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Rais Samia aahid....
msafara wa Mbowe

FARAJA =z
KATESH

Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo ku-
toka kwa Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen
Sendiga kuhusu athari za mafuriko yaliyotokea
katika eneo la Jorodom Katesh, wilayani Hanang,
alipotembelea eneo hilo, jana. PICHA: IKULU
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Rais Samia apeleka faraja Katesh

Na Waandishi Wetu

“TUNATAMBUA na kujua dhi-
ki, unyonge na ukiwa mnaoupi-
tia, lakini hayo yote si yenu peke
yenu ni dhiki yetu sote. Unyonge
ni wetu sote na ukiwa ni wetu
sote kama taifa.”

Huyo ni Rais Samia Suluhu
Hassan  alipozungumza na
waathirika wa mafuriko na
maporomoko ya tope toka Mlima
Hanang’ wilaya Hanang’, mkoani
Manyara jana.

“Janga hili ni letu sote, na
tumwombe Mwenyezi Mungu
atuvushe salama katika mtihani
huu mkubwa. Kama alivyosema
Waziri Mkuu, serikali itaendelea
kuchukua hatua kadhaa kuhakik-
isha eneo lililoathirika linarudi
katika hali ya kawaida,” alisema.

Baada ya kulazimika kukatisha
ziara yake Dubai na kurejea nchi-
ni kutokana na maafa hayo, Rais
Samia jana alitembelea maeneo
yaliyoathirika, kuwapa pole ma-
jeruhi na kuhutubia wananchi.

Katika hotuba yake, Rais alise-
ma janga hilo limeathiri kwa kiasi
kikubwa mji mdogo wa Katesh
ulioko makao makuu ya wilaya
ya Hanang'.

Alibainisha kuwa janga hilo
hadi kufikia jana mchana, lili-
kuwa limegharimu maisha ya
watu 76, pia limeharibu makazi
na mashamba ya wananchi.

“Lakini pia tumekuwa na ma-
jeruhi, nimetoka kuwatembe-
lea hospitalini na tunashukuru
kwamba wote wanaendelea vi-
zuri. Kwa ujumla, janga hili pia
limeharibu miundombinu ya
barabara, umeme, maji na mam-
bo mengine. Kwahiyo, ni janga
kubwa ambalo limelikumba taifa
letu,” alisema.

Kwa mujibu wa Rais Samia,
serikali itabaki katika eneo hilo
na itakuwa bega kwa bega na wa-
nanchi mpaka itakapohakikisha

hali imerudi kawaida.
“Lakini niseme mambo
machache kwenu wananchi;

kwa kawaida janga kama hili
linapotokea, huwa kunatokea
magonjwa ya mlipuko. Kwa
sababu kilichosombwa huko, kili-
chochukuliwa, majumba yaliyo-
chukuliwa huko yamechanganya
vitu vingi, kwa kawaida hutokea
magonjwa ya mlipuko.

“Niwaombe wananchi wote

wa eneo hili kuchukua hadhari
kubwa wakati mnapotumia maji
na mambo mengine ili tusiwe na
maradhi au magonjwa ya mlipu-
ko,” aliagiza.

Rais Samia alielekeza Wizara
ya Maji kuhakikisha eneo hilo
linakuwa na huduma ya majisafi
na salama. Wizara ya Afya ihakik-
ishe muda wote hakuna maradhi
ya mlipuko yatakayotokea na
yakijitokeza wawahi kwa haraka
ili yasisambae.

“La pili ni kwamba majanga
kama haya yanapotokea, huwa
yanaleta mfadhaiko kwa wa-
nanchi.

“Hivyo basi, nimeitaka serikali
kupitia Wizara ya Maendeleo ya
Jamii na Makundi Maalum ku-
leta wataalamu hapa ambao
wataweza kuzungumza na tayari
wapo, wazungumze na waathiri-
ka na wawarudishe katika hali ya
kawaida.

“La tatu, nimewataka wa-
nanchi kufuatilia taarifa zinazo-
tolewa na serikali kuu na serikali
ya mkoa kuhusu hali ya hewa na
kuchukua tahadhari ikiwamo
kuondoka katika maeneo yote
yaliyotokea maafa.

“Mkoa uwe makini kupata
taarifa za hali ya hewa na kuzitoa
kwa wananchi ili wananchi wa-
chukue hatua stahiki tuepukane
na haya yaliyotokea.

“Vyombo vya ulinzi ikiweze-
kana kuwe na ulinzi wa saa 24
katika maeneo yale yaliyozagaa
tope ili kuwaepusha wananchi
na hasa watoto kusogea katika
maeneo hayo, kwa sababu nime-
zunguka na nimeona kwamba
maeneo hayo si salama, kuna
maeneo kuna mbonyeo na hatu-
jui unakwenda mpaka wapi,”
aliagiza.

Mkuu wa Nchi pia alielekeza
tahadhari iwekwe ili kukabili ma-
janga kwa haraka, ikiwamo kuwa
na akiba ya chakula ndani ya
mkoa kabla serikali kuu haijain-
gia na kuongeza nguvu.

Vilevile, kutokana na maafa
hayo, Rais Samia aliagiza seri-
kali kuhakikisha kuanzia sasa
inaongeza uwezo wake wa ku-
kabiliana na maafa kwa vifaa na
wataalamu katika kukabiliana na
maafa ya aina hiyo.

Ni hoja iliyotolewa na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) Machi 2017 alipo-

fanya ukaguzi kuhusu utayari wa
nchi kukabiliana na majanga ya
moto.

CAG pia alitoa pendekezo la
kununuliwa vifaa na kuwa na
rasilimali watu yenye mafunzo
alipofanya Ukaguzi Maalum
kuhusu Matukio ya Moto kwe-
nye Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro
(KINAPA), akibaini udhaifu kwa
mamlaka (TANAPA) kukabiliana
na majanga ya asili.

“Ninashukuru serikali katika
maafa haya hatukupata msaada
kutoka nje, tumeweza kufanya
wenyewe na yote yanakwenda
vizuri,” alisema Rais Samia.

Awali Rais Samia alitembelea
majeruhi waliolazwa katika Hos-
pitali ya Wilaya, akisisitiza kum-
rudia na kumshukuru Mungu
licha ya mtihani huo waliopitia.

Aliwataka wauguzi wa hospi-
tali hiyo kufanya kazi kwa bidii
na kutoa huduma kwa wagonjwa
hao kwa weledi.

Mmoja wa waathirika hao, Ve-
ronika Mefunya, alihoji hatua zi-
nazochukuliwa na serikali ili wa-
napotoka kambini wasiendelee
kuwa mzigo kwao, hasa katika
kilimo na kusomesha watoto
Wao.

“Mimi pamoja na wenzangu
tumepoteza vyeti vyetu vyote
vya masomo. Je, serikali itatu-
saidiaje katika hilo?” alihoji Ve-
ronika aliyetaka kujua pia kama
vijana wao watapatiwa ajira na
serikali.

Katika majibu yake, Rais alise-
ma serikali haitowaacha, akiagi-
za wakuu wa wilaya kuwasaidia
wale waliopoteza vyeti wapate
vingine. Alielekeza waende ka-
tika taasisi za elimu husika na
kutoa taarifa zao sahihi.

“Kila aliyepoteza vyeti,
ninaomba wakuu wa wilaya
mshughulikie. Kuhusu watoto
kwenda shule serikali itaangalia
na kuwapatia vifaa muhimu vi-
navyohitajika kwa kuwa elimu
inatolewa bure,” alisema Rais
Samia huku akisisitiza uhaba wa
ajira kwa vijana ni changamoto
ya kitaifa. Suluhisho ni kujiajiri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge),
Jenista Mhagama, alisema kwa
mujibu wa uchunguzi wa kijiolo-
jia uliofanyika, wamearifiwa na
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa
Madini Tanzania (GST) kwamba

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri MKkuu,
Sera, Uratibu na
Bunge, Jenista
Mhagama (wa
pili kushoto),
akikabidhi
misaada ya ki-
binadamu kwa
wananchi wali-
opata maafa
waliohifadhiwa
katika Shule
ya Sekondari
Katesh, wilay-
ani Hanang'
mkoani Man-
yara juzi. Pl-
CHA: JALIWA-
SON JASSON

katika tukio hilo hakukuwa na te-
temeko la ardhi wala mlipuko wa
volcano katika Mlima Hanang’

“Miamba hiyo ilinyonya maji
ya mvua na kuporomoka, na
hivyo kutengeneza tope kubwa,
na kipande hicho kilichomeguka
kilinyonya maji na kusababisha
mgandamizo na sehemu ya mli-
ma, ikashindwa kuhimili mgan-
damizo huo na hivyo kutengen-
eza tope lililoanza kuporomoka
kwa kasi na kutengeneza njia ku-
fuata mkondo wa Mto Jorodom,”
alisema.

Waziri huyo alimweleza Rais
Samia kwamba majanga hayo
yamesababisha vifo vya watu 76,
majeruhi 117 na kaya 1,150 zenye
wakazi wapatao 5,600 zime-
athirika.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
akizungumza kabla ya kumka-
ribisha Rais Samia, alisema wa-
taendelea kutoa huduma kwa
waathirika wote na kuhakikisha
wanarejesha huduma, uende-
shaji wa shughuli za kiuchumi na
shughuli za kijamii.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Queen Sendiga, alisema ziara ya
Rais ni faraja kwa Katesh na Kata
zilizopata changamoto ya mapo-
romoko ya tope, mawe, magogo,
miti na maji.

MSAFARA CHADEMA

Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, Mbunge wa
zamani wa Arusha, Godbless
Lema, Katibu wa Kanda wa
chama hicho, Amani Golugwa
na viongozi wa Jimbo la Mbulu,
jana walidai kuzuiwa kwa muda
kuingia Katesh na Jeshi la Polisi,
lakini baadaye wakaruhusiwa
kutembelea majeruhi katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Manyara na Hospitali ya Wilaya
ya Hanang’ (Tumaini).

Lema alidai baadhi ya magari
yao yalishikiliwa na baadaye wa-
likwenda Hospitali ya Rufani ya
Mkoa, walikokumbana na vikwa-
zo, lakini mmoja wa viongozi
wakubwa serikalini aliwapigia
simu akaomba radhi kutokana
na kilichotokea. Wakarejea kutoa
pole kwa waathirika.

*Imeandaliwa na Jaliwasson
Jasson (MANYARA), Godfrey
Mushi (ARUSHA) na Jenifer
Gilla (DAR).

Prof. Shaba:

aliyechunguza

mwili wa

Sokoine
afariki dunia

Na Christina
Mwakangale

DAKTARI Bingwa
wa Tiba ya Binadamu
mbobezi katika uchungu-
zi wa miili ya binadamu,
Prof, James Shaba, ame-
fariki dunia.

Taarifa kuhusu kifo cha
mtalaamu huyo bingwa
zinasema Prof. Shaba
alifariki Jumanne wiki
hii nchini Marekani na
mwili wake unatarajiwa
kurejeshwa nchini kwa
maziko.

Prof. Shaba aliyejizolea
umaarufu katika stadi
ya kuutambua mwili wa
binadamu na sababu za
kifo, aliitumikia Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH)
kwa miaka mingi kabla ya
kustaafu. Moja ya rekodi
zake zinazomtambulisha
ni uchunguzi wa kifo cha
aliyekuwa Waziri Mkuu
wa Tanzania, Edward
Sokoine, April 12,1984.

Mwanafamilia  Maria
Shaba, akizungumza na
Nipashe jana, alisema
maandilizi yanaendelea
ya kuuleta mwili nchini,
kutoka Chicago, Mareka-
ni, alikokuwa akiishi.

“Taarifa kuhusu mazi-
shi yanavyoendelea,
kuwasili kwa mwili na
maziko, tusubiri kutoka
kwa walioko Chicago.
Amefia huko Marekani,
taarifa zikipatikana zaidi
tutaziwasilisha,” alisema
Maria.

kwa mujibu wa taarifa
za awali, Prof. Shaba aliku-
wa akiishi Marekani, am-
bako kuna watoto wake.

Awali, mtoto wa mare-
hemu, Anale Shaba, alise-
ma: “Mzee wetu ametuto-
ka jioni siku ya Jumanne
tarehe 5 Decemba 2023,
muda wa saa 2:30 usiku
saaza Marekani (Central
Eastern Time) Chicago.
Habari zaidi za maandal-
izi ya mazishi zitatumwa
baadaye.

“Mzee alikuwa aki-
uguzwa na watoto wake
Stella na Anale Shaba,
kwa muda mrefu. Mun-
gu aipumzishe roho ya
mzee wetu mahali pema
peponi. Bwana alitoa na
Bwana ametwaa, Jina
lake lihimidiwe,” ilimaliza
taarifa hiyo.
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Prof. Tibaijuka akomalia

mgombea binafsi

Na Zanura Mollel

WAZIRI wa zamani wa
Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Prof.
Anna Tibaijuka, amesema
uwapo wa mgombea bin-
afsi katika nafasi mbalim-
bali za kisiasa, kutapun-
guza ukatili wa Kijinsia
wanaoukumbana nao wa-
nawake kipindi cha uch-
aguzi ikiwamo rushwa ya
ngono.

Prof. Tibaijuka alise-
ma hayo jana kwenye
mafunzo yaliyoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TNGP) mkoani Dar
es Salaam, yaliyolenga
kupinga ukatili wa kijinsia,
upatikanaji wa chombo ki-
moja kitakachowakutani-
sha wanawake wote na
kupanga mikakati yao na
kuwa na sauti ya pamoja.

“Ukiombwa rushwa
ya ngono ukikataa nani
atakulazimisha? Hii kauli
ya kuwa wanawake ha-
wapendeni ni propaganda
tu za kutugawa,” alisema.

Prof. Tibaijuka alisema
kupigania haki ya wa-
nawake ni jambo endele-
vu na kwamba wanawake
wameonekana kufanyiwa
dhuluma katika nafasi
mbalimbali za uongozi
kwa kufichiwa fomu za
kuwania nafasi za uongozi.

“Takwimu za wa-
nawake waliochukua
fomu kuwania nafasi za
uongozi kipindi cha uch-
aguzi hazionekani na wala
huwezi kupata sababu
kwa nini zinafichwa? Wa-
naficha kwa sababu wa-
nafahamu mwanambke
akipewa nafasi atashinda,”
alisema.

“Lakini pia mfumo wa
vyama vingi ndio uliotu-
fikisha kwenye matatizo
haya ya wanawake ku-
minywa kwenye nafasi
za kisiasa kutokana na
mfumo dume waliouweka
pamoja na uwoga uliopo
ndani ya vyama hivyo.

“Rais Dk. Samia akim-
saidia mwanamke kwa
kupatikana kwa katiba
mpya atakuwa amem-
saidia mwanamke kupata
mgombe binafsi,” alisisiti-
za.
Akiwasilisha taarifa ya
hali ya ushiriki wa wa-
nawake katika nafasi za
uongozi wa kisiasa Tan-
zania, Prof Alexander
Makulilo alisema kuanzia
mwaka 1995 hadi 2023
uchaguzi wa wanawake
ubunge majimboni na viti
maalumu waliopaya na-
fasi ni 106.

“Mwaka 1995 walikuwa
wanane, 2000 walikuwa

12, 2005 walikuwa 17,
mwaka 2010 walikuwa 21,
2015 walifikia 25 na 2020
ni 26,” alisema.

Pia alisema uchaguzi
wa mwaka 2020 vyama
vilivyoshiriki kwenye uch-
aguzi wa urais vilikuwa
15 na wanawake wawili
walijitokeza kugombea na-
fasi hiyo huku wagombea
wenza wakiwa watano.

Katikanafasiyaubunge,
walijitokeza ~ wagombea
1,257 wanawake wakiwa
239 na wanaume 964 ka-
tika majimbo 264 huku
waliojitokeza kwenye udi-
wani walikuwa 9,231 waki-
wamo wanawake 669

Prof. Mkulilo aliaini-
sha baadhi ya sababu
zilizochangia wanawake
kutojitokeza kugombea ni
pamoja na upungufu kati-
ka mfumo wa sheria, uka-
tili wa kijinsia (rushwa ya
ngono na udhalilishwaji),
msukumo mdogo kutoka
kwa uongozi wa juu, hali
ya uchumi, kukosekana
kwa taarifa, kufananisha
siasa na mfumo dume.

“Lakini pia mfumo ni
kikwazo kwa sabau kwa
Tanzania mtu hawezi ku-
gombea nafasi ya uongozi
wa kisiasa kama hayuko
kwenye chama cha siasa,”
alisema.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Gairo,mkoani
Morogoro, Rachel Nyan-
gasi, alisema ukatili bado
unaendelea ndani ya jamii
na wazazi wameonekana
kuwakatili watoto wa kike
kwa kuwaamuru kutofan-
ya vizuri kwenye mitihani
ya mwisho ya kuhitimu
darasa la saba.

“Hali hii iko kwenye
halmashauri yangu lakini
tumeweka mpango wa
kuzungumza na watoto
hawa pamoja na kuwapa
elimu. Kampeni yetu in-
aitwa Kutokomeza Zero
kwa Wanafunzi Wanawake
Darasani”, alisema.

Mwakilishi Baraza la
Vyama vya Siasa, Abdul
Mluya, alisema katika kup-
inga ukatili kwa watoto ili
wapate elimu ni wakati
wa jamii kujitathmini na
kukataa kutoa ajira kwa
watoto.

Mkurugenzi  Mtendaji
wa TGNP, Lilian Lihundi,
alisema takwimu zilitole-
wa na Umoja wa Mataifa
mwaka 2016 zilionyesha
kupotea kwa Dola za
marekani trilioni 1.5 amba-
7o hutumika kutokomeza
ukatili wa kijinsia.

“Benki ya Dunia (WB)
mwaka 2018 ilisema asil-
imia 3.7 za fedha Afrika
hugharimu kila nchi kwe-

Katibu mkuu CWT asimamishwa
kazi na mwajiri madai ya utoro

Na Romana Mallya

TUME ya Utumishi
ya Walimu (TSC) im-
emsimamisha kazi Ka-
tibu Mkuu wa Chama
cha Walimu Tanza-
nia (CWT), Mwalimu
Maganga Japhet, am-
baye pia ni mwalimu
wa Shule ya Msingi
Tandika, Temeke
mkoani Dar es Salaam.

Taarifa kwa umma
iliyotolewa iliyotolewa
Jumanne na Kaimu
Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano  Serika-
lini wa Manispaa ya
Temeke, Francis Mse-
lemo, ilisema Japhet
amesimamishwa
kazi kwa tuhuma za
utoro kazini na kukai-
di maelekezo  halali
ya viongozi wake.

Januari 25, mwaka
huu, Japhet alikuwa
miongoni mwa wa-
teule wa Rais katika
nafasi ya Mkuu wa
Wilaya ya Kyerwa
mkoani Kagera lakini
hakwenda kuapa ili
kuanza utekelezaji wa
majukumu hayo.

“Mkurugenzi  wa :
Halmashauri wa Man- :
ispaa ya Temeke, Eli- :
huruma Mabelya, ana- :
penda kuufahamisha :
umma kuwa, TSC am- :
bayo ndiyo mamlaka :
ya nidhamu ya wal- :
imu, imemsimamisha :
kazi mwalimu Magan- :
ga Moses Japhet tangu :
Desemba 5, mwaka :
huu,” ilisema taarifa :

hiyo.
Kwa

ya viongozi wake.

Oktoba 16, mwaka :
huu, Mabelya aliliam- :
kuwa, :
Japhet ni mtumishi wa :
Manispaa ya Temeke :
na alitakiwa kuripoti :
kazini Oktoba Mosi, :
mwaka huu, kama al- :
ivyotakiwa katika tan- :
gazo la wito lakini hadi :
huo alikuwa :

bia Nipashe

wakati
hajaripoti.

“Hatujawahi kum- :
tunaendelea :
na utaratibu wetu wa :

wona

ndani.

Sisi tunajuanimfan- :
yakazi wa Temeke na :
kinachofanyika ni ku- :
chukua hatua za kinid- :
hamu. Mchakato wa :
kufungua shauri la ki- :

nidhamu unaendelea.

mujibu  wa :
taarifa hiyo, Mwalimu :
Japhet amesimamish- :
wa kazi kutokana na
tuhuma za utoro ka- :
zini na kukaidi au ku- :
kataa maelekezo halali :

“Yule ni mtumishi wa
serikali hapaswi kuigomea
serikali.

Sisi tunachojua yeye ni
mtumishi wetu kule aliko
kibali kimeisha si tena se-
hemu yake ya kazi,” alise-
ma.
Oktoba 3, 2023, mkuru-
genzi huyo alisema Japhet
asiporejea baada ya siku
saba tangu alipotakiwa
kufanya hivyo, atafunguli-
wa shauri la nidhamu.

Wakati uongozi wa
manispaa ukisema hivyo,
Rais wa CWT, Leah Ulaya,
alisema bado hawajapokea
barua ya kumtaka Japhet
kurejea katika kituo chake
cha kazi na anaendelea na
majukumu yake ya Katibu
Mkuu wa CWT.

“Kwanza sijajua ile
nyaraka iliyoonekana iliku-
wa barua au tangazo kwa
sababu ili hatua zozote zi-
chukuliwe nilazima kuwe
na mchakato halali ili
kufanyia kazi.

“Suala la kibali ni mwa-
jiri na mwajiriwa wake, na
atamjulisha kwamba na-
kubali uendelee au sikubali

sasa mwajiriwa hajapata
na wala sisi hatuna nakala.
Kwa hiyo hatuwezi ku-
chukua hatua zozote na sisi
hatuna chochote tunacho-
jua zaidi ya kujua kwamba
ni Katibu Mkuu ataendelea
kuwapo na kazi zinaende-
lea,” alisema.

Septemba 25, 2023 siku
ya kikao cha Baraza la
Dharura la CWT jijini Do-
doma, Nipashe ilimtafuta
Japhet kuhusu suala hilo
na kujibu kuwa bado
hajapewa barua ya ku-
kataliwa kwa ombi lake la
kuendelea kuazimwa na
chama hicho.

Septemba 23,
2023, Mabelya alitoa
tangazo akimtaka Japhet
kurejea kwa mwajiri wake
ifikapo Oktoba Mosi, mwa-
ka huu, baada ya serikali
kutokubali maombi ya kue-
ndelea kuazimwa na CWT.

Katika tangazo hilo, in-
aonyesha Japhet aliomba
na kibali cha kuazimwa
na CWT Agosti, 2017 kili-
chomalizika Septemba 30,
2020.

Aidha, Japhet aliomba

nyongeza ya kibali cha
kuanzia Juni Mosi, 2020 na
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Utumishi alimpa nyongeza
Agosti 10, mwaka 2020,
kinachoishia Septemba 30,
mwaka huu.

Tangazo hilo linasema
Maganga ambaye cheo
chake ni mwalimu mwan-
damizi, aliomba tena
kibali cha kuazimwa kwa
mara ya tatu, lakini Katibu
Mkuu Utumishi hajaridhia
maombi hayo.

“Hivyo basi Mwalimu
Japhet Maganga anapas-
wa kurejea kwenye kituo
chake cha kazi mara moja
Oktoba Mosi, 2023,” lilise-
ma tangazo hilo.

Wengine  walioteuliwa
na Rais Januari 25, mwaka
huu, walikuwa Makamu
wa Rais wa CWT, Din-
na Mathaman, na Rais
wa CWT, Leah Ulaya, lak-
ini ni Dinna pekee alikwen-
da kuapa kushika nafasi ya
ukuu wa wilaya ya Uvinza
mkoani Kigoma.

Leah aliteuliwa kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Mbog-
we mkoani Geita.

MWENYEKITIMTENDAJI, MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI
WOTE WA KAMPUNI ZA IPP TUNAUNGANA NA WATANZANIA
WENZETU KUTOA POLE KWA WANANCHI WA HANANG MKOANI
MANYARA KUTOKANA NA MAFURIKO YALIYOSABABISHA VIFO,
MAJERUHI NA UHARIBIFU MKUBWA WA MALI. MWENYEZI MUNGU
AWAPE MAJERUHI UPONYAJI WA HARAKA NA KUWAPA
PUMZIKO LA MILELE MAREHEMU WOTE,

AMINA
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HABARI KITAIFA

Prof. Tibaijuka: Vita kupinga ukatili
jinsia isimweke kando mtoto wa klume

Na Elizabeth Zaya

MBUNGE wa zamani wa Mule-
ba Kusini, Prof. Anna Tibaijuka,
amesema kuna haja kuongeza
nguvu katika mapambano dhidi
ya vitendo vya ukatili kwa wa-
toto wa kiume kama ilivyo sasa
kwa watoto wa kike.

Prof. Tibaijuka alitoa kauli
hiyo juzi wakati wa ufunguzi
wa kampeni ya Siku 16 za Ua-
naharakati wa Kupinga Uka-
tili wa Kijinsia lililoratibiwa na
Mtandao wa Kupinga Ukatili wa
Kijinsia (MKUKI) kwa kushiriki-
ana na Shirika la Wanawake ka-
tika Sheria na Maendeleo Afrika

(WIiLDAF).

Mwanasiasa huyo aliyewahi
kuwa Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, alise-
ma katika mapambano hayo ya
ukatili wa kijinsia, ni vyema mto-
to wa kiume naye akaangaliwa
kwa kuwa naye yuko kwenye ha-
tari kubwa.

“Na kwa sasa kuna presha kub-
wa ya malezi kwa mtoto huyu
wa kiume, ninaomba tuliangalie
nalo hilo na katika kipindi hiki
cha siku 16 kutoa elimu pamoja
na mapambano dhidi ya ukatili,
tujikite huko pia,” alitoa angalizo.

Kuhusu ukatili wa kijinsia kwa
watoto wa kike na wanawake,

Prof. Tibaijuka alisema chanzo
kikubwa kiko nyumbani pamoja
na jamii kuendelea kukumbatia
mila, desturi na utamaduni uli-
opitwa na wakati.

“Kama ambavyo mnasema
namna wanawake wanavyopitia
ukatili kwenye siasa, lakini niwa-
kumbushe kwamba ukatili huo-
huo pia unaanzia nyumbani na si
kwenye siasa wala kazini pekee.

“Ukatili dhidi ya mwanamke
unaanzia nyumbani kwenye fa-
milia. Kwahiyo, tunapoangalia
ukatili wa mwanamke tufahamu
kuwa pia kuna utamaduni un-
aofifisha uwezo wa mwanamke,
makuzi na malezi ambayo yan-

amfanya ajione yeye hafai,”
ionya.

Prof. Tibaijuka alisema vita vya
ukatili wa kijinsia ni sawa na ku-
pigania uhuru, hivyo nguvu ya
pamoja inahitajika katika hilo.

“Kwahiyo, katika kipindi hiki
cha kupinga ukatili wa kijinsia,
tuzungumze, tutumie hata wa-
nawake wanasheria, majaji na
wengine waliopata nafasi kue-
lezea uwezo wa mwanamke
huyu.

