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LONDON, England 

M
WAKA 1990, Mark Robins ali-
funga bao katika ushindi wa raundi ya tatu wa Kombe la FA ambao hatimaye uliokoa kazi ya kocha wa Manchester United, Alex Ferguson ambaye wakati huo ali-kuwa amekalia kuti kavu.

Mashetani Wekundu walisonga mbele na hatimaye kulinyakua taji hilo likiwa la kwanza kwa Ferguson pale Old Traf-ford - na mengine yote yaliyofuata sasa imebaki kuwa historia.
Hakuna kocha yeyote ambaye ameweza kuwa katika kiwango cha juu kwenye uongozi wa klabu ya mpira wa miguu nchini England na akaaminika bila wasifu wake kuwa na Kombe la FA.Na Jumamosi klabu za jiji moja la Manchester, Man City na Man United zi-likutana kwenye fainali ya FA na kilicho-tokea kinajulikana.

Makala haya inawaangalia makocha wanne waliowahi kutwaa mara nyingi zaidi kombe la FA katika historia ya mashindano hayo.
4. John Nicholson (Mara Nne)John Nicholson alikuwa Katibu Mkuu wa klabu ya Sheffield United kwa zaidi 

ya miaka 30 mwanzoni mwa karne ya 20. Katika kipindi hicho klabu haikuwa na kocha, hivyo Nicholson alichukua majukumu hayo pia.
Mtu huyo mashuhuri aliongoza kipin-di cha mafanikio zaidi katika historia ya Klabu ya Sheffield maarufu zaidi kama Blades, akishinda Kombe la FA mnamo mwaka 1899, 1902, 1915 na 1925.

Pia alifika fainali mwaka 1901 na kushinda Ligi ya Daraja la Kwanza miaka mitatu baadaye, Nicholson bila shaka ni mmoja wa makocha bora zaidi katika historia ya awali ya soka licha ya kuto-shikilia rasmi nafasi hiyo.
3. Alex Ferguson (Mara Tano)Raia huyo wa Scotland alishinda mataji 38 makubwa katika miaka 27 ya utawala wake pale Old Trafford ambayo huenda yasifikiwe na kocha mwingine hivi karibuni.

Ferguson anaweza kujivunia ushindi mara tano wa Kombe la FA kwenda sam-bamba na mataji yake 13 ya Ligi Kuu ya England, EPL.
Mashetani Wekundu wamekuwa kwenye kiwango kisichovutia tangu Ferguson kuondoka, lakini walifanikiwa kushinda taji hilo mwaka 2016 chini ya kocha Louis van Gaal - kombe pekee la 

Mholanzi huyo katika kipindi chake cha utawala katika klabu hiyo.
2. George Ramsay (Mara Sita)George Ramsay alikuwa Katibu Mkuu na kocha wa Aston Villa katika kipindi cha mafanikio zaidi cha historia yao mwishoni mwa karne ya 19.

Akiwa mchezaji, alijiimarisha haraka kama nahodha wa klabu hiyo na kuanza kufanya mapinduzi makubwa akichuku-lia ujuzi alioupata katika nchi yake ya Scotland.
Baada ya uchezaji wake kukatishwa haraka na jeraha, alihamia kwenye uko-cha mnamo mwaka 1885 ambapo alifika fainali nane za Kombe la FA, akishinda sita, kati ya mwaka 1887 na 1924.Villa pia walitawazwa mabingwa wa England mara sita chini ya Ramsay, am-baye anaaminika kuwa kocha wa kwan-za katika soka la dunia kulipwa kwa kazi yake yenye thamani ya kila senti.1. Arsene Wenger (Mara Saba)Arsene Wenger ndiye kocha mwenye mafanikio zaidi katika michuano hii, akiiongoza Arsenal kushinda mara saba katika Kombe la FA wakati akiwa katika klabu hiyo.

Mfaransa huyo alikuwa mwanzilishi wa staili mpya ya ucheza wa soka nje ya 

isikupite
KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, ameiambia bodi ya klabu hiyo kuwa anataka kumsa-jili mshambuliaji wa Tottenham Hotspurs Muingereza Harry Kane mwenye umri wa miaka 29, Ancelotti amesema Kane ni mshambuliaji mzuri aliyekami-lika na ambaye anaweza akatoa mchango mkubwa ndani ya klabu hiyo hivyo bodi ya klabu hiyo ifanikishe mchakato wa kumsajili nyota huyo.

Makocha wa4 walioshinda koMbe la Fa Mara nyingi
ile iliyozoeleka ya Kiingereza na jina lake litahusishwa milele na kombe hilo.Alishinda Kombe lake la kwanza la FA mnamo mwaka 1998 na la mwisho mna-mo mwaka 2017 - mwaka mmoja kabla ya kumaliza kazi yake nzuri na Washikabun-duki hao wa London.

Mastraika aMbao Pochettino anatakiwa kuwasajili chelsea 12 - 13
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Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Profesa Adolf 
Mkenda, amesema zaidi ya 
Sh. milioni 300 zimetumika 
kwenye ugawaji wa vifaa, bima 
za afya na ujenzi wa mabweni 
kwa wanafunzi wenye uhitaji.

Mkenda aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
wa hafla ya ugawaji wa vifaa 
hivyo iliyofanyika katika Shule 
ya Msingi ya Uhuru Mchang-
anyiko, ambavyo pamoja na 
bima ya afya vimegharimu Sh. 
334, 148, 800.

“Nitafanya matukio makub-
wa matatu usambazaji wa 
vifaa vya kufundishia na kuji-
funzia na vifaa saidizi kwa ajili 
ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum wanaosoma katika 
vyuo vikuu nchini,” alisema 
Mkenda.

Alisema vifaa hivyo vinaku-
sudiwa kutatua tatizo la uhaba 
wa vifaa katika vyuo vikuu na 
kurahisisha ufundishaji na uji-
funzaji kwa wanafunzi wasioo-
na, wenye ualbino, uoni hafifu, 
viziwi na wenye ulemavu wa 
viungo.

“Nitazindua mabweni mawi-
li maalum yenye uwezo wa ku-
laza wanafunzi 100 wakiwamo 
wasichana 50 na wavulana 50 
wenye usonji na ulemavu wa 
akili,” alisema.

Alisema mabweni hayo yata-
saidia wanafunzi wenye ul-
emavu wa akili na usonji kukaa 
na kutulia shuleni kwa lengo la 
kujifunza kiufasaha.

Kadhalika, mabweni hayo 
yatawaondolea wazazi adha ya 
kuwapeleka na kuwarudisha 
nyumbani, watabaki nyumba-
ni wakiendelea na shughuli za 
ujenzi wa uchumi wa taifa.

Aidha, alisema itawasaidia 
wanafunzi hao kulindwa na vi-
tendo vya kikatili vinavyoweza 
kuwapata wanapokuwa njiani.

Alisema mabweni hayo yata-

saidia wanafunzi hao kuinua 
kiwango cha ufaulu na kurahi-
sisha huduma za uchechemuzi 
na utengamao kwa kuwa wal-
imu na walezi watapata muda 
mzuri wa kutimiza malengo 
yao.

Aidha, atagawa bima za afya 
kwa wanafunzi 122 wenye ma-
hitaji maalum kwa wasichana 
72 na wavulana 50 waliofany-
iwa upembuzi yakinifu na ku-
wabaini ni wanafunzi wenye 
ulemavu wa kiwango cha juu 
na wengine wana changamoto 
ya magonjwa ya kudumu kwa 
kushindwa kuhudhuria kliniki 
kama madaktari walivyo-
washauri na wengine kukosa 
dawa ambazo wanatakiwa 
kutumia kwa kuwa wanatoka 
katika familia zenye kipato cha 
chini.

Mkenda alisema bima za 
afya zitasaidia kuimarisha afya, 
zao, mahudhurio shuleni na 
kuongeza kiwango cha ufaulu.

Alisema mojawapo ya juku-
mu la wizara yake ni kuimari-
sha utoaji wa elimu maalum na 
jumuishi kwa kuondoa vikwa-
zo vya kimfumo na kimuundo 
ili kuinua ubora wa elimu na 
mafunzo na kupata idadi kub-
wa ya Watanzania waliyoelimi-
ka na wanaopenda kujielimi-
sha zaidi ili waweze kuchangia 
kufikia malengo ya maendeleo 
ya taifa bila kujali tofauti zao.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau katika elimu 
na mafunzo, imeweka mkazo 
kuhakikisha uwapo wa mi-
undombinu rafiki, vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia na 
walimu wenye sifa stahiki.

Aidha, lengo mojawapo la 
mapitio hayo ni kupitia na 
kuhakiki vikwazo vyote vina-
vyowakabili wanafunzi wenye 
mahitaji maalum ili kuakisi 
mahitaji ya sasa kwa lengo la 
kurahisisha mchakato wa ku-
jifunza kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalum.

Serikali yatumia mil. 300/- vifaa, 
bima afya wanafunzi wenye uhitaji

Slaa ashtukia kasi usajili 
wa vyama vipya vya siasa

Wanafunzi wenye mahitaji maalum wakifurahia baada ya kugawiwa Bima ya Afya na Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, jana jijini Dar es Salaam. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Enock Charles

BALOZI mstaafu wa Tanza-
nia nchini Sweden, Dk. Wilbrod 
Slaa ameshangazwa na kasi ya 
usajili wa vyama vipya vya siasa, 
akidai lengo ni kuugawa upinza-
ni na kuua demokrasia nchini, 
hasa kuelekea Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2025.

Dk. Slaa ambaye aliwahi 
kuwa Katibu Mkuu wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), alitoa kauli hiyo 
katika mazungumzo maalum 
na Nipashe nyumbani kwake 
Mbweni mkoani Dar es Salaam 
wiki iliyopita.

Alisema kwa uzoefu wake 
katika siasa, baadhi ya vyama 

vimekuwa vikitumika wakati wa 
uchaguzi tu, ili kuhalalisha ma-
tokeo ya uchaguzi huo na baada 
ya hapo hupotea.

“Hebu tazama mwaka 2020. 
Mimi nilikuwa nje lakini nili-
kuwa ninafuatilia. Vyama 14 
vilijitokeza vikasema uchaguzi 
ulikwenda vizuri na umefanyi-
ka kwa haki. Kumbuka hata 
Mobutu Seseseko (aliyewahi 
kuwa kiongozi wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo) aliunda 
vyama 2,000, ili kumsaidia yeye 
kushinda kila wakati uchaguzi.

“Hivi karibuni Tanzania tume-
tangaziwa kuna maombi mapya 
18 ya vyama kusajiliwa. Kumbu-
ka kuna vile 20 vilivyopo. Nina-
jua lengo ni uchaguzi wa mwaka 
2025. Huu ni... (alitamka neno 
kali).Tanzania kwa rasilimali 
ilizonazo, inapaswa kuwa kinara 
kwa Afrika nzima, lakini tunaiua 
kwa sababu ya kuua demokrasia.

“Kama hamjui, ninawaambia 
leo - demokrasia ina mchango 
mkubwa sana katika kuleta 
maendeleo ya nchi. Unaweza 
kusema asilimia 80 ya maende-
leo ya nchi yanaletwa na nchi 
kuwa na demokrasia kwa saba-
bu watu watachangia mawazo.

“Maendeleo yanayopatikana 
katika nchi ya kidemokrasia 
yanakuwa ni ya wananchi wote 
wakati katika nchi zisizo na 
demokrasia yanakuwa ni ya 
watu wachache, ukikuta nchi ni 
ya kidikteta na ina maendeleo, 
nenda ukaangalie upande wa 
pili nani anamiliki zile mali,” ali-
fafanua.

Dk. Slaa alisema demokrasia 
ina mchango mkubwa katika 
maendeleo ya nchi, hasa ustawi 
wa jamii na matumizi ya rasili-
mali za nchi, hivyo ukishakosa 
demokrasia hayo mambo yote 
unapaswa kuyasahau.

Mwezi uliopita Msajili wa Vy-
ama vya Siasa nchini, Jaji Francis 
Mutungi, alieleza kuwa ame-
shapokea maombi ya kuanzish-
wa vyama 18 na kabla ya maom-
bi hayo, tovuti rasmi ya ofisi hiyo 
ilikuwa na idadi ya vyama 20 
vyenye usajili wa kudumu, hivyo 
nchi itakuwa na vyama 38 ikiwa 
maombi hayo yatakubaliwa.

“Tulikuwa na maombi 17, laki-
ni juzi tumepata ombi lingine la 
chama kimoja, hadi sasa vyama 
sita katika maombi hayo ndivyo 
vimekidhi masharti ya kupata 
usajili wa muda,” alisema Jaji 
Mutungi.

Akinukuliwa na chombo ki-
mojawapo cha habari nchini, 
Jaji Mutungi alisema kuwa baada 
ya kukidhi sifa kwa baadhi ya 
vyama hivyo, vitaingizwa katika 
mpango wa bajeti kwa ajili ya 
uhakiki wa wanachama wake 
kabla ya usajili.

Mtazamo wa Dk. Slaa katika 
hilo ni kwamba vyama vingi vi-
navyosajiliwa havilengi katika 
majukumu ya msingi ya kuwa-
tetea wananchi au kuwa na 
uwakilishi, ikiwamo wabunge 
na madiwani, bali hutumika ku-
pambana na vyama vilivyoima-
rika vya upinzani, ili kuwachang-
anya wananchi na kuwapoteza 
ari ya kuunga mkono upinzani.

Wanafunzi wenye mahitaji maalum wakifurahia 
baada ya kugawiwa Bima ya Afya na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
jana jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Jaji asema mawaziri walipotoshwa
muunganiko Twiga, Tanga Cement

Na Mwandishi Wetu

MWANASHERIA mkongwe 
nchini Jaji mstaafu Thomas Mi-
hayo, amesema wanasheria wali-
ipotosha serikali na mawaziri 
kuhusu kuendelea na mchakato 
wa kampuni ya Saruji ya Twiga 
kununua hisa za Tanga Cement 
wakati mahakama ilizuia ku-
wapo kwa muunganiko wa kam-
puni hizo.

Amesisitiza kuwa Baraza la 
Ushindani wa Biashara (FCT), lil-
ishatoa uamuzi wa kuzuia muun-
ganiko wa kampuni hizo baada 
ya wadau waliopinga suala hilo 
kufungua shauri na hatimaye ku-
tolewa zuio. Akizungumza na vy-
ombo vya habari ofisini kwake, 
Oysterbay, Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Jaji Mihayo alise-
ma baada ya kupitia uamuzi wa 
kisheria uliotolewa, ameshanga-
zwa na hatua ya serikali ya kue-
ndelea na mchakato ilhali ulisha-
zuiwa. “Mahakama ikishaamua 
jambo, liwe zuri au baya, linapas-
wa kuheshimiwa. Kwenda kiny-
ume cha uamuzi wa mahakama 

ni kuidharau mahakama. Katika 
suala hili la muunganiko wa Twi-
ga na Tanga Cement mahakama 
ilishatoa uamuzi kwamba jambo 
hilo halipaswi kuendelea.

“Kwa mantiki hiyo, serikali 
kupitia FCC (Tume ya Ushinda-
ni), haikupaswa kwenda kiny-
ume bali kuheshimu. Kama ili-
kuwa haijaridhika, kwa mujibu 
wa FCA (Sheria ya Ushindani), 
ilipaswa kuiomba FCT kufanya 
marejeo ya jambo hilo badala 
ya kuendelea. Hii ni kuidharau 
mahakama,” alisema Jaji Mi-
hayo huku akibainisha kuwa ni 
mtazamo wake binafsi kama 
mwanasheria.

Wakati wa majumuishi 
ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Uwekeza-
ji, Viwanda na Biashara, Waziri 
wa wizara hiyo, Dk. Asharu Kijaji, 
Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba na Nai-
bu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Patrobas Katambi, walisimama 
bungeni na kutetea uamuzi wa 
kuendelea na mchakato huo 
huku wakibainisha kwamba seri-

kali haijavunja sheria.
Dk. Kijaji na Dk. Nchemba 

walisema serikali iliamua kue-
ndelea na mchakato kwa kuwa 
mazingira ya awali kwa maana 
ya soko, yalikuwa yamebadilika 
na kwamba hakukua na zuio ka-
tika mchakato mpya bali ile wa 
kwanza.

Kutokana na hoja hizo, Jaji 
Mihayo alisema hata kama maz-
ingira yalikuwa yamebadilika 
suala hilo lilikuwa limezuiwa bila 
masharti yoyote, hivyo sheria im-
ekiukwa na amri ya mahakama 
imedharauliwa. Jaji Mihayo alise-
ma kuwapo kwa jambo kama 
hilo la kutotii uamuzi au amri 
ya mahakama katika mchi inay-
ofuata utawala wa sheria ni ha-
tari kwa maslahi ya taifa na hata 
maendeleo kwa ujumla. Alisema 
suala hilo halileti picha nzuri ka-
tika utawala wa sheria.      

FCC ilitangaza muunganiko 
wa kampuni kupitia Scancem In-
ternational DA ambayo ni sehe-
mu ya Heilderberg Cement inay-
omiliki Twiga Cement na Tanga 
Cement, jambo ambalo liliping-

wa na lilipingwa FCT na wadau 
wa saruji ambao ni kampuni ya 
Saruji ya Chalinze, Chama cha 
Kutetea Haki za Watumiaji wa 
Bidhaa na Peter Heller kwamba 
kunaweza kutokea athari katika 
soko la saruji. 

Walisema iwapo Twiga 
itaruhusiwa kununua hisa za 
Tanga Cement, kuna uwezekano 
wa kuwapo na ukiritimba katika 
soko kwa kuwa Twiga Cement 
kupitia muunganiko huo, itaku-
wa na zaidi ya asilimia 68 ka-
tika soko. Hali hiyo, walisema in-
aweza kusababisha upangaji wa 
bei, hivyo watumiaji wa bidhaa 
kushindwa kumudu gharama.

FCT ilikubali maombi hayo 
na kutoa uamuzi kwamba 
mchakato huo unazuiwa, hivyo 
hakuna chochote kinachopaswa 
kuendelea lakini baadaye FCC 
ilitangaza upya mchakato huo 
na kuipa Twiga Cement nafasi ya 
kununua hisa kama mwekezaji 
ndani ya Tanga Cement.

Kutokana na hatua hiyo, wa-
dau wanaopinga ununuzi huo, 
waliwasilisha maombi kutaka 

FCT kukazia hukumu iliyotoa 
juu ya katazo la kuendelea kwa 
mchakato huo. Wadau hao wal-
isema kitendo cha FCC kuende-
lea na mchakato huo ilhali kuna 
zuio la kufanyika kwa jambo 
hilo, ni kinyume cha sheria zina-
zosimamia masuala ya miungan-
iko ya kampuni kwa kuwa suala 
hilo lilishasimamishwa.

Wakili Mkuu wa Kampuni ya 
Mawakili ya MSL Attorneys wa-
nao watetea wadau hao, Melki-
sedech Lutema, akizungumza 
hivi karibuni baada ya kuende-
lea kwa mchakato huo, alisema 
kitendo cha FCC kuendelea na 
mchakato wakati kuna uamuzi 
wa kisheria kuzuia suala hilo, ni 
ukiukwaji mkubwa wa kisheria.

“Ni muhimu ikaeleweka kuwa 
uamuzi uwe sawa au si sawa na 
hakuna mtu aliyeupinga ni la-
zima uheshimiwe. Kwa hiyo mtu 
yeyote anayeendelea anakiuka 
sheria na anapaswa kuchuku-
liwa hatua. Kwa hili tumeiomba 
FCT kukazia hukumu ili uvunjaji 
huu wa sheria usiendelee,” alise-
ma Lutema.

Mwigulu atoa kauli kuadimika kwa dola
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba 
(pichani), amesema licha 
ya nchi ya Marekani kuja 
na sera ya kupunguza dola 
katika mzunguko, Tanzania 
bado ina unafuu kwa kuwa 
haijapata athari kubwa kulin-
ganisha na nchi zingine kuto-
kana na mikakati iliyowekwa 
na serikali.

Alitoa kauli hiyo jana 
wakati wa harambe ya kuchangia ujenzi 
wa shule mbili za sekondari za Kiomboi 
na Kititimo iliyoandaliwa na Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri (KKKT) Dayosisi ya 
Kati-Singida.

Waziri huyo alisema hatua ya Mare-
kani na mataifa mengine makubwa kuja 
na sera hiyo ya kupunguza dola inay-
otumika kama sarafu ya kubadilishana 
katika biashara imefanya mazingira 
magumu kwa nchi zinazoendelea na 
zilizoendelea kwa kuwa bidhaa nyingi 
zinaagizwa kwa kutumia dola.

“Tunaona mambo kama vile ni magu-
mu, lakini Tanzania tukijilinganisha na 
nchi zingine bado tuna unafuu na hata 
tukikutana mawaziri wa fedha, mimi 
ninaombwa kupiga picha nyingi sana 
kwa sababu ya hali ya uchumi ilivyo 
nzuri katika nchi yetu,” alisema.

Dk. Mwigulu alisema bado kuna 
mambo ya msingi ambayo nchi inapitia 
kama ya kupambana na tatizo la umas-
kini na kukosekana kwa ajira kwa vijana 
nchini.

Alisema kutokana na changamoto 

hizo, serikali imeanzisha 
sera ya kuwekeza katika 
shughuli za uzalishaji am-
bazo ndio jawabu la ku-
waondoa Watanzania kati-
ka umaskini na kukosekana 
kwa ajira kwa vijana.

Dk. Mwigulu aliongeza 
kuwa katika kukabiliana na 
changamoto ya uzalishaji 
duni, Rais Samia Suluhu 
Hassan amepandisha ba-
jeti ya kilimo mara nne, ili 
kupeleka miundombinu ya 
umwagiliaji, ili kuongeza 

uzalishaji wa mazao. Hilo litawafanya 
wananchi kuvuna mazao kwa wingi na 
hivyo kuondokana na umaskini.

“Ni lazima tuipeleke nguvu kazi ka-
zini ili iwe kazini kuongeza kipato cha 
mtu mmoja kwani shughuli za uzalishaji 
ndizo zinazokuza kipato cha mtu mmo-
ja mmoja,” alisema.

Dk. Mwigulu alisema serikali inaunga 
mkono jitihada zinazofanywa na taasisi 
za kidini katika kusaidiana na serikali 
katika uwekezaji katika sekta ya elimu 
na afya.

Askofu wa KKKT Dayosisi ya Kati-Sin-
gida, Dk. Syprian Hilinti, alisema katika 
awamu ya kwanza ya mradi huo zinahi-
tajika Sh.milioni 500.

Aliushukuru serikali kwa kuwa na 
uhusiano mzuri na taasisi za dini na 
kuahidi kuwa wataendelea kumwom-
bea Rais Samia.

