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Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani nchini, SACP Ramadhani Ng'anzi (kulia), akitoa
elimu kwa askari wake, kuhusu mfumo mpya wa kamera za kubaini makosa ya madereva, kama
kuongea na simu, kuendesha mwendokasi na makosa mengine ya usalama barararani, wakati

Utata kifo mfanyabiashara
akiwa na mkewe nyumbani

Makamu wa Rais, DK.
Philip Mpango, akikabi-
dhi cheti cha udhamini
‘wa Tuzo za 16 za Rais
za wazalishaji bora wa
‘viwandani (PMAYA), kwa
MKkurugezi Mtendaji wa
kampuni ya Bonite Bot-
tlers Ltd, Raman Anan-
thanarayanan, katika
hafla iliyoandaliwa na
Shirikisho la Viwanda

es Salaam jana. Bonite
ililbuka mshindi wa
kwanza katika kipengele
cha Mzalishaji Bora wa
vinywaji visivyo na
kilevi. PICHA: MIRAJI
MSALA
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza katika mkutano wa Mabalozi wa Tanzania wanaowakilisha Tanzania

Nje ya Nchi, wilayani Magharibi “B” Unguja jana. PICHA: IKULU

Zitto ashtuka ukimya hoja za Kikosi Kazi

Na Mwandishi Wetu, LINDI

KIONGOZI wa Chama cha ACT
Wazalendo, Zitto Kabwe ameitaka
serikali itoe ratiba ya utekelezaji
wa mapendekezo ya Kikosi Kazi
hatua kwa hatua ili itakapofika
mwezi Juni mwakani iwe na sheria
mpya ya vyama vya siasa, sheria
mpya ya uchaguzi na marekebisho
ya sheria ya mchakato wa katiba
mpya.

Mbali na kutaka ratiba ya
utekelezaji wa mapendekezo
hayo, kiongozi huyo pia amezitaka
asasi za kiraia na vyama vya ki-
jamii kutoa shinikizo kwa serikali
kuchukua hatua stahiki ili kuleta
mageuzi nchini.

Zitto alitoa kauli hiyo jana wilay-
ani Ruangwa, Mkoa wa Lindi akiwa
katika ziara ya chama hicho yenye
lengo la ujenzi na kusikiliza kero
mbalimbali za wananchi

Alisema tangu ripoti ya Kikosi
Kazi ikamilike, hakuna hatua zo-
zote za utekelezaji, huku akiitaka
Ofisi ya Waziri Mkuu ambayo in-
ashughulikia masuala ya sera na
sheria za uchaguzi, kuanza kufany-
ia kazi mapendekezo ya taarifa ya
Kikosi Kazi.

“Tunapata wasiwasi mkubwa
sana juu ya hatua za utekelezaji.
Mfano, kwa utaratibu wa kawaida
wa Kkiserikali ilitarajiwa kwenye
Mkutano wa Bunge uliopita taarifa
ya Kikosi Kazi kuwasilishwa bun-
geni kama hati ya kuwasilishwa
mezani ili kutoa nafasi ya kila
mbunge kupitia taarifa hiyo, lakini
haikufanyika,” alisema Zitto.

Aliongeza kuwa ni wakati mwa-
faka sasa wadau mbalimbali kupi-
tia majukwaa ya kisiasa kama vile
Baraza la Vyama vya Siasa na Kituo
cha Demokrasia nchini kuanza
mijadala katika ngazi ya mikoa na
wilaya kuhusu mapendekezo ya

kisheria ili kuhakikisha Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa unaokuja na
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025
unakuwa huru na haki.

Zitto alisema ACT Wazalendo
iliamua kuongoza umma ili ku-
hakikisha taifa linafanya mageuzi
ya kidemokrasia na uendeshaji
wa siasa sahihi tokea awali kwa
kukubali kuingia kwenye mijadala
ya aina yoyote ambayo ingeweza
kuwa na mchango wa kubadilisha
siasa na kutoa ushirikiano kwa
Rais Samia Suluhu Hassan kwenye
azma ya kufanya mageuzi ya ki-
siasa nchini.

“Hatukufanya hivyo kibubusa
au kujisalimisha bali kutokana na
tafakuri ya kina juu ya hali ya kisia-
sa kwa sasa ambayo tuliona inatoa
mwanga wa matumaini kwamba
tunaweza kusukuma mabadiliko
ya kisiasa.

“Mathalani, kuwapo kwa fursa
ya kukaa meza moja kujadiliana na
Rais. Pili, kauli za Rais mwenyewe
kuvitaka vyama kuwa na mwanzo
mpya kwa kukutana na vyama vya
upinzani kujadiliana,” alisema.

Zitto alisema ACT iliona fursa
hiyo na kuchukua hatua kadhaa za
kusukuma mabadiliko ya kisheria
ili kurejesha siasa kwenye hali yake
ya kawaida badala ya kutegemea
utashi wa watawala.

Alizitaja hatua walizochukua
kama chama ni pamoja na kush-
iriki vikao vya pamoja vya wadau
wa siasa nchini ukiwamo Mkutano
wa Wadau wa Siasa uliofanyika
Desemba mwaka jana ambao
uliochangia kuundwa kwa Kikosi
Kazi.

Akizungumpzia hali ya wananchi
wa Ruangwa, Zitto alisema kilio
chao kikubwa ni sawa na cha
wakazi wa maeneo mengine ya
kusini - kushuka kwa bei ya koro-
sho kutokana na ukubwa wa kodi

unaochukuliwa na serikali.

Awali akiwa katika Kata za
Luchelegwa, Nangumbu, Narun-
gombu na Ruangwa kwa gjili ya
kufungua matawi ya chama hi-
cho, Zitto  alielezwa na wananchi
kuwa kilio chao kikubwa ni kuko-
sekana kwa bei nzuri ya korosho
pamoja kukosa huduma bora ya
maji.

VIGOGO CCM

Wakati Zitto akihoji ukimya huo,
Waziri wa zamani katika Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, Haji Omar
Kheir na mwanasiasa mkong-
we, Baraka Mohamed Shamte
wameibuka na kusema uteuzi
unaofanywa na Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi haupaswi kuhojiwa na
yeyote.

Wanasiasa hao wametoa kauli
hiyo ikiwa ni siku chache baada
ya ACT Wazalendo kukosoa uteuzi
wa mmoja wa viongozi wa Tume
ya Uchaguzi (ZEC).

Kwa nyakati tofauti kisiwani Un-
guja jana, vigogo hao kila mmoja
alidai kauwa Makamu wa Kwanza
wa Rais, Othman Masoud ni
mshauri na wala si mbia wa Rais na
hana mamlaka ya kupinga uamuzi
wa Rais.

Kher alidai kitendo cha viongozi
wa ACT Wazalendo kutoa matam-
shi ya kupinga uteuzi uliofanywa
na Rais Mwinyi wa Mkurugenzi wa
ZEC, kinaonyesha utovu wa nid-
hamu, kukiuka misingi ya utawala
bora na kutojua mgawanyo wa ma-
daraka.

Kheir alisema kuwa kama uteuzi
uliofanywa na Rais umefanyika
kisheria na kutangazwa, hakuna
anayeweza kuhoji au kukosoa
ikiwa sheria na kanuni zilizopo
zimezingatiwa.

Alisema pamoja na kuwa Maka-

mu wa Kwanza wa Rais anata-
jwa na Katiba ya Zanzibar kuwa
mshauri namba moja wa Rais, Rais
wa ana hiari ya kuchukua ushauri
toka kwake au kukataa.

“Mtu kuwa mshauri hawi na
nguvu za kukwamisha uamuzi au
kumpinga aliyekuteua na kuba-
tilisha alichoamua. Kwa kawaida
mshauri au waziri mwenye dha-
mana anapotofautina na msima-
mo wa Rais, hujiondoa kiungwana
serikalini,” alisema Kheir.

Naye Shamte akizungumza ak-
iwa nyumbani kwake Mkunazini,
Zanzibar jana, alisema Makamu
wa Kwanza wa Rais, iwe ameshau-
riwa au la, hana uwezo wa kumhoji
bosi wake (Rais) au kumpinga kwa
namna yoyote.

Shamte alisema kazi ya usaidizi
mara nyingi anayesaidia kazi yake
ni kupeleka mawazo, fikra na
ushauri lakini uamuzi utaende-
lea kubaki kwa mwenye nguvu za
kisheria ambaye ana haki ya kuku-
bali au kukataa.

Alisema Dk. Mwinyi kwa wakati
huu ndiye Rais wa Zanzibar, hivyo
haifai anapofanya uamuzi wake
upingwe kwa shinikizo la chama
cha siasa chochote.

“Nimewasikia viongozi wa ACT
Wazalendo wakimshutumu Rais
Dk. Mwinyi kumteua Faina kuwa
Mkurugenzi wa ZEC. Madai yao
kwamba mwaka 2020 uchaguzi
ulivurugwa Zanzibar. Hata Hayati
Maalim Seif alikubali matokeo
na kuapishwa kuwa Makamu wa
Kwanza wa Rais,” alisema.

Mwanasiasa huyo ambaye hivi
karibuni alitekwa na watu wa-
siojulikana, alisema kuwapo kwa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa haku-
toi tafsiri kwamba kila mpinzani
au anayetoka chama tawala awe na
haki ya kuhoji au kupinga uamuzi
wa Rais.

Utata kifo
_mfanyabiashara
akiwa na
_mkewe
_nyumbani

Na Dege Masoli, KILINDI

MFANYABIASHARA
Hassan Mbaruku, Mkazi
wa Songe, Wilaya ya
Kilindi mkoani Tanga,
amepoteza maisha ka-
tika mazingira yenye
utata, baada ya ku-
daiwa kuchomwa kisu
akiwa na mkewe nyum-
bani kwake.

Mbaruku alifariki
dunia juzi usiku wa
manane akiwa anati-
biwa katika Hospitali
Teule ya Wilaya hiyo,
inayomilikiwa na Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Kaskazini
Mashariki.

Akizungumzia mauaji
hayo kwa njia ya
simu, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Tanga,
Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP)
Henry Mwaibambe,
alikiri kupokea taarifa
Za mauaji hayo, huku
akiahidi kutoa taarifa
kuhusu uchunguzi wa
awali baada ya kufika
eneo la tukio.

“Ni kweli hilo tukio
lilitokea jana (juzi) na
hivi sasa niko njiani
naelekea huko. Nitatoa
taarifa rasmi baada ya
kuona, tutawasiliana.
Lakini hakuchinjwa
kama inavyoelezwa
bali alichomwa kisu,”
alisema.

Kwa mujibu wa mse-
maji wa familia ya Mb-
aruku, Bakari Malam-
ula, kabla ya kupoteza
maisha, alitembea kwa
mguu mwenyewe hadi
hospitali ya wilaya
kutafuta tiba.

Alipotafutwa kuzun-
gumzia tukio hilo, dak-
tari wa zamu aliyem-
pokea mgonjwa huyo
hospitalini kabla ku-
fariki dunia, Dk. Frank
Kasonzo, alisema wal-
impokea Mbaruku ma-
jira ya saa 9.00 alfajiri
akiwa amechomwa kisu
upande wa kulia kwe-
nye shavu.

“Tukajaribu kulivuta
kwa mikono ya kawai-
da ikashindikana lakini

ikabidi tuongeze njia
na kufanikiwa kukitoa”
alisema. Dk. Kasonzo.

“Nachoweza kusema
ni kwamba kifo cha
marehemu Kilisaba-
bishwa na kushindwa
kupumua kutokana na
koo kuziba kwa sababu
ya kuvimba kwa ulimi,”
aliongeza.
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HakiRasimali
yamulika
uwajibikaji
sekta uziduaji

Na Halfan Chusi

HAKIRASILIMALI, mtandao
wa mashirika 17 yanayo-
tetea masuala muhimu na
va kimkakati katika sekta ya
madini, mafuta na gesi asilia,
imewaalika wadau kushiriki
Jukwaa la Uziduaji linalo-
lenga kushawishi uundaji wa
sheria na sera bora, usimam-
izi bora wa mapato ya sekta
ya uziduaji na kuhamasisha

sauti za jamii katika kujihusi-
sha na michakato ya sekta ya :

uziduaji.

Jukwaa hilo mwaka huu
limepangwa kufanyika ji-
jini Dodoma kwa siku mbili
kuanzia Novemba 24 mwaka
huu kwa lengo |la kuwaleta
pamoja wadau katika sekta
vya uziduaji kwa ngazi zote
kujadili kwa kina, kubadil-
ishana uzoefu na kujifunza
ili kuendeleza uwazi na
uwajibikaji katika sekta ya
uziduaji na kuunda mifumo
endelevu ya ukuaji wa sekta
unaochagizwa na asasi za
Kiraia.

“Yote haya ni katika juhudi
za kufikia Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya mwaka 2025.
Mkutano huu unatarajiwa
kuhudhuriwa na Wizara
ya Madini na taasisi zake,
Wizara ya Nishati na taasisi
zake, Wizara ya Katiba na
Sherla Wizara ya Fedha,
Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, Wizara ya Ardhi,
Baraza la Taifa Ia vaezeshau

Wananchi kiuchumi, Kampuni

za Uziduaji, Washirika wa
Maendeleo, balozi mbalim-
bali, Asasi za Kiraia (AZAKI),
mashirika va Jamn na ma-
shirika ya dini," alisema
Adam Antony, Mkurugenzi
Mtendaji wa HakiRasilimali
alipozungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Sa-
laam juzi.

Alizitaja mada za jukwaa
hilo zitajumuisha: Uwazi na
uwajibikaji katika sekta ya
uziduaji; ushiriki wa nchi
wanachama katika mchakato
wa kimataifa wa Mpango wa
Uwazi wa Sekta ya Uzidu-
aji; utawala wa kudumu na
uvvekeza“ na jinsi Tanza-
nia inavyoweza kuboresha
ukusanyaji wa mapato ya
serikali na kuvutia uwekezaji
katika sekta ya uziduaji.

Zingine ni madini ya kim-
kakati na mchango wake ka-
tika nishati nchini; matatizo
ya jamii katika sekta ya uz-
Iduaji: haki za binadamu na
utatuzi wa matatiozo pamoja
na siasa za kimataifa katika
sekta ya uziduaji.

“Shirika linaamini kwenye
uwazi na uwajibikaji wa
sekta ya uziduaji kwa ustawi
wa watanzania wote,” mku-
rugenzi huyo alisema.

'Bonite yatwaa tuzo uzalishaji bora vinywaji

* Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Exaud

: Kigahe (kulia), akikabidhi Tuzo va Mzalishaji Bora wa

* vinywaji visivyo na Kilevi, kwa Mkurugezi Mtendaji wa

¢ kampuni ya Bonite Bottlers Ltd, Raman Ananthanarayanan
: (katikati), wakati wa hafla ya utoaji wa Tuzo za 16 za Rais
¢ za wazalishaji bora wa viwandani (PMAYA), zilizoandaliwa

laam jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Biashara wa Maji ya
: Kilimanjaro, Shafi Rahman. PICHA: MIRAJI MSALA

Bosi trafiki aanza na_
magari ya vimulimuli

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKUU wa Kikosi cha Usalama
Barabarani nchini, Kamishna
msaidizi Mwandamizi (SACP)
Ramadhani Nganzi, amewaa-
giza makamanda wa vikosi
vya usalama barabarani (RTO)
kuyakamata magari yote yanay-
otumia vumulimuli bila vibali.

Pia ameagiza wakuu hao wa
usalama barabarani kuwakama-
ta madereva wa bodaboda
wote wasio na kofia ngumu.

Nganzi alitoa maagizo hayo
akifanya majaribio ya kamera za
usalama barabarani zenye mfu-
mo wa kutambua makosa ya-
nayofanywa na madereva wakati
wa kuendesha magari.

“Kuanzia leo (jana) natoa
saa 24 kwa magari yote yaliyo-
fungwa vimulimuli na ving'ora
kinyume cha sheria watoe.
Nawaagiza wakuu wa usalama
barabarani wa mikoa nchini
baada ya muda huo, wakio-
na magari hayo wangoe na
wawaandikie faini” alisema.

Alisema kisheria yako magari
ambayo yanaruhusiwa ku-
funga alama za kuonyesha ud-
harura barabarani ambayo ni
ya  polisi, zimamoto na wag-
onjwa.

Pia alisema majaribio hayo
ya mifumo ya udhibiti wa aja-
li nchini ni ya pili baada ya ku-

fanyika mkoani Dar es Salaam .
Licha ya sheria zilizopo,

alisema bado kuna ajali zina- :
tokea na baada ya utafiti uli- :
ofanyika, wameshirikiana na :
kampuni ya Vitronic ambayo im- :
ekuja na teknolojia ya kudhibiti :

makosa ya usalama barabarani.

Mfumo huo utakuwa un- :

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya vinywaji baridi ya
Bonite Bottlers inayotengeneza
soda jamii ya Coca Cola na maji
ya Kilimanjaro, imeibuka mshindi
katika Tuzo za Rais kwa Mzalishaji
Bora wa mwaka 2021 katika kundi
la wazalishaji wa vinywaji baridi.

Wakati Bonite ikibuka kinara
katika kundi hilo, Kampuni ya
Saruji Tanga, imeibuka mshindi
wa jumla katika tuzo hizo zilizo-
andaliwa na Shirikisho la Wenye
Viwanda Tanzania.

Katika hafla ya utoaji wa tuzo
hizo ambazo Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango alikuwa mgeni
rasmi kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, kampuni ya Kiliman-
jaro Cable ilishika nafasi ya pili
kwa ushindi wa jumla huku Ando
Roofing ikiwa ya tatu.

Kabla ya kutolewa tuzo hizo,
wafanyabiashara na wawekezaji
walitoa hoja mbalimbali ambazo
ni vikwazo kwao katika ufanyaji
biashara, hali ambayo ilimlazimu
Dk. Mpango kujibu na kutoa maa-
gizo katika kuzitatua.

Dk. Mpango katika kutoa
mwanga wa utatuzi huo, alivitaka
vyombo vya dola na mamlaka za
serikali kushughulikia vikwazo
na mambo yanayokwamisha
uwekezaji nchini ikiwamo bidhaa
za magendo, tozo za stempu za
kielektroniki, msongamano wa
mizigo bandarini na ‘blue print’.
Kuhusu bidhaa za magendo, Dk.
Mpango aliviagiza vyombo vyote
vinavyohusika vikiwamo vya dola
kulishughulikia kwa haraka suala
hilo.

“Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam (Amos Makalla) umekuwa
kinara wa usafi Dar es Salaam.
Baadhi ya njia za panya ziko katika
mkoa wako nina uhakika utafagia
bidhaa za magendo zote na wakuu
wa mikoa yote nchini, lazima vy-

apima mwendokasi, ulevi, ma- :

dereva wanaotumia simu wakati :
wa kuendesha na madereva am- :
bao hawajafunga mikanda na :
wanaoyavuka magari mengine :

bila kufuata sheria.
Kamanda Nganzi
mfumo huo ukifanikiwa,

hakuna ajali.

Aliwaonya madereva wa seri- :
kali na taasisi zake kufuata she- :
ria za usalama barabarani kwa :
sababu wao ndio waliopewa :
leseni za udereva si viongozi wa- :
naowaendesha, hivyo wakivunja :

sheria, wataadhibiwa.

Naye Mkurungenzi Mtendaji :
wa kampuni ya Vitronic, Abdel- :
halim Kamal, alisema kampuni :
hiyo yenye makao makuu yake :
nchini Uingereza, inafanya kazi
kwenye nchi mbalimbali duni- :

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

ani

alisema :

utab- :
adilisha tabia za madereva wa- :
napokuwa barabarani ili kuzuia :
gjali. Kipindi cha kuelekea mwis-
honi mwa mwaka, alisema jeshi :
hilo limejipanga kwa kuweka :
vipima ulevi kila sehemu ili ku- :
hakikisha muda wote kunakuwa :

ombo visaidie kudhibiti biashara
za magendo,” aliagiza. Kiongozi
huyo pia alisema bado bidhaa
ghafi nyingi zinauzwa nje ya nchi
na kusababisha nchi kupata fedha
kidogo na kukwamisha ajira za vi-
jana wa Kitanzania.

Kuhusu tozo za stempu za kiele-
ktroniki hasa kwa bidhaa za ushu-
ru, Dk. Mpango aliwahakikishia
wanachama wa CTI kuwa serikali
inalifanyia kazi na taasisi husika
na serikali itawashirikisha wadau
na suluhu itapatikana hivi kar-
ibuni na itatolewa kwa gharama
ndogo.

Dk. Mpango aliitaka Wizara ya
Uwekezaji kuharakisha blue print
ambayo wadau wanaitaka.

Dk. Mpango pia aliiagiza wiz-
ara husika pamoja na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA), kulifanyia kazi ndani ya
wiki mbili na taarifa yake iwasil-
ishwe kwa Waziri Mkuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa CTI,
Leodegar Tenga, alisema madhu-
muni ya tuzo hizo ni kutathmini na
kuenzi umuhimu wa mchango wa
viwanda katika uchumi wa nchi,
kutoa fursa kwa wadau kukutana
na kutumia fursa za uongezaji wa
uzalishaji viwandani.

Alisema tuzo hizo zilianza
kutolewa tangu mwaka 2005
zikadorora wakati wa janga la
UVIKO-19, na washindi hupatika-
na kwa vigezo ambavyo baadhi ni
ufanisi katika uzalishaji , mauzo ya
nje na uingizaji wa fedha za nje,
uzalishaji kwa kutumia teknolo-
jia katika viwanda, matumizi
bora ya nishati, utunzaji wa maz-
ingira na afya na uwiano wa kijin-
sia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya NBC, Theobald Sabi, ambao ni
wadhamini wakuu wa tuzo hizo,
alisema zinalenga kutambua
mchango wa sekta ya viwanda na
kuchagiza uchumi wa taifa.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - mita 24.00
Upana - mita 5.45
Kimo - mita5.20

mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatatu tarehe 21-11-2022 kampuni ya Mainline
Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina namba za usajili:
T 464 DYG/T837DYGT 468 DYG / T 887 DJB T 402 DFE /
T394DVS/T645DFA /T 387 DHQ T 305 CZS /T 777 AQR

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

3. Njiaitakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti,
gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
18.11.2022

217156002




4 NipaShe Jumamosi Novemba 19, 2022

RIPOTI MAALUM

Ukata ulivyo kikwazo cha matumizi nishati mbadala

Na Grace Mwakalinga, ali-
yekuwa CHUNYA

HUNYA inatajwa kuwa
miongoni mwa maeneo
hatari zaidi kwa uhar-
ibifu wa mazingira nchini
kutokana na uchomaji mkaa.

Mwaka 2017, yaani miaka mi-
tano iliyopita, Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS) iliitaja Chunya
kuongoza halmashauri za Mkoa
wa Mbeya kwa uchomaji wa
mkaa, ofisi hiyo ikitoa angalizo
la athari za kimazingira dhidi ya
ukataji miti.

NBS iliweka takwimu za ki-
tafiti kwamba kuna wastani wa
hekta nane za misitu kuharibiwa
kila mwaka katika halmashauri
hiyo kutokana na ukataji miti na
uchomaji mkaa.

Ni tahadhari inayomulikwa
na uongozi wa eneo hilo, Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya Chunya
ikibainisha kuwa wilaya hiyo
sasa imepoteza takriban hekta
800 za misitu kutokana na shu-
ghuli hizo.

Licha ya kuwapo angalizo hilo,
wakazi wa wilaya hiyo wanakiri
kutambua hatari inayowakabili
kutokana na uharibifu huo, lak-
ini matumizi ya nishati mbadala
kwao ni mtihani mgumu kuto-
kana na uwezo wao mdogo kiu-
chumi, wengi wakishindwa ku-
mudu gharama za kununua gesi
au kutumia majiko ya umeme
katika kupika chakula.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Hali
ya Upatikanaji wa Nishati nchini
ya mwaka 2017, Mkoa wa Mbeya
unatumia kuni kwa asilimia 68
na mkaa asilimia 7.4 kwa ajili ya
kupikia, kiwango ambacho ni
cha juu kulinganisha na matumi-
zi ya nishati ya umeme.

Katika kuhakikisha wananchi
wanahimizwa matumizi ya ni-
shati mbadala ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi, jitihada
mbalimbali za kunusuru wilaya
hiyo zimekuwa zikifanyika.

Jitihada hizo ni pamoja na ku-
hamasisha matumizi ya kinyesi
cha wanyama, nishati inayota-
jwa kuwa rafiki wa mazingira. Ni
mkakati uliopata uungwaji mko-
no kutoka kwa wananchi waki-
ya Chalangwa wilayani Chunya
ambao wameranzisha mradi wa
nishati inayotumia kinyesi, waki-
itumia kwa kupikia na hata ku-
pata mwanga.

Mradi huo unaotekelezwa
chini ya ufadhili wa Shirika la
Catholic Reif Services, ulian-
zishwa wilayani humo mwaka
2017 kwa lengo la kukabiliana
na uharibifu wa mazingira na
kusaidia wananchi kuachana na
uchomaji misitu ~ kwa ajili ya
kupata mkaa.

David Mwakatundu, mkazi
walianzisha mradi huo baada
ya kuhamasishwa na wadau wa
mazingira kutumia nishati itoka-

Chunya, Mkoa wa Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

nayo na kinyesi cha wanyama ka-
tika kupikia na kupata mwanga,
wakianza na kikundi cha watu
80.

Anasema mradi huo pia un-
alenga kusaidia kutengeneza
mbolea ya samadi kwa ajili ya
shughuli za kilimo kwa wakazi
wanaoishi jirani na mradi kwa
kuwa walielezwa kuwa mbolea
za viwandani, hazina ubora kul-
inganisha na za asili.

Anasema baada ya kupewa
elimu, walihamasika na ndipo
watu 14 waliokuwa tayari kue-
ndelea na mradi huo kati ya 80
waliouanzisha, walipoamua ku-
changa jumla ya Sh. milioni 1.5,
wakijenga mtambo kwa kush-
irikiana na wataalamu wa taasisi

Mwenyekiti wa Mradi huo, Sha-
bani Mwangomo anasema uli-
lenga kuzihudumia kaya 15 zina-
zoishi ndani ya mita 150 kutoka
mahali ulipo mtambo huo.

Mwangomo anasema: “Mwaka
mmoja baadaye, mradi ulisi-
mama licha ya wananchi ku-
vutiwa nao. Shida ni kwamba
tumeshindwa kuuendesha baada
ya kukosekana kwa mtaji, hatuna
ng'ombe wa kutosha kwa ajili ya
kinyesi, pia hatuna mikokoteni ya
kubeba samadi kutoka majumba-
ni hadi kwenye mtambo.”

Idara ya Mifugo na Uvuvi
Wilaya ya Chunya inakadiria
wilaya hiyo kuwa na mifugo mil-
ioni 4.2. Kati yake, ngombe ni
327,547, mbuzi 34,447, kondoo
14,627 na idadi iliyobaki ni ya
wanyama wengine wakijumui-
sha kuku, nguruwe na mbwa.

