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‘Bridal shower’ ya Paskazia Casmir iliyofanyika Oktoba 29 
Cozy cafe Kinondoni, anayetarajiwa kufunga ndoa na James 
Semiono, Send-off yake imefanyika jana katika Ukumbi wa 
Primrose-mbezi beach. Na baada ya hapo, harusi itafuata. 
Hii itakuwa Novemba 12 katika Parokia ya Mtakatifu 
Francis De Sales-Mkuza, Kibaha mjini.
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HABARI KITAIFA

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Hamad Hassan Chande, akitoa ufafanuzi wa maswali 
yaliyoulizwa na baadhi ya wabunge, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH

‘Kimenuka’ bungeni
Na Romana Mallya

KIMENUKA! Ndicho ambacho 
wakazi wa mitaani wanaweza 
kutamka kutokana na kibano am-
bacho Bunge limekielekeza kwa 
watendaji wa serikali, wakiwamo 
mawaziri na wakurugenzi wa ma-
shirika ya umma.

Wakati wa kuhitimisha hoja 
kuhusu taarifa ya utendaji wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC), kamati 
hiyo iliwasilisha maazimio 14, 
yakigusa hoja nyeti zikiwamo za 
MSD kuwa na kiwango kikubwa 
cha dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi na harufu ya ufisadi 
katika mradi wa Upanuzi wa 
Bandari ya Tanga.

Akisoma bungeni jijini Dodoma 
jana maazimio ya Bunge, Maka-
mu Mwenyekiti wa PAC, Japhet 
Hasunga alisema yametolewa 
kwa kuzingatia matokeo ya 
uchambuzi wa taarifa ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), mahojiano na 
maofisa masuhuli na majadiliano 
na michango iliyotolewa tangu 
walipoanza kujadili taarifa ya 
kamati yao Novemba 2 mwaka 
huu.

Hasunga alisema azimio la 
kwanza linahusu nakisi ya uku-
sanyaji wa mapato ya serikali 
kupitia Mamlaka ya Mapato (TRA) 
Sh. trilioni 2.81, Bunge liazimie 
serikali ifanye mapitio ya kina ya 
mfumo mzima wa ukusanyaji wa 
kodi ili kuhakikisha fedha zote 
zinakusanywa kama ambavyo 
Bunge linaidhinisha kwa mujibu 
wa taratibu.

Hasunga alisema serikali ifanye 
uchunguzi na kuchukua hatua sta-
hiki kwa watumishi wote wa TRA 
waliohusika katika kukadiria kodi 
chini ya kiwango, kutoshughulikia 
madeni ya kodi kwa wakati na 
kuchelewa kusajili mapingamizi 
ya kodi kwa wakati.

Kuhusu kutosimamia ushuru 
wa forodha kwenye bidhaa za 
mafuta na magari pamoja na usi-
mamizi usioridhisha wa matumizi 
za mashine za kieletroniki (EFD), 
Hasunga alisema hali hiyo ilisaba-
bisha ongezeko la madeni ya kodi 
kwa zaidi ya asilimia 95 ndani ya 
mwaka huo wa fedha, hivyo ku-
kosesha serikali mapato ya kuhu-
dumia wananchi.

Azimio la pili linahusu dosari ya 
usimamizi wa mikataba na athari 
zake katika matumizi ya fedha za 
umma, Hasunga akisema kamati 
imebainisha upungufu katika 
uingiaji na usimamizi wake na ku-
sababisha hasara kwa serikali 
ikiwamo Sh. bilioni 68.7 kwa TAN-
ROADS, TANESCO dola 153.43, 
NFRA dola 33.4 na TPA Sh. bilioni 
137.38.

Kutokana na dosari hiyo, 
Hasunga alisema Bunge linaa-
zimia serikali ifanye uchunguzi 
kubaini iwapo riba zilizotokana 
na mikataba ya ujenzi wa bara-
bara (TANROADS) zilikuwa na 
uhalali na ulazima kuwapo.

“Hatua stahiki zichukuliwe 
kwa wahusika kwa kuzingatia 
matokeo ya uchunguzi huo, seri-
kali ichukue hatua stahiki kwa 
watumishi wa Wizara ya Nishati, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Wizara ya Fedha na Mi-
pango na TANESCO, walioshiriki 
katika mchakato mzima wa uin-
giaji, usimamizi, utekelezaji na 
uvunjaji wa mikataba kati ya TA-
NESCO na Simbion.

“Serikali ichukue hatua stahiki 
za kisheria kwa mkandarasi ali-
yechelewesha kukamilisha ujenzi 
wa gati ya kuegesha meli katika 
Bandari ya Mtwara,” Makamu 
Mwenyekiti huyo aliwasilisha 
maazimio ya Bunge.

Azimio la tatu ni kuhusu hali ya 
ukwasi katika taasisi za kimkakati 
za serikali; TPDC, TANESCO na 
STAMICO, Bunge likiazimia seri-
kali kupitia ofisi ya Msajili wa 
Hazina iongeze mtaji katika ma-
shirika ya kimkakati kwa kufanya 
marekebisho ya msingi katika 
madeni yake ili kuyageuza kuwa 
mtaji, pia ihakikishe mikataba 
inayoingiwa na mashirika hayo 
inakuwa na maslahi makubwa ya 
taifa.

Azimio la nne ni kuhusu uk-
aguzi maalum wa REA, Uhamiaji 
na Chuo cha Hombolo, Bunge 
likiazimia serikali ichukue hatua 
za kisheria kwa mkandarasi, 
Kampuni  ya Derm Electrics 
Tanzania Ltd kwa udanganyifu 
na ubadhirifu  pamoja na hatua 
za kisheria na kinidhamu kwa 
watumishi wa REA na TANESCO 
waliohusika kusimamia mradi wa 
REA awamu ya pili Mkoa wa Mara 
kwa kutokutimiza majukumu yao 
ipasavyo.

Hasunga alisema Bunge lin-
aazimia serikali ichukue hatua 
za kisheria kwa watumishi 32 
wa Jeshi la Uhamiaji waliotajwa 
kuhusika katika mauzo ya stika za 
visa bandia katika Uwanja wa Ki-
mataifa wa Ndege wa Kilimanjaro 
(KIA), kwa kuzingatia uhusika wa 
kila mmoja na matokeo ya ukagu-
zi maalum.

“Wakati wanakuja kwenye 
kamati, ni watumishi 11 tu waliku-
wa wamepelekwa mahakamani 

na hao wamesharejeshwa, hii ya 
kusema hatua zimeshachukuli-
wa, kama kamati mpaka juzi iliku-
wa bado, labda waziri atatuambie 
kama zimechukuliwa,” alisema.

Hasunga pia alisema serikali 
ichukue hatua za kisheria kwa 
watumishi wawili waliobainisha 
kujihusisha na ubadhirifu wa 
fedha za ada za wanafunzi katika 
chuo cha serikali za mitaa (Hom-
bolo).

SOKO KARIAKOO
Azimio la tano ni kuhusu kutoz-

ingatiwa kwa sheria ya fedha za 
umma, Hasunga akisema Bunge 
linaazimia kuwa katika Shirika la 
Masoko Kariakoo, CAG afanye uk-
aguzi wa kiuchunguzi ili kubaini 
iwapo kuna ubadhirifu wa fedha 
za umma uliofanywa na kufichwa 
baada ya soko hilo kuungua.

“Pia vyombo vya dola vianze 
uchunguzi wa uliokuwa uongozi 
wa soko hilo ili kubaini iwapo wa-
husika wana jinai katika kuficha 
nyaraka za fedha kwa wakaguzi,” 
alisema.

DART
Bunge pia liliazimia CAG afanye 

ukaguzi maalum wa malipo ya 
fidia Sh. bilioni moja na malipo 
ya fedha za usumbufu ya Sh. mil-
ioni 434 yaliyofanyika DART, ili 
kubaini iwapo yalifanyika kwa 
mujibu wa sheria.

“Mfuko wa Tozo na Tuzo wa 
Jeshi la Polisi, CAG afanye ukaguzi 
maalum wa matumizi yote ya 
mfuko tangu ulipoanzishwa na ki-
sha kutoa taarifa yake kwa Bunge, 
mapema iwezekanavyo.

“Mlipaji Mkuu wa Serikali aan-
dae kanuni za kusimamia uende-
shaji wa mfuko huo na malipo 
yote kutoka kwenye mfuko ya-
fanyike kwa kuzingatia kanuni zi-
lizoandaliwa na mlipaji mkuu wa 
serikali,” Hasunga alisema.

Azimio la sita ni kuhusu umi-
liki na uendeshaji wa Kampuni 
ya Uendeshaji wa KIA (CADIKO), 
Bunge likiazimia serikali irejeshe 
shughuli zote za uendeshaji kwa 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
kama ambavyo inafanyika kwa 
viwanja vingine nchini.

“CAG afanye ukaguzi wa kina 
wa mapato na matumizi ya 
CADIKO kuanzia mwaka 2010 
baada ya kuanza kumilikiwa kwa 
asilimia 100 na serikali hadi sasa 
na  Bunge lijulishwe ipasavyo.

Azimio la saba ni kuhusu 
utendaji wa kifedha wa benki za 
serikali; TCB na TID, Bunge likiazi-
mia benki hizo zikusanye mikopo 
yote ikiwa ni pamoja na kutaifisha 
mali za dhamana zilizowekwa na 
wakopaji husika kwa mujibu wa 
sheria ili kurejesha mtaji wa benki 
hizo.

Pia vyombo vya dola vifanye 
uchunguzi wa mikopo yote 
chechefu iliyotolewa na benki 
hizo ili kubaini iwapo ilitolewa 
kwa kuzingatia taratibu za kiben-
ki na kuchukua hatua dhidi ya 
watu waliohusika.

BANDARI TANGA
Azimio la nane ni kuhusu uba-

dhirifu katika upanuzi wa Bandari 
ya Tanga uliohusisha ubadhirifu 
wa Sh. bilioni 64.3, Bunge linaa-
zimia serikali uchukue hatua za 
kisheria kwa kampuni na wa-
tumishi  wote wa TPA waliotajwa 
katika taarifa ya ukaguzi maalum 
kuhusika kwao katika ubadhirifu 
wa fedha za umma wakati wa 
utekelezaji wa mradi huo.

Juzi Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Judith Kapinga, aliliibua 
bungeni sakata hilo, akitaka hatua 
zichukuliwe dhidi ya wahusika ili 
kuongeza uwajibikaji.

Azimio la tisa ni kuhusu kuhar-
ibika kwa dawa na kutokuwapo 
baadhi ya maeneo ya kutoa hu-
duma za afya, Bunge likiazimia 
MSD wasitoe dawa, vitendanishi  
au chanjo ambazo muda wake wa 
matumizi upo chini ya miezi sita 
ya kutumika.

“Serikali isipokee dawa, vitend-
anishi au chanjo za msaada am-
bazo pia muda wake wa matumi-
zi upo chini ya miezi sita. MSD 

ipeleke dawa kwa wakati kwa 
wanaohitaji kwa maeneo yote 
ambayo wamepokea fedha zao,” 
Hasunga alisema.

Azimio la 10 ni kuhusu mapitio 
na tathmini ya hesabu za mifuko 
ya hifadhi ya Jamii, ripoti ya CAG 
ikibainisha kupungua kwa uw-
ezo wa PSSSF kulipa mafao yake 
pamoja na uwapo wa deni amba-
lo mifuko PSSSF na NSSF inadai 
kwa serikali Sh. trilioni 1.5.

Hasunga alisema Bunge linaa-
zimia serikali iwasilishe bungeni 
mpango wa malipo ya mikopo 
ya mifuko ya hifadhi ya jamii, 
kwa madeni yote ambayo mifuko 
inaidai serikali na mpango huo 
wa malipo uwasilishwe bungeni 
kabla ya kukamilika kwa mwaka 
wa fedha 2022/23.

Azimio la 11 ni kuhusu upun-
gufu katika uzingatiaji wa Sheria 
za Ununuzi wa Umma na kanuni 
zake, Bunge likiazimia Mam-
laka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA) ichunguze ununu-
zi wenye dosari uliobainishwa na 
kamati katika taasisi za TANESCO 
fungu namba 57 na Wizara ya 
Ulinzi na kisha kuchukua hatua 
stahiki kwa kuzingatia matokeo 
ya uchunguzi.

“Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
ianzishe uchunguzi kwa wahusi-
ka waliofanya ununuzi bila kuz-
ingatia sheria katika taasisi hizo 
na kuchukua stahiki,” Hasunga 
alisema.

Azimio la 12 ni kuhusu upun-
gufu katika mifumo ya udhibiti 
wa ndani, Bunge likiazimia seri-
kali ichukue hatua za kisheria 
kwa watendaji na kampuni zilizo-
husika na ununuzi na usimikaji 
wa mifumo ambayo imeshindwa 
kufanya kazi kwa ufanisi TPA.

MATREKTA SUMAJKT
Hasunga pia alisema Bunge 

linazimia Bodi ya SUMAJKT zi-
chukue hatua za kinidhamu na 
za kisheria kwa watendaji wal-
iokuwa wakisimamia mradi wa 
mauzo ya matrekta kwa kuruhu-
su uuzaji wake bila mikataba ya 
mauzo.

Azimio la 13 ni kuhusu taarifa 
ya ukaguzi wa ufanisi, Bunge 
likiazimia serikali iwasilishe bun-
geni taarifa ya mapendekezo ya 
ukaguzi na ufanisi yaliyotolewa 
na CAG kwa Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu (HESLB), Tume ya 
Madini, TANROADS na BRELA.

Hasunga alisema azimio la 14 
linahusu usimamizi usioridhisha 
wa taarifa na huduma katika 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  
(NHIF) na kuwapo kwa dosari ya 
utoaji huduma ikiwamo utolewa-
ji wa huduma za uzazi wa upas-
uaji kwa wanaume 731.

Pia kukataa kulipa malipo ya 
Sh. bilioni 3.18 kwa hospitali za 
serikali zilizotoa huduma kuto-
kana na kuwa na mfumo wenye 
upungufu na utambuzi na usi-
mamizi wa taarifa.

Hasunga alisema Bunge linaa-
zimia serikali ifanye uchunguzi 
wa idara ya usimamizi na udhibi-
ti wa huduma NHIF ili kubaini 
iwapo inatekeleza majukumu 
yake ipasavyo.



3

MAAZIMIO YA BUNGE

Jumapili Novemba 6, 2022

...wakurugenzi wawekwa mtegoni 
Na  Richard Makore, DODOMA

WAKATI hali ikiwa hivyo ka-
tika maazimio kuhusu taarifa 
ya PAC, Bunge pia limetoa maa-
zimio kuhusu hoja zilizoibuliwa 
na Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC) na Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Uwekezaji na Mitaji 
ya Umma (PIC) ili kuhakikisha 
kunakuwa na uwajibikaji na ku-
dhibiti mapato ya serikali.

Makamu Mwenyekiti wa 
LAAC, Stanslaus Mabula aliso-
ma bungeni jana maazimio ya 
Bunge kuhusu taarifa ya kamati 
yake, akibainisha kuwa ka-
tika kuhakikisha kunakuwa na 
uwajibikaji kwa watumishi wa 
umma, Bunge linaazimia serikali 
kuchukua hatua kwa watumishi 
wa halmashauri walioshindwa 
kusimamia fedha za mikopo 
kwa ajili ya vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu.

Katika kudhibiti fedha za seri-
kali, Mabula alisema Bunge lin-
aazimia halmashauri zote kupe-
wa ruzuku sawa inayotolewa na 
serikali pamoja na halmashauri 
kutorejesha  serikalini fedha za 
miradi ambazo muda unaisha 
kabla hazijatumika.

Mabula alisema Bunge pia lin-
aazimia serikali kuhakikisha hal-
mashauri zinazingatia suala la 
uwekezaji katika miradi mingine 
badala ya kuendelea kujikita ku-
wekeza katika masoko na vituo 
vya mabasi.

Kuhusu ununuzi wa umma, 
Mabula alisema Bunge linaazi-
mia serikali kusimamia ununuzi 
wote wa serikali kwa idhini ya 
Bunge.

Kuhusu uwajibikaji katika 
ulipaji wa ujira na stahiki za wa-
tumishi, Makamu Mwenyekiti 
wa LAAC alisema Bunge linaazi-
mia kuchukuliwa hatua waajiri 
wanaominya stahiki za watumi-
shi wao.

Katika kudhibiti mapato ya 
serikali, Bunge liliazimia  wa-
tendaji wa serikali wanaoku-

sanya mapato bila kufuata uta-
ratibu wachukuliwe hatua.

Azimio lingine la Bunge ni 
kuhakikisha fedha za amana zi-
lizowekwa katika benki za seri-
kali zitumike kwa uwazi.

Bunge pia liliazimia serikali 
kuwachukulia hatua watumishi 
wake wanaosababisha upotevu 
wa mapato.

Azimio la tisa Bunge kuhusu 
taarifa hiyo ya LAAC ni kudhibiti 
hasara ikiwamo kuhakikisha Bo-
hari ya Dawa (MSD) kutopeleka 
dawa katika vituo vya afya na 
hospitali wakati muda wake wa 
kutumika ukiwa unakaribia kui-
sha.

Kuhusu wakala wa ununuzi 
wa serikali, Bunge liliazimia hal-
mashauri zisipokee dawa zina-
zokaribia kumaliza muda wake.

Bunge pia liliazimia serikali 
kuhakikisha inapeleka watumi-
shi wenye sifa za kielimu katika 
maeneo mbalimbali ili kubore-
sha utendaji ndani ya serikali.

TAARIFA YA PIC
Bunge pia lilitoka na maazi-

mio kuhusu taarifa ya utendaji 
wa PIC, yakisomwa bungeni na 
Mwenyekiti wake, Jery  Silaa, aki-
anza na azimio la kuitaka serikal 
kuhakikisha inafanya uteuzi wa 
wenyeviti wa bodi katika taasisi 
na mashirika mbalimbali ya 
umma ili yawe na usimamizi 
kiutendaji.

Bunge pia liliazimia mashirika 
ya umma yanayojiendesha kibi-
ashara, yapewe vibali vya kuajiri 
watumishi wake.

Silaa pia alisema Bunge linaa-
zimia Mamlaka ya Bandari (TPA) 
kuboresha Bandari za Dar es Sa-
laam na Bagamoyo ili kusaidia 
usafirishaji wa bidhaa kupitia 
reli ya kisasa itakapokamilika.

Vilevile, Bunge liliazimia seri-
kali ihakikishe inakamilisha 
mazungumzo ya mwisho ili ku-
kamilisha miradi ya Liganga na 
Mchuchuma.

Silaa alisema Bunge pia linaa-
zimia serikali kufanya tathmini 
ya mikopo katika benki zake 

pamoja na Wakala wa Ndege za 
Serikali kurudisha ndege zake 
kwa Kampuni ya Ndege Tanza-
nia (ATCL).

Kuhusu hali mbaya ya mitaji 
ya baadhi ya benki za umma, 
Silaa alisema Bunge linaazimia 
kuipatia mtaji Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo (TADB), serikali 
kulipa deni la Sh. bilioni 21  za  
wafanyabiashara wa pamba il-
izoahidi kulipa kama ruzuku 
kwa wafanyabiashara walio-
nunua pamba za wakulima.

Bunge pia liliazimia serikali 
kurudisha jukumu la ujenzi wa 
viwanja vya ndege kwa Mam-
laka ya Usimamizi wa Viwanja 
vya Ndege (TAA) badala ya kusi-
mamiwa na Wakala wa Barabara 
(TANROADS).

