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Upigaji mil. 690/-
Mahakama Kuu

WATENDAJI wadaiwa kuchota fedha za mirathi... Endelea ukurasa wa 2

UKURASAWA 4

CHANZO CHA WASTAAFU
KUFARIKI NDANI YA
MUDA MFUPI CHATAJWA

WASTAAFU kuwekeza fedha zao za
mafao katika miradi ambayo hawana
uzoefu nayo imetajwa kuwa chanzo
cha kufariki dunia mapema...

Lo ]
Watanzania tunakitesa
si kukienzi Kiswahili

Ll 2 )
Wa Kuishi Mtanzania waongez
U idadi ya vijana iKipaa maragclufeﬁka
Lakini idadi

Umri wa kuis|
huk

UKURASAWA 4

SADC YASEMA MSD
NI MFANO WA KUIGWA

WAKUU wa Taasisi za Bohari ya
Dawa pamoja na viongozi wanaosi-
mamia ununuzi wa bidhaa za afya
katika Jumuiya ya Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC), wameeleza
kuwa Bohari ya Dawa Tanzania...

Mwinyi
ahimiza

[ ] [ ]
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussen Ali Mwinyi, akikabidhi tuzo kwa Mwenyekiti wa Maonyesho ya Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Kanali Shija ua m I nlfu
Lupi, baada ya jeshi hilo kuibuka mshindi wa kwanza wa usindikaji wa mazao ya Kilimo, ufugaji na uvuvi katika Maonyesho ya 47 ya -

Ufaulu Sayansi, Hisabati kidato [Ir£1HE]]
cha sita waleta matokeo chanya JUERUE

UKURASA 3
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Waziri wa
Nishati,
January
Makamba,
aki-
waelezea
VioNgozi wa
Kanisa la
Pentekoste
kuhusu
mradi wa
Bwawa la
Mwalimu
Nyerere.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Upigaji mil, 690/- za mirathi waibuliwa Mahakama Kuu

Na Abdallah Bakari, MTWARA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mtwara inatuhumiwa
kwa ubadhirifu wa zaidi ya Sh.
milioni 695.5 za mirathi katika
kipindi cha kuanzia mwaka 2020
hadi 2022. Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) imeithibitishia Nipashe.

Fedha hizo ni zilizowekwa ka-
tika akaunti ya Mahakama Kuu
ya Tanzania Kanda ya Mtwara
iliyoko Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) kwa ajili ya kulipwa wa-
tegemezi wa mirathi ndani ya
mkoa huo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Mtwara, Enock Ngailo, alithibiti-
sha jana kuendelea kuchunguza
tuhuma hizo. Alisema majalada
55 yaliwasilishwa ofisini kwake.
Saba uchunguzi wake umekami-
lika.

“Majalada saba uchunguzi
wake umekamilika na mengine
48 tutakamilisha mwishoni mwa
mwezi wa nane (Agosti)...

“Katika  kupitia  majalada
yote haya, tumebaini kiasi cha
Sh. 695,574,25716 (Sh. milioni

695.574) ambazo ziliwekwa ka-
tika akaunti ya Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Mtwara kwa
ajili ya kulipwa wategemezi wa
mirathi, kimefanyiwa ubadhirifu.

“Ubadhirifu huu umefanyika
katika kipindi cha mwaka 2020
hadi 2022. Hii mahakama ina
akaunti BoT ambayo ni ya kiele-
ktroniki. Sasa kwa utaratibu ni
kwamba fedha za mirathi zinain-
gia katika akaunti ya mahakama
kutoka benki ambazo marehemu
walikuwa wameweka fedha zao.
Zinapaswa kulipwa kwa waleng-
wa (wategemezi wa mirathi).

“Sasa, baadhi ya watumishi wa
mahakama hasa idara ya uhasibu
badala ya kuwalipa yatima na wa-
jane fedha zao, wao walitengen-
eza wategemezi bandia na kisha
kujilipa,” alifafanua.

Mkuu wa TAKUKURU huyo
alisema kuwa baada ya uchungu-
zi kukamilika, watapeleka jalada
katika mamlaka inayofuata kwa
ajili ya hatua zaidi za kisheria dhi-
di ya wahusika.

Naibu Msajili wa Mahakama
ya Tanzania Kanda ya Mtwara,

Fredrick Lukuna, alipotafutwa

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - mita 27.00
Upana - mita 3.24
Kimo - mita 5.20

mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumapili tarehe 16-07-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Arusha kuelekea Dar-Es-Salaam Port, gari hiyo ina
namba za usajili: T30 EAG / T 232 ABE

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

2. Njia itakayotumika: Arusha, hadi Dar-Es-Salaam Port kupitia
Manyara, Singida, Dodoma, Morogoro hadi Dar-Es-Salaam Port
gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
13.07.2023

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

na mwandishi wa habari
hizi, alisema hawezi kuli-
zungumezia suala hilo kwa
kuwa hana mamlaka ya
kufanya hiyo.

Mtendaji wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Leor-
nad Magacha, alipotafut-
wa kwa simu, alimtaka
mwindishi kumtumia
ujumbe katika simu yake
ya mkononi na baada ya
kutumiwa ujumbe, alikiri
kuwa na dosari hiyo kiu-

tendaji.
Alitaja hatua nne zi-
lizochukuliwa  ambazo

ni pamoja na kufanya
uchunguzi ulioko chini ya
TAKUKURU.

“Ndani ya Mahakama,
tuna kitengo chetu cha
ukaguzi wa ndani, kwa
hiyo alipokagua Kanda ya
Mtwara ikaonekana kuna
mambo ambayo hay-
aeleweki vizuri ndipo tu-
kashirikisha TAKUKURU
wachunguze zaidi. Kwa
sasa tusubiri matokeo ya
taarifa ya uchunguzi na
hatua zao.

“Wananchi (wadaawa)
wasiwe na  wasiwasi
wowote, haki zao za
mirathi hazitapotea,”

alisema mtendaji huyo
na kuitaja hatua ya nne
- wameongeza umakini
katika matumizi ya fedha
za umma zikiwamo za mi-
rathi.

HOJA YA CAG
Katika ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka

2020/21, Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), aligusia
fedha hizo.

CAG, Charles Kichere,
anasema Kkatika ripoti
yake hiyo kuwa alibaini
kutokuwapo rejista ya
Akaunti ya Mirathi.

Anafafanua kuwa Ka-
nuni ya 131(1) ya Kanuni za
Fedha za Umma za Mwa-
ka 2001 (Toleo la mwaka
2004), inahitaji  kiasi
kilichopo katika akaunti

moja moja za amana
mwishoni mwa mwaka
wa fedha kuorodheshwa
na kufanyiwa usuluhisho
na salio lililopo katika
akaunti husika za udhibiti.

“Wakati wa ukaguzi
wa Mahakama, nilibaini
kuwa, hadi kufikia tarehe
30 Juni 2021, Mahakama
kama msimamizi wa mi-
rathi, ilikuwa na jumla
wa Sh. 26,656,717,909.04
(Sh. bilioni 26.657) katika
akaunti ya mirathi iliyopo
Benki Kuu.

“Hata hivyo, hakukua na
rejista inayoonesha orod-
ha ya wanufaika wa kiasi
hicho; hivyo, usuluhishi
wa rejista na akaunti ya
benki haukuweza kufanyi-
ka kama inavyotakiwa na
kanuni za fedha.

“Matokeo yake, ilikuwa
vigumu kujua wanufaika
wa fedha hizo za mirathi.
Kutokana na hilo, ni mao-
ni yangu kwamba mene-
jimenti imekuwa na up-
ungufu katika usimamizi
wa fedha za mirathi zilizo
chini ya uangalizi wa Ma-
hakama,” anabainisha.

CAG Kichere pia anase-
ma aligundua ukosefu wa
sheria na kanuni sahihi za
usimamizi wa fedha hizo
ni sababu ya upungufu
huo na kutokana na kuko-
sekana kwa usimamizi sa-
hihi wa fedha hizo za mi-
rathi, kunaziweka fedha
hizo katika hatari za ku-
tumiwa vibaya au akaunti
hiyo kutumika kufanya
miamala isiyoendana na
lengo na madhumuni
husika.

“Ninashauri ~ Mtendaji
Mkuu wa Mahakama ku-
hakikisha kwamba; kuna
sheria na miongozo ya
kifedha itakayoelekeza
usimamizi wa fedha za mi-
rathi na kuanzisha rejista
mtandao ambayo itasajili
wanufaika wote wa fedha
hizo,” CAG anawasilisha
hoja yake.

Mradi wa kufua umeme JNHPP
- kuinua fursa kiuchumi, uwekezaji

© Na Neema Mbuja, RUF |

VIONGOZI wa Baraza la Makanisa ya

: Kipentekoste Tanzania (CPCT), wamese-
: ma mradi wa kufua umeme wa Julius
Nyerere (JNHPP), una manufaa zaidi kwa
. taifa siyo tu kuzalisha nishati hiyo bali
. utaibua fursa za kiuchumi katika sekta za
¢ utalii, kilimo na mifugo.

Mwasisi wa Baraza la Umoja wa Makani-

: sa ya Kipentekoste Tanzania na Mkuu wa
: huduma ya Wapo Mission International,
: Askofu Sylvester Gamanywa, alisema
¢ hayo wakati alipokuwa akizungumza na
: waandishi wa habari, baada ya kutembe-
: lea mradi huo akiambatana na viongozi
: wenzake.

Gamanywa aliwahakikishia Watanza-

: nia kuwa mradi wa JNHPP ni salama kwa
: maendeleo ya taifa na kwamba yeye na
¢ viongozi wenzake wametembelea mae-
: neo muhimu ya mradi huo na kujionea
. shughuli zilizokamilika na kuendelea ku-
¢ fanyika.

“Nawahakikishia wananchi kama ya-

: likuwapo majungu kuhusu mradi basi
: nawaambia CPCT imejiridhisha kuwa
: mradi ni salama na una faida kubwa kwa
: Watanzania na uchumi wa taifa. Nichukue
: fursa hii kuwaambia Watanzania kwamba
¢ mradi huu ukikamilika Tanzania itaandika
. historia nyingine,” alisema Gamanywa.

“CPCT tulikuwa tunasikia tu, kuhusu

: mradi huu, lakini leo tumejionea kazi kub-
: wa imefanyika katika umalizaji wa mradi
¢ ulioanzishwa na Serikali ya awamu ya
! tano,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa CPCT, Askofu

: Daniel Awet, alishauri serikali kuweka uta-
: ratibu wa kufanya ukarabati wa mitambo
¢ ya mradi huo, pindi utakapoanza kutoa
: huduma za uzalishaji wa umeme ili ku-
i wapo na tija zaidi.

Alisema mradi umetumia fedha nyingi,

. endapo hautakarabatiwa kama ilivyo-
: pangwa itakuwa hasara kwa taifa itakayo-
: sababisha shughuli kusimama. Pia amei-
¢ omba serikali kutumia wataalamu wazawa
: kuhakikisha wanautunza mradi huo.

Alisisitiza kuwa JNHPP ni mradi mkub-

© wa wa kitaifa wenye manufaa makubwa
¢ kwa maendeleo ya taifa, huku akiipongeza
. serikali kupitia Wizara ya Nishati, kwa usi-
: mamizi bora hadi hatua iliyofikiwa ya asil-
¢ imia takribani 90.

Mchungaji wa Kanisa la Waadventista

. wa Sabato, Amon Sikazwe na Askofu Flora
¢ Joseph Kaguo kutoka CPCT taifa, walisema
: wanaishukuru Tanzania kwa maendeleo
: inayopiga hususani kwenye miradi kama
. hiyo ambayo utekelezaji wake uko kwenye
¢ hatua za kuridhisha sana.

Waziri wa Nishati, January Makamba,

: alisema moja ya faida za mradi huo ni
: pamoja na ujenzi wa daraja jingine kubwa
. katika Mto Rufiji ambalo limeshakamilika,
. akisema kwa siku zijazo wananchi wanao-
: toka mikoa ya Kusini kwenda Dodoma
. hawatalazimika kupitia Dar es Salaam
: badala yake watakatiza katika mradi huo
: hadi Chalinze.

“Mradi huu una faida katika sekta ya mi-

: undombinu ikiwamo ujenzi wa barabara
. itakayoanzia maeneo Utete mkoani Pwani
¢ ili kurahisisha usafiri kwa wananchi wa
: mikoa ya Kusini na Pwani. Pia mradi wa
: JNHPP utakuwa na manufaa kwa sekta
: za maji kwa kuhakikisha huduma hiyo
¢ inapatikana kwa urahisi,” alisema Waziri
: Makamba.
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Bil. 731/- kunufaisha wanafunzi 205,000

Na Beatrice Shayo

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omary Kipanga, amesema
serikali imetenga Sh. bilioni 731 zitazow-
anufaisha wanafunzi 205,000 katika
mwaka wa masomo wa 2023/24.

Kadhalika, amesema serikali imetenga
Sh. bilioni 6.7 kwa wanafunzi 1,200 wa-
takaopata ufadhili wa masomo wa Rais
Samia Suluhu Hassan (Samia Scholar-
ship).

Kipanga aliyasema hayo jana jijini Dar
es Salaam wakati akizindua mwongozo
wa msimu mpya wa uombaji mikopo ya
elimu ya juu kwa mwaka wa masomo
2023/24.

Alisema katika kipindi cha miaka mi-
tatu iliyopita, serikali imeongeza fedha
za mikopo ya elimu kutoka Sh. bilioni
570 hadi Sh. bilioni 731 kwa mwaka huu
mpya wa masomo utakaonza Oktoba,
mwaka huu.

“Idadi ya wanufaika ongezeko hili la
fedha limewezesha idadi ya wanufaika
wa mikopo kuongezeka kutoka 177,615
mwaka 2021/22 hadi 205,000 wanao-
tarajiwa kupata mikopo ya elimu ya juu
mwaka huu mpya wa 2023/24.

Aidha, alisema Samia Scholarship il-
ianza kwa mara ya kwanza katika mwaka
wa masomo uliopita kwa wanafunzi we-
nye ufaulu wa juu zaidi katika masomo
ya sayansi katika mitihani ya kidato cha

sita ambao wanaendelea kusoma sha- 3
hada za sayansi, teknolojia, uhandisi na :

hisabati au afya.

