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Elizabeth Zaya na Christina Mwakangale

W
ATETEZI wa afya ya 
binadamu na mazin-
gira wanaonya kuwa 
kutumia kemikali iwe mbolea za viwandani na dawa dhidi ya viuatilifu na tiba za mifu-go ni hatari kwa vile mwisho ni maradhi yasiyoambukiza na vifo.

Aidha, kutegemea zaidi kemikali hizo kunahusishwa na ongezeko la saratani, mashambulizi ya mishipa ya fahamu na hata kutibua nasaba (DNA) za viumbe hai hasa zinapo-tumika kwa muda mrefu, pia zi-mechangia kuharibu mazingira na mfumo wa ikolojia. 
Ili kuepukana na tatizo hilo, Taasisi ya Afrint Bio Solution kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI) inatoa tiba mbadala kwa wakulima na wafu-gaji kuwekeza pasipo athari kwao na mazingira.

Kwa pamoja wanatoa viru-tubisho mbadala ambavyo hutu-mika kiasi kidogo kwa mifugo na kilimo, visivyo na kemikali vina-vyostawisha mazao na wanyama kikamilifu.
Dk. Paluku Emmanuel, kutoka Taasisi ya Afrint Bio Solution, anasema virutubisho hivyo vya mifugo hajulikana kama ‘Trypi na RojoTic.

Aidha, kwenye kilimo anasema viko vingi kama ‘Bio Organic’ inay-otumika kwenye mboga na matun-da. Anataja pia, kupanda majani ya mifugo, maua, alizeti, mpunga pamoja na nafaka nyinginezo na 

kufukuza wadudu wote wahari-bifu ikiwamo ndege pamoja na panya.
Ufumbuzi huo unakuja wakati kuna malalamiko ya kukosa uzin-gatiaji bora wa matumizi sahihi ya dawa  kwenye mifugo na kilimo ili kulinda afya na ustawi wa binada-mu au walaji .

Lakini pamoja na mimea na mazingira na kwa miaka ya hivi ka-ribuni wafugaji na wakulima wen-gi wamekuwa wakitumia dawa kwa ajili ya mifugo na kilimo licha ya kudaiwa kuwa zina kemikali.

Aidha, kwa kukosa elimu ya namna ya kutumia dawa hizo au kukosea maelekezo na hata ku-puuza walaji wameendelea kupa-ta athari ya kiafya hasa magonjwa yasiyo ambukizwa mfano saratani.Dk. Emmanuel, anapozun-gumza na Nipashe kwenye Mao-nyesho ya Sabasaba, jijini Dar es Salaam, anasema virutubisho hivyo vinanyunyiziwa kwenye mboga na matunda badala ya viautilifu sumu lakini vingine hu-pandwa kurutubisha ardhi.
“Tukitumia kwenye kilimo 

hakuna haja ya mbolea kwenye mimea lakini dawa kwenye mifu-go. Aidha, hurutubisha ardhi na hata kuongeza uzalishaji.” Anase-ma. 
Anasema kadri mkulima ana-vyotumia virutubisho hivyo ndi-vyo na ardhi inavyopata rutuba ya kustawisha mazao na kuzidi kuongeza anasema.

Anasema kwa wafugaji, wana-potumia virutubisho hivyo, mifu-go inakuwa na afya bila kuugua au kufa ovyo.
Anaeleza kuwa ni mkulima na 

amevitumia virutubisho hivyo na kupata matokeo mazuri katika baadhi ya mikoa ilipolima ikiwa-mo Mbeya.
“Katika heka tatu ambazo nili-tumia kilo tisa za mbolea ya viru-tubisho hivyo nilipata magunia 53 ya mpunga. Baada ya kuvuna ilipofika tena wakati wa kulima awamu ya pili, nilirudia kulima tena katika eneo hilo nikavuna magunia 71.”

“Mara ya mwisho ni sasa amba-ko tumevuna magunia 100 katika eneo hilo hilo,” anasema Dk. Em-manuel na kuongeza kuwa kwa hiyo inamaanisha mkulima akitu-mia virutubisho hivi, anaboresha ardhi,  anapokuja kuvuna, mazao yake yataendelea kuongezeka.”
Kwa hiyo sio lazima mkulima atumie mbolea, hivi virutubisho vinafanya kazi kubwa na bila kuwa na athari kiafya na kuacha ardhi ikiwa na rutuba ya kutosha.

Anasema kadri mkulima ana-vyozidi kulima kwa virutubisho mara nyingi, ndivyo na ardhi itakavyozidi kurutubika.
Pia, anasema chakula kili-cholimwa na virutubisho sokoni kina soko kubwa kuliko kilichozal-ishwa na mbolea na kemikali za viwandani.

Anatoa wito kwa wakulima na wafugaji, kuhama kutoka kulima au kufuga kwa kutegemea dawa au kemikali badala yake wafanye hivyo bika kemikali hizo.
“Kwa sasa dunia inabadilika, soko kubwa sasa hivi ni kwa vy-akula au mifugo inayozalishwa bila kemikali. Tunaamini kwamba si rahisi kufunga viwanda vina-vyotengeneza mbolea, lakini tunaweza kupunguza nguvu ya mbolea nyingine, tukatumia zisizo na kemikali na kama unataka ku-peleka chakula chako kwenda ku-uza Ulaya lazima watakuuliza au 
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Dola ya Marekani 
yazidi kuadimika
Na Mwandishi Wetu

DOLA ya Kimarekani im-
eendelea kuadimika nchini 
na kuuzwa kwa gharama 
ya juu huku baadhi ya ben-
ki zikiiuza kwa masharti na 
nyingine zikisitisha kutoa 
huduma hiyo.

Baadhi ya benki hizo 
zimepunguza kiwango cha 
uuzaji wa fedha hiyo kwa 
mteja mmoja kwa siku ku-
toka Dola 2000 hadi 500 
ili kuwahudumia wateja 
wengi kwa siku.

Mwandishi wa gazeti 
hili alitembelea benki na 
maduka yanayotoa hudu-
ma ya kuuza fedha za ki-
geni jijini Dar es Salaam na 
kukuta Dola ya Kimarekani 
ikiuzwa kwa Sh. 2,499 hadi 
Sh. 2,535 kutoka Sh. 2,410 
hadi 2,015 mwezi uliopita 
huku ikinunuliwa kwa Sh. 
2,420 hadi 2,440 kutoka 
2,350.

Pia mwandishi alibaini 
kuwa baadhi ya benki hizo 
ikiwamo Tanzania Com-
mercial Bank (TCB), Dar es 
Salaam Commercial Bank 
(DCB), Kenya Commercial 
Bank na Exim zimesitisha 
kuuza fedha hiyo, National 
Bank of Commerce (NBC) 
ikiuzia wateja wao pekee.

“Kama sio mteja wetu 
hatukuuzii dola dada, kwa 
sasa tunawahudumia wate-
ja wetu tu kwa sababu upa-
tikanaji wake umekuwa wa 
shida sana, jaribu kwenda 
hapo nje kuna duka wa-
natoa huduma hii wataku-
saidia,” alisema mhudumu 
wa benki NBC.

Aidha, baadhi ya benki 
ikiwamo NMB na maduka 
yanayouza dola 500 pekee 
kwa mteja kwa siku huku 
CRDB na Akiba Commer-
cial Bank ikiuza dola 1,000 
na wateja wanaohitaji zaidi 
ya hapo wanatakiwa kuom-
ba siku tatu hadi wiki kabla.

“Mteja anayetaka dola 
1000 hadi 1,900 akishawe-
ka oda tunakwenda kutoa 
taarifa kwa meneja wa 
matawi, ili atupe ruhusa 
ya kumpa na wale wanao-
taka zaidi ya 2,000 inabidi 
tuombe kibali cha kumpa 
kutoka idara ya fedha za 
kigeni,” alisema mfanyaka-
zi wa Akiba Commercial 
ambaye hakutaka jina lake 
liandikwe.  

Mfanyabiashara wa nguo 
za watoto Kariakoo, Den-
nis James, alisema kadili 
upatikanaji wa fedha hiyo 
unavyokuwa mgumu bi-

ashara yake inazidi kud-
horota kwa sababu uagizaji 
wa mzigo kutoka nje unat-
egemea zaidi fedha hizo.

“Hali ni ngumu sana, ili 
upate kiasi cha dola una-
chohitaji inabidi utembee 
maduka yote ya hapa jijini 
kwa sababu sasa hivi wa-
nauza dola 500 hadi 1,000 
tu, na unakuta ninahitaji 
dola 20,000 nikalipie mzi-
go,” alisema Dennis.

Aliiomba serikali na BoT 
ziingilie kati ili wawe wa-
nalipia mizigo kwa pesa ya 
nchi wanayochukua bid-
haa kwa kipindi hiki am-
bacho upatikanaji wa dola 
umekuwa wa shida.

“Kwa sisi tunaochukua 
mizigo China tuwe tunali-
pia fedha ya nchi hiyo kwa 
sababu upatikanaji wake 
hauna shida, hii itauon-
dolea usumbufu na kufan-
ya biashara zetu zishamiri 
kama zamani, kwa kweli 
uhaba wa dola unaumiza 
sana biashara,” alilalamika.

Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini wa 
Wizara ya Fedha, Benny 
Mwaipaja,  alisema  hawa-
husiki na jambo hilo na 
kumwelekeza mwandishi 
awasiliane na BoT. 

Akizungumza na waha-
riri wa vyombo vya habari 
wakati wa semina kuhusu 
mwenendo wa uchumi 
nchini Juni 6, mwaka huu, 
Mkurugenzi wa Tafiti na 
Sera za Uchumi wa Benki 
ya Dunia, Dk. Suleiman 
Missago, alisema Tanza-
nia ina uhumilivu wa upa-
tikanaji wa dola licha ya 
ukwasi wake kuathirika 
duniani.

Alisema BoT bado ina ak-
iba ya fedha za kigeni ikilin-
ganisha na nchi nyingine 
lakini inatumika kwa uan-
galifu kutokana na hali ya 
upatikanaji wake kuende-
lea kuwa mbaya ulimwen-
guni kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo vita 
ya Urusi na Ukraine am-
bayo haijulikaani itaisha 
lini. “Sisi hatupo katika cri-
sis (mgogoro), tuna upun-
gufu. Na kutokana na uhi-
milivu huo ndiyo maana 
kila siku tunauza dola mil-
ioni mbili kwa benki ili isai-
die kile ambacho kipo kule. 
Upungufu siyo kwamba 
zimeisha, unaposema kuna 
upungufu wa dola huko 
sokoni unaweza kuwa sahi-
hi, lakini siyo uje ukaamini-
sha watu kwamba hazipo,” 
alisema.

Na Romana Mallya

MBUNGE wa Ukonga, Jerry Si-
laa, ameibuka kuwajibu aliowaita 
wapotoshaji wa uendelezaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam, akiwata-
hadharisha Watanzania kuwa kuna 
watu wanatumika kwa maslahi 
wanayoyajua ili kumwondoa Rais 
Samia Suluhu Hassan kwenye reli.

Silaa ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Uwekezaji  wa  Mitaji ya 
Umma (PIC), aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu sakata hilo.

Katika mkutano huo, Silaa alitaja 
sababu tano za kuitisha mkutano 
huo huku ajenda kubwa akiitaja 
kuwa ni yanayoendelea akisema, 
kuna watu wachache kwa sababu 
wanazozijua wanapotosha umma 
na Watanzania wenye nia njema 
wanayasikia na kutengeneza taha-
ruki. 

“Sababu yangu ya kwanza, mimi 
ni mwana- CCM ninayo ahadi 
kwamba, nitajielimisha kadri ya 
uwezo wangu na kutumia elimu 
yangu kwa faida ya wote.

“Nina wajibu pale ninapoona 
jambo linapotoshwa kutoa mtaza-
mo ambao ninaamini ni sahihi. Pili, 
mimi ni Mbunge na jimbo langu 
wanahitaji majibu na mimi nina 
wajibu wa kutoa maelezo ya ku-
wapa majibu.

“Tatu, mimi ni Mwenyekiti wa 
Kamati na jambo hili lilipita kwe-
nye kamati na Katiba yetu inatoa 
nguvu kwa Bunge kuishauri na kui-
simamia serikali. Nina wajibu wa 
kutoa ushauri wangu, lakini nina 
wajibu wa kusema na yale yaliyo-
fanyika bungeni,” alisema.

Silaa alitaja sababu ya nne ni 
suala la upotoshaji ambao alisema 
anaona umezidi kuwa mkubwa na 
Watanzania wanahitaji majibu na 
kwamba wajibu wake kujibu anay-
ofahamu.

“Sababu ya tano ni kuwatahad-
harisha Watanzania, kuna watu 
wanatumika kwa maslahi wanay-

oyajua kwa jitihada kubwa za kum-
wondoa kwenye reli Rais Samia 
Suluhu Hassan, ambaye wakati 
wote amekuwa akifanya kazi kub-
wa ya kujenga uchumi wa taifa na 
kutekeleza Ilani ya Uchaguzi.

Katika maelezo yake, Silaa alidai 
wale wanaofoka, wanaopiga meza, 
anaamini kufanya hivyo kumebeba 
kile kilichopo nyuma yao kwamba, 
kuna msukumo mkubwa kuliko 
wanalolisema.

“Ukisikiliza wengi, mtu anaweza 
kuongea kwa dakika 15, lakini 
hakuna sehemu yoyote anafika ku-
zungumzia yale makubaliano. Zipo 
hoja za kisheria ambazo ninasikit-
ishwa kwa baadhi ya wanasheria 
kuzijadili katika mrengo ambao 
hawafahamu ama wanafanya kwa 
makusudi.

“Hapa tulipofika mkataba, 
makubaliano inawezekana likawa 
ni swali limeulizwa sana na ku-
jibiwa sana, mwisho wa siku itat-
egemea huyo anayezungumza, 
anazungumza kwa nia njema ama 
kwa nia ovu.

“Anataka kujikita kwenye Kiin-
gereza, anataka kujikita kwenye 
lugha ya sheria, kujikita kwenye 
tafsiri ya kiingereza kwenda Kiswa-
hili rahisi, ama anataka kujikita 
kwenye lugha ya kiingereza cha 
sheria kwenda kwenye lugha ya 
kiswahili cha sheria.

“Mwisho wa siku ukitaka kujadili 
mambo yote hayo, makubaliano 
ambayo yameingiwa baina ya 
serikali ya Tanzania na seri-
kali ya Dubai, ni mkataba ama 
makubaliano ambayo yanalenga 
kujenga msingi wa kisheria ya 
masuala yote yatakayoenda kuen-
deleza bandari.

“Utarudi pale pale, hii ni hatua 
ya kwanza, na zipo hatua nyingine 
ambazo watu hawataki kuzizun-
gumza, wanajikita hapa mwanzo 
na kutengeneza hofu za kule 
mbele, ndiyo maana ninasema ni 
kwa sababu wanazozijua wao,” al-
idai.

Kiongozi huyo alisema masu-
ala yote ya forodha yataendelea 

kufanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) na ya ulinzi na us-
alama yatabaki kwenye vyombo 
vya ulinzi na usalama.

Alisema usimamizi wa bandari 
utabaki palepale chini ya sheria 
sura ya 17 ya mwaka 2004 ambayo 
inatoa mamlaka ya usimamizi wa 
bandari zote kwa TPA.

Alidai watu wote wanaozun-
gumza na kufoka, wamenunuliwa 
kwa sababu kwenye urasimu wote 
wapo wanaonufaika.

 “Masuala yote ya mapato 
bandarini yataendelea kufanywa 
na TRA na yale ya ulinzi yata-
fanywa na vyombo vya ulinzi na 
usalama kwa sababu bandari ni 
mkoa wa kiusalama una vyombo 
vyote vya usalama na vitaendelea 
kufanya hazi,” alisema  Silaa.

Kuhusu kuchelewa kushusha 
mizigo bandarini alisema ni mzigo 
kwa nchi na yeye ni Mwenyekiti wa 
Kamati za Kudumu ya Bunge, “hata 
huko baadaye mtaambiwa Bandari 
mwaka huu imeendelea kuvunja 
rekodi ya makusanyo, lakini bado 
haitoshi. Mnaopita bararabani kule 
Barack Obama, mnaona meli zime-
paki zinataka kushusha mzigo. 
Msidhani kusimama zinapenda, zi-
nasubiri zamu ya kuingia nangani 
kushusha mzigo. 

“Leo mfanyabiashara yeyote 
tunayemhudumia akiulizwa, ana-
jibu anaweza kujua jinsi ya kufika 
bandarini, lakini hawezi kusema 
lini atashusha mzigo kwa sababu 
ya ucheleweshaji na wao kujikuta 
wakilipa milioni 60 hadi 90 ya 
ucheleweshaji huo na kuongeza 
gharama kubwa kwa walaji,” alise-
ma.

“Wiki iliyopita serikali iliingia 
mkataba na Uropean Union ya 
Budget Support, mliona watu waki-
jadili kuwa fedha hizi zinatoka kwa 
Mzungu? Lakini watu wameshika 
jambo moja tu, hivyo nashawishika 
kusema kuwa kuna nguvu inatumi-
ka nyuma ya hawa wanaopotosha. 
Ndiyo maana nimeona nije hapa 
kutoa wito kwa serikali juu ya suala 
hili la bandari,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga, akifurahia na wanafunzi wa Shule ya Msingi En-
diamtu, wilayani Simanjiro, baada ya kukagua miradi ya elimu na afya yenye thamani ya Sh. 
milioni 846 juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mbunge Silaa asema watu wanatumika kumpotosha Rais
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TCRA CCC yaipa 
tano serikali
kuondoa 
tozo miamala 
kidijitali
Na Jenifer Gilla

BARAZA la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Mawasiliano Tanzania 
(TCRA CCC), limeipongeza serikali kwa 
kuondoa tozo kwenye huduma ya ku-
tuma miamala ya fedha kidijitali.

Vilevile, limeipongeza kwa uzinduzi 
wa mradi wa ujenzi wa minara mipya 
758 katika kata 713 Tanzania Bara na 48 
katika shehia 38 Zanzibar na kuongeza 
uwezo na nguvu ya minara 304 katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Limesema kuondolewa kwa tozo hiyo 
kunachochea ukuaji wa matumizi ya 
fedha kidijitali na kuimarisha usalama 
wa fedha za watumiaji hususani kupitia 
simu za mkononi na kuongeza ushiriki 
wa Watanzania katika mfumo jumuishi 
wa fedha.

Rais Samia alikubali ombi la Wizara 
ya Habari, Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano, Nape Nnauye, kufuta tozo 
za miamala za kutuma pesa kwa simu 
za mkononi mapema mwezi huu na 
kwamba sasa watumiaji wanatozwa wa-
napofanya miamala ya kutoa fedha kwa 
wakala.

Taarifa iliyotolewa na baraza hilo juzi, 
ilieleza kupungua kwa tozo hiyo pia ku-
tachochea matumizi ya fedha kidijitali 
ambayo hurahisisha malipo mbalimbali, 
kuongeza uwazi, kuweka kumbukumbu 
za malipo na usalama wa fedha za wa-
tumiaji.

“Baraza linatambua kwamba mfumo 
imara na salama wa malipo na miun-
dombinu ya kidijitali ni mojawapo ya 
nguzo kuu za uchumi wa kidijitali Tan-
zania ambavyo ni vipaumbele vya seri-
kali katika sekta ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA) na katika 
kuimarisha ustawi wa Watanzania,” il-
ieleza taarifa hiyo.

Aidha, ilisema kukamilika kwa minara 
hiyo kutawezesha watumiaji wa simu za 
mkononi maeneo ya vijijini kupata hu-
duma za intaneti ya kasi na kuongeza 
wigo wa watumiaji wa huduma za ma-
wasiliano kunufaika na kushiriki katika 
mapinduzi ya uchumi wa kidijitali.

Baraza hilo lilitoa wito kwa watumiaji 
wa huduma za mawasiliano, hasa za fed-
ha kupitia simu za mkononi na mifumo 
ya kidijitali, kutumia fursa hii ya kuon-
dolewa kwa baadhi ya tozo kufanya 
miamala kwa uhakika na ufanisi zaidi 
kwa shughuli zao za kiuchumi, kijamii 
na kibinafsi.

Vilevile, limewataka watumiaji hao 
kujihadhari na wahalifu kwa kulinda 
namba za siri wanapotumia mitandao 
hiyo kufanya  miamala ya kifedha au 
huduma nyingine na kutoa taarifa kupi-
tia namba 15040 pindi wanapopata 
ujumbe wowote wenye kiashiria cha 
utapeli.

Aidha, limewasihi Watanzania kulin-
da miundombinu ya mawasiliano ili 
iwahudumie kwa muda mrefu na ku-
unga mkono jitihada za serikali kuifanya 
Tanzania kuwa ya kidijitali.   

Pinda ataka kuimarishwa mfumo wa chakula
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, amesema umas-
kini uliopo unatokana na 
kutoweka vizuri mfumo wa 
chakula ambao unaisaba-
bishia serikali  gharama kub-
wa kukabiliana na utapiamlo 
na kutibu magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza.

Pinda ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Baraza la Kum-
shauri Rais kuhusu masuala 
ya Kilimo na Chakula, alitoa 
kauli hiyo jana kwenye uzin-
duzi wa Mpango Mkakati wa 
kuendeleza kilimo kwa mwa-
ka 2023 hadi 2027 jijini hapa 
unaolenga kuinua uchumi ka-
tika sekta ya kilimo.

Alisema takwimu zinaone-
sha hali ya umaskini na kuta-
ka watembelee vijijini kufan-

ya utafiti na watakaporejea 
wajiulize nini kifanyike ili

kuondokana hali hiyo.
“Ukitembelea vijijini ndiyo 

utajua kama bado tuna hali ya 
chini ya umaskini, hivyo jiti-
hada zinapaswa kuwekwa ili 
kuhakikisha wakulima wana-
pata elimu ya matumizi ya ar-
dhi ikiwamo kujua ni mazao 
gani yanapaswa kulimwa kwa 
ajili ya kuweka mfumo mzuri 
wa chakula kwa jamii.”

“Tulivyokaa hapa hatuwezi 
kulijua jambo hii jamii hatu-
wezi kujua umaskini ulivyo, 
lakini nenda vijijini ukirudi 
ujiulize ulichokiona hali ya 
umaskini kwa taifa letu bado 
iko chini, pamoja na mengine 
yote ambayo tunafanya vi-
zuri,” alisema.

Alisema kama taifa lime-
fanikiwa kuondoa ujinga ka-
tika elimu hakuna sababu ya 

kushindwa kuondoa umas-
kini kwa kuweka mfumo wa 
chakula vizuri na kusaidia 
jamii kula chakula kinachos-
tahili.

Alisema Taasisi ya Kuende-
leza Kilimo Afrika (AGRA) im-
ekuja na Mpango Mkakati wa 
kuendeleza sekta ya kilimo 
kusaidia taifa, ili kufanya vi-
zuri katika suala la uzalishaji 
wa chakula. Aliiomba AGRA 
kujikita katika uwekezaji wa 
kilimo cha umwagiliaji, ili 
kulisaidia taifa kuingia kwe-
nye ushindani na mataifa 
makubwa kwa upande wa 
kilimo, kwa sababu ardhi ipo 
pamoja na vyanzo vya maji.

Pamoja na hayo, aliitaka 
Wizara za Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi pamoja na viwanda 
wafanye kazi pamoja ili kuon-
doa  umaskini na kufikia 
asilimia 10 kwenye kilimo ifi-

kapo 2030.
Naye Waziri wa Mifugo na 

Uvuvi, Abdallah Ulega, aki-
zungumza kwa niaba ya Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na AGRA kwa 
ajili ya kutekeleza mpango 
mkakati huo ili kuhakikisha 
taifa linazidi kuinuka kiu-
chumi. Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Kilimo, Gerald Mweri, 
alisema wizara imetenga Sh. 
milioni 800 kwa ajili ya kuwa-
pa wajasiriamali kwa kutafsiri 
masoko

kwa njia ya uhalisia huku 
akisisitiza hadi sasa wamesa-
jili wakulima milioni 3.3 na 
kuwapatia mbolea ya ruzuku.

Meneja wa AGRA nchini, Vi-
aney Rweyendela, alisema ba-
jeti ya utekelezaji wa mkakati 
huo imeongezeka ambao uta-
gharimu Sh. trilioni 1.2.

Mbunge wa 
Jimbo la Moshi 
Mjini, Priscus 
Tarimo (wa pili 
kushoto), akipata 
maelezo kuhusu 
uzalishaji wa 
vinywaji ba-
ridi hasa maji 
ya kunywa ya 
Kilimanjaro ku-
toka kwa mmoja 
wa wafanyakazi 
wa kiwanda cha 
vinywaji cha 
Bonite Bot-
tlers, mjini 
Moshi mkoani 
Kilimanjaro hivi 
karibuni. PICHA: 
JAMES LANKA

Adaiwa kujiua kisa deni la vikoba
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

VERONICA Petro (45) ana-
daiwa kujiua kwa kunywa 
sumu ya dawa ya kuulia 
wadudu kisa deni la vikoba 
analodaiwa. 

