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Asimulia alivyopata
VVU siku ya harusi
ya rafiki yake

Na Mwandishi Wetu

amesimulia harusi ya rafiki yake ilivyobadili maisha
yake baada ya kushiriki tendo la ndoa bila kinga kwa
mara ya kwanza na kupata maambukizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU).

Akihojiwa katika kipindi cha MamaMia kinachoruka
Kila siku Jumatatu hadi ljumaa na East Africa Radio,
Lyimo alisema kuwa baada ya kujigundua ana maam-
bukizi alilazwa wodi ya vichaa kwa miezi mitatu.

Akisimulia zaidi mkasa huo, alisema alipima VVU
kwa mara ya kwanza mwaka 2015 katika maadhim-
isho ya Siku ya Ukimwi Duniani.

Lyimo alisema aliamua kupima afya ili kujua kama
ana maambukizi ya VVU au la na baada ya kupima,
vilikuwa havisomi vizuri na kuambiwa majibu yake
ni tata.

“Mwisho wa siku walinitaka niende hospitali kubwa
ili kupata majibu zaidi. nilikwenda Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili (MNH) na nilipopima majibu yalionye-
sha nina maambukizi ya virusi vya Ukimwi,” alisema.
Lyimo alisema wakati akipima Muhimbili, baba yake
mzazi alikuwa amelazwa hospitalini hapo na matokeo
aliyoyapata hakuridhika nayo. “Mimi ni mtoto wa
kwanza kwenye familia na mbaya zaidi ndugu zangu
wananitegemea na wengine walikuwa wanasoma kwa
hiyo macho yote yalikuwa yananiangalia. Veronica
alisema baada ya majibu aliyopewa Muhimbili,
aliamua kumweleza mwenzi wake ambaye alishiriki
nae tendo la ndoa, lakini kinyume cha matarajio,
hakulipokea kwa mshtuko.

“Mwisho wa siku nikagundua kwamba alikuwa
anatoa maambukizi yake na hana mwamko na ali-
kuwa amedhamiria. Mtoto wangu hana maambukizi.

“Baada ya kugundua hili, niliondoka katika ny-
umba tuliyokuwa tunaishi na kurudi nyumbani.
Nilimshirikisha mdogo wangu wa tatu wa kiume na
alipokea vizuri, aliniambia huo si mwisho wa kuishi
kuna maisha baada ya maambukizi,” alisema. Lyimo
alisema alimshirikisha mdogo wake huyo pekee kwa
sababu wengine walikuwa bado wadogo na wakati
huo walikuwa kwenye kipindi kigumu cha kumpoteza
mama yao mzazi.

“Kukubali majibu ilinichukua muda kidogo maana
ilifika hatua nililazwa wodi ya vichaa kwa sababu
nilipata msongo wa mawazo. Nililazwa miezi mi-
tatu na aliyekuwa akiniangalia kwa ukaribu alikuwa
mjomba wangu.

“Baada ya kuruhusiwa mjomba alinichukua na
kuanza kunipa ushauri nasaha na baadaye aliniin-
giza kwenye makundi ya wanawake wanaoishi na
virusi vya Ukimwi, kunikutanisha na klabu za vijana
na huko ndiko nilikojengewa uwezo kuona wako
watu wanaishi na maambukizi na wana afya nzuri,”
alisema.

Kwa miaka mitatu ya mwanzo baada ya kukutana
na mwenza wake, alisema walikuwa wakitumia kinga

na mwisho wa siku Ki-
tendo kimoja walicho-
fanya bila kinga ndicho
kilichomsababishia
kupata maambukizi.

“Ninakumbuka siku
hiyo tulikuwa wote
tumetoka kwenye
harusi ya rafiki yetu na
usiku huo ndio tuli-
lala bila kutumia kinga.
Kiliniumiza kwa sababu
Kipindi chote niliweza
kujilinda, lakini usiku
mmoja ndio ulinifanya
hivi nilivyo sasa,”
alisema.

|

Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, akitanga Baraza la Mawaziri, lililoundwa na Rais Dk. John Magufuli, Ikulu
Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA NA IKULU

Vigogo watemwa
Baraza la Mawaziri

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli, jana alitangaza
Baraza la Mawaziri 23 na manaibu
wao huku baadhi ya vigogo walioku-
wa katika baraza lililopita wakitemwa
na sura mpya, wakiwamo vijana, zi-
kichomoza.

Katika baraza hilo lililotangazwa
na Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi
John Kijazi, Ikulu Chamwino mkoani
Dodoma, Rais pia ameunda Wizara
mpya ya Mawasiliano na Taknolojia
ya Habari, huku Dk. Faustine Ndug-
ulile akiteuliwa kuiongoza.

Sambamba na wizara mpya, Rais
pia amewateua waliokuwa maka-
tibu wakuu wawili wa wizara kuwa
wabunge na mawaziri. Walioteuliwa
na wizara zao kwenye mabano ni Dk.
Dorothy Gwajimba (Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto) na
Dk. Leonard Chamuriho (Ujenzi na
Uchukuzi). Kabla ya hapo, Dk. Gwaji-
ma alikuwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) anayeshughulikia Afya
na Dk. Chamuriho alikuwa Katibu
Mkuu iliyokuwa Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano.

WALIOTEMWA

Mawaziri wa zamani waliotemwa
katika baraza jipya na wizara zao kwe-
nye mabano ni Mussa Zungu (Ofisi ya
Makamu wa Rais Muungano na Maz-
ingira), Dk. Hamis Kigwangallah (Ma-
liasili na Utalii), Japhet Hasunga (Kili-
mo), Luhaga Mpina (Mifugo na Uvuvi),
Isack Kamwelwe (Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano).

Pia katika orodha yawalioachwa,
wamo waliokuwa naibu mawaziri.
Baadhi ya waliotemwa katika safu
mpya ni Mhandisi Stella Manyanya
(Viwanda na Biashara), Mussa Sima
(Makamu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira), Joseph Kandege (TAMISEMI)
na Atashasta Nditiye (Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano).

Wengine ni Subira Mgalu (Nishati),
Juliana Shonza (Habari, Utamaduni,

Sanaa na Michezo), Dk. Ashatu Kijaji
(Fedha na Mipango), Stela Ikupa (Ofisi
ya Waziri Mkuu, wenye Ulemavu), An-
tony Mavunde (Ofisi ya Waziri Mkuu,
Vijana na Ajira) na Constantine Kan-
yasu (Maliasili na Utalii).

SURA MPYA

Katika safu ya baraza jipya la
mawaziri, ziko sura mpya ambao ni
Prof. Kitilla Mkumbo (Ofisi ya Rais,
Uwekezaji), Mashimba Ndaki (Mifugo
na Uvuvi), Pro. Adolph Mkenda (Kili-
mo), Geoffrey Mwambe (Viwanda na
Biashara).

WABAKI PALE PALE

Baadhi ya mawaziri wameendelea
katika wizara walizokuwa wakizion-
goza katika baraza lililopita. Mawa-
ziri hao ni William Lukuvi (Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi),
Kapteni mstaafu George Mkuchuka
(Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora), Prof.
Joyce Ndalichako (Elimu, Sayansi na
Teknolojia) na Doto Biteko (Madini).

Wengine ni Dk. Merdard Kalemani
(Nishati), Selemani Jafo (Ofisi ya Rais
- TAMISEMI), George Simbachawene
(Mambo ya Ndani ya Nchi), Dk. Mwig-
ulu Nchemba (Katiba na Sheria), Dk.
Philip Mpango (Fedha na Mipango) na
Prof. Palagamba Kabudi (Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki).

Naibu Mawaziri waliobaki katika
wizara zao ni Dk. Angeline Mabula
(Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi), Dk. Godwin Mollel (Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto) na Hussein Bashe (Kilimo).

WAPANDA, WABADILISHWA
WIZARA

Rais katika baraza jipya pia amewa-
pandisha waliokuwa mawaziri kwe-
nye baraza lililopita na kuwapa na-
fasi mpya. Waliopandishwa ni Jumaa
Aweso (Maji) na Dk. Damas Ndum-
baro (Maliasili na Utalii) kabla ya hapo
Aweso alikuwa Naibu Waziri wa Maji

na Dk. Ndumbaro alikuwa Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki.

Mwingine aliyepanda ni Elias
Kwandikwa ambaye anakuwa Waziri
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa.
Kabla ya hapo alikuwa Naibu Waziri
wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
anayeshughulikia Ujenzi na Uchukuzi.

Sambamba na waliopandishwa,
Rais Magufuli amemhamisha Ummy
Mwalimu kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwenda Ofisi ya Makamu
wa Rais - Muungano na Mazingira.
Mwingine aliyehamishwa ni Inno-
cent Bashungwa kutoka Viwanda na
Biashara kwenda Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo.

Kwa upande wa naibu mawaziri,
waliohamishwa ni Abdallah Ulega ku-
toka Mifugo na Uvuvi kwenda Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo; Mwita
Waitara (TAMISEMI kwenda Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira) na William ole Nasha (Elimu,
Sayansi na Teknolojia kwenda Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki).

NAIBU MAWAZIRI WAPYA

Naibu Mawaziri wapya walioteuli-
wa ni Geoffrey Pinda (Katiba na She-
ria), Patrobas Katambi (Waziri Mkuu,
Kazi na Ajira), Khamis Hamza Hamis
(Mambo ya Ndani ya Nchi), Pauline
Gekul (Mifugo na Uvuvi), Deogratius
Ndejembi (Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora) na Mmwanadidi Ali Khamis
(Fedha na Mipango).

Wengine ni Omary Kipanga (Elimu,
Sayansi na Teknolojia), Dk. Festo
Lugange (TAMISEMI), Stephen By-
anato (Nishati), Matthew Kundo (Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari)
Ndulane Kumba (Madini), Mhandi-
si Msongwe Kasekenya (Ujenzi),
Ummy Nderiananga (Ofisi ya Waziri
Mkuu wenye Ulemavu), Mhandisi
Maryprisca Mahundi (Maji) na Mary
Masanja (Maliasili na Utalii).
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Ajali ya
bodaboda
yaua
watatu
Muheza

Na Steven William,
MUHEZA

WATU watatu wamefariki
dunia na wengine wawili
kujeruhiwa Muheza mkoani
Tanga, katika ajali ya
pikipiki.

Kamanda wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Mkoa
wa Tanga, Leopold Fungu,
alisema jana kuwa ajali
hiyo ilitokea katika eneo la
Msangazi barabara ya ku-
toka Muheza Mjini kwenda
Tarafa ya Amani baada ya
pikipiki za abiria, maarufu
kama bodaboda kugongana.

Fungu aliwataja wali-
opoteza maisha kuwa ni
Yohana Ndede (25) mkazi
ambaye alikuwa ni dereva
wa pikipiki na Joshua Mar-
Masimbani ambaye alikuwa
ni mwanafunzi wa kidato
cha tatu katika Shule ya
Sekondari Muheza.

Alimtaja mwingine kuwa
ni dereva wa pikipiki iliyo-
pata ajali, Hamisi Cosmas
Tingeni.

Kamanda Fungu alisema
miili ya watu hao imehifa-
dhiwa katika Hospitali ya
Wilaya Muheza.

Pia aliwataja majeruhi
kuwa ni Salehe Ramadhani
yageni na Abdallah Mzee,
ambao wamelazwa katika
Hospitali ya Wilaya Muheza.

Kamanda Fungu alisema
chanzo cha ajali hiyo ni
mwendokasi wa pikipiki
waliyokuwa wanaendesha
pamoja na kutokuvaa kofia
ngumu.

Adaiwa kumuunguza mjukuu
kwa pasi Kisa kachana shuka

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MWANAFUNZI wa darasa la pili
katika Shule ya Msingi Chiringe B,
Bunda mkoani Mara, (jina lime-
hifadhiwa), amejeruhiwa mwilini
kwa kuchomwa na pasi na bibi
yake kwa madai alichana shuka
alilokuwa amejifunika.

Kutokana na masahibu hayo,
mtoto huyo amechukuliwa na
kituo cha kulelea watoto cha Ny-
umba Salama kwa gajili ya malezi
na usalama wake.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Saran-
ga, Philip Safari, na Ofisa Mtend-
aji wa Kata ya Kabarimu, William
Magabo, walithibitisha jana ku-
tokea kwa tukio hilo na kueleza
kuwa mhusika wa tukio hilo ni Ju-

liana Matutu, maarufu kwa jina
la Mama Njara.

Akisimulia mkasa huo, Safari
alisema baada ya mwanamke
huyo kufanya kitendo hicho, al-
itokomea kusikojulikana na hadi
sasa hajulikani mahali alipo.

Alisema baada ya kutenda tukio
hilo, alimtelekeza mtoto huyo
nyumbani bila huduma zozote
na kumwacha akitahabika kwa
maumivu.

“Kwa mujibu ya majirani wa
mwanamke huyo, baada ya kumal-
iza kufanya ukatili huo, alisema
kwamba anakwenda kusalimia
msibani, lakini hadi sasa hajulika-
na alipo,” alisema Safari.

Safari aliyataja maeneo ambayo
mtoto huyo aliunguzwa kuwa ni

kichwani, miguuni, mikononi na
tumboni.

Alisema tukio hilo lilitokea
mwishoni mwa wiki iliyopita na
kwamba baada ya wanafunzi huyo
kwenda shuleni, mwalimu aliyeku-
wa anasimamia mtihani wa darasa
la pili, alimwona akitaabika, ndipo
akamfuata na kumuuliza kina-
chomsibu.

Baada ya mwalimu huyo ku-
muuliza, mwanafunzi  huyo
alieleza mkasa uliomsibu pamoja
na kumwonyesha majeraha.

Ofisa Mtendaji Magabo, alisema
baada ya kusimulia mkasa uliom-
kuta, walimu walimchukua mwa-
nafunzi huyo na kumpeleka katika
ofisi ya mtaa.

Alisema taarifa ilitolewa Kkit-

PICHA: SABATO KASIKA

uo cha polisi kisha alipelekwa
kwenye kituo cha afya cha mjini
Bunda, ambako alitibiwa na ku-
ruhusiwa.

Alisema kwa sasa mwanafunzi
huyo anaishi naye nyumbani
kwake, baada ya kukabidhiwa na
walimu.

Alisema ameshazungumza na
Mkurugenzi wa kituo cha kulea
na kutunza watoto cha Nyumba
Salama, Robhi Samwel, amekubali
kumchukua moto huyo, ili kule-
lewa kituoni hapo.

Kwa upande wake, mtoto huyo
alisema chanzo cha kufanyiwa
ukatili huo ni kuchanika kwa shu-
ka alilojifunika, ambalo lilikuwa na
tundu kubwa katikati kutokana na
uchakavu.

Mageuzi mabasi mwendokasi ya gesi yaja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya utengenezaji ma-
basi yanayotumia nishati jadidifu
ya gesi ya ETEFA kutoka Austria,
imeonyesha nia ya kuwekeza katika
mabasi ya mwendokasi kwa kuleta
mabasi yanayotumia gesi badala ya
mafuta.
jana katika kikao na Wakala wa
Mabasi Yaendayo Haraka (DARTO,
Mtendaji Mkuu wa Kampuni hiyo,
Johann Rieger, alisema kampuni
yake ina uzoefu wa kutosha wa
kutengeneza mabasi ambayo haya-
tumii mafuta, jambo ambalo ni rafi-

ki wa mazingira na pia linasaidia
kupunguza gharama za uendeshaji.

“Mabasi tunayotengeneza yana-
tumia gesi na nimeelezwa kuwa
Tanzania mnayo gesi ya kutosha,
hivyo ni fursa kwenu kutumia rasil-
imali hiyo kwa ajili ya kuendeshea
mabasi yaendayo kasi kwani ku-
tumia gesi kunapunguza gharama
za uendeshaji kutokana na matumi-
zi ya mafuta kuwa ghali,” Alisema
Rieger.

Alisema endapo watapata fursa
ya kuwekeza nchini katika mabasi
ya mwendokasi, DART itakuwa
mdau wa kwanza nchini kutumia
huduma hiyo na itakuwa fursa kwa

nchi zingine kuja kujifunza.

Mtendaji Mkuu alisema Tanzania
kijiografia imekaa eneo zuri katika
nchi za Afrika Mashariki na Kati,
hivyo ikianzisha kitu chochote ni
rahisi kuenea kwa urahisi na kwa
haraka katika nchi zingine zinazoi-
zunguka.

Kutokana na hali hiyo, alisema
kama itaanza kutumia gesi asilia
kwenye mabasi, itapata faida kub-
wa kwa kuwa itauza gesi na ajira
zitaongezeka.

Mkurugenzi wa Fedha na Maen-
deleo ya Biashara wa DART, Susan
Chaula, alisema wamepokea wazo
la wawekezaji hao na watalifanyia

kazi kwa kuwa kwa sasa Tanzania
ina rasilimali ya kutosha ya gesi
asilia ambayo ikitumika katika ma-
basi ya mwendokasi, itasaidia ku-
punguza gharama za uendeshaji
pamoja na kutunza mazingira.

“Tumewapokea na tumewasiki-
liza. Kimsingi wana teknolojia ya
kisasa kabisa kama walivyotuo-
nyesha na kama watafanikiwa ku-
wekeza nchini, si tu tutapata faida
ya kutumia gesi asilia tuliyo nayo,
bali tutakuwa mfano duniani kwa
kutumia nishati mbadala ambayo
ni rafiki wa mazingira kama
dunia inavyojielekeza kwa sasa,”
alisema.

Chaula aliwataka wawekezaji
wengine watakaoona fursa za ku-
wekeza nchini, wasisite kuja kwa
kuwa hata Rais John Magufuli ame-
kuwa akisisitiza mara kwa mara
kuwa wawekezaji wakaribishwe na
wapewe ushirikiano wa kutosha
kwa kwa sababu Tanzania ni ma-
hali salama pa kuwekeza.

Kampuni ya ETEFA yenye makao
yake makuu Vienna, Austria, in-
asifika duniani kwa teknolojia in-
ayolinda na kuhifadhi mazingira
na ni miongoni  mwa kampuni
chache zilizowahi kushinda tuzo
za kimataifa za uhifadhi wa maz-
ingira.
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Mil. 700/-
Zatolewa
mikopo
vikundi 72

Na Elizabeth John, NJOMBE

Na Mwandishi Wetu

“Katika kipindi cha miaka mi-

biashara.

HALMASHAURI ya Mji wa
Njombe mkoani Njombe
imetoa Sh. milioni 700 kwa
vikundi 72 kwa ajili ya mkopo.

Akizungunza wakati wa
kusoma taarifa ya fedha,

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri hiyo, Enembora
Lema, alisema kila mwaka
halmashauri imekuwa ikitoa
mikopo kama sheria inavy-
oelekeza.

“Fedha hizi zinatolewa kila
robo kwa kutegemea maku-
sanyo, hivyo leo tutakabidhi
mfano wa hundi ya Sh. milioni
7.9 kwa vikundi vya kiuchumi
vya wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu,” alisema
Lema.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Mhandisi Marwa Rubirya,
alimtaka Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo na Idara ya
Maendeleo ya Jamii kuhakiki-
sha anafuatilia matumizi ya
fedha hizo, kama zinatumika
zilivyokusudiwa.

“Mikopo hii itumike kwa
malengo yaliyokusudiwa, msije
mkachukua fedha hizi kama vi-
kundi mnafika kule mnagawa-
na kununua baiskeli na mwing-
ine analipa ada ya watoto, siyo
lengo ya mikopo hii,” alisema
Rubirya na kuongeza:

“Nikuagize Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Mji kupitia
Idara ya Maendeleo ya Jamii
mfuatilie vikundi hivi kuhakik-
isha shughuli zilizolengwa ku-
fanyika ndizo zinazofanyika.”