Kipanga alisema katika mwaka uliopi- :
ta, wanafunzi 593 walipata ufadhili huo :
wenye thamani ya Sh bilioni 2.75 ambazo :
zinagharimia masomo yao kwa asilimia :
100. Alisema kwa mwaka huu mpya wa :
masomo serikali imetenga Sh. bilioni 6.7 :
kwa ajili ya wanafunzi 1,200 watakaopa- :

ta ufadhili huo.

Pia alisema katika kipindi cha miaka :
mitatu Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa :
Elimu ya Juu (HESLB) imeboresha mifu- :
mo yake na kuiunganisha na Wakala wa :
Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA), Mfuko :
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Baraza
la Mitihani la Taifa (NECTA) na Tume ya :
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) ili kurahisi- :

sha huduma za uombaji mkopo.

Kipanga alifafanua kuwa dhamira ya :
serikali kuwawezesha vijana wa kitanza- :
nia kupata elimu ya juu inaonekana kwa :

vitendo.

“Kwa hiyo, tukisema Mheshimiwa :
Rais anaupiga mwingi, mnatuelewa kazi :

inaendelea,” alisema.

Kapinga alisema uombaji mkopo kwa :
mwaka huu una maelezo ya kina kuhusu :
sifa, utaratibu wa kuwasilisha maombi :
ya mkopo kwa usahihi na namna ya ku- :
fuatilia ombi lako kwa njia ya mtandao :
kupitia Student’s Individual Permanent :

Account (SIPA).

ayansi, Hisabati kidato

cha sita waleta matokeo chanya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BARAZA la Mitihani Tanzania (NECTA),
limetangaza matokeo ya kidato cha sita
huku ufaulu wa masomo ya Sayansi uki-
wa ni asilimia 44.95 na wa jumla ni 99.23.

Akitangaza matokeo hayo kwa mwaka
huu visiwani Zanzibar, Katibu Mtend-
aji wa NECTA, Dk. Said Ali Muhamed,
alisema watahiniwa waliofanya mitihani
yao walikuwa 106,883 na waliofaulu ni
104,549 sawa na asilimia 99.23.

Alisema kwa mwaka 2022 watahiniwa
waliofanya mitihani walikuwa 93,136
sawa na asilimia 98.97 na kwamba ufaulu
wa jumla umeongezeka kwa asilimia 0.26
ikilinganishwa na mwaka 2022.

Katibu huyo alisema kati ya watahi-
niwa waliofaulu, wavulana wanaongoza
wakiwa ni 57,842 sawa na asilimia 99.00,
ikilinganishwa na wasichana ambao wali-
kuwa 46,707 sawa na asilimia 99.51.

“Watahiniwa wa shule waliofaulu ni
96.010 sawa na asilimia 99.90 ya wata-
hiniwa wenye matokeo, mwaka 2022
walikuwa 84,404 sawa na asilimia 99.87
hivyo ufaulu wa watahiniwa wa shule
umeongezeka kwa asilimia 0.03 ilikingan-
ishwa na mwaka 2022, alisema Katibu
huyo.

Upande wa watahiniwa wa kujitegemea
waliofaulu mtihani huo ni 8,539 sawa na

asilimia 92.30 na mwaka 2022 walikuwa
8,732 sawa na asilimia 91.11 na kwamba
kwa mwaka huu kiwango kimeongezeka
kwa asilimia 1.19.

Aidha, alisema ubora wa ufaulu kwa
kuangalia madaraja waliyopata watahi-
niwa wa shule unaonesha kuwa jumla ya
watahiniwa 95,442 sawa na asilimia 99.30
wamepata ufaulu mzuri wa daraja la
kwanza hadi la tatu na watahiniwa wengi
wamepata daraja la kwanza na la pili am-
bao ni 36,527 sawa na asilimia 38.01.

Hata hivyo, alisema ubora huo wa
ufaulu wa daraja la kwanza hadi la tatu
ni mzuri zaidi kwa wanafunzi wavulana,
ikilinganishwa na wasichana na kwamba
wavulana ni 52,463 sawa na asilimia 99.36
na wasichana ni 42,979 sawa na asilimia
99.24. Dk. Said alisema ubora wa ufaulu
wa daraja la kwanza kwa wavulana ni
mzuri zaidi kuliko wasichana na wavula-
na waliopata daraja hilo ni asilimia 40.57
na wavulana ni 34.88.

Alisema wanafunzi 11 wamefutiwa
matokeo yao ya mitihani kwa sababu ya
udanganyifu na walioshindwa kufanya
mitihani yao kwa sababu mbalimbali iki-
wamo za kiafya ni 169.

Aidha, Baraza hilo limeendelea na uta-
ratibu wake mpya wa kutotangaza shule,
wanafunzi bora na walioshika nafasi ya
mwisho.

Mwinyi ahimiza uaminifu
biashara, uzalishaji kwa tua

Na Maulid Mmbaga

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein Ali
Mwinyi ametoa wito kwa wazalishaji
wa ndani na wafanyabiashara kufanya-
biashara zenye tija na kuhudumia mahi-
taji ya oda wanazopatiwa kwa uaminifu
na kuzalisha bidhaa zenye viwango na
ubora unaohitajika.

Akizungumza jana wakati wa ku-
funga Maonesho ya 47 ya Biashara ya
Kimataifa mkoani Dar es Salaam jana,
alisema wote wanafahamu jinsi masoko
ya biashara yalivyokuwa na ushindani
baada ya kuingia katika eneo la soko
huru la Afrika.

Alisema hivi sasa wigo wa biashara
umepanuka huku akiwasihi Watanzania
kutumia fursa hizo kupata masoko ya
bidhaa zao katika maeneo ambayo wa-
nanufaika nayo yakiwamo ya nchi za Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

“Nawasihi Mamlaka ya Maendeleo
ya Biashara Tanzania (TANTRADE)
ihakikishe inaendelea kufanya utafiti wa
uhakika wa masoko mapya ya bidhaa
zetu na kuutoa kwa wafanyabiashara
wetu,” alisema na kuongeza;

“Pia natoa rai kwa wadau wote
kuongeza uzalishaji wa bidhaa ambazo
zinahitajika katika masoko ya ndani
na nje ya nchi kama sukari, mafuta ya
kula, unga wa ngano na bidhaa za ujenzi
ikiwamo saruji ili kujitosheleza kwa
matumizi ya ndani na ziada tuuze nje,”
alibainisha Rais Mwinyi.

Pia, alizitaka taasisi zinazosimamia bi-
ashara kuondoa urasimu na kuwezesha
za ndani zaidi, huku akiwahakikishia
kuwa serikali zitaendelea kushirikiana
kuhamasisha ukuaji wa biashara na
uwekezaji kwa kufanyia kazi maoni ya
wafanyabiashara.

Kwa mujibu wa Rais Mwinyi, serikali
zote zina dhamana ya dhati kuboresha
zaidi mazingira ya biashara nchini kwa
kuwezesha taasisi za serikali kuwa na
mifumo inayosomana inayoweza ku-
punguza gharama za biashara zisizo za
lazima na kuondoa utitiri wa tozo.

Mkurugenzi wa TanTrade, Latifa
Khamis, alisema idadi ya washiriki ka-
tika maonyesho hayo imeongezeka
hadi 3,500 mwaka huu kutoka 3,200 ya
mwaka 2022, na kwamba kati ya hao wa
ndani ni 3,240 na wakigeni ni 260.

“Hadi kufikia jana watembeleaji zaidi
ya milioni tatu walifika katika maonye-
sho haya, makubaliano tisa yaliingiwa
ya ushirikiano wa kibiashara ikiwamo
ununuzi wa pamba ya Tanzania tani
30,000 kwa mwaka baina ya Bodi ya
Pamba na kampuni kutoka Algeria,”
alisema na kuongeza;

“Pia washiriki wa maonesho haya wa-
liuza bidhaa zenye thamani ya zaidi ya
Sh. bilioni 3.8 ukilinganisha na bilioni 3.6
za mwaka 2022, TanTrade itaendelea
kusimamia na kuratibu shughuli mbal-
imbali za kibishara na kuhakikisha sekta
hii inaendelea kukua, kuimarika na
kutoka mchango wa ajira na kuongeza
pato la taifa,” alisema Latifa.

COMMUNITY DEVELOPMENT TRUST FUND

TAARIFA KWA UMMA

Hubert Henry Sangu

Bwana Hubert Henry Sangu mwenye picha hapo juu anatafutwa
na polisi RB Na. CDS/RB/2619/2023 kwa tuhuma za kumuibia
mwajiri wake CDTF Tanzania. Yeyote atakayemuona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taasisi haitahusika na makubaliano yeyote
atakayoyafanya kuanzia tarehe ya Tangazo hili.

Community Development Trust Fund
P.0.Box 9421
Dar es salaam

21749602
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Mchechu atangazia kiama mashirika mzigo

Na Romana Mallya

MSAJILI wa Hazina, Nehe-
miah Mchechu, amesema
mpango wa kuboresha ma-
shirika ya umma 298 unatara-
jiwa kuanza mwaka huu.

Katika maboresho hayo,
mpango huo pia utabainisha
mashirika yatakayofutwa, yat-
akayounganishwa na mengine
kuwekwa kwenye angalizo
maalum.

Hatua hiyo inatokana na ag-
izo la Rais Samia Suluhu Has-
san alilotaka kufanyika tath-
mini ya utendaji wa mashirika
yote ya umma na yale ambayo
serikali ina hisa kubwa, kuy-
abaini yasiyo na faida ambayo
yameshindwa kujiendesha na
yanaitia hasara serikali hasara.

Akizungumza jana jijini Dar
es Salaam katika mkutano uli-
ohusisha ofisi yake, Benki ya
Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB) na wahariri, Mche-

aonekana ndani ya mwaka
mmoja au miwili na mengine
kwa kipindi cha miaka mitano.

Akizungumzia agizo la Rais,
alisema kwa sasa wako kwe-
nye hatua za mwisho kwa
sababu walitakiwa kuboresha
kidogo kilichofanyika awali.

“Kinachofanyika ni kwamba
kuna taasisi ambazo maju-
kumu yake yanaingiliana au
yanajirudia.

Hizi tutaziunganisha ili
tuwe na ufanisi mzuri. Ziko
taasisi ambazo ni muhimu lak-
ini zimekuwa zikifanya vibaya,
hizi tunaziweka kwenye angal-
izo maalum kwa kuzipa jicho
la karibu kuhakikisha zinab-
adilika.

“Kuna taasisi ambazo hazi-
fanyi vizuri na pia zimepitwa
na wakati. Hizi tunakwenda
kuzifuta. Zile ambazo una-
ziona zinayumba lakini bado
zina mahitaji tutaziboresha
kuwasaidia mameneja wali-

“Haya maboresho tunak-
wenda kuyafanya, yataanza
mwaka huu na yatatuchukua
miaka miwili kuonekana ya
umuhimu wake. Kuna taasisi
ndani ya mwaka mmoja au
miwili matokeo yake yataone-
kana na zingine zitahitaji ku-
jengwa mpaka miaka mitano,”
alisema.

Mchechu alisema kati ya
taasisi ambazo ofisi yake ina-
zisimamia, 248 zinamilikiwa
na serikali kwa asilimia 100 na
zingine inazimiliki kwa ubia.

“Taasisi zote 298 zina mtaji
wa zaidi ya Sh. trilioni 70 na
ni taasisi muhimu kwa sababu
zinagusa huduma muhimu za
maisha ya Watanzania,” alise-
ma huku akibainisha kwamba
Rais Samia alizungumza kwe-
nye hadhara akitaka wafanye
mabadiliko ya utendaji wa
taasisi za umma.

“Tunatamani hizi taasisi
za umma zifanye kazi kama

sekta binafsi halafu kwenye
taasisi ya umma unashindwa.

“Au  leo tukawachukua
kina Ruth (Zaipuna) wa NMB
(Ofisa Mtendaji Mkuu) na Ab-
dulmajid (Nsekela) wa CRDB
(Mkurugenzi Mtendaji) halafu
tukasema wanashindwa.
Watashindwa kwa sababuama
hatujawatengenezea mazin-
gira mazuri, hatujawawez-
esha au hakuna utamaduni wa
kupimana,” alisema.

Mchechu alisema katika
mabadiliko  wanayokwenda
kuyafanya ni pamoja na ku-
peana malengo na kupimana
na kuhakikisha kuna kuwa na
watu sahihi wanaokwenda
kuziongoza kwa kuwapa uh-
uru wenye uwajibikaji na ku-
wezeshwa rasilimali.

Alisema lengo ni kuongeza
mchango wa taasisi katika
pato la taifa ndani ya miaka
mitano ufikie asilimia 10 ya
bajeti ya nchi kutoka asilimia

SADC yasema
- MSD ni mfano
~wa kuigwa

Na Mwandishi Wetu

WAKUU wa Taasisi za Bohari ya
Dawa pamoja na viongozi wanaosi-
mamia ununuzi wa bidhaa za afya
katika Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC), wameeleza kuwa Bo-
hari ya Dawa Tanzania (MSD) ni mfa-
no wa kuigwa katika nchi hizo.

