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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akiongozana na Spika wa Bunge mstaafu Mzee Pius Msekwa (kushoto) na 
mkewe Anna Abdallah (katikati), baada ya kuwasili nyumbani kwake Wilaya ya Ukerewe, mkoani Mwanza, kwa ajili 
ya kumjulia hali, akiwa katika ziara wilayani humo jana. PICHA: OMR

Na Augusta Njoji, DODOMA

BAADHI ya vigogo wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) wal-
iogombea nafasi mbalimbali 
za uongozi ndani ya Jumuiya 
ya Wazazi, wamebwagwa aki-
wamo aliyekuwa Mwenyekiti 
Dk. Edmund Mndolwa.

Vigogo wengine walioshind-
wa ni Waziri wa Ardhi Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi 
Dk. Angelina Mabula, na Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Adam 
Malima, waliogombea nafasi 
ya wajumbe watatu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC).

Akitangaza matokeo hayo 
jana jijini Dodoma, Msimam-
izi wa Uchaguzi huo, Maalim 
Kombo Hassan, alimtangaza 
Fadhil Maganya aliyeshinda 
kwa kura 578 akimwacha 
mbali Dk. Mndolwa aliyepata 
kura 64.

Katika nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti, Doto Iddi Ma-
brouk alitangazwa kuwa 
mshindi kwa kupata kura 530 
kati ya 736 zilizopigwa aki-

washinda wagombea wengine 
wanne.

Hassan aliwatangaza 
washindi wa nafasi ya wa-
jumbe wa NEC, Tanzania Bara, 
Hamoud Abuu Jumaa aliyepa-
ta kura 569, Waziri wa Madini, 
Dk. Dotto Biteko aliyepata 
kura 535 na George Gandye 
kura 238.

Katika nafasi hiyo, wali-
oshindwa ni Dk. Mabula ali-
pata kura 232 huku Malima 
akipata kura 195.

Kwa upande wa Baraza Kuu 
kundi la Zanzibar, msimamizi 
huyo aliwatangaza Christina 
Antony, aliyepata kura 325, 
Ally Issa Ally kura 397 na Time 
Bakari kura 441 kuwa ndio 
washindi wa nafasi hizo.

Wajumbe waliochaguliwa 
Baraza Kuu Tanzania Bara ni 
Ally Kassim Mandai, aliyepata 
kura 220, Lulu Abas Mtemvu 
kura 248 na Saad Mohammed 
Khimji kura 298.

Naye Peter Kasera aliibuka 
mshindi wa uwakilishi Umoja 
wa Vijana wa CCM (UVCCM) 

kwa kupata kura 264 na kwa 
upande wa uwakilishi wa 
UWT aliyeibuka mshindi ni 
Asha Juma Ferouz aliyepata 
kura 287 akiwashinda wagom-
bea wengine watatu.

Dk. Mndolwa akizungumza 
mara ya kushindwa kutetea 
nafasi yake, aliwashukuru wa-
jumbe 64 waliompigia kura.

“Nimepata kura 64 siyo 
haba. Hilo sio tatizo kikubwa 
tumepata viongozi wapya ‘tu-
wasupport’ (tuwaunge mko-
no). Nawashukuru wale wote 
niliofanya nao kazi katika 
kipindi cha miaka mitano,” 
alisema.

Mwenyekiti mpya, Maganya, 
alisema hakutegemea kupata 
ushindi huo, na hiyo ni sawa 
na ameokota embe aina ya 
dodo chini ya mti wa mpilipili.

“Ndugu wajumbe mimi ni-
mewiwa, nimehemewa, kwa 
namna ambavyo nimepigiwa 
kura mmenipa heshima. Kwa 
kweli mmefanya maajabu na 
wajumbe wa wazazi mmevun-
ja rekodi,” alisema.

“Wanasema wajumbe hawa-
fai lakini leo mmefaa mmeten-
geneza historia. Ndugu zangu 
nitakuwa mchoyo wa fadhila 
kama nisiposema nimeokota 
dodo katika mti wa mpilipili 
sikutegemea, mimi sina jina 
lakini nimeshinda.” Aliongeza. 

Mwenyekiti huyo aliweka 
wazi tamanio lake kwa jumui-
ya hiyo ni kuwa na hospitali 
kubwa ya rufani ambayo ita-
toa tiba kwa Watanzania.

“Nataka tuwe na Wazazi 
Commercial Bank, wakfu 
kwa wazazi kazi yake itakuwa  
kushawishi misaada, uwezo 
ninao maarifa ninayo tunaen-
da kutekeleza haya,” alisema 
mwenyekiti huyo.

Alitaja kipaumbele chake 
kingine ni ufugaji wa kisasa 
ambao utaibadilisha kiuchumi 
jumuiya hiyo.

“Ninajua watumishi zipo 
kero mbalimbali sioni sababu 
nitashirikiana na Katibu Mkuu 
wa CCM, Daniel Chongolo, 
kuziweka wazi, zinatatulika 
tu,” alisisitiza.

Vigogo wazidi kubwagwa 
uchaguzi wa ndani CCM

Augusta Njoji na Marco Maduhu, 
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi wa Hes-
abu za Serikali (CAG) mstaafu, 
Ludovick Utouh, amesema bila 
uwazi na uwajibikaji kwenye 
sekta ya madini, nishati, mafuta 
na gesi asilia hakutakuwa na 
tija kwa Watanzania. 
Utouh ambaye pia ni Mwe-

nyekiti wa Kamati ya Uhama-
sishaji Uwazi na Uwajibikaji 
katika sekta ya uziduaji (MSG), 
aliyasema hayo jana katika 
Jukwaa la Uziduaji lililoshiriki-
sha wadau wa madini waki-
wamo wachimbaji lililoandaliwa 
na Taasisi ya HakiRasilimali 
jijini hapa.
Alisema kamati hiyo in-

atekeleza sheria ya TEITI am-
bayo inataka kampuni zinazoji-
husisha na masuala ya uziduaji 
kuwa na uwazi na kuwajibika. 
Akizungumza katika mada ya 

uwazi na uwajibikaji, alisema 
uwazi na uwajibikaji katika 
sekta ya madini, nishati, mafuta 
na gesi asilia, kwenye nchi ny-
ingi zenye rasilimali hiyo bila 
kuwepo na utaratibu mzuri wa 
usimamizi huwa hazina tija 
kwenye nchi. 
“Kila mwaka TEITI tunataka 

tupewe taarifa ya malipo yote 
ambayo wameyafanya kwenye 
serikali na taasisi zake zote, na 
tunaitaka serikali itupe taarifa 
ya malipo yote tuliyopokea 
kutoka kwenye kampuni hizo 
halafu tunafanya ulinganisho, 
tumeona kila mwaka sasa hivi 
mambo yanaongezeka ambapo 
kwa miaka minne au mitano 
iliyopita uchangiaji wa sekta 
hii kwa uchumi wa nchi ilikuwa 
asilimia 3.2,” alisema.
 Alisema ifikapo mwaka 

2025 matarajio na mipango 
ya serikali sekta hiyo ichangie 
kwa asilimia 10 na kwamba 
hawatafika huko kusipoku-
wepo na uwazi na uwajibikaji 
wa kweli katika usimamizi wa 
sekta hiyo.
 “Jukwaa hili limezungumzia 

sana umuhimu wa sekta hii kwa 
maendeleo ya taifa, rasilimali 
zilizopo ni za watanzania ni vi-
zuri kuhakikisha zinasimamiwa 
kwa manufaa ya watanzania 
wote,”alisema. 
Alisema tangu kuanza kutoa 

ripoti za TEITI mpaka sasa ripo-
ti 12 zimetolewa zinazoonyesha 
kuwapo mafanikio makubwa 
katika sekta ya madini ikiwamo 
ongezeko la mapato na kuweka 
uwazi mchango wa kampuni za 
madini kuhusu wajibu wao kwa 
jamii (CSR).
“Mpaka sasa tumeshatoa ripoti 

12 na zimeonyesha kuwapo 
mafanikio ingawa bado kuna 
changamoto ambazo zinapaswa 
kufanyiwa kazi na kabla ya juni 
mwaka 2023 tutatoa taarifa ya 
13,” alisema.

Utouh asema 
bila uwazi,
uwajibikaji 
hakuna tija
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Msako vitendo vya ukatili 
waelekezwa vibanda umiza
Na Romana Mallya

SERIKALI kwa kushirikiana na 
Shirika la Wanawake katika She-
ria na Maendeleo Barani Afrika 
(WILDAF) imezindua kampeni 
ya kupinga ukatili wa kijinsia, 
ikibainisha kuwa msafara maal-
um utatumia siku 16 kupita mikoa 
mbalimbali kuhamasisha jamii 
kutokomeza vitendo hivyo.

Msafara huo utatembelea 
jamiii, shuleni, vituo vya mabasi 
na maeneo ambayo yanaonyesha 
kombe la dunia vikiwamo ‘viban-
da umiza’ ili kuwafikia wanaume 
wengi zaidi na kuhamasisha ma-
badiliko ya kifikra, kimtazamo na 
matumizi mabaya ya mamlaka 
walizonazo katika kulinda wa-
nawake na watoto.

Msafara huo pia utatembe-
lea shuleni kujadiliana na watoto, 
walezi na walimu kuhusu mbinu 
mbalimbali za kuzuia na ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
akizungumza jana mkoani Dar es 
Salaam katika uzinduzi wa Siku 16 
za Kupinga Ukatili wa Kijinsia ul-
ioandaliwa na WILDAF kwa kush-
irikiana na wizara, alisema ni la-
zima vitendo hivyo vitokomezwe.

Msafara huo maalum ulioz-
induliwa utatumia siku hizo 16 
kuanzia jana hadi Desemba 10 
mwaka huu kupita mikoani kutoa 
elimu.

Waziri Gwajima alisema: “Nime-
fahamishwa kwamba kwa uzito 
wa kampeni za mwaka huu, mme-
andaa programu mbalimbali ziki-

wamo Msafara wa Kupinga Ukatili 
wa Kijinsia ambapo nitauzindua 
leo ( jana).

  “Lengo la msafara huu ni ku-
fikia jamii, mtu binafsi, wanafunzi 
na kuhamasisha mbinu mbalim-
bali za kuzuia vitendo vya uka-
tili wa kijinsia. Nitashiriki kwenye 
baadhi ya mikoa ambayo msafara 
utapita.”

Mkurugenzi Mtendaji wa 
WiLDAF, Wakili Anna Kulaya alise-
ma kinachosikitisha ni kwamba 
wanaofanya vitendo vya ukatili, 
jamii inawafahamu na mara ny-
ingi imekuwa ikiwalinda na kua-
mua kumaliza kesi nyumbani au 
kutotoa taarifa mapema na kutoa 
mwanya kwa watuhumiwa kuru-
dia makosa.

Alisema hali hiyo inaleta mad-
hara makubwa zaidi na hata kifo 
na kurudisha nyuma maendeleo 
ya nchi na juhudi za serikali  za 
kufikia usawa wa kijinsia na maen-
deleo endelevu.

Alisema hiyo ndiyo sababu 
Mtandao wa Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia (MKUKI) umedhamiria 
mwaka huu kwa kushirikiana na 
wizara kufanya kampeni hiyo kub-
wa itakayoshirikisha mtu mmoja 
mmoja, familia, wazazi na walezi, 
jamii na taasisi kwa ujumla.

“Tunatumia kampeni hii ku-
paza na kukemea vitendo vya uka-
tili na mauaji dhidi ya wanawake 
kwani vinazuilika. Jamii bila uka-
tili na mauaji dhidi ya wanawake 
inawezekana.   Tuvunje ukimya 
na tuchukue hatua. Kwa pamoja 
tunaweza kuokoa maisha ya wa-
nawake na watoto,” alisema.

Aliongeza kuwa MKUKI na wa-

dau wengine wamejipanga ku-
tumia siku 16 za kampeni kufanya 
shughuli mbalimbali kuongeza 
ushiriki wa kila mwanajamii kati-
ka kutokomeza ukatili wa kijinsia. 

“Kwa leo ( jana) utazindua msa-
fara wa kampeni ya kupinga ukati-
li wa kijinsia ambao utapita mikoa 
mbalimbali ikiwamo Pwani, Mo-
rogoro, Dodoma, Singida, Shin-
yanga, Geita, Mara na Arusha uki-
hamasisha jamii kuungana nasi 
katika kutokomeza vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.” alisema.

Pia alisema kwa kuwatumia 
bodaboda, watahamasisha wawe 
mabalozi wa kupinga vitendo 
vya ukatili pamoja na kuokoa wa-
nawake na watoto dhidi ya ukatili.

“Desemba 8 (mwaka huu) tu-
nategemea kuwa na tuzo maal-
um kwa vinara wanaolinda wa-
nawake, watoto na kuzuia ukatili 
wa jinsia,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Amos Mpanju alisema pa-
sipo kuhusisha wanaume, uka-
tili utaendelea kuwa janga, akitoa 
angalizo kuwa kuna haja kuten-
ganishwa tendo la ndoa na ndoa 
kama taasisi ili kupinga vitendo 
vya ukatili vinavyosababishwa na 
uhusiano.

“Viongozi wa dini wawe na 
uamuzi wa kuwaelekeza vijana 
kabla ya kuingia katika ndoa, 
wasimamizi wa ndoa wana wa-
jibu maalum kuhakikisha ndoa 
wanazosimamia zinasimama, 
lakini sasa wasimamizi wa ndoa 
wanaangaliwa kwa maumbo na 
mwonekano wao, ndoa nayo isi-
we fasheni kuangalia maumbo,” 
alionya.

Wadau wanaopambana na vitendo vya ukatili wa kijinsia, wakiandamana kuelekea kwe-
nye viwanja vya Klabu ya Leaders Kinondoni, Dar es Salaam jana, kushiriki uzinduzi wa 
kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia, ambazo kilele chake kitakuwa Desemba 
10 mwaka huu. PICHA: SABATO KASIKA

‘Mgawo wa maji Dar, Pwani sasa umekwisha’
Na Frank Monyo

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla ametangaza 
kumalizika kwa mgawo wa maji 
katika mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani baada ya mvua kuanza 

kunyesha na kusababisha maji 
kuongezeka katika Mtambo wa 
Ruvu Chini na Ruvu Juu.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam  (DA-
WASA) ilikuwa inazalisha lita mil-
ioni 520 kipindi cha ukame lakini 
sasa inazalisha lita milioni 590 na 
mahitaji ya maji kwa wakazi Dar 
es Salaam ni lita milioni 544, hivyo 
kuwa na ziada ya lita milioni 46.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana kwenye Mtambo wa 
Ruvu Chini wakati wa ukaguzi 
wa mtambo huo, Makalla alisema 
mikoa hiyo ilikumbwa na mgawo 
wa maji uliosababishwa na ukame 

uliotokana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema kutokana na shida hiyo, 
jitihada mbalimbali zilifanyika iki-
wamo kuondoa watu wanaofanya 
shughuli za kibinadamu karibu 
na vyanzo vya maji na kufufua vi-
sima vya dharula 162 mkoani Dar 
es Salaam vilivyosaidia kupunguza 
makali ya mgawo wa maji.

“Leo ( jana) tumefika hapa (Ruvu 
Chini) kukagua chanzo cha maji, 
maji yamerejea katika hali ya 
kawaida na zaidi, kwa hiyo nita-
mke rasmi kuwa mgawo wa maji 
Dar es Salaam sasa hakuna.

Alisema Mtambo wa Ruvu Juu 
unazalisha lita milioni 196 na Ruvu 
Chini lita milioni 270 na kufanya 
kuwe na lita milioni 466.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWA-
SA, Cyprian Luhemeja aliwashuk-
uru viongozi wa dini kwa maombi 
waliyoyafanya hivi karibu ili mvua 
inyeshe.
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Waliovamiwa tope 
la mgodi wapewa 
chakula
Na Neema Sawaka, KISHAPU

WAKALA wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA) Kanda ya 
Shinyanga umetoa msaada wa 
tani 10 za mahindi kwa kaya 149 
zilizoathiriwa na tope la bwawa la 
mgodi wa Kampuni ya Diamond 
Williamson Ltd wilayani Kishapu.

Mbunge wa Viti Maalum mkoa-
ni Shinyanga, Lucy Mayenga aki-
kabidhi chakula hicho kwa niaba 
ya Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema serikali imetoa 
msaada huo, akibainisha kuwa 
kaya 38 zilizopoteza chakula na 
makazi bado zinaishi kwenye 
kambi ya mgodi huo.

Mayenga alisema tukio lil-
ilotokea Novemba 7 mwaka huu 
limeigusa serikali na kuhakikisha 
inatimiza wajibu wake wa kikati-
ba - ustawi wa wananchi.

Kaimu Meneja wa NFRA Kanda 
ya Shinyanga, Revocatus Bisama 
alisema wametoa tani 10 za ma-
hindi ambazo zitagawiwa kwa 
wanaoishi kambini, tani tano ziki-
tolewa kwa kaya 38 zinazohifadhi-
wa kambini na tani tano kwa ajili 
ya kaya 11 zilizopanga.

Meneja uhusiano kutoka 
kampuni hiyo, Bernad Mihayo 
aliishukuru serikali kwa ku-
toa msaada na kuonyesha uta-
yari wake wa kushirikiana na 
wawekezaji katika kuisaidia jamii.

Mihayo alisema mgodi umeri-
dhia kaya hizo kutoka kwenye 
kambi na kwenda kupanga huku 
ikizilipia kodi ya nyumba kwa kip-
indi cha miezi sita wakati ukiwa-
jengea nyumba za kudumu.

“Mgodi kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Kishapu umean-
daa mashamba na kuyalima kwa 
ajili ya kuja kuwagawia waathirika 
chakula kipindi cha mavuno,” 
alisema Mihayo.

TIRA yabanwa wanaopata majanga kutolipwa stahiki 
Na Farida Ramadhani, 
MWANZA

SERIKALI imeiagiza Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bima nchini 
(TIRA) kuzichukulia hatua za 
kisheria ikiwamo kuzifutia 
leseni za kufanyabiashara, kam-
puni zinazoshindwa kuwalipa 
fidia wateja waliopata majanga.

Maagizo hayo yalitolewa jana 
na Naibu Waziri wa Fedha na 
Mipango, Hamad Hassan Chan-
de alipotembelea na kukagua 
mabanda ya maonyesho katika 
maadhimisho ya pili ya Wiki ya 
Huduma za Fedha Kitaifa ya-
nayoendelea katika viwanja vya 
Rock City Mall jijini Mwanza.

Alisema waathirika wameku-
wa wakipata usumbufu wakati 

wa kudai fidia kwa kuwa ha-
walipwi kwa wakati na hata uki-
fika muda wanapolipwa fedha 
inakuwa imeshashuka thamani.

“Malalamiko mengi yame-
kuja wizarani kuhusu kampuni 
hizi za bima, ninaiagiza TIRA 
izichukulie hatua zile ambazo 
hazifuati sheria na taratibu,” 
aliagiza Chande.

Pia aliitaka Ofisi ya Msuluhi-
shi wa Migogoro ya Bima ku-
toa suluhu kwa wakati na kwa 
kuzingatia sheria na miongozo 
mbalimbali ya nchi na kuhakik-
isha kuwa kampuni za bima 
zinawajibika ipasavyo kwa ma-
tendo yake ili wahusika kupata 
haki zao kwa wakati.

Naibu waziri huyo pia aliiagi-
za Benki Kuu (BoT) kukutana na 

benki na taasisi za fedha mbal-
imbali nchini kutafuta suluhu 
ya kupunguza riba za mikopo 
ili wananchi wengi wanufaike 
na kujikwamua kiuchumi.

Chande alifafanua kuwa seri-
kali imeshusha riba ya mikopo 
inayokopwa na taasisi hizo hadi 
asilimia tatu, lakini kiwango cha 
riba cha kuanzia asilimia tisa 
kwenda juu kinachotozwa na 
taasisi za fedha kwa wakopaji 
ni kikubwa kwa wananchi wa 
kipato cha chini. 

Akizungumzia masoko ya 
mitaji na dhamana, Chande 
aliiagiza Mamlaka ya Soko la 
Dhamana na Mitaji (CMSA) 
kuongeza wigo wa elimu kwa 
umma kuhusu dhamana hizo 
na namna mwananchi anavy-

oweza kunufaika kwa kuwa 
uelewa ni mdogo.

Kamishna wa Idara ya Uen-
delezaji wa Sekta ya Fedha 
nchini kutoka Wizara ya Fed-
ha na Mipango, Dk. Charles 
Mwamwaja, alisema maadhim-
isho hayo hayatoi elimu pekee 
bali ni fursa adhimu kwa ajili 
ya kuchukua maoni na ushauri 
wa wananchi kuhusu maeneo 
mbalimbali ya huduma za fed-
ha yanayotakiwa kuboreshwa.

Alisema maoni yaliyotolewa 
yamechukuliwa na yatafanyiwa 
kazi katika masuala ya kisera, 
taratibu na kutekelezaji ili ku-
hakikisha sekta ya fedha inakua 
kwa asilimia 80 ya Watanzania 
kupatiwa elimu ya fedha ifika-
po 2025. 

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa tatu kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC), Dk. James Mataragio (wa pili kulia), wakitiliana sania mkataba wa nyongeza wa uzalishaji na ugawanaji 
mapato (PSA) kitalu cha gesi cha Ruvuma na Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya ARA Petroleum, Erhan Saygi (kushoto) 
na Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Ndovu Resources, Charles Santos (kulia), jijini Dar es Salaam jana. Waliosimama 
ni wanasheria wa pande zote mbili. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Salome Kitomari

WIZARA ya Nishati imetia 
saini mkataba wa uzalishaji na 
ugawanaji mapato (PSA) wa Ki-
talu cha Ruvuma kitakachozali-
sha gesi asilia futi za ujazo bilioni 
466 kilichoko chini ya Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) na kampuni ya Ndovu 
Resources. 

Gesi hiyo inatarajiwa kuongeza 
umeme kwenye Gridi ya Taifa 
kwa asilimia 60 ili kuwa na ni-
shati ya uhakika nyakati zote.

Akizungumza katika halfa ya 
kutia saini mkataba huo jijini 
Dar es Salaam jana, Waziri wa Ni-
shati, January Makamba alisema 
kitalu hicho kina leseni mbili za 
Lindi na Mtwara na kwamba Ok-
toba mwaka huu kampuni hiyo 

iliuza asilimia 50 ya hisa zake 
kwa kampuni ya ARA Petroleum 
Ltd na ARA kuwa mwekezaji 
mkuu.

“Ndugu zangu wa Lindi na 
Mtwara sasa nchi yetu imeanza 
kuingia kwenye uchumi wa gesi, 
sio kwa tukio hili la leo, bali kwa 
mlolongo wa matukio na jitihada 
za serikali. Arusha tupo hatua ya 
mwisho ya majadiliano mradi wa 
kuchakata gesi wa zaidi ya Sh. 
trilioni 70, ni uwekezaji mkubwa 
barani Afrika,” alisema.

Waziri huyo alisema mkataba 
huo ulikuwa na vifungu vinavyo-
simamia mapato iwapo mafuta 
yatagunduliwa katika kitalu 
husika, kwa kuwa mwekezaji 
amegundua gesi asilia mkataba 
wa nyongeza umeandaliwa, ili 
kuongeza vifungu vinavyosima-

mia mapato ya gesi asilia.
“Leo ( jana) tunafanya hafla 

ya uwekaji saini katika mka-
taba wa nyongeza wa mkataba 
wa awali wa uzalishaji na uga-
wanaji mapato wa Kitalu cha 
Ruvuma baada ya kukamilika 
kwa majadiliano baina ya timu 
ya majadiliano ya serikali na 
wawekezaji,” alifafanua.

Kwa mujibu wa January, hadi 
sasa visima viwili vimechorong-
wa katika kitalu hicho na ku-
gundua gesi asilia kiasi cha futi 
za ujazo bilioni 466 na kwamba 
tafiti zinazoendelea zinanyesha 
kuna futi za ujazo bilioni 1,642.

“Kusainiwa kwa mkataba huu 
wa nyongeza ni hatua kubwa 
katika maandalizi ya kuende-
leza gesi iliyogunduliwa na hivyo 
kuongeza uzalishaji wa gesi asilia 

nchini,” alisema.
Waziri huyo alisema katika 

mradi huo uwekezaji unakadiri-
wa kuwa takribani dola za Mare-
kani milioni 500 katika kuende-
leza gesi iliyogunduliwa. 

“Katika uendelezaji na uzal-
ishaji wa Kitalu cha Ruvuma, 
TPDC inatarajiwa kushiriki kwa 
asilimia 15. Utekelezaji wa mradi 
huu unatarajia kuzalisha ajira 
kwa watanzania pamoja na 
kukuza uchumi wa nchi yetu ku-
tokana na kodi na tozo mbalim-
bali zitakazopatikana kutokana 
mauzo ya gesi,” alifafanua.

Waziri huyo ambaye pia ni 
Mbunge wa Bumbuli, alitaja 
faida nyingine zitakazopatikana 
ni pamoja na matumizi ya gesi 
katika kuzalisha umeme ambayo 
kwa sasa gesi asilia inachangia 

zaidi ya asilimia 60 kwenye Gridi 
ya Taifa. “Utekelezaji wa mradi 
huu utaongeza kiasi cha umeme 
unaozalishwa kutokana na gesi 
asilia, kuendesha viwanda, ku-
tumia majumbani pamoja na 
kwenye magari,” alisisiza.

Juzi Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) lilieleza umma 
kuwa kuna upungufu wa mega-
wati 300 hadi 350 kwa siku kwe-
nye vyanzo vya kuzalisha nishati 
hiyo, hali iliyoongeza makali ya 
mgawo wa umeme.

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Maharage Chande alise-
ma kiasi cha maji kwenye vyanzo 
vya Kihansi, Kidatu, Mtera, Ny-
umba ya Mungu na Hale kime-
pungua kwa kiwango kikubwa, 
hali inayoathiri uzalishaji wa ni-
shati hiyo.

Suluhisho mgawo umeme lapatikana
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RC ataka uwazi zabuni maji, ujenzi barabara
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba ameziagiza 
Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA), Wakala 
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) na Wakala ya Majisafi 
na Usafi na Mazingira Vijijini 
(RUWASA) kuweka wazi utara-
tibu wa kutoa zabuni ili kuon-
doa rushwa katika mchakato 
mzima wa kupata makandar-
asi wenye sifa.

Serukamba alitoa agizo hilo 
jana wakati wa utiaji saini 
baina ya makandarasi na 
TARURA watakaojenga bara-
bara mkoani hapa katika hafla 
iliyofanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa.

Alisema TARURA, TAN-
ROAD na RUWASA ni vyema 
zikaanza  utaratibu wa kufan-
ya tathmini baada ya kumal-
iza taratibu za kutoa zabuni 

kwa makandarasi ili kupima 
mchakato ulivyokwenda na 
kuona kama kulikuwa na ma-
kosa yaliyotolewa awali.

Serukamba alisema taar-
ifa za utoaji zabuni zikiwa 
wazi walioshindanishwa 
wanaweza kuona utaratibu 
ulivyokwenda mpaka kupa-
tikana washindi, hivyo ku-
saidia kuondoa rushwa katika 
mchakato mzima wa kupata 
makandarasi wenye sifa na 
ubora.

