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Wagojwa 
corona 
wafika 
400 nchini
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema kuwa wag-
onjwa wa homa kali ya mapafu 
inayosababishwa na virusi vya 
corona (Covid-19), wamefikia 
408 huku 284 wakipumua kwa 
msaada wa mashine. 

Takwimu hizo zilitolewa jana 
na Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima, ali-
potoa elimu kwa jamii kuchukua 
tahadhari dhidi ya ugonjwa huo 
jana katika mnada wa Msalato 
jijini hapa.

Alisema kuwa hadi kufikia 
Julai 8 mwaka huu, wagonjwa 
284 kati ya 408, walikuwa wa-
napumua kwa kutumia mashine 
za Oksijeni.

Kwa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Gwajima alisema takwimu zi-
naonyesha hadi Julai 8, mwaka 
huu, kulikuwa na wagonjwa 26. 
Kati yao, 22 walikuwa wanapu-
mua kwa msaada wa mashine 
na hakuna kifo.

Dk. Gwajima aliwataka Wa-
tanzania kuendelea kuchukua 
tahadhari dhidi ya maambukizi 
ya ugonjwa huo kwa kufuata 
miongozo ya wataalamu wa 
afya juu ya kujikinga nao.

Aliwataka Watanzania wavae 
barakoa, waepuke mikusanyiko 
na kunawa mara kwa mara kwa 
kutumia maji tiririka.

Takwimu hizo zimetolewa 
ikiwa ni takriban wiki mbili 
tangu Rais Samia Suluhu Hassan 
kuweka wazi kwamba wimbi la 
tatu la corona tayari limeshai-
piga Tanzania, huku kukiwa na 
wagonjwa zaidi ya 100.

Kikongwe miaka 99 azikwa bila kichwa
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera lina-
washikilia watu watatu kwa tuhuma 
za kumuua bibi Frazia Rukera (99), 
mkazi wa Kijiji cha Mkombozi, Kata 
ya Rukuraijo wilayani Kyerwa, kwa 
tuhuma za kumkata viungo mbal-
imbali vya mwili wake ikiwamo 
kichwa, mikono na miguu kisha ku-
toweka navyo.

Kaimu Kamanda wa Polisi mkoa-
ni Kagera, Tuntufye Mwakagamba, 
alisema tukio hilo lilitokea Julai 7, 

mwaka huu majira ya saa 10 alfajiri 
wakati bibi huyo akiwa amelala nda-
ni ya nyumba peke yake.

Alisema kuwa baadhi ya viungo 
vilivyokatwa kutoka katika mwili wa 
bibi huyo ambavyo kichwa, mguu 
mmoja na mkono mmoja, havijapa-
tikana.

“Mwili wa bibi huyo tayari 
umezikwa bila viungo vyake am-
bavyo tunaendelea kuvitafuta, la-
kini pia tunaendelea kuwatafuta 
watuhumiwa wengine waliohusika 
na mauaji hayo,” alisema.

Aliwataja watuhumiwa wana-
oshikiliwa kuwa ni Laurent Francis 
(60), Alexanderea Francis (55) am-
bao ni watoto wa bibi aliyeuawa na 
Agnes Gidion (70), ambaye ni mkwe 
wa marehemu, wote wakazi wa Kijiji 
cha Nyabikurungo kilichoko wilaya-
ni huko.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, 
watuhumiwa hao wamekuwa 
wakimtuhumu bibi huyo kuwa 
anawaloga wasifanikiwe na 

waliwachukua hatua kadhaa iki-
wamo kumtenga.

“Sababu za kuwashikilia hawa 
watoto wawili wa marehemu ni ku-
tokana na kuwapo kwa ugomvi wa 
muda mrefu wakimtuhumu mama 
yao huyo kuwa ni mchawi na ame-
kuwa     akiwaloga wao na familia 
zao.

“Ugomvi huo uliwafanya watoto 
hao kumtenga na kumsusia bila 
kumpa msaada wowote,” alisema.

Kamanda huyo alisema kuwa 
baada ya watoto hao wawili 
kumtenga mama yao, alibaki akipa-
ta msaada kutoka kwa mtoto wake 

mmoja, Thomas Francis, ambaye 
nyumba yake anayoishi iko karibu 
mita 100 kutoka nyumba ya mare-
hemu.

“Mtuhumiwa wa tatu Agnes ni 
mkwe wa marehemu, alikuwa 
ameolewa na mtoto wake aitwaye 
Thomas Francis lakini waliachana 
na baada ya kutengana, alimwam-
bia mume wake kuwa amemwacha 
lakini atafanya jambo lisilosahaulika 
katika familia yake, hivyo anahojiwa 
kutokana na kauli yake hiyo,” alise-
ma.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (katikati), akizungumza na mfugaji anayemiliki kitalu namba mbili, Primus Karokola  (kulia), wakati 
alipotembelea kuangalia mifugo iliyopo kwenye ranchi ya Mabale, wilayani Misenyi, mkoani  Kagera jana. Kushoto ni Katibu Mkuu wizara hiyo, 
Prof. Elisante Ole Gabriel. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Undani matokeo kidato cha sita
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

BARAZA la Mitihani la Taifa 
(NECTA) limetangaza matokeo ya 
mtihani wa kidato cha sita, huku 
wavulana wakiongoza kulingan-
ishwa na wasichana waliofanya 
mtihani huo Mei mwaka huu.

Akitangaza matokeo hayo mji-
ni Zanzibar jana, Katibu Mtend-
aji wa Baraza hilo, Dk. Charles 
Msonde, alisema jumla ya wa-
tahiniwa 89,802 walisajiliwa 
kuufanya, wakiwamo wasichana 
38,018 na wavulana 51,784 wa 
shule na watahiniwa wa kujitege-

mea 8,659.
Alisema kuwa kati yao, wavu-

lana 11,109 wamepata daraja la 
kwanza la ufaulu sawa na asilimia 
24.61, wakati wasichana 8,196 
sawa na asilimia 23.58 walipata 
daraja hilo.

Alisema ufaulu wa watahi
iwa katika masomo ya Historia, 

Jiografia, Kiingereza, Kifaransa, 
Fizikia na Hisabati umepanda 
kulinganishwa na mwaka 2020 
huku ufaulu katika Kiswahili 
umeongezeka kwa asilimia 100.

Alibainisha kuwa ufaulu ka-
tika masomo ya Kemia, Baiolojia, 
Sayansi ya Kompyuta, Uchumi, 

Biashara, Uhasibu, Chakula na 
Sayansi ya Binadamu umeshuka.

Alisema ufaulu wa jumla wa 
watahiniwa wa shule katika mti-
hani huo mwaka huu unaonye-
sha kupanda kidogo kwa asilimia 
0.11 kulinganisha na mwaka jana 
ambao  ulikuwa wa asilimia 99.51 
na mwaka huu ni wa asilimia 
99.62.

Alisema baraza limezuia kutoa 
matokeo ya watahiniwa 22 am-
bao walipata matatizo ya kiafya 
na kushindwa kufanya mitihani 
na watahiniwa 27 matokeo yao 
yamefutwa kutokana na udang-
anyifu.

SHULE 10 BORA
Alizitaja shule zilizoongoza 

kwa ufaulu kitaifa kuwa ni Ki-
simiri (Arusha), Kemeboss (Kag-
era), Dareda (Manyara), Tabora 
Girls, Tabora Boys, Feza Boys 
(Dar es Salaam), Mwandet (Aru-
sha), Zakia Meghji (Geita), Kilosa 
na Mzumbe (Morogoro), nane 
zikiwa ni za serikali. 

10 BORA 
Aliwataja watahiniwa 10 bora 

kitaifa ni Perucy (Canossa), Don-
ald Mosile (Kisimiri), Cretus Mi-
hayo, Caroline Joune (Canossa), 
John Bugeraha na Harry Mshana 
(Feza Boys)
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Rais Mwinyi 
asimamisha 
wakurugenzi 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, amewasimam-
isha kazi wakurugenzi saba wakiwamo wa Baraza 
ya Mji, Wizara ya Afya na Mfuko wa Wakala wa 
Viwanda Vidogo Zanzibar (SMIDA).

Dk. Mwinyi alitangaza uamuzi huo jana baada 
ya kutoridhishwa na utendaji wao wa kazi, al-
ipokamilisha ziara yake aliyoifanya katika mikoa 
mitatu ya Unguja.

Wakurugenzi waliosimamishwa kazi ni pamoja 
na Ali Abdallah Natepe wa Baraza la Mji Magharibi 
B Unguja, Kassim Mtoro Abuu wa Baraza la Mji 
Wilaya ya Kusini Unguja, Muhammed Said wa 
Baraza la Mji Wilaya ya Kati Unguja na Makame 
Mwadini Silima wa Baraza la Mji Wilaya ya Kaska-
zini B Unguja.

Wengine ni Mkurugenzi wa Kinga Wizara ya 
Afya, Dk. Fadhil Muhammed, Mkurugenzi wa 
Rasilimali Watu wa Wizara ya Afya, Ramadhan 
Khamis Juma, na Mkurugenzi wa SMIDA, Abdulha-
mid Idrisa Haji.

Baadhi ya watendaji hao wamesimamishwa kazi 
wakiwa ndani ya ukumbi wa mkutano wakifuatilia 
hotuba ya Rais ya majumuisho ya wizara yake 
katika ukumbi wa Shekhe Idrisa Abdulwakil Kik-
wajuni mjini Zanzibar.

“Siridhiki hata kidogo na utendaji wa Wizara ya 
Afya. Sekta ya Afya hali siyo nzuri sana, zahanati 
chache, miundombinu mibovu, wafanyakazi wach-
ache, huduma ni mbovu sana.

“Mfano Hospitali ya Wilaya Kusini Unguja 
hakuna hata kipimo cha kupimia damu wakati 
wanaendesha shughuli za upasuaji na katika 
Hospitali ya Rufani Mnazimmoja huduma zinaen-
delea kuporomoka,” alionya Dk. Mwinyi ambaye ni 
daktari wa binadamu kitaaluma.

Alisema kinachoonekana wakurugenzi hao 
wameshindwa kutekeleza wajibu wao katika 
mipango na utatuzi wa vikwazo katika upatikanaji 
wa huduma pamoja na kuondoa matatizo ambayo 
yamo ndani ya uwezo wao kuyatafutia ufumbuzi.

Akizungumzia SMIDA, Rais Mwinyi alisema ha-
jaridhishwa na maendeleo ya mfuko huo kutokana 
na fedha kuendelea kutumika kwa shughuli za 
uendeshaji badala ya kuwasaidia wajasiriamali.

Dk. Mwinyi alisema katika mwaka wa fedha 
uliopita SMIDA ilipewa Sh. bilioni mbili lakini tija 
haionekani katika kuwaendeleza wajasiriamali.

Alisema hajaridhishwa na utendaji wa hal-
mashauri zote za Unguja pamoja na watendaji 
wake na kutolea mfano wa Wilaya ya Kaskazini B 
ambayo imekusanya Sh. milioni 700 lakini imeten-
ga Sh. milioni tisa tu kwa shughuli za maendeleo.

Alisema wakati hayo yakifanyika, kuna maeneo 
yana matatizo ya muhimu kama upungufu wa 
madarasa shuleni, ukosefu wa vyoo lakini waku-
rugenzi hawana mkakati wa haraka wa kuondosha 
matatizo hayo.

“Kuna upotevu mkubwa wa ukusanyaji wa 
mapato katika halmashauri zetu. Mfano kuna 
ukusanyaji wa ushuru wa minara ya simu, kuna 
ulaji mkubwa, mikataba ya kifisadi ipo mingi hapa 
mjini.

“Ninasema wakurugenzi wote wa halmashauri 
na mabaraza ya miji hawanifai, ninawasimamisha 
kazi,” alisema.

Dk. Mwinyi pia alisema haridhishwi na hali ya 
usafi wa mji wakati mabaraza ya mji yanaajiri wa-
fanyakazi wa usafi na wanatoa kazi kwa kampuni 
za usafi.

Zanzibar waanza kuchanjwa corona 
Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

WAFANYAKAZI wa ma-
pambano ya ugonjwa wa 
corona Zanzibar wameanza 
kupatiwa chanjo ya kujikinga 
na ugonjwa huo.

Wafanyakazi waliopatiwa 
chanjo hiyo ni wale waliopo 
katika viwanja vya ndege, 
bandarini na waliopo katika 
vituo vya kupima corona.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana Kikwajuni, 
Zanzibar, Waziri wa Afya, 
Ustawi wa Jamii, Jinsia na 
Watoto, Nassor Ahmed Maz-
rui, alithibitisha kutoa chanjo 
hiyo kwa watu maalum wali-
opewa kipaumbele.

Alisema chanjo iliyotolewa 
kwa wafanyakazi hao ni aina 
ya Sinovac ambayo wataen-
delea kuchanjwa kwa kuwa 
wao ni watoa huduma kwa 
wagonjwa na watu wanaok-

wenda kupima corona.
“Chanjo tuliyotoa kwa wa-

hudumu wetu ni aina ya Sino-
vac ambayo tunaamini kuwa 
itasaidia wafanyakazi wetu 
kuwaondoshea hofu dhidi ya 
wimbi la tatu la ugonjwa wa 
corona ambao unatikisa du-
nia hivi sasa,” alisema Mazrui. 

Alibainisha kuwa wimbi 
la tatu la ugonjwa wa corona 
tayari limezikumba baadhi ya 
nchi za Bara la Afrika, hivyo 
Zanzibar imeona ipo haja ya 
kuchukua aina zote za tahad-
hari kwa watendaji wake.

Alisema Zanzibar ni mion-
goni mwa nchi zinazopokea 
idadi kubwa ya watalii kutoka 
katika maeneo mbalimbali ya 
ulimwengu, hivyo tahadhari 
zinahitajika kwa walengwa 
wanaotoa huduma kwa wa-
geni hao.

Waziri huyo alisema baa-
dhi ya wamiliki wa hoteli 
kubwa za kitalii zilizopo Zan-

zibar nao wameanza kutoa 
chanjo ya kujikinga na virusi 
hivyo kwa wafanyakazi wao 
wanaotoa huduma moja kwa 
moja kwa wageni. 

“Wapo wamiliki wa hoteli 
kubwa za kitalii wameamua 
kuleta chanjo kwa ajili ya 
kuwalinda wafanyakazi wao 
ingawa tumewataka watujul-
ishe kuhusu uamuzi wa kuin-
giza chanjo hizo,” alifafanua.

Hata hivyo, Mazrui alisema 
kuwa hadi muda anazun-
gumza na waandishi wa 
habari, Zanzibar ilikuwa sala-
ma na hakukuwa na taarifa za 
maambukizi kwa wananchi 
kwenye hospitali za serikali 
na za watu binafsi.

“Ninapenda kuwajulisha 
wananchi hadi sasa Zanzibar 
ipo salama na matukio ya 
maambukizi ya ugonjwa wa 
corona kwa sababu hatuna 
taarifa za wagonjwa waliola-
zwa katika hospitali zetu au 

za watu binafsi,” alisema.
Baadhi ya wafanyakazi 

wa Wizara ya Afya na katika 
jengo la abiria la Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume ambao ha-
wakuwa tayari kutaja majina 
yao, walikiri kupata chanjo 
hiyo katika kituo cha afya 
kilichoko Lumumba mjini 
Unguja.

“Mimi tayari nimepata 
chanjo ya kujikinga na 
ugonjwa wa corona kwa saba-
bu nafanya kazi katika eneo 
la jengo la uwanja wa ndege 
ambapo watalii wanaotoka 
Ulaya, hapo ndiyo mlango 
mkuu wa kuingilia,” alisema 
mmoja wa wafanyakazi hao.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Dk. Omar Shajak, 
alisema chanjo hiyo ilianza 
kutolewa Julai 6 kwa baadhi 
ya wafanyakazi wakiwamo 
wa viwanja vya ndege na 
bandari.

Bibi alivyoambukizwa VVU na mjukuu wake
Na Christina Mwakangale

JAMII imeonywa kuhusu 
kuendeleza imani na dhana 
potofu zinazopuuza kanuni 
za kujikinga na maambukizi 
ya Virusi vya UKIMWI (VVU).

Angalizo hilo limekuja 
baada ya binti mwenye umri 
wa miaka 24 aliyekuwa anai-
shi na VVU, kumwambukiza 
bibi yake mwenye umri miaka 
78 mkoani Mtwara.

Mtafiti Mkuu, Dk. Pedro 
Pallangyo, alibainisha mkasa 
huo jana mkoani Dar es Sa-
laam, akiwasilisha matokeo ya 
utafiti kuhusu Maambukizi ya 
Virusi vya UKIMWI Toka kwa 
Binti wa Miaka 24 Kwenda 
kwa Bibi yake Mwenye Umri 
wa Miaka 78.

Dk. Pedro ambaye pia ni 
bingwa wa magonjwa ya nda-
ni na bingwa wa afya ya jamii 

na mtafiti, alisema ni muhimu 
jamii kuendelea kutambua 
kwamba maambukizi ya VVU 
yanaendelea katika jamii 
zetu, hivyo hatua zichukuliwe 
na kufuata maagizo ya kitaal-
amu.

Alisema kanuni za kujik-
inga na VVU zinafahamika 
kwenye jamii kwamba ni kue-
pukwa kuchangia vitu vyenye 
ncha kali, ikiwamo sindano, 
wembe na kuepukwa ngono 
zembe.

Alisema utafiti wao ulibaini 
bibi huyo alitumia mbinu 
zisizo salama kumuuguza 
mjukuu wake huyo pasipo ku-
vaa vifaa maalum kujikinga.

“Pamoja na kuendelea ku-
jikinga kwa njia kuu zinazoju-
likana, yaani kuepuka ngono 
zembe, ni muhimu kutambua 
kuwa kuna mila na tama-
duni mbalimbali zinazoweza 
kuchochea kusambaa kwa 

maambukizi,” alisema.
Bingwa huyo alisema kuwa 

tangu mwaka 1981, VVU vime-
athiri watu milioni 77 duni-
ani na kwamba mara nyingi 
maambukizi hupitia njia to-
fauti ikiwamo kujamiiana, 
kuchangia vitu vya ncha kali 
kupitia damu na mtoto an-
apozaliwa.

Dk. Pedro alibainisha kuwa 
bibi wa miaka 78, mkazi wa 
Mtwara, alifikishwa katika 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI), akitibiwa na ana 
historia ya miaka 35 akiugua 
‘hypertension’ na kwamba 
mara ya mwisho alihudhuria 
JKCI miezi 11 iliyopita na aliku-
wa hana maambukizi ya VVU.

“Alifika (bibi) kwetu akiwa 
na tatizo la uzito kupungua, 
homa za mara kwa mara, na 
kikohozi. Baada ya vipimo 
ilibainika ameathirika, na ku-
chunguza ikabainika alikuwa 

anaishi na mjukuu wake wa 
miaka 24.

“Binti alipewa talaka, na 
historia yake alikuwa na 
homa mara kadhaa, uzito ku-
punguza na maradhi ya ngozi. 
Bibi yake alimhudumia kwa 
mikono yake bila kujikinga.

“Na walipopimwa waka-
bainika na kukutwa na maam-
bukizi, wote wakawa wana-
tumia dawa. Binti alifariki 
dunia wiki 12 zilizopita.

“Imani zilizopo katika jamii, 
watu wakiamini wanasam-
baza upendo na ukaribu hasa 
Waafrika, huchangia kusam-
baa kwa maambukizi hususan 
nchi za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara. Elimu bado inahitaji-
ka,” alisema.

Dk. Pedro alishirikiana na 
mabingwa wengine kwenye 
utafiti huo, akiwamo Prof. Mo-
hamed Janabi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa JKCI.

Msururu wa 
abiria wak-
isubiri ku-
panda basi 
la mwen-
dokasi, 
katika kituo 
cha daladala 
cha Mbezi 
Mwisho, 
Manispaa 
ya Ubungo 
mkoani Dar 
es Salaam 
juzi. PICHA: 
SABATO 
KASIKA 



Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na 
Mazingira), Sulei-
man Jafo (kushoto), 
akiteta jambo na 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), Dk. 
Samuel Gwamaka, 
wakati wa kikao 
cha wadau wa 
usafirishaji, uingizaji 
na usambazaji taka 
harishi ,  mkoani 
Dar es Salaam jana. 
PICHA: OMR

Jafo na wadau wateta biashara taka hatarishi 

‘Kesi zilizokosa 
ushahidi zifutwe’ 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais - Muungano na Maz-
ingira, Selemani Jafo, amekutana 
na wadau wanaojishughulisha 
na biashara ya taka hatarishi ili 
kujadiliana nao kuhusu biashara 
hiyo. 