Aidha, wamesema MSD itakuwa
chachu ya kuunganisha maendeleo
na kukuza uchumi wa Afrika kutoka-
na na ufanisi wake katika upatikanaji
wa uhakika wa dawa na bidhaa za
afya.
baada ya kufanyika kwa mkutano
wa siku mbili wa viongozi hao, ulio-

chu alisema yako mashirika opo wasiposaidika tutatafuta zile za sekta binafsi. Hakuna tatu na baadaye wafikia asil-
ambayo mabadiliko yake yat- wengine. sababu Mchechu afanye vizuri  imia 20. !
-

fanyika nchini, Mwenyekiti wa wakuu
hao, Richard Biayi, alisema wameona
shughuli zinazofanywa na MSD na
wameridhishwa nayo na wanaamini
siku chache zijazo Afrika itashikama-
na hasa katika eneo la uagizaji bidhaa
za afya.

w?g r? é(l) jviv(a:] ha Pia, wakati wakiwa MSD wametem-
Bwiti, Kijiji belea ghala la kuhifadhi dawa na bid-
cha Kimbo, haa za afya na kushuhudia uzalishaji
Kata ya wa barakoa kwenye kiwanda cha
Potwe, wilay- MSD kilichopo kwenye bohari hiyo
% n}lohghlp%ﬁ Ea Walljchojifunza Tﬁrllzania imepiga
Jan- atua kwenye eneo hilo.
ga, wakiwa - " - _
wamepanga Viongozi .l’.l.':.lO wapo nchini tangu Ju
foleni kwa lai 10 kwa ajili ya kikao cha kujadili na
ajili ya ku- kpboresha namna ya k'u'nunua dawa
piga kura za kinachotarajiwa kumalizika leo.
kumchagua Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Ma-
diwani wa vere Tukai, alisema kuwa uwapo wa
Eata hiyo, N viongozi hao kutoka SADC imelenga
wenye ucn- kukutana na kujadiliana masuala
aguzi mdogo mbalimbali yanayohusu maboresho
Jsa_l[W sv:r:c\:ﬁ. ya kimfumo katika uendeshaji Bohari
- ya Dawa.
LIAM “Ni kama tunabadilishana uzoefu

na kila mmoja anajifunza, mfano
wenzetu Zambia ni wazuri sana
kwenye nishati mbadala kwa hiyo ni
vyema kujifunza ili nasi siku zijazo tu-
punguze gharama,” alisema.
Aliongeza kuwa mkutano wao wa
mkakati wa ununuzi dhidi ya vion-
gozi hao wa SADC ulihudhuriwa na

Chanzo cha wastaafu kufariki ndani ya muda mfupi chatajwa

Na Paul Mabeja, DODOMA Alisema kutokana na jengamaishayaoyabaadaye.  mkoani hapa kufungua miradi nchi zote za jumuiya hiyo na ambao
wastaafu wengi nchini ku- “Lazima watumishi wa kama hii ya migahawa na min- hawakuwapo walishiriki kwa njia ya
WASTAAFU kuwekeza fed- wekeza fedha zao kwenye mi- umma kuwa na miradi am- gineyo ili kutoa huduma ita- mtandao na wametoka na mapende-

kezo kadhaa.

“MSD na Sekretarieti ya SADC
tumejadili namna ya kuboresha un-
unuzi na tumetoa mapendekezo
ya muda mfupi, wa kati na mrefu,”
alisema.

Vile vile, alisema wamependekeza
namna ya kuboresha mfumo wa un-
unuzi na kuboresha bidhaa za afya,
usimamizi, rasilimali watu na fedha,
malipo na mawasiliano.

“Mfano, mfumo unatakiwa wa kidi-
jitali maana tuko nchi mbalimbali
hatuwezi kuwasiliana kwenye ma-
karatasi... mapendekezo yakikubali-
wa, vipaumbele vitawekwa na tutak-
wenda kwenye utekelezaji,” alisema
Tukai.

bayo itakusaidia baada ya
kustaafu ambayo tayari un-
aifahamu na kuiendesha bada-
la ya kusubiri  hadi ustaafu
unaweza kufa kwa  presha
kwani itakufa na kiasi chote
cha fedha za mafao kitakwen-
da na maji,” alisema.
Mstaafu huyo aliwataka
Watanzania  kuchangamkia
fursa zilizoko hivi sasa mkoani
Dodoma ikiwamo uwepo wa
Ikulu ya Chamwino, Bunge
pamoja na mji wa serikali.
“Watu hatupaswi kuende-
lea kulalamika kuwa hali ni
ngumu bali tutumie fursa ya
uwepo wa ongezeko la watu

kayokidhi mahitaji ya ongeze-
ko hilo la watu mkoani hapa,”
alisema.

Pia aliishauri serikali kuen-
delea kuweka mazingira wez-
eshi kwa wawekezaji wazawa
ikiwamo kuwapunguzi riba
kwenye mikopo, ili wapate mi-
taji watakayoitumia kufanya
uwekezaji mkubwa.

Aliipongeza serikali kupitia
Wizara ya Kilimo kwa ubunifu
wa mradi wa jenga kesho iliyo
bora (BBT) ambao utasaidia
vijana kupatiwa mashamba,
mbegu, mafunzo na nyenzo
muhimu ambazo watazitumia
ili kujikwamua kiuchumi.

ha zao za mafao katika miradi
ambayo hawana uzoefu nayo
imetajwa kuwa chanzo cha
kufariki dunia mapema.

Kwa kufanya hivyo husaba-
bisha kupata matatizo ya ki-
afya yakiwamo shinikizo la
damu kutokana na uwekezaji
wao kushindwa na kusababi-
sha wengi wao kufilisika.

Mstaafu wa mahakama
mkoani hapa na mmiliki wa
mgahawa wa Chapati Chapati
jijini hapa, Sharif Kasmili, ali-
bainisha hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari katika hafla ya uzinduzi
wa mgahawa huo.

radi ambayo hawana uzoefu
nayo baada ya kustaafu kime-
kuwa chanzo kikubwa cha vifo
Vyao.

“Wastaafu wengi miradi
ambayo wanawekeza fedha
zao za mafao ni ile ambayo
hawana uelewa nayo ndiyo
maana  unakuta wengi wa-
nakufa kutokana na presha
kutokana na  miradi hiyo
kufa na wao kufilisika,” alise-
ma.

Alisema ili kuondokana
na tatizo hilo, watumishi wa
umma wanapaswa kuanzisha
miradi yao kabla ya kustaafu,
ili wawe na uzoefu nayo na ku-
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UCHUMI COMMERCIAL BANKLTD

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014

MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES ( GHARAMA ZA HUDUMA ZETU KUFIKIA TAREHE 30.06.2023)

REVIEVED CHARGES 3{Electronic Banking
DEPOSIT RATES RATES
Savngs Aouount () m SWIFTITISS trangfer 11,800.00
Mavuno Account - Special Deposit Account (p.a) %% Mobi banking balance enquiry 2000
Fixed Deposi Transfer from bank account o mobie
3 Nonths 4% .
Mobilg - PIN resst 2,000.00
fmonths 5%
12Months &% Other Charges
Negotiable rates for Amount Excesding 50N 6%10 7% Cheque clearing feg (Qutward Cheques) 1,000.00
Negotiable rates for Amount Exceeding 100Mi 8% to 9% EFT 200000
Negotiable rates for Amount Exceeding 500Mi 10% —
CHARGES AND FEES - ong month freg, 2 to 6 months 20,000,
ITEWTRANSACTION CHARGETFEE Search fees incuding vouchers
! above 6months 50,000. CCTV footage
Current Accounts UsD T
Minimum Opening balance - Company and indhvidual 50,00 100,000.00 30,000 max Gmonths
TZ5 1,500 per month and TZ8 700 for Uncollected cheque book (after noffication) T25.2,000 per month
Monthly Statement enguiry 2,00 exta page 3% of the deposted amount (non
Monthly Ledger fee 10.00 15,000.00 Caits denost an'sh)
Account closing charges 10.00 20,000.00 0N Céposi P
Sale of bankers cheque 30,000.00 Brela Search Fegs Company Limted 128 25,000
Gancelation of bankers cheque 30,000.00 Trade name TZ57,000
Cheque book per leaf 0.18 400.00 ,
30,000 reported lostistolen cheque 4 et Bankmg
Stop payment order 1000 bookeat (per notice) 2417 Transfer UCB to UCB Free
Standing order within the bank per entry 200 1,000.00 2417 Transfer (Other Banks) 11,800.00
Standing order to other bank t 2000 15,000.00 \
AT 200 T A ATy 2417 Fund transer (Bank o Mobe) Tash 1,000 100,000 200000
Confimation of Balance and Audt statement 2500 50,000.00 :
Saley processing fee per ety NA 200000 2417 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 101,000-200,000 300000
Upaid cheque (RD) 4000 40,000.00 2417 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 201,000-500,000 5,000.00
M"““er“'Z?;S“ec”mfim 1 m éggggﬁ 2417 Fund tiansler (Barkfo Nobie) Tash 500,1000-1,000,000 60000
- Other Curtent Accoun 000. -
Quaely foes-OherCurentacoon 2000 2417 Fund transfer (Bank to Mobie) Tash 1,001,000-2,000,000 8,5000
Deposit fee NiA freg 2417 Aiime processing Payment free
Up to TZS 400,000 TZS 1,;500, 9417 Govemment payment freg
. ‘ 400,000.001 10 5,000,000 TZS 2,000 ;
Withdrawal on curtgnt account using cheque fom 500,000,001 bove 0.05% DSTV, Star Times, AZAM,
150,000 2417 Other payments (i) Water Bils efc. 1,600.00
Savings Accounts —— — Balance iquiy Free
avuno Saving Accoun 5,000, :
Minimum Operating Balance Uchumi Account 10,000.00 Monthly fee pet etaluser 1.50000
Personal Saving 2000000 Monthly fee for corporate user 250000
Accountcosure 20,0000 Retal & Comorate subsicption Freg
Dormant account reacivation free
Bank statement self download 500.00
Up to TZS 400,000 TZS 1,500, from
40000001t 5000000 o Chegue book request 100 leaves 47,200.00
. 5,000,000.001 to 10,000,000 728 Cheque book request 50 leaves 23,600.00
Withdrawal fee over the counter 2,000 rom 10,000,000.001 to ) F
50,000,000 TZ8 10,000,00 o PINRegenereon 1%
50,000,000 TZS 0.05% max TZS Sa|ary processing 1,800.00
1% of the amount 150,000
- tanding Order Intruction 2,000.
Account maintenance fee - Monthly 1,500.00 Snd gOde Sluctons 100
- Quartely 1,600.00 )
Buk Cash deposi fiee Prepared : (SUPEIVISON) ......c.vvvrrvrrraean,
New ATM card issuance NA 10,000.00 N
ATM card renewal or replacement N/A 15,000.00 Checked : (Manager) """""""""""""" -E
ATM wittdrawal fee 130000 , N
o o T " Approved by: (GM) ...ovovvriiie X
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MWANGA WA JAMII

Hatua zichukuliwe kudhibiti matukio watu kuuana, kujina

MATUKIO ya watu kujiua kwa sababu mbalimbali yamekuwa ya-
kiripotiwa mara kwa mara nchini kutokana na sababu mbalimbali.
Miongoni mwa sababu hizo ni madai ya kuwapo kwa hali ngumu ya
maisha, wivu wa kimapenzi, migogoro ya mali katika ndoa na mzigo
wa madeni.

potiwa kujiua kwa madai ya kuzidiwa na mzigo wa madeni kutokana
na kukopa fedha nyingi kutoka vikundi vya kuweka akiba na kukopa,
maarufu kama VICOBA. Kabla ya kuchukua uamuzi huo, mwanama-
ma huyo alishaaeleza ndugu zake kuwa atafanya hivyo kutokana na
kuzidiwa na mzigo wa madeni lakini wakadhani anafanya mzaha.

Licha ya tukio hilo za Zanzibar, kuna matukio mbalimbali yaliyori-
potiwa kuhusu watu kujiua kwa sababu ya madeni wanayodaiwa na
VICOBA. Miongoni mwa matikio hayo yaliripotiwa kutokea katika
mikoa ya Arusha, Iringa, Tanga, Lindi na Mtwara.

Mbali na matukio hayo ya kujiua kutokana na madeni yanayoto-
kana na mikopo kutoka benki au vikundi vya VIBOBA, wako watu
pia waliokatisha uhai kwa sababu zingine kama vile kukosekana kwa
uaminifu na uwazi katika matumizi ya fedha.

Mfano mmojawapo ni mwanamume mmoja mwaka jana aliyejiua
baada ya mke wake kutumia fedha walizokuwa wameziweka kwa
ajili ya kununulia runinga. Lakini jambo la kusikitisha ni lile lililo-
tokea nchini Kenya la mwanamume kujiua kisa mke wake alikataa
kumpikia kuku! Wivu wa kimapenzi umechukua nafasi kubwa ya
watu kuuana na kujiua katika maeneo malimbali nchini. Miongoni
nmwa matukio hayo yamechangiwa na baadhi ya wanaume ku-
watuhumu wenza wao kuwa wana uhusiano na wanaume wengine,
hivyo kuwasaliti katika ndoa au mapenzi. Hatua hiyo imesababisha
maafa makubwa ndani ya baadhi ya familia kwa baadhi ya wanaume
kuwaua wake zao na watoto kisha na wao kukatisha uhai wao.

Tatizo hili pia limekithiri katika baadhi ya taasisi za elimu ya juu
kwa kuwa huripotiwa mara kwa mara kuwa baadhi ya wanafunzi wa
kike wamekuwa wakichukua uamuzi wa kujiua baada ya kukataliwa
na marafiki zao wa kike. Hata wanafunzi wa kiume pia wamekumb-
wa na madhila kama hayo kutokana na kukataliwa.

Mfano mmojawapo ni tukio lililotokea Januari, mwaka huu kwa
mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) kujinyonga
kwa madai ya kukataliwa na mpenzi wake. Kijana huyo, ilidaiwa awa-
li alimlipia kodi mpenzi wake huyo na kumnunulia simu janja lakini
baada ya siku chache alikataliwa kwa kile kilichoelezwa kuwa msi-
chana huyo alimwambia amempata mwanamume mwingine.

Hayo ni matukio machache kati ya mengi ambayo yamekuwa yaki-
tikisa hata kupewa nafasi za juu katika vyombo vya habari. Kukithiri
kwa matukio hayo, kunadhihirisha kwamba tatizo ni kubwa, hivyo
hatua madhubuti zinapaswa kuchukuliwa.

Ni wakati mwafaka sasa kwa wadau mbalimbali wanaohusika
na masuala ya saikolojia, maendeleo na ustawi wa jamii pamoja na
viongozi wa serikali, kimila na dini kuingilia kati kabla ya tatizo kuota
mizizi. Kikubwa ni kuwapo kwa elimu na unasihi kuhusu kudhibiti
msongo wa mawazo, kuyapokea mambo yanapofika na kuomba
ushauri pale inapotokea hivyo.

Katika vyuo kwa mfano, ni wakati mwafaka wa kuwapo na makun-
di mbalimbali ya waelimisha rika na ushauri kwa vijana wanapoingia
katika uhusiano wa kimapenzi na kupewa tahadhari kuhusu hatari
zinazoweka kutokea pindi uhusiano unapovunjika.

Viongozi wa dini pia wanapaswa kutenga muda wa kuzungumza
na makundi maalumu kama vile vijana wa marika mbalimbali, wa-
nandoa na watu wazima wakiwamo wastaafu kuhusu namna ya
kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza kwenye muktadha mzima
wa uhusiano na msongo wa mawazo. Ni dhahiri kwamba iwapo kila
mmoja katika nafasi yake na zamu yake atachukua hatua, suala la
mauaji katika familia na watu kujiua kutokana na sababu mbalimbali
linaweza kupungua kwa kiasi kikubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Utaratibu mpya mikopo uwadhibiti wafujaji

HISTORIA inaonyesha kuwa
utaratibu wa utoaji mikopo
kwa wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu, ul-
ianza rasmi mwaka 1993
baada ya serikali kutafakari
na kuona umuhimu wa ku-
wezesha makundi hayo
muhimu ndani ya jamii am-
bayo hata hivyo ni maskini
kupindukia.

