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Mgombea urais kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, akiwapungia mkono wakazi wa Jiji la Arusha
jana, alipowasili katika viwanja vya Relini kwa ajili ya kampeni za uchaguzi mkuu. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Mambo 11 muhimu ilani ya ACT

Na Enock Charles

CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimezin-
dua ilani yake ya uchaguzi wa mwaka huu,
kikibainisha mambo 11 muhimu kiliyopan-
ga kuyatekeleza iwapo kikishinda kuongoza
nchi.

Chini ya mgombea wake wa urais, Ber-

nard Membe, chama hicho kimeweka kip-
aumbele katika masuala ya haki za uhuru
na demokrasia, elimu, afya, uvuvi, kilimo,
mifugo, michezo, sanaa na uhusiano wa ki-
mataifa.
Dar es Salaam jana, Kiongozi wa ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, alianza kwa kufanya
uchambuzi wa utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa
mwaka 2015-2025), akidai utekelezaji wake
haujamridhisha.

Kwa kuzingatia hilo, Zitto alisema cha-
ma chao kimetengeneza ilani ambayo ki-
naamini utekelezaji wake utakuwa tiba kwa
matatizo lukuki yanayowakabili wananchi,
ukiwamo ukosefu wa ajira.

UHURU, DEMOKRASIA

Katika ilani hiyo ya ACT-Wazalendo, eneo
la kwanza lililopewa kipaumbele ni uhuru,
haki na demokrasia, chama hicho kikiahidi
kuwa kitafuta sheria kilizoziita kandamizi
uhuru wa watu na demokrasia.

Sambamba na hilo, chama hicho pia
kimeahidi kuunda tume ya majaji ili ku-
chunguza matukio makubwa yaliyotokea
nchini hivi karibuni, yakiwamo yanayodai-
wa kufanywa na watu wasiojulikana.

TAKUKURU, CAG

Kupitia ilani hiyo, ACT-Wazalendo pia
imesema itaangazia suala la uwajibikaji kwa
kuimarisha taasisi za kusimamia uwajibikaji
kama vile Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), Ofisi ya Taifa ya
Ukaguzi iliyo chini ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na Mam-
laka ya Mapato (TRA) ili kuwajibika kwa
ufanisi zaidi.

KATIBA MPYA

Kama ilivyo kwa vyama vya upinzani vya
CHADEMA na CUF, hoja ya Tanzania kuan-
daa katiba mpya imegusiwa pia kwenye

ilani hiyo ya ACT-Wazalendo, chama hicho
kikiahidi kuufufua mchakato wa katiba
mpya ili kuukamilisha na kuhakikisha wa-
nanchi wanapata katiba inayoendana na
mabhitaji ya sasa.

ELIMU BURE CHUO KIKUU

Wakati chama kinachoongoza serikali,
Chama Cha Mapinduzi (CCM), kikijivunia
mafanikio ya mpango wake wa kutoa eli-
mumsingi bila malipo kuanzia shule ya
msingi hadi kidato cha nne, ACT-Wazalendo
kimeahidi kuwa kikishika dola, elimu ita-
tolewa bure hadi ngazi ya chuo kikuu.

Katika uzinduzi wa ilani hiyo jana, chama
hicho kiliahidi kuwa kitaboresha mfumo wa
elimu kwa wanafunzi kusoma bure kuanzia
shule ya msingi hadi chuo kikuu, gharama
zikitakiwa kubaki kwa serikali.

Sambamba na hilo, chama hicho kiliahidi
kuwa kitaifuta mikopo yote ya wanafunzi
wa elimu ya juu katika siku ya kwanza tu
kazini Tkulu ya rais kupitia chama hicho na
serikali italazimika kuandaa mfumo mpya
wa kugharamia elimu ya juu na vyuo vya
ufundi.

BIMA KWA KILA RAIA

Kwenye sekta ya afya, chama hicho
kimeahidi kuweka mfumo wa afya utaka-
ohakikisha kila mwananchi anakuwa na
bima ya afya itakayomwezesha kupata mat-
ibabu kwa gharama nafuu huku pia kikia-
hidi kuongeza idadi ya hospitali na zahanati
nchini sambamba na wahudumu wa afya,
ili kuhakikisha kila daktari mmoja anatibu
wagonjwa 1,000 inavyotakiwa kisera.

TRIL.10/- ZA MAJI

Kuhusu sekta ya maji, chama hicho kime-
ahidi kuwekeza Sh. trilioni 10 katika miun-
dombinu ya maji ili kumaliza kero za maji
nchini, kikibainisha kuwa kitahakikisha hilo
linawezekana kwa kutenga wastani wa Sh.
trilioni mbili kwa mwaka.

KILIMO, MIFUGO, UVUVI

Kupitia ilani hiyo, ACT-Wazalendo pia
kimeahidi kuimarisha sekta ya kilimo, mifu-
go na uvuvi kwa kuanzisha kile walichoita
kilimo cha kimapinduzi kupitia ushirika wa
kisasa na pia kuanzisha skimu ya hifadhi ya
jamii kwa wakulima, wavuvi na wafugaji.

SEKTA BINAFSI

Vilevile, chama hicho kimeahidi kuwa
kitaweka mazingira wezeshi kama vile sera
na sheria nzuri na rafiki kwa uwekezaji zi-
nazotabirika na zisizobadilika badilika ili
kutokuleta mkanganyiko kwa wawekezaji.

MIRADI MIKUBWA

Kupitia ilani hiyo, ACT-Wazalendo kimea-
hidi kusimamia miradi saba ya kimkakati,
ikiwamo ya Mchuchuma na Liganga,
uchimbaji madini ya Nikeli katika eneo la
Kabanga wilayani Ngara mkoani Kagera na
kusimamia uwekezaji wa eneo la kiuchumi
la Bagamoyo.

Pia, kuimarisha Bandari ya Mtwara,
kurejesha Mradi wa Gesi Asilia (LNG
Plant) kwa kuharakisha mazungumzo na
wawekezaji na kuondoa vikwazo vyote na
nchi kuwa mzalishaji mkubwa wa gesi ba-
rani Afrika.

MICHEZO, SANAA

ACT-Wazalendo pia kimeahidi kuweka
mazingira rafiki katika sekta ya michezo ita-
kayowainua wasanii kiuchumi na kuliweze-
sha taifa kupata mapato ya kutosha kupitia
sekta hiyo.

DIPLOMASIA

Eneo la 11 lililopewa kipaumbele katika
ilani hiyo ni uhusiano wa kimataifa, chama
hicho kikiahidi kuboresha uhusiano wa ki-
mataifa kati ya Tanzania na mataifa men-
gine ili kunufaika kiuchumi na kidiploma-
sia. Mgombea urais wa Tanzania kupitia
chama hicho, Membe alifafanua kaulimbiu
yao ya ‘Kazi na Bata’, akisema inamaanisha
kufanya kazi yenye kipato kizuri, kwa tija
na kupata muda wa mapumziko na furaha
kwa anayefanya kazi.

Katika uzinduzi wa ilani hiyo, Membe pia
alizungumzia masuala kadhaa ya kisiasa,
kiuchumi na kidiplomasia na kutoa sababu
ya kutokwenda mahakamani kumshtaki ali-
yedukua mawasiliano yake ya simu, akidai
kuwa ni kutokana na wasimamizi wa sheria
kutolitia mkazo suala hilo.

Membe, ambaye alijiunga na ACT-Wa-
zalendo Julai mwaka huu baada ya kutim-
uliwa uanachama wa CCM, alisema kuwa
leo wanatarajia kuzindua rasmi kampeni za
chama chao mkoani Lindi.

Askofu KKKT
akemea matusi
Kwenye kampeni,
aonya rushwa

Na Christina Haule, MORO-

GORO

WITO umetolewa kwa
wanasiasa wote nchini
kufanya siasa za kistaara-
bu na kuepuka rushwa na
matusi katika kipindi hiki
cha kampeni za uchaguzi
mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba 28, mwa-
ka huu.

Askofu wa Kanisa la
Kiinjili Kilutheri Tanzania
(KKKT) Dayosisi ya Moro-
goro, Jacob ole Mameo,
alitoa wito huo juzi waka-
ti wa ibada ya ufunguzi
wa nyumba ya mchungaji
wa kanisa hilo, Usharika
wa Lungo, Mvomero
mkoani Morogoro.

Askofu Mameo ali-
wataka wanasiasa na
mashabiki wa siasa kote
nchini kuitunza amani ya
nchi kwa kuepuka vurugu,
matusi na rushwa kwenye
majukwaa ya kampeni.

“Tunawaomba wanasiasa
wafanye kampeni zao
kistaarabu, waseme sera
zao na waache kutukana,
maana matusi na vurugu
sio sera.. waseme Kile
wanachotaka kuwafanyia
Watanzania,” alisema
Askofu Mameo.

Askofu Mameo al-
iongeza kuwa kwa miaka
mingi Tanzania imekuwa
kisiwa cha amani, hivyo
kila mmoja anapaswa
kuendelea kuitunza amani
hiyo kwa kuepuka vi-
tendo vyovyote vinavy-
oweza kuchochea vurugu
na uvunjifu wa amani.

Akizungumzia kuhusu
rushwa, Askofu Mameo
alisema kuwa wanasiasa
waepuke kutoa rushwa
kwa kuwa rushwa hupo-
fusha macho, na huondoa
uwezo wa kufikiri vema.

“Kiongozi akiwapa
rushwa watu ili wamch-
ague huwafanya watu hao
kuchagua pasipo umakini.
Rushwa ni adui wa haki,
kuchagua au kuchaguliwa
kwa misingi ya rushwa
huwaondolea watu haki
yva kupata kiongozi bora,”
alisema Askofu Mameo na
kuongeza:

“Wanasiasa ambao
huendekeza rushwa,
acheni kutoa rushwa
kwa lengo la kushawishi
kuchaguliwa. Wanaotoa
na kupokea rushwa wana-
paswa kutubu kwa kuwa
rushwa ni dhambi kubwa,
ambayo inapaswa kue-
pukwa kwa kila namna.”
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Wagombea uwakilishi
CCM Zanzibar hadharani

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

KAMATI Kuu ya Halmashauri Kuu
ya Taifa (NEC) ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), imepitisha majina
50 ya wanachama watakaogombea
ujumbe wa Baraza la Wawakilishi
Zanzibar Katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.

Katibu wa NEC Itikadi na Uenezi
wa CCM, Humphrey Polepole alise-
ma Kamati Kuu ya CCM iliketi mjini
Dodoma ikiwa ni mwendelezo wa
kuelekea uchaguzi mkuu.

“Ni uteuzi wa mwisho wa wanacha-
ma wa CCM wa kugombea Ujumbe
wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar,
Kamati Kuu imejadili, imetafakari na
kuwateua watu hodari na mabingwa
katika uongozi,” alisema.

“Ni watu ambao Zanzibar ipo
mikononi mwao katika kuwaletea
maendeleo, wameteuliwa watu
ambao wakilala na kuamka watale-
ta mawazo ya kuijenga Zanzibar,
Wawakilishi ambao  wanasadifu
maono ya mgombea urais wa Zanzi-
bar,” aliongeza.

Polepole aliwataja  waliopit-
ishwa na majimbo kwenye mabano
kuwa ni Zawadi Aamour Nasoro
(Konde), Shamata Shahama Khami-
si (Micheweni), Saidi Sale Salim
(Tumbe), Tunu Mwalimu Masoud
(Wingwi), Maliam Dhani Juma (Gan-
do), Makame Said Juma (Kojani) na
Othman Ali Khamis (Mtambwe).

Wengine ni Khamis Dadi Khamis
(Pandani), Harus Said Suleiman
(Wete), Shaibu Hassan Kaduara
(Chake) Suleiman Masoud Makame
(Chonga) Masoud Ali Mohammed
(Ole), Bakari Hamad Bakari (Wawi),
Suleiman Makame Ali (Ziwani), na
Bahati Khamis (Chambani).

Mussa Kombo Mussa (Kiwani), Ab-
dul Hussein Kombo (Mkoani), Mo-
hammed Mgaza Jecha (Mtambile),
Nadir Yussuf (Chaani), Juma Mkungu
Juma (Kijini) na Mkwajuni ni Sulubu
Kidongo Amour.

Pia wamo Abdul Abbas Wadi
(Nungwi), Haji Omar Kheri (Tum-
batu), Mtumwa Peya Yussuf (Bumb-
wini), Khalid Salum Mohammed

(Donge), Asha Abdallah mussa (Ma-
honda), -Issa Haji Gavu (Chwaka),
Haroun Ali Suleiman (Makunduchi),
Paje- Dk. Soud Nahoda Hassan (Paje)
na Mwanaasha Khamis Juma (Dim-
ani).

Wengine ni Yussuf Hassan Iddi
(Fuoni), Suleiman Haroub Sulei-
man (Kiembe Samaki), Ameir Ab-
dallah Ameir (Mwanakerekwe), Ali
Suleiman Ameir (Pangawe), Mudrik
Ramadhan Soraga (Bububu), Mach-
ano Othman Said (Mfenesini), Hus-
sein Ibrahim Makungu (Mtoni), Mi-
hayo Juma Nhunga (Mwera), Hassan
Khamis Hafidh (Welezo) na Rukia
Omar Mapuri (Amani).

Miraji Khamis Mussa (Chumbu-
ni), Jamaal Kassim Ali (Magomeni),
Shaaban Ali Othman (Mpendae),
Hamza Hassan Juma (Shaurimoyo),
Ali Gullam Hussein (Jang’ombe),
Nassor Salum Ali (Kikwajuni), Yahya
Rashid Abdallah (Kwahani) na Ma-
lindi ni Mohammed Ahmada Salum

Polepole alisema Kamati Kuu ime-
pitisha majina ya wawakilishi kundi
la wanawake kwa Mkoa wa Kaskazini
Pemba ambao ni Bihindi Hamadi
Khamis, Chumu Kombo Khamis, na
Farida Hamad Juma na Kaskazini
Unguja ni Panya Ali Abdalah, Mwa-
najuma Kasim Makame na Fatma
Hamza Mohamed.

Mkoa wa Kusini Pemba waliopit-
ishwa ni Shadia Mohamed Suleima-
ni, Zuhura Mgeni Othman na Zainab
Omar Amir wakati Mkoa wa Kusini
Unguja ni Salma Juma Bilal, Rahma
Kasim Ally na Arafa Ali Yusuph.

Katika mkoa wa Magharibi Unguja,
waliopitishwa ni Fatma Ramadhani
Mandoba, Mwanaidi Kassim Mussa
na Fatma Ali Akhmed na Mkoa wa
Mjini Magharibi ni Saada Ramadha-
ni Mwendwa, Mgeni Hassan Juma na
Salma Abdi Ibada.

Kadhalika, = Polepole  alisema
Kamati Kuu imewapitisha wawak-
ilishi wanawake kwenye kundi la
wenye ulemavu, ambao ni Mwan-
tatu Mbaraka Khamis na  Zainab
Abdallah Salum na kundi la wasomi
ni Riziki Pembe Juma,

Kwenye kundi la Umoja wa Vijana wa
CCM (UVCCM) waliopitishwa ni Salha
Mohamed Mwinjuma na Rahma Mbara-

ka Tahir na kwa upande wa wazazi ni Sa-
biha Filfili na Aza Januari Joseph.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA JUU YA KUSUDIO
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LA KUFUTA LESENI

(Imetolewa chini ya Kanuni ya. 21 (2) ya Kanuni za Petroleum (Jumla, Hifadhi,
Rejareja na Miundombinu ya Kuhifadhia Mafuta kwa matumizi Binafsi), Toleo la
Na. 380 la Gazeti la Serikali la 2018)

TAARIFA inatolewa kwa umma kuhusu kusudio la EWURA la kufuta
leseni Na. PWL-2019-002 ya uendeshaji biashara ya mafuta kwa ujumla
ya Kampuni ya Multimodal Petroleum Africa Limited, yenye ofisi zake
Jengo Na. 121, Kiwanja 8/1, Mtaa wa Nkurumah; Eneo la Gerezani, llala,
Mkoa wa Dar es Salaam. Kusudio hili linatokana na Kampuni hiyo
kushindwa kufanya biashara ya mafauta kwa jumla (kutoagiza bidhaa za
mafuta) kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita (6), kinyume na masharti ya leseni
na kanuni ya 16(3) ya Kanuni za Petroli (Jumla, Hifadhi, Rejareja na
Miundombinu ya Kuhifadhia Mafuta kwa matumizi Binafsi), Toleo Na. 380
la Gazeti la Serikali la Mwaka 2018.

Vinginevyo, Kampuni hiyo iwasilishe ndani ya siku 21 tangu taarifa hii
kutolewa, maelezo yanayokubalika na kujitosheleza kisheria; kwa nini
leseni yake isifutwe. Baada ya hapo, EWURA itaendelea na utaratibu wa
kufuta leseni hiyo pasipo kutoa taarifa nyingine.

Imetolewa Na:

MKURUGENZI MKUU
MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI - EWURA
01 Septemba, 2020
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Wagombea urais Zanzibar wafikia 15

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IDADI ya wagombea urais Zanzibar
imezidi kuongezeka na kufikia 15 hadi
sasa.

Jana, wagombea wengine wawili
walichukua fomu ya kugombea urais
wa Zanzibar na kukabidhiwa na Mwe-
nyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC), Jaji Hamid Mahmoud, katika
ofisi za tume hiyo, Maisara mjini Zan-
zibar.

Majira ya saa 8:30 mchana, mgom-
bea wa Chama cha Tanzania Labour
(TLP), Hussein Juma Salim, alifika
ZEC kuchukua fomu na wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari aliahidi
kuwa ataboresha sekta ya elimu iwapo
atapata ridhaa ya kuongoza Zanzibar.

Pia alisema endapo atachaguliwa
atahakikisha anaboresha  maslahi
ya walimu ili wafundishe vizuri na
kuongeza ufaulu.

“Kila mwaka matokeo ya taifa ya wa-
nafunzi wetu wa sekondari Zanzibar

si mazuri ikilinganishwa na Tanzania
Bara. Nitahakikisha walimu wanapata
stahiki zao na kuongeza mshahara kwa
wafanyakazi wote,” alisema.

Pia alisema ataimarisha uchumi wa
Zanzibar ili kupata maendeleo na kum-
pongeza Rais anayemaliza muda wake,
Dk. Ali Mohamed Shein, kwa jitihada
zake za kuiletea maendeleo Zanzibar.

Sambamba na  hilo, alisema
ataongeza kiwango cha mishahara na
kwamba kima cha chini kitakuwa Sh.
600,000 badala ya Sh. 300,000.

Hata hivyo, alisema yuko tayari
kukubali matokeo ya uchaguzi mkuu
endapo atashindwa.

Naye mgombea wa Chama cha UMD,
Mohamed Omar Baharia, aliyefika
ZEC majira ya saa 9:30 alasiri, endapo
atapata ridhaa, vipaumbele vyake ni
kukuza ajira hasa kwa vijana.

Aidha, alisema atadumisha amani
ya nchi na hatakuwa tayari kuona mtu
yeyote anaivuruga na kwamba ata-
hakikisha anakuza sekta ya uchumi

hasa katika eneo la bahari na kilimo
cha karafuu.

“Nataka uchumi wa bahari kuutumia
ipasavyo na kuwa na viwanda vikubwa
ambavyo vitakua vinatumia mazao ya
bahari kuimarisha uchumi,” alisema.

Akiwakabidhi fomu wagombea hao,
Jaji Hamid aliwataka kuzingatia kanuni
na maadili ya uchaguzi ikiwamo kutoji-
husisha na rushwa.

Wagombea 15 waliochukua fomu
hadi jana ni Dk. Hussein Mwinyi
(CCM), Said Soud (AAFP), Juma Ali
Khatib (ADA-TADEA), Hamad Rashid
(ADC) , Mfaume Khamis (NLD), Ali
Juma (CHAUMA), Issa Muhammed Zon-
ga (SAU), Ameir Said Ameir (Demokra-
sia Makini) na Hamad Muhammed
Ibrahim (UPDP).

Wengine ni Shafii Hassan Suleiman
(DP), Khamis Faki Mgau (NRA), Maalim
Seif Sharif Hamad (ACT Wazalendo),
Othman Rashid Khamis (CCK), Hussein
Juma Salim na Mohamed Omar Baha-
ria.

Mgombea wa urais wa Zanzibar kupitia Chama cha Tanzania Labour (TLP), Hussein Juma Salim (kulia), akipokea fomu ya uteuzi
wa nafasi hiyo, kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud, mjini Zanzibar jana. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Watumishi wa umma waonywa
kuwa na mihemko ya Kisiasa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WATUMISHI wa umma wametakiwa
kuzingatia maadili ya utumishi wa
umma na kujiepusha na mihemko ya
kisiasa katika kipindi hiki cha uchaguzi
mkuu.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Utumishi na Utawala Bora, Dk. Fransis
Michael, alisema hayo jana katika kikao
cha tathmini ya utendaji kazi kwa wa-
tendaji wa Wizara ya Maji, kilichofanyi-

Alisema kuna sheria na kanuni zina-
zomkataza mtumishi wa umma kwenye
masuala ya kisiasa ikiwamo kutumia na-
fasi yake kwa manufaa yake au kupende-
lea mtu fulani.

“Tunaelekea kwenye kipindi cha
uchaguzi, lazima tujue majukumu yetu
nini. Sisi kama watumishi wa umma,
hilo lazima kila mtumishi kulitambua

bila kusahau uadilifu,” alisema.

Aidha, alisema watumishi wa umma
wana haki ya kidemokrasia kuchagua na
kuchaguliwa au kuwa mwanachama wa
chama fulani cha siasa nchini.

“Mtumishi wa umma kushiriki ka-
tika masuala ya siasa katika vyama in-
aruhusiwa ila tu wasipendelee mtu kwa
kuwa mtumishi huyo au watumishi hao
watakuwa na mapenzi na chama fulani
cha siasa,” alisema.

Katika masuala ya siasa, alisema
mtumishi wa umma hana budi kuzin-
gatia sheria na kanuni zilizowekwa za
utumishi wa umma na utawala bora.

Naye Naibu Mwanasheria Mkuu
Serikali, Dk. Evaristo Longopa, alise-
ma ibara ya 113(a) inakataza majaji na
mahakimu kujiunga na chama chochote
cha siasa kwa sababu wenyewe ndio
watoa haki.

Akifungua kikao hicho, Katibu Mkuu

wa Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony
Sanga, aliwataka watendaji wa idara
za maji kufanya kazi kwa ushirikiano
ili wananchi wapate huduma hiyo kwa
uhakika.

Sanga alisema kuna baadhi ya wa-
tendaji wanafanya kazi bila ushirikiano
hali ambayo inapunguza tija katika
kutoa huduma hiyo. Aliwaagiza wakuru-
genzi wote katika idara za maji kuimari-
sha utendaji kazi.