Dola imeendelea kuadimika katika 
maeneo mbalimbali duniani, hali inayo-
sababisha changamoto katika matumizi 
yanayohitajia sarafu hiyo ikiwamo un-
unuzi wa bidhaa kutoka nje ya nchi.
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MATANGAZO

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

Namba ya Zabuni LGA/159/2023/2024/NC/ 06
Kwa ajili ya utoaji wa huduma ya: HUDUMA YA KUPAKIA, NA KUSHUSHA MIZIGO 
MIDOGO MIDOGO YA ABIRIA (PASSENGERS) KATIKA STENDI YA NYAMHONGOLO KWA 
KUTUMIA MATOROLI YA MKONO (WHEEL BARROW).

MWALIKO WA ZABUNI
      Tarehe 05/06/2023

1. Mwaliko huu wa Zabuni ya ushindani wa kitaifa unatokana na 
Tangazo la     Jumla la Ununuzi (TJU) kwa ajili ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela kwa Mwaka 2023/2024. 

2. Serikali ya Tanzania imetenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
huduma za HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA katika 
mwaka wa fedha 2023/2024. Inakusudiwa kuwa sehemu ya 
fedha hizo zitatumika kugharamia malipo halali chini ya mkata-
ba ambao unatolewa katika huu Mwaliko wa Zabuni (MZ).   
 

3. Unakaribishwa kuwasilisha Zabuni kwa ajili ya utoaji huduma 
kama ilivyoelekezwa kwenye Maelekezo ya Mahitaji na Bei kama 
ilivyofafanuliwa katika Sehemu ya Pili.

4. Zabuni zote zijazwe kikamilifu kwa kuainisha Namba ya Zabuni 
LGA/159/2022/2023/NC/06 HUDUMA YA KUPAKIA, NA 
KUSHUSHA MIZIGO MIDOGO MIDOGO YA ABIRIA (PASSENGERS) 
KATIKA STENDI YA NYAMHONGOLO KWA KUTUMIA MATOROLI 
YA MKONO (WHEEL BARROW).na kuiwasilisha kwa KATIBU WA 
BODI YA ZABUNI MANISPAA YA ILEMELA S.L.P 735 ILEMELA 
MWANZA.

5. Mwisho wa kupokea maombi ni 19/06/2023 saa 6.00 mchana. 
Maombi yoyote yatakayoletwa baada ya saa 6.00 mchana 
hayatapokelewa na ufunguzi utafanyika siku hiyo hiyo muda 
mfupi baadaye katika ukumbi wa mikutano wa Halmashauri. 
Halmashauri hailazimiki kukubali au kukataa zabuni yoyote 
ambayo haikuzingatia sheria ya manunuzi ya umma Na 7 ya 
2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na marekebisho ya 
2016..

6. Maombi ya zabuni yatalipiwa kiasi cha shilingi 100,000 fedha 
hizi hazitarudishwa. Unapoleta maombi kumbuka kuweka stak-
abadhi uliyolipia ada ya uzabuni. Malipo kwa njia ya kielectroniki 
hayatakubaliwa.Maombi yote ya ambatishwe na picha mbili za 
passpoti size, za hivi karibuni. 

7. Zabuni ambazo zitachelewa kwa muda uliopangwa na zabuni 
zitakazotumwa kwa njia ya kieletroniki hazitapokelewa.

8. Waombaji walio ndani ya pango watapewa kipaumbele.

  

Mhandisi Modest J. Apolinary
Mkurugenzi

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

                    

Tarehe 05/06/2023

TANGAZO LA ZABUNI
USOMBAJI NA USAFISHAJI WA TAKA NGUMU KUTOKA KWENYE VITUO 
VYA KUKUSANYIA TAKA VILIVYOPO HALMASHAURI YA MANISPAA YA 
ILEMELA KWENDA DAMPO BUHONGWA AU UTAKAPOELEKEZWA NA 
HALMASHAURI.

ITAHUSISHA KATA ZA NYASAKA, KISEKE, BUSWELU, NYAMHONGOLO 
KAHAMA, BUGOGWA NA SHIBULA.   

ZABUNI Na. LGA/159/2023/2024/NC/03-I

1. Mwaliko huu wa Zabuni unatokana na Tangazo la Jumla la Ununuzi 
(TJU) kwa ajili ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kwa Mwaka 
2023/2024 wa fedha. 

2. Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela anawatangazia 
Wananchi/Kampuni/Kikundi/Ushirika au yeyote mwenye sifa 
zinazohitajika  mnakaribishwa kuleta maombi yenu, kwa ajili ya 
USOMBAJI NA USAFIRISHAJI WA TAKA NGUMU KUTOKA KWENYE 
VITUO VYA KUKUSANYIA TAKA VILIVYOPO HALMASHAURI YA 
MANISPAA YA ILEMELA KWENDA DAMPO LA BUHONGWA AU 
UTAKAPOELEKEZWA NA HALMASHAURI, ITAHUSISHA KATA ZA 
KATA ZA NYASAKA, KISEKE, BUSWELU, NYAMHONGOLO KAHAMA, 
BUGOGWA NA SHIBULA.   

MAELEZO KWA WAOMBAJI:-

1. Muombaji lazima awe na leseni hai kwa ajili ya Utoaji wa huduma ya 
usafi wa mazingira, mwombaji aonyeshe utambulisho wa mlipa kodi 
(TIN), usajili wa kampuni, kama amesajiliwa kwenye VAT basi aonyeshe 
usajili wa VAT, Uhalali wa kisheria kusaini nyaraka (Power of Attorney).

2. Dhamana kwa muombaji ni dhamana ya zabuni kwa ahadi (Bid 
securing declaration)

3. Maombi yote yatumwe kwa KATIBU WA BODI YA ZABUNI, 
HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA, S.L.P 735 – MWANZA.

4. Mwombaji asiwe anadaiwa na Halmashauri, asiwe na historia ya 
kusababisha migogoro ya aina yeyote.

5. Mwombaji awe na uwezo wa kifedha na vifaa vya kukusanyia taka 
ngumu na ahakikishe kwamba vituo vyote vya kukusanyia taka ngumu 
ni visafi kipindi chote cha muda wa mkataba.

6. Mwisho wa kupokea maombi ni 19/06/2023 saa 6.00 mchana, 
Halmashauri hailazimiki kukubali au kukataa zabuni yoyote ambayo 
haikuzingatia sheria ya manunuzi ya umma Na 7 ya 2011 na kanuni 
zake GN 446 ya 2013 pamoja na marekebisho ya 2016. 

7. Ada ya maombi ya zabuni ni shilingi 100,000, fedha ambazo 
hazitarudishwa. Unapoleta maombi kumbuka kuweka stakabadhi 
uliyolipia ada ya uzabuni.Maombi yote yaambatishwe na picha mbili za 
passpoti size za hivi karibuni.

MHANDISI MODEST J APOLINARY
MKURUGENZI WA MANISPAA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

MWALIKO WA ZABUNI
      Tarehe 05/6/2023

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 
anawatangazia wananchi wenye sifa na wafanyabiashara wote, 
zabuni kwa ajili ya ya utoaji wa huduma ya Ulinzi katika Kituo cha 
Mabasi na Maegesho ya Maroli Nyamhongolo Namba ya Zabuni: 
LGA/159/2023/24/NC/02

1. Mwaliko huu wa Zabuni ya ushindani wa kitaifa unatokana na 
Tangazo la Jumla la Ununuzi (TJU) kwa ajili ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela kwa Mwaka 2023/2024.

 
2. Serikali ya Tanzania imetenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

huduma za Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela katika mwaka 
wa fedha 2023/2024. Inakusudiwa kuwa sehemu ya fedha hizo 
zitatumika kugharamia malipo halali chini ya mkataba ambao 
utatolewa katika huu Mwaliko wa Zabuni (MZ). 

3. Unakaribishwa kuwasilisha Zabuni (Bei) kwa ajili ya utoaji wa 
huduma kama ilivyoelekezwa kwenye Maelekezo ya Mahitaji na 
Bei kama ilivyofafanuliwa katika Sehemu ya Pili.

4. Zabuni zote zijazwe kikamilifu kwa kuainisha Namba ya Zabuni 
LGA/159/2023/24/NC/02- Ulinzi katika Kituo cha Mabasi na 
Maegesho ya Malori Nyamhongolo na kuiwasilisha katika Ofisi 
ya Katibu wa Bodi ya Zabuni - Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela.

5. Mwisho wa kupokea maombi ni 19/06/2023 saa 6.00 mchana. 
Maombi yoyote yatakayoletwa baada ya saa 6.00 mchana 
hayatapokelewa na ufunguzi utafanyika siku hiyo hiyo muda 
mfupi baadaye katika ukumbi wa mikutano wa Halmashauri. 
Halmashauri hailazimiki kukubali au kukataa zabuni yoyote 
ambayo haikuzingatia sheria ya manunuzi ya umma Na 7 ya 
2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na marekebisho ya 
2016.

 
6.  Maombi ya zabuni yatalipiwa kiasi cha shilingi 100,000 fedha 

hizi hazitarudishwa. Unapoleta maombi kumbuka kuweka 
stakabadhi uliyolipia ada ya uzabuni. Malipo kwa njia ya 
kielectroniki hayatakubaliwa.Maombi yote ya ambatishwe na 
picha mbili za passpoti size, za hivi karibuni. 

7. Zabuni ambazo zitachelewa kwa muda uliopangwa na zabuni 
zitakazotumwa kwa njia ya kieletroniki hazitapokelewa. 

8.   Waombaji walio ndani ya pango watapewa kipaumbele.

Mhandisi Modest J. Apolinary
Mkurugenzi 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

TANGAZO LA ZABUNI

      Tarehe 05/06/2023

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela anawatangazia 
wananchi wenye sifa kwa ajili ya utoaji wa Huduma ya usafi katika Kituo 
cha Mabasi na Maegesho ya Maroli Nyamhongolo Zabuni Na; 
LGA/159/2023/2024/NC/09.

MAELEZO KWA WAOMBAJI
1. Serikali ya Tanzania imetenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

huduma za Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela katika mwaka wa 
fedha 2023/2024. Inakusudiwa kuwa sehemu ya fedha hizo 
zitatumika kugharamia malipo halali chini ya mkataba ambao 
utatolewa katika huu Mwaliko wa Zabuni(MZ).

2. Unakaribishwa kuwasilisha Zabuni kwa ajili ya utoaji wa huduma kama 
ilivyoelekezwa kwenye Maelekezo ya Mahitaji na Bei kama 
ilivyofafanuliwa katika Sehemu ya Pili.

3. Zabuni zote zijazwe kikamilifu kwa kuainisha Namba ya Zabuni 
LGA/159/2021/22/NC/09 Huduma ya usafi katika Kituo cha Mabasi 
na Maegesho ya Malori Nyamhongolo na kuiwasilisha kwa KATIBU WA 
BODI YA ZABUNI, HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA, S.L.P 
735 - MWANZA.

4. Mwombaji awasilishe zabuni halisi na nakala mbili, endapo maelezo ya 
halisi na nakala yatatofautiana maelezo yaliyopo kwenye nyaraka 
halisi ndio yatatumika kwenye tathmini.

5. Maombi ya zabuni yatalipiwa kiasi cha shilingi 100,000.00 fedha hizi 
hazitarudishwa. Unapoleta maombi kumbuka kuweka stakabadhi 
uliyolipia ada ya uzabuni. Malipo kwa njia ya kielectroniki 
hayatakubaliwa.Maombi yote ya ambatishwe na picha mbili za 
passpoti size, za hivi karibuni. 

6. Muombaji lazima awe na leseni hai kwa biashara husika anayokusudia 
kuitekeleza, mwombaji aonyeshe utambulisho wa mlipa kodi (TIN), 
usajili wa kampuni, kama amesajiliwa kwenye VAT basi aonyeshe 
usajili wa VAT, Uhalali wa kisheria kusaini nyaraka (Power of Attorney). 

7. Dhamana kwa muombaji ni dhamana ya zabuni kwa ahadi (Bid 
securing declaration).

8. Zabuni ambazo zitachelewa kwa muda uliopangwa na zabuni 
zitakazotumwa kwa njia ya kieletroniki hazitapokelewa. 

9. Mwisho wa kupokea maombi ni 19/06/2023 saa 6.00 mchana. Maombi 
yoyote yatakayoletwa baada ya saa 6.00 mchana hayatapokelewa na 
ufunguzi utafanyika siku hiyo muda mfupi baadaye katika ukumbi wa 
mikutano wa Halmashauri. Halmashauri hailazimiki kukubali au 
kukataa zabuni yoyote ambayo haikuzingatia sheria ya manunuzi ya 
umma Na 7 ya 2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na 
marekebisho ya 2016.

MODEST J. APOLINARY
MKURUGENZI WA MANISPAA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI wa Tanzania juzi walihitimisha safari yao ya 
kuwania kutwaa ubingwa wa Kombe la Shirikisho Afrika baada 
ya mchezo wa pili wa fainali uliochezwa kwenye Jiji la Algers, 
nchini Algeria.

Yanga licha ya kushinda kwa bao 1-0 ugenini bado matokeo 
hayo hayakuweza kuwapa nafasi ya kutangazwa mabingwa 
wa michuano hiyo kwa mara ya kwanza baada ya mchezo wa 
kwanza uliochezwa Mei 28 jijini Dar es Salaam kufungwa ma-
bao 2-1.

Ni kweli Yanga haijafanikiwa kutwaa ubingwa huo, lakini ime-
onyesha ushindani wa hali ya juu na kuitangaza nchi kwenye 
soka la Afrika.

Wapo watakaowabeza Yanga baada ya kushindwa  kutwaa 
ubingwa huo, lakini ukiwa mpenzi wa soka huwezi kubeza ma-
fanikio waliyofikia Yanga msimu huu kwenye mashindano ya 
kimataifa.

Awali Yanga waliweka wazi malengo yao kwenye mashinda-
no ya kimataifa hususani kwenye michuano hiyo ya Kombe la 
Shirikisho baada ya kuondolewa mapema kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Kupitia kwa Rais wake, Injinia Hersi Saidi, Yanga walikuwa na 
malengo ya angalau kucheza hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo, lakini kujituma kwao na ubora wa kikosi chao wamefani-
kiwa kuvuka malengo yao na kucheza fainali ya michuano hiyo.

Tunafahamu upo ubishani na utani wa jadi, lakini Yanga wa-
nastahili pongezi nyingi baada ya kufika fainali na kuonesha 
ushindani mkubwa dhidi ya klabu kubwa ya USM Algers.

Kile walichokifanya Yanga kila mpenzi wa soka katika nchi 
hii na hata nje ya Afrika amekiona na ataungana na sisi ku-
wapongeza kwa soka safi na la ushindani walilolionyesha kwe-
nye michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Leo hii Ligi ya Tanzania imeingia midomoni mwa watu kwa 
sababu ya mafanikio ya klabu zetu, hii itaongeza ushawishi 
kwa wachezaji wa nje ya Tanzania kutamani kuja kucheza ligi 
ya hapa nchini hususani kwenye klabu kubwa za Simba, Yanga 
na Azam.

Uwezo na ushindani waliouonyesha Yanga kwenye michua-
no hii umemfanya Rais wa nchi yetu, Samia Suluhu kuwapa 
mwaliko wachezaji, benchi la ufundi na viongozi wa kupata 
nao chakula cha mchana kwa lengo la kuwapongeza.

Rais Samia ameona jitihada za klabu hii katika kulitangaza 
taifa kwenye mashindano ya kimataifa, mafanikio ya Yanga ni 
mafanikio ya nchi kwenye soka, sasa Afrika inafahamu uwezo 
wa klabu zetu kwenye mashindano ya kimataifa.

Hakuna ubishi Yanga wanastahili pongezi kwa kile wali-
chokifanya msimu huu kwenye michuano ya kimataifa, kupata 
ushindi mbele ya wenyeji hasa klabu za Afrika Magharibi sio 
jambo dogo hata kidogo.

Miaka ya nyuma tulizoea kuona klabu zetu zikienda nje ya 
nchi zinafuata vipigo na pengine matokeo ya kudhalilisha, la-
kini kwa sasa mambo yamekuwa tofauti, klabu za Tanzania 
zinaweza zikapata matokeo ugenini.

Kile walichokifanya Yanga kinapaswa kuigwa na klabu 
zingine za Tanzania hususani zile zitakazopata nafasi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa msimu ujao.

Yanga na Simba tayari zimejihakikishia kucheza michuano ya 
kimataifa mwakani, lakini Azam na Singida Big Stars nazo zime-
shatanguliza mguu mmoja kushiriki mashindano ya kimataifa, 
kile walichokifanya Yanga wanapaswa kukiiga.

Hakuna ubaya kuiga mafanikio ya mpinzani wako, Simba, 
Azam na Singida ziige kile ambacho Yanga wamekifanya 
msimu huu, zijiandae na zijipange kufanya vizuri, hakuna kina-
choshindikana kwenye soka unapokuwa na nia na malengo.

Klabu Tanzania zikijipanga
zitatwaa ubingwa Afrika

Yanga inastahili pongezi kuiwakilisha vyema nchi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

NILICHOKISHUHUDIA kwe-
nye michuano ya kimataifa 
msimu huu ni kufanya vema 
kwa timu za Tanzania, Simba 
na Yanga huku kikubwa zaidi 
zikiwa hazina hofu tena zi-
napocheza ugenini kwenye 
nchi za Afrika Magharibi.

Juzi tumeshuhudia 
wachezaji wa Yanga wakip-
ambana uwanja wa USMA 
Algers ya Algeria mbele ya 
mshabiki wake lukuki wal-
iokuwa wakishangilia uwan-
ja mzima, wakiwasha miale, 
fashifashi na vitatarizi ving-
ine ambavyo vilikuwa vina-
toa moshi kiasi kwamba wal-
iokuwa wanatazama kwenye 
televisheni wakati mwingine 
hawaoni kitu.

Kwenye mchezo huo wa 
fainali ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, Yanga 
ilishinda bao 1-0, lakini il-
ishindwa kutwaa kombe 
hilo kwa kanuni ya bao la 
ugenini, ikichapwa mabao 
2-1 awali nyumbani.

Kilichoonekana ni kwam-
ba angalau sasa tumeanza 
kuona wachezaji wa timu za 
Kitanzania wakicheza bila 
kuhofia au kutolewa kwenye 
mchezo na mashabiki wa 
nchi zinazoitwa za kiarabu, 
wenye kila aina ya vurugu.

Zamani timu kutoka 
Tanzania ilikuwa ni aghal-
abu kucheza kwa utu-
livu zinapocheza mbele ya 
mashabiki wa aina ile, lakini 
inavyoonekana uwekezaji 
wa klabu zetu kwa kusa-
jili wachezaji ambao wame-
shawahi kucheza michuano 
mikubwa mbele ya halaiki ya 

mashabiki ‘vichaa wa soka’ 
kama wale walioonekana 
nchini Algeria, imesaidia 
sana.

Timu zetu zilipokuwa zik-
ienda kucheza na timu kama 
za Misri, Algeria, Tunisia, 
Morocco, kupigwa kuan-
zia mabao manne, matano 
mpaka sasa kutokana na ku-
changanywa na aina ile ya 
mashabiki.

Yanga ilipambana kiume 
na hawakuruhusu mashabiki 
wa USMA kuwatoa mch-
ezoni, lakini kwa bahati 
mbaya wakashindwa kutwaa 
kombe.

Nilishuhudia pia mechi 
ya robo fainali Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kati ya Simba 
dhidi ya Wydad Athletic Club 
ya Casablanca, Morocco am-
bapo pamoja na kujazana na 
kushangilia kwa nguvu zote, 
lakini wachezaji wa timu 
ya Tanzania walikaa imara 
dhidi ya mabingwa watetezi 
kiasi kwa kwenda kutolewa 
kwenye hatua za matuta.

Simba iliikamata kisa-
wasawa Wydad kiasi cha 
mashabiki waliokuwa wa-
nashangilia kunyamaza na 
kuanza kuomba dua ili wa-
pate ushindi.

Hii inaonyesha kuwa tayari 
timu za Tanzania zimeshaan-
za kuzoea kucheza na timu 
za Uarabuni, hivyo kinacho-
fuata ni kwamba ubingwa wa 
Afrika na Kombe la Shirik-
isho upo njiani.

Nasema hivyo kwa sababu 
timu za Uarabuni ndizo kwa 
kiasi kikubwa zinachukua 
makombe hayo na zimeku-

wa zinaogopwa mno hasa zi-
napocheza nyumbani, lakini 
kitendo cha timu za Simba 
na Yanga kuanza kuziburuza 
zikiwa kwao, ni ishara tosha 
kuwa kuna kitu kiko njiani.

Na hata ukiangalia mechi 
zote hizo za Simba na Yanga 
ilikuwa kidogo zifanikiwe 
zikiwa ugenini, Yanga kut-
waa ubingwa na Simba kut-
inga hatua ya nusu fainali.

Na hili ndilo lilikuwa lina-
tumiwa sana na TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo kipindi hicho ikiwa 
timu ya kutisha. Ilikuwa ina 
uwezo wa kuzifunga timu 
za Kiarabu hata kwao, hivyo 
kufanikiwa kutwaa ubingwa 
wa Afrika.

Ubingwa wa Afrika au 
Kombe la Shirikisho ni lazi-
ma uzifunge timu hizo kwao, 
na naona taratibu timu za 
Tanzania imeanza mageuzi 
hayo taratibu.

Kinachotakiwa sasa ni 
viongozi wa timu zinazoi-
wakilisha Tanzania, kuen-
delea kusajili wachezaji wa-
zoefu, si kwenye michuano 
hiyo tu, bali wenye uwezo wa 
kucheza kwenye presha ya 
mashabiki wa timu za Kiara-
bu ambazo zimekuwa zikitu-
nyanyasa miaka nenda rudi.

Hizi tunazoziona ni dalili 
njema kwa klabu za Tan-
zania, kama zimeanza ku-
wakimbiza Waarabu mbele 
ya mashabiki wao, kama 
uwekezaji wa wachezaji bora 
ukiongezwa, si miaka mingi 
tutatwaa Kombe la Shirik-
isho na Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

Tanzania na Kenya zakubaliana kuimarisha mipaka ya kimataifa
Na Munir Shemweta, 
ARUSHA

TANZANIA na Kenya zime-
tia saini hati ya makubaliano 
ya mpango kazi wa utekeleza-
ji wa kuimarishaji mpaka wa 
kimataifa baina ya nchi hizo 
awamu ya tatu kutoka Na-
manga mkoani Arusha hadi 
Tarakea, Kilimanjaro wenye 
urefu wa Km 110.

Hatua hiyo inafuatia kikao 
cha Kamati ya Pamoja cha 
Wataalamu ( JTC) kilicho-
fanyika kwa siku tano jijini 
Arusha kuanzia Mei 29 hadi 
Juni 2 mwaka huu kwa lengo 
la kupokea taarifa ya ukaguzi 
wa kipande cha awamu ya 
tatu, kufanya ukaguzi ka-
tika eneo linaloimarishwa 
na kuandaa mpango kazi wa 
awamu zinazofuta.

