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AFYA

Siku Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipozindua kampeni ya chanjo kitaifa dhidi ya Uviko 19, mwaka 2021.  PICHA ZOTE: MTANDA0

Dawa za chanjo aina ya Jans-
sen zilizowasilishwa nchini.

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.14

Na Yasmine Protace

N
ADHARIA ya tiba 
kuhusu chanjo inaju-
likana na kongwe, iki-
wa na nafasi kubwa ya 

kinga kiafya mtu asiugue. Chan-
jo kwa jumla, inatajwa kuzuia 
vifo milioni mbili kila mwaka 
duniani.

Pale ulipoibuka ugonjwa wa 
Uviko 19 duniani, nao ukaleta 
mapya, suala la kinga kupitia 
chanjo, ikiwa ni zao la watafiti 
walioumiza vichwa haraka, 
ukaibua mbinu mpya ya kivita 
dhidi ya maradhi hayo.

  Nchini, Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, miezi kadhaa 
akiwa madarakani mwaka 2021, 
akishikia vibwebwe baada ya 
kupatikana misaada ya dawa 
za chanjo hizo, akaamua kuha-
masisha kampeni ya chanjo na 
uzinduzi wake akaonyesha had-
harani, yeye akiwa wa kwanza 
na watendaji wakuu kiserikali, 
wakiwamo mawaziri na wakuu 
wa vyombo va ulinzi na usala-
ma nchini.

Hadi sasa hatua imefika pa-
zuri, kwamba chanjo inapati-
kana kila mtaa ikiwamo katika 
zahanati za mitaani binafsi na 
za serikali, kasi ya Uviko 19 
nayo imepungua mno, hata 
uvaaji barakoa kitaifa unapa-
tikana kwa nadra. Kwa kifupi, 
kampeni za Rais Dk. Samia kuz-
indua chanjo imetekelezwa kwa 
ufanisi na mwitikio ni wa ngazi 
ya juu.

Tangu kampeni hiyo kuzin-
duliwa, ripti mbalimbali zaki-

kuinua kiwango cha chanjo kwa 
watu wote wanaostahili chanjo 
kwa rika zote.

Kuhusu chanjo ya UVIKO-19, 
Dk.Makelemo anasema Tanza-
nia imepiga hatua kubwa katika 
utoaji wa chanjo hiyo,  asilimia 
52 ya wananchi wamepata chan-
jo.

Taarifa ya ofisi ya WHO Tanza-
nia, jijini Dar es Salaam, inasema 
wakati utoaji wa chanjo dhidi ya 
UVIKO-19 ukiingia katika hatua 
ya kuunganishwa na huduma 
za kawaida, Tanzania imekuwa 
nchi inayofanya vizuri zaidi kati 
ya nchi 34 za Afrika zilizokuwa 
na idadi ya chini ya asilimia 10 
ya watu waliolengwa kupata 
chanjo hiyo hadi Januari 2022.

WHO, Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), na Muungano wa 
Chanjo (Gavi), walizindua Ush-
irikiano wa Kutoa Chanjo dhidi 
ya UVIKO-19 (CoVDP) Januari 
2022 ili kuwezesha chanjo hiyo 
kutolewa kwa haraka na kulinda 
jamii zilizo katika mazingira ha-
tarishi kwa kuchanja watu wake.

Hadi sasa serikiali inaeleza 
imeweka mikakati ya kuhakiki-
sha huduma za afya hususani za 
chanjo zinaendelea kuboresh-
wa, ikiwemo kununua dawa za 
chanjo unafanyika kwa wakati, 
ili kuwa na rasilimali za kutosha 
muda wote na kuongeza ma-
jokofu ya kisasa inayoimarisha 
mnyororo baridi,i kuhakikisha 
kuwa chanjo zinazotolewa kuwa 
katika ubora.

imataofa zimekuwa zikitokewea 
kusifu Tanzania kwamba ni kati 
ya nchi zilizoonyeshja ufanisi 
mkubwa katika kufanikisha 
Chanjo ya Uviko 19, barani Af-
rika salamu zikitumwa hata na 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
inayoiwerkia katika. nchi tano 
bora batrami humo.

Pia, ni siku chache zilizopi-

ta, Mwakilishi Mkazi wa WHO 
nchini, Dk. Boniface Makelemo, 
ameipongezaa serikali kwa 
hatua thabiti zinazochukuliwa 
kupunguza athari za magonjwa 
yanayozuilika kwa chanjo.

Anasema, WHO na washirika 
wao wote wa chanjo wanaunga 
mkono juhudi za serikali na kuji-
tolea rasilimali za watu na fedha, 

Chanjo aliyozindua Rais yajibu makubwa kimataifa, WHO ikimwaga pongezi kuu

Ukurasa 13
Kamanda Mohamed wa TFS 
Kanda ya Ziwa asimulia ndani, 
nje vita vyao kuokoa misitu

Ukurasa 12

MSD inavyokuwa mkombozi
Hospitali Rufani mkoa 
Dodoma, inazaliwa upya

SBL yawajibikia jamii
 kupitia ‘Lengo la Sita

 SDG’ maji imfikie
 mama Handeni

Rais Samia Suluhu Hassan akitazama maendeleo ya mtoto Hamimu Baranyikwa (15), mkazi wa Nyakanazi mkoani 
Kagera, anayesumbuliwa na maradhi ya ngozi, aliyefika Ikulu, Dar es Salaam jana kumshukuru Rais kwa kugharamia 
matibabu yake ya miezi sita katika Hospitali ya Taifa Muhimbili. Rais pia alimpa mkono wa Eid. PICHA: IKULU
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wanawake
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HABARI KITAIFA

Na Waandishi Wetu

JANA ilitimu miaka 59 kamili 
tangu Tanganyika na Zanzibar 
ziungane na kuwa Taifa moja la 
Tanzania.

Ingawa sherehe za kitaifa kua-
dhimisha Miaka 59 ya Muungano 
zilifutwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, baadhi ya vyama vya up-
inzani viliitumia siku hiyo kupaza 
sauti kuhusu matamanio yake.

Baadhi ya hoja zao ni kutaka 
kuwapo mjadala wa kitaifa utaka-
oshirikisha wananchi wa pande 
zote mbili kuangalia vipengele 
ambavyo ni kero ili viboreshwe 
na kupata mwafaka kitaifa.

Ni hoja kutoka kwa Waziri 
Kivuli wa Katiba na Sheria wa 
Chama cha  ACT-Wazalendo, Vic-
tor Kweka, aliyeiambia Nipashe 
kuwa wanaona ipo haja kuwe 
na majadiliano hayo anayoamini 
yataleta mwafaka wa kitaifa kwa 
hoja zenye mawazo kinzani.

Alisema muungano ni nyenzo 
imara ya kuzifaidisha nchi zi-
lizoamua kuungana ili kuima-
risha nguvu na kunufaika kwa 
usawa bila kuwa na malalamiko 
kutoka kwa wananchi wake.

Mkurugenzi wa Mawasiliano, 
Itikadi na Mambo ya Nje wa 
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), John Mrema, 
alisema kumekuwa na malala-
miko kutoka kwa wananchi wa 
pande zote mbili yanayoonye-
sha kutoridhishwa na baadhi ya 
mambo.

Alisema ili kuuboresha muun-
gano, serikali haina budi kuha-
rakisha mchakato wa kupatikana 
Katiba mpya kwa kurekebisha 
kero zinazolalamikiwa na wa-
nanchi kuhusu suala hilo, ili kila 
upande ufurahie matunda ya ku-
wapo kwake.

Alitolea mfano kuwa, baadhi ya 
wananchi kutoka Tanzania Zanzi-
bar wanalalamikia mawaziri wen-
gi wanajiita wa muungano ilhali 
uhalisia ni wa upande mmoja. 

“Ni wakati mwafaka sasa serika-
li iwaulize wananchi wake kuwa 
wanataka muungano wa aina 
gani kwa kuwa hao ndio watakao-
toa majibu mazuri” alishauri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Dk. Selemani Jafo, jana 
aliwahimiza watanzania kuuenzi 
muungano kwa kudumisha am-
ani.

Alitoa kauli hiyo mkoani Iringa 
wakati wa maadhimisho ya Miaka 
59 ya Muungano, akisema kuwa 
matunda yake yanaonekana ku-
tokana na kuwa imara na wa mfa-
no duniani kulinganisha na nchi 
zingine zilizowahi kuuungana na 
hatimaye kutengana.

Alisema kuwa kupitia Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar, 

wananchi wanaishi kwa amani 
na mshikamano, na serikali in-
atekeleza miradi ya maendeleo 
kwa ajili ya wananchi wa pande 
zote mbili za Muungano.

“Ndugu zangu tuna kila sababu 
ya kujivunia na kutembelea kifua 
mbele,” alisema.

Waziri Jafo pia aliupongeza 
uongozi wa mkoa huo kwa kufan-
ya vizuri katika utunzaji wa maz-
ingira ambao ni ajenda muhimu 
katika mustakabali wa nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, katika maadhim-
isho ya mkoa huo yaliyofanyika 
wilayani Kwimba alisema upo 
umuhimu wa elimu ya muunga-
no kuwekwa kwenye mtaala wa 
elimu.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, aliiagiza Man-
ispaa ya Singida kuweka askari 
mgambo kwenye mitaa yote ya 
mji kwa ajili ya kuwakamata watu 
wanaotupa taka ovyo na asilimia 
20 ya faini itakayotozwa walipwe 
mgambo.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, aliwataka 
Watanzania kuendelea kuwaenzi 
waasisi wa muungano kwa kuwa 
ndani ya miaka 59, yamekuwapo 
maendeleo makubwa katika sek-
ta za afya, elimu, afya na miun-
dombinu.

RAIS SAMIA
Katika siku hiyo ya muungano, 

Rais Samia alikutana na kuzun-
gumza na mtoto Hamimu Bara-
nyikwa (15), mkazi wa Nyakanazi 
mkoani Kagera anayesumbuliwa 
na maradhi ya ngozi.

Mtoto huyo alikwenda Ikulu 
jana kwa ajili ya kumshukuru Rais 
Samia kwa msaada wa matibabu 
aliompatia katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH).

Rais alimwona mtoto huyo 
kwa mara ya kwanza Oktoba 16 
mwaka jana wakati wa ziara yake 
mkoani Kagera na kuagiza apati-
we matibabu baada ya kuhangai-
ka kwa muda mrefu.

Baada ya kuwasili Ikulu, mtoto 
huyo ambaye hakuwa na uhakika 
kwamba aliyekuwa anazungumza 
naye ni Rais wa Tanzania hadi 
alipohakikishiwa na Samia mwe-
nyewe, alimweleza Rais kwamba 
sasa anaendelea vizuri na kum-
shukuru kwa msaada wake.

“Si ulisema unataka kuniona! 
Ndio mimi, uliomba unataka 
kuniona, nikawaambia mleteni 
anione,” Rais Samia alisema huku 
mtoto huyo akijibu “ahsante, ni-
mefurahi kukuona”.

*Imeandaliwa na Jenifer 
Gilla, Romana Mallya na Hal-
fani Chusi (DAR), Thobias Mwa-
nakatwe (SINGIDA), Marco 
Maduhu (SHINYANGA) na Vitus 
Audax (MWANZA). 

PM aamuru mwanajeshi anayetuhumiwa
kuchukua televisheni ya raia kukamatwa

Mkuu wa Jeshi la Magereza nchini, Kamishna Jenerali Mzee Ramadhani Nyamka (kulia), 
akionyesha sare mpya za wafungwa wanawake ikiwemo suruali, blauzi na kofia baada 
ya kuizindua mjini Mororogoro jana, ambazo zitaanza kutumika leo kwenye magereza 
yote nchini. Kushoto ni sketi na blauzi sare iliyokuwa ikitumika awali ambayo kwa sasa 
haitatumika tena. Habari Uk. 5. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ameagiza kusakwa kwa 
mwanajeshi maarufu kwa jina 
la HK anayeishi eneo la Nzugu-
ni, jijini Dodoma anayedaiwa 
kuchukua televisheni ya kijana 
aliyemtuhumu kuonekana na 
simu ya mke wake.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo 
jana alipokuwa akizungumza 
na wananchi wa Nzuguni ka-
tika maadhimisho ya miradi 
iliyozinduliwa katika kilele 
cha sherehe za miaka 59 ya 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar, kikiwamo kituo cha 
Zimamoto na Uokoaji.

Kijana huyo alitoa tuhuma 
hizo, baada ya Waziri Mkuu 
kutoa nafasi kwa wananchi ku-
zungumza kero zinazowakabili 
ili waweze kupata msaada.

Alipopata nafasi hiyo, alidai 
mwanajeshi huyo aliyemtaja 
kwa jina maarufu la HK, kun-
yanyasa vijana wa eneo hilo na 
yeye akiwamo kwa kuchuku-
liwa TV yake kwa madai kuwa 
kuna mtu amemuambia kuwa 
amemuona na simu ya mke 
wake.

“Alikuja nyumbani kupekua 
vitu vya nyumbani kwangu 
zikiwamo nguo za ndani za 
mke wangu kwa kuziinua huku 
akizinyanyapaa, alipokosa 
simu     aliamua kubeba TV 
na kuondoka     nayo na jana 
amenipigia simu kuniambia 
kuwa kero yangu hata ni-
kipeleka kwa Rais Samia haita-
tatulika…naomba Waziri Mkuu 
nisaidiwe afuatiliwe,” alilala-
mika.

Waziri Mkuu alimuagiza Ka-
manda wa Polisi mkoani hapa, 
Martin Otieno, kumsaidia ki-

jana huyo na kumtafuta mwa-
najeshi huyo ili akamatwe.

“Pia nitazungumza na CDF 
(Mkuu wa Majeshi) kama ana-
vyoeleza kijana huyu kama 
ndivyo kamanda yeyote wa 
jeshi lolote hapaswi kuwa-
fanya hivyo Watanzania, jeshi 
lipo kwa ajili ya kuwalinda 
wao, maisha yao, vifaa vyao na 
mali zao zinakuwa salama sio 
kwenda kuchukua mali zao,” 
alionya.

“Huyo kijana apatikane na 
kama atakataa tutapata taar-
ifa zake kwenye kikosi alipo 
na tutamtafuta CDF atatupa 
mawasiliano ili tujue kwanini 
amechukua TV ya huyu kijana. 

Huyu kijana apewe ushiriki-
ano anaweza kupata matatizo 
na huyo kamanda akisikia am-
etamkwa hadharani, huyu kija-
na alindwe asipate madhara.”

Alisema taarifa ya kijana 
hiyo ichukuliwe kama taarifa 
kamili na ifanyiwe kazi ili apate 
haki yake ya msingi.

Katika hatua nyingine, Majal-
iwa alisema serikali imetenga 
Sh. bilioni 9.93 mwaka ujao wa 
fedha 2023/24 kwa ajili ya ku-
kamilisha miradi ya ujenzi wa 
vituo saba vya Jeshi la Zimamo-
to na Uokoaji vitakavyojengwa 
mikoa ya Songwe, Simiyu, Kag-
era, Njombe, Manyara, Katavi 
na Geita.

Akifungua vituo vya kisasa 
vya Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji vya Nzuguni na Cham-
wino, mkoani hapa vilivyogha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 2.3, 
Majaliwa alisema

ujenzi wa vituo hivyo pamo-
ja na upatikanaji wa vitendea 
kazi vya kutosha vitasaidia 
usalama wa wananchi na mali 
zao unakuwapo.

“Kukamilika kwa miradi hii 

kutasaidia kusogeza huduma 
za Zimamoto na uokoaji karibu 
zaidi na wananchi na kuongeza 
ufanisi wa utoaji huduma na 
uokoaji kwa kufika eneo la 
tukio kwa wakati,” alisema.

Majaliwa alisema, miradi 
mingine inayotekelezwa na 
serikali ni ujenzi wa ofisi ya 
kisasa za Jeshi la Zimamoto 
Temeke, Dar es Salaam, vi-
tuo vya polisi vya daraja A 
vya Kigamboni Dar es Salaam 
na Wanging’ombe, mkoani 
Njombe, Ofisi za Uhamiaji za 
mikoa ya Lindi na Geita na 
Ofisi za Makamanda wa Polisi 
katika mikoa ya Kusini Unguja 
na Kaskazini Unguja ambayo 
itagharimu zaidi ya Sh. bilioni 
16.

Waziri Mkuu alilitaka jeshi 
hilo lisimamie vizuri matumizi 
ya fedha za miradi zinazotole-
wa na serikali ili kuharakisha 
mchakato wa utekelezaji wa 
miradi hiyo muhimu kwa ku-
hakikisha kuna uwiano kati ya 
ujenzi wa miradi na thamani 
halisi ya fedha inayotolewa na 
serikali.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Yusuf Ma-
sauni, alisema wapo kwenye 
hatua za mwisho za ununuzi 
wa vifaa vya jeshi hilo na wa-
tanunua hadi helikopta za ku-
zimia moto.

Awali, Kamishna Jenerali wa 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
John Masunga, alisema serikali 
imenunua boti za uokoaji maji-
ni, kuwezesha kupatikana kwa 
mkopo wa masharti nafuu wa 
Euro milioni 4.9 kutoka Seri-
kali ya Austria kwa ajili ya un-
unuzi wa magari 12 ya kuzima 
moto ikiwamo mawili yenye 
ngazi kwa ajili ya majengo 
marefu.

CHADEMA na ACT: 
Ushirikishwaji ni
muhimu muungano
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA kukabiliana na wimbi 
la ajali za barabarani, Chuo cha 
VETA Dodoma kimebuni mfumo 
maalum wa kielektroniki wa ku-
dhibiti ajali ikiwamo miwani 
itakayomdhibiti dereva wa basi 
asisinzie.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kwenye maone-
sho ya wiki ya ubunifu yanay-
ofanyika jijini hapa, mwalimu 
wa chuo hicho, Yusuph Haule, 
alisema ubunifu huo unakwen-
da kutatua wimbi hilo hasa kwa 
madereva wa mabasi na malori 
wanaosinzia nyakati za usiku.

“Madereva wengi wanasafiri 
umbali mrefu ili kudhibiti ajali 
zinazotokana na usingizi, tumet-
engeneza miwani ya kielektroni-
ki ambayo itakuwa inampa taar-
ifa dereva kuwa anasinzia kwa 
hiyo tumeweka vitu vya kielek-
troniki kwenye mfumo ambavyo 
vinahesabu mikonyezo.”

“Mwanadamu ambaye ni 
mzima anakuwa na mikonyezo 
ya macho (kufumba na kufum-
bua) mara 15 hadi 25 kwa dakika 
moja. Mfumo huu tumetengen-
eza kwa kuweka controller am-
bazo zimepewa akili ambayo 
imepangiliwa na kompyuta kwa 
ajili ya kudhibiti mikonyezo ya 
macho.”

“Macho ya dereva yakienda 
kinyume na mfumo ulivyowek-

wa, kwenye mfumo tumeweka 
dereva akisinzia atapata taarifa 
mara tano mfululizo na asi-
posikia moja kwa moja mfumo 
utapunguza spidi hadi kufikia 
20 kwa kuwa tunategemea 
spidi hiyo si hatarishi hata iki-
tokea akalala kabisa madhara 
makubwa hayatakuwapo kama 
akisinzia kwenye mwendo kasi,” 
alisema.

“Kwenye miwani tumeweka 
sensor ambayo inaangalia miko-
nyezo ya macho kulingana na 
ilivyopangiliwa tumeweka miko-
nyezo kuanzia 15 hadi 30, na 
pale dereva anapoanza kusinzia 
atasikia sauti ambayo itasikika 
kwa abiria wote pia itasema hivi; 
‘dereva unasinzia kwa usalama 
wa abiria na watumiaji wengine 
wa barabara simamisha gari 
lako’ ujumbe huu utarudia mara 
kadhaa.”

Haule alisema gari itapunguza 
kasi kulingana na mfumo wa 
umeme uliopo kwenye gari, la-
kini utaunganishwa na mfumo 
wa mafuta kwenye gari.

“Miwani yetu inaanza ku-
fanya kazi mara moja tu baada 
ya kuwasha gari na mfumo pia 
unamkumbusha dereva kuvaa 
miwani, kwa sasa miwani iliyopo 
ni kwa usiku tu, lakini tunaten-
geneza     iwe ya muda wote,” 
alisema.

Kadhalika, alisema mwendel-
ezo wa mfumo huo ni kuboresh-

wa kulingana na visababishi vya 
ajali ikiwamo ulevi.

“Kitawekwa kifaa maalum ili 
dereva anapoanza safari asiwe 
amelewa, tumeshaagiza vifaa na 
hivi karibuni vitakuja na tutaka-
milisha mfumo matarajio yetu 
sisi kuhakikisha tunakuwa na 
mfumo mzima wa kudhibiti via-
shiria vyote vya ajali,” alisema.

Alisema wao wamekuja na 
mfumo unaozungumza kwa 
sauti na kuwapa taarifa abiria 
kufunga mikanda na kumtaka 
dereva kupunguza spidi.

Akizungumza kwenye siku 
maalum ya Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 
kwenye maonesho hayo, Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule, alipongeza ubunifu 
huo ambao utasaidia kupunguza 
tatizo la ajali nchini.

“Kuna kijana mmoja kwenye 
banda la VETA ametengeneza 
miwani ambayo dereva akivaa 
kama akisinzia inamkumbu-
sha kwa sauti kwa kumwambia 
asisinzie, tunafahamu kwamba 
Serikali imekuwa ikihangaika 
muda mrefu jinsi gani ya kuzuia 
ajali sasa kijana wa kitanzania 
ametupatia ufumbuzi tunaimani 
teknolojia hiyo itaendelea kitu-
mika kupunguza ajali nchini,” 
alisema.

Naye, Mkurugenzi wa Mafun-
zo ya Ufundi Stadi VETA, Ab-
dallah Ngodu, alisema katika 

VETA yabuni miwani ya kuzuia dereva asisinzie

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

ALIFU JUMA MAKANG'A 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya BAJAJ yenye namba za 
usajili MC 924 DAC

YENYE CHASES NAMBA: 
MD625AE37M1COO212. Kwa 

yeyote atakayeiona atoe 
taarifa polisi.

Taarifa ya polisi RB. Namba 
IRI/IRI/RB/140940/2023

KUPOTEA KWA CHETI
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TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu 
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja kuhudhuria katika 
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo 
tarehe 28 mwezi 04 mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
marehemu anaweza kuuleta mahakamani 
kukaguliwaWosia wa marehemu huyo upo 
mahakamani na waweza kukaguliwa Imetolewa leo 
tarehe 18 mwezi 4 mwaka 2023
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kwa cheti cha kidato cha nne chenye INDEX 
NO S0744-0071 kilichotolewa na BARAZA LA 
MITIHANI LA TAIFA kupitia shule ya Sekondary 
NANGA Mwaka 2015 Yeyote akaekiona atoe 
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
DEED POLL CHANGE OF NAME

(UNDER CAP.117, R.E.2002)
By this deed 1, MWANAHAJI ISA PILI an adults, Muslim and 

resident of MKUZO, do solemnly state as follows:

1. That, 1 hereby absolutely renounce and abandon the use of former 
name of MWAWAHAJI ISSA PILLI, PILI MWANAHAJI ISA and in 
place thereof do assume and adopt the name of MWAWAHAJI ISA 
PILI 

2.That ,in pursuance of such change of name as aforesaid I do hereby 
declare that, I shall at all material times hereinafter in all records , 
deed and instruments in writing and in actions , proceedings and 
transactions and upon all occasion whatsoever usa and sign the 
name of MWANAHAJI ISA PILI

 as the name in place of the former name of MWAWAHAJI ISSA 
PILLI, PILI MWANAHAJI ISA.

3. That, I further authorizes and request all people to designate and 
address me by such assumed name of MWANAHAJI ISA PILI.

I make this declaration consciously believing the name to be in 
accordance with the provisions of Oaths and Statutory Act, 1966.

Signed and Addressed by the said}
MWANAHAJI ISA PILI
Formally known as 
MWAWAHAJI ISSA PILLI,
PILI MWANAHAJI ISA
This 9 day of December, 2022

BEFORE ME:
NAME: ----------------------------------------------
SIGNATURE ---------------------------------------
ADDRESS ------------------------------------------
COMMISSIONER FOR OATH.

siku hiyo wameonesha ubunifu 
mbalimbali na kufanya mdahalo 
kwa ajili ya umuhimu wa elimu 
na mafunzo ya ufundi stadi.

Mkurugenzi wa Idara ya Say-
ansi, Teknolojia na Ubunifu, 
Prof. Maulilio Kipanyula, alise-
ma katika maonesho ya wiki 
hiyo ya ubinifu kutakuwa na 
siku maalumu kwa ajili ya VETA 
na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania (TAEC) kutokana na 
uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na serikali katika ufundi na ku-
zalisha wabunifu wenye uwezo 
wa kuingiza sokoni bunifu zina-
zotatua kero za jamii.
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Makamu Askofu atoa ushahidi kortini kuvunjwa kanisa kuu
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Geita im-
eanza kusikiliza kesi inayom-
kabili Elpidius Edward (26), 
anayekabiliwa na mashataka 
mawili ya kuvunja Kanisa Kuu 
Jimbo Katoliki Geita na ku-
ingia ndani na kuharibu vitu 
mbalimbali vyenye thamani 
ya Sh. milioni 48.286, mali ya 
Kanisa Kuu Jimbo Katoliki la 
Geita. 

