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Rais Samia SUIUhU Hassan akitunukiwa Shahada ya Udaktari wa
Heshima katika Uongozi ya Chuo Kikuu Mzumbe na Mkuu wa
Chuo hicho, Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein
wakati wa mahafali ya 23 ya chuo hicho, mkoani Morogoro jana.
Shahada hiyo ni ya kwanza katika ngazi ya uongozi kutolewa na
chuo hicho tangu kuanzishwa kwake. PICHA: IKULU

ni mpango :
wa Mungu, Rais Samia akKiri
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Rais Samia akKiri
Kuumizwa vUrugu

za kisiasa Zanzibar iR

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan
ametunukiwa Shahada ya Udak-
tari wa Heshima ya Uongozi
na Chuo Kikuu Mzumbe, huku
mwenyewe akikiri kuumizwa na
vurugu za kisiasa Zanzibar.

Hiyo ni shahada ya sita ya aina
hiyo kwa mkuu wa nchi. Tangu
ashike madaraka Machi 19,
2021, ameshatunukiwa shahada
zingine tano za udakatri wa hes-
hima katika fani mbalimbali na
vyuo vikuu vya ndani na nje ya
nchi.

Makamu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu Mzumbe, Prof. William
Mwegoha alisema jana wakati
wa mahafali ya 23 kuwa shahada
hiyo imetokana na kile alichoki-
fanya Rais Samia madarakani,
akiwa kielelezo cha uongozi
ndani na nje ya nchi.

Kabla ya shahada hiyo, Rais
Samia alitunukiwa shahada
zingine na Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), Chuo Ki-
kuu cha Zanzibar (SUZA), Chuo
Kikuu cha Jawaharlal Nehru
cha India, Chuo Kikuu cha An-
kra, Uturuki na Chuo Kikuu cha
Anga cha Korea.

Akihutubia wakati wa maha-
fali hayo jana, mbali na vurugu
za kisiasa Zanzibar, Rais Samia
alitaja changamoto nyingine
alizokabiliana nazo ni pamoja
na kifo cha Rais wa Awamu ya
Tano, Dk. John Magufuli, aliye-
fariki dunia akiwa madarakani,
yeye akiwa makamu wake.

Rais Samia alisema kuwa ka-
tika kipindi cha safari yake ya
uongozi, vitu ambavyo vime-
kuwa vikimuumiza ni vurugu
za Zanzibar ambazo ziligharimu
maisha ya watu.

Alisema kuwa kutokana na
vurugu hizo, alishiriki katika
kuunda Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa Zanzibar na sasa wananchi
wananufaika na hatua hiyo.

Alisema hatua hiyo ilifikiwa
kwa kuzingatia maslahi ya taifa
baada ya kufanya utafiti na
kupokea ushauri kutoka kwa
wadau. Sasa kunashuhudiwa
utulivu na amani Zanzibar.

Alisema utawala wake pia
ulikumbwa na changamoto ny-
ingine ya janga la UVIKO-19 na
vita ya Russia na Ukrane, yote
hayo yakileta changamoto ya
kuyumba kwa uchumi duniani
na kuathiri Tanzania.

SHAHADA YA HESHIMA

Kwa mujibu wa Prof. Mwe-
goha, shahada iliyotolewa jana
kwa Rais Samia, ni ya kwanza ku-
tolewa na Chuo Kikuu Mzumbe
tangu kuanzishwa kwake. Rais
Samia alikuwa mgeni maalumu
katika mahafali hayo ya 23 ya
chuo hicho mkoani Morogoro.

Mkuu wa Kampasi ya Mzumbe

Dar es Salaam, Prof. Cyriacus :
Binamungu, alisoma wasifu wa :
Rais Samia na kueleza kwa un- :
dani sababu za kumtunuku sha- :

hada hiyo.

Alisema kuwa hadi wanafikia :
uamuzi huo, walipitia kwa uma- :
kini katika muktadha wa misingi :
ya kuanzishwa chuo hicho na :
kubaini kwa kipindi cha miaka :
mitatu ya uongozi wa Rais Samia :

anastahili shahada hiyo.

“Shahada hii ni kielelezo ka- :
tika kutambua mchango wake :
(Rais Samia) kwenye jitihada za :
maendeleo endelevu ya Tanza- :
nia na nje ya nchi kwa ujumla,” :

alisema.

Prof. Binamungu

mwanamke nchini.

Katika uongozi wake, alisema :
Prof. Binamungu kuwa mafani- :
kio mbalimbali yamefikiwa na :
ndio yanafanya astahili shahada :

hiyo ya udaktari wa heshima.

Alisema wamezingatia pia :
uongozi wa Rais Samia tangu :
akiwa na nafasi nyingine hadi :

alipokuwa Rais.

Alisema kuwa kwa miaka :
mitatu ya serikali chini ya Rais :
Samia, kuna mafanikio katika :
sekta za elimu, afya, miundom- :
binu, diplomasia, uchumi na :

demokrasia.

Alisema kuwa ndani ya uongo- :
zi wake, Rais Samia ameanzisha :
falsafa ya 4R iliyojenga msingi :
wa utawala bora na kuzaa Tume :

ya Haki Jinai na kikosi kazi.

“Kwa ufupi sana, haya ni baa- :
dhi ya mambo yaliyotekelezwa :
na serikali ya awamu ya sita chi- :
ni ya Rais Samia Suluhu Hassan. :

“Hatuna shaka kwamba mtu- :
nukiwa wetu amejitanabaisha :
kwamba yale mafunzo anaya- :
tumia vema katika kujenga usta- :
wi wa watanzania,” alisema Prof. :

Binamungu.

Kuhusu mabhafali, Prof. Mwe- :
goha alisema yamejumuisha :
wahitimu 5,012. Kati yao, wa- :
nawake ni 2,354 na wanaume ni :
2,358, karibu asilimia 50 kwa 50. :

Pia alisema kuna wahitimu 12 :
wa shahada ya uzamivu, idadi :
ambayo ni kubwa tangu kuan- :

zishwa kwa chuo hicho.

Awali, akitoa salamu za wiz- :
ara, Waziri wa Elimu, Sayansi na :
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda :
alipongeza seneti ya chuo hicho :
kwa uamuzi wa kikanuni wa ku- :
toa shahada hiyo kwa Rais Sa- :
mia, huku akimpongeza Mkuu :
wa Nchi kwa kuwa “anastahili :
kutokana na uongozi wake we- :
nye maono ya mbali, sahihi na :
kuwapeleka watu katika njia sa- :

hihi”.

Kwa maoni: +255 677 020 701 '
Email: customerrelations@ :

guardian.co.tz

alisema :
Mkuu wa Nchi huyo ameweka :
historia ya kuwa Makamu wa :
Rais wa kwanza mwanamke na :
baadaye kuwa Rais wa kwanza :

Kaimu Mkurugenzi wa Bandari ya Dar es Salaam, Abed Gallus, akikabidhi msaada wa vifaa
kinga vya uokozi kwa Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Ummy
Nderiananga (wa tatu kulia), kwa ajili ya kusaidia kazi ya uokoaji yanapotokea majanga.
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Muhimbili kuanza
kupandikiza ini

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) inatarajia kuanza
kutoa tiba ya upandikizaji ini
mwakani kutokana na kuwapo
mahitaji hayo, hasa kwa wag-
onjwa wanaohudhuria kliniki
ya ini hospitalini huko.

Uongozi wa hospitali hiyo
ya hadhi ya juu zaidi nchini
umesema kuwa zaidi ya wag-
onjwa 5,000 wana tatizo la ini
na kati yao, 2,333 wana uvimbe
kwenye ini huku 607 wakigun-
gulika kuwa na saratani ya ini
na kusinyaaa kwa ini, hivyo
wakihitaji huduma ya ku-
pandikizwa ini.

Mkurugenzi Mtendaji MNH,
Prof. Mohamed Janabi ali-
Salaam, akieleza kuwa kwa
mwaka mmoja na nusu, hos-
pitali hiyo imekuwa inafanya
maandalizi ya kuanzisha hu-
duma hiyo kwa kushirikiana na
matabibu wenzao wa India.

“Kwa hizi siku mbili (mwis-
honi mwa wiki), tumefanya
uchunguzi kwenye OPD (wag-
onjwa wa nje) na watu wapatao
100 tumewaona, na miongoni
mwao tumewakuta wana tatizo.
Huu ni mchakato wa kujijen-
gea uwezo, tunahitaji wauguzi,
wataalamu wazuri eneo hili.

“Wenzetu wa India wamean-
za upandikizaji ini tangu
mwaka 2002. Kupitia Idara ya
Mfumo wa Chakula (ya MNH),
walikuwa na wenzetu kutoka
India ili mwakani tuanze hu-
duma hii. Tulitaka kujua kwan-
7Za wagonjwa wangapi wana
tatizo, tumewaona zaidi ya 100.

Tunahitaji wataalamu wa usin-
gizi, madaktari, yaani tuwe na
seti ya eneo hili,” alisema Prof.
Janabi.

Alisema kusogeza huduma
hizo karibu na wananchi, kuta-
punguza gharama nyingi za ku-
peleka wagonjwa hao kutibiwa
nje ya nchi. Alisema huduma
hizo hazikuwapo nchini kuto-
kana na kukosa utaalamu, vifaa
vya uchunguzi au miundom-
binu stahiki ya kutolea huduma
hizo.

“Tumeshirikiana na wataal-
amu kutoka Hospitali ya Fortis
ya India, ambao wamekuwa na
madaktari wetu kwa siku tatu,
wameona wagonjwa mbalim-
bali wa magonjwa ya ini na ku-
fanya tathmini ya hali ya upa-
tikanaji dawa, miundombinu
ya maabara, ICU (chumba cha
uangalizi maalumu) ambayo
inakidhi mahitaji ya huduma
hiyo,” alisema.

Jenifer Choudhary, Mkuru-
genzi wa Biashara kutoka Vaid-
am Health ya India, alisema
ni furaha kupata fursa ya ku-
fika nchini kwa ajili ya kufanya
maandalizi ya huduma hiyo.

“Huduma hii inahitaji kufan-
ya maandalizi na si kufanyika
kwa awamu moja pekee na
wakati huu tumefika kufanya
maandalizi ya awali na kuwa-
fanyia uchunguzi wagonjwa na
mabhitaji yatakayohitajika ili ku-
fanikisha awamu ya pili.

“Tuna matumaini huduma
hii itafanyika kwa uhalisia,
lakini awamu za maandalizi
zinaweza kufikia tatu kabla ya
kuanza upandikizaji kwa wag-
onjwa,” alisema Choudhary.

Dk. Gaurav Gupta kutoka Hos-
pitali ya Fortis ya India, alisema
upandikizaji ini ni safari inayoh-
itaji maandalizi na itafanikiwa
kutokana na kuwapo vifaa na
wataalamu.

Bingwa Mbobezi wa Upas-
uaji wa Magonjwa ya Mfumo wa
Chakula na Ini na Bingwa wa
Upasuaji kupitia Tundu Dogo
MNH, Dk. Kitembo Salumu alise-
ma kuwa hadi sasa takwimu za
hospitali zinaonesha kuna zaidi
ya wagonjwa 5,000 wenye shida
katika ini.

Alisema kuwa kati yao, 2,333
wana uvimbe kwenye ini na 607
wamegungulika kuwa na tatizo
la saratani ya ini, wengine ini
kusinyaa na hivyo kuhitaji hu-
duma ya kupandikizwa ini.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Nipahe \

‘ WhatsApp Chaneli \

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu




Jumatatu Novemba 25, 2024 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Afariki dunia akitoka kufanya mtihani,
ndugu zake wagoma kuchukua mwili

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

kwanza tusichukue
mwili wa marehemu
hadi taratibu zote za

ini ambako hata hivyo tu- :
liambiwa baadaye alikuwa :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
ameshafariki dunia,” alidai :

MAHAKAMA Kuu YA TANZANIA

MWANAFUNZI wa kidato cha  uchunguzi zitakapo- ‘‘Wanafa- mwanafunzi huyo. : KANDA DODOMA
nne katika Shule ya Sekond- fanyika kwa kuwa ;“':;':rgg:ge' Mkuu wa Shule hiyo, : SHAURI LA ARDHI NA. 5552/2024
ari Mogabiri, wilayani Tarime, kifo cha kijana wetu jwanzatusi- Magudila Mgeta alisema : ANITHA HAULE ooooveenmeesisensnnnn,
mkoani Mara, Julius Nchagwa kina utata kutokana chykuemwili Mmwanafunzi huyo alifanya : B L Hba1
anadaiwa kufariki dunia baada na kuwapo ugomvi wa mare- makosa ya utovu wa nidha- : 1. DODOMA CITY COUNCIL .........
ya kuanguka katika uwanja wa baina yake na uon- hemu hadi mu miezi kadhaa iliyopita : 2. THE ATTORNEY GENERAL ...ooocooooeeeeeosooeooooooossoe MMDMWA
shule hiyo muda mfupi baada gozi wa shule hapo ;:rstt:lhbl:’nz%tz? ikiwamo kumpiga mwa- : 3. THE COMMISSIONER FOR LANDS, MINISTRY OF LANDS, AR
ya kutoka katika chumba cha awali,” alidai. zitakapo-g nafunzi mwenzake na ku- 4. HOUSING AND HUMAN SETTLEMENT..ovvvooooooooooooosooooooo ——
mtihani. Mashuhuda Wa  fanyika kwa kataa kutii maagizo halaliya : 5. GEOFREY WILLIAM MAUYA ......ooemeeeeereemensesessssssesnssssnssnes MDAIWA
Ndugu wa mtahiniwa huyo tukio hilo walidai kywa kifo walimu. : 6. SAMWEL NG'OINA ZAKAYO .......oucvererreesceensssessesseses MDAIWA
wamegoma kuchukua mwili mtahiniwa huyo ali- cha kijana “Alipelekwa katika Kama- :
wake, wakishinikiza uchunguzi kuwa anatetemeka, wetuKina ti ya Nidhamu, nako pia : | KWA:1. SAMWEL NG'OINA ZAKAYO
kuhusu chanzo cha kifo chake, hata kuanguka kwe- Utata... akakaidi, hatimaye Bodi ya : POPOTE PALE ULIPO

wakidai miezi kadhaa nyuma ali-
kuwa na ugomvi na uongozi wa
shule hiyo.

Mzazi wa mwanafunzi huyo,
cha Nyabitocho, wilayani hapa,
alisema hawako tayari kuchukua

nye uwanja wa mpira
na kupoteza faha-
mu. Inadaiwa alifariki dunia
kabla ya kupata huduma za
kitabibu.

Mmoja wa wanafunzi shuleni
huko, Nglanga Thomas alidai

Shule

ikaamuru asimam- :
ishwe shule, lakini arejee :
kufanya Mtihani wa Taifa wa :
Kidato cha Nne, alirejea baadaye :
shuleni na kuruhusiwa,” alisema. :
Mwalimu huyo alisema juhudi :
za kuokoa maisha ya mtahiniwa :

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA ARDHI NA.

5552/2024 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

MNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa Mahakama
Kuu Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya Mhe. Jaji F. R. Khalfan, wa
Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu kamili (9:00) asubuhi siku ya
Jumanne tarehe 26/11/2024.

mwili wa kijana wao kwa kuwa kuwa yeye na wenzake wali- huyo hazikufanikiwa kwa kuwa : | HIVYO BASI; Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
kuna utata juu ya chanzo cha itwa  kutoa msaada kwa mta- alifariki dunia kabla ya kupatiwa : | iliyotajwa bila kukosa.
kifo chake. hiniwa akiwa ameanguka matibabu katika Hospitali ya Mji NA ENDAPO; hutofika wewe wenyewe au wakili wako siku hiyo iliyotajwa

Alisema hofu ya familia ina-
tokana na madai kwamba miezi
kadhaa iliyopita, kijana wao ali-

kwenye uwanja wa mpira, mita
chache kutoka madarasa ya
shule hiyo.

wa Tarime.

Alisema vyombo vya dola
vinaendelea na uchunguzi kwa :

inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na Mahakama kama
itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo.

kuwa na ugomvi na uongozi wa “Tulifika eneo hilo na kum- kushirikiana na madaktari ili @ | 24%F® ‘;?o Kz‘za mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo tarehe 31 Mwezi
shule hiyo, hali iliyosababisha kuta akiwa anatetemeka na kuja na maelezo kamili kuhusi- : NG

kusimamishwa masomo na uon-
gozi wa shule.
“Wanafamilia tumeshauriana

kuonesha dalili za ajabu ambazo
hatukuzielewa wakati huo, tu-
kambeba kumpeleka hospital-

ana na chanzo cha kifo hichona :
kuwa ripoti itakabidhiwa kwa :

ndugu wa marehemu.

TPA kuwapunguzia
gharama waathirika
jengo la Kariakoo

Na Kulwa Mzee

MAMLAKA ya Bandari Tanzania
(TPA) itawapunguzia gharama za uhi-
fadhi mizigo waathirika wa jengo lil-
iloporomoka Kariakoo, jijini Dar es Sa-
laam Novemba 16, mwaka huu.

Kaimu Mkurugenzi wa Bandari ya
Dar es Salaam, Abed Gallus, alitoa ahadi
hiyo jana kwa waandishi wa habari na
kueleza kwamba TPA ina utaratibu wa
kuwapunguzia gharama za uhifadhi
mizigo waathirika wa majanga ambao
ni wateja wa bandari.

Alisema utaratibu wa kuwapa nafuu
wadau waliopatwa na majanga pale
wanapotoa taarifa zenye mashiko ni wa
kawaida na imeshafanya hivyo mara
kadhaa kwa utaratibu huu.

“Kuna janga na janga, lipo janga mtu
ataondolewa na tozo ya asilimia 50,
kuna majanga mengine kulingana na
ukubwa, mdau anaweza kuondolewa
tozo kabisa.

“Mfanyabiashara atatakiwa kutoa
taarifa ya janga lililomkuta kwa wakala
wake wa forodha na wakala atawasili-
sha taarifa hiyo TPA,” alisema.

Alieleza kuwa kwa mantiki hiyo, wa-
fanyabiashara na waathirika wa janga
la Kariakoo wasiwasiliane na TPA moja
kwa moja, bali wawasiliane na mawaka-
la wao.

“Kwa

utaratibbu  wetu tunahifa-

NAIBU MSAJILI

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DODOMA

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

(DAR ES SALAAM SUB — REGISTRY)
AT DAR ES SALAAM
CIVIL APPEAL NO. 14747/2024

ALLIANCE INSURANCE CORPORATION LTD ..veurucscreersnscnnns APPELANT
VERSUS
MTUNZI SULEIMAN BAMUZY .....cuvevrerrerrrsseseessssseessessssessssns 15T RESPONDENT
dhi bure mzigo wa mfanyabiashara
bandarini kwa siku tano tu baada ya MOHAMED TRANS LIMIUTED ....ccccvreeteriesansansessnsassassnsansnns 2ND RESPONDENT
hapo mfanyabiashara atatozwa kodi SAMWEL RAMADHANI SHABAN .....coucouieeeseeencessessssssssnsas 3R0 RESPONDENT

ya mzigo wake kulingana na siku mzigo
huo utakapokaa bandarini,” alifafanua.

Pia alisema kuwa TPA inawapa pole
wafanyabiashara waliokutwa na tukio :
hilo, wakiwa kama wadau wakuu wa TO:
bandari hiyo. :

Kwa mujibu wa taarifa aliyopewa Rais
Samia Suluhu Hassan siku ya Jumatano
alipotembelea eneo hilo, watu 20 wali-
kuwa wamepoteza maisha na wengine
kadhaa kujeruhiwa na kutibiwa katika
hospitali mbalimbali jijini.

Sababu ya kuanguka kwa jengo hilo
haijafahamika. Tayari Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, kwa maagizo ya Rais
Samia, ameunda kamati maalumu kwa
ajili ya ukaguzi wa majengo katika eneo
hilo kuu la biashara ili kuepuka maafa
katika siku za usoni.

Kamati hiyo pia inachunguza chanzo
cha jengo hilo kuporomoka, kukiwa
na dokezo kutoka kwa Rais Samia
kuwa “hata kwa kuangalia kwa macho,
nondo zilizotumika, na ubora wa kuta,
vinaonesha ujenzi wa jengo hilo hauku-
simamiwa vizuri licha ya kupewa vibali
na mamlaka husika”.

case.

2024.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

SUMMONS FOR PUBLICATION

1. MOHAMED TRANS LIMITED,
2. SAMWEL RAMADHANI SHABAN

WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for mention on 17%
day of December, 2024 at 9:00 A. M before Hon. H. S. Mtembwa, Judge.
Your are required to appear in this Court without fail and must produce on

that day all the documents upon which you intend to rely in support of your

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day

aforementioned, the suit will be heard and determined in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of Court this 31t day of October,

DEP

GISTRAR
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Kesi watumishi 15 wa jiji ngoma nzito

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Rushwa na Uhujumu Uchu-
mi maarufu Mahakama ya
Mafisadi, imekataa kupokea
kielelezo cha flash yenye
taarifa za miamala ya fedha
za Manispaa ya Ilala kutokana
na shahidi kushindwa kue-
leza kilichomo ndani yake.

Uamuzi huo wa mahaka-
ma umetolewa mbele ya Jaji
Sedikia Kisanya wakati sha-
hidi wa tano wa upande wa
mashtaka Edgar Paul akitoa
ushahidi katika kesi ya kuli-
sababishia jiji hasara ya Sh.
bilioni 8.9 inayowakabili wa-
tumishi 15.

Washtakiwa katika shauri
hilo ni Tulusubya Kamalamo
na wenzake 14 wanaokabiliwa
na mashtaka 142, yakiwamo
ya kuongoza genge la uhalifu,
matumizi mabaya ya ofisi na
kusababishia jiji hasara ya Sh.
bilioni 8.9.

Edgar katika ushahidi wake
alidai ni ofisa kutoka Benki ya
CRDB na miongoni mwa ma-
jukumu yake ni kuhakikisha

mfumo wa benki unafanya
kazi ipasavyo.

Alidai kuwa Machi 12, 2023,
akiwa ofisini, alitakiwa kutoa
taarifa kwa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuhusu mia-
mala ya fedha katika akaunti
ya Manispaa ya Ilala kuanzia
Januari 2019 hadi Desemba
2021.

“Niliingia katika mfumo wa
benki kuchukua taarifa hizo,
nilikuta ziko kurasa 10,000,
tukaamua kutoa kurasa 10
za mwanzo na kurasa 10 za
mwisho kisha taarifa yote ya
miamala hiyo nikaingiza ka-
tika flash,” alidai.

Shahidi aliomba kifaa hi-
cho kipokewe mahakamani
kama kielelezo cha upande
wa mashtaka.

Upande wa utetezi ulip-
inga kupokewa kwa kielelezo
hicho kwa kuwasilisha hoja
mbalimbali.

Wakili Constantine Kakula
alidai flash isipokewe kwa
sababu shahidi alishindwa
kuweka msingi muhimu kwa

kuelezea flash na taarifa zi-

lizomo ndani yake.

Alidai shahidi hakueleza
anakitambuaje kilichomo
ndani ya flash ili ataka-
poruhusiwa kufungua flash
hiyo alichokielezea kikutwe
ndani yake.

Hojanyingine yaupande wa
utetezi ni kwamba watuhu-
miwa hawakupewa nafasi ya
kuangalia flash kama kanuni
inavyotaka na kwamba waka-
ti wa kusomewa maelezo ya
mashahidi, haikutajwa.

Upande wa Jamhuri ulidai
wakati washtakiwa wanas-
omewa maelezo ya masha-
hidi, flash yenye miamala ya
fedha za Manispaa ya Ilala ili-
somwa, hivyo hoja hiyo haina
mashiko.