Saimon Komba, mkazi wa Itu-
mba, anasema ili kuunganisha
mfumo huo, unatakiwa kuwa na
fedha kuanzia Sh. 300,000, kiasi
nashindwa kumudu.

Kwa mujibu wa Komba, jiko la
kupikia la mtambo wa nishati ito-

kanayo na kinyesi cha wanyama
linauzwa Sh. 150,000, taa kwa
gjili ya mwanga Sh. 40,000 na
fedha kwa ajili ya kumlipa fundi
anayeunganisha mfumo huo ni
Sh. 250,000.

“Pamoja na vikwazo hivyo, pia
kuna umbali kutoka sehemu ilipo
mifugo hadi eneo la mtambo, hali
inayosababisha washindwe ku-
fikisha samadi kwenye mtambo
kwa ajili ya kuzalisha nishati,”
anafafanua.

Komba anataja kikwazo king-
ine ni kukosekana kwa wataal-
amu wa kutengeneza mtambo
pindi linapotokea tatizo la kiu-
fundi.

Yasinta ~Mwanjala, mbkazi
mwingine wa eneo hilo, anabain-
isha kuwa mtambo wake ameu-
tumia kwa mwezi mmoja tangu
ulipofungwa nyumbani kwake,
ukaharibika.

Yasinta anasema kuwa baada
ya kubaini hali hiyo, aliwataarifu
wataalamu wa  kutengeneza
mtambo huo lakini hadi sasa
hawajafika kuona tatizo na kuu-
fanyia matengenezo ili uendelee
kufanya kazi.

Mama huyo anaeleza kuwa na
ngombe 26 wanaomwezesha
kupata ziada ya mbolea katika
mtambo huo, hivyo hana kikwa-
7o cha upatikanaji wa malighafi
bali ukosefu wa wataalamu kwa
ajili ya ufundi.

“Niliufurahia sana huu mradi
kwa sababu ulinisaidia kuhifadhi
mazingira yetu, nilitumia zaidi ya
Sh. milioni tatu kwa ajili ya ku-
jenga mtambo huu hapa nyum-
bani kwangu na ndani ya mwezi
mmoja nilioutumia, niliona ma-
tokeo mazuri sana,” anasema.

Maria Frank anayeishi umbali
wa mita 200 kutoka ulipo mradi
huo, anasema matamanio yake
yalikuwa kujiunga na waende-
shaji wa mtambo huo lakini
ndoto yake imefifia kutokana na

uzalishaji kwenye mtambo kusi-
mama, akikiri matumizi ya gesi ni
ghali kulinganisha na nishati hiyo
itokanayo na kinyesi cha wany-
ama.

“Nilishawishika sana kuona
wenzangu wamejiunga na ku-
tumia nishati mbadala ya kinyesi
cha wanyama.

Nilifanya jitihada za kuonana

na uongozi wao ili kufahamu jinsi
ya kujiunga na namna ninavy-
oweza kutumia nishati hiyo laki-
ni muda mfupi baadaye nikaona
shughuli za uzalishaji zimesima-
ma,” anasema.
Itumba, Joyce Stanton anasema
mtambo huo umesitisha uzal-
ishaji kutokana na vikwazo mbal-
imbali ikiwamo kukosekana kwa
samadi.

Anasema uzalishaji kidogo wa
samadi ya ngombe ulichangia
mtambo huo kukosa malighali
za kuzalisha nishati na kusaba-
bisha mtambo kushindwa ku-
fanya kazi. Joyce anasema mbali
na kukosekana kwa samadi ya
kutosha, pia hawakuwa na mtaji
wa kutosha kuendesha shughuli
za uzalishaji nishati hiyo, akiwa
na ufafanuzi kwamba ulihitaji
ukarabati wa vifaa.

“Baada ya kuona wenzetu
wamepata mradi huo, ofisi ya
kijiji ilionana na uongozi kufaha-
mu namna tunavyoweza na sisi
kutumia nishati hiyo lakini tulik-
wama baada ya kuona uzalishaji
umesimama,” anasema Joyce na
kubainisha ofisi yake haina rasili-
mali za kuwezesha kuendeleza
mradi huo.

Ofisa huyo anasema kusimama
kwa uzalishaji wa nishati hiyo ito-
kanayo na kinyesi cha wanyama
ia kuendelea kwa shughuli za
ukataji misitu ovyo na kuchoma
mkaa, hivyo kuchangia uharibifu
wa mazingira.

“Pia baadhi ya watu hufanya bi-
ashara ya kusafirisha mkaa ili kuji-
patia kipato na kuendesha maisha
yao na kusahau kuwa wanaiweka
wilaya yao kwenye hatari ya kuwa
jangwa,” anahadharisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
Tamim Kambona anasema mipa-
ngo yao ni kuhamasisha matumi-
zi ya nishati mbadala ikiwamo
itokanayo na kinyesi cha wany-
ama kwa kuwa itasaidia kwa kiasi
kikubwa kudhibiti uharibifu wa
mazingira.

Anasema hatua hiyo inakwen-
da sambamba na kuhamasisha
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu kujiunga kwenye vikun-
di ili kupata mikopo itokanayo na
asilimia 10 ya mapato ya ndani ya
halmashauri.

Anasema wananchi wakijiun-
ga kwenye vikundi na kujisajili,
kutasaidia kupata fedha ambazo
zitachochea matumizi ya nishati
mbadala ambayo wataitengeneza
na kuiuza kwa wananchi.

“Tunaendelea na operesh-
eni mbalimbali za kuzuia na
kuwakamata wananchi wanao-
husika na uharibifu wa mazingira
hususani wanaokata miti na ku-
choma mkaa.

“Wilaya hii imeathirika kwa ki-
asi kikubwa na shughuli hizi. Kwa
kushirikiana na kamati za ulinzi
na usalama na viongozi wa viton-
zi kwa ajili ya kuwakamata wan-
aohusika na uchomaji na ubebaji
wa mkaa,” anaeleza mikakati yao.

Kambona pia anasema wame-
fungua milango kwa wawekezaji
kwenye nishati jadidifu ili kuunga
mkono juhudi za serikali za ku-
kabiliana na uharibifu wa maz-
ingira unaotokana na ukataji wa
miti ovyo kwa ajili ya matumizi ya
kupikia.

Meneja wa Barazala Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Glory Kombe anasema ili
kukabiliana na uharibifu wa maz-
ingira, jamii inapaswa kutumia
nishati mbadala, ikiwamo itoka-
nayo na kinyesi cha wanyama.

Anakiri asilimia kubwa ya
wakazi wa Mkoa wa Mbeya wana-
tumia mkaa na kuni kama nishati
ya kupikia, jambo linalochangia
uharibifu wa mazingira kutokana
na ukataji miti.

“Mara kwa mara tunatoa elimu
kwa wananchi juu ya athari za
kimazingira zinazotokea kuto-
kana ukataji wa miti. Pia tuna-
hamasisha matumizi ya nishati
mbadala ili kupunguza wimbi
hili la ukataji miti hususani kwa
Wilaya ya Chunya ambayo iko ha-
tarini zaidi.

“Matumizi ya nishati mbadala
yatasaidia kupunguza ukataji
wa miti kwenye misitu yetu ya
asili kwa ajili ya kuchoma mkaa,
ni vyema tukajikita kwenye hili
ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi,” Glory anahitimisha.
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TUZO KWA WALIPA KODI BORA WA 2021/2022

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Hamad Chande, (Kushoto) akimkabidhi tuzo Mwakilishi wa Benki ya Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Hamad Chande (kushoto) akimkabidhi tuzo mwakilishi wa Kampuni ya
NMB baada ya kuibuka mshindi wa jumla katika kipengele cha Walipakodi bora kwa mwaka 2021/2022. Tuzo M&P Exploration Production Tanzania LTD kwa kuwa Mlipakodi mwenye uhiari wa ulipaji wa kodi Kitaifa wakati
hiyo imetolewa hivi karibuni jijini Dar es Salaam. wa hafla ya utoaji tuzo kwa walipakodi 2021/22. Tuzo hiyo imetolewa hivi karibuni jijini Dar es Salaam.

Kamishna Mkuu wa TRA, Bw. Alphayo J. Kidata (kushoto) akikabidhi tuzo kwa mwakilishi wa shule ya sekondari ya Kibaha iliyopo Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye (kushoto) akimkabidhi tuzo mwakil-

mkoani Pwani kwa kuibuka kinara wa mashindano ya vilabu vya kodi kwa shule za sekondari kwa mwaka 2021/22. Shule nyingine

vinara ni pamoja na St. Mary’s pamoja na Chang'ombe sekondari. Tuzo hizo zimetolewa hivi karibuni wakati wa hafla ya utoaji Ishi wa Kampuni ya Bla ya Tanzanla Brewerles Public Limited Company (TBPLC) kwa kuwa Milpakodi bora katf

ya walipakodi wanaochangia kiasi kikubwa cha kodi. Tuzo hiyo imetolewa hivi karibuni ji

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Hamad Chande (kushoto) akimkabidhi tuzo mwakilishi wa Kampuni ya uchimbaji wa Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Hamad Chande (kushoto) akimkabidhi tuzo mwakilishi wa Kampuni
madini ya GGM kwa kuwa Mlipakodi bora kati ya walipakodi wanaochangia kiasi kikubwa cha kodi nchini wakati wa hafla ya utoaji ya Simu ya Vodacom Tanzania kwa kuwa Mlipakodi mwenye uhiari wa ulipaji wa kodi Kitaifa wakati wa hafla
tuzo kwa walipakodi bora kwa mwaka 2021/22. Tuzo hiyo imetolewa hivi karibuni jijini Dar es Salaam. ya utoaji tuzo kwa walipakodi 2021/22. Tuzo hiyo imetolewa hivi karibuni jijini Dar es Salaam.
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Kombe la Dunia Qatar tulitumie kama darasa

FAINALI za Kombe la Dunia zinatarajiwa kufanyika kuanzia kesho ambapo
mechi ya ufunguzi itawakutanisha wenyeji, Qatar dhidi ya Ecuador.

Tayari timu zote zinazotarajiwa kushiriki fainali hizo, zimeshafika Qatar
kwa ajili ya kuchuana kuwania taji hilo linaloshikiliwa na Timu ya Taifa ya
Ufaransa.

Licha ya Tanzania kutopata nafasi ya kushiriki fainali hizo tangu zilipoan-
zishwa, lakini zinaweza kutumia mashindano ya mwaka huu kama darasa
kwa ajili ya kujiimarisha katika idara zake mbalimbali kuelekea michuano
ijayo. Ili mechi zichezwe katika ubora wake, ni lazima kuwe na kikosi imara,
maana yake klabu au taifa liwe na wachezaji wenye kiwango cha juu katika
kuhakikisha wanapambana na kusaka matokeo chanya katika kila mechi.

Hii husaidia kufikia malengo yaliyokusudiwa na timu au klabu husika, lakini
pia huwafanya wachezaji waliopata nafasi ya kushiriki kucheza kwa juhudi
kwa sababu wanabhitaji kutangaza vipaji vyao na kwa wale wanaofanikiwa,
basi hupandisha thamani yao kuelekea dirisha la usajili linalofuata.

Tumeshuhudia wachezaji mbalimbali kila baada ya kumalizika kwa
mashindano ya Kombe la Dunia, hupata mikataba minono lakini wale wal-
iokuwa wakijiamini husubiri kumalizika kwa fainali hizi na kukaa upya
mezani na mabosi wao kujadiliana kuhusu maslahi, na hatimaye kila upande
hufanya uamuzi kwa usahihi.

Ina maana kupitia mashindano haya, tunaamini wachezaji wa Tanzania
watatumia kama shule kwa lengo la kujiimarisha na pale watakaporejea
uwanjani kuonyesha kile walichojifunza kupitia mataifa hayo yanayoshiriki
fainali hizi za dunia. Kucheza kwa kujituma ndio msingi pekee na ndio kitaka-
chotoa hatima ya mchezaji husika licha ya jitthada mbalimbali zinazofanywa
na makocha.

Ukiondoa wachezaji, fainali hizi za dunia zinatakiwa pia kuwarudisha dar-
asani makocha wetu, wawe raia wa Tanzania au wageni kujifunza mbinu na
mikakati ya ushindi na baadaye kuhamishia makali hayo kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Nipashe inaamini kocha ambaye atatumia muda wake kuangalia mazoezi
kwa kufuatilia vipindi na mahojiano mbalimbali ambayo makocha wenzao
wamefanya kabla na baada ya kufika Qatar, hapana shaka timu anayoifundi-
sha inaweza kubadilika na kuwa hatari wakati huu ambapo mzunguko wa
kwanza unakabiria kuelekea ukingoni.

Makocha wanatakiwa wajiamini wanaweza na wasione uvivu au aibu ku-
uliza kwa wakufunzi hao kupitia yale watakayoyaona katika fainali hizi, kwa
sababu mwisho wa siku utahitaji kutumia mbinu na mikakati hiyo kuisaidia
timu yako ifanye vizuri kwenye michuano inayoshiriki.

Ni jambo la kujivunia katika fainali za mwaka huu, timu tano za Afrika am-
bazo zimefuzu kushiriki mashindano hayo zinaongozwa na makocha kutoka
mataifa husika, hii imedhihirisha si lazima kuamini makocha ‘wazungu’ ndio
wenye uwezo wa kuzivusha timu kwenda katika mashindano makubwa.

Kama mwaka huu imewezekana kwa makocha wenye damu za Kiafrika
kupata mafanikio hayo, basi inawezekana pia kwa kocha Mtanzania kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu Bara kama ilivyowezekana kwa Simba Queens kubeba
taji la Ligi Kuu ya Wanawake Nchini kwa misimu minne mfululizo ikiongozwa
na makocha wa hapa nchini.

Watu wengine wanaotakiwa kutumia michuano hii kama shule ni waamuzi,
Tanzania imekuwa na kilio cha muda mrefu cha waamuzi wake kuboronga
katika mechi mbalimbali hasa za Ligi Kuu Bara, naamini kupitia fainali hizi,
waamuzi wetu watajiimarisha na wao watakaporejea dimbani kuonyesha
ubora wao. Endapo waamuzi wetu watafanikiwa kupunguza au kumaliza
makosa yao, tunaamini siku si nyingi nao watakuwa miongoni mwa maofisa
watakaochezesha michuano hiyo ya juu duniani.

Maofisa wa mechi, huu pia ni wakati muhimu kwa wao kujifunza utaratibu
wa mashindano, darasa sahihi kwa hili lingewezekana kama nchi ingepeleka
mdau kwenye fainali hizo hata kwa njia ya kujitolea.

Ukiondoa sheria mbalimbali ambazo zinaonekana kuwa ngumu huko Qa-
tar, lakini ni wakati mwingine muhimu kwa mashabiki wa soka kujifunza
namna ya kushabikia kistaarabu, wenyeji wameahidi ulinzi ulioandaliwa
haujawahi kutokea katika fainali zilizopita huku wakiwakumbusha mashabi-
ki hao kuishi kwa utulivu muda wote watakaokuwa nchini humo.
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Na Adam
Fungamwango

Safi TFF kuzuia ‘vibabu’ kucheza Ligi za Wilaya

KATIKA Mkutano Mkuu wa Shirik-
isho la Soka Nchini (TFF) uliofanyika
Mwanza Jumatatu iliyopita,
pamoja na mambo mengine, Rais wa
shirikisho hilo, Wallace Karia aliele-
keza kuanzia sasa Ligi za Wilaya ziche-
zwe na wachezaji vijana ambao wana
umri chini ya miaka 20.

Karia akasema vijana wengi kwa
sasa nchini wanashindwa kuonyesha
vipaji vyao kwa sababu wachezaji wa-
naostaafu kucheza ligi za madaraja
ya juu wamekuwa wakishuka chini
na kucheza ligi hiyo na nyingine za
madaraja ya chini, hivyo kuwazibia
chipukizi hao kuonyesha vipaji vyao.

“Tunaelekeza mikoa kuwa Ligi za
Wilaya zichezwe na vijana wasiozidi
umri wa miaka 20, tunafanya hivyo
makusudi kwa sababu nchi yetu im-
ekuwa kubwa, hatuna rasilimali ya
kucheza ligi za vijana, sasa utakuta
vijana wanakwama kwa sababu kuna
wanaostaafu huko juu, halafu wa-
nakuja huku wanacheza tena ligi za
madaraja ya chini,” alisema Rais huyo.

Ni kauli ya kuungwa mkono, ingawa
inaonekana kama ilichelewa sana.

Tanzania ina vituo tu vya kulelea
vijana wenye vipaji, lakini haina shule
maalum ambazo kwa wenzetu wana-
ziita ‘academy’ ambazo ndizo hupati-
kana wachezaji wengi chipukizi am-
bao baadaye wanakuwa si tegemeo
kwenye klabu mbalimbali , lakini pia
kwa taifa.

Nchi inaweza kuchezesha Ligi Kuu
ya timu za vijana ambayo inazishiriki-
sha timu za 16 za Ligi Kuu, lakini bado
haiwezi kuwa ndiyo msingi mkuu wa
kupata au kuvumbua vipaji kwani
bado ni timu chache sana kutokana
na mazingira pamoja na jiografia ya
taifa hili.

Tanzania ni kubwa mno na inataki-
wa kupata vipaji kutoka kila pembe ya
nchi kama ilivyokuwa zamani.

Kusema kweli kitendo cha Ligi za
Wilaya jinsi zilivyokuwa zikichez-
eshwa zilikuwa zinaminya wachezaji
wengi chipukizi kuonekana.

Vipaji  vinafichwa, havionekani,
vijana wanakata tamaa, hawawezi
kwenda sehemu nyingine yoyote ku-
vionyesha, matokeo yake vinafia huko

kwa kuamua kufanya kazi zingine.

Tumeona baadhi ya wachezaji wak-
iwa wamecheza klabu kubwa tu za
Ligi Kuu hapa nchini miaka ya mwan-
zoni wa 2000, lakini hadi leo hii wa-
nacheza Ligi ya Wilaya na kuwaweka
benchi vijana ambao nao wanataka
‘kutoka’.

Kwa hali ya kawaida klabu haiwezi
kumwacha mchezaji mkongwe am-
baye ana uzoefu na kumtumia kijana
kwa sababu tu ana kipaji, hii imesaba-
bisha nchi kubaki na wachezaji wale
wale miaka nenda rudi, na inakosa
wachezaji wapya vijana pamoja na
vipaji vipya vya soka.

Ndiyo maana tunaona hata kwe-
nye Ligi Kuu wachezaji mara nyingi
ni hao hao tu, viwango ni vile vile na
wasiobadilika tena. Mfano unaweza
kuona baadhi ya wachezaji wa Bi-
ashara United, msimu ujao utawakuta
wapo Mbeya City, unaofuata Polisi
Tanzania, halafu Coastal Union, yaani
ligi inakuwa na idadi ndogo tu ya
wachezaji wazawa wapya wanaoingia
na kuleta ladha mpya. Badala yake
wachezaji wengi wapya ni wageni tu
kutoka nje ya nchi.

Hii si afya sana kwa soka la Tan-
zania. Tunahitaji kila mwaka kuwa
na wachezaji wapya vijana wanain-
gia kwenye Ligi Kuu. Wataingiaje?
Ni kuonekana kwenye Ligi za Wilaya
ambapo klabu za Ligi Kuu zitawaona,
badala ya kukutana na wakongwe am-
bao wameshastaafu.

Nimkumbushe Karia tu, mbali na
waliostafu Ligi Kuu , lakini pia Ligi
za Wilaya zina wachezaji kibao wa
kigeni, hivyo kwa kuzuia hilo, wame-
zuia na wageni pia.

Niongeze tu kumwambia Karia aka-
zie kuelekeza hata hao vijana chini ya
miaka 20 pia, wawe makini na wale
watakaodanganya umri, lakini pia ku-
kazia lazima wawe Watanzania, kwani
wanaweza kumiminika vijana chini
ya miaka 20, lakini kutoka nchi jirani
hasa mikoa ya pembezoni mwa nchi
kwa sababu wenzetu ni wazuri kwa
kuchangamkia fursa.

Hili likifanywa kwa umakini miaka
michache tu baadaye tutaanza kuona
matunda yake.
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Serikali yaKiri
udhaifu itifaki
matukio

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

IDARA ya Maadhimisho na Sherehe
za Taifa katika Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge na Uratibu imesema kuna
changamoto kubwa kwenye eneo la
itifaki ya viongozi wakati wa sherehe
na matukio mbalimbali ya kitaifa ka-
tika kuwatambua, kujua wajibu wao na
masuala ya ustaarabu.

Mkurugenzi wa Maadhimisho na
Sherehe za Taifa, Batholomeo Jungu,
alisema hayo jana wakati wa mafunzo
ya siku mbili kuhusu itifaki ya viongozi
wa kitaifa yanayofanyika mjini hapa.

Mafunzo hayo yanawashirikisha
wakurugenzi wa utawala na usimamizi
wa rasilimali watu kutoka wizara, idara
na taasisi za serikali na makatibu tawa-
la wasaidizi wanaoshughulikia utawala
na rasilimali watu kutoka mikoa yote
nchini.

“Kuna changamoto kubwa kwenye
eneo la itifaki ya viongozi katika ku-
tambua viongozi wenyewe kujua wa-
jibu wao masuala mazima ya ustaara-
bu mfano ukiwa kiongozi unavaaje,
unakulaje kwenye tukio la viongozi wa
kitaifa,” alisema.

Jungu alisema kutokana na changa-
moto hiyo, Idara ya Maadhimisho na
Sherehe za Taifa, imeandaa mafunzo
hayo ili wahusika wafahamu itifaki ya
viongozi kwenye matukio ya kitaifa.

Kuhusu washereheshaji binafsi kue-
ndesha shughuli za kitaifa, alisema
kimsingi serikali inapaswa kuwa na
washereheshaji wake wanaojua iti-
faki za viongozi lakini kumekuwa na
changamoto katika kuwapata.

Hata hivyo, alisema mchakato wa
mafunzo umeanza kuanzia ngazi ya
wilaya, mkoa na taifa ili kuwatengeneza
washereheshaji wazuri.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Xavier Daudi, alisema mafunzo hayo
yanafanyika kwa sababu kumekuwa
na upungufu mkubwa kwenye eneo
la itifaki.

“Changamoto iliyopo watendaji wetu
wanapenda kufanya kazi kwa mazoea
wakati serikali tunafanya kazi kwa
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu.
Mafunzo haya yatawafanya wabadilike
na kuanza kufanya kazi kwa kufuata
taratibu zinazotakiwa,” alisema.

Daudi alisema baada ya mafunzo
haya, wakurugenzi wa utawala na
usimamizi wa rasilimali watu kutoka
wizara, idara na taasisi za serikali na
makatibu tawala wasaidizi utawala na
rasilimali watu wataanza kupimwa
kama wanafanya kazi kwa utofauti au
kwa mazoea.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Se-
rukamba, alisema ni imani ya serikali
kuwa baada ya mafunzo hayo watapata
maarifa, kuongeza umakini na weledi
katika kutekeleza majukumu yao.

“Katika suala la uwekaji wa bendera
na matumizi ya alama za taifa kama
vile wimbo wa taifa kwa uzoefu wangu
nimegundua kuna ubabaishaji mwingi
sana hivyo naamini mafunzo haya yata-
wapa majibu sahihi,” alisema.

Mgogoro mwekezaji, wananchi mbioni kutatuliwa

Na Faustine Feliciane

BAADA ya takriban miaka
saba ya mgogoro wa barabara
kati ya wananchi na mwekezaji
kampuni ya ASM (T) Ltd katika
mtaa wa Mikenge kata ya Kim-
biji wilayani Kigamboni, hati-
maye halmashauri ya manis-
paa hiyo imesema ipo mbioni
kuumaliza mgogoro huo.

Mgogoro huo  uliibuka
baada ya ASM (T) Ltd kufunga
barabara inayopita kwenye
viwanja vyake kwenda mae-
neo mengine ya wawekezaji
na pwani ya bahari, hivyo ku-
sababisha mvutano wa muda
mrefu.

Mkurugenzi wa manispaa
ya Kigamboni, Erasto Kiwale,
alisema juzi kuwa baada ya
maagizo kutoka ngazi za juu
na vikao mbalimbali vya ku-
maliza mgogoro huo, tayari
taratibu za kiofisi zinaendelea
ili kumlipa fidia mwekezaji
huyo na kuvunja ukuta aliou-
jenga kupisha barabara hiyo
kutumika.

Alisema kwa sasa tara-
tibu za kiofisi zinaendelea
kwa kuwa suala la ulipaji wa

fidia ni mchakato unaohusisha
wataalam mbalimbali.

“Niwaombe tu wananchi na
wawekezaji wa maeneo yale
kuwa wavumilivu wakati suala
hili likiendelea kufanyiwa kazi
ndani ya ofisi. Tunafahamu ni
mgogoro wa muda mrefu na
sasa tumefikia suala la ulipaji
fidia. Huu ni mchakato ambao
kuna wataalamu mbalimbali
wanahusishwa kabla ya ulipaji
wenyewe na kulichukua lile
eneo,” alisema.

Pia alisema serikali ipo kwa
ajili ya wananchi hivyo kero na
shida za wananchi zinapewa
uzito mkubwa.

“Lakini pia serikali inawahi-
taji wawekezaji. Tunachofanya
ni kuweka mazingira mazuri
ya Uwekezaji ili anayewekeza
apate kile alichokikusudia na
Serikali pia ipate inachostahili
huku wananchi nao wakien-
delea na shughuli zao kwa
amani,” alisema Kiwale.

Mkurugenzi huyo alisema
manispaa inataka kuona
wawekezaji wengine katika
maeneo hayo ya fukwe wana-
pata uwezo wa kufika kwenye
maeneo yao na kuendelea na

biashara zao.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Mikenge, Lameck
Mayala, alisema wanaiomba
serikali kumaliza mapema
mgogoro huo ili kutoa fursa
kwa wananchi kuendelea na
shuguli zao kupitia barabara
hiyo iliyofungwa.

Alisema mgogoro huo ni wa
muda mrefu na umesababisha
shughuli nyingi za kiuchumi
kusimama.

“Hii barabara ndiyo iliyoku-
wa inatumiwa na wananchi
kufika baharini kwa shughuli
mbalimbali za kiuchumi kwa
sababu wakazi wengi wa
huku wengi ni wavuvi na hii
ndiyo barabara iliyokuwa
inawafikisha baharini, ukion-
doa wananchi, ukipita vi-
wanja vya mwekezaji ~ ASM,
mbele kuna wawekezaji wen-
gine wamejenga hoteli na vi-
jana wetu wengi walipata ajira
huko.

Kwa sasa hoteli zimefungwa
na watoto wetu wengi wame-
poteza ajira. Tunaomba
serikali kwa sababu tayari
wamekiri kuufanyia kazi, basi
mchakato uharakishwe jambo

hili liishe,” aliserma Mayala.