Ndugu wa marehemu, Ma-
ria Petro akizungumza na Ni-
pashe, alisema kabla ya kifo 
chake, aliwapa taarifa kuwa 
anadaiwa deni kubwa la fed-
ha     bila kutaja kiasi baada 
ya kukopa   katika vikundi 
tofauti.

Mdogo huyo wa marehemu 
alisema dada yake alisha-
watamkia kuwa kutokana na 
deni analodaiwa, atachukua 
uamuzi wa kujiua lakini wali-
jua kuwa anatania.

“Kweli alishatutamkia kuwa 
ana madeni na atachukua 
uamuzi wa kujiua maana 
hana uwezo wa kulipa. Tulijia 
anatania kuwa  hatachukua 
uamuzi huo maana tuliona 

ni mtu mzima mwenye akili 
timamu,” alisema.

Alisema majira ya saa 6:00 
mchana, Julai 2, mwaka huu, 
kabla ya kufikwa na mauti, 
alifika kwa mjomba yao eneo 
la Jang’ombe, mkoa wa Mjini 
Magharibi, Unguja na kuku-
tana na mtoto wa mjomba 
wao na kuendeleza usemi 
wake kwamba kero ya deni 
lake kuwa lishakuwa kubwa, 
hivyo atachukua uamuzi wa 
kujiua. 

“Yule mdogo wetu mtoto 
wa mjomba alimsihi sana 
na kumwambia usichukue 
uamuzi huo lakini baada ya 
mazungumzo hayo muda si 
mrefu alikwenda chooni kwa 
ajili ya kujisaidia na kwenda 
kujipumzisha uani katika ny-
umba ya mjomba. 

Ghafla akasikia kishindo 
kumbe kishaanguka na povu 
mdomoni linamtoka chini 
kukiwa na kichupa cha dawa, 
yaani sumu,” alisema.

Pia alisema Veronica aliku-
wa ni mjane lakini ana watoto 
wawili na alikuwa mjasiria-
mali (mama lishe) akiuza cha-
pati katika eneo la Mkunazini, 
Mjini Unguja. 

Hata hivyo, alisema baada 
ya kifo cha dada yao, watu 
mbalimbali wanajitokeza kuja 
kudai fedha zao.

“Kwa kweli deni kamili 
analodaiwa hatulijui na wala 
mwenyewe hakuwahi kuse-
ma ni kiasi gani. Lakini baada 
ya kufikwa na mauti, watu 
mbalimbali wanajitokeza kuja 
nyumbani kudai madeni. 

Wako waliofika wanasema 
wanadai Sh. milioni moja,” 
alisema. 

 Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Richard 
Mchovu, alikiri kutokea kwa 
tukio hilo na kuthibitisha 
kuwa chanzo cha mama huyo 
kujiua ni madeni aliyokopa 
katika vikoba.

Alisema uchunguzi wa sua-

la hilo unaendelea ili kujua ni 
sumu ya aina gani aliyokuny-
wa hivyo kumsababishia kifo. 

Kutokana na tukio hilo, Ka-
manda Mchomvu aliwataka 
wananchi kuridhika na kipato 
walichonacho na kutokopa 
fedha kupitiliza bila kuwa na 
uwezo wa kurejesha na ma-
tokeo yake kupata msongo wa 
mawazo na hatimaye kujiua.

“Kujiua si suluhisho tafuta 
watu wakusaidie ili kulipa 
deni kuliko kujichukulia 
hatua mikononi,’ alisema 
Mchomvu. Kaimu Mkuu wa 
Kitengo cha Hospitali ya 
Mnazi Mmoja, Ali Azizi Ma-
soud,   alikiri kupokea mwili 
wa marehemu huyo uliofik-
ishwa hospitalini hapo Julai 2, 
mwaka huu.

Alisema mwili wa mware-
hemu ulishakabidhiwa kwa 
ndugu zake na kuzikwa ka-
tika makaburi ya Mwanakw-
erekwe, Mjini Unguja, Julai 4, 
mwaka huu.
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Barrick yailipa serikali bilioni 340/-

Ndejembi ataka 
maeneo ujenzi 
shule yetengwe 
kukidhi mahitaji

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Deogra-
tius Ndejembi, amesema 
kuna umuhimu wa kutenga 
maeneo kwa ajili ya ujenzi 
wa shule ili kukidhi mahitaji 
yanayotokana yakiwamo 
ongezeko la wanafunzi 
pamoja na kutatua kero ya 
kutembea umbali mrefu. 

Ndejembi alitoa wito huo 
juzi mkoani Dar es Salaam, 
wakati wa ziara yake ya ki-
kazi ya kukagua ujenzi wa 
miundombinu ya elimu in-
ayojengwa kupitia miradi 
ya BOOST na SEQUIP katika 
Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam na Manispaa ya 
Kinondoni. 

Alisema maeneo hayo 
yakitengwa, kuna ulazima 
wa kujenga shule za ghorofa 
badala ya majengo ya chini 
ili kutatua changamoto ya 
kukosa viwanja vya mich-
ezo vya watoto ambavyo ni 
muhimu kwa ajili ya kujenga 
afya ya akili.

“Michezo ni muhimu 
kwa ajili ya afya ya akili na 
makuzi ya watoto, hivyo ni 
lazima  kuwapo ushirikiano 
wa viongozi kuanzia ngazi 
ya mtaa, kata, halmashauri, 
wilaya na mkoa katika   ku-
hakikisha shule zinajengwa 
kwenda juu ili kupata mae-
neo ya viwanja vya mich-
ezo,” alisisitiza Ndejembi.

Kwa mujibu wa Ndejembi, 
serikali inaendelea kutafuta 
fedha kwa ajili ya kuboresha 
elimu ya msingi na sekond-
ari, hivyo ni lazima kuen-
delea kutenga maeneo ya 
ujenzi na kuyatumia vizuri 
ili yawe na tija.

Aidha, Ndejembi ali-
ipongeza Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam na Man-
ispaa ya Kinondoni kwa ku-
kamilisha ujenzi wa shule 
mpya na ukarabati wa miun-
dombinu ya elimu, kupitia 
fedha za miradi ya BOOST 
na SEQUIP zilizopatikana 
kutokana na jitihada za 
Rais Samia Suluhu Hassan 
ambaye amedhamiria kuen-
delea kuboresha miundom-
bimu ya elimu nchini.

 Mkuu wa Wilaya ya 
Kinondoni, Saad Mtambule, 
alimshukuru Rais Samia 
kwa kutoa fedha za ujenzi 
wa miundombinu ya elimu 
kupitia BOOST na SEQUIP 
na kuahidi kuendelea kusi-
mamia vizuri matumizi ya 
fedha hizo ili ziwe na manu-
faa kwa taifa.

Na Faustine Feliciane, ali-
yekuwa MARA

SERIKALI imesema ime-
shapokea Dola za Marekani mil-
ioni 140 (zaidi ya Sh. bilioni 340) 
kutoka kwa kampuni ya uchim-
baji dhahabu ya Barrick ikiwa 
ni makubaliano waliyoingia na 
serikali ya awamu ya tano chini 
ya hayati John Magufuli.

Katika makubaliano ya mapi-
tio ya mkataba wa kampuni hiyo 
na serikali, Barrick watatoa Dola 
bilioni 300 na fedha ambazo 
imepata ni sehemu ya fedha 
hizo.

Akizungumza katika mkutano 
wa viongozi wa kampuni hiyo, 
serikali ya mkoa na Wizara ya 
Madini, Naibu Waziri wa wizara 
hiyo, Steven Kiruswa, aliwashuk-
uru Barrick kwa kuendelea 
kutekeleza makubaliano ya mka-
taba huo.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na wawekezaji am-
bao wanafuata na kusimamia 
makubaliano waliyoingia.

“Serikali tunaendelea kunu-
faika na makubaliano mapya na 
kampuni hii ya Barrick, hii yote 
ni kuhakikisha rasilimali za nchi 
zinanufaisha taifa letu,” alisema 
Kiruswa. Aidha, Mkurugenzi 
wa Uwekezaji wa ndani kutoka 
ofisi ya hazina, Lightenes Mauki, 
alisema pia kwa mwaka wa fed-
ha ulioishia Juni 31, mwaka huu, 
serikali pia imepokea gawio la 
Dola za Marekani milioni 36 kati 
ya Dola milioni 52 wanazotakiwa 
kupata kutokana na ushirikiano 
wa kampuni hiyo na kampuni ya 
Serikali ya Twiga Mineral Coop-
eration. 

“Tunafahamu pesa zilizobaki 
za gawio zipo kwenye mchakato 
wa kulipwa,” alisema Mauki.

Mkurugenzi Mkuu na Rais 

wa Barrick, Dk. Mark Bristow, 
alisema mbali na kulipa pesa 
hizo, kampuni hiyo itaendelea 
kusaidiana na serikali katika ku-
tatua changamoto zinazowaka-
bili wananchi wanaoishi maeneo 
yanayozunguka migodi yao.

Alisema wameahidi kusaidia 
na wataendelea kufanya hivyo 
katika maeneo mbalimbali kwe-
nye sekta za elimu, afya na miun-
dombinu.

Oktoba mwaka 2017, seri-
kali na Barrick ziliafikiana kuwa 
kampuni hiyo kuilipa Serikali ya 
Tanzania hisa ya asilimia 16 na 
mgawo wa asilimia 50 ya mapato 
ya mauzo ya dhahabu kutoka mi-
godi inayoimiliki.

Barrick pia walikubali kutoa 
Dola za Kimarekani milioni 300 
kama malipo ya kuonesha nia 
njema ya kufidia fedha zilizoto-
kana na upotevu wa mapato ku-
tokana na biashara ya kampuni 

hiyo.
Wakati huo huo, kampuni hiyo 

imetenga Sh. bilioni 97 kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara ya Kaha-
ma-Kakora yenye urefu wa kilo-
meta 137.9.

Rais na Mtendaji Mkuu wa 
kampuni hiyo, Dk. Mark Bristow, 
alisema usanifu umeshafanyi-
ka na wametangaza zabuni ili 
kumpata mkandarasi atakaye-
jenga barabara hiyo.

“Tuliahidi kujenga barabara 
ya Kahama-Kakora, niwathibit-
ishie hapa, ujenzi utaanza hivi 
karibuni baada ya kumpata 
mkandarasi, fedha tumeshaz-
itenga,” alisema Bristow. Pia, 
Barrick inatambua umuhimu wa 
barabara hiyo ambayo itafungua 
fursa za kiuchumi kwa wananchi 
wa maeneo hayo ambao wataku-
wa na uhakika wa kusafirisha 
bidhaa zao mbalimbali kutoka 
Kakora kwenda Kahama.

Mtoto adaiwa kujinyonga, familia yafunguka
Na Godfrey Mushi, SAME

MAPYA yameibuka katika 
sakata la mwanafunzi wa dar-
asa la tano, Alex Salehe (11) wa 
Shule ya Msingi ya Mchepuo 
wa Kiingereza ya Mother Kevin 
Integrated English Medium 
iliyoko Wilaya ya Same, mkoani 
Kilimanjaro, baada ya baba yake 
mzazi kudai kilichosababisha 
mwanawe kujinyonga ni mich-
ezo ya kuigiza.

Alex alipoteza maisha Julai 5, 
mwaka huu, majira ya alasiri aki-
wa nyumbani kwao kitongoji cha 
Majengo, Kata ya Stesheni.

Inadaiwa kuwa, mwanafunzi 
huyo alijinyonga kwa kutumia 
nguo kwenye miundombinu ya 
kuanikia nguo iliyojengwa pem-
bezoni mwa nyumba yao.

Akizungumzia mkasa huo, 
baba mzazi wa mwanafunzi 
huyo, Salehe Mgonja alise-
ma:  “Nahisi ilikuwa michezo 
tu ya watoto. Hapo alipokutwa 
na mauti. Nilikuwa nimejenga 
miundombinu ya kuanika nguo 

baada ya kumaliza kufuliwa. 
Mimi naamini kabisa hiyo ni 
michezo.”

Jana, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi, Simon Maigwa, alisema 
kwamba mtoto huyo anadaiwa 
alijinyonga wakati anacheza na 
msaidizi wa ndani ( jina limehifa-
dhiwa), aligundua hilo baada ya 
dakika 10.

“Polisi inachunguza. Tuna-
fanya ufuatiliaji ili tujiridhishe 
kuhusu taarifa hizi kulingana 
na umri wake. Mashaka yetu ni 
umri wake, lakini niseme uchun-
guzi unaendelea ili tuweze ku-
jiridhisha pamoja na kwamba 
tumepata taarifa za awali ila tu-
nataka tupate kwa pande zote 
mbili, kama kweli hayo yalifanyi-
ka.

“Mtu ambaye angeweza ku-
tupa usahihi ametangulia mbele 
za haki. Nachoweza kuthibitisha 
kwa sasa hilo tukio la kujinyonga 
lipo na tunaendelea na ufuatil-
iaji, lakini ni kifo cha kawaida,” 
alisema Kamanda.

Mkuu wa Watawa wa Shirika 
la Dada Wadogo wa Mtakati-
fu Fransco Tanzania na Msi-
mamizi wa Taasisi ya Elimu ya 
Mother Kevin Integrated, Bridget 
Kokiambo alisema, “kilichotokea 
siku ya Jumatano ya Julai 5, 2023, 
mtoto Alex hakufika shuleni na 
wala hakuwa na tatizo lolote lin-
alohusu malipo ya ada, wala usa-
firi wa gari la shule. Lakini majira 
ya saa 10 jioni, tulipokea taarifa 
za mshtuko sana, kwamba mtoto 
Alex amefariki dunia. 

“Sisi kama Taasisi ya Mother 
Kevin, hatujui kabisa kilicho-
tokea. Tunasikia tu na tuna-
shangaa kuhusu hizo taarifa zi-
nazozagaa zinatoka wapi. 

“Tunaomba mamlaka husika 
zichunguze, kwa sababu hayo ya-
nayozungumzwa huko ni kumtia 
mzazi msongo wa mawazo. Mza-
zi ambaye amepoteza mtoto ang-
etarajia jamii imtulize, impe pole 
kwa kumpoteza mtoto. 

“Sisi pia ni walezi na jamii 
ilipaswa itupe pole kama taasisi 
kwa kumpoteza mtoto, lakini 

kinyume chake, jina la shule lin-
achafuliwa na kutuharibia mshi-
kamano wa pamoja tulionao 
na huyo mzazi,” alisema Mtawa 
Bridget.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Wilaya ya Same na Msimamizi 
wa Kitengo cha Familia na Wa-
toto, Alli Shehoza, alisema kiten-
go hicho kinaendelea kufanya 
uchunguzi wa kijamii kuona 
taarifa za mtoto zilikuwaje na 
kuendelea kutoa msaada wa ki-
saikolojia kwa familia, shule na 
wanafunzi wa shule hiyo.

“Kwa kweli tunaendelea kufan-
ya kazi na shule kuelimisha wa-
toto, kuelimisha wazazi na wal-
imu ni namna gani wanaweza 
kuwaelimisha na kuwa karibu na 
wanafunzi.

“Tumepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa za kifo cha 
mtoto aliyedaiwa kujinyonga 
katika wilaya yetu. Tukio hili li-
menishangaza, ni tukio ambalo 
linasikitisha hasa ukizingatia 
hatuna matukio ya namna hiyo 
Same.

Ofisa Mazingira wa Bodi ya 
Bonde la Wami/Ruvu Ofisi 
ya Mkoa wa Dar es Salaam, 
Hhau Sarwart  (katikati), 
akipanda mti mita 60 ku-
toka Mto Kizinga, wilayani 
Temeke jana, lengo ikiwa ni 
mwendelezo wa kampeni ya 
utunzaji wa vyanzo vya maji 
mkoani humo. Bodi hiyo, 
imepanda miti 2,000 katika 
chanzo hicho kinachotumika 
na Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA), kuhu-
dumia wakazi wa wilaya 
hiyo. PICHA: FRANK MONYO
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA kuhakikisha Watanzania wengi wanapata huduma za 
afya bila usumbufu na kwa gharama nafuu, serikali ilianzisha bima 
ya afya kupitia Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na mifuko 
mingine inayoendeshwa na taasisi binafsi. Lengo la kufanya hivyo 
ni kuwezesha upatikanaji wa huduma za afya kwa maana ya vi-
pimo na matibabu kuwa rahisi. 

Tangu mwanzoni mwa miaka ya 2000 mfumo huo wa upati-
kanaji wa huduma za afya umekuwa na unafuu kuliko  awali ku-
tokana na ukweli kwamba ni vigumu kwa Watanzania walio wengi 
kupata matibabu kwa kutumia fedha taslimu. Hiyo inatokana na 
ukweli kwamba uwezo wa kiuchumi wa wananchi wengi ni mdo-
go, hivyo ni vigumu kumudu gharama za matibabu ambazo baadhi 
hugharimu mamilioni ya shilingi.

Licha ya unafuu huo, taasisi zinazotoa huduma ya bima ya afya 
kama vile NHIF, Jubilee na Strategies, zimekuwa pia zikitoa vivutio 
kupitia vifurushi vyao na watu binafsi, mashirika na taasisi wame-
kuwa wakichangamkia ili kuhakikisha watu wao wakiwamo wa-
fanyakazi na wategemezi wao wanapata huduma zenye viwango 
na katika hospitali zenye huduma bora. 

Hivi sasa, serikali iko katika mchakato wa bima ya afya kwa wote 
ambayo mkazo mkubwa ni kuona kila Mtanzania anapata huduma 
za matibabu katika hospitali za umma na binafsi. Kupitia mpango 
huo ni imani kwamba wananchi wengi watapata unafuu mkubwa 
katika huduma za matibabu zikiwamo za vipimo, matibabu na 
dawa tofauti na sasa ambapo watu wengi wanakosa kutokana na 
hali zao za kipato kuwa duni. 

Pamoja na nia nzuri ya serikali kuwa Watanzania wengi wapate 
huduma bora, kumekuwa na matumizi mabaya ya kadi za mat-
ibabu za NHIF. Wako baadhi ya wananchama wasio waaminifu, 
wamekuwa wakitoa kadi zao kwa watu wasiostahili na kupata 
matibabu kinyume cha makusudi halisi ya mfumo huo. 

Hiyo ilibainika hivi karibuni baada ya NHIF kufanya uhakiki wa 
wanachama na utoaji wa huduma za matibabu kwa wanufaika 
vituoni. Matokeo ya uhakiki huo yamebaini kuwapo  madudu 
mbalimbali yakiwamo wanachama kuazimana kadi ili kupata mat-
ibabu. Imebainika kuwa wanachama 1,346 wameazimana kadi ili 
kupata matibabu na zingine 3,589 zilizokiuka masharti na mion-
gozo zimezuiwa kutumika tena.  Kutokana na madudu hayo, NHIF 
imetangaza kuchukua hatua dhidi ya waliobainika kufanya udan-
ganyifu zikiwamo kusitisha mikataba 48 baina yao na watoa hu-
duma, kuwaripoti watumishi 139 wa sekta ya afya katika mamlaka 
zao za ajira ikiwamo mabaraza yao ya kitaaluma ili wachukuliwe 
hatua stahiki. Kadhalika, NHIF imesitisha uanachama kwa waajiri 
88 ambao ni watoa huduma binafsi na wafanyakazi wao wal-
iobainika kutumia vibaya kadi za matibabu kwa manufaa binafsi.

Udanganyifu uliofanywa katika matumizi ya kadi za bima ya 
afya za NHIF ni ukwamishaji wa jitihada njema za serikali katika 
kuhakikisha Watanzania wanapata huduma za matibabu kupitia 
mpango wa bima. Kwa maneno mengine, wahusika waliofanya vi-
tendo hivyo ni wahujumu wa mpango wa serikali wa kuleta map-
induzi katika masuala ya afya hususan matibabu kupitia bima ili 
kutoa unafuu kwa Watanzania.

Kwa uhakiki uliofanyika na kubainika kwa madudu hayo, NHIF 
inastahili pongezi kwa kuwa imetoa mwanga juu ya nini kinach-
oendelea katika matumizi ya kadi hizo. Pia hatua zilizochukuliwa 
ni mwafaka kwa sababu zitasaidia kukomesha tabia za baadhi ya 
watu wanaokwamisha mpango wa matibabu kwa kutumia bima 
ya afya.  Aidha, hatua zaidi zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya wa-
husika ikiwamo kufikishwa katika vyombo vya sheria ili kuwa 
fundisho kwa watu wengine wenye tabia kama hizo. Ni imani 
kwamba hatua kali zikichukuliwa dhidi ya wanaohujumu jitihada 
za serikali katika kuboresha huduma za afya.

Zingatieni ushauri kitaalamu kulinda figo

Madudu katika bima ya afya
kamwe yasiachiwe yaendelee

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

ASILIMIA saba ya Watan-
zania wanaishi na ugonjwa 
wa figo, ambao unaelezwa 
kuwa ni miongoni mwa 
magonjwa sugu yasiyoam-
bukiza ambayo chanzo 
chake kinahusiana na ulaji 
usiofaa na mitindo ya mai-
sha.

Ugonjwa wa figo pia una-
tajwa kuwa huingia katika 
mwili wa binadamu kimya 
kimya bila ya kuonyesha 
dalili za awali na kwamba 
dalili hujitokeza wakati 
ugonjwa ukishakomaa.

Kutokana na hali hiyo, 
jamii inashauriwa kujenga 
tabia ya kufanya uchunguzi 
wa figo mara kwa mara na 
kufuata ushauri wa wataal-
amu wa afya ili kuwa sala-
ma zaidi dhidi ya ugonjwa 
huo.

Kwa kuwa inaelezwa 
kwamba chanzo chake ni 
mtindo wa maisha unao-
husisha ulaji na unywaji, 
ninadhani ni vyema kila 
mmoja wetu kuwa makini 
ili kuepuka ugonjwa huo.

Hivi karibuni, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili 
Profesa Mohamed Janabi, 
alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa asilimia 90 ya 
wagonjwa wanaopata mati-
bau ya figo MNH-Upanga 
na Mloganzila wamepata 
changamoto ya figo kuto-
kana na shinikizo la juu la 
damu.

Na kwa hali hiyo, wito 
wake kwa  jamii ijikite 
katika kujikinga na mara-
dhi yasiyoambukiza, kwa 
kuwa gharama za kutibu ni 
ghali, akitolea mfano kuwa 
mgonjwa mmoja wa figo 

anayefanyiwa huduma ya 
kuchuja damu, gharama 
yake ni Sh. 180,000 kwa 
awamu moja.

Kwa mujibu wa mkuru-
genzi huyo, mgonjwa anah-
itaji kufanyiwa huduma ya 
kuchuja damu kwa awamu 
tatu kila wiki, hali ambayo 
inaonyesha kuwa gharama 
ni kubwa hasa kwa watu wa 
kawaida.

Ninadhani maelezo hayo 
ya wataalamu wa afya 
yangetosha kutufanya 
kuwa makini kulinda afya 
zetu kutokuwa na uzito uli-
opitiliza, matumizi holela 
ya dawa, tabia ulaji usioz-
ingatia ushauri wa wataal-
amu hao.

Kwa baadhi ya watu, 
ninaamini kwao ni jambo la 
kawaida kwao kutozingatia 
ushauri wa wataalamu wa 
afya, wanaweza kujisikia 
kuumwa na kwenda katika 
maduka ya kununua dawa 
na kuanza kutumia.

Mtindo huo unapingana 
na maelekezo ya wataal-
amu wa afya ambao wa-
nashauri kutotumia dawa 
holela, hivyo ingefaa kufua-
ta ushauri huo ili kuepuka 
magonjwa ukiwamo huo 
wa figo.

Lakini unywaji, uvutaji, 
ulaji usiozingatia ushauri 
wa wataalamu wa afya na 
kubweteka bila kufanya 
mazoezi, navyo ni tatizo, 
ingefaa kuchukua hatua 
mapema ili kuepuka ghara-
ma za kuchuja damu.

Hayo ndio wataalamu 
wa afya wanashauri kuyaz-
ingatia, ikiwamo kula  vy-
akula mchanganyiko kwa 
kiasi kulingana na mahitaji 

ya mwili yanayotokana na 
kazi ambazo mtu anafanya.

Kudhibiti uzito wa mwili 
kwa kufanya mazoezi na 
kuepuka vyakula vilivy-
opikwa kwenye mafuta 
mengi na vinywaji vilivy-
oongezwa sukari kama 
soda aina zote, juisi za ma-
kopo.

Lakini wanaelekeza kue-
puka uvutaji wa sigara na 
mazao yote ya tumbaku, 
kwa kuwa husababisha mi-
shipa kusinyaa, kuepuka 
dawa za maumivu kama 
hakuna ushauri wa madak-
tari.

Aidha, unywaji wa maji 
mengi angalau lita moja 
na nusu kwa siku ndio 
unaoshauriwa na kufanya 
uchunguzi wa figo angalau 
mara moja kwa mwaka, ili 
kujua maendeleo ya afya.

Aidha kwa watu ambao 
tayari wana ugonjwa huo, 
wanashauriwa kudhibiti 
magojnjwa ya kisukari 
kwa kufuata ushauri na 
matumizi ya dawa kama al-
ivyokuelekezwa mtaalamu 
wa afya.