Katika kufanikisha utara-
tibu huo, serikali ilianzisha
Mfuko wa Fedha wa Maen-
deleo kwa Wanawake na
Vijana, ili kuwapa mikopo
wanufaika hao na kuwawez-
esha kushiriki kwenye shu-
ghuli za kiuchumi kama
vile kilimo, uvuvi, ufugaji,
biashara, na uzalishaji wa
bidhaa.

Hata hivyo, ndani ya safari
hiyo, imekutana na vikwazo
mbalimbali vikiwamo vya
walengwa kukosa mikopo
na pia kuwapo kwa utafu-
tanaji wa fedha za walipoko-
di unaodaiwa kufanywa na
baadhi ya watumishi.

Kutokana na  mazin-
gira hayo, ndipo serikali
ikaamua kusitisha utoaji
wa mikopo ya asilimia 10
iliyokuwa ikitolewa na hal-
mashauri, baada ya kubaini
kuwapo kwa madudu, hadi
hapo utaratibu mwingine
utakapoelekezwa.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ndiye aliyetangaza
kusitisha mikopo hiyo Aprili
13 mwaka huu, akihitimisha
hoja yake ya makadirio ya
bajeti kwa mwaka 2023/24
bungeni jijini Dodoma.

Hakuweka wazi zuio hilo
linakwenda hadi lini, lakini
ninaamini hatua iliyochuku-
liwa na serikali, inalenga

kuwasaidia walengwa ili
waondokane na adha wal-
iokuwa wakiipata, aidha,
kuwadhibiti watumishi wa
halmashauri waliokuwa
wakijinufaisha kwa fedha
hizo.

Wakati huu ambao serikali
inajipanga ili kuja na uta-
ratibu mpya, ingependeza
kama utakuwa ni mwiba
kwa ‘mchwa’ ambao ume-
kuwa ukitafuna fedha za
halmashauri ambazo ni kodi
ya wananchi.

Si siri kwamba kumekuwa
na malalamiko mengi ku-
toka kwa wakopaji na hata
wabunge kuhusu jinsi ya
ukopeshaji huo, huku ikidai-
wa kuwa baadhi ya waleng-
wa hukosa mikopo hiyo.

Wakati wakopaji wanal-
alamikia ukopeshaji uliojaa
milolongo, urasimu, Kkuk-
wamishwa hata Kamati ya
Hesabu za Serikali za Mitaa
(LAAC) imewahi kusema
fedha hizo zinaliwa na wa-
janja na kusababisha kuko-
sa mwendelezo wake.

Waziri Mkuu ameshafafan-
ua kuwa kuanzia fedha am-
bazo zimerejeshwa Aprili
mwaka huu hazitakopesh-
wa tena, zikitakiwa kusubiri
utaratibu mwingine kwa
kadri itakavyoelekezwa.

Binafsi ninaunga mkono
hatua zilizochukuliwa na
serikali, ili kuokoa kodi za
Watanzania ambazo zime-
kuwa zikiishia mikononi
mwa watu wachache na ku-
sababisha walengwa kuen-
delea kuumia kwa kutafuta
mikopo mingine yenye
masharti magumu.

Kwa mfano, huko mitaani
kuna mikopo imepewa

majina yakiwamo ya Toho
mkononi” kwa sababu ya
masharti ya urejeshwaji
wake, hivyo wanalazimika
kwenda kukopa huko mi-
taani, ili waendeshe biasha-
ra zao kutokana na ugumu
wanaokutana nao kwenye
halmashauri.

Uamuzi wa serikali wa
kusitisha mikopo ya hal-
mashauri, ni kwamba inata-
ka kuandaa utaratibu mzuri
wa ukopeshaji wa fedha
hizo kupitia benki, ili kuwa-
saidia zaidi wahitaji.

Ninadhani ingekuwa ni
vyema kama utaratibu un-
aoandaliwa na serikali uta-
harakishwa, ili wanawake,
vijana na watu wenye ule-
mavu waondokane na adha
ya ‘mikopo umiza au roho
mkononi’.

Kilichokuwa kikifanyika ni
kama wananchi walikuwa
wamezingirwa na maumivu,
kwani kupata mikopo kwe-
nye halmashauri ni shinda,
wakienda kukopa mitaani
nako shida zaidi.

Sasa wamebaki wakisburi
utaratibu mzuri wa ukope-
shaji wa fedha hizo kupitia
benki, ambao ulitangazwa
na serikali, hivyo kama in-
awezakana, basi utaratibu
huo ungeharakishwa.

Kwa ujumla benki ndizo
zinazotarajiwa kufanyakazi
kwa ubora na ufanisi zaidi
hasa kwa kudhibiti ukopaji
wa kibabaishi.

Kuna madai kuwa wapo
wanaokopa na Kkuazimia
kuwa hawatalipa kwa saba-
bu fedha imetolewa na kion-
gozi wao wa Kisiasa aweza
kuwa diwani, mbunge au
mwenyekiti wa chama.
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S
Mradi wa majisafi
wanufaisha vijiji vinne

Na Faustine Feliciane, aliyekuwa
TARIME

KAMPUNI ya uchimbaji dhahabu ya :
Barrick umetumia zaidi ya Sh. milioni :
900 kufanikisha mradi mkubwa wa ma- :
katika Wilaya ya Tarime. :

Pia imefanikisha uzalishaji wa maji safi :
na salama na ujenzi wa tangi kubwa la :
kuhifadhi maji lenye uwezo wa kubeba :
maji lita 300,000. ]

Katika ziara ya kuangalia mradi huo :
wilayani Tarime hivi karibuni, Mwenyeki- :
ti wa Jumuiya ya Watumiaji Maji Wilaya :
ya Tarime, Dotto Lino, alisema mradi :
huo uliowezeshwa na Barrick, kwa sasa :
Nyangoto, Nyabuhire na Mjini Kati. ]

“Mradi huu umeshakamilika na kaya :
zaidi ya 3,700 zenye watu zaidi ya 34,000 :
zinanufaika na mradi huu wa maji ambao :
hususani kinamama ambao walikuwa :
wanatembea umbali mrefu kufuata maji,” :
alisema Lino. Alisema mpaka sasa kuna :
bomba ya kuchotea maji kutoka kwenye :
tangi hilo kubwa lilojengwa Matongo. ]

“Kukamilika kwa mradi huu kumesaid- :
ia kupunguza bei ya maji kwa ndoo. Hapo :
awali maji tulikuwa tunanunua mpaka :
Sh. 500 kwa ndoo, lakini kupitia mradi :
huu wananchi wananunua maji kwa Sh. :
40 tu kwa ndoo,” alisema Lino. :

Pia alisema wameanza kuwaunganishia :
maji wananchi majumbani mwao kwa :
gharama nafuu na kuwawezesha kupata :
huduma hiyo katika maeneo yao. :

“Kuna maombi 300 ya wananchi wa- :
naotaka kuunganishiwa maji na mpaka :
sasa kuanzia Mei mwaka huu tumesha- :
waunganishia maji watu au kaya 65. Kaya :
hizi, zinachangia huduma kwa Sh. 2,000
tu kwa uniti moja ambayo ni sawa na :
ndoo 1,000,” alisema Lino. ]

Meneja Msaidizi wa Idara ya Uhusiano :
wa Kampuni ya Barrick, Hermrnce Chris- :
topher, alisema baada ya kukamilisha :
ujenzi wa tangi la kuhifadhi maji, mradi :
huo wameukabidhi kwa serikali ya wilaya :
kwa ili uendelezwe. :

Alisema serikali ya wilaya ndiyo itapan- :
ga taratibu za namna bora ya matumiziya :
mradi huo mkubwa wa maji. :

“Kwa sasa, baada ya kuukamilisha :
kwa asilimia 98 mradi huu, tunaanza :
mchakato wa kusambaza maji haya kwa :

ounganishwa na mradi huu,” alisema :
Christopher. Aliongeza kuwa maji hayo :
yanatokana na shughuli za uchimbaji :
mgodini. Maji mengi yanazalishwa na :
mgodi. Wameamua kuyakusanya maji :
hayo na kuyatibu na kuyatumia katika :
matumizi ya kawaida ya binadamu.

“Kwenye shughuli zetu za uchimbaji :
chini ya ardhi tutazalisha maji, sasa mgo- :
di umejenga mitambo ya kusafisha maji :
hayo na kuyarejesha kwenye matumizi ya :
kawaida. Maji haya ndiyo tunayoyatumia :
wafanyakazi wa mgodini,” alisema Chris- :
topher. ]

Alisema kuwa kabla ya mradi huo wa :
mabomba, kampuni hiyo ilikuwa inasam- :
baza maji kwa kutumia magari yake kwa :

Mkurugenzi Mtendaji wa SGA, CPA Eric Sambu (wa pili kushoto), Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi wa Kinon-
doni, ACP Mtatiro Kitinkwi (katikati) na Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya SGA, Oscar Mgaya (wa pili kulia),

wakionyesha cheti cha ubora chenye nambari ISO 18788 ambacho SGA imekuwa ikitunukiwa kwa miaka mitatu
sasa ikiwamo mwaka huu, katika hafla ya kuwaaga wastaafu wa kampuni hiyo na kuwaenzi waanzilishi, Dar es
Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania ina uhaba wa nyumba milioni 3.8

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, amelitaka
Shirika la Nyumba la Taifa
(NHC) kuangalia namna bora
ya kutumia teknolojia ya kisa-
sa katika ujenzi wa nyumba
ili kujenga nyumba nyingi na
kwa muda mfupi.

Vilevile, waziri huyo ame-
bainisha kuwa nchi ina uhaba
wa nyumba milioni 3.8, hivyo
kunahitajika kujengwa walau
nyumba 500,000 kila mwa-
ka ili kukabiliana na uhaba
huo.

Dk. Mabula aliagiza hayo juzi
alipokagua ujenzi wa mradi
wa nyumba uliopewa jina la
Samia Housing Scheme, un-
aotekelezwa na shirika hilo
huko Kawe mkoani Dar es Sa-
laam.

“Tunahitaji kujenga nyumba

siyo tu kwa kutumia mato-
fali tuliyonayo bali kuwa na
teknolojia nyingine itakayotu-
wezesha ujenzi wa nyumba
nyingi na kwa muda mfupi,
lakini nyumba imara,” alisema
Dk. Mabula.

Kwa mujibu wa Waziri
Mabula, nchi zilizoendelea
ziko katika hatua nzuri kwa
kuwa ndani ya mwezi mmoja
zinaweza kujenga nyumba 20
na NHC inatakiwa kupiga hat-
ua kwa kuangalia mabadiliko
hayo.

Dk. Mabula alisema kuwa
mwaka ujao (2024), Tanzania
itakuwa mwenyeji wa maone-
sho ya kimataifa ya tekonolo-
jia ya ujenzi wa nyumba za
gharama nafuu na itajifunza
kwa wengine.

Pia alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kutokana na
serikali kuliwezesha shirika
hilo kukopa fedha za kuende-

lea na miradi iliyosimama kwa
muda mrefu.

Serikali iliipa rukhsa NHC ku-
kopa Sh. bilioni 173.9. Hadi sasa
shirika hilo limekopa Sh. bilio-
ni 44.7 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali.

Akielezea zaidi kuhusu uhi-
taji wa nyumba nchini, Dk.
Mabula alisema katika sensa
iliyopita, takwimu zinaonesha
kuna uhitaji wa zaidi ya nyum-
ba milioni 3.8 na kama ujenzi
utafanyika kwa kasi, zitahitaji-
ka kujengwa nyumba 500,000
kila mwaka.

“Bado kuna uhitaji mkubwa
wa nyumba na sehemu kubwa
ya nyumba zinazojengwa na
shirika letula NHC watu wame-
onesha nia ya kuzichukua na
kwa mujibu wa sensa iliyopita,
upo uhitaji mkubwa wa ny-
umba katika Jiji la Dare es Sa-
laam,” alisema Dk. Mabula.

Alikumbusha kuwa kupitia

bajeti ya mwaka huu wa fedha
(2023/24), wananchi sasa wa-
tanunua nyumba za gharama
nafuu kwa kuwa wameon-
dolewa Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) kwa nyumba
yenye thamani isiyozidi Sh.
milioni 50.

Kwa kutambua hilo, Dk. Ma-
bula alisema serikali sasa ina-
hakikisha nyumba zinajengwa
kwa wingi ili Watanzania wazi-
nunue.

Alitoa rai kwa watu wenye
fursa ya kuendeleza ujenzi, ku-
fanya hivyo kwa kuwa uhitaji
wa nyumba ni mkubwa nchini.

NHC ilibuni mradi wa nyum-
ba 5,000 za gharama nafuu wa
Samia Housing Scheme zitaka-
zojengwa kwa awamu katika
mikoa mbalimbali nchini kwa
gharama ya Sh. bilioni 466.
Kwa kuanzia, shirika lilianzi-
sha ujenzi wa nyumba 560
Kawe mkoani Dar es Salaam.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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Ofisa Mauzo wa
Kampuni ya GF,
Juma Lukolo

(wa pili kushoto
mbele), akitoa
maelezo kuhusu
ubora wa magari
aina ya Honh
Yang yanay-
otengenezwa na
kiwanda cha ku-
unganisha magari
cha GFA Kibaha
mkoani Pwani,
kwa wafanyakazi
wa kampuni hiyo
waliotembelea
maonyesho ya 47
ya Biashara va
Kimataifa ya Dar
es Salaam jana.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Waajiri waona tija michango yao WCF

Na Halfan Chusi

WAAJIRI wamesema fedha
wanazochangia katika Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF) hazipotei kwa kuwa kuna
maslahi ya pande tatu - mwajiri,
mfanyakazi na serikali.

Kwa nyakati tofauti katika
Maonesho ya 47 ya Biashara
ya Kimataifa ya Dar es Salaam,
maarufu Sabasaba yaliyofikia
kilele jana, waajiri hao wali-
ipongeza serikali kwa kuanzisha
mfuko huo kwa kuwa unatoa
hakikisho la usalama kwa mfan-
yakazi.