Mshtakiwa huyo ali-
pandishwa kizimbani mbele 
ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo, 
Johari Kijuwile na aliposome-
wa mashtaka yake alikana 
kuhusika na makosa yote 
mawili na yuko mahabusu 
katika Gereza la Wilaya ya 
Geita kutokana na kukosa 
wadhamini.

Upande wa Mashtaka, ul-
iongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Venance Mkonongo. 
Kwa jana kulikuwa na shahidi 
mmoja aliyekuwa tayari ku-
wasilisha ushahidi.

Shahidi huyo, Makamu 
Askofu wa Kanisa Kuu Jimbo 
Katoliki Geita, Elias Masolwa 
akiongozwa na Wakili wa 
Serikali Mkonongo, alidai ma-
hakamani huko kuwa Febuari 
26 mwaka huu, majira ya saa 

nane usiku, alipigiwa simu na 
Padri Slas Kato na kupewa 
taarifa kwamba, kuna mtu 
alikuwa ameingia kanisani na 
kuharibu vitu mbalimbali.

Masolwa alidai kuwa baada 
ya kupewa taarifa hiyo, alik-
wenda hadi kanisani na ku-
fungua mlango wa kanisa 
hilo na alipoingia ndani, ali-
kuta askari wawili wa kanisa 
hilo wakiwa wamemfunga 
mtuhumiwa mikono kwa ku-
tumia mkanda.

Alidai kuwa baada ya kuo-
na mtuhumiwa huyo ame-
shikiliwa na askari wa kanisa 
hilo, alipiga simu Kituo cha 
Polisi Geita na polisi walifika 
na kumchukukua mtuhumi-
wa huyo na kuondoka naye 
na baadaye askari polisi wa-
likwenda tena kanisani, safari 
hii wakimwuliza thamani ya 
vitu vilivyoharibiwa.

Makamu Askofu huyo alid-
ai kuwa ndani ya kanisa hilo 
kulikuwa na damu na uhar-
ibifu wa vitu mbalimbali vy-
enye thamani ya Sh. milioni 
48.286 na aliorodhesha vitu 
vyote na kuandika kwenye 
karatasi kisha akawakabidhi 
askari polisi.

Alisema kuwa baada ya 
kuwakabidhi polisi orodha 
ya vitu vilivyoharibiwa na 
thamani yake, askari hao wal-

iondoka na kumwahidi kuendelea 
na upelelezi wa tukio hilo.

Hakimu Kijuwile alimwuliza 
mshtakiwa huyo kama ana maswa-
li ya kumuliza shahidi wa upande 
wa Jamhuri, mshtakiwa akajibu ali-
kuwa nayo. 

Sehemu ya mahojiano yao ma-
hakamani ilikuwa:

Mshtakiwa: Kama wewe uliku-
wa na funguo za kanisa, hao askari 
waliingiaje ndani ya kanisa?

Shahidi: Askari walipitia pale 

wewe ulipoingilia.
Mshtakiwa: Kanisa hilo lilikuwa 

na walinzi wangapi?
Shahidi: Kanisa lilikuwa na mlin-

zi mmoja.
Mshtakiwa: Mtuhumiwa aliku-

wa na hali gani?
Shahidi: Nilimwona mtuhumiwa 

amefungwa mikono kwa mkanda.
Mshtakiwa: Ulimwona mtuhu-

miwa akiwa na kitu?
Shahidi: Nilimwona mtuhumi-

wa akiwa amefungwa mikono kwa 

kutumia mkanda.
Baada ya mshtakiwa kumaliza 

kumuuliza maswali shahidi wa 
Upande wa Jamhuri, Wakili wa 
Serikali Mkonongo aliomba tarehe 
nyingine kwa ajili ya kuendelea 
kusikiliza mashahidi wengine wal-
iobaki.

Hakimu Kijuwile alikubaliana na 
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo 
hadi Mei 10 mwaka huu kwa ajili 
ya kuendelea kusikiliza mashahidi 
wengine.  

DC kumaliza utata wa kokoto
Na Ambrose Wantaigwa, 

RORYA

MKUU wa Wilaya ya Rorya 
mkoani Mara, Juma Chikoka, 
leo anatarajiwa kumaliza 
utata uliotokana na uchim-
baji wa changarawe katika 
mlima ulioko katikati ya ki-
jiji kwa ajili ya ukarabati wa 
barabara.

Jumatatu ya juma hili, 
Chikoka alizuru katika Kijiji 
cha Rabuor, Kata ya Rabuor, 
na kuunnda kamati ya watu 
saba aliyoipa jukumu la ku-
fuatilia malalamiko ya wa-
nanchi waliopinga uchimbaji 
huo wa kokoto unofanywa na 
mkandarasi anayejenga bara-
bara ya Kuruya-Utegi.

Kamati hiyo inayoundwa 
na wataalamu kutoka ofisi 
mbalimbali zikiwamo Wakala 
wa Barabara (TANROADS), 
Idara ya Mazingira, Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya na 
wananchi wa kijiji hicho, il-
ipewe siku mbili, juzi na jana 
kufanya ufuatiliaji huo na ku-
wasilisha taarifa kwa Mkuu 
wa Wilaya huyo leo.

Barabara hiyo yenye urefu 
wa kilomita 47 inajengwa 
kwa kiwango cha changa-
rawe kwa gharama ya zaidi ya 
Sh. milioni 860 na mkandara-

si Jonta Investment.
Wananchi wa Kijiji cha Ra-

buor walilalamika kwa Mkuu 
wa Wilaya uchimbaji wa ma-
lighafi ya ujenzi katika mlima 
huo haukuwa shirikishi na 
kinachoendeleo kinatishia 
uhai wa mlima huo ambao 
umekuwa ukitumiwa kwa 
masuala kadhaa yakiwamo 
matambiko ya kimila.

James Waritu, mkazi 
mwingine wa kijiji hicho, al-
idai uamuzi uliofanywa na 
baadhi ya viongozi wa serika-
li ya kijiji kuruhusu mkandar-
asi huyo kuchimba udongo 
na kokoto katika mlima huo 
haukuwashirikisha wakazi 
wa kijiji hicho, hivyo kuomba 
uamuzi huo ubatilishwe na 
utaratibu uanze upya.

Julius Nono, mwanakijiji na 
mkazi wa eneo hilo, alisema 
mlima huo pia umezun-
gukwa na taasisi mbalimbali 
yakiwamo makanisa, shule 
za msingi na sekondari, hivyo 
uchimbaji huo unahatarisha 
kuwapo wa taasisi hizo.

Kufuatia malalamiko hayo, 
Mkuu wa Wilaya aliamua 
kuunda timu hiyo na kutoa 
muda wa siku mbili kufuatilia 
undani wa hoja hyo, pia wa-
fanye upembuzi kujua athari 
za kimazingira, kijamii na 
kimila na kisha kutoa ushauri 
wa nini kifanyike.
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Mshtakiwa nyara za jeshi alitudanganya nyumba anayoishi, tukambana, akaitaja
Na Grace Gurisha 

SHAHIDI MT 8726 Sajenti 
Zamoyoni Mpeta kutoka Jeshi 
la Ardhini (Kibaha), ameeleza 
mahakamani namna alivy-
omkamata mfanyakazi wa 
SumaJKT, Michael Fumbuka 
na vifaa vya jeshi na alivyowa-
danganya wakaenda kufanya 
upekuzi kwenye chumba cha 
rafiki yake badala ya chumba 
chake. 

Sajenti Mpeta alidai hayo 
juzi mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Richard Kabate wa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam wakati 
akitoa ushahidi dhidi ya Fum-
buka anayetuhumiwa kuku-
twa na kombati za jeshi na 
nyara za serikali. 

Alidai kuwa awali alikuwa 
Kitengo cha Upelelezi cha 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania ( JWTZ) Makao 
Makuu ya Vikosi vya Chini 
(Upanga, Dar es Salaam). 

Alidai kuwa akiwa kwenye 
ofisi hiyo, mkuu wake wa kazi 
alimweleza kuwa wamepata 
taarifa kutoka Kikosi 514 cha 
Makambako kuwa kuna ki-
jana anajihusisha na nyara 
za serikali na kuuza kombati 
za jeshi.  Shahidi huyo alidai 
kuwa baada ya taarifa hiyo, 
yeye akiwa na Koplo Mapote, 
Fakri na Rasilia walianza juku-

mu la kumfutilia kijana huyo 
(Michael Fumbuka) anay-
etuhumiwa kujishughulisha 
na biashara hizo. 

Alidai kuwa taarifa hizo zote 
walizipata kutoka kwa Elia Ki-
wili ambaye alibanwa kwenye 
Kikosi 514 kilichoko wilayani 
Sumbawanga na kumtaja 
Fumbuka kuwa walikuwa wa-
nashirikiana kufanya biashara 
hizo.

Alidai kuwa baada ya kum-
kamata huko Buruguruni, 
walielekezwa wampeleke 
mtuhumiwa huyo katika Kiko-
si cha CJU kilichoko Wilaya ya 
Temeke, Dar es Salaam kwa 
ajili ya maelezo ya awali na 
baadaye alielekezwa amtoe 
kambini huko, ampeleke Kit-
uo cha Polisi cha Kigogo. 

Alidai kuwa Oktoba 28, 2021, 
akiwa ofini, alipewa taarifa 
kuwa anaombwa kwenda Kit-
uo Kikuu cha Polisi kwa ajili 
ya kufanya upekuzi nyumbani 
kwa mtuhumiwa. 

Shahidi huyo alidai kuwa 
mtuhumiwa huyo aliwaeleza 
kuwa anakaa Buguruni, 
walipofika walimkuta mama 
mwenye nyumba Jane Brown 
wakajitambulisha kwake na 
kumweleza kuwa wanataka 
kufanya upekuzi kwenye 
chumba cha Fumbuka kama 
watakuta nyara za serikali za 
kijeshi.  Alidai kuwa walipo-
pekua walikuta hati ya ujenzi 

yenye jina la Prisila, wakati wanaen-
delea na upekuzi walibaini kuwa 
chumba hicho si cha mtuhumiwa 
na baada ya kumbana, alidai kuwa 
chumba hicho ni cha rafiki yake, 
yeye anaishi Vingunguti. 

“Tulipofika tulimkuta mama 
mwenye nyumba Lucy Mlai, katika 
kupekua tulikuta radio call moja 
aina ya Motorola, mkanda wa kuvaa 
JWTZ, muhuri wa moto wa Makao 

Makuu JKT, muhuri wa Makongo, 
cheti cha JKT cha Michael Fumbuka 
na barua ya utambulisho wa kumal-
iza mgambo Sumbawanga,” alidai.

Alidai Novemba 8, 2021 akiwa 
ofisini, alipewa taarifa kutoka 
Kituo Kikuu cha Polisi, akitakiwa 
aende kuthibitisha vyeti na mihuri 
aliyokamatwa nayo mtuhumiwa na 
alikwenda Dodoma Makao Makuu 
ya Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) kwe-

nye ofisi ya usalama, akawakabidhi 
kwa ajili ya uthibitisho kama ni vy-
enyewe au la. 

Alidai kuwa baada ya hapo vili-
fanyiwa kazi na alielekezwa kwam-
ba avirudishe vitu hivyo Kituo Ki-
kuu cha Polisi Dar es Salaam. 

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Mei 10 
mwaka huu kwa ajili ya kuendelea 
kusikilizwa. Mshtakiwa anakabiliwa 
na mashtaka sita. 

ASKARI JWTZ ADAI KORTINI...

Na Ashton Balaigwa

JESHI la Magereza limelazi-
mika kubadili sare zake kwa 
wafungwa wanawake wal-
iokuwa wakitumia sketi, blau-
zi na kitambaa kichwani na 
sasa watatumia suruali, blauzi 
na kofia.

Uamuzi huo umechukuliwa 
baada ya jeshi hilo kubaini 
sare za awali zilikuwa na do-
sari kadhaa, ikiwa ni pamoja 
na kuonyesha maumbile yao 
pindi wanapofanya kazi mbal-
imbali wanazopangiwa, ziki-
wamo za nje.

Dosari nyingine iliyotajwa 
ni sare hizo kuwanyima uh-
uru, kutositiri maumbile yao 
na nguo za ndani pindi wan-
apokaa au kuinama,

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa sare mpya za 
wafungwa wanawake katika 
Gereza Kuu la Wanawake 
Mkoa wa Morogoro, Mkuu wa 
Jeshi hilo, Kamishna Jenerali 
Mzee Ramadhani Nyamka, 
alisema lengo la mabadiliko 
hayo ni kutimiza jukumu la 
msingi la urekebishaji wa 
tabia za wafungwa.

Alisema sare za awali zili-
kuwa zikiathiri katika malezi 

ya maadili ndani ya magereza 
na kwenye jamii, hasa kwa 
wafungwa wanawake wenye 
maumbile makubwa.

Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza baada ya kuzindua 
sare hizo, aliagiza wakuu wote 
wa magereza ya wanawake 
kuhakikisha wafungwa wa-
nawake wanaanza kuzitumia 
sare mpya ambazo alisisitiza 
zimezingatia wanaohukumi-
wa kifungo wakiwa wajawa-
zito na kusitiri maumbile ya 
kila mfungwa.

Awali Mkuu wa Gereza 
Kuu la Wanawake Mkoa wa 
Morogoro, Mrakibu Mwan-
damizi wa Jeshi la Magereza, 
Amina Kavilondo, alisema 
kwa kutambua changamoto 
za wafungwa wanawake, 
waliamua kubuni aina ya sare 
hizo ili kukabilina na athari 
zinazoweza kujitokeza kuto-
kana na  matumizi ya sare za 
zamani.

Alisema mchakato wa kubu-
ni sare hizo mpya ulianza De-
semba mwaka 2022 na wali-
fanikiwa kushona jozi mbili za 
sare na kuzifanyia majaribio 
kwa baadhi ya wafungwa na 
kuonekana zinakidhi matara-
jio.

Sare mpya kwa wafungwa zaja
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MAONI & UCHAMBUZI

MTU anapokuwa na afya mgogoro hawezi kujiletea maendeleo 
yake binafsi, ya familia na hata ya taifa lake kwa kuwa kila mara 
atakuwa ni mtu wa hospitali na kitandani.

Na anapokuwa mgonjwa bila kuwa na pesa ya matibabu tatizo 
huwa kubwa zaidi kwa sababu huishia kupoteza maisha. 

Katika kuhakikisha kuwa binadamu anaishi bila kuwa na shaka 
anapougua wakati akiwa hana fedha mfukoni ya kujigharamia ni 
muhimu kwake kujiwekea utaratibu wa kujikatia bima ya afya ili 
aweze kupata matibabu hata anapokuwa kwenye hali ngumu ya 
kifedha.

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), umeweka utaratibu 
wa kumwezesha kila Mtanzania kupata matibabu kupitia Bima ya 
Afya anapokuwa mwanachama wa Mfuko huo.

Mfuko huo umeweka utaratibu wa vifurushi vitatu vya Bima 
ya Afya ya NHIF ambavyo ni mpango unaowezesha mwananchi 
mmoja mmoja au familia kuchagua na kuchangia huduma za mat-
ibabu kabla ya kuugua na kisha kuwa na uhakika wa matibabu 
kwa kutumia kadi ya bima hiyo bila kikwazo cha fedha.

Vifurushi hivyo vinajulikana kama Najali Afya, Wekeza Afya na 
Timiza Afya na vimeelekeza kuanzia mwananchi anapotaka kuji-
andikisha, huduma za kulazwa, za dawa, vipimo vya maabara na 
uchunguzi, kinywa na meno, uzazi, matibabu ya kibingwa na hu-
duma za upasuaji.

Ingawa kuna baadhi ya watu wanahofu ya kujiunga na bima hiyo 
kwa madai kuwa wanaweka wasiugue kwa kipindi cha mwaka 
mmoja na pesa aliyochangia kupotea bure, lakini ni muhimu wa-
kumbuke kuwa lengo la bima hiyo na kuwezesha watanzania ku-
changiana gharama za matibabu.

Fedha anayochangia kwenye bima hiyo, inaweza isimsaidie yeye 
lakini ikamwezesha asiyekuwa na uwezo kupata matibabu na 
kuokoa maisha yake. Hilo ndilo lengo halisi la bima hiyo.

Kuchangiana katika ugonjwa ili kuokoa maisha ni kitu muhimu 
kuliko wanavyochangiana kwenye harusi. 

Wakati mwingine ugonjwa unaomkabili mtu huwa ni mkub-
wa na hutumia gharama kubwa ambayo yeye peke yake hawezi 
kuimudu, lakini bima hiyo humwezesha kupata matibabu kupitia 
michango inayowekezwa kwenye bima hiyo na kwa kutumia kadi 
ya uanachama aliyonayo hupata matibabu bila mzigo wa gharama.

Tofauti na mashirika mengine ya umma ambayo hujiendesha 
kibiashara kwa kuwekeza michango ya wanachama wake, NHIF 
kazi yake ni kutoa huduma kwa wanachama wake ili kuokoa mai-
sha yao.

Kwa mujibu wa taarifa ya NHIF, magonjwa makubwa ambayo 
huugharimu mfuko ni saratani, moyo na uchujaji damu (dialysis) 
ambayo yapo katika kundi la magonjwa yasiyoambukiza.

Mtu anayefanyiwa huduma ya kuchujwa damu, hulazimika ku-
fanyiwa huduma hiyo mara tatu kwa wiki na kama hana kadi ya 
NHIF inambidi kulipia gharama yote mwenyewe hali inayowashin-
da watu wenye kipato duni na wasio na uwezo kabisa na hatima 
yake kupoteza maisha.

Katika kujiunga na Bima ya Afya, mwanachama anatakiwa kuz-
ingatia mambo muhimu kabla ya kujiunga na vifurushi vilivyoain-
ishwa kwenye bima hiyo.

Mwananchi anaweza kujiunga  kwa kutumia kitambulisho chake 
cha Taifa, picha yake moja ya rangi na mwanachama anayetaka 
kumwandikisha mwenza anatakiwa kuambatanisha picha moja ya 
mwenza ya rangi, nakala ya cheti cha ndoa pamoja na namba yake 
ya kitambulisho cha Taifa.

Mwanachama pia anaweza kutoa taarifa za vitendo vya udang-
anyifu kwa kupiga namba 0800111163. Wananchi ni muhimu kuwa 
na bima ya afya kuokoa gharama za matibabu.

Naipongeza serikali kwa wazo kuwekeza 
viwanda vya mazao ya mifugo Mwanza

Usisubiri kuumwa kujiunga na 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

NISEME hongera kwa seri-
kali mkoani Mwanza kwa 
uwekezaji wa viwanda viwili 
vya kuchakata au kusindika 
nyama za ng’ombe, mbuzi, 
kondoo, ambavyo vitaweza 
kuwanufaisha wafugaji na 
wananchi wengine wa Mkoa 
wa Mwanza. 

Hatua hiyo siyo haba, ina-
toa fursa kubwa kwa vijana 
na wananchi wengine kupa-
ta ajira viwandani, lakini im-
ewasaidia wafugaji kuwa na 
soko la uhakika kwa kuuza 
mifugo yao katika viwanda 
hivyo.

Peter Kasele, ni Ofisa Mifu-
go wa Mkoa Mwanza, aliye-
fafanua kuwapo viwanda 
hivyo, kuwa ni moja ya hatua 
zenye tija mkoani hapa, ikiwa 
viwanda hivyo vipo katika 
wilaya za Misungwi na Magu.

Anasema takwimu za 
idadi ya ng’ombe wa asili ka-
tika mkoa mzima ni milioni 
1,154,174, ng’ombe wa kisasa 
wako 5,433, mbuzi wa asili ni 
565,570, mbuzi wa kisasa 712 
na kondoo wako 133,677.

Hiyo ni kwa mujibu wa tak-
wimu za Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2019/2020, 
maana yake ni hadi kufikia 
sasa 2023, mifugo hiyo itaku-
wa imeongezeka zaidi idadi 
yake.

Kutokana na kuwapo idadi 
kubwa ya watu katika jiji la 
Mwanza, kwa siku wastani 
wa ng’ombe 200 huchin-
jwa katika jiji hili na katika 
halmashauri zake nane, ni 
wastani wa ng’ombe100, hata 
kufanya idadi yake kufikia 
ng’ombe 300 wanaochinjwa 
kwa mkoa mzima.

Pia, takwimu hizo zinase-

ma idadi ya mifugo yote in-
ayochinjwa mkoani hubadi-
lika na kuongezeka siku za 
sikukuu hata kufikia wastani 
wa 500 kwa mkoa mzima, 
vilevile mbuzi na kondoo 
huchinjwa zaidi ya 100 kwa 
siku, lakini siku za sikukuu 
hufikia idadi ya 200.

Hivyo, wananchi wata-
faidika kupata nyama bora 
kupitia viwandani,kadhalika 
mifugo aina ya ng’ombe wa 
asili na kisasa wana faida 
kubwa ya kupata maziwa.

Kimsingi, serikali bado ina 
deni la kuhakikisha Mwanza 
kunajengwa kiwanda cha 
kutengeneza maziwa, badala 
ya kuwa na mifugo mingi isi-
yo na faida.

Tunahitaji wana Mwanza 
kuiunga mkono serikali kwa 
juhudi hizo ilizozifanya za 
kuwekeza viwanda vya ny-
ama katika wilaya hizi, ili 
kuleta mabadiliko kiuchumi 
na mapinduzi makubwa ya 
kuongeza viwanda vingine 
vya aina hiyo katika mkoa 
wa Mwanza. Niseme, mifugo 
hiyo pia ina faida nyinginezo 
nyingi kama vile ngozi amba-
zo zinatakiwa kuwa na soko 
la uhakika, nadhani ingepen-
deza sana kama serikali in-
geweza kufikia lengo la kuki-
fufua kiwanda cha ngozi cha 
zamani kilichokufa ‘Mwanza 
Tanneries’.

Kiwanda hicho kilichopo 
Ilemela jijini hapa, kinaweza 
kurahisishia wafugaji na wa-
nanchi, pia wafanyabiashara 
wa zao hilo, kuuza bidhaa 
hizo kiwandani hapo.

Serikali nayo imekuwa iki-
taja kukifufua, lakini inabaki 
na kitendawili hicho, kina-

chosubiri kuteguliwa kwa 
muda mrefu na huenda bado 
inajipanga au inaendelea 
kumsaka mwekezaji ambaye 
hajapatikana.

Kufufuliwa kiwanda hicho, 
naamini kutaleta mafanikio 
makubwa na mageuzi ya 
kiuchumi, ambayo yanataki-
wa kuwa ya kisasa zaidi kwa 
ajili ya kutengeneza bidhaa 
za ngozi zitokanazo na mifu-
go yetu, katika kutengeneza 
mabegi, mikanda, viatu, 
pochi, waleti, mikoba na vitu 
vingine vingi.

Hapo ndiyo thamani ya zao 
la ngozi itaongezeka, soko 
litakuwepo la uhakika na 
wananchi hususani maskini, 
watafaidika kununua bidhaa 
zao za nyumbani kwa bei 
nafuu, badala ya kununua 
bidhaa zinazotoka nchi za 
nje.

Bidhaa nyingi zina gharama 
kubwa kuzinunua, pia wana-
zonunua wananchi mas-
kini hazina ubora kudumu 
utumiaji wake,ikifahamika 
kuwa viwanda vya ngozi vili-
vyopo nchini viko mikoa ya 
Dar-es salaam, Morogoro na 
Moshi-Kilimanjaro.

Kama serikali itaweza ku-
fufua kiwanda cha ‘Mwanza 
Tanneries’ itapunguza maka-
li ya maisha ya wananchi, wa-
naotumia bidhaa zitokanazo 
na malighafi za ngozi zina-
zoagizwa kutoka nje ya nchi, 
kama vile Uganda, Kenya na 
Bara Ulaya au kwingineko, 
bei yake ikiwa kubwa na 
hawezi kuimudu mwananchi 
wa maisha ya chini, hivyo 
tunawapongeza serikali ku-
fanya uwekezaji huo mkoani 
Mwanza.

Na Anthony 
Gervas

 Muungwana Lazima Nilonge
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Mapacha wadaiwa kufa 
kwa kutumbukia shimoni
Na Rose Jacob, MWANZA

WATOTO mapacha wenye 
umri wa mwaka mmoja na 
miezi sita wamefariki dunia, 
baada ya kutumbukia kwenye 
shimo ambalo wazazi wao 
walilichimba kwa ajili ya ku-
nyweshea mifugo.

Watoto hao ambao ni Kulwa 
Jimoku na Dotto Jimoku am-
bao wazazi wao ni Jimoku Ro-
zalia (28) na Avelina Nkwaya 
(20), walitumbukia kwenye 
shimo hilo lililoko mita 30 ku-
toka iliko nyumba ya wazazi 
wao.

Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Mwanza, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Wilbrod Mutafungwa, alisema 
tukio hilo lilitokea Aprili 23, 
mwaka huu, katika Kijiji cha 
Runele, wilayani Kwimba, 
wakati wazazi wakiendelea na 

shughuli za kilimo.
Aliwataja wazazi wa watoto 

hao kuwa ni Jimoku Rozalia 
(28) na Avelina Nkwaya (20).