“Tusiangalie tu ukatili wa mwa-
namke kwenye siasa au sehemu
za kazi, tuangalie mwanamke
pale alipo,” alisema ProfTibai-
juka.

Ofisa Mtendaji Mkuu mpya wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Adam Mihayo (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa

Mipango ya Benki hiyo, Muondakweli Kaniki (kulia), aliporipoti rasmi kazini,

jijini Dar es Salaam mapema wiki hii baada ya kuteuliwa

na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kushika nafasi hiyo. Wa pili kulia ni Mkurugenzi Rasilimali Watu wa Benki hiyo, Diana Myonga. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

CTl yaonesha matumaini ujenzi wa reli ya kisasa

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Viwan-
da nchini (CTI) limeeleza kufura-
hishwa na kasi ya ujenzi wa reli
ya kisasa (SGR), likisema kuwa
itasaidia kuharakisha ukuaji wa
uchumi na biashara.

jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi wa shirikisho hilo,
Leodegar Tenga, alieleza kufura-
hishwa na mradi huo baada ya
wanachama wa shirikisho hilo
kutembelea reli hiyo kuanzia Dar
es Salaam hadi Kwala, Mkoa wa
Pwani.

Tenga alisema CTI iliamua ku-
panga ziara hiyo baada ya wa-
nachama wake wengi kuomba
kwenda kutembelea reli hiyo ili
kuona hatua ya ujenzi iliyofikiwa.

“Tumefurahishwa sana na kin-
achoendelea ni dhahiri sasa tu-
mefikia hatua za mwishomwisho
na hivi karibuni tutaanza kuona
matunda ya mradi huu mkubwa

na kwa kweli TRC (Shirika la Reli
Tanzania) wanafanya kazi nzuri
sana,” alisema.

Tenga alitaja moja ya faida za
mradi huo kuwa ni kusafirisha
bidhaa na mizigo mingi kwa
haraka kutoka kwenye viwanda
na kupeleka kwa wateja kwenye
mikoa mbalimbali na nje ya nchi.

Alisema wenye viwanda wame-
kuwa wanasubiri kwa hamu ku-
kamilika mradi huo kwa kuwa
utawasaidia kusambaza bidhaa
zao ndani ya muda mfupi tofauti
na sasa ambapo mizigo inakaa
muda mrefu barabarani.

“Hii SGR itasaidia sana ukuaji
wa uchumi kwa kasi kwa saba-
bu kama viwanda vitasafirisha
bidhaa zake kwa wingi na kwa
muda mfupi, ina maana vita-
fanya biashara sana na kuingiza
kodi nyingi kwa serikali na idadi
ya ajira pia itaongezeka. Kwa
hiyo, ninawapongeza TRC kwa
kazi nzuri.

“Ingawa sisi tupo hapahapa
Dar es Salaam, lakini ni mara yetu
ya kwanza kuja kuona mradi huu
na kwa kweli tumeshangazwa na
hatua kubwa waliyofikia na tuna-
tarajia kama watakwenda na kasi
hii, ni matumaini yetu kuanzia
mwakani tutaanza kutumia reli
ya SGR,” alisema.

Mkurugenzi wa Tanzania Meat
Product (2002), Evarist Maembe,
alisema reli hiyo itakuwa msaada
mkubwa kwenye uchumi wa
nchi na aliipongeza TRC kwa
kazi kubwa ya kutekeleza mradi
huo usiku na mchana.

Alisema ili wenye viwanda wa-
fanye biashara kwa uhakika, wa-
nahitaji usafiri wa haraka na wa
uhakika, hivyo kukamilika kwa
reli hiyo kutaleta ahueni kubwa
kwa wenye viwanda na wafanya-
biashara.

“Usafiri wa maroli hauwezi
kukusaidia kusafirisha mzigo
mkubwa na kwa wakati, Reli

ndiyo kila kitu, ni kama ilivyo
kwa umeme, bila umeme huwezi
kufanya kitu kwenye uzalishaji,”
alisema Maembe

Stela Nyaki kutoka kampuni ya
KAMAL alisema reli ya kisasa ni
mradi ambao umekuwa kiu ya
watu wengi ambao wangepen-
da kusafirisha bidhaa zao kwa
wingi na kufika kunakostahili
kwa wakati. Alisema kukamilika
kwa mradi huo kutawezesha
baadhi ya watu kuishi mkoani
Morogoro na kufanya kazi jijini
Dar es Salaam kwa kuwa treni
itakuwa inachukua muda wa saa
moja kwenda na kurudi kwenye
mikoa hiyo miwili.

“Kukamilika kwa reli hii
kutakuwa fursa kubwa sana kwe-
tu wafanyabiashara na wenye vi-
wanda na kwa maelezo ambayo
tumeyapata mradi utakamilika
hivi karibuni na watu wataanza
kufaidi matunda ya reli hii,”
alisema Stela.

]
- Anayedaiwa
kutoroka

- polisi akiwa
na pingy,
asomewa
shtaka jipya

Na Samson Chacha,
TARIME

MTUHUMIWA wa wizi wa
mchanga wenye madini ya
dhahabu yenye thamani ya
Sh. milioni 77.5 toka Mgodi wa
Barrick North Mara, mkoa-
ni Mara, Raphael Zakaria,
maarufu Man K, amekamatwa
tena na kufikishwa mahakam-
ani na kusomewa kosa la ku-
toroka akiwa chini ya ulinzi
halali.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
kutoroka akiwa chini ya ul-
inzi wa polisi akiwa na pingu
wakati wakitoka mahakamani
akiwa na wenzake.

Akimsomea shtaka hilo ka-
tika kesi ya jinai juzi mbele ya
Hakimu mkazi wa Mahakama
ya Wilaya ya Tarime, Stanel
Mwakihaba, Mwendesha
Mashitaka wa Serikali, Davis
Katesigwa, alidai:

“Mtuhumiwa Raphael Ma-
tiko Zakaria ambaye anatuhu-
miwa katika kesi nyingine ya
awali ya wizi katika Mgodi
wa Barrick North Mara in-
ayoshirikiana na kampuni
ya Twiga Minerals, akiwa
na wenzake saba, waliiba
mchanga wenye dhahabu gra-
mu 574.87 na dhahabu yenye
uzito wa gramu 17.934 yenye
thamani ya Sh. milioni 77.5.

“Mtuhumiwa na wenzake
walifikishwa katika Mahaka-
ma ya Wilaya Tarime mnamo
Novemba 13, 2023 na kesi yao
kupangiwa tarehe nyingine.

“Wakati wakirejea gerezani,
mtuhumiwa Raphael Matiko
alitoroka askari polisi akiwa
chini ya ulinzi halali na pingu
na kutokomea kusikojulikana.

“Juhudi za kumtafuta zilian-
7a mara moja na

kufanikiwa kumkamata
na kufikishwa mhakamani
hapa,” alidai.

Mwendesha mashtaka huyo
alidai kuwa mshtakiwa huyo
anakabiliwa na mashtaka ya
kutoroka chini ya ulinzi ha-
lali chini ya kifungu Na. 116
na 35 vya Sheria ya Kanuni za
Adhabu, marejeo ya mwaka
2022 na anatakiwa kusomewa
maelezo ya awali mbali na
kudai kuwa hajisikii vyema ki-
afya. Hakimu wa mahakama
hiyo, Mwakihaba, alisema,
“kwa kuwa mshtakiwa ana-
dai hali yake si nzuri hajisikii
vyema, ninapanga tarehe 18
Desemba, 2023 aje asomewa
maelezo hayo ya awali katika
kesi yake hiyo na ataendelea
kuwa mahabusu,” Hakimu
Mwakihaba alisema.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
SEKRETARIETI YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA

TAARIFA KWA VYOMBO HABARI

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inapenda kuutangazia umma kuwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa
kifungu cha 4(2) cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sura ya 398 amefanya mabadiliko katika orodha ya viongozi wanaotambulika kwa mujibu wa
Sheria. Orodha mpya ya viongozi kama ilivyotangazwa katika Tangazo la Serikali Na. 857 la tarehe 24.12.2023 ni hii iliyo chapishwa katika gazeti hili, vile vile
inapatikana katika tovuti ya Taasisi ambayo ni www.maadili.go.tz. Watumishi wa umma kwenye Wizara, Idara za Serikali, Taasisi za Umma, Mamlaka za
Serikali, Wakala za Serikali, Shirika la Umma, Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa wanaombwa kupitia ili kuona kama nyadhifa walizonazo kwa
sasa zinatambulika kama Viongozi wa Umma.

Viongozi wote wa Umma wanapaswa kuzingatia misingi inayoainishwa chini ya Sheria ikiwemo kutoa tamko la Rasilimali na Madeni.

Notisi ya Kubadili Orodha ya Viongozi wa Umma Katika Sheria ya Maadili ya
Viongozi wa Umma
Tangazo La Serikali Na. 857 (Linaendelea))

Notisi ya Kubadili Orodha ya Viongozi wa Unma Katika Sheria ya Maadili ya

Notisi ya Kubadili Orodha ya Viongozi wa Umma Katika Sheria ya Maadili ya
Viongozi wa Umma

TANGAZO LA SERIKALINA. 857 la tarehe 24/11/2023
SHERIA YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA,

(xxviii) Mtendaji Mkuu na Naibu Mtendaji Mkuu
katika Taasisi, Idara, Mamlaka, Wakala wa
Serikali, Shirika na Kampuni ya Umma;

Viongozi wa Umma

Tangazo La Serikali Na. 857 (Linaendelea))

(SURA YA 398) (xxix) Mwakilishi wa Serikali katika Shirika :
. ) Roampuni smbayo Scrikeli ins Maslahis (i) Makamu Mkuu wa Chuo, Naibu Makamu

(xxx) Meya, M kiti wa Halmashauri na Diwani; :
NOTISI (ooni) Miuragensi, Naibu Muuragensi, Miurugensi Mkuu wa Chuo, Mkuu wa Kampasi, Mkuu wa

(Imetolewa chini ya kifungu cha 4)

NOTISI YA KUBADILI ORODHA YA VIONGOZI WA UMMA KATIKA SHERIA YA
MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA YA MWAKA 2023

1. Notisi hii itajulikana kama Notisi ya Kubadili
Orodha ya Viongozi wa Umma katika Sheria ya Maadili
ya Viongozi wa Umma ya Mwaka 2023 na itasomwa
pamoja na Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma
ambayo hapa itarejewa kama “Sheria”.

Jina

Sura ya 398

Kubadili 2. Orodha ya nyadhifa za umma iliyoainishwa

orodha chini ya kifungu cha 4 cha Sheria, katika tafsiri ya neno
“kiongozi wa umma”, inabadilishwa kwa kufutwa na
badala yake kuwekwa orodha ifuatayo:

(i) Rais wa Jamhuri ya Muungano;
(i) Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano;
(iii) Rais wa Zanzibar;
(iv) Waziri Mkuu;
(v) Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar;
(vi) Spika, Naibu Spika na Mbunge;
(vii) Jaji Mkuu, Jaji wa Rufani, Jaji wa Mahakama
Kuu na Hakimu;
(viii) Waziri, Naibu Waziri, Mkuu wa Mkoa na
Mkuu wa Wilaya;
(ix) Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Naibu
Mwanasheria Mkuu wa Serikali;
(x) Balozi Mwakilishi wa Tanzania nchi za Nje;

(xi) Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu Mkuu, Naibu
Katibu Mkuu, Katibu Tawala wa Mkoa, Katibu
Tawala wa Mkoa Msaidizi na Katibu Tawala
wa Wilaya;

(xii) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali, Naibu Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali, Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Nje;

(xiii) Katibu wa Bunge;

(xiv) Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi;

(xv) Inspekta Jenerali wa Jeshi la Polisi;

(xvi) Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa;

(xvii) Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza;
(xviii) Kamishna Jenerali wa Uhamiaji;

(xix) Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji;

(xx) Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za kulevya;

Msaidizi, Katibu, Naibu Katibu, Katibu
Msaidizi na Meneja katika Wizara, Taasisi ya
Umma, Idara ya Serikali, Mamlaka ya Serikali,
Wakala wa Serikali, Shirika la Umma,
Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali
za Mitaa;

(xxxii) Mkuu wa Idara au Kitengo katika Wizara,
Idara ya Serikali, Taasisi ya Umma, Mamlaka
ya Serikali, Wakala wa Serikali, Shirika la
Umma, Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya
Serikali za Mitaa;

(xxxiii) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, Mjumbe au
Kamishna katika Tume;

(xxxiv) Msajili, Mrajisi, Naibu Msajili, Naibu Mrajisi,
Msajili  Msaidizi, Mrajisi Msaidizi katika
Wizara, Idara ya Serikali, Taasisi ya Umma,
Mamlaka ya Serikali, Wakala wa Serikali,
Shirika la Umma, Sekretarieti ya Mkoa na
Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

(xxxv) Kamishna na Kamishna Msaidizi katika
Wizara, Idara ya Serikali, Taasisi ya Umma,
Shirika la Umma, Mamlaka ya Serikali na
Wakala wa Serikali;

(xxxvi) Katibu Binafsi na Naibu Katibu au Katibu
Msaidizi Binafsi wa Rais, Makamu wa Rais na
Waziri Mkuu;

(xxxvii) Mshauri wa Rais;

(xxxviii) Msaidizi wa Rais, Makamu wa Rais na Waziri
Mkuu;

(xxxix) Mwandishi wa Habari, Mwandishi wa Habari
Msaidizi na Mpiga Picha wa Rais, Makamu wa
Rais na Waziri Mkuu;

(x1) Mratibu, Mratibu Msaidizi katika Wizara, Idara
ya Serikali, Taasisi ya Umma, Shirika la
Umma, Mamlaka na Wakala wa Serikali;

(x1i) Mratibu wa Mradi katika Wizara, Idara ya
Serikali, Taasisi ya Umma, Shirika la Umma,
Mamlaka ya Serikali, Wakala wa Serikali,
Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali
za Mitaa;

(xlii) Mnikulu na Naibu Mnikulu;

(xliii) Karani na Naibu Karani wa Baraza la
Mawaziri;

(xliv) Msaidizi wa Katibu na Katibu Msaidizi wa
Baraza la Mawaziri;

(xlv) Mganga Mkuu na Mfamasia Mkuu wa Serikali,
Mganga Mkuu wa Mkoa, Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Kanda, Mkoa na Wilaya;

(xlvi) Mhasibu Mkuu wa Serikali, Mhasibu Mkuu wa

Ndaki, Mkuu wa Kitivo na Mkuu wa Shule
katika Chuo Kikuu cha Umma;

(v) Mkuu wa Chuo, Naibu Mkuu wa Chuo, Mkuu
wa Kampasi, Mkuu wa Ndaki na Mkuu wa
Kitivo katika Taasisi ya Elimu;

(Iv) Mthamini Mkuu na Mwenyekiti wa Baraza la
Ardhi na Nyumba wa Wilaya;

(Ivi) Afisa Usalama Mkoa na Wilaya;

(Ivii) Mkurugenzi wa Mashtaka, Naibu Mkurugenzi
wa Mashtaka, Mkuu wa Mashtaka Mkoa na
Muwendesha Mashtaka Wilaya;

(Iviii) Wakili Mkvu wa Serikali na Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali;

(Iix) Kabidhi Wasii Mkuu na Naibu Kabidhi Wasii
Mkuu;

(Ix) Msuluhishi na Muamuzi katika Tume ya
Usuluhishi na Uamuzi,

(Ixi) Afisa Madini Mkazi; na

(i) Mwenyekiti na Mjumbe wa Bodi katika Bodi
ya Wakurugenzi na Bodi ya Wadhamini katika
Taasisi ya Umma.”.

Kufuta 3, Notisi ya Mabadiliko ya Orodha ya Viongozi wa
ISNe. Umma ya Miwaka 2005 na Notisi ya Sheria ya Maadili ya

(xxi) Mkurugenzi Mkuu wa Usalama wa Taifa; oo PT N 2091 2005
. . S . Serikali Msaidizi na Mkuu wa Hazina Ndogo tl . : : :
(xxii) Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na P . .
Micurugenzi Miuu wa Taasisi ya Kuzuia na " na Mhakikimali wa Mkoa na Wilaya, BB Viongozi wa Unma (Nyongeza ya Orodha ya Viongozi
TAKUKURU Mkoa na Mkuu wa (x1vii) Mkagup wa Ndani ) Mkuu wa Serlkall_ na wa Umma) Taarlfa 2013 Zinafutwa
TAKUKURU Wilaya; Mka‘glle} wa Ndani Mkuu wa Serikali y .
(xxiii) Afisa katika Jeshi la Ulinzi kuanzia cheo cha Msal_c:hp; . . -
Kanali; (xlviii) Msajili Mkuu, Msajili na Naibu Msajili wa
(xxiv) Afisa katika Jeshi la Polisi, Magereza, i) I\M/I"t‘haga}?‘a&k Mahak Miendai
Uhamiaji na Zimamoto na Uokoaji kuanzia xhix endajt uu wa Mahakama, Mitendaji wa
cheo eha Kamishna Msaidizis Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu; Dodoma, SAMIA SULUHU HASSAN

(xxv) Kamanda wa Polisi Mkoa, Mkuu wa Upelelezi
Mkoa, Mkuu wa Usalama Barabarani Mkoa,
Mkuu wa Polisi Wilaya, Mkuu wa Upelelezi
Wilaya na Mkuu wa Usalama Barabarani

Wilaya; ~

(xxvi) Mkuu wa Magereza Mkoa na Mkuu wa Serikali, Wakala wa Serikali, Sekretarieti ya §
Gereza; Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; NS

(xxvii) Gavana na Naibu Gavana; N
~

(1) Mwandishi Mkuu wa Sheria;
(li) Msajili wa Hazina;
(lii) Mhasibu Mkuu na Mkaguzi wa Ndani Mkuu
katika Wizara, Idara ya Serikali, Taasisi ya
Umma, Shirika la Umma, Mamlaka ya

28 Agosti, 2023 Rais
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Hadhari, hatua zichukuliwe
dhidi ya mvua zinazonyesha

MADHARA yanayotokana na mvua inayoendelea kunyesha
yanaongezeka siku hadi siku huku baadhi ya wananchi katika maeneo
mbalimbali wakipoteza maisha na wengine kukosa makazi.

Maafa zaidi yametokea katika mkoa wa Manyara wilayani Hanang
baada ya maporomoko ya tope kutoka Mlima Hanang kuathiri mji wa
Katesh. Kutokana na madhara hayo, hadi juzi watu 69 walipoteza mai-
kwa nyumba nyingi na miundombinu ya taasisi kuharibiwa vibaya.

Hali kama hiyo pia imeripotiwa katika wilaya ya Shinyanga mikoani
Shinyanga na Kilosa, Morogoro ambako iliripotiwa juzi kwamba watu
wawili walifariki dunia kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na
mvua zilizonyesha katika maeneo hayo. Sambamba na vifo hivyo,
taarifa zimeeleza kuwa nyumba 51 zimeanguka kutokana na mvua ya
mawe iliyonyesha.

Pamoja na kuripotiwa mvua katika maeneo mbalimbali kwa siku za
karibuni, siku chache zilizopita pia ilibainishwa kuwa mvua kama hizo
zilinyesha katika mikoa ya Tanga, Morogoro na Arusha na kusababisha
vifo vya watu kadhaa na mali kuharibiwa. Maafa makubwa zaidi katika
mvua hizo yalitokea mkoani Arusha baada ya watu kadhaa kufariki
dunia na mali mbalimbali kuharibiwa pamoja na wananchi kukosa
makazi.

Maafa yaliyotokea Hanang kutokana na tope la mafuriko ni makub-
wa zaidi kuripotiwa nchi hii. Maafa hayo yamesababisha serikali kue-
lekeza nguvu katika eneo hilo kwa kupeleka vikosi vya uokozi na mis-
aada mbalimbali ya kibinadamu. Pia wadau mbalimbali wakiwamo
vyama vya siasa, Bunge na taasisi za dini wamepeleka misaada yaki-
wamo magodoro, sabuni, vyakula na dawa kwa ajili ya waathirika wa
mafuriko hayo.

Maafa yaliyoripotiwa katika wilaya ya Hanang ni makubwa kutokea
kwa miaka mingi katika historia ya Tanzania na yametoa somo kubwa
juu ya kujikinga na maafa pindi mamlaka husika zinapotangaza. ivi
Hivi karibuni, mathalan, Mamlaka ya hali ya Hewa Tanzania (TMA) ili-
tangaza tishio la kuwapo kwa mvua kubwa katika maeneo mbalimbali
ya nchi kuanzia Oktoba, mwaka huu.

Matokeo ya utabiri huo yameonyesha ukweli wa jambo lenyewe
kwamba kutakuwa na mvua kubwa katika maeneo mbalimbali am-
bayo itasababisha hasara kubwa kwa miundombinu, vifo vya binada-
mu na wanyama hata baadhi ya maeneo kukosa makazi. Matokeo ya
utabiti huo yamesadifu na uhalisia wa sasa baada ya maeneo kadhaa
nchini kukumbwa na mvua ambazo zimesababisha madhara mbalim-
bali.

Kama TMA ilivyosema kwamba tahadhari zinapaswa kuchukuliwa,
ni wakati mwafaka sasa kwa vikosi vya uokoaji kwa kushirikiana na vy-
ombo vya ulinzi na usalama, kamati za maafa katika ngazi mbalimbali
na wananchi kwa ujumla kutekeleza hilo.

Yako maeneo mbalimbali ambayo yamekuwa yakikumbwa na
mafuriko au kupata madhara pindi mvua zinaponyesha kwa sababu
tu ya miumdombinu ya kusafirisha maji ya mvua kujaa uchafu, hivyo
kusababisha maji kufurika kwa sababu ya kukosa njia.

Miongoni mwa maeneo hayo yako Dar es Salaam, hivyo uongozi wa
mkoa, wilaya hadi mitaa unapaswa kuliangalia jambo hilo kwa jicho la
kipekee ili madhara makubwa yasiwapate wananchi.

Aidha, katika barabara kuu zinazounganisha mikoa mbalimbali, maji
ya mvua yamekuwa yakijaa hadi kwenye miundombinu hiyo pamoja
na kubomoa madaraja. Matokeo yake husababisha usafiri kuwa wa
shida na wakati mwingine watu kupoteza maisha.

Kuna msemo kwamba tahadhari kabla ya hatari. Yaliyotokea Katesh
yapaswa kuwa funzo kwa Watanzania na kuchukua hatua za kujihami
kabla ya kutokea madhara kama hayo. Wale wanaoishi mabondeni
kama Dar es Salaam, wanapaswa kuchukua hatua kwa kuwa inatabiri-
wa kuwa kuna uwezekano wa mvua kubwa kunyesha na kusababisha
maafa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Msimu wa kilimo ndio huo, wenye
mashamba jiandaeni na mbegu bora

MSIMU wa kilimo umefika sasa, wakuli-
ma tuingie shamba, lakini angalizo lan-
gu, ili uweze kupata kipato kikubwa kul-
ingana na eneo, lazima utumie mbegu
kuzalisha nafaka na sio nafaka kuigeuza
mbegu.

Nilihuduhuria semina iliyowaku-
tanisha wataalamu wa kilimo. Moja ya
hoja iliyopamba moto kwenye ukumbi
huo, ilikuwa wakulima wengi wanapata
kipato kidogo kwa sababu, hawatumii
mbegu kuzalisha chakula, bali wana-
tumia nafaka.

Wataalamu hao walisema, unapo-
tumia mbegu ya dukani kwenye kilimo
unakuwa umejiweka katika asilimia 40
ya kupata kipato kikubwa, lakini desturi
za wakulima wengi nchini na hata kupa-
ta kipato kidogo ni kutokana na wengi
wao kugeuza nafaka kuwa mbegu.

Ni utaratibu wa kawadia tu, unakuta
mkulima wa mahindi kutumia aliyoya-
vuna kama mbegu jambo ambalo wali-
likosoa wataalamu hao wakidai ni kosa
na linamfanya mkulima apate kipato
kidogo.

Vilevile nimeshuhudia wakulima wa
nyanya nao wanapovuna wanakamua
mbegu ambayo wanakuja tena kuitu-
mia kwenye msimu unaofuata wa Kkili-
mo jambo ambalo ni kosa kwa mujibu
wa wataalamu hao.

Ni ukweli usiopingika, ili kupata ki-
pato bora na mafanikio makubwa ka-
tika kilimo, inapaswa mkulima anunue
mbegu kutoka dukani na sio kutumia
mbegu inayotokana na mazao anayo-
vuna, na itasaidia kupata uhakika wa
kipato kikubwa na kujiondoa katika
kilimo cha kujikimu na kufikia adhma
ya kilimo biashara.

Pamoja na yote, unapojaribu kuwado-
dosa wakulima, nini huwa kinawakwa-
misha kufikia hatua hiyo huitaja ghara-
ma ya mbegu isiyotokana na nafaka
kuwa juu.

Ninachokiona ni ukweli, ukiangalia
kwa mfano mbegu ya nyanya ya dukani
inauzwa kwa gharama kubwa sana na
ili ulime heka moja, lazima uwe na laki

tatu kwa ajili ya manunuzi ya mbegu tu.

Lakini, ile ya kukamua ambayo ndio
inakosolewa na wataalamnu wa kilimo,
ukipimiwa ya elfu 50, unaweza kulima
zaidi ya ekari moja, hii inaonyesha dha-
hiri wakulima wanashindwa kwa saba-
bu ya bei.

Ninachoishauri serikali na wadau
wa kilimo, waweke utaratibu wa ku-
wakopesha wakulima mbegu bora, ili
baada ya mavuno waweze kurejesha
fedha zao. Hii itasaidia sana kwa wakuli-
ma ambao hawana uwezo wa kununua
mbegu bora dukani.

Pia, kuwatembelea wanapokuwa
shambani kuona maendeleo ya mazao
yao na hata kuwasaidia pale wanapoo-
na kuna shaka na uwezekano wa ku-
pata kipato kikubwa kama kuwapatia
mbolea na dawa kwa ajili ya tiba kwa
mimea.

Suala la kuwapatia elimu sahihi juu
ya utunzanji wa mazao, pamoja na
kuwasaidia namna ya kupata soko ku-
tokana na kile wanachokipata kutoka
shambani.

Pamoja na kwamba serikali imeku-
wa ikitoa mikopo kwa wakulima, lakini
bado kuna makundi hayaguswi moja
kwa moja, hasa wale wakulima walioko
unga katika vyama vya ushirika lakini
kuna haja ya kuangalia namna ya ku-
weza kuyafikia makundi hayo.