Silaa pia alisema Bunge linaa-
zimia serikali kukamilisha mifu-
mo ya TEHAMA kudhibiti udan-
ganyifu, Mamlaka ya Bandari 
(TPA) kurudisha mali za MSC 
ikiwamo cherezo na karakana.

Bunge pia liliazimia serikali 
ihakikishe inasimamia Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
kuwa na mfumo wa TEHAMA ili 
kudhibiti udanganyifu.

Agizo lingine ni pamoja na 
kuangalia namna kupata un-
afuu    katika ukataji wa bima 
kwa ndege za serikali kwa kuwa 
hivi sasa      gharama za bima ni 
kubwa, zikisimamiwa na Shirika 
la    Bima la Taifa kwa kutegemea 
mkataji wa bima kutoka nje ya 
nchi. 

Kabla ya kutolewa maagizo 
hayo, baadhi ya mawaziri wal-
ipewa fursa ya kuchangia katika 
hoja zilizowasilishwa na kamati 
hizo zilizofanya uchambuzi wa 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG).

Miongoni mwa mawaziri hao 
ni wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa aliyesema 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro     (KIA) unami-
likiwa na serikali kwa asilimia 
100.

Majaliwa atoa angalizo 
ugawaji wa vishikwambi 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetoa maagizo 
tisa ya ugawaji na matumizi 
ya vishikwambi 293,400 vili-
vyogawiwa kwa walimu nchini 
huku ikionya matumizi yasiyo 
sahihi ya vifaa hivyo.

Vishikwambi hivyo ni kati ya 
300,000 vilivyotumika kwe-
nye sensa ya watu na makazi 
mwaka huu ambapo Rais Samia 
Suluhu Hassan aliagiza baada 
ya kukamilisha kazi ya sensa, 
vigawiwe kwa walimu ili kuima-
risha Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa alielekeza hayo jana jijini 
hapa kwenye hafla ya uzinduzi 
wa ugawaji wa vifaa hivyo kwa 
sekta ya elimu nchini.

Alisema serikali imedhamiria 
kuwekeza kwenye Tehama 
hivyo vishikwambi viwafikie 
walengwa waliokusudiwa ili ku-
leta mapinduzi ya elimu nchini 
ikiwa ni utekelezaji wa Sheria ya 
Tehama ya Mwaka 2016.

“Ninataka vifaa hivi viwafikie 
walengwa wote kwa wakati 
ili waweze kufanya kazi, hapa 
ningependa kusisitiza kwamba 
vifaa hivi ni kwa walimu tu na 
kweli viwafikie na kutumika 
na walimu na si vinginevyo,” 
aliagiza.

Majaliwa alisema kishikwam-
bi hicho kitakuwa ni mali ya 
mwalimu husika na atakayeko-
sa, apeleke taarifa kwa wizara 
inayohusika ili ifuatilie.

“Tunaamini kuwapo vifaa hivi 
kutahamasisha sana matumizi 
ya teknolojia katika ufundis-
haji, kwa kutumia wataalamu 
wa ndani wa kila halmashauri 
uandaliwe utaratibu wa kutoa 
mafunzo ya msingi ya matumizi 
ya vifaa hivi, katika ngazi ya kata 
na wilaya,” alisema.

Alisisitiza walimu wote kutun-
za vifaa hivyo na kuvitumia kwa 
malengo kusudiwa ya elimu iki-
wamo katika kufundishia somo 
la Tehama na kwa kurahisisha 
ufundishaji.

“Vitumike katika kuondoa 

changamoto ya zana mbal-
imbali za kufundishia na kuji-
fundishia vifaa rejea kwa wal-
imu, itumike kama  nyenzo ya 
kuwezesha walimu    kufikia 
zana mbalimbali za kuwezesha 
tendo la ufundishaji na ujifun-
zaji ikiwamo maktaba mtandao, 
maktaba ya Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TIE), iliyo na vitabu 
mbalimbali vya kiada, ziada 
na miongozo mbalimbali ya 
kufundishia video na masomo 
yaliyoandaliwa kwa sauti,” alise-
ma.

Waziri Mkuu alitaka walimu 
watumie mafunzo mbalimbali 
wanayoyaleta kwenye mtandao 
wa mafunzo endelevu kazini 
kwa walimu inayojulikana kwa 
jina la MEWAKA yawakute wak-
iwa shuleni.

Awali, Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof.Adolf 
Mkenda alisema “Vishikwambi 
300,000 vilinunuliwa kwa ajili 
ya sensa na kwamba baadhi ya 
vishikwambi vilipelekwa Ofisi 
ya Takwimu kwa ajili ya sensa 
ambapo Zanzibar vilipelekwa 
6600 na 293,400 vilibaki Tan-
zania Bara.”

Alifafanua mgawanyo wa 
vishikwambi hivyo kuwa ni 
walimu wa shule za msingi za 
umma 185,404, walimu wa shule 
za sekondari 89,805, Wathibiti 
Ubora wa Shule ngazi ya Wilaya 
na Kanda 1,666, Wakufunzi wa 
vyuo vya ualimu vya umma 
1,393, wakufunzi wa vyuo vya 
maendeleo ya wananchi 267, 
Maofisa Elimu Mikoa, Wilaya na 
Kata 5,772.

Pia alisema kwa wakufunzi 
wa vyuo vya ufundi na mafunzo 
ya ufundi stadi (VETA) vishik-
wambi 996 na Baraza la Taifa la 
Mitihani (NECTA) vishikwambi 
8,357.

Alitaja faida mbalimbali za 
matumizi ya vishikwambi hivyo 
kuwa ni kupunguza gharama 
na matumizi ya karatasi, kusa-
firi na kurahisisha upatikanaji 
wa vyenzo za kujifunzia na ku-
fundishia na usahihishaji wa 
mitihani.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista 
Mhagama (katikati), akimsikiliza  Mbunge wa Babati Vijijini, Daniel Sillo (kulia) na Mbunge 
wa Nkasi,Vicent Mbogo, walipokutana katika viwanja vya Bunge, jijini Dodoma jana. PICHA: 
IBRAHIM  JOSEPH
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Mtihani wananchi waliosababisha
maji ya bahari kuyavamia makazi

nSerikali yaanika mikakati kukabili athari
Na Mary Geofrey, aliyekuwa 
MTWARA

SEHEMU ya kwanza 
ya ripoti hii jana 
ilikuwa na ushuhuda 
wa athari za mabadi-
liko ya tabianchi na 
uharibifu wa mazin-
gira zinazowakumba 
wakazi wa Mikinda-
ni mjini Mtwara, 
zikijumuisha maji 
ya bahari kuvamia 
makazi yao. Ende-
lea na sehemu ya 
mwisho kujua hatua 
zaidi zinazochuku-
liwa.

____________________________________

O
FISA Mazingira Hal-
mashauri ya Minispaa 
ya Mtwara Mikindani, 
Tumaini Mosha ana-

bainisha wamejiwekea utarati-
bu wa kuotesha miti 16,000 kila 
mwaka katika maeneo mbalim-
bali wakati wa msimu wa mvua 
ili kudhibiti athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

Kuhusu tatizo la uchimbaji 
wa mchanga katika eneo hilo, 
ofisa huyo alisema unafanyika 
kinyume cha Sheria ya Madini 
inayowataka wanaofanya kazi 
hiyo kuwa na leseni. 

“Hatujapata malalamiko ya 
uchimbaji wa mchanga eneo 
hilo. Wanaofanya hivyo, wana-
vunja sheria, hivyo tukiwabaini 
tutawachukulia hatua kwa mu-
jibu wa sheria,” anaonya.

HATUA ZA MKOA
Ofisa Maliasili na Mazingira 

Mkoa wa Mtwara, Ronald Pan-
ga, anabainisha misitu inayo-
patikana eneo la bahari pekee 
ni hekta 14,000 na kwa Mkoa 
wa Mtwara inapatikana katika 
vijiji vitano, ikiwa ni pamoja na 
Mikindani.

Anasema misitu ya mikoko 
inatumika kuzuia mmomo-
nyoko wa udongo, chakula cha 
viumbe wakiwamo samaki na 
kuhifadhi bahari, akiyataja mae-
neo makuu yaliyoathiriwa na 
shughuli za ukataji wa mikoko 
kuwa ni Mikindani na Shangani.

Panga anasema kwa mujibu 
wa Sheria ya Misitu Na. 14 ya 
Mwaka 2002, hairuhusiwi mtu 
yeyote kukata miti ya msitu bila 
kibali maalum, hivyo walioku-
wa wanakata mikoko walifanya 
uvunaji haramu.

Anasema shughuli hizo zili-
fanyika usiku kwa sababu wa-
najua ni kosa na kazi kubwa, 
akibainisha kuwa miti hiyo 
ilitumika kama fito za kujengea 
nyumba na kuni za kuchomea 

matumbawe.
Ofisa huyo anataja hatua wal-

izozichukua kudhibiti uharibifu 
huo ni kutoa elimu ya umuhimu 
wa misitu hiyo, njia mbadala ya 
kututumia kujengea badala ya 
miti na athari za ukataji miti, yak-
iwamo mabadiliko ya tabianchi.

Anasema moja ya athari za 
ukataji wa miti hiyo ni kupwa na 
kujaa kwa bahari na maji kuingia 
kwenye makazi ya watu.

Panga anasema eneo la Mi-
kindani limeathiriwa zaidi kwa 
kuwa nyumba zake nyingi zipo 
ndani ya mita 60 kutoka baha-
rini kinyume cha Sheria ya Maz-
ingira.

“Wengi wa wakazi wa Mikinda-
ni wapo ndani ya maji, wengine 
mita 10, wengine mita tano kiny-
ume cha sheria,” anabanisha.

Panga anasema Halmashauri 
ya Manispaa ya Mtwara Mikinda-
ni kwa kushirikiana na Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) wanazuia shughuli hizo na 
kutoa elimu kwa jamii na kueleza 
faida za misitu hiyo.

Ofisa huyo pia anabainisha 
kuwa katika eneo la Mikinda-
ni wanatekeleza mradi wa 

kuongeza fukwe na kuzuia mmo-
nyoko wa udongo kwa kushiriki-
ana na wananchi wa eneo hilo.

Panga pia anakiri kuwapo shu-
ghuli za uchimbaji mchanga ku-
fuatia malalamiko aliyopokea ku-
toka kwa wadau wa maendeleo 
katika eneo hilo, akiahi kufanyia 
kazi kwa kushirikiana na uongozi 
wa halmashauri hiyo.

Anasema wanaendesha 
kampeni ya kuotesha mikoko ka-
tika maeneo ambako imekatwa 
ili kurejesha hali ya zamani.

KAULI YA NEMC
Meneja wa Baraza la Uhifa-

dhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC) Mkoa wa Mtwara, 
Boniphace Guni, anasema hana 
taarifa ya shughuli ya uchimbaji 
mchanga katika eneo hilo, aki-
sisitiza ni kinyume cha sheria.

Guni anaahidi kufuatilia taarifa 
hiyo aliyoipokea kutoka Nipashe 
na baadaye kutoa taarifa kuhusu 
suala hilo.

Nipashe pia inatua mezani 
kwa Ofisa wa Mkazi Wizara 
ya Madini Mkoa wa Mtwara, 
Ephraim Mushi ambaye anasita 
kutoa taarifa kuhusu tatizo la 

uchimbaji mchanga katika eneo 
la Mikindani, akisisitiza ni sharti 
apate kibali kutoka ngazi ya juu 
ya wizara hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Mkoa wa Mtwara, kwa sasa mkoa 
huo una leseni 386, leseni 17 za 
utafiti, leseni moja ya uchimbaji 
mkubwa, leseni nne za uchimba-
ji wa kati na leseni 364 za uchim-
baji mdogo.

MIKOKO KITAIFA
Kwa mujibu wa taarifa ya Wiz-

ara ya Maliasili na Utalii (1991 na 
2015), kumekuwapo na kupun-
gua kwa mikoko katika ukanda 
ya kaskazini na kusini kutoka 
hekta 11,159 hadi 1,701 na kutoka 
hekta  35,159 hadi 30,981 katika 
mwaka      1991 hadi 2015 mta-
walia. 

Hata hivyo, taarifa hiyo ina-
bainisha kumekuwapo na 
ongezeko la mikoko kutoka hek-
ta 68,390 mwaka 1991 hadi hekta 
125,418 mwaka 2015 katika Kanda 
ya Kati inayojumuisha mikoa ya 
Dar es Salaam na Pwani.

Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Juni 
mwaka huu ilizindua Mpango 

Kabambe wa Taifa wa Usimamizi 
na Uhifadhi wa Mazingira.

Lengo Kuu la Mpango Kabam-
be huo ni kutoa mwongozo wa 
hatua za kuchukuliwa kutatua 
shida za mazingira nchini kwa 
kuzingatia sehemu husika na 
hatua mahsusi zinazopaswa ku-
chukuliwa.

Malengo mahsusi ya Mpango 
Kabambe ni kuainisha hali ilivyo 
ya shida za mazingira ikiwamo 
visababishi, athari zake, hatua 
zilizoendelea kuchukuliwa na 
vikwazo.

Vilevile, kutoa mwelekeo wa 
kimkakati wa mabadiliko yanay-
ohitajika kuleta matokeo chanya, 
kuainisha maeneo ya vipaum-
bele na kuainisha hatua mahsusi 
zinazopaswa kuchukuliwa ili ku-
kabiliana na shida za mazingira 
husika.

Tanzania ni mwanachama wa 
Mkataba wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi (UNFCCC) na ni miongoni 
mwa nchi zilizowasilisha mchan-
go wake wa kukabiliana na athari 
hizo katika Sekretarieti ya Mka-
taba wa Umoja wa Mataifa wa 
Mabadiliko ya Tabianchi Julai 30 
mwaka jana.

Mkazi wa mtaa wa Kisungule A, Mikindani mkoani Mtwara, Moza Ahma, akionyesha namna wanavyotumia taka kuzuia 
maji ya bahari kuingia kwenye makazi yao. PICHA: MARY GEOFREY
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HABARI KITAIFA

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema licha 
ya changamoto ya  UVIKO-19 
na vita vya Russia na Ukraine, 
ndani ya uongozi wake wa mia-
ka miwili ukusanyaji wa mapato 
umeongezeka katika serikali 
yake.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo   
jana Ikulu, Zanzibar wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio ya mia-
ka miwili ya uongozi wake tangu 
alipochaguliwa mwaka 2020.

Alisema ongezeko hilo la ma-
pato linatokana na idadi kubwa 
ya watalii wanaofika Zanzibar. 
Alisema hali hiyo imeanza kure-
jea kama ilivyokuwa kabla ya 
janga la UVIKO-19.

Rais alisema anajivunia uchu-
mi kuimarika licha ya janga la 
UVIKO-19   na vita vya Ukraine 
na Russia vinavyoikumba dunia 
na kusababisha uchumi kusima-
ma na sasa kuna kila dalili hali ya 

uchumi kurejea katika hali yake 
ya nyuma na kuvuka malengo.

Alisema katika sekta ya utalii 
wageni wameongezeka na kwa 
mara ya kwanza Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume umekuwa nam-
ba moja kwa kuingiza watalii 
wengi na kuakisi mapato yanay-
opatikana kutokana na uingiaji 
wa wageni.

“Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege wakati naingia madara-
kani walikuwa wanategemea 
mishahara kutoka serikali na 
serikali ikitoa Sh. milioni 400 
kila mwezi kwa ajili ya kulipa 
mishahara. Nafurahi  kusema 
katika kipindi cha miezi mitatu, 
robo ya kwanza ya Julai hadi 
Septemba, mwaka huu, wame-
vunja rekodi ya mapato kwa ku-
ingiza Sh. bilioni 6.7,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema kuna kila 
sababu ya kujivunia mipango 
ya kukusanya mapato vizuri ili 
kuleta maendeleo. Alisema uku-
sanyaji wa fedha ni mzuri ka-
tika serikali yake na imetokana 

na hatua zilizowekwa ikiwemo 
mfumo wa ukusanyaji wa ma-
pato kwa njia ya kielektroniki.

Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi, 
ndani ya miaka miwili ya uon-
gozi wake, pia amefanikiwa 
kutekeleza maridhiano ya kisia-
sa ambayo yamefungua milango 
ya uwekezaji na ukuaji wa uchu-
mi katika sekta mbalimbali.

Alisema maridhiano hayo 
yanatokana na hali ya amani na 
usalama lakini pia ushirikiano 
kati ya viongozi wakiwamo wa-
nasiasa na wananchi.

Mafanikio mengine, alisema 
ni kuongezeka kwa uwekezaji na 
miradi iliyosajiliwa ndani ya mia-
ka miwili ni 181 yenye thamani ya 
dola bilioni tatu.

Miradi hiyo itazalisha ajira 
11,289 na kituo cha uwekezaji 
Zanzibar (ZIPA) imeimarisha hu-
duma zao na cheti cha uwekezaji 
sasa kinatolewa ndani ya muda 
wa maa 24 endapo mwekezaji 
atatimiza masharti yanayotaki-
wa.

Alisema hatua hiyo itaende-

leza kukuza uchumi wa nchi kwa 
sababu uchumi unategemea fed-
ha za wawekezaji kutoka nje.

Kuhusu miradi ya maendeleo 
alisema hospitali za wilaya 10 zi-
naendelea kujengwa, ujenzi wa 
shule za gorofa, miradi ya maji 
na barabara ambapo ikikamilika 
huduma zitakuwa bora.

Alisema serikali yake im-
esimamia suala la utawala bora 
ikiwemo kutoa hadharani ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) na 
hatua kuchukuliwa kwa wale 
wote waliotajwa katika ripoti 
hiyo kuhusika na ubadhilifu wa 
umma.

Alisema katika kipindi cha mi-
aka mitatu iliyobaki miradi mi-
kubwa inatarajiwa kutekelezwa 
ili kubadilisha uchumi wa Zan-
zibar ikiwemo ujenzi wa bandari 
ya Mangapwani, ujenzi wa bara-
bara kuu ikiwemo ya Kisauni-
Fumba, ujenzi wa barabara za 
ndani zenye kilomita 200 na 
ujenzi wa uwanja wa ndege wa 
Pemba.

Afa kwenye foleni mbolea ruzuku

Mwinyi aanika mafanikio ya miaka miwili 

Na Waandishi Wetu

MKULIMA Florence Nyingo 
(40), mkazi wa Kijiji cha Nakahu-
ga, Wilaya ya Songea mkoani Ru-
vuma, anadaiwa kufariki dunia 
muda mfupi baada ya kuanguka 
akiwa kwenye foleni ya kununua 
mbolea ya ruzuku.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Ruvuma, Marko 
Chilya alisema tukio hilo lilitokea 
Alhamis jioni kwenye eneo la 
ghala la kuhifadhi mbolea ya ru-
zuku.

Alisema ghala hilo liko karibu 
na Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Ruvuma, akifafanua kuwa 
mkulima huyo, akiwa kwenye 
foleni, alianguka na kukimbi-
zwa hospitalini huko ambako 

madaktari walithibitisha kifo 
chake.

Kamanda huyo alisema mkuli-
ma huyo alikuwa ametokea Kijiji 
cha Nakahuga, Songea Vijijini na 
alifika huko kwa ajili ya kutafuta 
mbolea ya ruzuku na kwamba 
eneo la tukio kulikuwa na foleni 
ndefu ya wahitaji wa mbolea 
hiyo.

SAKATA BUNGENI
Jana wakati wa majadiliano ya 

ripoti za utendaji wa kamati za 
kudumu za Bunge jijini Dodoma, 
Mbunge wa Viti Maalum, Kunti 
Majala aliliibua suala hilo.

