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HABARI KITAIFA

BAKWATA yataka Tume Huru
kuchunguza utekajl na mauajl

Na Alphonse Kabilondo,
GEITA

BARAZA la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA) limeshauri
serikali kuunda tume huru kwa
ajili ya kufanya uchunguzi wa
matukio ya watu kutekwa na ku-
uawa yanayoripotiwa nchini.

Kukiwa na rai hiyo ya BAK-
WATA, Waziri Mkuu, Kassimu
Majaliwa amesema  serikali
inafanyia kazi changamoto hiyo
ya kiusalama, akidokeza kuwa
“kuna baadhi wameanza kuleta
chokochoko katika taifa”.

Rai ya kuundwa tume huru ya
uchunguzi wa matukio ya uteka-
ji na mauaji nchini ilitolewa jana
na Katibu Mkuu wa BAKWATA,
Alhaj Nuhu Mruma, wakati
wa maadhimisho ya Baraza
la Maulid yaliyofanyika kitaifa
mkoani Geita kwenye Viwanja
vya Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana Nyankumbu.

Alisema Baraza hilo linaen-
delea na litaendelea kupinga
matukio ya ukatili na utekaji kwa
kuwa kila mtu ana haki ya kuishi
na kuthaminiwa utu wake.

“Tume hiyo itakapoundwa
ikatende haki kwa kuzingatia
sheria. Kwa kuwa huu ni mwaka
wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
na mwakani Uchaguzi Mkuu, ni
vyema ukafanyika kwa uhuru na
haki,” alisema.

Alhaj Mruma pia alitoa wito
kwa Waislamu na Watanzania
kwa ujumla kujitokeza kushiriki
katika uboreshaji wa Daftari la
Kudumu la Wapigakura pamoja
na kushiriki katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

Kiongozi huyo wa BAKWATA
pia alitoa wito kwa vyombo vina-
vyosimamia uchaguzi kutenda
haki na kufuata taratibu zote za
uchaguzi.

“Vyama vya siasa pia epukeni
rushwa kwani itasababisha ku-
tokuwapo kwa haki,” Alhaji Mru-
ma alitoa angalizo.

Sheikh Mkuu na Mufti wa
Tanzania, Dk. Abubakar Zuber
bin Ally, aliwataka Watanzania
na waamini wa dini hiyo kulin-
da amani ya nchi na kuwa na
maadili mema.

Mufti Zubeir aliwataka pia
Waislamu na Watanzania ku-
shikiri katika ujenzi wa uchumi
wa nchi, ukiwamo ujenzi wa mi-
undombinu mbalimbali katika
sekta za elimu na afya, akisema,
“Waislam tujenge na tulinde
uchumi wetu, tusomeshe watoto
ndani na nje ya nchi.”

Vilevile, Mufti alitoa wito kwa
Watanzania kuwa wazalendo
na kulinda nchi yao, akisisitiza
kuwa “kufanya hivyo ni wajibu
wa kila mmoja, tuichunge na
tuipende nchi yetu, ni muhimu
kwa kila Mtanzania kushiriki
katika kuzuia mmomonyoko wa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza katika Baraza la Maulid Kitaifa lililofanyika kwenye ukumbi wa Shule ya
Sekondari ya Wasichana Nyankumbu, Geita jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

maadili.”

Akimwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan katika Baraza hilo,
Waziri Mkuu Majaliwa alisema
kuwa wakati huu ni muhimu
kwa nchi kushikamana na kuwa
wamoja katika kulinda amani ya
nchi kuelekea uchaguzi.

Kuhusu matukio ya utekaji na
mauaji yanayoendelea nchini,
Majaliwa alisema serikali inaen-
delea kukabiliana nayo na kuwa
tayari Rais Samia alikwishaunda
Tume ya Haki Jinai inayoshughu-
likia masuala yanayoendana na
hayo, hivyo kuwataka Watanza-
nia kuendelea kuwa na imani na
serikali yao.

“Kuna baadhi wameanza ku-
leta chokochoko katika taifa hili,
lakini hatua kali zitachukuliwa.
Suala muhimu ni kila mmoja
awe mlinzi wa mwenzake na
pale linapotokea suala linalo-
tiliwa shaka, litolewe taarifa
mapema iwezekanavyo,” aliagiza
Majaliwa.

Waziri Mkuu alitoa wito kwa
viongozi wa dini na Watanzania
kwa ujumla wahakikishe wanasi-
mamia na kuimarisha maadili
mema kwa jamii ili kuepuka
maovu na kuleta maendeleo en-
delevu nchini.

“Nitumie fursa hii kuendelea
kutoa rai kwa wananchi, wazazi
na viongozi wa dini kuhakikisha
wanashiriki kikamilifu katika
malezi ya watoto wetu Kkatika
ngazi zote kwa kuzingatia maadi-
li na tamaduni ya taifa letu. Ni
wajibu wetu kama wananchi,”
alisema.

Majaliwa alisema kuwa vion-
gozi wa dini wana jukumu la
kutoa mwongozo na malezi ya
kiroho kwa waumini kwa kuwa
wana nguvu kubwa ya kuhama-
sisha maadili na tabia nzuri.

“Wazazi, ninyi mna jukumu la
msingi katika kulea watoto wenu
kuanzia katika ngazi ya familia ili
kujenga tabia njema, na tukifan-
ya hivyo matendo ya ovyo haya-
takuwapo, lazima tuwe macho
katika matendo haya ambayo
yanaweza kuleta hofu kwa jamii
yetu,” alisema.

Majaliwa alisema kuwa kila
mmoja anapaswa ashiriki katika
kulinda taifa kwa kutambua ma-
tendo yote yanayoashiria uvun-
jifu wa amani ili nchi iendelee
kuwa imara.

“Suala la ulinzi na usalama ni
letu sote Watanzania, ndivyo tu-
livyofanya tangu Tanzania ipate
uhuru,” Waziri Mkuu alisema.

Aliwataka waumini wa dini
ya Kiislamu kutumia sherehe za
Maulid kwa kuonesha kwa vi-
tendo namna ya kuishi kwa up-
endo, heshima, maadili, huruma
na uadilifu.

“Kwa kuenzi maisha ya Mtume
Muhammad (S.AW), tutumie
sherehe za Maulid kuwa chanzo
cha mabadiliko chanya katika
maisha ya waumini. Sote tu-
tumie nafasi hii kuhamasika na
kujitahidi kuishi kwa maadili ya
Mtume, ambayo yanajumuisha
tabia nzuri, uadilifu na huruma,”
alisema.

Rai ya BAKWATA kuhusu ku-
undwa tume huru ya kuchungu-

za matukio ya utekaji na mauaji
nchini, imetolewa siku moja
baada ya

Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC) kuunga mkono
hoja ya kuchunguza matukio

hayo.
Ikiwakutanisha viongozi
wandamizi wa Chama Cha

Mapinduzi (CCM) na Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) mkoani Dar es
Salaam juzi, TEC ilionya kuwa
tunu za undugu na amani nchini
zimeshambuliwa kutokana na
matukio ya kutekwa, kuteswa na
kuuawa kwa Watanzania yanay-
oendelea.

Viongozi hao ni Makamu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Tundu
Lissu, Katibu Mkuu wa CCM,
Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi,
Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, Waziri wa Ujenzi,
Innocent Bashungwa na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu -
Sera, Bunge na Uratibu, William
Lukuvi.

Akiwatambulisha viongozi hao
juzi kwenye Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam, Katibu Mkuu wa
Baraza la Maaskofu Katoliki Tan-
zania (TEC), Padri Dk. Charles
Kitima, alisema walikwenda
kushiriki Kilele cha Kongamano
la Tano la Ekaristi Takatifu la Ki-
taifa.

Padri Kitima aliwaita na ku-
wasimamisha kwa pamoja vion-
gozi hao jukwaani kuwatambuli-
sha kisha aliwakumbusha kuwa
wao ni ndugu, hivyo wakaishi
kwa upendo, wakapeleke tunu

ya injili na kusambaza upendo
katika vyama vya siasa.

Alisema historia ya viongozi
inaonesha kuwa walilelewa kwe-
nye misingi ya kikatoliki, hivyo
wakaienzi Ekaristi kwa kuende-
leza upendo na undugu.

Makamu wa Rais wa TEC,
Askofu Eusebius Nzigilwa, alise-
ma kuwa hivi sasa tunu za undu-
gu na amani ya nchi zimesham-
buliwa kutokana na matukio ya
kuteka, kutekwa, kuumizwa na
kuuawa Watanzania.

Alisema Tanzania kwa miaka
mingi inajulikana kama Kkisiwa
cha amani, udugu na mahali
pekee Afrika ambapo raia wake
wameendelea kuishi kwa umoja,
amani na undugu licha ya tofauti
zao za kikabila, kiimani, kiitikadi
na kiuchumi.

“Tungjiuliza nini kimepotea
kwenye tunu yetu hii? Taifa letu
limepotea wapi? Je, uongozi na
mamlaka husika pamoja na vy-
ombo vyetu vya ulinzi na usala-
ma vimezidiwa nguvu na maari-
fa hata kushindwa kudhibiti hali
hii?” alihoji.

Alisema TEC haiamini kama
makundi hayo ya kihalifu yana
nguvu kuliko vyombo vya ulinzi
na usalama na kuviomba viti-
mize majukumu yao, ili kurudi-
sha heshima ya taifa ya kuwa ki-
sima cha undugu na amani.

“Tunaunga mkono wito wa
viongozi na watu mbalimbali wa
kufanyika uchunguzi wa kina na
haraka, ili wale wote waliohusi-
ka na matukio hayo yafikishwe
mbele ya sheria,” alisema.
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Fedha zatengwa
Kujenga
madaraja
yaliyoharibiwa
na El-Nino,
Kimbunga

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imesema inatarajia
kujenga daraja la mita 100 eneo
la Mto Mbwemkuru mpakani
mwa wilaya za Ruangwa na Kil-
wa pamoja na Daraja la Nakiu
(mita 70) mkoani Lindi katika
mwaka huu wa fedha.

Lengo la ujenzi huo ni kura-
hisisha huduma za usafiri na
usafirishaji kwa wananchi wa
mkoa huo.

Naibu Waziri wa Ujenzi, God-
frey Kasekenya, alieleza hayo
juzi wakati akikagua miundom-
binu ya barabara na madaraja
mkoani humo.

Akiwa eneo hilo, Kasekenya
alisema daraja la zamani amba-
lo limeharibiwa na mvua ya EI-
Nino na kimbunga Hidaya iliyo-
nyesha mwanzoni mwa mwaka
huu, litakarabatiwa na kutumi-
ka kwa muda wakati ujenzi wa
daraja jipya ukiendelea.

Kasekenya alisema: “Tutajen-
ga daraja lenye urefu wa mita
100 hapa kutokana na uku-
bwa wa mto huu, tupo katika
hatua za ununuzi za kumpata
mkandarasi wa kujenga daraja
hili, hivyo wananchi wa Lindi
msiwe na wasiwasi kwani fedha
zilishapatikana za kurudisha
miundombinu hii.”

Aliongeza kuwa ujenzi wa
daraja hilo unakwenda sam-
bamba na ujenzi wa barabara
ya Mtwara - Dar es Salaam
pamoja na madaraja mengine
yaliyoharibiwa na mvua hiyo
na kimbunga Hidaya na ku-
sisitiza kuwa hatua za kutafuta
makandarasi zinaendelea na
ujenzi wake unatarajiwa kuan-
za hivi karibuni.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Zainab Telack, alipongeza Wiz-
ara ya Ujenzi kwa juhudi wal-
izofanya, ikiwamo kurejesha
mawasiliano kwa madaraja
na barabara zilizoathiriwa na
mvua ya El- Nino na kimbunga
Hidaya mkoani humo kwa
muda mfupi.

Zainab alisema: “Nimpongeze
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
serikali yake kutenga fedha kwa
ajili ya kurejesha miundombinu
hii, Wizara ya Ujenzi imekuja
kufanya tathmini kuona mae-
neo yaliyoathirika, ninaamini
utekelezaji utaanza mapema.”

Mvua ya El-Nino iliyonyesha
mwaka jana, ilisababisha athari
kubwa ya miundombinu katika
mikoa mbalimbali nchini husu-
sani mikoa ya Dar es Salaam,
Morogoro na Pwani.

Diwani wa
Kata ya
Gwata, Zongo
Reuben,
akizungumza
jana katika
mazishi ya
kijana, Costa
Clemence
(22) mkazi
Maseyu,
wilayani
Morogoro
anayedaiwa
kuuawa na
watu wa-
siojulikana.
PICHA: IDDA
MUSHI

ACT-Wazalendo yalia na serikali
utekelezaji maazimio ya Kikosi Kazi

Na Halfani chusi

CHAMA cha
ACT-Wazalendo
kimeitaka serikali
kuboresha msingi
wa  demokrasia
kwa kuzingatia
maazimio ya Kiko-
si Kazi ambayo
yaliweka mikakati
ya kuponya nchi.

Pia kimepende-
keza kurejeshwa
upya mjadala wa
katiba mpya ili ku-
pata katiba itakay-
ojali zaidi misingi
ya  demokrasia,
kikisisitiza iliyopo
inampa mamlaka
makubwa Rais.

Hayo yalisemwa
jana na Makamu
Mwenyekiti ~ wa
chama hicho Tan-
zania Bara, Isihaka
Mchinjita, alipo-
zungumza na wa-
nanchi wa Kawe,
wilayani Kinondo-
ni katika mwende-
lezo wa mikutano
ya hadhara ya cha-
ma hicho maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema
demokrasia ya
nchi hivi sasa ipo
mikononi mwa
Rais, inategemea
siku atakavyoam-
ka, jambo ambalo
alisisitiza ni mis-
ingi ya utawala wa
kikoloni.

“Kama tunazin-
gatia  demokrasi
yetu, ni muhimu
tukaijengea  mis-
ingi ya Kkisheria
kuliko ya hisani
ya Rais,” alisema
Mchinjita.

Katika mkutano
huo, Makamu
Mwenyekiti  pia
alisema Kawe
inakabiliwa na

migogoro ya ardhi, akitaka
serikali kuangalia namna
ya kuitatua. Katika hilo,
alitaja mgogoro unaohu-
sisha kiwanda cha saruji
na wakazi wa maeneo ya
Chasimba, Chui na Tembo.

“Tunataka serikali
ihakikishe maeneo hayo
yanabaki kwa wananchi
na ipeleke mpango wa
kurasimisha maeneo yao
ili waishi kwa amani,”
alisema.

Mchinjita pia alikemea
kitendo cha baadhi ya
aliowaita “vigogo wa seri-
kali” kugeuza makazi Hifa-
dhi ya Bahari Mbweni kwa
kukata mikoko na kufanya
makazi yao na kwamba ki-
tendo hicho kinakinzana

na mpango wa serikali wa
kutunza mazingira.

“Wamekata mikoko
ekari tano, na viongozi
wa Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS)
wakipigiwa simu na BMU
ambao wamekabidhiwa
jukumu la ulinzi wa fukwe
wanagoma kutoa maelezo
ya nini kimetokea,” alise-
ma Mchinjita.

Katika mkutano huo,
Makamu Mwenyekiti alid-
ai Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kimekosa mbinu
mbadala ya kukabiliana
na mafuriko katika Jimbo
la Kawe ambayo maeneo
yake yanaathiriwa, yakiju-
muisha Tegeta, Mbweni,
Ununio, Boko, Bunju.

Mchinjita alisema hali
hiyo imetokana na ubovu
wa mipango miji iliyowek-
wa na serikali, akitaka
serikali ikate Msitu wa Ma-
bwepande na igawe mae-
neo kwa wananchi ambao
hukumbwa na mafuriko
na wawezeshwe ujenzi ili
kuwakomoa na adha hiyo.

“Lengo letu kama cha-
ma cha upinzani, tunataka
serikali iliyoko madaraka-
ni itafute suluhu ya maka-
zi kwa wananchi wake. Pia
iwajibike kwa kuwasaidia
wananchi hao ambao
msaada pekee wanaope-
wa na wakati wa mafuriko
ni kuambiwa wamejenga
bondeni. “Viongozi wana-
paswa kutafuta suluhu ya

matatizo yanayowakabili
raia, lakini yapo mambo
ambayo ni kielezo cha
wazi kwamba serikali ya
CCM imeshindwa kuon-
goza taifa letu.

“Leo ukienda hospitali
za serikali, jambo la kwan-
za utakalokutana nalo ni
uhaba wa wahudumu wa
afya, madaktari, vifaa tiba,
dawa. Pamoja na upungu-
fu huo, bado gharama za
matibabu ni kubwa,” alise-
ma. Akihitimisha mku-
tano wake, aliwaomba
wananchi wa Kawe kuki-
unga mkono chama hicho
ili kije na mbinu mbadala
za kutatua matatizo yao
ambayo hayajatatuliwa na
serikali ya CCM.
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Naibu Waziri wa
Ujenzi, Mhandisi
Godfrey Kasekenya
(wa pili kushoto),
akitoa maelek-

ezo kwa Meneja wa
Wakala wa Barabara
(TANROADS), Mkoa
wa Pwani, Mhandisi
Baraka Mwambage
(wa pili kulia), al-
ipokagua ujenzi wa
barabara ya Nyam-
wage - Utete (Km
33.7) kwa kiwango
cha lami mkoani
Pwani mwishoni

Wakala adaiwa
kutoweka zaidi ya
wiki, mama adai
alikuwa akifuatilia
madeni

Na Samson Chacha, TARIME

MFANYABIASHARA wa uwakala
wa fedha za mitandao ya simu,
utunzaji na ukopeshaji mjini Ta-
mwa wiki. PICHA: rime, Kevin Masige anadaiwa ku-
) e UJENZI :  toweka kwa zaidi ya wiki moja, hali

. : - : ¢ iliyozua taharuki ikihusishwa na

” :  vitendo vya utekaji.

Walklima wa tumbalku walalansa ulazimshwa kuta sand miiataa 5 e

wake, Mama yake Mzazi, Emakulata
Masige, Muuguzi wa Hospitali ya
Na Neema Sawaka, kini tulikuwa tunaihuisha kila
KAHAMA mwaka. Ilikuwa fursa ya pande

Wilaya Tarime, alisema wamesha-
toa taarifa polisi na kwamba kijana
wake aliwapigia simu mwishoni

kuwaletea waraka na barua za
mashinikizo ya kuridhia mika-

nyingi kufanyike kwa kujinadi
kwa AMCOS na wakulima na

ziende na sheria za ushirika

mwa wiki kisha akakata.

WAKULIMA wa tumbaku
katika Mkoa wa Tumbaku Ka-
hama wamedai kulazimishwa
kuingia mikataba ya miaka
mitatu na kampuni za ununuzi
wa tumbaku na baadhi yao
wamegoma kuridhia mikataba
hiyo wakidai ni ya kinyonyaji.

Imeelezwa kuwa wakulima
hao wanahofia kuendelea ku-
nyanyaswa na kukandamizwa,
ikiwamo kucheleweshewa
malipo.

Udadisi wa mwandishi wa
habari hii umebaini kuwa wa-
naogoma kufunga mikataba
hiyo, wanatishiwa kufutwa na
vyama vyao vya msingi pamo-
ja na kuondolewa madarakani
kwa viongozi wao.

Mwandishi pia amebaini
mikataba iliyofungwa kati ya
wakulima kampuni wanazozi-
taka wakulima, haitambuliwa
hali kadhalika kunyimwa na
pembejeo za kilimo zinazo-
tolewa kwa ruzuku ya serikali.

Mwenyekiti wa Chama cha
Msingi Shilabela Balemi AM-
COS 2018, Amos Masanja,
alisema jana mjini hapa kuwa
wakulima wamegoma kufun-
ga mikataba ya miaka mitatu
ya kulazimishwa kuwa chini ya
kampuni za ununuzi wa tum-
baku.

Alidai kampuni hizo zina-
pigiwa debe na viongozi na

taba hiyo bila kutoa uhuru kwa
wakulima wachague kampuni
wanayotaka kufanya nayo bi-
ashara.

“Chama cha Ushirika ni
muungano wa watu walioji-
unga pamoja kwa hiari kwa
madhumuni ya kufanikisha
mahitaji yao kwa kuanzisha
na kumiliki chombo chao
kidemokrasia na kuchangia
mtaji unaohitajika kwa usawa
na kukubali kuyakabili mata-
tizo na kupata manufaa kuto-
kana na shughuli zake ambazo
wao hushiriki  kikamilifu,”
alisema.

Aliongeza kuwa serikali im-
efanya mambo mengi mazuri
kuhakikisha inawainua wakuli-
ma na kuwawezesha kulima
kilimo chenye tija kwa kuwa-
patia masoko kwa kuwaletea
kampuni nyingi za ununuzi wa
tumbaku ili kuleta ushindani
miongoni mwa kampuni.

Alisema kuwa kwa kufanya
hivyo, serikali imetoa fursa
kwa wakulima kufanya uch-
aguzi wa kampuni za kufanya
nazo biashara.

Hata hivyo, Masanja alisema

jitthada hizo zinakwazwa
na wanachokilalamikia - wa-
nalazimishwa na kuchaguliwa
kampuni za kufanya nazo kazi.

“Suala la kuingia mikataba
ya miaka mitatu limekuja
ghafla na kuwapo kampuni

ambazo zinaelekeza mwana-
chama ndiye mwenye uamuzi
wa kuchagua kampuni kwe-
nye mikutano ya vyama.

“Na tukifunga mikataba ya
miaka mitatu na kampuni
moja, kampuni zingine zita-
pata wapi  vyama na hizo
kampuni  nyingi za ununuzi
wa tumbaku zilikuja kwa ajili
gani?

“Wanataka kuturudisha
nyuma, kampuni zilipokuwa
chache na mkulima alikuwa

anapangiwa kiasi cha ku-
zalisha. Suala hili halikuja
kwenye  mrengo wa kum-

nufaisha mkulima,” alilalama
Masanja.

Alirejea barua kutoka bodi
ikielekeza kufunga mikataba
ya miaka mitatu (2024/25,
2025/26 na 2026/27) na vyama
vyote vya msingi kuendelea
kufanya biashara na kampuni
walizouzia tumbaku msimu
uliopita. Alisema kuwa im-
eelekezwa kuwa kila chama
kibaki na kampuni yake wali-
yonunua tumbaku msimu uli-
opita ili kampuni iweze kufan-
ya uwekezaji mkubwa.

Emanuel Maziku, mkulima
na kiongozi wa Chama cha
Msingi Kazana AMCOS cha
wilayani Kahama alisema
“zamani tulikuwa tunatia saini
mikataba ya miaka mitatu, la-

zote mbili - kampuni na vyama
kubaki kuendelea kuwekeza
katika hicho chama na kutoa
fursa kwa chama kuihama
kampuni. Mikataba ya sasa
haitoi mwanya huo.

“Mikataba imekuwa shida,
vyama vimekosa uhuru wa ku-
fanya uamuzi wao kwa mujibu
wa taratibu na sheria za ushiri-
ka. Umelima na kampuni im-
ekunyanyasa, imekuchelew-
eshea malipo mpaka unaingia
msimu mwingine hujalipwa
na umekubaliana malipo ku-
fanyika kwa dola, kampuni
inakubadilikia na kukulipa
kwa shilingi, unalazimishwa
kuendelea nayo.”

Dotto Shinji kutoka Chama
Kangeme, Kata ya Ulowa, alise-
ma kumekuwa na uchelew-
eshwaji malipo ya wakulima
unaofanywa na kampuni za
ununuzi wa tumbaku kinyume
cha sheria za ushirika.

Alisema  sheria  inataka
wakulima walipwe ndani ya
siku 14 tangu kuuza tumbaku,
lakini malipo yamekuwa ya-
nacheleweshwa hata  kwa
zaidi ya miezi.

Ofisa Kilimo Halmashauri
ya Ushetu, Elibariki Ndau,
alisema wanasimamia maelek-
ezo ya wizara, hivyo ni lazima
mkulima ahamasishwe kufun-
ga mikataba hiyo.

Alidai kuwa Jumatatu Septemba

9, mwaka huu, saa kumi jioni, kijana
alifunga duka na kuondoka kwenda
Buhemba, nje kidogo ya Mji wa Ta-
rime akidai anakwenda kufuatilia
madeni ya fedha za mikopo kwa
wateja wake.

“Kijana wangu hakurejea nyum-

bani tangu siku hiyo. Tulimaliza siku
mbili pasipo kumwona, tukaenda
kutoa ripoti Kituo cha Polisi Ta-
rime, tulijaribu mara kadhaa kum-
pigia simu bila mafanikio kisha ku-
wataarifu ndugu na marafiki zake,
wakiwamo wateja wake ili kutoa
taarifa watakapomwona,” alisema
Masige. Alidai kuwa ITjumaa iliyo-
pita, kijana wake alipigia simu dada
yake anayeishi jijini Mwanza, Ma-
greth Masige, akidai yuko salama na
baada ya muda mfupi alikata simu
hiyo. “Tulijaribu kumwuliza binti
yetu huyo aliyempa simu kutupi-
gia kuwa ‘yuko wapi huyo Kelvin?’,
alisema kuwa aliondoka baada ya
kupiga simu na hakujulikana tena
aliko,” alisema mama huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kip-

olisi Tarime/Rorya, SACP Michael
Njera, alithibitisha kupokea kwa
taarifa hizo na kuwa zilitolewa ka-
tika Kituo cha Polisi Tarime na wa-
naendelea kufuatilia suala hilo.