Utiaji saini makubaliano ya 
mpango kazi baina ya pande 
hizo mbili ulifanyika mwis-
honi mwa wiki mkoani Aru-
sha kati ya Mkurugenzi wa 
Upimaji na Ramani kutoka 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Ham-
douny Mansoor na Juster 
Nkoroi, Ofisa Mtendaji Mkuu 
Ofisi ya Mipaka ya Kimataifa 
Kenya (KIBO) na kushuhudi-
wa na Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Ardhi, Lucy Kaby-
emera.

Miongoni mwa 

makubaliano yaliyofikiwa 
ni kuendelea na uimarishaji 
mpaka awamu ya tatu kip-
ande cha Km 110 (Namanga-
Tarakea), kuwa na kikao cha 
Kamati ya Wataalamu ( JTC) 
mwezi Septemba mwaka 
huu ili kupokea taarifa ya 
kazi ya uwandani na timu 
za wataalamu kukutana na 
kuandaa taarifa na rasimu ya 
mpaka ulioimarishwa.

Akizungumza wakati wa 
kufunga kikao hicho, Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Lucy, alisifu kazi 
iliyofanywa na wataalamu wa 
pande hizo mbili hadi kufikia 
mwafaka wa kuendelea na 
kazi awamu ya tatu na kua-
hidi Serikali ya Tanzania iko 
bega kwa bega kuhakikisha 
kazi inafanikiwa.

“Nichukue fursa hii kuwa-
hakikishia wataalamu wa 
pande zote kuwa serikali 
imejipanga kuhakikisha kazi 
hii inakamilika kama tulivy-
okubaliana,” alisema Lucy.

Balozi Mdogo wa Kenya 
mwenye makazi yake jijini 
Arusha, Balozi Dennis Mb-
uru, alisema makubaliano 
yaliyofikiwa yanaonyesha 
uhusiano mzuri uliopo kati 
ya nchi hizo mbili na ni imani 
yake uhusiano huo utaende-
lea kudumu.

Katika siku ya pili ya kikao, 

Kamati ya Pamoja ya Wataalamu 
wa nchi hizo mbili ilitembelea eneo 
la mpaka wa kimataifa lililoko Mto 
Losoyai mkoani Kilimanjaro un-
aoungana na Ruvu kuingia Ziwa 
Jipe na kufuatiwa na mpaka wa nchi 
kavu hadi Pangani kwa lengo la ku-
jiridhisha.

Wakiwa katika eneo hilo, wajumbe 
wa kamati hiyo wakioongozwa na 
Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani 

Mansoor na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Ofisi ya Mipaka ya Kimataifa ya Ken-
ya (KIBO) Juster Nkoroi, walijionea 
uhalisia wa mpaka na changamoto 
za eneo hilo.

Kikao cha siku tano kilichofikia 
makubaliano ya kuendelea na kazi 
ya uimarishaji mpaka wa kimataifa 
awamu ya tatu pia kimepokea taarifa 
ya awali ya ukamilishaji kazi zote za 
awamu ya kwanza na ya pili yenye 

jumla ya Km 348 ambazo tayari 
zimeimarishwa.

Kikao hicho pia kimeandaa mpan-
go kazi kwa awamu zinazofuata za 
nne na tano kuanzia eneo la Tarakea 
mkoani Kilimanjaro hadi Jasini 
wilayani Mkinga mkoani Tanga, 
eneo lililopo ufukweni mwa Bahari 
ya Hindi linalokamilisha jumla ya kil-
omita 758 za nchi kavu za mpaka wa 
kimataifa kati ya Tanzania na Kenya.

ACT yataka Sheria ya Madini imulikwe 
Na Julieth Mkireri, GEITA

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimesema serikali inapas-
wa kutazama upya Sheria ya 
Madini na sera zake ili madini 
ya kimkakati yaache athari 
chanya nchini hususani kwa 
maeneo husika.

Pia kimesema serikali ina-
paswa kusimamia kujengwa 
kwa miji ya madini karibu 
na maeneo ya uchimbaji ili 
kuongeza kilichokiita mzun-
guko wa shughuli za kiu-
chumi. Katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika mjini 
Geita jana, Kiongozi wa 
Chama hicho, Zitto Kabwe 
alisema wachimbaji wadogo 
wanachangia zaidi ya asilimia 
40 ya mapato yatokanayo na 
madini na kuajiri watu zaidi 
ya 218,353 lakini hali zao bado 
ni mbaya.

Zitto alisema hali za 
wachimbaji hao wadogo 
zimeendelea kuonekana 
mbaya kutokana na kufanya 
kazi katika mazingira hata-
rishi huku wakiwa hawana 
zana za kisasa za kufanyia 
kazi zao. Kiongozi huyo alise-
ma maendeleo ya sekta ya 
madini yanatakiwa kwenda 
sambamba na maendeleo ya 

watu na maeneo yao kwa ku-
weka mikataba ya sheria na 
mgawanyo wa mirabaha.

Zitto pia alizungumzia su-
ala la katiba mpya, akisema 
ACT-Wazalendo inataka ku-
fikia mwishoni mwa mwaka 
huu iwe imepatikana. 

Alisema kuna haja Sheria ya 
Mabadiliko ya Katiba ya Mwa-
ka 2011 ihuishwe kwa kuweka 
utaratibu mpya wa kukamili-
sha mchakato wa katiba. Pia 
iundwe timu ya wataalamu 
ili kuandika rasimu mpya ya 
katiba na kura ya maoni ya 
katiba mpya. 

Chama hicho pia kimeele-
kezwa kutungwa kwa sheria 
mpya ya uchaguzi ili kuwa 
na Tume Huru ya Uchaguzi 
na kutungwa Sheria mpya ya 
Vyama vya Siasa.

“Tutoke kwenye maneno 
twende kwenye vitendo. Tu-
toke kususasusa twende kwe-
nye mazungumzo ili kupata 
katiba mpya na Tume huru 
ya Uchaguzi,” alisema Zitto.

Naibu Waziri Kivuli wa 
Elimu, Bahati Chirwa, alise-
ma lipo tatizo la kukithiri 
kwa michango katika sekta ya 
elimu ambalo linasababisha 
baadhi ya watoto kushindwa 
kwenda shuleni.



Jumatatu Juni 5, 20238

RIPOTI MAALUM - SIKU YA MAZINGIRA

Dampo Pugu Kinyamwezi kulivyosheheni 
uchafu wa ofisi, watendaji hadi mlo wao
Na Christina Mwakangale

D
AR es Salaam iko hatarini. Dampo 
pekee linalotegemewa na wakazi 
wilaya tano limejaa na hakuna 
mkakati wowote wa watendaji ku-

lifanya  liwe la kisasa.  
Kukua kwa mkoa huo na idadi kubwa ya 

wakazi inayofika milioni 5.4 kwa mujibu 
wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2022, kunatajwa kuongeza ugumu kuan-
zia udhibiti hadi uondoaji wa taka katika 
makazi, masoko na ofisi. 

Uchunguzi wa Nipashe uliofanyika kwa 
miezi miwili, umebaini dampo hilo pekee 
linaloitwa Pugu Kinyamwezi halifai tena 
kwa shughuli za uhifadhi endelevu wa taka. 

Tovuti rasmi ya Jiji la Dar es Salaam ina 
taarifa za kuwapo makadirio ya kuzalishwa 
taka takribani tani 4,600 kwa siku jijini, 
huku asilimia 45 hadi 50 pekee ndizo zina-
zopelekwa dampo kutoka wilaya za Kigam-
boni, Ilala, Ubungo, Temeke na Kindondo-
ni, sehemu kubwa ni kutoka wilayani Ilala.

Nipashe imebaini vikwazo vyake vinafa-
nana na miji mingine, hata kutoa funzo la 
pamoja katika ukuaji wa jiji.

Dampo la Pugu Kinyamwezi lipo wilayani 
Ilala, umbali wa kilomita 30 kutoka katikati 
ya mji. Lina ukubwa wa hekta za mraba 
65 sawa na ekari 162, mabadiliko yanay-
ochukua nafasi kwa miaka 16 sasa.

Hali ilivyo sasa, dampo limejaa, Nipashe 
ikiwa na ushuhuda unaoendana na malala-
miko wa aliyekuwa Mkuu wa Mkoa Dar es 
Salaam, Amos Makalla, wiki chache kabla 
ya kuhamishwa kituo cha kazi kwenda 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza.

Mwonekano wa dampo kwa sasa ni mith-
ili ya kimo cha ghorofa tatu, wabebataka 
wa eneo hilo wakisema kujaa kwa dampo, 
kunawanyima fursa za kipato cha kila siku. 
Majirani wa mahali hapo, wanalalamikia 
harufu, kutowekwa ukuta kunakosababi-
sha taka nyepesi kupeperuka hadi katika 
makazi yao na kwingineko.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Amani Mafuru, anasema Halmashau-
ri ya Jiji la Ilala, kunakopatikana dampo 
hilo linalopokea taka za wilaya zote za Dar 
es Salaam, ndilo inayozalisha taka zaidi. 
Inakadiriwa kuzalisha tani 1,100 kwa siku 
na uwezo wa kuondosha taka hizo kwenda 
Dampo la Pugu Kinyamwezi ni tani 620 pe-
kee kila siku, sawa na asilimia 56.

USHUHUDA WA NIPASHE
Kinacholalamikiwa Pugu Kinyamwezi, ki-

naisukuma Nipashe kuzuru kikazi kwenye 
dampo kujionea hali halisi. 

Ilikuwa saa 2:30 asubuhi ya tarehe 24 
mwezi uliopita, mwandishi alipowasili 
Pugu Kinyamwezi, ambako ni wastani wa 
kilomita 29 kutoka Soko la Kimataifa la Ka-
riakoo.

Unaposhuka liliko dampo hilo maarufu, 
ushuhuda wa kwanza ni mwonekano 
wa ‘mlima’ utokanao na lundo la uchafu, 
wastani wa kimo cha ghorofa tatu.

Kadri mtu anapokaribia kuelekea bara-
bara iliyojengwa kwa zege mwendo wa 
hatua 380 au mita kwa wajuzi wa hesabu, 
anakifikia kifusi hicho. Hapo mara moja 
anabaini uhalisia wa kilichoko, ni kifusi cha 
taka. Baada ya salamu za Nipashe kwa we-
nyeji ambazo zikapokewa kwa ushirikiano 
wa karibu na mmoja wao aliyeko kazini 

damponi, akiwa sehemu ya kundi la watu 
saba; mwanamama mmoja, waliobaki ni 
kinababa vijana, wenye umri wa kati na 
watu wazima. 

Mandhari yao yameundwa na turubai 
chakavu linalokaribia kudondoka, lakini 
linawasitiri dhidi ya juakali lililokuwa lin-
awaka wakati huo.

Anayemsogelea ni mwandishi wa habari, 
kijana asiyejificha ucheshi wake. Anatoa 
ushirikiano wa karibu kwa mgeni huyo, 
ambaye yuko dhahiri kuanzia kwa mavazi, 
si anatofautiana sana na wenyeji aliowaku-
ta, wakiwa katika mavazi kuukuu, chakavu 
na yasiyo safi. 

Hapo Nipashe inajifunza kupitia haiba 
na matendo yao, wapo hapo kwa ajili ya 
kupekua taka, kusaka wanavyovitaka, iki-
wamo bidhaa za plastiki. Ndiyo riziki yao.

Hapo mwenyeji huyo anayejitambulisha 
kwa jina la Omary, anaanika uhalisia aki-
wa na ufafanuzi: “Kwa mazingira ya hapa 
muda wote ni tope, huwezi kupita hasa 
msimu huu wa mvua. Ngoja nikuagizie 
buti! Ila buti ambayo ni mpya unakodish-
wa kwa Sh. 500 na iliyotumika Sh. 300.” 
Mwandishi anaridhia ushauri kwa kuvaa.

Safari inaendelea, kadri unavyolikaribia 
dampo, ndivyo harufu mbaya, nzi, kun-
guru na paka wanavyoshuhudiwa kwa 
wingi. Ni taka za kila aina, nepi za watoto 
za kisasa (pampasi) zilizotumika, baadhi 
zikiwa na vinyesi, mifuko ya plastiki iliyo-
tumika kubeba bidhaa kama vile sabuni, 
pia mabaki ya vyakula.

Kadri unavyopigwa hatua, ndivyo unavy-
oifikia ardhi yenye unyevu, ikibonyea mith-
ili ya  godoro, hadi kufika katika kibanda 

kilichojengwa kwa zege na kuzungushiwa 
wigo wa chuma. Hapo Omary anadokeza 
ndipo penye ofisi rasmi ya dampo.

Haiba ya mgeni mwandishi ilionekana 
kuwapa butwaa wenyeji ofisini, waliokuwa 
watatu. Pembeni mwa ofisi kukiwapo ma-
dumu takribani 10 ya lita 20 yenye michi-
rizi ya mafuta kwa mwonekano, ama ni 
petroli au dizeli.

Utambulisho unaendelea, mwenyeji 
akikiri ni kiongozi wa dampo, huku akiji-
hami hayuko tayari kuzungumza, ila aka-
toa rukhsa Nipashe iendelee kukagua.

Pembeni mwa ofisi, nako kulikuwapo 
gari kubwa mithili ya injini, wenyewe wa-
naliita buldoza. Limenasa katika tope la 
uchafu hadi matairi kutoonekana.

Mara moja, bosi huyo anamtamkia ki-
jana mmoja aliyevaaa vazi la kiufundi 
‘overall’ kwamba ‘wee chukua hilo dumu, 
peleka pale’ (kati ya madumu 10 yaliyoku-
wapo pembeni)…”

Kijana huyo akatekeleza kwa kuondoka 
nalo. Nipashe inabaini ni biashara isiyo 
rasmi ya mafuta. Magari yamezama katika 
tope, lakini halmashauri inapeleka mafuta 
ili kuhudumia dampo.

Mwandishi anatumia rukhsa aliyopewa, 
kuhamia liliko buldoza lililonasa. Hapo 
napo wenyeji wanasogea. Mmoja wa vija-
na akatokea katikati ya mlima wa dampo, 
akatoa ufafanuzi:

“Hili ‘buldoza’ ndio mkwamo! Limehar-
ibika muda mrefu na taka haziwezi kusam-
bazwa. Taka zimeweka mlima, huwezi 
kuzifukua, ili tupate riziki zetu.”

Kulia mwa dampo, kulikuwa na mtu 
mwenye umri wa makamo akiwa na jem-

be lenye ‘meno’ marefu mithili ya reli, pia 
mfuko mkubwa wa plastiki kama inayohi-
fadhi taka hospitalini, ndani yake amejaza 
mifuko mingine ya plastiki.

Vilevile, mahali hapo kulishuhudiwa 
vijana watano, wakinywa chai na mihogo 
pasipo shaka yoyote, wakipewa huduma 
na mama aliyevalia dera, wanywaji chai 
hao wameketi juu ya ‘chesesi’ ya lori lililo-
haribika. 

Mwenyeji mwingine anayejitambuli-
sha kwa jina moja la Side, naye anajiunga 
na Nipashe, akisimulia uzoefu wake ma-
hali hapo kwa kauli “...waokotataka hapa 
dampo mara nyingi wengi wao ni walevi, 
sijui kwanini! Pengine ni kutokana na maz-
ingira ya kazi hii! 

“Mimi ninachookota hapa ni mifuko ya 
sabuni, hata vifaa, kwa sababu kuna waka-
ti unabahatika kuokota kitu cha thamani. 
Si unajua matajiri wengi hutupa vitu vya 
thamani! Kwa siku ninagombea kuipata 
Sh. 1,000 au 500.”

Baadaye mwandishi anahamisha udadisi 
huo kwa mtaalamu wa saikolojia, William 
Nkuhi, kupata ufafanuzi. Mtaalamu huyo 
anatoa tafsiri ya mlo na makazi kufanyika 
katika mazingira hayo machafu, akitamka:

“Wanaangukia katika ugonjwa sugu 
wa kisaikolojia unaoitwa ‘Substance and 
Drugs Abuse or Disorder’.

“Ni kweli, pia kuna watu hushinda ka-
tika majalala miaka na miaka na hawa 
tunawaweka katika kundi la watu wenye 
magonjwa ya akili yanayosababishwa na 
mfumo wa maisha.”

Fuatilia kesho, kazi na maisha ya kila 
siku jalalani Pugu Kinyamwezi.

Sehemu ya fukwe ya Aga Khan jijini Dar es Salaam ikiwa imetapakaa uchafu na kuweka mwonekano mbaya kwenye eneo 
hilo.
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DC akabidhi madawati 50 Shule ya Msingi Endiamtu 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

D
AKTARI bingwa wa afya na ma-
gonjwa ya akili wa Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya KCMC, Dk. 
Editruda Gamassa, amesema 

hivi sasa wanapokea wagonjwa wa nje 
wenye matatizo ya afya ya akili, zaidi ya 
300 kwa mwezi mmoja.

Magonjwa ya afya ya akili ambayo ni 
tishio nchini ni Kihoro (Anxiety), Sonona 
(Depression), PTSD-Trauma (Post Trau-
matic Stress Disorder), Baipola (BPD), 
Skizofrenia na Uraibu.

Akizungumza mwishoni mwa wiki, 
wakati wa kikao cha kushirikisha wa-
dau matokeo ya mradi wa afya ya akili, 
uliotekelezwa kwa miezi sita na Shirika 
la Kilimanjaro Women Information Ex-
change and Community Organization 
(KWIECO) katika Kata za Uru Kusini, 
Uru Mashariki na Kibosho Kindi katika 
Wilaya ya Moshi, Dk. Gamassa alisema 
kutokana na ongezeko hilo la wagonjwa 
wa afya ya akili, kwa sasa wanalazimika 
kutoa huduma ya kliniki mara mbili kwa 
wiki. Kwa mujibu wa Dk. Gamassa, hospi-
tali ambazo zinatoa huduma ya kliniki ya 
afya ya akili kwa wagonjwa wa nje katika 
Mkoa wa Kilimanjaro ni Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Kilimanjaro (Mawenzi) 
na KCMC.

“KCMC kwa mwezi, huwa tunawaona 
na kuwahudumia wagonjwa hadi 300 
kama wagonjwa wa nje, kwa sababu 
kliniki tunafanya mara mbili kwa wiki 
na tunawaona wagonjwa wa aina mbal-
imbali, wenye matatizo ya afya ya akili 
kuanzia magonjwa kama ya sonona, 
wasiwasi au hofu iliyopitiliza, skizofenia, 
baipola na pia watu wenye matatizo ya 
uraibu, hasa utumiaji    wa vilevi kama 
pombe, bangi na wachache wanaotumia 
dawa za kulevya kama heroine.

“Kwa wa upande wa matibabu, sana 
sana tunatoa huduma kwa wagonjwa 
wa nje, yaani matibabu kwa aina ya 
dawa kulingana na ugonjwa alionao na 
tunatoa huduma za kisaikolojia, tiba za 
saikotherapia (tiba ya maongezi); na pia 
tunatoa tiba ya vitendo,” alisema Dk. Ga-
massa.

Akitoa maelezo kuhusu mradi wa 
afya ya akili, unaojumuishwa na ukatili 
wa kijinsia, Mratibu wa mradi huo un-
aoendeshwa na Shirika la KWIECO, kwa 
ufadhili wa Shirika la CROSSROAD Inter-

national, Immaculate Mworia, alisema 
baada ya kufanyika mradi wa majar-
ibio katika Kata tatu za Uru Kusini, Uru 
Mashariki na Kibosho Kindi, Wilaya ya 
Moshi, umeonyesha uhitaji mkubwa ku-
tokana na kuwapo kwa wagonjwa wengi 
wa afya ya akili.

“Mradi huu, uliolenga kutoa elimu ya 
afya ya akili, unaoshirikishwa na uka-
tili wa kijinsia kwa jamii na kwenye jamii 
yenye malengo ya mradi ni kufikia idadi 
ya wanajamii 300, wazazi wenye wa-
nafunzi katika shule tatu wapatao 300 
na kuwafikia wanafunzi 300.

“Aidha, mradi huu ambao ulianza 
rasmi Desemba 19, 2022 ni mradi mfupi 
wa majaribio yaani Pilot Project, ambao 
umefanyika ndani ya miezi sita ambapo 
mwezi          Mei     2023,”    umefikia ukomo 
wake.

Zaidi aliongeza, “baada ya kufanya 
tathmini na Moshi DC (Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi), tulielekezwa maeneo 
yenye watu wenye changamoto za akili. 
Tulipewa maeneo mengi, lakini kutoka-
na na ukweli kwamba ni mradi wa majar-
ibio, tuliibuka na kata tatu na tunashuk-
uru tumewafikia wanajamii kwanza na 
kuwaelimisha kuhusu ukatili wa kijinsia, 
unaweza kuwa kisababishi cha ugonjwa 
wa akili.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi, Kastory Msigala, am-
baye aliwakilishwa na Ofisa Maendeleo 
ya Jamii wa wilaya hiyo, Lucas Msele, 
alisema katika mradi huo jamii na hasa 
wanafunzi katika kata zilizolengwa na 
mradi, wamepata kitu fulani hata kama 
hawatoenda kukisema kwenye jamii 
nje, lakini kwenye familia anayotoka 
atakuwa mlinzi na mfuatiliaji wa mambo 
hasa yanayoashiria dalili za kuwapo mtu 
mwenye tatizo la afya ya akili.

Katika kikao hicho, Mwalimu Cecilia 
Mwolere kutoka Shule ya Sekondari ya 
Mnini, alisema mradi huo umewasaidia 
kwa kiasi kikubwa kupata uelewa, am-
bao watautumia kuiamsha jamii ya Uru 
Mashariki, ambako kuna waathirika 
wengi sana.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Uru Kusini, 
Prisca Ramadhan, alisema mradi huo 
baada ya kufika kwenye jamii yao na 
kutoa elimu juu ya visababishi vya ma-
gonjwa ya afya ya akili, umewasaidia 
kupunguza idadi ya vijana wanaotumia 
vilevi aina ya pombe kupitiliza.

HABARI KANDA KASKAZINI

KCMC yapokea wagonjwa afya ya akili 300 kwa mwezi

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara, Dk. Suleiman Serera, ame-
kabidhi madawati 50 kwa wanafunzi wa 
Shule ya Msingi Endiamtu, inayokabiliwa 
na upungufu wa madawati.

Akizungumza wakati wa hafla ya mak-
abidhiano ya madawati hayo, Dk. Serera, 
alisema amekabidhi madawati 50 baada 
ya kukuta shule hiyo ina upungufu wa 
madawati hivyo aliwatafuta wadau mbal-
imbali wa maendeleo na walichukua ju-
kumu la kuwasaidia wanafunzi hao.