Mbunge huyo alisema fedha 
nyingi za serikali za miradi zina-
potea kutokana na wizi pamoja 
na kuingia mikataba mibaya, 
akisisitiza zingesaidia wakulima 

kupata mbolea.
Alisema mkulima aliyefariki 

dunia akiwa katika foleni ni 
kielelezo kuwa kuna shida ya 
mbolea kwa wakulima.

“Wakulima hawana mbolea 
mpaka mtu anafia katika foleni 
akisubiri mbolea ya ruzuku, 
wakati kuna watumishi ndani ya 
serikali wanaiba fedha za umma 
katika miradi mbalimbali,” alise-
ma.

Wakati mbunge huyo akiende-
lea kuchangia, Naibu Waziri wa 
Afya, Dk. Godwin Mollel alisima-
ma na kumpa taarifa kuwa mtu 
hawezi kufariki dunia kwa kuwa 
yupo katika foleni na kwamba 
hakuna uthibitisho huo.

Dk. Mollel alisema hiyo siyo 
sababu ya chanzo cha kifo ki-
taalamu na kuomba mchangiaji 

afute kauli yake ili aendelee ku-
changia hoja.

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Eliezer Feleshi alisima-
ma na kumpa taarifa mchangiaji 
kuwa mkulima huyo hakufariki 
dunia kutokana na foleni ya ku-
subiri mbolea.

Hata hivyo, Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson aliingilia kati 
sakata hilo na kusema taarifa 
hizo mbili hazikuwa na uzito 
kwa Mbunge Kunti.

Spika alisema suala mtu ku-
fariki dunia akiwa katika foleni 
kama lilitokea halina ubishi kwa 
sababu ni kweli alifariki dunia 
akiwa eneo hilo.

nImeandaliwa na Gideon 
Mwakanosya (SONGEA) na  
Richard Makore (DODOMA)

Wahamiaji 
haramu wafa 
kwa ajali 
wakienda ‘Sauzi’  
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

RAIA wawili wa Ethiopia 
wamefariki dunia na wengine 
watatu kujeruhiwa huku wanne 
wakitoroka baada ya gari wal-
ilokuwa wakisafiria kupelekwa 
Afrika Kusini kuacha njia na 
kupinduka.

Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Sin-
gida, Phaustine Ngunge, akizun-
gumza na waandishi wa habari 
jana, alisema tukio hilo lilitokea 
Oktoba 26 mwaka huu katika 
Kijiji cha Mitundu wilayani Man-
yoni mkoani hapa.

Alisema wahamiaji hao hara-
mu ambao jumla walikuwa tisa 
walikuwa wakisafirishwa katika 
gari aina ya Toyota Land Cruiser 
ambalo namba za usajili hazi-
jajulikana, akibainisha majeruhi 
walipelekwa katika Hospitali ya 
Wilaya ya Manyoni kwa matiba-
bu.

Ngunge alisema wahamiaji 
wanne ambao hawakujeruhiwa 
katika ajali hiyo, walikimbia na 
kwenda kusikojulikana lakini 
baada ya siku moja walijisalimi-
sha katika Kituo cha Polisi Mitun-
du wilayani Manyoni.

Alisema waliofariki dunia ka-
tika ajali hiyo, miili yao imehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Mkoa 
wa Singida ambapo taratibu za 
mazishi zifanyika baada ya ku-
pata kibali kutoka Ubalozi wa 
Ethiopia ama kuzikwa nchini au 
kusafirishwa.

Kuhusu majeruhi, alisema 
wametibiwa na kupona na 
kwamba hadi sasa wanashikili-
wa na Jeshi la Uhamiaji ambapo 
kesho watuhumiwa saba wana-
tarajia kufikishwa mahakamani 
kujibu tuhuma za kuingia nchini 
bila kuwa na kibali.

Aliongeza kuwa dereva wa gari 
lililowasafirisha, ametoroka na 
hajulikani aliko na gari hilo lililo-
tumika kuwasafirisha wahamiaji 
hao haramu linashikiliwa katika 
Kituo cha Polisi Mitundu.

Ofisa huyo wa Uhamiaji alise-
ma katika mahojiano na waha-
miaji hao, walisema wametumia 
miezi minane kutoka Ethiopia 
hadi kufika mkoani Singida.

Kufuatia tukio hilo, Ngunge 
alionya Watanzania wakiwamo 
askari kutojiingiza katika biasha-
ra ya kusafirisha wahamiaji hara-
mu kwa kuwa wakikamatwa, wa-
tachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa sheria.

“Ninatoa wito kwa wananchi 
wa Mkoa wa Singida mnapom-
tilia shaka mtu ambaye siyo raia 
wa Tanzania, mtoe taarifa ka-
tika Jeshi la Uhamiaji na katika 
chombo chochote cha usalama,” 
alisema.

Tukio hili limekuja siku chache 
baada ya askari mkoani Mbeya 
kukamatwa wakituhumiwa kusa-
firisha wahamiaji haramu.

Rais wa 
Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, 
akizun-
gumza na 
kujibu mas-
wali wakati 
wa mkutano 
wake na 
wahariri na 
waandishi 
wa habari, 
Ikulu, ji-
jini Zanzibar 
jana. PICHA: 
IKULU
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MAONI & UCHAMBUZI

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) , imekuja na 
mfumo mpya wa kielektroniki, utakao-
tumika kutoa mikopo ya asilimia 10 
ambayo ni   makusanyo ya mapato ya 
ndani ya halmashauri kwa makundi 
matatu.

Makundi hayo ni ya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu, ambapo   vi-
kundi vinatakiwa kujisajili na kutuma 
maombi kwa njia ya mtandao, lengo 
likiwa ni kuongeza uwazi wa uombaji, 
utoaji na urejeshaji wa mikopo hiyo.

Inaelezwa kuwa mfumo huo pia 
utasaidia kuongeza uwajibikaji, usawa 
na uadilifu katika kutoa huduma ya 
mikopo kwa vikundi husika na kuvi-
saidia kuwa na takwimu sahihi na kura-
hisisha utoaji wa mikopo kwa wakati

Aidha, kupitia mfumo huu itatusaidia 
sana kuhakikisha kwamba waombaji 
wanapata mikopo kwa uwazi lakini 
pia kuhakikisha zile fedha zinazokope-
shwa zinakuwa rahisi kurejeshwa kwa 
wakati.

Hayo ni kwa mujibu wa Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Prof. Riziki 
Shemdoe, wakati akihojiwa na vyombo 
vya habari kuhusu uanzishwaji wa mfu-
mo huo hivi karibuni.

Kwa mfumo huo mpya wa utoaji 
mikopo ya halmashauri, ninaamini 
kwamba utakuwa mwiba kwa wajanja 
wachache ambao wamekuwa wakiitu-
mia kinyume na makusudi au kutoireje-
sha kwa wakati.

Hiyo inatokana na kwamba, baada 
ya kupata hati ya usajili ambayo inapa-
tikana pia kwa njia ya kielektroniki, ki-
kundi kinaweza           kuomba      mkopo 
kwa kuwasilisha     maombi kwa njia ya 
mfumo na kupitishwa na kamati mbal-
imbali za mikopo kwa kuzingatia vig-
ezo vyote.

Jambo la kwanza linalotakiwa ku-
fanywa kupitia mfumo huo, ni kusa-
jili kikundi kwa kutengeneza akaunti 
na kuweka taarifa sahihi, na kwamba 
kama taarifa zote zitakuwa sahihi mfu-

mo utamtutumia mhusika barua pepe.
Ujumbe huo pia unaweza kuwa kwe-

nye namba ya simu kwa ajili ya uhakiki 
na baada ya hapo mhusika ataweza 
kuingia ndani ya mfumo, ili kumalizia 
kujaza taarifa mbalimbali za kikundi 
zikiwamo za wanakikundi.

Mbali na hayo, inaelezwa kuwa taar-
ifa zao zitaambatana na viambatisho 
mbalimbali ikiwamo katiba na kisha 
kuziwasilisha taarifa za kikundi kwe-
nye mfumo kwa ajili ya kupata hati ya 
usajili.

Kwa uwazi kama huo,  wale ambao 
walikuwa wamezoea kuwa na vikundi 
hewa au watendaji waliokuwa wana-
tumia mwanya huo kuunda vikundi 
hewa kwa ajili kujinufaisha, huo ndio 
mwisho wao.

Utaratibu wa zamani wa utoaji 
mikopo umekuwa ikigubikwa na 
malalamiko ikiwamo baadhi ya waom-
baji kudai kunyimwa na watendaji wa 
halmshauri na  baadhi ya wakopaji ku-
torejesha mkopo kwa wakati.

Vilevile kumekuwapo na vikundi 
hewa, hali ambayo husababisha fedha 
nyingi za halmshauri kuishia mikononi 
mwa wajanja wachache huku wengine 
wanaosubiri mikopo hiyo irejeshwe ili 
nao wakope wakiishia kuikosa.

Itoshe kusema tu kwamba, asante 
serikali kwa kuja na mfumo huo ambao 
ninaona kama mkombozi kwa wakopa-
ji wenye nia njema waliokuwa wakiiko-
sa kutokana na kuwapo wajanja wach-
ache wanaoitumia kinyume.

Ikumbukwe kuwa fedha za mkopo 
zinazotolewa na halmashauri kwa vi-
kundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu, kwa ajili ya kutumika 
kwenye  miradi iliyokusudiwa ili kuin-
ua uchumi wa vikundi hivyo.

Hivyo ninadhani serikali imebaini 
matumizi ya fedha hizo ni kinyume, 
ikaamua kuja na mfumo huo mpya 
ambao kwa kweli unaweza kunufaisha 
pande zote kuanzia wakopeshaji na wa-
kopaji kwa ajili ya maendeleo.

Kwa mfumo huu, mikopo ya 
halmashauri sasa mwiba kwa wajanja

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali inapaswa kuzingatia  
ushauri kuhusu mikataba nyeti 
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KWA miaka mingi, serikali kupitia wizara zake za kisekta, imekuwa 
ikiingia mikataba mbalimbali na taasisi za ndani au za nje kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. Miongoni mwa 
miradi hiyo ni ya uchimbaji wa madini na mafuta ambayo hugharimu 
mabilioni ya shilingi.  
Mikataba hiyo imekuwa ikilalamikiwa mara kwa mara na wadau 
wakiwamo Wabunge kutokana na upungufu unaojitokeza ikiwamo 
baadhi ya watu wanaoiwakilisha serikali wakikosa umakini au kue-
gemea kwenye maslahi binafsi. Kutokana na kuwapo kwa mazingira 
hayo, mikataba mingi imekuwa ikisababisha serikali kuingia hasara 
au kutekelezwa kwa kiwango duni huku nchi ikiwa hainufaiki kama 
inavyopasa. 

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, katika mkutano wa Bunge 
unaoendelea jijini Dodoma, Mbunge wa Masasi (CCM), Geoffrey 
Mwambe, ameshauri  serikali kupeleka bungeni mikataba yote ya 
miradi mbalimbali inayoingia  ambayo inazidi  Sh. bilioni tano ili 
ijadiliwe  kutokana na taifa kupata hasara inapovunjika kutokana na 
kulipwa fedha nyingi.  Akichangia  hoja kwenye ripoti  za  Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)  zilizowasilishwa  bun-
geni na Kamati za Kudumu za  Bunge  za Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC), Serikali (PAC)  na Mitaji na Uwekezaji (PIC). Mwambe alise-
ma serikali inashindwa kesi nyingi katika mikataba iliyowahi kuingia. 

Mbunge huyo ambaye kitaaluma ni mchumi, aliweka bayana  seri-
kali imeshindwa katika mashauri  mbalimbali yatokanayo na mika-
taba isipokuwa mmoja tu wa City Water.  Kampuni hiyo iliingia mka-
taba wa kutoa huduma za maji kwa niaba ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) lakini ilishindwa kuki-
dhi kiu ya wananchi ya kupata maji kwa uhakika. 

Kutokana na ukweli huo, Mwambe alisema mikataba hiyo ina-
liangamiza taifa letu, hivyo imefika wakati sasa iwe   inawasil-
ishwa   bungeni na kujadiliwa. Kwa kufanya hivyo, kwa mujibu 
wa mbunge huyo, wabunge watapata nafasi ya kuipitia na kutoa 
maoni yao kwa niaba ya wananchi kabla ya kutiwa saini rasmi kwa 
utekelezaji.  Mwakilishio huo wa wananchi alikwenda mbali zaidi na 
kupendekeza hata  mikataba ya zamani ambayo serikali ilishaingia 
na kampuni au taasisi za nje na za ndani, iwasilishwe bungeni kwa 
kudurusiwa ili kuangaliwa kama imezingatia maslahi ya taifa.

Alitolea mfano wa mkataba wa ujenzi wa bwawa la kuzali-
sha umeme la Mwalimu Nyerere katika Mto Rufiji kuwa umesogezwa 
kinyemela kwa miaka miwili, jambo ambalo ni hasara kwa taifa. Kwa 
kusogezwa mkataba huo, maana yake uzalishaji wa umeme utachele-
wa hatua ambayo itawasababishia wananchi kukosa umeme kwa 
wakati kama walivyotarajia.  Ushauri uliotolewa na mbunge huyo 
unapaswa kuzingatiwa na serikali kwa sababu ya maslahi mapana 
ya taifa. Kama alivyosema iko mikataba mingi ambayo imelitesa taifa 
kiasi cha kuifanya nchi kushindwa kupiga hatua kimaendeleo. 

Mfano wa mikataba ambayo imelisumbua taifa ni ule wa kufua 
umeme baina ya serikali na Independent Power Tanzania Limited 
(IPTL). Mkataba huu umesababisha utata mkubwa kimaudhui hata 
utekelezaji wake na matokeo yake wananchi ndio wamekuwa wa-
naumia kwa kulipa gharama kubwa za umeme. 

Mikataba kama hiyo, inapaswa kuangaliwa kwa makini katika 
mchakato mzima kuanzia kutafuta wabia au makandarasi wa 
utekelezaji wa miradi. Kwa kufanya hivyo, kutaiwezesha serikali 
kujua kama kampuni husika ina uwezo na inajulikana badala ya 
kutegemea taarifa za mitandao na zisizothibitishwa. 

Uhalisia katika hili ni sakata la kampuni ya Richmond Develop-
ment Corporation LLC, iliyopewa zabuni ya kufua umeme iliyo-
daiwa kuwa ni ya Marekani lakini uchunguzi ulipofanyika ilibainika 
haijawahi hata kufunga balbu ya umeme. Matokeo ya mkataba huo 
ulisababisha viongozi waandamizi serikalini kuachia ngazi na kuvun-
jwa baraza la mawaziri.  Kwa mantiki hiyo, ushauri kwa serikali ku-
wasilisha mikataba minene bungeni ili ijadiliwe kabla ya kutiwa saini 
kwa ajili ya utekelezaji ni muhimu na serikali inapaswa kuzingatia ili 
kuepusha hasara na matatizo yanayoweza kujitokeza. 

Na Sabato 
Kasika



Jijini Bujumbura, 
Salma alishusha 
hoja 10 kwenye 
Mkutano wa 
Kimataifa wa 
Viongozi Wa-
nawake wa Afrika 
uliofanyika hivi 
karibuni. Kwenye 
hoja zake 10, 
Mama Salma 
alianza na Rais 
Samia na kumali-
za na Rais Samia. 
Kwanza, Salma 
Kikwete alianza 
kwa kuwasilisha 
salaam za kutoka 
kwa Rais Samia 
kwa mkutano huo 
na ukumbi ulim-
shangilia Rais Sa-
mia kama ishara 
kuwa wanawake 
wanaweza. 
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SAFU

Mama Salma Kikwete mwanamke wa shoka,
amedhihirisha mkutano wanawake Afrika

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Hili la maji tusitende kazi kwa mazoeaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

K
WA aliyesoma miaka 
ya nyuma, akiona wa-
nafunzi wanasoma sasa 
hususan wa elimu ya 

sekondari mpaka vyuo vikuu, 
hakika atakuwa na sababu ya 
kuwahurumia kama si kuwasiki-
tikia.

Zamani tukisoma, ukifika 
kidato cha nne na kukaribia 
kufanya mtihani wa mwisho 
kumalizia shule, tulikuwa tukip-
ewa fomu za kujaza kazi (Sel 
Forms) kwa jinsi tulivyoona ina-

K
WA Maslahi ya Taifa leo, 
naomba niwapeleke jiji-
ni Bujumbura, Burundi 
ambako Mama Salma 

Kikwete, mke wa Rais wa Awa-
mu ya Nne, Jakaya Kikwete, alia-
likwa kuhudhuria na kuhutubia 
Mkutano wa Kimataifa wa Vion-
gozi Wanawake wa Bara la Afrika 
ambao uliwakutanisha wake wa 
viongozi wakuu wa bara hili. 

 Nianze tu kwa kukumbusha, 
baada ya kushauriwa na kion-
gozi wetu mmoja kuwa tuhamie 
Burundi, baadhi yetu kwa hiari, 
baada ya ushauri huo, tumeha-
mia Burundi,  mimi nikiwemo, 
nimehamia Burundi na sasa 
naishi Bujumbura na kujitambu-
lisha ubalozini na tulipokelewa 
vizuri. Nikiwa Bujumbura, nika-
julishwa ujio wa kiongozi wetu, 
Mama Salma, nami nikaitika 
wito.

 Baada ya mkutano na msaada 
wa Balozi wetu nchini Burundi, 
Dk. Jilly Maleko, nilipata fursa 
adimu ya kufanya mahojiano 
na Mama Salma, ndipo sasa ni-
kagundua huyo mama kwanza 
ni mwanamke. Si mwanamke tu 
kama mwanamke wa kawaida, 
bali ni mwanamke wa shoka 
hasa. Ni mke kwa mumewe, Dk. 
Jakaya Kikwete, ni mama kwa 
familia yake, na   pia ni mke 
wa Rais wa zamani (first lady) 
na ni Mkurugenzi wa taasisi 

ya Wanawake na Maendeleo 
(WAMA). Kwa sasa ni mwana-
siasa na mbunge wa Mchinga 
mkoani Lindi,  akiwa mmoja wa 
wanawake wachache ambao ni 
majembe ya ukweli kwa kuwa 
mbunge wa jimbo.

  Jijini Bujumbura, Salma 
alishusha hoja 10 kwenye Mku-
tano wa Kimataifa wa Viongozi 
Wanawake wa Afrika uliofanyika 
hivi karibuni. 

Kwenye hoja zake 10, Mama 
Salma alianza na Rais Samia na 
kumaliza na Rais Samia. Kwan-
za, Salma Kikwete alianza kwa 
kuwasilisha salaam za      kutoka 
kwa Rais Samia kwa mkutano 
huo na ukumbi ulimshangilia 
Rais Samia kama ishara kuwa 
wanawake wanaweza. 

Pili, akauzungumzia umuhimu 
wa mkutano huo, huku akionye-
sha heshima ya mke mwema 
kuomba ruhusa kwa mumewe 
kabla ya kusafiri kwenda popote 
hata kwa safari za kikazi. Sijui 
ni wanawake viongozi wangapi 
bado wanawaheshimu hivyo  
wenza wao na kuomba ruhusa 
kusafiri hata kwa safari za kikazi.

Hoja ya tatu, aliwashauri wa-
nawake wote hata walioolewa, 
wasiishie tu kuwa wake wema 
ndani ya familia zao, au wama-
ma wema kwenye kulea familia, 
bali   wajiongeze, wawe chachu 
ya maendeleo kwa kujishughuli-

sha na shughuli nyingine zozote 
za kiuchumi kusaidia familia. 
Huu ni ujumbe mahususi kwa 
wanawake walioolewa wasiishie 
kuwa magolikipa.

