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Baada ya vitambulisho sasa kwenye stika!

Ubunifu wa ‘Royal Tour’ ulivyoanza kwahadhi sumaku inayonasa ‘dhahabu watalii’
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Ukurasa 13

Na Mwandishi Wetu

I LIPOKUWA wazo hadi hat-ua ya utekelezaji wa Sinema ya Royal Tour, ilipata mengi ya upinzani kisiasa na huen-da kijamii na kiuchumi, kwamba ni gharama kwa nchi isiyo na tija.Ni hata mbunifu na mshiriki mkuu, Rais Dk.Samia Suluhu Hassan, akaitolea maelezo mach-ache, kwamba gharama si ya kubebeshwa serikali moja kwa moja, yenye ujumbe “ikianza mtaona thamani yake.” Ni kweli sasa hali ikatoa majibu. Hapo Rais Dk. Samia akashiriki kwenye uzinduzi wa filamu ya Tanzania The Royal Tour, katika ukumbi wa Guggenheim Museum, New York nchini Marekani Aprili mwaka jana, katika ukumbi wa Guggenheim Museum.Hapo akapata wasaa wa kuho-jiwa, naye akatumia vyema fursa hiyo kuelezea  uzuri wa Tanzania kufanya utalii akiwahakikishia ‘mtu hatajutia.’
Jambo mojawapo lililowavutia wengi, ni pale Rais Dk. Samia al-ipobainisha la ukweli na mzaha, ameendesha gari kwenye uandaaji wa filamu hiyo baada ya miaka 15 kutofanya hivyo.

Akiwa na mwongozaji maarufu wa filamu, Peter Greenberg, Rais Samia alitembelea nchini na kuo-nyesha wageni vivutio mbalim-bali vya utalii, uwekezaji, sanaa na 

kwamba tayari ameshafanya ma-zungumzo na wadau wakubwa wa utalii walioonyesha ishara nzuri.“Nimefanya mikutano kadhaa na ‘giant’ (vigogo) wa sekta ya utalii, nao pia baada ya kuona hii filamu, wameahidi kuja” anasema na kuendelea:
“Filamu hii imeonyesha hali ya mazingira ya Tanzania, msitu na tayari tushapokea maombi ya watu wa hewa ukaa kuja kufanya tathmini ya msitu wote waliouona, msitu wa Tanzania, ili tuanze ku-vuna fedha za hewa ukaa.”Hadi sasa biashara ya ukaa imeshaanza kufanyika, ikiwamo mkoani Katavi ambayo ni kwa ma-slahi ya wakazi, ikiwa ni matunda ya moja kwa moja ya The Royal Tour.  

NAFASI YA TFS 
Kamishna wa Uhifadhi wa Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) Tanzania, Prof. Dos Santos Silayo, mwaka jana, akasema fila-mu ya The Royal Tour imewasaidia kuvutia wawekezaji wengi nchini kuwekeza hususan katika biashara ya hewa ukaa.

Anaongeza kuwa wadau hao wameamua kushirikiana na Tan-zania kuimarisha misitu, ili iweze kuwa sehemu ya chujio la hewa chafu duniani na kupunguza mrundikano wa gesi joto inayo-sababisha kuongezeka kwa joto duniani.
“Eneo la biashara ya hewa ukaa limeonekana kuwavutia wawekezaji wakubwa duniani katika bara la Asia na Marekani kuja kuwekeza na tayari kuna wawekezaji waliojitokeza tuko kwenye mazungumzo nao,” anase-ma mkuu huyo wa TFS.Aidha, Prof. Silayo anasema TFS imejipanga katika maeneo matatu: Kuhakikisha uhifadhi wa misitu unakuwa imara; pili kutumia maeneo ya vivutio vya misitu ku-vutia wawekezaji kwenye suala la 
INAENDELEA Uk.14

• Yaibua bidhaa hewa ukaa iliyoko dukani sasa

ZAMA ZA AWAMU YA SITA…

• Kuzinduliwa tu, wakala kimataifa wakatua…

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akishiriki kuigiza sinema ya 
The Royal Tour, yenye mafanikio makubwa katika sekta 
utalii. PICHA: MTANDAO.

utamaduni vilivyopo nchini na ku-waelezea ukarimu wa Watanzania.Pia, akawafafanulia wageni nyakati za kuzuru nchini, akiutaja mwezi Juni hadi Agosti, kipindi kisicho na mvua wala joto na kwa wanaotamani kuona makundi ya wanyama yakiwa yanahama, in-gawa watalii wanaweza kuja muda wowote watakao.
Lingine, ni pale akaeleza jitihada ambazo zinafanywa kuwahama-sisha waigizaji wa kike na kiume kutumia vipaji vyao na sanaa kui-tangaza Tanzania. 

Wakati huo akasema ame-shafanya mazungumzo na nchi tano  zinazoongoza kwa watalii wengi Tanzania, wakikubaliana kuchukua hatua  za kuisaidia sekta  utalii.
Muandaaji wa filamu, Peter Greenberg, akawaahidi uzinduzi huo wa filamu ungeendelea katika maeneo mengine ya Marekani, Rais Dk. Samia akihudhuria tukio la jijini Los Angeles.

SOKO LACHANGAMKAHadi kufika mwanzoni mwa Mei mwaka jana, wiki chache tu baada ya uzinduzi Marekani, matunda ya The Royal Tour yakaanza kujio-nyesha nchini, wadau mbalimbali duniani wakijitokeza kuja kutathi-mini misitu nchini kwa ajili ya bi-ashara ya hewa ukaa. 
Rais Dk. Samia akasema katika uzinduzi wa filamu hiyo nchini ji-jini Dar es Salaam Mei mwaka jana, 
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Waombolezaji wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa Mwenyekiti wa CCM Kata ya Kamsisi, Leonard Mapinda (51), aliyeuawa kwa 
kukatwa mapanga usiku akiwa amelala nyumbani kwake kwenye kata hiyo wilayani Mlele mkoani Katavi. PICHA: NEEMA HUSSEIN 
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Mwalimu mbaroni 
kifo cha mwanafunzi
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

UTATA umeibuka kuhusu kifo cha mwa-
nafunzi wa kidato cha nne wa shule ya sekond-
ari iliyoko Pasua, Manispaa ya Moshi, Walter 
Ebenezer, anayedaiwa kushambuliwa kwa 
mateke kwenye mbavu na mwalimu wake ki-
sha kupewa adhabu ya kupiga ‘push up’.

Kutokana na kifo hicho, ndugu wa mwa-
nafunzi huyo wamejitokeza hadharani wak-
iliomba Jeshi la Polisi mkoani Kilimanjaro ku-
fanya uchunguzi wa kitabibu kubaini sababu 
za kifo hicho.

Inadaiwa kuwa mwanafunzi huyo kabla ya 
kupoteza maisha Februari 19 mwaka huu kwe-
nye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Arusha 
(Mount Meru) alikokuwa anapatiwa matibabu, 
alikuwa mwanafunzi wa bweni wa shule hiyo.

Akizungumzia tukio hilo jana, mama mdogo 
wa marehemu, Mkazi wa Sakina-Arusha, ali-
yejitambulisha kwa jina moja la Neema, alidai 
kuwa kabla mwanafunzi huyo hajafariki du-
nia, aliwaambia kwamba alipigwa na mwal-
imu wake mateke kwenye mbavu na aliam-
biwa apige push up kutokana na kosa ambalo 
hakuliweka wazi. “Baba mzazi wa marehemu, 
alipigiwa simu akaambiwa akamchukue mtoto 
maana anaumwa sana. Alipokwenda shuleni 
kumchukua mtoto, alimleta Mount Meru kwa 
ajili ya matibabu.

“Alipofikishwa Mount Meru, alipatiwa mat-
ibabu na aliwekewa oksijeni. Baadaye mtoto 
alipoteza maisha. Lakini tulikwenda kufuatilia 
polisi. Tulianzia Central Arusha (Kituo Kikuu 
cha Polisi) na baadaye tukaelekezwa twende 
Central ya Moshi mahali ambako tukio ndiko 
lilitokea.  “Tulimwelezea OCD Moshi (Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya) tukio zima na akachukua gari 
na askari na wakaenda shuleni, hawakumpata 
mwalimu, wakaambiwa warudi siku iliyofuata.

“Niliwauliza polisi kama tunaruhusiwa ku-
uzika mwili, nikaambiwa ‘hapana!’, tunatakiwa 
kusubiri mpaka wafanye uchunguzi wao,” alid-
ai. Hata hivyo, mama mdogo wa mwanafunzi 
huyo aliendelea kudai kuwa walipokwenda 
Kituo Kikuu cha Polisi Arusha, waliambiwa 
wanatakiwa wauzike mwili huo.

“Tunashangaa tutazikaje wakati Central 
Moshi wametuzuia na ndio ambako tukio 
limetokea? Tunazikaje huo mwili, mbona 
wanafamilia tunachanganywa? Tunazikaje 
wakati hatujajua mwafaka wa ndugu yetu 
amekufakufaje? Tunahitaji haki, uchunguzi 
ufanyike,” alisisitiza.

Alipotafutwa kuzungumzia tukio hilo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Simon Maigwa, alikiri 
jeshi hilo linamshikilia mmoja wa walimu wa 
shule hiyo (hakumtaja jina) kwa ajili ya uchun-
guzi. “Tumefungua jalada la uchunguzi. Kwa 
sababu ni malalamiko, ni jukumu letu kumshi-
kilia ili tujiridhishe. Timu yangu ya makachero 
imekwenda kufanya postmortem (uchunguzi 
wa kitabibu) ili tujiridhishe kwamba ni kweli 
aliuawa au alikuwa anaumwa?

“Tunachunguza lakini hatuwezi kusema 
moja kwa moja. Sasa kumshikilia ni jukumu 
letu, kwa sababu kuna malalamiko juu yake. 
Tunasubiri madaktari, watuambie kwamba 
chanzo cha kifo chake ni nini.

“Makachero wetu wamekwenda huko (Hos-
pitali ya Mount Meru) kujiridhisha kwanza na 
hiyo taarifa, kama kweli ipo na kama ipo, basi 
washirikiane na ndugu ili ‘ku-clear’ (kumaliza) 
hiyo doubt (shaka). Bado uchunguzi unaende-
lea, tunamshikilia kwa ajili ya uchunguzi na sio 
kwa sababu ya mauaji,” alisema.

Benki yataja sababu za kurejea Tanzania
Na Romana Mallya

BENKI ya Uwekezaji ya Umoja wa 
Ulaya (EIB) imeeleza sababu za kurejea 
Tanzania na kufanya uwekezaji mkub-
wa wenye thamani ya Euro milioni 540 
baada ya kutokuwapo kwa miaka saba 
nchini.  

Moja ya sababu hizo ni maboresho 
yaliyofanyika na Rais Samia Suluhu 
Hassan, ikiwamo mazingira mazuri ya 
biashara kwa wawekezaji.

Makamu wa Rais wa  EIB, Thomas 
Ostros aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa Kongamano la Bi-
ashara Kati ya Tanzania na Umoja wa 
Ulaya (EU) lililofunguliwa na Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango kwa niaba 
ya Rais Samia.

Ostros alisema maboresho na mazin-
gira mazuri ya biashara ndiyo yaliyowa-
fanya kurejea Tanzania na leo wanata-
rajia kutia saini hati ya makubaliano ya 
fedha hizo.

Pia alisema benki hiyo imerudi Tan-
zania baada ya UVIKO-19 na kwamba 
iko tayari kufanya uwekezaji mkub-
wa  wenye thamani ya Euro milioni 
540.

Alisema fedha hizo zinatolewa kwa 
lengo la kuwawezesha wawekezaji 
na wafanyabiashara wakiwamo wa-
nawake na sekta kama maji, utalii na 
kampuni zinazojihusisha  na uchumi 
wa bluu.

“Hii itafanyika kupitia ushirikiano na 
kifedha kati ya EIB na benki za CRDB, 
NMB, na KCB pamoja na makubaliano 
yaliyofanyika leo ( jana) kati ya  Kam-
puni ya Umoja wa Ulaya na Tanzania, 
kampuni za Tanzania zitakazowawez-
esha kuwekeza na kupanua biashara 
zao hususani katika utalii na uvuvi,” 

alisema.
Katika kongamano hilo, Makamu wa 

Rais, Dk. Mpango, alishuhudia utiaji 
saini wa hati tatu ikiwamo ya Huduma 
ya Usafiri wa Anga iliyotiwa saini na 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbalawa na Waziri wa Mambo 
ya Nje, Biashara na Vivutio vya Uchumi 
wa Ufaransa, Olivier Becht.

Lengo lake ni kuongeza safari za 
ndege za moja kwa moja kutoka Dar 
es Salaam kwenda Kisiwa cha Mayotte, 
Ufaransa ifikapo mwezi Juni mwaka 
huu. Nyingine ni kati ya Bandari ya Ant-
werp-Bruges International na Mamlaka 
ya Bandari ya Tanzania (TPA) ambayo 
itaongeza usimamizi wake na kuima-
risha miundombinu ikiwamo bandari 
kavu na bandari za maziwa.

Hati ya makubaliano ya tatu inahu-
sisha ujenzi wa mradi wa uzalishaji 
wa umeme wa Kakono Hydro Power 
utakaojengwa mkoani Kagera uliofa-
dhiliwa na Benki ya Maendeleo Afrika 
chini ya ufadhili wa EU.

Akizungumza kwenye kongamano 
hilo la siku mbili lililohudhuriwa na wa-
shiriki 800 wakiwamo wawekezaji 270 
kutoka nchi 27 za EU, Dk. Mpango ali-
wataka wawekezaji hao kuja kuwekeza 
kwenye maeneo yanayoendana na ma-
hitaji.

Alisema lengo ni kuiwezesha Tanza-
nia kutimiza malengo ya Dira ya Taifa 
ya Maendeleo ya 2025 na kutoka uchu-
mi wa kati wa chini hadi uchumi wa 
kati wa katikati.

Alitaja vipaumbele vya nchi kwenye 
uwekezaji ni katika sekta ya kilimo, vi-
wanda vya kuongeza thamani mazao 
ya kilimo,  viwanda vya dawa na vifaa 
tiba, ujenzi, sayansi, teknolojia, maen-
deleo ya viwanda katika kizazi cha nne.

“Serikali imedhamiria kuboresha 

mazingira ya uwekezaji na ufanyaji 
biashara kwa kuendelea kurekebisha 
sheria.

“Kuboresha mifumo ya  ulipaji kodi 
ikiwamo sera za ulipaji kodi kwa nchi 
kumi, kuimarisha Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) na Mamlaka ya Kukuza 
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA),” alisema.

Makamu wa Rais pia alisema wa-
nalenga kuimarisha upatikanaji wa 
umeme, uendelezaji wa Bandari ya 
Dar es Salaam, Tanga  na Mtwara, 
Bandari kavu ya Kwala, ujenzi wa bara-
bara na reli na uanzishaji wa Sheria ya 
Uwekezaji ya 2022 ikifuta ile ya 1997. 

Kadhalika, alisema jukwaa hilo li-
napaswa kuwa chachu ya kuongeza 
uwekezaji wa Umoja wa Ulaya nchini 
na kuwa sehemu ya kujenga imani na 
uaminifu kwa pande zote mbili.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji alisema 
kupitia kongamano hilo, Tanzania ina-
tarajia kulifikia soko la nchi za EU lenye 
zaidi ya watu milioni 400.

Waziri wa Biashara na Vivutio vya 
Uchumi  wa Ufaransa, Olivier Becht 
katika hotuba yake, aliahinisha nia 
ya Ufaransa ya kuimarisha uwekeza-
ji Tanzania hususan sekta za kimkakati.

Pia alisema ushirikiano baina ya nchi 
hizo una tija kutokana na Tanzania 
kuwa nchi inayokua kwa haraka kiu-
chumi hivi sasa.

Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini, 
Manfredo Fanti aliitaja siku ya jana 
kuwa maalum kati ya Tanzania na EU.

Katika mkutano huo, wawekezaji 
hao walionyeshwa video fupi ikihu-
sisha uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na mwekezaji ambaye ni kampuni ya 
Knauf Gypsum Tanzania iliyoko Kisem-
vule, Mkuranga mkoani Pwani ambayo 
imepanga kupanua uzalishaji wake.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akihutubia wakati wa ufunguzi wa kwanza wa Jukwaa la Uwekezaji na 
Biashara baina ya Tanzania na Umoja wa nchi za Ulaya (EU), jijini Dar es Salaam jana, lenye washiriki zaidi 
ya 800 kutoka nchi zote mbili. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Zitto autaka urais
Na Mwandishi wetu   

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Zitto Kabwe 
amesema dhamira yake kubwa 
ya kuwa kwenye ulingo wa siasa 
ni kuwa Rais wa Tanzania ata-
kayeibadilisha nchi pale ilipo na 
kupiga hatua kubwa kimaende-
leo.

Zitto alitoa kauli hiyo jana Dar 
es Salaam alipohojiwa katika 
kipindi cha Super Breakfast kin-
achorushwa na Kituo cha Redio 
cha East Africa ingawa hakutaja 
kama atagombea nafasi hiyo 
katika uchaguzi mkuu ujao wa 
2025.

Alisema dhamira yake kuu 
kama mwanasiasa ni kuona siku 
moja anakuwa Rais wa Tanzania 
kupitia mifumo halali ya kiuch-
aguzi na kwamba ukaribu wake 
na baadhi ya mawaziri wanaoto-
kana na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), una lengo la kupanga 
safu ya uongozi kwa ajili ya uch-
aguzi wa 2025.

“Tunajenga chama ili siku 
moja kije kushika dola na kila 
mwanasiasa dhamira yake kuu 
ni kushika nafasi ya juu kabisa 
ya kisiasa inayotokana na mi-
fumo ya kisiasa na nafasi hiyo ni 
urais na mimi ninautaka urais,” 
alisema Zitto.

Mwenyekiti wa CCM 
auawa kwa mapanga
Na Neema Hussein, MLELE

MWENYEKITI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Kata ya Kamsisi, 
Halmashauri ya Mlele mkoani Kata-
vi, Leonard Mapinda (51), ameuawa 
kwa kukatwa mapanga usiku akiwa 
amelala ndani ya nyumba yake.

Tukio hilo limefanywa usiku wa 
manane na watu ambao hawajafa-
hamika, ikidaiwa kuwa kabla ha-
wajatekeleza tukio hilo, walimtaka 
kiongozi huyo kutoa fedha alizoku-
wa nazo.

Akizungumza baada ya kuuaga 
mwili wa mwenyekiti huyo, Mkuu 
wa Wilaya ya Mlele, Majid Mwanga 
aliwataka wananchi kushirikiana 
na Jeshi la Polisi kuwabaini wali-
otekeleza mauaji hayo.

Pia aliagiza kukamatwa vijana 
wote wanaozurura mitaani bila 
kazi kwamba huenda wanawafa-
hamu waliofanya mauaji hayo.

“Ndugu zangu, waombolezaji 
wenzangu, nilisema jana na nina-
yarudia leo, hawa wahalifu wanao-
taka kujenga chuki, tushirikiane na 
Jeshi la Polisi kuwasaka usiku na 
mchana.

“Kamata vijana ambao wa-
nacheza pool table ovyo, wa-
naocheza kamari, kamata walevi 
ambao wanakaa vilabuni, kamata 

wote hao watakwambia ni nani ali-
yefanya hivyo, tuko hapa kwa ajili 
ya kusimamia ulinzi wa wananchi 
wetu, lakini tunawasindikiza wen-
gine wanaokwenda mahabusu, 
ninajua wamejaa hapa wanaojua 
nani amefanya jambo hili, tunafa-
hamu ulipo tupo,” alisema Mwanga.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Songam-
bele, Peter Manyandodi alisema 
matukio hayo yamekuwa yakitokea 
mara kwa mara kijijini huko na ku-
wataka wananchi kuyachunguza vi-
zuri ili waisaidie serikali kuchukua 
hatua.

Diwani wa Songambele, Leonard 
Kiyungi aliwataka wananchi kutoji-
chukulia sheria mkononi na kufua-
ta utaratibu wa kisheria.

“Kwa kweli tabia kama hii wa-
nanchi wa Songambele ninaomba 
tuachane kabisa, serikali imetu-
wekea utaratibu mzuri, imetu-
wekea watendaji wa vijiji, watendaji 
wa kata, imetuletea Jeshi la Polisi, 
imetuletea mahakama, hivyo vyote 
vyombo vya dola vipo kwa ajili ya 
kutatua changamoto zetu,” alisema 
diwani huyo.

Filimina Katoto, Diwani wa Viti 
Maalumu Songambele, aliwataka 
wananchi wanapopokea wageni 
kwenye nyumba zao, watoe taarifa 
kwa uongozi wa serikali za mitaa.

Aliongeza kuwa kwa sasa 
yeye ni kiongozi mwenye 
jukumu la kuhakikisha cha-
ma chake kinapiga hatua 
ya kimaendeleo, ikiwamo 
kuongeza wanachama kusi-
mamia sera za chama na 
kuhakikisha anakabidhi ma-
jukumu hayo kwa kiongozi 
atakayekuja badala yake.

“Mwezi wa tatu (Machi) 
mwakani mimi nitang’atuka 
katika uongozi wa chama, 
nitakuwa nimeshatumia mi-
hula miwili ya uongozi kwe-
nye nafasi hiyo, nitawaachia 
wenzangu watakaochaguli-
wa kuongoza lakini dhamira 
yangu ya siku moja kuwa 
Rais wa Tanzania itabaki pale 

pale,” alisisitiza Zitto.

MIKUTANO YA HADHARA
Akizungumzia nafasi ya vy-

ama vya siasa baada ya kuon-
dolewa kwa zuio la mikutano 
lililodumu kwa takriban miaka 
saba, Zitto alisema mfumo 
wa demokrasia ulirudishwa 
nyuma kwa miaka 30 wakati 
kulipokuwa na chama kimoja 
na kwamba sasa vyama vya 
siasa vina kazi ya kujijenga 
upya katika maeneo mbalim-
bali nchini. 

Zitto alisema moja ya vitu 
walivyopigania kwenye kikosi 
kazi ni kuwapo Katiba Mpya, 
jambo ambalo kwa sasa lime-
zungumzwa na karibu kila 
chama.

Alisema kuwa wakiwa kwe-
nye kikosi kazi, walitaka mi-
kutano ya hadhara iruhusiwe, 
mchakato wa Katiba Mpya 
ufanyike ikiwa ni pamoja na 
uandishi wa sheria mpya ya vy-
ama vya siasa na ya uchaguzi.

Alieleza kuwa baadhi ya 
watu wanaosema Katiba haileti 
chakula, ni watu wa kupuuzwa 
kwa kuwa kila kinachofanyika 
nchini kinahusisha katiba, 
hivyo kuiepuka ni jambo lisi-
lowezekana.
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Taasisi ya Ruge 
Mutahaba kuwafikia 
vijana 100,000
Na Romana Mallya

TAASISI ya Ruge Mutahaba Foundation 
imesema katika mpango kazi wake wa miaka 
mitano imepanga kuwafikia vijana 100,000, 
ili kuwawezesha kutumia fursa na ubunifu 
kupata suluhisho la tatizo la ajira.

Mtendaji Mkuu wa Ruge Mutahaba Foun-
dation, Cynthia Bavo aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam katika mkutano wa wadau 
wanaojihusisha na masuala ya kusaidia vi-
jana na uchumi waliokutana kujadili namna 
ya kulisaidia kundi hilo kwenye eneo la ajira 
na kazi.

Mkutano huo ambao umeandaliwa na 
taasisi hiyo, umefanyika ikiwa ni miaka minne 
tangu kufariki dunia kwa Ruge ambaye enzi 
za uhai wake, aliwekeza katika ubunifu na 
ujasiriamali wa vijana na wanawake kwa ku-
wasaidia katika kuinua kipato.

Akizungumza katika mkutano huo, Bavo 
alisema wamekutana na wadau hao, ili ku-
weza kujadili namna ya kusaidia vijana am-
bao kwa sasa walio wengi hawana ajira.

“Kama taasisi zisizo za kiserikali na taasisi 
nyingine tofauti tumekutana ili kuangalia hii 
shida ya vijana ya kutopata kazi na kuitatua, 
namna ya kutatua ni kufanya kazi na wadau 
tofauti, kwenye kuwezesha vijana kupata 
kazi, kuweza kuanzisha biashara hatuwezi 
kufanya wenyewe,” alisema.

Pia alisema wataangalia namna vijana wa-
takavyoweza kuzifikia kazi kwenye mitandao 
na kuangalia sekta rasmi na namna ambavyo 
watasaidia kutengeneza kazi zaidi.

Kadhalika, alisema wataangalia sekta isiyo 
rasmi kwa wale wanaokosa kazi kuwasaidia 
kuingia sekta rasmi.