Mmoja wa wawekezaji wa
hoteli katika maeneo hayo,
Vidate Msoka, aliiomba man-
ispaa kuharakisha kumaliza
mgogoro huo ili barabara hiyo
ifunguliwe na waendelee na
biashara zao.

“Kwa sasa hakuna kinach-
oendelea, biashara zimesi-
mama tulilazimika kuwaon-
doa watu kazini kwa sababu
hakuna wageni wanaokuja ku-
tokana na kufungwa kwa bara-
bara hii. Tunaomba mchakato
huu uharakishwe kwa sababu
ni mgogoro wa muda mrefu,”
alisema.

Mwekezaji mwingine, Arif
Sheikh, alisema wanashukuru
kwa hatua ambayo Manispaa
ya Kigamboni imechukua la-
kini anaomba kuharakishwa
mchakato wa kumlipa fidia
mwekezaji huyo aliyefunga
barabara.

Mgogoro huo wa barabara
uliibuka baada ya mwekezaji
ASM anayemiliki viwanja viwi-
li pacha kwenye eneo hilo kup-
inga kuwapo kwa barabara
iliyopita katikati ya viwanja
hivyo na kuvitenganisha.

Wamachinga wakifanya biashara katikati ya njia ya mabasi ya mwendokasi inayoendelea kujengwa Kkatika Barabara ya Kilwa,
eneo la Mbagala Rangi Tatu, Manispaa ya Temeke, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Soko pilipili kichaa lawaliza wakulima

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

MASOKO ya pilipili kichaa
yaliyoko Ulaya yamevurugika
kutokana na vita kati ya Rus-
sia na Ukraine na kusababisha
vilio na hasara kwa wakulima
nchini.

“Tumebaki gizani na pilip-
ili zetu tulizovuna baada
ya wanunuzi tuliokuwa na
makubaliano ya kununua zao
hili na kusafirisha kwenda
kwenye masoko ya Ulaya ku-
tokuonekana,” alisema Em-
manuel Laizer, mkulima wa
pilipili kutoka Arusha alipo-
zungumza na Nipashe jana.

Mmoja wa wanunuzi wa zao

hilo ni kampuni ya Vitesse ya
imekiri kushindwa kutimiza
makubaliano yake na wakuli-
ma hao kwa kuwa soko la Ul-
aya limevurugika kutokana na
vita tajwa. “Kampuni inaom-
ba radhi kwa usumbufu na
hasara waliyopata wakulima
hasa kwa wale wenye mikata-
ba na sisi,” taarifa ya kampuni
hiyo inabainisha.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
masoko ya pilipili kichaa ku-
toka mwezi Aprili mwaka huu
yamekuwa na vikwazo kutoka-
na na sababu mbalimbali hasa
vita vya Russia na Ukraine.

Kampuni ya Vitesse katika
taarifa yake hiyo ilibainisha

kuwa ilikuwa inategemea zaidi
masoko ya Ulaya, ikifafanua:
“Hali hii imesababisha kudor-
ora kwa soko letu la ndani
na kuleta hasara kubwa kwa
kampuni na wakulima wa
pilipili kichaa.” Taasisi Asasi
ya kilele ya sekta binafsi in-
ayojihususha na kuendeleza
tasnia ya horticulture -- maua,
mboga za majani, matunda,
mimea itokanayo na mizizi na
viungo nchini (TAHA), imekiri
kuwapo shida ya kukosekana
kwa masoko ya pilipili kichaa
na inafanya jitihada za dhati
kutafuta masoko ya kikanda ili
kuwanusuru wakulima.

“Kwa miaka ya hivi karibuni
kumekuwa na ongezeko la

uzalishaji wa zao la pilipili
kichaa (African Birds-Eye Chi-
li) kutokana na fursa kubwa za
masoko hasa ya nje.

“Hata hivyo, mwenendo wa
bei ya zao hilo unaonesha bei
imeshuka kuanzia mwezi Juni
mwaka huu, hivyo kusababi-
sha wakulima wengi kukosa
soko,” alisema Mtendaji Mkuu
wa TAHA, Dk. Jacqueline Mkin-
di. Dk. Mkindi alisema TAHA
inafanya jitihada za kuwez-
esha kununuliwa kwa mzigo
wote wa pilipili kichaa uliopo
kupitia wanunuzi watakaopa-
tikana na kuwashauri wakuli-
ma kulima mazao mbadala
yatakayothibitika kuwa na uhi-
taji kwenye masoko.



8 NIpashe ....... i

HABARI KITAIFA

NBC yateuliwa kusimamia uwekezaji mamiaka maji

Na Joseph Mwendapole

HIRIKA la Umoja wa

Mataifa la Mitaji na

Uwekezaji (UNCDF) lime-

tangaza rasmi uteuzi wa
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC)
kuwa mtaalam mshauri ata-
kayekamilisha hatua za msingi
kuwezesha kuuzwa kwa hati fun-
gani ya Mamlaka ya Maji Tanga
(Tanga UWASA) ambayo itakuwa
ya kwanza kuwahi kutolewa na
taasisi ya serikali nchini.

Uteuzi huo umeambatana na
utiaji saini wa makubaliano ya
kimkakati baina ya UNCDF na
NBC ambayo itaongoza timu ya
wataalamu washauri inayoju-
muisha taasisi tano zinazotoa
huduma za ushauri wa kifedha
na uwekezaji na kusajiliwa na
Mamlaka ya Masoko ya Hisa na
Mitaji (CMSA).

Hatua hiyo ya uteuzi ni kwa
mujibu wa matakwa na miongo-

70 ya CMSA na timu hiyo inata-
rajiwa kuhakikisha hati fungani
ya mamlaka hiyo ya majisafu na
usafi wa mazingira inaorodhesh-
wa kwenye Soko la Hisa la Dar
es Salaam (DSE) ifikapo robo ya
kwanza ya mwaka 2023.

Akizungumza katika hafla
hiyo ya utiaji Saini, Mkurugenzi
wa Tanga UWASA, Geoffrey Hill,
alisema siku hiyo muhimu im-
efikiwa kutokana na ushirikiano
wao na UNCDF na kwa kuzin-
gatia miongozo na maelekezo
ya serikali ya kutafuta vyanzo
mbadala vya fedha ili kutekeleza
miradi ya maendeleo.

“Tunatarajia kufanya kazi kwa
ukaribu na NBC ili kuharakisha
hatua zilizobaki kuwezesha upa-
tikanaji wa fedha zitakazotumika
kuboresha na kuongeza uwezo
wetu wa kusambaza maji kwa
wananchi na maeneo yasiyo na
huduma hiyo” alisema.

Mkuu wa UNCDF Tanzania,
Peter Malika, alisema: “Tunaji-

vunia kuwateua NBC ambayo ni
taasisi ya kitanzania kukamilisha
suala hili la kihistoria.  Hii ni
njia mojawapo ya kuimarisha na
kujenga uwezo wa ndani kuibua
na kutumia vyanzo bunifu vya
fedha kugharamia maendeleo.
“UNCDF kama mdau wa
maendeleo ina nafasi muhimu
ya kusaidia kutatua changamoto
za upatikanaji wa fedha husu-
sani kwenye nchi zinazoende-
lea ambazo masoko ya fedha ni
machanga,” alisema.
Mkurugenzi wa Uwekezaji
wa NBC, James Meitaroni, alise-
ma: “Tukiwa benki ya kizalen-
do, tunajivunia kuwa taasisi
ya kifedha ya kwanza nchini
kushiriki kama kiongozi wa
mchakato na mtaalam mshauri,
katika kuhakikisha ukamilifu na
uuzwaji wa hati fungani hii am-
bayo itakuwa ni ya kwanza ku-
tokea Tanzania. Tumeshuhudia
historia ikiandikwa kwa mara
ya kwanza nchini, mamlaka ya

umma imefungua milango mi-
pya ya kupata fedha kwa ajili ya
miradi ya maendeleo,” alisema.
Aidha, alisema fedha zitaka-
zopatikana  kutoka  kwenye
mauzo ya hati fungani zitaenda
moja kwa moja kurekebisha mi-
undombinu ya maji ya mji wa
Tanga na hivyo kuongeza tija ya
upatikanaji na usambazaji maji

jijini Tanga.
“Tungjivunia kuwa Benki
washauri na kutumia uzoefu

wetu katika kuleta suluhu ya
changamoto zinazokabili jamii.
Kupitia hati fungani hizi tunaen-
da kupata suluhu kubwa ya tati-
70 la upungufu wa mji mkoani

“ Tunaishukuru sana serikali
na wadau wengine kama UNCDF
kwa kuendelea kuweka maz-
ingira bora yanayofanya taasisi
za kifedha kama sisi NBC kush-
iriki katika shughuli za kutatua
changamoto za jamii inayotu-
zunguka,” alisema.

Kamishna wa Forodha wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Said Athuman (kushoto), akikabidhi cheti cha mlipakodi
bora kwa mwaka 2022 kwa wajasiriamali wa kati wa Wilaya ya llala, kwa Mkurugenzi wa kampuni ya Chanika Poultry

WETU

]
Mwili
wa mtoto
wakutwa
Katika
shimo
majitaka

Na Neema Sawaka,
KAHAMA

MWILI wa mtoto Mwasiti
Adamu (7), mwanafunzi
wa Shule ya Msingi Ma-
jengo, umekutwa umetum-
bukizwa kwenye karo la
majitaka mtaa wa Lume-
lezi, Manispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga.

Akizungumzia tukio hilo,
baba mzazi wa mtoto
huyo, Adam Kwandikwa,
alisema Mwasiti alikuwa
anacheza na watoto wen-
zake eneo ambalo ana-
fanya biashara majira ya
Saa moja jioni Novemba
14, mwaka huu, na alipotea
kusikojulikana.

Rashid alisema Ju-
matatu na Jumanne,
familia katika harakati
za kumtafuta, walifunua
mfuniko wa karo na
walipokoroga waliona nda-
la aliyokuwa amevaa na
baadaye mwili wake huku
akiwa tayari amekufa.

Baba mdogo wa mare-
hemu, Ramadhani Rashid,
alisema mtoto huyo
alikuwa akiishi na mama
wa kambo, Scholastica na
dungu zake ambao wa-
mechangia baba.

Kutokana na tukio hilo,
Jeshi la Polisi linawashi-
kilia mama wa kambo
na Mwajuma Sylvester
ambaye aliwahi kuwa mke
wa baba wa marehemu
kabla ya kuachana.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Kamishna
Msaidizi (ACP) Janet Ma-
gomi, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo.

Mwenyekiti UNT Mkoa wa Pwani ataganza vipaumbele

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Umoja wa
Wanawake Tanzania (UWT) wa
Chama Cha Mapinduzi Mkoa
wa Pwani, Zaynab Vulu, amese-
ma kipaumbele chake cha kwan-
za ni kushirikiana na viongozi
wengine kufuatilia maadili ya
watoto shuleni.

Vulu aliyasema hayo juzi miji-
ni hapa muda mfupi baada ya

kutangazwa kuwa mshindi wa
nafasi hiyo katika uchaguzi uli-
ofanyika Picha ya Ndege.
Alisema moja ya mambo am-
bayo atayapa kipaumbele ni
kupita shuleni kuangalia taratibu
zao na ni kwa nini watoto wengi
wanaharibiwa kimaadili na watu
wazima na wengine wenyewe
kwa wenyewe. “Watoto wetu
wanaharibiwa na watu wazima.
Nitapita kuangalia kwa nini haya

yanatokea nini kifanyike kukabil-
iana na hili na kufanya matukio
haya yasiendekee kutokea,”
alisema. Aidha, Vulu alisema
anatarajia kufuatilia mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa kwenye
halmashauri ambayo wanawake
ni miongoni mwa wanufaika kwa
kufuatilia vikundi vinavyokopa
na hali ya urejeshaji.

“Ili kufanikisha malengo yote
hayo, nategemea kupata ush-

irikiano kutoka kwa wanawake
walionichagua pamoja na vion-
gozi kutoka sehemu mbalimbali.
Mshikamano utatuwezesha ku-
fanikisha haya,” alisema.

Awali, akitangaza matokeo ya
uchaguzi huo, Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Pwani, Abdul-
lah Hassan, alisema wagombea
nafasi ya mwenyekiti walikuwa
wanne na kura zilizopigwa zili-
kuwa 358.

Alisema Vulu alipata kura 320
akifuatiwa na Joan Tandau kura
38 Safihuna Singo na Rehema
Ngatanda kura moja kila mmoja.

Hassan alimtangaza Mariam
Ibrahim kuwa mjumbe wa
Baraza Kuu la Taifa baada ya
kupata kura 188 akifuatiwa na
Nancy Mtalemwa (165) na Judith
Mluge kura tatu kati ya kura 357
zilizopigwa huku moja ikihar-
ibika.
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Minde mwenyekiti
mpya UWT K'njaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKILI mkongwe na mtetezi wa
haki za binadamu katika mikoa
va Kanda ya Kaskazini, Eliza-
beth Minde, ‘ameula’ katika nafasi
va MwenyekKiti wa Umoja wa
Wanawake Tanzania (UWT) wa
Chama cha Mapinduzi (UWT) Mkoa
wa Kilimanjaro, baada ya kumb-
waga kwa tofauti ya kura 30,
mwenyekiti wa zamani, Zuhura
Chikira.

Minde alishinda kiti hicho, baada
va kupata kura 232 dhidi ya mp-
inzani wake aliyeambulia kura
202. Wagombea wengine waliku-
wa Cecilia Msinga aliyepata kura
moja na Hellen Munisi ambaye
hakupata kura.

Uchaguzi huo uliokuwa na mshi-
kemsike kutokana na aina ya wa-
nasiasa waliokuwa wanapambana
ili kushika wadhifa huo, unatajwa
kutaka kuponya majeraha ya-
nayoitesa jumuiya hiyo kuelekea
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Matokeo ya uchaguzi huo,
valitangazwa jana mjini hapa na
Msimamizi wa Uchaguzi, Edward
Mpogolo ambaye ni Mkuu wa
Wilaya ya Same. Minde pia aliwa-
hi kuwa Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya ya kichama ya Moshi Mjini.

Aidha, Mpogolo alimtangaza
Mkuu wa Wilaya Mstaafu wa
Morogoro, Regina Chonjo, kuwa
Mjumbe wa Baraza Kuu la UWT
Taifa, baada ya kushinda kwa
kura 296, dhidi ya mpinzani wake,
Joyce Ndosi aliyepata kura 78
na Elizabeth Msaki aliyepata kura
62.

Akizungumza baada ya kutanga-
zwa mshindi, Minde alisema uch-
aguzi umekwisha na hakuna adui
wa kudumu kwenye siasa, hivyo
yeye na jumuiya hiyo sasa wa-
naungana kufanya kazi za chama
pamoja na kuwafikia kinamama
walioko vijijini ili nao kutambu-
lika na kusimama kutetea chama
hicho.

“Wakati wa Bwana ukifika haku-
na wa kukuzuia, hakika leo (jana)
ndiyo siku aliyoifanya Bwana.
Sasa niko tayari kukitumikia
chama na kinamama sasa tuvunje
makundi ya Chikira na Minde
na tutambue tuna kazi kubwa
va kukipigania chama ili kufikia
malengo katika chaguzi za serikali
zilizoko mbele,” alisisitiza.

Chikira, mbali ya kumpongeza
Minde, alisema kwenye ushindani
lazima mmoja ashinde na kwamba
kukosa nafasi hiyo hakutamfanya
ashindwe kuendelea kushirikiana
na kinamama katika kuhakikisha
wanakijenga chama.

Baada ya uchaguzi huo, Katibu
wa CCM wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Jonathan Mabihya, akizungumza
na wajumbe wa mkutano huo wa
uchaguzi, alisema demokrasia im-
eamua nani awe kiongozi wa UWT
mkoa wa Kilimanjaro na kwamba
sasa nNi muda wa kuvunja makundi
na kuungana kufanya kazi kukipi-
gania chama.

Mhitimu darasa la saba akutwa
mjamzito, adai mhusika shemeji

Na Mwandishi Wetu, SIHA

HITIMU wa darasa
la saba wa Shule
ya Msingi Lemo-
sho iliyoko Wilaya
ya Siha, mkoani Kilimanjaro,
ambaye anasubiri kutanga-
zwa kwa matokeo ya mitihani
ya taifa, amepata ujauzito
baada ya kudanganywa na
shemeji yake kwamba aki-
fanya naye mapenzi atapona
ugonjwa wa kutokwa damu
unaomsumbua.

Msichana huyo (jina lime-
hifadhiwa), baada ya kuho-
jiwa na kufanyiwa vipimo vya
kitabibu katika Hospitali ya
Wilaya hiyo, amegundulika
kuwa na ujauzito wa miezi
sita.

Jana, Mwenyekiti wa Seri-
terabi Ng'onda, akizungumzia
tukio hilo, alikiri ni kweli msi-
chana huyo amepata ujauzito
na mtuhumiwa aliyetajwa na
mtoto huyo ni shemeji yake.

“Ni kweli ofisi yangu ime-
pokea taarifa hiyo kutoka kwa

ndugu wa msichana, kwamba
binti yao amepewa ujauzito
na shemeji yake. Jambo hilo
kwangu mimi kama mzazi li-
menisikitisha sana.

“Mtoto anasubiri matokeo
ili ajiunge na kidato cha
kwanza, lakini mtu anadiriki
kufanya mapenzi na mtoto
mdogo. Hii haipendezi kwe-
nye jamii, tumeanza kutoa
elimu ya ukatili wa kijinsia ili
kudhibiti wimbi la matukio
haya,” alisema.

Inaelezwa kuwa msichana
huyo alipata ujauzito huo ka-
tikati ya mwaka huu, wakati
akipewa dawa ya kuzuia ku-
tokwa na damu puani na se-
hemu za siri.

Akizungumza na timu ya
wanaharakati wa haki za bi-
nadamu wanaofuatilia tukio
hilo, ndugu wa msichana
huyo alisema: “Shemeji al-
imwambia ili kizazi Kkisioze
kutokana na kutoka damu se-
hemu za siri ni lazima afanye
naye mapenzi ili dawa ifanye
kazi. Sasa sisi hatujui kama ni
mganga wa kienyeji alimwele-

keza hivyo au ni shemeji tu
tamaa zake hatujui.”

Alisema kablayamsichana
huyo kupata ujauzito, shemeji
yao aitwaye Abed Salim, ndi-
ye aliyekuwa akishughulikia
tatizo la mtoto huyo ili apone
maradhi yanayomsumbua na
kurejea shuleni kuendelea na
masomo yake.

“Tulimpa kazi ya kum-
shughulikia msichana huyo
kwa sababu tatizo lake lili-
kuwa la mara kwa mara. Al-
iondoka naye Lemosho na
kwenda kwa mganga wa kie-
nyeji huko mkoani Tanga ili
kutafuta tiba na alifanikiwa
hadi huyo mtoto akapona.

“Lakini cha kushangaza,
baada ya muda tumemkuta
mdogo wetu ana ujauzito,
wakati bado anasubiri ma-
tokeo ya darasa la saba. Ika-
bidi tumhoji ni nani amem-
patia ujauzito huo, alikuwa
hataki kusema, tukambana
na akamtaja shemeji yake
kwamba ndiyo aliyempa
ujauzito na akasema aliupata
wakati shemeji akimpa dawa

za kuzuia damu kutoka puani
na sehemu za siri,” alisema.

Mratibu wa Kukuza Us-
awa kwa Elimu ya Haki za
Binadamu wa Shirika la
Maendeleo la TUSONGE
CDO linalotekeleza mradi
huo katika mikoa ya Kiliman-
jaro na Arusha, Consolatha
Kinabo, alisema licha ya
kazi kubwa inayofanywa ya
kubomoa mawazo mgando
ya jamii na kupaza sauti
kukemea vitendo hivyo, bado
nguvu zaidi zinahitajika ku-
pambana na ongezeko la
matukio ya ulawiti, ubaka-
ji na unajisi katika Wilaya ya
Siha, kwa kuwa ni eneo tishio
la ukatili.

Kinabo alisema tayari
wamependekeza kwa seri-

wakati kutolewe elimu ya

sheria na madhara ya
ukatili wa kingono kwa
wanawake na watoto

pamoja na kurejewa tara-
tibu za kimila zinazokin-
zana na misingi ya haki za
binadamu.

Mwongoza ndege wa kiwanja cha ndege cha Arusha, Mgaza Kigolo (wa pili kushoto), akifafanua jambo kuhusu
wanavyoongoza ndege zinazotua na kupaa kwa Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwakibete (wa

Achomwa Kisu tumboni akitoka kuangalia mpira

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

MKAZI wa Lolovoni katika
Kata ya Sokoni 1, Wilaya ya
Arusha, Haji Abdallah, ame-
vamiwa na kujeruhiwa vibaya
kwa visu tumboni na kundi la
wahalifu la watu wanaojiita
‘tatu mzuka’.

Abdallah alikumbwa na tati-
7o hilo wakati akitoka kwenye
mabanda ya mpira kuangalia
mchezo wa ligi kuu ya NBC,
kati ya timu ya Simba na Na-
mungo, uliofanyika Jumatano
Uwanja wa Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Kundi hilo lilimvamia mwa-
nanchi huyo na kumchoma
kisu tumboni hadi kuutoa
utumbo nje, baada ya kuchele-

wa kuwapa pesa alizokuwa
nazo mfukoni, simu na vitu
vingine vya thamani.

Akizungumza na Nipashe
jana akiwa nyumbani kwake,
Haji alisema Novemba 16
mwaka huu, majira ya saa
3:00 usiku, wakati akitoka
kuangalia mpira kwenye
mabanda ya mpira yaliyoko
karibu na makazi yake,
alikutana ana kwa ana
na kundi hilo na aliposimama
kujua kulikoni, alisikia mmoja
wa wahalifu hao akimwambia
mwenzake, choma kisu shin-
£oni.

“Nilipotoka kwenye mpira
narejea nyumbani kwangu.
Nilikuwa naongea na simu na
nilipokaribia nyumbani nili-
waona vijana zaidi ya wawili

ambao walinipita wakaenda
mbele na kusimama wakawa
wanaongea. Baadaye nikaona
wanarudi tena na mimi ni-
kashtuka, nikakata simu. Kab-
la sijaweka mfukoni.

“Nilipojizuia kwa mkono,
kikanikata vidole. Hapo hapo
wakati nahangaika kujiokoa,
mmoja akanichoma kisu tum-
boni, akavua viatu akaanza
kukimbia na mimi nikajitahidi
kukimbia kwenda nyumbani
lakini nikiwa nakaribia ni-
kawa nasikia kitu kinashuka
chini kumbe ni utumbo uli-
kuwa umetoka nje.

“Mungu mkubwa, nikafika
nyumbani na niliposimama
kujikagua, kuna mzee aka-
niomba akasema nisishike
tumbo, utumbo upo nje.

Muda huo huo akaja mama
mmoja, akanifunga na kanga
na nikakimbizwa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Arusha ya
Mount Meru,” alisema.
Akisimulia kisa hicho, kaka

wa majeruhi huyo, Ramadhan
Msangi, alisema siku ya tukio
hilo, alikuwa na mdogo wake
kwenye mabanda ya mpira
wakitazama mchezo huo lak-
ini baadae aliondoka kwenda
nyumbani kwake na alipofika
ghafla alipigiwa simu kuari-
fiwa juu ya tukio hilo.

Alipotafutwa kuzungumzia
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha, Kamishna
Msaidizi Justine Masejo, haku-
patikana kutokana na simu
yake kuita bila majibu mara
kadhaa.
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Aibuka kidedea
venyekiti UVCCM

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KADA wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Saimon Iranghe, ambaye
ni mtoto wa Meya wa Jiji la
Arusha, Maximillian Iranghe,
ameibuka kidedea katika uch-
aguzi wa Mwenyekiti wa Jumui-
ya ya Umoja wa Vijana (UVCCM)
Mkoa wa Arusha.

Jana, Msimamizi Mkuu wa uch-
aguzi huo, Thomas Apson, am-
baye ni Mkuu wa Wilaya ya Siha,
mkoani Kilimanjaro, alimtangaza
[ranghe kuwa mshindi wa Kkiti hi-
cho, baada ya kupata kura 345
kati ya kura 555 zilizopigwa.

Akitangaza matokeo hayo usiku
wa kuamkia jana, Apson alisema
uchaguzi huo uliofanyika kwa
uhuru na haki, kada huyo na
mfanyabiashara wa Jiji hilo,
aliwashinda wapinzani wenzake
akiwamo Ikoyo Laizer aliyepata
kura 155, Nicomed Josephat ali-
yeambulia kura nne na Mwinyi
Njuhe, aliyepata kura nane.

Kutokana na kumalizika kwa
amani uchaguzi huo, Apson,
aliwashukuru wajumbe kwa Kku-
fanya uchaguzi huru na wa haki,
huku akimfunda Mwenyekiti
huyo mpya wa UVCCM kumaliza
tofauti na wapinzani wake na
kuvunja makundi ili kurejea Ku-
jenga chama imara.

Baada ya uchaguzi huo kumal-
izika, Katibu wa CCM wa Mkoa
wa Arusha, Mussa Matoroka,
aliwasihi wajumbe hao kuende-
lea na chaguzi nyingine ndani ya
jumuiya ngazi ya mkoa.

“Nawaomba na kuwasihi wa-
nachama wa CCM Mkoa wa Aru-
sha, kuwa watulivu ili tumalize
chaguzi zetu salama ila msisahau
kwenda kutangaza yale yote
mazuri yanayofanyika na yana-
fanywa na Mwenyekiti wa CCM
Taifa Rais Samia Suluhu Has-
san,” alisema.

Alipopewa nafasi ya kushukuru,
Saimon Iranghe, aliwaomba
wanachama wa UVCCM mkoa
wa Arusha, kufanya kazi kwa
ushirikiano, akisisitiza uchaguzi
umekwisha na wote sasa ni Kitu
kimoja.

" Aahidi kumpigia debe Samia 2025

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
WENYEKITI  wa
zamani wa Ju-
muiya ya Wa-

nawake wa Chama
cha Mapinduzi (UWT), Mkoa
wa Arusha, Yasmine Bachu,
amesema hatachoka kumpigia
debe Rais Samia Suluhu Has-
san, ateuliwe kugombea Kkiti
hicho katika uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025, hata kama
atachukiwa na baadhi ya wana
CCM wenzake.

Bachu aliweka wazi msi-

hapa alipopewa nafasi ya ku-
waaga wana CCM baada ya
kunga'tuka katika medani ya
siasa. Alikuwa akizungumza

katika mkutano wa uchaguzi
wa kumchagua mrithi wake.

“Mimi  naondoka, lakini
msisahau kalenda yetu ya ku-
unganisha nguvu kumchagua
Rais Samia 2025 ili ashinde
kwa kishindo; na hii ndio
itakuwa heshima kubwa tu-
nayoweza kumpa mwanamke
mwenzetu. Ni vizuri siku zote
mnapokuwa kwenye vikao
vyenu mkumbushane juu ya
hilo.