Mutafungwa alisema chan-
zo cha vifo hivyo ni michezo 
ya watoto hao na uzembe 
wa wazazi kwa kutokuweka 
uangalizi kwao baada ya ku-
waacha wenyewe na kwenda 
katika shughuli zao.

  “Ninatoa wito kwa wazazi 
na walezi, kutimiza jukumu 
lao la msingi la kulea watoto 
na sio kuwaacha bila uangalizi 
wa mtu mzima, ili kuepuka 
madhara yanayoweza kuji-
tokeza,” alisema Kamanda 
Mutafungwa.

Alisema tayari miili hiyo 
imeshafanyiwa uchunguzi 
katika Hospitali ya Wilaya 
ya Kwimba na imekabidhi-
wa kwa familia kwa ajili ya 
maziko.

Waziri Mabula aibua madudu, kusitisha
ajira za mikataba sekta ardhi Dodoma
Na Waandishi Wetu 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, amesema 
hayuko tayari kuona madudu 
yanaendelea kutokana na 
vitendo vya ubadhirifu vina-
vyoendelea katika sekta ya 
ardhi Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma.

Dk. Mabula alibainisha juzi 
kuwa kuna baadhi ya wa-
tendaji ambao wamekuwa 
wakirubuni wananchi kwa 
kuwadai hongo ili kuwapatia 
namba ya malipo (control 
number) na kuhoji kwa nini 
mwananchi anunue haki yake 
jambo ambalo ni kinyume cha 
maadili.

Waziri Mabula amebainisha 
hayo wakati wa ufunguzi wa 
kikao kazi kilichowakutani-
sha watendaji sekta ya ardhi 
na kampuni za upimaji katika 
Mkoa wa Dodoma.

Pia alionyesha kutoridhish-
wa kwake na huduma inayo-
tolewa na vijana wenye ajira 
za kujitolea ambao alisema 
wamekuwa si weledi katika 
utoaji huduma za ardhi kwa 
wananchi na kuonya kuwa 
upungufu uliopo katika  sekta 
hiyo jijini Dodoma  unato-
kana na uwapo wa vijana hao 
ambao uchunguzi wa awali 
unaonyesha wanamiliki mali 
nyingi.

Kutokana na hali hiyo, Dk. 
Mabula alimwagiza Mkuru-
genzi wa Jiji la Dodoma kufuta 
mikataba ya vijana hao am-

bao kwa kiasi kikubwa wana 
mmomonyoko wa maadili 
na wamekuwa chanzo cha 
migogoro ya ardhi.

Dk. Mabula alibainisha 
kuwa katika Halmashauri ya 
Jiji Dodoma, kuna vijana wen-
gi wanaojitolea na hawalipwi 
na mamlaka hiyo lakini aka-
hoji namna ambayo wame-
kuwa wakijipatia kipato bila 
kuwa na malipo kutoka taasisi 
yoyote.

Alionyesha kushangazwa 
na kitendo cha vijana hao ku-
gomea kazi za muda mfupi ka-
tika mradi mpya wa Kupanga, 
Kupima na Kumilikisha Ardhi 
unaoendelea sehemu mbal-
imbali wakidai malipo ya Sh. 
60,000 kwa siku hayatoshi.

Ni mazingira haya yanay-
omsukuma kiongozi huyo wa 
wizara kwenda mbali zaidi 
kumtaka Mkurugenzi wa Jiji 
Dodoma kuangalia upya vig-
ezo vya ajira ya mkataba lai-
kini pia kuwataka vijana hao 
kukabidhi ofisi na kama kuna 
miradi ambayo wanaisima-
mia waikabidhi haraka.

“Ni wapi vijana hawa wa-
napata fedha nyingi na wa-
namiliki vitu vyenye thamani 
zikiwamo magari na nyumba 
kama si kula rushwa? Waki-
ambiwa kuhusu kuajiriwa 
hawataki na hata tulijaribu 
kuwapa ajira ya muda ka-
tika mradi uliotayari kuwapa 
malipo ya Sh. 60,000 kwa 
siku hawakuwa tayari kwa 
madai kuwa malipo ni mado-
go,” alisema.

Dk. Mabula amebaini kuwe-

17
39

49

po kwa watumishi wasio waadilifu 
wanaokiuka mpango kina uliopo 
na kudiriki kugawa viwanja katika 
eneo la makaburi na sehemu ya 
kingo za mto ili kuwagawia wa-
nanchi maeneo hatarishi akitaja 
tabia hiyo kama tamaa isiyofaa.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo Makazi, 

Mhandisi Anthony Sanga, ali-
wataka watendaji sekta ya ardhi 
nchini kuhakikisha wananchi wote 
wanaomiliki ardhi katika mkoa 
wa Dodoma wanasajiliwa katika 
mfumo wa    ulipaji kodi ya pango 
la ardhi ili  wapokee bili zao za 
malipo ya kodi kupitia simu zao za 
mkononi kama ilivyo katika bili za 

maji.
Pia aliwataka amewataka wa-

tendaji hao kuhakikisha wanamal-
iza migororo yote inayojitokeza ka-
tika sekta ya ardhi katika maeneo 
yote ambayo wanasimamia aki-
agiza kuwa hili pia ni maelekezo ya 
viongozi hivyo hawana budi kuli-
fanyia kazi kwa umakini mkubwa.
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DPP aagiza mapitio jalada la 
kesi uhujumu vigogo wa TPA
Na Grace Gurisha 

MKURUGENZI wa Mashitaka 
(DPP), ametoa maelekezo kuwa 
jalada la kesi ya uhujumu uchu-
mi inayomkabili aliyekuwa Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), Madeni Kipande (66) na 
wenzake wanne kuwa lipitiwe 
upya kabla ya kuendelea na hat-
ua nyingine. 

Aidha, inadaiwa kuwa DPP am-
etoa maelekezo hayo baada ya 
washtakiwa kuandika barua za 
malalamiko kuhusu mwenendo 
wa kesi hiyo. 

Taarifa hiyo ilitolewa jana na 
Wakili wa Serikali, Mosie Kaima, 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Ramadhani Rugemarila wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam wakati kesi hiyo il-
ipoitwa kwa ajili ya kutajwa. 

Kaima alidai kuwa kesi ililetwa 
kwa ajili ya kutajwa lakini wame-
pata maelekezo kutoka kwa DPP 
kuwa jalada la kesi hiyo lipitiwe 
upya kabla ya kuendelea na hat-
ua nyingine. 

“Tulikuwa kwenye hatua za 

mwisho za kuwasilisha taarifa 
Mahakama Kuu lakini wamepata 
maelekezo mapya kutoka kwa 
DPP. DPP alitoa maagizo haya 
baada ya washtakiwa kuandika 
barua za malalamiko kuhusu 
mwenendo wa kesi hiyo,” alidai 
Kaima. 

Baada ya taarifa hiyo, Hakimu 
Rugemalira aliahirisha kesi hiyo 
hadi Mei 18, 2023 kwa ajili ya 
kutajwa. 

Mbali na Kipande, washtakiwa 
wengine ni Peter Gawile (58) 
aliyekuwa Mkurugenzi wa Ra-
silimali Watu na Utawala wa TPA, 
Casmily Lujegi (65)   aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Ununuzi 
wa TPA, Mashaka Kisanta (59) 
aliyekuwa Mkurugenzi na Kilian 
Chale (51) Kaimu Mkurugenzi 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano, wote wakazi wa Dar es Sa-
laam.

Katika  shitaka la kwanza Ki-
pande na wenzake wanne, wa-
nadaiwa kula njama ya kutenda 
kosa la kuisababishia TPA hasara 
ya Sh. bilioni 4.2 kati ya Okto-
ba    Mosi, 2014 na Oktoba Mosi,     
2020 jijini Dar es Salaam.

Inadaiwa kati ya Januari Mosi, 
2015 hadi Februari 17, 2015 
washtakiwa wakiwa maofisa 
wa TPA, walitumia madaraka 
yao vibaya kwa kutangaza 
zabuni namba AE/016/2014-15/
CTB/G/39 kwa nia ya kujipatia 
Dola za Marekani 1,857,908.04 .

Pia inadaiwa Kati ya Oktoba 
Mosi 2014 na Oktoba Mosi, 2020 
maeneo ya TPA na maeneo men-
gine ya Dar es Salaam, washtak-
iwa kwa makusudi walitangaza 
zabuni ya Enterprises Planning 
Resources (ERP).

Ilidaiwa walitangaza zabuni 
hiyo, bila kupata kibali cha bodi 
ya zabuni ya mamlaka hiyo na 
kushindwa kufuata kanuni za 
zabuni, hivyo kutoa malipo ya 
awali ya asilimia 40 bila idhini ya 
bodi, jambo lililoisababishia TPA 
hasara ya Dola za Marekani mil-
ioni 1.8 sawa na Sh. bilioni 4.2.

Julai 4, 2022 Kipande alisome-
wa mashtaka hayo matatu ya 
uhujumu uchumi akiwa kitan-
dani katika Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI) baada ya ku-
fanyiwa upasuaji wa mgongo.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2023
(Kiasi kwa shilingi elfu)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI     
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  31.03.2023  (Kiasi kwa shilingi elfu)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA      
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  31.03.2023 (Kiasi kwa shilingi elfu)

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 
FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

st

MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES FOR THE YEAR 2023

Robo Mwaka ya sasa Robo  Mwaka iliyopita
31st Mar. 2023 31st Dec. 2022

A. MALI
1 Fedha Taslimu                                                    11                                            1,532 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania                                                   -                                                     -   
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali                                   3,655,981                                   3,601,363 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha                                 4,942,240                                  6,695,407 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa                                                   -                                                     -   
6 Miamala  Baina ya Matawi                                                   -                                                     -   
7 Bili Zilizoafikiwa                                                   -                                                     -   
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika                                                   -                                                     -   
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine                                                   -                                                     -   
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine                                                   -                                                     -   
11 Mikopo  Halisi Iliyopo                                21,493,405                                 19,561,504 
12 Mali Nyingine                                       821,834                                      706,753 
13  Uwekezaji wa Hisa                                  1,622,000                                  1,622,000 
14  Akaunti za udhamini                                                   -                                                     -   
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa                                       297,413                                      323,876 
16 JUMLA YA MALI                               32,832,883                               32,512,435 

B. B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha                                                   -                                                     -   
18 Amana za Wateja                                   1,134,403                                        911,787 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu                                                   -                                                     -   
20 Amana Maalumu                                                   -                                                     -   
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha  -  - 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa  -  - 
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa                                        603,121                                   1,054,642 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja  -  - 
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi  -  - 
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 

Baadae 
                                     363,237                                         41,070 

27 Dhima Nyingine                                      338,405                                                   -   
28 Madeni                                  11,842,102                                12,003,729 
29 JUMLA YA DHIMA                                14,281,268                                 14,011,228 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                                  18,551,615                                 18,501,207 

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa                               21,800,000                               21,800,000 
32 Malipo juu ya bei ya hisa                                                   -                                                     -   
33 Akiba ya Mtaji                                          95,831                                                   -   
34 Mapato Yaliyobakizwa                                  (3,491,108)                                 (3,678,678)
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika                                        50,409                                      284,054 
36 Akaunti Nyingine za Mtaji                                         96,483                                          95,831 
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache  -  - 
38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA                                  18,551,615                                 18,501,207 
39 Dhima Zisizo Dhahiri                                                   -                                                     -   
40 Mikopo Chechefu                                       542,518                                        561,178 
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu                                       162,522                                        135,812 
42 Mali Nyingine Chechefu                                                   -                                                     -   

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 56.50% 56.91%

(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.50% 2.85%

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 1854.38% 2160.30%

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.46% 60.17%

(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 90.92% 91.84%

(vi) Ongezeko la Amana 24.42% 86.81%

(vii) Ongezeko la Mali 0.99% 56.57%

1
2
3
4
5
6

7

8
9

10
11
12

13
14
15

(iv)

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka

Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Idadi ya Matawi 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)
(ii)
(iii)

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni 
7.3 Gharama  Nyingine 

Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)

Mapato ya Riba
Gharama za Riba

Maelezo Robo ya Mwaka 
sasa

Robo ya mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita)

Limbikizo la Mwaka wa 
sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita)

31st Mar. 2023 31st Mar. 2022 31st Mar. 2023 31st Mar. 2022

                     1,057,302                         694,097                               1,057,302                             694,097 
                       (325,660)                          (69,467)                                 (325,660)                              (69,467)
                         731,642                        624,629                                   731,642                            624,629 
                                      -                                        -                                                  -                                            -   

                            (11,735)                             (7,734)                                      (11,735)                                 (7,734)
                           78,326                           85,774                                     78,326                               85,774 

                                   (35)                                     38                                             (35)                                        38 
                            78,362                           53,350                                      78,362                               53,350 
                                      -                                        -                                                  -                                            -   
                                      -                             32,386                                                -                                 32,386 

                      (742,146)                      (647,147)                                (742,146)                          (647,147)
                         (391,817)                        (326,130)                                   (391,817)                            (326,130)

                                      -                                        -                                                  -                                            -   
                       (350,329)                         (321,017)                                 (350,329)                             (321,017)
                           56,088                           55,523                                     56,088                               55,523 
                             (5,678)                            (3,899)                                       (5,678)                                (3,899)
                          50,409                            51,623                                    50,409                                51,623 
                                      -                                        -                                                  -                                            -   

                          50,409                            51,623                                    50,409                                51,623 

                                    24                                    20                                              24                                        20 
                                0.23                                0.24                                          0.23                                    0.24 
                                        1                                        1                                                  1                                            1 

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 0.15% 0.23% 0.15% 0.23%
Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.27% 0.28% 0.27% 0.28%
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 91.63% 91.10% 91.63% 91.10%
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.45% 3.13% 2.45% 3.13%

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka

Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Idadi ya Matawi 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni 
7.3 Gharama  Nyingine 

Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)

Mapato ya Riba
Gharama za Riba

Robo ya mwaka ya sasa (31.03.2023)
Salio la mwanzo wa robo ya mwaka (01.01.2023)                      21,800,000                                         -                    (3,456,954)                        62,328                                       -                   95,831                     18,501,205 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                                           -                                           -                              50,409                                   -                                         -                             -                               50,409 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Miamala na wanahisa                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Gawio lililolipwa                                           -                                           -                              (34,155)                         34,155                                       -                             -                                          -   
Ziada ya Kisheria                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Tengo la Ziada ya Jumla                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Mengineyo                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.03.2023)                      21,800,000                                         -                    (3,440,699)                        96,483                                       -                   95,831                      18,551,615 

Robo ya mwaka iliyopita (31.12.2022)
Salio la mwanzo wa mwaka (01.10.2022)                      21,800,000                                         -                     (3,590,252)                         12,974                                       -                   95,831                     18,318,554 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                                           -                                           -                             182,652                                   -                                         -                             -                             182,652 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Miamala na wanahisa                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Gawio lililolipwa                                           -                                           -                           (49,354)                       49,354                                       -                             -                                          -   
Ziada ya Kisheria                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Tengo la Ziada ya Jumla                                           -                                           -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Mengineyo  -                                         -                                         -                                     -                                         -                             -                                          -   
Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.12.2022)                      21,800,000                                         -                    (3,456,954)                        62,328                                       -                   95,831                     18,501,207 

Mtaji wa Hisa Malipo juu ya bei ya 
hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya Kisheria  Tengo la Ziada ya 
Jumla

JumlaMengineyo
(Bainisha) 

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI
 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2023  (Kiasi kwa shilingi elfu)

Robo ya Mwaka sasa  
Robo ya Mwaka 

iliyopita
Limbikizo la Mwaka wa 

sasa
Limbikizo la Mwaka 

Linganishi (Mwaka Uliopita) 

31st Mar. 2023 31st Dec. 2022 31st Mar. 2023 31st Mar. 2022

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi                                           56,088                              191,438                                      56,088                                              55,523 
Marekebisho kwa Ajili ya:                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
   - Hasara Katika Mali                                       (492,333)                                23,378                                  (492,333)                                               87,616 
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo                                   (2,051,095)                         (1,152,760)                              (2,051,095)                                           (891,093)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana                                         222,616                             170,099                                    222,616                                             (70,014)
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa                                                            -                                            -                                                   -                                                           -   
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine                                         203,372                            (136,378)                                    203,372                                            294,316 
   - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine                                       (109,403)                               63,784                                  (109,403)                                           (166,469)
   - Kodi iliyolipwa                                            (5,678)                               (18,838)                                       (5,678)                                               (3,899)
   - Mengineyo                                           50,443                               24,008                                      50,443                                              52,923 

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
Ununuzi wa Mali za Kudumu                                          637,991                                (2,207)                                     637,991                                             (16,988)
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu                                                       -                                            -                                                   -                                                           -   
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                          (54,618)                                51,758                                     (54,618)                                              (51,126)
Mengineyo (bainisha)                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji                                          583,374                                 49,551                                     583,374                                               (68,113)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu kwenda CRDB                                         (161,627)                                   1,753                                    (161,627)                                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu                                                      -                                            -                                                   -                                                           -   
Deni jipya kutoka CRDB Bank                                                      -                                            -                                                   -                                           2,839,173 
Mengineyo (bainisha)                                         (50,445)                                          -                                      (50,445)                                            (49,702)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha                                        (212,072)                                    1,753                                   (212,072)                                          2,789,471 

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  
Taslimu

                                 (1,754,689)                          (783,964)                             (1,754,689)                                       2,080,259 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka                                     6,696,939                          7,490,961                                6,696,939                                            945,786 
Badiliko Halisi Katika Mikopo ya mabenki                                                      -                                (10,057)                                                 -                                                  (3,221)

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka                                    4,942,251                        6,696,939                               4,942,251                                      3,022,824 

                                          (641,099)Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji                                    (2,125,990)                           (835,269)                               (2,125,990)

S/No ITEMS CHARGES/FEES
1 Prime Lending Rate (PLR) 16% p.a.
2 Maximum spread above PLR 4% p.a.
3 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/-
4 Processing Fee 1.5 % of the loan value
5 Facility Fee 1.5 % of the loan value
6 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice

7 Legal Fee Paid by the client to FHF account and 
FHF will pay law firm

8 Early Repayment 5% of the amount to be prepaid
9 Annual Review Fee NIL

10 Cheque returned Unpaid (Outward & 
Inward)

TZS 50,000/-

11 Loan Statement TZS 20,000/-

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha 
katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina na Cheo  : Saini Tarehe

Sasa M. Chonza
(Ofisa Mtendaji Mkuu)  (Imesainiwa) ………………………… 25.04.2023

Amulike Kamwela
(Mkuu wa Fedha)  (Imesainiwa) ………………………… 25.04.2023

Isambo Binde
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)  (Imesainiwa) ………………………… 25.04.2023

Jina:       Saini Tarehe

Conrad D'souza  (Imesainiwa) ………………………… 25.04.2023
Mwenyekiti

Vinod Rustagi  (Imesainiwa) ………………………… 25.04.2023
Mkurugenzi

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana 
na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).
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BAKWATA Bagamoyo 
yakemea ushoga

Na Sabato Kasika,       
BAGAMOYO

BARAZA Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA) Baga-
moyo mkoani Pwani, limeke-
mea ushoga na kutaka taasisi 
zote zilizosajiliwa na baraza hilo 
zitakazobainika kujihusisha na 
uhamasishaji wa vitendo hivyo 
zifutwe.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mwenyekiti wa 
BAKWATA Wilaya ya Bagamoyo. 
Abdul Sharif Zahoro, katika ta-
masha la kisomo cha Kurani 
wakati wa Sikukuu ya Idd kwe-
nye viwanja vya Mwanakalenge. 

 Zahoro ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Kiislam 
ya SHAKIBA ISLAMIC ya mjini 
hapa, iliyoandaa tamasha hilo, 
alisema Bagamoyo haitakuwa 
kichaka cha fedheha hiyo.

“Maadili haya hatutayakubali 
kabisa. Tunatahadharisha  na 
tutalipambania hilo kwa nguvu 
zetu zote.  

Taasisi zote zilizosajiliwa na 
baraza hili zitakazobainika kuji-
husisha na uhamasishaji wa vi-
tendo hivyo zitafutwa,” alisema 
Zahoro.

Shekhe Zahoro aliwaomba 
viongozi wa dini wote kutosita 
kukemea na kuonya   jamii juu 
ya vitendo vya ushoga  vinavy-
oendelea kufanywa na baadhi 
ya watu wasio na hofu ya Mwe-
nyezi Mungu. 

Mbunge wa Bagamoyo, Mu-
harami Mkenge,   aliwataka 
Waislamu na Watanzania kwa 
ujumla kumwombea Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ili aendelee 
kuongoza nchi kwa amani na 
utulivu.

Alisem.a Rais ana majukumu 
mengi ya kulisimamia taifa, na 
kwamba ni muhimu kila Mtan-
zania kwa dini yake amuombee 
aweze kuliepusha na vikwazo 
mbalimbali, kwa kuwa maombi 
yana sehemu yake.

Taasisi ya SHAKIBA ISLAMIC 
iliandaa tamasha lililowakutani-
sha Waislamu kutoka wilayani 
humu na kupata fursa ya ku-
fanya visomo vya kuruani na 
shughuli mbalimbali ikiwamo 
maandamano ya kupinga usho-
ga  ili kutekeleza agizo la Mufti 
Mkuu wa Tanzania Shekhe 
Abubakari zuberi la kuandaa 
maandamano ya kupinga viten-
do hivyo.
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Na Hamida Kamchalla, 

TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, 
Waziri Kindamba, amesema seri-
kali imepata ‘dawa’ ya biashara 
ya magendo katika mwambao wa 
Bahari ya Hindi, ambako wafan-
yabiashara wakubwa wamekuwa 
wakikwepa mtego wa maofisa 
mapato wanaofuatilia nyendo 
zao.

Akizungumza jana katika viun-

ga vya bandari ya Tanga, wakati 
wa hafla ya kukabidhi boti ya do-
ria, Kindamba alisema boti hiyo 
ni mahususi kwa ajili ya kuzuia, 
kupambana na ujangili na ma-
gendo yanayofanyika katika eneo 
hilo.

“Nawatahadharisha tu ni bora 
mlipe kodi halali, kwa sababu 
mnaojihusisha na upitishaji wa 
magendo tutawafuata kokote wa-
takapopita. Boti hii pia itatumika 
kupambana na uingizaji na us-
ambazaji wa dawa za kulevya ku-

ingia mkoa wa Tanga, kwa saba-
bu mara nyingi sehemu za pwani 
zimekuwa njia kuu za kupitishia 
dawa hizo.

“Na kwa muktadha huo, ni la-
zima wananchi wa Tanga wajue 
kwamba kuingiza bidhaa nchini 
kwa njia ya magendo ni uk-
wepaji wa kodi. Hakuna sababu 
ya kufanya magendo, watoaji wa 
huduma ambao ni Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) wapo na 
wanatoa huduma nzuri bila uba-
baishaji,” alisema. 

Kutokana na ujio wa boti hiyo, 
mkuu huyo wa mkoa alisema kwa 
sasa hakuna namna nyingine zai-
di ya wafanyabiashara kupitisha 
mizigo yao kwa njia halali.

Kabla ya makabidhiano hayo, 
Naibu Kamishna wa Ushuru na 
Forodha wa TRA, Godfrey Ki-
tundu, alisema boti hiyo ni moja 
ya boti tatu ambazo zilinunuliwa 
katika bajeti mwaka 2021/22.

Kwa mujibu wa Kitundu, kila 
boti imegharimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 529.

Serikali yataka 
kuundwa
mabaraza 
ulinzi watoto

Jela miaka 60 kwa kumbaka mwanafunzi
Na Godfrey Mushi, SIHA

M
KAZI wa Kijiji cha 
Matadi, Siha mkoani 
Kilimanjaro, Abeid 
Kingazi (36), amehu-

kumiwa kutumikia kifungo cha 
miaka 60 jela baada ya kutiwa 
hatiani kwa kosa la kumbaka na 
kumpa ujauzito mwanafunzi wa 
shule ya msingi.

Kingazi, alihukumiwa kutu-
mikia adhabu hiyo juzi na Ma-
hakama ya Wilaya ya Siha.

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Jasmin 
Abdul, alisema mahakama im-
ejiridhisha kwamba mshtakiwa 

alitenda kosa hilo kwa makusudi 
huku akijua kufanya hivyo ni 
kosa kisheria.

Kwa mujibu wa hakimu huyo, 
upande wa mashtaka katika 
kesi hiyo umeijenga kesi hiyo na 
kutoacha shaka yoyote, hivyo 
mahakama imeamua kumpa 
kumshtakiwa adhabu hiyo ili 
kukomesha matukio hayo ya 
ukatili wa kingono. Katika kesi 
hiyo, mahakama ilisikiliza usha-
hidi wa watu wanne wa upande 
wa mashtaka ambao ni pamoja 
na mwathirika wa tukio hilo na 
daktari aliyefanya uchunguzi wa 
kitabibu.

Kosa la kwanza ambalo 

mshtakiwa huyo ametiwa nalo 
hatiani na kupewa adhabu ya mi-
aka 30 jela ni la kubaka ambalo 
ni kinyume cha kifungu 130 (1) (2) 
(e) na 131 cha Kanuni ya Adhabu, 
Sura ya 16 ya Sheria iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2002.

Kosa la pili alilopewa adhanu 
ni la kumpa ujauzito mwanafunzi 
ni kinyume cha kifungu 60 A (3) 
cha Sheria ya Elimu, Sura ya 353; 
ambalo nalo adhabu yake ni ki-
fungo cha miaka 30 jela. 