Ninashauri, pia serikali iangalie nam-
na ya kuboresha kilimo cha umwagiliaji
ardhi kubwa, lakini hakuna umwagil-
iaji, kwa sababu eneo lenye umwagil-
iaji ni rahisi mkulima kupata kipato
kikubwa na sio cha kubahatisha kama
kutegemea mvua.
kina ardhi kubwa inayofaa kwa kilimo,
lakini hakuna maji kwa ajili ya umwa-
giliaji kwa hiyo wanalazimika kutumia
kilimo cha msimu mmoja tu, yaani kile
cha kutegemea mvua jambo amabalo
linarudisha nyuma juhudi za kuinua
sekta ya kilimo na uchumi wa nchi.
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]
Wafanyabiashara
nchini Kupokea
malipo kadi za
American Express

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

BENKI ya CRDB imetangaza ushirikiano na kam- :
puni ya kimataifa ya malipo ya American Express :
utakaowezesha benki hiyo kupokea matumizi ya :
kadi za American Express katika mtandao wake. :

Hatua hiyo inatajwa itapanua wigo wa huduma :
za malipo kwa wateja wenye kadi hizo pindi wana- :
potembelea nchini.

Ushirikiano huo ambao umekwenda sambam- :
ba na uzinduzi wa matumizi ya kadi za Ameri- :

can Express katika mtandao wa Benki ya CRDB, :
ulitangazwa juzi katika hafla maalum iliyofanyika :

Arusha, John Mongela aliyepongeza hatua hiyo :
na kusema itasaidia kuvutia wageni wengi zaidi :
nchini. Uzinduzi wa matumizi ya kadi hiyo un- :
awezesha wateja wenye kadi za American Express  :
kutumia kadi zao kufanya malipo kwa urahisi ka- :
tika sehemu mbalimbali za huduma nchini zenye :
vifaa vya malipo vya benki hiyo pamoja na malipo :
ya mtandaoni. Wateja pia wamewezeshwa kutoa :
fedha taslimu kwenye ATM zinazofanya kazi kwe- :

nye mtandao wa benki hiyo.

Tangu mwaka 2017, American Express im-
eongeza mara tatu zaidi ya maeneo ambayo :
yanaweza kukubali kadi zake. Kadi hizo sasa zina- :

tumika katika maeneo milioni 80 duniani kote.

Kukubalika kwa matumizi ya kadi hizi nchini :
kutasaidia biashara zenye mfumo wa malipo wa :
Benki ya CRDB kuongeza wateja zaidi kutoka ka- :
tika wigo mpana wa wateja wanaotumia kadi hizo :
sio tu kutoka Afrika bali duniani kote. Hii inaju- :
muisha wageni na wateja wanaosafiri kwa ajili ya :
biashara, utalii au kutembelea marafiki na familia. :

Akizunguzuma katika hafla hiyo Mkuu wa Mkoa :
wa Arusha alisema uzinduzi wa matumizi wa :
kadi hizo utapelekea mazingira rafiki ya kufanya :
miamala kwa rahisi na usalama kwa wageni wa- :
naotembelea nchini na katika mtindo waliouzoea, :
jambo ambalo linawajengea imani na kuwafanya :
wawe na hamu ya kurejea nchini na hivyo kucho- :

chea utalii zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab- :
dulmajid Nsekela, alisema benki hiyo inafurahi :
kuwa mshirika wa American Express nchini na :
kuwaruhusu wageni wa kimataifa wenye kadi za :

American Express kutumia kadi zao nchini.

Nsekela alisema ushirikiano huo unawapa
watalii na wafanyabiashara wa kigeni wanaokuja :

Tanzania chaguo zaidi katika malipo.

“Hivi karibuni tumeshuhudia kuimarika kwa :
sekta ya utalii kwa kiasi kikubwa jambo ambalo :
limepelekea idadi ya watalii kuongezeka kwa kiasi :
kikubwa kutokana na jitihada zinazofanywa na :

serikali katika kuitangaza nchi na vivutio vyake.

“Makubaliano yetu na American Express yata- :
saidia kuwapa wageni uzoefu bora wa malipo :
pindi wawapo nchini, lakini pia yatafungua fursa :
mpya za biashara na kukuza wafanyabiashara :

wetu,” alisema Nsekela.

Briana Wilsey, Makamu wa Rais na Meneja :
Mkuu wa Masoko ya Ulaya, Mashariki ya Kati na :
Afrika American Express, alisema: “Tunafurahia :
leo (juzi) hii kupanua zaidi idadi ya maeneo am- :
bayo kadi zetu za American Express zitakuwa :
zikiweza kufanya duniani kote. Ushirikianohuuna :
Benki ya CRDB unawapa chaguo kubwa la malipo :
kwa wateja wenye kadi zetu zaidi ya milioni 135 :
wanaotembelea Tanzania kwa ajili ya utalii na :
biashara.” Hafla hiyo ya uzinduzi wa matumizi ya :
kadi za American Express ilihudhuriwa na taasisi :
na wafanyabiashara wanaopokea malipo kupitia :
mfumo wa malipo wa Benki ya CRDB ikiwamo :
TANAPA, kampuni za utalii na Umoja wa Waon- :

goza Watalii nchini (TTGA).

Mjumbe kutoka Api-
support Dk. Dastan
Kabialo akiwasilisha
mada kwa washiriki wa
mjadala wa namna ya
kurahisisha taratibu za
usafirishaji wa bidhaa
za asali kwenda nje ya
nchi wakati wa mafunzo
yaliyoandaliwa na
Shirika la Kimataifa la
es Salaam hivi karibuni.
Mjadala huo, ulihusisha
taasisi na mashirika
muhimu ya umma kama
vile TBS, TRA, TanTrade,
TIC, TCCIA na CCM ikiwa
ni sehemu ya Mradi

wa Kuchangia Mnyor-
oro wa Thamani wa
Ufugaji Nyuki (BEVAQ)
unaofadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU). PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Balozi nyumba 10 adaiwa kuwakata
vidole watuhumiwa wizi wa nondo

Na Moses Ng'wat,
SONGWE

BALOZI wa Shina namba
10 Mji Mwema, Samuel
Mtambo, Mkazi wa Mtaa wa
Nasele katika kata ya Mpem-
ba, Wilayani Momba, anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi Mkoa
wa Songwe kwa tuhuma za
kuwakata vidole vya miguu
vijana wawili wa familia
moja.

Inadaiwa kuwa kiongozi
huyo kwa kushirikiana na
wakazi wengine wa eneo
hilo, walitenda ukatili huo
baada ya kuwakamata vijana
hao na vipande 17 vya nondo
wanavyodaiwa kuviiba kwe-
nye moja ya nyumba katika
mtaa wa balozi huyo.

Mtuhumiwa huyo na wen-
zake wawili ambao wanaen-
delea kutafutwa na jeshi
hilo, wanadaiwa kuwakata
vidole vijana hao; Zefania
Mdollo (20) na Kelvin Mdollo
(17) kwa kutumia msumeno
unaodaiwa kutumiwa na vi-
jana hao kukata vipande vya
nondo  wanazotuhumiwa
kuiba.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Theopista
Mallya, akizungumza na
waandishi wa habari jana
kuhusu tukio hilo, alisema
mtuhumiwa huyo alikamat-
wa baada ya kufanya tukio
hilo la ukatili alilolitenda
kwa kushirikiana na wen-
zake wawili Novemba 3,
mwaka huu.

“Inasemekana kwamba vi-
jana hawa ambao ni ndugu
walifika kwenye nyumba
ambayo inajengwa na tayari
imewekwa nondo na kuanza
kukata vipande vya nondo
ndipo walipokamatwa na
mtuhumiwa (balozi) akiwa
na wenzake wawili na ku-
chukua msumeno uliotumi-
wa na vijana hao na ku-
wakata vidole vya miguu,”
alisema.

Kamanda Mallya alisema
kijana Zefania alikatwa
kidole kikubwa cha mguu
wa kushoto huku mdogo
wake akikatwa kidole cha
mguu wa kulia.

Alibainisha kuwa baada ya
kutendwa ukatili huo, wal-
itoa taarifa Kituo cha Polisi

Mpemba kwa kuandikisha
majina ya uongo, kwa kuwa
walijua walifanyiwa ukatili
huo baada ya kukutwa wa-
naiba nondo.

Alisema kuwa baada ya ku-
toa taarifa katika kituo hicho
cha polisi na kupatiwa fomu
namba tatu ya polisi (PF3)
kwa ajili ya matibabu, vijana
hao hawakwenda kupatiwa
matibabu hospitalini badala
yake waliendelea kujiuguza
kwa kificho hadi jeshi hilo
lilipopata taarifa na kufani-
kiwa kumkamata mtuhu-
miwa.

Kamanda Mallya alisema
kuwa baada ya vijana hao
kukamatwa, wanaendelea
kupatiwa matibabu kwa usi-
mamizi wa jeshi hilo.

Kampuni ya uwakili yajivunia kuwezesha kutungwa sheria

Na Christina
Mwakangale

KAMPUNI ya Uwakili ya
IMMMA Advocates, imese-
ma kwa miaka 26 tangu
kuasisiwa kwake, inajivunia
kutoa elimu na msaada wa
kisheria kwa jamii na kuwez-
esha upatikanaji sheria kad-
haa nchini na nje ya nchi.

Imesema mbali na hilo,
kwa kipindi hicho cha
miongo miwili na nusu,
pia imetoa mafunzo katika
Shule Kuu ya Sheria mara
tu ilipoanzishwa ikiwa na
uhaba wa wakufunzi pamo-
jana kushirikiana na serikali
kupatikana miradi ya ubia
baina ya sekta ya umma na

sekta binafsi (PPP).
Protase Ishengoma,
mwanzilishi mwenza wa

kampuni hiyo, alibaini-

Salaam, alipozungumza

na waandishi wa habari
akielezea mafanikio na
changamoto  walizopitia,
huku mwenyewe akistaafu.

“IMMMA Advocates ime-
fanikisha upatikanaji wa PPP
hapa Tanzania na Ghana.
Tumefanikisha kupatikana
kwa mkataba wa pamoja we-
nye manufaa kwa kushiriki-
ana na serikali ya Somalia,”
alisema Ishengoma.

Alikumbusha kuwa kam-
puni hiyo pia imefanikisha
kuwafunza na kufanikisha
ndoto za wanasheria kadhaa
nchini, ambao kwa sasa ni
majaji na mawakili kwenye
taasisi tofauti ndani na nje
ya nchi.

“Tunajivunia kufanya
marekebisho ya Sheria ya
Kampuni ya Mwaka 2002
pamoja na Sheria ya Nishati
na Sera ya Nishati Zanzibar.

Pia wakati mifuko ya hi-
fadhi ya jamii inaungana,

kulihitajika utengamano wa
kisheria kwa maana mali na
uwekezaji wa wanachama,”
alikumbusha Ishengoma.

Sadock Magai, mwan-
zilishi mwenza wa kampuni
hiyo, alisema wakati mmoja
wao akistaafu, ataendelea
kukumbukwa kutokana
na mchango wake alioutoa
ikiwamo kutoa msaada wa
kisheria kwa jamii.

Alisema kampuni hiyo
hushirikiana na Chama cha
Wanasheria Tanganyika
(TLS) kufanikisha utetezi wa
kisheria kwa masuala ya haki
hususan kwa wanawake na
watoto.

“(Ishengoma) uliweza ku-
fika Zambia katika magereza
na kutoa msaada wa kisheria
kwa wafungwa hasa watoto,
na ilisaidia baadhi yao ku-
toka kifungoni kwa kuwa
wengine walikuwa hawana
uelewa wowote kuhusu she-

ria na hata fedha,” alisema.

Akizungumzia mafunzo
kwa wanasheria katika Shule
Kuu ya Sheria, Magai alisema
kampuni yao iliwezesha wa-
dau wao wa ndani na nje ya
nchi kutoa elimu bila malipo
na hata kuwezesha wataala-
mu wa nje kuja kufundisha
shuleni huko, akibainisha
baadhi yao hulipwa hadi
dola za Marekani 4,000 kwa
saa.

“Wenzetu kutoka nje wa-
likuja nchini kuoa mafunzio
bure kutokana na ubia wetu
kati yao. Tkumbukwe wakati
Shule Kuu ya Sheria ilipoan-
za hakukuwa na wataalamu
wa kutosha kutoa mafunzo,”
alisema Magai.

Kampuni ya IMMMA Ad-
vocates ilianzishwa mwaka
1997 na Ishengoma, Magai,
Lawrence Masha na Aloysius
Mujulizi kwa lengo la kutoa
huduma ya kisheria.
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Mamiala ya Udhibiti wa Huduma m Nishati na Maji

0 9001 : 2018 Cartified

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA),
ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko
inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414
ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na
kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa
Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za
mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta
na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA,

kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta

ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131(1) cha sheria hiyo kinawataka

wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na
EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya

Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao

wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya

mafuta ya petroli.

S/N | Jina la Mwombaiji Eneo Jinala Ainaya Leseni | Ainaya Ombila
Mkurugenzi/Uraia Leseni
1. | Brava Energy Ltd - Kigoma | Kiwanja Na. 153/3, Eneo la | Ahmed Ali Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Petrol Station Kigoma/Ujiji, Wilaya ya Mohamed (Mkenya) | cha Mafuta Leseni
S.L.P 4625, Kigoma, Mkoa wa Kigoma.
Dar es Salaam.
2. | Asamoil Company Limited | Kiwanja Na. 19 & 20, Eneo | Azhad Soud Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P 15730, la Kumsenga, Wilaya ya Suleiman cha Mafuta Leseni
Dar es Salaam. Kasulu, Mkoa wa Kigoma. | (Mtanzania)
3. | Charles Stephano Kiwanja Na. 4, Kitalu “A”, Charles Stephano Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
Mahalage, Eneo la Mwakitolyo, Wilaya | Mahalage cha Mafuta Mpya
S.L.P 113, Shinyanga. ya Shinyanga, ,Mkoa wa (Mtanzania)
Shinyanga.
4. | Oryx Energies Tanzania Kiwanja Na. 23 na 24, Kalpesh Mehta Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Limited - Nzega Service Kitalu “B”, Eneo la Nzega (Raia wa cha Mafuta Leseni
Station Mijini, Wilaya ya Nzega, Uingereza)
S. L. P 9540, Mkoa wa Tabora.
Dar es Salaam
5. | Ipyana Watson Eneo la Viwandani,Wilaya | Ipyana Watson Leseni ya Ombi la Leseni
Mwakatenya ya Shinyanga Mkoa wa Mwakatenya Usabazaji wa Mpya
S.L.P23, Shinyanga. (Mtanzania) Gesi ya Kupikia
Mwadui Majumbani (LPG)
6. | Olympic Petroleum (T) Kiwanja Na.202 Kitalu “0” | Ally M. Adon Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Limited - Kasulu Eneo la Kasulu Mijini, (Mtanzania) cha Mafuta Leseni
S.L.P 6185, Wilaya ya Kasulu, Mkoa
Mwanza wa Kigoma.
7. | NGS Petroleum Limited- Kiwanja Na. 1, Kitalu “C”, Njalu Daudi Silanga | Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Majimoto Eneo la Majimoto, Wilaya | (Mtanzania) cha Mafuta Leseni
S. L. P 20, Bariadi ya Miele, Mkoa wa Katavi.
8. Brava Energy Limited Kiwanja Na. 8, Kitalu “C”, Ahmed Ali Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P 4625, Eneo la Shunu, Wilaya ya Mohamed (Mkenya) | cha Mafuta Leseni
Dar es Salaam Kahama, Mkoa wa
Shinyanga.
9. Fast Energies Solution Kiwanja Na. 179, Kitalu Twallybu Yasin Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Limited “N”, Eneo la Kasulu Mijini, Ismaily (Mtanzania) | cha Mafuta Leseni
S. L. P 475, Wilaya ya Kasulu, Mkoa
Kasulu wa Kigoma.
10. | Jambo Petroleum Products | Kiwanja Na. 1909, Kitalu Seleman Khamis Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Ltd, “NN”, Eneo la Ibadakuli, Al-Amri (Mtanzania) | cha Mafuta Leseni
S. L. P 71, Shinyanga Wilaya ya Shinyanga,
Mkoa wa Shinyanga.
11. | Ng'wanaibengwe Agro-Vet | Kiwanja Na. 1255, Kitalu Yahya Ramadhan Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
Company Limited, “B”, Eneo la Wigehe, Bundala cha Mafuta Mpya
S.L.P 342, Wilaya ya Kahama, Mkoa (Mtanzania)
Kahama. wa Shinyanga.

S/N | Jina la Mwombaiji Eneo Jinala Aina ya Leseni Aina ya Ombi la
Mkurugenzi/Uraia Leseni

12. | Chief Mwampulo Company | Kiwanja Na. 3, Kitalu “A”, Mwampulo Davis Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
Limited, Eneo la Bunango, Wilaya Kamwisile cha Mafuta Mpya
S. L. P 7281, ya Msalala, Mkoa wa (Mtanzania)

Kahama. Shinyanga.

13. | Olympic Petroleum(T) Kiwanja Na. 258, Kitalu “J” | Ally Mohamud Adon | Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Limited, Eneo la Nyamanoro, (Mtanzania) cha Mafuta Leseni
S.L.P. 6185, Mwanza. Manispaa ya llemela, Mkoa

wa Mwanza

14. | Brava Energy Limited, Eneo la Runzewe, Wilaya | Ahmed Ali Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
S. L. P. 4625, ya Bukombe, Mkoa wa | Mohamed (Mkenya) | cha Mafuta Leseni
Dar es Salaam Geita.

15. | Manyanyas Oil Limited, Kiwanja Na. 1, Kitalu “B”, | Bahati Msajie Leseni ya kituo Ombi la Leseni
S.L.P 132, Kakozi -Ndalambo, Wilaya | Mnozya cha mafuta Mpya
Tunduma. ya Momba, Mkoa wa | (Mtanzania)

Songwe

16. | Oryx Energies Tanzania Kiwanja Na. 57, Kitalu “F”, | Kalpesh Mehta Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
Limited, Vwawa Mjini, Wilaya ya | (Uingereza) cha mafuta Leseni
S.L.P 9540, Mbozi, Mkoa wa Songwe.

Dar es Salaam.

17. | Oryx Energies Tanzania Barabara ya  Tanzam | Kalpesh Mehta Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
Limited, Highway, ~ Wilaya  ya | (Uingereza) cha mafuta Leseni
S.L.P 9540, Makambako Mjini, Mkoa wa
Dar es Salaam. Njombe

18. | Oryx Energies Tanzania Kiwanja Na. 60, Kitalu “I", | Kalpesh Mehta Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
Limited, Tunduma Mijini, Wilaya ya | (Uingereza) cha mafuta Leseni
S.L.P 9540, Momba, Mkoa wa Songwe
Dar es Salaam

19. | Oryx Energies Tanzania Kiwanja Na. 1, Likuyufusi, | Kalpesh Mehta Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
Limited, Peramiho, ~ Wilaya ya | (Uingereza) cha mafuta Leseni
S.L.P 9540, Songea, Mkoa wa Ruvuma
Dar es Salaam.

20. | Ntanyinya Petrol Station, Kiwanja Na. 30, Kitalu “O”, | Fidelis Alphonce Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P 101, Kabwe — Mwanjelwa, Jiji la | Ntanyinya cha mafuta Leseni
Chunya. Mbeya, Mkoa wa Mbeya (Mtanzania)

21. | Ntanyinya Petrol Station, Kiwanja Na. 328, Kitalu “B”, | Fidelis Alphonce Leseni ya kituo Ombi la Leseni
S.L.P 101, Kongolomkola, ~ Mswiswi, | Ntanyinya cha mafuta Mpya
Chunya. Wilaya ya Mbarali, Mkoawa | (Mtanzania)

Mbeya.

22. | Oryx Energies Tanzania Kiwanja No. 791/11/1, | Kalpesh Mehta Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Limited - Great North Ss, Kitalu “E”, Eneo la Ipogolo, | (Mwingereza) cha Mafuta Leseni
S.L.P. 9540, Wilaya ya Iringa Mijini, Mkoa
Dar es Salaam. wa lringa.

23. | Zauda Shaban Dodi T/A Kiwanja No. 81/KDC/3, | Zauda Shabani Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Kinyasi Filling Station, Eneo la Kijiji cha Kinyasi, | Dodi (Mtanzania) cha Mafuta Leseni
S.L.P. 11, Kata ya Kinyasi, Wilaya ya
Kondoa. Kondoa, Mkoa wa Dodoma.

24. | Landmark Filling Station Kiwanja No. 109, Kitalu “F”, | Job Yuston Ndugai | Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
Limited, Eneo la Kongwa, Wilaya ya | (Mtanzania) cha Mafuta Mpya
S.LP.64, Kongwa, Mkoa wa Dodoma
Kongwa.

25. | Njombe Filling Station Kiwanja No. 65, Kitalu “R”, | James Malika Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
Company Ltd.-Dodoma, Eneo la Chadulu, Wilaya ya | Mwinuka cha Mafuta Leseni
S.LP.411, Kongwa, Kata ya Makole, | (Mtanzania)

Njombe. Wilaya ya Dodoma Mijini,
Mkoa wa Dodoma.

26. | Mohamedi Hussein Eneo la  Kijji cha | Mohamedi Hussein | Leseniya Kituo Ombi la Kuhuisha
Mohamedi Songambele, Songambele, Wilaya ya | Mohamedi cha Mafuta Leseni
S.L.P. 103, Kongwa, Mkoa wa | (Mtanzania)

Kibaya. Dodoma.

27. | Mogas Tanzania Ltd, Barabara ya Bandari, eneo | Emmanuel Nkya Leseni ya Jumla Ombi la Kuhuisha
S.L.P 70284, la viwanda-Kurasini | (Mtanzania) ya vilainishi Leseni
Dar es Salaam. Manispaa ya Temeke,

Mkoa wa Dar es Salaam.

28. | Rogas E.A Limited Kiwanja Na. P5353 na | Rehema Hamza Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
S.L.P 75564, P5355, Eneo la Mbagala | Chegeka cha Mafuta Mpya
Dar es Salaam. Kuu, Manispaa ya Temeke, | (Mtanzania)

Mkoa wa Dar es Salaam.

29. | Africa Energy Ltd Kiwanja Na. 130, Kitalu ‘A’, | Edha Nahdi Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P 22786, Eneo la Manzese, | (Mtanzania) cha Mafuta Leseni
Dar es Salaam. Manispaa ya Ubungo,

Mkoa wa Dar es Salaam.

30. | GBP Tanzania Limted-Port | Kiwanja na. P17265, Eneo | Badar Seif Sood Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
Service Station, la Kurasini, Manispaa ya | (Mtanzania) cha Mafuta Mpya
S.L.P 3728, Temeke, Mkoa wa Dar es
Dar es Salaam. Salaam.

31. | Vel Estate Company Ltd, Kiwanja Na. 257, 259 and | Vincent Lyimo Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha

S.L.P. 56314,
Dar es Salaam.

261, Kitalu “E”, Eneo la
Tegeta, Manispaa vya
Kinondoni, Mkoa wa Dar es
Salaam.

(Mtanzania)

cha Mafuta Leseni
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Mtwara.