Baada ya kusikiliza hoja
za pande zote mbili, Ma-
hakama ilipokea flash kwa
ajili ya utambuzi na kukataa
kupokewa kama kielelezo cha
upande wa mashtaka.

“Shahidi aliomba mahaka-
ma kukubali flash yenye taar-
ifa ya benki bila kubainisha
vilivyomo ndani yake. Kulin-
gana na hali ilivyo, mahaka-

ma inaona kwamba shahidi
alishindwa kuonesha flash
disk na taarifa zilizomo ndani
yake kama inavyotakiwa na
sheria.

“Kwa tukio hili, ninaunga
mkono hoja ya pingamizi
flash inayoombwa kupokewa
kama kielelezo, hairuhusi-
wi kupokewa,” alisema Jaji
Kisanya.

Mahakama hiyo ilikubali-
ana na hoja moja ya Wakili

Kakula kwamba shahidi
alishindwa kuelezea kilicho-
mo ndani ya flash.

Washtakiwa katika shau-
ri hilo wanadaiwa kati ya
mwaka 2019 na mwaka 2021,
waliongoza genge la uhalifu,
matumizi mabaya ya madara-
ka kwa kushindwa kuingiza
mapato ya Halmashauri ya
Jiji yanayotokana na vyanzo
mbalimbali vya mapato ka-
tika akaunti za CRDB, NMB,
NBC na DCB na hivyo kujipa-
tia manufaa ya Sh. bilioni 8.9.

Pia wanadaiwa kulisaba-
bishia Jiji la Ilala hasara ya
kiasi hicho cha fedha. Shauri
hilo linaendelea leo.

Kamishna wa
Maendeleo ya
Sekta ya Fedha
kutoka Wizara ya
Fedha, Charles
Mwamaja, aki-
kagua samani
zilizoko katika
ukumbi wa Chuo
cha Mipango na
Maendeleo Viji-
jini alipotembelea
kabla ya kufanyi-
ka mahafali ya
38 valiyofanyika
Dodoma jana.
Kulia aliyeshika
Kipaza sauti ni
Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Hozen
Mayaya. PICHA:
PETER MKWAVILA

Lori [adaiwa kunaswa likiwa na shehena dawa feki za mifugo

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ru-
vuma linawashikilia watu
wawili, akiwamo mfanyabi-
ashara wa dawa za mifugo
Nickson James (29), mkazi wa
mtaa wa Buswelo, Manispaa
ya Ilemela, mkoani Mwan-
za, wakidaiwa kukamatwa
wakati wanasafirisha dawa
za mifugo zinazodhaniwa ni
bandia zenye thamani ya Sh.
78,986,099.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Ruvuma, Marco
Chilya aliwaambia waandi-
shi wa habari jana kuwa
kutokana na operesheni zi-
nazoendelea katika maeneo

yote ya mkoa huo, Novemba 7
mwaka huu, saa 6:30 mchana,
kata ya Wino, Halmashauri
ya Wilaya ya Madaba, askari
polisi walikamata gari lenye
namba za usagili T 185 EBX
aina ya Toyota DYNA Truck
ambalo lilikuwa linaendesh-
wa na Frank Ndunguru.

Alidai kuwa gari hilo liliku-
wa linatoka Songea kwenda
Njombe likiwa limesheheni
dawa za mifugo na kwam-
ba mfanyabiashara James
aliyekuwa katika gari hilo,
ndiye mmiliki wa dawa hizo
zilizokamatwa, zikihifadhiwa
katika gari lenye kiyoyozi (air
conditioner).

Hata hivyo, alidai kuwa

ukaguzi wa polisi ulibaini air
conditioner hiyo ilikuwa feki.

Kamanda Chilya alifafanua
zaidi kuwa baada ya gari hilo
kukamatwa, Jeshi la Polisi
kwa kushirikiana na timu ya
wataalamu wa ukaguzi wa
dawa kutoka Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)
walibaini dawa hizo zimein-
gizwa nchini kinyume cha
sheria kupitia njia za panya
na kwamba baadhi ya dawa ni
bandia na nyingine zipo chini
ya kiwango kwa mchanganuo:

Levimox Super, Alben Blue,
Oxysol Plus, Bisol, Piperazine,
Tylodoxy200 na Vetoxy 20
kati yake zikiwa chupa 4,044,
madumu 1,646 na pakiti 46 ze-
nye thamani ya Sh. 51,174,599;

dawa bandia za mifugo aina
ya 03 ambazo ni Hi-tet, Le-
vafas Diamond Naoxy-met
10 inj 500ml & 250mlkati
yake zikiwa chupa 1,026, ma-
dumu 12 zenye thamani ya
Sh. 19,456,000; dawa zilizosa-
jiliwa lakini hazina kibali cha
kuingia nchini aina ya 03
ambazo ni Ivermed Ascarex
na Polytricin kati yake zikiwa
chupa 512, pakiti 92 zenye
thamani ya Sh. 8,355,500.

Kamanda Chilya alisema
upelelezi wa kina juu ya tukio
hilo unaendelea kwa kush-
irikiana na mamlaka husika
na jalada la kesi limefikishwa
Ofisi ya Mashtaka mkoani
Ruvuma kwa hatua zaidi za
kisheria.

Wivu wa
wapenzi
wasababisha
vifo

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WATU wawili wamefariki dunia ka-
tika matukio tofauti, likiwamo la mwa-
namke Marcelina Chigudulu aliyekutwa
amefariki dunia chooni katika chumba
alimokuwa  amepanga na mwenza
wake ndani ya nyumba ya kulala wa-
kidogo ya Mji wa Mbambabay, wilayani
Nyasa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Ru-
vuma, Marco Chilya alisema mwishoni
mwa wiki kuwa, Novemba 17 mwaka
huu, saa tatu usiku, katika nyumba hiyo
ya kulala wageni, Marcelina, aliyekuwa
na ujauzito wa miezi mitatu, alikutwa
amefariki dunia.

Kamanda Chilya alisema kwamba
inadaiwa siku hiyo ya tukio, Marcelina
aliingia katika nyumba hiyo akiwa na
mpenzi wake, Hassani Kamtande am-
cha Buluma, wilayani Mbinga. Ilipotimu
saa tatu usiku, iligundulika chumba al-
imokuwa Marcelina, kinawaka moto, ki-
tendo ambacho kilisababisha majirani
kufika eneo hilo kusaidia kuzima moto.

Alisema wakati majirani wakiwa
wanaendelea na uzimaji moto katika
chumba hicho, waligundua kuwamo
mwili wa binadamu uliokuwa umela-
zwa chooni wakati mwenza wa Marceli-
na akiwa hayumo katika chumba hicho,
akidaiwa kukimbia baada ya kufanya
mauaji.

Alieleza kuwa baada ya upelelezi wa
kina wa tukio hilo, Jeshi la Polisi lilibaini
mtuhumiwa alikuwa na wivu wa map-
enzi kwa mwenza wake na ndicho kiini
cha kumnyonga wakiwa ndani ya chum-
ba hicho cha kulala wageni na kuchoma
vitu mbalimbali likiwamo godoro kwa
lengo la kupoteza ushahidi.

Kamanda Chilya alisema mtuhumiwa
wa tukio hilo, Kamtande ameshakamat-
wa na anatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani kwa hatua zaidi ya kisheria.

Katika tukio lingine, Kamanda wa
Chilya alisema ni la Novemba 14 mwaka
huu, saa 12 asubuhi, kitongoji cha Mbilo,
wilayani Songea, ambako Ponsiana
Kapinga (22), mkazi wa kitongoji hicho,
aliuawa kwa kupigwa na kitu kizito
kichwani na mumewe Martini Hyera
baada ya kumnyima tendo la ndoa kwa
muda mrefu.

Alisema kuwa wawili hao walioneka-
na alfajiri wakikimbizana huku mtuhu-
miwa akiwa ameshika mpini wa shoka
na baadaye kutekeleza mauaji hayo
kisha kumpigia simu shangazi yake
Paulina Nchimbi na kumjulisha kuwa
amemuua mke wake na akataja sababu
za kumuua kuwa alikuwa anamnyima
unyumba kwa muda mreft.

Kamanda Chilya alisema mwili wa
Ponsiana umefanyiwa uchunguzi na ku-
kabidhiwa kwa ndugu kwa ajili ya mazi-
shi. Mtuhumiwa Hyera baada ya tukio
hilo alikimbia na kutokomea kusikoju-
likana. Msako dhidi yake unaendelea.
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Watiwa mbaroni tuhuma za

kupiga mawe treni ya SGR

Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI la Polisi linawashikilia watoto
wawili kwa tuhuma za kurusha mawe
na kuharibu kwa kuvunja vioo viwili vya
cha Manase, wilayani Chamwino.

Katika taarifa iliyotolewa jana na Mse-
maji wa Jeshi la Polisi nchini, DCP David
Misime, watoto hao walirusha mawe
wakati treni hiyo inapita ikitokea jijini Dar
es Salaam kwenda jijini Dodoma Novem-
ba 22, mwaka huu.

Alisema kutokana na hali hiyo, polisi
walifanya msako na kuwakamata watoto
hao wenye umri wa miaka 16 na 12 (ma-
jina tunahifadhi kwa sababu watuhumiwa
ni watoto na wanalindwa kisheria), wote

Chamwino.

“Chanzo kilichosababisha uharibifu :
huo ni baada ya kuona treni ikipita, wa- :
karusha mawe kwa pamoja ili kuona kama :
mawe waliyorusha yataweza kushindana :

na mwendo wa treni,” alisema.

DCP Misime alitoa wito kwa wananchi :
wanaoishi maeneo ambamo treni ya kisa- :
sa inapita, kuendelea kupeana elimu juu :
ya umuhimu wa kulinda miundombinu ya :

treni kwa maslahi yao na taifa.

“Kila mzazi au mlezi anao wajibu wa :
kutoa elimu kwa familia, hasa watoto :
kuacha vitendo ambavyo vitasababisha :
uharibifu kwa reli na treni ya kisasa kwa :
kuwa itawasababisha kukinzana na sheria :

zanchi,” alisema.
Kwa maoni: +255 677 020 701

cotz

Uongozi wa chuo waiangukia serikali

Na Julieth MKireri, KIBAHA

CHUO cha Maendeleo ya wananchi Kiba-
ha kinakabiliwa na vikwazo mbalimbali,
ukiwamo uhaba wa karakana kwa gjili ya
fani za umeme, useremala na ufundi wa
ujenzi wa mabomba.

Pia kinahitaji gari la usafiri na usafirishaji
huku baadhi ya majengo yakiwa na uhitaji
wa ukarabati.

Mkuu wa chuo hicho, Joseph Nchimbi al-
ibainisha hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa mahafali yaliyofanyika chuoni huko
kwa wahitimu 147 wa fani mbalimbali, aki-
omba serikali kusaidia fedha za ukarabati
na ujenzi wa majengo mapya.

Nchimbi pia aliomba serikali kusaidia
fedha za ruzuku kwa ajili ya chakula na
uendeshaji wa chuo hicho kama ilivyo kwa
vyuo vingine vya FDC vilivyo chini ya Wiz-
araya Elimu.

Alibainisha kikwazo kingine ni baadhi
ya wanachuo kukatisha mafunzo kabla ya
kuhitimu muda uliopangwa baada ya kuo-
na wametosheka au kushindwa kumudu
gharama za chakula.

“Chuo hiki kinategemea ada, michango
ya wazazi kujiendesha hakipati ruzuku
ya serikali kwa ajili ya chakula na ma-
hitaji mengine ya uendeshaji kama ilivyo

kwa vyuo vingine vya FDC na hivyo ku- :
fanya kishindwe kutoa chakula,” alisema :
Nchimbi. Mkurugenzi wa Elimu Ofisi ya :
Rais - TAMISEMI, Dk. Emmanuel Shindika, :
akizungumza katika mahafali hayo alise- :
ma serikali itaendelea kupeleka fedha za :
ukarabati wa mabweni ya wanachuo na :
miundombinu mingine, huku akiahidiseri- :
kali itaangalia namna ya kutatua changa- :

moto zingine zilizoko.

Alisema serikali imejipambanua katika :
kuimarisha uchumi kwa kuwa na sera :
nzuri za kibenki, ukopeshaji na ushirika wa :
akiba na mikopo na hivyo vijana wanaohit- :
imu wanatakiwa kutumia fursa hizo kwa :
kujiunga kwenye vikundi na kuchangam- :
kia fursa za mikopo inayotolewa na serikali :

kupitia halmashauri.

Pia aliwataka wahitimu wa chuo hicho :
kujiunga na vikundi vya uzalishaji mali :
ambavyo vitakuwa njia ya mafanikio ita- :
kayopapatia fursa ya kuunganisha ujuzina :
kutumia rasilimali zitakazopatikana katika :

maeneo yao.

Mkurugenzi wa Shirika la Elimu Kibaha, :
Robert Shilingi, aliomba serikali kutenga :
fedha kwa ajili ya ukarabati wa majengo :
ya chuo hicho ili vijana wanaojiunga katika :
chuo hicho wasome katika mazingira ma- :

ZUri.

Tanzania, Uganda Kushirikiana
katika miradi ya mafuta na gesi

Na Frank Monyo

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
Dk. James Mataragio amesema Tanzania
na Uganda zitaendelea kushirikiana katika
uendelezaji miradi mbalimbali ya nishati,
ikiwamo sekta ya mafuta na gesi.

Dk. Mataragio aliyasema hayo juzi ji-
jini Dar es Salaam wakati akizungumza na
waandishi wa habari baada ya kushiriki
Jukwaa la Kibiashara kati ya Tanzania na
Uganda.

“Tunaangalia ni kwa jinsi gani sekta hii ya
mafuta na gesi inaweza ikachangia katika
maendeleo ya nchi hizi mbili, tumekuwa
na mijadala mbalimbali inayolenga kuen-
deleza sekta hii ya mafuta na gesi,” alisema
Dk. Mataragio.

Aliongeza kuwa, mjadala mkubwa katika
jukwaa hilo ni kuangalia namna gani nchi

za Tanzania na Uganda zinaweza kushiriki- :

ana katika sekta za mafuta na gesi.

Mataragio alisema Tanzania na Uganda :
historia ndefu za ushirikiano, aki- :
mfano mradi wa kimkakati wa :
bomba la kusafirisha mafuta ghafi wa EA- :

zina
tolea

COP.

bazo zitaanza kufukiwa ardhini.

Akizungumzia faida ya mradi kwa wa- :
nanchi, alisema Watanzania wamejengewa :
uwezo katika maeneo mbalimbali na hivi :

sasa wanafanya kazi kwenye mradi huo.

Kwa upande wa ajira, alisema mradi :
umetoa zaidi ya ajira 8,000 huku lengo :
- |

likiwa ajira 10,000.

Email: customerrelations@guardian.

Akielezea mradi huo wa EACOP, Dk. Ma- :
taragio alisema umefikia asilimia 47, aki- :
sisitiza kuwa kwa sasa uko katika hatua ya :
kutandaza mabomba. Takribani kilomita :
52 za mabomba zimeshachomelewa am- :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA FEDHA
-

MWALIKO WA KUSHIRIKIMKUTANO WA PILI
WA JUMUIYA YA WAHASIBU WAKUU WA

SERIKALI AFRIKA-AAAG

Tanzania inatarajia kuwa mwenyeji wa Mkutano Mkuu wa Wahasibu wa Serikali wa
Afrika mwaka 2024 (AAAG) utakaofanyika jijini Arusha kuanzia tarehe 2 hadi 5
Desemba, 2024.

Mkutano wa pili wa Jumuiya ya Wahasibu Wakuu wa Serikali Afrika utakuwa na
mada mtambuka ambazo zitasaidia watumishi wa kada mbalimbali kuwaongezea
ujuzi na Maarifa.

Pia Mkutano huu utasaidia Viongozi na Watumishi wa Tanzania kupata nafasi ya
kubadilishana uzoefu na kupeana fursa na Viongozi na Watumishi toka nchi
nyingine za Afrika, Benki ya Dunia na IMF. Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Ada ya ushiriki ya mkutano ni Shilingi za Kitanzania 1,300,000/= kwa kila mshiriki.
Hivyo, Mamlaka husika zinaombwa kuwaruhusu na kuwalipia Wahasibu, Wakaguzi
wa Ndani, Maafisa Usimamizi wa Fedha, Maafisa TEHAMA na watumishi wa kada
nyingine kuhudhuria mkutano huu.

Washiriki wote wanatakiwa kuanza kijisajili kupitia lango (portal) lifuatalo:
https://conference.aaag.org.zm kuanzia sasa hadi tarehe 01Disemba, 2024 naada
ya ushiriki ilipwe kupitia akaunti namba 9924915301 yenye jina African
Association of Accountants General (AAAG).

Aidha, kwa Taasisi za Umma, Kampuni mbalimbali na watu binafsi wanaotaka
kudhamini Mkutano huu kwa lengo la kujitangaza kibiashara na kufanikisha
Mkutano huu; Wizara ya Fedha inawakaribisha.

Kwa mawasiliano zaidi piga Namba ya simu +255 713 525 592 barua pepe,
veronica.kishala@hazina.go.tz na evans.sayile@hazina.go.tz Sanduku la Posta ni
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha S.L.P 2802, Dodoma.

Pia kama muombaji amesahau namba ya simu, barua pepe na Sanduku la Posta
anaweza kupata mawasiliano kupitia wakuu wa Hazina Ndogo waliopo kila mkoa
Tanzania bara na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali Zanzibar.

Kwa Nakala Ngumu tafadhali wasilisha kwa anuani ifuatayo:

Sekretariati ya Kamati ya Maandalizi Mkutano wa AAAG,
Wizara ya Fedha

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

Jengo la Hazina (Ghorofa ya Pili),

18 Barabara ya Jakaya Kikwete,

S.L.P 2802,

DODOMA.

Tangazo hili limetolewa na:

KATIBU MKUU - HAZINA
Novemba, 2024
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Kila la heri Simba, Yanga shindeni
mechi zenu za kwanza nyumbani

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa,
Yanga na Simba, kesho na keshokutwa watashuka dimbani katika
michezo yao ya kwanza hatua za makundi ya Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho Afrika.

Mabingwa wa Tanzania Bara, Yanga, kesho watashuka Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam kucheza na mabingwa wa
Sudan, Al Hilal Omdurman, katika mchezo wa raundi ya kwanza,
Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya makundi.

Kesho kutwa, Simba nayo itakuwa kwenye uwanja huo huo
kucheza mchezo wake wa kwanza, hatua ya makundi, Kombe la
Shirikisho Afrika dhidi ya Bravo do Maquis ya Angola.

Katika hatua hii, lengo namba moja kwa timu zote ni kutinga
hatua ya robo fainali, hivyo kama zinataka kufika huko zinapaswa
kushinda michezo yao hiyo ya kwanza ili kuongeza ari ya
upambanaji.

Kwa bahati nzuri timu zote zinacheza nyumbani, hivyo
tunatarajiwa zitatumia vema faida ya kucheza nyumbani ili
kupata ushindi, ikiwezekana mnono.

Tunajua hatua hizi za makundi timu nyingi kufanya kila mbinu
kuhakikisha zinashinda kwenye viwanja vyao vya nyumbani na
zikienda ugenini hulazimisha angalau sare. Hivyo ili kufika robo
fainali kwenye michuano hii Simba na Yanga zinatakiwa ziwe na
utamaduni wa kushinda mechi zake nyumbani.

Mahesabu ya hatua hizi za makundi ni kwamba timu
inayoshinda mechi zake tatu za nyumbani kwa ushindi mnono,
hata kama ikipoteza zile za ugenini ina uwezekano mkubwa wa
kuvuka na kwenda robo fainali, kama ilivyofanya Simba, 2019
Ligi ya Mabingwa Afrika, ambapo pamoja na kupoteza michezo
yake yote mitatu ugenini, tena ilichapwa mabao 5-O dhidi ya AS
Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Al Ahly ya
Misri, lakini ushindi wa mabao machache tu kwenye michezo ya
nyumbani uliifanya kushika nafasi ya pili nyuma ya Wamisri hao.

Huu ni wakati wa wachezaji kujituma, kwani michuano hii
hutazamwa na klabu nyingi Afrika na nje ya bara hili. Kujituma
kwao, kupambana kwa ajili ya timu, kutawafanya pia kujiwekea
mazingira mazuri ya kujipandisha thamani, hivyo kununuliliwa
na klabu kubwa zaidi ndani na nje ya Afrika.

Luis Miquissone alionekana wakati akiichezea Simba kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 2021, alipoifunga Al Ahly
na wakaamua kuondoka naye na hilo liliwahi pia kutokea 2011,
Mbwana Samatta alipokuwa akiichezea Simba kwenye mechi
dhidi ya TP Mazembe ya DR Congo, wakaondoka naye kwa dau
kubwa.

Kifupi hii ndiyo michuano ya kujiuza, kama ambavyo Fiston
Mayele wa Yanga walipocheza Kombe la Shirikisho misimu miwili
iliyopita alionekana na Pyramids.

Lakini pia, katika kaufanikisha hilo, tunawaomba mashabiki wa
Simba na Yanga kujitokeza kwa wingi uwanjani kwa ajili ya kuzipa
sapoti timu zao kwani siku zote shabiki ni mchezaji wa 12.

Katika hilo, Kocha Pitso Mosimane wakati huo akiwa Al Ahly,
aliwahi kukiri kuwa mara nyingi wanapokuja kucheza hapa nchini,
hasa na Simba hufikiria zaidi mashabiki wanaojazana uwanjani na
kushangilia kwa nguvu, jambo ambalo lilikuwa likiwavuruga.

Akawa anaziasa timu zinapokwenda kucheza Benjamin Mkapa,
kujiandaa kisaikolojia. Hivyo hii ni sifa kubwa kwa Watanzania
na hawatakiwi kuiacha. Japo bado hawajakuwa na utamaduni
wa kushangilia kwa muda wote wa dakika 90 kwa nguvu ile ile,
lakini angalau kwa hiki walichojaliwa nacho wanapaswa kujazana
uwanjani kesho na keshokutwa kuzipa sapoti Yanga na Simba.

Sisi tunazitakia kila la kheri timu zote mbili ambazo ni nembo
ya soka la Tanzania ili zipate ushindi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
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Mgeni rasmi kila mechi Ligi Kuu

Bara sasa kumepitwa na wakati

ZAMANI waliitwa wageni wa heshima,
siku hizi wanaitwa wageni rasmi. Ni watu
au viongozi wanaokuja uwanjani kwa ajili
ya sababu maalum, ikiwamo kutoa zawadi
na kukabidhi kombe.

Huu ni utamaduni wa tangu miaka ya
nyuma, lakini ukiangalia kwa wenzetu
ambao walioanzisha soka wameshaachana
na hayo.

Ukiangalia ligi mbalimbali duniani
Ulaya na Afrika, huwezi kukuta kuna
mgeni rasmi kwa mechi kama ya ligi
isikuwa ya kukabidhiwa kombe. Utawaona
kwenye michuano kama fainali za AFCON,
kufungua mashindano na kufunga. Hata
Ulaya ni hivyo hivyo. Kwa sasa huwezi
kuwaona wageni rasmi kwenye kila
mchezo.

Hapa Tanzania utamaduni huo
umeonekana  kuendelea kwa  kile
kinachoonekana ni mazoea.

Kila mchezo uwe ni wa Ligi Kuu au
Championship, basi utamwona mgeni
rasmi, tena yoyote yule, ili mradi tu
inawezekana mtu kidogo mwenye wadhifa
wake kwenye taasisi, serikalini au chama
cha soka.

Binafsi, naona kama utamaduni huu
umepitwa na wakati, badala yake waache
soka liendelee kuwa soka na mgeni rasmi
awepo kwenye mashindano au matukio
makubwa.