Nne, Salma Kikwete ameitan-
gaza vyema Tanzania na mam-
bo mazuri yetu  nje ya mipaka 
yetu, hivyo kuendelea kuifanya 
Tanzania kuwa nchi ya mfano 
barani Afrika. Kama mwanzo 
Tanzania ya Nyerere tulivyoitwa 
Kisiwa cha Amani kutokana na 
juhudi mbalimbali za Tanzania 
kuleta amani eneo la Maziwa 
Makuu, sasa Tanzania ya Samia 
inakwenda kuwa kitovu cha 
maendeleo ya biashara katika 
ukanda huu.

Jambo la tano, Salma ameina-
di Tanzania kuwa nchi ‘shamba 
darasa’ la utetezi wa haki elimu 
kwa mtoto wa kike baada ya 
kuruhusu watoto wa kike wa-
naopata ujauzito wakiwa shu-
leni, kuruhusiwa kuendelea na 
masomo.

Hoja ya sita, Salma amewaasa 
viongozi wanawake, uongozi, 
madaraka na mamlaka, visi-
wafanye kusahau wajibu halisi 
wa mwanamke kwenye familia 
kuwa mke mwema na mama 
bora wa kulea familia. Kwa man-
tiki hiyo, mwanamke akiwa bosi, 
ubosi huo uishie kazini, akirudi 
nyumbani yeye ni mke na ni 
mama kwenye familia na mara 

moja moja, aingie jikoni.
Saba, Salma asisitiza ushiriki-

ano baina ya wenza na kusisitiza 
umuhimu wa wenza kushirik-
ishana kwenye kila jambo kwa 
waume kuwashirikisha wake 
zao kwenye mambo yao na wake 
kuwashirikisha waume zao kwe-
nye mambo yao, kwa kujitolea 
mfano wa yeye na Jakaya.

Jambo la nane, Salma ame-
sisitiza umuhimu wa kila familia 
kujipangia utaratibu wa mai-
sha yao na kuishi kwa kuufuata 
utaratibu waliojipangia. Kwenye 
hoja hii   amepiga ukungwi ki-
dogo kuhusu maisha ya ndoa ak-
isema:  “akili ni nywele kila mtu 
ana zake” na “maisha ya ndoa, 
hayana shule.”

Tisa, Salma asisitiza suala la 
maadili, kwa watoto na vijana, 
na kumpongeza Rais Samia ana-
vyosisitiza maadili kwa viongozi 
na jambo la 10, amemalizia  kwa 
hoja muhimu zaidi kuliko zote, 
hoja ya upendo kwa majirani 
akisisitiza mpende jirani yako 
kama ndugu yako.

Hakika ukiwa karibu na wa-
ridi lazima unukie uwaridi. Mtu  
kukaa katibu na Rais wa nchi 
kwa miaka 10, unakuwa na sifa 
za urais. Mtu kama huyu aki-
andaliwa kidogo tu, Tanzania 
tunaweza kujikuta tunampata 
Hilary Clinton wetu miaka ya 
karibuni. 

faa kwa mujibu wa chaguo.
Tulitakiwa kujaza nafasi tatu 

za kazi; unayoipenda sana, 
unayoipenda na nyingine ya 
ziada, kama hizo mbili za awali 
zitakuwa zimejaa. Kwa ufupi, 
ajira halikuwa tatizo, kazi zili-
watafuta watu.

Nafasi zilikuwa kedekede 
kwa sababu baadhi ya wali-
ochagua walikuwa wakifaulu 
kuendelea na kidato cha tano, 
hivyo nafasi kutafuta kujazwa. 
Vivyo hivyo, tulipomaliza ki-
dato cha sita, zililetwa fomu 
kama hizo kujaza ili kupata 
ajira.

Na wakati mwingine ulipoch-
aguliwa ajira fulani ulikuwa na 
uwezo wa kukataa na kubadili-
sha. Hali iliendelea hivyo hivyo 
mpaka vyuo vikuu, hivyo kila 
aliyesoma alikuwa na uhakika 
wa ajira na ndiyo sababu waza-
zi walitilia mkazo watoto wao 
kusoma.

Leo hii, maliza kidato cha 
nne au sita au chuo kikuu 
hujazi fomu ila unarudi kwa 
baba na mama yako kutafuta 
cha kufanya, huku viongozi 
na wamotishaji wengine waki-
hanikiza watu kujiajiri baada 
ya kumaliza elimu zao kana 
kwamba kujiajiri kunakuja tu.

Wanaohanikiza vijana wa-

malizao elimu zao wajiajiri, 
wanahimiza vijana hao kuwa 
wabunifu na kutumia elimu 
zao kujiajiri na hata kuajiri 
wengine. Sikatai, inawezekana 
lakini ni kwa kiasi gani na idadi 
ipi ya vijana wenye ubunifu 
huo bila nyenzo.

Hatujasikia wafungwa waki-
maliza vifungo vyao au waki-
toka jela kwa msamaha wana-
shawishiwa kujiajiri. Zamani 
tukihubiriwa kuwa gerezani ni 
mahali pa mafunzo, kwamba 
mfungwa akitoka anakuwa 
tayari na ujuzi na kurudi 
mtaani akiwa mtu mwema na 
mwenye shughuli ya kufanya.

Lakini kama sasa hivi tu-
naambiwa Panyarodi wengi 
wao ni waliotoka magereza-
ni, ina maana gani? Kama si 
kwamba huko huenda ku-
fungiwa wasionane na ndugu 
zao na kufanyishwa kazi ngu-
mu wakisubiri kumaliza muda 
wao na kurudi uraiani.

Haina tofauti leo na wa-
nafunzi wanaokwenda shuleni 
na vyuoni kusubiri kumaliza 
miaka yao ya masomo na ku-
rudi majumbani kama walivy-
otoka! Najiuliza, je wanaohani-
kiza vijana kutumia ubunifu 
kujiajiri wao wameutumia vipi 
kutuondolea kadhia hizi zina-

zotuzinga?
Leo hii inachekesha, kusikia 

nchi inapita kwenye mgawo 
wa maji! Inasikitisha kusikia, 
kwamba hata mikoa ya Kanda 
ya Ziwa inapitia kadhia hii 
wakati kuna Ziwa Victoria le-
nye maji ya kutosha.

Taifa lenye umri wa miaka 
60 likiwa huru, leo bado linap-
iga kelele ya upungufu au uko-
sefu wa maji mpaka kuingiza 
wananchi kwenye mgawo. Mi-
aka yote limekuwa na mawa-
ziri wa maji lakini inashangaza 
mipango yao imekuwa ikiishia 
wapi na leo kutangaza mgawo 
wa maji!

Tunatangaziwa ukame am-
bao sasa umeanza kuua wany-
ama pori na punde utaingia 
kwa wanyama wafugwao kabla 
ya kuathiri na binadamu. Hivi 
sasa tunasikia wanyama wana-
vamia makazi ya watu kugom-
bania maji! Ubunifu uko wapi 
katika hilo la maji?

Miaka yote tumekuwa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa, tena 
ikifanya vizuri katika utabiri 
ikitarajiwa kuwa wanaotabiri-
wa hali hiyo watakuwa waan-
galifu na kuoanisha mipango 
yao na kuiweka sawa kwa ajili 
ya mustakabali mwema wa 
nchi.

Kinachoonekana ni kwamba 
wenye dhamana hutenda kwa 
mazoea na siku ikipita imepita 
na mwisho wa mwezi mambo 
swadakta, wanasubiri mwezi 
mwingine na miaka inakwen-
da, awamu zinaingia na kupita, 
lakini tatizo liko pale pale, maji.

Kutokana na hali inavyok-
wenda, kwa kuwa hatuna mi-
pango madhubuti ya jinsi ya 
upatikanaji na matumizi ya 
maji, mpaka tunakuwa na mga-
wo mikoa yenye Ziwa kubwa 
kama Victoria, ina maana wiz-
ara husika zitagongana tu.

Namaanisha Wizara ya Maji 
lazima igongane na ya Mifugo 
na Uvuvi, lakini pia ya Mali-
asili kwani hizi zinahitaji maji 
ya kutosha wakati wote kwa 
ustawi wao. Ndiyo maana kuna 
haja ya kuunganisha wizara 
hizi na kuwa moja kwani zina-
hitaji rasilimali moja muhimu 
kabisa katika maisha maji.

Lakini wakati mchakato wa 
wazo hili ukifanyika, ni dha-
hiri wenye dhamana ya maji 
wakakaa chini na kubungua 
bongo na kuja na ubunifu, 
vinginevyo ikumbukwe mradi 
wa Bwawa la Umeme la Julius 
Nyerere unahitaji maji mengi 
sana. Kwa ukame huu tutafa-
kari kabla ya hatari. Alamsiki!
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HABARI KITAIFA

Neema yaja 
Watanzania 
mafuta na gesi 
Na Mwandishi Wetu

MAJADILIANO kati ya seri-
kali na wawekezaji ya kuanza 
uchakataji wa gesi asilia il-
iyosindikwa ( LNG) yako katika 
hatua za mwisho na kwamba 
mradi huo unatarajiwa kuanza 
wakati wowote.
Kutokana na mchakato huo, 

Watanzania wametakiwa ku-
jiandaa kunufaika na shughuli 
za mafuta na gesi asilia nchini.
Kamishna wa Mafuta na Gesi 

Asilia wa Wizara ya Nishati, 
Michael Mjinja, aliyasema 
hayo juzi jijini Dar es Salaam, 
wakati wa mkutano wa wadau 
wa mafuta na gesi uliohusu 
utambulisho wa mfumo mpya 
wa kusajili wadau wote katika 
sekta hiyo.
Mkutano huo ulioandaliwa 

na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA), uliwakutanisha wadau 
katika mnyororo wa mafuta na 
gesi wa ndani na nje ya nchi 
ili kubadilishana mawazo na 
uzoefu.
Mjinja alisema ushiriki wa 

Watanzania kwenye shughuli 
za mafuta na gesi asilia zime-
pewa kipaumbele katika sera, 
sheria na kanuni zinazosimam-
iwa na Wizara ya Nishati.
Alisema Wizara ya Nishati 

kupitia Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) na PURA, imeendelea 
kuhakikisha kampuni zina-
zoshiriki kwenye utafutaji na 
uendelezaji wa mafuta na gesi, 
zinatoa fursa kwa Watanzania 
katika ajira na huduma mbal-
imbali. 
Kamishna huyo alisisitiza 

kwamba ni vizuri Watanzania 
wakajiandaa kunufaika na 
fursa zitakazojitokeza kwe-
nye mradi huo, huku akitolea 
mfano mradi wa LNG ambao 
uko kwenye hatua ya majadil-
iano na wawekezaji kwamba 
utakuwa na fursa nyingi.
Ili kuogeza ushiriki wa wa-

zawa, Mjinja alisema serikali 
imechukua hatua kadhaa ziki-
wamo kuanzisha mitaala ya 
mafuta na gesi kwenye baadhi 
ya vyuo vikuu, kusomesha 
watumishi na kuanzisha idara 
na vitengo vya ushiriki wa 
wazawa.
Mkuu wa Kitengo cha Ushirik-

ishwaji wa Wazawa na Uhu-
sishwaji wa Wadau, Charles 
Nyangi, alisema PURA imean-
zisha mfumo wa usajili wa 
watoa huduma katika  mafuta 
na gesi ili kuwatambua wote 
wanaohusika.
“Umuhimu wa mfumo huu ni 

kuwa na taarifa za wangapi 
wamesomea mafuta na gesi, 
wangapi wameajiriwa kwenye 
sekta hii, wangapi hawajaajiri-
wa na wangapi wananufaika 
na mnyororo wa thamani,” 

Shaka awatolea uvivu wabadhirifu serikalini
 Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Itikadi na 
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, 
ametoa onyo na kuwatahad-
harisha watumishi wa serikali 
wanaojihusisha na ubadhirifu. 
Amesema watumishi hao wasi-
jidanganye wala kuthubutu ku-
jihusisha na vitendo hivyo kwa 
kuwa hawataonewa huruma.

Shaka alitoa kauli hiyo jana 
mkoani Dar es Salaam wakati 
wa kongamano la kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kazi kubwa anayoifanya ya 
kuwatumikia wananchi na ku-
waletea maendeleo.

“Nataka kutahadharisha na 
kutoa rai kwa wote walioam-
iniwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan kuchunga dhamana 
zao lakini pia kuwa waadilifu 
hasa katika kusimamia fedha 
za miradi ya maendeleo. Ndu-
gu zangu simba ni simba tu 

na simba hachezewi sharubu. 
Sasa niwaombe kila aliyepewa 
dhamana kuchunga maadili, 
lakini kila aliyepewa dhamana 
kuchunga dhamana yake.

“Wako watu  wanadhani 
kwenye utawala huu wa Rais 
Samia Suluhu Hassan kutaku-
wa na mianya ya upigaji fedha 
za maendeleo. 

Niwaambie watu hao  wa-
nacheza na moto.  Rais Samia 
ni Mwenyekiti wa CCM hataku-
wa na simile kwenye kuwavu-
milia wabadhirifu wa fedha 
za umma ambazo zimetolewa 
kwa ajili ya maendeleo ya Wa-
tanzania. 

“Nataka niwaambie hatavu-
miliwa mbadhirifu yeyote ka-
tika taifa hili. Pia  hatavumiliwa 
yeyote mwenye dhamira ya 
kukwamisha ama kuhujumu 
miradi ya maendeleo ambayo 
inakwenda kuwanufaika Wa-
tanzania,” alisema.

Shaka aliongeza kuwa kuna 
msemo mti wenye matunda 

ndio unaopigwa mawe, hivyo 
amewahakikishia kwamba Rais 
Samia yuko makini, imara na 
amejawa na utayari wa kuwa-
tumikia Watanzania. 

“Maneno maneno yasiwakat-
ishe tamaa wala yasiwatoe 
imani kwa Rais wenu. Hakuna  
kurudi nyuma, Rais Samia  
amesimama imara na yuko 
madhubuti. 

Tulikotoka ni kuzuri, tuliko 
ni pazuri zaidi na matarajio 
yetu tunakokwenda ni kuwa 
imara zaidi chini ya uongozi wa 
Rais Samia. Niendelee kuwasihi 
na kuwoamba tuendelee kum-
wombea Rais wetu, Mwenyezi 
Mungu ampe nguvu, uimara 
zaidi kuwatumikia Watanza-
nia,” alisema.

Kwa mujibu wa Shaka, uon-
gozi wa Rais Samia umefungua 
matumaini mapya kwa Watan-
zania, furaha na mwanga wa 
maendeleo kwao na kwamba 
lengo kuu la Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM 2020-2025 ni kumkom-

boa mwananchi kutoka katika 
wimbi la umasikini. 

Alisema katika kipindi chake 
cha mwaka mmoja na miezi 
minane, Rais ameimarisha  di-
plomasia kwa mataifa jirani na 
ya nje katika sekta za kiuchumi 
na kisiasa.

“Rais Samia amezitembelea 
nchi takribani 22 na nchi yetu 
imeendelea kufunguka kiuchu-
mi kupitia  biashara na nchi za 
nje. Takwimu za hivi karibuni 
zimerekodi ongezeko kubwa 
la mauzo ya nje kwa bidhaa 
na huduma za Tanzania ka-
tika nchi mbalimbali za Afrika 
Mashariki,” alisema.

Aliongeza kuwa, takwimu 
zilizotolewa na Ofisi ya Tak-
wimu ya Kenya, zimeonyesha 
kukua maradufu kwa mauzo 
ya Tanzania katika nchi hiyo 
kwa takribani Sh. bilioni 20.5 
kwa nusu ya kwanza ya mwa-
ka 2021/22 kutoka Sh. bilioni 
10.8 kwa mwaka uliopita wa 
2020/21.

RC awaweka njiapanda Ma-DED ujenzi madarasa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, ameagiza waku-
rugenzi wa halmashauri zote 
mkoani hapa  kusimamia ujenzi 
wa vyumba 290 vya madarasa na 
kuhakikisha unakamilika kabla 
ya Desemba 15, mwaka huu. 

Amesema kukamilisha kwa 
ujenzi huo mapema, kutawez-
esha wanafunzi watakaochaguli-
wa kujiunga kidato cha kwanza 
mwakani kuanza masomo bila 
usumbufu wowote.

Serukamba alitoa agizo hilo 
jana baada ya kufanya ziara ya 

kukagua maendeleo ya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa katika 
halmashauri za Manispaa ya Sin-
gida na  za wilaya ya Ikungi na 
Manyoni. 

“Kama tulivyokubaliana ujenzi 
wa madarasa yote 290 ambayo 
serikali imetoa  Sh. bilioni 5.8   
katika mkoa wetu uwe umekami-
lika kabla ya Desemba 15, mwaka 
huu,” alisema.

Akikagua ujenzi wa vyumba 
vya madarasa sita katika Shule 
ya Sekondari ya Mughanga, 
Manispaa ya Singida, alimwagiza 
Mkurugenzi wa Manispaa, Jeshi 
Mzalendo, kuunda kamati am-
bayo itakuwa inapita kila siku 

jioni kuangalia maendeleo ya 
ujenzi huo.

Pia alielekeza fedha zitaka-
zokuwa zimebaki wakati wa 
ujenzi huo utakapokuwa umeka-
milika, zitumike kwa ajili ya ku-
nunua madawati.

Mzalendo alimhakikishia 
mkuu wa mkoa kuwa ujenzi wa 
vyumba 50 vya madarasa  am-
bayo manispaa imepewa na seri-
kali Sh. bilioni moja, utakamilika 
Novemba 30, mwaka huu.

Mzalendo alisema ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika 
manispaa hiyo uko katika hali 
nzuri, isipokuwa katika shule za 
sekondari za Unyanga na Mfumu 

ambako mchakato wa kuzihami-
sha fedha ulichelewa lakini suala 
hilo limeshapatiwa ufumbuzi na 
kazi imeshaanza.

Akiwa katika wilaya ya Ikungi 
alitembelea ujenzi wa madarasa 
katika shule za sekondari za Ikun-
gi na  Unyahati.

Mkurugenzi Mtendaji wa wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, 
Justice Kijazi, alisema serikali im-
etoa Sh. milioni 580 kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa 29 katika hal-
mashauri hiyo.

Alisema ujenzi wa madarasa 
20 uko katika hatua nzuri na 
kwamba kabla ya Desemba 15, 
yote yatakuwa yamekamilika.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Singida, Pe-
ter Serukam-
ba (kushoto), 
akipata 
maelezo ku-
toka kwa 
Mkuu wa 
Shule ya  
Sekondari 
Mughanga, 
Manispaa ya 
Singida, Pas-
cal Kicham-
bati (wa pili 
kushoto), 
wakati 
akikagua 
maendeleo 
ya ujenzi wa 
vyumba vya 
madarasa 
katika shule 
hiyo, jana.  
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE
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‘Bridal shower’ ya Paskazia Casmir iliyofanyika Oktoba 29 
Cozy cafe Kinondoni, anayetarajiwa kufunga ndoa na James 
Semiono, Send-off yake imefanyika jana katika Ukumbi wa 
Primrose-mbezi beach. Na baada ya hapo, harusi itafuata. 
Hii itakuwa Novemba 12 katika Parokia ya Mtakatifu 
Francis De Sales-Mkuza, Kibaha mjini.
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Huisha nyumba 
yako uifurahie
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M
TOTO Musa alikuwa akizungumza na mama 
yake, katika maongezi yao alianza kumuuliza 
kuhusu asali.