Jambo la muhimu hapa 
ni kuzingatia ulaji unaofaa, 
na kuepuka kukaa na njaa, 
lakini pia wanatakiwa ku-
dhibiti shinikizo la damu 
kwa kufuata ushauri na 
dawa kama alivyoelekeza 
daktari.

Vilevile wanatakiwa ku-
pata matibabu sahihi ya 
ugonjwa wa mawe kwe-
nye figo na tezi dume, ku-
dhibiti kiwango cha maji na 
vimiminika vingine kama 
ilivyoshauriwa na daktari 
na kuepuka matumizi ya 
chumvi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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Viongozi wa dini kupambanana wanaoleta chokochoko

Ujenzi Bwawa la Nyerere wafikia asilimia 90
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January 
Makamba ameongoza viongozi 
wa Baraza la Jumuiya ya Kikris-
to Tanzania (CCT) na Baraza 
la Maaskofu la Kanisa Katoliki 
(TEC), kutembelea bwawa la ku-
zalisha umeme la Julius Nyerere 
( JNHPP).

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Waziri Makam-
ba alisema ujenzi umefikia 
asimilia 90 huku akibainisha 
kuwa kumekuwa na mwenen-
do mzuri wa mtiririko wa maji 
yanayoingia katika bwawa hilo.

Alisema hadi sasa mita za 
ujazo katika bwawa hilo zime-
fikia 163.7 za  usawa bahari 
kutoka mita  163.61 alizozitan-
gaza wiki iliyopita jijini Dar es 
Salaam, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
maendeleo ya mradi huo.

“Maana yake leo tungekuwa 
tumefunga mitambo ya ku-
zalisha umeme tungeanza shu-
ghuli hii. Lakini mmeona kazi 
ya kufunga mitambo ya kufua 
umeme inaendelea pamoja na 
nyumba ya mitambo hii shu-
ghuli yake imefikia asilimia 70,” 
alisema.

Alisema matarajio yao kuona 
Februari mwakani wakianza 
majaribio ya kuzungusha 
mitambo hiyo, kabla ya Juni 
mwaka 2024 kuanza rasmi shu-
ghuli za kuzalisha umeme wa 
megawati 2,115 utakaoingizwa 
katika gridi ya Taifa. Katika hat-
ua nyingine, Waziri Makamba 
aliwashukuru viongozi hao wa 
dini wakiongozwa na Askofu 

Lazarus Msimbe anayewakili-
sha TEC na Askofu Mndolwa 
wa CCT ambaye ni Askofu wa 
Anglikana Dayosisi ya Tanga.

Waziri Makamba alisema: 
“Tunashukuru Mungu ujio 
wa viongozi hawa wa dini 
waliouombea mradi na 
mheshimiwa Rais wetu (Sa-
mia Suluhu Hassan). Mradi 
huu ukikamilika utakuwa na 
manufaa makubwa kwa Wa-
tanzania.

“Mradi wa JNHPP ukikami-
lika Watanzania hawatasikia 
kelele za mradi wa Kinyerezi 
umesimama kwa hiyo hatu-
tokuwa na mgao, haitakuwa 
hivyo kwa sababu tutakuwa 
na umeme wa kutosha, labda 
kutokee changamoto zingine 
za miundombinu,” alisema.

Askofu Dk. Maimbo Mndol-
wa alisema baada ya kutem-
bea maeneo mbalimbali ya 
mradi huo ujumbe walioube-
ba ni kuwahamasisha waumi-
ni kuhifadhi na mazingira, ili 
kuwezesha maji yanayotoka 
katika vyanzo mbalimbali 
kwenda Mto Rufiji.

Alisema baada ya kutembe-
lea wanarudi kutoka kwenye 
mradi huo  wakiwa na moyo 
na ari mpya ya kuhamasisha 
wananchi wananchi kutunza 
na kuyahifadhi mazingira.

Mwakilishi wa TEC, Asko-
fu  Msimbe aliishukuru seri-
kali kutoa wazo la viongozi 
wa dini kutembelea mradi 
huo mkubwa wa kitaifa, ak-
isema wametambua thamani 
ya viongozi katika shughuli za 
maendeleo ya nchi.

Na Beatrice Shayo

JUMUIYA ya Maridhiano 
Tanzania ( JMAT), imesema 
viongozi wa dini hawatakubali 
kuona mtu yeyote anaichezea 
amani ya Tanzania kwa kuan-
zisha chokochoko zisizokuwa 
na msingi.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
hiyo, Shekhe Alhad Mussa 
Salum, alitoa kauli hiyo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari katika Maonyesho ya 
47 ya Biashara Kimataifa (Sa-
basaba) yanayoendelea katika 
viwanja vya Mwalimu Nyerere.

“Hatutakubali mtu yeyote 
kuichezea amani ya nchi yetu 
kwa kuleta chokochoko yoy-
ote ile…sisi kama viongozi wa 
dini hatutakubali tupo pamoja 
kuisaidia serikali katika yale 
ambayo ni mema wanayowa-
fanyia Watanzania,” alisema 
Shekhe Salum.

Alisema kikubwa wana-
chokifanya ni kuiombea nchi 
iendelea kuwa na amani zaidi 
pamoja na viongozi na serikali 
kwa ujumla.

Aidha, alisema biashara 
yao kubwa waliyoileta katika 
maonesho hayo ya Sabasaba 
ni kuuza amani ya nchi kwa 
Watanzania.

“Wakati tunajiandaa ka-
tika banda letu kuna majirani 
wetu hawa Wachina na wen-
gine wageni walikuwa wana-
tushangaa kuona banda letu 
limejaa biblia na misahafu, 
wanatuuliza sisi tunapata fai-
da gani? Sisi tumeleta biasha-
ra humu nyie mnakaa mna-
fanya biashara gani,” alisema. 

“Tuliwajibu na kuwaambia 
sisi biashara yetu ni amani na 
utulivu ndicho ambacho tu-
nauza humu Sabasaba. Amani 
na utulivu umewafanya wao 
kufanya biashara sisi biashara 
yetu haina faida. Faida yetu ni 
kuona Tanzania inabaki kuwa 
salama na kuwa na mahusi-
ano mazuri kati ya wana dini 
hii ndiyo biashara ambayo tu-
naifanya hapa.”

Alisema biashara ya kuwau-
zia Watanzania amani waone 
thamani yake imewafanya 
waonekane wapo tofauti na 

mabanda mengine.
“Mabanda yote yapo kibiashara 

zaidi, lakini sisi tumejikita kuuza 
amani na utulivu.  Tunawauzia Wa-
tanzania tunawaambia wanunue hii 
amani wachague amani na utulivu 
katika nchi yetu ndiyo maana tupo 
hapa watu wa madhehebu mbalim-
bali tunapigania mahusiano haya,” 
alisema Shekhe Salum.

Aidha, alisema anaipongeza Mam-

laka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TanTrade) kwa namna 
walivyojipanga katika maonesho 
ya mwaka huu kuwa ni mazuri na 
viongozi wengi wametembelea ma-
banda kujionea bidhaa mbalimbali.

Alisema alivyotembelea baadhi ya 
mabanda ameona namna Watanza-
nia walivyojipanga na kujisimamia 
wao wenyewe na kutoa huduma 
zenye ubora.

“Watanzania tupo vizuri tunaweza 
kusimamia mambo yetu wenyewe 
hili ni jambo jema tumejifunza 
mambo mengi katika mabanda tuli-
yotembelea,” alisema.

Alimpongeza Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwapo na maz-
ingira mazuri na serikali yake katika 
suala zima la amani kwa kuwa kama 
isingekuwapo maonesho hayo 
yasingefanyika.
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NSSF yajigamba kulipa mafao mpaka miaka 40 ijayo 
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya 
Wadhamini ya Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Ba-
lozi mstaafu Ali Iddi Siwa, amese-
ma mfuko ni endelevu na uhai 
wake ni kwa miaka 40 ijayo.

Alisema hayo juzi wakati ali-
potembelea banda namba 13 la 
ushirikiano baina ya NSSF na 
PSSSF katika Maonesho ya Ki-
mataifa ya Biashara ‘Sabasaba’ 
yanayoendelea katika viwanja 
vya Mwalimu Julius Nyerere jijini 
Dar es Salaam.

“Napenda kuwahakikishia wa-
nachama kuwa mfuko umefikia 
thamani ya shilingi trilioni 7.1 
kiwango ambacho ni kikubwa, 
hivyo nawatoa wasiwasi wana-
chama kuwa NSSF ina uwezo wa 

kulipa mafao mbalimbali kwa 
kipindi cha miaka 40 inayokuja 
mbele,” alisema Balozi Siwa.

Pia, alisema mfuko unatekeleza 
majukumu makuu manne am-
bayo ni kuandikisha wanachama 
kutoka sekta binafsi na sekta isi-
yo rasmi, kukusanya michango, 
kuwekeza     na kulipa mafao. 
Mfuko      unaendelea kubore-
sha mifumo         mbalimbali iki-
wamo ya TEHAMA, utendaji na 
kuwekeza ili kuhakikisha miaka 
40 inapita.

Kadhalika, wanachama wali-
opo katika mfuko hivi sasa ni 
zaidi ya milioni mmoja na wana-
tarajia kufikisha wanachama hai 
zaidi ya milioni mbili kutokana 
na kasi ya ukuaji wa sekta binafsi 
ambao mfuko unapata wanacha-
ma wengi.

“Napenda kuipongeza serikali 
kwa kufungua nchi na kuten-
geneza mazingira mazuri ya 
uwekezaji, kwa upande wetu 
NSSF tunapata wanachama wen-
gi kupitia uwekezaji unaofanywa 
kwenye maeneo mbalimbali,” 
alisisitiza.

Kuhusu uwekezaji wa mfuko, 
alisema kazi inayofanywa na 
mfuko inaendelea kutekelezwa 
kwa ufanisi mkubwa na kwa sasa 
wamedhamiria kuwekeza jijini 
Dodoma.

Pia, Mfuko unawekeza katika 
miundombinu ikiwamo Daraja 
la Nyerere, Kigamboni ambalo 
limekuwa msaada mkubwa kwa 
wananchi ambao hivi sasa wana-
vuka kwa kutumia bando la siku, 
wiki au mwezi kwa gharama 
nafuu.

Alisema katika Jiji la Mwanza, 
Mfuko umefanya uwekezaji 
mkubwa wa hoteli ya kitalii 
yenye hadhi ya nyota tano am-
bayo inaenda kufungua fursa 
mbalimbali katika mkoa huo iki-
wamo shughuli za utalii.

Mfuko unatoa huduma zake 
zote katika maonesho hayo iki-
wamo uandikishaji wanachama 
kutoka sekta binafsi na sekta 
isiyo rasmi, elimu kuhusu ma-
fao, uwekezaji pamoja na fursa 
za nyumba na viwanja ambavyo 
vinauzwa katika maeneo mbal-
imbali.

Aliwaalika wanachama na wa-
nanchi wote kutembelea bando 
la NSSF     ili waweze kunufaika 
na fursa    mbalimbali ikiwamo 
kujiunga na kuchangia katika 
Mfuko.

Posta yaja 
na duka 
mtandaoni
Na Restuta James

SHIRIKA la Posta Tanzania 
limeboresha huduma zake 
nne ikiwamo ya duka mtandao 
(e-shop), inayowawezesha wa-
jasiriamali kuuza bidhaa zao 
katika nchi 192 duniani.

Aidha, limeanzisha huduma 
ya posta kiganjani ambayo 
namba ya simu inatumika 
kama sanduku la barua.

Akizungumza na Nipashe 
katika maonesho ya 47 ya 
Biashara ya Kimataifa yanay-
oendelea katika viwanja vya 
Sabasaba, Mratibu wa shu-
ghuli za mikoa, Khamis Swedi, 
alisema mjasiriamali anayewe-
ka bidhaa kwenye duka hilo, 
anaweza kumuuzia mteja kwa 
fedha ya nchi husika na kwa 
lugha yake.

Alisema duka mtandao li-
natafsiri ya zaidi ya lugha 10 
ikiwamo Kichina, Kiarabu, 
Kiswahili, Kiingereza, Kireno, 
Kirumi, Kispaniola, Kihausa, 
Kitaliano na Kifaransa.

Alisema kwa sasa linawasa-
jili wajasiriamali bila malipo 
na kwamba shirika hilo lina-
pata asilimia mbili ya mauzo 
ya bidhaa.

Swedi alisema ili mjasiriama-
li aweze kuingia katika soko la 
kimataifa ni lazima bidhaa 
zake ziwe zimethibitishwa ub-
ora na mamlaka husika kama 
sheria zinavyotaka.

Alifafanua kuwa katika kip-
indi cha Sabasaba, wamefani-
kiwa kusajili wajasiriamali 32.

“Kikubwa ni kwamba mjasir-
iamali akijisajili kwetu anauza 
kwenye soko kubwa yaani 
hizo nchi 192, lakini mteja 
hapati usumbufu wa kuijua 
bidhaa kwa sababu anaipata 
kwa bei ya nchi yake na kwa 
lugha yake. Yaani mjasiriamali 
akiweka bei ya Shilingi, mtu 
aliyepo China ataipata kwa 
fedha ya China kwa thamani 
ya bei iliyopo dukani,” alisema.

Kuhusu posta kiganjani, 
Swedi alisema shirika hilo 
limeanzisha ‘aplikesheni’ ya 
posta kiganjani ambayo inahu-
duma zote za posta.

“Hivi sasa mtu anaweza ku-
pata sanduku la barua kwa 
namba yake ya mkononi. 
Maboresho yanayoendelea 
yatamfanya mteja mwenye 
sanduku hili kupata taarifa 
ya barua yake inapotoka hadi 
inamfikia, lakini pia mteja 
ataweza kufuatilia (track), mzi-
go wake,” alisema.

Alisema posta inasafirisha 
pia mizigo mikubwa na vifu-
rushi ndani na nje ya nchi, ziki-
wamo sampuli za maabara ku-
toka sehemu mbalimbali hadi 
maabara kuu ya Taifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Balozi mstaafu Ali Idi Siwa, akimkabi-
dhi Joyce Sungura, kadi ya uanachama wa NSSF baada ya kujiunga wakati alipotembelea banda lao katika Maonesho ya 
47 ya Kimataifa ya Biashara ‘Sabasaba’. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TBA kushirikiana na sekta binafsi kufanyakazi
Na Beatrice Shayo

WAKALA wa Majengo Tanza-
nia (TBA) upo katika hatua za 
mwisho kuanza kufanya kazi 
kwa kushirikiana na sekta binafsi 
kama alivyoagiza Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dar 
es Salaam na Mtendaji Mkuu 
wa TBA, Daudi Kondoro, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kutembelea 
banda lao lililopo katika Maonye-
sho ya 47 ya Biashara Kimataifa 
(Sabasaba).

Alisema wakati wa uzinduzi 
wa nyumba 644 za Magomeni, 
jijini Dar es Salaam kulikuwa na 
maelekezo yaliyotolewa na Rais 
Samia kwa TBA kuwa imefike 
wakati wanatakiwa kufanya kazi 
na sekta binafsi.

Kondoro alisema jambo hilo 
walilichukua na walilifanyia 
kazi ambalo ni kuhakikisha wa-
nauhisha tamko la uanzishwaji 
wa Wakala wa Majengo Tanza-
nia. “Kuuhisha maana yake ifike 
wakati tuanze kufanyakazi na 
sekta binafsi tayari tumeanza 
kulifanyia kazi tumeishirikisha 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Wizara na Ofisi ya Rais, 
Utumishi na Utawala Bora,” alise-
ma.

Kwa sasa alisema wapo katika 
hatua za mwisho za kukamilisha 
makubaliano hayo waanze kush-
irikiana na sekta binafsi.

“Tupo kwenye hatua za 
mwisho kukamilisha jambo hilo 
matarajio yetu kasi itakuwa kub-
wa kwa sababu tunaishirikisha 
sekta binafsi,” alisema Kondoro.

Aidha, hakuna mradi ambao 
umekwama na TBA ilianzishwa 
kwa ajili ya kuhakikisha wanajen-

ga nyumba kwa ajili ya viongozi 
na watumishi wa umma.

Alisema miradi mingi ipo 
kwenye hatua za mwisho za 
utekelezaji na bajeti ya mwaka 
huu iliyopitishwa wataanza ujen-
zi katika mikoa ya Mwanza, Aru-
sha na Dar es Salaam.

“Matarajio yetu tutakuwa na 
mambo makubwa kuna ujenzi 
mkubwa utajengwa Arusha na 
upo mradi mwingine Temeke 
kota tutajenga block saba na 
kila block itakuwa na familia 144 
tumeshaanza na block moja,” 
alisema.
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Na Hamida Kamchalla,  
TANGA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Tekinolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
amesema kutokana na kasi ya 
ukuaji wa teknolojia duniani, ina-
koelekea hakutakuwa na mwal-
imu atakayeingia darasani na 
kuandika kwenye ubao, badala 
yake kutatumika teknolojia ku-
wafundisha na kuwafikirisha 
wanafunzi wajifunze mpaka 
waelewe wenyewe.

Prof. Mkenda, alikuwa akizun-
gumza jana na menejimenti ya 
Kituo cha Sayansi cha STEM Park 
kilichoko jijini Tanga, alipokwen-
da kukagua maendeleo yake.

“Nimetembelea kituo hiki cha 
Sayansi ili kuona maendeleo ya 
elimu ya Sayansi na Teknolojia. 
Hapa nimeona vitu vizuri wana-

vyofundisha kupitia teknolojia; 
tunakoelekea hakutakuwa na 
mwalimu ataingia darasani na 
kuandika kwenye ubao, bali wa-
takuwa wakitumia teknolojia.

“Hii STEM Park ni kitu kimoja 
cha umuhimu sana, ambacho 
kitakwenda kuchochea utundu 
na uelewa wa vijana. Hapa nitoe 
pongezi kwa Halmashauri ya Jiji 
la   Tanga, kwa kutoa eneo hili 
ambalo wenzetu wamejenga 
Park hii na kuwawezesha vijana 
wetu.”

Baada ya ukaguzi huo, Waziri 
Mkenda, alisema wizara yake 
ina mpango wa kujenga vyuo 
vingi nchini ili watoto wengi wa-
pate kujifunza na kwa kuanzia 
kutajengwa kituo kikubwa jijini 
Dodoma, ambacho kitakuwa cha 
mfano, kabla ya kujengwa kila 
mkoa.

Awali, Mkurugenzi wa Kituo 
cha Sayansi cha STEM Park, kili-
choko chini ya Project Inspire, 
Dk. Lwidiko Mhamilawa, alisema 
wanafundisha wanafunzi kuto-
kana na udadisi wao wa kiakili ya 
sayansi na kuwawezesha mpaka 
kufikia kuwa wana sayansi halisi.

“Hii ni kufundisha kupitia 
mbinu mbalimbali ikiwamo mi-
radi, lakini kuandaa mazingira 
mazuri ya kujifunzia kama vile 
kujenga STEM Parks, ambazo 
kwa sasa zipo hapa Tanga na Dar 
es Salaam. Sasa pamoja na kuwa-
patia fursa na kuwashikilia tangu 
wakiwa wadogo, tunahakikisha 
wanajifunza na kupata hamasa 
ya kuipenda sayansi.

“Kwa nchi zilizoendelea 
takribani asilimia 60 mpaka 70 
ya mapato yao yanatokana na 
teknolojia, sayansi, uhandisi 

na mahesabu. Na ili Tanzania 
tuweze kufika huko, tunahitaji 
wanataaluma wengi. Kwa hiyo, 
ndiyo maana tunafanya hivi kwa 
miaka minane sasa.”

Kwa mujibu wa Dk. Mhamila-
wa, tangu kuanzishwa kwa kituo 
hicho mwaka 2021, wamekuwa 
wakipata wanafunzi tofauti ku-
toka maeneo mbalimbali ya Jiji 
la Tanga, na hadi sasa, tayari 
wameshatoa mafunzo kwa watu 
30,000.

Naye Mkurugenzi wa Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH), Amos Nungu, 
alisema kama ilivyokuwa kwa 
COSTECH, STEM pia inasaidia 
kuhamasisha na kujifunza masu-
ala ya sayansi, teknolojia na hes-
abu kwa ufanisi zaidi na kujenga 
uelewa kwa wanafunzi.

Madini 
yakusanya 
bil. 2.6/- 
2022/23

WVT yasaidia gharama chakula cha shule
Na Daniel Sabuni, LONGIDO

S
HIRIKA la World Vision 
Tanzania (WVT), limewat-
ua mzigo wa kuchangia 
gharama za chakula shu-

leni wazazi na kupunguza tatizo 
la utoro, baada ya kuzipatia shule 
za msingi 30 za Wilaya ya Lon-
gido mkoani Arusha, tani 85 za 
chakula aina ya mahindi na ma-
harage.

Aidha, limetoa na kukabidhi 
lita 5,480 za mafuta ya kupikia 
kwa shule hizo, ambayo yana 
thamani ya Sh. milioni 175.

Akizungumza jana, wakati wa 
kukabidhi misaada hiyo kwa wal-
imu na wanafunzi wa Shule za 
Msingi Engushei na Ketumbeine, 
Mratibu wa Mradi wa Ketum-
beine AP, Peruth Daudi, alisema 
fedha za kugharamia misaada 
hiyo zimefadhiliwa na Shirika la 
World Vision nchini Marekani.

Peruth, alisema jumla ya shule 

24 zimefikiwa kupata msaada 
huo katika Tarafa ya Ketum-
beine, ambako kuna shule nne za 
awali na mbili za msingi.

Alizitaja shule za Tarafa ya 
Ketumbeine zilizofaidika, kuwa 
ni Ketumbeine Shule ya Msingi, 
Olopolosek, Mangula, Magadini, 
Gilai Bomba, Lumbwa, Esoko-
noi na shule za Msingi Longido. 
Wakati Tarafa ya Longido ni 
Shule ya Msingi Kimokoa.

“Chakula kilichotolewa ni tani 
57, sawa na magunia 1,140 ya ma-
hindi, tani 28 za maharage, amba-
zo ni sawa na magunia 281, lakini 
yamo mafuta ya chakula ndoo 
274 (zote zikiwa na ujazo wa lita 
20 kila moja).

Mratibu huyo, alisema World 
Vision imefikia uamuzi huo kuto-
kana na kuguswa na tatizo la uko-
sefu wa chakula kwenye shule 
hizo. Tatizo hilo lilisababishwa na 
ukame uliotokea wa mwaka jana, 
na wazazi kushindwa kumudu 
kuchangia chakula na kuathiri 

mahudhurio.
“Chakula hiki kitafaidisha 

watoto 11,726 katika shule hizo, 
tunategemea ndani ya miezi 
minne ya chakula kilichotolewa, 
mahudhurio yatapanda kutoka 
asilimia 58 ya sasa mpaka tisa,” 
alisema.

Mwaka jana, Shirika hilo kupi-
tia programu ya kusaidia vyakula 
shuleni, liligawa chakula kwa wa-
toto 10,272 kwenye shule zote za 
Tarafa ya Ketumbeine, ambacho 
kilikuwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 227.

Alisema chakula hicho katika 
muda usiozidi miezi sita, kilisaid-
ia kuongeza mahudhurio kutoka 
asilimia 56 na kufikia 99 mpaka 
112.

Akizungumza baada ya ku-
gawiwa chakula kwa niaba ya 
wanafunzi wenzake, mmoja wa 
wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Longido (mwenye ulemavu wa 
kutoona), Minyali Ngeli, alishuk-
uru kupata chakula hicho amba-

cho kitawasaidia kupata nguvu 
ya kusoma vyema wakati wa 
mchana.

“Tunapokosa mlo wa mchana, 
wengi wanasinzia wakati Mwal-
imu akifudisha au wakati wa 
kujisomea wengi tunasinzia, 
tunawashukuru Worldvision kwa 
msaada huu,” alisema Ngeli.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, 
Marco Ng’umbi, akizungumza 
baada ya makabidhiano hayo, 
alilishukuru shirika hilo kwa 
msaada huo, huku akiwaahidi 
atasimamia matumizi sahihi ya 
chakula hicho ili kisaidie kwa 
muda uliopangwa na kuleta tija 
kwenye elimu.

“Shirika hili ni mkono wa pili 
wa serikali katika kuwahudumia 
wananchi. Nasikia mnamaliza 
muda wenu mwezi Septemba 
mwaka huu hapa Longido, 
nawaomba na nitaandika barua 
rasmi kwa uongozi wa shirika 
muendelee kuleta miradi min-
gine hapa,” alisisitiza.

Na Cynthia Mwilolezi, 
MANYARA

OFISA Madini Mkazi 
(RMO) wa Mkoa wa Kima-
dini wa Mirerani, Menard 
Msengi, amesema ofisi 
hiyo imefanikiwa kuku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni 
2.611 kwa mwaka wa fedha 
2022/2023.

Taarifa ya makusanyo 
hayo ilitolewa jana na 
Msengi, wakati akiwasili-
sha taarifa hiyo kwa Waziri 
wa Madini, Dotto Biteko.

Alisema makusanyo ya 
fedha hizo kwa mwaka 
huo wa fedha ni sawa na 
asilimia 52.23 ya malengo 
waliyowekewa.

