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HABARI KITAIFA

Lissu, Ndugai kuwasha
moto mahakamani leo

.
‘Wamiliki wa malori
‘wachangia mil. 20/-

Na Mary Geofrey

MAOMBI ya kesi namba
18 ya mwaka 2019 yaliyo-
funguliwa na Mwanashe-
ria Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Tundu Lissu,
kupitia kwa mawakili wake
dhidi ya Spika wa Bunge, Job
Ndugai, yanatarajiwa kuanza
kusikilizwa leo katika Ma-
hakama Kuu ya Tanzania,
Masjala Kuu ya Dar es Sa-
laam.

Katika kesi hiyo, Lissu
anapinga uamuzi wa Spika

Ndugai wa Juni 28, mwaka
huu wa kumvua ubunge wa
Jimbo la Singida Mashariki.
Taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari jana na
Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano ya Chadema,
Tumaini Makene, ilieleza
kuwa maombi hayo yatasiki-
lizwa mbele ya Jaji Mtupa.
Katika taarifa yake hiyo,
Makene alisema hati ya wito
wa mahakama inabainisha
kuwa mlalamikiwa ambaye
ni Spika Ndugai, atatakiwa
kufika mahakamani bila ku-
kosa akiwa na nyaraka zote

anazotakiwa kuwa
kwenye shauri hilo.
“Tunatoa wito kwa vion-
gozi, wanachama, wafuasi
wa Chadema na Watanza-
nia wote wapenda haki,
demokrasia na utawala bora
unaoheshimu sheria, mahali
popote walipo kufuatilia kwa
karibu mwenendo wa shauri
hilo kuanzia hatua ya sasa na
kipekee kupata muda wa ku-
fika mahakamani kuungana
pamoja na kusikiliza ma-
pambano hayo ya kuitafuta
haki ya Tundu Lissu,” Mak-
ene alieleza katika taarifa

nazo

yake hiyo.

Alisema wameamua
kutafuta haki mahakamani
baada ya Spika Ndugai ku-
tangaza kukoma kwa ubunge
wa Lissu Juni 28, mwaka huu,
alipokuwa akiahirisha mku-
tano wa Bunge la Bajeti jijini
Dodoma.

Lissu ambaye pia alikuwa
Mnadhimu wa Kambi Rasmi
ya Upinzani Bungeni, yuko
Ubelgiji akiendelea na mat-
ibabu ya kibingwa baada ya
kushambuliwa kwa risasi na
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Mufti wa Tan-
zania, Sheikh
Abubakari Zuberi
(wa nne kulia),
akifanya dua fupi
va kuwaombea
majeruhi wali-
olazwa wodini
katika Hospitali
ya Taifa Muhim-
bili (MNH) jijini
Dar es Salaam
juzi, kutokana na
majeraha waliyo-
pata katika ajali
ya moto iliyo-
tokea mkoani
Morogoro. Kulia
ni Mkuu wa ldara
yva Uuguzi wa
Muhimbili, Yassin
Munguatosha.
PICHA: JOHN
STEPHEN

Majeruhi wengine 6 wafariki

Na Waandishi Wetu

MAJERUHI 14 kati ya 46
waliopokelewa katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH)
baada ya kujeruhiwa katika
ajali ya lori la mafuta eneo la
Msamvu Itigi mkoani Moro-
goro, wamefariki dunia.

Vilevile, imeelezwa kuwa
majeruhi wengine 17 aki-
wamo mtoto, wako katika
hali mbaya na wanaendelea
kupatiwa matibabu kwenye
chumba cha wagonjwa wa-
naohitaji uangalizi maalum
(ICU) na wengine 15 wako
wodi za kawaida za hospitali
hiyo kubwa zaidi nchini.

Akizungumza na waandi-
es Salaam, Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano na Huduma
kwa Wateja, Aminiel Aligae-
sha, alisema kati ya watu sita
waliofariki dunia juzi, watano
walikuwa ICU.

Aligaesha alisema wag-
onjwa wengine tisa walioku-
wa katika wodi za kawaida

hali zao zilibadilika juzi, hivyo
kulazimika kuwekwa ICU.

“Kati ya majeruhi 46
waliofikishwa Muhimbili, 14
wamefariki dunia, hivyo wal-
iobaki ni 32. Wagonjwa sita
walifariki dunia jana (juzi)
wakati wakiendelea kupatiwa
matibabu,” Aligaesha alise-
ma.

Alibainisha kuwa majeruhi
17 walio katika hali mbaya
zaidi, mtoto mmoja amela-
zwa ICU ya jengo la watoto,
mama mmoja yuko ICU ya
jengo la wanawake na wen-
gine 15 wako ICU ya jengo la
Mwaisela.

Alisema majeruhi wengine
15 ambao hali zao zinaende-
lea vizuri, wamelazwa wodi
namba 22 ya jengo la Sewa-
haji.

Aligaesha aliwataja wali-
opoteza maisha juzi kuwa ni
Joseph Lewanga (48), mkazi
wa Mafisa, Jafari Kilombero
(30), mkazi wa Mafisa, Ma-
greth Mtunguja (44), mkazi
wa Kichangani, Ramadhani

Ally (26), Mussa Athumani
(28), mkazi wa Mtawala na
Garadia Mbaruka (26), mkazi
wa Morogoro.

Alisema miili yote imehifa-
dhiwa katika chumba maal-
um cha kuhifadhia maiti kati-
ka hospitali hiyo na kwamba
wanaendelea na taratibu
nyingine wakitarajia kutoa
taarifa zaidi leo.

Alisema hospitali  hiyo
inaendelea kuchukua sam-
puli za wagonjwa walio ma-
hututi ili kuoanisha na watu
wanaojitokeza ~ kutambua
ndugu zao.

Aligaesha alisema  ku-
tokana na kuwapo kwa
changamoto ya ndugu zaidi
ya wawili kumgombania
mgonjwa mmoja, walia-
mua kuishirikisha Ofisi ya
Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA) kuchukua
sampuli kwa ajili ya utambuzi
wa kisayansi.

Aligaeshi pia alisema vi-
jana na makundi mbalimbali
yamekuwa yakijitokeza kwa

kuchangia damu kwa ajili ya

majeruhi hao.

“Mwitikio ni mzuri, watu wa-
naendelea kujitokeza kuchang-
ia damu na sisi tunaendelea
kuhimiza wananchi kujitokeza
kuchangia damu kwa sababu
damu inahitajika kwa wingi,”

Aligaesha alisema.

Alisema walishachukua vina-
saba vya wagonjwa wote wal-
iokuwa chumba cha uangalizi
maalum (ICU) na kwamba wa-
nasubiri ndugu zao wajitokeze

kuwatambua.

ILIVYOKUWA MUHIMBILI
Nipashe ilishuhudia kundi
kubwa la watu karibu na eneo
la jengo la kuhifadhia maiti
katika hospitali hiyo wakitaka
kutambua ndugu zao wali-

opoteza maisha.

Nipashe ilizungumza na baa-
dhi ya watu waliofika eneo hilo,
wakieleza kuwa walikuwa wak-

isubiri kupata taarifa za
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‘kwa majeruhi

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Wamiliki wa Malori nchini
(Tatoa), kimetoa msaada wa vifaa vyenye
thamani ya Sh. milioni 20 kwa ajili ya
majeruhi wa moto wa ajali ya lori la tangi
la mafuta, Msamvu mkoani Morogoro.

Akizungumza jana Dar es Salaam wakati
akikabidhi msaada huo, Makamu Mwe-
nyekiti Tatoa, Elias Lukumay, alisema,
wamiliki wa malori wameguswa na tukio
hilo ambalo limeleta maafa ndani ya jamii.

Alisema tukio hilo hakuna wa ku-
laumiwa kwa kuwa linaweza kumpata mtu
yeyote hivyo cha msingi ni kuhakikisha
majeruhi hao wanasaidiwa kwa hali na
mali.

“Tukio hili limegusa watu wengi hivyo
kama wamiliki wa malori tumeona ni jam-
bo letu sote hivyo tumeamua kuungana
na wenzetu kutoa vifaa tiba na vitendani-
shi ili kuweza kuwasaidia majeruhi hawa,”
alisema Lukumay.

Lukumay alisema walipokea ushauri
kutoka hospitalini hapo aina ya msaada
uliokuwa unahitajika na hatimaye wame-
fanikiwa kutoa ili uweze kuwasaidia
wagonjwa hao.

Akipokea msaada huo, Mkuu wa ldara
ya Utasishaji Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Batusaje John, alisema, vifaa hivyo
ni muhimu kwa majeruhi wa moto ambao
wamekuwa wakihitaji joto kwenye vid-
onda na usafi.

Alisema vifaa walivyopokea ni pamoja
na gozi, pamba, mafuta ambavyo vita-
saidia wagonjwa hao wasipate bakteria na
kutunza ngozi zao.

Batusaje alisema wamejipanga kuhakiki-
sha wanafanyakazi usiku na mchana ili
kuweza kuokoa maisha ya majeruhi.

“Msaada huu utawafikia walengwa moja
kwa moja kwani tuna imani wanahitaji
zaidi vifaa tiba kuliko fedha,” alisema
Batusaje.

Wakati huohuo, jumla ya uniti za damu
170 zimepatikana tangu kuanzishwa kwa
uchangiaji wa damu katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), ili kuokoa maisha
ya majeruhi wa moto waliolazwa hospital-
ini hapo.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Muhimbili, Aminiel Eligaesha, alisema,
damu hiyo imepatikana baada ya
wachangiaji wengi kuhamasika kuja kuji-
tolea kuokoa maisha ya majeruhi.

Alisema katika uchangiaji huo Naibu
Waziri wa Kilimo na Mifugo, Abdallah Ul-
ega na timu yake ya vijana kutoka Chama
Cha Mapinduzi (CCM), walichangia jumla
ya uniti 100.

Alisema pia taasisi ya kamanda mstaafu,
Suleiman Kova ya SUKQS, walichangia
kiasi cha uniti 70.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Msaidizi
Kitengo cha Elimu ya Afya kwa Umma ku-
toka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Ama Ka-
sangala, alisema, jana walipokea wasanii
wa kikundi cha Pilipili tisa waliochangia
damu.

Alisema waendelea kuhamasisha watu
wengi kuendelea kujitokeza kwa wingi
kuchangia damu.

“Tunahamasisha Benki ya Damu iwe
na damu ya kutosha pia wananchi nao
wajenge mazoea ya kuchangia damu Kila
wakati,” alisema.
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Mahakama yatupa rufani ya Bageni,
ahukumiwa kunyongwa hadi kufa

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Rufani Tanzania
imesema hukumu dhidi ya Mkuu
wa zamani wa Upelelezi Wilaya ya
Kinondoni, (kwa sasa Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni), Mrakibu wa Polisi
(SP) Christopher Bageni, aliyehuku-
miwa kunyongwa hadi kufa ilikuwa
sahihi na kwamba inatupilia mbali
maombi yake ya mapitio.

Kadhalika, imesema imeangalia
mwenendo mzima wa kesi, lakini
haijaona kitu kipya katika hoja za
mapitio zilizowasilishwa na mlala-
mikaji na kwamba ilitimiza maju-
kumu yake kama Mahakama ya
Kwanza ya Rufani.

Uamuzi huo ulisomwa jana na
Naibu Msajili Mwandamizi, Eliza-
beth Mkwizu baada ya maombi
hayo kusikilizwa na jopo la majaji
watatu likiongozwa na Jaji Stella
Mugasha, Ferdinand Wambari na
Rehema Kerefu.

Hukumu hiyo inatokana na kesi ya
msingi ya wafanyabiashara wanne
wa madini kutoka Mahenge, Moro-
goro waliodaiwa kuuawa na polisi
ambao ni Sabinus Chigumbi, maaru-
fu Jongo na ndugu yake, Ephrahim

Chigumbi, Mathias Lunkombe na
dereva teksi, mkazi wa Manzese Dar
es Salaam, Juma Ndugu.

Msajili alisema Mahakama ya
Kwanza ya Rufani ina wajibu wa
kuangalia kilichotokea katika usha-
hidi ili iweze kutimiza majukumu
yake ya utoaji haki.

Alisema wakati hukumu iliyotole-
wa dhidi ya mshtakiwa, mahakama
hiyo haikufanya kosa la kuathiri haki
ya mshtakiwa kwa kuzingatia mam-
bo mawili.

Moja, mahakama ilipomtia ha-
tiani ilizingatia ushahidi uliotolewa
na mshtakiwa mwenzake Rajabu
Bakari, ambaye alishuhudia tukio la
mauaji hayo.

Pili katika msitu wa Pande
mshtakiwa ndiye alikuwa ofisa
wa juu kuliko wote ingawa Rajabu
hakusikia akitoa amri ya kufanyika
mauaji, lakini kwa mujibu wa Jeshi
la Polisi ofisa wa juu ndiye mwenye
mamlaka ya kutoa amri.

Jopo limeridhika na ushahidi huo
na kwamba uliungwa mkono kwa
namna nyingi na Bageni ikiwamo
mwenendo wake baada ya tukio
hilo.

Msajili aliendelea kusoma kuwa,
Bageni alidanganya kwa viongozi

wake kwamba kulikuwa na majibish-
ano ya risasi kati ya wafanyabiashara :

laam huku akijua si kweli.

Hata hivyo, ushahidi wa Jamhuri
unaeleza hapakuwa na majibishano

yarisasi siku ya tukio.

Pia, Bageni aliamuru askari kwenda :
kupiga risasi baharini na kuonyesha :
maganda tisa kwa viongozi wake ‘:

huku akijua si kweli.

“Mahakama hii imeona kwamba :
Bageni ameshindwa kuishawishi ma- :
hakama kwamba ilikosea kumtia ha- :
tiani, hatuna namna zaidi ya kutupilia
mbali maombi yake,” alisema Msajili :
Mkwizu, akinukuu jopo lililosikiliza :

maombi hayo.

Mapema  mahakamani

fasi ya kujitetea.

Kadhalika, alidai kuwa uamuzi wa :
rufani iliyomtia hatiani iliyofunguliwa :
na Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini
(DPP), ilikuwa na hoja za kisheria na :
kwamba mlalamikaji Bageni hakupa- :

ta nafasi ya kujibu na kujitetea.

INAENDELEA UK. 8

7
Waziri Mkuu azindua
mwongozo uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

hapo, :
Bageni alifungua maombi ya mapitio :
akitaka imwachie huru kwa sababu :
uamuzi wa Mahakama ya Rufani Tan- :
zania, uliomtia hatiani hakupata na- :

WAZIRI Mkuu Kas-
sim Majaliwa, amezindua
Mwongozo wa Uwekezaji
wa Mkoa wa Kagera wenye
lengo la kutangaza fursa za
uwekezaji, hivyo kukuza
maendeleo ya mkoa huo
na ameziagiza halmashauri
zote za wilaya nchini zion-
doe urasimu na kupunguza
vikwazo kwa wawekezaji.

Waziri Mkuu aliyasema
hayo jana wakati akizin-
dua Kongamano la Wiki ya
Kagera na Mwongozo wa
Uwekezaji mkoani humo,
mjini Bukoba, na kuwataka
Watanzania wahakikishe
wanachangamkia fursa za
biashara zilizopo.

Alisema Watanzania
wanao uwezo wa kutumia
fursa za uwekezaji na
biashara zilizopo nchini
kwa kushirikiana na taasisi
za kifedha na kuwekeza
katika miradi mbalimbali
nchini, badala ya kuachia

fursa hizo kuchukuliwa
na wageni.

Alisema azma ya Seri-
kali ya kukuza uchumi
kupitia sekta na kufikia
wa kati ifikapo mwaka
2025 itaendelea kutekele-
ZWa, hivyo, alikaribisha
wawekezaji wa nje nao
waje kuwekeza.

“Serikali itaendelea
kusimamia utekelezaji wa
Sera ya Maendeleo Ende-
levu ya Viwanda Awamu
va Tatu (2010/2020) na
Mpango wa Pili wa Maen-
deleo wa Miaka Mitano
(2015/2016 2020/2021)
ambao lengo lake ni
kuendeleza uchumi wa
viwanda”.

Akizungumzia kuhusu
maadhimisho ya Wiki ya
Uwekezaji Kagera, Waziri
Mkuu alisema yamelenga
kuwakutanisha wadau
wa uwekezaji, ambao ni
pamoja na Wafanya

INAENDELEA UK. 8

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA
ANDAN GROUP COMPANY LIMITED,

h 4

Kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara,
Nyumba na viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika
wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Mnada utafanyika
sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali
lifuatalo:

NAMEBA | TAWI JINATA JINATA AINAYA | AUCTION | MAHALT | TAREHE YA | MUDA WA
HUSIKA | MTEJA MMILIKI DHAMANA | COMPANY | DHAMAN | MNADA MNADA
DHAMANA AILIPO

1 PAMBA KATARAMA/S| | SAMWEL/SN | NYUMBA | BOSTON | BWIRU | 3010872019 SAA 4:00
MON,STRATO | EEMA AUCTION NAKUENDEL
N MARTS EA

2. PAMBA NGAWIZAKUM | NGAWIZAKU | TITILE BOSTON | MWANZA | 30/08/2019 SAA 4:00
BUGA/G,FABI | MBUGA/GFA | 29235 AUCTION NAKUENDEL
AN BIAN TITLE NO | MARTS EA

44463

MASHARTI YA MNADA

Dhamana zitauzwa mabhali zilipo

i. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali
atakapomtangaza kuwa mshindi (nyundo itakaposhushwa), salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya
siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa
hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka
tarehe ya mnada.

i. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

ii. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya
malipo kamili.
Kwa mawasiliano:

Mratibu wa MIKOPO AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu
Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340
Barua pepe: info@accessbank.co.tz
Simu ya Dalali husika: +255766547732 BOSTON AUCTION MARTS

WOTE MNAKARIBISHWA.

TAARIFA KWA UMMA

Menejimenti ya Foundation for Civil Society (FCS) inapenda kuutaarifu Umma
kuwa Ndg. Amos Mwakabambo hajawahi kuwa wakala, mwakilishi au mfanyakazi
wa taasisi ya Foundation for Civil Society (FCS).

Tunatoa rai kwa wananchi na wadau wote wa Asasi za Kiraia nchini kwamba
Taasisi yetu haitahusika kwa namna yoyote ile na taarifa au uwakilishi
unaofanywa na Ndg. Amos Mwakabambo.

Imetolewa na,
Mkurugenzi Mtendaji
Foundation for Civil Society
S.L.P 7192 Dar es Salaam
Simu: +255 22 266 4890-2, +255 754 005708
Barua pepe: information@thefoundation-tz.org
15/08/2019

M




4 NipaShe Alhamisi Agosti 15,2019

HABARI KITAIFA

Wanasaikolojia watua Moro kusaidia
waathirika wa ajali lori la mafuta

Na Idda Mushi, MOROGORO

TIMU kutoka Wizara ya Afya
na wataalamu wa kisaikolojia, im-
ewasili Morogoro kutoa tiba ya ki-
saikolojia kwa waathirika wa ajali
ya lori la mafuta lililopinduka na

kuwaka moto eneo la Msamvu Itigi
katika Manispaa ya Morogoro Ju-
mamosi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, alitangaza kuwasili

kwa timu hiyo alipozungumza na
waandishi wa habari mjini Moro-
goro.

Alisema licha ya utambuzi, mazi-
shi na tiba, huduma nyingine ita-
kayoanza kutolewa ni tiba ya kisai-
kolojia kwa walioathiriwa na ajali

hiyo na ndiyo maana timu hiyo
ya wataalamu imewasili Moro-
goro.

Alitoa rai kwa vyombo vya
habari, hasa vinavyoendesha
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Daktari Bing-

wa wa macho
wa Hospitali ya
Kimataifa ya Ma-
cho (International
Eye Hosptal),
Aydin Yildirim
akimfanyia tiba
mtu mwenye
voni hafifu, ili
kumwezesha
kuona mbali

au karibu bila
kutegemea kuvaa
miwani, hospi-
talini hapo jijini
Dar es Salaam
jana, ambapo
huduma hiyo
imeanzishwa
hapa nchini kwa
mara ya kwanza.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Pinda atoa ushauri kuipanga Dodoma

Na Elizabeth Zaya

WAZIRT Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, ameushauri uongozi
wa Jiji la Dodoma kwenda China
kujifunza namna ya kuupanga mji
huo ili uendane na hadhi ya makao
makuu ya nchi
es Salaam wakati wa hafla ya kuo-
nyesha vyakula vyenye asili ya Chi-
na ambayo iliandaliwa na Ubalozi
wa Watu wa China.

“Nilipokuwa katika jimbo moja

la China, nilipata bahati ya kwenda
katika maonyesho ambayo dhami-
ra yake ilikuwa ni kutaka watu
wajue wamepiga hatua katika mi-
pango miji.

“Na ni kweli wamepiga hatua
kubwa sana na miji yao ni mikub-
wa na imepangwa vizuri na mae-
neo mengine ukiambiwa ni makao
makuu ya mkoa huamini.

“Ndiyo maana nimemwomba
sana Balozi wa China nchini, atu-
saidie kutuunganisha katika miji
iliyojengeka vizuri nchini kwake ili

kile tulichokiona kule cha mipango
miji na sisi tupeleke vijana wetu
kwenda kuona na kujifunza na
wakirudi wanakuwa wamepanuka
vizuri uelewa juu ya mipangomiji.
Pinda pia aliwashauri Watanza-
nia kuanza kutengeneza vyakula
vya asili ya China katika hoteli wa-
nakofikia watalii kutoka nchi hiyo.
“Dhamira kubwa ni kwamba
wameona Tanzania ina mwelekeo
wa mvuto wa watalii kutoka China.
Kwa hiyo, wanaona ni vema wan-
apokuja kufanya utalii, wanapata

kabisa na vyakula vya kwao.

“Hata mazao yetu tunayolima :
wenyewe wamesema wanaweza :
kuyatumia hayo katika kupika
chakula cha kichina,” Pinda alise- :

ma.
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,

Godwin Kunambi, alisema tayari :
wamekamilisha mapitio ya mpan- :
go kabambe wa makao makuu ya :

nchi ambao utaendana na mab-
adiliko yaliyofanyika ya ujenzi wa

INAENDELEA UK. 8 :

- UDART
yafafanua
msongamano
vituoni

Na Romana Mallya

KAMPUNI inayotoa
huduma katika Mradi wa
Mabasi Yaendayo Haraka
(UDART), imesema mson-
gamano wa abiria kwenye
kituo cha Mbezi Mwisho
uliotokea jana asubuhi
ulisababishwa na foleni.

Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano UDART, Deus
Bugaywa, aliliambia Ni-
pashe kuwa msongamano
wa abiria katika kituo
hicho ulisababishwa na
foleni ya magari ambayo
hutumia njia moja na
mwendokasi.

“Hatuna upungufu wa
magari, msongamano
unaouzungumzia wa leo
(jana) haujasababishwa
na upungufu wa ma-
basi, umetokana na foleni
barabarani kwasababu
mwendokasi unapita kwe-
nye njia ya kawaida Ki-
mara mwisho hadi Mbezi,
ambayo magari mengine
hutumia,” alisema.

Alisema foleni hu-
sababisha magari hayo
kuchelewa vituoni na
kwa sababu hayafiki kwa
muda uliopangwa idadi
ya abiria huwa kubwa.

Mradi huo ulianza Mei,
2016 ukiwa na mabasi
140 na kati ya hayo, 39
ni makubwa yenye urefu
wa mita 18 na uwezo
wa kubeba abiria 155 na
mengine 101 ni ya urefu
wa mita 12 yenye uwezo
wa kubeba abiria 90.

Inaleta hisia ya ndani una

® Nusv Lita (500ml) - TSHS. 500/=
o Lita Moja na Nusu (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

® Magji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Sikv

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Ifuatavyo:-

/0ijlua mwenyewe

215227501
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Mafundi wa Kampuni ya Estim, wakiendelea na kazi ya kuweka lami ikiwa awamu ya kwanza ya
upanuzi wa Barabara ya Morogoro, katika eneo la Kimara Temboni, jijini Dar es Salaam jana, ita-
kayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara hadi Kibaha, mkoani Pwani yenye urefu wa kilomita 19.
PICHA: JOHN BADI

Daktari feki anaswa
akitibu kanisani

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKAZI wa Visiga, Kibaha mkoa-
ni Pwani, Moses Masoud (34),
anashikiliwa na polisi mkoani Ru-
vuma kwa tuhuma za kukutwa ak-
itoa huduma za kidaktari, kwa ma-
dai kuwa ni daktari wa magonjwa
ya binadamu.

Mtuhumiwa huyo, kwa mujibu
wa Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Ruvuma, Simon Maigwa, Masoud
alikamatwa juzi akitoa huduma
hizo katika kanisa la Jesus Miracle
(JMC), eneo la Msamala kwa Gasa,
Manispaa ya Songea wakati hana

sifa hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana ofisini kwake, Kaman-
da Maigwa alisema polisi walipata
taarifa kutoka kwa raia wema
kuwa kuna mtu mmoja anafanya
kazi ya kutibu magonjwa mbalim-
bali ya binadamu.

Kamanda alisema baada ya
kupata taarifa hizo, walikwenda
kwenye eneo la tukio wakiwa
wameongozana na Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma, Dk. Jairy
Khanga, na kumkamata akiwa
anatoa huduma kwa wagonjwa,
huku akiwa na vifaa tiba na dawa
mbalimbali ambazo zilikuwa zina-

tolewa kwa wagonjwa.

Alisema katika mahojiano ya
awali yaliyofanywa na polisi mkoa-
ni hapa kwa kushirikiana na Dk.
Khanga, mtuhumiwa huyo alikiri
kuwa amekuwa akifanya kazi hiyo,
lakini hana taaluma za kidaktari
na hajawahi kuhitimu mafunzo ya
aina yoyote katika vyuo vya udak-
tari ndani na nje ya nchi.

Kamanda alisema taarifa za
awali zilizopokelewa na polisi  ku-
toka kwa wananchi ambao ni raia
wema, zilidai kwamba mtuhumiwa
kwa zaidi ya wiki mbili tangu

INAENDELEA UK. 26

Shahidi akana mawasiliano na Zitto

Na Hellen Mwango

MWENYEKITI wa Kijiji cha
Mpeta Uvinza, Petro Salum (50),
amedai mahakamani kwamba ha-
jawahi kuwasiliana na Mbunge wa
Kigoma Mjini, Zitto Kabwe, kuhusu
idadi ya watu waliokufa katika op-
eresheni ya kuwaondoa wananchi
waliokuwa wakiishi maeneo ya hi-
fadhi ya wanyama Uvinza.

Salum ambaye ni shahidi wa
Jamhuri katika kesi ya uchochezi
inayomkabili Zitto, alitoa usha-
hidi wake jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, Hu-
ruma Shaidi.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Tumaini Kweka, shahidi
alidai Mkuu wa Wilaya ya Uvinza
alimfahamisha kwamba wananchi
wanatakiwa kuhamishwa katika
hifadhi hiyo, hivyo alikuwa akiom-
ba eneo la kuwahamishia.

Shahidi alidai alikaa na hal-

INAENDELEA UK. 26

ASUBUHI

SUMAIKT AUCTION MART

MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYO PEWA NA TUJIJENGE TANZANIA LIMITED TUTAUZA
KWA MNADA WA HADHARA NYUMBA/ VIWANJA  KAMA JEDWALI
LINAVYOONESHA HAPA CHINI.MUDA WA MNADA NI KUANZIA SAA NNE

sino JINA

MAHALIZILIPO

DHAMANA TAREHE

1 REGINALD MIKE KIBULA/
SAID KHAMIS NASSORO

MTONIKIJICHI

NYUMBA 17/08/2019

NAKUNDWA JOHN MIYOMBO

MLANDIZIMSEDUKWA

KIWANJA 21/08/2019

ABDUL HASHIM SAID

MBONDOLE KIVULE

NYUMBA 24/08/2019

MBONDOLEKIVULE

NYUMBA 24/08/2019

DANIEL ELIAS NYAMBEHO

PUGU BOMBANI

NYUMBA 28/08/2019

ABDALLAH HUSSEIN LAKUMO

BUYUNI MGEULE CHANIKA

KIWANJA 28/08/2019

2

3

4 NAOMI JOSEPH WAMBURA
5

6

7 DONATH M. MALLYA

VIKONGORO CHANIKA

NYUMBA/
KIWANJA

31/08/2019

8 CLARA MATHIAS KWILASA

CHANIKA MTAA WA
ZAVARA

KIWANJA 31/08/2019

9 CHARLES MWITA KIBANDERA

VIWEGE MAJOHE

NYUMBA 04/09/2019

10 EMMANUEL NDULU

CHANIKA KIGEZI CHINI

NYUMBA 04/09/2019

MASHARTI YA MNADA

1) Mteja anatakiwa kulipa 25% siku ya mnada na 75% atalipa ndani ya siku 14

2) Endapo Mteja atashindwa kumalizia 75% ya salio lililobaki ndani ya siku 14 hatarudishiwa kiasi
alicholipa mwanzo na mnada utarudiwa tena.

3) Gharama zote za kubadili HATI MILIKI ni JUU YA MNUNUZI.

215374502

Kwa mawasiliano zaidi piga namba:- 0716004554 NA 0753063481

. 1
\Wataalamu dawa SADC wanolewa

Na Devota Mwachang’a

WATAALAMU wa dawa
nchini na wengine kutoka
nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), wame-
patiwa mafunzo ya ukaguzi
wa dawa ili kupata timu ya
wataalamu wenye uelewa
wa pamoja wataoweza
kukagua dawa kwa kufuata
taratibu, sheria na ka-
nuni zinazofanana kwa nchi
zote.

Mafunzo hayo ya siku
Salaam yamefadhiliwa na
Benki ya Dunia (WB) na
kusimamiwa na Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba nchini
(TMDA), yamekutanisha
wakaguzi 30 kutoka nchi 14
wanachama wa SADC.