“Tayari tumeanza kuchangia,
tuchukue nafasi ya kuelimis-
hana ndani kwamba iko fursa
ndani ya WCF kutoa hudumia
kwa wafanyakazi pindi wan-
apokumbwa na madhila kazini,”
alisema Akbarali - mwajiri ku-
toka kampuni ya kutengeneza
magari makubwa ya GF iliyoko
Kibaha mkoani Pwani.

Kiwanda cha GF kina miaka
mitatu tangu kianze kufanya
kazi nchini na kina wafanyakazi
zaidi ya 300 ambao wanachang-
iwa WCF.

Akbarali alisema alifika katika
banda la WCF kupata uelewa
zaidi kuhusu huduma zitole-
wazo na WCF ingawa kampuni
yake tayari ilijisajili kwa matak-

wa ya kisheria.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Temeke mkoani Dar es Salaam
ambaye ni mwajiri wa watumi-
shi wa umma katika manispaa
hiyo, Elihuruma Mabelya, alise-
ma Temeke inao wafanyakazi
zaidi ya 5600 na ina idadi
kubwa ya viwanda vikiwamo vi-
kubwa na vidogo, hivyo WCF ni
mdau muhimu kwao.

“WCF kwetu kama Temeke
imekuwa kama mkombozi,
kwa sababu wafanyakazi wa-
napopatwa na ajali au matatizo
wakati wa utekelezaji wa maju-
kumu yao, mfuko unakuja ku-
saidia na hivyo kutoathiri uzal-
ishaji mali unaoendelea ndani
ya wilaya yetu,” alisema.

Aliipongeza WCF kutokana
na kuchukua jukumu la kum-
winua mwananchi ambaye ni
mfanyakazi na mwisho wa siku
kuinua uchumi wa halmashauri
na Taifa kwa ujumla.

Dofrian Junwalji kutoka Taasisi
ya Trias Tanzania inayowaweze-
sha wajasiriamali, alisema elimu
aliyoipata katika banda la WCF
imemwezesha kupata uelewa
zaidi na ametambua umuhimu
wa WCF kiuchumi kwa mwajiri
na mwajiriwa.

“Mfanyakazi anapoumia
maana yake atakuwa hazalishi.
Kwa hiyo, WCF inabeba jukumu

la kumwezesha kujikimu kimai-
sha kwa kumlipa fidia. Hivyo,
mzunguko wa fedha unaku-
wapo, ataendelea kupata mahi-
taji yake kama vile chakula, kuli-
pia pango na mahitaji mengine,”
alisema Junwalji.

Alitaja manufaa mengine
kuwa ni pale mwajiriwa anapo-
kumbwa na matatizo ya kuumia
au kuugua WCF inampa hu-
duma na hivyo mwajiri anabaki
akiendelea na shughuli zake za
uzalishaji na ikibidi mfuko un-
amlipa fidia ya gharama alizo-
ingia mwajiri kumpa huduma
mfanyakazi wake.

“Ningependa kuwashauri
waajiri kujisajili na mfuko kwani
kwa kufanya hivyo, matokeo ya
uamuzi wa kufanya hivyo yat-
akuja kuonekana baadaye na
uchangiaji wenyewe ni asilimia
0.5 tu ya mshahara wa mwajiri-
wa,” alishauri.

Akitoa tathmini yake baada ya
kutembelea banda la WCF na
kujionea jinsi waajiri na wafan-
yakazi wanavyopatiwa huduma,
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu), Patrobas
Katambi, alisema WCF inafan-
ya kazi nzuri licha ya kuwa na
muda mfupi tangu kuanzishwa
kwake.

“Ninampongeza sana Mkuru-

genzi Mkuu, Dk. (John) Mduma
pamoja na Bodi ya Wadhamini,
wanafanya kazi kubwa na nzuri
na ya mfano kwa ukanda huu
wa Afrika Mashariki na Kati,”
alisema.

Katika eneo la utoaji huduma,
alisema zaidi ya asilimia 80 ya
huduma zote za WCF zinatole-
wa kwa njia ya TEHAMA.

“WCF ina watu wenye weledi
wa kutosha lakini niwahakik-
ishie waajiri na wafanyakazi
kuwa ustahimilivu wa mfuko
huu ni wa uhakika hata kama
itatokea 2050 mfuko haujafanya
chochote unao uwezo wa ku-
wapa huduma wateja wake,”
alisema. Mkurugenzi Mkuu wa
WCF, Dk. Mduma, aliwahakik-
ishia waajiri na wafanyakazi
kwamba mfuko uko imara kati-
ka kunatekeleza wajibu wake wa
kulipa fidia stahiki na kwa waka-
ti endapo mfanyakazi ataumia,
kuugua au kufariki dunia kuto-
kana na kazi.

“Tunayafanya haya ili kuhakik-
isha wawekezaji waliopo sasa na
wanaokuja, wakute nguvukazi
ya Tanzania ikiwa salama, na
wale watakaopatwa na mad-
hara yatokanayo na kazi, WCF
itatumika kuwalipa fidia zao
stahiki, kuwalipia matibabu yao
ili kuhakikisha wanarejea kazini
haraka iwezekanavyo,” alisema.

Chalamila asifu teknolojia
zilizowasilishwa Sabasaba

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert  Chalamila,
amesema teknolojia zilizowasil-
ishwa katika Maonesho ya 47 ya
Biashara ya Kimataifa (Sabasaba)
zitasambazwa nchi nzima.

Chalamila aliyasema hayo juzi

Salaam na kusema zimeonyesh-
wa teknolojia nzuri ambazo zina-
takiwa kufahamika.

Alisema kwa sasa wapo ka-
tika ulimwengu wa Sayansi na
Teknolojia kikubwa walichok-
ishuhudia katika maonesho hayo
yamebeba teknolojia mbalim-
bali ikiwamo sekta za kilimo na
habari.

“Teknolojia hii imeweza kutu-
mika kwa kiasi kikubwa na im-
ekuwa ni pendezesho kubwa ka-
tika maonesho haya na kwa sasa
baada ya teknolojia hiyo kuone-
kana Kkilichosalia ni kuisam-
baza iweze kufanya kazi katika
nchi yetu ya Tanzania,” alisema
Chalamila.

Chalamila alisema anam-
shukuru Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan na Rais wa Zanzibar Dk.
Hussein Mwinyi, kwa ushirikiano
wao mkubwa walioufanya wa ku-
hakikisha ushirikiano wa kidiplo-
masia umekuwa dhana muhimu
katika maonesho hayo.

“Nimepita katika baadhi ya ma-
banda nimeona bidhaa zimebaki
chache hiyo ina maanisha ha-
wakuja kutazama bali ilikuwa ni
maonesho ya watu kuja kununua
bidhaa ambazo zimeletwa hapa
kutoka kwa wafanyabiashara wa
ndani na nje ya nchi,” alisema
Chalamila.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka ya Maendeleo
ya Biashara (TanTrade), Latifa
Khamis, alimshukuru Chalamila
kwa kufanya ziara katika ma-
banda hayo na usimamizi katika
kipindi chote cha maandalizi.

Alisema usalama na ulinzi
umeimarika na wananchi wame-
furahi kwa ujio wake wameona
namna ambavyo serikali in-
aunga mkono katika maonyesho
hayo.

ZEEA yasaini mkataba wa kimkakati na TanTrade

Na Beatrice Shayo

WAKALA wa Uwezeshaji Wa-
nanchi  Kiuchumi  Zanzibar
(ZEEA), umesaini mkataba wa
kimkakati na Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara (TanTrade)
kwa ajili ya kuwasaidia wajasiri-
amali upatikanaji wa masoko en-
delevu ndani na nje ya nchi.

Akizungumza na  waandi-
shi wa habari baada ya kusaini
makubaliano hayo Naibu Waziri

wa Fedha na Mipango Zanzibar,
Ali Suleiman Ameir, wakati wa
Maonesho ya 47 ya Biashara ya Ki-
mataifa (Sabasaba) yanayofanyi-
ka viwanja vya Mwalimu Nyerere,
alisema wameona ni muhimu ku-
ingia katika makubaliano hayo ya
pamoja na TanTrade ili kuhakiki-
sha soko la uhakika kwa wajasiri-
amali.

Alisema ZEEA wamepewa ma-
jukumu ya kuwasimamia waja-
siriamali ili kuwapatia mitaji na

masoko, kuwapa mafunzo ya kija-
siriamali na kuanzisha programu
za ujasiriamali.

“Kuwapatia masoko endelevu
ili biashara zao ziwe endelevu na
kumnyanyua mjasiriamali kuwa
na kiwanda na awe mfanyabi-
ashara mkubwa ili kuongeza pato
la taifa,” alisema Ameir.

Ameir alisema mkataba huo
utaenda kumkomboa mjasiri-
amali na kuhakikisha bidhaa zao
zinakwenda kuuzwa soko la nda-

ni na nje ya nchi.

Aidha, alisema amempongeza
Rais Mwinyi kwa kudumishi
Muungano na kutengeneza maz-
ingira mazuri ya kufanya biashara
ili kuwapa nguvu ya pamoja ya
kuhakikisha taasisi zao zinasima-
ma na kutoa huduma nzuri.

“Makubaliano tuliyoingia ita-
saidia kurahisisha upatikanaji wa
masoko ya ndani na nje ya nchi
na mawakala watapata fursa ya
kusoma,” alisema.

Alisema wanategemea mambo
mengi yatatokea na kuimarisha
maeneo yenye changamoto kwa
umoja wao utasaidia kutatua ma-
tatizo ya wajasiriamali ikiwamo
kwenye upatikanaji wa masoko.

Aidha, alisema upatikanaji wa
alama ya ubora awali ilikuwa ni
kati ya Sh. 70,000 na Sh. 900,000
kutokana na bidhaa husika na
kwa sasa inapatikana kwa Sh.
50,000 imepungua kwa asilimia
95.
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Kijiji chakosa majisafi miaka 48, wakazi waugua magonjwa

Na Godfrey Mushi,
ARUMERU

DHA ya kukosa maji

ya bomba kwa miaka

angai, kilichoko Kata
ya Kikwe, Wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha, imesababisha
baadhi ya wakazi wake kuugua
na kulazwa hospitalini kutokana
na tishio la magonjwa kama vile
amoeba, kichocho, typhoid na
kuhara.

Wananchi hao, hasa wanaoishi
Kitongoji cha Miembeni, hawana
huduma hiyo ya majisafi na sala-
ma tangu mwaka 1975, kwa sasa
wanahemea maji machafu yanay-
otiririka kutoka kwenye masham-
ba ya mpunga ya Manyata.

Jana, Mwenyekiti wa Serikali ya
Kitongoji cha Miembeni, Parme-
na Kaaya, akizungumzia tatizo
hilo alisema: “Ni kweli kwenye ki-
tongoji changu wako kinamama
ambao wamelazwa na watoto
hospitalini, kwa sababu ya ma-
gonjwa ya amoeba na kichocho.

“Hivyo, tunaomba hii kero ya
maji, serikali ituangalie kwa jicho
la tatu, kwa sababu na sisi tuna
haki ya kupata huduma hii kama
Watanzania wengine.”

Tajiri Alli, alisema wanazo taarifa
kwamba Kkata yao ya Kikwe ili-
pata mgawo wa Sh. milioni 200
kwa ajili ya huduma ya majisafi
lakini mradi huo haukufika Ka-
rangai.

“Tulipata taarifa kwamba kata
yetu imepokea shilingi milioni
200, kwa ajili ya maji lakini mradi
huo umeishia Maweni, na mpaka
na hasa Miembeni tunataabika
kwa kukosa maji.

“Maji ambayo wananchi wa-
nakunywa ni machafu na kibaya
zaidi hatuna msemaji wa kutuse-
mea, kwa sababu viongozi wetu
kila mwaka wamekuwa wakitu-
ahidi na kutugeuza mtaji wa kura,
wakati uchaguzi unapofika.

Zaidi aliongeza: “Mpaka hapa
tunapoongea kuna wananchi
wengi wako hospitalini waki-
tafuta tiba kutokana na kunywa
maji machafu na wengine wame-
shafariki kwa ajili ya magonjwa
yanatokana na kunywa maji
machafu. Haya maji mnayoyaona
yanatoka kwenye mashamba ya
watu ya mpunga kutoka Usa Riv-
er yanapotiririka kuja huku ndio
wakazi wa Karangai ndio wanaya-
tumia kwa ajili ya kunywa.”

Aidha, Athuman Kitomari,

Karangai, alisema: “Maji ndiyo ya-
nasababisha watu wanapata ma-
gonjwa ya matumbo kama kuha-
ra, kipindupindu na typhoid. Sisi
watu wa Karangai tunakunywa
maji machafu, maji yanayotumi-
ka kunywa ni maji ya umwagiliaji
na siyo maji yanayofaa kwa ajili ya
matumizi ya binadamu.

“Lakini cha kusikitisha kabisa,
maji yametoka Bomangombe
kule Rundugai, Wilaya ya Hai ya-
da Jiji la Arusha, lakini sisi hatuna
maji.

..Maji yamepita kwenye ar-
dhi yetu lakini tumekosa maji
ya kunywa. Vijana walijitolea
nguvu kazi, waliambiwa wajitolee
kuchimba mitaro na wameishia
kupoteza nguvu zao maji ya-
meenda kwingine na hii siyo
mara ya kwanza.”

Wakati, Zaituni

Masanja,

kimetengwa na maendeleo, kwa
kuwa serikali imewaacha waen-
delee kutumia maji yanayotoka
kwenye mashamba ya mpunga
ya Manyata.

“Kiukweli tuna adha kubwa
na tunaathirika sana na ma-

gonjwa hasa kinamama na wa-
toto kwa miaka mingi. Magonjwa
tishio hapa Karangai kutokana
na matumizi ya maji machafu
tunayokunywa ni kichocho, ty-
phoid na kuhara kwa sababu maji
si salama.

Naye, Bertha Saimon, alisema
hicho, wanapata shida ya kucho-
ta maji kwenye mitaro inayotoka
kwenye mashamba ya mpunga,
ambayo ni hatari kutokana na
tope na kuchafuliwa na mifugo,
kinyesi.

Alipotafutwa kutoa ufafanuzi
kutokana na malalamiko hayo,
Shabiu Waziri, Meneja Wakala wa
Maji Vijijini (RUWASA), alisema:

“Ni kweli huduma ya maji ka-
Kikwe, hayajafika kwenye viton-
goji vyote ila yameishia Kitongoji
cha Bondeni.