Alimtaka mfanyabiashara aji-

tokeze na kuongea na wazazi wake
ili kuondoa taharuki kwa familia na
jamii.

Manufaa kongamano ufuatiliaji tathmini yabainishwa

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu
Dk. Jim Yonazi, amesema kon-
gamano la ufuatiliaji na tathmini
litatoa fursa kwa wadau wote, iki-
wamo serikali, mashirika yasiyo
ya  kiserikali na sekta binafsi
kushirikiana katika  kuimari-

shamifumo yaufuatiliaji am-
bayo itachochea maendeleo
nchini.

Aidha, alitoa wito kwa wadau
katika sekta hiyo na Watanzania
kwa ujumla kushiriki kikamilifu
katika kongamano hilo la tatu la
wiki ya ufuatiliaji, tathimini na

kujifunza linalotarajiwa kufanyi-
ka kuanzia leo hadi Septemba
20, mwaka huu, visiwani Zanzi-
bar.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na kiongozi huyo,
kongamano hilo la kitaifa nchini
limekuwa na mchango mkubwa
katika kuimarisha eneo hilo
serikalini kwa kuongeza uwezo
wa wataalamu wa ufuatiliaji na
tathimini.

“Kupitia warsha hiyo, mafun-
7o, na midahalo, washiriki hu-
jifunza mbinu mpya, zana na
teknolojia za kisasa za ufuatiliaji
na tathmini ambazo zinaweza
kutumika kuboresha utendaji wa

miradi ya maendeleo,” alisema
Dk. Yonazi.

Kongamano hilo pia linalenga
kukuza uwazi na uwajibikaji ka-
tika utekelezaji wa sera na miradi
ya maendeleo, kwa kuleta pamo-
ja wadau mbalimbali wakiwamo
watendaji wa serikali, wabunge,
mashirika yasiyo ya kiserikali na
wananchi.

Alisema kongamano hilo lina-
toa fursa ya kujadili jinsi ufuatil-
iaji na tathmini inaweza kutu-
mika kuhakikisha rasilimali za
umma zinatumika kwa ufanisi
na uwajibikaji.

Umuhimu wa ufuatiliaji na
tathmini katika maendeleo ya

nchi na inachangia kwa namna
mbalimbali kuboresha utendaji
wa serikali na sekta binafsi.

“Ufuatiliaji na tathmini hu-
saidia kubaini jinsi rasilimali
zinavyotumika na kuhakikisha
kwamba fedha na muda zinalen-
ga malengo yaliyokusudiwa hii
inasaidia kuongeza uwazi katika
utekelezaji wa miradi na progra-
mu za maendeleo.

“Kwa kutumia data sahihi,
watunga sera wanaweza ku-
chambua jinsi programu za
maendeleo  zinavyotekelezwa
na matokeo yanayopatikana, hii
husaidia kufanya maamuzi ya
sera yaliyo sahihi zaidi kwa kuz-

ingatia ushahidi wa kiutendaji,”
alisema Dk. Yonazi.

Hata hivyo, alisema ma-
tokeo ya ufuatiliaji na tathmini
yanawezesha serikali na wadau
wa maendeleo kupima mafani-
kio na changamoto za miradi
mbalimbali ya maendeleo, pia
yanatumika kurekebisha au
kuboresha programu zinazoen-
delea kutekelezwa.

Vile vile, alitoa wito kwa wa-
dau mbalimbali kushiriki ili
kuongeza uelewa wa masuala
ya ufuatiliaji na tathmini, kupata
maarifa ya ubunifu pamoja na
kushirikishana uzoefu katika
eneo hilo nchini.
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5.0 FINANCIAL STATEMENTS

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2023

5.1
Not TI5 15
ETS ’ 2023 2022
§8!
t
mmr;kc::h 6 5,277,196,550 6,995,257,858
ashal
q“iwmvamt 69 143,763,400 0 "
4 bles 67 1,127,429,128 975,824, o
mw:ms 70 582,826,668 61,264,;0
K = 347,
Ml‘cmenmm 7,131,215,746 8,034,
Total
Asset o
m ::nl and 7 16,909,736,679 16,241,240
Eg'fwrx‘l,\ssen 7 3,478,761,000 3,478,::,22
5"’[:8"‘:" Progress 8 11,861,368,164 6'365’630'000
» tments in LGLB: 86 54,630,000 54,630,
Invest 3 -
Wﬂ: LG::_ Brrent 32,304,495,843 26,143,494,
Total Non-Cul P
e e e I
" ——— A _ 34,177,885,450
ASSETS 39,435,711,589 177,885,
TOTAL
LIABILITIES
ey s 89 733,552,707 1,010,158,054
Payables and Accrua
93 1,733,343,392 3,870,814,446
e 94 132,831,534 1,294,678,9%
Deposits
- 51,497
. —— AT
2,599,727,633 5,175,651,
Total Current :
7
Hintie 2,599,727,633 6,175,651,49,
AL 36,835,983,956 28,002,233,954
Net Assets
Capital Contributed
x 36,835,983,956 26,002,233,954
Accumulated Surpluses "
,954
/Deids 36,835,983,956 28,002,233,95
TOTAL NET
ASSETS/EQUI
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5.2 STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

Classification of Expenses by Nature

REVENUE

Revenue

Revenue Grants

Revenue from Exchange Transactions
Levies

Fees, Fines, Penalties and Forfeits
Social Contributions (Revenue)
Commuaity Contribution

Other Revenue

Subvention from other Government entities
Total Revenue

TOTAL REVENUE

EXPENSES AND TRANSFERS

Expenses

Wages,Salaries and Employee Benefits
Use: of Goods and Service

Maintenance Expenses

Depreciation of Property, Plant and
Equipment

Other Expenses

Social Benefits

Total Expenses

Transfer

Grants and Transfers

Other Transfers

Total Transfer

TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS
Surplus / Deficit

Signature. ‘ E
Hon. Abdul Chobo
Council CT

Date:...5

Controller and Auditor General

2023 2022
Note T8 T
16 0 23,862,678,424
17 54,968,179 769,099,008
18 4173,49,438  3,191,907,0
19 452,398,201 355,627,251
20 621,746,289 0
3 0 226,430,419
3 2,904,248 1,588,485,635
2 21,162,325,444 0
26,487,691,799  30,016,227,832
26,487,691,799  30,016,227,832
34 11,066,09,665  12,704,805,.276
3 1,602,446,588  3,215,229,828
% 2775,687,589  3,924,602,807
77 726,639,638 286,079,000
52 40,788,994 61,925,178
56 928,773,196 472,575,521
- 17,140,432,670  20,665,217,610
59 42,650,000 78,302,000
60 470,857,116 447,259,061
513,507,116 525,561,061
17,653,939,786  21,190,778,671
8,833,752,012  8,825,449,161
Signature...
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5,3 STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

Al

Accum. Surplus/(Deficit) Total
TS TS
e AL AT 28,002,233,954 28,002,233,954
Other Appropriations " 3
surplus/ Deficit for the Year 8,833,750,002 8,833,750,002
ERmSERR s 36,835,083,956  36,835,983,956
Opening Balance as at 01 Jul 2021 19,176,785,797 19,176,785,797
SLxrp!us/BDTTICIt for the‘ Year 8,825,448,156 '8,825,446.156
i i 28,002,233,953 28,002,233,953
Signature..
Hon. Abdul Chobo
go;m.ml Shaly District Execytive Pirector
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‘ 2023 2022
TIs 115
M OPERATING ACTIVITIES
o fow FRO
: RI(EIPT;H (rom other Government entities 17,934,428,499 0
T atnbutions (Revenue) 621,746,289 0
;o*l“' Grants 0 23,882,678,424
:M"ue from Exchange Transactions 54,968,179 769,099,008
SperRevenue 22,904,248 1,588,485,635
L' 4,173,349,438 2,887,095,986
o0 e in Depasit - 0 1,872,159,920
Uwﬁnes, penalties and Forfeits 452,398,201 355,627,251
m;nuﬂi‘y Contribution 0 228,430,419
::.l Receipts 23,259,794,854 31,583,576,645
YNENTS
:ges,Salaries and Employee Benefits 11,428,364,365 13,007,621,612
seof Goods and Service 2,034,553,904 3,201,031,435
xial Benefits 928,773,196 472,575,521
ther Transfers 470,857,116 447,259,061
z;ter Expenses 40,788,994 61,925,178
aintenance Expenses 2,775,687,589 3,924,602,807
rants and Transfers 42,650,000 78,302,000
ocrease in Deposit 1,161,847,462 252,760,925
otal Payments 18,883,522,626 71,446,078,539
! £7 CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES 4,376,272,228 10,137,498,106
* ASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
i viti
m{g fz:tmmeisn Progress (5,492,511,916) (6,212,580,248)
dvance Payment for Acquisition of Property Plant (143,763,400)
ol 7 il i 458,058,222)
isiti  Plant and Equipment (458,058,
:tl:;sllt\:rs:l:\:r::tei:‘tltes K (6,094,333,538) (6,212,580,248)
6,094,333,538)
ET CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES (6,094,333,
(6,094,333,538) (6,212,580,248)
i et Increase (1,718,061,310) 3,924,917,858
i 0 0
! ash Surrendered to Holding Account
ash and cash cquivalent at beginning of period 56{;‘?75.‘195?::2 63;3750,2354;).222
ash and cash equivalent at end of period 1,277,196, ,995,257,
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1.17 AUDITORS

The Controller and Auditor-General (CAG) is the statutory auditor for the Council
pursuar.n to the provisions of Article 143 of the Constitution of the United Republic of
Tanzania of 1977 [revised 2002], Section 9 - 12 of the Public Audit Act, Cap 418[R.E
2021‘], Section 48 of the Local Government Finances Act, CAP 290 [R.E 2019] and
Public Finance Act Cap. 348 [R.E 2020]. ‘

Iv?;, Repor.t by Those Charged with Governance has been prepared in full compliance
requirements of the Tanzania Financial Reporting Standards No. 1 - Report by

1.18 STATEMENT OF COMPLIANCE
Those Charged with Governance.
1.19  AUTHORISATION

The financial statements for the year ended 30 June 2023 were authorized for audit

on 25 August Council meeting held on that d;
- <]
e Signature. 6

Hon. Abdul Chobo
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Date:
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X the  Adjustment Transfer
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it 0 0 0 0 113813664
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Wi 20 S
0 “,“1,15!.‘“
& 0
1,861,368, 164
11,916 0 0 1861,368
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Signature.

Mr. Simon S. Berege
District Executive Director
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2.0 STATEMENT OF RESPONSIBILITY BY THOSE CHARGED WITH GOVERNENCE

St

Gicvle'::"?:“c:f ‘l:':;.'mL(:Kcal Government Finance Act, CAP 290 [R.E 2019] requires every Local

e o :t h(LGA) to prepare financial statements of the council for each

bty san , the end of the financial period that gives a true and fair view of the
airs of the council for that period. This legal requirement is further

emphasized by Ordk
by y Order 30 and 31 of the Local Government Financial Memorandum (LGFM)

The 5

I o:s‘_f‘oe\::ﬂlorsdconﬂrm that suitable accounting policies have been used and applied

Coneici ar:t" and reasonable and prudent judgement and estimates have been made in
preparation of the financial statements for the year ended 30 June 2023.

The € =
(IPSAS) ha\‘: beer‘\ fullow‘ed and that ; ey - eni prepared on
2 o the financial statements have be d

The Council i i

The r:t;::nu«;-ls are responsible for keeping proper accounting records which disclose

i reasonable accuracy at any time the financial position of the council and which

gnabieithion to ensure that the financial statements comply with the Local Government

e feya:;ﬁ;llso r:_-spon'slble for safeguarding the assets of the Council and hence for
e steps for the preventi i

[kl s prevention and detection of fraud, error and other

This i 2 ignil i i

and inte
relevant to the preparation and fair pr of financial u:::la:: nftrr:el
from rr:l(erial misstatement, whether due to fraud or error, selecting and applying
appropriate accounting policies, and making accountin;
appropriate account g estimates that are reasonable

Procurement of goods, works, and

) y s services
that they are reflected in these financial statements have been SOne in ij:::r;he exte_nt
the Public Procurement Act, CAP 410 [R.E 2022]. anceivith

Hon. Abdul Chobo
Council Chairperson
Date:

o
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Controller and Auditor General AR/LGA/3112/2022/23

.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS
.2.1 Compliance with the Public Procurement Laws

Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services
| performed a compliance audit on the procurement of works, goods and services of Rufiji
District Council for the financial year 2022/23 as per the Public Procurement Laws.

Conclusion

Based on the audit work performed, | state that, except for the matter described below,
procurement of works, goods and services of Rufiji District Council is generally in compliance
with the requirements of the Public Procurement Laws.

Contracts signed and implemented without being vetted TZS 114,000,000
Regulation 60 (1) of the Public Procurement Regulations, 2013 require any formal contract
arising out of acceptance of tender whose value is below one billion shillings shall be vetted by
a legal officer of the procuring entity before its signed by parties.

Rufiji District Council entered into contract with M/s Nangonga Limited numbered
LGA/013/2021/2022/HQ/W/01 for construction of Mloka Bus Stand with a contract value
aggregating to TZS 114,000,000 that were not vetted by Council legal officer as no documentary
evidence was provided contrary to aforementioned Regulation.

1.2.2 Compliance with the Budget Act and other Budget Guidelines
Subject matter: Budget formulation and execution

| performed a compliance audit on budget formulation and execution of Rufiji District Council
for the financial year 2022/23 as per the Budget Act and other Budget Guidelines.

Conclusion
Based on the audit work performed, | state that, Budget formulation and execution of Rufiji
District Council is in c i with the requil of the Budget Act and other

Budget Guidelines.

Wendy mw

Acting Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.
March 2024

GiCyE.

Controller and Auditor General AR/LG/3012/2022/23
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3.0 STATEMENT OF COUNCIL MANAGEMENT RESPONSIBILITIES

These financial statements have been prepared by management of the Meru District
Council in accordance with the provisions of Section 43 of the Local Government
Finance Act, Cap 290 [R.E 2019]. The financial statements as required by the said Act
are presented in a manner consistent with the International Public Sector Accounting
Standards (IPSAS) - Accrual basis of accounting.

Management of Rufiji District Council is P for and intaining an
effective Internal Control system designed to provide reasonable assurance that the
transa-ctions recorded in the accounts are within the statutory authority and that they
contain the receipt and use of all public financial resources by Rufiji District Council.

To the best of my knoxflledge. the system of Internal Control has operated adequately
throughout the reporting period and that the financial statements and underlying
records provide a reasonable basis for the preparation of the financial statements for
the 2022/23 financial year.

| accept responsibility for the integrity of the financial statements, the information

they contain and their compliance with the Local Government Finance Act, Cap 290
[R.E 2019] and instructions issued by Treasury in respect of the year under review.

Mr. Simon S. Berege

Council Direc!

Date:...‘.‘Z.\. B O OR
ey Ve DRER e
RUFDL oISTRES
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uchaguzi Serikali za Mitaa
uwaibue wanawake

UCHAGUZI wa serikali za mitaa unatarajia kufanyika mwezi Novemba
mwaka huu na uchaguzi huu uwe chachu ya kuwaibua wanawake
wengi kushiriki kuwania nafasi za uongozi.

Wakati wa wanawake kutumika kama wapiga kampeni na kuwa nga-
zi za kupandishia wenzao kugombea nafasi hizo umepitwa.

Ni haki ya kila mmoja kushiriki kupiga kura na kuchaguliwa hivyo
wanatakiwa kuamka na kujitokeza kwa wingi.

Huu ni wakati wa kuonesha kuwa wanawake wanaweza kupambana
na kushinda kwenye chaguzi kutokana na watakavyoweza kujieleza na
kumwaga sera zao.

Kukatishwa tamaa kuwe mwiko kwao na wasikubali kuwekewa
vikwazo vya aina yoyote ile.

Wengine wanakosa ujasiri wa kuthubutu baada ya kuona wenzao wa-
navyopata misukosuko ikiwamo kudhalilishwa na kutukanwa kwenye
majukwaa. Hali hiyo inathibitishwa na baadhi ya viongozi wanawake
waliowahi kushika nyadhifa za juu serikalini na kwenye taasisi mbal-
imbali, mikikimikiki waliyopambana nayo mpaka kufanikiwa kushika
uongozi.

Miongoni mwa sababu zinazowadhoofisha wanawake wengi kuji-
tokeza kuwania nafasi iwe kwenye siasa au taasisi ni kuombwa rushwa
ya ngono.

Kuna wanawake wanaojitambua ambao wakishatajiwa suala la
rushwa ya ngono, anaona isiwe tabu na kuamua kuendelea na mambo
mengine. Sehemu yoyote linapokuja suala la kupewa nafasi kwa upen-
deleo, ufanisi hukosekana kwa sababu ya kukosekana heshima.

Hii ni vita kubwa na inapaswa kukomeshwa na wanawake wenyewe
kwa kujitambua na kutokubali kudhalilishwa kwa namna yoyote ile.

Kwenye nafasi za kisiasa, wanawake wengi hulalamika kufanyiwa vi-
tendo vya udhalilishaji kwa kuitwa majina ya ajabu ajabu ili tu wakat-
ishwe tamaa. Kwa wanawake walio kwenye ndoa wanakuwa kwenye
mtihani mkubwa baada ya wenza wao kusikia yanayofanyika kwenye
mchakato wa kuwania nafasi hizo na kuamua kuwakataza ili kuepuka
kashfa.

Suala hili linahitaji kukemewa na pia elimu ya kutosha kuanzia mijini
na vijijini ili wanawake wengi waelimike na kujitokeza kuwania nafasi.

Vyama vya siasa, wanaharakati wa haki za binadamu mna kazi kub-
wa ya kutoa elimu kupiga vita jambo hilo.

Kwa kudhoofisha wanawake kujitokeza kuwania nafasi za uongozi,
kunaweza kukapoteza ari yao ya kuonyesha vipaji vyao vya uongozi.

Na katika maeneo mengi ya kazi imeshuhudiwa kuwa wanawake wa-
napopewa uongozi wanafanya vizuri na hata suala la rushwa ya ngono
huwezi kulisikia. Mapambano ya rushwa ya ngono ni lazima yawe
makubwa ili kukomesha hali hiyo kabisa.

Aidha, wanawake wajitahidi kuhamasishana wajitokeze kugombea
nafasi mbalimbali wasibakie kuwa wapigakura.

Katiba inaruhusu kugombea, kupiga kura na kupigiwa, lakini bado
hawajitokeza kwa hofu ya udhalilishaji.

“Vikwazo vipo vingi vinavyowafanya wanawake washindwe kuji-
tokeza kugombea, sababu moja wapo hatuna uthubutu, pili, elimu ya
uraia haiwafikii kinamama nje ya miji, juhudi zifanyike wafikiwe. Rush-
wa ya ngono ni kikwazo, waume zetu wakisikia unataka kugombea
wanakukataza kama haujaolewa wazazi wanakukataza kugombea,”
anasema aliyewahi kuwa waziri wa zamani Shamim Khan.

Mwanamke akitaka kugombea nafasi yoyote anapaswa kukataa rush-
wa ya ngono na akiwa na heshima yake hakuna atakayemfuata.

Pia, ni muhimu wakajua kanuni na vyama vya siasa vifanye bidii ku-
peleka kanuni hizo hadi ngazi ya chini ndipo watapatikana wanawake
wengi. Kuna nafasi za viti maalum vya udiwani na ubunge, ambazo
zimependekezwa na wadau wa siasa ziwe na ukomo wa miaka kumi ili
kutoa nafasi kwa wanawake wengine kuziwania.
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Na Mwandishi
Wetu

m Muungwana Lazima Nilonge
Tukiacha mazoea hatutalia njaa

MWAKA jana Rais Samia Suluhu Hassan, aki-
wahutubia viongozi wa Afrika kwenye jukwaa
la kilimo (AGRRF 2023), anawaambia lazima
marais wahakikishe Afrika inajitosheleza kwa
chakula.

Ni katika kusanyiko linaloangazia umuhimu
wa kuwekeza katika kilimo biashara ili kulinus-
uru bara hili na njaa na wakati mwingine uhaba
wa chakula usiokuwa na sababu.

Anasema Afrika inajulikana kuwa ina asilimia
65 ya ardhi inayofaa kwa kilimo, yapo mabonde
na nyanda za kilimo na ufugaji, vipo vijito na
mito mikubwa inayofanikisha umwagiliaji.

Sifa hizo zinathibitisha kuwa Afrika haikusta-
hili kulia njaa wala kuagiza ngano, mahindi au
nafaka ya aina yoyote kutoka nje.

Rais Samia anahutubia jukwaa la chakula
Septemba mwaka jana ambapo leo umetimia
mwaka mmoja wa AGRF 2023, ambao unaam-
sha hamasa za kuwa na suluhu ya changamo-
to yachakula hasa kwa kujitosheleza kwa kila
namna.

Tukiangalia Tanzania asilimia 60 ya raia ni
vijana ambao ni nguvu kazi ambayo inahitaji
kula vizuri na kupata lishe bora ili kufanyakazi
ya kuibadili nchi kutoka kwenye umaskini
kwenda kwenye utajiri unaoambatana na kuji-
tosheleza kwa chakula.

Ni wazi kuwa juhudi zinafanyika kuwa na
chakula cha kutosha na kama serikali inavy-
oeleza bungeni, Tanzania inajitosheleza kwa
chakula ikiwa na zaidi ya asilimia 130 ya nafaka
muhimu hasa mahindi na mchele.

Baadhi ya nafaka hasa mahindi huuzwa
ukanda wa kusini mwa Afrika kuanzia Zambia
na Malawi zinazokabiliwa na njaa.

Ni jambo jema kwa sababu nchi ina mahindi
na mchele, hata hivyo wakati umefika kubadi-
lika na kuachana na ulaji wa kimazoea.

Ni vyema kusahau fikra kuwa chakula ni la-
zima kupata unga wa mahindi kwa ajili ya ugali
au mchele ili kupika wali na ngano kutengen-
eza vitafunwa kuanzia mkate, chapati hadi
maandazi.

Tukumbuke kuwa tatizo la kutegemea nafaka
moja kama mahindi kwa ajili ya sembe na dona
kunasababisha wakati mgumu kwa wananchi
sembe inapopanda bei, hasa pale mahindi yan-
apopungua nchini.

Hamasa ianze sasa Watanzania waanze ku-
zoea kuchanganya nafaka na mazao mengine
mfano mtama, mhogo, viazi na magimbi kupata
unga.

Siyo lazima kula ugali wa sembe muda wote,
wakati mihogo inaozea shambani. Uwepo unga
wa mchanganyiko huo na zifanyike hamasa
kubadili mazoea ya unga wa aina moja pekee.

Pia, si lazima kula chapati au vitafunio vya
ngano pekee tubadili fikira tuanze kuzichang-
anye na unga wa ndizi, viazi, vitamu, mbatata,
dengu na muhogo.

Kadhalika maandazi nayo mambo yabadilike
kuwe na vitafunwa vya unga wa nafaka mbal-
imbali kupunguza utegemezi wa unga wa aina
moja.

Kutegemea ngano pekee kunasababisha Tan-
zania na Afrika kulia kila siku kuwa kuna uhaba
wa nafaka hiyo inayoagizwa kutoka Ukraine na
Urusi.

Licha ya rasilimali au nafaka nyingi zilizopo
Watanzania wamebaki kulalamikia kukosa
chakula au kushindwa kumudu milo mitatu
wakati kila kitu kipo.

Si lazima kula wali unaotokana na mchele
hata wa mtama unawezekana, mahindi na nga-
no pia. Kutegemea maharage muda wote kuna-
sababisha yafikie kilo moja Shilingi 4,000 hasa
mijini, inakuwaje watu wasile mbaazi, kunde,
choroko, njugu mawe au dengu?

Kuwa na chakula cha kutosha siyo suala la
kutegemea mataifa yaliyoendelea wasomi na
wataalamu wa Tanzania wapo wabadilishe sil-
ica, mazoea ya ulaji ili kila mmoja ale na apate
afya.

Ni vyema pia kila mkoa uwe na tathmini ya
kujua watu au kaya zisizo na uwezo wa kumudu
chakula na kutafuta ufumbuzi.

Katika mkutano wa AGRRF 2023, Rais Samia
anaeleza kuwa zaidi ya watu milioni 283 wa-
nalala njaa barani Afrika.

Katika idadi hiyo Watanzania wako wangapi?
na kupata mbinu za kuwasaidia.

Aidha, kazi hiyo iende pamoja na kuhimiza
mabadiliko ya mifumo ya kutumia vyakula vya
aina mbalimbali ili kila mtu ale na kuondokana
na changamoto ya kukosa chakula inayozun-
gumzwa na wengi.
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Ulega agawa madume ya
ng'ombe kwa wafugaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega,
amekabidhi madume bora ya ngombe wa nyama
ili wasaidie kuzalisha kizazi chenye uwezo wa ku-
toa nyama nyingi zaidi ya wale wa asili walioko
nchini.

Waziri Ulega alikabidhi madume bora yangombe
wa nyama kwa vikundi vya wafugaji katika hafla
Handeni, mkoani Tanga, mwishoni mwa wiki.