“Katika ushindi wa Rais Sa-
mia, pia mhakikishe kura ny-
ingi zinatoka Mkoa wa Arusha
ili kumpa heshima, kwa kazi
nzuri anazofanya nchini na
hapa mkoani kwetu. Kabla ya
kumchagua, kazi kubwa mnay-
otakiwa kuifanya kwa sasa ni
kutangaza kazi za Rais Samia

Suluhu Hassan , anazofanya
nchini ili kila mtu azifahamu
na sio kuleta unafiki katika
kuzisemea kazi nzuri anazo-
fanya,” alisema.

Pia Bachu aliwasihi viongozi
hao wahakikishe wanabuni
vyanzo vipya vya mapato na
kuendeleza yale aliyoacha ili
jumuiya hiyo mkoa wa Arusha,
isonge mbele kiuchumi.

“Siasa bila uchumi imara hai-
tokaa ikamilike. Ndugu zangu
wana CCM, katika kila kata,
wilaya na mkoa, UWT hakik-
isheni mnaanzisha miradi na
katika hili ninaomba sana
UWT iwe mstari wa mbele.
Niwaombe sana viongozi pia
wasiwe wanyonge katika kusi-
mama kidete kutetea maslahi
ya wanawake, kwa sababu

uongozi wenye woga unakuwa
haujakamilika.

“Niwasihi sana myavunje
makundi na matabaka ya
kampeni za wuchaguzi. Tu-
ungane tuwe wamoja, kwa
sababu hakuna mshindi, bali
mshindi ni UWT na chama, na
hapa Jumuiya imepata vion-
gozi sio ushindi wa mtu mmoja
mmoja. Tukielewa hili hatuwe-
zi gawanyika,” alisema.

Katika mkutano huo wa uch-
aguzi, aliyewahi kuwa Mwe-
nyekiti wa UWT wa Mkoa wa
Arusha, Flora Zelothe, amech-
aguliwa kuwa mwenyekiti
mpya baada ya kupata ushindi
wa kura 246 dhidi ya mpinzani
wake, Neema Mollel aliyepata
kura 155 na Agness Mbise ali-
yepata kura nne.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akimwapisha Ofisa wa Jeshi la Polisi, Issaya Mwanga, kuwa Mjumbe
wa Sekretarieti ya Tume ya Utumishi ya Jeshi la Polisi, Magereza, Zimamoto na Uokoaji na Uhamiaji katika Kikao kilichofanyika
jijini Dodoma, jana. PICHA: WMNN

Mfumo maalum kuwabana madalali wa ndizi

Na Mwandishi Wetu, ROMBO

SERIKALI imesema inakuja
na mfumo maalum wa uratibu
wa taarifa mbalimbali za bei na
masoko ya ndizi ili kuwabana watu
wa kati maarufu kama madalali,
ambao wamekuwa wakinufaika
kwa kunyonya jasho la wakulima
nchini.

Ofisa Biashara wa Mkoa wa Kili-
manjaro, James Bwanali, akieleza
jana juu ya mpango huo, alise-
ma ili kumaliza tatizo la ulanguzi
wa bei ya mazao ikiwamo ndizi
na bidhaa mbalimbali za chakula,
serikali hivi sasa inakamilisha
mfumo wa kidijitali utakaokuwa
mwarobaini wa kuwaondoa mada-
lali sokoni.

“Tunaamini kwamba hili lita-
saidia kurahisisha ufanyaji wa

biashara. Katika mfumo huo wata-
pata taarifa za masoko, bidhaa
zao pamoja na bei. Mfumo huu
ni ufumbuzi wa kuondoa tatizo
la upandaji wa bei za bidhaa. Wa-
nanchi wataondokana na adha
ambayo kwa sasa wanaipata,”
alisema.

Bwanali alivunja ukimya kuhusu
madalali, baada ya Kampuni ya
Kimataifa ya East Africa Foods, ku-
fungua milango ya masoko ya zao
la ndizi katika Wilaya za Rombo na
Moshi, mkoani Kilimanjaro. Nee-
ma hiyo ya masoko ya uhakika ya
zao la ndizi, inalenga kuwanufaisha
wakulima zaidi ya 15,000 mwaka
ujao, baada ya kufunguliwa kituo
kipya cha kukusanyia ndizi eneo la
Mamsera, Wilaya ya Rombo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya EA Foods, Elia Timotheo,

akizungumzia soko hilo maarufu
kama ‘SokoChap’ alisema uamuzi
wa kufungua soko hilo unatokana
wakulima wa ndizi kupata hasara
kila. mwaka kutokana na kukosa
soko la uhakika, huku madalali
wakijitajirisha nyuma ya jasho la
mkulima.

“Zao la ndizi limekuwa likipata
uharibifu, kwa sababu ya kukosa
soko. Ndizi zinaharibika shambani,
ndizi zinaharibika barabarani. Sisi
tukaona hiyo ni fursa ya kuweza
kuongeza kiwango cha kununua
ndizi na kutumia utaalamu wa
kuzihifadhi, kuzisafirisha na kuz-
isambaza kwa wateja ili kumaliza
tatizo la ndizi kuharibika kwa ku-
kosa soko.

“Tunao mkakati wa kufungua
masoko ya nje katika nchi saba
wanachama wa Jumuiya ya Afrika

ya Mashariki. Huu tulioanza ni
msingi kwa wakulima kuzalisha
mazao mengi na bora zaidi. Soko
ni kubwa na ndio maana jina letu
ni EA Foods. Hiyo ni kwa sababu
tunaamini kwamba lengo la kam-
puni ni kuweza kwenda katika
nchi nyingine,” alisema.

Kituo hicho cha Mamsera, kili-
choko wilaya ya Rombo, kina uw-
ezo wa kukusanya mikungu 1,000
kwa siku, tofauti na awali ambapo
kilikuwa kikikusanya mikungu
500.

Kuhusu soko hilo, Mratibu wa
Operesheni za Ndizi wa EA Foods
katika mikoa ya Kanda ya Kaska-
zini, Firmina Joseph, alisema
mnyororo wa thamani wa zao hilo
ambao wanaufanya kupitia kam-
puni hiyo, una nia ya kufuta watu
wanaoitwa madalali.

“Pia mnyororo huu wa thamani
tunaoufanya unalenga kufanikisha
bidhaa ya ndizi inayotoka sham-
bani, kumfikia mlaji wa mwisho,
ikiwa katika thamani yake ile
ile. Kama ndizi (mkungu) inauzwa
Sh. 15,000 inatakiwa imfikie mlaji
wa mwisho ikiwa na thamani ile ile
na si inamfikia mlaji ikiwa na tham-
ani ya Sh. 3,000 au 5,000 ni kosa.

“EA ilikataa kuwatumia mada-
lali, ikasema haiwezi kutoka Dar
es Salaam iende ikanunue ndizi
Moshi au Rombo impelekee Dar
es Salaam, kwa sababu mwisho
wa siku atawalangua wakulima.
Kimsingi, uwezo wa kituo ni kuku-
sanya ndizi kutoka kwa wakulima
kwa mwaka 2021 ulikuwa tani
5400 lakini kufikia mwaka huu
kiliongeza uwezo na kufikia tani
7,257, alisema.



Jumamosi Novemba 19, 2022 NipaShe 1 1

HABARI DODOMA

Wateja
wahadharishwa
wizi sokoni

Na Peter Mkwavila, DODOMA

UONGOZI wa soko kuu
umewataka wateja wa soko
hilo kuwatumia vijana wa-
beba mizigo waliosajiliwa
na wenye sare maalum ili
kutoangukia kwenye mikono
va wezi.

Hatua hiyo imetokana na
malalamiko kutoka kwa wa-
teja wanaotumia soko hilo
kuhusu kuibuka kwa baadhi
ya Vvijana wanaobeba mizigo
wasio waaminifu.

Mwenyekiti wa Soko Kuu la
Majengo, Godson Rugazama,
alisema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
malalamiko kutoka kwa wa-
teja ambao wamekuwa wak-
iibiwa vifurushi na mizigo.

Alisema kwenye soko hilo
kuna vijana ambao wame-
vaa sare na zina namba
zilizosajiliwa hivyo wateja
wanapaswa kuwatumia hao
na si vinginevyo.

“Wasitumie vijana ambao
hawatambuliwi na uongozi
wa soko, niwaombe wateja
wetu wenye kuhitaji kube-
bewa mizigo yao, wahakik-
ishe wanawatumia vijana
waliovaa sare zenye namba
hao ndiyo wamesajiliwa
na uongozi wa soko wa-
nawatambua na siyo ving-
inevyo,” alisema.

Ili kulidhibiti tatizo hilo,
Rugazama alipiga marufuku
vijana ambao hawajasajiliwa
kubeba vifurushi vya wa-
teja.

Mmoja wa mfanyabiashara
wa soko hilo, Pascal Maliki,
alisema kuna wimbi la vi-
jana wanaotafuta kazi za
kubeba mizigo na vifurushi
wako wengi baina yao wapo
waaminifu na wasio kuwa na
uaminifu.

Alisema kutokana na wimbi
la vijana kuwa wengi, uon-
gozi wa soko umeamua
kuwasajili vijana hao ambao
kazi yao kubwa ni kubeba
mizigo ya wateja ili kuondo-
kana na na malalamiko.

Viongozi wazazi CCM wafundwa

kukemea udhalilishaji wa kijinsia

Na Augusta Njoji, DODOMA

ONGOZI wa Jumuiya
ya Wazazi ya Chama
cha Mapinduzi (CCM),
wametakiwa kupinga
vitendo vya udhalilishaji na
ukiukwaji wa maadili ikiwamo
ndoa 7a jinsia moja
kwenye mkutano mkuu wa uch-
aguzi wa jumuiya hiyo Mkoa wa
Dodoma, Katibu Mkuu wa Wa-
zazi, Gilbert Kalima, alisema
dhima na jukumu la jumuiya
hiyo ni kupinga vitendo vya
udhalilishaji  na  ukiukwaji
wa maadili, hivyo linapaswa
kubebwa na viongozi hao.
“Tunatakiwa kuweka vion-
gozi watakaopinga, ambao
watahakikisha jumuiya yetu

inakuwa kiongozi katika kupiga
vita unyanyasaji wa kijinsia, ku-
piga vita masuala ya ndoa za
jinsia moja na ukiukwaji wow-
ote wa maadili katika nchi yetu.
Kwa kufanya hivyo, tutakuwa
tunatekeleza wajibu wetu na
kanuni ya jumuiya yetu,” alise-
ma.

Pia aliwataka wajumbe ku-
fanya uamuzi wa busara wa
kutengeneza timu itakayoji-
panga kwa kipindi cha miaka
mitano inayokuja kufanya
kazi ipasavyo na kuimarisha
chama.

Alisema uchaguzi huo ni wa
kutengeneza safu ya kukipatia
ushindi chama katika uchaguzi
mbalimbali ikiwamo uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

“Mnatengeneza safu ya ushin-

di wa CCM mwaka 2025. Mki-
piga kura mkumbuke kwamba
mnatengeneza viongozi wa-
takaotuongoza kwenye ushin-
di wa CCM mwaka 2025 na
ushindi wa CCM  ka-
tika chaguzi zozote
zitakazofanyika, alisema.

Alitaka kwa kipindi cha mi-
aka mitano ijayo jumuiya hiyo
iweke mikakati ya kujiimarisha
kiuchumi.

“Mjielekeze katika kuwe-
ka mipango na mikakati ya
kuhakikisha  jumuiya yetu
inaondoka hapa ilipo na ku-
jiimarisha  kiuchumi  kadri
inavyowezekana, alisema.

Katibu mkuu huyo alisema
kwa miaka mitano ijayo, wa-
hakikishe chama kinakuwa
imara zaidi kwa kusimamia

utekelezaji wa ilani ya uchaguzi.

“Jumuiya iunge mkono jiti-
hada zote zinazofanywa na
serikali kuleta maendeleo kwa
wananchi, tumuunge mkono
Rais wetu Samia Suluhu Has-
san,” alisema.

Mwenyekiti aliyemaliza
muda wake, Dk.Damas Mukasa,
alihimiza wanachama kuen-
delea na umoja walioonyesha
wakati wa uongozi wake ili
kusimamia sera ya jumuiya na
uchumi.

Naye msimamizi wa uchaguzi
huo ambaye ni Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Jabir Shekimweri,
alisema wasimamizi wa uch-
aguzi huo hawana wagombea
bali wanatekeleza wajibu wao
wa kuhakikisha uchaguzi una-
fanyika salama.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akimwapisha Ofisa wa Jeshi la Polisi, Issaya Mwanga,
kuwa Mjumbe wa Sekretarieti ya Tume ya Utumlshl ya Jeshi la Polisi, Magereza, Zimamoto, Uokoaji na Uhamiaji katika

Wananchi wapigiwa debe umeme wa REA

Na Mwandishi Wetu,
KONDOA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
TANESCO Mkoa wa Dodoma
limehamasisha wananchi wa vi-
jiji vinavyonufaika na miradi ya
umeme inayoendelea wilayani
Kondoa kupitia Wakala wa Ni
fursa hiyo ili kuunganishiwa kwa
gharama nafuu.

Aidha, wametakiwa kujiepusha
na vishoka pamoja na matumizi
yasiyo sahihi ya umeme.

Akizungumza jana na wa-
Berabera na Kwahengwa kata
ya Kikilo, wilayani hapa, Ofisa
Uhusiano wa Shirika hilo, Sarah
Libogoma, alisema wananchi
wa maeneo hayo wanapaswa
kujitokeza kuomba huduma
kadri serikali ilivyokusudia kwa
kuwa gharama za mradi huo
zimepunguzwa sana kwa wa-
nanchi.

“Kwa Sh. 27,000 unakuwa ume-
pata huduma kwa pesa ambayo
ukiuza kuku wawili unaungani-

sha huduma ya umeme milele
kwenye nyumba yako hivyo ni
vyema kuhakikisha tunatumia
fursa hii vizuri kwani mradi upo
ukingoni kukamilika,” alisema
Libogoma.

Pia aliwataka kuzingatia usala-
ma katika matumizi ya umeme
ikiwamo, kutofanya shughuli
zote chini au karibu na miun-
dombinu ya umeme kama vile
transfoma na kutumia mafundi
wanaotambulika wa kuweka
nyaya za nyumba zao.

“Msikate miti iliyo karibu na

nyaya za umeme bila kushiriki-
ana na uongozi ili kuepusha mad-
hara yanayoweza kujitokeza,”
alisema.

Libogoma alisisitiza utunzaji
wa miundombinu ya umeme
kwa kuwa serikali inatumia
gharama nyingi katika kupeleka
miradi hiyo kwenye maeneo yao
ili wajikwamue kiuchumi.

Diwani wa Kikilo, Yuda Dan-
iel, aliishukuru serikali kwa ku-
peleka miradi hiyo kwa kuwa
kilikuwa kilio kikubwa kwa wa-
nanchi kupata umeme huku

akiahidi kutoa ushirikiano kwa
makandarasi ili kufanikisha mi-
radi hiyo.

“Wananchi wana matumaini
makubwa na serikali yao hivyo
naamini watatoa ushirikiano
wa kutosha kwani wamefura-
hia mno kufikiwa na mradi
huu,”alisema.

Mmoja wa wananchi, Hamisi
aliishukuru serikali na l<u10mba
kwa vile vitongoji ambavyo bado
havijafikiwa na huduma ya
umeme serikali ivikumbuke.
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Bandari Malindi yazidiwa |

-
. Wadau wa

uwezo katika utendaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMLAKA ya
Bandari Zanzibar
imesema bandari
ya Malindi kwa

sasa imelemewa uwezo wa

upokeaji wa makontena ya
mizigo kutokana na mahitaji
kuongezeka.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Nahaat Mahfoudh,
aliyasema hayo jana wakati
mabalozi wa Tanzania wa-
naoziwakilisha nchi mbal-
imbali kufanya ziara katika
bandari hiyo na ile ya Man-
gapwani mkoa wa Kaskazini
Unguja.

Alisema bandari hiyo ili-
jengwa tangu mwaka 1920 na
uwezo wake ni kupokea meli
mbili za mizigo lakini kwa sasa

mahitaji yameongezeka na
kusababisha ufinyu wa nafasi
katika bandari hiyo.

“Zamani tulikuwa tukileta
makontena 100 bandarini
hapa lakini kwa  sasa
wastani wa makontena 600
tunapokea, hivyo uwezo wa
kubeba makontena umeshap-
itwa na wakati,” alisema Na-
haat.

Alisema bandari hiyo pia in-
apitisha watu 5,000 kwa siku
kutoka Unguja kwenda Dar
es Salaam na kutoka Unguja
kwenda Pemba.

Mkurugenzi huyo alisema
ugonjwa wa UVIKO-19 ume-
sababisha uingiaji wa mizigo
inayotoka nje ya nchi kupun-
gua na gharama kupanda hadi
kufika dola 10,000 kutoka
dola 3,000 kwa kontena moja
kutoka China. Alisema licha ya

uchumi kufunguliwa baada ya
ugonjwa huo kupungua, bado
hali haijarejea kama zamani.

Alisema mamlaka ime-
agiza mashine za kisasa za
kushusha makontena am-
bazo zitakuwa na uwezo wa
kushusha makontena 20
kwa saa moja huku akibaini-
sha kuwa mashine zilizopo ni
za kianalojia ambazo hushu-
sha makontena 10 kwa saa
moja.

Mashine hizo, alisema zi-
natarajiwa kufika mwanzoni
mwa mwakani na zitaongeza
ufanisi wa utendaji kazi
bandarini hapo ikiwamo meli
za mizigo kukaa muda mrefu
bandarini hapo.

Alisema asilimia 95 ya ma-
pato ya mamlaka hiyo yanato-
ka katika bandari hiyo, hivyo
kuimarishwa kwa bandari

zingine zilizoko Zanzibar, ma-
pato yataongezeka pamoja
na kupunguza msongamano
wa abiria na mizigo katika
bandari ya Malindi.

Kuhusu ujenzi wa bandari
ya Mangapwani, mkuru-
genzi huyo alisema baada ya
kukamilika, itakuwa na uw-
ezo wa kupokea makontena
mengi.

Kiongozi mkuu wa mabalozi
hao, Dk. Asha Rose Migiro, al-
impongeza Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi kutokana
na dira kubwa aliyoiweka kwa
maendeleo ya Zanzibar.

“Tutakua na mengi ya
kusema tutakapokaa katika
kikao lakini niseme tutajadili-
ana jinsi ya kuzibaini fursa
zitakazochochea  uwekezaji
kwa maendeleo ya Tanzania
ikiwamo Zanzibar” alisema.

Mke wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora (ZMBF), Mama Mariam Mwinyi (katikati),
akizungumza na mabalozi wanawake wanaoiwakilisha Tanzania kwenye nchi mbalimbali, walipotembelea katika ofisi
ya ZMBF mjini Zanzibar juzi. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NJE

- kilimo, watafiti

watakiwa

kufanya kazi
kwa karibu

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Rasilimali Watu,
Utawala na Mipango wa Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Zanzibar (ZARI),
Khalfan Masoud Saleh, amewataka

: wadau wa Kilimo kuwa karibu na
: watafiti ili kuongeza tija kwenye
¢ shughuli zao.

Saleh alitoa rai hiyo wakati aki-

¢ fungua mafunzo yaliyoshirikisha
: wakulima, mabibl na mabwana

: shamba yaliyofanyika katika

: ukumbi wa maabara ya mazao ya

nafaka katika taasisi hiyo, Kizim-
bani Unguja.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwasilisha matokeo ya utafiti

: wa kuendeleza kilimo bora cha

muhogo na viazi vitamu kwa ajili

va kuongeza kipato cha mkulima.

Kwa mujibu wa Saleh, mabadiliko

va tabianchi yamesababisha athari

mbalimbali katika kilimo zinazo-

. chochea uwepo wa wadudu na

maradhi yanayoathiri mazao hayo.
Alisema awali wakulima walikuwa

: wanapanda na kuweka mbolea bila

kufuata au kuzingatia maelekezo

: wanayopewa na watafiti ambapo
: sasa tafiti zimeweka miongozo

itakayohakikisha mazao hayo

: yanakua vizuri na endelevu,

Kaimu Mkurugenzi wa Utafiti,

: Salma Omar, alisema kuwa mradi

huo unahimiza matumizi ya mbegu
bora za mhogo na viazi vitamu ili
kuongeza uzalishaji sambamba na
kujenga uelewa wa matumizi sa-
hihi ya mbolea za viwandani.
Alisema kutokana na kuwapo
kwa changamoto zinazowakabili

: wakulima, wameona umuhimu
¢ wa kuwashirikisha maofisa ugani

kuandaa mbinu za kuufanya mradi

huo uwe endelevu badala ya

kuishia katika makaratasi.
“Tunajua mabibi na mabwana

shamba ni kiungo kinachowaun-

ganisha wakulima na utaalamu
kwenye kilimo hivyo uwepo wenu

tunaamini utasaidia maarifa na
: teknolojia zinazotumika kuwafikia
¢ wakulima kuongeza ufanisi katika

kilimo chao,” alisema Salma.

SMZ yataka ushirika kuleta maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, ame-
wataka wadau wa maendeleo,
taasisi binafsi, mashirika na
jamii kwa ujumla kuendelea ku-
fanya kazi kwa kushirikiana na
serikali ili kuisaidia kufikia
malengo yake.

Hemed alisema hayo jana kati-
ka hotuba iliyosomwa kwa niaba
yake na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais, Sera,
Uratibu na Baraza la Wawakilishi,
Hamza Hassan Juma, wakati wa
uzinduzi wa ripoti ya tathmini

ya kitaifa ya stadi za maisha ili-
yofanyika Hoteli ya Verde, Mtoni
Zanzibar.

Alisema serikali inachukua
jitihada katika kuboresha elimu
ikiwamo kufanya tathmini ka-
tika sekta hiyo na matokeo yake
yanawezesha kuangalia namna
bora ya kuimarisha mitaala ya
elimu.

Alisema serikali kupitia Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali
inashajihisha wadau wa elimu
kuhakikisha wanapata taarifa sa-
hihi za hali ya matokeo ya elimu
na makuzi ya Watoto kwa kuzin-
gatia stadi za maisha.

Kwa mujibu wa Hemed, taarifa

zilizomo katika tathmini hiyo
zitafanya maboresho chanya
na yenye tija katika sekta ya
elimu kwa lengo la kupata taifa
lenye nidhamu, maarifa, ubuni-
fu na kusaidia kupata viongozi
bora.

Hemed alitaka jamii kusima-
mia stadi hizo kwa mustakbali
wa vijana na taifa kwa ujumla na
kushirikiana katika kuhakikisha
stadi hizo zinapewa kipaumbele
katika maeneo yote wakiwa ny-
umbani na shuleni.

Alisema suala la stadi za mai-
sha lina uwanja mpana katika
kupunguza umaskini, kufikia
usawa wa kijinsia kuhamasisha

ukuaji wa uchumi na kutengen-
eza jamii endelevu na yenye afya
na maarifa.

Aidha alieleza kuwa Serikali
inategemea nguvu kazi ya vijana
wenye maadili mema na wanao-
jituma ambao uwepo wa stadi
hizo za maisha vijana hao wa-
taendana na mahitaji ya karne
ya2l.

Naye Naibu Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali, Ali Abdul
Ghulam Hussein, alisema wizara
inaendelea na uandaaji wa mab-
adiliko katika sekta ya elimu na
kwamba uwapo wa mwongozo
huo utasaidia wizara kutoa dira

ya kukamilisha kazi hiyo.

Mkuu wa Miradi ya Taasisi
ya Milele Foundation, Khadija
Sharif, alisema wadau mbalim-
bali duniani wanaendelea kuleta
mabadiliko katika sekta ya elimu
ambapo Milele Foundation im-
eona umuhimu wa kuandaa mu-
ongozo huo.

Alisema zaidi ya asilimia 50, Vi-
jana wanaomaliza vyuo hawana
ujuzi jambo ambalo limeifanya
Milele Foundation ikishirikiana
na taasisi zingine kutoka Tan-
zania, Kenya na Uganda kuona
umuhimu wa kuandaa mwongo-
70 huo ili utoe dira ya mageuzi
katika sekta ya elimu.
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FREDDIE NDALA KASHEBA-1

»Mchawi wa gita ‘kombora’,
akalivunja na kuzikwa nalo

Na Adam Fungamwango

MWANAMUZIKI Tshala Muana
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia
yva Congo, mwaka 1994 alire-
kodi nyimbo mbili zilizojipatia
umaarufu mkubwa, ‘Kokola' na
‘Dezo Dezo.’

Nyimbo hizi alizichukua kutoka
kwenye bendi ya Zaita Musica
ambazo zote zilitungwa na mwa-
namuziki Freddie Ndala Kasheba.

Nyimbo hizi halisi zilirekodiwa
kwenye studio za Redio Tanzania
Dar es Salaam (RTD) na bendi
va Zaita Musica mwanzoni mwa
miaka ya 1990, lakini Tshala
Muana baada ya kuzichukua yeye
alienda kuzirekodia Ufaransa.

Tshala Muana alichukua ny-
imbo hizi mbili alipokuja nchini
miaka hiyo na kufanya ziara,
ndipo alipozipenda na kuingia
makubaliano na Kasheba, akazi-
chukua.

Hata hivyo baada ya kuona
malipo yanachelewa, Kasheba
alianza utaratibu wa kushtaki na
kuanza kufuatilia malipo yake.

Huyu ndiye Kasheba ambaye
pia ni mzaliwa na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo kama
Tshala Muana, lakini yeye muziki
wake kwa kiasi kikubwa aliu-
fanyia nchini Tanzania ambapo
alijipatia umaarufu mkubwa
kutokana na utunzi wa nyimbo
zake nyingi akiwa na bendi mbal-
imbali.

Ukiachia hilo, ndiye muasisi wa
kupiga gita la solo kwa kutumia
nyuzi 12 kiasi cha kuwashangaza
wengi, kwani kwa kawaida gitaa
hilo hutumia nyuzi sita tu.

Kutokana na utaalam wake wa
kuzidonoa nyuzi za gitaa hilo,
mashabiki wake wakampachika
jina la Maestro, baadhi wan-
amwita Supreme, pia akaitwa
Chunusi, huku gita lake nalo
likipachikwa majina mengi kama
‘dazeni’ kutokana na kuwa na
nyuzi 12, lakini pia wapo walioli-
batiza jina la kombora, wakiwa
na maana jinsi lilivyokaa, muone-
kano wake ni kama kombora la
vitani.

Makala hii inamtazama mwa-
namuziki huyo maarufu kuwahi
kutokea nchini, tangu alipoingia
mara ya kwanza na bendi ya Or-
chestra Fauvette mwanzoni mwa
miaka ya 1970, akitokea nchini

Zaire (sasa Congo DR), safari
vake ya muziki hadi ali'quariki
es Salaam na kuzikwa kwenye
Makaburi ya Kinondoni.