Alitaja baadhi ya sababu 
zilizochangia wasifikie 
malengo ni shughuli za ki-
jiolojia mashapo, kuwa ka-
tika kina kirefu hivyo mi-
godi mingi kutumia muda 
mrefu kufanya utanuzi na 
uwekezaji mdogo.

“Pia, ukosefu wa 
teknolojia za kisasa kwa 
wachimbaji wadogo, mvua 
ziliathiri miundombinu ya 
uchimbaji na usafirishaji 
madini ujenzi, ukosefu 
wa miundombinu ya 
umeme kwenye baadhi ya 
machimbo ya vito,” alise-
ma Mhandisi Msengi.

Pia alitaja mikakati wali-
yonayo ni kuongeza vituo 
vya madini ujenzi, kulin-
gana na jiografia ya Wilaya 
ya Simanjiro, utoaji wa 
elimu kwa wafanyabiasha 
wa madini wasio rasmi ili 
waweze kukata leseni, ku-
fuatilia na kusimamia kwa 
kina miradi ya ujenzi wa 
viwanda vya madini.

Alisema soko la madini 
linaendelea vizuri, hadi 
sasa lina wafanyabiashara 
wakubwa 27 na ujenzi wa 
soko litakalotumika kuwa-
hudumia wafanyabiashara 
wa madini ya tanzan-
ite, unaendelea chini ya 
Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC).

Alisema eneo la kitalu C, 
kampuni ya Franone Min-
ing and Gems LTD, imefan-
ya uzalishaji wa kilo 146 za 
madini ya tanzanite.

Vilevile, alisema kiasi hi-
cho cha madini ya tanzan-
ite kilogramu 146 kilicho-
zalishwa na Kampuni ya 
Franone Mining Ltd kina 
thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 709, kitaiwezesha 
serikali kupata zaidi ya Sh. 
milioni 49.

Kasi ya teknolojia kubadili ufundishaji shuleni

Kamishna wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi,  Jaji 
Hasina Omari (wa pili 
kulia), akitoa maelek-
ezo ya uchaguzi kwa 
wasimamizi na maofisa 
uchaguzi wa Wilaya ya 
Muheza mkoani Tanga 
juzi, baada ya kufunga 
mafunzo ya wasimam-
izi wakuu, wasaidizi na 
makalani watakaosima-
mia uchaguzi mdogo wa 
udiwani Kata ya Potwe 
wilayani humo leo. Wen-
gine ni ofisa uchaguzi 
wa wilaya hiyo, Zainabu 
Saidi (kushoto), Mkuru-
genzi wa Halmashauri 
ya wilaya hiyo ambaye 
ndio msimamizi mkuu 
wa uchaguzi, Dk. Jumaa 
Mhina (wa pili kushoto) 
na Mkurugenzi Msaidizi 
Elimu ya Mpigakura, 
Monica Mnanka. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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Wananchi wajenga kituo cha polisi kukabili uhalifu
Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AKAZI wa Kata ya 
Ngaya Halmashau-
ri ya Msalala 
mkoani Shinyan-

ga, wamechangisha tofali moja 
kila kaya na kuanzisha ujenzi 
wa kituo cha polisi ili kukabili-
ana na uhalifu ikiwa ni pamoja 
na uvamizi wakati wa mavuno, 
serikali ikiahidi kupeleka polisi 
wa kutosha kitakapokamilika.

Kata ina vijiji sita na kaya 
2,324 na wakazi 18,700 kwa 
mujibu wa sensa ya watu na 
makazi ya mwaka 2022 na 
mchango wa    Mbunge Iddi 
Kasimu wa Sh. milioni 2.5 uli-
fanikisha ujenzi wa kituo hicho 
kutokana na uvamizi kukithiri 
hususani katika kipindi cha 
mavuno.

Akizungumza baada ya 
kutembelea na kukagua ujenzi 
wa kituo hicho juzi, Naibu 
Waziri wa Mambo ya Ndani, 
Jumanne Sagini, alimwagiza 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Msalala, Hamisi Katimba, ku-
hakikisha kituo hicho kinaka-
milika ili kianze kutoa huduma 
kwa wananchi.

Aidha, alisema ili kituo hicho 
kianze kutoa huduma, inatak-
iwa kukamilisha ofisi za mkuu 
wa kituo, sehemu ya mapokezi, 
ofisi ya  mashtaka, mahabusu 
za wanawake, wanaume na 
vijana na endapo vitakamilika 
serikali itapeleka askari polisi 
16 wa kuanzia ili kudumisha 
usalama.

“Ngazi ya kata tunatakiwa 
kujenga vituo vyenye hadhi ya 
daraja ‘’C’’ hiki kimekosa vig-

ezo, vituo vingine hakikisheni 
mnajenga selo za kutenganisha 
wanawake, vijana na watoto, 
ofisi ya mashtaka nakuwa na 
ofisi ya dawati la jinsia la wa-
nawake na watoto,” alisema 
Sagini.

Hata hivyo, alilipongeza jeshi 
la jadi maarufu kama sungu-
sungu kwa kuendelea kush-
irikiana na jeshi la polisi katika 
kupambana na uhalifu usien-
delee kujitokeza na kuchafua 
amani iliyopo, na kuwataka 
wanapowabaini wahalifu wa-
hakikishe wanatoa taarifa na 
siyo kujichukulia sheria mkon-
oni.

Mbunge wa Jimbo la Msalala, 
Iddi Kasimu alisema uwapo 
wa matukio ya uvamizi wa ku-
tumia silaha baada ya mavuno, 
ubakaji na wizi ndivyo vilivyo-

sababisha wananchi kuchang-
ishana lengo likiwa kudhibiti 
vitendo hivyo.

Diwani wa Ngaya-Msalala, 
Kisusi Ilindiro alisema, mpaka 
sasa kituo hicho kimeshatumia 
Sh. milioni 27 kati ya hizo mil-
ioni 2.5 zilitolewa na Ofisi ya 
Mbunge wa Jimbo la Msalala na 
ili kikamilike kinahitaji Sh. mil-
ioni 20 na kuahidi kutekeleza 
maagizo yaliyotolewa ya uka-
milishaji wake.

Mkazi wa kata hiyo, Oswad 
Richard alisema, ili waweze 
kupata huduma za kipolisi 
walilazimika kutembea umbali 
wa kilometa 15 kwenda na ku-
rudi kituo cha polisi Busangi 
na Ilogi na kesi nyingi zilikuwa 
zinaishia njiani bila kupata 
ufumbuzi na wakati mwingine 
watuhumiwa kukimbia.

Na Neema Sawaka, KAHAMA

BAADHI ya wananchi kutoka 
Kata ya Isaka, Halmashauri ya 
Msalala, wilayani Kahama mkoa-
ni Shinyanga wameiomba seri-
kali pamoja na wadau mbalim-
bali wa afya kusaidia upatikanaji 
wa jokofu kwa ajili ya kuhifadhia 
miili ya wapendwa wao katika 
Kituo cha Afya Isaka. 

Walitoa ombi hilo kwa nyakati 
tofauti wakati wakizungumza na 
Nipashe na kueleza kuwa licha 
ya serikali kutatua kero ya hudu-
ma za afya bado wanakabiliwa 
na ukosefu jokofu na kuwalaz-
imu kufuata huduma hiyo katika 
hospitali ya wilaya.

Joackim Manyande, mkazi wa 
kata hiyo alisema inawalazimu 
kusafiri umbali mrefu kuelekea 
katika hospitali ya wilaya ili ku-
pata huduma na hutumia ghara-
ma kubwa.

“Tunashukuru kwa kupata 
kituo cha afya karibu, lakini 
kwa sasa ikihitajika huduma ya 
kuhifadhi maiti tunalazimika 
tena kulipia usafiri kuelekea ka-
tika hospitali ya wilaya na kuin-
gia gharama nyingine tofauti, 
tunaomba serikali na wadau 
watusaidie kupata huduma hii 
karibu,” alisema Mariamu Shija 
mkazi wa kata hiyo.

Akizungumza wakati wa 
kupokea vitanda na magodoro 
50 pamoja na shuka 200 vy-
enye thamani ya Sh. milioni 
68.9 kutoka katika Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari (TPA), 
Mganga Mfawidhi wa kituo hi-
cho Dk.  Immaculata Matete, 
alithibitisha kuwapo kwa kero 
hiyo na kueleza kuwa hupewa 
rufani kupeleka wapendwa wao 
katika hospitali ya wilaya kwa 
ajili ya kuhifadhiwa.

Alisema kuwa kituo hicho 
kinahudumia watu 32,000 ku-
toka katika kata za Isaka, Jana, 
Igusule, Mwakata, Nyashimb-
isigiri na kuongeza kuwa kwa 
siku wanahudumia zaidi ya wag-
onjwa 50 na uhitaji wa jokofu ni 
muhimu zaidi kupunguza ghara-
ma zisizo za lazima.

Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano kutoka TPA Makao 
Makuu, Nicodemus Mushi, 
alisema hutoa faida ya fedha 
wanazozipata kupitia bandari ya 
nchi kavu ya Isaka ambako kwa 
mwaka jana waliotoa mabati 315 
kwenye jengo la wodi ya mama 
na mtoto, wametoa shuka, go-
doro na vitanda vyote vikiwa na 
thamani Sh. milioni 68.9.

Waomba 
jokofu 
kuhifadhi 
miili

Na Marco Maduhu,          
SHINYANGA

BAADHI ya wajumbe wa Ju-
muiya ya Umoja wa Wanawake 
wa CCM (UWT) Mkoa wa Shin-
yanga, wamedaiwa kuwa chan-
zo cha mpasuko wa chama hi-
cho kutokana na kuibuka kwa 
tabia ya kurekodi sauti za vikao 
vyao na kuwapelekea baadhi ya 
viongozi wakiwamo wabunge 
kwa lengo la kuwachonganisha.

Hayo yamebainishwa juzi na 
Mwenyekiti UWT Mkoa wa Shin-

yanga, Grace Bizulu na kuone-
sha kukerwa na tabia hizo za 
baadhi ya wajumbe na kusema 
vitendo hivyo vinakwamisha 
juhudi za kujenga umoja wao 
na kusababisha mgawanyiko 
kwa wabunge pamoja na cha-
ma. Aliwaambia wajumbe hao 
kuwa tabia ya kurekodi sauti 
wenzao wanapokuwa wakizun-
gumza kwenye vikao, imeanza 
kusababisha mvurugano katika 
chama na wabunge hali inay-
oleta picha mbaya.

“Kama wewe ni miongoni 

mwa hao wanaopenda kuji-
pendekeza kwa wabunge na ku-
tumia mwanya wa umoja huu 
acha mara moja, na endapo 
nikimbaini mtu ambaye bado 
anaendelea kufanya hivyo, ni-
tamuagiza Katibu asitishe ku-
muita kwenye vikao vyangu ili 
tuache kuendekeza majungu,” 
alisema Bizulu. 

Aidha, alisema uchaguzi ul-
ishaisha hivyo ni vyema kila 
mmoja afanye majukumu yake 
ya kazi ikiwa ni pamoja na 
kusikiliza na kutatua kero za 

wananchi na kuzitatua, kwa 
sababu wote ni watoto wa 
mama mmoja CCM siyo vyema 
kugombana.

Naye Mjumbe wa Baraza 
la UWT Taifa Christina Gule, 
aliwaomba wanawake wa CCM 
kuendelea kuwa wamoja na 
ushirikiano ili waweze kufanya 
mambo makubwa ndani ya 
chama na jamii kwa ujumla 
ikiwa ni pamoja na kuendelea 
kutatua kero mbalimbali za 
wananchi kwa kushirikiana na 
wabunge wao.

UWT Shy yadaiwa kuigawa mafungu CCM

0687389414

Mafundi wakijenga ofisi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Wilaya ya Musoma Mjini, mkoani Mara jana, utaki-
fanya chama hicho kuondokana na mtindo wa kutumia ofisi za kupanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Elizabeth Zaya na Christina 
Mwakangale

W
ATETEZI wa afya ya 
binadamu na mazin-
gira wanaonya kuwa 
kutumia kemikali 

iwe mbolea za viwandani na dawa 
dhidi ya viuatilifu na tiba za mifu-
go ni hatari kwa vile mwisho ni 
maradhi yasiyoambukiza na vifo.

Aidha, kutegemea zaidi kemikali 
hizo kunahusishwa na ongezeko la 
saratani, mashambulizi ya mishipa 
ya fahamu na hata kutibua nasaba 
(DNA) za viumbe hai hasa zinapo-
tumika kwa muda mrefu, pia zi-
mechangia kuharibu mazingira na 
mfumo wa ikolojia. 

Ili kuepukana na tatizo hilo, 
Taasisi ya Afrint Bio Solution kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti 
wa Mifugo (TALIRI) inatoa tiba 
mbadala kwa wakulima na wafu-
gaji kuwekeza pasipo athari kwao 
na mazingira.

Kwa pamoja wanatoa viru-
tubisho mbadala ambavyo hutu-
mika kiasi kidogo kwa mifugo na 
kilimo, visivyo na kemikali vina-
vyostawisha mazao na wanyama 
kikamilifu.

Dk. Paluku Emmanuel, kutoka 
Taasisi ya Afrint Bio Solution, 
anasema virutubisho hivyo vya 
mifugo hajulikana kama ‘Trypi na 
RojoTic.

Aidha, kwenye kilimo anasema 
viko vingi kama ‘Bio Organic’ inay-
otumika kwenye mboga na matun-
da. Anataja pia, kupanda majani 
ya mifugo, maua, alizeti, mpunga 
pamoja na nafaka nyinginezo na 

kufukuza wadudu wote wahari-
bifu ikiwamo ndege pamoja na 
panya.

Ufumbuzi huo unakuja wakati 
kuna malalamiko ya kukosa uzin-
gatiaji bora wa matumizi sahihi ya 
dawa  kwenye mifugo na kilimo ili 
kulinda afya na ustawi wa binada-
mu au walaji .

Lakini pamoja na mimea na 
mazingira na kwa miaka ya hivi ka-
ribuni wafugaji na wakulima wen-
gi wamekuwa wakitumia dawa 
kwa ajili ya mifugo na kilimo licha 
ya kudaiwa kuwa zina kemikali.

Aidha, kwa kukosa elimu ya 
namna ya kutumia dawa hizo au 
kukosea maelekezo na hata ku-
puuza walaji wameendelea kupa-
ta athari ya kiafya hasa magonjwa 
yasiyo ambukizwa mfano saratani.

Dk. Emmanuel, anapozun-
gumza na Nipashe kwenye Mao-
nyesho ya Sabasaba, jijini Dar 
es Salaam, anasema virutubisho 
hivyo vinanyunyiziwa kwenye 
mboga na matunda badala ya 
viautilifu sumu lakini vingine hu-
pandwa kurutubisha ardhi.

“Tukitumia kwenye kilimo 

hakuna haja ya mbolea kwenye 
mimea lakini dawa kwenye mifu-
go. Aidha, hurutubisha ardhi na 
hata kuongeza uzalishaji.” Anase-
ma. 

Anasema kadri mkulima ana-
vyotumia virutubisho hivyo ndi-
vyo na ardhi inavyopata rutuba 
ya kustawisha mazao na kuzidi 
kuongeza anasema.

Anasema kwa wafugaji, wana-
potumia virutubisho hivyo, mifu-
go inakuwa na afya bila kuugua au 
kufa ovyo.

Anaeleza kuwa ni mkulima na 

amevitumia virutubisho hivyo na 
kupata matokeo mazuri katika 
baadhi ya mikoa ilipolima ikiwa-
mo Mbeya.

“Katika heka tatu ambazo nili-
tumia kilo tisa za mbolea ya viru-
tubisho hivyo nilipata magunia 
53 ya mpunga. Baada ya kuvuna 
ilipofika tena wakati wa kulima 
awamu ya pili, nilirudia kulima 
tena katika eneo hilo nikavuna 
magunia 71.”

“Mara ya mwisho ni sasa amba-
ko tumevuna magunia 100 katika 
eneo hilo hilo,” anasema Dk. Em-
manuel na kuongeza kuwa kwa 
hiyo inamaanisha mkulima akitu-
mia virutubisho hivi, anaboresha 
ardhi,  anapokuja kuvuna, mazao 
yake yataendelea kuongezeka.”

Kwa hiyo sio lazima mkulima 
atumie mbolea, hivi virutubisho 
vinafanya kazi kubwa na bila kuwa 
na athari kiafya na kuacha ardhi 
ikiwa na rutuba ya kutosha.

Anasema kadri mkulima ana-
vyozidi kulima kwa virutubisho 
mara nyingi, ndivyo na ardhi 
itakavyozidi kurutubika.

Pia, anasema chakula kili-
cholimwa na virutubisho sokoni 
kina soko kubwa kuliko kilichozal-
ishwa na mbolea na kemikali za 
viwandani.

Anatoa wito kwa wakulima na 
wafugaji, kuhama kutoka kulima 
au kufuga kwa kutegemea dawa 
au kemikali badala yake wafanye 
hivyo bika kemikali hizo.

“Kwa sasa dunia inabadilika, 
soko kubwa sasa hivi ni kwa vy-
akula au mifugo inayozalishwa 
bila kemikali. Tunaamini kwamba 
si rahisi kufunga viwanda vina-
vyotengeneza mbolea, lakini 
tunaweza kupunguza nguvu ya 
mbolea nyingine, tukatumia zisizo 
na kemikali na kama unataka ku-
peleka chakula chako kwenda ku-
uza Ulaya lazima watakuuliza au 
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AFYA

Ilichofanya halmashauri hii
kudhibiti maambukizi mapya
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

N
DANI ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida 
kasi ya maambukizi 
ya Virusi Vya UKIMWI 

inapungua, kutokana na juhudi 
za kuibua watu walioathirika na 
VVU pamoja na kuwaanzishia 
dawa za kufubaza virusi kwa 
wakati.

Mratibu wa Kudhibiti UKIM-
WI wa halmashauri hiyo, Enea 
Mwakilembe, anaelezea jinsi 
elimu inayotolewa ilivyosaidia 
kuongeza uelewa wa namna vi-
rusi vya VVU vinavyosambazwa 
na njia za kujikinga na maam-
bukizi mapya, kuwakubali pamo-
ja na kuwatunza wanaoishi na 
ugonjwa (WAVIU).

Kwa mujibu wa Mwakilembe 
hali ya maambukizi mapya ya 
VVU imekuwa ikishuka kwa asil-
imia 1.4 ikilinganishwa na mwaka 
2015 ambako yalikuwa asilimia 
2.0 wakati kwa mwaka 2022 ya-
meshuka hadi asilimia 0.6.

Anasema kati watu 3,193 wali-
opima VVU mwaka 2015 wali-
opatikana na VVU ni 58 sawa na 
asilimia mbili, wakati mwaka 
2016 kati ya 15,031 waliochungu-
zwa afya waliokutwa na VVU ni 
226 sawa na asilimia mbili. Katika 
mwaka 2917 walibainika kuwa 
wameambukizwa watu 252, kati 
ya 17,549 waliopima sawa na asil-
imia 1.4.

Akitoa takwimu za karibu-
ni anasema mwaka 2021 kati 
ya watu 37,407 waliopima 341 
sawa na asilimia 0.9 walibainika 
wameambukizwa VVU na kwa 
mwaka 2022 kati ya watu 41,323 
waliopima, 241 sawa na asilimia 
0.4 walikuwa na maambukizi ya 
VVU.

“Hali ya maambukizi imekuwa 
ikishuka kwani kwa mwaka 2015 
ilikuwa asilimia mbili, wakati 
mwaka 2017 waliopatikana ni 
asilimia 1.4 na ilishuka hadi asil-
imia 0.8 mwaka 2020 na kupun-
gua hadi asilimia 0.9 mwaka 2021 
na kwa mwaka 2022 ni asilimia 
0.6,” anasema Mratibu.

Mwakilembe anabainisha 
kwamba kitengo cha kudhibiti 
maambukizi ya VVU kinafanya 
kazi na wadau mbalimbali waki-
wamo taasisi ya EGPAF kupitia 
mradi wa Afya Yangu, SHIDE-
FA, NACOPHA, mradi wa Hebu 
Tuyajenge, AMREF na JHPIEGO.

Mratibu huyo anasema hu-
duma wanazotoa ni pamoja na 
kinga, utoaji elimu ya kujikinga 
na maambukizi ya VVU pamoja 
nakufanya tohara bila gharama 
kwa wanaume ambao wamefikia 
rika la kubalehe na bado hawa-
jatahariwa kupunguza hatari za 
kupata na kueneza maambukizo.

Huduma nyingine ni kutoa 
elimu ya kujikinga na maam-
bukizi ya VVU kupitia kampeni 
mbali mbali kama vile ya upimaji 
wa saratani ya mlango wa kizazi, 
upatikanaji na usambazaji vipira 
ya wanaume katika maeneo mba-
li mbali kwenye  mikusanyiko.

Kupima na kuibua watu wenye 
maambukizi ya VVU, Mratibu 
anazitaja juhudi kuwa ni kufanya 
mikutano ya kutoa elimu, kupi-
ma pamoja na kuwachunguza 
wanaofika hospitalini, vituo vya 
afya au zahanati wenye viashiria 
vya VVU.

Anazitaja nyingine kuwa ni ku-
watafuta pamoja na kuwapima 
watu wenye tabia hatarishi katika 
maeneo wanayopatikana na ku-
wapima wanawake wanaofanya 
biashara ya ngono, wanaume wa-
naofanya ngono kinyume na aum-
bile, wanaojidunga,wanaotumia 
dawa za kulevya na madereva wa 
magari makubwa.

Kadhalika anasema kusambaza 
vitendanishi na vifaa vinavyohi-
tajika katika masuala ya upimaji 
kwenye vituo vya kutolea hu-
duma za kwenye jamii, Mratibu 
Mwakilembe anaongeza kuwa 
katika tiba na matunzo ni pamoja 
na kusaidia upatikanaji wa dawa, 
vifaa tiba na uhifadhi bora wa 
kumbukumbu na takwimu za 
WAVIU.

Kadhalika kusaidia malipo 

mbali mbali ya vipimo na hu-
duma za msingi za WAVIU, 
kuongeza nguvu kazi za watumi-
shi kwa maeneo yenye uhaba wa 
watoa huduma, kusaidia vikundi 
mbalimbali vya WAVIU kiuchumi 
na kisaikolojia pamoja na uku-
sanyaji pamoja na uchambuaji 
wa takwimu za UKIMWI.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida, 
Esther Chaula, anafafanua kuwa 
kutokana na hali halisi iliyopo ya 
maambukizi ya VVU katika eneo 
hilo wamejiwekea mipango wa 
kuhakikisha kiwango cha maam-
bukizi hakiongezeki zaidi ya ku-
pungua siku zote.

Anaitaja mikakati hiyo kuwa 
ni pamoja na uanzishwaji wa hu-
duma za tiba na matunzo katika 
vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya na kuhakikisha dawa za 
kufubaza VVU na vitendanishi 
vinapatikana muda wote katika 
vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya.

Mikakati mingine, Esther 
anasema ni kutoa elimu ya 
maambukizi na faida za matumizi 
ya dawa za kufubaza VVU, elimu 
dhidi ya unyanyapaa wa WAVIU 
na kuhakikisha wapya wote wa-
naanza dawa mara wagunduli-
wapo.

Mkurugenzi Mtendaji anazitaja 
njia zinazotumika kuwapata watu 
wenye maambukizi ya VVU kuwa 

ni pamoja na kufanya mikutano, 
kupita katika vijiji mbali mbali 
kutoa elimu na kupima maam-
bukizi ya VVU, kuwapima nyakati 
za matukio na sikukuu za serikali 
kama vile Siku ya UKIMWI Du-
niani, ya Wanawake na mbio za 
Mwenge wa Uhuru.

Anayataja makundi ya watu 
hatarishi ambayo wanayafua-
tilia kuwa ni pamoja na wa-
nawake wanaofanya biashara ya 
ngono,wanaoshiriki ngono kiny-
ume cha maumbile, waraibu wa 
dawa za kulevya pamoja na ma-
dereva wa magari makubwa.

DAMU SALAMA
Akizungumzia kitengo cha 

damu salama cha halmashauri 
hiyo, Esther anasema licha ya 
awali kuwa na kituo kimoja cha 
St.Carolous Hospitali chenye 
uwezo wa kutunza na kuongeza 
damu kwa wagonjwa, kinafanya 
vizuri na kinajitosheleza kulin-
gana na mahitaji yaliyopo.

Anabainisha pia kuwa kuto-
kana na kuongezeka kwa ma-
hitaji, huduma zinapanuliwa na 
kwamba wanategemea kuongeza 
vituo vingine vitatu kwa ajili ya 
kutunza na kuwaongezea damu 
wagonjwa katika hospitali ya 
wilaya na vituo vya afya Mgori na 
Msange.

Mwenyekiti wa vikundi vya 
mapambano dhidi ya UKIMWI 

Mgonjwa akitumia ARVs dawa za kufubaza  VVU. PICHA: MTANDAO 

wilayani Singida, Japheth Nying-
inyingi, anasema awali serikali 
ilikuwa ikiwapatia misaada mbali 
mbali, ikiwemo chakula na dawa 
walizokuwa wakitumia kwenye 
uji kwa ajili ya kuboresha afya 
zao, vipande vya sabuni, sukari, 
maharage pamoja na mboga.