Awali, katika hati ya mash-
taka iliyosomwa mahakamani 
humo na Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, David Chishimba, 
mshtakiwa anadaiwa kutenda 

makosa hayo tarehe tofauti to-
fauti, mwaka jana katika kijiji cha 
Matadi.

Pia ilidaiwa kuwa kabla ya 
kutekekeleza tukio hilo, mshtak-
iwa alimdanganyi mwanafunzi 
huyo ambaye ni shemeji yake, 
amwingilie kingono ili apone 
ugonjwa uliokuwa unamsum-
bua wa kutoka damu sehemu za 
siri na puani. Aidha, mwende-
sha mashtaka katika kesi hiyo, 
alidai kuwa mshtakiwa aliamua 
kwenda kwa waganga wa kie-
nyeji ili kupata tiba, na aliporudi 
alimwambia mwanafunnzi huyo 
kwamba ili apone ni lazima amu-
ingilie kimwili mara tatu.

Na Allan Isack, ARU-
MERU

SERIKALI imeagiza ku-
undwa mara moja kwa ma-
baraza na madawati ya 
ulinzi na usalama kwa wa-
toto katika Halmashauri ya 
Meru, mkoani Arusha ili ku-
waepusha dhidi ya matukio 
ya ukatili yanayoendelea 
kuchipua kila uchao.

Aidha, madawati na ma-
baraza hayo yanalenga 
kuimarisha utekelezaji wa 
haki, ulinzi na usalama wa 
watoto, kwa kuwa ni lazima 
waishi katika mazingiza 
ambayo ni salama popote 
watakapokuwa.

Jana, Mratibu wa  Mpan-
go wa Shule Salama ku-
toka Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI),  Hil-
da Mgomapayo, alielekeza 
uundwaji huo kufanywa 
na maofisa maendeleo ya 
jamii, ustawi wa jamii na 
waratibu wa elimu kata.

“Maelekezo ya serikali ni 
haya. Mosi, mabaraza yaan-
zishwe kuanzia ngazi za vi-
jiji, mitaa, kata hadi wilaya 
ili kuboresha na kuweka 
mazingira salama kwa wa-
toto wakiwa ndani na nje 
ya shule.

“Serikali  katika kuimari-
sha upatikanaji wa haki na 
usalama wa mtoto, in-
atekeleza Mradi wa Kuima-
risha Ufundishaji na Ujifun-
zaji kwa Shule za Awali na 
Msingi Tanzania (BOOST).” 

Aidha, alisema katika 
hatua ya kuboresha na ku-
weka vizuri mazingira ya 
kujifunzia kwa wanafunzi, 
pia serikali inatekeleza 
Mradi wa Uboreshaji Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP), 
kwa ajili ya kuwawezesha 
wanafunzi kukamilisha 
mzunguko wa elimu yao.

Katika hatua nyingine, 
amelipongeza Shirika la 
SOS Children’s Village, kwa 
namna wanavyoshirikiana 
na serikali kuhakikisha 
watoto wanalindwa dhidi 
ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Halmashauri ya Meru, 
Flora Msilu, akizungumza 
katika hafla ya utoaji 
mafunzo ya siku tatu kwa 
mabaraza na madawati 
hayo, amelishukuru Shirika 
la SOS Children’s Village 
kwa kuisaidia serikali kutoa 
elimu hiyo.

RC asema dawa ya magendo ‘imeiva’

Baadhi ya wauguzi na wataalamu wengine wa afya mkoani Manyara, wakiwa kwenye maandamano wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Chanjo Duniani, 
katika Uwanja wa Kwaraa, mjini Babati juzi. PICHA: JALIWASON JASSON
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Wachimbaji waonywa uharibifu mazingira
Na Marco Maduhu, GEITA

W
ACHIMBAJI wa-
dogo wa dhahabu 
mkoani Geita, 
wameonywa tabia 

ya kuchimba na kutelekeza 
mashimo hovyo baada ya ku-
maliza shughuli zao, hali inay-
ohatarisha uhifadhi wa mazin-
gira katika eneo husika.

Badala yake wametakiwa ku-
panda miti katika maeneo hayo 
ili kuhifadhi mazingira.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Cor-
nel Magembe, alitoa onyo hilo 
juzi na kusema kwamba asil-
imia 70 ya wakazi mkoani hapa 
hujishughulisha na uchimbaji 
mdogo wa madini, na kuwataka 
kuangalia suala la utunzaji wa 

mazingira.
Alisema suala la utunzaji wa 

mazingira  lipo kisheria na siyo 
takwa la mtu bali ni kwa faida 
ya vizazi vijavyo. “Wakimaliza 
kuchimba wanaacha mashimo 
wazi na kuhatarisha hali ya maz-
ingira katika machimbo husika, 
hali hii ikiendelea hivi, tutaten-
geneza jangwa,” alisema.

Kaimu Ofisa Madini Mkoa wa 
Geita, Mhandisi Martin Shija, 
aliwataka wachimbaji wadogo 
kutekeleza mpango wa utunzaji 
mazingira kwa ajili ya maende-
leo endelevu na vizazi vijavyo.

Alisema sheria iko wazi kwa 
wale ambao hawatekelezi mpan-
go huo, kwamba wanaweza 
kunyang’anywa leseni zao.

Meneja wa Mgodi wa STAMI-

CO Gold Mining Operative Soci-
ety Ltd ulioko Nyarugusu wilay-
ani Geita, Hoja Shikome alisema 
wachimbaji wadogo wamekuwa 
wakichimba kwa kubahatisha 
kutokana na kutokuwa na vifaa 
vya kisasa vya kubaini maeneo 
yenye madini.

“Hali hii inahatarisha mazin-
gira kwani, bila kupima na kujua 
maeneo yenye madini, huwa-
fanya wachimbaji hawa kukata 
hovyo miti wakitafuta maeneo 
yenye madini, hivyo kuacha 
maeneo hayo bila kurudishia 
miti iliyokatwa,” alisema.

Alisema wakati wanafika kwe-
nye machimbo ya Nyarugusu 
kwenye mgodi huo wa Stamico 
na kuanza shughuli za uchimba-
ji, walikuta mashimo mengi am-

bayo yameachwa na wachimbaji 
wadogo    na kuanza kuyafukia 
wakati wakiendelea na uchim-
baji madini eneo jingine.

Ofisa Mazingira mkoani hapa, 
Tito Mlelwa, aliwataka wachim-
baji wadogo wa madini ya dha-
habu, kuiga mfano wa mchim-
baji mwenzao, Geita Resources 
katika machimbo ya Nyamata-
gata, ambaye akimaliza kuchim-
ba madini hufukia eneo husika 
na kupanda miti.

Ofisa Miradi kutoka timu ya 
Wanasheria Watetezi wa Maz-
ingira kwa Vitendo (LEAT), Clay 
Mwaifwani, alisema wamekuwa 
wakihamasisha suala la utunzaji 
wa mazingira kwenye machim-
bo ili kuwapo na uchimbaji sala-
ma usiyoathiri mazingira.

Na Titus Mwombeki,     
KAGERA

SHIRIKA lisilo la kiserikali 
la PASS Trust linalojihusisha 
na huduma ya udhamini 
kwa wakulima na wafugaji, 
imejipanga kuendelea kuli-
saidia kundi hilo, ili kuhakiki-
sha wanapata mikopo katika 
taasisi za kifedha kwa lengo 
la kuboresha shughuli zao za 
kilimo na ufugaji.

Akizungumza katika uzin-
duzi wa Kampeni ya Kijanisha 
Maisha, Mkurugenzi wa Bi-
ashara wa shirika hilo, Adam 
Kamanda, alisema katika kip-
indi cha mwaka jana, wakuli-
ma kupitia taasisi 66 zisizo 
za kiserikali mkoani humo, 
walidhaminiwa na shirika 
hilo na kukopeshwa na benki 
mbalimbali Sh. bilioni 31.

Kamanda alisema kuwa 
kampuni hiyo huwasaidia 
wakulima wenye lengo ya 
kupanua wigo wa kilimo bora 
ambacho akiathiri mazingira 
ili kuweza kujipatia kipato 
pamoja na kutunza mazin-
gira.

Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Albert Chalamila, al-
ilipongeza shirika hilo kwa 
kuwasaidia wakulima pamoja 
na wafugaji na kuwataka 
viongozi wake kusaidia pia, 
upatikanaji wa soko la mazao 
yao baada ya kuvuna.

Mkurugenzi wa shirika 
la Kahama Fresh, Joswam 
Ntangeki, ambaye pia ni 
mwekezaji katika sekta ya 
kilimo mkoani Kagera alise-
ma Shirika la Pass Trust lime-
kuwa msaada kwa wakulima 
hasa katika kuwadhamini.

PASS 
yajizatiti
kukomboa 
wakulima

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI    mbalimbali wa-
meendelea kuwasisitiza wazazi 
na walezi kuhusu umuhimu wa 
chanjo kwa watoto pamoja na 
wajawazito, kwa lengo la kuima-
risha na kulinda afya za watoto.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, 
Cornel Magembe, alisema juzi 
katika maadhimisho ya Wiki 
ya Chanjo yaliyofanyika katika 
Kituo cha Afya cha Nyankum-

bu, Halmashauri ya Mji Geita 
mkoani hapa, kuwa chanjo hiyo 
ni muhimu kwa wajawazito na 
watoto. Kiongozi huyo akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa huo, alisema ili kuhakiki-
sha wanakuwa na watoto we-
nye akili na afya njema, ni vy-
ema wazazi na walezi kuzingatia 
maelekezo ya madaktari kuhusu 
utolewaji wa chanjo. Pia alisema 
kuna umuhimu wa wanaume ku-
chukua jukumu la kuwahimiza 

wake zao kwenda kliniki na ku-
fuata utaratibu wanaopewa na 
wahudumu wa afya ili kuokoa 
taifa na maradhi yenye kinga, 
ikiwa ni pamoja na surua rubella 
na polio.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Geita, Dk. Omari Sukari, alisema 
katika kipindi cha mwaka 2022, 
walifanikiwa kufikia lengo la ku-
toa chanjo hizo kwa asilimia 100, 
huku wakitarajia kuwafikia wa-
toto zaidi ya 23,000 wenye umri 

wa miaka sifuri hadi mitano.
Kwa upande wa Mwanza, 

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 
Amina Makilagi, alisema chanjo 
hizo zimeokoa maisha ya watan-
zania wengi, lakini kuna baadhi 
ya watoto na wasichana hawaja-
pata na lengo, ni kuhakikisha kila 
anayestahili aweze kupata.

Alisema wataendelea kuweka 
bidii katika utekelezaji wake 
pamoja na kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu umuhimu wake ili 

kuwafikia walengwa wote.
Mganga Mkuu wa Jiji la Mwan-

za, Dk. Sebastian Pima, alisema 
mwaka 2022 wilaya ya Nyamaga-
na, walengwa wa chanjo ambao 
ni watoto chini ya miaka mitano 
walikuwa 23,004  ambapo kati 
ya hao, waliopata chanjo ya tatu 
( Pentavalent3) ni 22,645 sawa na 
asilimia 98.

Imeandaliwa na Alphonce 
Kabilondo (GEITA) na Neema 
Emmanuel (MWANZA)

Wasisitizwa umuhimu wa chanjo kwa watoto

0687389414

Baadhi ya  wakazi wa kitongoji cha Nyamongo, wilayani Tarime, wakipatiwa huduma za afya wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ma-
laria Duniani, katika viwanja vya Shule ya Sekondari ya Nyamongo, kwa ufadhili wa mgodi wa Barrick North Mara juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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AFYA

Siku Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipozindua kampeni ya 
chanjo kitaifa dhidi ya Uviko 19, mwaka 2021.  PICHA ZOTE: 
MTANDA0

Dawa za chanjo aina ya Jans-
sen zilizowasilishwa nchini.

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.14

Na Yasmine Protace

N
ADHARIA ya tiba 
kuhusu chanjo inaju-
likana na kongwe, iki-
wa na nafasi kubwa ya 

kinga kiafya mtu asiugue. Chan-
jo kwa jumla, inatajwa kuzuia 
vifo milioni mbili kila mwaka 
duniani.

Pale ulipoibuka ugonjwa wa 
Uviko 19 duniani, nao ukaleta 
mapya, suala la kinga kupitia 
chanjo, ikiwa ni zao la watafiti 
walioumiza vichwa haraka, 
ukaibua mbinu mpya ya kivita 
dhidi ya maradhi hayo.

  Nchini, Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, miezi kadhaa 
akiwa madarakani mwaka 2021, 
akishikia vibwebwe baada ya 
kupatikana misaada ya dawa 
za chanjo hizo, akaamua kuha-
masisha kampeni ya chanjo na 
uzinduzi wake akaonyesha had-
harani, yeye akiwa wa kwanza 
na watendaji wakuu kiserikali, 
wakiwamo mawaziri na wakuu 
wa vyombo va ulinzi na usala-
ma nchini.

Hadi sasa hatua imefika pa-
zuri, kwamba chanjo inapati-
kana kila mtaa ikiwamo katika 
zahanati za mitaani binafsi na 
za serikali, kasi ya Uviko 19 
nayo imepungua mno, hata 
uvaaji barakoa kitaifa unapa-
tikana kwa nadra. Kwa kifupi, 
kampeni za Rais Dk. Samia kuz-
indua chanjo imetekelezwa kwa 
ufanisi na mwitikio ni wa ngazi 
ya juu.

Tangu kampeni hiyo kuzin-
duliwa, ripti mbalimbali zaki-

kuinua kiwango cha chanjo kwa 
watu wote wanaostahili chanjo 
kwa rika zote.

Kuhusu chanjo ya UVIKO-19, 
Dk.Makelemo anasema Tanza-
nia imepiga hatua kubwa katika 
utoaji wa chanjo hiyo,  asilimia 
52 ya wananchi wamepata chan-
jo.

Taarifa ya ofisi ya WHO Tanza-
nia, jijini Dar es Salaam, inasema 
wakati utoaji wa chanjo dhidi ya 
UVIKO-19 ukiingia katika hatua 
ya kuunganishwa na huduma 
za kawaida, Tanzania imekuwa 
nchi inayofanya vizuri zaidi kati 
ya nchi 34 za Afrika zilizokuwa 
na idadi ya chini ya asilimia 10 
ya watu waliolengwa kupata 
chanjo hiyo hadi Januari 2022.

WHO, Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), na Muungano wa 
Chanjo (Gavi), walizindua Ush-
irikiano wa Kutoa Chanjo dhidi 
ya UVIKO-19 (CoVDP) Januari 
2022 ili kuwezesha chanjo hiyo 
kutolewa kwa haraka na kulinda 
jamii zilizo katika mazingira ha-
tarishi kwa kuchanja watu wake.

Hadi sasa serikiali inaeleza 
imeweka mikakati ya kuhakiki-
sha huduma za afya hususani za 
chanjo zinaendelea kuboresh-
wa, ikiwemo kununua dawa za 
chanjo unafanyika kwa wakati, 
ili kuwa na rasilimali za kutosha 
muda wote na kuongeza ma-
jokofu ya kisasa inayoimarisha 
mnyororo baridi,i kuhakikisha 
kuwa chanjo zinazotolewa kuwa 
katika ubora.

imataofa zimekuwa zikitokewea 
kusifu Tanzania kwamba ni kati 
ya nchi zilizoonyeshja ufanisi 
mkubwa katika kufanikisha 
Chanjo ya Uviko 19, barani Af-
rika salamu zikitumwa hata na 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
inayoiwerkia katika. nchi tano 
bora batrami humo.

Pia, ni siku chache zilizopi-

ta, Mwakilishi Mkazi wa WHO 
nchini, Dk. Boniface Makelemo, 
ameipongezaa serikali kwa 
hatua thabiti zinazochukuliwa 
kupunguza athari za magonjwa 
yanayozuilika kwa chanjo.

Anasema, WHO na washirika 
wao wote wa chanjo wanaunga 
mkono juhudi za serikali na kuji-
tolea rasilimali za watu na fedha, 

Chanjo aliyozindua Rais yajibu makubwa 
kimataifa, WHO ikimwaga pongezi kuu

Ukurasa 13

Kamanda Mohamed wa TFS 
Kanda ya Ziwa asimulia ndani, 
nje vita vyao kuokoa misitu

Ukurasa 12

MSD inavyokuwa mkombozi
Hospitali Rufani mkoa 
Dodoma, inazaliwa upya

SBL yawajibikia jamii
 kupitia ‘Lengo la Sita

 SDG’ maji imfikie
 mama Handeni
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MSD inavyokuwa mkombozi Hospitali 
Rufani mkoa Dodoma, inazaliwa upya

AFYA

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Dodoma, Dk.Ibenzi Ernest, akionyesha moja ya mashine zilizopelekwa na MSD 
katika Hospitali ya Rufani mkoa wa Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

M
GANGA Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufani 
mkoa wa Dodoma, 
Dk.Ibenzi Ernest, 

anaitaja Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD), ndio taasisi inayowajibika 
kuiwezesha upatikanaji wa vifaa 
vipya na vya kisasa.

Anasema miaka ya nyuma ki-
dogo, hospitali hiyo haikuwa na 
uwezo wa kufanya vipimo vya 
aina yoyote kwa wagonjwa wake, 
na hivyo walilazimika kuwapeleka 
wagonjwa wao Morogoro au Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili.

“Kwa sasa mambo yamebadi-
lika, ile historia mbaya ya Hospi-
tali ya Rufaa ya Dodoma imefutika, 
kwa sasa tuna vifaa vizuri vya kisa-
sa ambavyo hata katika hospitali 
nyingine hawana, na kazi hii nzuri 
imefanywa na MSD,”anasema 
Dk.Ernest.

 “Mashine zote za kisasa za kupi-
mia zilizopo katika hospitali ya ru-
faa ya mkoa wa Dodoma tumepata 
MSD, zamani vipimo tulikuwa tu-
nalazimika kuvituma mpaka Dar 
es Salaam ndio vikapimwe halafu 
turudishiwe tena, lakini kwa sasa 
kila kitu tunafanya sisi wenyewe 
baada ya kupata vifaa hivi.

  “Kama ni maboresho, kati 
ya asilimia 10, sisi tumefikia asil-
imia 9.8 ukilinganisha na kule 
tulikotoka, yaani tumebadilika 
pakubwa sana, ilikuwa ni aibu 
mwanzoni, mgonjwa alikuwa akija 
hapa kumpima unapima wingi wa 
damu tu. 

Anasema kabla ya kupata vi-
faa hivyo, walikuwa na uwezo 
kuhudumia wagonjwa watatu tu 
waliozidiwa kwenye chumba cha 
dharura, kwa sasa baada ya kupata 

vifaa kutoka MSD wanahudumia 
wagonjwa waliozidiwa 36 na kila 
mgonjwa anakuwa na kifaa chake.

“Sasa hivi ukienda maabara 
unashangaa tu, maana vifaa vilivy-
opo kwa sasa hatujawahi kuwa na-
vyo. Miaka ya 2014 kurudi nyuma 
wagonjwa wengi walikuwa wakija 
hapa hospitalini na kuangalia 
mazingira walikuwa hawakubali 
kutibiwa, lakini leo tunazungumza 
historia mpya.

“Tuna mashine za kisasa am-
bazo ukifanya vipimo, ndani ya 
dakika moja tu zimeshatoa majibu 
kwa sababu zimeunganishwa na 
intaneti, majibu huwa yanaenda 
moja kwa moja kwa daktari. Zam-
ani kabla ya kupata mashine hizi, 
tulikuwa tunapiga picha kwenye 
mashine za kizamani halafu tuna-
zibeba kwenda kuzianika wakati 
mwingine hadi saa tatu ndio ma-
jibu yaanze kusoma.

“Kwa hiyo imerahisisha sana 
majibu yanatoka haraka, yanafika 
kwa daktari haraka, lakini pia 
imepunguza gharama na   vitu 
vingine kama hivyo. Zamani tu-
likuwa ukipiga ‘exlay’ mgonjwa 
mmoja mpaka ukae tena dakika 
15 ndio umpige mwingine, lakini 
mashine za sasa hivi ni unapadi-
sha mgonjwa mmoja na unamshu-
sha hapo hapo na unampandisha 
mwingine, kwa hiyo ndani ya saa 
moja unaweza kupiga hata ‘x-ray’ 
100.”

Dk. Ernest anadems, miaka ya 
nyuma mashine zilikuwa mbili 
tu kwa mkoa wa Dodoma, moja 
katika hospitali ya Dodoma na ny-
ingine Hospitali ya Mirembe.

“Kwa hiyo ikiharibika, wagonjwa 
tulikuwa tunawaambia wakapige 
Dar es Salaam au Morogoro. Tu-
nashukuru sana uwekezaji ambao 

umefanywa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, hospitali yetu inavyoone-
kana kwa sasa si kama ilivyokuwa 
zamani, tulikuwa na changamoto 
kubwa ya upatikanaji wa dawa na 
vifaa tiba, lakini kwa sasa tunapata 
dawa nyingi na vifaa tiba vya kuto-
sha kutoka MSD,”anasema.

“Zamani ulikuwa ukifika hapa 
ukiangalia mazingira unawaza 
hivi nitapona kweli, lakini kwa 
sasa ukifika unaona tayari una na-
fasi kubwa ya kupona. Hivi vifaa 
tiba vilivyopo hapa kwa sasa zam-
ani tulikuwa tunaviona tukienda 
kwenye hospitali za wenzetu.”

Anasema upatikanaji wa dawa 
kwa sasa katika hospitali hiyo ni 
asilimia 96 kutoka asilimia 40 ya 
mwanzo.

Mkuu wa kitengo cha Mawasi-
liano na Uhusiano MSD, Etty 
Kusiluka, anasema asilimia 95 
ya vitu vilivyopo katika hospitali 
hiyo vinatoka MSD ukitoa meza, 
kompyuta na viti wanavyotumia 
wafanyakazi.

“Lakini kuanzia vitu wanavyo-
vaa, yaani vitambaa vya sare zao 
za kazi, mashine, vitanda, mago-
doro, kadi za wagonjwa, kalamu, 
dawa, vifaa vya maabara, na kila 
kitu kilichopo katika hospitali hii 
kimetoka MSD,”anasema Kusiluka.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Tu-
kae Mavere anasema  Bohari hiyo 
hufanya usambazaji wa bidhaa 
za afya hadi mlangoni mwa vituo 
vya afya kila baada ya miezi miwili 
mara sita kwa mwaka na kuvifikia 
vituo vya kutolea huduma za afya 
vya ngazi zote.

“Usambazaji wa bidhaa za afya 
unafanyika kwa kutumia magari 
185 ambapo bidhaa hupakiwa kwa 
mujibu wa mahitaji ya wateja na 
hupokelewa kwa kutumia mfumo 

wa kielektroniki unaotunza tak-
wimu za upokeaji (Proof of Deliv-
ery).

Kuhusu maboresho wanay-
ofanya, Mavere anasema ili kue-
ndana na maelekezo ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, MSD inafanya 
mapitio ya mnyororo wa ugavi ili 
kuimarisha ununuzi wenye tija, 
kuepuka upotevu na kupata bid-
haa kwa bei nzuri.

Kufunga mashine   zaidi katika 
maabara na usambazaji wa vi-
tendanishi ili kusogeza huduma 
kwa wananchi, kupunguza ghara-
ma za uchunguzi, na kuongeza 
upatikanaji wa huduma kwenye 
vituo.

Pia, anasema wamejipanga 
zaidi kwa usimamizi na kuima-
risha mifumo ya usimamizi wa 
vihatarishi, kuwezesha kazi zote 
za mnyororo wa ugavi kufanyika 
kijiditali.

Nyingine anasema ni kuimari-
sha usimamizi wa watumishi kwa 
kuboresha mifumo ya upimaji 
utendaji kwa kutumia mifumo ya 
kidigitali, kuboresha usimamizi 
wa shughuli za taasisi kupitia ofisi 
ya kimkakati.

Kuhusu uboreshaji wa miun-
dombinu ya kuhifadhia bidhaa 
za afya, Mavere anasema MSD 
imeendelea kuwekeza pia katika 
eneo hilo kwa kuhakikisha inaku-
wa na maghara ya kutosha kwa 
ajili ya kuhifadhia.

Anasema wanayo maghala 
ya kuhifadhia katika maeneo 
mbalimbali ya nchi ikiwamo 
yenye ukubwa wa mita za mraba 
69,758.57, ambayo mengine hu-
wezesha kuhifadhi bidhaa toshel-
evu za miezi tisa.

“Maghala yamejengwa kwa 
kufuata vigezo vinavyokubalika 
vya ubora ili kuhifadhi bidhaa 
za afya kwa kufuata miongozo 
ya watengenezaji. Bidhaa zote 
zinapokelewa, zinatunzwa na 
kutolewa ghalani kwa kutumia 
mfumo,”anasema.

Kuhusu mkakati wa MSD katika 
kuendana na ukuaji wa sekta ya 
afya nchini, Mavere anasema ni 
kuhakikisha wananunua bidhaa 
kutoka kwa wazalishaji nchini ili 
kupunguza muda wa uagizaji na 
kuwajengea uwezo wazalishaji, 
kufanya ununuzi moja kwa moja 
kutoka kwa wazalishaji wa nje 
kwa bidhaa zisizokuwapo nchini 
ili kupunguza bei na kupata bid-
haa kwa wingi.