Akizungumza katika
ufunguzi wa mafunzo hayo,
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Zainab Chaula, amesema
wakati nchi inasimamia
mkutano mkuu wa SADC, ni
fursa ya kuitambua hatua
ambayo nchi imefikia katika
masuala mbalimbali ki-
mataifa.

“Tunawashukuru WB kwa
kutengeneza programu
inayofanya mifumo ya
dawa kuuwianishwa na
kuwawezesha wataalamu
wa nchi mbalimbali kufa-
hamu, kuwawezesha wawe
na uelewa wa pamoja katika

ukaguzi wa dawa...tunafaidi-
ka na uwapo wa wataalamu
hawa nchini pia sisi tunawa-
pa elimu wenzetu,” alisema.

Dk. Chaula aliwaeleza
wataalamu kuwa Tanzania
kupitia TMDA imepiga hatua
kubwa hadi kutunukiwa
cheti cha mifumo bora ya
usimamiaji wa dawa na Vi-
faa vya dawa, na inaongoza
katika nchi za Afrika kwa
kuwa na ukomavu wa hadhi
ya ngazi ya Tatu (maturity
level II1), na kuwa hii ni ku-
tokana na kujituma na kuwa
na jitihada endelevu.

Vilevile, Katibu Mkuu
alisema vita ya udhibiti wa
dawa na uwapo wa dawa
bora nchini unategemea
zaidi umoja na kuwa na
lugha moja kati ya Tanzania
na nchi jirani.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa TMDA, Adam Fimbo,
alifafanua kuwa ukaguzi
unaofanywa na wataalamu
ni katika kuhakiki ubora wa
dawa kwenye viwanda.

“Hivyo mafunzo yatazali-
sha timu ya wataalamu wa-
takaotumika katika ukaguzi
wa pamoja utakaofanywa
kwenye nchi wanachama
wa SADC,” alisema.

Mratibu wa Uwianishwaji
wa Mradi kwa nchi za SADC
kutoka Zimbabwe, Sakhile
Mwedzi, alisema mafunzo
yanalenga kuwawezesha
wataalamu kutatua masuala
yanayaoathiri afya za watu
kwenye nchi wanakotoka.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu
siku ya

wananchi

T875CZT/T901 CZT

12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

jumapili Tarehe 15/08/2019 kampuni ya
EFFCO SOLUTION LTD itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka NGAKA COAL MINING kuelekea
NAMANGA gari hilo lenye namba za usajili:

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 19.5

Upana - mita  2.70 N

Kimo - mita  4.60 g
3.Njia itakayotumika: NGAKA COAL MINING hadi

NAMANGA Kupitia LINDI, gari
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

5 Mtaa wa Moshi,
F S.L.P 2888,
40470 DODOMA,

August 15, 2019

mnatangaziwa  kuwa

litasafii muda wa
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Kazi sasa kwenu mabalozi
wetu kwa majukumu SADC

MABALOZI 42 wa Tanzania katika nchi mbalimbali wamewasi-
li kwa ajili ya kumshuhudia Rais John Magufuli anavyokabi-
dhiwa Uenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Rais Magufuli anayerajia kupokea Kkijiti cha uenyekiti wa
jumuiya hiyo kubwa katika eneo la Mashariki, Kati na Kusini
mwa Afrika wakati wa Mkutano Mkuu wa mwaka viongozi
wakuu wa nchi na serikali za nchi wanachama zipatazo 16
mwishoni mwa wiki hii jijini Dar es Salaam.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbasi, alisema juzi
kuwa mabalozi hao wamepewa wito rasmi kushiriki mikutano
ya SADC inayoendelea nchini kabla ya mkutano wa kilele wa
wakuu wa nchi na serikali Jumamosi na Jumapili.

Alisema leo watatembelea mradi wa ufuaji umeme wa Julius
Nyerere Hydro Power Project (JNHPP) uliopo Rufiji mkoani
Pwani, ambao unatarajiwa kuzalisha umeme wa megawati
2,100, ambao utaiwezesha Tanzania kuondokana na changa-
moto za nishati ya umeme.

Wakiwa nchini, wawakilishi watu nje ya nchi, pia watatem-
belea miradi kadhaa mikubwa inayotekelezwa nchini.

Kwa mujibu wa Msemaji Mkuu wa Serikali, ni muda tangu
wameondoka nchini, hivyo watakwenda huko kujionea mradi
huo unaotekelezwa na serikali kwa fedha za ndani, ili watumie
fursa ya kuwahamasisha wawekezaji kuja nchini kuwekeza.

Kwa kuwapa jukumu hilo mabalozi wetu ni kuuongezea
nguvu mkakati wa serikali wa kitangaza fursa mbalimbali za
uwekezaji zilizopo nchini, hususan ambazo zimeongezwa na
utekelezaji wa miradi mikubwa. Kwa mfano, mradi wa Ru-
fiji ambao utazalisha umeme wa kutosha, utawezesha kuan-
zishwa kwa viwanda vingi.

Hali hiyo itakuwa ni kivutio kikubwa kwa kutilia maanani
kuwa kukosekana kwa nishati (umeme) wa uhakika kwa mia-
ka mingi nchini, kulikuwa kikwazo kwa uwekezaji katika sekta
ya viwanda. Baada ya mabalozi wetu kutembelea mradi huo,
bila shaka kila mmoja akirejea katika nchi anayowakilisha,
atafanya kila jitihada za kuitangaza fursa hiyo kushawishi na
kuvutia wawekezaji wa huko.

Pia mabalozi waliopo kwenye nchi za SADC nao watakabi-
dhiwa uenyeviti kama ilivyofanyika juzi kwa Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba
Kabudi, kupokea uenyekiti wa Baraza la Mawaziri wa SADC.

Kualikwa kwa mabalozi wetu walioko ughaibuni kwa ajili ya
kuhudhuria mkutano wa SADC, pamoja na mambo mengine,
lengo ni kuhakikisha Tanzania inatimiza kikamilifu majukumu
yake katika kusukuma mbele masuala mbalimbali yanayohusu
jumuiya hiyo kwa mwaka mzima ambao itakuwa mwenyekiti.

Kwa kuwashirikisha mabalozi wetu wote walioko ughai-
buni, kutawezesha kila mmoja kwa nafasi yake popote aliko
kuitangaza fursa zilizomo katika SADC.

Kwa kuwa mabalozi waliopo kwenye nchi za SADC nao
watakabidhiwa uenyeviti wa jumuiya hiyo, lazima watambue
kuwa huo ni mtihani mkubwa sana kwao.

Tunasena hivyo kwa kuwa watakuwa na majukumu mengi
na makubwa ya kufanya kuhakikisha kuwa Tanzania kama
mwenyekiti inawezesha shughuli za Sadc zisonge mbele kwa
kasi badala ya kukwazwa.

Watakaoshindwa kutekeleza majukumu yao ipasavyo, wa-
takuwa wanamkwamisha Rais Magufuli katika kuiongoza
jumuiya hiyo katika mwelekeo mpya wa kujibadili kutoka
katika historia ya ukombozi kuelekea katika mtangamano wa
uchumi mkubwa kupitia ushirikiano wa biashara, viwanda na
uwekezaji.

Tunatarajia kuanza kuwaona mabalozi wetu wakiipaisha
Tanzania katika hilo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato

Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

KATIKA vita ya kupambana
na maambukizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU), kumekuwa na
mikakati mbalimbali kwa ajili
ya kufanikisha vita hiyo, mo-
jawapo ikiwa ni kuhamasisha
tohara kwa wanaume.

Tohara inahamasishwa,
kwa vile inaelezwa kitaalamu
kwamba mtu asiyetahiriwa
ana asilimia 60 zaidi ya kupata
VVU, kulinganishwa na aliyeta-
hiriwa.

Hiyo ni kwa mujibu wa
wataalamu wa afya ambao
wamekuwa wakisisitiza
umuhimu wa wanaume ku-
fanyiwa tohara, ili angalau ku-
pata unafuu wa kinga kutoka
ugonjwa huo, ingawa bado
kuna ukweli naye aliyetahiri-
wa naye yuko katika uweze-
kano wa kuambukizwa VVU.

Tanzania ni miongoni mwa
nchi ambazo bado ziko katika
mapambano dhidi ya maam-
bukizi ya virusi vya ugonjwa,
kwa kubuni mbinu mbalimbali
za kukabiliana nao ikiwamo
hiyo ya kuhimiza tohara.

Kumekuwapo na matanga-
zo redioni na kwenye maban-
go yanayoweka wazi ukweli,
mwanamume  asiyetahiriwa
ana asilimia kubwa ya kuam-
bukizwa virusi vya Ukimwi,
anapokutana na mwenzi mwe-
nye virusi, pasipo kutumia
kinga .

Kwa kutambua hilo, sasa ni
muda mrefu tangu Tanzania
iingie katika kampeni za ‘don-
dosha mkono wa sweta’, lengo
likiwa ni kuzuia maambukizi
ya virusi vya Ukimwi na baa-
dhi ya watu wameitikia kwa
kufanyiwa tohara.

Mfano mmojawapo  ni
mkoani Shinyanga ambako ka-

Tohara muhimu kupindukia
katika zama hizi za Ukimwi

tika kipindi cha mwezi Oktoba
2016 hadi Machi 2017, zaidi ya
wanaume 47,500 walinufaika
na huduma ya tohara, kupitia
kampeni ya tohara kinga ya
maambukizi ya VVU.

Ni kampeni inayoendeshwa
na Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto kwa kushirikiana na
shirika lisilo la kiserikali la In-
trahealth International.

Siyo Shinyanga tu, serikali
imeandaa mpango wa kitaifa
wa kutekeleza huduma za to-
hara ili kufikia lengo la kitaifa
la asilimia 80 kutoka asilimia
72, kipaumbele kikielekezwa
kwenye mikoa yenye viwango
vya chini vya huduma za to-
hara na maambukizi ya VVU.

Mikoa hiyo ni Iringa,
Njombe, Mbeya, Rukwa, Kata-
vi, Tabora, Shinyanga, Simiyu,
Mwanza, Geita, Kagera, Ruvu-
ma na Mara, hususan wilaya ya
Rorya. Wataalamu wa afya wa-
nasema, tohara ya mwanaume
imethibitika kuwa salama na
yenye mafanikio inapofanywa
katika mazingira rasmi ya
utoaji tiba, hivyo ni muhimu
kuichangambkia.

Ni vyema wanawake nao
wakahusika kuhamasisha
waume zao kufanikisha mpan-
go huo wa tohara kama am-
bavyo wenzao wa mkoa wa
Geita, wamewahi kufanya kwa
lengo la kuhakikisha wanaume
wote wanatahiriwa.

Ushiriki wa wanawake ka-
tika kampeni hizo mkoani
Geita ulisaidia kuwafanyia to-
hara wanaume 119,000 ambao
wengi wao walikuwa ni vijana
kati ya miaka 20 na 29 kwa vile
ndilo kundi linalodaiwa kufan-
ya ngono zisizo salama.

Wataalamu wanasema pia
kwamba tohara inaelezwa
kuwa ni kinga yenye uwezeka-
no wa kupunguza kupata sara-
tani ya kichwa cha uume na
magonjwa mengine ya zinaa.

Hiyo inatokana na kwamba
kitaalamu, magonjwa mengi
hujificha kirahisi katika ngozi
ile inayotakiwa kukatwa na
pia kubaki bila kutahiriwa ni
uchafu kwa mwanaume.

Kwa maana hiyo kuna
umuhimu mkubwa kwa kila
mwanaume kufanyiwa tohara
kwa vile inaweza kusaidia
mtu kuwa salama dhidi ya ma-
gonjwa hayo, lakini si kwamba
hawezi kuambukizwa virusi
vya Ukimwi.

Inawezekana wapo baadhi
ya wanaume ambao wanaona
aibu kwenda kutahiriwa, aibu
hiyo inaweza kuzaa mata-
tizo, hivyo jambo la msingi ni
kuachana nayo na kuchukua
hatua sahihi za kufanyiwa to-
hara. Kwa wale ambao wame-
kuwa wakiendekeza mila na
desturi, wakidai kwamba ni
makosa kutahiriwa, wajue
kuwa huu siyo wakati wa kue-
ndekeza mila zilizopitwa na
wakati kwani zinaweza kuwa
majanga kwao.

Jambo la kuzingatia ni
kwamba  kutahiriwa  ha-
kumpunguzii mwanaume
chochote kwenye maumbile
yake zaidi ya kukatwa ngozi tu
ambayo inasemekana kutunza
uchafu.

Uchafu huo unaotajwa kuwa
chanzo cha kuleta maambuki-
zi ya magonjwa mbalimbali,
hivyo njia rahisi na salama ni
wanaume wote kukubali ku-
fanyiwa tohara bila kujali umri
wao.
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Naibu Wazi-

ri wa Ardhi,

Nyumba na
Maendeleo
va Makazi,
Angeline
Mabula,
akimkabi-
dhi hati ya
ardhi Jenita
Mapunda
katika eneo
la Ul-

edi Kata
va Mpera
Manispaa
ya Tabora,
wakati wa
ziara yake
mkoani
Tabora.
PICHA:
WANMM

Wakurugenzi kikaangoni makusanyo kiduchu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
ameagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri ambazo zimefanya
vibaya kwenye makusanyo, utoaji
wa fedha za miradi ya maende-
leo na asilimia 10 kwa makundi
maalum kujitathmini na kuandika
barua ya kujieleza ndani ya siku 14.

Pia amasema halmashauri
na mikoa iliyofanya vibaya kwe-
nye makusanyo, itapewa zawadi
maalum ya kinyago cha uzembe
chenye sura mbaya ambacho ki-
tawekwa kwenye ofisi za wakuru-
genzi na wakuu wa mikoa.
hapa alipokuwa akitoa taarifa
ya makusanyo kwa mamlaka za
serikali za mitaa kwa mwaka wa
fedha 2018/19. Katika makusanyo
hayo, Jafo alisema wakurugenzi
wa halmashauri 12 wamekusanya
mapato kutoka vyanzo vya ndani
chini ya asilimia 50 na kwamba
ziko halmashauri 80 zimekusanya
chini ya asilimia 80, kiwango am-
bacho ni cha chini kilichowekwa
na ofisi hiyo. Kutokana na hali
hiyo, alisema wakurugenzi wa
halmashauri hizo wanatakiwa ku-
jieleza kwa kushindwa kukusanya
kwa kiwango kilichowekwa.

Sambamba na hilo, alisema

Wanasaikolojia watua Moro kusaidia waathirika wa ajali lori la mafuta
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shughuli zake kupitia mitandao
ya kijamii, kuacha kupotosha taar-
ifa za tukio hilo, hususan idadi ya
majeruhi na vifo.

Alisema baadhi ya mitandao
ya kijamii imekuwa ikitumika ku-
potosha umma kuhusu tukio hilo
kwa kusingizia vifo kwa baadhi ya
watu, na kwamba wenye ju-
kumu la kutoa taarifa zozote
ni Kamati ya Maafa ya Kitaifa iliyo
chini ya ofisi yake au ile ya mkoa
iliyo chini ya Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro.

“Mtu anasema majeruhi Hos-
pitali ya Morogoro amehesabu

wakurugenzi wa halmashauri 102
wameshindwa kuchangia katika
miradi ya maendeleo kwa asilim-
ia 20, huku akibainisha kuwa zaidi
ya halmashauri 40 zimeshindwa
kuchangia katika vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu. “Hawa nao watoe mael-
ezo na sababu za kushindwa kusi-
mamia Kanuni za Usimamizi wa
Fedha za michango ya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu,”
alisema.

Jafo alifafanua kuwa katika
mwaka wa fedha 2018/19, hal-
mashauri zilipanga kukusanya Sh.
bilioni 723.7 kutoka kwenye vy-
anzo ya ndani na ndicho kilikuwa
kipimo kwa wakurugenzi.

“Mapato halisi yaliyokusanywa
katika kipindi hiki ni Sh. bilioni
6614 ambayo ni takribani asil-
imia 90 ya malengo ya mwaka
huo na ni ongezeko la asilimia tisa
kwa kulinganisha na makusanyo
ya asilimia 81 ya mwaka 2017/18,”
alisema.

WALIO KIKAANGONI

Waziri Jafo alisema miongoni
mwa halmashauri za mwisho
kwa kigezo cha wingi wa mapato
yaliyokusanywa (pato ghafi) ni
za wilaya za Kakonko (Sh. mil-
ioni 408.2), Buhigwe (Sh. milioni
403.8), Kigoma (Sh. milioni 397.1),
Gairo (Sh. milioni 396.2) na Mji

wamebaki 14 wakati ukweli hadi
sasa wamebaki majeruhi 16, ni
vyema taarifa hizi zikatolewa na
mamlaka husika badala ya kila
mtu kutaja au kujiandikia vile ana-
vyofikiri,” Mhagama alisema.

Kuhusu maendeleo ya tume
ya kuchunguza tukio hilo la ajali
iliyoundwa na Waziri Mkuu, Waziri
Mhagama alikataa kuizungumzia
akidai kuripoti shughuli zozote za
tume ya aina hiyo ambayo ipo kwa
mujibu wa sheria, ni lazima taarifa
zake zitolewe rasmi kwa kuwa
tayari kuna mfumo wa kujiratibu
na utoaji wa taarifa.

Hata hivyo, waziri huyo alisema
tayari tume hiyo imeshaundwa
na imeanza kazi na kutakuwa na

Nanyamba (Sh. milioni 257.6).

Halmashauri za mwisho kwa
kigezo cha asilimia ya mapato ya
ndani, kwa mujibu wa Jafo ni za
wilaya ya Newala (27), Masasi (26),
Msalala (19), Tandahimba (19) na
Mji Nanyamba asilimia 11.

Kwa upande wa utekelezaji
wa miradi ya maendeleo, Jafo al-
izitaja halmashauri hizo kuwa ni
za wilaya za Kalambo (mbili), Ko-
rogwe (tatu), Momba (tatu), Same
(nne), Gairo (nne), Manyoni (nne);
na Mji Kondoa pia asilimia 4.

Pia alisema halmashauri tano za
mwisho kwa kigezo cha asilimia
ya fedha zilizotengwa kuwezesha
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu ni za wilaya za Morogoro
(18), Momba (16), Bariadi (16), Ileje
(13) na Kyela (11) na Manispaa ya
Kigoma (15).

MIKOA YA MWISHO

Jafo aliitaja mikoa ya mwisho
kwa kigezo cha asilimia ya mapato
ya ndani yaliyokusanywa kulin-
ganisha na jumla ya makisio ya
halmashauri kuwa ni Mara (80),
Kigoma (74), Shinyanga (62), Simi-
yu (59) na Mtwara (42).

Alitaja mikoa mitano ya mwisho
kwa kigezo cha wingi wa mapato
yaliyokusanywa (pato ghafi) ni
Njombe (Sh. bilioni 11.5), Simiyu
(Sh. bilioni 8.8), Rukwa (Sh. bilioni
8.2), Kigoma (Sh. bilioni 7.8) na

utaratibu rasmi wa utoaji wa taar-
ifa zake bila kuharibu uchunguzi,
hivyo Watanzania waendelee ku-
subiri kitakachobainika baada ya
uchunguzi wa tume hiyo.

Kamishna wa Ustawi wa Jamii,
Dk. Naftali Ngondi, aliyeongoza
timu ya wataalamu wanaoshiriki
kutoa tiba hiyo wakiwamo maofisa
ustawi wa jamii na maofisa maen-
deleo ya jamii, Chama cha Wana-
taaluma wa Ustawi wa Jamii, Chuo
cha Ustawi wa Jamii Kijitonyama
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), alisema watazitambua
familia zilizopoteza ndugu na wali-
opata majeruhi ili kuzipa huduma
hiyo.

“Msaada huu ni muhimu sana

Katavi (Sh. bilioni 7.4).

DODOMA KINARA

Wakati halmashauri zikishika
nafasi za mwisho, Jafo alitaja hal-
mashauri tano zilizoongoza kwa
kigezo cha wingi wa mapato yali-
yokusanywa (pato ghafi) na kiasi
kwenye mabano kuwa ni Jiji Do-
doma (Sh. bilioni 71.7), Manispaa
za llala (Sh. bilioni 58.2), Kinon-
doni (Sh. bilioni 34.0), Temeke (Sh.
bilioni 33.3) na Ubungo (Sh. bilioni
18.6). Kwa upande wa halmashau-
ri tano zilizoongoza kwa kigezo
cha asilimia ya mapato ya ndani
yaliyokusanywa kulinganisha na
makisio ya halmashauri ni wilaya
za Mbozi (198), Wangingombe
(165), Kilolo (150), Misenyi (142) na
Mji Geita.

MIKOA ILIYOONGOZA

Jafo alisema mikoa mitano
iliyoongoza kwa kigezo cha wingi
wa mapato yaliyokusanywa (pato
ghafi) ni Dar es Salaam (Sh. bilioni
163.6), Dodoma (Sh. bilioni 82.7),
Mwanza (Sh. bilioni 32.7), Arusha
(Sh. bilioni 31.9) na Mbeya (Sh. bil-
ioni 314).

Pia alisema mikoa mitano ili-
yoongoza kwa kigezo cha asilimia
ya mapato ya ndani yaliyokusany-
wa kulinganisha na jumla ya maki-
sio ya halmashauri ni Geita (119),
Iringa (117), Songwe (112), Kagera
(105) na Njombe asilimia 104.

kwa binadamu yeyote, inapotokea
jambo la kushtusha kama hili
huwa inaleta msongo wa mawazo
na kuchanganyikiwa. Kwa hiyo, hii
inasaidia kurejesha walioathirika
kurudi katika hali zao za kawaida
na kufanya kazi,” alisema.

Nipashe ilitembelea Mtaa wa
Sume, Kata ya Mwembesongo
katika Manispaa ya Morogoro na
kuzungumza na uongozi wa mtaa
huo, ambao ulibainisha kuwa ku-
poteza watu 19 katika tukio hilo,
wengi wao wakiwa ni vijana.

Meneja wa CRDB Mkoa wa Mo-
rogoro, Steven Mapunda, alisema
benki hiyo iliguswa na tukio hilo
na kutoa misaada mbalimbali tan-
gu ajali hiyo ilipotokea.

Mhadhiri
NIT kortini
“madai ya
kuomba
rushwa ya
_ngono

MHADHIRI wa Chuo
cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), Samson Mahimbo
(68), amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu akikabiliwa
na tuhuma za kuomba
rushwa ya ngono kwa
mwanafunzi wa chuo
hicho.

Mhadhiri huyo am-
baye alikuwa akifundisha
wanafunzi wa mwaka wa
kwanza 2015/16, anadaiwa
kuomba rushwa hiyo
kutoka kwa mwanafunzi
Victoria Faustine.

Mshtakiwa huyo ali-
somewa mashtaka yake
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi.

Mwendesha Mashtaka
wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Vera Ndeoya,
alidai kuwa Januari 12,
2017 katika nyumba ya
kulala wageni, iliyopo
laam, mshtakiwa aliomba
rushwa ya ngono.

llidaiwa kuwa mshtaki-
wa huyo akiwa mwajiriwa
wa NIT katika kozi ya
Usimamizi wa Barabara
na Usafirishaji namba LTU
07101 kwa kutumia mam-
laka yake, alimlazimisha
mwanafunzi huyo kutoa
rushwa ya ngono.

[lidaiwa kuwa aliomba
rushwa hiyo ili aweze
kumfaulisha katika mti-
hani wake wa marudio ka-
tika kozi ya Usimamizi wa
Barabara na Usafirishaji
anayosomea ya Januari 5,
2017.

Mshtakiwa alikana
mashtaka hayo.

Upande wa Jamhuri
ulidai kuwa upelelezi wa
kesi hiyo umekamilika na
kuomba tarehe ya kuanza
kusikilizwa.

Hakimu alimtaka
mshtakiwa kuwa na md-
hamini mmoja atakayes-
aini hati ya dhamana ya
Sh. milioni nne na aliti-
miza masharti hayo.

Alisema kwa kuwa
mshtakiwa ametimiza
masharti ya dhamana
atakuwa nje mpaka Sep-
temba 17, mwaka huu,
kesi hiyo itakapoanza
kusikilizwa.
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Wakili wa upande wa mlala-
mikaji, Gaudiosis Ishengoma,
wakati akiwasilisha hoja za
mapitio mbele ya jopo la ma-
jaji watatu, likiongozwa na Jaji
Mugasha, Wambarina Kerefu.

Ishengoma alidai kuwa
maombi ya mlalamikaji dhidi
ya DPP ni kuiomba mahaka-
ma kufanya mapitio ya uamu-
zi wake wa Septemba 16, 2016,
uliomtia hatiani kigogo huyo
wa zamani wa polisi.

Vile vile, alidai kuwa ua-
muzi huo ulikuwa unalenga
kutengua hukumu ya Mahaka-
ma Kuu iliyowaachia huru
baada ya ushahidi wa Jamhuri
kushindwa kuthibitisha tuhu-
ma za maugji ya wafanyabi-
ashara watatu na dereva taksi
mmoja.

Alidai kuwa pamoja na
mambo mengine mamlaka
ya mahakama hiyo ni kufanya
mapitio uamuzi wake pale
inapotokea ukiukwaji wa haki
haiwezi kuachwa ikawa hivyo.

“Kwa uhalisia wa kesi hii ru-
fani iliyoletwa na DPP, mlala-
mikaji hakupata nafasi ya
kusikilizwa wakati Mahakama
ya Rufani ilipotengua uamuzi
wa kumtia hatiani, uamuzi
huo wa Mahakama Kuu katika
kutafsiri kifungu cha kanuni
ya 22 na cha 23 ya adhabu
kwamba huwezi kumtia ha-
tiani mtu aliyesaidia kuua
ukamwacha aliyeua,” alidai
Ishengoma.

Upande wa mlalamikiwa
DPP ukiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Ladis-
lais Komanya, ulidai kuwa
mlalamikaji hana sababu za
msingi za kutengua uamuzi
uliomtia hatiani.

Komanya alidai kuwa ru-
fani ya kesi hiyo ilishasikilizwa
kwamba sasa si wakati wake
kusikilizwa kwa mgongo wa
mapitio.

Alidai kuwa SP Bageni ali-
pata nafasi ya kusikilizwa na
kwamba mahakama itupilie
mbali mapitio hayo.

“Mahakama hii ilitoa ua-
muzi wake kupitia hukumu
ya Mahakama Kuu ikionyesha
kuwa ilitolewaje, jopo la ma-
jaji lilijadili kwa kina hukumu
ya mahakama ya chini na ua-
muzi wake ulikuwa sahihi,”
alidai na kuongeza:

“Mahakama hii ina uw-
ezo wa kusikiliza jambo na
kulifanyia uamuzi kwa hiyo
mambo yatakayoletwa yazin-
gatie kifungu cha 66 kidogo
cha (1) (b) cha kanuni ya ad-
habu, maombi ya mlalamikaji
tunaona hayajakidhi vigezo
vinavyotakiwa, kwa kuruhusu
maombi kama haya ambayo
hayafiki mwisho, tunafungua
mwanya kwa wengine yatu-
piliwe mbali,” alidai Komanya.

Katika maombi yake SP
Bageni, alipinga hukumu iliyo-
tolewa katika mahakama hiyo
chini ya jopo la majaji watatu
likiongozwa na Jaji Bernard
Luanda, Sauda Mjasiri na Sen-
istocles Kaijage, kwamba lili-
fanya makosa ya dhahiri.

Pia, alidai kuwa jopo hilo lil-
ifanya makosa katika mwone-
kano na kusababisha haki
kutokuzingatiwa mahakama
hiyo itengue hukumu hiyo.

Septemba 16, 2016, 3:45 asa-
buhi, Msagjili wa mahakama
hiyo (kwa sasa Jaji wa Mahaka-
ma Kuu), John Kahyoza, ali-
soma hukumu hiyo baada ya
kusikilizwa rufani iliyokatwa
na Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini (DPP).

DPP alipinga hukumu ya
Mahakama Kuu iliyowaachia
huru aliyekuwa Mkuu wa
Upelelezi Mkoa wa Dar es
Salaam  (RCO) Kamishna
Msaidizi wa Polisi wa zamani,
Abdallah Zombe na maofisa
wenzake watatu akiwamo
Bageni, mwaka 2009.

Akisoma hukumu hiyo
Msajili  Kahyoza, aliwataja
walalamikiwa kuwa ni ACP
Zombe, SP Bageni, aliyekuwa
Mkuu wa Upelelezi wa Kituo
cha Polisi Urafiki, Mrakibu
Msaidizi wa Polisi (ASP)
Ahmed Makelle na Rajabu
Bakari.

Alisema Mahakama ya
Rufani ilipitia ushahidi uli-
otolewa Mahakama Kuu na
kuona kwamba ilishindwa ku-
watia hatiani washtakiwa kwa
mauaji na kwa kosa la kusaidia
mauaji kufanyika.

“Kosa la kuua na kosa la ku-
saidia kuua ni makosa mawili
tofauti, si sahihi kwa mtu ali-
yeshtakiwa kwa mauaji kuti-
wa hatiani kwa kosa jingine,
tangu mwanzo mshtakiwa
alitakiwa kulijua ili aweze ku-
jitetea,” alisema na kuongeza:

“Washtakiwa wote katika
utetezi wao walipinga kuhusi-
ka katika mauaji hayo, lakini
mlalamikiwa wa nne Rajabu
alisema ukweli katika usha-
hidi wake kwa kueleza tukio
la mauaji lilivyofanyika katika
msitu wa Pande, lakini ushahi-
di wake ulitakiwa kupokelewa
kwa makini na ulitakiwa ku-
wapo na ushahidi mwingine
wa kuunga mkono,” alisema
Msajili Kahyoza.