S/N | Jina la Mwombaji Eneo Jina la Aina ya Leseni Aina ya Ombi la H S/N | Jina la Mwombaji Eneo Jina la Aina ya Leseni Aina ya Ombi la
Mkurugenzi/Uraia Leseni ' Mkurugenzi/Uraia Leseni
1
32. | VIVO Energy Tanzania Ltd, | Shamba na. 1031, Kijijicha | Emmanuel Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha , ya Miwara, Mkoa wa
S.L.P. 78470, Sango, Manispaa ya Moshi, | Singilimo cha Mafuta Leseni H Mtwara.
Dar es Salaam. Mkoa wa Kilimanjaro. (Mtanzania) '
! 57. | Delvin Transportation and | Kijiji cha Vianzi, Wilaya ya | David Jackson Leseni ya Kituo Ombi la Leseni
33. | National Oil Tanzania Kiwanja na. 21, Eneo la | Moteza Augustine Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha ' Supply, Mkuranga, Mkoa wa Pwani. | Massam cha Mafuta Mpya
Limited-Mbagala Service viwanda la  Mbagala, | Mushi (Mtanzania) | cha Mafuta Leseni H S.L.P. 1002486, (Mtanzania)
Station, Manispaa ya Temeke, ' Dar es Salaam.
S.L.P. 70048, Mkoa wa Dar es Salaam. !
Dar es Salaam. ! 58. | FMS Oil Company Ltd Eneo la  Toangoma, | Faraj Mbarak Leseni ya jumla Ombi la Leseni
- . - - K - ! S.L.P. 67089, Manispaa ya Kigamboni, | Binkleeb Mafuta Mpya
34. | VIVO Energy Tanzania Ltd, | Kiwanja na. 5 Eneo la E_mrr_\gnuel Leseni ya Kituo Ombi I_a Kuhuisha ' Dar es Salaam. Mkoa wa Dar es Salaam. (Mtanzania)
S.L.P. 78470, Ubungo, Manispaa ya | Singilimo cha Mafuta Leseni !
Dar es Salaam. Ubungo, Mkoa wa Dar es | (Mtanzania) ' | 59. | Lukase Company Limited, | Kiwanja namba 1, Eneo la | Raston Josephat Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
Salaam. ! S.L.P 703, Mgagao, ~ Wilaya  ya | Gabusha ya mafuta Leseni
35. | Barrel Petro Energy Co. Kiwanja na. 411, Eneo la | Khalid Seif Sood Leseni ya Kituo Ombi la Leseni E Moshi - Kilimanjaro. “szgzro Mkoa wa | (Mtanzania)
Ltd-Mikocheni Service Mikocheni, Manispaa ya | (Mtanzania) cha Mafuta Mpya ' jaro.
?E"F?né 1420 glnlondonl, Mkoa wa Dar es ' | 60. | Vivo Energy Tanzania Shamba namba 2261, Kijiji | Emmanuel Steven | Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
D‘a r e's Salaayrn alaam. ' Limited - Tengeru Petrol cha Moivaro, Wilaya ya | Singilimo ya mafuta Leseni
. ! station, Meru, Mkoa wa Arusha. (Mtanzania)
. . S y wpn . y . i S.L.P 78470,
36. | Lake Oil Ltd-Bunju Petrol Kiwanja na. 83, Kitalu “A”, | Allyu Edha Awadh Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha . ’
Station, Eneo la Bunju, Manispaaya | (Mtanzania) cha Mafuta Leseni ' Dar es salaam.
i i l
SL.P. 5055, Kinondoni, Mkoa wa Dar es ' | 61. | Vivo Energy Tanzania Kiwanja cha 3/2/2, Kitalu | Emmanuel Steven | Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
Dar es Salaam. Salaam. ! L wm - P )
! Limited - Segera Petrol V", Eneo la Segera, Wilaya | Singilimo ya mafuta Leseni
37. | Puma Ocean Road Service | Kiwanja na. 2107/5, Eneo | Fatma Abdalah Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha ' station, ya Handeni, Mkoa wa | (Mtanzania)
Station, la Ocean Road, Manispaa | (Mtanzania) cha Mafuta Leseni ! S.L.P 78470, Tanga.
S.L.P. 9043, ya Kinondoni, Mkoa wa Dar ' Dar es Salaam.
Dar es Salaam. es Salaam. :
! 62. | Olasiti Investment Ltd — Kijiji cha Mirongoine, Kata | Innocent Simon Leseni ya rejareja | Ombi Jipya La
38. | Amos Site Mabena T/A Kiwanja na. 29, Eneo la | Amos Site Mabena | Leseniya Kituo Ombi la Leseni ! Mirongoine Petrol station, | ya Oljoro, Wilaya ya Arusha | Moshi ya mafuta Leseni
Mabena Petrol Station, Kongowe,  Wilaya ya | (Mtanzania) cha Mafuta Mpya ! S.L.P 10275, vijijini, Mkoa wa Arusha. (Mtanzania)
S.L.P.710, Kibaha, Mkoa wa Pwani. ' Arusha.
Songea. '
! 63. | Kimweri Oil & Filling Kiwanja namba. HAD/339, | Twaha Francis Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
39. | Acer Petroleum (T) Ltd- Kiwanja na. 843, Kitalu “J”, | Atul Mittal Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha ' Station Ltd, Eneo la Hedaru, Wilaya ya | Kimweri ya mafuta Leseni
Nachingwea, Eneo la Pachani, Wilaya ya | (Mtanzania cha Mafuta Leseni ' S.L.P 86, Same, Mkoa wa | (Mtanzania)
S.L.P. 78845, Nachingwea, Mkoa wa H Hedaru — Same, Kilimanjaro.
Dar es Salaam. Lindi. H Kilimanjaro.
40. | VIVO Energy Tanzania Ltd, | Kiwanjana. 182, Kitalu“C”, | Emmanuel Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha E 64. | Masry Energy Co. Ltd, Kiwanja namba 80 na 81, | Abdallah S. Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
S.L.P. 78470, Wilaya ya Nanyamba, | Singilimo cha Mafuta Leseni ' S.L.P 400, Kitalu “B", Kijiji cha Gallapo | Athumani ya mafuta Leseni
Dar es Salaam. Mkoa wa Mtwara. (Mtanzania) ' Babati — Manyara. , Wilaya ya Babati , Mkoa | (Mtanzania)
41. | Olympic Petroleum Ltd- Kiwanja na. P28250, Eneo | Ally Adon Leseni ya Kituo Ombi la Leseni ] wa Manyara.
] '
;af'a:tafigirea, Iljl ) Tabala” | ?Aekgerea, (Mtanzania) cha Mafuta Mpya ' | 85. | Sango Petrol Station — Mto | Kiwanja namba 1973, Eneo | Irene Wilfred Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
D-a r e's Sealga;n D:?Iesspgilgma 3, Mkoawa ! wa Mbu petrol station, la Mto wa Mbu, Wilaya ya | Tarimo ya mafuta Leseni
. . ! S.LP919, Monduli, Mkoa wa Arusha. | (Mtanzania)
" —— . «an f - . f ' Moshi — Kilimanjaro.
42. | Puma Sam Nujoma Kiwanja na. 1, Kitalu “C”, | Fatma Abdalah Leseni ya Kituo Ombi la Kuhuisha '
geLeru’c%g‘ténon, EAnai(i)spaa Ia;a K?Qg:;:r:’ (Mtanzania) cha Mafuta Leseni ! 66. | Great North Service Kiwanja namba 66, Kitalu | Robson Elishilia Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
D.ar. e's Sal a’am Mkoa wa Dar es Salaam ! ! Station Ltd — West Meru, “C”,Eneo la Biashara West | Laseko ya mafuta Leseni
. . ! S.L.P 12318, Meru, Wilaya ya Arumeru , | (Mtanzania)
43. | Epsom Energy Tanzania Kiwanja na. 81, Eneo la | Herbert Okundi Leseni ya jumla Ombi la Leseni ! Arusha. Mkoa wa Arusha.
Limited, Reg(_ent Estgte, Manispaa | Ormune Waita Mpya i 67. | Admire Oil Limited — Kiwanja namba 46 & 47, | Said Mire Artan Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
S.L.P. 76500, ya Kinondoni, Mkoa wa Dar | (MKenya) . : . iwanj , _ yarejarej !
Dar es Salaam. es Salaam. ! Namanga Petrol station, Kitalu  “C", Eneo la | (Mtanzania) ya mafuta Leseni
! S.L.P 7494, Namanga, Wilaya vya
44. | GSG Oil Company Limited, | Eneo  la  Mikocheni, | Mwajuma Salim Leseni ya jumla Ombi la Leseni ' Dar es salaam. Longido, Mkoa wa Arusha.
S.L.P. 76500, Manispaa ya Kinondoni, | Choggy (Mtanzania) | Mafuta Mpya '
Dar es Salaam Mkoa wa Dar es Salaam. ' 68. | Lake Oil Limited — Kiwanja namba 671/16, | Ally Edha Awadh Leseni ya rejareja | Ombi la Kuhuisha
! Chumbageni Petrol station, | Kitalu” KBV”, Eneo la | (Mtanzania) ya mafuta Leseni
45. | Tosha Petroleum Tanzania | Kiwanja na. 6, Kitalu “G”, | Abdisirat Khalif Ali Leseni ya jumla Ombi la Leseni ! - -
Limited, S.L.P. 31113, jengo la NSSF Mwalimu | Nur (Mkenya) Mafuta Mpya H S.L.P 5055, Chumbageni, Halmashauri
Dar es Salaam. Nyerere, Manispaa ya llala, H Dar es salaam. ya jiji la Tanga mijini, Mkoa
Mkoa wa Dar es Salaam. H wa Tanga.
46. | Yas Oil Company Limited, | Kiwanja na. 74, Kitalu “M”, | Yasir Abdallah Leseni ya jumla Ombi la Leseni ] 69. | Kuringe Transport Kiwanja Namba 7, Kitalu | Liberatus Silvester | Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
S.L.P. 4804, Eneo la Kariakoo, | Saleh (Mtanzania) Mafuta Mpya . Company Limited, “E”, Eneo la Longido Mjini, | Temu cha mafuta Leseni
Dar es Salaam. Manispaa ya llala, Mkoa wa ' S.L.P 50, Wilaya ya Longido, Mkoa | (Mtanzania)
Dar es Salaam. ' Sanya Juu. wa Arusha.
'
47. | Ayoun Trading Limited Kiwanja na. 235, Eneo la | Jaweed Moosa Leseniyajumla | Ombila Leseni | 70. | Shabani Selemani Kiwanja Namba 201, Kitalu | Shabani Selemani | Leseni ya kituo Ombi la Leseni
S.L.P. 21279, Oysterbay, Manispaa ya | Patel (Mtanzania) | Mafuta Mpya . Mfinanga, “H’, Eneo la Himo, Wilaya | Mfinanga cha mafuta Mpya
Dar es Salaam. Kinondoni, Mkoa wa Dar es . S.L.P 13, ya Moshi Vijijini, Mkoa wa | (Mtanzania)
Salaam. ! Himo. Kilimanjaro.
'
48. | Keda (Tanzania) Ceramics | Kiwanja na. 1,2,3,4,5,6 & 7, | Zhang Wan Leseni ya kituo Ombi la Leseni i 71. | Vivo Energy Tanzania Kiwanja Namba 62, Kitalu | Emmanuel Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
Company Limited, eneo la Msufini, Wilaya ya (Mchina) k\_/va rn_atum|2| Mpya ! Limited, “DD’, Eneo la Mianzini, | Singilimo cha mafuta Leseni
S.LP.81, Mkuranga, Mkoa wa Pwani. binafsi , S.L.P 78470, Halmashauri ya Jiji la | (Mtanzania)
Pwani. ! Dar es salaam. Arusha, Wilaya ya Arusha
49. | Mogas Tanzania Ltd, Kiwanja na. 310/3, eneo la | Emmanuel Nkya Leseni ya jumla Ombi la Kuhuisha ! Miini, Mkoa wa Arusha.
gé';-z-s?jgg}n gr':;g Mko\{:”\zaDar 2 (Mtanzania) ya vilainishi Leseni v | 72. | TSNOil(T) Ltd—Mkinga | Kiwanja Namba 29, Kitalu | Ahmed M. Leseniyakituo | Ombi la Kuhuisha
’ ’ H S.L.P 12288, “C”, Eneo la Kasera, Kata | Baghozah cha mafuta Leseni
Salaam. i Dar es salaam. ya Mkinga, Willaya vya | (Mtanzania)
50. | Mana Company Ltd Kiwanja na. 2/1, eneo la | Nabahan Salim Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha 1 Mkinga, Mkoa wa Tanga.
L.P. T Wil ¢ i(M i h fi L i H
gar esessflgg’m K?ngjr:gbni Mkolaa aa; Dar iz adari (Mtanzania) | cha mafuta esen! . 73. | Great North Service Kiwanja Namba 66, Kitalu | Robson Elishilia Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
Salaam ’ . Station Limited — West “C”, Eneo la West Meru, | Laseko (Mtanzania) | cha mafuta Leseni
’ . Meru, Wilaya ya Arumeru, Mkoa
51. | Redav Exraw Company Kiwanja na. 1, Kitalu “G”, | Evans David Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha ] S.L.P 12318, wa Arusha.
Limited-Msolwa, eneo la Msolwa, Wilaya ya | Masumbigana cha mafuta Leseni ' Arusha.
S.L.P 42445, Chalinze, Mkoa wa Pwani. | (Mtanzania) ' - . - -
Pwani. ' 74. | Acer Petroleum (T) Ltd, Shamba Na. 1320 & 1321, | Atul Mittal Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
) S.L.P 78845, Kibisi, Wilaya ya Rungwe, | (Mtanzania) cha mafuta Leseni
52. | Bil Energy Company Ltd Kiwanja na. 1, Kitalu “G”, Abdulrahman Leseni ya Kituo Ombi la Leseni H Dar es Salaam. Mkoa wa Mbeya.
S.L.P 42577, Eneo la Chamakweza, | Ahmed Hassan cha Mafuta Mpya '
Pwani. Wilaya ya Chalinze, Mkoa | (Mtanzania) ! 75. | Acer Petroleum (T) Ltd, Kiwanja Na. 5, Kitalu “K”, | Atul Mittal Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha
wa Pwani. ' S.L.P 78845, Uyaoni, Wilaya ya | (Mtanzania) cha mafuta Leseni
H Dar es Salaam. Namtumbo Mijini, Mkoa wa
53. | Yusuph Amani Maimu, Kiwanja na. 20, Kitalu “CC”, | Yusuph Amani Leseni ya kituo Ombi la Kuhuisha ! Ruvuma.
S.L.P. 90005, eneo la Chanika, Manispaa | Maimu (Mtanzania) | cha mafuta Leseni !
Dar es Salaam. ya llala, Mkoa wa Dar es : Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu
Salaam‘ ' . . . . . . . . . .
 kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi
54. | Oil Link (T) Limited Kiwanja na. P13493, Aref Abdallah Leseni ya Kituo Ombi la Leseni . o P P P
Otk (D) Lo Eneo I Tungi, Manispaaya | Bakhamis e Moya : i nanne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.
Dar es Salaam. Kigamboni, Mkoa wa Dar | (Mtanzania) H
es Salaam. : Imetolewa na
55. gverland }:l’-gtrpledum ’}f/:wgnja 39, eneo_lra Kel;o, Z\iisal Aw_a()ih k:sfeni ya jumla ’ambi la Leseni E Mkurugenzi Mkuu,
ompany Limited, anispaa ya  Temeke, tanzania) afuta pya ' o ers . . o0
S.LP. 505, Mkoa wa Pwani. ! Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Dar es Salaam. !
56. | Fountain Petroleum Ltd, Kiwanja na. 247, kitalu “C”", | Mehboob Osman Leseni ya Kituo Ombi la Leseni .
S.L.P. 826, eneo la Ufukoni, Manispaa | (Mtanzania) cha Mafuta Mpya '
'
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HABARI KANDA YA ZIWA

Makalla aagiza mkandarasi barabara
ya Sengerema-Nyehunge aondolewe

Na Vitus Audax, MWANZA

KUU wa Mkoa wa

Mwanza, Amos

Makalla, amewasili-

sha ombi kwa Wiz-
ara ya Ujenzi kusitisha mkataba
na Mkandarasi AVM-Dillingham
Costruction International wali-
yeingia naye Mkataba wa ujenzi
wa barabara ya Sengerema-
Nyehunge baada ya kushindwa
kuanza kazi hiyo katika muda
uliopangwa.

Serikali ilisaini Mkataba wa
ujenzi wa barabara hiyo Aprili,
mwaka huu yenye urefu wa Km
54.4 ikigharimu Sh.bilioni 73.47
huku mkandarasi akitakiwa
kuanza kazi hiyo mwezi Agosti
lakini mpaka sasa bado hajaanza

utekelezaji wake.

Makalla amesema hayo
jana wakati wa ufunguzi wa
kikao cha kwanza cha Bodi ya
Barabara ya Mkoa kwa mwaka
wa fedha 2023/2024 na kuagiza
Wakala wa Barabara Nchini
(TANROADS) kuandika barua ya
kutokuridhishwa na mkandarasi
huyo ili aletwe mwingine.

“Huyu Mkandarasi alitakiwa
kuwa kazini mwezi wa nane aka-
ongeza muda mpaka wa kumi
lakini mpaka sasa mwezi wa
kumi na mbili hakuna chochote
alichokifanya pia nina taarifa
zake kuwa hata Mbeya ame-
chukua mradi na bado hajaanza,
hatufai kabisa,” “Hii ndiyo shida
ya makandarasi kuomba miradi
kwa gharama ndogo na kuzitan-

gaza kampuni zao kuwa kubwa
na zenye uwezo kumbe kazi
hawawezi, cha kushangaza hii
ni kampuni ya nje na imehitaji
malipo ya awali sasa si ni bora
kumtumia tu mkandarasi wa
ndani,”alisisitiza RC Makalla

Akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji wa TANROADS Mkoa
wa Mwanza, Mejea wa wakala
huo Mkoa, Mhandisi Pascal Am-
brose, alisema mpaka sasa mkoa
una jumla ya barabara kuu za
Mkoa na Wilaya km 1,145.50 am-
bapo kiwango cha lami ni km
29416 na changarawe 851.34
huku wakikasimu jumla ya bara-
bara za wilaya za kiwango cha
changarawe km 202.18.

“Kwa mwaka wa fedha
2022/2023 tumekamilisha bara-

bara za Ibanda na Mwanza-Shin-
yanga kwa zaidi ya Sh.bilioni
3.1 na miradi mingine ya bara-
bara pamoja na madaraja
likiwemo daraja la JPM ambalo
kwa sasa lipo katika hatua za
mwisho,”alisema Mhandisi Am-
brose.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA)
Mkoa wa Mwanza Mhandisi, Ma-
kori Kisale, alisema halmashauri
zote zina mtandao wa barabara
kwa jumla Km 8586.763 mpaka
kufikia Juni, mwaka huu.

Alisema kati ya hizo barabara
zilizopo kwa kiwango cha lami
ni Km 99.892,Changarawe ni Km
1,797.785,barabara za udongo
Km 6,659.008, Zege km 11.339 na
mawe km 18.739.

Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi Manispaa ya Kahama, Richard Hegera (katikati) na wafanyakazi wa Barrick wakiangalia maendeleo ya
mradi wa ufugaji kuku wa mayai kabla ya mgodi huo kuukabidhi kwa kikundi cha wanawake cha Busabi, Kahama jana. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

RC Mndeme ashtushwa ubovu wa barabara Ibanza

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga
Christina Mndeme, ameshtush-
wa na hali ya ubovu wa barabara
Mwamala, wilayani Shinyanga
kilichokumbwa na Mvua za
Mawe na upepo mkali na ku-
sababisha nyumba 51 kuanguka,
majeruhi na mashamba kuhar-

ibiwa.

Kufuatia ubovu wa barabara
hiyo yenye urefu wa kilometa
mbili Mndeme alimwagiza Waka-
(TARURA) wilayani Shinyanga
kuanza ukarabati haraka iweze-
kanavyo.

Diwani wa Kata ya Mwamala,
Hamisi Masanja, alisema wa-
nanchi wamekuwa wakipata
shida kuzunguka katika bara-

bara kuu kufika mjini Shinyanga
umbali wa Kilomita 20, lakini
barabara hiyo ikitengemaa wa-
tatumia kilomita 2 tu.

“Mfano majeruhi wa mvua hii
ya mawe na upepo imetuchukua
muda mrefu kuwakimbiza Hospi-
tali ya Rufani kwa kuzunguka ka-
tika barabara kuu na tungetumia
barabara hii safari ingekuwa
ya haraka na mapema,”alisema
Masanja.

Meneja wa TARURA Wilaya
ya Shinyanga Mhandisi Samson
Pamphil, alisema tayari barabara
hiyo ipo kwenye bajeti ya maten-
genezo na wanachosubiri ni
mkandarasi kutia saini na kuan-
za kazi.

Aidha serikali imesema itagha-
rimia matibabu ya majeruhi wote
wa tukio hilo akiwemo bibi am-
baye alivunjika mguu baada ya
kupondwa na tofali.

. Diwani

- alalamikia

. mradi wa maji
- kuchelewa

- kukamilika

. Na Shaban Njia, KAHAMA

DIWANI wa Kata ya Busangi

: Halmashauri ya Msalala, Alixan-
: der Mihayo amelalamikia shu-
: ghuli za utekelezaji wa mradi wa
: maji wa Nduku-Busangi kuchukua
: muda mrefu kukamilika licha ya
¢ kubadilishiwa makandarasi mara
* mbili na kusababisha wananchi
¢ kuchelewa kupata huduma.

Mihayo alitoa malalamiko

¢ hayo juzi kufuatia ziara ya Umoja
¢ wa Wanawake Tanzania (UWT) ya
: kukagua utekelezaji wa miradi ya
¢ maji mkoani Shinyanga wakiam-
: batana na Mbunge wa Viti Maal-
: um Santiela Kirumba pamoja na
¢ Mbunge wa Jimbo la Msalala, Iddi
¢ Kassimu.

Alisema mradi huo ulianza

: kutekelezwa Julai, 2020 na wali-
: taarifiwa kuwa awamu ya kwanza
¢ imekamilika lakini hakuna maji
: yanayotoka huku wananchi bado
¢ wanatumia maji yasiyo safi na
: salama.

“Endapo mradi huo utasi-

! mamiwa vema na kuanza kutoa
: huduma utasaidia kuwaondolea
: adha wananchi ya kutumia maji
: machafu ikiwemo kutembea um-
: bali mrefu kutafuta maji, kwani
: wanaohangaika na hilo ni wa-
: nawake na wanafunzi hasa wa
¢ kike,"alisema Mihayo.

Akijibu malalamiko hayo,

* Meneja wa RUWASA Wilaya
¢ ya Kahama,
: alisema
: maji Nduku-Busangi-Nyamigege,
: utakuwa na tangi lenye
¢ ujazo 100,000 na vituo 16 vya
¢ kuchotea maji
¢ kwa asilimia 97.

Paschal Mnyeti,
ujenzi wa mradi wa

mita za
na vimekamilika
kukami-

Kuhusu kuchelewa

: lika Mnyeti alikiri tatizo na kutaja
: sababu za kuwa ni
: kwa mabomba ya chuma kwa
: wakati lakini kwa sasa yamepati-
: kana na awamu ya pili ya mradi
: itakamilika mwezi Julai 2024 na

kukosekana

Mbunge wa Jimbo hilo, Iddi Kas-

¢ simu, aliwaondoa hofu wananchi
¢ juu ya upatikanaji wa huduma
: ya maji safi na salama na kusema
¢ kuwa jimbo hilo limepokea zaidi
: ya Sh.bilioni 12 kwa ajili ya ku-
¢ hakikisha huduma hiyo inapati-
: kana kwa uhakika.

Alisema ujenzi wa miradi hiyo

: vya Mwazimba, Mwashigini, Buy-
¢ ange, llogi, Bulyanhulu na Kata
¢ ya Ikinda hivyo kila mwananchi
¢ atafikiwa na maji safi.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa

: wa Shinyanga, Santiel Kirum-
¢ ba alisema,
¢ ikishirikiana na wadau wa maen-
: deleo kutatua tatizo la maji vijijini,
: sasa maeneo mengi nchini kuna
! maji safi na salama na kwa asilimia
¢ kubwa.

serikali imekuwa



MAZITO SEMINA ZA TGNP INAYOYAIBUA...

Unyama jinsia mitaani unavyozaa shida

Ukurasa 14

afya, umasikini na kasoro kupata sheria

IJUMAA DESEMBA 8, 2023

Nipashe

WAJIBU WA MATAIFA TAJIRI...

Kikao cha COP 28 chajibu rai va
Samia kikao kama hicho Scotland

Shida‘mama na mtoto’ uhalisia waonekana Katesh

Na Mwandishi Wetu

KATIKA safari zake kiuchumi,
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
daima anaunganisha njia za kiu-
chumi, katika ubia na mazingira
kuwa ‘chanda na pete’, kwa maana
zinategemeana kwa mafanikio, hata
athari, mfano hai ukiwa katika sekta
za kilimo na uvuvi.

Upande wa kimataifa, tangu ku-
ingia kwake katika nafasi ya sasa
amekuwa mvuto, kuanzia katika mi-
kutano ya jirani kwenye Jumuiya ya
Afrika Mashariki, zingine Afrika na
hata ughaibuni kimataifa; anaanika
hoja katika uchumi na mazingira .

Hilo ndilo linalotawala katika
‘eneo lake la kujidai’, mikutano ya
COP ambako mzizi wake ana asili
nayo. Akiwa na miezi tisa kazini,
Rais Dk. Samia mnamo Novemba
2021, katika mkutano wa 26 kuhusu
mabadiliko ya tabianchi, Glasgow
nchini Scotland, akatoa wito maal-
um kupitia hotuba yake.

Hapo akasisitiza kwamba juhudi
za pamoja zinahitajika kukabili
athari za mabadiliko hayo, kwani
hazichagui nchi zilizoendelea au zi-
nazoendelea.

Akatumia mfano wa Tanzania,
mabadiliko ya tabianchi yanavy-
oathiri ardhi ya uzalishaji mali, kina
cha bahari, kuyeyuka kwa barafu
kilele cha Mlima Kilimanjaro, huku
visiwa vya Zanzibar vikiathirika na
ongezeko la joto linalotegua ikolojia
inayovutia watalii.

Anafafanua hayo yanatokea, licha

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Jamani tujipange,

Kipindupindu kimeua

Rais Samia alipokuwa kwenye kikao cha COP 26, nchini Scotland. PICHA: MTANDAO

ya serikali kuendelea na azma yake
kutenga hekta milioni 48 kwa ajili
ya utunzaji misitu, hivyo akataja
mkakati kupunguza athari za hewa
ukaa kwa asilimia kati ya 30 na 35
ifilkapo mwaka 2030.

Hayo yote ni pesa, hapo ndipo
Dk. Samia, anaelekeza rai yake kwa
nchi zilizoendelea kutimiza ahadi
zao kuratibu upatikanaji wa Kkiasi
cha Dola za Marekani bilioni 100,
kwa ajili ya kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi hususan kwa nchi
zinazoendelea.

Vivyo hivyo, katika kikao cha
pembeni cha wanawake viongozi
katika mjumuiko huo wa jijini Glas-
gow, pia Rais Dk. Samia, akahutubia
akiainisha namna athari hizo zina-
vyomgusa mwanamama na mtoto.

Mwaka unaofuata, Dk. Samia
katika hadhi yake ilele, mwenyeji
wa hotuba zinazotoa mwelekeo,
katika mkutano wa Cop uliofanyi-
ka nchini Misri, Novemba mwaka
jana na mwaka huu, uko unaen-
delea Dubai, Umoja wa Falme za
Kiarabu nako akapewa kipaza sauti
kuhutubia dhana yenye pacha tatu
‘mazingira, jamii na uchumi.’

Kama ilivyo kawaida yake, mbali
na kupewa nafasi ya kuhutubia,
ikaendana na majibu alipoyaambia
mataifa makubwa zipatikane Dola
za Marekani Bilioni 100 za kukabili
magzingira, wiki iliyopita mkutanoni
Dubai, kukatangazwa kutolewa se-
hemu ya fedha hizo.

Hicho ni kiasi cha Dola za Mare-
kani milioni 400 zimetolewa na

mataifa makubwa kama Marekani,
Umoja wa Ulaya (EU), pia Uin-
gereza, taswira ikionyesha namna
sauti ya mkuu huyo wa nchi ina
nguvy, zaidi ya hapo wadau wen-
gine wakiwamo wenyeji, Umoja wa
Falme za Kiarabu nao kutangaza
ofa.

Hata hivyo, Dk. Samia amelazimi-
ka kukatisha mahudhurio yake ya
mkutano safari hii, akikimbilia ny-
umbani kuhani na kusaidia maafa
yaliyotokea maporomoko yato-
kanayo na volkano, huko Katesh,
Hanang, ambako jana alishawasili
huko.

Picha pana ya yaliyotokea huko
Katesh, yanaendana na majibu yali-
yoko katika hotuba mbili za Rais
Dk. Samia katika mkuano wa COP

Kagera, nasi tukae
mkao wa tahadhari

huko, Glasgow, Scotland.

Eneo la kwanza, linajibiwa na
namna nchi zilizoendelea ndani ya
miaka miwili tangu rai hiyo kutole-
wa, zimejibu kwa kuchangia jumla
ya Dola za Marekani milioni 400,
ambayo ni sawa na asilimia 40 ya
ombi lake Dk. Samia.

Vilevile, akiwa kwenye kikao cha
viongozi wanawake, huko nchini
Scotalad, uchambuzi wake ni kuhu-
su kinamama na Watoto, ndio sasa
kinashuhudiwa huko Katesh, am-
bako katika wastani wa waliofariki
68, hadi juzi jioni, theluthi mbili ni
kinamama na watoto.

TANZANIA ILIVYOJIPANGA

Ujumbe wa Tanzania mkutanoni
Dubai, ulipangwa kushirikisha
mawaziri, makatibu wakuu, maba-
lozi, viongozi na wataalamu kutoka
wizara za kisekta, idara za serikali,
mashirika ya umma, vyuo vikuu,
sekta binafsi, asasi za kiraia, vijana
na wanahabari wa pande mbili za
muungano.

Kikao hicho ambacho kinaen-
delea, wanaohudhuria matarajio
yalikuwa washiriki zaidi ya 70,000
kutoka nchi takribani 190.

Hapo ni safu inayojumuisha
wakuu wa nchi na serikali wana-
chama wa Mkataba wa Umoja
wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya
Tabianchi wanaohutubia mkutano,
Dk. Samia akiwa mzungumzaji wa
11, kati ya wakuu 160 wanaoshiriki
mkutanoni.

Pia, Tanzania ikatarajiwa kuwa
mwenyeji wa mikutano mikuu mi-
tatu ya pembezoni inayohusu Ni-
shati Safi ya Kupikia, Kilimo Endel-
evy, na Uchumi wa Buluu.