“Tukimaliza manunuzi yote 
kwa mwaka TARURA, TAN-
ROAD na RUWASA muwe na 
‘checklist’ inayoonesha zabu-
ni zilizofanyika na mchakato 
ulivyokwenda moja kumpatia 
mkandarasi, rushwa haion-
dolewi kibabe bali inaondole-
wa kwa mfumo,” alisema.

 Mkuu huyo wa mkoa aliwa-
taka makandarasi waliopata 
zabuni ya ujenzi wa barabara 
mkoani Singida kufanya kazi 
kwa weledi na kukamilisha 

kazi kwa wakati kama walivy-
okubaliana katika mikataba 
yao. Alisema makandarasi wa-
hakikishe wanaondoa kero za 
usafiri na usafirishaji kwa wa-
nanchi wa mkoani hapa  kwa 
kujenga barabara zenye ubora 
wa hali ya juu na kuzikamili-
sha kwa wakati ili wananchi 
waweze kurahisishiwa maisha 
yao.

Serukamba aliitaka TARU-
RA kusimamia kikamilifu 
makandarasi hao waliopewa 
zabuni kwa kuwa serikali ime-
toa zaidi ya Sh. bilioni 21.2 kwa 
ajili ya ujenzi wa barabara za 
mijini na vijijini na kuhakiki-
sha thamani ya fedha inaone-
kana.

Meneja wa TARURA Mkoa 
wa Singida, Mhandisi Tembo 
David, alisema wakala katika 
mwaka wa fedha umepanga 
kutengeneza barabara zenye 
urefu wa kilometa  944 na ku-
jenga  madaraja na vivuko 72.

  Tembo alisema kwamba 

TARURA Singida imejipanga 
kufanya matengenezo ya 
kawaida ya barabara kwa ure-
fu wa kilometa 483 na maten-
genezo ya sehemu korofi 
zenye urefu wa km 224 na 
matengenezo ya muda maal-
um yenye urefu wa km 237.

Pia alisema TARURA 
itatekeleza majukumu ya ute-
negenezaji wa madaraja na vi-
vuko 72 na ujenzi wa barabara 
za kiwango cha lami zenye 
urefu wa kilimita 5.1 na kilo-
mita 550 ambazo zitajengwa 
kwa kiwango cha changarawe 
na kilomita 388.9 kiwango cha 
udongo.

Siamen Kimaro, Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Tanlite 
Labour Based Contractors, 
akizungumza kwa niaba ya 
makandarasi wenzake wali-
opewa zabuni, alisema wata-
hakikisha wanafanya kazi kwa 
weledi na kumaliza kwa waka-
ti huku akiahidi ubora mkub-
wa katika kazi waliyopata.

Wahitimu 
waaswa 
kuhusu 
maadili 
Na Romana Mallya 

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dk. Francis Michael, amesema 
kwa sasa taifa linakabiliwa na 
changamoto ya uvunjifu wa 
maadili hususan kwa vijana.
Dk. Michael aliyasema hayo 

jana mkoani Dar es Salaam 
wakati wa mahafali ya 17 ya 
Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA) 
huku akiwataka wahitimu 
kuwa raia wema na kuendeleza 
maadili na uzalendo kwa mus-
takabali wa taifa.
Katika mahafali hayo, wa-

nafunzi  5,480 walihitimu 
mafunzo yao kwa mwaka wa 
masomo 2021/22 na kati yao, 
wanawake ni asilimia 55.1 na 
wanaume ni asilimia 44.9.
“Ni wazi kuwa maadili ya sasa 

hususan kwa vijana yamepo-
romoka. Wahitimu  mnaomaliza 
mkawe chachu ya kuwa mfano 
wa kuigwa kwa wengine ili 
taifa liwe na vijana wenye 
maadili,” alisema.
Dk. Michael alisema kama 

ilivyo dira ya chuo kuwa ki-
tovu cha utoaji maarifa kwa 
wahitimu, aliwataka wakatumie 
maarifa kukitangaza kwa ma-
zuri.
Alisema serikali itaendelea ku-

toa ushirikiano wa kutosha kwa 
uongozi wa chuo ili kuhakiki-
sha changamoto zinazokikabili  
zinamalizika.
Mkuu wa Chuo hicho, Prof. 

Shadrack Mwakalila, alisema 
chuo kina matatizo makuu 
mawili ikiwamo la ufinyu wa 
bajeti na upungufu wa wafan-
yakazi katika idara za uende-
shaji na taaluma ikilinganishwa 
na uhitaji.
Alisema wameanzisha miradi 

mbalimbali ambayo imekuwa 
ikiigharamia kupitia asilimia 40 
ya mapato yake ya ndani lakini 
kiasi cha fedha kinachohitajika 
ni kikubwa hivyo imekuwa 
ikikwama na kuiomba serikali 
iwashike mkono ili kuifaniki-
sha.
Prof. Mwakalila alisema chuo 

hicho kilianzishwa kwa Sheria 
ya Bunge Na. 6 ya mwaka 2005 
na chimbuko lake ni kilichoku-
wa Chuo cha Chama Kivukoni 
ambacho kilianzishwa rasmi 
Julai 29, mwaka 1961.
Alitaja dira ya chuo ni kuwa 

kitovu cha utoaji wa maarifa 
bora kwa kutoa elimu na 
mafunzo kuhusu ubunifu na 
uvumbuzi.
Alisema majukumu mengine ni 

kuendesha mafunzo ya elimu 
ya kujiendeleza, kufanya utafi-
ti, kutoa ushauri wa kitaalamu 
katika sekta ya umma na sekta 
binafsi sambamba na huduma 
kwa jamii.
Alisema chuo kimekuwa na 

mafanikio ikiwapo ongezeko 
kubwa la udahili sambamba na 
miradi mbalimbali ya kimaen-
deleo.

Serikali kugharamia mazishi ya wanafunzi 
Na Neema Sawaka,           
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Sophia Mjema amese-
ma serikali inagharamia 
mazishi ya miili ya wanafunzi 
watatu waliofariki dunia ka-
tika ajali ya moto iliyotokea 
kwenye Kituo Jumuishi cha 
Walemavu Buhangija.

Wanafunzi waliofariki du-
nia ni Caren Mayenga (10), Nil-
iam Limbu (12) na Catherine 
Paul (10), wote wasioona wal-
iokuwa darasa la kwanza kati-
ka Shule ya Msingi Buhangija, 
Manispaa ya Shinyanga.

Mjema alitangaza hatua 

hiyo jana mkoani hapa  wakati 
wa kuaga miili ya wanafunzi 
hao katika Hospitali ya Rufani 
ya       Mkoa wa Shinyanga, 
huku akiwataka wasimamizi 
wa wanafunzi wawe waan-
galizi wa watoto ili hata lina-
potokea tatizo, wasaidiwe kwa 
wakati.

“Rai yangu kwa shule zote 
za mabweni, waweke ulinzi 
pamoja na kutoa elimu ya 
kuzima moto kwa shule hizo 
ili matukio kama hayo yasi-
we yanatokea kwenye shule 
mbalimbali za bweni,” aliagi-
za Mjema.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Magomi 

akizungumzia tukio hilo, alise-
ma moto huo ulianza kuwaka 
juzi majira ya saa tano usiku 
wakati wanafunzi hao wakiwa 
wamelala.

Kamanda Magomi alibaini-
sha kuwa kati ya wanafunzi 
32 waliokuwa ndani ya bweni 
hilo, 29 waliokolewa na wa-
tatu walifariki dunia. Alisema 
wanaendelea na uchunguzi 
wa tukio hilo.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Buhangija, Fatuma 
Khamis aliwashukuru wa-
nanchi waliojitokeza kusaidia 
kuzima moto huo, akibaini-
sha kuwa wanafunzi walioku-
wamo kwenye bweni hilo ni 

wasichana 32, wakijumuisha 
wasioona 11, wenye ulemavu 
wa kusikia watatu na wenye 
ualbino 18.

Alisema kituo kina wa-
nafunzi 163 wakiwamo wenye 
ualbino 77 (wavulana 39 na 
wasichana 38); wasioona 20 
(wavulana tisa na wasichana 
11) na wenye ulemavu wa 
kusikia viziwi 66 (wavulana 31 
na wasichana 35).

“Kwa masikitiko makubwa 
tumepoteza wanafunzi wa-
tatu waliofariki dunia na 
bweni limeteketea kwa moto, 
kwa kweli hii ni ajali iliyoa-
cha simanzi kwetu,” alisema 
Khamis.

Machinga wakiwa wameacha meza ndani ya mtaro wa maji ya mvua, Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, mkoani 
Dar es Salaam jana, huku wengine wakiwa wameweka biashara zao kwenye njia ya waenda kwa miguu, kitendo 
kinachosababisha usumbufu. PICHA: SABATO KASIKA
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA siku za hivi karibuni kumeibuka wimbi la uwepo wa mapambano 
ya ngumi yanayoandaliwa kwenye mikoa mbalimbali hapa nchini.

Ngumi ni moja ya michezo ambayo imewahi kuitangaza vyema Tanza-
nia, kuliletea taifa sifa na heshima kwa nyakati tofauti.

Mabondia wa Tanzania walifanya vizuri katika mapambano ya kimataifa 
wakiwa hapa nyumbani au kwenye ardhi ya ugenini, lakini waliibuka 
mashujaa kwa kushinda mikanda ambayo walikuwa wakiiwania kwenye 
mashindano husika.

Miaka ya nyuma Tanzania ilishuhudia mabondia wake kama Rashid 
Matumla ‘Snake Boy’ akishinda mikanda mbalimbali ya kimataifa na katika 
siku za hivi karibuni, Hassan Mwakinyo, naye alianza kuipeperusha vyema 
bendera ya taifa (kabla ya sintofahamu iliyojitokeza hivi karibuni huko al-
ipokuwa Uingereza) na kuanza kuwavutia mapromota kuandaa mapam-
bano.

Mbali na kuwavutia waandaaji hao, lakini pia imeonekana kama sehemu 
ya kuhamasisha mabondia chipukizi kuupenda mchezo huo, na kurejesha 
nguvu katika kujiandaa kwa ajili ya kupambana kuanzia ngazi ya riadha na 
baadaye kuhamia kwenye ngumi za kulipwa.

Baada ya kuona na kubaini mchezo huo ulipoteza umaarufu wake, 
mapromota kutoka sehemu mbalimbali wameamua kuwekeza ili kuufanya 
urejee kwenye kasi na nafasi iliyowahi kuushika lakini ikiwapa mabondia 
heshima pamoja na taifa lao pendwa.

Hakuna ubishi mapambano hayo mbali na kutoa burudani kwa wa-
nanchi, lakini pia huwasaidia kiuchumi mabondia na wote wanaoshiriki 
kwa namna moja au nyingine kwenye uandaaji, kwa maana halisi husaidia 
kutengeneza ajira kwa kada mbalimbali.

Inafahamika lengo kuu la kuandaa mapambano hayo ni kuwatangaza 
wachezaji hao, kuwapa mazoezi sahihi kuelekea mashindano ya kimataifa 
yaliyoko mbele yao lakini kuwaongezea kipato kupitia ada wanazolipwa 
kwa makubaliano rasmi kabla ya kupanda ulingoni, lakini katika siku za 
hivi karibuni tumeshuhudia baadhi ya mabondia wakipanda ulingoni 
mara kwa mara.

Ili kuulinda mchezo husika, ni vyema wasimamizi wa mchezo huo waka-
hakikisha kanuni, sheria na taratibu hazikiukwi na kwa kufanya hivyo, ita-
wasaidia mabondia kulinda vipaji pamoja na afya zao, badala ya kuweka 
mbele maslahi ya leo.

Endapo wasimamizi watakaa kimya na kuruhusu mabondia au bon-
dia kuonekana anavunja sheria kwa sababu ya ‘njaa’ yake binafsi au kwa 
ushawiki wa promota, jambo hilo lisiachwe liendelea kutoka kwa afya ya 
maendeleo ya mchezo huo wa ngumi.

Kwa sasa kuna mabondia ambao wameshakuwa maarufu na hawako 
tayari kuona wanapanda ulingoni mara kwa mara kwa sababu wanafuata 
kanuni, lakini wapo mabondia chipukizi ambao hawana umaarufu, nao 
pia wanatakiwa kulindwa kwa kutopata vibali vya kupanda ulingoni nje ya 
muda sahihi unaotakiwa kutoka pambano moja hadi pambano linalofuata.

Haitakuwa busara pia kuacha kuwapongeza wadhamini na mapromota 
ambao wanajitokeza kuandaa mapambano mbalimbali kwa sababu wame-
saidia kuongeza hamasa katika mchezo huo ambao miaka mitano iliyopita 
ulionekana kufifia hapa nchini.

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo imekuwa ikisisitiza kila idara 
kutimiza majukumu yake ipasavyo, hivyo kuheshimu taratibu ni moja ya 
mwongozo ambao serikali kupitia wizara hiyo imesema kwa ajili ya kuhita-
ji kupata matokeo chanya kwa wanamichezo wake katika kila mashindano 
watakayoshiriki.

Tunaamini kila mtu atakapofanya majukumu yake kwa kuzingatia kanu-
ni, sheria na taratibu, basi malengo yaliyodhamiriwa ya kuuendeleza mch-
ezo wa ngumi yatafikiwa na hatimaye kupata vipaji vipya vitakavyoiletea 
nchi medali mbalimbali na si kupigana kwa lengo la kunufaisha mapro-
mota au kumaliza tatizo la leo la bondia husika.

Simba, Yanga wasinyimwe uhuru kutoa mawazo

 Muungwana Lazima Nilonge

Utitiri wa mapambano
ya ngumi usikiuke sheria
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TUNAJUA kwa sasa wanachama wa 
klabu za Simba na Yanga hawana tena 
mamlaka ya kuamua mustakabali wa 
klabu zao kama ilivyokuwa zamani.

Tunakumbuka wakati ule wanacha-
ma wakiona mambo hayaendi vizuri, 
wanaitisha mkutano na kuamua kile 
ambacho wataona ni muhimu kwa 
manufaa ya klabu zao kwa wakati 
huo.

Ndiyo wakati tuliona mapinduzi 
makubwa ya viongozi. Timu ikifung-
wa, kesho yake tu wanachama wa-
naitisha mkutano, kama hawawataki 
viongozi wanapitisha maazimio ya 
kuondoa uongozi.

Baadaye nakumbuka Shirikisho la 
Soka Duniani (FIFA) liliingilia kati na 
kutengeneza katiba kuzipeleka kwa 
wanachama wake kuweka utaratibu 
wa kuwaondoa viongozi na si kiholela 
kama ilivyokuwa ikifanyika.

Tukaanza kuona sasa angalau vion-
gozi wa klabu hizi wakikaa mpaka vi-
pindi vyao vinamalizika, ingawa bado 
walikuwa wakiongoza kwa matatizo 
makubwa. Nia yangu si kuunga mko-
no yale ambayo yalikuwa yakifanywa 
na wanachama wa kipindi hicho la 
hasha kwa sababu kuna wakati pia 
baadhi yao walikuwa wakihongwa na 
baadhi ya watu walio nje ya madaraka 
kufanya vurugu ili kuuondoa uongozi 
na wao waingie.

Ni kutaka kuonyesha jinsi wana-
chama walivyokuwa na nguvu ya 
moja kwa moja ya kuwawajibisha 
viongozi wao, walikuwa na nguvu ku-
liko viongozi waliowaweka madara-
kani. Kwa sasa haipo hivyo. Mpira 
umebadilika. Mpira kwa sasa ni bi-
ashara ambapo inahitaji wawekezaji. 
Hakuna mwekezaji ambaye anaweza 
kuwekeza halafu bado eti wanacha-
ma wakaendelea kuwa na nguvu ya 
kufanya maamuzi. Dunia nzima kwa 
sasa mwekezaji ambaye anatengen-
eza watu wake anawaamini kwenye 
bodi kwa kushirikiana na wale wa 
upande wa  wanachama, au mfumo 
wowote ule wa uendeshaji wa soka la 
kisasa, watu wachache ndiyo wenye 
maamuzi.

Bodi ndiyo inawawakilisha wa-
nachama wote, na ndiyo wanao-

iendesha klabu. Aina hii ya uon-
gozi wa soka la kisasa la wawekezaji 
limewanyang’anya wanachama 
maamuzi juu ya klabu zao. Binafsi 
wala sipingi kwa sababu kwa sasa lipo 
huko. Mwenye pesa ndiye anayeamua 
nini kifanyike.

Mimi nina wasiwasi pia inaonekana 
pia wanachama wanataka kupokwa 
hata haki yao waliyobaki nayo ya ku-
toa maoni yawe hasi au chanya juu ya 
klabu zao pendwa.

Nimemsikia kiongozi mmoja wa 
tawi  moja la Yanga akiwapiga mkwara 
wanachama wanaopenda kuongea na 
Waandishi wa Habari mara baada ya 
mechi zao. Akaenda mbali zaidi  kwa 
kutangaza kuwa watamsimamisha 
mwanachama wao mmoja kwa kosa 
hilo. Kisa eti alitoa maoni yake, na 
wengine wanawasema viongozi wao.

Akawapiga marufuku wanachama 
kuongea na waandishi. Hili hali-
kubaliki hata kidogo. Wanachama 
wamenyang’anywa maamuzi kwenye 
klabu yao, sasa inataka kwenda mbali 
zaidi kutaka kuwapoka hata ile haki 
waliyobakia nayo ya kutoa maoni 
yao. Huu sasa hauwezi kuuzungum-
zia vingine zaidi ya udikteta. Iwe kwa 
Yanga au Simba viongozi waachane 
kabisa na jambo hili.

Tumeona hivi karibuni Simba 
haifanyi vema kwenye michezo ya 
ligi, wanachama na mashabiki wa kla-
bu hiyo wamekuwa wakiwaonyeshea 
vidole vya shahada viongozi wao na 
wachezaji pia. Iwapo atatokea kiongo-
zi yoyote wa Simba wa juu au matawi 
akawakataza wasiongee, litaendelea 
kuwa tatizo kubwa kwenye soka la 
Tanzania.

Hakuna kiongozi anayeweza kuji-
tathmini, kuona anafanya vema au 
anakosea kama hataki watu waongee.

Halafu asili ya mchezo wa soka ni 
kuongea. Iwe kuongea kwa kufurahi, 
kulalamika, au kutoa maoni hata 
kama ataongea vibaya au jambo am-
balo halipendezi. Hii ni haki ya kwan-
za ya binadanu anayopewa na Mwe-
nyezi Mungu, haki ya kujieleza na 
hata kwenye Katiba ya Tanzania im-
ebainishwa bayana kuwa wananchi 
wanayo haki hiyo. 

Na Adam 
Fungamwango
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TIRA yabanwa wanaopata 
majanga kutolipwa stahiki
Na Farida Ramadhani, 
MWANZA

SERIKALI imeiagiza Mam-
laka ya Usimamizi wa Bima 
nchini (TIRA) kuzichukulia hat-
ua za kisheria ikiwamo kuzifu-
tia leseni za kufanyabiashara, 
kampuni zinazoshindwa ku-
walipa fidia wateja waliopata 
majanga.

Maagizo hayo yalitolewa 
jana na Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango, Hamad Hassan 
Chande alipotembelea na ku-
kagua mabanda ya maonyesho 
katika maadhimisho ya pili ya 
Wiki ya Huduma za Fedha Ki-
taifa yanayoendelea katika vi-
wanja vya Rock City Mall jijini 
Mwanza.

Alisema waathirika wameku-

wa wakipata usumbufu wakati 
wa kudai fidia kwa kuwa ha-
walipwi kwa wakati na hata 
ukifika muda wanapolipwa 
fedha inakuwa imeshashuka 
thamani.

“Malalamiko mengi yame-
kuja wizarani kuhusu kampuni 
hizi za bima, ninaiagiza TIRA 
izichukulie hatua zile ambazo 
hazifuati sheria na taratibu,” 
aliagiza Chande.

Pia aliitaka Ofisi ya Msuluhi-
shi wa Migogoro ya Bima ku-
toa suluhu kwa wakati na kwa 
kuzingatia sheria na miongozo 
mbalimbali ya nchi na kuhakik-
isha kuwa kampuni za bima 
zinawajibika ipasavyo kwa ma-
tendo yake ili wahusika kupata 
haki zao kwa wakati.

Naibu waziri huyo pia aliiagi-

za Benki Kuu (BoT) kukutana 
na benki na taasisi za fedha 
mbalimbali nchini kutafuta 
suluhu ya kupunguza riba za 
mikopo ili wananchi wengi 
wanufaike na kujikwamua kiu-
chumi.

Chande alifafanua kuwa 
serikali imeshusha riba ya 
mikopo inayokopwa na taasisi 
hizo hadi asilimia tatu, lakini 
kiwango cha riba cha kuanzia 
asilimia tisa kwenda juu kina-
chotozwa na taasisi za fedha 
kwa wakopaji ni kikubwa kwa 
wananchi wa kipato cha chini. 

Akizungumzia masoko ya 
mitaji na dhamana, Chande 
aliiagiza Mamlaka ya Soko la 
Dhamana na Mitaji (CMSA) 
kuongeza wigo wa elimu kwa 
umma kuhusu dhamana hizo 

na namna mwananchi anavy-
oweza kunufaika kwa kuwa 
uelewa ni mdogo.

Kamishna wa Idara ya Uen-
delezaji wa Sekta ya Fedha 
nchini kutoka Wizara ya Fed-
ha na Mipango, Dk. Charles 
Mwamwaja, alisema maadhim-
isho hayo hayatoi elimu pekee 
bali ni fursa adhimu kwa ajili 
ya kuchukua maoni na ushauri 
wa wananchi kuhusu maeneo 
mbalimbali ya huduma za fed-
ha yanayotakiwa kuboreshwa.

Alisema maoni yaliyotolewa 
yamechukuliwa na yatafanyi-
wa kazi katika masuala ya ki-
sera, taratibu na kutekelezaji 
ili kuhakikisha sekta ya fedha 
inakua kwa asilimia 80 ya Wa-
tanzania kupatiwa elimu ya 
fedha ifikapo 2025. 

 

Na Anthony Ishengoma, 
DODOMA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Allan Kijazi, jana alipokea hati 
ya makubaliano kutoka ujumbe wa 
serikali ya Korea ya Kusini kuhusu 
mradi wa uanzishwaji wa kituo cha 
mafunzo ya taarifa za kijiografia na 
usimamizi wa ardhi.

Mradi huo wenye thamani ya Sh. 
Bilioni tano  utatoa mafunzo hayo 
kupitia kampuni ya Lx Consortium 
ya Korea Kusini na utaanza hivi 
karibuni jijini hapa baada ya kuz-
induliwa na serikali za Tanzania na 
Korea Kusini  baada ya maandalizi 
kukamilika.

Akizungumza na wajumbe wa 
menejimenti ya Wizara ya Ardhi, 
Dk. Kijazi aliwataka watendaji 
wa wizara kufanya kazi kwa ush-
irikiano ili kufanikisha mradi huo. 
Alisema mradi huo ni wa aina yake 
barani Afrika kwa kuwa ni mpya 
katika nchi za Afrika.

‘’Tukifanikisha mradi huu kwangu 
mimi ni ushindi mkubwa na utaku-
wa wa mfano kwa nchi za Afrika. 
Nawaagiza kufanya kazi kwa 
ushirikiano mkubwa kufanikishwa 
mradi huu ambao utakuwa wa aina 
yake nchini na Afrika kwa ujumla,” 
alisema.

Dk. Kijazi alitumia fursa hiyo 
kuwapongeza baadhi ya watumishi 
wa wizara ambao wameanza kunu-
faika na mafunzo ya muda mfupi 
ya kuwajengea uwezo kuhusu 
taarifa za kijiografia na utawala wa 
ardhi  ambayo yametolewa na LX 
Consortium kwa njia ya mtandao.

Utekelezaji wa mradi huo mkub-
wa unakuja kutokana na kutiwa 
saini hivi karibuni kwa hati ya 
makubaliano kati ya Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi,  Dk. Angeline Mabula na 
yule wa Ardhi, Miundombinu na 
Usafirishaji wa Korea Kusini,  Won 
Hee-ryong, Seoul, Korea Kusini, kip-
itia hati ya makubaliano (MOU) 
ya ushirikiano kwenye sekta ya 
ardhi na menejimenti ya taarifa za 
kijiografia.

Makubaliano ya nchi hizo mbili 
yanalenga kuweka mazingira rafiki 
kwa Watanzania kupata utaalam na 
uzoefu kwenye nyanja za upi-
maji na ramani kupitia mipango na 
miradi ya mafunzo ya kuendeleza 
rasilimali watu kwa maendeleo 
endelevu ya sekta ya ardhi na 
kuwapo kwa fursa zaidi kwa Wa-
tanzania kupata mafunzo ya muda 
mrefu nchini Korea. 

Kuanza kwa utekelezaji wa mradi 
huu kutaimarisha ushirikiano uliopo 
kati ya Wizara ya Ardhi ya Tanza-
nia na ile ya Korea Kusini katika 
kukuza matumizi ya teknolojia za 
kisasa kwenye sekta ya ardhi ili 
kuboresha utoaji huduma katika 
fani zote za utawala wa ardhi na 
kutimiza azma ya serikali ya kusa-
jili ardhi yote nchini.

Kituo cha 
taarifa 
za ardhi 
kujengwa

Chama chapata bilioni 3.4/- kuanzisha kiwanda mafuta
Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Kikuu cha Ushirika 
cha Kahama (KACU) kime-
pokea mkopo wa Sh. bilioni 
3.4 kwa ajili ya kuanzisha ki-
wanda cha kukamua mafuta ya 
mbegu za Pamba ili kuongeza 
thamani ya mazao ya wakuli-
ma na uchumi wa kaya.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Hamisi Majohoro, aliyabaini-
sha hayo jana ofisini wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu msimamo wa 
chama kutokana na kauli ili-
yotolewa na aliyekuwa Katibu 
Mkuu Kiongozi, Dk. Bashiru 
Ally, akiwa mkoani Morogoro 
kuhusu wakulima na pembe-
jeo.

Alisema mkopo wa ujenzi 
wa kiwanda hicho umetolewa 

na serikali kupitia Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB). Alisema kiwanda 
hicho kitaongeza uzalishaji wa 
pamba katika misimu ijayo na 
kupunguza tatizo la uhaba wa 
mafuta ya kula kwa wananchi 
hususani wa Kanda ya Ziwa na 
ujenzi. Pia alisema msimu huu 
wakulima wanatarajia kuzali-
sha kilo milioni sita za pamba 
kulinganisha na msimu uli-
opita, walipoweka malengo ya 
kuzalisha kilo milioni 3.5 lakini 
uzalishaji halisi ulikuwa kilo 
milioni 2.189 huku Kahama iki-
zalisha kilo milioni 1.759 pekee.

Kadhalika alisema chama 
kimeongoza ushindani wa 
soko na kampuni zingine zina-
zonunua zao hilo kwa sababu 
msimu uliopita  walinunua kilo 
moja kwa Sh. 1,600 bei ya awali 

hadi 2,020 na zaidi ya Sh. bil-
ioni 3.363 zilitumika kununua 
pamba, hivyo malighafi ya 
kuanzia kuchakata mafuta ipo.

