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Shahidi kesi ya Mbowe afunguka :
‘Mamia
wamuaga
‘mke wa
Mrema

Na Kulwa Mzee

INSPEKTA Mahita Omari ameieleza ma-
hakama kuwa madai kwamba mshtakiwa,
Adamu Kasekwa alifungwa jaketi usoni kuan-
zia Moshi hadi Dar es Salaam, siyo kweli kwa
kuwa hakuruhusiwa kufanya hivyo.

Shahidi huyo wa pili wa kesi ndogo katika
kesi ya ugaidi inayomkabili Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe na wenzake wa-
tatu alitoa ushahidi huo jana Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi mbele ya Jaji Mustapha Siyani.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Peter Ki-
batala, kuhusu madai kwamba mshtakiwa
wa pili, Kasekwa aliteswa kabla na wakati
anachukuliwa maelezo, Mahita alidai ha-
waruhusiwi kufanya hivyo.

Wakili Kibatala alihoji kama wanapokuwa
katika mahojiano wanaruhusiwa kuwa na
bisibisi kumtisha mtuhumiwa atoe maelezo.

Pia, Kibatala alidai kuna taarifa pia
mshtakiwa alichomwachomwa na bisibisi
huku akiambiwa kama hatatoa maelezo wa-
nayotaka wao watamfanyia walichofanya
wakiwa Moshi.

Inspekta Mahita alidai hayo yote
hayaruhusiwi kufanyiwa mtuhumiwa na
kwamba katika ukamataji walipata ushiriki-
ano kutoka kwa washtakiwa.

Wakili Kibatala alihoji kama Polisi wa-
naruhusiwa kumfunga pingu mtuhumiwa
mikononi na miguuni kisha kumning’iniza
kama mshkaki huku wakimpiga kwenye
nyayo.

Shahidi alihojiwa kama wanaruhusiwa

kumfunga jaketi mtuhumiwa kutoka Moshi
hadi Dar es Salaam.

Inspekta Mahita alikanusha tuhuma hizo na
kudai kwamba hakukuwa na haja ya kumfun-
ga jaketi, hawakumtesa kwani hawaruhusiwi.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Mwandami-
zi, Pius Hillar, kuhusiana na ushahidi wake, al-
iendelea kusikiliza kwamba polisi hawarubhisi-
wi kumtesa mtuhumiwa.

Alidai Moshi waliishi katika mazingira ma-
zuri na washtakiwa, waliwapa ushirikiano
hadi wanafika nao Dar es Salaam.

Shahidi wa pili alimaliza kutoa ushahidi
aliingia shahidi wa tatu, Koplo Msemwa am-
baye alidai Agosti 7, mwaka jana alikuwa zamu
Kituo cha Polisi cha Kati Dar es Salaam, aliku-
wa na jukumu la kutunza mahabusu.

Anadai alikabidhiwa mahabusu saa kumi
na mbili kasoro asubuhi, alienda kuwahaki-
ki kama idadi aliyokabidhiwa ndio hiyo na
akiwa huko alimwona Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Ramadhan Kingai akiingia akiwa na
ASP Jumanne na watuhumiwa wawili.

Msemwa akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Nassoro Katuga, anadai
ACP Kingai alikuwa na askari wengine wal-
iovaa kiraia wakiwa wameshika bunduki na
watuhumiwa walikuwa na pingu mikononi,
alipewa namba ya jalada akaona ni kesi ya
kula njama kufanya vitendo vya kigaidi.

Aliwataja washtakiwa aliokuwa nao Kingai
kuwa ni Adamu Kasekwa na Mohammed
Ling'wenya, aliwapokea na kuwaingiza ka-
tika kitabu cha kumbukumbu na kuwapekua
kama wanakitu chochote ambacho ha-
waruhusiwi kuingia nacho mahabusu.

Anadai Kasekwa alikuwa na jaketi, al-

ipomuhoji alisema afya yake nzuri na
Ling'wenya pia alisema afya yake iko vizuri.
Anadai Kasekwa aliingia mahabusu saa
12.09 asubuhi na saa moja na dakika kumi
na moja ACP Kingai alimwagiza akamtoe nje
anataka kwenda kumuhoji, shahidi alimtoa
wakaelekea ofisi ya Mkuu wa Upelelezi Mkoa.

Anadai alirudishwa saa tatu na dakika tano
na Mrakibu Msaidizi wa Polisi Jumanne alim-
chukua Ling'wenya saa mbili na dakika kumi
kwa ajili ya upelelezi na alirudi saa tano na
dakika sita asubuhi Agosti 7, mwaka jana.

Shahidi anadai baada ya kumaliza zamu
hakuwaona tena washtakiwa, katika kita-
bu cha kumbukumbu kilichopokelewa
kama kielelezo mahakamani inaonyesha
Agosti 8, mwaka jana walitolewa mahabusu
kwa ajili ya upelelezi.

Alipotakiwa kusema kama akiwaona
anawajua ama la, shahidi anadai anawajua,
alikuwa makini nao kutokana na tuhuma zao
za kulanjama kufanya vitendo vya kigaidi
kwani tangu aingie Jeshi la Polisi mwaka 2013
hajawahi kusikia tuhuma kama hizo.

Anadai watuhumiwa wakiwa kituoni wali-
kunywa uji asubuhi, mchana walikula ugali na
maharage na jioni pia walipewa chakula.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Jeremi-
ah Mtobesya, kama waliwapeleka hospitali
watuhumiwa baada ya kuwapokea, alidai
mtuhumiwa hupelekwa hospitali baada ya
kujieleza kuhusu afya yake, akisema mgonjwa
anapelekwa.

Watuhumiwa katika kesi hiyo ni Mbowe,
Kasekwa, Ling’'wenya na Halfani Bwire ambao
wanatuhumiwa kwa mashtaka sita yakiwamo
ya kula njama kufanya vitendo vya kigaidi.

Waziri Mkuu,
Kassim Ma-
jaliwa, aki-
kagua ujenzi
wa Hospitali
va Wilaya ya
Karagwe baada
va kuweka
jiwe la msingi
la ujenzi wake
akiwa katika
ziara ya kikazi
Mkoa wa Kagera
mwishoni mwa
wiki. Kushoto ni
Naibu Wa-

ziri TAMISEMI
(Elimu), David
Silinde. PICHA:
OFISI YA WA-
ZIRI MKUU

Polisi alivemuua Hamza apewa tuzo

Na Maulid Mmbaga

POLISI aliyemuua Hamza Mohamed, Askari
Mashaka Masinde na wenzake 10 wametu-
nukiwa tuzo ya heshima na ujasiri.

Lengo la tuzo hiyo ni moja ya kutambua
mchango wao katika kuimarisha ulinzi na us-
alama nchini.

Akizungumza jana kwa niaba ya Mkuu wa
Jeshi la Polisi (IGP) Simon Sirro, Kamanda wa
Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Mu-
liro Muliro, wakati wa hafla ya kuwatunuku,
alisema kazi ya polisi ni miongoni mwa kazi
ngumu tofauti na watu wanavyozitazama.

Pia, alisema kwa mujibu wa katiba, jukumu
alilopewa polisi ni kubwa ikiwamo kulinda
wananchi pamoja na mali zao.

Alisema kuwa baadhi ya polisi wengine
walipoteza maisha wakiwa wanatimiza ma-
jukumu yao, ili kuhakikisha kuwa madhara
makubwa hayatokei.

“Mimi nikiwa kama kamanda wa polisi

nawapongeza askari wote waliopambana wa
vitengo vyote kwa kazi kubwa ya weledi wali-
yoifanya, kwa sababu kama ingekuwa kazi ya
ovyo watu zaidi wasiokuwa na hatia wange-
poteza maisha.

“Pia niendelee kuwatia moyo wale askari
wetu jasiri ambao wameumia wakati wa
utekelezaji wa majukumu yetu.. pia nien-
delee kuwatia moyo familia za askari wali-
opoteza maisha kwa niaba ya watu wengine,
kwani hizo ndizo kazi za askari na vita dhidi
ya wahalifu inaendelea,” alisema Muliro.

Aliongeza kuwa IGP Simon Sirro ame-
watambua kimaandishi polisi wote walio-
wawakilisha katika tukio la kupambana na
Hamza, pia mtizamo wa kisayansi wa kushu-
ghulika na matendo ya kihalifu ni kuyazuia,
na alidai kuwa hawafurahi matukio yatokee
ndiyo waende kwenye upelelezi.

“Tunataka tuwajue wahalifu tuwazuie
kabla hawajatenda vitendo vya kiuhalifu, ndio
maana tunahimiza kutoa taarifa za kihalifu ili

sisi tuwakamate kabla hawajatekeleza azma
yao, na huo ndio mtazamo wa kijeshi wa kan-
da maalum,” alisema Muliro.

Aliongeza kwa kulitaka Jeshi la Polisi kuen-
delea kutii sheria, maadili na kanuni za jeshi
hilo kwa kujiepusha na vitendo ambavyo
vinakiuka maadili ya utendaji wa jeshi ili kue-
ndelea kujenga imani kwa wananchi na kazi
yao iweze kuwa rahisi.

Kwa upande wake, Masinde aliwataka
maofisa wa usalama kujitoa kwa moyo mmaoja
na kuendeleza jitihada za kupambana na wa-
halifu kwa muda wote, ili kulinda amani ya
nchi bila kujali jambo lolote.

“Askari wote tujitoe kwa moyo mmoja,
tuendelee kupambana na wahalifu kwa muda
wote bila kujali kuwa kuna hili limetokea,”
alisema Masinde na kuongeza:

“Polisi tuwe na ujasiri tusiogope hata kama
utaona mwenzio kauawa wewe songa mbele,
kwani ndiyo kazi tuliyo apa kuifanya.”

Na Waandishi Wetu

MAMIA ya waumini,
wanasiasa na viongozi
wengine jana, waliungana
na familia ya Mwe-
nyekiti wa TLP, Augustine
Mrema, kumuaga mkewe,
Rose Mrema (67), aliye-
fariki dunia Septemba 15,
mwaka huu.

Baadhi ya wanasiasa
waliohudhuria ni Mbunge
wa zamani wa Jimbo la
Ngawaiy; Mwenyekiti wa
UDP, John Cheo; Mwak-
ilishi wa ACT-Wazalendo,
Jane Nchimbi na ali-
yekuwa mgombea urais
wa TLP mwaka 2020 na
Viongozi wengine wa
dini.

Ibada ya kuaga mwili
wa Rose, ilifanyika katika
Parokia ya Mtakatifu
Augustino, Salasala Dar
es Salaam na katika
mahubiri yake Paroko
Peter Asenga, aliwataka
waumini kujifunza kupitia
kifo cha Rose, kuandaa
maisha ya baada ya kifo
kwa kuishi kwa hofu ya
Mungu muda wote.

Naye Ngawaiya
alisema, “Rose alikuwa
msaada mkubwa kwangu
hasa kipindi cha uch-
aguzi, kwani aliweza
kuhamasisha wananchi
kunipigia kura, hakuwa
mwanasiasa, lakini ali-
fanya shughuli za kisiasa
kutusaidia TLP wakati
huo,” alisema.

“Huyu mama alikuwa
mzalendo, mchakapazi,
mweye upendo na mcha
Mungu. Alijali sana..
nakumbuka alionyesha
upendo hasa walipopitia
hali ngumu na mumewe,
nilishuhudia wakati
tulipolazwa wodi moja
na mumewe nchini India,
“alisema Cheo.

Naye Mrema aliwataka
Watanzania kuishi kwa
umoja na mshikamano,
kama alivyokuwa akiishi
mkewe.

“Mke wangu hakuwa
mbaguzi, alimpenda kila
mmoja alishirikiana na
mimi kwa dhati katika
shughuli za ujenzi wa
nchi, hakuwa mwenye
majivuno,” alisema
Mrema.

Imeandikwa na
Paulina Chimeledya, Ally
Mlanzi na Kalebo Mussa
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Bidhaa zilizofungashwa
kuhakikiwa mipakani Okt.

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WAKALA wa Vipimo Mkoa wa
Kigoma unatarajia kuanza uhakiki
wa bidhaa zilizofungashwa mi-
pakani Oktoba mwaka huu baada
va kushindikana kufanyika kwa
takribani miaka 10 kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo upun-
gufu wa watumishi.

Akielezea namna zoezi la uhakiki
wa bidhaa mipakani litakavyofanyi-
ka, meneja wa Wakala wa Vipimo
Mkoa wa Kigoma, Laurent Kabi-
Kiye, alisema uhakiki utafanyika
katika mipaka rasmi na wataanza
na maeneo mawili ya Bandari ya
Kigoma na Kibirizi na kutaka wafan-
yabiashara wajiandae kuwasilisha
sampuli.

Kuhusu kuchelewa uhakiki wa
bidhaa katika mkoa huo, alisema
kumesababishwa na upungufu wa
watumishi kwa muda mrefu na
kwa sasa kuna maofisa vipimo sita
ambao wataweza kusimamia
katika maeneo mawili wakati tara-

delea kufanywa na makao makuu.

Alisema watatumia vyombo vya
ulinzi na usalama kama wadau
wakuu ili kuhakikisha bidhaa zote
za biashara zinapitia katika mipaka
rasmi kutokana na mkoa wa Kigoma
kuwa na mipaka mingi isiyo rasmi
na mwingiliano mkubwa Watanza-
nia na nchi jirani.

Hussen Kinga, Mwenyekiti wa
Chama cha Mawakala wa Forodha
Kigoma, alisema wadau wengi
hawana uelewa wa zoezi hilo kwa
kuwa ni geni kwao na wanapaswa
kuzidi kuwakutanisha na kutoa
elimu itakayo saidia kuongeza
ufanisi wa kazi.

“Watu wa vipimo tunaomba
waainishe vipimo mbalimbali kama
urefu, ujazo na upana kwa ufasaha
ili kuondoa mkanganyiko,” alisema.

Uhakiki huo utadhibiti udanganyi-
fu wa uuzaji bidhaa zilizofungashwa
Zisizo endana na thamani ya fedha
na kuwezesha serikali kukusanya
mapato kwa ufanisi
kulingana na uhalisia wa bidhaa.

tibu za kuongeza watumishi zikien-

Rugemalira asimulia siri
kutonyoa nywele miaka 4

#

f

3

MFANYABIASHARA James Rugemalira
juzi alieleza Kanisa Katoliki, Parokia ya Ma-
kongo Juu, Dar es Salaam kuwa hajanyoa
ndevu wala nywele za kichwani kwa miaka
minne na miezi mitatu alipokuwa chini ya
mamlaka za dola.

Akizungumza katika ibada ya shukrani
katika kanisa hilo alililojenga kwa kushiriki-
ana na waumini wenzake, alisema “Hizi ny-
wele sijawahi kuzinyoa tangu nilivyoingia
gerezani, baby (mke wangu) alitaka kun-
inyoa ila nilivyokuja kushukuru nilimwom-
ba Paroko amwambie asininyoe, nimezia-
cha hivi kwasababu, hivi nilivyo kunaongea,
sina la kuongea zaidi.”

Rugemalira ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa kampuni ya IPTL, alisema len-
go la kwenda kanisani humo ni kumshuku-

Na Donald Lukele, TUDARCO

ru Mungu kwa kumtetea kauli iliyoung-
wa mkono na Mkewe Benedicta ambaye
alisema ni maombi kama ya Paulo na Sila
yamemwezesha mpendwa wao kutoka
gezerani.

Aidha, aliwashukuru waumini kwa
sala na kumtembelea gerezani kwa Kip-
indi chote alichokuwa gerezani.

“Kiukweli niwapongeze kwa hatua
kubwa iliyofanyika, kuwa na Hekalu la
Bwana la aina hii yaani naona maajabu
kila nikiangalia huku na kule, hongereni
sana,” alisema Rugemalira.

Akizungumza baada ya mfanyabiasha-
ra huyo kushukuru, Paroko wa Jimbo
hilo Joseph Massenge, alimpongeza kwa
msimamo na kwamba hakika ushujaa
wake ni mfano wa kuigwa kwa waumini
hao.

“Huu ndiyo ukristo wa kweli mnatak-
iwa kuiga mfano wa maisha haya mjitoe
sadaka kwa kusimamia ukweli kama
unahisi unasimamia ukweli,” alisema
paroko.

Aidha, aliisifu imani ya Rugemarila
baada ya kitendo cha kuchagua ku-
fika kanisani hapo baada ya kutoka
mahabusu kwa takribani miaka minne
ambayoniimanikubwanayamfano,huku
akimsihikusameheyotenakuanzamaisha
mapya yasiyo na kinyongo wala kulipiza
kisasi kwani huo ndio ukristo wa kwe-
li.

Rugemarila aliachiwa Septemba 16,
mwaka huu, baada ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) kuwasilisha hati ya Nole
chini ya kifungu cha 91(1) kuwa hana nia
ya kuendelea na mashtaka yanayomka-
bili mtuhumiwa huyo.

Rugemalira alikuwa akikabiliwa na
mashtaka 12 ikiwamo ya utakatishaji
wa fedha na kusababisaha hasara ya
dola za Marekani 22,198,544.6 na Sh.
309,461,300,158.27..

TAMISEMI yabaini
rushwa upandaji
madaraja walimu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

OFISI ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), imebaini
kuwapo kwa vitendo vya
rushwa katika upandishaji
wa madaraja ya walimu na
kuagiza Tume ya Walimu
nchini (TSC) kudhibiti suala
hilo.

Pia, imeagiza kufanyika
kwa tathmini na kuona
ni idadi gani ya walimu
ambao  wanastahili  ku-
pandishwa daraja ili suala
h i 1 0
lifanyiwe kazi kwa haraka.

Naibu Katibu Mkuu wa
ofisi hiyo, anayeshughulikia
elimu, Gerald Mweli, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa aki-
fungua mafunzo kwa walimu

“Nisingependa kuona
hizi Sh. 50,000 zinatumika

kuwadai walimu ili maji-
na yao wapelekwe Kkatika
upandishwaji madaraja, nin-
achohitaji kuona ni haki ina-
tendeka.”

Alisema rushwa ni adui
wa haki na haipaswi kue-
ndekeza na kuwataka ku-
fanya kazi kwa bidii na
kupeleka majina ya wana-

ostahili kupandishwa ma-
daraja.
“Nawaomba suala la

rushwa mliweke pembeni
haki itendeke katika hili la
upandishwaji madaraja,”
alisema Mweli.

Alisema hakuna sababu
ya kunyanyasika kazini kwa
kuwa Tume hiyo ipo kwa
ajili ya kutekeleza wajibu
wake.

“Serikali haitakuwa tayari
kumvumilia mtu yeyote am-
baye atabainika anafanya vi-
tendo vya rushwa hatua kali
dhidi yake zitachukuliwa,”

alisema.

Alisema kuna walimu wen-
gi wanastahili kupandishwa
vyeo wafanye hivyo ili wa-
zidi kufanya kazi kwa bidii na
kuipandisha sekta ya elimu
nchini.

Naye, Katibu Mtendaji
wa TSC, Paulina Mkwama,
alisema washiriki wa mafun-
7o hayo ni kutoka mikoa
ya kanda ya kati ambayo ni
Dodoma, Iringa, Singida na
Manyara.

Alisema mafunzo hayo
yanatolewa ili kuwezesha
kamati hizo kutekeleza
majukumu  yao ipasavyo
na kwa weledi katika
kushughulikia haki za wal-
imu.

Awali, Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Willy Mbogo, ali-
wataka washiriki wa mafun-
70 hayo kuwa makini katika
mafunzo hayo ili kuboresha
utendaji wao.