Alikutana na wadau hao mkoa-
ni Dar es Salaam jana, akisema 
hivi karibuni kulijitokeza vikwazo 
vingi katika kusimamia jukumu 
hilo na ameona ni vyema kuku-
tana na wadau hao.

Wafanyabiashara wanajumui-
sha wanaojihusisha na shughuli 
za kukusanya, kusafirisha, kuhi-
fadhi, kuingiza nchini, kusafirisha 
nje ya nchi na urejelezaji wa taka 
hatarishi ikiwamo taka za kielek-
troniki.

Jafo alisema ameamua kuku-
tana nao ili kwa pamoja wajadili-

ane namna bora ya kukabiliana 
na vikwazo hivyo na kutoa map-
endekezo na maelekezo yatakay-
oimarisha usimamizi na udhibiti 
wa taka hatarishi nchini. 

Aliongeza kuwa  Ofisi ya Maka-
mu wa Rais  kwa kushirikiana 
na wadau ilifanya mapitio na 
kufanya marekebisho ya Kanuni 
za Udhibiti wa Taka Hatarishi za 
Mwaka 2019 na kuandaa Kanuni 
mpya za Udhibiti na Usimamizi 
wa Taka Hatarishi za Mwaka 2021 
na kufanya mapitio ya Kanuni za 
Ada na Tozo za Mwaka 2019 na 
kuandaa Kanuni za Ada na Tozo 
za Mwaka 2021.  

Pamoja na masuala mengine, 
alisema  lengo kuu la kufanya 
mapitio ya kanuni hizi ni kuweka 
mfumo madhubuti wa usimamizi 
wa taka hatarishi nchini.  “Ikiwa 
ni takriban miezi miwili sasa 
tangu Kanuni hizi zilipopitishwa 
mwezi Mei mwaka huu na kuanza 

utekelezaji wake,  nimeona ni vy-
ema pia tukumbushane matakwa 
ya kanuni hizi na ninyi  wadau 
mtueleze changamoto mnazo-
kumbana nazo katika kuzingatia 
matakwa ya kanuni husika ili 
sote kwa        pamoja tuweze kui-
marisha usimamizi wa taka hizi,” 
alisema.

Pia, alitumia wasaa huo kuwa-
kumbusha wadau hao kuwa Tan-
zania imeridhia mikataba mbal-
imbali ya kimataifa na kikanda 
ambayo inatoa fursa ya ushiriki-
ano wa kimataifa katika kusimam-
ia na kudhibiti usafirishaji wa taka 
hatarishi baina ya nchi na nchi.  

Katika kutekeleza matakwa ya 
kanuni mpya udhibiti na usimam-
izi wa taka hatarishi, Jafo alisema 
miongoni mwa vikwazo ni baadhi 
ya wadau kuingiza nchini taka ha-
tarishi bila kupata  idhini kutoka 
mamlaka za nchi .

Pia, baadhi ya wadau kutowasil-

isha nyaraka sahihi na kwa wakati 
na hivyo kusababisha uchelew-
eshaji katika utoaji wa vibali.

Alisema kuwa pamoja na vikwa-
zo hivyo, Ofisi ya Makamu wa Rais 
inatambua mchango wa wadau 
hao katika shughuli za udhibiti na 
usimamizi wa taka hatarishi.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), Dk. Samuel 
Gwamaka, alisema mkutano huo 
una lengo la kujua

vikwazo vinavyowakumba wa-
dau wa biashara hiyo.

Mmoja wa Wafanyabiashara 
hao kutoka Gaia Industry, Re-
hema Ally, alisema mchakato wa 
vibali vya taka hatarishi uanze ku-
fanyika mtandaoni. 

Jafo alitoa maagizo kwa NEMC 
kuwa katika siku 45 mchakato 
huo wa mtandaoni uwe tayari 
umekamilika na kuwezesha wa-
dau kutumia mfumo huo.
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Mila kikwazo kukabili VVU kwa wanawake
Na Augusta Njoji, BAGAMOYO

TUME ya Kudhibiti UKIMWI 
(TACAIDS), imesema kutokuwapo 
kwa usawa wa kijinsia, unyan-
yapaa, ubaguzi, mila na desturi 
potofu, ni miongoni mwa vikwazo 
katika kupambana na maambuki-
zi mapya ya Virusi vya UKIMWI 
(VVU) kwa wanawake na wasi-
chana.

Kufuatia hali hiyo, tume hiyo 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Umoja wa Mataifa Linaloshughu-
likia Uwezeshaji wa Wanawake 
(UN-Women), imewataka viongozi 
wa dini na kijamii kutoa elimu ili 
kuisaidia serikali katika mapam-
bano hayo.

Mratibu wa Masuala ya Jinsia 
kutoka TACAIDS, Judith Luande, 
aliyasema hayo juzi kwenye 
mafunzo ya siku tatu kwa vion-
gozi hao yenye lengo la kuweka 
mikakati ya kukomesha vitendo 
hivyo kwa jamii yaliyoratibiwa na 
tume hiyo kwa uwezeshaji wa UN-
Women kupitia ufadhili wa Mfuko 

wa Global (Global Fund).
Alisema hatua hiyo imetokana 

na matokeo ya tathmini ya hali ya 
VVU na UKIMWI kwa mtazamo 
wa kijinsia iliyofanywa mwaka 
2020 na TACAIDS  kwa kushiriki-
ana na  UN-Women, wakibaini 
vikwazo hivyo.

Alisema katika tathmini hiyo, 
wasichana balehe na wanawake 
vijana walio na umri wa kati ya 
miaka 15 na 24, wapo katika hatari 
kubwa.

“Takwimu zilionyesha kuwa 
wasichana balehe na wanawake 
vijana nchini walikuwa kwenye 
hatari kubwa ya kupata takribani 
robo ya maambukizi mapya ya 
VVU mwaka 2018 na sababu ni 
kutozingatia masuala ya usawa 
wa kijinsia, ukatili wa kijinsia, 
umaskini, ndoa za kulazimishwa 
na zisizo za kulazimishwa za uto-
toni, uelewa mdogo na mila na 
desturi,” alisema.

Mratibu huyo alisema kuto-
kana na hali hiyo, viongozi hao 
kwenye maeneo yao wanapaswa 

kuongeza wigo wa elimu za usawa 
wa kijinsia kwa jamii ili kuondoka-
na na mila na desturi hatarishi na 
kutanua wigo wa tiba kinga kwa 
makundi stahiki.

“Mnapaswa kushughulikia 
unyanyapaa na ukandamizwaji 
uliopo katika jamii na vituo vya 
afya unaogusa makundi hatarishi 
ya wasichana balehe, wanawake 
vijana, wanaofanya ngono za bi-
ashara na wanawake wanaojidun-
ga dawa za kulevya,” alisema.

Alibainisha kuwa viongozi hao 
wakisimama vyema na kuzun-
gumza na jamii kuhusu VVU, Tan-
zania itafikia malengo ya Dunia ya 
kuwa na maambukizi na vifo kwa 
kiwango sifuti vitokanavyo na 
UKIMWI.  Mratibu wa Programu 
za UKIMWI na Jinsia UN-Women, 
Jacob Kayombo, aliitaka jamii 
kuheshimu haki za binadamu na 
kuwataka watu wanaoishi na VVU 
kuacha kuogopa kuchukua dawa 
za kupunguza makali ya VVU 
(ARVs) kwa kuhofia unyanyapaa 
kutoka kwa jamii inayowazungu-

ka. Alisema kuwa suala la unyan-
yapaa na ukatili wa kijinsia ni kik-
wazo hasa kwa maeneo ya vijijini 
kutokana na uwapo wa mila na 
desturi hatarishi ikiwamo kurithi 
wajane na kutakasa.

Mmoja wa washiriki ambaye ni 
Ofisa Maendeleo ya Jamii kutoka 
Mkoa wa Njombe, Elice Simonile, 
alisema licha ya utekelezaji wa 
afua mbalimbali za VVU, mila 
potofu zinarudisha nyuma ma-
pambano hayo.

Awali, akitoa mada kwenye 
mafunzo hayo, Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
Lucas Kitula, aliitaka jamii kuacha 
matumizi ya lugha zinazoashiria 
ubaguzi na unyanyapaa kwa watu 
wanaoishi na VVU kwa kuwa zin-
achangia baadhi ya wanawake na 
wasichana kuacha kutumia ARVs.

“Kuna maeneo wametungiwa 
majina pale wanapoonekana ka-
tika kituo cha kutolea huduma 
za watu wenye VVU kwa kudai 
kuwa wanaenda kuongeza Luku 
(umeme),” alisema.

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

NAIBU Waziri wa Katiba na Sheria, 
Geofrey Pinda, ameagiza kesi zote 
ambazo ushahidi wake haueleweki, 
zinatakiwa kufutwa ili watu hao walio 
katika mahabusu warejee mitaani kush-
iriki ujenzi wa taifa na raia wa kigeni 
warejeshwe makwao.

Alitoa kauli hiyo juzi alipozuru Ma-
gereza ya mkoani hapa na kuzungumza 
na wafungwa na mahabusu mkoani na 
kusikiliza kero zao.

Akiwa katika Gereza la Wilaya ya 
Mbozi, Pinda alizungumza na wafung-
wa na mahabusu na kusikiliza kero 
mbalimbali ambazo aliahidi kuzitafutia 
ufumbuzi.

Aliagiza mamlaka husika za serikali 
kuyapitia mashauri yote ili yasiyo na 
mashiko yafutwe ili kuiondolea hasara 
serikali.

Gereza hilo lina wafungwa na ma-
habusu 396 wakiwamo raia wa kigeni 
huku uwezo wake ukiwa ni kupokea 
wafungwa 100, hivyo idadi hiyo imeta-
jwa kuwa mara sita zaidi ya uwezo wake.

Naibu Waziri alidokeza kero zingine 
gerezani huko ni uhaba wa watumishi 
na upungufu wa magari.

Alisema ili kuongeza ufanisi wa kazi, 
wanahitaji kupatiwa gari pamoja na ma-
hitaji mengine huku akieleza kuwa seri-
kali imekwishatoa fedha kwa mamlaka 
za maji hivyo wiki ijayo kisima cha maji 
kitachimbwa katika gereza hilo la Mbozi 
ili kumaliza tatizo la maji.

Katika Gereza hilo la Mbozi, baadhi ya 
wafungwa waliokamatwa kwa tuhuma 
za mauaji, walidai wamebambikiwa kesi 
huku wengine wakidai wamekamatwa 
na kuwekwa gerezani lakini mwenendo 
wa kesi zao haueleweki.

Wapo waliodai kukamatwa kuto-
kana na kile walichokiita mihemuko ya 
kisasa, wakimwomba naibu waziri huyo 
aone namna ya kuwasaidia.

Katika Gereza la Ileje mkoani hapa 
lenye wafungwa 68 akiwamo mtoto, 
Pinda alizungumza na wafungwa na 
mahabusu ambao nao walitoa kero zao 
zikiwamo za kubambikiwa kesi mbalim-
bali zikiwamo za mauaji huku wakidai 
wamekaa miaka zaidi ya mitano maha-
busu gerezani pasipo kesi hizo kutajwa 
wala kusikilizwa.

Walisema wanashukuru Pinda ku-
watembelea, hivyo wanaomba waon-
dolewe kesi hizo ili warejee mitaani 
ziliko familia zao pamoja na kushiriki 
shughuli za kijamii.

Pinda alisema amezungumza na 
Mkurugenzi wa Mashtaka ili azipitie kesi 
hizo na zile ambazo hazina mashiko azi-
fute, kauli iliyoonyesha sura za furaha 
kwa wafungwa na mahabusu hao.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje ambaye pia 
alikaimu nafasi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Mbozi, Anna Gidarya, alisema maagizo 
yote ya Naibu Waziri watayafanyia kazi 
hasa kuhusu kuzungumza na Mkuu wa 
Wilaya ya Chitipa nchini Malawi kuhusu 
kubadilishana wahalifu na wafungwa 
pamoja na kuboresha uhusiano na uji-
rani mwema.
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Wizara yalipa jeshi 
vifaranga vya samaki
Na Renatha Msungu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imetoa vifaranga vya 
samaki 25,000 kwa Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) ili 
kuongeza uzalishaji wa samaki katika mabwawa ya 
Kikosi cha 837 Chita KJ kilichoko mkoani Morogoro.

Kikosi hicho kinafanya miradi ya ufugaji samaki 
na kilimo cha mpunga.

Akizungumza na waandishi wa habari katika zi-
ara ya kukagua miradi ya kimkakati inayofanywa 
na JKT katika kikosi hicho, Mkurugenzi wa ukuzaji 
viumbe maji kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Naz-
ael Madala, alisema wizara imefanya hivyo baada ya 
kuona juhudi zinazofanywa na JKT katika ufugaji wa 
kisasa.

Alisema vifaranga hivyo ambavyo ni wazazi, 
vinakwenda kuongeza nguvu

katika uzalishaji wa samaki aina ya sato unaofany-
wa na kikosi hicho.

“Hivi sasa JKT watakuwa na uwezo wa kutotolesha 
vifaranga 500,000 na kupelekea kufikia kuzalisha 
samaki milioni sita, jambo ambalo litaongeza uzal-
ishaji katika taifa,” alisema Madala.

Alisema kitotoleshi cha samaki cha JKT kitafanya 
idadi ya vitotoleshi nchini kufikia 34 na hiyo inafan-
ya uzalishaji wa samaki nchini kuongezeka kwa kiasi 
kikubwa tofauti na ilivyokuwa awali.

Alitoa wito kwa wananchi kuhamasika kufuga sa-
maki kwa kuwa ni fursa ya kuongeza lishe na kipato.

Mkurugenzi Madala alisema kikwazo katika uku-
aji wa samaki nchini ni ukosefu wa vifaranga, ndiyo 
maana wametoa vifaranga hivyo ambavyo ni wazazi 
kwa JKT ili viende kusaidia uzalishaji wa samaki 
aina ya sato na kupunguza uhaba wa vifaranga vya 
samaki.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
ya JKT, Kanali Hassan Mabena, alisema JKT iko mstari 
wa mbele kuhakikisha miradi ya kilimo na mifugo in-
asonga mbele katika vikosi mbalimbali vya jeshi hilo.

Kanali Mabena alisema kuwa baada ya serikali 
kutoa agizo kwa majeshi yasaidie kujitegemea ka-
tika vyakula, ndipo JKT walibuni kilimo mkakati 
ambacho hivi sasa kinawasaidia kuzalisha mazao ya 
chakula na biashara.

Alisema hivi sasa wanakwenda kuzalisha mbegu 
bora ya zao la mpunga ambazo anaamini zitaisaidia 
jamii katika kuendesha kilimo bora cha mpunga.

“JKT tumejipanga kuhakikisha tunasonga mbele 
katika kilimo, tumeanza na ekari 12,000 lakini lengo 
letu ni kulima ekari nyingi ili kuhakikisha tunaji-
tosheleza kwa chakula lakini pia chakula cha ziada 
kinauzwa nje ya jeshi,” alisema.

Mbeya, Iringa zatajwa utapiamlo
Na Mary Geofrey

MIKOA ya Mbeya, Njombe, 
Iringa, Katavi, Rukwa na Ruvu-
ma, imetajwa kuwa kinara wa 
utapiamlo kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano 
licha ya mikoa hiyo kufanya 
vizuri katika uzalishaji wa 
mazao ya chakula.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS), Profesa 
Andrea Pembe, aliyabainisha 
hayo juzi mkoani Dar es Sa-
laam wakati wa mkutano wa 
kutoa matokeo ya utafiti uli-
ofanywa katika mikoa mbal-
imbali nchini.

Alisema lengo la utafiti huo 
uliofanyika Machi mwaka huu 
na kushirikisha wananchi ni 
kuangazia mila, desturi na 
tamaduni zinazoweza ku-
changia utapiamlo katika 
mikoa hiyo.

Alisema utafiti huo ul-
ishirikisha MUHAS, Shule ya 
Afya ya Jamii, Chuo Kikuu cha 
De Montfort cha Uingereza 
na Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Kitengo cha Elimu ya 
Afya kwa Umma kwa ufadhili 
wa Global Challenge Research 
Foundation.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za 2016, asilimia 31.5 ya 
watoto walio chini ya miaka 
mitano, wana utapiamlo ku-
toka asilimia 48 kwa mwaka 
1999.

Alisema kiwango hicho 
bado ni cha juu licha ya juhudi 
mbalimbali zinazofanywa 
na serikali na kwamba wa-
naamini kuwapo kwa chakula 
cha kutosha hakuwezi kuwa 
sababu ya kupata utapiamlo 
kwa watoto hao ndiyo sababu 
wakaamua kuchunguza mila 
na desturi zinazochangia hali 
hiyo.

“Ingawa serikali ina juhudi 
inazofanya za kuongeza uzal-
ishaji wa chakula, kuweka 
mikakati ya huduma bora za 
jamii wakiwamo watoto chini 
ya miaka mitano, mpango 
mkakati wa kupunguza utapi-
amlo na kutoa taarifa kwa wa-
nanchi kuhusu mbinu za uta-
piamlo lakini bado kiwango 
cha utapiamlo kipo juu kwa 
mikoa yenye chakula,” alise-
ma Profesa Pembe. Alisema 
wanafikiri kunaweza kuwa na 
sababu nyingine inayofanya 
kuwapo kwa utapiamlo katika 
mikoa hiyo na ndiyo maana 
wanajadili namna ya kupata 
sababu za kuwapo kwa hali 
hiyo.

Alisema wamekutana 
waliofanya utafiti na wadau 
walioshirikishwa kwa lengo 
la kuchambua ripoti kama in-
aakisi uhalisia. Alisema baada 
ya hapo watakwenda ndani 
ya jamii kufanya uchunguzi 

wa sababu za watoto kupata 
utapiamlo hasa kwa kuzin-
gatia kuwa wana vyakula vya 
kutosha.

“Siyo tu upatikanaji wa 
chakula pekee ndiyo sababu 
ya utapiamlo, ni utuamiaji wa 
chakula au ugawaji na mila na 
desturi za Watanzania ndiyo 
unasababishwa utapiamlo 
na ndiyo maana tumefanya 
utafiti huu,” alisema Profesa 
Pembe. Kaimu Mkurugenzi 
Msaidizi wa Kitengo cha Elimu 
kwa Umma wa Wizara ya Afya, 
Dk. Ama Kasangala, alisema 
waliamua kufanya utafiti huo 
ili kubaini sababu za kuwapo 
kwa utapiamlo katika mikoa 
hiyo licha ya kuwa ina chakula 
cha kutosha.

Alisema lengo ni kupata 
chanzo halisi ili kuandaa sera 
za mwongozo wa kutoa elimu 
kwa umma namna ya kudhibi-
ti utapiamlo kwa watoto walio 
chini ya miaka mitano nchini.

Mikungu ya ndizi yavutia wananchi maonyesho ya Sabasaba 
Na Waandishi Wetu

MIKUNGU ya ndizi aina Fhia 
yenye kilo zaidi ya 90 kila mmo-
jawapo, imekuwa kivutio kwa 
wakulima na wafanyabiashara wa-
naofurika katika Banda la Maonye-
sho ya Biashara ya 45 ya  Kimataifa 
(Sabasaba) la Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) ili kupata 
maelezo ya kilimo cha migomba.

Aina hiyo ya ndizi imefanyiwa 
maboresho na utafiti kwa kuchang-
anya aina za mbegu za kienyeji wa-
nazotumia wakulima nchini.

Wataalamu wa TARI wamesema 
migomba ya mbegu hiyo inaweza 
kustawi katika maeneo yoyote 
nchini endapo mkulima wa zao hilo 

atafuata ushauri wa watalaamu na 
watafiti kutoka TARI.

Akizungumza na wakulima na 
wafanyabiashara waliotembelea 
banda hilo jana, Mkuu wa Kituo cha 
Utafiti wa Kilimo cha TARI - Maruku 
kilichoko mkoani Kagera, Dk. John 
Sariah, alisema kuwa kabla ya 
kufanyiwa utafiti, mbegu hiyo ya 
migomba inayotumiwa na wakuli-
ma wengi nchini, ilikuwa ikitoa 
mkungu wa ndizi wenye wastani 
wa kilo 25 hadi 30, hivyo mkulima 
kuwa na kipato kidogo anapouza 
kati ya Sh. 5,000 na 10,000.