Akifafanua msajili alisema,
“mlalamikiwa wa kwanza
Zombe, mahakama haioni
kama kuna wushahidi wa
kumtia hatiani kwa mauaji
wala kwa kusaidia kuua japo
kuna jambo kichwani mwake
ninalolifahamu kuhusu
mauaji hayo, ushahidi mwing-
ine unaonyesha wajibu rufani
watatu walishuhudia mauaji,
lakini hawakuua,” linasema
jopo. Jopo lilisema wame-
kubaliana kwamba watu
wanne waliuawa kwa bun-
duki na mauaji yalikuwa ya
kinyama katika msitu wa Pan-
de. “Mahakama hiyo ilijiuliza
maswali kwamba je, wajibu
rufani walikuwapo Pande?
Jibu ni kwamba walalamikiwa
wa pili, wa tatu na wa nne wa-
likuwapo katika msitu huo na
kwamba mlalamikiwa wa nne
alisema ukweli mahakamani
kuhusiana na tukio hilo.”

llidaiwa kwamba mauaji
hayo yalifanywa na askari
polisi Sadi, lakini mshtakiwa
huyo hajawahi kushtakiwa,
mahakama inajiuliza marehe-

mu walipelekwa Pande kwa
amri ya nani.

Kwa mujibu wa ushahidi
mahakama inajiuliza nini nia
ya kuwapeleka marehemu
Pande sehemu ambayo haina
hata nyumba, mlalamikiwa
wa pili, Bageni ndiye alitoa
amri ya kuua, ushahidi un-
aonyesha washtakiwa wali-
wapeleka wakiwa hai Pande
na waliwarejesha wakiwa
marehemu.

“Marehemu  walipelekwa
huko ili tukio la mauaji li-
fanyike bila kipingamizi kwa
kibali cha Bageni, ushahidi wa
mlalamikiwa wa nne uliung-
wa mkono na tabia ya Bageni
kwamba alikuwa akificha
ukweli kuhusu mauaji hayo,”
alisema.

Hata hivyo, ushahidi wa
maofisa watatu wa Jeshi la
Polisi, wote walidanganya
kwamba mauaji yalitokea
Sinza katika majibizano kati
ya Polisi na marehemu wakati
wengine wa Sinza walisema
hawakusikia tukio la aina hiyo
kutokea.

“Mahakama hii imeona
walalamikiwa wa kwanza, wa
tatu na wa nne, rufani dhidi
yao inatupwa hakuna usha-
hidi wa kuwatia hatiani, mlala-
mikiwa mahakama inaten-
gua kuachiwa kwake kutiwa
hatiani na Mahakama Kuu,
inamuhukumu  kunyongwa
hadi kufa kwa mauaji ya watu
wanne,” alisema Msajili Kahy-
oza na kusababisha mahaka-
ma hiyo kulipuka kwa vilio.

Katika kesi ya msingi, wa-
fanyabiashara wa madini ku-
toka Mahenge, Morogoro wal-
iouawa ni Sabinus Chigumbi,
maarufu Jongo na ndugu
yake, Ephrahim Chigumbi,
Mathias Lunkombe na dereva
teksi, mkazi wa Manzese Dar
es Salaam, Juma Ndugu.

Walidaiwa kutenda makosa
hayo Januari 14, 2006, katika
msitu wa Pande, uliopo wilay-
ani Kinondoni baada ya ku-
wakamata wafanyabiashara
hao Sinza, walipokuja Dar es
Salaam kuuza madini.

Waziri MKuu azindua mwongozo uwekezaji
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biashara kutoka ndani ya
mkoa na nchi jirani zinazo-
zunguka Mkoa wa Kagera.

“Ni ukweli usiofichi-
ka kwamba tunahitaji
wawekezaji ~ watakaosaidia

uchumi wa mkoa huu kukua
kwa kasi kupitia fursa zilizo-
po kwenye nyanja za kilimo,
mifugo, uvuvi, viwanda, mali-
asili na utalii.”

Waziri Mkuu alisema ukuaji
mzuri wa uchumi wa mkoa
utakuwa na manufaa katika
kuongezeka kwa pato la mwa-
nanchi wa Kagera, pato la
mkoa na hata pato la taifa nalo
litakuwa kwa kasi ndani ya
kipindi cha muda mfupi.

Amesema Mkoa wa Kagera
ndiyo unaoongoza kwa uzal-
ishaji wa kahawa nchini, am-
bapo zaidi ya nusu ya kahawa
yote huzalishwa katika mkoa
huo. Wastani wa uzalishaji wa
kahawa kwa mwaka ni kati ya
tani 50,000 hadi tani 65,000
kutegemea na hali ya hewa ya
mwaka husika.

Hivyo, mkoa huo una
fursa kubwa ya uwekezaji
kwenye viwanda vya kuko-
boa na kusindika kahawa.Pia
mkoa wa Kagera ni miongoni
mwa mikoa michache Tan-
zania yenye fursa nyingi za
uwekezaji.

“Kagera imepakana na
Uganda, Rwanda, Burundi na
Kenya. Kupakana na nchi hizo
zenye idadi kubwa ya watu ka-

tika ukanda huu wanaokadi-
riwa kufikia takriban milioni
190 ambapo kwa mujibu wa
takwimu za mwaka 2018 ni
fursa ya uwepo wa soko kub-
wa la bidhaa zinazozalishwa
au zinazoweza kuzalishwa
katika mkoa wa Kagera,” alise-
ma.

Kadhalika, Waziri Mkuu
alisema Serikali imeendelea
kuboresha miundombinu
mbalimbali ya wusafiri uki-
wamo wa anga na wa bara-
bara ili kurahisisha usafiri ku-
toka Bukoba makao makuu ya
mkoa wa Kagera kufika katika
nchi hizo.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa
Kagera, Brigedia Jenerali Mar-
co Gaguti, alisema dhamira
ya kuandaliwa kwa wiki ya

uwekezaji mkoani Kagera ina
lengo la kuhakikisha kwamba
mkoa huo unafanya vizuri
katika sekta ya uwezekezaji
na biashara, hivyo kuchangia
katika ukuaji wa pato la Taifa.

Alisema mkoa wa Kagera
ni miongoni mwa mikoa 10
ambayo inamchango mdogo
katika pato la Taifa, hivyo
wanataka watoke kwenye
kuchangia asilimia 3.9 hadi
wafikie asilimia 10.

Kwa upande wao, viongozi
mbalimbali wakiwamo Maga-
vana kutoka nchi za Rwanda
na Burundi waliahidi kutumia
fursa zilizopo nchini, pamoja
na kuwakaribisha wafanya-
biashara na wawekezaji wa
Tanzania kwenda kuwekeza
katika nchi zao.

Majeruhi wengine 6 wafariki
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namna ya kuhifadhi miili ya ndugu
zao baada ya kupokea taarifa za vifo.

“Tuko hapa tangu asubuhi, tuliam-
biwa ndugu yetu ameshafariki, ilipofika
saa sita mchana, alikuja kiongozi wao
akatusomea majina ya waliofariki na
akatuambia anahitajika ndugu wa damu
wa marehemu kama mama mzazi kwa
ajili ya kwenda kupewa maelekezo
mengine,” alisema Jumanne Mnyenyel-
wa, mkazi wa Morogoro.

Kwa majeruhi wengine sita kufariki
dunia juzi, idadi ya watu waliopoteza
maisha katika ajali hiyo sasa im-
efika 82. Lori hilo lililokuwa limebeba
tangi la mafuta ya petroli, lilianguka na
baadaye kulipuka wakati baadhi ya wa-
nanchi wakichota mafuta yaliyokuwa
yanamwagika.

*Imeandikwa na Mary Geofrey, Philip
Nyiti na Mariam Magili

Lissu, Ndugai kuwasha moto
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watu wasiojulikana wakati akijiandaa
kushuka kwenye gari lake nyumbani
kwake mjini Dodoma Septemba 7, 2017.

Baada ya kunusurika kifo katika sham-
bulio hilo, Lissu alipatiwa matibabu ya
awali katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Dodoma na baadaye kusafirishwa
kwenda Hospitali ya Nairobi, Kenya kwa
matitabu ya dharura kisha kuhamishiwa
Ubelgiji ambako amekuwa akipata mat-
ibabu tangu Januari 2018.

Mwanzoni mwa mwaka huu, afya ya Lis-
su ilionekana kuimarika alipofanya ziara
katika nchi kadhaa za Ulaya na Amerika
na kuzungumza na vyombo vikubwa vya
habari, akiilaumu Serikali ya Tanzania kwa
kushindwa kuwapata waliomshambulia.

Mtalaamu huyo wa sheria pia aliweka
wazi kuwa atawania nafasi ya urais katika
uchaguzi mkuu ujao ikiwa chama chake ki-
taamua hivyo huku akitangaza kuwa ame-
panga kurejea nchini Septemba 7, mwaka
huu, tarehe aliyoshambuliwa mwaka juzi.

Pinda atoa ushauri
kuipanga Dodoma

INATOKA UK. 4

mji huo.

“Tangu mji (wa Dodoma) umejengwa
ni zaidi ya miaka 40, kwa hiyo hatuwezi
kwenda na mpango uleule, mpango huo
utatoa taswira ya Dodoma katika miaka
20 ijayo.

“Waziri Mkuu mstaafu yuko sahihi na
sisi tunalifanyia kazi na tunaamini miaka
kadhaa ijayo litakuwa jiji la mfano kwa
sababu linajengwa katika karne ya 21 na
teknolijia mpya,”alisema.

Balozi wa China nchini, Wange Ke,
alisema kama ambavyo wamekuwa na
uhusiano mzuri na Tanzania, watahakiki-
sha wanawaunga mkono katika ujenzi
wa jiji hilo hususani kwa kuwapekeka
wataalamu kwenda kujifunza nchini
mwao.

“TTB (Bodi ya Utalii Tanzania) kwa
sasa inafanya kazi kubwa ya kutangaza
utalii Tanzania na kwa sasa inapata
watalii wengi wakiwamo wanaotoka
China.
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EAC yafunguka madai ya ukata kuikwamisha

Novatus Makunga, ARUSHA

UMUIYA ya Afrika Mashariki

(EAC) imeeleza kuwa haija-

teteleka kutokana na ukata

unaodaiwa kuchangiwa na
nchi wanachama kushindwa kutoa
michango yao na hivyo kusababi-
sha watumishi wa kada mbalimbali
kurejea katika nchi wanazotoka.

Ufafanuzi huo ulitolewa na Nai-
bu Katibu Mkuu wa EAC, anayeshu-
ghulikia mipango, miundombinu,
fedha na utawala, Mhandisi Steven
Mlote, na alisema watumishi wote
wa jumuia hiyo wamelipwa misha-
hara yako iliyopita kwa wakati
ukiondoa wabunge ambao alisema
kwa utaratibu wao walilipwa katika
wiki ya kwanza ya mwezi huu.
Miote alisema kuwa watumishi

wa jumuiya 14 wapo likizo akiwamo
Katibu Mkuu wa jumuiya hiyo, Ba-
lozi Liberat Mfumukeko.

Aidha, alisema watumishi wen-
gine 11 wapo katika majukumu ya
kikazi nje ya makao makuu ya ju-
muiya akiwamo naibu katibu mkuu
anayeshughulikia uzalishaji na sek-
ta za kijamii, Christopher Bazimo
na mtumishi mmoja yupo katika
likizo ya uzazi.

Makao makuu ya jumuiya hiyo,
yanawahusisha  watumishi wa
vyombo vinne ambavyo ni Sek-
retariati, Mahakama ya Afrika ya
Mashariki (EACJ) na Bunge la Afrika
ya Mashariki (EALA).

Aidha, jumuiya hiyo ambayo ina
watumishi zaidi ya 400, pia ina
taasisi shiriki nyingine nane zilizos-
ambaa katika nchi wanachama.

Akizungumzia nchi wanachama
kushindwa kutoka michango yake,
Milote alisema ni mapema kuanza
kuzihukumu nchi hizo kwani mwa-
ka wa fedha ulianza mwezi uliopita,
huku nchi zikipewa hadi Desemba

31 kuwasilisha michango yake.

Kwa mujibu wa taarifa za ndani
ya jumuiya hiyo, nchi ya Sudan
Kusini haijawahi kutoa michango
kwa muda mrefu, huku Burundi
nayo ikisuasua katika uwasilishaji
wa michango yake.

Naibu katibu huyo wa EAC haku-
wa tayari kufafanua kuhusiana na
Sudan Kusini kwa kushindwa kutoa
michango, huku akieleza ni vyema
kuisaidia nchi hiyo katika kipindi
hiki iweze kurudisha hali yake ya
amani wa ndani ya nchi.

Hata hivyo Mhandisi Mlote
alisema Uganda tayari imesha-
wasilisha sehemu ya mchango
wake wa mwaka huu wa fedha wa
2019/2020. Nchi wanachama kila
moja katika mwaka wa fedha una-
takiwa kuchangia dola za Marekani
8,378.

Kwa mujibu wa mkataba wa
uanzishwaji wa EAC, kila nchi ina-

paswa kutoa mchango wake ulio-
wekewa ukomo kila ifikapo Desem-
ba 31ya kila mwaka kabla ya mwaka
wa fedha unaoanza Julai Mosi na
kuishia Juni 30.

Katika hatua nyingine, Mlote
alisema kuwa Rais Yoweri Museven
wa Uganda atazindua kamati ya
kutengeneza Katiba ya Shirikisho la
kisiasa la Afrika Jumatatu ijayo jijini
Kampala.

Alisema kamati hiyo ambayo
imepewa miezi sita na ilishaanza
kazi ikiwa na jumla ya wataalamu
18, ambapo kila nchi itatoa watu
watatu na inatakiwa kukamilisha
kazi yake Novemba mwaka huu.

Mlate alisema kuwa kamati
itapita katika nchi zote wanacha-
ma kukusanya maoni na baadaye
yatawasilishwa katika mkutano wa
wakuu wa nchi wanachama wa ju-
muiya hiyo Novemba 30, mwaka
huu
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ya ndani na kimataifa na pia huduma ya malipo kwa kutumia simu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni zaomba kutafutiwa soko la pamba

Na Mohab Dominick,
KAHAMA

KAMPUNI  zinazomiliki
viwanda vya kuchambua
pamba na ununuzi wa zao
hilo katika Wilaya ya Ka-
hama mkoani Shinyanga,
zimeiomba serikali kuwa-
saidia kutafuta masoko.

Meneja uzalishaji wa
kampuni ya Kahama Oil
Mills LTD inayomiliki ki-
wanda cha kuchambua
pamba na kusindika mafuta

ya kula cha mjini Kahama,
Braithon Edward, ndiye ali-
yetoa ombi hilo juzi baada
ya kutembelewa na Mkuu
wa Wilaya ya Kahama, An-
amringi Macha, kwa lengo
la kujionea shughuli za
uchambuaji wa pamba.
Edward aliliambia gazeti
hili kuwa kampuni yake
inaendelea na ununuzi
wa pamba kwa wakulima,
huku akijiapiza kununua
pamba nyingi na kuongeza
kuwa wanashirikiana na

kampuni nyingine zenye
viwanda vya kuchambua
pamba ili kuhakikisha pam-
ba yote iliyopo kwa wakuli-
ma inanunuliwa. “Kampuni
yangu inatekeleza vyema
agizo la serikali kuhakikisha
kuwa pamba yote iliyopo
kwa wakulima inanunuliwa
na kuisha kabisa ila ombi
letu serikali iangalie uweze-
kano wa kutusaidia kutafu-
ta masoko ambayo yame-
kuwa changamoto kubwa,”
alisema na kuongeza:

“Kwanza hali hii im-
efanya idadi kubwa ya wa-
nanchi wanajipatia ujira
kwa kufanya vibarua ki-
wandani hapa nina vibarua
zaidi ya 400.”

Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Anamringi Macha,
aliliambia gazeti hili kuwa
lengo la ziara yake katika
viwanda vya kuchambua
pamba wilayani humo
ni kujionea shughuli ya
uchambuaji na kuyahimiza
makampuni hayo yaongeze

bidii kununua pamba kwa
wingi ili kuhakikisha mkuli-
ma ananufaika na rasilimali
hiyo licha ya bei ya pamba
duniani kuteteleka.
“Serikali kwa kushiriki-
ana na wadau kama benki,
bei ya dunia tumeweka
pembeni na kuanza ku-
nunua pamba kwa wakuli-
ma na hadi sasa jumla ya
kilo milioni 2.5, lengo la
serikali ya wilaya ni ku-
hakikisha inanunua pamba
milioni 4.7,” alisema Macha.

]
Kampuni
yva TCCIA
yapata
faida
mil.366/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya TCCIA
Investment imesema

: imepata faida ya Sh.

: milioni 366.57 katika

¢ mwaka 2018 ikilingan-
* ishwa na Sh. milioni

1 246.57 za mwaka 2017
i na Sh. milioni 154.17 za
¢ mwaka 2016.

“Kampuni yetu inaen-

: delea vizuri,” alisema

: Mwenvyekiti wa Bodi va
¢ kampuni hiyo, Fortu-

: natus Magambo, wakati
¢ wa mkutano mkuu wa

: mwaka.

Aliuambia mkutano huo

¢ kwamba katika mwaka

¢ ulioisha Desemba 2018,

¢ faida ya kampuni kabla

¢ ya kodi ilishuka kwa asil-
: imia 44 hadi Sh. milioni

¢ 195.78 ikilinganishwa

¢ na faida ya 2017 na

: kutaja sababu za kushuka
¢ huko kuwa ni pamoja na
¢ kupanda kwa gharama

: katika manunuzi.

Aliwaeleza wajumbe

¢ kwa kusema kwamba

: faida baada ya kodi

¢ ilipanda kwa asilimia

¢ 49 kufikia Sh. milioni

! 366.57 kutokana na bidii

¢ iliyofanywa kuchanganua
¢ na kusimamia mapato

: yatokanayo uwekezaji

¢ katika hati fungani za

: serikali na pia gawio

: kutoka kwa kampuni am-
¢ bako TCCIA Investment

¢ imewekeza.

Mkutano uliidhini-

: sha malipo ya gawio la
¢ shilingi 2.54 kwa kila

¢ hisa kama ilivyokuwa
: mwaka 2017.

Aidha, kampuni hiyo,

: imewekeza kwenye

: mashirika na taasisi

: mbalimbali za fedha

¢ ikiwamo NMB, CRDB, Dar
: es Salaam Commercial

: Bank (DCB), Viwanda vya
: Saruji vya TWIGA, SIMBA,
: Tanzania Breweries (TBL),
¢ Swiss Port, na Kiwanda

: cha Sigara (TCO).

Tangu kuanzishwa kwa

* kampuni hii mwaka 2005,
¢ imeweza kufanya vizuri

: katika uendeshaji wake

¢ kiasi cha kuweza kujenga
¢ imani kubwa kwa wana-
: hisa wake nchini.

Kampuni ya wanahisa

: ya TCCIA Investment ni
* moja ya kampuni za wa-
: nahisa inayofanya vizuri
: na kuchangia harakati za
¢ kuondokana na umaskini
¢ katika jamii.
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Mradi wa maji
kuwakomboa
watu 64,000

Elizabeth Faustine na Neema
Emmanvuel, MWANZA

JUMLA va wakazi 64,000 wa
wilaya Misungwi mkoani Mwan-
za wapo mbioni kunufaika na
huduma ya maji kufuatia hatua
ya majaribio ya kufungua maji
katika mradi wa Nyahiti kuanza.

Mradi huo uliogharimu fedha
kutoka serikali ya Tanzania
shilingi bilioni 12 na kujengwa
ndani ya miezi 24 unatarajiwa
kukamilika mwezi huu Agosti 30,
mwaka 2019.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira

Mhandisi Anthony Sanga,
alisema hayo wakati walipofan-
ya ziara na waandishi wa habari
wa mkoa huo katika kituo cha
tiba ya maji Capripoint na mradi
wa maji Nyahiti.(Nyahiti Water
Pumping Misungwi)

Mhandisi Sanga alisema lengo
[a mradi huo ni kuwahudumia
wakazi wote wa Misungwi hivyo
mwanzoni mwa mwezi Septemba
wakazi hao watakuwa wamepata
huduma ya maji.

“Tumefanya majaribio leo
Agosti 9 kwa mara ya kwanza,
kuwasha mtambo huu wa Nya-

Mtaalamu wa maabara ya Mwauwasa kutoka katika kituo cha tiba ya maji Capripoint, Yusuph Bunzali, akionyesha muundo wa namna

maji yanavyoanza kuingia kwenye matangi na kufanyiwa tiba kwa kuwekewa dawa mpaka kumfikia mtumiaji yakiwa safi na salama kwa
matumizi. PICHA NA ELIZABETH FAUSTINE

Dawa watumishi wanaotusi
wagonjwa sasa vapatikana

Na Shaban Njia, KAHAMA baadhi ya wauguzi yamekithiri ~ wadilifu, na wamekuwa wakiko-  ganisha na kinababa.

hiti kwa kusukuma maji mpaka na kufungwa kwa kamera hizo sa ushahidi wa kuwachukulia Aidha, alisema wamekuwa
kwenye haya matenki mawili BARAZA la Madiwani la Hal-  kutasaidia kupunguza malala- hatua za kisheria. wakipata malalamiko mengi ku-
kama mlivyoshuhudia, mabomba mashauri ya Mji wa Kahama miko hayo. “Mkurugenzi utakapofunga toka kwa wagonjwa kuhusiana
ambayo ni mapya huku moja mkoani Shinyanga, limemtaka Walisema kuwa endapo CCTV kwenye wodi itasaidia na kufanyiwa vitendo hivyo, la-

likiwa na ujazo lita 300,000 na
jingine lita 600,000 na baada va
hapo yatasambazwa kwa wakazi
wa Misungwi ili waweze kupata

Mkurugenzi wa Halmashauri mkurugenzi atafanikiwa kufun-  kupunguza unyanyaji kwa wag-  kini wamekuwa wakikosa usha-
hiyo, Anderson Msumba, ku- gakamera kwenye wodinaofisi onjwa hasa wanawake unao- hidi wa kuwachukulia hatua ku-
funga kamera(CCTV) kwenye za madaktari, pia itasaidia ku- fanywa na baadhi ya watumi- tokana na ushahidi wa maneno
wodi zote na ofisi za madaktari ~ wabaini watumishi au madak- shi ambao sio waadilifu. Hata badala wa video au sauti.

maji safi na salama,” alisema ili kuwadhibiti watumishi am- tari ambao wamekuwa na tabia wagonjwa akinababa huwa Mkurugenzi wa Halmashauri
Mhandisi Sanga. bao wamekuwa wakitoa lugha yakuiba dawa na kuwachukulia ~ wanafanyiwa vitendo hivyo lak- ya Mji, Anderson Msumba,

Aidha, alisema, katika mradi chafu kwa wagonjwa. hatua za kisheria ikiwamo ku- ini wanashindwa kutoa taarifa,”  alisema kwa sasa Halmashauri
huo wameshaunganisha wateja Madiwani ~ waliyabainisha  wafukuza kazi. alisema Nkwambi. inajenga jengo la kupumzikia
1,400 ambapo zoezi linaendelea hayo jana kwenye kikao cha Shedrack Nkwambi, Diwani Diwani Viti Maalumu Kata ~ wagonjwa wa nje (OPD) na kila

na kuanzia wiki hii watawafun-
gia mita, lakini kabla watasafi-
sha kwanza mabomba kwa ajili
ya kuondoa uchafu na baada

ya hapo wanatarajia kuwaun-
ganisha wateja wengine zaidi yva
2,500.

“Lengo ni kuwahudumia
wakazi wa Misungwi, hivyo
tunatarajia mwanzoni mwa
mwezi septemba wakazi hao

kawaida cha Baraza la Madi- wa Nyihogo alisemawamekuwa ya Malunga, Berenadeta Mba- wodi na ofisi za madaktari zi-
wani charobo yanneyamwaka wakipokea malalamiko mengi gale, alisema asilimia kubwa ya  tafungwa CCTV ili kuka-
wa fedha 2018/2019 ambapo kutoka kwa wagonjwa juu ya wagonjwa ambao wamekuwa biliana na changamoto ambazo
walisema malalamiko ya wag- kurushiwa maneno machafuna  wakirushiwa maneno machafu  zimekuwa kiripotiwa na wag-
onjwa kutolewa lugha chafuna  baadhi ya watumishi ambao sio  na waguzi ni kinamama ukilin-  onjwa.

Hati yenye shaka ya CAG yaiweka h/shauri matatani

watakuwa wamepata maji hayo, Na Tiganya Vincent, ya CAG kwa mwaka 2017/18. Sh. milioni 116.5 ambayo hayana  wakajitahidi kuzuia hoja na sio
kwani tunapo ‘dizaini’ miradi ya TABORA Alisema hoja hizo ndio zime- mchanganuo na malipo yenye kutoa maamuzi ambayo yana-
maji hatuangalii mahitaji ya sasa sababisha halmashauri hiyo nyaraka pungufu kiasi cha Sh. sababisha kuendelea kuzalisha
bali ya miaka 10 hadi 20 ijayo,” MENEJIMENTI ya Halmashau-  kuwa kati ya halmashauri saba  milioni 20.4. hoja kila mwaka.

alisema Sanga. ri ya Wilaya ya Tabora (Uyui) im-  nchini zilizopata hati yenye sha- Mushumbusi aliongeza saba- Aliitaka menejimenti ya hal-

Naye Mtaalamu wa Maabara
ya MWAUWASA kutoka kituo cha
tiba ya maji Capripoint, Yusuph
Bunzali, aliwaeleza waandishi
kuwa, wanayatibu maji kwa kwa
mujibu wa sheria kwa kudhibiti
aina yeyote ya uchafu usipite

epewa mwezi mmoja kuhakiki- ka, hivyo ni lazima zijibiwe kwa bu nyingine ni upungufu kwa mashauri hiyo kuunda timu ya
sha imejibu na kumaliza kujibu  kuwasilisha vielelezo vitakavy- vidadisi bei zilizowasalishwa kushughulikia hoja hizo ili ndani
hoja 72 za Mdhibiti na Mkaguzi  othibitisha matumizi ya fedha na watoa huduma kabla ya ya mwezi mmoja wawe wame-
Mkuu wa Hesabu za Serikali hizo kama yalifuata taratibu. manunuzi ya vifaa vya ujenzi jibu na kufutwa.

(CAG) zilizosalia ili ziweze ku- Awali akiwasilisha taarifa Mk-  vyenye thamani ya Sh. milioni Makungu aliwaomba madi-
fungwa na kuondoa dosari zilizo-  aguzi Mkuu wa Nje, Anicet Mush-  200.5 na manunuzi yaliyofanyi- wani kuhakikisha wanafuatia
jitokeza kwenye ukaguzi uliopi- umbusi, alizitaja sababu zilizo- ka bila ushindanishi ya Sh. mil-  katika kata zao ili miradi mbal-

na kuhaikisha kuwa wanaweka ta. Hoja hizo zinahusu miradina  pelekea kupata hati yenye shaka  ioni 52.2. imbali ya wananchi inakuwa na
dawa bila kuizidisha wala manunuzi mbalimbali iliyotumia  ni pamoja na kutokuwapo kwa Naye Katibu Tawala Mkoa uboraunaotakiwa.
kupunguza ili kulinda afya ya zaidi ya Sh. milioni 515.4 ambayo  uthibitisho wa fedha za amana wa Tabora, Msalika Makungu, Mwenyekiti wa Halmashauri
mtumiaji. hayana uthibitisho. kiasi cha Sh. milioni 30.4, malipo  alisema watawachukulia hatua hiyo, Said Ntahondi, alisema
Bunzali alisema, maabara hiyo Agizo hilo lilitolewa na Mkuu  yenye shaka kwa kazi hewa ya  watumishi wote ambao wamei- wameunda timu ya madiwani na
inauwezo wa kutibu maji lita wa Mkoa wa Tabora, Aggrey shilingi milioni95.2. sababishia halmashauri hiyo wataalamu watakaochunguza
milioni 4.2 kwa saa maoja, hivyo Mwanri, wakati wa kikao maalu- Sababu nyingine ni manunuzi  kuzalisha hoja za kiukaguzi na  watendaji waliosababisha wa-
kila sekunde dawa inaingia ka- mu cha Baraza la Madiwani kupi- ya shajala kwa ajili ya vikao kupata hati yenye shaka. pate hati yenye shaka ili waweze

tika matenki ya maji. tia hoja mbalimbali kutoka ofisi mbalimbali yenye thamani ya Alisema watumishi ni vema  kuchukuliwa hatua.



Alhamisi Agosti 15,2019

Nipashe 11

HABARI ARUSHA

S u&r 3‘!

Masoko yalivyowaunganisha
wajasiriamali Arusha, K’njaro

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
AIDI  ya wajasiriamali

10,000 kutoka vikundi

450 katika  mikoa ya

Arusha na Kilimanjaro,
kuanzia Januarihadi Juni mwaka
huu, wamenufaika na elimu ya
ujasiriamali na kuunganishwa
na masoko ya kuwakwamua kiu-
chumi.

Hayo yalibainishwa na Meneja
wa tawi la Arusha kutoka shirika
linalojihusisha na elimu ya ujasiri-
amali la Hand in Hand Eastern Af-
rika Tanzania, Jane Sabuni, wakati
akizungumza na wajasiriamali
wanaosaidiwa na shirika hilo.

Alisema  wajasiriamali  hao
wamekuwa wakifanya shughuli
mbalimbali, baada ya kuwez-
eshwa na shirika hilo kupitia
mafunzo ya aina tofauti, yaki-
wamo namna ya kutunza fedha
zaona kuweka akiba.

Alisema ni lengo la kuwawez-
esha wajasiriamali ili kuondokana
na kupunguza umaskini kupitia
uanzishwaji wa biashara ndog-
ondogo na kutengeneza fursa za
ajira kwa watu wengine.

“Tumejiwekea malengo ya ku-
fikia zaidi ya wajasiriamali 10,000
kwa kila mwaka katika mikoa ya
Arusha na Kilimanjaro, ambapo
tumevuka lengo tayari hivyo hadi
kufikia Desemba mwaka huu tut-

akuwa tumewafikia wajasiriamali
wengi zaidi,” alisema.