Mmoja wa wanakikundi toka
kundi la wanawake, Deo-
data Mlowe, aliahidi kwenda
kuzifanyia kazi fedha hizo

kadri ya malengo yao, kwamba

hawatazifuja kwa matumizi
mengine.

matunda, viungo na mboga.

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema tasnia ya kilimo cha
mazao ya bustani ina mchango
mkubwa kwenye maendeleo ya
uchumi nchini na kuajiri watu zai-
di ya milioni nne, hivyo kuongeza
kipato kwa wakulima na wafanya-

Kutokana na umuhimu wa tas-
nia hiyo, Majaliwa ameiagiza Wiz-
ara ya Kilimo kuanzisha Mamlaka
ya Kilimo cha Mazao ya Bustani
na Kituo cha Utafiti kwa ajili ya
kusimamia na kuratibu mazao ya

Majaliwa alisema hayo jana
baada ya kufungua Kongamano la
Kikanda la Biashara la Uwekezaji
katika Tasnia ya Mazao ya
Bustani lililofanyika kwenye Ho-
teli ya Kilimanjaro Hyatt Regency,

kufikia tani
2018/19,” alisema.
Takwimu hizo,

kakati ya kuiendeleza zaidi.

lioni 3.3,” alibainisha.

tano iliyopita uzalishaji wa mazao
ya bustani nchini uliongezeka
kwa asilimia 10.5 kutoka tani
5,931,900 mwaka 2015/16 hadi
6,556,102 mwaka

alisema zi-
nathibitisha ukuaji wa tasnia hiyo
na uwapo wa haja ya kuweka mi-

“Kwa kuwa bei kwa tani
inakadiriwa kuwa Sh. 500,000
thamani ya mazao ya kilimo cha
mazao ya bustani kwa mwaka
2018/19 inakadiriwa kuwa Sh. tri-

Waziri Mkuu alisema mbali na
kuchangia katika ukuaji wa uchu-
mi, tasnia hiyo inasaidia kujenga
taifa lenye watu wenye afya nzuri,
nguvu na uwezo wa kufanya kazi.
Pia ni chanzo kikuu cha lishe na
afya bora kwa Watanzania kuto-

kana na virutubisho vingi kwa
ulaji wa mboga, matunda na vi-
ungo.

Mazao ya bustani, alisema ya-
mekuwa na mchango mkubwa
katika kupambana na corona kwa
sababu dawa mbadala za asili
zilizosaidia wananchi wengi du-
niani kote kudhibiti ugonjwa huo,
zilitokana na matunda na viungo.

“Kutokana na vilelezo hivyo,
ni wazi kuwa mchango wa tasnia
ya kilimo cha mazao ya bustani
kwenye maendeleo ya watu
na uchumi wa nchi yetu na du-
nia kwa ujumla ni mkubwa na
iwapo fursa zilizopo zitafanyiwa
kazi, basi safari yetu ya kuelekea
kwenye uchumi ulio imara zaidi
itakuwa ya mafanikio makubwa,
kwa kipindi kifupi, ” alisema.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu
alisema katika kuimarisha miun-
dombinu ya usafirishaji ili kuwez-

Majaliwa apigia chapuo Kilimo cha bustani

esha biashara hususan ya mazao
yanayoharibika haraka kama
mazao ya bustani, minofu ya sam-
aki na nyama, serikali imepanga
kununua ndege ya mizigo kwa
kuzingatia mahitaji ya biashara
na ukuaji wa uchumi.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Kilimo, Gerald Kusaya, alisema
kutokana na umuhimu wa tasnia
hiyo, serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wa zao hilo
wameendelea kufanya ucham-
buzi wa athari za wadudu kwa
ajili ya baadhi ya masoko mapya
kama China, India na Afrika Kusi-
ni.

Pia alisema kutokana na
umuhimu wa tasnia hiyo, serikali
itaendelea kushirikiana na wadau
kuzipatia ufumbuzi changamoto
mbalimbali zinazoikabili sekta ya
kilimo ili iendelee kutoa mchango
mkubwa katika taifa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi Kilele ya Kilimo cha Maua, Mboga, Matunda na Viungo (TAHA), Jacque-
line Mkindi (kulia), wakati wa mkutano wa kanda wa uwekezaji katika sekta ya mazao ya bustani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Malipo sadaka Sabato sasa kwa mtandao

Na Paul Mabeja, DODOMA

KANISA la Waadventista Wa-
sabato kwa kushirikiana na Ben-
ki ya CRDB wamezindua mfumo
utakaotumika kudhibiti mapato ya
kanisa.

Mfumo huo utatumika kukusan-
ya sadaka, zaka na michango min-
gine kwa kutumia benki na kam-
puni za simu zilizopo nchini.

Akizungumza jijini jana Dodoma
wakati wa uzinduzi wa mfumo huo,
Mkuu wa Idara ya Biashara kutoka
Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts,

alisema kwa kutumia benki hiyo
na mitandao ya simu washiriki
watatoa sadaka, zaka na michan-
g0 mingine.

Dk. Witts alisema mfumo huo wa
usimamizi wa fedha za kanisa uta-
saidia pia katika ukusanyaji wa ma-
pato ya kanisa hilo, kwa kuwa tayari
umeonyesha mafanikio makubwa
katika taasisi nyingi ikiwamo Hos-
pitali za Bugando na KMC.

“Niwapongeze Kanisa kwa uamu-
zi huu, maana licha ya kwamba ka-
tika kanisa kuna watu wametakas-
wa mmeamua kuja na mfumo wa

kuzuia upotevu wa fedha kanisani.
Nasema hongereni sana, mmetupa
heshima kwani nchini kuna benki
zaidi ya 50, lakini mmeamua kuja
kwetu,” alisema Dk. Witts.

Mkuu huyo alisema watausima-
mia mfumo huo na kuhakikisha
kuwa unaleta mageuzi makubwa
katika kanisa hilo.

Mchungaji Mkuu wa Kanisa la
Waadventista wa Sabato, Jimbo la
Kusini mwa Tanzania, Mark Male-
kana, alisema matarajio yao
kupitia mfumo huo waumini
watakuwa na imani ya kutoa ma-

toleo, hivyo kuongeza uchumi wa
kanisa.

“Kwanza mapato yataongezeka
na yatakuwa salama na fedha
hazitaibiwa kwani zikifika benki zi-
nakuwa katika mikono salama, pia
tunakuwa tupo katika matumizi ya
teknolojia,” alisema Askofu Male-
kana.

Mhazini Mkuu wa Kanisa hilo
Jimbo la Kusini, Athanas Sigoma,
alisema mfumo huo umeanzishwa
ukiwa na malengo makubwa kwa
kutumia mabadiliko ya sayansi na
teknolojia.

Alisema kutokana na ukubwa
wa kanisa hilo awali wahasibu wa-
likuwa wakisafiri kwenda maeneo
mbalimbali kwa ajili ya kukusanya
sadaka wakiwa na vitabu vya risiti,
lakini baada ya mfumo huo wa-
naamini utaokoa fedha nyingi wal-
izokuwa wakizitumia.

Alisema: “Tuna zaidi ya makanisa
4,000, wahasibu kila siku walikuwa
wanasafiri kwenda maeneo mbal-
imbali, hivyo kwa sasa gharama
zinapungua kwani wengi watalipa
kwa njia ya simu tu kwa kutumia
mitandao ya simu.”
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RC aomba
msaada
malezi ya
yatima

Na Mwandishi Wetu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, ame-
waomba wadau kujitokeza
kuwasaidia watoto yatima na
wanaoishi katika mazingira
magumu.

Alitoa rai hiyo jana wakati
akikabidhi msaada wa tani
1.7 za mchele ukiwa na
thamani ya Sh. milioni 3.1
kwa vituo vya kulea watoto
yatima mkoani Shinyanga.

“Wakati wa mlipuko wa
ugonjwa wa corona watu
wengi waliokuwa wanasaidia
watoto yatima walisitisha
kutoa huduma, sisi kama
mkoa tukaona tuangalie
namna ya kusaidia ili watoto
hawa waendelee kuishi,”
alisema.

“Naomba wadau wajitolee
ili kusaidia watoto hawa
waweze kuishi na kuendelea
kusoma wakiwa na mahitaji
va vifaa vya shule,” al-
jongeza.

Telack alisema mkoa wa
Shinyanga una vituo vingi
vya kulelea watoto ikiwamo
Shirika lisilo la Kiserikali
la Agape ACP ambalo tayari
l[ishapewa msaada wa
vyakula, pamoja na kituo cha
Shinyanga Society Orphan-
age Centre kinacholea watoto
Wasio na wazazi.

Akipokea msaada huo kwa
niaba ya vituo vya kulelea
watoto yatima, Mkurugenzi
na Mwanzilishi wa Shinyan-
ga Society Orphanage, Ayam
Said, alimshukuru mkuu huyo
wa mkoa kwa ushirikiano
anaoendelea kuwapatia.

Alisema licha ya kupewa
msaada wa chakula, lakini
bado wanahitaji msaada
wa zana za kufanyia kazi ili
watoto wafanye kazi, wawe
watoto bora na baadaye
kuwa wafanyakazi bora wa
serikali.

Aliongeza kuwa Shinyanga
Society Orphanage Centre
haihitaji kuwa tegemezi na
kwamba wanaweza kulea
watoto vizuri endapo serikali
itawapatia zana za kufanyia
kazi kwa kuwa maeneo ya
kuzalisha chakula na mali
wanayo bali wanachohitaji ni
msaada wa trekta ili ku-
jitegemea.

Vituo vya kulelea watoto
yatima vilivyonufaika na
msaada huo ni Shinyanga So-
ciety Orphanage Centre cha
Mjini Shinyanga, Muvuma na
Peace Kahama Orphanage
Centre vya Mjini Kahama.
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Vijana wakivua samaki aina ya kambare katika Mto Kizinga, eneo la Mtoni Mtongani, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kitoweo nyumbani.

PICHA: MIRAJI MSALA

Abbasi ataka TaSuBa, THT
kushirikiana Kukuza vipaji

Na Anitha Jonas

KATIBU Mkuu Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Hassan Abbasi,
ameielekeza Taasisi ya Sanaa na
Utamaduni Bagamoyo (TaSuBa)
kuanza kushirikiana na Tanzania
House of Talents (THT), katika
mafunzo kwa vitendo kwa wa-
nafunzi wa muziki.

Dk. Abbasi alitoa agizo hilo
jana alipotembelea kituo hicho
kilichoko jijini Dar es Salaam,
kuangalia maendeleo ya vijana
wanaolelewa hapo.

THT ilianzishwa na Ruge Muta-
haba (sasa marehemu) kwa lengo

la kukuza vipaji vya sanaa ya
muziki kwa vijana na kuwajengea
uwezo wa kujiendeleza.

Akizungumza katika  ziara
hiyo, Dk. Abbasi, alisema wizara
inatambua mchango wa THT ka-
tika kukuza tasnia ya muziki na
inaheshimu vipaji vya vijana wa-
naolelewa na taasisi hiyo na pia
inafahamu maono ya mwanzilishi
wake kuhusu kuendeleza kituo
hicho, kwamba iko tayari kuwapa
ushirikiano.

“Nitaunganisha wadau wote
wenye nia na mapenzi mema
ya kukuza sanaa na kuendeleza
kituo hiki, nikiwamo mimi mwe-
nyewe ili tuwe walezi wa THT

kwa kipindi chote,” alisema Dk.
Abbasi.

Msimamizi wa Kituo hicho kwa
sasa, Kemmy Mutahaba, alisema
THT imekuwa ikifanya kazi kwa
takribani miaka 15 sasa, lengo
kubwa ni kuibua na kukuza vipaji
vya vijana katika tasnia ya muziki,
ili waweze kujikwamua kiuchumi.

“THT imekuwa ikilea vijana
katika misingi ya uzalendo kwa
kusimamia msemo huu wa mare-
hemu Ruge kuwa ‘Watu wenye
njaa ya mafanikio hawatazami
ukubwa wa changamoto, wana-
tazama ukubwa wa ndoto’,” alise-
ma Kemmy.

Mama mzazi wa Ruge, Christina

Mutahaba, ambaye ndiye mwan-
zilishi wa kituo hicho, alitoa ombi
kwa serikali kuendelea kutoa ush-
irikiano wa kukiendeleza ili kuishi
ndoto za mwanzilishi wake.

Akihitimisha ziara hiyo, Dk. Ab-
basi alisema serikali itaendelea
kushirikiana na kituo hicho.

Katika ziara hiyo, Dk. Abbasi
alitembelea studio ya kituo hicho
na kuahidi kutafuta wadau wa-
takaosaidia upatikanaji wa vifaa
ambavyo ni vibovu.

Pia aliwasihi kushiriki katika
Tamasha la Serengeti Music and
Arts linaloandaliwa na serikali na
linalotarajia kufanyika Desemba
26, mwaka huu.

St. Mary’s kKumwenzi Rwakatare Kitaaluma

Na Mwandishi Wetu

SHULE za St. Marys zimeahidi
kuendelea kufanya vizuri kitaalu-
ma na kusimamia maadili mema
kama sehemu ya kumwenzi mwa-
sisi wake, Marehemu Getrude
Rwakatare.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi mmoja
wa wakurugenzi wa shule hizo,
Dk. Rose Rwakatare, kwenye ma-
hafali ya shule ya awali Tabata ji-
jini Dar es Salaam.

Alisema watahakikisha taalu-
ma nzuri iliyokuwa ikitolewa na

shule hizo wakati wa uhai wa Dk.
Rwakatare inaendelea kutolewa
kama kawaida.

“Sisi  wakurugenzi tulikuwa
kwenye shule hizi tangu mwan-
zilishi akiwa hai, hivyo tutazisi-
mamia vizuri msiwe na wasiwasi
hazitatetereke kitaaluma hata ki-
dogo,” alisema Dk. Rose Rwaka-
tare.

Pia aliwashukuru wazazi kwa
kuendelea kuiamini shule hiyo
na kupeleka watoto wao akiahidi
kuwa shule zitaendelea kuwalea
katika maadili mema kama al-

ivyokuwa akisisitiza mwanzilishi
wa shule hizo.

“Hapa watoto wenu wako se-
hemu sahihi watapata elimu bora
siku zote na nyinyi ni mashahidi
namna shule hizi zinavyoende-
lea kufanya vizuri kitaaluma kwa
sababu tumejipanga kufanaya
makubwa,” aliahidi Dk. Rwaka-
tare.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Thomas Balilemwanaye, ali-
washukuru wazazi kwa kuende-
lea kuiamini shule hiyo huku aki-
waahidi kuendelea kuwapa elimu

bora na kusimamia maadili mema

“Kwa sababu mmetuamini
nawaahidi hatutawaangusha
tutaendelea kuchapa kazi ku-
hakikisha shule inaendelea ku-
fanya vizuri kitaaluma na shule
hii itaendelea kuwa chaguo sa-
hihi kwa wazazi kwa sababu tuna
walimu mahiri sana na mazingira
yetu ni mazuri,” alisema.

Alisema jambo lingine wanalo-
jivunia ni uongozi mahiri ambao
umewawekea mazingira mazuri
na kuwafanya kufanya kazi zao
kwa ufanisi.
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MWANGA WA JAMII

Hongera mawaziri wateule,
jamii inasubiri vitendo zaidi

RAIS John Magufuli jana alikamilisha uteuzi wa Baraza la
Mawaziri likiwa na sura nyingi mpya huku baadhi ya vigogo
waliokuwa katika baraza lililopita wakiachwa.

Katika baraza hilo, wamo waliokuwa makatibu wakuu wa
wizara ambao wameteuliwa kuwa mawaziri katika wizara
nyeti zinazolingana na taaluma zao. Pia Rais ameanzisha
wizara mpya ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari.

Mawaziri wapya hao waliokuwa makatibu wakuu ni Dk.
Dorothy Gwajima anayekuwa Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Mhandisi Leonard Cha-
muriho anayekuwa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi. Dk. Faus-
tine Ndugulile ameteuliwa kuwa Waziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari.

Kabla ya hapo, Dk. Gwajima alikuwa Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais (TAMISEMI) anayeshughulikia Afya wakati Mhandisi
Chamuriho alikuwa Katibu Mkuu wa iliyokuwa Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano.

Pia kuna sura mpya na nafasi zao kwenye mabano kama
vile Prof. Kitilla Mkumbo (Ofisi ya Rais Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe (Viwanda na Biashara), Prof. Adolph Mkenda
(Kilimo) na Mashimba Ndaki (Mifugo na Uvuvi). Pia wako
waliopanda ambao ni Jumaa Aweso (Maji) na Dk. Damas
Ndumbaro (Maliasili na Utalii).

Sambamba na wateule wapya na waliopanda, kuna
mawaziri ambao wamerejea kwenye nafasi zao. Mawa-
ziri hao ni William Lukuvi (Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi), Doto Biteko (Madini), Dk. Merdard Kalemani
(Nishati), Kapteni mstaafu George Mkuchika (Ofisi ya Rais-
Utumishi), George Simbachawene (Mambo ya Ndani ya
Nchi), Dk. Mwigulu Nchemba (Katiba na Sheria), Selemani
Jafo (Ofisi ya Rais- TAMISEMI) na Jenista Mhagama (Ofisi ya
Waziri Mkuu - Sera, Uratibu, Bunge, Kazi na Watu wenye Ul-
emavu).

Licha ya kuwapo kwa mchanganyiko wa mawaziri wa
zamani na wapya, katika naibu mawaziri, zimeibuka sura
mpya ni za vijana wengi ambao wanaandaliwa kuwa vion-
gozi wa miaka ijayo kama Rais alivyoahidi kuwafikiria vi-
jana zaidi katika serikali yake.

Kwa hali ya kawaida, baraza jipya limeonyesha picha
halisi kwamba Rais amedhamiria kuhakikisha anatekeleza
yale yote aliyoyaahidi kwenye kampeni za uchaguzi mkuu,
mengi yakiwa yameainishwa katika Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Wateule hao, kwa mantiki hiyo, wanapaswa kutam-
bua kwamba Rais amewaamini kuwa wana uwezo katika
kutekeleza majukumu yao kupitia wizara watakazoziongo-
za ili kuleta mageuzi ya kweli ya kiuchumi, hasa kipindi hiki
ambacho Tanzania iko katika uchumi wa kati.

Mawaziri hao na manaibu wao, ni lazima pia watambue
kuwa kuna kundi la watu wengi ambao walikuwa katika
baraza lililopita na sasa wameachwa kwa sababu mbalim-
bali, hivyo wanapaswa kuchapa kazi na kuleta matokeo ya
kweli kulingana na matarajio ya aliyewateua.

Kwa ujumla, kuna matatizo mbalimbali katika kila sekta -
iwe ya kiuchumi na kijamii. Mawaziri walioteuliwa pamoja
na manaibu wao, wanapaswa kuhakikisha wanatatua kero
za wananchi kwani iwapo watashindwa, wataondolewa na
nafasi zao kuchukuliwa na wengine.

Tunawatakia kila la heri katika utekelezaji wa majukumu
yao, huku wakitanguliza mbele maslahi ya taifa na kutam-
bua kuwa wameingia katika nafasi hizo kwa ajili ya kuwatu-
mikia wananchi na si kujinufaisha.
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Wajasiriamali kumbukeni vifungashio

MWONEKANO wa bidhaa un-
aweza kumfanya mteja akavutiwa
na kununua au asinunue. Hiyo ni
kwa sababu mbalimbali ikiwamo
vifungashio ambavyo kimsingi ni
vya muhimu katika biashara.