Musa: Eti mama, kila mlamba asali huwa anarudia?
Mama: Ndio mwanangu, hiyo ni kutokana na utamu 

wa asali.
Musa: Kwa hiyo kila anayelamba asali lazima 

achonge mzinga?
Mama: Hapana mwanangu, mzinga wanachonga 

wafugaji na sio walaji.
Musa: Mbona mwalimu katuambia ukionja asali 

lazima urudie?
Mama:Huo ni msemo tu, ukimaanisha kila mtu 

anayefanya jambo kwa ubaya lazima atarudia kama 
hataonywa.

SWALI
Ziwa Rukwa linapatikana mkoa gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU msomaji wangu 
tutafakari jinsi Maisha 
Yalivyo. Wiki kadhaa 
mfululizo tuliona kisa 

cha binti daktari aliyemdharau 
mama yake akafa kwa uchungu, 
huku yeye akiishia kuishi na kula 
jalalani. Hebu tujiulize wapend-
wa, hivi kuna ubaya gani kum-
heshimu mzazi wako? Kulikuwa 
na ubaya gani kwa yule binti 
daktari kumtii na kumheshimu 
mama yake mzazi aliyemlea kwa 
mahangaiko makubwa?

Hata pale mama alipomtafuta 
amwone kwa macho, kulikuwa na 
ubaya gani kumkaribisha ili ampe 
taarifa namna alivyofanikiwa 
hadi pale alipo. Ilikuwa wakati wa 
kufurahia pamoja. Lakini muda 
wote miaka 14 binti alikuwa aki-
furahia na marafiki zake na kum-
sahau mama yake!

Alijikuta anaishia kula na kuishi 
majalalani kwa sababu ya kumd-
harau mama yake. Mama ambaye 
alijitoa maisha yake, alijikataa 
maisha yake akayapa maisha ya 
mwanae kipaumbele.

Wazazi wengi wako hivyo. Wa-

nahatarisha hata maisha yao kwa 
ajili ya watoto wao. Lakini watoto 
wanapopata nafasi wanawashu-
sha moyo wazazi. Wanawakatisha 
tamaa kwa sababu ya kufanikiwa 
na kuwasahau.

Kijana unamwona mzazi wako 
kama si kitu. Daktari alifanikiwa 
na kumwona mama yake si kitu 
wakati alikuwa  chanzo cha ma-
fanikio yake hayo.

Lakini laiti angefunguliwa ma-
cho ya kiroho akakumbuka jinsi 
mama yake alivyokuwa akishona 
nguo zake za shule kwa mkono 
wake. Jinsi alivyokuwa anam-
wogesha, kumsugua miguu, kum-
visha nguo nzuri na kumhimiza 
awahi shuleni.

Naye mama anawahi kibaruani 
ili binti akirudi kutoka shuleni 
akute chakula. Yote haya binti 
aliyasahau. Leo anamwambia 
mamaye usiniguse, usinisogelee. 
Hakuna atakayejisikia vizuri kwa 
kauli hizo.

Hata ukiwa na nafasi kubwa 
namna gani, katu usiwadharau 
wazazi wako. Usifanye kama huyo 
daktari aliyeungana na marafiki, 

akamdharau mama yake. Mama 
alitoa utu wake kwa ajili yake.

Mama alikataa wanaume kwa 
ajili yake, kwamba niko tayari 
nife masikini lakini mtoto wangu 
atimize ndoto zake. Lakini mtoto 
huyu hakujali hisia za mama yake, 
akamvunja moyo. Mama huyu ali-
kufa katika mazingira magumu na 
kuzikwa na mtu asiyemfahamu!

Angalia katika maisha yako ni 
kwenye vipengele vipi umemdha-
rau mzazi wako. Kisa hiki msoma-
ji wangu natamani kijenge wengi 
kwa jinsi wanavyoenenda kimai-
sha. Jiangalie na wewe usije kesho 
kuwa mfano.

Yako matukio mbalimbali ya-
nayowapata watu katika mai-
sha. Jiulize kisa hiki cha daktari 
kama ingekuwa ni wewe unge-
fanya nini. Kila mzazi anapenda 
kuheshimiwa na watoto wake.

Heshima ni amri ambayo 
Mungu aliiweka kwa wanadamu, 
yenye ahadi, pale aliposema: 
‘Waheshimu baba yako na mama 
yako, amri hii ndiyo amri ya 
kwanza yenye ahadi, upate heri, 
ukae siku nyingi katika dunia’’. 

Hapa tunaonywa tusipoheshimu 
wazazi hatutaishi siku nyingi 
hapa duniani!

Ni muhimu sana kutengeneza 
mahusiano yako na mzazi wako. 
Haijalishi mzazi/wazazi wana ki-
wango cha chini cha elimu. Wapo 
wazazi wengi hawakusomeshwa 
na wazazi wao, lakini watoto wao 
walihakikisha wanasoma vizuri, 
kama alivyofanya mama wa binti 
daktari.

Ukifanikiwa, rudi wasaidie wa-
zazi wako. Mungu ameweka mis-
ingi mizuri sana kuhusu malezi 
na uhusiano katika maisha yetu. 
Lakini maarifa hayo wengi ha-
wayatafuti. Wanatumia akili zao 
wenyewe. 

Mungu anasema kwenye 
andiko lake kwamba, ‘’Mtu-
mainie Mungu kwa moyo wako 
wote, Wala usizitegemee akili 
zako mwenyewe (Mithali 3:5). Pia 
anasema: “Na alaaniwe amdha-
rauye baba yake au mama yake. 
Na watu wote waseme, Amina.

Vijana wengi kizazi cha leo wa-
nadharau sana wazazi wao. Hata 
pale wanapoonywa kuacha tabia 

fulani wamekuwa wakiwapuuza, 
matokeo yake yanawapata majan-
ga wanashindwa kujinasua.

Wanaonywa kwamba usitumie 
dawa za kulevya, wanapuuza, 
acha kushikamana na kikundi 
fulani cha wahuni au majambazi, 
wanapuuzia. Matokeo yake vijana 
wa aina hii wamejikuta matatani 
na wengine hata kupoteza maisha 
katika mazingira ya kutatanisha 
licha ya kwamba  awali walishao-
nywa lakini hawakujali, wakapuu-
zia.

Kumbe unapodharau na kutotii 
wazazi, iko adhabu mbele yako. 
Maagizo ya Mungu yako wazi pale 
anaposema: ‘’Jicho la mtu amdhi-
hakiye babaye, na kudharau kum-
tii mamaye; kunguru wa bondeni 
wataling’oa, na vifaranga vya tai 
watalila.” (Mithali 30:17).

Msomaji wangu, yatupasa 
wote kwa rika zote kuwa-
heshimu wazazi wetu. Hata 
kama umefanikiwa kwa kiwan-
go gani, usithubutu kumdha-
rau mzazi wako. Maisha Ndivyo 
Yalivyo! Hadi wiki ijayo. Una 
kisa? Ujumbe 0715268581

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Madhara wanaodharau wazazi yako mbele yao

M
OJA ya matatizo makub-
wa yanayoikabili dunia, 
Tanzania ikiwamo, ni 
kasi ya mabadiliko ya 

tabianchi ambayo yamesababisha 
madhara mengi kama sasa tunavy-
oshuhudia hakuna mvua za kutosha. 
Ukame uko kila mahali huku binada-
mu na wanyama wakipoteza maisha 
kwa kukosa maji na malisho.

Mabadiliko ya tabianchi hayasa-
babishwi na eneo fulani pekee bali 
mchango wa dunia kwa ujumla, 
huku nchi za Afrika kwa ujumla 
wake zikichangia hewa ukaa chini 
ya asilimia nne na nchi zilizoendelea 
zikichangia kwa kiasi kikubwa.

Kwa Tanzania, mathalan, mtu 
mmoja anachangia gesi ukaa kwa 
asilimia 0.22 kwa mwaka huku Chi-
na na Marekani zikichangia asilimia 
26 kwa kipindi hicho hicho. Hii ni 
kutokana na shughuli za viwanda na 
nyinginezo ndiyo maana nchi hizo 
zinatoa fedha za kusaidia kukabili 
kwa nchi zilizotunza mazingira.

Hadi sasa hakuna mpango kwa 
nchi hizo kupunguza viwanda na 
ndiyo  kwanza vinaongezeka na 
ziko tayari kuendelea kutoa fedha 
kwa nchi zinazochangia kupunguza 
hewa ukaa kwa kutunza mazingira. 

Kwa sasa kila eneo linakabiliwa 
na ukame huku maji ambayo ni 
muhimu kwa kila kiumbe yakien-

delea kupungua, migogoro baina 
ya binadamu na binadamu; wany-
ama na binadamu inaongezeka kwa 
sababu raslimali hiyo inapotea ka-
tika maeneo mengi.  Ukisafiri kwa 
anga utaona hali ilivyo ardhini, la-
kini kasi ya kupaa kwa bei ya nafaka 
kulikochagizwa na kupaa kwa bei 
ya mafuta ni udhihirisho kwamba 
ukame ni tishio. Pia unaona mito na 
maeneo mengine yalivyokauka.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA), ilieleza kuwa 
mikoa 14 inayopataga mvua za vuli 
hazitakuwepo na kwamba ukame 
utaendelea kutamalaki.

Mkutano wa mabadiliko ya tabia 
nchi COP27 ulioanza leo jijini Cairo, 
Misri, unawaleta pamoja wakuu 
wa nchi 100 na washiriki wengine 
35,000 ikiwa ni mwaka mmoja 
tangu COP26 ifanyike Scotland ilio-
waleta pamoja wakuu wa nchi 120 
na washiriki wengine 40,000.

Katika mkutano huu, Afrika ita-
wasilisha mambo sita ambayo ni ku-
totimizwa kwa ahadi ya kutoa Dola 
bilioni 100 kila mwaka hadi mwaka 
2020 kwa nchi zilizoathiriwa na ma-
badiliko ya tabinchi ikiwa ni ahadi 
ya nchi zilizoendelea tangu mwaka 
2009 ambazo zinazalisha hewa ukaa 
kwa wingi.

Pia zitatoa fidia ya uharibifu uli-
osababishwa na mabadiliko ya tabia 

nchi, kwamba Afrika imechangia 
uharibifu kwa asilimia 0.04 lakini 
ndiyo inayobeba mzigo mzito licha 
ya kwamba jambo hilo halijapewa 
kipaumbele na sasa litasukumwa 
zaidi kwenye mkutano huu.

Ahadi nyingine ni kupunguza 
hewa ukaa kwa nyuzi joto 1.5 hadi 
mwaka 2030, lengo ambalo halio-
nyeshi dalili hasa kwa nchi zilizoen-
delea ambazo zina viwanda vingi 
vinavyozalisha hewa ukaa.

Lingine ni kuhama kutoka 
matumizi ya nishati chafu kwenda 
kwenye nishati safi, kuacha kutumia 
makaa ya mawe na kuhamia kwenye 
gesi,jua na joto ardhi.

Hadi sasa tunaona uhaba wa 
nafaka huku ikizidi kupanda bei, 
ongezeko la migogoro baina ya bi-
nadamu na wanyamapori ambao 
wanatoka maeneo yaliyohifadhiwa 
kwenda kutafuta malisho, huku bi-
nadamu nao wakivamia maeneo ya 
hifadhi kupata mahitaji ya Wanyama 
wafugwao.

 Kwa sasa maji ya bahari na mazi-
wa yanaingia kwenye makazi ya 
watu kutokana na kuongezeka kwa 
kina cha maeneo hayo. Maeneo yali-
yokuwa yanafaa kwa kilimo hayafai 
tena kwa sababu maji ya chumvi 
yameharibu ardhi, pia majisafi haya-
patikani tena. Aidha, mito na maziwa 
yanakauka huku mabwawa yakikosa 

COP27 imeanza Misri, Watanzania tufuatilie inatuhusu 
maji kabisa. Hivi  karibuni, kwa mfa-
no, wananchi wa Monduli waliiomba 
serikali kuwapelekea maji kwa kuwa 
hali ni mbaya sana.

Jitihada nyingi zimefanyika ikiwa-
mo kuhamasisha wananchi kutunza 
mazingira, kupanda miti kwa wingi 
na kuachana na matumizi ya nishati 
ya kuni, ingawa bado kuna kazi kub-
wa ya kufanya kwa kuwa mkaa una-
tumika zaidi kutokana na kupaa kwa 
bei ya gesi.

Hali ya upatikanaji wa chakula 
ni ngumu sana kwa sasa, nafaka 
zimepanda bei hali ya maisha inaku-
wa ngumu kutokana na visababishi 
vingine kama kupanda kwa bei ya 
mafuta kutokana na vita ya Ukraine 
na Russia  pamoja na UVIKO -19. 

Mabadiliko ya tabianchi si jambo 
la kulichukulia kirahisi, hivyo ni la-
zima nchi iendeleze mikakati yake 
ya kusaidia wananchi wake kuishi 
na hali hiyo ambayo haiwezi kuisha 
leo wala kesho kutokana na kasi ya 
ukuaji wa maendeleo.

Lazima jamii yetu iendelee kue-
limishwa namna ya kutumia fursa 
katikati ya matatizo, mathalani kwa 
sasa kuna biashara ya hewa ukaa 
kwa wananchi waliotunza misitu ya 
asili, misitu ya kupanda na binafsi 
ambayo wanauza duniani kwa nchi  
zinazoharibu mazingira.

Misitu hiyo inasaidia kupunguza 

hewa ukaa kwenye anga na kukabili 
hali iliyopo sasa ya vipindi vya mvua 
kutoeleweka, ukame wa muda 
mrefu, joto na baridi kali kiasi cha 
kuathiri binadamu na viumbe wen-
gine kama tunavyoona sasa maeneo 
mengi yana joto kali hadi misitu 
inawaka yenyewe na kwingine ba-
ridi sana. Usalama wa chakula kwa 
sasa uko hatarini kwa kiasi kikubwa. 
Wananchi  hawana uhakika wa mlo 
kamili kutokana na kutokuwa na 
uhakika wa chakula chenyewe ili 
waendelee kuwa hai.

Kwa mantiki hiyo, kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi ni lazima 
kwa kila mmoja lakini wananchi ku-
tumia mbinu zao na za jumla kuka-
bili hali hii ili dunia iwe salama kwa 
kila mmoja anayestahili kuifurahia.

Tunasikia migogoro baina ya 
wanyama na binadamu inashamiri, 
wanyama wanatoka kwenye mae-
neo yao ya asili kutafuta malisho na 
binadamu anapeleka mifugo mae-
neo yaliyohifadhiwa kutafuta mal-
isho. Hii inafanya maisha yasiwe na 
amani kwenye maeneo mengi.

Mabadiliko ya tabianchi ni 
tishio lazima tuwe na mbinu zina-
zotekelezeka, kubuni namna ya kue-
ndelea kupata maji ya mahitaji ya 
nyumbani na kilimo cha umwagiliaji 
kwasababu cha mvua hakijaonyesha 
manufaa chanya.
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‘Bridal shower’ ya Paskazia Casmir iliyofanyika Oktoba 29 
Cozy cafe Kinondoni, anayetarajiwa kufunga ndoa na James 
Semiono, Send-off yake imefanyika jana katika Ukumbi wa 
Primrose-mbezi beach. Na baada ya hapo, harusi itafuata. 
Hii itakuwa Novemba 12 katika Parokia ya Mtakatifu 
Francis De Sales-Mkuza, Kibaha mjini.

JUMAPILI NOVEMBA 6, 2022

Paskazia 
Casmir
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SHATI LA DRAFTI

M
ASHATI ya Drafti yamepata umaarufu kutokana 
na rangi, na michoro yake kuwa na mwone-
kano unaovutia.

Nguo za aina hii zinaweza kuvaliwa se-
hemu yoyote, lakini inapendeza zaidi kuvaliwa katika 
matembezi, sherehe na sehemu za mapumziko.

Kimsingi mashati ya drafti hayachagui aina ya nguo 
zinazoambatana nazo, kwa mfano unaweza kuvalia na 
suruali ya kawaida na inapendeza zaidi na jinzi.

Mchanganyiko wa michoro ya pembe nne ya rangi 
nyeusi na nyeupe, bluu na nyekundu au nyekundu na 
nyeupe ni aina ya mashati yanayopendwa zaidi na vi-
jana.

Katika mpangilio huo, mvaaji hana sababu ya kueleza 
hajapendeza kwani macho ya watu wanaomwangalia 
yanaweza kutoa majibu sahihi, kuwa yuko bomba.

Kama unatoka katika matembezi ya jioni, pigilia shati 
lako la drafti, suruali ya jinzi, chini kumbuka kuvaa raba 
au kwa wanawake wenye mapenzi na viatu virefu wa-
naweza kuvitumia. Kama unataka kuweka nakshi zaidi 
tundika jaketi pamoja na kofia kichwani.

Mwonekano wa urembo, utanashati
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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KATA KAROTI, HOHO

J
IKO linahitaji ujuzi wa 
mambo katika kuandaa 
vyakula ili kupata ladha 
utakayoifurahia.

Leo tuelekezane namna mbal-
imbali za kukata viungo jikoni na 
kwanini ufanye hivyo.

Tutajifunza namna ya kukata 
karoti na hoho ili kujua  kuna 
umuhimu gani au kwanini ukate 
hivi na sio vile.

Karoti za duara
Uandaaji wa karoti kwa umbo 

hili unategemeana sana na 
matumizi. Ninaposema matumi-
zi namaanisha unaitumia kwe-
nye chakula gani au kwenye 
mboga gani. 

Mara nyingi kama utaandaa 
karoti zako kwa namna hii basi ni 
vyema ikawa kwa ajili ya matumi-
zi ya mapishi kama ya wali , pilau, 
supu na dagaa.

Mbali na muonekano mzuri 
katika chakula ukataji huu hu-
weka wepesi wa kuiva na karoti 

kubaki katika umbo lake. 
Karoti za urefu
Kuandaa karoti kwa urefu 

kuna aina mbalimbali ikiwamo 
nyembamba na nene pia.

Ukubwa au upana wa karoti 
yako unayoiandaa kwa 
urefu unategemeana na 
unahitaji kuitumia kwe-
nye chakula gani. 

Karoti nyembamba 
mara nyingi inatumika 
kwenye kachumbari 
kutokana na kwamba 
haimpi shida mtumiaji 
na ni rahisi kutafunika.

Zenye upana zaidi 
hutumika kwenye ma-
kange, mboga nyingi pia 
waweza kutumia karoti 
zenye umbo hili.

Karoti ya kusaga
Namna hii ya uandaaji 

wa karoti ndio namna 
inayotambulika kwa 
wengi na wengi hutumia 

kwenye kila pishi. 
Hii ni kwasababu ni nyepesi 

sana lakini pia ni rahisi sana 
kuiva na kuacha ladha yake kwe-
nye pishi lako.

Njia hii ni nzuri kwa ambao ha-
wapendi kutafuna karoti wakati 
wa kula kwani kiungo hicho hu-
iva na kupotelea kwenye mchuzi.

Maandalizi ya hoho
Katika uandaaji wa hoho nako 

kuna aina mbalimbali za kuzi-
andaa.

Uzuri wa kila aina ya uanda-
aji wa hoho hauna kikomo cha 
matumizi isipokuwa tu zile zi-
nakatwa kwa ajili ya makange, 
ambazo hukatwa kwa urefu 
lakini tofauti na hapo unaweza 
kukata au kuandaa hoho kwa 
namna yoyote unayoipenda na 
ukatumia katika chakula cho-
chote.

