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Raia wa
Pakistan wak-
ienda katika
chumba cha
Mahakama

ya Hakimu
Mkazi Kisutu
Dar es Salaam
kusikiliza
mahstaka ya-

nayowakabili
ya uhujumu
uchumi na
kusafirisha
dawa za
kulevya aina
ya heroine
Kilo 22.52 na
Methamphet-
amine kilo
424.77 jana.
PICHA: IMANI
NATHANIEL
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Mzee Kimiti ahofia CHADEMA kupasuka ElSGENELE
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Waziri wa Fedha,
Dk. Mwigulu
Nchemba (Kulia),
akiagana na
Balozi wa Korea
nchini Tanzania
Eunju Ahn baada
va kikao chao ji-
jini Dodoma jana,
ambapo wali-
jadiliana mambo
mbalimbali ya
ushirikiano wa
kiuchumi ikiwemo
miradi mbalimbali
ya maendeleo.
PICHA: WIZARA YA
FEDHA

Jahazi lanaswa likisafirisha dawa za kulevya

Na Zanura Mollel

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(DCEA) imekamata jahazi namba
B.F.D 16548 lenye usajili wa Paki-
stan katika Bahari ya Hindi likisa-
firisha dawa za kulevya aina ya
Methamphetamine.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka
hiyo, Aretas Lyimo, alisema hayo
jana Dar es Salaam alipozun-
gumza na waandishi wa habari
wakati akiwasilisha taarifa ya
hali ya ukamataji na udhibiti wa
dawa za kulevya kwa mwaka
2024 huku akibainisha kuwa ja-
hazi hilo limefanya kazi hiyo kwa
miaka 28.

Alisema jahazi hilo limekuwa
likifanya safari zake kutokea Pa-
kistan kupitia Iran kwa lengo la
kupakia dawa hizo kisha kusam-
baza nchi mbalimbali za Afrika,
ikiwamo Tanzania.

ENTRY FREE

Mbali na jahazi hilo, alisema
raia wanane wa Pakistan wa-
likamatwa na kufikishwa ma-
hakamani jana.

Kamishna Lyimo alisema dawa
za kulevya aina ya Heroin na
Methamphetamine husafirishwa
kwa njia ya jahazi hilo lenye uw-
ezo wa tani nane kwa wakati
mmoja.

“Taratibu za kisheria zinaen-
delea ili pale mahakama itakapo-
jiridhisha, jahazi hilo litataifishwa
na kuwa mali ya serikali,” alisema
Lyimo.

Alisema mwaka 2024, mamlaka
ilikamata kilogramu 2,327,983,66
za dawa ya kulevya kulinganisha
na mwaka 2023 wakati kilogramu
milioni 1.9 zilikamatwa na kwam-
ba kiasi hicho ni kikubwa kuwahi
kukamatwa nchini. Alisema dawa
hizo zingepenyezwa na kuingia
sokoni zingekuwa na athari kub-
wa kwa taifa.

VISIT

INTL TRADE EXHIBITION ON FOOD & PROCESSING
PLASTICS & PACKAGING - PAPER & TISSUE

Paper
Tissue

Disposable

EXHIBITORS FROM AROUND 17 COUNTRIES

FOODPACK 2025

Products on Display:

Biscuits & Confectionery | Cooking Oil | Cartons for Packaging | Dates
Dairy & Milk Products | Premixes for Cakes | Premixes for Bakery
Products | Foam Disposable Food Containers
& Napkins | Disposable Tableware | Plastic Food Containers
Plastic Juice Containers | Packaging | Rice | Tomato Ketchup | Salt
Silos | Vegetables & Fruits Processing Machinery | Water | Weighing Scale

INTERPLAST
PACK

Products on Display:

+ Air Compressors * Food Packaging
*Boilers

*Pneumatic

*Hose Reels

* Packaging

*Seasonal Giveaway’s

* Reusable packaging

* Polypropylene (PP)
Welding Machinery

*POS Materials

* Publishing

« UV Printing Digital
Solution

* Sheets
« Plastics Printing

* Variable Data Printing
*Glue « Digital Printing Solution

* Extruded Polypropylene

Plastics Houseware

PAPER &
TISSUE

Products on Display:
* Tissue Converting Machines
* Mat Machines
* Paper Products
* Printing
* Packaging
« POS Materials
= Publishing
* Paper Disposable Products
* Foam Disposable Food Containers
* Food Packaging
* Variable Data Printing
* Digital Printing Solution
* UV Printing Digital Solution

0758 571652 / 0656 482557

Date & Venue

23-25 January 2025
Diamond Jubilee Hall, Dar-Es-Salaam - Tanzania

Timing
10:00 AM TO 6:00 PM
For more info, Please Call

118319102

Lyimo alisema bangi ni
dawa ya kulevya iliyoongoza
kukamatwa kwa mwaka
2024 ikifuatiwa na metham-
phetamine, heroin na dawa
tiba zenye asili ya kulevya
aina ya fentanyl. Pia alise-
ma mara ya kwanza dawa
mpya aina ya 3-4 Methylne-
Dioxy-Pryovalerone(DMV),
ilikamatwa nchini.

“Operesheni iliyofanyika
mwishoni mwa mwaka ili-
husisha ukamataji wa jahazi.
Tulikamata kilogramu 673.2
za methamphetamine na
heroin na kati ya dawa hizo
kilogramu 448.3 ziliwahu-
sisha raia wanane wa Paki-
stan katika Bahari ya Hindi
zikiwa zimefichwa ndani ya
jahazi na kilogramu 224.9
zilikamatwa katika fukwe za
Bahari ya Hindi mkoani Dar
es Salaam,” alisema Kamish-
na Lyimo.

Katika kuongeza ma-
pambano dhidi ya dawa za
kulevya, Lyimo alisema seri-
kali imenunua boti ya doria
inayotarajiwa kuanza kufan-
ya kazi pale taratibu zingine
zitakapokamilika  ikiwemo
uandaaji wa kikosi maalum
kwa ajili ya kukabiliana na
matukio ya uhalifu katika
Ziwa Victoria, ikiwamo usa-
firishaji wa dawa za kulevya.

Alisema katika mwam-
bao wa bahari na maziwa
kuna zaidi ya vipenyo 600,
hivyo mamlaka imejikita
kushiririkiana na mamlaka
zingine za kiusalama katika
kukabiliana na uhalifu. Pia
alisema wananchi wameku-
wa sehemu kubwa ya kutoa
taarifa wanapobaini uwapo
wa uhalifu katika maeneo
hayo.

Kamishna Lyimo alisema,
asilimia kubwa ya wafanya-
biashara wa dawa za kulevya
wamekamatwa lakini wako
waliokimbilia nchi za nje
huku wakiendelea na biasha-
ra hiyo.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Nondo ataka tume vya kijaji
kuchunguza utekaji nchini

Na Restuta James

MWENYEKITI wa Ngome ya
Vijana Taifa ACT-Wazalendo,
Abdul Nondo, ametoa map-
endekezo matano yatakayo-
saidia kukomesha matukio ya
utekaji nchini, akitaka askari
polisi kuvaa sare na kujitambu-
lisha wanapokamata raia.

Vilevile, amemwomba Rais
Samia Suluhu Hassan aunde
Tume ya Kijaji kuchunguza
matukio yote ya mauaji, utekaji
na utowekaji raia yaliyotokea
mwaka jana ili kubaini watend-
aji wa uhalifu huo na kuwa-
chukulia hatua za kisheria.

Amesema hayo ukiwa umep-
ita mwezi mmoja tangu ali-
potekwa na watu wasiojulikana
Desemba Mosi mwaka jana saa
10 alfajiri katika Kituo cha Ma-
basi Magufuli kilichoko Mbezi
Luis, Dar es Salaam.

Katika waraka wake aliotoa
kwenye mitandao ya kijamii
na vyombo vya habari jana,
Nondo alisema watanzania
wanaweza kutokomeza utekaji
na mauji kama wataendelea
kuonesha kuchukizwa nayo na
kuyapinga.

“Mwaka 2025 uwe mwaka
wa kudai uwajibikaji juu ya us-
alama wa wananchi dhidi ya
matukio ya utekaji. Watanzania
wote bila kujali itikadi ya vyama
vyetu tuungane kwa pamoja
kufanya tafakuri, tuhoji na tut-
ake uwajibikaji kwa mamlaka
na vyombo husika juu ya us-
alama wetu dhidi ya matukio
ya utekaji na mauaji ambayo
yalishika kasi mfululizo mwaka
2024 pasi na majibu ya uchun-
guzi,” alisema.

Kuhusu tume ya kijaji, alise-
ma itatoa majibu ya uhakika
kwa kuwa miongoni mwa
watuhumiwa wa utekaji na
mauaji ya raia ni askari polisi.

“Tume huru ya kijaji kuchun-
guza itasaidia kujua wahusika
na kuwawajibisha na itapungu-
za wimbi la matukio ya utekaji
nchini. Tupaze sauti zetu ku-
taka Jeshi la Polisi kufuata
sheria na taratibu wakati wa
ukamataji kwa kuvaa sare, ku-
jitambulisha na kueleza sababu
za kukamata mtuhumiwa.

“Hii itasaidia jamii na
mkamatwaji kutofautisha
ukamataji wa Jeshi la Polisi na
watekaji wanaojitambulisha ni
Jeshi la Polisi bila kuvaa sare
wala kuonesha vitambulisho,”
alifafanua.

Nondo alisema polisi wasipo-
fuata utaratibu huo, hakutaku-
wa na tofauti kati ya wahalifu
wa utekaji na vyombo vya ul-
inzi na usalama.

“Ni lazima mstari wa utofauti
uchorwe ili kuongeza imani ya
wananchi kwa Jeshi la Polisi,”
alisema.

Nondo alipendekeza pia
kuwa ni wakati wa watanzania
kupaza sauti ili Jeshi la Polisi li-
bakie kuwa chombo pekee cha
ukamataji wahalifu nchini.

Nondo alisema ili kuipa polisi
nguvuy, Sheria ya Usalama wa
Taifa kifungu cha 4(3) kinacho-
ruhusu Ofisa Usalama wa Taifa
kukamata mwananchi bila
kutoa maelezo ya kosa wala
anakompeleka, kinapaswa ku-
futwa.

Alisema  kifungu  hicho
kimeongeza mwanya  wa
matukio ya utekaji nchini, aki-
fafanua: “Inawezekana kabisa
kifungu cha sheria hii kilikuwa
na nia njema ila kwa sasa kina-
tumika vibaya au kuna kikundi
cha watu kinatumia mwanya
wa sheria hii kwa maslahi bin-
afsi.

“Ni muda sasa watanzania
tuungane kuitaka serikali na
Bunge kufuta kifungu hiki ili
mamlaka ya ukamataji yabaki
chini ya Jeshi la Polisi tu. Hii ita-
fanya Jeshi la Polisi kuwajibika
kikamilifu na pia kuondoa
mwanya wa watu au kikundi
cha watu wanaotumia sheria
hii vibaya,” alishauri.

Nondo alisema njia ny-
ingine itakayokomesha utekaji
na mauaji ya raia ni chombo
huru cha kiraia cha kupokea
malalamiko ya wananchi dhidi
ya matendo ya Jeshi la Polisi,
ambacho pia kitachunguza
mwenendo wa utendaji wa
jeshi hilo.

“Chombo  hiki kitasaidia
kuwajibisha Jeshi 1la Polisi,
kutekeleza majukumu yao
kwa kufuata sheria, taratibu,
taaluma, haki na kulinda utu,”
alisema Nondo.

Kuhusu kutekwa kwake,
alisema waliomteka walimwon-
ya asiseme kilichomkuta wala
kuendelea kuandika mitandao-
ni na kwamba akifanya hivyo
watamteka na kumuua.

Alisema tukio hilo lilihatari-
sha maisha yake kiasi cha ku-
sababisha figo yake moja kufeli
kukaribia kushindwa kazi.

“Figo yangu ambayo ilikuwa
inakwenda kufeli (Renal Fail-
ure) inaimarika na kufanya
kazi, majeraha ya mwili, miguu
na mikono kuendelea kuima-
rika sasa ninaendelea na mat-
ibabu nikiwa nyumbani na
ninaimarika kiafya kwa uwezo
wa Mungu,” alisema Nondo.

Alisema ameshakiuka
masharti aliyopewa na watekaji
kwa kuwa hawezi kuacha ku-
watetea vijana na kutoa maoni
na mawazo kwa ustawi na ma-
slahi ya jamii na Tanzania.

“Ikiwa wataniteka tena na ku-
niua kwa kuvunja masharti yao
kama walivyoahidi, basi na iwe
hivyo ili maandiko ya Mungu
yatimie ya kwamba kila nafsi
itaonja umauti. Utofauti wa
mawazo, itikadi au fikra hav-
ipaswi kuwa tiketi ya kuteka au
kuua mtu yeyote,” alisema.

Nondo alisema upande usio-
pendezwa na maoni au mawa-
zo mbadala, unapaswa kufuata
sheria na mifumo ya haki kum-
shughulikia mtu anayeonekana
kutenda uhalifu na si kumteka.



ljumaa Januari 10, 2025

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

I
Biteko acharuka f
utendaji mbovu

nakuagiza kuvunjwa
kitengo TANESCO

Na Beatrice Moses

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, amea-
giza kuvunjwa kwa Kitengo cha
Huduma kwa Wateja cha Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) baada
ya kushindwa kutekeleza maagizo
aliyotoa mwaka 2024.

Miongoni mwa maagizo aliyotoa
Dk. Biteko alipofanya ziara kwe-
nye kituo Aprili 4, 2024 Dar es Sa-
laam ni kuwaondolea gharama za
mawasiliano ya simu wateja kwa
kuweka namba ya simu ya bure
wanapowasilisha malalamiko kwa
mambo yanayowakabili kulingana
na huduma zinazotolewa na shirika
hilo.

Katika ziara yake aliyoifanya jana
kwenye kituo hicho, aliwaeleza uon-
gozi wa TANESCO kuwa amekuwa
akiwafuatilia kwa karibu, ikiwamo
kupiga simu mwenyewe na ana-
jisikia vibaya wananchi wanapoto-
zwa gharama za simu na mbaya zai-
di hawapati huduma waliyoitarajia.

‘Mtu anapopiga simu anajua ‘seri-
ousness’ (umakini) ya Tanesco kwa
simu anayopiga. Hapa leo (jana)
haipatikani, nikimpigia meneja wa
mkoa ndani ya muda mfupi tayari
karekebisha.  Actually  (ukweli)
nawaamini mameneja wa mikoa
kuliko nyie hapa. Hatuwezi kuku-
bali jambo hili liendelee. Tafuteni
uongozi mpya muweke hapa. Ndani
ya wiki nataka hapa pasukwe upya.
Nataka nione wananchi wanahu-
dumiwa,” alisema.

Alisema makadirio ya bajeti ya
kufanikisha ufungaji wa simu hiyo
ya bure kwa wateja ni Sh. milioni
200 ambayo shirika hilo linamudu,
hivyo alitoa wiki moja kufanikisha
jambo hilo kuanza.

Dk. Biteko alisema kuwa anatam-
bua malalamiko yameongezeka
kuhusu huduma za Tanesco, ambao
wamekuwa wakidai kuwa ni kuto-
kana na mifumo kuwakwamisha.

“Hii mifumo nani anayeisimamia
kwa nini mifumo ni TANESCO tu.
Kwa nini kampuni zingine hazina
malalamiko mifumo ni TANESCO
tu? Yaani ukipiga simu tu, hata mimi
napiga simu, mnaanza kuniambia
mmepokea 2,500. Hata mwaka jana
mlinimbia hivyo, mliniambia mna-
taka kuongeza, mnasubiri mitambo
mwaka mzima!” alisema.

Aidha, katika maagizo hayo,
alitaka ripoti ya taarifa kila wiki
ya kituo cha huduma kwa wateja
ianze kutolewa ili kufahamu mae-
neo yenye changamoto ya umeme
nchini na kuchukuliwa hatua kwa
watendaji wazembe kwenye mae-
neo husika.

Pia alitaka kila mkoa ulioko chini
ya TANESCO, ufanyiwe tathmini ku-
jua umeme umekatika mara ngapi
pia kufahamu sababu za kukatika
katika maeneo hayo, ili kama kuna
uzembe umefanyika serikali ichuk-
ue hatua haraka.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Mbunge wa Jimbo
la Tanga, Ummy
Mwalimu (kusho-
to) akizungumza
na Waziri wa
Ujenzi, Abdal-

lah Ulega wakati
alipofanya ziara
va kukagua ujenzi
wa barabara ya
Tanga-Pangani
hivi karibuni.
PICHA: OSCAR AS-
SENGA

Kigogo CHADEMA ang’olewa tuhuma
kutumia matusi wakati wa kampeni

Na Waandishi Wetu

KAMATI ya Utendaji ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
Kanda ya Serengeti imemvua uongozi
Mwenyekiti wa Chama Mkoa wa Shinyan-
ga, Emmanuel Ntobi kwa madai ya utovu
wa nidhamu dhidi ya viongozi wa chama
hicho.

Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi la
CHADEMA Kanda ya Serengeti, Lucas
Ngoto amewaambia waandishi wa habari
mjini Tarime kuwa uamuzi huo umefikiwa
kutokana na kauli na maandiko kadhaa ya
Ntobi yasiyokuwa na utu na heshima kwa
viongozi wa chama ngazi ya kitaifa.

Alisema katika kikao kilichoketi Shinyan-
ga siku ya Jumatano Januari 8 mwaka huu,

wajumbe kwa kauli moja walithibitisha !
tuhuma nne, ikiwa ni pamoja na kukiuka :
maadili na kuchafua viongozi wa chama :

kitaifa kupitia mitandao ya kijamii.

Alisema wajumbe pia walihoji mbinu :
mkono :
mgombea wa nafasi ya Mwenyekiti Taifa, :
Freeman Mbowe, wakidai zimekuwa zi- :
kichafua taswira ya mgombea mwenzake, :

zake mitandaoni kumuunga

Tundu Lissu kwa kutumia lugha za matusi.

“Hii si mara ya kwanza kiongozi huyo ku- :
chukuliwa hatua na chama ngazi ya mkoa :
na kanda. Mwaka 2023 alisimamishwa ue- :
nyekiti kwa mwaka mmoja kutokana na :

makosa ya kinidhamu,” alidai Ngoto.
Alidai

Mwenyekiti wa Chadema Taifa, Lissu.

Alitaja baadhi ya kauli za Ntobi zili- :
zothibitishwa na wajumbe hao ni pamoja :
na kumwita Makamu Mwenyekiti Lissu :
mropokaji na mmbea, na kumtuhumu :
mara kwa mara kwa mambo ambayo wal- :
idai si ya kweli kinyume cha utaratibu na :

kanuni za chama.

Mratibu wa kampeni wa Lissu na John :
Heche mkoani Mara, Mwita Isasi alisema :
wanachama wote wana haki ya kuunga :
mkono upande wowote pasipo kutumia :

lugha za matusi na kashfa.

Hata hivyo, Ntobi alilambia Nipashe jana
kuwa mchakato huo haujafuata taratibuza :
chama, hivyo atakata rufani kupinga ua- :

muzi huo.

“Tuhuma hizo ni matokeo ya joto la ki- :
siasa kutokana na msimamo wangu wa :
kumuunga mkono moja kwa moja Mwe- :
nyekiti wa Chama Taifa, Freeman Mbowe :

anayetetea Kiti chake.

“Sijapelekwa kwenye Kamati ya Maadili, :
hili ni joto kubwa la kisiasa kufuatia uch- :
aguzi unaotarajiwa kufanyika hivi kar- :
ibuni,” alidai Ntobi huku akisisitiza kukata :

rufani kupinga uamuzi huo.

Wakati hali ikiwa hivyo Kanda ya
Serengeti, CHADEMA Mkoa wa Singida wa- :

metoa tamko la kumuunga mkono Lissu
katika uchaguzi wa Mwenyekiti wa Chama
Taifa unaotarajiwa kufanyika Januari 21
mwaka huu.

Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa wa Sin-
gida, Omari Toto, aliwaambia wanahabari
jana baada ya kikao cha viongozi kutoka
majimbo yote ya mkoa huo, alisema zipo
sababu kadhaa ambazo zimewasukuma
kumuunga mkono Lissu, zikiwamo fedha
za ruzuku zinazotolewa kwa chama.

Toto alisema CHADEMA kila mwezi
imekuwa inalipwa Sh. milioni 107 kama
ruzuku ya chama lakini katika hali ya
kushangaza fedha hizo zimekuwa zikiishia
makao makuu bila kupelekwa mikoani
kwa ajili ya maendeleo ya chama.

Maisha Bila
Makato

g JPesa |
ADA ZA WATEJA

“Sisi wapigakura ni sawa na kocha, ko-
cha anapoona mchezaji fulani amechoka
anamwingiza mwingine ili aweze kupata
matokeo mazuri katika timu. Kwahiyo
sisi kama kocha, tunasema Lissu ndiye
mchezaji wetu atakayekiongoza chama vi-
zuri kwa maendeleo,” alisema.

Hata hivyo, muda mfupi baada ya tamko
hilo, Mwenyekiti wa CHADEMA Jimbo la
Singida Mjini, Swahib Mohamed, alisema
anamuunga mkono Mbowe, akidai kuwa
kikao kilichoitishwa kimehudhuriwa na
watu ambao wengi wao siyo wapigakura
wa Mkutano Mkuu.

*Imeandaliwa na Ambrose Wantaig-
wa (TARIME) na Thobias Mwanakatwe
(SINGIDA)

Tuma Pesa
oww

piga *150*08#

KUTUMA PESA
KWENDA AZAMPESA (TSH)

KIWANGO (TSH)

KUTUMA PESA KWENDA
MITANDAO MINGINE (TSH)

KUTUMA PESA

BENKI (TSH) KUTOA PESA (TSH)

Ntobi amekuwa na mfululizo
wa maandiko kadhaa, yenye nia ya kum- :
chafua, kumtweza na kumtusi Makamu :
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Serikali sasa kuifumua reli ya Tazara

Na Halfani Chusi

SERIKALI iko katika mchaka-
to wa kuifumua na kuiboresha
upya reli Tanzania na Zambia
(Tazara) ili ifanye kazi kwa
ufanisi na kutimiza malengo
yake.

Jijini Dar es Salaam jana, Nai-
bu Waziri wa Uchukuzi, David
Kihenzile alisema hayo baada
ya kufanya ziara katika makao
makuu ya reli hiyo yaliyoko
Tazara.

Alisema ziara hiyo ni maele-
kezo ya Waziri wa Uchukuzi,
Makame Mbarawa aliyemtuma
kwenda kuangalia ufanisi wake
na changamoto zilizopo ili seri-
kali izifanyie kazi kwa haraka.

“Nimesafiri na treni ya
Mwakyembe  kutoka hapa

@

¥

Tazara mpaka Mwakanga am-
bapo kuna umbali wa Km 20
kwa lengo la kuangalia utendaji
kazi wa treni hiyo,” alisema Ki-
henzile muda mfupi baada ya
kushuka katika treni hiyo.