Kuzaliwa kwake

Alizaliwa Lubumbashi nchini
Congo mwaka 1946 na alianza
kufundishwa muziki na baba
yake mzazi akiwa na umri wa
miaka 12 tu. Pamoja na kwamba
hakuwa mwanamuziki, lakini
baba yake alijua kupiga gitaa na
alikuwa akifanya hivyo nyum-
bani tu baada ya saa za kazi.

Kila anaporejea kazini na baada
va kupata msosi, anatoka nje na
gita lake na kupiga kwa ajili ya
kujiburudisha tu, lakini jambo
hilo lilimpendeza sana Freddie.
Baba yake akaamua kumfundisha
jinsi ya kuliadhibu gitaa.

Bendi yake ya kwanza rasmi
ilikuwa ni Orchestra Fauvette ili-
yoandishwa Juni 7, 1964 kwenye
jiji la Lubumbashi.

Fauvette walikuwa na maana
va chiriku, kwa sababu bendi
ilikuwa na mmoja wa waim-
baji ambao wao waliamini kuwa
anaimba kama ndege chiriku.

Kuingia Tanzania

Baada ya kununuliwa vyombo
vipya kabisa aina ya Hofner,
bendi ilijiimarisha na kujiamini
kiasi cha kufikiria kuondoka
nchini mwao kwenda kutafuta
malisho sehemu nyingine.

Kundi zima la watu tisa ak-
iwemo Kasheba na swahiba wake
mkubwa Kikumbi Mwanza Mpan-
go ‘King Kiki" lilipanda mashua za
walanguzi wa chumvi na kuvuka
Ziwa Tanganyika toka Congo hadi
Tanzania kwa kupitia Kigoma.

Bendi hiyo ilikita makazi
vake kwenye ukumbi wa White
House, Ubungo ambapo wakati
huo ilikuwa mbali na mji, hivyo
kulikuwa na ajali nyingi za bara-
barani ziliwapata mashabiki wa
bendi hiyo wakati wa kwenda
au kutoka kwenye muziki, hivyo
kwa ushauri bendi hiyo ilihama
na kukaa kambi kwenye ukumbi
wa Mikumi Tours uliokuwa mae-
neo ya Tazara, Buguruni, waki-
poromosha muziki wake siku za
ljumaa, Jumamosi na Jumapili.
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LIMEFUNIKWA
Rayvanny, WCB kila mtu Kivyake

SERIKALI kupitia Baraza
la sanaa Tanzania (Basata)
limetangaza kumalizika kwa
mgogoro kati ya Rayvanny
na lebo ya WCB inayomiliki-
wa na mwanamuziki nyota
Diamond Platnumz.

Kauli ya Katibu Mtendaji
wa Basata, Dk. Kedmon
Mapana wakati akizungumza
na Bongobs, inahitimisha
mvutano uliokuwa ukifukuta
kati ya Rayvanny na mabosi
wake wa zamani.

Hata hivyo, utata ulioko
katika mkataba uliokuwa
unalalamikiwa bado ni siri
na haijawekwa wazi kama
Rayvanny ametoka moja
kwa moja kama ilivyokuwa
kwa Harmonize.

Dk. Mapana amesema
suala hilo limefunikwa na
kila upande sasa uko huru

kufanya mambo yake.

Haijafahamika kama Ray-
vanny amelipa mamilioni ya
pesa ili kujitoa WCB, kama
alivyofanya Harmonize am-
baye ilimbidi kutoa zaidi ya
milioni 500.

“Sakata la Diamond na
Rayvanny lilikuwa kubwa
najua waandishi mlikuwa
hamjui linaendaje. Naweza
kusema kwamba jambo lao
limeisha wasanii wote wata-
fanya kazi zao wakiwa huru,”
amesema Dk Mapana.

Akaendelea kusema “Ray-
vanny sasa anafanya kazi
zake akiwa huru, kila Kitu
tumeyafunika, tumeyamaliza
Kistaarabu,”

Hata hivyo, amewashauri
wasanii kuwa makini wakati
wanapoingia mikataba katika
lebo za muziki, na ikiweze-

kana kukishirikisha chombo
hicho ili kujihakikishia us-
alama wao.

Dk. Mapana ametoa wito
kwa wadau wote katika
tasnia ya muziki kufuata
taratibu na katiba ili kuon-
doa malalamiko.

Ameeleza kwenye mika-
taba kila mtu anaweza kuwa
na tafsiri yake, unaweza
kuona wa kinyonyaji au
wa kibiashara kulingana na
maelewano ya watu husika.

“Ni vizuri kupitia mika-
taba kwanza na kushirikisha
baraza kabla mtu hajasaini,
wakati mwingine unaweza
kumbana na kuuona wa
kinyonyaji lakini unaweza
ndani ya miaka kumi uka-
pata faida kubwa na kuona
una faida,” amesisitiza.

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

@stevenyerere2
Ukiwa mpam-

banaji maishani
usikatishwe tamaa

na mafanikio ya
wapewaji, kwani kuna
watu kila walivyo
navyo vinatokana na
jasho la mtu au watu
wengine.

@masanjamkan-
damizaj
HONGERENI
WANANCHITIIH.
Yaani Hata cap-
tion imekataaa
ndo maana
wanasemaga
Tubakizage
Maneno.

@jenniferkyaka

Kuna nyakati huwa

ni za giza kwenye

maisha.

Ni kama ndoto zako zinakuwa
zimefukiwa na matumaini
yamepotea.

Mara nyingi kwenye nyakati
hizi, itakuwa kama hakuna
mtu anayekujali na umebakia peke yako. Kila unapo-
geukia kwa ajili ya msaada itakuwa kama hakuna
anayejitokeza. Naomba nikukumbushe kuwa, huo ni
wakati muhimu sana wa maisha yako na ndoto yako.
Ni wakati ambao ndoto yako inajaribiwa ili kuthibitisha
kuwa unamaanisha na Uko serious na unachokitafuta.
Ukiweza kuvuka wakati huo, utakuwa umeshinda moja
va mitihani muhimu sana kwa maisha yako. Ukivuka
hapo, utashangaa kuna ambao ulikuwa unawatafuta
wanaanza kukutafuta wao.Nakuombea uwe na nguvu
za kuvumilia na kuvuka salama bila kukata tama.

@hamisamobetto

Njia pekee ninay-

oweza kupoteza
nafasi yangu ni ikiwa
sitaki tena.

@richmitindo

Mungu nisaidie

nihifadhi hii furaha

yangu moja na

uniepushe na kujihifadhi na
hasada mia moja, nyie hata
tukishindia mchunga kwa
furaha tuliyonayo tutaiona
burger.
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Densa aitamani

lebo ya muziki

Mcheza shoo wa
mziki wa kizazi Kipya,
anayekuja kwa kasi
Hasan Ngole, maarufu
kama Ngole The Don,
amewaomba wadau Kuji-
tokeza kumuunga mkono
kupitia Kipaji chake ili
aweze kutimiza ndoto
zake.

Ngole aliliambia BT
kuwa ili aweze kutimiza

malengo yake anatamani kupata lebo ya mziki itakay-
omfanya aweze kuonyesha kipaji na anaamini atafanya

makubwa ndani na nje ya Tanzania.

“Nina kipaji kikubwa cha kucheza nyimbo yoyote huwa
watu wananikodi kwenda kutoa burudani kwenye harusi na
matamasha mengine ila kinachoniumiza sina lebo itakayo

nifanya nionyeshe uwezo wangu,” amesema.

Ngole amesema anataka kuwa Moze lyobo, anayemi-
likiwa na lebo ya Wasafi, kama akipata sehemu ya kukuza

kipaji chake.

Madee amkubali

Kontawa

RAIS wa Manzese Mu-
sic Baby (MMB) Madee
amesema msanii anayekuja
kwa kasi Kontawa, ana-

takiwa kuangaliwa kwa
umakini kutokana na kazi
yake nzuri.

Kontawa ambaye ana-
tamba na ngoma yake
‘Champion’ ameelezewa
kama msanii wa kuzingati-
wa mwaka 2023.

Kupitia lebo yake ya

MMB Madee tayari ame-
shatoa wasanii kadhaa
kama Dogo Janja, Maarifa

na Gazza.

aliyetoboa.

Akizungumzia kitendo cha
msanii Diamond Platnumz kuto-

MWANAMUZIKI Giggy Money,
amesema kamwe hawezi kulala
kitanda kimoja na mwanaume

GIGY MONEY HAMTAKI

MTOBOA PUA

boa pua, Giggy amesema hawezi

kwake hataki kumuona mwa-

naume wake anafanya jambo hilo.
“Diamond kamaliza starehe zote
na sasa kaamua kutoboa pua, huo

kumzungumzia msanii huyo, lakini

ni uamuzi wake lakini kwangu
sitaki mwanaume wangu kutoboa
pua halafu tulale kitanda kimoja,
hilo halitawezekana,” amesema
Giggy.
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kuwasha
Marel@ni

MWIMBAJI na bosi wa lebo ya Kings
Music, Ally Salehe Kiba, almaarufu
Alikiba anaendelea kuwasha moto
nchini Marekani katika ziara yake ya
kimuziki.

Kiba yupo nchini humo kuwatum-
buiza mashabiki wake katika ziara hiyo

va kutangaza albam yake ya ‘Only One
King' ambayo itamfikisha katika ma-
jimbo mbalimbali nchini humo.

Wiki hii amefanya shoo kwenye miji
miwili na ataendelea kupanda jukwaani
katika miji mingine na kufikisha 10.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

KANUNI kuu ya majasusi na wapele-
lezi ni kutomuamini mtu yeyote Yule,
kutomdharau yeyote Yule na kuwa
makini na kitu chochote kile hata kama
ni maiti. Yako mengi sana, lakini haya
niliyoyaainisha yanatosha kwa muk-
tadha huu ninaotaka kuuandika hapa.

Naileta kwenu filamu moja matata
sana iitwayo Kipofu. Ifuatilie hadi
mwisho utaamini kile ambacho ninak-
isema na nadhani kuna kitu utajifunza.

Waliocheza ni Elia Daniel, Yasmine,
Ummy Hellen, Subira Mohamed na
wengineo.

Filamu inamuonyesha kijana mmoja

aiitwaye Kilonzo akiwa amekaa se-
hemu moja hivi akiwa anapunga upepo
na mpwa wake Yasmine.

Kilonzo ni kijana kipofu ambaye
alipanga chumba maeneo hayo, lakini
akiwa na msichana mmoja ambaye ni
mpwaye.

Yasmine ndiye anayemsaidia mjom-
ba wake kwa Kkila kitu, kumtembeza
kwenda kuomba mjini, kumpikia na
kila kitu. Kifupi anaishi naye hapo na
yveye ndiye kama macho yake.

Wamepanga chumba kimoja tu, lakini
jirani hapo kuna mti moja wenye Kivuli
ambao hupenda kukaa na mpwaye.

Mkabala na sehemu hiyo na jumba
kubwa mithili ya hekalu.

Tabia yao ya kwenda kuombaomba
inawakera baadhi ya watu ambao wa-
nawaletea maneno machafu, kuwatu-
kana na maneno ya dharau.

Siku moja wanaamua kwenda kuom-
ba kwenye jumba hilo kubwa lililo
mkabala na hapo wanapopenda kukaa
chini ya mwembe. Mama mmiliki wa
jumba hilo anatoka na kuanza kuwa-
tolea maneno ya shombo.

Mbali na kuwazodoa anamwambia
Yasmine kuwa yeye ni mrembo, hivyo
anaweza kutumia uzuri alionao kumli-
sha mjomba wake badala ya kuom-
baomba.

Nyumba ya sehemu ambayo hupenda
kubarizi kuna dada mmoja mrembo

anaitwa Malkia. Mara kwa mara hum-
sikia akiwatukana kwenye simu na
kuwabeza wanaume, lakini pia akione-
kana kuwakomoa kwa kuwaomba pesa.

Kipofu: Kuwa makini, usimdharau binadamu ........ .

akamtolea uvivu na

kumpasha laivu kuwa
asitumie urembo wake kuwafanya wa-
naume mtaji.

Hata hivyo alikumbana na maneno
va kashfa kutoka kwa Malkia, kadri
muda ulivyozidi kwenda ni kama
maneno vale yalikuwa yakimuingia.
Kuna siku alikwenda nyumbani kwao
na kumuomba radhi. Akamwambia
aliathirika na kuwachukia wanaume
kutokana na kutendwa.

Baada ya hapo Kilonzo akawa na
uhusiano mzuri na Malkia, huku akiwa-
karibisha nyumbani kwake mara kwa
mara yeye na Yasmine kwa chakula
cha mchana.

Siku isiyo na jina, askari polisi wana-
vamia nyumba ya mwanamama mwe-
nye hekalu mkabala ya eneo ambalo

Kilonzo na Yasmine walipenda kwenda
kukaa.

Mama huyo anatiwa mbaroni kwa
kujihusisha na madawa ya kulevya.
Alikamatwa na mzigo mkubwa ambao
kesho yake alikuwa ausafirishe nje ya
nchi. Waliofanikisha kukamatwa kwake
ni Kilonzo na Yasmine. Kumbe hakuwa
kipofu. Alijifanya hivyo kwa ajili ya
kuichunguza nyumba ile, na kupenda
kukaa pale ni kwa ajili ya kuangalia
mwenendo na kupiga picha kila kina-
chofanyika.

Walipomaliza kazi yao walikwenda
kumuaga Malkia. Alipatwa na furaha
mshtuko kuona kumbe Kilonzo hakuwa
kipofu.

Jina lake halisi ni Mr David, akaamua
kujiita Kilonzo. Yeye na Yasmine wali-
kuwa ni askari wapelelezi.

WASAUZI WA KIKE
WALIOTAMBA BONGO

Na Adam Fungamwango

TANGU enzi za ubaguzi wa rangi, nchini Afrika Kusini
kumekuwa na wanamuziki wengi mahiri kubahatika ku-
tamba ndani na nje ya nchi hiyo.

Kwa bahati ni kwamba wanamuziki wengi mastaa Sauzi
ni weusi, ambao walifanya kazi kubwa tangu enzi za ku-
dai uhuru hadi ulipopatikana.

Wakaendelea na maisha ya muziki, lakini wakajitokeza
wengi wazuri zaidi.

Kifupi tu ni kwanza Sauzi haijawahi kukaukiwa na wana-
muziki mahiri na wenye viwango vya hali ya juu.

Hapa nchini mbali na kuwapokea wapigania uhuru, lakini
pia ilipokea baadhi ya wanamuziki wakawa wanapiga
bendi mbalimbali kabla ya nchi zao kupata uhuru na kuon-
doka.

Leo hii tunawaangalia wanamuziki wa kike tu ambao
walipata kutamba Afrika nzima, wakijipatia mashabiki
wengi nchini Tanzania kutokana na nyimbo zao.

Miriam Makeba

Huyu anaitwa mama Afrika. Alizaliwa mwaka 1932 na
kufariki dunia 2008 bado akiwa mwanamuziki.

Ni mmoja wa wanamuziki maarufu si Afrika tu bali dunia
nzima. Alianza kuimba nyimbo zake wakati ule wa ubaguzi
wa rangi na zikavuma sana, zikawa maarufu hadi leo hii.

Baadhi ya nyimbo zilizompatia umaarufu mkubwa ni
kama ‘Patapata’, ‘Hapo Zamani’, ‘Malaika’, “Welela’, ‘Soweto
Blues' na nyingine nyingi ambazo zilikuwa na mashabiki
wengi nchini.

Doroth Masuka

Unaweza ukasema kama huyu ni pacha ya Miriam Make-
ba. Naye alizirudia nyimbo za ‘Patapata’ na ‘Hapo Zamani'.
Pia kuna utata kwani inasemekana huenda Doroth ndiye
mtunzi halisi wa wimbo wa ‘Hapo Zamani' ana uraia wa
Zimbabwe na Afrika Kusini pia. Alishawahi kuja nchini
miaka ya 1960 na kupigia bendi mbalimbali nchini, akare-
kodi nyimbo mbili kwa kiswahili kama ‘Kunguni’ na ‘Vion-
gozi Afrika'. Alirejea Sauzi na kuendelea na mambo yake
yva muziki akirekodi nyimbo mbalimbali hadi alipofariki
nchini Afrika Kusini mwaka 2019.

Yvonne Chakachaka

Kizazi cha miaka ya 1980 wanamkumbuka mwanamuziki
huyu kwani ndiyo kipindi chao cha utoto wakati nyimbo
zake zinazuma.

Umaarufu wake ulianza katikati ya miaka ya 1980 ali-
potoa albamu yake iitwayo ‘Thank You Mr DJ' ya mwaka
1987 ambayo si tu kwamba ilimtoa ikiwa pia na wimbo
mwingine maarufu ‘Umqgombothi’, lakini ndiyo kama vile
alifungulia maji kwenye koki.

Baada ya hapo alianza kutoa ngoma mfululizo kama
vile ‘Sangona’, ‘Bombani’, ‘| Cry For Freedon' na nyingine
nyingi.

Brenda Fassie

Mwanamuziki huyu aliyezaliwa mwaka 1964 na kufariki
2004 alikuwa mmoja wa wanamuziki wa kike wa Sauzi
waliopendwa sana nchini Tanzania.

Na hasa alipotoa ngoma yake ya ‘Vulindlela’ ambayo
ilikamata sana Bongo kiasi cha yeye mwenyewe kuja
nchini na kufanya maonyesha kadhaa. Na alipondoka ku-
rudi kwao alitunga wimbo ‘Nakupenda' alioimba kwa lugha
ya kiswahili.

Pamela Nkuta

Ni mwanamuziki ambaye alipata sifa kwa muda mfupi
tu hapa nchini kutokana na wimbo wake uitwayo ‘Melody’
ambao ulikuwa na sauti ya mtoto analia wakati wimbo huo
unaanza na yeye mwenyewe kuimba kama vile anambem-
beleza.
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TUTAWABANA
WATAACHIA TU

SANII anayekuja kwa kasi katika

muziki wa Bongo Fleva, Star-

shine TZ ametamba kutokana na

hali inavyokwenda na kusema

ufahari wa wasanii wachache
utafika ukingoni.

Amesema kwa sasa kuna vipaji vipya
akiwemo yeye wanakuja kwa kasi na kuhiti-
misha utawala wa mastaa wa muziki nchini
Diamond,Harmonize na Ali Kiba.

Amesema katika kipindi kifupi tangu aingie
kwenye muziki, mashabiki wamempokea kwa
nguvu kutokana na ngoma kali alizoziachia.

“Unajua vipaji vipya vinakuja kwa kasi, kila
siku tunatoa ngoma nzuri inayotishia utawala
wa watu, natumaini tutakuwa na wasanii
wengi wenye mafanikio kama nchi nyingine,”
amesema Starshine tz.

Amesema ataufunga mwaka kibabe kwa
kuachia ngoma tatu mfululizo zenye ladha
tofauti ili kukata kiu ya mashabiki.

Starshine amesema ngoma hizo zitakuwa
katika mahadhi ya Bongo Fleva, Singeli na
Amapiano huku akizingatia ubora wa muziki
wake ili kuleta ushindani kwenye soko.

“Nina ujio wa ngoma tatu kwa mpigo kabla
ya mwaka kuisha ambazo ni Amapiano,
Bongo Fleva na Singeli, zitakuwa kwenye
ushindani wa levo za kina Diamond, Harmo-
nize na Alikiba hivyo mashabiki wakae mkao
wa kusikiliza,” amesema Starshine.

 BATA LA WIKI

FM Academia ‘Wana Ngwasuma’

Kila siku ya Jumamosi kama leo kundi zima la
wana Ngwasuma chini la Patcho Mwamba, hufanya
Vitu vyao katika ukumbi wa Mawasiliano Park
Ubungo, uliopo kando ya Barabara ya Sam Nujoma,

Tukuyu Sound Band

Kila Jumapili vijana wa bendi hii huwa wanamali-
zia wikiendi yao katika ukumbi wao wa nyumbani
wa Mawasiliano Park, uliopo Ubungo kando ya
Barabara ya Sam Nujoma

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya leo Jumamosi inafanya vitu vy-
ake katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Becah, kesho
Jumapili kama kawaida itakuwa katika ukumbi wa
Nefaland Manzese Argentina.

Waluguru Original

Kama kawaida, bendi hii ya mjini Morogoro, kila
Jumamosi hufanya vitu vyake katika ukumbi wa
Terminal Pub Msamvu na Jumapili itakuwa ndani
ya ukumbi wa F2 Florida mjini humo.

Town Classic Band

Jana walikuwa ndani ya ukumbi wa Andrews
(zamani T-Garden) Sinza, leo watakinukisha katika
ukumbi wa Buga Lounge Kimara Korogwe, Jumapili
wapo ukumbi wa Kibozone Malamba Mawili Mbezi.

Kimokimo Band

Wakiwa chini ya mwimbaji wa siku nyingi ali-
yepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimobitel, kila
ljumaa huwa ndani ya ukumbi wa Mariot uliopo

Mjengoni ﬂa;;jc Band
makamuzi yake katika ukumbi wa Kokoriko Annex,
kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika ukumbi
wake wa nyumbani wa Mjengoni Club QOrasiti jijini
humo.

Maina Band

Bendi hii inayoongozwa na mwimbaji mkongwe,
Liston Maina, leo Jumamosi itafanya makamuzi ya
nguvu katika ukumbi wa Regancy Park, Mikocheni.

Twanga Pepeta

Kila ljumaa huwa wanatoa burudani ndani
yva ukumbi wa Mawasiliano Park Ubungo, kesho
Jummpili watamalizia wikiendi katika wa Gwam-
bina Lounge, zamani TCC Club Chang'ombe.
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ASANII wa Tanzania wanajisi-
fia kwa kuwa na maisha va
kifahari, kuendesha magari na
majumba ya kisasa.

Kila kukicha wanatupiana maneno vya
kukejeliana na kusababisha mitafaruku
isiyo na maana kwa wafuasi wao na kua-
cha nyuma jukumu lao la kisanii.

Lakini kwa Wanigeria wao ni tofauti, kwa
sasa wapo katika vita kushindana nani
anaweza kuvunja rekodi ya kujaza kumbi
maarufu duniani kama walivyofanya wasa-
nii wa kimataifa.

Wakati wasanii wetu wa Bongo wao wa-
najigamba kwa kujaza watu katika kumbi

za baa wanapofanya ziara nchini Marekani,

Wizkid yeye anafurahia kuujaza ukumbi
maarufu nchini humo Madson Square Gar-
den kama walivyofanya wasanii wachache
wakubwa duniani.

Wizkid anaungana na Michael Jackson,
Elvis Presley, The Beatles, Adele, Rihanna,
Jay-Z, Justin Bieber na Mariah Carey,
kwenye orodha ya wanamuziki ambao
wamewahi kuujaza ukumbi huo ulioko ka-
tika jiji la New York.

Ukumbi huo wenye umaarufu zaidi du-
niani, una uwezo wa kuingiza watu 20,789
kwa wakati mmoja.

Kwa bara la Afrika hakuna msanii wa Af-

rika Mashariki aliyefanikiwa kujaribu wala
kufikiria kunusa ukumbi huo, lakini The
African Giant, Burna boy naye alifanikiwa
kuujaza.

Wengi huamini Wanigeria ni wengi
duniani na ndio husaidia kujaza shoo za
wasanii wao kwenye mataifa makubwa
va Kiburudani kama Marekani, Uingereza,
Ufaransa na mataifa mengine.

Hata hivyo, hoja hiyo inakuwa butu kwa
wadau wa muziki ambao wanasema Kila
kizuri lazima kinajiuza. Wasanii wa Bongo
hakuna hata mmoja anayefikiria jambo
hilo, badala yake wanaendelea kupigana
mikwara isiyo na tija.
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Rejoice hongera
Kuuaga ukapera

IMEKUWA wazi sasa Rejoice
Iwueze, mwimbaji mkuu wa Des-
tined Kids, amefunga ndoa na rafiki
yake wa zamani. )

Msanii huyo alichapisha picha
zake na mwenzi wake wakiwa
wamevalia mavazi ya kitamaduni
kwenye mitandao ya kijamii baada
ya sherehe ya harusi yao iliyofanyi-
ka juzi. '

Awali Rejoice aliweka picha kwe-
nye ukurasa wake wa Instagram
akionyesha pete yake ya uchumba,
kisha kuweka ujumbe mzito ambao
ulimsifia mpenzi wake Samuel.

Chinko ilikuwaje
ukatapeliwa?

RAPA wa Nigeria, Oladipo Em-
manuel maarufu kama Chinko
Ekun, inadaiwa amefilisika kiasi
ambacho amekosa makazi ya
kuishi.

Msanii huyo ambaye alikuwa
chini ya Olamide Badoo, im-
eelezwa amepatwa na mkasa
wa kufilisika baada ya matapeli
wa uwekezaji kumsababishia
kupoteza mamilioni ya pesa kwa
ofa za uwongo.

Katika mazungumzo na Mid-
week Entertainment, mwimbaji
huyo wa wimbo wa Able God
alifichua kuwa tukio hilo la
kusikitisha lilibadili mtazamo
wake wa kuwekeza na kuwa
maskini.

Crayon mambo ya

ndani ni siri

WATUMIAJI wa mitandao
wamejikuta wakitaharuki baada
va ujumbe tata kutoka kwa
mwimbaji chipukizi wa Afrobe-
ats Charles Chibueze Chukwu,
maarufu kama Crayon.

Crayon, msanii kutoka lebo
yva Mavin Records, hapo awali
alitweet kuhusu uzoefu wake
na baadhi ya mambo ya kwanza
aliyojaribu baada ya kusaini
mkataba wa rekodi.

Crayon alidai kwamba kila
kitu alichojaribu kwa mara ya
kwanza kilikuwa cha kush-
angaza, ikiwamo kufanya map-
enzi kwenye baa.

Card B asimulia_
mumewe anavyolia

MWANAMUZIKI maarufu
wa Marekani Cardi B, ambaye
ameolewa na rapa Offset,
amefichua kuwa mume wake
bado anaamini rafiki yake
Takeoff, bado yuko hai.

Cardi B, amesema kuna barua
Za mume wake ambazo ame-
ziandika kwa hisia kali huku
akieleza bado haamini kama
kifo kimemchukua mwanamuzi-
ki huyo.

“Moyo wangu umevunjika na
nina mambo mengi ya kusema,
lakini siwezi kupata maneno.
Nimekuwa nikienda kulala na
kutumaini kwamba yote haya
ni ndoto, lakini ni ukweli, na
ukweli unahisi kama ndoto
mbaya.” Moja ya barua hiyo
ilisema.

_ Duh! Portable
kidume cha mbegu

MWIMBAJI mwenye utata,
Habeeb Okikiola, almaarufu
Portable, ameibua mjadala
baada ya kuwapa ujauzito wa-
nawake wawili kwa mpigo.