Mjumbe wa Bodi ya Wadhamini wa taasisi 
hiyo, John Ulanga akizungumza kwa niaba ya 
Mwenyekiti wake, Prof. Rwekaza Mukandala 
alisema watashirikiana na wadau kutengen-
eza majawabu kuhusu tatizo la ukosefu wa 
ajira. “Huwezi kutengeneza majawabu peke 
yako, ni lazima mkae kwa pamoja ili kuweza 
kutafuta ufumbuzi, mfano suala la kujiamini, 
kutambua vipaji na kukifanya kuwa ajira, 
ubunifu na kuhakikisha zinazaa manufaa, ku-
hakikisha vijana wanakaa pamoja badala ya 
kulalamika waangalie fursa,” alisema.

Alisema watakuwa wakitoa mchango wao 
kama wadau wengine wanavyofanya ili utu-
mike kutatua tatizo hilo.

“Hapa Tanzania karibu kila mwaka kuna 
vijana wapatao milioni moja wanaingia kwe-
nye soko la ajira na haiwezekani sekta rasmi 
ikawachukua wote, ni ukweli kwamba asilim-
ia kubwa ya ajira ama zinatolewa kwenye sek-
ta isiyo rasmi au sekta ndogo ndogo,” alisema.

Alisema lengo la mkutano huo ni kuwawe-
ka wadau wote pamoja ili kupanga mikakati 
ambayo itasaidia taasisi kupanga mpango 
kazi. Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Tanzania 
Startup, Zahoro Muwaji alisema ni lazima 
watu watambue kuwa kuna tofauti kati ya 
ajira na kazi.

“Ajira ni chache, kazi ni nyingi na vijana 
wengi sasa wanatafuta kazi kwa maana 
kwamba ni vitu wanavyoweza kuvifanya wao 
wenyewe bila kuajiriwa, vijana wengi kwa 
sasa wanatengeneza maudhui na kuweka 
mtandaoni na kupata kipato,” alisema.

Muwaji alisema ni vyema kwa taasisi ya 
Ruge kuangalia zaidi mazingira ya uwezesh-
waji, ili kuchochea watu kufanya ubunifu na 
kuzalisha maudhui na bidhaa ambazo wata-
ziuza popote.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Taasisi ya Ruge 
Mutahaba  
Foundation, 
Cynthia Bavo, 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam juzi, 
kabla ya kikao 
cha wadau mbal-
imbali kitakacho-
jadili kutafuta 
suluhu bunifu na 
endelevu kwa 
ukosefu wa ajira 
kwa vijana. Ku-
shoto ni Mjumbe 
wa Bodi ya 
Wadhamini wa 
taasisi hiyo, John 
Ulanga.  PICHA: 
MIRAJI MSALA

Jela miaka 20 uhujumu uchumi
Na Halima Ikunji,         
TABORA 

JUMANNE Kulwa Sizya 
(31), mkazi wa Kata ya Ipole, 
Wilaya ya Sikonge mkoani 
Tabora, amehukumiwa ki-
fungo cha miaka  20 jela   
baada ya kutiwa hatiani kwa 
makosa manne ya uhujumu 
uchumi.

Akitoa hukumu hiyo juzi, 

Hakimu Mkazi Mwandamizi 
wa Mahakama ya Wilaya ya 
Tabora, Sigwa Mzige alisema 
mahakama hiyo imefikia 
hatua hiyo baada ya mtuhu-
miwa Sizya kukutwa na 
hatia katika makosa manne 
ambayo ni; kuingia kwenye 
hifadhi bila kibali, kupati-
kana na silaha, kukutwa na 
nyara za serikali, kupatika-
na na    silaha    za mlipuko 

pamoja    na     kujenga kambi 
hifadhini.

Alisema mshtakiwa huyo 
alikamatwa na maofisa wa 
wanyamapori kwenye  Kijiji 
cha Isimbila, kwenye Hifa-
dhi ya Ugalla wilayani humo 
na alipopekuliwa, hakuwa 
na kibali chochote ambacho 
kinamruhusu kuingia hifa-
dhini. 

Mahakama hiyo ilifikia 

hatua hiyo kutokana na 
mshtakiwa kuthibitika ku-
tenda makosa hayo ambayo 
yamemtia hatiani, ikieleza 
kuwa kufanya hivyo ni kiny-
ume cha sheria ya nchi.

Wakili wa Serikali Lucy 
Kyusa alidai mahakama 
huko kuwa mshtakiwa huyo    
alitenda makosa hayo mna-
mo April 12, 2022 kwenye       
eneo     la    Isimbila, ndani 
ya Hifadhi ya Ugalla wilayani 
Sikonge mkoani Tabora.

Hakimu Mzige alisema 
mshtakiwa huyo katika kosa 
la kwanza alitakiwa kulipa 
faini ya Sh. 500,000 au 
kwenda jela mwaka mmoja. 
Kwa  kosa la pili hadi la nne, 
amepewa adhabu ya kwen-
da jela miaka 20.

“Mahakama hii inazingatia 
makosa aliyotenda mshtaki-
wa Jumanne Kulwa ya kuhu-
jumu uchumi, ni kosa la ku-
ingia kwenye hifadhi bila ya 
kuwa na kibali na kukutwa 
na silaha za moto, serikali 
hairuhusu,” alisema.

Wakitoa ushahidi ma-
hakamani huko, maofisa 
wa  wanyamapori walidai 
walipofanya doria kwenye 
hifadhi hiyo kwa kufuata 
nyayo za baiskeli, walimkuta 
mshtakiwa akiwa ameweka 
kambi na walifanikiwa kum-
kamata hifadhini.

Mshtakiwa Kulwa   ka-
tika utetezi wake alikana 
kukamatwa hifadhini na 
maofisa hao na kudai ma-
hakamani kuwa alikuwa 
anatokea shambani kulima 
na     alikuwa na jembe 
mkononi mwake      huku 
akiiomba     mahakama kum-
punguzia adhabu   kutokana 
na   kwamba ana mke mmoja 
na watoto wawili wanao-
soma.

Licha ya utetezi huo, 
mshtakiwa huyo alikuhu-
miwa kutumikia miaka 20 
gerezani.
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Waliojitambulisha 
kuwa usalama wa taifa 
wakutwa na kesi kujibu
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu imewakuta wana kesi ya kujibu, 
washtakiwa wawili wanaodaiwa kuji-
tambulisha kwa Mkurugenzi wa Mashta-
ka (DPP), Sylvester Mwakitalu kwamba 
ni maofisa kutoka Ofisi ya Rais, Idara ya 
Usalama wa Taifa.

Washtakiwa hao, Joshua Kamalamo 
na Yahaya Kaparatu, walikutwa na kesi 
ya kujibu jana mahakamani hapo mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu Richard Kabate.

“Kutokana na ushahidi uliotolewa 
na upande wa mashitaka, mahakama 
inaona kuna haja ya washtakiwa kutoa 
utetezi wao,” alisema Hakimu Kabate 
katika uamuzi wake. Baada ya kutoa 
uamuzi huo, shauri hilo liliahirishwa   
hadi Machi 28, mwaka huu, washtakiwa  
watakapoanza kujitetea dhidi ya shtaka 
linalowakabili.

Upande wa mashtaka katika shauri 
hilo, ulikuwa na mashahidi wanne aki-
wamo DPP na vielelezo viwili.Kwa mu-
jibu wa hati ya mashtaka, washtakiwa 
wanadaiwa kutenda kosa hilo Juni 12,  

2021, katika ofisi za DPP zilizoko ndani 
ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, 
mtaa wa Ohio, Dar es Salaam.

Kamalamo anadaiwa alimweleza DPP 
kuwa kituo chake cha kazi ni Makum-
busho na Kaparatu alidai alipandikizwa 
katika ofisi za kampuni ya PAP inayomi-
likiwa na Mfanyabiashara Habinder Seth 
Singh. 

Inadaiwa walikwenda kwa DPP kumpa 
maelekezo kutoka Ikulu ya kwamba 
asitishe mchakato wa majadiliano ya ku-
maliza kesi ya uhujumu uchumi namba 
27 ya mwaka 2017, iliyokuwa inamkabili 
Seth na wenzake mpaka watakapompa 
maelekezo mengine.

Inadaiwa walitoa sababu kuwa wao 
wanajua vitu vingi kuhusu Seth, hivyo 
yeye afuate maelekezo hayo jambo am-
balo alilitilia shaka na kuamua kufanya 
mawasiliano na idara ya sheria Ikulu 
kwa njia ya simu.

Baada ya mawasiliano hayo, ilidaiwa 
kuwa Mwakitalu alipewa majibu kuwa 
hakuna maagizo ya namna hiyo wala 
idara hiyo haina maofisa wenye majina 
hayo.

Mkemia: Siyo kila sumu inaondolewa kwa maziwa
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali (GCLA), imewatahadharisha wananchi 
kuwa makini na matumizi ya maziwa katika 
kuondoa sumu mwili.

Mratibu wa Kituo cha Taifa cha Kudhibiti 
Matukio ya Sumu wa GCLA, Yohana Go-
shashy, aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari katika 
mafunzo ya kuwajengea uelewa watoa hu-
duma za afya ngazi ya jamii kuhusu namna 
ya kudhibiti sumu.

Alisema wananchi hawana uelewa kuwa 
kuna aina tofauti za sumu ambazo nyingine 
zinaondolewa  kwa maji kama maziwa na 
ambazo hazitakiwi kukutana na maji. “Mazi-
wa siyo kiua sumu kwa yule ambaye ame-
kunywa  au kunyweshwa sumu ambayo 
haiitaji maji kuingia mwilini, hivyo inaweza 
kumwongozea tatizo, lakini yanaweza 
kumsaidia    yule ambaye sumu aliyotumia 
inaondoka kwa kunywa maji,” alisema Go-
shashy.

Aidha, alionya wale ambao wanapenda 
kuondoa sumu za nyoka kwa kuchanja juu 
ya jeraha kwa sababu kuna    sumu nyingine 
zinasababisha  damu kuyeyuka, hivyo kum-
fanya   mgonjwa kutokwa    na    damu ny-
ingi.

“Kuna nyoka wengine ukichanja juu ya 
jeraha maana yake umesababisha madhara 
yawe makubwa, mfano kuna wale nyoka 
ambao wanasumu inayosababisha damu 
isigande mwilini hivyo ukichanja unasaba-
bisha damu imwagike kwa wingi,” alisema.

Goshashy alisema kufunga mguu juu ya 

jeraha, inatakiwa upate ushauri wa namna 
ya kufunga kwa sababu zipo sumu ambazo 
zinashambulia mishipa ya fahamu na mad-
hara kuwa makubwa.

“Kuliko ufunge bora upige simu kituo 
cha kudhibiti matukio ya sumu au kituo 
cha afya kilicho karibu wakushauri namna 
ya kufunga kwa kuruhusu damu iendelee 
kupita,” alifafanua Goshashy. Alishauri watu 
wanaopata matukio ya sumu watoe taarifa 
katika kituo cha afya kilicho karibu au ku-
piga simu kituo cha matukio ya sumu kwa 
namba 0736623333.

Alisema wametoa mafunzo kwa watoa 
huduma za afya ngazi ya jamii  katika Man-
ispaa yote ya Ilala na matarajio ni kufikia 
wilaya zote za mkoa wa Dar es Salaam kwa 
sababu kundi hilo linakutana na wananchi 
moja kwa moja.

Naye Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fi-
delice Mafumiko, aliwataka watoa huduma 
hizo kutumia elimu waliyopata kusaidia 
kuelimisha jamii na kupunguza matukio ya 
simu kwa jamii.

Alisema GCLA itaendelea kushirikiana na 
jamii katika kufikisha elimu ili kupunguza 
madhara yatokanayo na sumu.

Naye mtoa huduma za afya ngazi ya 
jamii, kata ya Mnyamani, Mambo Mdadike, 
alisema mafunzo hayo yana tija kwa sababu 
kama watoa huduma za afya walikuwa ha-
wana uelewa nayo.

“Mengine tulikuwa hatuyafahamu, 
naamini kupitia mafunzo haya nasi sasa 
tutaelimisha jamii, ikitokea tumekutana na 
mtu aliyekunywa sumu au kuumwa na nyo-
ka, tunajua tumsaidiaje,” alisema Mdadike.
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MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), juzi ilitoa utabiri un-
aoonyesha kuwa katika baadhi ya mikoa kunatarajiwa kunyesha 
mvua kubwa ambayo huenda ikasababisha mafuriko katika baa-
dhi ya maeneo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, maeneo ambayo yana-
tarajiwa kuwa na mvua kubwa ni Dar es Salaam, Morogoro, Pwani 
na visiwa vya Unguja na Mafia.

Utabiri huo unaonyesha kuwa baadhi ya mikoa inatarajiwa kuwa 
na mvua za wastani. Mikoa hiyo ni ya kanda ya Kaskazini (Arusha, 
Tanga Kilimanjaro na Manyara), Kanda ya Ziwa (Mwanza Shinyan-
ga, Simiyu, Mara na Geita) pamoja na kaskazini mwa Kigoma. 

Kutokana na utabiri huo, ni wazi kwamba mikoa ambayo inata-
rajiwa kupata mvua nyingi, inaweza kupata madhara yakiwamo 
mafuriko na hata uharibifu wa mali. Kwa upande wa ile itakayopa-
ta mvua za wastani, TMA imesema inaweza kukumbana na uhaba 
wa unyevu kwenye udongo, hivyo kushindwa kustawisha baadhi 
ya mazao hasa yale yanayohitaji unyevunyevu wa kutoksha kwa 
ajili ya mazao hayo. 

Utabiri huu wa TMA umetolewa kwa wakati kwa kuwa unao-
nyesha kuwa hali hiyo ya hewa inatarajiwa kujitokeza mwezi ujao, 
hivyo kuna nafasi kwa maeneo husika kuweka mipango thabiti 
kukabiliana na hali hiyo. Kwa mantiki hiyo kila eneo ambalo lina-
guswa na utabiri huo, linapaswa kuchukua hatua zinazostahili na 
kama ilivyoshauriwa na mamlaka. 

Kwa mikoa ile ambayo imetajwa kuwa na mvua za wastani, ina-
paswa kujizatiti kupitia maofisa ugani kuhakikisha wananchi wa-
nazalisha mazao yanayostahili mvua za wastani pamoja na yale ya-
nayostahili ukame ili kuwa na uhakika wa chakula siku za baadaye. 

Mikoa ambayo imetajwa kuwa na mvua kubwa, Dar es Salaam 
ikiwamo, inapaswa kuchukua tahadhari kubwa kwa sababu 
kunaweza kutokea uharibifu wa mali na miundombinu ya umma 
kama vile barabara na matokeo yake hali ya usafiri kuwa ngumu 
kwa baadhi ya sehemu. 

Ni wazi kwamba katika mkoa wa Dar es Salaam inaponyesha 
mvua, baadhi ya sehemu hukumbwa na matatizo kama vile nyum-
ba kubomoka kwa zile zilizojengwa chini ya viwango na zilizoko 
mabondeni, maji kujaa na kusababisha mafuriko katika sehemu 
ambazo miundombinu ya kusafirisha maji ya mvua na mifereji 
ya maji machafu huziba na kushindwa kupeleka uchafu kunako-
husika. 

Kama TMA ilivyoshauri, ni vyema serikali na mamlaka za serikali 
za mitaa katika mkoa wa Dar es Salaam, zikachukua hatua zinazo-
takiwa kama vile kuzibua mifereji ya maji machafu, kuondoa taka-
taka kwenye mito ili kuruhusu maji kupita bila matatizo na usafiri 
kuwa na uhakika wakati wote. 

Jambo hilo ni la muhimu kwa sababu hivi karibuni, mvua iliyo-
nyesha kwa takriban saa nane, ilisababisha matatizo katika baadhi 
ya maeneo ya Dar es Salaam. Mvua iliyotangazwa kuwa itanyesha 
kwa mujibu wa TMA, inatarajiwa kunyesha kwa kipindi kirefu na 
kwa mfululizo wa saa kadhaa kwa wakati, hivyo ni dhahiri kwam-
ba inaweza kusababisha matatizo zaidi ya yale ya mvua ya muda 
mfupi iliyonyesha hivi karibuni. 

Wahenga wanasema tahadhari kabla ya hatari. Kwa mantiki 
hiyo, hatua za makusudi zinatakiwa kuchukuliwa ili kukabiliana 
na mvua zinazotarajiwa kunyesha kuanzia mwezo ujao. Kwa ku-
fanya hivyo, maana yake ni kwamba mvua hizo hazitasababisha 
madhara kama yale ambayo yamekuwa yakijitokeza kila mwaka 
pindi mvua zinaponyesha.     

  

Hizi juisi za mtaani, zinatuweka njia 
panda kuhusu usalama wa afya zetu 

Utabiri TMA kuhusu mvua
uchukuliwe kwa tahadhari

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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NI jambo la kawaida sana katika jamii, kiny-
waji juisi inashika nafasi kubwa zaidi kwa 
namna yoyote ile. 

Inaweza kuwa katika sura ya starehe, pia 
hata sababu  za kiafya, bado juisi inahita-
jika. 

Msingi wa juisi ni tunda lililoko katika 
mfumo wa kinywaji, maji ikiwa ni sehemu 
yake. Ni jibu lililo bayana, mtu akiingia 
kwenye nyumba ya mtu na hasa mijini, 
akafungua friji, si ajabu kukuta  juisi.

Manufaa au uzuri wa juisi ina sura mbili, 
burudani inayopatikana hadi baa, vilevile 
kuna suala la afya kuongeza matunda mwi-
li.

Mpaka sasa huwezi kuingia kwenye duka 
ya sehemu nyingine ya mauzo ya vyakula, 
kawaida lazima utakuta juisi. Hiyo inato-
kana na kushamiri biashara hiyo, kila una-
koenda huwezi kukosa juisi.

Hapo kuna harakati za kijasiriamali am-
bazo, daima hutumia mapengo yanayoji-
tokeza kuwekeza mauzo ya bidhaa wa-
nazozalisha na kuziweka sokoni, juisi ni 
mojawapo.

Kwa walaji kwetu, napo tunakuta nafuu, 
kwani kuna baadhi yetu tunajaribu kujiten-
ga na kutumia sana vitu vya viwandani, 
kama hizo juisi nilizozisema. Wanapopita 
wajasiriamali wa kawaida wa juisi, tunaan-
gukia kwao, vilevile kwa bei za juisi zao 
napo si haba kwetu!

Niangukie kwingine shida ya kizuri 
hakikosi kasoro. Je vina kasoro? Ukweli 
upo kwamba kuna kasoro kubwa, kutoka 
kwa tabia binafsi ya wauzaji kwenye kiafya 
na kutunza miili yao, hata kuangukia kwe-
nye bidhaa zao na salamu zinaishia kwa 
mlaji kula uchafu. 

Tunakiri kwamba, biashara hiyo ya juisi 
mitaani inamuingizia kiasi cha mapato 
mzalishaji na muuzaji akijikimu au kunu-
faika kwa namna anavyojua yeye kiuchumi.

Lakini, siku zote kuna angalizo mahsusi 
likiwataka wafanyabiashara kujali afya za 
wateja wao, dhidi ya tabia kutumia chupa 
na kisha baadae, chupa hiyo hiyo ikatumi-
wa na mteja mwingine.

Nikirejea sasa, ni msimu wa matunda am-
bao katika baadhi ya masoko kumesheheni 
ya aina mbalimbali yanauzwa, katika miji 
yote nchini.

Hapo ndipo penye mwanzo wa angalizo 
la kiafya, kwamba sote tunapaswa kujali 
afya za wanywaji juisi hiyo, ili baadae kusi-
wapo malalamiko kutoka kwa mteja.

Ukweli ni kwamba, kuna chupa zinauzwa 
madukani, ambako mtu anatumia na kisha 
kuitupa, au unaweza kutumia glasi na aki-
osha kwa usafi unaokidhi kiwango, na tuki-
tumia uzoefu wa kinamama, hilo hatuhi-
taji kufunzana. Lakini, linapokuja hilo la 
kuokota chupa na kuwawekea watu juisi 
katika uchafu wake uleule, daima haipo 
sawa.

Kuna matunda kama vile ndizi mbivu, 
nanasi, matikiti na maembe, wafanyabi-
ashara wadogo sasa wameibuka na kuz-
itengenezea juisi wanazouza, katika mae-
neo kama vituo vya mabasi hasa mijini, 
kupitisha majumbani, wengine wakitem-
beza mitaani na shuleni wakiziuza.

Licha ya kuwapo ukweli ni fursa kwa kila 
mwekezaji kufanya biashara ya kuuza juisi 
kusaka kipato, ila msingi wa msiamiati wa 
‘vigezo na masharti kuzingatiwa’ na hasa 
katika kipengele kanuni afya an usafi.

Kwa sasa, baadhi ya masoko wana 
mashine za kutengenezea juisi ambako 
mtu akinunua matunda anapeleka kwa 
wenye mashine na kusagiwa, na wanaha-
mia katika jukumu la kutembeza mitaani.

Nimkumbushe kila mtu, kwamba juisi 
inahitaji usafi wa hali ya juu. Changamoto 
tunayoiona wengi ni kwamba, zinaandal-
iwa bila ya kuwapo maji yaliyochemshwa.

Kitendo pekee cha kutochemsha maji, 
kinaweza kusababisha wanywaji kuanza 
kuumwa matumbo. 

Baadhi ya wauza juisi, wanakiuka kanuni 
hiyo ya kiafya, wakienda mbali sokoni, 
badala ya kuwa na glasi mahsusi ya kazi 
hiyo, wanatumia chupa za aina mbalimbali 
kuuza juisi hiyo.

Tukiangalia chupa mara nyingi unakuta 
imetumika, halafu watoto wanaziokota na 
kuzipeleka kwa wauza juisi na wao huweka 
juisi na kuziuza. Hapo jamani, hatuwezi 
kusababishia watumiaji juisi matatizo ya 
kuumwa?

Kinachotakiwa kwa wauza juisi, nyenzo 
sahihi kama glasi za ‘take away’ kwa ajili ya 
kufanyia biashara na sio kuokota chupa na 
kuweka juisi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Yasmine 
Protace
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Serikali yafafanua gharama MV Magogoni

Watoa mbinu kutokomeza 
vitabu visivyo maadili 

Na Romana Mallya

SERIKALI imetoa mchanganuo wa 
gharama ya Sh. bilioni 7.563 itakayotumi-
ka kukarabati kivuko cha MV. Magogoni 
kwa kueleza kuwa, matengenezo yake 
yatahusisha ununuzi wa vifaa vipya ziki-
wamo injini tano.

Aidha, imesema ukarabati huo ambao 
utafanywa na kampuni ya African Marine 
and General Engineering utakapokami-
lika utakiwezesha kivuko hicho kutoa hu-
duma kwa miaka 14.

Taarifa iliyotolewa juzi na Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini, Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi, ilisema ukarabati huo una-
tumia gharama kubwa kwa kuwa kimetu-
mika takribani miaka 14 bila ya kufanyiwa 
ukarabati mkubwa.

“Sasa hivi ndiyo kinakwenda kufanyiwa 
ukarabati mkubwa. Katika ukarabati huo 
zitanunuliwa injini mpya tano ambapo 
nne zitafungwa kwenye kivuko na moja 
itakuwa ya akiba),” ilisema.

Pia ilisema fedha hizo zitanunuliwa na 
kufungwa marine steel plates mpya kwa 
sababu zilizopo hivi sasa hazifai tena kwa 
matumizi.

“Zitanunuliwa Gear box mpya, vifaa vya 

umeme na kielektroniki vipya na vifaa 
vingine. Vifaa vyote hivyo ambavyo ni vi-
pya vitanunuliwa na Kampuni iliyoshinda 
zabuni hii ya African Marine and General 
Engineering Company Limited ambavyo 
havitengenezwi katika nchi za Tanzania 
na Kenya.

“Vifaa na vipuri vyote hivyo vinatoka 
nchi za Ujerumani, Dubai, India, Uin-
gereza na nchi nyingine. Hivyo, kiasi ki-
kubwa cha fedha za zabuni hiyo zitatu-
mika kufanya manunuzi ya vifaa tajwa 
kutoka nchi husika,” ilisisitiza taarifa hiyo. 

Ilisema fedha itakayolipwa kampuni ya 
African Marine and General Engineering 
ni ndogo kuliko fedha ambayo ingelipwa 
kwa mzabuni wa ndani ambaye ni kam-
puni ya Songoro Marine Transport kama 
ingeshinda zabuni ingepewa Sh. bilioni 
10.958.

Taarifa hiyo ilisema kampuni ya  Afri-
can Marine and General Engineering ni 
yenye uwezo wa ukarabati wa meli, boti 
na vivuko, boti  za Azam Marine, Zanzibar 
1, meli za Zanzibar zimekuwa zikikarabati-
wa mara kadhaa.

Kivuko hicho kina  uwezo wa kubeba 
tani 500 kwa maana ya abiria 2,000 na 
magari 60.

Na Jenifer Gilla

WADAU wa elimu nchini wamesema 
kuzuiwa kutumika shuleni vitabu visivyo 
na maadili, hakutamaliza tatizo hilo iwapo 
mbinu zingine hazitatumika kwa kuwa 
vitabu hivyo vinapatikana sehemu nyingi.

Februari 13, mwaka huu, serikali ilipiga 
marufuku vitabu 16 kutumika shuleni kwa 
madai kuwa vinakinzana na mila, desturi 
na utamaduni wa Kitanzania.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Adolf Mkenda, alisema shule 
itakayobainika kutumia vitabu hivyo ita-
chukuliwa hatua za kinidhamu kwa kuwa 
uwepo wake unahatarisha   malezi bora 
ya watoto.