Jinginme anasema ni kutumia 
mifumo ya ununuzi ya kidigitali 
na kuwa na mikataba ya muda 
mrefu, kukamilisha uanzishwaji 
wa kampuni tanzu itakayosima-
mia uendeshaji wa viwanda, kue-
ndelea kuimarisha upatikanaji wa 
bidhaa za afya ashiria kufikia asil-
imia 90, kufuatia matumizi ya bid-
haa za afya, kupunguza upotevu 
na kuboresha upatikanaji.

Maghala ya-
mejengwa 
kwa kufuata 
vigezo vina-
vyokubalika 
vya ubora ili 
kuhifadhi bid-
haa za afya 
kwa kufuata 
miongozo ya 
watengen-
ezaji. Bid-
haa zote zi-
napokelewa, 
zinatunzwa 
na kutolewa 
ghalani kwa 
kutumia mfu-
mo.
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MAZINGIRA

Kamanda Mohamed wa TFS Kanda ya Ziwa
asimulia ndani, nje vita vyao kuokoa misitu

Baadhi ya vitalu vya uzalishaji miche ya mifenesi, katika moja 
ya bustani ya TFS iliyopo jijini Mwanza. 

Kamanda wa Wakala wa 
Huduma za Mistu Tanzania 
Kanda ya Ziwa,  Bakari 
Mohamed. PICHA ZOTE: 
ANTHONY GERVAS

• Asali hawako nayo mbali… majangili nao ‘wanaipata’ Na Anthony Gervas, MWANZA

T
FS ni Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania, am-
bayo katika Kanda ya Ziwa 
iko katika juhudi na mi-

pango mikakati yake, kupigania 
rasilimali za misitu na nyuki, pia 
kutunza mazingira.

Bakari Mohamed, ni Kamanda 
wa TFS Kanda ya Ziwa, pia aki-
wajibika kuwa Mhifadhi Mkuu 
wa Misitu, anaifafanulia Nipashe 
kuwa hadi sasa wana mpango un-
aoipa majukumu makubwa, am-
bayo kila baada ya miaka mitano 
wanafanyiwa tathmini, kulingana 
na mabadiliko ya kimazingira, 
teknolojia, uchumi, hali ya hewa 
na ikolojia.

Anataja miongoni mwa majuku-
mu makubwa ambayo yako katika 
mpango mkakati huo, ni kuhifadhi 
na kuzilinda rasilimali za misitu na 
nyuki, zilizo katika hifadhi misitu 
ya taifa. Hapo anafafanua: “Kwa 
Kanda ya Ziwa, tunazo hifadhi za 
misitu zipatazo 24, sawa na hekta 
415,000, ambazo tunahakikisha zi-
nahifadhiwa, zinaendelea kulind-
wa, kuendelezwa, ili kuleta manu-
faa kwa kizazi cha sasa na kijacho 
kunufaika kiuchumi, kiikolojia na 
kimazingira.”

Katika mustakabali wa utama-
duni, anadokeza kuwa ndani ya hi-
fadhi kuna shughuli zilizorithiwa 
zikiendelezwa hadi sasa, katika 
kukuza mila na desturi za jamii ya 
Kitanzania, zikileta faida za kiu-
chumi kwa njia za moja kwa moja 
na zisizokuwa za moja kwa moja 
kutoka katika misitu hiyo.

Mohamed anarejea katika uchu-
mi, kwamba kuna manufaa ya ku-
wasaidia wananchi kupata mazao 
ya mbao kwa ajili ya shughuli za 
kijamiii, vilevile chakula, asali na 
dawa.

Pia, anataja suala la ikolojia ina 
manufaa kwa maisha ya binada-
mu na viumbe vingine, ikiisma-
mia mazingira ya maisha. Hapo 
anafafanua kwamba mifumo ya 
kkolojia inagusa wanyama, mimea 
na wanyama, maji na hali ya hewa, 
huku kwa mwanadamu kuna 
mengi, maisha kwenda vizuri.

“Historia ya mistu na mwan-
adamu haiwezi kutenganishwa. 
Binadamu kwa miaka mingi, ali-
ishi katika mistu, faida zake ziliku-
wapo tangu enzi na enzi, hivyo 
zitaendelezwa hadi leo,” anaeleza 
Mohamed.

Anabainisha kuwapo faida 
zingine ambazo ni kuvuta hali ya 
hewa, kusimamia joto duniani, 
kupunguza hewa ya ukaa angani, 
kuvuta mvua ambayo ina manufaa 
makubwa kwa viumbe hai, mfano 
kilimo kinavyotegemea mvua.

Pia, Mohamed anataja uvuvi na 
mifugo nazo zina faida za kijamii 
na kiuchumi, kiikolojia wananchi 
wanazitambua, kuzithamini, 

ambayo yatakidhi mahitaji ya miti 
katika kukuza uchumi wa nchi, 
mtu mmoja moja. Anayataja na 
wilata il;iko katika mabano. Silayo 
(Chato); Buhindi (Sengerema); Ru-
bale (Ukerewe); na Rubia iliyoko 
Biharamulo.

Mohamed anataja maeneo yali-
yopandwa miti ya kigeni kwa sasa 
hayazidi hekta 20,000, hivyo kila 
mwananchi anahamasishwa kuwa 
na shamba dogo la miti, itakay-
omnufaisha kiuchumi baadaye 
wakati wa kuvuna.

Shughuli zingine zinazofanywa, 
ni kuhudumia wafanyabisahara 
mazao ya misitu, wakishirikiana 
na halmashauri mbalimbali ana-
zitaja ni kuhakikisha maeneo yote 
yanayohifadhiwa hifadhi za taifa 
yanalindwa, wananchi wakipewa 
elimu ya uendelezaji na utunzaji 
mazingira

CHANGAMOTO ZILILOPO
Anasema changamoto iliyopo 

kwenye misitu ya asili ni uvunaji 
haramu, uvamizi wa mifugo kwa 
ajili ya malisho, akiwataka wa-
nanchi kushirikiana kufanya kazi 
za doria na mamlaka za wilaya 
husika kuwezesha kuzuia wahalifu 
wanaovamia maeneo hayo na ku-
sababisha uharibifu wa misitu.

Mohamed anaeleza kuwa misitu 
ya asili kwa sasa ina uwezo mkub-
wa wa kurekebisha hali ya hewa 
duniani akitaja ni ufyonza hewa 
ya ukaa kwa kiwango kikubwa, 
vilevile kuhifadhi vyanzo vya maji 
vikiwaemo viumbe hai, akitumia 
mfano wa wanyama, wadudu, 
ndege na viumbe, vyote vikileta 
tija kiuchumi, kiikolojia pia kimaz-
ingira.

Anarejea kwamba madhara ya-
nayoweza kutokea katika mistu 
ya asili inapovunwa holela, ni ku-
kosekana mvua, uvuvi kuathirika, 
vyanzo vingi vya maji kukauka, 
kukumbwa na ukame, mifugo 
kuathirika kwa kukosa maji na 
malisho na hali mbaya za hewa 
kwa wakazi.

Kuhusu ukanda aliko, anakiri 
kuwapo mabadiliko ya tabianchi, 
ambayo yamewaathiri kiuchumi 
wananchi katika kilimo, uzalishaji 
mali na kwenue uoto wa asili ku-
toweka.

Rai yake Kamanda Mohamed, 
ni kwa viongozi wa ngazi mbalim-
bali za vijiji kuhakikisha wanainga 
mkono TFS, katika kutoa elimu 
ya kupiga vita uvamizi wa mistu, 
kwani wanafanya kazi kwa niaba 
yao kulinda rasilimali za nchi.

Pia, analalamika kuwapo uvam-
izi wa misitu kwa ajili ya kilimo, 
uchimbaji madini na shughuli 
mbalimbali za kibinadamu na 
mifugo, ikidhibitwa kuanzia na 
uelewa binafsi, itasaidia kuondoa 
kero ya kunyoosheana vidole.

akieleza TFS Kanda ya Ziwa ina-
lenga kuhakikisha wananchi wan-
apata elimu sahihi ya mazingira na 
misitu yake, hata imeunda kitengo 
maalum cha kuelimisha umma 
umuhimu wa misitu.

Anasema katika mikoa mitano 
inayosimamiwa na TFS Kanda za 
Ziwa; Mwanza, Simiyu, Mara, Kag-
era na Geita, katika wilaya zake 
kuna maofisa hifadhi wa misitu, 
wanaoelimisha umma, pia  kulin-
da rasilimali za taifa, wakiwakum-
busha wananchi kutambua faida 
hizo zisitoweke.

BUSTANI ZA MICHE
Jukumu lingine, Mohamed ana-

litaja ni kuhakikisha wananchi 
wanapewa miche bora ya miti ya 
kupanda, ili kutunza mazingira yao 
iwe faida ya baadaye, kwa umma.

Kamanda Mohamed, anaeleza 
kuwa zipo bustani za miche ya miti 
ya kupanda inayozalishwa kutoka 
kwenye bustani zao,zilizopo katika 
mikoa yao ya kanda ya ziwa,ili ku-

Kuhusu 
ukanda aliko, 
anakiri ku-
wapo ma-
badiliko ya 
tabianchi, 
ambayo ya-
mewaathiri 
kiuchumi 
wananchi 
katika kil-
imo, uzal-
ishaji mali na 
kwenue uoto 
wa asili ku-
toweka.

weza kutunza mazingira.
TFS katika kanda hiyo kwa sasa, 

ina jumla ya bustani 10 za kuzali-
sha miche ya miti mbalimbali iki-
wamo ya matunda, miche ya asili 
ya vivuli, mbao inayotumika kwa 
ajili ya mahtaki ua kijamii, miche 
rafiki kwa mazingira katika vyanzo 
vya maji, ambayo inazuia mmomo-
nyoko wa udongo.

Vilevile anataja miti ya kulinda 
ardhi, udongo wenye rutuba, ku-
zalisha mbolea za shambani kwa 
wananchi, hivyo bustani hizo hu-
zalisha miche ya miti milioni 2.5 
kwa mwaka, ambayo hugawiwa 
bure mwananchi mmoja mmoja 
kupanda, pia taasisi za umma na 
zisizo za umma katika maeneo 
mbalimbali yaliyoathriika.

Mohamed anaeleza, ni kawaida 
wananchi wanahimizwa kuchukua 
miti ya kupanda inayoendena na 
mazingira yao kiikolojia, aina ya 
udongo, hali ya hewa katika eneo 
husika, iwe inayohimili mvua ny-
ingi na ukame.

Pia, anasema kuwapo ufugaji 
nyuki uliosheheni kwenye vikundi 
80, ambavyo wanavipa elimu ya 
ufugaji na faida za asali. Anaeleza 
hadi sasa, soko la asali hiyo inapati-
kana katika nchi jirani za Rwanda, 
Burundi, Uganda na Jamhuri ya 
kidemokrasia ya Congo (DRC).

Vilevile kamanda huyo wa TFS 
anasema, huwa wanahakikisha 
kuwa na mashamba mahususi 
iliyotengwa kwa ajili ya kupandwa 
anayoiita ‘miti ya kigeni’, ambazo 
zina uharaka wa kukidhi mahitaji 
mazao ya mistu, inayosaidia ku-
zuia uharibifu wa misitu ya asili.

Anaeleza kuwa wanayo 
mashamba manne yaliyohifadhi-
wa kwa ajili ya kuvunwa mbao, 
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Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Profesa Tumaini 
Nagu, katika uzinduzi 
wa maadhimisho ya Wiki 
ya Chanjo Kitaifa yaliyo-
fanyika kwenye uwanja 
wa Kwaraa mjini Babati, 
mkoani Manyara, anasema: 
“Hapa nchini mafanikio 
ya chanjo ni dhahiri kwa 
mfano tumefanikiwa 
kutokomeza ugonjwa wa 
ndui, magonjwa ya don-
dakoo, kifaduro, polio na 

pepopunda. 
“Chanjo ni afua (nyenzo) 

muhimu katika kutokomeza 
magonjwa na kupunguza 
vifo hususani vya watoto 
wa chini ya miaka mitano. 
Chanjo pia hupunguza 
gharama kubwa ambazo 
familia zetu kwa ujumla 
ingetumia katika kutibu 
maradhi yatokanayo na 
magonjwa yanayozuilika 
kwa chanjo.”

Anafafanua: “Nitoe 
msisitizo kuwa mtoto yey-
ote ambaye hajapata kabi-

sa chanjo au hajakamilisha 
ratiba ya chanjo, ni hatari 
sana kwa afya yake kwa 
sababu anaweza kuambuki-
zwa magonjwa na pia ana 
hatari ya kuwaambukiza 
wengine sababu hana kinga 
kamili ya mwili.”

“Wiki hii ni mahususi 
katika kuhimiza familia 
kuwapeleka watoto wote 
wanaostahili kupata chanjo 
katika vituo vinavyotoa 
huduma za afya vya seri-
kali na binafsi ili wapate 
chanjo,” anafafanua.

Anataja mikakati ya Rais 
Dk. Samia, ni kuhakikisha 
huduma za afya hususani 
za chanjo inaendelea na 
zinaboreshwa

Kwa upande wake Dokta 
Nemes Iria ambaye ni Afisa 
WHO Afya ya Watoto na 
Chanjo, anatajaManyara 
ni mkoa ambao ulikuwa 
nyuma katika utaoaji wa 
chanjo lakini kwa ushiriki-
ano na serikali ya mkoa 
wameanza kuzifikia jamii 
kwa kupeleka wataalamu 
huku wakiutumia kama 

mfano katika kupata ma-
tokeo chanya

WHO pia imeiorodhe-
sha Tanzania kati ya nchi 
zilizofanikiwa zaidi Duniani 
katika utoaji wa chanjo 
mbalimbali tangu kuanzish-
wa kwa shirika hilo miaka 
75, iliyopita kutokana na 
mipango thabiti ya serikali 
nchini.

WHO nchini inasema 
chanjo nchini  Tanzania im-
ekuwa zaidi kwa  asilimia 
2.8, kati ya Januari 2022  
na Januari mwaka huu.

Chanjo aliyozindua Rais yajibu makubwa kimataifa, WHO ikimwaga pongezi 
INATOKA UK.11

MAZINGIRA

SBL yawajibikia jamii kupitia ‘Lengo la 
Sita SDG’ maji imfikie mama Handeni

Hali halisi ya shida ya maji vijijini wilayani Handeni. PICHA: MTANDAO

Na Frank Monyo 

“
Hadi Februari, 2022, hali 
ya upatikanaji wa maji safi 
maeneo ya mijini imefikia 
asilimia 86. Aidha, kati ya 

miradi 114 inayotekelezwa katika 
maeneo mbalimbali, miradi 40 
imekamilika na kuanza kutoa 
huduma kwa wananchi wapatao 
1,978,730 na miradi 74 ipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji.”

Hiyo ni kauli ya Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, wakati akitaja 
mafanikio ya serikali katika awa-
mu iliyopo sasa, chini ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, akisema 
utekelezaji wa miradi ya maji 
serikalini, kwa sasa ina dhamira 
ya kuhakikisha huduma ya maji 
mijini na vijijini inafika zaidi ya 
wastani wa asilimia 95 na 85, ifi-
kapo mwaka 2025.

Hapo anawashukuru washiri-
ka wa maendeleo,wakiwamo 
nchi rafiki, taasisi na mashirika 
ya kimataifa, kwa kuendelea ku-
unga mkono juhudi za serikali 
kutoa huduma kwa wananchi.

Ikumbukwe maji safi na sala-
ma, afya bora, pamoja na mazin-
gira sahihi ni sehemu ya ubora ni 
mahitaji ya msingi ya binadamu, 
pia yana umuhimu kwa viumbe 
wote wanaoishi duniani, hata vi-
sivyo na uhai.

Uhaba wa maji safi na salama, 
kimsingi ni  chanzo cha uchafu 
wa mazingira, maradhi na chan-
zo cha migogoro, kama busara 
haitakuwapo kuvitunza. Inatajwa 
kuwapo ushahidi wa kitafiti, pale 
serikali na jamii, hazitasimama 
kidete kulinda, kutunza na kuen-
delezwa vyanzo vyake. Kimsingi, 
ni sehemu ya haki msingi za bin-
adamu.

Hadi sasa upatikanaji wa maji 
safi na salama kwa wote bado 
ni changamoto, huku nchi zi-
nazoendelea zikiathiriwa zaidi, 
Tanzania ikiwa sehemu yake. 
Hata ikirejewa, taarifa mojawapo 
ya Benki ya Dunia, inataja the-

luthi mbili ya Watanzania ndizo 
zinazopata huduma ya msingi ya 
maji.

Ripoti zinathibitisha kutoto-
sheleza huduma za maji na usafi 
(WASH), ikiwa ni kikwazo kwa 
maendeleo ya kijamii na kiuchu-
mi, hali ambayo pia inaangukia 
mwitikio wa Umoja wa Mataifa 
(UN), unapokubali maji na usafi 
wa mazingira, kama eneo linalo-
hitaji uangalizi, wakati wa kuan-
daa Malengo ya Maendeleo En-
delevu (SDGs) mwaka 2015.

Hadi sasa dhana ‘Maji na Usafi 
wa Mazingira’ yako chini ya lengo 
la sita la SDG, linalotaka kuhakik-
ishwa upatikanaji uendelevu. 

usimamizi wa maji na usafi wa 
mazingira kwa wote.

Mara nyingi, kutofikiwa na maji 
safi na salama, hata kuwa na athi-
ri hasa kwa kinamama, ambao 
ndio wanaolazimika kutembea 
umbali mrefu kutafuta maji kwa 
ajili ya familia zao, ambayo katika 
sura ya pili, inabaki kuwa kikwazi 
kwao kushiriki shughuli za maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi.

SBL YAINGILIA KATI
Kampuni ya Bia ya Serengeti 

(SBL), katika utaratibu wa uwa-
jibikaji wa kampuni, imeamua 
kuwekeza katika mipango ya hu-
duma za maji na usafi, hasa kwa 

wanawake wilayani Handeni, 
mkoani Tanga.

Mkurugenzi wa Uhusiano wa 
kampuni ya SBL, John Wanyan-
cha, anataja nguzo mojawapo 
inayotumiwa na SBL, ni ush-
irikishaji, ikiwalenga wanawake 
kuwa kundi linaloonekana lime-
sahaulika katika mradi huo, ni 
hatua ya kimkakati kuhakikisha 
kuna ushirikishwaji katika hu-
duma za maji na usafi.

Wanyancha anasema, SBL im-
ewekeza kiasi cha Sh.milioni 25 
ikiwagusa zaidi ya watu 2,000 
wanaotarajiwa kunufaika, waki-
wamo wanawake na watoto.

Pia, anasema fedha hizo zitatu-

mika kuwapa wanawake elimu 
inayohusiana na huduma za maji 
na usafi, pia ni akitaja ni mradi 
unaotekelezwa kwa ushirikiano 
na shirika la Water Aid, ukitara-
jiwa kuanza wiki ijayo eneo la 
Kwamaizi Kampene, kata ya 
Kideleko wilayani Handeni.

Mkurugenzi Wanyancha ana-
fafanua: “Tuna shauku kubwa na 
mradi huu kwa sababu unagusa 
nguzo zetu mbili ambazo ni ‘Maji 
ya Uhai’…”

Kwa mujibu wa Wanyancha, ni 
mradi mwendelezo wa maji wa 
Sh.milioni 380 unaotekelezwa 
wilayani  Handeni. Anafafanua: 
“Mwezi uliopita tulianzisha 
mradi mkubwa wa maji huko 
Handeni, kwa kuanza ukarabati 
na ujenzi wa bwawa la maji kwa 
kushirikiana na Wizara ya Maji, 
pamoja na msaada na serikali ya 
mtaa wa Handeni.

“Baada ya hapo, tuliamua kim-
kakati kuanzisha mradi wa huu 
wa maji na usafi unaozingatia 
jinsia, ili kuwawezesha kundi 
lililotengwa huko Handeni na 
kwenye hili, sio wanawake tu 
kuendesha ajenda yetu ya ush-
irikishwaji,  pia kuchangia kufikia 
lengo la sita la SDGs."

Anaongeza kuwa mradi wa 
Sh.milioni 25, una mana kwa 
wanawake eneo la Kwamaizi 
Handeni, kwamba watapata 
elimu inayohusiana na maji 
na usafi, hata kupata ufahamu 
wa kipengele cha fursa za uja-
siriamali kwenye eneo hilo na 
uwekezaji.

Manufaa mengine yanatajwa 
ni kupatikana mafunzo juu ya 
ustadi na utunzaji bustani un-
aojali mazingira, piaa ujuzi wa 
usimamizi wa fedha. "Ili kufanya 
mpango huo kuwa endelevu zai-
di, wanawake watapewa pesa za 
kununua mbegu za mazao mbal-
imbali ili kuwawezesha kununua 
zana ambazo kwa madhumuni 
ya kuwekeza katika huduma za 
maji na usafi”.
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Na Elisante John, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya Singida, 
Paskas Muragili, amekemea dha-
na potofu kuhusu chanjo zinazo-
tolewa kwa kuwa hazina madhara 
na zinalenga kuwakinga watoto    
na magonjwa mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo, ame-
wataka wazazi na walezi wenye 
watoto       wanaotakiwa kupata 
chanjo hizo kuondokana na fikra 
hizo.  

  Muragili aliyasema hayo jana 

wilayani hapa alipokuwa akizin-
dua wiki ya chanjo kitaifa iliyoam-
batana na maadhimisho ya miaka 
59 ya Muungano wa Tanganyika 
na   Zanzibar na uwekaji wa jiwe 
la msingi la zahanati ya kijiji 
cha Isomia, itakayohudumia wa-
nanchi 1,452. 

Alisema ni umuhimu wa waza-
zi kuwapeleka watoto walio chini 
ya umri wa miaka mitano kupata 
chanjo zinazostahili na wasi-
chana wenye umri wa miaka tisa 
hadi 14 ili kuwakinga na saratani 

ya mlango wa kizazi. 
“Wananchi tusiwe na dhana 

potofu kwamba chanjo zinazo-
tolewa zina madhara kwa watoto. 
Niwahakikishie  zimefanyiwa 
utafiti wa kutosha na wataalamu 
waliobobea hata kabla ya kuin-
gizwa nchini, hivyo hazina mad-
hara yoyote,” alisema.

Alisema wazazi hao wana-
paswa    kuzingatia maelekezo 
yanayotolewa    na       wataalamu 
wa afya kuhusu      chanjo zinazo-
tolewa.

 Awali, akitoa taarifa ya ujenzi 
huo, Kaimu Mganga Mkuu wa 
Manispaa ya Singida, Dk. Hamis 
Yuna, alisema mradi huo ukika-
milika utahudumia wajawazito 
na watoto wa kijiji hicho, na hivyo 
kupunguza vifo vya wajawazito 
na watoto na hadi sasa Sh.Milioni 
60 zimetumika.  

Alisema wananchi wamekuwa 
wakilazimika kutembea umbali 
mrefu wa kilomita sita hadi ki-
jiji jirani cha Mwankoko ili kupata 
huduma za afya.

DC awa mbogo dhana potofu chanjo

Ujenzi 
tangi maji 
kumaliza 
kero maji 

Hakuna korosho kuuzwa zikiwa ghafi 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

S
ERIKALI imeazimia kuan-
zia msimu wa uzalishaji 
wa 2025/26 korosho zote 
kutoka Tanzania hazitau-

zwa tena zikiwa ghafi nje ya nchi.
Aidha, katika mwaka ujao wa 

fedha wa 2023/24, serikali itaten-
ga Sh. bilioni 10 kwa ajili ya mradi 
wa ujenzi wa viwanda vikubwa 
vitatu vya kubangua korosho.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema hayo  jana jijini 
hapa kwenye kikao maalum cha 
wadau wa korosho kutoka mikoa 
yote inayozalisha zao hilo.

Alisema mfumo wa kuuza ko-

rosho ghafi unaikosesha nchi 
nafasi ya kupata faida kubwa ya 
fedha za kigeni,lakini pia una-
punguza nafasi za ajira kwa vi-
jana wa kitanzania.

Bashe alisema ili kufikia azma 
hiyo, vitajengwa viwanda vya 
kubangua korosho katika Hal-
mashauri ya Nanyamba mkoani 
Mtwara, Manyoni mkoani Singida 
na Kongwa mkoani Dodoma.

Waziri huyo pia alitoa onyo 
kwa kampuni na mawakala wa 
pembejeo wanaojihusisha na ku-
uza bidhaa feki kuwa hatua kali 
za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yao.

Pia alisema wakulima wengi 
nchini wamekuwa wakishindwa 

kuzalisha  mazao muhimu ya ki-
bishara kutokana na kufikiwa na 
pembejeo wakati ambao msimu 
wa kilimo umepita.