“Maeneo mengi bado kuna umimi.
Naomba umimi huu tuumalize, tush-
irikiane katika utendaji wetu kwa ajili ya
kufanya kazi yetu iwe bora zaidi katika
kuwatumikia wananchi,” alisema.

“Kila mmoja naomba ajiulize mas-
wali matatu. Je, katika eneo langu wa-
nanchi wanapata huduma bora ya
maji? Kama hawapati kuna mradi gani
ninautekeleza? Na kama hakuna mradi,
mpango gani upo?” Alisisitiza.

Rugwe
kuzindua
kampeni,
aahidi
kuwapo
ubwabwa

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA urais wa Chama
cha CHAUMMA, Hashimu Rugwe,
amesema atazindua kampeni zake
Septemba 5, mwaka huu katika
viwanja vya Manzese, Dar es
Salaam.

Aidha, amesema wananchi
wasikose kwenda kwenye uz-
induzi huo kwa kuwa kutakuwa
na chakula cha kutosha kwa Kila
atakayekwenda.

Rungwe aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na Nipashe
kwa simu kuhusu uzinduzi wa
kampeni zake na uwapo wa ub-
wabwa kama ambavyo amesikika
akiahidi mara kwa mara.

Alipoulizwa kuhusu uzinduzi
wa ilani ya chama hicho, alisema:
“Illani ya chama itazunduliwa siku
hiyo katika mkutano. Tutaweka
wazi vipaumbele vyetu, wananchi
waje kwa wingi bila kukosa.

“Watu waje kwa wingi kutaku-
wa na mapishi kwa wingi, nina-
chosisitiza watu waje kama kuna
chakula watakiona baada ya
kufika,” alisema.

Rugwe alikaririwa akisema
serikali atakayoiunda itahakiki-
sha inagawa wali kwa wanafunzi
shuleni, ili kuwawezesha kusoma
na kufaulu vyema.

Mwanasiasa huyo ni miongoni
mwa wagombea 17 waliopitishwa
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) Agosti 25, mwaka huu, na
baadhi wameshazindua kampeni
Za vyama vyao katika ngazi ya
urais.

Rungwe ali-
yasema hayo
jana wakati aki-
zungumza na Ni-
pashe kwa simu
kuhusu uzinduzi
wa kampeni zake
ha uUwapo wa ub-
wabwa kama am-
bavyo amesikika
akiahidi mara
Kwa mara.
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Watumishi wa TPA,

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) imewafikisha ma-
hakamani watu watano wakiwamo watumishi
wanne wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) kwa tuhuma za rushwa, uhu-
jumu uchumi na ukwepaji kodi wa Sh. milioni
153.5.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari
jana na Ofisa Uhusiano wa TAKUKURU, Do-
reen Kapwani, kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa taasisi hiyo, Brigedia Jenerali John
Mbungo, ilieleza kuwa watumishi hao wa TPA
walishafukuzwa kazi.

Alisema mtumishi mmoja ni Mkurugenzi wa

MSALA

mkandarasi kort

Kampuni ya M/S Saxon Building Contractors
Limited iliyopewa zabuni ya ujenzi wa gati la
Sibwesa katika Ziwa Tanganyika.

Kapwani alisema TAKUKURU bado inaende-
lea kumtafuta mtuhumiwa mwingine aliyeku-
wa Mhasibu wa Bandari ya Kigoma, Madaraka
Robert, ili kuunganishwa kwenye kesi hiyo.

Alitaja majina ya watuhumiwa hao ambao
walifikishwa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kigoma jana kuwa ni Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Saxon Building Contractors Lim-
ited, Rodrick Uisso na aliyekuwa Meneja wa
Bandari ya Kigoma, Ajuaye Msese.

Wengine ni aliyekuwa Ofisa Mhasibu wa
TPA Kigoma, Herman Shimbe na aliyekuwa
Mhandisi Mkazi wa TPA Kigoma, Jesse Mpen-

[ ()
zile.

Kapwani alisema uchunguzi uliofanywa
na TAKUKURU ulibaini kuwa washtakiwa
hao walihusika kutenda makosa ya rushwa
na uhujumu uchumi yakiwamo ya kughushi,
kuwasilisha nyaraka za uongo, ukwepaji kodi,
kuisababishia mamlaka hasara na utakatishaji
fedha haramu.

“Sambamba na kuwafikisha watuhumiwa
hao watano mahakamani leo (jana), uchun-
guzi huu wa TAKUKURU bado utaendelea kwa
lengo la kubaini kiasi kingine cha fedha zilizo-
hujumiwa ikiwa ni pamoja na kumtafuta Ma-
daraka Robert aliyehusika katika tuhuma hizo
ili aunganishwe katika shauri hili,” alisema
Kapwani.

HESLB yaongeza muda
wa kuomba mikopo

Na Halfan Chusi

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB), imetangaza kuongeza muda wa
siku 10 za kuomba mkopo kuanzia leo, ili ku-
wawezesha wanafunzi ambao hawajakamili-
sha maombi yao kukamilisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-
Razaq Badru, aliwaambia waandishi wa habari
afuatia maoni, ushauri na maombi kutoka kwa
wanafunzi, wazazi na walezi ambayo bodi im-
eyapokea.

“Hadi leo (jana) asubuhi, tumeshapokea
maombi 85,921 kwa njia ya mtandao. Kati ya
hayo, maombi 71,888 sawa na asilimia 84 ni
kamilifu na yana nyaraka muhimu na men-
gine 14,033 yanakosa nyaraka muhimu kama
vyeti vya kuzaliwa au vya vifo vya wazazi wa
waombaji ambavyo havijathibitishwa na RITA
au Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii
Zanzibar (ZCSRA),” alisema.

Badru aliongeza HESLB imeendesha pro-
gramu za elimu ya uombaji mkopo kwa usahi-
hi kwa wanafunzi katika mikoa 14 ya Tanzania
Bara na Zanzibar pamoja na kwenye kambi 18
za Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) ambako wame-
pokea maoni na maombi ya kuongezwa kwa
muda ili kutoa nafasi kwa wanafunzi walioko
kwenye kambi za JKT kuomba mkopo mara
wamalizapo mafunzo.

“Kuhusu waliopo JKT hivi sasa, tunaendelea
kuwasiliana na makao makuu ya JKT ambao
tunashirikiana kuhakikisha vijana wote wahi-
taji wanapata fursa bila kuathiri mafunzo am-
bayo ni muhimu,” alisema Badru.

Mkurugenzi huyo alibainisha kuwa katika
mwaka wa masomo 2020/2021, serikali imet-
enga Sh. bilioni 464 kwa ajili ya mikopo kwa
wanafunzi 145,000 wa taasisi za elimu ya juu.
Kati yao, 54,000 wanatarajiwa kuwa ni wa
mwaka wa kwanza.

“Hili ni ongezeko la kutoka jumla ya Sh. bil-
ioni 450 zilizotolewa mwaka huu (2019/2020)

ambazo zimewanufaisha jumla ya wanafunzi
132,292 hadi sasa,” alisema Badru katika
mkutano huo uliohudhuriwa pia na wawak-
ilishi kutoka RITA na Shirika la Posta Tanzania
(TPC), taasisi zinazowahudumia waombaji
mkopo.

Katika mkutano huo, Meneja Masoko wa
Wakala wa Usajili, Udhamini na Ufilisi (RITA),
Josephat Kimaro, aliwakumbusha wanafunzi
waombaji mkopo waliowasilisha maombi
ya uhakiki wa vyeti vya kuzaliwa au vya vifo
vya wazazi wao, kufungua barua pepe wali-
zotumia kuwasilisha maombi yao RITA ili
kupokea majibu.

Meneja Mkuu anayesimamia Uendeshaji
Biashara wa TPC, Mwanaisha Said, alisema
wamekubaliana na HESLB kuendelea kupokea
nakala ngumu za maombi ya mikopo katika
ofisi za TPC nchini kote na kuziwasilisha HES-
LB hadi Septemba 15 na kuwataka wanafunzi
kutokuwa na wasiwasi na kutokupokewa kwa
bahasha zao.

Viongozi vijana
waonywa Ujuaji

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imewataka viongozi
vijana kuacha tabia ya kujiona kila
kitu wanakijua katika ofisi, hivyo ku-
haribu taasisi.
es Salaam na Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais (Menejimenti ya Utumishi wa
Umma), Dk. Laurean Ndumbaro,
wakati wa uzinduzi wa mafunzo ya
uongozi ngazi ya cheti yanayotolewa
na Taasisi ya Uongozi kwa kushiriki-
ana na Chuo Kikuu cha Aalto Execu-
tive Education cha Finland.

Alisema viongozi hao waache
tabia ya kujiona wanaelewa, badala
yake wajishushe ili waweze kupatiwa
ushauri.

“Hii ni changamoto, lazima
ujishushe ili uende na wananchi
mfano, viongozi wengi vijana wam-
eteuliwa, kuna taasisi moja inaongo-
Zwa na vijana na wasaidizi wake ni
vijana, lakini anashangaa kwa nini
yeye haeleweki kwa wenzake wan-
amshangaa kwa nini haeleweki.”

Aliongeza: “Kumekuwa na
mgogoro katika hii ofisi na watumi-
shi wengi wanaingia na kutoka kwa
sababu ni yeye anajiona anaelewa
kila kitu... huko sio kujiamini ni ku-
haribu, ukiwa kama kiongozi una-
takiwa kuliangalia hilo kwa kuwa
tabia hiyo huwafanya baadhi ya watu
kushindwa kukushauri.”

Alisema kiongozi mzuri anapaswa
kujishusha na muda wote awe mtu
wa kujifunza ili iwe rahisi watu wen-
gine kufika ofisini kwake na kum-
shauri.

Dk. Ndumbaro alisema kiongozi
anapaswa kujiamini kwa kutambua
changamoto zilizopo, ambazo zina-
zunguka jamii ambayo anaiongoza
badala ya kujifanya ni mjuaji wa kila
kitu.

Naye Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Taasisi ya Uongozi, Prof.
Penina Mlama, alisema bado nchi
inakabiliwa na changamoto ya wa-
nawake kushika nafasi za chini za
uongozi, hivyo ni wajibu wa vijana
kushirikiana kuhakikisha wanatatua
tatizo hilo.

“Tutaweza kulitatua jambo hilo
kama wanawake waliopata nafasi za
uongozi watatoa fursa kwa wenzao
ili kuwapo na uwiano sawa,” alisema.

Awali akifungua mafunzo hayo,
Katibu Mkuu Tkulu, Dk. Moses Kusi-
luka, alisema programu hiyo ni
ishara ya kuunga juhudi za maende-
leo nchini na kuimarisha uwezo wa
viongozi inayofanywa na Taasisi ya
Uongozi kuimarisha utawala bora.

“Nimefahamishwa kwamba pro-
gramu za mafunzo kwa viongozi zi-
nazoandaliwa na kutolewa na Taasisi
ya Uongozi zinalenga kuimarisha
uwezo wa viongozi katika maeneo
matatu:

Kufanya maamuzi ya kimkakati,
kuongoza rasilimali watu na rasili-
mali nyingine na kujenga sifa binafsi
za kiongozi,” alisema.

Naye Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Taasisi ya Uongozi, Kadari Singo,
alisema mafunzo hayo ni programu
ya miezi sita yenye moduli tatu na
yanawalenga viongozi chipukizi na
waandamizi wanaofanya kazi katika
taasisi mbalimbali barani Afrika.
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Vyama vinavyoshiriki
uchaguzivihakikishe
vinawafikia Watanzania

VYAMA kadhaa vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi mkuu
unaotarajiwa kufanyika Oktoba 28, mwaka huu vilizindua rasmi
kampeni zao na kuanza mikutano ya kampeni maeneo mbalim-
bali.

Vyama ambavyo vilizindua kampeni hizo kitaifa ni Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) ambacho kilizindua
(CCM) Jumamosi jijini Dodoma.

Baadhi ya vyama kama ACT-Wazalendo kimesema kuwa ki-
tazindua kampeni zake mkoani Lindi wakati Chama cha Wa-
nanchi (CUF) kimeahidi kuzizindua Septemba 12 mkoani Mtwara.

Vyama vingine havijaeleza ni lini vitazindua kampeni zao
wala maeneo ambayo vitazindulia kampeni ili wananchi waende
kusikiliza nini hasa vinatarajia kuyafanya katika kuiletea nchi
maendeleo.

Vyama takribani 17 vimejitokeza kushiriki katika uchaguzi huo,
ikiwamo kusimamisha wagombea wake wa urais wa Jamhuri ya
Muungano na Tanzania Visiwani.

Kwa kutambua umuhimu na uzito wa suala la uchaguzi, tulita-
rajia kuviona vyama vyote vinavyoshiriki vikiweka wazi mambo
yao hususan ratiba zao za kampeni ili Watanzania waweze kufua-
tilia na kusikiliza ilani za vyama hivyo.

Ilani kielelezo cha nini chama cha siasa kinakusudia kuwafany-
ia wananchi na ni kwa namna gani kitaweza kufanikisha malengo
hayo. Kwa hiyo kila mgombea kuanzia urais, ubunge na udiwani
ni lazima anaposimama jukwaani awe ameshika ilani ya chama
chake mkononi.

Yale yote anayoyaeleza na kuwaahidi wananchi ni lazima kiwe
kimeandikwa kwenye ilani ya chama chake. Kwa lugha nyingine
tunaweza kusema kuwa ilani ya uchaguzi ndio mkataba kati ya
chama cha siasa na wananchi (wapigakura) baada ya chama hi-
cho kushinda uchaguzi na kushika dola.

Chama chochote kinachoshinda na kukabidhiwa dola, majuku-
mu yake kwa kipindi chote cha miaka mitano hakinabudi kuanza
kutekeleza ahadi zake ambazo kiliziainisha katika ilani yake.
Kushindwa kufanya hivyo, matokeo yake ni wananchi kukinyima
kura katika uchaguzi unaofuata.

Hata hivyo, baadhi ya vyama vinavyoshiriki katika uchaguzi
huo vimeshaanza kuonyesha dalili kwamba havitakwenda ku-
fanya kampeni katika mikoa yote nchini kujinadikwa wapigakura.

Wasiwasi huo unatokana na vyama hivyo kutokuonyesha uta-
yari katika maandalizi, hivyo kuviachia vyama kadhaa kama am-
bavyo imekuwa ikijitokeza miaka yote ya uchaguzi. takumbukwa
jinsi uchaguzi wa mwaka 2005, 2025, 2010 na 2015 ulivyojitokeza
utitiri wa wagombea wa urais, lakini mwishowe vikashuhudiwa
vyama vichache vikifanya kampeni kwa umakini.

Nijambo lililo dhahiri kwamba chama cha siasa kinahitaji rasil-
imali watu (mtandao wa wanachama) na rasilimali fedha kinapo-
jitosa kushiriki uchaguzi mkuu. Kinyume cha hapo hakuna kina-
choweza kufanyika zaidi ya wagombea wake kufanya kampeni za
‘kuungaunga’ (ubabaishaji).

Hii maana yake ni kwamba wagombea, viongozi, wanachama
na wafuasi hawawezi kuwa na uwezo wa kugharamia maadhi
ya mambo kama usafiri, chakula, malazi, vifaa vya mikutano ya
kampeni na gharama zingine.

Tunavishauri vyama vyote vinavyoshiriki uchaguzi wa mwaka
huu kuonyesha umakini kwa kuhakikisha kuwa vinawaendea na
kuwafikia Watanzania wote popote walipo nchini kuwaomba
kura kwa kunadi ilani zao ili wavione makini, waviamini hivyo
wavipe kura, badala ya kuvichukulia kuwa ni vyama vidogo,
wababaishaji na wasindikizaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676
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Wachunguzeni wanafunzi
inakuwaje mlegezo shuleni?

MTINDO wa kubana suruali
na kuzivaa kwa kuziegesha ,
uvaaji uliopewa jina la ‘mleg-
ezo’ ni miongoni mwa mambo
yanayowavutia vijana bila kujali
kuwa inawaondolea nidhamu
ya mavazi ya shule.

Kulegeza suruali huko kuna-
wateka wanafunzi mbalimbali
wakiwamo wa shule za sekond-
ari ambao baadhi ‘wanachaka-
chua’ sare zao ili kuzipunguza
na kuzibana zaidi ili zivaliwe
kama ‘mlegezo’.

Wapo baadhi ya wanafunzi,
ambao hushonewa sare za
shule, lakini baadaye huenda
kwa mafundi na kuzibadili kwa
lengo la kutaka kuvaa mlegezo
na kuharibu maana halisi ya
sare za shule na kufanya kile
wanachotaka.

Wapo baadhi ya wanafunzi
wa kiume ukikutana nao katika
vyombo vya usafiri au kwenye
vituo vya mabasi wamevaa su-
ruali za kubana na wengine
wamezishusha kama mlegezo.

Pengine hakuna mwalimu
ama mzazi anayeruhusu hali
hiyo, bali ni wao wenyewe kwa
matakwa yao, wakiamini kuwa
ndiyo kwenda na wakati bila ku-
jiuliza huo wakati unawapeleka
wapi.

Wadau wa elimu kuanzia
wazazi, walezi hadi walimu,
wanatakiwa kuliangalia hilo
na kuchukua hatua, kwa kuwa
haiwezekani kuwaachia wa-
nafunzi kufanya wanavyotaka.
Dhana ya nidhamu inatoweka.

Anapoibana, ili iwe anavyo-
taka, inakuwa siyo sare tena,
hivyo wazazi , walezi na wal-

imu wanatakiwa kushirikiana
kukomesha hali hiyo ambayo
kwa namna moja ama nyingine
inaporomosha maadili kwa wa-
nafunzi.

Sare zinatakiwa kufanana
kuanzia rangi na mshono, sasa
wanapotokea wanafunzi wana-
zibadili ili ziwe wanavyotaka,
wanakuwa wameharibu lengo
la sare, hivyo ni vyema wa-
dhibitiwe.

Wakati wanafunzi wa ki-
ume wakibana suruali na ku-
vaa mlegezo, wenzao wa kike
wapo wanaokata sketi ili viwe
fupi, kana kwamba wako huru
kufanya wanalotaka bila kujali
kwamba, ni wanafunzi na sare
ndiyo utambulisho wao.

Wanafunzi wa aina ndiyo wale
wanaoshinda kwenye vituo vya
mabasi wakizurura badala ya
kuwahi kwao kupumzika ama
kufanya kazi za nyumbani, mara
wanaporudi kutoka shule.

Katika vituo mbalimbali vya
wanafunzi wa aina hiyo wa kike
na wa kiume wapo, hata kama
daladala litakuwa ina nafasi ya
kubeba abiria madereva hawa-
wataki.

Kwanza, mwanafunzi mwe-
nyewe ni sehemu muhimu ka-
tika kuboresha elimu, ikiwamo
utayari wa kujifunza maarifa
huku walimu, wazazi na jamii
kwa ujumla wakiwa na jukumu
la kuwaandaa watoto wao kisai-
kolojia.

Jambo la kuzingatia katika
yote hayo, ni nidhamu kwa
mwanafunzi ambayo kimsingi
ni moja ya nyenzo za muhimu

ya maendeleo na mafanikio
shuleni na kwenye jamii.

Wanafunzi kushinda kwenye
vituo vya daladala, kubana sare
za shule ama kuzikata kuwa
fupi ndiyo hao ambao wakati
mwingine huwa ni watoro, na
kwa hali hiyo, huathiri ufanisi
wao shuleni.

Kwa kawaida, wakuu wa shule
wanatazamwa kama kiini cha
mafanikio ya shule, hivyo wawe
wanafutilia wanafunzi wanao-
badili sare za shule kuwa katika
mitindo wanayotaka na kuwa-
chukulia hatua.

Pamoja na hilo, wawe wana-
wasiliana na wazazi na walezi
kujua ni muda gani wanafunzi
hufika nyumbani, kwa kuwa in-
awezakana wanafika usiku na
kusingizia kuwa wanachelewa
kutolewa shuleni kumbe hukaa
vituoni ‘wakipiga porojo.’

Ufuatiliaji ukifanyika kwa
ushirikiano, mtindo wa baadhi
ya wanafunzi kubadili sare za
shule kuwa kama wanavyo-
taka wenyewe utakwisha, kwa
kuwa watakuwa wanatambua
umuhimu wa elimu na kuwa na
nidhamu.

Mtindo wa baadhi kutoka
shule na kwenda kukaa kwenye
vituo vya daladala na kupiga
stori, nao hautakuwepo, badala
yake watawahi kusaidia kazi za
nyumbani na kupata muda wa
kujisomea usiku.

Kikubwa ni kila mwanafunzi
kuwa na nidhamu, kwa kuwa ni
moja ya nyenzo muhimu ya ku-
muwezesha kufanya vizuri ka-
tika masomo yake kwa manufaa
ya mustakabali wake.
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Ofisa BRELA kortini
madai uhujumu uchumi

Na Hellen Mwango

WATU watano akiwamo Msajili Msaidizi
wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), Noel Shani (44), wafanyakazi
wawili wa Benki ya Equity na wafanyabi-
ashara wawili, wamefikishwa mahakamani
wakikabiliwa na mashtaka ya kughushi na
kutakatisha Dola za Marekani 300,000.

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka
yao jana katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, alidai kuwa washtakiwa hao wa-
nakabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi iki-
wamo kutakatisha fedha.

Wankyo aliwataja washtakiwa wengine
kuwa ni Mohammed Nur (48) raia wa Afrika
Kusini, Umulkher Mohammed (34) raia wa
Somalia, wote wafanyabiashara.

Washtakiwa wengine ni mfanyakazi wa
Benki, Alex Ndondole (33) na mfanyakazi
mwingine wa benki hiyo, Emma Chikaon-
da, ambaye hakuwapo mahakamani.

Katika shtaka la kwanza, washtakiwa
wote wanadaiwa kati ya Machi 2011 na Mei
na kujipatia fedha kwa udanganyifu.

Shtaka la pili, mshtakiwa wa kwanza na

wapili, wanadaiwa kughushi uamuzi wa
bodi ya Kampuni ya Alliance Cargo Han-
dling Ltd ya Februari 8, 2014 kuonyesha
kuwa kampuni hiyo imekubaliana kufun-
gua akaunti katika Benki ya Equity tawi la
Prestige wakati si kweli.

Shtaka la tatu ni la kughushi ambapo
mshtakiwa wa kwanza na pili, Aprili 12, 2015
wanadaiwa kughushi maamuzi ya bodi ya
Aprili 12, 2015 wakionyesha kwamba bodi
imekubali kufungua akaunti Benki ya Ama-
na tawi la Nyerere Road.

Wankyo alidai shtaka la nne ni kwa
mshtakiwa wa kwanza ambaye anadaiwa
Aprili 18, 2011 alighushi barua kuonyesha im-
etolewa na BRELA kwa kuonyesha kwamba
Mohammed ni Mkurugenzi wa Kampuni ya
Alliance huku akijua si kweli.