Mwenyekiti wa Taifa wa Shirikisho la 
Wamiliki wa Shule na Vyuo Binafsi Tanza-
nia (TAMONGSCO), Leonard Mao, alisema 
juzi kuwa anaipongeza serikali kwa uamu-
zi iliochukua kwa kuwa utapunguza kwa 
kiasi fulani tatizo hilo ingawa bado kazi 
kubwa inahitajika kufanyika.

Alisema hiyo inatokana na kuwa vitabu 
hivyo husomwa zaidi nyumbani kuliko 
shuleni kwa kuwa watoto hununuliwa na 
wazazi wao kutoka kwenye maduka ya 
vitabu.

“Watoto wanakwenda na vitabu vya zia-
da shuleni na kuvisoma au huwahadithia 
wenzao kuwa wamesoma kitabu hiki na 
hiki ndipo wenzao wanakwenda kuwaam-
bia wazazi wao wawanunulie,” alisema.

Alisema serikali inapaswa kuzuia ka-
bisa vitabu vya aina hiyo kuwapo nchini 
kwa kupiga marufuku kuingizwa kutoka 
nchi za nje, kuchapishwa au kusambazwa 
nchini.

“Kwa sababu kama utazuia visiwepo 
shuleni halafu vikaendelea kuwepo 
mtaani, tutakuwa hatujamaliza tatizo. 
Serikali ifuatilie maduka yanayouza vita-
bu hivyo, wawatafute wanaovichapisha na 
kuvisambaza hapa nchini wawafungie,” 

alisema Leonard.  
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Chekechea 

na Msingi Ubungo, Philipine Kasoka, alise-
ma kuna haja ya elimu kutolewa kwa wa-
zazi juu ya vitabu bora vya ziada vya ku-
wanunulia watoto wao kwa kuwa wengi 
hawana elimu hiyo.

“Wazazi wengi hawajasoma hivyo vi-
tabu, wanapewa tu maelekezo na watoto 
wao vitabu vya kununua na wenyewe 
wananunua na kuwakabidhi watoto bila 
kuvipitia na kujiridhisha na maudhui yali-
yomo,” alisema.

Mwalimu Maria Fwahisa aliwasihi wa-
zazi pia kufuatilia watoto wao wanaosoma 
vitabu kwa njia ya mtandao kwa kuwa 
nako kunachangia kusambaza maudhui 
kinyume na utamaduni wa Mtanzania.

Alisema vitabu vingi vya ziada vinas-
omwa kwenye karatasi vinapatikana pia 
kwenye mfumo wa teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA) na wako watoto 
wanaovisoma kwa kutumia simu, hivyo 
kama na huko kusipozuiwa, tatizo litaen-
delea kubaki kama lilivyo.

Kiseo Joseph, mzazi wa watoto wanao-
soma shule ya Kristo Mfalme, alisema 
serikali ikiweka wakaguzi kukagua vi-
tabu hivyo vinapoingia nchini kutasaidia 
kwa kiasi kikubwa kuvidhibiti visivyo na 
maadili kusomwa na watoto.

Alisema hiyo inatokana na wazazi ku-
fuata maagizo ya watoto wao kwa kuwa 
wengi wao hawana kawaida ya kusoma vi-
tabu hivyo, na hata walimu hawana muda 
wa kufuatilia mtoto anapokwenda shule 
na kusoma kitabu cha kiada.

“Ikiwezekana shule zifuate mtindo un-
aotumika kwenye shule za dini, za kuzuia 
watoto kwenda shuleni na vitu vyoyote 
vya nyumbani ikiwamo vitabu, hii inasaid-
ia watoto kutoshawishiana kusoma vitabu 
hivyo, katika shule hizo watoto watumia 
kile kinachopatikana shule tu,” alisema 
Joseph.
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Pesapal yahimiza matumizi teknolojia sekta ya utalii
Na Mwandishi Wetu,           
ZANZIBAR

KAMPUNI ya huduma za 
malipo ya Pesapal imewataka 
wadau wa shughuli za utalii na  
ukarimu nchini kuzichangamkia 
na kuzitumia teknolojia za kisasa 
kujikwamua dhidi ya athari za 
janga la UVIKO-19 na kuiimarisha 
upya sekta hiyo muhimu.

Kwa mujibu wa Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, utalii unaingiza 
asilimia 25 ya fedha za kigeni, un-
achangia asilimia 17.5 ya Pato la 
Taifa na ni mwajiri wa Watanza-
nia 600,000 ofisini na wengine 
zaidi ya       milioni mbili walio-
jopatia ajira zisizo za moja kwa 
moja.

Maofisa Waandamizi wa Pesa-
pal walitoa rai hiyo juzi huko Zan-
zibar kwenye mkutano shirikishi 
wa kwanza na wadau wa setka 
mzima ya utalii na ukarimu.

Mkutano huo ulihudhuriwa pia 
na mawaziri wa Serikali ya Map-
induzi ambao waliipongeza kam-
puni hiyo kwa kuchagiza matumi-
zi ya huduma za kidijitali kwenye 
utalii na kusisitiza umuhimu wa 
usalama wa mifumo ya malipo.

Katika hotuba yake, Waziri 
wa Biashara na Maendeleo ya 
Viwanda, Omar Said Shaaban 
alisema ubunifu wa kiteknolo-
jia na uwekezaji unaofanywa na 
Pesapal unaendana na ajenda ya 
kidijitali ya serikali.

Kiongozi huyo alibainisha kuwa 
wanaunga mkono kinachofany-
wa na kampuni hiyo kwenye shu-
ghuli za ukarimu kwani jitihada 
hizo zinaunga mkono mikakati 
na maono ya serikali ya kujenga 
uchumi wa kisasa ambao utat-
egemea sana mafanikio ya sekta 
ya utalii.

“Teknolojia na shughuli za 
utalii na ukarimu ni pande mbili 
za sarafu moja. Wadau wa utalii 

wanapaswa kukumbatia teknolo-
jia za kidijitali ili waweze kukabili-
ana na ubunifu unaofanyika kati-
ka sekta hii na kuweza kuyamudu 
mahitaji mapya ya soko, ambayo 
yanabadilika kwa kasi sana,” Wa-
ziri Shaaban alisisitiza.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Ali Suleimani Ameir aliwa-
taka wawekezaji wa teknolojia za 
kisasa kuhakikisha huduma zao 
zinasaidia kukuza mapato ya seri-
kali badala ya kuwa vyanzo kwa 
kupotea kwake.

Ameir alisema Serikali za 
Muungano na Zanzibar zimer-
uhusu matumizi ya mifumo ya 
kidijitali kwa lengo la kurahisisha 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
zikiwamo zile za kifedha husu-
sani malipo na miamala mingine.

Aliwataka washiriki wa mku-
tano huo wa Pesapal kuangalia 
njia na uwezekano wa kupanua 
huduma za malipo ya kidijitali na 
kuimarisha matumizi yake Zanzi-

bar na Tanzania nzima.
Mkutano wa juzi ulijikita katika 

kuangalia njia ambazo teknolojia 
mpya zinaweza kusaidia kuimari-
sha uendeshaji na kuwa na vyan-
zo vipya na mbadala vya mapato.  

Wataalamu wa Pesapal wali-
tumia fursa hiyo kuwaonyesha 
na kuwahimiza wadau wa utalii 
umuhimu wa teknolojia katika 
mipango yao ya kukuza biashara 
na mikakati ya kuondokana na 
athari za UVIKO-19.

Meneja wa Pesapal Tanzania, 
Bupe Mwakalunda alisema kam-
puni hiyo ina ushirikiano wa kim-
kakati na mashirika ya kimataifa 
kusaidia kutoa suluhisho bunifu 
za kuimarisha huduma za utalii 
na ukarimu mara baada ya ku-
pungua sana kwa janga hilo lililoi-
kumba dunia nzima.

“Uundaji wa mifumo ya teknolo-
jia inayoruhusu ubunifu wa hara-
ka, kukuza faida na kuongeza 
ufanisi itakuwa ni kipaumbele 

muhimu cha kujikwamua kutoka 
kwenye janga ja Uviko-19 na ku-
fikia ustahimilivu wa kidijitali,” 
alisema na kuongeza:

“Ili kufanikisha jambo hili, 
tumeshirikiana na Oracle Hos-
pitality ili kutoa suluhisho za 
kiteknolojia na kusaidia ushirik-
ishwaji wa miundombinu inay-
oweza kunyumbulika kutoa hu-
duma thabiti na maalumu kwa 
ajili ya wadau wa kisekta.”

Kongamano hilo la kwanza la 
‘Adopt & Thrive’ liliwajumuisha 
washiriki mbalimbali kutoka ka-
tika biashara za hoteli, migahawa, 
kumbi za starehe na waongoza 
watalii.

Pesapal na Oracle ni washirika 
wa karibu wa kuihudumia tasnia 
ya kusafiri na ukarimu  nchini 
kupitia utaalamu na suluhisho 
za teknolojia mahiri ili kurahisi-
sha na kuboresha huduma kwa 
watalii na wateja wengine kwa 
ujumla.

Meneja Mawasiliano wa Hospitali ya CCBRT, Abdul Kajumulo (kushoto), akisalimiana na mmoja 
wa wanufaika wa huduma zitolewazo na kituo cha CCBRT Moshi kwa watu wenye ulemavu, Peter 
Shio, mkoani Kilimanjaro jana, wakati wa ziara ya waandishi wa habari kuelekea maadhimisho ya 
miaka 25 ya kituo hicho. Wengine ni wafanyakazi wa kituo hicho, Mfiziotherapia Sabas Kimario 
(kulia) na mtoa huduma katika jamii, Athumani Ally. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DAWASA yapewa somo 
uwekezaji mfumo wa kisasa
Na Joseph Mwedapole

MHADHIRI wa Chuo 
Kikuu Dar es Salaam, 
Dk. Richard Kimwaga, 
ameishauri Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DA-
WASA) kuwekeza kwenye 
mifumo ya kisasa katika 
utoaji huduma za usafi wa 
mazingira ili kuendana na 
mahitaji ya ulimwengu wa 
sasa.

Aliyasema hayo katika 
mafunzo ya siku moja yali-
yoandaliwa na DAWASA 
kwa lengo la kuongeza 
uelewa na usimamizi wa 
huduma za usafi wa maz-
ingira ambayo yamehud-
huriwa na viongozi waan-
damizi na watumishi wa 
mamlaka.

Dk. Kimwaga alisema 
ni wakati sahihi sasa 
kwa mamlaka kuangalia 
teknolojia kutoka kwa 
mataifa mengine ambao 
wameshaanza kutekeleza 
ili kuboresha sekta hii in-
ayokua kwa kasi.

“Kuna kila sababu ya 
kuangalia teknolojia inay-
ofaa katika uboreshaji wa 
huduma za majitaka Dar 
es Salaam hasa kwenye 
maeneo yenye wakazi 
wengi,” alisema.

Alipongeza juhudi zi-
nazofanywa na DAWASA 
katika kuhakikisha in-
atekeleza     miradi mbal-
imbali      ya usafi wa maz-
ingira ili     kuendana na 
kasi ya    ukuaji wa mkoa 

wa Dar es Salaam na 
Pwani.

Akizungumza katika 
ufunguzi wa mafunzo 
hayo, Mkurugenzi wa Hu-
duma za Usafi wa Mazingi-
ra wa DAWASA, Mhandisi 
Lydia Ndibalema, alisema 
mafunzo hayo ni mahu-
susi kwa ajili ya kuongeza 
uelewa na ujuzi kwa wa-
tumishi ili kufahamu sekta 
ya usafi wa mazingira kwa 
undani zaidi.

“Tumeandaa mafunzo 
haya kwa lengo la kujik-
umbusha na kuongezeana 
ujuzi na uelewa juu ya 
huduma ya usafi wa maz-
ingira kwa undani zaidi 
ili kuwezesha mamlaka 
kufikia malengo yake na 
kuongeza mapato kupi-
tia mifumo ya majitaka,” 
alisema.

Aidha, Mhandisi Hez-
ron Magambo aliwataka  
watumishi wa    DAWASA 
kuendelea kutoa elimu 
kwa watumiaji wa hudu-
ma ya usafi wa mazingira 
ili kuongeza uelewa juu 
ya manufaa yatokanayo 
na utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya usafi wa 
mazingira.

  Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA) in-
atekeleza miradi mbalim-
bali ya usafi wa mazingira 
kwa lengo la kuboresha 
mazingira pamoja na ku-
punguza hatari ya ma-
gonjwa ya mlipuko kama 
kipindupindu.

Ziara za Samia, Mwinyi Oman zilivyoleta neema
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

ZIARA ya Rais  Sa-
mia  Suluhu Hassan 
na Rais wa Zanzibar, 
Dk.  Hussein Ali Mwinyi 
nchini Oman  imefungua 
neema baada ya nchi hiyo 
kukubali kutoa Sh. bilioni 
50 kwa ajili ya ukarabati 
wa jengo la Beit-al-Jaib lil-
ilopo Forodhani visiwani 
Zanzibar.

Hayo yalisemwa jana 
na Waziri wa Utalii 
na  Mambo ya  Kale,  Si-
mai Muhammed Said, 
katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akitoa 
ufafanuzi wa ziara  aliyoi-
fanya  nchini Oman hivi 

karibuni.
Alisema ziara za vion-

gozi hao zimefungua 
milango ya neema kubwa 
kwa jengo la Beit-al-Jaib 
ambalo liliporomoka zaidi 
ya miaka miwili linatara-
jiwa kujengwa upya.

Alisema Oman imekuba-
li kutoa  kiasi hicho  kwa 
ajili ya ukarabati wa jengo 
hilo  ambalo limebeba 
historia ya mambo ya 
kale ya Zanzibar kati-
ka Mji Mkongwe wa Zan-
zibar.

Said alisema ukarabati 
wa jengo hilo unatarajiwa 
kuanza katika kipindi cha 
miezi mitatu ijayo am-
bapo kampuni iliyopewa 
kazi hiyo ipo katika mata-

yarisho. 
Aidha, alisema ujenzi 

huo utafanyika kwa kuz-
ingatia masharti yaliopo 
katika mji mkongwe, am-
bao upo katika hifadhi 
ya urithi wa kimataifa wa 
mambo ya kale.

Waziri huyo ali-
upongeza balozi mdogo 
wa Oman Zanzibar, Said 
Sinawi      ambaye   ni ki-
ungo kikubwa   katika ku-
fikiwa kwa makubaliano   
ya ujenzi wa       jengo    la  
Beit-al-Jaib.

Alisema kitendo cha 
kuporomoka kwa jengo 
hilo katika kipindi cha 
miaka miwili limeikose-
sha serikali fedha nyingi 
zinazotokana na watalii 

kutembelea jengo hilo 
ambalo limebeba historia 
ya Zanzibar kupitia wata-
wala mbalimbali.

‘’Ukarabati wa jengo la 
Beit-al-Jaib ni muhimu 
sana kwa upande wa 
Zanzibar kiasi cha kukosa 
mapato mengi yanayoto-
kana na sekta ya utalii kwa 
wageni kutembelea jengo 
hilo na kujua historia ya 
Zanzibar,’’alisema.

Hata hivyo alisema watu 
waliopata ajali katika jen-
go la Beit-al-jaib lililopo-
romoka watalipwa fidia 
kupitia kampuni ya Bima  
yenye makao makuu yake 
Tanzania Bara na seri-
kali inaendelea kufuatilia 
mchakato huo.
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Na Woinde Shizza, ARUSHA

KUPUNGUA kwa theluji katika 
kilele cha Uhuru na kuchomoza 
kwa matukio ya uharibifu wa ikolo-
jia ya Hifadhi ya Taifa ya Kiliman-
jaro (KINAPA), kunatajwa kuchang-
iwa zaidi na ongezeko la shughuli 
za binadamu katika vijiji vinavyoi-
zunguka hifadhi hiyo.

Jana Kamishna Msaidizi wa Hi-
fadhi hiyo, Angela Nyaki, alisema 
sababu hizo pia zimekuwa ziki-

sababisha upepo mkali kuvuma 
kuelekea kwenye mlima huo.

Kamisha Nyaki aliyasema hayo 
wakati akizungumza na Nipashe 
kuhusu maandalizi kuelekea maa-
dhimisho ya kwanza ya miaka 50 
ya kuanzishwa kwa hifadhi hiyo 
ambayo yatafanyika Machi 16 mwa-
ka huu. “Upepo unapotoka katika 
mikoa ya ukanda wa Pwani, un-
apokuja katika Mlima Kilimanjaro, 
unakuja ukiwa mkavu pamoja na 
joto. “Hali hiyo nayo imekuwa iki-

sababisha barafu kuendelea kuun-
gua, kwa hiyo sio jukumu la Hifadhi 
ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro, ku-
hakikisha kwamba tunapambana 
na mabadiliko ya tabianchini, bali 
pia ni jukumu la Tanzania nzima.”

Kuelekea maadhimisho hayo, 
Kamishna huyo, alisema shughuli 
mbali ikiwamo usafi katika eneo la 
hifadhi hiyo zitaanza Machi mosi 
na kufikia ukomo Machi 16 mwaka 
huu, ambapo wadau wa utalii zaidi 
ya 500 wanatarajiwa kushiriki. 

Alisema shughuli nyingine zi-
takazofanyika ni pamoja na ugawa-
ji na upandaji wa miti, kampeni ita-
kayozinduliwa na Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu.

Tangu kuanzishwa kwa shughuli 
za utalii katika hifadhi hiyo, mafan-
ikio kadhaa yamepatikana ikiwa-
mo ongezeko la watalii na kufikia 
50,000 kwa mwaka, kuongezeka 
kwa malango ya kupanda mlima 
huo, kutoka mmoja hadi sita. Aid-
ha, Naibu Kamishna wa Uhifadhi 

na Maendeleo ya Biashara, Herman 
Batiho, akizungumzia maadhim-
isho hayo alisema:“Maadhimisho 
haya ya kwanza ya aina yake ya-
nasimamiwa na Shirika la Hifadhi 
za Taifa (TANAPA). Kimsingi, yana-
lenga zaidi kuutambulisha umma 
na dunia kwa ujumla, kwamba Mli-
ma Kilimanjaro upo na unapatika-
na katika nchi  ya Tanzania pekee”.

Mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo anatarajiwa kuwa Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango.

Chanzo kupungua kwa theluji Mlima Kilimanjaro chatajwa

Mikopo ya siri chanzo wanaume 
kukimbia familia Machame
Na Godfrey Mushi, HAI

I
DADI ya wanaume wa-
naozikimbia ndoa zao na 
kutelekeza familia katika 
Kata ya Machame Mashari-

ki, Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, inadaiwa kuongezeka 
kila uchao kutokana na mikopo 
ya ‘siri’ wanayochukua mitaani.

Tatizo hilo limelisukuma 
Baraza la Maendeleo ya Kata 
hiyo, kukaa chini na kuanza 
kutafuta suluhu ya kudumu 
ya ndoa nyingi kuingia katika 
kufarakana, kwa sababu ya 
mikopo umiza inavyoziacha 
masikini baadhi ya familia.

Akizungumzia hali hiyo jana, 

Diwani wa Kata hiyo, Martin 
Munisi, alisema kati ya ndoa 10, 
ndoa sita huvunjika kutokana 
na baadhi ya wananchi wake 
kuingia katika mikopo umiza.

Alisema wengi wao walio-
jiingiza katika mikopo ya siri, 
wametumbukia kwenye lindi 
la umasikini hivi sasa kutokana 
na mikopo umiza na vicoba, 
kuvunja ndoa zao, huku wa-
toto wakikosa malezi ya wazazi 
wawili baada ya kufarakana.

“Kutokana na kinachoende-
lea, tunaomba serikali kuan-
galia upya, asasi zinazotoa 
mikopo kwa kuwa zimekuwa 
kisababishi cha ndoa nyingi 
katika kata yetu na jamii ku-

faraka. “Kuna vikundi vinavyo-
toa mikopo ambavyo havipitii 
ofisini, wanakopesha wananchi 
mtaani kwa siri.Ndoa yingi zi-
mevunjika na watoto waishi 
katika mazingira magumu.

“Vikundi hivi vimeleta kilio 
kikubwa na kusababisha wa-
naume kukimbia ndoa zao, 
wengine kujinyonga. Vikundi 
vinavyokopesha huku kwetu 
wananchi wangu wanaviita 
kausha damu, kwa sababu baa-
dhi ya wakopaji wanakimbia 
makwao.”

Kwa mujibu wa diwani huyo, 
haiwezekani kila sehemu kuwa 
na ofisi za mikopo, hivyo wa-
nataka zichunguzwe kama zi-

takuwa na kibali, kwa sababu 
uko uwezekano wakawa hawa-
na vibali lakini wanasumbua 
watu kwa kudai marejesho.  

Kanuni za huduma ndogo 
za fedha (vikundi vya huduma 
ndogo za fedha vya kijamii) za 
mwaka 2019, kifungu cha 31, 
pamoja na mambo mengine zi-
naelekeza mtu yeyote ambaye 
atakiuka masharti ya kanuni 
hizo,  Atakuwa ametenda kos, 
na atakapopatikana na hatia, 
atatakiwa kulipa faini isiyopun-
gua Sh. milioni moja na isi-
yozidi Sh. milioni 10 au kifungo 
kisichopungua miezi mitatu, 
na kisichozidi miaka miwili au 
vyote kwa pamoja.

Kampuni 
yawapa 
makinikia 
wanawake 
wapate kipato

Na Allan lsack, SIMANJIRO

KAMPUNI ya uchimbaji wa madini 
ya tanzanite ya Franone Mining & 
Gem Ltd, inayofanya shughuli zake 
eneo la kitalu C na D, imewakum-
buka wanawake wanaofanya kazi 
hiyo migodini, baada ya kuwapa 
mchanga utakaowapatia madini 
yatakayowasaidia kupata kipato.
Diwani  wa Viti Maalum, Wilaya ya 

Simanjiro, mkoani Manyara, Paulina 
Makaseni, ameipongeza kampuni 
hiyo kwa kuona umuhimu wa ku-
wainua kiuchumi wanawake hao.
Alisema wamiliki wa migodi, 

wachimbaji na wadau wa madini ya 
tanzanite wanapaswa kuiga mfano 
wa kampuni hiyo kwa namna ili-
vyowakumbuka na kuwajali wa-
nawake.
“Tunawashukuru viongozi wa 

Kampuni ya Franone hususani 
Mkurugenzi wake, Onesmo Mbise 
kwa kuwapa mchanga wanawake 
wachekechaji ili wajitafutie riziki 
zao,” alisema
Hata hivyo alitoa wito kwa wa-

nawake wachekechaji kupendana 
na kuwa na umoja katika shughuli 
zao ili waweze kufanya shughuli 
zao kwa ufanisi sambamba na kue-
puka migogoro na migongano.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja 

wa Wanawake wa Chama Cha Map-
induzi  (UWT), Kata ya Endiamtu, 
Claudia Dengesi, alisema hatua 
iliyofanywa na kampuni hiyo kwa 
wanawake inapaswa kupongezwa.
“Wanawake sasa hivi ndiyo wana-

lea familia zao hivyo tumpongeze 
Mkurugenzi wa Franone, Onesmo 
Mbise kwa kuwasaidia kina mama 
hao wachekechaji,” 
Mwenyekiti wa UWT, Kata ya 

Mirerani, Johari Mwaselela, ali-
washauri wamiliki wa migodi ya 
tanzanite, kuweka utaratibu wa 
kutoa mchanga wenye mabaki ya 
madini kwa makundi mbalimbali 
kwenye Jamii ya eneo hilo.
Aidha, Mwaselela alisema wamiliki 

hao wakiwapa wanawake udongo 
uliotoka kwenye buti hawatakuwa 
wanafanya jambo sahihi hivyo 
waige mfano wa Kampuni ya Fra-
none.

Meneja Mawasiliano wa Hospitali ya CCBRT, Abdul Kajumulo (kushoto), akisalimiana na mmoja wa wanufaika wa huduma 
zitolewazo na kituo cha CCBRT Moshi kwa watu wenye ulemavu, Peter Shio, mkoani Kilimanjaro jana, wakati wa ziara ya 
waandishi wa habari kuelekea maadhimisho ya miaka 25 ya kituo hicho. Wengine ni wafanyakazi wa kituo hicho, Mfizio-
therapia Sabas Kimario (kulia) na mtoa huduma katika jamii, Athumani Ally. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Serikali kuongeza idadi ya miradi inayogusa wananchi
Na Vitus Audax, MWANZA

S
ERIKALI  imeahidi 
kuongeza miradi ya 
wananchi ikiwamo ya 
elimu ili kuwanufai-

sha katika mwaka wa fedha 
2022/2023.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi 
mkoani Mwanza na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Utumi-
shi na Utawala Bora,  Jeni-
sta Mhagama wakati akizun-
gumza na wananchi wa vijiji 
vya Ihayabuyagu na Igeke-
maja.