Alisema kuwa katika safari
hiyo amebaini watanzania wana
imani kubwa na usafiri huo na
kwamba katika ripoti ya miaka
mitatu iliyopita, abiria walisosa-
firi wamefika zaidi ya milioni
tano inayozidi wale wanaosafiri
kwenda Zambia, Kidatu mpaka
Makambako.

Kihenzile alisema kuwa kuto-
kana hali hiyo, uwezekzaji wa
mabehewa, vichwa vya treni
na njia unahitajika lakini tayari
serikali ilishayaona hayo na im-
eanza kuyafanyia kazi.

“Na nimewapa uhakika

abiria wetu mnafahamu Rais
Samia Suluhu Hassan, miaka
miwili iliyopita alifanya ziara
Zambia akakutana na Rais wa
huko na mwaka jana Sep-
temba marais watatu kutoka
China, Tanzania na Zambia
walikaa kikao wakakubaliana
kwamba lazima reli hii ya tangu
mwaka 1975 ifanyiwe mabore-
sho mapya,” alisema Kihenzile
aliyekuwa  ameambatana na
baadhi ya maofisa kutoka wiza-
rani.

Alisema reli hiyo ni kongwe
na imeharibika sana. Ilikuwa
imetengenezwa kubeba mzigo
wa tani 5,000,000 lakini uki-
soma taarifa ya mwaka jana
imefika 447,000 ambayo karibu
asilimia tisa ya uwezo wake.

Alisema ukarabarti huo una-

hitaji muda wa kutosha ili waje
na kitu kizuri, akisisitiza lengo
lao ni kuwafurahisha wananchi
wanaotumia usafiri huo.

Mbali na maeneo ya kufanyi-
wa ukarabati aliyoyataja Kihen-
zile, Meneja Mkuu wa Tazara
Tanzania, Fuad Abdallah ali-
bainisha maeneo mengine ya-
nayotakiwa kupewa Kkipaum-
bele ni uboreshaji madaraja,
mahandaki, maeneo ya kubadil-
ishia njia, injini na mabehewa
yenye uwezo wa kubeba mzigo
mwingi na mzito.

“Sasa tuna changamoto ma-
behewa ya zamani hayana uw-
ezo wa kubeba kontena nzito,
uwezo wa njia ni tani 5,000,000
lakini uwezo wa injini na mabe-
hewa yaliyopo ni tani 500,000,”
alisema Abdallah.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albart Chalamila (katikati), akiongoza kamati ya maandalizi ya Mkutano wa Nishati
wa Wakuu wa Afrika kujadili Nishati (Afrika Heads Of State Energy), utakaofanyika mwezi huu hapa nchini, jijini Dar
es Salaam wakati walipokuwa wakikagua miundumbinu mbalimbali kabla ya ujio wa viongozi hao jana. PICHA: JU-

MANNE JUMA

Kituo mama cha gesi ya magari, bajaji kuanza kazi mwezi ujao

Na Maulid Mmbaga

KITUO Kikuu cha Kujazia
Gesi Asilia (CNG Mother Sta-
tion) kilichoko Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), kinata-
rajiwa kuanza kazi rasmi Febru-
ari 3 mwaka huu.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk.
Doto Biteko, kituo hicho kitaku-
wa na uwezo wa kujaza magari
1,000 kwa siku, hivyo kusaidia
kupunguza msongamano uli-
opo katika vituo vinne vilivy-
opo jijini Dar es Salama.

Kumekuwa na changamoto
ya msongamano wa vyombo
vya usafiri vinavyotumia mfu-
mo wa gesi asilia, hasa bajabi
na magari wakati wa kujaza
gesi kutokana na uhaba wa vi-
tuo husika, jambo lililolazimu

serikali kuongeza idadi ya vituo
hivyo kwa kushirikiana na sekta
binafsi.

Akizungumza jana mkoani
Dar es Salaam wakati akikagua
maendeleo ya ujenzi wa kituo
hicho kinachosimamiwa na
Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), Naibu Wa-
ziri Mkuu Biteko alisema ujen-
zi wake umefikia asilimia 80
unaendelea vizuri na mitambo
yote inayohitajika tayari ime-
shawasili nchini.

“Mkandarasi ~ ametuhakik-
ishia kwamba itakapofika Feb-
ruari 3 mwaka huu kwa mara
ya kwanza magari yataanza
kwenda kujaza gesi hapa. Lengo
letu ni kuondoa foleni ambazo
mnaziona zinajitokeza hapa na
pale kwa sababu mwitikio wa
watanzania kuhamia kwenye

mfumo wa gesi ni mkubwa.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ameshatoa maelekezo kwamba
tujenge vituo vingi zaidi hapa
Dar es Salaam ambayo ndiyo
mtumiaji mkubwa wa gesi,
hiki ni kituo kimojawapo la-
kini wakati huo huo vinajeng-
wa vingine, saba mkoani hapa
kupitia sekta binafsi,” alisema
Dk. Biteko.

Aliongeza kuwa nia yao ni
kwamba ndani ya mwaka huu,
waongeze vituo vingine kutoka
vitatu vilivyokuwapo mwaka
jana hadi kufikia 15.

Alisema kuwa pia kutakuwa
na magari yanayotembeza gesi
na kujaza katika magari men-
gine na bajaji katika mikoa ya
Morogoro kimoja na viwili Do-
doma, akisisitia kauwa wanataka
kuwahamisha wananchi kutoka

kwenye matumizi ya nishati
chafu kwenda safi.

Alisema wanataka kuongeza
kasi na kuhakikisha kuwa vituo
hivyo vinajengwa kwa haraka,
huku akiwapongeza TPDC kwa
kazi nzuri waliyofanya katika
kituo hicho mama ambacho
wametoa ufadhili kwa asilimia
100.

Alisema Sh. bilioni 18.9 zi-
natumia kujenga kituo hicho
pamoja na vingine viwili vya
Kairuki wilayani Kinondoni na
Muhimbili jijini Ilala.

Pia alionesha kufurahishwa
na hatua ya TPDC kujengea uw-
ezo kampuni binafsi pamoja na
vijana wa ndani, akieleza kuwa
asilimia 100 ya wafanyakazi
katika ujenzi wa vituo hivyo ni
wazawa, jambo lililosaidia pia
kutengeneza ajira.

]
MOI
yaomba
watanzania
waichangie
damu

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Tiba ya Mifupa
na Ubongo Muhimbili (MOI)
imewaomba watanzania ku-
jitokeza kuichangia damu ili
kuokoa maisha ya majeruhi
wanaohitaji huduma hiyo.

Ombi hilo lilitolewa jana na
Kaimu Mkurugenzi wa Hudu-
ma za Uuguzi wa MOI, Cres-
encia Mwibari wakati akijibu
hoja na maoni ya wagonjwa
na ndugu wa wagonjwa eneo
la kusubiria huduma lililoko
katika taasisi hiyo.

Cresencia alisema kuwa
uhitaji wa damu ni mkubwa.
Kwa siku taasisi hiyo hu-
tumia wastani wa chupa 20
hadi 30 kwa ajili ya majeruhi
wa ajali mbalimbali zikiwa-
mo za barabarani.

“Ninapenda kutoa rai
kwa watanzania wenzangu
kuja kuchangia damu katika
taasisi ya MO, hii ni hos-
pitali ambayo inahudumia
majeruhi wa ajali mbalimbali,
wagonjwa wanakuja wakiwa
wamepata majeraha wamem-
waga damu, kwahiyo asilimia
kubwa wagonjwa huongezwa
damu.

“Taaasisi yetu (MOI)
hutumia chupa 20 hadi 30
za damu kwa siku, tukipata
watu watakaokuja kuchangia
damu itasaidia na damu
itapatikana kwa wingi na ku-
tuwezesha kufanya kazi kwa
ufanisi zaidi, tunaomba watu
waje kwa wingi,” alisema.

Cresencia aliwakumbusha
wachangiaji damu salama
wa muda mrefu wanaofika
katika taasisi hiyo kupatiwa
huduma za matibabu kwenda
na kadi zao za uchangiaji
damu na kuziwasilisha katika
idara ya maabara ya MOI
kwa ajili ya kufanyia uhakiki
na uthibitisho.

Mmoja wa waliowahi
kuhudumiwa na taasisi hiyo,
Philimon Ndaki aliwapongeza
watumishi wa MOI kwa kum-
patia huduma za kuridhisha
za matibabu, akifafanua
kuwa alifanyiwa upasuaji
miaka minne iliyopita na
sasa anaendelea vizuri na
kuhudhuria kliniki kila baada
ya miezi sita katika Taasisi
hiyo.

“Nilikuja nikiwa na hali
mbaya lakini matibabu ya
kibingwa niliyopata hapa
yaliniwezesha kupata nafuu
kubwa sana na sasa niko vi-
Zuri sana, watumishi wa MOI
ni wakarimu sana,” alisema.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Dar es Salaam, 06 Januari, 2025

Katika jitihada za kuboresha huduma kwa mlipakodi na umma kwa ujumla,
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ipo katika mchakato wa kujenga
mfumo wa kisasa wa usimamizi wa kodi za ndani uitwao (IDRAS). Mfumo wa
kisasa wa kielektroniki utakaoanza kutumika hapa nchini kwa awamu.
Awamu ya kwanza itazinduliwa rasmi na kuanza kutumika katika mwezi
Januari 2025, ikiwa na moduli zinazohusisha:

1) Usajili na usimamizi wa vyombo vya moto (magari, pikipiki, tela, n.k)

2) Utoaji wa Leseni za Udereva

lkiwa ni maandalizi ya utumiaji wa mfumo huo mpya, TRA imeandaa
mafunzo juu ya mfumo huo kwa lengo la kuwajulisha watumiaji juu ya
maboresho yaliyofanyika na kuwawezesha kutumia mfumo huu bila
changamoto yoyote. Mafunzo hayo yataendeshwa kwa njia ya masafa
(virtual training) ili kuwezesha ushiriki wa watu wengi kwa pamoja. Mambo

muhimu yatakayofundishwa ni pamoja na:

i).  Utangulizi juu ya sifa za mfumo mpya

ii).  Mambo muhimu ya kuzingatia ili kuweza kutumia mfumo mpya

iii). Maombi ya leseni ya Udereva (Leseni ya mafunzo ya udereva
(Provisional/Learner driving license), Leseni mpya, kuhuisha leseni,
pamoja na maombi ya nakala ya leseni)

iv). Usajili wa shule za mafunzo ya udereva

v). Usajili na usimamizi wa vyombo vya moto (usajili mpya, kubadili
umiliki, kubadili taarifa, kubadili mmiliki mwenza, kufuta usajili,
kurudia usajili, kufunga/kufungua chombo, kusitisha kwa muda
matumizi ya chombo cha biashara, Kurekebisha taarifa za chombo
baada ya usajili)

vi). Usajili wa wauzaji wa vyombo vya moto (car dealers)

vii). Usajili wa watengenezaji wa ndani wa vyombo vya moto (local

manufacturers)

Ratiba ya mafunzo ni kama ifuatavyo:

Tarehe ya | Namna ya mafunzo | Namna ya Kushiriki Mafunzo Muda wa Kuanza
Mafunzo Mafunzo
1. Pata link/anuani kwa kutembelea
Tovuti (www.tra.go.tz) au
akaunti zetu za mitandao ya
9Uanueri 2025 | Njayamasafa kijamii (Instagram:tratanzania, | . 10.00 Jioni

Facebook:tratanzania,

(Virtual Training)
Twitter:tratanzania)

2. Shiriki kupitia youtube
@traonlinetv

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

Mwaliko Wa Mafunzo ya Matumizi ya Mfumo Mpya wa Usimamizi wa Kodi za Ndani
(IDRAS) - Usajili wa Vyombo Vya Moto na Utoaji wa Leseni za Udereva

10 Januari 2025

Njia ya masafa
(Virtual Training)

. Pata link/anuani kwa kutembelea

Tovuti (www.tra.go.tz) au
akaunti zetu zamitandaoya
kijamii (Instagram:tratanzania,
Facebook:tratanzania,
Twitter:tratanzania)

2. Shiriki kupitia youtube

@traonlinetv

Saa10:00 Jioni

11Januari 2025

Njiayamasafa
(Virtual Training)

1

Pata link/anuani kwa
kutembelea Tovuti
(www.tra.go.tz) au akaunti zetu
za mitandao ya kijamii
(Instagram:tratanzania,
Facebook:tratanzania,
Twitter:tratanzania)

2. Shiriki kupitia youtube

@traonlinetv

Saa 4:00
Asubuhi

lkumbukwe kuwa pamoja na mafunzo haya, TRA pia itatoa mafunzo zaidi
na kwa makundi mahsusi kwa njia mbalimbali ikiwemo semina, vipindi

vya redio na televisheni, vipeperushi na kutoa miongozo ya utumiaji

(User Guides). Taarifa juu ya mafunzo zitaendelea kutolewa kwa njia
mbalimbali ili kuhakikisha kuwa walipakodi na umma kwa ujumla
wanapata elimu ya kutosha kuhusu matumizi ya mfumo wa IDRAS.

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizo karibu nawe au wasiliana

nasi kupitia:

Tovuti

Namba za Simu Bila Malipo

WhatsApp
Barua pepe

¢ www.tra.go.tz

: 0800 750 075 au 0800 780 078

: 07442333 33
: huduma@tra.go.tz au
services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
. ___________________________________________________________________________________________|
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MWANGA WA JAMII

Wadau washiriki kikamilifu
kutangaza vivutio vya utalii

UTALII ni sekta muhimu katika mchango wa pato la taifa kutokana
na Tanzania kujaliwa kuwa na vivutio mbalimbali kama vile mbuga
za wanyama, fukwe na mambo ya kale. Sambamba na vivutio hivyo,
kuna maeneo mbalimbali ya kihistoria kama vile ya biashara ya
utumwa na vita dhidi ya wakoloni ambayo ni chachu katika kukuza
sekta hiyo.

Kwa sasa sekta ya utalii pamoja na maliasili, vinachangia asilimia
21.5 ya pato la taifa, hali inayoonyesha kuwa ni mhimili mkubwa
katika maendeleo ya nchi kiuchuni. Utalii pekee, kwa mujibu wa

takwimu, unachangia asilimia 17.2 wakati asilimia 4.2 inatokana na
misitu na nyuki.

Mbali na pato ghafi la taifa, maliasili na utalii zinachangia asilimia
30.9 ya fedha za kigeni, asilimia 25 zikiwa katika utalii na asilimia 5.9

misitu na nyuki. JM-10

Kwa takwimu hizo inaonesha kuwa sekta hiyo inachangia pia kwa
kiasi kikubwa katika maendeleo ya uchumi na kupunguza umaskini
miongoni mwa wananchi hasa vijana na wanawake kwa kutoa
ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja. Kwa maneno
mengine, utalii ni chanzo kikubwa kwa ajira, hivyo kusaidia katika
kupunguza umaskini wa hali na wa kipato.

Kutokana na sekta hiyo kuwa na mchango mkubwa katika
maendeleo ya uchumi, baada ya kuingia madarakani mwaka
2021, Rais Samia Suluhu Hassan alichukua hatua madhubuti
katika kuhakikisha inakua na kuongeza pato la taifa na fedha za
kigeni. Kwa kufanya hivyo, Rais Samia kwa kushirikiana na Rais wa
Zanzibar, alicheza filamu ya The Royal Tour kwa ajili ya kutangaza
vivutio vya utalii vilivyoko pande mbili za Muungano.

Baada ya kuchezwa kwa filamu hiyo, kumekuwa na ongezeko la
watalii wanaofika nchini kutembelea vivutio mbalimbali zikiwamo
mbuga za wanyama na fukwe mwanana zilizoko katika pwani ya
Bahari ya Hindi na visiwa za Unguja na Pemba.

Akiwasilisha makadirio ya mapato na matumizi ya Wizara ya
maliasili na Utalii Mei, 2024, aliyekuwa Waziri wa Wizara hiyo,
Angellah Kairuki, alisema idadi ya watalii kutoka mataifa mbalimbali
imeongezeka kutoka 922,692 mwaka 2021 hadi 1,808,205 mwaka
2003. Aidha, watalii wanaoingia nchini kupitia Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) waliongezeka kutoka 780,000
hadi 927,000 kwa ajili ya kutembelea hifadhi mbalimbali za taifa
ikiwamo kupanda Mlima Kilimanjaro.

Pia alisema watalii waliotembelea vivutio mbalimbali
waliongezeka katika kipindi hicho kutoka 788,933 hadi 1,985,707
sawa na asilimia 152. Ongezeko hilo pia lilichangia kupaa kwa
mapato ya fedha za kigeni kutoka Dola za Marekani bilioni 1.3 hadi
bilioni 3.4 sawa na asilimia 161.

Kuwapo kwa hali ya utulivu na usalama ni moja sababu za
ongezeko la watalii hao na hivi karibuni Bodi ya Utalii Tanzania
imetiliana saini mkataba wa kutangaza vivutio vilivyoko nchini
na Shirika la Ndege la Uturuki katika miji 350 duniani. Hatua hiyo
pia itaongeza wigo wa watali kuingia nchini na kutembelea vivutio
na hatimaye kuongeza pato la taifa na maendeleo ya Uchumi kwa
ujumla.

Katika kuhakikisha vivutio hivyo vinaendelea kutangazwa,
wadau mbalimbali wanapaswa kushiriki kikamilifu kukuza utalii
ikiwamo kuibua vivutio na maeneo ya kihistoria ambayo yatasaidia
kuwa chachu kwa utalii na maendeleo ya nchi.

Ni wazi kwamba kuna maeneo mbalimbali yakiwamo yenye
mbuga za wanyama ambayo hayatafikiwa na watalii wengi, hivyo ni
wajibu wa serikali na wadau wakiwamo sekta binafsi kuibua vivutio
hivyo ili kuendeleza sekta ya maliasili na utalii nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Beatrice

Mwaka umeondoka, watu na ofisi tuhesabu

WATU wanaojitambua, ni wazi hujiwekea
malengo na muda maalum wa kuyatimiza,
hutumia mwisho wa mwaka kutathmini na
mwanzo wa mwaka (mwaka mpya), kuanza
utekelezaji, kulingana na mikakati walioji-
wekea.

Mipango ipo katika ngazi mbalimbali
kuanzia kwenye familia, vikundi mbalimbali
vya kijamii, taasisi binafsi na za serikali na taifa
kwa ujumla wake.

Huwa na mipango ambayo hutekelezwa
kulingana na malengo husika na matokeo yake,
hutarajiwa baada ya muda waliojiwekea.

Katika mipango, ipo ambayo utekelezaji
wake na matokeo yake huonekana ndani ya
muda mfupi, lakini pia ipo mipango ya muda
mrefu ambayo utekelezaji wake unaweza
kupangwa kutekelezwa kwa awamu awamu.

Mwaka 2025 ni mpya. Mbali na kumshukuru
Mwenyezi Mungu kwa neema hiyo ya
kuendelea kuishi, ni wazi kwamba kila mmoja
wetu anawajibika kutathimini aliyoyafanya
mwaka 2024.

Hapo kuna maswali, je yalikuwa na
maendeleo katika ngazi gani, kulingana na
nafasi yake aliyonayo kuanzia kwenye ngazi ya
kifamilia hadi kwenye uongozi wa taasisi, iwe
ya binafsi au taasisi.

Kuanzia mtoto mwenye umri ambao
anaweza kuelewa maana ya elimu anapaswa
kujitathimini kiwango chake cha ufaulu wa
mwaka jana, akilinganisha na mwaka uliopita.

Pia, akaweka dhamira yake ya kutimiza
malengo kwenye masomo kwa mwaka huu
mpya 2025.

Maisha ni mapambano! Kama kuna mipango
ya maendeleo uliipanga au yalipangwa na
taasisi, kisha haikufanikiwa, kutokana na
changamoto za aina mbalimbali, ni jambp
jema kujipanga upya, ikiwamo kubadili mbinu
badala ya kukata tamaa.

Kukata tamaa, ni kupishana na mafanikio,
kwa kushindwa kuongeza bidii kwa kiwango
kidogo.

Katika andiko la Mapendekezo ya Mpango
wa Watu Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano
2021/2022-2025/2026, pamoja na mambo
mengine kadhaa, limeeleza juhudi kadhaa
ambazo zimefanywa kutelekeleza mpango huo.

mavuno, kisha tuingie darasa hili tuendelee..

Juhudi hizo ni pamoja na: kuendelea
kutoa elimu bila ada; kuendelea kuboresha
kuboresha ushiriki wa sekta binafsi katika
kutoa huduma za afya hususan maeneo ya

Mengine ni suala la kuendelea na ujenzi
wa zahanati, vituo vya afya na hospitali; na
kuendelea na ujenzi wa barabara za kufungua
fursa za kiuchumi katika maeneo ya mijini na

Kutokana na utekelezaji wa miradi na
programu mbalimbali za  maendeleo,
kumekuwapo matokeo chanya katika viashiria
vya maendeleo ya watu.

Hapo inakuwamo kuongezeka wastani wa
umri wa kuishi kutoka miaka 66.1 mwaka 2019
hadi miaka 68.3 (2023/2024) na makadirio ya
kufikia miaka 68.0 kwa mwaka 2025.

Aidha, wastani wa umri wa kuishi kwa
kuzingatia jinsia, unakadiriwa kufikia miaka
704 kwa wanawake na miaka 65.5 kwa
wanaume mwaka 2024. Huu mfano wa
mipango ya mafanikio kwa ngazi ya taifa.

Hivyo, haya katika ngazi familia zinapaswa
kuangalia ni wapi zilifanikiwa na kama
zilikwama, ilikuwaje zikajikuta kwenye hali ya
mkwamo.

Pia, hata viongozi wa taasisi binafsi na zile
za serikali nao waangalie ni utekelezaji wa
mipango kwenye maeneo yao ya kazi.

Daima usione aibu, kubadili marafiki hasa
kama umebaini kuwa wana tabia ambazo
zimegharimu mafanikio ya mipango yako
kukwama, au hawana ushawishi wa kufanya
mambo ya maendeleo zaidi wanaendekeza
anasa.

Chukua nafasi ya kutafakari sasa, kwamba
je mafanikio yako yanachochewa na mambo
gani? Kama kuna kikundi au mtu aliyefanikiwa,
usisite kuiga, maana wahenga wanasema kizuri
huigwa.

Hivyo, siyo mbaya kuiga mbinu za
kuhakikisha unafanikisha mipango yako iliyo
ya halali.

- Mwandishi anapatikana kwa anwani:
beamoseka@gmail.com; Soma zaidi makala
Uk. 12.
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Mlimba yavunja

rekodi utoaji
mikopo kwa
vikundi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

HALMASHAURI ya Wilaya
yva Mlimba, mkoani Moro-
goro imevunja rekodi kwa
kutoa Sh. bilioni 2.2 za
mikopo kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu.

Mikopo hiyo imetolewa
mapema wiki hii katika
viwanja vya ofisi ya hal-
mashauri hiyo na Mkuu
wa Wilaya ya Kilombero,
Dunstan Kyobya.