Dk. Sariah ambaye ni mtafiti wa 
zao hilo nchini, alisema kuwa baada 
ya kukakaa na wakulima, wali-
kubaliana kuzifanyia utafiti mbegu 

hizo za migomba ili kutoka na mbe-
gu moja ambayo ni aina ya Fhia.

Alisema mbegu hiyo ina uwezo 
mkubwa wa kupambana na ma-
gonjwa na ina ukinzani na wadudu, 
huku ikitoa mkungu wenye uzito wa 
kuanzia kilo 90.

Mtafiti huyo alisema mkungu huo 
kwa sasa jijini Dar es Salaam un-
auzwa kwa wastani wa Sh. 50,000 
hadi 60,000.  

Dk. Sariah alisema kituo hicho 
pia kimegundua aina nne mpya 
za migomba zilizopitishwa mwaka 
jana na serikali kwa ajili ya kutumi-
ka kwa kilimo hicho.

Mtafiti huyo alisema kuwa baada 
ya kuziongeza ubora mbegu hizo, 
kwa sasa zina uwezo wa kutoa 

mpaka kilo 70 kwa mkungu, hivyo 
kuwanufaisha wakulima.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. 
Geofrey Mkamilo, alisema taasisi 
hiyo imekuja na teknolojia zote za 
mazao ya chakula, biashara na ya 
kimkakati ikiwamo miwa, katani, 
pamba, michikichi, alizeti na za-
bibu kwa kuwafundisha wakulima 
na wafanyabiashara wanaotaka 
kuwekeza nchini kwa kutumia 
teknolojia za mbegu bora, matumizi 
ya viuatilifu na mbolea ili kuongeza 
uzalishaji.

Dk. Mkamilo alisema asilimia 65 
ya malighafi zinazotokana na vi-
wanda zinategemea zaidi kutoka 
katika kilimo cha mazao mbalimbali 
na hivyo kuwataka Watanzania ku-

jitokeza katika maonyesho hayo ya 
kibiashara kupata elimu ya kilimo 
bora cha kisasa au kuwekeza katika 
mnyororo wa thamani wa mazao 
yanayozalishwa kwa kusindika au 
kutengeneza bidhaa mbalimbali.

Meneja wa Uhaulishaji Teknolo-
jia, Biashara na Uhusiano wa 
TARI, Margaret Mchomvu, alisema 
teknolojia zote zinazozalishwa na 
vituo 17 vya taasisi hiyo, zimekuwa 
zikipelekwa kwa wadau kupitia njia 
mbalimbali kwa lengo la kuhakiki-
sha wakulima wanafanya kilimo 
chenye tija na kuongeza thamani za 
mazao hasa katika kuelekea kufikia 
uchumi wa viwanda.
lImeandaliwa na Ashton Bal-

aigwa na Teofrida John, SJMC

Meya wa Jiji la Dar 
es Salaam, Omary 
Kumbilamoto, aki-
kata utepe kuashiria  
kupokea madawati 
150 yaliyokabidhiwa 
na Rais wa Ro-
tary Club ya Dar es 
Salaam (RCD), Sati 
Gadhvi (wa pili kulia), 
katika Shule ya 
Msingi Kombo, Ving-
unguti, jijini Dar es 
Salaam jana. Aliyekaa 
(katikati) ni Ananya 
Chag ambaye ni 
mmoja wa watoaji na 
wachangishaji wakuu 
ambapo pamoja na 
marafiki zake wa-
metoa Sh. milioni 15- 
kwa ajili ya mada-
wati hayo. Kushoto 
ni Ofisa Elimu ya 
Watu Wazima wa 
Jiji hilo, Hamisi 
Mlangala, Mwalimu 
Mkuu wa shule hiyo, 
Stella Mhando (kulia). 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU 
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WIMBI la tatu la virusi vya co-
rona vinavyosababisha ugonjwa 
wa Covid-19, linatajwa kuwa ha-
tari zaidi kuliko mawimbi yali-
yopita kutokana kinachoelezwa 
kuwa linaleta madhara papo 
hapo.

Kutokana na hali hiyo, Wa-
tanzania wameendelea kukum-
bushwa kuchukua tahadhari 
zote zinazoshauriwa na wataal-
amu wa afya, ili kujikinga na 
ugonjwa huo unazidi kuangam-
iza maisha ya watu duniani.

Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa upande wake, anataka kila 
Mtanzania kutopuuza tahadhari 
dhidi ya ugonjwa huo huku ak-
ionya kuwa kinyume cha hapo, 
kuna uwezekano wa ‘kupuku-
tika’.

Hadhari hiyo anaitoa Jumata-
no wiki hii wakati akizungumza 
na wananchi wa Kibaigwa wilay-
ani Kongwa mkoani Dodoma 
akiwa kwenye msafari wake ul-
iokuwa unatoka Dodoma kuele-
kea Morogoro

Rais Samia anakumbusha 
umuhimu wa kutambua hatari 
hiyo, huku akitaka kila mwa-
nanchi kuzingatia maelekezo 
yote yanayotolewa na wataala-
mu wa afya, ikiwamo uvaaji wa 
barakoa.

Kwa kukumbusha zaidi alise-
ma: “Lipo wimbi la tatu nchini, 
tuna wagonjwa Dar es Salaam, 
Mwanza, Arusha na Dodoma pia 
wapo… linapukutisha kwa wen-
zetu na likikufika linakupukuti-
sha kweli.”

Juni, serikali ilisema kuna 
viashiria vya wimbi la tatu la 
ugonjwa wa COVID-19 kutokana 
na virusi vya ugonjwa huo ku-

ingia nchini kutokea nchi jirani, 
huku wananchi wakitakiwa ku-
chukua tahadhari.

Mkurugenzi wa Kinga wa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk 
Leonard Subi, ndiye aliyetoa ta-
hadhari hiyo na kutoa maagizo 
kwa  kuwataka wananchi kuvaa 
barakoa, kutumia vitakasa miko-
no na kunawa mikono kutumia 
sabuni. Njia nyingine zinazos-
hauriwa na wataalamu wa afya 
ni watu kuepuka mikusanyiko 
isiyo ya lazima kwa lengo la ku-
kabiliana na ugonjwa huo un-
aoendelea kuitesa dunia.

Pamoja na maelekezo hayo ya 
wataalamu wa afya, bado baadhi 
ya watu hawajaamua kuchukua 
hatua za kujikinga nao, hali 
ambayo inaweza kusababisha 
ugonjwa huo kuleta athari.

Kwa mfano kwenye suala la 
kuepuka mikusanyiko, baadhi 
ya watu hawalizingatii, badala 
yake wanaendelea kukusanyika 
kama kawaida ikiwamo kujaza-
na kwenye vyombo vya usafiri, 
hasa daladala.

Mazingira kama hayo bado ni 
hatari kama ambavyo wataal-
amu wa afya wamekuwa wak-
isema huku wakishauri watu ku-
kaa kwa kupeana nafasi wasije 
kuambukizana  ugonjwa huo.

Kwa wanaotumia usafiri 
wa daladala, hasa jijini Dar es 
Salaam, watakubaliana nami 
kwamba, daladala zimeende-
lea kujaza   abiria kupita kiasi 
kana kwamba hakuna ugonjwa 
huo nchini. Sasa kama njia 
mojawapo ya kupambana na 
ugonjwa huo ni kuepuka miku-
sanyiko, watu wataponaje kama 

bado wanaendelea kujazana 
kwenye daladala? Ninadhani 
kuna hatua zaidi za kuchukuliwa 
ili kuwa salama.

Kwanza kabisa watu wenyewe 
kujitambua na kuchukua hatua 
za kutokubali kujazana kwenye 
daladala, lakini pia mamlaka 
husika zinaweza kuongeza usa-
firi ili kuepusha watu kujazana 
kwenye daladala.

Watu kujazana kwenye da-
ladala, sababu kubwa inaweza 
kuwa ni uhaba wa usafiri hivyo 
kama magari ya abiria yakionge-
zwa wakati huu wa wimbi la tatu 
la corona, yanaweza kusaidia 
watu kuepuka ugonjwa huo.

Lakini pia bado kuna haja ya 
kuwapo kwa elimu ya kutosha 
kwenye jamii, kwani baadhi 
ya watu wanaweza kuwa wan-
apuuzia tu wakiamini kwamba 
ugonjwa huo haupo na kudai 
kuwa siasa tu.

Wapo baadhi ya watu mitaani 
wanaotoa kauli za aina hiyo, 
hawataki kuvaa barakoa wala 
kunawa maji tiririka na kutumia 
vitakasa mikono, kwa kuwa 
wamaamini kwamba hakuna 
corona.

Ni vyema wanaoamini hivyo 
wakaelimishwa ili waokoe mai-
sha yao na ya wengine, kuliko 
kuendelea kupingana na maele-
kezo ya wataalamu wa afya, hali 
ambayo inaweza kusababisha 
‘wakateka’ watu wengi zaidi.

Wizara yenye dhamana ya 
afya za Watanzania, imekuwa 
ikikumbusha kila mara na kuwa-
taka wananchi wote kutopuuza 
ugonjwa huo, sasa wanapotokea 
baadhi ya watu mitaani wakawa 
na elimu nyingine, hilo ni tatizo.

Wimbi la tatu corona lipo
aliye na masikio na asikie

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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UGONJWA wa COVID- 19 bado unashika kasi ikiwa sasa ni 
wimbi la tatu nchini. Watu wanaugua kwa mamia huku baa-
dhi ya hospitali zikidaiwa kuzidiwa na wagonjwa huku vifaa 
muhimu kama vile mitungi ya gesi, vikiwa adimu. 

Kutokana na kasi hiyo na watu kupoteza maisha, vion-
gozi wa juu serikalini wametoa tahadhari kwamba kama 
hatua madhubuti hazitachukuliwa, watu watapukutika. 

Rais Samia Suluhu ameweka bayana kwamba ugonjwa 
huo upo na kila mwananchi achukue tahadhari. 

Naye Waziri wa Afya, maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, bila kuuma maneno alise-
ma wananchi wanapaswa kuchukua hatua zote zinazosta-
hili huku akionya kwamba tusisubili kuokota maiti mitaani. 
Jana pia Waziri Gwajima alitoa takwimu zinazoonyesha 
kwamba zaidi ya watu 400 wanapatwa na ugonjwa huo.  

Kauli hizo za viongozi pamoja na takwimu zilizotolewa, 
zinabainisha wazi kwamba ugonjwa wa corona upo na kasi 
yake ni kubwa kuliko awamu mbili zilizopita ambazo zi-
ligharimu maisha ya watu si Tanzania tu bali duniani kote. 

Aidha, kutokana na maonyo hayo ya viongozi na tak-
wimu, ni vyema jamii ikazinduka na kuchukua hatua katika 
kukabiliana na janga hilo ambalo kwa nchi za jirani kama 
Uganda na Kenya, linaendelea kugharimu maisha ya watu 
na kusababisha athari mbalimbali za kiuchumi na kijamii. 

Kama wahenga wasemavyo la mgambo likilia kuna jam-
bo, ni wakati mafaka sasa wa kuhakikisha hatua kali zina-
chukuliwa katika kupambana na ugonjwa huo. 

Wakati wimbi la kwanza la ugonjwa huo lilipoibuka, 
wataalam wa afya na viongozi wa serikali katika maeneo 
mbalimbali, mbiu yao ilikuwa kila mtu kujikinga kwa ku-
vaa barakoa, kunawa maji tiririka na sabuni au kutumia vi-
takasa mikono, abiria kwenye mabasi kukaa kwenye viti na 
hakuna mtu wa kusimama. 

Pia viongozi hao walisisitiza kutokuwapo kwa miku-
sanyiko isiyo la lazima na kutokuwapo kwa sherehe kama 
harusi pamoja na kushauri baadhi ya wafanyakazi kwenye 
kampuni na mashirika kufanya kazi kwa zamu au wengine 
kufanyia kazi nyumbani. Ni dhahiri kwamba miongozo hiyo 
bado inatumika na ndizo njia za kupambana na ugonjwa 
huo.              

Kwa ujumla, hatua stahiki zinapaswa kuchukuliwa ili 
kunusuru maisha wa Watanzania kwa sababu pamoja na 
viongozi kutaka watu wachukue tahadhari, tahadhari inay-
ochukuliwa ni ndogo. 

Watu wanajazana kwenye mabasi hasa ya abiria kama 
daladala na mwendokasi jambo ambalo ni hatari kwa mai-
sha yao. Licha ya kujazana, watu wanapuuza kuvaa barakoa 
jambo ambalo ni hatari. 

Ni matumaini kwamba viongozi wa serikali, siasa na wale 
wa dini watachukua hatua zinazostahili katika maeneo yao 
kwa kuhimiza watu kujikinga na ugonjwa huu. Tunasema 
hivyo kwa sababu viongozi wa juu wameshatangaza ku-
chukuliwa kwa hatua, hivyo wa ngazi za chini wanapaswa 
kutekeleza. 

Suala la kujikinga na 
corona lisifanyiwe 
mzaha wala siasa 
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Tuahirishe mbio tukimbize UVIKO! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Waziri akiwa bomu anatumbuliwa,
Jaji anapokuwa bomu ni majanga

N
AKUSAKUSALIMUNI kwa 
Jina la Jamhuri ya Muun-
ganowa Tanzania! Najua 
mmejibu “Kazi Iendelee!” 

Na kweli inaendelea. Nimemsikia 
Waziri wetu wa Afya, Dk. Dorothy 
Gwajima akihadharisha kuhusu 
UVIKO-19.

Waziri kasema tusisubiri kuona 
maiti zimezagaa mitaani kutokana 
na vifo vya UVIKO, bali tuchukue 
hadhari kama inavyotakiwa, kwa 
kuvaa barakoa kwenye mikusanyiko 

Na Pascal 
Mayalla

L
EO, naendelea na makala yan-
gu kuhusu changamoto mbal-
imbali zinazoukabili mhimili 
wa Mahakama katika suala 

zima za utoaji haki. Katika makala ya 
wiki iliyopita, nilisema baadhi ya Ma-
hakimu na Majaji, wana uwezo mdo-
go wa kutokuwa na jicho la rohoni la 
kutambua haki. Mara baada ya Rais 
Samia kuteua majaji wapya wa Ma-
hakama ya Rufani na Mahakama Kuu, 
kuliibuka mjadala mkubwa kwenye 
mitandao ya kijamii kuhusu uwezo na 
uadilifu wa baadhi ya majaji hao. 

Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Juma, ali-
ibuka fasta kuwatetea majaji wake na 
kupitia tovuti ya tanzil, iliwekwa story 
yenye kichwa cha habari hiki “UTEUZI 
WENU NI SAHIHI MSIWE NA WASI-
WASI”- JAJI MKUU

Jaji Mkuu amewahakikishia ma-
jaji hao kuwa uteuzi wao ni sahihi na 
hivyo wawe tayari kufanya kazi na 
Mahakama wakiwa vifua mbele bila 
wasiwasi wowote. 

Prof. Ibrahim Juma alizungumza na 
majaji hao alipokutana nao mapema 
baada ya uteuzi wao.  Jaji Mkuu alise-
ma kuwa uteuzi wa majaji hao wali-
oteuliwa ulifuata taratibu zote ikiwa ni 
pamoja na kumshauri Rais baada ya 
kujiridhisha.

Hapa sasa ndipo tatizo la kupata 
majaji wenye uwezo duni linapoan-
zia neno, uteuzi wao ulifuata taratibu 
zote. Uteuzi wowote hufuata taratibu 
zote.  Pamoja  na kufuatwa kwa tara-

tibu zote, kila siku tumekuwa tuk-
ishuhudia viongozi mabomu waki-
teuliwa, hivyo hata kwa upande wa 
majaji, pia upo uwezekano wa kupata 
majaji bomu, ila taratibu zinakuwa zili-
fuatwa!.

Jaji Mkuu alisema na hapa ninam-
nukuu: “Napenda kuwahakikishia 
kwamba ninyi ni majaji kamili kwa 
sababu mnafahamu mchakato mlio-
pitia ambao kwa bahati mbaya watu 
wengi sana hawajui mchakato upi 
tumepitia hadi kuwapata waheshim-
iwa majaji.  Kwa bahati mbaya huko 
nje kwenye mitandao kuna dhana 
kwamba majaji wanapatikana kira-
hisirahisi ilhali tunapitia michakato 
mbalimbali ya kujiridhisha tofauti na 
nchi zingine.”

Prof. Juma aliwahakikishia majaji 
hao kuwa majina yao ni miongoni 
mwa majina bora yaliyoteuliwa, hivyo 
kuwataka kupuuza baadhi ya maneno 
yanayoelekezwa kwa baadhi yao na 
kujielekeza kufanya kazi ya kuwatu-
mikia wananchi.

Aidha, Jaji Mkuu aliwataka majaji 
hao kuungana na Mahakama kufanya 
kazi kwa kuzingatia nguzo tatu (3) 
ambazo mhimili huo umejiwekea am-
bazo ni utawala bora na uwajibikaji, 
usimamizi wa rasilimali na kuimari-
sha ushirikiano na wadau ili kufikia 
dhima ya Mahakama ya kutoka haki 
sawa kwa wote na kwa wakati.

Akizungumza kwa niaba ya majaji, 
Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania, 

Katarina Revokatti, alimhakikishia Jaji 
Mkuu na viongozi wengine wa Ma-
hakama walioambatana na Jaji Mkuu 
kuwa watafanya kazi ya utoaji haki 
kwa ufanisi ili kuendeleza jitihada za 
maboresho mbalimbali yanayoende-
lea kufanyika ndani ya Mahakama ya 
Tanzania.

Majaji wa Mahakama ya Rufani 
saba na wa Mahakama Kuu 21 wali-
teuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania,  Samia Suluhu 
Hassan hivi karibuni. Miongoni mwa 
majaji hao, waliboronga sana huko 
walikotoka, kwa baadhi yao badala ya 
kuwa ni walinzi wa haki, ndio kwanza 
walikuwa waminyaji wakuu wa haki 
za watuhumiwa. Sasa mtu kama huyu 
ambaye hakutenda haki katika ma-
dogo, anategemewa atatenda haki 
katika makubwa? Labda kama kule 
kutotenda haki kwake, ilikuwa kufua-
ta maelekezo. Lakini huwezi kumteua 
mtu asiyetenda haki kwa kauli, mane-
no na matendo, halafu ukamtegemea 
atende haki.

  Kuna msemo maarufu wa wa-
nasheria kuhusu haki usemao: “Jus-
tice must not only be done, but must 
be seen to be done.” Maana yake ni 
“haki si tu inatakiwa itendeke, bali pia 
ionekane kutendeka”. 

Japo Jaji Mkuu ameshauri hoja za 
mitandao ya kijaamii kuhusu baa-
dhi ya majaji wake zipuuzwe, si kila 
kichasambazwa kwenye mitandao 
ya kijamii ni cha kupuuzwa. Hoja za 

tuhuma za mitandao ya kijamii kuhu-
su baadhi ya majaji wapya, ni tuhuma 
za kweli na zina mashiko! 

Kutokana na mabadiliko ya kisay-
ansi na kiteknolojia na tukiishi kwe-
nye ulimwengu wa utandawazi, ili 
kupatikana kwa Jaji Mkuu, majaji na 
baadhi ya maofisa wakuu wa serikali, 
mchakato wa kuwapata uwe ‘open 
and transparent’, yaani uwepo uwazi 
na ushindani wa haki. Mfano mzuri ni 
mchakato wa kumpata Jaji Mkuu wa 
jirani zetu Kenya. 

Mhimili wa Mahakama unapaswa 
kuwa na vipindi vya redio, televisheni 
na makala za magazetini vya elimu 
kwa umma, kutoa elimu kuhusu 
mambo mbalimbali ya mhimili wa  
mahakama. 

Maadam Jaji Mkuu amekiri kuwa 
“ni kwa bahati mbaya watu wengi 
sana hawajui mchakato upi tumepitia 
hadi kuwapata waheshimiwa majaji, 
kwa bahati mbaya huko nje kwe-
nye mitandao kuna dhana kwamba 
majaji wanapatikana kirahisirahisi”, 
nashauri ili kuepuka kupata majaji 
bomu, mchakato wa kuwapata uwe 
wa uwazi zaidi. Ikitokea Jaji fulani ana-
pigiwa kelele kuwa ni bomu, hoja za 
wanamitandao ya kijamii zizingatiwe 
kwa sababu mabomu mengine, wala 
huhitaji kuwa mtaalamu kuyabaini, 
yanaonekana hata macho tuu. 