Kinachotakiwa hapa ni kwamba hata
siku mashabiki wakisikia mgeni rasmi,
kwenye mechi kubwa na muhimu na mara
nyingi wanakuwa ni viongozi wakubwa
basi wawe na hamu ya kuona tukio hilo,
tofauti na sasa ambapo wageni rasmi
wamekuwa wengi.

Kitendo cha kila mchezo kuwa na mgeni
rasmi ambaye anaingia uwanjani kupiga
picha na wachezaji pamoja na waamuzi
wakati mwingine ndiko kunakosababisha
baadhi ya wanasiasa kujiingiza moja kwa
moja kwenye masuala ya soka ambapo
Shirikisho la Mpira wa Miguu Dunia (FIFA),
wameshakataa.

FIFA wameshafanikiwa kwa kiasi
kikubwa kutenganisha vitu hivyo, pamoja
hata na kuwaengua askari polisi kulinda

usalama ndani ya uwanja.

Ukiangalia askari kwa sasa kwenye
michezo ya kimataifa wanalinda zaidi nje
ya uwanja na ndani kuna watu maalum tu
walioandaliwa na kupewa mafunzo kwa
ajili hiyo.

FIFA na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), wanaona mashabiki wanaokuwa
uwanjani si wahalifu, bali ni wateja wao,
hivyo hawahitaji nguvu iliyopitiliza, badala
yake yeyote anayekwenda kinyume cha
utaratibu, walinzi maalum wanajua jinsi
gani ya kudili naye kwa namna ambayo
wamefundishwa.

Mfano wa hili ni wale mabaunsa wa Al
Ahli Tripoli ambao walikuwa wanawalinda
wachezaji wa timu hiyo waliokuwa
wakihofia kufanyiwa vurugu na mashabiki
wa Simba kulipa kisasi cha kile kilichotokea
Libya, walizuiwa kuingia uwanjani. Kwanza
hawakuwa na tiketi, pili hawakutakiwa
kwa sababu ya kutoleta taharuki na
kuambiwa hata ndani ya uwanja kuna
walinzi ambao watawalinda wachezaji hao
na si wao. Na hii ni kwa sababu ilikuwa ni
michuano inayosimamiwa na CAF. Sijui
kama ingekuwa ni ligi ingekuwaje kama
wangeingia nao uwanjani au vipi.

Hiiinaonesha kuwawenzetu, wamekuwa
wakipiga hatua kila miaka inavyozidi
kusonga mbele si kwenye maendeleo ya
soka na miundombinu tu, lakini hata kwa
maeneo mbalimbali, ikiwamo ulinzi, itifaki
na vingine vinavyofanana na hivyo.

Ndiyo maana tunaona leo hawana mgeni
rasmi, hadi pale kwenye ufunguzi wa
michuano mikubwa na mechi ya fainali na
wanaokwenda hapo ni viongozi wakubwa
wa nchi na mashirikisho ya michezo.

Hapa kwetu hadi leo, mjumbe wa
chama cha soka anakuwa mgeni rasmi wa
mchezo. Shabiki akiruka kutaka kuingia
uwanjani anakimbiliwa na askari na
kupigwa virungu kama mwizi aliyepora
simu.

Nadhani umefika wakati tuangalie
wenzetu wanafanyaje, ili na sisi twende
kutokana na mabadiliko. Isije tukawa
tunakwenda sehemu ambayo wenzetu
wanatoka.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
=& PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA YA: UHANDISI, UNUNUZI,
UJENZI NA UZINDUZI WA MUUNDOMBINU WA CHINI WA MHIMILI MMOJA

WA UMEME WA JUA WA 3MWP KWA AJILI YA MATUMIZI BINAFSI YA KITUO
CHA BAHARINI CHA EACOP MKOANI TANGA. KUMBUKUMBU NA.: 00000669

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD”), inaalika kampuni yenye
uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa huduma ya Uhandisi,Ununuzi, Ujenzi na Uzinduzi wa
Muundombinu wa chini Umeme wa Jua wa 3MWp wenye Mhimili mmoja kwa ajili ya matumizi binafsi ya Kituo
cha Baharini cha EACOP mkoani Tanga.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi
linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta ghafi kuanzia eneo la Ziwa Albert nchini Uganda
mpaka mashariki mwa pwani ya Tanzania kwa aijili ya Kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani katika Mkoa wa Tanga, nchini
Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147
zitakuwa nchini Tanzania. Nchini Tanzania, bomba litapita katika mikoa nane (8) inayojumuisha Kagera, Geita,

MAELEZO MAFUPI YA KAZI
1. Mawanda ya Uhandisi, Ununuzi, Ujenzi na Uzinduzi

a.  Usimamizi wa Mradi: Usimamizi wa ujumla ili kutumiza masharti ya mkataba na kukamilisha kazi,
ikiwa ni pamoja na :- Usimamizi wa Mradi, Usimamizi wa Ubora, - na Usimamizi wa Afya, Usalama na
Mazingira (HSE).

b.  Uhandisi na Uhifadhi wa Nyaraka: Pamoja na mambo mengine kazi ya Usanifu na Uhandisi itajumuisha
nyaraka zifuatazo kama zinavyohitajika katika kujenga na kulinda Mradi kwa ukamilifu: - Nyaraka za
Uhandisi na Usanifu - Nyaraka za manunuzi na Ujenzi - Vyeti — Nyaraka za Majaribio ya Kukubalika
kwa Kiwanda - Nyaraka ya ukamilifu wa Mitambo — Nyaraka za Uzinduzi na Majaribio.

¢.  Manununuzi: Ugavi wa vifaa vyote vipya, vilivyo kamilika, visivyo na kasoro, na visivyokuwa na matatizo:
- Muundombinu wa umeme wa jua (PV) - Muundombinu wa unyenyuaji wa paneli za mfumo wa umeme
wa jua- vifuatiliaji — Uzio na geti - vituo vya Hali vya Hewa -mfumo wa Umeme — Mfumo wa Ufudtiliaji na
Udhibiti - Vipuli.

d.  Ujenzi na Usimikaii: inajumuisha rasilimali zote, zana, vifaa, na watendakazi ili kuwa na ujenzi sahihi,
usanikishaji na majaribio ya Mradi: Utoaiji ishara, ulinzi, taa, uzingatiaji vifaa vya Huduma ya Kwanza -
Kazi za Ujenzi — Ufundi mitambo, - Kazi za Umeme — Uzinduzi na majaribio, Uhusiano wa Uunganishaji
wa kazi - Upakuaii, usafirishaji na upakuaii, uhifadhi katika eneo la kazi- Kazi — Usafishaiji na Udhibiti -
Matengenzo kablla ya Kukubalika rasmi kwa Mradi.

2. Mawanda ya Uendeshajina Mateng (O&M)
Huduma bora ya O&M: kwa miaka miwili ya mwanzo baada ya uzinduzi, kampuni itakuwa na haki ya
kusitisha huduma baada ya mwisho wa mwaka wa pili. — Huduma ya Hiari ya O&Q: Kippindi cha kwanza cha

miaka 20 kina uwezekanao wa kusitisha huduma pale inapofaa ndani ya miaka 2,5,10 au 15.

VIGEZO MUHIMU:
Kampuni au taasisi zinzoonesha nia zinaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

®  Maelezo mafupi ya uzoefu, utaalamu na uwezo wa kutoa huduma  katika mawanda yanayohitajika
Maelezo ya kina ya shughuli au miradi iliyofanyika inayofanana na huu wa  (3MVp) kuonesha ushahidi
timu iliyopo inayostahili na yenye uelewa wa maeneo ya bomba la mafuta, na rekodii ya thabiti ya uzoefu
ulioorodheshwa hapo juu.

e Cheti cha usaijili na ripoti ya sasa ya ukaguzi wa BRELA (Ambatanisha nakala).

®  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha wamesaijiliwa au kuonesha uthibitisho wa maombi ya kujisaiili
kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa Kampuniya  Ndani

e Uthibitisho wa usaiili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho wa Mlipa Kodi kwa
mwaka wa hivi karibuni.

® Lleseni ya biashara.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za fedha za
miaka mitatu iliyopita.

o Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato kulingana na Viwango vya
Ndani na vya Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi zinazofanana na hii (Cheti cha ISO 9001, Cheti cha ISO
14001, na OHSAS 18001).

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za Binandamu.

e Pale inapofaa, uthibitisho wa usajili wa bodi ya kitaaluma, kwa mfano Bodi ya Usaijili ya Wahandisi, au Bodi
ya Usaijili ya Wakandarasi.

Kampuni au taasisi zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hao juu
zinapaswa kuonesha nia zao kwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe
kwenda procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au  kabla ya saa 11:00
jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla ya tarehe 21 Disemba 2024. Kichwa cha Barua pepe kiw
¢ 00000669 - Uhandisi,Ununuzi, Ujenzi na Uzinduzi wa Muundombinu wa chini wa Mhimili mmoj
a

wa Umeme wa Jua wa 3MWp kwa qjili ya matumizi binafsi ya Kituo cha Baharini cha EACOP
mkoani Tanga. Maombi yofe yakuonesha nia yawe kafi ya kurasa kumi (10) hadi ishirini (20). Maombo yote ni
lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingeresa.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na kampuni yenye nia kulingana
na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini kwa kuzingatia vigezo vya ndani ili kubaini kampuni ambazo
zitakazojumuishwa kwenye orodha ya kampuni ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Kampuni kutuma maombi ya
zabuni utatumwa kwa kampuni ya awali yenye vigezo baada ya kampuni hlyo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji
wa Taarifa (NDA).

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
— PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA: UTOAJI HUDUMA YA MAJENERATA YA MUDA/

VIFAA VYA KUKUZA NA KUSAMBAZIA UMEME PAMOJA NA VIPURI VYAKE
KUMBUKUMBU NA. REQ-00000648

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"), inaalika
kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya Majenerata
ya muda/ Vifaa vya kukuza na kusambazia umeme Pamoja na vipuri vyake kwa qjili ya Mradi
wa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini ya ardhi linalovuka
mpaka ili kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi pwani ya mashariki
mwa Tanzania kwa aijili ya kusafirisha katika masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale
wilayani Hoima, Uganda hadi Chongoleani, Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba
hilo ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita katika
mikoa minane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara

MAELEZO MAFUPI YA KAZI

lkiwa ni sehemu ya shughuli za Kampuni za ujenzi katika maeneo yake yote ya mradi ndani ya

mikoa minane iliyopitiwa na Bomba la EACOP nchini Tanzania, EACOP inatafuta kampuni au

mashirika yenye sifa na uwezo wa kutoa huduma ya majenereta ya muda/ Vifaa vya kukuza na
kusambazia umeme Pamoja na vipuri vyake kwa kipindi cha hadi miezi 22. Mahitaji ya vifaa na
huduma yatajumuisha:

¢ Utoaji wa majenereta 14 ya muda yenye ukubwa wa kati ya 75kVA na 1.5MVA ikijumuisha
kifaa cha usambazaii, nyaya na vipuri.

e Utoaji wa Vifaa vya kukuza na kusambazia umeme vya takribani 5 DC vya ukubwa UPS
ulio kati ya kVA 10 na kVA 150.

*  Mtoa huduma aliyechaguliwa atawaijibika kwa uhamasishaii, ufungaiji na vondoaiji wa
majenereta ya muda ya umeme, Vifaa vya kukuza na kusambazia umeme, ufungaiji wa
nyaya, vifaa vya usambazaji na viambatanisho vyake.

®  Mtoa huduma aliyechaguliwa atawajibika kwa huduma na matengenezo ya majenereta ya
muda ya umeme.

¢ Vifaa vya muda vitahitajika katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania kando ya mkuza wa
bomba ili kuendana na mpangilio wa shughuli za uzinduzi.

¢ Vifaa vyote vilivyotolewa vitadhibitishwa na kukaguliwa kulingana na viwango vya kitaifa na
vya mradi.

VIGEZO MUHIMU:

Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi kwa kuambatanisha nyaraka
zifuatazo.

*  Maelezo mafupi yanayoonesha uzoefu, utalaam na uwezo wa kutoa huduma kama hiyo.

*  Maelezo ya miradi au shughuli zinazofanana au zilizozofanywa zinazotoa uthibitisho wa timu
iliyopo yenye uwezo, ujuzi na ufahamu na uzoefu wa maeneo ya ya bomba na uzoefu
ulioorodheshwa hapo juu.

® Lleseni ya Biashara.
e Cheti cha usaijili toka BRELA na leseni ya Biashara (Ambatanisha nakala).

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha wamesajiliwa au kuonesha  uthibitisho wa maombi
ya kujisajili kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani,
wakati wa kuwasilisha maombi ya kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho wa Mlipa
Kodi cha mwaka huu.

*  Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za
fedha za miaka mitatu iliyopita.

e Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato kulingana na
Viwango vya Ndani na vya Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi zinazofanana na hii.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Sera YA Haki za Binandamu.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hao juu
zinapaswa kuonesha nia zao kwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia
barua pepe kwenda procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au
kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla ya tarehe 27 Disemba
2024 . Kichwa cha Barua pepe kive REQ-00000648 - Utoqji Huduma ya Majenerata ya
muda/ Vifaa vya kpima na kukuza umeme Pamoja na vipuli vyake (TZ). Maombi yote
yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima yawasilishwe kwa
lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na kampuni
yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili kubaini
kampuni zitakayojumuishwa kwenye orodha ya (Kampuni) ya awali iliyokidhi vigezo. Kampuni
ziliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo zitakayopewa mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba
wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa utoaji wa zabuni. Kampuni ya
EACORP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu
maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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HABARI KITAIFA

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA (COMMERCIAL DIVISION)
AT DARES SALAAM COMMERCIAL CASE NO 9164/2024
BETWEEN

LAKE PIPES LIMITED........... PLAINTIFF VERSUS
PLANCON (T) LIMITED.........DEFENDANT

DEC REE

WHERE AS the plaintiff prays for the judgment, decree and orders against the
Defendant as follows:-

1.

5.
6.
7.

That the Honourable Court be pleased to order that the Defendant is in
(continuous) breach and default of the agreement for supply of construction
finishing goods, to wit, HDPE Pipes class C and D.

. That the Honourable Court be pleased to order the Defendant to pay the

Plaintiff TZS 96,005,283.91/= (Tanzania Shillings Ninety-Six Million, Five
Thousand, Two Hundred Eighty-Three and Ninety-One Cents) being the
outstanding purchase price for the HDPE Pipes supplied to the Defendant by
the Plaintiff.

. That the Honourable Court be pleased to order the Defendant to pay the

Plaintiff interest on the decretal sum at the commercial rate of 19% per
annum from the date of the breach to the date of delivery of the judgement.

. That the Honourable Court be pleased to order the Defendant to pay the

Plaintiff interest on the decretal amount at the court's rate of 12% per annum
from the date of judgment to the date of full and final satisfaction.

General damages as will be assessed by this Court.
Costs of the suit

Any other relief as the Court may find just, convenient, and equitable to grant.

This case coming for judgment on this 15" day of November 2024 in the presence
of Ms Beatha Telly, Advocate for the Plaintiff.

THIS COURT DOTH HEREBY ORD ER THAT:

Default judgment is entered in favour of the plaintiff and the following reliefs are
granted:-

i. Itishereby declared that the Defendant isin continuous breach and default of

the agreement for supply of construction finishing goods, to wit, HDPE Pipes
class C and D.

ii. The Defendant is hereby ordered to pay the Plaintiff TZS 96,005,283.91/=

(Tanzania Shillings Ninety-Six Million and Five Thousand, Two Hundred
Eighty-Three and Ninety-One Cents only) being the outstanding purchase
price for the HDPE Pipes supplied to the Defendant by the Plaintiff.

iii. The Defendant is hereby ordered to pay the Plaintiff interest on the decretal

sum at the commercial rate of 19% per annum from the date of delivery of the
second consignment of goods on 11th May 2023 to the date of delivery of
judgement.

iv. The Defendant is hereby ordered to pay the Plaintiff interest on the decretal

sum at the court’s rate of 7% per annum from the date of judgment to the date
of full and final satisfaction thereof.

. The Defendant is hereby ordered to pay the Plaintiff general damages at the

tune of TZS 15,000,000/=for inconveniences suffered.

| further Order that the decree emanating from this suit shall not be executed
unless the decree holder has complied with the provisions of Rule 22(2)(a)and (b)
High Court (Commercial Division) Procedure Rules, 2012 (as amended, in 2019). It
is so ordered.

Given under my hand and the Seal of the Court this 15th day of November, 2024.

=N
A.H.GONZI
JUDGE
15/11/2024

Na Waandishi Wetu

KAMPENI za Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa zinaendelea. Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe, amese-
ma chama hicho ni “mpango wa Mun-
gu” ndiyo maana licha ya vikwazo vingi
kimeendelea kuwa imara.

Wakati Mbowe anatoa kauli hiyo, Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) kimesema
uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan
umewafilisi hoja zote wapinzani kwa
sababu yote yaliyokuwa yanapigiwa
kelele ameyatekeleza.

Chama hicho kinachoongoza serikali
kimesema Falsafa ya R4 (Reconciliation
(Maridhiano), Resilience (Ustahimilivu),
Reform (Mabadiliko) na Rebuiding
(Kujenga upya) ya Rais Samia ni mtaji
mkubwa kwao.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo
wa chama hicho, Amos Makalla, ali-
yasema hayo jana wakati wa kampeni za
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Kata ya
Kivule, Jimbo la Ukonga, Dar es Salaam,
ikiwa ni siku ya tano ya kampeni mkoani
humo. “Wamekubali kuwa muziki huu
CCM wanayo haki kupita kwa kishindo.
Siasa si ugomvi. Na huyu wa Chama cha
TLP (Mwenyekiti wa TLP, Aivan Magan-
za) ameona namna serikali na uongozi
wa Rais Samia kazi alizofanya.

“Kwa kweli Rais Samia amewafilisi
hoja zote wapinzani, yote yaliyokuwa
yakipigiwa kelele ameyafanyia kazi,” ali-
tamba Makalla ambaye pia ni Mlezi wa
CCM Mkoa wa Dar es Salaam.

Makalla alisema yanayoendelea
mikoani, kwa lugha nyepesi kwa CCM
ni kwamba ‘yajayo yanafurahisha’ aki-
fafanua kuwa ushindi wa kishindo kwa
chama tawala unakuja.

Aliwaomba wananchi wawachague
wasaidizi wazuri wa mitaa kutoka cha-
ma tawala kwa kuwa mafanikio yote ni
ushirikiano kati ya viongozi wa chini
hadi ngazi ya Rais.

‘MPANGO WA MUNGU’

Wakati CCM wakitamba na R4, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Mbowe, amese-
ma kuwa baada ya chama hicho kupita
katika kile anachokiita “bonde la uvuli
wa umauti” kwa miaka saba, wameji-
panga kurejesha heshima yao.

Mbowe alitoa kauli hiyo wakati aki-
hutubia wananchi wa Kyela, mkoani
Mbeya wakati akiwanadi wagombea wa
nafasi mbalimbali kupitia chama hicho
kwenye kampeni za Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa.

Alisema kuwa pamoja na chama hicho
kupitia katika mawimbi mengi, kimeen-
delea kusimamia na kuwa chama kikuu
cha upinzani kwa sababu ni mpango wa
Mungu kuwapo.

“Chama chetu ni imara, kimepigwa
mawimbi mengi, lakini kwa kuwa ni
mpango wa Mungu hakiwezi kufa kwa
sababu ya visa. Kipindi cha miaka saba,
kuna wengine hatukufa ‘mazee...’ lakini
cha mtema kuni tulikipata. Sasa tume-
vuka bonde la uvuli wa umauti, tusien-
delee kulalamika, tujipange kwenda
mbele na hakuna kukata tamaa, kesho
yetu iliyo bora zaidi inakuja.

“Tunapokwenda kwenye uchaguzi
huu, tunaanza tena kurejesha heshima
ya CHADEMA iliyoporwa kwa kukamata

ingi huku chini,” alisema.

 Mbowe: CHADEMA ni mpango
- wa Mungu, CCM watambia 4R

Mbowe alisema chama chao kime-
jengwa kwa gharama kubwa, ikiwamo
kwa kupitia dhoruba mbalimbali am-
bazo hata hivyo hawakukata tamaa
kukipigania.

Mbowe alisisitiza kuwa hata kama
chama hicho kikishika madaraka, licha
ya kupitia vipindi vigumu vya ujenzi wa
demokrasia, hakitakuwa tayari kuwa na
visasi.

“Ujenzi wa demokrasia ya nchi hii
kwa zaidi ya miaka 30, unataka kucha-
gua viongozi wanaoaminiwa na watu,
CHADEMA siku tutakapokamata ma-
daraka, hatutafanya kisasi, kisasi ni kazi
ya Mungu, tutasimamia haki kwa saba-
bu taifa lisilo na haki haliwezi kuwa na
baraka za Mungu,” alisema Mbowe.

Alisema chama hicho kimejengwa
kwa misingi mikuu minne; haki, uhuru
wa watu, kuamini katika demokrasia na
maendeleo ya watu, hivyo kitaendelea
kuisimamia kikishika madaraka.

“Ukisema wewe ni mwana-CHADE-
MA, usiangalie sura ya Mbowe, tafakari
misingi hiyo inayounda chama hiki,
tangu kimeasisiwa, kimepambana na
mawimbi yote kwa sababu kina imani
na si maigizo, ninaomba imani hii ndiyo
iwaimarishe,” alisema.

ACT WAZALENDO

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendio, Ado Shaibu, akiwanadi
cha Kajima, kata ya Kajika, jimboni Tun-
duru, alisema safari hii wamejipanga
kudhibiti alichokiita “uporaji” katika
uchaguzi huo.

“Sisi tumevumilia sana kuibiwa, mwa-
ka 2020 tuliibiwa, na safari hii wame-
jaribu kutubipu tumewapigia, pengine
huko walipo wanajipanga eti wajaribu
kutuibia tena, ninawaambia simu zetu
tumeweka bando la kifurushi cha mwa-
ka, ataumia mtu safari hii, sisi tumeji-
andaa, tumejipanga, tusikubali haki yetu

TAMKO LA RAIS

Kupitia tamko lake la Novemba 22
mwaka huu lililotangazwa rasmi jana,
Rais Samia ametangaza tarehe 27, 2024
kuwa siku ya mapumziko kwa ajili ya
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, tamko hilo limetolewa kwa mu-
jibu wa kifungu cha 3 cha Sheria ya Si-
kukuu za Kitaifa, Sura 35, kinachompa
Rais mamlaka ya kutangaza siku yoyote
kuwa ya mapumziko kama nyongeza ya
siku zilizoainishwa kwenye jedwali la
sheria hiyo au kubadili siku yoyote kati
ya zilizoainishwa na siku hiyo kuwa ya
mapumziko kama vile imetajwa kwenye
jedwali la sheria.

“Na kwa kuwa tarehe 27 Novemba
2024, Jumatano, ambayo ni siku ya kazi,
imetangazwa na waziri mwenye dhama-
na ya serikali za mitaa kuwa siku ya Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa kwa mwaka
2024, Rais anakusudia kutangaza Siku
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kuwa
siku ya mapumziko,” inasomeka sehe-
mu ya tangazo hilo lililotolewa na Ofisi
ya Rais - TAMISEMI jana.

*Imeandaliwa na Elizabeth Zaya na
Romana Mallya
1

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz
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Bil.200/- kutatua mabadiliko tabianchi Tanga

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

ABADILIKO ya tabi-

anchi yanayoukabili

Mkoa wa Tanga ku-

tokana na mafuriko,
mvua zisizotabirika na ongezeko
la joto, yameanza kutafutiwa
ufumbuzi, kupitia mradi wa
Green & Smart Cities Programme
(SASA).