UREMBO
Na Mary Geofrey

W
AKATI watu wengi wak-
itumia mafuta pia na 
losheni  zenye viambata 
vyenye sumu huharibu 

ngozi zao za uso kwa nia ya kuondoa 
chunusi.

Hata hivyo kuna njia za asili za 
kuaminika za kuondoa chunusi na 
hazihitaji pesa nyingi kutumia.

Kipande cha barafu 
Barafu husaidia kukausha/kun-

yausha chunusi  na kunyonya mafu-
ta na kuyasambaza katika maeneo 
mengine ya mwili.

Chukua barafu tia kwenye kitam-
baa safi halafu fanya kama unasugua 
taratibu sehemu yenye chunusi.

Fanya hivyo mara nyingi uweza-
vyo.

Dawa ya Meno
Dawa ya maajabu ya kuondoa 

chunusi haraka bila kuacha kovu, 
inakausha chunusi haraka sana.

Chukua dawa kidogo weka eneo 
lenye chunusi mpaka asubuhi hala-
fu nawa uso kwa maji safi

Kitunguu Saumu
Kitunguu hutibu magonjwa 

takribani 20 pia chunusi kwa uhara-
ka sana.

Kata kitunguu swaumu vipande 
viwili, kisha sugua taratibu eneo le-
nye chunusi.

NG’ARISHA USO 
Vitu hivi huondoa chunusi
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
YUMBA ni kitu muhimu kwa mwa-
nadamu katika maisha yake ya kila 
siku. Nyumba ni sehemu ambayo 
humpa mtu malazi na amani iwapo 

itakuwa na mazingira mazuri. 
Kwa ujumla, nyumba au malazi ni moja 

ya mahitaji muhimu matatu mengine yak-
iwa mavazi na chakula. Kutokana na uk-
weli huo, wengi wetu tunapenda ndani ya 
nyumba zetu  kuwe kuna mvuto wa kuri-
dhisha nafsi zetu.

Kwa maneno mengine, ubora na una-
dhifu wa nyumba humfanya mtu kufurahia 
mazingira na hata kuwa na amani ya moyo 
na kupenda mara kwa mara awapo nyum-
bani. Kinyume cha hapo, mtu huyo atai-
chukia nyumba na kutumia muda mfupi 
wa kukaa hapo. 

Pamoja na kupenda huko, tumekuwa 
tukishindwa kuziridhisha nafsi, sababu 
kubwa ikiwa kukosa kipato cha 
kutuwezesha kutengeneza ny-
umba zetu kama nafsi inavyo-
penda.

Wataalam wa masuala ya 
ujenzi, Lucas Kwambikwa, 
anasema ziko njia mbalimbali 
za kufikia angalau kwa kiwango 
fulani ambacho kinaweza kuri-
dhisha nafsi  kwa kuboresha ny-
umba yako ikawa na mvuto bila 
kutumia gharama kubwa.

Lucas anasema endapo ny-
umba yako  imechakaa na hau-
furahishwi na mwonekano wake, 
unaweza kufumua rangi yake na 
kupaka   upya na inaweza kuwa 
ile ile au ukabadilisha nyingine ili 
mradi uwe umeridhika nayo ili 
kuipa muonekano mpya.

 Pia anasema kubadilisha sam-
ani za ndani nayo inachangia ku-
upa mwonekano mpya nyumba 
yako kwamba hata kama huna ya 

Namna ya kuandaa 
meza ya chai

JE ndani ya nyumba kuna utaratibu wa 
kuandaa meza ya chai nyakati za jioni na 
asubuhi? Basi kama huna unaweza kusoma 
makala hii kufahamu jinsi gani unaweza 
kuandaa meza yako ya chai.
Hivi ni baadhi ya vitu vinavyotakiwa ku-
wekwa juu ya meza ya chai kabla ya watu 
kujumuika kufurahia ladha tamu ya chai.

1: Meza inapaswa kufunikwa na kitambaa 
kizuri kwa ajili ya kuwavutia walaji.

2. Kila kiti cha mtu, weka sahani, leso juu 
yake, pia kulia kwa sahani kuna kisu, 
weka kushoto uma.

3. Katikati ya meza ya chai weka biskuti 
na chombo cha jam, maziwa na sahani 
ya limau.

4. Vyombo vya chai ni lazima kuwepo na 
vikombe, chupa na chombo cha sukari.

5. Ikumbukwe kwamba wanawake hupewa 
kikombe cha chai na kisosi, na kwa wa-
naume glasi ya chai kwenye kishikizi.

kuweka mpya, unaweza kuzifanyia 
ukarabati mdogo ikiwamo kubadili 
kitambaa kama ni za kukalia sebu-
leni.

Mbali na samani, mapambo nayo 
yatakupa mwonekano mpya, kama 
uliweka na yana muda mrefu ya-
mechakaa weka mengine mapya.

Anasema ni muhimu kuwa na pi-
cha yako kichwani ya namna una-
vyotamani kubadili nyumba yako 
ili kila unachofanyia marekebisho 
kiendane na matakwa yako.

Lucas anashauri kuondoa ndani 
ya nyumba vitu ambayo havitumiki 
ili kuacha nyumba kuwa na hewa 
ya kutosha na kukupa kufurahia 
kukaa muda mwingi bila kuchoka.

“Kwa mfano badala ya kuweka 
vitu vingi ukutani, ukatafuta picha 
moja kubwa ya mvuto na kuibandi-

ka, hiyo haitamchosha mtu kui-
tazama,” anasema. 

Anashauri kuepuka kununua 
vitu vingi na kuviweka ndani ya ny-
umba kabla ya kufahamu matumizi 
yake na kwamba ni vema kuhakiki-
sha kwamba kila kitu kinachowek-
wa ndani ni kile kinachotumika.

Anataja baadhi ya vitu vya 
msingi vya kuzingatia unapohui-
sha mwonekano wa nyumba yako 
kuwa ni pamoja na pazia au zuria 
kwamba wakati wa kuviweka ni 
muhimu kuhakikisha rangi zake ni 
zile zinazoshabihiana na vitu vili-
vyo ndani ya nyumba.

“Nyumba ni ubunifu, ukizinga-
tia hili utafurahia nyumba yako na 
utapenda kukaa humo bila kucho-
ka,” anasisitiza. 

Huisha nyumba 
yako uifurahie
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HABARI KIMATAIFA

Zelensky ajigamba sasa wapo Donbass
KYIV, Ukraine

RAIS Volodymyr Zelensky wa 
Ukraine amesema mapigano makali 
yanaendelea na sasa yamejikita ka-
tika eneo la Donbass karibu na miji 
ya Bakhmut na Soledar katika mkoa 
wa Donetsk.

Kauli hiyo inakuja katika kipindi 
ambacho Russia ikiwa katika mpan-
go wake wa kuongeza wanajeshi wa 
akiba zaidi ya 300,000 kwa ajili ya 
kufanikisha uvamizi katika maeneo 
hayo.

 Zelensky alisema wapo katika 
udhibiti, huku Russia tayari im-
epoteza maelfu ya wanajeshi wake 
katika eneo hilo. Kwa mara nyingine 
Zelensky amesisitiza kwamba 
Ukraine itapigana hadi ifanikishe 
kuirejesha kwa ukamilifu mipaka 
yake ya asili.

Wakati huo huo, wafungwa wa 
mauaji waliopatikana na hatia na 
wauzaji    dawa za kulevya ambao 
wametoka gerezani hivi majuzi 
nchini Russia wanaandikishwa ku-
pigana vita nchini Ukraine chini ya 
mabadiliko ya sheria.

Rais Vladimir Putin aliifanyia 
marekebisho sheria ya kuwaita 
askari wa akiba na kuwajumuisha 
wanaume waliopatikana na hatia 
ya uhalifu mkubwa ambao walitoka 
gerezani hivi majuzi.

Wafungwa wa zamani waliopati-
kana na hatia ya uhalifu wa ngono 
dhidi ya watoto au ugaidi bado ha-
wajajumuishwa   katika mpango 
huo.

Wanajeshi wa Russia wameshu-
tumiwa kwa uhalifu wakati wa 
uvamizi wa Ukraine.

Tume Huru ya Kimataifa ya 

Uchunguzi kuhusu Ukraine, ili-
youndwa na Umoja wa Mataifa 
mwezi Septemba iliripoti kwamba 
uhalifu wa kivita ulifanywa na vikosi 
vya Russia ikiwa ni pamoja na maua-
ji ya raia na vitendo vya unyanyasaji 
wa kijinsia.

Russia inakanusha kushambulia 
raia kimakusudi na inashutumu 
vikosi vya Ukraine kwa kusham-
bulia        kwa mizinga raia katika 
maeneo     yanayoshikiliwa na watu 
wanaotaka kujitenga nchini humo, 
jambo     ambalo Ukraine inakanu-
sha.

Tume ya Umoja wa Mataifa ilise-
ma imegundua matukio mawili  yal-
iyotendwa na wanajeshi wa Russia  
na Ukraine lakini idadi ya tuhuma 
za uhalifu wa kivita dhidi ya Russia 
ilikuwa kubwa.

BBC

Mgomo wa marubani 
waendelea Kenya

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Usafirishaji wa Kenya Kipchumba 
Murkomen, amesema safari za ndege za shirika la 
ndege la Kenya, Kenya Airways zimevurugika ku-
tokana na mgomo wa marubani wake ambao wa-
nashinikiza uwepo wa mazingira mazuri ya kazi. 

Hatua hiyo imesababisha ndege kad-
haa kushindwa kufanya safari zake, hali 
ambayo imewaathiri maelfu ya abiria. 

Waziri huyo mpya wa Usafrishaji Murkomen, 
aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja 
wa ndege jana kwamba mgomo huo haukuwa 
na msingi ni sawa na uhujumu uchumi.

Shirika la ndege la Kenya, ambalo linamilikiwa 
kwa sehemu fulani na serikali ya Kenya pamoja 
na lile la Ufaransa, Air France na la Uholanzi, 
KLM, ni mojawapo ya mashirika makubwa 
zaidi ya usafiri wa anga barani Afrika, linalo-
ziunganisha nchi nyingi za Ulaya na Asia.

Hata hivyo, linakabiliwa na misukosuko, ikiwa 
ni pamoja na kupata hasara kwa miaka kadhaa.

DW

Waokolewa baada 
ya kuwa chini ya 
mgodi siku tisa

SEOUL, Korea Kusini

WACHIMBAJI migodi wawili ambao wali-
tumia siku tisa wakiwa wamenasa chini 
ya ardhi katika mgodi wa zinki ulioporo-
moka wa Korea Kusini, wameokolewa baada 
ya kuishi kwa kula unga wa kahawa.

Wanaume hao, wenye umri wa miaka 62 na 
56, wanaaminika wakiwa ndani ya mgodi huo, 
waliwasha moto na kujenga hema la plastiki. 

Hata hivyo, inaelezwa wametoka nda-
ni ya mgodi wakiwa na hali nzuri.

Wakati hayo yakiripotiwa, nchi hiyo 
inaomboleza baada ya zaidi ya watu 
150 kufa katika mkasa kama huo ka-
tika mji mkuu Seoul wiki iliyopita.

Wachimbaji hao wawili walikwama karibu 
mita 200 sawa na futi 650 chini ya ardhi 
baada ya sehemu ya mgodi wa zinki wal-
iokuwa         wakifanya kazi kuporomoka 
tangu      Oktoba 26, katika eneo la Bonghwa.

Juhudi za kuwaokoa zilifanikiwa juzi zaidi 
ya siku tisa tangu wakwame chini ya ardhi.

Wote wawili waliweza kutoka nje 
ya mgodi na kupelekwa katika hospi-
tali ya mji. Daktari wao alisema wata-
pata nafuu zaidi hivi karibuni.

Rais Yoon Suk-yeol aliita uokoaji wao kuwa 
wa ajabu. “Asante na asante tena kwa kurejea 
salama kutoka kwenye njia panda ya mai-
sha na kifo,” aliandika kwenye Facebook.

Mamlaka ilisema wachimbaji hao wali-
nusurika kwa kunywa maji ambayo yalian-
guka kutoka kwenye dari na kutumia unga 
wa kuchanganya kahawa kama mlo.

Shughuli ya uokoaji ilianza siku ya Al-
hamisi wakati wafanyakazi wa dharura 
walipotoboa shimo na kuingiza kamera 
ndogo katika juhudi za kuwatafuta wachim-
ba migodi hao, kulingana na     shirika 
la habari la Yonhap la Korea Kusini.

Hatimaye waligunduliwa wakiwa wamekaa 
pamoja ili kupata joto, katika chumba kikubwa 
ambapo mashimo kadhaa ya migodi hukutana.

BBC

Korea Kaskazini yazidi kufyatua makombora 
PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini jana imefy-
atua makombora manne ya masafa 
mafupi kuelekea baharini. 

Taarifa hiyo ambayo imetolewa 
na jeshi la Korea Kusini inaonyesha 
hatua hiyo ni ya hivi karibuni ya 
ufyatuaji makombora.

Ilifafanua kuwa jeshi limegundua 

hatua hiyo iliyotekelezwa kutokea 
jimbo la Pyongan, la Korea Kaskazi-
ni, upande wa magharibi ya bahari.

Ufyatuaji huo umefanyika katika 
majira ya saa tano na dakika 32 hadi 
59. Muendelezo wa hatua hiyo ya 
Korea Kaskazini unajumuisha ufy-
atuaji wa kombora la masafa marefu 
na moja kati ya hayo lilitua katika 
eneo la bahari la Korea Kusini, ikiwa 

ni mara ya kwanza tangu kumal-
izika kwa Vita vya Korea 1953.

Jaribio hili la sasa linafanyika 
katika kipindi ambacho Marekani 
na Korea Kusini zikifanya mazoezi 
yao makubwa zaidi kuwahi kutokea 
katika jeshi la anga, ambayo Korea 
Kaskazini iliyokasirishwa iliyaeleza 
kuwa ya kiuchokozi.

DW

Waandishi wa habari wakilia na kuomba msaada karibu na mwili wa mwenzao aliyepigwa na bomu la machozi walipokuwa 
wamekusanyika katika kituo cha polisi cha Delmas 33, wakitaka kuachiliwa kwa Robest Dimanche aliyekuwa kizuizini wakati 
akifuatilia maandamano katika mji wa  Port-au-Prince, nchini Haiti. PICHA: AFP
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SAFU

WINGI WETU NDIYO NGUVU YETU MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

O
KTOBA 31, 2022 Rais 
Samia Suluhu Hassan 
alizindua matokeo ya 
sensa ya watu na maka-

zi katika sherehe zilizofanyika 
kwenye uwanja wa Jamhuri, Do-
doma. Katika uzinduzi huo, Rais 
alitangaza idadi ya watanzania 
kuwa ni 61,741,120 wanaume 
wakiwa 30,053,130 na wanawake 
31,687,990.

Baada ya tangazo hilo, nimepata 
kuzungumza na baadhi ya Wa-
tanzania, ambao wametoa maoni 
tofauti. Wako wanaoona kwamba, 

Chidumule na tofauti ya mapenzi
ya  pesa na pesa kwenye mapenzi

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Ni kwamba Cos-
mas alimpenda 
msichana mmoja 
aitwaye Cecilia. 
Lakini kuna jamaa 
mmoja mwenye 
pesa zake ambaye 
alimpenda pia, 
badala ya kwenda 
na sera zake, yeye 
akaenda kum-
ponda mwanaume 
mwenzake kwa 
sababu ni fukara.

K
WENYE jamii huwa kuna-
zuka mijadala mbalimbali 
huhusu pesa na mapenzi. 
Wakati mwingine inaham-

ishiwa mpaka kwenye mitandao ya 
kijamii, baadhi wakisema pesa ndi-
yo kila kitu kwenye mapenzi.

Kundi hili la kwanza linasema bila 
pesa hakuna mapenzi. Na mtu akiwa 
na pesa basi anaweza kupata mpen-
zi yoyote yule anayemtaka na ha-
tokuwa na tatizo lolote. Kwa maana 
hiyo hataathirika au kuumia kwenye 
kitu kinachoitwa mapenzi. Kudi hilo 
linaamini kuwa pesa ndiyo kila kitu. 
Ukiwa nazo utampata yoyote yule 
na mahali popote pale.

Kundi la pili linapinga na kusema 
pesa si kila kitu kwenye mapenzi. 
Hili linakubali kuwa kwa dunia ya 
sasa pesa ina umuhimu, lakini wana-
chosema ni kwamba kwanza yaanze 
mapenzi, halafu pesa inafanya kazi 
ya kurutubisha.

Watu wa kundi hili, hawaamini 
kuwa pesa ndiyo iwe msingi wa 
penzi, badala yake mapenzi yaanze 
ndipo pesa ifuate.

Aidha, kundi hili la pili linaamini 
kuwa pesa inaweza kumfanya mwa-
namume akapata mwanamke yoy-
ote anayemtaka, lakini watakuwa 
naye kwa sababu hiyo na si penzi 
kutoka moyoni. Hapo pesa ikipun-
gua humwoni mtu.

Wale ambao penzi lao linajengwa 
na msingi wa kukubaliana, watazi-
tumia kwa ajili ya kutatua shida na 
matatizo yao  yatakayowakabili na si 
vinginevyo. Hakuna mtu anayeweza 
kumwacha mpenzi wake akapatwa 
matatizo asimsaidie. Hapo ndipo 
pesa zitatumika.

Wengine wakaenda mbali zaidi 
na kusema mwenye pesa anaweza 
kununua furaha ya muda, lakini si 
mapenzi ya kutoka ndani ya moyo. 
Kwa hawa hawa wanaume wenye 
pesa, baadhi yao huwa na tabia ya 
kujikweza zaidi kutokana na uwezo 
wao kitu ambacho kinawakera mno 
kinadada.

Kinadada wao wanachotaka 
kusikia ni kusifiwa wao zaidi na si 
kukutana na mwanaume ambaye 
anakaa kujisifia yeye tu.

Baadhi ya wanawaume hawa pia 
wana tabia ya kuwaponda wenzao 
wasio na pesa, au wale ambao wa-
naonekana kuwafuata wanawake 
wanaowataka wao.

Wanaamini kuwa pesa yake ndiyo 
kila kitu, na wale wasio nazo ha-
wastahili kupendwa. Hushangaa 
mwanamke anayempenda mtu 
mwenye pesa za wastani na badala 
ya kumpenda yeye. Hapo sasa ndipo 
kashfa zitaanza.

Simulizi hii yote inabebwa na 
kibao cha DDC Mlimani Park Or-
chestra kilichopigwa mwanzoni 
mwa miaka ya 1980, utunzi wake 
mwanamuziki Cosmas Thobias Chi-
dumule ambaye kwa sasa anaimba 
njimbo za Injili.

Kwenye wimbo huu ameweka to-
fauti kati ya mapenzi na pesa. Inga-
wa zinahitajiana, lakini kwa wakati 
husika.

Ni kwamba Cosmas alimpenda 
msichana mmoja aitwaye Cecilia. 
Lakini kuna jamaa mmoja mwenye 
pesa zake ambaye alimpenda pia, 
badala ya kwenda na sera zake, yeye 
akaenda kumponda mwanaume 
mwenzake kwa sababu ni fukara.

Kwa bahati nzuri msichana al-
ionekana kumpenda zaidi Cosmas 
badala ya jamaa mwenye pesa, 
hivyo akahadithiwa kila kitu.