Alisema Wilaya ya Magu 
itaendelea kunufaika na mi-
radi mbalimbali ya kuwaletea 
maendeleo wananchi kwa 
kuongezewa  mingine 10 ka-
tika mwaka huu wa fedha.

Aliongeza kuwa hatua 
hiyo italenga sekta ya elimu 

kwenye ujenzi wa madarasa 
manne na maabara moja ka-
tika Shule ya  Sekondari Ig-
ekemaja ambayo bado hai-
jaanza kutumika rasmi.

Akizungumza na wananchi 
katika vijiji hivyo baada ya 
kuvitembelea na kukagua 
miradi inayosimamiwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii    (TASAF), alisema 
serikali kwa kushirikiana na 
wadau itaendelea kuharaki-
sha maendeleo ya wananchi 
na kwamba viongozi katika 
maeneo husika wanatakiwa 
kuisimamia.

Alisema ushirikiano wa wa-
nanchi katika kuchangia asil-
imia 10 ya ujenzi wa miradi 
inayotekelezwa na TASAF ni 
muhimu na kwamba umefan-
ikisha kukamilisha nyumba 
ya wahudumu wa afya pamo-
ja na vyumba vya madarasa 

katika shule mpya ya sekond-
ari inayotarajiwa kuanza ku-
tumika hivi karibuni.

Mhagama alisema kutoka-
na na  uhitaji wa  shule hiyo 
aliahidi kutatua mahitaji ya 
muhimu yaliyopo kwa kush-
irikiana na wizara zenye dha-
mana ikiwamo kuweka ni-
shati ya umeme shuleni hapo 
pamoja na huduma ya maji.

Alisema serikali kupitia 
awamu ya tatu ya mradi wa 
TASAF itajenga maabara ya 
kisasa shuleni hapo pamoja 
na madarasa mengine manne 
ili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi wa kata hiyo.

Alisema licha ya serikali 
kutoa fedha za utekelezaji wa 
miradi ya TASAF kwa wakati 
katika maeneo mbalimbali 
nchini bado anashangazwa 
kushindwa kutekelezwa kwa 
muda uliopangwa, hivyo 

kuitaka Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kuichunguza 
ili kubaini kama kuna uba-
dhirifu. 

Katibu Tawala Msaidizi Mi-
pango na Uratibu  wa Mkoa 
wa Mwanza,  Joachim Otaru 
alisema anatambua  miradi 
hiyo ya TASAF  kwa kuwa 
inaleta mageuzi chanya kwa 
wananchi wa mkoani humo.

Aliahidi kushirikiana 
TAKUKURU katika kuifuatilia 
ili kuhakikisha inaendelea 
kuwa na tija kwa wanufaika.

Mkuu wa Wilaya ya 
Magu,  Rachel Kassanda 
alisema TASAF wametoa Sh. 
milioni 103 kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba za watumishi wa 
afya na Sh.milion 64  kujen-
ga vyumba vya    madarasa 
mawili    ya Sekondari ya Ig-
ekemaja.

Na Shaban Njia, KAHAMA.

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga, wam-
etaka viazi vitamu kuingizwa 
kwenye mfumo wa ulipaji wa kodi 
kama yalivyo mazao mengine ya 
biashara, ili kuongeza mapato ya 
ndani.
Wamesema zao hilo likianza 

kulipiwa ushuru litaongeza ma-
pato ya halmashauri na hivyo 
kufikia lengo la makusanyo ya Sh. 
bilioni 32.6 kwa mwaka wa fedha 
2022/2023.
Mazao mengine yanayotakiwa 

kuingizwa katika mfumo huo ni 
mtama, ulezi pamoja na uwele am-
bayo kwa sasa hayatozwi ushuru 
wa mazao katika masoko, minada 
na magulio.
Diwani wa Kata ya Sabasabi-

ni, Emmanuel Makashi aliyabaini-
sha hayo jana katika kikao cha 
kawaida cha baraza la madiwani 
cha robo ya pili ya mwaka wa fed-
ha 2022/2023.
Alisema bila kuibua vyanzo vipya 

vya mapato na kuvisimamia vile 
vya zamani itakuwa ngumu kufikia 
lengo la makusanyo waliojiwekea 
katika mwaka huu.
Alisema ili kuongeza mapato ya 

ndani ya halmashauri ni vyema 
mazao ya viazi vitamu, mtama, 
ulezi na uwele vikaingizwa kwenye 
mfumo wa utozaji wa ushuru wa 
mazao.
Diwani mwingine, MichaelBundala 

alisema baadhi ya mashine za uku-
sanyaji wa mapato katika masoko, 
minada na magulio mbalimbali 
hazifanyi kazi na taarifa za ubovu 
wake zimesharipotiwa katika ofisi 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Gagi Lala aliagiza viazi 
na mazao mengine ambayo 
hayapo kwenye mfumo wa mapato 
yaingizwe na ukusanyaji ufanyike 
mara moja.
Pia alimwagiza Mkurugenzi ku-

hakikisha mashine mbovu zina-
zotumika katika ukusanyaji wa 
mapato zinatengamaa ili kudhibiti 
mianya ya upotevu wa mapato.
Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 

Cherehani alisema, halmashauri 
hiyo inategemea mapato yake ya 
ndani kwa kiwango kikubwa kupi-
tia kilimo na wamewahamasisha 
wananchi kulima kwa wingi mazao 
ya chakula na biashara.
Alisema msimu huu pamba im-

elimwa kwa wingi ikilinganisha na 
vipindi vilivyopita na amehakikisha 
maofisa ugani wa kata 20 wana-
pata vyombo vya usafiri.
Aliongeza kuwa pikipiki 37 zime-

shafika kwa ajili yao, lengo likiwa 
ni kuendelea kuhamasisha kilimo 
kwa tija ili halmashauri inapata 
mapato yake.
Wakati huo huo, wakulima tum-

baku katika Halmashauri ya Ushetu 
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga wameliangukia baraza la 
madiwani kuliomba kuzibana kam-
puni zilizonunua zao hilo kuwalipa 
fedha.

Madiwani 
waagiza 
viazi vitamu 
kuanza 
kulipiwa kodi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WANANCHI  wamehimi-
zwa kuendelea kujitokeza ku-
pata chanjo ya ugonjwa wa 
corona ili kupata kinga dhidi 
ya ugonjwa huo endapo wata-
pata maambukizi.

Mratibu wa Elimu ya Afya 
kwa Umma mkoani Shinyan-
ga, Mwita Thomas alibaini-
sha hayo juzi wakati akizun-
gumza na vyombo vya habari 
na kuwaomba watumie 

kalamu zao kuhamasisha wa-
nanchi waendelee kujitokeza 
kupata chanjo hiyo.

Alisema ugonjwa wa co-
rona bado upo na kwamba 
wananchi wanapaswa kuen-
delea kuchukua tahadhari ya 
kujikinga ili wasipate maam-
bukizi, ikiwamo kunawa 
mikono mara kwa mara kwa 
sabuni na maji tiririka, kupata 
vitakasa mikono.

“Waandishi wa habari tum-
ieni kalamu zenu kuongeza 
uelewa kwa jamii dhidi ya 

kupata chanjo ya ugonjwa wa 
corona, chanjo hii ni salama 
haina madhara yoyote na 
watu wote ambao wamechan-
ja hakuna aliyelalamika ku-
pata tatizo lolote    na ime-
kuwa msaada mkubwa kwao 
kuwakinga,” alisema Mwita. 
Aidha, alisema katika mkoa 
huo wamejiwekea malengo 
ya kupandisha kiwango cha 
kuchanja wananchi hadi 
asilimia 120, kwamba mpaka 
sasa wamefikisha asilimia 108 
na kubainisha kuwa chanjo 

hiyo inatolewa bure kwenye 
maeneo yote ya huduma za 
afya.

Ofisa Ufuatiliaji kutoka 
Shirika la Afya,  Plus  Chi-
mombo, alisema kwa mwaka 
huu    wanatekeleza pro-
gramu ya kuhamasisha wa-
nanchi kupata chanjo ya 
ugonjwa wa corona katika 
Manispaa ya Shinyanga na 
Wilaya ya Kishapu    na kua-
hidi kutoa ushirikiano kwa 
waandishi wa habari kufanya 
kazi pamoja.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama, akizungumza na wananchi wa mtaa wa 
Igekemaja kati, kata ya Kisesa, mkoani Mwanza juzi, baada ya kukagua ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa na ofisi ya 
mwalimu katika shule mpya ya sekondari inayotarajiwa kuanza kutumika hivi karibuni na kumaliza mrundikano wa wanafun-
zi kwenye sekondari ya Kitumba yenye wanafunzi zaidi ya 2700. PICHA: VITUS AUDAX

Wahimizwa kupata chanjo ya ugonjwa wa corona
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Baada ya vitambulisho sasa kwenye stika!

Ubunifu wa ‘Royal Tour’ ulivyoanza kwa
hadhi sumaku inayonasa ‘dhahabu watalii’

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Na Mwandishi Wetu

I
LIPOKUWA wazo hadi hat-
ua ya utekelezaji wa Sinema 
ya Royal Tour, ilipata mengi 
ya upinzani kisiasa na huen-

da kijamii na kiuchumi, kwamba ni 
gharama kwa nchi isiyo na tija.

Ni hata mbunifu na mshiriki 
mkuu, Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan, akaitolea maelezo mach-
ache, kwamba gharama si ya 
kubebeshwa serikali moja kwa 
moja, yenye ujumbe “ikianza 
mtaona thamani yake.” Ni kweli 
sasa hali ikatoa majibu. 

Hapo Rais Dk. Samia akashiriki 
kwenye uzinduzi wa filamu ya 
Tanzania The Royal Tour, katika 
ukumbi wa Guggenheim Museum, 
New York nchini Marekani Aprili 
mwaka jana, katika ukumbi wa 
Guggenheim Museum.

Hapo akapata wasaa wa kuho-
jiwa, naye akatumia vyema fursa 
hiyo kuelezea  uzuri wa Tanzania 
kufanya utalii akiwahakikishia 
‘mtu hatajutia.’

Jambo mojawapo lililowavutia 
wengi, ni pale Rais Dk. Samia al-
ipobainisha la ukweli na mzaha, 
ameendesha gari kwenye uandaaji 
wa filamu hiyo baada ya miaka 15 
kutofanya hivyo.

Akiwa na mwongozaji maarufu 
wa filamu, Peter Greenberg, Rais 
Samia alitembelea nchini na kuo-
nyesha wageni vivutio mbalim-
bali vya utalii, uwekezaji, sanaa na 

kwamba tayari ameshafanya ma-
zungumzo na wadau wakubwa wa 
utalii walioonyesha ishara nzuri.

“Nimefanya mikutano kadhaa 
na ‘giant’ (vigogo) wa sekta ya 
utalii, nao pia baada ya kuona hii 
filamu, wameahidi kuja” anasema 
na kuendelea:

“Filamu hii imeonyesha hali 
ya mazingira ya Tanzania, msitu 
na tayari tushapokea maombi ya 
watu wa hewa ukaa kuja kufanya 
tathmini ya msitu wote waliouona, 
msitu wa Tanzania, ili tuanze ku-
vuna fedha za hewa ukaa.”

Hadi sasa biashara ya ukaa 
imeshaanza kufanyika, ikiwamo 
mkoani Katavi ambayo ni kwa ma-
slahi ya wakazi, ikiwa ni matunda 
ya moja kwa moja ya The Royal 
Tour.  

NAFASI YA TFS 
Kamishna wa Uhifadhi wa 

Wakala wa Huduma za Misitu 
(TFS) Tanzania, Prof. Dos Santos 
Silayo, mwaka jana, akasema fila-
mu ya The Royal Tour imewasaidia 
kuvutia wawekezaji wengi nchini 
kuwekeza hususan katika biashara 
ya hewa ukaa.

Anaongeza kuwa wadau hao 
wameamua kushirikiana na Tan-
zania kuimarisha misitu, ili iweze 
kuwa sehemu ya chujio la hewa 
chafu duniani na kupunguza 
mrundikano wa gesi joto inayo-
sababisha kuongezeka kwa joto 
duniani.

“Eneo la biashara ya hewa 
ukaa limeonekana kuwavutia 
wawekezaji wakubwa duniani 
katika bara la Asia na Marekani 
kuja kuwekeza na tayari kuna 
wawekezaji waliojitokeza tuko 
kwenye mazungumzo nao,” anase-
ma mkuu huyo wa TFS.

Aidha, Prof. Silayo anasema TFS 
imejipanga katika maeneo matatu: 
Kuhakikisha uhifadhi wa misitu 
unakuwa imara; pili kutumia 
maeneo ya vivutio vya misitu ku-
vutia wawekezaji kwenye suala la 

INAENDELEA Uk.14

• Yaibua bidhaa hewa ukaa iliyoko dukani sasa

ZAMA ZA AWAMU YA SITA…

• Kuzinduliwa tu, wakala kimataifa wakatua…

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akishiriki kuigiza sinema ya 
The Royal Tour, yenye mafanikio makubwa katika sekta 
utalii. PICHA: MTANDAO.

utamaduni vilivyopo nchini na ku-
waelezea ukarimu wa Watanzania.

Pia, akawafafanulia wageni 
nyakati za kuzuru nchini, akiutaja 
mwezi Juni hadi Agosti, kipindi 
kisicho na mvua wala joto na kwa 
wanaotamani kuona makundi ya 
wanyama yakiwa yanahama, in-
gawa watalii wanaweza kuja muda 
wowote watakao.

Lingine, ni pale akaeleza jitihada 
ambazo zinafanywa kuwahama-
sisha waigizaji wa kike na kiume 
kutumia vipaji vyao na sanaa kui-
tangaza Tanzania. 

Wakati huo akasema ame-
shafanya mazungumzo na nchi 
tano  zinazoongoza kwa watalii 
wengi Tanzania, wakikubaliana 
kuchukua hatua  za kuisaidia sekta  
utalii.

Muandaaji wa filamu, Peter 
Greenberg, akawaahidi uzinduzi 
huo wa filamu ungeendelea katika 
maeneo mengine ya Marekani, 
Rais Dk. Samia akihudhuria tukio 
la jijini Los Angeles.

SOKO LACHANGAMKA
Hadi kufika mwanzoni mwa Mei 

mwaka jana, wiki chache tu baada 
ya uzinduzi Marekani, matunda ya 
The Royal Tour yakaanza kujio-
nyesha nchini, wadau mbalimbali 
duniani wakijitokeza kuja kutathi-
mini misitu nchini kwa ajili ya bi-
ashara ya hewa ukaa. 

Rais Dk. Samia akasema katika 
uzinduzi wa filamu hiyo nchini ji-
jini Dar es Salaam Mei mwaka jana, 

Mbunge Jafo alipotinga 
vijijini kukagua kero sugu

 za miundombinu Kisarawe
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Na Renatha Msungu,  
aliyekuwa TaboRa

T
AASISI ya Utafiti 
wa Tumbaku Tan-
zania (TORITA) im-
ebaini  njia mbadala  

ya kukausha Tumbaku kwa ku-
tumia makaa ya mawe badala ya 
kuni, ili

kusaidia kuepusha uchafuzi 
wa mazingira kutokana na ku-
kata kuni.

Ni hatua inayokuja baada ya 
kuonekana kuna uchafuzi wa 
mazingira katika maeneo mbal-
imbali nchini, hivyo taasisi hiyo 
ikaamua kubuni njia mbadala, 
kuwasaidia kuinuka kiuchumi 
wakulima wa zao hilo mkoani 
Tabora na kwingineko ambako 
zinazalishwa.

Wakulima wengi wa tumbaku, 
hukausha zao hilo kwa

kutumia kuni, jambo linalo-
daiwa kuharibu mazingira katika 
eneo husika.

TORITA inasema hilo ndilo 
limeisukuma, kuamua kufanya 
tafiti na kubaini njia mbadala ya 

kukausha tumbaku badala ya ku-
tumia kuni na vichanja.

Hata hivyo, katika utafiti wao 
umebaini makaa ya mawe hu-
kausha vizuri na kutoa tumbaku 
bora, inayoweza kuuzwa kokote 
duniani.

TORITA inasema, njia hiyo 
mbadala ndio suluhu kwa 
wakulima wa zao hilo ka-
tika maeneo mbalimbali hapa 
nchini, hasa ikizingatiwa zao hilo 

ni zao la
biashara ambalo huchangia 

pato la taifa.

MKURUGENZI TORITA
Mkurugenzi wa TORITA, Dk Ja-

cob Lisuma, anaiambia Nipashe 
kuwa njia mbadala waliyoipata 
kukausha tumbaku kwa makaa 
ya mawe, pamoja na

vitofali na pumba, inatoa tum-
baku bora zaidi katika soko

kilimo,”anahitimisha Donatha.

WALIMA TUMBAKU
Julius Mlilo, anasema njia hiyo 

itawasaidia,  kwanza kupunguza 
uchafuzi wa mazingira lakini pia 
itawasaidia kuepuka kupoteza 
tumbaku nyingi, katika kipindi 
cha kuikausha wakati wa ku-
vuna.

Anasema, kwa kutumia 
makaa ya mawe na vitofali vya 
kuchoma, itakuwa rahisi kwao 
kutokana na kwamba tumbaku 
nyingi imekuwa ikipotea kipindi 
cha kukausha mara baada ya ma-
vuno.

Anasema kuwa wakulima 
wengi walikuwa wakitumia kuni, 
lakini hivi sasa makaa ya mawe 
yataanza kutumika ili kuhakiki-
sha tumbaku inakaushwa vizuri.

“Tunaishukuru sana TORITA 
kutokana na kazi kubwa wali-
yoifanya ya kutupa njia mbadala 
ya kukausha tumbaku, maana 
kukaushia kuni ilikuwa Changa-
moto,” anasema.

Mlilo anaahidi wataendelea 
kujifunza kutumia njia hiyo ya 
kukausha tumbaku mara baada 
itakapovunwa kutoka katika vi-
talu inavyolimwa.

Anasema, lengo lao ni kuona 
kila mkulima ananufaika na njia 
ya kukausha tumbaku pindi ana-
pomaliza kuvuna na kuipeleka 
kwa ajili ya kuikausha tayari kwa 
kuingia sokoni ili ikauzwe.

UCHUMI  

SERIKALI imekuja kiving-
ine hakika kwa kutangaza 
kuondoa ukomo wa muda 
wa matumizi ya vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA) 
ambavyo zamani vilikuwa 
na muda maalumu.

Awali vitambulisho hivyo 
vilikuwa vinakufa baada ya 
miaka 10 ya matumizi yake, 
lakini sasa kwa mujibu wa 
Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Masauni Yusuf 
Masauni, ni tumia daima 
unavyotaka.

Hiyo maana yake ni 
kwamba utabadilisha kitam-
bulisho chako pale tu kitaka-
pokuwa kimeharibiwa kwa 
sababu moja au nyingine, na 
kama kitakuwa kimepotea, 
utapatiwa kingine.

Pamoja na hoja mbalim-
bali zinazotolewa na wadau 
zikiwamo za picha kubadil-
ishwa kutokana na mmiliki 
kuzeeka na kubadilika 
sura na ile ya utambulisho 
kimataifa, kutokana n a 
kusalia na tarehe za muda 
kumalizika kwenye vitam-
bulisho, lakini uamuzi ni 
mzuri.

Uamuzi ni mzuri kama 
alivyobainisha Masauni, 
kwamba utapunguza kama 
si kuondoa kero ya ku-
fuatilia kubadilisha, hasa 
kutokana na mchakato we-
nyewe wa kuvipata ambao 
umechukua miaka kadhaa, 
na mpaka sasa kuna watu 
hawana, licha ya kuingia 
kwenye mchakato.

Hakika, uamuzi huu 
hautofautiani sana na ule 
mwingine maarufu alioutoa 
Rais Samia Suluhu Hassan 
hivi karibuni, wa kuondoa 
zuio la mikutano ya hadhara 
kwa vyama vya siasa nchini.

Hivisasawanasiasahu-
susanwaUpinzaniwanaji-
kamuahojanzitonzitoma-
jukwaanikufahamisha-
wananchininikilitokeaka-
tikamiakasabailiyopita, 
wenginewakiitayagiza, 
hukubaadhiwakijishajiisha-
naniniwanapangakuwafany-

Baada ya vitambulisho sasa kwenye stika!
TAFAKURI YA MLALAHOI 

iaWatanzaniaendapowatawa-
paridhaanakuwakabidhinchi-
kuongoza.

Yotekwayote, Serika-
lihiiimeoneshanianad-
hamirayadhatiyakuliweka-
sawaTaifahilikatikautulivu, 
amaninamaridhianoyanay-
owafanyaWatanzaniakujisiki-
akuwawamojanakuachadhan
ayakubaguanakiitikadi,kama
ilivyokuwaimeanzakukitam-
izizihukonyuma.

Haishangazi, kwambaka-
tikamiakahiyosabailiyopita, 
Watanzaniawalibaguanawa-
ziwazikiitikadi, hukuwapin-
zaniwakionekanakamawaha-
miajiharamuwasiotakiwaka-
tikanchiyaoyakuzaliwa.

RaisSamiaameyakataahay-
oyotenasasaanakaribishak-
ilaMtanzaniakutoaushauri, 
kukosoanakuisemaSerikali,laki
nikwahojazenyestahanazisizo
chafuawengine, ilimradinikwa-
mustakabalimwemawanchihii.

Wakatinikipongezahatu-
ahiyoyaSerikali, namwom-
baWaziriMasauniageuk-
iekeronyinginehiiambayo-
nayohujitokezakilamwakaya 
Wiki yaNendakwaUsalama, 
ambayomadereva au we-
nyemagarihutakiwakupele-
kamagarikufanyiwaukaguziili-
kuthibitishausalamawao.

Hilinijambojema, linaloja-
liusalamawaraianamalizao, 
kwambagarisalamalinauhaki-
kawausalamakwadereva wake 
nalenyewe,kwanihalitasababis
haajalibarabarani.

Hatahivyo, ukaguzihuuwam
agarinaoumekuwakamakerotu

,kwasababu kwanza hakuna-
maeneomahususiyakufanyiau
kaguzihuo,lakinipiahakunaas
kariwaukaguziwakutoshama
arufukama ‘maveko (vehicle 
inspectors)’ wakuifanyashu-
ghulihiyo.

Kutokananahilo, jambo-
hilolimekuwalikiachwamikon-
onimwaaskariwausalama-
barabarani,wanaotembeanas
tikanakuziuzakwamaderevah
ataambaomagariyaohayajak-
aguliwanamatokeoyakeku-
geukakitegauchumibinafsi.

Si kweli,kwambamagari
yanapofanyiaukaguzihuo, 
hayawezikusababisha au 
kupataajali,hapana, ajal-
iziponazitaendeleakutokea-
kutokananasababumbalim-
baliukiwamoubovuwamagari, 
lakinimaderevawazem-
benaubovuwamiondombinu.

Penginekamatukomak-
ininajambohilo, basikipin-
dihichopiakingetumikaku-
wapimaakilimaderevawote, 
ilikuonakamawakotimamu-
nahivyohawawezikusaba-
bishaajaliwanapokuwabara-
barani.

Kusimamishagarinakumuu-
ziaderevastikailiaonekanegari 
lake limekaguliwa, sidawaya-
kumaliza au kukomeshaajal-
izabarabarani, ilanikujidanga
nya,nanikerokusimamishanab
arabaranikwakitukamahicho, 
hukushughulizakimaendele-
ozikicheleweshwa.

Hivyo, nadhaniSeri-
kalikupitiakwaMasauni, 
ielewekuwakukusany-
amagarieneomojakufanyi-
waukaguzinijambolisilowe
zekana,zaidiyakusababish
akazizauzalishajikiuchumi-
kuchelewa. Bora ukaguzi-
wakawaidabarabaraniukaen-
deleakamailivyohivisasa, 
lakinisikwakusimamishanabi-
lasababu. 

Kufanyahivyokutakuwa-
kumeongezasifayanchikuka-
biliananausumbufu, malala-
mikonalawamakwawatu wak
e,kamailivyokuwakwenyemik
utanoyahadharanavitambulis
hovya NIDA. Alamsiki!

Wakulima tumbaku sasa kwa ubora 
zaidi kukausha kwa makaa ya mawe

Waziri Jafo akiwa ziarani Kisarawe PICHA: JULIETH MKIRERI.

TAASISI TORITA YAJA NA JIPYA…

Wakulima wakiandaa tumbaku yao Picha : MTANDAO

BOSI MKUU 

Na Joseph KulaNgwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
kulangwasos@gmail.com.

la ndani na nje ya nchi.
Mkurugenzi huyo anasema, njia 

hiyo wameipata baada ya kuona kuna 
uchafuzi wa mazingira pamoja na 
uharibifu.

“Tumebuni njia mbadala ya kuepu-
sha kuharibu mazingira ili kusaidia 
serikali kupambana na uharibifu wa 
mazingira,” anatamka mkurugenzi 
huyo, akifafanua kwamba ni kutokana 
na utafiti uliofanywa wa ukaushaji tum-
baku bora, tofauti na vile jamii inavy-
ofikiria katika maeneo mbalimbali.