Mradi huo unaofadhiliwa na
Umoja wa mabalozi wa nchi za
Ulaya, kupitia Shirika la Maen-
deleo la Ujerumani (GIZ), utat-
umia zaidi ya Sh. bilioni 200
kutekeleza mradi huo.

Kwa mujibu wa Meneja Pro-
gramu wa GIZ, Dk. Fredy Lerise,
mradi huo pamoja na mambo
mengine unakusudia kujengea
uwezo taasisi na mtu mmoja
mmoja katika kupambana na

mabadiliko ya tabianchi.

wa maji kwa maen-

“Suala hili ni kubwa kwa deleo  endelevu,”
nchi zetu hasa kwa upande “Kutakuwa alisema.
wa mafuriko, mvua zisizota- N “le“z'k Baada ya ujio
birika pamoja na ongezeko la m:wi?iso 0 wa mradi huo,
joto ambalo kwa Jiji la Tanga  |akini pia Mkuu wa Mkoa
limeonekana kuwa ni tatizo wanawake wa Tanga, Balozi
kubwa linaloongezeka,” alise- na vijana Dk. Batilda Burian,
ma. watajengewa jlisema mradi huo

Aidha, alisema GIZ ina- Kweth kwa  ynatekelezwa Kkati-
fanya kazi na Wizara ya Maji m‘;‘;:':::a ka mikoa mitatu ya
na mamlaka zake, ambapo mbalimbali Mwanza na Tanga
wamesaidia upatikanaji wa ili waweze kwa Bara na Pemba
huduma kidijitali kwa ku- kupigahatva kwa Zanzibar.
hakikisha rasilimali za maji —2aharaka ki- Alisema Jiji la

maendeleo.

zinasimamiwa vizuri.
“Tunafanya kazi na mam-
laka za maji za mikoa ya Mwanza
na Tanga, lakini pia wasimamizi
wa rasilimali za maji kwa Bonde
la Mto Pangani, ili kuwapatia
uwezo wa kupanga mipango
ambayo utapunguza ukosefu ili
kuwa na uhakika wa upatikanaji

Tanga limenufaika
huku lengo kubwa
ni ubia kati ya wafadhili, serikali
kuu pamoja na serikali ya jiji hilo
ambao ndiyo watekelezaji.
“Kutakuwa na ujenzi wa
masoko mawili lakini pia wa-
nawake na vijana watajengewa
uwezo kwa kupatiwa mafunzo

mbalimbali ili waweze kupiga
hatua za haraka kimaendeleo.

“Lakini pia kutakuwa na
uwezeshaji wa kiuchumi, kwa-
hiyo ni mradi muhimu sana na
utatekelezwa kwa muda wa
miaka minne na baada ya hapo
tunategemea tutaendelea nao na
kufikia malengo tuliyokusudia,”
alisema.

Alitoa wito kwa wanufaika wa
mradi huo kuweka mbele ma-
slahi ya jamii na kupata matokeo
endelvu kwa kujifunza na ku-
tumia mafunzo hayo kwa umma
badala ya kutanguliza maslahi
yao binafsi.

Hata hivyo, aliwaasa wasi-
mamizi wa miradi hiyo kufanya
kazi zao kwa weledi na uaminifu
kwa kuleta matokeo mazuri
kwenye miradi bila kufanya uba-
dhirifu kwa lengo la kujinufaisha
wenyewe.

Madiwani wafura kusuasua ujenzi wa kiwanda

Na Godfrey Mushi, HAI

KUSUASUA kuanza kwa mradi
mkubwa wa ujenzi wa kiwanda
cha kuchakata parachichi ka-
tika Wilaya ya Hai, Kilimanjaro,
‘kumeliamsha’ Baraza la Madi-
wani la Wilaya la Hai kumwazim-
ia mwekezaji aliyesaini mkataba
wa ujenzi huo.

Ujenzi wa kiwanda hicho, un-
alenga kuongeza fursa za kiuchu-
mi kwa wakulima wa parachichi,
ambao kwa sasa wamekuwa
wakitegemea wanunuzi binafsi,
huku baadhi wakilalamikia bei
ya kuyumba.

Akizungumza jana katika ki-
kao cha baraza la madiwani,
Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Edmund Rutaraka, amem-
wagiza Mkurugenzi Mtendaji,
Dionis Myinga, Ofisa Ushirika

na mwanasheria kwenda kum-
kumbusha mwekezaji juu ya
mkataba wake na kumsukuma
kuanza utekelezaji. Mbunge wa
Hai (CCM), Saashisha Mafuwe,
alipopewa nafasi ya kutoa ushau-
ri wake alisema: “Mheshimiwa
Mwenyekiti, naomba kiti chako
kielekeze sasa, yule ambaye
amesaini mkataba wa kisheria
kujenga kiwanda cha parachichi,
kupitia azimio hili asukumwe
ili aanze kujenga, kwa sababu
wananchi wengi wamepokea
mwamko wa kupanda zao hilo.
“Inakuwaje wanakuja watu
wanachukua parachichi wa-
napeleka Kenya, lakini kwa bei
chee. Huyu mtu tungemsimamia
akatekeleza mkataba wake wa
kisheria ambao ulisainiwa mcha-
na kweupe.
..Sasa hivi tunatafuta namna

mbadala ya kuweza kufanya
kuimarisha na kuinua uchumi
wa mtu mmoja mmoja, ndiyo
maana tukaja na uwekezaji kwe-
nye zao la parachichi.”

Chama cha Ushirika cha
MROSOSANGU, kilitia mkataba
na mwekezaji huyo na kusimami-
wa na Mrajisi wa Vyama vya Ush-
irika Nchini.

“Kwenye mkataba ule kwe-
nye Chama cha MROSOSANGU,
ambako tumempata mwekezaji
James (mzungu), tulikubali-
ana kabla ya mwaka 2025 awe
ameanza kujenga kiwanda cha
parachichi. Kiwanda ambacho
kitachukua parachichi za kisasa
na ile reject kwa ajili ya kuten-
geneza mafuta,” alisema.

Kwa mujibu wa Saashisha am-
etembelea na kukagua eneo hilo
lakini mpaka sasa mwekezaji

hajaanza kazi hiyo.

Akisoma maazimio ya baraza
hilo, Ofisa Mtendaji wa Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Hai, Zephania
Gunda, alisema azimio la kwan-
za linawahusu wakulima ambao
wanamiliki maeneo ya kilimo.

Azimio la pili, ni kwa wakulima
wenye uwezo washauriwe kujen-
ga viwanda vya kusindika para-
chichi, kwa kuwa tayari baadhi
ya wakulima wanazalisha para-
chichi katika halmashauri.

Tayari, China imefungua soko
jipya la parachichi zinazozal-
ishwa nchini baada ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kutia sahihi
mkataba wa mauzo ya zao hilo
na serikali ya nchi hiyo.

Soko hilo litaongeza kiwan-
go cha parachichi kinachou-
zwa nje ya nchi kwa sasa kutoka
tani 12,000 hadi tani 10,000.

Mabeyo
akoshwa
ujenzi nyumba
wanaohama
Ngorongoro

Na Godfrey Mushi, HANDENI

MWENYEKITI wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA),
Jenerali Mstaafu, Venance Ma-
beyo, ameridhishwa na mradi
wa nyumba 2,500 za wananchi
waliohama kwa hiari katika hifa-
cha Msomera, Handeni, mkoani
Tanga.

Jenerali Mstaafu Mabeyo, alika-
gua mradi huo Msomera iliyoko
Kata ya Misima na kujionea pia
ujenzi wa miundombinu ya
maji, mawasiliano, barabara, mi-
nada, majosho, kituo cha kuuzia
maziwa, shule, zahanati, shule na
maeneo ya malisho yaliyotengwa
na serikali.

“Nazipongeza sekta zote zina-
zohusika kutekeleza mradi huu
kukamilisha nyumba 2,500 na
miradi mingine muhimu.

“Tumetembelea eneo la Block
F (Kitalu F), ambapo nyumba
1,000 zimekamilishwa katika
awamu ya kwanza, iliyohusisha
ujenzi wa nyumba 5,000.

..Kitalu hiki pekee kuna matan-
gi matatu ya maji, yenye ujazo la
lita 300,000 kwa kila moja. Tangi
lingine la ujazo wa lita 650,000 li-
najengwa. Hii inathibitisha kuwa
wananchi wanaopisha shughuli
za uhifadhi Ngorongoro, wakija
hapa watafurahia maisha yao.”

Awali Mkuu wa Wilaya ya
Handeni, Albert Msando, ali-
wahakikishia ~ wananchi  wa
Ngorongoro wanaohamia eneo
hilo kuwa hali ya usalama ni
shwari.

Aidha, Kaimu Kamanda wa
operesheni ya ujenzi wa nyumba
za Msomera, Kitwai na Saunyi,
Luteni Kanali, Edward Mwanga,
alimweleza Jenerali Mstaafu Ma-
beyo na bodi yake kuwa Shirika
la Uzalishaji Mali la Jeshi la Ku-
jenga Taifa (SUMA-JKT), wame-
kamilisha ujenzi wa nyumba zote
2,500 kwa asilimia 100.

Luteni Kanali Mwanga, alise-
ma nyumba hizo ni za kisasa na
ubora wa hali ya juu, hivyo kwa
sasa wanahamishia nguvu kwe-
nye ujenzi wa nyumba nyingine
2,500.

Alisema kati ya hizo, nyumba

cha Kitwai B, Wilaya ya Simanjiro
(Manyara).

Mwakilishi wa Kamishna wa
Uhifadhi NCAA, Gloria Bideberi,
alisema uongozi wa NCAA, uta-
hakikisha kuwa kazi ya uelim-
ishaji na uhamasishaji kwa wa-
nanchi inaendelea kwa kasi zaidi
iliwananchi waliopo Ngorongoro
waendelee kuhamia Msomera.
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Vyama vya siasa, polisi wakutana kujadili amani

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

'YAMA vya siasa mkoa-

ni Mwanza, wadau wa

uchaguzi pamoja na

Jeshi la Polisi wame-
kutana kujadili namna ya kush-
irikiana kuhakikisha mchakato
wa uchaguzi unakuwa wa ama-
ni na haki na kuzuia matumizi
yanguvu.

Mkutano huo uliongozwa
juzi na Kamanda wa Polisi
mkoani hapa, Wilibroad Mu-
tafungwa na kuvieleza vyama
pamoja na wadau hao kuwa
mpaka sasa hali ya amani na
utulivu  vimeimarika zaidi,

hivyo kuwataka ote vitakavyoleta uvunji-
kuilinda wakati wote -4 4o fu wa amani, hivyo watu
wa uchaguzi. ibaii v :  wasije wakajichanganya

- ; . hitaji vikundi

Aidha, alitoa wito yyovyote wakawa na magenge
kwa wananchi kuto- vitakavyo- hayo, tumejipanga vi-
jihusisha na miku- letavvunjifu zuri kuwadhibiti wa-
sanyiko  isiyokuwa Waamani, takaoonyesha viashiria
halali ambapo wakiwa m;’;?e""":ati‘(’a_ vya kuvunja amani na
kinyume na agizo hilo iichalnganya hatutamwonea huruma
Jeshi la Polisi litala- wakawa na mtu yoyote,” alisema
zimika kuutawanya magenge Kamanda Mutafungwa.
mkusanyiko huo, hayo,tumeji- Kadhalika, aliwataka wa-
litalazimika kuchukua Panga... nanchi kujitokeza kwa

hatua kali na kuwa
viongozi wa vyama
wanapaswa kusimamia ratiba
walizopewa ili kuimarisha
amani.

“Hatutahitaji vikundi vyovy-

wingi kwenda kupiga

kura na kurejea nyum-
bani.

Katibu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Mkoa wa Mwan-

za, Boniphace Nkobe, alisema
hakuna mtu atakayefanya
uvunjifu wa amani na kuwa
uchaguzi utafanyika katika hali
ya amani.

Aidha, Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi Taifa, Mkoa wa
Mwanza (MNEC), Jamali Babu,
alilitaka Jeshi la Polisi kutimiza
wajibu wake na kutoa fursa
kwa wadau wa uchaguzi ku-
tambua wajibu wao katika uch-
aguzi huo.

Alisema watawaelekeza wa-
nachama wao kuhakikisha
wanafuata sheria, taratibu na
kanuni ili baada ya uchaguzi
maisha mengine yaendelee.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo Zanzibar, Salumu Mwalimu, akiwanadi wagombea wa
chama hicho, ili wapate ridhaa ya kuwaongoza wananchi kwa Kipindi cha miaka mitano ijayo, pembeni yake ni wag-

wa, Manispaa ya Kahama jana. PICHA: SHABAN NJIA

Ukosefu wa maji chanzo mabinti kupata mimba Kishapu

Na Marco Maduhu,
KISHAPU

HALI ya mabadiliko tabi-
anchi na ukosefu wa huduma
Kiloleli ~ wilayani  Kishapu
mkoani Shinyanga, kumetajwa
kuwa sababu ya kukithiri kwa
matukio ya mabinti kupata
mimba za utotoni.

Hayo yalibainishwa juzi na
wakizungumza na Nipashe
ilipotembelea, kuona namna
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi zinavyosababisha mad-
hara kwa vijana na watoto
kupitia sekta ya maji.

Mmoja wa mabinti hao, Vic-
toria Mlimandago, alisema
wanapokuwa wakifuata maji

nyakati za usiku katika ki-
narubuniwa na wavulana na
baadhi yao hukubali na hati-
maye kupata ujauzito.

na shida kubwa ya majisafi na
salama, tunaiomba serikali
ituletee maji ya Ziwa Victoria,
sisi mabinti tunapata shida ya
kurubuniwa kufanya mapenzi
na wavulana tunapofuata maji
usiku, mwisho wa siku tunaam-
bulia mimba za utotoni,” alise-
ma Victoria.

Baadhi ya vijana akiwamo,
Nkuba Jilala, alikiri baadhi yao
hufanya mapenzi na mabinti
wanapofuata maji  nyakati
hizo za usiku, huku wakilala-
mikia pia ukosefu wa maji kiji-
jini hapo ambao kumewaathiri

kwa kupoteza muda wa kufan-
ya shughuli za kimaendeleo.
Mkazi mwingine katika ki-
jiji hicho, Kwangu Madaha,
alisema ukosefu wa majisafi
kuchochea mimba za utotoni
pia umekuwa ukisababisha
migogoro ya ndoa pindi wan-
apochelewa kurudi nyumbani.
jirani cha Ukenyenge umbali
wa kilomita 17, wanafuata mara
nyingi vijana kwa mikokoteni
ya ngombe na hukohuko hu-
peana ujauzito,” alisema Kwan-
gu. Meneja Wakala wa Majisafi

hicho kutokuwa na huduma ya
majisafi na salama na kubaini-

sha kwamba mpango upo wa
kupeleka maji ya Ziwa Victoria
ili kumaliza tatizo hilo.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2024/25 kuna mradi
mkubwa wa maji ya Ziwa
Victoria utatekelezwa ukiwa
na thamani ya Sh.bilioni 5.9,
ambao utatoka Kata ya Mwa-
mashele kupitia Lagana, Ngo-
fila hadi Kiloleli.

Alisema mwaka jana serikali
kupitia mradi wa kuhimili ma-
badiliko ya tabia nchi ili jenga
cho cha Kiloleli, lengo likiwa ni
kuwaondolea adha wananchi
ya ukosefu wa maji.

Alisema lakini wananchi hao
walieleza kuwa maji hayo haya-
fai kwa matumizi ya binadamu,
bali kunyweshea mifugo.

E—
Mtakaochaguliwa
Uchaguzl §/mitaa
msilete ubaguzr

Na Shaban Njia, KAHAMA

TAASISI ya Maendeleo kwa Vizi-
wi Tanzania (TAMAVITA) imewa-
taka viongozi watakaopata ridhaa
ya kuchaguliwa katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa kuwajali watu
wenye ulemavu katika kuwapatia
huduma bora bila ubaguzi.

Pia wametakiwa kuhakikisha
majengo mapya ya umma yanay-
ojengwa yanakuwa na miundom-
binu rafiki dhidi yao.

Mtendaji Mkuu wa taasisi hiyo,
Kelvin Nyemba alisema hayo
wakati akizungumza na Nipashe
kuhusu namna watu wenye ul-
emavu watakavyoshiriki katika
uchaguzi huo.

Alisema baadhi ya viongpzi wa
serikali za mitaa waliopita wali-
kuwa wakiwabagua watu wenye
ulemavu katika kuwapatia hudu-
ma, hasa wanapofika katika ofisi
zao na wengi walipoteza haki zao
walizokuwa wakizipigania hasa za
umiliki wa viwanja.

“Katika uchaguzi huu sisi pia
tunahaki ya kuchaguliwa kama
yalivyo makundi mengine, ulema-
vu tulionao usitumike kutunyan-
yapaa majukwani kuwa hatuna
uwezo wa kuongoza wananchi na
pia viongozi watakaopata nafasi
ya kuchaguliwa wahakikishe wa-
natuhudumia vema bila ya uba-
guzi wowote,” alisema Nyemba.

Alisema asilimia mbili za
mikopo zinazotolewa na hal-
mashauri mchakato wake unaan-
zia ngazi za serikali za mitaa, hivyo
wawapitishie nyaraka zao bila ya
kuwaomba fedha.

Aidha, aliziomba kamati za ul-
inzi na usalama kwa kushirikiana
na TAMISEMI kuweka utaratibu
mzuri ili watu wenye ulemavu
waweze kushiriki vema katika
uchaguzi huo, kwamba endapo
ikitokea fujo au vurugu siku ya
uchaguzi watakaopata madhara
ni wao.

Hivyo, alisihi kundi hilo kuji-
tokeza tarehe tajwa na kuchagua
viongozi bora na wanaowahitaji.

Mgombe wa CHADEMA katika
Mtaa wa Kagongwa Manispaa ya
Kahama, James Mshima, alisema
kujali watu wenye ulemavu ni
moja ya kipaumbele chake.

Alisema endapo akipata ridhaa
atahakikisha anawasimamia na
kupata mkopo wa asilimia mbili ili
waweze kujikimu kimaisha kupitia
biashara.

Mgombea kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mtaa wa Nya-
hanga, Benard Mapalala alisema
tangu awali alikuwa akihakikisha
wenye ulemavu wanapata haki
sawa na makundi mengine.

Hivyo, aliwataka viongozi wao
kushirikiana pamoja katika kuibua
miradi mipya ambayo itawain-
gizia kipato na kuondokana na
utegemezi.
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GARNACHO

RASHFORD GARNACHOf'_'
MTIHrANI' KWA AMORIM

MANCHESTER, England

UNA aina mbili za maumivu ya

kichwa wakati ukiwa kocha wa

mpira wa miguu; moja, majeraha

yanamaanisha huna wachezaji
wa kutosha na ni changamoto kuchagua
timu; mbili, kwa sababu una chaguzi nyin-
gi na lazima ufikirie mchanganyiko bora
wa wachezaji wako.

Hali hiyo sasa inajidhihirisha kwa Ko-
cha Mkuu mpya wa Manchester United,
Ruben Amorim, pale linapokuja suala la
safu ya ushambuliaji.

Mreno huyo anatumia mfumo wa 3-4-
3 ambao ulimpa matokeo mazuri akiwa
Sporting CP.

United bado ina matatizo
katika safu ya beki wa
kati, huku Harry Maguire
akiwa nje ya uwanja,
Lisandro Martinez akijion
doa kwenye kikosi cha Ar
gentina na Victor Lindelof
akiwa ameumia alipokuwa
na Kikosi cha Sweden.
Marcus Rashford, Alejandro Garnacho
na Amad Diallo kila mmoja ana uwezo

wake binafsi, na pia wanaweza kucheza
kila upande. Lakini wote wana jukumu

linalopendelewa na Amorim atahitaji
kufikiria jinsi ya kuwatumia ili kupata ma-
tokeo bora zaidi kutoka kwa watatu hao.

Marcus Rashford

Mfungaji bora zaidi katika kikosi cha
Manchester United kilichopo ni Rashford.
Ingawa hajacheza vizuri kwa takriban
miezi 18, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, alifunga mabao 30 wakati wa
msimu wa 2022/23. Pia alikuwa amevuka
mabao 20 katika misimu miwili kati ya
mitatu kabla ya hapo. Namba za aina hizo
hazifanyiki kwa bahati mbaya, hivyo kwa
mara nyingine tena, anatakiwa kutoa kwa
Amorim.

Rashford amecheza zaidi kutoka
upande wa kushoto katika miaka ya hivi
karibuni, ingawa mechi kadhaa msimu
huu amekuwa upande wa kulia. Anajua
pia kucheza katikati.

Wakati alipoingia kwenye timu mwa-
ka 2016, alicheza zaidi kati, lakini kwa
Amorim ni wazi kwamba Rashford atafaa
zaidi upande wa kushoto.

Alejandro Garnacho

Hapa ndipo matatizo yanapoanzia, kwa
sababu Alejandro Garnacho pia kimsingi
ni winga wa kushoto. Huko ndiko aliko-
funga mabao sita kati ya saba msimu huu.
Kwa hiyo ikiwa Muargentina huyo mwe-
nye umri wa miaka 20, atacheza katika

timu moja na Rashford, mmoja wao ha-
takuwa katika nafasi anayoipenda zaidi
uwanjani, jambo ambalo limekuwa hivyo
mara kadhaa katika miezi ya hivi karibu-
ni.

Hivi sasa, Garnacho ana ufanano mkub-
wa na Cristiano Ronaldo wakati akiwa
katika umri huo. Ni wazi jinsi alivyo na
kipaji, na tayari ana uwezo wa kujiondoa
katika matukio madhubuti ya kubadilisha
mchezo. Ambacho Garnacho anahitaji
kuimarika uthabiti.

Amad Diallo

Kati ya hao watatu, Amad Diallo ndiye
anayestarehe zaidi upande wa kulia, lak-
ini pia ndiye aliyepata nafasi kidogo zaidi.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ivory
Coast, alisajiliwa kwa mkataba wenye
thamani ya euro milioni 37 alipokuwa
kijana asiyejulikana mwenye umri wa
miaka 18.

Tayari huu ni msimu wake wanne ak-
iwa na United na amecheza kwa mkopo
kule Rangers na Sunderland.

Amad alianza msimu huu vizuri, la-
kini akakosa nafasi kisha akakosa nafasi
wakati wa utawala wa Erik ten Hag, kabla
ya kupata nafasi tena wakati wa muda wa
Ruud van Nistelrooy.

Kama Amorim anataka winga wa asili
wa kulia, mwenye umri wa miaka 22,
Amad ndiye anayefaa zaidi.

KIPIGO cha mabao 4-0 ilichokip-
ata Manchester City dhidi ya
Tottenham juzi kinawakilisha
msururu mrefu zaidi wa kupo-
teza katika maisha ya ukocha
kwa Pep Guardiola, na mbaya
zaidi tangu 2006 chini ya Stuart
Pearce. Lakini pia hii ni mara
va kwanza kwa City kupoteza
mechi tatu mfululizo za Premier
League chini ya Guardiola, pia
hakuwahi kupoteza mchezo
wowote wa ligi nyumbani kwa
mabao manne katika maisha
vake ya ukocha.
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BARCELONA, Hispania

OBERT Lewandowski amekiri
kwamba, hajioni akicheza
zaidi ya misimu miwili au mi-
tatu ijayo, akifichua kwamba
anataka kustaafu kwa wakati unaofaa.

Kwa sasa, mshambuliaji huyo
mkongwe wa Poland bado anapachika
mabao akiwa na Barcelona na anaon-
goza katika mbio za kuwania kiatu cha
dhahabu.