“Tumejipanga kuondoa tatizo 
hilo. Wizara imeandaa taratibu 
maalumu wa kuzichukulia hatua 
kali taasisi zote za  fedha zitaka-
zobainika kuhusika na uchelew-
eshaji huo ikiwa ni pamoja na

kuwatoza faini mbalimbali.
“Inasikitisha sana kuona nam-

na ambavyo uzalishaji wa Ko-
rosho nchini unazidi kudidimia 
wakati nchi yetu imebarikiwa 
kuwa na maeneo mengi  yanay-
ofaa kuzalisha zao hilo. Kwa mfa-
no katika msimu huu matarajio

yalikuwa ni kuzalisha zaidi ya 

tani 400,000 lakini tumeishia ku-
zalisha tani 180,000 tu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Korosho, Francis Alfred, alisema 
bodi imejipanga kutekeleza pro-
gramu mbalimbali za kuboresha 
uzalishaji na

ubanguaji wa korosho nchini.
“Kwa kushirikiana na kituo cha 

TARI (Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania)  Naliendele, tunatarajia 
kuendesha mafunzo mbalimbali 
ya kuwawezesha wakulima ku-
zalisha kwa kuzingatia

taratibu za kiagronomia zina-
zoshauriwa na wataalam lengo 
likiwa kuanza kuzalisha angalau 
tani 51,000 kila mwaka kuanzia 
msimu ujao,” alisema.

 Na Paul Mabeja, CHAMWINO

MAMLAKA  ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dodoma (DUWASA) 
imekamilisha mradi wa ujenzi wa 
tangi lenye uwezo wa kuhifadhi  
lita milioni 2.5 ili kukabiliana na 
tatizo la maji katika eneo la Cham-
wino Ikulu.

Mradi huo ulizinduliwa jana 
na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, katika Kata 
ya Buigiri wilayani hapa, ikiwa ni 
sehemu ya maadhimisho ya miaka 
59 ya Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar.

Akisoma taarifa ya mradi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa DUWA-
SA,   Aron Joseph, alisema ujenzi 
wa tenki hilo umegharimu kiasi 
cha Sh.bilioni 1.12 na utaondoa tati-
zo la maji katika Wilaya ya Cham-
wino eneo ambalo iko Ikulu.

Alisema mahitaji ya maji katika 
eneo hilo ni lita milioni 3.6 na uw-
ezo wa kuzalisha maji kwa siku 
hivi sasa ni lita milioni 4.4 kwa siku 
hali inayofanya eneo hilo kuwa na 
ziada ya maji kwa zaidi ya miaka 
30 ijayo.

“Kukamilika kwa mradi huu 
kumefanya asilimia 87 ya watu 
wa wilaya ya Chamwino kuwa na 
uhakika wa maji na umeongeza 
upatikanaji wa maji kwa asilimia 
55,” alisema.

Alisema mradi huo ulikuwa 
umetengewa kiasi cha Sh. bilioni 
2.5 lakini kutokana na kutumia 
mfumo wa ‘Force Account’ kime-
tumika kiasi cha Sh. bilioni 1.12 na 
kuokoa asilimia 50 ya fedha hizo.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Nadhifa Kemikimba, alisema 
hali ya upatikanaji wa maji nchini 
kwa sasa ni asilimia 77 vijijini na 
asilimia 88 mijini.

Alisema asilimia 90 ya wakazi 
wa Jiji la Dodoma wanapata maji 
kwa njia ya mgao na mahitaji ya 
maji kwa siku ni lita milioni 133.4 
huku uzalishaji ni lita milioni 67.8 
kwa siku na hivyo kuwa na upun-
gufu ni asilimia 54.

Katibu Mkuu huyo alisema 
ongezeko la mahitaji yam aji li-
nakuwa kila mwaka na ili kuka-
biliana na hali hiyo DUWASA wa-
naendeleza jitihada za kuboresha 
huduma za maji ikiwamo kuchim-
ba visima katika eneo la Nzuguni 
vitakavyo hudumia eneo la Nzu-
guni, Swaswa na Ilazo.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano na 
Mazingira, Abdallah Hassan Mita-
wi, alisema lengo la kuadhimisha 
miaka 59 ya Muungano kwa kufan-
ya shughuli mbalimbali za maen-
deleo ni kushirikisha wananchi 
matunda ya Muungano.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao cha tathimini ya uzalishaji, ubanguaji na masoko ya 
korosho kwa msimu wa 2022/23 na maandalizi ya mwaka wa 2023/24, jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA.
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

ZAIDI ya watu wenye ulemavu 
3,000, wamepatiwa mafunzo 
ya ujasiriamali ili kuwawezesha 
kumiliki uchumi wao binafsi na 
kuondokana na utegemezi ka-
tika familia zao.

Mafunzo hayo yametolewa na 
Shirika la Furaha ya Wanawake 
Wajasiriamali Viziwi Tanzania, 
(FUWAVITA) kwa kushirikiana 
na wadau ambao wanawafundi-
sha  ujuzi wa aina tofauti ili kuji-
ingizia kipato.

Mkurugenzi wa Shirika la FU-
WAVITA, Aneth Gerana, alisema 
wameamua kuanzisha mafunzo 
hayo ili kulisaidia kundi hilo ku-
jikwamua kiuchumi kuliko ilivyo 
sasa ambapo idadi kubwa wame-
kuwa tegemezi kwa familia zao.

“Maono yangu ni kuona watu 
wenye ulemavu wanafanikiwa 
kibiashara, wanamiliki uchumi 
wao na vitu vya thamani, lakini 
ili tufike hatua hiyo lazima tuwa-
patie wenzetu elimu ya ujasiri-
amali ambayo itakuwa mwon-
gozo wa kufanya biashara zao, 
na kupiga hatua za maendeleo,” 
alisema Aneth ambaye ni kiziwi 
na msomi mwenye Shahada.

Alisema kupitia taasisi yake, 
ataendelea kuwafundisha watu 
wenye ulemavu, mbinu mbal-
imbali za kujikwamua kiuchumi, 
kupitia shughuli za ujasiriamali 
wanazozifanya.

Alisema anafanya hivyo, ili 
kulisaidia kundi hilo kuepukana 
na unyanyapa na kubaguliwa 
katika jamii ambao baadhi hu-
waona ni la watu walioshindwa 
maisha na kusahau kuwa, asil-

imia kubwa wamebarikiwa tal-
anta mbalimbali. Katibu Mkuu 
wa Kanisa la Moravian, Jimbo la 
Kusini Magharibi, Israel Mwak-
ilasa, alisema kwa kushirikiana 
na Shirika la FUWAVITA, wa-
naendesha mafunzo hayo ikiwa 
ni hatua za kulisaidia kundi hilo 
kujipatia kipato.

Alisema Kanisa lao lina kitengo 
cha kuwasaidia watu wenye ule-
mavu pamoja na kuwasomesha, 
kuwapatia misaada ya vyakula 
na malazi na wakati mwingine 
huduma za matibabu.

Akizungumza kwenye ufun-
guzi wa mafunzo hayo kwa niaba 
ya Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, 
Ofisa Maendeleo ya Jiji, Zena 
Kapama, alisema mafunzo hayo 
ni muhimu kwa watu wenye ul-
emavu, kwani yawasaidia kupata 
sifa ya kupata mikopo ya asilimia 

10 inayotolewa na Halmashauri.
Katika mada yake, aliwasisiti-

zia watu wenye ulemavu kujita-
hidi kufanya shughuli za kujiin-
gizia kipato ili waweze kumiliki 
uchumi wao utakaowasaidia 
kuheshimika na kutimiza malen-
go yao.

Happy Sisina, mwenye ul-
emavu wa viungo ambaye ana-
fanya biashara ya kuchoma ma-
hindi mabichi eneo la Iwambi 
jijini hapa, alitaja miongoni mwa 
vikwazo vinavyowakabili ni uko-
sefu wa mitaji ya kukuza biasha-
ra zao.

Happy mwenye watoto wa-
tatu akiwalea mwenyewe baada 
ya kukimbiwa na mume wake, 
alisema anatamani   kununua 
mzigo mkubwa wa mahindi lak-
ini kikwazo ni mtaji na namna ya 
kuufikisha eneo lake la biashara.

3,000 wenye ulemavu wapatiwa mafunzo kujikwamua kiuchumi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASILIMIA 43 ya watoto 
wachanga waliozaliwa kati ya 
mwezi  Januari na Desemba 
2022 mkoani hapa, hawakuan-
dikishwa na kupatiwa vyeti vya 
kuzaliwa kutokana na sababu 
mbalimbali, ikiwamo uelewa 
mdogo wa wazazi kuhusu 
umuhimu wa vyeti hivyo.

Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya,    Juma Homera, ali-
yasema hayo jana wakati wa 
uzinduzi wa Kampeni ya Utoaji 
wa Vyeti    iliyoanzishwa na 
serikali kwa kushirikiana na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF).

Homera alisema katika kip-
indi hicho, watoto waliozaliwa 
walikuwa 82,212, lakini wali-
osajiliwa na kupatiwa vyeti vya 
kuzaliwa walikuwa 35,391, na 
hivyo kufanya zaidi ya watoto 
46,800 kutoandikishwa na ku-
pewa vyeti.

Alizitaja sababu ya watoto 
kukosa vyeti hivyo kuwa ni, 
pamoja na wazazi kutokujua 
umuhimu wake, kuchelewa 
kuwapatia watoto wao majina 
baada ya kuwazaa pamoja na 
mivutano kuhusu majina.

Alisema baadhi ya watoto 
huwa wanakosa vyeti hivyo 
kutokana na wanawake ku-
tozijua taarifa za wazazi wenza 
na hivyo, kushindwa kuzitoa 
wakati wa kusajili, baada ya 
kujifungua kwenye kituo cha 
kutolea huduma za mama na 
mtoto.

Alisema watoto wakikosa 
vyeti vya kuzaliwa wanashind-
wa kupata baadhi ya huduma 
muhimu     ikiwamo ajira na 
hata kupata vitambulisho 
mbalimbali kikiwamo cha cha 
taifa kinachotolewa na Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA).

“Kumekuwa pia na tabia ya 
baadhi ya taasisi kutovitambua 
vyeti vya kuzaliwa ambavyo 
vinaandikwa kwa mkono wak-
idai kuwa, ni matangazo na siyo 
vyeti, sasa naagiza kuanzia leo 
vyeti hivyo vitambuliwe kama 
ilivyo kwa vile ambavyo vi-
mechapishwa,” aliagiza.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Mkoa wa Mbeya, Aika Temu, 
alisema vyeti vinavyotolewa 
kwa sasa ni kwa watoto wenye 
umri wa chini ya miaka mitano, 
na kwamba vinatolewa bila 
malipo    kutokana na kufa-
dhiliwa.

Alisema vyeti hivyo vitatole-
wa kwa miezi mitatu mpaka 
mwezi Juni, mwaka huu, kwe-
nye vituo vyote vya kutolea hu-
duma za mama, baba na mtoto 
vya serikali na binafsi.

Adaiwa kukutwa pori la akiba akitengeneza silaha za moto
Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani 
hapa, linamshikilia 
mkazi wa Kambikatoto, 
Wilaya ya Chunya mkoani 

Mbeya, Msabila Raulent (48), 
kwa madai ya kukutwa ndani ya 
Pori la Akiba la Rungwa, akiwa 
amejenga kambi akitengeneza 
silaha za moto aina ya gobore.

Mtuhumiwa huyo pia ina-
daiwa amekutwa akiwa amean-
zisha mashamba ndani ya pori 
hilo akilima zao haramu la ban-
gi, inayohatarisha uhai wa pori 
hilo pamoja na Hifadhi za Taifa 
za Ruaha na Katavi ambazo zin-
aunganishwa nalo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi, Kamanda wa 

Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Benjamin 
Kuzaga, alisema mtuhumiwa 
huyo alikamatwa katika msako 
uliofanywa kwa ushirikiano kati 
ya maofisa wa jeshi hilo na wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wan-
yanmapori Tanzania (TAWA) wa 
pori la Rungwa. Kuzaga alisema 
msako huo umetokana na taar-
ifa za siri kutolewa na baadhi 
ya raia wema na ulipofanyika 
walikuta mtuhumiwa huyo aki-
wa amejenga kambi katikati na 
anaendelea na shughuli hizo.

Alisema katika upekuzi wali-
kuta silaha mbili za moto aina 
ya gobore ambazo inadaiwa 
amezitengeneza kienyeji pamo-
ja na vifaa mbalimbali ambavyo 
anavitumia kutengeneza silaha 

hizo.
“Mtuhumiwa tulimkuta na ba-

ruti, misumeno midogo, goroli 
ambazo anazitumia kama risasi, 
nyundo pamoja na vyuma vido-
go vidogo ambavyo anavitumia 
kuunda silaha hizo,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Pia alisema katika shamba 
alilolianzisha ndani ya hifadhi 
hiyo, kulikutwa kumepandwa 
miche 60 ya bangi, ambayo 
inaharibu mazingira na ikolojia 
ya pori hilo ambalo ni muhimu 
kwenye shughuli za uhifadhi.

Kamanda Kuzaga pia alisema 
wanamshikilia Elias Mwaimse 
(30), mkazi wa Mikoroshini, 
Wilaya ya Kyela, kwa tuhuma 
za kuvunja ofisi ya kampuni 
ya ulinzi ya AB & ANN Security 

Service Co. LTD na kuiba silaha 
aina ya shotgun yenye namba za 
usajili T. 26444 TZ CAR pamoja 
na risasi zake 17.

Alisema tukio hilo lilitokea 
Aprili 16, mwaka huu,    na 
mtuhumiwa huyo alikamatwa 
siku sita mbele (Aprili 21) akiwa 
nyumbani kwake pamoja na si-
laha hiyo.

“Tulikuta ameificha silaha hii 
juu ya dari la nyumba yake ikiwa 
na risasi zote 17, tunaendelea 
kumhoji na baada ya mahoji-
ano hatua nyingine za kisheria 
zitafuata,” alisema Kamanda 
Kuzaga. Alisema watuhumiwa 
wote wawili wanaendelea kushi-
kiliwa kwenye vituo vya polisi 
na watafikishwa mahakamani 
baada ya taratibu kukamilika.

Asilimia 43 watoto 
mwaka 2022 
hawajapewa vyeti 
vya kuzaliwa

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Benjamin Kuzaga akionyesha kwa waandishi wa habari juzi, baadhi ya silaha walizozikamata 
kwenye operesheni maalum iliyofanyika kati ya Aprili 15-23 mwaka huu, zilizokuwa zikitumika na wahalifu kutekeleza wizi . 
PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla, amesema serikali 
zote mbili zitaendelea kuweka 
mazingira mazuri ya kufanya 
kazi kwa Jeshi la Polisi na  vy-
ombo vya ulinzi na usalama 
ili kuboresha utendaji katika 
kusimamia usalama wa   raia 
na mali zao.

Amesema hatua hiyo inak-
wenda sambamba na kuenzi 
fikra na mawazo ya waasisi 
wa Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar uliozaa Tanzania, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
na Hayati Abeid Amani Karume.

Hemed aliyasema hayo juzi 
katika ufunguzi wa ofisi ya 

makamanda wa polisi mikoa 
ya Kaskazini Unguja, Mahonda 
na  Kusini Unguja, Tunguu, 
Zanzibar, ikiwa ni sehemu ya 
shamrashamra za maadhim-
isho ya     miaka 59 ya Muun-
gano wa     Tanganyika na Zan-
zibar.

Hemed alisema Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar un-
atokana na nia thabiti ya vion-
gozi hao ambao ni waasisi wa 
taifa kwa kuzingatia uhusiano 
wa muda mrefu wa wananchi 
wa pande zote mbili.

 Alisema Muungano huo un-
abaki kuwa wa kipekee Afrika 
na duniani kote   sambamba 
na  kuwataka wananchi kuen-
delea kuuenzi Muungano huo, 
kuutunza na kuulinda ambao 
ni tunu mojawapo inayoangaza 

maendeleo ya Watanzania.
Aidha, Hemed alisema kupi-

tia Muungano huo, Tanzania ik-
ishuhudia maendeleo makub-
wa na kuimarika kwa   amani 
na utulivu nchini.

Pia alisema serikali zote 
mbili zinatambua kazi kubwa 
zinazofanywa  na Jeshi la Polisi 
na kuna kila sababu ya kuwa-
patia mazingira mazuri pamoja 
na vifaa na zana za kisasa za ku-
fanyia kazi.

  Makamu huyo alieleza ku-
ridhika kwake kuona fedha 
zilizotolewa kwa ajili ya mradi 
huo, zimetumika kwa mujibu 
wa thamani ya jingo, hivyo  
kulipongeza Jeshi la Polisi 
Kamisheni ya    Zanzibar kwa 
kusimamia matumizi mazuri 
ya fedha za serikali na kuagiza 

kutunzwa kwa majengo hayo.
 
Pia alisema udhibiti mzuri 

wa matumizi ya fedha za seri-
kali unatoa fursa ya kuendelea 
kujenga miradi mingine mipya 
ya kimaendeleo .

Kamishna wa Jeshi la Polisi 
Zanzibar, Hamad Khamis 
Hamad, alisema kwa kipindi 
cha miaka miwili, Kamisheni 
ya Polisi Zanzibar       imepokea 
Sh.  Bilioni 5.79 kwa ajili ya ku-
kamilisha miradi       iliyokuwa 
haijakamilika na ujenzi wa mi-
radi mipya.

Pia alisema ujenzi wa majen-
go hayo mawili ya ofisi za mak-
amanda wa mikoa, umegha-
rimu Sh. bilioni 3.3 na kazi hiyo 
imefanyika kwa miezi tisa hadi 
kukamilika. 

SMZ yaahidi mazingira bora ya kazi polisi 

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, 
Mama Maryam Mwinyi, amesema 
kufunguliwa kwa Hospitali ya Aga 
Khan visiwani Zanzibar kumeo-
nyesha dhamira ya taasisi ya Aga 
Khan ya kuunga mkono juhudi za 
serikali katika kuimarisha ustawi 
wa afya kwa wananchi.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua hospitali hiyo eneo la Ma-
lindi mjini Zanzibar, hafla ambayo 
ilihudhuriwa na viongozi mbalim-
bali wa serikali ya Zanzibar.

Alisema serikali ya Zanzibari 
inathamini juhudi za Aga Khan 
za kuendeleza miradi mbalimbali 
nchini ikiwamo ufunguzi wa hos-
pitali ambayo itasaidia kutoa hu-
duma za afya kwa wananchi wa 
Zanzibar na wageni wanaotembe-
lea visiwani hapa. 

“Hospitali hii ipo katika Mji 
Mkongwe wa Zanzibar ambao ni 
urithi wa dunia na unatembelewa 
na wageni kutoka mataifa mbal-
imbali duniani. Kuwapo kwake  
kutawahakikishia wageni uhakika 
wa matibabu bora wanapokuwa 
nchini,” alisema.

Pia alielezea kuridhishwa na 
alichokiona baada ya kutembelea 
hospitali hiyo kwa kuwa na vifaa 
vya kisasa vya kutibu maradhi 
mbalimbali.

Mama Maryam, ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Taasisi ya Maisha 
bora, alisema uwapo wa hospitali 
hiyo utaimarisha juhudi za seri-
kali za kujenga hospitali za wilaya 
na mikoa na kuifanya Zanzibar 
kuwa na upatikanaji wa huduma 
za uhakika kwa wananchi na ku-
punguza gharama zinazobebwa 
na serikali kusafirisha wagonjwa 
nje ya nchi.

Alisema dhamira ya serikali 
ya kutenga zaidi Sh. bilioni 100 
kwa sekta ya afya inalenga ku-
hakikisha Zanzibar inakuwa na 
miundombinu bora ya kisasa ya 
afya, hospitali zenye hadhi na ku-
wawezesha watendaji wa sekta ya 
afya kufanya kazi zao kwa utaala-
mu na weledi.

Pia aliishauri Aga Khan ku-
fikiria kuwekeza katika maeneo 
mingine yakiwamo masuala ya 
kiuchumi na urithi na kuishuru 
taasisi hiyo kupanua wigo na kue-
ndelea kuiunga mkono Tanzania 
kwenye sekta mbalimbali hasa ya 
afya.

Balozi wa Ufaransa nchini Tan-
zania, Nabil Hajlaoui, aliihakik-
ishia Tanzania kwamba nchi yake 
itaendelea kutoa msaada katika 
kuimarisha sekta ya afya ili kila 
mwananchi apate matibabu bora.

Mke wa Rais 
apongeza 
huduma Aga 
Khan Z’bar

Waziri apigilia msumari sheria ya mtoto 
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Wa-
toto, Riziki Pembe 

Juma, amesema wizara hiyo 
imeshaipitia Sheria ya Mtoto 
ya Zanzibar ili kuhakikisha she-
ria hiyo inaendelea kumlinda 
mtoto na vitendo vyote vya ud-
halilishaji.

Waziri Pembe aliyasema 
hayo jana wakati akizungumza 
na Nipashe mjini Zanzibar ku-
tokana na kuwapo kwa mijada-
la kutoka kwa baadhi ya watu 
kuwa umri wa mtoto upungu-
zwe badala ya kutambuliwa 
kisheria kuwa chini ya umri wa 
miaka 18 kwamba uwe chini ya 

miaka 14.
“WaKo wanaotaka kuwa 

umri wa mtoto upunguzwe 
wakidai kuwa idadi ya watoto 
wengi wanaozalilishwa ni wa-
sichana kuazia miaka 14 hadi 
18 huku wakisema watoto hao 
hujipeleka kwa wanaume,” 
alisema.

Waziri Pembe alitafauti-
ana na maoni ya watu hao na 
kusema umri wa mtoto utabaki 
kama ulivyoelezwa katika She-
ria ya Mtoto kwa sababu mtoto 
chini ya miaka 18 anakuwa 
bado  hajajitambua.

Alisema endapo umri wa 
mtoto utapunguzwa, watoto 
wa kike wataendelea kudhalil-
ishwa.

“Watoto wote walio chini ya 
umri wa miaka 18, bado wana 

haki na nafasi ya kulindwa na 
katika hili      serikali inaendelea       
kuwalinda kwa nguvu zake 
zote,” alisema Waziri Pembe.

Pia alisema serikali ina-
shirikiana na wadau mbalim-
bali katika kupinga vitendo vya 
udhalilishaji na kuwalinda wa-
nawake na watoto na vitendo 
hivyo.

Pembe aliitaka jamii yote 
kusimama pamoja kuwalinda 
watoto wa jinsia zote kwa kuwa 
watoto wote wanadhalilishwa 
na kwa sasa wimbi kubwa liko 
kwa watoto wa kiume.

Alisema     lazima kuwapo 
kwa ushirikiano wa pamoja 
katika kutokomeza    vitendo 
hivyo jkwa sababu serikali pe-
kee haiwezi kumaliza tatizo 
hilo.

“Tupambane katika ku-
tokomeza ushoga, usagaji na 
vitendo vyote vya udhalilishaji 
kwa sababu bado baadhi ya 
watu wanaendelea kutukan-
damiza kwa kuunga mkono 
vitendo hivi ambavyo ni kiny-
ume na maadili,” alisema.

Kwa mujibu wa takwimu 
za udhalilishaji kwa Machi, 
mwaka huu, kutoka ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
matukio 155 ya udhalilishaji ya-
meripotiwa Zanzibar.

Katika matukio hayo, ubakaji 
ni 69 na ulawiti 29 na kuin-
gilia kinyume cha maumbile 
matukio sita. Waathirika wa-
sichana waliobakwa ni 65, 
wavulana waliolawitiwa 24 na 
wasichana watano waliingiliwa 
kinyume cha maumbile.

Mawakala wa magazeti wakiyapanga baada ya kuwasili katika Bandari ya Malindi Mjini Unguja juzi yakitokea Dar es Salaam, kabla 
ya kuanza kuyasambaza katika maeneo mbalimbali.  PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Daraja la chini kuokoa 
wananchi ajali barabarani

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako (kushoto), akijadil-
iana na jambo na Wafanyakazi wa Shirika la Kazi Duniani (ILO), Getrude Sima (kulia), Fanuel Maridadi (wa pili kulia) na 
Nasikiwa Berya walipokutana katika uzinduzi wa maadhimisho ya wiki ya mahali pa kazi Duniani,  jijini Dodoma jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elisante John, SINGIDA

ZAIDI ya wanafunzi 1,600 wa 
Shule ya Msingi Kibaoni, Ma-
hembe na wananchi, wataon-
dokana na ajali za barabarani 
za mara kwa mara baada ya 
serikali kujenga kivuko cha 
chini kwenye eneo la Kibaoni, 
Manispaa ya Singida.

Kaimu Meneja wa Tanroads 
Mkoa wa Singida, mhandisi 
Yohannes Mbegalo, alisema 
ujenzi wa kivuko hicho chenye 
urefu wa mita 24.5, upana mita 
4.6 na kimo mita 2.4, utaka-
milika Juni 22, mwaka huu na 
utagharimu Sh. milioni 427.8 
na kuokoa maisha ya watu kila 
baada ya miezi mitatu.

Akizungumza mbele ya 

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, wananchi 
na wanafunzi, alipokwenda 
kujionea maendeleo ya ujen-
zi, Mbegalo alisema, Wakala 
wa Barabara (TANROADS), 
aliamua kuchukua hatua ya 
kujenga kivuko cha chini cha 
waenda kwa miguu ili kuwez-
esha watumiaji kuvuka kwa 
usalama.

“Hapa licha ya kuwa na shule 
hizi, kuna wananchi wengi na 
makanisa, ambayo waumini 
huvuka kuwahi ibada na ha-
timaye hukutwa na kadhia ya 
kugongwa na magari, katika 
barabara hii ya Kintinku-Sin-
gida-Malendi, eneo la Kibao-
ni.…,” alifafanua Mbegalo.