Wasalaam
0754270403
pascomayalla@gmail.com

Akizungumza kwa 
niaba ya majaji, Jaji 
wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania, Katarina 
Revokatti, alimhakik-
ishia Jaji Mkuu na 
viongozi wengine wa 
Mahakama walioam-
batana na Jaji Mkuu 
kuwa watafanya kazi 
ya utoaji haki kwa 
ufanisi ili kuen-
deleza jitihada za 
maboresho mbalim-
bali yanayoendelea 
kufanyika ndani ya 
Mahakama ya Tan-
zania.

au kuepuka mikusanyiko isiyo ya la-
zima.

Kama alivyosema Rais Samia 
Suluhu Hassan kwamba tunawe 
mikono kwa maji tiririka na sabuni 
na kama maji hayapo, basi vipukusi 
vihusike kwa maana ya ile dawa ya 
kujipaka viganjani a.k.a. sanitaiza. 

Inatia moyo kidogo kwamba sasa 
Watanzania tunaanza kujitambua, 
tunaanza kutambua mazingira tu-
ishimo, tunaanza kutambua muk-
tadha unaotuongoza kusonga mbele 
na kuendeleza kazi.

Mwaka jana wimbi hili lilipoibu-
ka nani alithubutu kukiri kuwapo 
ugonjwa? Nani angethubutu ku-
tamka Corona ipo Tanzania? Ili-
kuwa kama kutaja jina la mama au 
baba mkwe hadharani! Tanzania 
tukaamua kuwa kisiwa kisichoguswa 
eti na UVIKO. Jamani!

Tukaaminishwa kuwa maombi 
kwa kina Josephat yangeweza kum-
kimbiza Mzee Uviko na asirudi tena. 
Tukatamba kuwa UVIKO lazima ai-
shi nchini kwa nidhamu! Enzi hizo 
tukigombezwa tuliovaa barakoa, leo 
wanatushangaa tusiovaa barakoa!

Inatia faraja, kumsikia Rais Samia 

akitamka hadharani kuwa gonjwa 
lipo na kuna wagonjwa na kuna watu 
wanakufa kwa gonjwa hilo, lakini 
pia kwamba chanjo inaletwa na ata-
kayependa atachanjwa, hakuna kula-
zimishana.

Lakini kwa nini hatuoni barakoa 
nyingi? Kwa nini hatuoni ndoo za 
maji tiririka? Wako wapi wale wali-
kuwa wakitangaza nyungu awamu 
ya kwanza, ya pili na ya tatu? Wako 
wapi waliojenga vibanda kama vya 
M-Pesa hospitalini kujifukiza? Mbona 
kasi imepungua?

Hali halisi ni kwamba ni mbaya, 
ugonjwa upo na hasa hili wimbi la 
tatu ni hatari sana, ona watu wan-
apukutika, ona hospitali zinazidiwa. 
Ukisikia hospitali kubwa kama Bu-
gando inaomba matangi ya gesi 
takriban 500 ujue tuko pabaya.

Kama ambavyo wataalamu wa-
natwambia, tuwasikilize tukichukua 
hadhari kuepuka yale ambayo tu-
naambiwa yanachangia maambukizi 
ya UVIKO, kama tunaona ni upuuzi 
basi ngoja yatukute ndipo tutajua 
maana yake.

Tatizo lililopo ni kwamba Watan-
zania tunaishi kisiasa zaidi, tunaishi 

kinadharia zaidi. Tunajua dhahiri 
kwamba mikusanyiko inachangia 
maambukizi, lakini ndiyo kwanza tu-
naona viongozi wetu hawana mahali 
pa kutuelimishia, bali mikusanyikoni.

Hivi inakuwaje kiongozi unaku-
sanya watu wasio na barakoa ku-
waelimisha kuhusu umuhimu wa 
kuvaa barakoa na hatari ya kutovaa 
barakoa? Inakuwaje kiongozi unaku-
sanya watu kuwaelimisha umuhimu 
wa kunawa majitiririka na sabuni?

Kiongozi unakusanya watu wakati 
huu ambao unajua kabisa, kwamba 
mikusanyiko inachangia maam-
bukizi ya UVIKO, unadhani ni nini 
matokeo yake? Tunashuhudia jinsi 
tunavyokusanyana katika viwanja 
vya michezo?

Juzi kati hapa tulikuwa na mechi 
ya kukata na shoka, wanaiita Ka-
riakoo Dabi. Simba na Yanga zilipam-
bana katika uwanja mkubwa kabisa 
nchini wa Benjamin Mkapa, ulioku-
sanya maelfu ya watu wasiokuwa 
na barakoa, waliokaa karibu karibu 
huku wakishangilia kwa kugonga na 
kukumbatiana!

Leo tunawasikia viongozi wetu 
wakichanja mbuga, Zanzibar, Moro-

goro, Songwe, Rukwa na kwingineko 
huko, wakihutubia mamia ya watu, 
wakieneza sera za vyama vyao na 
kugusia UVIKO kwa watu wasiovaa 
barakoa, wanaobanana kuwaona 
viongozi wao na kupumuliana, kupi-
giana chafya na kukoholeana!

Tuna mbio za Mwenge wa Uhuru 
mikoani, Mwenge unazunguka nchi 
nzima, unatafuta kuguswa na watu 
mamilioni wasio na barakoa wala wa-
sionawa maji tiririka! Mwenge hauwi 
Mwenge bila kuguswa au kushikwa 
na watu na kukimbizwa.

Ni wangapi wanaokwenda kuushi-
ka Mwenge wakiwa na hadhari? Hivi 
hizi mbio za Mwenge tukiziahirisha 
mwaka huu ili tujisikilizie hadi mwa-
kani hatutaweza kukimbia? Badala 
ya kukimbiza Mwenge mwaka huu 
kwa nini tusikimbize maendeleo?

Kama tutaendelea na hali hii ya 
kuona kwamba mambo ni mazuri 
na hakuna kinachotusibu, bila shaka 
Waziri Dorothy atarajie kuokota mai-
ti mitaani. Tupunguze matamasha, 
tupunguze mikutano, tuache miku-
sanyiko pepo hili lipite jama! 

Alamsiki!
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Vyama vya siasa visifanye katiba mpya silaha ya kuingia ikulu 2025

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka
0744000066

UMUHIMU WA KUTENGA MUDA WA
KAZI NA FAMILIA KWA USTAWI BORA 

K
ATIKA baadhi ya makala 
zilizopita, nilizungum-
zia kwa kina juu ya 
umuhimu wa rasili-

mali watu mahali pa kazi. Katika 
makala hizo, nilierleza kwa kina 
kwamba mafanikio yoyote mahali 
pa kazi, yanategemea watu. Na 
ili mafanikio hayo yawe ya kweli, 
jambo la msingi ni kuwa na wafan-
yakazi wenye furaha.

Furaha na utendaji kazi kwa 
ufanisi mahali pa kazi, kimo-
jawapo kinapokosekana basi 
hakuna tija na ufanisi mahali pa 
kazi. Kutokana na ukweli huo, 
waajiri wamekuwa wakiwekeza 
katika huwajengea uwezo wafan-
yakazi na watumishi wao na ku-
jitahidi kuhakikisha wana furaha 
siku zote. 

Zaidi ya hayo, ili mfanyakazi 

K
WA zaidi ya mwezi sasa 
kumeibuka mjadala 
kwenye mitandao ya 
kijamii, vyombo vya 

habari, mikutano na vikao mbal-
imbali vya viongozi wa vyama vya 
siasa nchini kuhusu katiba mpya.

Mjadala huo ambao unaone-
kana kushika hatamu, ulimwibua 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mheshimiwa Samia Su-
luhu Hassan ambaye aliwaomba 
wananchi hasa wanaodai Katiba 
mpya, wampe muda ajenge uchu-
mi kwanza.

Pamoja na tamko hilo la kion-
gozi mkuu wa nchi, lakini baadhi 
ya wanasiasa wameonekana kue-
ndelea kulipigia kelele suala la 
katiba mpya na hii inamaanisha 

afanye kazi kwa amani na furaha na 
hatimaye kuwapo mafanikio katika 
kazi yake na taasisi kwa ujumla, ni 
lazima pia familia yake iwe na fura-
ha. Wafanyakazi wakiwa na matatizo 
ya kiuhusiano kazini na nyumbani, 
kwa sehemu kubwa huathiri kiwan-
go cha furaha na utendaji wa kazi. 

Kunapotokea matatizo ya ndoa na 
uhusiano kwa mfanyakazi, msongo 
wa mawazo ni lazima. Hii hum-
wathiri mfanyakazi kisaikolojia, ki-
afya, kimwenendo na ufanisi katika 
utendaji wa kazi na hatimaye ku-
sababisha hasara kwa taasisi. 

Ifahamike kwamba ndoa au uhu-
siano huchangia kwa kiasi kikubwa 
matokeo ya utendaji kazi na ustawi 
wa taasisi. Kunapokuwa na mata-
tizo katika ndoa au uhusiano, ni 
dhahiri ufanisi utakuwa mbovu. Pia 
kunapokuwa na furaha na amani ka-
tika ndoa au uhusiano, tija na ufanisi 
mahali pa kazi ni lazima vitapati-
kana. 

Mfanyakazi anapokuwa na familia 
yenye furaha na amani, ni hakika 
mambo katika sehemu yake ya kazi 
yatakuwa mazuri. Kwa hiyo, ili mfan-
yakazi au mtumishi afanye kazi kwa 
ustadi na weledi, lazima apate muda 
wa kuwa karibu na familia. 

Ndoa ni kiini cha familia, jamii na 
taifa. Hivyo, ndoa zikiwa imara, tut-
akuwa na familia, jamii na taifa ima-

ra. Ndoa imara huleta tija mahali pa 
kazi. Kazi na familia hutegemeana. 

Hivyo, ili ndoa iwe na amani na 
furaha na pia kuwe na ufanisi ka-
zini, ni lazima mtu atenge muda 
wa kazi na ule wa kuwa na familia. 
Kama nilivyodokeza katika makala 
iliyopita, kwani nguvu kubwa ikiele-
kezwa katika kazi, kuna uwezekano 
mkubwa wa  kusahau familia. Vivyo 
hivyo, nguvu kubwa ikielekezwa ka-
tika familia na kusahau majukumu 
ya kikazi, hili nalo ni tatizo. 

Kutokana na hali hiyo, Ili kuwa 
na muda wa kazi kwa upande 
mmoja na familia upande mwing-
ine, ni muhimu kuzingatia mambo 
yafuatayo:

lKujali muda na kuacha kui-
shi kwa mazoea. Siku zote tatizo si 
muda, bali namna ya kutumia muda 
tuliopewa. Watu wengi wana tatizo 
la matumizi ya muda. Hakikisha 
muda wa kazi unautumia kwa kazi 
na siyo mambo mengine nje ya kazi. 
Zingatia muda wa kuingia na kutoka 
kazini.

 Halikadhalika muda wa familia, 
utumike kwa ajili ya familia. Kwani 
lipo tatizo kwa baadhi ya wafan-
yakazi kutumia muda wa kazi kwa 
mambo mengine yasiyohusiana na 
kazi, hivyo, kujikuta muda ambao 
ungetumika kuwa na familia, unatu-

mika kwa kazi za ofisini.
lKujiwekea mipaka na vipaum-

bele. Si lazima kufanya mambo yote 
kwa siku moja, kwani hata kesho ipo 
pia. Jifunze kupangilia kazi zako kwa 
kuzingatia vipaumbele.

lKutunza nidhamu ya matumizi 
ya simu yako ya mkononi. Kuna baa-
dhi ya watu ni watumwa wa simu 
zao za mkononi. Wakati wote wa-
nashughulika na simu. Simu yako 
ya mkononi isiibe muda wa mwajiri 
wako au familia yako. 

Ni muhimu kujua ni mahali gani 
na nyakati zipi za kutumia au kuto-
kutumia simu yako. Pia jifunze au 
jenga mazoea ya kuitelekeza simu 
yako wakati mwingine ili usiharibu 
kazi na uhusiano wako na familia au 
mpenzi wako.

lHakuna budi kujifunza kusema 
hapana. Usiwe mtumwa wa matukio 
au marafiki. Kila mahali unataka 
kwenda. Ukiambiwa twende huku 
au kule unakwenda. Hujui kukataa 
na huna vipaumbele. Kuna mambo 
ya kusema hapana. 

Muda na familia yako niwa 
thamani sana. Pangilia muda wako 
kwani mumeo, mkeo, mtoto au wa-
toto wako ni watu muhimu sana na 
wawe kipaumbele chako. Thamani 
yako kwao inategemea muda un-

aowekeza kwao.

lTengeneza muda wa kuwa na fa-
milia.  Muda usipotengenezwa hau-
wezi kuja. Dhamiria kutengeneza 
muda wa kuwa na familia unapatika-
na.  Tengeneza muda ili usiwe mgeni 
wa familia na nyumba yako  kila 
siku. Kazi zisiwe kisingizio cha ku-
dumu cha kukosa muda na mwenzi 
wako au familia yako. Msingi wa fa-
milia ni pale wanandoa wanapopata 
muda wa pamoja.

lNafasi zetu za kazi zibaki mahali 
pa kazi na si kwenda nazo mpaka ny-
umbani. Ukiwa nyumbani tambua 
kuwa wewe ni mke/mume wa mtu 
na baba/mama wa familia. Timiza 
wajibu wako wa nyumbani ili tham-
ani ya uwepo wako iongezeke kwa 
mkeo/mumeo au watoto/mtoto.

lDk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaMCare), 
asasi inayojishuhulisha na masua-
la ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

bila shaka hawakumwelewa rais 
na hivyo kuendelea kuzua mjadala 
mpana.

Kutokana na wanasiasa kuzidi 
kulivalia njuga suala la katiba 
mpya na wengine kutoa maneno 
makali na yasio na staha, naye Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Profesa 
Palamagamba John Aidan Mwaluko 
Kabudi alisisitizia kuwa “Katiba tu-
liyo nayo ni imara kwani imetuvu-
sha katika kipindi kigumu tukiwa 
salama”.

Hoja hizi na zile za wanaotaka 
mabadiliko ya Katiba zinanifikisha 
kwenye kujiuliza, viongozi wa vy-
ama vya siasa wanaotaka katiba 
mpya je, wanatumia suala hilo ili 
kujiimarisha kisiasa na kuwaamini-
sha wananchi na kuwapandikiza 
chuki kuelekea uchaguzi mkuu un-
aotarajia kufanyika 2025, lakini pia 
najiuliza je, wananchi kwa hivi sasa 
wana uhitaji wa katiba mpya ama 
taasisi imara?’

Nitatolea mifano baadhi ya nchi 
kama Kenya, Afrika Kusini, Ethiopia 
na Uingereza ili kuona tatizo liko 
wapi hasa, je, hoja iwe katiba au 
taasisi imara?

Ili kupata upana wa hoja, ni vy-
ema kwanza tupambanue taasisi 
imara ni ipi? Je, inatokana na Kat-
iba? Kwa mtazamo wangu, suala 
kwa sisi Waafrika si kuwa na Katiba 
mpya au imara bali kuwa na taasisi 

imara.
Hoja hii ya taasisi imara dhidi ya 

Katiba Mpya inabebwa na mifano 
hai ya nchi kama Kenya ambayo 
wakati walipopitisha mabadiliko ya 
Katiba yao miaka kadhaa iliyopita 
sote Afrika Mashariki tulisema na 
kuisifu kuwa ile ni mfano wa Katiba 
bora katika ukanda wetu wa Afrika 
Mashariki.  

Kwa maoni yangu ni kwamba 
tusipojenga hoja thabiti kwenye 
haya maeneo ya taasisi imara yali-
yoainishwa na Umoja wa Mataifa 
na kujielekeza kwenye Katiba mpya 
hata  ikitokea tukapata Katiba 
mpya, kama hatujajijengea misingi 
bora kwenye haya ya kuwa na taasi-
si imara tutakuwa tumejidanganya.

Ninachokiona nini kifanyike, 
kwanza, tujenge tabia ya uwajibi-
kaji. Hili linafaa kupigiwa kelele na 
watu wote. Uwajibikaji uanzie kwa 
mtu mtu mmoja mmoja. Tujenge 
utamaduni wa kuwajibika kitaasisi. 
Uwajibikaji usiwe kwa sekta za 
umma tu au serikalini bali hata sek-
ta binafsi.

Rais Samia anaonyesha wazi 
kuwa anataka kujenga utamaduni 
wa kuwajibika kitaasisi pale alip-
owaomba wabunge waikosoe seri-
kali na kuielekeza pasina kupepesa 
macho.

Alisema pia alipokutana na wa-
hariri wa vyombo vya habari Juni 

28, mwaka huu pale Ikulu, Dar es 
Salaam kuwa hakatai serikali yake 
kukosolewa bali anayekosoa atoe na 
njia mbadala ya kile alichokikosoa.   
Lakini pia mtu anapokosoa jambo 
azingatie adabu na heshima ya kia-
frika. Haya ndiyo aliyosisitiza. 

Jambo la pili ni kuimarisha sekta 
binafsi. Sekta binafsi ni muhimu 
katika uchumi na maendeleo ya 
nchi yotote ile. Sekta binafsi ndiyo 
injini ya uchumi wa kisasa. Lakini 
si kila mradi unaweza kuendeshwa 
na sekta binafsi, kwa mfano, miradi 
kama bandari, reli, ujenzi wa bara-
bara, madaraja, viwanja vya ndege 
bado vinaweza kubaki kwa serikali 
kwa kuzingatia athari zake kwa ma-
slahi ya taifa.

Sambamba na hilo uimarishwaji 
wa vyombo vya habari ni muhimu 
pia katika kujenga taasisi imara la-
kini pia uzingatiaji wa sheria katika 
utoaji habari ni muhimu kwa upana 
wake kwa sababu hata Hayati Mwal-
imu Nyerere aliwahi kusema uhuru 
bila mipaka ni fujo.

Kwa mantiki hiyo, kauli ya Rais 
Samia kwamba tumpe muda ajenge 
uchumi kwanza na kwa kuzinga-
tia hoja ya ujenzi wa taasisi imara 
ambayo inataka serikali ijenge mi-
undombinu wezeshi ya kiuchumi 
kama barabara, reli ya SGR, bwawa 
la kufua umeme la Mwalimu Ny-
erere, ununuzi wa meli, ujenzi wa 

bandari, hospitali, vifaa vya tiba, 
ujenzi wa  shule na utoaji wa elimu 
msingi bure,   huduma za afya na 
maji binafsi.

Naiona ni hoja kubwa kwa saba-
bu hata kama kwa mfano serikali 
iwe imekubali Katiba Mpya ikiwa 
rushwa imetamalaki au migogoro 
ikijitokeza tutakuwa tumekidhi hoja 
ya taasisi imara?

Tanzania imeingia katika uchumi 
wa kipato cha Kati cha chini na kwa 
mujibu wa hotuba ya Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa ni kwamba kuna 
kila dalili ikaenda kwenye kipato 
cha kati cha juu.

Niviombe vyama vya siasa vi-
jielekeze kutoa mawazo na mbinu 
mbadala za kuinua uchumi wa watu 
wetu; agenda ya kutafuta mamlaka 
wala si kigezo kikuu cha uzalendo 
kwa taifa.

Siasa isiwe mlango wa kuitafu-
tia nchi machafuko kwa sababu za 
uchu wa madaraka kwa kigezo cha 
katiba mpya. Watanzania wanata-
mani kuona viongozi wa vyama vya 
siasa wakiikosoa na kuishauri seri-
kali kwa staha ili kuwaletea maen-
deleo ya msingi.

 MUNGU IBARIKI TANZANIA

Kwa maoni naushauri tumia 
barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com
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M
TOTO mmoja alikuwa akienda shule, njiani 
alikuta mpira ukiwa barabarani na kisha 
aliuokota na kuondoka nao. Alipofika shuleni 

mwalimu alianza kumuuliza.
Mwalimu: Huo mpira umeutoa wapi?
Mtoto: Nimeuona barabarani nikauchukua
Mwalimu: Huo ni wizi, unatakiwa kuurudisha 

haraka
Mtoto: Lakini unanionea
Mwalimu: Nikifumba macho, nikifumbua tayari 

umeshaurudisha
Mtoto:  Si ulitufundisha maneno kuwa “Cha 

kuokota si chakuiba”
Mwalimu: Duh
SWALI
Maziwa ya ng’ombe yana faida gani kwa afya ya 

binadamu?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji wan-
gu tuendeleze gurudumu 
letu  la Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Leo nizungumzie 

mtazamo wa mtu unavyoweza 
kuchangia matatizo aliyonayo. Un-
aweza kuwa na tatizo ukamlaumu 
mtu mwingine kumbe chanzo ni 
wewe mwenyewe.