“Tukio hili ni kutimiza mpango wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi wa kuleta mabadiliko kwenye
sekta ya mifugo kupitia kuboresha mbari za mifugo
kwa njia ya uhimilishaji na kuwapatia wafugaji ma-
dume bora,” alisema.

Alisema Tanzania inakadiriwa kuwa na jumla ya
ng'ombe milioni 36.6 na kati ya hao, asilimia 97 ni
wa asili. Sehemu kubwa ya uzalishaji wa nyama na
maziwa hapa nchini inategemea zaidi ngombe wa
asili.

“Ngombe wetu wa asili wana uwezo wa kusta-
himili magonjwa na hali ya mazingira ya maeneo
mengi ya Tanzania. Hata hivyo pamoja na sifa hizo,
ng'ombe hawa wana uzalishaji mdogo wa nyama
na maziwa. Ili kuongeza uzalishaji wa nyama na
maziwa, mbinu mojawapo ni kuzalisha mifugo
chotara na kuboresha mazingira ya utunzaji ikiwa-
mo lishe. Ng'ombe wa asili wana uwezo wa kuzali-
sha nyama kilo 80 hadi 120, lakini wakiboreshwa
wanakuwa na uwezo wa kuzalisha kilo 150 hadi
200,” alifafanua.

Aidha, alisema kutokana na juhudi za Dk. Rais
Samia Suluhu Hassan za kutafuta masoko ya nje,
soko la bidhaa ikiwamo nyama kutoka Tanzania
limeongezeka kwa haraka. Mfano mauzo ya nyama
nje ya nchi yameongezeka kutoka tani 10,415 mwa-
ka 2021/2022 zenye thamani ya USD milioni 42.5
hadi tani 14,701.10 zenye thamani ya USD milioni
61.4 katika mwaka wa fedha 2022/2023.

“Ili soko liwe endelevu na linalozingatia ubora
wa nyama wizara inachukua hatua za kuboresha
mifugo, lishe, upatikanaji wa maji na afya ya mifugo
ili kuongeza uzalishaji na ubora wa nyama ikiwa-
mo kuhakikisha kuwa wafugaji wanapata mbegu
bora.”

Alibainisha kuwa katika mwaka wa fedha wa
2023/2024 wizara imenunua madume 200 aina ya

cha Wafugaji cha Msomera kimepatiwa madume

Vilevile, alisema kuwa katika mwaka 2024/2025
wizara imepanga kununua madume 66 ya nyama
aina ya Brahman kutoka nje ya nchi yenye thamani
ya Sh. milioni 990 ambayo yatakopeshwa kwa waf-
ugaji kwa mkopo wa miaka miwili bila riba kupitia
Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB). Utaratibu
wa kuwakopesha wafugaji unafanyika ili zoezi hili
liwe endelevu kwa fedha hizo kununulia madume
mengine.

Pia, Waziri Ulega alisema wizara yake inawaha-
masisha wafugaji wote nchini kuachana na ufugaji
wa mazoea na kufuga kibiashara. Moja ya hatua
muhimu ya kuelekea kufuga kibiashara ni kuwa
na mbegu bora za mifugo zenye uwezo wa kuzali-
sha mazao mengi. Serikali inatoa madume haya ili
yawe hamasa kwa wafugaji kuendelea kununua
mbegu bora baada ya kuona matokeo mazuri ya
ndama wanaotokana na madume haya.

Alisema serikali inaendelea kuhakikisha kuwa Ki-
ugaji. Pia itahakikisha kuwa mahitaji yote muhimu
kwa ajili ya mifugo yakiwamo majosho, minada,
vituo vya kukusanyia maziwa, machinjio, malisho
na maji vinakuwapo Msomera.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akikabidhi madume ya ng'ombe kwa vikundi vya wafu-
gaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watuhumiwa mauaji ya
mjasiriamali wasakwa

Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani hapa lin-
aendesha msako ili kumkamata au
kuwakamata waliohusika na tukio la
mauaji ya Costa Clemence (22), mja-
siriamali na mkazi wa Maseyu, mkoani
hapa.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Poli-
si, Mkoa wa Morogoro, SACP Alex
Mkama, mauaji hayo yamebainika

wilayani Morogoro.

Kamanda Mkama alisema mwili wa
marehemu ulikutwa kwenye eneo
ambalo halina makazi ya watu
huku mwili ukiwa umetelekezwa
na pembeni yake kukiwa na pikipiki
isiyokuwa na namba za usajili
inayosadikiwa kuwa ni mali ya mare-
hemu.

Aidha, kamanda alisema uchunguzi

wa  kidaktari unafanyika ku-
tambua kuwa mwili huo ulipatwa na
shida gani kabla ya kupatwa
umauti.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa wito
kwa wakazi wanaoishi maeneo hayo
na yeyote mwenye taarifa kuhusu
tukio hilo kuiwasilisha kwa polisi au
mamlaka yoyote anayoona inafaa ili
ushahidi uwepo katika kuwakamata
wahusika wa mauaji hayo.

KABWELA

KWA MFANO MKEO
AKIJUA UNANIBEMBELEZA
UNIOE ITAKUWAUE!?

Na Fadhili

SINA HOFU,NAJUA UTAKUWA
UMEZINDIKWA.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kulia), akiwa pamoja na viongozi wa kampuni zi-
nazoshiriki uwekezaji wa Mradi wa Madini ya Kinywe Mahenge, Morogoro wakati wa utiaji saini makubaliano ya uwez-
eshaji wa mradi huo, huko Afrika Kusini mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CRDB yafanikisha uwekezaji bilioni
790/- uchimbaji madini ya kinywe

JOHANNESBURG, AFRIKA
KUSINI

BENKI ya CRDB imekamili-
sha makubaliano ya kuwez-
esha uchimbaji madini ya kiny-
we (graphite) huko Mahenge,
mkoani Morogoro unaotekele-
zwa na kampuni ya Faru
Graphite Corporation baada
ya kupatikana dola milioni 179
za Marekani katika awamu ya
kwanza ya utekelezaji wake.

Mradi huo una thamani ya
jumla ya dola za Marekani 290
(Sh. bilioni 790.433).

Katika mradi huo mkubwa
wa madini nchini, Benki ya
CRDB ambayo itatoa dola mil-
ioni 66 kati ya dola milioni 179
zinazohitajika katika awamu
ya kwanza, itasimamia uwez-
eshaji wa kifedha kwa niaba ya
taasisi zote zinazohusika na ita-
simamia akaunti kuu ya mradi

pamoja na dhamana zote za
mradi.

“Benki ya CRDB tumejikita
katika kusaidia utekelezaji
miradi ya kimkakati inayocho-
chea maendeleo endelevu na
kuleta matokeo yanayodumu.
Ushiriki wetu katika mradi huu
wa madini ya kinywe ulioko
Mahenge, unaonesha imani
yetu isiyoyumba kuwekeza ka-
tika fursa zilizopo nchini.

“Mradi huu utatoa madini
muhimu ya kutengenezea
betri, hivyo kufanikisha upa-
tikanaji wa ajira, uimarishaji
miundombinu na kutoa fursa
za biashara nchini,” alisema
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela.

Ushiriki kwa Benki ya CRDB
katika mradi huu ni ishara
nyingine ya uwezo wa benki
za ndani kufanikisha miradi
mikubwa inayofanyika nchini,

pia uimara wa ushirikiano kati
yake na taasisi nyingine za fed-
ha Afrika na kimataifa.

Mbali na Benki ya CRDB,
mradi huo unajumuisha pia
Benki ya Maendeleo ya Afrika
Kusini (DBSA) itakayochangia
dola milioni 59.6 na Shirika la
Maendeleo la Viwanda (IDC)
nalo la Afrika ya Kusini litakalo-
toa dola milioni 534.

“Tunafurahi  kutia  saini
makubaliano ya kuwezesha
mradi huu wa Mahenge Graph-
ite na wakopeshaji hawa
wakubwa. Kukamilika kwa
mchakato huu ni hatua kubwa
kuelekea uendelezaji wake
kwa manufaa ya wadau wote,”
alisema John de Vries, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampuni ya
Blackrock inayomiliki asilimia
86 ya hisa za kampuni ya Faru
Graphite Corporation.

Mradi wa Mahenge Graph-

ite unatarajiwa kuwa wa aina
yake kwa kuleta manufaa ya
kiuchumi na kimazingira kwa
Tanzania na dunia nzima kwa
ujumla kutokana na madini
yatakayochimbwa kutoa ma-
lighafi muhimu ya utengen-
ezaji betri, jambo litakalosaidia
kupunguza uzalishaji hewa ya
ukaa duniani.

Zaidi ya ajira 500 zinatara-
jiwa kupatikana katika mradi
huu pamoja na kuchochea
ujenzi wa njia ya umeme yenye
kilovolti 220 kutoka Kituo cha
Umeme cha Ifakara hadi eneo
la Mahenge ambao utapele-
katika wilaya za Mahenge na
Ulanga, pamoja na kutoa fursa
za biashara kwa wasambazaji
wa ndani, watoa huduma na
makandarasi mkoani Moro-
goro na Tanzania nzima kwa
ujumla.

Mabweni ya wanafunzi kujengwa kwa ubia

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE) kwa kushirikiana na Kit-
uo cha Ubia wa Sekta za Umma
na Binafsi (PPP), wanatarajia
kujenga mabweni ya wanafun-
zi kwa ubia utakaogharimu Sh.
bilioni 20.7.

Mkakati huo ulibainishwa
mwishoni mwa wiki na Mkuu
wa Chuo hicho, Prof. Edda
Lwoga, wakati anazungumza
na waandishi wa habari chuoni

Alisema mabweni hayo ya-
takayojengwa kwenye kam-
pasi kuu ya Dar es Salaam, ya-
takuwa na uwezo wa kuchukua
wanafunzi 2,728, hivyo kupun-
guza pengo kubwa la malazi
kwa wanafunzi.

Alisema kuwa hivi sasa kam-
pasi ya CBE Dar es Salaam ina
jumla ya wanafunzi 12,000,

ambapo kwa upande wa mala-
zi kampasi ina majengo mawili
tu ya bweni yenye uwezo wa
kuchukua vitanda 160 pekee
vya malazi kwa wanafunzi wa
kike na kiume, hivyo vinakidhi
uhitaji wa malazi kwa asilimia
1.3 tu.

“Mradi huo utafanywa kwa
ubia kati ya CBE na mwekezaji
lakini ninaomba nitumie na-
fasi hii kuwafahamisha wadau,
wawekezaji wa ndani na nje
kuhusu fursa hii muhimu ya
uwekezaji ili waweze kush-
iriki kwenye mkutano maalum
utakaokutanisha wadau mbal-
imbali katika kuupeleka mradi
huu sokoni na kupeana uelewa
zaidi na mkutano huo utafanyi-
ka tarehe 20 siku ya Ijumaa,”
alisema.

Mkuu wa Chuo alisema mra-
di huo utakapokamilika, unata-
rajiwa kupunguza changamoto

ya malazi kutoka asilimia 1.34
iliyopo mpaka asilimia 30 ya
mahitaji ya wanafunzi.

“Hali iyopo imesababisha
uhitaji mkubwa wa malazi ya
wanafunzi kwa asilimia 98.6,
hivyo wengi wanalazimika
kutafuta malazi nje ya chuo
kwa gharama kubwa, jambo
linalosababisha baadhi ya wa-
nafunzi kushindwa kumudu
gharama hizo,” alisema.

Alisema chuo kimejitath-
mini na kuona njia ya ubia,
yaani PPP, inatoa suluhisho la
pengo hilo la miundombinu,
hivyo kwa kushirikiana na
wawekezaji binafsi, CBE in-
aweza kutumia mitaji ya nje ku-
jenga hosteli zinazohitajika bila
kuathiri sana rasilimali zake za
kifedha.

Kuhusu faida za mradi huo,
kiongozi huyo alisema CBE
imechagua njia hiyo ya PPP

baada ya kujiridhisha na faida
kadhaa, ikiwamo ni pamoja na
ujenzi kukamilika kwa wakati,
washirika binafsi watachangia
si tu mitaji bali pia utaalamu
katika ujenzi, usimamizi na
uendeshaji, hivyo kuhakikisha
malazi ya ubora wa juu kwa
wanafunzi.

Alisema ujenzi kwa njia ya
ubia utahakikisha kuwa ghara-
ma za malazi zitakuwa nafuu
kulinganishwa na watoa hu-
duma binafsi wa malazi nje ya
kampasi.

“Kwa upande mwingine
mradi huu unalenga rasmi
kutekeleza malengo ya kitaifa,
ikiwamo mipango ya serikali ya
kupanua sekta ya elimu, sera
ya uendelezaji wa biashara wa
mwaka 2023 inayotoa kipaum-
bele kwa kuboresha ustawi wa
wanafunzi na upatikanaji wa
elimu ya juu,” alisema.

]
Wagonjwa moyo
60 wapokewa
Muhimbili -
Mloganzila

kila siku

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH)-Mloganzila, Kitengo cha
Magonjwa ya Moyo, inapokea wag-
onjwa 60 kwa siku, huku wagonjwa
wa nje (OPD) kwa ajili ya matibabu
tofauti wakifikia 1,000.

Kaimu Mkurugenzi wa hospitali
hiyo, Dk. Godlove Mfuko, aliyasema
hayo Dar es Salaam baada ya Mwan-
zilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kanu Heart Foundation, Nwanko
Kanu, kutembelea hospitalini huko
na kuwaona wagonjwa, wakiwamo
watoto wanaosumbuliwa na mara-
dhi ya moyo.

Alibainisha kuwa hospitali hiyo
ina idadi ya vitanda 656 pamoja na
vitanda 12 vya kufanyia upasuaji
mkubwa; vitanda 31 vya wagonjwa
mahututi katika Chumba cha Uan-
galizi Maalum (ICU); vitanda 12 vya
kwa ajili ya kusafisha damu ‘dialysis’
na vitanda 60 kwa ajili ya watoto
njiti.

Alisema hospitali hiyo hutoa hu-
duma bobezi na za kibingwa kwa
wageni kutoka nchi mbalimbali
barani Afrika kama vile Namibia,
Rwanda, Burundi, Zimbabwe, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na Zambia.

“Tuna wauguzi bingwa, madak-
tari bingwa bobezi wawili katika
kitengo cha moyo na mwingine am-
emaliza mafunzo na mmoja yuko
katika mafunzo na mmoja ni daktari
wa kawaida, jumla tutakuwa nao
wanne.

“Wodi ya watoto ya uangalizi
maalum huwa na watoto 60 kwa
mara moja na muda wote hujaa.
Tuna vifaa mbalimbali na vipimo
vya magonjwa tofauti na vya moyo
kama ECG, lakini hatuna Cathalab
ambao ni maabara inayokupa uwan-
ja mkubwa zaidi wa kufanya uchun-
guzi,” alisema Dk. Mfuko.

Pia alieleza kuwa serikali imeweka
nguvu katika kuwapa mafunzo ya
ubobevu madaktari na kuwa ma-
bingwa katika tiba tofauti, ili kupan-
ua wigo wa matibabu, ikizingatiwa
hospitali inazipokea rufani kwa win-
gi kutoka nchi nzima.

Kanu alisema ziara yake nchi-
ni pamoja na mambo mengine,
amechagua kutembelea wagonjwa
hospitalini huko, kuwaona watoto
wanaougua magonjwa ya moyo.

Taasisi yangu nilianzisha mwaka
2000 na tayari watoto 690 wa Afrika
wamefanyiwa upasuaji wa moyo wa
kufungua kifua, ingawa upasuaji huu
mara nyingi unafanyika nje ya nchi,
hasa Israel, India na Uingereza.

“Nimefika hapa ili kuwatia moyo
wanaougua lakini zaidi wenye ma-
tatizo ya moyo, nami nilipitia huko,
ninawapa moyo kwamba watapata
ahueni,” alisema Kanu.
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Wakulima wa alizeti wapokea ruzuku ya mil.266/-

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

SISI ya Maendeleo ya

Afrika (USADF), inayotoa

ruzuku kwa mashirika ya

Afrika, imekipatia ruzuku

Chama cha Ushirika wa Kilimo

na Masoko cha Mbungwe, Dola

za Marekani 100,000 sawa na
zaidi ya Sh. milioni 266.96.

Ruzuku hiyo iliyotolewa kwa
Mbungwe AMCOS ni mahususi
kwa ajili ya kuongeza uzalishaji
wa zao la kimkakati la alizeti
linalolimwa na wanachama 206
na wasio wanachama zaidi ya
1,000.

Akizungumza jana wilayani
hapa baada ya Mbungwe AM-
COS na USADF kutiliana saini
mkataba wa miaka miwili wa
utekelezaji wa mradi huo, Mra-

tibu wa USADF Tanza-
nia, Gilliard NKkini, alise-
ma ruzuku wanayoitoa
ina masharti.

“Hii ruzuku

haitatumika  kuchukulia
mkopo mpaka masharti ya
mkopo siku yakiondole-
wa.”

“Hii ruzuku itasaidia :(tasaldla Awali, Mtaalamu wa Ru-
kupunguza tatizo la gll.:g:?;tizo zuku na Utawala kutoka
uhaba wamafutayaal- |3 yhaba USADf, Jessica Ash-Piper,
izeti nchini, lakini mra- wa mafuta alisema wao wamejikita
di husika utatekelezwa ya alizeti kwenye kuongeza uzal-
kati ya Agosti mwaka nchini, lakini  jshaji katika nchi 20 za
huu hadi Agosti mwa- Mradihusika — Agik,
ka 2026. lz"t,:at?:g:'ie' Alisema alifurahia

Pt . ya " . P

Ninyi ~ wakulima agostimwa- kuzinduliwa —mradi ili
mtakapofanya vizuri ka huu kuongeza mnyororo wa
katika mradi huu, US- hadi Agosti thamani wa  AMCOS
ADF  itawaongezea Mmwaka2026. hijyo.

Dola za Marekani ny- Akieleza mambo
ingine 250,000 awamu ambayo yatafanywa
ya pili ili mwendelee wakati wa mradi wa
kuzalisha zao hili. Programu Meneja wa

Zaidi aliongeza, “Hizi fedha
zisije zikatumika kama dhamana
ya kukopesha na trekta ikiletwa

USADF na ADC Tanzania, El-
leen Mwakisese alisema lengo
la mradi ni kukuza uchumi na

kuongeza uzalishaji kwa kuanga-

lia ubora wa alizeti.
Vitu vingine alisema wata-
wasaidia  kuajiri  wataalamu

wa kilimo, biashara, fedha na
kuwanunulia vifaa zikiwamo
pikipiki, vifaa vya ofisi, mizani,
vipima unyevu na kuwajengea
kitalu cha miti ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Naye Mwenyekiti wa Mbung-
we AMCOS, Lomayan Molleli,
alilishukuru shirika hilo kwa ku-
wapatia ruzuku hiyo ya mradi
wa alizeti.

Mollel alisema msimu wa
kilimo wa mwaka 2023/24 AM-
COS iliweza kuwapatia mbegu
za alizeti wakulima kwa mkopo
kilogramu 800 zenye thamani
ya Sh. milioni  30.450 kutoka
Kampuni ya Digital Mobile Africa
(DMN).
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Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Teule wilayani Muheza, mkoani Tanga, Dk. Mgoye Marato (kulia), akitoa elimu kwa
wananchi waliojitokeza kufanyiwa uchunguzi wa awali wa kupima saratani ya matiti ili kujua hali zao na kupata matib-
abu bure juzi, katika Hospitali Teule Muheza, Zahanati ya Kata Kwabada na Zahanati ya Kata ya Nkumba kwa ufadhili
wa Shirika la JHPIEGO kutoka Marekani chini ya Wizara ya Afya. PICHA: STEVEN WILLIAM

INEC yasisitiza umakini matumizi vifaa uboreshaji daftari

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

TUME Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC), imewataka maofi-
sa uandikishaji wa Daftari la
Kudumu la Wapigakura mkoani
Manyara, kuongeza umakini
katika matumizi ya vifaa vya
kuboresha daftari hilo, ili kue-
pusha mikoa mingine kushind-
wa kuendelea kwa kazi hiyo ya
kitaifa.

Mjumbe wa tume hiyo, Jaji
Asina Omari, alisema hayo jana
wakati wa mafunzo kwa wa-

tendaji ngazi ya mkoa, kuhusu
uboreshaji wa Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura kwa Hal-
mashauri ya Kiteto, Simanjiro
na Mbulu Mjini.

Aidha, alisema kutokuwa ma-
kini katika vifaa hivyo kunaweza
kusababisha athari kubwa na
kukwamisha mikoa mingine.

“Vifaa hivi vimenunuliwa kwa
gharama kubwa na vinategeme-
wa kutumika katika mikoa min-
gine ndiyo maana tunataka vian-
galiwe vizuri,” alisema Jaji Asina.

Aidha, Jaji Asina, alitumia
fursa hiyo kuwasisitiza maofi-

sa uandikishaji kushirikiana
na tume wakati wote katika
kutekeleza majukumu kwa wel-
edi mkubwa.

Vilevile, alisema maofisa wa
Teknolojia ya Habari za Mawasi-
liano (TEHAMA), kuwa watapa-
tiwa mafunzo maalumu ya jinsi
ya kukabiliana na changamoto
za kiufundi zikijitokeza wakati
wa zoezi.

Mafunzo hayo yatawaongezea
umabhiri na wao waweze kwen-
da kufundisha ngazi ya kata.

Ofisa Uchaguzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Mbuluy,

Rehema Bwasi, alisema wame-
jipanga vizuri kusimamia zoezi
hilo la kitaifa, ambapo kwa Mb-
ulu Mjini, wanatoa matangazo
ya kuzunguka mitaani na gari la
matangazo na kwenye mitandao
ya kijamii.

Bwasi alisema kuwa Mbulu
Mjini, wana vituo 113 katika kata
zote 17 na tayari wameshapokea
vifaa.

Pia alieleza kuwa zoezi lime-
ratibiwa vizuri na wako tayari
kuandikisha wananchi kuanzia
miaka 18 na wengine ambao wa-
naboresha taarifa zao.

Watu 400
wafanyiwa
uchunguzi
saratani ya
matiti

WATU 400 wilayani Muheza
mkoani Tanga wamefanyiwa
uchunguzi wa awali wa kupima
saratani ya matiti kwa ufadhili
wa Shirika la JHPIEGO kutoka
Marekani chini ya Wizara ya
Afya.

Mratibu wa Elimu ya
Afya kwa Umma wa Wilaya
hiyo, Shaban Seif, akizungum-
zia kampeni hiyo, alisema kati-
ka Hospitali Teule ya Wilaya ya
Muheza, watu 164 wamepata
huduma hiyo.

Aidha, alisema katika Za-
hanati ya Nkumba, kampeni
hiyo pia imewafikia watu 105
na Zahanati ya Kwabada watu
131, vivyo hivyo wamefanyiwa
uchunguzi.

Uchunguzi huo wa awali wa
saratani ya matiti, unafanyika
vituo vitatu vya Zahanati ya
Kata ya Kwabada, Zahanati ya
Nkumba na Hospitali Teule ya
Muheza.

Seif, alisema kuwa watu wali-
ogundulika na matatizo ni 73,
ambapo Zahanati ya Nkumba
13, Zahanati ya Kwabada 17 na
Hospitali Teule ya Muheza 43.

Alisema kuwa waliostahiki
kufanyiwa kipimo cha mashine
kwa uchunguzi zaidi wa ma-
titi walikua 38, ambapo Zahan-
ati ya Nkumba 3 Zahanati ya
Kwabada 6 na Hospitali Teule
ya Muheza 29.

Kadhalika, alisema kuwa
waliofanyiwa uchunguzi wa
saratani ya shingo ya kizazi
jumla walikuwa 190, ambapo
Zahanati ya Nkumba walikuwa
60, Zahanati ya Kwabada 61 na
Hospitali Teule ya Muheza wa-
likuwa 69.

Kwa mujibu wa mratibu huyo,
waliogundulika kuwa na mab-
adiliko ya awali ya saratani ya
shingo ya kizazi walikuwa watu
tisa.

Akifafanua  zaidi  kuhusu
kampeni hiyo, Mganga Mkuu
wa Wilaya ya Muheza mkoani
Tanga, Dk. Fani Mussa, aliwa-
taka wakazi wa wilaya hiyo, ku-
jitokeza kufanyiwa uchunguzi
wa awali wa saratani ya ma-
titi na shingo ya kizazi, ili kujua
hali zao na kupata matibabu
mapema kwa wenye changa-
moto hiyo.

Kwa upande wake, Mganga
Mfawidhi wa Hospitali Teule
ya Muheza, Dk. Mgoye Marato,
aliishukuru JHPIEGO kwa kush-
irikiana na Wizara ya Afya kwa
kuwezesha zoezi hilo la uchun-
guzi wa awali saratani ya matiti
bure.
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saratani,
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kikuu

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Kata ya Segese
Halmashauri ya Msalala wilay-
ani Kahama mkoani Shinyan-
ga, wameingiwa na wasiwasi
ya kupata ugonjwa wa kifua
kikuu na saratani, kutokana
na magari yanayotumika
kubeba mchanga wenye ke-
mikali ya zebaki kuoshwa na
maji yanayoelekea kwenye
makazi yao.

Wamesema magari hayo
yametajwa kutumika kubeba
mchanga unaosadikiwa kuwa
na madini ya dhahabu kutoka
katika migodi midogo inay-
ozunguka kata hiyo, ikiwemo
ya Ntambalale Wisolele na
kuelekea kwenye viwanda
cha uchakataji wa maji am-
bavyo vipo karibu na makazi.