Baadhi ya wazazi, akiwamo 

Rachel Chaka, Theophil Ma-
carius na Diwani wa Kata ya 
Misuna, Hamisi Kisuke, walise-
ma kukamilika kwa kivuko ni 
nafuu kwa wanafunzi wanao-
poteza maisha unaosababish-
wa na uzembe wa madereva, 
kushindwa kuzingatia alama 
za usalama barabarani.

Hata hivyo, wazazi hao 
wameiomba serikali, kujenga 
kivuko kingine cha juu karibu 
na eneo la Kibaoni, ambacho 
kitasaidia wananchi kuvuka 
nyakati za usiku ili kuepuka 
vibaka wanaovizia watu katika 
daraja la chini.

“Tumeelezwa kivuko hiki 
kitawekewa taa na kamera ili 
kudhibiti wezi, lakini sisi tu-
naomba tujengewe pia daraja 

la juu ili tuwe tunapita wakati 
wa usiku, kwa sababu hili hapa 
la chini sisi usiku itakuwa ni 
hatari, tutakabwa na vibaka,” 
alisema Kiranga.

Akizungumza na wanafunzi 
na wananchi baada ya ku-
kagua ujenzi wa kivuko hicho, 
ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya miaka 59 ya Muunga-
no, Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
aliwataka kutumia kivuko hi-
cho ili kuepuka ajali.

Alimtaka Wakala wa Bara-
bara nchini (Tanroads), ku-
hakikisha amamsimamia vy-
ema Mkandarasi aliyepewa 
jukumu la ujenzi wa mradi, 
aweze kukamilisha mapema 
zaidi ili wananchi wanufaike 
na kivuko hicho.  

Na Joseph Mwendapole

WATUMISHI wa Wakala wa Ma-
basi Yaendayo Haraka (DART), 
wamekumbushwa kujiepusha 
na vitendo vinavyoweza kusaba-
bisha kupata maambukizi ya vi-
rusi vya Ukimwi (VVU).

Ushauri huo ulitolewa jana na 
Mkurugenzi wa asasi ya Tumaini 
Group, Onesmo Mwihava, waka-
ti akizungumza na wafanyakazi 
wa Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART), kuhusu kujik-
inga na VVU.

Tumaini Group inafanyakazi 
na Mratibu wa Ukimwi Manis-
paa ya Ubungo, jijini Dar es Sa-
laam kuelimisha umma kuhusu 
namna ya kukwepa maambukizi 

ya VVU.
Alisema Ukimwi bado upo 

na unaua hivyo watumishi hao 
wanapaswa kutumia njia mbal-
imbali kujikinga na kuhakiki-
sha wanakuwa salama dhidi ya 
maambukizi hayo.

Aliwataka vijana kuachana na 
matumizi ya dawa za kuongeza 
nguvu wakati wa kujamiiana 
kwa kuwa zinachochea maam-
bukizi mapya ya VVU.

Mwihava alisema hufanya 
kampeni mbalimbali kuelimisha 
vijana kuhusu VVU hasa wenye 
umri kuanzia miaka 13 hadi 25 
na 25 mpaka 35 ambao takwimu 
zinaonyesha wako kwenye ha-
tari ya kupata virusi hivyo.

Alisema vijana wamejihusi-

sha na matumizi ya vitu vina-
vyosababisha msisimko kama 
pombe na dawa za kuongeza 
nguvu ‘vumbi la kongo’ wakati 
wa kufanya ngono.

Alisema dawa hizo zinaposi-
simua mwili zinasababisha wa-
husika kupata michubuko na 
kuongeza uwezekano wa kupa-
ta maambukizi mapya ya virusi 
hivyo.

“Huwa tunawashauri vijana 
wakapime na baada ya hapo 
wakapate ushauri na wale wa-
naogundulika kupata maam-
bukizi waende moja kwa moja 
kupata dawa za kufubaza virusi 
vya Ukimwi ARVs),” alisema.

“Huwa tunawaambia vijana 
waachane na matumizi ya dawa 

hizi za kuongeza nguvu kwasa-
babu zinasababisha michubuko 
wakati wa kijamiiana,” alisema. 

Alisema huduma ya dawa za 
ARV zimeongezwa kwa kuwa na 
vituo vingi na wote wanaobaini-
ka kuwa na VVU wanapaswa 
kuwahi mapema kuzitumia kwa 
kufuata ushauri wa wataalamu 
wa afya.

“Huduma ya dawa hizi ina-
patikana kirahisi sana na watu 
wakitumia vizuri wanaishi bila 
matatizo na hata hali ya unyan-
yapaa huwa haipo kwasababu 
tunaelimisha jamii kwamba ku-
pata VVU sio mwisho wa mai-
sha,” alisema.

Alisema watu wanaopimwa 
na kubainika kuwa na VVU ha-

wapaswi kukata tamaa badala 
yake wanatakiwa kusimama 
imara na kuangalia namna ya 
kuishi kama watu wengine kwe-
nye jamii.

Mmoja wa watumishi wa 
DART, Yahaya Mgeni, alipongeza 
uongozi wa wakala kwa kuleta 
mafunzo hayo ambayo alisema 
yamewafumbua macho kuhusu 
changamoto mbalimbali za 
VVU.

“Tunaomba mafunzo kama 
haya yawe endelevu kwasababu 
Ukimwi bado upo na wananchi 
lazima wachukue tahadhari 
kwa hiyo mi vizuri kuwa tuna-
kumbuswa kuchukua tahadhari 
mara kwa mara,” alisema Ya-
haya.

Watumishi DART wakumbushwa kujikinga VVU

TACAIDS mbioni 
kukamilisha 
utafiti wa tano 
hali UKIMWI
Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Kudhibiti Ukimwi 
Tanzania (TACAIDS) iko mbioni 
kukamilisha Utafiti wa Tano wa 
Hali ya Ukimwi huku takwimu 
za miaka 10 iliyopita zikionesha 
maambukizi mapya ya Virusi 
vya Ukimwi (VVU) yamepun-
gua kutoka watu 110,000 hadi 
54,000 kwa mwaka.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa jana ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar, Mkurugenzi Mtend-
aji wa TACAIDS, Dk. Leonard 
Maboko, alisema uchumi bora 
wa nchi unategemea afya bora 
ikiwamo mapambano dhidi ya 
VVU ambayo Tanzania imepiga 
hatua kubwa kupunguza maam-
bukizi hayo kutoka mwaka 
2010 hadi 2021.

“Watazania bado tuna kila 
sababu ya kushirikiana katika 
kupambana na maambukizi 
ya VVU na Ukimwi, Tanzania 
inapiga hatua katika mapam-
bano ya Ukimwi hasa kwa 
kuzingatia mambo matatu na 
tunapoelekea mwaka 2030, 
tuna malengo ya kutokomeza 
maambukizi mapya, vifo na 
unyanyapaa,”alisema.

Dk. Maboko alisema maam-
bukizi hayo yamepungua kwa 
asilimia 50 na lengo la ku-
punguza vifo vinavyotokana 
na Ukimwi, akibainisha kuwa 
kwa mwaka 2010, kulikuwa 
na vifo 65,000 kwa mwaka na 
kwa sasa wanaofariki dunia ni 
29,000.

“Suala la unyanyapaa mwaka 
2013 tulikuwa tunaunyanyapaa 
asilimia 28 lakini mwaka 2021 
unyanyapaa umeshuka na ku-
fikia asilimia 5.5, hivyo tunak-
wenda vizuri kama nchi na hii 
ni takwimu ambayo inaonesha 
tunajitahidi,” alisema.

Alihimiza kuwa kutokana na 
takwimu hizo, watanzania wa-
shirikiane ili kuendelea kuwa 
na afya njema.

Mkurugenzi huyo alisema 
wako kwenye mchakato wa 
kukamilisha kuchakata takwimu 
ili kuangalia hali ikoje kwa sasa 
ya ugonjwa huo.



Afrika yahimizwa kuipa 
kipaumbele sekta ya TEHAMA
AFRIKA

WADAU wa biashara na uchumi 
wamesema nchi za Afrika lazima 
ziongeze uwekezaji katika upatikanaji 
wa huduma ya intaneti kwa raia wake, 
kama zinataka kufikia kwa haraka 
maendeleo endelevu.

Kwa mujibu wa takwimu za bara la 
Afrika, biashara ndogo na zile za kati 
zinavutia uwekezaji wa takribani dola 
za Marekani bilioni tano kwa mwaka, 
huku asimilia 50 ya biashara hizo ziki-
wa Nigeria.

Mkurugenzi wa taasisi ya Smart Af-
rica, Lacina Kone, alikiri kuwepo kwa 
changamoto ya nchi za Afrika kila 
mmoja kutaka kufanya jambo la maen-
deleo ya teknolojia peke yake, akitolea 
mfano kwamba kidole kimoja hakivun-
ji chawa.

Kone, alisema kwa biashara ndogo na 
za kati kukua, nchi zinapaswa kuondoa 
vikwazo vya kibiashara na kutengeneza 
sera nzuri zitakazovutia uwekezaji ba-
rani Afrika.

“Utafiti unaonesha asilimia 90 ya 
biashara zilizoanzishwa hazikufa kwa 
sababu ya kifedha, ni kwa sababu ya 
kukosa mafunzo, uongozi na maende-
leo ya biashara.

“Jambo la pili katika ngazi ya ki-
dunia, pesa iko ili itumike, kwahiyo 
fedha kwangu mimi ni kama mvua na 
kama tunavyojua ili mvua inyeshe una-
hitaji vitu kadhaa kama mawingu na 
mawingu hayo ni mazingira rafiki ya 

sheria zitakazovutia ambazo nchi 
zetu lazima zifanyie kazi ili kumvu-
tia muwekezaji,” alisema Kone.

Kuhusu ushiriki wa sekta binafsi, 
Kone alisema sekta hiyo kile amba-
cho haipendi ni kutotabirika kwa 
mazingira ya ufanyaji biashara na 
hasa kupitia teknolojia na kwamba 
ni lazima sera za nchi za Afrika zi-
huishwe kuleta urari wa kibiashara.

“Kama kweli tunataka sekta bin-
afsi itumie fursa ya uwepo wa idadi 
ya watu bilioni moja na laki tano 
barani Afrika na tuna nchi 50 am-
bazo zote zina mifumo tofauti ya 
usimamizi, nadhani sote tunajua 
kwamba lazima tuwajibike katika 
kuhuisha mifumo yetu, kwahivyo 
nadhani kwangu mimi hii ndio 
changamoto kubwa,” alisema Kone. 

Aidha, alibainisha kuwa upati-
kanaji wa fedha sio shida kwa bara 
la Afrika, na kwamba Smart Afrika 
kwa kushirikiana na wadau wen-
gine ikiwemo serikali ya  Luxem-
bourg  na kampuni ya uwekezaji 
mitaji ya Bamboo Capital Partners, 
wameanzisha mfuko unaofahami-
aka kama Block Smart Afrika, ku-
wawezesha wajasiriamali katika 
sekta ya teknolojia.

Winnie Mwangi, mkurugenzi 
wa uwekezaji kutoka kampuni ya 
Bamboo Capital Partners ya nchini 
Kenya, alisema wao wanaamini 
katika teknolojia kama mkombozi 
wa changamoto zinazoshuhudiwa 

barani Afrika na hasa kwenye sekta 
za Afya, elimu, kilimo na uhuishwaji 
wa kifedha.

Winnie, alisema mfuko huu ni wa 
kipekee kwa sababu ni ushirikiano 
kati ya sekta binafsi na umma na 
kwamba kwa sasa tayari serikali ya 
Ivory Coast imeshawekeza kwenye 
mfuko huu.

“Mwishowe utagundua unahitaji 
mwekezaji ambaye atakubali hatari 
ya biashara yenyewe hasa katika 
kipindi ambacho biashara inahitaji 
uwekezaji. Kwahiyo kuna tofauti 
kubwa sana kati ya uwekezaji waka-
ti biashara inapoanza na baadae.

“Changamoto kubwa sana katika 
biashara hii ya teknolojia ni wapi 
utapata fedha katika hatua za awali 
kabisa, lakini pia wapi pakupata 
msaada wa ziada, mbali na ufadhili 
wa kifedha,” alisema Winnie. 

Vile vile, alisema bado kuna 
changamoto, idadi ndogo ya watu 
waliounganishwa na huduma ya 
intaneti hasa vijijini pamoja na 
matumizi hafifu ya teknolojia ka-
tika maeneo yaliyounganishwa 
bado ni shida kwa watu masikini, 
wanawake na biashara ndogon-
dogo.

Pia inaelezwa kuwa ongezeko la 
hatari za kimtandao na kutokuwe-
po kwa ulinzi wa taarifa za watumi-
aji, zimeleta changamoto mpya kwa 
biashara, serikali na hata watu wa 
kawaida. RFI

Changamo-
to kubwa 
sana katika 
biashara hii 
ya teknolo-
jia ni wapi 
utapata 
fedha ka-
tika hatua 
za awali ka-
bisa, lakini 
pia wapi 
pakupata 
msaada 
wa ziada, 
mbali na 
ufadhili wa 
kifedha.
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Wanajeshi wakimbeba kwenye gari la wagonjwa raia wa Ugiriki aliyejeruhiwa mguu baada ya kuhamishwa kutoka 
Sudan, juzi. PICHA: AFP

WHO 
yahadharisha 
kuhusu dawa 
ya kikohozi
GENEVA, Uswisi

SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO) limesema kwamba 
shehena ya dawa ya kiko-
hozi yenye sumu ya India 
imepatikana katika visiwa 
vya Marshall na Micronesia, 
na kwamba zimekutwa na 
kiwango cha sampuli ambazo 
si salama kwa binadamu.

WHO ilisema kuwa sam-
puli zilizofanyiwa vipimo 
vya Guaifenesin TG syrup, 
iliyotengenezwa na kiwanda 
cha madawa cha Punjab QP 
Pharmachem Ltd, zinaonyesha 
kiwango kisichokubalika cha 
diethylene glycol na ethylene 
glycol.

Pia ilisema viungo vyote 
hivyo viwili ni sumu kwa bi-
nadamu na vinaweza kusaba-
bisha kifo iwapo mwanadamu 
atainywa.

Aidha, taarifa ya WHO 
haikuelezea wazi iwapo kuna 
yeyote aliyeugua kutokana na 
matumizi ya dawa hiyo.

Tahadhari hiyo ilikuja baada 
ya WHO kuhusisha dawa 
nyingine za maji za kikohozi 
zilizotengenezwa nchini India 
ambazo zilisababisha vifo vya 
watoto katika nchi za Gambia 
na Uzbekistan.

Mkurugenzi mkuu wa QP 
Pharmachem, Sudhir Pathak, 
aliiambia BBC kwamba kam-
puni ilikuwa imepeleka she-
hena ya chupa 18,346 katika 
mataifa ya Cambodia baada 
ya kupewa ruhusa ya kufanya 
hivyo.

Alisema kuwa hakujua 
iwapo bidhaa hiyo ilikuwa 
imefika katika Visiwa vya 
Marshall na Micronesia. BBC

KHARTOUM, Sudan

ALIYEKUWA waziri katika seri-
kali ya Sudan, Ahmed Haroun, 
anayetafutwa na mahakama ya 
uhalifu ya kimataifa (ICC) kwa 
makosa ya uhalifu wa kivita, 
amesema kwamba ameachiliwa 
huru pamoja na wenzake, ku-
toka gereza la Kober kutokana na 
uhaba wa chakula.

Haroun alisema kwamba hali 

katika gereza la Kober lilipo nchi-
ni Sudan imekuwa mbaya katika 
siku za hivi karibuni.

Mtu aliyekamatwa kwa kufanya 
maandamano na kuzuiliwa ka-
tika gereza hilo, alisema kwamba 
wafungwa wameachiliwa huru 
baada ya kukosekana maji na 
chakula kwa muda wa wiki nzima.

Haroun alisema watu wengine 
ambao wameachiliwa huru ni 
pamoja na waliokuwa maofisa ka-

tika serikali ya aliyekuwa rais wa 
nchi hiyo Omar al-Bashir aliyein-
gia madarakani kupitia mapindu-
zi ya mwaka 1989 na serikali yake 
kuanguka mwaka 2019 kutokana 
na maandamano ya raia.

Aidha, inaelezwa kuwa mapi-
gano yameendelea kushuhudiwa 
Sudan, jana saa chache baada ya 
kutangazwa muda wa kusitisha 
mapigano hayo huku kukiwa 
hakuna ishara ya pande zinazopi-

gana kufanya mazungumzo.
Inaelezwa kuwa Jeshi la Sudan 

(SAF) na kundi la wapiganaji la 
(RSF) walikuwa wamekubaliana 
kusitisha mapigano kwa muda wa 
saa 72 kuanzia Jumanne, baada 
ya kufanyika mazungumzo yali-
yoongozwa na Marekani na Saudi 
Arabia.

Lakini milio ya risasi ilisikika 
Jumanne jioni katika eneo la 
Omdurman, mojawapo ya miji 

ya Khartoum karibu na mto Nile 
ambapo jeshi la Sudan limetumia 
ndege zisizokuwa na rubani ku-
lenga sehemu zinazoshikiliwa na 
RSF.

Mjumbe maalum wa umoja wa 
mataifa kwa ajili ya Sudan Volker 
Perthes, aliliambia Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa (UN) 
kwamba kuna ishara kwamba 
makubaliano ya kusitisha vita 
yanatekelezwa. VOA

Wafungwa waachiliwa Sudan kwa kukosa chakula

Kampuni ilikuwa im-
epeleka shehena ya 
chupa 18,346 katika 
mataifa ya Cambo-
dia baada ya kupewa 
ruhusa ya kufanya 
hivyo.



Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Yanga imese-
ma kuwa mchezaji 
wake raia wa Burkina 
Faso, Stephane Aziz 

Ki, ana mchango mkubwa li-
cha ya kudaiwa hana msimu 
mzuri na amekuwa na kiwan-
go cha kupanda na kushuka.
Afisa Habari wa Klabu

 hiyo, Ali Kamwe,
 amesema jana kuwa 

kwenye kikosi cha 
Yanga, hakuna ki-

ungo mwenye mabao 
manane na ‘assist’ nne
 zaidi ya Aziz Ki, huku 

akisema kupanda na
 kushuka kwa mcheza-
ji ni jambo la kawaida.

“Kupanda na kushuka ku-
namtokea mchezaji yoyote 
duniani, kama inaweza kum-
tokea hata Cristiano Ronaldo 
au Lionel Messi, basi inaweza 
kumtokea mwingine yoy-
ote. Tunavyojua Aziz Ki ni 
mchezaji ambaye anaweza 
kukupa matokeo chanya, au 
matokeo yasiyotarajiwa muda 
wowote ule kwenye mechi 
yoyote. 

“Sitaki kuangalia sijui 
hajazoea mazingira au msimu 
wake wa kwanza, lakini ali-
chokifanya tuna kila sababu 
ya kumpigia makofi kwa saba-
bu amefikisha mabao manane 
na ‘assist’ nne, maana yake 
ameshachangia mabao 12 
kwenye Ligi Kuu, achilia mbali 
mechi za kimataifa. Kwa hiyo 

licha ya kupanda kwake na 
kushuka, pamoja na kwamba 
mnasema hana msimu mzuri, 
lakini kwenye kikosi chetu 
hakuna kiungo mwenye nam-
ba nzuri kama zake,” alisema 
Kamwe.

Alikumbusha kuwa kiungo 
huyo aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea ASEC Mimosas ya 
Ivory Coast, ndiye anayeisaba-
bisha Yanga kucheza hatua 
ya makundi ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika kwa 
sasa kwa bao lake la ugenini 
alilolifungwa dhidi ya Club Af-
ricain ya Tunisia.

“Ni kiungo aliyeipeleka Yan-
ga hatua ya makundi, sijui nyie 
mnamuangalia vipi, lakini sisi 
tunajua kuwa ni mmoja kati 
ya wachezaji wetu bora kabisa 

msimu huu huwezi kuacha 
kumtaja Aziz Ki,” alisema.

Kumekuwa na maneno kwa 
wadau wa soka kuwa bado 
mchezaji huyo mpaka sasa 
hajaonyesha kiwango kile 
alichokuwa akionyesha al-
ipokuwa klabu yake ya ASEC 
Mimosas kilichokuwa kikione-
kana msimu uliopita kwenye 
michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, timu yake ikiwa 
kundi moja na Simba.

Baadhi yao wanasema ki-
wango chake kimekuwa ni 
cha kupanda na kushuka, aki-
fanya vema baadhi ya mechi 
na nyingine akipotea.

Mchezaji hiyo alisajiliwa 
mwanzoni mwa msimu huu 
kwa usajili uliotia fora, na 
kuwa gumzo kubwa nchini.

YANGA YAMTETEA AZIZ KI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Kundemba FC imesema 
haina hofu na majirani zao 
Mwembeladu FC kuelekea mchezo 
wa Kombe la Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), maarufu FA Cup, 
unaotarajiwa kuchezwa Jumapili 
wiki hii katika Dimba la Amaan 
ikiwa ni hatua ya 16-bora ya mi-
chuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa timu ya Kun-
demba FC, Ali Vua Shein, alisema 
anajua utakuwa mchezo mgumu 
kwa kuwa unakutanisha majirani 
wawili, hivyo kila timu itahitaji 
kumtambia mwenzake kwa kupata 
matokeo mazuri.

Alisema licha ya Mwembeladu 
FC kuwa Ligi ya Mkoa na wao 
kucheza Ligi Kuu, lakini bado mch-
ezo huo utakuwa mgumu hivyo 
wanatakiwa kuivaa kwa tahadhari 
ili wafanikiwe kutinga robo fainali.

Alisema katika maandalizi ya 
mchezo huo, tayari kikosi chake 
kimeanza mazoezi mapema ili kuji-
andaa kikamilifu kwa mchezo huo 
wa Jumapili.

Awali, michuano hiyo ya FA Cup, 
ilipangwa kuendelea Mei 2, mwaka 
huu, lakini kamati ya Mashindano 
ya ZFF ambao ndio wasimamizi 
na waratibu wa michuano hiyo, 
wamerejesha nyuma ratiba hiyo ili 
kuepuka kuingiliana Kwa Karibu na 
ratiba ya Ligi Kuu Zanzibar.

Na Adam Fungamwango

HATUA ya nane bora ya Ligi Daraja 
la Pili Ngazi ya Taifa, iliendelea 
tena juzi kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, wakati Rhino Rangers 
ilipotoa kipigo cha mabao 2-1 dhidi 
ya African Lyon.

Ilikuwa ni mechi ya Kundi B 
iliyoanza Jumatatu kwenye uwanja 
huo kwa ajili ya kusaka timu tatu 
zitakazopanda daraja la kwanza 
Championship msimu ujao.

African Lyon iliyoshuka daraja 
kutoka Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2020/21, ndiyo ilio-
anza kuziona nyavu za wapinzani 
wao likifungwa dakika ya 38 na 
Agili Ngoda na kudumu hadi ma-
pumziko.

Kipindi cha pili, Rhino Rangers 
kutoka Tabora ambayo ilicheza 
Ligi Kuu msimu wa 2013/14, na 
ikasawazisha bao dakika ya 63 
kupitia kwa Ramadhani Athumani, 
kabla ya Massawe Jacob kuandika 
bao la pili na la ushindi dakika 
saba kabla ya mechi hiyo kumal-
izika.

Mechi iliyofuatia iliyoanza saa 
1:00 usiku ilikuwa ni kati ya TMA 
na Dar City zote za Dar es Salaam 
na mechi ikaisha kwa timu hizo 
kutoka suluhu ikiwa ni sare ya 
kwanza kwenye ligi hiyo msimu 
huu.

Kundemba FC 
haiihofii
Mwembeladu FA 

Rhino yaibamiza 
Lyon Daraja la II
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Na Adam Fungamwango

MAAFANDE wa JKT Queens 
wanaonekana hawataki mza-
ha msimu huu na wamed-
hamiria kuwavua ubingwa 
Simba Queens, baada ya juzi 
ikiwa ugenini kutoa kipigo 
kizito cha mabao 6-0 dhidi ya 
The Tiger Queens.

Kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha, JKT 
Queens ilipata ushindi huo 
kwenye mechi ya raundi ya 
25 ya Ligi Kuu ya Soka Wa-
nawake inayoelekea ukingo-

ni.
Kwa matokeo hayo, JKT 

Queens inafikisha pointi 37, 
ikicheza mechi 17, kushinda 
11, na haijapoteza mechi yoy-
ote mpaka sasa ikiongoza ligi 
hiyo ikibakisha mechi tatu tu 
kumaliza mechi zake msimu 
huu.

Iwapo itashinda mechi zote 
tatu, JKT Queens itatawazwa 
kuwa mabingwa na kuivua 
Simba Queens ubingwa am-
bao imekuwa ikiushikilia kwa 
misimu mitatu mfululizo.

Simba Queens ambayo 

jana ilitarajiwa kucheza dhi-
di ya Amani Queens, kama 
imeshinda inafikisha pointi 
36 moja nyuma ya maafande 
hao na ili kuendelea kutetea 
ubingwa wao, inatakiwa 
kushinda mechi zote, huku 
ikiombea wapinzani wao wa-
toke angalau mechi moja.

Timu ya Yanga Princess juzi 
kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam ilipata ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Cea-
siaa Queens, yaliyowekwa 
nyavuni na  Chioma Success  
na Cidalia Cuta.