Majogoro alisema kwa kipin-
di cha miaka minne mfululizo 
chama hicho kimeaminiwa na 
serikali na kupewa dhamana 
ya kuagiza pembejeo na viua-
tilifu vya pamba na kuvisam-
baza kwa wakulima nchi nzi-
ma na msimu huu wameagiza 
viuatilifu vyenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni 150.

“Mwaka 2017 hadi 2020 bei 
ya pamba ilikuwa 850 mpaka 
1,100 kwa kilo moja, lakini sasa 
imepanda hadi 2,020 kwa kilo 
na hii ndiyo sababu inayotu-
fanya kujenga kiwanda cha ku-
kamua mafuta yatokanayo na 
mbegu za zao hili ili kuongeza 
thamani mazao ya wakulima 

na kupata kipato,” alisema Ma-
jogoro.

Mmoja wa wakulima wa kata 
ya Bukomela, Halmashauri ya 
Ushetu, Kulwa Shoto, alisema 
kiwanda kitakapokamilika, ki-
taongeza ushindani wa soko la 
zao hilo na kampuni zingine, 
hivyo wakulima watapata fed-
ha za kukidhi mahitaji yao na 
kuondokana na bei ya Sh. 850 
iliyokuwa ikiwaumiza wakuli-
ma.

Hivi karibuni, Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama ilitoa 
pembejeo bure kwa vijana 71 
kutoka kata 12 wenye uwezo 
wa kulima ekari tano na kue-
ndelea, zenye thamani ya Sh. 
milioni 66.8 kutoka mapato ya 
ndani na kupitia mkopo huo, 
ekari 415 za mahindi, mpunga, 
alizeti na pamba zitalimwa.

Naibu Waziri wa 
Fedha na Mipan-
go, Hamad Chande 
(kulia), akipata 
maelezo kutoka 
kwa Ofisa wa 
Vodacom M-Pesa, 
Filbert Mushi 
(kushoto), kuhusu 
namna kampuni 
hiyo ilivyokuwa 
mstari wa mbele 
kutoa huduma 
bora za fedha 
kidijitali kupitia 
M-Pesa na kui-
saidia serikali ka-
tika ajenda yake 
ya kuhakikisha 
Tanzania inaingia 
katika ulimwengu 
wa kidijitali, 
alipotembelea 
maonyesho ya 
wiki ya huduma 
za kifedha ya-
nayoendelea jijini 
Mwanza jana. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Wanafunzi 960 waacha shule 

Na Vitus Audax, MWANZA 
ZAIDI ya watu 30,000 kutoka ka-

tika vijiji vitano vya Nsola, Kisamba, 
Bubinza, Yichobela na Izizimba ‘B’ 
wilayani Magu na Kwimba mkoani 
Mwanza, wameanza kunufaika na 
miradi ya maji iliyotekelezwa na 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingi-
ra Vijijini (RUWASA) mwaka 2021/22 
na kugharimu Sh. bilioni tatu.

Wakifafanua kuhusu miradi hiyo 
kwa nyakati tofauti, Meneja wa RU-
WASA wilayani Magu, Daud Amlima 
na Meneja wa RUWASA wilayani 
Kwimba, Godliver Gwambasa wal-
isema kuwa ndani ya wilaya hizo 
wanayo miradi yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni tatu ambayo 
tayari imetekelezwa kwa asilimia 
100 kupitia fedha za kukabiliana na 
athari za UVIKO-19.

“Kwa wilaya yetu ya Magu ni mi-
radi yenye thamani ya Sh. bilioni 
1.5 ambayo imekamilika na inatoa 

maji safi na salama kwa wananchi 
zaidi ya 20,000 kutoka katika vijiji 
vinne ndani ya kata mbili, wananchi 
wanachangia Sh. 30 kwa ndoo moja 
ya lita 20, wateja wa majumbani wa-
nalipia Sh. 1,500 kwa uniti moja,” 
Amlima.

Alibainisha wamejenga matangi 
matatu ya Nsola yenye uwezo wa 
kuhifadhi lita 90,000 na tangi la 
Bubinza lenye uwezo wa kuhifadhi 
lita 135,000 na Yichobela lenye uw-
ezo wa kutunza lita 75,000.

“Kwa sasa tumekamilisha miradi 
ya maji ambayo inatoa huduma kwa 
wananchi zaidi ya 10,000 na tunayo 
miradi mingine tunatekeleza yenye 
thamani ya zaidi Sh. bilioni 18 in-
ayotarajiwa kuhudumia wananchi 
zaidi ya 35,000 na ikikamilika itaku-
wa imemaliza tatizo la maji katika 
vijiji vya Wilaya ya Kwimba kwa asil-
imia mia moja kumtua mama ndoo 
kichwani,” alisema Gwambasa.

Wanufaika wa miradi hiyo 

walielezea katika maeneo tofauti ku-
vutiwa na upatikanaji wa huduma 
hiyo kwa kuwa imetatua tatizo la 
uhaba wa maji lililokuwa linawaka-
bili.

“Ili kupata maji tulikuwa tunala-
zimika kutembea umbali wa zaidi 
ya kilometa sita kwenda ziwani na 
kuna vipindi tofauti wenzetu wali-
vamiwa na hata kuliwa na mamba 
walipokwenda ziwani kuchota maji 
alfajiri,” alisifu Elizabeth Sahani, 
mkazi wa Bubinza.

Wase Zabron, mkazi wa Kijiji cha 
Kisamba, alisema: “Muda mwingine 
tulilazimika kuamka usiku kwenda 
kuchota maji ili ikifika asubuhi tu-
pate nafasi ya kufanya shughuli zetu 
nyingine za kilimo na kuna vipindi 
waume zetu hawakuamini mienen-
do yetu”.

Diwani wa Lubugu, Lucas Zablon 
alipongeza kutekelezwa kwa miradi 
hiyo iliyokuwa imesimama kwa mia-
ka 15 kutokana na ukosefu wa fedha.

Vijiji vitano vyaagana na kilio cha uhaba wa maji

Na Halfani Chusi  
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, 

amewataka wahitimu wa Chuo cha Kodi kuisaidia seri-
kali kujibu hoja zinazohusiana na vikwazo vilivyopo 
katika eneo hilo ili kuboresha mfumo wa ukusanyaji 
kodi.

Lawrance Mafuru alitoa rai hiyo jana wakati wa ma-
hafali ya 15 ya chuo hicho mkoani Dar es Salaam, akitu-
nuku vyeti kwa wahitimu 489.

Alisema ulipaji wa kodi ni muhimu katika ustawi wa 
nchi, hivyo wanafunzi waliohitimu, hawana budi kuwa 
mabalozi wazuri katika jamii na serikali katika kutatua 
vikwazo.  

“Chuo cha Kodi katika nchi yetu kina wajibu wa ki-
pekee kutoa wataalamu ambao wataisaidia serikali ka-
tika kufanya utafiti ili kuleta njia sahihi ya ulipaji kodi, 
lakini utafiti huo ujikite katika kujibu hoja, pamoja na 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato.

“Njia ya kujiokoa na mikopo katika nchi yetu ni 
pamoja na sisi wenyewe kuweka mipango thabiti na 
wezeshi katika kukusanya mapato ya ndani. Taasisi hii 
inaweza kwa sababu imejikita katika kutoa elimu bora 
tangu ilipoanzishwa,” alisema.

Aliiagiza Mamlaka ya Mapato (TRA) kukisaidia chuo 
hicho kwa kuwezesha kupata wataalamu wengi wenye 
taaluma ya kutosha ili kutoa elimu hiyo kwa wanafun-
zi.

“Tukiwa na watu wengi wenye taaluma na wanaou-
jua umuhimu wa kulipa kodi, kutaipunguzia kazi seri-
kali na mamlaka inayohusika katika shughuli nzima ya 
ukusanyaji wa mapato.

“TRA endeleeni kutoa huduma na ushauri, serikali 
itaendelea kuweka sera na mazingira rafiki katika uku-
sanyaji wa kodi. Kwa hiyo mna jukumu la kukisimamia 
chuo hiki,” alisisitiza.

Aliwataka wahitimu hao kutojihusisha na vitendo 
viovu akiwasihi kutumia taaluma waliyoipata kuleta 
matokeo chanya katika jamii.

“Kumaliza chuo isiwe mwanzo wa kuanza kufanya 
vitendo ambavyo havileti sifa nzuri, nimesikia utarati-
bu wa chuo hiki hata kama umehitimu lakini usipoku-
wa na sifa nzuri kwa jamii unaweza kufutiwa matokeo 
na cheti chako.

“Kwa hiyo, niwaombe sana mkawe watii, mkaisaidie 
jamii pamoja na kuendelea kutoa elimu ili tupate ki-
zazi kitakachokuwa kinaelewa nini umuhimu wa kodi 
kwa taifa letu,” alisema.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Isaya Jairo aliwataka 
wahitimu kwenda kusaidia jamii, akibainisha jumla 
yao ni 489. Kati yao, wanaume 291 na wanawake 198 
na wamehitimu katika ngazi za cheti cha Uwakala wa 
Forodha cha Afrika Mashariki (CFFPC), cheti cha Awali 
cha Usimamizi wa Forodha na Kodi (CCTM), Stasha-
hada ya Usimamizi wa Forodha na Kodi (BCTM) na 
Stashahada ya Uzamili katika Kodi (PGDT).

Vilevile, aliongeza kuwa chuo hicho kimetoa mafun-
zo ya muda mfupi kwa watu 271 wakiwamo watumishi 
wa TRA na wadau wengine kuhusu umuhimu na uku-
sanyaji wa kodi.

Mmoja wa wahitimu wa chuo hicho aliyefanya vizuri 
katika fani ya Usimamizi wa Forodha na Kodi, Edwini 
Norasco, alisema siri ya mafanikioa yake ni kumtan-
guliza Mungu na kusoma kwa bidiii

“Nimepata zawadi nyingi siku ya leo, kuwa ndiye 
mwanafunzi aliyefanya vizuri zaidi lakini siri kubwa 
ilikuwa ni kumtanguliza Mungu na kusoma kwa bidii.

“Pia chuo kina mazingira rafiki kwa mwanafunzi 
kusoma na walimu wazuri, lakini wanafunzi wote tu-
liohitimu leo ( jana) tulikuwa vizuri licha ya wengine 
kutopata zawadi,” alisema.

Kinara mwingine katika fani ya Shahada ya Kodi, 
Glory Same, alisema pengo kubwa analoliona ni uele-
wa mdogo kwa wafanyabiashara na wadau wengine 
wa maendeleo juu ya kodi.

“Watu wakishapata uelewa kuhusu umuhimu 
wa kulipa kodi, wakijua kwanini wanalipa kodi, ha-
wataisumbua serikali kwa sababu watakuwa wanajua 

Wahitimu Chuo cha 
Kodi wapewa jukumu
utatuzi kero za kodi

Baadhi ya wanawake wa kata ya Lubugu, Wilaya ya Magu, mkoani Mwanza, wakichota maji safi na 
salama katika moja kati ya vituo 30 vya maji vilivyo katika mradi wa Nsolabubinza, unaotoa hudu-
ma hiyo kwa vijiji vitatu vya kata hiyo, uliojengwa chini ya miradi ya Wakala wa Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) wilayani humo juzi. PICHA: VITUS AUDAX

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAFUNZI 963 wa shule za 
sekondari mkoani Njombe hawa-
jafanya mtihani wa kidato cha pili 
kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo utoro.

Imebainishwa kuwa kati yao, wa-
vulana ni 584 na wasichana 379 na 
kwamba idadi yao ni sawa na asilim-
ia sita ya walioandikishwa kufanya 
mtihani huo mwaka huu.

Akizungumza katika kikao cha 
Kamati ya Ushauri Mkoa (RCC) jana, 
Ofisa Elimu Mkoa wa Njombe, Nela-
si Mulungu alisema wanafunzi hao 
walianza kidato cha kwanza vizuri 
lakini walipoingia kidato cha pili, 
wakaacha shule.

“Wanafunzi waliofanya mtihani 

mwaka 2022 waliandikishwa shule 
ya sekondari mwaka 2021, kidato 
cha kwanza wakiwa jumla ya wa-
nafunzi 15,256. Kati yao, wavulana 
6,664 na wasichana 8,546, hivyo 
walistahili kufanya mtihani wa ki-
dato cha pili mwaka 2022,” alisema.

Mulungu alibainisha kuwa wa-
nafunzi watoro wengi wao ni wa-
vulana ambao inadaiwa huwa wa-
nakwenda kufanya vibarua mikoa 
jirani.

“Tumewajulisha mamlaka za 
halmashauri na wakuu wa wilaya 
kuwatafuta ili kuwarudisha shuleni, 
kwa sababu Rais Samia alitoa ridhaa 
kwa watoto wote ambao wamea-
cha shule kwa sababu mbalimbali 
warudi shuleni, awe wa sekondari 
awe wa shule za msingi. Kwa hiyo, 

mamlaka husika zinaendelea ku-
watafuta,” alisema Mulungu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa wa 
Njombe, Subilaga Mwaigwisya 
alisema tatizo hilo linachangiwa na 
wazazi kuwaachia majukumu ya fa-
milia watoto wa kiume.

“Tumekuwa na ugomvi mkubwa 
na familia, wazazi hasa kwa watoto 
wa kiume baada ya baba kuondoka 
yule mtoto wa kiume anachukua 
yake au wakati mwingine anakwen-
da kufanya shughuli za kiuchumi, 
kwenye kubeba mbao na biashara 
ndogo,” alisema Mwaigwisya.

Hata hivyo, ofisa huyo alishindwa 
kubainisha waliko wanafunzi wa 
kike ambao ni watoro hasa kwa 
kuzingatia mkoa huo hauna ndoa 
za utotoni.
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TGDC yajitosa kukabili 
upungufu umeme nchini
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KAMPUNI ya Uendelezaji Joto Ardhi 
nchini (TGDC) imesema wakati wowote 
kuanzia sasa itaanza rasmi utekelezaji wa 
miradi mitano ya rasilimali joto ardhi ka-
tika mikoa 16 kwa ajili ya kukabiliana na 
makali ya mgawo wa umeme.

TGDC ni kampuni tanzu ya Shirika la 
Umeme (TANESCO) ambayo inachimba 
na kuzalisha nishati ya joto ardhi inay-
ochimbwa urefu wa kilometa tatu kwen-
da chini, ikiwa na uwezo wa  kuzalisha 
megawati 5,000.

Kaimu Meneja Mkuu wa  Kampuni 
hiyo, Shakiru  Kajugus, akizungumzia 
mpango huo jijini Arusha jana, alisema 
nishati hiyo ya joto ardhi inapatikana 
kwa wingi katika maeneo yanayopitiwa 
na Bonde la Ufa.

“Kwa sasa tuko katika hatua ya utafiti 
pale  Ziwa Natron, kabla ya kuanza 
utekelezaji wa uzalishaji wa umeme kupi-
tia joto ardhi. Mradi huo utakapoanza 
utakuwa na uwezo wa kuzalisha mega-
wati 60 na unatarajiwa kukamilika  ifi-
kapo mwaka 2025,” alisema.

Kwa mujibu wa Kajugus, katika utafiti 
wao wamegundua kuwapo viashiria vya 
rasilimali adimu ya joto ardhi katika Ziwa 
Natron lililoko Wilaya ya Ngorongoro na 
Ziwa Manyara  lililoko mkoani Arusha.   
“Mradi huu wa Ziwa Natron kwa kuan-
zia tutazalisha megawati  10, baada ya 
hapo tunaendelea na upanuzi zaidi. Ili 
kuukamilisha na kuanza kutoa huduma 
mradi huu umetengewa zaidi ya Sh. bil-
ioni moja. Tunaamini mradi huu utaleta 
manufaa makubwa  kwa wananchi kwa 
kuwa ni nishati endelevu ya kisasa isi-
yotegemea mabadiliko ya tabianchi,” 
alisema Kajugus.

Kwa sasa mradi huo kwa Tanzania 
umetekelezwa katika  maeneo matano, 
ikiwamo Ngozi  na Mbaka-Kiejo zilizoko 
Rungwe, Mkoa wa Mbeya, Mkoa wa 
Songwe na Pwani, ambako miradi hiyo 
iko kwenye hatua ya uhakiki kwa ajili ya 
kuchimba visima.

Eneo lingine ni katika Ziwa Natron lil-
iloko Mkoa wa Arusha, ambako watafiti 
wanaendelea na utafiti za kisayansi am-
bazo zinatarajiwa kumalizika mwaka 
2023. 

Mwenyekiti  wa Bodi ya TGDC, Prof. 
Shubi Kaijage, akizungumzia mradi huo, 
alisema nishati hiyo inapatikana chini ya 
ardhi kwa kutumia joto lililopo chini ya 
ardhi na utakapokamilika utapunguza 
tatizo la makali ya mgawo wa umeme 
uliopo nchini kwa sasa.  “Sisi kama bodi 
tunaendelea kuhakikisha tunasimamia 
kikamilifu mradi huu ili ukamilike kwa 
wakati na tunaomba kampuni hii iend-
elee kutekeleza majukumu yake ili tuen-
delee kupata vyanzo zaidi vya umeme,” 
alisema Prof. Kaijage.

Kaimu Meneja Huduma za Jiosayansi, 
Albano Mahecha alisema viashiria  vya 
joto ardhi vimekuwa vikipatikana  katika 
mwendelezo wa Bonde la Ufa la Afrika 
Mashariki kutokana na kuwapo maeneo 
ya volkano na mipasuko  mikubwa ya 
dunia. 

Mahecha alisema mradi huo ambao 
uko ndani ya Ziwa Manyara linalohifa-
dhiwa na Hifadhi ya Taifa ya Manyara 
utaongeza thamani katika eneo la utalii 
kwa kuwa Kenya wanatumia kwa wingi 
nishati hiyo ya joto ardhi inayopatikana 
ndani ya hifadhi.

Bashe: Hakuna wilaya itakayokosa chakula
Na Jaliwason Jasson,      
BABATI

WAZIRI wa Kilimo, Hussein 
Bashe amewatoa hofu Watan-
zania kuhusu tishio la njaa 
na mfumuko wa bei ya mahi-
ndi nchini, akisema hakuna 
wilaya itakayokosa mahindi 
yanayosambazwa na serikali 
na kuuzwa kwa bei nafuu 
kwa kuwa Hifadhi ya Taifa ya 
Chakula (NFRA) ina akiba ya 
kutosha.

Akiwa wilayani Babati jana, 
Bashe alisema Tanzania hai-
na njaa kama inavyoelezwa 
mitaani na watu wasiolitakia 
mema taifa, akisisitiza kuwa 
kilichopanda ni bei ya mahi-

ndi. “Hayo mahindi yamepan-
da bei ghafla kwa sababu 
Mheshimiwa Rais wetu Samia 
Suluhu Hassan ameruhusu 
wakulima wauze nje ya nchi 
mazao yao ili mkulima ap-
ate faida kubwa baada ya 
kutumia jasho lake kuzalisha 
kwa wingi,” alisema.

Bashe alisema ili kuhakiki-
sha wananchi hawapati shida 
ya kutafuta mahindi hayo, 
serikali inakusudia kutenga 
vituo vya kuwauzia mahi-
ndi wananchi kwa bei nafuu.  
Kwa mujibu wa waziri huyo, 
kilogramu  moja ya mahindi 
itakuwa inauzwa kwa Sh. 700 
hadi 800 na debe moja litaku-
wa linauzwa Sh. 14,000.

Alisema kwa kuwa kilimo 
ni biashara, ni vyema wa-
nanchi waelewe kuwa serikali 
haitamaliza vikwazo vya kili-
mo kwa kumtisha Rais badala 
yake wanatakiwa kumuunga 
mkono.

Waziri Bashe alisema hatua 
zilizochukuliwa kwa sasa na 
Rais Samia za kupambana 
na upungufu wa chakula 
nchini na kuzalisha kwa tija, 
ni kuitengea Wizara ya Kilimo 
bajeti ya kimkakati na ma-
tokeo yake yataanza kuone-
kana baada ya miaka mitatu.

Bashe alisema katika 
kuthibitisha jitihada hizo za 
Rais Samia, serikali mpaka 
sasa imeshatumia Sh. bil-

ioni 180 kusambaza mbolea 
mikoa yote na wilaya zote.

Juzi Rais Samia akiwa katika 
ziarani mkoani Manyara, al-
izindua mradi wa vihenge na 
maghala ya mazao ya chakula 
yaliyojengwa wilayani Babati.

Vihenge hivyo vimejengwa 
kwa gharama ya Sh. bilioni 
19.359, mradi huo ukilenga 
kuhifadhi tani 40,000 za 
mazao ya chakula. 

Kwa sasa uwezo 
wa  NFRA  kukidhi mahitaji 
ya dharura ya chakula kwa 
miezi mitatu ni zaidi ya tani 
500,000 kulinganisha na tani 
150,000 zilizokuwa zinahita-
jika miaka ya 1992 wakala ul-
ipoanzishwa.

Wizara yapongeza kuridhiwa mfumo ulinganifu elimu ufundi
Na Mwandishi Wetu,    
ARUSHA

NAIBU Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Calyone 
Nombo amesema uamuzi wa 
nchi za Tanzania, Kenya na 
Ethiopia kuridhia kwa pamo-
ja kutumia mfumo wa sifa wa 
ulinganifu wa elimu ya ufun-
di na mafunzo ya ufundi stadi 
(TVET), ni hatua muhimu 
kwa kuwa umeongeza kozi za 
mafunzo ya ufundi kutoka 44 
hadi kufikia 235.

Akizungumza jana jijini 
Arusha wakati akifungua 
mkutano wa kikanda wa 
ushauri wa kiufundi wa 
Mradi wa Kujenga Ujuzi kwa 
Maendeleo na Ulingano wa 
Kikanda (EASTRIP), Nombo 
alisema mfumo huo tayari 
umeonyesha matokeo chan-
ya tangu uliporidhiwa na 
makatibu wakuu wa wizara 

husika katika mataifa hayo. 
Alisema nchi hizo zitahakiki-
sha kunakuwapo utekelezaji 
mzuri wa mradi na mifumo 
ya kikanda, ambayo imet-
engenezwa kwa pamoja ili 
kufikia malengo ya mradi 
huo wa kujenga ujuzi kwa 
maendeleo na ulingano wa 
kikanda.

“Kupitishwa kwa mfumo 
wa sifa za ulinganifu wa elimu 
ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi (TVET) wa kikan-
da na makatibu wakuu ku-
toka nchi za Tanzania, Kenya 
na Ethiopia ni hatua muhimu 
sio tu kwa mradi, bali pia kwa 
ukanda wa Afrika Mashariki.   
“Mafanikio haya yataruhusu 
nchi hizi tatu kutambua kwa 
pamoja mfumo wa sifa za ul-
inganifu wa elimu ya ufundi 
na mafunzo ya ufundi stadi 
na kuwezesha uhamasishaji 
wa wanafunzi na kazi katika 
ukanda. Hii ni hatua muhimu 

kuelekea kuongeza udahilii 
wa wanafunzi wa kikanda 
katika programu za muda 
mrefu na za muda mfupi,” 
alisema.

Aliongeza kuwa mfumo 
huo utachangia kusukuma 
utekelezaji wa itifaki ya soko 
la pamoja la Afrika Mashariki, 
akielekeza taasisi za kitaifa zi-
nazosimamia TVET na taasisi 
za uhakiki wa ubora, kutumia 
sifa za elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi na 
mfumo wa kikanda, kuhakiki-
sha ubora unaohitajika katika 
kutoa mafunzo ya elimu ya 
ufundi unafikiwa.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Mafunzi ya Ufundi wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia,  Dk. Noel Mbonde alisema 
kupitia mradi huo, Tanzania 
imepata dola za Marekani 
milioni 75 kwa ajili ya kuan-
zisha vituo vinne vya umahiri 
katika Chuo cha Ufundi Aru-

sha (ATC), Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) na Taasisi 
ya Teknolojia ya Dar es Sa-
laam (DIT) kwa ajili ya ndaki 
zake za Mwanza na Dar es 
Salaam.

Dk. Mbonde alisema kila 
chuo kimepatiwa dola za 
Marekani milioni 16.125, 
isipokuwa NIT ambao wame-
patiwa dola za Marekani mil-
ioni 21.25. Alisema asilimia 
80 ya fedha hizo ni kwa ajili 
ya ujenzi na asilimia 20 kwa 
ajili ununuzi wa mitambo 
na vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia. Mkurugenzi wa 
DIT Ndaki ya Mwanza, Al-
bert Mmari alisema kupitia 
mradi huo kuna kituo cha 
umahiri wa mazao ya ngozi, 
akipongeza mradi huo kwa 
kuboresha miundombinu na 
ujenzi ukikamilika utaongeza 
udahili wa wanafunzi kutoka 
200 hadi kufikia 2200 kwa 
mwaka.

Mwenyeki-
ti wa CCM 
Mkoa wa 
Manyara, 
Kiria Laiz-
er (kulia), 
akikabidhi 
cheti cha 
kuhitimu 
darasa la 
saba kwa 
mwa-
nafunzi 
wa shule 
ya awali 
na msingi 
Blue Tan-
zanite ya 
mji mdogo 
wa Mirera-
ni, wakati 
wa maha-
fali yali-
yofanyika 
juzi. PI-
CHA: GIFT 
THADEY
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Serikali yashtukia ujenzi bila wakadiriaji majenzi 

Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa ametangaza serikali 
inaanza kutumia mfumo mpya 
wa kisasa wa ‘EPC Plus Finance’ 
ambao katika nchi nyingine 
duniani umekuwa ukirahisisha 
ujenzi wa barabara za kiwango 
cha lami kujengwa kwa muda 
mfupi. 

Kwa mujibu wa Prof. 
Mbarawa, mfumo huo utaanza 
kutekelezwa nchini kupitia mi-

radi mitatu ya ujenzi wa kiwan-
go cha lami kwa barabara za 
Mkoa wa Manyara zenye urefu 
wa kilometa 1,320.

Alisema jana mjini hapa 
kuwa kwa sasa mkoa huo tayari 
umeshaunganishwa na baadhi 
ya mikoa na utaendelea kuun-
ganishwa na mikoa mingine 
ikiwamo ya Tanga na Dodoma 
kwa kujengewa barabara za 
lami. “Kwa mfumo huu wa EPC 
Plus Finance, maana yake ni 
kwamba tutakuwa tunakubali-
ana kwanza na mkandarasi 
kutekeleza mradi. Akishakubali 

anaanza kujenga barabara tu-
namlipa.  “Kupitia utaratibu 
huo, tutajenga mradi wa Aru-
sha/Kibaya (Manyara) hadi 
Kongwa (Dodoma) wenye urefu 
wa kilometa 453,” alisema.

Alibainisha kuwa kupitioa 
mfumo huo, barabara hiyo ita-
jengwa kwa muda wa miaka 
miwili na nusu. Aliutaja mradi 
mwingine utakaotekelezwa 
kwa kutumia mfumo huo ni wa 
Handeni/Kibirashi (Tanga) we-
nye urefu wa kilometa 460.