Ninachoelewa mimi, tatizo si 
tatizo, bali tatizo ni mtazamo wako. 
Tatizo kubwa liko kwenye mtazamo 
na fikra za mtu. Hebu jiulize, unawa-
za nini juu ya hilo tatizo. Una vita gani 
kwenye mawazo yako. Ndani yako 
unasikia sauti gani?

Utagundua kwamba tatizo kum-
fika mtu siyo tatizo bali tatizo liko 
kwenye mitazamo yetu. Katika 
mawazo yetu tunawaza nini, akili 
yako inaona nini juu ya hilo tatizo 
unalokutana nalo. Yawezekana 
hata hilo tatizo ulilo nalo umekaa 
tu nyumbani ukaona ni gumu zaidi, 
ukajenga mawazo kwamba haiweze-
kani. Unaona kwamba umefikia 
mwisho huna ufumbuzi. Pengine 
unamsubiri mjomba akuambie ni-

takupa laki mbili za mtaji ambazo 
nazo utazisubiri mwaka mzima.

Kila siku unampigia simu kukum-
bushia hiyo ahadi naye hakujibu 
japokuwa aliahidi. Nawe kimtazamo 
unaona zinakuja kumbe haziji. 
Ni mtazamo wa subira ambao 
unakuchelewesha, unakugandisha.

Mitazamo ya wengi imeharibu 
hata mafanikio yao. Wengine ni vipo-
fu wa kiuchumi. Badala ya kuangalia 
fursa nyingine unategemea ahadi ya 
mjomba ambayo hujui itatimia lini.

Wengi wamesahau kumtumainia 
Mungu, wanahangaika na wan-
adamu wenzao. Wanapigana vita 
wenyewe pasipo kumshirikisha 
yeye atangazaye ushindi katika vita 
yako. Kwa maana Mungu anasema 
kwamba, yeye ndiye autangazaye 
mwisho wetu tangu mwanzo. Yaani 
kabla vita haijaanza ameshakutanga-
zia ushindi!

Lakini cha ajabu wewe hata vita 
havijaanza, unaanza kushindwa. 
Wakati mtazamo wako unaona 
kuanguka, kushindwa, kupigwa, 
Mungu yeye anakutangazia ushindi 

kabla ya vita.  Isitoshe anasema, kabla 
haujamuomba kitu, yeye tayari ame-
shakujibu. Lakini mtazamo wako un-
aona eti ngoja nijaribu kumuomba 
kama itawezekana. Mungu hajaribi-
wi, omba kwa imani atakujibu.

Mpenzi msomaji, baada ya utan-
gulizi huo kuhusu mtazamo, hebu 
sasa tuone mifano ya baadhi ya watu 
ambao wanateswa na fikra zilizo-
jengeka ndani yao wakidhani yanay-
owapata yamesababishwa na watu 
wengine. Kumbe yapo pia mambo 
yanayotokana na mtazamo wako 
mwenyewe.

Binti mmoja alinitumia ujumbe 
mfupi kwa simu ya kiganjani akise-
ma: “Anti Flora, naitwa Linda nipo 
Dar. Nilivutiwa sana na mada yako 
kuhusu jinsi ya kuchagua marafiki. 
Kusema ukweli sijawahi kupata rafiki 
wa kweli. Kila nikipata ni wanafiki 
wananiacha bila sababu.

Nakumbuka nilimpata rafiki 
mmoja aitwaye Janeth, nikatokea 
kumpenda sana. Lakini siku moja 
alikuwa amekaa na mtu wa pembeni 
akasema; Mwangalie rafiki yako. Ndi-

po akasema eti yeye hana rafiki bali 
ana mashoga mboga.

Kiukweli niliumia sana, ningepen-
da unishauri. Bado naumia moyoni 
na ninajiona sithaminiwi. Kila nikise-
ma nianzishe urafiki na mtu, huwa 
natolewa kashfa mbaya na hata ku-
tukanwa. Nifayeje?

Msomaji wangu, bila shaka umem-
sikia binti huyu yale anayopitia. Hapo 
pia anatatizwa na roho ya kukataliwa 
ambayo nitaichambua vizuri wiki 
ijayo. Hata hivyo, mtazamo wake wa 
ndani unamuonyesha kuwa hana 
thamani mbele za wengine. Kila 
anayetaka awe rafiki yake anakum-
bana na misukosuko hadi amekata 
tamaa. Ni muhimu hapa atambue 
kwamba hakuna kitu kinachotokea 
kwa bahati mbaya pasipokuwa na 
chanzo.

Anapaswa kurudi rohoni na kuta-
fakari kwa nini yote hayo yanam-
pata. Nimetangulia kueleza kwamba 
Mungu ndiye anayetangaza mwisho 
wetu tangu mwanzo. Anajua yote 
anayopitia hata kabla hayajatokea. 
Hivyo ni jukumu lake kuchukua 

hatua kwa kuweka tumaini lake kwa 
Mungu kwani kwake yote yanaweze-
kana.

Tunapaswa kurudi rohoni pale 
mambo yanapotuzonga kwa kum-
shirikisha Mungu atupatie ufumbuzi. 
Mitizamo yetu imetiwa giza ndio 
maana hatuzioni nguvu za Mungu 
juu ya maisha yetu.

Wapo wanandoa waliodiriki 
kutengana, kisa mitizamo ndani 
ya mioyo yao. Ndani yao wanahisi 
mmoja kutokuwa mwaminifu, au ha-
jali watoto au hana mchango katika 
familia, matokeo yake wanafuku-
zana, wanapeana talaka. Wakati 
mwingine siyo tatizo kubwa bali miti-
zamo yao tu.

Mtazamo wako wa ndani ya 
moyo ndio unaoonyesha nje ulivyo. 
Ukiona kwa nje umeshindwa, hiyo 
ilianzia ndani. Siyo kila anguko um-
laumu mtu. Muulize Mungu ufanye 
nini mambo yanapokuwa magumu, 
atakujibu.

Niishie hapa. Je, una maoni au 
kisa tujadili pamoja? Ukiwa tayari 
tuma ujumbe mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mtazamo wako waweza kuwa chanzo cha matatizo yako!

M
ATUKIO ya wapen-
zi, wanandoa, wa-
nafamilia kuuawa 
na kujiua yanazidi 

kuongezeka na sasa kila wiki 
yanaripotiwa na vyombo mbal-
imbali vya habari nchini.

Karibu kila wiki kuna tukio 
la ama mpenzi kumuua mpen-
zi wake, mume kumuua mke 
wake, mzazi kumuua mwanaye 
au ndugu kumuua ndugu yake. 
Kwa ambao si ndugu sababu 
kubwa ni wivu wa kimapenzi 
na kwa ndugu ni mali.

Wako ambao wameua na ki-
sha wao kujiua kwa kujinyonga 
au kwa kutumia kitu chenye 
ncha kali. Baadhi wameacha 
ujumbe wengine hawakuacha.

Matukio haya ni yale ambayo 
yalitolewa na makamanda wa 
polisi wa mikoa tofauti ambao 
ndio wasemaji kwa matukio 
kama haya. Lakini yako am-
bayo hayakuripotiwa na vyom-
bo vya habari.

Kwa tathamini ya haraka, 
matukio haya yanaongezeka na 
madhara ni makubwa hasa kwa 
watoto wanaobaki bila wazazi 
na wengine visasi kubaki baina 
ya familia ya aliyetenda mauaji 
na ya ndugu aliyeuawa.

Mathalani, matukio ya hivi 
karibuni mkoani Ruvuma 

mume alimuua mke wake 
naye alijinyonga na hakuacha 
ujumbe wowote, huku wakia-
cha watoto wenyewe ambao 
haijulikani nani atawalea.

Lingine ni la mkoani Geita 
mume kumuua mkewe na 
mtoto wakati akidai fedha za 
matunzo alizotumia kumtunza 
mtoto wao. Kwa kuwa waliku-
wa wanaachana, alihisi mkewe 
amepata mtu mwingine basi 
akataka alipwe fedha zake na 
akamvizia wakiwa wanaenda 
shamba akamuua mke. Alivy-
oona mtoto kashuhudia tukio 
hilo akamuua na kisha akawa-
zika shambani.

Jingine ni la mkoani Kiliman-
jaro ambalo mtoto alimuua 
mama yake kwa kile alichodai 
alimpeleka kwa manabii kwa 
ajili ya kuombewa lakini ha-
japona kama alivyoahidiwa.

Matukio haya ni machache 
kati ya mengi ambayo ya-
naacha maumivu makubwa na 
kuligharimu taifa kwa kuwa 
nguvu kazi inapotea na wa-
nachangia kwenye uchumi, 
huku kukiwa na ongezeko la 
watoto yatima.

Ukiyatizama  kwa kina ni aina 
fulani ya kukata tamaa kwa wa-
husika na kuona suluhisho ni 
kuua na kujiua. Mfano la mtoto 

kumuua mama yake ambaye 
alimshawishi waende kwenye 
maombi kwa ajili ya uponyani.

Nia ya mama yake ilikuwa 
njema sana kwa kuwa alijua 
kwa kumpeleka mwanawe 
huko atapona kwa maana yake 
alikuwa na huruma na mateso 
ya mwanaye akatafuta nam-
na ya kumsaidia, lakini hali 
ikawa tofauti akageukiwa naye 
akauawa.

Hali hii si ya kawaida na 
inatuma salamu kwa idara ya 
ustawi wa jamii kwamba kuna 
haja kubwa ya kutoa msaada 
wa kisaikolojia kwa jamii yetu 
kwamba lolote mtu analopi-
tia au kutendewa suluhisho si 
kudhuru maisha ya aloyetenda 
naye kujidhuru.

Viongozi wa dini pia 
waongeze kasi ya kuwahubiria 
na kuwafundisha umuhimu 
wa kumtegemea Mungu katika 
matatizo wanauyopitia na su-
luhisho si kuua au kuuawa bali 
kuendelea na maisha.

Wengine ni wanajamii kuwa 
na utaratibu wa kuzungumza 
na kueleza namna walivyoka-
bili changamoto kama za 
kuachwa, kukagauliwa, kutape-
liwa, kuibiwa, kudhulumiwa na 
nyinginezo ambazo ni ngumu 
kwa binadamu yeyote.

Matukio ya mauaji tishio, ushirikiano wa wadau muhimu

Matukio haya 
ni machache 
kati ya men-
gi ambayo 
yanaacha 
maumivu 
makubwa 
na kuligha-
rimu taifa 
kwa kuwa 
nguvu kazi 
inapotea na 
wanachangia 
kwenye uchu-
mi, huku kuki-
wa na ongeze-
ko la watoto 
yatima.

Ni muhimu mashirika na 
watu binafsi wakabuni mi-
radi ya kusaidia jamii hasa wa 
maeneo ya vijijini kwa kuwa 
na vipindi kwenye radio,TV na 
mitandao ya kijamii kueleza 
mambo mbalimbali ambayo ni 
kikwazo kwa jamii.

Naamini uwapo wa vipindi 
hivi utasaidia jamii kwa maz-
ingira yao kwa kuzingatia mila 
na desturi zao, ikiwamo kuwa 
na utaratibu wa kuzungumzia 
matatizo hayo na mengine kwa 
kueleza madhara hasa kwa wa-
naobaki.

Lakini ni muhimu sana kwe-
nye vikao vya vijiji ambavyo 
hukusanya wananchi wengi 
kuwa na utaratibu wa kualika 
mtaalam kuzungumza na wa-
nanchi juu ya mambo mengi ya 
kisaikolojia ambayo yatasaidia 
kutatua changamoto.

Kwenye mikutano ya Kamati 
za Maendeleo za Kata (WDC), 
kuwe na utaratibu wa kuzun-
gumza ili wajumbe ambao ni 
wenyeviti wa serikali za mitaa 
wafikishe taarifa kwenye mae-
neo yao.

Kukiwa na ushirikiano baina 
wadau wote itasaidia kwa kuwa 
hakuna linaloshindikana chini 
ya jua na siyo kila linalotokea 
ndiyo mwisho wa maisha.
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HARUSI

Jerryton  
Kamtawa

na Mercy Kilango 
wakiwa na furaha baada 

ya kufunga ndoa 
katika Kanisa la KKKT 

Kitunda Relini 
Julai 3, 2021 na baadaye 
tafrija ilifanyika katika 

Ukumbi wa Lukolo 
Garden

JUMAPILI JULAI 11, 2021



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI JULAI 11, 2021

TOKEA 
‘SIMPO’ 
OFISINI

W
ANAUME  kwa kawaida wana-
fahamika kama watu wasiotaka 
makuu, wasiojua kupangilia 
nguo na wenye haraka zaidi 

wakati wa kuchagua aina ya mavazi.
Kutokana na tabia hiyo, hata wan-

apokwenda katika maeneo yao ya 
kazi hasa ofisini, wanajikuta waki-
wa ovyo tofauti na wanawake.

Kutokana na umuhimu wa 
tatizo hilo, leo utapata vidokezo 
muhimu kwa ajili ya kubadili-
sha mwonekano wakati unak-
wenda ofisni.

Kwanza hakikisha una su-
ruali zaidi ya tatu. Hii ina-
saidia kuepuka kuvaa nguo 
moja, ni vizuri ukiwa na su-
ruali za aina ya kadet pamo-
ja na za vitambaa ili kuweka 
vizuri mwonekano wako 
wiki nzima.

Kwa upande wa mashati, 
hakikisha una zaidi ya tano 
yenye mikono mifupi na 
mirefu kulingana na sheria 
za ofisi yako. 

Chagua rangi zisizowaka 
sana kukufanya kichek-
esho badala ya kivutio. Kwa 
suruali unaweza kuwa ya 
rangi nyeusi, bluu, brauni, 
Maroon na Grey.

Kwa upande wa viatu, 
ni muhimu uwe na pea 
tatu vya rangi nyeusi na 
udhurungi, huku unaweza 
kuongeza kuwa na Chelsea 
boot pea moja.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Vyakula vya kupunguza unene
HUU ni mwendelezo wa aina 

mbalimbali ya mapishi na vyaku-
la ambavyo watu wanapaswa 
kula ili kupunguza unene.

Kwa wale wenye vitambi na 
miili mikubwa ambayo imekuwa 
ikiwatesa wanashauriwa kubadili 
mfumo wa vyakula ili kurudi ka-
tika mwili wa kawaida na kuepu-
kana na maradhi yanayotokana 
na kutokuwa na utaratibu mzuri 
wa vyakula.

Salad ya Parachichi 
Parachichi ni tunda muhimu 

sana kama unajaribu kupunguza 
uzito. 

Lina virutubisho vinavyopele-
kea kuchomwa mafuta mwilini 
zaidi. 

Pia unaweza kutumia fursa hii 
kuongeza mbogamboga na ma-

T
ENDO la kujifungua kwa mwanamke ni jambo la 
furaha, tena la kujivunia, lakini linaleta wasiwasi 
kwa mama kuhusu mwaonekano wake.

Kwa kawaida baada ya kujifungua wanawake 
wengi hujikuta wanaendelea kuwa na  matumbo 
makubwa na hivyo husababisha kukata tamaa kuhusu 
urembo wao.

Mama anapojifungua inachukua wiki mbili kurudi 
hali yake ya kawaida, lakini mafuta yaliyoko eneo la 

tumbo hayawezi kuyeyuka haraka na hivyo inatakiwa 
kuchukua hatua za haraka kuyaondoa.

Mwanamke huongezeka kilo 12 akibeba mimba, 
hii ni kutokana na uzito wa mtoto, uzito wa kondo la 
nyuma na ulaji wa chakula ambao mtoto anauhitaji ili 
kukua.

Anapojifungua mama hupunguza kilo sita pekee, 
kilo zingine hubaki kama mafuta eneo la tumbo.

HATUA ZA KUCHUKUA 
Kunyonyesha mtoto kunasababisha kuongezeka 

kwa homoni ya oxytocin ambayo inahusika na kupun-
guza ukubwa wa kizazi na kuzuia homoni za uzazi am-
bazo zinaongeza ukubwa wa kizazi.

Wanawake wengi wa siku hizi hawanyonyeshi kwa 
sababu za kulinda urembo wao, lakini 
inasaidia kuondoa unene.

Kuvaa mkanda wa tumbo ni njia 
ya kiasili na kizamani zaidi, lakini 
inasaidia kuikaza misuli ya tumbo na 
kuongeza kasi ya kupungua kwa uku-
bwa wa kizazi.

Ukiwa unavaa mkanda wa tumbo au 
unafunga kitambaa chochote hakiki-
sha haukazi sana au kulegeza sana ili 
uweze kupata matokeo mazuri.

Kupata matokeo mazuri zaidi, 
mkanda uvaliwe kwa muda wa wiki 
nne mpaka sita baada ya kujifungua.

Kufanya mazoezi husaidia kupungu-
za tumbo, sio lazima kufanya mazoezi 
mazito sana, lakini unaweza kutem-
bea, kukimbia, kuruka kamba na kuin-
ua miguu na kuinua kichwa.

Ukitaka kupata matokeo mazuri fan-
ya mazoezi angalau dakika 20 mpaka 
30 kwa siku.

Punguza ulaji wa vyakula vya wan-
ga kama ugali, mihogo, wali, ndizi na 
acha kabisa kula wanga ambao sio 
muhimu kama chips, sukari, biskuti, 
soda na  maandazi.

Kunywa chai ya kijani, majani haya 
yamejizolea umaarufu duniani kote kwani huondoa 
sumu mwilini na kusaidia uchomaji wa mafuta.

Unywaji wa maji ya uvuguvugu asubuhi yenye 
mchanganyiko wa limao huongeza kasi ya uchomaji 
wa mafuta na kuondoa uchafu nje ya mwili.

Namna ya kuandaa 
Ndimu 1 (ikamuliwe), tikiti 

kipande 1 saizi ya kati (lililome-
nywa), majani ya mint kiasi 
(ukipenda) na changanya vyote 
kwenye blenda na saga mpaka 

upate kinywaji chenye rangi 
nyekundu. 

Hapo unaweza kunywa moja 
kwa moja na usichanganye na 
maji wala usiongeze sukari.

ladha na umwagie maji ya ndimu 
na tayari kwa kuliwa.

Juisi ya ndimu na Tikitimaji
Ndimu na tikitimaji vyote ni 

aina ya vyakula ambavyo vime-
kubalika kusaidia kupunguza 
uzito.

Ndimu inatumika katika detox 
na pia inasaidia kuchoma mafuta 
zaidi. 

Tikitimaji lina maji mengi, 
mafuta sifuri na nyuzinyuzi sana 
hivyo lina uwezo wa kushibi-
sha kwa muda mrefu na hivyo 
kumuepusha mtu kula vyakula 
vibaya.

 Pia nyuzinyuzi zinatumia 
nishati nyingi wakati wa 
umeng’enywaji na hivyo hucho-
ma mafuta mengi mwilini na un-
aweza kutumia wakati wowote.

tunda mengine yanayosaidia ka-
tika kupunguza uzito. 

Unaweza kutumia parachichi 
wakati wowote.

Namna ya kuandaa
Vipande 4 vya vitunguu vili-

vyokatwa kwa mviringo, ma-
chungwa 2, maparachichi 2, 
vijiko 3 vya chai vya mafuta ya 
zeituni (olive oil),  vijiko 2 vya chai 
vya majani ya mint -kijiko 1 cha 
chai cha maji fresh ya ndimu na 
robo kijiko cha chai cha chumvi.

Menya machungwa na ondoa 
kabisa ule weupe ibaki nyama tu. 
Katakata kwa vipande vya mvir-
ingo. 

Menya na katakata maparachi-
chi upendavyo, ongeza majani 
ya mint.  Ongeza mafuta ya olive 
ukipenda kwa ajili ya kuongeza 

Njia hizi zinasaidia kuondoa 
tumbo baada ya kujifungua

UREMBO
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
TUNZAJI wa nyumba ni pamoja na 
upangiliaji mzuri wa jiko na namna 
ya kuliweka katika mazingira safi 
ya kuvutia.

  Pia utunzaji mbaya wa jiko huchangia 
kuhabiru mvuto wa nyumba kwa sababu 
kitu kimojawapo katika nyumba iliyo 
bora kisipowekwa katika mazingira bora, 
kinaweza kuvuruga au kuharibu kabisa 
mvuto wake ambao unakuwa umekusudi-
wa katika nyumba husika.

 Kanuni muhimu ya mvuto, unadhifu ka-
tika kila kitu kilichomo katika nyumba yako 
ni usafi na mpangilio wake, kisiwe kikwazo 
kimojawapo cha kuharibu mwonekano wa 
nyumba.