Lakini pia itakuwa ni makosa kwa
wababe hao wa Katalunya kutokuwa
tayari kuzingatia kitakachofuata.

Barca hawajaondoka kwenye hali
mbaya ya kifedha, lakini bado wame-
onesha katika miaka ya hivi karibuni
uwezo wa kutoa mikataba mikubwa.

Wachezaji kama Dani Olmo (ana
mkataba wa euro milioni 60, Raphinha
(euro mil. 58), Jules Kounde (euro mil.
50 na hata Lewandowski (euro mil. 45).

- Makala haya yanaangazia washam-
buliaji sita ambao Barcelona wa-
naoweza kuwazingatia kama mbadala
wa Lewandowski, twende sasa...

Viktor Gyokeres

Msimu uliopita ulikuwa wa kwanza
kwa Viktor Gyokeres katika mashinda-
no ya juu, akiwa hajawahi kucheza
mchezo wa Ligi Kuu England kwa mi-
simu minne akiwa na Brighton & Hove
Albion.

Lakini alifunga mabao 21 kwenye mi-
chuano ya EFL na 29 kwenye Ligi Kuu
ya Ureno na tangu hapo hajaangalia
nyuma.

Raia huyo wa Sweden ambaye sasa
ana umri wa miaka 26, tayari ana ma-
bao 23 kwa jina lake katika mashinda-
no yote msimu huu. Ubaya ni bei, na
Sporting wanaweza kutaka hadi euro

LEW NDOWSK

wachia. Hapo awali walimuuza Randal
Kolo Muani kwa euro milioni 90 mwa-
ka 2023.

Jonathan David

Mshambuliaji mmoja bora ambaye
atapatikana bila ada ya uhamisho
mwishoni mwa msimu ni Jonathan
David. Lille tayari wamekubali kum-
poteza raia huyo wa Canada kama
mchezaji huru, baada ya kushindwa
kukubaliana kuhusu mkataba mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24, amezifumania nyavu mfululizo
katika maisha yake yote ya soka hadi
sasa kwenye soka la Ubelgiji na Ufar-
ansa, hajawahi kufunga chini ya mabao
12 ya ligi katika misimu yake yote sita
kamili, na ana wastani wa mabao 17 ka-
tika kila kampeni.

Katika kila moja ya misimu miwili
iliyopita, amefunga mabao 26 katika
mashindano yote na tayari yuko mbi-
oni kuvuka idadi hiyo, kwani kwa sasa
ana mabao 13.

Marcus Thuram

Kuna uhusiano wa kifamilia hapa
kwani baba yake, Marcus Thuram, Lil-
ian, akitumia misimu miwili ya mwisho
ya maisha yake ya soka pale Camp Nou
kati ya mwaka 2006 na 2008.

Mshambuliaji huyo wa Ufaransa sasa
ni nyota anayetambulika kivyake, aki-
furahia msimu mzuri wa kwanza na
Inter Milan wa 2023-24 na amekuwa
tena na mwanzo mzuri wa msimu wa
2024/25, akiwa na mabao saba katika
mechi 12 za Serie A hadi sasa.

Thuram aliripotiwa kulengwa na Liv-
erpool chini ya kocha Jurgen Klopp na
sasa inasemekana kuwa yupo kwenye
rada za viongozi hao wa Ligi Kuu Eng-
land wakiwa na kocha Arne Slot.

JANAO i KUMRITHI a

BARCA

Ligi ya Europa, baada ya kuhama kutoka Atleti-
co Madrid wakati wa majira ya kiangazi kwa
kitita cha euro milioni 15.

Hiyo ilikuwa baada ya dili la Chelsea am-
balo thamani yake ni karibu mara tatu zaidi
kushindikana, lakini haijamzuia Samu kuima-
rika katika msimu wake wa pili katika soka la
wakubwa. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20, amecheza katika kikosi cha Luis de la
Fuente cha Hispania.

Aghehowa ana kipengele cha kutolewa cha
euro milioni 100, ambacho bado kinaweza ku-
chukuliwa kuwa thamani nzuri kutokana na
umri wake na uwezo wake.

Hata hivyo, Atletico Madrid wana haki ya ku-
pata asilimia 50 kwa mauzo yake.

Mohamed Salah

Ingawa si mbadala wa moja kwa moja wa
Lewandowski katika suala la nafasi uwanjani,
Mohamed Salah bila shaka anaweza kuchukua
nafasi ya kufunga mabao.

Kiukweli wawili hao wanaweza kuishia
kucheza pamoja kutokana na dirisha la upa-
tikanaji wa Salah kuwa msimu ujao wa majira
ya joto ikiwa hatasaini mkataba mpya na Liv-
erpool na Lewandowski hatarajiwi kuondoka
Barcelona hivi karibuni.

Hata hivyo, Salah si suluhu la muda mrefu
pia, lakini Lewandowski alikuwa karibu kutimi-
za umri wa miaka 34 aliposajiliwa kutoka Bay-
ern Munich na haukuwa mpango mbaya kabisa
kwa Barca.

Nyota huyo wa Misri kinadharia anaweza
kuchukua jukumu la Lewandowski na kulibeba
kwa miaka michache mbele.

Kocha wa Liverpool Slot tayari amepende-
keza kuwa atacheza hadi mwisho wa miaka
thelathini kama vile Lionel Messi au Cristiano
Ronaldo.

‘ r;ukuuj

“Naweza kuwa mwenye taba-
samu, lakini tunapokuwa na kazi
va kufanya nitakuwa mtu tofauti,
kuna sehemu za kufurahia, lakini
naweza kuwa mkatili inapobidi.
[Naweza] kuwa mtu mzuri zaidi
ambaye utawahi kuona, lakini
ikiwa kuna mtu anayejifikiria tu,
nitakuwa mtu tofauti,” Kocha
mpya wa Manchester United,
Ruben Amorim.

“Katika miaka minane hatukuwahi
kuishi hivi. Nilijua mapema au
baadaye tungeshuka. Sikutarajia
kupoteza mechi tatu mfululizo

za Ligi Kuu, lakini tumekuwa na
msimamo wa ajabu tena na tena
na tena. Sasa hatuwezi kukataa
ukweli kwamba wakati mwingine
hutokea kwenye soka na maisha
yapo hapa,” Kocha wa Manchester
City, Pep Guardiola baada ya Ki-
pigo cha mabao 4-0 juzi nyumbani
dhidi ya Tottenham.

milioni 100 kwa mchezaji huyo. Kifungu cha ku- ruhusiwa ™
Hata hivyo, Barcelona watakabiliwa kuondoka c h a v “Nimemwona Ethan Nwaneri mara
Chester United. Arsenal na Chelsear - Kinawesa. i Y S kadhaa na veye i maalum zaidi.
’ ' k. Kik- \ \ Arsenal iliwaacha Kai Havertz na
awa - Kik Declan Rice nje na hata hatuku-
- OmarMarmoush == =~ w azo Y, gundua,” Winga wa zamani wa
1 Omar Marmoush hivi karibuni ali- kikubwa i o § Scotland, Pat Nevin, aliiambia BBC
ifikia rekodi ya Lionel Messi katika ligi kwa Bar- W x A Radio 5 Live baada ya kinda huyo
tano bora za Ulaya kwa kufunga mkwa-  celona. R ' - ;N wa miaka 17 kuifungia Arsenal
. juwa faulo wa moja kwa moja katika \ R juzi ikishinda 3-0 dhidi ya Notting-
| mechi tatu mfululizo, ambapo gwiji ~Samu i o ham Forest.
. huyowa Camp Nou alifanya hivyomia- A g h e - - _ WA _ —
I kamitano iliyopita. howa - 1 i ; L — =
‘:"“ Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Mis- Samu X n ", W > .., " o ;
- ri, amekuwa akijenga jina lake akiwa Aghehowa ; "‘ % '\'A

na Eintracht Frankfurt kwenye Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, akianza
maisha baada ya kujiunga na klabu
hiyo mwaka 2023 kwa uhamisho wa
bure baada ya kipindi kigumu katika
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lakini watataka euro milioni 40 kum-

hakika ame- ‘
fanya vema
msimu huu.
Mshambuliaji huyo
mwenye jeraha hivi

Waingereza hao kwenye
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klabu ya awali ya Wolfsburg. karibuni aliitesa Man- " i,
Frankfurt wanaelewa kuwa kumuu- chester United wakati y W
za Marmoush hakuwezi kuepukika, Porto ilipomenyana na ¥ ‘h .-_L_“"
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fainali hizo ambazo zilichezwa 1980,
nchini Nigeria.

Kwenye fainali hizo, Stars ilishika
nafasi ya mwisho kwa kucheza mechi
tatu, ilipoteza mbili na sare moja,
ikiwa Kundi A pamoja na timu za
Ivory Coast, Misri na wenyeji Nigeria
wakifuzu. Nigeria ndiyo waliokuwa
mabingwa mwaka huo baada ya kui-
funga Algeria mabao 3-0 katika mch-
ezo wa fainali.

Na Adam Fungamwango

OVEMBA 19, mwaka huu,
ikiwa ni mwezi mmoja
tu kabla ya miaka 63 ya
Uhuru, timu ya soka ya
Tanzania, Taifa Stars, ilifanikiwa
kutinga fainali za Mataifa ya Af-
rika (AFCON) kwa mara ya nne.
Lilikuwa ni bao la dakika ya
60 lililowekwa wavuni na winga
wa Kimataifa, Simon Msuva,
anayecheza soka la kulipwa ka-
tika Klabu ya Al Talaba ya Iraq.
Ikiwa kwenye Kundi H, Stars
ililazimika kuifunga Guinea ili
kumaliza nafasi ya pili nyuma ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
£0.
Hii ni mara ya nne kwa Tanza-
nia kuweza kufuzu fainali hizo
| tangu ilipojipatia uhuru wake ku-
toka kwa Waingereza, Desemba 9,

Tanzania ilifuzu kwa mara ya pili
2019 ilipoifunga Uganda, The Cranes
mabao 3-0, mechi ikichezwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
Machi 24.

Ilikuwa ni miaka 40, baada ya ku-
fuzu mara ya kwanza 1979 nchini
Zambia, fainali zake zikichezwa 1980
nchini Nigeria.

Yalikuwa ni mabao ya Msuva daki-
ka ya 21, Erasto Nyoni kwa mkwaju

\ wa penalti, dakika ya 51 na Aggrey
Morris.

Matokeo hayo yaliifanya Stars ku-
maliza nafasi ya pili kwa pointi nane,
nyuma ya Uganda iliyokuwa na pointi

2# Tanzania 3-0 Uganda (2019) 1

1961. 13 kwenye Kundi L.

Kombe la Mataifa ya Afrika ndi- Fainali zake zilichezwa Julai nchini
yo michuano mama ya kimataifa . Misri, Stars ikiwa Kundi C, ilimaliza ik-
katika Bara la Afrika, inayosimam- ishika mkia, safari hii haikupata poin-
iwa na Shirikisho la Soka Afrika - ti yoyote, ikipoteza mechi zote tatu
(CAF). Tlianza kucheza kwa mara ) dhidi ya Kenya, Senegal na Algeria,
ya kwanza mwaka 1957. Kuanzia bingwa kwa mara nyingine akitoka
mwaka 1968 ilianza kuchezwa ~ o kwenye kundi lake, nayo ni Algeria,
mara moja kila baada ya miaka B Winga wa Taifa Stars, Simon Msuva, akisababisha hatari kwenye lango iliyoifunga Senegal bao 1-0.

§ miwili. la Guinea katika mchezo wa Kundi H, kusaka tiketi ya kucheza fainali za

Mataifa matatu ndiyo yali- |  AFCON zitakazochezwa mwakani nchini Morocco. Katika mchezo huo uli- 3# Tanzania 0-0 Algeria (2023)

# yoanza kucheza michuano hiyo ochezwa, Novemba 19, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, Stars Tanzania ilifuzu kwa mara ya tatu
ambayo ni Misri, Sudan na Ethio- ilishinda bao 1-0 na kufuzu fainali hizo. AFCON 2023, ambapo fainali zake zili-
pia, huku Afrika Kusini ambao chezwa nchini Ivory Coast.
walikuwa nao wanataka kush- TIkiwa Kundi F na timu za Uganda,
iriki, walizuiwa kutokana na sera acheza fainali zake kwa kuzigawa makundi kwa mara zote nne. Niger na Algeria, ilifanikiwa kumaliza
za ubaguzi wa rangi wakati huo. mawili, A na B. nafasi ya pili nyuma ya Algeria ili-
Baada ya hapo ikaitwa michuano Fainali hizo zikaitwa Fainali za Mataifa 1. Tanzania 2-1 Zambia yokuwa na pointi 16, yenyewe ikimal-
ya Mataifa Huru barani Afrika, Huru barani Afrika. Na mfumo huo uliche- (1979) iza na pointi nane.

ili kuzuia nchi za Afrika ambazo zwa baada ya nchi kadhaa kupata uhuru na Stars ilianzia raundi ya Stars ilihitaji sare tu dhidi ya Al-
hazijawa huru na zinazotawaliwa kuongeza idadi ya timu. kwanza dhidi ya Mauritius, geria na ilifanikiwa kuipata ugenini,
kimabavu, zisitie mguu. Kwa sasa nchi zote za Afrika zimepata ambapo katika mchezo wa Septemba 7, 2023 na kufikisha pointi

Kwa maana hiyo zikawa zina- uhuru na mfumo wa kupata washindi wa- kwanza wugenini Mauritius, nane, ikilacha Uganda na pointi zake
shiriki timu za Afrika zilizopata naoingia kwenye fainali hizo umebadilika, Aprili 16, 1979, ilichapwa ma- saba.
uhuruy, na zilicheza kwa mtindo ikijulikana sasa kama michuano ya AFCON. bao 3-2, kabla ya kupindua Fainali zake zilichezwa kuanzia
wa mtoano na baadaye kupata Katika makala haya, tunaiangazia safari meza nyumbani kwa kuinyuka Januari 13, mwaka huu, hadi Februari
timu nane ambazo zilikuwa zin- ya Tanzania ilipokuwa ikitinga fainali hizo nchi hiyo mabao 4-0 nchini, 11, Tanzania ikiwa Kundi F na timu za

Aprili 29, 1979. Morocco, DR Congo na Zambia, kwa
Ilikuwa Agosti 11, 1979 jijini mara ya tatu ilishika mkia, lakini sa-
ETHAN Nwaneri mzaliwa wa Dar es Salaam, Stars iliposhin- fari hii ilipata pointi mbili, ikipoteza
London (umri wa miaka 17 na da bao 1-0 dhidi ya Zambia moja na sare mbili.
siku 247) amekuwa mchezaji kwenye mchezo ya raundi ya
o wa pili kwa umri mdogo ku- pili lililowekwa wavuni na Mo- 44 Tanzania 1-0 Guinea (2024)
< funga bao kwenye Ligi Kuu hamed Rishard ‘Adolf’, huku Kwa mara nyingine imepata tena
—) England kwa Arsenal, nyuma mchezo wa marudiano, Ndola tiketi ya kucheza AFCON mara ya nne.
4 ya Sesc Fabregas pekee (miaka Zambia, timu hizo zilitoka sare Msuva kwa mara ya pili amehusika
< 17 na siku 113 mnamo 2004), ya bao 1-1, Alex Chola aliwapa- kufunga bao la kuipeleka Stars fainali
ambaye baada ya hapo alishin- tia wenyeji bao dakika ya 43, kama ilivyokuwa 2019. Stras haijawa-
; da Kombe la Dunia akiwa na kisha Peter Tino kusawazisha hi kushinda mechi yoyote ya fainali
- Hispania. Nwaneri alifunga dakika sita kabla ya mechi ku- za AFCON mara zote tatu ilizocheza.
ALl bao hilo juzi wakati Arsenal malizika. Je, mwakani nchini Morocco kwenye
- ikishinda 3-0 dhidi ya Notting- Matokeo ya jumla ya mabao fainali hizo Tanzania itatoka kimaso-

ham Forest. 2-1, yaliifanya Stars kufuzu maso?
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Tanzania,
Norway,
SAGCOT
kuendeleza
sekta ya
kilimo

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA na  Norway
pamoja na Kituo cha Kuen-
deleza Kilimo Kusini mwa
Tanzania (SAGCOT) zimeingia
makubaliano ya miaka mitatu
ya kuendeleza sekta ya kilimo
nchini.

Akizungumza wakati wa
hafla ya utiaji saini wa mkataba
huo, Balozi wa Norway nchini,
Tone Tinnes matokeo ya ush-
irikiano huo ni undugu ulio-
jengwa baina ya mataifa hayo
kwa miaka 14.

Alisema mkataba huo utaka-
oanza mwaka 2025 hadi 2027
unalingana na vipaumbele vya
Norway katika hatua za kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi, usalama wa chakula na
kilimo endelevu.

Alisema mkataba huo ni ma-
tokeo ya ziara aliyofanya Rais
Samia Suluhu Hassan, nchini
Norway Februari 2024.

“Ushirikiano huu unajengwa
juu ya ziara ya Rais Samia Su-
luhu Hassan na kusainiwa kwa
makubaliano ya maelewano ya
kuimarisha ushirikiano wa kili-
mo na miaka 60 ya ushirikiano
kati ya nchi zetu,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya
SAGCOT, Dk. Ally Laay, alise-
ma: “Mkataba huu ni hatua
nyingine muhimu  katika
kutekeleza maono ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan za kuende-
leza na kuinua sekta ya kilimo.”

Alisema  mkataba  huo
utawezesha SAGCOT kuima-
risha miradi yake ya msingi,
ikilenga uvumbuzi, uendelevu,
na ukuaji wa uchumi katika
sekta ya kilimo.

Dk. Laay alisisitiza kuwa
fedha zilizotengwa zitatumika
kimkakati kwa mujibu wa
mpango wa kimkakati wa SAG-
COT wa 2025-2027 ili kufaniki-
sha athari zinazopimika.

Alibainisha kuwa ushiriki-
ano kati ya SAGCOT na Norway
umebadilisha sekta ya kilimo
Tanzania kwa kiasi kikubwa,
kwamba zaidi ya hekta 859,298
zimesaidia wakulima wapatao
900,000.

Alisema pia mapato ya
wakulima yameongezeka hadi
Dola za Marekani milioni 254,
huku uwekezaji ukifikia Dola
za Marekani bilioni 1.3 kutoka
sekta binafsi na Dola za Mare-
kani bilioni 2.2 kutoka sekta ya
umma.

Alisema mkataba huo un-
aimarisha maono ya pamoja
kati ya Tanzania na Norway
kuhusu kilimo endelevu, us-
alama wa chakula, na ukuaji
wa uchumi shirikishi.

Wasaflrlshajl kemikali wapewa angalizo

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMANDA wa Polisi

Mkoa wa Dodoma,

George Katabazi,

mezitaka kampuni bi-

nafsi zinazotumia na kusafirisha

kemikali kutoa elimu kwa umma

na wafanyakazi wao ili kulinda
afya na mazingira.

Alitoa wito huo juzi wakati aki-
zungumza katika hafla ya kubhiti-
misha kampeni ya utoaji elimu
kwa umma juu ya usafirishaji
salama wa kemikali hatarishi ya
Sodium Sianidi. Kamanda Ka-
tabazi alisema kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi na Udhibiti
wa Kemikali za Viwandani na
Majumbani Namba 3 ya Mwaka
2003 na Kanuni zake za mwaka
2020 zilitungwa kwa lengo la

kulinda afya na maz- hali hatarishi ya kemikali
ingira. hizo.

Alibainisha kuwa Alisema “Pamoja na sharti hili
katika utekelezaji kuwa la kutoa elimu linapaswa
wake, sheria na Matumizi kutekelezwa na  serikali
kanuni zimeweka o faida za pamoja na sekta binafsi. Lak-

kemikali ni
masharti mbalim-  pyingi na ini ni kampuni chache ndiyo
bali ili kuwezesha hazina zinatoa elimu kwa wafan-
kemikali hizo kuen- mbadalaka-  yakazi wao na jamii inayowa-
delea kuingia nchi- tikamaisha  7ynguka juu ya madhara ya
ni,  kuhifadhiwa, Y3 :;!::‘ filkrl\; kemikali na jinsi ya kuepuka
kusafirishwa na ku- }(,:lalkl.alwaa v yasitokee. Nazipongeza kam-
tumiwa bila kuleta zimekuwa puni chache zinazotekeleza
madhara kwa afya zikitu- na kutimiza takwa la kishe-
na mazingira. mikakatika  ria kwa maana hatujawahi
Alisema mo- Sekta... kupata kesi kuwa kuna mad-

jawapo ya masharti

ya msingi katika utekelezaji wa
sheria hiyo ni utoaji wa elimu
kwa makundi mbalimbali ya
wafanyakazi mahala pa kazi na
jamii ambayo inakuwa kwenye
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hara yametokea,” alisema.
Alisema kuwa matumizi na faida
za kemikali ni nyingi na hazina
mbadala katika maisha ya kila
siku ya binadamu kwa kuwa
zimekuwa zikitumika katika
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= WIZARA YA KILIMO

sekta mbalimbali ikiwamo afya,
kilimo, viwanda, maji na madini.
Hata hivyo alisema kemikali
hizo zisipotumika kwa kufuata
na kuzingatia taratibu zilizowek-
wa ndani yake zimebeba hali
hatarishi kwa afya na mazingira.
Mkurugenzi wa Huduma za
Udhibiti na Usimamizi wa Ke-
mikali nchini kutoka Ofisi ya
Mkemia, Daniel Ndiyo, alisema
kemikali ni sumu na ina uwezo
wa kuwaka moto wenye sumu
hivyo ni lazima jamii na wasa-
firishaji wajengewe uelewa ili
kulinda afya na mazingira.
Msimamizi Mkuu wa Usa-
firishaji kutoka Kampuni ya
Barrick, Joseph Mbanya alisema
elimu imetolewa kwa makundi
mbalimbali ikiwamo Jeshi la
Polisi, wadau wa afya na anaami-

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akiwa na viongozi wengine wakishuhudia Meneja wa Mradi Tume ya Taifa
yva Umwagiliaji, Japhet Senyinah, akitia saini na mkandarasi wa kampuni ya Otonde Construction and General Supplies
Limited, Amos Milanzi, mkataba wa ujenzi wa skimu ya umwagiliaji Masimba utakaogharimu Sh. bilioni 10.496. PICHA:

THOBIAS MWANAKATWE.

B|I|on| 10/- zatengwa ujenzi

skimu ya umwagiliaji vijiji

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

no katika Halmashaurl ya Wllaya
ya Iramba mkoani Singida wa-
tanufaika na kilimo cha umwa-
giliaji baada ya serikali kupitia
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
(NiRC) kutoa Sh. bilioni 10.496
kwa ajili ya ujenzi mradi wa
skimu ya Masimba.

Mkurugenzi Idara ya Uende-
lezaji Miundombinu, Raphael
Laizer, akizungumza juzi wakati
wa hafla ya kukabidhi mkandar-
asi kuanza kazi ya ujenzi wa

mradi huo, alisema wakazi wa-
takaonufaika ni kutoka vijiji
vya Masimba Urugu, Mlandala
Mang’ole na Ujungu.

Laizer ambaye alimwakilisha
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Taifa ya Umwagiliaji, Raymond
Mndolwa, katika hafla hiyo,
alisema kazi zitakazofanyika ni
pamoja na ukarabati wa bwawa
na sehemu ya utoro wa maji,
kuchimba mchanga na tope nda-
ni ya bwawa ili kuongeza ujazo
wa bwawa kufikia mita za ujazo
250,000.

Alisema kazi nyingine zitaka-
zofanyika ni ujenzi wa mfereji

mkuu kwa kiwango cha zege na
ujenzi wa mfereji wa mita 9,254
kwa kiwango cha zege.