Alisema moja ya madhara ya 
kuendelea kutumia mfumo wa 

zamani, serikali ingetekeleza 
miradi hiyo ya ujenzi wa bara-
bara kwa miaka 10.

Katika taarifa yake, Waziri 
Mbarawa, alisema tayari seri-
kali imeanza kutekeleza mradi 
wa Mbulu/Hydom ambao kwa 
awamu ya kwanza unajengwa 
kilometa 25 kutoka Mbulu hadi 
Kijiji cha Garbabi. 

Alisema mradi huo unajeng-
wa kwa gharama ya zaidi ya 
Sh. bilioni 35.1 na Kampuni ya 
Kimataifa ya Jiangxi Geo Engi-
neering Group Corporation ya 
China.

Mbarawa atangaza mfumo mpya ujenzi wa barabara

Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA 

SERIKALI imeagiza taasisi 
zake zote, mashirika ya umma 
na miradi ya majengo inay-
otekelezwa na serikali, isijeng-
we bila ya kuwahusisha wataal-
amu wa ukadiriaji majenzi ili 
kuokoa gharama zinazotumika 
kununua malighafi za      ujenzi 
ambazo hazihitajiki.

Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa 
alisema uamuzi wa serikali kue-
lekeza kutumika kwa wataala-
mu hao unalenga kuwatumia 
wataalamu hao kuhahakikisha 
miradi inayotekelezwa inaak-
isi thamani halisi ya fedha za 
umma.

Prof. Mbarawa aliagiza hayo 
jana wakati wa ufunguzi wa 

mkutano mkuu wa  mwaka wa 
28 wa Wakadiriaji Majenzi Tan-
zania (TIQS) unaoendelea jijini 
Arusha.

“Makandarasi wana-
potekeleza miradi hiyo ya mi-
undombinu, wanakuwa na 
wakadiriaji majenzi. Kwa hiyo, 
ni muhimu pia kwa upande wa 
serikali na washauri elekezi, 
nao wawe na wanataaluma hao 
ili kuhakikisha fedha za serikali 
zinasimamiwa ipasavyo.

“Ninawaomba muwe na ush-
irikiano wa kazi na kitaaluma, 
ikitokea miradi ya serikali, ni 
muhimu kampuni zenu kuun-
gana ili kufanya kazi kwa waka-
ti, ubora na pia kubadilishana 
utaalamu.

“Kwa miradi mikubwa ya seri-
kali, bila kuungana kutafanya 
watu wachache zaidi washiriki 

katika utekelezaji wa miradi 
hiyo na labda kutokukamilisha 
kazi kwa wakati,” alisema Prof. 
Mbarawa.

Waziri huyo pia alisema  ki-
tendo cha kuwapo washiriki ku-
toka nchi za Afrika Mashariki na 
nchi jirani katika mkutano huo 
ni ushirikiano mzuri, hivyo  ni 
vyema ufanyaji kazi uwe ni wa 
Afrika Mashariki kwa ajili ya 
kubadilishana ujuzi.

“Serikali inafahamu jinsi 
wakadiriaji majenzi wana-
vyofanya kazi nzuri katika hal-
mashauri za wilaya, taasisi za 
uchunguzi na ukaguzi na kwe-
nye serikali kuu kwa ujumla. 
Hivyo, serikali kwa ujumla 
wake inatambua umuhimu wa 
fani hii na kuithamini,” alisema.

Waziri huyo pia aliagiza 
wakadiriaji majenzi kuzingatia 

mkataba wao wa ushirikiano, 
huku akiwahimiza kuanzisha 
rasmi ushirikiano wa kitaalu-
ma kwa kuwa nchi za Afrika 
Mashariki zimekubaliana kush-
irikiana katika sekta mbalim-
bali.

Awali, Rais wa Taasisi ya 
Mkadiriaji Majenzi nchini, 
Bernard Ndakidemi alisema 
wamekuwa wakikabiliwa na 
matatizo mbalimbali ikiwamo 
kukosekana    Sheria ya Ma-
jengo, kutotambulika kwa fani 
zinazoshabihiana na fani ya 
ukadiriaji majenzi na  kuto-
kutambulika  kuajiriwa kwa 
wataalamu hao serikalini 
pamoja na kutotumika vya ku-
tosha kwa wakadiriaji majenzi 
katika kazi za miundombinu 
ikiwamo barabara, madaraja na 
miradi ya maji. 

Aliyekuwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha Iringa (UOI), Askofu mstaafu Elinaza Sendoro (wa pili kulia), akimkaribisha Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi mstaafu, Jenerali Venance Mabeyo, baada ya kusimikwa kuwa Mkuu mpya wa Chuo hicho, katika ma-
hafali ya 25 ya mwaka 2021-2022, chuoni hapo, jana. Kulia ni Makamu wa Mkuu wa chuo hicho, Prof. Ndelilio Urio.                            
PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Na Hamida Kamchalla, TANGA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Taknolojia imesema mchakato wa 
kuifumua Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi ya Mwaka 2014 pamoja 
na Sheria ya Elimu ya Mwaka 1978 
ili kuendana na mabadiliko ya elimu 
duniani, umeiva.

Jana Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Omary Kipanga alisema jijini hapa 
kuwa serikali imefikia uamuzi huo 
kwa kuwa duniani kote kumekuwa 
na ukuaji wa teknolojia, ambao 
umeleta ongezeko kubwa la taarifa 
na habari kutoka vyanzo mbalim-
bali vya habari.

Kipanga aliyasema hayo alipo-
fungua kongamano la pili la kitaifa 
la huduma za maktaba, tamasha la 
vitabu na usomaji wa vitabu lililo-
fanya jijini hapa.

“Mkae mkao wa kula, ile sera 
ya elimu tunakwenda kuifanyia 
marekebisho tena, lakini si hayo tu, 
pia sheria zetu za elimu tunakwen-
da kufanya hivyo hivyo ili kukidhi 
mahitaji ya sasa ya ubora wa elimu 
unaohitajika duniani. 

“Kongamano hili limekuja wakati 
mwafaka kwa sababu kama taifa 
tunataka kukabiliana na mabadiliko 
ya sayansi na teknolojia yanayoen-
delea duniani.

“Katika mabadiliko hayo, sera 
hizo ni lazima ziakisi mahitaji ya 
kijamii. Hivyo, mitaala inayoongoza 
kwa ajili ya mafunzo, iongoze pia 
upatikanaji wa walimu, wakufunzi 
na wahadhiri na iende sambamba 
na upatikanaji wa wakutubi mahiri,” 
alifafanua.

Alisema Sera ya Taifa ya Taarifa 
na Huduma ya Maktaba nayo ni 
miongoni mwa huduma zinazohi-
taji maboresho makubwa ili kukidhi 
mahitaji ya sasa ya jamii.

Awali Mkurugenzi wa Bodi ya 
Maktaba nchini, Dk. Mboni Ruze-
geya, akizungumza katika konga-
mano hilo, alitaja matatizo kadhaa 
yanayoikabili bodi hiyo ikiwa ni 
pamoja na uhapa wa wakutubi na 
ukosefu wa majengo.

“Kuna baadhi ya maeneo shu-
ghuli za maktaba zinafanyika ka-
tika majengo ya halmashauri, jambo 
ambalo linatuwia ugumu kufanya 
shughuli kwa muda unaotakiwa ku-
tokana na majengo hayo kufungwa 
muda ambao sisi tunaendelea na 
kazi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omari 
Mgumba, akijibu hoja hizo, alisema 
amepokea ombi la kutenga maeneo, 
lakini suala hilo litawasilishwa wiza-
rani na kusubiria kutolewa mwon-
gozo wa waziri mwenye dhamana.

“Tunamwombea Waziri wa 
Elimu ni vizuri akatuletea mwon-
gozo haraka kutuelekeza ni wapi 
tunatakiwa tutenge maeneo, sisi 
tutatekeleza, na hii imekuja ni ombi 
kutoka kwa bodi, tukiletewa mwon-
gozo mimi nitatoa maelekezo kwe-
nye halmashauri,” alisema.

Mchakato 
kufumua 
Sera ya 
Elimu waiva 
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Serikali yabaini tatizo upatikanaji wa nyama
Na Augusta Njoji,           
CHAMWINO

W
AZIRI wa Mifugo na 
Uvuvi, Mashimba 
Ndaki amesema 
mifugo mingi ili-

yopo nchini ni ya asili, hivyo 
uzalishaji wa nyama na maziwa 
ni mdogo.

Ndaki aliyasema hayo jana 
wilayani hapa alipogawa mad-
ume bora 50 ya ng’ombe aina ya 
boran, kila moja likiwa na uwezo 
wa kupanda majike 25 kwa mwa-
ka, kwa vikundi vya wafugaji ili 
kuboresha mifugo yao ambayo 
mingi ni ya asili.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
wameanza kuboresha mifugo 
kwa kutumia madume hayo 
pamoja na njia ya uhimilishaji ili 

kusaidia wafugaji kuwa na mifu-
go michache ambayo itakuwa na 
uzalishaji mkubwa wa nyama na 
maziwa.

“Ng’ombe wa asili huzalisha 
nyama kilo 80 hadi 120 wakati 
baada ya kuboreshwa kwa ko-
saafu, mfugaji anaweza kupata 
kilo 150 hadi 200 kwa ng’ombe, 
na maziwa ng’ombe hawa wal-
ioboreshwa kosaafu huwa na 
uwezo wa kutoa kati ya lita tano 
na 10 za maziwa na hivyo kum-
fanya mfugaji apate tija zaidi 
tofauti na mfugaji wa asili,” alise-
ma.

Waziri huyo alisema ugawaji 
wa madume bora ya ng’ombe 
ni utekelezaji wa mpango wa 
mabadiliko wa sekta ya mifugo 
na kuwataka wafugaji kuyatun-
za madume hayo kwa kufuata 

taratibu zote walizoelekezwa na 
wataalamu wa mifugo.

‘’Ninavitaka vikundi ambavyo 
vimepatiwa madume hayo kuy-
atumia kwa kushirikiana na waf-
ugaji wengine ili kuhakikisha tija 
inapatikana kwa wafugaji ndani 
ya Wilaya ya Chamwino,” aliagi-
za. Kaimu Katibu Mkuu Sekta 
ya Mifugo, Dk. Asimwe Rwigu-
za alisema wizara inaendelea 
kutekeleza mpango wa mabadi-
liko wa sekta hiyo, akibainisha 
kuwa mbali na uboreshaji wa 
kosaafu unaoendelea, pia wana-
toa elimu kwa wafugaji kuhusu 
malisho ya mifugo.

Mkuu wa Wilaya ya Chamwi-
no, Gift Msuya aliahidi kusima-
mia utekelezaji wa mpango wa 
mabadiliko wa sekta ya mifugo 
kwa kuhakikisha madume hayo 

yaliyogawiwa kwenye vikundi, 
yanatunzwa na kutumika ili 
kuboresha kosaafu.

Awali Mkurugenzi wa Idara 
ya Uzalishaji na Maendeleo ya 
Masoko kutoka Sekta ya Mifu-
go, Stephen Michael alisema 
takribani asilimia 97 ya ng’ombe 
waliopo nchini ni wa asili, hivyo 
katika kutekeleza mpango wa 
mabadiliko wa sekta, wizara 
imepanga kununua mitamba 
1,160,000 ambayo itapelekwa 
kwenye        mashamba ya seri-
kali.

“Wizara inaendelea na uhimil-
ishaji mifugo ambapo tayari ime-
shapanga kuhimilisha takribani 
ng’ombe 373,000 katika mwaka 
wa fedha 2022/23 kwenye mae-
neo ambayo hawatapata mad-
ume hayo,” alisema.

Waziri mstaafu, Mhandisi Christopher Chiza (kushoto), akipokea kitabu cha mwongozo wa mwanachama kutoka kwa Meneja kutoka Ku-
rugenzi ya Fedha ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma (PSSSF), Michael Bujiba, alipotembelea banda la PSSSF, katika 
maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Kifedha, yanayoendelea jijini Mwanza juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MTAFITI wa Madini, Dk. 
Dalaly Kafumu amesema 
kuna haja serikali ikafanye 
mapitio upya ya sheria za ma-
dini zilizofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2017 ili kuondoa 
vipengele vinavyoogopesha 
wawekezaji wa sekta hiyo.

Akizungumza jana kwenye 
Jukwaa la Uziduaji lililoshirik-
isha wadau wa madini, 
wakiwamo wachimbaji liki-
andaliwa na Taasisi ya Haki-
Rasilimali jijini hapa, Kafumu 
alisema hali si mbaya kwa 
sasa lakini kama zikirekebi-
shwa itakuwa vizuri zaidi.

Dk. Kafumu ambaye aliwa-
hi kuwa Kamishna wa Madini 
nchini na Mbunge wa Igunga 
(CCM) alisema: “Tulikuwa 
tunaishauri serikali izian-
galie tena hizi sheria hususan 
mambo ya kodi. Kuna sheria 
ambazo zinaonyesha watafu-
taji wa madini kutozwa kodi 
na ni vizuri kuhakikisha 
anayetozwa kodi ni anayezal-
isha madini ili kuhamasisha 
utafiti.”

Alisema utafiti wa ku-
gundua madini ulivyoanza 
mwaka 1998, uliendelea hadi 
mwaka 2015 lakini hauku-
endelea mwaka 2017 ku-
tokana na marekebisho ya 
sheria hizo yaliwaogopesha 
wawekezaji.

“Ni muhimu sana kuhakik-
isha wagunduzi wanakuja 
tena nchini ili kugundua na 
kuyachimba tena,” alisema 
Kafumu na kuongeza kuwa 
sheria hizo zinataka kila mka-
taba utakaoingiwa na serikali 
na kampuni ya madini, la-
zima upite bungeni kabla ya 
kupitishwa, jambo hilo am-
balo limekuwa halifanyiki.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
HakiRasilimali, Adam Antho-
ny alisema kuna kero nyingi 
katika sekta ya uziduaji iki-
wamo ushiriki wa makundi 
maalum, hasa wanawake na 
faida inayopatikana katika 
jamii ambazo zinazunguka 
migodi.

Alisema HakiRasilimali 
imekuwa ikifanya utafiti 
kwa kuwashirikisha wadau 
wengine ili kuzungumza na 
kubadilishana uzoefu, jambo 
ambalo wamekuwa wakili-
fanya kwa muda mrefu.

Mwakilishi kutoka kam-
puni ya Madini ya Kabanga, 
Gerald Mturi alisema katika 
jukwaa hilo wanaangalia jinsi 
Tanzania itakavyotoka katika 
matumizi ya nishati zinazo-
zalisha hewa ukaa.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma inatarajia kuanza 
kutengeneza mafuta kwa ajili ya 
watu wenye ualbino ili kuwak-
inga dhidi ya athari za mionzi ya 
jua. Mratibu wa Tiba wa hospitali 
hiyo, Dk. Baraka Mponda alibain-
isha hayo jana jijini hapa alipotoa 
msaada wa mafuta yaliyotolewa 
na serikali kuwasaidia watu hao.

Alisema uzalishaji wa mafuta 
hayo utaanza mwishoni mwa 

mwaka huu.
“Tunatarajia kuanza kutengen-

eza mafuta haya ili kuhakikisha 
yanapatikana muda wote na kwa 
unafuu kwa ajili ya watu hao we-
nye ualbino,” alisema.

Alifafanua kuwa mkoa huo ki-
jiografia na hali ya hewa, muda 
mwingi unakuwa na jua kali, 
hivyo kupatikana kwa mafuta 
hayo kutalisaidia kundi hilo.

“Tutakuwa na mwendelezo wa 
kupata mafuta haya kwa sababu 
sasa hivi tuna wataalamu wa 

ngozi, wakishirikiana na wafa-
masia, wameweza kuona ‘for-
mula’ namna mafuta haya yana-
vyotengenezwa. Kwa hiyo, kama 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa tupo 
katika mchakato wa kutengen-
eza mafuta hapahapa,” alisema 
Dk. Mponda.

Daktari Bingwa wa ngozi, Dk. 
Peter Chapa alisema mafuta 
hayo ni muhimu katijka kuwak-
inga watu wenye ualbino dhidi 
ya athari za mionzi ya jua.

Aliwataka walengwa walio-

patiwa mafuta kutumia kwa uan-
galifu mkubwa na kwa malengo 
yaliyokusudiwa.

Mmoja wa wanufaika hao, 
Munde Elias aliishukuru serikali 
kwa kuwapatia mafuta hayo am-
bayo awali iliwalazimu kuyapata 
kwa gharama kubwa.

Elias ambaye ni mwanafunzi 
wa Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), alisema kutengenezewa 
kwa mafuta hayo kwenye hospi-
tali hiyo kutawapunguzia ghara-
ma za kuyapata.

Hospitali kuwatengenezea mafuta watu wenye ualbino

Mtafiti ashauri 
kufanyika
mapitio sheria 
za madini
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HABARI  ZANZIBAR

Waziri aagiza ukaguzi vyombo usafiri majini
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk Khalid 
Salum Mohammed, amesema 
kipindi cha mwisho wa mwaka 
idadi ya abiria hasa wanaotumia 
vyombo vya usafiri baharini 
kama meli na boti huongezeka, 
hivyo ni vyema kwa Mamlaka 
ya Usafiri wa Baharini Zanzibar 
(ZMA) kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara katika vyombo hivyo.

Aliyasema hayo jana katika ofi-
si za ZMA, Malindi mjini Zanzibar, 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu  kuimarisha 
usimamizi wa usafiri wa abiria 
kwa njia ya bahari.

Dk. Khalid alisema Novemba 
na Desemba, mwaka jana, abiria 

waliosafiri kupitia bandari ya Ma-
lindi kwa mwezi ni wastani wa 
abiria 131,079 wakati katika miezi 
ya Februari hadi Oktoba, waliosa-
firi kila mwezi walikuwa wastani 
wa abiria 106,083.

Alisema ongezeko hilo la abiria 
hutokana, pamoja na sababu 
zingine, kufungwa kwa shule, 
mapumziko ya Sikukuu za Kris-
masi na Mwaka Mpya na ujio wa 
watalii wengi.

Kwa mujibu wa Waziri, 
ongezeko la abiria husababisha 
kuongezeka kwa mahitaji ya usa-
firi, hivyo serikali itahakikisha 
wananchi wanapata huduma ya 
usafiri wa uhakika na salama.

“Pia serikali itahakikisha kuwa 
meli pamoja na boti zote zina-
zosafirisha abiria katika nchi 
zimetimiza viwango vya kiusala-
ma na hazipakii abiria zaidi ya ki-

wango kilichoruhusiwa kisheria,” 
alisema.

Dk. Khalid alisema katika kip-
indi kama hiki, hujitokeza watu 
wachache wanaojihusisha na 
uuzaji wa tiketi bila vitambulisho 
na kwa bei ya ulanguzi jambo 
ambalo husababisha usumbufu 
mkubwa kwa wananchi. Aliagiza 
vyombo husika kudhibiti suala 
hilo.  Aidha, alisema katika kip-
indi kama hiki pia baadhi ya 
wamiliki wa meli huuza tiketi 
zaidi ya kiwango cha abiria walio-
ruhusiwa kisheria jambo ambalo 
husababisha usumbufu mkubwa 
kwa wananchi na wasafiri wen-
gine wanaotumia bandari.

“Kipindi kama hiki pia huko 
nyuma walikuwapo watendaji 
wachache wa serikali ambao 
kwa kushirikiana na baadhi ya 
watendaji wa kampuni za meli, 

hawakuwa waaminifu na wali-
waruhusu watu wasio na tiketi 
kuingia bandarini na hatimaye 
kusafiri bila  kuwa na tiketi jambo 
ambalo ni kinyume cha  sheria,” 
alisema.

Waziri huyo alisema serikali 
imeahidi kuimarisha usafiri ba-
harini ili wananchi kusafiri kwa 
shughuli zao za kiuchumi na ki-
jamii katika mazingira bora na 
salama zaidi.

Hata hivyo, Dk. Khalid aliwa-
taka wananchi wapunguze ku-
chukua idadi kubwa ya watoto 
wanaposafiri ili kuondoa mson-
gomano na kuhatarisha usalama 
wao.

Pia aliagiza mamlaka kuzi-
andikia barua kampuni zote ze-
nye meli za abiria kuuza tiketi 
kulingana na idadi ya abiria ya 
meli iliyoruhusiwa.

Wanafunzi wa mwaka wa kwanza wa shahada ya uhandisi wa ujenzi katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya 
Karume Zanzibar (KIST), wakijifunza kwa vitendo kuhusu maandalizi ya ujenzi wa nyumba, katika taasisi hiyo, Mbweni 
Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,         
zanzibar

WAKAZI wa kijiji cha Ki-
zimkazi mkoa wa Kusini Un-
guja wamejipanga kudhibiti 
mazingira yanayochangiwa 
na mabadiliko ya tabianchi 
kwa kuotesha miti aina ya 
mikoko ambayo ni maarufu 
katika kulinda mazingira na 
mmomonyoko wa ardhi. 
 Mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Kulinda Hifadhi ya Mazingira 
ya Unguja Ukuu, Iddi Hassan 
Ali, alisema hayo jana alipo-
zungumza na waanadishi wa 
habari wanaofuatilia habari 
za mazingira. 
 Alisema wameamua kuote-

sha Mikoko katika eneo 
lenye ukubwa wa ekari sita 
baada ya kubainika athari 
za mazingira kwa wananchi 
kukata miti hiyo kwa zaidi 
ya miaka kumi. 
Alisema tayari miti aina ya 

mikoko milioni 2.8 imeotesh-
wa katika eneo hilo hatua 
ambayo itasaidia kurudisha 
uhai wa eneo ambalo lime-
anza kushambuliwa na kasi 
ya maji ya bahari kuja mae-
neo ya nchi kavu. 
‘’Tumefanikiwa kulirudisha 

eneo sehemu kubwa ambalo 
limeathirika na kasi ya uhar-
ibifu wa mazingira kwa watu 
kukata miti katika eneo hili 
na kutishia uharibifu mkub-
wa wa mazingira’’alisema. 
Katibu wa Kikundi cha 

ZAVECO, Abdi Mgeni Juma, 
alisema wananchi 150 wame-
jiunga na jumuiya hiyo kwa 
ajili ya kulinda mazingira 
katika eneo la ukanda wa 
Unguja Ukuu huku wakijikita 
zaidi na kuotesha mikoko. 
Alisema walianzisha kikun-

di hicho baada ya kujitokeza 
kwa athari kubwa za ukataji 
wa mikoko katika eneo hilo 
kwa matumizi ya kuni, mkaa 
na kazi za ujenzi wa nyum-
ba.   Sheha wa Unguja Ukuu, 
Khamis Ibrahim Shomari, al-
ipongeza juhudi za wananchi 
wa kijiji hicho kwa kuunda 
jumuiya ambayo iliungwa 
mkono na wananchi pamoja 
na raia wa nje katika kulinda 
mazingira. 
Alisema kijiji cha Unguja 

Ukuu pamoja na maeneo 
jirani ya kisiwa cha Uzi ni 
maarufu kwa uzalishaji wa 
mikoko ambayo kwa asilimia 
90 eneo hilo limezungukwa 
na miti hiyo katika ukanda 
wa fukwe. 
Alisema ukataji mikoko 

umesababisha athari kubwa 
ikiwamo maji ya bahari kuja 
juu na kukaribia maeneo ya 
makazi ya wananchi kutoka-
na na kukatwa kwa mikoko 
ambayo huzuwia mawimbi 
ya bahari. 

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema kuna 
umuhimu kwa taifa kuongeza 
wataalamu wenye uwezo wa hali 
ya juu, ili kuongeza ufanisi katika 
kukabiliana na magonjwa ya figo 
nchini. Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo juzi katika Kongamano la 
Nane la Chama cha Wataalamu 
wa Magonjwa ya Figo (NESOT), 
lililofanyika katika Hoteli ya 
Verde, Mtoni Zanzibar.

Alisema kuna haja ya kuongeza 
wataalamu wenye uwezo katika 
kukabiliana na ongezeko la mara-
dhi hayo. Takwimu zinabainisha 
magonjwa ya figo ni tatizo kubwa 
linaloikabili Tanzania na dunia 
kwa ujumla.

Rais Mwinyi aliitaka NESOT wa-

nachama wake kuwa mfano bora 
wa kuwavutia vijana wapya ili wa-
hamasike kusomea na kujiunga 
na fani hiyo muhimu, pamoja na 
chama hicho kuendelea kuwajen-
gea uwezo watoa huduma katika 
hospitali za rufani na vituo vyote 
vya huduma za msingi nchini.

Alisema tatizo la figo ni kubwa 
duniani na takwimu zinaonye-
sha Tanzania watu saba hadi 
kumi kati ya watu 100 wanaugua 
ugonjwa huo.

Dk. Mwinyi alisema katika 
kukabiliana na hali hiyo serikali 
imeendelea kuchukua hatua kwa 
kuongeza vituo vya kutoa hudu-
ma za kusafisha  damu (hemodi-
alysis) kwa wagonjwa wanaohitaji 
huduma hiyo bila malipo yoyote.

“Taarifa njema zaidi ni kwam-
ba tayari mwaka huu matunda 
yameanza kupatikana baada ya 

wataalamu 10 kuhitimu masomo 
yao katika tiba ya magonjwa 
ya figo,” alisema.  Pia alisema 
pamoja na changamoto kadhaa 
zilizoko katika kuukabili ugonjwa 
huo, Tanzania imepiga hatua kwa 
kuanzisha huduma za upandiki-
zaji figo.  Zaidi ya wagonjwa 80 
tayari wamepata huduma hiyo 
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili na Hospitali ya Benjamin 
Mkapa.

Dk. Mwinyi aliwataka wataal-
amu hao kuielimisha jamii ku-
tambua namna ya kujikinga na 
ugonjwa huo huku na kuzingatia 
upatikanaji wa lishe bora, ku-
punguza matumizi ya chumvi 
na mafuta, kuepuka uvutaji wa 
sigara, unywaji wa pombe na ku-
dumu katika kufanya mazoezi.

Waziri wa Afya wa Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui, alisema 

serikali kupitia Wizara hiyo im-
eweka kipaumbele katika ku-
somesha wataalamu wa kada 
muhimu zenye upungufu mkub-
wa wa wataalamu, wakiwemo 
madaktari na wauguzi.

Alisema katika kuondokana na 
changamoto iliyokuwa ikiwakabi-
li wagonjwa wa figo walioko Kisi-
wani Pemba  ya kufuata huduma 
hizo Unguja, wizara imeweka 
mashine tano za kusafishia damu 
katika Hospitali ya Abdalla Mzee, 
kisiwani humo. Mazrui alisema 
Wizara inalenga kuweka mashine 
za kusafishia damu zisizopungua 
10 katika kila hospitali ya wilaya, 
pale ujenzi wake   utakapokami-
lika na kwamba hospitali ya mkoa 
ambayo ujenzi wake unatara-
jiwa kukamilika ifikapo Februari, 
mwakani, imepangiwa kuweke-
wa mashine 12 za aina hiyo.