 Nyumba nyingi katika zama hizi za say-
ansi na teknolojia, hata majiko ya kupikia 
yanatengenezwa moja kwa moja wakati ny-
umba inajengwa. Hata kwa yale yasiyoten-
genezwa wakati wa ujenzi wa nyumba husi-
ka, yanatakiwa yawekwe katika mpangilio 
bora bila kuathiri mvuto wake.

  Tujifunze namna bora ya kutunza au 
kusafisha sehemu ya jikoni kama sehemu 
muhimu ya kuifanya nyumba ivutie.

 Miongoni mwa siri za kufanya jiko liwe 
safi wakati wote ni pamoja na kuhakiki-
sha unapokuwa unaandaa chakula jenga 
utamaduni wa kuepuka kurundika vyombo 
vichafu. 

Jitahidi vile vinavyochafuka uvioshe, 
epuka michuzi ya chakula unachopika 
kisirukie ukutani na hata itakuwa kwa ba-
hati mbaya, hakikisha unasafisha kabla hai-
jakauka.

 Jiwekee utaratibu kwamba unapokuwa 
unapika chakula, tumia ule muda ambao 
unasubiri kiive kuosha vyombo vyako una-
vyochafua na kuweka kila kitu sawa jikoni 
kwako.

 Punguza mrundikano wa vyombo kwe-
nye meza ya jikoni au sinki ili kuleta wepe-
si wa kufanya usafi kwa sababu unapokuwa 
na vitu vingi ndivyo unavyoharibu mwone-

Usafi wa jiko ni 
pambo la nyumba 

DONDOO muhimu ya 
namna ya kuchagua 
mabomba ya plastiki 
kwa ajili ya kuweka 
ndani ya nyumba.

1: Polymers nyembamba ni mabomba ma-
zuri nyumbani na yanapokazwa huwa 
thabiti na imara.

2: Bomba la polyethilin linatumika kuun-
ganisha mfumo wa umeme na kwa ajili ya 
ujenzi wa maji taka.

3: Mabomba ya Metalpolimerous yanatu-
miwa hasa kwa kutandazwa waya ndani ya 
nyumba, uwepo wa chuma aina ya fiber-
glass huongeza kinga dhidi ya hitilafu.
. 

kano wa jiko lako na hata kujipa 
kazi kubwa unaposafisha baadaye. 
Wakati mwingine unapotem-
belewa na wageni gafla ni rahisi 
ukashindwa kuvitelekeza.

  wHakikisha vyombo vingine 
kama visagio na vibao vya kukatia, 
vya kusukumia chapati na vya kus-
agia viungo, vinahifadhiwa kabatini 
hadi wakati wa matumizi yake un-
apofika.

Usafi wa jikoni ni sehemu ya 
kustawisha nyumba. Unatakiwa 
uwe ni wa mara zote na wa kudu-
mu kwa sababu haipendezi kusafi-

sha sebuleni halafu ukaacha jikoni 
kuchafu. Huo utakuwa utunzaji 
mbovu wa nyumba.

Ni vyema kuhakikisha pia kila 
chombo au kifaa cha jikoni kina 
mahali pake, si leo kipo kabatini, 
kesho mezani mara chini ya meza.

  Usafi pia wa sakafu ya jikoni 
unapaswa kuzingatiwa na ni vyema 
kuhakikisha kila siku kabla ya ku-
lala vyombo vyote vinakuwa safi, 
vinakaushwa na kupangwa mahali 
pake ili unapoamka kesho yake 
unafanya usafi wa kawaida.
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HABARI KIMATAIFA

Rwanda yatuma wanajeshi Msumbiji

KABUL, Afghanistan

WANAMGAMBO wa Taliban 
wamesema wamechukua udhibiti 
wa asilimia 85 ya nchi ya Af-
ghanistan baada ya kuziteka njia 
muhimu za mpakani na nchi za 
Iran na Turkmenistan. 

Harakati ya kuteka maeneo 
inayofanywa na kundi hilo inato-
kana na kuondoka kwa majeshi ya 
Marekani katika nchi hiyo iliyo-
zongwa na vita. 

Tangazo hilo limetoka saa chache 
baada ya Rais wa Marekani Joe 
Biden, kuutetea uamuzi wa seri-
kali yake kuyaondoa majeshi yake 
nchini humo. 

Serikali ya Afghanistan ilikuwa 
ikipuuzia madai hayo ya Taliban 
ya utekaji wa maeneo, ikisema 
hatua hiyo haileti tija yoyote.

Kutekwa kwa njia kadhaa za 
kuingia nchini humo mpakani na 
maeneo kadhaa yaliyo na utajiri 
wa madini inasababisha kundi 
hilo kuwa na vyanzo kadhaa vya 
mapato

DW.

Taliban  wadhibiti 
asilimia 85  
Afghanistan

KIGALI, Rwanda

RWANDA imetangaza kuanza 
kutuma wanajeshi wake 1,000 
nchini Msumbiji, kusaidia ku-
pambana na wanamgambo 
wa kijihadi katika mkoa wenye 
utajiri wa gesi, wa Cabo Delgado.

Hatua hiyo imekuja   mwezi 
mmoja, baada ya mataifa ya Ju-

muiya ya kiuchumi ya   Kusini 
mwa Afrika (SADC) kukubaliana 
kupeleka vikosi vya kikanda kui-
saidia nchi hiyo.

Katika kipindi cha miaka 
minne sasa, wanajihadi wame-
kuwa wakipambana na wa-
najeshi Kaskazini mwa Msum-
biji na kusababisha watu zaidi 
ya 3,000 kuuawa na wengine 

800,000 wameyakimbia makazi 
yao.

Rwanda ambayo sio mwana-
chama wa SADC, siku ya Ijumaa, 
ilitangaza kutuma vikosi vyake 
kushirikiana na vile vya Msum-
biji na vile kutoka mataifa men-
gine ya ukanda huo  kupamba-
na na wanamgambo hao.

Alexandre Raymakers, 

mchambuzi wa masuala ya Af-
rika         kutoka        Shirika la 
Global risk consultancy Verisk 
Maplecroft,   alisema kikosi cha 
Rwanda huenda kikatumiwa 
kulinda maeneo muhimu yenye 
utajiri wa gesi, kwa lengo la 
kuwavutia wawekezaji wa Ki-
mataifa.

RFI

Biden, Merkel 
kukutana 
wiki ijayo

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, 
ameandaa mkutano na Kansela wa 
Ujerumani, Angela Merkel, unao-
lenga kujadili kuimarisha uhusiano.

Mkutano huo umepangwa 
kufanyika siku ya Alhamisi wiki 
ijayo katika ikulu ya White House, 
pia viongozi hao watazungumzia 
baadhi ya mambo wanayotofau-
tiana. Msemaji wa ikulu hiyo, Jen 
Psaki, alisema viongozi hao wawili 
watajadili kuhusu mashambulio 
ya mifumo ya mtandao ambayo 
yamezikumba kampuni za Mare-
kani na duniani kote pamoja na 
mradi wa bomba la mafuta la Nord 
Stream 2 unaopingwa na Marekani. 

Psaki alisema itakuwa ziara 
rasmi ya kikazi inayolenga kuima-
risha ushirikiano kati ya nchi hizo 
mbili na kutafuta njia za kuimari-
sha ushirikiano zaidi.

Ziara hiyo ni ya kwanza ya 
Merkel, kuifanya nchini Mare-
kani tangu Rais Biden, kuchukuwa 
hatamu za uongozi mnamo mwezi 
Januari. 

Merkel, ambaye anamaliza 
muhula wake wa nne kama Kanse-
la, alisema atajiuzulu baada ya 
uchaguzi wa kitaifa wa Ujerumani 
wa mwezi Septemba.

DW

Haiti bado hakieleweki, waomba msaada kimataifa
PORT-AU-PRINCE, Haiti 

HAITI imetaka vikosi vya 
kigeni kutumwa nchini humo 
kulinda miundo mbinu muhimu 
baada ya kuuawa kwa rais Jo-
venel Moïse na kikosi cha mam-
luki wa kukodiwa. Serikali ya 
nchi hiyo, ilitoa ombi hilo kwa 
serikali ya Marekani na Umoja 
wa Mataifa.

Hata hivyo, Marekani ilisema 
haina mpango wa kutuma wa-
najeshi wake kwenda nchini 
humo kwa sasa, lakini badala 
yake itatuma maofisa wa FBI na 
watalaam wake kusaidia kwenye 
uchunguzi.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
polisi wa Haiti kudai kuwa mam-
luki 28, kutoka nje ya nchi ndio 
waliohusika na mauaji ya kion-
gozi wa taifa hilo siku ya Juma-
tano.

Baada ya mapambanao ya 
silaha yaliyodumu kwa saa ka-
tika mji mkuu wa nchi hiyo, Port-
au-Prince, washukiwa 17 wa-
likamatwa wakiwemo wanajeshi 
wastaafu kutoka  Colombia.

Washukiwa wengine watatu 
waliuawa na wengine wanane, 
bado wanatafutwa. Mauaji ya 
Rais Moise, yamezua hali ya ta-
haruki katika taifa hilo masikini 
katika bara la America, huku hali 

ya hatari ikiendelea kushuhudi-
wa nchini humo. 

Katika hatua nyingine, Bunge 
la seneti la Haiti limemchagua 
Joseph Lambert, kuwa mrithi wa 
muda wakiti ya urais.

Hata hivyo, bunge hilo hali-
jakuwa na idadi ya kutosha ya 
wabunge tangu mwezi Januari,  
mwaka 2020, hivyo basi haiko 
wazi iwapo Lambert,  anaweza 
kuchukuwa madaraka hayo. 

Tangu kufutwa kwa uchaguzi 
uliokuwa umepangwa kufanyika 
mwezi Oktoba, mwaka 2019, 
ni maseneta 10 tu kati ya 30 
walioko ambao muda wao hau-
jafikia kikomo. Pia kumekuwa na 

hali ya mkanganyiko kuhusu wa-
dhifa wa waziri mkuu wa mpito 
kufuatia mauaji ya Moise.

Siku ya Jumatatu, Moise al-
imchagua daktari wake, Ariel 
Henry, kashika wadhifa huo na 
alitarajiwa kuapishwa siku ya 
Jumatano.

Hafla hiyo ikafutwa baada ya 
mauaji ya rais huyo. 

Hata hivyo, Claude Joseph, 
ambaye alikuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje na Waziri Mkuu 
wa mpito na nafasi yake ilikuwa 
ichukuliwe na Henry, ameji-
tangaza kuwa rais wa mpito wa 
nchi hiyo.

RFI

Mwanajeshi  wa Serikali ya Afghanistan, wakifanya ukaguzi katika barabara kuu ya kuingia Jimbo la Heart. Kundi la Taliban limetangaza 
kuidhibiti asilimia kubwa ya nchi hiyo. PICHA: BBC
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VIWANDA BILA KUBADILI MFUMO 
WA ELIMU NI KAZI BURE

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Visa vya Majambo kiboko ya watoto BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Ukiachilia 
mbali kuuza 
karanga zake 
mitaani, ali-
kuwa akipita 
pia kwenye 
mikusanyiko 
ya watu kama 
vile kwenye 
hospitali 
kubwa za 
Mwananyama-
la, Amana, na 
Mnazi Mmoja.

 Mwisho paliku-
wapo na shule 
za kawaida 
zilizoitwa shule 
za wazazi, am-
bazo kwa kiasi ki-
kubwa zilijengwa 
na wananchi we-
nyewe na baadae 
kuzikabidhi kwa 
serikali. Mfano 
wa shule hizo ni 
Lusanga Sekond-
ari, Morogoro 
Sekondari, Old-
adai na nyingine 
nyingi.

A
LIVAA manyoya ya mnyama 
mbega kichwani na mabegani. 
Alijifunga meno ya ng’ombe 
chini ya pua na kuonekana 

kama meno yake yametokeza kwa 
mbele.

Kifuani alikuwa wazi, lakini kuanzia 
tumboni alijifunga vitambaa vya kaki 
pamoja na mkoba wake kiunoni. Alivaa 
pensi, lakini juu yake akiwa amejifunga 
kibwaya. Mkono wa kushoto alibeba 
kikapu  huku mkono wa kulia akiwa 
ameshika usinga. Miguuni akijifunga 
vitambaa nyeupe na khaki, pamoja na 
njuga ambazo zilikuwa zikilia kila ana-
popiga hatua.

Hakuna hata mtu mmoja ambaye 
hadi leo anaweza kujua sura yake halisi. 
Siku akiamua kutembea bila kuwa ana-
vyokuwa siku akiwa kwenye biashara 
zake, hakuna aliyekuwa na uwezo wa 
kumtambua. Wale walioishi Dar es Sa-
laam   hadi   miaka ya 1980 watakuwa 
wanamfahamu mtu huyo. Si watoto 
wala si wakubwa.

Hata waliokuwa wanakwenda Dar 
es Salaam kutoka mikoani kusalimia 
ndugu zao, watakuwa wanamfahamu 
mtu huyo. Kwa kifupi, mwonekano 
wake ulitisha. Anaitwa Mzee Majambo. 

Alizurura Dar es Salama nzima ak-
iwa anafanya kazi yake kuu ya kuuza 

karanga. Kile kikapu ambacho anak-
ishika mkono wa kushoto kilikuwa na 
karanga. Aliuza mitaani, akizunguka 
kila mtaa wa Dar es Salaam unayoijua 
wewe, ingawa wakati huo ilikuwa haija-
panuka sana.

Ukiachilia mbali kuuza karanga zake 
mitaani, alikuwa akipita pia kwenye 
mikusanyiko ya watu kama vile kwe-
nye hospitali kubwa za Mwananyamala, 
Amana, na Mnazi Mmoja.

Alifanya hivyo pia kwenye masoko 
makubwa yote yaliyokuwa Dar. Hakuwa 
na kificho anapokaribia kufika popote 
pale, kwani njuga zake hutoa milio kila 
anapopiga hatua moja.

Watoto wa wakati ule tulitunga na 
wimbo kabisa kuwa zililia “Majambo 
nje, Majambo nje.” Mdomoni pia aliku-
wa na filimbi. Akiuza sana karanga zake 
hizo. Yaani alifanya biashara kubwa. 
Kinamama walikuwa wakimwita na ku-
nunua karanga zake kutokana na vituko 
na visa vyake.

Anakuuzia karanga huku akiimba  
na kucheza. Alikuwa na nyimbo nyingi 
mbalimbali.

Moja ya mashairi ya nyimbo zake yali-
chukuliwa na bendi ya Western Jazz na 
kutengeneza wimbo wa ‘Kipulepule cha 
Malombe.’

Mashairi ya wimbo ule ni wa Mzee 

Majambo ambaye zilikuwa moja ya ny-
imbo zake maarufu anapouzia watu ka-
ranga, akiimba na kucheza. Pamoja na 
sifa na visa vyake hivyo, alikuwa akio-
gopewa sana na watoto wadogo ambao 
walikuwa bado hawajavuka miaka ya 15. 

Hiyo ni kwa sababu kinamama wal-
imfanya kama ngao ya kutishia watoto 
watundu, watukutu au wenye matatizo 
mbalimbali yanayohitaji kurekebishwa. 
Kuna watoto ambao walikuwa na tatizo 
la kukojoa kitandani. Hawa walitishiwa 
Majambo.

Mtoto yoyote mwenye tabia hii 
akiambiwa ukirudia Majambo akija 
anaambiwa ili amchukue. Atafanya 
chini juu aache. Watoto wenye tabia 
mbaya ya uchoyo, kukataa kutumwa, 
au hata kutopenda kula, kiboko yao ali-
kuwa Majambo.

Akiambiwa ngoja majambo aje, basi 
kila kitu kitakaa sawa. Ni kwa sababu 
moja tu. Mwonekano wake ulitisha. Ni 
kama kwa sasa hivi wanavyoonekana 
mazombi kwenye filamu mbalimbali. 
Na yeye alionekana hivyo. Fikiria kwa 
mtoto akiona kiumbe kinachofanana 
vile laivu inakuwaje.

Huwa akipita watoto wengi hujifun-
gia ndani. Hujificha uvunguni au kukim-
bia eneo husika hadi aondoke. Ni wato-
to wachache sana ambao walikuwa na 

uwezo wa kukaribiana ana kwa ana na 
Majambo. Hilo ndilo lililosababisha ki-
namama kumtumia kama fimbo ya ku-
wanyoosha watoto wao wanapofanya 
makosa.

Wala watoto hakutakiwa kuambiwa 
kuwa anakuja. Wakisikia filimbi na nju-
ga tu, ilitosha kujua ni yeye na kutafuta 
wapi pa kujificha. Tena kwa wale am-
bao walikuwa wanajijua kama tayari 
wameshafanya makosa kama kukojoa 
kitandani, kukataa kwenda shuleni, 
kutumkwa, kula, walijua kuna hatari in-
awakabili mbele yao.

Hata hivyo walichokuwa wakifaidi 
watoto kutoka kwa Majambo ni karan-
ga zake tamu. Kinamama hununua na 
kuwawekea watoto wao ambao wakati 
huo wameshakimbia, kujifungia milan-
go au kujificha uvunguni mwa vitanda. 
Wanapotoka wakati ameondoka huzi-
faidi karanga zake.

Wateja wa Mzee Majambo walikuwa 
kinamama zaidi. Watoto walimwogopa. 
Wanaume hawakumwamini. Kutokana 
na staili yake hiyo, akipita mitaani, 
kwenye masomo, hospitalini ikajengwa 
dhana kuwa ni shushushu mkubwa. 
Ikasemekana kazi yake ni kukusanya 
taarifa za nini kinaendelea mitaani kwe-
nye jiji la Dar na kote anakopita na kuz-
ipeleka kwenye ngazi za juu.

B
AADA ya Uhuru, Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere ali-
jaribu kuonyesha dira ya ku-
jenga nchi ya kijamaa, ambapo 

katika mfumo wa kijamaa ulilenga watu 
kujitegemea kwa kuishi kutokana na 
kazi za mikono yao badala ya kusubiri 
wafanyiwe kazi au kutegemea mjomba 
huko nje alete fedha.

Mwalimu akatenga shule zetu, zi-
kawapo shule za ufundi kama Ifunda, 
Tanga, Moshi, Mtwara na Iyunga. 
Shabaha ya kuweka shule za namna 
hii ilikuwa kuwaandaa vijana  kuwa na 
ujuzi ambao wangeenda kuutumia ka-
tika viwanda. 

Kuonyesha kwamba Mwalimu ali-
kuwa anamaanisha kuwa na nchi ya ku-
jitegemea akaanzisha viwanda vya nguo 
Mwatex, Sungura na Urafiki maana yake 
vijana waliokuwa wakimaliza mafunzo 
hayo walifanya kazi katika viwanda 
hivyo na alifanikiwa kwa kiasi kikubwa 
mpaka anastaafu aliacha viwanda vingi 
tu.

  Lakini pia palikuwapo na shule za 
vipaji maalum mfano Ilboru, Mzumbe, 
Kibaha, Kilakala, Msalato na zingine 
kadhaa. Shabaha ya kuwa na shule hizi 
ilikuwa  kuandaa viongozi wa nchi kwa 
maana ya watunga sera na viongozi wa 
juu kwa ajili ya taifa.

  Mwisho palikuwapo na shule za 
kawaida zilizoitwa shule za wazazi, 
ambazo kwa kiasi kikubwa zilijengwa 
na wananchi wenyewe na baadae kuzi-
kabidhi kwa serikali. Mfano wa shule 
hizo ni Lusanga Sekondari, Morogoro 
Sekondari, Oldadai na nyingine nyingi.

  Mwanafalsafa maarufu duniani ku-

toka katika nchi ya Ugiriki, Plato, aliami-
ni sana juu ya Hisabati, Sayansi na Elimu 
ya Anga kuwa nyenzo muhimu ya kuwa-
fanya watu wajue kufikiri vizuri. Akawa-
gawa watu katika makundi matatu juu 
ya uwezo wao wa fikra na uwezo wa 
akili kwa maana ya ‘Intelligent Quotient 
(IQ)’.

Makundi hayo ni wenye IQ ya juu 
zaidi akawaita (Gold au Gifted), we-
nye uwezo wa kati akawaita (Silver) na 
kundi la mwisho ambao wana uwezo 
wa kawaida akawaita (Dulla). Falsafa hii 
ndiyo Mwalimu aliitumia katika kupan-
ga mfumo wetu wa elimu Tanzania na 
mimi katika makala hii nitajikita kuzun-
gumzia hawa wa kundi la mwisho na 
umuhimu wao katika sera ya viwanda.