“Madawati haya yatapunguza tatizo 
kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi Endi-
amtu. Nawaomba wenyeviti wa vitongoji 
wa kata hii, kupitia mikutano ya hadhara 
ya wananchi, mwangalie namna ya kuji-
toa na kuchangia madawati ili kumaliza 

tatizo tulilonalo sasa,” alisema.
Awali Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 

Evetha Kyara, alimshukuru Mkuu huyo 
wa wilaya kwa kuwapatia madawati kwa 
kuwa wamefikia asilimia 71 ya mafanikio 
na kiwango kilichobaki ni asilimia 21.

Kyara alisema madawati hayo yaliyo-
tolewa na kiongozi huyo, yatatumiwa na 
wanafunzi 150 na itasaidia kupunguza 
tatizo hilo, kwa kuwa baadhi ya madara-
sa, dawati moja linakaliwa na wanafunzi 
watano.

Shule hiyo, ina wanafunzi 981, ambao 
wavulana ni 505 na wasichana 476, huku 
ikiwa na mahitaji ya madawati 350, yali-
yoko sasa ni 258 na pungufu ni 102.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdogo 
wa Mirerani, Adam Kobelo, alimshukuru 
Dk. Serera, kwa kufanikisha upatikanaji 
wa madawati hayo.
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Mradi wa maji vijiji 15 wafikia asilimia 75

Na Vitus Audax, MWANZA

KILA mwaka wanawake 2,500 hadi 
3,000 wanapata ugonjwa wa fistula 
nchini huku kati yao 1,500 hadi 2,000 
ndiyo wanaopatiwa matibabu ya 
ugonjwa huo huku zaidi ya wagonjwa 
1,000 wakikosa matibabu na kuufanya 
kuendelea kuwa tishio.
Takwimu hizo zilitolewa mwishoni 

mwa wiki na Mkurugenzi Mkazi wa 
Shirika la Americares Foundation Tan-
zania, Nguke Mwakatundu, wakati wa 
kukabidhi vifaa vya upasuaji wa fistu-
la ya uzazi katika Hospitali ya Rufani 
Kanda Bugando vyenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 234.2 na kusema 
kuwa tatizo hilo bado ni kubwa na 
linahitaji msaada kulikabili. 
“Hii ndiyo sababu tumeamua ku-

nunua vifaa maalumu kwa ajili ya 
upasuaji wa fistula ya uzazi katika 
Hospitali hii ya Bugando, lengo likiwa 
ni kuhakikisha hospitali inaendelea 
kutoa huduma hii kwa utaalamu na 
ufanisi zaidi na tumekuwa tukifanya 
hivi kila mara lengo kuu ni kurejesha 
tabasamu kwa wanawake wenye tati-
zo hili,” alisema.
Aidha, alisema ili kuhakikisha tatizo 

la fistula linatokomezwa kufikia 2030 
shirika hilo litaendeleza ushirikiano 
wa karibu zaidi huku akiiomba serikali 
kuziwezesha hospitali za mikoa kutoa 
huduma hiyo lengo likiwa ni kuhakiki-
sha wanawake wanaosumbuliwa na 
ugonjwa huo kupata huduma kwa ka-
ribu na sio kuifuata umbali mrefu.
Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufani 

Kanda Bugando, Dk. Fabian Masaga, 
alisema jamii bado haina uelewa 
wa fistula wanaendeleza mapam-
bano ikiwa ni pamoja na kutoa elimu 
kwaajili ya kudhibiti ugonjwa huo na 
uelimishwaji wa wauguzi na wakunga 
kuhakikisha wanatoa huduma bora ya 
uzazi kwa wanawake.
Aidha, alisema kila mwaka wagonjwa 

300 hadi 400 wanapokewa katika hos-
pitali hiyo na kuonesha kuwa ugonjwa 
huo bado ni tatizo kubwa kwa mikoa 
ya Kanda ya Ziwa huku mikoa inay-
oongoza ikiwa ni Geita na Shinyanga.
Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa 

Mkoa wa Mwanza, Mkuu wa Wilaya ya 
Nyamagana, Amina Makilagi, alisema 
serikali itaendelea kuwa bega kwa 
bega kushirikiana na mashirika binafsi 
likiwamo Americare ikiwa ni pamoja 
na kuwaondolea ushuru wa vifaa 
wanavyotoa bure   kwa ajili ya kuka-
biliana na    ugonjwa huo lengo likiwa 
kufanya kazi katika mazingira rafiki 
nchini.
Aliwataka wahudumu wa afya kue-

ndelea kutoa huduma bora kwa wag-
onjwa ili kuhakikisha wanarejesha 
tabasamu ambayo wagonjwa wao 
wameikosa kwa muda mrefu na pen-
gine kutengwa na jamii.
Baadhi ya waathirika wa fistula ku-

toka mikoa ya Kanda ya Ziwa akiwa-
mo Pendo Bonephas, mkazi wa Mara 
alisema alipata ugonjwa huo kutokana 
na kujifungua kwa njia ya upasuaji na 
kukataliwa na mume wake ambaye 
aliitelekeza familia.
Alisema, huduma ya matibabu wa-

naipokea bure na kutoa shukrani kwa 
wadau wanaofadhili huduma hiyo 
ikiwa ni pamoja na chakula, zawadi 
mbalimbali zinazowapa motisha na 
kuendelea kujiona sehemu ya jamii na 
kuheshimika.

Wagonjwa 1,000 
hawapati matibabu 
ya fistula

Waganga tiba asili wapanda miti kulinda mitishamba

 Ofisa Elimu Kata ya Ibinzamata, Manispaa ya Shinyanga, Mackrine Shija (kulia), akikabidhi vifaa vya shule kwa niaba ya 
Shirika la Sense International juzi kwa watoto wenye ulemavu katika kituo cha Buhangija walionusurika kifo baada ya 
bweni lao kuteketea moto na kupoteza wenzao watatu Novemba mwaka jana, (kushoto) ni Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Buhangija, Futama Jilala. PICHA: MARCO MADUHU
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Na Restuta Damian,      
KYERWA

M
RADI wa miun-
dombinu ya mab-
wawa na matangi 
ya maji unaotara-

jiwa kutoa huduma kwa vijiji 
15 katika kata za Runyinya, 
Kimuli na Nyamiaga, wilay-
ani Kyerwa mkoani Kagera 
wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 8.13 umefikia asilimia 75 
huku utekelezaji ukitarajiwa 
kukamilika Septemba 2023.

Meneja wa Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) wilaya, Mhandisi 
Shukrani Tungaraza wakati 
wajumbe wa Sekretarieti 

ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Kyerwa, 
wametembelea mradi huo 
unaotarajiwa kuondoa kero 
ya matumizi ya maji yasiyo 
safi na salama kutoka katika 
mabwawa. Alisema, yapo 
mahitaji makubwa ya usam-
bazaji wa huduma ya maji 
kwa wananchi na kuwafiki-
sha katika maeneo ya maka-
zi kwa kutekeleza malengo 
ya wizara na serikali kumtua 
mama ndoo kichwani.

“Hii miradi ikikamilika 
itaunganishwa pia katika 
taasisi, ofisi za umma na wa-
nanchi kwa maana ya gati 
na wale wa majumbani ndio 
watakaonufaika na miradi 

inajengwa ndani ya wilaya,” 
alisema.

Kadhalika, alisema shu-
ghuli za ujenzi wa miundom-
binu inaendelea katika mae-
neo mbalimbli ya vitongoji, 
vijiji, kata ili kuwa na maji 
kwa wananchi na kufikia 
mwaka 2025 kuwe na asilim-
ia 85 hadi 90 iliyokusudiwa. 
Katibu wa CCM Wilaya ya 
Kyerwa, Fransis Kambona 
alisema, utekelezaji wa mra-
di huo ni mpango wa serikali 
wa kuhudumia jamii kupitia 
ilani ya chama, yenye kutaka 
miradi itekelezwe kwa man-
ufaa ya wananchi na kuon-
doa matatizo kwenye jamii.

Diwani wa Kata ya Kimuli, 

Jonas Vedasto alisema, uka-
milishwaji wa miradi hiyo 
utasaidia wananchi kuwa-
punguzia tatizo la matumizi 
ya maji yasiyo safi na salama 
kutoka katika mabwawa.

Alisema, Kata ya Kimuli 
ina vijiji vitatu na hakuna 
eneo ambalo wananchi wan-
apata hudumu ya majisafi na 
salama kwa kipindi kirefu.

“Licha ya miundombinu 
inayojengwa haitafikia 
asilimia zote katika kutoa 
maji kwa wananchi, lakini 
mategemeo ni asilimia 50 
yawepo majisafi na salama 
na kuondoa tatizo la malum-
bano ya kifamilia,” alisema 
Vedasto.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WA FA N YA B I A S H A R A 
pamoja na waganga wa tiba 
asili katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama mkoa-
ni Shinyanga, wamelazimika 
kupanda miti katika maeneo 
yao ya biashara kwa lengo la 
kuokoa dawa zao dhidi ya 
jua kali pamoja na mabadi-
liko ya tabianchi.

Imeelezwa kuwa dawa 
hizo zinazopatikana ka-
tika maeneo mbalimbali ya 
misitu huisha muda wake 

na kuacha kufanyakazi kwa 
ufanisi inapopigwa jua kali 
na pengine kukauka hali ili-
yowafanya wafanyabiashara 
hao wakiwamo watengen-
eza majeneza kuanza hatua 
za upandaji miti ili kuziokoa 
dawa hizo.

Mwenyekiti wa wafanya-
biashara wa tiba asili wilay-
ani hamo, Kaliyaya Bashite, 
akizungumza wakati wa 
upandaji miti hiyo alisema, 
dawa za asili sio salama ki-
afya endapo zitakaa kwenye 
jua muda mrefu hali inawa-
fanya kupoteza wateja wa-

naofika kutibiwa na kushind-
wa kupona maradhi yao, 
ndiyo maana imewafanya 
kupanda miti katika eneo lao 
la biashara ili kuepuka uhar-
ibifu wa dawa na majeneza.

Aidha, Bashite alisema, 
wamepanda miti hiyo kwa 
ajili ya kuhakikisha mazin-
gira ya eneo hilo yanakuwa 
safi na     kupata kivuli wakati 
wote     wanapokuwa waki-
fanya biashara hiyo kwa 
kuwa    eneo lao lipo kihalali 
kwa  mujibu sheria kwa ku-
uza dawa asili na majeneza.

Mmoja wa wafanyabiasha-

ra hao, Masalu Kamuli alise-
ma, eneo hilo halina kivuli 
na lipo jirani na geti la kuin-
gilia Hospitali ya Manispaa 
ya Kahama na hata wana-
popanga kufanya vikao vyao 
vinashindikana kufanyika 
kutokana na hali ya jua na 
moja ya sababu inayowafan-
ya kupanda miti hiyo.

Alisema tayari wamepan-
da miti 22 ikiwa ni hatua 
endelevu     ambako pia 
utakuwa msaada wa vivuli 
katika eneo hilo la biashara 
na kulinda mazingira dhidi 
ya ukame. 
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LONDON, England 

M
WAKA 1990, Mark Robins ali-
funga bao katika ushindi wa 
raundi ya tatu wa Kombe la 
FA ambao hatimaye uliokoa 

kazi ya kocha wa Manchester United, 
Alex Ferguson ambaye wakati huo ali-
kuwa amekalia kuti kavu.

Mashetani Wekundu walisonga mbele 
na hatimaye kulinyakua taji hilo likiwa 
la kwanza kwa Ferguson pale Old Traf-
ford - na mengine yote yaliyofuata sasa 
imebaki kuwa historia.

Hakuna kocha yeyote ambaye 
ameweza kuwa katika kiwango cha juu 
kwenye uongozi wa klabu ya mpira wa 
miguu nchini England na akaaminika 
bila wasifu wake kuwa na Kombe la FA.

Na Jumamosi klabu za jiji moja la 
Manchester, Man City na Man United zi-
likutana kwenye fainali ya FA na kilicho-
tokea kinajulikana.

Makala haya inawaangalia makocha 
wanne waliowahi kutwaa mara nyingi 
zaidi kombe la FA katika historia ya 
mashindano hayo.

4. John Nicholson (Mara Nne)
John Nicholson alikuwa Katibu Mkuu 

wa klabu ya Sheffield United kwa zaidi 

ya miaka 30 mwanzoni mwa karne ya 
20. Katika kipindi hicho klabu haikuwa 
na kocha, hivyo Nicholson alichukua 
majukumu hayo pia.

Mtu huyo mashuhuri aliongoza kipin-
di cha mafanikio zaidi katika historia ya 
Klabu ya Sheffield maarufu zaidi kama 
Blades, akishinda Kombe la FA mnamo 
mwaka 1899, 1902, 1915 na 1925.

Pia alifika fainali mwaka 1901 na 
kushinda Ligi ya Daraja la Kwanza miaka 
mitatu baadaye, Nicholson bila shaka ni 
mmoja wa makocha bora zaidi katika 
historia ya awali ya soka licha ya kuto-
shikilia rasmi nafasi hiyo.

3. Alex Ferguson (Mara Tano)
Raia huyo wa Scotland alishinda 

mataji 38 makubwa katika miaka 27 ya 
utawala wake pale Old Trafford ambayo 
huenda yasifikiwe na kocha mwingine 
hivi karibuni.

Ferguson anaweza kujivunia ushindi 
mara tano wa Kombe la FA kwenda sam-
bamba na mataji yake 13 ya Ligi Kuu ya 
England, EPL.

Mashetani Wekundu wamekuwa 
kwenye kiwango kisichovutia tangu 
Ferguson kuondoka, lakini walifanikiwa 
kushinda taji hilo mwaka 2016 chini ya 
kocha Louis van Gaal - kombe pekee la 

Mholanzi huyo katika kipindi chake cha 
utawala katika klabu hiyo.

2. George Ramsay (Mara Sita)
George Ramsay alikuwa Katibu Mkuu 

na kocha wa Aston Villa katika kipindi 
cha mafanikio zaidi cha historia yao 
mwishoni mwa karne ya 19.

Akiwa mchezaji, alijiimarisha haraka 
kama nahodha wa klabu hiyo na kuanza 
kufanya mapinduzi makubwa akichuku-
lia ujuzi alioupata katika nchi yake ya 
Scotland.

Baada ya uchezaji wake kukatishwa 
haraka na jeraha, alihamia kwenye uko-
cha mnamo mwaka 1885 ambapo alifika 
fainali nane za Kombe la FA, akishinda 
sita, kati ya mwaka 1887 na 1924.

Villa pia walitawazwa mabingwa wa 
England mara sita chini ya Ramsay, am-
baye anaaminika kuwa kocha wa kwan-
za katika soka la dunia kulipwa kwa kazi 
yake yenye thamani ya kila senti.

1. Arsene Wenger (Mara Saba)
Arsene Wenger ndiye kocha mwenye 

mafanikio zaidi katika michuano hii, 
akiiongoza Arsenal kushinda mara saba 
katika Kombe la FA wakati akiwa katika 
klabu hiyo.

Mfaransa huyo alikuwa mwanzilishi 
wa staili mpya ya ucheza wa soka nje ya 

isikupite
KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti, ameiambia bodi ya 
klabu hiyo kuwa anataka kumsa-
jili mshambuliaji wa Tottenham 
Hotspurs Muingereza Harry 
Kane mwenye umri wa miaka 
29, Ancelotti amesema Kane ni 
mshambuliaji mzuri aliyekami-
lika na ambaye anaweza akatoa 
mchango mkubwa ndani ya 
klabu hiyo hivyo bodi ya klabu 
hiyo ifanikishe mchakato wa 
kumsajili nyota huyo.

Makocha wa4 walioshinda 
Kombe la FA mara nyingi

ile iliyozoeleka ya Kiingereza na jina lake 
litahusishwa milele na kombe hilo.

Alishinda Kombe lake la kwanza la FA 
mnamo mwaka 1998 na la mwisho mna-
mo mwaka 2017 - mwaka mmoja kabla ya 
kumaliza kazi yake nzuri na Washikabun-
duki hao wa London.

Mastraika ambao Pochettino anatakiwa kuwasajili Chelsea 12 - 13



“Natambua umuhimu wa Ilkay Gundogan, 
ni mchezaji mzuri na naamini klabu 
itamalizana naye ili kumfanya aendelee 
kuwapo hapa, klabu inaangalia namna ya 
kumpa ofa mpya kuendelea kubaki,” Pep 
Guardiola akimzungumzia na-
hodha wake baada ya mchezo wa 
fainali ya FA dhidi ya Manchester 
United juzi.

“Kwangu mimi nadhani nafasi ya golikipa 
ni tatizo, goli la pili mtu yeyote anaweza 
kusema lolote, lakini kwangu mimi ni 
makosa ya golikipa lazima wafanyie kazi,” 
maoni ya mchambuzi wa soka wa 
BBC Radio 5, Sutton

“Real Madrid siku zote itakuwa nyumbani 
kwake, tunamtakia yeye na familia yake 
kila la heri katika maisha yake mapya nje 
ya klabu hii,” Kocha wa Real Madrid, Carlo 
Anncelotti akimzungumzia mshambuliaji 
Karim Benzema ambaye atajwa 
kutaka kuachana na klabu hiyo.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England 

U
HITAJI kuwa Kocha Mauricio Pochettino ili kutambua ni 
kiasi gani Chelsea inahitaji mshambuliaji mpya.

The Blues wamekuwa ‘wakiimarisha’ safu ya ush-
ambuliaji kwa miaka mitano iliyopita na bado 

wakajikuta kuwa na idadi mbaya zaidi ya wafungaji kwe-
nye Ligi Kuu ya England. 

Kwa kuwa Pochettino amewekwa rasmi kwenye kil-
ingi cha kuinoa klabu hiyo ya pale Stamford Bridge 
ni zamu yake sasa raia huyo wa Argentina kujaribu 
kutafuta suluhu.

Pochettino alitangazwa kuwa kocha wa Chel-
sea wiki iliyopita akichukua nafasi ya Frank 
Lampard ambaye alirudi katika klabu hiyo 
kwa mara ya pili baada ya kutimuliwa mara ya 
kwanza.

Lampard alirudi kwa mara ya pili kama 
kocha wa muda hadi mwisho wa msimu aki-
chukua mikoba ya Graham Potter aliyetim-
uliwa Aprili 2, mwaka huu ambaye alirithi 
mikoba ya Thomas Tuchel.

Pochettino mwenye umri wa miaka 51 am-
baye alikuwa kocha wa zamani wa Tottenham 
Hotspur na baadaye Paris Saint-Germain kabla 
ya kutimuliwa, amepewa mkataba wa miaka mi-
wili kuinoa klabu hiyo na ataanza rasmi kazi Julai 
Mosi.

Akiwa amechukua mikoba hiyo, Pochettino ana 
kazi moja tu ya kurudisha siku za furaha za Chelsea 
na hapa tunawaangalia washambuliaji watano am-
bapo anapaswa kuwasajili mmoja wao kipindi hiki 
cha majira ya joto.

#1. Victor Osimhen
Akiwa mmoja wa wafungaji bora wa Ulaya msimu 

huu, mshambuliaji wa Napoli, Victor Osimhen ni mmo-
ja wa wachezaji wanaoweza kuisaidia Chelsea kwenye 
upachikaji wa mabao.

Akimtaja Didier Drogba kama ndio aliyemvutia zaidi, 
Osimhen mwenye umri wa miaka 24 amekuwa na hasira 
mwaka huu, akiongoza orodha ya wafungaji kwenye Ligi 
Kuu ya Italia, Serie A, na kusaidia kuigeuza Napoli kuwa 
moja ya timu zinazotisha Ulaya.

Suala kuu hapa ni bei ya Osimhen. Napoli walikubali 
kulipa hadi euro milioni 80 walipomsajili kutoka Lille mna-
mo mwaka 2020 na imani ni kwamba anaweza kugharimu 
mara mbili zaidi ya kiasi hicho wakati huu. 
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Mastraika 
ambao 
Pochettino 
anatakiwa 
kuwasajili 
Chelsea

Triple

#2. Ivan Toney
Ikiwa unataka mshambu-

liaji mwenye uzoefu wa Ligi 
Kuu ya England, Ivan Toney 

ndiye chaguo linaloweze-
kana zaidi. Naam, hiyo 

ilikuwa hadi marufuku 
yake ya kutocheza 

soka kwa kipindi 
cha miezi nane 

kwa makosa ya 
kucheza kamari.

Huku msimu 
wake ukiwa 
u m e k a m i -
lika, Toney 
a n a m a l i z a 
kampeni akiwa 
na mabao 20 
ya ligi akiwa 
na Brentford. 
Je, mara ya 
mwisho Chel-
sea ilikuwa na 

mchezaji wa 
kufikisha idadi 

hiyo ya mabao? 
Ndio, Diego Costa, 

miaka sita iliyopita.
Marufuku hiyo ni wazi 

inachanganya mambo. Toney haruhusiwi kure-
jea uwanjani hadi mwishoni mwa Januari, 2024, 
lakini kwa wakati huo anaweza kuwa rahisi zai-
di na kugharimu kiasi kidogo cha fedha.

#3. Harry Kane
Kinachofaa zaidi linapokuja suala la washam-

buliaji wanaoweza kufikiwa katika Ligi Kuu ya 
England, Harry Kane wa Tottenham Hotspur 
anaweza kuchukua nafasi ya kuungana na mtu 
aliyempeleka kwenye safari ya ustaa.

Pochettino anajua jinsi Kane anavyojituma 

uwanjani na uhusiano wa wawili hao unabaki 
kuwa thabiti. Huku hali yake akiwa Spurs ikizidi 
kuwa mbaya, nafasi ya ‘kuruka kutoka kwenye 
meli’ inaweza kuwa kubwa mno kwa sana.

#4. Lautaro Martinez
Ikiwa mashabiki wa Chelsea wakiwa wak-

weli, Lautaro Martinez hakuwapo kabisa kwe-
nye orodha ya watu wanaotamaniwa kabla ya 
Muargentina mwenzake Pochettino kuchukua 
mikoba ya ukocha.

Kama mambo yalivyokwenda, ukweli ni 
kwamba Martinez ana kampeni ya kusisimua 
- labda bora zaidi katika kipindi chake cha 
uchezaji na kwa namna fulani bado yupo vizuri 
zaidi.

Mchezaji huyo wa Inter Milan si gwiji wa 
mbele ambaye mashabiki wengi wanamtafuta, 
lakini kama unataka mtu ambaye anaweza ku-
weka mpira wavuni, ni huyu.

#5. Romelu Lukaku
Kwa nini usajili mshambuliaji mpya wa pauni 

milioni 97.5 wakati tayari una mshambuliaji wa 
pauni milioni 97.5 nyumbani?

Hakuna kingine kinachohitajika kusemwa juu 
ya kuporomoka kwa uhusiano kati ya mashabiki 
wa Chelsea na Romelu Lukaku, lakini sasa tuko 
katika enzi mpya, inaweza kuwa wakati wa kua-
cha zamani, kuacha mambo ya Italia na kurejea 
kucheza mpira.