Wamebainisha hayo juzi
katika kikao kazi cha kukum-
busha wajibu wa kufanyakazi,
kulipa kodi za serikali pamoja
na kutojihusisha kwenye vi-
tendo vya utoroshaji wa ma-
dini, kilichokuwa kimeandal-
iwa na taasisi ya kuendeleza
uchimbaji mdogo nchini kwa
kuwahusisha wachimbaji na
wananchi wanazunguka mi-
godi.

Mkazi wa Segese, Bangili
Nkwabi alisema wamejawa
hofu ya kupata magonjwa ya
saratani na kifua kikuu baada
ya magari yanatumika kubeba
mchanga wenye kemikali ha-
tari ya zebaki kuoshwa sehe-
mu za kuoshea magari na maji
yake kutiririka hadi kwenye
maeneo ya biashara, makazi
na bustani za mboga.

“Tuna watoto wadogo am-
bao wanatambaa na kucheza
ovyo, magari haya yanapopita
na yanadondosha mchanga
huo na jioni yanaposafishwa
maji yake yanatiririka ovyo
mpaka kwenye maeneo yetu,
tuomba serikali kuingilia kati
na kudhibiti suala hili kwani
wanaokuja kuumia zaidi ni
watoto,” alisema Nkwabi.

Ofisa Afya wa Segese, Baha-
ti Alon, aliwaahidi wananchi
kuchukua hatua za kisheria
dhidi ya wamiliki wa maeneo
ya kuoshea magari katika
mji huo, kwamba wanaosha
magari pasipo kuchukua ta-
hadhari ya kujikinga na hatari
hiyo.

Ofisa Mtendaji wa Kata
hiyo, Patrick Mahona, alisema
atafanya kikao na wamiliki wa
viwanda vya kuchakata ma-
dini na kuwapatia elimu ya
madhara ya zebaki.

Samia kuzindua Chuo cha TIA Kampasi ya Mwanza

Na Vitus Audax, MWANZA

OFISA Mtendaji Mkuu wa
Taasisi ya Uhasibu Tanzania
(TIA), Prof. William Pallangyo
amesema Oktoba 12, mwaka huu,
Rais Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kuzindua Mradi wa Ujenzi
wa Chuo cha TIA Kampasi ya
Mwanza.

Alisema hayo juzi wakati
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba alipotembelea na kuk-
agua ujenzi wa chuo hicho akiwa

2

ziarani mkoani Mwanza.
“Majengo haya yaliyogharimu
zaidi ya Sh.bilioni 7.8 yana uwezo
wa kubeba wanafunzi 2430 ukil-
inganisha na wanafunzi 750 wal-
iokuwa wakihudumiwa katika
majengo ya awali na mradi huu
umetusaidia kupata majengo ya
kudumu na kutoka katika majen-
go ya kukodi ambayo yalikuwa
hayakidhi ongezeko la wanafun-
zi,” alisema Prof. Pallangyo.
Kuhusu miradi ya TIA nchini,
Prof. Pallangyo alisema zimetole-

wa zaidi ya Sh.bilioni 58.1 kwa
lengo la kuboresha miundom-
binu ya kufundishia na kujifunzia
katika kampasi zote.

Dk. Mwigulu akizungumza
baada ya ukaguzi wa chuo hicho
alisema hatua hiyo ni miongoni
mwa shughuli zinazoendelea
kutekelezwa na serikali katika
kuboresha sekta ya elimu.

Alisema chuo hicho kitasaid-
ia kuongeza mzunguko wa fedha
pamoja na kuifanya Usagara kui-
nuka kiuchumi na kuleta maen-

deleo zaidi kwa wakazi wa eneo
hilo, hivyo kuwataka kuitumia
ipasavyo fursa hiyo.

Baada ya kukagua mradi huo,
Dk.Mwigulu alifanya mkutano
wa hadhara na kuzungumza na
wananchi katika Uwanja wa Am-
ani Misungwi na kupokea kero ya
uhaba wa maji pamoja na malipo
ya fidia kwa wananchi.

Baada ya kusikiliza kero hizo,
Dk. Mwigulu alisema kuwa seri-
kali imezipokea na zitafanyiwa
kazi.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akicheza ngoma ya Bulabo, inayochezwa na kabila la Wasukuma, kikundi cha Sungusungu, al-
ipofika Uwanja wa Amani, wakati wa ziara yake ya kukagua miradi mbalimbali inayotekelezwa mkoani Mwanza na Serikali ya Awamu
ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: WIZARA YA FEDHA

RC awatwisha zigo maofisa ugani ustawi wa Kilimo cha pamba

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha, ame-
waagiza maofisa ugani mkoani
humo kuhakikisha wanatoa
elimu kwa mkulima, ili ku-
saidia kuimarisha ustawi wa
kilimo cha pamba na kuongeza
mavuno.

Alibainisha hayo juzi wakati
akifungua kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa wa Shinyan-
ga, kuonesha kusikitishwa na
kushuka kwa uzalishaji wa zao
hilo mkoani humo, kutokana na

wakulima kulima kimazoea na
kupata mavuno kidogo.

Alisema katika msimu ujao wa
kilimo maofisa hao wanatakiwa
kuhakikisha wakulima wanapa-
tiwa elimu ya kilimo chenye tija
ili wapate mavuno mengi na kui-
marisha ustawi wa familia zao na
serikali kupata mapato.

“Msimu wa kilimo uliopita
2023/2024 ambao unaelekea
ukingoni, Mkoa wa Shinyanga
hatujafanya vizuri kwenye pam-
ba, serikali ilipanga kuvuna kilo
milioni 30 za pamba, lakini mpa-
ka sasa kilo zilizovunwa ni milio-
ni 20 na haziwezi kuzidi sana, hii

ni kutokana na wakulima kuto-
fanya kilimo chenye tija,” alisema
Macha.

Aidha, alisema mkulima ak-
ilima kilimo chenye tija hekali
moja anauwezo wa kuvuna kilo
1,500 hadi 1,750 kama ilivyotokea
kwa mkulima wa pamba huko
Igunga.

Alisema lakini kilimo cha ma-
zoea hekali moja inatoa kilo 100,
200 hadi 300, mavuno ambayo
hayawezi kumwinua kiuchumi.

Mbunge wa Kishapu,
Boniphace Butondo, alisema
umefika wakati sasa viongozi
kulinusuru zao hilo, kwa kutoa

elimu kwa wakulima kufuata ka-
nuni bora za kilimo kupitia kwe-
nye mikutano na vikao mbalim-
bali, sababu kilimo cha mazoea
kilichopitwa na wakati.

Baadhi ya wakulima wa pam-
ba wakizungumza na Nipashe,
walisema licha ya elimu hiyo ya
kilimo chenye tija lakini changa-
moto nyingine ambayo husabi-
sha kupata mavuno kidogo ni
hali ya hewa.

Walisema kuna kipindi mvua
zinakuwa nyingi na kusababisha
pamba kuzidiwa na maji, am-
bapo zao hilo hua linahitaji mvua
kidogo.

Kigahe ahimiza w’'biashara ulipaji kodi kwa hiari

Na Judith Julius, NCARA

NAIBU Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, ame-
wataka wafanyabiashara nchini
kuhakikisha wanachangia pato la
taifa kwa kulipa kodi kwa hiari na
kwa wakati.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati aki-
jibu hoja za wafanyabiashara wa

Ngara katika mkutano waliotaka
udhibiti wa ongezeko la biashara
za magendo zisizofuata utara-
tibu zinazoingia nchini na kuu-
zwa kwa bei nafuu tofauti na bid-
haa za ndani.

Baada ya kupokea hoja, alia-
hidi kuzifanyia kazi huku aki-
wataka kutimiza wajibu wao
kwa kulipa kodi bila shuruti, ili

kuiongezea serikali mapato
na kusaidia utekelezaji ~ miradi
ya maendeleo  na kuinua
uchumi wa nchi.

Awali  akizungumza katika

kikao hicho  Mbunge wa Nga-
ra, Ndaisaba Ruhoro alisema
wananchi wanakumbwa na
adha mbalimbali za kibiashara
kupitia mipaka ya Kabanga na

Rusumo zinazosababishwa zaidi
na kukithiri kwa biashara ya ma-
gendo.

Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara Wilaya ya Ngara, Chrisp-
ine Kamugisha alisema kero hizo
zimekuwa endelevu kwa sababu
ya kubadilika kwa mifumo am-
bayo husababisha wafanyabi-
ashara kufilisika.
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Matajiri wanapojipeleka anga
za mbali safari za kujirusha

ELIMU

NA SABATO KASIKA

Marekebisho ya Sheria Rushwa ya Ngono
kumbana mwathirika, naye mtuhumiwa

e Yashangiliwa, yatajwa kuwa juhudi kukomesha unyanyasaji kijinsia

USHWA ya ngono kwa

wanaharakati na wa-

tetezi wa haki za wa-

nawake ni tatizo kubwa
na zaidi ni ukiukwaji wa haki
unaochangia kuendeleza un-
yanyasaji wa kijinsia na kuenea
magonjwa kama VVU, UKIMWI
na homa ya ini.

Rushwa hiyo inahusisha
maneno au bila maneno na mara
nyingine ni kujenga mazingira ili
kuwaingiza wanawake kwenye
kutoa ngono ili wapate huduma
au haki.

Mojawapo ya kampeni zina-
ni ‘Safari salama bila rushwa
ya ngono inawezekana’, iliyoa-
sisiwa na Shirika la Wanawake
Katika Jitihada za Kimaendeleo
(WAJIKI).

Kampeni hiyo inafanyika
katika wilaya za Kinondoni, Ilala
na Temeke, kwa kushirikiana na
wadau madereva wa bodaboda,
bajaji, daladala na jamii, anasema
Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth
Mawinza.

Anasema inalenga kumaliza
rushwa ya ngono kwa wasichana
na wanawake, wanaosafiri ndani
ya vyombo hivyo na popote pale.

Mkurugenzi wa Janeth
anasema, kampeni hiyo ime-
saidia pia kuondolewa kifungu
cha (10) (b) cha Sheria ya Rushwa
ya Ngono cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), kinachombana mtoaji wa
rushwa hiyo sawa na mpokeaji.

“Hatua hiyo imetuongezea
nguvu ya kuendelea na kampeni
ya vita dhidi ya rushwa ya ngono,

MSANII ALIYEZIKWA HAI - 2

Mama: Nilimwogopa, nawaza hata mimi pia
angeweza kunitoa kafara kupata mafanikio
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'Baada ya miak
!ﬂ va mitihani na njaa
M mwaka huu shule

Crispin Chalamila, Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU. PICHA:MTANDAO

kwani moja ya vitu ambavyo
tulikuwa tunavipinga, ni kifungu
hicho na sasa kimeondoka,”
anasema Janeth.

Anasema, kwa muda mrefu
wadau walitamani kifungu hicho
kirekebishwe, kwa maelezo kuwa
wanafunzi na wanawake wengi
hulazimishwa kutoa rushwa ya
ngono bila ridhaa yao.

“Harakati za WAJIKI na wadau
wengine wakiwamo Mtandao wa
Kupinga Rushwa ya Ngono Tan-
zania za kupinga kifungu hicho,
hatimaye zimezaa matunda
baada kilio chao kusikika,”
anasema.

Ndivyo anavyosema Janeth
katika mazungumzo yake na
gazeti hili jijini Dar es Salaam
wakati akitoa maoni yake baaada

ya kifungu walichokiwa wakilala-
mikiwa kufanyiwa kazi bungeni
hivi karibuni.

“Rushwa ya ngono ni matokeo
ya tofauti, katika madaraka
kati ya mhalifu na mwathirika,
anayehitaji huduma kutoka kwa
mwenye madaraka hana uhuru
wa maamuzi,” anasema.

Anafafanua kuwa kama sheria
ingeendelea kutumika jinsi ilivyo,
wanafunzi na wanawake wan-
geumia zaidi bila hatia, kwa kuwa
wengi wao wanalazimika kutoa
ngono bila ridhaa yao.

“Hao wanaotoa rushwa kwa
kutaka wapate unafuu katika
jambo fulani, waendelee
kubanwa na sheria, lakini wale
ambao tumekuwa tukiwapigania
wanalazimishwa kutoa ridhaa

yao,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema,
kumuunganisha anayeumizwa
na mwenye madaraka katika
rushwa ya ngono, ili atajwe kama
mtoa rushwa, si sawa bali ana-
takiwa kutajwa kama mwathirika
wa rushwa ya ngono au shahidi.

MTANDAO WANENA

Mtandao wa Kupambana na
Rushwa ya Ngono Tanzania,
umetoa tamko, kwa kuzingatia
matokeo ya utafiti uliofanywa
na TAKUKURU kwa kushirikiana
na wanamtandao kuwa wana-
tambua ukubwa wa tatizo hilo
kwenye jamii.

Mwenyekiti wa mtandao huo,
Profesa Penina Mlama anasema,
tatizo hilo liko nyumbani kwa
watumishi wa kazi za ndani,

" yalisha wahitimu la 7

wakiwa waathirika wakuu,
vyuoni na shuleni, wanafunzi
wakiathirika zaidi.

“Kwenye maeneo mengi ya
utumishi wa umma na binafsi,
maeneo ya biashara, kwenye hos-
pitali zetu, hasa kwa wagonjwa
wa kike na hata kwenye taasisi
za dini kuna rushwa ya ngono,”
anasema Profesa Penina.

Anaeleza kuwa mtandao huo
unatambua mwitikio wa elimu
ya kuzuia na kupinga rushwa ya
ngono umekuwa mkubwa kwa
wazazi, watoto shuleni, vijana
vyuoni, kwenye taasisi za kidini,
waajiriwa majumbani, ofisini na
katika tasnia ya sanaa na utama-
duni.

“Kwa kuzingatia maamuzi ya
bunge yaliyofanyika Septemba
2, mwaka huu, ambapo serikali
iliazimia kukubaliana na map-
endekezo ya Kamati ya Bunge,
ambayo yamekuwa msimamo wa
Mtandao wetu pia, tumefurahia.”

Anasema aidha kufuta kifungu
10 (b) na kuacha kama kilivyo
kifungu 25 cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa ya
Ngono, 2007 ni hatua ya kush-
angiliwa.

Anasema bunge lilikwenda
mbali zaidi na kuongeza wigo wa
ukomo wa adhabu kwa waomba
rushwa ya ngono kutoka miaka
mitatu hadi 10 na faina ya Sh.
milioni tano hadi 10.

“Sisi wanamtandao wa kupam-
bana na rushwa ya ngono,
tunapenda kuchukua fursa hii
kupongeza wanamtandao wote

INAENDELEA UK.14
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Baada vya miaka mingi ya

mitihani na njaa mwaka huu
shule yalisha wahitimu la 7

ANAFUNZI wa darasa

la saba katika Shule

ya Msingi Kidugalo, ili-

yoko mkoa wa Pwani,
kwa mara ya kwanza wamepata
chakula shuleni wakati wa mitiha-
ni ya kitaifa ya kumaliza elimu ya
msingi.

Ni takribani miaka 10 wanafunzi
wa Kidugalo hawajapata mlo na
hatua ya hivi karibuni ni neema kwa
vile ni kujitambua na kwa wazazi na
walezi ambao wameongeza thamani
katika juhudi za kutafuta mafanikio
kielimu.

Shule hiyo ilikuwa haitoi chakula

kwa wanafunzi kwa miaka kadhaa
licha ya serikali kuelekeza watoto
wapate mlo shuleni.
Saidi Mangu, akizungumza na
wanafunzi shuleni hapo kuhusu
kupata chakula, anasema wazazi na
walezi wa wanafunzi wa darasa la
saba wamekubaliana kuwalisha.

Shule hiyo iliyoko wilayani
Kisarawe ilianza kupata huduma
hiyo wiki iliyopita, wakianzisha
rasmi utaratibu wa kutoa michango
ya kuwapatia chakula watoto wakati
wa mitihani ya kitaifa wa darasa la
saba.

Anasema wanaanza utaratibu huo
wa kutoa mchango wa chakula kwa
wanafunzi walipofanya mitihani
hiyo wiki iliyopita siku za Jumatano
na Alhamisi.

Mangu anasema lengo ni
kuwawezesha watoto hao wali-
omaliza na watakaofanya mitihani
mingine kupata nguvu mwilini, kuji-
amini na kufaulu.

Anasema michango ya wazazi na
walezi hao wakishirikiana na Diwani
wa Kata ya Kurui, Mussa Kunikuni,
inafanyika kwa dharura baada ya
mkutano na mwenyekiti wa kamati
ya shule hiyo, Ramadhani Zinga.

Jumla ya wanafunzi 14, kati yao
wasichana ni sita walikabidhiwa
mchele, nyama ya ng'ombe, sukari,
maharage, mafuta ya kula, vitunguu,
kabichi na maji ya kunywa.

Aidha, walipatiwa soda, mayai,
viazi mbatata, ndizi na mihogo
vyote vikiwa na thamani ya Shilingi
106,000 ambayo ni michango ya
wazazi na walezi.

Vyakula hivyo vinapokelewa na
wanafunzi hao mbele ya Mwenyekiti
Stanslous Nyandakwa, kusudi vian-
daliwe kwa ajili ya mlo wa asubuhi

)

-

s e

Diwani wa Kata ya Kurui, Musa Kunikuni (kulia), akimkabidhi mwanafunzi wa dar-
asa la saba chakula ili kiandaliwe wakati wa mtihani. PICHA: AMRI LUGUNGULO

na mchana.
Wanafunzi hao wana-
washukuru wazazi,

walezi na viongozi waki-
wamo diwani na mwe-
kuanza utaratibu huo wa
kuwachangia chakula.
Wanawaahidi kufanya
juhudi na kufaulu miti-
hani ili kutimiza ndoto
zao za kuendelea na

masomo ya juu.
Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Kidugalo,
Nyandakwa anawashuk-
uru wazazi na viongozi
wa serikali kwa juhudi
hizo za kuwasaidia
watoto kuwa na utulivu
na nguvu za kufanya
mitihani yao kikamilifu.
Mapema, baada ya
kukabidhi vyakula hivyo,

Anasema wanaanza

utaratibu huo wa kutoa
mchango wa chakula kwa
wanafunzi walipofanya
mitihani hiyo wiki iliyo-
pita siku za Jumatano na

Alhamisi.

diwani huyo ana-
wasihi wanafunzi
hao kufanya vizuri
zaidi.

“Kuweni watulivu
na makini katika
kujibu maswali ili
kutimiza ndoto zenu
kwani kila mnayem-
uona ana nafasi iwe
mwalimu, rubani na
hata mimi diwani
nimepita mafanikio
hayo kwa njia ya
elimu,” anasema.

Shule ya Msingi
Kidugalo, ilian-
zishwa wakati wa
ukoloni mwaka
1956 na wamisionari
wa Kilutheri na leo
inapotimiza karibu
miaka 70 inaka-
biliwa na matatizo
lukuki ikiwamo
ukosefu wa chakula
shuleni.

Sababu mbalim-
bali zinazochangia
ukosefu wa chakula
ni utoro na mwambko
mdogo wa watoto,
walezi na wawazi wa
kusoma na kusome-
sha.

Aidha, wakati
mwingine hali ya
umaskini inachangia
pia kuwahimiza
wazazi kutoa fedha
au chakula kwa
ajili ya wanafunzi
shuleni.

Shule hiyo ambayo
wakati wa ukoloni
ilikuwa ikiitwa ‘bush
school’ hakuwa na
tofauti na shule
nyingine ambazo
kama zilivyoan-
zishwa zilikuwa za
matope zikieze-
kwa na nyasi leo
zinaweza kuitwa
‘mbavu za mbwa’.

Kidugalo vilevile
wanafunzi wake
waliianza kusoma
wakikaa chini ya
miembe na mikoro-
sho.

Baada ya Uhuru
wa Tanganyika, lika-

jengwa jengo jingine
la udongo na kuez-
ekwa na nyasi likiwa
na madarasa mawili
na sasa ni shule ya
kisasa ikijengwa kwa
matofali.

Wanafunzi wa
shule kwa miaka
mingi walifanya
mitihani ya darasa
la saba na la nne bila
kuwa na chakula.

Kama zilivyo shule
nyingine za viji-
jini wanafunzi hao
wanapata ufaulu
mdogo kutokana
na sababu nyingi
mojawapo ni njaa,
na wengi wanatem-
bea umbali mrefu
kuifikia shule.

Juhudi za kuwapa
chakula  zilian-
zishwa mwanzoni
mwa mwaka 2000,
na aliyekuwa
mwalimu  mkuu
Francis Msolwa, kwa
kuanzisha mradi wa
kilimo kwa ajili ya
chakula.

Wanafunzi wal-
ilima mahindi kwa
ajili ya kupata ugali,
hatua iliyokuwa na
mafanikio shule
ikianza  kufauli-
sha watoto wengi
zaidi yakiwa ni
matokeo ya kupata
chakula cha mchana
shuleni.

Baadaye mradi
huo ulisimamishwa
kwa madai kuwa
kulikuwa kundi la
watu  waliokuwa
wakiiba mahindi
kutoka shambani
hivyo utaratibu
wa watoto kupata
chakula shule nao
ukasimama na
kusababisha ufaulu
kuporomoka.

Hata shamba la
shule hiyo limekufa
na hakuna shughuli
za kilimo zinazoen-
delea kwenye ardhi
hiyo.
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MSANII ALIYEZIKWA HAI - 2
Mama: Nilimwogopa, hawaza hata mimi pia
angeweza kunitoa kafara kupata mafanikio

LIKUWA Desemba 20,

mwaka 1996, Maria Asenga,

alipata mtoto wake wa pili

akampa jina la Salimu Mba-
sha maarufu Rupia, jina la usanii
wa muziki.

Mama yake, anazungumzia
tukio la kijana huyo kusaka
mafanikio, hata kukubali kuzikwa
akiwa hai mwaka 2022 katika
juhudi za kupata utajiri bila kazi
ngumu wala jasho.

Salimu au Rupia Boy (pichani),
wiki iliyopita anaelezea mkasa
huo, akisema baada ya kurekodi
nyimbo kadhaa ambazo ni ‘odio’
(zisizokuwa video) lakini pia
hazikupata mafanikio alipewa
mbinu mpya za kumpaisha.

Akiwa kwenye moja ya studio
Dar es Salaam anapata wana-
muziki wanaomshauri kuwa ata-
fanikiwa bila usumbufu kupitia
mganga wakampa namba zake.

Anaahidiwa kuwa angempika
hadi apate mafanikio makubwa
kwa muda mfupi, hivyo hana
haja ya kusumbuka. Jambo analo-
likubali.

Anawasiliana na mganga
ambaye angemtajirisha kwa
masharti kadhaa kuu likiwa
kumlipa takribani Shilingi
700,000 na baada ya hapo
angemzika na kumfukua akiwa
mtu mpya kiutajiri na kimafani-
kio kwenye muziki bila nguvu
wala jasho.

Rupia hakuwa na tatizo bila
kujali kuwa hakuna mafani-
kio bila juhudi, akatapeliwa na
kuzikwa hai, jambo ambalo bila
jitihada za marafiki angeweza
kupoteza maisha.

Mama yake mzazi, anazun-
gumzia kisa hicho akisema ni
jambo linalomshangaza mno:

“Nilimwambia kama unakubali
kuzikwa hai kaburini, hata mimi
mama yako unaweza kunitoa
kafara ili kusaka mafanikio.”

Rupia ni mtoto wa pili wa
Maria Asenga, mkazi wa Tabata
Kimanga, Dar es Salaam, anay-
emiliki mgahawa akiuza vyakula
na vinywaji baada ya kuondoka
Mwanga mkoani Kilimanjaro
muda mrefu.

Anasema mtoto huyo amem-
pata pamoja na mfanyabiashara
wa madini Mererani (jina
tunalo), na kwamba amelelewa
na kutunzwa na familia yake na
ya mwenza wake, kila mmoja aki-
tamani asome.

Anasema, Rupia alipenda
muziki tangu utotoni na kwamba
akiwa Sekondari ya Kileo iliyoko
Mwanga, anazama zaidi kwenye

muziki.

“Namwambia mwanangu shika
moja soma. Uko shule lakini ume-
kwenda mitaani unaimba na
kurekodi muziki kwanini usimal-
ize masomo kwanza?” anasema
Maria.

Anaongeza kuwa anaanza
kurekodi ‘odio’ akiwa sekond-
ari na kila siku hamu ya kuwa
mwimbaji mkubwa inaongezeka
rohoni mwake.

Anasimulia kuwa Rupia au
Salimu hakumweleza kuhusu
safari ya kwenda kwa mganga
kusaka mafanikio, ila alishtuka
kumwona akiwa taabani, baada
ya kunusurika na kifo kilichoto-
kana na mauzauza ya mganga.

“Nilishangaa kupata taarifa
hizo kuwa amezikwa hai na
ameokolewa na marafiki, anati-
biwa na nikapaswa kugharamia
matibabu.”

Anasema mshtuko huo
umeathiri maisha yake kiasi cha
kupata shinikizo la juu ya damu
na kwamba kama angemweleza
mpango huo angeukwamisha.

“Ilifika kipindi hata mimi nam-
wogopa nawaza usalama wangu.
Ni jambo lililonishtua mno.”
Anasema Maria.