Naye Waziri wa Fedha, Dk.
Mwigulu Nchemba, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi alisema seri-
kali inatekeleza miradi mingi ya
kilimo cha umwagilia nchini, len-
go ni kuboresha maisha ya Wa-
tanzania kupitia sektaya kilimo.

Alisema mradi huo utakapoka-
milika utawawezesha wananchi
kulima mara tatu na kwamba
kinachofanywa na serikali ni
kutaka kuwaondolea wananchi
umaskini kupitia sekta ya kilimo.

Aidha, aliipongeza Wizara ya

5

Kilimo kwa jinsi inavyoitendea
haki sekta ya kilimo akisema
hakuna miujiza katika uchumi
zaidi ya mapinduzi yanayofany-
wa na sekta hiyo inayogusa
watu wengi kupitia umwagiliaji.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba,
Suleiman Mwenda, alisema ni
faraja kuanza utekelezaji wa
mradi huo kwani kilikuwa kilio
cha muda mrefu kwa wakulima
wa eneo hilo.

Mwenda alisema wilaya yake
ina chakula cha kutosha kwani
mwaka jana zilizalishwa tani
308,000 za chakula wakati ma-
hitaji ni tani 90,000.



16 Nipashe ... s o

NYANDA ZA JUU KUSINI

Mbowe awaita wana-CHADEMA kushiriki uchaguzi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

HAMA cha Demokra-

sia na Maendeleo

(CHADEMA) kimewa-

taka wananchi mkoani
Mbeya kuhakikisha wana-
shiriki Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa kuhakikisha wa-
nawachagua viongozi wenye
sifa.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe ali-
yasema hayo juzi jijini Mbeya
alipokuwa anazungumza na
wananchi kwenye mkutano
wa hadhara wa uzinduzi wa
kampeni za uchaguzi ambapo
alisema Ofisi ya Serikali ya
Mtaa ndiyo Ikulu ya wananchi
wa eneo husika.

Hivyo, aliwataka wananchi
kuwachagua viongozi wanao-
tokana na chama hicho akidai
kuwa ndiyo wenye uwezo wa
kutatua kero zao, huku aki-

sisitiza kuwa Mkoa wa
Mbeya ni miongoni mwa

kuwa wa mafanikio
zaidi kwa chama

mikoa mitano ambayo Alisema hicho kutokana na
chama hicho kimesi- chamahicho kuongoza  majiji
mamisha  wagombea Kitahakiki-  yote nchini pamoja
wengi shakinareje- 1, \pata zaidi ya
o sha majiji y
Alisema endapo wa- wabunge 80.

- yote ambayo . .
nanchi watawacha-  kabla ya Alisema uchaguzi
gua wagombea wa Uchaguzi huo ndiyo ulikuwa
CHADEMA itakuwa MKuuwa wa mwisho kuwa
ndiyo mwanzo mzuri Mwaka2020 y, Lkidemokrasia
wa kurejesha madiwani YallKUWaya- o ywamba baada

- nashikiliwa
wengi, wabunge na hata  p2"chama ya hapo hau-
kupata rais anayetokana hjcho hasa jawahi  kufanyika
na chama hicho kwenye wabungena tena uchaguzi wa
Uchaguzi Mkuu mwa- madiwani. kidemokrasia.
kani. Alisema  kuto-

Alisema chama hicho kana na vyama vya
kitahakikisha kinareje- upinzani  kukan-
sha majiji yote ambayo damizwa katika kip-

kabla ya Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020 yalikuwa ya-
nashikiliwa na chama hicho
hasa wabunge na madiwani.
Alisema katka Uchaguzi
Mkuu wa mwaka mwaka 2015
ndiyo uchaguzi ambao uli-

indi cha miaka saba, baadhi
ya vyama hivyo vimepoteza
nguvu isipokuwa viwili am-
bavyo ni CHADEMA na ACT
Wazalendo.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Kanda ya Nyasa, Joseph Mbil-

inyi ‘Sugu, alisema kwenye
maeneo mengi nchini wa-
nanchi hawapati maendeleo
kwa sababu wanaongozwa na
wenyeviti wa serikali za mitaa
ambao hawakuwachagua.

Alisema baadhi ya viongozi
hao wamekuwa wakikwami-
sha maendeleo kwa kutafuna
fedha ambazo zilitakiwa ku-
tumika kujenga miradi ya
maendeleo kwenye maeneo
yao.

“Huu ndio wakati sahihi wa
kuwaondoa wenyeviti hao,
chagueni wagombea wetu
ambao tuna uhakika tume-
waandaa vizuri, zimefanyika
mbinu za kuwaondoa lakini
hazijazaa matunda,” alisema.

Pia aliwataka wasimamizi
wasaidizi wa uchaguzi ku-
hakikisha wanawatendea
haki wagombea wote ili kue-
puka malalamiko ambayo
yamekuwa yakiibuka kwenye
kila uchaguzi.
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Watumishi wa Wizara ya Afya wakisimamia shughuli ya uchangiaji damu iliyofanywa na madereva wa malori
na mabasi ya mikoani kwenye kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

- Wagombea
CCM LunyanyW|
‘wamwaga’

sera zao

Na Elizabeth John, NJOMBE

MGOMBEA wa nafasi ya Mwenyekiti
wa Mtaa wa Lunyanywi Kata ya Mjim-
wema katika Halmashauri ya Mji wa
Njombe (CCM), Julius Lupenza, amese-
ma endapo atachaguliwa atasimamia
maboresho kwenye barabara za mtaa
huo pamoja na kituo cha afya.

Lupenza alitaja vipaumbele hivyo
mwishoni mwa wiki wakati akizun-
gumza na wananchi wa eneo la Haga-
filo, Lunyanywi na Mjimwema ambapo
aliwaomba wananchi wa eneo hilo
kumuamini ili akatekeleze vipaumbele
hivyo.

Alisema amejipanga vizuri kuhakiki-
sha anahudumia wananchi kwa kusikili-
za kero zao na kuzitatua kwa wakati bila
ya kuwasababishia adha wala vikwazo.

“Nafahamu mtaa wetu hatuna ofisi
tunatumia majengo ya shule lakini pia
barabara zetu za mitaa zinahitaji ma-
boresho makubwa pamoja na kituo che-
tu cha afya mkinichagua nitahakikisha
namshirikisha diwani na mbunge wetu
ili changamoto hizi ziishe,” alisema Lu-
penza.

Nao wagombea nafasi ya wajumbe
wa Mtaa wa Lunyanywi akiwamo Sa-
basi Ndauka alisema kuteuliwa kwao
kukiwakilisha CCM haikuwa kwa bahati
mbaya hivyo ameahidi kwenda kutu-
mikia wananchi kwa haki na wajibu.

Mgombea nafasi ya Mwenyekiti Mtaa
wa Mjimwema, Nuhu Masasi, alisema
anasababu ya msingi ya kugombea na-
fasi hiyo kwa sababu ya kutaka kuyaen-
deleza mambo yote ya maendeleo yali-
yofanywa na CCM.

Baadhi ya wananchi Kata ya Mji Mwe-
ma, akiwamo Lucas Sanga alisema vion-
gozi hao licha ya kuomba kura pia waji-
pange kwa dhati kuhudumia wananchi.

Jane Mbilinyi alisema wamejipanga
vizuri kushiriki uchaguzi huo na kutoa
rai kwa viongozi kutotumia nafasi hiyo
kujinufaisha.

Uchaguzi wa serikali za mitaa unata-
rajiwa kufanyika nchini kote Novemba
27, mwaka huu.

Polisi yawahakikishia usalama waandishi wa habari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUELEKEA  Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa unaotarajiwa
kufanyika Novemba 27, mwa-
ka huu, Jeshi la Polisi mkoani
Mbeya limewahakikishia usala-
ma  waandishi wa habari
wakati wa kutekeleza majukumu
yao.

Pia, limetoa mafunzo maal-
umu kwa waandishi kuhusu
namna ya kutekeleza majukumu
yao bila kupata madhara wakati
wa kampeni za uchaguzi, wakati
wa kupiga kura na wakati wow-
ote zinapotokea vurugu hasa za
kisiasa.

Akizungumza  wakati  wa
mafunzo hayo yaliyofanyika

mwishoni mwa wiki, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi Benjamin Kuzaga alise-
ma waandishi wa habari ni kun-
di muhimu na hivyo linapaswa
kulindwa.

Alisema jeshi hilo limejipanga
kuhakikisha makundi yote ya-
nayoshiriki kwenye Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa yanakuwa
salama na kwamba kutokana na
hali hiyo ndiyo maana liliamua
kuanza kutoa mafunzo ya kwa
wadau hao.

Alisema kabla ya kutoa mafun-
zo hayo kwa waandishi wa
habari walishatoa kwa viongozi
wa vyama vya siasa ili na wao
washiriki  katika  kuhakikisha

uchaguzi huo unamalizika kwa
amani na utulivu bila kutokea
kwa mushkeli wowote.

“Mkuu wa Jeshi la Polisi nchi-
ni, alituita ma-RPC wote nchini
kwa lengo la kuweka mikakati
ya kuhakikisha uchaguzi una-
fanyika kwa amani na utulivu,
nasisi tumeona ni vema tuyatoe
kwa wadau ambao tunafanya
nao kazi. Kwa hiyo waandishi ni
miongoni mwa wadau muhimu,
msiwe na wasiwasi,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Aliwasisitiza waandishi wa
habari kufanya kazi kwa kuzinga-
tia maadili ya taaluma yao ili kue-
puka kuingia kwenye migogoro
ambayo itawafanya wasitekeleze
vizuri majukumu yao.

Alisema jeshi hilo lipo imara
na litahakikisha linasimamia
sheria, kanuni na taratibu wakati
wa uchaguzi na kwamba halita-
sita kuchukua hatua kwa yeyote
atakayebainika kukiuka taratibu
hizo.

Hata hivyo Kamanda Kuzaga
aliwataka waandishi wa habari
kuwa wazalendo kwa kuhakiki-
sha wanatumia taaluma zao
kuandika mambo ambayo yat-
aisaidia jamii ikiwamo kuelezea
mchakato wa uchaguzi unavyo-

fanyika.
Baadhi ya waandishi wa
habari walilalamika kuhusu

uwepo wa matukio ya waandishi
kukamatwa na polisi wakati wa
kutekeleza majukumu yao licha

ya kuwa na vitambulisho hali
ambayo inawapa hofu wanapo-
fanya shughuli zao.

Mmoja wa waandishi hao,
Anthony Komba alisema wakati
wa kutekeleza majukumu yao
waandishi wanakuwa na vi-
tambulisho vyao vya kazi, la-
kini inapotokea Jeshi la Polisi lin-
awakamata watu wanaodhaniwa
kuwa wahalifu na waandishi wa-
naunganishwa.

Mkuu wa Operesheni na
Mafunzo wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mbeya Kamishna Msaidizi wa
Polisi (ACP), Charles Kinyongo
alisema jeshi hilo limeimarisha
ulinzi na usalama wakati wote ili
kuhakikisha shughuli zote zina-
fanyika kwa amani na utulivu.



Serikali yaeleza
mikakati kuboresha
huduma ya umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na Ma-
dini Zanzibar, Shaibu Hassan Kad-
uara, amesema serikali inalenga
kutafuta vyanzo vya ndani vya uzal-
ishaji wa nishati ya umeme pamoja
na kuweka miundombinu imara
ya kusafirishia, ili kukabiliana na
ongezeko la mahitaji ya huduma
hiyo.

Alisema hayo juzi wakati akifun-
gua mkutano wa kujadili maen-
deleo ya nishati, hotuba yake iki-
somwa na Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Joseph Kilangi.

Alisema Zanzibar ina ongezeko
kubwa la miradi ya uwekezaji hasa
katika sekta ya utalii hali inayosaba-
bisha kuongezeka kwa mahitaji ya
nishati ya hiyo.

Alisema kuwa miradi hiyo ni ki-
vutio kwa uchumi wa Zanzibar la-
kini haiwezi kufikiwa iwapo nishati
ya umeme haitakuwa ya uhakika.

“Sasa hivi tunahitaji kufanya
uchunguzi kuhusu umeme wa
upepo na umeme wa bahari, sasa
mkutano huu umeshirikisha wadau
ambao wana utaalamu zaidi, hivyo
watatuongoza katika  kuyafikia
malengo hayo,” alisema Kilangi.

Aidha, alisema kuwa, serikali
kupitia ZESTA inafanya mabore-
sho ya mfumo wa umeme kupitia
mkopo nafuu wa Benki ya Du-
nia (WB) ambapo vituo viwili vya
kupozea umeme Makunduchi na
Matemwe vinatarajiwa kujengwa ili
kusaidia upatikanaji wa umeme wa
uhakika katika maeneo hayo.

Alisema kuwa serikali imeweka
mikakati zaidi katika kuhakikisha
kuwa nishati ya umeme inapati-
kana na kuondoa changamoto hasa
kushirikiana na wadau wake wa
maendeleo.

Akizungumzia kuhusu matumizi
ya nishati mbadala ya kupikia alise-
ma mkutano huo utajadili kuhusu
nishati safi ya kupikia ili kupunguza
uharibifu wa mazingira pamoja na
kuwakinga wananchi na madhara
ya kiafya yanayotokana na matumi-
zi ya nishati inayotokana na kuni na
mkaa.

Meneja Mkuu wa Shirika la
Umeme Zanzibar (ZECO), Haji Haji,
alisema shirika hilo limejipanga
kuleta maboresho makubwa ya
mfumo wa umeme ili kupungu-
za changamoto ya kukatika kwa
umeme.

Alisema shirika hilo linaendelea
kupunguza gharama za uungaji
umeme pamoja na kuondoa mson-
gamano wa maombi ya kuungan-
ishwa na huduma hiyo ili kuondoa
usumbufu kwa wananchi.

Mwakilishi kutoka Benki ya Du-
nia, Rhanda Jordan alisema kuwa
malengo ya mkutano huo ni ku-
jadili changamoto katika sekta ya
nishati na umeme.

Alisema kuwa serikali kupitia
wizara hiyo imekuwa na malengo
ya kuhakikisha kuwa nishati ya
umeme inapatikana kwa uhakika.
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Wajasiriamali 112,000 wasajiliwa programu ya Samia

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA
AJASIRIAMALI
112,500  kutoka
Tanzania Bara na
Zanzibar wamesa-

jiliwa katika Programu ya Ima-
risha Uchumi na Mama Samia
(IMASA).

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC), Beng’ Issa,
aliyasema hayo katika mku-
tano wa imarisha uchumi na
Mama Samia kwa wajasiri-
amali wa Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

Alisema kuwa katika pro-
gramu hiyo wanasajili watu ka-
tika mfumo, kwamba hadi sasa
wameshasajili ~ wajasiriamali
112,500 Bara na Visiwani. Alise-
ma kuwa wanaamini takwimu
hizo zitaongezeka na kupata
idadi kubwa zaidi.

Beng’ alisema kuwa jambo
ambalo wameliona kwenye
mizunguko yao katika mikoa
hiyo, kupitia programu hiyo

kwanza ni mwitikio wa ambalo  wameliona
watu kuwa mkubwa. ni kuwapo kwa wa-
Alisema kuwa Mkoa Alisema fanyabiashara  ku-
wa Kusini Pemba wali- kuwajambo fanya biashara zao
fanikiwa kupata watu lingine zisizokuwa  rasmi,
1,300 na hata Kaska- SVIL‘l':laelﬂona ni Diashara  ambazo
zini watu waliweza kuji- kuwapo kwa hazijasajiliwa na ku-
tokeza kwa wingi. wafanya- tokuwa na akaunti za
Alisema wapo wenye biashara benki, jambo ambalo
uwelewa lakini wengi kufanya linapelekea kutotam-
wao ambao hawana biasharazao pyliwa na mamlaka
uwelewa ni jinsi gani :;s::‘(;kuwa ya mapato.
anaweza kupata hiyo Alisema kuwa kitu
mikopo na ni vigezo kingine walichokiona

gani anatakiwa kuwa na-
vyo, ili aweze kufanikisha bila
changamoto yoyote.

Aidha, alisema kutokana
na changamoto hiyo matukio
yake mtu anaweza kukata
tamaa na kuona kama vile seri-
kali haimsaidii.

Alisema kuna haja watu ku-
pewa taarifa juu ya programu
za kuongeza ujuzi lazima zi-
wepo na kuwafanyia mafunzo
ili kupata zile taarifa na kupata
uhalisia wa jambo linalotaki-
wa.

Alisema kuwa jambo lingine

ni fursa za manunuzi
ya umma, serikali imepitisha
sera ya kusaidia wafanyabi-
ashara wadogo na wakati ku-
fanya biashara na serikali kupi-
tia zabuni.

Alisema watahakikisha kila
mkoa wanapata vipaumbele
kupitia IMASA, kwenye mira-
di mbalimbali ikiwamo kilimo
cha mboga na uvuvi, kwani
kila mkoa unakuwa na Kip-
aumbele chake.

Hivyo, aliomba suala hilo
lifanyiwe kazi kwa kutolewa
mafunzo na kupata vigezo vi-

navyotakiwa ili kuingia kwe-
nye kupata hizo fursa.

Mshauri wa Rais katika mas-
uala ya wanawake na makun-
di maalum, Sophia Mjema
alisema kuwa IMASA ipo kwa
ajili ya kuwaondoa wananchi
katika hali ya umaskini na ku-
waweka kwenye uchumi wa
kati.

Alisema kuwa IMASA lengo
lake kubwa ni kuhakikisha wa-
nanchi wanainuka kiuchumi
na kuondokana na umaskini.

Hivyo, aliwataka wananchi
kuendelea kuziamini serikali
zao, ili waendeleze kuwapatia
maendeleo mengine zaidi.

Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, Salama Mbarouk
Khatib, alisema kuwa pro-
gramu hiyo itakuwa chachu
ya maendeleo kwa wananchi
nchini.

Alisema kuwa mfumo huo
haukulenga kwenye kundi
moja bali umelenga katika
makundi mbalimbali kama
ambavyo umekusudiwa kufan-
ya kazi zake kwa maendeleo.

S~

Rais wa Zan-
zibar, DK.
Hussein Ali
Mwinyi, aki-
andika jina
lake, wakati
alipozindua
mradi wa
mauzo wa
nyumba za
Chumbuni zi-
nazojengwa
na Shirika
la Nyumba
Zanzibar ka-
tika ukumbi
wa mikutano
Hoteli ya
Amani, Mkoa
wa Mjini
Magharibi.
PICHA IKULU
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Wasaidizi wa sheria wapunguza migogoro katika jamii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora Zanzibar,
Haroun Ali Suleiman, amese-
ma wasaidizi wa sheria wame-
saidia kuondoa migogoro ya
wananchi katika maeneo yao.

Alisema hayo juzi wakati
akifungua Jukwaa la Nne la
Msaada wa Sheria Zanzibar na
kusema kuwa wananchi wengi
Zanzibar wanamwamko wa ku-
jua mambo ya kisheria.

Alisema kujua masuala ya
kisheria na imekuwa dawa ya
kuondokana na migogoro ka-
tika jamii zao na kabla ya hapo

kulikuwa na changamoto nyin-
gi zikiwakabili na kusababisha
migongano kwa jamii.

Alisema kuwa wasaidizi wa
msaada wa kisheria wanawigo
mkubwa wa kuwafuata wa-
nanchi, kuwapa elimu juu ya
kutambua haki zao.

Alisema kuwa wadau wa
maendeleo wanawajibu wa
kuendelea kuwasaidia wa-
saidizi hao na wamekuwa
watu muhimu kwa jamii ya
chini hasa kwa watu wasio ji-
weza.

Alisema kuwa kauli mbiu
ya mwaka huu isemayo ‘Ush-
awishi wa upatikanaji wa ra-
silimali za kuendeleza huduma
za msaada wa kisheria Zanzi-

bar’ inaonesha wa wazi kuwa
jambo hilo lina umuhimu wake
katika jamii.

Waziri huyo alisema kuwa
jukwaa hilo lina umuhimu
wake na litakuwa dira ya ku-
jadili mambo mbalimbali na
changamoto juu ya kufanya

kazi kwa watu hao kwa
maendeleo  ya jamii hasa wa
vijijini.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Mansura Mossi Kassim, alise-
ma kuwa wasaidizi wa msaada
wa kisheria wana wajibu wa
kutoa elimu ndani ya jamii ili
kuhakikisha kuwa wananchi
wanaelewa mambo ya sheria.

Mwakilishi kutoka Shirika
la Maendeleo la Umoja wa

Mataifa (UNDP), Ali Shaibu
alisema wamefarijika kuona
namna wasaidizi wa msaada
wa kisheria Zanzibar wanavyo-
fanya kazi zao kwa ubunifu.

Mkurugenzi wa Idara ya
Katiba na Msaada wa kishe-
ria, Hanifa Ramadhan Said,
alisema malengo ya kuwapo
kwa wasaidizi wa msaada wa
kisheria limefanikiwa kwa kiasi
kikubwa kutokana na elimu
inayotolewa na wasaidizi hao
ndani ya jamii.

Mwakilishi kutoka Wizara ya
Katiba na Sheria Tanzania, Ed-
ith Shekidele, alisema wataen-
delea kushirikiana na idara ya
katiba na msaada wa kisheria
Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA DISTRICT
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 27275 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GORDON KILABO MENGO

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
SEKELA SAMSON
MWAKIBWILL................. PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 10 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 19 Day of 12,2024

Dated at Dodoma this 19 Day of 11, 2024.

Dated at Dodoma this 19 Day of 11, 2024.

3
o
ISTRATE 400110 HACLSTRAT: .

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 29095 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ADELAIDE COSMAS CHENGELELA DECEASED

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY

CHRYSANTUS ALPHONCE MIZAMBWA....

HERIETH CHRYSANTUS MIZAMBWA

1 PETITIONER
2" PETITIONER
3" PETITIONER

GENERAL CITATION
(Under Rule 75 of Probate Rules and any other enabling
Provision of the Law)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or
letters of administration) is made to the above named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 12 day of
DECEMBER.2024
Dated at MOROGORO this 19TH day of NOVEMBER.2024

PRINCIPAL/ SENIOR/ RESIDENT MAGISTRATE
MOROGORO DISTRICT COURT

g
|

KADI ZA GARI

ZIMEPOTEA

Ndugu RAJABU ISSA NGUMBI
anatangaza kupotelewa kwa kadi

za gari zenye usajili ufuatao;
T.177 ADZ aina ya SUZUKI
ESCUDO, T.759 BVE aina ya
LAND CRUISER, T.860 CTU aina
ya CARINA. Kwa yeyote
atakayeziona anaombwa kutoa
taarifa kwenye kituo chochote
cha Polisi kilicho karibu. Taarifa
Polisi: PHQ/TAN/TAN/709/2024

KADI YA PIKIPIKI
IMEPOTEA

Ndugu RAJABU ISSA
NGUMBI anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili.T.943 CAW aina ya
SANLG. Kwa yeyote
atakayeiona anaombwa kutoa
taarifa kwenye kituo
chochote cha Polisi kilicho
karibu nawe. Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/709/2024

KIBAIGWA AUCTION
MART
P.0.BOX 20,

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

KIBAIGWA AUCTION MART,

KWA  IDHINI  NILIYOPEWA  NA
KAMPUNI YA IMARISHA MAISHA
FINANCIAL SERVICES LTD. TUTAUZA
GARIMOJA AINA YA SUBARU LEGACY
YENYE NAMBA ZA USAJILI T 875 DDE
MALI YA NYANGE JOHN KIBOKO ,
BAADA YA KUSHINDWA  KULIPA
MKOPO ALIOKOPA. MNADA
UTAFANYIKA TAREHE 20/12/2024
MAENEQ YA NYERERE SQUARE SAA
10:00 ASUBUHI

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA
NO. 0688 729841

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

NDUGU FRANSISCO ALBERT
KINYAIYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaji
yenye namba za usajili MC
142EEC. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi
namba:
PHQ/GEI/GEI/10284/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DUCUMENTS ACT
(caPT7)

CHANGE OF NAME BY DEEPOLL

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 31st the day of OCTOBER 2024 by me
RESTO PAULO YUSUPH, formerly known FESTO P YUSUPH, FESTO PAULO
MROPE and FESTO PAULO YUSUPH of Nachingwea District within Lindi Region,
now or until recently called me FESTO PAULO YUSUPH, FESTO P YUSUPH and
FESTO PAULO MROPE.