Ukiweza kumvutia Lukaku, yeye ni mmoja wa 
washambuliaji wachache ambao wanaweza ku-
dai kuwa miongoni mwa watu mashuhuri duni-
ani. Ikiwa Pochettino yuko kwenye vita, hii ndio 
silaha nzuri zaidi.

Uzuri zaidi ni kwamba kwa Lukaku hakuna 
fedha inayohitajika ili kumsajili, kwani ni ‘mtoto’ 
wao ambaye alipelekwa Inter Milan kwa mkopo 
na sasa anaweza kurejea nyumbani.Pochettino



Klabu ya Yanga imecheza fainali ya mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika kwa 
mara ya kwanza tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 1935, Fiston Mayele ndiye mchezaji 
wa kwanza wa ligi ya Tanzania kupewa tuzo 
ya mfungaji bora wa mashindano hayo kwa 
mwaka huu.

JE
, W

A
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A
?

Na Adam Fungamwango

H
AIKUTARAJIWA! Ndivyo 
unavyoweza kusema baada 
ya Mabingwa wa Tanzania 
Bara, Yanga kufika hatua ya 

fainali ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika, ikitolewa kwenye hatua hiyo 
na USMA ya Algeria kwa tofauti ya 
mabao ya ugenini.

Juzi, ikiwa kwenye Uwanja wa 
Juillet jijini Algiers ilishinda bao 1-0, 
lakini ikalikosa kombe kutokana na 
kufungwa nyumbani Mei 28 mabao 
2-1, hivyo matokeo ya jumla ya kuwa 
mabao 2-2.

Wenyeji wamenufaika na bao la 
ugenini kwa sababu wao wamefunga 
mabao mengi wakiwa ugenini kuliko 
Yanga.

Awali lengo lilikuwa ni kutinga tu 
kwenye hatua ya makundi, Ligi ya 
Mabingwa Afrika, haikuwezekana.

Ikashuka Kombe la Shirikisho 
kucheza mechi za mchujo kwa ajili 
ya kutinga makundi ambayo nayo 
ilionekana kama ngumu. Lakini ili-
wezekana. Lengo likabadilika na sasa 
wakawa wanaitaka robo fainali ya 
kombe hilo. Baada ya hapo ikawa ni 
hadithi ya kuvutia hadi kufikia fainali.

Kwenye makala hii, mwandishi 
anakuletea safari nzima ya Yanga 

Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Februari 19, kwa mabao 
yaliyofungwa na Kennedy Musonda, 
Mudathir Yahaya, na Tuisila Kisinda, 
Alex Ngonga akiifungia TP Mazembe 
bao la kufutia machozi.

9. Real Bamako 1-1 Yanga
Ilikuwa ni Februari 26 nchini Mali, 

Yanga ilipotoka sare ya bao 1-1 dhidi 
ya wenyeji Real Bamako, Mayele akii-
fungia Yanga bao, Emile Kone akiwa-
sawazishia wageni.

10. Yanga 2-0 Real Bamako
Mayele na Jesus Moloko, walii-

fungia Yanga mabao, iliposhinda 
2-0 Machi 8, nchini dhidi ya Real 
Bamako, ikiendelea kujiwekea vema 
matumaini ya kutinga hatua ya robo 
fainali.

11. Yanga 2-0 US Monastir
Ilikuwa ni mechi ya pili mfululizo 

ikishinda mabao 2-0 nyumbani, pale 
ilipoinyuka US Monastir ya Tunisia 
Machi 19, kwa mabao ya Mayele na 
Musonda.

13. TP Mazembe 0-1 Yanga
Ikiwa nchini Congo DR, Yanga ilii-

funga TP Mazembe nje ndani, safari 
hii bao 1-0 lililowekwa wavuni na Far-
id Mussa, pambano likipigwa Aprili 2, 
mwaka huu.

14. Rivers United 0-2 Yanga
Baada ya kuliongoza Kundi D kwa 

pointi 13, Yanga ilikwenda kucheza 
robo fainali dhidi ya Rivers United 
nchini Nigeria, Aprili 23 na kuibuka 
na ushindi wa mabao 2-0, yote yak-
itiwa kwenye kamba na Mayele.

15. Yanga 0-0 Rivers United
Robo fainali ya pili iliyochezwa ji-

jini Dar es Salaam Aprili 30, timu zote 
zilitoka suluhu na Yanga kufanikiwa 
kusonga mbele hatua ya nusu fainali.

16. Yanga 2-0 Marumo Gallants
Mechi ya kwanza ya nusu fainali ili-

cheza nchini, Mei 10, Yanga ikishinda 
mabao 2-0 yakitiwa kwenye kamba 
na Aziz Ki na Bernard Morrison.

17. Marumo Gallants 1-2 Yanga
Nchini Afrika Kusini, Yanga ilishin-

da tena mabao 2-1 Mei 17, kwa mabao 
ya Meyele na Musonda na kuashiria 
kutinga fainali.

18. Yanga 1-2 USMA
Fainali ya kwanza ilicheza Mei 28, 

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Yanga 
ikipoteza mabao 2-1, Aymen Mahi-
ous na Islam Merili wakiifungia USM 
Alger, Mayele akifunga upande wa 
Yanga.

19. USMA 0-1 Yanga
Pamoja na kushinda bao 1-0 ugeni-

ni, likifungwa na Djuma Shaaban kwa 
mkwaju penalti, Yanga imeshindwa 
kutwaa kombe hilo kwa kanuni ya 
bao la ugenini. USMA inanufaika kwa 
kushinda mabao mengi ugenini.

Mechi ilianza Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Oktoba 8, timu zote zikitoka 
sare ya bao 1-1, Mayele akifunga bao 
upande wa Yanga, Mohamed Yousif 
akiwafungia wageni.

4. Al Hilal 1-0 Yanga
Kipigo cha bao 1-0 ilichokipata 

ugenini nchini Sudan ikiashiria 
kushindwa kutinga hatua ya makundi 
ya michuano hiyo, lakini kapata tiketi 
ya kucheza mechi ya mchujo kusaka 
nafasi ya kutinga hatua ya makundi, 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Mechi ilichezwa Oktoba 16, bao liki-
fungwa na yule yule, Yousif.

5. Yanga 0-0 Club Africain
Novemba 2 mwaka jana, Yanga 

ilianza rasmi kampeni yake kwe-
nye Kombe la Shirikisho, ilipocheza 
mechi ya mchujo dhidi ya Club Afri-
can ya Tunisia. Ilianzia nchini Tanza-
nia na mechi ikaisha kwa suluhu.

6. Club Africain 0-1 Yanga
Katika hali ambayo hakuna ali-

yetarajia, Yanga ilikwenda kushinda 
ugenini nchini Tunisia bao 1-0, na ku-
fanikiwa kutinga hatua ya makundi, 
Kombe la Shirikisho. Mechi ilichezwa 
Novemba 9, na bao pekee kwenye 
mechi hiyo lilifungwa na Stephane 
Aziz Ki.

7. US Monastir 2-0 Yanga
Ilikuwa ni mechi ya kwanza kwe-

nye Kundi D ambalo Yanga iliangukia, 
ikicheza dhidi ya US Monastir ya 
Tunisia. Ilifungwa mabao 2-0 ikiwa 
ugenini Februari 12 mwaka huu, la-
kini hakukata tamaa.

8. Yanga 3-1 TP Mazembe
Iliishushia kipigo cha mabao 3-1, TP 

tangu ilipoanzia hadi kutinga fainali 
ya kombe hilo kwa mara ya kwanza 
kwenye historia ya klabu hiyo ili-
yoainishwa mwaka 1935.

1. Zalan 0-4 Yanga
Safari ya Yanga mpaka kucheza 

fainali hiyo juzi ilianza Septemba 10 
mwaka jana, ilipocheza hatua ya awa-
li Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Za-
lan ya Sudan Kusini. Ilikuwa ni mechi 
ya ugenini lakini ikacheza Uwanja wa 
Banjamin Mkapa na kushinda mabao 
4-0.

Straika aliyetwaa kiatu cha dha-
habu kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho, Fiston Mayele kwa mabao 
yake saba, alifunga mabao matatu 
‘hat-trick’, moja likiwekwa wavuni na 
Feisal Salum.

2. Yanga 5-0 Zalan
Timu hizo zilirudiana Septemba 17 

mwaka jana kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, safari hii Yanga ikiwa 
mwenyeji, ikishinda mabao 5-0.

Mayele alifunga tena mabao ma-
tatu ‘hat-trick’, mengine yakifungwa 
na Stephane Aziz Ki na Farid Mussa.

3. Yanga 1-1 Al Hilal
Yanga ilitinga raundi ya kwanza, 

Ligi ya Mabingwa Afrika ikapangiwa 
kucheza dhidi ya Al Hilal ya Sudan. 

Safari ya Yanga 
hadi fainali ya CAF

NIPASHE jumatatu JUNI 5, 2023
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Mavunde akazia marufuku mifuko ya plastiki
Na Paul Mabeja, DODOMA

N
AIBU Waziri wa Kili-
mo, Antony Mavunde, 
amewataka wafanyabi-
ashara nchini kuacha 

kukwamisha jitihada za serikali 
za kupinga marufuku matumizi 
ya mifuko ya plastiki ambayo 
imekuwa na athari kubwa katika 
uhifadhi wa mazingira.

Mavunde alisema hayo juzi 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari baada ya 
kushiriki kufanya usafi wa maz-
ingira jijini hapa ikiwa ni sehe-
mu ya kuelekea maadhimisho 
ya Siku ya Mazingira Duniani.

Alisema bado kuna wafan-

yabiashara ambao wamekuwa 
wakikwamisha jitihada za seri-
kali kukomesha matumizi ya 
bidhaa za plastiki nchini kwa 
kuziingiza nchini kinyume na 
sheria. “Ukiukwaji wa sheria 
bado unafanywa na wafanyabi-
ashara kwa kuingiza mifuko ya 
plastini nchini kinyume na she-
ria zetu na wafanyabiashara wa-
dogo kuendelea kutumia mifuko 
ya plastiki katika masoko yetu 
kufungia bidhaa wateja bado ni 
kikwazo kinachokwamisha jiti-
hada za serikali yetu,” alisema 
Mavunde.

Alisema rai yake kwa wafan-
yabiashara pamoja na wakazi 
wa Mkoa wa Dodoma ni kuunga 

mkono jitihada za serikali ku-
piga vita matumizi ya mifuko ya 
plastiki na kushiriki katika kuhi-
fadhi mazingira.

“Moja ya sifa kubwa ya ma-
jiji duniani ni usafi wa mazingira 
Dodoma lazima tuwe wasafi tu-
sisubiri hadi siku za maadhim-
isho ya mazingira ndipo tufanye 
usafi, usafi lazima uwe sehemu 
ya maisha yetu ya kila siku liwe 
ni jambo la utamaduni wetu sio 
hadi kulazimishwa na mtu,” ali-
sisitiza Mavunde.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, 
Godwin Gondwe, akizungumza 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary Senyamule, 
aliwataka wanasiasa kuacha ku-

tumia vibaya nafasi zao kucho-
chea wananchi kuharibu maz-
ingira.

“Maji ya mji wa Dodoma kwa 
asilimia kubwa yanatoka kwe-
nye msitu wa Chenene hivyo 
kama wanasiasa wataweka siasa 
kwenye suala la mazingira tuta-
pata shida sana kwani msitu huu 
ndiyo unachangia maji ya Mkoa 
wa Dodoma kwa asilimia 70,” 
alisema Gondwe.

Alisema hivi sasa dunia inaka-
biliana na mabadiliko tabianchi 
ambayo yamekuja na athari ny-
ingi ikiwamo kukauka kwa vy-
anzo vya maji, uhaba wa mvua 
hali ambayo inachangia mifugo 
kukosa malisho pamoja na maji.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mchengerwa akemea rushwa sekta ya utalii
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Mohamed Mchengerwa, ameita-
ka      sekta ya utalii kufanya kazi 
kwa bidii na weledi ikiwamo 
kuondoa    vitendo vya rushwa 
ili kuhakikisha kiwango cha fed-
ha za kigeni kinaongeza kutoka 
asilimia 25 hadi kufikia 50.

Waziri Mchengerewa alisema 
hayo wakati akizindua mkakati 
wa kudhibiti ujangili kwenye Hi-
fadhi za Wanyamapori pamoja 
na wa kitaifa wa kuendeleza 
hifadhi za Jumuiya ya Wany-
amapori za jamii nchini.

Alisema sekta ya utalii hivi 
sasa inachangia zaidi ya asilimia 
25 za fedha za kigeni na kiwango 
hicho bado ni kidogo kinapaswa 
kufikia asilimia hizo ili kufikia 
malengo ambayo wizara imeji-

wekea.
Alisema jitihada katika utend-

aji kazi wao wa kila siku zinahi-
tajika, lakini pia kuondoa uzem-
be kazini na kufanya kazi kwa 
weledi vitu vitakavyochangia 
kuongezeka kwa fedha za ki-
geni kwenye sekta ya utalii hapa 
nchini.

Alifafanua kuwa watumishi 
wanapaswa kuendelea kubu-
ni vitu mbalimbali vitakavy-
oshawishi utalii wa ndani na 
nje kuongezeka na taifa litazidi 
kupata watalii wengi.

“Naomba mkafanye kazi 
kwa bidii katika vitengo vy-
etu kila mmoja anapaswa kujua 
kuongeza pato la utalii kwa taifa 
kwenye sekta ya utalii ni jukumu 
la kila mmoja hivyo shirikianeni 
kwenye utendaji kazi,” alisema 
Mchengerwa.

Alisema kupitia eneo hilo 

wanakazi kubwa ya kufanya hu-
susani kuongeza ubunifu ili ku-
hakikisha tunatoka asilimia ya 
chini kufikia ya juu katika eneo 
lililohifadhiwa kwa ajili ya wany-
amapori.

Alisema kuwa yako maeneo 
ambayo yanapatikana hapa 
nchinil, lakini duniani huwezi 
kuyapata, wakiweka wataalamu 
na kufanya ubunifu uwezekano 
wa kupandisha kiwango cha 
utalii upo pamoja na kuongeza 
pato la taifa katika sekta ya utalii 
nchini.

Mchengerwa alisema kila 
mmoja aliyeko nje ya nchi au 
ndani anapaswa kuitangaza 
Tanzania kupitia utalii, vyanzo 
vilivyopo katika maeneo mbal-
imbali ili kuzidi kuvutia watalii 
kuja nchini.

Mkurugenzi wa Idara ya Wan-
yamapori wa Wizara ya Maliasili 

na Utalii, Dk. Maurus Msuha, 
akizungumzia mkakati huo, 
alisema hii miwili waliyozindua 
itasaidia kutokomeza ujangili ka-
tika hifadhi za wanyamapori za 
jamii, pia utachochea kuongeza 
idadi ya wanyamapori.

Alisema mikakati hiyo itagha-
rimu Dola milion 196,454 huku 
akisisitiza mikakati hiyo inak-
wenda kutatua kero kwenye hi-
fadhi za wanyamapori za jamii 
nchini.

Alisema kwa mwaka 2014-
2018 kutokana na mikakati 
waliokuwa nayo walifanikiwa 
kuongeza       idadi ya tembo 
kutoka       43,330 hadi kufikia 
60,000 na    kuongeza kuwa 
mkakati huu wa sasa wa miaka 
10  kuanzia 2023 hadi 2033, 
wanaamini utafanya kazi vizuri 
zaidi ya kulinda rasilimali za 
wanyamapori.

Wakulima 
tumbaku waiomba
serikali kudhibiti 
walanguzi

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

VYAMA vya Ushirika vya 
Wakulima wa Tumbaku wilayani 
Manyoni, Halmashauri ya Itigi na 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, 
mkoani Singida vimeiomba seri-
kali kuwadhibiti walanguzi kutoka 
mikoa jirani wanaonunua zao hilo 
kwa bei ya chini na kuwanyonya 
wakulima.

Vyama hivyo viliwasilisha kilio 
hicho juzi wakati wa sherehe ya 
ufunguzi wa soko la tumbaku 
msimu wa kilimo wa 2022/2023.

Meneja wa Chama Kikuu cha 
Ushirika Kanda ya Kati (CEAMCU), 
Annasia Kimambo, alisema pamo-
ja na jitihada kubwa zinazofanywa 
na wakulima kuhakikisha zao hilo 
linawakomboa kiuchumi, changa-
moto ni kwa walanguzi ambao 
wananunua tumbaku kwa bei ya 
chini.

Kimambo, alisema katika msimu 
wa 2022/2023 Vyama vya Ushirika 
vya Wakulima wa Tumbaku vina-
tarajia kupata Sh. bilioni 9.786 kwa 
kuuza kilo 2,100,000 ikilinganish-
wa na kilo 406,072 zilizozalishwa 
katika msimu wa mwaka jana.

Alisema kwa msimu wa 
2023/2024 vyama hivyo vitazali-
sha kilo 4,000,000, lengo la vyama 
18 ni kuongeza uzalishaji wa hekta 
moja kufikia kilo 2,000 badala ya 
1,400 zinazozalishwa msimu huu.

Aliongeza kuwa ili kufanikisha 
kilimo endelevu mpaka sasa vy-
ama vyote 18 vina mabani ya kisasa 
6,472 na miti iliyopandwa 807,700 
na kila mwaka vimejiwekea 
mkakati wa kupanda miti 600,000 
kila mwaka.

Kaimu Ofisa Tarafa ya Itigi, Eliu-
ta Kidenya, aliyemwakilisha Mkuu 
wa Wilaya ya Manyoni, Kemilembe 
Lwota, aliwataka wakulima ku-
tunza mazingira kwa kutengeneza 
mabani ya kisasa ya kukaushia 
tumbaku badala ya kukata miti 
mingi.

Alisema soko la tumbaku liweze 
kuwa imara wakulima waachane 
na tabia ya kuchanganya tumbaku 
na vitu visivyohitajika kuongeza 
uzito wa kilo.

Baadhi ya wanunuzi akiwamo 
Fortunata Thadei, Meneja wa 
kampuni ya MAGEFA na Dukho 
Myega wa kampuni ya Alliance 
One, walitoa wito kwa wakulima 
kuuza tumbaku mapema ikiwa 
ingali ikiwa na ubora na uzito wa 
kutosha huku wakipata bonus kwa 
watakaouza zao hilo kwa kampuni 
ya Alliance One.

Wakulima waliipongeza serikali 
kwa kuona umuhimu wa zao hilo 
katika kukuza pato la taifa pia wao 
kujikimu na familia zao kupamba-
na na hali ya umaskini.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi (kushoto), akimkabidhi zawadi aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mkoa wa Dodoma (DUWASA) aliyemaliza muda wake, Prof. Faustine Bee, kwenye hafla ya uzinduzi wa bodi 
mpya  ya mamlaka hiyo mwishoni mwa wiki jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 
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Na Grace Mwakalinga,  
MBEYA

ZAIDI ya wakulima 9,000 wa 
zao la kahawa, katika mikoa ya 
Mbeya na Songwe, wamepata 
mafunzo ya kilimo bora na nam-
na ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi  na kuwapatia miche 
ili kuwasaidia kuzalisha kahawa 
zenye ubora  kwa ajili ya ku-
jiongezea kipato.

Meneja programu wa utafiti wa 
zao la kahawa kutoka Taasisi ya 

Utafiti wa zao hilo TaCRI, Kanda 
ya Mbeya, Dismas Pangalas, ali-
bainisha hayo jana kwenye kikao 
cha wadau wa zao hilo ambacho 
kilihusisha mashirika mbalim-
bali ambayo yanahusika katika 
kuongeza mnyororo wa thamani.

Alisema jukumu lao ni kutoa 
mafunzo kwa wakulima na ku-
zalisha miche bora ya zao hilo 
na kwa mwaka huu wamewafikia 
wakulima zaidi ya 9,000 wa 
mikoa ya Mbeya na Songwe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-

ka la Wadau wa Kilimo wasioku-
wa wa serikali (ANSAF), Honest 
Mseri, alisema lengo la kufanya 
kikao hicho ni kujadili fursa zi-
nazopatikana kwenye zao la ka-
hawa na namna ya kumsaidia 
mkulima kunufaika.

“Mradi  huu unatekelezwa na 
mashirika matano Café  Africa, 
Brac Maendeleo, Agro Forest, 
TaCRI na ANSAF ambao unafa-
dhiliwa na Umoja wa Ulaya ili 
kuongeza mnyororo wa thamani 
wa zao hilo kwenye mikoa ya 

Mbeya, Songwe na Ruvuma am-
bao wakulima, maofisa wa kili-
mo, wafanyabiashara na wadau 
wa sekta binafsi wamehusishwa 
katika mpango huu,” alisema 
Mseri.

Alisema kuwa wanajitahidi 
kuangalia fursa kwa ajili ya ku-
wavutia wawekezaji wa zao hilo 
ili kuliwezesha kundi la vijana 
na wanawake kujipatia kipato 
kutokana na uzalishaji wa bidhaa 
mbalimbali zinazopatikana kwe-
nye kahawa ikiwamo kutengen-

eza mafuta na vinywaji.
Ofisa Kilimo Mkoa wa Songwe, 

George Nipwapwacha, alisema 
kupitia zao hilo fursa nyingi 
zimepatikana kama vile huduma 
za kifedha maeneo ya vijijini, bi-
ashara za pembejeo za kilimo.

Meneja uzalishaji wa kahawa 
kutoka Mkoa wa Ruvuma, Rabiel 
Ulomi, alisema mkoa huo una ar-
dhi kubwa inayofaa kwa kahawa 
na haijatumika hasa Halmashau-
ri ya Mbinga na Nyasa ambako 
kuna hekta zaidi ya 6,000.

Wakulima 9,000 wapata mafunzo kilimo bora

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Mkoa wa Mbeya, imeen-
delea kusikiliza kesi inayomkabili 
January Tuntuma (31), mkazi wa 
Kijiji cha Isangawana wilayani Chu-
nya anayetuhumiwa kupatikana na 
jino la tembo lenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni 30.

Shahidi upande wa Jamhuri, 
askari Emmanuel John wa kituo cha 
Polisi Chunya mjini, mwishoni mwa 
wiki aliiambia mahakama kuwa 
Desemba 4, 2020 saa tano usiku ali-
pigiwa simu ya mkuu wa upelelezi 
Wilaya ya Chunya akihitajika kazini 
usiku huo.

Alisema baada ya kufika alimkuta 
kiongozi huyo akiwa na maofisa wa 
wanyamapori na mtuhumiwa Tun-
tuma aliyeelezwa kuwa alikamatwa 
na nyara ya serikali bila kibali na 
kuagizwa kuchukua maelezo yake 
ambaye alikiri kosa na kudai ali-
pata jino la tembo eneo la Luwalaje 
Chunya ambalo lilithaminishwa 
kuwa na uzito wa kilogramu tatu na 
thamani ya Sh. milioni 34.6.