Anaeleza kuwa baada ya
kupata ushauri na mausia ya
marafiki na ndugu, Rupia ame-
badilika na anaanza kuomba
baraka za wazazi na bibi mzaa
baba ambao wamemlea kabla ya
kufanya jambo.

Anasema hana kipingamizi
kwenye muziki maana ni kipaji
chake na anaendelea kumsaidia.

Maria anaeleza kuwa ana-
chomwomba Mungu ni kusahau
mkasa huo na kumfanikisha
kijana huyo kuendeleza kipaji
chake.

ALIYEMWOKOA

Huyu ni Ali Khamis, rafiki wa
karibu wa Rupia, anayesema
ilishindikana kumshawishi na
kumkataza Salimu kukubalina
na mganga.

Anasema wamekuwa pamoja
na kusoma Sekondari ya Kileo na
kwenye mpango wa kusaka hela
chap chap, alimshauri aachane
nao.

“Nilimshauri sikueleweka. Ali-
kutana na watu wenye ushuhuda
jinsi walivyofanikiwa na wakawa
na nguvu kubwa ya ushawishi,”
anasema Khamis.

Anaeleza kuwa walikuwa
pamoja hata alipoambiwa kuwa
atazikwa hai, jambo lililomstua
sana, akamkataza.

Anakumbusha kuwa waliele-
kea Iringa pamoja na kufahamu
alipopelekwa na kufanyiwa
uganga huo, ambao anasema
hakuuamini hata kidogo.

“Tuliambiwa atazikwa kwa
muda. Nilishangaa mbona
hakuna uhusiano? Utajiri na
kuzikwa hai unahusianaje?
Lakini tukazidi kujiuliza hayo
ndiyo masharti mbona ni ajabu?”

Khamis ambaye wakati huo,
alikuwa karibu zaidi na Rupia,
hakumwacha aende Iringa peke
yake aliambatana naye hadi
porini na kushuhudia kilichoen-
delea akaazimia kuchukua hatua.

“Kwanza niliwaza kufukiwa
ardhini kutasababisha kukosa
hewa na kuzimia hata kupoteza
maisha.” Anasema Khamis
ambaye sasa ni askari wa Jeshi
la Wananchi wa Tanzania, akiwa
kazini mkoani Tabora.

Anaeleza kuwa walimsaka
mganga kwa simu kujua lini
anamfukua, maana masharti

Msanii Rupia Boy. PICHA: MTANDAO

hayo yalikuwa adhabu kwa
ndugu yao, lakini hakupatikana
kwa simu.

Anasema baada ya kuona
wamepigwa changa la macho,
walimfukua akiwa taabani asiye-
jitambua na kumkimbiza hospi-
talini.

“Huko nako tuliona kazi
itakuwa ngumu maana mtu
hajielewi, kusema alizikwa hai
ingekuwa kesi nyingine. Hatuna
fomu ya polisi namba tatu (PF3)
hilo lilitatiza lakini tulikwenda
kwenye hospitali binafsi kuomba
huduma,” anasema Khamis.

Anakumbuka kuwa wakiwa
hospitalini walimfikisha kama
jamaa ambaye wanakutana
mitaani lakini safari hiyo hali
yake ilishangaza marafiki zake
wakalazimika kumfikisha hospi-
talini.

ANA USHAURI

Khamis anawataka vijana na
yeyote anayetamani mafanikio
afanye jitihada zaidi atumie

mbinu bora na akili zaidi.

“Kupata maisha bora ghafla
si rahisi. Ni kitu kigumu. Watu
wakumbuke kuwa fedha au
utajiri si mvua, jua au nguvu
nyingine za asili. Tuongeze
juhudi zaidi,” anasema Khamis.

Aidha, anasema haiwezekani
mtu wa kawaida akawa mfanya-
biashara mkubwa ghafla akimi-
liki mfano mabasi ya mikoani bila
kuanza na bodaboda, bajaji na
daladala, akimaanisha kuwa ni
lazima kupitia hatua ili kupanda
juu zaidi.

“Jingine kubwa tusiamini
na kupokea ushauri hasa wa
watu ambao hatuwafahamu.
Usikutane na mara moja na
jamaa akakushauri ukamwa-
mini. Hapana, akili au ushauri
unaopewa changanya na wako.”

Anaeleza kuwa watu waepuke
kuamini shuhuda ambazo wakati
mwingine si za kweli maana
wengi wamepotelea au kuanga-
mia kwa kupokea maelezo
ambayo hayathibitishwi.

KISA KILIVYOKUWA.

Rupia akielezea mkasa huo
uliochapishwa wiki iliyopita
anasema, baada ya kufanya
mawasiliano, alikutana na
mganga huyo Sinza kwenye eneo
la burudani.

Baada ya majadiliano na
kulipa waliondoka Dar es Salaam
kwenda Iringa kwenye msitu
asioufahamu.

“Tuliondoka usiku mganga
akiendesha gari lake binafsi.
Tulifika sehemu hiyo akanione-
sha jeneza na kila kitu kilikuwa
kimeandaliwa.” Anasema Rupia.

Anaeleza kuwa, mganga
alikuwa amewasiliana wa
wenyeji wao na ilikuwa ni kufika

na ‘kutibiwa’ au kufukiwa.

Anasema kabla ya kuingia
kwenye jeneza la mbao, ali-
chomwa sindano kwenye mshipa
mkuu wa mkono wa kushoto,
akapoteza fahamu.

Mganga alimwahidi kufukua
baada ya siku mbili, na kwamba
alifukiwa Ijumaa saa 9 usiku
hivyo, angemfukua tena Jumapili
saa 9 usiku pia.

Rupia, anasema aliingiwa
na wasiwasi, katika safari hiyo
aliyokuwa ameambatana na
marafiki zake, akiwaambia,
ikifika wakati huo kama mganga
hajamfukua, wamfukue na
iwapo atafariki au atapata shida
yoyote wamwambie mama yake
na hicho ndicho Ali Khamis ali-
chokifanya.
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SAYANSI

NA MWANDISHI WETU
Matajiri wanapojipeleka anga
za mbali safarl Za kuurusha

NATAJWA kuwa ni sa-
fari hatari zaidi inay-
ofanywa na mabilionea
kutalii anga za mbali.
Ikifanikishwa na chombo
cha anga za juu cha kibin-
afsi Polaris Dawn, kilichoon-
doka duniani wiki iliyopita.

Kinaondokea Florida
Marekani kikisaidiwa na
roketi ya SpaceX Falcon 9,
kikiwabeba bilionea Jared
Isaacman, mwanzilishi
mwenza wa kampuni ya
malipo, Shift4, kwa mujibu
wa BBC.

Pia yumo Scott “Kidd”
Poteet, rubani mstaafu wa
Jeshi la Anga la Marekani,
na wahandisi wawili wa
SpaceX, Anna Menon na
Sarah Gillis.

Chombo hicho cha anga
za juu, kiitwacho Resilience,
kitaingia katika mzunguko
wa kilomita 1,400 juu ya
dunia.

Ikumbukwe hakuna
binadamu aliyesafiri hadi
sasa katika eneo hilo tangu
mpango wa Apollo wa
NASA ulipomalizika miaka
ya 1970.

Wanaanga hao watapita
katika eneo la anga za juu
linalojulikana kama Van
Allen Belt, lenye viwango
vya juu vya mionzi, lakini
watalindwa na chombo
hicho chenye vifaa vyao vya
kisasa vya anga za juu.

Kupita kwenye ukanda
huo mara chache kutakuwa
ni sawa na miezi na kupigwa
na mionzi kwa miezi mitatu
uzoefu walionao wanaanga
kwenye Kituo cha Kimataifa
cha Anga, ambacho kiko
ndani ya mipaka inayokuba-

lika.

Lengo la safari hiyo ni
kujifunza madhara ya
muda mfupi lakini salama
ya mionzi kwa mwili wa bin-
adamu.

Katika siku ya pili ya safari
yao ya anga za juu wanaele-
zwa kuwa watafanya
majaribio hadi 40, ikiwa
ni pamoja na mawasiliano
kati ya chombo cha anga za
mbali cha Dragon na nyota
ya setilaiti Space X.

KUVUNJA REKODI

Ikiwa mambo yote yatak-
wenda kama ilivyopangwa,
siku ya tatu ya safari yao,
Isaacman na Sarah Gillis
wanatarajiwa kujaribu
safari ya kwanza ya kibin-
afsi inayofadhiliwa, ambayo
itadumu saa mbili angani.

Hii itafanyika wakati
watakapokuwa kilomita 700
(maili 430) kwenye mzun-
guko, watajaribu mavazi
mapya ya anga au suti za
(EVA), ambazo, kama jina
linavyoeleza, zimeboreshwa
kulingana na shughuli za
ndani za Space X (IVA) ili
kufanya kazi nje ya chombo
cha anga, wanaanga hao
watakapohitaji kufanya shu-
ghuli hizo.

Mavazi yao yamebadil-
ishwa kwa ajili ya kuhimili
hali angani. Matangi ya
ziada ya nitrojeni na oksi-
jeni yamewekwa ndani ya
chombo hicho na wanaanga
wanne wanavaa mavazi
mapya ya EVA, ingawa ni
wawili watakaotoka nje ya
chombo hicho kwa ajili ya
kufanya uchunguzi.

Kwa hivyo ujumbe huo wa
wanaanga utavunja rekodi

Wanaanga na mabilionea walioko safarini anga za juu; kutoka kushoto ni
Anna Menon, Scott Poteet, Jared Isaacman na Sarah Gilli. PICHA: MTANDAO

ya idadi kubwa ya watu kuwahi kufika
katika eneo lenye uwazi (vaccum) la
anga za juu kwa wakati mmoja.

Wanaanga hao watafanya vipimo juu
ya athari za ugonjwa wa decompres-
sion (matatizo yanayoweza kutokea
kutokana na mgandamizo wa hewa),
pamoja na hali ya wanaanga kushindwa
kuona vizuri.

Jambo ambalo wakati mwingine
huwapata wanapokuwa anga za juu,
hali inayojulikana kama ‘neuro-ocular
syndrome’.

VAZI JIPYA

Vazi la EVA linajumuisha kofia
ambayo hutoa habari za sauti wakati
liponavaliwa ni rahisi kuvaliwa wakati
wa kuondoka na kutua duniani na
kuondoa hitaji la vazi jingine.

Katika mahojiano yaliyofanyika
wakati wa mafunzo kwa ajili ya safari ya
anga za juu, Gillis anaelezea kuwa vazi
hilo ni sehemu muhimu ya mipango
ya Space X ya kupeleka watu kwenye
sayari nyingine.

“Hadi sasa, ni safari za kitaifa tu
ambazo zimefikisha watu anga za juu.
Space X ina matarajio ya kufika katika
sayari ya Mars na kufanya maisha
kuwa tofauti.

Ili kufanikisha hilo, tunapaswa
kuanzia mahali fulani. Na hatua ya
kwanza ni kujaribu mwingiliano wa
kwanza na nafasi ya EVA ili tuweze
kuboresha zaidi nafasi na miundo ya
suti ya baadaye.”

HATARI KUBWA

“Kuna hisia kuwa kuna hatari nyingi
zinazohusika,” Dk. Adam Baker, mtaal-
amu wa roketi katika Chuo Kikuu cha
Cranfield cha Uingereza, alifafanua.

“Wamejiwekea malengo mengi ya
kutamani na matamanio mengi huku
chombo chenyewe kikiwa ni kidogo .
Kwa upande mwingine, wametumia
saa elfu kadhaa kuinigia kwenye eneo
linalolengwa. Kwa hivyo wanafanya
kila wawezalo kupunguza hatari,”
mtaalamu huyo anasema.

Ikiwa safari hiyo itafani-
kiwa, baadhi ya wachambuzi
wanaamini kuwa itachochea
kufanyika kwa safari nyingine
binafsi zenye gharama ya chini
ambapo watu wengi wataweza
kusafirishwa zaidi kuliko
mashirika ya anga za juu ya seri-
kali ambayo yamewahi kufanya
hivyo.

Lakini Beker ana mawazo
tofauti: “Mpaka sasa sekta binafsi
imetumia fedha nyingi, imefanya
matangazo mengi, lakini idadi ya
watu ambao wamesafiri kwenda
anga za juu na kurudi imekuwa
chini ya 100.”

“Safari ya anga za juu ni
ngumu, ghali na hatari, kwa hivyo
kutarajia kuona idadi kubwa ya
raia matajiri wanaoruka angani
wakati wowote hivi karibuni, au
kuwa miongoni mwao, haiweze-
kani.” Anaiambia BBC.

ANGA NA MATAJIRI

Kwa wengine, wazo la mabil-
ionea kujilipia kwenda anga za
juu ni la kusikitisha, na linaibua
maswali mengi.

Simeon Barber, mwanasay-
ansi wa anga za juu katika Chuo
Kikuu Huria nchini Uingereza
ambaye anatengeneza vyombo
vya kisayansi kwa ajili ya anga za
juu katika miradi inayofadhiliwa
na serikali pekee, anasema sio
jambo la ubatili.

“Isaacman ni mwanaanga
mwenye uzoefu zaidi ni yeye
pekee amekuwa angani hapo
awali, kwenye safari nyingine
inayofadhiliwa na SpaceX,
ambapo pia aliwahi kuwa
kamanda. Katika muktadha wa
ujumbe huo,ni chaguo la asili,”
anakaririwa.

Anasema wengi katika sekta ya
anga za juu wanaamini kuwa ush-
iriki wa watu matajiri ni jambo
jema.

“Kama wanataka kujitosa
kwenye mtandao, na siku moja
kwenda mwezini au hata Mars,
itatengeneza fursa za Kkisay-
ansi. Na sababu tofauti zaidi
za kuchunguza anga za juu,
mpango huo utakuwa na nguvu
na manufaa zaidi.”

MAREKEBISHO SHERIA RUSHWA YA NGONO KUMBANA MWATHIRIKA, NAYE MTURUMIWA

INATOKA UK.11

MAREKEBISHO

masharti kwa mwenye mamlaka.

kutoka kona zote, waandishi
wa habari, wadau wa kimataifa
waliotuunga mkono,” anasema
Profesa Penina.

Anafafanua kuwa kwa kusi-
mama kidete kupaza sauti zao na
kukataa mapendekezo ya kifungu
10 (b) kilichotaka mwathirika wa
rushwa ya ngono ashtakiwe kama
mhalifu, kumeleta mafanikio
katika jitihada za kuongeza utu
wa mwanamke.

Mwenyekiti huyo anafafanua
kuwa, bunge kuridhia kutopiti-

sha kifungu hicho na kuongeza
adhabu kwa waomba rushwa
ya ngono, ni ushindi mkubwa
kwenye mapambano dhidi ya
unyanyasaji kijinsia.

Aidha, anasema ni uthibitisho
tosha wa nguvu ya wananchi
na umuhimu wa sauti za wan-
amtandao kama wanajamii katika

kukataa mifumo kandamizi
imezaa matunda.
Aidha, anasema kamati

ya utawala, katiba na sheria
imetimiza wajibu wake na
kuishauri serikali kutopitisha
kifungu hicho.

Bunge linaelezwa kuwa adhabu
ya faini isiyopungua Sh. milioni
mbili na isiyozidi Sh. milioni 10
au kifungo kisichopungua miaka
mitano imewekwa katika makosa
ya rushwa ya ngono.

Ni kwenye muswada wa
marekebisho ya Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa wa
mwaka 2024.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Simbachawene, anasema bungeni
kuwa kifungu cha 25 kinaweka

Kinatamka kuwa ni kosa kwa
mwenye mamlaka kuomba
rushwa ya ngono au upendeleo
wa aina nyingine kama sharti
la kutoa au kupata ajira, cheo
au haki.Katika ufafanuzi wake,
anasema kifungu hicho kinaeleza
kuwa ni kosa kwa mtu anayea-
hidi au kutoa rushwa ya ngono
au upendeleo mwingine kwa
mwenye mamlaka.

Kwa mwenye mamlaka au
aliye katika nafasi ya mamlaka
ili kumshawishi mtu huyo kutoa
upendeleo wa ajira, cheo, haki

au upendeleo mwingine wowote.

Aidha, muswada wa mareke-
bisho ya sheria hii umepende-
keza kuongeza kosa na adhabu
ya rushwa katika uchaguzi,
michezo, michezo ya kubahatisha
na burudani.

“Kamati ya Bunge ya Utawala,
Katiba na Sheria nayo inapigilia
msumari kuwa, wadau wengi
wamelalamikia kifungu cha 10
(b) kwa kuwa kinawanyima
waathirika wa rushwa ya ngono
haki zao stahiki na kinawapa
kinga wahusika wa vitendo
hivyo.” Anasema.
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Msako wauzaji mafuta kwenye Vidumu, chupa waja

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMLAKA ya Udhibiti

wa Huduma za Ni-

shati na Maji (EWU-

RA), imetangaza
kuanza ukaguzi kwenye vituo
vya mafuta, ili kubaini vinavy-
okiuka sheria kwa kuuza petroli
kwenye vifaa visivyoruhusiwa
ikiwamo madumu na chupa za
plastiki.

Mkurugenzi Mkuu wa EWU-
RA, Dk. James Andilile, alitoa
kauli hiyo jana kwa umma ku-
tokana na hivi karibuni kukith-
iri kwa matukio ya milipuko ya
moto inayotokana na kuhifadhi

ama kuuza mafuta ya
petroli kwa kutumia

tahadhari kwa kuhakikisha
kuwa usalama wa afya, mali

madumu na chupa “Hjyyo basi, DNa Mazingira unazingatiwa

za plastiki, kinyume mamlaka ili kuepusha milipuko ya

na tahadhari ya us- inawakum- moto.

alama wa afya, mali bushawa- “Hivyo basi, mamlaka

na mazingira milikiwote ;.. akumbusha  wamiliki
- ) .. Wavituo -

Alisema kwa muji- vya mafuta wote wa vituo vya mafuta
buwa kanuni namba  kyzingitia kuzingitia matakwa ya Ka-
27 ya kanuni zinazo- matakwaya nuni Namba 27 kwa kuto-
simamia biashara ya KanuniNam- ruhusu uuzwaji wa mafuta
vituo vya mafuta za ba27kwa ya petroli kwenye vifaa vi-
mwaka 2022 kama 53;3;:].?“5“ sivyoruhusiwa kuchukulia/
iljvyochapjshwa . ka: wa mafuta lqlhifadhia mafuta kama
tika Gazeti la Serikali  ya petroli vile  madumu, chupa za
Namba 150, wamiliki kwenye aina zote na vifaa vingine

wote wa vituo vya
mafuta wanatakiwa kuchukua

visivyoruhusiwa kisheria,”
alisema.

Aidha, alisema EWURA ina-
toa tahadhari kwamba maofisa
wake watafanya ukaguzi ili
kubaini kama kanuni hiyo ina-
zingatiwa ipasavyo na atakaye-
bainika kukiuka atachukuliwa
hatua kali kwa mujibu wa she-
ria, ikiwamo kukifungia kituo
husika.

Alisema: “Uuzaji mafuta kwe-
nye vidumu na maeneo yasiyo
rasmi unaweza kusababisha
majanga ambayo yanagharimu
maisha ya watu wengi hivyo ni-
toe wito kwa Watanzania wen-
zangu kuacha tabia hii ni hatari
sana kwetu na kwa wale wanao-
tuzunguka.”

Waziri wa
| Nchi Ofisi ya
Rais, Mene-
Jlmentl ya
Utumishi wa
Umma na
Utawala Bora,
George Sim-
bachawene,
akisalimia
wahitimu
wa darasa la
saba na wa-
nanchi wali-
ofika kwenye
mahafali ya
60 va Shule
va Msingi
Kaloleni,
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
| MPIGAPICHA
" WETU

Wananchi watuma salamu kwa wagombea watoa rushwa

Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANANCHI wa Mkoa wa Sin-
gida wamesema wamejipanga
katika Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa unaotarajiwa kufanyika
Novemba 27, mwaka huu ha-
watawachagua wagombea wa-
naotoa rushwa ili wapate uon-
g0zi.

Walisema hayo juzi kwe-
nye banda la Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) katika Maonesho
ya Saba ya Kitaifa ya Mifuko na
Programu za Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi yaliyohitim-
ishwa mwishoni mwa wiki mjini
hapa.

Walisema elimu iliyotolewa
na taasisi hiyo imewasaidia
kubaini viashiria vya rushwa na
kwamba wakati wa Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa wagombea
wasifanye fedha kama ndiyo sifa
ya kutaka kuchaguliwa.

Mmoja wa wananchi hao Raja-

bu Nkangu, alisema TAKUKURU
imefanya kazi nzuri kuwaelimi-
sha madhara ya rushwa, hivyo
wagombea ambao kila inapofika
wakati wa uchaguzi wanatumia
pesa kuwahonga wananchi ili
wawachague sasa wajipange ha-
wadanganyika tena.

“Wakati wa uchaguzi baadhi
ya wagombea wanatumia pesa
zao kutuhonga ili tuwachague
na viongozi wa namna hii wak-
ishachaguliwa wanakaa mbali
na sisi bila kuleta maendeleo
yoyote, sasa tumeamka wenye
tabia hiyo bora wasije kuchukua
fomu hatutawachagua,” alise-
ma.

Naye Godfrey Gunda alisema
elimu waliyopewa na TAKUKU-
RU itawasaidia sana wakati wa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
unaotarajia kufanyika Novemba
mwaka huu na uchaguzi mkuu
mwakani ambapo wataitumia
kama fimbo ya kuwaadhibu
wagombea watoa rushwa.

Gunda alisema kuchagua

kiongozi mtoa rushwa wame-
baini kumekuwa kukiwagha-
rimu sana kutokana na kukaa
miaka mitano bila kuletewa
maendeleo kwasababu vion-
gozi wanaotoa rushwa wak-
ishachaguliwa wanakuwa ha-
wana muda wa kuwatumikia
wananchi.

Amina Selemani alisema
atakuwa balozi kwa wananchi
wengine kuwaelimisha madha-
ra yatokanayo na rushwa kwani
rushwa inazorotesha maende-
leo ya nchi na kuwafanya wa-
nanchi kukosa haki za msingi.

Kwa upande wake Naibu
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Singida, Petro Horombe, alise-
ma katika kipindi cha wiki moja
ya maonesho hayo banda lao li-
litembelewa na wananchi wengi
wakiwa viongozi wa vyama vya
siasa na watendaji wa serikali.

“Wananchi wasiopungua 115
wamefika kwenye banda letu
ambapo wote waliofika wa-
menufaika kupata elimu juu ya

mapambano dhidi ya rushwa
kuelekea Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa utakaofanyika mwaka
huu na Uchaguzi Mkuu mwa-
kani,” alisema Horombe.
Horombe alisema TAKUKURU
ilichobaini kwenye maonesho
hayo kwa wananchi waliofika
katika banda lao wameipenda
elimu waliyopewa, wameipokea
na wamekubali kutoa ushiriki-
ano kwa taasisi katika kukome-
sha vitendo vya rushwa nchini.
“Wananchi waliofika katika
banda la TAKUKURU  tafsiri
yake kila mmoja akiwa balozi
wa mwenzake akimwelimisha
ndugu yake, jirani yake, mtoto
wake, mke wake, mume wake na
kadhalika maana yake elimu hii
itasambaa sana,” alisema.
Horombe alisema elimu wali-
yoitoa ni ya msingi kwani ni
sehemu ya uzuiaji rushwa na
wananchi wanapokuwa wamee-
limika juu ya madhara ya rush-
wa watajua thamani ya kura wa-
nayopiga wakati wa uchaguzi.

]
BAKWATA

yalaani

matukio ya
utekaji na
mauaji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA) Wilaya ya Dodo-
ma limesema kuwa vitendo vina-
vyojitokeza vya ubakaji, utekaji na
mauaji vinaweza kuwasababishia
Watanzania kurudi nyuma kiuchu-
mi, kutokana na hofu waliyokuwa-
nayo hivi sasa ya kukosa amani.

Kauli hiyo imetolewa na Kaimu
Shekhe wa Wilaya ya Dodoma,
Abdallah Msafiri alipokuwa aki-
zungumza na mashekhe, maima-
mu, walimu na viongozi wa idara
ya wanawake na vijana ngazi ya
wilaya na kata kwenye kikao cha
utambulisho wa viongozi wapya
wateule wa Mufti wa ngazi mbal-
imbali za uongozi ndani ya BAK-
WATA.

Shekhe Msafiri, alisema kuwa
kutokana na hali hiyo Bakwata wa-
nakemea na kulaani vitendo hivyo
viovu vya udhalilishaji vinavyoji-
tokeza katika maeneo mbalimbali
kwa kuwa hivi sasa Watanzania ha-
wafanyi kazi zao za uzalishaji kwa
amani na uhuru bali wamekuwa
wakifanya kwa hofu.

Hivyo, aliwaomba viongozi wa
dini ya kiislamu wa ngazi mbal-
imbali wakiwamo mashekhe, ku-
hakikisha wanakemea kwa nguvu
kwa kuhubiri kupitia nyumba zao
za ibada, ili kwa wale wanaojihu-
sisha waweze kujiepusha na tabia
hiyo na wawe na hofu ya Mungu.