TAARIFA MUHIMU
Ndugu Mteja unashauriwa kufanya uhakiki wa
wauzaji bidhaa mitandaoni kabla ya kufanya malipo | |
kuepuka kutapeliwa hususani wauzaji wanaotaka
ufanye malipo kabla
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Wavamia msafara wa

CCM kulalamikia mahindi

Na Beatrice Shayo,
ALIYEKUWA RUVUMA

ZAIDI ya wakulima wa
mahindi 243 wamelalamikia
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA), kutonunua
mazao yao, kama ilivyoeleke-
zwa na serikali, huku wengine
wakisota kwa zaidi ya mwezi
mmoja, bila kujua hatima ya
malipo yao.

Wakulima hao walitoa kilio
hicho jana mbele ya viongozi
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na Katibu wa Itikadi na
Uenezi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Shaka Hamdu
Shaka, aliagiza wakala huyo
kulipa fedha hizo kwa kuwa
serikali ilishazitoa.

Akiwasikiliza wakulima

hao, ambao waliingia kwenye
msafara wa viongozi wa CCM,
walimlalamikia kukaa kwenye
ghala la kuhifadhi mahindi
kwa zaidi ya mwezi, bila bid-
haa zao kununuliwa licha ya

serikali kutoa fedha, alisema
ni muhimu utekelezaji ukaf-
anyika haraka.

Nasoro Nyoni, ambaye anas-
ubiri mahindi yake kununuli-
wa alisema hawajui hatma ya
mahindi yao kwa kuwa wa-
napoteza muda mwingi kufua-
tilia malipo yao, bila muafaka.

Alisema wamepatiwa taar-
ifa ya serikali kutoa fedha,
kwa ajili ya ununuzi wa mahi-
ndi, lakini kwenye utekelezaji
hakuna.

“Nipo hapa tangu Agosti 15,
mwaka huu, nasubiria mahin-
di yangu yanunuliwe na yana-
vyochelewa yanaanza kuliwa
na mchwa, pia tunapoteza
muda mwingi kukaa hapa,”
alisema Nyoni.

Naye, Saimon Rwiga alise-
ma ana mwezi tangu ayalete
mahindi yake na anashindwa
kuondoka kwa kuwa anasu-
biria malipo yake, ili aweze ku-
fanya shughuli nyingine.

Pumziko Philemon, alisema

anachokiona ni kama serikali
haikuwa na fedha za kununua
mazao, hali ambayo imesaba-
bisha usumbufu unaoende-
lea.

Alisema awali zilikuwa tani
1470 za mahindi yakauzwa
tani 1,000 na kubaki tani 470,
ambazo ziliuzwa kwa wale we-
nye mahindi kuanzia magunia
80.

Philemon alisema iliwalaz-
imu kujiorodhesha wale wote,
ambao wamewasilisha mahin-
di yao, kwa ajili ya kununuliwa
na idadi walifika 243.

Alisema lengo la kujiorod-
hesha, ili watakaoleta mahindi
yao yafuate utaratibu wa nam-
ba yatakapokuwa yananunuli-
wa, jambo ambalo halikuweza
kufanikiwa.

Shaka baada ya kuwasiki-
liza wananchi hao aliwaomba
wamsubiri kwa muda mfupi,
kwa ajili ya kwenda kufanya
kikao cha dharura na Meneja
wa Kanda NFRA, Ramadhani

Nondo, mbunge na mkuu wa
wilaya, ili amueleze ni kwa
nini jambo hilo limetokea.

Shaka aliitaka NFRA kuweka
utaratibu mzuri, ili kumaliza
sintofahamu iliyopo juu ya un-
unuzi wa mahindi, Manispaa
ya Songea kwa kuhakikisha
wananchi wote waliokwisha
orodheshwa, mahindi yao
yananunuliwa.

Alisema NFRA waongeze
kituo kimoja cha ununuzi wa
mahindi, ili kuepuka mson-
gamano katika kituo kinacho-
tumika sasa na kuwaondolea
wananchi usumbufu.

“Serikali ya CCM inayoongo-
zwa na Rais Samia Suluhu Has-
san imetoa Sh bilioni 7.5, kwa
ajili ya ununuzi wa tani 35,000
katika hatua za awali kwa
NFRA hapa Songea mjini na
fedha hizo tayari zipo kwenye
akaunti zao, chama kinaitaka
NFRA kutoa kipaumbele kwa
wananchi wote waliokwisha
kuorodheshwa,” alisema.

Aliyekuwa mgombea ubunge Jimbo la Mkuranga mkoani Pwani, kwa tiketi ya ACT-Wazalendo, Mohamed Mtambo (wapili
kushoto), akimpa kadi ya uanachama wa chama hicho aliyekuwa Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo

 tija”

PM: Tutakuza
uchumi wa mtu
mMmoja mmoja

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema mkakati wa serikali ya awamu

va sita ni kuboresha na kukuza uchumi

wa mwananchi mmoja mmoja, hivyo kila
Mtanzania afanye kazi kwa bidii.

“Sasa tunakwenda kusimamia mabore-
sho ya uchumi wa mtu mmaoja mmoja,
Watanzania wote kila mmoja katika
eneo la migodini, viwandani, wavuvi,
wakulima, wasomi na wafanyabiashara
wafanye kazi kwa bidii ili kujiongezea

Ameyasema hayo juzi wakati akizun-
gumza na wananchi, baada ya kukagua
ujenzi na ukarabati wa miundombinu
katika Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) Kili-
choko wilayani Karagwe, mkoani Kagera
akiwa katika ziara ya kikazi ya kukagua
miradi ya maendeleo inayotekelezwa
katika mkoa huo.

Majaliwa alisema katika kuhakikisha
mkakati huo unafanikiwa, Rais Samia
Suluhu Hassan ametoa fedha nyingi kwa
ajili ya ujenzi wa vyuo vya VETA
katika kila halmashauri. Vyuo hivyo

: vinatoa mafunzo mbalimbali yatakay-

owawezesha vijana hao kujiajiri au
kuajiriwa.
Alisema mafunzo hayo ambayo

yatakuwa yanatolewa katika taaluma

za TEHAMA, ufundi umeme, makenika,
ushonaji nguo, utawawezesha vijana wa
Kitanzania kujiajiri au kuajiriwa. “Hatua
hii itawakwamua kiuchumi na kuwaon-
doa katika utegemezi, huu ndio mkakati
wa Rais Samia.”

Hata hivyo, Majaliwa ameonyesha ku-

toridhishwa na kasi ya ujenzi wa mradi

huo ambao unagharimu shilingi bilioni
sita na kumuagiza mkandarasi anayenga
ambaye ni Wakala wa Majengo Tanza-
nia (TBA) ahakikishe anaukamilisha kwa
wakati ili malengo ya serikali yaweze
kutimia.

Mradi huo unahusisha ukarabati
majengo matano na kujenga majengo
mapya manane ambayo ni kubadilisha

: jengo la utawala kuwa madarasa, ku-

karabati karakana ya ushonaji, kubadili-
sha jengo la bohari na kuwa karakana

3 ya ufundi wa zana za kilimo na ufundi

bomba.
Pia, kubadilisha bohari ya vitu vya

¢ jumla kuwa karakana ya uchomeleaji na

uungaji vyuma kukarabati karakana ya
ufundi wa magari.

(CHADEMA) Kata ya Dondo, Abassi Ndambwe (wapili kulia) aliyejiunga na chama hicho. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Polepole ashauri umakini uhamishaji machinga

Na Enock Charles

MBUNGE Humphrey Polepole
ameshauri kuwapo kwa umakini
katika suala la kuwahamisha wa-
fanyabiashara wadogo maarufu
‘Machinga’ katika maeneo ya bara-
barani.

Amesema lazima kwanza iju-
likane hatima ya watakapopele-
kwa kwa kufanya uchambuzi wa
kina.

Akizungumza katika darasa lake
la mtandaoni, Polepole ambaye

aliwahi kuwa Katibu Mwenezi
wa CCM Taifa, alisema ni vyema
kuzingatia uchambuzi wa wadau
kuhusu uhakika wa soko katika
maeneo  watakapowahamishia
machinga.

“Kuhusu habari ya wamachinga
tuwe ‘very carefully’ (makini) na
hii ‘issue’ (suala) kwa sababu uki-
kurupuka tu na hii issue inakwen-
da vibaya lazima tu ‘apply’ sayansi
kwenye jambo hili kwa nini watu
wapo barabarani kwa mfano usi-
wahamishe mpaka wamekujibu

kwanini wapo barabarani, hapa
nazungumzia uchambuzi wa wa-
dau,” alisema Polepole.

“Halafu waulize eti nikikuten-
genezea soko mahali fulani utak-
wenda au huendi atakupa sababu
za kwenda atakupa kwa maana
ya zile nzuri na mbaya halafu
wewe utaangalia je inawezekana
kumpeleka kule sasa kwa mazin-
gira ya sasa hivi,” alisema.

Wiki iliyopita Rais Samia Su-
luhu akiwaapisha mawaziri Ikulu,

wilaya na mikoa nchini kuwapan-
ga vyema na kuonya anayoyaona
kwenye runinga ya ngumi, ku-
pigana, kufukuzana, kuchafuliana
na vitu kumwagwa, hataki kuyao-
na.

“Niwaombe sana ndugu zangu
wakuu wa mikoa mnaonisikia na
wale wanaonisikia kupitia runinga
wachukue hatua zinazostahiki bila
kuleta vurugu, fujo na uonevu,”
alisema.

Alitoa wito kwa machinga au
wajasiriamali wafuate sheria na

kanuni zilizopo na wajitahidi ku-
fuata yale wanayopangiwa na
wakuu wa mikoa na wilaya.

Tayari katika Jiji la Dar es Sa-
laam mabango ya kutangaza
kuwaondoa machinga walio-
weka vibanda juu ya mifereji ya
maji, njia za wapita kwa miguu,
hifadhi za barabara na mbele ya
maeneo ya taasisi za umma kama
shuleni yamewekwa ili kutoa ta-
hadhari kwa wafanyabiashara
wanaofanya shughuli zao katika
maeneo hayo.
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONYESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA YA TEHAMA PAMOJA NA VIFAA VYA TEHAMA

UWIMAMIZI NA URATIBU WA TAKA
KUMBUKUMBU NA. 10007040

KUMBUKUMBU NA. 10007040

TotalEnergies East Africa Midstream B.V. [Kampuni) Tanzania, kampuni Ko
kimataifa ya nishati, inaalika makampuni/taasisi yenye sifa na uzoefu katika
kutoa huduma pamoja na vifaa vya technolojia ya Habari na mawasiliano

katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa
chini linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha Mafuta kutoka eneo
la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha Mafuia hayo kafika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini U onJo, mpaka Chongoleani, Mkoa
wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni karibia kilomita 1,443, kati
hizo _kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Uendelezaji wa Mradi wa
EACOP unahusisha vandisi wa kina, ujenzi, uendeshaji na uboreshaji wa
miundombinu ya Mradi.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA:

TotalEnergies East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, kampuni ya
Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika makampuni yenye utaalamu na uzoefu
katika kutoa Huduma za Ushauri wa Kimazingira na kushauri kuhusu Usimamizi
na Uratibu wa Taka, kutuma nia ya kutoa huduma katika Mradi wa Bomba

la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa qjili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya
kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima  nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
%)ombo ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa nchini
anzania.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji huduma kutoka kwa makampuni yaliyobobea katika kutoa
huduma za Ushauri wa Mazingira na kushauri kuhusu kipengere maalumu cha
Usimamizi na Uratibu wa Taka na kitahusisha:

« Utambuzi wa namna ya kuepuka na kupunguza uzalishaji wa taka katika

maeneo ya kazi hatakabla ya kufikiria usimamizi wa taka hizo nje ya Mradi.

Ili kutekeleza majukumu yake, Kampuni inohiToE huduma kutoka kwa

wakandarasi wenye uzoefu na sifa nzuri- katika kutoa huduma za miundombinu « Utambuzi na ukaguzi wa wakandarasi wa wa taka kuanzia katika ngazi ya

ya mawasiliano pamoja na huduma za mfumo wa kompyuta ikiwemo utatuzi eneo husika, wilaya, mkoa na faifa, kutathmini miundo mbinu ya taka na

wa changamoto. Huduma zinazotarajiwa ni: fursa zinazofaa ili kukidhi mahitaji ya vjenzi wa Mradi.

« Kufanya ukaguzi wa Usaloma wa Alya na Mazingira kwa wakandarasi wa
kusimamia uchafu pamoja na miundombinu ya uchafu.

« Ubainishaiji wa kina wa usimamizi wa taka uliojikita katika makadirio ya taka
zitakazozalishwa na Mradi pamoja na suluhisho la mwisho la usimamizi wa
faka hizo.

« Uboreshaiji (Marudio) wa Mkakati wa Usimamizi wa Taka.

+ Utoaji wa huduma za vifaa: kompyuta na mfumo wake, simu na vifaa
vinavyoambatana na matumizi ya simu, kufunga mfumo wa umeme na
mawasiliano (cabling], mtandao, mfumo wa kuhifadhi faarifa (server) na vifaa
vinavyohusiana na huduma hizi.

* Mafunzo kwa timu ya watendaiji na watumiaii.

+ Huduma za ziada za ushauri (kama vile vundaiji, usimamizi wa mfumo,
pamoja na ukaguzil.

+ Huduma za mawasiliano ya simu.

+ Huduma za usaidizi kafika uendeshaiji pamoja na marekebisho.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au mashirika yatakayoonesha nia, yanaalikwa kutuma maombi
pamoja na nyaraka zifuatazo:

« Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutoa huduma za ushauri wa masuala ya
mazingira na hasa majukumu yaliyotajwa hapo juu katika usimamizi wa taka
katika Miradi Mikubwa nchini Tanzania, na kwa kuzingatia viwango vya
kitaifo na Kimataifa ikiwemo viwango vya Shirika la Kimataifa la Fedha (IFC).
Kampuni iwe na uzoefu/utendaji usio wa chini ya miaka 5 kwa hapa nchini
Tanzania au hata Kimataifa, katika kutoa huduma zote zilizoainishwa.

« Kuwa na wafanyakazi viongozi na wenye kukidhi vigezo na wazoefu katika
ukaguzi wa masuala ya Afya, Usalama na Mazangira katika miundombinu
KO kusimamia faka katika miradi ya mafuta na gesi inayozingatia vigezo vya

Kama ilivyo katika matakwa ya Kampuni katika vipengele hivi:

+ Kipengele cha kwanza: miundombinu ya miandao iliyojikita kwenye mfumo
wa Cisco.

+ Kipengele cha pili: mfumo wa uhifadhi taarifa (server] uliojikita kwenye
mifumo ya Microsoft Azure na NetApp.

. \If\‘uoengde cha tatu: Miumo wa kompyuta binafsi uliojikita kwenye mfumo wa

indows, Android na simu za iOS, Microsoft Office 365 na Azure.

+ Kipengele cha nne: Mfumo wa usalama mtandaoni. imataifa vya Shirika la Fedha (IFC).

* Kipengele cha 5: Huduma za kuchapisha. « Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja
+ Kipengele cha 6: huduma za mawasiliano ya simu. na kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2020.

+ Kipengele cha 7: Mfumo wa moja kwa moja (fixed) wa kupata huduma za + Usdiili kafika Kanzj Data ya Watoa Huduma Wazawa ya EWURA (LSSP|

miandao. katika kipindi cha kuwasilisha nia kwa ombi hili yanahimizwa.
« Uthibitisho wa sera ya kampuni ya Ubora, Afya, Usalama Kazini na
VIGEZO MUHIMU: Mazingira (QHSE), taratibu na mchakato unaozingatia viwango vya nchi
) husika na viwango vya kisekia/kivtaalamu katika Eozi kama hizi.

Makampuni au taasisi zinazoonyesha nia zinatokiwa kuwasilisha taarifa za:

e Unero wa kifedha wa kuekolera mkataba. « Usqiili na leseni stahiki kutoka kwenye mamlaka za hapa nchini kwa giili ya

kutoa huduma hizo.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kutoa huduma tajwa.

- Uthibitisho wa usaiili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na

* Uzingatiaji wa Kanuni za Maudhui ya Wazawa za mwaka 2017 pamoja
na fafsiri ya Kampuni ya Wazawa (Nafasi za Ajira na Huduma kwa
Watanzania.

e Usqiili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma wa Ndani ya EWURA (LSSP)
katika kipindi cha kuwasilisha nia kwa ombi hili yanahimizwa.

* Mkandarasi LAZIMA awe na cheti cha ushirika cha watendaiji/watoa
huduma katika soko.

Makampuni yenve nia, uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo
Luu yanatokiwa Tiutumo faarifa ya kuonyesha nia i|iEoondo|ivvo kwa lugha ya

iingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) kichwa
cha habari kikiwa ni kumbukumbu namba husika hadi kufikia saa 11:00 jioni
Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe 27 Sept. 2021 Makumpuni yaliyokidhi

vigezo muhimu pekee ndiyo yatakayopata fursa ya kuwekwa kwenye orodha
ya makampuni ya awali yenye vigezo.

L 216462801

Cheti cha Mwaka wa Karibuni cha Malipo ya Kodi.

Makampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo
Luu yanatakiwa tutumo taarifa ya kuonyesha nia i|i\(oondo|iwo kwa lugha ya

iingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) kichwa
cha habari kikiwa ni kumbukumbu namba husika hadi kufikia saa 11:00 jioni

Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 21 Septemba 2021.

Muhimu: Kwa ijili ya kutenxeneza orodha ya makampuni ya Awali
yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali
yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya
Utunzaji wa Taarifa (NDA).

216462701
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Kipaumbele kielekezwe
kwenye kilimo cha ufuta

ZA0 la ufuta linalimwa kwa wingi katika mikoa ya Lindi, Mtwara,
Ruvuma, Pwani, Morogoro, Dodoma, Tanga na ukanda wa chini
katika mikoa ya Rukwa na Mbeya kwa ajili ya chakula na biasha-
ra.

Kuna kampuni mbalimbali ambazo hununua ufuta kwa ajili ya
soko la ndani na nyingine husafirisha zao hilo kwenda kuuza nje
ya nchi, hali inayoonyesha kuwa kilimo cha ufuta kinalipa.
Mfano mzuri ni wa wakulima wa zao hilo Lindi ambao wame-
pata Sh. bilioni 120.6 baada ya kuuza kilo 49,885,228 za zao hilo
kupitia mfumo wa stakabadhi gharani katika msimu wa mwaka
huu

Takwimu hizo ni za Mshauri wa Kilimo na Rasilimali Watu, Ma-
jid Myao, wakati akiwasilisha taarifa ya mauzo ya zao hilo katika
mkutano uliowakutanisha wadau wa zao hilo.

Kwamba, Mkoa wa Lindi uliweka malengo ya kuzalisha kilo
68,500,000 za ufuta, lakini kutokana na hali ya hewa kutokuwa
mzuri na idadi ya ukubwa wa mashamba wamekusanya kilo
49,885,228 sawa na asilimia 72.8, hivyo kushindwa kufikia lengo
lililokusudiwa.

Hatua ya wakulima kupata kiasi hicho cha fedha katika mazin-
gira hayo, ni wazi kwamba ipo haja kwa serikali kuweka mkazi
kwenye kilimo cha ufuta, ili wakulima waweze kunufaika huku
serikali nayo ikipata kodi.