Hakukubali, akaamua kumfuata 
jamaa na kumpasha ukweli juu ya 
jambo alilolifanya kwa msichana 
yule halikuwa la kiungwana. Wimbo 
unaitwa ‘Usitumie Pesa kama Fim-
bo’ 

“Sikusimuliwa hayo ninayoyase-
ma, nimekusikia mwenyewe ukim-
simamga yule msichana. Eti kwanini 
amempenda mtu kama Chidumule, 
kwanza sina gari wala nyumba, ni-
tampa nini huyo bibi jamani ee.”

Nadhani kwa kutaka asionekana 
kama ameambiwa na msichana, 
akamwambia wala hakusimuliwa, 
ila amemsikia mwenyewe, akaende-
lea kumpa vipande vyake.

“Ameshasema hakutaki kaa chon-
jo, ameshasema hakutaki kaa chon-
jo. Lazima katika mapenzi kamwe 
hakuna na penzi la pesa duniani 
halipo, kwani hata kobe ana mpenzi 
wake na kamwe hajui pesa oo baba 
ninasema. Unamponda yule kijana 
ili bibi akuthamini wewe. Ukimpen-
da msichana sema naye polepole, 
kwani hakuna haja ya kumkashifu 
kijana mwezio oo baba.”

Ni kweli kabisa penzi halilazimish-
wi hata kama ukiwa na mabilioni 
mangapi ya shilingi, yaana kwanza 
kwa makubaliano, vitu vingine vin-
afuata baadaye.

“Ameshasema hakutaki kaa 
chonjo, ameshasema hakutaki kaa 
chonjo.

Usitumie pesa kama fimbo 
kaka, mambo ya pesa mpaka 
makubaliano, hapo ndipo pesa 

huwa na thamani.”
Hapa sasa ndiyo tunaona 

kuwa pesa inakuwa na thamani 
pale kunapokuwa na ridhaa au 
makubaliano. Yaani penzi tayari 
limeshachukua nafasi yake. Siyo 
kulazimisha kupendwa kwa sababu 
ya pesa.

“Ikiwa mapenzi mpaka bibi aku-
pende, hata kama fundi wa kuhonga 
lakini mpaka bibi akubali.”

Hata kama una cheo au pesa basi 
inabidi ukumbuke kama unataka 
mapenzi ya kweli ni mpaka mwan-
amke akupende nasi kutumia uku-
bwa wako.

“Cecy amesema Cosmas mpaka 
kufa, nami nasema Cecy wangu wa 
kufa na kuzikana, kipenzi changu 
mama. Hata njiwa ana mpenzi wake 
kwenye tundu ee, ingawa njiwa 
hajui noti wala shilingi.”

Mtunzi anawakumbusha binad-
amu kuwa waangalie hata wanany-
ama na ndege nao wanapendana in-
gawa wao hawajui noti wala shilingi. 
Hii ni kuonyesha kuwa hata kabla 
binadamu hawajatengeneza pesa 
mapenzi yalikuwapo. 

Pesa imekuta mapenzi duniani 
na imechukua nafasi yake. Ni sawa 
kwa sababu hutumika wakati ya 
matatizo na faraja pia, lakini lazima 
watu watofautishe kati ya mapenzi 
ya pesa, na pesa kwenye mapenzi. 
Mapenzi ya pesa ndiyo yale ya 
hatari, msingi wake ikiwa mmoja 
anachohitaji ni hizo tu kama haz-
ipo nalo halipo. Pesa kwenye map-
enzi ni kuwa inatumika kurutubisha 
kama mbolea kwenye shamba.

Tuma meseji 0716 350534

idadi hiyo ni kubwa kulinganisha 
na hali ya uchumi wetu. Wengine 
wanaona bado tungali wachache 
na kwamba tunazo rasilimali ny-
ingi kwa ajili ya kujenga uchumi 
wetu. 

Lakini hivi Tanzania  ni kitu 
gani? Ni nchi yenye eneo la uku-
bwa wa kilometa za mraba 947,303 
ikijumuisha sehemu ya nchi kavu 
na majini kwa maana ya bahari, 
maziwa na mito. Miongoni mwa 
nchi zilizomo katika Jumuiya ya Af-
rika ya Mashariki, ukiitoa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Tanzania ndiyo nchi pekee kubwa 
kuliko zote, kwa mujibu wa vitabu 
na machapisho mbalimbali ya-
nayobainisha ukubwa wake katika 
ukanda huu wa Afrika Mashariki.

Sehemu ya eneo la ardhi linatu-
mika katika shughuli za kilimo na 
ufugaji, japo halijatumiwa ipasavyo 
katika shughuli hasa za kiuchumi, 
hivyo Tanzania bado inalo eneo 
kubwa la kutosha kwa ajili ya wa-
nanchi wake   zaidi ya milioni 60 
sasa. Upande wa maziwa na mito 
kuachilia mbali maji kutumika ka-
tika shughuli za majumbani, pia 
hutumika katika shughuli za uvuvi. 

Maziwa kama Victoria, Nyasa, Tan-
ganyika, Manyara na mengine, hu-
tumika kwa shughuli hizo. 

Tanzania ni nchi yenye vivutio 
mbalimbali, zikiwamo  hifadhi 
za taifa, ambazo ziko takribani 16 
ambazo ni Arusha, Gombe, Katavi, 
Kilimanjaro, Mahale, Mikumi, Man-
yara, Ruaha, Rubondo, Serengeti, 
Saadani, Tarangire, Udzungwa, Kit-
ulo, Mkomazi na Saanane. Hiiv ni 
kwa mujibu wa jarida la Tanzania 
Unforgettable. Hii  yote ni upekee 
iliyo nao Tanzania. 

  Tanzania ni nchi pekee katika 
bara Afrika yenye mlima mrefu 
kuliko yote mlima mrefu kuliko 
yote duniani uliosimama kwa ku-
jitegemea - Mlima Kilimanjaro, 
ambao una urefu wa mita 5,895 
kutoka usawa wa bahari. Mbali na 
mlima huu, kuna milima mingine 
na mabonde ya kutosha pamoja 
na nyanda za juu kusini ambazo 
zinapendeza machoni mwa wageni 
na wenyeji. 

Changamoto tulio nayo ni 
kwa namna gani hizi rasilimali 
tunaweza kuzigeuza kwa urahisi 
ziwe mali na tuzitumie katika ku-
jenga nchi lakini na kuboresha mai-

sha ya mtu mmoja mmoja. Suala 
si kuwa na rasilimali nyingi kisha 
kuzitaja na kujisifu kwamba tuna 
hiki na kile.

 Ni muhimu sana kuweka mipa-
ngo thabiti yenye kufanya mageuzi 
ya kiuchumi kuboresha maisha 
ya Watanzania zaidi ya milioni 60 
sasa. Kuwa na madini, milima, ma-
bonde mzuri ya kilimo, mbuga ni 
jambo moja lakini kuzibadilisha 
hizo rasilimali ziwe fedha ndilo 
tatizo. Hili ni sawa na mwanafunzi 
aliyenunuliwa kila aina ya kitabu 
nyumbani lakini darasani anakuwa 
wa mwisho. Kila akikutana na wen-
zake anawatambia jinsi alivyo na 
nukuu nyingi za madaftari ya kaka 
zake na vitabu alivyonunuliwa na 
baba yake lakini anashindwa kuvi-
tumia kufaulu mitihani yake.

Kwa upande wa uhusiano wetu 
ya kijamii, idadi hii ya watu bado 
haiwezi kuwa tatizo. Watu wengine 
huko duniani wanajivunia wingi 
wao il mradi tu wingi huo unawa-
fanya wawe wamoja zaidi kuliko 
kugawanyika. Tanzania tunaishi 
bila kujali makabila au dini zetu 
ndiyo mana mtu wa jamii yoyote 
kutoka kabila lolote anaweza kuoa 

au kuolewa na mtu wa kabila lolote 
au dini yoyote bila shida. Hii ni to-
fauti na baadhi ya watu katika nchi 
zingine ambao kabila au dini huwa 
ni kigezo kinachoweza kuzingatiwa 
wakati wa kuoa au kuolewa.

Tukitumia wingi wetu kuimari-
sha umoja wetu, tukatumia rasili-
mali zetu kama nilivyozitaja hapo 
juu, serikali ikatumia idadi hii ku-
panga mipango yake, tunaweza 
kuwa taifa kubwa zaidi lenye nguvu 
ya kiuchumi kama rasilimali hizo 
zitatumika kuleta maendeleo ya 
wananchi wote wa nchi hii. 

Kwa maana nyingine, wingi 
wetu usije ukatumika kuvuruga 
nchi badala yake tuijenge. Ni kweli 
kwamba wakati mwingine wingi 
unaweza kuzaa changamoto ny-
ingi ikiwamo ukosefu wa ajira. 
Kama serikali itaweka miundom-
binu wezeshi katika eneo la ardhi, 
Watanzania wakalima na kupata 
chakula cha kutosha, kelele za ajira 
zitakuwa chache na tunaweza tusi-
jidharau.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA
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kama lile.
“Huyu ndiye atakuwa mbadala kwa 

sababu kila kitu umeshakifanya, na huyo 
bibie kama akija sidhani kama ana haki 
tena ya kuuliza kitu ambacho amekihar-
ibu mwenyewe.” Maneno hayo yalikuwa 
kama ni jibu ya kile ambacho alikuwa 
Jerry anawaza.

Bado Jerry aliendelea kuwaza. Kwanza 
hamfahamu vizuri Zulfa. Ni msichana 
ambaye alianza kumfahamu hivi karibu-
ni tu, hasa kwenye maandalizi ya harusi. 
Na aliwahi kuambiwa kuwa kama unam-
hitaji msichana kuwa naye, au kumuoa 
ni lazima kwanza uzoeane naye. Hiyo ita-
fanya kuanza kufahamu baadhi ya tabia 
zake ambazo zitakuonyesha kuwa kama 
unaweza ukazimudu au la. Akaambiwa 
ni hatari kuwa na mwanamke ambaye 
tabia zake unakwenda kuzikuta ukiwa 
tayari uko naye ndani.

“Babu, huyu Zulfa mbona mimi simfa-
hamu vizuri, itakuwaje?”

“Ni kweli mjukuu wangu, Zulfa nusu 
ya maisha yake alikuwa akiishi Moro-
goro, kule alichukuliwa na shangazi 
yake. Shangazi yake alizaa mtoto mmoja 
tu wa kike.  Sasa kwa sababu hakuba-
hatika tena kupata mtoto akamuomba 
kaka yake amchukue Zulfa akaishi kama 
mtoto wake kwa ajili ya kumuondolea 
upweke. Na unaweza kuuliza kwa nini 
Zulfa na si Vayajo, ni kwa sababu rika lao 
lilikuwa moja.” Ni kama vile alikuwa njia 

panda. Nusu alitaka kukubali, lakini bado 
kuna kitu kilikuwa kinamwambia akatae.

Ukimya wake wa kushindwa kukubali 
au kukataa ulimfanya mzee Mbegu kud-
hani kuwa amekubali.

“Zulfaaa” Aliita kwa sauti kavu, nene 
iliyoonyesha kuwa haikwenda umbali 
mrefu. Ni kama msichana huyo alikuwa 
anasikiliza kitu tangu mwanzo.

“Bee babu.” Sauti ilisikika ikiitikia.
“Njoo mjukuu wangu.”
Sekunde chache kabla ya kutimia nusu 

dakika, mlango ulifunguliwa. Aliingia 
msichana mmoja mwembamba, mrefu. 
Sura yake ilionyesha kabisa kuwa bado 
mbichi. Mbichi kwa maana halisi. Kwa 
mbali Jerry alivyoangalia sura yake ilifa-
nana sana na Vayajo. Tofauti ni kwamba 
dada mtu alikuwa mweupe zaidi kuliko 
mdogo wake. Mwili ulijaa zaidi kuliko 
mdogo wake. Kitu alichovutiwa nacho 
zaidi ni ngozi yake ilionekana ni halisi na 
haina chembe ya vipodozi, pia umri wake 
wa miaka 22 uliifanya ngozi kumetameta 
kama nyoka aina ya kobra.

“Mjukuu wangu kama nilivyokwambia 
huko nyuma, dada yako ametuvua nguo, 
sasa wa kutuokoa ni wewe. Huyu bwa-
na bado anataka mke. Tunataka wewe 
uchukue nafasi ya dada yako.”

“Nani mimi?” Akauliza kwa sauti ndogo 
yenye haya, huku hata sura yake akiiweka 
pembeni, akiwa hataki kumuangalia mtu 
yoyote kati yao wawili. “Babu, mbona 

E
nhee babu kuna nini, maana 
umeniita ujue, na mimi nime-
kuja kwa ajili yako tu.”

“Sikiliza mjukuu wangu, haya 
ni maisha. Kwetu sisi mila yetu inaruhu-
su kabisa kuhusu hili nitakalokwambia.” 
Mzee Mbegu alisema na kusikiliza kama 
ataulizwa swali, lakini Jerry akawa kama 
amepigwa na butwaa. Hakujua ni kitu 
gani tena kinataka kufanyika.

Mdomo wake ulishindwa kuuliza 
chochote, zaidi kwa mbali alihisi woga 
kumuingia. Anafahamu mila mbalimbali 
za makabila nchini. Hata yeye kabila lake 
lina utamaduni na mila zake. Nyingine 
ni nzuri na zimeendelezwa hadi leo kwa 
sababu zinaweka misingi ya kuheshimi-
ana, kujaliana, kusaidiana na kuleta up-
endo na umoja.

Zipo mila ambazo si nzuri, zilizopitwa 
na wakati ambazo watu wa makabila 
yale yale pamoja na serikali wamekuwa 
wakizipiga vita kwa sababu zinakinzana 
na ustawi wa jamii ya sasa iliyoendelea.

“Kwa sababu umetoa barua, ikajibiwa, 
ukatoa na mahari, kila mtu anakutam-
bua hapa na tumekuwa pamoja mpaka 
siku ya sherehe za harusi mambo yaka-
haribika. Maumivu uliyoyasikia na sisi 
kama wanandugu upande wa mke, 
tumeona  tufanye kitu kimoja. Tume-
kutafutia mke mwingine.”

Pamoja na kwamba woga ulimtoka Jer-
ry, lakini alishtuka kwani hakutegemea 
kuambiwa kitu kama kile.

“Mke mwingine?” Akarudia maneno 
ya mzee Mbegu.

“Ndiyo, tumeamua tukupe mke 
mwingine badala ya Vayajo. Naye ni Zul-
fa, ndogo wake Vayajo.”

Bado Jerry alikuwa kwenye mshangao. 
Ni kitu kizito na cha ghafla sana alicho-
ambiwa.

“Mdogo wake?” Akarudia tena kuuliza.
“Ndiyo, baada ya Vayajo, akafuata Ju-

manne, halafu ndiyo Zulfa. Huyu naona 
atakufaa sana. Usiogope, huyu hatotula-
zimisha kufanya sherehe kama ile. Ile 
imeshafanyika. Sisi tu huku tutafanya tu 
hafla fupi tu ya kifamilia halafu unam-
chukua bila mtu yoyote kujua, watajua 
wakati tayari uko naye nyumbani mnai-
shi.”

Jerry hakujua asijibu nini kama kuna 
wakati alitaka kuuliza “Kama Vajayo 
akirudi na kukuta hiki itakuwaje?” Lakini 
aliona litakuwa ni swali la ajabu na la 
kipuuzi. Mtu aliyemkimbia siku ya harusi 
leo tena awe na nguvu ya kuuliza swali 

“Huyu ndiye 
atakuwa 
mbadala kwa 
sababu kila 
kitu ume-
shakifanya, 
na huyo bibie 
kama akija 
sidhani kama 
ana haki tena 
ya kuuliza 
kitu ambacho 
amekiharibu 
mwenyewe.”

Harusi imevunjika-4

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. Awali 
kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote waliohudhuria harusi 
hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki na jamaa kutoka Dar es 
Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya kufunga ndoa na mwanamke 
Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, bajaj, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda 
huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila nakala yako 
ya Nipashe itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) mimi nilidhani mnafanya utani kumbe 

kweli?”
Pamoja na kwamba Jerry hakuwa 

anaafiki moja kwa moja suala la ku-
pewa mke, lakini jibu hilo likamshtua 
kidogo.

“Na akili yako unadhani sisi tulivyok-
wambia tulikuwa tunatania?”

“Samahani sana babu, lakini mimi 
siwezi.”

“Kwa nini wakati tulishayaongea 
haya?” “Kwanza mimi sikudhani kama 
mlikuwa siriasi kiasi hiki, pia babu 
huyu si wa dada Vayajo, atanifikiriaje 
akisikia hili? Halafu mimi wazo la ku-
olewa nilikuwa hata sina, iweje ghafla 
hivi? Bila hata kujiandaa?”

Kukawa kimya kidogo ndani mle. 
Binti alijibu maswali yote ya msingi 
kwa ufasaha, uhakika bila hasira, kwa 
makini na aibu ya kike kiasi cha kum-
shangaza Jerry. Na hapo ndipo alipoan-
za kumwangalia kwa makini mno. 
Alimuangalia hadi mwenyewe akajua 
kuwa anaangaliwa kwa namna tofauti 
na ilivyokuwa mwanzo.

Hadi wakati huo Jerry hakuwa 
ameongea kitu chochote kile. Kwa 
sababu kwanza hadi anafika hapo 
hakuwa anajua ameitiwa nini. Na bado 
mpaka sasa alikuwa anatafakari jambo 
hilo na hajapata maamuzi kichwani 
mwake. Hata hivyo alichokasirika moy-
oni mwake ni kuona mambo yanajiru-
dia. Vayajo alimtoroka siku ya harusi. 
Aliapa hatokwenda tena kule. Mzee 
Mbegu amemwita na baada ya tafakari 
ya kina akaamua kwenda. Anakutaka 
tena na kitu kama hicho.

Binti anakataa tena mbele yake. Hilo 
pia lilimkumbushia machungu aliyoya-
pata siku alipotaka kufunga ndoa.

“Nimeitwa tena kutiwa aibu? Kwa 
nini wasingekuwa na uhakika na hili 
ndiyo waniite?” Ni swali ambalo an-
geuliza kama isingekuwa ni heshima ya 
sehemu ile ambayo yeye aliichukulia 
kama ukweni.

“Mimi nadhani hakijaharibika kitu. 
Nadhani niwaachie tu mjadala uen-
delee na chochote kikiwa tayari mta-
niambia. Kama shemeji ataendelea na 
msimamo sawa, na kama hatoendelea 
nayo si vibaya ni uamuzi wake na wala 
msimlazimishe. Nadhani sasa wewe 
nenda kapumzike.” Jerry alimaliza uta-
ta huo kwa hekima, hakutaka malum-
bano au majibizano ambayo yangeleta 
sintofahamu.
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Serikali kuwakutaniSha 
waSanii afrika
Na Pili Kigome

WIZARA ya Utamaduni, Sanaa 
na michezo imedhamiria kuinua 
sekta ya sanaa nchini kwa ku-
waunganisha wasanii wa Tan-
zania na wenzao wa Afrika ili 
kuweza kukuza uwezo na ufanisi 
wa kazi zao.

Hayo yalisemwa na Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Dkt. Has-
san Abas alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari jijini Dar 
es Salaam katika ukumbi wa mi-
kutano wa Kimataifa wa Mwalimu 
Nyerere.

Abas aliviambia vyombo vya 
habari kuwa wameandaa tamasha 

kuwakutanisha wanamuziki wa 
bara la Afrika  litakalofanyika 
nchini.

Alisema tamasha hilo linatara-
jiwa kuanza Novemba 24 hadi 26 
mwaka huu litawapa fursa wana-
muziki wa Tanzania kukutana na 
wanamuziki wengine wa ngazi ya 
kimataifa kuweza kubadilishana 
ujuzi na kukua kibiashara.