Akizungumza wakati wa
utoaji wa mikopo hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Ja-
maly Abdul, alisema Sh.
1,011,701,575 zinatokana
na asilimia 10 ya mapato
ya ndani ikiwa ni fedha
za mwaka 2023/2024
na 2024/2025 na Sh.
1,194,364,886 zinatokana na
marejesho.

Alifafanua Sh.
882,426,584.40 zitatolewa
kwa vikundi vya wanawake,
Sh. 882,426,584.40 zita-
tolewa kwa vikundi vya
vijana na Sh. 441,213,292.20
zitatolewa kwa watu wenye
ulemavu.

Jamaly alisema fedha hizo
zitatolewa kwa awamu tatu,
va kwanza itatolewa Sh.
746,795,000.00 kwa vikundi
49 kati ya hivyo 26 ni vya
wanawake na 19 vya vijana
na vinne vya watu wenye
ulemavu.

Alisema kwa sasa wanadai
Sh. 109,185,500.00 ikiwa ni
marejesho kwa vikundi toka
kata za Mchombe, Igima,
Mofu na Idete na tayari
wahusika wote wameanza
kusakwa ili kufikishwa ka-
tika vyombo vya kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Kil-
ombero, Dunstan Kyobya,
akizungumza kwenye hafla
hiyo amemwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji kuhakikisha
vikundi vyote vilivyopo
katika kata zote za hal-
mashauri hiyo vipatiwe
mikopo.

Alisema haiwezekani
tatizo la kikundi kimoja
lisababishe wananchi
wengine wenye sifa katika
kata ambazo zina vikundi
vya wadaiwa kukosa mkopo
huo, huku akimtaka kuwa
mkali katika ukusanyaji wa
marejesho.

Pia, Kyobya ameagiza
awamu wa pili ya mikopo
hiyo ifanyike kabla ya
mwisho wa mwezi huu kwa
kuwa inaonesha vikundi
vingi vinauhitaji wa mikopo
hiyo.

25
=

D
=%

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Doto Biteko (wapili kulia) akipokea maelezo kutoka kwa Meneja Msimamizi wa Mradi wa
Kituo Kikuu cha Kujazia Gesi Asilia (CNG Mother Station) jana, kutoka Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDS) Aristides

Katto (wapili kushoto) kuhusu maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho kilichopo katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambacho kina-
tarajiwa kuanza kazi rasmi Februari 3, mwaka huu. PICHA: MAULID MMBAGA.

Dk. Chana: Teknolojia itumike
ulinzi na uhifadhi wa misitu

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Pindi Chana, ameuagiza
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS), kuongeza nguvu
ya matumizi ya teknolojia ya
kidijitali katika ulinzi na uhifa-
dhi wa misitu kukabiliana na
matukio haramu ya uvamizi na
ya uchomaji moto kwenye hifa-
dhi za misitu.

Akizungumza wakati wa hafla
ya kukabidhi magari yenye
thamani ya Shilingi bilioni mbili
kwa Wakala huo, Dk. Chana,
alisema kuna umuhimu wa kuja
na mbinu mpya za ulinzi ambazo
zitasaidia kupambana na matish-
io kwenye hifadhi hizo za misitu

KABWELA

KABWELA NAOMBA
USHAURINATAKA KUCHUKUA
MKOPO NIPAUE NYUMBA.

ikiwamo zinazotumiwa na wa-
vamizi haramu.

“Tuna maeneo makubwa am-
bayo yanahitaji kuhifadhiwa, la-
kini wakati mwingine tunapun-
gukiwa na rasilimali, hivyo kuna
haja ya kuendelea kubuni mi-
kakati mipya ikiwamo matumizi
ya teknolojia kudhibiti uharibifu
kwenye misitu na kuondokana
na changamoto nyinginezo,”
alisema Dk. Chana.

Dk. Chana aliitaka TFS,
kuongeza wigo wa matumizi ya
ndege zisizo na rubani (Drone)
pamoja na satelaiti kupambana
na uharifu kwenye hifadhi am-
bazo zitatumika kufuatilia na
kufanya doria kwenye hifadhi za
misitu kwa ufanisi zaidi.

Pia, aliitaka kushirikiana na
uongozi wa serikali za mitaa,
kuelimisha wananchi wanao-
zunguka hifadhi hizo, kushiriki-
ana katika suala la ulinzi kwenye
hifadhi hizo pamoja na namna
ya kuachana na matukio ya
uchomaji moto.

“Matukio ya moto kwenye
misitu, ndio tishio kubwa ka-
tika uhifadhi wa msitu nchini,
ni vema kuendelea kutoa elimu
kwa wananchi, waache kusafi-
sha mashamba kwa kutumia
moto kwa sababu wanapofanya
hivyo, unasambaa mpaka kwe-
nye hifadhi,” alisema Dk. Chana.

Kadhalika, Dk. Chana aliitaka
TFS, kuanzisha kituo cha ma-
wasiliano ambacho kitasaidia

kurahisisha namna ya kuripoti
matukio ya uhalifu katika hifadhi
za misitu nchini.

Akizungumza wakati wa hafla
hiyo, Kamishna wa Uhifadhi
wa TFS, Prof. Dosantos Silayo,
alisema jumla ya Sh. bilioni 11.6
zilitengwa kwa ajili ya kununua
magari ya kusaidia shughuli za
uhifadhi.

Pia, Prof. Silayo alisema waka-
la huo umefanikiwa kutatua
migogoro 423 kati ya 438 inayo-
husiana na misitu ambayo iliibu-
liwa katika ripoti tatu za wizara
kwa mwaka mzima.

Alisema  wageni 100,075
walitembelea hifadhi mbalim-
bali za misitu nchini ikiwa ni se-
hemu ya utalii.

Na Fadhili Mohammed

WAZO ZURI ILA JIHADHARI
MKEO ASIWE MTUMWA WA MA-
TOLEO MAPYA YASIMU. ~
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Kimiti apata hofu Chadema kupasuka

akano na mpasuko mkubwa'ni
katika chama hicho, kitu

Na Mussa Mwangoka,
RUKWA
MWANASIASA mstaafu

Paul Kimiti amesema anasikit-
ishwa na kinachoendelea nda-
ni ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema)
kwa kuwa kinatishia kuleta
mpasuko mkubwa ndani ya
chama hicho.

Kimiti ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya kum-
bukumbu ya Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyere-
re, alisema hayo jana wakati
akizungumza na Nipashe,
nyumbani kwake mjini Sum-
bawanga mkoani hapa.

Alisema kuelekea katika
uchaguzi wa ndani wa Chade-
ma kumekuwapo kauli zina-
zoshiria mvutano mkubwa
ambao unaweza kuleta mfar-

dhahiri kutatokea
mpasuko mkub-

ambacho sio kizuri. “Unajua wa ambao utasa-
“Unajua  wakati huo Wakatihuo  babisha baadhi
Serikali na Chama cha Serikalina ya wanachama
Mapinduzi  kilipokubali Chama cha wao  kukihama
tuwe na vyama vya up- Mapinduzi  chama hicho na
inzani, walikuwa na nia kilipokubali  ;rydi kule kule
nzuri sana vyama Vi- tuwe na ambako vyama
takavyosaidia  kuikosoa vyama vya vitakuwa havina
serikali au sera zinazo- w:lr:'z(:m'a nguvu ya kuiko-
onekana hazisaidii kujen- nanianzuri 5% serikali.
ga na kuendeleza umoja Alitaka  vion-
. sana vyama .
na maendeleo ya nchi. . _ gozi wa vyama
o vitakavyo ;
Lakini vyama vye- Pyen s~ hivyo na wana-
- ) saidia kuiko
nyewe vikianza kusigana, ileali chama wao ku-
: . B soa serikali o
binafsi s.1p.er1d1 l.<vs{a sabaj auserazina- hakikisha wana-
bu havitujengei ile hali  zopnekana fanya  uchaguzi
ambayo  tunaitegemea hazisaidii... wa amani na utu-
kuwa na vyama imara livu, hali ambayo
ambavyo vingesaidia itaepusha uvun-
kuikosoa CCM. jifu wa amani ambao sio kwao

Alisema yanatokea Chade-
ma ya kuchafuana hadharani

pekee bali kwa nchi nzima.

Pia, alitamani nchi kutoku-

wa na utitiri wa vyama vya
siasa badala yake viwapo vi-
chache vyenye nguvu tofauti
na sasa kuna vyama vya siasa
zaidi ya 17 huku vingine vi-
kiwa havina nguvu ya kisiasa.

Katika hatua nyingine,
Kimiti alikemea vitendo vya
rushwa ndani ya vyama vya
siasa katika kipindi hiki cha
kuelekea chaguzi za vyama
vya hivyo.

Alisema Baba wa Taifa
alikemea rushwa, lakini kati-
ka miaka ya karibuni vitendo
hivyo vimetamalaki na baa-
dhi ya wagombea wa nafasi
mbalimbali wameanza kutoa
rushwa ili kupata nafasi kitu
ambacho sio sahihi.

Kwa maoni: +255 677

020 701 Email: customer-
relations@guardian.co.tz

Taka zikiwa zimerundikwa pembeni mwa barabara ya Morogoro eneo la Manzese Argentina kusubiri wazoaji jana.
Kumekuwa na uchelewaji wa kuondoa taka na kuharibu mandhari. PICHA: SABATO KASIKA

TBS yaonya watengeneza maudhui
potoshi ya chakula mtandaoni

Na Jenifer Gilla

SHIRIKA la Viwango Tan-
zania (TBS), limeonya baadhi
ya watengeneza maudhui
mitandaoni wanaosambaza
picha mjongeo (video) potofu
za bidhaa za chakula, kuwa
sheria kali zitachukuliwa dhidi
yao.

Onyo hilo limekuja siku
chache tangu kusambazwa
kwa picha mjongeo kwenye
mitandao ya kijamii ikionye-
sha mwanamke akisafisha
miguu yake ndani ya beseni
lenye maembe kisha juisi yake
kuiweka kwenye chupa kwa
ajili ya kuuzia wateja.

Video hiyo ilileta taharuki
kwa jamii na kuzitaka mam-
laka kuwachukulia hatua za
kisheria watu hao kwa upoto-
shaji unaoweza kuharibu soko
la kinywaji hicho au kuweka
afya za walaji katika hatari

kama baadhi ya watu wakia-
mua kuiga tabia hiyo.

Taarifa iliyotolewa na
Kaimu Meneja wa Masoko wa
Shirika hilo, Debora Haule
kupitia mitandao ya kijami
juzi, ilisema limebaini uwapo
wa mwenendo wa baadhi ya
watengeneza maudhui kusam-
baza picha mjongeo katika
mitandao ya kijamii zinazo-
onesha maudhui potofu yahu-
suyo bidhaa za chakula.

Alisema ni kinyume na She-
ria za Viwango Sura ya 130.

Aidha, kwa mujibu wa she-
ria hiyo, hairuhusiwi mtu
yeyote kutengeneza, kuandaa,
kusambaza, kuuza na kutan-
gaza bidhaa ambazo zinaweza
kuathiri afya ya mtumiaji
pamoja na maudhui ambayo
yanapotosha watumiaji.

“Aidha, hairuhusiwi  ku-
tangaza au kuuza bidhaa za
chakula katika maeneo am-
bayo hayajasajiliwa na TBS,”

alisema.

Alisema shirika hilo lita-
shirikiana na vyombo vya ul-
inzi na usalama kuhakikisha
kuwa yeyote anayetengeneza
maudhui ya vyakula kwa nia
ya kupotosha jamii anachuku-
liwa hatua kwa mujibu wa
sheria.

Aidha, siku za hivi karibuni
kumeibuka tabia ya waten-
geneza maudhui kusambaza
video zinazoonyesha maud-
hui yasiyokuwa maadili kwa
malengo ya kuongeza wafua-
tiliaji wa kurasa zao.

Januari 7, mwaka huu Jeshi
la Polisi mkoani Mwanza lilim-
shikilia John Isaya (21), dereva
bajaji na mkazi wa Mtaa wa
Bukala, wilayani Sengerema
kwa tuhuma za kutengeneza
na kusambaza picha mjongeo
katika mtandao wa kijamii (Tik
Tok) akitangaza kuwa anauza
mtoto wake aliyekuwa amem-
beba kwa mbeleko kwa Sh.

million 1.6.

Matukio hayo ya aina hiyo
yalimwimbua  Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi
Maalumu, Dk. Dorothy Gwa-
jima na Januari 6, mwaka
huu alionya kuwa wizara
itawawajibisha wote watakao-
bainika kuandaa maudhui
yasiyozingatia maadili, weledi
na miongozo.

Alisema kumeibuka wimbi
kubwa la waandaa maudhui
hayo mitandaoni, ambalo lina-
fanya kazi zake bila weledi wa
aina yoyote na kwamba jambo
hilo lina athari kwa jamii.

Alisisitiza kuwa kundi hilo
ni muhimu katika jamii am-
balo kama wakizingatia wel-
edi, miongozo ya kisera na
sheria ya kurusha maudhui
mitandaoni kazi zao zital-
eta mchango chanya kwenye
maendeleo na ustawi wa jamii
kwa sekta zote.

]
Mil. 75.7/- Mfuko

Wwa Jimbo zanunua
vifaa vya ujenzi Shule
Musoma Vijijini

Na Sabato Kasika

FEDHA za Mfuko wa Jimbo la Mu-
75.7 zimetumika kununua vifaa vya
ujenzi wa shule mbalimbali jimboni
humo ikiwa ni sehemu ya kuboresha
elimu.

Mwenyekiti wa mfuko huo, ambaye
Profesa Sospeter Muhongo alisema
hayo alipokuwa akizungumza na
gazeti hili jana kuhusu mkakati wa
kuinua elimu jimboni mwake.

Alisema wiki iliyopita, Kamati ya
Mfuko wa Jimbo ilitembelea ofisi za
Halmashauri ya Wilaya ya Musoma
vifaa vya ujenzi vitakavyonunuliwa na
fedha za Mfuko wa Jimbo kwa ajili ya
shule mbalimbali.

“Fedha za Mfuko wa Jimbo ni Sh.
milioni 75.7, vifaa vya ujenzi vi-
takavyonunuliwa ni saruji mifuko
1,970, mabati ya rangi 322 na nondo
430 za milimita nane,” Prof. Muhongo
alisema.

Alizitaja baadhi ya sekondari zi-
lizogawiwa vifaa vya ujenzi kuwa ni
Muhoji, Nyasaungu, Rukuba na zina-
zokamilisha ujenzi wa maabara za
mMasomo ya sayansi.

“Sekondari zilizokamilisha masomo
hayo ni Mtiro, Makojo, Nyambono,
Bwai, MKirira, Etaro na zinazoanza
ujenzi wa maabara za masomo hayo
ambazo ni Bukwaya na Nyanja,”
alisema.

Alizitaja nyingine zilizofaidika ni
Chitare, Mwigombe, Mmahare, Musan-
ja, Kataryo na Nyabakangara ambazo
wananchi wako kwenye harakati wa
ujenzi.
sekondari 26 za serikali, huku mbili
zikiwa za binafsi, mkakati wa kujenga
kila njia kufanikisha hilo,” alisema.

Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Musoma
Majidu Karugendo alisema mkakati
huo wa kuwekeza kwenye elimu ndio
unaopigiwa debe na serikali kila siku.

“Kipaumbele chetu katika maendeleo
ni elimu, ndio maana tunaendelea na
mkakati wa ujenzi wa sekondari kwa
nguvuU za wananchi kwa kushiriki-
ana na serikali. Tumshukuru Mbunge
Profesa Muhongo kwa kuunga mkono
juhudi hizo,” alisema Karugendo.

Alifafanua kuwa huenda mwaka huu
baadhi ya sekondari zikafunguliwa
ili kupokea wanafunzi wa kidato cha
kwanza na nyingine kupandisha na
kuwa na kidato cha tano na sita kwa
mchepuo wa masomo ya sayansi.
zinaendelea kujengwa zikiwamo za
Rukuba Island, Nyasaungu, Muhoji,
Butata, Nyamrandirira Technical,
David Massamba Memorial, lakini pia
Kiriba, Mmahare, Musanja na Nyam-
bono ambavyo vimepata vibali vya
kuanza kujenga sekondari,” alisema.
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Kigogo NLD: Udereva isiwe ajira kwa vijana

Na Oscar Assenga, TANGA

AKATI jinamizi la

Ardhini (LATRA), Jeshi
la Polisi na Mamlaka ya
Mapato Nchini (TRA)

“Mfululizo wa matukio
ya ajali katika kipindi cha
mwisho wa mwaka ume-

wanaoendesha magari ya abiria,
wawe na umri wa utu uzima ili
kuepusha ajali ambazo zime-

vifo.
Takwimu za jeshi hilo zinaone-
sha kuwa mwaka juzi, matukio ya

ajali za barabarani kutafakari upya kuhusu se’:'IiII?amt:l% husishwa na wingi wa vy-  kuwa zikitokea na kupoteza mai-  ajali za barabarani yalikuwa 1,733
likiendelea kutikisa —umrisahihi wa madere-  yyombo ombo vya usafiri baraba-  sha ya Watanzania na kuwaachia  kuanzia Januari hadi Desemba,
nchi, Katibu Mkuu vawamabasiyaabiria.  vyake, na rani, baadhi ya madereva wengine ulemavu,” alishauri na kusababisha vifo vya watu

wa Chama cha NLD Taifa, Doyo Alisema anatamani hatawizara  wa mabasi na madereva Doyo. L,118.
Hassan Doyo, ameshauri udereva  mabadiliko hayo tofauti  husika wa magari binafsi kukosa Kanzidata ya Jeshi la Polisi, in- Katika salamu za mwaka mpya
isiwe ajira ya vijana bali watu wa-  na ilivyo sasa, madere- “"a’alilkt;lsl:\eaku- uzoefu na barabara nyem- aonesha ajali za barabarani zili- wa 2025, Rais Samia Suluhu
zima kuanzia miaka 40 na kuen-  va wengi chiniyamiaka po2ereya bamba. zotokea nchini kipindi cha mwe-  Hassan, alimuagiza Waziri wa
delea. 25, hawawezi kumudu  wanaoende- “Niiombe serikalinavy-  zi Januari hadi Desemba mwaka Mambo ya Ndani, Innocent Bas-
Jana, Doyo, alisema anatamani  changamoto za baraba- sha magari ombo vyake, na hata wiz-  jana zilikuwa 1,735. hungwa na jeshi hilo kuongeza
vyombo vinavyohusika hasa rani kutokana na umri ya abiria, ara husika iwajibike ku- Kwa mujibu wa jeshi hilo, ajali  mikakati ya kuzuia ajali hizo za

na kutokuwa na uzoefu.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa

Waziri akerwa

daraja Mto
Pangani
Kusuasua

Na Mwandishi Wetu, PANGANI

WAZIRI wa Ujenzi, Abdallah Ulega amese-
ma Serikali haifurahishwi na kusuasua ujen-
zi wa mradi wa ujenzi wa daraja kubwa la
Mto Pangani lenye urefu wa mita 550.

Daraja hilo linajengwa kwa miezi 36 kwa
gharama ya Sh. bilioni 82.19, ikijumuishwa
pamoja kipande cha barabara yenye urefu
wa kilomita 25 kwa kiwango cha lami kutoka
Bweni hadi Tungamaa.

Waziri Ulega alieleza hayo katika kikao
chake cha majumuisho, mkoani Tanga
baada ya kutembelea na kukagua mradi huo
juzi.

“Kwa mwendo huu sifurahishwi,
mkandarasi ni lazima ufanye kazi usiku na
mchana ujenzi ukamilike mapema na lianze
kutumika. Kwa sababu adhma ya serikali
kupitia mradi huu ni kukuza uchumi wa
Wilaya ya Pangani na Mkoa wa Tanga.

Hili daraja likikamilika kwa waka-
ti litawezesha wananchi kufanya shughuli
zao kirahisi badala ya kutegemea matumizi
ya kivuko cha MV Pangani.”

Alisisitiza: “Mkandarasi na wasimamizi
Wakala wa Barabara nchini (TANROADS)
hakikisheni mnaongeza kasi kwa maana
muda wa kufanya kazi uwe usiku na mchana
tunataka daraja likamilike mapema watu wa
Pangani wanataka wapite hapa waachane
na kivuko, hivyo wasilale usingizi.”

Waziri huyo, alisema serikali imetoa Sh.
bilioni 4.7 ili Mkandarasi wa Kampuni ya
Chiko aendelee na ujenzi wa barabara ya
Tanga/Pangani kwenda kuunganisha Bana-
gomo/Makurunge kupitia Sadani.

Baadhi ya wakazi wa Pangani, akiwemo,
Mwanaisha Athuman, wa Bweni, alisema
daraja hilo lina umuhimu kwa kuifungua
wilaya hiyo kiuchumi na kuwaondolea adha
wakati kivuko kimemaliza muda wake wa
kutoa huduma.

“Daraja lilikuwa ni kilio kikubwa sana
kwetu hapa Pangani. Kauli ya Waziri, tu-
naamini itaharakisha na kutatuondolea
adha tuliokuwa tunaipata. Tunaishukuru
serikali kwa kutekeleza mradi huu ambao
ni muhimu kwa maendeleo yetu wana Pan-
gani,” alisema.

Bakari Mwinchande, Mkazi wa Pangani
Mjini, alisema wanamshukuru Waziri Ul-
ega kwa kauli ya kuchagiza kasi ya ujenzi
ufanyike kwa wakati na ubora ili watumie
daraja hilo.

hakikisha madereva

L

‘ ah J \

1,198 kati ya hizo zilisababisha

\Wakazi wa mtaa wa Msuguru mwisho wa lami wilayani Muheza Tanga, juzi wakiwa
wamepanga foleni ya ndoo na madumu ya kubebea maji kutokana na uhaba wa maji
eneo hilo, uhitaji umeongezeka kutokana na wingi wa watu. PICHA: STEVEN WIL-

LIAM

barabarani.

LATRA, Polisi
wapiga kambi
eneo ‘uchovu
Wa madereva’

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

MAMLAKA ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA)
na Jeshi la Polisi mkoani
hapa wamejipanga ku-
fanya doria na ukaguzi wa
magari katika barabara kuu
va Segera-Manga mpaka
Mombo ili kudhibiti uchovu
wa madereva na kuchangia
ajali.

Hayo yalisemwa jana na
Ofisa Mfawidhi wa LATRA
Mkoa wa Tanga, Shedrack
Malale katika mahojiano na
gazeti hili kuhusu walivyo-
jipanga kudhibiti madereva
wanaovunja sheria za
usalama barabarani, ku-
sababisha ajali, kupoteza
maisha ya watu na mali.

Malale, alisema licha ya
kuangalia na kudhibiti eneo
hilo aliloliita la uchovu wa
madereva, wanafuatilia
mwendo wa madereva hasa
kwa madereva magari aina
yva Coaster maarufu Special
Hire kwa kutumia vifaa
maalum.