Nyinginyingi anaongeza 
kwamba, imeacha na kwamba 
kukosekana misaada hiyo ili-
yokuwa ikisaidia kujitokeza kwa 
watu wanaoishi na maambukizi 
ya VVU, hadharani, imepungua.

Aidha, imekuwa vigumu kuto-
kana na dhana potofu kwamba 
wanatumika kwa maslahi ya 
watu wengine.

Mwenyekiti huyo hata hivyo 
anasema wakati umefika seri-
kali kwa kushirikiana na wadau 
kuangalia uwezekano wa kureje-
sha upya huduma walizokuwa 
wakipatiwa kundi hilo ili idadi ya 
wanachama wanaoishi na maam-
bukizi ya VVU iweze kuongezeka 
na kutoendelea kuogopa kuji-
tokeza hadharani.

Anasema yamekuwapo malala-
miko kutoka kwa wanawake wa-
naoishi na maambukizi ya VVU 
kukosa wanaume wa kuwaoa 
baada ya kujitangaza hadharani 
kuwa wanaishi na maambukizi 
ya VVU.

Maria Masuda ambaye ni mmo-
ja wa wajumbe wa watu wanaoi-
shi na VVU kutoka katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida 
anabainisha kwamba muungano 
wa WAVIU katika wilaya hiyo ul-
ianzishwa mwaka 1999 ukiwa na 
wanachama wasiopungua 12.

Maria anasema tangu kuan-
zishwa kwa umoja huo wame-
kuwa wakipata misaada kutoka 
serikalini, mashirika ya World Vi-
sion, AMREF, NACOPHA, EGPAF 
pamoja na Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii Tanzania (TASAF).

Akifafanua misaada waliyonu-
faika nayo kuwa ni pamoja na 
kuwezeshwa kufuga kuku, mbu-
zi, ng’ombe pamoja na kupatiwa 
semina za mafunzo ya namna ya 
kuwahamasisha watu wanaoi-
shi na maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI ili waweze kujitokeza na 
kutambulika kwa jamii ili wasi-
weze kujamiiana nao kwa hofu 
ya kuongeza idadi ya WAVIU hao.

Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya wilaya ya Singida, Dk.Grace 
Charles, anasema katika kipindi 
cha kuanzia mwaka 2015 hadi 
mwaka 2022 idadi ya watu walio-
andikishwa kwenye kitengo cha 
tiba na matunzo imefikia 1,267.

Aidha, anasema katika kipindi 
cha kuanzia mwaka 2015 hadi 
mwaka 2022 halmashauri hai-
japokea fedha kwa ajili ya kuwa-
saidia watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu ambao pia 
wanaweza kuumizwa na VVU na 
UKIMWI.

Anawakaribisha wadau mbal-
imbali ili kuweza kuwasaidia 
watoto hao, na kwamba hal-
mashauri ina watoto 5,473 wali-
opo kwenye mazingira magumu 
na hakuna kituo cha kulelea wa-
toto hao.

 
•	
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MAZINGIRA

Wanavijiji wengi wanafahamu 
kuwakabili wanyamapori wakali 

Na Christina Haule, MOROGORO

M
ASHAMBULIZI ya 
wanyamapori kwa raia 
wanaoishi vijiji jirani na 
rasilimali hiyo ni tatizo 

linalojitokeza zaidi miaka ya hivi 
karibuni.

Kushambulia husababisha vifo, 
majeruhi, ulemavu na uharibifu wa 
mazao na makazi ya wanavijiji.

Katika kulinda watu, mazingira, 
wanyama na mazao, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori Tanza-
nia (TAWA) inawapa elimu ya kujie-
pusha na madhara ya wanyamapori 
wakali na waharibifu wanavijiji 224 
wa wilaya 32 kote nchini kutoka Ok-
toba 2020 hadi Oktoba 2021.

Mkuu wa dawati la ujirani mwe-
ma TAWA, Twaha Twaibu, anase-
ma hayo kwenye mahojiano na 
Nipashe, akieleza kuwa  mafunzo 
hayo, yametolewa kupitia mikutano 
227 iliyofanyika kwenye vijiji vina-
vyozunguka hifadhi za mapori ya 
akiba.

Twaibu anasema elimu wanay-
oitoa ni umuhimu wa uhifadhi wa 
wanyamapori, mazingira, shoroba 
na mtawanyiko wa wanyama hifa-
dhini. Aidha, umuhimu wa mpango 
wa matumizi bora ya ardhi, tabia za 
wanyamapori wakali na waharibifu 
mfano tembo, viboko na mamba, 

mbinu zinazotumika na jamii 
kuepuka madhara ya wanyamapori 
wakali na waharibifu kwa kutumia 
nyuki, pilipili, mitaro na vitu vina-
vyotoa sauti kali.

Aidha Twaibu, anasema watumi-
shi wahifadhi kutoka vituo 39 vya 
mapori ya akiba na kanda wame-
kuwa wakifanya doria za kudhibiti 
wanyamapori wakali na waharibifu 
wanaoingia kwenye maeneo ya vi-
jiji ili kuimarisha usalama wa mai-
sha ya watu dhidi ya wanyamapori 
wakali na waharibifu.

Anawataka wananchi majirani 
na maeneo ya wanyamapori kujie-
pusha na tabia ya kuwapiga hasa 
wakali kwa kutumia silaha mbalim-
bali za kimila au jadi wanapoingia 
kwenye maeneo yao badala yake 
watoe taarifa za matukio ya uvamizi 
huo kwa viongozi ili hatua zichuku-
liwe haraka.

TAWA kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Utafiti wa Wanyamapori (TAWI-
RI) inakamata wanyamapori wakali 
na waharibifu na kuwahamisha 
kutoka kwenye sehemu nyingine 
salama.

Halikadhalika, wanyamapori 
wakali wamekuwa wakiuawa kama 
hatua ya mwisho kwa ajili ya us-
alama wa wananchi kwa mujibu 
wa Sheria ya Uhifadhi wa Wany-

amapori ya mwaka 2019, anasema.
Anaishauri jamii kuacha tabia ya 

kujenga makazi karibu na hifadhi za 
mbuga za wanyamapori ili kujiepu-
sha na hatari zikiamo vifo kutokana 
na wanyama kama tembo, nyati, 
mamba na kiboko.

Ofisa Wanyamapori TAWA, Jo-
seph Mnyai, anasema zipo faida 
nyingi zinazopatikana kupitia 
uwindaji wa kitalii pamoja na utalii 
wa kama fedha zinazopatikana ku-
changia shughuli za kimaendeleo 
kwa wananchi wanaishi kando ya 
mapori ya akiba, tengefu na maeneo 
ya ardhioevu.

Aidha, anasema serikali imean-
daa na kuanza kutekeleza mpango 
wa kitaifa wa kusimamia utatuzi wa 
migongano baina ya watu na wany-

amapori ambao unatekelezwa na 
taasisi mbalimbali ikiwamo TAWA.

Anasema malengo mkakati katika 
kutekeza mkakati wa kitaifa wa ku-
hakikisha wanyama wakali na wa-
haribifu hawaleti shida kwa jamii ni 
pamoja na kujenga uwezo wa jamii 
katika kutumia njia mbalimbali za 
kutatua matatizo yanayoibuka, kui-
marisha udhibiti wa wanyamapori 
wakali na waribifu pamoja na 

kusimamia maeneo yanayoten-
ganisha shughuli za kibinadamu na 
uhifadhi wa wanyamapori.

Anataja malengo mengine kuwa 
ni pamoja na jamii kufaidika na 
rasilimali ya wanyamapori, kutoa 
elimu ya uhifadhi kwa umma, ufua-
tilia mwenendo wa migongano na 
kufanya utafiti.

Katika mahojiano na mmoja wa 
wanakijiji waliopata elimu hiyo, 
Majuto Juma anaishukuru TAWA 
kwa kuwapatia mafunzo ambayo 
watayatumia ili kujilinda na wany-
ama wakali na waharibifu.

Anasema awali walikuwa waki-
kumbana na changamoto ya ku-
vamiwa na wanyama wakali na 
waharibifu ambao huharibu na ku-
poteza mazao kama vile mahindi 
na migomba huku pia miundom-
binu mbalimbali ikiharibiwa baada 
ya wanyama wakubwa kama vile 
tembo na nyati kuvamia vijiji na 
mashamba yao.

Akizungumzia suala hilo Kam-
ishna wa Uhifadhi TAWA Mabula 
Misungwi, anawataka wanavijiji 
vinavyozunguka mapori ya akiba 
kote nchini kuzingatia elimu wanay-
opewa na wahifadhi juu ya kujilinda 
na wanyama wakali na waharibifu.

Misungwi anasema suala la ku-
jilinda na wanyama wakali na waha-
ribifu lisipozingatiwa vyema na wa-
nanchi, ni wazi kwamba migogoro 
baina ya wanavijiji na mapori ya 
akiba haitakwisha.

Anasema jitihada zinazofanywa 
na TAWA na serikali zinapaswa ku-
zaa matunda kwa kuhakikisha wan-
yama wakali na waharibifu hawaleti 
madhara yoyote kwa wanadamu na 
mali zao iwe za mashambani hata za 
majumbani.

Halikadhalika anaikemea tabia 
ya jamii nyingi kudharau maagizo, 
elimu na matamko wanayopewa 
na TAWA kuhusu kujilinda na wan-
yama wakali na waharibifu kwa 
sababu kufanya hivyo ni kujaribu 
kujisababishia hatari mbalimbali 
ikiwamo kupoteza maisha kwa ku-
pata madhara kutoka kwa wanyama 
wakali. Misungwi anakumbusha 
kuwa TAWA iliyoanzishwa kwa ajili 
ya kusimamia majukumu ya kiu-
tendaji yaliyokuwa yakisimamiwa 
na Idara ya Wanyamapori, ina maju-
kumu ya kuimarisha usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali ya wany-
amapori na utalii kwenye mapori ya 
akiba, tengefu na maeneo mengine 
nje ya TANAPA na Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCAA).

Aidha, inahusika na kuratibu uan-
zishwaji na usimamizi wa masham-
ba na bustani za wanyamapori, 
anasema Misungwi.

Kibonzo kinachotoa ujumbe wa jinsi ya kuwakabili wanyama pori akilengwa tembo. PICHA: TAWA

kutaka uwape cheti cha ‘organic’ 
kwa hiyo kama huna unakwama,” 
anasema Dk. Emmanuel.

Akizungumzia virutubisho 
hivyo, Mtafiti wa TALIRI, Valentino 
Urassa, anasema kutokuzingatia 
matumizi bora ya dawa husu-
sani muda wa dawa kukaa ndani 
ya mwili wa mnyama na kutoka 
kunachangia jamii kula vyakula 
vyenye mabaki yake na kuleta usu-
gu wa matumizi dawa hizo kwa 

binadamu.
“Kwa hiyo mwarobaini pekee ni 

kuachana na dawa za kemikali na 
kutumia virutubisho lishe,” anase-
ma Urassa.

“Imefika wakati kwa wakulima 
na wafugaji kubadili mfumo  wa 
kuzalisha vyakula ambavyo havi-
na dawa ili kuepuka madhara am-
bayo huonekana baadaye.

Kwenye ufugaji kwa kutumia 
virutubisho hivyo, anasema huku-
za mifugo kwa haraka na kuilinda 
dhidi ya maradhi.

Anasema miongoni mwa faida 
kutumia kiasi kidogo cha chakula 
tofauti na wale wasiotumia viru-
tubisho hivyo ambao hutumia 
dawa.

“Mfano kwa kutumia viru-
tubisho, kuku 500 wanatumia 
kilo moja kwa mwezi, kwa hiyo 
haigharimu fedha nyingi kuwali-
sha. Na katika kuwapatia chakula 
tunatumia gramu, kwa mfano 
kama unawapatia lita 40 utatwali-
sha gramu 40 kwa hiyo inakuwa 
rahisi. Na wakitumia namna hiyo 

mpaka saa tano au sita inatosha.”
“Kilo moja ya virutubisho inau-

zwa Shilingi  85,000 na inatumika 
kwa mwezi mmoja na ukitumia 
hiyo hutumii tena mpaka wanaku-
ja kuuzwa.”

Urassa anasema wametumia 
maonyesho ya SabaSaba jijini Dar 
es Salaam(DITF), kutoa elimu hiyo 
na kwamba mwitikio umekuwa 
mzuri na wamepokea idadi kubwa 
ya wanaohitaji kufuga na kulima 
bila kutumia madawa au kemikali 
ambayo baadae huleta athari kwa 

binadamu.
 “Niwahamasishe Watanzania 

kwamba unaweza kufuga au kuli-
ma bila hata kutumia dawa ya aina 
yoyote na ukazalisha vizuri. Na 
kwa mfano kuku wanaofugwa bila 
kutumia dawa huwa hawana haru-
fu na unaweza kufugia nyumbani 
bila kupata usumbufu wa harufu,” 
anasema.

Anasema mifugo inayofugwa 
kwa kutumia virutubisho haiu-
gui ovyo na magonjwa, kadhalika 
mazao nayo ni salama zaidi. 

MWISHO WA ‘SUMU’ KILIMO, MIFUGO VINALINDA
 AFYA, RUTUBA ARDHINI NA KUFUKUZA MAGONJWA

Inatoka Uk. 11
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Na Mwandishi Wetu

M
IILI ya wanadamu ina-
tajwa kuwa ni makazi 
ya aina tofauti ya vi-
jidudu, mfano 

utumbo, mdomo, pua na ngozi 
ni nyumbani kwa jumuiya mbalim-
bali za vimelea ambavyo vinaweza 
kuwa ni vyema au vibaya kwa afya 
za watu.

Katika tafiti za miaka ya karibuni 
wanasayansi wamegundua makazi 
mengine ya zaidi wanapoishi vime-
lea au bakteria kuwa ni kwenye 
uvimbe.

Ni jambo la kawaida kuuchukulia 
uvimbe kama mkusanyiko wa seli 
nyingi za mgonjwa ambazo hazi-
fanyi kazi kikamilifu ambazo hazi-
fanyikazi kikamilifu na hukua bila 
kudhibitiwa.

Aidha, uvimbe ni muungano wa 
aina tofauti za seli, ambazo zinaa-
shiria kwa kiasi kikubwa ugumu wa 
kuzishambulia kwa tiba na hata ziki-
guswa kunakuwapo na uharibifu 
wa tishu zenye afya.

Lakini uvimbe pia huhifadhi 
mkusanyiko wa seli kutoka kwa aina 
nyingine za viumbe hai, bakteria na 
fungasi.

Baadhi hustawi katika mazin-
gira yanayozunguka uvimbe, huku 
vimelea au bakteria wengine waki-
ishi ndani ya seli za saratani ze-

nyewe.
Lakini, hadi hivi karibuni hai-

kubainika wazi vijidudu huwa na 
jukumu gani ndani ya uvimbe.

Sasa wanasayansi wanaanza 
kubaini ikiwa vijidudu hivi vinahusi-
ka katika ukuzaji wa seli za saratani 
au ni vijidudu tu vilivyonaswa kwe-
nye uvimbe.

Majibu yanaweza kutoa mbinu 
mpya za kutibu na kuzuia saratani.

HULINDA UVIMBE
Katika utafiti wa mwaka 2017 

wataalamu wanagundua kuwa baa-
dhi ya bakteria wanaoishi ndani ya 
saratani ya kongosho wanaweza 
kulinda uvimbe kwa kuzima nguvu 
ya dawa ya chemotherapy inay-
otumiwa kutibu saratani.

Chemotherapy ni aina ya mat-
ibabu ya saratani ambayo hutumia 
dawa kadhaa kwa nia ya kuponya 
au kurefusha kiasi maisha au kuon-
doa dalili zinazojitokeza za maradhi 
hayo.

Ravid Straussman, mwanabiolojia 
wa saratani katika Taasisi ya Sayansi 
ya Weizmann huko Rehovot, Israel, 
na timu yake wanabaini kuwa aina 
fulani ya bakteria, inayojulikana 
kama ‘Gammaproteobacteria,’ in-
aweza kuvunja ‘gemcitabine’, dawa 
inayotumiwa kutibu aina mbalim-
bali za saratani, ikiwa ni pamoja na 
zile zinazopatikana kwenye kibofu 

cha mkojo, matiti na kongosho. 
Inaeleza kuwa bakteria hao hu-

saidia uvimbe huo wa saratani kuwa 
sugu kwa dawa. Wakati watafiti 
walipowaingiza bakteria hao kwe-
nye panya wenye saratani ya utum-
bo, uvimbe wao ukawa sugu kwa 
dawa hiyo.

Lakini watafiti walipowapa 
panya dawa ya antibiotiki pamoja 
na ‘chemotherapy’, usugu huo ul-
itoweka.

Utafiti huo unatoa kidokezo cha 
kuvutia kwa kile kinachoendelea 
ndani ya uvimbe. Straussman na 
timu yake sasa wanatarajia kuende-
leza utafiti huo kwa kufanya majar-
ibio ya kimatibabu yanayohusisha 
wagonjwa wa saratani ya kongosho 
ambao matibabu yao ya kwanza 
hayakufaulu.

Watawapa wagonjwa ‘antibi-
otic’ inayofanya kazi dhidi ya Gam-
maproteobacteria, pamoja na gem-
citabine, ili kuona kama dawa hiyo 
inaboresha matokeo yao.

KUITUNZA SARATANI
Wanagundua kuwa zipo bakteria 

zinazofanya saratani kuwa mbaya 
zaidi kwa kuchukua nafasi nyingine 
katika saratani badala ya kulinda 
uvimbe dhidi ya dawa ya matibabu. 
Mwaka 2020, kundi la Straussman 
lilichambua zaidi ya vivimbe 1,500 

za binadamu katika aina saba tofauti 
za saratani za matiti, mapafu, ovari, 
kongosho, melanoma, mifupa na 
ubongo.

Wanagundua kwamba aina zote 
za uvimbe zilivamiwa na bakteria, 
ambao waliishi ndani ya seli za sara-
tani na baadhi ya seli za kinga. Aina 
tofauti za uvimbe zilikuwa na jamii 
tofauti za bakteria.

“Kila bakteria hizi imezoea maz-
ingira ya kipekee ambayo inaishi 
ndani yake ,” anasema Straussman 
na kuongeza kuwa katika saratani 
ya mapafu, walionyesha jinsi watu 
wanaovuta sigara wana bakteria ny-
ingi ambazo zinaweza kuvunja niko-
tini, ambayo ni zao au michakato 
inayotokana na moshi.

Katika uvimbe wa mifupa, tu-
naona bakteria ambao hubadilisha 
hydroxyproline, ambayo ni metabo-
lite iliyoboreshwa katika uvimbe wa 
mfupa.”

Hata hivyo bado haijabainika 
ikiwa bakteria humsaidia mgonjwa 
kudhibiti seli za saratani lakini zina-
zopatikana katika aina fulani za sara-
tani ya matiti, kwa mfano, zinaweza 
kuondoa sumu ya ‘arsenate’, aina ya 
uvimbe inayojulikana kuongeza ha-
tari ya saratani ya matiti.

Anasema kuna ushahidi kwamba, 
katika halinyingine, bakteria wa-
naoishi kwenye uvimbe wanaweza 
kufanya saratani kuwa mbaya zaidi 

•Ni kulinda, kuleta  usugu na kusambaza 

Mapya yabainiki vimelea vinavyoishi
ndani ya uvimbe wa saratani

Mgonjwa akichunguzwa saratani ya matiti. PICHA: MTANDAO WA SAYANSI

na kwamba upo utafiti zaidi un-
aoonyesha jinsi bakteria wanaweza 
kuwa sehemu ya saratani.

Bakteria pia wanaweza kubadili-
sha uwezo wa mfumo wa kinga 
kushambulia na kuharibu seli za 
saratani, anaongeza. “Kwa kweli 
tunafanya uchunguzi zaidi mengi 
zaidi yanahitajika kufanywa ili ku-
fahamu athari za bakteria ndani ya 
uvimbe wakati wa ugonjwa huu.

KUCHOCHEA UGONJWA 
Baadhi ya vidokezo kutoka kwe-

nye utafiti wa 2020 uliofanywa na 
wanasayansi wa China vinaonyesha 
kuwa baadhi ya bakteria kwenye 
uvimbe wa matiti wanaweza kura-
hisisha seli za saratani kuenea ka-
tika sehemu nyingine za mwili.

Watafiti wanagundua bakteria 
wanaoishi ndani ya seli za uvimbe 
wa matiti zinazozunguka kwe-
nye damu ya panya hutengana na 
uvimbe wa msingi na zinaweza 
kusafiri hadi sehemu nyingine za 
mwili na kukua, hata hivyo, chembe 
chembe za uvimbe zinapozunguka 
kwenye mkondo wa damu zinaka-
biliwa na hali ngumu ambayo hu-
fanya baadhi kupasuka.

Aidha, bakteria nyingi zinazo-
husishwa na saratani ya utumbo 
zinaweza kufanya kazi pamoja ili 
kudhoofisha hali ya mgonjwa.

Wakati wanasayansi walipoon-
doa bakteria hizi kutoka kwenye 
uvimbe ndani ya mwili wa panya, 
vidonda vilionekana kupoteza 
uwezo wa kukua, ingawa sara-
tani ya matiti ya msingi iliende-
lea kuongezeka.”Kuna ushahidi 
kwamba vijidudu maalum kwenye 
utumbo, ngozi na viungo vingine 
vya utando wa mucous vinaweza 
kukuza ukuaji na kuendelea kwa 
uvimbe au kwa njia nyingine kuup-
inga,” anasema Douglas Hanahan, 
kutoka Taasisi ya Uswizi ya Utafiti 
wa Saratani ya Majaribio  Lausanne, 
Uswisi.

“Picha ni ngumu sana. Ingawa 
kuna dalili, hakuna ufafanuzi wa 
uhakika juu ya nani anafanya nini.”

BAKTERIA WANAOHAMA
Tafiti zingine zilichunguza bakte-

ria ya mdomo inayoitwa ‘Fusobac-
terium nucleatum’, ambayo inahu-
sishwa na ugonjwa wa fizi lakini pia 
inaweza kuhusika na aina mbalim-
bali za saratani.

Kuna uwezekano wa bakteria hizi 
kuhama kutoka kinywa na kugeuka 
seli za saratani ya colorectal kupitia 
mkondo wa damu. Kila bakteria 
hubeba chembe maalum ambazo 
zinaweza kugeuka na kuwa seli 
za saratani na kujikuza ndani ya 
uvimbe.

Baada ya kuanzishwa, bakteria 
wanaweza kuongeza kasi ya ukuaji 
na kuenea kwa uvimbe kwa kud-
hoofisha uwezo wa mfumo wa kin-
ga kuua seli za saratani. Bakteria pia 
hutumia silaha ya molekuli ambayo 
hufanya seli za saratani kuwa sugu 
zaidi kwa tibu ya chemotherapy.

BBC-SWAHILI
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Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

MWENYEKITI wa Shirikisho la 
Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
mkoa wa Dodoma (Shivyawata), 
Omar Lubuva, amewaagiza vijana 
wenye ulemavu kuacha tabia ya 
kukaa vijiweni na kusubiri wafadhi-
li na kuwataka wajiunge kwenye 
vikundi ili kupata fursa ya mikopo.

Lubuva aliyasema hayo jana ji-
jini hapo alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kwenye 
mafunzo ya uhamasishaji jamii juu 
ya masuala ya elimu jumuishi na 
ukusanyaji wa taarifa za matukio 
ya unyanyasaji na ukatili dhidi ya 
wenye ulemavu iliyofanyika Kata 
ya Nkulabi.  Alisema bado kuna 
dhana potofu miongoni mwa vi-
jana wa kiume na kike ya kukaa 

vijiweni na nyumbani wakiwa na 
malengo ya kusubiri ufadhili hali 
inayowaongezea umaskini.

Aliwataka vijana hao kuungana 
kwa pamoja ili wapate mikopo in-
ayotolewa na taasisi mbalimbali za 
kifedha na kuanzisha miradi ya ki-
uchumi. “Ninawaomba vijana wote 
wa kike na kiume wenye ulemavu 
undeni umoja wenu wa vikundi na 
mbuni miradi yenye tija ambayo 

itakayowawezesha kupata mikopo 
inayotolewa na taasisi za kifedha, 
badala ya kukaa kusubiri misaada 
kutoka kwa wadau mbalimbali,” 
alisema.

Hata hivyo, alikemea tabia ya 
baadhi ya vijana wanaokopa fed-
ha hizo na kuzielekeza kwenye 
matumizi yasiyofaa.

“Mikopo hiyo inayotolewa 
ikumbukwe kuwa ina malengo ya 

kuwabeba kutoka ngazi ya umas-
kini hadi hatua ya kukua kiuchumi, 
hivyo niwaombe vijana wa kike na 
kiume kujiwekea malengo zaidi 
kupitia mikopo hiyo,” alisema.