Mwinyi apigia chapuo wataalamu figo 

Wajipanga 
kupanda 
mikoko 
dhidi ya 
mabadiliko 
tabianchi 
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Na Adam Fungamwango

WIKI iliyopita tulianza makala ya 
mmoja wa wanamuziki mahiri na 
maarufu sana nchini Tanzania, Fred-
die Ndala Kasheba.

Huyu ni mtunzi, mpangaji wa 
muziki, kiongozi na mpiga gitaa la 
solo aliyekuja na staili ya pekee 
ya kupiga gitaa la nyuzi 12 nchini 
Tanzania aliyezaliwa Lubumbashi 
mwaka 1946.

Wiki iliyopita tuliishia jinsi wa-
namuziki wenzake wa Orchestra 
Fauvette walivyotoka Congo DR na 
harakati zao za kuingia nchini kwa 
kutumia mashua za walanguzi wa 
chumvi na kisha kuvuka Ziwa Tan-
ganyika hadi Tanzania kwa kupitia 
Kigoma. Sasa endelea.

Bendi hiyo ilikita makazi yake 
kwenye ukumbi wa White House, 
Ubungo wakati huo ilikuwa mbali na 
mji, hivyo kulikuwa na ajali nyingi 
za barabarani ziliwapata mashabiki 
wa bendi hiyo wakati wa kwenda 
au kutoka kwenye muziki, hivyo 
kwa ushauri bendi hiyo ilihama na 
kuweka kambi kwenye ukumbi wa 
Mikumi Tours uliokuwa maeneo ya 
Tazara, Buguruni, wakiporomosha 
muziki wake siku za Ijumaa, Juma-
mosi na Jumapili.

Ilikuwa ni balaa tupu kwani waka-

zi wa Dar es Salaam walikuwa ha-
washikiki. Ni bendi iliyoleta mapin-
duzi makubwa ya muziki wa 
dansi nchini, ikichukuliwa 
kama ni bendi ya kwanza 
kutinga nchini na kuwa 
chanzo cha bendi nyingi 
na wanamuziki kutoka 
Zaire, ikiwemo Maquiz 
Du Zaire kuja nchini.

Ilijichukulia umaarufu 
mkubwa kwa muda 
mfupi baada ya kure-
kodi vibao ambavyo 
viliondokea kupendwa 
mno hadi leo hii kama 
‘Camarade ya Nzela’ 
ambao mwenyewe 
Kasheba alieleza 
ni wimbo ul-
iokuwa ukizun-
gumzia rafiki 
wa kukutana 
nae baraba-
rani au nji-
ani, ambaye 
roho yake 
huwa kama 
sanduku la 
nguo ndani 
yake huwezi 
kujua kuna 
nini.

Ny-

 FREDDIE KASHEBA-2 FREDDIE KASHEBA-2
Mchawi wa gita ‘kombora’,
akalivunja na kuzikwa nalo

YUKO WAPI ?
imbo zingine maarufu kabisa ni 
kama ‘Nono Na Kalemie’, ambao 
alitungiwa mwanadada mmoja 
alitwaye Nono mkazi Kalemie 
chini Zaire wakati huo sasa ikiju-
likanana kama Congo DR ambaye 
alikuwa shabiki mkubwa wa bendi 
lakini walikuwa amemuacha huko 
kwa ajili ya kutafuta maisha, ‘Jac-
queline’,  ‘Promesse Azali Nyongo’, 
‘Zula’ na ‘Francisca’.

Nyimbo zingine zilizowapatia 
umaarufu ni ‘Maria Mwana Kam-
pala’, ‘Nakanisi Mboka’, ‘Vivi’, 
Voyage Emonani’, ‘Bigudi Mwana 
Teuwen’, ‘Melinda’, ‘Mama Na-
kupenda’, ‘Maria Sala Tobalana’ 
ambazo zote hizo gitaa la solo 
alipiga Kasheba na pia asilimia 90 
za nyimbo zote alitunga yeye.

Arejea kwao

Baadaye ni kama walikumbuka 
kwao,  Fauvette ikiwa na Kasheba 
ilirejea nchini Zaire (Sasa Congo 
DR), lakini ndiyo wakati kuli-
kuwa na vuguvugu la kubadilisha 
majina ya watu, bendi, barabara, 
mitaa kutoka kwenye majina ya 
kikoloni na kurejea kwenye ma-
jina ya asili.

Katika utaratibu huo  rais mwe-
nyewe ambaye jina lake ni Joseph 
Desire Mobutu akajiita Mobutu 
Sese Seko Kuku Ngbendu Wa 
Zabanga.

Wanamuziki wengi walibadili-
sha majina yao, mfano Franco 
sasa anachukua jina la Lwambo 
Luanzo Makiadi, na Rochereau 
akawa Tabu Ley, bendi ya kina 
Kasheba nayo Fauvette, ikalazi-
mika kubadilisha jina na kujiita 
Safari Nkoy, ikiwa na maana ‘Chui 
Msafiri’, na ilirejea nchini Tanza-
nia ikiwa na jina lake hilo jipya, 
ikiwa na wanamuziki wale wale, 
kina Kasheba, huku kwenye uim-
baji wakibaki wale wale, King Kiki 
na Baziano Bweti.

Walifyatua nyimbo zingine 
ambazo ni ‘Fula Matamba’, ‘Zin-
zele’, ‘Luka Yayo’, ‘Sina Ndugu’ na 
Mijumbe na Kasongo’.
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@zarithebosslady
 Ninafanya kazi 
kwa bidii kwa 
sababu siwezi 
kuharibu naangalia 
nyuma, nenda hakuna 
mtu wa kuangukia  na 
hiyo, hapo ndio motisha 
yangu.

UDAKU TU

KUMEKUWA na minong’ono 
ya muda mrefu kwa wapenzi 
wa muziki wa Bongo Fleva, 
kuhusu mwonekano mpya 
wa msanii nyota, Diamond 
Platnumz.

Kila kukicha umbo la 
Diamond ambalo lilipambwa 
kwa misuli na tumbo lililoga-
wanyika vipande sita, linazidi 
kupungua kiasi ambacho 
anaonekana kama mvulana 
mdogo.

Licha ya kubadilisha 
mitindo yake ya nywele na 
mavazi, bado mwili wake 
haujifichi kuwa hauko ka-
tika hali ya kawaida, jambo 
ambalo linawapa wasiwasi 
mashabiki wake.

Katika moja ya picha am-
bazo msanii wake, Mbosso 
Khan ameposti, Diamond 
amefika na kuonekana akis-
hangaa kutokana na kuen-

delea kupunguka kwa mwili 
wake.

 “Halafu nimekuwa mdogo, 
kila siku nazidi kuwa mdo-
gomdogo. Hilo suala lin-
awachanganya Watanzania 
wengi,” anasema Diamond.

Pamoja na Diamond mwe-
nyewe kujishangaa, kwa nini 
anazidi kupungua kila siku 
na kuwa kama mtoto, bado 
ukweli atabaki kuwa nao 
mwenyewe nini kinamfanya 
kuwa hivyo.

Siku za hivi karibuni 
baadhi ya watu wamekuwa 
wakimshangaa zaidi kutoka-
na na mwonekano wake huo 
mpya, na zaidi jinsi anavyo-
jiweka kuanzia mtindo wake 
wa nywele na hata mavazi.

Wakati wengi wapo katika 
mshangao huo, wapo wa-
naojua tatizo linalomsumbua 
kwa sasa Diamond, hivyo 

wanatakiwa kuchukua nafasi 
yao kutafuta ufumbuzi.

Kimsingi watu wa karibu 
wanaweza kufahamu au 
kuhisi mwanamuziki huyo 
ambaye ndiye alama ya san-
aa nchini kitu gani kinamsibu, 
na vipi wanaweza kumnasua.

Kama mwenyewe anakiri 
kujishangaa, Watanzania 
nao wanamshangaa, basi 
wanaojua tatizo wachukue 
hatua za haraka ili kuepuka 
mishangao.

Pamoja na wasanii kuwa 
na tabia za kubadilika kama 
vinyonga ili kulinda jina na 
umaarufu wake, bado kwa 
Diamond inaleta wasiwasi. 

Watu wanapenda kumuona 
na mwonekano nadhifu, un-
aovutia na wenye kuonyesha 
utanashati zaidi, ni muhimu 
kurudi katika mtazamo ule 
pendwa.

mashabiki wanamshangaa

@stevenyerere2

Mstaafuuu…Siku 
moja niliwakuta vi-
jana wamekaa wanalalamika 
wanawake wameisha hamna 
wanawake, nikaingia na kuse-
ma sawa wanawake hamna, je 
hao wanaume wapo?

@lshamsaford
Nikiandika 
kitabu changu 
kuhusu mahusi-
ano yangu kuna 

@starshine_tz
Ukubwa wa 
Mwenyezi Mungu 
haupimwi

@tabumtingita
Asubutuu wee 

Diamond anajishangaa,
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MWANAMUZIKI mkongwe 
wa taarabu nchini, Mzee Yu-
suph, ameonyesha kukerwa 
na wizi wa kazi za kisanii 
zinazofanywa na baadhi ya 
watu.

Amesema wasanii wa 
taarab wananyonywa ku-
tokana na wizi huo ambao 
unafanywa na watu wal-
iokuwa ndani ya tasnia hiyo 
kwa kutoa kopi majukwaa ya 
mitandaoni.

“Wasanii tunajikuta tunan-
yonywa jasho letu, unaweza 
kutoa nyimbo yako na kutu-
maini unaweza kuuza kupitia 
mtandao, lakini utakuta 
tayari kuna mtu kauchukua 
na kutoa kopi,” amesema 
Mzee Yusuph.

MSANII wa muziki 
wa kizazi kipya, Aslay 
Isihaka amesema sasa 
ni wakati wake wa 
kuzungumza baada 
ya ukimya wa muda 
mrefu.

Katika ujumbe wake 
kwenye ukurasa wake 
wa Instagram, amese-
ma kipindi ambacho 
aliamua kunyamaza 
mengi yamezungum-
zwa, hivyo umebaki 
wakati wake wa kuon-
gea.

Msanii huyo am-
baye ni mwandishi na 
mtayarishaji wa muziki 
kwa sasa amesainiwa 
lebo ya Sony Music 
Africa.

Na Adam Fungamwango

BINADAMU hawezi kuzuia Mwenyezi 
Mungu alilolipanga, ila kuna watu wa-
nasema kuwa anaweza kuchelewesha 
tu.

Ni kama kuichelewesha mahakama, 
lakini hukumu ipo pale pale. 

Hii inatufundisha kuwa binadamu 
tuache kuhangaika na kuwafanyia 
wenzetu fitina ili kuzuia wasipate 
kitu ambacho wanatarajia kupata, 
kuwanyang’anya au kutaka kuwadhuru.

Hebu tuiangazie filamu ya ‘Malkia ya 
Mhonda’. Ina mafundisho kama haya 
ambayo nimeyaainisha.

Imechezwa na Juma Kigobora, Angel 

Hamisi, Mariam Yassin, Fadhili Msisiri 
na wengineo.

Mzee Mangapi anaishi na mkewe. 
Wanaishi na mabinti wawili, mmoja 
Sibo na mwingine Dona.

Sibo ambaye ni mdogo, ni mtoto wa 
mzee Mangapi ambaye amezaa na mke 
aliyenaye kwa sasa. Dona ni mkubwa, 
mzee Mangapi alizaa na mwaname 
mwingine kabla ya kumuoa huyu. Hilo 
linaonekana wazi kwenye maisha yao.

Mke wa Mangapi ananyanyasa Dona 
huku akimpendelea binti yake. Kosa 
linaweza kufanywa na Sibo, lakini kwa 
makusudi na mkakati maalum anas-
ingiziwa Dona na anaadhibiwa. Baba 
naye ametekwa, analazimishwa kupita 

njia ambayo hatakiwi 
kupita. Naye bila kujua 
anajiunga kunyanyasa 
binti yake.

Dona anakosa raha 
kiasi cha kumwambia 
baba yake ampeleke 
kwa ndugu yoyote wa 
mama yake kwa sababu 
amechoma manyanyaso.

Kwenye kijiji hicho 
mtoto wa mfalme ana-
tahitaji mke. Anaita 
wanawake wote kwenye 
hafla ya ngoma. Mke 
wa Mangapi anamuonya 
Dona aliende kwenye 

hafla hiyo. Anafanya hivyo aki-
tarajiwa kuwa binti yake

“Kesho ni siku ya mtoto wa 
mfalme. Sihitaji kukuona ume-
fika eneo la tukio, ole wako 
ukanyage kwa mfalme.”Binti 
akajibu. “Mama sitoenda wala 
kufika eneo la tukio.”

Siku ya tukio, Dona alizuka 
kwa mfalme, na Kigobora mtoto 
wa mfalme akamchagua yeye. 
Mama na binti yake wakaka-
sirika. Wakamroga na kumpa 
maradhi ya kifafa. Mfalme na 
mkewe wakamtaka kijana wao 
achague binti mwingine. Kijana 
wakakataa katakata. Akawaam-
bia atamuoa hivyo hivyo na 
ugonjwa wake.

Zamda ambaye ni rafiki wa Sibo na 
Dona alikwenda kumwambia mwana 
mfalme kuwa mkewe mtarajiwa 
hajazaliwa na ugonjwa wa kifafa. Hilo 
lilimfanya Kigobora kuendelea kufanya 
uchunguzi. Baba kwa huruma ya binti 
yake alikwenda kwa mganga na huko 
ikabainika kuwa mkewe aliyenaye 
ndiye anayesababisha yote.

Siku ya harusi, mama Sibo akidahani 
atamroga tena, akajikuta yeye ndiye 
anaanguka chini. Ni kwa sababu baba 
alipewa dawa na mganga, ambazo alik-
wenda kumpa binti yake. Pamoja na 
mizengwe yote na manyanyaso, Dona 
anakuwa mke wa mtoto wa mfalme wa 
himata ya Muhonda. Kijana anaachiwa 
kiti na baba yake. Dona anakuwa Mal-
kia wa Muhonda.

BASI SAWA

Aslay sasa zamu yakeAslay sasa zamu yake

Mzee Yusuph  Mzee Yusuph  
akerwa wiziakerwa wizi

MASHABIKI wamekuja juu baada 
ya kumsikia mtayarishaji maarufu wa 
muziki nchini, Mr T Touch, akilalamika 
juu ya kutishiwa maisha.

Mr T Touch kupitia ukurasa wake wa 
Instagram alimtuhumu mwanamuziki 
Chid Benzi anahusika kwa lolote litaka-

lomtokea katika maisha yake baada ya 
kumuwinda na genge lake la kihuni.

“wamenifuata zaidi ya mara nne 
au tano kutaka kunifanyia fujo na 
kunipiga,lakini walishindwa kutokana 
na mazingira jinsi yalivyokuwa,” ilisema 
sehemu ya ujumbe huo.

   

MAMA mzazi wa mwanamuziki 
nyota nchini, Diamond Platnumz, 
hatimaye amemtaja Zuchu kama 
mkwe wake.

Kupitia ukurasa wake wa Insta-

gram, Mama Dangote  aliandika 
ujumbe wa kumtakia Zuchu heri 
ya kumbukizi kuzaliwa kwake na 
mwishoni alimtaja jina la Mkwe.

Kuna minong’ono kwamba Zu-

chu na Diamond licha ya kufanya 
kazi katika lebo moja ya WCB, 
pia wanajihusisha kimapenzi 
japo wote wawili hawako tayari 
kuweka wazi.

Muoneeni huruma  Muoneeni huruma  
Mr T TouchMr T Touch

BENDI 5 KUTOKA MAJESHI

Malkia wa Muhonda: Panda juu ukazibeMalkia wa Muhonda: Panda juu ukazibe

MAMA DANGOTE 
AMKUBALI ZUCHU?

FILAMU

Na Adam Fungamwango

WAKATI wa utawala wa Rais wa Kwanza wa Tanzania, Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, kila shirika na kampuni nchini lilikuwa 
ama lina timu na mpira wa miguu, netiboli, mpira wa kikapu, 
ngumi, bendi za muziki wa dansi, taarabu au vyote kwa pamoja.

Na bendi za muziki wa dansi hazikuwa kwenye mashirika na 
makampuni peke yake, bali hata kwenye majeshi yetu ya ulinzi na 
usalama.

Leo tutaziangazia bendi za majeshi ya Tanzania. Lengo lilikuwa 
ni kuwaburudisha makamanda wapiganaji kila wikiendi, wakati 
mwingine na familia zao.

Kama vile haitoshi, ilikuwa ni kuwapa burudani Watanzania 
wote, kwani bendi hizo mbali na kupiga makambini, lakini ziliku-
wa zikipiga kwenye kumbi mbalimbali nchini na zilikuwa zikisafiri 
nchi nzima.

Kuna wakati bendi za majeshi zilisafiri na kwenda kuburudisha 
wapiganaji kwenye vita ya Kagera mwaka 1978 hadi 1979.

Kiufupi hazikuwa bendi za mchezo mchezo, kwani zilikuwa 
maarufu na tishio kwa bendi za raia. Ingawa nyingi bado zipo, 
lakini si shindani tena kama zamani.

Mwenge Jazz Band
Hii ndiyo unaweza kusema kama bendi mama ya zote zilizo-

milikuwa na majeshi. Wenyewe walipenda kuiita ‘Mwenge ya 
Mashujaa’.  Ilikuwa ni bendi tishio na maarufu zaidi ya bendi zote, 
ikikusanya wanamuziki mahiri nchini Tanzania. Ilikusanya vijana 
wa Kitanzania wenye vipaji na kuwapa ajira za muziki, na jeshi 
pia.

Hata hivyo kuna wengine walibakiwa kuwa wanamuziki tu. 
Bendi hii ipo mpaka sasa, ingawa haina nguvu zile kama za 
mwanzo ilipokuwa ikishindana na bendi kubwa kama za Msondo 
na Sikinde.

Inamilikiwa na Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ). Ilivuma 
sana katikati ya miaka ya 1970 hadi katikati ya miaka ya 1980.

Nyimbo ambazo zilitia fora na kuifanya bendi hiyo kuheshimika 
ndani na nje ya nchini ni ‘Rehemu’, ‘Kupatwa kwa Mwezi’, ‘Mwana-
hawa’, ‘Tofali la Barafu’,’Chenga bin Utoe’, na nyingine nyingi.

Polisi Jazz Band
Ilikuwa ni bendi ya pili kwa ukubwa na umaarufu kwa bendi za 

majeshi, ukiondoa Mwenge Jazz Band.
Hii inamilikiwa na Jeshi la Polisi la Tanzania, Makao Makuu 

yake yakiwa maeneo ya Kilwa Road, maeneo ya Kurasini jijini Dar 
es Salaam.

Iliwika sana miaka ya 1978, hadi 1981 wakati ilipokuwa na wa-
namuziki mahiri kama Tx Moshi William, Kassim Mapili, Jalala Ally 
na wengineo. Ilipendwa mno na mashabiki wa muziki wa dansi 
Tanzania kwa vibao vyao kama ‘Tuli’, ‘Mwaka wa Watoto’, ‘Ma-
yasa’, ‘Wivu Sina’ na na nyingine nyingi. Bado ipo, ingawa imepun-
gua makali yake.

Magereza Jazz Band
Ni bendi inayomilikuwa na Jeshi la Magereza. Haikuwa maarufu 

sana kuliko zingine. Lakini kuna wakati ilikuwa ikitoa nyimbo 
chache zilizopendwa.

Hata hivyo, bendi hii ilijinyakulia umaarufu wa muda mfupi, 
ilipowachukua wanamuziki kama Abel Bathazar, Hassan Kunyata, 
Nana Njige na wengineo mwanzoni mwa miaka mwanzoni mwa 
1990 na mtindo wao wa ‘Mkote Ngoma, Kubali Yaishe’ na kutoa 
vibao vilivyoondokea kuwa gumzo kama ‘Edina’, ‘Ashura’ na ny-
ingine nyingi.

JKT Kimbunga Stereo
Bendi hii ilikuwa ya kawaida, lakini ilipomchukua John Simon 

kutoka Nuta Jazz, ndipo ilipoanza kupiga muziki wa ushindani.
Iliwaleta baadhi ya wanamuziki kama Mwarami Said ambaye 

baadaye alikwenda Sikinde, na kutoa vibao kama ‘Cheza Rhumba 
Kimbunga’, ‘Ushirikina’, ‘Chakula Cha Shida’ na nyinginezo.

Bendi hii ilimilikiwa na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT).

JKT Mafinga ‘Kimulimuli’
Pia bendi hii ilimilikiwa na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), lakini 

haikuwa Dar es Salaam, bali mkoani Iringa. Ilikuwa ni kama kikosi 
cha pili cha JKT Kimbunga. Ni kwamba baadhi ya wanamuziki 
walioonekana wamekosa nafasi Kimbunga, walipelekwa Iringa. 
Walimpata pia Zahir Ally Zorro wakafanya kazi ya maana. Wimbo 
wao wa kwanza ambao uliwafanya kuanza kuwa maarufu na 
bendi tishio si kwa JKT Kibunga yenyewe tu, bali hata bendi ny-
ingine ni ‘Christina’ uliotoka mwaka 1977, uliotungwa na kuimbwa 
na Zahir.



18
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI NOVEMBA 26, 2022

M
WIMBAJI anayechipukia katika ny-
imbo za Injili, Lilian Naman, amesema 
anavutiwa na waimbaji mbalimbali 
wanaotamba kwa nyimbo hizo, aki-

wamo  Christina Shusho.
Lilian amesema hayo mwishoni mwa wiki 

mara baada ya kuzindua albamu zake mbili 
za ‘Nishike Mkono na Upo Uwezekano’ 
katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Ush-
arika wa Kinyerezi Dar es Salaam.

“Albamu yangu ya kwanza ‘Tumaini 
Limerudi’ ambayo ilitoka  2016 nikiwa 
nimemshirikisha Shusho, kwani ni 
miongoni mwa waimbaji ninaovutiwa 
nao kwa uimbaji wa Injili, ninatamani 
kuwa kama yeye,” amesema.

Lilian amesema kazi ya kuimba 
nyimbo za kumsifu Mungu zinahitaji 
kujitoa zaidi tofauti na fani zingine 
za sanaa.

Ameeleza Shusho ni miongoni 
mwa waimbaji ambao wanajitoa 
na muugwana kwenye kazi, jambo 
ambalo linamtia moyo na kuamini 
siku moja anaweza kumfikia.

“Nyimbo za Shusho zimekuwa 
zikipigwa katika shughuli mbal-
imbali, hata mimi ninatamani ny-
imbo zangu zitumike hivyo, kama 
mtu ana shughuli yake anaweza 
akaja tukazungumza nikaenda ku-
toa huduma,” ameongeza kusema.

BONGO FLEVA

Twanga Pepeta
Kila Ijumaa huwa wanatoa burudani ndani ya 

ukumbi wa Mawasiliano Park Ubungo, Pweza Beach 
Kigamboni na kesho Jumapili watamalizia wikiendi 
katika ukumbi wa Gwambina Lounge, zamani TCC 
Club Chang’ombe.

Town Classic Band

Jana wakiwa na wenzao wa bendi ya Waluguru 
Original, walifanya vitu vyao katika uwanja wa 
Jamhuri mjini Mogorogo, leo wataendelea kuwa 
pamoja katika ukumbi wa Termin Pub, kesho ndani 
ya F2 Florida.

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya leo Jumamosi inafanya vitu vy-
ake katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Beach, kesho 
Jumapili kama kawaida itakuwa katika ukumbi wa 
Nefaland Manzese Argentina.

FM  Academia ‘Wana Ngwasuma’
Leo Jumamosi kama kawaida yao wakiwa chini 

ya Patcho Mwamba, watatoa burudani katika ukum-
bi wa  Mawasiliano Park Ubungo, uliopo kando ya 
barabara ya Sam Nujoma, jijini Dar es Salaam.

Tukuyu Sound Band

Kama kawaida yao, kila Jumapili vijana wa bendi 
hii watamalizia wikiendi yao katika ukumbi wao 
wa nyumbani wa Mawasiliano Park, uliopo Ubungo 
kando ya Barabara ya Sam Nujoma.

Orchestra Sikinde Original
Bendi hii mpya leo Jumamosi inafanya vitu vy-

ake katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Beach, kesho 
Jumapili kama kawaida itakuwa katika ukumbi wa 
Nefaland Manzese Argentina.

Kimokimo Band
Wakiwa chini ya mwimbaji wa siku nyingi ali-

yepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimobitel, kila 
Ijumaa huwa ndani ya ukumbi wa Mariot uliopo 

eneo  Extertanal jijini Dar es Salaam.

Mjengoni Classic Band

Bendi hii ya jijini Arusha, leo Jumamosi itafanya 
makamuzi yake katika ukumbi wa Kokoriko Annex, 
kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika ukumbi 
wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Orasiti jijini 
humo.

Waluguru Original

Baada ya onyesho la jana, leo wakishirikiana na 
bendi ya Town Classic katika ukumbi wa Terminal 
Pub Msamvu na Jumapili wote watakuwa ndani ya 
ukumbi wa ukumbi wa F2 Florida mjini Morogoro

Maina Band

Bendi hii inayoongozwa na mwimbaji mkongwe, 
Liston Maina, leo Jumamosi itafanya makamuzi ya 
nguvu katika ukumbi wa Regancy Park, Mikocheni.

BATA LA WIKI

Lilian atamani Lilian atamani 
kuwa kama ...kuwa kama ...

Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368
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NDOTO ZA KANYE WESTNDOTO ZA KANYE WEST
RAPA maarufu kutoka Mare-

kani, Kanye West kila kukicha 
anawashangaza watu kutokana 
na kauli zake tata, hivi safari 
hii amekuja na mpya na kutaka 
mashabiki wake kumuunga 
mkono.

Kanye kupitia ukurasa wake 
wa Instagram, ametangaza 
nia yake ya kugombea nafasi 
ya urais wa Marekani mwaka 
2024, lakini amemuomba Rais 
wa zamani Donald Trump, kuwa 
mshirika wake.

Katika uchaguzi wa mwaka 
2020, West alikuwa akimuunga 
mkono Donald Trump katika 
kinyang’anyiro cha urais.

Rapa huyo ambaye hivi kar-
ibuni amepoteza mamilioni ya 
pesa kutokana na kauli yake 
moja, ametangaza nia yake ya 
kugombea uchaguzi wa rais wa 

Marekani uliopangwa kufanyika 
mwaka 2024. 

Katika video ya hivi majuzi 
akihojiwa na wanahabari wal-
imuuliza mwimbaji huyo  iwapo 
atawania tena urais. 

“Kwa hili, nijibu kwa kuthibit-
isha kwamba ni rahisi. Tuna-
songa mbele,” alijibu.

Akiashiria mwanasiasa Milo 
Yiannopoulos, ambaye pia ali-
kuwa kwenye video ya rapper 
huyo na mfanyabiashara tajiri 
alisema, “Huyu ni Milo anafan-
ya kazi kwenye kampeni.”

Tangu kufichua kwa nia yake 
hiyo, West amekuwa akiwawe-
ka watu kwenye njia panda 
kuhusu malengo yake ataka-
poingia katika kinyang’anyiro 
hicho.