Gold, aina hii ya watu huwa wana 
uelewa wa hali ya juu zaidi na waweza 
kufanya mambo bila ya kufundishwa, 
tatizo lao moja huwa hawaamini kama 
watu wengine hawajui, kwa hiyo kundi 
hili hawafai kuwa walimu wanafaa ku-
fanya mambo makubwa zaidi, maana 
wakiwa walimu si rahisi wanafunzi 
kuwaelewa. Si kwamba hawajui wana-
chokifundisha bali kutokana na kuwa 
na uelewa mkubwa huwa wana haraka 
ya kufikia jambo mapema zaidi.

Silver, hili ni kundi la watu wenye uw-
ezo wa kati, lakini wakijibidisha zaidi 
waweza kufanana na wale wa kundi la 
kwanza. Hapa ndipo walipo walimu, 
maana kundi hili la watu wanaamini 
kuwa huwa kuna watu hawaelewi, 
hivyo huenda nao taratibu na pale 
ambapo wanagundua kuwa wale wa-
naowafundisha hawawaelewi huwa 
wanajitahidi kuwaelekeza zaidi ili 

wawaelewe.
Dulla, hawa ni aina ya watu wasio wa-

zuri sana katika elimu ya nadharia bali 
ni hodari sana katika shughuli za miko-
no na hasa zenye kutumia nguvu na ni 
wepesi sana katika shughuli za ufundi 
na jeshini.  Aina hii ya watu ni wengi 
simaanishi wote kuna vitengo vya ki-
taalamu ambavyo hufanywa na watu 
wachache na kazi nyingine za nguvu 
zikifanywa na wao na pia shughuli ny-
ingine za mikono.

Kwa hiyo ili nchi iwe ya viwanda 
ifanye nini sasa? Kwanza, tubadili aina 
ya mfumo wetu wa elimu. Badala ya 
kuwa elimu ya nadharia tu inapaswa 
kuwa elimu ya vitendo kwa maana ya 
‘Vocational Training’ yaani elimu yetu 
ya msingi iwe elimu ya ujuzi.

Kwa sasa elimu yetu ya msingi in-
aonekana kuwaandaa vijana kwenda 
sekondari tu. Shule zinashindana nani 
atapeleka wanafunzi wengi sekondari, 
lakini kimsingi elimu ya msingi ililenga 
kuwaandaa vijana kujitegemea. Kwa 
hiyo tusilazimishe kila mtu kwenda se-
kondari, watoto wanatofautiana uwezo 
wa kuelewa na vipaji tofauti tofauti. 

Kwa nini tuamini kuwa lazima kila 
mtu afike sekondari?   Haya akifika se-
kondari na kumaliza bila kuwa na ujuzi 
wowote elimu yake itakuwa imemfaa 
nini?

Nadhani serikali katika hili ina wajibu 
wa kufikiri upya juu ya elimu yetu. Tusi-
fanye mambo ya kuwafurahisha wa-
nanchi kuwaonyesha kuwa watoto wao 
wanakwenda sekondari, lakini mwisho 
wa siku hatuna habari na wale wana-
oshindwa mitihani ya kidato cha nne na 

kuwa mzigo kwa wazazi wao. 
Nasema hivyo kwa sababu wak-

ishafeli serikali huwa haiwatambui 
tena, linabaki suala la mzazi mwenyewe 
ajue atamsaidiaje mtoto. Lakini hawa 
vijana ndio wanapaswa kuwa viongozi 
na watendaji wa serikali hapo baadae 
kwa hiyo serikali ina wajibu wa kuweka 
misingi ya kuwafanya wawe watu wa 
kujitegemea baada ya masomo yao.

  Inasikitisha sana mtu anasoma 
shule ya msingi miaka saba anamaliza 
bila ujuzi, anakwenda sekondari miaka 
minne anamaliza bila ujuzi. Anakwenda 
kidato cha sita miaka miwili anamaliza 
bila ujuzi alafu utegemee asome kwa 
miaka mitatu au minne  chuo kikuu awe 
na ujuzi wa kutosha kufanya kazi? 

Kwa mtaji huu, wasomi wa hapa 
nchini wataendelea kuwa washika 
mikoba ya wataalamu kutoka nje am-
bao ujuzi wa elimu zao unatokana na 
kuwekeza muda mrefu katika elimu ya 
ujuzi wa shughuli za mikono. Mfano leo 
tenda nyingi za ujenzi zinachukuliwa 
na wageni, tunawaita wawekezaji na tu-
naona ni jambo la sifa kuwa nao wengi 
katika nchi kuliko za wazawa.

Maana yake ni kwamba wazawa 
wengi wana alama nzuri sana kwenye 
makaratasi ya vyeti vyao, lakini katika 
uhalisia wa ujuzi hakuna kitu pamoja 
na kwamba wanadai kuwa kutoanzisha 
kampuni za kujiajiri inatokana na kuko-
sa mitaji. Inawezekana, lakini mtaji wa 
kwanza ni ujuzi.
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Ndiyo kwanza wamerejea. Nimetoka 
kwao muda si mrefu. Wanasema 
wamemkuta Tausi.”

“Wamemkuta Muhimbili?” Donald 
aliuliza kwa mshangao.

“Ndiyo, lakini hayupo hai. Ame-
fariki.” 

“Unasemaje?” Aliuliza tena Donald 
kwa sauti sauti ya hamaki.

“Donald, wewe ni mtu mzima. Sid-
hani kama hujawahi kufiwa. Jikaze 
baba. Mpenzi wako Tausi amefariki.”

Donald hakuuliza tena. Alikaa 
chini kwenye sakafu ya sebule ya 
rafiki yake Sadiki. 

Alitaka kulia, lakini hakuweza. Ali-
taka kunyanyuka alishindwa. Haku-
jua afanye nini. Aliona kama dunia 
inazunguka hivi. Akajikuta anauliza 
tena swali.

“Amefariki? Amefariki vipi?”
Sadiki hakujibu. Alijua ni wakati 

ambao akili ya rafiki yake haitaki 
kuamini jambo hilo. Ni kawaida ya bi-
nadamu anayepata taarifa za mbaya 
za kushtua.

Awali anakuwa haamini kile kili-
chotokea. Hapo ndipo kila mmoja 
anakuwa na mapokeo yake.

Sadiki alimuacha kwanza Donald 
amalize kujadiliana na akili yake. 
Kwanza akili ikubali kuwa kuna tati-
zo. Ikishakubali kuwa amefiwa, ndi-
po anaweza kumjibu maswali yake.

Dakika 20 baadaye. Donald alian-

gua kilio. Kilio cha mtu mzima. Kijana 
wa watu alilia. Alilia kwa kumpoteza 
mpenzi wake. Aliyempenda kutoka 
rohoni. Aliyempenda na kuahidi 
kuwa atamuoa. Pamoja na vipingam-
izi vyote ambavyo aliviona vipo ku-
toka kwa Doroth na wazazi wake, la-
kini hilo halikumkatisha tamaa kuwa 
anaweza siku moja kumuacha Tausi.

“Kwa nini umeondoka Tausi? Kwa 
nini hukuniaga? Kwa nini umeniacha 
peke yangu?.” Donald aliomboleza.

Kumbukumbu zilimrudisha nyuma 
siku ya kwanza alipomuona Tausi. 
Ilikuwa ni siku kadhaa baada ya ku-
jereja toka nchini Merekani kwenye 
masomo yake.

Akakumbuka jinsi alivyokutana na 
mmoja wa mwanafunzi mwenzake 
aliyesoma naye shule ya sekondari 
na kumpa namba ya rafiki yake kip-
enzi aliyekuwa akikaa naye dawati 
moja, Sadiki.

Akakumbuka alivyowasiliana na 
Sadiki na kumwambia anaishi Mago-
meni Makuti.

Ikiwa ni mara yake ya kwanza 
kwenda uswahilini, Donald akakum-
buka pia kituko alichokikuta akiwa 
anakaribia kufika kwa rafiki yake.

Akakuta wanawake wawili wana-
pigana, huku umati wa watu ukiwa 
unashuhudia.

Sekunde chache alizoangalia, ni 
kwamba mmoja alionekana kuzidi-

M
ANENO aliyoambiwa 
yalimshtua na kum-
shangaza kwa wakati 
mmoja.

“Ni siku ya tatu sasa Tausi hajaone-
kana nyumbani kwao.” Sadiki alim-
pasha rafiki yake.

Akili ya Donald ikaondoka kwenye 
hali ya kawaida, wivu ukachukua na-
fasi yake.

Alijua huenda siku hizi tatu am-
bazo hajawasiliana naye, basi Tausi 
ameamua kumsaliti kwenda kutanua 
na kukaa kwa mwanaume mwingine. 
Nusura simu ikanguke kutokana na 
mikono kutetemeka.

“Mimi mwenyewe na ndugu zake 
tumetafuta kila sehemu wapi. Kona 
zote tumezunguka. Hospitali mbal-
imbali. Nimekupigia sana simu rafiki 
yangu kwa namba zako zote mbili, 
siku ya tatu hii hupatikani. Nilivy-
oona hivyo akili ikanijia kuwa labda 
uko naye, kwa sababu nakumbuka 
siku alipoondoka alisema unamwita 
ili mkutane.”

Ni jibu ambalo lilizidi kumchoma 
moyo Donald “Mimi nimemwita?” 
Hakumbuki kama alifanya hivyo siku 
tatu zilizopita.

“Okay, Sadiki hapa unazidi ku-
nichanganya tu. Ngoja nije huko 
huko.” Alisema na kukata simu.

Aliendesha gari kwa kasi ya ajabu. 
Akilini akiwaza uongo wa mpenzi 
wake Tausi.

“Huyu mwanamke, yaani anaaga 
kuwa nimemwita kumbe anakwenda 
sehemu nyingine na kukaa kwa siku 
tatu kweli.” Aliongea kwa sauti nda-
ni ya gari kana kwamba kuna watu 
wengine humo. Alikuwa peke yake.

Alipofika Magomeni Makuti alik-
wenda moja kwa moja kwa rafiki 
yake Sadiki. Alipokewa, lakini alimu-
ona mwenzake akiwa hayupo kwe-
nye hali ya kawaida.

“Sadiki unaumwa nini?”
“Hapana.”
“Nini Sasa?”
“Kaa kwanza.”
Baada ya Donald kujiweka kwenye 

kochi, Sadiki alimuangalia kwa jicho 
la wizi.

“Donald, wakati tunaongea muda 
ule, ndugu zake Tausi walikuwa 
wamekwenda kwenye Hospitali ya 
Taifa Muhimbili. Ndiyo sehemu pe-
kee ambayo walikuwa hawajafika. 

Dakika 20 
baadaye. 
Donald 
aliangua kilio. 
Kilio cha mtu 
mzima. Kijana 
wa watu al-
ilia. Alilia kwa 
kumpoteza 
mpenzi wake. 
Aliyempenda 
kutoka ro-
honi. Aliy-
empenda na 
kuahidi kuwa 
atamuoa. 
Pamoja na vi-
pingamizi vy-
ote ambavyo 
aliviona vipo 
kutoka kwa 
Doroth na 
wazazi wake, 
lakini hilo ha-
likumkatisha 
tamaa kuwa 
anaweza siku 
moja kumua-
cha Tausi.

Sumu ya mapenzi-14

HADITHI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.
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(0716 350534)

wa. Na hata pumzi zilimuishia.
Hakusubiri. Alijitosa katikati na 

kwenda kuamulia. Alimshika yule 
aliyeonekana kupigwa zaidi. Al-
ionekana kutweta sana.

Donald ndiye aliyeingilia ugomvi 
huo na kuuamua baada ya kuona 
hakuna juhudi zozote za umati wa 
watu wa uswahilini hapo kufanya 
hivyo.

“Kwani kuna tatizo gani?” Donald 
alimgeuka dada aliyekuwa hajam-
shika.

“Namdai pesa zangu shilingi laki 
mbili. Mimi nakopesha vitu kaka. 
Nguo za wanawake, watoto, vipo-
dozi. Sasa nimemkopesha huyo 
bibie hadi zimefika laki mbili. Kuli-
pa hataki ananipiga chenga. Uk-
ienda kwake mara kajificha ndani, 
anawaambia ndugu zake kuwa na 
shoga zake kuwa hayupo, kumbe 
kajifungia. Mwezi sasa umepita. 
Leo nimemfuma hapa njiani. Ndiyo 
nimemfungia kazi.”

“Eti ni kweli?” Donald alimgeuka 
msichana aliyemuokoa kwenye ki-
pigo na hadi wakati huo bado aliku-
wa amemshika kwa ajili ya ulinzi, ili 
aliyekuwa akipigana naye asifanye 
hivyo tena.

Hakujibu kitu. Aliendelea kutwe-
ta. Mwishoni alingua kilio. Hakiku-
wa cha sauti. Machozi yalionekana 
kumtiririka. Ilionekana ni hasira 
iliyochanganyikana na aibu.

Donald alimvuta msichana huyo 
akiwa bado amemshika. “Nifuate 
huku.” Alimwambia. “Na wewe pia 
njoo.” Alimwita mwenzake.

Umati aliokuwa hapo ulikuwa 
huielewi nini kimetokea. Burudani 
yao ya ndondi imekatishwa ghafla 
na mtu ambaye hawamuelewi vye-
ma. Wengine walidhani kuwa labda 
ni askari.

Alifungua mlango wa gari na ku-
ingiza mkono, kwenye droo, akatoa 
kibunda cha pesa na kuhesabu.

“Si umesema laki mbili?”
“Ndiyo.”
Alichofanya ni kumkabidhi msi-

chana aliyemshika ili ampe mwen-
zake aliyekuwa anapigana naye.

“Haya nimekupa hizi, mlipe 
mwenzako. Ni shilingi laki mbili.”

Msichana alimpa mwenzake 
huku akiwa hatazami usoni. Bado 
Donald alimuweka chini ya himaya 
yake ili asipigwe.
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MUME wa msanii wa 
muziki wa kizazi kipya, 
Shilole, amesema hawe-
zi kuoa mke wa pili 
kwa sababu anaamini 
mke wake ana kila sifa 
ya kuwa mwanamke.

Rommy, ameiam-
bia EATV na EA Radio 
Digital kuwa, unapooa 
mke wa pili maana 
yake yule wa kwanza 
ana upungufu, japo 
dini yake ya kiislam 
inamruhusu hata wake  

wanne.
“Nina mwanamke 

ambaye yupo vizuri 
kila idara, mzuri na 
mpambanaji, unajua un-
apooa mke wa pili ina 
maana mke wa kwanza 
atakuwa na mapun-
gufu mawili matatu. 
Sio kama namuogopa 
nikiamua kuoa naoa 
tu watoto wa kiislam 
sisi tumeruhusiwa hadi 
wake wanne “ amesema 
Rommy.

ROMMY KUMBE 
MUOGA KIAINA?

HUWEZI KUMK-
WEPA RICK ROSS

 MWANAMITINDO na msanii wa 
muziki wa Bongo Fleva, Hamisa 
Mobetto, amewataka watu ku-
tokwenda mbali kuhusu ukaribu 
wake na mwanamuziki wa Mare-
kani Rick Ross, kwani ukaribu 
wao unatokana na kazi pekee.

Akizungumza hivi karibuni, 
Hamisa, amesema hakuna suala 
la mapenzi kama wanavyofikiri 
baadhi ya watu, kwani yeye ni 
msanii na anahitaji kupata uzoefu 
kwa wanamuziki wakubwa kama 
Rick.

“Hakuna suala la mapenzi kati 
yangu na Rick Ross, tupo kwa ajili 
ya kazi na kila kinachoonekana 
kwenye mitandao inatokana na 
upendo wetu kama washirika wa 
kazi tu,” amesema Hamisa.

DUH! CHID BENZI KAKIWASHA

HAMISA

 RAPA mkongwe 
nchini, Chidi Benz, 
amewataja Watanza-
nia kama chanzo cha 
mwanamuziki Vanes-
sa Mdee kutangaza 
kukaa pembeni 
mapema.

Chidi Benz, amean-
dika katika ukurasa 
wake wa Instagram 
““Sema Tanzania 
nayo, bila sababu 
tumefanya dada 

yangu Vannesa Mdee 
kauchukia muziki, 
ilikua tunahitaji sana 
vitu kutoka sauti ile, 
sijui wengineo”.

Katika kipindi cha 
hivi karibuni, rapa 
huyo amekuwa akitoa 
maoni na mitazamo 
yake kuhusu masuala 
mbalimbali ya muziki 
na wasanii.
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 MADRID, Hispania

DIEGO Simeone ameongeza mkataba 
wa kuwanoa mabingwa wa Ligi Kuu ya 
Hispania, LaLiga, Atletico Madrid ambao 
utamuweka hapo hadi mwaka 2024.

Raia huyo wa Argentina anakaribia 
miaka 10 hapo Atletico, akiwa ameteuli-
wa Desemba mwaka 2011, na tangu atue 
hapo amewaimarisha Rojiblanco kuwa 
wapinzani wazuri kwenye Ligi Kuu ya 
Hispania.

Aliiwezesha Atletico kutwaa taji la Ligi 
mwaka 2014 na mwaka huu, pamoja na 
kushinda taji la Copa del Rey na lile la 
Ligi ya Europa League mara mbili.

Simeone pia aliisaidia Atletico kutinga 
fainali ya Ligi ya mabingwa mwaka 2014 
na 2016, zote akifungwa na Real Madrid.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 
51 mkataba wake ulikuwa unamalizika 
mwaka 2022 na sasa atakaa hapo kwa 
miaka mingine miwili zaidi. 

Klabu hiyo ilithibitisha juzi katika 
taarifa yake iliyosomeka: “Diego Pablo 
Simeone amesaini mkataba mpya ambao 
utamuweka hadi Juni 30, 2024.

“Tangu raia huyu wa Argentina alipoji-
unga na klabu mwaka 2011, tumefurahia 
kwa pamoja mafanikio makubwa kwa 
klabu na kushinda mataji.”

.

SIMEONE AJIFUNGA ATLETICO 
MADRID HADI MWAKA 2024

LIVERPOOL, England 

VIRGIL van Dijk anakaribia kurudi kutoka 
majeruhi ya goti yaliyomuweka nje ya dimba 
kwa muda mrefu, baada ya kujumuishwa 
kwenye kikosi cha Liverpool kinachokwen-
da Austria kuweka kambi ya maandalizi ya 
msimu mpya wa Ligi Kuu England.

Van Dijk alikosa msimu wote wa 2020-21 
baada ya kuumia goti kwenye mchezo dhidi 
ya Everton Oktoba mwaka jana.

Majeruhi hayo pia yalimfanya ashindwe 
kuichezea Uholanzi kwenye Euro 2020, 
wakati Orange hao wakitolewa na Jamhuri ya 
Czech katika hatua ya 16.

Lakini sasa anaonekana kurudi kuimari-
sha safu ya ulinzi ya Liverpool kwa msimu 
wa 2021-22, huku nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 30 akijumuishwa kwenye kundi la 
wachezaji wanaokwenda kwenye ya kambi 
hiyo ya mazoezi kule Tyrol, jirani na mji wa 
Salzburg, wiki ijayo.

Pia katika orodha hiyo inawajumuisha 
nyota mpya, Ibrahima Konate, akiwasili ku-
toka RB Leipzig, pamoja na Joe Gomez, am-
baye kama Van Dijk, aliukosa msimu wote wa 
2020-21 kutokana na kuwa majeruhi.

KUREJEA DIMBANI 
LIVERPOOL

VAN DIJK 

PARIS, Ufaransa 

KLABU ya Paris Saint-Germain 
inapanga kumsajili kiungo wa Man-
chester United, Paul Pogba kwa ada 
pungufu ya pauni milioni 50, kwa 
mujibu wa Daily Star.

Majaliwa ya Pogba pale Man 
United yamekuwa shakani na uvumi 
umekuwa ukienea kwamba anaon-
doka.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa, amebakiwa na mwaka 
mmoja kwenye mkataba wake wa 
sasa hapo United na bado haja-
saini mkataba mpya na mashetani 
wekundu hao.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
mara kadhaa amekuwa akihusishwa 
na PSG na sasa wanaonekana kuwa 
tayari kutoa kiasi pungufu cha pauni 
milioni 50

Poga alikuwa kwenye kiwango 
cha kuvutia katika michuano ya 
Euro 2020 ambayo Ufaransa 
ilitolewa hatua ya 16 na Uswisi kwa 
penalti.

Matajiri hao wa jiji la Paris tayari 
wamewasajili, Achraf Hakimi na 
Georginio Wijnaldum kipindi hiki 
cha dirisha la usajili wa majira ya 
joto.