“Mpango wa serikali kwenye
bajeti ya mwaka huu wa fedha
2023/24 ni kuusogeza Mradi wa
Maji kutoka Bondeni kadi Miem-
beni ambako wananchi hawana
hiyo huduma ya maji.

Ni matarajio yetu hadi kufikia
Septemba mwaka huu kitongoji
hicho kitakuwa kimefikiwa na hu-
duma ya maji.”

Naibu Waziri wa
Afya, Dk. Godwin
Mollel (mwe-

nye shati jeupe),
akipokewa na
Nakweni, Kata ya
Shambarai, mkoani
Manyara, alipofika
kuwakabidhi zahan-
ati iliyojengwa na
Taasisi ya All for his
Glory jana. Wengine
ni Mkuu wa Wilaya
va Simanjiro, DK.
Suleiman Serera
(wa pili kushoto) na
Mbunge wa Siman-
jiro, Christopher Ole
Sendeka. PICHA:
GIFT THADEY

Makandarasi waagizwa kukamilisha kazi kwa wakati

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

NAIBU Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi, ameagiza ma-
kandarasi watatu waliopewa
zabuni ya kutekeleza mradi wa
maji wa Sh. bilioni 7. 282, kuka-
milisha kazi hiyo kwa mujibu wa
mkataba.

Miradi inayotekelezwa na
fedha hizo ni minne, ambayo
inatekelezwa maeneo manne na
inatarajiwa kunufaisha zaidi ya
watu 54,000.

Mahundi, alitoa agizo hilo jana
utiaji saini mikataba minne ya
ujenzi wa miradi ya maji vijijini.

Miradi hiyo ni ile iliyoko Kata
Wilaya ya Arumeru yenye thama-
ni ya Sh. bilioni 1.877.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
huyo, Mkandarasi anayetekeleza
mradi huo ni M/s Gopa Con-
tractors Tanzania Limited, na
wa pili ni ukarabati wa mradi
Matala, ulioko Wilaya ya Karatu,
ambao una thamani ya Sh. mil-
ioni 839.618 na unatekelezwa na
Mkandarasi M/s Climax Unit Lim-
ited.

Mradi mwingine ni uboreshaji
wa maji Pori Tengefu la Poloreti
wilayani Ngorongoro katika vi-
jiji vya Ngobereti, Oloipir, Soit-

sambu, Losoito, Arash, Loswash,
Kirtali, Mondoros, Sukenya, Oro-
kanda na Olaika wenye thamani
ya Sh.bilioni 3.553 ,ambapo kam-
puni ya M/s Jandu Plumbers Lim-
ited itatekeleza.

Alitaja mradi wa nne ni wa
ushauri wa kitaalam kwa ajili ya
usanifu wa miradi ya maji kwa
Wilaya ya Arumeru, Monduli,
Karatu na Longido wenye thama-
ni ya Sh.bilioni 1.011 kutoka kam-
puni ya M/s Bene Consult (T)
Ltd.

Alisema miradi hiyo ni lazima
ikamilike kwa wakati na serikali
inaimani katika kutumia wazawa,
kufanikisha hatua mbalimbali za
miradi ya maji hususan ya vipuri.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, alisema serikali
inafanya mambo mbalimbali ya
kuleta maendeleo mkoani Aru-
sha na kusimamia zaidi maslahi
mapana ya Watanzania.

Meneja wa Wakala wa Maji na
WASA), Joseph Makaidi, alisema
miradi mitatu ni ya ujenzi wa
miundombinu na mradi mmoja
ni wa mtaalamu mshauri Bene
Consult (T) Ltd

Aidha, Mkandarasi Mshauri
wa Kampuni ya Bene Consult (T)
LTD, Bernard Msaday, aliishukuru
serikali kwa kuwaamini na kua-
hidi kuifanya kadri ya utaalamu
wao ulivyo.

Serikali
yashauriwa
kuwekeza
masomo
ya sayansi
shuleni

Na Mwandishi Wetu, TANGA

SERIKALI imeombwa kutilia
mkazo uwekezaji wa miundom-
binu na vifaa vya masomo ya say-
ansi katika shule zake za msingi
na sekondari, ili kuwavutia
wanafunzi waweze kupata ujuzi
utakaowawezesha kujiajiri we-
nyewe.

Ombi hilo lilitolewa jana na wa-
zazi wa wanafunzi kutoka kata za
Wilaya ya Tanga wakati wa mao-
nyesho ya tatu ya masomo ya say-
ansi yaliyoandaliwa na wanafunzi
wa madarasa ya awali, msingi na
sekondari wa Shule ya Burhani

Baadhi ya wananchi, akiwa-
mo Mohamed Jumbe, Mkazi wa
Ngamiani, alisema kutokana na
ukweli kwamba nafasi za ajira ni
zinahitajika jitihada za kutia msu-
kumo katika masomo ya sayansi
ili waweze kujiajiri wenyewe.

“Tumeshuhudia katika mao-
nyesho haya wanafunzi wa darasa
la tano wameweza kutengeneza
sabuni, batiki, kuchapisha fulana,
kutengeneza taa za majumbani,
wamebuni mashine za kutolea
uchafu na kuendesha shughuli
kwa kutumia teknolojia ya kisasa
ya kompyuta.

Hii yote ni kwa sababu wame-
soma sayansi, kwa nini serikali
isipunguze wimbi la ukosefu wa
ajira, kwa kuwekeza kwenye mas-
omo ya sayansi?”alihoji Jumbe.

Bushra Salehe, anayesoma ki-
dato cha nne katika shule hiyo,
alisema kupitia masomo ya sayan-
si anayofundishwa shuleni hapo,
ameweza kujifunza kuchanganya
tindikali tofauti na kutengeneza
sabuni, mafuta ya kupakaa, ba-
tiki na kuchapisha maandishi
na picha za aina yoyote na hivyo
kumpa ujasiri wa kujiajiri na ku-
waajiri vijana wenzake.

Mjumbe wa Bodi ya Shule hiyo,
Mustapher Zavel, alisema Burhan
imeanza mkakati wa kuisaidia
serikali kupunguza wimbi la vi-
jana kutegemea kuajiriwa kwa ku-
fundisha sayansi, hususani mbinu
za kuwasaidia kutengeneza bid-
haa zinazopatikana katika mazin-
gira yanayowazunguka.

Alipoulizwa kuhusu mkakati
huo, Ofisa Elimu Sekondari wa
Halmashauri ya Jiji la Tanga, Lusa-
jo Gwakisa, alisema serikali ime-
anza kuwekeza katika masomo ya
sayansi kwa kujenga maabara na
vifaa vyake kwenye shule zote ili
kuwawezesha wanafunzi kusoma
kwa vitendo.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Waandishi wa habarl
wapewa jukumu
kufichua ukatili

Shabani Njia Na Marco Mad-
uhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya Shin-
yanga, Johari Samizi,
amewataka waandishi wa
habari kuandika na kuibua
vitendo vya ukatili vina-
vyofanyika katika jamii,

ili serikali iweze kuchukua
hatua za kisheria na kuwa-
okoa waathirika wa vitendo
hivyo kwa wakati.

Alitoa kauli hiyo jana
wakati akifungua semina
va siku mbili ya waandishi
wa habari waliopo katika
Mtandao wa Waandishi wa

Habari za Ukatili wa Kijinsia

Tanzania (TAJOGEV).
Alisema kuwa vitendo vya
ukatili vimekuwa vikifanyi-
ka lakini elimu kwa jamii ya

kuripoti vitendo hivyo bado

ipo chini, hivyo ni jukumu
la waandishi wa habari ku-

toa elimu na kuibua vitendo

hivyo ili waathirika wapate
msaada.

Naye Mwenyekiti wa
Mtandao huo, Stella Ibeng-
we, alisema kuwa mafunzo
hayo yanatolewa katika
awamu ya kwanza kwa
waandishi zaidi ya 40 ku-
toka katika mikoa 10, lengo
likiwa ni kuwa na wanacha-
ma 500 katika mikoa yote
ya Tanzania Bara.

Katika hatua nyingine

Samizi alitembelea na kuka-

gua ujenzi wa vyumba vya
madarasa katika shule saba
za msingi za halmashauri
hiyo kupitia fedha za boost,
kuagiza kasi ya ujenzi wake
kuongezwa hadi kufikia
Julai 19, 2023 viwe vime-
kamilika.

Alisema ameona hatua ya
ujenzi wa vyumba hivyo na
kuagiza kasi iongezeke ili
ifikapo Julai 19 madarasa
yote yawe yameshakami-
lika kujengwa na yajengwe
kwa ubora na kiwango
kinachotakiwa, ili kubore-
sha mazingira mazuri ya
wanafurm kusoma.

“Nimeona maendeleo ya
ujenzi wa vyumba hivi vya
madarasa kupitia fedha za
boost naomba kasi ionge-
zwe na ikifika Julai 19
madarasa yote yawe yame-

kamilika kujengwa,” alisema :

Samizi.

Naye Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya
va Shinyanga, Simon Be-
rege, alitaja sababu ya
kuchelewa kukamilika kwa
wakati ujenzi wa vyumba
hivyo vya madarasa kuwa
kuchelewa kupatikana kwa
malighafi ikiwamo saruji na
mabati.

Alisema kwa sasa ma-
lighafi zote zipo na kasi
itaongezeka na hadi kufikia
Julai 19 vyumba vyote
vya madarasa vitakuwa
vimeshakamilika, huku ak-
ibainisha kuwa ujenzi huo
umeshafia asilimia 90.

Mwenge wa Unhuru kukagua miradi ya bil.21/- Mwanza

Na Vitus Audax, MWANZA

WENGE wa Uhuru
umekagua na kuz-

indua miradi ya Sh.

bilioni 21 katika Hal-

mashauri za Mkoa wa Mwanza.
Akipokea Mwenge huo jana,
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Amos Makalla, alisema kuwa
katika mkoa huo Mwenge wa
Uhuru unatarajiwa kukagua mi-
radi 51 yenye thamani ya zaidi

ya Sh. bilioni 21.

Alisema pia unatarajiwa ku-
weka mawe ya msingi kwenye
miradi 17 yenye thamani ya
Sh.bilioni 137, kufungua miradi
tisa ya zaidi ya Sh.bilioni 3.5,
kuzindua miradi 15 ya Sh.bilioni
3.1 na kutembelea miradi 10
yenye thamani ya Sh.milioni
609.2. Makalla alisema kwa
mwaka 2022 Mwenge wa Uhuru
ulitembelea miradi 52 yenye
thamani ya Sh. bilioni 18.7 na

kwamba kwa mwaka 2023
Mwenge huo utatembelea mi-
radi mitano iliyowekewa mawe
ya msingi mwaka jana kwa ajili
ya kuifungua.

Aidha, kiongozi wa mbio za
Mwenge wa Uhuru kwa mwa-
ka huu, Abdalla Shaib Kaim
aliiomba serikali mkoani hapa
kumpa ushirikiano kwa Mkoa
wa Mwanza hususani usahihi
wa taarifa za miradi na nyaraka
ili kufanikisha mbio za Mwenge

huo kwa mwaka 2023.

Mwenge huo umekabidhiwa
kwa Mkuu wa Wilaya ya Uk-
erewe, Hassan Bomboko kwa
ajili ya kuukimbiza kwenye
miradi sita  ya wilaya hiyo
kwa siku ya  kwanza ikifuatia
Manispaa ya Ilemela huku
kauli mbiuya mbio hizo iki-
wani “Tunza mazingira, okoa
vyanzo vya maji kwa ustawi wa
viumbe hai kwa uchumi wa
taifa.”

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru k|ta|fa 2023, Abdalla Shaib Ka|m (kuha) aklpata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya

hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ukosefu dawa, malalamiko ya wagonjwa vyamkera Ummy

Na Alex Sayi, MASWA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu amezitaka halmashauri ku-
hakikisha wanashughulikia upa-
tikanaji wa dawa na kudhibiti
hali ya wagonjwa kulalamikia
juu ya ukosefu wa dawa.

Amesema kwa sasa tayari
serikali imeongeza bajeti katika
Bohari ya Dawa (MSD) ya usam-
bazaji dawa nchini.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
akihitimisha ziara yake mkoani
Simiyu aliyoifanya katika Wilaya
ya Maswa. Alisema kuwa katika
halmashauri hiyo pekee serikali
imeongeza fedha za dawa ku-
toka Sh. milioni 244 katika ba-
jeti ya mwaka 2022/2023 hadi

Sh.bilioni moja, huku bajeti ya
dawa kwa Mkoa wa Simiyu iki-
wa ni zaidi ya Sh.bilioni tano.
Aidha, aliwataka watumishi
wa afya kuhakikisha wanatumia
vyema uboreshaji wa miun-
dombinu, dawa, vifaa tiba na
vitendanishi uliofanywa na seri-
kali kwa kutoa huduma bora na
kuzingatia maadili ya kazi yao.
“Toeni huduma bora na siyo
bora huduma, zingatieni wel-
edi wa utoaji wa huduma ikiwa
ni pamoja na maadili, miiko ya
kitabibu, miongozo na sheria za
serikali ili wagonjwa wasitumie
muda mrefu kupata huduma,
pia epukeni kutoa lugha chafu
kwa wagonjwa,” alisema Wa-
ziri Ummy. Aidha, aliwapongeza

wahudumu hao kwa kupun-
guza vifo vya watoto na wa-
jawazito kutoka asilimia 67 ya
vifo vya watoto wachanga hadi
asilimia 18 kwa mwaka 2023
huku kifo cha mama mjamzito
kikirekodiwa kimoja kati ya
wanawake 100 wanaojifungua
wilayani humo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Simi-
yu, Dk. Yahya Nawanda, alisema
kuwa mkoa huo umepokea
zaidi ya Sh. bilioni 2.9 kwa ajili
ya kuboresha miundombinu
kwenye vituo vya afya, zahan-
ati na hospitali. Aidha, Mkuu
wa Wilaya ya Maswa, Aswege
Kaminyoge, alisema kuwa
wilaya hiyo ina wafanyakazi wa
idara ya afya 321, huku ikiwa

na upungufu wa watumishi
505 sawa asilimia 61 kwa kada
zote. Alisema watumishi 17
wameripoti kazini kati ya wa-
tumishi 46 waliotakiwa mwaka
2023 na kuiomba serikali kuen-
delea kuwaongezea watumishi
lengo likiwa ni kuongeza ufanisi
katika utoaji huduma.