Akizungumza katika mkutano 
huo Katibu Mkuu wa shirikisho 
la wasanii msanii Faridi Kubanda 
(FidQ) aliwataka wasanii waji-
tokeze kujiandikisha bila gharama 
yoyote kwani ni faida kwao 
kukutanishwa na wanamuziki wa 
ngazi ya kimataifa.

MWIMBAJI nyota wa Bon-
gofleva Harmonize, amepasua 
jipu na kubainisha kwamba 
msanii wa kike aliyekuwa 
akimsimamia, Anjellah, kwa 
sasa yupo huru kufanya kazi 
na watu wengine.

Harmonize ambaye anatam-
ba na album mpya ya “Made 
for us” amefunguka hayo 
kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram kwa kueleza kwamba 
mtu yeyote anayetaka kuen-
deleza kipaji cha Anjella, basi 
asisite kujitokeza.

Mwanamuziki huyo haku-
weka wazi kwenye posti hiyo 
kama Konde Gang wameacha-
na rasmi na Anjella, lakini 
kauli yake hiyo inaonyesha 
msanii huyo ameondolewa 
katika lebo hiyo.

 “Nimejitahidi kadri ya uw-
ezo wangu najua kuna wenye 
uwezo mkubwa kunizidi ukiz-
ingatia nimeanza juzi, kama 
kuna anayeweza kumuen-
deleza kipaji chake ni faraja 
kwangu na asisite kujitokeza,” 
amesema Harmonize

anjella ndo baSi 
tena konde GanG



Bellingham safi liverpool
KLABU ya Liverpool wanapigiwa upatu kuzishin-

da Chelsea, Manchester United, Manchester City na 
Real Madrid katika usajili wa Jude Bellingham kutoka 
Borussia Dortmund baada ya kujenga uhusiano wa ka-
ribu na kiungo huyo wa kati wa England mwenye umri 
wa miaka 19. (ESPN)

Zaha hatasumBuka
KOCHA wa Crystal Palace, Patrick Vieira amesema 

uvumi wa uhamisho hautamsumbua fowadi wa Ivory 
Coast, Wilfried Zaha. Mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29 unamalizika msimu wa joto. 
(Press Association via Mail) 

martineZ kumrithi pique
BARCELONA wanapanga kusajili beki mpya wa kati 

Januari kuchukua nafasi ya Gerard Pique aliyestaafu, 
huku mlinzi wa Hispania na Athletic Bilbao, Inigo Mar-
tinez mwenye umri wa miaka 31, akiwa anaongoza 
kwenye orodha yao. (Mundo Deportivo)

silva kutua Barca
KUSTAAFU kwa Gerard Pique pia kutaipatia Barcelo-

na fedha za kumnunua kiungo wa kati wa Manchester 
City na Ureno, Bernardo Silva mwenye umri wa miaka 
28. (Sport)

costa atakiwa man
KLABU ya Manchester United wamemfuatilia mlinda 

mlango wa Porto na Ureno Diogo Costa mwenye umri 
wa miaka 23, mara kadhaa msimu huu huku kocha Erik 
ten Hag akimuwania kwa udi na uvumba. (90 Min-
utes)

Beek kuBaki man
KOCHA wa Manchester United, Erik Ten Hag hana 

nia ya kumuweka kando kiungo wa Uholanzi, Donny 
van de Beek, akisema anajua mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25 anaweza kufanya vyema zaidi. (Mir-
ror)

tielemans haondoki Januari
KIUNGO wa kati wa Leicester City na Ubelgiji, Youri 

Tielemans, ambaye amekuwa akihusishwa sana na 
Arsenal na Newcastle United, hana uwezekano wa ku-
ruhusiwa kuondoka Januari, licha ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25 anaweza kuwa huru mkata-
ba wake utakapokamilika mwisho wa msimu. (Leices-
ter Mercury)

skriniar kuBakiZwa inter 
KLABU ya Inter Milan wanajitahidi kutaka kumbaki-

za mlinzi wa Slovakia, Milan Skriniar baada ya kubaini-
ka kuwa timu kubwa za Ligi Kuu ya England ziko tayari 
kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27. 
(90 Min)

lascelles kuuZwa
KLABU ya Newcastle United itapokea ofa ya kumuu-

za beki wa England, Jamaal Lascelles mwenye umri wa 
miaka 28. (Football Insider)

almiron aliwindwa
MANCHESTER United, Arsenal na Southampton 

zote zilionyesha nia ya kumsajili Miguel Almiron aliye 
katika kiwango bora kabla ya kiungo huyo wa Para-
guay mwenye umri wa miaka 28 kuamua kujiunga na 
Newcastle United mwaka wa 2019. (ABC Cardinal via 
Manchester Evening News)
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dondoo Za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

M
SHAMBULIAJI wa 
Barcelona,   Memphis 
Depay amekanusha 
madai kuwa amekataa 

kurejea uwanjani licha ya kupona 
jeraha lake ili kujilinda kabla ya 
Kombe la Dunia.

Memphis alipata jeraha la msuli 
wa paja Septemba na hajaichezea 
klabu yake katika mechi kumi zi-
lizopita za mashindano yote.

Ripoti kutoka Hispania zime-
dai kwamba, Mholanzi huyo 

anachelewesha kurejea kwake 
uwanjani kwa makusudi ili ku-
hakikisha hapati matatizo kabla 
ya Kombe la Dunia.

Kupitia ukurasa wake wa Twit-
ter, Memphis amezungumzia 
uvumi huo na kusema: “Kusikia 
uvumi fulani usio na heshima 
kunihusu hakupunguzi kasi ya 
jeraha langu.

“Vyombo vya habari vinashiriki 
mambo kwa urahisi bila kujua 
ukweli ambao matokeo yake hu-
zua simulizi hasi kuzunguka jina 
langu!”

Huko nyuma wakati Memphis 
alipopata jeraha, ambalo lilikuja 
katika mchezo wa ligi ya mataifa 
ya Uefa dhidi ya Poland katika 
ngazi ya kimataifa, vyombo vya 
habari vya Uholanzi viliripoti 
kwamba mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 angepatikana 
tena ndani ya ‘wiki nne au tano’.

Huku ikiwa haijawekwa tarehe 
ya kurejea, Barcelona wanase-
mekana kukubali kwamba Mem-
phis hatashiriki katika klabu yake 
kabla ya Kombe la Dunia, ambalo 
litaanza takribani wiki tatu zijazo.

   Ni baada ya kudaiwa kuwa anaogopa akirudi 
anaweza akaumia na kukosa kombe la Dunia..

Jumapili Novemba 6, 2022

haBari micheZo

Depay: Sijakataa 
kurejea uwanjani



Barcelona yaongeza nguvu kumtwaa Silva
MANCHESTER, England 

BARCELONA imeripotiwa kurejea 
katika mbio zao za kumtaka kiungo wa 
Manchester City, Bernardo Silva, na 
inasemekana wana uhakika na uwezo 
wao wa kukamilisha dili hilo Januari.

Silva mwenye umri wa miaka 28, 
ameshinda mataji manne ya ligi Kuu 
England akiwa na City tangu alip-
owasili katika klabu hiyo mwaka wa 
2017, na anafurahia msimu mwingine 
mzuri.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ureno aliyeichezea nchi yake mechi 
72 ana mabao mawili na asisti tano 
katika mechi 12 za ligi msimu huu, na 
ameonekana katika mechi zote sita 
za City za hatua ya makundi ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya.
Barcelona wamekuwa wakihusish-

wa na Silva kwa miezi kadhaa na sasa 

wanaonekana kuwa na nafasi kubwa 
ya kumsajili januari.

Kwa mujibu wa Sport, kustaafu kwa 
Gerard Pique kumesababisha kuimari-
ka kwa hali ya kifedha kwa Barcelona,   
na kuwaruhusu kurejea tena nia yao 
ya muda mrefu ya kumnunua Silva.

Ripoti hiyo inadai kuwa City wa-
naweza kusitasita kuachana na mche-
zaji huyo, lakini Silva aliomba hapo 
awali kuondoka klabuni hapo.

Wakati huo huo, Mundo Deportivo 
inaongeza kuwa Barcelona watam-
tazama mlinzi wa kati wa Athletic Bil-
bao, Inigo Martinez mwenye umri wa 
miaka 31 kama chaguo lao la kuziba 
pengo la safu ya ulinzi iliyoachwa na 
Pique.

habari MiChEZO
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BARCELONA, Hispania

X
AVI anaamini kuwa Lionel Messi hatimaye 
anaweza kutwaa Kombe la Dunia nchini Qatar 
mwaka huu, akionesha Argentina pamoja na 
Brazil kama ndio timu zinazopewa nafasi kubwa 

ya kutwaa taji hilo.
Messi alikaribia kuwa mshindi wa Kombe la Dunia 

wakati Argentina ilipofungwa na Ujerumani kwenye 
fainali ya mwaka 2014.

Mafanikio yake ya kubeba mara saba tuzo ya Ballon 
d’Or yanadhihirisha ukuu wa Messi, lakini anakosa tuzo 
ya timu ya taifa inayothaminiwa kuliko zote.

Kushinda taji la Copa America akiwa na Argentina 
mwaka jana kulimpa taji kubwa la kwanza katika soka la 
kimataifa la wakubwa, huku Argentina ikiishinda Brazil 
katika fainali pale kwenye dimba la Maracana.

Sasa, akiwa na umri wa miaka 35, na katika Kombe 
lake la mwisho la Dunia, nahodha wa Argentina, Messi 
anaweza kulitwaa, kwa mujibu mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Barcelona, Xavi.

“Argentina na Brazil ziko hatua mbele ya timu zote,” 
alisema Xavi.

“Ninaona wana nguvu sana kama timu, pia na wache-
zaji binafsi, wa kimwili na kwa mbinu na mikakati pia, ni 
timu mbili kubwa.

“Nadhani wako hatua mbele ya baadhi ya timu bora 
za Ulaya hivi sasa. Lakini katika Kombe la Dunia huwezi 
kujua. Kila kitu kinaweza kuwa kigumu.”

Xavi, mshindi wa Kombe la Dunia mwaka 2010 akiwa 
na Hispania na sasa kocha mkuu wa Barcelona,   alionge-
za: “Timu za Ulaya ni muhimu sana: Hispania, Ufaransa, 
hata England, wana timu zenye nguvu, lakini nadhani 
Brazil na Argentina wako mbele zaidi.”

Brazil ni mabingwa mara tano wa Kombe la Dunia, 
lakini hawajashinda tangu mabao nane ya Ronaldo yali-
wafanya walibebe taji hilo mwaka 2002, huku Argentina 
wakiwa wamebeba taji hilo mara mbili, 1978 na 1986.

Xavi azipa kombe la 
Dunia argentina, brazil 

***

---------------------
***

-------------------------

***

------------------------

***

Mwisho. 
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Yanga SC yatua 

Na Saada Akida 

WAZIRI wa Utamaduni Sanaa na 
Michezo, Mohammed Mchengerwa 
amesema kulingana na mwenendo 
mbaya wa timu za Taifa hasa kwa wa-
naume wako katika mpango mkakati 
wa kutafuta makocha kutoka nje ya 
nchi.

Akizungumza katika hafla ya ufun-
guzi wa mafunzo kwa walimu wa mi-
chezo kutoka shule teuliwa 56 nchini 
Tanzania iliyoandaliwa na Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), Mchengerwa 
alisema kuna matatizo makubwa ka-
tika timu za taifa ndio maana serikali 
imeamua kuwekeza katika mchezo 
huo.

Alisema hatua iliyopo sasa kwa 
Tanzania wanabahatisha hasa kwa 
timu za wanaume na kupongeza timu 

za Wanawake ambazo zimekuwa ziki-
fanya vizuri.

“Nina imani kutofanya vizuri kwa 
timu zetu hizi ni kwa sababu ha-
tuna msingi kuanzia chini, mafunzo 
haya kwa walimu yatakuwa msaada 
mkubwa kwa serikali katika mpango 
mkakati wake wa kuibuka wachezaji 
kutoka ngazi ya shule.

“Tunakiri hatuna msingi katika mi-
chezo. Sasa hivi ndio tunaanza msingi 
kwa kuanza chini kwenda mashu-
leni kwa mpango mkakati wa miaka 8 
ijayo, na mwaka 2030 Tanzania tuna-
taka kwenda kucheza kombe la Duni-
ani,” alisema. 

Tuko katika mchakato wa kuta-
futa kocha mkuu ambaye atalipwa na 
serikali kama ilivyokuwa hapo awali 
na kutoshirikiana na viongozi au ma-
kocha wazawa ambao kazi yao ku-

penyezea wachezaji ambao hawana 
uwezo,” alisema.

Alisema BMT ijipange kwa sababu 
timu za Taifa ziko mikononi mwa seri-
kali hali hiyo wanatakiwa kukutana 
na vyama husika katika mchakato wa 
kupatikana makocha wenye uwezo 
mkubwa na amekuwa na rekodi nzuri 
katika michezo husika.

“Walimu mliokuwa katika mafuzo 
mnatakiwa kujiongeza huko katika 
shule mnazofundisha na kutosubiri 
fedha za serikali zitoke kwa ajili ya 
vifaa bali wanatakiwa kuanza kwa 
kufanya jogging na mazoezi mengine 
huku wakisubiri fedha za Serikali.”

Alisema mbali na kuwepo kwa 
shule 56, wako katika mchakato wa 
kupata fedha zingine kwa ajili ya ku-
ongeza shule mbili jumla kuwe na 
idadi ya 58.

Mashindano ya ZFF, mchezo huo umesogezwa hadi Jumatano ya Agosti 31, 
mwaka huu na utachezwa katika uwanja uliopangwa hapo awali wa Amaan 
majira ya saa 11:00 jioni.  

Awali mchezo huo ulipangwa kuchezwa leo Jumapili ambapo utawakuta-
nisha mabingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar, KMKM na mshindi wa Kombe la 
ZFF, wanajeshi wa Kipanga.

Akizungumza na gazeti hili Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano, Ali 

Serikali yajipanga kutafuta 

kocha timu ya taifa

Baadhi ya wanafunzi wa Shule mbalimbali za Msingi na Sekondari mkoani Dar es Salaam wakifanya mazoezi 
ya mpira wa magongo katika viwanja vya Jakaya Kikwete Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

pungufu yao ili waondoke na ushindi 
katika mchezo huo.

“Mchezo wa ugenini mara nyingi 

unakuwa na mipango zaidi tofauti na 
ukiwa nyumbani wachezaji wanapas-
wa kujitoa mara mbili ya nyumbani 
kwani kupata ushindi kwenye ardhi 
ya ugenini ni ngumu,”

INATOKA  UK .  24
kiasi kwamba wanakuwa roho juu 
kama hakuwa sehemu ya kikosi.
Timu hiyo ipo kwenye nafasi ya pili 
ya msimamo ikiwa na pointi 17, huku 
Singida Big Stars ikiwa nafasi ya sita, 
ikikusanya pointi 14.

Simba makucha
INATOKA  UK .  24



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba kilichoanza Ju-
manne iliyopita rasmi mazoezi kwe-
nye Uwanja wa Mo Arena, Bunju, Dar 
es Salaam, kiliingia kambini jana kwa 
ajili ya kujiwinda dhidi ya Singida 
Big Stars, huku kiungo wake mkabaji, 
Sadio Kanoute akirejea.
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Selem-
ani Matola amesema kikosi kilianza 
mazoezi ya asubuhi kwa siku tatu 
huku wakirejea nyumbani, na baada 
ya hapo kikosi kimeingia rasmi kam-
bini na kuanza mazoezi ya asubuhi 
na jioni.
“Wachezaji waanza kambi baada ya 
mazoezi ya siku tatu asubuhi tu huku 
wachezaji wakirejea makwao, kambi 
inaanza  kwa ajili ya mechi ijayo, 
furaha iliyokuwepo hata walioku-
wepo majeruhi nao wamerejea, kama 
Sadio Kanoute naye ameanza mazoe-
zi, mategemeo wiki hii kabla ya mechi 
ya Singida kikosi chote kitakuwa kiko 
imara kamili kwa ajili ya mechi hiyo.
Simba imeanza mazoezi baada ya 
kucheza mechi ya Ligi Kuu mara ya 
mwisho Jumapili iliyopita, ikiibandika 
Mtibwa Sugar mabao 5-0, mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.
Timu hiyo inatarajia kucheza dhidi 
ya Singida Big Stars Jumatano ijayo 
kwenye Uwanja wa Liti, mkoani 
Singida ikiwa ni mechi ya mzunguko 
wa kwanza wa Ligi Kuu, timu zote 
zikienda kucheza raundi ya tisa.
Kurejea kwa Kanoute ambaye 
mashabiki wa timu hiyo wamem-
pachika jina la ‘Putin’, kunaonekana 
kuwa faraja kwa wanachama na 
mashabiki kwani wamekuwa na imani 
naye sana anapocheza kwenye nafasi 
ya kiungo wa kukaba.
Pengo lake lilionekana kuiathiri timu 
hiyo ilipocheza dhidi ya Azam FC 
Oktoba 27 na kupoteza kwa bao 1-0.
Kanoute raia wa Mali amekuwa 
mhimili wa timu hiyo hasa msimu huu 
ambapo kiwango chake kimepanda na 
kuwakosha mashabiki wa timu hiyo 

Simba 
makucha 
yote kwa 
Singida 
Big Stars
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   Kujifua siku mbili mji wa Sousse kabla ya kuwavaa 
Club Africain jijini Tunis…

Na Saada Akida 

KIKOSI cha Yanga juzi kiliwasili salama 
katika mji wa Sousse nchini Tunisia kwa 
ajili ya kujiandaa na mchezo wa marudiano 
wa kombe la Shirikisho Barani Afrika dhidi 
ya Club Africain, ambapo itaweka kambi ya 
siku mbili. 

Katika mchezo wa kwanza timu hizo zil-
itoka suluhu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam, hivyo Yanga 
inahitaji ushindi au sare ya mabao ili iweze 
kutinga hatua ya makundi.

Yanga wamepata pigo kwenye mchezo 
huo kwani watamkosa mlinzi wake wa kulia, 
Djuma Shabaan ambaye anasumbuliwa na 
msuli wa nyama ya paja ambao aliumia kwe-
nye mchezo wa mkondo wa kwanza.

Akizungumza na gazeti hili kutoka Tuni-
sia kocha msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze 
alisema licha ya kukosekana kwake, lakini 
haitaathiri mipango yao kwani wachezaji 
wa kuziba nafasi yake wapo.

Alisema watamkosa Djuma na hiyo hai-
tabadilisha mipango yao kwa sababu ya 
uwepo wa nyota wengine, huku Kibwana 

Shomari akitarajiwa kuziba nafasi yake.
“Tutaingia kwenye mchezo huu tukiwa 

na lengo moja la kutafuta ushindi wapinzani 
wetu katika mchezo wa kwanza walikuwa 
wanazuia zaidi, lakini nafikiri watakuja kiv-
ingine kwani timu itakayoshinda inaenda 
makundi,” alisema Kaze.

Alisema wanajua ugumu wa mchezo huo 
wamejifunza kutokana na makosa ya mch-
ezo uliopita wanaendelea kuyafanyia ma-

Yanga SC yatua 
kibabe Tunisia

Depay: Sijakataa kurejea uwanjani
UKUrasa  21
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Wachezaji wa Yanga, Jesus Moloko (kushoto) na Bakari Mwamnyeto wakiwa wamepumzika baada ya kuwasili jijini 
Tunis wakijiandaa na safari ya kuelekea mji wa Sousse. PICHA: YANGA
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