Matokeo hayo yanaifanya 
timu hiyo kushika nafasi ya 
nne ikiwa na pointi 28, Cea-
siaa ikibaki na pointi zake 18 
ikiwa kwenye nafasi ya saba.

Katika Uwanja wa Chuo 
Kikuu cha Mkwawa, wenyeji 
Mkwawa Queens, walibabu-
liwa mabao 3-0 na Alliance 
Girls, matokeo ambayo yame-
wapeleka wageni hao kwenye 
nafasi ya tano kwa pointi 23, 
wenyeji wakiburuza mkia na 
huenda wakashuka daraja 
msimu huu, kwani wana 
pointi mbili tu.

JKT Queens yazidi kuinyima
Simba Queens njia ubingwa

Mgeni Rasmi, Diwani wa Kata ya Majengo wilayani Muheza Tanga, Mukadam Sabuni  (Kushoto), kwa niaba ya Naibu 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’, akikabidhi Ngao iliyoenda sambamba na 
zawadi ya Sh. 800,000, kwa timu ya soka ya TMF FC  ya Muheza baada ya  kuibuka mabingwa wa Kombe la Wazo 
Jipya Bakery Super Cup 2023 kwa kuifunga timu ya Damuni FC kwa mikwaju ya penalti 5-4 baada ya mchezo huo 
uliopigwa Uwanja wa Jitegemee, Muheza juzi, kumalizika kwa sare ndani ya dakika 90. Damuni FC ilizawadiwa Sh 
400,000 kwa kumaliza nafasi ya pili huku mshindi wa tatu, Kwamkabara FC wakiondoka na Sh. 200,000. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

TUMELIBEBA...



PHILLIPS ATAKIWA LIVER

KLABU ya Liverpool inataka kumsajili kiungo wa 
kati wa Manchester City, Kalvin Phillips, 27, msimu 
huu wa majira ya joto na mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England, yuko tayari kuhama. (Star)

LUKAKU ATAJWA CHELSEA

CHELSEA itafanya mazungumzo na mshambuliaji 
wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, 29, ambaye yuko kwa 
mkopo katika Klabu ya Inter Milan, na watamuuliza 
mchezaji huyo kama anataka kufufua soka lake la 
‘Blues’ chini ya kocha mtarajiwa, Mauricio Pochet-
tino. (Telegraph)

LAMPARD YUPO TAYARI

KOCHA wa muda wa Chelsea, Frank Lampard, 
yuko tayari kuzungumza na Mauricio Pochettino 
kuhusu kikosi hicho ili kusaidia mabadiliko yanayota-
rajiwa na Muargentina huyo. (Evening Standard)

PALHINHA AWINDWA EPL

KLABU za Tottenham Hotspur, Chelsea na Man-
chester United ziko tayari kumnunua kiungo wa kati 
wa Fulham na Ureno, Joao Palhinha, 27, msimu huu. 
(Football Insider)

ONANA KUTUA CHELSEA

CHELSEA ina nia ya kumsajili mlinda mlango wa 
Cameroon, Andre Onana, mwenye umri wa miaka 27, 
kutoka Inter Milan na wanaweza kumtumia kipa wao 
wa Hispania, Kepa Arrizabalaga, 28, kama sehemu ya 
mkataba huo. (Gazzetta dello Sport)

GRAVENBERCH KUBAKIZWA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Ryan Gravenberch, 
20, ambaye amekuwa akihusishwa na Liverpool, 
amesema anataka kucheza zaidi katika kikosi cha 
kwanza katika Klabu ya Bayern Munich msimu ujao 
na mchezaji huyo atasubiri kuona kitakachotokea 
katika klabu hiyo ya Ujerumani. (Voetbal Interna-
tional)

ARSENAL YAMFUATA NETO

ARSENAL inajipanga kufufua mpamngo wao wa 
kumnunua mshambuliaji wa Wolves kutoka Ureno, 
Pedro Neto, 23. (TeamTalk)

NEWCASTLE BAJETI KUBWA

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe, 
atakuwa na bajeti ya uhamisho ya hadi pauni milioni 
150 kutumia msimu huu wa majira ya joto. (Sun)

IBANEZ ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle inamfuatilia beki wa kati wa 
AS Roma na Brazil, Roger Ibanez, 24. (Nicolo Schira)

MAXIMIN KUPIGWA BEI

NEWCASTLE United inatafakari uwezekano wa 
kumuuza winga wao, Mfaransa Allan Saint-Maximin, 
26, msimu huu wa  majira ya joto. (Football Insider)

LIVER, CHELSEA NA VUSKOVIC

LIVERPOOL na Chelsea zimeungana na Man-
chester City katika mbio za kumsajili beki wa kati 
wa Croatia, Luka Vuskovic, 16, kutoka Hajduk Split. 
(Daily Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

C
ARLO Ancelotti anatumaini 
kichapo cha aibu cha Real 
Madrid cha mabao 4-2 ugen-
ini dhidi ya Girona Jumanne, 

kitakuwa sawa na simu ya kuwaam-
sha.

Madrid haikuongoza pale
 kwenye Uwanja wa Mon-
tilivi, ikilala 2-0 ndani ya 

dakika 24 kutokana na
 mabao ya Taty Castel-

lanos.
Vinicius Junior alifunga bao moja, 

lakini Castellanos akaongeza men-
gine mawili kipindi cha pili kabla ya 
Lucas Vazquez kufunga bao la daki-
ka za lala salama.

Castellanos amekuwa mchezaji 
wa kwanza katika karne hii kufun-
ga mabao manne katika mchezo 
mmoja wa Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga, dhidi ya Madrid, na kushindwa 
huko kunamaanisha Barcelona 

   Ni baada ya kuduwa-
zwa 4-2, asema mchezo ulikuwa 
mbaya kwenye safu ya ulinzi na...
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ANCELOTTI: KICHAPO HIKI 
KITAIAMSHA REAL MADRID

wanaweza kuongoza hadi pointi 14 
kama walishinda mchezo wao wa 
jana, Jumatano.

Ingawa matumaini ya Madrid ya 
LaLiga yameshafifia, wametinga 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na na fainali ya Copa del Rey 
– na Ancelotti anatumaini kwamba 
kichapo hiki kitawarudisha kwenye 
morali. Alipoulizwa ikiwa kupoteza 
kunaweza kuwa simu ya kuwaam-
sha, Ancelotti alisema: “Ndio, in-
aweza kuwa.

“Ninasisitiza umuhimu wa ku-
jitolea kwa ulinzi: tukiwa na hilo, 
tutashinda daima, na ikiwa sivyo, 
itatugharimu. Huo ndio ufunguo, 
ufunguo wetu, na leo ( juzi) hatuku-
wa nao.

“Kati ya mechi saba zilizopita, 
tulicheza bila kuruhusu bao ka-
tika mechi sita na mchezo huu 
tuliruhusu mabao manne. Natu-
mai wachezaji wangu wameelewa. 
Kama sivyo, nitarudia kila siku 
kwao.”

“Ni ngumu, kwa sababu una-
popoteza lazima iwe ngumu,” al-
iongeza. “Mchezo ulikuwa mbaya 
kwenye safu ya ulinzi na hilo lime-
kuwa jambo la msingi, kwa sababu 
tulifanya vizuri na mpira hasa 
mwanzoni.

“Lakini hatukuwa na nguvu kati-
ka mapambano, walitukamata kwe-
nye mashambulizi ya kushtukiza 
mara mbili ... na kutoka hapo, kila 
kitu kilizidi kuwa kigumu.”
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LONDON, England 

K
LABU ya Newcastle United imeri-
potiwa kupanga kutumia pauni 
milioni 150 katika dirisha lijalo la 
usajili, huku beki wa kushoto wa 

Arsenal, Kieran Tierney na winga wa Bayer 
Leverkusen, Moussa Diaby wakiwa kwenye 
orodha yao.

Tierney mwenye umri wa miaka 25, ni 
mchezaji wa kimataifa wa Scotland akiwa na 
mechi 37 za wakubwa kwa jina lake, lakini li-
cha ya kucheza mechi 22 za Ligi Kuu msimu 
huu, ameanza michezo mitano tu.

Kocha wa Newcastle, Eddie Howe, ana 
nia ya kumrejesha Dan Burn katika eneo la 
ulinzi la kati na anamwona Tierney kuwa na 
uwezo wa kuchukua nafasi muhimu zaidi ya 
aliyo nayo pale Arsenal kwa sasa.

Wakati huo huo, winga wa Leverkusen, 
Diaby, mwenye umri wa miaka 23, ndiye 
anayepewa kipaumbele katika safu ya tatu 
ya mbele, akiwa amechangia mabao 14 na 
asisti 10 kwenye mechi zake 41 katika mash-
indano yote msimu huu.

Kwa mujibu wa The Sun, Howe ameam-
biwa atapewa pauni milioni 150 za kutumia, 
na anaamini pauni milioni 30 ni bei nzuri 
kwa Tierney kama beki wake mpya wa kush-
oto anayetarajiwa.

Diaby pia anahitajika na timu kadhaa, 
wakiwamo washindani wao wa Ligi Kuu, 
Arsenal na anatarajiwa kugharimu karibu 
pauni milioni 62.

Newcastle pia wanaripotiwa kumtaka 
mchezaji mwenza wa Diaby pale Leverku-
sen, Mitchel Bakker, ambaye ni beki wa 
kushoto mwenye umri wa miaka 23.

LONDON, England

CHELSEA imepata pigo la 
majeraha mara mbili huku 
Reece James na Mason 
Mount wakitarajiwa kukosa 
msimu uliosalia, kocha wa 
muda, Frank Lampard alit-
hibitisha hilo juzi, Jumanne.

James amecheza mechi 
14 pekee za Ligi Kuu Eng-
land kutokana na mfululizo 
wa matatizo ya utimamu 
wa mwili na alikabiliwa na 
tatizo jipya katika mechi ya 
mkondo wa pili wa kufuzu 
kwa robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya wiki iliyo-
pita dhidi ya Real Madrid.

Mount amepatwa na tati-
zo la nyonga katika miezi 
ya hivi karibuni na sasa ata-
fanyiwa upasuaji.

Lampard alipendekeza 
kuwa kuna uwezekano wa 
Mount kupatikana kwa me-
chi ya mwisho ya msimu 
ya Chelsea nyumbani kwa 
Newcastle hapo Mei 28, 
mwaka huu, lakini alitoa 
ubashiri wa hali ya chini 
wakati akizungumza kabla 
ya mchezo wa nyumbani 
wa ligi dhidi ya Brentford, 
Jumatano.

“Reece James hapatikani 
pengine kwa msimu huu, 
Mason Mount sawa,” alise-

ma Lampard.
“(Mount) ana uwezo wa 

kuwa fiti kwa mechi ya 
mwisho ya msimu huu, 
lakini pengine sivyo. Kwa 
hivyo ni wazi kwamba hilo 
linakatisha tamaa kwetu.

“Ni pigo kubwa kwetu 
sote kwa sababu ni wache-
zaji wakubwa. Reece ali-
pata jeraha la msuli wa paja 
ambalo alilipata kwenye 
mchezo wa Real Madrid, 
lakini tulilichanganua siku 
zilizofuata.

“Na Mason amekuwa na 
jeraha hili kwa muda mrefu, 
bila shaka linajitambulisha 
kwa muda mrefu. 

Chelsea yapata pigo kwa James, Mount

NEWCASTLE 
YATENGA 
PAUNI MIL.150 
ZA USAJILI
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GALINOMA 
MEMORIAL 
TOURNAMENT 
2023 KUPIGWA 
JUMAMOSI 
LUGALO
Na Mwandishi Wetu

M
A S H I N D A N O 
ya Gofu ya 
Galinoma Memo-
rial Tournament 

2023, yanatarajiwa kufuru-
kuta Jumamosi wiki hii kati-
ka viwanja vya Gofu Lugalo, 
Dar es Salaam, imeelezwa.

Akizungumza na 
mwandishi wetu

 jijini Dar es Salaam
 jana, Alex Galino-

ma, ambaye ni mto-
to wa Marehemu,
 Brigedia Generali

 Ernest John Galino-
ma, alisema enzi za
 uhai wa baba yao,

 alikuwa Mwenyeki-
ti wa Lugalo Golf 
Club mpaka pale 

umauti ulipomkuta 
mwaka 2016. 

Alisema shindano hilo 
lilianzishwa na familia ik-
ishirikiana na uongozi wa 
klabu hiyo ili kumuenzi 
marehemu na wengine 
waliotangulia kwa kush-
eherekea maisha yao huku 

wakiongeza ufahamu kwa 
kuwaleta karibu na kuhama-
sisha watu kujiunga na gofu 
hasa wanawake na watoto, 
ambayo ilikuwa ndoto ya 
marehemu.

“Alhamisi watacheza wa-
saidizi wa wachezaji (cad-
dies), Ijumaa wachezaji wa 
kulipwa na Jumamosi wa-
taumana watoto ( juniors), 
pamoja na wachezaji wa-
sio wa kulipwa (amateurs). 
Tunatarajia mwaka huu 
wachezaji wengi wataji-
tokeza, wakiwamo watoto,” 
alisema. 

Aidha, alisema kutakuwa 
na kliniki ya gofu kwa watu 
wengine mbalimbali ili kuji-
funza mchezo huo na kwam-
ba itakuwa kwa wote hata 
ambao hawajawahi kucheza 
gofu wanakaribishwa na ha-
kutakuwa na kiingilio.

“Tunawashukuru wad-
hamini na wengine wote 
waliojitokeza kutuunga 
mkono mwaka huu ili kue-
ndeleza mchezo huu kupitia 
shindano hili litakalofanyika 
kwa mwaka wa nne,” alise-
ma.

Rais Samia 
atamani

Brigedia Generali Ernest John Galinoma, enzi za uhai 
wake akicheza gofu. PICHA: MAKTABA

ma Lampard.
“(Mount) ana uwezo wa 

kuwa fiti kwa mechi ya 
mwisho ya msimu huu, 
lakini pengine sivyo. Kwa 
hivyo ni wazi kwamba hilo 
linakatisha tamaa kwetu.

“Ni pigo kubwa kwetu 
sote kwa sababu ni wache-
zaji wakubwa. Reece ali-
pata jeraha la msuli wa paja 
ambalo alilipata kwenye 
mchezo wa Real Madrid, 
lakini tulilichanganua siku 
zilizofuata.

“Na Mason amekuwa na 
jeraha hili kwa muda mrefu, 
bila shaka linajitambulisha 
kwa muda mrefu. 

Chelsea yapata pigo kwa James, Mount
mkubwa kwa sababu soka ni dakika 90.

Alisema wamefanikiwa kupata ushindi wa 
maboa 2-0 dhidi ya Rivers United ugenini na 
kwamba ni matokeo mazuri, lakini wanahi-
taji kuingia katika mchezo huo kwa nidhamu 
na tahadhari kubwa kwa sababu ya kutotaka 
ya mwaka 2021 kujirudia kwao.

“Jumapili tunaipeleka nchi nusu fainali ya 
Afrika, tuna matokeo ya mabao 2-0 mkon-
oni,  lakini bado tuna kazi kubwa mechi ya 
marudiano hatutaki kuona ya Jwaneng Gal-
axy ilivyowatoa wenzetu hapa nyumbani,”  
alisema Kamwe.

Kamwe pia, alisema timu zote mbili [Simba 
na Yanga], kufika hatua ya robo fainali moja 
ya kitu kilichochangia ni pamoja na  hamasa 
kutoka kwa Rais Samia kwa uamuzi wake wa 
busara wa kutoa Sh. milioni tano kwa kila 
bao linalofungwa na timu hizo kimataifa.

INATOKA  UKURASA 24
wa Ligi ya Mabingwa Afrika, 
ni rekodi kubwa kwetu na 
inatupa nguvu ya kuamini 
inawezekana.

“Tumeifunga timu kubwa 
nikiwa miongoni mwa 
wachezaji waliocheza dakika 
90, ni rekodi kubwa kwetu 
bado tuna dakika nyingine 
90 ngumu kuhakikisha 
tunatinga hatua inayofuata,” 
alisema Mzamiru ambaye 
ametokea kuwa kipenzi 
kikubwa cha mashabiki wa 
timu hiyo.

Aliongeza kuwa maneno 
mengi yanayozungumzwa 
hawayapi nafasi, wana-
chokiangalia sasa ni namna 

watakavyojiandaa kuwaka-
bili Wydad kwa dakika 90 
ngumu kwao.

“Wachezaji tunautaka sana 
huu mchezo, na malengo 
yetu ni kucheza nusu fainali, 
tuna waheshimu wapin-
zani wetu na tutacheza kwa 
nidhamu kubwa ili kutafuta 
ushindi ugenini jambo am-
balo linawezekana,” alisema 
kiungo huyo.

Naye aliyekuwa Kocha wa 
Simba na sasa akiinoa KCCA 
FC ya Uganda, Jackson Ma-
yanja, aliliambia gazeti hili 
jana kuwa anaimani na timu 
yake hiyo ya zamani ku-
fanya vizuri katika mchezo 
huo wa marudiano dhidi ya 
Wydad.

INATOKA  UK. 24

Robertinho: Wydad hawataamini 



Adam Fungamwango na 

Saada Akida 

HUKU Kocha Mkuu wa 
Simba, Robertinho Ol-
iveira akisema kikosi 
chake kiko tayari kwa ajili 
ya mechi ya mkondo wa 
pili wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya robo fain-
ali itakayochezwa kesho 
saa 3:00 usiku kwa saa za 
Afrika Mashariki kwenye 
Uwanja wa Mohamed wa 
Tano dhidi ya Mabingwa 
Watetezi, Wydad Athletic 
Club nchini Morocco, ki-
ungo ‘tindo’ wa timu hiyo, 
Mzamiru Yassin, amesema 
wao kama wachezaji wa-
naitaka sana mechi hiyo.

Akizungumza akiwa 
nchini humo, kocha huyo, 
amesema mbele ya wa-
nahabari kuwa wachezaji 
wake hawana hofu na 
mechi hiyo kutokana na 
kwamba wengi wao ni 
wazoefu wa michuano 
ya kimataifa na wame-
shacheza mechi nyingi 
ugenini.

Robertinho alisema 
kwenye mechi ya kesho 
anachoamini ni mbinu 
zake ambazo ameziten-
geneza kwa wachezaji 
kuelekea mechi hiyo 
ingawa hakutaka kuzi-

taja hadharani, akiweka 
wazi kwamba zitaone-
kana uwanjani na ku-
washangaza wapinzani 
wao.

“Ni mechi ngumu, 
tunacheza na mabingwa 
watetezi, lakini tunaamini 
kwenye mbinu zetu 
tulizokuja nazo, sitozitaja 
hapa, haitokuwa mechi 
rahisi, lakini nina kundi la 
wachezaji ambao ni wa-
zoefu wa kucheza mechi 
na timu kubwa tena 
ugenini, na pia haitokuwa 
mara ya kwanza kuja 
kucheza hapa, tulishawahi 
kuwapo hapa kucheza 
na Raja Casablanca kwa 
hiyo wachezaji wangu 
wameshazoea mazingira 
ya hapa, utakuwa mchezo 
mzuri na mgumu pia,” 
alisema Robertinho.

Hata hivyo, licha ya 
baadhi ya wadau wa soka 
nchini kuikatia tamaa 
Simba kushinda ugenini 
dhidi ya Wydad, Mzamiru 
amesema hawana muda 
wa kusikiliza mengi 
yanaowakatisha tamaa 
kuelekea mchezo huo 
wa marudiano na badala 
yake imani yao ni moja tu 
‘inawezekana’.

Simba imewasili juzi 
usiku mjini Casablanca 
tayari kwa ajili ya mchezo 
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Msemaji wa Serikali, Gerson Msigwa (kulia), akikabidhi kitita cha zawadi cha Sh. milioni 10 
kwa Afisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe, jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni utekelezaji wa 
ahadi ya Rais Samia Suluhu Hassan, ya kutoa Sh. milioni tano kwa kila goli litakalofungwa 
na Simba na Yanga kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika. 
Yanga iliibuka na ushindi wa mabao 2-0 ugenini nchini ugenini Nigeria Jumapili iliyopita 
dhidi ya Rivers United. MPIGAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Saada Akida 

W
AKATI Klabu ya Yanga 
ikisema itachukua ta-
hadhari zote katika 
mchezo wao wa maru-

diano wa Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya Rivers United ya 
Nigeria utakaopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa Jumapili ili kue-
puka yasije yakawakuta ya watani 
wao wa jadi, Simba msimu uliopita 
dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Bot-
swana, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Samia Su-
luhu Hassan, amesema akipata 
nafasi ataungana na Watanzania 
kushuhudia mechi hiyo.

Msemaji wa Serikali, Gerson 
Msigwa, akikabidhi zawadi ya Sh. 
milioni 10 kwa Yanga jijini Dar es 
Salaam jana, kutokana na ushindi 
wao wa mabao 2-0 walioupata 
ugenini nchini Nigeria dhidi ya 
Rivers United, ikiwa ni utekelezaji 
wa ahadi ya Rais Samia kwa kila 
goli litakalofungwa na timu hiyo 
pamoja na Simba kwenye mi-
chuano ya kimataifa, alisema rais 
amewapongeza kwa ushindi huo 
na kuahidi bado fedha zipo waen-
delee tu kutikisa nyavu. 
“Leo (jana), nimekuja hapa

 kutoa pongezi za Rais 
Samia Suluhu kwa ushindi 
wa mabao 2-0 na kuwata-
kia kheri katika mechi ya 

marudiano dhidi ya Rivers 
United na kuendelea ku-

wasisitiza kutikisa nyavu
 kwa sababu fedha zipo.

“Wachezaji wacheze kwa moyo 
kwa sababu wanaitangaza Tan-
zania na amesema kama ratiba 
zake zitaenda vizuri basi atakuwa 
sehemu ya Watanzania wataka-
oshuhudia Yanga ikimfunga Riv-
ers United katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam na 
[timu ya] Tanzania kuwa sehemu 
ya zitakazocheza nusu fainali,” 
alisema Msigwa wakati akikabidhi 
kitita hicho.

Aidha, akawapongeza wasemaji 

wa klabu hizo mbili kwa kuwa li-
cha ya mechi kuchezwa uwanjani, 
lakini pia inachezwa mdomoni 
kwa sababu ya kuuzungumza 
mpira.

Alisema kitendo cha kutengen-
eza maneno vizuri, wanahamasika 
watu wengi ikiwamo mashabiki na 
viongozi wa serikali kujikita zaidi 
katika mpira na kuendeleza sera 
za Rais Samia katika sekta ya mich-
ezo.

Hata hivyo, licha ya Yanga kuwa 
na faida ya mabao 2-0 dhidi ya 
Rivers United ugenini, imesema 
wataingia uwanjani kwa tahad-
hari kubwa na hawataki kuona 
makosa kama ya Simba ya kuon-
dolewa katika mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa msimu uliopita na 
Jwaneng Galaxy ya Botswana, yaki-
tokea kwao.

Oktoba 17, 2021, Simba ikiwa 
ugenini nchini Botswana kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika raundi ya kwanza, iliibuka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya we-
nyeji wao, Jwaneng Galaxy, kabla 
ya Oktoba 24, mwaka huo kush-
angazwa katika mchezo wa maru-
diano Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kwa kipigo cha mabao 3-1, hivyo 
matokeo ya jumla kuwa 3-3, lakini 
ikatupwa nje kwa faida ya bao la 
ugenini na kuangukia Kombe la 
Shirikisho.

Kutokana na Yanga nayo kupata 
matokeo kama hayo ya Simba 
ugenini, lakini yenyewe ikiwa ni 
kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika hatua ya robo fainali, imeshtu-
ka na kusema itachukua tahadhari 
kubwa wakikumbuka kilichowa-
kuta watani wao wa jadi.

Katika mchezo huo wa mkondo 
wa pili dhidi ya Rivers United ya 
Nigeria, Yanga inahitaji sare yoyote 
ama ushindi ili kutinga hatua ya 
nusu fainali. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Msemaji wa Yanga, Ally Kamwe, 
alisema mechi yao ya marudiano 
itakuwa ni ngumu na ushindani 

Rais Samia 
atamani 
kuiona Yanga 
Vs Rivers Utd
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Chelsea yapata pigo kwa James, Mount

   Asema akipata nafasi 
atatinga kwa Mkapa J’2, wahofu 
ya Jwaneng kwa Simba...

Robertinho: Wydad hawataamini 
huo wa marudiano dhidi 
ya wenyeji wao, Wydad 
ikiwa na faida ya ushindi 
wa bao 1-0 walioupata 
Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam 
Jumamosi iliyopita na 
Mzamiru anasema  ume-
waaminisha inawezekana 
na wanaamini watafikia 
lengo lao la kutinga 
hatua ya nusu fainali 
wanayoisaka zaidi ya 
miaka minne kwa sababu 
wachezaji wote wanaari 
na wanautaka vilivyo 
mchezo huo.

Alisema anatambua 
mchezo huo utakuwa 
mgumu na ushindani 
mkubwa kwa sababu 
wanahitaji kuendeleza 
ushindi walioupata ny-
umbani na kuhakikisha 
wanaulinda katika mch-
ezo huo wa marudiano.

“Tutaenda uwan-
jani tukiwa na akiba ya 
ushindi wa nyumbani 
na kitendo cha kum-
funga bingwa mtetezi 

TUPIENI BADO ZIPO...
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