Alidai katika shtaka la tano, mshtakiwa
wa kwanza na pili, walighushi uamuzi wa
bodi wa Machi 5, 2016 wakionyesha Kampu-
ni ya Alliance inabadili jina kutoka Alliance
Cargo kwenda Africa Flight Service Tanza-
nia wakati si kweli.

“Shtaka la sita Februari 8, 2014 mshtakiwa
wa kwanza aliwasilisha nyaraka za uongo za
uamuzi wa bodi kuonyesha kwamba wame-
kubali kufungua akaunti Benki ya Equity.

“Katika shtaka la saba mshtakiwa huyo al-
iwasilisha nyaraka Amana Bank kuonyesha

kampuni imekubaliana kufungua akaunti.

“Mshtakiwa anadaiwa kiwasilisha BRELA
nyaraka  kuonyesha  wamekubaliana
kubadilisha jina la kampuni,” alidai Wankyo.

Alidai katika shtaka la tisa, Februari 10,
2014 maeneo ya Equity Bank, mshtakiwa
wa kwanza na pili kwa nia ya kufanya udan-
ganyifu katika akaunti ya Kampuni ya Cargo
iliyopo benki ya Equity, walichukua mkopo
wa Dola za Marekani 300,000.

Katika shtaka la 10 mshtakiwa wa nne na
tano, wanadaiwa kushindwa kuzuia kosa
kutendeka, wakiwa maofisa wa benki ya
Equity.

Wankyo alidai shtaka la 11, mshtakiwa
tatu akiwa Msajili Msaidizi BRELA alishind-
wa kuzuia uhalifu na shtaka la 12 la kutakati-
sha linamkabili mshtakiwa wa kwanza na
wa pili 2 na shtaka la 13 washtakiwa wote
wanadaiwa kutakatisha Dola za Marekani
300,000.

Washtakiwa hawakutakiwa kujibu lolote
sababu Mahakama hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza shauri hilo la uhujumu uchumi.

Wankyo aliomba washtakiwa warudi
polisi kwa sababu hawajapimwa corona.
Mahakama ilikubali na walirudi polisi kwa
ajili ya vipimo. Kesi itatajwa Septemba 7
mwaka huu.

PICHA: ROMANA MALLYA
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RC aagiza kukamatwa
mwenyekiti wa Kijiji

Na Tiganya Vincent

MKUU wa Mkoa wa Tabora, DK.
Philemon Sengati, ameagiza ku-
cha Mdaki wilayani Uyui, Charles
Wambo, kwa tuhuma za kuchangi-
sha michango kinyume cha taratibu
na kuwapatia stakabadhi zinaonye-
sha fedha walizotoa.

Alitoa agizo hilo jana mjini hapa
baada ya mwenyekiti huyo ku-
tuhumiwa kuwa amekuwa akipita
kwa kila familia na kuchangisha Sh.
15,000 kwa madai kuwa anazipele-
ka polisi ili wasiwe wanakwenda
usiku kuendesha misako katika

Dk. Sengati alisema mhusika ni
lazima akamatwe na kufikishwa
katika vyombo vya sheria ili kujibu
tuhuma zinazomkabili huku akiwa-
taka wananchi kuishi kwa kuzin-
gatia sheria zinazoongoza nchi na
kutopenda kutoa fedha kwa nia ya
kutaka kuficha maovu.

Pia alisema serikali haina utara-
tibu kukusanya fedha kwa lengo la
kutaka kuzuia misako ya kutafuta
wahalifu. Katika hatua nyingine, Dk.
Sengati alikabidhi Sh. milioni 185.3
zilizookolewa na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) mkoani Tabora kutoka kwa
wabadhirifu.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Tabora, Mussa Chaulo, alisema kati
va fedha hizo Sh. milioni 103.4
zilizorejeshwa ni kutoka kwa
wakulima waliouza tumbaku kwe-
nye Chama cha Msingi cha Ush-
irika (AMCOS) cha Imalamakoye,
Urambo.

Alisema fedha zingine, Sh. mil-
ioni 16.5, ziliokolewa baada ya AM-
COS ya Nyota ya Muungano kulipa
kama gharama za ujenzi wa ghala,
lakini halikujengwa na mkandarasi.

Chaulo alisema Sh. milioni 38.1
ziliokolewa baada ya Mibono
AMCOS va Sikonge kukatwa na
Igalula AMCOS kimakosa kupitia
mauzo ya tumbaku. Aliongeza
kuwa Sh. milioni 25.4 zimeokolewa
na kurejeshwa na Chama Kikuu cha
Ushirika (WETCU) baada ya ku-
katwa kimakosa kama gharama za
kusambaza mifuko 660 ya mbolea
va NPK.

JKT yanunua magari, matrekta ya bil. 2/- kutekeleza miradi

Na Romana Mallya

JESHI la Kujenga Taifa (JKT) limeendelea
kujiimarisha kwa kununua magari, matrekta
na mashine zenye thamani ya Sh. bilioni 2.383
ili kurahisisha utekelezaji wa miradi mbalim-
bali.

Katika mwaka 2020/21, jeshi hilo limejipan-
ga kulima ekari 2500 za mpunga huko Chita,
mji wa Ifakara wilaya ya Mvomero mkoani
Morogoro.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
magari na mashine hizo, Mkuu wa jeshi
hilo, Meja Jenerali Charles Mbuge, aliishuk-
uru serikali, taasisi na mashirika binafsi kwa
kuendelea kuliamini JKT na kulipatia miradi
pamoja na kazi mbalimbali.

“Kimsingi azma yangu nikiwa Mkuu wa JKT
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shirika la Uzal-
ishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA-

JKT) ni kuhakikisha JKT na shirika linakuwa
na magari na mitambo ili kufanya kazi kwa
ufanisi,” alisema.

Alisema katika kipindi chake cha utawala
takriban mwaka mmoja, JKT limenunua
magari 26 ambapo upande wa serikali ni ma-
tano na wa shirika magari 21.

Kwa upande wa mitambo na mashine,
alisema serikali ilinunua mitambo saba na
mashine 11 na shirika limenunua mashine sita.

“Tangu niteuliwe kuwa Mkuu wa JKT
niliazimia kuliboresha JKT na shirika kwa
kuongeza vitendea kazi, na hii leo ninazindua
magari 14 ambapo kati yake malori ni tisa na
magari ya utawala manne, matrekta matano
na mashine 11 yote ni mapya,” alisema.

Meja Jenerali Mbuge alisema hivi karibuni
jeshi hilo lilizindua magari mengine na pikipi-
ki.

“Ninawataka watendaji wa JKT kwa upande

wa serikali na shirika kuendelea kufanya kazi
kwa bidii, weledi na tija ili kuendana na kasi
ya uongozi wa serikali chini ya Rais John
Magufuli,” alisema.

Alisema kwa kufanya hivyo kutasababisha
kuzalisha kwa tija na kupata mapato yatakay-
osaidia kutekeleza malezi ya vijana na kuli-
wezesha JKT kutoa gawio kubwa kwa serikali
mwaka mpya wa fedha.

Kaimu Mkuu wa Utawala JKT, Kanali Has-
san Mabena, alisema wapo katika mchakato
wa ununuzi wa matrekta makubwa ili yaen-
dane na maeneo wanayofanya shughuli za
kilimo.

“Huko Chita, Ifakara tupo katika ujenzi wa
miundombinu kwa kuanzia tunatengeneza
ya hekari 2,500 ambapo kutokana na ma-
kandarasi waliopo kule wanasema hadi ku-
fikia mwishoni mwa Oktoba itakuwa imeka-
milika,” alisema.

Alisema kwa msimu mmoja wanatarajia
kulima mara mbili kwa mvua na wakati wa
kiangazi.

“Katika msimu wa dharura kule Chita tu-
lilima hekari 1,000 za mpunga lakini kwenye
mwaka huu wa 2020/21 tumepanga kulima
hekari 2,500 za mpunga,” alisema.

Kuhusu magari matano waliyokabidhiwa
siku hiyo, Kanali Mabena alisema yatasaidia
viongozi kutembelea miradi mbalimbali am-
bayo inatekelezwa na jeshi hilo.

Mkurugenzi Mtendaji wa SUMAJKT, Brige-
dia Jenerali, Rajabu Mabele, alisema wame-
kuwa wakipata miradi mingi ya utekelezaji na
changamoto ni vifaa ambavyo Meja Jenerali
Mbuge anakabiliana kuitatua.

Naye, Mwenyekiti wa Bodi ya SUMAJKT,
Meja Jenerali mstaafu Farah Mohammed,
alisema ndani ya mwaka mmoja wamenunua
vifaa na mitambo mbalimbali.
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Kinana: Msiridhike
jitokezeni kupiga kura

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

KATIBU Mkuu mstaafu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Abrahman Kinana, ame-
wataka wananchi kutoridhika na namna
mgombea wa Chama hicho, Dk. John Magu-
fuli anavyokubalika na kujitokeza kwa win-
gi kwenye vituo vya kupigia kura siku ya
uchaguzi Oktoba 28.

Alikuwa akizungumza jana mjini Miono,
Halmashauri ya Chalinze, wakati akizin-
dua kampeni za CCM Wilaya ya Bagamoyo
na kuwanadi wagombea ubunge Jimbo la
Chalinze, Ridhiwani Kikwete na Bagamoyo,
Mwarami Mkenge pamoja na madiwani wa
chama hicho.

“Ndugu zangu msiridhike na hali iliyopo
huko namna anavyoonekana kukubalika
mgombea wetu wa urais, hatari ninayoiona
wengi watasema si atapita tu ninachowasi-
hi kupita kwake ni kwenda kumpigia kura,”
alisema Kinana

Alisema, tegemeo kubwa ni kwa wana-
chama wa CCM kuhamasisha wananchi
siku ya uchaguzi na kwenda kupiga kura
ili tufanikishe ushindi wa kishindo kuanzia

ngazi ya Rais, Mbunge na Diwani.

“Tegemeo letu wanaCCM, tunawatege-
mea mabalozi, viongozi wa kata na ngazi
zote kuhamasisha wananchi kwenda ku-
piga kura, kampeni ni muhimu, lakini la-
zima tujipange vizuri kwenda kupiga kura,”
alisema.

Alisema Rais Magufuli ambaye ni mgom-
bea wa chama hicho ana uwezo mpana wa
kuongoza kila jambo, na kwamba wananchi
ni mashahidi wazuri kwa kila kilichoahidi-
wa kimetekelezwa.

Kinana alisema, Dk Magufuli ni kati ya
viongozi wenye ujasiri, mwadilifu ambaye
ujasiri wake umeonekana katika maamuzi
mbalimbali aliyoyafanya katika kipindi
chake cha uongozi.

“Tunapata tabu kumsemea kwakuwa
wananchi wenyewe ni mashahidi wa yale
yaliyofanywa na Serikali ya awamu ya tano,
vituo vya afya, elimu, barabara na miun-
dombinu ya maji,” alisema.

Kwa upande wake mgombea Ubunge
Jimbo la Chalinze Ridhiwani Kikwete, alise-
ma kitu anachojivunia katika kipindi chake
cha miaka mitano iliyopita ni wananchi

kupata huduma ya maji ambayo ilikuwa
changamoto ya muda mrefu kwao.

Ridhiwani alisema, maji ilikuwa kikwazo
cha maendeleo katika jimbo hilo na kwam-
lake ambavyo having maji na katika awamu
ijayo vitafikiwa na huduma hiyo.

“Vipo vipaumbele katika awamu ijayo
ambayo tutavitekeleza katika jimbo letu,
miaka mitano ijayo ni ya kazi kubwa
kutekeleza miradi ya maendeleo ya kuwa-
saidia wananchi ikiwa ni pamoja na ku-
maliza kazi ya usambazaji wa maji maeneo
ambayo hayajafikiwa,” alisema Ridhiwani.

Alisema Chalinze haiwezi kupata maen-
deleo endapo hawatampigia kura Dk.
Magufuli kuongoza katika kipindi kingine
cha miaka mitano kwa nafasi ya Rais na
kuwaomba viongozi wa chama na wana-
chama kumsemea yale yaliyotekelezwa na
Rais wa awamu ya tano kwa wananchi.

Mgombea udiwani kata ya Miono, Juma
Mpwimbwi alimuomba Kinana kumfikishia
salamu Rais Magufuli kusaidia kuwawekea
lami kilomita 21 kutoka Mandela hadi
Mkange.
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Vijana Wasabato
wapewa siri ya
fursa za uwekKezaji

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MCHUNGAUJI wa Kanisa la Waad-
ventista Wasabato Jimbo la Mashari-
ki Kati, Mchungaji Joseph Mngwabi,
amewataka vijana wa kanisa hilo
kuepuka uvivu, badala yake ku-
wekeza kwenye kazi za kilimo ili
wajipatie kipato.

Mchungaji Mngwabi yaliyasema
hayo juzi kwenye Sikukuu ya
Vibanda (Makambi) ya Mtaa wa
Nanenane Manispaa ya Morogoro
ambapo aliwataka vijana wa kanisa
hilo kufanya kazi za mikono kama
za shamba ili wajipatie kipato cha
kutosha.

“Natumia fursa hii kuwataka
vijana wa kanisa hili kuwa mfano
wa kuigwa katika jamii juu ya suala
zima la kujipatia kipato kutokana na
kilimo kwani ili waweze kufanikiwa
kimaisha ni wajibu wa kila mtu alime
shamba,” alisema Mngwabi.

Mchungaji huyo alisema kila mtu
hususani vijana anatakiwa kutumia
mafundisho ya sikukuu za vibanda
mwaka huu kutengeneza njia zao,
ambapo alitumia kitabu cha Hosea
10:12 kuelezea namna ya kijana
kulima mashamba.

Alisema Kitabu cha Hosea 10:12
maandiko yanaeleza kuwa: “Jipan-
dieni katika haki, vuneni kwa fadhili,
uchimbueni udongo wa mashamba
yvenu kwa maana wakati umewadia
wa kumtafuta Bwana hata ataka-
pokuja kuwanyeshea haki.”

Mbali na kuwataka vijana
kuwekeza kwenye kilimo, pia
Mchangaji Mngwabi aliwataka kuwa
kioo kizuri kwa jamii ikiwamo kuwa
waaminifu ili watu wawezeke kumu-
tukuza Mungu kupitia matendo yao.

Mzee wa kanisa anayesimia kanisa
la Kitungwa, Mchungaji Emanuel
Kimbawala, aliwataka vijana kujiepu-
sha na tamaa badala yake wamtan-
gulize Mungu kwa kila Kitu.

Mchungaji Kimbwawala alisema
kuwa baadhi ya vijana wamekuwa
na kujikuta wakimkosea Mungu kwa
kutenda dhambi, hivyo aliwataka
wawe waaminifu katika maisha ya
Ujana wao.

Waajiri watakiwa kuwekeza usalama, afya ya wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

WAAJIRI mkoani Kilimanjaro wam-
etakiwa kuwekeza kwenye masuala ya
usalama na afya kwa wafanyakazi.

Kauli hiyo ameizungumza jana kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Anna Mghwira, kwenye uzinduzi
wa mkakati wa kupunguza ajali na ma-
gonjwa sehemu za kazi, maarufu kama
Vision Zero Mjini Moshi.

Kundya, alisema endapo waajiri
watawekeza kwenye masuala ya usala-
ma na afya mahala pa kazi, kwa kuweka
mikakati endelevu ya kuwalinda wafan-
yakazi, wataweza kuongeza tija kwe-
nye uzalishaji kwenye maeneo ya kazi
sambamba na kuongezeka kwa mapato
pamoja na ulipaji kodi hivyo kuchangia
kukuza uchumi wa taifa.

Akizungumza kwa niaba ya Mtendaji
Mkuu wa OSHA, Mkurugenzi wa Usalama
na Afya, Mhandisi Alex Ngata, alisema,
mafunzo hayo yameandaliwa mahususi
kwa ajili ya kuwawezesha waajiri nchini,
kuhakikisha wanapunguza ama kuondoa
kabisa ajali na magonjwa sehemu za kazi.

Mhandisi Ngata alisema mafunzo hayo
ambayo tayari yamefanyika katika mikoa
ya Morogoro, Dodoma, Mwanza, Mbeya,
Arusha na sasa Kilimanjaro, yatawasaid-
ia waajiri kuweka mikakati madhubuti
kwenye maeneo yao kazi.

“Sambamba na mafunzo hayo, vile vile
tunapata wasaha wa kusikiliza kero na
changamoto zao, wakati wa utekelezaji
wa sheria na 5 ya mwaka 2003 ya Usala-
ma na Afya, na kuzitatua,” alisema Ngata.

Ofisa Mtendaji wa Chama cha Wafan-
yabiashara, Viwanda na Kilimo Nchini

(TCCIA)Mkoa wa Kilimanjaro, Boniface
Mariki, alisema mafunzo hayo yatawa-
saidia katika utendaji kazi wao, kwani
wafanyakazi ni kiungo katika utekelezaji
wa shughuli za viwandani, endapo mfan-
yakazi ataumia, itakuwa gharama kubwa
kiuchumi, kwanza kumtibia na vile vile,

shughuli za uzalishaji zitaathirika.

Alisema wanachama wake wamefura-
hi kupata mafunzo hayo kwani Vision
Zero ni mpya kwao, na hivyo wameahidi
kutekeleza ipasavyo mkakati huo ambao
umelenga kupunguza ajali na magonjwa
sehemu za kazi, na kuiomba OSHA kuen-

delea kuwapatia mafunzo kama hayo.

Naye Mkurugenzi wa Huduma za Tathi-
kutoka Mfuko wa Fidia kwa wa-
fanyakazi (WCF), Dk. Abdulsalum Omari,
wanapaswa kufanya
ya hali hatarishi sehemu zao

mini

alisema
tathmini

waajiri

kazi kwa kutengeneza shabaha ili kutam-
bua kuna ajali kiasi gani na magonjwa
kiasi gani, ili waweze kuweka mifumo ya
kudhibiti ajali na magonjwa sehemu za
kazi.

Mkuu wa Kitengo cha Sheria kutoka
OSHA, Joyce Mwambungu, alisema ka-
tika mwaka huu wa fedha 2020/2021,
wakala umelenga kujenga uelewa zaidi
kwa wadau wake masuala mbalimbali ya
usalama na afya, ili kututua changamoto
wakati wa utekelezaji wa sheria ya Usala-
ma na Afya Mahali pa Kazi.

“Tozo za mafunzo zipo kisheria zina-
baki kama ilivyo, ila tozo ya Elimu kwa
Umma ndio imefutwa, hivyo waajiri wata-
patiwa elimu hiyo bure ambayo ilikuwa
ikitozwa endapo OSHA itakuja kukupatia
elimu,” aliongeza Mwambungu.
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Waganga tiba
mbadala

122 wasajiliwa
Tunduru

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

IMEELEZWA kuwa jumla ya wa-
ganga na wataalamu wa tiba mbadala
122 wamesajiliwa na kupatiwa vibali
vya Serikali kwa ajili ya kutoa hudu-
ma va tiba kwa wakazi wa Wilaya va
Tunduru mkoani Ruvuma na maeneo
mengine.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, idadi
hiyo ni kati ya wataalamu wa kutoa
huduma hiyo 228 ambao walitambuli-
wa kuwa wamekuwa wakitoa huduma
va tiba asili na tiba mbadala wilayani
humo.

Mbali na waganga hao, pia lipo
kundi jingine la waganga 106 ambao
wamejiorodhesha kwa ajili ya kuomba
vibali kwa ajili ya kutoa huduma hiyo
ukiwa ni utekelezaji wa agizo la Seri-
kali linalowataka waganga wote wa
tiba asili na tiba mbadala kusajiliwa
na kupata vibali badala ya kufanya
shughuli zao bila kufuata sheria.

Hayo yalielezwa na Mratibu wa
kifua kikuu na ukoma wa Hospitali
yva Wilaya ya Tunduru, Dk. Mkasange
Kihongole, kwa nyakati tofauti al-
ipokuwa akizungumza na wataalamu
hao alipotembelea baadhi ya vilinge
vya waganga wa tiba asili na tiba
JKadewele na maeneo ya Tunduru
mjini kwa lengo la kukagua utendaji
wa kazi kwa waganga waliopata vibali
vya serikali.

Vibali hivyo vinawezesha utoaji wa
tiba hizo kwa wananchi.

Alisema Serikali kupitia kitengo cha
tiba asili na tiba mbadala inaendelea
kuwasaka baadhi ya waganga wasi-
osajiliwa ili nao waweze kupata vibali
na kutoa huduma hiyo kwa jamii kwa
uhakika.

Aidha, kupitia taarifa hiyo, aliwa-
taka waganga wa tiba asilia ambao
hawajasajiliwa kujitokeza haraka na
kutimiza masharti hayo kabla hawa-
jakamatwa kupitia msako unaotaraji-
wa kufanyika wakati wowote kuanzi
sasa.

Alisema Serikali inataka waganga
wote wasajiliwe kwa lengo la ku-
watambua na kufahamu shughuli zao.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
waganga wa tiba asili na tiba mbada-
na Wadin Ngaharo wa Jikiki cha
Kadewele, waliipongeza Serikali kwa
kuthamini kazi kubwa inayofanywa
na waganga hao kwani sasa wana-
fanya shughuli zao kwa uwazi tofauti
na awali ambapo baadhi ya watu
waliwaona kama matapeli.

Walisema baada va Serikali kuwa-
patia mafunzo ya namna ya kuwaibua
wagonjwa wa Kifua kikuu, kumekuwa
na mafanikio makubwa kwani kwa
muda mfupi wameweza kuwabaini
watu wenye vimelea vya ugonjwa huo
na kuwapa rufani ya kwenda hospitali
ambako baada ya vipimo wamebaini-
ka kuwa na maradhi hayo.

Serikali kupitia kitengo cha
tiba asili na tiba mbadala
inaendelea kuwasaka baadhi
ya waganga wasiosajiliwa ili
nao waweze kupata vibali na
kutoa huduma hiyo kwa jamii
kwa uhakika.

Madaktari China wapiga
jeki vifaa vya mil. 200/-

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

FAA tiba, dawa na vitabu
vya mwongozo wa matiba-

kutoa msaada huo kwa lengo la ku-
wasaidia wananchi wa kisiwa cha
Pemba na wale wanaotoka nje ya
Pemba.

bu vyenye thamani zaidi ya Upati_- “Tangu tuanze kufanyakazi Hos-
Sh. milioni 200 vimetolewa Kanaji pital Abdalla Mzee ni mwaka sasa,
na madaktari kutoka China ambao WA Vifaa  ymeona mambo mengi ambayo
wanafanya kazi katika hospitali ya hivyo yanahitaji kusaidiwa ikiwamo vifaa
Addalla Mzee Mkoa wa Kusini Pemba. Ult’azgun- tiba, hivyo tumejitolea binafsi kwa
Kiongozi wa timu ya 29 ya madak- ghanga- mapenzi makubwa ya wananchi wa
tari kutoka China, Dk: Youan Tong- meto na Pemba,” alisema Dk: Yuan.
zhou, alisema, utoaji wa vifaa tiba kyhakiki-  Akipokea vifaa hivyo, Mkuu
hivyo na dawa ni kutokana na uzalen- sha wa Wilaya ya Mkoani, Issa Juma
do walionao kwa ushirikiano mazuri wamnavi-  Ali, alisema, uwapo wa madaktari
kati ya wafanyakazi, uongozi wa hos- Simamia  hao wanajivunia sana kwa kupata
pitali na Wizara. IPasavyo, misaada mbalimbali katika hospitali
Alisema  kutokana na wagonjwa il Vi- hiyo na kusema hiyo ni kutokana na
wanaofika katika hospitali hiyo, ::(um'ke ushirikiano ya viongozi wa Serikali ya
wameona kwamba kuna matatizo mvl‘":a Mapinduzi ya Zanzibar chini ya Rais-
mengi ambayo huwatokezea Wa- porefy. Dk: Ali Mohamed Shein kwa kuwajali

nanchi, ambapo hushindwa kuy-
amudu kimatibabu na ndio maana
wakaamua kusaidia vifaa hivyo ili ku-
punguza changamoto.