Aidha, aliwahimiza wataka-
popata mikopo hiyo warejeshe 
kwa wakati badala ya kusubiri 
kutaifishiwa kwa mali zao na ku-
pelekwa kwenye vyombo vya 
kisheria.

Vijana wenye ulemavu watakiwa kuanzisha vikundi

RC ataka watumishi wazembe wachukuliwe hatua
Na Augusta Njoji,        
CHAMWINO

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Rose-
mary Senyamule, 
(pichani)  amea-

giza hatua kali za kisheria 
zichukuliwe kwa watumishi 
waliobainika kufanya uzem-
be, ubadhirifu wa fedha za 
umma na kusababisha hoja za 
ukaguzi zisizo na majibu.

Akizungumza katika Baraza 
la Madiwani la Halmashauri 
ya Wilaya ya Chamwino juzi, 
Senyamule alionya tabia ya 
baadhi ya watumishi ku-
totimiza majukumu na wajibu 
wao wa msingi kwa makusudi 
na kusababisha hoja za uk-

aguzi zisizokuwa na majibu.
“Kila mmoja atimize wajibu 

wake, hoja nyingi hapa zina-
tokana na uzembe wa baadhi 
ya watumishi kutotimiza ma-
jukumu yao kwa mujibu wa 
sheria, wanashindwa kuamb-
atisha nyaraka za msingi zina-
zohitajika hali inayopelekea 
kukithiri wa hoja za ukaguzi, 
alisema Senyamule.

Alisema ili halmashauri 
hiyo iondokane na hoja nyin-
gi ni lazima Kamati ya Fedha 
ikutane kila mwezi na kuwa 
na agenda ya kudumu ya ku-
jadili mwenendo wa namna 
ya kujibu hoja za mkaguzi wa 
ndani na zile za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) na kuchukua 

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMPUNI ya Mawasiliano na 
Teknolojia Vodacom Tanzania ime-
toa tuzo kwa washirika na watoa hu-
duma wake kwa kuzingatia viwango 
vya usalama mahali pa kazi. 

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi vyeti na tuzo hizo jana, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya Vodacom Tanzania Plc, Jaji 
mstaafu Thomas Mihayo, alifafanua 
umuhimu wa kuainisha ajenda ya 
usalama na afya kwenye mazingira 
ya kufanyia kazi huku akisema kila 
mmoja ana mchango mkubwa kwe-
nye mafanikio ya Vodacom. 

“Kujitoa kwenu, kuzingatia 
taaluma na kutuunga mkono kwa 
uthabiti katika kusimamia nguzo 
hizi kumepelekea mafanikio haya. 
Kwa kuongezea, milango yetu ipo 
wazi kupokea maoni, mapendekezo 
na kushirikiana   kwenye jitihada za 
kujenga   mustakabali       imara na 
endelevu zaidi kwa siku za usoni,” 
alisema.  

Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom 
Tanzania, Philip Besiimire, alisema 
kuwa: “Kama kampuni inayojiende-
sha kiteknolojia, tunazingatia kwa 
kiasi kikubwa umuhimu wa ubunifu 
wa kidigitali katika kuboresha shu-
ghuli za kiafya na usalama kazini, 
tukizifanya sehemu za kufanyia kazi 
kuwa salama zaidi, na kupunguza ha-
tari ya ajali na majeruhi.”

Alisema ubunifu wa aina hiyo ni 
muhimu kwenye kuchangia kupun-
guza hatari na ajali kwa washirika na 
watoa huduma wao.

Alibainisha kuwa Vodacom Tan-
zania inatambua mchango wa 
watoa huduma wake ambao wan-
apitia mazingira tofauti ya hatari 
mara kwa mara kuhakikisha ufanisi 
wa uendesheaji wa huduma za 
mtandao na tuzo hizo zinatoa fursa 
ya kuwapongeza kwa kuwa kiungo 
muhimu katika kuhakikisha usalama.

“Kwa miaka mingi, Vodacom im-
ekuwa kinara kwenye kutambua 
umuhimu wa viwango vya ubora 
katika mnyororo wa utoaji huduma 
zake na kupelekea kufanikinisha 
kuwa na miaka 11 mfululizo ya bila ya 
vifo mahala pa kazi,” alisema.

Wakazi wa Mtaa wa Mwongozo, Kata ya Nkulabi, jijini Dodoma, wakiwa wamebeba kuni kwa ajili ya kuuza kwa wateja wao 
jana, ambapo fungu moja la kuni linauzwa kwa bei ya 350/-. PICHA: PETER MKWAVILA 

VODACOM yatoa 
tuzo washirika, 
watoa huduma

hakikisha kuwa fedha zinapele-
kwa kutekeleza miradi ya maen-
deleo kwa kuzingatia mgawanyo 
wa asilimia 40 na asilimia 10 kwa 
wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kwa mujibu wa sheria. 
Alimwagiza Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Dk. Semistatus 
Mashimba, mapato ya serikali 
yanakusanywa kikamilifu na ku-
dhibiti upotevu.

Awali, akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa mapendekezo ya 
CAG kwa mwaka wa fedha 2021/22 
kwenye halmashauri hiyo, Mkagu-
zi Mkuu wa Nje, Chambi Ngelela, 
alisema halmashauri hiyo ilipata 
hati inayoridhisha na ilikuwa na 
hoja 61 kati hizo 13 zimefungwa 
na kusalia 48 ambazo utekelezaji 
wake unaendelea.

hatua stahiki pale inapobainika 
uzembe wa aina yoyote.

Alitoa rai kwa madiwani ku-
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI za wilaya tatu 
za Mkoa wa Mbeya zinazozalisha 
kakao mkoani hapa, zimeanza mi-
kakati maalumu ya kutumia ma-
pato yanayotokana na zao hilo ku-
jenga shule za wasichana za vipaji 
maalumu ili kuinua kiwango cha 
elimu.

Shule hizo ambazo zitajengwa 
katika Halmashauri za Kyela, 
Rungwe na Busokelo, zitakuwa za 
bweni ili ziwe sehemu ya suluhisho 
la matatizo yanayolikabili kundi 
hilo hasa kubakwa, kusababishiwa 
ujauzito na utoro.

Mikakati hiyo ilipangwa juzi 
kwenye kikao kilichoitishwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera na kuwashirikisha wadau 
mbalimbali wa zao hilo kutoka ka-

tika halmashauri zote tatu ambazo 
ndizo zinaongoza kwa uzalishaji 
wa kakao nchini.

Wadau walioshiriki ni pamoja 
na kampuni za ununuzi wa kakao, 
wasambazaji wa magunia ya ku-
fungashia zao hilo, chama kikuu 
cha wakulima pamoja na wakuu 
wa wilaya na wakurugenzi wa 
wilaya hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Homera alisema shule hizo zita-
jengwa katika halmashauri hizo 
kwa kuanzia halmashauri ya Kyela 
ambayo ndiyo inayoongoza iki-
fuatiwa na Busokelo na watamali-
zia katika Halmashauri ya Rungwe.

Alisema baada ya shule hizo 
kukamilika wataanza kuzijengea 
mabweni ili wanafunzi wasiishi 
mitaani na badala yake waishi kwe-
nye mabweni hayo.

“Hizi shule zitaitwa Cocoa Girls 
na ya Kyela, tunataka ianze mwezi 
Januari 2024, kwahiyo tunawaom-
ba wadau watoe ushirikiano ili 
tufanikishe jambo hili mapema,” 
alisema Homera.

Alisema halmashauri ndizo zi-
takuwa zinazisimamia shule hizo 
kuanzia kwenye ujenzi mpaka 
kwenye uendeshaji ili ziwe na ma-
fanikio.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya, 
Mwalimu Ernest Hinju, alisema 
mkoa huo una shule nyingi, lakini 
umeamua kuongeza kasi ya ujenzi 
kutokana na taarifa ya Sensa ya 
Watu na Makazi kuonyesha kuwa 
kuna ongezeko kubwa la watu ka-
tika mkoa huo.

Alisema utaratibu huo wa 
kushirikiana na wadau wa mazao 
mbalimbali mkoani humo kujenga 

shule uliasisiwa na Mkuu wa Mkoa 
Homera alipofika mkoani humo 
kwa kuanza kuwahamasisha.

Alisema walianzia katika Wilaya 
ya Chunya kwa kujenga shule kati-
ka Kata ya Lupatingatinga ambayo 
walianza kuijenga kwa ushirikiano 
kati ya halmashauri na wadau wa 
kilimo cha tumbaku na baadaye 
wakafuata Shule ya Pareto katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya.

“Kwa hiyo huu utaratibu ni 
mzuri na tunamshukuru sana 
Mkuu wa mkoa kwa ubunifu wake, 
sasa tuwaombe wazazi na walezi 
watupe ushirikiano kwa kupeleka 
watoto wao kwenye hizi shule ili hii 
dhamira itimie,” alisema Mwalimu 
Hinju.

Alisema ujenzi wa miundom-
binu hiyo utasaidia kuongeza ki-
wango cha ufaulu kwa wanafunzi 

wa mkoa huo ikilinganishwa na 
mikoa mingine.

Mmoja wa wadau wa kilimo 
kakao, Richard Temu ambaye 
ni mwakilishi wa Export Trad-
ing Company, alisema kwenye 
makubaliano yao waligawana kila 
mdau kujenga majengo yake kulin-
gana na ramani watakazopewa.

Alisema ujenzi huo utaanza Ju-
lai 15 mwaka huu na watajenga 
madarasa mawili huku akisisitiza 
kuwa shule hiyo itakuwa ni alama 
kubwa kwao.

Wadau mkoani Mbeya kwa 
muda mrefu walikuwa wanajadili 
namna ya kuweka alama katika 
maeneo hayo ambayo walikuwa 
wanavutana kujenga kati ya shule 
ama vituo vya afya mpaka Mkuu 
wa mkoa, alipowashauri kujenga 
shule.

H’shauri kutumia zao la kakao kujenga shule za vipaji

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MBUNGE wa Jimbo la Lupa 
wilayani Chunya Mkoa wa Mbeya, 
Masache Kasaka, ameanza ziara 
ya kukagua utekelezaji wa miradi 
katika jimbo hilo pamoja na kusiki-
liza kero za wananchi.

Masache alianza ziara hizo juzi 
kwa kukutana na makundi mbal-
imbali ya wananchi wa wilaya hiyo 
kwa ajili ya kusikiliza maoni yao 
kuhusu namna ya kuzitekeleza zi-
ara hizo.

Alifanya mazungumzo na wa-
tumishi wa Halmashauri ya Chu-
nya na baadaye akazungumza na 
umoja wa wazee wa wilaya hiyo.

Masache alisema watumishi wa 
halmashauri hiyo wanafanya kazi 
vizuri na kwa ushirikiano jambo 
ambalo linafanya maendeleo 
kwenda kasi zaidi.

“Nawashukuru kwa kazi kubwa 
ambayo mnayoifanya, muda wote 
hata nikiwa bungeni huwa nafua-
tilia kinachoendelea huku ili ni-
juwe na mimi nifanye kipi, sasa 
nimekuja nataka kufanya ziara 
kwenye vijiji ili nijuwe matatizo ya-
nayowakabili wananchi,” alisema 
Masache.

Alisema serikali inatoa ushiriki-
ano mkubwa anapoomba miradi 
ya maendeleo na mpaka sasa seri-
kali inaendelea na uboreshaji wa 
miundombinu.

Alisema inaendelea kutekeleza 
miradi mbalimbali wilayani humo 
ikiwamo miundombinu ya bara-
bara, maji, vituo vya kutolea hu-
duma za afya na miundombinu ya 
elimu.

Shule zageuzwa vijiwe kwa kukosekana uzio
Na Nebart Msokwa, MBEYA

K
UKOSEKANA kwa uzio 
katika Shule za Msingi 
Madaraka na Maanga, 
Kata ya Maanga jijini 

Mbeya, kumesababisha baadhi 
ya madarasa kugeuzwa kuwa ki-
jiwe cha vibaka kuvutia bangi na 
kutekeleza uhalifu mwingine.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Hilda Mponzi aliyasema hayo juzi 
wakati Taasisi ya Tulia Trust inay-
omilikiwa na Mbunge wa Jimbo 
la Mbeya Mjini ilipokuwa inaka-
bidhi mifuko 50 ya saruji kwa 
ajili ya ujenzi wa uzio wa shuleni 
hapo.

Alisema vibaka wamekuwa 
wakiingia kirahisi shuleni hapo 
hasa muda ambao wanafunzi 
wanakuwa hawapo na kuanza 
kuvuta bangi na kutumia dawa 
zingine za kulevya jambo ambalo 
linahatarisha usalama wa watoto.

“Siku za nyuma walikuwapo 

hata wale wa kujidunga dawa 
za kulevya, walikuwa wanakuja 
hapa, lakini tunawashukuru 
viongozi wa serikali za mitaa, 
tulishirikiana na hili likaisha  tu-
naamini uzio utaimarisha zaidi 
usalama,” alisema Mwalimu Hil-
da.

Pia alisema miundombinu ya 
shule hizo imekuwa ikiharibiwa 
na wahuni hao hasa kupasua 
vioo vya madarasa na hivyo kui-
fanya shule kuwa na mazingira 
mabovu.

Aliishukuru Taasisi ya Tulia 
Trust kwa kuwasaidia saruji hiyo 
kuwa itasaidia kuongeza kasi ya 
ujenzi wa uzio unaoendelea shu-
leni hapo.

Aliomba wadau wengine kue-
ndelea kuisaidia kwa kuwa ma-
jengo yake yana hali mbaya kuto-
kana na uchakavu.

Diwani wa Kata ya Maanga, 
Newton Mwatujobhe, alisema 
shule hizo zilikuwa zinakabiliwa 

na matatizo mengi ambayo kupi-
tia vikao vya Kamati ya Maende-
leo ya Kata walikubaliana kuanza 
kutatua moja baada ya lingine.

Alisema awali waliwahi kujen-
ga uzio kwa kutumia matofali ya 
kuchoma, lakini baadhi ya watoto 
watundu kwa kushirikiana na 
vibaka waliubomoa na kuwalaz-
imu kuanza ujenzi kwa kutumia 
matofali ya saruji.

Alisema walianza kujenga kwa 
kuchangishana na kuomba mis-
aada kutoka kwa wadau na ndipo 
Dk. Tulia akaahidi kuwapatia mi-
fuko 50 ya saruji.

“Tulianza kuomba miundom-
binu ya shule zetu zote kuboresh-
wa lakini wadau walipokuja ku-
kagua walipendekeza tuanze na 
Shule ya Msingi Maanga ambayo 
sasa imekamilika na iko katika 
hali nzuri,” alisema Mwatujobhe.

Kadhalika, kwenye ukarabati 
wa shule hiyo walipokea Sh. mil-
ioni 180 kutoka serikali kuu am-

bazo ndizo zilizotumika kukara-
bati shule hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
Dk. Tulia Ackson, Ofisa Habari 
wa Taasisi ya Tulia Trust, Joshua 
Mwakanolo, alisema kiongozi 
huyo aliamua kutoa msaada huo 
baada ya kuona wananchi wa 
kata hiyo wakijitolea kujenga uzio 
huo.

Alisema alitoa maelekezo kwao 
kwenda kupeleka saruji hiyo ili 
kuharakisha mradi huo na wa-
nafunzi wasome katika mazingira 
mazuri na rafiki kwao.

Aliwaomba wananchi wa eneo 
hilo kuendelea kumuunga mkono 
Dk. Tulia kwenye shughuli zake 
kwa maelezo kuwa ana moyo wa 
kujitolea kwa ajili ya maendeleo 
yao wenyewe.

Shule za Msingi Madaraka na 
Maanga ni miongoni mwa zina-
zokabiliwa na matatizo mengi 
ikiwamo vyumba vya madarasa 
na vyoo.

Mbunge 
afanya ziara 
kukagua 
miradi ya 
jimbo

Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Chuo 
cha Uhasibu 
Tanzania, Prof. 
William Pallangyo 
(kushoto), akipata 
maelezo kutoka 
kwa Mkurugenzi 
wa Kimataifa 
wa Baraza la 
Wahitimu Chuo 
Kikuu Mzumbe, 
Dk. Lucy Massoi, 
kuhusu uchangi-
aji wa fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa 
hosteli ya wa-
nafunzi wa kike 
ndaki ya Mbeya, 
alipotembelea 
banda la chuo 
hicho kwenye 
Maonyesho ya 47 
ya Biashara ya 
Kimataifa ya Dar 
es Salaam juzi. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema kuwa haipen-
dezwi na haiungi mkono tabia 
ya baadhi ya wanaume kusuka 
nywele kwa sababu ni kinyume 
cha maadili, silka na utamaduni 
wa Mzazibari.

Waziri wa Utalii, Vijana, Utam-
aduni na Michezo, Tabia Maulid 
Mwita, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu taarifa zi-
lizosambaa katika vyombo vya 
habari ikiwamo mitandao ya 
kijamii kuhusu hukumu ya faini 
ya milioni moja kwa mwanaume 
anayesuka nywele.

Alisema suala la wanaume 
kusuka kiutamaduni na kisilka 
halikubaliki na kwamba serikali 
itaendelea kutoa elimu ya mad-
hara ya wanaume kusuka.

Alisema utaratibu wa kumtam-
bua mgeni mwanamume aliye-
ingia nchini ambaye amesuka 
zipo na serikali inaendelea 
kuheshimu haki za binadamu.

Waziri alisema mbinu wanay-
otumia ni kutoa elimu kwa jamii 
ili kutokomeza vitendo vya uvun-
jifu wa maadili ikiwamo ya wa-
naume kusuka.

“Hili la wanaume kusuka 
tukisema tuachie haya ndiyo 
mambo yanayoleta vitu vya ha-
tari hasa kwa vijana wetu kwa 
hivyo mbinu kubwa tutakayoi-

tumia ni kutoa uelewa na elimu 
kuhusu hili kwamba haistahiki 
mwanamume kusuka,” alisema.

Aidha, alisema serikali itaen-
delea kuheshimu utamaduni wa 
watu wengine na wanapokuja 
wageni wakiwa wamesuka ha-
watawazuiwa kuingia nchini kwa 
sababu utaratibu huo uko wana-
kotoka.

Kwa wasanii wa Zanzibar, alise-
ma suala la wanaume kusuka 
halikubaliki na kusema kwamba 
wanaume kutosuka utalii unapo-
romoka siyo kweli.

Alisema yapo mataifa makub-
wa likiwamo la Marekani ku-
wapo wasanii wanaoimba wak-
iwa wamejisitiri na kuvaa vizuri 
na kwamba mambo ya kuyakuza 

kwamba ili msanii aonekane 
mzuri lazima asuke ni vyema 
kuheshimu utamaduni, silka na 
desturi.

Hata hivyo, alisema Sheria ya 
Utamaduni ya Zanzibar namba 
saba ya mwaka 2015 pia ni kosa 
kwa Wazanzibari kuchora tatuu 
kwa njia zote.

Viongozi wa dini wamegonge-
lea msumari marufuku ya wa-
naume kusuka nywele au kuvaa 
mapambo ya kike, baada ya 
Shekhe Khamis Shaban Khamis, 
kusema ni haramu katika dini ya 
Kiislamu mwanamume kusuka 
kwa sababu anajifananisha na 
yule ambaye anastahiki kusuka 
nywele ambaye ni mwanamke.

Alisema kusuka nywele kwa 

wanamume ni katazo lenye hu-
kumu na dini imetoa maelekezo 
kuwa ina haki ya kufuata huku-
mu iliyowekwa na serikali ni sa-
hihi kwa  hukumu iliyowekwa ya 
kifungo cha miezi sita jela au faini 
ya Shilingi milioni 100.

Askofu wa kanisa la RGC 
Charles Kiyengo, alisema mwa-
namume kusuka inaendana na 
utamaduni mfano za Kiimasai 
ambazo zinaruhusu jambo hilo, 
lakini siyo kwa tamaduni za ki-
zanzibari. Aidha, alisema kama 
mtu tamaduni yake inakataza 
mwanamume kusuka ni busara 
kutosuka kama ilivyo kinyume 
na utamaduni wa Mtanzania 
kwamba hairuhusu mapenzi ya 
jinsia moja.

Serikali yachukizwa wanaume kusuka nywele

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini 
Magharib Unguja, linawashikil-
ia watu wawili kwa kosa la wizi 
wa betri zinazotumika katika 
sola za taa za barabarani mali 
ya serikali. Akizungumza jana 
na waandishi wa habari, Ka-
manda wa Polisi wa mkoa huo, 
Richard Mchovu, alisema Julai 
10, mwaka huu majira ya saa 
1.30 usiku eneo la Migombani, 
ilikamatwa gari yenye namba 
za usajili Z.707 DF aina ya Su-
zuki Carry na kukutwa likiwa 
limepakia betri.

Alisema betri zilizokamatwa 
ni nne aina ya allgrand zinazo-
tumika katika sola za baraba-
rani ambazo ni mali ya Serikali 
ya Zanzibar. Aliwataja watuhu-
miwa waliohusika na wizi huo 
kuwa ni Omar Abeid Embedo-
do (22), mkaazi wa Kisauni 
na Eradius Karoli Katoto (26), 
mkaazi wa Mahonda na baada 
ya kuhojiwa walikiri kuiba betri 
hizo na nyingine nne ambazo 
waliuza kwa Sh. 120,000.

Alisema katika gari hilo 
wamekutwa na sururu ambayo 
inatumika kuchimba barabara 
wakati wakitekeleza uhalifu 
huo. Aidha, alisema Jeshi la 
Polisi linaendelea kuzuia uhali-
fu katika maeneo ya mkoa huo 
kwa kushirikiana na wananchi 
kupitia vikundi shirikishi na 
wananchi kuendelea kudumi-
sha vikundi hivyo ili kuleta tija 
maeneo yao.

Alisema polisi imewakamata 
wahalifu wa matukio mbal-
imbali ikiwamo wizi, upo-
raji, unyang’anyi na utapeli na 
uchunguzi utakapokamilika 
watuhumiwa hao watafikishwa 
mahakamani kwa hatua zaidi 
za kisheria.

Wawili washikiliwa 
kwa wizi  wa sola 
za barabarani

CUF: Hatuna mgogoro na chama chochote cha siasa
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

K
ATIBU Mkuu wa Cha-
ma cha Wananchi 
(CUF), Hamad Masoud 
amesema chama hicho 

hakina    mgogoro na chama 
chochote cha siasa licha ya 
kutofautiana kisera na vyama 
vingine. 

Aliyasema hayo jana visiwani 
Zanzibar wakati wa uzinduzi wa 
timu ya uhamasishaji wa chama 
hicho uliopewa jina la turufu 
kuelekea uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025.

Alisema tofauti hizo zisifanye 
kuigawa Zanzibar wala Tanza-
nia na ni vyema wanasiasa wa-

kayapa kipaumbele maridhiano 
ya kisiasa ili kupata maende-
leo. “CUF tupo vizuri hatutaki 
migogoro wala kukaribisha 
migogoro maridhiano tumey-
aweka mbele,” alisema Masoud.

Alisema licha ya misukosuko 
iliyopitia chama hicho, kwa sasa 
kipo imara na uchaguzi ujao 
wa mwaka 2025 wanachukua 
madaraka ya kuongoza nchi na 
kuendeleza maridhiano ya seri-
kali ya umoja wa kitaifa.

“Endapo juhudi zetu za kushi-
ka dola hazijatosha japo umaka-
mu wa kwanza wa rais uje CUF, 
ili tuendeleze GNU ambayo CUF 
ndiyo waasisi wa maridhiano 
hayo,” alisema.

Akizungumzia Muungano, 

Hamad alisema wanataka wa 
haki na wenye kuheshimika ili 
kila upande uridhike na kunu-
faika kwa mujibu wa hali ilivyo.

Alimpongeza Rais Dk. Mwinyi, 
kwa kuondoa dhambi ya watu 
kupigwa ovyo, ikilinganishwa 
na zamani.

Alisema hata kesi za kisiasa 
zimeondoka ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma na kwamba ku-
likuwa na kesi nyingi za kisiasa 
za kubambikiziana.

Kadhalika, licha ya kufani-
kiwa Zanzibar inakabiliwa na 
changamoto ya njaa watu kuwa 
na maisha magumu.

Hata hivyo, alipongeza kwa 
hatua za uwekezaji zinazo-
chukuliwa na serikali, kuende-

lea kutumia hekima na busara 
ili nchi isiingie katika machafu-
ko.  Said Omar, Mwenyekiti wa 
Wilaya ya Mjini wa chama hicho 
alisema, chama kinahitaji umo-
ja ushirikiano, mshikamano na 
utulivu.

“Lazima kurejesha hadhi ya 
chama hicho, bila ya umoja, 
mshikamo, utulivu na amani 
kwa sababu chama hicho haki-
tasonga mbele,” alisema.

Mwenyekiti wa turufu wa 
chama hicho, Atie Magram, 
alisema lengo la kuanzisha ki-
kundi hicho ni kufanya ushawi-
shi wa wanawake kushiriki ka-
tika harakati za kisiasa ili kuleta 
usawa wa kijinsia na kuongeza 
hamasa na ari ya chama.