Alisema pamoja na kujitokeza
kwa vitendo hivyo Watanzania pia
waamini kuwa serikali kwa upande
wake kupitia vyombo vyake vya ul-
inzi na usalama itahakikisha kuwa
inakomesha tabia hiyo na hali ya
utulivu itakuwapo.

Naye Mwenyekiti wa BAKWA-
TA Wilaya ya Dodoma, Bashiru
Omary, aliwakumbusha viongozi
wa dini kutumia misikiti yao ku-
wataka watu kumrudia Mungu ili
waepukane na vishawishi vinavyo-
sababisha kujihusisha na vitendo
vya utekaji, mauaji na ubakaji.

Alisema kwa kutumia nafasi zao
kama viongozi wanauwezo mkub-
wa wa kuwashawishi watu kutoji-
ingiza kwenye vitendo hivyo vya
kikatili ambavyo ni laana mbele
za Mungu na hatimaye wakawa
wema tu.  Pia aliwataka viongozi
walioteuliwa katika nafasi mbal-
imbali za BAKWATA wakiwamo
mashekhe, maimamu na idara
kufanya kazi zao za maamuzi kwa
haki na uwazi.

Alisema: “Kwenye uteuzi wenu
kuna walioteuliwa kushika nafasi
za ukadhii wa mahakama na wen-
gine mashekhe, wote nyinyi mna-
kutana na kesi za kutatua changa-
moto za ndoa na zinginezo, hivyo
mnapotoa hukumu mtende haki
bila kuangalia mwenye kipato ki-
kubwa”.
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Ukivamiwa na nyuki ziba mdomo, masikio na macho

Na Mwandishi Wetu,
MAFINGA
AADA ya kukithiri

kwa matukio ya wa-
nanchi kushambuliwa
na makundi ya nyuki
katika maeneo mbalimbali
nchini, wadau wa maendeleo
wameanza kutoa elimu kwa
wananchi namna ya kuepuka
madhara ya wadudu hao.
(RDO), ndilo limejitosa kutoa
elimu kwa wananchi ambapo
limewataka wananchi kujik-
inga kwa kuziba midomo,
masikio na macho, pale wan-
apokutana na kundi la nyuki.
Akizungumza na waandishi
wa habari wilayani Mafinga

mkoani Iringa, Ofisa kuwa na tahadhari yoy-
Nyuki RDO, Teddy ote ile kwenye viungo
Pagi alisema binadamu vya mwili wake.
akingatwa na nyuki Mbalina Mbali na madhara ya
kwenye maeneo hayo madharaya ki pia alizitaja baa-
. . .« hyuki pia . . .
ya wazi huwa ni rahisi alizitaja baa- dhi ya faida zitokanazo
kupoteza maisha. dhiyafaida 1Na Mazao ya nyuki iki-
Alisema nyuki huwa zitokanazo wamo asali na maziwa
wanachagua sehemu namazaoya ambavyo vinatumika
hizo muhimu kwa bi- nyukiiki- ~ kama chakula na dawa
nadamu kuuma na Wamoasali  pamgja na sumu am-
kwamba sehemu hizo Namaziwa bayo hutumika kama
R X P ambavyo X
zikivimba ni rahisi bin-  yinaty- malighafi.
adamu kupoteza mai- mika kama Alisema asali inatu-
sha kwa maelezo kuwa chakula na mika kama tiba katika
zikivimba  inamuwia dawapamoja matatizo mbalimbali
vigumu binadamu ku- Nhasumu... ambazo binadamu ana-
pumua. kutana nazo ikiwamo

Kutokana na hilo alisema
watu wanapaswa kuwa makini
na siyo kukimbia peke yake bila

kuungua moto katika baadhi
ya sehemu za mwili.
Alisema sumu ya nyuki ina-

tumika kama kinga ya kuima-
risha viungo vya mwanadamu
yeyote yule isipokuwa sehe-
mu ya ulimi, pua macho na
masikio.

Hivyo, aliishauri jamii kufuga

nyuki kwa wingi ili wavune
mazao Yyake ambayo yata-
wapa faida wao na familia
7ao.

Pia alitoa ushauri kwa wafu-
gaji wa nyuki kuhahakikisha
wanatumia mizinga mizuri
ambayo nyuki watatengeneza
asali itakayowapa manufaa.

Alisema lengo lao ni kuona
jamii inafaidika na mazao ya
nyuki na siyo kuwakimbia
badala yake wafuge ili wapate
faida kupitia mazao yanayo-
tolewa na nyuki.

Tamasha kuenzi mila, desturi za makabila kufanyika

Na Mwandishi Wetu,
RUVUMA

TAMASHA la kitaifa la utam-
aduni linatarajiwa kufanyika
mkoani Ruvuma kwa siku nne,
lengo likiwa ni kuenzi mila,
desturi na tamaduni za maka-
bila mbalimbali ya Tanzania.

Ufunguzi wa tamasha hilo
ambalo ni la tatu la Mkoa wa
Ruvuma unatarajiwa kufanyika
Septemba 20, mwaka huu na
kuhitimishwa Septemba 23.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,

Ahamedi Abas Ahamedi, alise-
ma kuwa tamasha hilo litafun-
guliwa na Waziri wa Mich-
ezo, Sanaa na Utamaduni, DKk.
Damas Ndumbaro na kwamba
litafungwa Septemba 23 na
Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema tamasha hilo lina-
saidia katika kuimarisha utalii
wa kiutamaduni nchini na
watalii kutoka mataifa mbal-
imbali huvutiwa na utajiri wa
kitamaduni wa Tanzania, hivyo
tamasha hili linakuwa kivutio
kwao.

Alisema utalii wa kiutama-
duni unachangia kwa kiasi ki-
kubwa katika mapato ya nchi
na tamasha hili limekuwa na
mchango mkubwa katika sekta
hiyo.

Tito Mbilinyi maarufu kama
Mwilamu alisema wageni ku-
toka katika mikoa mbalimbali
nchini watakaokwenda mkoa-
ni humo watasaidia kuwainua
kiuchumi wananchi wa eneo
hilo kutokana na kununua bid-
haa na huduma mbalimbali zi-
nazotolewa.

Mkuu wa Mkoa
wa Mara,
Kanali Evans
Mtambi (kulia),
akibadilishana
maazimio ya
kongamano la
kisayansi la
pili na Ka-
tibu Mkuu wa
Wizara ya Af-
rika Mashariki,
Abdi Dubat,
kwenye Kilele
cha maadhim-
ishoya 13 ya
Siku ya Mara,
valiyofanyika
Narok, Kenya
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Upendo Hosia ambaye
ni mfanyabiashara mkoani
humo, alisema taarifa ya ujio
wa Rais Samia wamezipokea
kwa furaha na watahakikisha
wanatumia fursa hiyo kuuwez-
esha mkoa huo unanufaika kiu-
chumi.

Alisema uchumi wa mkoa
huo umekuwa ukiimarika siku
hadi siku kutokana na kupita
magari makubwa ya mizigo ya-
nayochukua shehena ya mizigo
kusafirisha maeneo mbalim-
bali.

]
Barabara
Mtili-Ifwagi-
MKkuta
kuchochea
ukuaji
biashara

Na Renatha Msungu,
MUFINDI

UJENZI wa Barabara ya
Mtili-Ifwagi hadi Mkuta ka-
tika Wilaya ya Mufindi mkoani
Njombe kiwango cha lami uta-
saidia kuchochea ukuaji wa
biashara za wananchi wa mae-
neo hayo.

Mbunge wa Mufindi Kaska-
zini, Exaud Kigahe ambaye
ni Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara alisema hayo juzi
wakati akikagua barabara hiyo.

Alisema ujenzi wa barabara
hiyo unaendelea ambapo upo
katika hatua za mwisho kuanza
kuwekwa lami na inaunganisha

Alisema barabara hiyo ikika-
milika itazidi kupanua wigo wa
vilivyoko ndani ya wilaya hiyo
hasa vya pembezoni mwa mji.

Kigahe alisema lengo lake ni
kuona barabara hiyo inakami-
lika kwa wakati ili wakulima
na wafanyabiashara waitumie
kujiinua kiuchumi.

Alisema ujenzi wa barabara
hiyo ni awamu ya kwanza na
kwamba baadaye wataanza
awamu ya pili kutoka Mkuta,
Mdabulo mpaka Kata ya Themi.

Alisema  kutokana na
umuhimu wa barabara hiyo
kwa wananchi ndiyo sababu
alikwenda jimboni humo kwa
gjili ya kuhakikisha wanasima-
mia miundombinu hiyo kui-
marika kama serikali inavyoe-
lekeza.

Alisema ujenzi wa barabara
hiyo ukikamilika wananchi
wa eneo hilo watanufaika na

matumizi ya miundombinu
hiyo.
Hivyo, aliwataka wakazi

wa jimbo lake kuendelea ku-
toa ushirikiano kwa serikali
pale wanapohitajika, ikiwamo
kutunza miundombinu inay-
ojengwa na serikali.

Washauri faini ya 50,000/- wanaotumikisha watoto

Na Elizabeth John, MAKETE

cha Ndulamo wilayani Makete
mkoani Njombe, wameshauriwa
kuweka faini ya shilingi 50,000
kama adhabu kwa mtu atakaye-
bainika kutumikisha watoto wa-
dogo kwenye biashara ya kubeba
mbao.

Ushauri huo, ulitolewa juzi
na Mjumbe wa Baraza Kuu la
Chama Cha Mapinduzi CCM
Taifa Mkoa wa Njombe, Rabison
Mahenge katika mahafali ya
darasa la saba Shule ya Msingi
Ndulamo.

Alisema uwepo wa sheria
hiyo utasaidia kuko-
mesha tabia ya watoto kwenda

kubebeshwa mbao badala ya
kwenda shule.

Mahenge alisema wananchi
kupigia makofi na kusifia watu
kuendelea kutumikisha wa-
toto badala yake wawe mfano
bora wa kukemea ili kuwa na
wasomi wengi.

Ndulamo, Mariam Charahani,
alisema ni kweli wazazi na wale-
zi wana tabia ya kuwatumikisha
watoto katika vibarua vya kube-
ba mbao hali inayosababisha ku-
kosa masomo.

Ofisa Elimu Kata ya Iwawa,
Naumu Tweve alisema wa-
Zazi wanapaswa kutambua
kwamba wanao  wajibu  wa

serikali kupata wa-

kuisaidia

hicho.

Mmoja wa wakazi wilayani
Makete, Fanuru Mahenge, alikiri
kwamba kweli wazazi wengi
wamekuwa hawaoni umuhimu
wa watoto wao kuendelea na
masomo jambo ambalo ni hatari
kwa maisha ya baadaye.
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—
Matukio utapeli wa

viwanja yakithiri
Unguja, Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Ardhi na Maendeleo
ya Makazi imesema bado vitendo
vya udanganyifu vinaendelea ku-
jitokeza kwa wingi vya ukataji wa
maeneo ya ardhi na kuuza viwanja
katika maeneo ya Unguja na Pemba.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Rahma Kassim Ali, alisema
wauzaji hao hutumia matangazo
kwa njia tofauti ikiwamo mitandao
ya kijamii, ambayo huwahamasisha
wananchi kununua viwanja vya
makazi na biashara katika maeneo
hayo.

“Tunapenda kuwafahamisha wa-
nanchi wote kuwa vitendo hivyo
ni kinyume na taratibu za kishe-
ria kwa kuwa Kamisheni ya Ardhi
haihusishwi na haitambui upan-
gaji, upimaji na ukataji wa viwanja
hivyo,” alisema.

Alisema Kamisheni ya Ardhi ndi-
yo chombo pekee chenye mamlaka
na jukumu la kupanga na kusimam-
ia mpango wa kitaifa wa matumizi
ya ardhi katika maeneo yote ya Zan-
zibar.

Alisema upangaji wa maeneo ni
taaluma mahsusi na siyo kila mtu
anaweza kupanga na kupima miji
mengi yanapaswa kuzingatiwa ka-
tika upangaji wa maeneo ya ardhi.

Aidha, alisema maeneo hayo ya-
nayokatazwa na kuuzwa hayazin-
gatii uweledi wa upangaji wa mae-
neo na kusababisha kuharibu haiba
ya serikali ya kufikisha huduma za
kijamii kwa wananchi.

Hivyo, aliwatahadharisha wa-
nanchi kuwa vitendo hivyo ni kiny-
ume na masharti ya kifungu cha 6B
cha Sheria ya Matumizi ya Ardhi
kinachozuwia mtu yeyote kuitu-
mia vibaya ardhi kwa kubadilisha

Daktari ataja mbinu kuepuka magonjwa yasiyoambukiza

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU wa Jumuiya ya
Magonjwa  Yasioam-
bukiza Zanzibar, Dk.
Omar Abdallah Ali,
amesema ni vyema jamii kuwa
na utamaduni wa kula chakula
bora ili kuepukana na athari za
maradhi yasiyoambukiza.

Amesema hatua hiyo itasaid-
ia kupunguza kasi ya wagonjwa
wa maradhi ya kuambukiza
ambapo sasa ni tishio kutokana
na wagonjwa na vifo vingi vito-
kanavyo na maradhi yasioam-
bukiza.

Alitoa kauli hiyo wakati aki-
wasilisha mada kuhusu athari
za maradhi yasioambukiza ka-
tika mafunzo ya kuwajengea
uwelewa waandishi wa habari
na wasanii visiwani humo, ili
kuwa mabalozi wazuri kwa
jamii kuhusu kujikinga na ma-
gonjwa hayo.

Aliyataja baadhi ya maradhi

hayo ni kisukari, shini-
kizo la damu, saratani

Akifungua mafunzo
hayo, Mwenyekiti wa

ambayo ndiyo tishio i Bodi ya Wadhamini
kubwa na yanatokana Alisema Muungano wa Jumuiya
na viashiria mbalimba- ﬂigr?anrltﬁ?a‘?::- ya Maradhi yasioam-
li ikiwamo mlo usiosa- paghusaba-  Pukiza Zanzibar (Z-NC-
hihi, kutofanya mazoe- pishwa na DA), Dk. Said Gharibu
zi, utumiaji wa vyakula shinikizo la Bilali alisema maradhi
vyenye kemikali na damundiyo  hayo yamekuwa yaki-
matumizi ya vileo iki- 3“30.':’8%1.3 athiri jamii.
wamo pombe, sigara, v#g cllua:\i;xia Alisema hatua ya ku-
shisha na tumbaku. hivyo juhudi  t0a elimu kwa waandi-
Alisema miongoni zamakusudi shi wa habari na wasa-
mwa changamoto zinahitajika  nii itasaidia kuongeza
kubwa iliopo hivi sasa katika ku- uelewa na kujikinga
nchini ni  kukitihiri Pambamana 5y,
kwa maradhi hayo na magonjwa... Dk. Said alisema
husababisha vifo vya maradhi yasiyoam-

watu wengi, kwamba asilimia
74 ya vifo duniani vinatokana
na maradhi yasioambukiza.

Alisema ugonjwa wa kiharusi
ambao husababishwa na shini-
kizo la damu ndiyo unaongoza
kwa idadi ya vifo duniani, hivyo
juhudi za makusudi zinahita-
jika katika kupambana na ma-
gonjwa hayo.

bukiza yameshika kasi kubwa
ndani ya jamii, hivyo ni vyema
kuongeza kasi ya mapambano
dhidi ya maradhi hayo ili jamii
kujikinga na kuwa salama.
“Maradhi yasioambukiza
yanaongezeka siku hadi siku
na kusababisha kuzuia maen-
deleo ya mtu mmoja mmoja na
ukuaji wa familia, hivyo ni vy-

ema kutumia nafasi zenu katika
kuielimisha jamii ili kujikinga
na maradhi hayo,” alisema Dk.
Bilali.

Meneja wa Jumuiya hiyo Zan-
zibar, Haji Khamis Fundi, aliita-
ka jamii hasa wanaume kuwa
na utamaduni wa kupima afya
zao mara kwa mara kwa saba-
bu uzoefu unaonesha kuwa wa-
naume ni wagumu zaidi kuan-
galia afya zao ikilinganishwa na
wanawake.

Aidha, aliwataka wagonjwa
wa maradhi yasioambukiza ku-
fuata maelekezo ya watalamu
wa afya ili kupunguza athari za
magonjwa hayo na kuachana
na dhana potofu kuhusu ma-
gonjwa hayo.

Alisema kuna baadhi ya wag-
onjwa wanaosumbuliwa na
maradhi hayo wanaimani za
kishirikika na badala ya kwen-
da hospitali kupata tiba sahihi
wanakimbilia kwa waganga wa
kienyeji wakiamini ni masuala
ya ushirikina.

matumizi ya ardhi hiyo au kwa ku- : By~ QL - Doy,
tumia kinyume na utaratibu ulio- :
wekwa kisheria.
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\

K

“Kwa mujibu wa kifungu hicho, ‘ .-

atakayetiwa hatiani kwa makosa
hayo atahukumiwa kulipa faini isi-
yopunguwa shilingi 500,000 na
isiyozidi shilingi 200,000 au kutu-
mikia kifungo jela kwa kipindi cha
miezi sita au vyote kwa pamoja,”
alisema.

Alisema baadhi ya viwanja vina-
vyokatwa na kuuzwa imebainika
kuwa vimeingia katika maeneo ya
serikali kama vile maeneo ya misitu,
hifadhi ya serikali maeneo yalioka-
ribu na fukwe.

Alisema maeneo hayo
hayaruhusiwi kuuzwa na itaka-
pobainika yatarejeshwa serikalini.

Alisema wizara yake kupitia Kam-
isheni ya Ardhi inaendelea kufua-
tilia uhalali wa umiliki wa maeneo
hayo kabla ya kuchukuwa hatua
stahiki.

Hivyo aliwataka wananchi kujie-
pusha na ununuzi wa viwanja hivyo
ili kutojiingiza katika hasara.
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Baadhi ya wananchi waliojitokeza kupata matibabu ya huduma za afya katika kambi maalum ya matibabu ya afya ya macho katika
Shule ya Uweleni Pemba, matibabu hayo yanatolewa bure na Taasisi ya Bilali Muslim Tanzania kwa kushirikiana na Taasisi ya Tigo
Zanteli. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ripoti kuhusu usalama wa mazingira, jamii yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya mazingira, jamii
na utawala (ESG) imezinduliwa
ambayo imeangazia masuala ya
mazingira na jamii kwa Afrika.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa uzinduzi
huo, Naibu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni ya CSI Energy
Group, Natacha Emilian, alise-
ma lengo lao ni kuhakikisha

Bara la Afrika linakuwa la kijani
kibichi. Alisema masuala yaliyo-
mo katika ripoti hiyo yanadhi-
hirishwa kupitia miradi kama
vile Kinyerezi 1 hapa nchini,
mtambo wa kuzalisha umeme
wa gesi asilia ambao umeimari-
sha usalama wa nishati nchini,
kuokoa Dola za Marekani mil-
ioni 500 za gharama za mafuta
na kutoa nishati kwa zaidi ya
Watanzania milioni moja.

Kuhusu jamii, alisema wame-
fanikiwa kutengeneza ajira za
moja kwa moja na zisizo rasmi
kwa ajili ya wakazi wa eneo
husika.

Alisema kwa mwaka jana CSI
ambayo imejikita katika masu-
ala ya nishati ilitoa nafasi za kazi
zaidi ya 500, kwamba 85 ziliku-
wa za wanawake na wanafunzi
26 ambao walipewa nafasi za
mafunzo kwa vitendo.

Naye Meneja Uendelevu wa
CSI, Christine Nafula, alisema
dhumuni ni kushirikiana na wa-
chuuzi wa chakula nchini am-
bako kumechochea shughuli za
kiuchumi na kuinua jamii.

Alisema katika masuala ya
utunzaji wa mazingira CSI im-
epitisha mipango mbalimbali
ikiwamo kupunguza uzalishaji
wa kaboni kwa asilimia 10 ifi-
kapo mwaka 2025.
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Wakazi Ngorongoro kupiga

kura kwenye maeneo yao

Na Allan Isack, ARUSHA

‘NIMESIKIA kilio chenu’. Ndivyo
unavyoweza kueleza, baada ya Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), kutafakari na
kisha kurejesha takwa la kikatiba
kwa wakazi wa Ngorongoro, mkoa-
ni Arusha na maeneo mengine
nchini, kushiriki upigaji kura kwe-

hivyo, inatokana na maeneo yali-
yokuwa yamefutwa awali kwa mu-
jibu wa Tangazo la Serikali, Namba
673 na 674, ambayo yalihusisha,
pia Tarafa ya Ngorongoro inayoka-
liwa na idadi kubwa ya wafugaji wa
jamii ya Kimasai.

Jana, Waziri wa TAMISEMI, Mo-
hamed Mchengerwa, akizungumza
(ilani) ya mgawanyo wa maeneo
ya kiutawala katika serikali za mi-
taa, alisema mbali na maeneo ya
mitaa 4,269 na vitongoji 64,274
imerejeshwa kwenye maeneo ya
kiutawala.

Aidha, alisema lengo la ku-
chukua hatua hiyo ni kuhakiki-
sha kuwa maeneo hayo yanapata
uwakilishi mzuri wa kiutawala
pamoja na huduma za kijamii na
kiuchumi zinazowiana na mabhitaji
ya wananchi wake.

Alisema  serikali itaendelea
kutekeleza majukumu yake, kwa
kuzingatia misingi ya kisheria na
utawala bora, na kwa muktadha
huo, tayari imetoa amri na notisi
ya mgawanyo wa maeneo ya kiuta-
wala katika Serikali za Mitaa.

“Amri ya mgawanyo wa maeneo
ya Utawala katika Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) kutokana na
tangazo la Serikali Na. 796 la mwa-
ka 2024, imetolewa kwa mujibu wa
kifungu cha 30 cha Sheria ya Seri-
kali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya),
Sura ya 287.

“Notisi (ilani) ya mgawanyo wa
maeneo ya utawala katika Serikali
za Mitaa (Mamlaka za Miji) kuto-
kana na tangazo la Serikali Namba
797 la mwaka 2024), imetolewa
kwa mujibu wa vifungu vya 16 (1) na
18 (1) vya Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji), Sura ya 288.

“Napenda kueleza kuwa amri
na notisi hizi ndizo ambazo zime-
takavyoshiriki katika uchaguzi wa
Serikali za Mitaa unaotarajiwa ku-
fanyika tarehe 27 Novemba 2024,”
alisema Waziri Mchengerwa.

Pia, alisema uchaguzi huo ni
muhimu kwa ustawi wa demokra-
sia ya nchi ya Tanzania na maende-
leo ya Serikali za Mitaa.

“Naendelea kuwasisitiza wa-
nanchi umuhimu wa kujitokeza
kwa wingi kwa wote wenye sifa, ili
kushiriki kikamilifu katika kuunda
serikali ya wananchi kidemokrasia.

“Ni muhimu kuhakikisha mna-
jiorodhesha katika orodha ya wa-
pigakura itakapofika Oktoba 11 hadi
20, ambayo itatumika siku ya uch-
aguzi tarehe 27, pia tunawahimiza
wenye nia ya kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi katika Seri-
kali za Mitaa kuchukua hatua za
mapema za kujiandaa na kushiriki
kikamilifu,” aliongeza Mchenger-
wa.

Wakati huo huo, Waziri
Mchengerwa, alisema mchakato
huo, ni fursa kwa wananchi kush-

iriki moja kwa moja kuamua mus-
takabali wa maendeleo ya maeneo
yao.

Alisema uongozi imara katika
unahitajika ili kuendeleza juhudi
za serikali za kujiletea maendeleo
endelevu.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul
Makondo, alimpongeza Waziri
Mchengerwa kwa kazi nzuri anay-
ofanya kwa kuwasimamia vema
wakuu wa mikoa wote nchini.

“Maelekezo yote yanayotoka
kwa Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san yanapita kwako na yanakuja
moja kwa moja kwetu na mimi sina
budi kukushukuru kwa kuwa kwa
mara ya kwanza napata nafasi ya
kukukaribisha ~ Arusha  tangu
nilipokuwa Mkuu wa Mkoa,” alise-
ma Makonda.

Naye Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Ngorongoro, Mare-
kani Mohamed Bayo, alisema
wamepokea tangazo hilo kwa
goji 242 wilayani humo, wananchi
watashiriki katika uchaguzi na ku-
piga kura.

Mkuu wa Chuo cha
Elimu ya Biashara
(CBE), Prof. Edda
Lwoga, akizungumza
mwishoni mwa wiki
« kuhusu ujenzi wa
hosteli za chuo hicho
kwa ubia. Kushoto
ni Naibu Mkuu wa
chuo, anayeshughu-
likia Mipango, Fedha
na Utawala, Dk. Em-
manuel Munishi na
kulia ni Kaimu Mku-
rugenzi wa Mipa-
ngo, Dk. Nina Buna.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

YST kutoa tuzo kwa wanafunzi gunduzi za kisayansi

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Wanasayansi
Chipukizi Tanzania (YST), ina-
tarajia kutoa tuzo kwa wanafunzi
ambao wamechaguliwa baada ya
kuwa na gunduzi nzuri za kisayansi
zinazolenga kutatua changamoto
mbalimbali kwenye jamii.

YST inatarajia kutoa tuzo kwa
wanafunzi hao Septemba 19, mwa-
katika mikoa mbalimbali ya Tanza-
nia Bara na Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Mwenyekiti wa Bodi ya YST, Yu-
nus Mgaya, alisema wanafunzi
hao wamepatikana baada ya ku-
fanyiwa mchujo ulioshirikisha kazi
1,055 kutoka kwa wanafunzi wa
mikoa mbalimbali ya pande zote za
Muungano.