Katika Mkutano unaohusu ni-
shati safi ya kupikia, Rais alipangiwa
kuongoza wenzake duniani, kuzin-
dua Programu ya Kuwakomboa Wa-
nawake wa Afrika Kupitia Matumizi
ya Nishati Safi ya Kupikia, maarufu
‘African  Women Clean Cooking
Support Programme - AWCCSP".
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Mradi Uvuvi ulivyoleta maisha
mapyva kwa wavuvi Victoria

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

I zaidi ya nuru jua la

siku nzima kugeuka

historia, kazi kufanyika

kwa saa 12 bila ya kute-
tereka. Sasa ni zamu ya wavuvi ku-
toka mwalo wa Igombe Kayenze
ndogo wilayani Ilemela, vilio vyao
vya kupoteza maisha kwa mlipuko
wakiwa ziwani, dagaa kusombwa
na maji ,kukosa ubora ,kushinda
juani sasa basi.

Frank Faustine, mvuvi wa dagaa
kwa zaidi ya miaka 15 akiieleza Ni-
pashe adha walizokuwa wakikum-
bana nazo wakati wakitekeleza
majukumu yao ya uvuvi wa dagaa
Ziwa Victoria.

Anasema, kupoteza maisha wak-
iwa katika majukumu yao ni jambo
la kawaida, akifafanua wanavyo-
poteza Maisha, taa za kuvua aina
ya koroboi zinazotumia mafuta ya
taa ndio chanzo kikuu, kwani kuna
wakati zinalipuka na kusababisha
ajali.

Ni mlipuko unaochangiwa kwa
kiasi kikubwa na mafuta ya petroli
yanayoyatumika kuendesha mitub-
wiyao.

Pia, anaeleza kuwa koroboi hizo
ni chanzo kikubwa cha madhara
kwa viumbe majini, kwa sababu
mwanga wake ulikwenda chini,
hivyo ujio wa taa za nishati ya jua
za kuvulia samaki na dagaa, sam-
bamba na mtambo wa ukaushaji,
ni ukombozi katika sekta yao.

Anataja nafuu nyingine, ni kwa
viumbe majini mwanga wake una-
piga pembeni kwa kusambaa na
hazipigi kwenda chini sana.

Faustine anafafanua, kwa sasa
wana uhakika wa kazi zinazoanza

Wavuvi wakiweka taa zinazotumia nishati ya jua kwenye mitumbwi yao kwa ajili ya kwenda
kuvua dagaa, PICHA: NEEMA EMMANUEL.

saa 12 jioni hadi 12 asubuhi, mwan-
ga ukiwa ni uleule tofauti na awali
taa ziliwaka kwa saa sita, baada ya
hapo mwanga unapungua na kuwa
hafifu, hata wanashindwa kufanya
kazi.

“ Kwa sasa tunauhakika wa kazi
kwa usiku mzima tunafanya kazi
sawa na asilimia 95 tunaweza kupa-
ta debe za dagaa kuanzia 60 mpaka
70 tofauti na awali tulikuwa tuna-
pata 30 hadi 40 na kutokuwa na
hofu ya kulipukiwa na petroli sasa

ni mwendo wa kazi tu..” anaeleza
Faustine.

MKAUSHA SAMAKI

Anna Said, mkaushaji dagaa ka-
tika mwalo huo, anaeleza awali
biashara yao ilikuwa ni tatizo,
wakianika chini mvua ikinyesha
zinasombwa na maji na ikinyesha
kwa siku mbili dagaa zikipata maji
mzigo wa shilingi millioni moja, wa-
nachokiambulia ni laki mbili, laki
nane ‘inakata’, hivyo matarajio yao

mradi mpya ni ukombozi katika bi-
ashara zao.

Anasema mvua ni hatari kwa
dagaa wanaponyeshewa, wanaoza
ikizingatiwa maeneo yao walikuwa
wakitumia kuanika kwenye vichan-
ja visivyo na ‘vikingio’. Mradi ulipo-
bisha hodi katika eneo lao, anase-
ma hawakusita kutoa eneo, kwani
waliona ni nuru iliyowatembelea.

“ Dagaa zinazokaushwa hapa
ni bora sana tofauti na tulizokuwa
tunaanika awali tunaiomba serika-

limradi huu uwe endelevu na
usije ukaishia njiani ili uweze
kutuokoa na kutuinua kiu-
chumi kwa sababu hapa da-
gaa zinakaushwa kwa muda
mfupi, tena sio kwa uwazi.

“Hata kama mvua ikinye-
sha zipo salama, zinaoshwa
vizuri na wanaweka chumvi
na kuzifanya zikae kwa muda
mrefu tofauti na zile zetu za
awali, “ anaeleza said.

Aidha, Johness Mashange
ni Mwenyekiti wa Usimamizi
wa Rasilimali za Uvuvi ndani
ya mita 60 kutoka mwambao
mwa ziwa (BMU) na mse-
maji wa wavuvi Kanda ya
Ziwa, anaeleza kuwa teknolo-
jia hiyo inaleta mabadiliko
na tija kiuvuvi kwa sababu
mwaga wake umefanyiwa
utafiti mavuno uzalishaji un-
aongezeka kwa wingi hivyo
wanaendelea kuwahamasi-
sha wavuvi watumie njia hiyo
bora kwa manufaa yao na
kukuza uchumi wa nchi.

BOSI KIWANDANI

Diana Mbogo ni Mkuru-
genzi Mkuu wa kiwanda cha
ukaushaji na uchakataji da-
gaa, Millennium Engineers
anaeleza kuwa mradi wa ku-
kausha dagaa kwa kutumia
mtambo wa umeme jua
pamoja na usambazaji wa
taa za kuvulia dagaa zinazo-
tumia nishati ya jua unaenda
kukidhi na kusaidia shughuli
za uvuvi katika eneo Hilo ka-
tika uzalishaji na ukaushaji na
kuondokana na adha ya ma-
janga ya moto wanapokuwa
ziwani.

Anaeleza kuwa kampuni
hiyo kwa ufadhili wa serikali
l<upita Wakala wa Nishati Vi-
taa hizo na mitambo ya
kisasa ambayo ni ya kwanza
Afrika Mashariki inayosaidia
kukausha dagaa tani 1.2 kwa
muda mfupi na kuzifanya
kuwa na ubora unaokidhi vi-
wango vya kimataifa.

Lengo analitaja ni kuon-
dokana na matumizi ya
karabai ambayo inatajwa
kuleta madhara mbalimbali
ikiwemo mlipuko na kuha-
tarisha maisha ya wavuvi na
viumbe vinavyoishi majini
pia wavuvi hao, pia wameku-
wa wakitumia taa za vibatari
na tochi za betrii ambazo
zimekuwa hazikidhi mahitaji
yao zikiwa na mwanga mdo-
go na kuzimika kabla ya kazi
kumalizika .

Anaeleza kuwa wavuvi
hao kwa siku wanakodishwa
kwa bei nafuu 2500 sawa
na bei walioyokuwa wakitu-
mia kukodisha ama kuchaji
betri zao pia kiwango hicho
ni chini asilimia 30 ukilin-
ganisha na wale wanaotumia
karabai pia wanauwezo wa
kuzinunua na kuimiliki mwe-
nyewe kwa kulipia kidogoki-
doga sh. 350000 kwa miezi
mitatu.

“Mpaka sasa taa zilizopo
ni500 wanategemea mradi
mzima kuwa na taa 1000 am-
bazo zitawasaidia wavuvi 225
pia gharama za ukaushaji ni
300 kwa kila kilo mitambo
hii inatumia mionzi ya jua
inasaidia sana upotevu wa

chakula  unaosababishwa
na kuoza kwa dagaa hasa
vipindi vya mvua, ,dagaa ku-
tokuwa na ubora kwa sababu
uchakataji unaotumika ni
kuwamwaga chini kwenye
sakafu au kuzianika kwenye
vichanja juu zikiwa wazi
hapa utakausha tani 1.2 kwa
masaa matatu hadi manne,”
anaeleza Mbogo

Mkurugenziwa Teknolojia
za Nishati Jadidifu na Mbada-
la kutoka REA Mhandisi
Advera Mwijage, anaeleza
kuwa jukumu lao kubwa ni
kuhakikisha upatikanaji wa
nishati saﬁ salama maeneo
efadhili million 560 katika
mradi huo ambazo ni asil-
imia 30 ya mradi wa zaidi
ya Sh.Billion 1.5 pia unatumia
nishati inayolinda mazingira.

Anaisema lengo ni ku-
hakikisha miradi ya nishati
vijijini inakuwa na matumizi
ya kiuchumi na kuzalisha
fursa mbalimbali na kuhakik-
isha wananchi wanapata hu-
duma kwa bei wanayoweza
kuimudu na isiyokuwa na
makali hivyo kupitia fedha
za serikali zitanunuliwa taa
536 na mitambo mitatu ya
kukaushia dagaa.

“ Walikuwa wanatumia
vibatari ambavyo vikalishio
vilitengenezwa na miti uk-
ienda kwenye visiwa vyetu
na maeneo ya pembezoni
asilimia kubwa ya miti im-
ekatwa kwa ajili ya matumizi
ya karabai pia mafuta ya
taa waliyokuwa wanabeba
kwenda nayo ziwani wakati
wanaweka mafuta kwenye
taa yanamwagikia ziwani na
kuwa tatizo kwa viumbe vili-
Vyopo majini,” anaeleza.

MMILIKI MTUMBWI
Victoria Japhet, mmiliki
wa Mtubwi wenye jina la
Mv. Mama anaeleza kuwa
yeye ametoa ajira kwa vi-
jana wanne na biashara hiyo

inalipa hasa kipindi hiki
wanapotumia nishati hiyo
kuvulia dagaa kwa sababu
taa za awali zilikuwa hazi-
chukui muda na walikuwa
wanatumia gharama za mara
kwa mara kununua tofauti
na hizo zinakaa muda mrefu
ata zikiharibika wanazirejea
na kupewa fedha kwa ajili
ya ahsante hivyo wavuvi ha-
wazitupi tena ziwani awali
zikiharibika wanazitupa hu-
kohuko.

“Taa za betri mara nyingi
zikiwazimikia au kuharibika
wanazitupa majini inakaa
miaka inaanza kuvuja tara-
tibu inachangia uharibifu
wa mazingira hizi za sasa ha-
wawezi kuzitupa kwa sababu
ukirudisha unapewa ahsante
napenda kutoa wito hasa
kwa akina mama waingie
kwenye hii biashara ukweli
inalipa wasiogope,”anaeleza

Aidha, Mhandisi wa
mradi huo Wistone Nnko,
anaeleza kuwa dagaa wa-
nakaushwa kwa masaa ma-
tatu hadi manne wanatoka
wakiwa bora wenye thamani
na anaoweza kukaa kwa
muda mrefu bila kuharibika
kwani wanaokaushwa kwe-
nye vichanja siyo salama kwa
sababu ndege wanatua kwe-
nye dagaa hizo vumbi lenye
mchanga

“Ukweli dagaa za kukaush-
iwa chini na kwenye vichanja
mazingira hayo siyo rafiki lak-
ini hizi mazingira ni safi haku-
na ndege anayeweza kuingia
wala hewa yenye mchanga
inayo itapita”anaeleza

Meneja Uendeshaji wa
Millennium Engineers En-
terprises David Mbaga
anaeleza kuwa dagaa wan-
apofikishwa kiwandani hapo
wanaoshwa kwa ubora kwa
kutumia maji ya chumvi zin-
achakatwa baada ya hapo
zinapelekwa kwenye kaushio
kwa ajili ya kukaushwa

TUNAVYOTUNZA MAZINGIRA KWA UCHUMI ENDELEVU, HADI LENGO 2025

Na Flavian Jeremiah

JAMANI, mazingira ni vitu
vyote vinavyomzunguka mwan-
adamu, kwa mfano miti,maziwa,
mito na hewa.

Mazingira na binadamu ni vitu
viwili vinavyotegemeana, hivyo
kuna wajibu wa kuhakikisha ya-
natunzwa kwa lengo la ‘kusapoti’
maisha ya binadamu na usalama
wa viumbe hai vingine.

Idadi kubwa ya watu wana
uelewa kuhusu mazingira,
changamoto ni jinsi gani ya kuy-
atunza mazingira, pamoja na ku-
fanya shughuli zetu pasipo kuwa

na uharabifu mkubwa kwenye
mazingira katika kuendeleza
uchumi wa mtu mmoja mmoja
mmoja, na taifa.

Hivyo ni hali inayofungua wa-
jibu wa wote kuyatunza mazin-
gira na halibaki kwa mtu mmoja
au chombo fulani cha serikali na
taasisi binafsi tu.

Serikali imeweka vipaumbele
kwa mwaka wa fedha 2023/24
kama miradi ya kitaifa kupun-
guza uharibifu wa mazingira,
pamoja na programu mbalimba-
li ikiwemo upandaji mti kwa ajili
ya kupunguza athari za mazin-
gira na mabadilko ya tabianchi.

Jamii inaweza kupanda miti,
ufugaji na uvunaji wa kisasa
wa nyuki pasipo kutumia moto
kulinda misitu na kupata kipato
kikubwa,matumizi ya taka ngu-
mu kutengeneza mkaa “bio

briquette” badala ya kuchoma
miti kutengeneza mkaa, uyoga,
vyakula vya ndege wa kufugwa
kama kuku na bata.

Kutokana na takwimu za
Benki ya Dunia ya mwaka 2019,
asilimia 70% ya Watanzania wa-
maliasili ‘kusapoti’ maisha yao.

Changamoto kubwa kwao
ni uelewa mdogo wa njia bora

za matumizi ya maliasili hayo
kwani idadi kubwa wanaangalia
wakati wao pasipo kufikiria ki-
zazi kijacho.

Utupaji wa taka sehemu zisizo
sahihi ni jambo ambalo lime-
kuwa likiendelea kuathiri ubora
na wingi wa maji kwenye vyanzo
vya maji nchini hivyo kupele-
kea upungufu wa maji kwenye
baadhi ya mikoa mfano Dar es
Saalam, hata inachangia ongeze-
ko la magonjwa ya kansa yanay-
ochangiwa na utiririshaji maji
machafu yenye mchanganyiko
wa kompoundi mbalimbali ze-
nye hyrdokaboni.

Pia, kuna athari kwenye mai-
sha ya viumbe wanaoishi majini
kisha kurudi kwenye mzunguko
wa chakula(food chain) kutoka
kwa wanyama au samaki kwen-
da kwa binadamu inayofanya
athari za kiafya na kuathiri uchu-
mi. Asilimia 88 ya Watanzania
bado hutegemea kuni na mkaa
kama sehemu kubwa ya nishati
yao ambayo imepelekea janga
kubwa la upotevu wa miti (misi-
tu), mabadiliko ya tabianchi, ku-
pungua kwa rutuba za udongo.

Inakadiriwa kuwa ifikapo
mwaka 2050 watu wanaoishi vi-

kufikia asilimia 80, hivyo kila
mmoja ana wajibu wa kuhakiki-
sha anayatunza mazingira kwa
kufanya shughuli zake pasipo
kuathiri mazingira.

Mfano upo kwenye kue-
puka matumizi ya sumu na
vifaa visivyo kubaliwa kuvulia
samakina kuepuka ukataji
holela wa miti na uchomaji wa
misitu,ufugaji na uvunaji wa
kisasa wa nyuki.

Ombi letu kwa serikali ni
kutengeneza sera endelevu za
utunzaji wa Mazingira pamoja
na vyombo vyake (NEMC) kusi-
mamia kwa uadilifu projekiti

zote kubwa kufanyiwa tathimi
ya athari ya

mazingira pamoja na kuhakik-
isha matibabu ya taka hatari
(majitaka ngumu) taka hatari
kutoka viwandani, migodini n.k
yanakidhi ubora unaotakiwa
kuendenana na sheria ya usi-
mamaizi wa mazigira ya mwaka
2004.

Wakala wa misitu Tanzania
(TFS) kwa kushirikiana na wiz-
ara ya maliasili ya utalii pamoja
na Ofisi ya Makamu wa Rais,
iendelea kutoa programu mbal-
imbali za mazingira, kama vile
elimu, uhamasishaji kupanda

miti na kuwapatia miti wananchi
ambazo zinaweza kupunguza
athari za mazingira.

Pia, kuna kuendelea kuan-
daa mikakati ya kupunguza
matumizi ya mkaa na kuni kama
uhamasishaji wa matumizi ya
mkaa mbadala “bio briquettes”,
umeme na gesi asilia vyanzo
vingine vinavyo endana na uhal-
isia ya uchumi ya idadi kubwa
ya Watanzania (nafuu na nishati
safi) ili kuendana na lengo la 7 ya
maendeleo endelevu( SDGs 7)
na kufanikisha hatima ya serikali
kusitisha matumizi ya kuni na
mkaa 2024-2025.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Jamani tujipange, Kipindupindu kimeua
Kagera, nasi tukae mkao wa tahadhari

KIPINDUPINDU kinatajwa
na wataalam wa afya kuwa
ni ugonjwa wa kuambukiza
ambao husababisha kuhara
kwa maji mengi, na ku-
changia upungufu wa maji
mwilini na wakati mwingine
mauti.

Mauti hayo huchangiwa
na kutotibiwa, kwa kuwa
mara nyingi bakteria ya
kipindupindu hupatikana
katika maji au vyakula
vilivyochafuliwa na kinyesi
kutoka kwa watu walio-
ambukizwa vijidudu vya
Kipundupindu.

Ugonjwa huo huathiri zai-
di na kusambaa katika mae-
neo yenye huduma duni
ya maji, usafi wa mazingira,
na kwamba bakteria wa
kipindupindu wanaweza pia
kupatikana katika mito.

Hapa nchini, baadhi ya
maeneo huwa yanakumbwa
na ugonjwa huo mara kwa
mara na kusababisha vifo,
huku jamii ikiaswa kuzin-
gatia usafi kuanzia kwenye
utunzaji wa chakula, maji ya
kunywa na hata vyoo.

Dar es Salaam ni miongoni
mwa maeneo ambayo huwa
yanakumbwa ugonjwa
huo hatari, lakini angalau
kwa muda mrefu kidogo
kumekuwa na unafuu kwani
matukio ya kipindupindu sio
mengi kama zamani.

Wakati Dar es Salaam
kunaendelea kuwa kimya
bila kuripotiwa kuwapo
kwa ugonjwa huo, mkoa wa
Kagera unatajwa kuvamiwa
na kipindupindu ambacho
kimesababisha vifo vya
watu wanne.

Hivyo, ninadhani ni vy-
ema iwapo mikoa mingine
ikachukua hatua za kujilinda
dhidi ya ugonjwa huo, kwa
kuzingati usem| wa Kiswa-
hili kuwa ‘ukiona mwenzio
ananyolewa na wewe tia
zako maji’.

Ni muhimu Watanzania
kukumbuka kuwa bakte-

NA SABATO KASIKA

ria wa kipindupindu ndio
chanzo kikuu cha ugonjwa
huo, ambao huenezwa zaidi
kupitia chakula na maji yali-
yochafuliwa.

Kwa mujibu wa wataalam
wa afya, bakteria hao wan-
apoingia ndani ya mwili wa
mwanadamu, hutoa sumu
mbaya kwenye utumbo
mdogo, na kwamba sumu
hiyo baadaye husababisha
upotezaji wa maji zaidi.

Hivyo, kinachotakiwa
ni usafi, hasa kuandalia
vyakula katika mazingira
safi, kunawa maji na sabuni
baada ya kutoka msalani,
kuchemsha maji ya kunywa
na pia kuosha matunda na
maji ya UVUEUVUEU.

Bahati mbaya baadhi ya
watu huwa hawazingatii
maelekezo hayo na kujikuta
wakihatarisha afya zao
pasipo kujua au wakiwa na
wanajua kitakachowapata
baada ya kufanya makosa.

Ninadhani ni vyema
kubadili mfumo wa maisha,
kuanzia nyumbani na hata
mitaani kwa mama lishe
wamekuwa wakipika vyaku-
la, wengine wakiwa katika
mazingira yanayohatarisha
afya zao na za wateja wao.

Kwa mfano, baadhi hupika
vyakula huku kukiwa na
taka zilizojaa nzi am-

bazo wao huzizalisha, na
wakati mwingine nzi hao
husambaa hadi kwenye
vyakula, kitendo ambacho
kinaweza kusababisha
magonjwa ya kuhara kiki-
wapo Kipindupindu.

Kimsingi, usafi katika
mazingira ya kuandalia
chakula, msalani na ulaji
wa matunda na vyakula
vingine ni wa muhimu kwa
ajili ya kuepuka ugonjwa
huo unaopotea na kurudi.

Unarudi kwa sababu
va kuwapo kwa mazin-
gira ambayo ni rafiki kwa
ugonjwa wenyewe, hivyo
kila mmoja hana budi kwa
nafasi yake kuchukua
hatua zitakazomsaidia
kuuepuka.

Kugundulika kwa
ugonjwa huo katika wilaya
yva Misenye mkoani Kag-
era, kuwafanye Watanza-
nia wa maeneo mengine
kuchukua hatua za kujilin-
da dhidi ya kipindupindu
ambazo ni kuzingatia
kanuni za afya.

Mkuu wa mkoa wa
Kagera Fatuma Mwassa
anawakumbusha wakazi
wa mkoa huo kuchukua
tahadhari kwa kuepuka
safari zisizo za lazima
kwa kuwa ugonjwa huo
ni hatari na unaambukiza
kwa haraka. )

Kwa kuwa Kagera ni
sehemu ya Tanzania, in-
awezekana mkazi wa huo,
mwenye dalili za k|p|nd|p—
undu akasafiri hadi Dar es
Salaam au maeneo men-
gine ya nchi na kueneza
ugonjwa huo.

Hivyo, kuna haja ya
kuchukua tahadhari pia
kwa lengo la kusaidia kue-
puka ugonjwa huo ambao
chanzo chake ni kutoz-
ingatia usafi wa maan-
dalizi ya vyakula, maji na
huduma nyingine muhimu
kama choo.
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UCHUMI

MAZITO SEMINA ZA TGNP INAYOYAIBUA...

Unyama jinsia mitaani unavyozaa shida
afya, umasikini na kasoro kupata sheria

Mzizl wa harakati zao:Dk. Migiro, Lissu, Mnyika

Wanaharakati wa TGNP walipokuwa kwenye maadhimisho yao. PICHA: PILLY KIGOME.

Na Pilly Kigome

ILIKUWA Jumatano ya Oktoba 18
mwaka huu kuanzia majira ya saa
nne asubuhi, wadau wa Semina za
Jinsia na Maendeleo (GDSS) wali-
kutana katika viwanja vya TGNP,
Dar es Salaam kwa tarumbeta, huku
wakifagia uwanja kwa nderemo na
vifijo kwa nyimbo za kuzisifu sem-
ina elekezi za jinsia na maendeleo,
zimewatoa walipo hadi sasa.

Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), ukiadhimisha Tamashala 15
la Jinsia, ikiandaa simulizi maalumu
kutoka kwa washiriki wanaohudhu-
ria Semina za Jinsia na Maendeleo,
hadithi za mafanikio yaliyotokana
na GDSS toka kuanzishwa kwake.

Zilikawa simulizi na hadithi za
zinayofurahisha na kusikitisha, mi-
kasa na simulizi kutoka kwa wana-
semina hao wa zamani na wapya.

KUTOKA KWA WAKONGWE

Anayeanzisha ni mama wa
makamo, Subira Kibiga, mkongwe
na mwanzilishi wa GDSS, anayetoa
ushuhuda, mwanzo wa harakati za
jinsia mwaka 1998, wakiwa watu wa-
tatu, mtandao ukiwa na makao yake
makuu, Kariakoo kabla ya kuhamia
Mabibo, Dar es Salaam, inakodumu
hadi sasa.

Kibiga anasimulia, namna haraka-
ti zillkuwa ngumu wakati huo,
maana elimu na shule kwake ili-
kuwa changamoto akilinganisha na
wenzake walioenda darasani.

Anafafanua, walifanya harakati
kwa shida na dhiki wakitembea kwa
miguu, kupata semina elekezi. Kip-
indi hicho ilikuwa na mawasiliano
ya tabu, wakati wanafanya hayo.

Hapo anaorodhesha changamoto
za kukosa mawasiliano, hata waka-
potezana na wenzake kwa muda
mfupi, hata alipoenda ilikokuwa
TGNP Kariakoo akaambiwa im-
ehamia Mabibo, akapatafuta na
hatimaye akafanikiwa, kuendeleza
harakati ambazo hajaziacha hadi
sasa.

Anasimulia haikuwa rahisi kusi-
mama kupigania harakati hizo,
kwa watoto wa siku hizo akisema
hawawezi. Hapo akawa na mfano,
binafsi alikuwa anatoka Kigam-
boni hadi Mabibo kwa shida, jambo
analolitaja gumu kwa asiye mwana
- harakati.

Subira anaeleza walipohamia
Mabibo, TGNP wakaanza vikao na
semina hizo chini ya mwembe na
sasa upo kwenye majengo.

“Kwa kweli, mimi GDSS imenitoa
mbali sana. Sasa najiamini, najua
kupigania haki zangu, haki za wa-

nawake wenzangu, napita kifua
mbele kokote, lakini GDSS ndio ili-
yonijenga hadi kufika hapa nilipo,”
anasema.

Ni hoja inayoungwa mkono na
Agness Lukanga, mkongwe wa
GDSS, akisema amejiunga mwaka
1996, kipindi TGNP ikiwa na ofisi
Posta, Dar es Salaam, yeye akiwa
mwanafunzi mwaka wa kwanza,
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, aki-
chukua masomo ya sanaa.

Anasimulia  ilipofika mwaka
2006, alianza rasmi harakati zilizo-
hamia chini ya mwembe, Mabibo
akajifunza mambo mbalimbali ya
ukatili kijinsia, yeye akishiriki kama
msanii wa wa kikundi kilichojulika-
na kama ‘binti leo’.

Kwa mujibu wa Agness, ni sem-
ina zenye maudhui yaliyofanyiwa
utafiti, wakishirikisha jamii kupata
mrejesho kwa ngazi za kata, wilaya
na taifa.

Hapo anawaorodhesha wanaha-
rakati wengi aliowataja kwa majina;
Dk. Asha Rose - Migiro, Tundu Lissu
na John Mnyika, ambao baadaye
wakawa wanasiasa maarufu.

WADAU WAANDAMIZI

Abbas Mzelu, anataja kuifahamu
GDSS mwaka 2019, akinena kwam-
ba semina zimemjenga na kumpa

ujasiri wa kujua changamoto za ki-
jamii, hata kujitambua katika haki
zake, kufahamu sheria na hadi sasa
analea mabinti katika harakati hizo
akiwajengea uwezo.

Mzelu anakiri kuwapo manu-
faa mengi, ya watu kujitambua na
semina inawapatia ujasiri kujisaidia
wao na jamii inayowazunguka kwa
changamoto mbalimbali.