Mbali na serikali kuliwekea mkazo zao hilo kwa kuhamasisha
wakulima kujikita katka kulizalisha, pia serikali hainabudi ku-
weka mazingira mazuri na wezeshi kama kichocheo na hamasa.
Tunaamini kwamba kwa kilimo cha ufuta, wakulima wanaweza
kuwa na maisha mazuri kwa kujenga nyumba bora, kusomesha
watoto wao na hata kujiwekea akiba ya kutosha.

Kwa muda mrefu tumekuwa tukishuhudia wakulima hasa wa
mikoa ya Kusini ya Lindi na Mtwara wakiweka nguvu zao zaidi
kwenye kilimo cha zao la korosho ambalo wakati mwingine soko
lake halina uhakika kutokana na wakati mwingine huporomoka.
Hivyo, kwa jinsi ambavyo ufuta umeanza kunufaisha wakulima,
tunaona kuna haja wakahamasishwa kuongeza kasi katika kili-
mo cha ufuta ambacho nacho kimeanza kuonyesha wazi kuwa
kinaweza kuwanufaisha.

Hatusemi kwamba, waache korosho, bali kasi inayotumika ka-
tika kilimo cha zao, iwe ni hiyo pia kwenye ufuta, ili kuboresha
zaidi maisha yao, kutokana na kwamba nalo lina soko kama yal-
ivyo mazao mengine na chakula na biashara.

Tunatambua kutegemea zao moja kwa ajili ya biashara, ni
vigumu mkulima kufikia hatua nzuri ya maendeleo, bali kulima
mazao mengi inaweza kuwa njia rahisi na mbadala kujiongezea
kipato kupitia kilimo.

Wakati tunashauri serikali kuweka mkazo kwenye kilimo cha
ufuta, si vibaya wakulima wenyewe nao wakajiongeza kwa ku-
tambua umuhimu wa zao hilo na kuamua kuelekeza nguvu zao
hilo.

Ufuta hutoa mafuta yanayotumika katika mapishi mbalimbali ili
kuongeza ladha na pia huleta nguvu na joto mwilini, na mbegu
zake huchanganywa na vyakula kama mikate, keki, mboga na
kadhalika.

Jambo lingine linalothibitisha umuhimu wa zao la ufuta, ni jiti-
hada za sasa za serikali kuhimiza uzalishaji wa mazao mbadala
kwa lengo la kukabiliana na uhaba wa mafuta ya kupikia, hali
inayosababisha bei kupanda kila uchao.

Kwa mtazamo wetu ni kwamba, wakulima wakihamasishwa na
kutambua thamani ya zao hilo, wanaweza kuongeza kasi ya kili-
mo chake na kuwa na mashamba mengi, ambayo uzalishaji wake
utakuwa mkubwa kisha kuwainua na taifa kwa ujumla kiuchumi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Jamii iunge mkono
kuelimisha wasichana

LINAPOZUNGUMZWA Suala la
kumkomboa mwanambke, elimu
ni kigezo muhimu na ndiyo
msingi wa maisha ya kila mtu
bila kujali ni mwanamke au
mwanaume.

Takwimu zilizowahi kutolewa
na Rais Samia Suluhu Hassan,
zinaonyesha kwamba, kati ya
wanafunzi wote wa shule za
msingi, asilimia 50.4 ni wasicha-
na, huku idadi yao katika shule
za sekondari wasichana ni asil-
imia 43.9.

Ni katika mkutano wake na
baadhi ya wanawake, ambao
ulifanyika hivi karibuni jijini
Dodoma, anapoeleza kuwa kila
mmoja kwa nafasi yake ahakik-
ishe anaunga mkono juhudi za
kuwakwamua.

Anasema, serikali imedhamiria
kutatua kero zinazomkabili
mtoto wa kike kwenye elimu
ikiwamo ufaulu mdogo katika
masomo ya sayansi na sasa seri-
kali imetangaza mradi wa ujen-
zi wa shule maalum za bweni za
sekondari.

Ujenzi huo ulipangwa kuanza
Julai mwaka huu, kwa kila
mkoa, ili kufundisha masomo
ya sayansi kwa wasichana, pia
serikali imekuwa ikiweka fedha
katika mfuko wa elimu ya juu ili
kuongeza idadi ya wasichana
vyuoni.

Hata hivyo, bado lipo tatizo
analotaja Rais kuwa, ni jamii
kusuasua linapokuja suala la
kutoa fedha kumlipia msichana
ada ili kujiendeleza kielimu, hali

inailazimu serikali kuongeza
fedha katika Mfuko wa Elimu
huo mwaka hadi mwaka.

Katika ufafanuzi wake, Rais
anasema, kwa mwaka wa fedha
2020/21, mfuko ulipewa Sh.
bilioni 464 wakati mwaka huu
wa 2021/22 mfuko wa elimu,
umeongezewa fedha hadi ku-
fikia Sh. bilioni 500.

Ni wazi serikali imedhamiria
kumwinua mtoto wa kike katika
elimu, hivyo hata jamii inaweza
kuwa na sehemu ya kufanya ka-
tika harakati hizo za ukombozi
kielimu.

Kwa kuwa kiongozi wa nchi
anasema, bado jamii inasuasua
linapokuja suala la kutoa fedha
kumlipia mtoto wa kike, ili ku-
jiendeleza kielimu, ni wazi wa-
zazi na walezi, kila mmoja ana
sehemu ya kufanya.
Ikumbukwe kuwa hatua ya seri-
kali kujenga sekondari maalum
za wasichana kila mkoa zenye
bweni, ni dalili za kutosha kuwa
imedhamiria kuhakikisha wa-
sichana wanasoma bila usum-
bufu wowote.

Kwa hatua hiyo, si vibaya jamii
nayo ikashiriki kwa hali na mali
katika kufanikisha lengo hilo
la kumkomboa mtoto wa kike
kielimu, ili aepukane na mambo
ambayo yanaweza kumkwami-
sha.

Ninaamini kwamba, ujenzi wa
shule kama hizo, unasaidia
mtoto wa kike kupata fursa
ya kusoma vizuri akiwa katika
mazingira rafiki yanayomwepu-

sha na vishawishi vinavyoweza
kumfanya ashindwe kutimiza
ndoto zake kielimu.

Miongoni mwa sababu ambazo
zimewahi kutajwa na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa ni Pamo-
ja na miundombinu isiyo rafiki
kwa wanafunzi kuanzia uch-
ache wa vyoo, uhaba wa maji na
ukosefu wa mabweni.

Katika mlolongo huo, kuna sua-
la la umbali wa kutoka kwenye
makazi hadi shule au vyuoni,
hali ambayo wakati mwingine
wanaweza kukutana na vishawi-
shi vinavyoweza kuwafanya wa-
sitimize ndoto zao.

Hali hiyo inaelezwa kuwa in-
awaathiri zaidi wanafunzi wa
kike na kusababisha kuwapo
kwa idadi kubwa ya watoto wa
kike wanaokatisha masomo ku-
liko ya wale wa kiume.

Wakati serikali ikiweka mikakati
hiyo ya kumnyanyua mtoto wa
kike kielimu, ingependeza pia
kama wahusika watatambua na
kuthamini kinachofanywa kwa
ajili yao ili waweze kunufaika.
Serikali inasema kuwa inan-
yanyua wanawake huku ikitam-
bua kuwa wanatoa mchango
mkubwa kwenye shughuli za
kimaendeleo pia idadi kubwa
ya watu wote Tanzania.

Kwa mujibu wa sensa ya watu
na makazi ya 2012 wanawake ni
zaidi ya asilimia 51.04 ya Watan-
zania hivyo ustawi na maende-
leo ni lazima yapewe kipaum-
bele.
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Utouh ataja kikwazo
Kwa wakaguzi wa ndani

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za Serikali(CAG), Ludovick Utouh,
amesema bado kuna tatizo kubwa kwa vion-
gozi wakuu wa mashirika ya umma na taasisi
binafsi kuwaingilia wakaguzi wa ndani katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Alisema kuingiliwa kwa wakaguzi wa ndani
katika majukumu yao kunapunguza ufanisi na
utendaji kazi, kwa kuwa hawapo huru kuwa-
jibika ipasavyo
wakat, al<1toa mada katika mkutano wa wak-
aguzi wa ndani wa Tanzania na baadhi ya
wakaguzi kutoka nchi mbalimbali za Afrika,
pamoja na wakuu wa taasisi za umma na bi-
nafsi, uliondaliwa na Taasisi ya Wakaguzi wa
Ndani Tanzania (ITA).

Mkutano huo uliwakutanisha wajumbe zaidi
ya 300, kuelekea mkutano wa nane wa taasisi
hiyo utakaofunguliwa na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, Septemba
22, mwaka huu.

Alisema awali wakaguzi wa ndali walipaza
sauti kulalamikia kuingiliwa katika majukumu
yao na viongozi wao wakuu katika mashirika

na taasisi zao.

“Hali ya sasa siwezi kusema kwamba imet-
engemaa bado, kwa sababu kama mtakum-
buka CAG, alipotoa ripoti yake Aprili mwaka
huu, kuna halmashauri zilipata hati chafu na
likatoka tamko la kuchukuliwa hatua kwa wak-
aguzi wa ndani.

“Kwa sisi tunavyofahamu namna wakaguzi
wa ndani wanavyofanya kazi tulisema tamko
lile lilikuwa la bahati mbaya sana, kwa kuwa
wakaguzi wa ndani wao wanashauri na hawa-
na mamlaka ya kutekeleza yale wanayoeleke-
zwa,” alisema na kuongeza:

“Kwa hiyo watu wakuchukuliwa hatua kwa
kupatikana kwa hati chafu ni maofisa mas-
uhuli ambao ndio wana wajibu wa kutekeleza
mapendekezo yanayotoka katika ukaguzi wa
ndani.” Katika hatua nyingine, alisema kuna
umuhimu wa uwajibikaji katika mpango wa
kuleta maendeleo kwa kuwa maendeleo duni-
ani yanakwenda sambamba na uwajibikaji.

“Nilitoa mada inayohusu uhusiano wa uwa-
jibikaji na maendeleo, niliangalia zaidi kwenye
taaluma ya ukaguzi wa ndani na wanahusikaje
kwa sababu nchi inalilia sana maendeleo na
Watanzania wanataka kupata maendeleo.”

Alisema mkutano huo umelenga kukum-

bushana na kuelimishana kwa kuangalia uwa-
jibikaji ni kitu gani na maendeleo ni nini na
vitu hivyo vina mahusiano pamoja na nafasi ya
wakaguzi wa ndani katika kuleta maendaleo,

Mratibu wa mkutano huo, Zelia Njeza, alise-
ma lengo kutoa elimu kwa wakuu wa taasisi za
umma na mashirika pamoja na wajumbe wa
bodi.

Alisema katika mkutano huo wamezun-
gumzia suala la uwajibikaji na utawala bora
kwa mashirika na taasisi hizo, kwa kuwa wa-
napotekeleza majukumu yao wahakikishe
shughuli hizo zinafanywa kwa maslai ya taasisi
hizo na Taifa kwa ujumla.

“Tunaweza kutoa elimu kwa hawa wakuru-
genzi wa bodi mbalimbali nchini kwa ajili ya
kuwawezesha wanapokuwa wakitoa huduma
yao kuhakikisha taasisi zinajiendesha vizuri
kwa malengo yao na nchi kwa ujumla kufa-
hamu ni vitu gani wanavyotakiwa kuviandaa.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Benki
ya Biashara ya Dar es Salaam (DCB), Zawadi
Nanyaro, alisema kupitia mkutano huo wame-
jifunza kusimamia kampuni, taasisi na ma-
shirika na namna ya kukabiliana na viashiria
vinavyoweza kujitokeza kazini ikiwamo kupata
hasara na wizi unaoweza kujitokeza.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Handeni mkoani Tanga, Mashaka Mgeta (kushoto), aklsaldlana na Diwani wa Kata va Kwenjugo

wilayani humo, Twaha Mgaya, kwa ajili ya ujenzi wa madarasa ya shule shikizi ya Koloja

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MP amsimamisha kazi ofisa manunuzi Karagwe

Na Restuta Damina, KARAGWE

WAZIRT Mkuu, Kassim Majaliwa amem-
simamisha Kazi Ofisa Manunuzi wa Wilaya
ya Karagwe, Yesse Kasanda, kwa madai ya
kufanya manunuzi ya vifaa visivyokuwa na
cha Nyakanongo, Kata ya Kayanya iliyogha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 2.3 iliyojengwa chini
ya kiwango.

Aidha, alielekeza kuwa ili kufanikisha ujen-
zi huo wahusika wanatakiwa kutumia ghara-
ma zao kurekebisha kasoro zilizojitokeza
kwa kuwa majengo yanaonekana yako chini
ya kiwango.

“Kwa hali hii ya ujenzi chini ya kiwango
kutokana na vifaa vilivyonunuliwa bado
sijaridhishwa na ujenzi huo, katika jengo
la mama na mtoto imeonekana uchakavu

wa vigae na milango ikiwa haijakamilika
kutoa huduma za afya, alisema na kuongeza;

“Mnunuzi akae pembeni wakati akisuburi
uchunguzi utakaofanywa na mkoa, Katibu
Tawala wa Mkoa kusimamia watumishi wake
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.”

“Wakati uchunguzi unaendelea kufanyika
wahusika watumie garama zao kubandua
vigae ambavyo vinaonekana havifai kwenye
jengo hili,” alielekeza.

Pia Waziri Mkuu Majaliwa alitembelea
mradi wa ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi
VETA (KDVTC) wenye thamani ya Sh. bilioni
4.6. Katika hatua nyingine, alisema fedha za
mkulima wa zao la kahawa zinaishia kwe-
nye Vyama vya Msingi kutokana na makato
mengi, ambayo siyo muhimu na hayajaagi-
Zwa na wizara, na kwamba usharika upo kwa
ajili ya kusaidia na siyo kuwaumiza.

Waziri Mkuu alitembelea kiwanda cha
kuchakata kahawa Ngara wilayani Ngara
mkoani Kagera na kueleza kuwa wenyeviti
wa ushirika wanatakiwa kuangalia mkulima
anatatizo gani na kuwa na mkakati wa ku-
tatua na siyo vinginevyo.

Kwa mujibu wa Majaliwa, zao hilo kuna
makato mengi ambayo aliyataja kuwa ni
Sh.328 badala ya 200 na ikiwa ni ongezeko la
Sh. 128 kwa kila kilo moja.

Alisema mkulima anauza kahawa Sh.
1,300 na kwamba ilitakiwa iongezeke Sh. 128
ili auze Sh. 1,428 katika kilo moja.

Waziri Mkuu aliagiza wizara kufanya
marekebisho ya makato ya ada ya usafiri,
usafirishaji fedha ambayo ni Sh. 12 kwa kilo,
bima ya mazao, ushuru wa ghala, mizani ya
kupima na riba ya mkopo.

Wagombea

10 upinzani

‘waenguliwa
‘udiwani

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAGOMBEA 10 kutoka vyama
Vya upinzani, wameenguliwa Ku-
wania udiwani wa Kata ya Ndem-
bezi Manispaa ya Shinyanga, kwa
madai ya kukosa sifa.

Msimamizi wa uchaguzi huo
mdogo wa Kata ya Ndembezi,
Manispaa ya Shinyanga, Timothy
Andrew, akizungumza jana na
waandishi wa habari, alisema baa-
dhi ya wagombea wa vyama hivyo
Vvya upinzani, hawakukidhi vigezo
vya kugombea udiwani, huku wen-
gine wakishindwa kurudisha fomu.

Aliwataja wagombea walioen-
guliwa kuwa ni Abdala Sube kutoka
Chama cha Demokrasia Makini, Re-
hema Mjengi (ACD), Antony Ndinda
(SAU), Ramla Shija (NLD), Fatuma
Ally (UMD), Emiliana Malema (CCK),
Ibrahim Juma (CHAUMA), Lwitakubi
Kabugulu (NRA), Amen Isangi (DP)
na Mvano Ildd, ACT-Wazalendo.

Pia alimtaja mgombea aliyeki-
dhi vigezo vya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi na kupitishwa kugombea
udiwani kata hiyo kuwa ni Victor
Mmanywa kutoka CCM.

“Baada ya kikao kukaa na
kumpitisha mgombea wa CCM, na
kuwaengua wagombea wengine
walikosa vigezo, kinachofuata ni
zamu ya wananchi kuleta map-
ingamizi, ili tuendelee na hatua
zingine za uchaguzi,” alisema
Andrew.

Sababu ya kuengeliwa mgom-
bea wa ACT-Wazalendo aliyekuwa
ameteuliwa rasmi na kupewa barua
va uteuzi imeelezwa kuwa haku-
jaza fomu namba 8 (¢) na namba
10 (¢) na kuzirudisha NEC kwa
wakati.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu jana, Katibu Mwenezi
wa chama hicho Jimbo la Shin-
yanga mjini, Omary Gindu, alisema
mgombea wao alikuwa tayari ame-
pewa barua ya uteuzi na kwamba
mgombea wa CCM alimuwekeza
pingamizi kwamba hakujaza fomu
hizo kwa usahihi.

Kutokana na hatua hiyo, chama
hicho kimesema kinajiandaa kukata
rufani ngazi ya jimbo na nakala
kuipeleka NEC ili kupata haki yao.

Naye mmoja wa wagombea udi-
wani ambaye ameenguliwa kwenye
kinyang'anyiro hicho, Abdalla Sube,
alikiri kuchelewa kurudisha fomu
kwa maelezo kuwa gari alilokuwa
amepanda akitokea Ushetu wilay-
ani Kahama kuja Shinyanga mjini
kupata matatizo njiani.

Uchaguzi huo mdogo katika Kata
ya Ndembezi Manispaa ya Shin-
yanga, unafanyika kufuatia kifo cha
aliyekuwa Diwani wa kata hiyo,
David Nkulila, ambaye alikuwa
Meya wa Manispaa ya Shinyanga,
aliyefariki dunia Agosti, mwaka huu
kwa maradhi ya moyo.
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Matukio 30 ukatili wafanya

kazi nyumbani yaripotiwa

Na Elizabeth Faustine,

MWANZA

ZAIDI ya matukio 30 ya uka-
tili kwa wafanyakazi wa nyum-
bani yameripotiwa ndani ya
mwezi mmoja katika wilaya
tatu mkoani Mwanza.

Takwimu hizo zilitolewa
mwishoni mwa wiki na Mra-
tibu wa Taasisi ya Tanzania
Child Domestic ~ Workers,
George Leonard, alipozun-
gumza na Nipashe na kuzitaja
wilaya hizo kuwa ni Ilemela,
Nyamagana na Magu.

Alisema wafanyakazi wa
kazi za ndani wanakabiliwa na

tatizo la kutolipwa mishahara,
kufanyishwa kazi zisizoendana
na umri wao pamoja na
kupewa lugha za matusi na
kejeli.

“Ndani ya mwezi mmoja wa
Agosti, mwaka huu kesi amba-
70 zimeripotiwa kwetu ni zaidi
ya 30, ukienda ustawi wa jamii
au dawati la jinsia polisi utazi-
kuta, unaweza kukuta binti
amefanya kazi miaka miwili au
mmoja, lakini hajalipwa msha-
hara na wengine wanapo-
jaribu kudai wanabambikiwa
kesi na mambo yanazidi kuwa
magumu zaidi,” alisema Leon-
ard.

Alitoa wito kwa jamii kutoa

mchango wa kuwaelimisha ili
kuondokana na vitendo vya
ukatili kwa wafanyakazi na
kuwafanya sehemu ya familia
7ao.