Akizungumza wakati akikabidhi vi-
faa hivyo kwa Mkuu wa Wilaya Mkoa-
ni, Dk: Youan, alisema, wameamua

wananchi wake katika kuwafikishia
huduma za kijamii.

Mkuu huyo alimshukuru kion-
gozi wa timu hiyo kwa kujitolea kwa
moyo wa dhati kusaidia na kuwataka
wafanyakazi kuwa wazalendo na kuz-
idisha ushirikiano kwao ili kupata

misaada zaidi.

Aliwataka wafanyakazi hao kuvi-
tunza, kuvithamini na kuvilinda vifaa
hivyo ili vidumu kwa muda mrefu,
jambo ambalo litasaidia kutatua
changamoto zilizopo kwenye hospi-
tali hiyo na kusema kuwa hawatam-
vumilia daktari yeyote atakaetumia
vifaa hivyo kunyume cha makusudio.

Akitoa shukrani kwa msaada
huo, Ofisa Uendeshaji Tiba kutoka
Wizara ya Afya Pemba, Dk: Yusuf
Hamadi 1ddi, aliipongeza timu ya
29 ya madaktari kutoka China kwa
kuwapatia msaada huo muhimu na
kuwa vitawasaidia sana hasa kwa
wagonjwa wa ajali.

Mganga Mkuu wa Hospital ya Ab-
dallah Mzee, Haji Mwita Haji, alisema
upatikanaji wa vifaa hivyo utapungu-
za changamoto na kuhakikisha wana-
visimamia ipasavyo, ili vitumike kwa
muda mrefu.

Nao wafanyakazi wa hospitali
hiyo walisema vifaa vilivyotolewa ni
muhimu na kuwa watavitumia kama
ilivyokusudiwa.

kwenye vyumba vipya vya madarasa wanavyovijenga kwa ajili ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Msufini, juzi.
PICHA: MPIGA PICHA WETU

Mtwara vapaisha miradi uwekezaji

Na Mwandishi wetu, MTWARA

MKOA wa Mtwara unaendelea kuimari-
sha miundombinu inayochangia kukua
kwa uwekezaji ukiwamo upanuzi wa
Bandari ya Mkoa huo uliogharimu Sh.
bilioni 157.

Uwekezaji mwingine ni ujenzi wa njia
nyingine ya kurukia ndege unaogharimu
Sh. bilioni 50.

Katibu Tawala wa mkoa huo, Alphayo
Kidata, ndiye aliyebainisha hayo na kuse-
ma lengo la ujenzi wa miundombinu hiyo
ni kuhakikisha mkoa huo unafungua njia
zake za kiuchumi hususan kwenye kilimo
cha korosho na uwapo wa gesi asilia am-
bayo imekuwa chachu ya uanzishwaji wa
viwanda ambavyo vimekuwa na tija ya

kiuchumi.

Kidata aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Dk.
Maduhu Kazi, alipotembelea Mkoa huo
ikiwa ni sehemu ya ziara yake katika
Kanda ya Kusini yenye lengo la kuangalia
fursa na changamoto za uwekezaji.

“Mtwara tumejipanga kupokea
uwekezaji, tunao wawekezaji wanaofan-
ya vizuri na tunazidi kukaribisha wengine
wengi, tunazo fursa na miundombinu
yote, pia kwa sasa tunaendelea kuimari-
sha ujenzi wa miundombinu mingine ya
kisasa ya usafirishaji ikiwamo Bandari na
uwanja wetu wa ndege, kwa hiyo msiwe
na wasiwasi,” alisema Kidata

Dk. Kazi pamoja na kuipongeza Serika-

li mkoani humo kwa usimamizi mzuri wa
miradi ya maendeleo ambayo inasaidia
kurahisisha uwekezaji, alitoa wito kue-
ndelea kuhamasisha uwekezaji pamoja
na kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli
hiyo.

“Naomba tu niwapongeze, kazi ya ku-
vutia uwekezaji mnayoifanya ni njema,
sisi tunawaunga mkono na pia msisite
kuileta TIC pale zinapoonekana changa-
moto,” alisema Dk. Kazi.

Mkuu wa Wilaya Mtwara, Dunstan Kyo-
bya, alisema milango ya uwekezaji katika
sekta zote ipo wazi katika wilaya yake am-
bayo imekuwa ikipokea wageni wengi ku-
liko maeneo mengine ya mikoa ya Kanda
ya Kusini.
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Mfumo wa kidigitali
kupaisha ufaulu Moro

Na Frank Kaundula, MOROGORO

KOA wa Morogoro umejipan-

ga kuongeza ufaulu katika

shule za msingi na sekondari
esha wanafunzi kufanya mawasiliano
mazuri na nchi nyingine kupitia mfumo
wa kidigitali unaojulikana kama  Te-
schools.

Hayo yalibainishwa jana na Katibu Ta-
wala Msaidizi (Elimu) Mkoa wa Moro-
goro, Mhandisi Joyce Baravuga, wakati wa
uzinduzi wa mfumo huo.

Alisema kuwa mfumo huo utawasaidia
wanafunzi kuongeza ufaulu kwa kujifun-
za mambo mengi kutoka kwa wanafunzi
wengine nje ya nchi na kupata taarifa kwa
haraka.

“Tumeamua kufanya mchakato huu
na kwa sasa Mkoa wa Morogoro tulikuwa
tumedhamiria mfumo huu wa kidigital
utaanza kutunika mwaka 2020, lakini

Tunapenda
kuwasaidia
wanafun-

Zi hasa
watoto

wa kike
kutambua
teknolo-

jia kwani
hata mimi
nimejifunza
mambo
mengi
kutokana
na kufaha-
mu teknolo-
jia.

tunaona mfumo huu umekuja kwa
kasi na lengo letu ni kufikia shule zote
za sekondari na msingi zilizopo ka-
tika Manispaa ya Morogoro,” alisema
Mhandisi Baravuga.

Aidha, Mhandisi Baravuga aliwataka
walimu na wanafunzi waliopatiwa
mafunzo hayo watumie elimu ili iweze
kuwasaidia katika kuleta maendeleo
katika jamii na kuwaomba waweze-
shaji kutoka taasisi za APSS AND GIRLS
pamoja na NLAB kutengeneza mfumo
huo kwa Tanzania nzima kwa kuwa-
saidia wanafunzi.

Alisisitiza kuwa sekta ya elimu ita-
songa mbele kwa kasi kutokana na
mfumo huo kuwafundisha wanafunzi
wengi kwa wakati mmoja na kuwaahidi
kuwa atasimamia vyema, na kuwataka
walimu kusimamia kikamilifu suala la
TEHAMA.

Carolyne Ekyarisiima, Mkurugenzi
wa Taasisi ya APSS AND GIRLS, alise-

ma lengo la kuendesha mafunzo hayo
ni kuwasaidia wanafunzi kutambua
teknolojia itakayowasaidia katika mas-
0mo yao.

Aliongeza kuwa kutokana na ukuaji
wa teknolojia duniani, mambo mengi
yanaongozwa kwa mfumo wa kite-
knolojia na kuwawezesha wanafunzi
kufahamiana na wanafunzi wenzao ka-
tika mataifa mengine.

“Tunapenda kuwasaidia wanafun-
zi hasa watoto wa kike kutambua
teknolojia kwani hata mimi  nimeji-
funza mambo mengi kutokana na ku-
fahamu teknolojia,” alisema Carolyne.

Baadhi ya walimu na wanafunzi wal-
iopatiwa mafunzo hayo waliwashuk-
uru wawezeshaji na kueleza kuwa
mafunzo hayo yatawanufaisha kupata
elimu ambayo itawasaidia kufungua
website, kutengeneza uhusiano mzuri
na wanafunzi wengine na kusoma vi-
tabu mbalimbali kwa njia ya mtandao.

‘hk_

|

Mke wa Rais mstaafu wa awamu vya tatu, Hayati Benjamin Mkapa, Mama Anna Mkapa (kulia), akipokea nishani yenye
ujumbe wa maneno ya Rais Mkapa kuhusu uanzishwaji wa Benki ya Biashara ya DCB, kutoka kwa mjumbe wa bodi ya ben-
ki hiyo, Zawadia Nanyaro, walipokwenda kumpa mkono wa pole nyumbani kwake, Masaki, jijini Dar es Salaam, wikiendi.
Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Godfrey Ndalahwa (wapili kushoto) na Mkuu wa Masoko na Mawasiliano,
Rahma Ngassa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sekta binafsi,
umma
zilivyoshirikiana
wakati wa
corona

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI imesema ugonjwa wa
Covid-19 unaosababishwa na
Virusi vya corona ulipokuwa
umeshika kasi duniani, sekta
binafsi ilishirikiana na sekta ya
umma kutengeneza mkakati wa
uendeshaji wa shughuli na biasha-
ra ya utalii.
Arusha na Katibu Mkuu Wizara
ya Malisiali na Utalii, Dk. Aloyce
Nzuki, alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari baada ya
kumalizika warsha ya kupokea
maoni ya wadau wa utalii katika
kuandaa mkakati wa kurejesha
sekta ya utalii katika hali yake
va awali baada ya kupungua kwa
mapambano dhidi ya COVID-19.
“Tulitengeneza mkakati huo
ambao unaitwa Standard Operate
Procedures ili kuhakikisha kwam-
ba tunaishi na ugonjwa huu kwa
maana ya kwamba tusisimamishe
shughuli za kuwapokea watalii,
lakini tujue namna ya kuwapokea

watalii ili kusudi wawe salama
na watoa huduma wawe salama,”
alisema.

Katika mkakati huo, alisema
waliahidi kwamba katika maeneo
yao ya utalii wataweka magari
ya kubebea wagonjwa pamoja na
kuandaa maeneo ambayo yata-
saidia kutoa huduma pale, am-
bapo ikitokea watalii wamepata
tatizo ama watoa huduma wame-
pata tatizo waweze kuhudumiwa
katika vituo vya kutolea huduma
za afya.

Wakati huo huo, amelishukuru
Shirika la Kimataifa la Mpango wa
Maendeleo (UNDP) kwa kushiriki
kuandaa na kuboresha magari ya
kubebea wagonjwa kwa kuyab-
adilisha magari hayo kutoka ya
kawaida na kuwa magari ya kube-
bea wagonjwa, ambayo yatasaidia
kuhudumia watalii watakaopata
dharura za maradhi pindi wakiwa
katika ziara zao.

“Tunalishukuru Shirika la UNDP
l[imefadhili pamoja na kugharamia
magari hayo. Tunashukuru sana
kwa kutusaidia na sasa wana-
tusaidia kazi nyingine maarufu
na muhimu sana ambayo ni ya
kutengeneza mkakati wa kureje-
sha hali ya utalii kama ilivyo
kuwa awali.”

Dawa va udumavu Kwa watoto yatajwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANAWAKE wameshauriwa ku-
tumia vyakula vinavyoongeza
damu ili kuepukana na vifo vina-
vyotokana na uzazi.

Sababu nyingine ni kuepukana
na watoto wanaozaliwa kuwa na
udumavu, ambao wanakuwa na
uelewa mdogo wakati wa kujifunza.

Mratibu wa Huduma za Afya
ya Uzazi wa Halmashauri ya Mji
wa Kibaha, Prisca Nyambo, alitoa

ushauri huo juzi alipokuwa aki-
fundisha wajawazito, kinamama
na wanaume wanaokwenda kliniki
kwenye Kituo cha Afya cha Mwen-
dapole.

Nyambo alisema ili mama
mjamzito ajifungue salama, la-
zima kuwe na maandalizi kabla ya
kupata ujauzito kwa kula vyakula
ambavyo vitamfanya awe na damu
ya kutosha wakati anamimba hadi
anapojifungua.

Alisema, upungufu wa damu hu-

sababishwa na kutokwa damu ny-
ingi tatizo ambalo limekuwa likikua
siku hadi siku nchini, na kwamba
huanzia kwenye mimba.

Naye Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Mji Kibaha, Tulitweni
Mwinuka, alisema katika kutoa hu-
duma za afya ya uzazi, wamegun-
dua baadhi ya changamoto ni up-
ungufu wa damu kwa wajawazito
na watoto kuwa na udumavu.

Alisema, kutokana na hali hiyo,
walianzisha kampeni kuwafundi-

sha wanawake kwa vitendo kwe-
nye kliniki ya uzazi na mtoto (RCH)
pamoja na kuhamasisha uandaaji
wa vyakula.

Dk. Mwinuka alisema wame-
panga kuvifikia vituo vyote 12 vina-
vyotoa huduma ya uzazi na mtoto
na vya binafsi, lengo ni kutokomeza
vifo vya kinamama na watoto.

Ofisa mradi wa Taasisi ya Shirika
la Msaada la Serikali ya Watu wa Ko-
rea (KOFI) linalosaidia kwenye sek-
ta ya afya kudumisha afya ya mama

na mtoto mkoa wa Pwani, Dk. Nya-
satu Mwendwa, alisema mjamzito
hapaswi kupoteza maisha wakati
akijifungua kwa kukosa damu.

Dk. Nyasatu alisema wanapam-
bana kuhakikisha vifo havitokei
kwa wanawake wakati wa kuji-
fungua, na kwamba wamebaini
ukosefu wa elimu kwani hawajui
umuhimu wa damu ni wajibu wa-
hakikishe kipindi cha mimba ki-
naisha bila kuongezewa damu ili
kuwalinda wao na watoto.
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Imevuruga utalii,
kuharibu ajira,
uchumi, urithi

SAYANSI

KITISHO MOTO

Kilimo, radi, kiangazi
vyatajwa kuleta balaa

NA AGNES TEMU
RUFLJI NI MAAJABU

Umeficha mji uliozama,

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

wataalamu kuulenga upya
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LE usemi kuwa ukistaaja-

bu ya Musa utayaona ya

Farao, unaweza kuhu-

sishwa na taarifa zina-
zoelezwa na Chuo Kikuu Cha Dar es
Salaam kuwa kinajiandaa kuufukua
na kuujenga upya mji wa kale uli-
ozama ndani ya delta ya Mto Rufiji
mkoani.

Mji huo uko pale mto huo una-
pomwaga maji ndani ya Bahari ya
Hindi, kinasema Kitengo cha Utafiti
wa Binadamu na Mambo ya Kale
cha UDSM.

Kinachofanya sasa ni kuaanda
utafiti wa kupata taarifa za mji wa
kale uliozama ndani ya maji kwa nia
ya kuujenga upya na kuufanya kuwa
miongoni mwa vivutio na kitovu cha
utalii duniani anasema, Profesa Felix
Chami.

Mji huo uliojulikana kama
Rhapta,ulikuwepo miaka 2,000
kabla ya Masiha Yesu Kristo na
kwamba ulijengwa katika delta mto
Rufiji na ulizama ndani ya Bahari ya
Hindi kutokana na sababu ambazo
hazijafahamika.

Anaeleza Mkuu wa Kitengo Cha
Utafiti wa Binadamu na Mambo
ya Kale, wakati wa mahojiano na
karlbum

Mwanazuoni huyo wa historia
na akiolojia anasemaa ili kufikia
azma hiyo wanaandaa bajeti katika
vitengo tofauti ili kujua gharama,
taratibu za kazi hiyo na namna ya
kuikamilisha ili kutafuta pesa za
utafiti.

Anafafanua: “Baada ya kuhit-
imu shahada ya uzamivu niliamua
kufanya utafiti mwaka 1995, katika
mijini ya pwani ikiwamo Bagamoyo,
Zanzibar, Tanga na Rufiji na kugun-
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Mabaki ya ukuta wa Raphta uliokuwa chini ya maji ni wa mraba kuashiria kuwa ni kazi ya
binadamu. PICHA: PROFESA FELIX CHAMI.

dua kuwa kulikuwapo na mji huo.”

Profesa Chami anasema kuwa
utafiti wake ulilenga kujua bin-
adamu wa kwanza aliyeishi
pwani alikuwa ni nani mzawa au
mgeni kutoka mataifa ya Uajemi
(Mwarabu)? Utafiti umeonyesha
kuwa Mwafrika ndiyo wa kwanza
kuishi pwani ya Tanzania na miji
huu mwanzo ulijulikana kama “Zaa’
wenyeji wakiuita ‘Zaania’ wakimaan-
isha ‘maji mengi’.

Mtafiti huyu anaeleza kuwa
kutokana na utafiti wake aligundua
kuwapo l<wa kitu cha tofauti katika
cha Jojo baada ya kuona udongo
wenye weusi usio wa kawaida,
lakini kutokana na kukosa vifaa vya
kupima atahitaji kuchunguza zaidi.

“Wakati nafanya utafiti sikuwa
na vifaa vyenye uwezo hivyo nilip-
owauliza wenyeji pale kuna nini
walisema ni mchanga unajaa sana
ukienda unazama hutoki. Nikao-
gopa nikaondoka.

“Mwaka 2016 alipita Mzungu
na helikopta aliona weusi usio wa
kawaida akashuka akapima na vifaa
vyake akagundua kuwapo kwa
mawe makubwa baada ya kusoma
utafiti wangu alinitafuta, kwa
pamoja tukagundua kuwa kuna
mji uliozama miaka 2,000 iliyopita
kabla ya kuzaliwa Kristo.”

Anaongeza kuwa kutokana na
kukosekana kwa fedha za kufanya
utafiti ilibidi kuomba pesa za utafiti
kwa mmilikiwa hoteli ya Shungim-
bili kisiwani Mafia kwa ahadi kuwa

wakifanikiwa atanufaika .

Hata hivyo, utafiti haujakamilika
licha ya msaada wake na mwaka
huu serikali imeagiza kuandaliwa
bajeti kuuendeleza utafiti uliok-
wama kutokana na kukosekana
pesa.

KINACHOJIRI MAJINI

Profesa Chami anaeleza kuwa
Rhapta au Zaania ni mji uliozama
ukiwa na urefu wa kilometa nne,
upana wa kilometa tatu ndani ya
maji kwenye eneo mto Rufiji unapo-
ingia kwenye Bahari ya Hindi na
kwamba kuna picha za mabaki ya
vyumba ndani kukiwa na chupa za
manukato.

Anasema Waarabu walipofika
walibadili jina la Zaa na kuita Rhapta

Biashara mtandaoni
Kinamama watoboa
Kipindi cha corona

Ukurasa 12

ambapo ndiyo ilikuwa ni makao
makuu yao na kwamba Zaa hadi
Zanzibar ni kilomita 30 au safari ya
siku moja kwa mashua.

Anaeleza kuwa utafiti huu utaliha-
masisha Shirika la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO) chombo cha
dunia kuunga mkono na kuchochea
watalii kuzuru Tanzania kuuona mji
uliozama. Wakati Profesa Chami, aki-
hojiwa hivi karibuni na vyombo vya
habari alitaja serikali kutokuweka
bajeti endelevu ya utafiti kama
ilivyo katika utafiti wa masuala ya
magonjwa ndiyo changamoto iliyok-
wamisha jitihada hizo.

“Kama ingekuwepo bajeti ya
kutosha ningeibuka Mtanzania wa
kwanza kugundua mjini uliozama.
Lakini kwa kukosa vifaa, mgeni
amekuja navyo baada ya kusoma
utafiti wangu ndiyo akaufanyia
kazi,"anasema kwa uchungu.

MIJI MINGINE ILIYOZAMA

Iwapo utafiti huo utafanikiwa
Tanzania itakuwa miongoni mwa
nchi saba duniani ambazo miji yao
ilipozama walitengeneza fursa za
uwekezaji kwa kuijenga na kuifanya
vivutio vya utalii duniani.

Miji hiyo ni Dwarka uliopo India
wenye futi 70,chini ya bahari jirani
na kisiwa cha Bet Dwarka katika
jimbo la Gujarat. Inakadiriwa kuwa
ulijengwa kati ya miaka 9,000 hadi
12,000, iliyopita kabla ya Kristo.
Unapoutembelea una majengo
ya thamani ikiwa ni pamoja na
barabara,bandari na kuta zilizo-
jengwa kwa mchanga wa bahari.

China kuna mji wa kale wa Lion
City -Mji wa Simba uliofichwa chini
ya Ziwa Giandao ambapo hapo
awali ulijulikana kama Shichang na
huko kunaelezwa kuwa ndicho kili-
chokuwa kitovu cha siasa na uchumi
kwenye jimbo la Mashariki ya Zhang,

Wataalamu wa mambo ya kale
wanaeuelezea kuwa ni jiji lililopo
futi 130 chini ya maji na ndani yake
kuna majengo ya kale yaliyojengwa
miaka 10,000 yenye mahekalu na
michoro ya kutisha ya nyoka wa
ajabu.
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Biashara mtandaoni Kinamama
watoboa Kipindi cha corona

‘ SIKUPATA wasiwasi na
mwenendo wa biashara
yangu kwa sababu naifanya
tofauti”.

Ni maneno ya Bertha Mmari (
akiwa na uso uliojaa furaha na sauti
ya kujiamini, alipokuwa akizunguzia
mwenendo wa biashara yake katika
kipindi cha mlipuko wa ugonjwa
wa COVID 19, unaosababishwa na
virusi vya corona kwa mwandishi
wa gazeti hili.

Bertha ni mmoja kati ya wafan-
yabiashara wanawake wachache
nchini, wanaojivunia uwapo wa
mitandao ya kijamii, kwani imekuwa
mkombozi wa biashara zao hivyo
kupata mafanikio makubwa tofauti
na wafanyabiashara wengine.

Licha ya mama huyu kumiliki
duka la nguo za kike, viatu na pochi
Kariakoo, asilimia 50 ya wateja wake
huwapata kupitia ambao wegi wako
ni ‘mawinga’ ambao nao hununua
na kuuza kwa njia ya mtandao pia.

“Nilianza na biashara na mtaji

wa Shilingi 2,000,000 mwaka 2015

sasa unakaribia milioni 25, wateja

wa mitandaoni ndiyo wamenifikisha
hapa kwa kiasi kikubwa” anasema

Bertha. Tofautina wafanyabiashara

wengine ambao wameathirika kwa

kiasi kikubwa kutokana na shu-
ghuli kukosa wateja katika kipindi
cha likizo ya ugonjwa wa Covid-19,
hadi kupelekea kufunga biashara
zao kwa muda, kwa upande wake

haikuwa hivyo .