“Hayo tunayafanya kwa
kushirikiana na Jeshi la
Polisi hasa katika kipindi
ambacho abiria wanaporudi
baada ya kumalizika
Sikukuu za Krismasi na
Mwaka mpya, tumejipanga
kufanya ukaguzi katika
maeneo hayo kuhakiki-
sha abiria safari zao ziwe
salama zaidi, "alisema.

Malale, aliwataka ma-
dereva kutii na kuzingatia
sheria za usalama baraba-
rani ili kuepuka ajali.

Tanga ni miongoni
mwa mikoa minne iliyopo
ukanda wa Kaskazini. Min-
gine ni Kilimanjaro, Arusha
na Manyara.
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M'Kiti apasua jipu mapato ya serikali

Na Halima Ikunji, KALIUA

WENYEKITI  wa

Halmashauri  ya

Kaliua mkoani

Tabora, Raphael
Lufungija amesema baadhi
ya watendaji wanapoteza
mapato ya Serikali na kukwa-
misha utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwa kukaa na
fedha mfukoni badala ya ku-
peleka benki.

Lufungija ambaye pia ni Di-
wani wa Kata ya Ilege, Tarafa
ya Ulyankulu alibainisha hayo
juzi wakati akizungumza na
Nipashe na kuwataka watumi-
shi hao kufuata taratibu za
ukusanyaji mapato ya serikali
na kupeleka kuhifadhi benki.

“Hili halikubaliki, yeyote

atakayebainika kufanya upu-
uzi huu achukuliwe hatua.

mmoja atasimama
kwenye kazi yake

Watumishi ~ wanatakiwa AlimuagizaMku- na kufanya kile
kutimiza majukumu yao rugenziMtendaji kinachotakiwa,
ipasavyo  kuhakikisha ;""ia (I;Iajlg:?shaurl halmashauri hiyo
mapato yote yanayoku- Mxla'ga ku‘l"nakik- itaendelea kupiga
sanywa kutoka vyanzo jshafedhazote  hatua kubwa zaidi
mbalimbali yanafikishwa zinazokusanywa kwa maendeleo
benki,” alisema Lufungija. ~Kwenyevyanzo  ikiwemo  kuku-

Hata hivyo, alisema hal- Vyamapatozi-  kysanya zaidi
mashauri hiyo ni mion- hatolewataarifa . g hirioni 10

. . nhakuhifadhiwa

goni mwa halmashauri  pankimara moja Ya Mmapato kwa
nchini zilizopata mafani- jj kudhibitiup- ~ Mwaka. Alimuagi-
kio makubwa kutokana otevu na wizi. za  Mkurugenzi
na utendaji mzuri wa kazi Mtendaji wa Hal-
wa wataalamu wake na mashauri  hiyo,

timu nzima ya mapato. Alise-
ma pamoja na mafanikio hayo,
halmashauri hiyo imeathiriwa
na utendaji wa mazoea wa
baadhi ya watumishi wake.
Alisisitiza kuwa kama kila

Jerry Mwaga kuhakikisha fed-
ha zote zinazokusanywa kwe-
nye vyanzo vya mapato zina-
tolewa taarifa na kuhifadhiwa
benki mara moja ili kudhibiti
upotevu na wizi.

Alisema fedha za mapato ya
ndani ndizo zinazotumika kwa
ajili ya kusaidia utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Alionya kuwa uzembe kati-
ka ukusanyaji wa mapato hayo
ni chanzo kwa kukwama kwa
utekelezaji wa miradi hiyo
katika jamii na kuzua malala-
miko kwa wananchi.

Kwa upande wake, Mwaga
aliahidi kufanyia kazi maele-
kezo yaliyotolewa na mwe-
nyekiti huyo huku akisisitiza
wameanza kuchukua hatua
dhidi ya wanaokwamisha hal-
mashauri hiyo kupata mapato.

Alisema watendaji na timu
nzima ya mapato wanapas-
wa kushirikiana ili kuvuka
malengo yanayowekwa na hal-
mashauri hiyo mwaka.

ziliezuliwa na upepo uliombatana na mvua hivi karibuni. Kaya tatu zilipata msaada wa mabati, chakula na fedha. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Vijiji

Na Vitus Audax

ZAIDI ya wakazi 23,000
wa kata zilizopo pembezoni
mwa Halmashauri ya Wilaya
ya Bunda mkoani Mara wako
mbioni kupata majisafi na
salama baada ya Serikali kuan-
za kutelekeza Mradi wa Maji
kutoka Ziwa Victoria mwan-
ZOni mwa mwezi ujao.

Mpango huo ulitangazwa

juzi na Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka ya Maji Safi na
Usafi wa Mazingira Bunda (BU-
WSSA), Esther Gilyoma wakati
akizungumza kwenye mku-
tano wa mbunge kusikiliza na
kutatua kero za wananchi uli-
ofanyika Kata ya Nyamuswa.
Eshter, alisema serikali kupi-
tia Wizara ya Maji inaendelea
kutekeleza miradi ya usamba-
zaji maji kwa wananchi kutoka

chanzo cha maji cha ziwa hilo
na kufikisha katika makazi
yao. “Utekelezaji wa mradi
huo, unatarajia kuanza Febru-
ari 1, 2025 na kukamilika Janu-
ari 30,2026 kwa gharama ya
Sh. bilioni 8.3 fedha kutoka
Serikali kuu,” alisema.

za Nyamuswa na Ketare vi-
takavyonufaika na mradi huo
unatekelezwa na wakandarasi

Bunda kuunganishiwa maji ya Ziwa Victoria

MOLI OIL MILLS na GAT ENGI-
NEERING CO. LIMITED kuwa
ni Bukama, Makongoro A,
Makongoro B, Nyamuswa na
Tiring'ati.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Stafa Nashoni, aliahidi
kutoa ushirikiano kwa BUWS-
SA kufanikisha utekelezaji wa
mradi huo na kufikisha maji

Waomba elimu
“hudumaya
“'ambullance’

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Halmashauri
va Ushetu mkoani Shinyanga
wameomba kupatiwa elimu ya
jinsi ya kupata huduma ya gari la
wagonjwa ili kuokoa maisha ya
wagonjwa na wajawazito maeneo

Walitoa ombi hilo kwa nyakati
tofauti baada ya Mbunge wa Ush-
etu, Emmanuel Cherehani kukabi-
dhi gari la wagonjwa katika Hospi-
tali ya Halmashauri ya Ushetu kwa
niaba ya Wizara ya Afya.

Mkazi wa Kata ya Nyamilango,
Kulwa Samwel, alisema hawana
uelewa juu ya upatikanaji wa gari
hilo ili kuwawaisha wagonjwa hos-
pitalini kupata huduma ya dharura.

Samwel, alisema baadhi ya wa-
jawazito wanakuwa shambani hadi
wanapopata uchungu na hawafa-
hamu jinsi ya kupata msaada wa
gari hilo.

“Tunaomba Ofisi ya Maganga
mkuu itoe maelekezo ya namna va
upatikanaji wa ambullance ili kuon-
doa malalamiko ya wananchi hasa
kwa wajawazito, watoto pamoja na
wazee,” alisema Samwel.

Matrida William, alisema gari
hilo litakuwa msaada kwa wa-
jawazito kutojifungulia nyumbani
nyakati za usiku huku akitaka jamii
elimishwe upatikanaji wa huduma
hiyo.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Ushetu, Dk. Athman Matindo akitoa
taarifa ya hali ya utoaji wa hu-
duma ya usafirishaji wa wagonjwa,
alisema zimeimarika kwa wananchi
kwa wakati wote katika zahanati
na vituo vya afya vilivyopo.

Dk. Matindo, alisema hadi sasa
wana magari matatu ya wagonjwa,
mawili ya wasimamizi shirikishi
mawili na pikipiki 22 katika vituo
vya kutolea huduma.

Vilevile, alisema wana gari la
kusafirisha wagonjwa nje ya Ush-
etu kupata huduma zaidi za rufani.

Matindo, alisema mara kadhaa
wajawazito wakihudhuria kwenye
zahanati na vituo vya afya kujua
maendeleo, wanapopata uchungu
wa kujifungua wanatoa taarifa na
kufuatwa na magari na kuwahish-
wa kupata huduma.

Mbunge Cherehani, alisema
awali hospitali ya wilaya ililazi-
mika kutumia magari ya wagonjwa
va vituo vya afya jirani kusafiri-
sha wagonjwa kwenda Hospitali
va Rufani Mkoa na Bungando
haitakuwepo baada ya kupatikana
kwa gari hilo.

Alisema hospitali hiyo inahu-
dumia wagonjwa kutoka Wilaya
Kaliua, Urambo na Sungwa mkoani
Tabora na kumtaka Mganga huyo
kuendelea kuwabana watumi-
shi wake kutoa lugha nzuri kwa
wangojwa kutokana na baadhi yao
kuwa na za kuhudhi na dharau.



Tusifanye
masihara, tuweke
danadana pembenl katika
uchaguzi mkuu ujao
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Bibi miaka 80, wajane, hadi vijana
waishi kwa kugonga mawe kokoto

«\Wategemezi k|bao vvengl

Na Pilly Kigome

KAZI inatajwa kuwa jibu kuu la
hatima au kipato cha watu. Hapo
ndipo katika dodoso wanapatika-
na kinamama wanaojishughuli-
sha na ugongaji mawe makubwa.

Ujira wao ni shilingi 250 kwa
ndoo, eneo la Kunduchi Mton-
gani, mkoani Dar es Salaaam wa-
nakiri ni ‘kazi ngumu’, kukiwapo
kundi la wenye umri mkubwa,
shida na majukumu kifamilia,
zimewaelemea.

Yupo Mariamu Shija (80), bibi
anayetegemea ujira huo kugon-
ga mawe ajilishe yeye na mume
wake, asiyeweza kufanya cho-
chote kutokana na umri mkubwa.

Anatamka kishatumikia kazi
hiyo ya ugongaji kokoto kwa zaidi
ya miaka 30, wakiwajibika bila
kinga ya misimu yote; juani na
kwenye mvua.

“Mjukuu wangu, mimi Mungu
hajanijalia uzazi, sijazaa! Sina
mtoto hata wa dawa wa kusema
labda angenihurumia, nisifanye
kazi hii ngumu nateseka sana.

“Lakini, nashukuru nanunua
unga na mchicha nakula japo
nguvu zimeshaniishia,” anasim-
ulia katika eneo la Kunduchi,
Mtongani, Dar es Salaam.

Bibi Mariam, anasimulia alikuja
sha akitoka kwao mkoani Tabora,
baada ya kuachika na mume

Aklkarlbla miaka minne;
» Samia na staili ya kusuka
uchumi kwa nguzo
" za kiafya, siasa

Mariamu Shija (80), bibi anayetegemea ujira wake kwa kugonga mawe ya kokoto mwenye mia-
kia 30 kazini. PICHA: PILLY KIGOME.

wake wa kwanza, anayedai kisa
ni baada ya kukosa uzazi wakiwa
kwenye ndoa muda mrefu.

Hapo analalamika mateso,
dharau na kebehi kutoka familia
yake yakachukua nafasi, akisema
ndiyo ikawa ‘kisa na mkasa’ kua-
chika.

Anataja ilikuwa zama za miaka
ya 1970, ndipo akaamua kuingia
katika tafsiri mpya ya maisha, ku-
saka mwelekeo ndani ya Dar es
Salaam. Hata hivyo, hakumbuki
mwaka mahsusi aliyoiacha Tabo-

Pla akadokeza kaka yake ali-
yeenda Tabora akamshawishi
wafunge wote safari kujaribu
Maisha, Dar es Salaam, akaridhia.

MAISHA MAPYA

Anasimulia alifikia eneo la
Tegeta kwa Masista kwa kaka
yake, akaanza kujishughulisha
na biashara ndogo kipindi hicho
na kubahatika kuhifadhi fedha,
akaweza kununua eneo la kipimo
cha ‘mti wa mkorosho’ kwa shilin-

gi 100, akajenga nyumba ya udon-
g0, akaweza kuishi eneo hilo.

Miaka mingi baadaye, anasema
akatokea mnunuzi kutaka eneo
hilo, naye akapauza na hata ku-
muwezesha kujenga nyumba ya
tofali na pakampatia makazi bora
ya kudumu.

Anasema, miaka ya baadaye
akaona ajiunge na shughuli ya
ugongaji mawe kwa kushauriwa
na mmoja wa jirani zake ili aweze
kupata fedha ya kujikimu kimai-
sha.

Ukurasa 12

wana ulemavu Kipato...

Hata hivyo, anakiri amechoka
sana kiafya, lakini hana mbadala
wa kumpatia chakula kumsitiri,
huku mume wake hajimudu ki-
maisha ‘hata kiduchu’.

“Kwa sasa naweza kugonga
ndoo nne tu napata shilingi 1000
kwa siku, narudi nyumbani,”
anasimulia.

WAGONGA]JI WENGINE

Pia, mahali hapo pana mgonga
mawe Batuli Masayanyika (60),
mjane ambaye ni mkongwe ka-
tika shughuli hiyo, kwa miaka 20
sasa.

Amekutana na Nipashe hivi
karibuni, naye akarudisha kum-
bukumbu zake mwaka 1994, al-
ipoanza shughuli hizo eneo Ila
Kunduchi Mtongani.

Mwasiti anasimulia kwamba
wakati anaanza shughuli hiyo,
alikuwa na mume ambaye kipa-
to chake kilikuwa hakitoshelezi
kuleta wustawi katika familia,
ndipo alipoamua kujiunga na wa-
nawake wengine kituoni hapo.

Mwasiti anasema, maisha yaka-
songa na miaka mingi baadaye,
mume wake akafariki umri ukiwa
umeshasonga na ili kuweza ku-
jikimu kula na watoto, pia wa-
jukuu na ndugu wa karibu wa-
naomtegemea, akajikita katika
kazi hiyo

Inaendelea UKk 14
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UCHUMI

AKikaribia miaka minne; Samia na staili ya
kusuka uchumi kwa nguzo za kiafya, siasa

« Abuni vitendea kisekta vinavyomuwezesha kuf

Na Mwandishi Wetu

ANAPOJUMUISHWA kiuchumi, Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, anabeba wasifu wa
kuwa rafiki kuendesha taifa linalomea kib-
iashara, uwekezaji na uchumi imara katika
taifa lilotulia.

Inapotajwa ‘taifa lililotulia’, ndani yake
kuna dhana ya ustahimilivu kisiasa, kiafya
na kijamii, ikiwamo katika nafasi ya pekee
wa ajenda yake; ustawi wa kinamama, vi-
Jjana na watoto.

Ndani ya ustawi wa msamiati kiswa-
hili ‘ukiona vinaelea, vimeundwa,” katika
msimu wa sasa imebaki miezi michache
ahesabu miaka minne ya urais wake, Dk.
Samia mbali na kampeni za kisiasa na
kiutawala, pia amekuwa akiunda misingi
na nyenzo za utendaji serikalini, kufaniki-
sha malengo hayo.

Hapo kuna sheria na itikadi, pia taasisi
za kiutendaji zitazomsaidia kuunda Tan-
zania na Watanzania anaowataka.

Ni mwezi uliopita tu kukaribisha mwaka
mpya 2025 na kuuaga 2024, usiku wa De-
semba 31, akitoa salamu kwa Watanzania
akafafanua undani wa kinachoendelea,
pia mavuno yake:

Akataja uchumi wa nchi uliendelea
kuimarika na kuwanufaisha Wananchi
ambapo, kati ya Januari hadi Juni 2024,
uchumi ulikua kwa asilimia, 54 ikilingan-
ishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama
hicho mwaka 2023.

“Deni la Taifa nalo liliendelea kuwa hi-
milivu, mfumuko wa bei umebaki ndani
yalengo la asilimia tatu, hali iliyochangiwa
na sera madhubuti za kifedha.

“Tulishuhudia ongezeko la uwekezaji
kutoka ndani na nje ya nchi, kupitia Kituo
cha Uwekezaji Tanzania kati ya Januari
hadi Novemba 2024.

“Tumesajili miradi ya uwekezaji 865
yenye thamani ya Dola za Kimarekani
bilioni 77 inayotarajia kuzalisha ajira
205,000.

%

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akikagua mwenendo wa ujasiriamali nchini, katika Maonyesho ya 48 ya Biashara ya
Kimataifa nchini, mwaka jana, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.

“Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzal-
ishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA), imetoa
vibali vya kuwekezwa nchini viwanda vi-
pya vikubwa 15 vyenye thamani ya Dola
za Marekani milioni 235, vinavyotarajia
kuzalisha ajira karibu 6,000 na kuuza nje
bidhaa zenye thamani ya Dola za Mare-
kani milioni 94 kwa mwaka.

“Kwa upande wa mapato, Mamlaka ya
ukusanyaji Mapato Tanzania (TRA) im-
efanikiwa kukusanya shilingi trilioni 21.276
kati ya mwezi Januari na Oktoba 2024,
sawa na asilimia 99.3 ya lengo.

JICHO LA DIRA 2050...
ULIPO MTAJI NA MWITIKIO WAO VIJANA, KUPATA Mzi12]

Na Hamenyimana Ntalengwa,
UDSM

INAPOANGALIWA Rasimu ya Dira ya
Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2050 iliyo-
tolewa mnamo mwezi Desemba mwaka
jana, inaangazia ifikapo safari yake, kuna
malengo:

Inagusia Tanzania inayotarajiwa kuwa
taifa lenye maendeleo yanayolingana na
nchi zenye uchumi wa Kipato cha Kati,

Ngazi za Juu na zaidi.

Rasimu hiyo inaweka wazi kuwa, ili
kufikia hatua hiyo, kunahitajika mageuzi
makubwa ikizingatiwa kuwapo ongeze-
ko kubwa la watu wanaokadiriwa kufika
milioni 140.

Kati yao, nusu ya idadi hiyo watakuwa
wanaishi mijini na inatarajiwa wengi
wao watakuwa ni vijana.

Mbali na makadirio hayo, hata leo

“Hili ni ongezeko la asilimia 17.5, ikilin-
ganishwa na makusanyo katika kipindi
kama hicho mwaka 2023,” anasema.

AONGOZA KIKAO TNBC

Ni miezi mitano kabla ya hotuba hiyo,
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akaamua
kuongoza Mkutano wa Baraza la Taifa la
Biashara (TNBC), mnamo Julai 29.

Kimsingi, TNBC, ni jukwaa muhimu
katika kujadili mazingira ya biashara,
uwekezaji na uchumi kwa ujumla nchini.

Kupitia mkutano huo, akasisitiza agizo

ikirejewa Sensa ya Watu a Makazi ya
Mwaka 2022, takwimu inaonesha idadi
ya vijana kuwa kubwa, asilimia 34.5 ya
Watanzania wote.

Moja ya eneo ambalo ni Mpango wa
kuhakikisha kunafikiwa ‘Tanzania Tuita-
kayo’ kama ilivyotolewa Desemba 2024
kwenye dira hiyo ya maendeleo kusonga
2050, ni pamoja na kuwapo “ubora wa
hali ya juu wa maisha na ustawi kwa
wote.”

lake kuhakikisha mifumo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) nchini
inaboreshwa, inaunganishwa na kusoma-
na ifikapo mwezi Disemba mwaka huu.

Hapo anaeleza ni kurahisisha utoaji hu-
duma kwa wananchi, kupitia mifumo ya
kielektroniki na kuongeza kasi na uwazi
katika utendaji kazi.

Ni msimamo aliyourejesha tena juzi
akiwa Unguja katika shamrashamra za
sherehe za Mapinduzi Zanzibar, alikosema
katika shule moja, akitaja umuhimu wa
Tehama na akasistiza ndio mwelekeo wa

Msingi wake ni kwamba, hakuna nam-
na nyingine ya kuwa na ubora, bila ya
kuwapo uvumbuzi na ubunifu. Kufikia
ustawi huo, ni lazima ubunifu uweze
kupewa nafasi kubwa ya kukuzwa ka-
tika kundi kubwa la watu linalotarajiwa
kuongezeka kwa kasi wakati huo, likiju-
muisha vijana.

Ikirejewa nukuu za Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, akatamka “uja-
na ni siha njema na bongo kali.” Hapo

mtaala kwa wanafunzi wa sasa na mahitaji
ya duniani iendako.

Akiwa katika mkusanyiko na wafan-
yabiashara mwezi Julai, akapokea maoni
na mapendekezo yao,akiahidi serikali
kuyafanyia kazi.

Naye akatoa wito kwa sekta binafsi, kue-
ndeleza dhamira ya kufanya kazi na seri-
kali kama mbia wao na sio mshindani, ili
kwa pamoja waendelee kujenga taifa.

PROGRAMU IMASA

Katika nyenzo zake za kusuka taifa ima-
ra kiuchumi, akaunda nyenzo; Programu
ya Imarisha Uchumi na mama Samia (IM-
ASA) ikilenga kuwawezesha Wanawake,
Vijana, Wazee na Makundi Mengine Maal-
um.

IMASA inatekelezwa katika mikoa 26 ya
Tanzania Bara na mitano Zanzibar. Kwa
upana, programu inatazama kuwawez-
esha wananchi kuzingatia rasilimali na
malighafi zinazopatikana katika mkoa au
eneo husika, mfano wafugaji kuwezeshwa
kwenye eneo lao. Vilevile namna hiyo kwa
wakulima na wachimbaji madini.

Programu ya IMASA inatekelezwa kuan-
hadi ngazi ya Taifa.

Kazi kuu ya Baraza la Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi (NEEC) ni kuratibu shu-
ghuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi
nchini.

Hiyo inagusa kupitia mifuko na progra-
mu mbalimbali ya uwezeshaji, ushiriki wa
watanzania katika uwekezaji, uendelezaji
wajasiriamali, na kuratibu uwezeshaji
katika mikoa na halmashauri mbalimbali
nchini. Vilevile, baraza hilo linaratibu na
kusimamia kuanzishwaji na uendelezwaji
vituo vya uwezeshaji nchini.

Hadi sasa kuna vituo 25 vya uwezeshaji
nchi nzima, kazi zake ni kusimamia, kura-
tibu na kutoa elimu kwa wananchi kuhusu
fursa za uwezeshaji nchini.

Baraza tajwa lina waratibu katika mae-
neo ya miradi yote mikubwa nchini, ikiwa

Ikia di
na lengo la kusimamia ushirikishwaji na
ushiriki wa wananchi katika shughuli za
kimaendeleo.

Moja ya wajibu wa baraza ni kuandaa
mikakati na miongozo mbalimbali ya
uwezeshaji nchini kwa lengo la kuondoa
urasimu na kurahisisha shughuli za kiu-
chumi nchini.

Baraza pia, linasimamia vikundi mbal-
imbali vya wajasiriamali nchini, pamoja
na kuwaunganisha na fursa za kibiashara
zinazopatikana ndani na nje ya nchi.

NISHATI SAFI KUPIKIA

Hadi sasa Rais Dk. Samia anasifiwa,
kuwa mweledi wa kuhamasisha matumizi
ya nishati safi ya kupikia, katika hicho kin-
achoitwa Azimio la Kizimkazi, Zanzibar.

Rais anatajwa kuonyesha hali ya kuwa-
jali wanawake, kwa kuhakikisha wanapata
nishati safi ya kupikia inayotunza mazin-
gira yao.