That the name of FESTO PAULO MROPE it appear in my National Identity Card
with reference number 20000412653040000124

That the name of FESTO P YUSUPH is registered at my National Voter's Card with
reference number 7328502709148

That the name of FESTO PAULO YUSUPH it appear in my Certificate of
Secondary Education

WITNESSES AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:-

« | absolutely renounce and abandon the use of my said former names of
FESTO PAULO MROPE and FESTO P YUSUPH and | assume and determine to
take and use the new name of FESTO PAULO YUSUPH in substitution of my
former names of FESTO PAULO MROPE and FESTO P YUSUPH AND IN
PURSUANCE of such change of name as aforesaid | DECLARE | shall at all the
time hereafter in all records, documents and other writings and in all actions
and dealings and in occasions whatsoever use the new name of FESTO
PAULO YUSUPH in substitution of my former name of FESTO PULO MROPE
and FESTO P YUSUPH so relinquished as aforesaid to the indent that | may
hereafter be known not by the aforesaid former name, but by the new name
of FESTO PAULO YUSUPH only.

+ AND I HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all personat all times to describe
and address me by the new name of FESTO PAULO YUSUPH.

IN WITNESS whereof | have hereinto subscribed my new of FESTO PAULO

YUSUPH and have affixed my signature the day and year name written.

) g

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

RODRICK  FIDELIS MATUNDA naomba
kutangaza kupotelewa na hati yangu ya
kusafiria yenye namba TAE152482 ambayo
imetolewa na Idara ya Uhamiaji Makao Makuu
Dar es salaam mnamo tarehe 30/07/2019.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: PHQ/ARU/ARU/45118/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.97/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AMINA MUSSA BAMBALI wa MAILIMBILI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA SULTANI ABDALLAH HASSAN

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi 11 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 13 Mwezi 11 Mwaka 2024

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa
Tupigie: +255 - 0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

S

Wajumbe wakipiga makofi katika mkutano wa mwisho wa kikao kwenye Kongamano la Umoja wa Mataifa la Mabadiliko
ya Tabianchi la COP29, mjini Baku, Azerbaijan jana. PICHA: REUTERS

MABADILIKO TABIANCHLI...

Trilioni 795/- kutolewa

kwa nchi maskini

Na Maulid Mmbaga

ULIMWENGU umekubaliana
na mkataba mpya wa hali ya
hewa huku nchi tajiri zikiahidi
kutoa dola bilioni 300 (Sh. tri-
lioni 795) kila mwaka ifikapo
2035 kwa nchi maskini ili kuzi-
saidia kukabiliana na athari zi-
nazoongezeka za janga la hali ya
hewa.

Makubaliano hayo yalifikiwa
jana katika mkutano wa COP29
uliokuwa ukifanyika huko Baku,
Azerbaijan, huku nchi nyingi zi-
nazoendelea zikikosoa kiwango
cha fedha hizo kwamba hazi-
toshi.

Makubaliano hayo yanakuja
baada ya zaidi ya wiki mbili za
migawanyiko mikali na mazun-
gumzo yaliyovurugika, yaliyo-
tupwa katika machafuko na
kususia, kurushiana maneno ya
kisiasa na sherehe za wazi za ni-
shati ya mafuta.

Rais wa COP29, Mukhtar Ba-
bayev, anaeleza kuwa kulikuwa
na wasiwasi kwamba huenda
makubaliano hayo yamesusiwa
na mataifa yenye uchumi duni
lakini hadi kufikia tamati ya ma-

zungumzo yao nchi zaidi ya 200
zilikubaliana na adhimio hilo.

Anaeleza kuwa Sh. trilioni
795 zitaenda kwa mataifa yaliyo
hatarini, maskini zaidi ili kuwa-
saidia kukabiliana na hali mbaya
ya hewa inayozidi kubadilisha
uchumi wao kuelekea nishati
safi.

“Imekuwa safari ngumu, la-
kini tumewasilisha mpango,”
anasema Simon Stiell, Mkuu wa
Mkataba wa Mfumo wa Umoja
wa Mataifa wa Mabadiliko ya
Tabianchi.

“Lengo hili jipya la kifedha ni
sera ya bima kwa ubinadamu,
huku kukiwa na athari mbaya ya
hali ya hewa inayoikumba kila
nchi,” amesema Stiell.

Inaelezwa kuwa kiasi kilichoa-
hidiwa, kinapungua kwa kiasi
cha dola trilioni 1.3 za wanau-
chumi waonasema zinahitajika
kusaidia nchi zinazoendelea ku-
kabiliana na mzozo wa hali ya
hewa licha ya kwamba kume-
kuwa na majibu ya hasira kutoka
kwa nchi nyingi zinazoendelea.

Katika hotuba ya mwakilishi
wa India Chandni Raina alikashi-
fu dola bilioni 300 kama kiasi

kidogo, na kuyaita makubaliano
hayo kwamba si chochote zaidi
ya udanganyifu wa macho na
hayawezi kushughulikia ukubwa
wa athari zinazojitokeza.
Mjumbe wa hali ya hewa wa
Visiwa vya Marshall Tina Stege,
anasema wameondoka na se-
hemu ndogo ya ufadhili wa nchi
zilizoathiriwa na hali ya hewa,
huku akikosoa vikali mazun-
gumzo hayo kama yanaonyesha
fursa mbaya zaidi ya kisiasa.
“Masilahi ya mafuta yamed-
hamiriwa kuzuia maendeleo
na kudhoofisha malengo ya ki-
mataifa ambayo tumefanya kazi
kuyajenga,” amesema Stege.

MKATABA ULIVYO

Inaelezwa kuwa COP29 ili-
lenga sana fedha, suala muhimu
la hali ya hewa lakini mojawapo
ya mikataba iliwasilishwa zaidi
kisiasa.

Nchi tajiri, ambazo zinawa-
jibika kwa kiasi kikubwa kwa
mabadiliko ya hali ya hewa ya
kihistoria, zilikubali ~mwaka
2009 kutoa dola bilioni 100 kwa
mwaka ifikapo 2020 kwa nchi zi-
nazoendelea.

Ahadi hiyo, ambayo tayari ina-
tazamwa kuwa haitoshi, ilifikiwa
tu mnamo 2022, miaka miwili ili-
yopita wakati wa mwisho.

Pia mkataba huo mpya ul-
iokubaliwa Jumamosi unazitaka
nchi tajiri, zikiwamo Marekani
na mataifa ya Ulaya, kutoa dola
bilioni 300 kila mwaka ifikapo
2035, zinazojumuisha fedha za
umma na binafsi.

Ingawa makubaliano hayo
pia yanarejelea azma pana ya
kufikia dola trilioni 1.3, mataifa
yanayoendelea yalitaka nchi ta-
jiri kujitolea kuchukua sehemu
kubwa zaidi ya hiyo na pesa kuja
kwa kiasi kikubwa katika mfumo
wa ruzuku badala ya mikopo. Na
kwamba wanahofia watawatia
mtegoni zaidi katika madeni.

Inaelezwa kuwa kundi la
G77 la nchi zinazoendelea lili-
kuwa limetaka kiasi cha dola
bilioni 500, lakini mataifa tajiri
yalikataa takwimu za juu zaidi
kama zisizo za kweli kutokana
na hali ya sasa ya kiuchumi.

“Tumefika kwenye mpaka kati
ya kile kinachoweza kufikiwa ki-
siasa leo katika nchi zilizoende-
lea na kile ambacho kingeweza

kuleta mabadiliko katika nchi zi-
nazoendelea,” amesema Avinash
Persaud, mshauri maalum wa ma-
badiliko ya hali ya hewa kwa Rais
wa Benki ya Maendeleo ya Ameri-
ka ya Kati.

Kulikuwa pia na msukumo kwa
mataifa tajiri yanayoibukia kiu-
chumi kama vile China na Saudi
Arabia kuchangia katika mfuko
wa ufadhili wa hali ya hewa, lakini
makubaliano hayo yanahimiza tu
nchi zinazoendelea kutoa michan-
go ya hiari, na haitoi wajibu wow-
ote kwao.

Li Shuo, Mkurugenzi wa Kituo
cha Hali ya Hewa cha China ka-
tika Taasisi ya Sera ya Jumuiya ya
Asia aliita makubaliano hayo kama
maelewano yenye dosari ambayo
yanaonyesha eneo gumu zaidi
la kijiografia ambalo ulimwengu
unajikuta.

Hata hivyo ilielezwa kuwa
uharaka wa kukabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa haujawahi
kuwa wazi zaidi, na kwamba hu-
wenda awamu hii mkutano huo
utatoa matokeo ya haraka.

ANACHOSEMA TRUMP

Katika hatua nyingine inaele-
zwa kuwa Rais Mteule wa Mareka-
ni, Donald Trump ameuita mzozo
wa hali ya hewa kuwa ni uwongo,
huku akiapa kuondoa taifa hilo
kwenye makubaliano ya kihistoria
ya hali ya hewa ya Paris, na kuzua
wasiwasi juu ya mustakabali wa
hatua za kimataifa.

Saudi Arabia, ambaye ni msa-
firishaji mkuu wa mafuta duniani,
ambayo imesukuma dhidi ya hat-
ua kabambe katika mikutano ya
hali ya hewa iliyopita, ilionekana
kuwa na ujasiri zaidi ikikataa had-
harani na kwa uwazi marejeleo
yoyote ya mafuta, makaa ya mawe
na gesi katika makubaliano hayo.

Friederike Otto, mwanasayansi
wa hali ya hewa katika Chuo cha
Imperial London anasema “Im-
ekuwa COP nyingine ya kivuli,
iliyotiwa mafuta. Maslahi ya umma
katika COP hii yamekuwa ya chini
na wasiwasi unaweza kusababisha
kuhisi kama umefikia kiwango cha
juu”

SINTOFAHAMU

Mkurugenzi  Mtendaji ~ wa
Mtandao wa Hatua za Hali ya
Hewa, Tasneem Essop, anasema
yaliyojadiliwa katika mkutano
huo yamekuwa mazungumzo ya
hali ya hewa ya kutisha zaidi kwa
miaka mingi kutokana na imani
mbaya ya nchi zilizoendelea.

“Hii ilikusudiwa kuwa COP ya
fedha, lakini ‘Global North’ ilikuja
na mpango wa kusaliti ‘Global
South’,” amesema Essop.

Anasema matokeo yanatoa
matumaini ya uwongo kwa wale
ambao tayari wamebeba mzigo
mkubwa wa majanga ya hali ya
hewa. Naye Harjeet Singh wa
Mpango wa Mkataba wa Mafuta,
anasema “Lazima tuendelee ka-
tika vita vyetu, tukidai ongezeko
kubwa la ufadhili na kufanya nchi
zilizoendelea kuwajibika.”

Chanzo Mitandao
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HABARI MICHEZO

FOUNTAIN

WA MABAO LIGI

Na Adam Fungamwango

LABU ya Fountain Gate,

imemweka sokoni straika

wake, Selemani Mwalimu,

nayeongoza kwenye oro-
dha ya wafungaji bora wa Ligi Kuu
mpaka kufikia raundi ya 10, iki-
taka kiasi cha Dola za Kimarekani
400,000 ili kumuuza.

Meneja Mwajiri wa Klabu hiyo,
Muhibu Kanu, amesema kiasi hicho
ambacho ni zaidi ya shilingi bilioni
moja ya Kitanzania, ndiyo ada sahihi
ya uhamisho ya mchezaji huyo kwa
klabu yoyote inayomtaka.

“Kwenye mkataba wake Mwalimu

YAMWEKA SOKONI

kuna Kkipengele kinasema kuwa
anaweza kununua mkataba wake
kwa Dola 400,000 sawa na Sh. bil-
ioni 1.06 za Kitanzania, klabu yoyote
itakayotimiza hayo, tutafanya nao bi-
ashara hatuwezi kumzuia,” alisema
Kanu.

Kutokana na umahiri wake wa
kupachika mipira ndani ya wavu,
akiongoza kwenye orodha ya wafun-
gaji wa Ligi Kuu Tanzania Bara, aki-
pachika jumla ya mabao sita, tayari
klabu kadhaa zimeshaanza kumme-
zea mate straika huyo.

Straika huyo amefunga mabao
matano kwa mguu wa kulia na moja
kwa kutumia mguu wa kushoto.

BARA

Aliyofunga kwa mguu wa kulia,
ni katika mechi dhidi ya Namungo,
timu yake ikishinda mabao 2-0,
Dodoma Jiji zikitoka sare ya 2-2, Kag-
era Sugar akiiongoza timu yake kush-
inda 3-1, dhidi ya Prisons, wakipoteza
kwa 3-2 na KMC, Fountain Gate wak-
ishinda 3-1.

Bao moja alilolifunga kwa mguu
wa kushoto lilikuwa katika mchezo
dhidi ya KenGold, timu yake ikishin-
da 21

Mwalimu alisajiliwa na Fountain
Gate akitokea KVZ ya Zanzibar, am-
bapo msimu uliopita alikuwa mfun-
gaji bora wa ligi hiyo, akipachika ma-
bao 20.

Mratibu wa pambano la ngumi la ‘Fight for Change’, Daniel Kijo (kulia), akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu pambano hilo linalotarajiwa kufanyika Dar es Salaam Jumamosi wiki hii. Wengine ni Bondia Karim Bhaloo
na Hamis Mwintayi watakaopambana siku hiyo kwenye mchezo wa kick boxer. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Ngumi kutambulisha
mchezo wa makofi Dar

Na Faustine Feliciane

PAMBANO la ngumi kuhamasi-
sha vijana kuonesha vipaji vyao
limepangwa kufanyika Jumamosi
wiki hii jijini Dar es Salaam huku pia
likitumika kutambulisha mchezo
mpya wa kupigana makofi (Power
Slash).

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mratibu wa Pambano
hilo, Daniel Kijo, alisema kutakuwa
na mapambano ya mchezo wa kick-
boxer na ngumi za kawaida kwa ma-
bondia wa Tanzania Bara na Zanzi-
bar.

“Kutakuwa na mapambano 12,
mabondia wote wamethibitisha

kushiriki na kwa sasa wanaendelea
na maandalizi ambapo tunategemea
watapima uzito Novemba 29, mwaka
huu,” alisema Kijo.

Alisema lengo la mapambano hayo
ni kuendelea kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan katika kue-
ndeleza michezo hususan ngumi
na kuwapa nafasi vijana kuonesha
uwezo na vipaji vyao.

Kwa upande wa mwanzilishi wa
mapambano hayo ambaye ni bon-
dia atakayepanda ulingoni siku hiyo,
Karim Bhaloo, alisema wanatarajia
pia kuutambulisha mchezo mpya wa
kupigana makofi (Power Slash)

“Nimeanzisha hii shughuli kwa ku-
tambua Tanzania kuna vipaji vingi

sana, tutaleta nia kwa wale wenye
uwezo wa kucheza ngumi na mi-
chezo mingine, lakini kubwa zaidi
tutatambulisha mchezo mpya wa ku-
pigana vibao, ni mchezo mgeni hapa
kwetu, lakini nje ya nchi una umaa-
rufu mkubwa,” alisema Bhaloo.

Kwa upande wa mmoja wa mabon-
dia wa mchezo wa ngumi na mateke
(Kickboxer), Hamis Mwintayi, alise-
ma amejiandaa vizuri kwa pambako
lake dhidi ya Karim na kuwaomba
Watanzania wawaunge mkono katika
kuhamasisha mchezo huo.

Tiketi za pambano hilo litakalo-
fanyika katika Ukumbi wa Pulse
uliopo Masaki, Dar es Salaam tayari
zimeshaanza kuuzwa.

Wadau wataka
wasanii wapewe
elimu ya fedha

Na Elizabeth Zaya

WADAU wa muziki nchini wamesema upo
umuhimu wa wasanii wa fani hiyo nchini
kupatiwa elimu ya uwekezaji ili iwasaidie
kutumia vizuri vipato vyao vinavyotokana
na kazi hiyo hasa pale shughuli zao hizo zi-
napofikia ukomo.
laam, katika hafla iliyowakutanisha wasanii
hao kwa ajili ya kuwapatia elimu ya namna
ya kutumia mifumo ya kidijitali kusambaza
maudhui, iliyoandaliwa na Mdundo.Com.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na
Uhusiano wa Benki ya CRDB, Emmanuel
Kiondo, alisema ipo mifano ya wasanii wen-
gi ambao walifanikiwa kutengeneza fedha
nyingi kupitia kazi hiyo lakini baadaye wali-
rudi kuwa masikini baada ya kukumbwa na
matatizo.

"Na hii yote inatokana na kukosekana kwa
elimu ya fedha, kwamba msanii anakuwa na
wakati mzuri, anafanya kazi na kutengeneza
fedha, lakini badala ya kuwekeza, anatumia
vibaya na mwisho wa siku anapopoteza uw-
ezo wake wa kufanya shughuli yake hiyo
anakufa masikini.

"Mtu badala ya kuwekeza fedha yake
anayoipata kwa jasho, anaitumia vibaya ka-
tika mambo yasiyo ya msingi na akipata ma-
tatizo anapotea au wakati mwingine hata in-
abidi kuchangiwa. Kwa hiyo sisi kama CRDB,
tunawapatia elimu ya namna ya kuwekeza
kile wanachokipata, tunataka waache mam-
bo ya kizamani,* alisema Kiondo.

Mdau mwingine wa muziki, Aman Martin,
alisema kuna haja ya kuongeza uelewa kwa
wasanii wa muziki na wanaowasimamia ili
wafahamu namna ya kutumia vizuri mifumo
va kidijitali katika kusambaza kazi zao.

Alisema bado kuna ugeni mwingi wa nam-
na ya kutumia mifumo vya kidijitali katika
kusambaza maudhui kwa wasanii wengi na
kwamba kuna kazi kubwa ya kufanya ku-
hakikisha wana kuwa na taarifa na maarifa
ya kutosha ili iwasaidie kuepukana na shida
va kufanya kazi isiyo na manufaa.

"Tuachane na zile stori ambazo tumekuwa
tukikutana nazo sana, kwamba mtu fulani
alisaini mkataba ambao haukuwa na masila-
hi kwake, au mwingine hata hajui ni sehemu
gani sahihi aiendee,” alisema Martin.

Alisema bila kujali ni maarufu au laa,
msanii akitumia vizuri mifumo ya kidijitali
kusambaza maudhui ya kazi yake, ni rahisi
kunufaika.

"Cha msingi ni wanamuziki hao kufahamu
namna mifumo hiyo vya Kidijitali inavy-
oendeshwa na namna ya kuitumia katika
kuinua au kutangaza kazi zao," alisema Mar-
tin.

Maureen Njeri, Mkurugenzi Mkazi wa
Mdundo.Com, alisema wao wamerahisisha
kazi kwa kuwaunganisha wasanii wa muziki
kutoa maudhui yanayofaa na kuyasambaza
kwenda kwa jamii kwa lengo la kuhakikisha
kila mmoja wao ananufaika na kazi hiyo.

"Na tunatoa kipaumbele kwa muziki wa
nyumbani, hasa kwa nyimbo zinazoimbwa
kwa lugha ya kiswahili, kwa hiyo tunatoa
nafasi kwa wasanii kuitumia vema fursa hii,”
alisema Maureen.
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AMORIM AMTAKA GYOKERES

KOCHA mpya wa Manchester United, Ruben
Amorim, ameweka kipaumbele cha kumsajili
mshambuliaji wa Sweden, Viktor Gyokeres, ku-
toka klabu ya zamani ya Sporting msimu ujao,
l[akini Manchester City pia wanamtaka mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 26. (Sunday
Mirror)

CAMAVINGA ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United imefanya ma-
wasiliano na Real Madrid kuhusu uwezekano
wa kumsajili kiungo, Eduardo Camavinga mwe-
nye umri wa miaka 22, lakini mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Ufaransa hana nia ya kutaka
kuondoka. (Bernabeu Digital)

MENDES KWENYE RADA

MANCHESTER United pia inamfuatilia mlin-
zi wa pembeni wa Paris St-Germain, Nuno
Mendes mwenye umri wa miaka 22, ambaye
alicheza chini ya Amorim huko Sporting. (Mail
on Sunday)

ZIRKZEE SASA AGOMBEWA

ASTON Villa imejiunga na klabu kadhaa za
Italia kuonesha nia ya kumnunua mshambu-
liaji wa Manchester United na Uholanzi, Josh-
va Zirkzee mwenye umri wa miaka 23, kwa
mkopo Januari. (Caught Offside)

REIJNDERS ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inaweza kutoa ada kubwa kum-
nunua kiungo wa kati wa AC Milan na Uholanzi,
Tijjani Reijnders mwenye umri wa miaka 26
msimu ujao. (Fichajes)

WHARTON AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City inajitayarisha
kumwania kiungo wa kati wa Crystal Palace,
Adam Wharton, 20. (Teamtalk)

HENRIQUE NA EVERTON

EVERTON inataka kumsajili winga wa Bota-
fogo na Brazil, Luiz Henrigue mwenye umri wa
miaka 23, wakati huu kocha Sean Dyche aki-
jaribu kuboresha safu yake ya ushambuliaji.
(Football Insider)

RENSCH AMULIKWA SPURS

KLABU za Tottenham Hotspur na Liverpool
zimeungana na Barcelona katika mbio za kum-
sajili beki wa pembeni wa Uholanzi, Devyne
Rensch mwenye umri wa miaka 21, kutoka
Ajax. (Diario Sport)

FERGUSON ANYATIWA

CHELSEA imebakia kuwa mashabiki wakub-
wa wa mshambuliaji wa Brighton na Jamhuri
va Ireland, Evan Ferguson mwenye umri wa
miaka 20, lakini ,Seagulls’ hao watadai pauni
milioni 100 kwa mchezaji huyo. (TeamTalks)

DELAP NA MAN CITY

KLABU ya Manchester City inaweza kukatiza
mipango ya Chelsea ya kumsajili mshambuliaji
wa Ipswich, Town Liam Delap mwenye umri
wa miaka 21, kwa kuwa wana kipengele cha
kumnunua tena kwa pauni milioni 20 mchezaji
huyo waliyemuuza msimu wa majira ya joto.
(Express)

MELLBERG HUYOOO MAREKANI
MLINZI wa zamani wa Sweden na Aston Vil-
la, Olof Mellberg anatarajiwa kuchukua nafasi
ya ukocha katika Klabu ya St Louis City inay-
oshiriki Ligi Kuu ya soka ya Marekani. (Goal)

o WE

GUARDIOLA AKIRI MAJI

L

YA SHINGO MAN CITY

@ ® @ Sisi ni dhaifu kwa sasa, hiyo ni dhahiri,
ikiwa hatushindi ni kwa sababu hatustahili...

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesema
kwamba kama Liverpool
wataifunga Manchester City
kwenye Uwanja wa Anfield
wikendi ijayo, timu yake inaweza
kuwa tayari imetoka kwenye mbio

za ubingwa wa Ligi Kuu England.
City walipoteza mchezo
wao wa tano mfululizo ka
tika mashindano yote na
mchezo wa tatu mfululizo
wa ligi kwa kuchapwa ma
bao 4-0 na Tottenham Hot
spur kwenye Uwanja wa
Etihad Jumamaosi.

Kikosi cha Guardiola kitamen-
yana na Feyenoord kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya kesho Jumanne
kabla ya kusafiri hadi Anfield siku
tano baadaye.

Liverpool jana Jumapili wali-
kuwa na nafasi ya kusonga mbele
zaidi kwa pointi nane kama walii-
funga Southampton na Guardiola
aliulizwa baada ya kupoteza nyum-
bani dhidi ya Spurs ikiwa pengo la
pointi 11 litakuwa ni sawa kwa City
kupoteza matumaini ya ubingwa
mbele ya kikosi cha Arne Slot, ali-
jibu: ,Ndio, ni kweli.”

“Hatufikirii kushinda au kupoteza
taji, hatuko katika hali ya kufikiria
juu ya kile kitakachotokea mwisho-
ni mwa msimu.

“TIkiwa mwisho hatushindi ni kwa
sababu hatustahili. Tulishinda huko
nyuma kwa sababu tulistahili.

“Tunachopaswa kufanya sasa
ni kuifunga Feyenoord. Hilo ndilo
jambo muhimu zaidi - kwanza kwa
kufuzu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya
na hatua kwa hatua wachezaji wa-
takuwa bora.”

Si tu kwamba City wamepoteza
mechi tano mfululizo kwa mara ya
kwanza ndani ya miaka 18, pia wa-
meruhusu mabao 14.

Majeruhi kwenye safu ya ulinzi
wamekuwa wengi na kulikuwa na
matatizo zaidi dhidi ya Spurs wakati
John Stones alipolazimishwa ku-
tolewa nje.

“Sisi ni dhaifu kwa sasa, hiyo ni
dhahiri,” alisema Guardiola.

“Lazima tuvunje matokeo kwa
sababu ushindi unatusaidia kuwa
chanya na kujiamini zaidi na lazima
tufanye hivyo. Lakini baada ya mia-
ka minane hapa nilijua mapema au
baadaye tutashuka. Sikutarajia ku-
poteza mechi tatu za Ligi Kuu kwa
mara moja lakini tumekuwa na msi-
mamo wa ajabu tena na tena na sasa
hatuwezi kukataa ukweli ambao
wakati mwingine hutokea kwenye
soka na maisha yapo hapa.”
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MADRID, Hispania

OCHA wa Real Madrid,
Carlo Ancelotti, amekanu-
sha kuwa Kylian Mbappe
nahitaji kucheza katika
£ v #¥ \ nafasi fulani au ameomba jukumu
. fulani uwanjani tangu ajiunge na
kikosi hicho kipin-
di cha majira

“ yajoto.
Kuwasili
- kwa Mbappe
. ~ k w a

i

uhamisho wa bila malipo baada ya
kuondoka Paris Saint-Germain ku-
lionekana kama mabadiliko men-
gine makubwa kwa timu ya Ma-
drid ambayo ilikuwa imeshinda
LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, Mfaransa huyo licha
ya kufunga mara nane katika mi-
chuano yote, ameshindwa kuon-
esha ubora wake.

Madrid wamebadili mfumo tan-
gu msimu uliopita wa ligi ya ndani
na Ulaya ili kumweka Mbappe ka-
tika timu moja na Vinicius Junior
na Jude Bellingham.

“Kylian hajawahi kuniomba
nafasi uwanjani,“ alisema Ance-
lotti akiwambia waandishi wa

za, hawana nafasi maalum na wa-
naweza kubadilishwa kulingana
na hali ya mechi.

“Washambuliaji wote wame-
kuwa na mwenendo sawa, wasipo-
funga wanachanganyikiwa.

“Ninamuona akiwa na ari na fu-
raha kufanya mazoezi na wache-
7aji wenzake. Ana ubora wa ajabu
na mapema au baadaye atauon-
esha kwani ni suala la muda tu.”

Mbappe aliachwa nje ya kikosi
cha Ufaransa kwa ajili ya mechi za
kimataifa mapema mwezi huu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25, hakuichezea nchi
yake Oktoba huku kukiwa na wa-
siwasi kuhusu utimamu wa mwili,

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Hansi Flick, aliko-
soa uchezaji wa timu yake baada ya vion-
gozi hao wa LaLiga kuongoza kwa mabao
mawili na baadaye kujikuta wakimaliza
mchezo kwa sare ya mabao 2-2 dhidi ya
Celta Vigo pale kwenye dimba la Balaidos

Jumamosi.

Mabao kutoka kwa Raphinha na Robert
Lewandowski yaliwaweka Barca kwenye
nafasi ya kuondoka na pointi tatu, lakini
Celta walifunga mara mbili katika dakika
sita za mwisho kupitia kwa Alfonso Gon-
zalez na Hugo Alvarez, na kupata pointi
moja huku Marc Casado akitolewa nje kwa
kadi nyekundu.

Barca sasa hawajashinda katika mechi
mbili wakiwa wamepoteza kwa Real So-
ciedad kabla ya mapumziko ya kimataifa
na wameshindwa kushinda mechi yoyote
kati ya tatu za ligi bila Lamine Yamal am-
baye ni majeruhi.

~Wakati mwingine hutokea kwamba un-
aona uchezaji kama huu kutoka kwenye
timu,” alisema Flick katika mkutano na
waandishi wa habari alipoulizwa kuelezea
uchezaji wa timu yake.

LSikutarajia kwamba tungecheza vibaya
namna hiyo, lakini ndio hivyo. Tunapaswa
kusimama na kusonga mbele. Ni mechi
moja.

-,Mwisho jambo bora zaidi ni kupata
pointi moja. Ni jambo bora zaidi kuhusu
leo, lakini hatuna furaha. Wachezaji ha-
wana furaha, kila mtu hana furaha, na
nadhani kila mtu anaweza kucheza vizuri
zaidi kuliko leo (juzi).”

Licha ya kufungwa mabao 2-0, Celta
ililingana na Barca kwa sehemu kubwa za
mchezo na kusajili mikwaju sita zaidi ya
lango kuliko wapinzani wao katika muda
wote wa dakika 90.

F habari.

kwan-

l.

“Wote wanataka kuwa
kwenye kikosi cha

lakini kuachwa kwake kwa mara
ya pili mfululizo kulikuja baada ya
kutokosa mchezo wa klabu kwa
takriban miezi miwili.

Arteta sasa amtetea Saka

LONDON, England

MIKEL Arteta amemjibu mtu yey-
ote anayetilia shaka kujitolea kwa
Bukayo Saka kwa kikosi cha Eng-
land kwa kusisitiza kwamba ,tuta-
tuma vipimo vya MRI“ kuthibitisha
winga huyo alijeruhiwa wakati wa
mapumziko ya mechi za kimataifa
mwezi huu.

Saka alikuwa miongoni mwa wa-
chezaji 10 waliojitoa katika mechi
va Ligi ya Mataifa ya Uefa dhidi ya
Ugiriki na Jamhuri ya Ireland, hali
ambayo nahodha Harry Kane alie-
leza kuwa ,ya kukatisha tamaa.”

Saka hakuweza kumaliza
mchezo wa sare ya bao
1-1 wa Arsenal dhidi ya
Chelsea kabla ya ma-
pumziko ya kimataifa
kutokana na tatizo la
paja, lakini alicheza vema
alipofunga bao la kuongo-
za katika ushindi wa 3-0
dhidi ya Nottingham
Forest Jumamosi _H
kwenye Uwanja
wa Emirates. s

Baadaye <
Thomas
Partey na
Ethan

Nwaneri kila mmoja akafunga
bao moja kukamilisha ushindi huo
mnono, Arteta alitetea tofauti ya
kutokuwapo kwa Saka England na
Kiwango Kizuri akiwa Arsenal.

"Kweli, tunaweza kutuma vipimo
vya MRI, ni rahisi sana,” alisema Ar-
teta. ,Hayo ni mawasiliano ambayo
yalikuwa wazi kati ya watu wa
matibabu wa Arsenal na Timu ya
Taifa ya England.

"Hajafanya lolote, alikuwa hayupo
na alihitaji muda wa kupona. Ame-
fanya kikao kimoja cha mazoezi.*

Arsenal walipata ushindi wao
wa kwanza wa ligi tangu Oktoba

5, mwaka huu, na kutengeneza
kasi nzuri kabla ya wiki ngu-

mu inayoendelea na safari ya

Jumanne ya Ligi ya Mabingwa

Ulaya dhidi ya Sporting CP.

"Nilihisi nguvu kubwa katika
saa 48 zilizopita,” alisema Arte-
ta.

"Jinsi kila mtu alivyorudi, nilihi-
~ si umoja mkubwa na nia ya
~==~__kubadilisha hali na kile

\‘\ ambacho kimekuwa
§ % kipindi tofauti kwetu
na hali zote ambazo
tulilazimika kukutana
nazo.”
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Ramovic aanika
ubora wa Al Hilal

INATOKA UKURASA 24

mwaka 1988.

Yanga imeshinda mara mbili kati
ya hizo kama ilivyo kwa Wasudan
hao, huku zikitoka sare mara mbili
pia. Mara ya mwisho timu hizo ku-
kutana ilikuwa ni Oktoba 16, 2022
kwenye mechi ya raundi ya kwan-
za nchini Sudan, Al Hilal ikishinda
bao 1-0 na kusonga mbele hatua
ya makundi, baada ya mchezo
wa kwanza uliochezwa Oktoba 8,
mwaka 2022, timu hizo zilitoka
sare ya bao I-1.

Kabla ya hapo, timu hizo zili-
kutana mara ya kwanza Januari
3, 1988, Al Hilal ikishinda mabao
2-0 katika hatua ya makundi ya
Kombe la Afrika Mashariki na Kati
(Kagame Cup), na Januari 10, 1992,
kwenye michuano hiyo hiyo, Yanga
ilishinda kwa mikwaju 10-9 ya pen-
alti katika mchezo wa nusu fainali
baada ya suluhu ya dakika 90.

Kisha Yanga ikaenda kucheza
fainali dhidi ya Simba, Zanzibar na
kufungwa kwa mikwaju ya penalti,
Mohamed Mwameja wakati huo
aliyejiunga nayo akitokea Coastal
Union, akiokoa mbili.

Mwaka 1994, mechi iliyochezwa
Januari 7, Yanga na Al Hilal zili-
toka sare ya bao 1-1 katika hatua za
makundi, Kombe la Afrika Mashari-
ki na kati, na Januari 10, 1999, Yanga
iliichapa Al Hilal mabao 2-1 katika
mchezo wa robo fainali.

Fadlu awapa
rungu Ateba ...

INATOKA UKURASA 24

kama ambavyo wameku-
wa wakifanya siku zote na
masuala ya ndani ya uwanja
wawaachie wachezaji kwani
watawalipa kwa ushindi.

"Mnachotakiwa ninyi ni
kufika tu ili kuwapa hamasa
wachezaji wetu. Pasi na
kupepesa macho mechi ya
Jumatano ni ngumu, Ki-
nachotakiwa ni kwenda kwa
wingi ili kuwafanya wageni
wajihisi kweli wapo ugenini,
wanaweza kufungwa kwa
makelele tu ya mashabiki.

"Bravo do Maquis ni timu
ngeni na haina uzoefu sana
wa mechi za kimataifa, ila
ina wachezaji wazuri. Kwa
sababu hawajawahi kuona
umati wa mashabiki 60,000,
siku wakikutana nao utawas-
hangaza, utawatetemesha na
kuwa faida kwetu.

"Kama timu kubwa mfano
Al Ahly ya Misri, Wydad
Casablanca, Raja Casablanca,
Asec Mimosas na nyingine
zinajua kasheshe la mas-
habiki wa Simba wakiwa
Benjamin Mkapa,” alisema.

Simba ipo Kundi A, na
timu za Bravo do Maquis, CS
Constantine ya Algeria na CS
Sfaxien ya Tunisia.

FEI TOTO AWASHTUKIA MAKIPA
KUBAINI UPIGAJI PENALTI WAKE

Na Adam Fungamwango

IUNGO mshambuliaji wa

Azam FC, Feisal Salum

JFei  Toto, amesema

mewashtukia makipa
wengi nchini kuwa wameshafa-
hamu kuwa penalti zake huwa
anapiga upande wao wa kulia,
hivyo ameamua kubadilisha
mwelekeo.

Kiungo huyo wa Timu ya Taifa
ya Tanzania, alitoa kauli hiyo juzi
baada ya kumalizika kwa mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya
Azam na Kagera Sugar, akifunga
bao pekee kwa mkwaju wa pen-
alti, dakika ya 56, ikiiwezesha
timu yake kushinda 1-O, mechi
iliyochezwa, Uwanja wa Azam

Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam.

Fei Toto alisema mara ny-
ingi penalti zake huwa anapiga
upande wa kulia wa makipa, la-
kini ameshtuka baada ya kuona
wengi wameanza kugundua hilo,
hivyo akaanza mazoezi makali
ya kubadilisha uelekeo na sasa
anaweza kupiga upande wa ku-
shoto kama alivyofanya kwenye
mchezo huo na kumpoteza ma-
boya kipa, Ramadhani Chala-
manda.

“Makipa wengi wanajua mimi
huwa napiga penalti upande
wao wa kulia, nilipogundua hilo
nikaanza mazoezi kwa ajili ya
kupiga upande wao wa kushoto,
kama ulivyoona kwenye mechi

D P

hii nimepiga upande nilioufanyia
mazoezi na nimefunga,” alisema
Fei Toto.

Hilo linakuwa bao la pili kwa
mchezaji huyo kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu na
yote akiyafunga kwa mikwaju ya
penalti.

Oktoba 25, mwaka huu, kwenye
uwanja huo, alifunga mkwaju wa
penalti dakika ya 19, akiongoza
timu yake kuiangamiza KenGold,
mabao 4-1 katika moja ya mich-
ezo ya Ligi Kuu.

Ushindi huo unaifanya Azam
kupanda mpaka nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, ikikaa juu ya Yan-
ga ikiwa na pointi 24.

Azam na Yanga zote zina pointi

b

24 huku zikiwa zimefunga mabao
14 kila moja, lakini Wanalambala-
mba‘ wanakaa juu kutokana na
kuruhusu idadi ndogo ya mabao,
ikiwa imefungwa matatu, wakati
Yanga ikiruhusu wavu wake ku-
guswa mara nne.

Azam imefikisha mechi ya 11,
huku Yanga ikiwa haina mch-
ezo wowote kutokana na mechi
yao dhidi ya Fountain Gate kua-
hirishwa kwa ajili ya kujiandaa na
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Al Hilal Omdurman ya
Sudan, hivyo imecheza mechi 10
tu mpaka sasa.

Kipigo hicho pia kinaifanya
Kagera Sugar kusalia na pointi
nane kwa michezo 11 iliyocheza
ikiwa kwenye nafasi ya 14.

Wachezaji wa Timu ya Wanawake ya TP Mazembe, wakimrusha juu kocha wao, Lamia Boumehdi, baada ya kuwaongoza kut-
waa Kombe la Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake kwa kuifunga AS FAR ya Morocco bao 1-0 kwenye mchezo wa fainali
uliopigwa nchini Morocco juzi. TP Mazembe ya DR Congo inakuwa klabu ya tatu kutwaa ubingwa huo baada ya Mamelodi
Sundowns kuubeba mara mbili na AS FAR mara moja. Kwa kutwaa ubingwa huo imeondoka na Dola za Marekani 600,000 (Sh.
bilioni 1.5 za Tanzania) huku AS FAR ikizawadiwa Dola 400,000 (Sh. bilioni moja) kwa kushika nafasi ya pili. PICHA;: MTANDAO

Kocha KVZ asifu safu ya kiungo Uhamiaji FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya Maafande wa KVZ FC
kuibuka na ushindi wa 1-0 dhidi ya
Wanajeshi wa Mipakani, Uhami-
aji FC katika mwendelezo wa Ligi
Kuu Zanzibar wakati huu ikiwa
mzunguko wa 12, wamekiri wap-
inzani wao hao kuwa bora zaidi
katika eneo la kati.

Mchezo huo ambao ulipigwa
juzi, Jumamosi katika dimba la
Mau A majira ya saa kumi alasiri,

ulivutia mashabiki wengi uwan-
jani hapo.

Kwa matokeo hayo KVZ FC im-
efikisha alama 21 ikiwa nafasi ya
tano katika msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar inayoshirikisha timu 16
kama ilivyo ile ya Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili
baada ya mchezo huo, Kocha wa
KVZ FC, Ali Khalid, alisema kupata
ushindi huo mwembamba ku-
metokana na mchezo huo kuwa
mgumu.

Alisema wapinzani wao wali-
wasumbua katika eneo la kati hali
iliyosababisha  kunyang’anywa
mipira mara nyingi katika eneo
hilo.

Khalid alisema wapinzani wao
walikuwa bora katika eneo la kati
na safu ya ulinzi hali iliyosababi-
sha kushindwa kutumia nafasi
walizotengeneza.

Alisema licha ya bahati kuwa
kwao kwa kupakua ushindi huo,
wachezaji wake walijituma bila ku-

choka mpaka dakika za mwisho.

“Bado ligi ni ngumu sana, tu-
mefanikiwa kupata alama tatu
muhimu, licha ya ugumu wa
mechi ambao unatokana na kuwa
ukingoni mwa mzunguko huu wa
kwanza kila mmoja mpango wake
ni kushinda,” alisema.

Hata hivyo, alisema wanajipan-
ga kujikusanyia alama tatu katika
michezo wao wa 13 wa ligi hiyo
ili kujisogeza juu zaidi katika msi-
mamo.



Ramovic aanika
ubora wa Al Hilal

® ® ® Atamba kuisoma vizuri na kuiandalia
mbkakati wa kuimaliza, rekodi zao zaonesha...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Yan-

ga, Sead Ramovic,

amesema  amesha-

aliza kazi ya kui-

soma Al Hilal Omdurman ya

Sudan na ameweka mipango

kabambe namna ya kuikabili

kesho kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa katika me-

chi ya raundi ya kwanza, Ligi

ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi.

Akizungumza juzi jioni akiwa
kwenye maandalizi ya kuelekea
kwenye mchezo huo, alisema
moja ya sifa ambayo ameiona
kwao ni kwamba wako timamu
kimwili na wanacheza vizuri,
lakini hiyo haimaanishi hawa-
fungiki, na ndiyo maana amet-
engeneza mipango kwa wache-
zaji wa safu ya ulinzi, viungo
washambuliaji na mastraika
jinsi gani ya kudili nao.

Alisema kwa kipindi kifupi
ambacho amekabidhiwa timu
hawezi kutengeneza kitu ki-
kubwa, zaidi tu ya kuyaangalia

makosa na ubora wa wapinzani
wao na kuyafanyia kazi.

“Nimewaangalia Al Hilal
namna wanavyocheza na na-
jua nini watafanya, timu yao ni
ngumu ipo timamu kimwili ila
tayari nina mpango namna ya
kucheza tunaendelea kufanyia
mazoezi mbinu hiyo, nadhani
kila kitu kitakaa sawa,” alisema
Ramovic.

Alisema kikosi chake kipo
imara na ana imani wache-
zaji wake kufanyia kazi kile
anachotoa kwenye mazoezi na
kupata matokeo mazuri katika
mchezo huo wa nyumbani wa
Kundi A.

Alisema kazi kubwa aliyo-
nayo ni kuwanoa mabeki wa
Yanga wakiongozwa na Ba-
kari Mwamnyeto, Yao Koussi,
Dickson Job na Ibrahim Bacca,
kuhakikisha wanafanikiwa
kuwazuia washambuliaji wa
Al Hilal, huku safu ya viungo
washambuliaji, kina Clatous
Chama, Stephane Aziz wakip-
eleka mipira mbele na kuwali-
sha mastraika, Clement Mzize

na Prince Dube, ili kila idara
ifanye inayokusudiwa kwa ajili
ya kusaka ushindi wa kwanza.

Siku chache nyuma, Ko-
cha Mkuu wa Al Hilal, Florent
Ibenge, alisema ujio wa Ramov-
ic kwenye kikosi cha Yanga
umewachanganya kwani wa-
likuwa wamejipanga kucheza
kikosi cha mfumo wa Miguel
Gamondi, lakini kuondoka
kwake kumewaathiri kwa kuwa
hawajui kocha huyo atacheza
mfumo gani ingawa atalifanyia
kazi hilo.

“Tulishamjua Gamondi aina
yake ya uchezaji na mifumo, tu-
lifanyia kazi namna timu yake
inavyocheza, huyu mpya kwetu
itakuwa ni mgumu sana, hatu-
jui lolote, hatujui atakuja na
mbinu gani. Tunatakiwa kuwa
makini sana,” alisema Ibenge.

Yanga itakutana na Al Hilal
Omdurman ukiwa ni mchezo
wa saba tangu timu hizo zili-
pokutana kwa mara ya kwanza
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Aﬂsa Habari wa Yanga, Ali Kamwe (kushoto) na Meneja Habari na Mawasiliano Simba, Ahmed Ally (kul|a jezi nyeupe) ka-
tika picha tofauti na nyakati tofauti wakihamasisha mashabiki jijini Dar es Salaam kununua tiketi kwa wingi kuelekea mechi
za0 za hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika zitakazopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa = 0 | \) f'
kesho dhidi ya Al Hilal ya Sudan na keshokutwa dhidi ya Bravo do Maquis ya Angola PICHA: WAPIGAPICHAWET*

Fadlu awapa rungu Mukwala,
Ateba kuiva Bravo do Maquis

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amewapa
kazi mastraika wake wa-
wili, Leonel Ateba na Ste-
ven Mukwala, kuwamaliza
Waangola, Bravo do Maquis,
katika mchezo wa Kombe |a
Shirikisho Afrika, unaotara-
jiwa kuchezwa keshokutwa,
Jumatano katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.
es Salaam, kocha huyo raia
wa Afrika Kusini, alisema kwa
jinsi alivyowaangalia wapin-
zani wao, anadhani mastraika
wake wana uwezo wa Kui-
maliza mechi hiyo kwa jinsi
wanavyocheza.

"Malengo ni kupata ushin-
di nyumbani, ikiwezekana
mkubwa tu, kwa kutumia
nafasi tutakazotengeneza zi-
tumiwe kwa usahihi na mas-
traika wetu ambao tumewapa
kazi hiyo tu, kiufundi tayari
tumeshawaangalia wapinza-
ni wetu kwenye baadhi ya
mechi, hasa ya ljumaa, No-
vemba 22, waliyocheza dhidi
ya Academica de Lobito
kwenye Ligi Kuu nchini
Angola,” alisema.

Katika mchezo huo,

Bravo do Maquis ikiwa ugeni-
ni ilitoka suluhu dhidi ya
wenyeji wao.

Timu hiyo inashika nafasi
ya tano kwenye msimamo
wa Ligi Kuu nchini Angola
ikiwa na pointi 16, ikicheza
michezo 12, ikishinda mitatu,
sare saba na kupoteza miwili,
ikifunga jumla ya mabao 11,
ikiruhusu 10 kwenye wavu
wake.

"Mechi dhidi ya Pamba Jiji
imetusaidia sana, imewafa-
nya wachezaji wetu wawe
kwenye utimamu wa mwili
na tayari kwa mchezo huo
mgumu, tofauti na tusinge-
cheza, kilichotuathiri kwenye
mechi ile ni hali ya uwanja na
hali ya hewa, ndiyo maana
hatukucheza vema, ila mas-
habiki wa soka wamiminike
kuja kuona soka la kuvutia
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa,”“ alisema Fadlu.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu hiyo, Ahmed
Ally, aliwataka mashabiki wa
timu hiyo kuujaza uwanja
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