Siri ya kutoyumba kwa biashara
yake ni mazoea ya wateja wake
kuchagua bidhaa kutoka kwenye
akaunti zake za biashara na kulipia
kisha anawapelekea walipo.

Akielezea jinsi alivyoingia kwenye
biashara ya mtandaoni anasema
mwaka 2016, alipiga picha akiwa
mevaa gauni analoliuzana kuweka
kwenye ukurasa wake wa face-
book na kuandika kuwa analiuza,
alistaajabu kupata muitikio mkubwa
kutoka kwa marafiki zake hao wa
mtandaoni.

“Siku niliyoweka nguo kwenye
ukurasa wangu, nipata ‘likes’ 200 na
maombi 10, hapo ndipo nilipoona
umuhimu wa mitandao, ndipo
nikafungua ukurasa maalumu kwa
ajili ya kuuza bidhaa wa facebook
na Instagram,” anaelezea.

Kwa mujibu wa mfanyabiashara
huyo, katika kipindi hiki cha mlipuko
wa Covid-19 wateja wa mtandaoni
wameongezeka mara mbili  zaidi
na kumuongezea mauzo.

Kwa sasa anapokea maombi ya
wateja 15 hadi 20 kwa siku, mara
mbili zaidi ikilinganishwa na kabla
ya ugonjwa wa corona na kumfanya
kuuza bidhaa za Sh.300,000 hadi
500,000 kwa siku.

Bertha si peke yake anayefaidi
matunda ya matumizi mazuri ya
mtandao. Tuma Ifran pia ni mmoja
wa wanawake ambao biashara zao
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Ashura Selemani, mmoja wa wafanyabiashara mtandaoni , akiandaa mzigo wa vyombo
alivyonunua mteja.

zimeendelea vizuri kipindi cha
mlipuko wa virusi vya corona.

Mfanyabiashara huyu wa vyombo
katika eneo la Mlandege, Zanzibar
anasema hajapoteza wateja katika
kipindi cha corona tofauti na wafan-
yabiashara wenzie katika eneo hilo.

Kwa siku hupokea maombi ya
wateja 10 hadi 15 kutoka Bara na
Zanzibar hivyo kujipatia kati ya
Sh.100, 000 hadi 300,000 kwa siku.

Tuma anashukuru kuwapo kwa
mtandao wa kijamii kwani kumem-
fanya kujulikana kila kona ya Tan-
zania huku akiutaja uaminifu kuwa
nguzo muhimu ya biashara yake.

Kuongezeka kwa idadi ya
wanawake wanaofanya biashara
kupitia mitandao ya kijamii kunaele-
zwa kuwa kutokana na uhama-
sishaji unaofanywa na wanawake
wengine.

Karen Alfred, ni mkurugenzi wa
mashamba ya AKSVIN yaliyoko
Bagamoyo yanayozalisha mazao
mbalimbali, amekuwa akiwashawi-
shi wakulima wanawake kutumia
fursa ya mitandao ya kijamii kuuza
mazao yao.

Kwa kupitia program ya Uthubutu
wa Mwanamke anaiyoiende-
sha, Karen pamoja na wanawake
wengine waliopata mafanikio
kupitia mitandao ya kijamii
wanaandaa mikutano ya kuwaku-
tanisha wanawake mara kwa mara
na kuwaelimisha kuhusu fursa hii.

“Mpaka sasa mradi wetu ume-
wafikia wanawake takribani 300

Katika semina
zetu tunawahama-
sisha wanawake
kutumia mitandao
va Kijamil vizuri
na njia za ku-
Jilinda mitandaoni,
tunafarijika tu-
napoona kasi ya
wanawake wanao-
tumia mtandao
kujiongezea Ki-
pato.

na tunawafuatilia kwa ukaribu
kuona maendeleo yao na kuwapa
mbinu za kujiongezea, anasema
Kareen ambaye amekuwa akitumia
mtandao ya kijamii kwa miaka saba
sasa.

Karen anasema amepata mafani-
kio makubwa kupitia biashara
ya mtandaoni lakini kubwa ni
kuepuka madalali ambao hunyonya
wakulima kwa kununua mazao
kwa bei ya chini na kuyauza kwa
gharama kubwa ili kupata faida
kubwa. Hivyo, anashauri wanawake
kutumia mitandao ya kijamii
kujiongezea kipato na sio kufanya
sehemu ya maisha ambayo kwa kiasi
kikubwa sio halisi kwao.

Meneja wa Zaina Foundation,
inayofundisha wanawake kuhusu
haki na usalama katika matumizi
ya mitandao ya kijamii (digital secu-
rity), Zaituni Njovu, anaeleza kufar-
ijika kuona wanawake wakitumia
mitandao hiyo kwa malengo chanya.

“Katika semina zetu tunawahama-
sisha wanawake kutumia mitandao
ya kijamii vizuri na njia za kujilinda
mitandaoni, tunafarijika tunapoona
kasi ya wanawake wanaotumia
mtandao kujiongezea kipato.

“Hii ina maana kwamba elimu
imewafikia na wanaitumia vizuri
haki yao ya kutumia mtandao, hivyo
tunapata nguvu ya kuendelea kuha-
masisha” anaeleza Zaituni.

Kwa mujibu wa Ibrahim
Salim, Mkurugenzi wa Mradi
na Mawasiliano kutoka asasi

ya Action for Rural Women
Empowerment(ARWE), kuna idadi
kubwa ya wanawake wanaotumia
mitandao ya kijamii lakini ni wach-
ache inayowanufaisha.

Hivyo, anashauri serikali pamoja
na asasi binafsi kuendelea kutoa
elimu kwa wanawake kuhusu fursa
zinazopatikana katika mitandao.
elimu inatakiwa iendelee kutolewa

CHANGAMOTO

Kukosa simu janja (smartphone)
kunaelezwa kuwa ni changamoto
inayowazuia wanawake wafanya-
biashara kutumia mitandao kuji-
tangaza.

Mwanaija Hamisi, mfanyabi-
ashara wa pochi za mtumba katika
anayetamani kufanya biashara
mtandaoni lakini hana uwezo wa
kununua simu janja.

“Simu nzuri kwa sasa ni kuanzia
Sh. 100,000 na kuendelea, sasa
mimi uwezo huo sina, nikipata mtu
wa kuniwezesha nitafanya biashara
ya mtandao.” Anasema Mwaija.

Tangu kuingia virusi vya corona
mauzo ya Mwaija yalishuka kutoka
Sh.70,000 hadi Sh.20,000 kwa wiki
hali inayofanya biashara yake kud-
hoofika kadiri siku zinavyokwenda .

Kwa sasa watumiaji wa mtandao
duniani wamefikia 4.5 bilioni kati ya
hao Watanzania ni milioni 23, kwa
mujibu wa taarifa za mitandao ya
simuya kimataifa.

Kwa mujibu wa takwimu kutoka
mtandao wa Economic Intelligence
Unit, wanawake ndio wanaongoza
kutumia mtandao kwa asilimia 52
tofauti na wanaume ambao ni asil-
imia 21.

Hata hivyo, ripoti ya mtandao wa
maarufu wa matumizi ya simu wa
GMSA kwa mwaka 2019, inasema
kuwa gharama kubwa za simu
zinawazuia wanawake kutumia
mitandao ya kijamii.

Fursa yamatumiziya teknolojia
kwa mwanamke inazungumziwa
katika Mpango wa Maendeleo
Endelevu namba tano (SDG),
ambao unaelekeza kuwa nchi
ziwezeshe matumizi ya teknolojia
kwa mawasiliano yatumike kama
njia mojawapo ya kumuwezesha na
kumwinua mwanambke. Sioni linki

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Gueterres, aki-
zungumzia athari za ugonjwa wa
COVID-19 katika moja ya miku-
tano yake, aliagiza serikali za nchi
kuweka kipaumbele kwa wanawake
na wasichana katika kupambana na
ugonjwa huo .

Ni ukweli usiopingika kuwa
wanawake na watoto ndiyo
wanaoathirika zaidi na ugonjwa wa
virusi vya corona.

Ripoti hii imetayarishwa kwa
kushirikiana na Mradi wa Wan-
ahabari Wanawake Afrika na
Kituo Cha Kimataifa cha Wana-
habari (ICFJ).
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SAYANSI
NA MICHAEL
ENEZA

ATAIFA  mbalimbali
duniani yanaendelea
kushangazwa na kue-
nea kwa moto wakati
wa kiangazi na hata msimu wa ba-
ridi au kipupwe kikali, kuliko ilivy-
owahi kutokea miongo ya nyuma.

Shirika la Utangazaji la Uin-
gereza BBC kwa mfano, linaeleza
jinsi Indonesia nchi yenye visiwa
zaidi ya 1,000 ukanda wa Ikweta
huko Mashariki ya Mbali ilikuwa
tayari katika ‘kipindi cha moto’
badala ya msimu wa kiangazi
kama ilivyokuwa kawaida.

Shirika la Mazingira na Amani
Duniani Greenpeace linasema
katika mchanganuo kuwa Siberia,
eneo kubwa la mashariki ya Russia
ambalo lina viwango vya ubaridi
visivyoonekana kokote kwingine,
kwa sehemu kubwa imekumbwa
na moto huyo.

Kwa baadhi ya wataalamu
inashangaza pia kuwa misitu ya
Amazon, ambayo ni nyumba
ya mito mingi mikubwa mingi
inayochangia mtiririko wa mto
wa Amazon, pia liko katika moto
wakati ni sehemu oevu na tepetepe
kwa wingi wa maji.

Inaonyesha kuwa viwango vya
joto na kwa hivyo ukame wa ziada
maeneo mengi duniani unasababi-
sha moto huyo.

Katika mahojiano na baadhi
ya wapambanaji na moto katika
jimbo la California pwani ya
magharibi ya Marekani, wataal-
amu wanasema moto wa wakati
huu una nguvu mara 10 zaidi ya
ilivyokuwa miongo iliyopita. Kwa
miaka mingi nyakati za kiangazi
ilikuwa ikionekana maeneo yenye
kukaribia majangwa na kuleta
taabu hasa kwa wahifadhi misitu.

Baadhi ya wakazi wa maeneo
ya kifahari jijini Los Angeles Mare-
kani ilibidi wakimbie maskani ili-
poshindikana kuzima moto usifike
jijini.

Taarifa za satellite za kuangalia
hali ya hewa za Chuo Kikuu cha
Swansea nchini Uingereza zilitu-
mika kuorodhesha idadi ya moto
nchini Indonesia tangu mwaka
2002.

Ilionekana kuwa kwa kiasi fulani
miaka hii minne iliyopita ilikuwa
afueni, kwani mwaka 2015 kuli-
kuwa na moto zaidi ya 75,000
nchini humo, wakati mwaka jana
ilikuwa zaidi tu ya 35,000 na
pungufu zaidi miaka miwili iliyo-
tangulia.

Kuna vyanzo tofauti vya moto
kulingana na utafiti mojawapo
kwa mfano nchini Indonesia
ni uchomaji wa miti ya zamani
(kwa mfano ya mawese ambayo
biashara yake ni nzuri) ili kupanda
miti mipya.

Moto wa aina hiyo unaweza
kusafirishwa na upepo na kuenea
kwa mapana na marefu kwani
ukame unakausha uoto wa asili na
kuuwezesha kupokea moto huku
upepo ukiuongezea nguvu.

Kwingineko kuna mabadiliko
ya sera yenye lengo kama hilo,
kutumia eneo kubwa zaidi kwa
mfano misitu ya Amazon kufungua
mashamba makubwa, sera mpya
huko Brazil.

KITISHO MOTO

Kilimo, radi, Kiangazi
vyatajwa kuleta balaa

-
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Moto ukiharibu eneo oevu lenye majimaji nchini Indonesia PICHA: MTANDAO.

Kuna takwimu za kushangaza
kwa upande wa Brazil kwani idadi
ya moto kati ya Januari na Agosti
mwaka jana ilikuwa mara mbili ya
moto kama hiyo mwaka uliotan-
gulia. Ila wataalamu walipoligani-
sha takwimu za muda mrefu zaidi
waliona kuwa licha ya kuongezeka
kwa moto kwa kasi, bado haku-
jafikia moto wa mwaka 2002 hadi
2010.

Ina maana ‘mashambulizi’ ya
kilimo dhidi ya misitu ya Amazon
yalianza kushika kasi mwanzoni
mwa karne ya 21 yakatulia kiasi
fulani kutokana na upinzani wa
jumuiya ya kimataifa.

Hivyo maeneo ya misitu ya
Brazil yaliyochomwa kubadil-
ishwa kuwa mashamba yalikuwa
makubwa sana katika miaka 10 ya
21, yakapungua kiasi fulani hadi
2015 yalipozidi na hata 2017.

Mwaka juzi na jana maeneo
mapya hayakuwa makubwa hivyo
kasi ya kupata ardhi ya kufungua
mashamba labda imefikia kiwango
kinachohitajika na uchomaji
misitu unapungua kwa jumla.

Moto ni kama ishara kuwa eneo
hilo limeshachukuliwa kwa ajili
ya kilimo, kwani miti mikubwa

b
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Kuna vyanzo to-
fauti vya moto
kulingana na utafiti
MOojawapo kwa
mfano nchini Indo-
nesia ni uchomaji
wa miti ya zamani
(kwa mfano va
mawese ambayo
biashara yake ni
nzuri) ili kupanda
miti mipya.

inakatwa, ichomwe kuondoa
wanyama waharibifu kuwezesha
kilimo na mifugo kuanza. Huwezi
kuanzisha shamba bila kulichoma.

RADI ZATAJWA

Ripoti inasema kuna moto
ambao hausababishwi na kupan-
uliwa kwa shughuli za kilimo,
kwa mfano moto wa California,
Siberia na hata Australia, ukanda
wa pwani ya mashariki ambao
una uoto mzuri ukilinganisha na
maeneo makubwa ya magharibi
ambako ni jangwa.

Moto huo mara kadhaa unato-
kana na radi ambazo zinalipuka
wakati wa jua kali, licha ya kuwa
wanasayansi ya awali waliam-
biwa radi ni mgongano wa wimbi
la baridi la joto ina maana, hata
ingekuwa ni mawimbi makavu.

Moto kama huo kwa jumla
umekuwa ukiongezeka Siberia
ambalo ni baridi sana, na halina
msongamano mkubwa wa kuanzi-
sha mashamba kama ilivyo misitu
ya Brazil.

Hali ya ukame imekuwa
ikiongezeka na mawimbi ya anga
za juu yenye joto kutokea maeneo

ya kaskazini ya tropiki hugusa
ukanda huo, kuleta radi hizo,
wataalamu wanasema.

Taarifa nyingine zinaeleza kuwa
satelaiti za shirika la utafiti wa
anga za juu la Marekanii (NASA)
zinaonyesha kuwa maelfu ya
moto umekuwa jambo la kawaida
kuanzia mwaka 2003 katika
maeneo ya misitu ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, Angola na
Zambia.

Pamoja na kuwa moto huyo
haujafikia viwango vikubwa
zaidi katika miaka ya karibuni,
umekuwa ukipingua kidogo tu
hapa na pale kwa kipindi cha
miaka 16 iliyopita, 350,000 kwa
mwaka 2007 lakini ulikuwa moto
400,000 mwaka 2016 huko DRC.

Baadhi ya wataalamu walijaribu
kufananisha moto wa nchi hizo
tatu (bonde la mto mkubwa wa
Congo) na moto wa Amazon japo
wengine wanapiga. Wanasema
moto wa Afrika unaendana na
hali ya kiangazi ya kutayarisha
mashamba kwa ajili ya kilimo,
siyo kukata miti ya msitu mnene
ili kufungua mashamba makubwa
kama ilivyo kwa nchi za Amazon.
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NA MWANDISHI

WETU

UN: COVID 19

Imevuruga utalil, K
ajira, uchumi,urith

ATIBU Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN), Antonio
Guterres, katika tamko
lake la kisera kuhusu
utalii na COVID-19, amesema janga
la corona limeleta maumivu maka-
li kwa kuona jinsi ambavyo utalii
umeharibiwa na maradhi hayo
yaliyosambaa karibu dunia nzima .

Kiongozi huyo akizungumza
kwa njia ya video wiki hii, anase-
ma utalii ni miongoni mwa sekta
muhimu zaidi duniani na ni mion-
goni mwa maeneo yanatoa ajira
kwa mtu mmoja katika kila watu 10
duniani kote, huku ikiwapa kipato
mamilioni ya watu.

“Inakuza uchumi na kuwezesha
nchi kustawi. Inaruhusu watu kue-
ndeleza utajiri wa kitamaduni na
asili na kuwaunganisha wanadamu
na kuonyesha utu wetu. Kwa kwel,
unachoweza kusema ni kuwa utalii
wenyewe ni moja ya maajabu ya
ulimwengu. Ndio maana imeleta
maumivu makali kuona jinsi am-
bavyo utalii umeharibiwa na jan-
ga la COVID-19.” Anasema Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa.

Guterres akieleza tathimini
ya athari ya COVID-19 kwa utalii
anasema kuwa katika miezi mi-
tano ya mwanzo wa mwaka huu
wa 2020, zaidi ya nusu ya watalii
wanaowasili kimataifa walipungua
na hivyo dola bilioni 320 katika
mauzo ya nje kutokana na utalii
zimepotea.

Aidha, Katibu Mkuu anaeleza
kuwa kwa jumla, ajira za moja
kwa moja milioni 120 katika utalii
ziko hatarini. Wahusika hao wengi
wako kwenye sekta za uchumi usio
rasmi au katika biashara ndogon-
dogo, ndogo na za kati, ambazo
huajiri idadi kubwa ya wanawake
na vijana.

“Janga hili ni mshtuko mkubwa
kwa uchumi ulioendelea, lakini
kwa nchi zinazoendelea ni dharu-
ra, hasa kwa mataifa mengi ma-
dogo ya visiwani yanayoendelea
na nchi za Afrika. Kwa wanawake,
wengine wengi waliotengwa kihis-
toria, utalii umekuwa chombo cha
kuwaunganisha, kuwawezesha na
kutengeneza kipato. Utalii pia ni
nguzo muhimu kwa uhifadhi wa
urithi wa asili na kitamaduni.” Ana-
sisitiza Guterres.

KUONGEZEKA UJANGILI

Vilevile Katibu Mkuu wa UN,
amegusia ujangili alisema kuwa
kupungua kwa mapato kumesaba-
bisha kuongezeka kwa ujangili na
uharibifu wa makazi ya viumbe na
kuzunguka maeneo yaliyotengwa
na kufungwa kwa sehemu nyingi

Magofu ya Bagamoyo ni miongoni mwa Vvivutia watalii duni

za urithi wa dunia kumeinyima
Jjamii mapato.

“Ni muhimu kwamba tuijenge
tena sekta ya utalii. Lakini lazima
iwe katika njia iliyo salama, sawa
na rafiki kwa tabianchi.” Anashauri
Guterres.

Pia, anaeleza kuhusu uchafuzi
wa hali ya hewa akieleza kuwa
uzalishaji wa gesi ukaa itokanayo
na usafirishaji unaweza kuongeze-
ka tena ikiwa ari ya kusimama
upya haitolinganishwa na malengo
ya kudhibiti mabadiliko ya tabi-
anchi.

Guterres anasema kusaidia ma-
milioni ya watu ambao wanatege-
mea utalii inamaanisha kujenga
usafiri endelevu na wenye uwajibi-
kaji ambao ni salama kwa jamii
wenyeji, wafanyakazi na wasafiri.

CHA KUFANYA

Anatoa ushauri ili kuokoa hali
hiyo akisema baada ya kueleza
namna ambavyo COVID-19 im-
euathiri utalii kote duniani na
kueleza maeneo matano ambayo
ameyaanisha kuwa ni ya muhimu
na kipaumbele ili kusaidia hali
kurejea na kusimama upya.

Kwanza anasema ni kupunguza
athari za kiuchumi na kijamii zito-
kanazo na janga hili. Aidha, kujen-
ga ustahimilivu katika mnyororo

“Janga hili ni mshtuko
mkubwa kwa uchumi
ulioendelea, lakini
kwa nchi zinazoende-
lea ni dharura, hasa
kwa mataifa mengi
madogo va visiwani
yanayoendelea na
nchi za Afrika. Kwa
wanawake, jamii za
watu wengine wengi
waliotengwa kihisto-
ria, utalil umekuwa
chombo cha kuwaun-
ganisha, kuwawez-
esha na kutengeneza
kipato. Utalii pia ni
Nguzo muhimu kwa
uhifadhi wa urithi wa
asili na kitamaduni.”
Anasisitiza Guterres.

ani. Janga la corona linakwamisha watalii kutembea . PICHA: MTANDAO
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wa thamani kwenye utalii. Halikad-
halika anataja kuongeza matumizi
ya teknolojia katika tasnia ya utalii.

Katibu Mkuu wa UN, anaeleza
jambo la nne kuwa ni kukuza uen-
delevu na ukuaji imara. Na ya tano,
kukuza uvshirikiano ili kuwezesha
utalii kusaidia zaidi Malengo ya
Maendeleo Endelevu.

“Tuhakikishe utalii unarejea
tena kwenye nafasi yake kama
mtoaji wa ajira, kipato thabiti na
ulinzi wa urithi wetu wa kitama-
duni na asili.” Anaongeza.

Wakati huohuo, Shirika la afya la
Umoja wa Mataifa, WHO limesema
kuna uwezekano mdogo sana kwa
mtu kuambukizwa zaidi ya mara
moja ugonjwa wa virusi vya Co-
rona au COVID-19.

Aldha, nchi 172 sasa zinashiriki
katika mpango wa kimataifa wa
fursa za usoni kwa ajili ya upati-
kanaji wa chanjo dhidi ya janga
la virusi vya corona au COVID-19
ujulikanao kama COVAX, ambao
umeundwa ili kuhakikisha fursa
sawa za chanjo ya virusi vya co-
rona, WHO ilitangaza wiki hii.

Akitoa tangazo hilo katika mku-
tano wa waandishi wa habari kwa
njia ya mtandao mjini Geneva
Uswis , Mkurugenzi Mkuu wa WHO
Dk. Tedros Adhanom Ghebreyesus
alisema “Nina furaha kubwa kuri-

uharibu
wa asili

poti kwamba hadi kufikia sasa nchi
172 zinashiriki katika mpango wa
kimataifa wa huduma ya chanjo
COVAX, ambao una mchanganyiko
na asilimia kubwa zaidi ya orodha
ya chanjo za COVID-19 duniani.”

Mpango wa COVAX unaongozwa
na muungano wa chanjo duniani
GAVI, WHO na muungano kwa ajili
ya ubunifu wa kujiandaa na ma-
gonjwa ya mlipuko (CEPI), aidha,
umeundwa kwa lengo la kuhakiki-
sha kwamba kuna fursa sawa za
upatikanaji wa chanjo ambayo
itatengenezwa na kuruhusiwa ku-
tumika duniani.