Tabu Ali, kutoka Kituo cha
Maarifa na Taarifa (KC) ya Majohe,
ana ushuhuda kuwa GDSS imem-
saidia na jamii yake, amekuwa jasiri
kuibua changamoto za wanawake
wanaokabiliwa na shida.

Anaeleza ameshaibua changa-
moto nyingi za wanawake wenzake,
akiwamo (jina tunalo) mzazi wa
watoto watano aliyefanyiwa uka-
tili na aliyekuwa mumewe, baada
ya mume kuzaa na mtoto wake wa
kwanza na kumbaka binti yake wa
pili bila yeye kufahamu, wakati hay-
upo nyumbani.

Tabu anasimulia mkasa ulianza
mwezi Juni mwaka huu, akipigiwa
hodi na wanywaji pombe za kienyeji
waliotoka kwenye moja ya vilabu
jirani na anapoishi, wa eneo la Ma-
johe, wilayani Ilala alikoishi wakam-
letea habari kuna mwanamke hana
pa kwenda, analala kilabuni.

Anasimulia aliwachukua wen-
zake kuelekea kilabuni, wakamkuta
mama huyo na watoto wake katika
mazingira magumu yasiyo rafiki ki-
maisha.

Baada ya kumhoji, wakapata
ufafanuzi kwamba alikuwa Chal-
Pingo na mumewe (jina tunalo) wa
umri miaka 44, walipooana mwaka
2014, yeye akiwa na watoto wawili
wa kike.

Kipindi anaolewa, anasema binti
mmoja alikuwa na miaka miwili
na mdogo miezi nane, wakaanza
maisha na akabahatika kuongeza
watoto watatu na mume huyo, waki-
jishughulisha na kilimo.

Anasimulia, kufika mwezi Juni
mwaka huu, mama huyo alienda
Dar es Salaam kumuuguza baba
yake, akiwaacha wanawe nyumbani
kwa kuwa walikuwa wanasoma.

Pi, anasema, wakati anamuuguza
baba yake, mume wake nyuma al-
imbaka binti yake mkubwa, huku
akimpa vitisho ikiendana na kupata
ujauzito, binti akiwa darasa la sita.

Mama huyo aliporudi nyumbani,
anasema akahisi binti yake yuko
katika mabadiliko makubwa na

akamchunguza kugundua ujauzito.
Hakunena naye kwa kina akimsubi-
ri ajifungue na baada ya hatua hiyo,
binti akajibu mimba hiyo ni ya baba
yake mlezi, alibakwa.

Wakati kuna mkasa huo, mama
huyo anasimulia wakati mwingine
alipotoka, baba huyo akambaka bin-
ti mwingine, kipindi hicho alikuwa
darasa la nne, naye mtoto akakiri
kabakwa na mzazi.

Anasimulia, kwa msaada wa ma-
jirani na viongozi mtaani, walilifiki-
sha polisi, lakini baba huyo akaachi-
wa hury, licha ya kipimo cha daktari
kuthibitisha kuingiliwa kwa mtoto
huyo.

Mwana GDSS huyo anasema, kwa
sasa wanashughulika na mwan-
amke kusimamia haki zake kwanza
kisheria, pia suala la binti na wa-
nafunzi kuzalishwa kwa kubakwa.

Tabu kupitia semina hizo, akai-
bua changamoto nyingine, mwa-
namke (jina tunalo), mkazi wa
Gongolamboto, Dar es Salaam,
aliyepata ulemavu wa masikio kwa
kipigo cha mumewe, ambaye aka-
taka kupokonywa haki zake walizo-
chuma wawili.

Baadhi ya mateso ya mwanamke
huyo anasimulia, mume akajenga
tabia anapotaka kujisaidia haja
ndogo anamwagia mkewe, mithili
ya mboga bustanini.

Ni magumu kuamini ambayo
yakaunganishwa na mkasa al-
iouibua mtoto (jina tunalo) anayeso-
ma shule wilayani Bagamoyo, mkoa-
ni Pwani aliyekuwa akiingiliwa na
baba yake mzazi, mara baada ya
mama yake kuachana na baba huyo.

Hiyo ni pale binti aliyebakishwa
kwa baba, akiwa darasa la kwanza
kipindi hicho. Simulizi inadai mtoto
huyo kwa sasa anasoma darasa la
nne, kijamii anakosa raha akitaniwa
na wenzake hata anaathirika kisai-
kolojia, huku afya yake ikiwa dhaifu.

Ni simulizi ya kina namna, mtuhu-
miwa alifikishwa mahakamani Bag-
amoyo, akaachiwa huru katika maz-
ingira tata, licha ya kuwapo marejeo
ya uthibitisho wa vitendo madak-
tari. Inadaiwa kwa sasa mtoto huyo
hana uwezo haja ndogo kwa kipindi
kirefu.

“Sisi tunashangaa ndugu mwandi-
shi yaani baba wa mtoto huyu yuko
nje na anajinadi kuwa hakuna anay-
emuweza kwani yeye mshirikina na
hakuna atakayemfunga kwani mto-
to wake mwenyewe” anafafanua,
Amina msimamizi wa mtoto huyo,
huko Bagamoyo.
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HABARI DODOMA

Wanaotetea haki watoto, jinsia watakiwa kwenda pembezoni

Na Ibrahim Joseph, wananchi kunusurika na vi-  katili hasa ubakaji wa watoto  kati ya hayo 772 ni shule za
DODOMA tendo vya ukatili. na wanawake pia kulawiti. msingi na sekondari kwa
Alisema vitendo vya ukati- Kadhalika, mmomonyoko upande wa taasisi za elimu

AZIRIwa Katiba  li wa kijinsia vinafanyika ka- wa maadili katika jamii un- ya juu lengo ilikuwa kuan-

na Sheria, Dk. tika maeneo hayo kutokana aochangia vitendo hivyo zisha madawati 612 ifikapo

Pindi Chana, nakukosa elimu ya kujikinga kushamiri kila siku licha ya  Juni 2024 hadi sasa yaliyopo

ameagiza ma-
shirika yanayotekeleza mi-
radi ya haki za kijinsia na wa-
toto kujikita katika maeneo
ya pembezoni kwa sababu
ndiko kwenye matatizo.

Dk. Chana alitoa kauli hiyo
juzi wakati wa hotuba yake
ya ufunguzi wa siku 16 za
kupinga ukatili wa kijinsia
kwa mkoa wa Dodoma.

Aliyataka mashirika hayo
yanayojihusisha na kutetea
haki za kijinsia na watoto
kujikita maeneo ya pembe-
ndiko kwenye shida kubwa.

Alibainisha kuwa elimu ya
masuala ya ukatili wa kijinsia
bado haijafika na mashirika
hayo wajikite ili kuwasaidia

na ukatili unaofanywa na
watu baki pamoja na ndugu
wa karibu wa familia hizo.
Kadhalika, alisema kume-
kuwapo na sababu nyingi
zinazoelezwa ya ongezeko la
ukatili wa kijinsia nchini na
ikiwamo hali ngumu ya mai-
sha ambayo huleta msongo
wa mawazo na kujikuta wak-
itenda matukio.

Alisema sababu nyingine
ni mila na tamaduni kan-
damizi pamoja na kushamiri
kwa mfumo dume katika
jamii.

Alitaja  sababu  zingine
kuwa ni matumizi mabaya ya
teknolojia ambayo kwa kiasi
kikubwa yanasababisha vi-
jana kufanya vitendo vya ki-

kuwapo kwa sheria kali in-
ayokataza matukio hayo.

Alisema  waathirika
wakuu wa matukio ya uka-
tili wa kijinsia ni wanawake
na watoto ingawa takwimu
Za wanaume wapo, lakini ni
wachache kulinganisha na
kundi lingine.

Alisema serikali imeanzi-
sha madawati ya ulinzi na us-
alama katika shule za msingi,
sekondari na taasisi za elimu
ya juu na kati ili kuhakikisha
kuwa elimu kuhusu mad-
hara ya ukatili inatolewa na
vijana wanajengewa uwezo
wa kutoa taarifa na kupatiwa
msaada wa kisaikolojia.

Alisema hadi sasa mad-
awati 1,850 yameanzishwa

ni 273.

Meneja Mipango wa Shiri-
ka la Maendeleo la Ujerum-
ani (GIZ), Katharina Kuehn,
alisema wanashirikiana na
serikali kutoa elimu ya uka-
tili wa kijinsia.

Kuehn, alisema katika siku
16 za kupinga ukatili wa ki-
jinsia GIZ imetoa elimu kwa
wanafunzi wa Chuo kikuu
cha Dodoma (UDOM) ku-
saidia na kuzuia vitendo vya
ukatili.

Baada ya uzinduzi huo
watashirikiana na UDOM
kwenda baadhi ya maeneo
mkoani hapa kutoa elimu ya
masuala ya ukatili wa kijinsia
kwa wananchi.

Wafanyakazi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, kitengo cha usafi wa mazingira wakiondoa takataka

Watendaji watakiwa kusimamia sekta kilimo kwa maendeleo

Na Elisante John,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, ame-
wataka watendaji wa kata
na vijiji, kusimamia sekta
ya kilimo ili wakulima hasa
vijana waongeze uzalishaji
wa alizeti, kutoka asilimia
50 msimu uliopita na kufikia
asilimia 70, msimu huu.

Serukamba, alisema hayo
juzi alipokutana na watend-
ugani, katika kikao cha
pamoja, kilichofanyika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iram-
ba kwa lengo la kuongeza
maeneo ya kilimo kwa ajili
ya msimu huu.

“Hapa sitanii nataka kila
mmoja ajiandae kusimamia
suala hili, vijana kwenda
shambani ni suala la lazima,
tukifanya hivyo tutaongeza
mavuno na tutawaondolea
watu wetu changamoto ya

umasikini.

“Nataka kuona mkoa wa
Singida unaingia kwenye his-
toria ya kuzalisha mafuta ya
kula hapa nchini,” alisisitiza
Serukamba.

Alisema msimu uliopita
alizeti iliyozalishwa nchini,
Mkoa wa Singida ulichangia
asilimia 50, lakini msimu
huu anataka Singida ifikishe
asilimia 70 na kiwango hicho
kitafikiwa iwapo wakulima
wataongeza nguvu zaidi kwa
kushirikiana na wataalamu
na kata.

Kuhusu upatikanaji wa
mbegu bora, Serukamba
alisema serikali imekubali
kuupatia Mkoa wa Singida
mbegu mpya aina ya Hay-
san, ambayo itauzwa kwa bei
ya ruzuku, lakini kwa fedha
taslimu na kutoa nafuu kwa
mkulima kuzalisha zaidi al-
izeti.

Pia, alisema inapatikana

kwa wingi na mkulima ana-
paswa kuonana na ofisa uga-
ni wa eneo lake ili apatiwe
kwa ajili ya kuongeza uzal-
ishaji wa mazao, ikiwamo
zao la alizeti.

“Kilimo chetu hakiwezi
kuwa cha tija kama hatutat-
umia mbolea, naomba sana
tuwasimamie watu wetu wa-
tumie mbolea, tukifanya hivi
halmashauri nayo itanufaika
kwa kupata mapato yatakay-
otekeleza miradi na shughuli
mbalimbali za maendeleo,”
alisema.

Wakizungumzia mkakati
huo, baadhi ya watendaji
akiwamo, Gelege Kingu, wa
Kata ya Kiomboi, aliahidi
kwenda kusimamia wakuli-
ma ili waongeze uzalishaji
wa mazao ya chakula na bi-
ashara, katika maeneo yao.

“Haya maelekezo tuliyo-
pata leo, naamini yatakuwa
chachu katika kuhakikisha
tunawahamasisha wakulima

wetu kuongeza umakini...

“Vijana ni nguvu kazi
kubwa na ni kundi muhimu
katika kuhakikisha kilimo ki-
nafanikiwa na kupiga hatua
kubwa, iwapo kila mmoja
wao atafuata kanuni bora za
kilimo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba, Suleiman Mwenda, alim-
hakikishia Mkuu wa mkoa
kuwa maeneo yaliyoain-
ishwa kupitia kikao hicho,
atahakikisha yote yatalim-
wa, kutunzwa na wakulima
watatumia mbegu bora na
mbolea, ili kuongeza uzal-
ishaji wa mazao.

Kupitia kikao hicho, kwa
pamoja walikubaliana kuwa
halmashauri ya Wilaya ya
[ramba, itaongeza eneo
la kilimo linalofikia ekari
3464, katika msimu huu
wa kilimo 2023/2024, kwa
ajili ya mazao mbalimbali,
yakiwamo ya chakula na bi-
ashara.

‘Serikali ifanyie kazi upungufu
ushiriki wanawake wenye
ulemavu kugombea uongozl’

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHUO cha Serikali za Mitaa Hombolo (LGTI),
kupitia wanazuoni na wanataaluma wake
wameishauri serikali kufanyia kazi upungufu
ikiwamo ushiriki mdogo wa wanawake na watu
wenye ulemavu katika kugombea nafasi za uon-
gozi ili kupata viongozi bora kwa maslahi ya
taifa.

Naibu Mkuu wa Chuo hicho Taaluma,Utafiti
na Ushauri wa Chuo Dk. Michael Msendekwa
alitoa ushauri huo juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwenye kongamano la 15
la wanazuoni.

“Leo tumekuwa na kongamano la 15 la wa-
nazuoni ambapo pamoja na kuongelea mambo
mengi, lakini kubwa ni kuelekea uchaguzi wa
serikali za mitaa wa 2024 kama kichocheo cha
maendeleo ya kiuchumi na maendeleo ya ki-
jamii nchini.

“Tumekuja na mada hii kutokana utafiti uli-
ofanywa na wanazuoni kuonesha wanawake
hawashiriki katika uchaguzi kama wachaguliwa
bali wanachagua hivyo tumejadili ni jinsi gani
wanawake wanaweza wakashiriki katika uch-
aguzi huo kwasababu imeonekana kuwa ush-
iriki wao ni mdogo hususani kwenye kupigiwa
kura,” alisema Dk. Msendekwa.

Pia, walijadili jinsi watu au uchaguzi wa vion-
gozi unaweza ukachochea maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii.

Alisema wanazuoni wameona kuwa wak-
ichaguliwa viongozi wazuri katika mamlaka za
serikali za mtaa watakuwa ni kichocheo kizuri
katika kuleta maendeleo kiuchumi na kijamii.

“Maana yake hawatataka rushwa wala Kkitu
chochote kwasababu tayari wao wenyewe wa-
meendelea kiuchumi na kijamii kwahiyo hizi
mada zitatusaidia sana katika kuboresha au
kama kichocheo kikubwa katika uchaguzi wetu
wa serikali za mitaa 2024.

“Tunashukuru na kuishauri serikali ichukue
haya maoni yetu mapendekezo ya wanazuoni
ambayo wameyajadili ili wayafanyie kazi kwa-
sababu maoni na mapendekezo haya yamejik-
ita sana katika utafiti kwahiyo mambo ambayo
yalikuwa yanaongelewa tumefanya utafiti ka-
tika mambo mengi ya maendeleo,” alisema Dk.
Msendekwa.

Kadhalika, alisema wanataka uamuzi wa seri-
kali uwe unatokana na utafiti ambao hutoa ma-
jibu au taarifa ya vitu vinavyotakiwa kufanywa
na ni mada ambazo zimetokana na utafiti mbal-
imbali.

“Kwahiyo tutazitengeneza na kuzipeleka seri-
kalini na kushauri kuwa haya mapendekezo
yanatokana na utafiti mbalimbali na yakizingati-
wa hayo tutaboresha uchaguzi wetu na uchaguzi
wetu tatapata maendeleo ambayo tunakusudia
maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa nchi-
ni,” alisema Dk. Msendekwa.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, Mashala Lameck,
alisema kongamano hilo la wanataaluma amba-
lo linafanyika siku moja kabla ya mahafali kwa
kila mwaka wamechagua mada ya uchaguzi wa
serikali za mtaa na kuwa wanaangalia mchango
wake katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii
kwa Watanzania.

“Mada hii ni nzuri kwa maana inatupa muele-
keo tunavyoelekea kwenye uchaguzi wa seri-
kali za mitaa wa mwakani, utupe sasa mawazo
kupitia wanataaluma ambayo yataisaidia sasa
serikali katika kuboresha uchaguzi huo kwahiyo
kongamano la leo lina akisi kabisa tukio la mwa-
kani la kupata viongozi katika ngazi za msingi za
mamlaka za serikali za mitaa.

“Kwahiyo itachangia katika kushuari sisi kama
watafiti wana taaluma kuishauri serikali ma-
boresho yatakayofanyika ili uchaguzi wa serikali
za mitaa uwe na tija mwakani,
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Mkurugenzi Ludewa
akemea kilimo
pembezoni mwa
Vyanzo vya maji

Na Elizabeth John, LUDEWA.

WANANCHI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ludewa mkoani Njombe,
wametakiwa kuacha utamaduni wa
kulima pembezoni mwa vyanzo vya
maji maarufu kama vinyungu ili kue-
puka uharibifu unaosababisha watu
kukosa maji.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Mkurugenzi Mamlaka
ya Maji Ludewa Mjini(LUDUWASA),
Mhandisi Enock Ngoyinde alisema
kilimo na ufugaji kwenye vyanzo vya
maji limekuwa tatizo kubwa katika
halmashauri hiyo.

“Kuna ambao wameshaingia hadi
ndani kwenye vyanzo vya maji kwa
kulima bustani za vitunguu,mahindi
hata maharage eneo ambalo ni
chanzo cha maji chenyewe, lakini pia
kuna uchomaji wa moto hovyo kiasi
kwamba maeneo yote ya vyanzo
vya maji tayari yapo wazi,” alisema
Ngoyinde.

Alisema kuwa changamoto hizo
zimesababisha hali kuwa mbaya ya
upatikanaji wa maji na hivyo kuweka
mkakati wa kuhakikisha wanafanya
oparesheni kwenye vyanzo vyote
vya maji.

“Baadhi ya wananchi tuliwakuta
huko site tuliongea nao na kuwaele-
keza waondoke mara moja maeneo
hayo. Kwa mfano kuna chanzo kina-
jengwa mradi mpya, sasa eneo hilo
wananchi walichodai waliona tu-
menyamaza kwa muda mrefu waka-
hisi tumeacha kwa hiyo wakawa
wameingia,” alisema Ngoyinde.

Hata hivyo, alisema vyanzo vya
maji ambavyo vimeharibika kabisa
ni vinne kati ya nane na hivyo kuen-
delea kuelimisha wananchi madhara
ya uhalibifu katika vyanzo vya maji.

“Madhara ya uhalibifu wa vyanzo
vya maji ni makubwa sana, sio ya
mtu mmoja mmoja yanahatarisha
uwepo wa huduma ya maji kote, sasa
huduma ikishakua hafifu haikumbi
mtu mmoja bali hata jamii ndio in-
aathirika,” alisema Ngoyinde.

Ngoyinde pia alisema ili kukabili-
ana na changamoto hizo wanatumia
mikutano ya serikali za vijiji ili kutoa
elimu kwa wananchi waweze kutam-
bua madhara ya kufanya uhalibifu
kwenye vyanzo vya maji.

Ukosefu elimu chanzo unyanyasaji mitandaoni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA kuwa licha
ya kuwapo kwa sheria inayo-
dhibiti maudhui mtandaoni,
vitendo vya ukatili na un-
yanyasaji wa kijinsia kupitia
mitandao hiyo bado vinaen-
delea kukithiri kutokana na
watumiaji wengi kutokuwa na
uelewa kuhusu sheria hiyo.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania Kanda ya
Mbeya, Dunstan Ndunguru, al-
iyasema hayo juzi jijini Mbeya
wakati akifungua mafunzo
ya Mahakama ya Mfano kwa
wanafunzi wa vyuo vikuu yali-
yoandaliwa na Chama Cha Ma-
jaji na Mahakimu Wanawake
Tanzania (TAWJA).

Mafunzo hayo yalitolewa
kwa wanafunzi wa Chuo Ki-
kuu cha Mzumbe Kampasi
ya Mbeya na wa Chuo Kikuu
cha Kikatoliki cha Mbeya (CU-

CoM) lengo la kuwajengea uw-
ezo juu ya ukatili mtandaoni
na namna ya kushughulikia
mashauri ya ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake na watoto
mitandaoni.

Alisema serikali ilifanya
tathimini ya madhara yatoka-
nayo na makosa mtandaoni
ndio maana ikatunga she-
ria ya makosa mtandaoni ya
mwaka 2015 inayotoa adhabu
ikiwemo kifungo na faini.

Alisema kutokana na uele-
wa mdogo wa jamii na makosa
hayo kutofikishwa mahakam-
ani mara kwa mara watumiaji
wengi  wamepuuza sheria
hiyo.

Aidha alisema unyanyasaji
ni udhalilishaji unaoathiri
jamii hasa vijana, wanawake
na watoto hivyo ni muhimu
kutoa elimu ya kupinga ukatili
mitandaoni pamoja na kuelim-
isha jamii kujua haki zao wan-

apokutana na vitendo hivyo.
“Nimejulishwa  kuwa

kaulimbiu mwaka huu kwa
upande wa mahakama ni
kupinga ukatili mitandaoni,
kauli mbiu hii ni muhimu ka-
tika kipindi hiki cha ukuaji wa
teknolojia ambapo ukatili wa
kijinsia mitandaoni umekithi-
ri,” alisema Jaji Ndunguru.

Alisema kaulimbiu hiyo
itaongeza uelewa kwa jamii
katika kuimarisha mifumo ili-
yopo na kukomesha ukatili wa
kijinsia uliopo mitandaoni.

Aliongeza kuwa ili ku-
zuia ukatili na unyanyasaji
mitandaoni lazima kuelewa na
kuziheshimu mila za Kitanza-
nia na kutambua kuwa kuna
madhara hivyo inampasa kila
mtu kutumia teknolojia na
mitandao ya kijamii kwa nam-
na nzuri.

Aliwataka wanafunzi wa
vyuo ambao wamekuwa mion-

goni mwa watumiaji wakubwa
wa mitandao ya kijamii ku-
tumia katika mawasiliano
chanya na kuwa mabalozi
wazuri wa kupinga ukatili wa
mitandaoni na kutengeneza
mazingira salama kwa kila
mmoja. Makamu Mwenyekiti
wa TAWJA, Jaji wa Mahakama
Kuu ya Tanzania kanda ya
Mbeya, Victoria Nongwa, alise-
ma wametumia kampeni ya
siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia kutoa elimu ya ukatili
wa kijinsia mitandaoni ili kila
mmoja ajilinde mwenyewe na
wengine kwa kuzingatia sheria

na maadili ya Mtanzania.
Alisema mafunzo hayo
wataendelea kuyatoa kwa

makundi mbalimbali ya ki-
jamii ili kuhakikisha kunaku-
wepo uelewa wa pamoja kwa
watanzania wakiwemo wasi-
mamizi na watekelezaji wa
sheria hizo.

Mratibu wa Kitaifa wa Mradi wa Urejeshwaji Endelevu wa Mazingira na Hifadhi ya Bioanuai (SLR) kutoka Ofisi ya
Makamu wa Rais, Dk. Damas Mapunda, akizungumza katika ufunguzi wa mafunzo kwa kamati za maliasili na maz-

Ofisa Kiungo wa mradi kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Jacques Kempanju na Mshauri wa Kiufundi wa
IUCN, Doyi Mazenzele. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CHUTCU yatoa msaada Kituo cha Afya cha Lupatingatinga

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA.

CHAMA Kikuu cha Ushirika
wa Wakulima wa Tumbaku
Wilaya ya Chunya katika Mkoa
wa Mbeya (CHUTCU), kime-
toa msaada wa vitanda vitatu
kikiwemo cha kujifungulia ka-
tika Kituo cha Afya cha Lupatin-
gatinga wilayani humo.

Aidha chama hicho pia kimek-
abidhi mashuka 20 katika kituo
hicho kwa lengo la kuboresha

huduma za afya kwa wananchi
wa kata hiyo pamoja na maeneo
jirani.

Meneja wa CHUTCU, Chris-
tian Msigwa, alikabidhi misaada
hiyo juzi kwa Mkuu wa Wilaya
ya Chunya,Mayeka Mayeka ka-
tika hafla iliyofanyika katika
Kituo hicho cha afya.

“Mbali na vitanda na mashu-
ka, pia tumeleta vifaa vya
uchunguzina taa maalum am-
bavyo vyote kwa pamoja vina
thamani ya Sh 4,000,000, fedha

hizi zinatokana na kilimo cha
zao letu la tumbaku,’alisema
Msigwa.

Msigwa alisema msaada huo
ni takwa la kisheria kwa vyama
vikuu na ushirika kuchangia
huduma za kijamii na kwamba
huo ni mwanzo wataendelea
kugusa maeneo mengine yenye
uhitaji.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Kituo cha Afya cha Lupatingat-
inga, Dk. Obeid Prosper, alisema
vitanda hivyo vitapunguza tati-

7o lililopo hasa kwa wajawazito
wanapotaka kujifungua kwa
kuwa kuwa kuna upungufu wa
vifaa hivyo.

kituo hicho kinatakiwa kuwa
na vitanda 10 vya kujifungulia la-
kini vilivyopo ni viwili pekee na
hivyo akawaomba wadau wen-
gine kuwasaidia ili kupunguza
tatizo hilo.

Dk. Prosper alisema kwa wiki
wanajitokeza wajawazito kati ya
sita na saba wanaotaka kujifun-
gua na hivyo idadi ya vitanda

haiendani na idadi ya wanawake
hao.

“Kuna wakati tunazidiwa na
tunalazimika kutumia vitan-
da vya wagonjwa wa kawai-
da kwa ajili ya kujifungulia
wajawazito,”alisema Dk. Pros-
per.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka aliushukuru uongozi wa
CHUTCU kwa kujitoa kuchangia
sekta ya afya na kwamba wali-
changia eneo muhimu kwa usta-
wi wa jamii.
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mitaala

mipya elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali imeanza
kutekeleza mageuzi ya-
nayotokana na maboresho
mapya ya sekta katika mi-
taala mipya ikiwamo shule
za msingi na sekondari
kuunganishwa na mawasi-
liano ya TEHAMA.

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Ali Abdulgulam Hus-
sein, alisema hayo jana
katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati aki-
fafanua kuhusu matumizi
ya mawasiliano ya TEHAMA
kwa wanafunzi ambayo
yatawawezesha kuingia ka-
tika mageuzi makubwa ya
teknolojia hivi sasa.

Alisema ujenzi wa shule
unaoendelea nchini katika
hatua ya kwanza umezin-
gatia upatikanaji wa vifaa
vya maabara ambavyo vi-
tawawezesha  wanafunzi
kuingia katika masomo ya
sayansi na kupata ufaulu
mzuri.