Kana kwamba haitoshi, 
mwanamuziki huyo alifichua 
kwamba alikutana na rais wa 

zamani Donald Trump kujadili 
uchaguzi ujao.

Akitumia ukurasa wake wa 
Twitter, aliandika “Mara ya 
kwanza huko Mar-a-Lago. Mvua 
na trafiki hawawezi kuamini 
kuwa nilimsubiri Rais Trump. 
Na nilikuwa nimevaa jeans na 
nilichapisha kura kwa mashabi-
ki wake,”

“Mnadhani jibu lake lilikuwa 
nini nilipomwomba awe mgom-
bea mwenza wangu mnamo 
2024?” amehoji West.

Hii ni mara yake ya pili ku-
taka kuwania nafasi ya urais. 
Mwaka 2020, West alijaribu 
kuweka nia yake ambayo hai-
kufanikiwa. Alikubali kutoen-
delea katika kampeni baada ya 
kujitokeza kwenye kura katika 
majimbo 12 tu kati ya 50 kuto-
kana na kupata kura chache.

Kabla ya azma yake ya 
kuwania urais, rapper huyo 
alimuunga mkono hadharani 
Trump na alimtembelea Ikulu 
ya White House akiwa amevalia 
kofia yake maarufu ya “Make 
America Great Again” na ku-
sababisha Wamarekani weusi 
kumchukia.

 
Trump, ametangaza kugom-

bea Urais mwaka wa 2024 
baada ya kuhudumu kwa 
muhula mmoja kama rais wa 45 
wa Marekani kati ya 2017 na 
2021. 

Wote wawili walirejea Twit-
ter hivi karibuni. Wakati Trump 
alipigwa marufuku kutoka juk-
waani baada ya ghasia za Janu-
ari 6 katika Ikulu ya Marekani 
mwaka jana, West aliondolewa 
kwa maoni yake ya chuki dhidi 
ya Wayahudi.
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MWIGIZAJI nyota wa Nolly-
wood Rita Dominic na mwenzi 
wake, Fidelis Anosike, watakula 
kiapo cha ndoa katika sherehe 
ya harusi nchini Uingereza.

Katika taarifa zilizothibitishwa 
zinasema ndugu na marafiki 
watahudhuria katika sherehe 
hiyo ya kubadilishana kiapo cha 
wanandoa hao katika kanisa 
moja la nchini Uingereza yenye 
umri wa miaka 900.

Awali, wawili hao walifunga 
ndoa ya kitamaduni Aprili 
mwaka huu.

Nyota wa muziki wa Nigeria 
Kizz Daniel, usiku wa kua-
mkia juzi alipanda jukwaani 
nchini Qatar na kuwasisimua 
mashabiki wa soka kwa baadhi 
ya nyimbo zake kali. 

Hii inakuja baada ya msa-
nii huyo kueleza nia yake ya 
kutaka kutumbuiza kwenye 
michuano ya Kombe la Dunia 
2023 nchini humo baada ya 
kuachia wimbo wake wa Buga 
Many. 

Mashabiki na wafuatiliaji wa 
mwimbaji huyo wamejitokeza 
kwenye mitandao ya kijamii 
kumshangilia kwa uchezaji 
wake unaovutia.

Kizz Daniel 
awasha moto 

Qatar.

BIFU liloibuka kati ya wana-
muziki wawili wa Nigeria, Buju 
BNXN na Ruger, limewaibua 
mastaa mbalimbali kwa kueleza 
maoni yao mbalimbali.

Blaqbonez na Yemi Alade 
waliingia mtandaoni na kum-
jibu Buju ambaye anadai 
Ruger anatumia mashabiki feki 
kuongeza namba katika chati 
ya muziki ya Aple ambayo ni 
maarufu nchini humo.

Blaqbonez amesema in-
aumiza kumuona mwanamuziki 
analalamika kutokana na ma-
fanikio ya mwenzake, ni wazi 
kupanda alama katika chati 
inatokana na ubora wa kazi 
pekee.

Buju, Ruger 
wako vitani

Rita, Fidelis 
kubariki ndoa 

Uingireza

Mwigizaji wa Kiitaliano 
mwenye asili ya Marekani 
Julia Fox ametoa siri ambayo 
imemfanya kutoka kimapenzi 
na Kanye West. 

Fox amesema ilikuwa ni njia 
ya kumtoa kwenye mgongo 
wa Kim Kardashian ambaye 
wameachana kwa sasa.

Hivi majuzi kuliibuka na 
mjadala kuhusu uhusiano wake 
mfupi na rapa wa Marekani.

Julia uliyoyataka 
umeyapata

MWIGIZAJI Canon  na 
mkewe Abby De Le Rosa 
wanathibitisha kwamba 
wanatarajia kupata mtoto wa 
12 na kuifanya famialia kuwa 
kubwa.

Canon amefichua kuwa 
kipaumbele chao ni watoto 
akisema wao ndio nguvu ya 
ubunifu.

“Namaanisha hicho ndi-
cho kipaumbele changu cha 
kwanza, ninaamka nikiwa 
baba nikifikiria watoto 
wangu na kila kitu kingine 
kinachokuja baada ya hapo,” 
amesema Canon.

Canon sasa 
hiyo sifa
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Utafiti unapobaini 
maajabu ya tangawizi
lYafanya kazi tano kifamasia mwilini

Na Mwandishi Wetu

T
ANGAWIZI ni kiungo 
muhimu katika chakula 
na ipo katika familia moja 
kama manjano na iliki. 

Asili ya mmea huo unatoka 
Asia ya Kusini Mashariki, India na 
China.

Tangawizi ni sehemu ya lishe 
ya eneo hilo na inathaminiwa kwa 
harufu yake nzuri, kiungo cha upi-
shi na dawa.

Ingawa tunafahamu zaidi mapi-
shi tunayopenda kama vile mkate 
wa tangawizi, kionjo katika chai  
imekuwa ikitumika kutokana na 
sifa zake tangu zamani.

Ndani ya tangawizi inapatikana 
protini,madini ya Potasiamu, wan-
ga  na nyuzinyuzi.

KUPUNGUZA MAFUA
Chai ya tangawizi ni chaguo 

bora kama dawa ya kutibu dalili 
za awali za mafua. Unapokunywa 
inakufanya utoe jasho na kwa 
hivyo inaweza kutumika kutibu 
magonjwa ya homa kama mafua.

Pia mmea huu aina ya mzizi 
ikipondwa kama unga inakabili-
ana na athari za ‘antiviral’.

KUTULIZA KICHEFUCHEFU
Mizizi ya tangawizi hupunguza 

kizunguzungu, kichefuchefu, 
kutapika, na jasho la baridi. 

Hali hii inaweza kuenea kwa 
watu wanaofanyiwa upasuaji inga-
wa utafiti zaidi unahitajika kupata 
uthibitisho.

Tangawizi imetumika zaidi ku-
tibu kichefuchefu na kutapika kwa 
akina mama wajawazito. 

Hata hivyo, ukiona dalili hizo zi-
naendelea unatakiwa kuwasiliana 
na daktari au mkunga kujua kama 
unatakiwa kupata matibabu zaidi.
 

KUPUNGUZA MAUMIVU

Sifa nyingi za uponyaji za tan-
gawizi zinahusishwa na zile zenye 
nguvu za kuzuia maumivu makali 
mwilini.

Matokeo haya yanaonekana 
kuwa muhimu yanapotumiwa 
kwenye sehemu mahususi kwenye 
mwili.

Hata hivyo, tafiti nyingi zinaun-
ga mkono matumizi ya tangawizi 
kupunguza dalili za matatizo ya 
‘osteoarthritis’ ambayo yanaathiri 
mifupa.

Pamoja na hayo, sehemu ya 
mzizi wa mmea huu inayotumiwa 
zaidi katika aina za dawa mbadala, 
ina mafuta mengi tete. Watu wa-
naougua ugonjwa wa mifupa am-
bao hutumia tangawizi mara kwa 
mara, wanaona viwango vyao vya 
maumivu hupungua na afya kuwa 
bora.

KUTULIZA USAGAJI CHAKULA

Tangawizi ina sifa ya muda 
mrefu ambayo inasaidia uondoaji 
wa gesi ya ziada katika mfumo wa 
utumbo, na inajulikana kutuliza 
njia ya utumbo.

Vyakula vinavyopikwa kwa ku-
changanywa na tangawizi humu-
wezesha mlaji utumbo wake kusa-

ga chakula kwa umakini na katika 
utaratibu unaotakiwa.

KUBORESHA AFYA YA MOYO

Baadhi ya tafiti za wanyama zi-
naonesha kuwa tangawizi inaweza 
kusaidia kudhibiti viwango vya 
mafuta mwilini, kupunguza uhar-
ibifu wa ateri, na kupunguza shini-
kizo la damu.

Kutokana na upunguzaji huo 
wa mafuta, watafiti wanakubali-
ana kwamba mmea huo una faida 
kubwa katika mfumo wa moyo na 
usambazaji wa damu mwilini.

JE, NI SALAMA?
Ingawa inachukuliwa kuwa tan-

gawizi ni salama kwa hali nyingi, 
ukweli unabaki kuwa ni mmea 
wenye nguvu inayofanya kazi kifa-
masia. 

Kwa sababu hiyo, haiwezi ku-
pendekezwa kwa baadhi ya watu 
wenye matatizo ya kiafya.

Watu ambao hawaruhusiwi ku-
tumia tangawizi ni wale wenye his-
toria ya matatizo ya mawe kwenye 
figo yenye oxalate.

Pia watu mbao mara nyingi wa-
nakabiliwa na kiungulia au aside 
pia hawapendekezwi kutumia.

Watu wenye shinikizo la chini 
la damu au wanaokunywa dawa 
za shinikizo la damu wanatakiwa 
kutumia kwa kiasi tangawizi katika 

mlo wao.
Watu hawa wanapaswa kutumia 

tangawizi kwa kiasi kutokana na 

uwezekano wa athari zake kwenye 
shinikizo la damu.

Ikiwa hauna uhakika kama ni 

salama kutumia tangawizi, wasili-
ana na daktari kwanza.

CHANZO: BBC
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Rais Obiang anapozeekea madarakani
lAjilimbikizia utajiri, mtoto wake sharobaro

Na Mwandishi Wetu

G
UINEA ya Ikweta ni nchi 
ndogo iliyoko Afrika 
Magharibi, imebarikiwa 
kuwa ni tajiri wa mafu-

ta, lakini wananchi wake wanai-
shi katika lindi la umasikini.

Mpaka sasa nchi hiyo ina vy-
ama viwili pekee vya siasa, cha-
ma tawala kinachoongozwa na 
Rais Teodoro Obiang Nguema 
na chama kimoja cha upinzani 
kilichoruhusiwa katika siasa 
nchini humo.

Rais Teodoro Nguema mwe-
nye miaka 80, ndiye kiongozi 
pekee barani Afrika aliyedumu 
madarakani kwa miaka mingi.

Akiwa kaongoza nchi hiyo 
kwa miaka 43, bado anatarajiwa 
kuchaguliwa tena na pengine 
kuvunja rekodi nyingine.

Wananchi wa Guinea ya Ikwe-
ta kesho wataingia katika vituo 
vya kupiga kura kumchagua rais 
na wabunge.

Rais Teodoro Obiang Nguema 
Mbasogo aliyeitawala nchi hiyo 
tangu Agosti mwaka 1979, anata-
rajiwa kushinda muhula wa sita 
katika uchaguzi huo.

Hata hivyo, pamoja na nchi 
hiyo kuwa katika lindi la utajiri 
wa mafuta, kiongozi huyo na fa-
milia yake inahodhi utajiri wote 
kiasi ambacho hakuna mwa-
nanchi wa kawaida anayenufai-
ka na mauzo ya mafuta nje.

Kutokana na ukandamizaji wa 
wapinzani, rais huyo anayeami-
ni kuwa nchi hiyo ni miliki yake 
ameshuhudia majaribio kadhaa 
ya mapinduzi.

Alichukua madaraka kutoka 
kwa mjomba wake Francisco 
Macias Nguema mwaka 1968 
ambaye alikuwa rais wa kwanza 
wa Guinea baada ya uhuru kuto-
ka Uhispania na baadae kujitan-
gaza kuwa rais wa maisha.

Macias aliuawa na Obiang, 
kwa kupigwa risasi miezi miwili 
baada ya mapinduzi. 

Hata hivyo, wapinzani wa Rais 
Obiang wanasema kwamba chi-
ni ya utawala wake wa  mkono 
wa chuma, Guinea ya Ikweta im-
ekuwa kama Korea Kaskazini ya 
Afrika.

Uchaguzi kwa wengi wanaona 
kama kiini macho, kwani utawa-
la huo licha ya kukosolewa na 
mashirika ya kutetea haki za bi-
nadamu, bado unajizatiti kubaki 
madarakani.

Mnamo mwaka 2016, Rais 
Obiang alichaguliwa tena kurudi 
madarakani kwa asilimia 93.7 ya 
kura. Katika uchaguzi huo cha-
ma chake cha Democratic Party 
of Equatorial Guinea -PDGE 
kinategemewa tena kurudi ma-
darakani.

Chama hicho kilikuwa kikishi-
kilia viti 99 kati ya 100 vya bunge 
na katika baraza la Seneti kina-
dhibiti viti vyote 70.

AMUANDAA MTOTO WAKE

Mtoto wa Rais Teodoro Obi-
ang Nguema Mbasogo, anayesi-
fika kupenda  maisha yake ya 
kifahari anaandaliwa kushika 
nafasi yake endapo atastaafu au 
kufariki.

Mbasogo ambaye ndiye maka-
mu wa rais, anatajwa kuwa na 
majumba ya kifahari huko Cali-
fornia nchini Marekani na Ufar-
ansa.

Maisha yake hayo mazuri ni 
tofauti na wananchi wenzake 
wengi, ambao wanafaidika kwa 
kiasi kidogo na mapato yatoka-
nayo na mafuta. 

Mtindo wake wa maisha na 
matumizi yake yanatajwa kuhu-
sishwa na ubadhirifu.

Hivi karibuni  Teodoro alika-
biliwa na hatia ya makosa ya 
kiuhalifu nchini Ufaransa, 
amewekewa vikwazo nchini 
Uingereza na kuwa na rekodi 
mbaya ya rushwa nchini Mare-
kani.

Lakini nchini kwake, Teo-
doro mwenye umri wa miaka 
52 anaendelea kusalia kuwa 
makamu wa rais, akijiandaa 
kuchukua nafasi hiyo kumrithi 
baba yake mwenye umri wa 
miaka 79.

VITENDO VYA UBADHIRIFU

Teodoro aliishi California 
mwaka 1991 alipojiunga na chuo 

kikuu cha Malibu.
Alinunua nyumba ya kifahari 

yenye thamani ya dola milioni 
30 huko Malibu.

Nchini  Marekani pia anamiliki 
gari la Ferrari na vitu vya thama-
ni vya kumbukumbu ya mwana-
muziki Michael Jackson.

Haya yalibainika mwaka 2014 
alipoamriwa na mahakama nchi-
ni Marekani kusalimisha mali 
hizo baada ya kubainika zimeto-
kana na matumizi yake ya fedha 

zinazonuka rushwa.
Mwaka 2016, waendesha 

mashtaka wa Switzerland wa-
likamata magari yake 11 ya ki-
fahari. Baadhi ya magari hayo; 
Bugatti, Lamborghinis, Ferraris, 
Bentleys na Rolls Royce  ambayo 
yaliuzwa kwenye mnada kwa 
kiasi cha dola milioni 27. 

Kiasi cha dola milioni 23 kil-
ipelekwa kusaidia miradi ya 
maendeleo nchini Guinea ya Ik-
weta.

 2017, Ufaransa ilimbana Teo-
doro, baada ya kukutwa na hatia 
na mahakama ya ubadhirifu wa 
fedha na kuamuru kukamatwa 
kwa mali zake nchini humo.

Licha ya kutokuwepo Ma-
hakamani, alihukumiwa kifungo 
cha miaka mitatu, faini ya dola 
milioni 35, na mali zake za kifa-
hari Ufaransa zilikamatwa. Moja 
ya mali zake zilizokamatwa Paris 
ilikuwa na thamani ya zaidi ya 
dola milioni 120.

Rais Teodoro Obiang

 Teodorin Nguema Obiang ambaye ni mtoto wa rais wa Guinea ya Ikweta
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Wanaume wengi wavyovumilia
vipigo kutoka kwa wake zao
Na Sabato Kasika

U
KATILI wa kijinsia, ni kitendo 
chochote ambacho mtu wa 
jinsi yeyote   anaweza kufanyi-
wa bila ridhaa yake kwa nia ya 

kumdhuru kimwili, kisaikolojia, kiafya, 
kingono au kiuchumi.

Wanawake, wanaume na watoto, 
wote ni waathirika wa vitendo hivyo vya 
ukatili wa kijinsia.

Mara nyingi vitendo vya unyanyasai 
wa aina hii huambatana na vitisho, kula-
zimisha au kumnyima mtu uhuru, iwe 
kwa kificho au kwa uwazi.

hata hivyo,  inawezekana baadhi ya 
watu wakawa wanadhani kuwa wa-
nawake na watoto pekee  ndio wanao-
fanyiwa vitendo hivyo, kumbe hata 
wanaume nao ni miongoni mwa wa-
naoumizwa.

Dhana hii imejengeka ndani ya jamii  
wakiamini  vitendo vya ukatili wana-
fanyiwa wanawake na watoto tu, hivyo 
imesababisha wanaume wasionekane 
nao ni sehemu ya walengwa.

Kusambaa kwa taarifa zao kuhusu 
ukatili wanaofanyiwa na wenza wao, 
marafiki na hata ndugu, imesababisha 
kuanzishwa madawati ya jinsia na wa-
toto kwenye vituo vya polisi nchini kwa 
lengo la kudhibiti.

Wakati vitendo hivyo kwa wanawake 
na watoto vikiongezeka, serikali na ma-
shirika yasiyo ya kiserikali yamegundua 
hata wanaume nao wananyanyaswa na 
wake zao.

             
KUFA NA TAI SHINGONI

Sababu kubwa ya wanaume waona-
patwa na unyanayasaji ni tabia yao ya 
kukaa kimya kutokana na mila, desturi 
na aibu.

Mkurugenzi wa wa Taasisi ya Kaya 
Foundation ya jijini Dar es Salaam, 
Anna Pili Ngome wakati akizungumza 
na gazeti hili anasema kuna wanaume 
wengi wanadhulumiwa lakini ukimya 
umetawala.

“Ingawa wengi wa wanaoathirika kwa 
ukatili wa kijinsia ni wanawake na wa-
toto, lakini wanaume nao wamo, wen-
gine wanauawa, lakini mila na desturi 
na kuona aibu vinachangia kuwafanya 
wawe kimya wakiumia moyoni,” anase-
ma AnnaPili.

Anafafanua kuwa mila na desturi za 
baadhi ya makabila haziruhusu wa-
naume kuonyesha kwamba wao ni dhai-
fu kwa wake zao, na kwamba wanaamua 
kuwa kimya hata kama wanaumizwa.

“Nimefanya semina na kushiriki ma-
kongamano mengi ya mambo ya jinsia, 
nimegundua mengi kuhusu unyanyasaji 
unaohusu makundi yote, lakini wa-
naume wanaofanyiwa wanaamua kufa 
na tai shingoni,” anaongeza kusema.

Mkurugenzi huyo anasema kuwa 
umefika wakati sasa wanaume kuacha-
na na tabia ya kufa na tai shingoni, bada-
la yake wafunguke, kwa kuwa hiyo ndio 
njia itakayosaidia kukomesha vitendo 
hivyo katika jamii.

“Pia jamii iondoe dhana kwamba wa-
naofanyiwa ukatili ni wanawake na wa-

toto tu, kwani wapo wanaume wanaopokea 
vipigo kutoka kwa wake zao ila hawasemi, 
hebu tuwasaidie wafunguke,” anasema.

         
KUTOA TAARIFA

Baada ya kuona wanaume wamekuwa 
wagumu kutoa taarifa za ukatili wanaofanyi-
wa na wenza wao, serikali sasa imeahidi ku-
weka mifumo saidizi ngazi zote hadi kwenye 
madawati ya jinsia ili wawe huru kutoa taarifa 
zao.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima, anasema hatua hiyo ni kuwafanya 
wawe na uhuru wa kuyatoa yote ya moyoni.

“Ili kuwasaidia tutaweka mifumo saidizi 
katika ngazi zote kwenye madawati ya jinsia 
yawe pia na ya wanaume, tutatoa mkeka wa 
namba ili wanaume wajitokeze wawe huru 
kusema katika madawati hayo,” anasem Dk. 
Gwajima wakati akizindua siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia.

Anasema, uvumilivu huo wa wanaume, 
mwisho wake huwa mbaya kwa kufanya 
matukio makubwa katika jamii.

Anawataka kujitokeza na kutengeneza 
mitandao yao ili wawe na sauti moja kama 
ambavyo wanawake wamekuwa wakifanya.

Aidha, anasema asilimia 40 ya wanawake 
wenye umri wa kati ya miaka 15 hadi 
49,wamefanyiwa vitendo vya ukatili wa kim-
wili au kingono mara moja au zaidi, katika 
kipindi cha maisha yao.

“Hizo ni takwimu za Utafiti wa Afya ya Uza-
zi na Viashiria vya Malaria ya mwaka 2015/16 
ambayo inaonyesha kuwa asilimia 20 ya wa-
nawake wa umri huo, wameingiliwa kimwili 
bila ridhaa yao,” anasema waziri Gwajima.

ATHARI KISAIKOLOJIA
Mtaalam wa saikolojia kutoka taasisi ya 

Thamani Yangu Initietive ya Ubungo Dar es 
Salaam, Slyvia Sosthenes, anasema mtu ku-

ote mbele ya wanaume wenzake.
Msaikolojia huyo anasema ili kupun-

guza ukatili huo, ni vyema wenza wanao-
fanyiana vitendo hivyo, wakakaa pamoja 
na kutafuta chanzo cha ugomvi na hati-
maye kupata ufumbuzi. 

HALI IKOJE NCHINI

Taarifa ya matukio ya ukatili iliyotolewa 
na Jeshi la Polisi kwa waandishi wa habari 
mwaka jana, inaonyesha kuwa kulikuwa 
na maatukio 908 ya wanandoa kuuana na 
kujiua kuanzia mwaka 2019 hadi Septem-
ba 30 mwaka huo.

Msemaji wa jeshi hilo, SACP David 
Misime akaeleza kuwa wanaume 750 
wameua wake zao, huku 74 kati yao wak-
iwa wamejiua wenyewe na pia wanawake 
158 wameua waume zao, 39 kati yao waki-
wa wamejiua wenyewe.

Katika mchanganuo wake, SACP Misime 
anasema wanaaume walioua wake zao 
mwaka 2019 walikuwa ni 328, huku walio-
jiua baada ya kuua wake zao wakiwa ni 28. 
Wanawake walioua waume zao wakiwa 
ni 58, huku 18 kati yao wakiwa wamejiua 
baada ya kuua waume zao.

Mwaka uliofuata wa 2020, wanaume 
walioua wake walikuwa ni 226,  kati ya 
hao 30 walijiua baada ya kuua, huku wa-
nawake walioua waume zao wakiwa ni 71, 
huku 12 kati yao wakijiua baada ya kuua 
waume zao.

Hadi kufikia Septemba 30 mwaka jana, 
wanaaume walioua wake zao walikuwa 
ni 156, ambao waliojiua baada ya kufanya 
ukatili huo ni 16, na kwamba wanawake 
walioua waume zao walikuwa 29, huku 
tisa kati yao wakijiua baada ya kuua.

nMila na desturi, aibu yachangia

fanyiwa ukatili na kukaa kimya ana-
pata athari ya kisaikolojia.

“Kama ni mtoto anaweza ku-
toweka kwao na kwenda kusikoju-
likana, mwanaume au mwanamke 
aliyefanyiwa ukatili, anaweza kuwa 
na hasira za muda mrefu na kuji-
kuta akimvizia mwenza wake na 
kumuumiza,”anasema Slyvia.

Anafafanua kuwa mwanaume 
anayepigwa na mkewe, hujihisi kuwa 
ni dhaifu na mwenye kudhalilika, na 
kwamba hawezi kuchangia hoja yoy-

Mkurugenzi wa Kaya Foundation, Annapili Ngome anayezungumzia vipigo vya 
wanawake kwa wanaume na kuwataka wasiendelee kuwa kimya. PICHA: SA-
BATO KASIKA .

Mwanamke akimdunda mwanaaume. PICHA: MTANDAO
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Kutoka kuomba maji majumba 
ya watu hadi kununua ya chupa
Na Adam Fungamwango

D
UNIA inasonga mbele na 
nchi imekuwa na maen-
deleo makubwa. Naku-
hadithia kitu ambacho 

utashangaa. Leo unamuona mtu 
mitaani anatembea barabarani 
na chupa yake ya maji ya kunywa. 
Wakati mwingine ameshika tu 
chupa, au anakunywa. Kwenye 
vyombo vya usafiri unakuta abiria 
wana chupa zao za maji, hawana 
wasiwasi anaweza kutoka na 
maji yake kwenye chupa kutoka 
mkoa mmoja mpaka mwingine, 
au sehemu moja au nyingine. An-
apokuwa na kiu anakunywa. An-
apojisikia hamu anakunywa pia.

Hata mtu akitoka kazini akiwa 
anarudi nyumbani anaweza ku-
nunua maji yake, akawa anakuny-
wa taratibu huku akiendesha gari 
lake, badala ya kusubiri kwenda 
kunywa nyumbani.

Unaanza kukumbuka miaka 
ya nyuma. Miaka ya 1990 kurudi 
nyuma hali haikuwa hivi.

Siyo hakukuwa kabisa na maji 
cha chupa, hata viwanda vya maji 
havikuwepo. Yoyote mwenye kiu 
kama anatembea njiani, akiwa 
peke yake atalazimika kwenda 
kuomba maji kwenye nyumba 
yoyote ile kama atapatwa na kiu 
ambacho atashindwa kuvumilia 
mpaka kufika nyumbani.

Hata watu wakiwa kikundi, 
wawe watoto au watu wazima 
watalazimika kuiteua nyumba 
moja iliyo jirani ya sehemu am-
bayo wamepatwa na kiu, wata-
piga hodi na mwenyeji akitoka 
wataomba maji ya kunywa.

Wanafunzi nao walikuwa na 
mabomba, ambapo walikuwa 
wakinywa kwa kila mmoja ku-
tumia mikono yake kukinga 
bombani. Kuna wale waliokuwa 
ambao hawakuwa wastaarabu 

walikuwa wakiingiza midomo 
yao kwenye mdomo wa bomba.

Sikumbuki kama zamani 
kuna mtu ameshawahi kusema 
kuwa aliwahi kunyimwa maji ya 
kunywa. Kipindi kile ilionekana 
ni dhambi kumnyima mtu maji 
ya kunywa, “yaani maji ya kuny-
wa tu umnyime mtu, hapana?” 
Walisema hivyo.