Baada ya maelezo hayo, Mwende-
sha Mashtaka wa Serikali, George 
Ngwembe na mwenzake Emelda 
Aluko, waliiomba mahakama 
kuahirisha shauri hilo hadi hapo 
baadaye.

Hata hivyo, Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Mkoa wa 
Mbeya, Zawadi Laizer, aliahirisha 
kesi hiyo na kusema hadi itaka-
pokuja tena mbele ya mahakama 
hiyo na mshtakiwa ataendelea 
kuwa nje kwa dhamana.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka, 
mshtakiwa Tuntuma  anashtakiwa 
kwa kosa moja la kupatikana na 
nyara ya serikali ambayo ni jino la 
tembo kinyume na kifungu namba 
86 (1), (2) (c) (iii) cha Sheria ya Uhifa-
dhi Wanyamapori.

Mahakama 
yaendelea 
kusikiliza kesi
tuhuma ya 
kukutwa na 
jino la tembo

Uboreshaji wa sera ya kilimo waongeza tija uzalishaji mazao
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

U
BORESHAJI wa Sera ya 
Kilimo na ongezeko la 
ujenzi wa miundom-
binu ya umwagiliaji, 

vimesababisha kuongeza tija 
katika uzalishaji wa mazao na 
kusaidia kuimarika kwa mifu-
mo ya upatikanaji wa chakula 
nchini.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki kwenye kikao cha 
wadau wa kilimo na afya jijini 
Mbeya, Ofisa Kilimo Mkuu ku-
toka Wizara ya Kilimo, Magreth 
Natayi, alisema lengo la kikao 
hicho ni kupambana na hali 
duni ya lishe mkoani hapo na 
kuboresha mifumo ya upati-
kanaji wa chakula.

Alisema kila sekta sera 

zimeboreshwa na mikakati 
ya uwekezaji wa kifedha im-
ewekwa ili kuongeza uzalishaji 
na uboreshaji wa mifumo ya 
chakula kwa lengo la kubore-
sha afya za Watanzania.

“Uwekezaji katika sekta ya 
kilimo umekuwa mkubwa 
nawahakikishia madiwani, 
watalaamu wa Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya yale yote yaliyoku-
wa yamekwama kwenye sekta 
hii yatatekelezeka kwa sababu 
bajeti imeongezeka mfano 
masuala ya kuboresha miun-
dombinu ya umwagiliaji, hu-
duma za ugani, upatikanaji wa 
pembejeo za kilimo na masoko 
kwa ajili ya wakulima, alisema 
Magreth.

Akifungua kikao hicho, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, aliwataka wadau 

hao kuweka mikakati endelevu 
ya kuhakikisha mifumo ya upa-
tikanaji wa chakula inaboresh-
wa.BZAidha, alisema katika 
kuboresha afya za wananchi 
maofisa afya kuanzia ngazi ya 
mitaa, vijiji na kata wameweka 
utaratibu wa kuwapima wa-
toto wenye umri chini ya miaka 
mitano uzito ili kujua afya zao 
namna ya kuwasaidia ili kue-
pukana na utapiamlo na kutoa 
ushauri kwa wazazi kuwapatia 
watoto wao lishe bora.

“Tumeweka mikakati ya ku-
dumu kuboresha mifumo ya 
chakula, tunashukuru tume-
jengewa uwezo wa kutosha 
sasa tunaendelea na utekeleza-
ji wa hii programu ambayo 
itafika kwenye maeneo yote ya 
Jiji la Mbeya,” alisema Malisa.

Ofisa mradi wa kuboresha 

mifumo ya chakula katika ku-
kabiliana na matatizo ya lishe 
katika Jiji la Mbeya, Judith 
Sarapion, alisema jitihada zi-
lizofanywa na mradi huo kuwa 
ni kuwajengea uwezo madi-
wani wa kata zote 36 za jiji hilo 
kutekeleza afua mbalimbali za 
lishe.

Alisema kundi hilo ni 
muhimu kwa sababu wanao 
ushawishi mkubwa kwenye 
jamii na kuwa rahisi mpango 
huo kutekeleza na kufikia 
malengo waliyojiwekea katika 
kuboresha afya za wananchi.

Diwani wa Kata ya Itende, 
Julius Mhaongo alisema wataji-
tahidi kutoa elimu hiyo kwenye 
vikao vya maendeleo ya kata 
na kupitia kwenye mikutano ya 
hadhara ambayo wanatarajia 
kuanza kuifanya hivi karibuni.

HABARI MBEYA

Gari la abiria lililokuwa linatoka Makumbusho kwenda Mbezi likiwa limeingia kwenye mtaro baada ya kudaiwa kusukumwa 
na lori eneo la Kimara Suka jijini Dar es Salaam jana. Kwa mujibu wa watu walioshuhudia ajali hiyo, walisema baadhi ya 
abiria walijeruhiwa. PICHA: HALFAN CHUSI
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Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

MKAGUZI Mkuu na Mdhibiti 
wa Hesabu za Serikali, Dk. 
Othman Abasi Ali, amesema 
Wizara ya Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi, imeshindwa kufanya 
malipo yenye thamani ya Sh. 
milioni 552.99 na Dola 934,200 
kwa boti za uvuvi na mwani na 
bidhaa zilizowasilishwa kati ya 
Juni na Septemba 2022.

Alisema kutokana na 
kushindwa kukamilisha malipo 
wizara hiyo ilielekeza matumizi 
ya fedha kwenye mambo min-
gine ambayo hayakuwamo 
kwenye mpango kazi ulioi-
dhinishwa kwa mujibu wa uta-
ratibu jambo ambalo huenda 
likaisababishia hasara serikali 
ya kulipa tozo ya fidia inayoto-
kana na ucheleweshaji wa ku-
fanya malipo kwa wakati.

Dk. Abasi aliyasema hayo 
Ikulu Zanzibar wakati akiwasil-

isha ripoti ya CAG ya mwaka 
2022 kuwa dosari nyingi zime-
jitokeza kwa wizara hiyo katika 
ununuzi wa boti zilizotokana 
na fedha za UVIKO-19.

Alisema ukaguzi wake ume-
baini dosari kwa boti zilizoten-
genezwa kinyume na maelezo 
ya mikataba ambayo wizara 
hiyo iliingia mkataba na wau-
zaji na watengenezaji wa boti 
zenye urefu na kina maalum.

Alisema amebaini kuwa boti 
zilizowasilishwa zilikuwa na 
vipimo tofauti vya urefu na 
kina ambazo ni kinyume na 
makubaliano ya mkataba.

“Ukaguzi wangu umebaini 
upungufu katika urefu na kina 
cha boti kilichowasilishwa un-
aathari katika uimara wa boti 
hizo na uwezo wa kubeba mizi-
go,” alisema. Aidha, alisema do-
sari nyingine ni kutowasilishwa 
kwa boti 427 na ukaguzi wake 
umaebaini hadi kufikia Novem-
ba 2022 makandarasi sita wal-

ishindwa kuwasilisha boti hizo 
kati ya boti 502 za boti zote.

“Kutokana na hali hiyo ni-
mebaini wizara ilisaini hati ya 
makubaliano Machi 2022 kwa 
lengo la kupokea boti hizo ifi-
kapo Julai 2022 hadi ukaguzi 
unakamilika mwezi wa Novem-
ba makandarasi hao walishind-
wa kuwasilisha boti hizo kwa 
mujibu wa mikataba,” alisema.

Akizungumzia upungufu ka-
tika ujenzi wa mabwawa ya sa-
maki, Dk. Abasi alisema wizara 
hiyo ilisaini makubaliano na 
kampuni ya Finish Construc-
tion kwa ajili ya ukarabati wa 
mabwawa 10 ya samaki kwa 
thamani ya Sh. milioni 536.78.

Alisema ukaguzi wake 
umebaini upungufu katika 
utekelezaji wa mkataba huo iki-
wamo mabwawa matatu yenye 
thamani ya Sh. milioni 76.84 
yalikamilika kwa wakati, lakini 
wizara ilishindwa kukabidhi 
mabwawa hayo kwa wakati 

kwa ajili ya ufugaji wa samaki.
Aidha, alisema kulikuwa na 

dosari ya mabwawa matatu ya 
samaki yenye thamani ya Sh. 
milioni 132.95 ambayo yalitara-
jiwa kuanza kujengwa Agosti 
2022 na hayajaanza kujengwa.

Alisema mabwawa mengine 
matatu ya samaki yenye thama-
ni ya Sh. milioni 76.84 yalikara-
batiwa kinyume na maelezo ya 
kitaalamu na kusababisha ku-
jitokeza kwa malipo makubwa 
kinyume na makubaliano ya 
kazi husika.

Dosari nyingine ni kutoletwa 
kwa mashine ya kutengenezea 
chakula cha samaki yenye 
thamani ya Sh. milioni 139.50.

“Ununuzi wa mashine za boti 
bila ya ushindani na kufanya 
manunuzi bila ya kuzingatia 
ushindani wa bei na kutosam-
bazwa kwa boti 444 na kugaiwa 
kwa walengwa na kutotumika 
kwa lengo lililokusudiwa,” 
alisema.

CAG abaini wizara kushindwa kulipa mil. 553/- boti za uvuvi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

BENKI ya CRDB kupitia taasisi 
yake ya CRDB Bank Foundation, 
imezindua rasmi msimu wa nne wa 
mbio za CRDB Bank Marathon kwa 
na lengo la kukusanya Sh. bilioni 
moja kwa ajili ya kusaidia kubore-
sha afya ya mama na mtoto nchini.

Uzinduzi huo ulifanyika mwisho-
ni mwa wiki wakati wa mazungum-
zo ya waandishi wa habari na Mke 
wa Rais wa Zanzibar ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa Zanzibar Maisha 
Bora Foundation, Mama Mariam 
Mwinyi, yaliyofanyika Ikulu mjini 
Zanzibar. Akizindua msimu wa nne 
wa CRDB Marathon 2023, Mariam 
aliipongeza Benki ya CRDB kwa 
msaada wake usioyumba kwa afya 
ya mama na mtoto kupitia mbio 
hizo.

Alitoa wito kwa Watanzania ku-
toka nyanja mbalimbali pamoja 
na wakimbiaji kutoka nje ya Tan-
zania, kujiandikisha kwa wingi ka-
tika mbio za CRDB Bank Marathon 
2023.

Mariam alisisitiza kuwa juhudi za 
pamoja za washirika na wakimbiaji 
ni muhimu katika kufikia lengo la 
kuchangisha fedha kusaidia kutat-
ua changamoto zinazoikabili jamii 
zilizoainishwa katika malengo ya 
mbio hizi ikiwamo afya ya mama na 
mtoto. Alisema kumsaidia mama ni 
kusaidia jamii nzima na akawataka 
watu binafsi kuunga mkono jitihada 
hizo na kuchangia katika mbio hizo.

Katika mahojiano hayo, Mariam 
alizungumzia wito wake binafsi 
katika kusaidia jamii uliopelekea 
kuanzisha Taasisi ya Zanzibar Mai-
sha Bora Foundation yenye lengo la 
kuboresha maisha ya Wazanzibari 
kiuchumi na kijamii kwa kuzingatia 
zaidi afya ya mama na mtoto.

Alitoa shukrani zake kwa benki 
hiyo kwa kuchagua kujikita katika 
sekta ya afya Zanzibar, eneo am-
balo linamgusa kwa kuwa ni mdau 
mkubwa. “Ustawi wa jamii yetu 
unahitaji kila mmoja wetu kuwa 
na wito wa kujitoa katika masuala 
mbalimbali ya kijamii,” alisema.

Aliongeza: “Kupitia Taasisi ya 
Zanzibar Maisha Bora Foundation 
tunalenga kuinua maisha ya Wa-
zanzibari kiuchumi na kijamii kwa 
kutilia mkazo zaidi afya ya mama 
na mtoto. Ninaipongeza Benki ya 
CRDB na washirika wake kwa kuun-
gana nasi katika kuleta mabadiliko 
katika sekta ya afya Zanzibar kupi-
tia CRDB Bank Marathon.”

Alitumia fursa hiyo pia kutangaza 
kuwa Dk. Hussein Mwinyi, Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
amekubali kuwa mgeni rasmi katika 
msimu wa nne wa CRDB Marathon 
2023. Mbio hizo zimepangwa ku-
fanyika Agosti 13 katika viwanja vya 
The Green maarufu kama viwanja 
vya Farasi vilivyopo Oysterbay jijini 
Dar es Salaam.

Mariam Mwinyi 
azindua msimu
wa nne CRDB 
Bank Marathon

Rais Mwinyi akemea wanaCCM wanaotukana viongozi
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

M
AKAMU Mwenyekiti 
wa CCM, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, 
amesema baadhi 

ya wanachama wa chama 
hicho wanavunja maadili 
hawachukuliwi hatua na ku-
taka watu hao washughulikiwe 
haraka kwa mujibu wa taratibu 
za chama.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na viongozi wa 
CCM ngazi ya mkoa wa Kusini 
Unguja ikiwa ni mwendelezo 
wa ziara zake za kichama visi-
wani humo.

Alisema haiwezekani wana-
chama wanavunja maadili wa-
naachiwa na kuzitaka kamati 
za maadili kutekeleza wajibu 
wao kwa kukemea wanachama 
wanaosema maneno ya ovyo 
dhidi ya chama na kuwatukana 
viongozi wa juu.

Alisema hali hiyo itasababi-

sha makundi na kuagiza kuitwa 
na kukanywa ili wajirekebishe 
na wasiotaka kujirekebisha hat-
ua stahiki zichukuliwe mape-
ma.

Tukiyafanya haya chama 
chetu kitakuwa na nguvu na 
wala hakitoweza kushindwa na 
chama chochote, tusitengen-
eze ugomvi ndani ya chama,” 
alisema. Alisema hakuna uhai 
wa chama kama hakutakuwa 
na umoja na mshikamano.

Aliwataka wanachama ku-
vunja makundi na kuondoa 
tofauti zao.

“Hili litatusaidia sana ku-
hakikisha adui hayumo ka-
tika chama tunapambana na 
maadui wa nje.

Rais Mwinyi alitaka kila kion-
gozi kujua wajibu na majuku-
mu yake na chama kitafanya 
mafunzo kwa viongozi wao ili 
wafanye vizuri katika utendaji 
wa kazi zote.

Alisema madaftari ya kupigia 
kura yaliohakikiwa ni nyenzo 

nzuri ili kuwa na uhakika wa 
idadi ya wapigakura wingi.

Aidha, alisema kazi ya 
kutafuta wanachama wapya 
iwe endelevu kwa kuwa mtaji 
wa chama cha siasa ni wana-
chama wapya wanaolipa ada 
kwa wakati ili kuwa na namba 
ya kuhakikisha wanashinda ka-
tika uchaguzi mkuu.

Akizungumzia uchumi wa 
chama, alisema kuna baadhi 
ya ofisi hazina hadhi wala vi-
tendea kazi na kwamba lazima 
chama kiwe na uchumi na ra-
silimali nyingi ya kuongezea 
kipato.

“Tutasimamia uchumi ka-
tika chama chetu kwa kuwa 
na miradi mikubwa ili kumudu 
gharama mbalimbali ikiwamo 
za uchaguzi,” alisema.

Alisema wakati umefika 
wa kuwapa posho mabalozi 
wa chama hicho kwa sababu 
wanafanya kazi kubwa ndani 
ya chama. Akizungumzia 
utekelezaji wa ilani ya uchagu-

zi, alisema wataekeleza ahadi 
zote zilizoelezwa katika ilani ya 
chama hicho.

Alisema ameamua kufanya 
ziara ili kuimarisha chama na 
kusimamia ilani ya uchaguzi.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM, 
Said Muhammed Dimwa, alise-
ma, chama kimejipanga kujibu 
hoja za wapinzani.

Alisema serikali imesha-
tekeleza miradi mingi ya maen-
deleo ikiwamo kusambaza hu-
duma ya umeme hadi vijiji na 
kupungua gharama za huduma 
hiyo.

Katibu wa CCM Mkoa wa 
Kusini, Amina Mnacho, aki-
walisha taarifa ya chama yenye 
taarifa mbalimbali ikiwamo 
utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi mkoa na hali ya kisiasa ya 
mkoa.

Alisema chama katika mkoa 
huo kimeongeza wanachama 
wapya 400 wakiwamo wali-
otoka chama cha upinzani cha 
ACT-Wazalendo.

HABARI ZANZIBAR

Mke wa Rais ambaye ni 
Mwenyekiti wa Zanzibar 
Maisha Bora Foundation 
(ZMBF), Mama Mariam 
Mwinyi, akibonyeza kitufe 
kuashiria uzinduzi wa usa-
jili msimu wa nne wa CRDB 
Bank Marathon katika hafla 
iliyofanyika Ikulu Zanzibar 
mwishoni mwa wiki. Wen-
gine ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa CRDB Bank Foundation, 
Tully Esther (wa pili kulia), 
Mkurugenzi wa Uwekezaji 
Sanlam,  Tullo Mafuru (kulia), 
Mkurugenzi wa Biashara na 
Uwekezaji Clouds Media, 
Sheba Kusaga (wa pili 
kushoto) na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa ZMBF, Fatma Fungo 
(kushoto). PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Na Prosper Makene, PANGANI

KATIKA kukuza elimu wilayani Pangani, Taasisi ya 
HERI Foundation imekabidhi madarasa mawili yali-
yokarabatiwa pamoja na madawati mapya 20 na mad-
awati 20 yaliyokarabatiwa kwa Shule ya Msingi Fun-
guni. 

Hafla ya kukabidhi miundombinu na samani hizo ili-
fanyika mwishoni mwa wiki shuleni huko, ikihudhuri-
wa na viongozi mbalimbali wa serikali, wakiongozwa 
na Mkuu wa Wilaya ya Pangani, Zainab Abdallah.

Zainab alielezea kufurahishwa na dhamira ya HERI 
Foundation katika kuleta maendeleo ya elimu wilayani 
hapa. 

Alisisitiza umuhimu wa elimu na nguvu kuwapo 
miundombinu bora ya kujifunzia. Akaipongeza taasisi 
hiyo kwa kujitolea kusaidia jamii zisizo na uwezo. 

“Ninaishukuru na kuipongeza sana HERI Foundation 
kwa moyo wenu wa kujitoa kuja kuunga mkono maen-
deleo ya elimu wilayani Pangani. Ninawaomba mwend-
elee na moyo huu na muwe walezi wa Shule ya Msingi 
Funguni. Tunawashukuru sana kwa ukarimu wenu,” 
alisema Zainab. Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
HERI Foundation, Susan Ngole, akielezea dhamira ya 
shirika hilo, alisema ni farahi kwake kuchangia maen-
deleo ya Shule ya Msingi Funguni. 

“HERI Foundation ina lengo kuu la kuboresha maz-
ingira ya elimu ya kujifunzia na kufundishia. Tume-
furahi tumekabidhi madarasa na madawati haya kwani 
mwanzo yalikuwa katika hali mbaya sana, yasiyoweza 
kutumika. Ni faraja kwetu kuona sasa wanafunzi wa-
naweza kuendelea na masomo yao kama kawaida,” 
alisifu.

Hafla hiyo iliashiria hatua kubwa katika safari ya 
Shule ya Msingi ya Funguni kuelekea kuweka maz-
ingira mazuri ya kujifunzia kwa wanafunzi wake. 
Mchango huo wa vyumba viwili vya madarasa na mad-
awati utaboresha utowaji wa elimu na kuwawezesha 
wanafunzi wa Pangani kusoma katika mazingira rafiki.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Funguni, Flora 
Mayaka, alielezea kufurahishwa na mchango wa taasisi 
hiyo kwa kusaidia vyumba vya madarasa na madawati 
vinavyohitajika. 

“Leo ni siku ya kipekee kwa shule yetu. Madarasa na 
madawati haya sio tu yatawapa wanafunzi wetu mazin-
gira mazuri ya kujifunzia, bali pia yatawapa msukumo 

DC aipa kongole Taasisi ya HERI
uboreshaji miundombinu shuleni

Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa 
Benki ya I&M 
Tanzania, 
Zahid Mustafa 
(kushoto), 
akiwa na 
Shehryan Ali, 
Meneja Mkuu 
wa Master-
Card Afrika 
Mashariki, 
wakati 
kampuni hizo 
zilipotiliana 
saini hati ya 
makubaliano 
ya ushirikiano 
kwenye kadi 
za malipo ya 
awali mwis-
honi mwa 
wiki jijini Dar 
es Salaam. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah 
Ulega, ameipongeza Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kwa 
mchango wake kwa sekta ndogo ya 
maziwa nchini.

Kiongozi huyo alitoa pongezi hizo 
mwishoni mwa wiki alipotembelea 
banda la benki hiyo katika maonyesho 
ya wiki ya maziwa mkoani Tabora.

Ulega alisema Tanzania ni moja kati 
ya nchi zenye ng’ombe wengi barani 
Afrika na kusisitiza kuwa uwekezaji 
wa kimkakati katika sekya ya mifugo 
utasaidia kuongeza uzalishaji katika 
mnyororo wa thamani na kuboresha 
maisha ya wafugaji wadogo na nchi kwa 
ujumla.

“TADB inafanya kazi nzuri katika 
kusaidia maendeleo ya sekta ya mifugo 
pamoja na mnyororo wake wa thamani. 
Hata hivyo, bado kuna fursa nyingi 
ambazo hazijatumika katika sekta ya 
mifugo na hii inaonyesha kuwa bado 
kuna kazi kubwa inapaswa kufanyika,” 
alisema.

Waziri Ulega alisema wizara yake 
imeanzisha mradi wa BBT utakaojikita 
katika mifugo peke yake na kuongeza 
kuwa mradi huo utafanyika Tabora, 
moja ya mikoa yenye ng’ombe wengi 
nchini na kuiagiza TADB kuungana na 
timu kutoka wizarani kwake kutekeleza 
mradi huo.

Kaimu Meneja wa TADB Kanda ya 
Magharibi, Furaha Sichula, alimwambia 
waziri kuwa TADB kwa kushirikiana 
na wadau wengine inatekeleza Mradi 
Shirikishi wa Wasindikaji na Wazalishaji 
wa Maziwa (TI3P) unaolenga kuwanu-
faisha wafugaji wadogo 100,000 wa 
ng’ombe wa maziwa na wachakataji.

Alisema kupitia mradi wa TI3P, TADB 
na washirika wa mradi, mpaka kufikia 
hivi sasa wamewezesha uwekazaji 
wa fedha jumla ya dola za Marekani 
milioni 7.7 sawa na Sh. bilioni 17 katika 
kuwasaidia wasindikaji wadogo na 
wachakataji wa maziwa nchini.