“Kila mmoja wetu ajaribu
kutoa mchango wake kwa
maana ya viongozi wa serikali
za mitaa, waandishi wa habari,
mashirika yanayotetea haki
za watoto, wadau pamoja na
wanaharakati wengine ambao
wanapinga vitendo vya uka-
tili kwa watoto ili kuondoa vi-
tendo vya ukatili kwa watoto,”
alisema Leonard.

Aliwataka wazazi kuhakiki-
sha wanawapatia watoto wao
haki zao za msingi kwa mujibu

wa Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009 ikiwamo kuwapa watoto
haki ya kupata elimu.

“Kuna watoto ambao wame-
ingia kwenye ajira ambao hata
darasa la saba hawajamaliza,
hivyo ni wajibu wa mzazi ku-
hakikisha kuwa tunawalinda
watoto na kuwapatia elimu sta-
hiki ikayowawezesha kumudu
maisha,” alisema.

Alisema zaidi ya asilimia 80
ya watoto wanaopata ajira ni
wa kike, waajiri wanapaswa
kuzingatia suala la afya, pia
kufuata sheria na taratibu iki-
wamo kuzingatia suala la umri
wa mtoto.

Mkuu wa ldara ya Ufanisi wa Kampuni ya Vodacom Tanzania Plc, Sorayya Shareef, akimkabidhi cheti mmoja wa wasichana
waliohudhuria mafunzo ya TEHAMA yaliyopewa jina la ‘Code like a girl’, mpango unacendeshwa na kampuni hiyo, kupitia
Taasisi ya dLab, ili kuhamasisha wasichana kupenda masomo ya sayansi, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto
ni Mkuu wa Idara ya Sayansi na Utafiti kutoka dLab, Mahadia Tunga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

T
Polisi
kukomesha
uhalifu Ziwa
Victoria

Na Richard Makore, MWANZA

JESHI la Polisi limeahidi kuko-
mesha na kupambana na wahalifu
katika Ziwa Victoria ili kuwapa
fursa wavuvi kufanya shughuli zao
na kukuza uchumi.
hapa na Kamishina wa operesheni
na mafunzo wa jeshi hilo kutoka
makao makuu, Lebaratus Sabas,
alipofungua kikao kazi kilichowa-
shirikisha makamanda wa polisi na
wapelelezi wa mikoa, wakuu wa
polisi wa wilaya, wavuvi, maofisa
UVUVI pamoja na wadau wa uvuvi
katika ziwa hilo.

Wadaau hao wanaotoka mikoa
sita ya Kanda ya Ziwa ikiwamo,
Mwanza, Geita, Kagera, Tarime/
Rorya, Simiyu na Mara na wameku-
tana kwa ajili ya kujadili namna va
kumaliza uhalifu katika ziwa hilo.

Alisema kwa sasa matukio ya
uhalifu yamepungua katika ziwa
hilo, lakini anataka kuona yanaisha
ili wananchi waweze kufanya shu-
ghuli zao vizuri.

Alisema lengo la kikao hicho ni
kuhakikisha wanashirikiana na
wadau wengine ili waweze kupata
taarifa nyingi za uhalifu na kuzishu-
ghulikia.

Akizungumza katika kikao hicho
kabla ya kumkaribisha, Kamishna
Sabas, Kamanda wa Jeshi la Paolisi
mkoani Mwanza, Ramadhan Ng'anzi
alisema, suala la usalama katika
ziwa hili ni la wadau wote.

Alisema uhalifu hauchagui bali
mtu yeyote anaweza kufanyiwa
uhalifu na ili kuukomesha wadau
wote wanatakiwa kushiriki.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kufunguliwa kikao
hicho, Mwenyekiti wa Chama cha
Wavuvi Nchini (TAFU), Bakari
Kadabi, alisema uhalifu umejikita
katika maeneo ya visiwani.

Alisema wengi hukimbilia huko
na kujificha ili waendelee ku-
fanya uhalifu na kwamba nguvu ya
pamoja na vyombo hivyo itasaidia
kumaliza tatizo hilo.

Kituo chaibua watoto 84 wenye ulemavu waliofichwa

Na Christina Haule,
MOROGORO

KITUO Cha watoto wenye ul-
emavu wa akili na viungo (Amani
Center) cha mjini hapa kimefani-
kiwa kuibua watoto 84 wenye ul-
emavu waliofichwa majumbani
katika kipindi cha mwaka 2020/21.

Watoto hao wameibuliwa ku-
mkoani hapa, huku 12 kati yao
wakitarajia kupelekwa Hospitali
ya CCBRT kwa ajili ya upasuaji.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Amani, Padre Beatus Sewando,
alisema jana kuwa watoto hao 84

wameibuliwa kutoka katika vi-
jiji vya Matombo, Kiroka, Mandela
mkoani Pwani, Chakwale na Ma-
gubike wilayani Gairo, Dakawa na
Lumbiji, wilayani Kilosa.

Alisema mwaka 2020 kituo hi-
cho kilianza utaratibu wa kutem-
mkoani hapa na kuibua watoto
hao baada ya kufanya utafiti na
kubaini kuwa licha ya elimu in-
ayoendelea kutolewa kwa jamii
nchini bado kuna watu wanaende-
keza dhana ya kuwaficha watoto
hao ndani. Padre Sewando alise-
ma watoto 17 waliibuliwa mwaka
2020 na wote wameshafanyiwa

upasuaji na hali zao zinaende-
lea vizuri ambapo mwaka 2021
wameibua jumla ya watoto 67 na
12 kati yao wanatarajia kupelekwa
kwenye upasuaji katika Hospitali
ya Rufani Muhimbili kitengo cha
CCBRT kwa ajili ya upasuaji.
Alisema watoto hao wameibu-
liwa baada ya kituo hicho kuwa
na utaratibu wa kutembelea vi-
jiji kuibua watoto wenye ulemavu,
kutoa elimu na kusaidia wengine
kimatibabu na mazoezi.
Aliwaomba wenyeviti wa vi-
jiji kuendelea kutoa ushirikiano
katika kuwaibua watoto hao na
viongozi wa dini kuendelea kutoa

elimu baada ya ibada juu ya
umuhimu wa kumthamini mtoto
mwenye ulemavu kwa sababu ni
sawa na mtoto mwingine asiye na
ulemavu anayestahili kupata haki
zake zote.

Alisema wamebaini suala la
ukosefu wa imani kutoka kwa wa-
zazi kuwa watoto wanaweza kupo-
na linachangia watoto hao kuen-
delea kufichwa na kukosa kupewa
matibabu mapema hali inayoweza
kusababisha wengine kushindwa
kupona hata kama walikuwa na
uwezekano wa kupona.

“Utakuta mtoto yupo chini ka-
bisa na umri wake unazidi kuso-

gea na ukimwangalia alikuwa na
uwezo wa kuinua kabisa kama
angepatiwa tiba na mazoezi kwa
wakati,” alisema Padre Sewando.

Naye mmoja wa watoto wali-
opata matibabu na mazoezi katika
kituo hicho na kupata nafuu, Ro-
mayana Mdalo, alikishukuru kituo
hicho kwa kumsaidia kutembea.

Kituo hicho cha Amani Center
chenye kulea watoto wenye ule-
mavu na akili kilianzishwa mwaka
1992 kikiwa na jumla ya watoto
saba mpaka sasa kina 135 huku
wengi wao wakiwa wameteleke-
ZWa na wazazi wao na wengine
yatima.
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Mgodi kusaidia huduma

za kijamii kwa mil. 300/-

Na Joctan Ngelly, GEITA

MGODI wa Dhahabu wa Buckreef Mkoa wa Geita
imetenga zaidi ya Sh. milioni 300 kwa ajili ya
maendeleo ya wananchi wa mkoa huo kwa sekta
ya elimu, kuchimba visima vya maji pamoja na
afya.

Akizungumza na waandishi wa habari kwenye
maonyesho ya nne ya teknolojia na uwekezaji
kwenye sekta ya madini Mkoa wa Geita, Meneja
wa Rasilimali Watu wa mgodi huo, Amelda Msuya,
alisema lengo la Buckreef ni kuhakikisha jamii
inayozanguka mgodi huo inanufaika.

Msuya alisema tangu Buckreef ianze imejenga
madarasa manne katika Shule ya Msingi Tembo
iliyopo Kata ya Kaseme Wilaya ya Geita pamoja
na msaada wa madawati 300 yenye uwezo wa
kukalia wanafunzi 600 katika Shule ya Sekondari
Kaseme.

Aidha, alisema Buckreef kwa kushirikiana na
TARURA imerekebisha barabara ya Katoro- Lwam-
gasa kwa kuweka mawe na moramu ili kuhakiki-
sha inapitika kwa urahisi.

Alisema Mgodi wa Buckreef unakamilisha
mchakato wa fidia kwa wananchi 960 wanao-
zunguka mgodi huo ambalo una kilomita 9.6 kwa
kuwalipa Sh. bilioni 6.

Msuya alisema mgodi wa Buckreef unatarajia
kujenga madarasa mawili katika Shule ya Sekond-
ari Lwamgasa pamoja na matundu ya choo kwa
mwaka wa fedha 2021/2022.

Aidha, alisema Mgodi wa Buckreef umejipanga
kuhakikisha unaongeza madarasa katika Shule ya
Sekondari Busanda iliyoko Wilaya ya Geita.

Alisema Buckreef inatarajia kujenga Kituo cha
Afya Bugulula kilichoko Halmashauri ya Mji Geita
ili wananchi wapate huduma kwa karibu.

Shule yapigwa
jeKi meza, Vit

Na Sabato Kasika

SHULE ya Sekondari Utete, iliyopo Wilaya ya
Rufiji mkoani Pwani, imepata msaada wa viti, 50
na meza 50, ambavyo vimetolewa na Benki ya
NMB vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 4.5.

Msaada huo ulikabidhiwa juzi na Kaimu Meneja
wa NMB Kanda ya Mashariki, Harold Haule Lam-
bilaki, huku akifafanua kuwa umetokana na faida
ambayo benki hiyo hupata na kurejesha kwa jamii
katika miradi ya elimu na afya.

“NMB tumeshatoa misaada yenye thamani ya
Sh. bilioni 8 yakivvamo magodoro na vitanda na
katika mjanga mbalimbali,” alisema Lambaliki.

Akizungumza baada ya kupokea msaada huo,
Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Meja Edward Gowelo,
aliishukuru benki hiyo kutoa viti na meza kwa
shule hiyo na kuwataka wanafunzi na uongozi wa
shule kuvitunza.

“Rai yangu kwenu wanafunzi na uongozi wa
shule ni kutunza vizuri vitu hivi, ili hata wanafunzi
watakaochaguliwa kujiunga na shule hii baadaye,
wavitumie,” alisema Meja Gowelo.

Mkuu wa shule hiyo, Bassa Ngela, alisema, inak-
abiliwa na tatizo la uchakavu wa majengo, bwalo
la kulia chakula kwa wanafunzi na upungufu wa
vitanda ambapo ameomba wadau mbalimbali
kuwasaidia kutatua tatizo hilo.

“Shule hii ilianzishwa mwaka 1940 wakati huo
ikiwa ni ya msingi, lakini baadaye mwaka 1990,
ilibadilishwa na kuwa ya sekondari na kwamba,
kwa sasa ina wanafunzi 1361,” alisema Ngella.

Aliishukuru Benki ya NMB kwa msaada huo na
kuahidi kuwa vitatunzwa na kwamba vimepati-
kana kwa wakati mwafaka, kwa kuwa shule hiyo
pia ina uhaba wa viti na meza.

‘Watendaji wapewa

mwezi kukamilisha wodi

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

'ATENDAJT Kkati-
ka Halmashau-
ri ya Wilaya ya
Ileje, mkoani
Songwe wametakiwa kufanya
kazi usiku na mchana kuka-
milisha ujenzi wa wodi tatu
za watoto, wanawake na wa-
naume.
Ujenzi

huo ni sehemu

ya upanuzi wa Hospitali ya
Wilaya ili zianze kutoa hu-
duma zilizokusudiwa kwa
wananchi.

Maelekezo hayo yalitolewa
juzi na kiongozi wa mbio za
Mwenge Taifa, Luteni Jose-

phine Mwambashi, baada
ya kukagua na kuweka jiwe
la msingi katika mradi huo
unaojengwa kwa mfumo wa
nguvu za wananchi (force
account) ambapo serikali im-
etoa shilingi milioni 500 na
mchango wa wananchi ukiwa
shilingi 650,000.

“Kwa sababu kwenye taar-
ifa yenu mliotusomea kuwa
mradi utakamilika Oktoba,
pia tumekwenda kwenye stoo
kuangalia baadhiya vifaa vili-
vyopo na kulinganisha na fed-
ha zilizotumika, fanyeni kazi
usiku na mchana ili mwezi
Oktoba wananchi waanze ku-
pata huduma kwa kuwa vifaa
vipo,” alisema Luteni Mwam-

bashi.

“Tunaishukuru serikali
yetu kwa kuona umuhimu
kwa kutuletea fedha kwa ajili
ya ujenzi wa wodi hizi tatu,
kinachobaki kwetu ni wale
tunaopewa dhamana ya kusi-
mamia kutanguliza uzalendo
na haki ili kutimiza malengo
ya kutoa huduma kwa wa-
nanchi,” aliongeza Mwam-
bashi.

Akisoma taarifa ya ujenzi
wa wodi hizo tatu kwa kion-
gozi wa mbio za Mwenge,
Kaimu Mganga Mkuu wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Itumba,
Michael Mwita, alisema lengo
la mradi huo wenye thamani
ya shilingi 500,650,000 ni

kuboresha mazingira ya ku-
tolea huduma za afya kwa
jamii.

“Kukamilika kwa mradi
huu kutawezesha utoaji hu-
duma bora za afya kwa wilaya
kwa takribani wakazi 160,000
wanategemea kupata hudu-
ma kutoka kwenye hospitali
hii pamoja na maeneo jirani,”
alisema Dk. Mwita.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje,
Anna Gidarya, alisema maa-
gizo yote yaliyotolewa na
kiongozi wa mbio za Mwenge
kitaifa ~watayafanyia kazi
ili kuhakikisha wananchi
wanaanza kupata huduma
muhimu ambazo wamezisub-
iri muda mrefu.

Meneja Mkuu wa kampuni ya umma inayotoa elimu ya kilimo chenye tija, masoko ya uhakika ya mazao mbalimbali na
mikopo isiyokuwa na riba kwa wakulima wadogo ya JATU PLC, Mohamed Issa Simbano (kulia), akizungumza na wakulima
mbalimbali waliojitokeza katika Viwanja vya Uhuru Park mijini Moshi juzi, wakati wa Maonyesho ya Wiki ya Kilimo Kanda
va Kaskazini yanayoendelea mjini hapo kwa kuratibitiwa na kampuni hiyo. PICHA: JAMES LANKA

Wafugaji waonyeshwa fursa ya mifugo

Na Mbaraka Kambona,
RUFIJI

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, ame-
wataka wafugaji wa Mkoa wa
Pwani kuanza kuvuna mifugo
yao na kuiuza, kwani kwa
kufanya hivyo kutawasaidia
kuwaongezea kipato na ku-
punguza migogoro kati yao
na watumiaji wengine wa ar-
dhi.

Ulega aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa
akizungumza na wafugaji na
wakulima wa Wilaya ya Rufiji
alipofanya ziara ya kusikiliza

kero zao na kuzitafutia ufum-
buzi.

Alisema ni muhimu vion-
gozi wa wilaya za Rufiji,
Mkuranga na Kibiti kukaa na
wadau wa mifugo kutengen-
eza mkakati wa kuhamasi-
sha uvunaji wa mifugo yao
kwa kuwa soko la kuuza lipo
mkoani humo na bado hawa-
jalitumia ipasavyo.

“Hapa Mkoa wa Pwani tuna
Kiwanda cha Nyama cha Tan-
Choice, lakini pamoja na ki-
wanda hicho kuwapo hakuna
mifugo inayopelekwa pale
kutoka ukanda wetu huu wa
Pwani,” alisema Ulega.

Aliongeza kuwa ili faida
ya uwapo wa kiwanda hicho
ionekane, hivyo ni vyema wa-
dau wote wa mifugo mkoani
humo waanze uvunaji mkub-
wa na kupeleka kuiuza kiwan-
dani hapo.

“Tunatamani kuona mifugo
inatoka katika ukanda huu
wa Pwani na kwenda kuuzwa
ndipo kwenye biashara kub-
wa ya nyama, msione fahari
kukaa na makundi makubwa
ya mifugo ambayo mwisho
wa siku yakaonekana kuwa
ni kero na hayana faida,” al-
iongeza Ulega.

Kuhusu kuboresha hudu-
ma za mifugo, Waziri Ulega
alisema kuwa katika Bajeti ya
Mwaka huu 2021/ 2022 serika-
li imepanga kununua pikipiki
300 na itazigawa kwa maofisa
ugani nchi nzima, ili waweze
kutoa huduma ya mifugo kwa
ufanisi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Rufiji, Meja Edward Gowelle,
alisema kufuatia migogoro
mingi iliyoibuka, ameanzisha
sensa ya mifugo na wafugaji
ili kujua idadi yao halisi na ku-
panga mipango ya matumizi
bora ya ardhi kulingana na
mahitaji.
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Asilimia 85 sekta isiyo
rasmi ni wanagenzi

Na Christina Mwakangale

SILIMIA 85 ya Wa-
tanzania  waliojiajiri
katika shughuli zisizo
asmi ni wanagenzi
wakirithi mafunzo kutoka kwa
wazazi, walezi wao huku vikwa-
zo vikuu ikiwa ni namna ya
kuboresha mbinu za uanagenzi.
Ofisa Mawasiliano wa Pro-
gamu za Ujuzi kutoka Shirika
la Kazi Duniani (ILO), Belinda
Japhet, aliyasema hayo ijini Dar
es Salaam kwa waandishi wa
habari kuhusu namna ya kuzin-
gatia uandishi bora unaozingatia
ujuzi.
Alisema kupitia Progamu
ya ujifunzaji wa ngazi ya awali

(RPL), inayoratibiwa na ILO,
lengo ni kuwafikia, kuwatam-
bua  wanagenzi  waliopata
ujuzi wa shughuli zao kutoka
kwenye familia na kuwapatia
mafunzo rasmi na kisha kuwa-
patia vyeti.

“Kwa bahati mbaya wanagen-
zi ambao ni kati ya Watanzania
wengi, hawatambuliwi rasmi
na taasisi za mafunzo. RPL pro-
gramu ambayo inatambuliwa na
serikali ya Tanzania, unaruhusu
kuwafunza wasio kwenye mfu-
mo rasmi kujifunza na kupata
vyeti kutoka Mamlaka ya Elimu
na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA).

“Programu hii ni ya Kkip-
ekee inaweka msisitizo katika

kuidhinisha ujifunzaji wa mape-
ma, ambayo ni maarifa au ujuzi
uliopatikana katika masomo na
uufanyie kazi kupitia uzoefu.
RPL inazingatia matokeo ya uji-
funzaji na sio jinsi ujuzi umepa-
tikana,” alisema Belinda.

Kuhusu programu hiyo, Be-
linda alibainisha ni mpango ulio
wa pamoja kati ya ILO na Ofisi ya
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Watu Wenye Ulema-
vu, Jenista Mhagama ili kuen-
deleza ujuzi.