Aidha, Addela Budima am-
baye ni muuguzi wa Hospitali
ya Wilaya ya Maswa alitoa ombi
kwa Waziri Ummy juu ya ku-
rudisha huduma ya bima toto ili
kuwasaidia watoto wenye wale-
mavu pamoja na wale wanaoi-
shi kwenye mazingira magumu,
wanaotoka katika familia mas-
kini ili waweze kupata huduma
bora.
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Umri wa kuishi Mtanzania waongezeka
huku idadi ya vijana ikipaa maradufu

Na Sabato Kasika

wamo e i o LAKINT idadi kubwa ni‘jobless’
-UNFPA yataka uwekezaji ajira

wa kuishi kwa Watanzania ya-
meongezeka hadi kufikia miaka
67 na miezi mitatu mwaka jana.
Aidha, yanatazamiwa kufikia miaka
74 ifikapo 2035 na hilo litakuwa ni
ongezeko la miaka saba na miezi
miwili ndani ya miaka 12 ijayo.

Ripoti ya Makadirio ya Taifa ya
Idadi ya Watu ya Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS) inaeleza kuwa kati
ya mwaka 2013 hadi mwaka 2022,
wanaume waliongeza umri wa kui-
shi kwa miaka minne na miezi sita,
wakati wanawake waliongeza mia-
ka mitano na miezi minne, wakiwa-
zidi wanaume kwa miezi minane.

Hata hivyo, asilimia 60 ya Wa-
tanzania ni vijana wenye umri wa
miaka 24 na idadi ya vijana hao
inaendelea kuongezeka.

Takwimu hizo ni kwa mujibu
wa Shirika la Idadi ya Watu Duni-
ani (UNFPA) zinazotolewa kwenye
kilele cha maadhimisho ya Siku ya
Watu Duniani huko Tunguu Zan-
zibar.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA,
Bryan Mark Schneiner, anasema
zaidi ya asilimia 60 ya Watanzania
wana umri chini ya miaka 24 na
kwamba idadi ya vijana inaongeze-
ka, akifafanua kuwa ukuaji huo
unamaanisha kuwa uwekezaji wa
haraka katika ajira unahitajika.

“Uwekezaji katika ajira kwa vi-
jana, mafunzo ya ufundi stadi, pro-
gramu za kukuza ujuzi, vitasaidia
kuwawezesha kuendesha maisha
yao na kuchangia katika malengo
ya maendeleo ya taifa,” anasema
Schneiner.

Mwakilishi

Mkazi anafafanua

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah
(wa pili kulia), akiwa na baadhi ya mawaziri wakipata maelezo
kutoka kwa Meneja Mawasiliano wa UNFPA, Warren Bright (aliye-
shika meza), walipotembelea banda la shirika hilo katika maa-
dhimisho ya Siku ya Idadi ya Watu Duniani. Kushoto ni Mwakilishi
Mkaazi wa UNFPA, Mark Bryan Schreiner. PICHA ZOTE: MPIGAPI-
CHA WETU

kuwa ongezeko la umri linachang-
iwa na maendeleo katika sekta ya
afya ambayo pia yamechochea
ongezeko la watu na kwamba kwa
mafanikio hayo, kuna haja pia
kuwekeza kwenye ajira, ili vijana
wawe na kazi.

Ananukuu ripoti ya sensa ya watu
na makazi ya 2022 inasema idadi
ya watu nchini ni karibu milioni 62,
ukuaji wake ni asilimia 3.2 ikimaani-
sha kuwa katika kila watu 100 wa-

naongezeka 30 kila mwaka, am-
bacho ni kiashiria kuwa uwekezaji
kwa vijana hauna mbadala.

Anakumbusha kuwa kila Dola
moja ya Marekani imewekezwa
kwenye uzazi wa mpango, lengo
likiwa ni kuboresha afya.

Anasema UNFPA itaendelea
kushirikiana na serikali na wadau
wengine kuhamasisha suala la ku-
pata ajira na afya bora hasa kwa wa-
nawake, wasichana na vijana lakini

Mwakilishi Mkaazi wa UNFPA
Tanzania, Mark Bryan Schreiner,
akihutubia katika kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Idadi
va Watu Duniani.

kujua haki zao na kufanya maamuzi
yatakayowawezesha kutimiza ndo-
to zao.

“Tunaipongeza serikali kwa
dhamira yake ya kuendeleza rasili-
mali watu kupitia mikakati mbalim-
bali ya kuwekeza kwenye kusaidia
vijana kupata ajira na kuboresha
huduma za afya, ukuzaji ujuzi na
usawa wa kijinsia na elimu,” anase-
ma.

UKOSEFU WA KAZI

Ukosefu wa ajira kwa vijana
nchini, umeendelea kuwapo, na
serikali imechukua hatua mbalim-
bali zikiwamo kuanzisha programu
ya kuwahusisha vijana kwenye kil-
imo BBT, inayoendelea Bihawana
mkoani Dodoma, ikitekelezwa na
Wizara ya Kilimo.

BBT inawapa vijana mafunzo,
ardhi na mitaji na kuzalisha mazao
mbalimbali katika juhudi za ku-
punguza idadi ya wakosa kazi.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, wakati anasili-
sha makadirio ya bajeti ya serikali
kwa mwaka 2023/2024 bungeni
Dodoma hivi karibuni.

analiambia bunge kuwa viwango
vya ukosefu wa ajira kwa vijana
bado viko juu na kwamba vinahi-
taji juhudi zaidi ambazo zitasaidia
angalau kuvipunguza.

Waziri Nchemba anakariri utafi-
ti wa nguvukazi wa mwaka 2020/21
kuwa ukosefu wa ajira nchini kwa
watu wenye umri wa kuanzia mia-
ka 15 hadi 35 umekuwa ikiongeze-
ka kutoka asilimia 12.1 kwa mwaka
2014 hadi asilimia 12.6 kwa mwaka
2020/2017.

“Tatizo hili la ukosefu wa ajira
ni kubwa zaidi hasa kwa vijana
wanawake ambao ni asilimia 16.7
ikiwa ni mara mbili ya kiwango kwa
vijana wa kiume ambao ni asilimia
8.3,” anaeleza Dk. Nchemba.

Anaeleza kuwa kiwango cha
ukosefu wa kazi kinaendelea kush-
ughulikiwa na juhudi mbalimbali
zinazofanywa ikiwamo uanagenzi
ingawa viwango vya ukosefu wa
ajira bado ni vya juu na vinahitaji
juhudi zaidi kuvipunguza.

Inaendelea Uk 12
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DP WORLD NI ZAIDI YA TICTS

Si kuongeza ufanisi ila kufumua uendeshaji
‘kKienyeji’ wa bandari ili kupata tija, maendeleo

«Ni mkombozi wa SGR inapokamilika iunufaishe ukanda wote wa Maziwa Makuu usio na bahari

Na Nimi Mweta

AIS Samia Suluhu Has-
san, amepata baraka
za Kamati Kuu ya CCM
kwenye mradi wa ku-
kodisha uendeshaji wa Bandari
ya Dar es Salaam, ambao baadhi
ya wadau wanachanganya na
umiliki wa miundombinu hiyo.
Suala hilo limekuwa mwiba kwa
CCM kwani limetoa agenda mpya
kwa vyama vya upinzani, wen-
gine wanataka maboresho ya
hapa na pale lakini si kukaribisha
uwekezaji wa uendeshaji.

Ni suala la kimkakati ambalo
linatazamiwa kuendelea endapo
kila eneo la uendeshaji litaandiki-
wa mkataba na ufikishwe bun-
geni ili kuridhiwa.

Labda kukwepa hali hiyo ita-
bidi vyombo vinavyosimamia
kuanzia wizara ya uchukuzi, ya
sheria na katiba hata mamlaka
ya usimamizi wa bandari ziku-
sanye mikataba yote na kuitungia
sheria, kuongezea mabadiliko
madogo ya sheria ya bandari ili
mikataba hiyo iwe viambatanishi
vya uendeshaji. Kila eneo liki-
letwa kama mkataba mwingine
itakuwa vigumu bunge kufanya
kazi, kwani wadau watajipanga na
‘mizinga’ ya marekebisho, wakati
bunge kimsingi limeridhika na
kuridhia mkataba wa awali kati ya
Tanzania na Ufalme wa Dubai.

DP World ni waendeshaji,
watakaokabidhiwa ofisi. Kina-
choshangaza ni kutafuta ni kwa
sababu gani mkataba huu umeku-
wa mfupa mgumu kwa makundi
tofauti ya watu, siyo wadau kwa
maana ya wale wenye maslahi na
‘bandari huru’ kama ilivyo sasa,
kwa maana kuwa wana uwezo wa
kuiendesha wanavyotaka.

Kwa mfano mzigo ukitoka Chi-
na lazima ukabidhiwe kwa mdau
wa bandari ya Dar, ukifika ush-
ushwe, upelekwe bandari kavu
na kote huko yako makaratasi ya
kujazwa, na kulipiwa. DP World

Bandari ‘mama’ ya Dar es Salaam inayotegemewa na nchi za Maziwa Makuu.

inabadili hali hiyo, kwa kufuta
ngazi hizo tofauti na kukomesha
ulaji.

Bado kutakuwa na nafasi ya
uwakala kwa mfano ulipiaji wa
mizigo kwani kodi zitaendelea
kukusanywa na Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), pamoja na shughuli
nyingine ambazo hazifafanuliwi
kwa kina, za ulinzi na usalama.
Baadhi ya wahusika, kama Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa
Makame Mbarawa, wanasema
ujio wa DP World hauna tofauti na
TICTS, ambayo ilikuwa imeshika
baadhi ya magati na kreni kupa-
kuwa mizigo kutoka kwenye meli.

Kwa kusema hivyo alikuwa
anaainisha kuwa tulishazoea,
wakati mkataba ulilazimishwa.
TICTS ilipata mkataba wa miaka
mitano kipindi cha kwanza cha
uongozi wa Rais Benjamin Mka-
pa, na mwezi mmoja kabla ya
uchaguzi mkuu mwaka 2005 uka-
pelekwa bungeni muswada wa

kuongeza muda kwa miaka 15.

Ndiyo TICTS ilipofanikiwa kusima-
mia baadhi ya magati ya meli kushu-
sha mizigo kwa miaka 20, kwani
wadau waliwekwa pembeni. Safari
hii hali ni tofauti kwani mkataba
unaopelekwa DP World ni mpana
zaidi, halafu ni makubaliano ya ki-
taifa na siyo zabuni tu ya uwekezaji
iliyotangazwa na wizara, Mamlaka ya
Bandari, halafu DP World ishinde ni
tofauti kabisa.

Ingekuwa ni tenda imetolewa na
DP World ikashinda, ingefanya kazi
chini ya Mamlaka ya Bandari kama
‘mwajiri’ wake, kama ilivyo kwa ma-
kandarasi wa Wakala wa Barabara,
TANROADS. Mkataba wa DP World ni
wa ngazi nyingine, unaoashiria kuwa
wanafanya maamuzi ya kiuendeshaji
kuhusu meli na mizigo kwa jumla.
Kampuni hiyo itasimamia pia ajira
katika shughuli zilizochini yake na
kwa njia hiyo wadau wanakuwa na
wasiwasi kama watabakia.

Katika ufafanuzi wake, Waziri
Mbarawa, ametoa picha ya uweze-
kano wa ajira nyingi kuongezeka,
lakini ufanisi katika dunia ya sasa
ni kutumia teknolojia na hasa ya
habari na mawasiliano. Tayari kuna
mashine za aina tofauti za kuinua
vitu na kuvipanga viwandani, na kwa
vile waajiriwa na wasimamizi wao
ndiyo wanaoshutumiwa siyo tu kwa
ucheleweshaji wa kupakua mizigo ila
hata kwa upotevu wa mali, kunyo-
foa vifaa au viongezeo vya magari, si
rahisi kuona DP World ikiwatumia.
Kubadili mfumo ni kuweka ATM
bandarini, hivyo mzigo unakuja mtu
anabonyeza kitufe unatoka.

Ziko ahadi nyingine za Waziri
Mbarawa ambazo ni rahisi kuzitilia
shaka, kwa mfano maelezoo kuwa
hadi kufikia mwaka 2032 (miaka
tisa kutoka sasa) asilimia 60 ya ba-
jeti ya serikali itatokana na mapato
bandarini. Si rahisi kuona takwimu
hiyo imepikwa vipi na kwa mpangilio

gani iwe ni wa ufanisi bandarini au
ufanisi wa uchumi kwa jumla.

Kuna uwiano kati ya viwango au
idadi ya ajira za watu na mapato,
hivyo bandari haiwezi kuajiri mamia
kadhaa ya watu kusimamia mitambo
ya kupakua na kuondoa mizigo hala-
fu ichukuwe nafasi ya sekta kadhaa
kwa pamoja.

Kinachoweza kufanikishwa zaidi
na ujio wa DP World ni matumizi
ya reli ya kisasa ya SGR itakapoanza
majira kama haya mwakani. Pale
bandari yote ya Dar es Salaam itaka-
pokuwa chini ya DP World kwa
upande wa mizigo, usalama wake na
ufikishaji wake, nchi za ukanda wa
Maziwa Makuu zisizo na bahari zi-
taitumia Dar es Salaam kwa urahisi
zaidi.

Wanauamini mfumo wa utend-
aji wa DP World na siyo kukubali tu
uhakikisho wa Mamlaka ya Bandari,
kwani kama alivyosema Mwenyekiti
wa Kamati ya Bunge ya Uwekezaji
wa Serikali (PIC), Jerry Silaa, kuwa
waendeshaji hao hawana jipya, na
hawawezi kubadilika hivi karibuni.

Kwa maana hiyo SGR ikianza kazi
na inategemea zaidi mizigo ya hapa
nchini haitaweza kufikia ufanisi wa
uwezo wake wa kusafirisha shehena.
Na hitaji hilo halitasahihishwa kwa
kuweka watendaji wenye kisomo cha
juu au ‘wakali’ bandarini.

Ni suala la uwakala wa kampuni
yenye mtandao mkubwa na hivyo
uwezo wa kuchukua shehena kokote
duniani na kuikabidhi kwa muagi-
zaji katika ‘bandari’'ya mwisho, hata
kama ni kilomita milioni kutoka
bandari ya mwisho, kwa mfano Kigali
nchini Rwanda au Ndola Zambia.