Programu ya IMASA, matarajio yake itai-
bua vipaji katika makundi yote, kulingana
na mazingara husika ikiwagusa; vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu, wachangam-
kie fursa ya IMASA.

Lengo la Rais Dk, Samia na serikali yake
ni kuanzisha majukwaa hayo ya uwez-
eshaji, ili kuwainua wananchi kutoka
uchumi wa chini kwenda ngazi ya kati,
kuhakikisha taifa linakuwa na nguvukazi,
yenye maendeleo.

LISHE BORA & M-MAMA

Vilevile mtazamo wa serikali hiyo, ina-
gusa harakati za kuondoa udumavu wa
afya, ikiwekeza katika lishe bora nchini,
ikisambaza _programu ya Lishe Bora kwa

Rais Dk. Samia, pia anadumu na kushi-
kilia Programu ya Afya kwa Kinamama, in-
ayoitwa ‘M-MAMA’ ambayo sasa mjamzito
anapopata uchungu wa kujifungua, gari la
wagonjwa linamfuata nyumbani, kumple-
ka hospitali, ikipunguza adha ya mikasa
mibaya inayoendana na kujifungua.

WA ‘TANZANIA TUITAKAYO’

alimaanisha kwamba, vijana hao wana
uwezo mkubwa wa kufikiria.

Hivyo wana wajibu wa kutumikia
fursa mbalimbali na kuonesha ubunifu
walionao, pindi wanapopewa ushiriki-
ano mkubwa na serikali, ili kuhakikisha
“tunafikia Tanzania tuitakayo hata kabla
ya 2050.”

Ni jambo linawezekana kupitia uvum-
buzi na ubunifu, ikiwa sehemu ya vi-
chocheo muhimu vya maendeleo yao

vijana, pia uchumi kwa maendeleo en-
delevu.

Kwa kuzingatia uwapo wa idadi kubwa
ya vijana, suala la uvumbuzi na ubunifu
linapaswa kupewa kipaumbele katika
sera na mipango, kwa maslahi mapana
ya vijana na maendeleo ya taifa.

Ni msingi unaozipa serikali na wadau,
wajibu wao wa ulezi na usimamizi,
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TAFAKURI YA MLALAHOI

Kamwe tusikubali mazingaombwe
kwenye uchaguzi

Tusifanye
masihara, tuweke
danadana pembenl katika
uchaguzi mkuu ujao

ENZI hizo tukiwa shule za msingi,
kila Alhamisi ya mwisho wa mwezi,
mwalimu wa zamu alikuwa akitutan-
gazia kuwa kesho ljumaa, atakuja mtu
kuonesha mazingaombwe, hivyo kila
mmoja aje na kiingilio.

Nakumbuka alikuwa akija mchez-
esha mazingaombwe huyo aliyekuwa
na asili ya bara Asia na kutuone-
sha mambo ya ajabu ajabu, ikiwa
ni pamoja na kutafuna nyembe na
kutapika sindano nyingi!

Tukiendelea kushangaashangaa, ali-
kuwa akichukua karata na kuziungani-
sha kimaajabu na kuwa kama mkanda
mrefu, nasi tukishangilia kuhalalisha
kiingilio chetu.

Kana kwamba haitoshi, alikuwa ak-
ichanachana karatasi na kuzifikicha na
ghafla kutoa leso nyingi na kuzigawa
kwa baadhi yetu watazamaji, waliopa-
ta wakawa wamefidia viingilio vyao.

Siku moja katika maonesho hayo,
tuliyoyaona kama ya kichawi, mwa-
namazingaombwe huyo, akaniteua
mimi nishiriki onyesho la kupasua
tumbo na kutoa chakula na kuniponya
papo hapo.

Nashangaa sikuwa na woga, wala
hofu, nilikubali na akanikalisha kwe-
nye meza na kunilisha ndizi kibao na
kuwaambia watazamaji kuwa punde
atanipasua na kuzitoa ndizi nilizokula.

Watu walinyamaza katika chumba
hicho cha darasa kwa hofu, wakiamini
kuwa ulikuwa mwisho wa maisha
yangu. Hakika nilibugizwa ndizi
mpaka kitumbo ndi!

Baadaye akanilaza kwenye meza
na kunifunika uso nisione kilichokuwa
kikiendelea, huku akionya kuwa
nikipiga kelele na hata watazamaji
wakipiga kelele, basi safari ya mwisho
ni kwa Muumba wangu.

Kwa hofu ya kivanafunzi na hasa
kitoto, nilitii amri na kulala nakuhakik-
isha hata sikohoi wala kupiga chafya,
nikihofia maisha yangu kutoweka,
huku wazazi nyumbani wakiwa hawa-
jui nini kinaendelea.

Basi ‘upasuaji’ ulipoanza, nikahisi
kama nafinywafinywa tumboni na
mjanja aliyeteka akili zetu na mara
akanibandika pamba nyingi tumboni,

ata mazingaombwe’
hayana nafasi

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

eti kuonesha kuwa kweli alini-
pasua na kutoa ndizi, _

~ambazo kweli nilipoamka nika-
ziona pembeni zikiwa zimesag-
wasagwa mithili ya zilizotafun-
wa na kumezwa.

Nilipoamka, wanafunzi
Wakashang|l|a kwa nguvu huku
wengine wakinipongeza na
kutaka kujua nilikuwa najisikiaje,
lakini nami nikawa nawashangaa
ingawa kwa hofu, lakini si-
kuthubutu kugusa tumbo nikiho-
fia kufumua ‘mshono’!

Na siku hiyo ndiyo lilikuwa
onyesho la mwisho na kabla
hajaondoka akanifuata na
kunitaka nifuatane naye mpaka
nyumba ya kulala wageni
alikofikia, kwani hakuwa mkazi
wa mji tulipokuwa tukiishi.

Walimu waliniruhusu, kwani
muda wa kutawanyika ulisha-
wadia, nikafuatana naye kwa
kutembea kwa miguu mpaka
alikokuwa amefikia, tukaingia
chumbani mwake akanizolea
sarafu nyingi alizokuwa nazo
akanipa. Sikuamini!

Hata nilipofika nyumbani, ni-
kamsimulia mama na kumwone-
sha zile pesa akashangaa na
kunihoji nilikozipata, akafurahi
sana, ingawa alinionya nisiwe
naJ|t|a kimbelembele kufanyiwa
majaribio kama hayo, kwani

kuna siku wakikosea nami
ndiyo basi.

Hata Jumatatu shuleni,
wenzangu wakawa ha-
waamini kama ni mimi
niliyepasuliwa.

Basi ndugu zanguni,
mwaka huu ni mwaka
mwingine wa mazin-
gaombwe, mwaka wa watu
kutafuta kura za kula. Ni
mwaka ambao tutaonesh-
wa na kusimuliwa mengi
mazuri ya kusadikika.

Watu wema wataongeze-
ka ghafla, ‘watoto’
wataongezeka wa kutoa
shikamoo za bwerere
bila hata kujali umri, ili
kubembeleza kono liende
kinywani. Ni wakati wa
mavuno kwa wapiga ‘kula’.

Kama kawaida zile ahadi
za mkinichagua nitaleta
hiki na kufuta hiki na
Kile, na nitapambana na
changamoto hizi na zile na
mtaishi maisha mazuri am-
bayo hamjapata kuyaishi.

Zile kauli za tangu mwa-
ka 1961 tulipopata uhuru
mpaka leo zitatamalaki.Bila
shaka mmeanza kusikia
wenyeviti wa kamati
za usalama za mikoa
wameanza kupaza sauti
dhidi ya wanaojipitisha
majimboni kuomba kutam-
buliwa kama watia nia.

Marufuku zimeanza
kupigwa huko, kwamba
wabunge waliopo wasi-
bughudhiwe, waachwe
wamalize ngwe yao kwa
usalama na watu wavute
subira, ili muda ukifika
wafanye yao.

Baadhi ya wabunge wa-
naolindwa na kauli hizo, ni
ambao tangu wachaguliwe
hawajatia mguu majimboni
na kama wamekwenda ni
bababisha bwege tu, ili
Kuuza sura.

Kuna wabunge na madi-
wani ambao wamediriKi
hata kuhama maeneo yao
na kuishi kwingine, wak-
iwekeza miradi yao wak-
isubiri mwisho wa ngwe

wavune kiinua mgongo
watanue miradi.

Watia nia msirudi
nyuma, mbele kwa mbele
tu mpaka kieleweke, sa-
fari hii tunataka wabunge
imara wanaojua shida za
wananchi na si chawa wa-
naoshangilia na kusifu Kila
Kitu, wakikodolea hisani za
mamlaka ya uteuzi.

Wananchi tusikubali
mazingaombwe tena,
tusiwe tayari kulishwa
ndizi na kupasuliwa feki,
ili kudanganywa kuwa
tunaletewa maendeleo,
Tukipata wabunge wazuri
ndipo tutapata serikali
nzuri. Inshallah!
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Ulipo mtaji na mwitikio wao vijana,
kupata mzizi wa ‘Tanzania Tuitakayo’

Inatoka Uk 12

kuhakikisha kwamba vijana wa-
nawezeshwa kwa kupatiwa ujuzi
stahiki wa kuvumbua.

Pia, watakuwa wanabuni na
kuibua kuibua vipaji hiyo, vishiri-
ki kikamilifu katika elimu na
uchumi unaoendeshwa na uvum-
buzi na ubunifu ambao ndiyo
msingi wa Mapinduzi ya Nne ya
Viwanda.

ENEO LA PILI

Eneo la pili linalohitaji ubuni-
fu mkubwa, hasa kutoka vijana
walipo katika

malengo ya Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya Mwaka 2050, ikihi-
taji usimamizi thabiti na endelevu
wa ikolojia.

Vijana hapo wanapaswa kuwa
wabunifu katika kuhakikisha

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere, alitamka “ujana ni siha

njema na bongo kali". PICHA: MTANDAO.

ongezeko la uchafuzi wa mazin-
gira na upotevu wa baadhi ya aina
za viumbe hai kwa sababu ya ma-
badiliko ya tabianchi, yanapewa
ufumbuzi na kutatuliwa.

Kundi hilo la vijana linana-
paswa kuitikia kwa nguvu, ikibu-
ni, kuvumbua na kuboresha njia
za kuhakikisha ikolojia inabaki
sawia, kuvipa viumbe vyote nafasi
ya kuzaliana na kuongezeka.

Hapo inaendana na kupitisha
vinasaba kwenye vizazi vijavyo,
vikitunza ikolojia katika ngazi
yake sawa, ndipo hata maisha ya
binadamu na uzalishaji utazidi ka-
tika viwango vikubwa.

Kwani ndani ya ikolojiam ndiko
kunapatiokana malighafi za kuli-
sha viwanda vikubwa na vidogo,
huku uchumi ukizidi kukua.

Jukumu la kufikia malengo yote
ya Tanzania ‘tuitakayo mpaka

kufikia mwaka 2050’ ni la watu
wote, hata mwitikio wa vijana ka-
tika ubunifu ukiwa mkubwa bado
watahitaji kupewa ushirikiano
na serikali pamoja na jamii kwa
ujumla.

Inajulikana, serikali ipo tayari
kutoa ushirikianao mkubwa kwa
vijana wanapokuwa na ubunifu
wenye kuleta maendeleo ya taifa.
Mfano hao unapatokana hata
kuoptia majukumu ya taasisi ya
kitaifa ya COSTECH, ambayo ma-
jukumu yake ya kila siku yamesi-
mamia ngazi hiyo.

Pia umma, wakiwamo vijana,
wana wajibu muhimu kuhakiki-
sha wanadumisha amani na ku-
wapa nafasi ya kufanya ubunifu
mbalimbali kama wana jamii,
ilimradi wanayolibuni itufikishe
kwenye “Tanzania Tuitakayo.”

. Ni maoni binafsi ya
kitaaluma ya mwandishi, am-
baye ni mwanafunzi wa mwaka
wa pili wa shahada ya kwanza,
katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam.

BIBI MIAKA 80, WAJANE HADI VIJANA WAISHI KWA KUGONCA MAWE KOKOTO
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Anaielezea Nipashe kuwa, sasa
anategemewa na watu zaidi ya
wanne ambao wote wanamuan-
galia yeye kwa kipato hicho kisi-
chozidi shilingi 3000 kwa siku.

Katika orodha hiyo, anawataja
watoto wawili, pia wajukuu wawi-
li, huku kukiwapo mtoto wa kaka
yake alitokea mkoani Tanga na
kuja nyumbani kwake, baada ya

Anasimulia kipindi anaanza
kazi hiyo mwaka 1994, walikuwa
wanalipwa ujira wa shilingi 150
kwa ndoo, yenye vipande vya
kokoto zitokanazo na jiwe lil-
ilogongwa.

Mwasiti anataja kiwango ana-
cholipwa sasa kwa kila ndoo ni
shilingi 250 na kwa siku huwa
anamudu ndoo 10 ikimapatia
shilingi 2,500.

Naye kama alivyonena mtan-
gulizi wake Bibi Mariamu, Mwa-
siti analalamika ameshachoshwa
na kazi hiyo, ila anashindwa kua-
cha kwa sababu ndio nguzo ya
kipato chake na familia.

“Sina jinsi mwanangu, sina wa
kunisaidia, kwani nikiacha hapa,
wajukuu zangu watakufa njaa na
wanaonitegemea hivyo nitafia
kwenye hii kazi,” anasema

Mwasiti anaeleza manufaa pe-
kee anayoiona katika kazi hiyo ni
ujira unaomlisha, tena akinena
chakula cha gharama nafuu ana-
chokitaja “kununua mboga za
majani na unga hakuna faida ny-
ingine!”

Anaendelea: “Mwanangu wa Ki-
ume kaachana na mkewe, watoto
wake wawili kaniletea mimi. Nina
mtoto wa kaka yangu wa kiume
katokea Tanga... nae yupo siwezi
kumfukuza kaka amefariki

Batull Masayanyika (60),
mjane mwenye miaka 20 ya
kugonga mawe ya kokokoto
akiwa kazini. PICHA ZOTE:
PILLY KIGOME.

“Sisi tunakula, yeye anatu-
angalia haitawezekana na hata
ukiweka ugali..mtoto wangu wa
kike naye sio wa kumtegemea
sana kwani na yeye hana mume
na hana kazi.”

Sasa anawaomba wamiliki
wa mradi wanaotumukia, ku-
waongezea ujira kutoka shilingi
250 za sasa, akisema awali ali-
kuwa anagonga hadi ndoo 15 kwa
siku. Lakini, akakwama kutokana
na umri kumuacha.

Sharifa Bakari (55), anataja
kuanza kazi hiyo mwaka 2014,
akidumu na miaka 10 ya kupam-
bania kula yake mahali hapo,
kupitia ugongaji mawe ya kokoto.

Anaiambia Nipashe kuwa kazi
hiyo ni ngumu, naye hana jinsi
kutokana hali mapungufu ya
kifedha na uhalisia wa udhaifu
aliyo nayo.

“Mume ninaye, baba wa watoto
wangu niliyezaa nae watoto wa-
tano, ila kwa sasa ni mtu mzima
sana na mbaya zaidi hafanyi kazi
yoyote ni mlemavu wa macho
kwa hiyo hawezi kufanya kazi
yoyote, ninalazimika kufanya kazi
hii ili tule,” anasema Sharifa.

Anasema, ana mnyororo wa
watu watano wanaomtegemea
akiwamo mume, pia mdogo wake
wa kike, binti na mjukuuu mmoja,
wote wanamtegemea yeye.

Nipashe ilipotaka kujua ku-
likoni hali hiyo kutegemwewa
na kundi, akafafanua mbali na
mume mlemavu, mdogo wake ni
mlemavu asiyetembea na binti
yake bado hajapata kibarua ana-
chokitaja ‘cha kueleweka.’

Anafafanua kuwa bintiye ‘ana-
hangaika  Kariakoo’  kusaidia
Mamalishe kwa ujira duni, unao-
ishia kwenye usafiri, kutokana na
umbali mrefu kutoka makazi yao.

Pia, ananena kuwa binti huyo
kazalishwa na mwanaume ali-
yekataa mtoto huyo, akiitaja ni
hali inayowaongezea uzito wa
kimaisha.

Anasema mumewe awali aliku-
wa na shughuli zake za ulinzi, pia
kiongozi wa kisiasa Kunduchi, la-
kini baadaye akapata ugonjwa na
macho yakafa, huku umri ume-
shakuwa mkubwa.

“Sasa hapo ndipo nilipovurug-
wa zaidi, kwa kuwa awali tuliku-

wa tunasaidiana, lakini sasa hata
yeye ananiangalia mimi, iwe jua
iwe mvua, ni lazima nije nigonge
kokoto, ili mradi tununue kilo ya
unga na mchicha tule” anasema

Kamera ya Nipashe, katika
dodoso hiyo, ihakahamia kwa
Mariam Julius (36), anayejitambu-
lisha yu mama wa watoto watatu,
mumewe amefariki.

Anaitaja kuwa mazingira yali-
yomfanya kujiunga na kazi hiyo
kujikimu na wanawe, akisema
“wanakula” pia, “wanaenda shule
na matumizi madogo madogo ya
kila siku anayapata kutokana na
kazi hiyo.”

Mgonga kokoto huyo mama ki-
jana, anasimulia safari yake yua
kijilunga na kundi hilo, ilianza
baada ya kujikuta anasumbuliwa
na maendeleo ya biashara yake,
hasa kimasoko.

Anaeleza mitaji yake ‘likatika’
kila mara, huku wa kumasaidia
amefariki, akaona aingie mbadala
wa vibarua vya kuchekecha koko-
to (kuzitofauatisha na udongo),
akijaza ndoo moja analipwa ujira
wa shilingi 200.

“Kutokana na kazi hiyo kwa
siku nina uwezo wa kuchekecha
ndoo 40 hadi 30 najipatia hela
(Sh. 6,000 hadi Sh. 8,000) ya
kwenda kula na wanangu,” anase-
ma Mariam.

Anataja changamoto kubwa
anayokutana nayo kazini ni kipin-
di cha mvua kazi haifanyiki, kwa
kuwa eneo hilo lote kunakuwapo
tope na kokoto hata kukwam-
kisha uchekechaji mchanga kuwa
mgumu.

WADAU WAINGILIA

Baada ya kubaini madhila wa-
nayopata kinamama hao, taasisi
isiyo ya kiserikali ya HIMA, ilil-

iona kundi hilo la wanawake wag-
onga kokoto wa Kata ya Mtongani
mkoani Dar es Salaam, wakawapa
elimu ya ukatili wanawake hao
wapatao 50.

Kaimu Mkurugenzi ambaye
ni Ofisa Miradi, Hilda Msangi,
anasema wakaona wawafikie
wanawake hao kuwapatia elimu
hiyo, waweze kujitambua wan-
apokuwa katika shughuli zao hizo

Hilda anasema, hiyo ni kuto-
kana na ongezeko la vitendo vya
ukatili majumbani, makazini na
maeneo ya utafutaji riziki wa kila
siku.

“Tumeona kundi hili kama
limesahaulika, mashirika mengi
hawawafikii, sisi tumeona tuwe
mfano kulifikia kundi hili na
mwandishi umeona ni jinsi gani
wanawake hawa hawana uelewa
mkubwa kuhusiana na ukatili,”
anafafanua Hilda.

Soviana Martin (30), mgonga
kokoto katika eneo la Mbuyu-
ni, anasema wanakabiliwa na
changamoto nyingi, zikiwamo ku-
kosa vifaa kazi kama vile

barakoa, mabuti, glovu, miam-
vuli ya kujikinga na jua na uko-
sefu wa vyoo Jirani yanayayowa-
zunguka.

Nipashe ilipomfuata Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa
Mtongani Stanslaus Thomas, ku-
fafanua baadhi ya changamoto zi-
nazomhusu, akakiri madai lao ya
wagonga kokoto, ikiwamo kuwa
katika wakati mgumu kwa hitaji
kama vyoo.

Akataja changamoto hiyo ni
kubwa na yeye hana ufumbuzi wa
moja kwa moja, kulingana na nga-
zi yake ya utendaji kikazi, ikizin-
gatiwa shughuli hizo zinaendesh-
wa kando ya hifadhi ya barabara.
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Madaktari 120 wa mltugo wafutina Usajili

Na Paul Mabeja,
DODOMA

ARAZA la Ver-
terinari Tanzania
(VCT) limewafutia
usajili  madaktari
wa mifugo 120 nchini kwa
kukosa sifa ya kutoa hudu-
ma ya afya ya mifugo.
Vilevile limetangaza ku-
wachukulia hatua madak-
tari watakaokaidi amri hiyo
kwa kuendelea kutoa hudu-
ma hiyo kinyume na sheria.
Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa
jana, Msajili Msaidizi wa
VTC, Dk.George Mtinda ali-
taja sababu ya kufuta usa-

jili kwa madaktari hao

tena kwa kulipa

kawa ni kushindwa faini, ada na
kulipa ada sh. 30,000 Kazi malimbikizo ya
kwa mwaka kwa muda nyingine madeni  wali-
mrefu. zitakazo- yokuwa wana-
Mtinda, alisema fanyika ni daiwa kabla.
baada ya baraza hilo 5;":,‘;':‘%‘? .  Mtnda al-
kupitia majina ya wa- kuzalishavy ionya kuwa en-
daiwa, lilifikia vamuzi mvinyo wa dapo watakaa
huo wa kuwafutia usa- asali, kujen- nje kwa muda
jili. “Kikao cha baraza gahotelina  wa miaka miwi-
kililiidhinisha madak- Viwanjavya [j watatakiwa
tari 120 kufutiwa usa- ?upl;;:a'" timU 1y fanya mitiha-

jili kwa kukosa sifa za
utoaji huduma ya afya
ya mifugo baada ya kulim-
bikiza madeni kwa muda
mrefu,” alisema.

Alisema kwa waliofutiwa
usajili wanaweza kuomba

ni ili wasajiliwe
upya na kuen-
delea kutoa huduma.

Kwa mujibu wa Dk. Mtin-
da, ulipaji wa ada ni takwa
la kisheria linataka madak-
tari hao kuhuisha usajili

kila mwaka.

Katibu wa Chama Cha
Madaktari wa Wanyama
Tanzania, James  Kawa-
mala, alisema hatua ya ku-
wafutia usajili madaktari
hayo ina athari kubwa ka-
tika jamii.

Alisema serikali imekuwa
ikiwakumbusha mara kwa
mara na chama kutekeleza
jukumu lake lakini kume-
kuwa na uzembe.

“Kama chama tunaen-
delea kuhamasisha kulipa
madeni ili kuepuka madha-
ra ambayo yanaweza kuji-
tokeza ikiwemo kufungiwa
huduma na kupelekwa ma-
hakamani.

Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa wa Singida, Athumani Toto akizungumza na viongozi na wanachama wa majimbo
yote ya mkoa huu jana, wakati wa kikao cha kupanga mkakati kuelekea mkutano mkuu wa uchaguzi wa chama
utakaofanyika Januari 21, 2025.Katika mkutano huo walitoa tamko la mgombea uenyekiti wa Chadema taifa wata-
kayemuunga mkono. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE.