Hata hivyo, Portable im-
eelezwa mwanamke wa pili
ndiye anataka kumuoa na hivi
karibuni wataenda kanisani
kula viapo.

Chanzo kilicho karibu sana
na mwimbaji huyo Kilithibiti-
sha tukio hilo kufuatia ripoti
zilizoibuka wiki moja kwamba
Portable alimpa ujauzito mwa-
namke huyo na kumtambulisha
kwa mkewe Bewaji.
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MAKALA

Kenyatta kuutafuna mfupa ulioshindikana?
e Alichoshuhudia Goma kinatosha

Na Mwandishi Wetu

GOGORO kati ya nchi

mbili wanachama

wa jumuiya ya Afrika

Mashariki, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo na Rwanda
unazidi kupamba moto na kutishia
uwepo wa vita kamili.

Katika hali hiyo ya wasiwasi, waa-
si wa M23 wanatajwa kama chanzo
kikuu kutokana na kuanzisha ma-
pigano mapya na kuteka baadhi ya
maeneo mashariki mwa DRC.

Nchi ya DRC inaituhumu Rwanda
kwa kuwaunga mkono waasi hao
na kuwapatia silaha, lakini Rwanda
inakanusha Kutokana na kuwepo
na mvutano huo mkali ambao una-
tishia nchi hizo kuingia vitani, Rais
wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyat-
ta, ameteuliwa kuwa msuluhishi ku-
toka Jumuiya ya Afrika Mashariki na
tayari ameanza kufanya kazi hiyo.

Katika hatua ya kwanza, Kenyatta
aliitisha mkutano wa pamoja kati ya
vikundi vya waasi na serikali kujadi-
li amani, huku wakiwatupa nje M23
kwa kile kinachodaiwa ni kikundi
cha kigaidi.

Hatua ya pili ni kulipeleka jeshi
la kikanda ambalo litakuwa na ma-
jukumu ya kupambana na waasi,
tayari Kenya imeanza kuwapeleka
wanajeshi wake katika jimbo la
Goma kuungana na wanajeshi wa
Burundi.

Katika kuonyesha, jukumu hilo
analifanya kwa ukamilifu Kenyatta,
wiki hii alikwenda Goma na kuanga-
lia hali halisi katika eneo, huko ame-
kwenda hadi eneo la Kibumba, um-
bali wa kilomita 20 kaskazini mwa
Goma ambako maelfu ya raia wam-
ekimbia kutokana na mapigano.

Kibumba inachukuliwa kuwa
moja ya vikwazo vya mwisho kwa
waasi hao kabla ya kufika Goma,
ambao ni mji wa kibiashara unaoka-
liwa na watu milioni moja ambao
uko kwenye mpaka na Rwanda.

Kabla ya kuwasili eneo hilo, kuli-
kuwa na uvumi ulioenea kwamba
M23 walikuwa wanakaribia, na
kusababisha wimbi jipya na watu
kukimbilia kambi ya Kanyaruchin-
ya, kusini mwa Kibumba.

Takribani watu 40,000 wanaishi
kambini hapo kwa sasa, kulingana
na mkuu wake.

Ofisa wa usalama ambaye haku-
taka jina kuwekwa wazi anasema
watu walianza kukimbia baada ya
kuona wanajeshi wa DRC wakirudi
nyuma kuelekea Goma baada ya
makabiliano na waasi wa M23.

Gavana wa kijeshi wa mkoa wa
Kivu Kaskazini, Jenerali Constant
Ndima, aliwahimiza watu kusalia
watulivu akidai vikosi vya serikali
vinadhibiti.

“Nataka kuwahakikishia vikosi
tiifu kwa serikali vinamdhibiti adui
katika milima ya Kibumba,” ali-
waambia waandishi wa habari.

Mzozo huo umevuruga uhusiano
kati ya DRC na jirani yake mdogo
zaidi Rwanda.

SIWEZI KUPUUZA

Uhuru Kenyatta, alipotembe-

lea kambi ya wakimbizi ya Kan-
yaruchinya, aliwaambia waandi-
shi wa habari kwamba simulizi
alizozisikia zilikuwa zinavunja
moyo.

“Siwezi kupuuza nilichok-
iona,” Kenyatta alisema. “La-
zima niseme kwa pande zote
hamuwezi  kujadili ~ katikati
mwa janga la kibinadamu” alike-
mea.

Ziara ya Kenyatta nchini DRC
ameifanya kama juhudi zake za
kidiplomasia kutatua mzozo ka-
tika eneo tete la mashariki mwa
nchi hiyo maskini.

Rais huyo wa zamani wa Ken-
ya, baada ya kujionea hali halisi
alikwenda mji mkuu wa Kinsha-
sa kwa ajili ya mazungumzo na
Rais Felix Tshisekedi.

Mkutano kama huo ume-
fanywa na rais wa Angola Joao
Lourenco, lakini bado haujao-
nyesha mafanikio.

Hata hivyo, mazungumzo
mengine yanayofadhiliwa na
Jumuiya ya Afrika Mashariki ya-
meitishwa katika mji mkuu wa
Kenya Nairobi Novemba 21 mwa-
ka huu.

KIKOSI CHAWASILI

Wanajeshi wa Kenya waliwasili
mjini Goma mwishoni mwa wiki,
kama sehemu ya operesheni
hiyo.

Licha ya hatua hiyo, Kenyatta
aliyahimiza makundi yenye si-
laha kuweka chini silaha zao na
kurejea kwenye meza ya ma-
ZUugumzo.

“Hakuna kinachoweza kupa-
tikana kupitia mtutu wa bun-
duki,” aliwaambia waandishi
wa habari.

MAREKANI YAJITOKEZA

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani Antony Blinken,
alisema alizungumzia hali ya
nchini Congo na waziri wa

mambo ya kigeni wa Rwanda
Vincent Biruta, kandoni mwa
mkutano wa kilele wa kundi la
mataifa G20 nchini Indonesia.
“Nilitiliza mkazo wasiwasi
mkubwa wa Marekani kuhusu
kuendelea kwa vurugu mashari-
ki mwa DRC, na kuitolewa wito
Rwanda kuchukuwa hatua ku-
wezesha kupungua kwa vuru-

gu,” aanasema katika ujumbe wa
twitter.

Biruta, kwa upande wake, alit-
weet kwamba Rwanda imejifun-
ga kwenye mifumo ya kidiplo-
masia ya kanda inayokusudiwa
kuleta amani mashariki mwa
DRC.

Zaidi ya makundi 120 yenye
silaha yanarandaranda kwenye
kanda hiyo, mengi yakiwa urathi
wa vita vya kikanda vilivyopa-
mba moto mwishoni mwa karne
iliyopita.

KUIBUKA UPYA M23

Kundi la M23 ambalo enye wa-
piganaji wengi wa jamii ya Wa-
tutsi lilianza kupata umashuhuri
mwaka 2012, baada ya kuuteka
kwa muda mji wa Goma kabla ya
kufurushwa na vikosi vya Umoja
wa Mataifa.

Lakini kundi hilo lilirejea
mwishoni mwa 2021 baada
ya miaka kadhaa ya diploma-
sia, likidai DRC imeshindwa
kutimiza ahadi ya kuwajumuisha
wapiganaji wake kwenye jeshi la
taifa.

Awali liliteka mji wa kimkakati
wa Bunagana kwenye mpaka wa
Uganda mnamo mwezi Juni.

Katika wiki za karibuni, waasi
hao wamepata ushindi kadhaa
dhidi ya jeshi la Congo, na kuso-
gea karibu kuelekea Goma.

DRC ilimfukuza balozi wa
Rwanda mwishoni mwa mwezi
Oktoba katikati mwa masham-
bulizi mapya ya M23. Licha ya
ukanushaji rasmi kutoka Rwan-
da.

Hata hivyo, Rwanda inaituhu-
mu serikali ya Congo kwa kula
njama na wapiganaji wa Kihutu
waliokimbilia nchini  humo
baada ya mauaji ya kimbari ya
Rwanda mwaka 1994. DW
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Saratani va korodani tishio

e Wanaume mil. 1.41 wafariki dunia mwaka huu

Na Mwandishi Wetu

ORODANI ni moja ya kiun-
go katika mfumo wa uzazi
kwa wanaume.

Kiungo hiki kinapati-
kana chini ya kibofu cha mkojo na
kazi yake kubwa ni utengenezaji
majimaji ambayo hubeba mbegu
za kiume za uzazi.

Majimaji haya ni muhimu kwa
ajili ya uhifadhi na ukuaji mbegu za
kiume.

Hata hivyo, korodani inaweza
kuathiriwa na magonjwa mbalim-
bali ikiwamo saratani.

Saratani ya korodani imeanza
kuwa miongoni mwa magonjwa ha-
tarishi kwa wanaume duniani kote.

Kulingana na ripoti ya Umoja wa
Mataifa, iliyotolewa mwezi Machi,
2022, saratani ni ugonjwa unaoon-
goza duniani kwa kusababisha
idadi kubwa ya vifo, huku watu mil-
ioni 10 wakifariki dunia kutokana
nasaratani mwaka huu pekee.

Idadi hiyo ni sawa na kifo kimoja
kati ya vifo sita.

Kulingana na ripoti hiyo, watu
milioni 1.41 walifariki kutokana na
saratani ya korodani.

Kwa mfano nchini Marekani
taasisi ya kukabiliana na saratani
inayofahamika kama American
Cancer Society (ACS) inakadiria
kuwa wanaume wapya 268,490,
watakuwa wamepatikana na sara-
tani hiyo ndani ya mwaka huu.

SARATANI INATOKEAJE?
Saratani ya korodani hutokea
pale ukuaji wa seli zisizo
za kawaida unapoji-
tokeza katika tezi ya
korodani na hali hii
huwatokea wanaume
pekee.
Kwa kawaida
homoni za testos-
terone hudhibiti
utendaji wa koroda-
ni ambayo huten-
geneza majimaji , ya-
nayofahamika kama
‘semen’ kwa
lugha ya ki-
taamu.

Semen huwa ni mbegu za kiume
za uzazi ambazo hutoka nje kupitia
mrija wa mkojo wakati mwanaume
anapomaliza tendo la kujamiiana.

Wakati ukuaji usio wa kawaida
wa tezi ndani ya korodani unapo-
tokea, ukuaji wa seli mbaya pia
huongezeka na hali hiyo huitwa
uvimbe ambao hutokea katika ko-
rodani.

Kwa sababu saratani hutengene-
zwa na seli kutoka katika korodani,

Korodani yenye saratani

hapo ndipo huitwa saratani ya
korodani.

Saratani hii inaweza kusam-
baa kwenye maeneo mengine
yamwili.

KUGUNDUA MAPEMA
Dk Afred Karagu (Pichani)
anasema, saratani ya korodani
ni mojawapo ya ugonjwa un-
aowapata wanaume zaidi, la-
kini ni pia ni saratani inay-
oweza kupona iwapo
itagundulika mape-

ma.

Mtaalamu huyo
wa magonjwa ya
saratani  kutoka
Rwanda anasema
njia mojawapo
bora zaidi za ku-
gundua  saratani
hiyo hata kabla ya

dalili yoyote kuji-

tokeza ni kwenda ku-
fanyiwa uchun-

guzi.

“Kadri
inavyo-
gun-
du -
lika

mapema kuwa una saratani ya
korodani , ndivyo inavyoweza
kuwa rahisi kutibika.”, anasema
Dk. Karagu.

Anasema saratani ya koroda-
ni  ina uwezekano mkubwa
wa kutibiwa na ikapona kabisa
iwapo itagundulika mapema.

Hatahivyo anatahadharisha
kuwa saratani ya korodani in-
apochelewa kugundulika, in-

aweza kuwa imesambaa kwe-
nye maeneo mengine ya mwili
au viungo vingine vya mwili na
kuleta hatari ya kupoteza mai-
sha.

“Ikifikia katika kiwango hi-
cho huenda isitibike na ndio
maana tunahimiza kuwa wa-
naume watu wazima ni vyema
wakafanya uchunguzi wa mara
kwa mara wa afya zao , ikiwa ni
pamoja na uchunguzi wa sara-
tani ya korodani. “ anasema.

Saratani ya korodani pia im-
ewekwa katika makundi mawili
kulingana na kasi ya ukuaji
wake. Kuna saratani ya koroda-
ni inayokua kwa kasi (aggres-
sive) na ile ya korodani isiyoku-
wa haraka (nonaggressive).

SARATANI NA TENDO LA
NGONO

Daktari Karagu anasema
saratani ya korodani haihusiani
na tendo la ndoa, badala yake
kuna imani ambazo sio za kweli
kwamba watu wakifanya tendo
la ngono sana hawawezi kupata
saratani ya korodani.

“Hilo si kweli hata unapo-
fanya tendo hilo kila mara un-
aweza kupata saratani ya ko-
rodani, hizi imani sio za kweli °,
ameiambia BBC

Aina ya saratani ya korodani
ambayo haikui haraka, uvimbe
wake hukua taratibu, hata
hivyo saratani ya korodani in-
ayokua kwa kasi, uvimbe wake
hukua kwa kasi na inaweza
kukua kupita kiasi na kusambaa
katika maeno mengi ya mwili.

Usambaaji unaweza kuenea
kwenye mifupa hali inayojulika-
na kama saratani ya metastatic.

DALILI ZAKE
Kulingana na Dk. Karagu,

“Ikifikia
katika Ki-
wango hicho
huenda isiti-
bike na ndio
maana tuna-
himiza kuwa
wanaume
watu wazi-
ma ni vyema
wakafanya
uchunguzi
wa mara
kwa mara
wa afya zao
, iIKiwa ni
pamoja na
uchunguzi
wa saratani
va korodani.
“ anasema.

zipo dalili mbali mbali za sarata-
ni ya korodani miongoni mwake
ni kuhisi ugumu katika kukojoa,
damu katika mkojo, upungufu
wa nguvu za kiume,maumivu ya
mifupa, maumivu ya tumbo na
kupungua kwa uzito wa mwili.

NANI ANAWEZA KUPATA?

Walio kwenye hatari ya ku-
pata tatizo hilo ni mwanaume
wenye umri wa kuanzia miaka
40 na kuendelea.

Watu wenye umri huo wana-
takiwa kufanya uchunguzi wa
afya zao wa mara kwa mara, iki-
wa ni pamoja na uchunguzi wa
saratani ya korodani.

Hatahivyo anashauri kuwa
wanaume wenye umri wa kuan-
zia miaka 50 wanakabiliwa na
uwezekano mkubwa wa ku-
patwa na saratani ya korodani
zaidi hivyo basi wanashauriwa
kuhakikisha wanapimwa hara-
ka.

Pia walio kwenye hatari ya ku-
pata saratani hiyo ni watu wenye
asili ya Kiafrika, watu wenye his-
toria ya matatizo hayo, wenye
uzito wa kupindukia, unywaji
wa pombe wa kupindukia, ulaji
wa nyama nyekundu na ulaji wa
vyakula vyenye mafuta mengi

UNAWEZA KUJILINDA?

Dk. Leo Ngeruka anasema
mambo yafuatayo yanaweza
kusaidia kupunguza uwezekano
wa kupata saratani hatari ya ko-
rodani.

Katika kujilinda zaidi watu wa-
natakiwa kuimarisha uzito wa
mwili, kufanya mazoezi ya mara
kwa mara, kula mlo kamili hasa
matunda na mboga, kupunguza
ulaji wa nyama nyekundu na
mafuta.

Chanzo: BBC
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Simulizi zinazohuzunisha

e Baraka za mapacha zinapoleta upweke

Na Sabato Kasika

AKATI akiwa na

ujauzito wa miezi

mitano,  Monica

Marko (24) am-
baye pia ni mlemavu wa upofu,
anajikuta akipata pigo la kukim-
biwa na mwanamume aliyempa
ujauzito, akidai hawezi kuwa na
mtoto na mtu mwenye ulemavu
wa kutoona.

Pamoja na kauli hiyo iliyompa
machungu, lakini Monika haku-
kata tamaa, alilea ujauzito wake
kwa taabu na mashaka mpaka al-
ipojifungua salama watoto wake
mapacha.

Akizungumza na Nipashe
wakati wa ziara ya Taasisi ya
Dar es Salaam, Monica anasema
alikuwa na wakati mgumu ku-
pambana na hali hiyo ambayo
kwake kutokana na ulemavu wa
macho alishindwa kumudu kazi
nyingi.

Taasisi hiyo ilifanya ziara hiyo
kwa ajili ya kuwapa msaada wa-
zazi na familia zenye watoto ma-
pacha zisizo na uwezo kiuchumi.

Monica ni miongoni mwa
wazazi wenye watoto mapacha
wenye mwaka mmoja na miezi
miwili sasa, anaishi eneo la Saku,
Chamazi ambako taasisi hiyo
ilifika kumpa msaada ukiwamo
wa vyakula, nguo, sabuni na vitu
vingine.

Ilikuwa ni Novemba 11 ambapo
taasisi hiyo imeitenga kama maa-
dhimisho ya Siku ya Mapacha,
ambapo inazungukia familia
kadhaa na kutoa msaada ili an-
galau kuzipumguzia ukali wa
maisha.

“Mimi nimepata ulemavu huu
nikiwa darasa la sita nyumbani
kwetu Singida, hivyo kama hu-
jafa, bado hujaumbika. Niliumia
sana huyu aliyenipa mimba ku-
dai kwamba hawezi kuzaa na
kipofu,”anasema Monica.

Huku akilengwalengwa na
machozi, binti huyo anasema
wazazi wake walijitahidi kwa hali
na mali kumtafutia matibabu,
lakini dawa alizotumia hazikum-
saidia kurudi katika hali yake ya
zamani.

MAISHA YAKE

Monica anasema kwa sasa
hana shughuli yoyote ya kum-
wingizia kipato, bali anaishi kwa
kusaidiwa na wasamaria wema
ikiwamo taasisi hiyo ambayo in-
amlipia kodi ya chumba alicho-
panga.

“Kama nikiwezeshwa kupata
cherehani, ninaweza kushona
nguo na kujiingizia kipato, kwani
ninajua kushona kwa kutumia
hata hizi cherehani za kawaida
ambazo watu wengine wanaoo-
na wanatumia,” anasema.

Anasema  akipata  chere-
hani hiyo inaweza kumsaidia
kumpunguzia utegemezi, kwa

“Taasisi yetu
inajishu-
ghulisha na
msaada kwa
familia zenye
watoto mapa-
cha zisizo na
uwezo.Kwa
miaka miwili
ambayo tu-
mefanya kazi
hii tumebaini
mengi, ndio
maana tuna-
shauri wain-
gizwe katika
kundi
maalum,”
anasema.

madai kwamba hawezi kuu-
fanya ulemavu alionao kuwa
kitegauchumi, badala yake ana-
taka kuonyesha si kigezo cha ku-
tojishughulisha.

“Nina mdogo wangu wa ki-
ume ambaye ananisaidia katika
ulezi wa hawa watoto, hivyo ni-
kipata cherehani, anaweza kuwa
anakaa nao huku mimi nikien-
delea na shughuli za kuniingizia
kipato,” anasema.

HAWA NAYE YAMKUTA

Hiki ni kisa kingine cha Victo-
ria Genes, mama wa mapacha
watatu anayeishi eneo la Maji
Chumvi Tabata Kisukuru Dar es
Salaam, ambaye anasema alikim-
biwa na mzazi mwenzake baada
ya kujifungua mapacha watatu.

Kwa sasa watoto hao wana
umri wa miezi tisa, wakilelewa
na mama yao huyo anayejishu-
ghulisha na biashara ya mama
lishe ili kujikimu kimaisha na wa-
toto wao hao watatu na wengine
wakubwa wawili.

“Wa kwanza kama mnavy-
omuona ana tatizo kidogo la
mtindio wa ubungo na anayem-
fuata ni mzima, hawa baba yao
ni mwingine, wote ninawalea
mwenyewe, bila msaada wow-
ote,” anasema Victoria.

Anasema kulea mapacha
watatu ni kazi kubwa bila ku-
pata msaada upande mwingine,
na kwamba kama baba yao an-
gekuwepo, wangesaidiana, lakini
akamwachia na kwenda kusiko-
julikana.

“Tangu alipoondoka wakati
nimejifungua, alibadili namba

ya simu simpati tena na sijui
yuko wapi. Ukweli ni kwamba
marafiki, akanipa ujauzito, lakini
akanikimbia kwa kuzaa mapa-
cha,” anasema.

Naye Grace Ngoje mama mzazi
wa mapacha watatu wenye umri
wa mwaka mmoja, mkazi wa
Buguruni Dar es Salaam, anase-
ma alikimbiwa na mzazi mwen-
zake na kuambiwa kuwa kuzaa
mapacha ni uchuro.

“Mzazi mwenzangu alisema
kwao hakuna mapacha, na
kwamba nisimletee uchuro, ba-
hati nzuri nimeendelea kuwalea
mwenyewe nikisaidiwa na watu
wema, na sasa watoto wame-
fikisha mwaka mmoja,” anasema
Grace.

Anasema mwanzoni alipokim-
biwa, alitamani kuwatupa wa-
toto hao, lakini akapata ushauri
nasaha kutoka kwa mwenyekiti
wa taasisi hiyo na kubadili mawa-
zo na kuamua kulea watoto wake
hao.

OMBI SERIKALINI

Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Di-
ana Mbena, anasema ni vyema
familia za watoto mapacha zi-
sizo na uwezo zikatambuliwa na
kuwekwa katika kundi maalum
ambalo litafuatiliwa kwa karibu
na kutatuliwa changamoto.

“Ninadhani haitoshi kuishia
kumpongeza mtu aliyejifungua
mapacha, badala yake yatazam-
we mazingira aliyomo na vikwa-
zo anavyopitia katika kuhu-
dumia watoto hao ili mwisho
wake vikwazo hivyo vipatiwe

ufumbuzi,” anasema.

Diana anataja njia mojawapo
ya kutatua vikwazo vinavy-
owakabili wazazi wa aina hiyo,
ni kutafuta uwezekano wa kuin-
giza kundi hilo katika Wizara ya
Maendeleo ya Jamii kama am-
bavyo yameingizwa makundi
mengine.

“Lakini pia niiombe serikali
iangalie uwezekano wa kuwapa
bima za afya, kwani kutegemea
kuwa watoto wadogo wanati-
biwa bure, wengi wao hukosa
huduma hiyo kwa kuambiwa
hakuna,” anasema Diana.

Mwenyekiti huyo anasema
anaamini familia zenye mapacha
zinazokabiliwa na changamoto
mbalimbali nchini ni nyingi am-
bazo hazijafikiwa, na kwamba
taasisi yake ikipata uwezeshwaji
itazunguka nchi nzima kuwafua-
tilia.

“Taasisi yetu inajishughuli-
sha na msaada kwa familia ze-
nye watoto mapacha zisizo na
uwezo.Kwa miaka miwili am-
bayo tumefanya kazi hii tume-
baini mengi, ndio maana tuna-
shauri waingizwe katika kundi
maalum,”anasema.

Aidha, anasema kwa mara ya
kwanza walifanya maadhimisho
ya Siku ya Mapacha Novemba 11
mwaka jana, kwa kuwakusanya
katika viwanja vya Shirika la Pos-
ta Kijitonyama Dar es Salaam.

Mwenyekiti anafafanua kuwa
mwaka huu wamesherehekea
kivingine kwa kuwatambelea
majumbani mwao na kuwapa
msaada wa hali na mali wakisaid-
iana na kundi alilolitaja kwa jina
la Twins Care.
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Kutoka enzi yva kuanika
betri juani hadi kuchaji

e Zingine zilibondwa na kufungwa nyuma va redio

Na Adam Fungamwango

UNIA inakwenda kasi
sana na usipokwenda
nayo inakuacha. Kwa
sasa ni nadra sana kuo-
na betri kavu ambazo zilikuwa zi-
natumika kwenye redio na tochi.

Labda unaweza ukaziona ny-
ingi ni zile saizi ndogo ambazo
zinanunuliwa kwa ajili ya kuweka
kwenye ‘rimoti’ za televisheni na
‘deki’. Zile kubwa za kuweka kwe-
nye redio kwa sasa hata wenye
maduka zimekuwa adimu hasa
mijini kwa sababu hata wafanya-
biashara hawaziweki sana madu-
kani kwa sababu hazina wateja
kama zamani.

Betri zile biashara zake kwa
lakini hata hivyo siyo kama ili-
vyokuwa zamani kwani hata aina
ya redio nyingi kwa sasa hazitu-
mii aina ile ya betri.

Sababu kubwa ya kwanza ni
kwamba kwa sasa mijini karibuni
nyumba nyingi zina umeme to-
fauti na zamani, hivyo redio ny-
ingi zinaunganishwa tu kwenye
nyaya badala ya kutumia betri
kavu.

Halafu kama nilivyosema kuwa
kuna mabadiliko makubwa kwe-
nye viwanda vya kutengeneza
redio kwani kwa sasa zinazoku-
wa hazitumiki tena aina ile ya
betri za zamani ambazo wazee
wa wakati huo waliziita ‘mawe’,
badala yake redio nyingi kama
si zote zinatumia betri ambazo
huwa pia zinatumika kwenye
simu za mkononi.

Ukiwa na betri la simu, un-
aweza pia ukalitumia kwenye
redio pia. Kinachofanyika ni
kuchaji tu. Betri linawekwa, chaji
ikiisha redio inazimika, mtumiaji
anachaji na maisha yanaendelea
mpaka betri lenyewe litakapo-
haribika.

Vilevile kuna aina zingine za
redio ambazo zenyewe unachaji
tu na kutumia, hazina betri, chaji
ikiisha inazimika, unarudia tena
kuchaji na kuendelea kusikiliza.

Haya ndiyo maisha ya sasa.
Redio za kuchaji tu, tofauti na
zamani ambapo ilikuwa ni lazima
mtu akanunue betri na kuziweka
kwenye redio na zikiisha chaji zi-
natupwa zinakwenda kununuli-
wa nyingine.

Na hata hizo betri zilikuwa na
saizi. Kuna ndogo sana ambazo ni
maalum kwa redio ndogo, halafu
za kati na zile kubwa na hutumi-
ka kulingana na ukubwa na redio
yenyewe.

Hata hivyo kutokana na mai-
sha magumu, ukosefu wa pesa,
kubana matumizi au kujiongeza,

zamani watu wengi hawakuridhika
betri zikiisha chaji basi azitupe tu aka-
nunue zingine. Ni mpaka ahakikishe
hazina tena uwezo wa kufanya cho-
chote.

Ndiyo maana wakati huo betri zikii-
sha chaji walikuwa wakizianika juani.
Kulikuwa na staili kadhaa ya kuanika

betri kavu. Kwanza kabisa zilikuwa
zinawekwa juu ya bati. Wengine wal-
iziweka dirishani. Wote hawa lengo lili-
kuwa moja ni kuchaji. Yaani walifanya
kama wanavyofanya sasa wanavyochaji
betri hizi za kisasa kwenye umeme.
Lakini hii haikuwa rasmi, ila wao we-
nyewe tu walijiongeza, kiuhalisia zikii-

sha zilitakiwa zitupwe.