Anafafanua zaidi kuwa kwa sasa 
tumbaku ni zao la pili kwa biashara na 
linachangia asilimia 17 ya Pato la Taifa, 
hivyo ni vyema likasimamiwa kwa wel-
edi ili litoe mazao mengi na bora.

Kaimu Mkuu wa Rasilimaliwatu wa 
taasisi hiyo, Proscovia Ruzigila, anase-
ma changamoto zinazo wakabili sasa ni 
pamoja na kupungua wafanyakazi, pia 
hawana hatimiliki za mashamba yao.

Anataja hatua walizochukua ni ku-
fanya vikao mbalimbali na watu wa 
TARI na kilimo, ili kupata eneo lakini 
jitihada hizo bado hazijazaa matunda .

“Ukiacha maeneo ya ofisi na 
mashamba ,hatuna hata nyumba za 
wafanyakazi wala eneo la kujenga ny-

umba hizi, hizi ni changamoto kubwa 
kwetu,” anasema, hatua yao wanaen-
delea kujipanga,  ili kuhakikisha wana-
pata maeneo ya kudumu ya makazi yao 
na watumishi.

MTAFITI 
Mtafiti wa asasi hiyo, Donatha Dun-

da, anasema wametumia muda mrefu 
kugundua njia hiyo na hivi sasa

wanafanya jitihada za kuhakikisha 
wakulima wanatumia njia hiyo,  kwa 
ajili ya kukausha Tumbaku mara baada 
ya mavuno.

Dunda anaitaja njia hiyo ni bora sana 
na inaepusha uharibifu, pia kupotea 
kwa  tumbaku, tofauti na njia nyingine 
ambazo hutumika na wakulima.

Anafafanua kwamba njia ya awali im-
ekuwa ikichafua sana mazingira, hivyo 
matumizui ya makaa ya mawe itakuwa 
bora zaidi kukausha mazao yao mara 
baada ya kuvunwa.

Mtafiti huyo anasema, wameshapata 
njia hiyo wanaamini itakuwa bora na 
sahihi kwa wakulima wa zao la tum-
baku kukaushia zao hilo.

Anaeleza imani yake kitaalamu 
kwamba, itawasaidia sana wakulima 
wengi waliokuwa wanatumia kuni ku-

kausha tumbaku  waliyovuna sham-
bani, tayari kwa ajili ya kwenda kuiuza.

Sasa anawataka wakulima hao ku-
hakikisha wanazingatia njia ya kutumia 
makaa ya mawe, ambayo itakuwa sa-
hihi kutokana na kwamba imefanyiwa 
utafiti na taasisi ya utafiti wa zao hilo 
nchini.

Hata hivyo, anawataka wakulima 
kuzingatia maelekezo wanayopewa na 
wataalamu wa zao hilo, ili waweze ku-
vuna mazao mengi na kuongeza kuwa

kilimo kinahitaji kulima kitaalam 
kwa kufuata maagizo ya wataalamu wa 
kilimo.

Mtafiti anawaelekeza wakulima kua-
cha kufanya kilimo cha mazoea, badala 
yake walime kwa kutumia utaalam na 
maofisa kilimo wanaowatembelea ka-
tika maeneo yao wanayolima tumbaku.

Anafafanua kuwa, tumbaku ni moja 
ya zao la biashara nchini na nje, hivyo ni 
vema wakulima wakatumia fursa hiyo 
kuhakikisha wanalima kitaalam kupata 
mazao mengi ambayo watayauza nje 
na nchini, kupata mapato makubwa  na 
kuinua uchumi wao na taifa.

“Wakulima fuateni maelekezo ya 
maofisa kilimo,mkifanya hivyo mtafi-
ka mbali katika ukulima wa zao la 

Na Julieth Mkireri, KISaRaWE

KATA ya Kiluvya  katika wilaya 
ya Kisarawe, mkoani  Pwani, ni se-
hemu ya mjini yenye watu wengi 
na inahitaji kuboreshwa miun-
dombinu  yake, lakini haijapata 
huduma hiyo kwa muda mrefu.

Ni hali inayoifanya ikabiliwe na 
kikwazo cha barabara zikiwamo 
mitaa, jambo linalo wakwamisha 
wakazi wake katika kipindi cha 
mvua.

Mbunge wa Kisarawe, 
Dk.Selemani Jafo, anasema katika 
kata hiyo kuna maeneo yaliyoku-
wa tishio kwa wananchi kuvuka 
kipindi cha mvua, kutokana na ku-
kosa madaraja imara.

Hivi karibuni, mbunge Dk. Jafo 
alifanya ziara katika kata hiyo ku-
kagua miundombinu na vyumba 
vya madarasa katika shule za se-
kondari Makurunge na Mloganzila.

Katika Barabara ya Makurunge, 
Dk Jafo alizindua daraja la Mto 
Makurunge, lililojengwa kuimari-

sha mawasiliano kati ya vijiji vya 
Kiluvya na Makurunge.

Ni daraja lenye urefu wa mita 
10.35 lililojengwa kwa fedha za 
Mfuko wa Barabara, kwa gharama 
ya Sh.Mil 195.5.

Dk. Jafo ambaye pia ni Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais; 
Muungano na Mazingira, anasema 
aliiomba Wakala wa Barabara Vi-
jijini na Mjini (TARURA), kujenga 
daraja hilo kulinda usalama wa 
watumiaji walioshindwa kuwasili-
ana wakati wa mvua.

“Niliangalia pia kwa upande wa 
wanawake wajawazito na watoto 
ambao kipindi cha mvua, kwao ili-
kuwa shida zaidi kupita, shughuli 
za wengine pia zilikuwa zinasima-
ma” anasema.

Pia, mbunge Dk.Jafo akafika 
katika daraja la Mto Bululu lin-
alounganisha vijiji vya Kiluvya na 
Kwakomba ni daraja hilo, lenye 
urefu mita 8.85 limekamilishwa 
kwa miezi10, kwa gharama ya Sh. 
milioni 123.8 fedha za Maendeleo 

ya Tozo la Mafuta.
Ni ujenzi ulioambatana na 

ukarabati wa barabara umbali wa 
kilomita mbili, pia mifereji vyote 
vinaelezwa kugharimu Sh. milioni 
84.2.

Akiwa katika Kituo cha Afya 
Kata ya Kiluvya, akatumia nafasi 
hiyo kumuagiza Kaimu Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Kisarawe, 
Peter Ngusa, ahakikishe anatafuta 
na kupeleka fedha za kumalizia 
jengo la wagonjwa wa  nje (OPD), 
pia atafute fedha za kukamilisha 
jengo la maabara.

Ni hatua inayotajwa, kuikomboa 
jamii kuacha kwenda kutibiwa 
katika kituo cha Afya Makurunge, 
umbali wa kilomita tano.

Pia, mbunge huyo akamuele-
keza Meneja wa TARURA Wilayani 
Kisarawe, Mhandisi Godfrey Mbe-
na, kuhakikisha anatafuta namna 
ya kupata fedha za kujenga kip-
ande cha mita 500 kufika penye 
kituo hicho cha afya.

Safari ya mbunge huyo ikafika 

Shule ya Sekondari Mloganzila, 
ambayo imeanzishwa mwaka huu 
kuwaondolea kero wanafunzi 
waliotembea umbali mrefu ku-
fuata shule, Sekondari Makurunge, 
wakitoka vijiji vya Mloganzila na 
Kisopwa.

 “Hapa ile fedha ambayo ma-
zazi alikuwa anaiitenga kwa ajili 
ya kumpa nauli mtoto, sasa ata-
fanyia jambo lingine. Lakini, hawa 
wanafunzi nao watapata muda wa 
kurejea mapema nyumbani na ku-
jisomea na katika hili mabadiliko 
ya ufaulu yataonekana” anasema.

JAMII & UONGOZI WAO
Ofisa Mtendaji Kata ya Kiluvya, 

Jonathan Juma, anasema kuna wa-
nafuzi wasiopungua watano kila 
mwaka wamekuwa wakikatisha 
masomo, kutokana na kushindwa 
kumudu umbali huo, huku baa-
dhi ya wazazi wakikwama kulipa 
Sh.3000 ya usafiri kwenda shule 
na kurudi nyumbani kila siku.

Anasema kazi iliyobaki sasa, ni 

kuhamasisha wanafunzi kujiunga 
na shule, pia kushirikiana na wa-
zazi kutatua vikwazo ambavyo 
vinachangia kushuka kwa ufaulu  
kwenye shule za msingi na sekond-
ari.

Mwanahawa Said, mkazi wa 
kata ya Kiluvya, anaishukuru seri-
kali kuwajengea shule na kituo 
cha afya, vitu vilivyokuwa kikwazo 
kwao wananchi, hata wakalazi-
mika kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma ya afya.

Ally Mohamed, anayeishi Mlo-
ganzila, anasema kuwapo shule 
hiyo kume wapunguzia gharama 
wazazi na walezi, baadhi yao hata 
imechangia utoro kwa wanafunzi 
wao, kutokana na kushindwa ku-
mudu gharama za nauli kila siku.

Mzazi mwingime ajitambulish-
aye kwa jina Mohamed, anaishuk-
uru serikali kuwaondolea  vikwazo 
vinavyokwamisha kufanya mam-
bo mengine kwa ufanisi, kutokana 
na kukosa baadhi ya huduma za 
kijamii jirani.

Mbunge Jafo alipotinga vijijini kukagua  
kero sugu za miundombinu Kisarawe
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UCHUMI
Mkopo wa 10% Halmashauri Temeke,
hatua kubwa ya mfano yashuhudiwa 

Ubunifu wa ‘Royal Tour’ ulivyoanza kwa hadhi sumaku

Washiriki wa mafunzo ya ujasiriamali na biashara ambao watafaidika na mikopo kutoka 
Manispaa ya Temeke. PICHA: PILLY KIGOME. 

INatoka Uk. 11

 Na Pilly Kigome

H
ADI sasa Halmashauri 
ya Manispaa ya Te-
meke, mkoani Dar es 
Salaam, nayo inang’aa 

kwa kuwafikia wananchi wake 
wenye uhitaji, familia na kwa jamii 
kwa ujumla, katika jitihada za 
kutengeneza ajira za kutosha kwa 
umma, ikiwa ni jukumu la kisheria 
kwa halmashauri zote nchini.

Kinachofanyika Temeke ni 
utekelezaji wa agizo la Rais Dk Sa-
mia Suluhu Hassan, kukumbusha 
wajibu wa vyombo hivyo kutoa 
mikopo kwa wananchi wake na 
sasa Nipashe imeshuhudia inatoa 
nyuso za furaha kwa wakazi wake.

Ni kwamba wengi wamesha nu-
faika kupitia halmashauri hiyo na 
tayari wameshaanza kupatiwa na 
wengine wanakula matunda yake, 
kutoka pato la manispaa hiyo, asil-
imia 10 ya mapato yake yote yak-
ienda kwa kinamama, vijana na 
wenye ulemavu. 

Kupitia ushuhuda huo wa 
Nipashe, vijana, walemavu na 
wanawake ni makundi maalum 
yaliyolengwa na Rais tayari wame-
shakuwa wanufaika wa fedha zi-
nazotolewa na halmashauri  kwa 
kuanzisha biashara mbalimbali 
kwa fedha hizo.

Ni siku chache zilizopita, Man-
ispaa ya Temeke ilitoa mafunzo 
maalum ya siku tatu ya ujasiri-
amali, ya usimamizi wa biashara 
na fedha kwa makundi hayo, kwa 
watakaofadika na asilimia 10 tajwa 
ya mapato ya mwaka wa fedha 

2022/2023, ili kuwajengea uwezo 
wa kuleta tija pindi watakapope-
wa fedha hizo.

Katika mafunzo hayo, washiriki 
wameweza kunolewa kwa ku-
pewa mbinu mbalimbali za kibi-
ashara watakapopewa fedha hizo 
waweze kufanya vizuri.

UONGOZI SERIKALINI
Katika ufunguzi wa halfla hiyo, 

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, 
Elihuruma Mabelya, akasema 
jumla ya vikundi 183 kutoka man-
ispaa hiyo  vimeweza kupatiwa 
mafunzo hayo elekezi, yaliyo wa-
kutanisha vikundi kutoka kata 

tofauti kutoka ndani ya manispaa 
hiyo.

Anasema, sasa wanatarajia ku-
tumia Sh. bilioni 4.6 kukopesha 
vikundi hivyo, ambazo tayari ziko 
katika mfumo.

Mbunge wa Temeke, Dorothy 
Kilave, anasema manispaa hiyo 
sasa ni ya mfano na tayari ime-
shatoa wanufaika wengi na ma-
tunda ya fedha hizo yako bayana.

Anasema wanatekeleza na ku-
fuata agizo la Rais kutoa fedha kwa 
makundi hayo   maalum elekezi, 
aliyoyalenga, akisisitiza: “Lakini 
mnatakiwa muwe  waaminifu ku-
rudisha fedha hizi kwa wakati ili 

na wenzenu waliobaki waweze 
kupewa.”

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 
Mwanahamisi Munkunda, 
anawafunda washiriki hao 
kuachana na mambo yasiyo na tija 
na fedha hizo, waende kufanyia 
kazi kama walivyopanga na kuku-
baliana kwa pamoja.

WANUFAIKA WALIVYOTA-
BASAMU

Wakizungumza kwa furaha 
wanufaika hao watarajiwa, 
wakaiambia Nipashe kuwa, wa-
naishukuru serikali kuwashika 
mkono kuwatoa kwenye dimbwi 

la umasikini kutokana na mitaji 
hiyo.

 Clara Sanga, Katibu  wa kundi 
la Imalilo Nutrition, anasema kuwa 
wameanza kuwa na nyuso za taba-
samu kabla hata hawajapatiwa 
mkopo huo, kwani inadhihirisha 
kuwa utaenda kuleta tija katika 
kundi hilo.

Anasema kundi lao limejipanga 
kutengeneza lishe kwa wajawazito 
na wagonjwa tofauti, ikiwemo na 
kutoa elimu kwa matumizi ya lishe 
hizo.

Kundi lingine ambalo limekuwa 
ni mfano wa kuigwa na kuonekana 
ni kivutio kuliko makundi yote ka-
tika mafunzo hayo ni, Jamii Part-
ners Group, linalolenga kuanzisha 
biashara, kutokana na mkopo huo 
kutoka Manispaa ya Temeke.

Kundi hilo lililowakilishwa na 
vijana wawili Thomas Richard 
Ngelela na Alex Shauritanga, wali-
iambia Nipashe kuwa wao kwa 
pamoja na wenzao wanne, wali-
kubaliana kuomba kiasi cha shilin-
gi milioni 200, ili kuanzisha mradi 
a kituo cha afya. 

Shauritanga, anasema wao ni vi-
jana wanaojiamini na wakapitisha 
mpango huo, kuuwasilisha katika 
manispaa hiyo, hata kufikia neema 
ya kupitishwa.

Anasema, kwa umoja wao wote 
ni madaktari, watafungua kituo hi-
cho cha afya eneo la Keko Juu, Kata 
ya Mgulani, wakiamini mkopo huo 
utaleta tija kwao.

Pia, anasema kituo hicho cha 
afya, kitaweza kuzalisha ajira kwa 
vijana wenzao wakiwemo manesi, 
wahudumu, walinzi na wengineo 
wengi.

“Tumejipanga, tumejipanga na 
tumejipanga tena kuhakikisha bi-
ashara yetu itakuwa na kutuletea 
manufaa sisi na taifa kwa ujumla” 
walisema

misitu kuvutia wawekezaji 
kwenye suala la utalii; na mwisho 
kuhakikisha kunakuwapo 
uwekezaji katika viwanda vya 
misitu na nyuki.

MWEKEZAJI KIMATAIFA
Kazi ya Rais Dk. Samia mwaka 

jana kutangazaji utalii nchini 
kupitia filamu The Royal Tour, 
zikaaendelea kuzaa matunda 
kwa nchi kupokea mwekezaji 
mkubwa wa hoteli za kifahari 
nchini Marekani, Munir Walji, 
aliyewasili kwa mazungumzo na 
aliyekuwa Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Dk. Pindi Chana, kuhusu 
uwekezaji hoteli za kitalii.

Akaeleza ni miradi itakay-
oongeza thamani katika sekta 
hiyo ili kwenda na kasi ya ujio 
wa watalii nchini. Hapo Walji 
anaipongeza Tanzania kuweka 
mazingira bora yanayohama-
sisha kutangazwa na kuvutia 
wawekezaji. 

Mtayarishaji sinema wa Cali-
fornia Marekani, John Feist,  naye 

akafika jijini Dar es Salaam, kutoa 
semina ya kuboresha kazi za fil-
amu nchini akiwa na uzoefu wa 
miaka 22 iliyopita na nchi tisa, 
ikiwamo Tanzania.

MATUNDA YA FILAMU 
Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania unasema, tangu Rais 
Samia Samia alipozinduliwa 
filamu ya Royal Tour, idadi ya 
watalii wanaotembelea utalii 
Ikolojia nchini, imeongezeka 
kutoka 49,000 kwa mwaka hadi 
150,000.

Umesema kutokana na ongeze-
ko hilio TFS nayo imeamua 
kuboresha njia za kupita watalii, 
maeneo ya malazi na kuwepo 
maeneo bora ya kupumzikia.

Mkuu wa Uhamasishaji wa TFS, 
Anna Lauwo katika Maonyesho 
ya 46 ya Biashara ya Kimataifa 
mwaka jana anasema watalii hao 
walipotembelea Hifadhi ya Msitu 
wa Mazingira Asilia Pugu Kazim-
zumbwi, Dar es Salaam.

Anaitaja kuwa zao la kuunga 
mkono jitihada za Rais Samia, 

kutangaza sekta ya utalii kupitia 
filamu ya The Royal Tour na ku-
hamasisha utalii wa ndani.

“Royal Tour imehamasisha 
wengi kufahamu kumbe kuna 
utalii, kumbe Tanzania kuna kitu 
cha pekee ambacho sehemu ny-
ingine hakipo na watu wameam-
ka kumbe kuna umuhimu wa 
kwenda kupumzika,” anasema 
Lauwo.

Msitu wa Pugu ulioko wilayani 
Kisarawe Kanda ya Mashariki, ni 
kati ya misitu 23 inayosimamiwa 
na TFS na imepandishwa hadhi. 

Anafafanua yana vivutio mbal-
imbali, ikiwamo maporomoko 
ya maji, mojawapo ni ya pili kwa 
urefu barani Afrika, kwa urefu 
mita 235 inayopatikana katika Hi-
fadhi ya Kalambo, kukiwapo utal-
ii unaofanyika kwenye masham-
ba ya miti yanayosamiwa na TFS, 
akitoa mfano wa utalii wa kue-
ndesha baiskel.

MAONI WIZARANI 
Aliyekuwa Waziri wa Maliasili 

na Utalii, Dk. Pindi Chana, Juni 
mwaka jana akawa na ufafanuzi 
katika eneo hilo:“Napenda kuun-
gana na Watanzania wenzangu 
kumpongeza Rais Samia kwa 
juhudi zake kubwa za kuitangaza 
nchi yetu kimataifa kupitia pro-
gramu ya Tanzania – The Royal 
Tour.

“Imeanza kuleta matunda kwa 
kuvutia watalii na wawekezaji 
kutembelea nchini, ambayo 
wakala wa utalii zaidi ya 30 ku-
toka katika masoko ya utalii 
yakiwamo Marekani, Ufaransa 
na Lithuania wamehamasika 
kutembelea Tanzania kujifunza 
na kujionea vivutio mbalim-
bali vya utalii kwa lengo la kuvi-
tangaza katika nchi zao.

“Vilevile wawekezaji kutoka 
Taifa la Bulgaria wameonyesha 
nia ya kuwekeza nchini kwa ku-
jenga hoteli nne zenye hadhi 
ya nyota tano katika Hifadhi za 
Taifa Serengeti, Ziwa Manyara na 
Tarangire na eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro.

“Serikali, pia imesaini mkataba 
wa ushirikiano katika masuala 
ya utalii, biashara na uwekezaji 
baina ya Tanzania na Jiji la Dal-
las Marekani, mwezi Aprili, 2022, 
hatua ambayo itafungua fursa za 
usafiri wa anga kwa kuwezesha 
safari za moja kwa moja za ndege 
kutoka Tanzania hadi Dallas, 
Marekani na kuongeza idadi ya 
Wageni nchini”

Akizunguzma Juni mwaka 
jana, aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
an Biashara, Godius Khyarara, 
anasema ziara za Rais Dk. Samia 
ughabuni, pamoja na sinema ya 
The Royal Tour, zimeongeza pato 
la nchi kutoka Dola za Marekani 
bilioni moja (Sh. trilioni 2.3) za 
awali, hadi Dola bilioni 9.2 (Sh. 
Trilioni  21.16). 

Kahyarara anasema, pia mau-
zo ya bidhaa nje ya nchi katika 
kipindi hicho yakapaa hadi Dola 
bilioni 10 sawa na Sh. trilioni 23, 
kutoka Dola bilioni saba (Sh.tril-
ioni 16.1)
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Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 
6.4 kupitia Mradi wa Elimu ya Juu 
kwa Mageuzi ya Kiuchumi(HEET) 
kwa ajili ya kuimarisha uthibiti 
ubora na uhuishaji wa mitaala ya 
vyuo vikuu.

Zaidi ya mitaala 300 ya vyuo vi-
kuu iko katika hatua mbalimbali za 
kufanyiwa mapitio ili kuhuishwa 
kwa kuzingatia maoni ya wadau 
mbalimbali ili kukidhi matarajio 
yao na mahitaji ya soko.

Katibu Mtendaji wa Tume ya 

Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) Prof. 
Charles Kihampa, alibanisha hayo 
jana alipokuwa akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali za tume hiyo kwa waandishi 
wa habari. “Katika kufanikisha hili 
tume imeendelea kuandaa na ku-
ratibu mafunzo ya kubadilishana 
uzoefu kwa viongozi na wana-
taaluma wa vyuo vikuu kuhusi-
ana na uendeshaji wa vyuo vikuu, 
utengenezaji mitaala inayozingatia 
ujuzi na inayoendana na soko.”

“Mbinu za ufundishaji kwa wa-
hadhiri ambao hawakusoma fani 

za ualimu, ulinganifu wa progra-
mu za masomo, uthibiti ubora na 
utengenezaji na utumiaji wa mi-
fumo ya kompyuta”alisema

Pia, alisema katika kipindi cha 
Julai hadi Desemba 2022 jumla ya 
viongozi na wanataaluma 575, wa-
menufaika na mafunzo hayo am-
bayo yamelipiwa na serikali kwa 
asilimia 100.

“Kutokana na hatua hizi zinazo-
chukuliwa na serikali, vyuo vikuu 
vimeweza kuimarisha mifumo 
yake ya uthibiti ubora na uende-
shaji wa mafunzo,”alisema.

Aidha, alisema serikali imeende-
lea kutekeleza kwa vitendo azma 
yake ya kuongeza wigo wa fursa 
za masomo ya elimu ya juu kwa 
Watanzania. “Nafasi za masomo 
katika vyuo vya elimu ya juu katika 
programu za shahada ya kwanza 
zimeongezeka kutoka 157,770 
mwaka 2020/21 hadi 172,168 
mwaka 2022/23,hili ni ongezeko 
la nafasi 14,398 sawa na asilimia 
9.1,”alisema.

Kadhalika, alisema programu za 
masomo ambazo zimeruhusiwa 
kudahili wanafunzi wa shahada ya 

kwanza zimeongezeka kutoka 686 
mwaka 2020/21 hadi 757 mwaka 
2022/23. Vile vile, alisema wanao-
dahiliwa katika shahada ya kwan-
za wameongezeka kutoka 87,934 
mwaka 2020/21 hadi 113,383 mwa-
ka 2022/23 sawa na asilimia 28.9.

“Pia idadi ya wanafunzi wanao-
soma katika vyuo vya elimu ya 
juu imeongezeka kutoka 259,266 
mwaka 2020/21 hadi 295,919 
mwaka 2021/22 sawa na asilimia 
14.1, idadi hii inatarajiwa kuongeze-
ka kwa mwaka wa masomo 
2022/2023,”alisema

Bil.6.4/- zatengwa kuimarisha uthibiti ubora vyuo vikuu

Utoaji siri 
taasisi nyeti 
za serikali 
kwamchefua 
Katibu Mkuu

AfDB yakunwa ujenzi Uwanja wa Ndege Msalato
Na Paul Mabeja, DODOMA

U
WANJA wa Ndege wa 
Kimataifa wa Msalato 
jijini Dodoma una-
tarajiwa kukamilika 

Desemba 2024, huku Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
ikiinidhinishwa na hatua ya 
ujenzi iliyofikiwa hadi sasa.

Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa, 
alibainisha hayo jana baada ya 
kuhitimisha ziara ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa uwan-
ja huo akiwa ameongozana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa AfDB.

“Tumekuja hapa ili kukagua 
uwanja huu tukiwa tumeongo-
zana na timu kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Afrika ikiongo-
zwa na Mkurugenzi Mtendaji 
wake lengo ni kuona maende-
leo ya ujenzi huu kwakuwa 

AfDB ndiyo waliotoa fedha kwa 
ajili ya ujenzi huu,”alisema.