Hivi sasa ina aina tisa za chanjo
za kupambana na COVID-19 am-
bazo zinauwezekano wa kutumiwa
na lengo la COVAX ni kuhakikisha
usambazaji na ufikishaji wa dozi
bilioni 2 kwa nchi ambazo zitajiun-
ga ifikapo mwisho wa mwaka 2021.

Tedros katika tangazo lake
ameongeza kuwa “Hivi sasa chan-
jo tisa ni sehemu ya orodha hiyo
ambayo inafanyiwa tathimini kila
wakati na kuhakikiwa ili kuhakiki-
sha fursa ya uwezekano wa kuwa
na dawa bora zaidi. Majadiliano
tayari yanaendelea na wazalishaji
wengine wane. Chanjo zingine 9
hivi sasa zinachunguzwa kwa ajili
ya mipango ya muda mrefu.”

UN NEWS



HABARI DODOMA

Mchungaji
awataka
wananchi
wasichague
watakaogawa
kiitikadi

MCHUNGAJI Kiongozi wa
Kanisa la Sayuni, Chamwino
mkoani Dodoma, Jonas Kabia,
amesema katika uchaguzi
mkuu mwaka huu, Tanzania
haitakiwi kuwapata viongozi
watakaowagawa wananchi
kiitikadi na kidini.

Mchungaji Kabia aliyasema
hayo alipokuwa akizun-

cha Kawawa wilayani hapa,
walioshiriki kwenye maombi
maalum kuombea taifa na
uchaguzi mkuu wa mwaka
2020.

Alisema Watanzania mat-
egemeo yao makubwa kwe-
nye uchaguzi huo ni kuona
wanatumia demokrasia, haki
na uhuru katika kuwachagua
Viongozi wanaowania na-
fasi hizo za urais, ubunge na
udiwani.

Aidha, Mchungaji huyo
alisema malengo ya maombi
hayo maalumu ni pamoja
na kumwomba Mungu ili
viongozi watakaochaguliwa
watekeleze ahadi ambazo
wamezitoa katika kipindi cha
kampeni za vyama vyao.

Akizungumza katika maom-
bi hayo, Mkurugenzi Mtendaji
wa shirika lisilo la kiseri-
kali la AFNET, Sara Mwaga,
aliwataka wananchi wenye
vitambulisho vya kupiga kura
kuvitendea haki kwa kuwapi-
gia kura viongozi watakaoleta
maendeleo kwa maslahi ya
Watanzania wote.

Pia aliwahamasisha wa-
nanchi kuhakikisha hawa-
potezi haki yao kutokana na
kudanganyika kwa kununuli-
wa chakula, vitenge, fedha
na kanga, kwa kuwa hali hiyo
itawagharimu kwa kuwacha-
gua viongozi wenye kujali
maslahi binafsi.

Alisema wananchi wenye
vitambulisho hivyo vya
kupiga kura wanatakiwa
kutumia haki yao ya msingi,
ya kuwachagua viongozi wa-
takaofanikisha kutatua kero
bila kujali vyama vyao.

Aliwawata wananchi kuacha
tabia ya kubweteka majumba-
ni siku ya upigaji, badala yake
wajitokeze watumie haki yao
va kikatiba.

Wananchi wenye vitam-
bulisho hivyo vya kupiga
kura wanatakiwa kutumia
haki yao ya msingi, ya
kuwachagua viongozi
watakaofanikisha kutatua
kero bila kujali vyama
Vvyao.
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Viongozi wa dini wapewa
neno Kuelekea uchaguzi

Na Renatha Msungu, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na

kupendana, viongozi wa kisiasa nao
wana wajibu wa kuendelea kuhubiri
amani,” alisema.

Jafo alisema Watanzania wanataki-

Serikali za Mitaa (TAMI- Mataifa wa kulinda amani wakati wa uchaguzi

SEMI), Selemani Jafo, Yyoteya- mkuu na wasikubali uchaguzi huo uwe
amewataka viongozi wa dini kuhubiri PAYOtUZUN-  hanzo cha kuvuruga amani iliyopo.
amani katika nyumba za ibada, ili uch- guka yote “Mataifa yote yanayotuzunguka
aguzi mkuu ufanyike kwa utulivu. E"nalzlekpoa-ta yote yamepata misukosuko. Ukienda

Jafo alisema hayo jana alipokuwa suko. UK- hapo Kongwa unaona kambi tulikuwa
akifungua semina elekezi kwa vion- jenda hapo tunawalea. Sisi Tanzania tuna wajibu
gozi wa dini kuhusu masuala ya amani - Kongwa wa kuendelea kulinda amani,” ali-
wakati wa uchaguzi mkuu. unaona sisitiza.

Semina hiyo iliandaliwa Taasisi ya kKambi “Bahati mbaya kila mtu ana urefu
Markaz Islaam ya Changombe jijini Dar ~ tulikuwa wa kamba yake. Amani ikiharibika
es Salaam kwa kushirikiana na Baraza tunawalea. kesho hayupo.. mwenzangu na mimi
Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA) ~ Sisi Tan- umejitahidi sana umeenda Chemba,
Mkoa wa Dodoma. zan.!: tuna mwingine kakimbilia Kondoa,

Akifungua semina hiyo, Waziri Jafo ‘::é:‘&’e‘l’:: mwenzako ana hati za kusafiria mbili,
alisema amani ni muhimu wakati wa kulinda mambo yakiharibika tu huyo,” alisema
uchaguzi mkuu ili kuendelea kuifanya  amani. Jafo.

Tanzania kuwa kisiwa cha amani.
“Twendeni tukahubiri amani. Haku-
na binadamu ambaye aliyekamilika
ila lazima tuvumiliane, tupime nia za
watu. Tuna kila sababu ya kuendelea

Pamoja na hayo, Waziri Jafo ali-
waomba maimamu wa misikiti kuwe-
ka utaratibu wa kuhubiri amani kwa
waumini kila ibada ya [jumaa.

“Agenda ya amani ni msingi wa kila

kitu. Tuna siku kadhaa za kwenda
katika uchaguzi mkuu. Fursa hii ina-
takiwa pia kuwapo katika hotuba za
maimamu tuwe tunaweka kipengele
cha amani,” alisema.

“Amani ndiyo jambo kubwa sana
katika maisha ya binadamu, wenzetu
wanaishi kwa kujificha wengine wa-
nafanya ibada silaha ipo pembeni
tena inawezekana wa imani moja.
Hakuna jambo linalouma kama fa-
milia, kudhalilishwa kama binadamu,”
aliongeza.

Awali, Sheikh wa Mkoa wa Dodoma,
Mustafa Rajabu, aliwataka mashekhe
kuhubiri amani na kutoruhusu nyum-
ba za ibada kutumiwa na wanasiasa
kufanya kampeni.

“Niwatake masheikh kuhubiri ama-
ni. Amani yetu furaha yetu, tusikubali
msikiti wowote kuvunjwa amani. Uki-
jinasibisha na kundi fulani la kisiasa
wewe utakuwa chanzo cha uvunjifu
wa amani. Sisi la kwetu ni kuwaele-
keza kudumisha amani na kuwagun-
dua wahalifu,” alisema.

EL:0625888 111,
0626 85~ ~3

%

Dk. Elizabeth Lema (wa pili kulia) wa kampuni ya tiba mbadala ya Cornwell Tanzania, akimpa maelezo mmoja wa wa-
nanchi aliyetembelea banda la kampuni hiyo, kwenye Wiki ya Maadhimisho ya Tiba Asili ya Mwafrika Kitaifa yaliyoan-

daliwa na Wizara ta Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,Wazee na Watoto, |

Umeme wa REA waleta neema Bahi

Na Augusta Njoji, BAHI

MKUU wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Munkunda amesema kwa kipindi cha
umeme Vlmeongezeka kutoka sita hadi
42, hali iliyochochea kasi ya maendeleo ya
wilaya.

Akizungurnza na Nipashe jana rnkuu

hiyo.

Alisema hali hiyo imechangia wananchi
kuanzisha miradi na viwanda vidogo am-
bavyo awali walishindwa kufanya hivyo ku-
tokana na kukosekana kwa umeme.

“Kwa mfano mashine za kusaga nafaka
kwa kiwango kikubwa zilikuwa za kutumia
mafuta ya dizeli lakini kutokana na
huduma ya umeme kufika kwenye maeneo
yao, wamebadili na kuanza kufunga
zinazotumia umeme. Na hii imechangia pia
kuwapunguzia gharama za uendeshaji,”
alisema.

Kuhusu vitambulisho vya wajasiriamali,
mkuu huyo alisema tayari awamu ya pili ya
vitambulisho 45,000 vimegaiwa kwa wa-
fanyabiashara hao ili wafanye biashara zao
kwenye mazingira rafiki.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Bahi, Dk. Fatma Mganga, alise-
ma kipato cha wananchi wa wilaya hiyo,
kimeongezeka kutoka Sh.420, 000 hadi Sh.

980,000.

Alisema hali hiyo imechangia kuongeza
mapato ya halmashauri hadi kufikia Sh. bil-
ioni 1.6 kutokana na uwekezaji uliofanywa
na kupitia miradi mbalimbali.

Pia alisema uwekezaji kwenye sekta ya
elimu katika halmashauri hiyo umesaidia
kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi kutoka
wanafunzi 5,000 mwaka 2015 hadi zaidi ya
wanafunzi 10,000 kwa mwaka 2020.

“Usajili wa wanafunzi wanaoingia ki-
dato cha kwanza umeongezeka kutoka wa-
nafunzi zaidi ya 1,000 mwaka 2015 hadi wa-
nafunzi 2,700 kwa mwaka 2020, madarasa
700 yameongezwa kuendana na ongezeko
la wanafunzi kupitia mpango wa elimu bila
malipo,” alisema.
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Wagombea watakiwa kuweka
kipaumbele kuhusu wanawake

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ANASIASA walioteuliwa
kugombea nafasi za

uongozi kuanzia udi- Vyama gulia.
wani, ubunge na urais, Vya siasa Kwenye suala ya elimu, wawaahidi
wameombwa kubeba ajenda ambazo Viwaambie wananchikuboresha mazingira ya shule
zinalenga kutatua matatizo yanay- Wagombea kwa kujenga mabweni ya wanafunzi wa
owakabili wanawake. Wao Wa-  kike na pedi ili kuwasaidia kumaliza
Ofisa Programu kutoka Mtandao wa ;:lansgulfmZIe shule, lakini utoaji wa mikopo kutoka
Jinsia Tanzania (TGNP), Deogratius ala yanay- halmashauri kwa kuzingatia masharti
Temba, aliyasema hayo wakati akizun-  gywahusu nafuu,” alisema Temba.
gumza na Nipashe juu ya masuala ya wanawake Aliwashauri wagombea kuwaeleza
kuzingatia kwa wagombea katika kip- hasa wenye wananchi fursa mbalimbali zinazopati-
indi cha kampeni hadi uchaguzimkuu. mabhitaji kana kwenye halmashauri sambamba
Temba alisema wanawake ndilo maalum na kuahidi kusimamia programu za
kundi kubwa la wapigakura nchini, namna uwezeshaji wanawake na vijana kiu-
hivyo wagombea wanapaswa kue- WataKavy- chumi kwa kuishauri serikali kuchagua
leza ajenda ambazo zinalenga kuli- aweza viongozi ambao wana utashi wa kusima-
saidia kundi hilo kwa kuahidi kutatua muat:attl;:o mia utekelezaji huo.
vikwazo vinavyowakabili. yanayowa- Pia alivishauri vyama vya siasa ku-
“Tunategemea kuona kipindi hiki gjpy. fuata taratibu za mikutano ya kampeni

cha kampeni wagombea wote wa-
napeleka ajenda zinazolenga kuwa-

saidia wanawake wanapokuwa majuk-
mfano upatikanaji wa maji
kwenye vituo vya afya na makazi ya
watu na vifaa tiba vikiwamo vya kujifun-

waani,

sambamba na kutengeneza mazingira
rafiki kwa wapigakura ili kushiriki mi-

kutano hiyo na kuvutiwa.

Aidha, waendelee kuhubiri amani
na mshikamo kwa taifa kwa kuhakiki-
sha mchakato wa kampeni na uchagu-
zi mkuu unafanyika kwa amani.

“Vyama vya siasa viwaambie wagom-
bea wao wazungumzie masuala yanay-
owahusu wanawake hasa wenye ma-
hitaji maalum namna watakavyoweza
kutatua matatizo yanayowasibu.

Hivi karibuni, Mkurugenzi Mtend-
aji wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi,
aliwashauri wanawake kote nchini ku-
jitokeza kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi ili kusimamia na kutekeleza
masuala mbalimbali yanayowahusu wa-
nawake.

Alisema idadi kubwa ya wanawake
kwenye nafasi za uongozi kuanzia udi-
wani itasaidia kurahisisha utatuzi wa
vikwazo dhidi ya kundi hilo kwa ku-
hakikisha wanaboresha sera, miongozo
na kutoa maoni ya nini kifanyike ili
kutengeneza mazingira mazuri.
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Mlezi wa kituo cha kulelea watoto yatima cha Mkate, kilichopo eneo |a lwambi, jijini Mbeya, kinachosimamiwa na
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Konde Mbeya, Sista Sabina Siwale (kushoto), akipokea

Bosi NHIF ataka kikao cha wadau

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKURUGENZI  Mkuu wa Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), Bernard Konga,
amemwagiza Mkurugenzi wa Mfuko huo
mkoani Mbeya, Mbala Shitindi, kufanya
kikao cha pamoja na viongozi wa dini ili
kuhamasisha wananchi kukata bima ya
afya.

Konga alitoa agizo hilo juzi wakati wa
bonanza lililoandaliwa na Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Mbeya (MZRH), ambalo
lilifanyika kwenye viwanja vya Taasisi ya
hilo lililenga kuwakutanisha watoa huduma
za afya na wananchi.

Alisema ni muhimu kukafanyika kikao
cha pamoja baina ya viongozi wa nini na
NHIF kujadili ni kwa namna gani wataweza

kuwahamasisha waumini wao kujiunga na
mfuko wa bima ya afya ambao utasaidia
kuwa na uhakika wa matibabu.

“Viongozi wa dini wanaongoza kundi
kubwa la watu hivyo ni muhimu kufikiwa
ili kufahamu ni mbinu gani itatumika katika
kuwahamisha watu kukata bima kwa kupi-
tia vikundi, hivyo nakuagiza mkurugenzi wa
hapa Mbeya, kaa na hawa viongozi mjadili-
ane namna gani mtawahamasisha watu ku-
kata bima za afya,” alisema Konga.

Aliipongeza Hospitali ya Rufani ya Kanda
kwa kuandaa bonanza ambalo limewaku-
tanisha watu wa kada anuai kushiriki mich-
ezo ya aina mbalimbali sambamba na wa-
nanchi kupima afya zao bure.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali ya Rufani
ya Kanda, Dk. Godlove Mbwanji, alisema
bonanza hilo limefanyika kwa mara ya tatu

sasa na kwamba limefufua matumaini kwa
wakazi ndani na nje ya mkoa wa Mbeya ku-
pata fursa ya kupima afya zao bure.

Alisema moja ya mafanikio katika bo-
nanza hilo ni kuongeza marafiki wa hospi-
tali hiyo ambao hutembelea mabanda ya
maonyesho kwa lengo la kujifunza na ku-
pata ushauri wa kitabibu kuhusiana na
matatizo yanayowasibu.

“Ni miaka mitatu sasa tangu tuanzishe
bonanza hili ambalo linahusisha michezo
ya aina mbalimbali na upimaji afya bure
kwa wananchi wa ndani na nje ya Mkoa
wa Mbeya. Tunajivunia tumesogeza hu-
duma zetu karibu na wananchi lakini pia
kuongeza marafiki katika hospitali yetu.
Naamini kila mwaka tutakuwa tukiboresha
huduma za afya kupitia ushauri unatolewa,”
alisema Dk. Mbwaniji.

Waanzisha
Kikundi
kuacha
utegemeazi

Grace Mwakalinga, TUKUYU

[lalabwe katika Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe mkoa-
ni Mbeya, wameanzisha mi-
radi ya kiuchumi ikiwamo ya
ufugaji na kilimo ili kuwa na
kipato endelevu kitakacho-
saidia kupunguza utegemezi
kutoka kwa waume zao.

Wakizungumza na Nipashe
jana, wanawake hao ambao
wamekubaliana kuanzisha
kikundi cha Changamkeni
chenye shughuli mbalimbali
za kiuchumi, kikiwamo Kili-
mo cha kahawa na migomba,
walisema wamepata manu-
faa makubwa tangu kuanzi-
sha kwake.

Mmoja wa wanawake, Nesi
Kasasa, alisema faida alizo-
pata tangu kuanzisha miradi
hiyo ni pamoja na kuon-
dokana na utegemezi kwa
mume wake na uwezo wa
kutunza na kusomesha
watoto.

Alisema wanawake hao
waliamua kujiunga baada ya
kubaini fursa mbalimbali zi-
hicho kupitia kilimo na ufu-
gaji na kwamba waliamua
kufanya vibarua kwa ajili ya
kukusanya fedha za kununua
mashamba na mifugo.
hiki tuliamua kuanzisha
miradi kupitia kilimo na
mifugo baada ya kupata
manyanyaso katika ndoa
zetu baadhi yetu walikuwa
wanapigwa na kunyanyaswa
na waume zao kwa sababu
hawafanyi shughuli zozote
za uzalishaji na sasa
tumeanza kuona manufaa,”
alisema Kasasa.

Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Bujesi, Agatha Mwang-
wego, alisema baada ya
kuanzisha miradi ya kilimo
na ufugaji, baadhi ya taasisi
na mashirika yamevutiwa
na kuanza kufanya nao kazi
kwa kuwapatia elimu na
mikopo ambayo imesaidia
kuongeza uzalishaji.

Jumuiya ya Kikristo Tan-
zania (CCT), kupitia mradi
wa Mwanamke Jasiri, ilitoa
mafunzo ya kuwajenga
uwezo wanawake hao,
kuhusu masuala ya uchumi
na UoNgozi.

Mratibu wa Mradi huo,
Theresia Msangazi, alisema
wanawake hao ambao
waliunda kikundi hicho ni
kati ya vikundi 240 vili-
vyojengewa uwezo katika
wilaya nne za Mkoa wa
Mbeya kupitia Mradi wa
Mwanamke Jasiri.



BN SMZ, Zanli

TAMWA
yashtuka
kubakwa
kwa mtoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
Zanzibar (TAMWA ZNZ)
kimesikitishwa na taarifa
iliyotoka hivi karibuni kuwa
mtoto wa miaka 12 huko
Mwanyanya, mkoa wa Mjini
Magharibi, amebakwa mara
mbili ndani ya wiki mbili.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkurugenzi
wa Tamwa Zanzibar, DK.
Mzuri Issa. Alisema baada ya
mtoto huyo kubakwa, wazazi
wake waliamua kumhamisha
kumpeleka Wete, Pemba
ambako na huko amebakwa
tena.

Dk. Mzuri aliliomba Jeshi la
Polisi kuharakakisha hatua za
uchunguzi wa kesi hizo ili haki
itendeka na kuwataka wazazi
na walezi kuwa karibu na
watoto wao kwa muda wote ili
kuwalinda na watu waovu.

“Wazazi kuwa karibu na
watoto kunatoa ulinzi mzuri
kwa watoto na kuwanusuru
kufanyiwa ukatili na watu
waovu,” alisema.

Pia alisema mtoto
anapofanyiwa ukatili, wazazi
wanatakiwa kuwa makini
na kuwa karibu zaidi na
watoto wao ili kuwafariji
na kuwafundisha mbinu
za kujikinga zaidi dhidi ya
vitendo viovu.

“Kitendo cha kumhamisha
mtoto aliyebakwa kutoka
sehemu moja na kumpeleka
eneo lingine bila ya
uchunguzi na ulinzi wa kina
kunaweza kusababisha mtoto
akaharibikiwa zaidi kimwili,
kiafya na kimaisha,” alisema.

Alisema TAMWA
inasikitishwa kuendelea kwa
vitendo vya ubakaji nchini
kote ambavyo vinashamiri kila
siku na vinasababisha hofu na
madhara kwa watu wanyonge
hasa wanawake na watoto.

Kwa mujibu wa taarifa za
mitandao ya kupambana na
ukatili wa kijinsia Unguja na
Pemba kwa kipindi cha miezi
sita Januari hadi Juni, matukio
108 ya ukatili wa kijinsia
yameripotiwa Kkatika shehia
mbali mbali ikiwemo Polisi.

Kati ya matukio hayo,
matukio 51 yameripotiwa
kuwa ni vitendo vya ubakaji
wa watoto chini ya miaka 18.

Kitendo cha kumhamisha
mtoto aliyebakwa kutoka
sehemu moja na kumpeleka
eneo lingine bila ya uchun-
guzi na uvlinzi wa kina
kunaweza kusababisha
mtoto akaharibikiwa zaidi
kimwili, Kiafya na Kimaisha.

.
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huduma nafuu mawasiliano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA YA Miundom-

binu, Mawasiliano uchumi wa Alisema kipindi hiki ambacho
na Uchukuzi Zanzi- g¢3¢3 yn- baadhi ya mataifa ya nje yanakabiliwa
bar, imetiliana saini ategemea  na janga la corona, wafanyabiashara
makubaliano ya huduma yamtandao mtandao wa Zanzibar wanaagiza bidhaa
wa intaneti na kapuni ya Zanlink ili wa inta- wanazozihitaji kupitia mawasiliano
kuwezesha wananchi kupata hudu- neti, hivyo ya intaneti.
ma hiyo kwa bei nafuu. wataitumia  jumbe alisema mtandao huo ume-
Makubaliano hayo vyalifanyika fUrS@Y¥a  kywa ukirahisisha maisha ya watu na
wizarani hapo, Kisauni, Zanzibar ku“"af'k'a yanaokoa muda pamoja na kurahisi-
jana mbele ya Katibu Mkuu wa Wiz- w::g':gk‘ﬁia_ sha shughuli mbalimbali za kiuchumi.
ara hiyo, Mustafa Aboud Jumbe na  tymia hu- “Napongeza hatua hii ambayo ime-
kutiwa saini na Meneja wa Zanlink, dyma hiyo Pata baraka kutoka serikali na niwa-
Sanjay Raja na Mkurugenzi Mtendaji jlj kukuza  takie kila la heri katika usimamizi na
wa Wakala wa Miundombinu ya Te- uchumi. utekelezaji wa mkataba huu,” alisema

hema Zanzibar, Mhandisi Shukuru
Awadh Suleiman.
Akizungumza katika kikao hicho,

Jumbe alisema mawasiliano ya inta-
neti yamekuwa yakirahisisha shughu-

li mbalimbali za kibiashara.