Wakazi wa Unguja wakisoma vipeperushi vyenye ujumbe mbalimbali vya Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani 
(UNFPA) Tanzania, katika kilele cha maadhimisho ya Siku ya Watu Duniani yaliyofanyika kitaifa, Tunguu mjini Zanzibar juzi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU



KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI 

ISSA HASHIM RAMADHANI 

anatangaza kupotelewa na 

kadi ya pikipikii yenye namba 

za usajili MC 226 BCM aina ya 

BAJAJ BOXER, Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha Polisi kilichopo 

karibu Taarifa ya polisi; 

DOD/DOD/RB/395226/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PETER CHRISTOPHER KHAKI 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba ya usajili 

T 487 ALR – LANDROVER 
PICK-UP. Chassis namba 

167464. Engine namba 
901838288. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
ARU/MON/RB/232501/2023.
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TANGAZO

Kwa Habari   
Motomoto 

usikose Gazeti  
lako la 

Nipashe  kila siku 
Piga Simu 

0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SIKUJUA MALOMBA HANKWA 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya Gari yenye namba za usajili 
T.379 DKY, yenye Chassis No. 

NCP600059954, Engine 
No.2NZ2513896, Engine 

Capacity 1290 aina ya TOYOTA 
IST. Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake.

 Taarifa ya polisi. 
NML/RB/340/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI
HAIKA JUMA MSENGI 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya Pikipiki yenye namba ya 

usajili MC 231 CWZ AINA YA 
TVS. Chassis namba 

MD625AF76M1400682. 
Engine namba 

AF7AM1800756. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

DOD/DOD/RB/345658/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PETER CHRISTOPHER KHAKI 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba ya usajili 

T 487 ALR – LANDROVER 
PICK-UP. Chassis namba 

167464. Engine namba 
901838288. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
ARU/MON/RB/232501/2023.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL 
AREA, PO.BOX 31042,  DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 
E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PETER CHRISTOPHER KHAKI 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba ya usajili 

T 487 ALR – LANDROVER 
PICK-UP. Chassis namba 

167464. Engine namba 
901838288. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
ARU/MON/RB/232501/2023.

TANGAZO LA MNADA 
WA HADHARA

LEGENDS AUCTION MART AND GENERAL BROKER 
LIMITED Kwa Idhini na Mamlaka tuliyopewa na 
MAENDELEO BANK PLC tunatoa notisi ya SIKU 
KUMI NA NNE (14) TU, YA KULIPA DENI 
UNALODAIWA kuanzia   siku ya tangazo 
hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa hadhara wa 
kuuza DHAMANA  ulizoweka kwenye mkopo kama 
ratiba inavyoonyesha.

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba 

au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika 
na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya 
siku 14.

3. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la 
mnada kuhusiana na malipo ya awali, 
hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

4. Gharama zote za kubadili hatimiliki ni za mnunuzi
5. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 

0714939933/0713857349

S\N JINA LA MDAIWA\MDHAMINI DHAMANA MAHALI ZILIPO TAREHE YA MNADA 

 

1. 

 

EAG GROUP   LIMITED 

1. COMMERCIAL BUILDING, 
PLOT NO 1094, BLOCK M, 
FOREST AREA, MBEYA 
CITY 

2. RESIDENTIAL BUILDING 
PLOT NO 2014, BLOCK M, 
FOREST AREA MBEYA 
CITY. 

 

29\07\2023 Kuanzia 
saa 4:00 asubuhi na 
kuendelea. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA

Mkoa TANGA
Usimamizi wa mirathi Na.  120/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU…………….. PRISCUS PATRICK MASSAWE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA ………….ELESIA DASTAN NYAMWELA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)  ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 26 mwezi 07 mwaka  
2023 kabla huyo mwombaji  hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe  11 mwezi  7 mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA KILOSA
KITUO CHA MIKUMI

MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA MADAI/NDOA NO.78/2023

JINA LA MDAI: JOYCE ERASTO MAGARI
JINA LA MDAIWA: ABDALLA LUPEMBE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za madai katika Mahakama za 

Mwanzo)
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta  madai yake/yao 
kwamba (Eleza hapa habari za madai) :Fedha 
ths.210000/=alikopa kwa mdai pesa kwajili ya biashara.
Kwahiyo unatakiwa kuhudhulia binafsi katika mahakama 
hii tarehe 14 mwezi wa 07 mwaka 2023 sa 2:30 Asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo vielelezo vyote vinavyohusu shauri 
hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri ya Mahakama hii leo tarehe 10 
Mwezi 07 mwaka2023.

……………………………
HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI   NAMBA. 11 YA 2023
TWAHA HAMIM BALALI: …………MLETA MAOMBI

DHIDI YA
YOHANA ANTHONY NTAWA: ………MJIBU MAOMBI
LEONARD THADEI SAID:……………MJIBU MAOMBI

RICHARD SIMON NYANGE:……………MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

YOHANA ANTHONY NTAWA
LEORNAD THADEI SAID
RICHARD SIMON NYANGE

POPOTE MLIPO Mnaarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi 
na Nyumba Wilaya ya Morogoro tarehe 20/07/2023 
mbele ya Mwenyekiti E.mogasa ninyi wenyewe binafsi au 
mtume muwakilishi wenu bila kukosa ambapo maombi 
yamepangwa kutajwa.Endapo hamtahudhuria maombi 
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yenu na 
kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa baraza leo 
tarehe 23 mwezi june 2023.

……………………………
E.MOGASA

MWENYEKITI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

FLORENCE KASSERA 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya gari yenye usajili 
namba T 281 AXD. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
DAR/URA/B/229649/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA KILOSA
KITUO CHA MIKUMI

MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA MADAI/NDOA NO.78/2023

JINA LA MDAI: JOYCE ERASTO MAGARI
JINA LA MDAIWA: ABDALLA LUPEMBE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za madai katika Mahakama za 

Mwanzo)
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta  madai yake/yao 
kwamba (Eleza hapa habari za madai) :Fedha 
ths.210000/=alikopa kwa mdai pesa kwajili ya biashara.
Kwahiyo unatakiwa kuhudhulia binafsi katika mahakama 
hii tarehe 14 mwezi wa 07 mwaka 2023 sa 2:30 Asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo vielelezo vyote vinavyohusu shauri 
hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri ya Mahakama hii leo tarehe 10 
Mwezi 07 mwaka2023.

……………………………
HAKIMU

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

JUMA SAIDI MSISI Anatangaza kupotea 
kwa hati ya kusafiria (passport) yenye 
namba TAE348099 iliyotolewa na ofisi 
ya uhamiaji   kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
MOR/MOR/RB/233958/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI 

HAIKA JUMA MSENGI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya Pikipiki yenye namba ya 
usajili MC 231 CWZ AINA YA 

TVS. Chassis namba 
MD625AF76M1400682. 

Engine namba 
AF7AM1800756. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
DOD/DOD/RB/345658/2022.



Alhamisi Julai 13, 2023 19

HABARI KIMATAIFA

HARARE, Zimbabwe

WAZIRI wa zamani wa serikali ya Zim-
babwe, Saviour Kasukuwere, ambaye 
alikuwa rafiki wa kiongozi wa nchi hiyo, 
Robert Mugabe, amezuiwa kugombea na-
fasi ya urais katika uchaguzi mkuu unaota-
rajiwa kufanyika wiki chache zijazo.

Kasukuwere alikuwa na nia ya kugom-
bea nafasi hiyo na kushindana na rais wa 
sasa Emmerson Mnangagwa.

Jaji wa mahakama kuu ya Harare, ali-
batilisha ombi la Kasukuwere la kugom-
bea kama mgombea huru wiki chache tu 
baada ya Tume ya Uchaguzi ya Zimbabwe 
kukubali karatasi zake za usajili.

Wakili Lovedale Mangwana, akipinga 
uamuzi wa chombo hicho akisema kuwa 
Kasukuwere si mpigakura aliyesajiliwa, 
hivyo hana sifa ya mgombea kutokana na 
kuishi nje ya Zimbabwe kwa zaidi ya miezi 
18.

Kasukuwere ni mfuasi mkuu wa Mugabe 
ambaye aliwahi kuwa kamishna wa kisiasa 
wa Zanu-PF na waziri wa vijana na wa-
zawa katika serikali ya rais wa zamani.

Aliikimbia nchi baada ya mapinduzi ya 
kijeshi yaliyomwingiza Rais Emmerson 
Mnangagwa madarakani mwaka 2017.

Alirejea kwa muda mfupi mwaka wa 
2018, lakini akakimbilia tena Afrika Kusini 
akihofia mateso ya kisiasa.

BBC

NAIROBI, Kenya

POLISI nchini Kenya wamekabili-
ana na waandamanaji walioingia ka-
tika barabara ya miji mbalimbali nchini 
humo kupinga hali ngumu ya maisha.

Katika kukabiliana na waandamanaji 
hayo, polisi walitumia mabomu ya ma-
chozi kuwatawanya, huku wakiwakama-
ta watu kadhaa waliokuwa kwenye 
maandamano hayo.

Maandamano hayo ya wafuasi wa up-
inzani yalianza mapema asubuhi, licha 
ya kupigwa marufuku na polisi.

Mkuu wa jeshi la polisi nchini humo, 
alisema kuwa mamlaka haina lingine 
ila kuchukua hatua zinazohitajika kuta-
wanya maandamano hayo aliyoyaita 
haramu.

Barabara kuu za Nairobi, Kisii, Ki-
sumu na Nyeri zilikuwa tupu na video za 
mtandaoni zilionyesha barabara zikiwa 
zimefungwa katika maeneo kadhaa.

Biashara nyingi zimesalia kufungwa 
na usafiri umesimama.

Ijumaa iliyopita, makabiliano kati ya 
waandamanaji wa upinzani na polisi 
yalisababisha vifo vya watu sita katika 
miji kadhaa.

Wadereva wa magari ya umma katika 
miji kadhaa wamejiunga na maandama-
no hayo na kusitisha shughuli zao kup-
inga kupanda kwa gharama ya mafuta.

Wataalamu wa njia za kidijitali pia nao 
walijiunga na maandamano, wakielezea 
wasiwasi wao kuhusu gharama za mafu-
ta, ukosefu wa marekebisho ya bei na 
masuala ya usalama.

Wanaoandaa maandamano hayo wali-
himiza ushiriki mkubwa nchini Kenya 
kote, wakitaka kufutwa kwa sheria mpya 
ya fedha inayoongeza ushuru wa mafuta 
maradufu na kuweka ushuru wa nyum-
ba wa asilimia 1.5 kwa wafanyakazi.

Rais wa Kenya, William Ruto, alitetea 
sheria ya fedha iliyositishwa kwa muda, 
akisema kuwa itashughulikia masuala ya 
ulipaji wa madeni na kuunda nafasi za 
kazi kwa vijana wasio na ajira.

Alishutumu upinzani kwa kuhujumu 
mustakabali wa mamilioni ya vijana wa-
sio na ajira na kuapa kuzuia kupoteza 
maisha kutokana na maandamano.

Mahakama kuu jijini Nairobi ilisitisha 
utekelezwaji wa sheria ya fedha, ikitaja 
kuna wasiwasi wa kikatiba.

BBC

Rafiki wa Mugabe azuiwa 
kugombea urais Zimbabwe

Korea Kaskazini 
yajaribu  kombora 
lenye nguvu
SAOUL, Korea Kusini

KOREA Kaskazini imerusha kom-
bora lingine linalosadikiwa kuwa la 
masafa marefu (ICBM), maofisa wa 
Japan na Korea Kusini wameripoti.
Kombora hilo la masafa marefu 

lilipaa kwa zaidi ya saa moja kabla 
ya kutua karibu na maji ya Japan, 
jana asubuhi.
Urushaji huo umekuja baada ya 

Korea Kaskazini kutishia kulipiza 
kisasi dhidi ya kile ilichosema ni 
uvamizi wa hivi karibuni wa ndege 
za kijasusi za Marekani katika eneo 
lake. 
Mapema wiki hii nchi hiyo ilitishia 

kutungua ndege hizo.
Marekani imepuuza shutuma hizo 

ikisema kuwa doria zake za kijeshi 
zinazingatia sheria za kimataifa.
Wasiwasi wa usalama umeongeze-

ka katika rasi hiyo mwaka huu 
baada ya Korea Kaskazini kufanya 
majaribio ya silaha mpya. 
Nchi hiyo pia iliongeza urushaji 

wa makombora mwaka 2022 ikiwa 
ni pamoja na yale yenye uwezo wa 
kufikia ardhi ya Marekani.
Katika kujibu, Marekani na Korea 

Kusini zimeongeza mazoezi yao ya 
kijeshi ya pamoja katika peninsula 
hiyo.
Korea Kaskazini, imeendelea 

na urushaji wa makombora yake 
ikifanyia majaribio makombora 
mapya ya ICBM na  mwezi Aprili 
kombora linalotajwa lenye nguvu 
zaidi lilirushwa.

BBC

Polisi, waandamanaji wakabiliana Kenya,
mabomu ya machozi, risasi zarindima

Polisi wa Kenya akifyatua bomu la machozi katika kukabiliana na waandamanaji jijini Nairobi jana. PICHA: AP

Miili ya watu 
yakutwa jangwani
Tunis, Tunisia

MIILI ya wahamiaji wawili ime-
patikana kwenye eneo la jangwani 
karibu na mpaka wa nchi za Tuni-
sia na Algeria, siku kadhaa tangu 
kuzuka uhasama baina ya wenyeji 
na wageni katika mji wa mwambao 
wa Sfax.
Kugundulika kwa miili hiyo iliele-

zwa na ofisa mmoja wa mahakama 
na shahidi mwingine aliyekataa 
kutaja jina lake kwa sababu za us-
alama. 
Kulingana na msemaji wa ma-

hakama ya wilaya ya Tozeur ili-
yoko kusini mashariki mwa Tunisia, 
mwili wa kwanza ulipatikana siku 
10 zilizopita kwenye jangwa la 
Hazoua na mwingine ulipatikana 
Jumatatu ya wiki hii. 
Ofisa huyo alisema mamlaka 

zimefungua uchunguzi wa kifo cha 
mashaka ili kubaini sababu za watu 
hao wawili kupoteza maisha.
Wahamiaji kutoka mataifa ya 

kusini mwa jangwa la Sahara, wal-
iokuwa wakiishi kwenye mji wa 
Sfax nchini Tunisia wametumbukia 
kwenye ghasia ziliosababishwa 
na uhasama na wenyeji baada ya 
kifo cha mwanaume mmoja raia 
wa nchi hiyo kilichotokea Julai 3. 
Mwanaume huyo alidungwa kisu 
wakati wa makabiliano kati ya 
pande hizo mbili.

DW
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Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Mabingwa wa 
Ligi Kuu, Yanga na klabu ya 
Manchester United ya Eng-
land, Ezekiel Mwang’onda (34), 
amesema ndoto yake ya miaka 
saba katika kubashiri imekuwa 
kweli baada ya kushinda kitita 
cha Shilingi 234,272,830 kupitia 
mchezo wa Perfect12 wa kam-
puni ya michezo ya kubashiri 
ya M-Bet Tanzania.

Mwang’onda ambaye ni mja-
siriamali ameshinda mamilioni 
hayo baada ya kubashiri kwa 
usahihi jumla ya mechi 12 za ligi 
mbalimbali duniani.

Alisema kuwa amekuwa ak-
ibashiri kwa kipindi kirefu bila 

mafanikio, lakini mara baada 
ya kujishughulisha na kampuni 
ya M-Bet, amepata bahati kwa 
muda mfupi sana.

“Nimekuwa nikibashiri kwa 
takribani miaka saba sasa, hivi 
karibuni, nikaamua kubashiri 
na M-Bet kwa sababu kubwa 
tatu, sababu ya kwanza ni dau, 
ambapo unatumia sh1,000 tu 
kubashiri mechi 12, sababu ya 
pili idadi ya washindi ambao 
wamekuwa wakishinda mara 
kwa mara na tatu, uharaka wa 
kupata fedha za ushindi na hu-
duma bora kwa washindi.

Sababu hizi tatu zimenifanya 
kuhamia huku na sasa nime-
ingia nyumba ya mabingwa 

ambao pia ni mamilionea,” 
alisema Mwang’onda.

Alisema kuwa pamoja na 
shughuli nyingi kusimama, M-
Bet iliendelea kuweka mikeka 
ya kubashiri ikishirikisha mechi 
mbalimbali pamoja na zile za 
nchi za Amerika ya Kusini.

“Mimi mara nyingi huwa 
sifuatilii ligi za Amerika ya 
Kusini, hata hivyo sikuacha 
kubashiri na kuendelea kufua-
tilia kuweka dau na M-Bet na 
kushinda kiasi kikubwa cha 
fedha. Nina majukumu kibao 
na fedha hizi nilizoshinda zita-
saidia kukuza biashara yangu 
na kuwekeza katika miradi 
mingine,” alisema Mwang’onda 

ambaye ni mkazi wa Kyela, 
mkoani Mbeya.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Masoko wa M-Bet 
Tanzania, Allen Mushi, alisema 
Mwang’onda ameungana na 
washindi wengine wa droo ya 
Perfect12 na kuwaomba Wa-
tanzania wenye umri zaidi ya 
miaka 18 kuendelea kubashiri 
kupitia michezo yao mbalimba-
li ili kushinda fedha na kubadili 
maisha.

“Nampongeza Mwang’onda 
kwa ushindi huu mkubwa na 
kikubwa zaidi. Nawaomba vija-
na wenye umri kuanzia miaka 
18 kubashiri na M-Bet ili kujar-
ibu bahati yao,” alisema Mushi.

TABORA UNITED 
YAIANGUKIA FIFA Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu Dk. Jakaya Kik-
wete kesho anatarajiwa kuwaaga 
washiriki 61 watakaopanda Mlima 
Kilimanjaro kupitia kampeni ya 
‘GGML KiliChallenge -2023’ inay-
olenga kukusanya fedha kwa ajili 
ya kutunisha Mfuko wa Taifa wa Ku-
dhibiti Ukimwi (ATF) na kuendeleza 
mapambano ya kutokomeza Virusi 
Vya Ukimwi (VVU).

Kampeni hiyo ilianzishwa mwaka 
2002 na Kampuni ya Geita Gold 
Mining Limited (GGML) kwa ushiriki-
ano na Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
nchini (TACAIDS).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Tixon Nzunda ilisema 
baada ya Dk. Kikwete kuwaaga wa-
shiriki hao katika lango la Machame 
kesho, watapokewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu 
katika lango la Mweka Kibosho Julai 
20 mwaka huu saa 3 asubuhi.

Aidha, akifafanua kuhusu kampeni 
hiyo, Makamu Rais wa AngloGold 
Ashanti- GGML anayeshughulikia 
miradi endelevu Ghana na Tanzania, 
Simon Shayo alisema mwaka huu 
jumla ya washiriki 35 watapanda 
mlima huo kwa njia ya kawaida ili-
hali washiriki 26 wataupanda mlima 
kwa kutumia baiskeli.

Dk. Kikwete kuwaaga 
wapanda mlima 61 
kampeni ya GGML 
KiliChallenge-2023

Na Saada Akida 

SIKU moja baada ya taarifa ya kufungi-
wa kusajili, uongozi wa klabu ya Tabora 
United (zamani Kiyatosce FC), umeli-
andikia barua Shirikisho la Kimataifa la 
Soka (FIFA) kuomba kupewa muda wa 
kumlipa aliyekuwa kocha wao, Ahmed El  
Faramawy Yousef Mostafa Soliman.

Uongozi huo umeandika barua hiyo 
kupitia Shirikisho la soka nchini (TFF), 
wakiomba pia kuruhusiwa kufanya usajili.

Tabora United imefungiwa na FIFA ku-
fanya usajili baada ya Soliman kushinda 
kesi yake ya madai aliyoifungua kuwashta-
ki Tabora United kwa kumvunjia mkataba 
kinyume na sheria wakati huo ikiitwa Ki-
yatosce.

Akizungumza na Nipashe jana, Mra-
tibu wa timu hiyo, Rashid Hassan, alisema 
wamepokea taarifa hizo za kufungiwa na 
tayari wameanza juhudi za kulipa.

“Ni kweli Soliman aliwahi kuifundi-
sha Kitayosce kwa sasa tunapambana 
kuhakikisha tunamlipa fedha zake, lakini 
tumeomba kwa mamlaka husika kutupa 
muda wa kulipa lakini waturuhusu kusa-
jili,” alisema Hassan.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ofisa Habari 
wa TFF, Clifford Ndimbo alisema klabu ya 
Kitayosce FC na Fountain Gate, inayoshiri-
ki Ligi ya Championship zote zimefungiwa 
kusajili wachezaji. 

Alisema uamuzi huo umefanywa na 
FIFA baada ya kocha Soliman raia wa Mis-
ri kushinda kesi za madai dhidi ya klabu 

hizo.
“Baada ya Soliman kushinda kesi klabu 

hizo zitakuwa zimemlipa ndani ya siku 
45 tangu uamuzi huo ulipotolewa, lakini 
hazikutekeleza hukumu hizo.

Wakati Fifa imezifungia klabu hizo 
kufanya uhamisho wa wachezaji wa ki-
mataifa, TFF limezifungia kufanya uham-
isho wa ndani,” alisema Ndimbo kwenye 
taarifa hiyo iliyotoka juzi. 

Aidha, Ndimbo kwenye taarifa hiyo 
alisema TFF inazikumbusha klabu 
kuheshimu mikataba ambayo zinaingia na 
wachezaji pamoja na makocha ili kuepuka 
adhabu mbalimbali ikiwemo kufungiwa 
usajili iwapo klabu inahitaji kuvunja mka-
taba na mchezaji au kocha inatakuwa kuz-
ingatia sheria za mkataba.

Mkurugenzi wa Masoko wa kampuni ya kubashiri michezo ya M-Bet Tanzania, Allen Mushi, akifafanua jambo jana mbele ya 
waandishi wa habari wakati wa kumtangaza mshindi wa ‘Perfect12’. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Buku yampa shabiki Yanga mamilioni ya M-Bet

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAWAKILISHI wa Zanzibar katika 
michuano ya Kimataifa Kombe la 
Shirikisho barani Afrika, CAF, timu ya 
JKU imeuchagua Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamazi jijini Dar es 
Salaam kucheza mechi yao ya nyum-
bani katika michuano hiyo.

JKU imeuchagua uwanja huo 
kutokana na viwanja vya Gombani, 
Pemba na Amaan kilichopo Unguja 
kuwa katika matengenezo am-
bayo kulingana na kalenda ya CAF 
michezo hiyo itaanza wakati viwanja 
hivyo vitakuwa havijakamilika.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Katibu  Mkuu wa timu hiyo, Shazil 
Khatib, alisema wameoamba Uwanja 
wa Chamazi katika michezo yao yote 
ya nyumbani hata kama watafani-
kiwa kuvuka hatua ya awali.

Alisema tayari wametuma taarifa 
zao CAF juu ya maamuzi hayo ya 
michezo yao kutochezwa Visiwani 
Zanzibar badala yake watacheza 
Tanzania bara. “Tayari tumefanya 
taratibu za kuomba Uwanja wa 
Chamazi, kuchezwa michezo yetu 
yote ya Nyumbani katika michuano 
hii ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
na tayari katika taarifa zetu ambazo 
zinatakiwa CAF juu ya ushiriki wetu 
tumetuma Uwanja wa Chamanzi ndio 
utakuwa Uwanja wetu waa nyum-
bani,” alisema Khatibu.

JKU yachagua Azam 
Complex Shirikisho Afrika



POGBA OFA NENE
KIUNGO wa kati wa Juventus na Ufaransa, Paul Pogba 

mwenye umri wa miaka 30, atapewa ofa ya pauni mil-
ioni 128 kwa miaka mitatu ili kujiunga na klabu moja 
nchini Saudi Arabia. (Gazzetta dello Sport)

KANE AITAKA BAYERN
MSHAMBULIAJI wa Tottenham na England, Harry 

Kane anataka kujiunga na Bayern Munich msimu huu 
wa joto huku mabingwa hao wa Bundesliga wakifikiria 
kuwasilisha ofa ya tatu kwa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29. (ESPN)

SCOTT AKARIBIA BOURNEMOUTH
KLABU ya Bournemouth iko mbele ya Tottenham, 

West Ham na Wolves katika harakati za kumsaka kiungo 
wa Bristol City, Alex Scott mwenye umri wa miaka 19. 
(Teamtalk)

GYOKERES KUONDOKA
MCHEZAJI Viktor Gyokeres anatazamiwa kuondoka 

Coventry kwenda Sporting Lisbon katika siku zijazo 
huku klabu hiyo ikitarajia ada inayoweza kufikia pauni 
milioni 20.5 kwa ajili ya mshambuliaji huyo wa Sweden 
mwenye umri wa miaka 25. (Mail)

CHERKI ATAKIWA CHELSEA
KLABU ya Chelsea inajiandaa kupeleka ofa ya kwanza 

kwa mshambuliaji wa Lyon, Rayan Cherki mwenye umri 
wa miaka 19. (ESPN)

ELANGA AIVUTIA EVERTON
EVERTON inavutiwa na mshambuliaji wa Manchester 

United na Sweden, Anthony Elanga mwenye umri wa 
miaka 21. (Foot Mercato)

GUSTAVO ATAKIWA
KLABU ya Burnley imemfanya kiungo wa kati wa 

Coventry, Mholanzi mzaliwa wa Brazil, Gustavo Hamer 
mwenye umri wa miaka 26, kuwa chaguo lao linalofua-
ta. (Telegraph)

ONANA AKARIBIA MAN
KLABU ya Manchester United inakaribia kufikia 

makubaliano ya kumnasa mlinda mlango wa Inter Mi-
lan na Cameroon, Andre Onana mwenye umri wa miaka 
27. (Sky Sports)

FOREST YAMTAKA HENDERSON
KLABU ya Nottingham Forest ipo kwenye mazun-

gumzo na Manchester United kuhusu mpango wa kum-
nunua mlinda mlango wa England, Dean Henderson 
mwenye umri wa miaka 26, na pia wanafikiria kum-
nunua kipa wa Wolves Mreno Jose Sa mwenye miaka 30. 
(Telegraph)

RICE SAFI ARSENAL
ARSENAL ina matumaini ya kukamilisha usajili wa 

kiungo wa kati wa West Ham na England, Declan Rice 
mwenye umri wa miaka 24, kabla ya kikosi hicho kuele-
kea Marekani kwa ziara yao ya kujiandaa na msimu ujao 
Jumapili. (Sky Sports)

LARSEN AWANIWA
KLABU ya Southampton inafikiria kumnunua winga 

wa Hoffenheim na Denmark, Jacob Bruun Larsen mwe-
nye umri wa miaka 24. (Mail)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Manchester 
United, Fred anafikiria mustaka-
bali wake pale Old Trafford huku 
klabu kadhaa zikimwania, 90min 
imebainisha.