Vifungashio vina kazi ya kuk-
inga bidhaa isiharibike, kuvutia na
kushawishi, kuwasaidia wateja ku-
fanya uamuzi, na vinasaidia kuto-
fautisha bidhaa sokoni kwa alama
ya biashara au muundo uliotumi-
ka kuvitengeneza.

Kwa hali hiyo, ni lazima itam-
vutia mnunuzi, kuamini ubora wa
bidhaa iliyomo ndani ya inafanya
kazi ya kutoa maelezo ya bidhaa.
Hapo ndipo unapokuja umuhimu
wa vifungashio.

Hata mafunzo mbalimbali am-
bayo hutolewa na Mamlaka ya
Chakula na Dawa (TDMA) kuhusu
ufungashaji bora wa bidhaa, huo-
nyesha umuhimu kwa kila mfan-
yabiashara na mjasiriamali kuzin-
gatia vifungashio vya bidhaa zake.
Wajasiriamali na wafanyabiashara
wanahimizwa kutumia vifungash-
io vyenye hadhi inayoridhisha
kama njia mojawapo ya kutangaza
vyema bidhaa zao ili kuvutia wa-
teja waweze kuzinunua.

Kimsingi, ili bidhaa iweze kum-
vutia mteja, wataalamu wa biasha-
ra wanasema, kuna umuhimu wa
kuwa tofauti na bidhaa nyingine,
kwamba ule upekee wa muundo
wa bidhaa ndio huvutia wengi.
Mjasiriamali na mfanyabiashara
wanatakiwa kuwa na kitu amba-
cho kitawapa utambulisho wao
sokoni. Kwa kuwa kufanya hivyo
ni rahisi kwa wateja kutambua
bidhaa sokoni kutokana na uto-
fauti wake.

Mfanyabiashara ~ anapokuwa
na vifungashio vya aina yake na

vyenye ubora, anakuwa katika na-
fasi nzuri zaidi ya kukabiliana na
washindani wake na kumwezesha
kupata soko kubwa ama kupata
wateja wengi. Huo ndio mwelekeo
ambao hata Makamu Mwenyekiti
wa Chama cha Wafanyabiashara
Wenye Viwanda na Kilimo Arusha
(TCCIA), Olais Mollel, anahimiza ili
wajasiriamali na wafanyabiashara
waweze kufanikiwa. Baadhi ya
wafanyabiashara na hasa wadogo,
wamekuwa na kawaida ya kuva-
mia biashara bila kuangalia soko
linataka nini na mwisho wa siku
wanajikuta wamekwama kupiga
hatua.

Ili kufanikiwa katika hilo, mkazo
zaidi unawekwa katika kuangalia
soko kwanza linataka nini ndipo
mtu aanzishe biashara, badala ya
kuanzisha tu hali ambayo itamfan-
ya ashindwe kupiga hatua.

Aidha, kwenye muundo wa
bidhaa, Mollel anataka mfanyabi-
ashara anapotengeneza muundo
wa bidhaa asiifikirie kama bid-
haa bali afikirie katika muundo
wa mtu kwa maana ya yule ata-
kayeinunua. Hivyo vifungashio
vya bidhaa vinatakiwa kufikisha
yjumbe ama kutoa utambulisho
fulani kwa watu wa aina fulani, ili
watakapoiona bidhaa iwe rahisi
kutambua kuwa bidhaa husika im-
etengenezwa kwa ajili yao.

Kwa maana hiyo, bidhaa in-
apoingia sokoni, wateja watai-
changamkia, hivyo jambo muhimu
ni mfanyabiashara kuangalia
washindani wake na kujifunza ku-
toka kwao, ili aweze kutengeneza
vifungashio vinavyovutia zaidi.

Vifungashio hivyo vinaweza ku-
sababisha bidhaa kufanya vizuri
sokoni, hivyo si vibaya mfanya-
biashara kuwekeza fedha nyingi

. bora siri ya mafanikio katika biashara

ili kuhakikisha vifungashio ama
mwonekano wa bidhaa zake una-
vutia wateja. Katika kufanikisha
hilo, wafanyabiashara wanashauri-
wa kutenga bajeti ya kutosha kwa
ajili ya vifungashio bora, ambavyo
vitatambulisha vyema bidhaa kwa
wateja na hivyo kupata soko la
uhakika.

Inaelezwa kuwa si vibaya kila
mjasiriamali na mfanyabiashara
wakajiweka katika upande wa
wateja kwa kujiuliza, kama wao
wangekuwa ni wateja wangeweza
kununua bidhaa ambayo hai-
jafungwa vizuri?

Hatua ya wao kujiweka kwenye
nafasi hiyo, inaweza kuwa njia mo-
jawapo ya kujifunza na kutambua
umuhimu wa kutengeneza bid-
haa ambazo zitakuwa katika vifun-
gashio vinavyotakiwa.

Kwa sasa wapo baadhi ya watu
wanaofanya biashara ya kuuza da-
gaa wa kukaanga kutoka Mwanza,
wapo wanaowafunga katika mifu-
ko ya nailoni, na wengine hutumia
vifungashio vyenye mifuniko. Ni
imani kwamba yule anayetumia
vifungashio vyenye mifuniko,
anaweza kupata wateja wengi
zaidi kuliko anayeweka ndani ya
mifuko ya nailoni na kupeleka
sokoni.

Wote wana vifungashio, lakini
jambo la msingi ni vile ambavyo
ni bora na vinavutia wateja na
kujihakikishia kuwa na soko la
uhakika na hivyo kuweka kupanua
biashara na kuwa kubwa zaidi.

Inawezekana upatikanaji wa vi-
fungashio bora vya bidhaa likawa
ni tatizo kwa wafanyabiashara
wadogo kutokana na gharama
yake, ama kwa sababu nyingine,
lakini suala la kuboresha bidhaa ni
muhimu.
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Watanzania sio
wajinga wala
wapumbavu
kushindwa kupima
ushahidi utakao-
tolewa. Kwa
namna ghilba hizi
zinavyofanywa,
kuna dhana kuwa
kuna maadui wa
nje ima wanaowa-
tumia wahusika au
wahusika kutafuta
watu wa kuwa-
tumia ili kufikisha
malengo yao.

UMEKUWA na
kampeni za maku-
sudi za kupotosha

kweli baada ya kui-
sha uchaguzi mkuu wa 2020 za
kuichafua, kuihujumu na kuis-
ingizia Tanzania. Nasema hivi
kutokana na wahusika kutotoa
ushahidi wowote unaoingia ak-
ilini kutokana na tuhuma zina-
zoendeshwa na baadhi ya Wa-
tanzania.

Mfano hivi karibuni, nilihud-
huria mjadala kupitia zoom juu
ya mashambulizi ya kigaidi huko
Mtwara yaliyofanywa na magaidi
toka Msumbiji. Tofauti na mijada-
la niliyowahi kuhudhuria, huu
ulionyesha wazi namna ya wali-
ouandaa walivyolenga kulaumu
serikali kwa “kutoshughulikia”
kadhia hii jambo ambalo, hadi
sasa, sijui kama lina chembe ya
ukweli ikizingatiwa kuwa Tanza-
nia haijawahi kuacha kuwalinda
wananchi wake. Isitoshe, madai
yaliyotolewa ni makubwa mno

na kuua watu ukiachia mbali ku-
ingiza silaha za kivita nchini.
Katika  mjadala  husika,
waandaaji  walijigeuza wajuaji
na wasemaji wa kila kitu huku
wengine tukiachwa. Nilishangaa
walivyokuwa wakiteua wauli-
zaji na wajibuji maswali. Yupo
mmoja, aliyetoa paka kwenye
kapu. Alisema “ni mimi (alitaja

Mnaichafua Tanzania
kupata nini jamani?

jina lake) nataka kuuliza swali.”
Aliruhusiwa kuongea alivyotaka
akitupa madongo yake kwa seri-
kali bila chembe ya ushahidi kiasi
cha kutuacha wengi vinywa wazi.

Kuonyesha upande mmoja,
hapakuwapo na msemaji wa
serikali wala ushahidi kuwa wali-
itaarifu ikakataa kutoa maelezo
au kutuma msemaji wake.

Kwa watu hawa, madaraka
hayana maana; wala demokrasia
haileti maana bila ya wao kuwa
kwenye ulaji. Ama kweli mvunja
nchi ni mwananchi! Kama tut-
akuwa wakweli, Watanzania hata
kabla ya kufanya uchaguzi wal-
ionyesha kuridhishwa na uon-
gozi wa awamu ya tano ambao
kwa kipindi hiki, wamechagua
chama tawala kiasi cha kuufuta
upinzani, kwa kuazima maneno
toka kwa rafiki yangu Mzee Pius
Msekwa. Kama nilivyowahi kuse-
ma huko nyuma, hii inatokana
na serikali kujibu karibu kero
zote zilizowasumbua Watanza-
nia tangu kupata uhuru kimsingi,
ushindi huu haukusababishwa
na kuiba kura au njama yoyote
zaidi ya utendaji uliowaridhisha
wapigakura. Pamoja na ukweli
huu kujulikana, bado wapo wa-
naoendelea na wimbo ule ule
wa kutaka uchaguzi uonekane
uliibiwa bila kutoa hata chembe
ya ushahidi. Kulalamika ni haki
ya wahusika; kudanganya na ku-

zua si haki. Leteni ushahidi; tuhu-
kumu. Watanzania sio wajinga
wala wapumbavu kushindwa
kupima ushahidi utakaotolewa.
Kwa namna ghilba hizi zinavyo-
fanywa, kuna dhana kuwa kuna
maadui wa nje ima wanaowa-
tumia wahusika au wahusika
kutafuta watu wa kuwatumia ili
kufikisha malengo yao.

Kinachoendelea hata kama
kitavikwa kila aina ya sifa za
kidemokrasia hakilisaidii taifa
wala wale walioko nyuma ya
mpango huu ambao mwisho
wake ni hasara. Wahusika wange-
peleka madai yao kwenye mam-
laka husika. Huko nje hakuna
msaada wala jibu la tatizo. Madai
ya kuibiwa kwa uchaguzi yawe
yamsingi au vinginevyo si mapya
wala si tatizo kwa Tanzania wala
Afrika tu. Hivi karibuni, kwenye
uchaguzi uliopita nchi ya Mare-
kani inayojisifia kauwa mwalimu
wa demokrasia duniani, yalizuka
madai ya kihuni na yasiyo na
msingi wala mashiko ambapo
rais anayeoondoka alishindwa
vibaya. Kwa msingi huo, licha ya
kukataa kumpongeza mpinzani
wake aliyemshinda kihalali, bado
analalamika kuwa aliibiwa ushin-
di wakati serikali yake ndiyo iliyo-
simamia uchaguzi husika.

Kwa wanademokrasia wa
kweli, kushinda na kushindwa si
sababu za kubomoa, kuzushia au

kuijengea nchi uhasama kwa kui-
tangaza vibaya. Kila mtu ana nchi
moja aliyopewa na Mungu, yaani
alipozaliwa bila kuomba wala ku-
jaza fomu. Wahusika wanaweza
kupata uraia nje japo uraia wa
karatasi thamani yake ni ndogo
ikilinganishwa na ule wa kuzali-
wa. Ndiyo maana ukiishi ughai-
buni huachi kuonyeshwa kuwa
wewe ni wa kuja na huwezi kuwa
na haki sawa na wazawa kwa vile
wanajua una kwenu. Kwa kuzin-
gatia hili, wanaoichafua, kuizush-
ia na wanaoidhalilisha Tanzania
wanafanya hivyo ili kupata nini
zaidi ya hasara?

Kitu kinachoshangaza ni ile
hali ya wanaotuhumiwa kutoa
hata nafasi kwenye kuunda
serikali ambayo wahusika wal-
ishindwa kuchaguliwa kwenye
uchaguzi. Kwa upande wa Zan-
zibar, umeonyesha mfano wa
kuwa kinachogombaniwa si
kweli. Kwani, kama wahusika
walishindwa na wakakaribishwa
kwenye  serikali = wanacho-
tafuta cha mno ni nini zaidi ya
kuichafua Tanzania bila sababu
za msingi?

Tuhitimishe kwa kushauri
Watanzania tuwe wazalendo.
Tanzania ndiyo nchi yetu pekee.
Kwingine hakuna jibu; na kama
lipo ni la muda. Wanaoichafua
Tanzania wanafanya hivyo ku-
pata nini?

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Mnyukano huu
unafanana na
wagonjwa waliok-
wenda hospitali
wakisindikizwa na
watu wasiofahami-
ka katika familia
Zao, na kupokewa
na Kisha kufik-
ishwa kwa daktari
aliyewapima na
kuwalaza wodini,
na kuendelea ku-
wahudumia kama
wagonjwa wake.

BARA ya 78(1) ya Katiba ya

Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania ya Mwaka 1977, in-

asema: “Kwa madhumuni ya
uchaguzi wa wabunge wanawake,
waliotajwa katika ibara ya 66(1)(b),
vyama vya siasa vilivyoshiriki ka-
tika uchaguzi mkuu, kwa kufuata
utaratibbu uliowekwa na kupata
angalau asilimia tano ya kura zote
halali za wabunge, vitapendekeza
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
majina ya wanawake kwa kuzin-
gatia uwiano wa kura ambazo kila
chama kimepata katika uchaguzi
wa wabunge.”

Ibara hii kwa sasa ndiyo gumzo
kwa Watanzania walio wengi wa-
naojishughulisha na ufuatiliaji wa
siasa nchini, zikihusisha uchaguzi
wa wabunge wanawake wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA). Wabunge hawa
hujulikana kama wa viti maalumu,
ambapo chama hicho kilipata sifa
ya kuwa na wabunge hao 19.

Gumzo hilo liliibuka mara tu
wabunge hao wakiongozwa na ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake la CHADEMA (BAWA-
CHA), Halima Mdee, kuapishwa
Novemba 24 na Spika wa Bunge,

Job Ndugai mjini Dodoma, nje ya

Bunge.
Suala la kuapishwa nje ya Bunge

lilielezwa vizuri na Spika Ndugai,
kuwa kuna kanuni zinaruhusu
ambazo zilipitishwa na Bunge la
11, ingawa chini chini malalamiko
yaliendelea hata kuwekwa wazi
na Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, kuwa si sawa,
kwani kilichofanyika ni sawa na
kuapishwa gereji, huku Ndugai
akihimiza kuwa suala ni kuapa
mbele ya Spika, kokote kunakofaa.

Hata hivyo, baada ya kiapo hi-
cho na Kamati Kuu ya CHADEMA
(CC) kukana kushiriki kuwateua,
kwa maana kwamba Katibu Mkuu
wa chama hicho, John Mnyika,
hakujua kilichotokea ingawa Mku-
rugenzi wa NEC, Charles Mahera,
alingangania kukabidhiwa maji-
na hayo na Mnyika, CC ikawavua
uanachama wabunge hao.

Lakini wakati ikichukua hatua
hiyo kali na ngumu, ikiungwa
mkono na BAWACHA na Baraza
la Wazee CHADEMA (BAZECHA),
bado Ndugai ameshikilia kuwa
walioapa ni wabunge halali na wa-
taendelea na shughuli za Bunge
ikiwa ni pamoja na kupata stahiki
zao za kibunge.

Na baada ya maneno kuongeze-
ka, Mdee akajitokeza kwa niaba
ya wenzake, na kusema watakata
rufaa Baraza Kuu la CHADEMA
kupinga adhabu hiyo na endapo

watashindwa, hawatang’ang’ania
ubunge, ingawa alisisitiza wa-
taendelea kuwa wanachama wa
chama hicho.

Mnyukano huu unafanana na
wagonjwa waliokwenda hospi-
tali wakisindikizwa na watu wa-
siofahamika katika familia zao,
na kupokewa na kisha kufikishwa
kwa daktari aliyewapima na ku-
walaza wodini, na kuendelea
kuwahudumia kama wagonjwa
wake.

Majumbani, familia hazijui
kama ndugu zao wanaumwa na
wamefikishwa hospitalini na kula-
zwa. Daktari hana haja ya kujua
wamefikafiaje hapo, kwa kuwa
anawaamini wafanyakazi wake
wa mapokezi.

Hivyo mwenye siri ya kujua
kilichowafikisha wagonjwa hospi-
talini hapo na hata kuamwona dak-
tari, anayebaini wanaumwa kiasi
cha kuwalaza, ni mtu au watu wa
mapokezi. Wagonjwa ni wabunge
hao 19, watu wa mapokezi ni NEC
na daktari ni Ndugai. Hivyo kwa
gumzo linaloendelea, Daktari
Ndugai hana makosa kabisa na
hana haja ya kubishana na ndugu
wa wagonjwa, kwani anaona wana
sifa ya kulazwa (kuingia bungeni),
halikadhalika familia hazina saba-
bu ya kumtolea macho, kwani ana

Wabunge CHADEMA
wasitutoe macho

huruma ya kidaktari.

NEC ndiyo inapaswa kujibu
iliwapokeaje wabunge hao, nani
alikabidhi majina hayo na ha-
timaye kuapishwa, huku uon-
gozi wa CHADEMA ukiwa hauna
habari, kwani Katiba inautaka
uteue majina na kuyapeleka NEC.
NEC haina mamlaka ya kuorod-
hesha majina na kuyapeleka bun-
geni kuapishwa.

Kama ni kweli majina hayo
yalitoka kwa Katibu Mkuu wa
CHADEMA tena baada ya kikao
cha CC, je, NEC ilishindwa nini
kuthibitisha kabla ya kuyapeleka
bungeni? Hakuna kinachoshindi-
kana, kama ilivyotokea Novemba
30 kwenye mechi ya Ligi Kuu ya
Soka Bara katika uwanja wa Kum-
bukumbu ya Karume, Musoma,
ambapo lilitokea kosa likarekebi-
shwa na mambo yakaendelea.

Ilikuwa mechi kati ya Biashara
United Mara na Azam FC ambapo
mwamuzi kimakosa alipuliza kip-
enga cha kumaliza mchezo katika
dakika ya 89 badala ya 90, lakini
alipobaini saa imempoteza, akab-
adili uamuzi na mechi ikaendelea
mpaka kukamilika. Hakuna lililo-
haribika. Hili la CHADEMA lina
ugumu gani? Alamsiki!
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SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

AADA ya kumalizika
kwa uchaguzi mkuu
Oktoba 28, mwaka
huu, hatimaye wame-
patikana madiwani, wabunge
na wawakilishi ambao moja ya
majukumu yao ni kuwatumikia
wananchi waliowachagua kwa
kuwa wao ndio kiunganishi kati
ya wananchi na serikali.
Miongoni mwa hoja zina-
zotolewa pindi zinapotokea
kasoro katika utendaji ni ku-
jipima kama mhusika anafaa
kuendelea kuwa kwenye nafasi
anayoitumikia kwa wakati huo
na unaweza kuwa na msukumo
kutoka kwa mtu au kikundi cha
watu kulinganana na mahitaji
na kubwa zaidi msukumo un-

aweza kutoka kwa mwajiri.

Katika kujipima na kuachia mam-
laka ili kutoa nafasi kwa wengine wa-
naoona kuwa wanafaa huwa mara
nyingi ni kipimo cha kiongozi aliye
makini na baadaye wanajamii wa-
naweza kumkumbuka kwa ujasiri wa
kuikabili hali hiyo.

Katika mazingira ya aina hiyo, ni
dhahiri kuwa kila mmoja na hasa
wenye ofisi za umma au zozote ze-
nye kutoa huduma kwa umma, wa-
napopewa ushauri au mwaliko wa
kujipima, hicho ndicho huwa kipimo
kuwa wanajali kwa kiasi gani maslahi
ya wananchi walio wengi dhidi ya
maslahi binafsi.

Kiongozi anapopata fursa ya uon-
gozi anatakiwa kufanya hivyo kwa
niaba ya wananchi walio wengi; na
ili aongoze vyema kuna mkataba un-
aomwelekeza.

Mwanafalsafa Jean-Jacques Rous-
seau (1712-1778) katikac kazi yake ya
“The Social Contract (1762) aliwahi
kusema kiongozi anafanya yale anay-
oelekezwa na wananchi na si anayo-
taka yeye.

Kwa mtazamo rahisi tu, ni viongo-
zi wangapi hivi leo wanazingatia kau-
li ya mwanafalsafa huyo? Wengi
wamekuwa hawafuati makubaliano
baina yao na wananchi na kwa hali
hiyo, wanalazimika kuacha mamlaka
kwa wananchi wengine ili waongoze.

Hali hiyo inajibainisha kwa kuzin-
gatia kauli ya mwanafalsafa wa Kiin-
gereza, John Locke (1632-1704)

ambaye alisema kiongozi mzuri
anatakiwa awe na kumbukumbu
ya makubaliano yake na wananchi
moyoni mwake, vinginevyo aachie
mamlaka au kwa maneno mengine
aachie ngazi.

Kwa kiwango kikubwa, viongozi
wanatakiwa kujiangalia kwenye kioo
kuhakiki kiwango cha uzalendo wal-
io nao. Hapo ndipo panapotakiwa
kujiangalia kama wanafaa kwenye
nafasi zao za utumishi au la.

Jambo linalogomba hapo ni dha-
na ya utumishi maslahi badala ya
utumishi wa umma kwa kufuata
maelekezo ya mikataba baina yao na
wananchi.

Katika nchi ambayo inaamini kwe-
nye mfumo wa demokrasia utendaji
unaoonyesha kwenda kinyume cha
mahitaji yanayofungamanishwa na
demokrasia ambayo ni uhuru kwa
mwananchi kushiriki moja kwa moja
katika kujadili na kutoa maamuzi
kwa mambo yote yanayoihusu jamii
na yeye mwenyewe unakuwa ni
utendaji batili. Hali hiyo inamaanisha
kuwa, kila mtu angependa kushiriki
yeye binafsi, lakini kwa kuwa idadi ya
watu ni kubwa mno na hivyo kuwa
ni vigumu kuwakutanisha wote kwa
pamoja, kwa sababu si rahisi ku-
waweka watu wote kwa pamoja se-
hemu moja kujadili yanayowahusu.

Kwa kuzingatia hali hiyo, ndani
ya mfumo wa kidemokrasia ndio
unakuwapo uwakilishi  kupitia
Bunge ambao unamaanisha kuwa

walio wengi wanawachagua wach-
ache ambao wanawaamini kuwa
wana akili timamu na uwezo kama
sio ujuzi ili kuwawakilisha kwenye
kuyafanyia maamuzi na kupata
ufumbuzi wa matakwa na mabhitaji
yao.

Kimsingi, kupitia mfumo huu
haimaanishi kuwa utendaji wa
kidemokrasia unaweza kufanyika
kiholela bali ni namna ya ushiriki hu-
badilika au utendaji hubadilika kwa
kuwapa fursa wananchi kutoa na-
fasi ya ajira kwa wawakilishi kupitia
chaguzi ambazo mara nyingi huhes-
abika kuwa ni huru na za haki pia.
Chaguzi hizo ni huru na za haki kwa
maana hazina uchakachuaji.

Katika ajira hiyo wanatakiwa kulin-
da na kuwezesha majadiliano yaliyo
huru na yenye ukweli ndani yake na
katika mazingira ambayo hayatato-
fautiana na uwepo wa watu wale
wanaowawakilisha kwa kuzingatia
kuwa kama nafasi hiyo ingeweze-
kana kupatikana na wangekuwapo
ndani ya kumbi za bunge.

Katika mazingira hayo mbunge
au mwakilishi ambaye anaingia
ndani ya bunge na kwenda kinyume
na ajira aliyopewa na wananchi,
huyo wakati akijinadi kuomba ajira
hiyo alikuwa na yake moyoni kuwa
alikuwa anaomba kula si kura. Hawa
wa aina hii ni wengi na ndio wa-
naokiuka mikataba baina yao na
wananchi. Hawa ndio wachumia
tumbo.

Viongozi waliopewa dhamana watatue kero 2a wananchi

Majadiliano huru, haki na ukweli
Bungeni, vina lengo la kuikosoa seri-
kali ili iwatumikie vyema wananchi
walioiweka madarakani. Lakini
inapotokea majadiliano kutokuwa
kwenye mizania inayokubalika hilo
huifanya mioyo ya waliowapa ajira
kunyongonyea na kujikuta wakikata
tamaa na kujishika tamaa kwamba
walitoa ajira kwa wasiowajibika
kwao.

Ili kujiondoa kwenye maudhi kwa
waajiri (wananchi) ni kutumia uhuru
na demokrasia iliyopo kukubali ya-
nayokidhi matakwa ya waajiri na
kuyakataa yale yanayowaudhi wa-
naowawakilisha.

Kimsingi ni kwamba ajira ya uwak-
ilishi inatokana kwa wananchi hivyo
uwakilishi unapaswa kuongozwa na
matakwa ya wanaowakilishwa bada-
la ya kuongozwa na ushabiki usio
na tija. Ni muhimu kujenga fikra sa-
hihi kwamba watoa ajira wanatakiwa
kuheshimiwa pamoja na matakwa
yao chanya kwani wao wanabakia
wakiwa kimya wakiwa na subira
yenye heri lakini mambo yanapok-
wenda kinyume huwataacha kui-
kumbuka kauliya Martin Luther
King aliyowahi kusema: “Maisha yetu
huanza kuonekana hayana maana
pale tunapokuwa kimya wakati
mambo yasiyofaa yanaendelea ku-
fanyika mbele yetu.”

©® Kwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com
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UMAPILI iliyopita tulijadili
kwa kina mambo ya kuzin-
gatia kuanzia urafiki kwenda
uchumba ikiwa ni mchakato
wa kuelekea kwenye ndoa. Katika
mwendelezo wa safu hii, leo tut-
aangazia uchumba na mambo ya-
nayopaswa kuzingatiwa.

Kwanza kabisa, uchumba ni dara-
ja la kuingia katika ndoa na mchum-
ba huwa ni mmoja tu. Uchumba
una msimu na hautakiwi kuwa wa
muda mrefu. Uchumba unatakiwa
hudumu katika kipindi cha mwaka
mmoja na usizidi miaka miwili kabla
yandoa.

Yako mambo ya kujifunza zaidi
katika kipindi cha uchumba. Watu
wanaweza kutumia muda mrefu
wa kujifunza na kufahamiana wak-
iwa katika urafiki, lakini si katika
uchumba.

Kinachotokea kabla ya ndoa,
ndicho kitakachotokea wakati wa
ndoa. Mchumba wako akiwa na ha-
sira wakati wa uchumba, basi ujue
akiwa katika ndoa atakuwa zaidi.
Mchumba akiwa mwongo au akiwa
na tamaa, basi baada ya ndoa ataku-
wa balaa.

Pamoja kuwa mapenzi ni upofu,
ni muhimu kuchukua tahadhari
pale viashiria vibaya vinapojitokeza
wakati wa uchumba. Usilazimishe
uchumba kama huna hakika na
mchumba wako.

Waswahili wanasema “Heri ya
nusu shari kuliko shari kamili.” Uki-
olewa na mtu asiye sahihi, baada ya
ndoa utavuna maumivu. Uchumba
si ndoa bali ni hatua ya msingi ya
ndoa. Hivyo, uchumba huweza ku-
vunjika.

Makosa  yakifanyika  katika
uchumba, yanaathiri ndoa. Kwa
hiyo, ni muhimu kufanya maamuzi
makini katika uchumba. Mfahamu
vizuri unayemchumbia, kwani
waswahili wanasema “si vyote
ving'aavyo ni dhahabu.”

MAMBO YA KUZINGATIA

Yako mambo kadhaa ya kuzin-
gatia katika kipindi cha uchumba.
Kwanza kabisa, uwe na kusudi
maishani. Usifurahie na kuvutiwa
na sherehe za ndoa za wengine, bali
jiulize kwa nini unataka kuoa au ku-
olewa? Umejipangaje kuwa mume
au mke wa mtu? Si watu wote wana
sifa za kuwa waume au wake za
watu.

Pili, pata muda wa kutosha wa

kumfahamu mtu. Chunguza na jiri-
dhishe ikiwa ni pamoja na mila na
desturi. Pima upendo wake kama
niwa bandia. Upendo wa kweli
hauvutwi na mali, fedha, vitu au
mwonekano pekee.

Sura, cheo, elimu, umbo/sura visi-
we vigezo pekee katika kumchagua
mtu. Nenda mbali zaidi. Fahamu
haiba yake.

Tatu, mshirikishie Mungu kika-
milifu. Kupata mwenzi anayefaa ni
mtihani mzito. Usitumainie akili
zako. Huwezi kupata mwenzi anaye-
faa Mungu asipohusika. Mwenzi
mwema hutoka kwa Mungu.

Nne, epuka uamuzi wenye
mashinikizo. Kuoa au kuolewa
ni hiari. Usioe au kuolewa kwa
mashinikizo. Uamuzi makini una-
hitajika kwani uamuzi wa siku moja
unaweza kujenga au kubomoa mai-
sha yako yote.

Tano, zingatia muda. Tambua
wakati mwafaka wa kufanya ua-
muzi wa ndiyo au hapana kwani
hata katika hatua ya uchumba kuna
nafasi ya kufanya maamuzi thabiti.

Muda wa uchumba ni muda wa
kupokea majibu ya Mungu kwamba
ndiyo au hapana. Tambua tabia ha-
tarishi mapema.

Sita, pima uwezo wake wa ku-
fikiri, kushauri na kuamua mambo.
Maisha ni kusaidiana na kushauri-
ana. Haifai kuwa tegemezi kwa kila
kitu hata kwa mawazo. Pima uwezo
wa mchumba wako katika kufikiri,
kushauri na kufanya maamuzi.

Saba, epuka uchumba wa siri.

Washirikishe wazazi, walezi na
ndugu zako. Ndoa si jambo la siri,
hivyo kuchagua mwenzi ni wajibu
binafsi, lakini ni vyema kushirikisha
wazazi/walezi kwa ushauri zaidi.

Vijana wengi siku hizi hawashirik-
ishi wazazi au walezi wao mchakato
wa kumpata mwenzi, bali hushiriki-
sha uamuzi ambao wameyafanya
tayari. Hali hii imesababisha wazazi
au walezi wengi kuwa watekelezaji
wa uamuzi wa watoto wao badala
ya kuwa washiriki au washauri. Hali
hii imesababisha matatizo katika
ndoa za vijana wengi.

Nane,tengenezeni muda wa ku-
kutana na kuzungumza mambo ya
msingi. Kuzungumza ana kwa ana
kunasaidia kufahamiana zaidi. Huo
ni wakati kushirikishana hisia kila
mmoja alizo nazo na pia ni wakati
wa kuandaa mpango mkakati wa
ndoa. Huu pia wakati wa kuwekana
wazi kuhusu matarajio katika ndoa.

Tisa, pimeni afya. Ni muhimu
kujiridhisha kuhusu ukamilifu wa
afya ya mwili na akili. Hii itasaidia
kama kuna matatizo yafahamike na
kushughulikiwa mapema.

Kumi, ni wakati wa kujifunza
zaidi kuhusu masuala ya ndoa. Ny-
umba hujengwa kwa hekima, ufa-
hamu na maarifa. Bidii ya kujifunza
mambo yanayohusu taasisi ya ndoa
ni muhimu sana.

Wachumba wawe na kiu ya kufa-
hamu misingi, kanuni, na taratibu
za ndoa, kwani wakisha oana mai-
sha hayatakuwa kama walivyozoea.
Mfumo wa maisha unabadilika.

Mambo muhimu ya kuzingatia na kuyaepuka katika uchumba

Hivyo, wawe tayari kuyakabili ma-
badiliko.

UTAJUAJE KUWA NDIYE?

Jambo la kutambua kuwa uliyem-
chagua ndiye sahihi lina umuhimu
mkubwa sana katika maisha ya
uchumba hadi ndoa. Ni muhimu
kwa sababu anachukua sehemu
kubwa ya moyo na mawazo yako.

Pia utamtambua kwa sababu
ungjisikia amani na furaha moyo-
ni. Ngono, mali, fedha au vitu siyo
kipaumbele chake. Anakupenda
jinsi ulivyo, anatamani sana uwepo
wako na anapenda mawasiliano ya
mara kwa mara.

Utamjua pia akiwa anaonyesha
moyo wa kujali, anaonyesha hali
ya kuwa mvumilivu na subira, si
king’'ang’anizi wala mtu wa haraka
na papara na anaonyesha uwezo
wa kuchukuliana na hali yako. Sam-
bamba na hilo, anakuheshimu na
kujiheshimu, na anakubalika na wa-
zazi au walezi wako.

Mwisho kabisa, vijana hawana
budi kujiepusha na uhusiano hata-
rishi usio na tija katika maisha yao.

° Dk. Mlyuka ni Mchun-
gaji wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanzania
Marriage and Child Care Foun-
dation (TaMCare) asasi inayoji-
husisha na masuala ya ndoa na
malezi ya watoto. Kwa maoni na
ushauri wasiliana naye kwa ba-
ruapepe: info@tamcare.or.tz
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Ukall huchangia madhara kwa wasichana

WAKATI alipokuwa anarudi nyumbani,
akitokea tuisheni, mkaka mmoja wa
mtaani alimwita mahali pasipokuwa na
watu. Aliogopa kwenda, lakini yule mka-
ka akamshika kwa nguvu na kusogea
naye kichochoroni na kuanza kumshika
‘sehemu mbaya'.

Kitendo hicho alikitarajia. Wenzake
wengi mtaani wameshamsimulia habari
za kushikwa shikwa na kaka huyo, huku
akiwatishiwa kuwa wakisema kwa watu
atawaua. Wengine pia ameshawahi
kuwafanyia mchezo mbaya.

Bahati yake ni kuwa wakati alipokuwa
naye kichochoroni, kwa mbali walitokea
watu wazima na kusababisha huyo kaka
amuache aende zake kwa ahadi kuwa
kesho akitoka tuisheni wakutane mahali
hapa na asipotokea, siku nyingine akim-

NA HAMIS KIDAGO

0657 207168
LE QUIZ DU WEEK

1. Nyumbua kitenzi “Etre” kama maele-
kezo yanavyoonesha hapo chini.

Conditionnel
Présent
Je

Tu
ll/elle
Nous
\Vous
lIs/ells

Passé
]

Tu
ll/elle
Nous
Vous
lIs/elles

MAUJIBU YA WIKI ILIYOPITA

Le quiz du week - end
. Nyurkiberazi “Etre” kama maele-
kezo yanavyoonesha hapo chini.

Conditionnel
Présent
Je serais
Tu serais
II/elle serait
Nous serions
Vous seriez
lIs/ells seraient
Passé
J aurais éte
Tu aurais éte
II/elle aurait éte
Nous aurions été
Vous auriez éte
lIs/elles auraient ete

kamata atamuua.

Hilo linalomsumbua. Anaogopa kuuliwa
na anaogopa pia kufanyiwa ‘mchezo
mbaya’ na huyo mkaka ambaye wen-
zake wanamsifia kuwa anavuta bangi
na anaweza kumchoma mtu yeyote kisu
bila ya kukamatwa.

Lakini anawezaje kufungua ‘domo lake’
na kukueleza maswahibu hayo yaliyom-
kuta leo? Anaogopa. Kinachomwogope-
sha ni jinsi wewe mzazi wake utakavy-
olipokea jambo hilo na kumgeuzia yeye
mwenyewe kKibao na kumwangushia
kichapo.

Ndio, anajua hilo litatokea. Anajua
kuwa utamuuliza ilikuwaje akachelewa
tuisheni kiasi hicho mpaka akakutana
na huyo mkaka? Anajua lazima utahisi
hayo ndio mambo anayofanya siku zote
na ungemchapa tu. Historia ya malezi
yako haimpi ujasiri wa kukuambia. Ana-

QUIZ

2. Nyumbua kitenzi “Etre” katika “In-
finitif” présent na passé.

. Présent

Passé...

3. Weka kitenzi “Etre” katika Participe
présent na passe.

Présent.......
. Rasse.

4. Pangilia kitenzi “Etre” katika Impé-
ratif présent na passe.
Présent......

.

Nyurkitberazi “Etre” katika “In-
finitif" présent na passé.

. =Présent
RagsiE été

étre

. kitewgK&tre” katika Par
ticipe présent na passe.

. = rtesent
. = éRasse
ayant été

PaRkgitiazi “Etre” katika
Impératif présent na passe.
. =RBasent
soyons
soyez

. = dfasse eté
ayons éte
ayez été

baki amenyamaza akiugulia moyoni.
Siku ya pili anapoenda tuisheni, jambo
hilo bado linamsumbua akilini na najua
siku hiyo ndio siku ya kukutana na yule
mkaka. Anaamua kumsimulia mtoto
mwenzake anayesoma naye juu ya sua-
la hilo na mtoto huyo naye anamweleza
mwalimu wa tuisheni na mwalimu naye
analifanyia kazi kwa kuripoti polisi.
Ukiwa nyumbani, saa moja usiku, huku
ukiapia kwa miungu yako jinsi utakavy-
omwadhibu kwa kuchelewa kurudi
nyumbani mpaka saa hizo, unastuka
kuona polisi wamefika nyumbani kwako
na mwalimu wa tuisheni na kukusimulia
namna walivyoweka mtego wa kumpon-
ya mwanao asibakwe. Unaduaal

Haraka unamshika na kumkubatia

kwa hisia mchanganyiko wa hofu na
shukurani. Anashnagaa na kuangusha
chozi huku akihofia mwalimu na polisi

shaHeor N IA TS o

a2

Smer

@Mzamba et

c\\?—\‘“
KIDOGO

onokono gnaleta_
athari zipi kwa bin-
adamu?

wakiondoka tu lazima umchape. Lakini
leo humchapi, badala yake unaongea
naye vizuri na unamuuliza kwa nini
hakukuambia mapema? Hakujibu, anan-
yvaza kimya.

Akijibu nini? Kuwa aliogopa utamchapa
kama siku ile alivyokuambia kina John
wanamchezo wa kumchungulia na
ukamwambia yeye ndiye anayefanya
wamchungulie? Au akuambie umchape
kama ulivyomchapa kwa mambo men-
gine mengi alivyofanyiwa na kuamini
ana haki ya kukuambia?

Huu ni mfano tu wa sababu za watoto
wengi wanaobakwa, wengine kwa muda
mrefu. Kwamba ukali wa wazazi wao
wenyewe ndio chanzo cha kupatwa na
mikasa hiyo kwa kutowapa watoto hao
nafasi ya kuwaeleza yale yaliyowatokea
kwa sababu ya ukali wao unaowanyima
nafasi ya kuongea kirafiki.

_swATOTO
PAKA RANGI

Mazungumzo kati ya marafiki wawili
yalikuwa kama ifuatavyo;

Juma: Habari yako kijana?

John: Safi tu niambie,

Juma: Aiseee! Muda kweli naona
unaangaika na bodaboda tatizo nini
kwani?

John: Dah! Namsaidia huyu kijana
Raymond kutafuta Kiki za haraka aone-
kane kwenye gazeti eti.

Juma: Ooohhhh!! Kweli huyu mzima!
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

Na Flora Wingia

tatizo ba

ARIBU tena msomaji
|-< katika safu yetu hii ya

Maisha Ndivyo Yalivyo.
Nimepokea ujumbe mbalim-
bali toka kwa wasomaji wetu
kuhusu yanayowasibu. Wengi
inaonekana hawajui chanzo
cha matatizo yao pasipo ku-
funuliwa, kwani vyanzo vipo
ila hawavitambui.
Nitajaribu kutaja baadhi ya
vyanzo kwa kuvitolea mifano
kwa wale yaliyowakuta na
kwanini wanataabika leo.
Watu wengi tunaangalia na
kutafakari tatizo, hatutaki
kujua chanzo chake ni nini.
Ni mara nyingi tumejifunza
kwamba matatizo mengi
yanaanzia katika ulimwengu
wa roho (ule ulimwengu
usioonekana kwa macho ya
kibinadamu). Na pengine
wengine wamezaliwa na hayo
matatizo kwa kuambukizwa
toka tumboni mwa mama zao.
Lakini wengine wameyakuta
matatizo utotoni.
Hata hivyo chanzo kikubwa

NAWAZA KWA SAUTI
Na Salome Kitomari

cha matatizo yote ni nguvu
za giza. Yawezekana na ucha-
Wi, mapepo, mizimu, roho za
kurithi. Lakini katika matatizo
yote haya, kila tatizo lina
roho nyuma yake.

Yupo mama mmoja alikuwa
na pepo la udhaifu. Alikuwa
amepinda mgongo kwa miaka
18. Haikuwa udhaifu kama
udhaifu, bali ndani yake
kulikuwa na pepo la udhaifu.
Mwingine akawa na pepo
bubu, haongei. Mwanadamu
ataona ni kawaida tu, kumbe
nyuma yake kuna roho.
Walipoombewa walipona.
Tuangalie mafarakano kwe-
nye ndoa nyingi. Moja ya vy-
anzo ni pepo linalosababisha.
Zipo roho ambazo ni za tangu
kKizazi na kizazi. Usiangalie
tu kwamba ni mafarakano,
tafuta chanzo.

Matatizo mengine chanzo
chake ni dhambi. Unapoishi
maisha ya dhambi, unafun-
gulia mlango wa matatizo.

Ni kweli watu wanaombewa,

Usiangalie na kutafakari

tafuta chanzo

lakini mbona tatizo linarudi?
Maisha yako unaishije?
Dhambi ni mlango unaoruhu-
su mateso uliyo nayo.

Vipo vyanzo vingi vya
matatizo. Unaweza ukayasa-
babisha wewe mwenyewe.
Au matatizo ukasababishiwa
na vizazi vilivyopita. Lakini
yaweza kuletwa na watu
wako wa karibu waliokuzun-
guka.

Baba zetu, mababu na mabibi
walitenda dhambi, walishak-
ufa lakini sisi tumechukua
maovu yao. Kwa maneno
mengine tunachukua adhabu
ya dhambi waliyotenda.
Adhabu inatujia sisi kwa
sababu ni dhambi ambayo
haikutubiwa. Hakuna hata
mmoja aliyetubu kwa ajili ya
ile dhambi iliyotendwa na
vizazi vilivyopita. Au tusema
kwamba tunakula matunda ya
mti dhambi.

Pamoja na hayo, husukumwa
na chanzo (mzizi). Ili ulishu-

Jamii ishiriki kikamilifu
kupinga ukatili wa kujinsia

ESEMBA 10 ni kilele cha
D maadhimisho ya Siku 16

za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia ambazo zilianza No-
vemba 25, huku kila anayes-
huka kwa namna mbalimbali
akifanya jambo kuonyesha
kuungano mkono suala.
Katika siku hizo kuna kuwa
na visa mkasa vya wanawake
waliofanyiwa ukatili na jinsi
waliweza kujikwamua na ku-
songa mbele kimaisha, pasipo
kuziangalia changamoto, jam-
bo ambalo litakuwa ushuhuda
kwa wengine kuonyesha kuwa
inawezekana.
Katika maadhimisho haya,
changamoto mbalimbali
ziliibuliwa ikiwamo kushamiri
kwa wanaotendewa matukio
va kikatili kumaliza kesi ny-
umbani katika kupingana na
mkono wa sheria.
Miaka ya nyuma, kilio kikubwa
kilikuwa kukosekana kwa
sheria ambazo zinatoa adhabu
kali kwa wanaotenda matukio
va ukatili dhidi ya wengine.
Sasa sheria zipo baadhi ya
watu wanashirikiana na

waliowatendea ukatili kuzuia
mkono wa sheria.

Ilwapo watafanikiwa ku-
fikishwa mbele ya mkono

wa sheria, baadhi huharibu
ushahidi au kutokutoa kabisa,
jambo ambalo husababisha
kesi kushindwa kuendelea

na ikiendelea kwa ushahidi
uliotolewa haiwi na mwisho
mzuri.

Mifano inayotolewa ni kama
tukio la mama aliyekatwa
mkono na mumewe kwa
sababu ya wivu wa mapenzi.
Alishtaki polisi na watetezi wa
haki za binadamu wakaanza
kufuatilia kwa karibu, lakini
baadaye wawili hao waliele-
wana na mtetezi alivyofua-
tilia aliambiwa ni kiherehere
chake.

Kama haitoshi, tukio lingine
ni mke kusukumwa ghorofani
na kuvunjika taya na nyonga,
lakini baadaye alisamehe na
kuamua kutoendelea na kesi
pasipo kumjulisha mtetezi wa
haki za binadamu aliyekuwa
anafuatilia kwa karibu.
Lingine lililoibuliwa ni wa-

tetezi wa haki za binadamu
wa kiume kusingiziwa kuwa
na mahusiano na walalamikaji
hasa inapotokea aliyetendewa
ubaya ni mwanamke na kesi
iko kwa mtetezi mwanamume,
jambo ambalo linawavunja
moyo Kuwatetea wengine.
Malalamiko haya yako pia kwa
mamlaka zinazosimamia she-
ria kama polisi na zinazotafsri
sheria kama Mahakama zimeji-
kuta katika wakati mgumu kwa
kuwa wanaofungua kesi ha-
warudi au hawatoi ushirikiano
licha ya tukio kuwa kubwa.
Mathalani, mtoto alibakwa au
kunajisiwa na mwanafamilia,
vikao vya kifamilia vinafanyi-
ka, wanalipa faini za kimila

ni kumaliza kesi huku mila na
desturi zilitumika kuendeleza
maumivu kama baadhi ku-
tumia majani maalum yanay-
oheshimiwa kimila kuomba
msamaha au kutumia wazee
wa kimila.

Kwa mfano kwa kabila la
Wachaga jani linaloheshimiwa
na hutumika kuombea msama-
ha ni Isale na kimila mtu yeyo-

ghulikie tatizo liishe, chungu-
za mzizi wake. Na ili uukate
mti usiweze kumea tena

ni lazima uchimbue mzizi,
maana mzizi ndio chanzo cha
kuendelea kumea mti.
Mpenzi msomaji, kama babu
zetu walitenda dhambi, wal-
imwaga damu, waliua, lakini
hakuna mtu aliyewahi kutubu
uovu au dhambi hiyo, iwe
unajua au hujui pengine aliua
hakumweleza mtu yoyote,
lakini ile damu ilimwagika,
inaweza kuendelea kudai
kizazi hadi kizazi.

Hiyo ni kwa sababu hakuna
aliyewahi kutubu juu ya
dhambi hiyo. Unapotenda
dhambi leo, unapanda mti na
yale matunda unaweza usi-
vale, wala usipokee adhabu
wewe, wakapokea adhabu
watoto wako au wajukuu
zako.

Ndio maana hata Mungu
anasema katika maandiko
yake kwamba “Nami nawaba-
tiliza (anawalipiza) wana wa
maovu yao tangu Kizazi cha
kwanza kilichotenda dhambi
mpaka kizazi cha nne.”

Ipo misukosuko mingi ya
kimaisha inayowapata watu,
huku wengine wakidhani
wamerogwa kumbe katika

te aliyekukosea anapokuja na
jani hilo mbele yako moja kwa
moja unapaswa kumsamehe.
Unapopeleka kesi mahakamani
unakuwa umekwenda kinyume
cha utaratibu au makubaliano
yva kimila na jamii inayokuzun-
guka itakushangaa kukutenga.
Wengi wamejikuta katika
mazingira magumu kimaamuzi
kwa kuwa anaogopa kutengwa
na jamii yake inamlazimu
kuondoke kesi mahakamani au
polisi ili wamalizane nyumba-
ni, na iwapo watalazimishwa
kuendelea basi huharibu
ushahidi.

Kinachosahaulika ni maumivu
va kisaikolojia aliyoyapata
aliyetendewa ubaya huo,

na aliyekwenda kuona kuna
mwanya wa yeye kuomba
msamaha na mambo yakaisha
kienyeji bila mkono wa sheria
wa kwenda jela miaka 30 au
zaidi kumwondoka, jamba
ambalo halifai na halikubaliki
katika kuisimamia jamii.

Kwa sasa kutokana na kukua
kwa miundo ya upashanaji
habari na taarifa, matukio
yanapotokea husambaa kira-
hisi na kuripotiwa na vyombo
vya habari kila mahali.
Kutokana na hali hiyo, kuna
ongezeko la matukio ya ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake
na watoto ambayo yanaripoti-

kizazi chao, yapo mambo
yaliyofanyika pasipo wao
kujua yanaweza kuleta athari
katika maisha yao.

Kwenye koo kama za machi-
fu/watemi yalifanyika maaga-
no mengi ambayo yalifanywa
na watu ambao leo hawapo
duniani. Maagano kwa mfano
yva kufanya matambiko kila
mwaka. Mengine yvaliwekwa
kutoa kafara binadamu wen-
Zao.

Ndio maana katika baadhi ya
familia utasikia kila ikifika
mwezi au tarehe fulani kila
mwaka lazima mmoja wa
wanafamilia afe.

Anaweza kuugua ghafla au
akapatwa na ajali mbaya ili
mradi tu damu inamwagika
kutimiza agano lililowekwa
na mababu ambao leo ha-
wapo. Hizi ni athari zinazoto-
kana na chanzo.

Mpenzi msomaji wangu, leo
naishia hapa. Wiki ijayo ni-
taeleza vyanzo zaidi vina-
vyofanya watu wataabike
leo iwe ni kwenye ndoa,
afya au uchumi. Je, unayo
maoni, ushauri au kisa tu-
jadili kwa pamoja? Nitumie
0715268581. Namba hii pia
ipo WhatsAPP

wa na vyombo mbalimbali na
kwenye mitandao ya kijamii.
Ni wajibu wa jamii ku-
toyafumbia macho matukio
haya, ni lazima mkono wa she-
ria uwepo ili kutoa haki kwa
wote, ili kukomesha vitendo
hivyo kwamba anayetaka ku-
tenda kabla ya kufanya hivyo
akumbuke kuna kifungo cha
miaka 30 jela au zaidi.
Ushirikiano wa jamii ni
muhimu sana ili kuondoa
uwezekano wa kuharibu kesi,
kwa kuwa zipo kesi zimek-
wama kutokana na mashahidi
kutotoa ushahidi au mbinu ovu
kutumika kuharibu ushahidi.
Tunapokuwa na jamii yenye
watoto waliobakwa maana
yvake wameathirika kisaikolo-
jia na hali hiyo huwafanya
kutojiamini na kujiona nao ni
sehemu ya jamii na inawap-
enda.

Kama ni mtoto wa kiume ali-
yvenajisiwa maana yake ame-
haribiwa hataweza kuwa baba
wa baadaye jambo ambalo
halitakiwa kwa kuwa tunaua
kizazi cha baadaye, tunakuza
kizazi kisicho na maadili ya
kiafrika na zaidi ni kumkosea
Mungu na kufuru kubwa sana.

Tutafakari!
Mungu ibariki Tanzania.
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Henry Mbilinyi na
Bahati Hoza, ndio
wanaotupambia ukurasa
wetu leo. Ndoa ilifungwa
Kanisa la Kiinjili Ia
Kilutheli Tanzania

(KKKT), Dayaosisi ya
Iringa, Novemba 22,
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WEEKE

PENSI YA JEANS
ITAKUFAA ZAIDI

UNA wakati unataka kuvaa nguo
nyepesi ambazo zitakupa furaha
hasa siku za mwishoni mwa wiki.
Kwa mfano unataka kwenda
matembezini au kukutana na
ndugu, jamaa au marafiki ukiwa na mwone-
kano tofauti, lakini wenye mvuto zaidi.
Huna sababu ya kukata tamaa kwa kuhofia
kutazamwa vibaya, kwani kuna aina ya ma-
vazi yatakufanya upendeze.
Vazi la kaptula ya Jeans, inatosha kukupatia
furaha na mtazamo mpya unapoamua kuvin-
jari maeneo mbalimbali.
Kaptula ya Jeans ambayo mitaani wanaita
‘Pensi’ ni suluhisho tosha baada ya kucho-
shwa na suruali au nguo zingine ambazo
unaitumia muda mwingi wakati wa shughuli
za kikazi.

JINSI YA KUCHAGUA
Tafuta kaptula ambayo ina ukubwa unaolin-
gana na mwili wako, hakikisha inabana kiasi

ili kukuweka katika mtazamo mzuri.
Wengi wanapenda iliyoshonwa katika mtindo
wa kisasa ‘Model’ ambayo inabana kuanzia
kiunoni hadi mapajani.

KITAMBAA

Hakikisha nguo yako inatokana na kitambaa
cha pamba halisi. Kama mchanganyiko basi
tafuta ile ya pamba yenye asilimia 90 na
malighafi nyingine asilimia 10.

Hii inatokana na vitambaa vingi si halisi na
inaweza kukupa usumbufu wa kuongezeka
kwa ukubwa pale unapofua.

RANGI

Angalia rangi isiyong'aa sana kwa lengo la
kukupa uhuru wa kuvaa na nguo yoyote ile.
Jeans yenye rangi mpauko ni nzuri zaidi
kwani inamtoa mtu yoyote.

PIGILIA JUU
Unaweza kuvaa kaptula ya Jeans na nguo za
aina mbalimbali kama fulana, shati na jacketi.
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‘BULL RING

~ Peteyapua
LEVOIuDEINDE
mwanamke

MAPISHI

Na Mary Geofrey

NAMNA YA KUANDAA
YA MBOGA

SOSE]

SALADI ni chakula chepesi, kinakupa
nguvu za kutosha na kuzuia adha zinazo-
tokana na kushiba kupita kiasi.

Chakula hiki kina nyama kiasi ambayo
inaweza kukupa nguvu zaidi, hasa kwa
wale wanaopenda kula nyama katika
kila mlo.

Mabhitaji

Kabichi, nyanya, vitunguu, spinach,
pilipili hoho, Mafuta ya Oliva, Limao au
vinegar au ndimu, chumvi kiasi na Soseji

Namna ya kuandaa

Anza kuandaa soseji kwa kuzichem-
sha na maji, weka chumvi kiasi na acha
ziive.

Kata mboga za majani kwenye vipande

vidogo na weka kwenye sahani.

Kata nyanya, pilipili hoho, karoti kwe-
nye vipande vidogo, kisha changanya na
salad yako.

Kata soseji kwenye vipande vidogo na
changanya kwenye salad

Changanya vinegar, limao au ndimu
na mafuta ya Olive pembeni kwenye ba-
kuli kisha koroga vizuri hadi ziwe sawia.

Nyunyuzia mchanganyiko wa limao
au ndimu au vinegar na oil juu ya salad.
Nyunyuzia kuzunguka salad, usirundike
sehemu moja.

Weka chumvi kiasi kisha anza ku-
changanya

Kumbuka, salad inaliwa ikiwa ya ba-
ridi, hauna haja ya kupasha moto.

VAAJI wa pete ya ringi maarufu kama
‘Bull Ring’ umeanza kupata umaarufu
miongoni mwa wanawake katika nchi
za Afrika Mashariki.

Mapambo ya aina hii yanatumika kwa kiasi
kikubwa katika nchi ya India, lakini kutokana
na kupendwa na idadi kubwa ya watu, matumi-
zi yake yanaendelea kusambaa duniani kote.

Wataalamu wa masuala ya urembo, wanase-
ma uvaaji wa ‘Bull Ring’ upo kwa jinsi zote,
lakini wanawake ndio wanaoongoza hasa ku-
tokana na kupenda kujiremba zaidi.

UVAAJI WAKE

Kuna aina mbili ya uvaaji wa vipini vya ‘Bull
Ring’, wapo wanaopenda kutoboa chini ya pua
na kuna wale wanaopenda kuvaa ya kubandi-
ka.

Wanaopenda kuvaa ya kutoboa, ni lazima
kuhakikisha wanakuwa wasafi muda wote
hasa kwa kuzingatia pini inatengenezwa kwa
chuma, shaba au madini ya dhahabu.

Kwa ujumla, mlimbwende anaweza kuvaa
aina yoyote ya p ambo hili akaonekana na
mvuto wa kipekee.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

JINS

[ el
| (WTTH

ASWAHILI husema ‘umaridadi
huficha umaskini’ hii ni sentesi
nzuri kwa kutamkwa, lakini ina-
tafakarisha.

Katika kona ya nyumba, leo nataka tu-
angalie umaridadi katika usafi wa sofa kwa
sababu hili nalo ni kiungo muhimu cha
kung"arisha na kuleta mvuto ndani ya ny-
umba.

MPANGILIO

n

Na hili nalo kama ilivyo katika mambo
mengine kwenye nyumba, linahitaji usafi
tena kwa umaridadi wa hali ya juu hususani
kwa nyumba zenye familia kubwa.

Baadhi huwa hatuna utaratibu wa kusafi-
sha sofa zetu mara kwa mara pengine kwa
kutokujua vitu vinavyotumika kusafishia na
mahali pa kuvipata.

Sofa zikifutwa kawaida au kwa kutumia

maji matokeo yake huwa sio mazuri kwa
kuwa badala ya kung"ara huanza kuchafuka
na kuchakaa zaidi.

Kwa wale wanaomiliki sofa za vitambaa,
wanatakiwa kutumia njia sahihi zaidi ya
kusafisha badala ya kufuta kienyeji ili kuzi-
tunza zisiharibike kwa sababu kitambaa kiko
katika hatari zaidi ya kuharibika endapo uta-
ratibu mzuri hautafuatwa wakati wa kusafi-

YA KUSAFISHA SOFA LENYE KITAMBAA

sha.

Yapo maji maalum au kwa lugha ya kigeni
‘spray’ inayotumika kusafishia sofa hizo, ni
vyema ukaitafuta hiyo kwa sababu inapati-
kana kwa wingi madukani.

Lakini kabla ya kuanza kutumia, hakikisha
sofa zako zimepanguswa na kutolewa vumbi
iliyokuwa imeng"ang”ania kwa kutumia ki-
faa maalum cha kupuliza vumbi ama kwa
kutumia kitambaa kisafi.

Baada ya kusafisha kila kona, unatakiwa
kuanza kupulizia spray.

Kwa kuzingatia ujazo katika chupa hizo
maalum za maji ya kusafishia sofa, unaweza
kutambua utumie chupa ngapi na kwa sofa
ngapi hasa kulingana na ukubwa wa tatizo
japokuwa naamini moja inaweza kutosha
labda kama imechafuka kupitiliza.

Unachopaswa kufanya ni kupulizia kidogo
kidogo kwenye sehemu zilizochafuka na
wakati huo huo uwe unafuta na kitambaa
kisafi mpaka umalize.

Baada ya kumaliza kazi hiyo unaweza kuli-
acha likauke na hapo ndipo utaanza kuona
matokeo mazuri, kwa sababu mng ao wa
rangi yake utakuwa mzuri zaidi.

Kumbuka kwamba kufanya usafi huo ka-
tika sofa lako hauhitaji gharama kubwa sana
endapo utafanya mwenyewe, isipokuwa ua-
mue kutumia gharama kubwa kwa matakwa
yako kwa kutumia wataalamu wa kukodi.

Pia, kadri utakavyojenga utaratibu wa ku-
penda kusafisha sofa lako mara kwa mara
ndivyo hivyo gharama itazidi kuwa ndogo
kwa sababu hutatumia spray nyingi kama
ambavyo utasafisha zikiwa zimechafuka
sana.

DONDOO MUHIMU ZA KUFANYA FENICHA
/AKO ZIWE NA MATUMIZI ZAIDI YA MOJA

] 1 Meza ya kuwekea vipodozi in-
aweza iwe na hitaji zaidi ya moja

fl kama droo za kuhifadhia vitu
mbalimbali.

2:  Kitanda kiwe na droo za uvungu-
ni ambazo unaweza kuhifadhia
shuka, taulo na mablanketi ya
ziada.

Kabati la nguo, unaweza kuweka

droo za kuwekea nyaraka zako

y muhimu pamoja na kioo cha ku-

L jitazamia.

4:  Flemu za picha ukutani ziwe na
uwezo wa kuondoa na kuweka
picha muda wowote.
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOIKRASIA

BY ABDUL KINGO - 2020
SMS - 0621 412 879

WE’KAKA
TABU YOTE HIlI

SABABU YA BIA
ZAKO TATU
TU?

USAWA
HUU SIO
NDOGO

NILIGOMBEA ILI
NIPATE MSAFARA NA
KUPIGIWA VING'ORA

NISHAURI NIFANYEJE

NIPIGIWE KING'ORA
BARABARANI?

UGUA UPANDE
‘AMBULENSI"

MWENYE SHUGHULI
KAMA HAKUTAKI
S| UBAKI KWAKO!
UNALAZIMISHAJE?

NIBAKI KWANGU
ILI ASEME ETI"
NIMEMSUSIA
SHUGHULI?

CHUMBA CHA m

BONDENI
MAFURIKO YAKIPITA
HAYAKUACHI BILA
KIFUTA JASHO

\

KWENYE ‘STATASI’

YAKO MTU MZIMA
LEO UMEWEKA
NINI?...SEMA!

BADO ZIPO TU?
ITAKUWA ZINA-
ROHO YA PAKA!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

...MABAYA YAKE LAKINI MEMA ANAYO.
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HABARI KIMATAIFA

Waliokufa miaka 2,000 wapatikana

ROMA, Italia

WANASAYANSI wa mambo ya
kale wagundua mabaki ya wa-
naume wawili waliofariki dunia
katika mlipuko wa volkano ulio-
haribu mji wa kale wa Roma wa
Pompeii, karibu miaka 2,000
iliyopita.

Wataalamu hao walisema
maiti hizo zilikuwa za mwa-
naume ambaye alikuwa wa ha-

T
Urusi

dhi ya juu na mwingine alikuwa
na dalili ya kuwa mtumwa.

Mkurugenzi wa eneo hilo,
Massimo  Ossana, alisema
yawezekana watu hao walikuwa
wanatafuta hifadhi baada ya
kutokea mlipuko huo ambao ul-
iangamiza maelfu ya watu.

Mji wa Pompeii ulikumbwa
na mlipuko wa volkano kutoka
Mlima Vesuvius, katika mwaka
AD 79.

Mlipuko huo ulifunika mji wa
Pompeii kwa jivu la moto na
kusitisha shughuli za mji huo na
wakazi wake.

Kwa sasa mji huo umekuwa
chanzo muhimu cha wanakiolo-
jia katika utafiti.

Maofisa hao walisema mwa-
naume huyo tajiri alikuwa na
umri katika 30 na 40, ambaye
alipatikana akiwa na nguo ya ki-
fahari ya kujikinga baridi chini

ya shingo yake.

Mwanaume mwingine am-
baye alisemekana kuwa kati ya
umri wa miaka 18 na 23, mfupa
wake uliokuwa umevunjika ka-
tika mwili na kuashiria alikuwa
mtumwa aliyefanya kazi za
mkono. Miili yao iligeuka kuwa
kama matabaka na kuonyesha
kuwa ilikuwa imeingia kwenye
jivu hilo la volkano.

BBC

B

Wanaume wawili wa Kipalestina wakimbeba mtoto wa simba kwa ajili ya kuwaonyesha watoto wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Rafah,
kaskazini mwa ukanda wa Gaza jana. (PICHA: REUTERS)

Iran yakataa masharti mapya ya Marekani

TEHRAN, Iran

IRAN imesema haitakubali
masharti mapya aliyoyatoa Rais
mteule wa Marekani, Joe Biden,
kuhusu kufufua makubaliano ya
mpango wa kinyuklia wa nchi
hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Iran, Javad Zarif, alisema Mare-
kani inatakiwa kurudi katika
meza ya makubaliano ya mwaka
2015 kabla ya kufanyika mazun-

gumzo mapya.

Biden hivi karibuni alisema
atairudisha nchi yake katika
meza ya majadiliano ya mka-
taba wa kinyuklia na kuondoa
vikwazo, kama Iran itakapo-
fuata makubaliano ya mkataba
huo. Kila upande inaonekana
kutaka upande mwengine ku-
fuata masharti ya makubaliano
hayo kwanza.

Mwaka 2018, Rais wa Mare-
kani, Donald Trump, alijiondoa

katika mkataba huo ambao uli-
fanikiwa katika utawala wa Bar-
rack Obama.

Baadaye aliiwekea vikwazo
vikali vya kiuchumi vikilenga
biashara ya mafuta na sekta za
kifedha. Hata hivyo, Iran im-
epitisha viwango vya mpango
wake wa kinyuklia na kuibua
wasiwasi huenda itatengeneza
bomu la kinyuklia.

Akihutubia mkutano kupi-
tia mtandao ulioandaliwa na

Itali Alhamisi, Zarrif alisema
Marekani imekuwa ikikiuka
makubaliano ya Umoja wa
Mataifa wa kuondoka katika
makubaliano hayo.

“Marekani ni sharti kukoma
kukiuka sheria za Umoja wa
Mataifa,” alisema.

Alisema hatua hiyo inahitaji
majadiliano na kwamba taifa
hilo halina nafasi ya kuweka
masharti mapya.

BBC

kuanza
kutoa
chanjo
Covid-19

MOSCOW, Urusi

JOPO la wataalamu wa afya
nchini Urusi, limeanza kusam-
baza chanjo ya virusi vya
corona inayoitwa Sputnik V,
katika kliniki 70 zitakazotoa
huduma hiyo.

Tukio hilo litakuwa la
kwanza kubwa la utoaji
chanjo ya Covid-19 kufanywa
nchini humo.

“Raia walio kwenye kundi
lililo katika hatari ambao
katika kazi zao wanakutana
na waathirika wengi wa
virusi hivyo, wanaweza Kku-
pewa chanjo hiyo,” walisema
maofisa wa jopo hilo.

Jana maofisa wa afya katika
mji wa Moscow, walisema wa-
takaopewa chanjo hiyo katika
awamu ya kwanza ni watu
wasiozidi umri wa miaka 60,
huku watu wenye magonjwa
mengine, wanawake wajawa-
Zito na wanaonyonyesha
watoto hawatapewa chanjo.

Meya wa Moscow, Sergei
Sobyanin, aliandika katika
tovuti yake binafsi kuwa watu
wengi wamejisajili kupatiwa
chanjo hiyo.

“Katika saa tano zilizopita
watu 5,000 wamejisajili kwa
chanjo hiyo, walimu, madak-
tari, wafanyakazi wa jamii na
wale ambao leo hii wanayaha-
tarisha maisha yao zaidi.”

Utoaji wa chanjo hiyo
umeanza, wakati nchi hiyo
imeweka rekodi ya maam-
bukizi ya watu 28,782 kwa
siku moja. Idadi hiyo imefiki-
sha watu 2,431, 731 wamepa-
ta virusi hivyo tangu kuanza
kwa janga hilo la virusi vya
corona. Licha ya ongezeko la
maambukizi, Urusi haijaweka
vikwazo vyovyote kwa raia
wake kama inavyofanya nchi
zingine za Ulaya.

Mwezi uliopita Wizara ya
Ulinzi ya Urusi, ilitangaza kue-
ndesha operesheni kubwa ya
utoaji chanjo kwa wanajeshi
400,000 na mwishoni mwa
mwaka huu.

DW

Marekani kuwaondoa wanajeshi wake Somalia

WASHINGTON, Marekani

HATUA ya Rais wa Marekani,
Donald Trump, kuwaondoa wa-
najeshi wa Marekani nchini Soma-

lia, katika muda wake wa mwisho

imewashangaza wengi.

Seneta Ayub Ismail Yusuf, mwa-
nachama wa kamati ya masu-
ala ya mambo ya kigeni nchini
Marekani, alisema katika taarifa

muhimu  katika

yake kuwa uamuzi wa Trump wa
kuondoa wanajeshi hao, wakati
mapambano
dhidi ya wanamgambo wa Al
Shabaab pamoja na mtandao wao
wa kigaidi ni kitendo cha kujutia.

mafunzo na ushauri.

Yusuf alisema wanajeshi wa
Marekani wamechangia kiasi ki-
kubwa jeshi la Somalia kwa kutoa

Hata hivyo, serikali ya Somalia
bado haijatoa tamko lolote kuhu-

su uamuzi huo uliotolewa juzi,
ambao utawahusiha wanajeshi
kuondoka

700 watakaoanza
kuanzia Januari 15 mwakani.

Dw
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

Unapokuwa tayari
kufanya kazi za
kujitolea kwa bidii
na maarifa katika
maeneo mbalim-
bali, utakutana

na watu wa kada
tofauti na wenye
uzoefu. Ingawa

ni kweli hupati
kipato unachoki-
hitaji kwa wakati
huo, lakini bado
unakuwa na fursa
ya Kujitengenezea
mtandao muhimu
wa watu wa-
naoweza kukufaa
katika safari yako
ya kutafuta ajira.

EHEMU hii ni mwendelezo
wa makala iliyopita juu ya
umuhimu wa kujitolea. Kwa
kifupi nilieleza namna mbhit-
imu anavyoweza kujitolea kufanya
kazi ya kitaaluma, badala ya kusubiri
kuajiriwa au kupita ofisi moja hadi
nyingine kwa ajili ya kutafuta kazi.

Mhitimu wa chuo cha ualimu kwa
mfano, wakati akisubiri ajira ya ual-
imu, anaweza kuomba kujitolea ku-
fundisha katika shule ya kata iliyoko
ameongeza kundi la Watanzania wa-
takaomfahamu, maana wanafunzi
huwa hawabaki kuwa wanafunzi siku
zote, bali huweza kuwa watu wenye
nyadhifa kubwa zaidi, huko mbeleni.
Kwa hiyo kwa kuwafundisha tayari
utakuwa umejitengenezea pia hazina
ya baadaye, japo lengo la kujitolea
halipaswi kulenga kujiwekea hazina
ila ikiwapo hatuachi kuitumia.

Pia hii inahusisha kuhamasisha
wengine katika shughuli za maende-
leo. Unapojitolea unawafanya watu
wengine wakuone kama mfano wa
kuigwa na washiriki katika shughuli
mbalimbali za jamii, ili kujiletea
maendeleo. Haitakuwa lazima kusub-
iri viongozi wa eneo husika, kutatua
matatizo yao.

Kama unaweza kufanya kazi za
bure, maana yake ni kwamba kazi
zako binafsi utazifanya vizuri zaidi,
litakuwa jambo la ajabu sana kama
unaweza kufanya kazi za watu wen-

Kujitolea kunalipa - 2

gine kwa kujitolea na kazi zako za
kimaendeleo zikushinde, badala yake
tunaamini kwamba utazifanya kwa
usitadi mkubwa zaidi maana zina-
husu zaidi maisha yako.

Kujiongezea mtandao wa kiajira.
Katika siku za leo, mtandao wa ajira
ni hitaji muhimu. Mtu anayefahami-
ana na watu wengi kwenye maeneo
mbalimbali ya kikazi, anajiongezea
fursa ya kuunganishwa na taarifa za
kiajira. Siku hizi wanasema watu ni
mtaji.

Aina ya mitandao ya kiajira tunay-
oijenga, mara nyingi hutegemea tu-
nafahamiana na watu wa aina gani.
Kwa hiyo si kazi nyepesi, kwa mfano,
kijana anayetoka kwenye familia za
na watu wengi mjini wanaoweza
kumpa taarifa za kiajira anazozihitaji.
Ili kupata taarifa hizo muhimu, kijana
huyu hujikuta akitumia nguvu nyingi
sana zisizolingana na matokeo.

Unapokuwa tayari kufanya kazi
za kujitolea kwa bidii na maarifa ka-
tika maeneo mbalimbali, utakutana
na watu wa kada tofauti na wenye
uzoefu. Ingawa ni kweli hupati kipato
unachokihitaji kwa wakati huo, lakini
bado unakuwa na fursa ya kujiten-
genezea mtandao muhimu wa watu
wanaoweza kukufaa katika safari
yako ya kutafuta ajira.

UHALIFU
Hili linawahusu hasa wanaomaliza

ngazi mbalimbali za elimu, ambao
wengi wao hukaa sana mitaani wak-
isubiri kuajiriwa. Kama huna kazi
ya kufanya ni bora ukajitolea kwa
sababu, kuna msemo wa kiswahili
unasema “Mtembea bure si sawa
na mkaa bure”, ukitembea bure un-
aweza kuokota chochote kuliko uki-
kaa bure.

Ukijenga mazoea ya Kkujitolea,
unakuwa umetumia muda wako
vizuri, muda ambao ungeweza
kuutumia kutenda maovu kama ul-
evi, wizi, ukabaji na mengineyo unau-
tumia katika kujitolea mahali fulani.

Baadhi ya wahitimu wanaona ni
sawa kujiingiza kwenye uovu, kwa
kuikomoa serikali ama taasisi zisi-
zotoa ajira, kwa kusema ngoja nivute
au nilewe tu maana ajira zenyewe
siku hizi hakuna. Unachopaswa kufa-
hamu hapa haumkomoi yeyote zaidi
yako na familia yako, hata masuala ya
ugaidi pia yanatajwa kuwa na vijana
wengi ambao wanaingia huko kwa
kigezo cha kutokuwa na ajira, lakini
inamaana gani hasa kujitafutia ajira
ambazo, utazifanya kwa kuweka re-
hani maisha na familia yako?

Changamoto  katika  kujitolea
hazikosekani. Moja ni kukatishwa
tamaa na watu wa karibu. Hii ni kwa
sababu jamii kwa sasa inao mtazamo
kuwa, fedha ndio kila kitu na kwam-
ba huwezi kufanya jambo lolote bila
malipo, hili huwakatisha tamaa wale
wote wenye nia ya kusaidia jamii.

Kwa upande wa waajiri katka
kampuni binafsi au ya umma. Waajiri
wengi hutumia nafasi hiyo pia kuwa-
kandamiza wanaojitolea kwa kuwa-
tumia muda mrefu katika uzalishaji,
bila kuheshimu muda wao wa kuji-
tolea.

Baadhi ya waajiri huacha kabisa
kuajiri ili kuwatumia wanaojitolea na
hivyo watu wengi huona kama wa-
nanyonywa, kukandamizwa na ku-
fanywa watumwa, hivyo kuwavunja
moyo wenye nia ya kujitolea. Ni kweli
kwamba si kazi za malipo, lakini kwa
mtu mwenye busara unafanya ubin-
adamu kidogo kanauli, kachai na hata
kalanchi! Isiwe sasa ndiyo umepata
watumwa haifai.

Kujitolea si kwa wasio na ajira au
kazi za kufanya tu bali ni kwa kila mtu
kwani upo ukweli wa kitafiti kwamba
unapowafanya wengine wawe na
furaha, unakuwa na furaha zaidi.

Tuache hulka za kibepari kwamba,
kila unalolifanya lazima likuingizie
fedha, fedha hazijai na hakuna siku
zitatosha mpaka umauti unatukuta.
Hatuwezi kubadilisha mambo mengi
kwa fedha bali kwa kujitoa na kusaid-
ia katika wakati ambao tunakuwa na
muda wa ziada au hata kutenga kuto-
ka katika muda wetu tulionao katika
kazi zetu za jumla.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

Na kweli mchezaji
mwenye Kipaji
atasalia Dar tu.
Taifa Cup mara
nyingi ilikuwa
ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa
Karume, awali
ukijulikana kama
llala Stadium.
Wachezaji bora
wote kutoka
pambe zote za
Tanzania walikuwa
wanakusanyika
sehemu moja
kuonyeshana soka
linavyosakatwa.

NAKAA kwenye redio,

mtangazaji anasema
“Sasa tunawapeleka
kwenye Uwanja wa

liza maelezo ya mpira wa miguu,
michuano ya Kombe la Taifa (Taifa).
Leo ni kati ya timu ya mkoa wa Dar
es Salaam ‘Mzizima United” na timu
ya mkoa wa Dodoma, ‘Mazengo War-
riors’.

Hiyo ilikuwa miaka ya nyuma,
wakati hiyo michuano ya Kombe la
Taifa, ikiwa juu. Ilikuwa michuano
maarufu zaidi nchini Tanzania
ukiondoa Ligi Daraja la Kwanza Tan-
zania Bara ambayo ndiyo Ligi Kuu ya
sasa.

Hii ndiyo michuano mikongwe
zaidi. Ni michuano ambayo ilikuwa
inazishirikisha timu za mikoa. Mikoa
yote Tanzania Bara ilikuwa ikiunda
timu za soka na kushiriki michuano
hiyo ambayo ilijizolea mashabiki
wengi.

Taifa Cup, ni michuano ambayo il-
itoa wachezaji wengi ambao walikuja
kuzichezea klabu kubwa za Simba na
Yanga. Klabu hizo zilikuwa zikiifanya
michuano hiyo kama kioo chao cha
kutafuta wachezaji wa kuwasajili.

Na kweli ilikuwa michuano ili-
yokuwa ikikusanya vipaji vingi ku-
toka kila kona ya nchi na kuiweka
sehemu moja, ikawa ni rahisi tu kwa
klabu zinazotaka wachezaji kuwa-
chukua.

Uzuri wa michuano hii ilikuwa
inaleta wachezaji kutoka ndani ka-
kuonyesha vipaji vyao. Mchezaji am-
baye ana kipaji alikuwa akifika Dar,
harejei tena mkoani. Anasajiliwa na
klabu za Dar, kazi imekwisha.

Mfano kama ni mkoa wa Tabora
unatafuta kikosi cha mkoa huo. Vion-
gozi wa chama cha soka wanazun-

Wachezaji walioonyesha uwezo na
wenye vipaji, walichukuliwa kuten-
geneza timu ya mkoa huo na baadaye
wakati kwenda kucheza Taifa Cup,
timu inachujwa na inayobaki in-
apelekwa kwenye michuano.

Ndiyo maana michuano hiyo ili-
kuwa inawawezesha hata wachezaji
unaweza kukuta walikuwa hawa-
jawahi kuishi hata Tabora myjini, la-
kini anatapa nafasi ya kutoka labda
Usoke na kwenda moja kwa moja
Dar es Salaam ambako mara nyingi
ndiyo ilikuwa ikifanyikia michuano
hiyo.

Na kweli mchezaji mwenye kipaji
atasalia Dar tu. Taifa Cup mara nyin-
gi ilikuwa ikichezwa kwenye Uwanja
wa Karume, awali ukijulikana kama
Ilala Stadium. Wachezaji bora wote
kutoka pambe zote za Tanzania wa-
likuwa wanakusanyika sehemu moja
kuonyeshana soka linavyosakatwa.

Hata hivyo, historia ya michuano
hiyo inasema Dar es Salaam ndiyo
imechukua kombe hilo mara nyingi
zaidi, ikiwa imetwaa mara 12, tangu
mwaka 1964 hadi ilipokoma mwaka
2011.

Ukiangalia sababu kubwa si tu
kuwa michuano hiyo mara zote
inachezwa Dar tu ila kila mwaka
inapochezwa michuano hiyo, baa-
dhi ya wachezaji wanabaki Dar
kwa kusajili na Simba, Yanga na tuu
zingine, kwa hiyo mwaka unaofuata
wanakuwa wana sifa za kuichezea
timu ya mkoa wa Dar na si mikoa wal-
iotoka tena. Ni kwa sababu moja ya
kanuni ya michuano hiyo ni kwamba
mchezaji anatakiwa achezee mkoa
anaoishi au klabu inayochezea.

Ni wachezaji wengi sana ambao
michuano hiyo iliwatoa na kuone-
kana na klabu za Simba na Yanga
ambao ukiwaandika hapa majina
yao hawatoshi.

Wachezaji walionufaika zaidi ni
kutoka Morogoro, Tanga, Kigoma na
Mwanza kidogo. Hiyo ndiyo mikoa
iliyokuwa ikizalisha vipaji vingi na
kuilisha Dar es Salaam ambayo ikawa
inawatumia kwenye michuano hiyo
wanapohamia Dar.

Kwa miaka ya karibuni michuano
hiyo ikaanza kukosa nguvu, baada ya
kanuni nyingi kuongezwa, Dar ika-
gawanyika ikawa zikawa timu tatu za
Ilala, Temeke na Kinondoni.

Lakini ikatengenezwa kanuni

Unazikumbuka Mzizima United,
Mazengo Warriors Taif Cup?

kuwa kila mkoa uchezeshe wachezaji
watano tu wa Ligi Kuu. Hii ni baada
ya mikoa mingi kuacha kuzalisha
wachezaji wengi wenye vipaji.

Michuano hii iliyoanza mwaka
1964, ilivutia mashabiki wengi wal-
iokuwa wakijazana Ilala, wengine
wakisikiliza kwenye redio. Kila mwa-
ka Dar ilikuwa ikipata shida licha ya
kubakisha mastaa, lakini mwakani,
timu za mikoa zinakuja na wachezaji
wengine wazuri kuliko wale. Lakini
nao wanabaki tena.

Burudani nyingine ilikuwa ni maji-
na ya timu hizo za mikoa, ambapo
timu ya mkoa wa Dar es Salaam iliju-
likana kama Mzizima United, Arusha
ilijulikana kama Meru Warriors, Do-
doma yenyewe ilikuwa inaitwa Maz-
engo warriors.

Timu ya mkoa wa Iringa yenyewe
ilijulikana kama Ruaha Star na ile ya
mkoa wa Lindi ilifahamika kwa jina
la Tlulu Stars na majirani zao timu
ya mkoa wa Mtwara iliitwa Mabibo
Stars.

Ile ya mkoa wa Kigoma iliitwa
Kigoma Stars na timu ya mkoa wa
Kagera iljjulikana kama Lweru Ea-
gles, ya Mbeya iliitwa Mapinduzi
Stars na Mwanza yenyewe ni Mwan-
za Heroes.

Tabora ilijulikana kama Mashujaa
wa Unyanyembe na Shinyanga ni Ig-
embe Nsabo. Morogoro iliitwa Moro
Stars na Tanga iliitwa hivyo hivyo
Tanga Stars.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
AHIR alimhadithia hatua

moja mpaka nyingine aliyo-
tumia hadi kumwondoa du-
niani Mashaka.

Jasho lilimtoka Cecy, nusura azi-
mie. Alijiona ni kama yeye ndiye
aliyemuua Mashaka. Hasira zilizidi
kumpanda. Ni kama alipandisha
mashetani hivi. Alimsukuma Zahir
kwa nguvu akaangukia kitandani.

Hakuwa na nguvu yoyote kutoka-
na na kuzidiwa zaidi na pombe. Kila
dakika zilivyozidi kusonga mbele
ndiyo ilionekana analewa zaidi kiasi
cha kutaka kutokwa na fahamu.

Cecy akauendea mkoba wake.
Akaufungua. Akachukua kitu amba-
cho alitaka kuchukua. Akaufunga
mkoba. Akamwangalia Zahir kwa
namna polisi anavyomwangalia jam-
bazi. Zahir hakung’amua hilo.

Aliondoa baadhi ya nguo zake na
kumwendea kimahaba. Kutokana na
ulevi, Zahir hakuona kitu ambacho
alishika Cecy mkononi.

Badala yake alimuona mwanamke
huyo alimwangukia kitandani na
kuhisi kugusana na ngozi nyororo,
ilioanza kumpapasa na kumfariji.

Na kweli alifarijika. Ghafla alihisi
kitu kama sindano hivi ikimchoma
kwenye mbavu. Awali maumivu
hayakuwa makubwa sana. Baadaye
alihisi maumivi makali ambayo haya-
vumiliki.

Aliamua kuona nguvu zimuisha.
Hakujua nini kimetokea. Alitaka ku-
piga kelele. Lakini mkono na Cecy
ulitua kwenye mdomo wake na ku-
uziba.

Pombe na maumivu makali yali-
sababisha nguvu zizidi kupungua
na kutoweza kabisa kuutoa mkono
wake.

Alihisi kitu kingine kikipenya kwe-
nye kifuani na kumfanya ajihisi kama
anapaa. Halafu anaanguka kwenye
shimo lisilokuwa na kina.

“Mpumbavu mkubwa wee. Yaani
umuue mpenzi wangu mimi ni-
kuache. Mashaka mpenzi wangu
nimelipa. Nimekulipia. Niliacha siku
nakuzika kuwa yeyote atakayeku-
wa amekuua sitomuacha salama.”
Alisema huku akikusanya alichotaka
kukusanya. Hakuna aliyemwona ak-
iondoka ikiwa ni majira ya saa 3:00
usiku. Kila mtu kwenye hoteli hiyo
alikuwa ameshachangamka kwa ki-
levi.

WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda
fisi. Cecilia, msichana mwenye Kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia kwenye
mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. Kutokana na
mwenyewe Cecilia kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, anawaingiza vijana hao

@MSAMBA
0656122770

Nimeamua
kuchukua
uvamuzi huu
mgumu kwa
sababu am-
bazo nitazi-
taja. Mimi ni-
likutana siku
moja kwenye
daladala na
kijana mmoja
aliyeitwa
Mashaka.
Hakuwa na ki-
pato kikubwa,
lakini alikuwa
na upendo.

Naomba baba na mama yangu
wanisamehe. Naomba familia yangu
yote inisamehe. Naomba walimwen-
gu wote mnisamehe.

Nimeamua kuchukua uamuzi huu
mgumu kwa sababu ambazo nitazita-
ja. Mimi nilikutana siku moja kwenye
daladala na kijana mmoja aliyeitwa
Mashaka. Hakuwa na kipato kikubwa,
lakini alikuwa na upendo.

Alinijali, alinipenda. Alinidekeza,
nikadeka mtoto wa kike. Nilijiona
mtu katika watu. Mwanamke utake
nini kama unajua kuna mtu anaku-
penda na kukujali. Mashaka ni mwan-
amume anayejua kupenda. Anayejua
thamani na mtu, mpenzi na binada-
mu mwenzake.

Mashaka si tu kwamba nilikuwa
mpenzi wake. Nilikuwa rafiki yake
pia. Alikuwa mcheshi kwangu. Tuki-
kutana wakati mwingine tunakuwa
kama watoto wadogo. Tutataniana.
Tutapeana hadithi za uongo na kweli
na kuchekesha. Vibonzo, kiasi kwam-
ba ilitufanya kuwa kama kitu kimoja.

Tulizoeana kiasi kwamba hakuna
aliyemhofia mwenzake kwa chochote
kile.

Lakini mmoja akipata shida, tu-
nageuka kuwa washauri. Tunashauri-
ana. Hata kama hana pesa, anaweza
kukushauri kwa mawazo. Mashaka
unaweza ukawa na shida ya pesa
akakwambia hana. Lakini siyo kama

hatokupa. Anaweza kukaa wiki bila
kukwambia, halafu akakwita na
kukupa bila wewe kutarajia.

Mashaka hakunipenda mimi tu.
Kwa sababu alinipenda, alihakiki-
sha kila ninachokipenda mimi
anakithamini. Nia yake ni kuwa ali-
taka niwe na furaha, faraja na amani.
Alipenda familia yangu, ndugu zangu
na hata kitu chochote anachoona
mimi nakipenda.

Tukiwa wapenzi tunakuwa wap-
enzi kweli. Tukiwa marafiki tunaku-
wa marafiki kweli. Tukianza utundu
kama watoto wadogo, tunakuwa
hivyo hadi utashangaa. Maisha yangu
na Mashaka yalikuwa hivyo. Tayari
nilijiwekea kuwa ndiyo atakuwa ngu-
70 ya maisha yangu.

Kwa bahati mbaya sana akatokea
kijana mwingine anaitwa Zahir. Hapa
ndipo ninapojutia uamuzi wangu
kwenye maisha. Alinilaghai nikala-
ghaika. Mimi ni binadamu. Nina ud-
haifu. Kwa kutumia pesa zake, akani-
badilisha akili. Nikaanza kumchukua
Mashaka hadi kumwacha na kuwa
na mapenzi na Zahir. Nilidhani wa-
naume wote ndivyo walivyo, kumbe
sivyo. Alivyo Mashaka sivyo alivyo
Zahir.

Pamoja na kwamba ana pesa, hana
upendo. Mimi nilihadaika na pesa
zake. Pesa nilipata, lakini sikupata
upendo. Nilizoea kupetiwapetiwa.
Kudekezwa na Mashaka. Kitu hicho

kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha maafa
makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye elimu kubwa.

sikukipata kwa Zahir. Nikaona hata
pesa zake zote kwangu ni bure. Kama
mwanamume kuna kitu nilikuwa
nimekosa. Nikaona ni bora nirudi
kwa Mashaka ili nirudi kuwa mwan-
amke na si chombo cha kutumiwa.

Zahir alinihitaji tu pale aliponihi-
taji. Hana kauli nzuri. Habembelezi,
ana kiburi na maneno ya kashfa, dha-
rau, kejeli na masimango. Nilivumilia,
lakini nikashindwa. Nikarudi kwa
Mashaka.

Ni kama nilikuwa nimefuga joka
ambalo limenitafuna mwenyewe. Za-
hir hakutaka tena nirudi kwa Masha-
ka. Mapenzi yangu na Mashaka kwa
mara ya pili yalikuwa ya kuwindwa.
Hatukuwa na furaha tena. Zahir aka-
lipiza kisasi. Akamuua Mashaka bila
sababu yoyote. Hili ndilo pigo kubwa
kwenye maisha yangu.

Kumuua Mashaka ni sawa na ku-
niua mimi. Lengo la Zahir ni kwamba
amuue Mashaka ili nibaki na yeye.

Adui yake namba moja alikuwa ni
Mashaka. Aliona akifa basi pingamizi
hakuna. Hakufikiri sawasawa. Bora
angeniua mimi angemwacha Masha-
ka wangu. Hakuwa na kosa lolote.
Mimi ndiye mwenye makosa.

Nasikitika sana, Mashaka amekufa
kwa ajili yangu. Taa yangu ya maisha
imepotea. Nani atanipenda hapa du-
niani kama Mashaka? Nani atanijali?
Nani ananidekeza. Nani atajali hisia
zangu? Watakaosema wananipenda
ni wengi. Lakini hawatakuwa kama
Mashaka.

Kwa sababu hiyo mimi nikaamua
kuchukua jukumu zito. Jukumu am-
balo sikufikiria katika maisha yangu
kama nitakuja kulifanya.

Haiwezekani  mtu  aliyeniulia
Mashaka wangu aendelee kuvuta
pumzi ya dunia, wakati Mashaka am-
etulia tuli kaburini. Aendelee kula
bata duniani, huku aliyemdhulumu
nafsi yake akiwa futi sita chini ya ar-
dhi. Nimeamua kumlipia kisasi. Mimi
ndiye niliyemuua Zahir.

Ulikuwa waraka mrefu ulioandikwa
na Cecilia. Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kinondoni aliuonyesha mbele ya
waandishi wa habari. Hii ni baada ya
mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la
Zahir kuuawa kwenye hoteli ya Coco-

“Uchunguzi wetu unaonyesha kuwa
kijana aliyeuawa kwenye hoteli hiyo,
ameuawa na msichana aliyejulikana
kama Cecilia, ambaye waraka huu
tumeukuta nyumbani kwao Kinon-
doni.” Alisema Kamanda.

INAENDELEA JUMAPILI
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FEROOZ ATAMANI WAKATI URUDI NYUMA

MSANII mkongwe wa muziki wa kizazi kutunga nyimbo za kuelimisha watu kuhusu
kipya, Ferooz, amesema wimbo wake wa Ukimwi”.
‘Starehe’ ambao ulipata umaarufu nchini, ali- “Kila nilipokuwa natafuta mtu ambaye
panga kuimba na rapa wawili pekee ambao nataka asimame kama daktari akili inaishia
wana Vvipaji vya hali ya juu. kwa Prof. Jay, kama ningemkosa basi Mwana

Wimbo huo ulimpatia zawadi ya gari Fa alitakiwa asimame, hata Prof. Jay naye
kutoka kwa Rais wa awamu ya tatu Hayati hakujua kama nilikuwa nimejipanga hivyo".
Benjamin William Mkapa, ambaye aliupenda Aidha, ameongeza kusema “Napenda apa-
kutokana na ujumbe wake. tikane msanii mwingine ambaye atafanya

“Wimbo wangu wa Starehe ‘idea’ niliitoa nyimbo ambayo itaishi kama wimbo wa
kwa Rais wa awamu ya tatu marehemu Starehe ambao umedumu kwa muda mrefu.”

Benjamin William Mkapa, alitusihi wasanii

ABDU KIBA

APATA KIGUGUMIZI

MWANAMUZIKI kutoka Kings Music Records, Abdu Kiba,
amejikuta akipata kigugumizi kusema ukweli kile kinachoen-
delea ndani ya ndoa ya kaka yake Ali Kiba na mkewe, baada
va kuenea uvumi kwamba wawili hao mambo si shwari.

Baadhi ya wanamitandao wanadai baada ya kuzinduliwa
video ya Nandy na Alikiba, kuna sintofahamu kwenye ndoa
va kaka yake na shemeji yake.

“Siwezi kujibu suala la Ali na mke wake kwa sababu silali
nao, hivyo sijajua kuna nini, ila kwenye familia hakuna tatizo
kwa sababu wanajua sisi ni wanamuziki pia tushapata idhini
kutoka kwa mama ingawa kunaonekana na kuhisiwa kuna ma-
tendo tofauti, kazi za mitandaoni hatuwezi kuzijaji na huwezi
kumpangia mtu akujibu nini,” amejibu Abdu Kiba.

Video ‘Giny Baba’ yazidi kupambwa

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, ambaye “Kazi ya uchukuaji picha za video inakami-
anakuja kwa kasi, Joshen Adam, maarufu lika leo, baada ya siku kadhaa wapenzi wa
kama ‘Giny Baba' amemaliza kazi ya ku- muziki watashuhudia mapinduzi makubwa
chukua picha za video ya wimbo wake kutoka kwa Giny Baba ambaye hataweza
mpya. kuzuilika kwani tumejipanga kutoa nyimbo

Akizungumza na Nipashe, Meneja wa mfululizo.” Amesema Yasso.
mwanamuziki huyo Yasso Boy, amesema Hata hivyo, amesema ngoma hiyo itazin-
kazi hiyo inafanywa na kampuni ya Blue Im-  duliwa hivi karibuni baada ya mipango yote

kukamilika na kuwaomba mashabiki wa
ishaji Ibraso. muziki kukaa tayari.
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PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi ameripotiwa kwamba, bado
yupo kwenye mipango ya kuwaniwa na Klabu ya
Paris Saint-Germain, kwa mujibu wa ESPN. we-

Messi mwenye umri wa miaka 33, mkataba
wake wa sasa Barcelona unamalizika mwishoni
mwa msimu huu, akiwa amebakia kwenye klabu
hiyo baada ya maombi yake ya kutaka kuondoka
kushindikana mwanzoni mwa mwaka huu.

Huku majaliwa yake bado yakiwa hayajulikani
kuendelea kukaa pale Katalunya, nyota huyo wa
Barcelona anawaniwa na PSG.

Kwa mujibu wa ripoti PSG inaangalia uweze-
kano wa kumsajili Messi mara tu makataba wake
utakapomalizika mwishoni mwa msimu huu.

Pamoja na Manchester City na Inter Milan, PSG
imekuwa ikiongoza kwenye mbio za kuiwania
saini ya nyota huyo wa kimataifa wa Argentina.

Ripoti zinasema kwamba, Neymar na Mku-
rugenzi wa michezo, Leonardo wamejadiliana
kuhusu kumleta Messi pale PSG.

Hiyo imekuja siku chache baada ya Neymar
kusema kwamba anataka kucheza tena na Messi
msimu ujao. . r_ »

i
H

DORTMUND, Ujerumani

ZORC ANAIMANI SANCHO
ATARUDI KWENYE UBORA

JADON Sancho atamaliza
wakati wake mgumu na kurudi
kwenye ubora wake kwa Borus-
sia Dortmund, kwa mujibu wa
Mkurugenzi wa michezo, Mi-
chael Zorc.

Baada ya kuwa na msimu wa
kuvutia wa 2019-20 ambapo ali-
funga mabao 20 na kutoa pasi za
mwisho 19 katika mechi 44, San-
cho amekuwa kwenye wakati
mgumu msimu huu.

Katika mechi 12, nyota huyo
wa kimataifa wa England ame-
funga mabao matatu na kutoa
pasi za mwisho nne na bado ha-
jafunga kwenye Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga.

Akizungumza kabla ya mch-
ezo wa jana Jumamosi wa Dort-
mund dhidi ya Eintracht Frank-
furt, Zorc alimtetea straika huyo.

“Naamini ni rahisi kuona
kwamba hayupo kwenye ubora
wake,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Naweza kusema anajaribu
kujituma sana uwanjani. Ana-
jaribu kulazimisha mambo yawe
katika ubora ule anaoutaka yeye
mwenyewe.

“Jadon ni mchezaji ambaye
hazungumzi sana, lakini ana-
toka majibu dimbani. Inaweza
kuwa kesho au wiki ijayo, lakini
naamini anaweza kufanya lolote
na kuwa bora.”

¥ Arteta

afurahia
mashabiki
kuruhusiwa
dimbani

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta amesisitiza ana furaha kuona
mashabiki wa Tottenham Hotspur
wataruhusiwa kuingia uwanjani
kwenye mchezo wa leo Jumapili kati
ya miamba hao wa jiji la London.

Na akabainisha kwamba ku-
ruhusiwa kwa mashabiki hao kwe-
nye dimba lao la nyumbani haku-
wapi wakati mgumu wao.

Washikabunduki hao wataku-
wa kwenye dimba la Tottenham
Hotspur leo na mashabiki 2,000
wataruhusiwa kuingia uwanjani
kushuhudia mchezo huo, baada
ya serikali ya Uingereza kulegeza
masharti ya kujikinga na virusi vya
corona.

Mashabiki wa soka hawajaruhusi-
wa kuingia uwanjani tangu Machi
mwaka huu baada ya mlipuko wa
corona na sasa wataanza kurudi
kwa masharti uwanjani.

Wakati mashabiki hao wa-
kiruhusiwa kuingia uwanjani Ar-
teta, amesema: “Ni jambo zuri kuo-
na mashabiki wanaanza kuruhusiwa
kuingia uwanjani, lakini hilo sio
jambo gumu kwetu.

“Naamini uwepo wao utaongeza
molari kwa wachezaji na sisi tut-
akuwa kwenye wakati mzuri wa
kucheza kwa kujituma zaidi.”

Arsenal inaingia kwenye mchezo
huo ikiwa nafasi ya 14 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu ya England.

+ .
e
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

IBRAHIMOVIC HANA

MPANGO WA KUSTAAFU

® ® @®Amekuwa na kiwango cha kuvutia tangu kuanza
kwa mwaka huu, ingawa...

MILAN, ITALIA

NYOTA wa AC Milan, Zlatan Ibra-
himovic, hana mpango wa kustaafu
wakati akijihisi kuwa fiti zaidi, aki-
sisitiza woga hautakuwa sehemu ya
kufanya maamuzi hayo.

Ibrahimovic ameanza vizuri zaidi
msimu huu akiwa na vinara hao wa
Serie A, Milan, akifunga mabao 11 ka-
tika mechi 10, kabla ya kuumia misuli
mwanzoni mwa mwezi uliopita.

Straika huyo mkongwe amekuwa
na kiwango cha kuvutia kwa miamba
hao wa Serie A tangu kuanza kwa
mwaka huu, ingawa mzungumzo
kuhusu majaliwa yake yakijadiliwa
baada ya nyota huyo kufikisha umri

wa miaka 39 Oktoba mwaka huu.

Lakini Ibrahimovic, ambaye mka-
taba wake unamalizika mwishoni
mwa msimu huu, amesema anataka
kuendelea kucheza kadili anavy-
oweza.

“Kwa kuwa naendelea kuwa fiti ni-
taendelea kucheza. Kwa sababu mi-
aka inavyokwenda, hatuzungumzii
tena kuhusu ubora, lakini ni kuhusu
tu namna gani uko fiti,” alisema aki-
iambia Sky Sport.

“Kama ukiwa fiti vya kutosha un-
aweza kufanya vizuri, kama (Franc-
esco) Totti. Lakini ni jambo linalom-
tokea kila mmoja.

“Sio kukosekana kwa ubora, kama
mtu akiwa fiti anaweza kufanya jam-

bo lolote kwa wakati wowote.

“Hilo ndio jambo la msingi, ku-
poteza ubora ni kitu kisichoweze-
kana. Ni kama vile unaweza kufanya
jambo ukiwa fiti au la.”

Ibrahimovic alirudi Ulaya mwan-
zoni mwa mwaka huu baada ya ku-
kaa misimu miwili katika timu ya LA
Galaxy inayoshiriki Ligi Kuu ya Mare-
kani, MLS.

Mchezaji huyo wa zamani wa ki-
mataifa wa Sweden amesema ataku-
wa mkweli kuhusu majaliwa yake,
akibainisha kuwa alikwenda Ligi Kuu
ya Marekani baada ya kutojulikana
kwa hatima yake kama anauwezo ku-
fanya vizuri Ulaya.

DIER ALITAKA KUONDOKA SPURS
MLINZI wa Tottenham Hotspur na England, Eric
Dier mwenye umri wa miaka 26, amekubali
kwamba alikuwa tayari kuondoka katika klabu
hiyo kabla ya kuaminiwa katika nafasi ya ulinzi
wa kati. (Mail)

BARNES AWANIWA MANU
MANCHESTER United inamfikiria winga wa
Leicester, Harvey Barnes mwenye umri wa
miaka 22, katika dirisha la usajili lijalo badala
ya Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 20
kutoka Borussia Dortmund. (Sun)

DIALLO MAMBO SAFI EPL

KLABU ya Manchester United ina matumaini ya
kupata kibali cha kazi kwa winga wa Atalanta
raia wa Ivory Coast, Amad Diallo mwenye umri
wa miaka 18 ambaye anaweza Kujiunga nao
wakati wa dirisha dogo la Januari. (Manchester
Evening News)

INGS NA MKATABA MPYA

STRAIKA wa England, Danny Ings mwenye umri
wa miaka 28, ameshauriwa kusaini mkataba
mpya wa muda mrefu na klabu yake hiyo na
kocha wake, Ralph Hasenhuttl, ambapo mkataba
wake wa sasa umebakiwa na miezi 18. (SKy
Sports)

MOYES KUJIFUNGA WEST HAM
KLABU ya West Ham ipo tayari kumpa mkataba
wa muda mrefu, kocha wake wa sasa, David
Moyes. (Times, subscription required)

SOLSKJAER ATAKA USAJILI

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer, amekataa madai kwamba, timu yake
haina kiwango cha kuvutia na amesisitiza usajili
mpya utakisaidia kikosi hicho kuwa bora. (Sky
Sports)

TUCHEL KUTUA MAN U

MANCHESTER United inaweza kumchukua kocha
wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel kama Ole
Gunnar Solskjaer atafukuzwa wiki ijayo. (Bild)

WINKS KUONDOKA SPURS
KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Harry Winks
mwenye umri wa miaka 24, anaweza kutaka
kuondoka wakati wa dirisha la Januari ili kupata
nafasi ya kucheza zaidi. (Mirror)

ROSA AWANIWA MAN CITY
MANCHESTER City inapanga kumsajili kiungo wa
Gremio, Diego Rosa mwenye umri wa miaka 18
raia wa Brazil. (Manchester Evening News)

BISSOUMA KUMRITHI WIJNALDUM
KIUNGO wa Brighton, Yves Bissouma mwenye
umriwa miaka 24, ni mojayamajina yanayotajwa
kurithi mikoba ya Georginio Wijnaldum pale
Liverpool mwenye umri wa miaka 30, ambaye

én;'ek)uwa akihusishwa na Barcelona. (Liverpool
cho)

0ZCAN KUTUA ARSENAL

ARSENAL imefufua mipango yake ya kutaka
kumsajili kiungo wa Istanbul Basaksehir, Berkay
Ozcan mwenye umri wa miaka 22 raia wa
Uturiki. (Transfermarkt)
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha dogo la usajili
wa Ligi Kuu Tanzania Bara likita-
rajiwa kufunguliwa, kipa namba
moja wa Biashara United, Daniel
Mgore anatajwa kuwaniwa na
Azam FC kwenda kumsaidia Da-
vid Kissu.

Mgore, ambaye ni kipa namba
moja wa Biashara, inadaiwa ana-
hitajiwa kwa udi na uvumba na
Azam, huku Mwenyekiti wa Bi-
ashara, Selemani Mataso akisema
kuwa hao hawana tatizo na hilo, ili

mradi tu taratibu zifuatwe.

“Hizi nadhani bado ni tetesi
kwa sababu hatujafuatwa kama
uongozi, lakini ikiwa wanahitaji
saini ya mchezaji wetu hatuna
tatizo, tunaweza kuzungumza na
kufikia makubaliano kwa sababu
hata sisi wenyewe huwa tuna-
chukua wachezaji kutoka klabu
zingine,” alisema mwenyekiti
huyo.

Ofisa Habari za Azam, Thabit
Zacharia, amesema kuwa suala
la usajili kwenye kikosi chao liko
mikononi mwa kocha na si ving-

KIPA WA BIASHARA
ANUKIA AZAM FC

inevyo. Azam imemchukua kocha
George Lwandamina kuchukua
mikoba ya Aristica Cioaba am-
baye alitimuliwa baada ya timu
kutofanya vizuri.

“Ni kweli kuna mahitaji ya
wachezaji na tutasajili kipindi cha
dirisha dogo, lakini hii itategemea
na ripoti ya mwalimu wetu baada
ya kukaa na kikosi atajua ni wapi
kwenye mapungufu na atatoa
mapendekezo yake,” alisema
msemaji huyo.

Mgore ni mmoja wa makipa
ambao wanakuja juu kwa sasa

kutokana na kiwango chake bora
anachoendelea kuonyesha kiasi
cha kuwatoa udenda klabu kub-
wa kutaka kumchukua.

Kipa huyo alihusishwa pia
kwenda Simba kumsaidia Aishi
Manula. Kipindi cha dirisha dogo
la usajili linatarajiwa kufunguliwa
Desemba 15 kwa klabu kutakiwa
kusajili wachezaji kutoka ndani
na nje ya nchi ambao wanaona
wanafaa kwa ajili ya kuziba upun-
gufu uliyojitokeza kwenye mechi
za mzunguko wa kwanza wa Ligi
Kuu.

Kocha KMC atoa siri ushindi

Na Saada Akida

BAADA ya kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya Dodoma FC, Kocha wa KMC, Habib Kon-
do, amesema alitumia dakika 45 ya kipindi
cha kwanza kuwasoma wapinzani wake hao
na kupata pointi tatu katika mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kondo
alisema hawakuwahi kuwaona wapinzani
wake hao wakicheza hivyo aliwaheshimu na

kucheza kwa tahadhari kubwa.

Alisema kipindi cha kwanza alikuwa maki-
ni na kuwasisitiza wachezaji wake kutulia na
kipindi cha pili wakafanikiwa kupata nafasi
nyingi za wazi licha ya kufunga bao moja tu.

“Malengo yetu ni kutafuta pointi tatu
muhimu, Dodoma ni timu nzuri pia wageni
katika ligi, sijawahi kuwaona wakicheza
hivyo niliwaeleza wachezaji wangu kucheza
kwa tahadhari na kuwaheshimu wapinzani
wetu, na hilo imetusaidia kupata ushindi

huo,” alisema Kondo.

Alisema kipindi cha pili walifanikiwa ku-
wasoma na kujua mbinu za wapinzani wako
hao na kufanikiwa kutengeneza nafasi ya
wazi na kushindwa kuzitumia kutokana
na kutokuwa na utulivu wa washambuliaji
wangu.

Kocha huyo alisema baada ya mechi hiyo
wanaenda kufanyia kazi upungufu uliyoji-
tokeza katika mechi hiyo ili yasijirudie katika
mechi zetu zijazo za ligi hii.

Dodoma vajipanga

upya Ligi Kuu

Na Saada Akida

BENCHI la ufundi wa timu ya Dodo-
ma FC, limesema kikosi chake ni kigeni
katika Ligi Kuu Tanzania Bara na kinahi-
taji muda wa kujipanga zaidi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi, Retunus Shija, alisema
licha ya kutopata matokeo mazuri kwa
mechi za hivi karibuni, lakini anaimani
watafanya vizuri kwa michezo iliyopo
mbele yao.

Alisema timu yao bado mpya katika

i ligi hivyo wanajaribu kufanyia kazi up-
i ungufu wao kwa ajili ya mechi zao zi-
i jazo.

“Kupoteza mechi mmoja au mbili
mfululizo haimaanishi tuko katika na-
fasi mbaya kwenye ligi. Ndio kwanza
mzunguko wa kwanza huu, tutatumia
muda huu kuimarisha kikosi chetu ka-
tika matatizo ambayo yamejitokeza,”
alisema Shija.

Alisema ameona upungufu wa timu
yao kuhakikisha mechi zijazo wata-
fanya vizuri na kuendelea kubaki katika
mikikimikiki ya ligi hiyo.

“Tunaenda kufanyia kazi upungufu
wa kikosi chetu kwa ajili mechi zetu zi-
jazo hasa safu ya ushambuliaji kuwa ma-
kini,” alisema.

Dodoma inashika nafasi ya 10 baada
ya kujikusanyia pointi 16 katika michezo

¢ 13 ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

GSM yaja na shindano

la ung'arishe nyumba

Na Saada Akida

KAMPUNI ya uuzaji wa samani za
nyumba, ofisi na mavazi ya GSM, im-
ezindua shindano jipya la Shinda na
ungarishe nyumba yako’ pamoja na
safari ya kwenda kutalii katika hifadhi
ya Ngorongoro kwa wateja wao ambalo
limeanza Desemba Moi mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mkuu wa GSM, Allan Chonjo, alisema
wamewapa nafasi wateja na wadau wao

i kujishindia samani pamoja na nguo
i mbalimbali katika msimu wa sikukuku
¢ za mwisho wa mwaka.

Alisema lengo kubwa la kuanzisha
shindano hilo ni kuwapa nafasi wateja
wao wote, kununua samani za kampuni
hiyo ili kujishindia zawadi kabambe wa-
takazofurahia.

“Mwaka 2020 umekuwa na changa-
moto nyingi hususani mlipuko wa
ugonjwa wa COVID-19, ambao uliathiri
shughuli mbalimbali za kijimii na hata
kuharibu mipango na malengo, kwa kuli-
tambua hilo sisi GSM tukaona hatua budi
kuanzisha shindano hili ili kila mmoja
aweze kupata nafasi ya kujishindia bid-
haa aliyokuwa akiitamani kutoka katima
kampuni yetu,” alisema Chonjo.

Alisema shindano hilo litahusisha kwa
maana ya GSM Home ambao wauzaji wa
samani za nyumbani na ofisini pamoja
na Rtail ambao ni wauzaji wa mavazi
chini ya chapa SPLASH, Babyshop.

“Kwa upande wa mavazi mteja aki-
nunua nguo za thamani ya zaidi ya Sh.
50,000 kwa mara moja ataingia kwenye
droo ya kujipatia zawadi mbalimbali ziki-
wamo vocha za thamani ya Sh. 250,000
au zawadi kubwa ya kulipiwa safari ya
kwenda kutalii mbuga ya Ngorongoro
kwa watu wawili,” alisema Chonjo.
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Yanga Kazi
kazi kwa Ruvu
Shooting leo

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara
Yanga, leo saa 1:00 usiku watakuwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
kuwavaa Ruvu Shooting kwenye mechi
ya raundi ya 14 ya Ligi Kuu Tanzania
Bara inayoendelea.

Yanga inayoongoza ligi kwa pointi 31,
ikiwa imecheza mechi 13, inatarajiwa
kuivaa Ruvu Shooting inayofundishwa
na kocha wao wa zamani, Charles Boni-
face Mkwasa.

Litakuwa ni pambano kali kwa timu
zote, huku Yanga ikitakiwa kuwa na ta-
hadhari kwani Ruvu Shooting imejina-
sibu kuiadhibu timu hiyo kama ilivyo-
fanya kwa wakani zao wa jadi, Simba
ilivyowachapa bao 1- 0 Oktoba 26 mwa-

Dar es Salaam.

Pia inatakiwa kuwa makini na mas-
traika wawili hatari, Abdulrahman
Mussa na Fully Maganga ambao huwa
hawatabiriki.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Cedric
Kaze amesema kuwa anatambua
shauku ya mashabiki wa klabu hiyo ni
kutwaa ubingwa iliyoukosa kwa muda
mrefu jambo ambalo analipambania.

“Furaha ya mashabiki na viongozi na
kuona tunatwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Bara, ila bado tuna kazi ya kufanya kwa
kuwa ushindani ni mkubwa kwenye ligi
hii, ila ni lazima tupambane,” alisema
kuelekea kwenye mechi ya leo.

Yanga ndiyo timu pekee kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo haija-
poteza mechi yoyote mpaka sasa, ikiwa
imeshinda mechi tisa na kutoka sare
nne kwa mechi 13 ambazo imecheza.

Pia katika mechi ya leo, wanachama
na mashabiki wa Yanga watapata nafasi
ya kuona mchezaji wao mpya, Mrundi
Saido Ntibanzokiza ambaye tayari
amejiunga na timu hiyo, lakini kwa
sasa anasubiri kipindi cha dirisha dogo
ndipo aanze kufanya vitu vyake.

Leo watapata nafasi ya kumuona, ku-
salimia naye, ikiwezekana kupiga naye
picha tu.

Kwa upande wa Ruvu Shooting,
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Masau
Bwire amesema kuwa katika mechi
ya leo hakuna utani, watafanya kweli
ili kupata pointi tatu na kuishusha
Simba kwenye nafasi ya tatu. Simba
na Ruvu Shooting zote zina pointi 23,
hivyo maafande hao wanabhitaji sare au
ushindi ili kuiengua timu hiyo kwenye
nafasi hiyo.

“Tunaingia uwanjani tukiwa na hes-
abu za kupata pointi tatu, mashabiki
wajitokeze kwa wingi kutushangilia ili
tufanye kama tulivyofanya kwa Simba,”
alisema Masau.

/I.

SIMBA YATAKATA

LIGI YA MABINGWA

@ ® @5asa kukutana na Platinum ya Zimbabwe...

Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika Simba, jana
ilitinga raundi ya kwanza ya michuano hiyo,
baada ya kutoka suluhu na Plateau United ya
Nigeria.

Mechi hiyo kali naya kusisimua iliyochezwa
es Salaam.

Simba imefanikiwa kusonga mbele kwenye
michuano hiyo baada ya kushinda ugenini bao
1-0 nchini Nigeria wiki moja iliyopita, hivyo ma-
tokeo ya jumla yanabaki ni bao hilo.

Kwa matokeo hayo, Simba itacheza na Plati-
num ambayo imefanikiwa kusonga mbele jana,
kwenye michuano hiyo kwa kuifunga Costa do
Sol ya Msumbiji mabao 2-0 nchini Zimbabwe.

Ikiwa ugenini wiki moja iliyopita, Platinum
pia ilishinda mabao 2-1, hivyo inasonga mbele
ya jumla ya mabao 4-1.

Kama ilivyotarajiwa ulikuwa mchezo mgu-

e zote mbili, licha ya kwanza

ulianza taratibu kama vile timu zote zilikuwa
zinasomana.

Dakika ya tisa tu, Jonas Mkude alipiga shuti
kali lililotoka nje ya lango, huku kwenye dakika
ya 14, Mzamiru Yassin alipewa pasi ya kisigino
kutoka kwa John Bocco, lakini alipiga shuti juu
lalango la Plateau United.

Wanaigeria walifanya shambulizi kali lango-
ni mwa Simba dakika ya 23, lakini krosi ya Ga-
briel Wassa ilitua kwenye kichwa cha Issa Nda-
la ambaye alipiga kichwa dhaifu kilichodakwa
na kipa Aishi Manula.

Nusura Plateau United ipate bao dakika ya
35, baada ya mabeki wa Simba kuzembea kum-
kaba Ibrahim Buhari ambaye aliachia shuti lilil-
odakwa na kipa Manula.

Luis aliikosesha Simba bao dakika ya 38,
baada ya kubaki na kipa Adam Aboubakar,
lakini shuti lake lilipanguliwa na kipa huyo na
baadaye kuudaka tena.

Kipindi cha pili, Plateau walibadilika.
Wakaanza kucheza mpira wa kasi na kufanya
mashambulizi kadhaa langoni mwa Simba,

lakini mabeki Paschal Wawa na Erasto Nyoni
walikaa imara kuokoa hatari, wakisaidia na
Shomari Kapombe na Mohamed Hussein
“Tshabalala’.

Dakika ya 66, Hassan Dilunga alikokota
mpira umbali mrefu na kubaki na kipa Adam,
lakini shuti lake lilimbabatiza kipa huyo kabla
ya kuokolewa na mabeki.

Bernard Morrison aliyeingia badala yake
Dilunga, alipiga shuti lililopanguliwa na kipa
dakika ya 78, na hiyo ilikuwa ni kabla ya Luis
Miquissone aliyesumbua mno ngome ya Wan-
aigeria hao kukosa bao dakika ya 74.

Hali ingeweza kubadilika dakika 88 na daki-
ka za nyongeza, wakati Plateau walipokosa
mabao mawili ya wazi kupitia kwa Ibrahim Bu-
hari alipiga shuti lililotoka nje kidogo ya lango
na Uchoweche Oche aliyemchungulia Manula
akiwa ametoka kidogo golini alipiga mpira wa
juu ambao almanusura utinge wavuni, lakini
ukatoka sentimeta chache na kuinusuru Simba
kwenda kwenye matuta.
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