Jumbe.
Naye Suleiman alisema kuwa Zan-
link ni wadau wakuu wa miundom-

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala wa Miundombinu ya TEHAMA Zanzibar, Mhandisi Shukuri Awadhi (kulia) na

binu ya mawasiliano tokea serikali
kuanza biashara ya mkonga wa taifa
ambao umeondoa changamoto ya
mawasiliano ya intaneti.

Aliitaka Zanlink kuiangalia jamii
kwa sababu baadhi ya jamii haina ma-
wasiliano ya aina hiyo, hivyo kuunga
mawasiliano hayo ya mtandao katika
vituo vya tehema kwa jamii ili jamii
iweze kufaidika.

Raja kwa upande wake aliipongeza
wizara hiyo kwa kuipa fursa kampuni
yao kuutumia mkongo wa taifa, hivyo
mawasiliano ya intaneti yatawafikia
wananchi wengi.

Alisema uchumi wa sasa unat-
egemea mtandao wa intaneti, hivyo
wataitumia fursa ya kuwafikia
walengwa wengi kuitumia huduma
hiyo ili kukuza uchumi.

Cannect

ing Islands °

Meneja wa kampuni ya Zanlink, Sanjay Raja (kushoto), wakisaini hati ya makubaliano ya huduma ya intaneti, mjini
Zanzibar, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

RC ataka kasi ujenzi wa shule

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub
Mohammed Mahmoud, ameuagiza uon-
gozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kati
kuhakikisha ujenzi wa Shule ya Maandalizi
na Msingi Uchukuni, unakamilika ifikapo
Januari, mwakani.

Mahmoud aliyasema hayo jana ali-
poshiriki ujenzi wa taifa wa shule mpya
Uchukuni.

Alisema hatua hiyo itawasaidia wa-

adha ya kufuata elimu masafa marefu hali
inayosababisha kurejesha nyuma maen-
hicho.

Mkuu wa mkoa huyo alisema seri-
kali kwa kushirikiana na Halmashauri
ya Wilaya ya Kati Unguja inaendelea ku-
chukua jitihada za kusogeza huduma
mbalimbali za kijamii zikiwamo maji safi
na salama, elimu na barabara itakayoanza
ujenzi wake hivi karibuni.

Kadhaika, aliwataka wananchi kuende-

lea kutoa ushirikiano kwa kuongeza nguvu
kazi ili kuhakikisha ujenzi huo unakami-
lika kwa haraka.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kati, Hamida
Mussa Khamis, alisema kukosekana kwa
anafunzi hao kukumbwa na matatizo
mbalimbali ikiwamo vitendo vya udhalil-
ishaji.

Alisema watoto wanapoenda Shule am-
bayo hutembea kwa masafa marefu wadhal-
ilishaji hupata mwanya wa kuwavizia watoto
hao njiani na kuwafanyia udhalilishaji.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

KIWANJA KINAUZWA, KIWANJA
CHA COMMERCIAL 1300SQM
KINAUZWA KIPO REGENT ESTATE
HAKUNA DALALI TUPIGIE: 0693
689996/ 0757 129546

KIWANJA KINAUZWA, Kipo ukonga
kitunda Mwanagati Ukubwa 3175sgm
kandoni mwa  barabara  kubwa
kimepimwa kinafaa kwa shughuli
yeyote utakayo ujirani mzuri, Lorry
kubwa kinaingia Bei ni 75 mil.
Mawasiliano: 0719 619 444/ 0782 574
669

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

JOHN JOACHIM MAKABE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.0168/0507
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia St. Joseph Seminary Sanu
mwaka 2004. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: SIN/SIN/RB/630553/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA) YA5 KANUNIYA2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;222/2020

Ombi la (1) SIWEMA ABDULY (2) NEEMA
ABDULY,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ABDULY ALLY DIFUGWA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
09/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 12/08/2020.
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115878702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
Katika Mahakama ya mwanzo MAKOLE
Wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 263/2020

Mdai oo MWARAMI JUMA HAJI
DHIDI YA
UL ETITT RO SAIMON PETER BINDE WA

IPAGALA - DODOMA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
Madai ya pesa TSH. 48,000,000/=

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
siku ya [JUMAA tarehe 11/09/2020 saa 02.00 asubuhi kwa
kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri
hilo ni lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujiteta katika shauri hilo.

Angalia kama *haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikidhibitisha kama *umepokea kuitwa shaurini,
hii itaweza kutoa hukumu kwa kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo 27/8/2020.

{raninais: 1 g ,.'.‘:;‘r::,.-.
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1115879702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA) YA5 KANUNIYA2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;241/2020

Ombi la OMARY MOHAMED
OMARY,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu NG'ANZI MOHAMED OMARY.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
04/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 24/08/2020.
o
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115879502

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU II
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi Na. 82/2020

Ombi la BALVINDER SINGH VIRDI kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
SATWANT KAUR VIRDI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 4/09/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo . Tarehe 4/9/2020.

A

115879402

KUPOTEA KWA CHETI

115879302

BAKARI RAMADHANI  AHAMADI
anatangaza kupotea kwa cheti kidato cha
nne chenye index namba S1367-0059
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia HALE SEKONDARI mwaka
2015. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
KOR/RB/3668/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo ya
CHAMWINO - MJINI

Usimamizi wa Mirathi 80 /2020.

Ombi la PHILOMENA SHAYO kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
AGUSTINO STEVEN MASSAWE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja  na kuhudhuria shauri
wakitaka mnamo tarehe 16/09/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo. Tarehe 31/08/2020.
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115880202

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU II

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi Na. 83/2020

Ombi la BALVINDER SINGH VIRDI kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
JASBIR SINGH VIRDI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 4/09/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo . Tarehe 4/9/2020.

115879402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU II

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi Na. 82/2020

Ombi la BALVINDER SINGH VIRDI kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
GURCHARAN SINGH VIRDI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 4/09/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo . Tarehe 4/9/2020.

115879402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU II

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi Na. 8/2020

Ombi la BALVINDER SINGH VIRDI kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
TRISHANRAJ SINGH VIRDI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo  tarehe 4/09/2020 kabla  huyo
mwombaji hajateuliwva kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo . Tarehe 4/9/2020.

115879402

KUPOTEA KWA CHETI

115878502

SALEHE AKIDA anatangaza kupotea
kwa cheti kidato cha nne chenye
index namba S.0631/0135
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia UMOJA SEKONDARI
mwaka 2011. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MBE/MBE/RB/609850/2020.

TAARIFA YA KUPOTEA
KADI YA GARI.

MSAFIRI OMARY HASSANI
NINATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA
T 661DJJ NISSAN PICK UP
YENYE JINA NYAMONGO
SECONDARY SCHOOL.
KWA YEYOTE ATAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/KJN/RB/62640/2020.

115878602

TANGAZO LA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI

IDD AYUBU PISHOCK
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
NOOTE BOOM - TRAILER
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 386 CHR.
CHASSIS NO 0066571.
YEYOTE ATAKAYE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/BUG/RB/631899/2020.

OFISI ZA MATANGAZO

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Ujerumani

yalaani jaribio

la uvamizi
bungeni

BERLIN, Ujerumani

VIONGOZI wa Ujerumani wamelaani
jaribio la waandamanaji kuvamia
Jengo la Bunge wakati wa maanda-
mano dhidi ya vikwazo vya kuzuia
kuenea kwa maambukizi ya virusi
Vya corona na kusema hatua hiyo
haikubaliki.

Baadhi ya waandamanaji hao siku
ya Jumamosi walibeba bendera
ya zamani ya Ujerumani iliyotu-
mika hadi mwishoni mwa vita vya
kwanza vya dunia.

Katika ujumbe kupitia mtandao
wa Instagram, Rais wa Ujerumani
Frank -Walter Steinmeier alisema
kuwa bendera hiyo ni udhalilishaji
wa mrengo mkali wa kulia mbele ya
Bunge hilo.

Alisema na ni mashambulizi
yasiokubalika katika demokrasia ya
nchi hiyo na kwamba hawatakubali
mienendo hiyo.

Steinmeier alisema kuwa watu
wana haki ya kuelezea ghadhabu
yao kuhusu vikwazo hivyo vya
kudhibiti kuenea kwa maambukizi
ya corona na kuvitilia shaka ikiwa
ni pamoja na kufanya maandamano
l[akini akaongeza kuwa uvumilivu
wake unafikia mwisho wakati
waandamanaji wanaruhusu kutumi-
wa na maadui wa demokrasia na
wachochezi wa Kisiasa.

Wakati huo huo, Naibu Chansela
wa Ujerumani, Olaf Scolz alisema
kuwa haikubaliki na haiwezi ku-
vumiliwa, baadhi ya watu wanasi-
mama mbele ya jengo la Bunge la
Reishstag.

“Nawashukuru sana maofisa wa
polisi walioonesha kujitolea kwao
na lazima tufanye kila tuwezalo
kuhakikisha matukio kama hayo
hayatumiwi tena mbele ya jengo la
bunge,” alisema.

Katika ujumbe kupitia mtandao
wa twitter, Waziri wa Mambo
yva Nje wa nchi hiyo, Heiko Maas
alisema kuwa bendera ya zamani ya
Ujerumani mbele ya jengo la Bunge
ni fedheha.

Spika wa Bunge la Ujerumani,
Wolfgang Schaeuble, amekashifu
vikali matukio hayo na kusema
kuwa inawahusu watu wote wakati
kundi la wachache la mrengo mkali
wa kulia linajaribu kuvamia Kiti cha
uwakilishi wa watu.

Polisi ilisema kuwa takriban watu
elfu 38 hii ikiwa idadi mara mbili
zaidi iliyotarajiwa, walikusanyika
mjini Berlin siku ya Jumamosi
kuandamana dhidi ya vikwazo
hivyo ambavyo ni kuvaa barakoa
na kuacha mwanya kati ya mtu na
mwingine.

Siku ya Alhamisi, Kansela wa Uje-
rumani, Angela Merkel, na viongozi
wengine 16 wa majimbo va shirik-
isho la Ujerumani waliidhinisha
vikwazo vikali vya kukabiliana na
kuenea kwa janga hilo vinavyoju-
muisha faini ya dola 59 kwa wale
watakaopatikana hawajavaa bara-
koa ambazo ni lazima. DW

Mkosoaji wa serikali ya
Rwanda atiwa mbaroni

KIGALI, Rwanda

MKOSOAJI wa Serikali ya Rwanda ana-
yeaminika kuwa na makazi Ubelgiji na
Marekani, Paul Rusesabagina (66), ame-
kamatwa na kurudishwa nchini humo
na kuoneshwa mbele ya vyombo vya
habari mjini Kigali.

Kitengo cha kufuatilia wahalifu kilise-
ma anatuhumiwa kuhusika na vitendo
vya ugaidi na utekaji vilivyofanywa
mwaka 2018 dhidi ya raia Kusini mwa
Rwanda.

Akiwa amevaa suti nyeusi, shati nye-
upe, tai ya njano na barakoa ya rangi ya
bluu, Rusesabagina ameoneshwa mbele
ya waandishi wa habari katika hatua
iliyowashangaza wengi, maana hakuna
aliyekuwa na habari za kukamatwa
kwake.

Waandishi wa habari walishikwa na
butwaa na bumbuazi alipoingia ka-
tika chumba walichokuwamo, akiwa
ameambatana na askari polisi watatu.

Msemaji wa Ofisi ya Taifa ya Upelelezi
Dk. Thierry Murangira, alisema Rusesa-
bagina alitiwa mbaroni kwa ushirikiano
wa kimataifa.

“Rusesabagina anatuhumiwa kwa
kuunda na kuongoza chama cha ki-
gaidi pamoja na mtandao wa vyama
vya kigaidi ikiwamo MRCD na PDR-

Rusesabagi- Ihumure ambavyo vina shughuli
na anatuhu- mbalimbali katika ukanda huu na
miwa kwa  kwingineko. Murangira alisema.
kuunda na “Rusesabagina alikuwa ameweke-
kuongoza ;3 waranti wa kimataifa ya kum-
chamacha ;500 ili sheria ifuate mkondo
:;'ag':'::'a na wake, ajitetee kuhusu makosa
mtandao makubwa yanayomkabili ikiwamo
wavyama Ugaidi, uchomaji na mauaji yaliyo-
vya kigaidi fanywa dhidi ya wananchi wasio na
ikiwamo hatia katika mashambulizi yaliyo-
MRCD na fanywa katika maeneo mbalimbali
PDR-lhu- nchini Rwanda ikiwamo shambu-
mure am- lizi la mwezi Juni mwaka 2018 huko
bavyovina Nyaruguru na lile la Nyamagabe
:?ll;agﬂrl:\l-l lililofanyika mwezi Disemba mwaka
bali katika 2015 o

ukanda huu Murangira amejizuia kutoa mael-
na kwing- €70 kuhusu nchi aliyokuwamo Ruis-
ineko. esabagina wakati anakamatwa na

hata tarehe, akisema utoaji wa taar-

ifa hizo unaweza kupotosha juhudi

za upelelezi unaoendelea.
Rusesabagina ni maarufu nchini

humo na duniani hasa kupitia filamu
ya Hotel Rwanda, iliyochezwa kuhu-
su mchango wake katika kuwaokoa
mamia ya watutsi waliokimbilia kati-
ka Hoteli ya Milles Collines iliyokuwa
chini ya uongozi wake mwaka 1994
katika kipindi cha mauaji ya kimbari.

Filamu hiyo imempatia tuzo za
kimataifa kama mpigania haki huku
ikikosolewa na wengine wanaosema
imesheheni uongo.

Jina lake limetajwa mara ny-
ingi katika kesi ya Nsabimana Cal-
lixte maarufu Sankara, ambaye pia
alikamatwa akiwa ugenini na ku-
rudishwa nchini Rwanda mwaka
jana akikabiliwa na makosa mengi
ikiwamo ugaidi.

Waendesha mashtaka walisema
Rusesabagina ndiye aliunda kile wal-
ichokitaja kuwa mtandao wa kigaidi
wa MRCD ambao tawi lake la kijeshi
la FLN lilikiri kufanya mashambulizi
Kusini mwa Rwanda mwaka 2018,
kwa lengo la kuuangusha utawala
wa Rais Paul Kagame ambaye wako-
soaji wake wanamtuhumu kutovu-
milia ukosoaji wa aina yoyote. DW
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Wanandoa Julio Mora (110) na Waldramina Quinteros (104) waliodumu kwenye ndoa kwa miaka 79 watuzwa na
Guiness, wenza hawa walioana kwa siri mwaka 1941, baada ya familia zao kutoidhinisha mahusiano yao. PICHA:

MTANDANO

Lebanon kumchagua Waziri MKuu mpya

BEIRUT, Lebanon

RAIS wa Lebanon, Michel Aoun, anata-
rajiwa kufanya mazungumzo na wabunge
kwa lengo la kumteua Waziri Mkuu mpya
atakayeiongoza nchi hiyo inayopitia mizo-
7o kadhaa.

Aoun atakutana na makundi kadhaa ya
wabunge kujadiliana kuhusu suala hilo.

Duru za serikali zinaeleza kuwa balozi
wa Lebanon nchini Ujerumani, Mustapha
Adib huenda akapewa jukumu la kuunda
serikali mpya.

Adib aliteuliwa na Waziri Mkuu wa zam-
ani, Saad Hariri, mkuu wa kundi kubwa
bungeni la Waislamu wa madhehubu ya
Sunni. Kwa mujibu wa mfumo wa Leba-
non, Rais anatakiwa awe mkristo kutoka

madhehebu ya Maronite, Waziri mkuu
awe muislamu kutoka madhehebu ya
Sunni na Spika wa Bunge awe muislamu
kutoka kwenye madhehebu ya Shia.
Tangazo hilo limetolewa zaidi ya wiki
tatu baada ya Waziri Mkuu, Hassan Diab
kujiuzulu kutokana na mlipuko mkubwa
uliotokea Beirut na kuwaua zaidi ya watu
180 na kuwajeruhi wengine 6,000. DW
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VIDAL
AFUNGUKA
BARCELONAY:
IMEPOTEZAY"

S
UTAMBuu“’ ISH¢
BARCELONA, Hispania

RTURO Vidal amesema Bar-
celona inatakiwa “kubadili-
sha vitu” kwa sababu ut-
mbulisho wao umeachwa
nyuma kutokana na mgogoro wa
ndani ya klabu, kitu kinachoweza
kushuhudia Lionel Messi akion-
doka.

Messi aliwasilisha maombi ya
kutaka kuondoka na nahodha huyo
wa Barca ameripotiwa kuwaniwa na
Kocha, Pep Guardiola pale Manches-
ter City kwenye Ligi Kuu England,
huku Paris Saint-Germain, Inter na
Juventus pia zikuhusishwa naye.

Hiyo imekuja baada ya Barca
kupokonywa Kombe la LaLiga na
wapinzani wao, Real Madrid na pia
kuchapwa kichapo cha mbwa koko cha
mabao 8-2 kutoka kwa Bayern Munich
kwenye hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, na Ronald Koeman
akachukua mikoba ya Quique Setien
ambaye aliteuliwa kuwa kocha hapo
Januari.

Na kiungo wa Barca, Vidal amekitaka
kikosi kubadilisha mtazamo wao huku
presha kubwa ikielekezwa kwa rais, Josep
Maria Bartomeu.

“Barcelona imefanya vitu ambavyo ha-
vipaswi kufanywa na klabu ya daraja la
juu,” amesema Vidal katika mahojiano
na Daniel Habif kupitia mtandao wa
Youtube.

“Mwisho wa siku, unakubaliana na
hili unapokutana na timu ambayo hai- | J ‘
jajipanga, timu ambayo haina morali
ya ushindi, na wachezaji wasio na
njaa ya kushinda kila taji.

“Utambulisho wa  Barcelona
umeachwa nyuma, timu inakwenda
kiholela tu, mambo yanatakiwa kub-
adilishwa ili kila kitu kiwe sawa.”

;
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LewandowsKi
mMwanasoka
bora wa mwaka
Ujerumani

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski ametunukiwa
tuzo ya Mchezaji Bora wa mwaka wa
Ujerumani baada ya kuwa na msimu
wa kuvutia na Bayern Munich.

Fowadi huyo alichaguliwa kwa
kupigiwa kura na waandishi wa habari
kwa kushirikiana na jarida la michezo
la Kicker.

Alipata kura 276 kati ya zilizopigwa
na wachezaji wa Bayern walishika
nafasi ya kwanza hadi ya tatu kwenye
tuzo hizo, huku Thomas Muller akishika
nafasi ya pili kwa kupata 54, tano zaidi
va alizopata Joshua Kimmich katika
nafasi ya tatu.

Bayern ilimaliza msimu wa 2019-

20, kwa kushinda taji la Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, Kombe la Ligi,
DFB-Pokal, na Ligi ya Mabingwa Ulaya,
baada ya kuifunga Paris Saint-Germain
1-0 kwenye fainali.

Lewandowski mwenye umri wa
miaka 32, alifunga mabao 55 katika
mashindano yote msimu huu na kuwa
mchezaji wa kwanza ambaye si raia wa
Ujerumani kushinda tuzo hiyo tangu
Kevin De Bruyne alipoitwaa mwaka
2015 wakati kiungo huyo akicheza pale
Wolfsburg.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Po-
land baada ya kutwaa tuzo hiyo alil-
iambia jarida la Kicker: “Najisikia fahari
kubwa kwa hili.

Van de Beek apelekwa United

AMSTERDAM, Uholanzi

.. RAFAEL van der
% Vaart amesema
/ Donny van de Beek
~anastahili uhamisho

v wa kwenda Manchester
v United wakati akimsifia
- nyota huyo wa Ajax baada

ya  kuripotiwa  kwamba,
anakaribia kutua kule Old
Trafford.

United inakaribia kumsaji-
li kiungo Ajax, Van de Beek
baada ya kuripotiwa wamefikia
makubaliano ya ada na miamba
hao wa Ligi Kuu Uholanzi, Eredivi-

sie, ambao walimwacha nje nyota
huyo kwenye mchezo wa kirafiki
uliochezwa Jumamosi dhidi ya
Eintracht Frankfurt.

Van de Beek pia amekuwa aki-
husishwa na miamba wa Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, Barcelona na
Real Madrid, lakini mchezaji huyo
wa kimataifa wa Uholanzi mwenye
umri wa miaka 23 anaonekana
anaelekea kwenye Ligi Kuu Eng-
land kwa ada inayotajwa kuwa ni
pauni milioni 40.8.

Nyota wa zamani wa Ajax na
Uholanzi, Van der Vaart, ambaye
aliichezea Tottenham kwenye Ligi
Kuu England, amemsifia Van de

Beek.
“Donny anastahili sana uham-
isho,” amesema Van der Vaart
akilambia NOS. “Amecheza kwa
kiwango kikubwa sana kwa Ajax.

“Na Manchester United wa-
nahitaji mchezaji aina yake kwa
timu yao. Uhamisho ni mzuri
kwa upande wetu pia (watu wa
Uholanzi). “Tunamfuata. Anasta-
hili uhamisho.”

Van de Beek ni zao la akademi ya
kukuza vipaji ya Ajax na amecheza
kwa misimu mitano kwenye kikosi
cha kwanza, akifikisha mechi 200
alizocheza katika mashindano
yote.
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Thiago
ahaondoka
Bayern -
Rummenigge

MUNICH, Ujerumani

THIAGO Alcantara anaonekana anaji-
panga kuondoka Bayern Munich na
Ofisa Mtendaji Mkuu, Karl-Heinz
Rummenigge anatarajla kupokea ofa
kwa ajili ya kiungo wake huyo ndani
va siku chache zijazo.

Liverpool imekuwa ikihusishwa
zaidi na uhamisho wa Thiago, ingawa
Rummenigge alisema wiki hii kwam-
ba, Bayern haijapokea ofa yoyote
kutoka kwa mabingwa hao wa Ligi
Kuu England.

Hata hivyo, alipoulizwa kuhusu
Thiago katika mahojiano na Welt am
Sonntag, Rummenigge alijibu: “Inao-
nyesha atatuacha.

“Ni muhimu kwake ameonyesha
kwamba anaweza kucheza vizuri
katika mechi kubwa.

“Linapokuja suala hilo, inatuumiza
sisi. Natarajia ofa vake kwa siku
chache zijazo.

Thiago aliisaidia Bayern
kushinda mataji matatu
wakati walipotwaa kombe
la Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, DFB-Pokal na Ligi
ya Mabmgvva Ulaya chini ya kocha,
Hansi Flick.

Hatakuwa mchezaji wa kwanza
wa kimataifa wa Hispania kuondoka
hapo kwenye dimba la Allianz Arena
kuelekea msimu mpya wa 2020-21.

Mlinzi, Javi Martinez pia anaone-
kana kuwa njiani kuondoka, huku
Rummenigge akithibitisha kwamba
Bayern haitamzuia kuondoka.

“Javi anafikiria kuhusu kuondoka.
Litakuwa jambo gumu pia kwake kwa
sasa,” aliongeza kusema Rummenigge.