“Moja kati ya mafanikio ya mradi 
huu ni kuweza kusaidia kifedha katika 
eneo la mnyororo wa thamani. Jumla 
ya wakulima 19,124 na wajasiriamali 
wa wadogo na wa kati wamepatiwa 
mafunzo ya fedha. Pia wameelekezwa 
fursa za kifedha zilizopo katika sekta, 
mahitaji na utaratibu wa kupata mikopo 
kutoka TADB,” alisema.

Waziri 
aipongeza 
TADB 
kuisaidia 
sekta ya 
maziwa

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA GARI
JUMA SHABANI CHAYE 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye jina la 

MOSES JOSEPH MINJA
yenye namba ya usajili T 572 

DJN aina ya TOYOTA KLUGER. 
Chassis namba ACU200039390 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/URA/RB/189062/2023.

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA PIKIPIKI

OLIVER RAPHAEL LIMWAGU 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya Pikipiki yenye namba za 

usajili MC 988 CCH aina ya 

HONLAG. Chassis namba 

LJECJL 63JA016095. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. Taarifa 

ya polisi: MBL/RB/7114/2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

HAMADI J. STIMA anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye Index No. 
S0496-233 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
kupitia JITEGEMEE SECONDARY SCHOOL 
Mwaka 1990. Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
Kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: URP/RB/9813/2005.

wa ndoto kubwa na kufikia uwezo wao 
kamili. Tunaishukuru sana HERI Foun-
dation kwa ukarimu wao katika hili,” 
alipongeza.

Diwani wa Pangani Mashariki, Akida 
Boramimi, alisisitiza umuhimu wa ush-
irikiano wa taasisi za wadau wa elimu na 
jamii katika kuinua elimu. 

“Mchango huu ni matokeo ya juhudi 
za pamoja za serikali na taasisi kama 
HERI Foundation. Inatia moyo kush-
uhudia ushirikiano kama huu unafanya 
kazi kwa lengo moja - kuboresha ubora 
wa elimu Pangani. Tuendelee kufanya 
kazi kwa pamoja kwa ajili ya kuboresha 
elimu kwa watoto wetu,” alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Rajabu 
Rajabu, akitoa shukurani kwa niaba ya 
wazazi na wanakijiji, alisema:  “Tume-
furahishwa na mchango wa HERI Foun-
dation katika Shule ya Msingi ya Fungu-
ni. Watoto wetu wanastahili elimu bora 
na kwa madarasa haya na madawati, 

tunaweza kuwahakikishia mustakabali 
mwema. Tunashukuru kwa dhati kwa 
mchango huu.”

Hafla hiyo ilihitimishwa kwa kikao 
kifupi cha tathmini ya mradi huo wa 
ukarabati wa madarasa na madawati 
kati ya watendaji wa Shule ya Msingi 
Funguni na wafanyakazi wa HERI Foun-
dation ili kuboresha utendaji kazi kwa 
miradi ijayo.

Shule hiyo ilianzishwa mwaka 1976. 
Kwa sasa ina wanafunzi 668 na walimu 
18. Pia ina darasa la elimu maalum kwa 
watoto wenye ulemavu wa akili (Inter-
lectual Impairment). 

Inakabiliwa na changamoto ya 
uchakavu wa miundombinu kama vile 
madarasa, madawati, vyoo, majiko na 
ukosefu wa bwalo kwa ajili ya chakula 
cha wanafunzi. Pia kuna uhaba mkubwa 
wa nyumba za walimu na zilizopo zina-
hitaji ukarabati mkubwa. Zinavuja na ni 
chakavu zisizo na maji wala umeme.
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EAC yakubali kuondoa vikwazo 10 vya forodha

Kituo chaita 
wadau kusaidia 
mahitaji ya 
watoto yatima 
Na Joseph Mwendapole

KITUO cha kulelea watoto cha Hisani 
Orphanage Center cha Kigamboni jijini 
Dar es Salaam, kimeomba jamii kupele-
ka misaada katika kituo hicho chenye 
watoto 71 wenye mahitaji mbalimbali.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa 
wiki na Mkurugenzi wa kituo hicho, 
Idaya Mutalemwa, alipopokea msaada 
wa vyakula mbalimbali kutoka kwa 
Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE).

Alisema mahitaji makubwa ni chakula 
kutokana na idadi kubwa ya watoto 
wanaolelewa katika kituo hicho ambao 
wengi walichukuliwa baada ya wazazi 
wao kufariki na kukosa watu wa kuwa-
tunza.

“Mahitaji makubwa hasa ni chakula 
kwa sababu ukiangalia idadi hii ya 
watoto ni kubwa sana. Magodoro pia 
hayatoshelezi na pia kodi ya nyumba 
tunalipa Sh. milioni 3.6 kila baada ya 
miezi sita lakini wakati mwingine tunai-
kosa,” alisema Idaya.

“Tunaomba mtu atakayejitolea tuwe 
na makazi ya kudumu ili tuondokane 
na kutangatanga mara leo tuko Mba-
gala kesho tuko Kigamboni ili tuwalee 
watoto hawa katika mazingira mazuri. 
Tunashukuru CBE kwa kuja kutushika 
mkono, watoto wamefarijika sana,” 
alisema.

Waziri wa Wanawake na Jinsia wa 
CBE, Elizabeth Obadia, alisema walia-
mua kwenda kutoa msaada huo kuto-
kana na kituo hicho kuwa na mahitaji 
makubwa hasa ya chakula na mavazi.

“Sisi ni chuo cha umma, tuna kila 
sababu ya kuchangia taasisi kama hizi 
zinazolea watoto wenye mahitaji kama 
hawa ambao kwa kweli tumewakuta 
katika mazingira magumu na tunaomba 
jamii iwe inakumbuka kwenda katika 
vituo kama hivi,” alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania kujenga 
utamaduni wa kusaidia wenye mahitaji 
kama watoto wanaolelewa katika vituo 
hivyo ili na wenyewe wajisikie kwamba 
ni sehemu ya jamii na kuishi maisha 
mazuri.

Mmoja wa watoto wanaolelewa katika 
kituo hicho, Rahma Mshamu, alisema 
amehitimu kidato cha nne na anatarajia 
kujiunga na kidato cha tano lakini hana 
fedha za kumwezesha kununua mahitaji 
mbalimbali.

“Nimepata daraja la pili. Kwa hiyo, 
ninaomba msaada ili nifike mbali 
kielimu kwa sababu mlezi wetu hapa 
hawezi kutimiza mahitaji yetu yote. 
Hapa mlezi wetu amepanga, analipa 
kodi. Kuna mahitaji ya maji, umeme na 
hawezi kulipia mahitaji yote,” alisema.

Rahma ambaye alihitimu kidato cha 
nne mwaka jana katika sekondari ya 
serikali Nzasa, alisema wazazi wake 
wote walifariki dunia akiwa na umri 
mdogo na ndipo alipopelekwa katika 
kituo hicho cha kulelea yatima.

NEW DELH, India

MAMLAKA za India zimesema waokoaji 
hawajafanikiwa kuwapata watu wengine wal-
ionusurika katika ajali iliyohusisha treni mbili 
za abiria na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 
280.

Mamia ya watu wamejeruhiwa katika ajali 
hiyo iliyotokea usiku wa kuamkia juzi, ikitajwa 
kuwa mbaya zaidi kuwahi kutokea India.

Treni hizo ni Coromandel Express iliyoku-
wa inatoka Howrah, Jimbo la Bengali Maghar-
ibi kuelekea Chena, Jimbo la Tamil Nadu, na 
Howrah Superfast Express iliyokuwa inatoka 
Bengaluru huko Karnataka kuelekea Howrah.

Ilielezwa kuwa waokoaji walilazimika ku-
panda juu ya mabehewa ya treni yaliyohar-
ibiwa na ajali wakivunja milango na madirisha 
ili kuwaokoa watu waliokuwa ndani.

Mamlaka za uokoaji zilisema idadi ya vifo 
iliongezeka usiku kucha na miili ya waliofariki 
dunia iliyofunikwa mashuka meupe ililazwa 

chini karibu na njia ya reli huku wenyeji wa 
eneo wakiwasaidia walionusurika.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Dharura na 
Zimamoto wa Jimbo la Odisha, Sudhanshu 
Sarangi, alisema kufikia saa nne usiku wa ajali, 
walifanikiwa kuwaokoa watu walionusurika 
na baada ya hapo shughuli iliyofuata ilikuwa 
ya kuitoa miili.

Mamlaka zilieleza kuwa mbali na vifo 280, 
pia kulipatikana majeruhi 900 wakati uchun-
guzi wa chanzo cha ajali hiyo unaendelea.

Kwa mujibu wa Ofisa Mwandamizi wa In-
dia Jena, kati ya majeruhi hao, waliojeruhiwa 
vibaya ni 200 na wengine 200 waliruhusiwa 
kutoka hospitalini baada ya kupatiwa matiba-
bu, na raia wengi walijitokeza kutoa damu ili 
kuyanusuru maisha ya majeruhi.

Jena alisema wakati shughuli za uokoaji 
zikielekea ukingoni, moja ya changamoto kub-
wa hivi sasa ni kuitambua miili ya waliopoteza 
maisha katika ajali hiyo.

Alieleza kwamba ndugu wa marehemu 

watapatiwa miili ya ndugu zao pale watakapo-
fanikiwa kuthibitisha kwa ushahidi uhusiano 
wao na baada ya miili kufanyiwa uchunguzi, 
akieleza kuwa huenda vipimo vya vinasaba 
(DNA) vikatumika ili kufanya utambuzi.

Msemaji wa Wizara ya Reli, Amitabh Shar-
ma, alisema mamlaka za reli zitaanza kuon-
doa mabaki ya treni zilizohusika kwenye kisa 
hicho ili kufanya matengenezo ya reli na ku-
ruhusu kuendelea kwa safari za treni.

Mwezi Agosti 1995, treni mbili ziligongana 
karibu na mji mkuu wa New Delhi na kusaba-
bisha vifo vya watu 358 ikiwa ni kati ya ajali 
mbaya India.

Mwaka 2016, treni ya abiria iliteleza na 
kuacha njia yake katikati ya miji ya Indore 
na Patna na watu 146 walifariki dunia, na 
kwamba makosa ya kibinadamu na vifaa vya 
kutolea ishara vilivyopitwa na wakati ndivyo 
vinavyolaumiwa kusababisha ajali nyingi kati 
ya hizo.

DW

Mkurugenzi Mkuu 
wa Benki ya 
Standard Char-
tered, Herman 
Kasekende (wa 
pili kushoto), aki-
wangoza baadhi 
ya wafanyakazi 
wa benki hiyo 
kufanya
usafi katika 
ufukwe wa Kibo 
jijini Dar es 
Salaam juzi 
katika kaulimbiu 
ya BeatPlastic 
kuelekea Siku 
ya Mazingira 
Duniani. PICHA: 
JUMANNE
JUMA

Suzan Mshakangoto na 
Benny Mwaipaja, WFM

NCHI Wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) zime-
kubaliana kuondoa vikwazo 10 
vya kibiashara visivyo vya kiforod-
ha (NTB), huku vikwazo vinane vi-
kiendelea kushughulikiwa.

Vilevile, vikwazo vingine vipya 
vinne vimewasilishwa ili kubore-
sha mazingira ya uwekezaji na 
biashara baina ya nchi hizo.

Nchi hizo pia zimekubaliana 
kutoza kiwango cha dola 10 za 
Marekani kwa kilomita 100 kwa 
ajili ya matumizi ya barabara 
(road user charge) kwa magari ya 
mizigo kutoka nchi moja kwenda 
nyingine katika jumuiya badala ya 
kila nchi kuwa na viwango vyake 
vya tozo.

Makubaliano hayo yalifikiwa 

katika Mkutano wa 42 wa Baraza 
la Kisekta la Mawaziri wa Biasha-
ra, Viwanda, Fedha na Uwekezaji 
la Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(SCTIFI) uliofanyika juzi katika 
Makao Makuu ya Jumuiya jijini 
Arusha. 

Wakizungumza baada ya mku-
tano huo, Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu 
Kijaji na Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba, wal-
isema baraza hilo limekubaliana 
kutoza dola 10 za Marekani kwa 
kilomita 100 kwa ajili ya matumizi 
ya barabara kwa malori ya mizigo 
yanayofanya safari katika nchi 
wanachama badala ya kila nchi 
kutoza gharama zake, pamoja 
na kuimarisha utoaji huduma za 
forodha katika mpaka wa Kenya 
na Tanzania. Kutapunguza mson-
gamano wa malori na kuchochea 

ukuaji wa biashara.
  Pia walisema baraza lime-

kubaliana kuondoa gharama ya 
viza kwa watu wanaotaka kusa-
firi kutoka nchi moja kwenda ny-
ingine kwa shughuli mbalimbali 
zikiwamo za kibiashara, ili kukuza 
uhusiano miongoni mwa wakazi 
wa jumuiya hiyo pamoja na ku-
chochea ukuaji wa biashara na 
uchumi wa nchi husika.

Kuhusu uondoshaji wa mizigo, 
mawaziri hao walifahamishwa 
kuwa mizigo ya Tanzania inayosa-
firishwa kwenda Kenya itaende-
lea kuondoshwa kupitia Mfumo 
wa Himaya Moja ya Forodha ul-
ioanza kutumika kuanzia mwezi 
Aprili mwaka huu.

Mkutano huo pia umeidhinisha 
Rasimu ya Mwisho ya Viwango 
vya Afrika Mashariki (FDEAS) 
ambapo viwango 65 vitaanza ku-

tumika rasmi, umepitisha Andiko 
la Kisera kwa ajili ya EAC kufanya 
majadiliano na maeneo mengine 
ya kikanda na nchi nyingine, 
pamoja na hadidu za rejea kwa 
ajili ya kuandaa Sera ya Maen-
deleo ya Sekta Binafsi ya EAC. 
Pia hadidu za rejea kwa ajili ya 
kuandaa mkakati wa mamlaka za 
ushindani kwa kipindi cha mwa-
ka 2024-2029. 

Mkutano huo pia umepitisha 
kutumika kwa Mfumo wa Kiele-
ktroniki wa EAC wa utoaji wa 
taarifa na utatuzi wa vikwazo vya 
biashara visivyo vya kiforodha 
(NTB) ujulikanao kama NTB App.

Pamoja na makubaliano hayo, 
mkutano huo pia ulipokea na 
kujadili taarifa ya mashauriano 
ya awali ya bajeti ya mawaziri 
wa fedha wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC).

Hakuna manusura 
wengine ajali treni
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Na Shufaa Lyimo

BONDIA Abdala Pazi (Dula Mbabe) ana-
tarajiwa kupanda ulingoni Julai 15 mwaka 
huu kupigana na Eric Tshimanga Katom-
pa kwenye pambano litakalofanyika  jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, promo-
ta wa pambano hilo Meja Selemani Semu-
nyu alisema maandalizi yanaendelea vi-
zuri na kwa asilimia kubwa yamekamilika.

“Pambano hilo litakuwa la kihistoria 
kwani mabondia ambao wanakwenda ku-
kutana ni wenye viwango na Watanzania 
pamoja na wadau wa ngumi watarajie bu-
rudani siku hiyo,” alisema Semunyu.

Aidha, alisema kutokana na maandalizi 
hayo anaamini kila kitu kitakwenda sawa 
hivyo mashabiki wajiandae kwa burudani.

Semunyu alisema mbali na pambano 
hilo pia kutakuwa na mapambano ya 
utangulizi ambayo yatavuta hisia za wa-

dau wa mchezo huo.
“Moja ya mapambano ya utangulizi ni 

lile la Hassan Ndonga ambaye atapigana 
na James Kibazange, kiufupi ni siku ya bu-
rudani kwa wadau wa mchezo wa ngumi,” 
alisema Meja Semunyu.

Alisema mapambano hayo yatatoa 
burudani kwa wadau na mashabiki wa 
mchezo wa ngumi hivyo wasikose kuhud-
huria.

Sanaa Moro yatakiwa 
kuelimisha jamii

Na Saada Akida 

KAMPUNI ya michezo ya 
kubashiri ya Merianbet imekuja 
na mchezo mpya wa kasino 
mtandaoni unaojulikana kwa 
jina la ‘Poxer exas Hold’em’ 
unaolenga kuwapitia mkwanja 
wachezaji wake.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko 
na Mawasiliano wa Meridianbet, 
Matina Nkurlu, amesema mch-
ezo huo utatoa fursa kwa wateja 
wanaocheza kuvuna pesa.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Nkuru alisema kutokana na ligi 
nyingi kubwa za soka duniani 
kuisha kwa msimu huu wame-
kuja na mchezo huo kuwapa 
fursa wachezaji wake kuendelea 
kuvuna pesa.

Alisema mchezo huo wa Poker 
Texas Hold’em ni moja kati ya 
michezo itayoenda kung’arisha 
msimu mpya kwa kukupata mk-
wanja wa kutosha, kuanzia Juni 
2 mpaka Juni 26.

“Poker Texas Hold’em ni mch-
ezo wa karata unakupa nafasi 
ya kuchagua aina gani ya karata 
itatokea, kwenye mchezo huu 
utapewa karata mbili mkononi 
mwako na zingine 5 zinakuwa 
ni karata za pamoja ili kufikisha 
idadi ya karata 5 katika hatua 3 
tofauti,” alisema Nkurlu.

Meridianbet 
yaja na mpya

Na Ashton Balaigwa, 

MOROGORO
TASNIA ya Sanaa mkoani Morogoro, im-

etakiwa kuhakikisha inafanya kazi zake za 
kuelimisha jamii na namna ya kukabiliana 
na ukatili wa kijinsia kwa wanawake na 
watoto pamoja na kutoa elimu ya kukabili-
ana na mmomonyoko wa maadili kwenye 
jamii ikiwamo ndoa za jinsia moja.

Agizo hilo limetolewa na Ofisa Michezo 
na Utamaduni Mkoa wa Morogoro, Grace 
Njau, wakati akizindua Mtandao wa Maen-
deleo ya Sanaa na Utamaduni (TAGOSINE) 
mkoa wa Morogoro lengo lake kuungani-
sha washiriki wote wa tasnia hiyo ili kuwa 
na nguvu ya pamoja.

Njau alisema moja ya faida ya sanaa ni 
pamoja na kusaidia nchi katika kuhama-
sisha na kuleta amani na utulivu pamoja 

na kupiga vita mambo yanayopingana na 
tamaduni za hapa nchini ikiwamo map-
enzi ya jinsia moja na vitendo vya ukatili.

Alisema tangu serikali ya awamu ya sita 
kuingia madarakani imekuwa ikithamini 
sana tasnia hiyo na kutoa kipaumbele 
katika mambo mbalimbali kutokana na 
umuhimu wake wa kuendeleza tamaduni 
mbalimbali za hapa nchini kupitia sanaaa.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Taifa 
wa Taasisi ya Maendeleo ya Sanaa Tan-
zania (TAGOSINE) David Msuya, alisema 
taasisi hiyo inalenga kuhakikisha inatan-
gaza miradi yote inayofanywa na seri-
kali ya Tanzania pamoja na kulitetea taifa 
kupitia sanaa.

Msuya alisema pia taasisi hiyo imelenga 
kuendeleza sekta filamu na uigizaji, sanaa 
na maonesho, muziki pamoja na sanaa ya 
ufundi ambapo wahusika watasaidiwa ku-

fanya sanaa zao na kutafutiwa masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Hata hivyo alisema pamoja wasanii hao 
kusaidiwa lakini TAGOSINE Taifa itaan-
zisha tawi la Chuo cha Sanaa Morogoro 
kwa ajili ya kuibua vipaji mbalimbali ili 
kuongeza wasanii katika fani mbalimbali.

Alisema chuo hicho kitatoa mafunzo 
bure kwa watu watakaibuliwa katika 
vipaji mbalimbali na wataunganishwa na 
taasisi mbalimbali kuweza kufanya sanaa 
zao bila vipingamizi.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
TAGOSINE mkoa wa Morogoro, Abdulaziz 
Salehe, akiongea baada ya kusimikwa na-
fasi hiyo, alisema kazi kubwa atakayofan-
ya ni kuhakikisha kazi zote za sanaa zina-
zofanywa mkoani humo zinatambulika 
na kusimamiwa masoko yake ili msanii 
aweze kunufaika kupitia jasho lake.

Wachezaji wa mpira wa kikapu, Yohana John (kulia) na Innocent Limo, wakiwania mpira walipokuwa wakifanya mazoezi 
katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dr es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Dula Mbabe kupanda 
ulingoni Julai 15

JKT Queens yajipanga 
mashindano Majeshi
Na Shufaa Lyimo

TIMU ya soka ya JKT Queens 
imeanza kujinoa kwa ajili ya 
mashindano ya Majeshi yanay-
otarajiwa kuanza kutimua vumbi 
Juni 31, mwaka huu nchini 
Uholanzi.

Akizungumza na gazeti la Ni-
pashe jana, Kocha wa timu hiyo, 
Ally Ally, alisema kikosi chake 
kina morali ya juu kuelekea kwe-
nye mashindano hayo ambayo 
yatashirikisha timu za majeshi 
kutoka nchi mbalimbali.

“Tunajipanga vizuri kuhakiki-
sha tunakwenda kuiwakilisha na 
kuipeperusha bendera ya Tan-
zania kwenye mashindano hayo 
tunaomba Watanzania watuunge 
mkono, alisema Ally.

Alisema kutokana na mazoezi 
anayowapa wachezaji wake 
ana uhakika wa kufanya vizuri 
na kurudi na ubingwa kwenye 
michuano hiyo.

Kwa upande wake ofisa habari 
wa timu hiyo, Sajini Elizabeth 
Buliba, alisema timu hiyo itaon-
doka nchini kati ya Juni 25-27 
kuelekea nchini humo.

Alisema kabla ya kuelekea 
Uholanzi watacheza mchezo 
mmoja wa kimataifa wa kirafiki 
dhidi ya timu ya Taifa ya Zam-
bia Juni 10, mwaka huu nchini 
Zambia.