Aliongeza zaidi kuwa, wameku-
wa wakiwafundisha wajasiriamali
namna ya kuongezea thamani ya
bidhaa zaoili kushindana na soko
la ajira.

Alifafanua wamewafundi-
sha wajasiriamali hao teknolojia
mpya ya kutengeneza  mkaa
kwa kutumia migomba na kinyesi
ambapo teknolojia hiyo inatunza
mazingira kwa kiwango kikubwa.

Selestina  Wilson, mkazi wa
Sakina anayejishughulisha na
utengenezaji wa sabuni za maji,
alisema shirika hilo limemsaidia
kwa kiasi kikubwa kujikwamua ki-
uchumi, kwa kuanzisha biashara

hiyo ambayo alikuwa hana ujuzi
nao. Aidha, alisema changamoto
kubwa inayowakabili ni ukosefu
wa vifungashio, kwani vilivyopo
ni vichache, hivyo wakipatiwa
elimu namna ya kutengeneza
vifungashio hivyo, wataweza ku-
vipata kwa haraka na kwa wingi
pia.

cha Sasi Kata ya Bangata, mjasiri-
amali anayetengeneza taulo za
kike za asili, alisema shirika hilo
limeweza kumpa elimu namna
ya kutengeneza taulo hizo kwa
kutumia mashine ya cherehani,
ambayo ni ya bei nafuu na kila
mmoja ana uwezo wa kumudu
gharama.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Profesa Joyce Ndalichako, akipokea maelezo ya utafiti kwa mwanafunzi wa elimu ya juu kutoka Chuo
Kikuu cha Taifa cha nchi ya Korea (Seoul), Frank Manongi, wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kimataifa wa nishati endelevu na teknolojia ya
maji. PICHA: ALLAN ISACK

Ndalichako aagiza watafiti kutengeneza teknolojia rahisi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, ameviagiza vituo na taasisi
za utafiti kutengeneza teknolojia
rahisi, itakayorahisisha na kucho-
chea maendeleo kwa wananchi.

Akizungumza wakati wa ufun-
guzi wa mkutano wa tatu wa ki-
mataifa wa nishati endelevu na
technolojia ya maji katika Taasisi
ya Sayansi na Teknolojia ya Nel-
son Mandela(NM-AIST), Ndali-
chako alisema ni wakati kwa vituo
vya utafiti na taasisi zinazojihu-
sisha na tafiti, kubuni teknolojia
rahisi itakayochangia kuchochea
maendeleo kwa kasi katika jamii.

Alisema kuwa sayansi na
teknolojia ni nyenzo muhimu ya
kuleta maendeleo ya kiuchumi,
endepo kutatumika teknolojia

rahisi ambayo itawawezesha wa-
nanchi wengi hususan maeneo
wakati.

Hata hivyo, alisema serikali
imejenga mifumo na miundombi-
nu pamoja na kutenga bajeti kub-
wa kwa ajili ya kuwajengea uwezo
wananchi, kufahamu umuhimu
wa utafiti unaofanywa na watafiti
nchini. Alisema sera ya serikali
ya mwaka 2015/2025, ni kufikia
uchumi wa viwanda na sera hiyo,
inaendana na sera ya kimataifa ya
maendeleo endelevu.

“Mwaka 2017, nilikuja hapa
Nelson Mandela, kuzindua vituo
vinne vya umahiri vya sayansi
na teknolojia vya elimu ya juu,
ambavyo vilianzishwa na serikali
kupitia mkopo nafuu kutoka ben-
ki ya dunia kwa lengo la kubore-
sha utafiti ambao utaleta matokeo

chanya kwa wananchi,” alisema
Ndalichako na kuongeza:

“Furaha yangu baada ya
miaka miwili kupita vituo vinne
nilivyovizindua vimeanza kazi
ya kuboresha utafiti na kuleta ma-
tunda ya nchi.”

Alisema lengo la serikali ku-
fikia uchumi wa viwanda, hivyo
watatoa elimu na kuendeleza uju-
zi kwa wananchi, ili wawe na uw-
ezo wa kuongeza thamani ya bid-
haa wanazozalisha kwa kutumia
teknolojia rahisi na ya kisasa.

Dk. Yusufu Jande, Kiongozi
Msaidizi kutoka Kituo cha Uma-
hiri cha Miundombinu ya Maji na
Nishati Endelevu cha Wise- Fu-
ture, alisema nchi 11, zimeshiriki
katika mkutano huo wa kimataifa
ni Korea Kusini, Nigeria, Namibia,
Indonesia, Ufaransa, Uingereza,
Tanzania, Kenya na Uganda.

Alisema lengo la kuwakutani-
sha watafiti kutoka nchi hizo ni
kujadiliana namna ya kuvumbua
mambo kupitia kazi za utafiti wa-
naofanya.

Aidha, alisema kuwa kupitia
utafiti wanaofanya wamegundua
teknolojia rahisi ya kuondoa ma-
dini ya floride, vijidudu na chum-
vi chumvi katika maji.

Alieleza kuwa kwa mujibu wa
utafiti uliofanyika awali, kiasi cha
chumvi katika maji kinatakiwa
kuwa miligramu 500, kwa lita
moja ya maji.

Mkuu wa Chuo cha Nelson
Mandela, Prof. Emmanuel Luoga,
alisema chuo hicho, kimejikita
zaidi katika utafiti wa nishati en-
delevu ya jua na maji kwa kush-
irikiana na nchi washiriki wa
mkutano pamoja na vituo vya
utafiti vya iTEC.

‘Wapewa
mwezi
‘kuzitumia
EFD

Na Cynthia Mwilolezi,
: MANYARA

WAFANYABIASHARA wa

: Mkoa wa Manyara, wenye

! biashara ghafi kuanzia Sh.

* milioni 14 na zaidi ambao

: hawajafunga mashine za kiele-
¢ ktroniki za kutoa risiti (EFD),

: wamepewa mwezi mmoja ili

* kuwa nazo au watafikishwa

: mahakamani na Mamlaka ya

: Mapato (TRA).

Meneja wa TRA wa Mkoa

: wa Manyara, John Mwigura,

: akizungumza juzi na wadau

: wa maendeleo wa mji mdogo
¢ wa Mirerani wilayani Siman-

: jiro, alisema watawafikisha

: mahakamani wafanyabiashara
: hao wasiokuwa na EFD.

Mwigura alisema wafan-

¢ yabiashara wote watakaoki-

¢ uka agizo hilo, watafikishwa
mahakamani kwani ndicho

: chombo cha kutoa haki, hivyo
¢ hayupo tayari kuona watu wa-
: navunja sheria bila kuchuku-

¢ liwa hatua. Alisema mfanya-
: biashara mwenye mauzo ghafi
¢ ya Sh. milioni 14 siyo mtaji

* yaani biashara inayoingiza

: faida Sh. 38,000 kwa siku ana-
¢ paswa kuwa na mashine hizo.

Alisema wametoa elimu

: kwa wafanyabiashara hao

i juu ya kufunga mashine ya

: EFD, lakini wapo baadhi yao

¢ hawakutekeleza hilo zaidi ya

¢ kufikishwa mahakamani kwani
: watakuwa wameshindwa

i kutekeleza wajibu wao.

“Kuna baadhi ya wafanya-

* biashara wana mashine mbili
: za kutoa risiti, wakikuona

i umevaa suti hawakufahamu

: wanatoa risiti ya EFD, lakini

¢ kama hawajakutilia shaka

: wanatoa risiti zilizoandikwa

¢ kwa mkono hawa tukiwabaini
: tutawapeleka mahakamani,”

: alisema Mwigura.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-

i jiro, Zephania Chaula, alisema
¢ wafanyabiashara wanapaswa

¢ kufanya shughuli zao kwa

¢ kufuata sheria, taratibu na ka-
nuni ili waweze kufanikiwa.

“Serikali imekuwa ikiwaasa

i kila wakati wafanyabiashara
i juu ya risiti,” alisema Chaula.

Mkurugenzi Mtendaji wa

i Halmashauri ya Wilaya ya

¢ Simanjiro, Yefred Myenzi,

* alisema kuna baadhi ya risiti
: ambazo zinatambuliwa kuwa
¢ hazipo katika mfumo wa

¢ EFD, hivyo wafanyabiashara
* wasitumie kigezo hicho kwa
: kutoweka mashine za EFD.

Mmoja kati ya wafanyabi-

: ashara hao Magdalena John

: alisema elimu inapaswa

: kuendelea kutolewa kwa

¢ wafanyabiashara hao ili kujua
t umuhimu wa kulipia mashine
: za EFD.
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HABARI KILIMANJARO

Karoti yaleta
neema Siha

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MAKULI wanaofanya shughuli
za kupakia, kushusha na kuosha
karoti katika Wilaya ya Siha, sasa
watapata ulaji baada ya Baraza
la Maendeleo ya Kata ya Indu-
meti (BMK), kupitisha uamuzi wa
kuanzishwa mradi wa kusafisha
za0 hilo, kabla ya kusafirishwa
kwenda kwenye masoko ya Dar es
Salaam na Zanzibar.

Akizungumza na wakazi wa Kata:
ya Indumeti jana, Diwani wa Kata
hiyo, Jackson Rabo, alisema katika:
kupambana na tatizo la ajira,
wameamua kuanzisha mradi huo
utakaoajiri zaidi ya vijana 400.

“Karoti zote zinazozalishwa ka-
tika Wilaya ya Siha na hasa ukan-
da wa juu wa West Kilimanjaro,
zote hazioshewi hapa zinapelekwa
kuoshwa Dar es Salaam na hal-
mashauri yetu haifaidiki na kodi
inayotokana na kazi hiyo, lakini
pia watu wetu wanakosa ajira.
Tumesema hapana, zitaoshwa
Siha, ndio ziende sokoni Dar es
Salaam, Zanzibar, Mwanza na
Nairobi,” alisema.

Wilaya za Mkoa wa Kilimanjaro
zilizobuni miradi ya uoshaji wa
karoti kama chanzo cha mapato
va ndani, kabla ya kusafirishwa
kwenda nje ya mkoa ni eneo la
maili sita katika Wilaya ya Hai,
Bonite iliyopo Manispaa ya Moshi
na TPC katika eneo la Moshi

Makuli katika eneo la Bonite,
Kata ya Shirimatunda Manispaa ya
Moshi ambao hupokea karoti ku-
toka mashamba ya West Kiliman-
jaro, hutoza gharama za uoshaji
wa karoti kwa gunia moja Sh.
4,000. Wakati malori ya mizigo
aina ya Fusso ambayo hukokodi-
wa na wafanyabiashara kwa ajili
va kubeba karoti kupeleka sokoni
yakitokea Wilaya ya Siha, kwa
siku moja ni zaidi 80.

Faida ya kula karoti ni kusaidia
kuondoa sumu na taka mwilini, la-
kini pia inaondoa mafuta yasiyo-
takiwa katika ini (cholesterol) na
kuliwezesha lifanye kazi vizuri na
kusafisha njia ya haja kubwa na
kusaidia kupata choo vizuri.

Pia kusaidia kuzuia ugonjwa wa
kiharusi, kutibu tatizo la kupoteza
kumbukumbu kwa wazee, kusaidia
kuimarisha macho kuona vizuri
mfano tatizo la kutoona vizuri
usiku, kuondoa matatizo ya mzio
(allergy) kwenye macho, mfano
macho kuwasha sababu ya vumbi.

Inaelezwa na wataalamu wa
afya kwamba ulaji wa karoti
sita kwa wiki husaidia kutopata
kiharusi.

Makamu Mwenyekiti wa Baraza
la Madiwani wa Halmashauri
hiyo, Juma Jani, alisema ubunifu
utaisaidia halmashauri kuongeza
mapato yake na kwamba wazo la
kuanzishwa mradi huo lilishafik-
ishwa kwenye baraza hilo, na
ikaagizwa wataalamu kwenda
eneo hilo na kufanya tathmini
kuhusu gharama ya ujenzi wa
miundombinu ya mradi huo. lakini
hawajapata mrejesho wake.

Wataalamu wa lishe watoa
angalizo watoto kutumia vilevi

Na Godfrey Mushi, HAI

ATAALAMU wa

lishe, wametoa

tahadhari kuhusu

matumizi mabaya
ya vilevi kama pombe kwa wa-
toto wadogo, kuwa yanaweza ku-
sababisha mtoto kutoona mbali
na hata kupatwa na matatizo ya
akili.

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya
Wilaya ya Hai mkoani Kilimanja-
ro, Silvania Ignace, alisema jamii
inapaswa kuachana na hulka
hiyo ya kuwaonjesha pombe wa-
toto wadogo, lakini pia kufahamu
pombe inaweza kuleta madhara
makubwa kwa mtoto, bila mzazi

kuyaona madhara yake kwa hara-
ka. “Yako mambo yanatisha huko
vijijini na hasa katika Wilaya ya
Hai, mtu anampa mtoto pombe
na bado anaona ni sawa. Yako
madhara ya kiafya yanayoweza
kumpata mtoto kama kupata
uoni hafifu au matatizo ya akili
baadaye, tunatoa rai kwa wazazi
kuacha kufanya hivyo,” alionya
ofisa huyo.

Kutokana na hulka inay-
ojengwa na baadhi ya wananchi
vijijini, ofisa lishe huyo amezi-
kutunga sheria ndogo zitakazo-
zuia ulevi kwa watoto na kwa kila
mwananchi atayebainika kunywa
pombe kupita kiasi na kumnywe-

sha mwanawe ambaye ana umri
mdogo chini ya miaka 18.

ani Hai, kumekuwapo na tatizo la
baadhi ya wazazi na walezi kuny-
wa pombe kupitiliza na wengine
kuwashirikisha watoto wenye
umri chini ya miaka 18.

“Hali kama hiyo, ndiyo ambayo
husababisha watu kushindwa
kutunza familia zao vizuri na ku-
changia katika umaskini kwenye
jamii. Tabia hiyo inachangiwa
na mila zilizopo wilayani hapa,
ambapo watu kunywa pombe
na kulewa kupita kiasi ni suala la
kawaida,” alieleza.

Kuhusu matunzo kwa wa-
nawake wanaonyonyesha, ofisa

lishe huyo, alisema kuwa ush-
iriki wa kinababa kwenye malezi
na lishe ya mtoto ni kuhakiki-
sha kuwa kina mama wanapata
chakula bora kwa ajili ya kuten-
geneza maziwa ya mama kunyo-
nyesha.

Alieleza kuwa, pia mama anay-
enyonyesha anatakiwa kupun-
guziwa majukumu pamoja na
maudhi kwenye jamii ili aweze
kuwa na muda wa kumhudumia
mtoto. Badala yake, ameshauri
wanawake kuwanyonyesha wa-
toto maziwa ya mama pekee bila
kuwapa maji, wala chakula kwa
kipindi cha miezi 6 kwani kwa ku-
fanya hivyo kunawasaidia watoto
kuwa na afya njema.

Msindikaji
wa Bidhaa
za Lishe,
Dorice
Assenga,
akifafanua
juu ya
virutubisho
na viini
lishe vina-
vyopati-
kana katika
unga wa
lishe kwa
Mratibu wa
Shirika lisi-
lokuwa la
Kiserikali la
INFOY, Lau-
rent Sabuni,
katika
maonyesho
va bidhaa
za lishe

sha. PICHA:
WOINDE
SHIZZA

Hamasa kubwa kwa wakulima
kuchangamkia fursa yvaingia Hai

Na Godfrey Mushi,
MWANGA

HAMASA kubwa ya wakulima
kuchangamkia fursa ya uzalishaji
wa malighafi za viwandani hasa
mazao ambayo hayastawishwi
kwa wingi nchini kama ‘fiwi’ ime-
hamia katika Wilaya ya Mwanga.

Fiwi ni aina fulani ya maha-
rage jamii ya kunde, ambayo
hulimwa katika maeneo yenye
ukame, kwa sababu zao hilo hus-
tahimili sana ukame kwa muda
mrefu.

Akizungumzia juhudi zinazo-
fanyika hivi sasa kuhamasisha
kilimo hicho kutokana na sehe-
mu kubwa ya eneo la tambarare

kukabiliwa na ukame, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya wilaya hiyo, Zefrin Lubuva,
ameeleza kuwa zao la fiwi, utafiti
wake umeonyesha linastahimili
ukame na lina gharama ndogo
za uzalishaji, ikilinganishwa na
mazao mengine.

“Zao hili lina mafanikio
makubwa kiuchumi na soko
kubwa liko nchi za Kenya na
India ambako wananchi wake
wengi hupenda kutumia kama
chakula, lakini pia Kenya hu-
penda kutengenezea biskuti,”
alisema na kuongeza:

“Ndio maana mazao makuu
yanayolimwa wilayani Mwanga
ni fiwi ikifuatiwa na mahindi,

mpunga, ndizi, kahawa, matun-
danamboga.”

Kwa mujibu wa Lubuva, hal-
mashauri hiyo mpaka sasa imet-
enga hekta 750 za ardhi ambayo
inatoa fursa ya uwekezaji wa
shughuli za kilimo.

Aidha, alisema ardhi hiyo im-
etengwa katika kata za Kirya,
Kileo na Kivulini. Katika Kata
ya Kirya peke yake kuna jumla
ya hekta 900 za umwagiliaji
ambapo hadi sasa hekta 150 tu
ndizo ambazo zinatumika.

“Wawekezaji wanakaribishwa
kuja kuendeleza hekta zilizobaki
ambazo zina rutuba nzuri na
hali ya hewa nzuri inayoruhusu
kilimo cha umwagiliaji kwenye

eneo hili. Eneo lingine ambalo
linafaa kwa kilimo cha umwagil-
laya hekta 2,400 ambazo zinafaa
kulimwa kwa kipindi chote cha
mwaka,” alisisitiza mkurugenzi
huyo.

kina jumla ya hekta 1,050 am-
bapo hekta zinazotumika kwa
kilimo ni 400 tu.

Wakati katika Tarafa ya Jipe
Ndea, nayo imetengwa kama
maeneo yenye ardhi ya kuto-
sha inayofaa kwa kilimo. Mazao
yanayostawi ni alizeti, mtama,
uwele, miwa, mahindi, maha-
rage, ngwara, korosho, mboga,
matunda na mpunga.
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LONDON, Uingereza

MAENDELEO duniani yamepiga
hatua mpya, watafiti wa Chuo
Kikuu cha Heriot-Watt, nchini hapa
wamebuni kifaa cha kutibu kidonda
bila ya ukaguzi wa macho na ku-

ya binadamu, hata iliyokomaa ya
mtu mzima inakuwa na tabia ya
kuathirika kwa namna fulani, hata
ikiguswa kidogo, kuna baadhi ya
madhara watu hufikia kukatwa
mguu, pale tiba inaposhindikana.
Ni sehemu ya mradi wa miaka

jeraha. Tunaweza kupata kipimo
(cha kompyuta) na kujua hasa nini
kinachotokea.

“Kama tunaweza kufanya kila
baada ya muda fulani, ina maana
inatuambia kinachoendelea kwa
namna moja au nyingine. Lakini

gusa kwa mkono uliozoeleka.
Kiongozi wa Utafiti, Pro-
fesa Michael Crichton, anasema
“Tunaweka kifaa cha kuhisi juu
ya mishipa ya mwili jirani na

MAZINGIRA

jeraha la mwili likoje? Kabla hawa-
jajua, ni budi watafiti wachunguze
tabia ya ngozi inavyokuwa pindi

inakatwa.”

Anaeleza kuwa tabia ya ngozi

miwili kufanya uvumbuzi unaohusu
afya ya jamii, ukimjumuisha mtaal-
amu bingwa wa masuala va hisia za
ngozi, Dk. Jenna Cash, kutoka Chuo
Kikuu cha Edinburgh, Uingereza.

Mtaalamu tiba akifanyia kazi taarifa ya kidonda zi-
nazoonekana katika kompyuta. PICHA: MTANDAO.

Hatimaye dawa mpya inatibu ebola

Kambl va matlbabu ya ebola nch|n| DRC PICHAZOTE- MTANDAO

CHINI  Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Con-
go (DRC) ambako ni
waathirika wakuu hadi
sasa wa maradhi ya ebola wame-
shawapoteza wenzao, jumla yao
1,800. Imekuwa janga la dunia.

Sasa kuna taarifa mpya kwam-
ba, majaribio ya watafiti yanao-
nyesha kuwapo dawa mpya zina-
zoonyesha kutibika kwa maradhi
hayo, baada ya dawa za aina mbili
kujaribiwa kwa wagonjwa wanne.

Wanasayansi kupitia utafiti wao,
wanasema uwezo wake wa tiba ni
sawa na kiwango cha asilimia 90
tena kwa wale walioathirika zaidi.

Maofisa afya wanaofanya kazi
ya kutibu, walitamka Jumanne ili-
yopita kuwa wagonjwa wawili wal-
iondolewa katika kituo cha tiba
cha mjini Goma, kwenda kujiunga
na familia yao.

Taasisi ya Marekani inayohusika
na Magonjwa ya Aleji na Maam-
bukizi (NIAID), iliyokuwa inad-
hamini majaribio hayo ya kitafiti
imeyapokea kwa mikono miwili
kwamba, ‘ni habari njema.’

Tayari dawa hizo zimepewa
majina ya awali ambazoi ni ‘REGN-
EB3’ na ‘mAbll4’ ikiwa na kazi
mwilini ya kuvunja virusi vinavy-

Hatuifuti
ebola, la-
Kini ni la-
zima tuweze
kudhibiti
milipuko na
kuiweka ka-
tika ngazi ya
mataifa na
mikoa.

Huduma va chanjo dhidi ya ebola ikiendelea nchini DRC.

oshambulia mwili na kulainisha
uwezo wa madhara yake dhidi
ya chembe hai za mwanadamu
mgonjwa.

Mkurugenzi wa NIAID, Dk. An-
thony Fauci, anaieleza kuwa ni
dawa ya kwanza inayoonyesha
majibu ya uhakika katika tiba hiyo
ya ebola, mzizi wake wamejifunza

kutoka vimelea vya aliyepona
maradhi hayo.

Kuna dawa zingine mbili zi-
lizobuniwa ambazo baada ya ma-
jaribio zimewekwa kando, kuto-
kana na kuonyesha matokeo hasi
katika majaribio ya kitafiti.

Ni majaribio yaliyofanywa chini
ya uratibu wa Shirika la Afya Du-

niani (WHO) Novemba mwaka
jana. Kati ya kipindi hicho na sasa,
kunaelezwa kuwapo majaribio
wastani wa wagonjwa 700, kati
yake 499 majibu yake yameshapa-
tikana.

Msisitizo wa mtafiti wa maradhi
hayo, Sabue Mulangu, ni kwamba
iwapo kundi la wanajamii wali-
opatwa na maradhi hayo wakati-
biwa mapema, basi wana nafasi ya
kupona kwa kiwango anachokitaja
kuwa ‘asilimia 90.

Mkurugenzi wa asasi ya kijamii
ya Welcome Trust Global Health
Charity Hailing, Jeremy Farrar,
anaeleza furaha yake ya dalili za
dunia kunusuriwa, akitanguliza
imani kwamba ‘ebola inazuilika.’

“Hatuifuti ebola, lakini ni lazima
tuweze kudhibiti milipuko na kui-
weka katika katika ngazi ya mataifa
na mikoa,” anasema Farrar.

Dk. Fauci naye anafafanua: “Yale
matarajio kwamba dawa bora zi-
natoka Marekani, inawafanya wag-
onjwa wajisikie vizuri.”

Ushauri wake ni kwamba ngazi
bora ya mafanikio kiafya ni kuwa
na chanjo inayofaa, kuwajengea
wananchi kinga sahihi na kuifanya
sawa maradhi yanakingika.

WHO ilishasema kwamba kinga
ambazo zinatumika hivi sasa, hata
kabla ya kupewa leseni rasmi
zimeshaonyesha ubora mkubwa

Msukosuko wa ugonjwa nchini
DRC iliopo sasa, ulianza mwezi
Agosti mwaka jana na inaelezwa
kuwa mkubwa zaidi, kati ya mili-
puko 10 iliyotokea tangu mwaka
1976.

Mnamo mwezi uliopita, WHO
ilitangaza ebola kuwa janga la ki-
mataifa kiafya, huku kukishuhudi-
wa ugumu mkubwa katika ufanik-
ishaji udhibiti wake.

Hata hivyo, katika mazingira
ya DRC Taifa linalobakiwa na
majanga ya kiusalama, baadhi
ya madaktari raia wa DRC wali-
wekwa mikononi mwa sheria kwa
kuhusishwa na vifo vya madaktari
waajiriwa wa WHO.

Pia, kuna tukio la kuwapo miun-
dombinu takriban 200 ya kutibu
maradhi hayo yalishambuliwa,
hali iliyovuruga matibabu na kin-
ga dhidi yake. Katika tukio mo-
jawapo, wanafamilia waliokuwa
wanashuhudia mazishi ya ndugu
yao aliyekufa kwa ebola, waliamua
kuuvamia.

Shida nyingine katika kukabili
ebola nchini DRC ni mwaka jana
iliripoitiwa katika jarida la afya
kwamba, kumekuwapo upotoshaji
kuhusiana na maradhi hayo.
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Ukeketaji kutoka zama za wasichana,
hadi kufichwa kwa watoto wachanga

« Dk. Ngululile aapa ‘kufa’na wahalifu

Na Sabato Kasika

AADA ya Serikali kubaini

kuwapo mbinu mbal-

imbali ~ zinazotumiwa

na madaktari wasio
na maadili, pia wakunga, sasa
kuna agizo la kuwakagua watoto
wachanga kubaini kama wame-
keketa au, ili wahusika wachuku-
liwe hatua za kisheria.

Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Dk. Faustine Ndugulile, anase-
ma kama watoto wamefanyiwa
ukatili huo, wahusika wanapaswa
kuchukuliwa hatua.

Ni msimamo aliyoutoa Dk.
Ndugulile mwaka jana, alipozun-
gumza katika mdahalo wa wahari-
ri wa vyombo vya habari uliofanyi-
masuala ya ukeketaji, mimba na
ndoa za utotoni, kipindi kuelekea
kilele cha Siku ya Kimataifa ya
Mtoto wa Kike

Mdahalo huo ulijikita katika
namna bora ya kupambana na vi-
tendo vya ukatili kwa watoto wa
kike, ambao wanakumbana na ma-
dhila hayo kufikia ngazi ya watoto
wachanga.

"J]amii baada ya kubadili
mwenendo wa ukeketaji, Serikali
imebaini mbinu hizo na inawa-
taka madaktari wote nchini ku-
fanya uchunguzi kwa watoto wote
wachanga, ili kubaini kama wa-
toto hao wamefanyiwa ukatili kwa
kukeketwa, ili wahusika wafikish-
we kwenye vyombo vya sheria,"
anasema Dk. Ndugulile.

Kimsingi, ukeketaji ni tendo
linalopingwa duniani kote, kiafya,
kisheria na kijamiii na ndio maana
imetengewa siku maalum ya
maadhimisho, ikiwa na kaulimbu
mbalimbali zenye lengo la ku-
tokomeza ukatili huo dhidi ya wa-
toto, wasichana na wanawake.

Maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Kupinga Ukeketaji kwa
mwaka huu, ambayo huadhim-
ishwa kila Februari 6 na mwaka
huy, ilikuwa na kaulimbiu: 'Acha
mila zenye madhara; Tokomeza
ukeketaji'. Februari ya kila mwaka,
Tanzania huungana na mataifa
mengine duniani kuadhimisha
siku hiyo, baada ya Baraza Kuu la
Umoja wa Mataifa, kuidhinisha
rasmi upingaji wa ukeketaji duni-
ani na kuitenga rasmi tarehe hiyo,
mwaka 2003.

Inaelezwa kuwa, tatizo la uke-
ketaji limeendelea kuwapo kwa
takribani karne 21. Kwanini hivyo?
Kuna sababu nyingi zinazotajwa
kuchangia kutokea kwake, mo-
jawapo ni jamii kutawaliwa na
mfumo dume na mila kandamizi
kwa wanawake.

Jamii kumvusha mtoto wa kike
rika kutoka kuwa usichana na
kuwa mwanamke kamili kupitia
kumwozesha, ni sababu nyingine
ya ongezeko la ndoa za utotoni,
huku wasichana wakikosa haki
zao za msingi kama vile elimu.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, akiwa na wasichana waliookolewa
kutoka vitendo vya ukeketaji, sasa wanapatiwa mafunzo ya ujasiliamali na Kituo cha Mtandao wa Kupambana na Ukeketaji
Orkesumet Simanjiro mkoani Manyara. PICHA: KITENGO MAWASILIANO WAMJW

Shirika la
Afya Du-
niani (WHO),
iliainisha
madhara ya
muda mfupi
na mrefu
yatokanayo
na ukeketaji.
Hapo kuna
wahusika
wanapoteza
damu nyingi
na wanao-
fariki dunia.

Wasichana wakishiriki kampeni za kupinga ukeketaji kitaifa.

Umaskini unaotajwa kuchangia
jamii nyingi kubaki kwenye kitanzi
cha mila ya ukeketaji kwa vile wa-
zazi wa mtoto husika hutegemea
kupata kipato kwa kuwaozesha
mabinti baada ya kuwakeketa.

SUMU YAKE

Shirika la Afya Duniani (WHO),
iliainisha madhara ya muda mfupi
na mrefu yatokanayo na ukeketaji.
Hapo kuna wahusika wanapoteza
damu nyingi na wanaofariki dunia.

Mengine  yanatajwa  kuwa
mhusika kukabiliwa na maumivu
makali ya mwili, mshituko, maam-
bukizi ya magonjwa kutokana na
kutumika vifaa mtu zaidi ya mmo-
ja, pia si safi na salama.

Vilevile WHO inaeleza, ukeket-
aji unadaiwa kusababisha maum-
bukizi ya magonjwa katika njia
ya haja ndogo; homa ya manjano
(Hepatitis B); matatizo wakati wa
kujifungua; kutofurahia tendo la
ndoa; na maumivu ya kisaikolojia.