Belinda alisema programu
hiyo inawaanda wanagenzi hu-
susan vijana ambao ni nguvu-
kazi, kujiunga kwenye mageuzi
ya kiuchumi katika jamii na ku-

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega akiongea na wafugaji, wakulima wa Wilaya ya Rufiji

kamilisha matokeo ya uchumi
wa kati 2025 na kwamba ma-
fanikio yameonekana Zanzibar,
katika utafiti uliofanywa mwaka
2019.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama, aki-
izungumzia programu hiyo,
alibainisha kwamba ni muda wa
Watanzania ambao hawajapata
ujuzi rasmi kujiunga na mpango
huo.

“Tunatoa wito kwa vijana
ambao wana ujuzi katika kufan-
ya shughuli zao, lakini hawana
vyeti, wajiunge na RPL kupitia
vyuo vya VETA ili kupata mafun-
70,” alisema Mhagama.

)
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(hawapo pichani), alipofanya
ziara wilayani humo kwa lengo la kusikiliza kero na kuzitatua. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Meja Edward Gowelle. PICHA:
MBARAKA KAMBONA

Viongozi wa dini wafunguka Siku ya Amani

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKATT leo dunia inaadhimi-
sha Siku ya Amani, viongozi kad-
haa wa dini wamefunguka kuhu-
siana na suala la amani.

Katika maadhimisho hayo leo
Ofisiya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Selemani
Jafo, anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi.

Siku ya Amani Kimataifa hua-
dhimishwa na nchi wanachama
wa Umoja wa Mataifa (UN) kila
mwaka Septemba 21, ambapo
hutumia siku hiyo kukutanisha
wadau mbalimbali kufanya mi-
jadala inayohusu amani.

Ofisa Habari wa Umoja wa

Mataifa (UN) nchini, Stella Vuzo,
alisema maadhimisho hayo yata-
fanyika katika ukumbi wa Chuo
cha Mipango.

Alisema maadhimisho hayo
yatatanguliwa na shughuli mbal-
imbali ambazo watazifanya iki-
wamo kupanda miti.

“Katika siku hii mapigano yote
yatasitishwa kwa saa 24, nchi
ambazo zinapigana zinatakiwa
kuangalia dunia inakuwa se-
hemu salama ya kuishi,” alisema.

Aidha, Vuzo alisema kauli
mbiu ya mwaka huu ni kujik-
wamua zaidi katika dunia yenye
usawa zaidi, kwani dunia im-
ekumbwa na changamoto ya
Uviko-19, lakini inatakiwa kuta-
fakari ni jinsi gani itajilkwamua

katika changamato hiyo.

“Tutakuwa na wawakilishi ku-
toka serikalini, mwakilishi mkazi
Tanzania wa UN, viongozi mbal-
imbali wa dini, vijana asasi mbal-
imbali ambao wote kwa pamoja
watazungumzia jinsi yakudumi-
sha amani,” alisema Vuzo

Aidha, alisema siku hii itatan-
guliwa na shughuli mbalimbali
za kijamii ambapo watatembe-
lea Shule ya Sekondari Kikuyu
na Chinangali pamoja na ku-
panda miti.

Askofu wa Kanisa la Menonite
Kanda ya Kati, Joseph Mutolela,
alisema kuwa mwasisi wa amani
ni Yesu Kristo kwani alihubiri na
kuwataka watu wawe na amani
na watu wote.

“Kupitia maadhimisho haya
niwatake Watanzania waend-
elee kuienzi amani waliyoiacha
waasisi wa hii, wao kama vion-
gozi wa dini wataendelea kuke-
mea uovu na kuhubiri amani,”
alisema askofu huyo.

Shekhe Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Mustafa Shaban, alisema
suala la amani lipo hata katika
vitabu vyote vya dini, kwani hata
mitume walitaja kuna nyumba
ya amani.

“Suala la amani ni suala am-
balo Mwenyezi Mungu aliwataka
watu wote wazingatie amani,
licha ya kuwa kuna magonjwa
makubwa kama Tauni lakini
hakuacha kuhubiri amani,” alise-
ma Shekhe huyo.

- Watendaji wapewa
. jJukumu la viwango
bidhaa wajasiriamali

Na Mwandishi Wetu, LINDI

WATENDAJI katika halmashauri zote za
Mkoa wa Lindi, wametakiwa kuendelea
kutoa ushirikiano kwa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) ili liweze kutimiza azma yake
va kuhakikisha wajasiriamali wanaosindika
korosho na bidhaa zake wazalishe bidhaa
zinazokidhi viwango.

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Mkoa
wa Lindi, Zainab Terack, wakati akifungua
mafunzo ya wajasiriamali ambao ni wasindi-
kaji wa wafungashaji wa bidhaa za korosho
yaliyofanyika mkoani hapa.

Alisema baada ya mafunzo hayo kutaku-
wa na fursa kwa washiriki ambao watakuwa
tayari kutembelewa na maofisa wa shirika
hilo kupewa mafunzo na ushauri katika
maeneo Yao ya usindikaji.

Alisema ni muhimu kwa watendaji kwenye
halmashauri zote za mkoa huo kutoa ush-
irikiano kwa maofisa hao wa TBS.

“Uongozi wa mkoa unaamini mafunzo
haya ni njia muafaka ya kuleta tija zaidi ka-
tika juhudi za kuliletea taifa letu maendeleo
va haraka kulingana na fursa zilizopo hasa
kwenye sekta ya viwanda, kilimo, biashara
na maeneo mengine mengi,” alisema Terack
na kuongeza:

“Mafunzo haya yamekuja kwa wakati
mwafaka ambapo serikali imeazimia kwa
dhati kabisa kuendeleza viwanda ili kutoa
ajira katika kada mbalimbali pamoja na
kuziwezesha bidhaa zetu kushindana katika
masoko ya ndani, kikanda na nje ya Tanza-
nia,” alisema.

Alifafanua kuwa mafunzo hayo ni uthibiti-
sho wa azma va serikali kupitia taasisi
zake katika kufanikisha malengo ya Tan-
zania kuwa nchi ya uchumi wa kati kupitia
uwekezaji katika viwanda.

Kwa upande wake uongozi wa Wilaya ya
Nachingwea ulisema mafunzo hayo yat-
akuwa ni nyenzo muhimu kwa wajasiriamali
na watakwenda kufanikisha malengo ya Tan-
zania kuwa nchi ya uchumi wa kati kupitia
uwekezaji katika viwanda.

Akifungua mafunzo ya aina hiyo vali-
yofanyika mwishoni mwa wiki wilayani
humo kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Wilaya ya Naching-
wea, Lilian Mwaipungwa, alisema hatua hiyo
italiongezea Taifa fedha za kigeni kupitia zao
la korosho.

Meneja wa Utafiti na Mafunzo TBS, Hamisi
Sudi Mwanasala, aliuhakikishia uongozi wa
Wilaya ya Nachingwea kwamba shirika hilo
limepania kuhakikisha bidhaa zitokanazo na
korosho zinazalishwa kwa kuzingatia ubora
wa Viwango vinavyokubalika katika soko
la nje kwa kuwapatia mafunzo ya kutosha
wajasiriamali.

“Mafunzo haya yamekuja
kwa wakati mwafaka am-
bapo serikali imeazimia kwa
dhati kabisa kuendeleza
viwanda ili kutoa ajira ka-
tika kada mbalimbali pamoja
na kuziwezesha bidhaa zetu
kushindana katika masoko
va ndani, kikanda na nje ya
Tanzania,” alisema.
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TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI
YA MAJI YA TAIFA

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Taifa. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji
Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 20. Muda wa Bodi ni miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA TAIFA

(@) Kuchunguza jambo lolote litakalowasilishwa kwake na Waziri au Wizara ya
Sekta nyingine kuhusiana na usimamizi endelevu wa rasilimali za maji na
kutoa mapendekezo yao kwa Waziri au Wizara ya Sekta husika, itakavyoona
inafaa, kuchukua hatua madhubuti ili kufikia malengo ya Sheria hii;
Kushauri vipaumbele vya uwekezaji na mpangilio wa kifedha na kuratibu na
kuunganisha miradi inayotekelezwa kwa fedha za nje na programu zenye
kutoa mchango wa kuendeleza rasilimali za maji;
Kushauri katika kujumuisha mipango ya sekta mbalimbali kuhusu tathmini
na kupanga rasilimali za maji;
Kushauri uratibu wa mipango ya bonde na usimamizi;
kushauri utatuzi wa migogoro kati ya sekta moja na nyingine na kati ya
Bonde moja na lingine;
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(f) Kushauri vipaumbele vya uwekezaji na mpangilio wa kifedha;

(9) Kushauri uhamisho wa maji baina ya mabonde;

(h) Kushauri usimamizi wa rasilimali za maji shirikishi,

() kupendekeza kwa Waziri hatua za kisheria kwa ajili ya usimamizi wa
rasilimali za maji na njia madhubuti ya kuzuia uchafuzi wa maji;

() Kushirikiana na Mkurugenzi kwenye masuala ya kiufundi;

(k) Kuandaa taarifa ya kila nusu mwaka ya hali ya rasilimali za maji; na

(I) Kutekeleza majukumu mengine ya kiushauri ya Sekta kama Waziri ataka-
vyoona inafaa.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya
Sekta ya Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Awe na uzoefu na ujuzi katika
masuala ya uongozi na usimamizi katika nyanja zinazohusiana na masuala ya
usimamizi wa rasilimali za maji kwa muda usiopungua miaka 10. Aidha, awe na
ujuzi mahsusi kwenye masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/
asitoke kwenye taasisi ambayo ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa:

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
M;ji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maiji ya Taifa” nyuma ya bahasha.
Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30
alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021
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TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA ZIWA VICTORIA

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Victoria. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA ZIWA VICTORIA

(@) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati

wa utekelezaji wa Bonde;
(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;
Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;
Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa
rasilimali za maji;
f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;
g) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;
h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;
i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za

kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndaniya Bonde;
Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;
[)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;
Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maji shirikishi katika bonde;
Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na
Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

—
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SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
M;ji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria” nyuma ya
bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

»

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA ZIWA RUKWA

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Rukwa. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA ZIWA RUKWA
(@) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;
(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;
(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;
Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;
Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa
rasilimali za maji;
Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;
) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;
) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;
Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za
kuzuia uchafuzi;

S>3
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() Kutatua migogoro ndani ya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(I)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya

maji shirikishi katika bonde;
Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na
0) Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maiji,
M;ji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na

namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa" nyuma ya

bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri
Imetolewana:
Katibu Mkuu

Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

4

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA ZIWA NYASA

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Nyasa. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA ZIWA NYASA

(@) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;
Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;
Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;
Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;
Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa
rasilimali za maji;
f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;
g) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;
h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;
i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za

kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndaniya Bonde;
Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;
[)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;
Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maji shirikishi katika bonde;
Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na
Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

—~
>
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SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
M;ji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz
Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Nyasa” nyuma ya

bahasha.
Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

£

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA WAMI/ RUVU

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Wami/ Ruvu. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA WAMI/ RUVU

(@) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;

(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(d) Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;

(e) Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa

rasilimali za maji;

f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;

g) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;

h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;

i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za
kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndaniya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(I)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maji shirikishi katika bonde;

(n) Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na

(0) Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maiji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
Mji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na namba
zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Wami/ Ruvu"” nyuma ya bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

£

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA PANGANI

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Pangani. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA PANGANI

(@) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;

(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(d) Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;

(e) Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa

rasilimali za maji;

f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;

g) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;

h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;

i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za
kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndani ya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(I)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maji shirikishi katika bonde;

(n) Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na

(0) Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
M;ji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz
Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Pangani” nyuma ya

bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

g

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA KATI

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maiji ya
Bonde la Ziwa Kati. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA KATI

(a) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;

(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde,

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(d) Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maj;

(e) Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa
rasilimali za maji;

(f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;

(9) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;

(h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;

(i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za
kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndani ya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(I)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maji shirikishi katika bonde;

(n) Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na

(0) Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
Mji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Kati" nyuma ya
bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

i

P

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA RUVUMA NA PWANI YA KUSINI

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Ruvuma na Pwani ya Kusini. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya
Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda
wa Bodi ni miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA RUVUMA NA PWANI YA KUSINI

(a) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;

(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(d) Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;

(e) Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa
rasilimali za maji;

(f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;

(9) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;

(h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;

(i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za
kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndani ya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(I)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya bonde
na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maji shirikishi katika bonde;

(n) Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na

(0) Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
M;ji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Ruvuma na Pwani ya
Kusini” nyuma ya bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302
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BAKWATA yaomba
mashehe, maimamu
kuhamasisha sensa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WENYEKITI wa

Halmashauri

Kuu ya Baraza la

Waislamu Tanza-
nia (BAKWATA) Wilaya ya Do-
doma, Bashiru Omary, ame-
waomba mashehe, maimamu
na walimu wa madrasaa kui-
saidia serikali kuhamasisha
waumini wao kushiriki Sensa
ya Watu na Makazi Agosti,
2022.

Bashiru alisema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, kuhusu
wito uliotolewa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, baada ya
kuzindua mwongozo wa ue-
limishaji na uhamasishaji wa
sensa hiyo.

Alisema kuwa viongozi
hao wana jukumu kubwa

la kuhakikisha zoezi hilo li-
nafanikiwa ili serikali iweze
kupanga majukumu yake ya
kimaendeleo kwa wananchi
wake.

Aidha, alisema serikali
inapaswa kufahamu idadi ya
wananchi wake ili kupanga
mipango ambayo itakayow-
aletea maendeleo, hivyo ni
wajibu mkubwa kuhakikisha
viongozi hao wa dini wanatoa
ushirikiano kikamilifu.

Mwenyekiti huyo wa BAK-
WATA wilaya, pia alisema
nchi yoyote bila kufanya
sensa ya watu na makazi yake
kamwe  haiwezi  kufikia
maendeleo kwa wananchi
wake.

“Hivyo niwaombe viongozi
ngazi ya mashehe, maimamu
na walimu wa madrasa kwe-
nye vituo vyao vya kazi waji-
andae na sensa hiyo wakati

itakapowadia

alisema.

Pia, alisema kutokana na:
hali hiyo, viongozi hao wa-:
kuwa :
suala la sensa lipo kwa ajili :
ya maendeleo ya wananchi :
wakumbuke :
kuwa ushiriki wao wa kuha- :
masisha watu unategemewa :

napaswa kutambua

wake,

hivyo

sana na serikali.
Hata  hivyo,

ya maendeleo ya watu wote.

kuhakikisha :
watu  wote wanahesabiwa :
ikiwa na pamoja watu wao :
kutoa ushirikiano kwa maofi- :
sa walioteuliwa kuifanya kazi :
hiyo kwa niaba ya serikali,”§

aliwataka :
mashehe, maimamu na wal- :
imu wa madrasa kutohusisha :
suala hilo la sensa ya watu:
na makazi na itikadi yoyote :
ya kidini, siasa wala kabila, :
kwani zoezi hili lipo kwa ajili :

Utambuzi wa watoto wenye

mahitaji maalum watakiwa

Na Mwandishi Wetu, CHAMWINO

SERIKALI kwa kushirikiana na wa-
nanchi imetakiwa kutumia njia mbadala
kutambua idadi ya watoto wenye mahi-
taji maalum ili kuwaandikisha shule za
watoto wenye mahitaji maalumu.

Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na
wakazi wa wilaya ya Chamwino mkoani
Dodoma baada ya uchambuzi uliofanywa
na Shirikia lisilo la Kiserikali la ACTION
AID Tanzania, ili kufanikisha malengo
ya kila mtoto aliyefikisha miaka ya
kuandikishwa shule, serikali ina wajibu
kuhakikisha shule zilizotengwa ziwe na
miundombinu wezeshi.

Akisoma taarifa ya uchambuzi huo,
Ester Maile, alisema serikali itoe ruzuku
kwa kila shule kulingana na idadi ya
wanafunzi na pia watoto wenye ulemavu
waongezewe Kiasi cha ruzuku ili kukidhi
mahitaji yao.

Pia, alisema serikali itoe au kupunguza
kodi kwenye vifaa vinavyotumiwa na
wanafunzi wenye mahitaji maalum mfa-
no bei ya viti mwendo huuzwa kwa Sh.
250,000 hicho ni kiasi kikubwa familia
nyingi zinashindwa kununua.

Maile alisema katika kuchambuzi
huo idadi ya watoto wenye mahitaji
maalumu walioandikishwa shule ni 81,
ambao hawajaandikishwa 80, hali hiyo
ni hatari kwa taifa lijalo kwani kutakuwa
na ongezeko kubwa la watoto ambao
watakuwa tegemezi.

Maile alisema katika Halmashauri ya
Wilaya ya Chamwino kati ya shule 20
zilizotembelewa zinauhitaji wa madarasa
374, sawa na asilimia 49.73 ya uhaba
unapelekea kusomea chini ya miti mfano
Shule ya Msingi Mapinduzi.

“Serikali pamoja na wadau wa elimu
kujenga miundombinu ambayo ni rafiki
kwa wanafunzi wote mfano baadhi ya
madarasa hayana ngazi mserereko kwa
ajili ya watoto wanaotumia viti mwen-
do,” alisema Maile.

Alisema umbali wa shule kufikiwa kwa
wanafunzi wote bado ni changamoto
kwani baadhi zipo umbali mrefu kutoka
kwenye makazi ya watu, hivyo husaba-
bisha watoto kukosa vipindi msimu wa
mvua.

“Mfano Shule ya Mloda kwa watoto
wanaotoka kitongoji cha Maumi wa-
nafunzi hutembea umbali mrefu takribani
kilomenta 15 umbali wa kwenda na
kurudi,” alisema.

Aliongeza kuwa Halmashauri ya Wilaya
hiyo kuna uhaba mkubwa wa matundu
ya vyoo ukilinganisha na namba ya ma-
tundu vyaliyopo.

Alisema uhitaji wa matundu ya vyoo
kwa shule 20 zilizotembelewa ni ma-
tundu 653 wakati yaliyopo ni matundu
205 ikiwa upungufu ni 448.

“Kwa shule 20, zilizofanyiwa ucham-
buzi katika zoezi hili imefahamika kuwa
kuna uhitaji wa madawati 6,470, lakini
yaliyopo ni 3,328 huku upungufu ni
madawati 3,142 sawa na asilimia 48.56,"
alisema.

Diwani wa Kata ya Chilonwa, Alfa
Mtura na Diwani wa Kata ya Iringa
Mvumi walikiri kuwapo kwa changamoto
hizo katika elimu.

Ofisa Mipango wa Halmashauri hiyo,
John Masero, alisema pamoja na serikali
kuhimiza wananchi kujenga maboma ili
itoe fedha kwa ajili ya kuyakamilisha, ka-
tika wilaya hiyo imekuwa ni changamoto
kutokana na umaskini wa watu wake.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

é

TANGAZO LA NAFASI YA MWENYEKITI WA BODI YA
MAJI YA BONDE LA RUFIJI

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya
Bonde la Ziwa Rufiji. Bodi hii inaundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22. Muda wa Bodi ni
miaka mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA RUFIJI

(@) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati
wa utekelezaji wa Bonde;

(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(d) Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu
ya vyanzo vya maji;

(e) Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa

rasilimali za maji;

f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;

g) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;

h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;

i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za

kuzuia uchafuzi;

() Kutatua migogoro ndani ya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(I)  Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya
maiji shirikishi katika bonde;

) Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na
(o) Kutayarisha taarifa juu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo
ni mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa :
Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
Mji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.
Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maiji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji (CV) yenye wadhamini watatu na
namba zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde Rufiji” nyuma ya bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 15 Oktoba, 2021 saa 09.30 alasiri

Imetolewana:

Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
17 Septemba, 2021

216468302
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‘Watoto walindwe kuwaepusha
na maambukizi Virusi Ukimwi’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMATI ya Kudumu

ya Bunge ya Ukimwi,

Kifua Kikuu, Dawa

a Kulevya na ma-
gonjwa yasiyoambukiza imewa-
taka wazazi na walezi nchini
kuwalea watoto katika mazin-
gira yatakayowaepusha kujiin-
giza kwenye vitendo vya kupata
maambukizi ya virusi vya Ukim-
Wi.