Hata watoto wadogo wan-
apocheza mpira, wanapomali-
za, walikuwa wanakwenda kwe-
nye nyumba yoyote ile kuomba 
maji ya kunywa na wakapewa.

Anachofanya mwenyeji ni 
kuingia ndani, muda mfupi 
baadaye anatoka na jagi, pamoja 
na kikombe cha bati na wote 

zilipatikana kwenye soda, bia, au 
juisi zilizokuwa zinauzwa kwenye 
chupa, ambayo zamani tuliyaita 
‘maji ya orenji’, yale ya rangi ya 
njano, lakini pia kulikuwa na juisi 
za maji ya zabibu ambayo tuliyata 
‘maji ya zabibu.’

Kwa wakati ule ilionekana ni 
jambo la kawaida tu kwa sababu 
hakukuwa na mtu yoyote ambaye 
angeweza kujua kama kuna se-
hemu kwenye dunia hii watu wa-
nanunua na kunywa maji kwenye 
chupa, tena za plastiki. Kwenye 
nchi zingine hasa zilizoendelea 
tayari mambo hayo yalishaingia.

Ni kama vile tulivyoishi kwenye 
zama za bila simu ya mkononi, 
mtu akiondoka tu hamuwezi ku-
wasiliana hadi arudi zaidi ya ku-
tumiana barua.

Na ilikuwa huwezi kumtumia 
mtu pesa, labda kwa kifurushi 
kwa njia ya posta na mpaka ifike 
siyo leo.

Niliandika mwanzo kuwa du-
nia inasonga mbele kila kukicha, 
na nchi inakuwa na maendeleo 
kila kunapopambazuka.

Hizi sasa siyo zama za kugonga 
hodi na kuomba maji. Wakati ule 
watu walikuwa wajamaa sana, 
siku hizi mambo yamebadilika. 
Na watu pia wamebadilika. Ha-
waaminiani. Muomba maji na 
muombwaji kila mtu anamhofia 

mwenzake.
Kama kusingekuwa na viwanda 

ambavyo vimetuletea maji ya 
chupa sijui ingekuwaje. Muomba-
ji anahofu kwenda kuomba kwa 
sababu ana wasiwasi kama maji 
yao ni safi na salama au yataku-
waje. Muombwaji naye ana wasi-
wasi na muombaji kuwa anaweza 
kuwa mwizi, au mtu mbaya ame-
kuja kwake kumpeleleza.

Nadhani katikati ya miaka ya 
1990, hali ikaanza kubadilika 
baada ya mageuzi ya uchumi, 
huku watu binafsi wakiruhusiwa 
kufungua viwanda kwa ajili ya 
kujenga nchi na kuendeleza hu-
duma kwa jamii, ndipo pamoja 
na mambo mengine viwanda vya 
maji ya chupa vikaanza.

Na hata kwenye miaka hiyo ni 
watu wachache tu ambao wal-
ionekana wenye uwezo ndiyo 
walionekana kumudu kununua 
na kuwa nayo.

Kwa sasa kila mmoja, hata mwa-
nanchi wa kawaida sana anaweza 
kumudu kununua maji kutokana 
na yeye mwenyewe anavyotaka, 
ziwe za chupa ndogo au kubwa 
kabisa. Na maji hayo huwa safi na 
salama. Ni kweli tumetoka mbali 
sana.

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

waliokuwepo watakunywa. Na 
kama hawajatosheka watakwen-
da kuchukuliwa mengine ndani.

Kama si hivyo basi kulikuwa na 
migahawa mingi ambayo zamani 
ilikuwa inaitwa ‘mahoteli’ am-
bayo yalikuwa na mabomba ya 
maji.

Yeyote mwenye kiu anapotem-
bea njiani akikutana na hoteli basi 
ataingia na kwenda bombani, ata-
chukua kikombe na kunywa.

Migahawa yote ya zamani ili-
kuwa inauza chakula tu, lakini 
siyo maji. Kuna mtu alishangaa 
sana nilipomwambia kuwa zam-
ani hakukuwa na maji ya chupa. 
Akanitolea macho na kuniuliza, 
“ sasa mlikuwa mnaishi vipi?” 
Nikamwambia tulikuwa tunaishi 
kama hivi niliyoandika.

Ni pale tu unapooona kitu ndi-
yo utaanza kuangalia uwezekano 
wa kuomba maji kwenye majum-
ba ya watu.

Huko vjijini, kuna maeneo chi-
ni ya miti njiani uliwekwa mtungi 
wa maji ili mtu yoyote mgeni au 
mwenyeji akipita anywe.

Lakini mara nyingi maji hayo 
yaliwanufaisha zaidi watu wa-
naotoka na kwenda mbali. Yaani 
anatoka kijiji cha mbali na kwen-
da mbali pia. Atakuta mtungi wa 
maji, atakunywa, ataendelea na 
safari yake.

Nikaulizwa “kumbe hakukuwa 
na hata chupa za ptastiki?” Ni-
kamjibu ni kweli chupa za wakati 
huo zilikuwa ni za glasi tu. Na 
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Ukraine yakumbwa na giza,
raia wateseka baridi kali
KYIV, Ukraine

SEHEMU kubwa ya 
Ukraine imesalia bila umeme 
baada ya Russia kuisham-
bulia kwa makombora gridi 
ya taifa. Hayo yanafanyika 
wakati wakazi wa mji wa Kyiv 
wametahadharishwa waji-
andae kwa mashambulizi 
zaidi na wajihami kwa maji, 
chakula na nguo nzito. 

Russia inakiri kwamba im-
eishambulia miundombinu 
ya umeme ya Ukraine ku-
punguza uwezo wa nchi hiyo 
kupambana na kuisukuma 
katika meza ya majadiliano. 
Ukraine, kwa upande wake, 
ilisema mashambulizi hayo 
ni uhalifu wa kivita. 

Rais Volodymyr Zelens-
kiy pia aliituhumu Russia 
kwa kufanya msururu wa 
mashambulizi katika eneo la 
Kherson, mji ulio kusini mwa 
nchi hiyo ambao ulikombole-
wa kutoka mikononi mwa 
Russia mwezi huu.

Katika hatua nyingine, 
Kansela zamani wa Ujerum-

ani, Angela Merkel ametetea 
sera yake dhidi ya Russia 
kabla ya nchi hiyo kuivamia 
Ukraine, akisema alikuwa 
ameishiwa madaraka ya 
kumshawishi Vladimir Putin.

Alisema alijaribu kuitisha 
mazungumzo ya Ulaya na 
Rais wa Russia na Rais wa 
Ufaransa Emmanuel Ma-
cron katika msimu wa joto 
wa 2021.  Baada ya mihula 
minne Kansela Merkel, alion-
doka madarakani mwezi De-
semba na alitembelea Russia 
Agosti  mwaka 2021.

Aliliambia jarida la habari 
la Ujerumani kwamba hisia 
ilikuwa wazi  na kwa upande 
wa siasa za madaraka uliku-
wa umekwisha.

“Putin na mamlaka pe-
kee ndiyo yenye thamani 
muhimu katika mkutano 
wao wa mwisho, lakini Putin 
alimleta Waziri wa Mambo ya 
Nje Sergei Lavrov nikutane 
naye badala ya yeye mwe-
nyewe,” alisema.

Kutokana na uvamizi wa 
Russia, uliotanguliwa na 

wiki ya ukusanyaji mkubwa 
wa kijeshi kwenye mipaka 
ya Ukraine, wengi wamehoji 
kuwa Merkel na viongozi 
wengine wa Umoja wa Ulaya 
walipaswa kuwa na mtazamo 
mkali zaidi kwa nchi hiyo.

Mtaalamu wa sera za ki-
geni katika chama chake cha 
Christian Democrat (CDU), 
Mbunge Roderich Kiesewet-
ter, ni miongoni mwa wale 
wanaosema alijua Putin 
anajaribu kugawanyisha na 
kudhoofisha Ulaya, lakini 
aliamini nguvu laini ndiyo 
njia sahihi.

Alidai kabla ya uvamizi, 
Ujerumani ilikuwa tegemezi 
kwa gesi ya Russia.

Katika mahojiano ya 
Spiegel, Merkel alisema msi-
mamo wake kuhusu Ukraine 
katika mazungumzo ya ama-
ni ya Minsk umeifanya nchi 
hiyo kuwa na muda wa ku-
jilinda dhidi ya jeshi la Rus-
sia.

Makubaliano ya kusitisha 
mapigano yalifikiwa mjini 
Minsk baada ya Russia kut-

waa rasi ya Crimea mwaka 
2014 na wakati wa vita vyake 
vya uwakilishi katika eneo la 
Donbas.

NATO KUISAIDIA 
UKRAINE

Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Kujihami ya NATO, Jens 
Stoltenberg, alisema jumui-
ya hiyo haitoacha kuiunga 
mkono Ukraine na haitosita 
kuipa misaada isiyo hatari. 
Akizungumza mjini Brus-
sels jana kuelekea mkutano 
wa mawaziri wa mambo ya 
nje wa jumuiya hiyo utakao-
fanyika huko Bucharest wiki 
ijayo, Stoltenberg alisema 
NATO itaendelea kusimama 
na Ukraine na haitorudi ny-
uma. Mashambulizi ya Rus-
sia yamelaaniwa na marafiki 
wa Ukraine, lakini nchi hiyo  
inasema inalenga miundo  
mbinu inayohusishwa na 
jeshi. 

Russia  ilisema Ukraine in-
aweza kusitisha mateso wa-
nayopitia raia wake iwapo tu 
itayakubali matakwa yake.

		  DW

M23 wagoma 
kuweka chini 
silaha
GOMA, DRC

WAASI wa M23 wanaoendesha 
harakati zao mashariki mwa Ja-
muhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC),  wamekaidi agizo la usitishaji 
wa mapigano, wakisema suala hilo 
haliwahusu.
Agizo la kusitishwa mapigano na 

waasi hao kurudi sehemu waliyotoka 
lilitakiwa kuanza jana jioni.
Hata hivyo, waasi hao wametoa 

wito kwa serikali ya DRC kufanya 
nao mazungumzo ya moja kwa moja.
Msemaji wa M23, Lawrence Kanyu-

ka, alisema kuwa kwa kuwa hawaku-
wa na wawakilishi katika mkutano 
huo uliofanyika nchini Angola, ha-
wakujumuishwa katika mkataba.
“Sisi M23 sio Warundi, sio Wan-

yarwanda, sio Wakenya, na wala sio 
Waangola. Sisi ni Wacongo , na tuko 
nyumbani, wanatuambia tuondoke 
wapi ? Tunaondoka nyumbani kuele-
kea wapi ?” Munyarugerero alisema.
Viongozi waliotia saini mkataba huo 

ni kutoka Rwanda, DRC, Angola na 
Burundi.
Walisema chini ya usitishwaji wa 

mapigano, iwapo waasi hawataondo-
ka katika eneo hilo kikosi cha kanda 
ya Afrika Mshariki kitayashambulia 
maeneo yao.
Serikali ya Kinshasa imekataa ku-

fanya mazungumzo na M23, ikiwaita 
magaidi.
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, 

inaishutumu Rwanda kuwaunga mko-
no waasi hao ambao wameteka eneo 
kubwa la jimbo la Kivu Kaskazini, 
mashariki mwa nchi hiyo.
Rwanda inakana kuhusika katika 

mzozo huo wa Congo.	 BBC

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda imezi-
funga shule zote nchini humo ka-
tika kukabiliana na kusambaa kwa 
ugonjwa wa Ebola.

Kutokana na hatua hiyo, mamil-

ioni ya wanafunzi watarejea ny-
umbani baada ya shule kufungwa 
jana.

Hata hivyo uamuzi wa kufungwa 
kwa shule nchini kote wiki mbili 
kabla ya mwisho wa muhula, ume-
chukuliwa ili kuzuia kuenea kwa 

Ebola wakati nchi hiyo ikiendelea 
kupambana na mlipuko huo.

Hatua hiyo pia imeleta ukinzani 
na msimamo rasmi wa serikali 
kwamba hali imedhibitiwa.

Katika miezi miwili iliyopita 
watu 55 walikufa na virusi hivyo 

na kuna uwezekano wa vifo 22 vya 
Ebola kabla ya mlipuko huo kutan-
gazwa rasmi Septemba 20.

Baadhi ya wataalam walielezea 
kutoridhishwa kwao na hatua ya 
kufungwa kwa shule, wakisema 
kuwa kuwaweka wanafunzi ndani 

kwa wiki nyingine mbili itakuwa 
njia bora ya kukomesha kuenea 
kwa ugonjwa huo hatari.

Ebola ni maambukizi ya virusi 
ambayo husambazwa kupitia maji 
maji ya mwili wa mgonjwa.

			   BBC

Uganda yafunga shule kukabiliana na ebola

Waziri Mkuu mteule wa Malaysia, Anwar Ibrahim akiwapungia mkono wafuasi wake baada ya mkutano wake 
na waandishi wa habari mjini Sungai Long, Selangor, Malaysia, PICHA: REUTERS



Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676

Uza,  Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  
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KUPOTEA 
KADI YA BAJAJI

AHMED ISSA MAJURA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Bajaji yenye namba 
za usajili

MC SSU CAS – TVS KING. 
Chassis namba 

MD6M14PAJ4G43682. 
Engine namba 

AK4GJ4452666. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi. 
Control No. 9910833888911.

KUPOTEA 
KADI YA GARI

THECLA WANKURU 
KOHI anatangaza 

kupotelewa na kadi ya 
gari yenye namba za 
usajili T 286 ABF – 

LANDROVER. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

KW/RB /5452/2022.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA 
KADI YA GARI

YADON MTARIMA KOHI 
anatangaza kupotelewa 

na kadi ya gari yenye 
namba za usajili T 230 

ADE – LANDROVER. 
Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
KW/RB /5452/2022.

KUPOTEA 
KADI YA PIKIPIKI
PETER PAULO NGENI   Anatangaza 

kupotelewa na kadi ya PIKPIKI aina ya 
BOXER   yenye namba za usajili    MC 

664 BVD                                                                                                           
Chasis Namba:  LW8HDMZ45W003069
Engine Namba: WHI63ML-B4190173441
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi
taarifa ya polisi RB namba 
IRI/IRI/RB/352397/2022.

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 129 OF 2022

In Matter of  the Estate of the Late 
ZABELA CLEMENT KILAKATA 

By 1. ASHA MANENO CHIWANGA
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the 20th day of December / 2022.
Dated at Morogoro, this 22nd day of  OCTOBER 
2022

SHERIA YA UMILKISHWAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUSUDIO LA KUTOHUISHA MILIKI YA ARDHI

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: ATANAS ZAKARIA 
NDANYOYE WA S.L.P 5035 MOROGORO

ARDHI:KIWANJA NA. 28 KITALU D MOROGORO 
TOWNSHIP (NKOMO STREET) MOROGORO

MUOMBAJI: ABDALLAH SAFAR ambaye ni mrithi wa 
marehemu ALLY ABEDI SAFAR WA S.L.P 37 

MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba HATI YA KUMILIKI ARDHI 
iliyotajwa hapo juu imekwisha muda wake na 
ninakusudia kutokuhuisha miliki yake kwa aliyekua 
mmiliki wa kwanza ndugu ALLY ABEDI  SAFAAR.
Zaidi sana ofisi inakusudia kumilikisha ndugu ATANAS  
ZAKARIA NDANYOYE ambaye ni mnunuzi wa kiwanja 
hiki wa S.L.P 5035 MOROGORO
Ambaye ndiye aliyeendeleza kiwanja hiki iwapo hakuna 
pingamizi litakalo tolewa kwa muda wa mwezi mmoja 
toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti
MAELEZO yeyote yaelekezwe kwa MKURUGENZI WA 
MANISPAA YA MOROGORO S.L.P 166 MOROGORO.

Valency HK
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA

MORROGORO

MATANGAZO   MCHANGANYIKO

TANGAZO LA 
KUPOTEA KWA HATI

CHRISTINA DANIEL LIGOMA 
anatangaza kupotelewa na hati ya 
kiwanja yenye jina la BETODI 
DANIEL LIGOMA yenye namba 
0673301743. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. Taarifa ya 
Polisi: MOR/KIL/RB/391161/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

MARY JACKSON MALEKO anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba: S0266/0027 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia REGINAMUNDI GIRLS 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2005. 
Kwa yeyote atakaekiona 

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO 128 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late: 
LAZARO STEVEN BONZO

BY 1. MARY STELLA MAKENE BONZO

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or letter of 
administration) is made to the above –named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or 
before the 20TH DECEMBER………2022
Dated at MOROGO this 22 day of 
NOVEMBER………2022

RESIDENT MAGISTRATE

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO 126 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late: 
EVA STANLEY MADINDA

BY 1. STANLEY LEONARD MADINDA

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or letter of 
administration) is made to the above –named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or 
before the 1ST   DECEMBER………2022
Dated at MOROGO this 23RD day of 
NOVEMBER………2022

RESIDENT MAGISTRATE
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waita mabaunsa.
“Kuna kijana mmoja hapa kijijini 

anaitwa Adel. Nataka mfanye kazi 
moja ya kumkamata, kumtesa na 
kumlazimisha kuondoka hapa kijijini 
mara moja,”

“Siyo kumuua bosi?”
“Hapana, kumuua ni kosa kubwa la 

kiufundi. Si unajua hapa tumenunua 
ardhi kimagumashi, kwa hiyo hatut-
aki kumwaga damu ya mtu ambayo 
inaweza kuwalazimisha hata watu 
wasiokuwa na ‘macho’ wakaja kumu-
lika huku kuna nini.”

Alikuwa ni Mosha Usonzo aki-
waelekeza moja ya vijana wake am-
bao amewaweka kijijini hapo kwa 
ajili ya usalama na kumlinda yeye na 
utajiri wake.

Bado Usonzo alikuwa na kinyongo 
na Adel. Hata aliposikia kuwa kijana 
huyo na Enock ni marafiki wakubwa 
kwa sasa bado alikuwa na wasiwasi.

Akajua kuwa huenda Mary am-
etumia njia hiyo ili mchumba wake 
asiwe na wasiwasi naye. Usonzo bado 
alikuwa anamhitaji Mary.

“Yule kijana amekuja hapa kwa ajili 
ya ugonjwa wa bibi yake bibi Anna 
Msafiri. Nimeambiwa kuwa alitoka 
Dar es Salaam kuja kumchukua akati-
biwe huko, lakini alipofika akakuta 
hali yake ni mbaya kiasi kwamba hai-
kuwezekana kumsafirisha kwa hiyo 

wanampeleka hospitali ya mkoani. 
Sasa hivi bibi ametoka na yupo vi-
zuri, cha ajabu hadi leo yupo. Hataki 
kuondoka na kisa ni yule msichana. 
Mimi namtaka yeye hanitaki, lakini 
naona kama amemkubali yule kijana 
asiye na chochote.” Usonzo akaongea 
kwa hasira kidogo.

“Bosi samahani kidogo, mbona 
naona kama kijana huyu si hatari 
sana kwako, huyo mchumba wake? 
Wewe si umataka? Wa kumfanyizia si 
mchumba wake tu. Huyu mwingine 
siyo mkazi wa huko, yeye si ataon-
doka tu?”

“Duh, Jaffar umeongea jambo la 
maana sana. Unajua sikutarajia ku-
pata ushauri kama huo. Yaani hapa ni 
kwamba mtu wa kudili naye mimi ni 
Enock tu na si Adel.”

“Ni kweli Adel ni mpita njia, hata 
akiondoka, umtishe, umuue, lakini 
si rahisi kumpata Mary kama Enock 
atakuwepo. Hapa anayetakiwa ku-
fanyiwa kazi ni Enock.”

“Sahihi kabisa, nimekuelewa na 
nitafanya hivyo, Enock kama hayupo 
kwenye mikono ya Mary, itakuwa ra-
hisi kwangu kummiliki. Ila kwa hili 
ambalo nimelipanga sitoliahirisha 
kwa sababu lengo ni kumtisha tu 
Adel aondoke, na akiondoa nyayo 
zake kwenye kijiji hiki, sasa tutadili 
na Enock.” Usonzo alielekeza mipa-

“
Adel huyu ndiyo mchumba 
wangu ambaye tunatarajia 
kuwa tutaoana Mungu akip-
enda.”

“Vizuri sana.” Akajibu huku akim-
sogelea na kumpa mkono.

“Mpenzi Enock, huyu ni yule 
mgeni niliyekuambia kuwa alin-
iokoa kwenye ajali ya bodaboda 
siku ile, anaitwa Adel...Adel nani 
vile...”

“Adel Adam.” Mwenyewe akajibu 
huku bado mikono yake ikiwa ime-
shikana na ya Enock.

“Ooh, vizuri ahsante sana kwa 
msaada wako, wewe umehamia 
kwenye kijiji hiki?”

“Hapana, nilikuja huku kwa ajili 
ya kumchukua bibi yangu kumpele-
ka Dar kwa matibabu, lakini kwa 
bahati mbaya hali yake haikuwa 
nzuri ya kuweza kumchukua, hivyo 
kwa sasa anatibiwa kwenye kijiji ji-
rani, halafu mimi niko hapa kuan-
galia kwanza afya yake hado hapo 
baadaye.”

“Okay karibu sana kijijini kwetu.” 
Enock akamkaribisha.

“Ahsante sana, nashukuru kupata 
mtu ambaye nitakuwa naye karibu 
kwa sababu karibuni mara zote 
niko peke yangu na mpweke sana.”

“Hakuna shaka.”
“Tena nina bahati baada ya kuku-

tana na dada Mary siku ile ndiyo an-
galau nilikuwa napata mtu ambaye 
naweza kusimama naye na kuongea 
angalau kwa dakika mbili.”

“Jamani eee, yaani kuwatambu-
lisha mmezoeana ghafla mpaka 
mnanisahau mimi niliyewakutani-
sha?” Mary akatania na vicheko vi-
kafuatia.

Mary ndiyo alikuwa mtu mwenye 
furaha kubwa moyoni na kujipa 
pongezi kwa kitu alichokifanya. 
Tayari alianza kusikia minong’ono 
kwa watu wakisema ana ana uhu-
siano na Adel wakati si kweli. Kwa 
kuweka mambo sawa akatengeneza 
mpango wa kuwakutanisha ili kama 
Enock na Adel wakiwa pamoja na 
marafiki, ule uvumi utakuwa umek-
ufa kifo cha kawaida. Sasa atakuwa 
anaishi maisha ya amani na furaha.

**********************************
“Nimewaita hapa kwa kazi moja 

tu.” Akaunguruma.
Aliongea maneno hayo mbele 

ya vijana wawili ambao walikuwa 
wamejaa miili. Vijana wa mjini wali-

“Kam-
wagiwa na 
Enock au 
na Mary?” 
Kijana 
mmoja 
aliwauliza 
wenzake 
aliokuwa 
amekaa 
nao chini 
ya mti 
wakicheza 
drafti.

MTAKE MSITAKE-7

HADITHI
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji 
na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba wanakijiji 
na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa 
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji 
hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, 
watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa 
kijinsia watoto wa kike. Mary,  ni mmoja wa wasichana warembo kijijini hapo 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

ngo yake.

**********************************
Kijiji kiliamka na habari 

mpya. Ilikuwa ni ya kusikitisha 
kwa baadhi ya wanakijiji na 
baadhi ilikuwa ni kama shere-
he.

“Kamwagiwa na Enock au na 
Mary?” Kijana mmoja aliwauli-
za wenzake aliokuwa amekaa 
nao chini ya mti wakicheza 
drafti.

“Kamwagiwa na Enock, si 
jamaa kajifanya kujipendekeza 
hadi kawa rafiki yake, kumbe 
anamchukulia mchumba 
wake, Enock akawafumania. 
Nasikia kamwagia maji ya betri 
machoni amekimbizwa kwe-
nye hospitali ya mkoa. Akiona 
tena yule sijui.”

Kijana mwingine akamtaza-
ma mwenzake, halafu akajibu. 
“Siyo hivyo nilivyosikia mimi. 
Ukweli ni kwamba jamaa kweli 
kamwagiwa sijui maji ya betri, 
sijui tindikali, lakini aliyem-
wagia ni Mary mwenyewe.” 
Muulizaji na yule aliyeongea 
mara ya kwanza wote wakash-
tuka.

“Ndiyo, siyo kweli kwamba 
alikuwa mchumba wa Mary. 
Walikuwa marafiki tu wa kuf-
agamiana na kuzoana. Yule 
jamaa alimuokoa Mary kwenye 
ajali ya bodaboda. Haiweze-
kani mwanamke akawa na 
mpenzi halafu akaenda kum-
kutanisha na mchumba wake, 
wakawa marafiki, si kweli 
tunadanganyana. Hakuwa 
mpenzi wake, ila nasikia jamaa 
baadaye akawa na tamaa, 
akaanza kumtongoza. Kila 
akimkatalia, jamaa analazi-
misha tu, mwanamke akawa 
anamuelewesha kuwa wewe 
ni rafiki ya mchumba wangu 
haelewi, akaona hali hii siku 
moja tutakuja kufumwa. Hivi 
tu kuna baadhi ya watu wa-
natufikiria vibaya, je tukifum-
wa, kwa hasira akamwagia tin-
dikali.”

Ilikuwa ni wakati huo huo 
msichana Ziada alikuwa anap-
ita maeneo hayo na kuyasikia 
yote.

      ITAENDELEA JUMAMOSI

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka 
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. 
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.



Na Adam Fungamwango

TIMU ya soka ya wanawake, Yanga 
Princess jana iliichapa JKT Queens 
mabao 3-1 kwenye mechi ya kirafiki 
ikiwa ni maandalizi ya Ligi Kuu 
ya wanawake msimu wa 2022/23 
itayotarajiwa kuanza Desemba 6, 
mwaka huu.

Mechi hiyo ilichezwa jana asubuhi 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam huku mabao yote yaki-
fungwa na wachezaji kutoka nchini 
Nigeria.

Mabao mawili yalifungwa na Wogu 
Chioma, huku moja likipachikwa na 
mwenzake, Precious Christopher.

Timu zote mbili zipo kwenye 
maandalizi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara,

JKT Queens itaanza kufungua ligi 
hiyo Desemba 6 itakapocheza dhidi 
ya Simba Queens kwenye Uwanja 
wa Mo Arena, Bunju, Dar es Sa-
laam, huku Yanga Princess yenyewe 
itacheza kesho yake, Desemba 7 
dhidi ya Fountain Gate Princess 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam.

Na Sabato Kasika

BENDI za Town Classic na Waluguru 
Original, zinatafanya maonyesha ya 
pamoja kwa siku mbili mfululizo kuan-
zia leo na kesho kama njia moja ya 
kuimarisha ushirikiano katika kufufua 
muziki wa dansi.

Meneja wa Town Classic Andrew 
Sekidia, alisema maonyesho hayo 
yatafanyoka mjini Morogoro, katika 
kumbi za Terminal Pub na F2 Florida 
na kisha wanamuziki watarudi Dar es 
Salaam kuendelea kuandaa nyimbo 
mpya.

“Ijumaa kampeni yetu ya Mo Green 
ilikuwa imeandaa mashindano ya 
ngumi katika Uwanja wa Jamhuri mjini 
Morogoro, bendi zetu ziliporomosha 
muziki na sasa tutafanya maonye-
sho mengine leo na kesho,” alisema 
Sekidia.