Alisema tayari Wizara ya
Elimu imenunua vifaa vya
maabara kwa shule zote
za sekondari Unguja na
Pemba ikiwa ni miongoni
mwa vipaumbele vyake vya
kwanza.

Aidha, alisema kipaum-
bele cha pili ni shule hizo
kuunganishwa na mkongo
wa taifa katika mawasiliano
ya TEHAMA ambayo yata-
wawezesha wanafunzi ku-
tumia vifaa vya kompyuta
kwa ajili ya masomo yao.

“Mheshimiwa Spika na-
taka niwaambie wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi
kwamba ujenzi wa shule
mpya za kisasa umezingatia
upataikanaji wa vifaa vya
maabara vya sayansi am-
bapo matarajio makubwa
kuongezeka kwa kiwango
cha ufaulu,” alisema.

Alisema katika ujenzi
wa shule hizo masuala ya
TEHAMA  yamezingatiwa
kwa kiwango kikubwa ili
kuwawezesha  wanafunzi
kuingia katika ushindani wa
sayansi na teknolojia.

Pia, kazi ya kusambaza
huduma za TEHAMA kwa
shule zilizopo mjini ume-
fikiwa kwa asilimia kubwa
na kwa sasa kazi ipo katika
kufikisha huduma hizo vi-
lizopo katika visiwa vidogo
vidogo Unguja na Pemba.

Uvuvi haramu tishio uhai viumbe bahari, maliasili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
WAJUMBE wa Baraza la

Wawakilishi, wameitaka Wizara
ya Uvuvi na Uchumi wa Buluuy,
kudhibiti matukio ya uvuvi har-
amu ambayo yanatishia uhai wa
viumbe vya baharini na maliasili
za matumbawe.

Akichangia muswada wa kuan-
zishwa kwa taasisi ya utafiti wa
uvuvi wa maliasili za baharini ka-
tika kikao cha baraza la wawak-
ilishi jana, mwakilishi wa jimbo
la Kojani, Hassan Omar Hamad,
alisema kumejitokeza kasi ya
matukio ya uvuvi haramu un-
aotishia maisha ya viumbe vya
baharini na mitego tishio kwa
maisha ya samaki inatumika kwa
sasa.

Aliitaka Wizara ya Uvuvi ku-

piga marufuku nyavu zenye ma-
cho madogo ambazo zinanasa
samaki wadogo ambao hawafai
kwa matumizi ya kula.

Aidha, alizitaja nyavu za ku-
kokota baharini kuwa huharibu
matumbawe ambayo ni mazalia
ya samaki pamoja na aina mbal-
imbali za majani ambayo ndiyo
chakula cha samaki.

“Wizara ya uvuvi na uchumi
wa buluu tunawaomba waje na
orodha ya aina zote za uvuvi iki-
wamo zile ambazo hazifai kwa
matumizi ya shughuli za baha-
rini kwa sababu hivi sasa kumeji-
tokeza uvuvi haramu unaotishia
uhai wa viumbe vya baharini,”
alisema. Mwakilishi wa Jimbo la
Ziwani, Suleiman Makame Haji,
alisema kuwapo kwa sheria ya
utafiti wa uvuvi na maliasili za ba-
hari ni muhimu ambao utawez-

esha kujua kiwango cha samaki
kilichopo kwa ajili ya matumizi.

Alisema utafiti wa aina hiyo
unahitajika na unakuja na jawa-
bu sahihi kujua utajiri wa samaki
waliopo pamoja na aina nyingine
za samaki ambazo zipo katika
tishio la kutoweka.

“Baadhi ya aina ya samaki am-
bao ni maarufu wameanza ku-
pungua hatua kwa hatua na huu
ni wakati mwafaka tuje najawabu
sahihi kujua sababu zake baada
ya kufanya utafiti,” alisema.

Aliwataja baadhi ya samaki
ambao utafiti unahitajika ili ku-
kabiliana na sababu za kupungua
kwake ikiwamo pweza, ngisi na
kamba ambao ni maarufu kwa
soko la watalii ikiwa pia ni samaki
wenye kuongiza lishe mwilini.

Mwakilishi wa Jimbo la Bumb-
wini, Mtumwa Peya Yussuf, aliita-

ka taasisi za uvuvi wa bahari kuja
na utafiti utakao onesha mabhitaji
ya kilimo cha mwani na mazao
mengine ya baharini.

Alisema mwani unakabiliwa
na mabadiliko ya tabianchi kuto-
kana na kupungua kwa uzalishaji
na kwamba utafiti zaidi unahita-
jika kukabiliana na changamoto
hizo.

“Tunabhitaji kufanya utafiti am-
bao utatuwezesha kujua changa-
moto zinazokikabili kilimo cha
mwani kupungua uzalishaji wake
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi, walipitisha mswada huo
ambao pamoja na mambo men-
gine utaweka masharti yanayo-
husu na kuendesha shughuli za
uvuvi baharini katika maeneo ya
hifadhi.

Masta Shangwe (katikati), akikabidhi mfano wa kadi ya bima kwa akinamama na watoto wao wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mwananyamala, Dar es Salaam jana, itakayowawezesha kupata matibabu bure kwa kipindi cha mwaka mzima. Kupitia kampeni yake
inayoendelea ya ‘Sambaza Shangwe, Gusa Maisha’, imekabidhi kadi za bima kwa akina mama na watoto wao jumla ya 600, ambapo
kila hospitali itapokea 200 ikiwa ni zawadi ya upendo kutoka kwa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baraza la watu wenye ulemavu lakumbushwa usajili vikundi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi na Uwekezaji, Mudrik Rama-
dhan Soraga, amelitaka Baraza la
watu wenye ulemavu kukamili-
sha usajili wa vikundi ili vifaidike
na fedha za misaada inayotolewa
na serikali.

Alisema idadi ya vikundi vya
watu wenye ulemavu vilivyoom-
ba mkopo ni 67 ambavyo havina
usajili kwa ajili ya kupata mikopo
hiyo.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu
mikopo nafuu kwa kundi lenye
mabhitaji maalumu wakiwamo
wenye ulemavu.

Alisema lengo la Serikali ya
Zanzibar ni kuhakikisha makun-
di yote  yenye mahitaji maalu-
mu yanapata fedha za mikopo
kwa gjiliya  kufanya shughuli

za kichumi  na kujiletea maen-
deleo.
Aidha, alisema wizara ya

uwezeshaji wananchi kiuchumi

ilipokea kutoka kwa Baraza la
watu wenye ulemavu jumla ya vi-
kundi 82 kwa ajili ya mikopo.

Alisema katika orodha hiyo
vikundi vitano vimepatiwa
mikopo yenye thamani ya jumla
ya Sh. 31,000,000  wakati vi-
kundi saba  maombi yao yapo
benki kwa ajili  ya uchambuzi
wa ziada.

“Vikundi 67 bado havina usa-
jili kwa maana hiyo havina sifa ya
kupata mikopo nalitaka baraza la
watu wenye ulemavu kuvifuatilia
na kupata usajili,” alisema.

Soraga alisema kazi kubwa in-
ayofanywa na wizara kwa kush-
irikiana na Shirikisho la Jumuiya
ya watu wenye ulemavu (SHI-
WAZA) pamoja na baraza ni ku-
toa elimu zaidi ya umuhimu wa
vikundi hivyo kukamilisha tara-
tibu za usajili kwa ajili ya kupata
mikopo.

Alisema wizara imetenga na
kutoa kipaumbele kwa mikopo
kwa watu wenye ulemavu kwa
asilimia 20 ili wajikomboe na
kujiwezesha kiuchumi na maen-
deleo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI YA

KUSAFIRIA

FIXON ELIOT MTELESI anatangaza kupotea
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye
namba TAE 255041 iliyotolewa na ldara ya
Uhamiaji Dar es salaam tarehe 3/12/2019.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi.

Taarifa ya Polisi: PHQ/DAR/KIN/1462/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

BLANCA MICHAEL TEMBA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.0205/012
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia KIBOSHO GIRLS SEKONDARI
mwaka 1974. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
BUG/RB/5888/2012.

KUPOTELEWA

NA CHETI

NDG.SIMON |. MWAMBESO Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha Nne
(IV),chenye Index Na.S3187-0061,kilichotolewa
na Baraza la mitihani Taifa kupitia shule ya
sekondari Mtande mwaka 2019,iliyopo mkoa
Mbeya-Chunya. Kwa yeyote atakayekiona
anaombwa aripoti kwenye kituo chochote cha
polisi kilicho karibu.

RIPOTI YA POLISI PHO/MBE/CHU/6913/2023

KUPOTELEWA
NA CHETI

AIKAELI UNAMBWE MUNGURE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1831/0001 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KILINGI
SEKONDARI mwaka 2017. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/UBU/50550/2023.

KUPOTEA KWA
PASSPORT

NAJMA ABDI HASSAN naomba kutangaza
kupotelewa kwa hati yangu ya kusafiria namba
TAE325451 iliyotolewa uhamiaji makao makuu
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHO/DAR/ILA/51358/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANCESCO PIERRE NINA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 662 APT - LANDCRUISER.
Chassis namba
UZJ1000076082. Engine
namba 2UZ0117932. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/8537/2023.

KUPOTEA KWA
HATI YA KIWANJA

AINEA YOSIA KATONDO
anatangaza kupotea kwa
hati ID No. 97120
ya kiwanja Plot 5, Block 24
kilichopo Chinangali East
Jijini Dodoma. Yeyote
atakayeiona atoe ripoti
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/32812/2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE DISTRICT DELEGATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 25822
OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GIDION LUKA MKUYE
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY:- ZAKARIA LUKAS MKUYE

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letter of administration)is made to
the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
20 day of 12/2023

DATED at MOROGORO this 04th day of DEC 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo chaCHAMWINO ~ Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 95/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU PRIVA JOHN SWAI KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA ESTA JOHN TESHA
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
zaMwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 20 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa,
*Marehemu hakuacha wosia
*Futaisioyohusika
Imetolewa leo Tarehe 06 Mwezi 12 Mwaka 2023

HAKIMU

FOMU MADAI-3
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASASI
Kituo cha LISEKESE Mkoa wa MTWARA
Shauri la Madai Na. 02/2023
KUITWA SHAURINI
(kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: ALIOMARY
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba

KUPINGA MNADA ULIOFANYWA NA DALALI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuri binafsi katika Mahakama
hii tarehe 13 Mwezi wa 12 Mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku
ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/masha-
hidi wako na vilelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa
ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 05 Mwezi wa 12 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya.
Kituo cha MJINI TANGA......... MKOA

eereere. TANGA

Usimamizi wa Mirathi Na......207/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
ESTA MHINA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ANTHONY GUMBO DYAMWALE.

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo).

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na Mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika Shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo tarehe 27 mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo Kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa Tarehe .....30...... mwezi...11.....2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA MOROGORO MJINI
KITUO CHA KIHONDA
MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA MADAINA. 121/2023
JINA LA MDAI: JULLY MAARUFU MKWAYA
JINA LA MDAIWA: RAMADHANINTEBE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za madai katika
Mahakama za mwanzo)

Kwa RAMADHANI NTEBE

Kwa kuwa mdai/Wadai ameleta/Wameleta Madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai):

Madai ya jembe la trecta na 1001 Box 1yenye thamani ya Sh.
7800,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 14 Mwezi 12 Mwaka 2023 saa 8:30 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo vielelezo vyote vinavyo husu shauri hili kwaajili
ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 24 mwezi 11 mwaka 2023.

Nipa

Usikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe Kila siku

he

N MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARIKIMATAIFA

MIEZI MIWILI GAZA;

UN: Gaza ni ene
hatari kwa mto

e Milioni 1.9 wayahama makazi

Na Christina Mwakangale

WAKATI ikitimia miezi miwili ya
vita huko Ukanda wa Gaza, zipo athari
za kijamii zilizoripotiwa na vyombo vya
habari vya kimataifa, ikiwamo vifo mion-
goni mwao wamo watoto na waandishi wa
habari 81.

Umoja wa Mataifa (UN), umesema kwam-
ba kwa sasa, eneo la Gaza ni miongoni mwa
maeneo hatari zaidi kwa watoto duniani.

Kwa siku 60 huduma za kijamii maji,
umeme zimekatizwa huku watoto 7112
wakiuawa kati ya vifo vyote 16,248 vilivyo-
tokana na vita hiyo tangu Oktoba 7, mwaka
huu.

Kadhalika, wanawake 4,885 wamepoteza
maisha huko Gaza kwa mujibu wa Al Ja-
zeera, na kwamba wahudumu wa afya 284
wameuawa huku maofisa 132 wa UN, waki-
fariki dunia.

Umoja wa Mataifa (UN), umeitumia Ibara
nadra huku Katibu Mkuu wa UN, Anto-
nio Guterres, akituma ujumbe mzito kwa
Baraza la Usalama kuhusu Gaza.

Shirika la Mpango wa Chakula Duniani
(WFP), linasema huko Ukanda wa Gaza, hu-
susan kusini mwa Gaza, kaya zinakumbwa
na hali duni ya chakula.

WFP, inafafanua kwamba asilimia 97 ya
kaya, kusini mwa Gaza, zina hali mbaya ya
chakula huku kaya tisa kati ya 10 wakikosa
mlo kwa siku nzima.

Kadhalika, linasema theluthi ya wakazi
wa eneo la kusini, wanashuhudia kiwango
kikubwa cha njaa huku asilimia 48 mion-
goni mwao hali ni mbaya zaidi.

WFP, linasema tangu Oktoba 7, mwaka
huu, malori 1,249 yenye msaada wa chaku-
la yalifika Gaza na kwamba awali kwa siku
malori 500 yaliingia Gaza.

“Ili kutoa msaada wa chakula kwa wal-
ioathiriwa huko Gaza, kunahitajika malori
100 kila siku, lilisema shirika hilo

Shirika la Msalaba Mwekundu la Kip-
alestina (PRCS), huko Jabaliya, limesema
linapokea takribani majeruhi 250 kwa saa
linasema msaada wa asilimia 10 pekee ndio
umewafikia waathiriwa.

UMOJA WA MATAIFA

Akitumia ibara ya 99 kutoka katika
Mkataba wa Umoja wa Mataifa, ambayo
ni nadra sana kutumia, Katibu Mkuu UN,
Guterres ametoa wito kwa Baraza la Us-
alama kushinikiza kuepusha janga la kibi-
nadamu.

Ametoa wito wa kuungana katika usit-
ishaji kamili wa mapigano kati ya Israel na
kundi la Kipalestina la Hamas.

Ibara hiyo ya 99 iliyoko katika Sura ya
XV ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa, in-
asema kwamba mkuu huyo wa Umoja wa
Mataifa “anaweza kulijulisha Baraza la
Usalama jambo lolote ambalo kwa maoni
yake, linaweza kutishia kudumisha amani
na usalama wa kimataifa.”

Katika taarifa kwa waandishi wa habari
pamoja, Msemaji wa Umoja wa Mataifa,
Stephane Dujarric, alisema kuwa hii ni
mara ya kwanza kwa Guterres, kuhisi
kulazimishwa kutumia Ibara ya 99 tangu

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN), Antonio Guterres. PICHA: BBC

aingie madarakani mwaka wa 2017.

Katika barua yake kwa Rais wa Baraza,
Guterres alisema zaidi ya wiki nane za ma-
pigano kwa ujumla zimesababisha mateso
ya kutisha kwa binadamu, uharibifu wa
kimwili na kiwewe cha pamoja kote Israel
na eneo la Palestina, linalokaliwa kwa ma-
bavu.

Ameangazia zaidi ya watu 1,200 wali-
ouawa kikatili na kundi hilo, Oktoba 7,
mwaka huu, ikiwa ni pamoja na watoto 33
na watu 130 wakiwa mateka.

“Lazima waachiliwe mara moja na bila
masharti. Idadi za unyanyasaji wa kijinsia
wakati wa mashambulio haya ni za kuti-
sha,” mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa
aliongeza.

Wakati Israel ikiendelea kuwalenga
wapiganaji wa Hamas, Guterres alisema
raia katika eneo lote la Ukanda huo, wa-
nakabiliwa na hatari kubwa, huku zaidi ya
watu 15,000 wakiripotiwa kuuawa, zaidi
ya asilimia 40 wakiwa watoto.

Takriban asilimia 80 ya wananchi wa
Gaza wameyakimbia makazi yao, zaidi ya
watu milioni 1.1 wakitafuta hifadhi katika
makazi ya Shirika la Umoja wa Mataifa la
kuhudumia Wakimbizi wa Palestina (UN-
RWA).

KENYA YAONA FURSA ISRAEL

Kenya, imewapeleka wafanyakazi 1,500
wa mashambani nchini Israel, Wizara ya
Kazi imesema.

Tangazo hilo linakuja takriban wiki mbili
baada ya Malawi, kuwapeleka vijana 221
kufanya kazi katika mashamba ya Israel, na
kusababisha lawama dhidi ya serikali.

Wafanyakazi hao wa kawaida watatum-
wa kwa kandarasi za miaka mitatu, inay-
oweza kuongezwa na mapato ya uhakika
ya Dola za kimarekani 1,500 (£1,195).

Israel, imeigeukia Afrika, ili kuziba pen-
go kubwa la wafanyakazi kwenye masham-
ba yake, baada ya kuondoka kwa wingi kwa
wafanyakazi wa kigeni.

Zaidi ya wafanyakazi 10,000 wa masham-
bani wahamiaji, wengi wao wakiwa raia wa
Thailand, wameondoka Israel tangu kuan-
za kwa vita na Hamas mapema Oktoba,
mwaka huu.

Israel, pia imewazuia kufanya kazi wa-
fanyakazi wa Kipalestina, ambao walikuwa
karibu asilimia 20 ya nguvu kazi ya kilimo
kabla ya vita.

Wizara ya kilimo ya Israel, ililiambia
CNN wiki iliyopita kwamba inahitaji wafan-
yakazi wa mashamba kati ya 30,000 hadi
40,000.

UN/AL JAZEERA/BBC

‘Waziri wa

Uhamiaji
Uingereza

ajivzuly

: London, UINGEREZA

ROBERT Jenrick, amejiuzulu

: kama Waziri wa Uhamiaji,

¢ akisema sheria ya dharura

¢ ya serikali ya Rwanda haiji-
: toshelezi.

Alisema ulinzi madhubuti

¢ ulihitajika, ili kumaliza mfu-
¢ |ulizo wa changamoto za

: kisheria ambazo zinaweza

: kudhoofisha mpango huo.

Serikali ilisema muswada

¢ huo, uliozinduliwa mapema,

¢ uliweka wazi katika sheria za
¢ Uingereza, Rwanda, ilikuwa

* nchi salama kwa wanaotafu-
¢ ta hifadhi.

Lakini hauelezei kile amba-

cho baadhi ya wabunge wa
¢ Chama cha Kihafidhina cha
¢ Conservative wanachodai.

Katika barua yake ya kujiu-

¢ zulu kwa Rishi Sunak, Jenrick
: alisema waziri mkuu ameele-
: kea kwenye msimamo wake

: kuhusu sheria ya dharura.

“Hata hivyo, siwezi ku-

: chukua sheria inayopendeke-
: zwa kwa sasa kupitia Bunge
: kwani siamini kwamba in-

¢ atupa fursa nzuri zaidi ya

: kufaulu.”

Jenrick aliongeza kuwa

: mswada huo ni ushindi wa
: matumaini dhidi ya uzoefu.

Serikali ya Rwanda imeku-

© wa wazi kwamba haitakubali
: Uingereza kuegemeza mpan-
: go huu upande wa sheria

¢ ambayo inaweza kuchuku-

: liwa kuwa inakiuka wajibu

: wetu wa sheria za kimataifa.

BBC
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HABARI MICHEZO

SERIKALI YAIPONGEZA TSBA
KUINUA MICHEZO TANZANIA

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Kampuni za Ubashiri wa
Michezo Tanzania (TSBA) limefanya mku-
tano mkuu wa tano wa mwaka ambapo
imeweka azimio la kuendeleza shughuli
za ubashiri wa michezo na kuunga mkono
juhudi za maendeleo ya michezo nchini.

Pia mgeni rasmi katika mkutano huo,
Halima Bulembo, Mkuu wa Wilaya ya
Kigamboni, Dar es Salaam aliipongeza
TSBA kwa mchango wao mkubwa katika
pato la taifa na kutambua mchango maal-
um wa shirikisho hilo katika kuwezesha
timu za Tembo Warriors na Serengeti Girls
kufanikisha ushiriki katika mashindano ya
Kombe la Dunia mwaka jana.

Bulembo aliwahimiza waendeshaji wa
kampuni za ubashiri wa michezo kuende-
lea kushiriki katika kuboresha miundom-
binu ya michezo na kusaidia mipango ya
maendeleo ya michezo hapa nchini.

“Ninawasihi waendeshaji wa kampuni
za ubashiri wa michezo kuendelea kuunga
mkono mipango ya maendeleo ya michezo
na kuboresha miundombinu ya michezo
nchini,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa tatu na wa sasa wa
TSBA, Sabrina Msuya, wakati akifungua
mkutano huo kwa kutambua mchango wa
watangulizi wake alitoa shukrani za dhati
kwa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tan-
zania (GBT) na wanachama wote wa TSBA
kwa ushirikiano wao thabiti kwa mwaka
2023 ambao ulikuwa na mafanikio makub-
wa. Msuya alieleza malengo muhimu ya
shirikisho hilo kwa mwaka unaofuata, aki-
sisitiza kuendeleza ushirikiano na taasisi
za udhibiti, mpango wa mafunzo kwa wa-
nachama wake, kutekeleza huduma za ki-
jamii na juhudi za dhati za kulinda wateja.

Mkurugenzi wa Huduma wa GBT), Dan-
iel Ole Sumayan, alipongeza juhudi kubwa
zilizowaleta waendeshaji hao pamoja ili

kuwa na sauti moja na ya uwakilishi katika
tasnia ya ubashiri wa michezo.

Sumayan aliwahimiza wanachama wa
TSBA kutumia jukwaa hilo kwa uwajibikaji
na kwa maendeleo ya tasnia.

“Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia inaendelea kukuza mazingira mazuri
ya udhibiti na kufanya kazi bega kwa bega
na Shirikisho la Kampuni za Ubashiri wa
Michezo Tanzania ili kupelekea mafanikio
na ukuaji wa kiuwajibikaji wa tasnia hii
nchini mwetu,” aliongeza Sumayan.

TSBA lilianzishwa mwaka 2017 na lime-
kuwa ni kiungo muhimu cha kuhamasi-
sha juu ya ulinzi wa wachezaji, hasa kwa
kampeni ya kupunguza kodi ya ushindi
na kupambana na kampuni za ubashiri wa
michezo zisizo na leseni nchini. Malengo
haya makuu ya TSBA yanaendelea kuwa
nguzo thabiti katika azma yao ya kuwa
chombo cha uwajibikaji katika sekta ya
ubashiri wa michezo.

Mchezaji wa Musoma Boys (kushoto), akijipanga kumtoka nyota wa Mshani Sports Academy katika mechi ya mashindano ya

mabao 3-1. PICHA: TFF

Mwingira aibuka milionea mpya

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Mkoa wa Ruvuma, Bernard
Mwingira, ameibuka mshindi wa Jackpot’
na kujinyakulia kitita cha Sh. milioni 250
kupitia Kampuni ya Michezo ya Kubashiri
ya BetwayTanzania, imefahamika.

Akizungumza wakati wa kukabidhiwa
hundi yenye kiasi hicho cha fedha ka-
laam jana, Mwingira alisema ushindi huo
umempa faraja kubwa huku akiwataka
wadau wengine wa mchezo huo kuen-
delea na kuamini kubashiri na kampuni
hiyo.

“Sikutarajia kama ningeshinda kiasi

hiki kikubwa cha fedha, nimekuwa nik-
ishinda bashiri zangu nyingi ila siyo zenye
kiasi kikubwa kama hiki cha fedha, uk-
weli najisikia furaha sana, nawasihi Wa-
tanzania wenzangu kuendelea kubashiri
michezo mbalimbali ya kampuni hii iki-
wamo Jackpot ili nao waweze kushinda,”
alisema Mwingira.

Mshindi huyo ambaye aliwasili Dar es
Salaam juzi akitokea Ruvuma aliongeza
kwake ushindi huo umekuja wakati mzuri
hususani kipindi hiki ambacho ni msimu
wa sikukuu na ameahidi kutumia fedha
hizo kufanya mambo mbalimbali ya
maendeleo ikiwamo kufungua biashara.

Pia mshindi huyo ameushukuru uon-

gozi wa Betway Tanzania kwa ushirikiano
waliomwonyesha na kusisitiza ataende-
lea kubashiri zaidi na zaidi kwa sababu
kampuni hiyo inaaminika.

Naye Meneja Masoko wa Betway Tanza-
nia, Calvin Mhina, mbali na kumpongeza
mshindi huyo alisema kampuni yao ime-
kuwa karibu na wateja wake wakati wote
na kueleza malipo kwa mshindi hufanyi-
ka mapema na ni kielelezo cha uaminifu.

Aliongeza wao ndio kampuni bora
ya ubashiri ulimwenguni na ushindi wa
tuzo hiyo unawafanya kuendelea kuji-
weka mbele na kufanya promosheni ny-
ingi nzuri zinazomwezesha mtu kushinda
kwa urahisi.

Kundemba, Malindi

kibaruani Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kundemba FC inatara-
jia kukutana na Wekundu wa Mji
Mkongwe, Malindi katika mechi
ya raundi ya 14 ya Ligi Kuu Zan-
zibar itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Mau B.

Timu zote zinashuka uwanjani
zikiwa hazifanya vizuri katika
mzunguko wa kwanza katika ligi
hiyo yenye klabu 16 ambapo
mwisho wa msimu zitateremka
timu nne.

Kundemba ipo katika mstari
wa hatari wa kushuka daraja
ikiwa kwenye nafasi ya 13
baada ya kujikusanyia pointi 13
wakati wapinzani wao Malindi
yenye pointi 15 iko kwenye
nafasi ya 10.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Kundemba, Ali
Vuai, alisema matarajio yake ni
kuhakikisha timu yake inapam-
bana na kushinda mchezo huo
ili kujiondoa katika mstari wa
hatari wa kushuka daraja.

Alisema anajua anaenda ku-
kutana na timu ngumu na yenye
uzoefu mkubwa katika Ligi Kuu
Zanzibar lakini hilo halimzuii
kuondoka na alama tatu katika
mchezo huo na hatimaye kuji-
weka kwenye nafasi salama.

Singida FG yapeleka
Ligi Kuu Bara Karatu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Uwanja wa CCM
Liti uliopo mkoani, Singida ku-
fungiwa, Singida Fountain Gate
imetangaza kuhamia kwenye
Uwanja wa Black Rhino Academy
ajili ya mechi zake za nyumbani
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Singida FG,
Hussein Massanza, alisema timu
hiyo itaanza kuutumia uwanja
huo katika mechi dhidi ya KMC
itakayochezwa Jumatatu.