Wafanyakazi TAKUKURU watakiwa kutunza siri

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
nchini (TAKUKURU), Crispin Chalami-
la amewataka watumishi wa taasisi
hiyo kutunza siri za ofisi na kufanya
kazi kwa bidii ili kujenga imani kwa
wananchi.

Chalamila, pamoja na kuipongeza
taasisi hiyo kwa kufanya vizuri kuzuia
rushwa, aliwasisitiza watumishi wake
kuongeza jitihada zaidi ili kuwasaidia
wananchi na kuleta maendeleo nchi-
ni.

Chalamila alisema hayo jana katika
ziara ya kutembelea ofisi za TAKUKU-
RU mkoani hapa na kuzungumza na

watumishi kuhusu utendaji wa kila
siku.

Alisema TAKUKURU ni taasisi
muhimu mbele ya jamii, hivyo wa-
tumishi hao wanatakiwa kutekeleza
majukumu kwa weledi.

"Nawapongeza sana kwenye eneo
la uzuiaji rushwa, lakini nasisitiza jiti-
hada ziongezeke,"alisema.

Aliwakumbusha kuhakikisha
uchunguzi wanaofanya uendane na
urejeshaji wa mali zilizopatikana kwa
njia ya rushwa nchini.

Alisema anaamini taasis hiyo iko
vizuri kwenye uchunguzi na uendane
na uhalisia majukumu yao ili kusaidia
jamii kupiga vita rushwa.

"TAKUKURU tunaaminiwa na wa-

nanchi nasi tuonyeshe uaminifu
wetu kwao kwenye utekelezaji
wa majukumu yetu," alisema Chalami-
la.

Alisisitiza watumishi kukataa kush-
awishiwa na jamii kupokea rushwa
wakati wa utekelezaji wa majukumu
yao.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Do-
doma, Victor Swella, aliahidi wataen-
delea kufanya kazi kwa ushirikiano
kudhibiti kuzuia rushwa.

Swella, alisema mikakati walioji-
wekea ni kuhakikisha mapambano
dhidi ya rushwa yataendelea kufanyi-
ka kwa kushirikiana na wananchi na
kutoa elimu ya madhara ya vitendo
hivyo katika jamii.

- REA wahamasisha
nishati safi kupikia

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

jia kusambaza mitungi ya gesi 19,530 ya Kilo
sita na vifaa vyake mkoani hapa kwa ajili ya
kuhamasisha matumizi ya nishati safi kupikia
na kuachana na nishati chafu.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu Mkurugenzi
Mkuu REA, Emmanuel Yesaya wakati wa
uzinduzi wa mradi wa ugawaji wa mitungi
hiyo kwa bei ya ruzuku iliyofanyika wilayani
Chamwino.

Yesaya, alisema mradi huo unatarajia
kusambaza mitungi hiyo kwa wilaya sita za
mkoa huo kwa kila moja 3, 255 kwenye mae-
va kusaini mkataba na Kampuni ya Lake Oil.Q

Alisema REA wamebeba jukumu hiyo ikiwa
ni kuunga mkono kampeni ya Rais Samia Su-
|luhu Hassan kuhamasisha utunzaji wa mazin-
gira nchini kwa jamii kuacha kukata miti ovyo
kwa ajili ya kupata kuni na mkaa kupikia.

"Lengo la mradi huu ni kukuza, kuchochea,
kuwezesha na kuboresha upatikanaji wa
huduma za nishati safi ya kupikia kwa wa-
nanchi na kuongeza maendeleo yva kiuchumi

a||sema Yesaya.

Hisabati, Sayansi kufundishwa
shuleni kwa mtandano

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKOA wa Singida umeweka mkakati wa
kutumia teknolojia ya kufundisha Sayansi na
Hisabati kwa kuunganisha shule zote kwenye
mtandao wa kompyuta ili walimu wachache
wa masomo hayo waliopo waweze kufundi-
sha shule nyingi. Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, alitangaza mkakati huo jana
wakati akihojiwa na kituo kimoja cha redio cha
mjini hapa kuhusu mambo mbalimbali yali-
yoyofanywa na serikali kwa mwaka uliopita
wa 2024 na mikakati kwa mwaka huu.

Dendego, alisema mkakati huo wa kutumia
teknolojia hiyo kufundisha kwa masomo hayo,
ifikapo Juni mwaka huu shule zote hususani
za sekondari zitakuwa zimeunganishwa na
kwenye mtandao wa kompyuta ili kukabiliana
na upungufu walimu.

"Tumekuwa na upungufu wa walimu katika
mkoa wetu hususani wa masomo ya sayansi,
serikali kupitia vyuo vya ualimu imeende-
lea kuzalisha walimu na Singida tumekuwa
tukipata mgao na tutahakikisha hakuna mtoto
anayekosa somo fulani sababu ya upungufu
wa walimu," alisema.

Dendego, alisema anatarajia kuitisha kikao
cha walimu kuzungumza nao ili kukabiliana na
tatizo hilo. Alisema pamoja na upungufu uliopo
mkoani hapa, maeneo vya mijini kuna idadi
ache . Alisema tatizo hilo litakwenda kupatiwa
ufumbuzi katika kikao hicho ili kuweka uwiano
sawa wa vvalimu katika shule zote kuanzia

Kuhusu ukusanyaji wa mapato, alisema
halmashauri zinajitahidi baada ya robo ya
kwanza kukusanya asilimia 52 ambayo ni zaidi
ya malengo vya kukusanya asilimia 50.

Aliziagiza halmashauri hizo kuendelea na
ukusanyaji mapato hususani za Wilaya va
Iramba, Mkalama na Manispaa ya Singida.

Kwa upande wa wafanyabiashara, Dendego,
aliwataka kutoa stakabadhi za malipo kwa wa-
teja wanaponunua bidhaa katika maduka yao
ili kushirikiana na serikali katika mnyororo wa
kukusanya mapato.
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Mvua, kimbunga vyaacha maafa

 _
TARURA

Na Elizabeth John, bu vyakula na ku- alisema katika mtaa wake gira, Gift Kivia alisema baada °
NJOMBE sababisha mtoto nyumba tatu zimeezuliwa ya tathimini kufanyika watai-
mwenye umri wa Kamati na kuiomba serikali na wasilisha kwa Mkurugenzi wa y
YUMBA12zamitaaya miaka 15 kuje- yaMaafa wadau kuwasaidia wakazi Halmashauri ya mji huo, Ken-
Ikwete na Malombwe  ruhiwa kichwani. Haimashauri Wake kwa kuwapa chakula neth Haule ili waone namna '
Kata ya Lyamkena Akizungumza hiyo, im- na vifaa vya ujenzi. ya kuwasaidia wananchi hao. Wa n a 0 n g Oa
Halmashauri ya mji na waandishi wa efika katika Baadhi ya waathirika wa Jumla ya nyumba 32 na ofisi
Makambako zimeezuliwa paa  habari juzi, Mwe- Mitaa hiyo maafa hayo akiwemo, Joyna moja ya Chama Cha Mapindu- 2
na kusababisha wakazi wake nyekiti wa Mtaa K'a :kwebte Nd  Ndawala, aliiomba seri- zi (CCM) zimeezuliwa paa na VI ao V a
kukosa makazi. wa Ikwete, Amon k:m?aTar‘i'}’ie kali na wadau kuwapatia kimbuga katika Halmashauri
Nyumba hizo ziliezuliwa Neston, alisema yyaathirika msaada ili kukabiliana na hiyo toka msimu wa mvua wa °
paa na mvua zilizonyesha ziki-  nyumba tisa wamaafa hali ngumu kwa sasa. 2024/2025 uanze. m I ta a
wa zimeambatana na upepo ziliezuliwa katika haye. Kamati ya Maafa Hal- Nyumba 13 ziliezuliwa Kata
mkali Januari 3, mwaka huu mtaa wake mvua mashauri hiyo, imefika ka- ya Mlowa Novemba 29 mwaka
na kusababisha wakazi wake hizo zikinyesha tika mitaa hiyo ya Ikwete jana,saba na ofisi mojaya CCM
kuomba hifadhi kwanduguna mchana. na Malombwe kuwafariji Kata ya Utengule Desemba 14, Na Gideon Mwakanosya, SON-
jamaa. Mwenyeki- waathirika wa maafa hayo. =~ mwaka huo na nyingine 11 ka- GEA
Mbali na watu hao kukosa ti wa Mtaa wa Mjumbe wa kamati hiyo tika Kata ya Lyamkena Januari
makazi, mvua hizo zimehari- Malombwe, Daniel Japhet, ambaye pia ni Ofisa Mazin- 3, mwaka huu. WAKALA wa Barabara za Mi-

Ruvuma imetoa tahadhari kwa
wananchi wanaoharibu mi-
undombinu ya barabara kwa
kung'oa vibao vya majina ya
mitaa.

Akizungumza na Nipashe
juzi ofisini kwake, Meneja wa
TARURA Mkoa wa Ruvuma,
Silvester Chinengo, alisema
kuwa wananchi wanatakiwa
kutambua kuwa miundombinu
ya barabara ni mali ya wote.

“Jukumu kubwa la wananchi
ni kuhakikisha wanailinda
miundombinu ili iweze kutu-
mika kwa muda mrefu, vitendo
vya uharibifu wa miundombinu
ya barabara ni kinyume na
malengo ya serikali,” alisema .

Chinengo, alisema wananchi
wanatakiwa kujua pia kutupa
takataka kwenye maeneo ya
mifereji na katikati ya bara-
bara ni uharibifu wa miundom-
binu.

“Kuchimba mchanga kwenye
maeneo ya madaraja, Kingo
za mito ni kuzorotesha hali
ya usafi pamoja na uimara wa
miundombinu hiyo,” alisema .

Alifafanua kuwa TARURA
inashirikiana na viongozi wa
na mkoa kuhakikisha miundom-
binu ya barabara inatunzwa na
kutumika kwa muda mrefu.

Chinengo, aliwahimiza
wananchi kuwa walinzi wa mi-
undombinu ya barabara iliyopo
kwenye maeneo yao na kutu-
mika kwa manufaa ya wananchi

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Dk Ashatu Kijaji akiwasili katika viwanja vya Majulai kata ya Mwangoi kwa ajili ya kuzungumza na
Wananchi wa Jimbo la Mlalo, Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto wakati wa ziara yake ya siku mbili katika Wilaya ya Lushoto.
Kushoto ni Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Lushoto, Ally Daffa, akifuatiwa na Mkuu wa Wilaya hiyo

Zephania Sumaye. PICHA: ASHRACK MIRAJI wote.

U I . k I . h . h .
Na Mwandishi Wetu, ishaji wa mbegu bora mkoani miche ya kisasa na ubora inay- mazao mbalimbali, hivyo haku- hao kukosekana kwa umeme,
NJOMBE hapa. otegemewa na mataifa mengine, na sababu ya kuhangaika kuagi- Mtaka alisema amekipokea na

KUKOSEKANA umeme kwe-
nye mashamba ya parachichi ya
wakulima katika Halmashauri ya
mji Njombe, kunadaiwa kukwa-
misha uzalishaji wa zao hilo kwa
maji ya kuvutwa mabondeni
kwa kutumia mashine.

Hayo yalisemwa juzi na baa-
dhi ya wakulima wa zao hilo
wakati wa ziara ya ya Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, Anthony Mta-
ka ya kuangazia fursa za uzal-

Mmoja wa wakulima hao, Ste-
ven Mlimbila, alisema pamoja
jitihada na mtaji mkubwa wal-
iowekeza katika mashamba yao
yaliyopo maeneo ya Kifanya,
umeme ni kikwazo na kusaba-
bisha kukosa maji ya uhakika
wakati wa kiangazi.

“Tunayo mashamba mengi,
changamoto kubwa ni maji,
tunaomba utusaidie umeme,”
alisema Mlimbila.

Alisema mbali na kuzalisha

bado kuna Watanzania wanaa-
giza mbegu nje ya nchi na kuk-
wamisha jitihada katika sekta ya
kilimo Eligius Wella, aliliomba
Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO) kupeleka nishati hiyo
katika maeneo ya uwekezaji wa
kilimo hicho ili wawe na uhakika
wa kuzalisha kwa tija.

Kwa upande wake, Mtaka,
aliwataka Watanzania kutambua
mkoa huo umewekeza kwenye
ubora wa miche na mbegu za

za nje ya nchi.

“Ipo  biashara ya miche
Njombe na msipokuwa makini
mtafanya biashara ya mzungu-
uko kwa sababu mtu atanunua
miche Tanzania ataipeleka
Kenya, Uganda, Congo na Bu-
rundi halafu atajitangaza anaz-
alisha. Kisha atanunua miche ya
Njombe iliyopo Burundi na kuir-
udisha Tanzania kwenye sham-
ba la Njombe,” alisema.

Kuhusu kilio cha wakulima

kuahidi kukifanyia kazi.

Ofisa Kilimo wa Mkoa huo,
Wilson Joel, alisema Njombe in-
azalisha miche milioni 1.5 kwa
msimu mmoja na kwamba hiyo
ni fursa kubwa kwa wakulima na
wananchi kuchangamkia kilimo
hicho.

Ofisa Biashara wa Mkoa huo,
Lusungu Mbede alisisitiza ubora
katika uzalishaji wa miche na
parachichi zenyewe kukubalika
katika masoko yote duniani.
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Nyumba 3,000 za makazi kujengwa Chumbuni

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

HIRIKA la Nyumba Zan-

zibar linatarajia kujenga

nyumba 3,000 za makazi

katika mji wa Chumbuni
visiwani hapa ili kuboresha mai-
sha ya wananchi.

Mpango huo ulitangazwa na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Uchumi na Uwekezaji, Sharif Ali
Sharif.

Sharif alisema shirika hilo, lita-
jenga nyumba nyingine 24 katika
eneo la Kiembe Samaki, 500 Ki-
sakasaka, 120 Nyamanzi na mae-
neo mengine.

Alisema  shirika
hilo linajenga nyum-
ba hizo za makaa,
ikiwa ni mpango wa
Serikali ~ kuwaenzi
waasisi wa Mapin-
duzi ya mwaka 1964
ya kuwapatia wa-
nanchi makazi bora
na salama.

Sharif alitoa kauli
hiyo wakati wa uzin-
duzi wa nyumba za
makazi na biashara
katika eneo la Dara-
jani Mnadani mjini
hapa.

Alisema

"Serikali
imeweka

vyake ka-

makuu
manne
ikiwemo
huduma
Za jamii,
miundom-
binu, utalii
na uchumi
wa buluu,”
alisema
Sharif.

jitihada

vipaumbele

tika maeneo

hizo ziliendelezwa na viongo-
zi kwa awamu tofauti kutoka
ya kwanza hadi ya nane ili
kutimiza lengo la Mapinduzi
hayo ya Zanzibar.

Sharif, alisema Mapinduzi
hayo yameleta mabadiliko
makubwa kwa Zanzibar kwa
sababu watu walikuwa waki-
ishi katika nyumba za udon-
£0.
"Serikali imeweka vipaum-
bele vyake katika maeneo
makuu manne ikiwemo hu-
duma za jamii, miundombinu,
utalii na uchumi wa buluu,”
alisema Sharif.

Alisema Shirika hizo lime-

anza kutekeleza ujenzi wa
nyumba katika maeneo mbalim-
bali.

Alilipongeza shirika hilo kwa
kutekeleza miradi ya nyumba
hizo za makazi na kuboresha
maisha ya wananchi.

Naibu Waziri wa Ardhi na
Makazi, Salha Muhammed Mwin-
juma, alisema Ilani ya Chama
Cha Mapinduz (CCM) imeelekeza
kujenga nyumba mpya 120 na ku-
karabati 300.

Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Sultani Said, alisema wamejikita
kuwajengea wananchi nyumba
za gharama nafuu kipindi kifupi
kijacho.

i —

s
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, (Sera Bunge na Uratibu) William Lukuvi akiwa katika hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi katika
ujenzi wa jengo jipya la Mahakama ya wilaya ya Mkoani ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho ya Miaka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
mwaka 1964. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miundombinu bandari Unguja, Pemba kuimarishwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla amesema Serikali inaende-
lea kuimarisha ujenzi wa miun-
dombinu ya Bandari kwa Unguja
na Pemba ili kukuza uchumi wa
mtu mmoja mmoja na Taifa.

Abdullah, aliyasema hayo ka-
tika hafla ya uwekaji wa jiwe la
msingi la ujenzi wa Bandari ya
Shumba Mjini ikiwa ni sehemu
ya Maadhimisho ya kutimiza Mi-
aka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema kukamilika kwa ujenzi

wa bandari hiyo kutaimarisha
huduma za usafiri wa baharini
katika Mkoa wa Kaskazini Pem-
ba kutokana na kuwa kiungo
muhimu kati ya Bandari ya Tan-
ga na Mombasa Kenya nchini
Kenya .

Alisema ujenzi wa bandari
hiyo na nyingine zinazojengwa
Zanzibar utatoa fursa za ajira
kwa wakazi wa visiwani hapa na
kukuza uchumi.

Abdullah, alimuagiza
mkandarasi anayejenga bandari
hiyo kuongeza saa za kazi ili
bandari kukamilika na wananchi
kunufaika nayo.

Vilevile, aliwataka wananchi
kuunga mkono juhudi za Rais Dk.
Mwinyi za kuwaletea maendeleo
na kudumisha amani na mshika-
mano nchini kwa kutokubali ku-
ingizwa kwenye chuki za kisiasa
kwa maslahi ya watu wachache
wasioitakia mema Zanzibar.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum
Muhammed, alisema wizara
yake inaendelea na ujenzi wa
miradi ya barabara, viwanja vya
ndege na bandari katika visiwa
vya Unguja na Pemba ili kukuza
uchumi wa nchi.

Dk. Khalid, alisema ujenzi wa
miundombinu ya bandari una
lengo la kuimarisha na kubore-
sha huduma ya usafiri na usa-
firishaji nchini.

Alisema Serikali inajipanga
kupanua Bandari ya Mpigaduri
kwa kujenga kituo cha usafiri wa
teksi za baharini na kutua ndege
za baharini.

Akisoma taarifa ya ujenzi
wa bandari hiyo, Katibu Mkuu
Wizara hiyo, Dk. Habiba Hassan
Omar, alisema hadi kukamilika
utagharimu zaidi ya Sh. bilioni
tano zilizotolewa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ).

]
Waliojenga
pembezoni
mwa
barabara
kulipwa fidia

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar,

Dk. Hussein Ali Mwinyi
amemuagiza Waziri wa
Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi kuwalipa fidia
watu wanaomiliki nyum-
ba kando ya barabara ili
kunusuru maisha yao.

Dk. Mwinyi alitoa agizo
hilo baada ya kuzindua
barabara ya Micheweni
Shumba bandarini na ya
Kiuyu Maziwang'ombe
Wilaya ya Micheweni,
ikiwa ni shamrashamra za
Maadhimisho ya Miaka 61
va Mapinduzi ya mwaka
1964.

Alisema kumekuwa na
tabia kwa baadhi ya wa-
nanchi wanapoona ujenzi
wa barabara, wanajenga
nyumba za makazi na
kuleta changamoto kwa
usalama wa maisha yao
na kuwasihi kutoingia
kwenye hifadhi ya bara-
bara.

Mwinyi, alisema ahadi
Za ujenzi wa barabara
za Micheweni Shumba
ya mjini bandarini
na Micheweni Kiuyu
Maziwang'ombe imetimia
baada ya kukamilika.

Alisema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ)
itaendelea kujenga bara-
bara nyingine mpya za
ndani kwa kiwango cha
lami.

Alisema kuwa Wilaya
va Micheweni ahadi
ambazo zilitolewa ka-
tika kipindi cha kampeni
nyingi zimetimia baada
va baadhi ya barabara
kujengwa.

Waziri wa Wizara hiyo,
Dk. Khalid Salum Mo-
hamed, alisema barabara
hizo zinazojengwa ni za
Kisasa.

Mohamed, alisema
baadhi ya watu ambao
hawajazoea kushuhudia
mambo ambayo yana-
fanywa na Serikali ya
awamu ya nane wa-
naweweseka.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo , Dk. Habiba Hassan
Omar, alisema

Barabara ya Micheweni
Kiuyu Maziwang'ombe,
Micheweni Shumba mjini
bandarini ni miongoni
mwa barabara zilizomo
katika mradi wa ujenzi
wa barabara za ndani
unaoendelea Unguja na
Pemba.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

TUNU BRAITONI SANGA anatangaza kupotea

kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye index No. S 4848-0083 Kilichotelewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia AFRICAN
RAINBON SECONDARY SCHOOL mwaka
2013, Cheti cha chuo cha Uwalimu Rukwa
chenye index No. E.05910174 , EA 160007645
Kilichotolewa na wizara ya Elimu

mwaka 2016. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
Polisi: RB PHQ/MBE/MBE/1356/2025

KUPOTEA KWA VYETI

JANE MAKUBI MHANGILWA, Anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$2565--0004 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MATABA SECONDARY SCHOOL mwaka
2018, cheti cha diploma chenye namba E0523-0048
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
Monduli teachers college mwaka 2022, kitambulisho
cha mpiga kura na Cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S0416-0610 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia Monduli teachers college
mwaka 2021. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo cha polisi PHO/MOR/MOR/1093/2025

KUPOTEA KWA VYETI

amepotelewa na cheti cha Kidato cha NNE Shule ya
Sekondari  Mwakaluba chenye  Property number
CS110035722 Kilichotolewa mwaka 2011 na BARAZA LA
MITIHANI TANZANIA (NECTA). Cheti cha kidato cha sita
Shule ya Jikomboe Sekondari chenye Property number
AC140068265 kilichotolewa mwaka 2014 na BARAZA LA
MITIHANI TANZANIA (NECTA). Cheti cha chuo kikuu pamoja
na Full transcript, (CHUO KIKUU CHA JORDAN) chenye
Property number 201710584. na Reg. number 2014/0566.

Taarifaya upotevu wav yeti hivyo imetolewa kituo cha polisi
na kupewa RB namba. SIM/MEA/RB/54435/2023,
SIM/MEA/RB/54444/2023, SIM/MEA/RB/54453/2023

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

£

EMMANUEL PETER CHEREHANI
naomba kutangaza kupotelewa na hati
yangu ya kusafiria namba TDEO013347
iliyotolewa uhamiaji makao makuu
Mwaka 2022 . Yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
PHOQ/SHI/KAH/406/2025.