Alieleza mradi huo wa 
uwanja unajumuisha awamu 
ya kwanza ambayo ni ujenzi 
wa njia ya kuruka na kutua kwa 
ndege ya kilomita 3.6 utakao 
gharimu Sh.bilioni 164.

“Awamu ya pili itakuwa ni 
ujenzi wa jengo la abiria amba-
lo litakuwa na uwezo wa kuhu-
dumia watu milioni mbili kwa 
mwaka na linatarajia kugha-
rimu kiasi cha Sh.bilioni 194.4.”

“Kazi ipo vizuri sisi kama 
serikali tumeridhika na mgeni 
wetu kutoka AFDB, na yeye pia 
ameridhishwa na ujenzi nam-
na unavyoendelea,”alisisitiza 
Prof. Mbarawa. 

Aidha, alisema sehemu ya 
kwanza ya ujenzi inayohusisha 
ujenzi wa eneo la ndege ku-
tua na kuruka mpaka imefikia 

asilimia 15 na kwa upande wa 
sehemu ya pili ya ujenzi wa 
majengo na miundombinu 
mingine bado mkandarasi 
yuko katika hatua ya maan-
dalizi. Mkurugenzi Mtendaji 
wa AfDB, Jonathan Nzayikorera 
alimshukuru na kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
uongozi wake imara na maono 
aliyonayo katika mradi huo.

“Nitaenda kusema nilichok-
iona, maendeleo ni mazuri 
sana, nimefurahishwa na kasi 
ya ujenzi inavyoenda lakini 
niwaombe makandarasi ku-
hakikisha kuwa wanatekeleza 
na kufanya kazi kwa wakati ili 
mradi huu ukamilike ndani ya 
muda,” alisema Nzayikorera.

Awali, Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) Mhandisi Rogatus 
Mativila, alisema sehemu ya 

kwanza ya mradi huo imefikia 
asilimia 15 kwa kuwa mkataba 
wa ujenzi wake ulisainiwa 
mapema mwaka 2021 wakati 
ujenzi wa sehemu ya pili ya 
ujenzi wa majengo ulisainiwa 
mwaka 2022.

“Wakati Rais Samia akiweka 
jiwe la msingi kuashiria ufun-
guzi wa ujenzi huu aliwataka 
makandarasi wa ujenzi wa 
mradi huu kufanya kazi kwa bi-
dii na kuhakikisha kuwa mradi 
unakamilika mapema iweze-
kanavyo.” “Uwanja huu ni wa 
kimataifa, ukikamilika utaleta 
mapinduzi makubwa Dodoma 
kwa kuwa ndege kubwa zi-
lizokuwa zinashindwa kutua 
zitatua sasa na hata wageni 
wakubwa wanaokuja kuonana 
na Rais badala ya kutua KIA 
au JNIA watatua Dodoma moja 
kwa moja,” alisema Mativila.

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya nchi, Kaspar 
Mmuya amekemea tabia ya utoaji 
wa siri za taasisi nyeti akisema ni 
ukiukwaji wa maadili ya utumishi 
wa umma.
Amesema kwa mtumishi yoy-

ote atakayebainika atachukuliwa 
hatua kali.
Aliyasema hayo jana katika ki-

kao cha baraza la wafanyakazi wa 
wizara hiyo kilichofanyika jijini 
jana.
Mmuya alisema mafanikio ya 

wizara hiyo yanatokana na siri 
na unyeti wa taarifa ambazo zipo 
nchini.
“Naomba nisisitize suala la usiri 

katika utendaji kazi wenu siyo 
tunajadili mambo yetu baada ya 
muda mchache unayakuta katika 
mtandao hiyo haikubaliki, kama 
hamtokuwa wavumilivu hamta-
tenda haki,”alisema.
Akizungumzia kuhusiana na mi-

kutano ya siasa ya hadhara, alise-
ma tangu mikutano hiyo ianze 
wananchi wanafurahi hakuna 
vurugu yoyote inatokea na wa-
nanchi wanalindwa.
“Hakuna changamoto katika mi-

kutano ya hadahara, nawashukuru 
viongozi wa siasa kwa kuwa 
wanatambua nao ni jukumu lao 
kuleta amani ya nchi ili ujumbe 
wanaoutaka ufike kwa wananchi,” 
alisema.
“Wakiwa na mikutano wa-

naleta ratiba zao nasi tunaan-
galia kama kuna changamoto 
tunazitatua,”alisema.
Alisema Jeshi la Polisi jukumu 

lao ni kulinda ili matokeo anayo-
taka Rais kwa wananchi wake 
yaende vizuri.
Kamishna wa Utawala na Me-

nejimenti ya Rasilimali watu, 
Suzan Kaganda, alisema Jeshi 
la Polisi litaendelea kusimamia 
amani na utulivu katika nchi, 
huku akisisitiza limejipanga katika 
masuala ya usalama barabarani 
ili kuhakikisha ajali za barabarani 
zinapungua.

Meneja wa Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa Dodoma, Mhandisi Lusako Kilembe, akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu mafanikio ya wakala huo mkoa kwa kipindi cha miaka miwili ya serikali ya 
awamu ya sita.  PICHA: IBRAHIM  JOSEPH
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya 
linamshikilia mkazi wa Kiton-
goji cha Kitete kilichopo Kata ya 
Bwawani katika Wilaya ya Chun-
ya, Makeremo Luhaga, kutokana 
na watoto wake wawili kufariki 
dunia baada ya kunywa vitu vi-
navyodhaniwa kuwa ni dawa za 
kienyeji.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi Benjamin Kuzaga alisema 
jeshi hilo lilimkamata mzazi huyo 

Februari 20 kwa ajili ya mahoji-
ano.

Alisema jeshi hilo lilipokea 
taarifa za vifo vya watoto hao, 
Februari 19, mwaka huu kuwa 
watoto wa mzee huyo walifariki 
baada ya kunywa dawa wal-
izopewa na mganga wa kienyeji 
aliyefahamika kwa jina moja la 
Galwinzi.

Kamanda Kuzaga alisema wa-
toto wa mzee huyo waliofariki 
ni Raphael Makeremo (26) na 
Mafunda Makeremo (18) ambao 
wote ni wakazi wa kitongoji hi-

cho cha kitete.
Alisema watu wengine watatu 

wa familia hiyo walilazwa hospi-
talini baada ya kunywa dawa hiyo 
na kwamba baada ya tukio hilo 
mganga aliyewanywesha dawa 
hiyo alitimka na kutokomea 
kusikojulikana.

Aliwataja waliolazwa hospital-
ini kuwa ni Nchambi Lusangija 
(50) ambaye ni mama wa familia, 
Manyilizu Kulyehewa (07) na 
Njile Makeremo (18) na kwamba 
watu hao wanaendelea vizuri.

“Uchunguzi wa awali ume-

baini kuwa chanzo cha tukio hili 
ni imani za kishirikina kutokana 
na    watoto wa familia ya mzee 
Luhanga      kusumbuliwa na 
maradhi ya tumbo na vichomi 
kwa muda mrefu hivyo kuamini 
matatizo hayo yanatokana na 
kulogwa,” alisema Kamanda Ku-
zaga.

Alisema Jeshi hilo linaendelea 
na msako wa kumtafuta mganga 
wa kienyeji ambaye aliwanywe-
sha dawa wanafamilia hao ili 
achukuliwe hatua za kisheria.

Kamanda Kuzaga aliitaka jamii 

kuachana na imani potofu za 
kishirikina kwa maelezo kuwa 
zinasababisha madhara makub-
wa kwa jamii na badala yake 
watafute tiba ya maradhi yanay-
owasumbua kwa kwenda hospi-
talini.

Aidha aliwataka wananchi 
kuacha tabia ya kuwatumia wa-
ganga wa kienyeji wasio na vibali 
ambao wana walaghai kuwatibu 
kwa kutumia dawa za kienyeji 
kwa lengo la kujipatia kipato pa-
sipo kuwa na uelewa wa dawa 
wanazozitoa bila vibali.

Watoto wafariki madai kunywa dawa za kienyeji, baba akamatwa

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi Ny-
eregete  katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, wapo hatarini kuan-
gukiwa na kuta za madarasa kutokana na 
uchakavu wa miundombinu ya shule hiyo.

Aidha baadhi ya wanafunzi wa shule 
hiyo wanalazimika kukaa chini kutokana 
na shule hiyo kukabiliwa na upungufu wa 
madawati.

Mwenyekiti wa Kamati ya shule hiyo, Am-
ina Mwachuma aliyasema hayo wakati wa 
kupokea msaada wa madawati 100 kutoka 
kwa Jumuiya ya Nyeregete.

Alisema shule hiyo ina hali mbaya am-
bayo inahatarisha maisha ya wanafunzi kwa 
maelezo kuwa baadhi ya madarasa yanya 
nyufa kutokana na shule hiyo kuwa ya siku 
nyingi.

Aliiomba Serikali kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali kusaidia kuboresha miun-
dombinu hiyo kabla haijaleta madhara kwa 
wanafunzi wa shule hiyo.

“Hali ya shule yetu siyo nzuri kabisa, kuta 
zina nyufa na hatari kwa maisha ya watoto 
wetu, tunaiomba serikali iliangalie hili ili 
watoto wetu wasome kwenye mazingi-
ra mazuri,” alisema Mwachuma.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Nyeregete, 
Tumain Mpande alisema shule yake ina 
zaidi ya wanafunzi 600 na kwamba mbali 
na uchakavu wa majengo pia inakabiliwa na 
tatizo la upungufu wa matundu ya vyoo.

Vilevile alisema shule hiyo inada idadi 
ndogo ya walimu ambayo inawalazimu wali-
opo kubeba mzigo mkubwa wa kufundisha 
masomo mengi bila kupumzika ambapo 
alisema shule hiyo ina walimu sita pekee.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Mbarali, Missana Kwangura alisema 
Halmashauri itahakikisha inafanya jitihada 
mbalimbali ili kutatua tatizo hilo kwa ku-
tumia fedha zinazotokana na mapato ya 
ndani pamoja na zinazotoka serikali kuu.

Akizungumza kwa niaba ya wana ju-
muiya  ya Kijiji cha Ngeregete, Fransica 
Mjengwa alisema lengo alisema kwa awamu 
ya kwanza walikabidhi madawati 34 lakini 
lengo lao ni kufikisha madawati 100.

Alisema lengo lao ni kushirikiana na seri-
kali kutatua kero hiyo ambayo imekuwa 
inaweza kukwamisha sekta ya elimu katika 
kijiji chao.

Uchakavu miundombinu 
wahatarisha maisha ya 
wanafunzi shule ya msingi

Hospitali ya Rufani yapokea mashine ya upumuaji watoto
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

H
OSPITALI ya Rufani 
ya Mkoa wa Mbeya 
imepokea msaada 
wa vitanda saba na 

mashine mbili za kuwasaidia 
watoto wachanga wanaozali-
wa kabla ya wakati kupumua 
ili kuokoa maisha yao.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa 
juzi kwa uongozi wa hospi-
tali hiyo na taasisi isiyokuwa 
ya kiserikali ya Doris Mollel 
Foundation na kupokelewa 
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera.

Mkurugenzi wa taasisi 
hiyo, Doris Mollel alisema 
vifaa hivyo vina thamani ya 
Sh. milioni 13 na kwamba 
aliamua kuvitoa kwa ajili ya 
kushirikiana na serikali ku-
punguza    vifo vya watoto 
hao wanaozaliwa kabla ya 
wakati.

Alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa idadi ya watoto 
wanaozaliwa kabla ya wakati 

na hivyo jitihada za kukabili-
ana na vifo vya watoto hao 
zinatakiwa ziongezeke kwa 
ushirikiao kati ya serikali na 
wadau.

“Mimi ni miongoni mwa 
watu waliozaliwa kabla ya 
wakati lakini nilihudumiwa 
vizuri kwa sababu mama 
yangu alikuwa ni muuguzi, 
kwahiyo niliamua kuanzisha 
taasisi hii ili niwasaidie wato-
to hawa wahudumiwe kama 
mimi nilivyohudumiwa,” 
alisema Doris.

Alisema alipeleka vifaa 
hivyo katika Hospitali ya 
Rufani ya   Mkoa wa Mbeya 
baada ya kupata maombi 
kutoka kwa viongozi mbalim-
bali wa mkoa huo akiwemo 
Mbunge wa Mbeya Mjini na 
Spika wa Bunge Dk. Tulia 
Ackson.

Alisema mashine hizo za 
kupumulia zina uwezo wa 
kuwahudumia watoto wanne 
kwa wakati mmoja na hivyo 
akawaomba wahudumu wa 
hospitali hiyo kuvitumia vifaa 

hivyo vizuri ili vitumike kwa 
muda mrefu.

Daktari Bingwa wa Watoto 
katika hospitali hiyo, Dk. Ali-
nanuswe Kasililika alisema 
kwa mwezi huwa wanapokea 
watoto wanaozaliwa kabla ya 
wakati kati ya 25 na 50 huku 
kitengo hicho kikiwa na uw-
ezo wa vitanda 37.

Alisema wakati mwingine 
kunapokuwa na msongama-
no wa watoto hao, huwa wa-
nalazimika kuwalaza wawili 
kwenye kila kitanda jambo 
ambalo alisema miongozo 
ya afya hairuhusu kutokana 
na kuwa na uwezekano wa 
kuambukizana magonjwa.

Alisema watoto wanao-
zaliwa kabla ya wakati huwa 
wanapoteza maisha endapo 
watakosa mashine za kuwa-
saidia kwenye upumuaji na 
hivyo kitendo cha kuongeze-
wa mashine mbili kwenye 
idara hiyo kitasaidia kukabili-
ana na vifo hivyo.

Kaimu Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Elesia 

George alimshukuru Mku-
rugenzi wa Taasisi hiyo ya 
Doris Mollel Foundation kwa 
msaada huo akieleza kuwa 
utasaidia kupunguza tatizo 
la uhaba wa vifaa uliopo kwa 
sasa.

Alisema Mkoa wa Mbeya 
una vituo 14 vya kulelea 
watoto wanaozaliwa kabla 
ya wakati na kwamba vy-
ote vinahitaji kuwa na vifaa 
kama vilivyopelekwa katika 
hospitali hiyo ili kupunguza 
msongamano kwenye hospi-
tali hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Homera aliwataka wafan-
yakazi wa hospitali hiyo ku-
vitumia vizuri vifaa hivyo ili 
vitumike kwa muda mrefu 
kuokoa maisha ya watoto na 
kuwatia moyo adau wanao-
saidia.

Alimuomba Mkurugenzi 
wa Taasisi hiyo kuendelea 
kusaidia vifaa hivyo kwenye 
vituo vingine ndani ya mkoa 
huo kwa maelezo kuwa bado 
uhitaji ni mkubwa.

.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto), akimshukuru Mkurugenzi wa Taasisi ya Doris Mollel Founda-
tion, Doris Mollel baada ya kupokea msaada wa vifaa vya kusaidia kuokoa maisha ya watoto wanaozaliwa kabla ya 
wakati (njiti), alivyo vitoa kwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

CHAMA Chama Mapinduzi 
(CCM) Zanzibar, kimesema Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan ameo-
nyesha uwezo mkubwa katika 
kulitumikia taifa na kuimarisha 
uhusiano wa kimataifa.

Hayo yalisemwa na Katibu 
wa Idara ya itikadi, Uenezi na 
Habari, Khamis Mbeto Khamis 
wakati akizungumza na waandi-

shi wa habari katika ofisi kuu 
za chama hicho, kuhusu miaka 
miwili  ya uongozi wa Rais Sa-
mia kushika wadhifa huo. Mbeto 
alisema kwamba barabara za 
kuunganisha mikoa zinajengwa 
kwa kasi pamoja na zile za wilaya 
na sasa serikali imeelekeza ngu-
vu katika ujenzi wa barabara za 
vijijini.

Alisema mradi unaondelea 
wa ujenzi wa wa reli ya treni 

ya umeme utakapokamilika 
utafungua mlango wa kiuchumi 
ndani ya nchi pamoja na nchi 
jirani. Alisema kwamba fedha za 
ugonjwa wa corona zimesaidia 
miradi mingi ya maendeleo kati-
ka sekta ya afya, elimu na Zanzi-
bar imekuwa mnufaika mkubwa. 
Mbeto alisema uongozi wa Rais 
Samia, uhusiano wa kimataifa 
unaendelea kuimarika pamoja 
na serikali kufanikiwa kuima-

risha uhuru wa vyombo vya 
hababri ambao ulianza kuzorota 
katika siku za nyuma.

Akizungumzia maendeleo 
yaliopatikana Zanzibar katika 
uongozi wa Rais D.k Hussein Ali 
Mwinyi alisema miradi mingi ya 
kimaendeleo imekuwa ikicho-
moza katika sekta ya afya, elimu, 
uvuvi pamoja na kufanikiwa 
kuimarisha misinngi ya utawala 
bora.

CCM Zanzibar yaeleza mafanikio ya Samia miaka miwili

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzi-
bar imesema imejipanga 
kukabiliana na maradhi 
ambayo ni tishio kwa 
afya ya binaadamu 
ikiwemo homa ya ini na 
UKIMWI kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya CDC 
kutoka Marekani.
Hayo yalisemwa jana 

na Waziri wa wizara 
hiyo, Nassor Ahmed 
Mazrui, katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi 
wakati akitoa ufafanuzi 
kuhusu mikakati ya Wiz-
ara katika kupambana 
na maradhi ambayo ni 
tishio kwa afya ya bina-
adamu.
Mazrui alisema Wizara 

ya Afya kwa kushiriki-
ana na CDC wanakusudia 
kutekeleza mradi wa 
miaka mitano ambao 
utaiwezesha Zanzibar 
kupambana na maradhi 
yanayosababisha athari 
za afya za binaadamu.
Alisema ugonjwa wa 

Ukimwi bado tishio licha 
ya kuwapo kwa mikakati 
ya kupunguza kasi 
yake ikiwemo matumizi 
ya dawa za kufubaza 
makali.
Aidha, alisema maam-

bukizi ya UKIMWI kwa 
upande wa Zanzibar 
yapo kwa asilimia 0.15, 
huku mikakati ya Wiz-
ara ni kupambana  kwa 
kuyafikia makundi hata-
rishi.

Wizara ya 
Afya yajipanga 
kukabiliana na 
maradhi tishio

Mkurugenzi wa Mamlaka ya uwekezaji na vitega uchumi Zanzibar (ZIPA), Sahrif Ali Sharif (kulia), akizungumza na Mwekezaji wa Kisiwa 
cha Changuu na Bawe, Andrea  Davide Azzola  (katikati), katika hafla ya makabidhiano ya visiwa hivyo, Mkoa wa Mjini Magharib, Un-
guja jana, baada ya serikali kumkodisha muwekezaji huyo kwa zaidi ya dola za kimarekani milioni 60. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Bil. 140/- zawekezwa Kisiwa cha Bawe, Changuu
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

D
OLA za Marekani mil-
ioni 60 (Sh. bilioni 
140.7) zimewekezwa ka-
tika visiwa vya Bawe na 

Changuu vilivyopo katika Mkoa 
wa Mjini Magharib Unguja am-
bazo zimetokona na ukodishwaji 
wa visiwa hivyo.

Uwekezaji huo umefanywa 
na Kampuni ya KOKUN KOLEK-
SHEN ambao ni wamiliki wa 
Kampuni ya LA ROSA DEIVENT 
Zanzibar na hatua hiyo ni muen-
delezo wa ukodishwaji wa visiwa 
vidogo vilivyopo ndani ya Zanzi-
bar ambapo Serikali imeshakodi-
sha visiwa 16.

Akizungumza jana katika hafla 
ya makabidhiano ya visiwa hivyo 
vya Bawe na Changuu iliofanyika 
katika Kisiwa cha Changuu , Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi 

Uchumi na Uwekezaji, Mudrik 
Ramadha Soraga, alisema 
uwekezaji huo utasaidia katika 
sekta ya kiuchumi na kutoa fursa 
ya ajira kwa wananchi.

Waziri Soraga  alisema 
uwekezaji katika visiwa ni suala 
mtambuka na sekta zote za seri-
kali zinawajibu wa kushirikiana 
kwa pamoja ili kulinda mila, silka 
na utamaduni.

Hivyo, alimtaka muwekezaji 
wa visiwa hivyo, kuhifadhi maz-
ingira ya visiwa kwa sababu maz-
ingira katika kisiwa yanamambo 
mengi na kama hatokuwa ma-
kini itaathiri haiba ya visiwa.

Aidha, alimtaka muwekezaji 
huyo kuzingatia miiko ya uhifa-
dhi wa mazingira ikiwamo ujenzi 
na uhifadhi wa taka ngumu, 
nyepesi na maji ya mabwawa ya 
ambayo yanakiwango kikubwa 
cha klorin.

Pia alimtaka muwekezaji huyo 

kutoa kipaumbele cha ajira kwa 
vijana wa maeneo ya karibu ya 
kisiwa kwa sababu mcheza kwao 
hutunzwa, hivyo wale wana-
oshi karibu kuwa wanufaika wa 
mwanzo wa mradi huo.

Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Simai Muhammed Said, al-
imtaka muwekezaji huyo kuwa 
na usimamizi mzuri wa rasili-
mali zilizokuwamo katika kisiwa 
hicho ambazo ni hazina za nchi 
ikiwamo majengo ya urithi na vi-
umbe hai kama vile kobe.

“Kisiwa hiki cha Changuu ki-
nahistoria nyingi, kinamajengo 
ya urithi yaliojengwa miaka 200 
iliyopita lakini pia kuna maliasili 
nyingi ikiwemo wanyama kama 
kobe kwa ajili ya manufaa ya vi-
zazi vya sasa na vijavyo”alisema 
Simai.

Waziri wa Uchumi wa buluu 
na Uvuvi, Masoud Suleiman 
Makame, alisema maendeleo 

ya uchumi wa buluu na uvuvi 
yanategemea visiwa kwa sababu 
eneo hilo limezungukwa na ba-
hari.

Alisema katika bahari ku-
nashughuli mbalimbali ambazo 
zinahusiana na uhifadhi wa ba-
hari na bila ya uhifadhi hakuna 
maendeleo.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Uwekezaji na Vitega Uchumi 
Zanzibar (ZIPA), Sahrif Ali Sharif, 
alisema mchakato wa ukodis-
haji wa visiwa wa kampuni hiyo 
imepata visiwa viwili Changuu 
na Baweh na visiwa hivyo vina-
historia kubwa hivyo ni muhimu 
vitunzwe na vilindwe.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja, Idrisa Kitwana 
alisema serikali inawekeza kati-
ka visiwa lengo ni kuwanufaisha 
pande zote mbili, muwekezaji na 
serikali ili kuhudumia jamii.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 

KAKUN KOLEKSHEN, Andrea 
Azzola,  alisema malengo yake 
ni kuunga mkono juhudi za seri-
kali katika uwekezaji wa miradi 
mbalimbali ikiwemo ya sekta ya 
utalii. 

Alisema kampuni yake imefan-
ya utafiti na kubaini kuwa Zan-
zibar ni eneo zuri la kimkakati 
katika uwekezaji wa miradi ya 
kiutalii.Alisema licha ya ku-
wekeza katika visiwa hivyo lakini 
ataimarisha uhusiano mzuri na 
wananchi wanaozunguka miradi 
hiyo kama alivyofanya katika mi-
radi mingine huko Nungwi Mkoa 
wa Kaskazini Unguja.

Zanzibar inavisiwa vidogo 54 
kati ya hivyo visiwa 16 vimesha-
kodishwa ambavyo ni   Bawe, 
Changuu, Pamunda A, Pa-
munda B, Chapwani, Pungume, 
Kibandiko, Kwale, Misali, Mtan-
gani, Kashani, Matumbini, Njao, 
Niamembe, Miwi na Kwata.
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habari kitaifa

RPC mstaafu: Mtuhumiwa 
atoe maelezo awali kortini
Na Restuta James

KAMANDA na Kachero mwandamizi mstaa-
fu wa Polisi, SACP Jamal Rwambow ame-
pendekeza marekebisho ya sheria, ili maelezo 
ya awali anayotoa mtuhumiwa kituo cha poli-
si, yasitumike kama ushahidi mahakamini.

SACP Rwambow aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam alipowasilisha maoni yake 
kwenye Tume ya Kuangalia Jinsi ya Kubore-
sha Taasisi za Hakijinai inayoongozwa na Jaji 
Mkuu mstaafu Othman Chande.

Alisema mtuhumiwa anaweza kutoa mael-
ezo ya awali polisi kwenye mazingira magumu 
pale anapokutana na askari wasio na uadilifu.

“Nimewaambia hiyo inaweza kuwa chanzo 
cha malalamiko mengi, maana baadhi ya 
wapelelezi wasio na uadilifu, wanatumia njia 
zisizo halali kupata maelezo. Nimewaambia 
wajaribu kuangalia ungamo (kukiri kosa) lili-
patikanaje,” alieleza.

Alisema wananchi wanapoibua malalamiko 
kuhusu jeshi hilo, hususani kubambikwa kesi, 
yachunguzwe na hatua zichukuliwe kwa wa-
husika.