“Idadi ya wanafunzi waliowasili-
sha maombi kuonyesha gunduzi

zao mwaka huu ilikuwa kubwa,
maombi 1,055 yalipokewa na kati
ya hayo, wanafunzi wenye gunduzi
394 walishiriki katika mafunzo ya
sayansi na mwisho wa mafunzo,
gunduzi 191 zilitengenezwa na
kukamilika na 45 zilizoonekana
kuwa bora zaidi na zilichaguliwa
kushiriki na kuonyeshwa katika
maonesho ya kitaifa Septemba 19,”
alisema Prof. Mgaya.

Alisema gunduzi za mwaka huu,
zimejikita katika masuala mbalim-
bali ikiwamo uhifadhi salama wa
mazao ya kilimo, afya ya binada-
mu, mifumo ya umwagiliaji, utun-
zaji wa mazingira, upatikanaji wa
nishati ya umeme, usalama wa
chakula na utatuzi wa changamoto
kidijitali.

Alisema jumla ya wanafunzi 90
na walimu 45 watapata fursa ya
kushiriki na kuonesha kazi zao ka-

Dar es Salaam.

Mwakilishi wa mdhamini mkuu
wa maonesho hayo kwa miaka 14
mfululizo ya YST kutoka Karimjee
Foundation, Caren Rowland, alise-
ma wamekuwa wakitoa ufadhili
huo ili kuwajengea uwezo na msin-
gi thabiti wa elimu ya sayansi vijana
wa Kitanzania ili kukuza ujuzi wao
na kuwasaidia kuchangia katika
maendeleo ya taifa lao.

“Kupitia ushirikiano huu Karim-
jee Foundation inajivunia kuwa
sehemu muhimu ya maendeleo ya
sayansi nchini Tanzania. Ni fahari
kuona mafanikio makubwa kwenye
miradi ya kijamii tunayoisaidia iki-
wamo huu wa YST, ambao umetoa
jukwaa kwa wanasayansi chipukizi
ambao wengi ni wanafunzi, kui-
marisha elimu ya sayansi nchini,”
alisema Caren.

Alisema Karimjee Foundation
inaamini kuwa uwekezaji katika
sayansi ni njia bora ya kukuza ujuzi
kwa vijana, kusaidia maendeleo ya

jamii na taifa pamoja na kujenga
mustakabali bora wa Tanzania.

“Kwa juhudi hizo, Foundation
inathibitisha dhamira yake ya
kuendelea kulea kizazi kijacho na
kuchangia kikamilifu katika maen-
deleo ya elimu na uchumi wa Tan-
zania. Jitihada zinazofanywa na
YST katika kuchochea ukuaji wa
sayansi, ubunifu na teknolojia kwa
vijana wa nchi hii ni mfano wa kuig-
wa kwa sababu inasaidia kukuza
sayansi na kuongeza hamasa kwa
wanasayansi kuimarisha zaidi ujuzi
na maarifa,” alisema Caren.

Alisema katika kila maonesho,
Karimjee Foundation imekuwa
ikitoa ufadhili wa masomo kwa
washindi kila mwaka na mpaka
sasa imewapatia ufadhili wa mas-
omo wanafunzi 45 ambao wengine
ni wa kuendelea na elimu ya juu na
mwaka huu itaongeza ufadhili wa
masomo kwa wanafunzi wengine
wanne watakaoshinda.

]
Wananchi
wajengewa
kituo cha
afya chenye
umeme

wa jua

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wa Kisiwa
cha Rukuba, Halmashauri
ya Wilaya ya Musoma

wameondokana na adha
va usafirishaji wa wag-
onjwa kwa boti baada
ya serikali kukamilisha
ujenzi wa kituo cha afya
kilichowekwa umeme jua
(solar).

Kisiwa hicho, kilichotam-
buliwa na kupata hadhi
va Kijiji mwaka 1974,
awali wagonjwa walilazi-
mika kutumia usafiri wa
majini kufika kwenye hu-
duma za upasuaji mdogo
nje ya kisiwa hicho.

Kwa sasa, adha hiyo
imetatuliwa baada va
Rais Samia Suluhu Has-
san kusikia kilio cha
wananchi na kwa kush-
irikiana na Mbunge wa
Sospeter Muhongo, ku-
fanikisha ujenzi wa kituo
hicho kwa gharama vya
Sh. milioni 500, pamoja
na vifaa tiba vyenye
thamani ya Sh. milioni
100.

Hassan Juma Ibrahim,
mmoja wa wakazi wa
Rukuba, aliishukuru seri-
kali na mbunge kwa jiti-
hada zao.

“Mbunge wetu ame-
fanikisha kutuletea mradi
wa REA wa shilingi 345
kwa ajili ya umeme jua,
ambao utawezesha wag-
onjwa kupata huduma
za matibabu nyakati za
usiku bila shida yoyote."

Abdallah Suma, alisema
kuwa awali walikuwa
wakikabiliwa na ugumu
ikiwa mama anahi-
taji upasuaji mdogo wa
dharura, lakini sasa
umeme jua utamaliza
tatizo hilo. “Umeme jua
huu sio tu utasaidia sekta
va afya bali pia elimu,
hivyo namshukuru Rais
Samia na mbunge wetu,”
alisema Suma.

Mjumbe wa Kamati
ya Siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Musoma, Thomas
Kipango, alisema kituo
hicho kimeondoa ugumu
wa kusafirisha wagonjwa
kwa njia ya maji kwa ku-
tumia boti, ambapo wali-
kuwa wakitumia zaidi ya
Saa moja na nusu kufika
kwenye huduma za mat-
ibabu nje ya kisiwa hicho.

Kisiwa cha Rukuba, am-
bacho kinategemea uvuvi
kama njia kuu ya uchumi
vya Kata ya Etaro, ikiwa
ni pamoja na Busamba,
Etaro na Mmahare.
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Ruto ajipambanua
mikakati ya serikali
anayoiongoza

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William
Ruto, ametetea rekodi
yake ya miaka miwili
madarakani akisema
hakuna serikali ya nchi
hiyo iliyowahi kuweka
mikakati madhubuti ya
kuiendeleza Kenya kuliko
ile anayoiongoza.

Rais Ruto ameyasema
hayo kwenye mahojiano
maalumu aliyofanyiwa na
DW mjini Berlin wakati
alipofanya ziara ya siku
mbili nchini Ujerumani
wiki iliyopita.

Ruto alikuwa mjini Ber-
lin kushiriki Tamasha la
Wananchi wa Ujerumani
‘BUrgerFest” ambalo
huandaliwa kila mwaka
na Ofisi ya Rais wa Uje-
rumani, pamoja na kutia
saini mkataba utaowez-
esha maelfu ya Wakenya
wenye ujuzi kupata na-
fasi za kazi nchini Uje-
rumani.

Akizungumzia malala-
miko ya umma juu ya
gharama kubwa za mai-
sha na ukosefu wa ajira,
Ruto alisema rekodi ya
serikali yake haina mp-
inzani, akijinadi kwamba
tangu a||pomg|a madara-
kani ameweka mikakati
va makusudi ya kushu-
ghulikia changamoto zi-
nazolikabili taifa hilo.

"Hakuna serikali ny-
ingine iliyowahi kuwa na
mpango kama niliokuwa
nao mimi. Wa kwanza
ni ujenzi wa makazi ya
gharama nafuu tayari
umetengeneza nafasi za
ajira 160,000 .. nafasi
za kazi zitokanazo na
teknolojia ya dijitali ni
140,000, alisema Rais
Ruto.

Aliongeza kuwa mkataba
alioutia saini Jumamosi
iliyopita na Kansela Olaf
Scholz wa Ujerumani
utaongeza nafasi za kazi
kwa vijana wa Kenya.

Kulingana na kiongozi
huyo, mkataba huo uta-
wawezesha wafanyakazi
wenye ujuzi mkubwa na
wa kati kupata nafasi za
ajira nchini Ujerumani.
Huku akizitaja baadhi
va kada zitakazonufaika
kuwa ni pamoja na sekta
va afya, elimu na fani za
uhandisi na ufundi.
Akijibu hoja za baadhi
ya wanasiasa na vijana
wa Kenya wanaouko-
soa mpango huo, Rais
Ruto alisema, ,Hakuna
kijana Mkenya ambaye
atalazimishwa kwenda
mahala popote. Wale am-
bao tutawasaidia kupata
nafasi ya ajira Kenya,

hilo litakuwa chaguo letu
la kwanza, lakini hatuta-
wazuia wale ambao azma
yao ni kufanya kazi nje
ya Kenya."

Baadhi ya wanasiasa
na wananchi waliitumia
mitandao ya kijamii
mwishoni mwa juma Ku-
kosoa uamuzi wa serikali
ya Rais Ruto wa kutia
saini mkataba huo wak-
isema jukumu la serikali
ni kutengeneza fursa za
ajira ndani ya nchi hiyo
badala ya kutafuta fursa
hizo kwenye mataifa ya
kigeni.

Kiongozi huyo alisema
pamoja na juhudi ambazo
serikali yake inachukua,
itakuwa vigumu kumaliza
tatizo la ukosefu wa ajira
nchini Kenya na ndiyo
maana mikataba kama
ule aliotia saini na Uje-
rumani ni muhimu.
Takwimu za nchi hiyo
zinaonesha zaidi ya vi-
jana wenye ujuzi milioni
1 huingia kwenye soko la
ajira kila mwaka, kiwan-
g0 ambacho ni kikubwa
ikilinganishwa na uwezo
wa uchumi wake.
Takwimu za Taasisi
ya Statista ya nchini
Ujerumani, zinaonesha
ukosefu wa ajira un-
aongezeka nchini Kenya
na utafikia asilimia 7.5
mwaka 2027 kutoka asil-
imia 6.3 hivi sasa.

Alisema pamoja na
maandamano vale
yaliyotokea siku chache
zilizopita yaliyogeuka
wakati fulani kuwa ya
VvUrugu anaamini wa-
nanchi wanayo haki ya
kueleza hisia zao kwa
sababu Kenya ni taifa la
kidemokrasia.

Sehemu ya VUgUVUgU
[a maandamano hayo
yaliyosababisha vifo vya
zaidi ya watu 20 kutoka-
na na makabiliano kati ya
waandamanaji na vikosi
vya usalama ilikuwa ni
shinikizo la kumtaka Ruto
aondoke madarakani.

Shinikizo hilo haliku-
fanikiwa lakini baadhi
ya makundi ya vijana
yaliapa Ruto atakuwa
rais wa muhula mmoja na
watahakikisha hatorejea
madarakani 2027 muhula
wake wa kwanza utaka-
pomalizika.

Alipoulizwa kuhusu
wasiwasi huo, Rais Ruto
alisema ,Sina wasiwasi
wowote kwa sababu ku-
fikia mwaka 2027 Wak-
enya watakuwa wameo-
na matokeo ya mipango
niliyo nayo.”

DW
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Maofisa wa Usalama wakiwa wanahakikisha hali ya ulinzi inaimarika baada ya kisa cha
risasi karibu na uwanja wa gofu alikokuwa akicheza mgombea wa urais, Donald Trump,

juzi. PICHA: MTANDAO

Trump anusurika jaribio

lingine la kuuawa

WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA wa urais nchini
Marekani kupitia Chama cha
Republican, Donald Trump,
amenusurika tena kwenye jar-
ibio lingine la kuuawa, baada ya
risasi kadhaa kufyatuliwa karibu
na uwanja wake wa mpira gofu
uliopo West Palm Beach, Florida.

Shirika la Ujasusi nchini humo
(FBI), lilisema jana kuwa Trump,
alilengwa katika kile walichotaja
jaribio la kumuua, na kwamba
idara ya usalama inachunguza
tukio hilo lililotokea muda mfupi
kabla ya saa nane za mchana wa
juzi, kwa majira ya eneo hilo.

Ilielezwa kuwa risasi zilifyatuli-
wa kutoka nje ya uzio wa uwanja
huo, huku maofisa wakisema
uwanja huo ulifungwa ili kutoa
fursa kwa Trump kucheza.

Baada ya muda maofisa hao
wa usalama wa idara ya ulinzi wa
wiongozi walimuona mtu akiwa
na silaha aliyekuwa akichungulia
kutokea nje ya uwanja huo kupi-
tia matundu yaliyokuwa kwenye
uzio wa uwanja na ambayo yan-
amwezesha kuona hadi ndani ya
uwanja.

Gazeti la Washington Post la
nchini Marekani, liliripoti kwam-
ba Trump alikuwa akicheza gofu
kwenye uwanja huo wakati kuli-
potokea tukio hilo na maofisa
wa idara ya ulinzi wa viongozi
walimkimbiza kwenye chumba
maalumu cha mafichoni Kili-
choko kwenye uwanja huo.

TIkulu ya White House ilisema
kwenye taarifa yake kwamba
Rais Joe Biden na Makamu wake,
Harris wametaarifiwa juu ya
tukio hilo na walipata ahueni
baada ya kujua kwamba yuko
salama.

Harris ambaye pia ni mgom-
bea katika kinyanganyiro cha
urais nchini humo aliandika
kwenye mtandao wa X kwamba

Gazetila
Washing-
ton Post Ia
nchini Mare-
kani, liliri-
poti kwamba
Trump aliku-
wa akicheza
gofu kwe-
nye uwanja
huo wakati
kulipotokea
tukio hilo na
maofisa wa
idara ya ulin-
Zi wa viongo-
zi walimkim-
biza kwenye
chumba
maalumu cha
mafichoni kil-
ichoko kwe-
nye uwanja
huo.

uhalifu hauna nafasi yoyote
nchini Marekani.

Mshirika wa karibu wa
Trump, Lindsey Graham
alisema amezungumza na
Trump baada ya kisa hicho
na amemwambia kwamba
yuko salama na bado ni
miongoni mwa watu wenye
nguvu kabisa.

Mtoto wa Trump, Donald
Trump Jr, alinukuu jeshi la
polisi kwenye eneo hilo na
kusema kupitia mtandao
wa X kwamba, wamekuta
bunduki aina ya AK-47, kwe-
nye pori, kamera na begi la
mgongoni na linaendelea ku-
vifanyia uchunguzi.

Taarifa zimesema, Trump
alirejea nyumbani kwake
Mar-a-Lago.

Aidha, siku chache zilizo-
pita Trump alijeruhiwa kwa
risasi sikioni, katika jaribio la
kumuua la Julai 13 huko Pen-
nysylvania na kuibua mas-
wali kuhusiana na usalama
wa wagombea urais, miezi
kadhaa kabla ya kufanyika
uchaguzi unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba 5, mwaka
huu ambako atakabililiana na
Makamu wa Rais wa Chama
cha Democratic, Kamala.

Ilielezwa kuwa kwenye
tukio hilo, mtu mmoja ali-
yehudhuria mkutano wa
hadhara ambako shambulizi
lilitokea, aliuliwa kwa risasi.
Ambaye alikuwa msham-
buliaji, kijana wa miaka 20
Thomas Croocks, pia aliuliwa
kwa risasi na Usalama wa
Taifa.

Kaimu Mkurugenzi wa
idara hiyo alisema Agosti
kwamba alifedheheshwa na
kitendo hicho kilichoonye-
sha udhaifu wa idara hiyo,
uliotengeneza ombwe la jar-
ibio hilo la mauaji. DW
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MFUNGAJI WA ZANZIBAR
KUWATISHA FEI TOTO

Taasisi za serikali
zatakiwa kufanya

Na Adam Fungamwango zanite Kwaraa, straika huyo ali-  huu akitokea KVZ ya Zanzibar. . wa KMC uliopo Mwenge, Dar ma bO Nanza
pachika bao moja, likiwa ni la Akiwa na timu hiyo esSalaam, lakini baada ya hapo
FUNGAJI bora wa tatu mfululizo kwake kwenye Zanzibar aliibuka alifunga bao moja kila mchezo. Na Mwandishi Wetu

Ligi Kuu Zanzibar,

Selemani Mwalimu,

ameanza kuwa

tishio kwenye Ligi Kuu Tanza-

nia Bara, akipachika mabao

matatu katika mechi nne am-

bazo ameichezea timu yake ya

Fountain Gate, akikaa juu ya

kilele cha orodha ya wafun-

gaji bora wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Juzi kwenye Uwanja wa Tan-

Ligi Kuu, akiisaidia timu yake
kupata sare ya mabao 2-2 dhidi
ya Dodoma Jiji FC.

“Nashukuru Mungu nime-
anza vizuri Ligi ya Tanzania
Bara, naamini nitafanya vema
kama nilivyokuwa nikifanya
Zanzibar, mimi kazi yangu ni
kufunga, naomba tu nisipate
majeraha, nitaendea kufunga,”
alisema mchezaji huyo aliyesa-
jiliwa na Fountain Gate msimu

L
o 0

mshindi wa kiatu cha
dhahabu akimaliza akiwa
na mabao 20, na ,asisti’
saba, jambo ambalo
liliwavutia mabosi wa
Fountain Gate.

Akiwa Kkatika ligi mpya,
hakufunga kwenye mechi ya
kwanza dhidi ya Simba, Agosti
25, mwaka huu, timu yake ili-
pochapwa mabao 4-0, Uwanja

Alifunga bao moja, Agosti
29, timu yake ikiichapa Na-
mungo mabao 2-0, Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa, Lindi,
akipachika lingine, Septemba
11, mwaka huu, na kuipa ush-
indi wa mabao 2-1 timu yake
dhidi ya KenGold, kabla ya juzi
kufanya tena hivyo dhidi ya
Dodoma Jiji na kuipa sare timu
yake inayoshika nafasi ya tatu
ikiwa na pointi saba.

TAASISI za Serikali zime-
takiwa kufanya mabonanza
ya michezo hatua ambayo
itasaidia kuimarisha afya za
wafanyakazi, ili kuleta manu-
faa kwa taifa kwa kuongeza
idadi ya wachezaji na wawak-
ilishi katika mashindano ya
kimataifa.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki jijini Dar
es Salaam na Katibu Mkuu
Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Gerson Msigwa,
kwenye bonanza la michezo
la wafanyakazi lililoandaliwa
na Shirika la Viwango Tanza-
nia, TBS.

Msigwa aliipongeza TBS
kwa kuunga mkono juhudi
za Serikali ya Awamu ya Sita
kwa kuhamasisha michezo
maeneo va kazi kwa kuten-
geneza bajeti na kuruhusu
wafanyakazi kushiriki mich-
ezo ili kuimarisha afya zao

na kujenga mahusiano mazuri
kazini, jambo ambalo alisema
l[inaongeza ubunifu na ufanisi

.

waivates

Ny BETTER

Beki wa Arsenal, Gabriel Magalhaes (katikati), akishangilia sambamba na mlinzi mwenzake wa kati, William Saliba
(kulia) na kiungo Thomas Partey, baada ya kuifungia timu yao bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya Tottenham
kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Tottenham Hotspur juzi. PICHA: MTANDA

Black Sailor yapongezwa kuzindua jezi

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

TIMU ya Black Sailor FC imez-
indua jezi kwa ajili ya msimu
huu mpya wa Ligi 2024-2025.

Timu hiyo ambayo inacheza
Ligi Daraja la Kwanza Kanda
ya Unguja, imezindua jezi tatu
ambapo rangi nyeupe ni kwa
ajili ya michezo ya nyumbani,
machungwa kwa mechi za uge-
nini pamoja na jezi ya rangi ya
ndimu ambayo ni ya akiba.

Hafla hiyo ilifanyika jana kati-
ka ukumbi wa ofisi ya timu hiyo
huko Magomeni Jitini, visiwani
hapa.

Akizungumza katika uzin-
duzi huo, Mgeni Rasmi, Dk.
Khalid Bakari Amrani, ambaye
ni Mratibu wa Shughuli za
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar Dodoma, aliwapongeza
kwa hatua kubwa waliyoifan-
ya ya kuhakikisha timu hiyo
inakwenda kisasa zaidi.

Alisema hatua ya kuwa na
jezi yako mwenyewe ya kuche-
zea ni jambo ambalo linafany-
wa na klabu zote duniani.

Amrani alisema hapo awali
ilizoeleka kwa baadhi ya timu
za Zanzibar kununua jezi za
kawaida zinazouzwa katika
maduka mbalimbali hapa nchi-

ni hivyo hatua iliyofikiwa na
klabu hiyo kuzindua jezi zake
itasaidia kwa kiasi kikubwa
kuitangaza timu hiyo kupitia
katika msimu huu wa ligi.

“Jezi hizi mbali na kuitangaza
timu, lakini pia itakuja na mtin-
do wa biashara ambapo timu
hiyo itanufaika,” alisema.

Aidha, aliipongeza Kampu-
ni ya Bima ya Amani Central
Agency kwa kuwa wadhamini
wakuu timu hiyo licha ya ku-
topata faida hasa kwa soka la
Zanzibar.

Awali, akimkaribisha mgeni
rasmi, Kaimu Mwenyekiti wa
Black Sailor FC, Maulid Shaa-

ban, alisema timu hiyo imefani-
kiwa kwa kiasi kikubwa katika
kuzalisha wachezaji ambao wa-
nacheza madaraja mbalimbali
katika Ligi za Zanzibar.

Alisema lengo la Black Sailor
FC si tu kucheza Ligi Kuu au
kuwa Bingwa wa Ligi ya Zan-
zibar, bali ni kuendelea kutoa
wachezaji wazuri kupitia timu
yake hiyo na zile za madaraja
ya vijana.

Timu ya Black Sailor il-
ianzishwa mwaka 1981 katika
maeneo ya Kidongo Chekundu
visiwani hapa na imewahi ku-
cheza hadi Ligi kuu Zanzibar
katika misimu tofauti.

maeneo ya kazi.

Aliishauri Bodi na Meneji-
menti ya TBS kutenga bajeti
kwa ajili ya kujenga viwanja
bora maeneo ya kazi ili ku-
waweka wafanyakazi katika
mazingira bora wakati wa
kushiriki michezo mbalimbali.

Naye Mwenyekiti wa Bodi
TBS, Prof. Othman Chande
Othman, alisema walianzisha
bonanza hilo miaka mitano ili-
yopita ambapo limelenga kui-
marisha afya za wafanyakazi
pamoja na kujenga umoja.

"Wachezaji wanacheza
kama timu mbili tofauti, lakini
ni walewale wakishamaliza
mchezo wanaenda pamoja
inaongeza urafiki,” alisema
Prof. Chande.

Aidha, Prof. Chande alisema
mashindano hayo ya mabo-
nanza yatachangia kuwa na
machaguo mengi ya wachezaji
watakaowakilisha nchi katika
mashindano ya kimataifa.

Naye Mwenyekiti wa Mich-
ezo wa TBS, Nyabutwenza
Methusela, alisema bonanza
hilo linasaidia watumishi
kuondokana na changamoto
ya afya ya akili kwa kujikita
zaidi katika michezo ambayo
inawaondolea msongo wa
mawazo na kuongeza ufanisi
wanaporudi kufanya kazi.

"Kupitia michezo afya ya
akili na mwili inaboreshwa,
wafanyakazi wanakuwa
wachapakazi kwa sababu
wameboresha afya zao za
akili pamoja na mwili,” alise-
ma Nyabutwenza.
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ANTHONY ASITA KUONDOKA

WINGA wa Brazil, Antony mwenye umri wa
miaka 24, anasita kuondoka Manchester Unit-
ed licha ya Fenerbahce kumtaka. (ESPN)

TRIPPIER UTURUKI NDIO BASI

KLABU za Super Ligi za Uturuki Istanbul Ba-
saksehir, Fenerbahce, Besiktas na Eyupspor,
zimekata tamaa kujaribu kumsajili Kieran Trip-
pier baada ya Newcastle United kuweka wazi
kuwa wanataka kusalia na beki huyo wa zam-
ani wa Uingereza mwenye umri wa miaka 33.
(Sky Sports).