Shirika hilo linataja madhara ya
muda mrefu kuwa ni tabu ya kisai-
kolojia isiyoisha, kovu la kudumu
sehemu za siri, fistula, kupata
shida wakati wa kujifungua na
chanzo cha ugumba kwa baadhi
ya kinamama.

Hata hivyo, nchini Serikali im-
eendelea kuboresha sheria na sera
mbalimbali kuweka wigo mkubwa
zaidi wa kuadhibu wale wote wa-
naofanya vitendo vya ukeketaji.

Serikali inasema, mabadiliko ya
Sheria ya Mtoto ya Mwaka 20009,
yamelenga kupanua adhabu na
kutengeneza mnyororo mpana
wa washiriki, huku kukiwapo ma-
boresho ya Sheria ya Kanuni ya
Adhabu (2002), inayopanua uwan-
da wa adhabu unaobaini kipimo
cha ushiriki wa mtuhumiwa katika
ukeketaji.

NCHINI KULIVYO
Ripoti ya Haki za Binadamu
Tanzania iliyotolewa na Kituo cha

Sheria na Haki za Binadamu mwa-
ka (LHRC) 2017, inaeleza kwamba,
bado kuna mikoa kadhaa nchini
inaendelea kuendekeza ukatili huo
dhidi ya mtoto wa kike.

Vilevile ripoti ya Tanzania De-
mographic and Health Survey and
Malaria Indicator Survey (TDHS)
ya mwaka 2015 hadi 2016 inataja
mikoa hiyo, Manyara ikiwa kileleni,
ikifuatiwa na Dodoma; Arusha;
Mara na mwisho Singida.

Mangariba wanatajwa kuwa
wahusika wakuu na robo ya wasi-
chana wote wanakeketwa katika
umri kabla ya mwaka na wengine
ni chini ya miaka 13 na zaidi.

Aidha, ripoti hiyo inasema wasi-
chana wanaozaliwa au kulelewa na
mama aliyekeketwa, kunaonekana
uhusiano nao hukeketwa, ikihisi-
wa ni mwenendo wa jamii yake.

Pia, kuna sura ya pili binafsi, asil-
imia 95 ya wanawake waliokeket-
wa, daima hawavitaki vitendo
hivyo.
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ULINGO WA SADC

Tanzania imekwezwa Kisiwa cha
utalii wa maajabu ya matibabu

« MOI, Taasisi Moyo, Muhimbili.. « Viwanda 80 vya dawa Vviko njiani

Na Beatrice Moses

HAKIKA wa huduma ya
matibabu ni jambo linalo-
tia moyo katika jamii
yoyote, japo kunaweza
kuwapo changamoto za kumudu
gharama, hasa inapomlazimu
kwenda kutibiwa nje ya nchi.

Kwa miaka kadhaa, Tanzania im-
ekuwa miongoni mwa nchi ambazo
zimekuwa zikipeleka wagonjwa
wanaobainika kuwa matibabu yao
hayapatikani nchini.

Mwezi Oktoba wa mwaka 2017,
serikaliilitangaza kwamba haitatoa
tena vibali vya wagonjwa kwenda
nje ya nchi kutibiwa. Ni hatua iliyo-
fuata baada ya kuboreshwa kiwan-
go kikubwa huduma za afya nchini.

Ni kauli kutoka kwa aliyekuwa
Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk Mpoki Ulisub-
isya, baada ya kupokea timu ya
wataalamuwakiwamo madaktari
bingwa wa fani mbalimbali kutoka
nchini Cuba.

Wiki iliyopita, serikali ilieleza
kuwa inatarajiwa  kuongeza
kupokea idadi ya wagonjwa wa-
takaoletwa kutibiwa nchini kutoka
nchi wanachama wa Jumuiya ya
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
(SADC).

UMMY AANIKA KU-
LIKOFIKIWA

Ni  kauli ya Waziri wa
Afya,Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto Ummy Mwalimu,
alipozungumza na waandishi wa
habari jijini Dare es Saalam, kwenye
Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano
Salaam.

Waziri Ummy anasema, kupitia
maonyesho hayo sekta ya afya ime-
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Tunashukuru
kwamba
tumepata
zabuni hii
wakati Rais
John Magu-
fuli anaka-
bidhiwa uve-
nyekKiti wa
SADC, hivyo
tunaamini
kwamba
atatusaidia
kutuongoza
vizuri hati-
maye tuta-
fanikisha
kazi tuli-
yopewa.

']

Siku ulipofanyika uzinduzi wa kampasi ya taaluma ya Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), iitwayo Mloganzila,

pata fursa kuonyesha kuwa Tanza-
nia sasa inakuwa nchi ya utalii wa
kimatibabu, inatokana na huduma
za kisasa zinazotolewa katika Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH).

Anasema, ni hatua inayotokana
na serikali kufanikiwa kuboresha
na kuanzisha huduma za kisasa, iki-
wamo upandikizaji figo na vifaa vya
kusikia kwa watoto na kutibu kwa
kutumia kifaa cha radiolojia’ unao-
fanywa kwenye Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete.

Waziri Ummy, anasema hu-
duma hizo awali hazikupatikana
nchini hata ndani ya wanachama
wa SADC, isipokuwa nchi ya Afrika
Kusini pekee inayotoa huduma za
upandikizaji figo, jambo linaloi-
sogeza Tanzania katika frusa
kupokea wagonjwa kutoka wana-

Dar es Salaaam. PICHA ZOTE: MTANDAO

chama wa SADC.

Anaieleza kuwa ni hatua inayowa-
jengea mazingira wanajumuiya wa
SADC, kuandaa mbadala wa wag-
onjwa wao kutibiwa ndani ya SADC
ambako ni Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH)

Ummy anaeleza imani yake kwam-
ba, mkutano wa SADC utaongeza
idadi ya wagonjwa wanaopokelewa
kutoka jumuiya hiyo, ambayo iliku-
wa ni wagonjwa 24 kila mwezi, ku-
toka nchi za SADC, hususan Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), Co-
moro na Malawi.

Waziri Ummy anasema, kupitia
Mkutano wa SADC unaoendelea
nchini, kuna mengi yanayohusu afya
Tanzania itanufaika nayo.

Wakati wa maonyesho ya Viwanda
ya SADC wiki iliyopita, Waziri Ummy
alitembelea mabanda ya sekta ya
afya, ikiwamo Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH), Taasisi ya Tiba ya
Mifupa, Upasuaji wa Ubongo na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili (MOI) na
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete,
ambazo aliungana nazo mkono kuwa
na huduma za tiba ya kisasa zinazo-
tolewa katika taasisi hizo.

“Katika maeneo haya ya mao-
nyesho, tumejipanga vizuri kutoa
huduma ya tiba ya dharura. Kuna
‘ambulance (magari ya wagonjwa)
22, pamoja na vyumba maalum vilivy-
otengwa kwa huduma hizo kwa mtu
atakayepata matatizo ya kiafya katika
mkutano huu,” anasema.

Pia anataja eneo la tatu, ni utoaji
wa zabuni na kufafanua Tanzania
itanufaika na ununuzi wa pamoja wa
dawa na vifaa tiba kupitia Bohari Kuu
ya Dawa (MSD), ambao inasaidia ku-
punguza gharama kwa kiasi kikubwa
kwa nchi hizo.

MSD NA SADC

Mkurugenzi Mkuu wa Bohari
ya Dawa (MSD), Laurean Bwa-
nakunu, anasema kuna Watanzania
kadhaa wameonyesha nia ya kujenga
viwanda vya dawa nchini, MSD iki-
amini kwamba mwakani vinaweza
kukamilika na kuanza kufanya kazi.

“Tulitangaza zabuni kimataifa,
tumepokea maombi ya viwanda vya
dawa 80. Shughuli inayofanyika sasa
ni kuchambua zabuni hizo, ikiwamo
kuangalia bei na kujiridhisha na uw-
€z0 wWao,” anasema

Anafafanua kuwa, waombaji hao
wanatoka katika nchi 30, India ndiyo
inaongoza kwa kuwa na viwanda vin-
gi vilivyoomba kuuza dawa na vifaa
tiba, ikilinganishwa na nchi nyingine.

Mkurugenzi huyo anasema, baada
ya kumalizika kwa mkutano wa
wakuu wa nchi SADC, wanatarajia
kutuma taarifa za matokeo ya zabuni
kwa nchi wananchama, ili zijipange
katika namna ya kushughulikia usajili.

Anasema, malengo ya kufanya ua-
muzi huo wa pamoja, ni kuongeza
uwezo wa nchi za SADC kuwa na vi-
wanda, kwani hata kunakokuwapo
nchi zinazoonekana kuwa ni ndogo,
nazo zinaweza kualika wawekezaji
kupitia mgongo wa jumuiya hiyo.

Pia, SADC inalenga kuhakikisha
kuwa bei ya ununuzi wa dawa na vi-
faa tiba inapungua kwa nchi zote wa-
nachama zinapofanya ununuzi wa
mabhitaji pamoja.

“Mnapovuta mabhitaji yetu kwa

Wamcharukia Trump kub
b

Kipepeo; mmoja wa viumbe wanaolindwa na sheria ya mazingira. PICHA: MTANDAO.

WASHINGTON DC, Marekani

RAIS Donald Trump, ame-
waibukia wana-mazingira
na harakati zake, akiwa na
jipya kwamba ana mpango
wa kuisuka upya sheria in-
ayosimamia viumbe vilivyo
hatarini, kwa kupunguza
mlolongo wa kanuni zake.

Ni dhamira inayoelezwa
kuwagusa wadau wengi
wanaoitetea, wakiamini ni
mabadiliko yaliyokuwa na
miongozo mingi ya kusima-
mia sheria tajwa na kutoa
ulinzi wa hali ya juu wa
mazingira nchini humo.

Sheria hiyo iliyotungwa
mwaka 1973, inatajwa kuwa
na vipengele lukuki vina-
vyotetea mazingira kitaifa,
ambayo Rais Trump, sasa
hayahitaji

Katika mpango unao-
lengwa, unaelezwa vipengele
vingi vya kimazingira vime-
kuwa vikwazo kwa mikakati
ya kiuchumi katika nchi hiyo.
Hata hivyo, wanamazingira
wanamcharukia.

Donal Trump

Ni mpango uliotanga-
Zwa na timu ya maofisa
wa sheria 10 wa seri-
kali, wakiainisha Serikali
inachonuia katika mageuzi
hayo ya kisheria inayogusa
na kulinda viumbe na mimea
1,600

Kwa mujibu wa mpango
wa Kisheria unaoundwa,
unalenga kufanyika ndani
va siku 30 zijazo, maofisa
wa serikali ya Rais Trump

wakijivunia ni mara ya
kwanza vigezo vya kiuchumi
kujumuishwa katika mpango
wa mageuzi ya Kisheria wa
namna hiyo

Waziri wa Mambo ya Ndani,
David Bernhardt, anatetea
mabadiliko kuwa na anachok-
idai kunufaisha ‘kule kuna-
kopaswa kuwapo zaidi.’

Mkurugenzi Msaaidizi
wa taasisi ya US Fish and
Wildlife Service, Gary Frazer,
anajaribu kuhami akisema
hakuna mabadiliko makubwa
kama inavyojadiliwa au
kufikiriwa na baadhi au hata
jamii kwa jumla

Hata hivyo, wanaharakati
wanalalamika kwamba,
kupitia mageuzi hayo yanay-
otarajiwa kutoka serikalini,
umma utarajie kutoweka kwa
kasi viumbe vingi vya namna
tofauti.

Noah Greenwald, ni Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Viumbe
Vilivyo Hatarini, katika taar-
ifa yake anayataja kuwa ni
mabadiliko yanayotokomeza

Omoa sheria mazingira

viumbe vilivyo hatarini, huku
akiorodhesha baadhi yao.

Mwanaharakati mwingine,
Drew Caputo, alienda mbali
kutishia kwenda mahakamani
kuweka pingamizi. Anasema:

“Hizi juhudi za utawala huu
kudhibiti utetezi wa viumbe
wa Vilivyo hatarini, una sura
kuu mbili, moja (utawala) ni
zawadi ya sekta ya viwanda,
pili si halali.”

Sehemu kubwa ya wanaop-
inga wamekuwa wakitumia
vipengele vya Ripoti ya Umo-
ja wa Mataifa, vinavyotahad-
harisha kuwapo mamilioni ya
mimea na wanyama, walio
hatarini kutokana na nyendo
za kibinadamu na mabadiliko
ya hali ya hewa.

Seneta wa jimbo la New
Mexico anayepeperusha
bendera ya chama cha
Democrat, Tom Udall, aliye
mbali kufuata haki ya ukweli
kisheria, kupitia sheria zao
kongwe za mazingira anazoz-
isifu kuwa na tija.

Kwa mujibu wa mtandao.

pamoja kama nchi 16 inanufaisha
hata nchi ndogo ndogo, unapoleta
mahitaji ya pamoja gharama zina-
pungua. Kuna jumla ya nchi kama
30 kama Tanzania tuna mkataba
na viwanda 151 kutoka katika nchi
41,

“Tunashukuru kwamba tume-
pata zabuni hii wakati Rais John
Magufuli anakabidhiwa uenyekiti
wa SADC, hivyo tunaamini kwam-
ba atatusaidia kutuongoza vizuri
hatimaye tutafanikisha kazi tuli-
yopewa,” anaeleza Bwanakunu.

MOI WALIVYONENA

Meneja Ustawi wa Jamii na Uhu-
siano, wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa,
Upasuaji wa Ubongo na Mishipa
ya Fahamu (MOI), Almas Jumaa,
anasema wamejitokeza kwenye
maonyesho ya viwanda SADC ili
kutangaza matitabu ya kisasa ya-
nayotolewa nchini kupitia taasisi
anakotumikia.

Jumaa anasema, wameiona fursa
hiyo na kuamua kujitangaza kwa
kuwa wanatambua kuna matibabu

ambayo yanatolewa MOI hayapati-
kani kwenye nchi nyingine za SADC.

“Lengo la kuja hapa ni kuwafa-
hamisha kuwa tuna upasuaji wa
aina hiyo, ili walete wagonjwa ku-
toka kwenye nchi zao kutibiwa,”
anasema.

Daktari wa MOI, William Mugi-
sha, anabainisha kuwa kuna nchi
sita tu ndiyo zinafanya upasuaji wa
kikombe cha nyonga, ambazo kwa
Afrika Mashariki ni mbili; Kenya na
Tanzania.

Anasema ni miongoni mwa
upasuaji mkubwa, ambao nchini
kuna madaktari bingwa wanne,
wataalam wa tiba hiyo.

Dk Mugisha anasema, pia kuna
upasuaji wa nyonga bandia na ma-
goti, ambao kwa upande wa magoti
upasuaji unahusisha teknolojia ya
kisasa ya kutolifumua badala yake
kunatobolewa matundu matatu.

“Matundu siyo vidonda vikubwa,
mgonjwa anapasuliwa matundu
matatu; moja la kuingiza kifaa
cha upasuaji; lingine kwa ajili ya
kupitisha maji; la tatu la kamera

D

Shughuli in-
ayofanyika
sasa ni ku-
chambua
zabuni hizo,
ikiwamo
kuangalia
bei na ku-
jiridhisha na
uwezo wao.

iliyounganishwa kwenye kompyu-
ta ambayo huwezesha daktari na
mgonjwa kuona kila kinachofanyi-
ka ndani ya goti husika,” Dk Mugi-
sha anasema

Anataja upasuaji wa kuziba mi-
shipa ya damu inayovilia, upasuaji
wa marudio wa magoti na nyonga
bandia na upasuaji mpya wa ubon-
go kwa njia ya teknolojia ya kisasa,
bila ya kufungua fuvu.

“Upasuaji huu hufanywa kwa
kushirikiana na madaktari bingwa
wa upasuaji wa pua, ukihusisha
kutoa vivimbe vilivyo sehemu ya
mbele ya ubongo karibu na pua,
vivimbe vinapitishwa sehemu ya
pua na matibabu yanakuwa yame-
kamilika,” anasema

“Tangu tuanze upasuaji huo ni
miaka miwili iliyopita, huu una-
hitaji ubobezi wa hali ya juu zaidi
unaotegemea teknolojia mpya ka-
tika matibabu haya, ni tofauti na
upasuaji wa ubongo ambao ume-
fanyika MOI zaidi ya miaka 15 iliyo-
pita,” Dk Mugisha anasema
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TB Kwa magereza 15 NC
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Baadhi ya washiriki katika ufunguzi wa mafunzo ya kutathimini ugonjwa wa kifua kKikuu magereza, mafunzo valiyofanyika ka-

Na Yasmine Protace

IFUA Kikuu ni ugonjwa

wa kuambukiza, una-

osababishwa na aina

mbalimbali za bacteria,
wanaojulikana kama ‘Mycobacte-
rium tuberculosis.’

Madaktari wanasema  kifua
kikuu cha kawaida kina asili ya
kuathiri mapafu na hata sehemu
zingine za mwili, usambazaji wake
ukiwa ni kupitia hewa wakati mtu
ama anapokohoa, kupiga chafya
au mate yake yakiwa hewani.

Pia, kuna maambukizi mengine
yanayotajwa hayana  madhara
kwa wakati husika, lakini baadaye
pindi yanapokomaa, yanakuwa
maambukizi kamili. Ni ugonjwa
hatari ulio katika nafasi ya kuua
wengi.

Katika kupambana nayo, Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, ikitumia
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Kifua Kikuu na Ukoma, imeanza
kuchukua hatua ya kulikabili hilo
magerezani, kupata picha kamili
ya hali ya maambukizi, ili kutoa
mbinu za kukabiliana nayo.

Kwa kushirikiana na Jeshi la
Magereza nchini, wizara inaanza
kuchukua hatua ya kufuatilia na
kutathimini hali ya huduma za
kutokomeza kifua kikuu katika
baadhi ya magereza yaliyoteuliwa
kitaifa.

KAMISHNA NGALAMA

Kamishna wa Sheria na Uende-
shaji wa Jeshi la Magereza (CP)
nchihi, Owesu Ngalama, aki-
zungumza katika ufunguzi wa

Mkakati wa
kudhibiti
kifua kikuu
upo kwa
wananchi
wote, hivyo
wanaende-
lea kutoa
elimu kwa
umma wa
Watanzania,
kila wan-
apoona dal-
ili waende
kwenye vi-
tuo vya afya
kupata hu-
duma.

Kamishna wa Sheria na Uendeshaji wa Jeshi la Magereza,
Owesu Ngalama (katikati), akiwa na Mganga Mkuu wa Ma-
gereza (kulia), SACP Dk. Hassan Mkwiche na kushoto ni Meneja
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu, Dk. Beatrice
Mutayoba, kwenye mafunzo ya tathimini ya ugonjwa wa TB
magerezani.

mafunzo kwa maofisa wa jeshi
hilo yanayofanyika kwenye Bwalo
es Salaam, Kamishna Ngalama,
anasema hatua hiyo itaisaidia Jeshi

la Magereza uhalisia ya kifua kikuu
miongoni mwa wahusika wana-
oshikiliwa.

“Ugonjwa huu unaambukizwa
kwa hewa, hivyo kwa tathimini hii,

itasaidia kuleta utaalamu mkubwa
kwa wataalamu wetu wa tiba wali-
opo kwenye jeshi, kwani hali ya
TB sio kubwa kwenye Magereza,
ila lengo ni kuhakikisha hakuna
maambukizi makubwa kwani
wafungwa wanaingia na kutoka,”
anasema.

Anaishukuru wizara inayobe-
ba dhamana ya kutetea afya ya
umma, kwa kuendelea kushiriki-
ana nao kwa muda mrefu, husu-
san kwenye huduma za afya, iki-
wamo utoaji dawa, vifaa tiba na
visivyo vya tiba, pamoja na masu-
ala ya lishe kwenye vituo vya afya
magerezani.

MPANGO TB

Meneja Mpango wa Taifa wa
Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma
(NTLP) kutoka Wizara ya Afya,
Dk. Beatrice Mutayoba, anasema
ugonjwa wa kifua kikuu, bado ina
upana kwani kuna takribani watu
100,000 na 58,000 wanakadiriwa
kuugua maradhi hayo kila mwaka.
Pia, kunakadiriwa kuwapo vifo 27,
000 kila mwaka nchini.

Dk. Beatrice anasema, kifua ki-
kuu kinaweza kumpata mtu yeyo-
te, kwani maambukizi yake ni ya
njia ya hewa, hivyo yapo makundi
hatarishi zaidi katika mjumuiko,
ikiwamo ya magerezani, hivyo
Serikali inaendelea kuweka jitiha-
da kuyafikia makundi hayo ili ku-
tokomeza kifua kikuu, lengo kuu
ni mwaka 2030.

“Kama nchi tumepiga hatua
kubwa sana kutokomeza ugonjwa
huu, hivyo tunaongeza juhudi
zaidi kwenye makundi hatarishi,
ikiwamo magereza, migodini, wa-
vuvi ili kuwafikia kwa karibu na
kuhakikisha tunapunguza maam-
bukizi ndani ya magereza na mae-
neo haya,” anasema.

Dk. Beatrice anasema, mkakati
wa kudhibiti kifua kikuu upo kwa
wananchi wote, hivyo wanaende-
lea kutoa elimu kwa umma wa Wa-
tanzania, kila wanapooona dalili
waende kwenye vituo vya afya ku-
pata huduma.

Anasistiza kwamba, huduma
hizo zinapatikana katika sehemu
hizo, kwani wizara husika inatoa
dawa, vipimo na huduma za kifua
kikuu bila ya malipo kwenye vituo
vilivyoteuliwa kutoa huduma za
afya.

Anasema, kwa upande wa
magerezani unawekwa utaratibu
wa kuwachunguza wanaoingia,
pindi wakikutwa na kifua kikuu,
waanaza matibabu kwani maradhi
hayo yana kawaida mgonjwa
anapoanza tiba ndani ya wiki
mbili, hawezi kuwaambukiza
wengine.

Dk. Beatrice anataja mikoa 15
itakayoanza wa ,mradi huo kuwa
ni: Dar es Salaam, Dodoma, Iringa,
Kagera, Kilimanjaro, Lindi, Mbeya,
Morogoro, Mtwara, Mwanza,
Pwani, Shinyanga, Singida, Tabora
na Tanga.
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Maelfu Rorya walivyohamishwa
kutoka adha maji hadi neema

« \Wanafunzi na wanandoa..kabla alfajiri wasaka
« \Viongozi Kkijiji wakiri kupumua na lundo la kesi

Na Anthony Gervas, Rorya

UMLA ya wakazi 9407 wa

wilyani Rorya Mkoa wa

Mara, sasa hawako tena ka-
tika utaratibu wa kujihimu usiku
wa manane, kwenda kuvizia maji
porini. Ni adha inayoangukia kwe-
nye historia sasa.

Wahisani wameligeuza hilo
kwenye uhuru mpya, sasa wasi-
chana wanawahi shuleni, kinama-
ma wameanza kufanya shughuli
mbalimbali za kizalishaji, badala
ya kutekwa na hofu ya upatikanaji
maji, sasa wamejawa na furaha
tele.

Ni matunda ya kazi iliyokami-
lika mwezi uliopita, iliyofanywa na
asasi isiyo ya kiserikali ya Grain to
Grow Foundation (GGF), jukumu
ikigharimu fedha kiasi cha Sh. mil-
ioni 39.
cha Bitiryo, yanaelezwa yatasaid-
ia kuchimba kisima kirefu chenye
uwezo wa kuzalisha lita 1,582 kwa
pata kisima chenye uwezo wa ku-
zalisha lita 3,270 kwa saa.

KIJIJINI BARAKI.

vitatu vilivyoko katika Kata ya Ba-
raki wilayani Rorya, chenye jumla
jumla ya vyanzo vitano vya ma-
pato, ambavyo ni Ziwa Victoria, vi-
sima vya asili vinne, bwawa moja
la maji, lambo na kisima kimoja
kirefu cha kusukuma maji, wali-
chosaidiwa na GGF.
Emmanuel Nyamaraga, anasema
mradi huo umewaondolea mateso
kinamama kuamka usiku kwenda
kuteka maji katika visima vya asili
porini.

“Mradi huo wa majisafi na sala-
ma, umekuwa ni mkombozi wetu
teseka kwa miaka mingi isiyokuwa
na simulizi halisi. Pengine shida
hiyo ya maji imesababisha hata
kuvunjika kwa ndoa nyingi, ku-
wepo migogoro na mifarakano ya
familia,”] anasema Nyamaraga.
raki, Anipha Misana, anarejea his-
toria kwamba kiliwahi kuwa na
cha Kyamweme, ambao kwa sasa
haufanyi kazi, kwa sababu ya mi-
undombinu duni.
kuwa na mradi wa maji bomba,
lakini kwa sasa haufanyi kazi, ku-
tokana na miundombinu kuwa
mibovu,” anasema Anipha Misana.

Mwanafunzi wa kidato cha pili
katika Shule ya Sekondari Wanin-
Mwita, akiwa mwathirika, anaele-
keza pongezi kwa shirika la GGF
akiuleza mradi huo wa maji ya vi-
sima, ni mkombozi kwake, kwani
kabla ya hapo alilazimika kufuata
maji katika visima vya asili amba-
ko ni umbali wa zaidi ya kilomita

Mkurugenzi Mtendaji wa shirika la GGF, Amillen Saria, akisukuma maji baada ya kuzindua mradi wa maji katika Kata ya Baraki.

ICHA ZOTE: ATHONY GERVAS.

Mradi huo
wa majisafi
na salama,
umekuwa ni
mKkombozi
wetu wanak-
ijiji wa Bara-
ki, kwani tu-
liteseka kwa
miaka mingi
isiyokuwa
na simulizi
halisi.

nne.

Kwa mujibu wa binti huyo, ni
safari  iliyomkwaza kiitaaluma,
ashindwe kupata muda wa kuji-
somea, tofauti na sasa anaongeza:

“Nilikuwa nalazimika kutembea
kwa miguu kufuata maji kwenye
visima vya asili, umbali mrefu zaidi
ya kilomita nne nikitumia zaidi ya
saa moja na nusu kutembea kwa
miguu na baiskeli ni takribani saa
moja”

HALMASHAURI RORYA

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rorya,
Charles Chacha, anasema wame-
upokea mradi huo kwa mikono
miwili, ikiwa ni tendo la ukombozi
kwa wananchi hao.

“Mradi huu wa halmashauri ya
wilaya yetu nimeupokea kwa miko-
no miwili, kwa furaha kubwa. Ume-
kuwa mkombozi wa wananchi wa
Bitiryo na Baraki, ambao shirika la
GGF limetusaidia serikali kupungu-
za tatizo la maji kwa wananchi wa

ambao nao wametusaidia GGF,”
anasema Mkurugenzi Mtedaji.
Huku akirejea kaulimbiu ya
serikali ‘maji ni uhai’ anahimiza:
“Mradi huu utunzeni na kuulinda,
asitokee mtu akauhujumu kwa kui-
ba hata vifaa, pampu ya maji, Ro-
rya maji safi na salama ni asilimia

Mkurugenzi Mtendaji wa shirika la GGF, Amillen Saria,
akimtwisha ndoo mkazi wa Bitiryo, baada ya kuzindua mradi
wa maji safi na salama.

52. Tunategemea miradi mingine
kukamilika ya maji ili tufikie asil-
imia 67. GGF imetukwamua shida

MKUU WA WILAYA

Kaimu Mkuu wa Wialya ya Ro-
rya, Mrunde Daudi, ambaye pia ni
Katibu Tawala, anaelekeza agizo

kwa viongozi wa serikali ya ki-
kuusimamia mradi, kuhakikisha
wanautunza na kuulinda.
“Nawaagiza Kamatiya Usimam-
izi wa Mradi, pamoja na serikali

INAENDELEA UK.20
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Maelfu Rorya walivyohamishwa

kutoka adha maji hadi neema

INATOKA UK.19

mnautunza na kuulinda mradi
huu, halafu ni marufuku mifugo
kuchungiwa katika maeneo ya vi-
sima hivyo, ili kuepuka uharibifu
wa mazingira, “anasema Daud.
Anasema mradi huo ukilindwa,
ni bayana utakuwa endelevu
na kusaidia vizazi vya baadaye.
Msisitizo ni vyanzo mbalimbali
vya maji vilindwe na visivamiwe
na wananchi ili kuweka matumi-
zi bora, huku akiweka angalizo
kwamba atakayepuuza agizo hilo
atachukuliwa hatua za kisheria.

CGF NI NINI?

Ni shirika lililosajiliwa mwaka
2014, likiwa na makao makuu yake
mjni Musoma, shabaha yake ni
kusimamia utoaji huduma sawa
za Kkijamii, zinazolenga ushirik-
ishwaji na kuzingatia haki kwenye
manufaa ya matumizi ya rasilimali
zilizopo nchini, mtazamo mkuu ni
kujenga kuboresha kiwango cha
maisha ya jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa shirika
hilo, Amillen Saria anabainisha
malengo makuu ya kuanzishwa
kwa shirika hilo kuwa ni shirika
bora lisilo la kiserikali (Ngo)lenye
kuheshimu na kujali misingi ya
utu, lisilojihusisha na siasa, dini,
ukabila na jinsi kwa kuhimiza ush-
iriki wa kila mmoja kuanzia katika
familia, jamii yenyewe na taifa kwa
ujumla katika kujiletea maendeleo
endelevu.

“Malengo makuu ya shirika la
GGF ni kuwa shirika bora lisilo la
kiserikali, lenye kuheshimu mis-
ingi ya utu, lisilojihusisha na siasa,
dini, kabila na jinsia kwa kuhimiza
ushiriki wa kila mmoja kuanzia
katika familia, jamii yenyewe na
taifa kwa ujumla, katika kujiletea
maendeleo endelevu,” anabaini-
sha Saria.

Anasema, wanashirikiana na
wadau wengine wa nje na ndani
wenye mtizamo wa kupunguza
umasikini uliokithiri katika jamii,
ikiwamo asasi ya Lion’s Club Inter-
national.