Mkurugenzi wa bendi ya Walu-
guru Original yenye maskani mjini 
Morogoro, Killer alisema hatua hiyo 
inaonyesha kuiwa sasa bendi ya Dar 
es Salaam zimetambua kwamba hata 
bendi za mikoani ziko vizuri.

“Zamani bendi ya Dar es Salaam zi-
likuwa hazina ushirikiano za mikoani, 
lakini sasa tunashirikiana vizuri, kwani 
zimekuwa zikija nyingi Morogoro na 
kushirikiana nasi na sasa wamekuja 
Town Classic,” alisema Killer.

Killer alisema njia hiyo ya kufanya 
maonyesho ya pamoja, inaweza 
kurejesha hadhi ya muziki wa dansi 
ambayo imepotea na kusababisha baa-
dhi ya bendi kufa au kubaki zikisuasua 
kwa kukosa mashabiki.

“Sisi tunafurahi tunapoona bendi zi-
nakuja Morogoro kufanya maonyesho, 
kwani mji huu na mkoa kwa ujumla ni 
chimbuko la wanamuziki wengi wal-
iowahi kutamba katika dansi,” alisema.

Yanga princess 
yatesti mitambo

Town Classic, 
Waluguru 
kukinukisha Moro

Na Saada Akida 

M
ABINGWA wa-
tetezi wa Ligi Kuu 
ya Wanawake 
Tanzania, Simba 

Queens wameingia kambini 
kwa ajili ya maandalizi ya ligi 
hiyo inayotarajiwa kuanza 
rasmi Desemba mwaka huu  
kuhakikisha wanatetea taji 
hilo.

Simba watafungua dirisha 
la ligi hiyo ikiwakaribisha JKT 
Queens katika uwanja wa Mo 
Simba Arena, mchezo utaka-

opigwa Desema 6, mwaka 
huu.

Akizungumza na gazeti 
hili jana Meneja wa Simba 
Queens, Selemani Erassy 
alisema wanaendelea vi-
zuri na maandalizi kuelekea 
msimu mpya wa ligi hiyo.

Alisema baada ya ma
pumziko kikosi kimeingia 
kambini jana na kufanya 
mazoezi mara moja kwa 

siku na tumejiandaa vi
zuri kwa sababu ya ugu

mu wa ligi ya msimu huu.

“Wachezaji wote wako 

fiti na wameingia kambini 
na kuendelea na maandal-
izi yetu ya ligi, msimu huu 
utakuwa wa ushindani mkub-
wa kwa sababu ya kula timu 
inahitaji kufanya makubwa 
kama ilivyo kwa Simba,” 
alisema Erasssy.

“Hatuna muda wa ku-
poteza sasa tunahitaji kuen-
delea na ufalme wetu katika 
ligi ya Tanzania kwa kocha 
wetu Charles (Lukulu) kusu-
ka kikosi chake na kuwa bora 
zaidi,” aliongeza.

Alisema malengo yao 

makubwa ni kuhakikisha 
wanatetea taji la ubingwa na 
wachezaji wanatambua na 
kuwepo kwa ari kubwa ndani 
ya timu hiyo.

Baada ya mchezo huo 
dhidi ya JKT Queens, Simba 
Queens itakuwa na kibarua 
kingine ugenini dhidi ya The 
Tiger Queens katika dimba la 
Black Rhino halafu wekundu 
wa Msimbazi hao watakuja 
kukutaa na Yanga Princess 
Desemba 22 mwaka huu, Dar 
es Salaam.

SIMBA QUEENS WAINGIA 
KAMBINI KUSAKA UBINGWA
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Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu 
ya Polisi Tanzania limesema 
halihofii kukutana na timu 
ya Simba licha ya kuwa 
na wachezaji wengi wa 
Kimataifa, kuelekea mch-
ezo wao wa Ligi Kuu wataka-
oucheza Novemba 27, Kili-
manjaro.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Kaimu Kocha mkuu wa 
timu ya Polisi, John Tamba 
alisema wamejipanga vema 
kukutana na wapinzani wao.

“Hatuhofii kukutana na 
timu ya Simba licha ya 
kuwa na wachezaji wengi  
wa Kimataifa,” alisema Tam-
ba.

Alisema baada ya kupoteza 
mchrzo wao uliopita dhidi ya 
Mtibwa Sugar kwa kukubali 

kichapo cha mabao 2-1 Moro-
goro, anaendelea kuyafanyia 
kazi makosa aliyoyabaini ka-
tika mchezo huo.

“Mpira ni mchezo wa ma-
kosa kuna makosa ambayo 
nimeyaona katika mchezo 
wetu uliopita ninayafanyia 
kazi na ninaamini hayawezi 
kujirudia katika mchezo 
huo na tunaomba mashabiki 
wetu waendelee kutuunga 

mkono,” alisema.
Kocha huyo aliongez kuwa 

wachezaji wote wanaende-
lea vizuri na kudai hakuna 
mchezaji yeyote ambaye ni 
majeruhi.

Alisema morali ya kila 
mchrzaji ipo vizuri kuhakiki-
sha hwaupotezi mchezo 
wao huo ambao unatarajiwa 
kuwa mgumu.

Polisi: Tutawatia mikononi Simba

Mabondia Rashid Matumla (kulia) na Maneno Osward, wakitunishiana misuli wakati walipokuwa wanapima uzito ku-
jiandaa na pambano maalum la kumpa zawadi Rais Samia Suluhu Hassan, litakalopigwa leo katika Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

M
SHAMBULIAJI wa Brazil, 
Richarlison amesema 
bao la pili alilofunga 
dhidi ya Serbia kwenye 

ushindi wa 2-0 katika kombe la Du-
nia Alhamisi, ni mojawapo ya ma-
goli mazuri zaidi aliyowahi kufunga 
katika maisha yake ya soka.

Kocha Tite alikuwa na wakati 
mgumu  kuchagua mshambuliaji 
anayeanza, lakini alifurahishwa na 
uchezaji wa Richarlison baada ya 
kufunga mabao yote mawili ya Bra-
zil katika ushindi wao huo.

Richarlison alifunga bao la kwan-
za akicheza namba tisa mbele ya 
Gabriel Jesus wa Arsenal na Pedro 
wa Flamengo, na baada ya kipindi 
cha kwanza bila bao, alifunga la 
kwanza dakika ya 62 baada ya kom-
bora la Vinicius Junior kupanguliwa 
na kumkuta yeye.

Na dakika 10 tu baadaye alifunga 
bao zuri kwa tikitaka ambalo lin-
aweza kuwaniwa kuwa bao bora 
la michuano akiunganisha krosi ya 

   Ni baada ya kuiongoza 
Brazil kuibuka na ushindi wa 
2-0 dhidi ya Serbia na…
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RICHARLISON: NIMEFUNGA 
BAO ZURI ZAIDI MAISHANI

Vinicius.
Lilikuwa ni bao lake la 19 la ki-

mataifa, na baada ya mchezo huo 
Richarlison alisema anaamini lin-
aweza kuwa bora kwake.

“Lilikuwa bao zuri,” aliwaam
bia wanahabari. “Labda moja 

ya mazuri zaidi katika uchezaji 
wangu hadi sasa.

“Ni Kombe la Dunia, ilikuwa 
mechi ngumu ... ilikuwa moja ya 
mabao mazuri ambayo nimewahi 
kufunga.”

Nae Tite akizungumza jinsi ilivy-
okuwa ngumu kuchagua msham-
buliaji wa kwanza alisema alifura-
hishwa na Richarlison.

“Lazima niwaambie, nilikuwa 
na majina sita au saba ya kuwaita 
(kama mshambuliaji), na yeyote 

niliyempigia simu, tungekuwa na 
timu kubwa,” Tite alisema.

“Kwa hiyo tulikuja na Pedro, 
Richarlison na Gabriel. Tungekuwa 
na (Gabriel) Barbosa, tungekuwa na 
Firmino, tungekuwa na (Matheu) 
Cunha, tungekuwa na Hulk. 

“Richarlison ni mzuri, tunaona 
jinsi anavyodhibiti mpira ... katika 
kipindi cha pili aliunda kasi kub-
wa, alirekebisha, alitulia kidogo,  
alikuwa sahihi zaidi katika pasi 
zake.

“Mguso wa kwanza wa mpira ni 
muhimu ili kuufanya utiririke, na 
kisha akaanza na kiasi.”

Brazil wataendelea na kampeni 
zao katika Kundi G Jumatatu wa-
takapomenyana na Uswizi, kabla 
ya kufunga hatua ya makundi dhidi 
ya Cameroon Ijumaa ijayo.

RONALDO AWINDWA SAUDIA

KLABU ya Al-Hilal ya Saudi Arabia inaangalia uweze-
kano wa kumsajili mshambuliaji wa Ureno, Cristiano 
Ronaldo mwenye umri wa miaka 37. (Sky Sports)

HATAKIWI MADRID

REAL Madrid imesema “haitakuwa na maana katika 
mradi wetu wa michezo” kumrejesha Cristiano Ronaldo 
katika klabu kwa kipindi hiki. (AS)

SILVA ANAAMINI

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Bernardo 
Silva anaamini kuwa mchezaji mwenzake wa Ureno, 
Cristiano Ronaldo amethibitisha kuwa bado anaweza 
kucheza katika kiwango cha juu baada ya kuweka histo-
ria ya Kombe la Dunia. (Mirror)

TROSSARD ATAKIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea iko tayari kufanya mazungumzo 
na mshambuliaji wa Ubelgiji, Leandro Trossard 
mwenye umri wa miaka 27, ambaye mkataba wake na 
Brighton unamalizika msimu ujao. (Football Insider)

WOODWARD KUWA MSHAURI

ALIYEKUWA makamu mwenyekiti mtendaji wa Man-
chester United, Ed Woodward amefuatwa na makundi 
yanayotaka kuinunua klabu hiyo na kumtaka awe 
mshauri. (Mail)

LUKAKU KUONGEZA MWAKA

KLABU ya Inter Milan itaongeza muda wa mkopo wa 
mshambuliaji wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku 
mwenye umri wa miaka 29, kwa mwaka mwingine. (Sky 
Sport) 

ARTETA AWANIWA BARCA

ARSENAL ina wasiwasi wa kumpoteza kocha wake, 
Mikel Arteta mwenye umri wa miaka 40, huku Barce-
lona wakidhamiria kumfanya mchezaji wao wa zamani 
kuwa kocha wao wa baadaye. (Sport)

RABIOT ATAKA MKATABA

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye 
umri wa miaka 27 amesema Kombe la Dunia linaweza 
kumsaidia kupata mkataba mpya katika klabu ya Juven-
tus, ambapo mkataba wake wa sasa unaisha msimu wa 
joto, au kuhamia kwingine. (La Repubblica)

MOUKOKO KUONDOKA DORTMUND

KLABU kadhaa zinaamini kuwa mshambuliaji wa Uje-
rumani, Youssoufa Moukoko mwenye umri wa miaka 
18, yuko tayari kuondoka Borussia Dortmund mkataba 
wake utakapokamilika mwishoni mwa msimu huu. (90 
Min)

BOUNOU AWINDWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inamfuatilia mlinda mlango 
wa kimataifa wa Morocco anayeichezea Sevilla Yassine 
Bounou mwenye umri wa miaka 31. (Football Insider)

RODRYGO KULIPA FIDIA

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid raia wa Brazil, 
Rodrygo mwenye umri wa miaka 21, huenda akalazi-
mika kulipa kipengele cha kusitishwa mkataba wake 
cha euro milioni 7 baada ya kutengana na wakala wake, 
Nick Arcuri. (Sport)
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DOHA, Qatar

R
OMELU Lukaku hana uwezekano wa kuanza 
mechi ya pili ya Ubelgiji Kombe la Dunia dhidi 
ya Morocco licha ya kurejea kwenye mazoezi 
ya timu kwa mujibu wa kocha mkuu, Roberto 

Martinez.
Lukaku amecheza mechi tano pekee akiwa na Inter 

Milan katika msimu ambao ulikuwa na majeraha na 
hakuwepo kwa kikosi cha Ubelgiji kikianza kampeni 
ya Kundi F kwa ushindi mgumu wa 1-0 dhidi ya Canada 
Jumatano.

Huku Martinez akitumaini mfungaji bora wa muda 
wote wa Ubelgiji atarejea dhidi ya Morocco kwenye 
Uwanja wa Al Thumama Jumapili, mshambuliaji huyo 
wa Nerazzurri anaweza kulazimika kukaa benchi.

“Leo ( juzi), alifanya mazoezi, sasa tutaona jinsi mwili 
wake utakavyofanya,” alisema kocha huyo. “Sidhani 
kama yuko tayari kucheza na Morocco tangu mwanzo, 
lakini tutagundua hilo katika siku mbili zijazo.

“Lakini anaonekana anaendelea vizuri, na nina fu-
raha kumuona tena kwenye mazoezi ya kikundi.”

Iwapo Ubelgiji itawashinda vijana wa kocha Walid Re-
gragui mara nyingine, watakuwa timu ya kwanza katika 
historia ya Kombe la Dunia kushinda mechi tisa mfulu-
lizo za makundi kwenye michuano hiyo.

Ubelgiji pia hawajashindwa katika mechi zao nne 
zilizopita za Kombe la Dunia na timu za Afrika (wal-
ishinda tatu, sare moja), wakishinda Tunisia 5-2 katika 
mchuano wao wa mwisho mwaka 2018.

LUKAKU 
HANA 
UHAKIKA 
KUIVAA 
MOROCCO

DOHA, Qatar

CRISTIANO Ronaldo amesema mus-
takabali wake wa klabu “haujalishi” baa-
da ya “wakati mzuri” ambao ulimfanya 
kuweka rekodi kwenye Kombe la Dunia.

Nyota huyo alifunga kwa mkwaju wa 
penalti katika ushindi wa 3-2 wa Ureno 
dhidi ya Ghana katika mechi ya kwanza 
ya Kundi H kwenye Uwanja wa 974 na 
kuwa mchezaji wa kwanza kufunga ka-
tika michuano mitano tofauti ya Kombe 
la Dunia.

Vyombo vya habari vilitawala habari 
zake bada ya Ronaldo kukubali kusitisha 
mkataba wake na Manchester United, Ju-
manne kufuatia mahojiano makubwa na 
Piers Morgan ambapo alimkosoa kocha, 
Erik ten Hag, familia ya Glazer na wache-
zaji wenzake kadhaa wa zamani.

Kwa hiyo, Ronaldo hana klabu lakini, 
ingawa maswali juu ya mustakabali wake 
yataendelea kutawala mazungumzo, len-
go lake la moja kwa moja linabaki katika 
kuichezea nchi yake huko Qatar.

“Ilikuwa ni wakati mzuri, Kombe 
langu la tano la Dunia. Tulishinda, tu-
lianza (kwa mguu wa mbele), ni ushindi 
muhimu sana,” aliuambia mkutano wa 
waandishi wa habari baada ya mechi.

“Tunafahamu kuwa katika mashin-
dano haya mechi ya kwanza ni muhimu, 
lakini pia rekodi ya kuwa mchezaji wa 
kwanza kufunga katika michuano mita-
no ya Kombe la Dunia, ni jambo ambalo 
linanifanya nijivunie sana na nimefu-
rahi sana timu imepata matokeo kwenye 
mchezo mgumu.

“Hatua muhimu zaidi ni kwamba 
tulishinda. Tulishinda, ningeweza kui-
saidia timu yangu na mengine yote hai-
jalishi.”

Ronaldo pia alisifiwa na kocha mkuu, 
Fernando Santos, ambaye anaamini fow-
adi huyo atasalia kuwa gumzo miongoni 
mwa mashabiki wa soka kwa miongo 
mingi ijayo.

“Yeye ni mmoja wa wachezaji bora 
zaidi duniani, hakuna shaka kuhusu 
hilo, mmoja wa wachezaji bora kabisa,” 

Ronaldo ajivunia kuweka rekodi Kombe la Dunia

alisema.
“Cristiano ni jambo la ajabu, gwiji, 

kama wengine wengi waliokuja na ku-
ondoka katika soka. Katika muda wa 
miaka 50, tutaendelea kumzungum-
zia.”

Ureno inaweza kutinga hatua ya 16 
bora kwa ushindi dhidi ya Uruguay 
siku ya Jumatatu, na hatua ya makundi 
itakamilika dhidi ya Korea Kusini siku 
nne baadaye.
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IRAN YACHANA MKEKA WA WALES
DOHA, Qatar

U
SHIRIKI wa kombe la Dunia la 
kwanza kwa Wales kwa kipin-
di cha miaka 64 unaonekana 
kuelekea kumalizika kwa ma-

chungu baada ya kipigo cha kuhuzu-
nisha cha mabao 2-0 kutoka kwa Iran, 
jana.

Mchezaji wa akiba Rouzbeh Chesh-
mi alifunga kwa umbali wa yadi 20 
zikiwa zimesalia dakika tisa mchezo 
kumalizika, kabla ya Ramin Rezaeian 
kumaliza shambulizi la kushitukiza 
dakika za nyongeza na kuipatia ushin-
di timu iliyofufuka ya Iran, ambayo im-

eongeza matumaini ya kutinga hatua 
ya mtoano wa 16 bora kwa mara ya 
kwanza katika historia yao.

Hilo lilikuwa pigo kali kwa mata
rajio ya Wales, ambayo ilim

poteza golikipa wake Wayne
 Hennessey aliyetolewa nje kwa
 kadi nyekundu kwa kumchezea

 vibaya Medhi Taremi.

Kama walivyofanya kwenye sare 
ya kwanza dhidi ya Marekani, Wales 
walianza vibaya na kwa kufungwa bao 
la mapema na mchezaji Ali Gholiza-
deh ambalo lilikataliwa na VAR baada 
ya kuonekana ameotea.

Safari hii wachezaji wa Iran wali-
imba wimbo wao wa taifa wakati wak-
iwa wamekataa kufanya hivyo wakati 
walipofungwa na England.

Wakishangiliwa na umati wa watu 
wenye shauku na karibu wote wa 
Irani, vijana wa kocha, Carlos Queiroz 
hawakubahatika sana kufunga bao 
mapema katika kipindi cha pili, wakati 
Sardar Azmoun na Gholizadeh wote 
waligonga nguzo ndani ya sekunde 
chache.

Wales sasa wanakabiliwa na changa-
moto kubwa ya kuhitaji kushinda 
mechi yao ya mwisho ya kundi Ju-
manne dhidi ya England.

Yanga SC, Mbeya City 
mechi ya kiwango leo

Waimbaji wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri, Usharika wa Kinyerezi, wakicheza katika uzinduzi wa albamu mbili za 
mwimbaji wa nyimbo hizo, Lilian Naman uliofanyika kanisani hapo Jumapili iliyopita. PICHA: SABATO KASIKA
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Wachezaji Simba  
wawekwa kitimoto
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Ronaldo ajivunia kuweka rekodi Kombe la Dunia

Shooting ikiwakaribisha Singida 
Big Stars katika uwanja wa Uhu-
ru saa 10:00 alasiri.

Ruvu wanashuka dimbani 
wakiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza kwa mabao 4-0 dhidi ya 
Simba.

Kuelekea mchezo wa leo, Ko-
cha Msaidizi wa Ruvu Shoot-
ing, Rajab Mohammed alisema 
wamejiandaa vizuri na mchezo 
wao dhidi ya Singida Big Stars 
kuhakikisha wanapata matokeo 
mazuri yenye alama tatu.

“Tulifanyia kazi mapungufu 
yetu yaliyojitokeza katika mch-
ezo uliopita dhidi ya Simba na 
tuko imara kwa ajili ya kutafuta 

pointi tatu muhimu dhidi ya Sin-
gida Big Stars nyumbani,” alise-
ma Kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Sin-
gida Big Stars, Hans Van Pluijm 
alisema wamefanya mazoezi 
ya mwisho asubuhi na wameji-
andaa na wako tayari kwa mch-
ezo huo.

“Tumekuja kutafuta pointi 
muhimu katika mchezo huu 
dhidi ya Ruvu Shooting, tumeji-
andaa kwa asilimia 100 kupam-
bana kusaka ushindi, utakuwa 
mchezo mgumu kwa kila mmoja 
wetu kuhitaji alama muhimu,” 
alisema Pluijm.

Alisema mechi kama hizi ambazo 
unakwenda kucheza na timu ambazo 
zinakamia inabidi pia na wachezaji 
wao iwalazimu kuongeza nguvu ili 
kupata matokeo mazuri.

Kwa sasa wanachama na mashabi-
ki wa Simba wamekuwa hawana 
furaha na timu yao kutokana na si 
tu kupata matokeo yasiyoridhisha, 
lakini hata kiwango kimekuwa si 
cha kuridhisha, ari ya upambanaji 
wa wachezaji ukiwa umepotea, na 
vile vile kuonekana kupungua kwa 
viwango vya baadhi ya wachezaji 
wa timu hiyo.
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Iran yachana mkeka wa Wales

Na Saada Akida 

M
ABINGWA watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga leo wanashuka 
dimbani kuendelea 

walipoishia katika kuhakikisha 
hawapotezi mechi wakati wataka-
powavaa Mbeya City.

Mchezo huo utakaopigwa katika 
dimba la Benjamin Mkapa Dar es 
Salaam utaanza majira ya saa 1:00 
usiku.
Yanga wanashuka dimbani wak

iwa na rekodi ya kutopoteza
 mechi 48 ambapo leo wanahi

taji kupata matokeo mazuri ya 
ushindi ili kufikisha mechi 49 

katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

Taarifa njema kwa mashabiki 
wa Yanga ni kurejea kwa kiungo 
mshambuliaji wa Wanajangwani 
hao, Stephane Aziz Ki aliyemaliza 
adhabu yake aliyopewa na Kamati 
ya Usimamizi na Uendeshaji wa Ligi 
kwa kukosa michezo mitatu.

Azizi Ki ‘mzee wa mipira iliyoku-
fa’ alikosekana katika michezo mi-

tatu ya ligi hiyo baada ya kutumikia 
adhabu na sasa ataonekana katika 
kikosi cha timu hiyo endapo Kocha 
Mkuu, Nesreddine Nabi akimuweka 
katika mipango ya mchezo huo.

Wao Mbeya City wanashuka 
dimbani baada ya kupata pointi 
moja katika uwanja wa nyumbani 
dhidi ya Simba, huku wakidhamiria 
kutafuta pointi muhimu ugenini.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Ce-
dric Kaze alisema muda mfupi wa 
maandalizi, waliwekeza sana katika 
mazoezi mepesi na wamejiandaa 
vizuri kukabiliana na Mbeya City.

Alisema Mbeya City wamekuwa 
wakiwapatia changamoto kubwa 
kwa sababu msimu uliopita wal-
itoka nao sare katika uwanja huo 
wa Mkapa na anaimani mchezo wa 
leo utakuwa wa ushindani mkubwa.

“Kesho (leo) tutakuwa na mabadi-
liko katika kikosi chetu kulingana 
na mechi iliyopo mbele yetu, kuna 
wachezaji ambao wamerejea kiko-
sini akiwemo Aziz Ki na kipa Djigui 
Diarra ambaye ametoka katika ma-
jukumu ya kitaifa,” alisema Kaze.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuonekana hawana ari ya 
upambanaji, hasa wakicheza kwenye 
viwanja vya ugenini, uongozi wa klabu 
ya Simba umewaweka kikao wachezaji 
wao na kuwakumbusha juu ya kile 
ambacho wanapaswa kufanya kwa ajili 
ya kuitetea nembo na kuwapa furaha 
wanachama na mashabiki wa timu hiyo 
ambayo kwa sasa imepotea.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally amekiri kuwa 
mambo ni magumu na kwa sasa wa 
kuiokoa klabu hiyo ni wachezaji ku-
pambana kwa ajili ya wanachama na 
mashabiki.

Kesho Simba itaingia kwenye Uwanja 
wa Ushirika Moshi kucheza dhidi ya 
Polisi Tanzania, baada ya kulazimishwa 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Mbeya City 
Jumatano iliyopita kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya.

“Tumejitathmini baada ya mchezo 
dhidi ya Mbeya City, ile hali ilitutisha 
kwa kweli, kwa sababu tumekuwa 
hatuna matokeo ya kuaminika mikoani 
au ugenini,” alisema Ally.

“Kwenye mechi tano tumeshinda 
moja, tumefungwa moja na sare tatu, 
haya ni matokeo mabovu. Timu inayo-
saka ubingwa haiwezi kupata matokeo 
ambayo sisi tunayapata,” aliongeza 
kusema. 

“Kwa hiyo imetushtua, tumefanya 
tathimini na kuzungumza na wachezaji 
wetu juu ya kile ambacho wanapaswa 
kufanya. Mambo ni magumu watu 
pekee wa kutuokoa ni wachezaji wetu 
kuingia na mbinu nyingine mbadala ya 
kujituma, ukweli tuseme hakuna timu 
iliyotuzidi kimbinu zaidi ya hali ya 
upambanaji.”

Kuhusu mechi ya kesho, alisema 
maandalizi yalianza mara baada ya 
kumalizika kwa mechi dhidi ya Mbeya 
City.

“Kwa sasa kila kitu kinakwenda 
vizuri kwa ajili ya mechi hiyo. Itakuwa 
ni mechi ngumu, pamoja na kwamba 
imekuwa haipati matokeo mazuri sana 
msimu huu lakini tutegemee Polisi 
Tanzania tofauti kabisa, itaingia kwa 
kupambana ikiwa na ari, wataangalia 
aina ya matokeo waliyonayo kwa sasa 
wataingia kupata kutuzuia.” 

Wachezaji 
Simba SC
wawekwa 
kitimoto
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Yanga SC, Mbeya City Yanga SC, Mbeya City 
mechi ya kiwango leomechi ya kiwango leo

   Wanajangwani wakamia kuendeleza rekodi, 
Mbeya waahidi kuwatibulia mazima…

Alisema wamejiandaa kukabiliana na 
wapinzani wao hao kwa kucheza mpira 
mzuri na kuwa makini na safu yao ya 
ushambuliaji akiwemo Tariq Seif, Isabilo 
na Paul Nonga ambao wamekuwa ni ha-
tari.

“Tunaenda kucheza kwa heshima kub-
wa sana dhidi wapinzani wetu hao kwa 
sababu msimu huu wamejiandaa vizuri 
na kubadili benchi la ufundi kwa kuwe-
po kocha mwingine,” aliongeza Kaze.

Naye Kocha Msaidizi wa Mbeya City, 
Anthony Mwamlima alisema wamekuja 
kushinda na kuleta changamoto dhidi 
ya Yanga na kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri katika mchezo wao wa leo.

“Matokeo ya mechi iliyopita na Simba 
tulipata pointi moja, tutaingia na mbinu 
mpya kabisa ya kukabiliana na Yanga, 
tutawaheshimu wapinzani wetu kutoka-
na na ubora wa wachezaji wao, nina im-
ani tutaenda kupata matokeo chanya,” 
alisema Mwamlima.

Katika mchezo mwingine utakaopig-
wa leo Dar es Salaam mapema, Ruvu 

Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini. PICHA: YANGA
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