Massanza alisema wameamua
kuuchagua uwanja huo, baada ya
mchakato na upembuzi yakinifu
kufanyika na wanaamini hapo
watakuwa salama katika michezo
yao.

“Tulikuwa na mchaguo mengi
kama vile Uwanja wa Jam-
huri, Dodoma sehemu ambayo
tunaijua vizuri sana, vile vile
tulitaka kwenda Tabora kutumia
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
lakini kabla hatujafanya ua-
muzi tukasikia nao umefungiwa.
Kikubwa tuliangalia uwanja wa
jirani ambayo hata mashabiki wa
Singida wanaweza kufika kwa
urahisi,” alisema Massanza.
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MADRID YAMKOMALIA MBAPPE

REAL Madrid ipo tayari kumpa mshambuliaji wa
Ufaransa na Paris St-Germain, Kylian Mbappe, mka-
taba mpya ifikapo Januari kabla ya kumalizika kwa
mkataba wake wa sasa, lakini wababe hao wa Hispania
watampa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24
hadi Januari 15 kukubali au kukataa. (AS)

RUCHARLISON ANUKIA SAUDIA

MSHAMBULIAJT wa Brazil, Richarlison analengwa
na klabu za Ligi Kuu Saudi Arabia, lakini Tottenham
Hotspur haina uwezo wa kumuuza mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26 isipokuwa inaweza kureje-
sha angalau pauni milioni 60 walizolipa kumsajili ku-
toka Everton. (90 min)

GODFREY KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumsa-
jili beki wa Everton na Timu ya Taifa ya England, Ben
Godfrey, mwenye umri wa miaka 25 katika dirisha la
usajili la Januari. (Sports)

CITY, UNITED VITANI

KLABU za Manchester City na Manchester United
zote zinamtaka mlinzi wa Lille mwenye umri wa mia-
ka 18, Mfaransa Leny Yoro, ambaye mkataba wake ka-
tika timu hiyo ya Ligue 1 utaendelea hadi Juni, mwaka
2025. (Le10 Sport)

JUVE YAMTEMA SANCHO

KLABU ya Juventus iko tayari kujiondoa katika
mpango wa kumsajili fowadi wa Manchester United
na Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho, mwenye
umri wa miaka 23. (Tuttosport)

MADUEKE KUONDOKA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na England, Noni
Madueke, mwenye umri wa miaka 21, ameonyesha
nia ya kuondoka katika klabu hiyo ya London kwa
vile hajafurahishwa na hatua ya kutochezeshwa.
(TeamTalk)

LAMPARD ANUKIA CHARLOTTE

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard na
kocha zamani wa Aston Villa, Dean Smith, watajwa
kutakiwa katika timu ya Charlotte FC inayoshiriki Ligi
Kuu ya Soka Marekani. (Mail)

LIVRAMENTO AITAKA ENGLAND

BEKI wa Newcastle United, Tino Livramento, mwe-
nye umri wa miaka 21 ana haki ya kuichezea Timu za
Taifa za Scotland na Ureno, lakini anataka kuthibitisha
anatosha kuitumikia England. (Telegraph)

LORENZO KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL inawania kumsajili fowadi wa Benfica

na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Kyanno Lorenzo Silva,

mwenye umri wa miaka 18. (Football Insider)

CALHANOGLU KUIKAMUA WEST

IWAPO West Ham inataka kumsajili kiungo wa kati
wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya Uturuki, Hakan Cal-
hanoglu, mwenye umri wa miaka 29 italazimika kulipa
zaidi ya pauni milioni 40. (Calciomercato)

COOPER AJIPANGA KUONDOKA

KOCHA wa Nottingham Forest, Steve Cooper, mwe-
nye umri wa miaka 43, amewaambia marafiki zake
amesikia mapendekezo ya kufutwa kazi na klabu hiyo.
(Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA ATAKA
USHINDI BILA RODRI

® @ ®Sasa City imepitwa pointi sita na vinara

Arsenal ambao...

LONDON, England

PEP Guardiola amekiri Man-
chester City lazima itafute njia ya
kushinda bila Rodri baada ya kush-
uhudia timu yake ikichapwa bao 1-0
na Aston Villa katika mchezo wa
Ligi Kuu England uliochezwa juzi
usiku.

City walibakia na pointi zao 30
wakati vinara wa ligi hiyo, Arsenal
wakiwa kileleni na pointi zao 36.

Bao lao la Leon Bailey katika
kipindi cha pili liliipatia Aston
Villa pointi tatu na kuwafanya City
kucheza mechi nne za Ligi Kuu Eng-
land bila ushindi msimu huu.

Nyota wa Hispania, Rodri alisi-
mamishwa kwa safari hiyo na vi-
pigo vitano vya mwisho vya City

katika michuano yote vimetokea
wakati ambapo amekosekana ka-
tika kikosi chao cha kwanza.

Baada ya mchezo huo, Guardiola
alikubali timu yake lazima ijifunze
kustahimili hali ya kutokuwepo
kwa Rodri kwenye eneo la kiungo.

Alisema: “Rodri ni mchezaji
muhimu bila shaka, lakini wakati
hayupo lazima tutafute njia ya
kushinda bila yeye.

“Tumepitwa pointi sita kileleni
na tungekuwa kileleni mwa ligi la-
kini tulitoa sare tatu na kupoteza
leo (juzi).

“Miaka iliyopita tumepata njia ya
kushinda michezo, lakini tulijita-
hidi kidogo na lazima tutafute njia.

“Ni kazi yangu kupata suluhu.
Mabadiliko ya nguvu kwa kushinda

michezo. Wakati timu ni bora ku-
liko wewe, lazima utambue.

“Baada ya kuchezea mpira, tu-
mefunga mabao manne au matano
kwa pasi, hivyo ndivyo ilivyo na
tunapaswa kukubali Aston Villa ili-
kuwa bora na sasa twende Luton.”

City walikosa ubora wao wa
kawaida na matokeo ya Villa yali-
kuja pale shuti la Bailey lilipomgusa
Ruben Dias na kumpita golikipa,
Ederson.

Ulikuwa ushindi uliostahili am-
bao ulifanya kikosi cha Unai Emery
kusonga mbele juu ya mabingwa
watetezi katika msimamo wa Ligi
Kuu England hadi nafasi ya tatu.

City sasa itasafiri hadi Luton Ju-
mapili na Rodri atakuwepo.
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MANCHESTER, England

RIK ten Hag alisema Manchester United haijawa klabu ya

mgogoro msimu huu licha ya vichwa vya habari vibaya na

msururu wa matokeo mabaya baada ya mabao mawili ya

Scott McTominay kuipatia ushindi wa magoli 2-1 Old dhidi
ya Chelsea juzi kwenye Uwanja wa Trafford.

United ilipata ushindi huo licha ya Marcus Rashford kuwekwa
benchi umeifanya timu hiyo ya Ten Hag kupunguza tofauti ya
pointi hadi tatu dhidi ya mabingwa watetezi Manchester City,
ambao wako katika nafasi ya nne baada ya kufungwa 1-O na As-
ton Villa.

Lakini huku Ten Hag akiwaacha Rashford na Anthony Martial
kufuatia matokeo duni katika mechi ya Jumamosi waliyochapwa
1-0 na Newcastle United, kocha huyo alikataa mapendekezo kla-
bu yake imekuwa katika mgogoro wiki za hivi karibuni.

“Mgogoro? Sio kwa ajili yetu,” alisema Ten Hag. “Tupo safarini,
tumetulia na kuamini mchakato ulivyo, tunajua tunachopaswa
kujenga na hatubabaiki na ukosoaji unaotuzunguka, sijali kelele,
tunaposhikana tuwe na mtazamo sahihi, tuna maonyesho ya ku-
kusanya pointi.

“Unaona jinsi tulivyoshinda pointi, tulitawala dhidi ya mp-
inzani wetu kwa kumiliki mpira na hivyo ndivyo tunavyotaka
kucheza.”

United walikuwa na mashuti 28, tisa yaliyolenga lango huku
walipokuwa wakitawala timu hiyo ya Mauricio Pochettino pale
Old Trafford.

Na ingawa bao la Cole Palmer la dakika ya 44 lilisawazisha lile
la kwanza la McTominay, kiungo huyo wa United alirejesha uon-
gozi wa timu ya nyumbani na kuipa ushindi kwa bao la kichwa
kipindi cha pili.

“Mwishoni tulishinda, lakini tungeweza kurahisisha maisha,”
alisema Ten Hag. “Tungeweza kufunga mara tatu katika dakika
30 za kwanza.

“Tunajua hatujaridhika haraka na kuwa na furaha kwa sababu
tunataka kufanya vizuri zaidi na kuweka mambo sawa. Lakini
nimefurahishwa sana na idadi ya nafasi tulizotengeneza.”

United watawakaribisha Bournemouth kwenye Uwanja wa Old

Trafford katika mechi ijayo ya Ligi Kuu England.

Santos yashushwa daraja Brazil

RIO DE JANEIRO, Brazil

MOJAWAPO ya misimu ya kusisimua
ya Ligi Kuu Brazil iliyomalizika juzi kwa
timu imara zaidi ya msimu huu, Palmei-
ras kutetea taji lake na klabu ambayo
ilikuwa nyumbani kwa marehemu Pele,
Santos ikishuka daraja kwa mara ya
kwanza.

Palmeiras ilitoka sare ya 1-1 na Cruzeiro
na kutawazwa mabingwa wa Brazil kwa
mara ya 12. Endrick mwenye umri wa mi-
aka 18 alifunga bao lake la 11 msimu huu
na kuipa Palmeiras goli la mapema na
Nikao kusawazisha dakika ya 80 mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Mineirao
kule Belo Horizonte.

Kushushwa daraja kwa Santos kufua-
tia kufungwa 2-1 nyumbani na Fortaleza
ilikuwa kikwazo kingine kwa klabu hiyo
kwenye uwanja ambapo mazishi ya Pele
yalifanyika Januari, mwaka huu.

Timu hiyo kutoka jiji la Pwani, ilikuwa
moja ya klabu tatu pamoja na Sao Paulo
na Flamengo, ambazo hazijawahi kush-
ushwa daraja kutoka kwenye Ligi Kuu
Brazil lakini mwendo mbaya wa michezo
mitano bila ushindi uliwafanya kushuka
hadi nafasi ya 17 katika msimamo wa ligi
hiyo wakiwa na pointi 43.

Ubingwa wa mwaka huu ulikwenda
kwa Palmeiras huku mshambuliaji, En-
drick, ambaye anatarajiwa kujiunga na
Real Madrid, akifunga mabao kadhaa

muhimu na mpinzani wake Botafogo aki-
poteza uongozi wa pointi 13.

Atlético Mineiro na Flamengo, ambazo
zilikuwa na nafasi ndogo ya kushinda
kombe katika raundi ya mwisho, zilipo-
teza mechi zao. Vipigo hivyo viliiruhusu
Gremio ya Luis Sudrez kumaliza katika
nafasi ya pili baada wa ushindi wa 3-2
dhidi ya Fluminense, huku mshambu-
liaji huyo wa Uruguay akifunga mabao
mawili. Nyota wa zamani wa Brazil, Pele
aliisaidia Santos kuwa moja ya klabu
maarufu katika soka la dunia, timu hiyo
ikifurahia enzi za dhahabu katika miaka
ya 1950 na 1960 ambayo iliwafanya kush-
inda mataji 10 ya majimbo na sita ya ligi
ya Brazil.

Klopp
alalamikia
ratiba
ngumu EPL

SHEFFIELD, England

JURGEN Klopp aliibua hasira
nyingine kuhusu upangaji ratiba
wa Liverpool baada ya kuona timu
yake ikishinda Sheffield United
2-0 kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England (EPL) uliochezwa juzi
usiku.

Baada ya mabao kutoka kwa
Virgil van Dijk na Dominik Szobo-
szlai kufikisha pointi 34 ikipitwa
mbili na vinara Arsebal kwenye
uwanja wa Bramall Lane, wekundu
hao sasa watakabiliwa na mchezo
mwingine chini ya saa 72 wataka-
poelekea Crystal Palace Jumamosi.

Kocha huyo wa Ujerumani ame-
kuwa na tabia ya kuonesha hasira
zake kutokana na orodha nyingi
za mechi katika miaka iliyopita
na hakumkubali mhojiwa baada
va mechi kwa kejeli akimwambia
kwamba “wakati anaopenda zaidi
wa kuanza” ndio unaofuata kwe-
nye ajenda.

Klopp alijibu: “Huo ni uja-
siri sana kwako kufanya mzaha
kuhusu hilo.

Liverpool hawakuwa katika
ubora wao, lakini walikuwa na
nafasi nzuri za kufunga katika
mchezo huo.

Van Dijk alipachika wavuni
bao kutokana na kona ya Trent
Alexander-Arnold dakika ya 37
na kuwanyamazisha mashabiki
wa nyumbani, ambao walikuwa
wameona timu yao inayokabiliwa
na matatizo ikianza vyema.

Nahodha huyo wa Liverpool
alikiri kufarijika kwake kuona
mpira ukigonga wavu kwa bao
lake la kwanza la msimu huu.

Van Dijk alisema: “Unapopata
nafasi ya bure kama hiyo lazima
umalize. Ninafurahi kwamba nili-
fanya.

“Ni bao muhimu hasa unapo-
jaribu kupiga shuti la chini.”

“Ni wazi lazima ufanye kazi kwa
kila mchezo, haswa dhidi ya timu
ambayo ilibadilisha kocha. llikuwa
unaenda vitani, lakini tulifanya
vizuri na tulistahili alama tatu.”

Katika sekunde chache za
mwisho za mchezo, Darwin
Nunez alishinda mpira kutoka kwa
Jayden Bogle na kumwanzishia
mchezaji wa kimataifa wa Hun-
gary, Szoboszlai, ambaye alifunga
kwa urahisi.

Ushindi huo unamaanisha
kwamba Liverpool sasa wamepit-
wa pointi mbili tu wakiwa nafasi
va pili dhidi ya vinara Arsenal.
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BENCHIKHA ATEMA CHECHE,
APATA DAWA ‘KUIUA’ WYDAD Yanga

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba ikitamba tayari ime-
pata dawa ya kuizuia Wydad Casablanca
katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
itakayochezwa nyumbani kwao, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Abdelhak Ben-
chikha, amesema hataki wachezaji wa-
vivu na wasiojituma katika kikosi chake.

Akizungumza kutoka mjini Marrakech
jana, Kocha Msaidizi wa Simba, Selema-
ni Matola, alisema walipata muda wa
mzuri wa kuwashuhudia wapinzani wao
wakicheza mechi ya Ligi Kuu Morocco
dhidi ya MC Oudja na kushinda mabao
3-1 ambapo benchi la ufundi limepata
muda wa kuwasoma Waarabu hao.

Matola alisema kupitia mechi hiyo
wameifuatilia kwa karibu Wydad na
tayari baadhi ya vitu wameshaanza ku-
vifanyia kazi.

“Haya ni masuala ya kiufundi sita-

zungumza sana, lakini hata kama ha-
watacheza kama walivyocheza katika
mechi hiyo, lakini kuna asilimia nyingi
hawatabadilika sana,” alisema Matola.

Kuhusu mchezo wa raundi ya tatu ya
Ligi ya Mabingwa Afrika utakaochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Marrakech,
Matola alisema utakuwa mgumu kwa
pande zote mbili, lakini kwao wameji-
panga kuhakikisha wanatimiza lengo lao
la kutopoteza pointi.

“Siyo kama Wydad Casablanca ili-
poteza mechi mbili za Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa makusudi, hapana, ilitaka
kushinda lakini ilipoteza kwa sababu
uwezo au ilizidiwa mbinu na timu ilizo-
kutana nazo, kwa hiyo hata mechi yetu
sisi hawatakuja eti wafungwe tu kirahisi,
kwa sababu hii kwao ni kama mechi
ya fainali inabidi ipate ushindi ili irejee
kwenye njia sahihi ya kwenda robo fain-
ali.

Sisi Simba pia tunalitambua hilo na tu-
najua haitakuwa mechi rahisi, ni ngumu
sana, lakini tutaingia uwanjani kupam-
bana na kuondoka na pointi, tutacheza
kwa umakini na utulivu,” alisema Ma-
tola.

Hata hivyo alisema Simba pia ni klabu
kubwa na yenye malengo makubwa,
hivyo na watacheza mechi hiyo kwa ku-
wabana wenyeji ili kushinda au kuvuna
pointi moja muhimu na kuweka hai
matumaini ya kusonga mbele.

“Pointi ambazo Wydad Casablanca
inazihitaji na sisi tunazihitaji, na sisi pia
ni kama fainali, ili tuwe katika njia sahihi
ya kusonga mbele ni lazima tupate ma-
tokeo ambayo si ya kufungwa, tushinde
au kutoka sare na hilo ndilo tunalipoga-
nia,” Matola aliongeza.

Alisema mabadiliko ya uchezaji katika
kikosi chao ni kitu ambacho kinampa
matumaini.

Mchezaji mkongwe wa tenisi duniani, Patrick McEnroe, akijiandaa kupiga mpira katika mashindano ya McEnroe
Serengeti Cup yaliyofanyika juzi kwenye Mbuga ya Serengeti iliyoko kwenye mkoa wa Mara na Arusha na kud-
haminiwa na Benki ya KCB. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mashujaa, Prisons hapatoshi Kigoma

Na Saada Akida

IKIWA katika hali tete,
Mashujaa FC inatarajia kuwaka-
ribisha Prisons katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika mkoani,
Kigoma huku Thefu SC ikiwaal-
ika Tabora Uited kwenye dimba
la Highlands Estates ulioko
Mbarali, Mbeya.

Akizungumza na Nipashe
jana, Katibu Mkuu wa Tanza-
nia Prisons, Ajabu Kifukwe,

alisema timu yake imejiandaa
vizuri kuelekea mchezo huo
na wamejipanga kurekebisha
makosa yaliyojitokeza kwenye
mechi zilizopita.

Kifukwe alisema baada ya
mechi ya leo kumalizika, wanat-
arajia kupokea ripoti kutoka ka-
tika benchi la ufundi linaloon-
gozwa na Kocha, Ahmad Ally, ili
kuanza mikakati ya mchakato
wa usajili wa wachezaji wapya.

Alisema wanahitaji kuima-
risha kikosi chao kwa kufanya
maboresho kwa kuzingatia

mapendekezo yatakayotolewa
na benchi la ufundi ili kuingia
katika mzunguko wa pili waki-
wa imara.

“Kesho (leo) tuna mchezo
dhidi ya Mashujaa FC, baada
ya mechi hiyo tutapokea ripoti
kutoka kwa kocha Ahmad, itat-
ueleza nafasi anazotaka kubore-
sha lakini pia ni mchezaji gani
anambhitaji ili kuongeza nguvu
kwa kuzingatia mapungufu ali-
yoyaona,” alisema Kifukwe.

Aliongeza anaamini
wachezaji watakaowasajili wa-

takiongezea nguvu kikosi kwa
kushirikiana na nyota wataka-
owakuta ili kufikia malengo na
kuacha kucheza kwa presha ya
kujinasua na janga la kushuka
daraja.

Kiongozi huyo alisema wa-
takuwa makini katika mchaka-
to huo wa usajili kwa sababu
wanahitaji kuongeza nguvu ili
kufikia malengo ya kufanya vi-
zuri kwenye michezo iliyopo
mbele yao ya Ligi Kuu na mi-
chuano ya Kombe la FA.

yasaka
pointi
muhimu
CAF
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tutakuwa na morali kubwa,” Mwamnyeto
alisema.

Kibabage alisema mechi ya leo ni
muhimu na wanawaahidi wanachama
wao watapambana ili kupata kile wali-
chokifuata.

“Ukiingalia Medeama ni timu kubwa,
ni klabu kubwa, tunawaahidi Wana-Yanga
tutafanya vizuri, tunaomba Watanzania
watuombee dua ili tupate pointi tatu, ture-
jee nyumbani tukiwa na furaha,” Kibabage
alisema.

Msimu uliopita Yanga ilicheza fainali ya
mashindano ya Kombe la Shirikisho dhidi
ya mabingwa, USM Alger ya Algeria.

Rais Samia
awapa Twiga
Stars 200m/-

Athumani Nyamlani, alimshukuru
Rais Samia kwa motisha aliyotoa kwa
wachezaji wa Twiga Stars ili waen-
delee kuipambania nchini katika
mashindano yaliyopo mbele yao.

“Tunawashukuru Watanzania kwa
sala zao, serikali kwa kutuwezesha
kufika hapa, kwa kutusaidia tiketi
za safari na mambo mengine, katika
mashindano lazima kuwe na maan-
dalizi mazuri ambayo tulifanya awali
na imetusaidia kufikia hapa.

Mechi yetu ilikuwa ya ushindani
mkubwa lakini wachezaji walipam-
bana kupigania taifa lao na hati-
maye tumefanikiwa kucheza fainali,
tunaendelea kuweka mkazo katika
maandalizi kwa sababu sasa katika
soka la wanawake Tanzania ni nchi
kubwa na tishio,” alisema Nyamlani.
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Na Saada Akida

ILI kujiweka katika mazingira bora ya
kusonga mbele kwenye mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Yanga ikiwa ugenini kuwavaa Medeama,
inahitaji matokeo ya ushindi kwa ajili ya
kufufua matumaini ya kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo.

Mechi hiyo ya tatu katika ya Kundi D
itachezwa kwenye Uwanja wa Baba Yara
uliopo Kumasi, Ghana kuanzia saa 1:00
usiku kwa saa za Tanzania.

Yanga ambayo ilianza hatua hiyo ya
makundi kwa kupokea kichapo cha ma-
bao 3-0 kutoka kwa CR Belouizdad ya Al-
geria na sare ya nyumbani ya bao 1-1 dhidi
ya Al Ahly ya Misri, inaburuza mkia katika
kundi hilo na ili kurejesha matumaini ya
kusonga mbele inahitaji matokeo ya
ushindi tu.

Endapo Yanga itashinda katika mechi
vya leo, itafikisha pointi nne na kuondoka
mkiani huku ikiwaombea dua mbaya
vinara wa kundi hilo Al Ahly yenye pointi
nne itakayowakaribisha nyumbani CR
Belouizdad.

Matokeo ya sare yoyote hayatakuwa na
afya kwa mabingwa hao watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa sababu watafiki-
sha pointi mbili na kusalia mkiani katika
kundi hilo wakati wakiwa na kumbukum-
bu ya kutocheza hatua ya makundi kwa
miaka 25.

Kiungo wa kimataifa wa
Yanga kutoka Uganda,
Khalid Aucho akifanya
mazoezi kujiandaa na
o mechi ya Kundi D ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Medeama SC itakay-
ochezwa leo mjini Kumasi,

Ghana. PICHA: MTANDAO

Kama Yanga itapoteza mechi ya leo, ita-
takiwa kuhakikisha inashinda mechi zake
tatu zilizosalia, mbili dhidi ya Medeama na
CR Belouizdad wakicheza nyumbani na
moja watakapowafuata Al Alhy nyumbani
kwao Cairo.

Kuelekea mchezo wa leo, Yanga itakosa
huduma ya beki wake, Joyce Lomalisa,
ambaye anauguza jeraha la mguu na na-
fasi yake huenda ikachukuliwa na Nickson
Kibabage.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, alisema
kikosi chake kipo tayari kwa mechi hiyo na
anafahamu ugumu wa kukabiliana na wap-
inzani wao.

Gamondi alisema Yanga imejipanga vi-
zuri kusaka ushindi na anaamini hakuna
mechi rahisi katika mashindano hayo na
hasa timu yako inapocheza ugenini.

“Tunawaheshimu wapinzani wetu, ni
timu nzuri inayoundwa na wachezaji bora
na wamekuwa na wastani mzuri wa kupata

bao kila mechi. Hatuna nafasi ya kusema
tunajilinda, kitu muhimu ni kucheza kwa
nidhamu kubwa ya kulinda na kutafuta
ushindi,” alisema Gamondi.

Aliongeza kila mchezaji anatambua
umuhimu wa mchezo huo wanatarajia
kutumia vizuri nafasi watakazotengeneza
ili kufikia kufufua matumaini ya kufikia
malengo ya kucheza hatua ya robo fainali
ya michuano hiyo.

Naye nahodha wa Yanga, Bakari Mwam-
nyeto, alisema wamejipanga vyema kuon-
doka na ushindi na wanaamini wakipata
pointi tatu, watarejesha morari kwenye
kikosi chao ambacho kilianza vibaya hatua
hiyo.

“Walioko huku wote ni mabingwa,
tunajua umuhimu wa mechi hii, katika
mashindano haya hakuna timu ndogo,
tunachotaka ni kuingia uwanjani kupam-
bana, tutakaposhinda mechi ya kesho
(leo), kundi litakuwa wazi kwa kila timu,
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Rais Samia
awapa Twiga
Stars 200m/-

Na Saada Akida

RAIS Dk. Samia Suluhu Has-
san, ametoa Sh. milioni 200
kwa kikosi cha Timu ya Soka
va Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars ) kama zawadi ya kufani-
kiwa kukata tiketi ya kucheza
fainali zijazo za Kombe la
Mataifa ya Afrika (WAFCON
2024), zitakazofanyika Mo-
rocco, mapema mwakani.
Twiga Stars iliyorejea nchini
jana alfajiri ikitokea Togo, ilipata
tiketi ya kucheza fainali hizo kwa
ushindi wa jumla wa mabao 3-2,
ikishinda magoli 3-0 nyumbani na
kuchapwa mabao 2-0 ugenini.
Salaam jana Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk.
Damas Ndumbaro, alisema Rais
Samia anawapongeza Twiga Stars
kwa mafanikio waliyopata na
ametoa fedha hizo kwa ajili ya
kuwapongeza ari wachezaji hao
walioipeperusha vyema bendera
ya Tanzania.

Ndumbaro alisema ni jambo la
kujivunia kwa sababu Tanza-
nia ndio nchi pekee iliyo-
fanikiwa kukata tiketi ya
kucheza fainali za WAFCON
na AFCON kutoka kwenye
Ukanda wa nchi 13 wana-
chama wa Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA).

“Niwapongeze wachezaji
na benchi la ufundi kwa
kupigania taifa, nina salamu

kutoka kwa Rais wetu ametoa
kiasi cha milioni 200 ikiwa ni
bonasi kwa hatua iliyofikia timu
yetu. Ushindi huu unaongea
mambo mengi sana.

Soka la Tanzania upande wa
wanawake limekuwa na limepiga
hatua nzuri, lakini maendeleo
hayo hayaendi bila ya uchumi
ambao nao umekuwa,” alisema
Ndumbaro.

Aliongeza watatumia fursa hiyo
kuhakikisha watu na wafanya-
biashara kujitokeza katika ku-
wekeza katika soka la wanawake
pamoja na michezo mingine ili
kupiga hatua kubwa zaidi.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
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