===
==
===
====



Gundogan kutua Barca
NAHODHA wa Manchester City, Ilkay Gundogan yuko 

mbioni kujiunga na Barcelona mkataba wake utakapoka-
milika msimu huu wa joto, huku klabu hiyo ya LaLiga 
ikimshawishi kiungo huyo wa kati wa Ujerumani mwe-
nye umri wa miaka 32 kwa ofa ya mkataba wa miaka mi-
tatu. (Sport)

Kovacic karibia City
CHELSEA itadai ada ya takribani pauni milioni 35 kwa 

kiungo wao wa kati wa Croatia, Mateo Kovacic mwenye 
umri wa miaka 29, ambaye anaonekana kukaribia kuha-
mia Manchester City. (90 Min)

Rice safi Arsenal
ARSENAL imefikia makubaliano ya kibinafsi na kiungo 

wa West Ham, Declan Rice mwenye umri wa miaka 24. 
(FootballTransfers)

Bayern wakomaa naye
KLABU ya Bayern Munich haijakata tamaa ya kumsajili 

Declan Rice kutoka West Ham baada ya kukutana naye 
jijini London, huku mabingwa hao wa Ujerumani wakip-
anga kuandaa ofa rasmi. (Sky Sport)

Moyes kufutwa kazi
KLABU ya West Ham huenda ikamfuta kazi kocha wao 

David Moyes ikiwa hawatashinda fainali ya Ligi ya Europa 
Conference dhidi ya Fiorentina Jumatano. (Guardian)

Maguire chambo kwa Mount
MANCHESTER United itamtoa mlinzi wa England, 

Harry Maguire mwenye umri wa miaka 30 kwa Chelsea 
kama sehemu ya mabadilishano na kiungo wa kati, Ma-
son Mount mwenye umri wa miaka 24. (Mirror)

Vlahovic kuhama
BAYERN Munich na Manchester United bado zinavuti-

wa na mshambuliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye 
umri wa miaka 23, ambaye yuko tayari kuhama msimu 
huu ikiwa Massimiliano Allegri ataendelea kuwa kocha 
wa Juventus kwa sababu ya uhusiano wao mbaya. (Ni-
colo Schira)

Allister kuachiwa
LIVERPOOL imekubali kufikia kipengele cha kuachili-

wa kwa Alexis Mac Allister na watailipa Brighton ada ya 
pauni milioni 55 kwa kiungo huyo wa Argentina mwenye 
umri wa miaka 24. (Football Insider)

Caicedo awaniwa Chelsea
CHELSEA inatazamia kumleta mchezaji wa kimataifa 

wa Ecuador, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 21 
kutoka Brighton na mchezaji wa kimataifa wa Uruguay, 
Manuel Ugarte mwenye umri wa miaka 22, kutoka Sport-
ing Lisbon ili kuboresha safu yao ya kiungo. (Guardian)

Messi na Barca
BARCELONA ina imani kwamba Ligi Kuu ya Hispania, 

LaLiga itaidhinisha mipango yao ya kifedha hivi karibuni, 
ili kuwawezesha kuanza mpango wao wa uhamisho, am-
bao utajumuisha kusajiliwa tena kwa mshambuliaji wa 
Argentina mwenye umri wa miaka 35 na gwiji wa klabu 
hiyo, Lionel Messi kwa uhamisho wa bure kutoka Paris 
St- Germain. (90 Min)

Benzema kumaliza mkataba
KARIM Benzema atakamilisha mwaka wa mwisho 

wa mkataba wake na Real Madrid, licha ya tetesi kuwa 
mshambuliaji huyo wa zamani wa Ufaransa mwenye 
umri wa miaka 35, yuko tayari kukubali ofa kubwa ya ku-
hamia Saudi Arabia msimu huu wa joto. (Marca)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

SERGIO Ramos ataondoka Paris 
Saint-Germain baada ya mchezo 
wao wa mwisho wa msimu jana Ju-
mamosi, mchezaji na klabu walith-
ibitisha.

Mkataba wa Ramos unaotarajiwa 
kumalizika msimu huu wa joto na 
hautaongezwa tena na hivyo kum-
fanya apatikane kwa uhamisho wa 
bure.

“Nimeaga na sasa nafuata hatua 
nyingine ya maisha yangu, kwaheri 
PSG,” aliandika Ramos kwenye uku-
rasa wake wa mtandao wa kijamii. 

“Sijui ni sehemu ngapi mtu 
anaweza kujisikia yuko nyumbani, 
lakini bila shaka PSG, mashabiki 
na Paris walikuwa wapo pamoja na 
mimi.

“Asante kwa miaka miwili maal-
um ambayo niliweza kucheza kati-
ka kila mashindano na kujitolea. Ni-
takabiliana na changamoto mpya, 
nitavaa rangi nyingine.”

Naye Mwenyekiti na Mkurugenzi 
Mtendaji wa PSG, Nasser Al-Khelaifi 
katika taarifa yake alisema: “Tunap-
enda kutoa shukrani zetu za dhati 
kwa Sergio Ramos kwa miaka mi-
wili ambayo amekaa nasi.

“Uongozi wa Sergio, ari ya timu 
na kiwango chake, pamoja na 
uzoefu wake katika kiwango cha 
juu, vinamfanya kuwa gwiji wa soka 
wa kweli, na ilikuwa heshima kuwa 
naye Paris. Kila mtu katika klabu 
anamtakia kila la heri.”

Ramos mwenye umri wa miaka 
37 alijiunga na PSG msimu wa joto 
wa 2021 baada ya kukaa kwa miaka 
16 Real Madrid, ambapo alishinda 
mataji matano ya LaLiga na mataji 
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Mshindi wa Kombe la Dunia 2010 
akiwa na Hispania, mlinzi huyo ali-
cheza mechi 57 na kushinda mataji 
ya Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, ka-
tika misimu yake yote miwili akiwa 
PSG, lakini klabu hiyo ilishindwa 
kufuzu hatua ya 16 bora kwenye 

Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Kufuatia msimu mwingine wa ku-

katishwa tamaa kwenye mashinda-
no ya Ulaya, PSG inatarajiwa ku-
fanyiwa mabadiliko makubwa 
msimu huu.

Kocha wa PSG, Christophe Galtier 
alithibitisha Alhamisi kwamba Li-
onel Messi pia ataondoka mkataba 
wake utakapomalizika msimu huu 
wa joto, wakati vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba Neymar naye yupo 
tayari kuondoka.

Ramos pia alitangaza kustaafu 
kuichezea timu ya taifa ya Hispania 
Februari baada ya kucheza mechi 
180. 

Mbali na Kombe la Dunia, alishin-
da kombe la Ulaya mwaka 2008 na 
2012.

PSG, ambao walitwaa ubingwa 
wa Ligue 1 wikendi iliyopita, wali-
cheza mchezo wao wa mwisho wa 
msimu huu wakiwa nyumbani dhi-
di ya Clermont Foot Jumamosi.

Jumatatu Juni 5, 2023
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Ramos rasmi 
kuondoka PSG 



LONDON, England 

JESSE Lingard anaongoza 
orodha ya nyota sita waan-
damizi ambao hawataongeze-
wa mikataba yao na Notting-
ham Forest.

Kiungo huyo wa zamani wa 
Manchester United mwenye 
umri wa miaka 30, aliwasili 
hapo kwenye Uwanja wa City 
Ground msimu uliopita wa 
joto na akafanywa kuwa mche-

zaji anayelipwa fedha nyingi 
zaidi katika klabu hiyo, lakini 
amekuwa na wakati mgumu 
wa kuanza kwenye kikosi cha 
Kocha Steve Cooper.

Akiwa ameanza katika 
mechi 12 pekee na tano aki-
tokea benchi kwenye Ligi Kuu 
msimu uliopita, Lingard ataku-
wa mchezaji huru baada ya 
kumalizika kwa mkataba wake 
wa sasa baadaye mwezi huu.

Kuna hakika kutakuwa na 

ofa kwa mzaliwa wa War-
rington, ambaye alicheza me-
chi 232 katika mashindano 
yote akiwa na Mashetani 
Wekundu na alipelekwa kwa 
mkopo West Ham katika kip-
indi cha pili cha msimu wa 
2020-21.

Lyle Taylor, Jack Colback, 
Andre Ayew, Jordan Smith na 
Cafu wote wanaelekea kwenye 
mlango wa kutokea pamoja na 
mchezaji huyo wa kimataifa 

wa England aliyeichezea nchi 
hiyo mechi 32.

Mshambuliaji Chris Wood 
pia atashuhudia uhamisho 
wake wa mkopo wa Januari 
kutoka Newcastle ukifanywa 
kuwa wa kudumu.

Forest walikosolewa sana 
kwa sera ya uhamisho am-
bapo ilisajili wachezaji wapya 
22 msimu uliopita wa joto na 
wakafanikiwa kubaki Ligi Kuu 
kwa pointi nne.
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Lingard atemwa kikosi cha Forest

ROME, Italia 

S
HIRIKISHO la soka Ulaya, 
UEFA, limelaani kunyan-
yaswa kwa mwamuzi wa 
fainali ya Ligi ya Europa, 

Anthony Taylor na familia yake 
na mashabiki wa AS Roma, 
huku kocha wa klabu hiyo ya 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Jose 
Mourinho akishtakiwa kwa ku-
tumia lugha ya matusi dhidi ya 
ofisa huyo wa mechi.

Taylor alianza kushutumiwa 
na kutishwa baada ya Roma 
kupoteza kwa changamoto ya 
mikwaju ya penalti dhidi ya Se-
villa kwenye fainali Jumatano.

Mechi ilikuwa tete huku Tay-
lor akiwa ametoa kadi za njano 
14, zikiwa ndio kadi nyingi zaidi 
kuwahi kutolewa katika mche-
zo wa Ligi ya Europa.

Siku moja baada ya mechi, 
video zilisambaa kwenye mi-
tandao ya kijamii zikimwonye-
sha mwamuzi huyo wa Eng-
land Taylor na familia yake 
wakinyanyaswa na mashabiki 
wa Roma kwenye Uwanja wa 
Ndege wa Budapest.

Katika video hiyo, mashabiki 
wa Roma walionekana wakim-
tusi Taylor mwenye umri wa 
miaka 44 na familia yake, am-
bao walilazimika kupewa ulinzi 
kwenye uwanja wa ndege.

“UEFA inalaani vikali tabia 
ya vurugu inayoelekezwa kwa 
mwamuzi wake Anthony Tay-
lor na familia yake. Vitendo 
kama hivyo havikubaliki na vi-
nadhoofisha roho ya uchezaji 
wa haki na heshima ambayo 

UEFA inasimamia,” ilisema ta-
arifa ya UEFA.

“UEFA inadumisha ush-
irikiano wa karibu na polisi wa 
ndani na usalama wa uwanja 
wa ndege kuanzia waamuzi ku-
wasili katika miji waandaaji.

“Hata hivyo, tunajitahidi kila 
mara kuimarisha hatua za us-
alama kwa maofisa kwa uratibu 
na mamlaka. Tutatathmini ma-
tukio kwa makini na kujumui-
sha maarifa muhimu katika 
michakato yetu ya kupanga 
matukio ya siku zijazo.”

Kama sehemu ya taratibu 
za kinidhamu baada ya fainali 
hiyo, shirikisho la soka barani 
Ulaya siku ya Ijumaa lilimshtaki 
Mourinho, ambaye alirekodiwa 
akiwatolea maneno ya kashfa 
maofisa nje ya uwanja wa Pus-
kas Arena.

Kocha huyo raia wa Ureno al-
imkosoa mwamuzi katika mao-
ni yake baada ya mchezo, akise-
ma, “ulikuwa mchezo mkali, 
wa kiume na wa kusisimua na 
mwamuzi ambaye alionekana 
Mhispania. Ilikuwa ya njano, 
njano, njano wakati wote.”

Mashabiki wa timu zote mbili 
pia wameshtakiwa kwa kufyat-
ua fataki na kurusha vitu, huku 
mashabiki wa Roma wakidaiwa 
kufanya uharibifu pamoja na 
fujo.

Sevilla pia wameshtakiwa 
kwa kuvamiwa uwanjani na 
mashabiki wao, ambao wali-
toka mbio hadi uwanjani baada 
ya Gonzalo Montiel kufunga 
bao la ushindi.

Mourinho 
ashtakiwa 
kumtusi 
mwamuzi

MADRID, Hispania 

KLABU ya Real Madrid inam-
fukuzia mchezaji wa Chelsea 
raia wa Ujerumani, Kai Havertz 
katika dirisha hili kubwa majira 
ya joto ili kuhakikisha wanaima-
risha kikosi chao katika safu ya 
ushambuliaji.

Real Madrid inahitaji msham-
buliaji mwingine ili kuboresha 
timu hiyo kwenye safu ya ush-
ambuliaji na Havertz ameingia 
kwenye orodha ya wababe hao 
wa soka nchini Hispania.

klabu hiyo inafikiria kutuma 
ofa kwa klabu ya Chelsea kwa 
ajili ya kumpata mchezaji huyo 
huku Chelsea ikiwa tayari kum-
wachia mshambuliaji huyo.

Klabu hiyo imeweka bayana 
kuwa itamuuza jumla na suala la 
kutolewa kwa mkopo sio kip-
aumbele chao hivo wako tayari 
kusikiliza ofa kwa klabu ambazo 
zitakua zinamtaka mchezaji 
huyo.

Real Madrid wao watatuma 
ofa kwa klabu ya Chelsea lakini 
inafahamika kuwa klabu hiyo 
haipo tayari kutoa dau kubwa 
kumnunua mshambuliaji huyo, 
kwani mchezaji pekee ambaye 
wamepanga kumsajili kwa 
gharama kubwa ni kiungo wa 
kimataifa wa England, Jude Bell-
ingham ambaye anakipiga kule 
Borussia Dortmund.

Taarifa za mshambuliaji Karim 
Benzema kuondoka klabuni 
hapo na kutimkia Saudia Arabia 
zimeifanya klabu hiyo kuanza 
kutafuta mshambuliaji mwingine 
haraka.

Real Madrid 
yamfukuzia 
Havertz

***
***
Mwisho. 
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Coastal Union 
yaipania Azam FC

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Coastal Union, Fikirini Elius, 
amesema mchezo wao dhidi ya Azam FC 
ni mchezo muhimu utakaowahakikishia 
nafasi ya kubaki Ligi Kuu msimu ujao.

Coastal inatarajiwa kuwakaribisha 
Azam FC Juni 6 kwenye uwanja wa CCM 
Mkwakwani jijini Tanga.

“Kikosi changu kipo imara kuivaa Azam 
na tuna uhakika wa kupata pointi tatu, 
tumekuwa tukifanya mazoezi hasa ya 
utimamu wa mwili kwa sababu tunacho-

angalia ni ukubwa na ubora wa Azam 
na wachezaji waliokuwa nao, hivyo sisi 
inabidi kujiandaa mara mbili zaidi yao,” 
alisema kocha huyo.

Alisema kuwa ni mchezo muhimu na 
wachezaji wake wameonyesha morali ya 
hali ya juu kuelekea kwenye mchezo huo.

“Tunaiheshimu Azam, ni timu kubwa 
na inawachezaji wenye uwezo mkubwa, 
lakini hiyo si sababu ya kuwaogopa, tu-
naandaa timu kwa ajili ya kushindana nao, 
wachezaji wangu wanatambua umuhimu 
wa michezo yetu miwili iliyobaki ukiwa-

mo mchezo huu wa Azam,” alisema Elius.
Coastal Union inashika nafasi ya 10 kwe-

nye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 
33 mpaka sasa, lakini bado haimpi uweze-
kano wa moja kwa moja kutoshuka daraja 
au kwenda kucheza ‘play off’.

Timu hiyo ina kazi ngumu kwani im-
ebakisha mechi mbili na timu ambazo ni 
vigogo vya soka, Juni 6 ikitarajia kucheza 
dhidi ya Azam na Juni 9 ikitarajia kumaliza 
msimu wa Ligi Kuu 2022/23 ikicheza dhidi 
ya Simba.

 

INATOKA  UK. 24

Mchezaji wa Timu Soka ya Bulls, Ben Mango, akiwatoka mabeki wa Under Future Star, kwenye mashindano ya Dar Youth 
Cup chini ya miaka 13 yanayofanyika viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Yanga kula ‘msosi’ na Samia Ikulu

Licha ya ubao kusomeka mabao 2-2, 
Yanga imeshindwa kutwaa kombe hilo ku-
tokana na kanuni ya bao la ugenini, huku 
wenyeji USMA wakinufaika kushinda ma-
bao mengi wakiwa ugenini kuliko wawak-
ilishi hao wa Tanzania.

Pamoja na kwamba Yanga haikutwaa 
kombe hilo, wachezaji wake, benchi la 
ufundi na viongozi wamevishwa medali 
ya fedha huku mshambuliaji wake Fiston 
Mayele akitwaa kiatu cha ufungaji bora 
wa michuano hiyo akiwa na mabao saba, 
golikipa Djugui Diarra alipewa tuzo ya 

mchezaji bora wa mechi hiyo ya mkondo 
wa pili wa fainali ya Kombe la Shirikisho.

Aidha, Rais wa Yanga, Hersi Said, amei-
toa medali yake ya michuano hiyo kwa 
Rais Samia, akisema yeye ndiye amekuwa 
chachu ya wao kufika walipofika kutokana 
na hamasa kubwa aliyokuwa akitoa tangu 
kuanza kwa michuano hiyo.

“Medali hii naipeleka kwa Rais wetu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, yeye 
amekuwa sababu kubwa ya sisi kufika 
hapa, ametusaidia mambo mengi, hamasa, 
mwongozo hadi leo tumefika hapa,” alise-
ma.

Akizungumzia mechi hiyo alisema iliku-
wa nzuri na ngumu yenye hadhi ya kuitwa 

fainali.
“Ilikuwa mechi nzuri, mechi ngumu 

yenye hadhi ya kuwa fainali, tumeshinda 
ugenini lakini kikanuni hatukufanikiwa, 
mabao ni 2-2, lakini tumeukosa ubingwa, 
tulikuja hapa kutafuta ushindi, tumeupata 
lakini haukutosha, nichukue nafasi hii ku-
wapongeza sana wachezaji wetu, benchi 
la ufundi na viongozi wote waliosafiri na 
timu, tumefanya kitu kikubwa hapa, hai-
kuwa fainali ya mchezo, hata hivyo ni sisi 
tunajivunia tumefika fainali, sasa tunak-
wenda nyumbani kupokea ubingwa wetu 
wa ligi na kucheza fainali ya Kombe la FA, 
alisema Hersi.

Simba 
yatuma 
ofa Al Hilal

paja.
Mmoja wa ‘Kigogo’ wa bodi ya 

wakurugenzi  wa klabu hiyo, alisema 
wanahitaji huduma ya wachezaji hao 
na  tayari ofa iko mezani kwa vigogo 
hao wa Sudan.

Alisema wanaimani kubwa na kupata 
wachezaji hao kwa sababu ya ukaribu 
na urafiki uliopo kati ya Simba na 
klabu ya Al Hilal ambao wapo tayari 
kusikiliza ofa.

“Al Hilal wapo tayari kusikiliza ofa 
na kukaa meza moja kujadiliana ku-
tokana na urafiki wa dhati uliopo kati 
yetu, kikubwa tunahitaji kuimarisha 
kikosi cha timu yetu kwa msimu ujao, 
tumedhamiria kufanya vizuri,” alisema 
kiongozi huyo ambaye hakutaka jina 
lake liwekwe wazi.

Aliongeza kuwa wanaimani kubwa 
ya kupata huduma ya nyota hao kulin-
gana na mahitaji ya timu yao kuelekea 
msimu ujao wa mashindano yatakay-
ofanyika.

Aidha kwa upande wake, Meneja 
wa Idara ya Habari na Mawasiliano 
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema 
kuhusu usajili msimu huu kila kitu 
kipo tayari na anaamini itakuwa na 
mwendo mzuri msimu ujao kwa kuwa 
inapata wachezaji wenye ubora kila 
idara.

“Kuhusu nani anasajiliwa hili jambo 
litawekwa wazi hapo baadaye na 
tayari kuna majina tunayo mezani kazi 
iliyopo ni mazungumzo, mashabiki 
wanapaswa kutulia na kujiandaa na 
msimu ujao kwani itakuwa timu kubwa 
na bora,” alisema meneja huyo.

Simba kwa sasa inafanya maandalizi 
kwa ajili ya mchezo ujao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Polisi Tanzania 
unaotarajiwa kuchezwa Uwanja wa 
Azam Complex Juni 6.
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Makabi Lilepo



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumatatu Juni 5, 2023

UKurasa    21

Na Adam Fungamwango

RAIS Samia Suluhu Hassan, amealika 
wachezaji, benchi la ufundi na viongozi wa 
Yanga kwenye chakula cha jioni leo Ikulu, 
Dar es Salaam kwa lengo la kuipongeza 
kwa kufanya vizuri kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho barani Afrika ili-
yotamatika juzi.

Licha ya Yanga kuukosa ubingwa, ili-
pambana ugenini na kufanikiwa kushinda 
kwa bao 1-0 na hivyo kufanya matokeo 

ya jumla kuwa 2-2 baada ya awali Mei 28 
kukubali kipigo cha mabao 2-1 kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam.

Katika taarifa yake, Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Gerson Msigwa, amesema 
Rais Samia amewapongeza Yanga kwa 
kucheza vizuri katika mchezo wa pili wa 
fainali wakiwa ugenini.

Msigwa amebainisha kuwa pamoja na 
kutotwaa ubingwa, Rais Samia anatam-
bua kuwa Yanga imeipa heshima kubwa 

Tanzania na akawapongeza wachezaji wa 
timu hiyo ambao ni Mabingwa wa Ligi Kuu 
ya Soka Tanzania Bara.

“Timu ya Yanga, viongozi na mashabiki 
wanatarajia kurejea hapa nchini baadaye 
leo (jana) kwa ndege iliyotolewa na Rais, 
ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono timu 
hiyo iliyokuwa ikiiwakilisha Tanzania 
kwenye mashindano hayo ya kimataifa, 
Rais anatambua jitihada za klabu hii hivyo 
amewaalika Ikulu ili kuwapongeza,” ilise-
ma taarifa hiyo.

Simba 
yatuma 
ofa Al Hilal
Na Saada Akida

UONGOZI wa Klabu ya Simba 
umetuma rasmi maombi kwenye 
klabu ya Al Hilal ya kutaka kuwasa-
jili wachezaji wawili wa timu hiyo 
ya Sudan.

Simba imetuma maombi ya kutaka 
kuwasajili golikipa wa timu hiyo, 
Issa Fontana, pamoja na msham-
buliaji raia wa DRC, Makabi Lilepo 
ambaye anatajwa kuja kuchukua 
nafasi ya Augustine Okrah ambaye 
amepewa mkono wa kwa heri baada 
ya msimu huu kumalizika.

Simba imetuma ombi la kumsajili 
golikipa Fontana kwa ajili ya kuziba 
nafasi ya kipa namba moja wa timu 
hiyo, Aishi Manura ambaye atakuwa 
nje ya uwanja kwa miezi minne aki-
uguza jeraha baada ya hivi karibuni 
kufanyiwa upasuaji wa nyama za 

Rais wa Klabu ya Yanga, Hersi Said, akimkumbatia Nahodha wa klabu hiyo, Bakari Mwamnyeto, kabla ya kuval-
ishwa medali ya ushindi wa pili wa Kombe la Shirikisho Afrika juzi jijini Algers, Algeria. PICHA: BINZUBERY
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   Injinia Hersi atoa medali kwa Rais, asifu jiti-
hada zake kuinua michezo nchini, awapongeza 
wachezaji...

Yanga HAOO Ikulu
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Ramos rasmi kuondoka PSG 
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