Saria anasema, kuwa pia shirika
hilo lilianza shughuli zake rasmi
mwaka 2016 katika kata sita zama-
jaribio, mbili wilayani Rorya, am-
bazo ni Komuge na Kyang'ombe.

Aidha, anataja wilayani Butia-
mange, Bwiregi na Kyanyari.

Mkurugenzi huyo wa CGF,
anasema mwaka huu ndio wame-
kubaliwa na Halmashauri ya
Wilaya ya Rorya kuendesha mipa-
ngo waliokusudia kwa kuongeza
kata moja ya Baraki, hali iliyofanya
mpango wao kuwa ni wa kata tatu
wilayani.

“Wilaya ya Rorya ina kata 26,
lakini lengo letu ni kuzifikia kata
zote, ili ziweze kupata fursa hiyo
muhimu katika mabadiliko ya
maendeleo ya jamii, kuwapungu-
zia umasikini uliokithiri na kuwai-
nua kiuchumi wananchi.

Shabaha
yetu ni kusi-
mamia utoaji
huduma
sawa za Ki-
jamii, zina-
zolenga ush-
irikishwaji
jamii na we-
nye Kuzinga-
tia haki kati-
ka kunufaika
na rasilimali
zilizopo
nchini.
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Mwanafunzi wa kidato cha pili, Veronica Mwita, akisukuma maji baada ya kupata mradi huo.

“Shabaha yetu ni kusimamia
utoaji huduma sawa za kijamii,
zinazolenga ushirikishwaji jamii
na wenye kuzingatia haki katika
kunufaika na rasilimali zilizopo
nchini,” anasema Saria.

DIRA YA MRADI

Mkuu huyo wa CGF, anasema
matarajio ya mradi wanaotekeleza
sasa, pia yanagusa kuongeza ki-
pato kutoka kwenye shughuli za
kilimo na ujasiriamali; kuimarisha
vikundi vya kijamii na kiuchumi;
upatikanaji wa maji safi na salama
katika jamii; kuendelezwa kilimo
mseto, kama njia mbadala ya ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Saria anataja matarajio men-
gine, ni pamoja kuhakikisha ku-
pungua madhara yatokanayo
na uendelezwaji wa mila potofu
kwenye jamii kama vile ukeketaji,
ukandamizaji wa kijinsia na ku-
dhibiti maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) yanapungua.

Baada ya kuzinduliwa mradi
huo wa maji safi na salama katika
kupitia kauli ya shukrani, wakiun-
da kamati za usimamizi wa visima
kwa ajili ya kuvitunza na kuvien-
deleza viwe endelevu.

“Tayari zimeshaundwa kamati
za usimamizi wa visima katika viji-
jivyote vyenye mradi huu, ambazo
tayari zimeshapewa mafunzo ya
usimamizi wa visima kwa ajili ya
kuvitunza na kuviendeleza viwe
endelevu.

“Visima hivyo vikiharibika,
sisi shirika hatutahusika tena
na matengenezo ya pampu au
marekebisho ya aina yeyote, bali
watahusika wenyewe...una muda
wa matazamio ya kuishi pampu
zake miaka miwili,” anasema Saria.

Anaeleza kuwa, jamii kupitia
maamuzi ya Mkutano wa Wa-
Baraki, wameamua utaratibu
kila kaya kuchangia gharama ya
Sh.1000 kwa mwezi kugharamia

huduma ya maji, ili kuanzisha mfu-
ko wa kuhuduma mradi wa maji

Saria anasema, kamati hizo
zimepewa majukumu ya kufungua
akaunti za visima benki, kusima-
mia matumizi sahihi, ulinzi wa visi-
ma, usafi wa maeneo, uwasilishaji
wa taarifa za mapato na matumizi
ya fedha za visima kwenye Mku-

ishukuru shirika la GGF kwa
msaada huo wa maji safi na sala-
ma ya visima, huku, Emmanuel
cha Baraki, anakir adha nyingi za
kijamii, zitokanazo na safari za
kufuata maji, akitaja zinazohusu
ndoa, kwani kinamama waliamka
alfajiri, hasa kipindi cha kiangazi.
Mwandishi wa makala hii
anapatikana kwa simu: (+255)
0682869244 na barua pepe: an-
thonygervas@yahoo.comPICHA
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Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tabora, Said Ntahondi, akifungua kikao maalumu cha Baraza la Madiwani cha kupitia hoja mbalim-
bali kutoka Ofisi ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka 2017/18 jana. PICHA: DAUDI TIGANYA

RC atangaza kuwapiga
viboko wapinzani Mbeya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUU wa Mkoa
wa Mbeya, Albert
Chalamila, ame-

tangaza kuwa atawa-
tandika viboko hadharani baadhi
ya wanasiasa wanaopinga shughuli
za maendeleo katika mkoa wake.
Chalamila alitoa kauli hiyo jana,
wakati wa kukabidhi zaidi ya hati
za kimila 800 kwa wakazi wa Ki-
jiji cha Hatwelo, Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya chini ya mradi wa
Tanzania Land Tenure Assistance
(LTA) kwa ufadhili wa Shirika la

Maendeleo la Kimataifa la Mareka-
ni (Usaid). Alisema wako baadhi ya
wanasiasa ambao wanakwamisha
shughuli za maendeleo kutokana
na kupinga kila kitu kinachotekele-
zwa na serikali.

“Kuna wenzetu kila mradi una-
vyokuja wanapinga kila kitu kina-
mradi unaanza, kuna watu walip-
inga walikuwa wanasema mna-
tapeliwa. Hata ujenzi wa barabara
ndani ya mitaa na kata wanapinga.
Ukweli mimi nimetangaza kiama,
nikisikia mtu anapinga jambo am-
balo lina ukweli nitamkamata,”

alisema Chalamila. Alisema baa-
dhi ya watu wanajitoa ufahamu
wakidai hakuna maendeleo yoyote
yaliyofanywa na kwamba amed-
hamiria kuwatandika bakora had-
harani.

Ofisa Uhusiano na Uenezi wa
LTA, Jacqueline Mhengi, alisema
mradi huo umekusudia kuwez-
esha wilaya za mikoa ya Iringa na
Mbeya na kwamba katika Kata ya
Tjombe, una lengo la kuweka mfu-
mo mzuri wa uwekezaji endelevu
katika kilimo Ukanda wa Kilimo
wa Nyanda za Juu kusini SAGCOT.

Alisema mradi huo ni shirikishi

zao kwa kufuata taratibu na kanu-
ni kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi
ya mwaka 1999.

Alisema mradi huo utatekele-
ya hivyo, 36 ni vya Iringa na Mbeya
vitano. Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Steven Katemba, alisema hati
hizo zitakuwa chachu ya mabadi-
liko katika kuboresha utawala na
usimamizi wa ardhi nchini kama
nyenzo ya kuongeza thamani ya
ardhi.

Wataka JPM avunje Bodi ya Kahawa

Na Grace Mwakalinga, SON-
GWE

WADAU na wakulima wa ka-
hawa mkoani Songwe, wamem-
womba Rais John Magufuli kuivun-
ja Bodi ya Kahawa Tanzania (TCB)
kwa madai kuwa inashirikiana na
madalali kuvuruga bei ya zao hilo
ambayo imeshuka kwa zaidi ya
asilimia 30.

Waliyasema hayo jana kwenye
mkutano uliohusisha wakulima,
wadau, bodi na viongozi wa serikali
mkoani hapa.

Kwa mujibu wa wadau hao, bei

ya kahawa kwa soko la dunia ni
dola 145 kwa gunia moja, lakini
wakulima wamelazimishwa kuuza
kwa bei ya dola 90 hadi 40 kwa
gunia moja, ambayo ni chini ya
bei elekezi ya dola 120 na kwamba
kwenye mnada wa Agosti 8, mwaka
huuy, hakuna mnunuzi aliyeji-
tokeza.

Kutokana na hali hiyo, wadau
na wakulima walimwomba Rais
Magufuli aivunje TCB kwa madai ni
chanzo cha kuvuruga bei ya kaha-
wa na kusababisha kushuka kupitia
mnada.

Mmoja wa wadau hao, Charles

Chenza, alisema madalali wakis-
hanunua kahawa kwa wakulima,
huuza kwa bei nono ambayo iko
nje ya utaratibu wa mnada.

“Tunamwomba Rais Magufuli
amulike Bodi ya Kahawa ili kuibua
madudu yaliyopo na ikiwezekana
kuundwa upya ili wakulima na wa-
dau tunufaike na zao hili ambalo ni
tegemeo katika kuendesha maisha
yetu,” alisema Chenza.

Samson Simkoko aliwahimiza
wakulima wenzake kuwa wamo-
ja na kutokubali kurubuniwa na
madalali ambao wana lengo la ku-
walangua ili wajinufaishe kupitia

jasho lao.

Aliwashauri wakulima waend-
elee kuuza kahawa yao kwenye mi-
nada ambayo imewekwa na vyama
vya ushirika.

Meneja wa TCB Nyanda za Juu
Kusini, Gerald Mlay, alisemahawe-
zi kuyasemea madai hayo kwa
kuwa msemaji wake ni Mkurugenzi
Mkuu aliyeko Dar es Salaam.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Songwe, David Kafulila, alikiri ku-
wapo kwa changamoto kwenye
Bodi ya Kahawa na kusema ni la-
zima iwajibishwe kwa mujibu wa
sheria.

Mashauri 30
kuamuliwa
Mahakama
Rufani
Mbeya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAHAKAMA ya Rufani
ya Tanzania inatarajia
kusikiliza na kuyatolea
uamuzi mashauri 30 ya
makosa ya kijinai na
madai katika mkoa wa
Mbeya ambayo yal-
ishindikana kutatuliwa
katika Mahakama Kuu na
kukatiwa rufani.

Naibu Msajili wa Ma-
hakama ya Rufani Tan-
Zania, Bernard Mpepo,
alisema hayo jana, mjini
hapa na kwamba yat-
aanza kusikiliza makosa
ya jinai na baadaye ma-
dai kupitia jopo la majaji
watatu.

Mpepo alisema kesi
hizo zitaendeshwa kwa
wiki tatu katika Ma-
hakama Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mbeya na jopo
la majaji hao litaongozwa
na Jaji Stella Mugasha.

“Katika mashauri haya
kuna rufani sita za ma-
kosa ya mauaji, mashauri
mawili ya uhujumu
uchumi, mashauri mawili
ya ubakaji na yaliyobaki
ni ya unyanganyi wa
kutumia silaha,” alisema
Mpepo.

Kaimu Mkuu wa Mash-
taka wa Mbeya na Song-
we, Baslius Namkambe,
alisema kwa mujibu wa
sheria za nchi Mahakama
ya Rufani ndiyo mahaka-
ma ya mwisho katika
kutoa uamuzi wa makosa
mbalimbali yaliyoshinda-
kana.

Baadhi ya wananchi wa
Jiji la Mbeya walifurahia
uamuzi wa mahakama
hiyo kuanza kusikiliza
mashauri na kwamba
itasaidia kutoa uamuzi
mapema.

Mmoja wa wananchi
hao, Zella Mwambeta,
alisema jopo hilo la majaji
litasaidia kushughulikia
madai hayo kwa wakati,
huku akishauri kutenda
haki.

Katika mashauri hayo
30, 26 ni kutoka rufani
za Mbeya na manne ni
kutoka Rufani za Rukwa,
huku makosa ya jinai
yakiwa 27 na madai
yakiwa ni matatu.
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HABARI DODOMA
Takukuru yawaonya makandarasi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AASISI ya Kuzuia na

Kupambana na Rushwa

nchini (Takukuru),

Mkoa wa Dodoma im-
ewataka  makandarasi na
wasimamizi wa miradi katika
halmashauri kuhakikisha wa-
natekeleza miradi hiyo kwa
ufanisi kulingana na taratibu za
mikataba waliyoingia.

Rai hiyo ilitolewa na Mkuu
wa Taasisi hiyo mkoani hapo,
Sosthenes Kibwengo, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu ufuatiliaji wa
rushwa katika miradi mbalim-
bali ya maji na mingine inay-
otekelezwa katika halmashauri.

Alisema kumekuwapo na
tabia ya baadhi ya makandarasi
kutekeleza kinyume na taratibu
mikataba waliyoingia hali in-

Mdau wa elimu hapa nchini, Dk. Ombeni Msuya, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Ntyuka va j

ayosababisha miradi kujengwa
chini ya kiwango.

Alitaka kila mmoja kutam-
bua wajibu wake katika kazi
anayofanya kitendo ambacho
kitamfanya awe salama katika
utekelezaji wa miradi hiyo iki-
wamo kukwepa mkono wa
sheria inayokataza kutoa na
kupokea rushwa.

Alisema serikali inatoa fedha
nyingi kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya maendeleo na wao
wanapaswa kutoa ushirikiano
kuitekeleza kulingana na tham-
ani ya fedha ambayo wameka-
bidhiwa.

Pia alisema kinachotakiwa ni
kuhakikisha wanaifanya miradi
kwa weledi ili iweze kuleta tija
kwa wananchi wa eneo husika.

Alisema Takukuru hawa-
takuwa na msamaha wowote
kwa yeyote ambaye atakutwa
na makosa ya kupokea rushwa

ﬁ
ﬁ

kutoka kwa jamii. “Naomba ma-
kandarasi na wasimamizi wa
miradi hiyo kuweni makini na
kazi mlioaminiwa kwa sababu
mkiharibu ~ mnawakwamisha
wananchi na serikali kwa ujum-
la,” alisema Kibwengo.
Kibwengo alisema miradi
hiyo ni muhimu, hakuna saba-
bu ya wao kwenda kinyume
na taratibu zilizowekwa katika
utekelezaji wa miradi hiyo.
Alifafanua kuwa wao kama
Takukuru wanazidi kuwasisitiza
watu kutoa ushirikiano katika
utoaji wa taarifa pale wanapoo-
na kuna viashiria vya rushwa
katika maeneo mbalimbali am-
bayo yanamanufaa kwa jamii.
Alisema lengo lao ni kuo-
na kila mmoja anatambua
umuhimu wake katika sekta
ambayo anaitumikia kwa mu-
jibu wa sheria jambo ambalo
litaleta manufaa kwa taifa.
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Aliwataka wananchi kutofi-
cha maovu wanayoona katika
miradi ambayo inatekelezwa
ili iwe rahisi kwa taasisi hiyo
kuwabaini wanaofanya vitendo
viovu vya upokeaji rushwa.

Alisema udhibiti wa rushwa
ni wa kila mtu na kuongeza
kuwa kila mmoja anapaswa
kuwajibika kulingana na nafasi
aliyokuwa nayo katika kupam-
bana na rushwa.

Katika  hatua  nyingine,
Kibwengo alisema Takukuru
itaendelea kutoa elimu ya ku-
pambana na rushwa katika
maeneo mbalimbali jijini Do-
doma ili kuhakikisha wananchi
wote wanapata uwelewa katika
elimu hiyo.

Alisema lengo lao ni kuona
kila mmoja anapata uelewa na
kuwa balozi wa kupiga vita sua-
la la rushwa katika eneo analo-
toka.

walipokwenda kukabidhi msaada wa vifaa vya elimu shuleni hapo. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH

Vijana watakiwa kutumia fursa

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIJANA nchini wametakiwa
kutambua fursa katika jamii zao
ili kujitengeneza ajira na kuacha
kulalamika vijiweni.

Hayo yalielezwa jana na
Mkurugenzi Msaidizi wa Idara
ya Vijana kutoka Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Ester Riwa, wakati
alipokuwa akizungumza ka-
tika mkutano wa vijana kujadili
maazimio ya kuwa na Baraza la
Taifa la Vijana.

Riwa alisema vijana wana-
takiwa kuwa wabunifu katika
kutambua fursa zilizopo katika
jamii ili kujitengenezea ajira
na kuondokana na malalamiko
ambayo yamekuwa yakitolewa
kila siku.

Alisema pamoja na vijana

kuhitaji kuwa na baraza lao, la-
kini bado ipo changamoto kwao
ya kutambua fursa zilizopo ili
waweze kujitengenezea ajira.

“Vijana wanatakiwa kuanza
na kitu kwanza, Baraza la Vi-
jana likianza liwakute wakiwa
tayari wana kitu cha kufanya ili
sisi kama serikali tuwawezeshe
mitaji itakayowawezesha kuan-
zisha miradi mbalimbali ya ki-
maendeleo,” alisema.

Vilevile, aliwataka vijana kua-
cha tabia za kujadili mambo
bila kuchukua hatua za kuy-
atekeleza.

“Vijana lazima tuwe na
uthubutu, wengi wenu mme-
kuwa wazungumzaji sana lakini
hakuna anayefanya kwa viten-
do lazima muwe na uthubutu
katika kufanya mambo mbalim-

bali nyinyi ndiyo tunao watege-
mea kama taifa,” alisema.

Pia aliwataka vijana kuwa na
tabia ya kutafuta taarifa mbal-
imbali zinazobainisha fursa
zilizopo serikalini pamoja na
maeneo mengine ili waweze
kuzitumia katika kujitafutia
ajira.

Alisema vijana wengi hivi
sasa wamekuwa bize muda
mwingi kutafuta taarifa ambazo
hazina tija kwao na kuacha zile
ambazo zingeweza kuwasaidia
katika maisha yao.

Godfrey Chacha kutoka Idara
ya Vijana Ofisi ya Waziri Mkuu,
alisema mchakato wa kuwa na
Baraza la Vijana upo katika hat-
ua za mwisho kukamilika.

Alisema tayari sheria pamoja
na kanuni ya kuwa na baraza

hilo vimeshaundwa kinacho-
subiriwa ni kuanza kutumika
kwa kuwa na muundo wa uon-
gozi wa baraza hilo, kuan-
zia ngazi ya taifa hadi ngazi za
chini.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi
ya Vijana Assembly, Mbayani
Tayai, ambao ndio waandaaji
wa mkutano huo, alisema lengo
la kikao hicho ni kuangalia na
kuandaa maazimio ya vijana
na kuyawasilisha kwa serikali
mapendekezo kuhusu baraza la
vijana la taifa.

Alisema kuanzishwa kwa
baraza hilo kutawasaidia vijana
kuwa na chombo cha kujadili
mambo yao na kuyafikisha ka-
tika ngazi mbalimbali za serikali
bila kujali itikadi zao za dini au
vyama vya siasa.

]
Mpwapwa
yajenga
wodi ya
utapiamlo

Na Mwandishi Wetu, MPWAPWA

KATIKA kukabiliana na tatizo
la utapiamlo na udumavu, Wilaya
ya Mpwapwa ipo mbioni kuka-
milisha ujenzi wa wodi kwa ajili
hiyo kat|ka Hospitali ya Wilaya.

Wodi hiyo inajengwa kufua-
tia utafiti uliofanywa mwaka
2017/2018 wa hali ya lishe
nchini na utoaji wa vitamini A
kwenye wilaya hiyo kuonye-
sha kuwa kati ya watoto 70,117
waliopimwa, asilimia 37 kati yao
wana udumavu, asilimia 12 wana
uzito pungufu na asilimia moja
wana unyafuzi.

Ujenzi wa wodi hiyo uliweke-
wa Jjiwe la msingi juzi na Kiongo-
Zi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru
2019 kitaifa, Mzee Mkongea Ally,
baada ya kuridhishwa na ujenzi
wake. Akitoa maelezo kuhusu
ujenzi huo, Mganga Mkuu wa
Wilaya, DK. Arcard Rwezaula, ali-
fafanua kuwa lengo la kUJengvva
wodi hiyo ni kutoa matibabu kwa
watoto wenye utapiamlo mkali
chini ya miaka mitano.

“Mwaka 2017/2018 wakati wa
utoaji wa matone ya vitamini
A, minyoo na upimaji wa hali
va lishe chini ya miaka mitano
ulionyesha uwapo wa tatizo la
utapiamlo mkali hivyo baada ya
kuona hali ilivyo duni kwa kush-
irikiana na wadau hao wakaona
wajenge jengo hilo la kutoa mat-
ibabu ya utapiamlo mkali katika
wilaya yetu,” alisema.

Aliwaomba wananchi baada ya
wodi hiyo kukamilika waende
kupata matibabu, huduma na
elimu ya namna ya kuboresha
H'Slhe ili kuondokana na tatizo

ilo.

Akielezea hatua walizochukua
mpaka sasa za kuhakikisha
wanakabiliana na tatizo hilo, Dk.
Rwezaula alisema vituo vyote 62
vya kutolea huduma katika hal-
mashauri hiyo wahudumu wake
wamefundishwa namna ya ku-
watambua na kuwapatia huduma
watoto wenye utapiamlo.

Akizungumza baada ya kuka-
gua wodi hiyo inayojengwa kwa
ufadhili wa Shirika la Action
Against Hunger (AAH), kiongozi
huyo alisema ameridhishwa na
ujenzi na kutoa maelekezo ya
kuhakikisha maji yanakuwapo
saa 24. “Watu wanaweza wakaji-
uliza kwanini tunatumia muda
mrefu kukagua wakati fedha ni
za wafadhili, ndugu zetu hawa
wametoa kodi za wananchi wao
ili kusaidia nchi yetu, hivyo ni la-
zima tuwe na uchungu ili kuwapa
shauku ya kuendelea kusaidia
miradi hii,” alisema.

Akizungumza baada ya maele-
kezo hayo, Mkuu wa Wilaya ya
Mpwapwa, Jabir Shekimweri,
alisema maelekezo yaliyotolewa
\livameyapokea na watayafanyia

azi.

“Maelekezo uliyoyatoa tumey-
apokea na tutayatekeleza,
kuhusu maji tayari tulishaanza
kufanyia kazi na hapa kuna tangi
moja la maji tutajitahidi kuhakik-
isha huduma hii Inapatikana kwa
saa 24," alisema Shekimweri.



Ataka
ushirikiano
kuendeleza
elimu

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu
na Mafunzo ya
Amali Zanzibar,
Riziki Pembe Juma,
ameitaka Taasisi ya
Kimaendeleo kutoka
nchini Nadhalend
(NHHL), kushiriki-
ana na Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar
kuendeleza sekta ya
elimu nchini.

Akizungumza na
mkurugenzi wa
taasisi hiyo alipofika
ofisini kwake, waziri
huyo alisema ush-
irikiano huo utasaid-
ia katika kuimarisha
udugu wa nchi mbili
hizo.

Alisema bado Zan-
zibar inakabiliwa na
upungufu wa madar-
asa hasa katika ngazi
ya shule za maandal-
Izi na msingi, kuto-
kana na kuongezeka
kwa idadi ya watoto
wapya wanaoandik-
ishwa shule Kila
mwaka.

Waziri Pembe
alisema bado serikali
na wafadhili mbal-
imbali wanaendeleza
jitihada za kusaidia
kujenga madarasa
mapya ili kusaidia
kupunguza tatizo
hilo.

Aidha, aliishukuru
taasisi hiyo kwa
vamuzi waliochukua
kuamua kujenga
shule ya maandalizi
na msingi Zanzibar
na kuahidi kuwa
serikali itaendelea
kushirikiana na
wadau mbalimbali
wakiwamo wa elimu
ili kuleta maendeleo
nchini.

Naye Mkurugenzi
wa NHHL, Ayhan
Arslantas, alisema
amefarajika kufika
Zanzibar kutokana
na ushirikiano mzuri
alioupata na kuahidi
kuendelea kujenga
shule katika sehemu
zingine ili kuende-
leza elimu Zanzibar.

Taasisi hiyo tayari
imeshajenga shule
ya maandalizi na
msingi inayojulikana
VIVID Dreams na
kufunguliwa na
Waziri Pembe ka-
tika eneo la Mbuzini
Wilaya ya Magharibi
A, Unguja.
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Wakazi wa Wilaya ya Nachingwea, Mkoa wa Lindi, wakitafuta wanunuzi wa mianzi ambayo ni maarufu kwa ajili ya kujengea uzio. PICHA:

PETER MKWAVILA.

Neema wananchi kushuka bei za mafuta

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMLAKA ya Udhibiti
wa Huduma za Maji
na Nishati Zanzibar
(ZURA) imetangaza bei
mpya ya mafuta ambayo ilianza
kutumika rasmi jana.
Kwa mujibu wa taarifa ya mam-
laka hiyo, bei hiyo imeshuka ikilin-
ganishwa na mwezi uliopita.

Akitangaza bei hizo mbele ya
waandishi wa habari katika ofisi
za mamlaka hiyo zilizoko Maisara,
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliaano cha Zura, Khuzaimat
Bakari Kheri, alisema sababu ya
kushuka kwa bei za mafuta ni kuto-
kana na kushuka kwa bidhaa hizo
katika soko la dunia.

Kutokana na kushuka huko,
alisema bei ya mafuta ya petroli

kwa mwezi huu ni Sh. 2,181 wakati
Julai ilikuwa Sh. 2,338.

“Mafuta ya dizeli yameshuka
kwa asilimia 4.23, bei ya Julai iliku-
wa Sh. 2,319 na bei ya mwezi huu
itakuwa Sh. 2,221,” alisema.

Mkuu huyo wa mawasiliano
alisema mafuta ya taa kwa mwezi
huu yatauzwa kwa Sh. 1,675 kwa
lita wakati mwezi uliopita bei ili-
kuwa Sh. 1,753.

Pia alisema bei ya mafuta ya
meli (banka) itakuwa Sh. 2,047 na
kwamba imeshuka kulinganisha
na mwezi uliopita kwa kuwa iliku-
wa ikiuzwa kwa Sh. 2,145.

“Zura inapenda kuwajulisha wa-
nanchi kuwa bei zilizotangazwa
ndizo bei halali zitakazoanza
kutumika kuanzia siku ya Ju-
matano ya Agosti 14 mwaka huu,”
alisema.

Akemea abiria kutozwa nauli kubwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Moham-
med Ahmada Salum, amesema ni
uonevu unaofanywa na baadhi ya
madereva na utingo wa daladala
kuwatoza wananchi nauli kubwa
tofauti na iliyotangazwa na serikali.

Salum alisema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na abiria
na baadhi ya madereva na utingo
wa daladala mjini Zanzibar wanao-
daiwa kuwatoza wananchi nauli
kubwa kinyume cha iliyopangwa
na serikali ambayo ni Sh. 400.

Alisema serikali imeamua ku-

weka nauli hizo ili kuwasaidia
wananchi na wafanyabiashara wa
usafiri huo, hivyo kama kuna mtu
anafanya kinyume cha matakwa
ya serikali, anapaswa kuchukuliwa
hatua.

Naibu Waziri alisema hali hiyo
haikubaliki na wananchi wasikuba-
li kudhulumiwa haki yao, hivyo ni
vyema kushirikiana na kuwa na
msimamo wa pamoja kwa kutoa
taarifa pale wanapotozwa nauli
kubwa.

“Wamiliki wa magari yote ya
abiria wahakikishe wanaweka
taarifa za bei ya nauli pembeni
mwa magari yao pamoja na namba

za gari na namba za simu zangu,
kamanda wa usalama barabarani
pamoja na katibu wa bodi ya usa-
firi, ili kuwasaidia wananchi kutoa
taarifa,” alisema.

Alisema serikali italifuatilia suala
hilo katika maeneo yote ambao ma-
dereva watabainika wanakwenda
kinyume cha agizo la serikali.

Naye Katibu wa Bodi ya Usafiri
Zanzibar, Mohammed Simba Has-
san, alisema wameamua kufanya
ziara hiyo kutokana na malalamiko
yaliyokuwa yakitolewa na wa-
nanchi juu ya wamiliki wa daladala
katika maeneo hayo kutoza nauli
kubwa tofauti na ile iliyotangazwa

na serikali.

Aliwatahadharisha wamiliki wa
daladala kwamba hilo ni onyo la
mwisho na yeyote atakayekwenda
kinyume, atachukuliwa hatua za
kisheria.

Baadhi ya wananchi walisema
wanashangazwa na baadhi ya ma-
kondakta wa daladala kuwatoza
nauli kubwa ambayo haijatanga-
zwa na serikali.

Kwa upande wao, madereva na
utingo wa daladala zinazofanya
safari katika maeneo hayo, wali-
ishukuru serikali kwa kuwaelimi-
sha na kuwaomba kuendelea ku-
Zungumza nao.
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Singida Kicheko Kukamilika ujenzi wa hospitali va wilaya

Na Elisante John, SINGIDA

ALMASHAURI ya
Wilaya ya Singida ime-
tumia zaidi ya Sh. bilio-
ni 1.5 kwa ajili ya ujenzi
wa hospitali mpya ya wilaya, ili-
yojengwa kwenye Tarafa ya Ilon-

Fedha hizo zilitolewa na
serikali chini ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwa ajili ya kutekeleza
mradi huo pamoja na wilaya
zingine ambazo hazina hospitali
kwa lengo la kuwasogezea wa-
nanchi huduma za afya.

Mbunge wa Singida Kaska-
zini, Justine Monko, alisema kwa
asilimia kubwa tayari majengo
takribani saba yamekamilika,
hivyo kufufua matumaini na ndo-
to ya muda mrefu ya wananchi

wa wilaya hiyo kupata hospitali
yao itakayowarahisishia tiba.

“Nipende tu kuishukuru seri-
kali ya awamu ya tano inayowa-
jali wanyonge. Kupitia Rais John
Magufuli anayewajali wanyonge,
ametupatia fedha za mradi huu,
hivyo kuwezesha wananchi kun-
ufaika na huduma za tiba karibu
zaidi,” alisema.

Alisema serikali ya awamu ya
tano chini ya Rais Magufuli katika
kuwaletea wananchi maendeleo
na kupongeza juhudi za Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, Selem-
ani Jafo, kufanya ziara kwa wilaya
hiyo na kuagiza ujenzi huo kuka-
milika haraka, hali ambayo sasa
ndoto hiyo imetimia.