Aidha, imewataka kuwae-
pusha watoto wao kujiingiza
kwenye matumizi ya dawa za
kulevya kwa kuwa vinaharibu
nguvukazi ya taifa na kuliingiza
taifa hasara kutokana na kuwa-
hudumia waathirika wa dawa
hizo.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Fatma Hassan Tawfig, aliyasema
hayo juzi jijini hapa wakati wa
chakula cha pamoja kati ya wa-
jumbe wa kamati hiyo, wazazi
na watumishi wa Shule ya Para-

dise Mission Pre and Primary
School, iliyopo katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mbalizi kili-
choandaliwa na shule hiyo.

Alisema kwa sasa kundi la wa-
sichana wenye umri wa kuanzia
miaka 15 mpaka 24 ndilo lipo
kwenye hatari zaidi ya kupata
maambukizi ya virusi vya Ukim-
wi na kwamba kuna kila sababu
kundi hilo kulindwa ikiwa ni
pamoja na kupewa elimu ya
namna ya kujilinda.

“Mbeya ni miongoni mwa
mikoa ambayo takwimu za
maambukizi ya Ukimwi ziko juu
sana, hivyo tumekuja kufuatilia
afua mbalimbali, lakini tumeo-
nani vyema tuungane nanyi wa-
zazi wenzetu kwenye hii hafla
ili tupeane mawili matatu
kuhusu haya mambo,” alisema
Tawfiq.

Aliwataka Watanzania ku-
jitokeza kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya ili kupima
afya zao na kwamba kwa wale

wanaobainika kuwa  wana
maambukizi ya Ukimwi waingi-
zwe kwenye matumizi ya dawa
za kufubaza virusi hivyo.

Aliupongeza uongozi wa
Shule ya Paradise Mission Pre
and Primary School kwa kuwa-
kutanisha wazazi na walezi kwa
ajili ya kupeana elimu akidai
kuwa utaratibu huo unasaidia
kuboresha malezi ya watoto
huku akiwataka walimu pia
kuendelea kuwasaidia watoto.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa shule hiyo, Ndele
Mwaselela, aliishukuru kamati
ya Bunge kwa kujitolea kutoa
elimu kwa wazazi ambayo alise-
ma kwa sasa malezi ya watoto ni
muhimu kutokana na mabadi-
liko ya teknolojia.

Alisema ili kuhakikisha wa-
toto wanaosoma kwenye shule
hiyo wanapata malezi bora,
wameajiriwa watumishi maalu-
mu kwa ajili ya kuwalea na ku-
hakikisha kipindi cha likizo wa-

nawarejesha nyumbani wakiwa
salama.

Alisema ushirikiano wa wa-
zazi, walezi na uongozi wa
shule kwenye malezi ya watoto
ni jambo muhimu na ndiyo
sababu iliyoufanya uongozi wa
shule hiyo kuandaa hafla hiyo
ya chakula cha jioni.

“Sasa hivi tuna usafiri wa ma-
basi yetu ya kuwarejesha wa-
toto nyumbani wakati wa likizo,
tumeacha ule utaratibu wa ku-
tumia mabasi ya abiria wengine
kusafirisha watoto kwa sababu
tumebaini inakuwa usumbufu
kwa wazazi na tumeajiri watum-
ishi wa kusafiri pamoja na hawa
watoto,” alisema Mwaselela.

Aliiomba Kamati hiyo ya
Bunge kuendelea kutoa elimu
kwa wazazi ili kuhakikisha
malezi ya watoto yanakuwa
bora na yanakuwa ni yale ya
kuwasaidia watoto kuepuka
vitendo ambavyo vitawaathiri
kimwili na kisaikolojia.

q

S
Mil. 200/-

zatolewa

kukamilisha
mradi wa maji

© Na Nebart Msokwa, MBEYA

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, wanatarajiwa
: kuondokana na tatizo la muda mrefu la uhaba
: wa maji baada ya utekelezaji wa mradi wa ku-

: kuanza kutekelezwa.

Serikali imetoa Sh. milioni 200 kwa ajili ya

utekelezaji wa mradi huo ambao ni wa kupeleka
© maji kwa njia ya mseleleko kutoka katika mradi
* wa Shongo unaohudumia Mbalizi na Bonde la

: songwe.

: Njeza, aliyasema hayo juzi alipofanya ziara va
. kukagua utekelezaji wa mradi huo pamoja na

hicho unachimbwa na vijana kutoka Mbalizi
* na kwamba endapo itaonekana wanachelewa
kumaliza watachukuliwa vijana kutoka katika

“Kinachochelewesha vijana wetu kuchelewa

¢ kufika ni kwa sababu ardhi kwa kipindi hiki

§ ni ngumu, lakini wakikazana tunaweza tuka-

: pata maji ndani ya wiki tatu hivyo nawaomba
: tuongeze ushirikiano kwenye hili jambo,”

] alisema Njeza.

¢ hawajawahi kupata maji ya bomba na badala

: yake wamekuwa wakihangaika kwenda kuchota
* makorongoni ambako hawana uhakika na

: usalama wake.

Mmoja wa wananchi hao, Juma Ndamile,

: aliiomba serikali kuwaajiri vijana wa maeneo
: mengine ili kuharakisha kuchimba mtaro huo na
: wananchi waanze kupata maji haraka.

* muda mrefu hasa kipindi cha kiangazi ambacho
* amedai yanakauka na kuwalazimu wanawake

: kutumia muda mrefu kwenda kuchota yaliyotu-
wama kwenye makorongo.

Alisema wakati mwingine wamekuwa waki-

: umwa matumbo bila kujua sababu na kwamba
¢ kuna uwezekano chanzo ikawa ni aina ya maji
: wanakunywa.

“Tunajua kwamba hii ni ajira kwa vijana

§ wetu, lakini lengo letu tupate maji haraka, kama
: inawezekana tunaiomba serikali itusaidie hata

Baadhi ya wazazi na walezi wa watoto wanaosoma Shule ya awali na Msingi ya Paradise Mission iliyoko Mbalizi mjini Mbeya wakim-
sikiliza Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Ukimwi, Kifua Kikuu, Dawa za Kulevya na magonjwa yasiyoambukizwa, Fatuma Tawfig,

katika chakula cha jioni Kilichoandaliwa na shule hiyo juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

: vijana wa maeneo mengine ili kazi iishe haraka
: tuanze kunywa maji ya bomba,” alisema Njeza.

TUGHE yaomba serikali taarifa madai ya walimu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI  imeombwa kutoa
taarifa za mara kwa mara kuhusu
namna inavyoshughulikia madai
ya wafanyakazi hasa walimu ili
kuongeza ari na ufanisi wa kazi kwa
watumishi hao pamoja na kupun-
guza migogoro kazini.
mwishoni mwa wiki na Katibu Mkuu
wa Chama cha Wafanyakazi wa seri-
kalini na Afya Tanzania (TUGHE),
Hery Mkunda, wakati wa Mkutano
Mkuu wa Baraza la Vyama vya
TUGHE na Chama cha walimu
(CWT).

Alisema tatizo kubwa lipo kwe-

nye Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kwamba kitendo cha
kutotoa taarifa haraka huwa kina-
sababisha manung'uniko miongoni
mwa watumishi wenye madai na
hivyo kupunguza hata ufanisi wa
kazi.

Mkunda alisema wakati mwing-
ine watumishi huwa wanawasilisha
malalamiko yao mapema, lakini
yasiposhughulikiwa kwa wakati na
hata taarifa za namna yanavyoshu-
ghulikiwa huwa wanaanza kuwa na
wasiwasi na kutumia muda mwingi
kuhangaikia malalamiko hayo bada-
la ya kufanya kazi.

“Mtumishi huwa anatamani kujua
namna madai yake yanavyoshughu-

likia, tunaomba wizara iwe inatoa
taarifa ili mhusika ajuwe kwamba
madai yake yamefikia hatua gani,
ikiwa hivyo mtakuwa mmetusaidia
sana,” alisema Mkunda.

Nao baadhi ya wajumbe wa
baraza hilo walisema endapo seri-
kali itakuwa inatoa taarifa hizo
mapema, itaongeza tija kwenye
uwajibikaji wa watumishi hao na
kuondoa malalamiko ya mara kwa
mara ambayo wakati mwingine yan-
apunguza ufanisi.

Mmoja wa wajumbe hao, Ben-
edict Raymond, alisema lengo la
baraza hilo ni kuhakikisha migogoro
inaisha na wafanyakazi wote wana-
fanya kazi wakiwa na moyo mmoja

na wafanye kazi ambazo zitawafan-
ya watimize malengo ya serikali.

Alisema endapo serikali inakuwa
na malengo yake yanayotakiwa
kutekelezwa na wafanyakazi we-
nye manung'uniko, kuna hatari ya
matokeo yanayokusudiwa yasi-
fikiwe.

Akijibu malalamiko ya wajumbe
wa Baraza hilo, Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. James Mdoe, aliwa-
taka wafanyakazi wawe na subira
wakati serikali ikiendelea kushu-
ghulikia madai yao.

Prof. Mdoe alikiri uwapo wa
malalamiko mbalimbali ya watumi-
shi huku akidai kuwa yanaende-

lea kushughulikiwa kwenye hatua
mbalimbali na taarifa zitaendelea
kutolewa kulingana na namna ma-
dai hayo yanavyoshughulikiwa.

Aliwataka wafanyakazi hao kue-
ndelea kutoa huduma kwa Watan-
zania kwa mujibu wa maelekezo na
miongozo ya kazi zao wakati wak-
isubiri mrejesho wa namna madai
yao yanavyoshughulikiwa.

“Tunawaomba sana wakati huu
ambao madai yenu yanashughuliki-
wa mtupe ushirikiano wa kutosha
ili kusiwe na vikwazo vya aina yoy-
ote wakati wa kushughulikia madai
haya na tuhimizane kazi ziendelee
kufanyika za kawahudumia Watan-
zania,” alisema Prof. Mdoe.
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Wakulima washauriwa mazao ya viungo

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR
IZARA ya Kilimo,
Maliasili na Mifugo

imewataka wakulima

kujikita zaidi katika kil-
imo cha viungo ambacho soko lake
la nje ni la uhakika ikiwamo va-
nila.

Hayo yalisemwa jana na Waziri
wa Wizara hiyo, Dk. Soud Nahoda,
wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo la Mahonda, Asha Abdalla

Mussa, aliyetaka kujua wizara imeji-
panga vipi kuwawezesha wakulima
kulima kilimo cha mazao ya viungo
chenye tija.

Dk. Nahoda alisema Zanzibar
imejipanga kurudisha hadhi yake
ya miaka ya nyuma kuwa kisiwa
kinachoongoza kwa  uzalishaji
na usafirishaji wa mazao ya vi-
ungo.

Aliyataja mazao ya viungo am-
bayo Zanzibar ilipata umaarufu
mkubwa kiasi ya kuitwa kisiwa cha
viungo ni pilipili manga, mbata in-

ayozalisha mafuta ya nazi pamoja
na karafuu.

Aliyataja mazao mengine ya viun-
go yaliyoipatia sifa kubwa Zanzibar
katika miaka ya 1960 ni hiliki, man-
jano na mdalasini ambavyo soko
lake kubwa lilikuwa katika nchi za
Bara la Hindi.

Alisema kazi kubwa inayofanywa
kwa sasa ni wizara kwa kushirikiana
na Umoja wa Ulaya (EU) kutekeleza
mradi wa viungo ambao utawawez-
esha wakulima  kulima mazao
hayo.

“Tumeanza kazi ya kuhamasisha
wakulima wetu Unguja na Pemba
kujikita katika kilimo cha mazao
ya viungo ambapo upo mradi un-
atekelezwa na EU wa kuwapatia
mbegu wakulima,” alisema.

“Mheshimiwa Spika, tumeanza
kuwahamasisha wakulima wetu
kulima kilimo cha mazao ya viungo
chenye tija kubwa kupitia mradi wa
viungo unaofadhiliwa na Umoja wa
Ulaya,” alisema waziri huyo.

Aidha, alieleza kuwa mradi huo
wa mazao ya viungo ambayo ya-

Uvuvi
haramu
tishio uchumi
wa bluu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Uvuvi na Uchumi wa Bluy,
Abdalla Hussein Kombo, amesema UvuVi
haramu ni miongoni mwa tishio la athari
kubwa za mazingira na maendeleo ya
uchumi wa bluu.

Kombo alisema hayo jana wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa Jimbo Ia
Kojani, Hassan Omar Hamadi, aliyetaka
kujua wizara kwa kiasi gani imejipanga
kupambana na uvuvi haramu kuelekea
uchumi wa bluu.

Kombo alisema uvuvi haramu hauku-
baliki moja kwa moja katika mikakati ya
kuelekea uchumi wa bluu kwa sababu un-
aathiri maliasili na rasilimali za baharini.

Alisema baadhi ya wavuvi bado wana-
jishughulisha na uvuvi haramu wa kuvua
samaki kwa kutumia nyavu zenye macho
madogo ambazo hunasa samaki wa aina
mbalimbali ikiwamo wadogo ambao
hawafai kwa matumizi ya kula.

Aidha, alisema uvuvi wa kutumia
mishale na vioo vya kuzamia chini ya ba-
hari haukubaliki kwa sababu ni tishio kwa
athari na uharibifu wa matumbawe.

“Uvuvi wa kuzamia chini ya bahari ni
maarufu kwa wavuvi wengi wa mwam-
bao wa pwani ambao, athari zake kubwa
ni kuvunja matumbawe na matokeo yake
kusababisha uhaba wa samaki kukimbia,”
amesema.

Aliwataja baadhi ya samaki ambao
wamepungua kwa kiasi kikubwa kutokana
na athari za uharibifu wa matumbawe ni
pweza, ngisi pamoja na kamba.

“Samaki hawa ni maarufu wenye soko
kubwa la kitalii, lakini wapo katika tishio
kubwa la kutoweka kutokana na uharibifu
wa matumbawe ambayo ni nyumba za
samaki hao,” alisema.

Waziri huyo alisema, wameanza kutoa
mafunzo kwa wavuvi wa aina mbalim-
bali kutunza mazingira ya baharini, huku
wavuvi wakiheshimu na kuacha kuvua sa-
maki katika maeneo ambayo yametengwa
kwa hifadhi ya uvuvi.

Alisema katika kisiwa cha Zanzibar
tayari eneo lote la baharini lipo chini
va hifadhi ya uvuvi ambapo wavuvi
wanapaswa kuheshimu sheria za uvuvi
zinazosisitiza kulinda mazingira.

mepewa kipaumbele na wakulima
kutakiwa kujikita zaidi na zao la
vanila ambapo bei yake ipo juu na
soko lake ni la uhakika.

Alisema katika mradi wa mazao
ya viungo unaotekelezwa na EU
wakulima wamepatiwa mbegu za
vanila huku wakipatiwa mbinu za
kisasa kulima zao hilo.

Utafiti uliofanywa umeonyesha
kwamba mazao ya viungo yameku-
wa na soko kubwa nchini na katika
nchi mbalimbali za Ulaya kufuatia
kuimarika kwa sekta ya utalii.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Makazi, Riziki Pembe Juma, akizungumza na Waziri Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, DK. Khalid Salum Mu-
hammed, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Chukwani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ardhi aliyogawa Abeid Karume sasa kuhakikiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi, Riziki Pembe
Juma, amesema Serikali ya Zan-
zibar imeanza kuhakiki eka tatu
zilizotolewa na mwasisi wa Map-
induzi ya Zanzibar, Hayati Abeid
Amani Karume.

Kati ya hizo, baadhi yake wa-
nanchi wamebadilisha matumizi
yake na kuwa ya makazi ya ku-
dumu.

Waziri Pembe aliyasema hayo
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Mfenesini,
Machano Othman Said, aliyetaka
kujua matumizi ya eka tatu ya-
koje baada ya kujitokeza tabia ya
kuvamia maeneo hayo.

Pembe alikiri kuwapo kwa
uvamizi wa ardhi ya eka tatu
zilizotolewa baada ya Mapin-
duzi ya Januari 12, mwaka 1964
ambapo ardhi ilitaifishwa na
kugawiwa kwa wananchi wazal-
endo.

Alisema umejitokeza uvamizi
mkubwa wa ardhi wa ekari tatu
ambazo wananchi wamebadili-
sha matumizi yake kutoka kilimo
hadi kuwa makazi ya kudumu ya
wananchi.

Aliyataja maeneo ambayo
wananchi wamebadilisha hati
za matumizi ya eka tatu ni Kin-
yasini, Mwakaje, Mbuzini, Mfen-
esini pamoja na Mwera Tunguu
kutokana na kasi ya mahitaji ya
makazi ya wananchi.

Pembe alisema zoezi la

uhakiki limeanza ambapo watu
waliopewa ekari tatu wote wana-
takiwa kujisajili kwa mujibu wa
utaratibu uliowekwa ikiwamo
kwenda katika ofisi ya wilaya
ya eneo ambalo ardhi hiyo im-
etolewa.

Aidha, alisema ni marufuku
mtu yeyote kuuza ekari tatu au
kukodisha kwa matumizi men-
gine na ekari tatu kwa mujibu
wa Sheria ya Ardhi ipo chini ya
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA ENTEPRISES
FINANCE LIMITED (EFL).

KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

OEISIFZAYMATANGAZOIMIKOEC K ENI
INBDUSIIAISAREATSP OB @XE3:11042)

DARSESESAIFAANMIMO B

h2558:-1082253 616

116469802

SHUKRAN
Familia ya Marehemu Shabani Shimbo Mgonja wa Corridor
Area, Arusha inawashukuru ndugu jamaa, marafiki, vikundi
vyote na watu wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine
katika kumpumzisha Mama yetu mpendwa
AMINA SHABANI MGONJA

Aliyeitwa na Mungu tarehe 10 August 2021 na kuzikwa tarehe
13 August 2021 huko Gonja Maore, Same. Si rahisi kuwataja
wote, tunawaomba hawa wachache wawakilishe, Dr. Julius na
wauguzi wa Moyo Medical Care; madaktari na wauguzi wa
hospitali ya Selian, Arusha; Umoja wa Wapare wa Maore,
Arusha; Umoja wa kinamama Estate ya Kijenge, Arusha;
JKT-Arusha; Jumuiya ya Waislamu Kijenge na Gonja Maore;

""" Makange, DSM; Mzee
Khalifa Mgonja, Arusha; Wafanyakazi wa TANESCO (Mameneja
wa mikoa, idara ya mafunzo na umoja wa Wanawake

SHUKRAN

Familia ya Marehemu Shabani Shimbao Mgonja
wa Corridor Area, Arusha inawashukuru ndugu
jamaa, marafiki, vikundi vyote na watu wote
walioshiriki kwa namna moja au nyingine
katika kumpumzisha mdogo wao mpendwa

HAJI SHABANI MGONJA
Aliyeitwa na Mungu tarehe 18 August 2021 na
kuzikwa tarehe 21 August 2021 huko Gonja
Maore, Same. Si rahisi kuwataja wote,
tunawaomba hawa wachache wawakilishe,
Umoja wa Wapare wa Maore, Arusha; Umoja
wa kina mama Estate ya Kijenge, Arusha; JKT-
Arusha;Jumuiya ya Waislamu Kijenge na Gonja

Makange, DSM; Mzee Khalifa Mgonja, Arusha;

116469802

KUPOTEA KWA CHETI

116469602

CAROLINE EMANUEL MUYA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.2375/0016 kilichotole-

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA
WILAYA YA NYAMAGANA MWANZA
SHAURI LA MIRATHI NO 16/2021

MWOMBAJL..................1. NATHAN MUNAI OMUTITI
2. SENORINA ALOYCE MBOYA

MAREHEMU................. GODFREY MAKUTWA OMUTITI
KWA: YEYOTE ANAEHUSIKA

KUITWA SHAURINI
Mwombaji tajwa hapo juu amefungua shurila mirathi
ya marehemu GODFREY MAKUTWA OMUTITI katika
mahakama hii hati za mirathi zinapatikana katika
mahakama hii.