Na ripoti ya jarida la L’Equipe 
inadai kuwa, PSG wanajiandaa kum-
sajili Pogba.

PSG WAJIPANGA 
KUMSAJILI POGBA 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Zote zina njaa ya taji hilo, Waitaliano wakibeba mara 
moja, England hawajawahi kabisa…

KWA UFUPI

LONDON, England 

ENGLAND inad-
hamiria kushinda 
taji lake la kwanza 

la mashindano makubwa 
katika kipindi cha miaka 
55 wakati watakapocheza 
na Italia kwenye fainali ya 
Euro 2020 katika dimba la 
nyumbani la Wembley, leo 
Jumapili usiku.

Tangu walipofanikiwa 
katika muda wa ziada dhi-
di ya iliyokuwa Ujerumani 
Magharibi kwenye fainali 
ya kombe la Dunia mwaka 
1966, Simba hao watatu 
hawajawahi kufika fainali 
ya michuano hiyo, walika-
ribia kufanya hivyo mwaka  
1990 na 2018 na pia wali-
fungwa kwenye fainali 
Euro 1996.

Lakini sasa kikosi hicho 

cha Kocha, Gareth South-
gate kimekuwa na wakati 
wa kuvutia baada kutinga 
fainali baada ya kuifunga 
Denmark kwenye nusu 
fainali.

Kabla ya hapo, kulikuwa 
na robo fainali ya kuvutia 
kwa kuifunga Ukraine ji-
jini Rome, wakitoka kufuzu 
hatua ya 16 kwa kuichapa 
Ujerumani pale Wembley, 
ikishinda pia dhidi ya Cro-
atia na Jamhuri ya Czech 
katika kundi D.

Na sasa England wapo 
kwenye fainali wakiwaka-
bili Italia ambao wameone-
sha kiwango cha kuvutia 
zaidi kwenye mashindano 
hayo.

Italia inayonolewa na 
kocha, Roberto Mancini 
ilitinga fainali hiyo baada 
ya kuifunga Hispania kwa 

changamoto ya mikwaju 
ya penalti, wakitoka ku-
wafunga Ubelgiji kwenye 
robo fainali. 

Kwenye hatua ya 
16 walishinda 

dhidi ya Austria 
na waliwafunga
 Uturuki, Uswisi 

na Wales na 
kuongoka kundi A.

Baada ya kushindwa ku-
fuzu fainali ya kombe la 
Dunia miaka mitatu iliyo-
pita nchini Russia, Azzur-
ri hao sasa wamekuwa 
wamoto kwelikweli.

Hadi sasa wameweka re-
kodi ya kucheza mechi 33 
bila kupoteza, kipigo cha 
mwisho walikipata Sep-
temba mwaka 2018.

Italia ambao ni mabing-
wa mara nne wa kombe 
la Dunia hii ni fainali yao 
ya 10 kwenye mashindano 
makubwa na mara ya nne 
kwenye mashindano ya Ul-
aya wakishika nafasi ya pili 
mwaka 2012 na 2000. 

Walishinda taji hilo kwa 
mara ya kwanza mwaka 
1968.

Mchezo huo wa leo un-
atarajiwa kuhudhuriwa na 
mashabiki 60,000 hapo 
kwenye dimba la Wembley.

Vikosi:
England (4-3-3): Pick-

ford; Walker, Stones, Magu-
ire, Shaw; Phillips, Rice, 
Mount; Saka, Kane, Sterling

Italia (4-3-3): Donnarum-
ma; Di Lorenzo, Bonucci, 
Chiellini, Emerson; Barella, 
Jorginho, Verratti; Chiesa, 
Immobile, Insigne.

MAN YAONGOZA KWA KANE
MANCHESTER United wanaongoza dhidi ya 

Chelsea na Manchester City katika kinyang’anyiro 
cha kumsaka mshambuliaji wa England, Harry 
Kane mwenye umri wa miaka 27. (Football In-
sider)

MAN CITY KUMTWAA GRIEZMANN
KLABU ya Manchester City imewasiliana na 

mshambuliaji wa Ufaransa, Antoine Griezmann, 
mwenye umri wa miaka 30, kuhusu uwezekano wa 
uhamisho kutoka Barcelona. (Footmercato)

AREOLA KUSAJILIWA JUMLA
 WEST Ham wanashauriana na Paris St-Germain 

kuhusu usajili wa kipa wa Ufaransa mwenye umri 
wa miaka 28, Alphonse Areola, ambaye alikuwa 
Fulham kwa mkopo msimu uliopita. (Mail)

ARNAUTOVIC AKWAMA
 UHAMISHO wa mshambuliaji wa Austria, Marko 

Arnautovic kwenda Bologna kutoka Shanghai SIPG 
umekwama, baada ya utata unaozunguka kanuni 
ya mkataba wa mchezaji huyo wa zamani wa West 
Ham na Stoke City kuhama klabu hiyo ya China. 
(Bild)

ROWE KUSAINI MKATABA
KIUNGO wa kati wa Arsenal na England kwa 

wachezaji wenye chini ya umri wa miaka 21, Emile 
Smith Rowe mwenye miaka 20, anajiandaa kusaini 
mkataba wa miaka mitano na washikabunduki 
hao. (Birmingham Mail)

ZOUMA KUONDOKA CHELSEA 
NYOTA Kurt Zouma anatarajiwa kuondoka Chel-

sea msimu huu wa joto, huku Everton, Tottenham 
na Roma zikimtaka Mfaransa huyo mwenye umri 
wa miaka 26, ambaye tayari amekataa ombi ku-
toka Wolves.(Telefoot on Twitter)

HOPPE AGOMBEWA
NEWCASTLE United, Tottenham, Wolves na 

Southampton zinajiandaa kuwasilisha ombi la 
kumnunua mshambuliaji wa Schalke na Mare-
kani, Matthew Hoppe mwenye umri wa miaka 20. 
(90min)

MIKKEL ATAKIWA
KLABU ya Sampdoria ina imani kusalia na 

mshambuliaji wa Denmark, Mikkel mwenye umri 
wa miaka 21, walau kwa msimu mwingine, huku 
Liverpool, Tottenham, Juventus na Barcelona ziki-
wa miongoni mwaka klabu zinazomnyatia nyota 
huyo . (Gazzetta dello Sport)

SPURS KUMBAKIZA SON
 MKURUGENZI wa soka wa Tottenham Hotspur, 

Fabio Paratici, amesema mkataba mpya wa kudu-
mu wa mshambuliaji wa Korea Kusini, Son Heung-
min mwenye umri wa miaka 29, kuwa kipaumbele 
chake. (90min)

UMTITI AWANIWA
 MANCHESTER United wanataka kumsajili mlinzi 

wa Barcelona, Samuel Umtiti mwenye umri wa 
miaka 27, huku Arsenal pia wanahusishwa na us-
ajili wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa.
(El Gol)

CASILLA KUONDOKA
GOLIKIPA wa Hispania, Kiko Casilla mwe-

nye umri wa miaka 34, anataka kuondoka Leeds 
United kujiunga na klabu ya LaLiga ya Elche kwa 
sasabu ya kukosa nafasi ya kucheza pale Elland 
Road. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ITALIA VS ENGLAND FAINALI 
YA KIBABE EURO 2020
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AZAM FC WAIPIKU 
YANGA KWA KATEMA
Na Saada Akida 

AZAM FC inaendelea 
kuwazidi Yanga nje ya 
uwanja, baada ya ku-

fanikiwa kufanya uhamisho wa 
nyota wa kutoka klabu Red Ar-
rows ya Zambia, Paul Katema.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na klabu hiyo 
kupitia Ofisa wa Uhusiano wa 
Vyombo vya Habari na Umma 
wa Klabu  ya Red Arrows, 

Misheck Kalembwe, wamefikia 
makubaliano na Azam juu ya 
uhamisho wa Kameta.

“Kila kitu kimeenda vizuri 
kwa kufuata taratibu  zote 
za kutaka kumsajili nyota 

huyo, na mpango wa 
kusaini mkataba utafikia

 wakati wowote,” alisema
 Kalembwe.

Gazeti hili jana lilimtafuta 
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, 
Abdulkarim Amin ‘Popat’ 

ambaye alijibu kuwa hawezi 
kuzungumzia suala la nyota 
huyo, kwa sababu ni mapema 
sana, kwani bado wako katika 
mazungumzo.

“Tunaendelea na mchakato 
wetu wa usajili, kuhusu nyota 
huyo ni mapema sana kwa sasa 
kulizungumzia, lakini kuhusu 
Katema na wengine tutaweka 
wazi katika mtandao wetu wa 
kijamii, kila kitu kitakapokuwa 
tayari,” alisema.

Aliongeza kusema kwamba, 
hadi sasa wamekamilisha usajili 
wa nyota wawili tu ambao ni 
Charles Edward Manyama na 
Charles Zulu.

Katema ambaye anacheza 
nafasi ya kiungo amekuwa 
kwenye rada za kutakiwa na 
Yanga kwa ajili ya kuimarisha 
kikosi chao, lakini wamemkosa 
baada ya nyota huyo kumalizana 
na Azam.

Biashara 
bado moja 
kimataifa
Na Adam Fungamwango

WAKATI ikiwa imebakisha 
pointi moja tu ili iweze kufikisha 
pointi 50 ambazo hazitofikiwa 
na timu yoyote iliyo chini 
yake, klabu ya Biashara United 
imetoa pongezi na shukrani kwa 
Simba kutokana na kufanikisha 
kupatikana na nafasi nne za 
uwakilishi wa michuano ya 
kimataifa msimu ujao.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, 
Selemani Mataso amesema 
kuwa kutokana na hali hiyo, Ligi 
Kuu msimu huu imekuwa na 
msisimko mkubwa kutokana na 
nafasi nne kuhitajika, huku wao 
wakiwa na nafasi nzuri zaidi ya 
kuipata na kushiriki michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu ujao.

Mataso amesema kwa sasa 
wanasubiri kuipata pointi 
hiyo moja kwa michezo miwili 
ambayo imesalia ili waanze 
rasmi kujiandaa na michuano 
hiyo.

“Kwanza kabisa ni lazima tutoe 
pongezi na kuishukuru klabu ya 
Simba ambayo imesababisha 
kupatikana kwa nafasi nne wa 
kuiwakilisha nchi. Sisi Biashara 
tunahitaji pointi moja tu ili 
kumaliza tukiwa kwenye nafasi 
hiyo. Kwa sasa siwezi kusema 
tumejiandaaje na michuano ya 
kimataifa msimu ujao, ni mpaka 
kwanza kuipate, halafu ndiyo 
tutaanza kuangalia tutashiriki 
vipi,” alisema Mwenyekiti huyo.

Alikiri kuwa kucheza michuano 
ya kimataifa ni gharama, lakini 
alisema kutokana na ushirikiano 
wao na Mkoa wa Mara na 
wadau wote wa michezo mkoa 
huo, na wao wenyewe kutafuta 
vyanzo vya mapato, anaamini 
watashiriki michuano hiyo bila 
matatizo.

Iwapo Biashara United ambayo 
ina pointi 49, itafikisha pointi 
50 inakuwa inamaliza Ligi Kuu 
msimu huu ikiwa kwenye nafasi 
ya nne, kwani Namungo FC 
yenye pointi 43 na kubakisha 
mechi mbili ina uwezo wa 
kufikisha pointi 49 tu kama 
itashinda yote.

Biashara ina nafasi ya 
kushiriki michuano ya kimataifa 
kwa sababu Simba na Yanga 
zilizoingia fainali ya FA, tayari 
nazo zina nafasi ya kucheza 
michuano ya kimataifa mwakani, 
hivyo hakuna timu inayoweza 
kuizuia timu ya nafasi ya nne 
kwenye ligi kushiriki.

Watoto wakicheza michezo mbalimbali katika viwanja vya maonyesho ya biashara ya Kimataifa ya 45 kwenye viwanja vya Mwal-
imu Nyerere, Sabasaba jijini Dar es Salam. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

KLABU mbalimbali za Ligi 
Kuu pamoja na Bodi ya Ligi 
zimeungana kusikitishwa na kutoa 
pole kwa klabu ya Polisi Tanzania 
baada ya kupata ajali juzi asubuhi 
timu yao ikiwa inatoka mazoezini 
majira ya saa tano asubuhi.

Mabingwa watetezi Simba, 
Yanga, Azam na klabu mbalimbali 
zimetoa salamu za pole kwenye 

mitandao yao rasmi ya kijamii, 
zikiungana na wachezaji na 
viongozi wa Polisi Tanzania 
kwenye kipindi kigumu cha 
kuuguza.

Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Polisi mkoani Kilimanjaro, Simon 
Maigwa ni kwamba ajali hiyo ya 
wachezaji wa Polisi Tanzania 
ilitokea saa tano asubuhi maeneo 
ya TPC Moshi wakitoka mazoezini.

Basi walilopanda likiwa na 

wachezaji 32, makocha na 
madaktari liligonga mti na kuacha 
njia, likisababisha wachezaji 16 
kujeruhiwa, huku straika tegemeo 
wa klabu hiyo, Gerald Mdamu 
akivunjika miguu yote miwili.

Klabu ya Simba imetoa pole 
kwa timu hiyo na inawaombea 
majeruhi wote wapone na 
kurejea kwenye majukumu yao ya 
kawaida.

Yanga iliandika kupitia kwenye 

ukurasa wake wa mtandao wa 
kijamii kuwa wamepokea kwa 
mshituko mkubwa taarifa za 
ajali walioipata timu ya Polisi 
na wanawape pole viongozi na 
wachezaji.

Bodi ya Ligi nayo imeandika 
kwenye mtandao wake kuwa 
imepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa ya tukio la basi 
la Polisi, huku Azam yenyewe 
imeandika imepokea kwa 

mshtuko mkubwa taarifa za Polisi 
na kumuomba Mwenyezi Mungu 
awasimamie na kuwaponya 
majeruhi wote, ili warejee 
kwenye hali zao za kawaida kama       
zamani.

Klabu ya Gwambina nayo 
haikuwa nyuma, imeandika kuwa 
“Poleni wenzetu Polisi Tanzania 
kwa ajali iliyowakuta mkitoka 
mazoezini. Sisi na jamii yote ya 
mpira tupo pamoja na nyinyi.”

Klabu Ligi Kuu zaipa pole Polisi Tanzania



   Inahitaji pointi moja tu kuwa mabingwa wapya wa 
Tanzania, Coastal ikichungulia …

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Nabi atoa angalizo 
usajili Yanga SC
Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesred-
dine Nabi ameweka wazi kwamba, 
hatapokea mchezaji yoyote mpya 
bila kujadiliwa kwa kina na kuri-
dhishwa na uwezo wake.

Akizungumza na gazeti hili, Nabi 
alisema amekuja na utaratibu mpya 
katika usajili wa timu hiyo tofauti na 
ilivyo awali kwa makocha waliopita 
kukuta tayari timu imeshasajili.

Alisema baada ya kukabidhi map-
endekezo ya wachezaji anaowahitaji 
kuboresha kikosi chake, atahakikisha 
kabla ya kusaini anajiridhisha na ki-
wango cha mchezaji yoyote ambaye 
ataletewa na kiongozi.

“Nilikutana na viongozi nime-
waeleza kwamba, nataka iundwe 
kamati ya usajili ambayo wata-
shirikiana na maskauti ambao nime-
waeleza ila kupata wachezaji ambao 
watasaidia kufikia malengo yetu kwa 
msimu ujao,” Alisema Nabi.

Pia aliongeza; “Nitakuwa makini 
na mchezaji kuhakikisha anapitia na 
kujadiliwa katika kamati ya usajili, 
nina imani viongozi watafanya hayo 
kwa kutumia mbinu nilizowapa ili 
kupata wachezaji bora.

“Kamati yetu nikiwamo tutakaa 
na tutawajadili wachezaji hao 
kulingana na ubora wa viwango na 
sifa alizokuwa nazo na mahitaji ya 
timu, yule atakayekuwa bora ndio 
tutamsajili, mbali na hivyo hakuna 
mchezaji ambaye atasajiliwa.”

Alisema malengo makubwa ya 
msimu ujao ni kuona Yanga tishio, 
inarejea katika ubora wake hali hiyo 
wanahitaji kuboresha 

Alisema wakati huu ni mwanzo 
wa Yanga kurudi na kwenda juu 
kimafanikio, kufikia hayo wanahitaji 
kuboresha kikosi chao kwa kusajili 
wachezaji ambao wataleta ushindani 
mkubwa na kufikia malengo hayo.

Kocha Nabi alisema anafurahi 
kuona timu yake imekuwa na 
muunganiko mzuri na ana imani 
msimu ujao atakuwa na kikosi imara 
kulingana na jinsi ya mapendekezo 
yake ya usajili.

“Wakati uongozi ukifuata mbinu 
za usajili, huku tunaendelea kuan-
daa kikosi kwa ajili ya mechi mbili 
zilizobakia kuhakikisha tunafanya 
vizuri kwa kupata pointi sita ili kue-
ndelea kujiimarisha kwenye nafasi 
mbili za juu,” alisema Nabi.

Tayari Yanga iko kambini kuji-
andaa na mechi yao dhidi ya Ihefu 
FC itakaopigwa Julai 14, katika 
uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salaam.

SIMBA KUTWAA 
UBINGWA LEO?

PSG wajipanga kumsajili Pogba HABARI  UK  21

Wachezaji wa Simba, Meddie Kagere, Erasto Nyoni na Said Ndemla, wakiwa kwenye mazoezi kabla ya kuivaa Coastal Union kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara utakaopigwa leo katika uwanja wa Bejamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA NA MTANDAO

Na Saada Akida 

TIMU ya Simba leo ina nafasi kubwa ya 
kutangazwa kuwa mabingwa wapya 
wa Ligi Kuu Tanzania bara, wakati itaka-

pocheza na Coastal Union, katika uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Inaweza kutajwa kama ni 
mechi ya heshima baada ya

 timu zote kutambiana
, huku 

kila mmoja akijigamba 
kuondoka na pointi tatu

 katika mechi hiyo.
Simba ambao tayari kwa sasa wana pointi 76 

bada ya mechi 31 na kuongoza Ligi Kuu huku 
wakiwa na nafasi ya kulibeba taji hilo la Ligi Kuu 
Bara kwa msimu huu wa nne mfululizo.

Coastal Union iko nafasi ya 17, nafasi ya pili 

kutoka chini wakiwa na mechi 31 na kukusanya 
pointi 37, huku ikihitaji matokeo chanya katika 
mchezo huo ili kujinasua kushuka daraja.

Simba ni wenyeji wa mchezo huo, wanahitaji 
pointi mmoja kuweza kutangazwa mabingwa, 
huku ikijipanga isipoteze michezo yake  
mitatu ya mwisho wakianzia dhidi ya Coastal 
Union.

Wakizungumza jijini jana kwenye makao 
makuu wa Shirikisho la Soka Tanzania TFF, 
Makocha wasaidizi wa timu hizo, kila mmoja 
alionesha namna walivyojiandaa kushinda.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Matola 
alisema wamejiandaa vizuri na wanaheshimu 
Coastal Union, hivyo watashuka uwanjani 
kutafuta pointi mmoja ili kutangazwa kuwa 
mabingwa wapya.

“Hatutaingia na matokeo ya mechi iliyopita 
kwamba, tulimfunga Coastal Union 7, na 
hatutaingia kwa kuwadharau na tutawaheshimu 
na kwenda kutafuta pointi muhimu ili 

kuchukuwa ubingwa kwa heshima,” alisema 
Matola.

Naye kocha Msaidizi wa Coastal Union, 
Joseph Lazaro alisema wamejiandaa vizuri na 
wanakuja kivingine katika mchezo huo tofauti 
na walivyocheza mechi zilizopita.

Alisema hakuna majeruhi na wamejiandaa 
kivingine katika mchezo huo ili kujinasua katika 
nafasi ya kushuka daraja, ikiwamo kuhakikisha 
wanapata pointi tatu dhidi ya Simba.

“Hatutakuwa na mabadiliko katika kikosi 
chetu, tutaendelea kutumia kikosi chetu 
cha michezo iliyopita, lakini tumejiandaa 
kivingine na kwenda kupambana kutafuta  
matokeo mazuri ili kujiondoa katika kushuka 
daraja.”

“Tunatambua kwa Simba iko vizuri, tuna 
waheshimu ila tumejiandaa kwa ajili ya kwenda 
kupambana na kutafuta pointi tatu licha ya 
wenzetu kuhitaji pointi mmoja kutangaza 
ubingwa,” alisema Lazaro. 