Monko alisema licha ya ujenzi
wa hospitali hiyo, serikali pia
iliipatia halmashauri hiyo zaidi
ya Sh. bilioni moja, kwa ajili ya

ujenzi wa vituo vipya vya afya ka-
tika kata za Msange na Mgori, am-
bavyo ujenzi wake ni wa kiwango
chajuu.

Alibainisha kuwa sasa wa-
nanchi wa maeneo husika na yale
ya jirani, watanufaika na huduma
za afya kwa ufanisi, kitu ambacho
ndicho lengo la serikali kuhakiki-
sha jamii inaondokana na adha ya
kufuata huduma za afya mbali na
maeneo yao.

Aidha, Monko alitumia fursa
hiyo kuwashukuru wananchi wa
halmashauri ya wilaya hiyo wana-
vyojitolea katika kushirikiana na
serikali kwenye miradi ya maen-
deleo, ikiwamo ya afya, elimu,
maji na barabara.

Mbunge huyo aliwaomba wa-
nanchi wa jimbo hilo kuendelea
kuunga mkono juhudi za serikali
katika kukabiliana na kero mbal-
imbali zilizodumu kwa miaka

mingi ili kuwezesha shughuli za
uzalishaji mali kuendelea vyema
ndani ya jamii. Katika hatua ny-
ingine, Monko aliwataka watumi-
shi wa umma wa halmashauri
hiyo kuendelea kuwa karibu na
wananchi katika kuwatumikia na
kuendeleza mshikamano baina
yao, ili kumaliza kero zinazowaik-
abili kwa kushirikiana na serikali.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Singida, Rashidi Mandoa, alise-
ma kukamilika kwa ujenzi huo,
kutafungua fursa kwa wananchi
wa wilaya hiyo kunufaika na hu-
duma za tiba, kupitia hospitali
hiyo mpya ya serikali.

Alisema kwa sasa serikali in-
ajipanga vyema kukabiliana na
changamoto zilizobaki zikiwamo
vifaa tiba na watumishi ambazo
zitawezesha kuendesha hospitali
hiyo kwa ufanisi.

Meneja Masoko

na Mahusiano ya
jamii wa Benki ya
Exim, Abdulrahman
Nkondo (alievaa
kofia nyeupe), aki-
wagawia vinywaji
baadhi ya wakazi
wa Jiji la Dar es Sa-
laam waliojitokeza
kwenye viunga vya
Stendi ya mabasi
yva Mbagala ku-
changia damu kwa
ajili ya majeruhi
wa ajali ya moto
iliyosababishwa

na lori la mafuta
eneo la Msamvu
mkoani Morogoro
ambapo watu zaidi
ya 70 walifariki
dunia na wengine
kujeruhiwa. Zoezi
hilo la siku tatu
limeratibiwa na
benki hiyo kwa
kushirikiana na
Mpango wa Taifa
wa Damu Salama
(NBTS)na linata-
rajiwa kukamilika
Agosti 16. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Naibu Waziri akemea ucheleweshaji hati

Na Munir Shemweta,
TABORA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amekemea
ucheleweshaji wa utoaji hati za
ardhi katika Halmashauri ya Man-
ispaaya Tabora.

Amesema kitendo hicho kin-
achangia kuikosesha serikali ma-
pato yatokanayo na kodi ya ardhi.

Dk. Mabula alitoa kauli hiyo
juzi wakati wa ziara yake ya ku-
hamasisha ukusanyaji maduhuli
ya serikali kupitia kodi ya ar-
dhi na kukagua mifumo ya kodi
kwa njia ya kielektroniki na
masijala ya ardhi katika mkoa wa

Tabora.

Alisema hayo baada ya kubaini
uwapo wa hati 92 za ardhi ka-
tika manispaa hiyo, ambazo hazi-
jafanyiwa kazi kwa muda mrefu
kwa madai kuwa baadhi ya ma-
jalada ya hati yalikuwa na upun-
gufu na wahusika wake hawapa-
tikani.

Naibu Waziri alishangazwa
na hali hiyo kwa kuwa baadhi
ya maombi ya hati yana zaidi ya
miaka miwili katika ofisi ya Ofisa
Ardhi Mteule wa Manispaa ya
Tabora bila kufanyiwa kazi, jam-
bo alilolieleza kuwa linawakatisha
tamaa wananchi wanaoomba
hati.

Kutokana na hali hiyo, Dk.

Mabula alimwagiza Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Manispaa ya
Tabora, Bosco Ndunguru, kum-
wandikia barua ya onyo Ofisa
Ardhi Mteule wa Ardhi, Daudi
Msengi, kwa kushindwa kuwajibi-
ka ipasavyo.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
kwa sasa wizara yake haitam-
vumilia mtumishi yeyote wa ar-
dhi atakayeshindwa kutekeleza
majukumu yake na kusisitiza
kuwa  upandishwaji vyeo kwa
watumushi utazingatia utendaji
kazi na kuwataka kuacha kufanya
kazi kwa mazoea.

Pia  alizitaka  halmashauri
nchini kupanga malengo ya uan-
daaji hati za ardhi kwa watendaji

wake ili kuelewa kwa siku moja zi-
naandaliwa hati ngapi na kwamba
hiyo itazisaidia halmashauri ku-
fikia malengo ya utoaji hati.

Dk. Mabula alitolea mfano wa
Halmashauri ya Manispaa ya Il-
emela mkoani Mwanza kuwa
imejiwekea malengo ya kuandaa
hati tano kwa siku moja, jambo lil-
iloiwezesha kuandaa hati nyingi,
hivyo kuwa moja ya halmashauri
zinazofanya vizuri kwa utoaji wa
hati za ardhi.

Alisema Manispaa ya Tabora
imeshindwa hata kutimiza malen-
go yake ya kutoa hati katika mwa-
ka wa fedha 2018/19. Manispaa
hiyo ilijiwekea lengo la kutoa hati
2,000 lakini ilitoa 1,200 tu.

Neema yaja kwa
\Wanaovaa miwani
kwa voni hafifu

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA ambao wanala-
zimika kuvaa miwani kutokana
na uoni hafifu hii ni habari nje-
ma kwao, baada ya huduma ya
Kisasa ya kurekebisha uono wa
macho imeingia nchini ambapo
mhusika anapopata huduma hii
anakuwa hategemei tena kuvaa
miwani ili kuona vizuri.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Hospitali ya Kimataifa ya macho
(International Eye Hospital)
inakotolewa huduma hiyo, Adam
Mwatima, hospitali hiyo ndiyo
ya kwanza kutoa huduma hiyo
ambayo ni nadra kupatikana
hapa nchini na katika nchi nyingi
za Afrika.

Alisema huduma hiyo
ilianza kutolewa hospitalini
hapo mwezi Mei mwaka huu na
waliofanyiwa marekebisho hayo
(Upasuaji mdogo) wameonyesha
matokea mazuri kwani hawahi-
taji kuvaa miwani tena ili kuona
mbali au karibu.

“Tuliamua kuanza kutoa hu-
duma hii baada ya kuona uhitaji
mkubwa kwa Tanzania na ili
kupunguza gharama kwa watu
ambao walikuwa wakilazimika
kwenda mataifa ya Ulaya na
Marekani kutafuta huduma hii.
Sasa huduma hii inapatikana
hapa nchini Tanzania,” alisema.

“Tunafanya hivi kuunga
mkono sera ya serikali kuhakiki-
sha matibabu kama haya ya
magonjwa yasiyo ya kuambuki-
zwa yapatikane hapa nchini.
Tunalenga pia kukuza utalii wa
kimatibabu (Medical Tourism) ili
watu wa nchi za Afrika Mashari-
ki kama Uganda, Rwanda,
Burundi na nchi nyingi za Afrika
waje kupata huduma hii hapa
nchini,” alisema.

Alisema hospitali hiyo
imeanza kutoa huduma hizo
za kibingwa kwa punguzo la
asilimia 50 ili kuhakikisha Wa-
tanzania wengi wenye kuhitaji
huduma hiyo wanamudu kuipata
kwa gharama za nafuu tofauti
na ambapo wangeenda nje ya
nchi. Alisema huduma hiyo hu-
fanywa na madaktari bingwa wa
hospitali hiyo wenye uzoefu wa
miaka mingi kwenye kazi hiyo.

Daktari bingwa wa macho wa
International Eye Hospital, Dk.
Aydin Yildirim, alisema daktari
anaweza kurekebisha macho
ya mgonjwa kwa kutumia njia
ambayo kwa Kitaalamu inaju-
likana kama Laser assisted in
Situ Keratomileusis (LASIK) au
njia ya Photorefractive Keratoc-
tomy (PRK) kulingana na hali ya
macho ya mhusika

“Daktari baada ya kum-
wangalia mhusika na kumfanyia
Vipimo ataamua atumie njia gani
kati ya hizo mbili kumhudumia
lakini cha muhimu ni kwamba
mtu akishafanyiwa marekebisho
hayo hahitaji tena kuvaa miwani
maisha yake yote,” alisema
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Polisi wafukua maiti, waivua nguo

NAIROBI, Kenya

MAOFISA kutoka Magharibi mwa

mwili wake ili kumvua nguo hizo kulin-
gana na ripoti.
Mjomba wa marehemu, Francis Mu-

Kenya wamelazimika kuufukua Mjombawa tamba alieleza kuwa maofisa hao waliki-
mwili wa Martin Shikuku Alukoye Marehemu, yka sheria za nchina tamaduni.
aliyezikwa na sare. Francis Alisema; “Tuliishirikisha serikali ya
Marehemu Alukoye alizikwa ak- Mlytlamba kaunti katika mipango ya mazishi na ha-
iwa na sare zake za huduma ya vi- la“:svgza wakupinga pendekezo letu kumzika aki-
jana wa Kaunti ya Kakamega baada maofisa wa na sare za kazini,” alisema Mutamba.
ya kufa maji mwezi huu. hao waliki- Familia hiyo inasema kwamba ilipin-
Imeelezwa kuwa baada ya mwili yka sheria  ga ombi kutoka kwa maofisa kuchukua
wa marehemu kuzikwa baadaye za nchina nguo hizo kufuatia kuzikwa kwa kijana
maofisa wa kaunti hiyo, waliufukua tamaduni. wao mwenye umri wa miaka 31, kwamba

maofisa waliamua kuufukua mwili huo
bila idhini yao au agizo la mahakama.

Naibu Chifu wa eneo la Ttuti, Daniel
Namayi alishutumu maofisa hao kwa ki-
tendo cha kufukua mwili wa marehemu
na kuonya kuchukua hatua za kisheria
dhidi ya maofisa hao.

“Mara tu mwili unapozikwa, utahi-
taji agizo la mahakama kwa mtu yeyote
mwenye malalamishi kuufukua. Wasi-
mamizi wa kaunti wameenda kinyume
na sheria kwa kuufukua mwili suala am-
balo ni kinyume na utamaduni,” alisema

Namayi na kuongeza:

“Tuliamua kumzika mtoto wetu usi-
ku kuambatana na tamaduni ambazo
zinasema kwamba mtu aliyekufa maji
hapaswi kuzikwa wakati kuna mwanga
wa jua. Lakini maofisa wa kaunti wame-
tushangaza wakati walipoamua kuu-
fukua mwili ili kuchukua sare alizoziki-
wa nazo,” alisema Mutamba.

Hata hivyo, mwili wa marehemu uliv-
ishwa nguo mpya na kuzikwa tena mape-
ma baada ya wazee kufanya matambiko
ya kuitakasa familia hiyo. BBC

Wananchi waendelea
kuisubiri serikali mpya

KINSHASA, Congo

WANANCHI wa Jamhuri ya Demokra-
sia ya Congo (DRC) wamekaa ‘mkao
wa kula” wakisubiri kusikia nani na
nani kaingia na kutoka kwenye seri-
kali mpya ya Rais, Felix Tshisekedi.

Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Syl-
vestre llunga anatarajia kuwasilisha
kwa Rais Tshisekedi majina ya watu
waliopendekezwa kuhudumu kwenye
nafasi za mawaziri kwenye serikali
hiyo mpya.

Uteuzi wa mawaziri hao unata-
rajiwa kutangazwa muda wowote
kuanzia sasa. Viongozi wa makundi 21
na chama cha siasa vinavyojumuika
kwenye muungano FCC wamekutana
na Seneta Joseph Kabila, ambaye ni
NguUzo ya muungano huo kwa kuzun-
gumza kuhusu mgawanyo wa maju-
kumu katika serikali mpya ijayo.

Kulingana na vyanzo vya karibu na
muungano wa FCC, nafasi za mawa-
ziri zilitolewa kulingana na idadi ya

wabunge ambao kila chama kinao
katika Bunge la Kitaifa.

Pamoja na wabunge 118 katika ngazi
va taifa, chama cha PPRD kitachuku-
wa nafasi za mawaziri 11 na manaibu
mawaziri watatu.

Muungano wa AAB unaojumui-
sha vyama kadhaa vya siasa katika
muungano wa FCC, utaweza kupata
mawaziri watatu na naibu waziri, vy-
ama Vvingine vinaweza kuwa na waziri
mmoja au wawili au naibu waziri,
kulingana na chanzo hicho.

Makundi matatu ambayo hayana
wawakilishi bungeni hayataweza ku-
wakilishwa katika serikali hiyo mpya.

Kwa upande mwingine, wafuasi wa
chama cha AFDC ambao wameendelea
kushirikiana na Joseph Kabila wa-
naweza kuwakilishwa serikalini.

Wachambuzi wa masuala ya kisiasa
wanasema Rais mstaafu Joseph Kabila
atanufaika na kiwango cha asilimia 10
kwenye nafasi 42 zilizohifadhiwa kwa
washirika wake wa kisiasa. RFI

Polisi wakilinda ukumbi wa kuondoka abiria wa Uwanja wa Ndege wa
Hong Kong baada ya kupambana na waandamanaji juzi. PICHA: REU-

Safari za ndege zarejea
baada ya maandamano

HONG KONG, China

SAFARI za ndege zimeanza kurejea mji-
ni Hong Kong baada ya kusitishwa kwa
siku mbili.

Jaji Mkuu wa mahakama mjini humo
ndiye aliyetoa amri ya muda kudhibiti
maandamano ya kupinga serikali yaliyo
sababisha shughuli za usafiri kusitishwa
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa,
Hong Kong.

Shughuli kwenye uwanja wa ndege
wa Hong Kong ambao ni miongoni mwa
viwanja vinavyohudumia wasafiri wen-
gi zaidi duniani, zimeanza tena taratibu
asubuhi ya jana.

Lakini mamlaka ya uwanja huo im-
eonya kuwa baadhi ya safari zinaweza
kuendelea kutatizwa.

Tangazo la kurejesha safari za ndege
liliwekwa kwenye huduma ya simu za
mkononi, au app ya uwanja huo mnamo
saa 12 asubuhi kwa saa ya Hong Kong.

Uwanja huo ulikuwa umeahirisha sa-
fari zote za ndege tangu Jumatatu, baada
ya maelfu ya waandamanaji kukusanyi-

ka katika ukumbi wanakofikia wasafiri.

Wengi wa waandamanaji hao wame-
ondoka usiku wa kuamkia jana, wak-
ibaki wapatao 50 tu.

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege ya
Hong Kong jana ilieleza kuwa Jaji Mkuu
ametoa amri ya muda wa kudhibiti
maandamano ya kuipinga serikali, ka-
tika moja ya uwanja wa ndege mkubwa
duniani, ambapo kwa siku mbili waan-
damanaji walikuwa wameleta ghasia
kwa kupambana na polisi.

Amri hiyo inawataka waandamanaji
kuwapo katika maeneo maalumu, ikiwa
ni juhudi za kuzuia msongamano am-
bao ulisababisha wafanyakazi wa seri-
kali na mashirika ya ndege kurudishwa
majumbani ikiwa pamoja na kusitisha
safari zote za ndege za kutoka na kuin-
gia katika himaya hiyo ya China.

Hatua hiyo ilisababisha wasafiri wa
ndege kutojua la kufanya na kutokuwa
na uhakika wa lini wataendelea na sa-
fari zao, huku wakishindwa kununua
chakula na kukosa mahala pa kulala.
VOA
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Watumishi 137 wapewa
siku 7 kulipa ‘ultra sound’

Na Happy Severine, SIMIYU

MKUU wa Wilaya ya Bariadi, Festo
Kiswaga (pichani), ametoa siku saba
kwa watumishi wote wa Hospitali
ya Wilaya ya Bariadi (Somanda),
kuhakikisha wananunua mashine
ya kupima magonjwa ya ndani na
kutambua taarifa za mwili wa bin-
adamu (ultra sound) ambayo iliibwa
hospitalini hapo katika mazingira ya
kutatanisha.

Alitoa agizo hilo jana katika kikao
chake na watumishi wote wa hospi-
tali hiyo, ambapo alitoa siku saba
kwa watumishi wote kuchanga kul-
ingana na kiwango cha mshahara
kwa kila mtumishi ili kuhakikisha
wananunua mashine hiyo.

Kiswaga alimtaka Mganga Mkuu
wa Halmashuari hiyo, Mike Mabim-
bi na Mkurugenzi wa Halmashuari
hiyo, Merkzedeck Humbe,  ku-
hakikisha siku hizo zikipita wanam-
letea mashine hiyo ofisini kwake.

“Kwa kuwa mashine hii iliibwa
mchana na ikaibwa na vifaa vyake
vyote, inaonyesha kuwa waliohusi-
ka ni wataalamu na kwa maana hiyo
watumishi wote 137 wa hospitali hii
mnahusika na wizi huu, hivyo nyie
ni watuhumiwa wa kwanza wa wizi
huu,” alisema Kiswaga.

“Kila mmoja kuanzia kwa mganga
mkuu wa halmashauri mtachangia
kulingana na kila mtu na mshahara
wake, nataka ndani ya siku saba ni-
kabidhiwe hiyo mashine, ambaye
atagoma kuchangia huyo itakuwa
halali yangu,” aliongeza Kiswaga.

Mbali na uamuzi huo, Mkuu huyo
wa Wilaya alisema watumishi 17
ambao walikamatwa na polisi kwa
ajili ya uchunguzi, na kuwa kesi yao
itaendelea kufanyiwa kazi, huku
akimtaka Mkuu wa Polisi Wilaya
(OCD)  kukamilisha  uchunguzi
haraka dhidi yao na hatua zaidi
ziweze kuchukuliwa.

Aidha, Kiswaga alimtaka Ofisa
Utumishi wa halmashauri hiyo

kuorodhesha majina yote ya wa-
tumishi hao kwenye karatasi kisha
kumpatia kwa ajili ya kuangalia nani
atakaidi kuchanga ili mashine hiyo
inunuliwe.

Aidha, alisema kuwa tabia ya wizi
katika hospitali hiyo imekuwa sugu
ambapo wahusika wakuu wame-
kuwa watumishi wake, hali ambayo
alieleza hawezi kuivumilia kama
kiongozi wa wilaya.

Kiswaga alisema kuwa yuko tayari
kufukuzwa kazi kwa hatua yoyote
ambayo atachukua kwa watumishi
hao ikiwa watashindwa kuhakikisha
wanarudisha mashine hiyo kupitia
michango yao ndani ya muda am-
bao ametoa.

Mkurugenzi wa Halmashuari,
Merkzedeck Humbe, alisema kiten-
do hicho ni fedheha kwa halmash-
uari na serikali pia, hivyo alisema
hatua kali zitachukuliwa kwa wa-
husika.

Mabimbi alisema mashine hiyo
iliibwa Agosti 5, 2019 mchana ikiwa
kwenye wodi ya wajawazito hospi-
talini hapo.

Mabimbi alisema kuwa baada ya
kupata taarifa za wizi huo walitoa
taarifa polisi ambapo watumishi 17
walikamatwa na wamehojiwa, na

Shahidi akana

mawasiliano na Zitto

hivyo wananchi waliwapa elimu kutoka katika
eneo la hifadhi.

Alidai kuwa baada ya kupatikana eneo, op-
eresheni ya kuwahamisha ilianza kwa kuwa-
tumia askari wa wilaya, mgambo na wananchi
na Oktoba 15, 2018 alipata taarifa kuna vurugu
ilitokea.

Alidai kuwa alikwenda kuonana na diwani;
“lakini hatukuweza kuzuia tukabakia tumekaa
hadi Oktoba 18, 2018 nilipopigiwa simu na
Mkuu wa Wilaya niende, nilipofika niliwakuta
Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa, wakasema
walishindana na wananchi wanaomba msaada
tuende porini kutafuta miili ya marehemu.”

“Mheshimiwa hakimu tulikwenda porini
Oktoba 19, 2018 tukafanikiwa kupata miili ya
marehemu wawili askari na baadaye ilifaha-
mika kuna raia wengine wawili walifariki katika
operesheni hiyo na kufanya idadi ya waliokufa
kufikia wanne,” alidai shahidi huyo.

Aliwataja waliokufa kuwa ni Mkuu wa Kituo
cha Polisi na polisi anayeitwa Muddy na kwa
upande wa raia walikufa wawili.

Shahidi alidai, jina la Zitto analisikia, lakini
hajawahi kuwasiliana naye kuhusu idadi ya wal-
iokufa katika operesheni hiyo.

Katika kesi ya msingi, Zitto anakabiliwa na
mashtaka matatu ya uchochezi. Anadaiwa
kutenda makosa hayo, Oktoba 28, 2018 katika
mkutano na waandishi wa habari uliofanyika
katika ofisi za makao makuu ya chama cha ACT-

uchunguzi dhidi yao unaendelea. Wazalendo.
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serikali.

Pia alisema mtu huyo katika kufanya
hivyo, taarifa zinaeleza kuwa alipatiwa Sh.
milioni 1.2 na mtu aliyefika kutaka huduma
ya tiba na mwingine alitoa Sh. 60,000 kwa
tiba aliyofanyiwa.

Katika hatua nyingine, watu wengine
wawili, Adinikas Kyuvu (45) raia wa Kenya
Mbinga Mhalule Wilaya ya Songea, wame-
kamatwa kwa tuhuma za kufanya utapeli.

Kamanda Maigwa alisema Agosti 8, mwa-
ka huu, majira ya saa 10 alasiri katika nyum-
ba ya kulala wageni ya Gosaki, Bombambili
Manispaa ya Songea, polisi wakiwa kwe-
nye doria, walimkamata Kyuvu anayedaiwa
kuwa mchungaji kutoka Nairobi, Kenya
akiwa na vipande vya chupa, shanga, kwato
ya ng ombe, chupa tano za ubani na kifuu
cha nazi.

Alisema mchungaji huyo alikuwa ana-
tumia vifaa hivyo kutapeli watu wakati wa
maombezi ili kuwaaminisha kuwa anatenda
miujiza na kwamba vipande hivyo vya chu-
pa vinatoka kwenye vinywa vya binadamu
jambo ambalo limeonekana si la kweli.

Mtuhumiwa huyo pamoja na kukamatwa,
alisema amepelekwa ofisi za Idara ya Uha-
miaji kwa upelelezi zaidi na kwamba polisi
wanaendelea na upelelezi wa kina na utaka-
pokamilika hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake.

Pia alisema Agosti 11, majira ya saa 2:00
wilayani Songea, polisi walimkamata Deo
Mapunda (32) kwa tuhuma za kujifanya
mganga wa kienyeji anayeweza kufufua

watu waliokufa.

Kamanda Maigwa alisema chanzo cha
taarifa hizo kilieleza kuwa mtu huyo aliye-
hapo na wenzake wawili wakiwa wamebe-
ba jeneza ambalo alidai anatibu na kufufua
watu waliokufa, jambo ambalo lilisababi-
sha watu wengi waliowahi kufiwa na ndugu
zao kufika ili kusaidiwa ndugu zao kufufuka.

Alisema Mapunda na wenzake walien-
delea kutoa huduma hiyo na siku ya tukio
wakati wakiendelea kutoa huduma ndani
ya jeneza, alikuwamo mwenzake aliyetam-
bulika kwa jina moja la Abdul kwa lengo
la kuwaaminisha watu walifika ili wasaidi-
we kuwa aliyepo ndani ya jeneza ni mare-
hemu na ana uwezo wa kumfufua na baada
ya kufanya mambo ya udanganyifu aliamka
na kusimama japokuwa alikuwa hawezi ku-
zZungumza.

Maigwa alisema kitendo hicho kiliashiria
kuwa mtu huyo alikuwa amefufuka na al-
ipelekwa nyuma ya nyumba akiwahakik-
ishia kuwa ifikapo saa 6:00 usiku ataanza
kuzungumza.

Alisema kuwa baada ya kitendo hicho
kufanyika, wananchi walikwenda nyuma
ya nyumba hiyo na kubaini kuwa mtu huyo
aliyekuwa ndani ya jeneza na baadaye kusi-
mama ametoweka katika mazingira ya kuta-
tanisha, ndipo wakagundua kuwa wamed-
anganywa.

Kutokana na kitendo hicho, alisema wa-
nanchi walimkamata na kwa hasira walia-
mua kuchoma moto jeneza kisha kutoa
taarifa ya tukio hilo katika Kituo Kikuu cha
Polisi cha Songea Mjini.

Alisema katika mahojiano ya awali
mtuhumiwa Mapunda alikiri kuwa yeye si
mganga anayeweza kufufua watu bali njia
aliyoitumia wenzake ilikuwa na nia kutaka
ya kujipatia fedha.



wsrsns NIPASHIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA NYUMBA INAUZWA

Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina
matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA Tutumie E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:155...2018

Mdai:  HAMAD ALLY ISLAM
DHIDI YA
Mdaiwa: ONESMO LYANZILE

Kwa:
ONESMO LYANZILE
KILOSA
MOROGORO

Ombi la Mdai:
HAMAD ALLY ISLAM

Madai ya: PESA SHILINGI 2,241,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 04 mwezi 09
mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria  siku iliyotajwa hapo
juu. ikidhil kama kuitwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)
MAHAKAMA YA MWANZO YA MTIBWA WILAYA YA MOROGORO.
MADAI NAMBA..33..2019
Mdai: MOSSES JOSEPH SHIO
ANAMDAI
Mdaiwa: JOYCE JOHN
Kwa:
JOYCE JOHN.
AJULIKANIALIPO

Kwa kuwa mdaiwadai Ameleta /wameleta madai Yakefyao
kwamba/eleza hapa habari ya madai;
TARAKA
MGAWANYO WA MALI
MATUNZO YAMTOTO

215375002

Kwa hiyo unaitajiwa binafsi ktk hii
siku ya Jumatatu tarehe 26-08-2019 SAA 2:00 Asubuhi/alasiri kwa kujibu
madai hayo na kwakuwa siku hiyo no siku ya kukatwa shauri hilo,ni
lazima kuleta Mashahidi wako/Wenu na hati zote zonazohisu shauri hilo
kwa ajiri ya kujitetea ktk shauri hilo.

Angalia  kama hukuudhuriafhamkuudhuria ~ siku iliyotajwa hapo
juu. ikidhil kama kuitwa

shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa,ya mahakama hii leo tarehe
13 mwezi 08 mwaka:2019. —

215374202

shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa

Hati hii yaf /a amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe
13 mwezjl08 n 2019, ——

=

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI.

MASANJA SALUM MBUGUZI MKAZI
WA TINDE HALMASHAURI YA WILAYA
YA SHINYANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA KADI
YAKE YAPIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILIT,193 AZG AMBAYO ILIPOTEA
MWAKA JANA MAENEO YA TINDE
HALMASHAURI YA WILAYA YA
SHINYANGA.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU AWASILIANE
NA MASANJA SALUMU MBUGUZI
KWA SIMU NAMBA 0756295243
RB NAMBA SHY/RB/ TR/495/ 2019

215372402

KUPOTEA KWA VYETI

Emmanuel Rwachuma Ruhinda  anatangaza
kuptelewa na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $.0118-0010 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 1998 katika shule ya
Sekondari Seminary Katoke, cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $.0126-0513 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2001 katika Shule
ya Sekondari Magamba. Yeyote atakaeiona atoe
taaifa kituo chochote ch Polisi.
Polisi Taarifa: BI/RB/4133/2011

115372502

KUPOTEA KWA CHETI

115373202

Pamela Joseph Towilo anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S4479-0010 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2013 katika shule ya Sekondari St.
Ann’s.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi taarifa: DAR/CEN/RB/207303/2019

KUPOTEA KWA CHETI

115372902

Mercy Zephania anatangaza kupotelewana cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$0308-0061 kilichotolewa ba Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2011 katika shule ya Sekondari
Enaboishu.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo

chochote cha Polisi.

KUPOTEA KWA CHETI

115372602

i

Biime Hamad Khamis anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha Taaluma ya Ualimu Grade A
chenye index namba E0616-0012 kilichotolewa na
Chuo cha ualimu Ununio Dar es Salaam mwaka
2013.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: MBW/RB/8474/2019

KUPOTEA KWA CHETI

Polisi Taarifa: ARU/ARU/RB/171313/2019

115373302

-~

e -
e
Christopher  Leonard Machange anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $.2626-0051 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2016 katika shule ya
Sekondari Charlotte.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi .

Polisi taarifa: MOR/RB/180124/2019

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na UCHUMI
COMMERCIAL  BANK, SISI JIKUZE
BUSINESS SOLUTION tutauza kwa mnada
wa hadhara Kiwanja cha mdaiwa sugu mali ya
Ndugu Wiliam Nyello chenye No. 352,Kitalu
D kilichopo eneo la MSARANGA NG'AMBO-
MOSH|I -. Lengo ni kufidia / kupunguza deni la
mkopo anaodaiwa. Mnada utafanyika Tarehe
24/08/2019 kuanzia saa nne asubuhi, mahali
dhamana ilipo.

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi. Gharama za kubadili umiliki ni juu
ya mnunuzi.

215374602

Mawasiliano piga:-
0757433333/0652113262/0717616227

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

EDMONTON TRAVEL
&TOURS. anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya SCANIA yenye
namba za usajili T 663 AUT.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

215374902

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/199884/2019

YA TANKER LA MAFUTA
EDMONTON TRAVEL &TOURS.
anatangaza kupotelewa na kadi
ya tanker la mafuta rangi ya blue
yenye namba za usajili
T765ACJ .