Tunaomba yeyote mwenyepingamizi katika mirathi
hii anatakiwa kuhudhuria ~mahakamani tarehe
01/10/2021 saa 2:00 asubuhi ninyi/ wewe binafsi au
wakili wenu  kisheria.

Zingatia kwamba kutohudhuria kwenu kwa tarehe
tajwa kesi hii itaendelea bila ninyi kuwepo mahakama-
ni.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA BUKOBA - KAGERA

MAOMBI MADOGO NA. 225/2021
VERONICA METHOD ................. MWENYE TUZO
DHIDI YA
AMOSI MUKYANUZI ............. MSHINDWA HUKUMU

KWA: AMOSI MUKYANUZI (POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiva kuwa kesi Na. 225/2021 imepangwa
kutajwa tarehe 09/11/2021 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza R. Mtei saa 2:00 asubuhi, mahali - Bukoba Mjini.
Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/m-
wakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja na hukumu kutolewa dhidi yako.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 02/09/2021.

i

Arusha RV friends na kikundi cha Tupendane Imetolewa  kwa mkono wangu na  muhuri  wa | |
Wahandisi); Arusha RV friends; Obay Primary Mates na kikundi Pretty family, Arusha. Familia inachukua nafasi wa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia mahakama hii leo tarehe 06/09/2021. . M =
cha Tupendane Pretty family, Arusha. Familia inachukua nafasi hii kuwajulisha kuwa jumamosi asubuhi tarehe KANDOTO GIRLS SCIENCE SEKONDARI 0 M\ﬁlﬁu\’:x‘n‘['
hii kuwajulisha kuwa jumamosi asubuhi tarehe 25 September 25 September 2021, kutakuwa na DUA kwenye mwaka 2013. Yeyote atakayekiona atoe X/MW& 8 BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA BUKOBA 8
2021, kutakuwa na DUA kwenye nyumba ya familia huko Gonja nyumba ya familia huko Gonja Maore Same. N N T . L HAKIMU MKAZI 2 8
Maore,Same. Wote mnakaribishwa kwenye DUA. Wote mnakaribishwa kwenye DUA. taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya polisi: WILAYA YA NYAMAGANA. % G 3
k “Inna Lillah Wa inna Hijaihi Rajioun” ) N_ “Inna Lillah Wa inna lllaihi Rajioun” /| DAR/MAG/RB/455799/2021. MWANZA 2 Vi T

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo PONGWE
Usimamizi wa Mirathi No. 34/2021
Ombi la GEOFREY JOHN MGAYA Kuteuliwa

Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
LUNYAMACHO WILLIAM MGAYA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 6/10/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 16/09/2021.

_ﬁ&?}

Sahidi 1o 1l sbimy

116469702

We ihz)
MAHE -~ TAMWANZI)
FONBWE

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/8225367/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rais Hichilema asifiwa
kwa msafara mdogo

New York, MAREKANI

RAIS wa Zambia,
Hakainde Hichilema
(pichani chini), amesifiwa
mitandaoni kwa kusafiri
na maofisa wachache, ili
kuhudhuria kikao cha 76
za mkutano wa Baraza la
Kuu la Umoja wa Mataifa,
Hichilema a||safiri kwa
kutumia ndege ya Qatar
Airways kutoka mjini
Lusaka, akiandamana na

mawaziri wawili.

“Kama nilivyoahidi
kabla niingie madarakani,
nitahakikisha usimamizi
mzuri wa rasilimali za
umma na kwa hivyo
tumesafiri na timu konda
ambayo inaundwa na
mawaziri wa Mambo ya
Nje na Fedha, Stanley
Kakubo na Dk. Situmbeko
Musokotwane mta-
waliwa,” alisema katika
taarifa kabla ya kuon-
doka. BBC

Maelfu ya
wahamiaji
' wakisubiri
hatua za
kusajiliwa
kisheria,
jirani na
daraja la
Del Rio
baada ya
kuvuka
Mto Rio
Grande ili
kuingia
nchini
Marekani
wakitokea
4 Ciudad
Acuna, ji-
jini Texas.
PICHA:

. REUTERS

Rusesabagina ana hatia ya ugaidi

Kigali, RWANDA

MWIGIZAJI maarufu katika filamu
ya ‘Hotel Rwanda’ Paul Rusesa-
bagina aliyejulikana kama shujaa
na kuokoa maisha ya watu wengi
wakati wa mauaji ya kimbari, ame-
patikana na hatia ya ugaidi katika
mahakama.

Rusesabagina amepatikana na
hatia ya kulifadhili kundi moja la
waasi akiwa mafichoni ambalo

liliwaua raia katika shambulio la
mwaka 2018.

Familia yake imedai kwamba ali-
chukuliwa na kurudishwa Rwanda
kwa nguvu na kwamba mpendwa
wao hakushtakiwa na mahakama
huru. Safari ya Rusesabagina ku-
toka mtu aliyekuwa na sifa chungu
hadi kuwa adui wa serikali, ilianza
wakati alipokuwa akiikosoa sana
serikali. Watoto wa Rusesabagina
wanadai baba yao anaamriwa ku-

zungumza na alikataliwa kuwa na
wanasheria huru.

Mpinzani huyo wa Rais Paul
Kagame, alifahamika kwa kuokoa
watu zaidi ya 1,000 wakati wa
mauaji ya kimbari ya Watutsi,
anashtumiwa ugaidi tangu Febru-
ari mwaka jana. Mahakama myjini
Kigali jana, ilitoa hukumu hiyo dhi-
di ya Paul Rusesabagina, mkosoaji
mkuu wa serikali ya Rwanda.

Yeye na washirika wenzake 20,

walituhumiwa kwa ugaidi ambao
unauhusiana na mashambulio
yaliyofanywa na kundi la waasi la
MRCD- FLN dhidi ya Rwanda mia-
ka ya 2018 na 2019.

Waendesha mashtaka waliom-
ba hukumu ya kifungo cha mai-
sha jela dhidi ya Rusesabagina,
aliyejitoa katika kesi hiyo mara tu
ilipoanza kusikilizwa kwa madai
kuwa hawezi kupata haki katika
mahakama za Rwanda.

Juhudi za Rusesabagina ambaye
ni mwanahotelia wa zamani, zili-
saidia kuwaokoa zaidi ya watu
1,200 wakati wa mauaji ya kim-
bari, ziliangaziwa katika filamu ya
Marekani, baadaye alikuwa mko-
soaji wa serikali ya Rais Kagame.

Binti yake Carine Karimba kabla
ya hukumu hiyo aliiambia BBC
kwamba, hawatarajii haki yoyote
kutoka kwa mfumo wa haki wa
Rwanda. BBC

LOVE TO DEATH KUANZIA
TAREHE 4 OKTOBA
SAA 4:10 USIKU
ITV PEKEE!

TAJIRI NA BILIONEA LEON CARVAHAL AJIKUTA MLENGWA
WA WABAYA WAKE, AMALIZWA KIKATILI SIKU YA HARUSI YAKE,
ROHO YAKE YAJITOKEZA UPYA KWA CHINO VALDES
KIJANA MTUKUTU NA MHALIFU ANAYEOGOPEKA
AMBAYE NAYE ALIMALIZWA KWA HUKUMU YA KITI CHA UMEME.
NA MWISHO PROFESA BETRAN CAMACHO NAE APATA AJALI MBAYA
YA GARI NA KUFARIKI DUNIA.
HAWA WOTE WATATU WAFARIKI MUDA MMOJA, MAENEO,
VYANZO NA MAZINGIRA YA VIFO VYAO NI TOFAUTI.
JE, NI NANI WAHUSIKA WA VIFO HIVI VITATU?.

Rl

(/ \[CAPITAL

TEL'EVISION

LAWS OF

LAWS OF LOVE IS A TELENOVELA ABOUT PROFESSIONAL
LAWYERS WORKING FOR A LEGAL FILM CALLED VEGA.
THE STORY EVOLVES AROUND LOVE, JEALOUSY,
GREED, HATRED AND BETRAY WHEN THE LAWYERS
MIX LOVE WITH PROFESSIONAL WORK.

DON'T MISS THIS CAPTIVATING TELENOVELA,

(‘ {\ [“\|

LON

COMING SOON ON CAPITAL TELEVISION.
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NORWICH CITY

5.16 | 4.17| 1.56
LIVERPOOL

LIVERPOOL, England

IAMBA wa Ligi Kuu Eng-

land, Liverpool na Chel-

sea wapo kwenye rada za

kumwania nyota wa Bay-
ern Munich, Kingsley Coman, kwa
mujibu wa The Mirror.

Coman ameripotiwa kutokuwa
kwenye wakati mzuri kule Bayern
Munich na mazungumzo kuhusu
mkataba mpya yanaonekana kutok-
wenda vizuri.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti hiyo,
Liverpool na Chelsea zinafuatilia kwa
karibu mwenendo wa kule Bavaria ili
kuangalia uwezekano wa kumsajili
kwa ajili ya kuimarisha vikosi vyao.

eoveesa Mkataba wa sasa wa Coman na
- FUNGUA MENYU YA mabingwa hao wa Bundesliga una-
HALOPESA malizika mwaka 2023 na Mfaransa
- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI h
~WEKA NAMBA YA uyo anaonekana kutokuwa na
KAMPUNI 150888, mpango wa kuendelea kucheza
KUMBUKUMBU 888. huko.
- KISHA WEKA 500 Kipindi cha dirisha la usajili la ma-

AUZAIDL jira ya joto, nyota huyo mwenye umri
wa miaka 25, alikuwa akihusishwa
na Manchester United, lakini dili hili
halikuweza kufanikiwa.

Lakini sasa, Liverpool na Chelsea
zimeamua kuingia mazima kuhakiki-
sha zinapata huduma ya nyota huyo.

WEKA PESA.

-pia *150*874#,

O | g Dairtel
chaua 4 - WEKA PESA. oo | mesa

ico )/
ticdpesa

WEKA BET.

-nea * 150*87#

Messi mambo magumu PSG

SportPesa

PARIS, Ufaransa

MAURICIO Pochettino

nje na nafasi yake ku-
chukuliwa na mlinzi wa
pembeni, Achraf Hakimi

Mshindi huyo mara
sita wa Ballon d’Or, Mes-
si pia aligusa mpira mara

amesisitiza hakuna “kitu  dakika ya 76. 65 na kutengeneza pasi
chochote” na Lionel Pochettino na Messi 48 zenye uhakika zikiwa
S P 0 R T P E S A c 0 TZ Messi baada ya nyota baadaye walionekana sawa na asilimia 83.3.

O O huyo wa Paris Saint- wakizungumza pamo- Pochettino aliwaam- i
Germain kuonyeshwa ja, ambapo alikuwa bia waandishi wa habari ;’J
PIG A* * kutoridhishwa na wua- akicheza mechi yake baada ya mchezo huo: |
muzi wa kutolewa ka- ya kwanza nyumbani “Nafikiri kila mmoja Jgf
tika mchezo wa Jumapili kwenye dimba la Parc anajua kwamba, tuna |
walioibuka na ushindi des Princes baada ya wachezaji wakubwa, | |
- wa mabao 2-1 dhidi ya kuwasili hapo akitokea kwenye kikosi cha watu v
carozss HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: Lyon kwenye Ligi Kuu Barcelona. 35. S
0764115588, 0677115588 Ufaransa. Messi alihusika ka- ~ “Tunatakiwa kufanya |-
0685115588 Messi alionyesha tika mashutisita (manne maamuzi, katika kila |

s . e =~ kushikwa na butwaa yalilenga goli, akitengen- mchezo na hivyo hatu-
W orzseorvesa [ osvortpesatz @tzsportpesa usoni mwake wakati ezanafasimbili) dhidiya wezi kuwachezesha ;

kocha wa PSG, akimtoa Lyon. wote kwa wakati mmoja.
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MARTINEZ
AZIKACHA
ARSENAL,
TOTTENHAM

MILAN, Italia

AURATO Martinez amekubali

kuongeza mkataba mpya na

timu yake anayoitumikia kwa

sasa ya Inter Milan, ambapo
katika mkataba huo mpya hakuna
kipengele cha kuruhusiwa kuon-
doka.

Martinez ambaye alikuwa anafua-
tiliwa na klabu za Arsenal na Totten-
ham katika dirisha la majira ya kian-
gazi, sasa atabaki hapo Milan, kwa
mujibu wa ripoti za nchini Italia.

Kwa sasa usajili wa Martinez
utakuwa mgumu kutokana na kuku-
bali kuongeza mkataba mwingine,
ambao utamuweka na kufungumana
na klabu kwa muda mrefu kukiwa
hakuna kipengele kitakacho mu-
wezesha kuondoka.

Martinez mwenye umri wa miaka
24, alikuwa ana thamani ya pauni
milioni 55, wakati akiwa amebakisha
miaka miwili katika mkataba wake
kwenye dirisha la usajili lililopita.

Na kwa , kwa sasa thamani yake
itapanda zaidi kulingana na mkata-
ba, ambao atakwenda kutia kusaini,
ingawa bado haijawekwa wazi ni lini,
lakini imesemwa ni siku chache zi-
jazo.

Countinho sasa
tumaini jipya Barca

BARCELONA, Hispania

PHILIPE Countinho sasa yupo ka-
tika nafasi ya kupata wakati mwingi
zaidi wa kucheza na kurejesha
umuhimu wake msimu huu, kwa
mujibu wa Marca.

Nyota huyu wa Brazil amekuwa
na kipindi kigumu tangu alipowasili
klabuni hapo, kwa uhamisho wa
fedha nyingi hapo Camp Nou mwa-
ka 2018, akitokea Liverpool.

Alitumia mwaka mmoja kwa mko-
po kule Bayern Munich, akifanikiwa
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya, na kujikuta kwenye mkwamo
wa majeraha na hakuwa kwenye ki-
wango kizuri.

Countinho sasa amerejea akiwa
fiti na tayari ameshaanza kucheza
mechi na kikosi chake cha Barce-
lona akitokea benchi kwenye mechi
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambayo
walipoteza, dhidi ya Bayern kwa
mabao 3-0.

Kwa mujibu wa chapisho Ia
Marca, Countinho sasa anatarajiwa
kucheza mechi nyingi zaidi chini
ya kocha Ronald Koeman, kikosi
ambacho kwa siku za hivi karibuni
kimeonekana kupungua ubora.

Countinho anamaliza mkataba
wake wa sasa na Barcelona mwa-
ka 2023, na msimu ujao utakuwa
muhimu zaidi katika maisha yake
ya soka, ili kujua kesho yake.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE

01.25/09/21

MUDA MICHEZO

Leeds vs West Ham

1 X 2

02.25/09/21

Watford vs Newcastle

03.25/09/21

Blackpool vs Barnsley

04.25/09/21

Swansea vs Huddersfield

05.25/09/21

Nottingham vs Millwall

06.25/09/21

Blackburn vs Cardiff

07.25/09/21

Valencia vs Athletic Bilbao

08.25/09/21

St Etienne vs Nice

09.26/09/21

Mallorca vs Osasuna

10.26/09/21

Southampton vs Wolverhampton

1.26/09/21

Udinese vs Fiorentina

12.26/09/21

Arsenal vs Tottenham

13.26/09/21

Lazio vs Roma

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 21 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
1 X

GAMEID

MICHEZO

Pohang Steelers vs Ulsan Hyundai

ACS Somuz Falticeni vs Voluntari

NK Dugopolje vs Lokomotiva Zagreb

Fatih Karagumruk vs Antalyaspor

Graffin Vlasim vs Sigma Olomouc

Caykur Rizespor vs Altay

Viktoria Plzen vs Pribram

Jihlava vs Pardubice

Opava vs Mlada Boleslav

Alessandria vs Ascoli

Benevento vs Cittadella

Bologna vs Genoa

Fortuna Sittard vs Ajax

Besiktas vs Adana Demirspor

Yeni Malatyaspor vs Sivasspor

Getafe vs Atletico Madrid

Dunkergue vs Toulouse

Valenciennes vs Bastia

AJ Auxerre vs Rodez Aveyron

Amiens vs PAU FC

Guingamp vs Sochaux

Grenoble Foot vs Nancy

AC Ajaccio vs Niort

Caen vs Dijon

Paris FC vs Nimes

CS Mioveni vs Rapid Bucuresti

Spal vs Vicenza

FC Zurich vs Servette Geneva

Cosenza vs Como

Crotone vs Lecce

Pisa vs Monza

Pordenone vs Reggina

Gillingham vs Charlton

Norwich City vs Liverpool

Burnley vs Rochdale

Fiorentina vs Inter

Preston vs Cheltenham

Wigan vs Sunderland

Atalanta vs Sassuolo

Brentford vs Oldham

QPR vs Everton

Fulham vs Leeds

Watford vs Stoke City

Sheffield Utd vs Southampton

Manchester City vs Wycombe

Crewe vs Morecambe

Portsmouth vs Plymouth

Waalwick vs Willem Il Tilburg

Athletic Bilbao vs Rayo Vallecano

Levante vs Celta Vigo

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER /

GEA MAN

® @ ® Ninaimani na David na nimemwona yeye akio-
koa penalti mara nyingi, aliokoa dhidi...

LONDON, England

LE Gunnar Solskjaer am-
emsifia David de Gea
baada ya kuokoa penalti
dakika ya mwisho wakati
Manchester United ikiibuka na
ushindi dhidi ya West Ham, huku
akikataa kuzungumzia matumaini
ya ubingwa wa Ligi Kuu England.
Golikipa huyo wa United,
De Gea aliokoa penalti
hiyo kuwasaidia
‘Mashetani Wekundu’
kupata ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya West Ham,
Jumapili kwenye Uwanja
wa London.

Jesse Lingard alifunga bao la pili
la ushindi dakika ya 89 baada ya
mchezaji mwenzake, Cristiano Ron-
aldo kufunga mapema bao la ku-
sawazisha wakati Man United ikiwa
nyuma kwa bao 1-0 lililofungwa na
Said Benrahma.

De Gea aliokoa penalti hiyo iliyo-
pigwa na Mark Noble katika muda
wa nyongeza dakika ya 95 - na raia
huyo wa Hispania alimaliza ukame
wa kutookoa penalti tangu Aprili
2016.

De Gea sasa ameokoa penalti tatu
na kufungwa 28 kwenye Ligi Kuu;
akishindwa kuokoa 21 mfululizo
kwenye mashindano hayo kabla ya
kukataa hiyo ya Noble.