VILLA NA DURAN

KLABU ya Aston Villa ilimthamini sana Jhon
Duran hivi karibuni walikataa ofa ya puani mil-
ioni 40 kwa mshambuliaji huyo wa Colombia
mwenye umri wa miaka 20, katika msimu wa
majira ya joto. (Mirror)

NEWCASTLE MAMBO SAFI

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe na
Mkurugenzi wa Michezo, Paul Mitchell, wam-
etatua tofauti zao na sasa wanaangazia uham-
isho wa Januari, ikiwa ni pamoja na kumleta
beki wa Crystal Palace ya England, Marc Guehi,
24. (Telegraph)

SANCHEZ SASA AFUATILIWA

KLABU ya Manchester United inamfuatilia
beki wa kulia wa Sevilla, Juanlu Sanchez, 21.
(AS)

CHELSEA UWANJA MPYA

CHELSEA imefanya mazungumzo Kkuhusu
kuondoka Stamford Bridge na kujenga uwanja
mpya katika eneo la Earl's Court. (Guardian)

SPURS NA ROMERO

KLABU ya Tottenham Hotspur ilikataa ofa za
kumnunua beki wa Argentina, Cristian Romero
mwenye umri wa miaka 26, wakati wa dirisha
la uhamisho la majira ya joto. (TyC Sports)

COOPER ANUKIA CSKA SOFIA

MLINZI wa Scotland, Liam Cooper mwenye
umri wa miaka 33, anakaribia kujiunga na CSKA
Sofia kwa uhamisho wa bila malipo baada ya
kuondoka Leeds United mwishoni mwa msimu
uliopita. (Football Insider)

EVERTON KUNUNULIWA

MFANYABIASHARA wa Marekani, John Tex-
tor ana imani kuwa dili la kuinunua Ever-
ton linaweza kukamilika baada ya wiki nne.
(Guardian)

MANGAN ATOSWA MADRID

ANDY Mangan wa Stockport County ame-
zuiwa kujiunga na timu ya makocha ya Real
Madrid baada ya kunyimwa kibali cha kufanya
kazi kwa sababu ya kanuni za Brexit. (Times)

CHUKWUEMEKA KWA MKOPO

KLABU ya Galatasaray ina nia ya kumsajili
kwa mkopo winga wa Chelsea mwenye umri
wa miaka 20 kutoka England, Carney Chuk-
wuemeka. (Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA AANI

KA SPURS

ILIVYOMNYIMA USINGIZI

LONDON, England

IKEL Arteta amekiri ma-
tatizo ya upatikanaji wa
kikosi Arsenal yalimfan-
ya kukosa usingizi katika

maandalizi ya mechi ya Jumapili ya
London Kaskazini pale Tottenham,
lakini akapongeza uthabiti wa timu
yake walipopata ushindi muhimu
wa bao 1-0.
Bao la kichwa la Gabriel
Magalhaes dakika ya 64,
lilisuluhisha mechi kali kwa
upande wa Arsenal, huku
timu ya Arteta sasa ikiwa
imeshinda mechi tatu mfu
lulizo za ligi za ugenini
huko Spurs kwa mara ya
kwanza tangu 1988.

Arsenal walikuwa bila Declan
Rice kwa kufungiwa pamoja na ma-
jeruhi Martin @degaard, Mikel Me-
rino na Riccardo Calafiori.

(@degaard na Calafiori walipata

® @ @ Sikufurahia maandalizi
kwa sababu sikulala sana, nili-
posikia tumepoteza wachezaji...

majeraha wakiwa kwenye maju-
kumu ya kimataifa huku Takehiro
Tomiyasu na Kieran Tierney pia
wakiondolewa.

“Sikufurahia maandalizi kwa
sababu sikulala sana,” alisema Ar-
teta.

“Nilitayarisha mikutano yote, vi-
pindi vya mazoezi na kila kitu. Ki-
sha nikapata habari kwamba tume-
poteza mchezaji, na kisha mchezaji
mwingine na mchezaji mwingine,
ikabidi nibadilishe kabisa na kureke-
bisha mpango kwa wachezaji, tuli-
kuwa na fursa kwa hiyo, ilikuwa ni
changamoto kubwa.

“Pili tulipoanza kupata habari
hizo, timu ilizidi kuwa na njaa ya
kucheza mchezo huo. Ni pongezi

kubwa kwa kila mtu kwenye klabu
kuwa na tabia fulani. Ni wiki ngu-
mu inakuja na badala ya kutafuta
visingizio vyovyote tulivyofanya,
kinyume chake tulikabiliana na
changamoto, tulicheza kwa ujasiri
na kutambua sifa tulizokuwa nazo
kushinda mchezo huo.”

(@degaard alipata tatizo la kifundo
cha mguu ambapo daktari wa timu
ya Norway, Ola Sand, alipendekeza
kuwa atamtenga nahodha huyo wa
Arsenal kwa muda wa wiki tatu,
hivyo kumfanya akose safari ya Al-
hamisi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Atalanta na ziara ya Ju-
mapili kwa mabingwa wa Ligi, Man-
chester City.
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MARSEILLE,
Ufaransa

Rabiot
amekuba-
i kujiun-
ga na miamba ya
Ligue 1 Marseille,
timu hiyo ya
Ufaransa, imet-
hibitisha.

Rabiot

‘ mchezaji
huru tangu

{

amekuwa '

RABIOT SASA'MALI
YA MARSEILLIE

ili kupata ofa bora zaidi.
Manchester United, ambao

. ni wapenzi wa muda mrefu
VDRIEN , wa Rabiot, walihusishwa kwa

mara nyingine tena na kiungo
huyo, lakini ni Marseille ambao
wameshinda mbio za kuwania
saini yake wakisubiri uchunguzi
wa kimatibabu.
Kwa Rabiot mwenye umri wa
miaka 29, ni kurejea Ufaransa
kwa mara ya kwanza tangu
2019, alipowaacha wapinzani
wakali wa Marseille Paris Saint-
Germain. Pande hizo mbili zi-

[l

} Veronique Rabiot alikanu-

zia saini yake mnamo 2022 na
2023, hata walifanya mazung-
umzo na mama yake na wakala
mwaka jana. - —

sha madai ya kutaka kuhamia
Old Trafford kushindikana kwa

" sababu ya mahitaji yake ya

kifedha katika mahojiano na
La Gazzetta dello Sport mnamo
2023, wakati kiungo huyo hati-
maye alikataa nafasi ya kuondo-
ka Juventus kwa uhamisho wa
bure ili kuongezwa kwa mka-
taba wa mwaka mmoja.

takutana katika ,Le Classique’, = ,United walitaka kukutana

mkataba
wake na Ju-
ventus ulipomal-
}._, izika msimu wa majira
© ya joto na hakuwa na
haraka ya kukubaliana

na uhamisho wake ujao,
akiwa na furaha kusubiri hadi
dirisha la uhamisho lifungwe

mojawapo ya mechi zinazotara- nami ili kuonesha nia yao kwa
jiwa kwa hamu kwenye kalenda * Adrien, lakini hatukuwahi ku-
ya Ufaransa, mwishoni mwa ' zungumza kwa kina kuhusu
' Oktoba. - pesa kwa sababu aliamua ku-
Nia ya United kumsajili Ra- salia Turin haraka,” Veronique
biot msimu huu wa majira ya ' alisema. ,Hakukuwa na mazun-
¢ joto haiaminiki kuwa ilikuwa ya ' gumzo yoyote ya kweli, na tuko
juu sana. kwenye makubaliano mazuri na
Waliikuwa Manchester United.”

/
'
i
!
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wameifuku-

Yamal atabiriwa
kuwa kama Messi

BARCELONA, Hispania

lini tutakuwa na likizo?

“Hakuna mapumziko
wakati wa baridi, kwa
hivyo ikiwa tuna bahati
tunapata wiki mbili na ki-
sha tunahitaji kurejea na
msimu ujao. Kisha msimu
ujao wa majira ya joto ni
Kombe la Dunia. Hakuna
mwisho.”

Akanji amecheza me-
chi 48 za klabu katika kila
%, moja ya misimu yake mi-
A wili kamili akiwa City, na
; anajitayarisha kwa kazi
kama hiyo msimu huu.

“Ni mchezo baada ya
mchezo tu na sijui itaku-
waje katika miaka mich-
ache ijayo,” aliongeza.

~Huwezi kuendelea
kuongeza mchezo
' baada ya mchezo
na kudhani kila kitu
kitakuwa kama ili-

wenzake Robert Lewandow-
ski na Raphinha.

Kabla ya mechi ya Jumapi-
li dhidi ya Girona, mabao
manne kati ya matano ya
Yamal yalikuwa yamefika
kupitia pasi za mabao, huku
Kocha wa Barca, Hansi Flick,
akikaribisha kuongezwa kwa
mabao zaidi kwenye mchezo
wake.

"Nilifurahi sana kwa sababu
alifunga bao,” alisema Flick
kuhusu majibu yake kwa bao
la ufunguzi.

"Lamine kwa kawaida
anatoa pasi ya mwisho na ni-
lifurahi kwamba alifunga leo.”

Ratiba ngumu
kumstaafisha
Akanji mapema

KOCHA wa Girona, Michel, amese-
ma Lamine Yamal anaweza kufikia
kiwango cha Lionel Messi baada
ya kumtazama winga huyo wa
Barcelona akitenganisha timu yake
katika mchezo wa Jumapili wa dabi
ya Katalunya.

Yamal mwenye umri wa miaka 17,
alifunga mara mbili Barca iliposhin-
da mabao 4-1 na kuifanya kushinda
mechi mara tano mfululizo kwenye
LalLiga msimu huu, huku Dani Olmo
na Pedri pia wakifunga pia, kabla
ya Cristhian Stuani kuifungia Girona
bao la dakika za lala salama.

"Lamine ni mleta tofauti,” alisema
Michel katika mkutano na wanaha-
bari. ,Kwangu mimi, tayari ni mmo-

MANCHESTER, England

g

BEKI wa Manchester City, Man-
uel Akanji, ametania kwamba
anaweza kustaafu akiwa na umri
wa miaka 30 kutokana na kuon-
gezeka kwa idadi ya mechi katika
kalenda ya soka.

Akanji mwenye umri wa miaka
29, tayari amecheza mechi saba :
kwa klabu na nchi kwa muhu- 3 - % 3
la huu. : /

Alicheza mchezo wake wa
mwisho wa msimu uliopita-

Julai 6, wakati Uswisi ilipo- vyokuwa.  Lazima ja wa wachezaji bora zaidi duniani
chapwa kwenye Euro 2024 ufikirie kuhusu wa- akiwa na umri wa miaka 17.

na kisha kuanza mechi ya * chezaji pia. "Ni vigumu kufikiria kwamba
kwanza rasmi ya kampeni “Wakati fulani baada ya Messi angekuja mwingi-

utakuwa umechoka

sana kucheza mi-
chezo yoyote zaidi. Na ki-
sha kupata majeraha, bila
shaka. Tunafanya mazoezi
kwa bidii iwezekana-
vyo na tuko sawa -lakini
lazima kuwe na kikomo.
Labda nitastaafu nikiwa
na miaka 30.“

ne kama yeye, lakini ninatumaini
Lamine ataendelea kuimarika.”

Yamal alifunga mabao mawili
katika dakika saba za kipindi cha
kwanza na kuua mchezo kabla ya
mapumziko.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa
Hispania sasa anaongoza ligi kwa
kuchangia mabao msimu huu akiwa
nayo saba, mbele ya wachezaji

za 2024-25 nchini Uingereza
kwenye Ngao ya Jamii, Agosti 10,
mwaka huu.

Wiki ijayo City wataanza kam-
peni yao kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya iliyopanuliwa, na ratiba
nane za ligi kabla ya awamu ya
mtoano kuanza.

Watamaliza msimu kwa kushin-
danakatikaKombelaKlabuBingwa
Duniayenyetimu32,fainaliambayo

imepangwa kuchezwa Julai 13.

“Ni ngumu sana,” allsema Akan-
ji.

“Hufikirii tu kuhusu msimu huu
- lakini pia msimu ujao. Wacha
tuseme tutashinda ligi au kombe,
kisha twende fainali ya Kombe la
Dunia la Klabu; Ngao ya Jamii ni
wiki tatu baadaye. Kwa hivyo ni
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HABARI MICHEZO

Fadlu aiona Simba
tofauti kwa Mkapa
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zaji wa Simba uwanjani, huku
kipa Aishi Manula akivamiwa
na mmoja wa polisi aliyekuwa
akiwalinda.

Meneja Habari na Mawasilia-
no wa klabu hiyo, alisema hali
haikuwa shwari baada ya mche-
70 kumalizika kwani timu yao
pamoja na waamuzi walifany-
iwa vurugu.

“Baada ya mchezo kumalizika
tulishauriwa na watu wa usala-
ma kuwa tusitoke kule jukwaani
tusubiri  vurugu zipungue,
wakati huo wachezaji wakaon-
doshwa uwanjani kwa pamoja
kutoka katikati ya uwanja kwen-
da vyumbani huku wakirusha
chupa.

Tulikaa vyumbani kama da-
kika 15 hivi, vurugu zikapungua,
katika hali ya kushangaza, mtu
ambaye alikuwa anatulinda
ndiye aliyemvamia Manula tu-
liyekuwa tumekaa naye kule
jukwaani na kumfanyia vurugu,
lakini hajapata madhara yoyote.

“Tulikaa vyumbani na wache-
zaji kama dakika 40 kusubiri
vurugu mitaani zipungue ndipo
tulipoondoka,” alisema Ahmed.

Alisema kufanya kwao fujo
ni dalili za kukata tamaa kwani
wanajua watapata  shinda,
Uwanja wa Benjamin Mkapa ka-
tika mchezo wa marudiano.

“Aina ya usajili walioufanya
na walichokipata uwanjani
hawakukitarajia, ni sare am-
bayo tuliitolea machozi, jasho
na damu. Hili limekwisha akili
yetu ni mechi ya marudiano,”
alisema.

Gamondi avalia
njuga janga la...
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na CBE Jumamosi kwenye
mchezo wa marudiano, na-
hitaji tutumie nafasi kadri

zinavyopatikana,” alisema

kocha huyo.

Akizungumzia mchezo wa
marudiano, alisema haut-
okuwa rahisi kama amba-
Vyo wengi wanavyodhani,
lakini akawataka mashabiki
wa Yanga kufurika uwan-
jani kwani amewaandalia
mambo mazuri.

Katika mchezo wa Juma-
mosi Yanga ilishinda bao
1-0, lililofungwa na straika
raia wa Zimbabwe, ambaye
amekuwa akilaumiwa kwa
kukosa mabao mengi katika
mchezo huo.

Yanga inahitaji ushindi
au sare yoyote ili kuweza
kutinga hatua ya makundi
kwa mara ya pili mfululizo,
ambapo msimu uliopita
ilifanya hivyo na kuishia
hatua ya robo fainali.

NBC YASHIRIKI RUANGWA MARATHON,
YAAHIDI MAKUBWA SEKTA MICHEZO

Na Mwandishi Wetu, LINDI

ENKI ya Taifa ya Biashara

(NBC), imeshiriki msimu

wa pili wa mbio za Ru-

angwa Marathon 2024,
huku ikisisitiza dhamira yake ya
kuendelea kuunga mkono jiti-
hada mbalimbali za wadau wa
michezo nchini kupitia ushiriki,
ufadhili, ubunifu na utoaji wa
huduma mbalimbali zikiwamo za
kifedha mahususi kwa wadau wa
sekta hiyo.

Dhamira ya benki hiyo ni se-
hemu ya mkakati wake katika
kuunga mkono jitihada za seri-
kali na wadau hao katika kukuza
vipaji, kujenga afya ya jamii na
kuongeza fursa za ajira husu-
san kwa vijana pamoja kusaidia
ufanikishaji wa agenda mbalim-
bali za kijamii kupitia hamasa ya
michezo.

Akizungumza wakati wa mbio
hizo zilizofanyika katika Uwanja
wa Madini wilayani Ruangwa

»
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Waziri Mkuu, Kassim

Majaliwa (katikati walioketi), aki

mwishoni mwa wiki, zikiongozwa
na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
Meneja wa Kanda ya Pwani wa
Benki ya NBC, Zubeider Haroun,
aliyemwakilisha Mkurugenzi
Mtendaji wa benki hiyo, alisema
nia yao ni kuendelea kuwa mdau
mkubwa wa sekta ya michezo
nchini sambamba na kutumia
vema huduma zake za kifedha ka-
tika kuwasaidia wadau wa sekta
hiyo muhimu.

“Ushiriki wetu kwenye mbio
hizi za Ruangwa Marathon ni
wa namna mbili, kwanza tume-
ingia kama moja ya wadhamini
muhimu wa mbio hizi na pia
tumeungana na washiriki wen-
gine akiwamo Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, pamoja na vion-
gozi wengine wa serikali katika
kukimbia mbio hizi sambamba
na kushiriki matukio mengine
yalioambatana na mbio hizi lengo
likiwa ni kufanikisha agenda yake
ambayo ni kuchochea maende-
leo kupitia sekta ya afya, utalii na

e

michezo,” alisema.

Katika tukio hilo lililovutia wa-
shiriki takriban 5,000 wakiwamo
viongozi wa serikali, Naibu Waziri
wa Afya, Dk. Godwin Mollel, Nai-
bu Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Hamisi Mwinjuma,
wasanii maarufu na wananchi
ilishuhudiwa, Meneja huyo wa
Kanda akiongoza maofisa wen-
gine wa benki hiyo katika kushiri-
ki mbio hizo akiwamo Meneja wa
Tawi la Mtwara, Editha Mwaka-
tobe na Meneja wa Tawi la Lindi,
Tovin Mapunda.

“Tumekuwa tukizingatia sana
agenda mbalimbali zinazoambat-
ana na matukio haya ya kimich-
ezo na hilo limekuwa likitupa
msukumo mkubwa kushiriki, ku-
fadhili na hata kuandaa matukio
kama haya,” alisema Zubeider
huku akitolea mfano mbio za NBC
Dodoma Marathon zinazoandal-
iwa na benki hiyo kila mwaka ji-
jini Dodoma zikilenga kukusanya
fedha ili kusaidia mapambano

dhidi ya saratani ya shingo ya ki-
zazi na kutoa ufadhili wa elimu
kwa wakunga ili kuboresha afya
ya mama na mtoto.

Zaidi kupitia udhamini wake
kwenye Ligi Kuu ya NBC (NBC
Premier League), Ligi ya Vijana
na Ligi ya Championship, benki
hiyo pia imekuwa ikibuni na
kutoa huduma mbalimbali za
kifedha kwa wadau tofauti wa
mchezo wa mpira wa miguu
nchini ikiwamo mikopo ya usa-
firi kwa klabu na Bima ya Afya
kwa wachezaji na mabenchi ya
ufundi.

Akizungumza baada ya mbio
hizo, Waziri Mkuu Majaliwa,
pamoja na kuwashukuru wadau
mbalimbali waliofanikisha mbio
hizo ikiwamo NBC, pia alione-
sha kuridhishwa na mchango wa
sekta ya michezo nchini katika
kufanikisha jitthada mbalimbali
zinazolenga kusaidia jamii iki-
wamo afya.

wa pamoja na wadau mbalimbali wakiwamo viongozi waandamizi wa

serikali, wasanii maarufu na wadhamini wa mbio za Ruangwa Marathon 2024 zilizofanyika mwishoni mwa wiki katika Uwanja
wa Madini wilayani Ruangwa. Benki ya NBC ilikuwa moja ya wadhamini muhimu wa mbio hizo. MPIGAPICHA WETU

BFT yalenga vipaji vipya Mara

Na Shufaa Lyimo

RAIS wa Shirikisho la Ngumi
nchini (BFT), Lukelo Willilo, ame-
fanya ziara ya kishindo Kanda
ya Ziwa kwa kutembelea mikoa
ya Mara na Mwanza, kuelekea
mpango wao wa kuendesha
mafunzo ya awali ya walimu,
waamuzi, majaji na wasimamizi
wa mchezo wa ngumi mkoani
Mara baadaye mwaka huu.

BFT kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Mkoa wa Mara, wataende-
sha mafunzo ya awali ya walimu,
waamuzi, majaji na wasimamizi
wa mchezo wa ngumi katika
mkoa huo Novemba mwaka huu,
na kisha kuandaa mashindano
ya Kumbukizi ya Baba wa Taifa,
Hayati Julius Nyerere, Aprili,
mwakani.

Katika ziara hiyo ya rais huyo
wa BFT iliyoanzia mjini Mu-

soma, Mara akiambatana na Ka-
tibu Mkuu wa Shirikisho hilo,
Makore Mashaga, walifanya ma-
zungumzo na Serikali ya Mkoa
wa Mara inayoongozwa na Mkuu
wa Mkoa huo, Kanali Evans
Mtambi.

“Mara ni mkoa wenye historia
kubwa katika mchezo wa ngumi
katika taifa letu, ikiwatoa wana-
masumbwi bora na mahiri wal-
ioiletea sifa taifa letu kimataifa

katika mchezo wa ngumi kwa
nyakati tofauti,” alisema Willilo
na kuongeza;

“Mkoa wa Mara una hazina
kubwa ya mabondia wenye ku-
weza kufanya vizuri kimataifa,
wana faida za kibaiolojia, nguvu
na ustahimilivu kama Shirikisho
tumejipanga kuwekeza nguvu
zaidi kuibua vipaji vipya vya vi-
jana wadogo.



Nipashe

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa
Simba, Fadlu Davids,
amesema anaamini
ashabiki wa timu
hiyo watakuwa sehemu kub-
wa ya ushindi katika mchezo
wa marudiano wa raundi ya
kwanza, Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Al Ahli Tripoli
ya Libya utakaochezwa Juma-
pili ijayo, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam huku
akiamini itakuwa mechi tofau-
ti kabisa na hiyo waliyocheza
nchini Libya.

Akizungumza baada ya
kumalizika kwa mchezo wa
mkondo wa kwanza JUZI
Libya, Fadlu allsema umati Wa
mashabiki 45,000 uliokuwa
ukihanikiza uwanjani hapo
kwa kiasi fulani uliwaathiri wa-
chezaji wake, lakini anaamini
kuwa hata wao watapata faida
hiyo watakaposhangiliwa na
mashabiki kiasi cha 60,000,
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
akisema hali inaweza kuwa
zaidi na tofauti kabisa ya hicho
walichokipata wao.

“Tunakwenda kuifanyia
kazi mechi ya marudiano kwa
kuendelea kuwasoma, leo
wameweka baadhi ya wache-
zaji wapya ambao hatujawahi
kuwaona na kuwafanyia kazi,
lakini pia mashabiki wao na
jinsi wanavyoshangilia ilitupa
shida kidogo, ila najua nyum-
bani mashabiki wa Simba
wanaweza kufanya zaidi yao
katika mchezo ujao.

“Nawafahamu  mashabiki
wa Simba, wanaipenda timu
yao na mara nyingi wapo nyu-
ma ya wachezaji wao, najua
watakuja wengi zaidi ya hawa,
watawashangilia ~ wachezaji
wao, watawatoa mchezoni

FADLU AIONA
SIMBA TOFAUIL"
KWA MKAPA

® @ ® Awaita mashabiki
uwanjani kuwakabidhi
jukumu la kuiua Al Ahli
Tripoli Jumapili, asema...
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wapinzani zaidi
ya walivyokuwa
wanafanya hawa
wa Al Ahli Trip-
oli, na matokeo |
yake tutapata

matokeo  ma-

zuri,” alisema ko-
cha huyo raia wa
Afrika Kusini.

Simba ililazimi-
sha suluhu ugenini,
matokeo ambayo ya-
naiweka katika nafasi
nzuri ya kusonga mbele
kama itapata ushindi wa
aina yoyote.

Akizungumzia mchezo
huo, aliwapongeza wachezaji
wake, akisema wameonesha
uwezo mkubwa wa kucheza
wakiwa hawana mpira.

“Tulikuwa na kiwango ki-
zuri, hasa kwa mabeki wetu
na hata viungo, tumeonesha
kuwa tunaweza kupambana
kwa pamoja, tumeonesha
jinsi gani tunaweza kucheza
tukiwa hatuna mpira.

“Tulikosa nafasi moja kipin-
di cha kwanza, unajua mechi
hizi nafasi zinapatikana kwa
nadra sana, hivyo ilibidi zitu-
miwe,” alisema.

Baada ya mchezo huo
kumalizika vurugu
kubwa zilitokea, am-
bapo mashabiki wa
timu hiyo ambao
walionekana
kutoami- -_J
ni timu
yao kama
imeshindwa
kupata ushindi
nyumbani,  hali
iliyowalazimu watu
wa usalama kuwa-
ondoa haraka wache-

Kiungo mkabaji wa Simba, Yusuph Kagoma, akimiliki
mpira dhidi ya mchezaji wa Al Ahly Tripoli kwenye
mechi ya mkondo wa kvvanza Kombe Ia Shirikisho Af—
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Libya juzi na kumalizika kwa sare tasa. PICHA-SIMBA
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Gamondi avalia
njuga janga la
mabao Yanga

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema kazi aliyoku-
wa nayo kuelekea mechi ijayo va
marudiano ya hatua ya kwanza
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
yva CBE ya Ethiopia, ni tatizo la
kukosa mabao linaloikabili timu
yake kwa sasa.

Salaam, kocha huyo alisema
kuelekea mchezo ujao atalifanyia

kazi tatizo hilo ili lisijirudie
tena kwe- - —._ Nye
Uwanja ; S

wa New ‘:

Amaan i

Complex,
Zanzibar, Jumamosi ijayo.

Gamondi alitoa sababu amba-
Z0 anaamini huenda zilisababi-
sha hilo, lakini hataki liendelee
kwa vijana wake.

"Nahitaji kukaa nao na kuwa-
weka kwenye mtazamo na uma-
kini ule ambao tumeuzoea, hii ya
kukosa mabao nadhani imetoka-
na na kutokuwa fiti pamoja na
umakini. Sikuwa na wachezaji 14
ambao walikuwa kwenye vikosi
vya timu za taifa, kitu ambacho
kimesababisha wengi wasiwe
kwenye viwango vya kawaida
na umakini na hii huwa linatokea
sana wachezaji wanapokwenda
kwenye timu za taifa,” alisema.

Alisema katika mchezo uliofa-
nyika kwenye Uwanja wa Abebe
Bikila, Ethiopia, walikosa jumla
ya mabao saba ambayo kama
wangeshinda wangekuwa wamei-
maliza mechi ugenini.

"Sijafurahishwa na kiwango
kwa sababu tumepoteza nafasi
nyingi sana, tulikuwa tuimalize
mechi kule kule kama tungepata
nafasi zile kwa hiyo, ni lazima
nilifanyie kazi kabla ya kukutana
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