Kuna waliokuwa wakizib-
ondabonda kwa lengo tu la
kujaribu kurudisha ile ngu-
vu ya chaji ya awali. Zilibo-
ndwa hadi kupoteza umbile
lake la kawaida kama betri.

Hali ikizidi kuwa mbaya,
wengine sasa hawaziweki
ndani. Kuna redio ziliingiza
betri mbili, nne, sita mpaka

nane. Chaji zikiisha kwe-
nye betri, wapo waliobuni
kukusanya betri nyingi zai-
di ya zilivyopendekezwa,
wanazifunga na waya nje.

Waya inaanza kufungwa

ndani sehemu ambazo zin-

aunganishwa betri, halafu

inatolewa nje. Zinafungwa

kwenye idadi kubwa ya be-

tri ambazo haziwezi kuingia

zote ndani

kwa

saba-

bu ni

nyingi

kuliko

inavyo-

takiwa

zinaun-

ganishwa kwa pamo-

ja na kufungwa na mipira ya
manati.

Zinaweza kuunganishwa
hata betri kumi, lakini chaji
yake inakuwa kama ya betri

nne tu, lakini kwa sababu
idadi hiyo ni kubwa, basi zi-
nakuwa zimefungwa nje ya
redio.

Kali kuliko yote kuna wal-
iokuwa wanapeleka betri
hizi msalani, kwa sababu ku-
likuwa na dhana kuwa kule
chaji yake inakuwa kubwa
zaidi na haiishi upesi.

Pamoja na yote hayo,
hakukuwa na uthibitisho
wenye ushahidi wa kitaal-
am ulioonyesha kama ni
kweli ukifanya yote hayo,
betri zinarudi kwenye hali
yake ya kawaida na kuwa
kama mpya, au kama zi-
mechajiwa.

Kilichokuwa kikionekana
ni kwamba yakifanyika yote
hayo, betri zinarudi na ngu-
vu mpya hata kama redio
ilikuwa hailii itaanza kuzun-
gumza, lakini haitochukua
muda wa siku nzima zaidi
ya masaa fulani tu, nguvu
ya chaji inaisha na zinarudi
kuwa vile vile.

Na kazi inaendelea kuwa
vile vile zitaanikwa, zita-
bondwa, zitapelekwa msala-
ni, hadi siku ambayo itapati-
kana pesa ya kununulia betri
mpya.

Tuma meseji 0716 350534
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Watu mil 10 wakosa umeme Ukraine

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, amesema raia wake
milioni 10 hawana umeme baada
ya mashambulizi mapya ya ma-
kombora yaliyofanywa na Russia
jana.

Katika mashambulizi hayo,
watu saba waliuawa, huku idadi
zaidi ya vifo ikitarajiwa kuongeze-
ka.

“Tunafanya kila kitu kureke-
bisha usambazaji,” alisema Zelen-
sky alisema katika hotuba yake ya
jana usiku.

Aliongeza kwamba mfumo wa
ulinzi wa anga ulifanikiwa kudun-
gua makombora sita na ndege zi-

sizo na rubani tano.

Usiku wa kuamkia [jumaa, Rus-
sia iliishambulia Ukraine kwa ma-
kombora na kuharibu mitambo
zaidi ya nishati ya umeme na ma-
jengo mengine ya kiraia kwa siku
mbili.

Mashambilizi hayo yanaelezwa
kuwa makali zaidi ya mabomu
kutokea tangu kuanza kwa vita
hivyo.

Watu saba walikufa wakati
kombora lilipogonga kizuizi cha
ghorofa huko Vilnyansk, karibu
na mji wa kusini wa Zaporizhzhia,
ofisi ya rais wa Ukraine ilisema.

Kiwanda cha kuzalisha gesi
mashariki na kiwanda cha ma-
kombora huko Dnipro vilikuwa

Uganda
kupeleka

wanajeshi

1000 DRC

KAMPALA, UCANDA

UGANDA imetangaza
itatuma wanajeshi wake 1000
katika ujumbe wa kulinda
amani katika eneo la Ituri
nchini Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo kabla ya mwisho
wa mwezi huu.

Vikosi vya Uganda viko
ndani ya DRC vikijishughuli-
sha kivyake katika misheni ya
Kivita pamoja na vikosi vya
serikali dhidi ya Allied Demo-
cratic Forces (ADF) ambalo ni
kundi la waasi wa
Uganda lenye kambi nchini
humo.

Msemaji wa Jeshi, Jener-
ali Felix Kulaigye aliambia
BBC kwamba wanajeshi hao
wamekuwa mafunzoni tangu

Juni katika wilaya ya Kiruhura,

magharibi mwa Uganda.
Tangazo hilo linakuja siku

chache baada ya nchi jirani

ya Kenya kutuma kundi la

pili la wanajeshi wake katika

Jimbo la Kivu Kaskazini nchini

DRC, kushiriki katika ujumbe

miongoni mwa malengo ya
mashambulizi hayo.

Watu wanaokabiliwa na uko-
sefu wa umeme wako hasa Kyiv,
mji wa magharibi wa Vinnytsia,
Odesa na Sumy ulioko kaskazini-
mashariki.

Zelensky aliishutumu Russia
kwa kuharibu usambazaji wa
umeme na gesi kwa watu wake.

Kiongozi wa Ukraine alirudia
wito wake kwa washirika kutoa
ulinzi kamili wa anga kwa nchi
yake, akisema kuwa kufanya
hivyo kutaifanya Russia kumaliza
vita.

Hata hivyo Russia imehalalisha
mashambulizi yake ya hivi kar-
ibuni kwa kuishutumu Ukraine

kutokuwa na nia ya mazungum-
70.
Wakati huo huo, kampuni ya
nishati inayomilikiwa na seri-
kali ya Naftogaz ilisema mitambo
yake ya kuzalisha gesi mashariki
mwa Ukraine imekumbwa na
shambulio kubwa.

Papa kupatanisha

Kiongozi wa Kanisa Katoliki
Duniani Papa Francis amesema
kwamba Vatican iko tayari kuwa
mpatanishi kwenye mazungum-
zo yatakayowezesha kumaliza
vita kati ya Russia na Ukraine.

Papa Francis amerejea matam-
shi hayo wakati wa mahojiano na
gazeti la kila siku la nchini Italia
la La Stampa ambapo amesema

mazungumzo ya dhati kati ya
pande hasimu ndiyo yataleta
amani ya kweli baina ya nchi
hizo.

Alisema msingi wa majadiliano
ni lazima kwanza pande zote
mbili zisafishe mioyo na kuwa
tayari kwa mazungumzo na kisha
kuweka chini silaha.

Matamshi yake yanatolewa
wakati mapambano bado ya-
naendelea nchini Ukraine am-
bapo jana Russia ilisema inaima-
risha vikosi vyake kwenye Rasi
ya Crimea iliyoinyakua kutoka
Ukraine mwaka 2014.

Hatua hiyo inatokana na vikosi
vya Ukraine kulikamata jimbo ji-
rani la Kherson. DW

Wakazi wa mji wa Kherson wakipokea msaada wa chakula baada ya eneo hilo kurudishwa na Russia hivi karibuni. PICHA: REUTERS

Korea Kaskazidi yazidisha hofu, yajaribu kombora jipya la ICBM

SEOUL, KOREA KUSINI

chake ndani ya eneo la kiuchu-

milaJapan.

wa kulinda amani wa kikanda
uliokubaliwa mwezi Aprili na
nchi saba za Afrika Mashariki
ambazo DRC ni mwanachama
wake.

Waasi wa M23 katika wiki
za hivi karibuni wameendelea

kusonga mbele kuelekea Goma,

mji mkuu wa Kivu Kaskazini
huku wakielekea kuteka mae-
neo zaidi.

Maelfu ya watu wamekimbia
makazi yao.

Viongozi wa Afrika Mashari-
ki walitangaza kuwa mazun-
gUmMzo yanayolenga kuleta
amani mashariki mwa DRC
yatafanyika nchini Kenya
mwishoni mwa mwezi huu.

BBC

KOREA Kaskazini imerusha
kombora linaloshukiwa kuwa la
masafa marefu.

Taarifa iliyotolewa na Korea
Kusini, ilisema kombora hilo
aina ya ICBM lilirushwa karibu
na mji mkuu wa Korea Kaskazini
Pyongyang.

Hata hivyo, Japan ilisema
kuwa kombora hilo lilitua kwe-
nye maji magharibi mwa kisiwa
chake cha kaskazini cha Hok-
kaido.

Waziri mkuu wa Japan Fu-
mio Kishida alisema inaaminika
kuwa lilitua takriban kilomita

¢ 200 magharibi mwa kisiwa am-
¢ bacho kipo karibu na kisiwa

Aliongeza kuwa hakuna ripoti
za awali za uharibifu wa meli au
ndege.

“Kwa kawaida tulifanya maan-
damano makali dhidi ya Korea
Kaskazini, ambayo imerudia
uchochezi wake mara kwa
mara,” alisema Kishida wakati
akiwaambia waandishi wa
habari nchini Thailand.

Siku ya Alhamisi Waziri wa
Mambo ya Nje wa Korea Kaska-
zini Choe Son Hui, alionya kuhu-
su jibu kali kwa mipango ya
Marekani ya kuimarisha uwepo
wake katika kanda hiyo.

Pia ilirusha kombora la masa-
fa mafupi ya balestiki siku hiyo

hiyo.

Rais wa Marekani Joe Biden,
kiongozi wa Korea Kusini Yoon
Suk-yeol na Waziri Mkuu wa
Japan Fumio Kishida walikuwa
wakijadili hali hiyo kando ya
mkutano wa kilele cha nchi za
Asia nchini Cambodia.

Biden baadaye alisema wa-
shirika hao watatu wamelin-
gana zaidi kuliko hapo awali juu
ya tabia ya uchochezi ya Korea
Kaskazini .

Mshauri wake wa usalama wa
kitaifa aliapa kutoa jibu la umoja
ikiwa Korea Kaskazini itafanya
jaribio la saba la silaha za ny-
uklia, ambalo idara za kijasusi
za Marekani na Korea Kusini
wamekuwa wakionya kwa miezi

kadhaa.
Aliongeza kuwa hakuna ripoti
za awali za uharibifu wa meli au

ndege.
“Kwa  kawaida tulifanya
maandamano makali dhidi

ya Korea Kaskazini, ambayo
imerudia uchochezi wake mara
kwa mara, Kishida aliwaambia
waandishi wa habari nchini
Thailand.

Korea Kaskazini imefanyia
majaribio mengi ya makombora
mwaka huu, huku hali ya wasi-
wasi ikiongezeka.

Uzinduzi wa mpango wa ma-
kombora ya ICBM umekuwa
mtihani wa nane kwa mwaka
huu.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

WILLIAM ITUNGI MDACHI anatangaza kupotea kwa vyeti vya
taaluma: cheti cha chuo cha DIPLOMA IN ACCOUNTANCY
chenye usajili namba 0D.004305D1.2008 kilichotolewa na
COLLEGE OF BUSINESS EDUCATION mwaka 2010, cheti cha
chuo cha BACHELOR DEGREE IN ACCOUNTANCY chenye
usajili namba TIA/DSM/BAC/2010/2011/131kilichotolewa na
TANZANIA INSTITUTE OF ACCOUNTANCY mwaka 2013 na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba $0345-0291
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia USAGARA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2003. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochopte cha polisi.

POLISI TAARIFA: URP/IR/353/2015

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

JUMA YASSIN anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
aina ya HAOJUE HJ1258EX
yenye usajilinamba MC 440
CTD, CHASSIS NAMBA:
LC6PCJK27L0099149. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
S0/RB/1036/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ATHUMANI JUMA MAGANGA
Anatangaza kupotelewa kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA PREMIO
yenye namba za usajili (T373 BSM),
Pamoja na leseni ya udereva yenye
namba (N0.4001203593), pamoja
na kadi ya bank NMB account
namba (23210027736). kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa katika kituo
chochote cha polisi kilicho karibu
au piga simu no:0754508070.
MOR/MOR/RB/446024/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.160 of 2022

In the matter of the Estate of the late WILLIAM
MACHAKA HAMASI
0f Mnase Chamwino within Dodoma Region
AND
In the matter of an application for letters of
administration by KELOSI WILLIAM MACHAKA.
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 22 Day of 11, 2022

Dated at Dodoma this 3" day of November,2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
ShaurilaNdoa Na 45/2022
Jina lamdai: MARGRETH JULIUS
Jina la mdaiwa: JAMES MICHAEL
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: JAMES MICHAEL WA NYANKUMBU

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba: YA TALAKA
NA MGAWANYO WA MALI Kwa hiyo unatakiwa Kuhudhuria
binafsi katika mahakama hii tarehe 24/11/2022 saa 08:00
asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,ma-
hakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 10/11/2022

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

NIp

Usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMII

wwippmediacom

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MTAK

- MSITAK

MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi

wa Kijiji

kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji

na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang'anya mashamba wanakijiji

hao pesa

na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji
idogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri,

watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa

Kijinsia watoto wa kike. Mary, nI mmoja wa wasichana warembo

-6

ijijini hapo

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu.
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

shtuko wa moyo kwa
mbali ukampiga Adel.
Kama mwanaume, pamo-
ja na kwamba alijua msi-
chana kama yule hawezi kukosa mwa-
naume, lakini wivu ulimshika ghafla.

“Mpenzi au mchumba?”

“Mchumba.” Lilikuwa jibu baya zai-
di kuliko la mwanzo.

“Amekutolea  barua
kwenu?”

“Nd...iy...0” Akajibu kwa unyonge
zaidi.

Ni kama msichana huyo hakutaka
kumuumiza Adel. Lakini akalazimika
kumwambia ili baadaye usitokee mta-
faruku.

“Anaitwa nani?” Lilikuwa swali lisi-
lokuwa na maana yoyote ile, lakini
lilimtoka kwa wivu na hasira iliyojifi-
cha.”

Hata kama akijua jina ingemsaidia
nini? Hata yeye mwenyewe alitambua
kuwa swali lake halikuwa na maana
yoyote.

“Enock.” Akajibiwa.

“Yupo hapa hapa kijijini?”

“Ndiyo na ndiyo maana jana nilik-
wambia usije nyumbani kwa sababu
huwa anakuja mara kwa mara na

nyumbani

Hapa yenyewe kama akitokea mtu
akatuona na kwenda kumwambia
itakuwa kasheshe, ndiyo maana mimi
jana nilitaka kuja kwa siri, na hapa
nimejiiba tu.”

Majibu hayo yote yalimfanya Adel
kushusha pumzi ndefu na kuwa
mpole ghafla hali ambayo hata Mary
hakupata shida kuitambua.

“Pole sana Adel, hata mimi naona
hali unayoipata baada ya kukwambia
hivyo, ndiyo maana mimi sikutaka
kukwambia, nilijua tu haya, utahu-
zunika na kusikitika, wewe ni shujaa
wangu ujue.”

“Mary, nikwambie kitu, kama un-
geuona moyo wangu umeumia na
kuvunjika sana. Ukweli tu ni kwamba
nilitokea kukupenda ghafla kutoka
ndani kabisa ya moyo wangu. Na-
heshimu maamuzi yako. Naheshimu
muda, ni kwamba kuna mtu amewahi
mimi nilichelewa, lakini nikwambie
tu, nakupenda sana na nitaendelea
kukupenda.” Wakati anaongea ma-
neno hayo machozi yalianza kum-
toka Adel. Mwanamke hakuvumilia.
Akatoa khanga aliyojitanda na kuan-
za kumfuta machozi.

“Usilie Adel, nimekubali na nime-
amini kuwa unanipenda kutoka nda-

“Sasa
mbona
watu
wangu wa
upelelezi
wanasema
yule Ki-

kwetu ni
mpenzi
wake?”

ni ya moyo wako. Pamoja na kupendwa
na wanaume wengi, lakini hakuna hata
mmoja aliyewahi kulia au kutokwa ma-
chozi kwa ajili yangu. Umesema uta-
heshimu maamuzi yangu, nimefurahi
sana kwa hilo, pia umesema utaende-
lea kunipenda. Na mimi nakwambia
wewe si mpenzi wangu wa mwili, lakini
utakuwa mpenzi wangu kwenye moyo
wangu.” Wakati akiongea maneno
hayo, huku akiendelea kumfuta ma-
chozi walisikia kuna mtu anawakaribia.
Wote walishtuka na kugeuka kuanga-
lia kuna nini. Hakuna binadamu bali ni
mbwa aliyekuwa anakatiza njia. Wote
waliangaliana tena na kutabasamu.
“Mary, sijui niseme nini. Mimi nime-
toka mjini, Dar es Salaam, ambapo
kuna kina aina ya mwanamke aliyeitwa
au kujiita mrembo. Wanawake wenye
uzuri wa asili, na wenye kujipamba
wakapambika, lakini sijaona yoyote
mzuri kushinda wewe. Inawezekana
wapo, lakini macho yangu mimi na akili
yangu imeona kwako. Hata kama kuna
Enock, nitaendelea kukupenda daima.”
Baada ya kulizana hapo, waliachana.
Mary alirejea nyumbani kwao, Adel
yeye alivunga kama anakwenda mbele,
lakini baadaye alirejea na kupita pale
pale nyumbani kwa kina Mary.
Wakati huu sasa yeye alikaa alisi-
mama mlangoni na kumtazama mgeni
wake akiwa anapita kwa mbali. Akam-

pungia mkono kwa tahadhari, Adel
akatabasamu, naye akarudisha kwa
umakini. Ni kama vile alikuwa anan-
yoosha mkono juu, lakini ndiyo alikuwa
anajibu.

“Mzee Chale mimi nimekwita hapa
kuna kitu nataka kukwambia.” Aka-
ongea kwa hasira kidogo hali ili-

“Nini tena mwekezaji wetu?”

“Wewe si unasema yule binti ana
mchumba wake anaitwa Enock, si ndi-
yo?”

“Sahihi kabisa.”

“Sasa mbona watu wangu wa upele-
kwetu ni mpenzi wake?”

“Una uhakika na unachokisema au
wanachokwambia watu wako?”

“Ndiyo walivyoniambia, kuwa yule ki-
wiki mbili zilizopita anaonekana na
Mary maeneo ambayo ni tata na yana-
tia mashaka kuwa huenda wana mahu-
siano.”

“Sasa bwana mwekezaji wewe ulitaka
kusemaje?”

“Yule binti si alinikataa mimi, akase-
ma ana mchumba wake, wewe mwe-
nyewe ukasema nisimfuate mchumba
wa watu itakuwa ni mbaya, mbona kaja

mtu mwingine tena mgeni tu,
anamfuata?”

“Kwanza bwana Mosha Uson-
7o ukae ukijua kuwa penzi hal-
ilazimishwi. Ukijua hilo tu kwan-
za utapunguza hasira zako. Mimi
nadhani wa kuona wivu alikuwa
ni mchumba wake Enock na siyo
wewe. Halafu nikwambie kitu
kimoja, siyo ukiona mwanamke
anazungumza tu na mwanaume
basi wana uhusiano wa kimap-
enzi, hebu waambie hao wapele-
lezi wako waendelee kupeleleza.
Kama hadi leo Enock hajashtuka
au kusema lolote, sidhani kama
ni mpenzi wake.

Inawezekana ikawa hata ni
kweli yule kijana anambhitaji
ndiyo maana walikutana, lakini
binti akakataa vile vile.”

“Tatizo na wewe ni mwana-
siasa sana.”

“Ndiyo kazi yangu, ndiyo
maana nimewashawishi hata
wananchi wamekubali kuuza

asilimia kubwa ya ardhi yao.”
Mzee Chale alimpasha Usonzo
huku ikionekana ile jazba yake
imepungua.

“Lakini
yule?”

“Yupi?”

“Kale kabinti, unajua kazuri
sana, kaenda kukubali watu ha-
wana hata mpango...”

“Nani sasa hana mpango,
Enock au yule mgeni?”

“Wote wawili.” Akajibu na
kumfanya mwenyekiti aangue
kicheko.

mimi yule mtoto

“Adel huyu ndiyo mchumba
wangu ambaye tunatarajia kuwa
tutaoana Mungu akipenda.”

“Vizuri sana.” Akajibu huku
akimsogelea na kumpa mkono.

“Mpenzi Enock, huyu ni yule
mgeni niliyekuambia kuwa alin-
iokoa kwenye ajali ya bodaboda
siku ile, anaitwa Adel...Adel nani
vile...”

“‘Adel Adam.” Mwenyewe
akajibu huku bado mikono yake
ikiwa imeshikana na ya Enock.

“Ooh, vizuri ahsante sana kwa
msaada wako, wewe umehamia

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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HABARI MICHEZO

MAYELE

Adam Fungamwamngo na
Saada Akida

AKATI straika

wa Yanga, Fiston

Mayele, akizun-

gumzia hat-trick
aliyofunga katika mechi ya
Ligi Kuu Bara dhidi ya Singida
Big Stars na ukame alioupata
hivi karibuni, beki, Kibwana
Shomari ameonyesha furaha
kubwa baada ya kufunga bao
la kwanza tangu ajiunge na
timu hiyo mwaka 2020, aki-
tokea Mtibwa Sugar.

Yanga ilimaliza mechi hiyo
kwa ushindi wa mabao 4-1,
Meddie Kagere, mshambuliaji
wa zamani wa Simba akifunga
bao pekee la Singida Big Stars
katika mchezo huo ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, juzi usiku.

Mayele aliliambia gazeti hili
amefurahi kufunga ‘hat-trick’
yake ya kwanza katika Ligi
Kuu Tanzania Bara, huku ak-

itoa ufafanuzi kwa jinsi alivy-
oshangilia bao la kwanza.

“Bao la kwanza ni kwa ajili
ya mtoto wangu, nimepata
mtoto, kama mliona mechi
dhidi ya Zalan FC nilifunga
nikaweka mpira tumboni, leo
(juzi), nimefanya staili tofauti
ya ushangiliaji wa kulea kwa
ajili ya mtoto wangu aliyezal-
iwa.

Nimeshukuru sana nime-
funga ‘hat-trick’ yangu ya
kwanza kwenye Ligi Kuu na
‘nilimisi’ sana kufunga, watu
wakawa wanasema Mayele
hajatetema mwezi mzima,
lakini leo (juzi), nimetetema
tena,” alisema Mayele.

Aliongeza kitendo cha
ukame wa kufunga alichoku-
wa nacho kilimtesa sana na
hat- trick yake ya kwanza
aliyopata tangu amekuja
Tanzania inamjengea imani
ya kuendelea kufanya vizuri
na kusaidia timu yake kufikia
malengo.

‘HAT-TRICK’,
AKICHEKELEA

“Nimejisikia furaha kufunga
Hat trick yangu ya kwanza
tangu nimekuja Tanzania
kucheza, sababu ya kutoshan-
gilia kwa kutetea bao la kwan-
za ilikuwa zawadi kwa mtoto
wake mpya (kike) ambaye hivi
karibuni mke wake amejifun-
gua,” alisema Mayele.

Alisema wanasahau ma-
tokeo ya mchezo na Singida
Big Stars, sasa wanajiandaa
kwa ajili ya mechi ijayo wa-
takaocheza ugenini dhidi ya
Dodoma jiji FC ambapo wana-
hitaji kupata pointi muhimu.

Tangu alipofunga bao ka-
tika mechi dhidi ya Mtibwa
Sugar iliyochezwa Septemba
13, mwaka huu ambapo Yanga
ilishinda mabao 3-0, Mkon-
gomani huyo alikuwa hajafun-
ga tena licha ya timu yake
kupata ushindi kwenye mechi
tatu ilizocheza na sare moja.

Straika huyo amefikisha
jumla ya mabao sita ambapo
sasa anachuana na Moses Phi-

ri wa Simba, Reliants Lusajo
(Namungo na Idris Mbombo
wa Azam FC, lakini juu yao
akiwa Sixtus Sabilo wa Mbeya
City ambaye mpaka sasa ndi-
ye kinara katika orodha ya
wafungaji akiwa amefunga
magoli saba.
Naye Shomari alisema
amefurahi kufunga bao
la kwanza tangu aji
unge na mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“ Hili ndilo goli langu la
kwanza, nilikuwa na nia ka-
bisa ya kufunga leo (juzi) na
nikafunga, nimefurahi sana,”
alisema beki huyo.

Yanga wanaondoka jijini ke-
sho kuelekea Singida kwa ajili
ya kukabiliana na Dodoma Jiji
FC ambao wanatumia Uwanja
wa Liti, katika mechi itakay-
ochezwa kuanzia saa 10:00
jioni ifikapo Novemba 22,
mwaka huu.

Mshindi wa kwanza wa bodaboda katika Kampeni ya Mastabata - Kotekote ya Benki ya NMB, Asumwisye Mwa-
jeka akiijaribu pikipiki baada ya kukabidhiwa katika Tawi la Mkwawa, Iringa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB yakabidhi pikipiki na fedha

Na Mwandishi Wetu,
IRINGA

BENKI ya NMB imepata
mshindi wa pili wa bodaboda,
Charles Mbwilo kutoka Son-
gea mkoani Ruvuma kupitia
droo ya shindano la NMB
MastaBata Kote-kote.

Katika kampeni hiyo jumla
ya Sh. milioni 350 zitatolewa
kwa washindi 854 ikiwa ni
pamoja na zawadi za pikipi-
ki na safari ya Dubai kwa
washindi saba pamoja na

wenza wao. Tayari Sh. milioni
15 zimetolewa kwa washindi
150 mpaka sasa na bodaboda
mbili zikiwa na thamani ya Sh.
milioni sita.

Akizindua droo ya pili ya
mchezo huo katika Tawi la
NMB - Mkwawa mkoani Ir-
inga, Kaimu Meneja wa Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Man-
yilizu Masanja alisema lengo
ni kuhamasisha matumizi ya
NMB Master Card na Master
Card QR kwa wateja wake.

Masanja alisema wateja

wakifanya miamala yao kupi-
tia kadi ya NMB Master Card
au Master Card QR, watakuwa
wamejiweka kwenye nafasi
nzuri zaidi ya ushindi katika

droo zijazo.
“Kila unapofanya muamala
unajiweka kwenye nafasi

nzuri ya ushindi na kuibuka
na zawadi,” alisema Masanja.
Meneja Mwandamizi Idara
ya Kadi, Manfred Kayala ali-
wahimiza wateja kuendelea
kutumia njia hiyo kufanya mi-
amala ili waingie kwenye droo

hiyo na baadaye kushinda.
Mshindi wa bodaboda wa
wiki iliyopita, Asumwisye
Mwajeka baada ya kukabi-
dhiwa zawadi yake, alisema
ushindi huo umempa nguvu
ya kuendelea kutumia NMB

MasterCard kama njia ya
malipo.
“Niwahamasishe vijana

wenzangu msitembee na
fedha mikononi au mifukoni,
faida yake mimi nimeiona.
Nimefurahi kupata bodabo-
da,” alisema.

Mamilioni
va 10bet
sasa yatua
Singida

Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Simba na Liv-
erpool ya England, Richard
Mkumbo kutoka mkoani Singida
ameshinda zawadi ya Sh. milio-
ni 11 kupitia jackpot ya katikati
ya wiki ya Kampuni ya 10bet ya
hapa nchini, imefahamika.

Mkumbo ambaye ameshaka-
bidhiwa Kkitita hicho alibashiri
kwa usahihi mechi 10 za ligi
mbalimbali duniani kwa ku-
tumia Sh. 500 tu.

Ushindi huo unamfanya
Mkumbo kuwa mshindi wa
kwanza wa jackpot hiyo hapa
nchini na kukakabidhiwa
zawadi yake na Meneja Masoko
wa kampuni hiyo, George Ab-
dulrahman katika hafla fupi ya
makabidhiano iliyofanyika jana.

“Mimi ni mjasiriamali na
nimekuwa nikibashiri na 10bet
mara kadhaa na sikushinda.
Hata hivyo sikukata tamaa
na kuendelea na kufanikiwa
kushinda milioni 11 kwa Sh. 500
tu,” alisema Mkumbo.

Kwa upande wake Meneja
Masoko wa 10bet Tanzania,
George Abdulrahman, alisema
wanajisikia fahari sana kubadil-
isha maisha ya Watanzania
kﬁp[tia michezo yao ya kuba-
shiri.

Jamhuri yajipanga
kuimaliza Kipanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI cha Jamhuri SC kutoka
Pemba kimetamba kitaibuka na
pointi tatu katika mechi ya Ligi
Kuu Zanzibar dhidi ya Kipanga
itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Amaan Visiwani
hapa. o
~ Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Jamhuri,
Juma Abdullah, alisema mata-
rajio yake makubwa ni kuvuna
alama tatu muhimu katika kila
mchezo atakaocheza kwenye
uwanja wa ugenini.

Abdullah alisema kuelekea
mchezo huo anajua vyema wa-
takutana na timu ngumu yenye
wachezaji wazoefu katika ligi
hiyo lakini wao pia wamejipan-
ga vyema kuhakikisha wana-
fanya vizuri.

Kocha huyo alisema kikosi
chake kina ari kubwa ya ku-
hakikisha wanafanya vizuri ka-
tika michezo mitatu iliyobakia
katika mzunguko wa kwanza
ambayo watacheza ugenini.

“Tumekuja kusaka alama
katika michezo yetu mitatu
ambayo tutamaliza mzunguko
huu wa kwanza tukiwa ugenini,
kama unavyojua michezo ya
ugenini inakuwa migumu kwa
sababu mwenyeji wanataka
kutumia uwanja wao vizuri na
sisi tumejipanga kukabiliana na
hilo ili tupate matokeo mazuri,”
alisema kocha huyo.
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BELLINGHAM KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL huenda ikamsajili kiungo wa kati wa
Timu ya Taifa ya England, Jude Bellingham mwe-
nye umri wa miaka 19 kutoka Borussia Dortmund,
Januari. (Football Insider)

MOUNT ASAKWA ENGLAND

LIVERPOOL na Juventus zinafuatilia mazun-
gumzo ya mkataba mpya yanayoendelea kati ya
kiungo wa kati wa England, Mason Mount mwe-
nye umri wa miaka 23 na Chelsea. (Guardian)

MOUNT KUIBEBA CHELSEA

CHELSEA inamwona, Mason Mount kama na-
hodha wa siku zijazo wa klabu hiyo, lakini mka-
taba wake wa sasa unamfanya kuwa mmoja wa
wachezaji wanaolipwa mshahara wa chini zaidi
kwenye kikosi hicho. (Mail)

POCHETTINO KUFUNGUKA

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur,
Southampton na Paris St-Germain, Mauricio Po-
chettino amesema “atakuwa wazi kwa kila kitu”
alipoulizwa kama angependa kuwa kocha wa Eng-
land. (Athletic)

SOARES AGEUKA LULU

KLABU za Fulham, Bayer Leverkusen na Villar-
real zina nia ya kumsajili beki wa kulia wa Timu
ya Taifa ya Ureno, Cedric Soares mwenye umri wa
miaka 31 kutoka Arsenal, ifikapo Januari. (ESPN)

VILLA ILIMKATAA PALHINHA

ASTON Villa ilikataa nafasi ya kumsajili ki-
ungo wa kati wa Ureno, Joao Palhinha kabla ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 kuji-
unga na Fulham. (Football Insider)

SUAREZ AIKATAA GREMIO

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Barcelona na
Liverpool, Luis Suarez, mwenye umri wa miaka
35 amekataa ofa ya kujiunga na Gremio ya Bra-
zil mara tu mkataba wake na Nacional ya nchini
kwao Uruguay utakapokamilika. (Fabrizio Romano)

POLAND ULINZI MKALI

TIMU ya Taifa ya Poland ilisindikizwa na ndege
za Kivita kuelekea Qatar kwa ajili ya michuano ya
Kombe |a Dunia. (Sky Sports)

ARGENTINA WABEBA NYAMA

ARGENTINA NA na Uruguay kila moja ime-
chukua kilo 900 za nyama hadi Qatar ili wachezaji
na wafanyakazi waweze kula chakula cha nyum-
bani wakati wa fainali za Kombe la Dunia. (ESPN)

QATAR YAKATAA POMBE

RAIS wa Qatar analitaka Shirikisho la Soka la
Kimataifa (FIFA), kubatilisha uamuzi wa kuruhusu
pombe kuuzwa katika viwanja vyote vitakavy-
oandaa mechi za Kombe la Dunia. (Times)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

® ® ® Ni baada ya mshambuliaji huyo
kufanyiwa upasuaji juzi na hivyo...

MUNICH, Ujerumani

HIRIKISHO la Soka la Sen-

egal limesema, Sadio Mane

30, atakosa “michezo yao ya

kwanza” katika mashindano
hayo, kwani uchunguzi zaidi wa
MRI ulikamilishwa juzi ambapo
mshambuliaji huyo alilazimika ku-
fanyiwa upasuaji.

Mane alilazimika kutolewa nje
wakati Bayern Munich iliposhinda
kwenye Ligi Kuu Ujerumani maaru-
fu Bundesliga, dhidi ya Werder
Bremen, katika mechi iliyochezwa

Novemba 8, mwaka huu.

Bayern Munich wamethibitisha
mchezaji huyo “alifanyiwa upasuaji
wa mafanikio” siku ya Alhamisi, ili
kuunganisha mshipa kwenye eneo
la goti.

“Mshambuliaji huyo ataan

za matibabu yake mjini Mu
nich siku chache zijazo,”
klabu hiyo iliongeza.

Senegal inaanza michuano ya
Kombe la Dunia dhidi ya Uholanzi
hapo keshokutwa, wakiwa katika
Kundi A na mechi inayofuata wa-

NJE

takabiliana na wenyeji Qatar ifikapo
Novemba 25, mwaka huu na wata-
maliza hatua ya makundi kwa ku-
vaana na Ecuador hapo Novemba
29, mwaka huu.

Mchezaji Bora wa Mwaka wa Af-
rika mara mbili, Mane ndiye kinara
wa kupachika mabao kwa Senegal,
baada ya kufunga penalti ya ushin-
di wakati Simba wa Teranga hao
walipoibuka mabingwa wa Fainali
za Kombe la Afrika (AFCON) kwa
mara ya kwanza Februari, mwaka
huu wakiwafunga Misri katika
mechi ya fainali.
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SI M B A DOHA, Qatar

RISTIANO Ronaldo amethibitisha
alikataa ofa ya fedha nyingi kwenda
Saudi Arabia kwa sababu hakuwa na nia
kuondoka Manchester United wakati

huo.

Ronaldo alipewa ofa ya kuhamia Saudi Ara-
bia kwa euro milioni 350 msimu wa joto lakini
alikataa nafasi hiyo, badala yake akachagua
kubaki Old Trafford ili kujaribu kuendeleza ki-
wango chake.

Hata hivyo, amegombana na Kocha, Erik ten
Hag, ambaye amekiri hamheshimu, na sasa ku-
ondoka Januari kunaonekana kuwa wazi.

Alipoulizwa kuthibitisha ripoti za ofa kutoka
Saudi Arabia, Ronaldo aliiambia Talk TV: “Ni

kweli.
“Vyombo vya habari vinasema hakuna mtu
anayenitaka, jambo ambalo si sawa. Wanaende-
KUWEKA pES A. lea kurudia ‘hakuna anayemtaka Cristiano’. Je,
° hakuna mtu atakayetaka mchezaji aliyefunga
* * mabao 32 msimu uliopita?

- “Na nilifurahi hapa kusema ukweli, nilihama-
PIGA 1 50 8 7# ’ sishwa kufanya msimu mzuri hapa.
CHAGUA 4 “Ni ngumu. Lakini kwa njia hiyo hiyo, nilifikiri

nilikuwa na furaha sana hapa, bado nina uwezo

- W E KA p E S A. wa kufunga mabao.

“Bado ninaamini naweza kufunga mabao
mengi, mengi na kuisaidia timu kwa sababu ni-
naamini niko vizuri na nina uwezo wa kuisaidia
"°da°°m m pes" Timu ya Taifa na hata Manchester United.”

2 airtel

Rabiot: Sikutaka kutua United

DOHA, Qatar

KIUNGO wa Juventus ambaye ni raia wa Ufaransa, An-
drien Rabiot, amefunguka juu ya dili lake na Manchester
United kuvunjika katika dirisha lililopita la majira ya joto.

Wakati dirisha kubwa likikaribia kufungwa, Manchester
United ilikua ikuhusishwa kwa karibu sana kumhitaji Ra-

I biot baada ya dili la kiungo wa Barcelona, Frenkie De jong

S P O RT P E SA. CO .T Z kul(%):aeé(: r;?ah(ririlleisgiﬁdli(lirﬁ?ﬁdikana ndipo klabu hiyo ili-

poamua kumsajili kiungo kutoka Real Madrid, Carlos Case-

PlGA * * miro, ambaye alinunulia kwa kiasi cha paundi milioni 70.
Dili la Rabiot kuonekana limekufa ndipo kiungo huyo
ameweza kufunguka namna ambavyo mchakato wake

ulivyozimika.

“Ni kweli nilikua nikitajika na Manchester United na nili-
kua na nafasi ya kupata changamoto ya Ligi Kuu England,
lakini chaguo langu la kwanza ilikua ni kubaki ndani ya

cerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588 Juventus”
0685115588 Rabiot ambaye amewahi kutamba na PSG ya Ufaransa

Tl oo B ooz () oo o) kwa sasa amekua ni miongoni mwa wachezaji muhimu
rtl rtl tz: rt| .
W orzseoreess ﬁ @Sporthesa . @tzeportpesa ndani ya Juventus kutokana na mchango wake mkubwa.
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KAPUYA AWAFUNDA SIMBA
QUEENS, KOCHA AFUNGUKA

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa Simba Queens
wamepongezwa kwa kupeperusha
vyema bendera ya Tanzania na wam-
etakiwa kujipanga upya kwa ajili ya
kutafuta tiketi ya kushiriki tena katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa Wanawake ya msimu ujao.

Hayo yalisemwa na mgeni rasmi,
Profesa Juma Kapuya, katika hafla
maalumu ya kuwapongeza iliyofanyika
juzi usiku kwenye Mgahawa wa Akemi,

Simba Queens ilimaliza katika nafasi
ya nne kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa Wanawake am-
bapo wenyeji, ASFAR FC ya Morocco
ilitwaa taji hilo mbele ya Mamelodi

Sundowns Ladies kutoka Afrika Kusini.

Kapuya aliwaambia wachezaji wa
timu hiyo kuendelea kupambana na
kuhakikisha ‘moto’ waliouwasha ka-
tika mashindano hayo ya Afrika hauz-
imiki.

“Napenda nimpongeze Mtendaji
Mkuu, Barbara Gonzalez, kama mwa-
namke ameweza kuiongoza vyema kla-
bu, Simba Queens mmeuwasha moto,
hakikisheni hauzimiki, uwe kama
moto wa Mwenge,” alisema Kapuya.

Aliwaambia heshima ambayo wa-
meiweka katika mashindano ya Afrika
mwaka huu ni kubwa na hivyo, wana-
takiwa kujituma zaidi kuanzia kwenye
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania na
baadaye CECAFA ili kurejea mwakani

zaidi.

Naye Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukula, aliupongeza uongozi
wa Wekundu wa Msimbazi kwa kumpa
sapoti na hatimaye kutimiza malengo
ya klabu kwenye mashindano hayo
yaliyokuwa yanasimamiwa na Shiriki-
sho la Soka Afrika (CAF).

Lukula alisema kazi yake ilikuwa ra-
hisi kwa sababu walifanya maandalizi
mazuri na baada ya kujifunza mambo
mbalimbali, anaahidi wataendelea
kufanya vyema na hatimaye kutetea
mataji mawili wanayoyashikilia.

Aliongeza amewapa wachezaji wake
mapumziko ya wiki moja na Novemba
24, mwaka huu watarejea uwanjani ku-
jlandaa na msimu mpya utakaofanyika

kwenye fainali za Afrika wakiwa imara

kuanzia Desemba 6, mwaka huu.

Wachezaji wa Simba Queens wakiwa katika sherehe ya kupongezwa iliyofanyika jijini, Dar es Salaam juzi
usiku kufuatia kumaliza katika nafasi ya nne kwenye mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake
yaliyomalizika Jumapili iliyopita nchini Morocco. PICHA: SIMBA SC

Nabi hesabu kali mashindano CAF
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tia kuumia kwa Mayele, ingawa
anaamini hajaumia sana zaidi
ya kusumbuliwa na uchovu kwa
kucheza mechi nyingi.

“Kuhusu kiwango cha Joyce
Lomalisa, ni mchezaji mzuri
na sasa anaanza kuzoea ligi
ya Tanzania pamoja na ku-
jenga muunganiko mzuri, ila
ni hatari zaidi katika kusham-
bulia,” alisema Nabi. Aliongeza
ameamua kumpa nafasi kinda,
Clement Mzize, kwa sababu
amegundua uwezo wa kijana
huyo na alizuia uongozi kum-
toa kwa mkopo katika timu
nyingine kwa sababu aliamini
kiwango chake na siku si nyingi
ataisaidia Tanzania.

Naye Kocha Mkuu wa Singida
Big Stars, Hans van der Pluijm,
alisema kikosi chake kimepokea
kichapo hicho kutokana na
kukosa bahati.

“Tuliingia na mpango wa
kuwashambulia lakini hatukuin-
gia katika mfumo wetu, tume-
poteza nafasi nyingi, Yanga
wamezitumia walizopata, tume-
kubali matokeo na tunajiandaa
kwa michezo ijayo,” alisema
Mholanzi huyo. Wakati Singida
Big Stars wajiandaa kuikaribi-
sha KMC FC, Yanga itaondoka
jijini kesho kuelekea Singida
kwa ajili ya kuwakabili Dodoma
Jiji FC, katika mchezo mwing-
ine wa Ligi Kuu utakaopigwa
Novemba 22, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa CCM Liti.

SIMBA, RUVU

li, Kocha wa viungo, Kelvin Ndlomo kutoka
Afrika Kusini na mwalimu wa magolikipa,
Chlouha Zakaria, raia wa Morocco una-
tarajiwa kurejesha utimamu wa mwili wa
wachezaji wao.

“Tunaamini makipa watakuwa imara
zaidi, lakini wachezaji wote watakuwa na
wakati mzuri, tutahakikisha kila kitu kinare-
jea kwenye mstari kwa sababu tuko kwenye
mapambano,” Ahmed aliongeza.

Alisema pia uongozi wa klabu hiyo una-
tarajia kumtambulisha kocha mpya wakati
wowote kuanzia wiki ijayo huku pia ikimpa
baraka kocha wake msaidizi, Selemani Ma-
tola, kwenda kuongeza ujuzi katika taaluma
hiyo. Wekundu wa Msimbazi watashuka
dimbani wakiwa na kumbukumbu ya
ushindi wa bao 1-0 ambao waliupata dhidi
ya Thefu katika mchezo wao uliopita, bao
pekee kwenye mechi hiyo lilifungwa na
Mosses Phiri.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.19/11/22

MUDA

MICHEZO

Fleetwood Town vs Bolton Wanderers

1

X

02.19/11/22

Burton Albion vs Plymouth Argyle

03.19/11/22

Port Vale vs Charlton Athletic

04.19/11/22

Cambridge United vs Accrington Stanley

05.19/11/22

Colchester United vs Doncaster Rovers

06.19/11/22

Grimsby Town vs Stevenage FC

07.19/11/22

Cove Rangers FC vs Greenock Morton FC

08.19/11/22

Inverness Caledonian Thistle FC vs Ayr United FC

09.19/11/22

Queen of The South FC vs Montrose FC

10.19/11/22

Albion Rovers FC vs Stranraer FC

11.19/11/22

Annan Athletic FC vs Elgin City FC

12.19/11/22

SD Ponferradina vs Real Oviedo

13.19/11/22

Sporting Gijon vs CD Leganes

14.19/11/22

MVV Maastricht vs Almere City FC

15.20/11/22

Sakaryaspor vs Bandirmaspor

16.20/11/22

Qatar vs Ecuador

17.20/11/22

Racing Santander vs Burgos CF

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 19/11/2022

NYUMBANI

MICHEZO

Mbeya City vs Geita Gold FC

1

SARE

X

UGENINI

2

Estonia vs Lithuania

Banik Ostrava vs Sparta Prague

Latvia vs Iceland

Ceske Budejovice vs Hradec Kralove

Cardiff Met Uni. vs Bala Town

Flint Town United vs Newtown AFC

FC Volendam vs TEC

Clyde vs Falkirk FC

Raith Rovers vs Queens Park

Peterhead vs Dunfermline

Bohemians vs Hlucin

FC Chiasso vs Breitenrain

Oxford Utd vs Forest Green

Queen of South vs Montrose

Barnsley vs MK Dons

Edinburgh City vs Alloa Athletic

Cheltenham vs Wycombe

Sheffield Wed vs Shrewsbury

Crusaders Belfast vs Newry City AFC

Inverness vs Ayr United

Warrenpoint vs Dergview

Partick Thisle vs Arbroath

Cove Rangers vs Morton

Lincoln vs Morecambe

Carrick Rangers vs Portadown FC

Burton vs Plymouth

Cambridge Utd vs Accrington

Bristol Rovers vs Peterborough

Glenavon vs Coleraine FC

Port Vale vs Charlton

Fleetwood Town vs Bolton

Ponferradina vs Real Oviedo

Den Bosch vs VVV Venlo

Ruvu Shooting vs Simba

BSC Young Boys vs SC Kriens

Albania vs Armenia

Kosovo vs Faroe Islands

Turkey vs Czech Republic

FC Aarau vs FC Schaffhausen

Gibraltar vs Andorra

Penybont vs The New Saints

Tenerife vs Huesca

Sporting Gijon vs Leganes

Tondela vs GD Estoril

Maastricht vs Almere City

Sweden vs Algeria

Colo Colo vs Betis

Zaragoza vs Malaga

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

NAC Breda vs PEC Zwolle
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba, Salim Abdal-
lah ‘Try Again’ (kulia), akimkabidhi nahodha wa Simba Queens,
Oppah Clement, tuzo baada ya timu hiyo kutinga hatua ya nusu
fainali katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wa-
nawake yaliyomalizika Jumapili iliyopita nchini Morocco. Simba
Queens ilifanyiwa sherehe maalumu juzi usiku. PICHA: SIMBA SC

|
Nabi hesabu kali mashindano CAF

Na Saada Akida

Rasmi Mane nje Kombe la Dunia

LICHA vya timu yake kupata ushindi
mnono, Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema matokeo mazuri
waliyopata dhidi ya Singida Big Stars, sio
kipimo sahihi kuelekea katika hatua ya
makundi ya mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga iliendeleza rekodi yake ya kuto-
poteza mechi baada ya kuifunga Singida
Big Stars mabao 4-1 katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam juzi usiku ambapo Fiston Mayele,
alipiga ‘hat-trick’.

Mayele kafikisha mabao sita sawa na
Moses Phiri wa Simba, Idriss Mbombo
(Azam FC) na Reliants Lusajo wa Namungo
FC wakati kinara ni mshambuliaji wa
Mbeya City, Sixtus Sabilo, ambaye ana
magoli saba. Nabi alisema anawapongeza
wachezaji wake kwa kupata ushindi huo
mnono ukiwa ni wa kwanza katika msimu
huu lakini matokeo hayo hayawezi kuwa-
fanya wajiamini na kuona ana kikosi bora
kwa asilimia 100.

Kocha huyo raia wa Tunisia alisema
kuna mapungufu ameyaona Kkatika kikosi
chake na anatarajia kuyafanyia kazi kwa
sababu hajafikia malengo yake ya kuiona
Yanga inakuwa moja ya timu bora na
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tishio hasa wanaposhiriki michuano ya
kimataifa.

“Wachezaji wangu wamepambana kwa
sababu ya muda wa kujiandaa ulikuwa
mchache, kikubwa tuliwaanda kisaikolojia
na kuongea nao kwa kuwataka kucheza
mechi zote kama fainali.

Matokeo dhidi ya Singida Big Stars
hayawezi kutupa kupimo cha kujiona bora
kwa sababbu tunakwenda kushindana na
timu bora zaidi kwenye hatua makundi ya
Kombe la Shirikisho, tumeona mapungufu
na tunaenda kufanyia kazi,” alisema Nabi.

Aliongeza wachezaji wake wanatakiwa
kupambana na kufahamu kutetea ub-
ingwa sio kazi nyepesi na anaendelea
kuwapongeza kwa kufuata maelekezo
aliyowapa mazoezini katika mchezo huo
uliopita.

“Mikakati yetu kuelekea mchezo dhidi
va Singida Big Stars kwa asilimia kubwa
mipango ilifanikiwa licha ya wachezaji
kuwa na uchovu wa safari kutoka Mwan-
za, lakini niliwapa mapumziko ya kutosha
kabla ya mchezo wa leo (juzi), tunashuk-
Uru mipango ya mechi imeenda sawa,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza kwa sasa anasubiri taarifa
rasmi kutoka kwa daktari wa timu kufua-
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Simba, Ruvu mechi dume

® @ 0Chama are]ea kuongeza nguvu huku Maafande wakitamba...

Na Saada Akida

KUREJEA kikosini kwa kiungo Mzambia,
Clatous Chama ni moja ya kicheko kwa
Wekundu wa Msimbazi wanaotarajia ku-
vaana na Ruvu Shooting katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo
kuanzia saa 1: 00 usiku kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Chama pamoja na Stephanie Aziz Ki wa
Yanga walifungiwa mechi tatu kwa sababu
ya kukataa kusaliamiana wakati timu zao
zilipokutana katika mechi ya mzunguko wa
kwanza msimu huu.

Hata hivyo, Simba itashuka katika mch-
ezo huo wa ugenini ikiendelea kuwakosa
wachezaji wake, Nelson Okwa na Peter
Banda ambao ni majeruhi huku Jimmyson
Mwanuke, John Bocco, Israel Mwenda na
Jonas Mkude, wamepona na wanatarajia
kuwa sehemu ya kikosi kitakachowaka-
bili Maafande hao kutoka Mlandizi mkoani
Pwani.

Kwa upande wa Ruvu Shooting wao
watamkosa mshambuliaji wao mkongwe,

Abdulrahman Mussa ambaye amekwenda
katika kozi ya jeshi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, alisema
maandalizi kuelekea mechi hiyo yanakwen-
da vizuri na jambo muhimu wamejipanga
kukutana na timu inayofundishwa na kocha
mzuri na mzoefu katika ligi hiyo.

Mgunda alisema amewaandaa wachezaji
wake kupambana katika dakika zote za
mechi hiyo ili kuendelea kujiimarisha kwe-
nye mbio za ubingwa.

“Mechi itakuwa ngumu na yenye ushinda-
ni mkubwa, zile nafasi tunazotengeneza tu-
natarajia tutazitumia vizuri. Hatutakiwi ku-
ingia uwanjani tukiwa na matokeo mfukoni
mwetu.

Chama amerudi kundini na adhabu yake
imeisha juzi na kesho (leo) atakuwa sehemu
ya mchezo kwa sababu tayari ametumikia
adhabu yake, mechi itakuwa ya ushindani
na tumejiandaa kwa ajili ya kuwakabili wap-
inzani wetu,” alisema Mgunda.

Kocha huyo wa zamani wa Coastal Un-
ion, alisema wataingia kucheza mchezo

huo kwa kuwaheshimu wapinzani wao kwa
sababu anafahamu mbinu za kocha wao
ambaye mara kadhaa wachezaji wake huo-
nyesha kiwango kizuri.

“Tutacheza kwa kuwaheshimu sana
Ruvu Shooting kwa sababu katika mechi zi-
lizopita hawakupata matokeo mazuri, wa-
takuja kivingine kutafuta matokeo mbele
yetu, kulingana na ubora na mapungufu
yao tumefanyia kazi ili kutafuta pointi tatu
katika mechi hiyo,” alisema Mgunda.

Ally Salum, akizungumza kwa niaba
ya wachezaji wenzake wa Simba, alisema
wako tayari kuwakabili Ruvu Shooting na
kuhakikisha wanapambana kutafuta ma-
tokeo mazuri ili kufikia malengo yao.

“Benchi la ufundi limeshafanya maju-
kumu yao na kazi kubwa imebaki kwetu sisi
kwenda kutafuta matokeo mazuri kwa ajili
ya kuwapa furaha mashabiki wetu na kue-
ndelea kujikusanyia pointi muhimu na ku-
fikia malengo yetu,” alisema golikipa huyo
chaguo la tatu la Simba.

Kocha Msaidizi wa Ruvu Shooting, Rajab
Mohammed, alisema wametoka kwenye

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

uwanja wa mazoezi na sasa wako tayari ku-
kabiliana na Simba.

Mohammed alisema wataingia katika
mchezo huo wakiwaheshimu Simba kwa
sababu ya kufahamu ubora wao kuanzia ka-
tika benchi la ufundi pamoja na wachezaji
walioko ndani ya kikosi chao.

“Ligi imekuwa ngumu na kwa sababu
hiyo tumejiandaa kupambana na Simba ili
kuzipata pointi tatu, ule uteja wetu dhidi ya
Wekundu wa Msimbazi mwisho wake ni ke-
sho (leo),” alisema kocha huyo.

Katika hatua nyingine, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema Okwa ameomba ruhusa ya
wiki moja ya kwenda kwao kwa ajili ya mat-
ibabu na mapumziko maalumu.

“Kwa sababu ya majeruhi yake ya muda
mrefu, uongozi umempa ruhusa ya wiki
moja lakini anatakiwa kuzingatia masharti
ya matibabu aliyopewa na jopo la madak-
tari wa timu,” alisema Ahmed.

Aliongeza ujio wa makocha wapya wawi-
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