De Gea kwa muda majaliwa yake

ndani ya Old Trafford yalikuwa sha-
kani, ambapo ujio wa Dean Hen-
derson msimu uliopita ulizidisha
uvumi wa yeye kuondoka, lakini
Solskjaer alimsifia kipa huyo mwe-
nye umri wa miaka 30.

“Nina imani na David na nime-
muona yeye akiokoa penalti mara
nyingi,” alisema Solskjaer akiwaam-
bia waandishi wa habari baada ya
mchezo huo.

“Aliokoa dhidi ya Crystal Palace
msimu uliopita, na sasa aliibuka
tena shujaa kwenye mchezo huu.

“Nimemuona Mark Noble aki-
funga penalti nyingi, hivyo nilihisi
kuwa hata ile asingekosa, lakini ba-
hati nzuri ni kwamba David aliende-
leza kiwango chake bora.”

BARCELONA YATAKA NYOTA

BARCELONA wanajiandaa kuwasilisha ofa za
kuwanunua mshambuliaji wa Borussia Dortmund na
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka
21, nyota wa Ufaransa na Manchester United, Paul
Pogba, 28, na mchezaji wa Hispania, Dani Olmo, 23.
(Mundo Deportivo)

POGBA MSHAHARA JUU

HUKU mkataba wa Paul Pogba na Manchester
United ukikamilika majira yajayo ya joto, klabu hiyo
imejiandaa kutoa ofa ya mshahara wa pauni 400,000
kwa wiki kumfanya kuwa mchezaji anayelipwa
mshahara wa juu zaidi katika Ligi Kuu England wakati
wote. (Express)

LINGARD KUUZWA JANUARI

KIUNGO Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 28
na beki Eric Bailly, 27, ni miongoni mwa wachezaji
saba ambao wanaweza kuuzwa na Manchester United
Januari. (Sun)

TCHOUAMENI ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA itakabiliana ana kwa ana na Juventus
katika mbio za kusaka saini ya kiungo wa chini ya
umri wa miaka 21 wa Ufaransa na Monaco, Aurelien
Tchouameni, 21, Januari. (Tuttomercatoweb)

COMAN AGEUKA LULU

LIVERPOOL, Tottenham na Juventus wamepania
kumpigania winga wa Bayern Munich na Ufaransa,
Kingsley Coman mwenye umri wa miaka 25. (Fichajes)

KANE NA UHAMISHO SPURS

MSHAMBULIAJI wa Tottenham, Harry Kane, 28,
anaweza kuwa bado anahisi athari za uhamisho wake
ulioshindwa kufanyika Manchester City msimu huu
wa majira ya joto. (TalkSport)

JUVE NA DONNARUMMA

JUVENTUS walikuwa wamepanga kumsajili Gian-
luigi Donnarumma, 22 kwa uhamisho huru kutoka AC
Milan msimu huu wa majira ya joto, lakini walilazi-
mika kujiondoa kwa sababu za kifedha, na kuiruhusu
Paris St-Germain kumchukua. (Goal)

LEONARDO NA DAU LA MESSI

MKURUGENZI wa michezo wa PSG, Leonardo
amepuuza maoni kwamba nyota wa Argentina, Lionel
Messi,34, atapata zaidi ya pauni milioni 30 kwa msimu
wakati wa mkataba wake wa miaka mitatu. (Mail)

KOEMAN HAJUI HATIMA

BOSI wa Barcelona, Ronald Koeman hajui hatima
yake iko vipi wakati kukiwa na ripoti kwamba Rais
Joan Laporta anaunda orodha ya watu watakao-
chukua usukani wa klabu hiyo. (Express)

WAJITOSA KWA COMAN

CHELSEA pia inavutiwa na Kingsley Coman baada
ya mkurugenzi wa zamani wa michezo wa Bayern
Munich kumtaka aondoke klabuni hapo. (Mirror)
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KMKM na sababu
kutupwa nje CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA vya kufurushwa nje kwe-
nye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Kocha Mkuu wa
KMKM, Ame Msimu, amesema
kutolewa kwao hakutokani na
uwezo mkubwa wa wapinzani
wao, bali ni makosa madogo ma-
dogo, ambayo waliyafanya hivyo
kuadhibiwa.

KMKM imetolewa katika mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka barani Afrika
(CAF), baada ya kupoteza mich-
ezo yote miwili kwa kufungwa
jumla ya mabao 4-0, dhidi ya
Al-Ittihad ya Libya.

Katika mchezo wa marudiano
uliopigwa juzi, Jumapili nchini
Tunisia kutokana na hali ya
usalama Libya kutokuwa shwari,
KMKM ilikubali kichapo cha
mabao 2-0 sawa na ilichokipata
kwenye mechi ya awali ikiwa
nyumbani Uwanja wa Amaan
wiki moja iliyopita.

“Wachezaji walicheza vizuri
na walijituma, lakini kama ilivyo
mchezo wa soka, kosa dogo
unalolifanya basi linampa faida
mpinzani wako, ndivyo ilivyo-
tokea,” alisema.

Tamasha la Wachina
kufanyika mtandaoni

Na Faustine Feliciane

TAMASHA |a kuadhimisha
mwaka wa Wachina ‘China Mid-
Autumn Festival 2021, ambalo
hufanyika kila mwaka mwishoni
mwa Septemba au mwanzoni
mwa Oktoba, linafanyika leo
kupitia njia ya mtandao.
Tamasha hilo linalohusisha
Mambo mbalimbali ya kitama-
duni ya Wachina kwa mwaka
huu linafanyika tofauti kutoka-
na na janga la mlipuko wa virusi
vya corona.
laam jana, Mkurugenzi wa Kituo
cha Utamaduni cha China nchini,
Wang Siping, alisema tamasha
la mwaka huu wanaliadhimisha
kwa kutoa misaada kwa watu
mbalimbali wenye mahitaji.
“Mwaka huu tamasha hili lina-
fanyika tofauti kidogo, hatuta-
kutana kama ilivyokuwa miaka
ya nyuma kutokana na mlipuko
wa corona, tutaadhimisha kwa
njia ya mtandao, ambapo watu
mbalimbali Wachina watajireko-
di na kutuma video zao kwenye
mtandao wetu,” alisema Siping.
Alisema tamasha hilo litaa-
dhimishwa kwa siku tatu,
ambapo mambo mbalimbali
yatafanyika kuonyesha utama-
duni wa Wachina ikiwamo
mapishi ya vyakula vya Kichina,
kucheza Ngoma za Kichina na
mengineyo.

Na Shufaa Lyimo

SHAMBULIAJI wa zamani wa

mabingwa watetezi wa Ligi

Kuu Tanzania Bara, Simba,

Emmanuel Okwi, ambaye kwa
sasa ni mchezaji huru kutokana na ku-
maliza mkataba wake na Al Ittihad Alex-
andria Club ya Misri, amesema atafurahi
endapo atapata nafasi ya kusajiliwa kwa
mara nyingine na Wekundu wa Msim-
bazi hao.

Okwi juzi alihudhuria Tamasha la
Simba Day lililofanyika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na kuibua shangwe kwa
mashabiki wa timu hiyo wakati akizun-
guka uwanjani kuwasalimia.

Akizungumza na Nipashe uwanjani
hapo, Okwi alisema amelazimika kuhud-
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huria Tamasha la Simba Day kutokana
na mapenzi makubwa aliyo nayo kwa
timu hiyo.
“Nitafurahi kama nitapata
tena nafasi ya kusajiliwa
katika Kikosi cha Simba
kwenye usajili wa dirisha
dogo, kwa sababu kwa sasa
sina timu yoyote, mkataba
na timu yangu niliyokuwa
ninaichezea umeisha na sija-
tia saini tena,”alisema Okwi.
Akitoa tathimini yake kuhusu kikosi
cha Simba, alisema kwa sasa imebadi-
lika kwa kiasi kikubwa tofauti na ili-
vyokuwa kipindi anaichezea kutokana
na kuwa na wachezaji wenye viwango

vya hali ya juu.

Aidha, alisema pamoja na ubora il-
iokuwa nao msimu ulioisha, amefura-
hishwa na usajili uliofanywa msimu huu
kwa kusajili wachezaji wengi chipukizi,
ambao wanaonekana kuwa na kasi
kubwa uwanjani, jambo ambalo litazidi
kuongeza ushindani wa namba kwa kila
mchezaji.

Alisema soka la Afrika Mashariki lime-
panda kwa kiasi kikubwa kitu, ambacho
kimesaidia kupatikana kwa wadhamini
mbalimbali.

“Nimefurahishwa pia na mapokezi
makubwa waliyonionyesha mashabiki
wangu katika Simba Day, binafsi
nimefurahishwa na kitendo hicho,
sijategemea kama ningefanyiwa
hivyo,”alisema.

Mnadhimu Mkuu wa Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ), Luteni Jenerali Mathew Edwardo Mkingule, akimkabidhi
kikombe na zawadi mshindi wa jumla wa mashindano ya Kombe la Mkuu wa Majeshi 2021, Victor Joseph, yaliyo-
fanyika viwanja vya TPDF Golf Lugalo na kudhaminiwa na Benki ya NMB. Kushoto ni Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi
na Biashara wa NMB (Chief of Retail Banking), Filbert Mponzi na Kulia ni Afisa Mkuu wa Biashara na Serikali (Chief
Wholesale Banking), Alfred Shayo na wapili kutoka kulia ni Mwenyekiti wa Gofu Lugalo, Brigedia Jenerali Mstaafu

Michael Luongo. NA MPIGAPICHA WETU

NMB yakabidhi zawadi mshindi wa CDF Trophy

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imelipongeza Jeshi la Wa-
nanchi la Tanzania (JWTZ), kwa namna
linavyozidi kuutangaza mchezo wa gofu
nchini.

Pongezi hizo zilitolewa juzi usiku na Afi-
sa Mkuu wa Wateja Wakubwa na Serikali
wa Benki ya NMB, Alfred Shayo, wakati wa
tafrija ya utoaji zawadi kwa washindi wa
mashindano ya NMB CDF Trophy, yaliyo-
fanyika viwanja vya gofu vya Lugalo.

Shayo alisema mashindano ya Kombe
ya Mkuu wa Majeshi ni moja kati ya mi-
chuano mikubwa ya gofu nchini, yamevu-
tia watu wengi wakiwamo wanajeshi na
raia na kufanya wachezaji kuongezeka.

“Michezo sasa ni ajira yenye kulipa sana
duniani, hivyo kwa kuzalisha wacheza
gofu wengi zaidi, tunasaidia kuzalisha
ajira kwa Watanzania wenzetu.

“Kwa miaka sita sasa, tumekuwa

pamoja na niwahakikishieni tu, Benki
ya NMB bado ipo pamoja nanyi katika
mashindano haya na tutazidi kuboresha
udhamini wetu kwa kadri mabhitaji yat-
akavyoongezeka,” alisema Shayo
Akizungumzia udhamini wa benki
hiyo, alisema imegharamia vifaa na fedha
taslimu, kwa ajili ya kununua zawadi
zenye thamani ya shilingi milioni 60.
Aidha, Shayo alisema Benki ya NMB im-
ekuwa mdau wa michezo ya aina mbalim-
bali nchini, “kwa mchezo wa gofu tume-
kuwa washirika wa muda mrefu wa Klabu
ya Gofu ya Lugalo na wadau wakubwa wa
mashindano haya ya mkuu wa majeshi”.
Katika mashindano hayo yaliyoshiriki-
sha wachezaji zaidi ya 150 kutoka klabu
zote nchini, nahodha wa timu ya Taifa ya
Tanzania, Victor Joseph, aliibuka mshindi
baada ya kupata grosi 141 akifuatiwa na
Aldo Gandye, aliyepata grosi 154.
Kwa upande wa upigaji wa mipira ya

neti, Amri Kangajaka aliibuka mshindi wa
jumla, baada ya kupiga mikwaju ya neti
141 akifuatiwa na Elisha Fadhili, aliyepata
neti 143.

Upande wa Divison A, Petar Fiwa,
alishinda baada ya kupiga mikwaju ya
neti 150 akifuatiwa na Damasi Gaitana
aliyepata neti 152, huku kwa Division B,
Lunacho Lugome akiibuka mshindi baada
ya kupiga mikwaju ya neti 145, akifuatiwa
na Hussein Dewiji aliyepata neti 145.

Dision C, Vitalis Magere alishinda kwa
kupiga mikwaju ya neti 149 akifuatiwa
na Dotto Bahenge aliyepata neti 152
huku kwa upande wa wanawake nafasi
hiyo ikichukuliwa Zuhura Shemdolwa
aliyepata neti 143.

Kwa upande wa wachezaji wa kulipwa
nafasi ya kwanza ilichuliwa na Frank Mwi-
nuka aliyepata grosi 140, huku Abdalah
Yusuph akiwa wa pili baada ya kupata
grosi 150.
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Kiungo wa Simba, Rally Bwalya, akimiliki mpira dhidi ya wachezaji wa TP Mazembe kwenye mechi ya kirafiki ya Simba
Day, iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na miamba hiyo DR Congo kuibuka na ushindi wa bao

1-0. NA MPIGAPICHA WETU

NABI AMTAJA MAYELE,
DJUMA SIMBA, YANGA

® ® ® Asema maingizo mapya muhimu Jumamosi,
atoa pia sababu tatu kipigo cha Nigeria...

Na Adam Fungamwango

UKU akitaja sababu  zi-
lizochangia kikosi chake kut-
upwa nje kwenye michuano

ya Ligi ya Mabingwa Afrika
hatua ya awali, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema mchezo wa
Ngao ya Jamii dhidi ya Simba Jumamosi,
hautakuwa rahisi, lakini ana matumaini
ya kufanya vizuri kwa kuwa atakuwa na
maingizo mapya kikosini.
Yanga juzi ikiwa ugenini nchini
Nigeria, ilikubali tena kipigo
cha bao 1-0 dhidi ya Rivers
United kama ilivyokuwa wiki
moja iliyopita katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, hivyo kutolewa kwe-
nye michuano hiyo ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa jumla ya
mabao 2-0.

Hivyo, kwa sasa Yanga ambayo imerejea
nchini jana ikitokea Nigeria, inajiandaa na
mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya Simba,
mchezo ambao utapigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa Jumamosi ukiwa ni maalum

kwa ajili ya kufungua msimu mpya wa Ligi
Kuu Bara 2021/22.

Akizungumza na mwandishi wetu
baada ya kufurushwa nje ya michuano
hiyo ya CAF, Nabi alisema mchezo huo
umepita na sasa anaumulika ulio mbele
yao dhidi ya Simba Jumamosi ambao
anaamini utakuwa mgumu.

“Kuhusu mechi ya Jumamosi, itakuwa
tofauti kwa kuwa nitakuwa na maingizo
mengine kama Djuma [Shabani], Mayele
[Fiston], ambao wanaruhusiwa kucheza
mechi hiyo, hivyo wataongeza nguvu ka-
tika kikosi,” alisema.

Kwa upande wa sababu ya kutolewa
mapema katika michuano hiyo ya CAF,
Nabi alisema kubwa ni kutokuwa na
maandalizi mazuri ya mwanzo wa msimu
‘pre season’, lakini wakikabiliwa na mata-
tizo mengi ya baadhi ya wachezaji kukosa
vibali, pamoja na kuathiriwa kisaikolojia
na wapinzani wao kuwasingizia baadhi ya
wachezaji wao kuwa wana maambukizi
wa ugonjwa wa COVID-19.

Nabi alisema sababu kubwa ya kwanza
ni kikosi kutokuwa na maandalizi mazuri
ya msimu ambayo yamesababisha kutoku-
wa na stamina na pumzi, hasa kipindi cha

pili.

“Kipindi cha kwanza tulicheza vizuri
sana, tatizo pekee lilikuwa ni kufunga
magoli. Kipindi cha pili nguvu ilipungua,
hatukuwa na pumzi na stamina ilikuwa
ndogo na haya yamesababishwa na ku-
topata maandalizi ya kutosha ya msimu.

“Pili ni kwamba wapinzani wetu wali-
tutoa kwenye mchezo, baada ya kutuam-
bia kuwa kuna baadhi ya wachezaji wana
maambukizo ya corona, hii ilitufanya
kutuondoa kwenye mchezo, kwani hata
walivyokubali, lakini tayari kisaikolojia wa-
likuwa wametuathiri,” alisema kocha Nabi.

Kocha huyo pia ameeleza pia sababu
nyingine ni kukosekana kwa baadhi ya
wachezaji wake tegemeo ambao alitarajia
wangekuwa sehemu ya kikosi kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika, lakini hawakuwapo
kutokana na kukosa Hati za Uhamisho wa
Kimataifa (ITC). Wachezaji hao ni Mayele,
Djuma na Khalid Aucho.

“Kwa hiyo hapo utaona kuwa timu ili-
kuwa ina bahati mbaya, ilikuwa inaka-
biliwa na matatizo mengi, lakini kwa sasa
naangalia mechi inayofuata ya Ngao ya
Jamii dhidi ya Simba na wachezaji hao wa-
takuwapo,” alisema.
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Gomes: Sikutaka
matokeo kwa
TP Mazembe

Na Saada Akida

BAADA ya kukubali kipigo cha bao
1-0 dhidi ya TP Mazembe ya DR
Congo kwenye mechi ya kirafiki ili-
yopigwa katika Tamasha la Simba
Day, Uwanja wa Benjamin Mkapa
juzi, Kocha Mkuu wa Simba, Didier
Gomes, amesema kuna Kitu ali-
chokuwa akihitaji kukiangalia zaidi
kikosini kuliko matokeo ya ushindi.

Akizungumza na Nipashe baada
ya mchezo huo, Gomes alisema
kwa kiasi kikubwa wachezaji wake
walifanya kile ambacho ame-
waelekeza, isipokuwa kuna kasoro
chache ambazo sasa anakwenda
kuzifanyia kazi kabla ya kuku-
tana na Yanga Jumamosi wiki hii
kwenye mchezo wa Ngao ya Jamii
maalum kwa ajili ya ufunguzi wa
msimu mpya wa Ligi Kuu Bara
2021/22.

“Ulikuwa mchezo mzuri sana
kwetu, binafsi sikuwa natafuta
zaidi matokeo na badala yake
nilichokuwa nakiangalia ni
namna wachezaji wanavyoweza
kutekeleza kile nilichowafundisha
na kwa kiasi kikubwa nimeona
juhudi zao.

“Kama uliangalia vizuri ule
mchezo tulipoteza nafasi kadhaa
nzuri ambazo endapo tungezitumia
Vizuri, tungeweza kupata ushindi,
hivyo tunakwenda kurekebisha
haya mapungufu, ili kufanya vizuri
zaidi michezo yetu inayokuja,”
alisema.

“TP Mazembe walikuwa na
kiwango bora kuliko sisi, tukum-
buke tuliwahi kucheza nao katika
mchezo wa ushindani, safari hii
wamerudia tena wakiwa bora zaidi
vetu, nadhani hii itatusaidia sana,”
alisema Gomes.

Gomes alisema mchezo huo
utakuwa umewapa somo kubwa
wachezaji wake kuelekea mechi
dhidi ya Yanga Jumamosi wiki
hii huku akidai kuwa, ana imani
kubwa na kikosi chake.

Wakati Gomes akisema hayo, Ko-
cha Mkuu wa TP Mazembe, Franck
Dumas, alisema: “Tumewafunga
lakini haikuwa kazi nyepesi, hawa
jamaa ni wapambanaji sana, ndiyo
maana katika misimu hii ya hivi
karibuni wamekuwa wakipata ma-
tokeo mazuri michuano va Ligi ya
Mabingwa Afrika.”
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