“Mkataba wake bado una mwaka
mmoja na tumeshamwelewesha
kwamba hatutamwekea vikwazo vya
kuondoka.”

IBRAHIMOVIC
AMALIZANA
NA AC MILAN

MILAN, Italia

LATAN Ibrahimovic ame-
bainisha “kila kitu kime-
malizwa” kwa upande wake
kubakia AC Milan kwa ajili

ya msimu mpya.

Awali majaliwa ya mchezaji huyo
wa zamani wa kimataifa wa Swe-
den yalikuwa hayajulikani, kabla ya
Milan kuposti video kwenye uku-
rasa wao wa Twitter na kuandika
Ibrahimovic “amerudi”.

“Hatimaye, kila kitu kimemaliz-
wa na naweza kurudi tena sehemu
ambayo najihisi nipo nyumbani,”
alisema mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 38.

“Sasa, muda wa kufanya kazi kwa
bidii. Tunahitaji kujituma.

“Kama nilivyosema sipo hapa
kwa bahati tu, nipo hapa kwa ajili
ya kupata matokeo na kuisaidia
timu, kocha na klabu kuifikisha AC
Milan pale inapopaswa kuwapo.

“Tulifanya kila kitu kwa kipindi
cha miezi sita iliyopita, lakini hatu-
kushinda chochote. Msimu huu,
nipo hapa tangu mwanzo, hivyo tu-
nahitaji kuendeleza kile kitu kizuri
tulichokifanya, kufanya kazi kwa
bidii na kujitolea kwa malengo.”

Ibrahimovic alitarajiwa kubakia
hapo kwenye dimba la San Siro
baada ya kutoa mchango mkubwa
kwa kikosi hicho tangu alipotua
Januari, akifunga mabao 11 katika
mechi 20 alizocheza kwa kipindi na
nusu ya msimu wa 2019-20.

Awali Ibrahimovic alitumia mi-
aka miwili na Milan na alifanikiwa
kubeba taji la Ligi Kuu Italia, Serie
A, mwaka 2011.

Alihamia Paris Saint-Germain
mwaka uliofuata na baadaye aka-
cheza kule Manchester United na
LA Galaxy ya Marekani kabla ya ku-
rudi nchini Italia.

Spurs yafanikiwa
kumnyakua Doherty

LONDON, England

KLABU ya Tottenham Hotspur imekamilisha usajili wa mlinzi
wa kulia, Matt Doherty kutoka Wolves kwa ada iliyoripotiwa
kuwa ni pauni milioni 14.7.

Spurs ilithibitisha Jumapili kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 kwa mkataba wa miaka minne na amekabi-
dhiwa jezi namba mbili.

Nyota huyo wa kimataifa wa Jamhuri ya Ireland, Doherty
amecheza mechi 50 katika mashindano yote kwenye Ligi Kuu
England katika klabu ya Wolves msimu uliopita na amefunga
mabao saba.

Tottenham ilikuwa inatafuta mlinzi mpya wa kulia baada ya
kumuuza, Kyle Walker-Peters kwenda Southampton na inao-
nyesha wazi kuwa, Serge Aurier anataka kuondoka.

Doherty amekuwa kwenye vitabu vya Wolves kwa miaka 10,
akianza kuichezea klabu hiyo kwenye madaraja ya chini.

Ujio wake umezidi kuongeza nguvu kwa Tottenham ambao
pia wamefanya usajili wa kiungo, Pierre-Emile Hojbjerg na go-
likipa, Joe Hart kipindi hiki cha dirisha la usajili.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

NEYMAR 7

® ® ® Afunguka anataka kushinda taji la Ligi
ya Mabingwa Ulaya na kuweka historia...

PARIS, Ufaransa

CHEZAJI nyota wa Paris

Saint-Germain, Neymar

amethibitisha  atabakia

katika klabu hiyo kwa ajili
ya msimu ujao.

Mshambuliaji huyo Mbra-
zili alionekana akitokwa na
machozi baada ya mabing-
wa hao wa Ligue 1 walipo-
poteza mchezo wa fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Bayern Munich
mapema mwezi uliopita.
Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 28 alikuwa akihusishwa zaidi
kurejea katika klabu yake ya zamani
ya Barcelona kabla ya likizo ya muda
mrefu iliyosababishwa na ugonjwa
wa corona (COVID-19).
Lakini Neymar sasa hajawasilisha
maombi yoyote ya kutaka kuondoka
PSG baada ya kulieleza gazeti rasmi la

klabu hiyo yenye mashabiki wengi Ul-
aya anahitaji kuwa na kipindi kingine
kizuri kwenye msimu mpya wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya na vile vile kuwa
mmoja wa wachezaji wakongwe wa
timu hiyo.

“Nitabakia hapa PSG katika msimu
ujao! Na nikiwa na malengo ya
kucheza tena fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, na wakati huu tukiibu-
ka washindi,” alisema Neymar.

“Nimefurahishwa na wazo la ku-
fanya kila linalowezekana ili kuacha
jina langu kwenye vitabu vya historia
ya klabu yangu.”

Taarifa mbalimbali zilizopatikana
nchini Ufaransa zinaeleza msham-
buliaji huyo alikuwa ameshaanza
mchakato wa kuhakikisha mchezaji
mwenzake wa zamani, Lionel Messi
anatua klabuni hapo baada ya nyota
huyo kueleza anajipanga kuondoka
Barcelona.

Wiki iliyopita, Messi aliandika ka-
tika akaunti yake kwa wakongwe wa
Catalunya akielezea uamuzi wake wa

kushtua wa kutaka kuondoka klabuni
huku Manchester City ikionekana
kuongoza kwenye mbio za kumsajili
wakati klabu hiyo ya Ufaransa pia
ikipambana kunasa pia saini ya nyota
huyo wa Argentina.

Taarifa hiyo ilikuja siku moja baada
ya Neymar kufanya uamuzi wa kusi-
tisha mkataba wake wenye thamani
ya pauni milioni 78.6 na Kampuni ya
Nike ambao ulidumu kwa miaka 15.

Uamuzi wa Neymar kukata ma-
wasiliano na kampuni hiyo ilikuwa ni
habari mbaya kwa PSG, ambao wana-
tumia vifaa vya michezo vinavyozal-
ishwa na Nike.

Habari nyingine zinasema msham-
buliaji huyo anajiandaa kusaini mka-
taba na Kampuni ya Ujerumani ya
Puma, ambao ndio wasambazaji
wapya wa vifaa vya michezo wa Man-
chester City na AC Milan.

Nike imekuwa ikimdhamini Mbra-
zili huyo tangu akiwa na umri wa
miaka 13, muda mrefu kabla ya nyota
huyo hajajiunga na soka la kulipwa.

ZISIKUPITE
UNITED, VILLA WATETA

MANCHESTER United inaendelea na mazungumzo
na Aston Villa kwa ajili ya kuhakikisha wanafikia
makubaliano ya usajili wa kiungo mchezeshaji, Jack
Grealish, ambaye ana umri wa miaka 24. (Mail)

SPURS KUIBANA UNITED

TOTTENHAM imejitosa kupambana na Manchester
United katika kuwania saini ya kiungo wa Timu ya
Taifa ya Uholanzi na Ajax, Donny van de Beek (23).
(Mirror)

MARTINEZ KUBAKI ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumpa mkataba mpya golikipa
wa Timu ya Taifa ya Argentina, Emiliano Martinez (27),
sambamba na beki raia wa England, Ainsley Maitland-
Niles (23), kama atakubali kubakia klabuni hapo.
(Mirror)

ARRIZABALAGA: SIONDOKI

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Hispania, Kepa Arriza-
balaga (25), ambaye alikuwa anahusishwa na mpango
wa kuondoka Chelsea, amesema anataka kubakia Stam-
ford Bridge na atapambana kuwania namba kwenye
kikosi cha kwanza cha klabu hiyo. (Sun)

RODRIGO ANUKIA LEEDS

LEEDS United imeweka wazi inataka kumsajili
kiungo wa Udinese na Timu ya Taifa ya Argentina, Rod-
rigo de Paul lakini klabu hiyo imesema ili kukamilisha
uhamisho wa nyota huyo mwenye umri wa miaka 26,
inahitaji kulipwa kiasi cha pauni milioni 31. (Guardian)

SPURS, NEWCASTLE VITANI

TOTTENHAM na Newcastle zimeonyesha nia ya ku-
saka saini ya mshambuliaji wa Bournemouth na Timu
ya Taifa ya Norway, Joshua King, ambaye ana umri wa
miaka 28. (Chronicle)

VIDAL KUREJEA JUVENTUS

KIUNGO wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Chile,
Arturo Vidal (33), anatarajia kuwa huru kurejea katika
klabu yake ya zamani ya Juventus. (Goal)

CONTE AMTAKA KANTE

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte anataka
kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa na
Chelsea, N'Golo Kante, ambaye ana umri wa miaka 29.
(Football Italia)

PALMIERI ANUKIA INTER

WAKALA wa Emerson Palmieri ameweka wazi Inter
inahitaji kunasa saini ya beki huyo wa kulia wa Timu ya
Taifa ya Italia ambaye ana umri wa miaka 26 akitokea
Chelsea. (Goal)

HALLER AIKATAA HERTHA

STRAIKA wa West Ham Mfaransa, Sebastien Haller
(26), amekataa ofa ya kujiunga na klabu ya Hertha BSC
ya nchini Ujerumani. (90 mins)

SUAREZ KUIKAMUA BARCA

BARCELONA italazimika kulipa kiasi cha pauni
milioni 12 kama itahitaji kuvunja mkataba wa msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Luis Suarez (33),
ambaye anaitumikia klabu hiyo. (Goal)
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TK Master: Bado
sijaanza kazi

Na Faustine Feliciane

LICHA ya kuonyesha makali katika mche-
z0 wake wa kwanza kwenye mchezo wa
Kirafiki wa kilele cha Wiki ya Wananchi,
winga mpya wa Yanga, Tuisila Kisinda
‘TK Master’ amesema bado kuna mambo
‘makubwa’ yanakuja, hivyo mashabiki
watulie.

Mbali na uwezo mzuri aliouonyesha,
nyota huyo juzi alifunga bao la kwanza
katika ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Eagle Noir ya Burundi, akipokea pasi ya
kiungo, Feisal Salum ‘Feitoto’.

Akizungumza na gazeti hili muda
mfupi baada ya mchezo huo, Kisinda
alisema yeye na wachezaji wenzake wa
kigeni wana deni la kuwalipa mashabiki
wa Yanga kutokana na hamasa waliyo-
ionyesha tangu walipotua nchini na juzi
walipoujaza Uwanja wa Benjamin Mkapa.

“Nimependa hali ilivyokuwa uwanjani,
bado naamini kuna mengi ya kuifanyia
klabu hii, nawashukuru sana mashabiki
tangu siku ya kwanza nilipofika hapa
nchini mpaka kwenye mchezo huu,”
alisema TK Master.

Nyota huyo aliyesajiliwa kwa pamoja
na Mukoko Tonombe alisema yupo tayari
kwa ‘mikiki’ ya Ligi Kuu Tanzania Bara
inayotarajiwa kuanza mwishoni mwa
wiki. Bao lingine la Yanga katika mchezo
huo wa Kirafiki lilifungwa na Michael
Sarpong.

Yanga inaendelea na mazoezi kwa ajili
ya kuanza msimu mpya kwa kuikaribi-
sha Tanzania Prisons ya Mbeya, mchezo
utakaofanyika Jumapili kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Kiba kuongoza
kampeni Muheza

Na Steven William, MUHEZA

ZAIDI wa wasanii 100 wa muziki wa
Kizazi kipya wakiongozwa na mkongwe,
Ali Kiba wanatarajia kushiriki katika uz-
induzi wa kampeni za mgombea ubunge
Mwinjuma ‘Mwana FA' zitakazofanyika
kesho kwenye Uwanja wa Jitegemee.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Wilaya ya Muheza, Mohamed
Moyo, alisema kuwa maandalizi ya uzin-
duzi huo yamekamilika na anawaomba
wanachama na wafuasi wa mgombea
huyo kujitokeza kwa wingi kwenye
mkutano huo.

“Tunatarajia kufanya uzinduzi wa
kampeni zetu Septemba 2, tutakuwa na
wasanii zaidi ya 100 ambao watawasili
Muheza wakitokea mkoani Dodoma
walipokuwa wamekwenda kumuunga
mkono Rais John Magufuli katika uzin-
duzi wa kampeni ya uchaguzi mkuu wa
mwaka huu,” alisema Moyo.

Alisema wanatarajia kuwa na maan-
damano yatakayowahusisha waende-
sha pikipiki, magari na watembea kwa
miguu ambayo yataanza saa 12 asubuhi
yakitokea sehemu mbalimbali wilayani
hapa na kuelekea kwenye Uwanja wa
Jitegemee.

Naye Katibu Mwenezi wa CCM, Wilaya
ya Muheza, Sufiani Mwedi, amewa-
taka wanachama wote wa chama hicho
kushiriki kikamilifu kwenye uzinduzi
wa kampeni hizo na baadaye kwenye
mikutano itakayoandaliwa.

ZLATKO

Na Saada Akida

OCHA mpya wa Yanga, Zlatko
Krmpotic, amesema kikosi
chake kina wachezaji wazuri,
akini anahitaji kupata muda
zaidi wa kuwanoa ili kukijenga imara na
kutengeneza muunganiko mzuri.

Zlatko amesema hayo
baada ya kushuhudia kiko-
si hicho kikiibuka na ushin-

di wa mabao 2-0 dhidi ya
Aigle Noir kutoka Burundi
katika mchezo wa Kirafiki

wa kimataifa uliochezwa
juzi kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam juzi, Zlatko alisema
ameona viwango vya wachezaji wake

Arusha, Idd Kimanta. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

VEMA

na anaamini akipata muda wa kutosha
nyota hao watakuwa na muunganiko
mzuri na watafanya vizuri katika msimu
ujao.

Kocha huyo alisema licha ya kutoku-
wa na muda mrefu, atajipanga kuhakik-
isha anawapa wachezaji wake mazoezi
ambayo yatawajenga na wataelewana
kwa haraka.

“Wachezaji wote ni wazuri na wame-
onyesha kiwango kizuri, ila bado muun-
ganiko na mambo madogo ya kureke-
bisha, ingawa hatuna muda kwa sasa ila
tutahakikisha tunatumia muda ulioba-
kia kujenga kikosi imara zaidi,” alisema
kocha huyo.

Aliongeza pia atahakikisha
anaimarisha nidhamu na wachezaji
kupenda kujituma ili kila mmoja afikie
malengo ambayo yanatarajiwa na klabu
hiyo.

“Wachezaji wote ni wazuri na watale-

MUDA

ta ushindani mkubwa, hivyo kila mmoja
anahitaji kufanya vizuri ili kunishawishi
kupata nafasi ndani ya kikosi,” alisema
Zlatko.

Wakati huo huo bao la kichwa lililo-
fungwa na mshambuliaji mpya wa timu
hiyo, Michael Sarpong limewakumbu-
sha mashabiki wa Yanga ubora ulioku-
wa unaonyeshwa na aliyekuwa meneja
wao, Abeid Mziba wakati akiitumikia
klabu yao.

Sarpong alifunga bao la pili dakika ya
59 kwa kichwa ‘kikali’ kutoka umbali wa
mita sita akimalizia krosi ‘maridhawa’
iliyopigwa na Ditram Nchimbi.

Zlatko kwa kushirikiana na Juma
Mwambusi wataiongoza Yanga ka-
tika msimu mpya wa 2020/21, ambapo
watafungua pazia Jumapili kwa kuwa-
karibisha Tanzania Prisona wakati ma-
bingwa Simba watakuwa ugenini Iringa
wakiikabili Thefu FC.

Miandege kusajili wachezaji wanne

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu Zanzibar,
Mlandege FC wamesema wanatarajia
kusajili wachezaji wapya wanne ili kui-
marisha kikosi chao kuelekea msimu
mpya wa 2020/21, imefahamika.

Katibu wa Mlandege FC, Salum Mo-
hamed, alisema wachezaji hao wa-
takaosajiliwa ni wale watakaokuwa na
uwezo wa kuisaidia timu hiyo kufanya
vizuri katika msimu mpya pamoja na
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Mohamed alisema watasajili wachezaji
kutoka kwenye klabu zinazoshiriki Ligi
Kuu Zanzibar, Ligi Daraja la Kwanza
Kanda na wanaamini watanasa nyota
wanaowabhitaji katika kutimiza malengo
yao.

“Mlandege tutasajili wachezaji wazuri
kuendana na timu yetu, msimu uliopita
tumefanya vizuri hadi tumekuwa bing-
wa, lakini msimu huu naamini tutafanya
vizuri zaidi, tutasajili wachezaji ambao
watakuwa chaguo la mwalimu wetu,”
alisema kiongozi huyo.

Aliongeza klabu hiyo pia itatoa baraka

kwa wachezaji ambao watahitaji kuhama
na kwenda kujiunga na timu nyingine.

Wakati huo huo, Kamati ya Waamuzi
wa Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), in-
atarajia kuendesha mafunzo ya waamuzi
wapya kwa ajili ya kuchezesha kwenye
msimu mpya wa 2020/21.

Katibu wa kamati hiyo ambaye
Kamishna wa Kimataifa wa Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), Muhsini Ali Kamara,
alisema mafunzo hayo yanalenga
kuongeza idadi ya waamuzi na
anawahasisha waamuzi vijana kushiriki
mafunzo hayo.
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Kocha Sven
akunwana '

majembe
Yanga SC

® ® @ Atabiri mbio ngumu za
ubingwa, akisifu kikosi chake
kucheza kitimu zaidi huku...

Na Isaac Kijoti, ARUSHA

ICHA ya kukaribisha msimu

mpya wa 2020/21 kwa kut-

waa Ngao ya Jamii juzi, Ko-

cha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck (pichani), amesifu
usajili mzuri uliofanywa na watani
zao, Yanga na kutabiri Ligi Kuu
msimu huu itakuwa ngumu.

Katika mechi hiyo
iliyopigwa Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid jijini
hapa, ambayo ilikuwa
maalum kwa kukaribi-
sha msimu mpya, Simba
iliibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Na-
mungo FC kutoka Lindi.

Shukrani kwa ushindi huo zikim-
wendea winga Mghana, Bernard
Morrison aliyefunga moja na ku-
sababisha penalti iliyozamishwa
kimyani na nahodha, John Bocco.

Hata hivyo, baada ya mechi hiyo
kumalizika, Sven alisifu namna
kikosi chake kilivyocheza kwa ush-
irikiano mkubwa jambo ambalo
lilichangia kuibuka na ushindi
huo. /

“Ushindi huu ni kuhusu |
wachezaji  kucheza
ushirikiano mkubwa na si [ #
mchezaji mmoja mmoja,
wameshambulia kwa pamoja N
na kuzuia kwa pamoja,”
Sven alisema.

“Tumekuwa na
muda mfupi wa
kujiandaa pamoja,
lakini ~ wachezaji
wameonekana
kuelewana  vizuri
ninaamini  tutaen-
delea kufanya vi-
zuri zaidi kwenye
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mashindano mengine.”

Kuhusu mbio za kutetea ubingwa
wa Ligi Kuu, Sven alisema ligi hiyo
itakuwa ngumu kwa kuwa timu zi-
naonekana kujiandaa vizuri husu-
san katika usajili.

Alipoulizwa kuhusu Yanga, Sven
alisema: “Yanga imefanya usajili
mzuri, kutakuwa na changamoto
kubwa ya ubingwa”.

Kwa upande wa Kocha Mkuu
wa Namungo FC, Mrundi Thierry
Hitimana, alikubaliana na matokeo
hayo na kuahidi kurudi kukiandaa
vema kikosi chake.

“Hatuwezi kusingizia uchovu,
hiyo haiwezi kuwa sababu ya ku-
poteza, Simba ni timu nzuri na wa-
mecheza kwa kuelewana.

“Hatujakaa pamoja kwa muda
mrefu, tunarudi kujipanga na
ninaamini ligi itakavyokuwa inaen-
delea tutazidi kuimarika kuelekea
michuano ya kimataifa,” alisema
Hitimana.

Msimu ujao katika michuano
ya kimataifa, Simba itapeperusha
bendera ya nchi kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika wakati Namungo

itabeba dhamana hiyo upande
. wa michuano ya Kombe la
% Shirikisho Afrika.

| Kwa upande wa Ligi Kuu,

P, 5 ambayo itaanza rasmi Ju-
' mapili wiki hii, Simba itaku-

- wa ugenini kwenye Uwanja
wa Samora mjini Iringa kuiv-
aa Thefu FC, wakati Namun-

go ikianzia nyumbani
. kwenye Uwanja wa
A Majaliwa ikiwakar-
ibisha Coastal Un-
ion, huku Yanga

ikiwa mwenyeji
/ 4 wa Tanzania
/' Prisons ka-
I tika Uwanja
I wa Mkapa.
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Mshambuliaji mpya wa kimataifa wa Yanga kutoka Burkinafaso, Yacouba Sogne (kulia),

akiwa na Balozi wa Kampuni ya GSM na msanii maarufu wa muziki wa kizazi kipya, Harmo-
nize muda mfupi baada ya kuwasili nchini. PICHA: MTANDAO

-
Sogne awasili, aahidi furaha

Na Saada Akida na kuhakikisha tunafikia
malengo yanayotarajiwa,”
alisema Sogne.

Naye Mkurugezi wa
Uwekezaji wa Kampuni ya
GSM, Hersi Saidi, alisema
nyota huyo amewasili ili
kuja kuitumikia Yanga na
sababu za kuchelewa zilito-
kana na kuwa nje ya uwezo
Wao.

“Tayari mchezaji huyu
ni mali yetu, yupo tayari
kuitumikia timu yetu kwa
muda wote atakapokuwa
katika klabu yetu,” alisema
Hersi. Nyota huyo wa
zamani wa Asante Kotoko
alitua nchini jana saa 7:

20 mchana kwa ndege ya
Shirika la Ndege la Ethiopia
ikitokea Addis Ababa akiwa
ni mchezaji huru.

Sogne anaungana na
wachezaji wengine wa kigeni
wapya ambao ni Carlinhos,
Michael Sarpong, Tusila
Kisinda na Tunombe Mu-
koko ambao juzi walikuwa
ni sehemu ya utambulisho
katika sherehe za Siku ya
Wananchi.

MSHAMBULIAJI mpya wa
Yanga, Yacouba Sogne
amesema anafurahi kujiun-
ga na timu hiyo na anaami-
ni atapambana kuhakikisha
anafanya vizuri ili kufikia
malengo yanayotarajiwa na
mashabiki wa klabu hiyo.
Sogne alisema hayo jana
mchana baada ya ku-
wasili nchini akitokea kwao
Burkinafaso na kusaini
mkataba wa miaka miwili.
“Nimefurahi kuona
mapokezi makubwa ya
mashabiki, lakini kuja
kuichezea timu ya Yanga
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