KUPOTEA KWA VYETI

MASOUD YUSUPH anatangaza kupotea kwa
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
index No. § 2502-0166 Kilichotelewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MBWENI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2011, Cheti cha
kidato cha sita chenye index No. S 0438-0514
Kilchotolewa na baraza la mitihani la Taifa
kupitia MASJID QUBAH MUSLIM SEMINARY
mwaka 2014. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
Polisi:PHQ/DAR/KIN/7374/2025

KUPOTEA KWA CHETI

M)

JACKLINE NG'OCHA MAHONA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato
cha Sita chenye Index No. S0380/0503
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia UCHAMA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018,. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/TEM/7357/2025

KUPOTEA KWA CHETI

¥y

-~

i
§

e —— e ey

MWITA ELIAS MUSA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye Index No. $2721/0071 Kilichotelewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KEMAKORERE ~ SECONDARY  SCHOOL
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/MAR/TAR/342/2025

KADI ZA GARI

ZIMEPOTEA

Ndugu RAJABU YUSUPH
MDEMU anatangaza
kupotelewa kwa kadi za gari
zenye usajili ufuatao; T.846
CDT naT.979 EFB. Kwa
yeyote atakayeziona
anaombwa kutoa taarifa
kwenye kituo chochote cha
Polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi:
PHO/DAR/UBU/287931/2024

NOTISI YA KULIPA DENI
NA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

RAPITECH SOLUTIONS LIMITED kwa idhini
tuliyopewa na LOLC Tanzania Financial Services Ltd,
tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kwa mdaiwa
Khalid Saidi Mkanya wa Dar Es Salaam kulipa deni
lake. Baada ya hapo hatua nyingine za kisheria
zitachukuliwa dhidi yake ikiwa ni pamoja na uuzwaji
wa mali ulizoweka dhamana ya mkopo uliochukuliwa
kama ilivyotangazwa gazetini

Mdaiwa | Dhamana/ Mahali | Tareheya | Dalali
ilipo mnada

Khalid | ToyotaCANTER, | 24/01/2025( RAPITECH

Saidi | Reg. No. T.61BEEL SOLUTIONS

Mkanya | - Yard ya dalali LTD
(Kinyerezi)

Masharti Mengine:-

1. Mnada utafanyika mahali dhamanailipo kuanzia saa
nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25%
iliyolipwa hairudishwi na mnada utarudiwa tena.

. Gharama za kuona, kukagua na gharama zingine
zote za kuhamisha umiliki na kumtoa mdaiwa/m-
pangaji ni juu ya mnunuzi.

. Kwa yeyote atakayeharibu au kuvuruga mnada
hatua zaidi za kisheria zitachukuliwa dhidi yake

N

o

Mawasiliano piga:
RAPITECH :0628866132/ 0755264606
Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 02/2025

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ATHUMANI I. KIDILLEH wa NDUKA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA AISHA A.KIDILLEH

TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 20 Mwezi 01 Mwaka 2025 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 02 Mwezi 01 Mwaka 2025

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.5/2025

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MNYAROPE
BAYA CHILIGO wa MAJENGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA SAID ATHUMANIKIJIKO

TANGAZ
izi wa Mirathi Mahak

(Kanuniya 5(2) ya K Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 01 Mwaka 2025 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 08 Mwezi 01Mwaka 2025
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA
KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA
USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI IN-
DUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Risasi zarindima Ikulu,
hofu yatanda kuhusu rais

N’'DJAMENA, Chad

HALI ya wasiwasi imetata kuhusu us-
alama wa Rais wa Chad, Mahamat Idriss
Deby, baada ya risasi kurindima katika
Tkulu ya nchi hiyo Jumatano ya wiki hii.

Hata hivyo, Waziri wa Mambo ya
Nje wa nchi hiyo alijitokeza haraka na
kuelezea wanajeshi wanaomlinda rais
wamethibitisha kiongozi huyo yuko
salama na taifa hilo liko chini ya udhibi-
ti. Katika urushianaji wa risasi watu 19
wamethibitika wameuawa.

Taarifa hiyo ya wizara ilitangaza kuwa
vikosi vya usalama vilifanikiwa kuzima
jaribio hilo ambalo limetafsiriwa kama
lilitaka kuvuruga nchi.

Tukio hilo lilitokea baada ya milio ya
risasi kuripotiwa karibu na ofisi ya rais
katika mji mkuu, N'Djamena.

Hata hivyo, jeshi liliimarisha ulinzi
kwa kufunga barabara za karibu na
eneo hilo.

Msemaji wa serikali Abderaman Kou-
lamallah, alionekana kwenye video
iliyorekodiwa katika makao makuu ya
rais, akisema kuwa hali iko shwari, in-
gawa hakutoa maelezo ya kina kuhusu
kilichotokea.

Jlikuwa tukio dogo, kila kitu kiko

AT -
)

t;'?.

shwari“Jaribio hili lote 1a kuvuruga nchi
limezimwa.”alisema kwenye video ili-
yochapishwa kwenye Facebook.

Kwa mujibu wa chanzo cha usalama,
tukio hilo lilielezewa kama jaribio la
shambulio la kigaidi.

~Watu waliokuwa kwenye magari ma-
tatu walishambulia kambi za kijeshi
karibu na ofisi ya rais, lakini jeshi lili-
wadhibiti,” kilisema chanzo hicho kwa
masharti ya kutotajwa jina.

Koulamallah, akiwa na bastola kiu-
noni na akizungukwa na wanajeshi wal-
iobeba bunduki za mashambulizi, alia-
hidi kutoa maelezo zaidi baadaye.

Milio ya risasi ilisikika kwa dakika
kadhaa karibu na makazi ya rais, iki-
zua hofu kuhusu usalama katika eneo
ambalo lina historia ya mapinduzi ya
kijeshi.

Mkazi mmoja, Zakaria Daoud, aliye
karibu na eneo hilo, alithibitisha kusikia
milio mikali ya risasi.

Mkazi mwingine, Abbas Mahamout
Seid, ambaye alikuwa karibu na eneo
hilo akiwa kwenye pikipiki, alieleza
tukio hilo: ,Nimekwama Place de Na-
tion mbele ya ofisi ya rais kwa sababu
nasikia milio mikali ya risasi na kuona
magari ya kijeshi yakija kutoka pande

zote.”

Jaribio hilo la shambulio lilitokea
wakati kunafanyika ziara rasmi ya Wazi-
ri wa Mambo ya Nje wa China, Wang Yi.

Ziara hiyo ilifuatia uamuzi wa Chad
kusitisha makubaliano ya ushirikiano
wa ulinzi na mshirika wake wa muda
mrefu, Ufaransa.

Ufaransa hapo awali ilitoa mchango
muhimu katika kuisaidia Chad kupam-
bana na wapiganaji wa Kiislamu katika
eneo la Sahel lenye migogoro maghari-
bi na kati mwa Afrika.

Rais wa sasa wa Chad, Mahamat Deby
alichukua madaraka mwaka 2021 baada
ya kifo cha baba yake, Idriss Deby, am-
baye aliitawala nchi hiyo kwa zaidi ya
miongo mitatu kufuatia mapinduzi ya
kijeshi mwanzoni mwa miaka ya 1990.

Licha ya kuwa na utajiri wa mafuta,
Chad inasalia kuwa moja ya nchi mas-
kini zaidi barani Afrika.

Shambulio hilo lilitokea takriban
wiki moja baada ya Chad kufanya uch-
aguzi wa bunge uliolenga kurejesha
demokrasia. Hata hivyo, vyama vya up-
inzani vilikataa kushiriki uchaguzi huo,
na matokeo bado hayajatangazwa.

DW

Wahamiaji waliojaa kwenye boti ndogo wakifurahia kuzaliwa mtoto wa kiume siku ya Jumatatu va wiki hii. PICHA: REUTERS

e
Ajifungua
ndani ya boti
iliyojaa
wahamiaji
haramu

CANARY, Hispania

MWANAMKE kutoka Afrika,
amejifungua mtoto wa kiume
kwenye boti lililojaa wahamiaji,
wakati wakisafiri kuvuka bahari
va Mediteranian kuelekea kisiwa
cha Canary nchini Hispania.

Taarifa iliyotolewa na timu ya
uokoaji, ilisema boti hiyo ilione-
kana kwa mara ya kwanza Janu-
ari 6, ikielea baharini karibu na
kisiwa cha Lanzarote.

Walinzi wa pwani waliifuatilia
boti hiyo iliyojaa wahamiaji wa-
naokimbilia Ulaya kusaka maisha
bora, na baada ya kuifika waliku-
ta mtoto kazaliwa dakika chache
zilizopita.

Siku mtoto huyo alizaliwa,
Uhispania ilikuwa ikisherehekea
Sikukuu ya Epifania.

Nahodha wa boti ya uokoaji, Do-
mingo Trujillo, alisema walipata
taarifa kuwa ndani ya boti hiyo
kulikuwa na mwanamke mjamzi-
to, lakini walipofika walishtuka
walipokutana na mtoto aliyezali-
wa dakika chache zilizopita.

Mama na mtoto walikimbizwa
hospitalini kwa ajili ya kupatiwa
huduma za ziada za matibabu
katika kisiwa cha Lanzarote.

Hata hivyo, wote walikuwa
na afya njema, kwa mujibu wa
mamlaka ya kisiwa hicho.

Kamanda wa kikosi cha uokoaji
wa helikopta alielezea kuwa ku-
zaliwa kwa mtoto ilikuwa zawadi
bora zaidi waliyopokea siku hiyo.

Safari ya kuvuka bahari kutoka
Afrika hadi Visiwa vya Canary
ni hatari kutokana na kupoteza
maisha ya watu wengi baharini,
mwaka jana pekee zaidi ya wa-
Hamiaji 46,800 walifanya safari

iyo.

BBC

Nahodha wa boti ya uokoaji,
Domingo Trujillo, alisema
walipata taarifa kuwa ndani
ya boti hiyo kulikuwa na
mwanamke mjamzito, lakini
walipofika walishtuka walipo-
kutana na mtoto aliyezaliwa
dakika chache zilizopita.

Ujerumani, Ufaransa zamuonya vikali Trump

BERLIN, Ujerumani

Ujerumani na Ufaransa zime-
muonya rais mteule wa Mare-
kani, Donald Trump, kuhusu
nia yake ya kukinyakua kisiwa
cha Greenland, eneo ambalo
liko chini ya Denmark.

Kansela ~wa  Ujerumani,

Olaf Scholz alisema katika
taarifa yake kuwa kanuni ya
kuheshimu mipaka inatumika
kwa kila nchi, haijalishi ikiwa
ni ndogo sana au yenye nguvu
sana.

Kwa upande wa Waziri wa
Mambo ya Nje wa Ufaransa,
Jean-Noél Barrot, alisema

hakuna shaka kwamba Umoja
wa Ulaya hautaruhusu mataifa
mengine kushambulia mipaka
yake.

Jumane ya wiki hii, Trump
alisisitiza nia yake ya kuki-
chukua kisiwa cha Greenland,
akisema kisiwa hicho kilichopo
Arctic ni muhimu kwa usalama

wa kitaifa na kiuchumi.

Alielezea mara kwa mara
kuwa anataka kukinunua kisi-
wa hicho baada ya kuliweka
wazi wazo hilo 2019, wakati wa
muhula wake wa kwanza kama
rais.

Denmark ambaye ni mshiri-
ka wa muda mrefu wa Mareka-

ni, ilisema kwamba kisiwa cha
Greenland hakiuzwi na ni mali
ya wakazi wake.

Waziri mkuu wa Greenland,
Mute Egede, ambaye anataka
kisiwa hicho kiwe huru kutoka
kwa Denmark, alisema eneo
hilo haliuzwi

BBC
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KMKM
hesabu kali
mzunguko
wa pili

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa KMKM SC, Ame
Msimu, amesema malengo yake kwa
sasa wakati huu wa mapumziko ni
kupata mechi nyingi za kirafiki ili
kukiimarisha kikosi chake kwa ajili
ya kujiandaa na mzunguko wa lala
salama wa Ligi Kuu Zanzibar.

Ligi hiyo kwa sasa imesimama ili
kupisha mashindano ya Kombe la
Mapinduzi yanayoendelea Kisiwani
Pemba.

KMKM SC ipo katika nafasi ya saba
ikiwa na pointi 23 baada ya kucheza
michezo 14, imeshinda michezo sita,
sare michezo mitano na wamefung-
wa michezo minne.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Msimu, alisema wakati uongozi wa
timu hiyo unaendelea na mazunguzo
juu ya usajili mdogo wa wachezaji,
timu hiyo inaendelea kujifua kwa
sababu wanataka kurejea na nguvu
mpya katika mzunguko wa pili.
Msimu alisema hawakuwa na
mwanzo mzuri katika mzunguko wa
kwanza hivyo wanahitaji kurekebi-
sha makosa kuelekea hatua ya lala
salama.

“Ili kukifanya kikosi changu kiwe
tayari na hatua ya pili, ninatarajia
kupata michezo ya kirafiki ambayo
tukicheza ninaamini itatupa mwanga
kuelekea mzunguko wa pili wa ligi
ambao utaamua hatima ya kila
timu,” Msimu alisema.

Aliongeza katika usajili huo mdogo
amependekeza kuimarishwa zaidi
katika eneo la ulinzi pamoja na safu
ya ushambuliaji ili kuifanya timu
kujilinda na kufunga mabao ambayo
yatasaidia kutuma matokeo mazuri.
“Hatukua na mwanzo mzuri msimu
huu, sasa ni lazima tufanye usajili
mzuri kwa kuangalia mapungufu ya
mzunguko wa kwanza, tunaangalia
tulikwama wapi, tunahitaji kupata
wachezaji ambao wataziba mianya
kulingana na mapitio ya michezo
iliyopita,” aliongeza kocha huyo.
Aidha alisema timu hiyo tayari
imeshaanza mazoezi yake kwa
wachezaji ambao hawashiriki mi-
chuano ya Kombe la Mapinduzi.
“Kwa sasa wachezaji wangu wana
ari kubwa hali inanimpa matumaini
huenda mambo yakawa mazuri pale
Ligi Kuu itakaporejeaendelea, kila
mmoja anataka kuipambania timu ili
kumaliza msimu kwenye nafasi za
juu,” kocha huyo alisema.

KMKM haiko katika mbio za kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar
msimu huu kutokana na matokeo
mabaya waliyopata katika mzun-
guko wao wa kwanza ingawa lolote
linaweza kutoka kwenye mzunguko
wa pili.

MABAO 264 YAFUNGWA LIGI
KUU MZUNGUKO WA KWANZA

Na Adam Fungamwango

JUMLA ya mabao 264 yamefungwa
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo imemaliza mzunguko wa kwanza
hivi karibuni huku baadhi ya timu zikiwa
zimeshacheza michezo ya hatua ya lala
salama ya ligi hiyo.

Kwa mujibu wa dawati la takwimu za
michezo Nipashe, idadi hiyo ya mabao im-
efungwa katika michezo 127 iliyochezwa
mpaka sasa.

Takwimu zinaonyesha katika michezo
hiyo, mechi 94 zimetoa washindi na 33
zimeishia kwa timu kugawana pointi.

Katika michezo 94 ambayo timu
zimeshinda, mechi 58 timu zimepata
ushindi zikicheza kwenye viwanja vya
nyumbani na mechi 36 zimetoa washindi
wakicheza kwenye ardhi ya ugenini.

Wakati Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa im-

esimama kupisha mashindano ya Kombe
la Mapinduzi, fainali za Kombe la Mataifa
ya Afrika kwa wachezaji wa ndani (CHAN)
na mechi za kimataifa za hatua ya makun-
di ya michuano ya Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho Afrika.

Mshambuliaji wa Singida Black Stars,
Elvis Rupia, bado anaongoza kwa orodha
ya upachikaji mabao akiwa amefunga
magoli nane, akifuatiwa na Jean Ahoua
wa Simba mwenye mabao saba, Selemani
Mwalimu wa Fountain Gate FC na Clem-
ent Mzize wa Yanga, kila mmoja amefunga
mabao sita.

Wachezaji Leonel Ateba wa Simba, Ed-
gar William (Fountain Gate), Pacome Zou-
zoua na Prince Dube (Yanga), pamoja na
Peter Lwasa wa Kagera Sugar, wote wame-
funga mabao matano kila mmoja.

Kwa upande wa utoaji pasi za mwisho,
Feisal Salum wa Azam FC, anaongoza

akiwa mpaka sasa, akifuatiwa na Ahoua
wa Simba na Salum Kihimbwa wa Foun-
tain Gate, wote wakiwa wametoa pasi za
mwisho tano, huku wenye ‘asisti’ nne kila
mmoja ni Stephane Aziz Ki, Mzize na Zou-
zoua, wote wa Yanga, pamoja na Josephat
Arthur wa Singida Black Stars.

Wachezaji waliofunga mabao mengi ya
penalti mpaka sasa ni Mcameroon Ateba,
Ahoua wote wa Simba na Fei Toto’ ambao
kila mmoja amefunga matatu.

Aziz Ki wa Yanga amepachika penalti
mbili wavuni mpaka sasa, Mourice Chuk-
wu wa Singida Black Stars na Erasto Nyoni
wa Namungo, kila mmoja ana mabao
mawili ya mikwaju hiyo.

Hadi Ligi Kuu Tanzania Bara inasima-
ma, Simba yenye pointi 40 ndio vinara
wakifuatiwa na mabingwa watetezi, Yanga
yenye pointi 39.

Kiungo na nahodha wa Timu vya Kituo cha TFF (TDS),Mary Siame (kulia),
akijiandaa kumtoka mchezaji wa Boni Consilli Girls kutoka Uganda katika
mechi ya mashindano ya Wasichana ya CAF U-17 (GIFT) iliyvochezwa
kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi. TDS ilipata ushindi
wa mabao 2-0. PICHA: TFF

Fountain
Gate

yatema
watatu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Fountain Gate imetangaza
kuachana na wachezaji wake watatu la-
kini pia ikijipanga kusajili nyota wengine
wapya ili kukiimarisha kikosi chao kuele-
kea mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Pia Mkenya, Robert Matano, anatajwa
kurithi mikoba wa aliyekuwa Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Mohamed Muya.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo jana
imesema wachezaji walioachwa ni Yesaya
Hebron, Vitalis Nkosi na Aron Lulambo.

“Tunashukuru sana, tunasema asanteni
kwa mchango wenu mkubwa ndani ya
timu yetu. Tunawatakia mafanikio makub-
wa katika hatua zao zinazofuata na daima
watabaki kuwa sehemu ya familia yetu,”
ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Hata hivyo, Fountain Gate ndiyo timu ili-
yoruhusu mabao mengi katika mzunguko
wa kwanza, nyavu zake zimetikiswa mara
32, kitu ambacho kimeonekana kuwakera
mabosi wa timu hiyo na kuahidi kukibore-
sha kikosi.

Tayari timu hiyo imeshamtimua Muya
dakika chake baada ya kumalizika kwa
mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya mabingwa
watetezi, Yanga uliochezwa, Desemba 29,
mwaka jana kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam kwa kuchapwa mabao
5-0.

“Kuna mchakato unaendelea ndani ya
timu, itakapokuwa tayari huenda akatan-
gazwa kocha, Robert Matano, raia wa Ken-
ya kuongoza timu yetu,” kilisema chanzo
chetu.

Matano amewahi kufundisha AFC Leop-
ards, US Nakuru, Sofapaka FC na Tusker
zote za Kenya.
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DIALLO KUZEEKEA UNITED

MANCHESTER United wamefikia makubaliano ya
kumpa mkataba mpya, Amad Diallo, raia wa Ivory Coast
mwenye umri wa miaka 22. (ESPN)

MAINOO, GERNACHO SAFI

KIUNGO wa kati wa England, Kobbie Mainoo, mwe-
nye umri wa miaka 19 na winga wa Argentina, Alejan-
dro Garnacho (20), wote bado wana nafasi ya kuendelea
kubakia Manchester United, licha ya wasiwasi wa kukiu-
ka sheria za faida na uendelevu (PSR). (Sky Sports)

MBEUMO SOKONI ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa Brentford na Timu ya Taifa ya
Cameroon, Bryan Mbeumo, mwenye umri wa miaka 25,
yupo katika orodha ya wachezaji wanaowania uham-
isho wa majira ya joto. (Florian Plettenberg)

MCATEE AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Ujerumani, Bayer Leverkusen, RB Leipzig,
Mainz, Borussia Dortmund na Stuttgart zote zinam-
winda kiungo wa kati wa Manchester City na England,
James McAtee, mwenye umri wa miaka 22. (Telegraph)

CITY YAMTAKA MARMOUSH
MANCHESTER City bado inamtaka, Omar Marmoush,
mwenye umri wa miaka 25, ambaye thamani yake ni
pauni milioni 50, lakini huenda wakapata shida kumpa-
ta mshambuliaji huyo wa Misri kutoka Eintracht Frank-
furt Januari hii, huku klabu hiyo ya Ujerumani ikipigania
nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Guardian)

AINA AKARIBIA CITY

MANCHESTER City pia wanafikiria kumnunua beki
wa Nottingham Forest na Timu ya Taifa ya Nigeria, Ola
Aina, mwenye umri wa miaka 28. (GiveMeSport)

RONALDO KUMVUTA CASEMIRO

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano
Ronaldo, anataka kuungana na mchezaji mwenzake wa
zamani wa Manchester United, Casemiro mwenye umri
wa miaka 32, na ameiomba klabu ya Al-Nassr kumnunua
kiungo huyo wa Brazil. (Mirror)

KHUSANOV KUTUA CITY

KLABU ya Manchester City imepiga hatua katika ma-
zungumzo ya kumsajili beki wa Uzbekistan, Abdukodir
Khusanov, mwenye umri wa miaka 20. (Team Talk)

ANTONY : SIENDI OLYMPIAKOS

WINGA wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka
24, amekataa nafasi ya kujiunga na klabu ya Ugiriki ya
Olympiakos, lakini bado anataka kuondoka Manchester
United. (Mirror)

HALL ATAJWA WEST HAM

WEST Ham inavutiwa na kiungo wa England, Kiernan
Dewsbury-Hall, mwenye umri wa miaka 26, na huenda
wakashinikiza mkataba wa mkopo na Chelsea. (Inde-
pendent)

ZINCHENKO ANUKIA MILAN

INTER Milan inaandaa ofa ya kumnunua mlinzi
wa Timu ya Taifa ya Ukraine na Arsenal, Oleksandr
Zinchenko, mwenye umri wa miaka 28. (Sun)

JERMAINE KUTUA VILLA

KLABU ya Aston Villa inamfuatilia winga wa Borus-
sia Dortmund, Jamie Jermaine Bynoe-Gittens, mwenye
umri wa miaka 20. (Caught Offside)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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SALAH AMRITHI NEYMAR

® ® ®)\ichakato huo unatarajia kuanza mapema kwa
sababu mabosi wake...

RIYADH, Saudi Arabia

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
ya Saudia Arabia, Al Hilal wamecha-
gua kumsajili, Mohamed Salah kama
mbadala bora wa Neymar, ambaye
anatajwa kuelekea kuunganishwa
tena na wachezaji wenzake wa zam-
ani wa Barcelona kule Inter Miami,
kwa mujibu wa ripoti.

Uhamisho wa gharama kubwa wa
Neymar kwenda Saudi Arabia hauja-
zaa matunda.

Baada ya kuondoka Paris Saint-
Germain kwa ada ya karibu dola
milioni 90 mwaka 2023, raia huyo
wa Brazil amekuwa fiti kwa mechi
saba tu za mashindano.