Alisema sababu za malalamiko ya raia 
kubambikiwa kesi ni uvivu wa baadhi ya polisi 
na wapelelezi katika kufanya kazi zao.

“Wakati mwingine jeshi linawapa watu ma-
jukumu ya kupeleleza au kusimamia upelelezi 
wakati ujuzi na uwezo wao ni mdogo. Sasa 
wakiwapa wataalamu wanaoweza kupeleleza, 
wanaweza kabisa wakapunguza malalamiko 
hayo,” alisema.

Afande Rwambow ambaye kabla ya kustaa-
fu, alikuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni na kisha kuongoza kitengo 
cha teknolojia ya mawasiliano, alisema ili ku-
wapata wapelelezi makini, jeshi hilo linapas-
wa kuzingatia mwongozo wake wa utendaji 
kazi (PGO).

SACP Rwambow aliweka angalizo la ku-
wapo kasoro za kiutendaji kwa polisi wakati 
wa upelelezi, inapotokea jukumu anakabidhi-
wa asiye na weledi.

“Kwa kukiuka hayo (PGO) wanaweza wakaji-
kuta hawawapati wapelelezi. Kwa hiyo, watu 
wanaingia katika shughuli za upelelezi wakati 
hawana ujuzi wa kupeleleza,” alisema.

Pia alipendekeza waendesha mashtaka wa 
serikali, wawe ni wanasheria wenye ujuzi wa 
upelelezi ili wanapoandaa kesi kupeleka ma-
hakamani, wawe wamejiridhisha. Alisema 
jambo hilo litapunguza msongamano wa ma-
habusu. Pia alipendekeza kuweka motisha 
kwa watoa taarifa kwa wapelelezi ili kurahisi-
sha kazi hiyo, pia vifaa zaidi kwa askari wanao-
fanya kazi hizo.

Akizungumzia kushikiliwa kwa muda mrefu 
kwa mahabusu, alisema PGO inaelekeza uk-
aguzi wa mara kwa mara wa wakuu wa vituo 
na kuongea na watuhumiwa, hivyo kazi hiyo 
ikifanyika kwa usahihi, tatizo hilo litapungua.

“Kuna hali ya kupuuzia miongozo ya Jeshi la 
Polisi… malalamiko mengi yanayotolewa kwa 
polisi yanaweza kutatuliwa na wao wenyewe,” 
alisema.

Alisema wapo askari wenye dhamana ya 

kukagua mahabusu za polisi pamoja na ma-
faili ya watuhumiwa kabla kesi hazijaenda 
mahakamani, jambo ambalo limepuuzwa na 
baadhi ya wenye wajibu huo.

Kuhusu nafasi ya Mkuu wa Jeshi la Polisi, Ka-
manda Rwambow alipendekeza kuwa mam-
laka inayoteua wasadizi wa kiongozi huyo, 
ihakikishe wawe na uwezo wa kuwawajibisha 
watakaoshindwa kutimiza majukumu yao ip-
asavyo.

Kwa muundo wa Jeshi la Polisi, hivi sasa IGP 
anasaidiwa na makamishna saba ambao Ka-
manda Rwambow anapendekeza wawe chini 
ya Kamishna Mwandamizi watakayewajibika 
kwake badala ya hivi sasa wote wanakwenda 
moja kwa moja kwa IGP.

Alisema jambo hilo litaongeza nidhamu 
kwa kuwa hivi sasa IGP hana nguvu ya ku-
wawajibisha makamishna wasiomsaidia.

Kuhusu ajira, Kamanda Rwambow alisema 
miongozo na taratibu ya polisi ikisimamiwa 
vizuri inaweza kuondoa ajira za ‘kujuana’ 
ndani ya jeshi na pia amependekeza sifa za 
kujiunga na jeshi hilo zisiwe tu kwa waliopita 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT).

Kamishna Mkuu wa Magereza mstaafu, 
Augustino Nanyaro alisema amewasilisha 
marekebisho ya maeneo tisa ikiwamo sheria 
ya magereza ili taasisi hiyo ifanye kazi kwa 
ufanisi katika mazingira ya sasa.

Alisema sheria ya magereza pamoja na ka-
nuni zake vinapaswa kurekebishwa kwa kuwa 
kwa namna ilivyo, kuna namna inaminya 
utendaji wa jeshi hilo katika mazingira ya sasa.

Wajasiriamali 
10,000 
kunufaika 
na mikopo
Na Gwamaka Alipipi

WAJASIRIAMALI wadogo 
na wa kati zaidi ya 10,000 
nchini wanatarajia kunufaika 
na mikopo itakayowawez-
esha kujiendeleza na ku-
panua biashara zao kitaifa na 
kimataifa.
Mbali na kupata mikopo, pia 

watapatiwa elimu ya masu-
ala ya fedha, ujuzi wa kufa-
hamu fursa na maendeleo ya 
biashara ulimwenguni.
Mratibu wa mtandao un-

aohusiana na masuala ya 
maendeleo na ukuaji wa 
kiuchumi (Accelerate Africa) 
Tanzania, Pendo Lema ali-
bainisha hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa uzin-
duzi wa mtandao huo nchini.
“Lazima tuanze na vikundi 

vya wafanyabiashara wa-
dogo na wale wa kati kwani 
wengi wao hawana uelewa 
wa fursa nyingi za biashara 
zilizoko na ambazo wakizifa-
hamu na kuzitumia vizuri 
watanufaika zaidi,” alisema 
Pendo.
Alisema hatua hiyo pia 

itawasaidia wafanyabi-
ashara wadogo na wa kati 
kuchangamkia fursa zilizoko 
kwa kupata uelewa wa kuto-
sha kuhusiana na maendeleo 
ya biashara kwenye mataifa 
mbalimbali ulimwenguni.
Alisema mtandao huo nchini 

una mpango wa kuanzisha 
programu itakayoitwa ‘op-
eresheni ya mafunzo kwa 
wajasiriamali 100,000 kwa 
nchi 10 za Afrika’ ambayo 
itawawezesha wajasiriamali 
kupata ufadhili wa fedha.
Mratibu wa Accelerate Af-

rika Kanda ya Afrika, Gilbert 
Ewehmeh alisema: “Mfumo 
wetu huu unalenga kuunda 
biashara endelevu kwa nia 
ya kuimarisha sekta ya vi-
wanda ili kuondoa umasikini 
na kuhakikisha uwapo wa 
uchumi endelevu”.
Alisema mtandao huo ume-

jikita zaidi kwenye nchi za 
Afrika kutokana na kuwapo 
na matatizo yanayohusiana 
na masuala ya kiuchumi.
Ewehmeh alisema ni wakati 

mwafaka kwa wanachama 
kutumia fursa zitokanazo na 
eneo huru la biashara la Af-
rika ambazo hazina ufahamu 
kuhusiana na fursa hizo.
Alizitaja nchi ambazo ni wa-

nachama wa mtandao huo ni 
Botwana, Cameroon, Malawi, 
Ghana, Rwanda, Afrika Kusi-
ni, Uganda, Kenya, Tanzania 
na Zimbabwe.

Na Joseph Mwendapole

VYUO vikuu bora vya nchi za India, Cyprus, 
Malaysia na Uturuki vimetuma wawakilishi 
wake nchini kuonyesha shughuli zao kwa 
Watanzania wanaotaka kusoma kwenye nchi 
hizo.

Vyuo hivyo vitafanya maonyesho kwenye 
Hoteli ya Serena kesho na kwamba keshokut-
wa watafanya maonyesho kama hayo kwenye 
viwanya vya Mapinduzi Square Zanzibar.

Mkurugenzi wa Global Education Link 
(GEL), Abdulmalick Mollel ambaye ndiye 
mwenyeji wa vyuo hivyo, alibainisha hayo 
jana jijini alipozungumzia ujio wa vyuo hivyo.

Aliwataka vijana Watanzania kuchangam-
kia fursa hiyo kwa kuhudhuria maonyesho 
ya vyuo hivyo ili wachague kozi wanazotaka 
kwenda kusoma nje ya nchi.

Alisema baadhi ya vyuo vikuu vilivyokuja 
vinafundisha uhandisi wa meli, urubani 

na baadhi vina viwanda vya kutengenezea 
magari.

“Kuna vyuo vimepunguza ada za masomo 
ya udaktari wa tiba kutoka Sh. milioni 30 kwa 
mwaka hadi Sh. milioni 10 kwa mwaka. Hii 
tunaona ni fursa sana kwa Watanzania ku-
changamkia na watakaofika, watapata udahili 
siku hiyo hiyo bure,” alisema Mollel.

Alivitaja vyuo vya India ambavyo vimeleta 
wawakilishi wake ni pamoja na Lovely Pro-
fessional (LPU) ambacho kimebobea kwenye 
elimu ya uhandisi na biashara, Chuo Kikuu 
cha MMU ambacho kimebobea kwenye elimu 
ya tiba na uhandisi na Chuo Kikuu cha Sharda 
ambacho kimebobea kwenye elimu ya tiba, 
sanaa na biashara.

Alitaja vyuo vingine kuwa ni vya Cyprus 
kama Near East University kilichoko Kaskazini 
mwa nchi hiyo, Chuo Kikuu cha Kyrenia waka-
ti nchi ya Uturuki vyuo vilivyotuma wawak-
ilishi ni Gelism na Ishiki na Malasyia ni Chuo 

Kikuu cha Segi.
Alisema vyuo vikuu vya Uingereza navyo 

vimetuma wawakilishi kupitia taasisi ya Brit-
ish Council.

Alisema India ina vyuo vikuu vingi, hivyo 
vyuo vikuu ambavyo GEL imeviomba vije ni 
vyuo vikuu bora nchini humo na kwamba 
vimeletwa kimkakati.

Alisema vyuo hivyo vinatoa kozi ambazo 
nyingi hazitolewi kwenye vyuo vya ndani na 
hata kama zinatolewa, nafasi ni chache.

“Tumeleta vyuo vikuu vilivyobobea kwenye 
uhandisi wa aina zote - mafuta, gesi madara-
ja, reli kwa sababu tunaona ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR). Kwa hiyo, tunatambua uhitaji wa 
wataalamu wa aina hii hapa Tanzania siku zi-
jazo,” alisema Mollel.

Alisema wameleta pia vyuo ambavyo vi-
tawafundisha vijana kusimamia mifumo ya 
kwenye mafuta na gesi pamoja na bomba la 
mafuta kutoka Hoima Uganda kwenda Tanga.

Wawakilishi wa vyuo vikuu bora duniani watua nchini

Mratibu wa mtandao 
wa Accelerate Africa, 
Pendo Lema (kushoto), 
akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa 
mkutano wa kwanza wa 
wafanyabiashara wadogo 
wanaoanza kuwekeza na 
wale wa vikundi vya wa-
fanyabiashara wadogo na 
wa kati jijini Dar es Sa-
laam jana, wakati wa uz-
induzi rasmi wa mtandao 
huo hapa nchini. Kulia 
ni Mratibu wa Mtandao 
huo Barani Africa, Gilbert 
Ewehmeh. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Habari micHezo

Na Mwandishi Wetu

TIMU nane zitachuana ku-
saka bingwa wa mashindano 
maalumu ya kuhamasisha 
utunzaji wa mazingira yali-
yoandaliwa na Kampuni ya 
Michezo ya kubashiri ya Be-
tika Tanzania.

Ligi hiyo iliyopewa jina la 

Betika Sodo 4 Climate, mbali 
na uwanjani, pia inahamasi-
sha washiriki na jamii kuhusu 
utunzaji wa mazingira kupitia 
mchezo wa sodo. 

Meneja Mkuu wa Betika 
Tanzania, Tumaini Maligana, 
alisema ligi hiyo ina kauli 
mbiu ya Shabikia Soka sio 
uharibifu wa mazingira.

“Lengo ni kushiriki katika 
kutokomeza uharibifu wa 
mazingira unaosababisha 
athari za mabadiliko ya tabia 
za nchi.

Tunapotunza mazingira tu-
nakuwa na hali ya hewa nzuri, 
afya bora na pia maendeleo 
katika jamii yetu,” alisema Ma-
ligana.

Alizitaja timu zitakazo-
chuana ni Wafanyakazi wa Be-
tika, Coco Beach, RC FC, Tulia 
Trust Foundation, Espanyol, 
Bodaboda Msasani na IPP Me-
dia.

Ligi hiyo ilizinduliwa rasmi 
juzi na katika mechi ya ufun-
guzi Coco Beach waliwachapa 
Betika Staff mabao 3-1.

Chama, Zimbwe Jr, aZiZ
Ki rasmi mabaloZi CrDb
Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya CRDB im-
esaini mkataba wa 
makubaliano na 
wachezaji, Clatous 

Chama, Mohammed Hus-
sein ‘Zimbwe Jr’ , Aziz Ki na 
Farid Mussa kutoka Simba 
na Yanga kuwa mabalozi wa 
kufikisha elimu ya fedha kwa 
jamii kupitia kampeni yake ya 
“Benki ni SimBanking.”

Mikataba na wachezaji hao 
imesainiwa katika makao 
makuu ya CRDB na kush-
uhudiwa na viongozi waan-
damizi kutoka benki hiyo 
pamoja na viongozi wa Simba 
na Yanga.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya CRDB, Abdulmajid 
Nsekela, alisema CRDB kwa 
muda mrefu imekuwa ikishiri-
ki katika kusaidia jitihada 
mbalimbali za kimichezo kwa 

kutambua mbali ya michezo 
ni burudani, bali pia michezo 
ni biashara na uchumi pia.
Nsekela alisema katika 

kipindi cha miaka mi
tatu iliyopita CRDB im

eanzisha mbio za ki
mataifa za hisani za 

CRDB Bank Marathon,
mashindano ya taifa ya

 mpira wa kikapu na
 mashindano ya resi za

 Ngalawa.
“Pamoja na juhudi zetu za 

kuwekeza katika michezo 
mingine lakini Benki ya CRDB 
pia imewekeza katika mchezo 
wa mpira wa miguu kupitia 
ufadhili ambao tumekua 
tukitoa kwa klabu ya Namun-
go, lakini pia mwaka jana tul-
ishirikiana na vilabu hivi vya 
Simba na Yanga katika maan-
dalizi ya Simba Day pamoja 
na Wiki ya Mwananchi kama 
maandalizi ya msimu mpya 

wa ligi kuu ya soka ya Tanza-
nia bara” aliongeza Nsekela.

Benki ya CRDB imefikia 
hatua ya kusaini makubaliano 
na wachezaji hao wa Simba 
na Yanga ikiwa ni sehemu ya 
jitihada za kuongeza wigo wa 
ufahamu wa elimu ya fedha 
kwa wachezaji wa soka na 
jamii kwa ujumla lakini pia 
ikiwa pia ni sehemu ya kutam-
bua viwango vizuri ambavyo 
vimeonyeshwa na wachezaji 
hao katika kusaidia timu zao 
kupata matokeo mazuri lakini 
pia nidhamu ambayo wameo-
nyesha katika mchezo jambo 
ambalo ni muhimu sana kwa 
mafanikio ya mchezaji.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Yanga, Andre Mtine, 
ameishukuru CRDB kwa 
kutoa ubalozi kwa wachezaji 
wao jambo ambalo litaleta ha-
masa kwa wachezaji wengine 
kuongeza juhudi jambo am-

balo litaisadia klabu wakati 
huu inaposhiriki mashindao 
ya ndani na nje ya nchi.

“Tunaishukuru CRDB kwa 
kuwatambua wachezaji wetu 
na kuwapa heshima hii kubwa 
ya kuwa mabalozi wao. Kwa 
kuwa mabalozi wa taasisi kub-
wa kama Benki ya CRDB ku-
naleta imani na hamasa hata 
kwa taasisi nyingine kutaka 
kushirikiana na wachezaji 
wetu jambo ambalo litanui-
faisha sio tu wachezaji bali vil-
abu na soka letu kwa ujumla 
wake” alsema Mtine.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Simba, Imani Kajula, naye  
amepongeza hatua ya Ben-
ki ya CRDB kuwatambua 
wachezaji wao na hasa kwa 
kuangalia mchango wao ka-
tika timu na nidhamu jambo 
ambalo ni muhimu kwa 
mafanikio yao na timu kwa 
ujumla. 

Nane kuchuana Sodo Climate

Na Saada Akida

BONDIA, Selemani Kidunda, 
hatapanda ulingoni kupigana 
na Patrick Mukala kutoka Jam-
huri ya Kidemkorasia ya Congo 
(DRC), kutokana na kutooneka-
na katika zoezi la kupima uzito.

Katibu wa Kamisheni ya 
Ngumi za Kulipwa Tanzania 
(TPBRC), Yahya Poli, alisema Ki-
dunda hatashiriki pambano hilo 
kwa sababu amekiuka kanuni 
za mchezo huo.

“Kwa mujibu wa sheria na 
mchezo wa ngumi, bondia 
analazimika kupima uzito siku 
moja kabla ya pambano, tume-
shuhudia wote Patrick Mukala 
amepima na Kidunda hajatokea, 
kwa mantiki hiyo pambano 
halitakuwepo,” alisema Poli.

Promota wa pambano hilo, 
Saadah Salum, alisema mabon-
dia wanapaswa kuwa na nid-
hamu na kuacha kusikiliza ma-
neno ya watu baada ya kusaini 
mkataba wa kucheza pambano 
husika.

“Sina taarifa yoyote ya bon-
dia Kidunda kama atatokea 
kucheza, nitafuata taratibu za 
kisheria, kwa sababu amesaini 
mkataba kila kitu kipo wazi,” 
Saada aliongeza.

Mapambano mengine yaliyo-
pangwa kufanyika leo kwenye 
Ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar 
es Salaam, yataendelea kama 
kawaida.

Kidunda 
aingia mitini, 
kushtakiwa

Klabu 13 kuchuana
kuogelea Taliss-IST

Timu ya Wafanyakazi wa Betika ambayo inashiriki mashindano ya soka maalumu ili kuhamasisha utunzaji wa 
mazingira. Kikosi hicho kilifungwa mabao 3-1 na Coco Beach katika mechi ya ufunguzi iliyochezwa Dar es Sa-
laam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida

KLABU 13 zimethibitisha 
kushiriki katika mashindano ya 
kuogelea ya Taliss-IST yaliyo-
pangwa kufanyika Jumamosi 
na Jumapili kwenye bwawa la 
Shule ya Kimataifa ya Tang-
anyika (IST) Masaki, Dar es 
Salaam.

Meneja wa Klabu ya Taliss-
IST, Hadija Shebe, amezitaja 
klabu hizo ni Dar es Salaam 
Swim Club (DSC), Bluefin, Mo-
rogoro Piranhas, Mwanza Swim 
Club, Wahoo Zanzibar, FK Blue 
Marlins, Uganda Flash Swim, 
Braeburn (Arusha), Premiere 
Swim (Dar es Salaam), Mwanza 
Swim Club, Lake Swim Club, 
Taliss-IST na HPT.

Alisema maandalizi ya 
mashindano hayo yamekami-
lika na waogeleaji wanafanya 
mazoezi ili kupambana na kuz-
inyakua  zawadi mbalimbali 
zitakazotolewa siku hiyo.

Aliongeza waogeleaji zaidi ya 
200 wanatarajia kushiriki ka-
tika mashindano hayo yaliyo-
dhaminiwa na IST, Bwana Su-
kari, Pepsi, Jubilee Insurance, 
Dehli Darbaar, Wrap and Roll, 
F and L Juices na  Burgers 53.

Alieleza waogeleaji 
watashindana katika umri na 
staili mbalimbali kwa mujibu 
wa taratibu.
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MANCHESTER, England

P
EP Guardiola alifurahishwa 
na alichokiona licha ya baa-
dhi ya watu kutarajia ushindi 
wa moja kwa moja kwa Man-

chester City dhidi ya RB Leipzig. 
Guardiola hakufurahi mapende-

kezo Manchester City walitarajia 
kuishinda kwa raha RB Leipzig 
baada ya kutoka sare ya bao1-1 kwe-
nye mechi yao ya hatua ya 16 bora 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Riyad Mahrez aliifungia City bao la 
kuongoza dakika ya 27 katika mechi 

     Ni kutokana na changamoto ya rati-
ba na ubora wa vigogo wa Bundesliga...

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

hiyo iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Red Bull Arena juzi usiku, huku 
City wakiwa na nguvu kubwa katika 
kipindi cha kwanza cha mkondo wa 
kwanza nchini Ujerumani. 

Lakini vijana wa Guardiola ha-
wakutumia vyema udhibiti wao na 
Leipzig ikasawazisha kupitia, Josko 
Gvardiol na mechi yao ya marudi-
ano itakayochezwa Machi 14, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa Etihad. 

Kikosi cha Marco Rose kiko katika 
nafasi ya tano kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Ujerumani maarufu 
Bundesliga na kilikuwa hakijafunga 

bao katika mechi tatu zilizopita za 
mtoano za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, Guardiola alikataa 
madai kwamba walipaswa kushin-
da dhidi ya Leipzig.

Aliiambia BT Sport: “Watu walita-
rajia tutashinda magoli 5-0, hiyo sio 
ukweli.  “Imepita hatua ya makundi 
katika mashindano yenye ushinda-
ni mkubwa na timu nyingi muhimu. 

“Ni vigumu, tulijua hili, mchezo 
wetu wa nne ndani ya siku 10, mich-
ezo ya ugenini, safari na watu wa-
natarajia ushindi kitu ambacho sio 
sawa.”

Guardiola: Sikutarajia
City kuifunGa Bayern

FresNeDa aGeuka LuLu

KLABU ya Arsenal iko tayari kumenyana na 
Borussia Dortmund, Newcastle na Juventus katika 
kuwania huduma ya beki wa kulia wa Real Vallado-
lid, raia wa Hispania, Ivan Fresneda, 18. (Standard)

pickForD mambo saFi

KIPA wa Timu ya Taifa ya England, Jordan Pick-
ford, mwenye umri wa miaka 28 anakaribia kusaini 
mkataba mpya na Everton. (Times)

arseNaL, Xhaka kitaeLeWeka

ARSENAL imeanza mazungumzo ya kuongeza 
mkataba na kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya 
Uswisi, Granit Xhaka, mwenye umri wa miaka 30, 
ambaye ana nia ya kusalia Emirates. ( 90,min)

GVarDioL aNukia LiVerpooL

LIVERPOOL wanavutiwa na mlinzi wa RB Leipzig 
na Timu ya Taifa ya Croatia, Josko Gvardiol, mwe-
nye umri miaka 21. (Fabrizio Romano)

caNceLo atoboa siri

MLINZI wa Ureno, Joao Cancelo (28), amesema 
uhamisho wake wa mkopo kwenda Bayern Munich 
ilikuwa fursa ambayo hangeweza kuikataa baada 
ya kuamini anafaa kucheza zaidi Manchester City, 
huku Kocha, Pep Guardiola, akipinga. (O Jogo, via 
Mail)

muDrYk sokoNi teNa

MKURUGENZI wa Shakhtar Donetsk, Darijo Srna, 
amesema klabu hiyo itajaribu kumsajili tena fowadi 
wa Ukraine mwenye umri wa miaka 22, Mykhailo 
Mudryk, siku zijazo baada ya kuhamia Chelsea 
mwezi uliopita. (Football Ramble, via Football.lon-
don)

sabitzer kubakia uNiteD

WAKALA wa kiungo wa kati wa Austria, Marcel 
Sabitzer, amedokeza mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28, anaweza kusalia Manchester United 
hadi mwisho wa msimu huu kutokana na uhamisho 
wake wa mkopo kutoka Bayern Munich. (Sport 1)

NapoLi kumuuza osimheN

RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis, ameipa 
Manchester United matumaini ya kumsajili msham-
buliaji wa Nigeria Victor Osimhen (24), baada ya 
kusema “wakati mwingine kuna ofa ambazo huwezi 
kuzikataa”. (Mirror)

DahouD aNukia Leicester

KLABU ya Leicester City inaweza kuanza mchaka-
to wa kumsajili kiungo wa kati wa Borussia Dort-
mund na Ujerumani, Mahmoud Dahoud, mwenye 
umri wa miaka 27 kwa mkataba wa uhamisho wa 
bila malipo msimu wa joto. (Leicester Mercury)

Foster: siJutii chochote

KIPA wa zamani wa Timu ya Taifa ya England, 
Ben Foster, mwenye umri wa miaka 39, amesema 
hajutii kukataa nafasi ya kustaafu na kusaini New-
castle. (TalkSPORT)
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01. 25/02/23 18:00 Everton FC vs Aston Villa 2.60 3.15 2.75

02. 25/02/23 18:00 Birmingham City vs Luton Town 2.90 3.15 2.45

03. 25/02/23 18:00 Bristol City vs Hull City 2.31 3.25 3.05

04. 25/02/23 18:00 Queens Park Rangers vs Blackburn Rovers 2.45 3.25 2.85

05. 25/02/23 18:00 Stoke City vs Millwall FC 2.49 3.15 2.85

06. 25/02/23 18:00 West Bromwich Albion vs Middlesbrough FC 2.46 3.20 2.85

07. 25/02/23 18:15 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.85 3.10 2.55