Kiungo huyo wa kati wa Brazil 
alijiunga na United Juni 2018, la-
kini akakosa nafasi chini ya kocha 
wa sasa, Erik ten Hag katika miezi 
ya mwisho ya msimu uliopita, aki-
anza mechi mbili pekee za Ligi 
Kuu England chini ya Mholanzi 
huyo baada ya timu hiyo kufung-
wa 7-0 na Liverpool Uwanja wa 
Anfield. 

Usajili wa United wa Mason 
Mount mwezi huu umemsukuma 
Fred, ambaye kwa sasa ana umri 
wa miaka 30, kutathmini chaguo 
lake huku nafasi ya kikosi cha 
kwanza ikiwa ni ngumu kupati-

kana katika msimu mpya.
Ten Hag pia angependa kusajili 

kiungo mwingine kabla ya dirisha 
la uhamisho kufungwa, huku So-
fyan Amrabat wa Fiorentina aki-
takiwa.

Fred inaonesha wazi hayumo 
kwenye mipango ya muda mrefu 
ya United na klabu iko tayari kum-
ruhusu aondoke kwa bei inayofaa 
wakati wa dirisha hili la uhamisho.

United wana matumaini kwam-
ba wanaweza kurejesha kati ya 
paumi milioni 20 hadi 25 katika 
mauzo yoyote yanayoweza ku-
fanyika.

Fulham inavutiwa nae, lakini 
wanamthamini Fred kwa chini ya 
pauni milioni 15 - chini kabisa ya 
hesabu ya sasa ya United.

Mchezaji huyo alionekana aki-
zungumza na kocha wa Fulham, 
Marco Silva nje ya Old Trafford 
baada ya mechi ya mwisho ya ligi 

msimu uliopita, ambapo pande 
hizo mbili zilikutana.

Fred amebadilisha wakala hivi 
karibuni na ana chaguzi zingine 
za kuondoka - huku klabu za Sau-
di Arabia zikiwa vinawania kum-
sajili huku vikiendelea kufagia 
wachezaji wa hadhi ya juu kutoka 
barani Ulaya. 

Mchezaji mwenzake Fred wa 
zamani wa United, Paul Pogba 
anavutiwa sana na Al Ahli na Al 
Ittihad, ambapo N’Golo Kante na 
Karim Benzema ni miongoni mwa 
majina makubwa ambayo tayari 
yamechukua hatua hiyo.

Inafahamika kuwa Roma ya 
Jose Mourinho ilizungumza na 
wawakilishi wa Fred - Mourinho 
alimsajili Fred kule United wakati 
wa enzi yake kama kocha - ingawa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30 bado hajafanya uamuzi 
wa wapi pa kucheza.

   Vilabu kadhaa vimeonyesha nia ya kumwania kiun-
go huyo wa kati wa Brazil…

Alhamisi Julai 13, 2023
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FRED AFIKIRIA MUSTAKABALI 
NDANI YA MANCHESTER UNITED



LONDON, England

KIUNGO wa kati wa Brighton, Moises 
Caicedo amekiri kuwa hataweza kukataa 
kuhamia Chelsea msimu huu wa joto.

Caicedo ndiye anayelengwa zaidi na 
The Blues ili kujaza safu yake ya kiungo 
baada ya kuondoka kwa Mason Mount, 
Mateo Kovacic, N’Golo Kante na Ruben 
Loftus-Cheek, na kwa muda mrefu wame-
kuwa kwenye mazungumzo na Brighton 
kuhusu kumsajili msimu huu wa joto.

Kinachobaki ni bei ya Brighton ya pauni 
milioni 100 ambayo ni ya chini kuliko ile 
ya uhamisho wa Declan Rice kwenda Ar-
senal.

Kiungo huyo wa kati wa West Ham 
amegharimu ada ya pauni milioni 105 na 
Brighton hawaamini kwamba, Caicedo 
anatakiwa kuwa nafuu zaidi.

Mazungumzo kati ya klabu hizo mbili 
yameonekana kuwa magumu, lakini 
Chelsea ilionekana kutokumbana na ma-
tatizo kama hayo katika mazungumzo na 
Caicedo, ambaye alikubali kuwa hataweza 
kuwakataa The Blues msimu huu wa joto.

“Ni timu kubwa…, hiyo ni kweli,” alise-
ma Caicedo akimwambia  mwandishi, 
Maria Jose Flores alipoulizwa kuhusu nia 
ya Chelsea. “Timu ya kihistoria na siwezi 
kusema hapana, kwa sababu ni timu kub-
wa, ya kihistoria na nzuri.

“Mji pia ni mzuri. Una kila kitu kizuri.”
Brighton wameonyesha nia ya kuona 

Chelsea wakitoa ofa kwa beki wa kati Levi 
Colwill kama sehemu ya biashara hiyo 
ya  kumnunua Caicedo, lakini The Blues 
wameweka wazi kuwa hawakubaliani na 
wazo kama hilo.

Colwill aling’ara msimu uliopita akiwa 

kwa mkopo Brighton na wanataka kum-
bakiza huki, Liverpool na Manchester City 
zikimwania pia.

Colwill anatarajiwa kuripoti kwa ajili 
ya maandalizi ya msimu mpya akiwa na 
Chelsea katika siku zijazo na atazungum-
za na kocha, Mauricio Pochettino kuhusu 
hatma yake katika klabu hiyo, baada ya 
kuzungumza waziwazi wakati wa majira 
ya joto kuhusu nia yake ya kuona anache-
za kikosi cha kwanza.

“Lazima nicheze mwisho wa siku,” ali-
waambia wanahabari baada ya msimu 
wake wa ushindi wa Ulaya akiwa na timu 
ya taifa ya Vijana ya England chini ya umri 
wa miaka 21.

Chelsea ina wachezaji kadhaa wa kati 
kwenye rada zao msimu huu wa joto la-
kini kwa sasa wanaelekeza nguvu zao kwa 
Caicedo.
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Caicedo hataikataa Chelsea

IAMI, Marekani

L
IONEL Messi ametua Ft. Lauderdale Jumanne akijiandaa kwa hafla ya 
utambulisho itakayofanywa na klabu yake mpya ya Inter Miami CF, 
Jumapili.

Messi aliwasili akiwa na mkewe na watoto huku klabu pia ikitoa tan-
gazo la kuthibitisha tukio la kukaribishwa, ambalo limeitwa “The Unveil,” na 
litaanza saa 6 mchana Jumapili kwenye Uwanja wa DRV PNK wa timu hiyo.

Mashabiki wenye tiketi za msimu mzima wa Inter Miami wataingia bure.
Katika mahojiano na Televisheni ya Argentina kabla ya kutua Marekani, 

Messi alisema atajitolea kwa kila kitu kwa ajili ya klabu hiyo ya MLS, ambayo 
imeweka rekodi ya kucheza mechi 10 mfululizo bila ushindi kufuatia sare ya 
2-2 Jumapili dhidi ya D.C. United.

“Mawazo yangu na kichwa changu havitabadilika na nitajaribu, popote ni-
napopaswa kuwa, kujitolea kwa uwezo wangu mwenyewe na klabu yangu 
mpya, kuendelea kucheza kwa kiwango cha juu,” alisema Messi akikiambia 
kipindi cha TV cha Argentina cha Llave a la eternidad.

Akizungumzia familia yake kuhamia Marekani, aliongeza: “Tunafurahia 
uamuzi tuliofanya. Tumejiandaa na tuna hamu ya kukabiliana na changa-
moto mpya, mabadiliko mapya.”

Inter Miami bado haijafanya rasmi usajili huo, baada ya kufikia makubalia-
no na gwiji huyo wa Argentina, ambaye alikaa kwa misimu miwili na mabing-
wa wa Ligue 1, Paris Saint-Germain baada ya kuondoka Barcelona.

Miami inalenga mechi yake ya Julai 21 ya Kombe la Ligi dhidi ya Cruz Azul 
ili Messi acheze mechi yake ya kwanza kwa klabu hiyo.

Messi atakuwa tena na kocha wake wa zamani wa Argentina na Barcelona, 
Tata Martino, ambaye alichukua nafasi ya kuinoa timu hiyo mwishoni mwa 
Juni.

Messi mwenye umri wa miaka 35, ameshinda kila tuzo kuu inayopatikana 
kwake wakati wa uchezaji na kuwa miongoni mwa wachezaji bora zaidi wa 
wakati wote. 

Pamoja na kutunukiwa tuzo ya Ballon d’Or kama mchezaji bora wa dunia 
mara saba, Messi ameshinda mataji 43, mataji 35 kati ya hayo aliyabeba akiwa 
Barcelona ambayo ni mataji 10 ya LaLiga, nane ya Supercopa, saba ya Copa 
del Reys na mataji manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Messi aliondoka katika klabu hiyo ya Katalunya msimu wa joto wa 2021 
kama mfungaji bora wa klabu akiwa na mabao 672.

Huku Barcelona ikiwa kwenye matatizo ya kifedha, Messi alilazimika kuon-
doka na kukaa PSG misimu miwili iliyopita, ambapo alishinda mataji ya Ligue 
1 miaka yote miwili.

MANCHESTER, England

MAOFISA wa Manchester City wa-
mecheka uvumi kwamba, wanaweza 
kuwa tayari kuachana na mshambuli-
aji, Julian Alvarez msimu huu wa joto, 
kwa mujibu wa 90min.

Bayern Munich wameonyesha nia 
ya kutaka kumsajili Alvarez, ambaye 
alikuwa na kibarua kizito cha kum-
saidia Erling Haaland kwenye Uwanja 
wa Etihad msimu uliopita.

Alvarez mwenye umri wa miaka 
23, ambaye anaonekana kuwa mmo-
ja wa washambuliaji bora chipukizi 
wa mchezo huo, alifunga mabao 17 
katika mechi 49 katika msimu wake 
wa kwanza pale Manchester na sasa 
ametajwa kuwindwa na klabu kadhaa 
Ulaya.

Hata hivyo, vyanzo vimethibitisha 
kwa 90min kwamba City wamefura-
hishwa na mchango wa Alvarez na ha-
wana mpango wa kumpoteza msimu 
huu wa joto, huku mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia pia anafahamika 
kuwa na furaha katika klabu hiyo.

Hisia za Alvarez kuhusu hali yake 
ndani ya City ziliwekwa wazi Machi, 
aliposaini mkataba mpya wa miaka 
mitano na bado kuna nia ya kuende-
lea kufanya kazi pamoja pale Etihad.

Bayern Munich wamefahamishwa 
vyema kwamba hakuna nafasi ya 
kumsajili Alvarez msimu huu wa joto.

Man City 
yakataa 
kumuuza 
Alvarez

MESSI ATUA MESSI ATUA 
MAREKANI, MAREKANI, 
KUTAMBULISHWA KUTAMBULISHWA 
JUMAPILIJUMAPILI
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AZAM FC 
YAANZA 
KUCHEZA 
ZA KIRAFIKI KI 
Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Azam FC kesho kinatarajia kucheza 
mechi yake ya kwanza ya kirafiki tangu itue Tu-
nisia kwa ajili ya kambi ya maandalizi ya msimu 
mpya wa mashindano.

Azam imepanga kucheza mechi nne za kirafiki 
na kesho itaanza kwa kucheza na dhidhi ya Al Hi-
lal Omdurman ya Sudan.

Azam itakipiga na timu hiyo ambayo msimu uli-
opita ilitinga hatua ya makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa kuitoa Yanga, lakini baada ya hapo 
inatarajiwa kucheza mechi zingine tatu dhidi ya 
timu za CS Sfaxien, US Monastir na Esperance 
zote za Tunisia.

Akizungumza na Nipashe toka kwenye Jiji la 
Sousse nchini humo, Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Hasheem Ibwe alisema kupata mechi za kirafiki 
na timu zinazocheza mechi za kimataifa ndiyo ili-
kuwa dhamira yao kwenda kuweka kambi nchini 
humo.

“Tunategemea siku ya Ijumaa (kesho) kucheza 
mchezo wa kwanza wa kujipima nguvu na hii ni 
dhamira tulioiweka tangu tuko Dar es Salaam 
kwamba tutacheza mechi za kirafiki za hadhi ya 
klabu ambazo huenda tukakutana nazo kwenye 
michuano ya kimataifa lakini zitatuweka vizuri 
kujiandaa na timu za nyumbani, tunatarajia kuan-
za kucheza na Al Hilal Omdurman ya Sudan baada 
ya hapo kuna michezo mingine mitatu utacheza, 
mechi hizi zitatoa nafasi kwa benchi letu la ufundi 
kuangalia nini cha kufanya,” alisema Ibwe.

Akizungumzia kambi, alisema inakwenda vy-
ema na tayari shughuli iliyokuwa inakusudiwa na 
Kocha Msenegal, Youssouph Dabo, imeshaanza 
na amekuwa akitoa dozi kwa wachezaji wake ili 
kutegeneza kikosi imara.

 “Kikosi kiko kwenye hali nzuri, walipofika wali-
fanya mazoezi ya kutoa uchovu baada ya safari 
ndefu, lakini ile shughuli pevu imeshaanza ya ku-
jiandaa na msimu mpya kila mchezaji ameonye-
sha utayari, kujituma na kuonyesha kuwa anasta-
hili kuwa kwenye sehemu ya kikosi cha mwalimu 
na hata mwenyewe ameridhishwa na kile kina-
chofanywa na wachezaji wake na ameanza kutoa 
dozi kwa ajili ya kukifanya kikosi kiwe imara,” ali-
sisitiza.

Alilisifu eneo na hoteli waliyofikia kuwa ni se-
hemu nzuri yenye utulivu lakini hoteli ina kila 
kitu kinachohitajika na wachezaji hawalazimiki 
kutoka sehemu moja kwenda nyingine kwa ajili 
ya mazoezi.

Mashujaa FC yaanza kushusha vifaa

Simba kushtua 
nchi usajili 

Yanga kukipiga 
na Kaizer Chiefs 

huyo anaamini atakuwa na mchango mkub-
wa ndani ya kikosi chake.

“Ni mchezaji mzuri, klabu imemfuatilia 
kwa muda na naamini ana jambo la kuongeza 
kwenye klabu yetu,” alisema Gamondi. 

Alisema kila mchezaji atapata nafasi ya 
kumwona kwenye mazoezi ambayo yamean-
za jana.

“Nimeanza kazi, kila mchezaji nitamuona 
mazoezini, lakini niseme tu nimeridhishwa 
na wachezaji wapya, tutaandaa timu ambayo 
itatutoa Yanga ilipofikia msimu uliopita na 
kusogea mbele zaidi,” alisema Gamondi.

Ofisa habari wa klabu hiyo, Ali Kamwe 
alisema wamemsajili beki huyo ambapo uon-
gozi unaamini wamepata mchezaji mzuri ata-
kayekwenda kuleta ushindani kwa wenzake 
waliopo ili kuwafanya nao kutobweteka.

“Tumemsajili mmoja wa wachezaji wazuri 
kutoka Uganda, kacheza msimu mmoja tu SC 
Villa akitokea timu ya daraja la kwanza, lakini 
msimu mmoja tu alichaguliwa kuna mmoja 
wachezaji bora wa msimu, pia kuwa nahodha 
wa kikosi hicho halafu moja kwa moja anait-
wa kwenye kikosi cha timu ya taifa, Uganda 
Cranes panga pangua amecheza kwenye 
mechi za CHAN, kusema kweli klabu yetu 
inajivunia kumpata,” alisema Kamwe.

Alisema usajili huo siyo wa kwenda kuz-
iba nafasi ya mtu, bali ni kuleta ushindani 
kwa waliopo kwa sababu wanaamini kuwa 
bado wana kikosi bora ambacho kimefanya 
makubwa msimu uliopita.

“Sisi tunasajili wachezaji ambao wataleta 
changamoto tu kutoka pale ambapo tuliku-
wa msimu uliopita, kupandisha ubora wetu 
kuelekea msimu unaofuatia, kama tulifanya 
vizuri kwenye michuano mbalimbali iliyo-
pita lazima tutengeneze nafasi za ushindani 
kwenye kikosi, mfano nafasi ya ulinzi basi 
mchezaji aone kuna wengine ambao watale-
ta ushindani unaona kwenye idara yetu kuna 
Dickson Job, Bakari Mwamnyeto, Ibrahim 
Abdallah ‘Bacca’, sasa ameongezeka Gift up-
inzani utaongezeka zaidi,” alisema Kamwe.

Wakati huo huo klabu hiyo imemtangaza 
kocha msaidizi mpya raia wa Senegal, Mous-
sa Ndao kuchukua nafasi ya Cedric Kaze am-
baye mkataba wake umemalizika.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

faida kubwa kwa mashabiki wao kwa kuweka 
kadi maalum zikiwamo za watoto ambazo zita-
simamiwa na wazazi wao.

Katika mkutano wa utambulisho wa ush-
urikiano huo, wachezaji wa Simba, Jean Baleke 
na mchezaji wao mpya Che Fondoh Malone 
walikuwapo na kupata fursa ya kuwasalimia 
mashabiki.

Katika salamu zake, Malone ameahidi kush-
irikiana na wachezaji wenzake aliowakuta 
klabuni hapo kuipa mafanikio.

Alisema Simba ni timu kubwa hivyo anaami-
ni yupo sehemu sahihi itakayomsaidia kufikia 
malengo yake kama mchezaji.

Na Adam Fungamwango

SIKU moja tu baada ya kumtan-
gaza Mohamed Abdallah ‘Bares’ 
kuwa Kocha Mkuu, klabu ya Mashu-
jaa FC imeanza kufanya usajili kwa 
ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu 
baada ya kuwachukua washambu-
liaji Adam Adam kutoka Ihefu na 
Abdulnasir Asaa Mohamed ‘Gamal’ 
kutoka Mlandege ya Zanzibar.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo 
jana inasema kuwa imewasajili 

wachezaji hao kwa ajili ya kubore-
sha kikosi cha timu hiyo iliyopanda 
daraja hivi karibuni.

Kocha Bares aliiambia Nipashe 
jana kuwa wachezaji hao watai-
saidia timu hiyo kwa kuwa anawa-
fahamu.

Bares alikuwa kocha wa Gamal 
wakati wote wakiwa Mlandege kabla 
ya kocha huyo kuja Tanzania bara.

Wakati wa kutambulishwa, Bares 
aliahidi kufanya usajili mzuri utaka-
owatoa Mashujaa FC hapo ilipo na 

kuipeleka mbele, ikiwa ni mara ya 
kwanza katika historia ya timu hiyo 
kupanda Ligi Kuu.

“Tutafanya usajili mzuri na wa 
kuvutia, ila ikumbukwe wachezaji 
ni wale wale tu, ni kiasi cha kutoka 
kule na kumleta hapa, kinachohi-
tajika atengenezwe na yeye mwe-
nyewe ajitume awe msaada kwenye 
timu,” alisema kocha huyo.

Aliema anataka kuiboresha timu 
hiyo ili kuweza kutoa upinzani kwa 
timu nyingine za ligi kuu.

Kiungo wa Azam FC, Feisal Salum ‘Fei Toto’ akiwa katika mazoezi 
ya kwanza ya timu hiyo Mjini Sousse nchini Tunisia juzi. PICHA: 
BINZUBERY
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Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Simba umese-
ma hivi karibuni watatikisa nchi kwa  
kutamtambulisha mchezaji mkubwa ku-
toka katika klabu kubwa Afrika baada ya 
kukamilisha usajili wake.

Kauli hiyo imetolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
klabu hiyo, Salim Abdallah ‘Try Again’,  
katika uzinduzi wa ushirikiano baina ya 
klabu hiyo na Benki wa CRDB.

Try Again alisema kama watu walio-
amini tayari wamemaliza usajili wame-
kosea kwa sababu bado hawajamaliza 
na kwa sasa wanajiandaa kumtangaza 
mchezaji mpya ambaye ataleta gumzo 
nchini katika kipindi hiki cha usajili.

“Mchezaji huyu anayekuja nchi itasi-
mama, ni mchezaji mkubwa anayekuja 
kuitikisha nchi, wana Simba wasubiri 

waone kwa sababu tumeamua kufanya 
maboresho makubwa kwenye kikosi 
chetu,” alisema Try Again.

Aidha, alisema baada ya mchezaji 
huyo na wengine watatu watakaokuja 
kutambulishwa, watasafirishwa kwenda 
Uturuki kuungana na kikosi cha timu 
hiyo ambacho kimeweka kambi nchini 
humo.

Try Again alisema usajili unaofanyika 
sasa unachangiwa pia na Rais wa heshi-
ma wa klabu hiyo, Mohamed Dewji am-
baye amedhamiria kurejesha heshima ya 
klabu hiyo.

 
MAKUBALIANO NA BENKI
Simba imeingia ushirikiano na Benki 

ya CRDB ambapo wanachama wa klabu 
hiyo watapata kadi maalum za wanacha-
ma zitakazotambulika na benki hiyo.

Kwa kufungua akaunti yake maalum 

pamoja wanachama na mashabiki ku-
tambulika rasmi kupitia benki hiyo na 
kujiandikisha kwa kufungua akaunti.

Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, 
Abdulmajid Nsekela alisema ushirikiano 
huo utanufaisha pande zote na wanacha-
ma wa klabu hiyo watapata fursa ya ku-
pata huduma mbalimbali kutoka CRDB.

“Nimefurahi ushirikiano huu na ni-
weke wazi kuwa Simba ni klabu ya 
kwanza hapa nchini kumiliki akaunti 
yake maalum, lakini kuwapa kipaumbele 
mashabiki na wapenzi wa klabu hiyo, 
kwa mashabiki wanawake watapata fur-
sa ya kufungua akaunti maalum ya Simba 
Queens ambayo itakuwa na faida nyingi 
kwao,” alisema Nsekela.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani Ka-
jula, alisema ushirikiano huo utakuwa na 

   Uongozi waweka wazi wanajiandaa kutambulisha 
mchezaji anayetoka kwenye klabu kubwa Afrika... 

Messi atua Marekani, kutambulishwa J’pili

Yanga kukipiga 
na Kaizer Chiefs 
‘Mwananchi Day’
Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha wa Yanga, Miguel 
Gamondi, akisema ameridhishwa na 
usajili wa beki wa kati Gift Fred, uongozi 
wa timu hiyo umetangaza kuileta nchini 
klabu ya Kaizer Chief watakayocheza 
nayo kwenye kilele cha tamasha la Siku 
ya Wananchi.

Kilele cha Siku ya Mwananchi 
imepangwa kufanyika Julai 22 am-
bapo Yanga watatumia kutambulisha 
wachezaji wake tayari kwa ajili ya msimu 
mpya wa mashindano.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
jioni na mechi ya kimataifa ya kirafiki 
itachezwa saa 1:00 usiku kwenye Uwanja 
wa Benjamini Mkapa na Yanga itakuwa 
ikicheza kwa mara ya kwanza na timu 
hiyo ya Afrika Kusini.

Katika hatua nyingine, kocha Gamon-
di amesema ameridhishwa na usajili wa 
beki mpya Fred.

Gamond alisema kwa wasifu wa beki 

SIMBA KUSHTUA NCHI 
USAJILI UNAOKUJA

UKURASA. 23

Caique Luiz Santos da Purificacao

UKURASA. 23

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya klabu ya Simba, Salim Abdallah ‘Tyr Again’ (kulia), Mtendaji Mkuu wa 
CRDB, Abulmajid Nsekela (wa nne kushoto), wakiwa pamoja wachezaji  na viongozi wengine wa klabu hiyo 
baada ya kutia saini makubaliano ya ushirikiano jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU