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

215374902

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/199878/2019

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

OFISI ZA MATANGAZO

KWA BEI NAFUU SANA

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WAUITOSA
KUMSAYILI

MILAN, Italia

LABU ya Brescia im-
ejitosa ofa ya mwisho
ya kutaka kumsajili

telli. )0) N HE )..l - {@
Mchezaji huyo mwenye / . X /

‘mtukutu’ Mario Balo- -
umri wa miaka 28 kwa sasa = » & :a_b S
hana klabu yoyote baada ya — { 4 :
kuachwa na Marseille kipindi a ” '
cha majira ya joto. . .

Maofisa wa Klabu ya Flamen-
go walisafiri kwenda Ulaya Ju-
manne kukutana na wakala wa
Balotelli, Mino Raiola, kufanya —
mazungumzo kwa gajili ya kum-
sajili wiki hii.
Lakini klabu ya mji wa nyum-
bani kwa Balotelli, Brescia im-
eamua kujitosa kutaka kumsajili
mchezaji huyo. Kwa mujibu wa
gazeti la CalcioMercato klabu
hiyo iliyopanda kucheza Ligi Kuu
ya Serie A, imempa ofa Balotelli
ya pauni milioni moja kwa mwaka
pamoja na bonasi ambayo itam-
fanya achukue pauni milioni 2.5.
Inaeleweka kwamba, mchezaji
huyo wa kimataifa wa Italia anazi-
aangalia ofa zote mbili kwa makini
kabla ya kufanya maamuzi yake, kwa \
sababu Flamengo nao wametoa ofa '
nzuri. Klabu hiyo ya nchini Brazil im-
eripotiwa kwamba imefanya mazun-
gumzo na Balotelli na wapo tayari kum-
lipa pauni milioni 13.8 kwa mkataba wa
miaka miwili na nusu. \
West Ham pia ilitoa ofa ya kutaka kum-
sajili Balotelli mwezi uliopita baada ya kum-
kosa Maxi Gomez nyota wa Bournemouth,
Callum Wilson.

LAY

ROME, Italia

PSG waikataa
tena ofa ya
Barca kwa
Neymar

BARCEONA, Hispania

MAOFISA wa Barcelona walifanya
Paris kwa ajili ya kutoa ofa ya kuwa-
zidi wapinzani wao Real Madrid ili
kumsajili Neymar, lakini mpango huo
unaonekana kukwama baada ya ofa
yao ya pauni milioni 74 na kumtoa
Philippe Coutinho kukataliwa.

Rais wa klabu hiyo, Josep Maria
Bartomeu sasa amepanga kukutana
na tajiri wa Paris Saint-Germain,
Nasser Al-Khelaifi leo Alhamisi jijini
Liverpool wakati wa mkutano wa
chama cha klabu za Ulaya.

Lakini baada ya ofa yao ya wiki
iliyopita kukataliwa, wakala wa Ney-
mar, Pini Zahavi alifanya mazungum-
Z0 ya kuhusu uwezekano wa kutua
kule Real Madrid, na miamba hao wa
Katalunya wakaamua kuongeza kasi
ya mazungumzo na PSC.

Bartomeu aliwatuma Mkurugenzi
wa Michezo wa Barcelona, Eric
Abidal na wasaidizi wake, Javier
Bordas na Andre Cury, kukutana na
mkurugenzi wa michezo wa PSG,
Leonardo na msaidizi wake, Angelo
Castellazzi.

Lakini katikati ya wiki, Barce-
lona walipanga kutoa fedha taslimu
pamoja na Coutinho, lakini PSG
waliikataa.

Barcelona pia ilitoa wazo la
kuongeza mchezaji mwingine am-
baye ni kiungo, lvan Rakitic.

Roma yapanga kumchukua
Lovren wa Liverpool

kabla ya kufungwa kwa pazia la dirisha

la uhamisho mwezi Septemba 2.

KLABU ya AS Roma ipo kwenye mazun-
gumzo na Liverpool kwa ajili ya kumsaji-
li beki wake wa kati, Dejan Lovren kwa
pauni milioni 15 na inaweza kumaliza
kipindi chake cha miaka mitano ya ku-
kaa pale Anfield.

Lovren amejikuta hana nafasi ya
kucheza tangu aliporudi kutoka kwenye
kipindi cha maandalizi ya msimu mpya,
kwani kocha, Jurgen Klopp anaonekana
kupendelea zaidi kumtumia Virgil van
Dijk na Joe Gomez pamoja na Joel Matip.

Roma imekuwa ikihusishwa na mpan-
go wa kutaka kumsajili Lovren mara
kadhaa, lakini ilishindwa na sasa wana
nafasi ya kumchukua mchezaji huyo

Lovren aliachwa nyumbani kwenye
mchezo wa jana Jumatato wa Super Cup
dhidi ya Chelsea, huku Liverpool ikise-
ma sababu ya kumuacha ni mgonjwa.

Pamoja na Van Dijk, Gomez na Matip,
Liverpool imemsajili kinda wa Uholanzi,
Sepp van der Berg kutoka FC Zwolle Juni
pamoja na Fabinho.

Lovren kwa sasa amebakiwa na miaka
miwili katika mkataba wake na hivyo
ana nafasi ya kuondoka kwenye Ligi Kuu
ya England.

Alijiunga na Liverpool akitokea South-
ampton Julai mwaka 2014 kwa pauni
milioni 25 ambao kwa wakati huo iliku-
wa rekodi kwa klabu hiyo.
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Jovic akosa
nafasi Real
kutolewa

kwa mkopo

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI Luka Jovic ambaye
alisajiliwa Real Madrid kwa pauni
milioni 62 anatarajiwa kutolewa kwa
mkopo kwenda kucheza katika klabu
nyingine, gazeti la Marca limeandika.

Gazeti hilo limeripoti kwamba Jovic
ameshindwa kumshawishi kocha
Zinedine Zidane wakati wa kipindi cha
maandalizi ya msimu wa ligi na sasa
anajiandaa kumtoa kwa mkopo.

Jovic alikuwa mchezaji wa kwanza
kusajiliwa na Zidane kipindi cha majira
ya joto, akisaini mkataba wa miaka
sita ya kukaa hapo kwenye dimba la
Santiago Bernabeu baadaya kuonyesha
kiwango cha kuvutia wakati akicheza
kule Eintracht Frankfurt msimu
uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 hakuwa kwenye kiwango
Kizuziri wakati Real Madrid wakichezea
kichapo cha mabao 7-3 kutoka kwa
wapinzani wao wa jiji moja, Atletico
Madrid mapema Julai kwenye mchezo
wa kujipima nguvu.

Lakini Zidane ameripotiwa kwamba
hajahamasika na kiwango alichokiona
kutoka kwa mshambuliaji huyo wakati
wakielekea kuanza msimu mpya
wa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga,
Jumamosi dhidi ya Celta Vigo.

4

"‘u‘

y)/
WILSHERE
JAKODI

é'
MTAALAMU

' LONDON, England

ACK Wilshere amemkodi mtaalamu

wa viungo, Declan Lynch kutoka

nchini [reland ambaye atakuwa akim-

fanyisha mazoezi ya peke yake mara
ili kwa wiki ili kujiweka fiti zaidi.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 27
ambaye amaichezea mara 34 timu ya taifa
ya England, amekuwa akikumbwa na ma-
jeruhi ya mara kwa mara katika miaka ya
hivi karibuni.

Katika msimu wake wa kwanza pale
West Ham alicheza mechi nane tu za Ligi
Kuu baada ya kuondoka akiwa mchezaji
huru kutoka Arsenal.

Akiwa Arsenal ndio alikutana na
mtaalam huyo wa viungo Lynch, ambaye
alichaguliwa na mkuu wake, Colin Lewin
mwaka 2012.

Wilshere anamlipa yeye mwenyewe
Lynch, na kwa ajili ya kufanyiwa mazoezi
hayo ambayo amaanini kuwa yatamuwe-
ka fiti.

Na kocha wake, Manuel Pellegrini hana
tatizo na mpango huo wa Wilshere kwa
sababu hata yeye anataka mchezaji huyo
awe fiti kwa ajili ya kumtumia kwenye
kikosi chake.

Lynch aliondoka Arsenal na kwenda ku-
fanya kazi pale Bath katika klabu ya mch-
ezo wa rugby.

Solskjaer kumweka akiba Sanchez

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer yupo tayari
kumpeleka Alexis Sanchez kujifua
na timu ya akiba kama hatakubali
kuondoka klabuni hapo, kwa mu-
jibu wa gazeti la The Sun.

Manchester United ipo kwe-
nye harakati za kutaka kumuuza
Sanchez, ambaye analipwa msha-
hara wa pauni 500,000 kwa wiki,
kabla ya kufungwa kwa dirisha la
usajili la Ulaya Septemba 2 mwaka
huu.

Roma kwa sasa ndio klabu pekee
iliyoonesha nia ya kutaka kumsajili
Sanchez, lakini mshahara wake
ndio unaonekana kuwa kikwazo
cha kukamilika kwa mazungumzo.

United imeripotiwa kwamba,
ipo tayari kugawana na timu ny-
ingine kubeba mzigo wa msha-
hara wa Sanchez kama klabu ny-
ingine itamchukua kwa mkopo na
yenyewe italipa asilimia kubwa.

Solskjaer haoni majaliwa ya
baadae ya Sanchez hapo Old Traf-
ford na anataka mchezaji huyo

auzwe kwani hayupo kwenye mi-
pango yake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 ameichezea mechi 16 tu
kwenye mashindano United chini
ya Solskjaer, akifunga bao moja
pekee.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Chile amekuwa akifanya mazoezi
kivyake nje ya kambi ya United
ya Carrington wakati akiendelea
kujiuguza maumivu yake ya misuli
ya nyama za paja aliyoumia mwan-
zoni mwa Julai.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

VAN DIJK: SIRI KUZID]

KUWIKA LIVERPOOL

® ® @ Suala la kununuliwa dau kubwa halinisumbui,
unachoweza kufanya ni kuinamisha kichwa chini na...

LIVERPOOL, England

YOTA wa Liverpool, Virgil

van Dijk amesisitiza uham-

isho wake wa pauni milioni

75 kamwe suala hilo hali-
jawa kuwa tatizo kwake baada ya
kuwa beki ghali zaidi duniani, rekodi
ambayo ilivunjwa mapema mwezi
huu.

Van Dijk alijiunga na Liv-
erpool akitokea South-
ampton Januari mwaka
jana, uhamisho ambao
ulitupiwa jicho na wengi
kutokana na dau kubwa
lililotumika kumnunua.

Lakini nyota huyo wa kimataifa wa

Uholanzi, aliisaidia miamba hiyo ya
Ligi Kuu England kubeba taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu uliopita na
ameibuka kuwa miongoni mwa wa-
naowania tuzo ya Mchezaji Bora wa
Dunia (‘Ballon d'Or’).

Hata hivyo, rekodi hiyo ya du-
nia kwa upande wa beki, imevunjwa
baada ya Manchester United kukubali
kuilipa Leicester City pauni milioni
80 mapema mwezi huu ilipoipata
saini ya beki wa kati wa England, Har-
ry Maguire.

Van Dijk, ambaye jana waliivaa
Chelsea kwenye fainali ya UEFA Su-
per Cup iliyopigwa Istanbul, Uturuki,
alipinga umuhimu wa dau hilo kwake.

“Si suala kubwa kwangu. Ni kitu
ambacho huna ushawishi nacho,” ali-
uambia mkutano wa wanahabari.

“Kinatokea sokoni, ni soko na kitu
pekee unachoweza kufanya ni kuina-
misha kichwa chako chini na kuanza
kucheza, kujitoa kwa kila kitu kwa
timu.

“Hicho ndicho ninachokifanya na
kinafanya kazi hadi sasa, nitajaribu
kuendelea kufanya hivyo, endelea ku-
fanya na kuwa mchezaji bora.”

Mabingwa hao wa Ulaya, Liverpool
waliivaa Chelsea wakitoka kushinda
4-1 kwenye Ligi Kuu England dhidi ya
Norwich City wakati kikosi cha Frank
Lampard ‘The Blues’ chenyewe kiki-
toka kuangukia pua ya mabao 4-O
kutoka kwa Man United.

Van Dijk anatamani upande wa
Jurgen Klopp kushinda Kombe na
Liverpool kwa mara ya kwanza tangu
mwaka 2005.

NEYMAR BADO HAKIELEWEKI

PARIS St-Germain na Barcelona zimekutana rasmi kwa
mara ya kwanza kujadili uhamisho wa mshambuliaji Mbra-
zil Neymar, lakini hakuna makubaliano yaliyofikiwa baada
ya majadiliano ya saa tatu. (Le Parisien - in French)

COUTINHO, RAKITIC SASA CHAMBO

BARCELONA inajiandaa kuipa ofa PSG ya pauni milioni
93 pamoja na kiungo mshambuliaji Mbrazil Philippe
Coutinho, 27, na kiungo Mcroatia Ivan Rakitic, 31, ili
kubadilishana na Neymar. (ESPN)

UNITED YAFUNGUKA KWA POGBA

MANCHESTER United haitakuwa tayari kusikiliza ofa
yoyote kwa kiungo Mfaransa Paul Pogba, 26, kabla ya
dirisha la usajili la Ulaya kufungwa. (Telegraph)

SANCHEZ KUPELEKWA ROMA

MANCHESTER United inaweza kukubali kulipa sehemu
ya mshahara wa Alexis Sanchez kama mshambuliaji huyu
wa kimataifa wa Chile, atakubali kujiunga na Roma. (Sun)

TOBY KUMALIZANA NA SPURS

BEKI Mbelgiji Toby Alderweireld, 30, yupo tayari ku-
maliza mkataba wake wa mwaka mmoja na Tottenham ili
aondoke akiwa huru majira ya joto yajayo. (Mirror)

SABABU CITY KUTOFUNGIWA FIFA

MANCHESTER City imeepuka kifungo cha kusajili kama
cha Chelsea kwa sababu klabu hiyo “ilikubali jukumu hilo”
kuhusu kuvunja kanuni za usajili wa wachezaji kinda, kwa
mujibu wa msemaji wa Fifa. (Mirror)

PSG YAMTAKA SEMEDO

PSG imeiambia Barcelona ipo tayari kumwachia Ney-
mar kurudi Camp Nou endapo itawapa pauni milioni 93,
Philippe Coutinho, Ivan Rakitic na beki wa kulia Mreno
Nelson Semedo, 25. (Mail)

BAKAYOKO ANUKIA MONACO

KIUNGO wa Chelsea, Mfaransa Tiemoue Bakayoko,
24, anajiandaa kurudi Monaco baada ya miamba hiyo ya
Ligue 1 kufungua meza ya mazungumzo ya kumsajili kwa
mkopo. (Mail)

NEWCASTLE, LONGSTAFF WATETA

NEWCASTLE United ipo katika mazungumzo na kiungo
Sean Longstaff, baada ya kuivutia Man United. (Times)

WAMFUATA BALOTELLI

VIONGOZI wa Flamengo wamepanda ndege kuelekea
Ulaya kufanya mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa
Marseille, Mtaliano Mario Balotelli, 29, kwa mkataba wa
miaka miwili. (Corriere dello Sport - in Italian)

AZIAMSHA NAPOLI, ROMA

LAZIO imejiunga na Napoli, Roma na Fiorentina katika
mbio ya kuinasa saini ya straika wa Tottenham, Fernando
Llorente, 34, kwa uhamisho huru. (Mail)

WILSHERE AFUATA DAKTARI

KIUNGO wa West Ham, Jack Wilshere, 27, anapanga
kukwea pipa kwenda Ireland kwa kikao binafsi na daktari
wake. (Mail)
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KMC waanzia
Gym wakisaka
va Kirafiki

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kulazimisha
sare tasa ugenini nchini Rwanda
dhidi ya AS Kigali, timu ya KMC FC
inatarajia kutafuta mechi moja ya
Kirafiki Jumamosi ili kusahihisha
makosa yao kabla ya kurudiana na
Wanyarwanda hao mwishoni mwa
wiki ijayo kwenye mechi yao ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa timu hiyo, Anuari Binde
alisema wanatarajia kucheza na
timu ya Daraja la Kwanza au yoyote
inayoshiriki Ligi Kuu.

“Mwalimu amesema anahitaji
mechi moja va kirafiki kabla ya
mchezo wetu wa marudiano tukipa-
ta timu tutawafahamisha mashabiki
wetu,” alisema Anuari.

Aidha, alisema kwa sasa timu
yao inaendelea na mazoezi ya Gym
kwa muda wa siku tatu, na baadaye
watahamia uwanjani.

“Juzi asubuhi tulianza mazoezi
ya Gym jioni tukaenda uwanjani,
tutafanya kwa siku tatu mfululizo,”
alisema msemaji huyo.

Alisema timu yao inaendelea
vizuri na kudai kila mchezaji amea-
hidi kufanya vizuri katika mchezo
huo, ambao watacheza nyumbani
wakihitaji ushindi wowote ili ku-
songa mbele.

Ruvu Shooting

dimbani Uhuru

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Ruvu Shooting inatarajia
kuendelea kuitafutia kasi Ligi Kuu
Tanzania Bara inayotarajiwa kuanza
Agosti 23, mwaka huu, kwa kucheza
mchezo wa kirafiki na timu ya
Polisi Combine, Jumamosi ya wiki
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa timu hiyo, Masau
Bwire, alisema baada ya mchezo
huo watajipima nguvu tena na Na-
mungo FC Agosti 20, mechi ambayo
itakuwa ya mwisho kwao kabla ya
msimu wa 2018/19 Ligi Kuu Bara
kuanza siku tatu zijazo.

“Tupo kwenye maandalizi ya
mwisho mwisho kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu ambao unata-
rajiwa kuwa na ushindani mkubwa,”
alisema Masau Bwire.

Aidha, aliongeza kuwa kikosi chao
Kipo vizuri isipokuwa wachezaji
wao wawili ambao ni majeruhi,
huku akifafanua kuwa msimu ujao
wataingia na mabadiliko makubwa
kutokana na mazoezi magumu
wanayoyafanya wachezaji wao kila
siku.

Katika Ligi Kuu Bara inayoshiriki-
sha timu 20, msimu uliopita Ruvu
Shooting ilimaliza nafasi ya tatu ku-
toka mkiani baada ya kujikusanyia
pointi 45 zilizotokana na jumla ya
mechi 38.

Na Shufaa Lyimo
AKATI kikosi cha Yanga
kikitarajia kupanda pipa

kuelekea nchini Botswana
Jumanne ijayo, kuifuata
Township Rollers tayari kwa mechi yao
ya marudiano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika itakayopigwa Jumamosi Agosti 24,
mwaka huu, jana asubuhi wachezaji wa
kikosi hicho walishindwa kuhimili baridi
ya mjini Moshi, hivyo kulazimika kusubiri
hadi jioni ili kuweza kufanya mazoezi, im-
eelezwa.
Yanga itaifuata Township Roll-
ers ikiwa ni siku mbili baada
yva kuivaa AFC Leopards ya
Kenya kwenye Uwanja wa

Kesho Yanga itajipima ubavu na Polisi
Tanzania katika Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi kabla ya Jumapili kuvaana na AFC

Akizungumza na Nipashe jana, moja
kwa moja kutoka mkoani Kilimanjaro,
Mratibu wa timu hiyo, Hafidh Saleh, alise-
ma baada ya kumaliza michezo yao ya
kirafiki, kikosi hicho hakitarudi jijini Dar
es Salaam, na badala yake kitaanzia sa-
fari ya kuwafuata Township Rollers katika
Uwanja wa Ndege wa KIA.

“Tunatarajia kuondoka Agosti 20, safari
yetu itaanzia KIA, kikubwa tunakwenda
kupambana,” alisema Hafidh.

Aidha, aliongeza kuwa jana wachezaji
wao hawakufanya mazoezi ya asubuhi
kutokana na baridi kali iliyopo mkoani
Kilimanjaro.

“Leo (jana) hatujafanya mazoezi asu-
buhi mpaka jioni hali ya huku ni baridi

BARIDI YAAHIRISHA
MAZOEZI YANGA SC

kama kulivyo Botswana,” alisema mra-
tibu huyo.

Hata hivyo, alisema wachezaji wote
wanaendelea vizuri, isipokuwa Paulo
Godfrey ambaye hajaweza kuungana
na wenzake kutokana na kuwa
majeruhi.

“Wachezaji wote tumekuja nao isipoku-
wa Paulo Godfrey amebaki Dar es Salaam
endapo atapona tutaenda naye Botswa-
na,” alisema.

Yanga ambayo imeweka kambi mkoani
Kilimanjaro ili kuzoea hali ya baridi in-
ayoelezwa kufanana na ile ya Botswana
kwa sasa, inahitaji ushindi ama sare ya
kuanzia mabao mawili ili kusonga mbele
katika michuano hiyo inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (Caf), kufuatia
mechi ya awali katika Uwanja wa Taifa

Wachezaji wa timu ya Lipuli FC ya mkoani Iringa wakifanya mazoezi katika viwanja vya Chuo cha Ualimu Mk-
wawa (MUCE) wiki iliyopita, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya Ligi Kuu Bara inayotarajiwa kuanza Agosti 23,

mwaka huu. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Yosso wa Tanzania kutua leo Asmara

Na Somoe Ng'itu, ERITREA

KIKOSI cha timu ya soka ya vijana ya umri
chini ya miaka 15 cha Tanzania (U-15),
leo kwa ajili ya kushiriki mashindano ya
Afrika Mashariki na Kati yanayotarajiwa
kufanyika nchini hapa, imeelezwa.
jana, Katibu Mkuu wa Baraza la Soka la Af-
rika Mashariki na Kati (Cecafa), Nicholas
Musonye, alisema yosso hao wa Tanzania
wanatarajia kuwasili nchini hapa leo asu-
buhi tayari kuanza safari yake ya kuwania
kombe la michuano hii.

Musonye alisema kuwa timu nyingine
zinazotarajiwa kuwasili leo ni pamoja na

yosso kutoka Rwanda, Uganda na Ethio-
pia.

“Napenda kuchukua nafasi hii ku-
waeleza kuwa tayari timu nne zimeshafi-
ka hapa, nazo ni Kenya, Somalia, Sudan
na wenyeji Eritrea, maandalizi yako kati-
ka hatua za mwisho, tunatarajia kuwa na
mashindano mazuri na yenye mafanikio
kwa maendeleo ya soka kwenye ukanda
wetu,” alisema Musonye.

Aliitaja timu ya Djibouti imejitoa katika
mashindano hayo ambayo yamepangwa
kuchezwa kwenye mji mmoja wa Asmara
na yakilenga kutoa nafasi kwa wachezaji
chipukizi kujifunza.

Aliongeza kuwa baada ya kujitoa kwa
Djibouti, ratiba ya mashindano hayo

ambayo awali ilikuwa katika makundi
matatu itabadilika, na leo jioni timu zote
zitajulishwa kuhusu ratiba mpya pamoja
na kanuni za michuano hii.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Mashindano ya Cecafa, Doris Petra, ali-
washukuru viongozi wa baraza hilo am-
balo wameandaa timu zao kuja kushiriki
katika michuano hii.

Petra aliwataka viongozi wa timu zote
zilizofika nchini hapa kuhakikisha wa-
nashirikiana ili kufanikisha mashindano
haya yanafanikisha malengo yake.

“Tunabhitaji kuona wachezaji wetu wa-
nafurahia mpira, wanahitaji kujifunza na
kupata wakati mzuri wa kupata uzoefu,”
aliongeza kiongozi huyo.
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Meneja Mradi wa Sprite BBall Kings 2019, Bhoke Egina, akizungumza na vyombo vya

L

habari jana kuhusu usajili na uzinduzi wa mashindano hayo utakaofanyika Jumamosi.

PICHA: SABATO KASIKA

Kumekucha Sprite
BBall Kings 2019

Na Sabato Kasika

USAJILI wa timu zitaka-
zoshiriki mashindano ya
Sprite BBall Kings 2019,
unatarajiwa kufanyika
Jumamosi jijini Dar es
Salaam, ukienda sam-
bamba na uzinduzi wa
mashindano hayo.

Meneja Mradi wa Sprite

BBall Kings 2019, Bhoke

Egina, alisema hayo jana

alipokuwa akizungumza
na waandishi kutoka
vyombo mbalimbali vya

habari kuhusu ma andali-

Zi ya mashindano hayo.
“Mashindano haya
yanatarajia kushirikisha
timu zote za mpira wa
kikapu kutoka pande
mbalimbali hapa Tan-
zania huku yakifanyika

viwanja tofauti ndani ya

Jiji la Dar es Salaam,”

alisema Egina.

Alisema mashindano
hayo yanaandaliwa na
East Africa Televisheni
na East Africa Radio kwa
kushirikiana na kinywaji
cha Sprite na kwamba
wachezaji wanaoruhusi-
wa ni kuanzia miaka 16
na pia kila timu itakuwa
na wachezaji 10.

“Michuano ya Sprite
BBall Kings 2019 inaju-
muisha hatua mbalimbali
kuanzia usaili, mtoano,
hatua ya 16-bora, robo
fainali, kisha nusu fainali
na mwisho itafanyika
fainali kamili,” alisema.

Egina alisema bingwa
wa michuano hiyo atajin-
yakulia Sh. milioni 10 na
Kombe la Sprite BBall
Kings 2019, huku mshindi
wa pili akizawadiwa
Sh. milioni tatu wakati

mchezaji bora ataibuka
na Kitita cha Sh. milioni
mbili na kikombe.

“Mashindano ya Sprite
BBall Kings 2019 yalian-
zishwa kwa mara ya
kwanza mwaka 2017 na
jumla ya timu 52 kutoka
pande mbalimbali za
Tanzania zilishiriki, la-
kini safari hii tunatarajia
kuwa na timu zaidi ya
hizo,” alisema.

Egina alifafanua
kwamba, East Africa
Televisheni na East Africa
Radio ni chombo cha
habari ambacho kinazi-
unganisha nchi za Afrika
Mashariki kwa kuwalenga
zaidi vijana kuanzia
miaka 18 hadi 35 kwa
lengo la kuwahabari-
sha, kuwaburudisha na
kuwaelimisha kupitia
vipindi mbalimbali.

Aussems:
Simba hii si
yakupigwa
tena bao 5

® ® ® Asema gharika

ya mabao ugenini
haitatokea, achungulia

ubingwa wa

kwanza

Ngao Jamii na kuahidi...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kushuhudia kikosi
chake kikishushiwa gharika
ya mabao katika mechi za ki-
mataifa hususan kilipocheza
ugenini kwenye mechi za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu uliopita, Kocha
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aus-
sems, amesema aibu hiyo haiwezi ku-
jirudia tena msimu huu.
Msimu uliopita Simba ili-
poteza mechi zake zote za
ugenini kwenye hatua ya
makundi tena kwa Kipigo
kitakatifu, kabla ya robo
fainali kwenda kutolewa
ugenini na TP Mazembe ya
DR Congo kwa kuchapwa
mabao 4-1 baada ya sare
tasa Uwanja wa Taifa.

Hatua ya makundi licha ya kushin-
da mechi zake zote nyumbani, ugen-
ini ilianza kwa kukubali kuchapwa
mabao 5-0 dhidi ya AS Vita ya DR
Congo na kipigo kama hicho ikikipata
ilipoifuata Al Ahly nchini Misri na ma-
bao machache ilifungwa ilipocheza
nchini Algeria dhidi ya JS Saoura
baada ya kukubali kulala 2-O.

Simba ambayo msimu huu pia inai-
peperusha bendera ya Tanzania kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika, tayari
imecheza mechi moja ya raundi ya
awali ugenini Msumbiji dhidi ya UD
Songo na kufanikiwa kupata sare tasa.

Akizungumzia namna kikosi chake
kilivyojipanga kimataifa msimu huu,
Aussems alisema kwa usajili waliou-
fanya umempa kikosi kipana zaidi na
ana uhakika kipigo cha mabao mengi
ugenini hakiwezi kutokea tena.
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Alisema kutokana na kuongezeka
baadhi ya nyota mfumo watakaou-
tumia msimu huu utakuwa tofauti
na msimu uliopita na kwamba tayari
wameanza kufanya hivyo kwenye
mechi yao ya raundi ya awali ugenini
dhidi ya UD Songo ambayo hawaku-
ruhusu bao.

“Msimu uliopita ushindi pekee
ugenini ulikuwa raundi ya awali dhidi
ya Mbambane Swallows ya Eswatini
(Simba ilishinda 4-0), ambayo hai-
kuwa timu imara ukilinganisha na
zingine tulizokutana nazo, hivyo
hatutaruhusu tena mabao mengi,”
alisema.

Simba msimu huu imeongeza
nguvu kwa kuwasajili Kiungo Msu-
dan Sharaf Eldin Shiboub, Wabrazili
mshambuliji Wilker Henrique da
Silva, kiungo Gerson Fraga Vieira,
beki Tairone Santos da Silva na winga
Mkongomani Deo Kanda, huku kwa
wazawa ikiwasajili kipa Beno Ka-
kolanya, beki Gadiel Michael, kiungo
Ibrahim Ajibu, beki Haruna Shamte,
winga Miraji Athumani na beki Ken-
nedy Juma.

Aidha, akizungumzia kuelekea
mechi ya Ngao ya Jamii Jumamosi
dhidi ya Azam FC itakayopigwa
Uwanja wa Taifa saa moja usiku, alise-
ma kikosi kitakachoshuka uwanjani
siku hiyo kitakuwa tofauti na kitaka-
chovaana na UD Songo mwishoni
mwa wiki ijayo.

“Kwa sasa mipango yetu ni kupata
kombe la kwanza msimu huu kwa
kubeba Ngao ya Jamii, baada ya hapo
tutaanza kujiandaa na mechi dhidi ya
UD Songo, ila mfumo na hata kikosi
kitabadilika,” alisema Aussems.
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