08. 25/02/23 20:30 Schalke 04 vs VfB Stuttgart 3.00 3.30 2.31

09. 25/02/23 21:00 Maritimo Madeira vs Santa Clara Azores 2.50 3.10 2.85

10. 25/02/23 22:45 US Lecce vs Sassuolo Calcio 2.41 3.20 2.95

11. 25/02/23 23:00 Valencia CF vs Real Sociedad San Sebastian 2.85 3.20 2.48

12. 26/02/23 16:30 Tottenham Hotspur vs Chelsea FC 2.34 3.25 3.00

13. 26/02/23 17:00 FC Nantes vs Stade Rennes 3.20 3.20 2.23
14. 26/02/23 17:00 Clermont Foot 63 vs Strasbourg Alsace 2.28 3.20 3.15
15. 26/02/23 17:30 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen 2.37 3.40 2.85
16. 26/02/23 18:30 Rio Ave FC vs GD Chaves 2.55 3.15 2.80
17. 26/02/23 18:30 FC Lugano vs FC Basel 1893 2.45 3.25 2.36

14:00 4677 Mohammedan SC vs Sreenidi Deccan FC 2.23 3.42 2.79

15:00 1430 Kukesi vs Partizani Tirana 3.21 2.85 2.29

15:00 3123 Bylis Ballsh vs Egnatia Rrogozhine 3.04 2.79 2.42

16:00 3084 Ruvu Shooting vs Kagera Sugar 2.48 2.63 3.16

16:00 3481 Johor Darul Takzim vs Terengganu 1.29 4.50 7.00

16:00 3485 Shabab Al Dhahiriya vs Hilal Al-Quds 3.84 3.22 1.89

16:00 4141 Hadiya Hosahina FC vs Ethiopian Medhin 2.80 2.80 2.59

16:00 5566 Etincelles vs AS Kigali 3.21 2.90 2.26

16:50 2451 AL Khalidiyah vs Manama Club 2.69 3.00 2.53

16:50 3051 Al Hidd Club vs East Ri�a 2.60 3.02 2.60

18:00 1021 Sabayil vs Gabala 3.99 3.26 1.84

18:00 2171 Vojvodina vs Radnik Surduluca 1.43 4.11 6.45

18:00 3771 KF Erzeni vs Laci 2.41 2.80 2.70

19:00 2951 HNK Sibenik vs Istra 2.86 2.96 2.42

19:00 3158 U Craiova SA vs CS Mioveni 1.67 3.22 5.91

19:00 3761 Legetafo Legedadi vs Mekelakeya 5.61 3.69 1.54

19:00 4456 Dodoma FC vs Ihefu FC 2.47 2.85 3.20

19:30 1622 Sport Podbrezova vs Zemplin Michalovce 1.78 3.47 3.99

20:00 1180 Pafos FC vs Aris Limassol 2.05 3.26 3.63

20:00 1612 Cukaricki St vs Kolubara 1.34 4.36 8.09

20:00 3136 Doxa Katokopia vs Karmiotissa 2.15 3.36 3.25

20:30 3629 SuperSport Utd vs Maritzburg Utd 1.87 3.23 4.23

21:00 1840 CD Trofense vs Penafiel 3.21 3.10 2.22

21:00 3769 Nordsjalland vs Odense 1.73 3.88 4.18

21:00 3782 Volos vs Lamia 1.61 3.76 5.30

21:30 1106 Bastia Borgo vs Nancy 3.77 3.35 1.92

21:30 1199 Chateauroux vs Orleans 2.08 3.21 3.42

21:30 4225 Red Star vs Avranches 1.47 3.99 6.51

21:30 4556 UTA Arad vs Farul Constanta 3.12 3.12 2.28

22:00 2322 Roda Kerkrade vs Almere City 2.33 3.36 2.79

22:00 2782 Heracles Almelo vs Telstar 1.56 3.99 5.14

22:00 2984 VVV Venlo vs FC Oss 1.58 4.00 4.95

22:00 3019 Willem II Tilburg vs Jong Ajax 1.41 4.71 6.07

22:00 4214 NAC Breda vs Dordrecht 1.70 3.84 4.21

22:00 4928 Helmond Sport vs Jong Utrecht 2.24 3.42 2.89

22:00 5557 Sparta Rotterdam vs Utrecht 2.58 3.28 2.58

22:00 5971 FC Eindhoven vs De Graafschap 2.49 3.21 2.68

22:30 2808 Mainz vs Monchengladbach 2.02 3.58 3.28

22:30 5531 Frosinone vs Parma 2.08 3.17 3.53

22:30 5886 LASK Linz vs Austria Lustenau 1.42 4.46 5.81

22:45 1696 UCD Dublin vs Sligo Rovers 3.78 3.37 1.86

22:45 2484 Bohemians FC vs Dundalk FC 2.65 3.12 2.49

22:45 5097 Derry City vs Cork City 1.35 4.35 7.87

22:45 5621 St Patricks vs Shelbourne 1.99 3.22 3.48

22:45 5767 Raith Rovers vs Ayr United 2.46 3.26 2.68

23:00 2483 Eibar vs Villarreal B 1.71 3.41 4.94

23:00 3710 Fulham vs Wolverhampton 2.27 3.23 3.03

23:00 4642 Elche vs Betis 3.74 3.39 1.97

23:00 5383 Lille vs Brest 1.34 4.98 7.97

23:15 2432 Famalicao vs Portimonense 1.90 3.34 3.99

habari michezo
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PARIS, Ufaransa

N
EYMAR amepata majeraha ya kifundo 
cha mguu na huenda akashindwa 
kuivaa Bayern Munich itakapoikabili 
Paris Saint-Germain katika mechi ya 

pili ya hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 ali-
tolewa nje kwa machela wakati PSG iliposhin-
da mabao 4-3 dhidi ya Lille Jumapili iliyopita.

Baada ya kufunga bao la pili la PSG, Neymar 
aliumia kifundo cha mguu wake wa kulia katika 
changamoto na Benjamin Andre mapema kip-
indi cha pili. 

PSG ilithibitisha baadaye Neymar hajaumia 
lakini sasa imethibitika kuwa aliumia.

Kwa mujibu wa gazeti ma France Football, 
muda wa kawaida wa kupona jeraha kama hilo 
ni kati ya wiki sita na nane, hali itakayomfanya 
akose mechi ya mkondo wa pili itakayochezwa 
Machi 8, mwaka huu. 

PSG, ambao watamenyana na Marseille kwe-
nye Ligue 1 keshokuwa wataelekea Munich 
wakiwa nyuma kwa bao 1-0.

Neymar sasa 
kuikosa 
BayerN

MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa Inter 
Milan, Romelu Lukaku, ana-
onekana katika hali nzuri zaidi 
kuliko hapo awali, kwa mujibu 
wa kocha msaidizi wake wa 
zamani wa Ubelgiji, Thierry 
Henry. 

Lukaku aliingia akitokea 
benchi dakika ya 58 dhidi ya 
Porto juzi kabla ya kupachika 
bao pekee katika ushindi wa 
mkondo wa kwanza wa hatua 
ya 16 bora wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Inter Milan, Beppe Marotta, 
alikuwa ametilia shaka uti-
mamu wa Lukaku alipoiambia 
Sky Sport fowadi huyo “anahi-
taji kuwa na umbo kamilifu ili 
aweze kuwa fiti. Lakini Lukaku, 
anayecheza kwa mkopo Inter 

akitokea Chelsea, alitoa majibu 
kamili alipofunga bao pekee 
dakika ya 86. 

“Nina furaha sana kwa Rom,” 
alisema Henry akiiambia CBS 
Sports.  “Anaonekana fiti zaidi. 
“Nadhani alikatishwa tamaa 
hakuanza, jibu pekee unaweza 
kutoa ni uwanjani, na alifanya 
hivyo. 

Mustakabali wa Lukaku 
bado haujulikani kwani hadi 
sasa haujaeleweka wakati wa 
msimu wake wa mkopo wa 
muda mrefu akiwa na Inter, 
akifunga mara nne katika me-
chi 14. 

Hata hivyo, kurejea kwake 
Chelsea muhula uliopita ku-
likatisha tamaa vile vile.

“Tulikuwa na mazungumzo 
alipokwenda Chelsea, na ni-
kamwambia atapata ugumu 
kucheza Chelsea.”

Henry: Kiwango cha
Lukaku kimepanda
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01. 25/02/23 18:00 Everton FC vs Aston Villa 2.60 3.15 2.75

02. 25/02/23 18:00 Birmingham City vs Luton Town 2.90 3.15 2.45

03. 25/02/23 18:00 Bristol City vs Hull City 2.31 3.25 3.05

04. 25/02/23 18:00 Queens Park Rangers vs Blackburn Rovers 2.45 3.25 2.85

05. 25/02/23 18:00 Stoke City vs Millwall FC 2.49 3.15 2.85

06. 25/02/23 18:00 West Bromwich Albion vs Middlesbrough FC 2.46 3.20 2.85

07. 25/02/23 18:15 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.85 3.10 2.55

08. 25/02/23 20:30 Schalke 04 vs VfB Stuttgart 3.00 3.30 2.31

09. 25/02/23 21:00 Maritimo Madeira vs Santa Clara Azores 2.50 3.10 2.85

10. 25/02/23 22:45 US Lecce vs Sassuolo Calcio 2.41 3.20 2.95

11. 25/02/23 23:00 Valencia CF vs Real Sociedad San Sebastian 2.85 3.20 2.48

12. 26/02/23 16:30 Tottenham Hotspur vs Chelsea FC 2.34 3.25 3.00

13. 26/02/23 17:00 FC Nantes vs Stade Rennes 3.20 3.20 2.23
14. 26/02/23 17:00 Clermont Foot 63 vs Strasbourg Alsace 2.28 3.20 3.15
15. 26/02/23 17:30 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen 2.37 3.40 2.85
16. 26/02/23 18:30 Rio Ave FC vs GD Chaves 2.55 3.15 2.80
17. 26/02/23 18:30 FC Lugano vs FC Basel 1893 2.45 3.25 2.36

14:00 4677 Mohammedan SC vs Sreenidi Deccan FC 2.23 3.42 2.79

15:00 1430 Kukesi vs Partizani Tirana 3.21 2.85 2.29

15:00 3123 Bylis Ballsh vs Egnatia Rrogozhine 3.04 2.79 2.42

16:00 3084 Ruvu Shooting vs Kagera Sugar 2.48 2.63 3.16

16:00 3481 Johor Darul Takzim vs Terengganu 1.29 4.50 7.00

16:00 3485 Shabab Al Dhahiriya vs Hilal Al-Quds 3.84 3.22 1.89

16:00 4141 Hadiya Hosahina FC vs Ethiopian Medhin 2.80 2.80 2.59

16:00 5566 Etincelles vs AS Kigali 3.21 2.90 2.26

16:50 2451 AL Khalidiyah vs Manama Club 2.69 3.00 2.53

16:50 3051 Al Hidd Club vs East Ri�a 2.60 3.02 2.60

18:00 1021 Sabayil vs Gabala 3.99 3.26 1.84

18:00 2171 Vojvodina vs Radnik Surduluca 1.43 4.11 6.45

18:00 3771 KF Erzeni vs Laci 2.41 2.80 2.70

19:00 2951 HNK Sibenik vs Istra 2.86 2.96 2.42

19:00 3158 U Craiova SA vs CS Mioveni 1.67 3.22 5.91

19:00 3761 Legetafo Legedadi vs Mekelakeya 5.61 3.69 1.54

19:00 4456 Dodoma FC vs Ihefu FC 2.47 2.85 3.20

19:30 1622 Sport Podbrezova vs Zemplin Michalovce 1.78 3.47 3.99

20:00 1180 Pafos FC vs Aris Limassol 2.05 3.26 3.63

20:00 1612 Cukaricki St vs Kolubara 1.34 4.36 8.09

20:00 3136 Doxa Katokopia vs Karmiotissa 2.15 3.36 3.25

20:30 3629 SuperSport Utd vs Maritzburg Utd 1.87 3.23 4.23

21:00 1840 CD Trofense vs Penafiel 3.21 3.10 2.22

21:00 3769 Nordsjalland vs Odense 1.73 3.88 4.18

21:00 3782 Volos vs Lamia 1.61 3.76 5.30

21:30 1106 Bastia Borgo vs Nancy 3.77 3.35 1.92

21:30 1199 Chateauroux vs Orleans 2.08 3.21 3.42

21:30 4225 Red Star vs Avranches 1.47 3.99 6.51

21:30 4556 UTA Arad vs Farul Constanta 3.12 3.12 2.28

22:00 2322 Roda Kerkrade vs Almere City 2.33 3.36 2.79

22:00 2782 Heracles Almelo vs Telstar 1.56 3.99 5.14

22:00 2984 VVV Venlo vs FC Oss 1.58 4.00 4.95

22:00 3019 Willem II Tilburg vs Jong Ajax 1.41 4.71 6.07

22:00 4214 NAC Breda vs Dordrecht 1.70 3.84 4.21

22:00 4928 Helmond Sport vs Jong Utrecht 2.24 3.42 2.89

22:00 5557 Sparta Rotterdam vs Utrecht 2.58 3.28 2.58

22:00 5971 FC Eindhoven vs De Graafschap 2.49 3.21 2.68

22:30 2808 Mainz vs Monchengladbach 2.02 3.58 3.28

22:30 5531 Frosinone vs Parma 2.08 3.17 3.53

22:30 5886 LASK Linz vs Austria Lustenau 1.42 4.46 5.81

22:45 1696 UCD Dublin vs Sligo Rovers 3.78 3.37 1.86

22:45 2484 Bohemians FC vs Dundalk FC 2.65 3.12 2.49

22:45 5097 Derry City vs Cork City 1.35 4.35 7.87

22:45 5621 St Patricks vs Shelbourne 1.99 3.22 3.48

22:45 5767 Raith Rovers vs Ayr United 2.46 3.26 2.68

23:00 2483 Eibar vs Villarreal B 1.71 3.41 4.94

23:00 3710 Fulham vs Wolverhampton 2.27 3.23 3.03

23:00 4642 Elche vs Betis 3.74 3.39 1.97

23:00 5383 Lille vs Brest 1.34 4.98 7.97

23:15 2432 Famalicao vs Portimonense 1.90 3.34 3.99
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Mchengerwa Mgeni rasMi
KiliManjaro Marathon 2023 
Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Mohamed 
Mchengerwa, anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi 

katika mbio za Kimataifa za  Kiliman-
jaro za mwaka huu zitakazofanyika 
keshokutwa Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, imefahamika.

Mchengerwa amethibitisha kush-
iriki hafla hiyo na ataongozana na 
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hiyo inawaweka kwenye mazin-
gira magumu kuelekea mwisho wa 
msimu.

“Ni kweli hatuko katika nafasi 
nzuri kwenye msimamo, tunaenda 
kufanyia kazi mapungufu yetu ili 
kujiandaa na michezo ijayo, shida 
ya timu hatuwezi kuweka mambo 
ya kifamilia mbele za watu na ku-
pambana kumaliza ndani kwa nda-
ni,” Hitimana alisema.

Yanga ndio mabingwa watetezi na 
vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambayo inashirikisha timu 16 ku-
toka mikoa mbalimbali hapa nchini.

Nabi 
awacharukia 
‘wazembe’ 
Yanga

Meneja wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisema kikosi cha timu 
hiyo kipo imara na wameenda 
Uganda kwa ajili ya kutafuta 
matokeo chanya tu.

Ahmed alisema mechi hiyo 
itakuwa ndio fainali yao ku-
tokana na kushikilia mustaka-
bali hatima ya kusonga mbele 
katika michuano hiyo.

“Tumejipanga, matumaini 
yetu yote Wanasimba yapo 
kwenye mechi hii dhidi ya 
Vipers. Mustakabali wa ushiriki 
wetu kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa msimu huu 
utaamuliwa na dakika 90 za 
pale Entebbe. Sisi kama Simba 
tumejidhatiti, tutaondoka na 
alama tatu pale Uganda ili ku-
jiweka sawa kwenye vita yetu 
ya kuitafuta nusu fainali msimu 
huu,” alisema Ahmed.

Aliongeza kwa kuwapa 
salamu kutoka kwa Rais wa 

heshima wa Simba, Mohamed 
Dewji na Bodi yake ya Waku-
rugenzi ya kutokata tamaa na 
kuendelea kushikamana katika 
wakati huu mgumu na waamini 
yatakaa sawa.

“Tumeona hata timu mbalim-
bali barani Ulaya, mfano Liver-
pool ni mbabe sana, linapokuja 
suala la mechi za kimataifa za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini 
mmeona kilichomkuta dhidi ya 
Real Madrid. Ni kawaida kwa 
timu ambayo inayojitafuta na 
kujitengeneza upya baada ya 
kutamba kwa muda,” Ahmed 
alisema.

Simba inaburuza mkia katika 
Kundi D baada ya kufungwa 
bao 1-0 na Horoya AC ya 
Guinea na ilikubali kichapo cha 
magoli 3-0 kutoka kwa Raja 
Casablanca ilipowavaa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Simba yawatisha Vipers FC, Mkude...
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viongozi wengine wa ngazi ya Mkoa 
wa Kilimanjaro na wa ngazi ya Kitai-
fa katika shughuli hiyo.

“Wakati wa hafla hiyo, Waziri 
Mchengerwa anatarajiwa kuanzisha 
rasmi mbio za kilomita 42 na zile za 
kilomita 21, halafu yeye mwenyewe 
kushiriki mbio za kilomita tano 
za Granda Malt”, ilisema sehemu  
ya taarifa ya waandaaji wa mbio 
hizo.

Taarifa hiyo iliendelea kusema 
maandalizi yote yamekamilika na 
maonyesho maalum yajakulikanayo 
kama Kili Expo yanayotangulia tukio 
la mbio yalianza tangu jana kwenye 
viwanja vya Chuo Kikuu cha Ushiri-
ka Moshi (MoCU).

Taarifa hiyo imeeleza kuwa ka-
tika maonyesho hayo wadhamini 
mbalimbali wa mbio hizo za kimatai-
fa wanatarajiwa kuonyesha bidhaa, 
huduma na shughuli mbalimbali wa-
nazozifanya kupitia taasisi zao.

Taarifa hiyo pia imeeleza ma-
onyesho hayo ya siku nne yanaenda 
sambamba na ukusanyaji wa nam-
ba na vifaa kwa ajili ya washiriki 
wa mbio hizo katika viwanja vya 
MoCU huku wito ukitolewa kwa 
washiriki kuzingatia muda na siku  
zilizowekwa kwa ajili ya uchukuaji 
namba.

“Kamati ya wandaaji pia inatoa 
onyo kwa wale wanaoendesha 
zoezi haramu za kuuza tiketi za 
bandia kwenye mitandao, hawa  
wanafuatiliwa kwa makini na 
watakapobainika, hatua kazi za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yao”, 
ilisema taarifa hiyo.

Mkazi wa Musoma, mkoani Mara, Mwaliki Nyangasi, akionyesha mfa-
no wa hundi ya Sh. milioni 6.7 baada ya kushinda Jackpot bonus ya 
SportPesa kutokana na kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya mechi 
13 za Jackpot zilizochezwa wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Saada Akida 

L
ICHA ya kuondoka na pointi tatu 
muhimu, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, amewatolea uvi-
vu baadhi ya wachezaji wake kwa 

kucheza kiwango cha chini katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC 
FC iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam juzi.

Wachezaji walioanza katika 
mechi hiyo iliyomalizika kwa

 vinara hao kupata ushindi wa
bao 1-0 ni pamoja na Djigui Di
arra, Shomari Kibwana, David
Bryson, Ibrahim Bacca, Bakari

 Mwamnyeto, Zawadi Mauya
 Tuisila Kisinda, Salum Abuba

kari ‘Sureboy’, Clement Mzize,
  Stephane Aziz Ki na Dickson 

Ambundo.
Hata hivyo, baada ya mechi hiyo, kikosi 

cha Yanga kiliondoka nchini na kuanza 

safari ya kuelekea Mali kuwafuata Real 
Bamako kwa ajili ya mechi ya Kombe la 
Shirikisho Afrika itakayochezwa kesho-
kutwa.

Nabi aliliambia gazeti hili hakutarajia 
kuona kikosi alichokipanga kikionyesha 
kiwango kibovu tofauti na matarajio yake.

Kocha huyo alisema alitumia mchezo 
huo kuwapumzisha baadhi ya nyota wali-
ocheza mechi ya Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya TP Mazembe na kuwapa na-
fasi wenzao ambao hawakupata namba 
katika mchezo uliopita.

Alisema alitarajia kutokana na nguvu 
waliyokuwa nayo, alitarajia wangeonye-
sha kiwango bora na kumshawishi kuele-
kea michezo mingine inayofuata.

“Wachezaji wamesajiliwa ili kucheza, 
hata wale ambao walikuwa hawachezi, 
wanapopata nafasi ya kuvaa jezi ya Yanga  
lazima waonyeshe kitu walichonacho, 
unapewa nafasi unashindwa kuonyesha, 
kuna wengine tangu nijiunge na Yanga 
miaka miwili iliyopita kiwango chao ni 

kile kile. 
Hawabadiliki, hawaonyeshi tofauti na 

wakiwekwa nje mara fulani hachezi mara 
mwingine anacheza, ndio maana mechi 
ya leo ( juzi), wachezaji waliopewa nafasi 
hawakutaka kujituma kwa kuonyesha 
kile walichonacho,” alisema Nabi. 

Aliongeza hajafurahishwa na kitendo 
cha wachezaji waliopata nafasi kutoji-
tuma na kutoonyesha kiwango kizuri cha  
kupambania timu licha ya kutengeneza 
nafasi nyingi za wazi.

Alieleza alilazimika kufanya mabadiliko 
ya kikosi kwa kuwapa mapumziko nyota 
wake ili kuwandaa vyema na mchezo 
ujao wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi 
ya Real Bamako ya Mali.

“Sikuwatumia wachezaji wote ambao 
walicheza mechi ya TP Mazembe kwa 
sababu wachezaji hao watatumika katika 
mechi yetu ya Kombe la Shirikisho dhidi 
ya timu ya Mali (Real Bamako),” alisema 
Nabi.

Kocha Mkuu wa KMC , Thierry Hitima-
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Simba yawatisha
Vipers FC, Mkude...

Henry: Kiwango cha Lukaku kimepanda

Saada Akida na Adam Fungamwango

KIUNGO mkongwe, Jonas Mkude, 
Jimmyson Mwanuke,  Augustine Ok-
rah na chipukizi Mohammed Mussa, 
wameachwa katika kikosi cha Simba 
kilichoondoka nchini jana kuelekea 
Uganda kwa ajili ya kuwakabili wenye-
ji, Vipers FC kwenye mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika itakayochezwa kesho 
jijini, Kampala.

Msafara wa Simba umeondoka ukiwa 
na wachezaji 25 na lengo moja la 
kusaka ushindi ili kurejesha matumaini  
ya kusonga mbele katika mashindano 
hayo ya kimataifa.  

Akizungumza na gazeti hili jana kabla 
ya kusafiri, Kocha Mkuu wa Simba, 
Roberto Oliviera ‘Robertinho’ alisema 
tayari amelinasa faili ya Vipers na kuji-
panga vyema namna watakavyoikabili.

Robertinho alisema anafahamu vy-
ema mchezo huo utakuwa mgumu na 
wenye ushindani mkubwa kwa sababu 
kila upande unahitaji pointi tatu ili ku-
fufua ‘mwanga’ kuendelea na michuano 
hiyo inayofanyika kila mwaka.

“Ninaifahamu vizuri Vipers, tume-
waandaa wachezaji kimbinu, kiufundi 
na kisaikolojia ili kufikia malengo ya 
kusaka ushindi katika mchezo huo,” 
alisema Robertinho.

Kocha huyo aliongeza anatumia 
ubora na madhaifu ya wapinzani wao 
kwa ajili ya kutafuta matokeo yanay-
otarajiwa na mashabiki na wanachama 
wa Simba yatakayowarejeshea furaha 
ambayo wanaisubiri.
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   Awataka nyota wasiojituma kubadilika huku akitabiria makubwa CAF...
Nabi awacharukia ‘wazembe’ Yanga
Winga wa Yanga, Dickson Ambundo (kulia), akipambana kumiliki mpira dhidi ya mchezaji wa KMC FC katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Yanga 
ilishinda bao 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

na alisema mechi dhidi ya Yanga ilikuwa 
ya ushindani mkubwa kwa sababu wali-
kutana na timu kongwe iliyotoka kupata 
matokeo mazuri katika michuano ya ki-
mataifa dhidi ya TP Mazembe.

Hitimana alisema wamecheza wakiwa 
na presha ya kutafuta matokeo chanya ya 
haraka huku Yanga nayo ikihitaji alama 
tatu muhimu ili kuendelea kujiimarisha 
kileleni.

“Tumecheza na timu kubwa, mipango 
yetu ni kucheza kwa kuzuia, Yanga wasi-
pate bao lakini tumefanya makosa kwa 
kipa na kuwapa ushindi Yanga,” alisema 
Hitimana.

Aliongeza anasikitika kuona timu yake 
inaendelea kuvuna matokeo mabaya  
katika michezo ya hivi karibuni na hali 
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