Mkataba wa Neymar unamal-
izika msimu wa joto - ingawa kuna
chaguo la kuongezwa kwa mwaka
mmoja - na Al Hilal wanafikiriwa
kumwachia aondoke.

Na sasa wanamwona, Salah wa
Liverpool kama ndio jina bora ku-
chukua nafasi ya Neymar, kwa mu-
jibu wa gazeti la AS la Hispania.

Sawa na Neymar, Salah ana-
tazamiwa kuwa mchezaji huru ifi-
kapo Julai na tayari anaweza kuanza
kufanya mazungumzo ya uhamisho
wa bure.

Salah mwenye umri wa miaka 32
anafurahia kiwango bora zaidi cha
maisha yake ya soka Ligi Kuu Eng-
land, lakini amesisitiza mara kwa
mara huu ni ,mwaka wangu wa
mwisho“ ndani ya Liverpool kutoka-
na na hali ya sasa ya mazungumzo
ya mkataba kusuasua.

Wakati klabu kadhaa za Ulaya,
kama vile PSG na Barcelona, zime-
kuwa zikionyesha nia ya kumtaka
Salah, Ligi Kuu ya Saudia imebaki
na nia ya muda mrefu ya kumnasa
nyota huyo wa Misri.

Hafez Al Medlej, mkuu wa zamani
wa kampuni ya masoko na fedha ya
ligi hiyo na mtu maarufu ndani ya
Shirikisho la Soka la Asia, alisema
hapo awali: ,Lazima tuanze kufany-
ia kazi usajili wa Mohamed Salah
kwa sababu ni maarufu sana katika
ulimwengu wa Kiarabu na Ulaya.”

Wakati Salah akionekana hana
mustakabali kule Liverpool bado
haijulikani, Neymar amekuwa aki-
husishwa sana na kuhamia klabu
Ligi Kuu ya Marekani katika Klabu
ya Inter Miami, ambapo anaweza
kuunganishwa tena na wachezaji
wenzake wa zamani wa Barcelona.

Lionel Messi, Luis Suarez na Ney-
mar waliunda moja ya safu bora ya
ushambuliaji yenye nguvu katika
historia ya soka la kisasa.

Watatu hao kwa pamoja wali-
funga jumla ya mabao 122 wakiwa
Barcelona na kushinda mataji ma-
tatu, LaLiga, Copa del Rey na Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu wa 2014/15.

Katika mahojiano na CNN wiki hii,
Neymar alikiri: ,Ni wazi, kucheza
tena na Messi na Suarez litakuwa
jambo zuri zaidi. Ni marafiki zan-
gu, bado tunazungumza mara kwa
mara. Litakuwa jambo la kuvutia
kucheza nao tena. Nina furaha na Al
Hilal, nina furaha nikiwa Saudi Ara-
bia, lakini ni nani anayejua kesho
yake.”
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Dla“o apewa walikuwa na chaguo la

mkataba
mpya United

MANCHESTER, England

MANCHESTER United
imekubali kumpa mkataba
mpya, Amad Diallo, kwa
mujibu wa ESPN.

Winga huyo mwenye umri
wa miaka 22 ametia saini
nyongeza ya muda mrefu
ili kubakia hapo Old Traf-
ford, taarifa rasmi la klabu
hiyo ilitolewa jana.

Amad amepata umaarufu
mkubwa 0ld Trafford
msimu huu na kuwa
mchezaji muhimu wa ko-
cha mpya, Ruben Amorim.
Amad amefunga mabao
sita katika mechi 28,
likiwamo bao la kusawazi-
sha katika sare ya mabao
2-2 dhidi ya Liverpool,
mechi iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Anfield Ju-
mapili iliyopita.

Mkataba wake ulitarajiwa
kumalizika mwishoni mwa
msimu huu, ingawa United

kuongeza mkataba wake
kwa miezi 12.

Klabu iliamua kutoanzisha
chaguo hilo na badala
vake ikachagua kujadili
mkataba mpya wa muda
mrefu.

Amad alivumilia mwanzo
mgumu wa uchezaji wake
katika kikosi hicho cha
United.

Aliwasili kwa mkataba wa
pauni milioni 37 kutoka
Atalanta mwaka 2020

na baadaye akapelekwa
kwa mkopo Rangers na
Sunderland.

Alifanya vyema ka-

tika klabu hiyo, akifunga
mabao 14 katika michezo
42 wakati wa kampeni za
msimu wa 2022-23.
Alishinda tuzo ya mchezaji
bora chipukizi wa mwaka
wa Sunderland na tuzo va
mchezaji bora wa mwaka
wa mashabiki.

Amad amefunga mabao
matatu katika mechi sita
zilizopita akiwa na United,
ukijumuisha bao la ushindi
dakika za mwisho dhidi ya
Manchester City Desemba,
mwaka jana.

5L

| 0lmo, Victor
| ruksa

kuitumikia
Barca

BARCELONA, Hispania

DANI Olmo na Pau Victor
wamepewa usajili wa
kucheza kwa muda huku
mahakama kuu ya mich-
ez0 ya Hispania ikiende-
lea kuchambua kesi ya
Barcelona dhidi ya LaLiga
na Shirikisho la Soka la
Hispania, (RFEF).
Mahakama kuu ya mich-
ez0 ya Hispania (CSD)
imeamua Olmo na Victor
wote wasajiliwe kwa muda
hadi kuwe na uamuzi ma-
hususi katika kesi hiyo.
Wote wawili hawakuwapo
katika kikosi cha Barce-
lona kilichoshinda 2-0
dhidi ya Athletic Club kwe-
nye Kombe la Super Cup
Jumatano.

Lakini katika taarifa ya
LaLiga ilisema haikubaliani
na vuamuzi wa CSD na
kusema inafikiria kukata
rufaa.

“Yaliyomo katika azimio
hilo yatachunguzwa kwa
makini ili kuwasilisha
rufaa zinazofaa,” ilisema
taarifa hiyo.

Baada ya ushindi wa Super
Cup, Kocha, Hansi Flick,

alisema ilikuwa ahueni
kubwa kwa upande wake
kabla ya mchezo huo.
“Nina furaha sana kwa
hawa watu wawili, lakini
pia nina furaha kwa timu
nzima,” alisema Flick.
“Baada ya taarifa, un-
aweza kuona kinachotokea
ndani ya basi, ilikuwa
nzuri. Nadhani klabu
nzima ina furaha sana kwa
uamuzi huu.

“Olmo na Victor wana
furaha. Sio mimi tu nina
furaha, pia wana furaha.
[likuwa ni ishara nzuri
kwetu kabla ya mechi
kwa sababu kila mmoja
anataka kuonyesha pia sisi
ni timu na tunashinda pia
kwa ajili yao.”

Olmo na Victor wote
hawakusajiliwa na Laliga
Desemba 31, mwaka jana
baada ya Barca kutoweza
kuthibitisha hawakukiuka
sheria za ligi ya usawa wa
kifedha (FFP).

Hatimaye Laliga ilith-
ibitisha Barca walikuwa
wameonyesha walitimiza
mahitaji fulani ya FFP
Januari 3, mwaka huu na,
kwa hiyo, “wameongezea
muda wao wa matumizi.”
Hata hivyo, katika taarifa
yake ya pamoja na RFEF,
LaLiga iliongeza wachezaji
waliofutiwa usajili ha-
wawezi kusajiliwa tena
na klabu kwa mara va pili
katika msimu huo huo.

MWAMUZI AMKASIRISHA
VAN DIJK LIVER IKILALA

LIVERPOOL, England

MLINZI wa Liverpool, Virgil van Dijk, alikasirishwa na uamuzi wa mwamuzi
wa kutompa kadi ya pili ya njano nyota wa Tottenham Hotspurs, Lucas Berg-
vall, kabla ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 kufunga bao pekee
katika mchezo wa nusu fainali ya Kombe la Carabao wakati ya timu hizo
zilipokutana, juzi usiku.

Stuart Attwell, mwamuzi aliyechezesha mchezo huo awali alimwonyesha
kadi ya njano, Bergvall kwa kumchezea vibaya, Luis Diaz, na akamwacha

raia huyo wa Sweden alipomkwatua, Kostas Tsimikas aliyekuwa akitengeza
shambulizi.

Mashambuliaji ya Liverpool yalipoisha, Attwell hakumwonyesha kadi ya

pili njano Bergvall na muda mfupi baadaye kijana huyo alifunga, Alisson
baada va kazi nzuri kutoka kwa Dominic Solanke huku Tsimikas akiwa nje ya
uwanja akipatiwa matibabu.

“llikuwa dhahiri kungekuwa na kadi ya pili ya njano,” alisema Van Dijk aki-
iambia Sky Sports baada ya mchezo.

“llikuwa wazi, halafu dakika moja baadaye anafunga bao la ushindi. Sikiliza,
ndivyo ilivyo. Mwamuzi alifanya makosa kwa maoni yangu na nilimwambia
hivyo. Anadhani hakufanya hivyo. llikuwa wazi kabisa na kila mtu aliona.
“Hata VAR haikuonyesha chochote. Sisemi hii kwa sababu sisi kupoteza, lakini
ilikuwa wakati muhimu katika mchezo.”

Kocha wa Liverpool, Arne Slot, aliunga mkono maoni ya Van Dijk, akisema:
“Uamuzi aliofanya mwamuzi huyo ulikuwa na athari kubwa kwenye matokeo
usiku huo.”

Mechi ya mkondo wa pili itachezwa Februari 6, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Anfield.
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PAMBA JIJI YAOTA MAKUBWA,
NYOTA WAPYA WAFIKIA SABA

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha inajiimarisha na
kuwa na kikosi imara kwa ajili ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Pamba Jiji imefanikiwa kumsajili kiungo
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Burun-
di, Shassir Nahimana, imefahamika.

Taarifa iliyotolewa na Pamba FC jana
imesema Nahimana amesajiliwa na timu
hiyo akitokea Bandari inayoshiriki Ligi Kuu
ya Kenya na inaamini atakuwa na msaada
katika timu yao.

Tlisema pia klabu inaendelea kuimarisha
kikosi chake kwa kuongeza nguvu katika
maeneo yote yaliyokuwa na mapungufu.

“Tunatangaza rasmi tumemsajili kiungo
mshambuliaji wa timu ya taifa ya Burundi
na nahodha wa Bandari ya Kenya, Shassir

(Nahimana). Amejiunga nasi katika kipindi
hiki cha dirisha dogo la usajili akitokea
Bandari, ambapo alikuwa tegemezi, aki-
hudumu kwa miaka mitano kwenye kikosi
cha Burundi,” ilisema sehemu ya taarifa ya
klabu hiyo.

Nahimana anakuwa mchezaji wa saba
kutua Pamba kipindi cha dirisha dogo lin-
alotarajiwa kufungwa ifikapo Jumatano
ujayo.

Wachezaji wengine ambao wamesa-
jiliwa na Pamba Jiji mpaka sasa ni kiungo
mshambuliaji, Zabona Mayombya kutoka
Prisons, beki wa kushoto, Cherif Ibrahim
(Coton Sport ya Cameroon), winga, Deus
Kaseke (huru), mastraika, Hamad Maji-
mengi na Habib Kyombo kutoka Singida
Black Stars, lakini pia ikiwa imempata kwa
mkopo kipa, Mohamed Kamara, kutoka

Singida Black Stars.

Mpaka kumaliza mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Pamba Jiji ina-
shika nafasi ya 14 ikiwa na pointi 12 kibin-
doni, imecheza michezo 16 na kati ya hiyo
imeshinda miwili, imepata sare michezo
sita na kupoteza minane.

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo imesi-
mama kupisha mashindano ya Kombe la
Mapinduzi Zanzibar, mechi za michuano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho, pamoja na Fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN), itarejea tena ifikapo
Machi Mosi.

Hadi ligi hiyo inasimama, Simba yenye
pointi 40 ndio vinara ikifuatiwa na ma-
bingwa watetezi, Yanga yenye pointi 39,
kila timu ikicheza michezo 15.

PICHA: CAF

JKT Queens: Tutalinda heshima

Na Shufaa Lyimo

MSHAMBULIAJI wa JKT Queens, Winfri-
da Gerald, amesema atapambana kuhakik-
isha timu yake inapata ushindi katika kila
mechi watakayocheza katika mashindano
ya Wasichana ya CAF U-17 ( GIFT), yanay-
oendelea kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

Winfrida alifunga mabao mawili katika
ushindi wa magoli 3-0 kwenye mechi ya
ufunguzi dhidi ya KAS kutoka Kenya ili-
yochezwa juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Win-
frida, alisema licha ya mashindano hayo
kuwa na upinzani, lakini wamejiandaa ku-
fuata vyema maelekezo wanayopewa na
kocha wao ili kutimiza malengo.

“Malengo yangu ni kushinda michezo
yote ili tuibuke mabingwa wa mashindano
haya, tunaomba mashabiki waendelee ku-
tuunga mkono, bila wao hatuwezi kufanya
lolote,” alisema mshambuliaji huyo.

Alisema wanashukuru kwa kuanza vy-
ema michuano hiyo na wamejipanga kue-
ndelea kusaka ushindi ili kusonga mbele

katika michuano hiyo inayofanyika kwa
mara ya kwanza.

“Tulipata ushindi kutokana na kufuata
vizuri maelekezo tuliyopewa nje na ndani
ya uwanja kabla ya kuanza kwa mashinda-
no, tutaendelea kupambana katika kila
mechi, hatutadharau timu yoyote,” alisema
Winfrida.

Aliongeza anafurahishwa na ushinda-
ni unaonyeshwa na wasichana katika
mashindano hayo jambo ambalo linampa
matumaini ya kuona soka la wanawake li-
nazidi Afrika Mashariki na Kati linakua.

Simba SC, Yanga
zagongana ‘airport’

kufanya. Al Hilal ni timu nzuri na hatari, la-
kini tumefanya kazi ya kuiangalia na kuan-
galia ni jinsi gani tutakwenda kucheza nao
katika mechi hii,“ alisema Moalin.

Mechi nyingine ya Kundi A itawakutani-
sha MC Alger ya Algeria ambayo inashika
nafasi ya pili ikiwa na pointi tano TP Mazem-
be ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DR
Congo), ambayo inaburuza mkia ikiwa na
pointi mbili.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Fadlu Davids, amesema wanakwenda
kucheza mchezo wa kimkakati® dhidi ya
wenyeji Bravo do Maquis ya Angola kwa
sababu hautakuwa rahisi kutokana na na-
fasi ya wapinzani wao.

Fadlu alisema wanakwenda kucheza
mechi hiyo kwa uangalifu mkubwa kwa
sababu wanabhitaji kumaliza dakika 90 waki-
wa wamefuzu hatua ya robo fainali.

Jtakuwa ni mechi ngumu na ya tofauti
sana, tunakwenda kucheza na timu ambayo
ni nzuri sana ikiwa nyumbani kwao, huwa
wanamiliki sana mchezo.

Tunatakiwa kuwa makini, tunatakiwa
tuwe waangalifu, tukiwa na mpira na kip-
indi ambacho hatuna, kwa maana hiyo tu-
nakwenda kucheza kimkakati, nia ni moja
tu tusipoteze mchezo, tushinde au tupate
sare,” alisema kocha huyo.

Akiichambua Bravo do Maquis, alisema ni
timu ambayo ikiwa kwao imekuwa na rekodi
ya kushinda mabao mengi, lakini yenyewe
pia ikiruhusu nyavu zao kutukiswa, hivyo
wanatakiwa kuutumia vyema udhaifu huo
ili kudhibiti nguvu zao.

“Ukiangalia ni timu ambayo inafunguka
ikiwa kwao, ndiyo maana inafunga mabao
mengi na kuachia mianya ya wao kuruhusu,
lakini sisi hatuingii katika mtego huo, hatu-
wezi kufunguka kama wao wanavyocheza
na kupishana nao, kwa sababu hicho ndicho
kilichosababisha CS Constantine ya Algeria
na CS Sfaxien ya Tunisia kufungwa mabao
matatu kila moja, sisi itabidi tuwe waangali-
fu sana, tutapishana nao, tutawadhibiti na
kutumia udhaifu wao kuwaadhibu,“ alisema
kocha huyo.

Naye Meneja wa Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema ingawa
wanahitaji pointi moja ili kusonga mbele,
lakini wao hawaendi kusaka sare, badala
yake wanataka ushindi katika mchezo huo
wa Jumapili.

“Tunakwenda kupambana kwa ajili ya
kuingia robo fainali, lakini ukweli hatuendi
kufanya kazi nyepesi kwa sababu mpinzani
wetu naye ana nafasi, akishinda na yeye
anajiweka kwenye nafasi nzuri, na mpinzani
wetu anaonekana amewekeza sana kushin-
da nyumbani, kifupi Jumapili ni kama mechi
ya fainali ya Kundi A kwenye Kombe ya
Shirikisho.

Mahesabu yanaonyesha sisi tunahitaji
pointi tatu au moja, na katika mpira wa
miguu ni ngumu sana kuisaka pointi moja,
sisi tunakwenda kusaka tatu na ikishindi-
kana ndiyo tupate moja,“ Ahmed alisema.

Simba ipo katika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa kundi lao ikiwa imezidiwa na
wastani wa mabao ya kufunga na kufungwa
dhidi ya vinara, CS Constantine mwenye
pointi kama hizo, ambayo nayo siku hiyo
hiyo, itakuwa nyumbani kucheza dhidi ya
CS Sfaxien.
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Waarabu wanajipanga Salah amrithi Neymar

zagongana ‘airport’

@ @ eTambo zatawala huku kila mmoja
akikiri wana kibarua kizito...

Na Adam Fungamwango

Salaam zimekutana kwenye Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere jana
alfajiri, kila mmoja akiwa anaelekea katika
majukumu ya mechi ya mashindano ya ki-
mataifa ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
zitakazochezwa keshokutwa katika viwan-
ja viwili tofauti.

Simba inayoshiriki mashindano ya
Kombe la Shirikisho imeelekea mjini Lu-
anda, Angola kuwafuata wenyeji Bravos do
Maquis wakati Yanga wao wanaenda ku-
pambana na Al Hilal ya Sudan ambayo in-
acheza michezo yake ya kimataifa kwenye
nchini Mauritania.

Akizungumza na gazeti hili muda mfupi
kabla ya kuanza safari, Ofisa Habari wa
Yanga, Ali Kamwe, alisema kwa sasa wana-
hitaji zaidi miguu ya wachezaji ifanye kazi
kuliko maneno.

Kamwe alisema yanaweza kuzungum-
zwa maneno mengi, lakini ukweli kwa
sasa walipofikia hawahitaji maneno zaidi
ya wachezaji wao kuonesha vitendo kwa
kupambana uwanjani kwa ajili ya kutafuta
ushindi.

,Wachezaji wanatambua nini wanatak-
iwa kukifanya, nimepata bahati ya kuzun-
gumza nao wamesema wanajua jukumu
walilonalo na namna gani wanachama na
mashabiki wanawategemea.

Mimi naweza kuzungumza maneno
mengi, lakini ukweli tunahitaji miguu ya
wachezaji zaidi na si maneno. Tunahitaji
mguu wa Prince Dube, Stephane Aziz Ki,
Ibrahim Hamad ,Bacca’ na Dickson Job
ifanye kazi tupate matokeo mazuri,“ alise-
ma Kamwe.

Aliongeza katika mchezo huo wanahi-
taji ushindi tu kwa sababu hata matokeo ya
sare hayawezi kuwasaidia, hivyo ni ushindi
ndiyo utawarudisha katika matumaini ya
kutinga hatua ya robo fainali kutoka Kundi
A.

“Hautakuwa mchezo mwepesi na sisi
hatutauchukulia kiwepesi, tunafahamu
tunacheza na timu ngumu, kinara kwenye
kundi letu. Tuna pointi nne tunakwenda
kupambana na Al Hilal, tukishinda tutaku-
wa tumeweka karibu zaidi matumaini yetu
ya kutinga hatua ya robo fainali, si mechi
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ya fainali, ila itatusogeza mbele, tunajua
jamaa pamoja na kwamba wamefuzu,
lakini watataka kushinda ili wawe kwa
kwanza.

Unapokuwa wa kwanza kwenye kundi
unakuwa na faida mbili, kwanza unaku-
tana na timu iliyomaliza nafasi ya pili ku-
toka kundi lingine, ya pili utaanzia ugenini
na kumalizia nyumbani, hii ni faida kubwa
sana katika michuano hii ya kimataifa,
kwa hiyo mechi yetu pia wataitolea ma-
cho,”“ Kamwe aliongeza.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Yanga,
Abdihalim Moallin, alisema uzoefu wa
wachezaji wa Yanga, unawapa matumaini
ya kushinda mchezo huo wa ugenini.

“Tunakwenda kusaka pointi tatu, natu-
maini tutazipata, wachezaji wetu hawana
presha kwa sababu wameshacheza mechi
nyingi kubwa, msimu uliopita walicheza
michezo kama hii, wanajua jinsi gani ya
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Wydad
macho yote
kwa Mzize,
Aziz Ki

Na Somoe Ng'itu

KLABU ya Wydad Athletic ya nchi-
ni Morocco imeendelea kuwasili-
sha maombi ya kutaka kumnunua
mshambuliaji wa Yanga, Clem-
ent Mzize, lakini sasa imeongeza
ikisema pia inahitaji huduma ya
Stephanie Aziz Ki, imeelezwa.
Katika taarifa iliyotolewa na Wy-
dad inasema wako tayari kulipa
ada ya Dola za Marekani 800,000
kwa kila mchezaji ili ajiunge na
timu yao inayoshiriki Ligi Kuu ya
Morocco.

Hata hivyo mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga
imewajibu Waarabu hao kuwa
wachezaji hao hawauzwi kwa
sababu ya ushiriki wa timu yao
kwenye mashindano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa Afrika wa-
nayoshiriki.

“Hatuko tayari kuwauza wachezaji
hawa kwa sababu ya ushiriki wetu
katika mashindano ya CAF ya Ligi
ya Mabingwa na tuna nafasi ya
kutinga hatua ya robo fainali,”
ilisema sehemu ya taarifa hiyo.
Kocha Mkuu wa Wydad, Rulani
Mokwena, ameieleza Bodi ya
Wakurugenzi wa timu hiyo kuwa
anawahitaji wachezaji hao ili
kuongeza nguvu katika kikosi
chake.

Mokwena alianza kuvutiwa na
wachezaji hao tangu akiwa na Ma-
melodi Sundowns ya Afrika Kusini,
ilipokutana na Yanga katika mi-
chuano hiyo ya CAF.

Yanga, wawakilishi pekee wa
Tanzania waliobakia kwenye
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika itashuka dimbani huko
Mauritania keshokutwa kuwaka-
bili wenyeji Al Hilal na endapo
itashinda mechi hiyo itajiimarisha
kwenye mbio ya kusaka tiketi ya
kutinga hatua ya robo fainali.

Al Hilal yenye pointi 10 na vinara
wa Kundi A wameshafuzu hatua
ya robo fainali na Yanga yenye
pointi nne inahitaji ushindi tu ili
kuendelea na kampeni yao katika
michuano hiyo.
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