Mfumo wa hivi sasa ni kupandisha
na kushusha shehena kwa kutumia
mamlaka au mawakala tofauti, iwe ni
wa meli, bandari au forodha, ambao
ni wazi wanawekwa pembeni ‘kama
wote’ ili DP World ifikishe shehena
kwa wateja.

Kimsingi DP World ni uendelezaji
wa kazi iliyokuwa inafanywa na
TICTS ila kwa upana zaidi, kwani ina-
chukua maeneo karibu yote ya kupa-

kua shehena hasa kwa kuingiza kutoka
nchi za mbali, nje ya majahazi yanayoto-
ka Unguja au Comoro.

Wakati TICTS ilikuwa ni suala la ufani-
si wa bandari kwa kutegemea sekta bin-
afsi kwa kiwango kikubwa, bila kuingiza
mashakani Mamlaka ya Bandari katika
kazi yenyewe ya upakuaji mizigo, DP
World ni hatua nyingine.

Ni kuhoji ufanisi na uwezo wa kiu-
tendaji wa mamlaka hiyo, na kutumia
mtandao wa uchukuzi (logistics) ambao
unatumiwa na kampuni hiyo, mfumo wa
mawasiliano na vyomho vya usafirishaji

au mifumo ya uwajibikaji kiutendaji am-
bayo haiwezi kujengwa na TPA kwa sasa.

Kubwa zaidi ni kuhakikisha kuwa SGR
itatumika ipasavyo wakati au kipindi iki-
anza kazi, na kwa njia hiyo kuleta ufanisi
zaidi kiuwekezaji pale ambapo wingi wa
shehena zinazopelekwa kwa reli utawez-
esha bei, gharama za kutumia huduma
hizo kuwa za chini kiasi kwa majirani
wanaotegemea Tanzania kusafirisha.

Nje ya kutumia kwa njia hiyo, kurudis-
ha mikopo iliyokopwa kwa ajili ya kujen-
ga miundombinu hiyo itabidi gharama
za kuitumia ziwe kubwa, watuamji wa
nje wawe wamepungua na muda si mre-
fu kiwango cha ulipaji madeni cha bajeti
ya taifa kitakuwa hakibebeki kirahisi.

Ni hapo nchi itaingia katika maanda-
mano kudai kupunguzwa bei za mafuta,
au kutopanda nauli za daladala, ufanisi
utakuwa mdogo bandarini na SGR iwe
ni mzigo ambao uhitaji wake ni mdogo
kikanda.

Reli ya kisasa ya SGR ikikamilika inaweza kuwa na tija zaidi iwapo bandari
zitakuwa zinafanyakazi kwa ufanisi na teknolojia ya kisasa. PICHA ZOTE:

MTANDAO.

Umri wa kuishi Mtanzania waongezeka huku idadi ya vijana ikipaa maradufu
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MBINU CHAFU

Licha ya ukosefu wa ajira, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Angellah Kairuki, anase-

ma baadhi ya vijana wanaosaka ajira wame-
kuwa wadanganyifu kwa lengo la kujipatia
kazi zinazotangazwa na serikali.

Anasema serikali ilitangaza nafasi za ajira
na kuahidi kuwapa kipaumbele wenye ma-

hitaji maalum.

Hata hivyo, anafafanua kuwa walijitokeza
vijana 171,916 katika kada ya ualimu na afya
kupitia TAMISEMI, waombaji 1,169 waliji-
tambulisha kuwa wanaishi na ulemavu, la-

kini uchunguzi ulibaini kuwa zaidi ya waom-
baji 419 hawakuwa na ulemavu wowote.

Anafafanua, akisema kati ya 64 waliosema
wanaishi na ualbino ni 24 pekee waliosema
kweli huku 40 wakidanganya.

Hata hivyo, anasema kati ya waombaji
waliojitokeza ni 18,449 pekee walipata na-
fasi na kupangiwa vituo vya kazi baada ya
kukidhi vigezo vya kitaaluma na taratibu za
uombaji.

“Waliochaguliwa na kupangiwa vituo vya
kazi katika kada ya afya ni 5,319 na ualimu ni
13,130 na kati yao wenye mabhitaji maalum ni
111 sawa na asilimia 0.84,” anasema Angellah.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Watanzania tunakitesa
si kukienzi Kiswahili

TANGU itangazwe kuwa
kila Julai 7 ni Siku ya Kiswa-
hili Duniani, ni miaka mwili
sasa Watanzania tunatoka
kifua mbele, kujivunia lugha
hiyo tukitilia maanani kuwa
hapa ndipo lilipo chimbuko
lake.

Lugha hii inatuheshimisha
sana duniani, lakini

nadhani bado tumejisahau
na kujifungia ndani na kuona
kama ni jambo la kawaida tu,
ituheshimishe

isituheshimishe tuna-
chukulia poa, bora matumbo
yanajaa.

Kwa mwaka huu, hivi
karibuni wataalamu mbalim-
bali wa Kiswahili wakiwamo
wanahabari waandamizi,
wakapiga kambi Zanzibar
wakajadili mengi hasa jinsi
va kukiendeleza na kukienzi.

Wanahabari hatimaye,
wakarejea sehemu zao za
kazi nikiamini kutakuwa na
mabadiliko miongoni mwao
katika matumizi ya maneno
na misamiati ya Kiswahili
kwenye vyombo vyao, husu-
san watangazaji, lakini wapi!

Nikaamini katika kile
ambacho husemwa, kuwa ni
maadhimisho tu na sherehe,
na baada ya hapo mambo
hurejea kama kawaida.
Kwamba siku ya maadhim-
isho utasikia kauli na miito
mbalimbali ya viongozi.

Mikutano inaandaliwa
viongozi wanapanda majuk-
waani kuhutubia kuenzi jam-
bo kwa nguvu, lakini inapofi-
ka jioni ya kuzama jua, watu
wanalala na wanapoamka
asubuhi jua limechomoza kila
kitu ni kipya. Yaliyopita si
ndwele.

Hivi kweli Watanzania
tumedhamiria kukienzi na

kukilinda Kiswahili kama
tunavyosema? Inakuwaje
mpaka sasa tunaendelea
kulumbana kuhusu Kiswa-
hili kutumika kama lugha ya
kufundishia?

Tunatamba kuwa duniani
kote sasa Kiswahili

kinafundishwa, tunasikia
mpaka Urusi Kiswahili sasa

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

kitaanza kufundishwa shu-
leni, lakini sisi tunalumbana
kuhusu kitumike au Kisitu-

mike kufundishia.

Juzi tu hapa nasikiliza re-
dio, kuna kipindi cha watoto
kinaitwa Watoto Show si
kiitwe Kipindi cha Watoto,
mtangazaji anaitwa Aunt na
si shangazi tuna vituo vya
redio na luninga vinaitwa
majina va kigeni lukuki
kulikoni. o

Tuna taasisi nyingi na
biashara zenye zina ma-
jina ya Kiingereza kwanini
tusiyape ya Kiswahili,
ukienda barabarani kuna
kampuni za mabasi zote ni
Kizungu kwenye ndege ipo
Air Tanzania, kwani haiwezi
kuitwa ‘Ndege wa Tanzania?
La sivyo basi tuzipe ma-
jina kama bundi, mwewe,
kunguru na tai. Ukiambiwa
unasafiri na bundi inakuwa
uchuro na hiyo ni kuto-
kana na imani za kishirikina
kuwa anahusika na vifo vya
wagonjwa anapotua nyumba
wanapouguliwa.

Mathalan, katika kutangaza
wanyama na raslimali zetu,
kwa nini kampuni za usafiri
kam ‘Best Trans’ zisiitwe fisi
au mbwa mwitu, mbweha au
nguchiro? Ili mradi majina
%/alyve yanakitangaza Kiswa-

ili.

Angalia hata vyama vya
siasa, walioweza ni CCM na
CHADEMA wengine uta-
sikia CUF, NCCR-Mageuzi na
ACT-Wazalendo. Tutakifikisha

mbali Kiswahili kweli?

Ukienda kwenye muziki
ndiko kabisaa, muziki un-

aoimbwa ni wa Kiswanglish
au Kiswakinge, Kiswazuluy,
Kiswausa. Wasanii wetu tu-
naowapa Kipaumbele leo, na
kuwaita magwiji wa muziki

wa Tanzania, wanaimba
Kiswahili wakichanganya na
Kiingereza, Kizulu (Amapiano)
na Kihausa!

Kama kweli tunaamini sisi
ndio magwiji wa Kiswahili
na tunaotegemewa na dunia
kukieneza na kukifundisha
basi tuache kuitana ‘dokta’
badala ya ‘daktari’, ‘injinia’
badala ya ‘mhandisi’.

Tatizo lipo kwa tuliowapa
dhamana ya kusimamia
jambo hili, kwani hata wao
ama hawakijui vizuri Kiswa-
hili au hawakipendi na pen-
gine hawataki hata watoto
wao wakijue na ndiyo sababu
wanawasomesha kama si nje
basi kwenye shule zao hizi za
kigeni-akademil!

Tukiacha masuala ya
‘ayam sore’ na ‘oh mai Godi’'
na hasa tunapokuwa tayari
tumeweka moja baridi moja
moto kichwani, bila shaka
tutakiheshimu, kukipenda
na kukikumbatia Kiswahili
na kudhihirisha umahiri na
ubingwa wetu katika kukien-
deleza.

Vinginevyo, kila mwaka
tutaandaa matamasha na
kufanya rejea za nchi zinazo-
tangaza na kufundisha Kiswa-
hili duniani, lakini taratibu
tukirudi nyuma na kupoteza
ugalacha wetu katika lugha
hiyo adhimu.

Kumbukeni titi la mama i
tamu ingawa la mbwa, na

tusiache mbacha wetu kwa
msala upitao, kwa kuamini tu
kuwa lugha za Wazungu ni
tamu kuliko maziwa yatokayo
kwenye titi la mama.

Majirani watatuacha kwe-
nye mataa tukikodoa macho
na kutupora heshima tuliyo-
jijengea duniani kwa muda
mrefu. Tusitumie Kiswahili
kama tunavyoambiwa eti ni
fursa ya ajira, bali tujifunze
tukijue ndipo tukafundishe
kwingineko.

Alamsiki!
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UCHUMI

STEVEN SHADRACK KANGERO

Mzawa aliveamua kuhamishia uwekezaji
mikononi mwa wananchi wilaya alivozaliwa

Na Mwandishi Wetu,
MWANGA

WAWEKEZAJI wengi wanajijen-
gea vitega uchumi kama shule,
zahanati na benki na kuvimiliki.
Lakini wapo wachache wanaovi-
jenga na kuvifanya mali ya umma
ili vimilikiwe na kila mmoja kwe-

Mmoja wa wafanyabiashara wa-
naokumbukwa kwa kufanya hayo
ni Steven Kangero wa Mwanga
mkoani Kilimanjaro, anayeacha
alama ya kujenga shule za umma,
nyumba za walimu pamoja na mi-
undombinu ya huduma kwa ajili
ya wananchi wa wilaya ya Mwanga
na kuwaachia umiliki kamili.

Ni mzaliwa wa wilaya hiyo,
ambaye pamoja uwekezaji bin-
afsi kwenye mifugo, mashamba,
ushauri wa kiuchumi na fedha,
wadau wanaofuatilia juhudi bi-
nafsi za kupambana na umaskini
na kufufua uchumi wa Tanzania
kuanzia miaka ya 1970 hadi sasa
watamkumbuka Kangero.

Watalihusisha jina lake na kazi
kubwa ya kuboresha maisha ya
zi wa vitega uchumi Kkitaifa na
kuboresha mifumo ya fedha kwe-
nye jamii zisizokuwa na benki.

ANAPOWEKA ALAMA

Anaanza kufanya mambo kuan-
zia miaka ya 1970, akisaidia ku-
jenga himaya kubwa ya wakulima
wa pamba Kanda ya Ziwa alipo-
fanikisha kuwafikishia matrekta.
Ndiye anayekusanya fedha kutoka
na kuzipeleka kwa kampuni ya
magari jijini Dar es Salaam na ku-
wapatia pembejeo hiyo muhimu,
anasema Andrew Chenge, Mwa-
naseheria Mkuu wa Serikali mstaa-
fu.

Ni mzaliwa wa Bariadi, aliyeku-
wa anazungumzia mchango wa
Kangero kwenye maendeleo ya
nchi, wakati wa kumuaga na mazi-
shi ya mfanyabiashara huyo ali-
yewekeza kitaifa na ndani ya jamii

anayotoka.
Anasema:“Wakati anasaidia
wakulima  kupata  matrekta

hakukuwa na benki alitembea na
maelfu ya fedha za wakulima wa
pamba mfukoni kisha akarejea
na kumkabidhi kila mmoja trekta
lake. Alikuwa mwaminifu kupin-
dukia.”

Ni wakati wa kuelezea kazi kub-
wa ya ujenzi wa taifa alioufanya
Kangero wakati wa uhai wake, ki-
ga Julai 1, 2023 wakati wa mazishi
ya mfanyabiashara aliyeitwa “shu-
jaa wa wilaya ya Mwanga.’

Alikuwa mwaminifu, mwadilifu
na mfanyabiashara aliyetengen-

1943 - 2023

eza mtandao wa maendeleo kwa
Tanzania na hata leo nyumbani
kwake Mwanga na hata Bari-
adi wanafurahia mafanikio yali-
yotokana na imani, bidii na juhudi
zake, anamsifu, Chenge mbunge
mstaafu wa Bariadi.

Mbunge wa Mwanga (CCM), Jo-
seph Tadayo, anamtaja Kangero
kuwa ni mwekezaji aliyekuwa ka-
ribu na nyumbani kwake-Wilaya
ya Mwanga na mkoa wa Kiliman-
jaro pia.

“Kwenye elimu jina lake lipo
amejenga Sekondari ya Kata ya
kwanza ndiyo Lembeni Sekondari,
leo imeendelea zaidi hadi kidato
cha sita ni Lembeni High School,
ameijenga tena akishirikiana na
mwenzake aliyewekeza kwenye
usafiri na usafirishaji Ali Mberese-
ro walijenge nyumba ya mwalimu
mkuu.”

“Hakupenda ndugu zake wa

Mwanga wakose matibabu kwa
sababu hiyo alishiriki bega kwa
bega kujenga Kituo cha Afya cha
kisasa cha Kisangara,” anasema na
kuongeza kuwa ni mtu ambaye ali-
tumia fedha, nguvu na muda wake
kuwekeza katika kuhudumia watu
wa nyumbani kwake na taifa.

ANA ALAMA KITATFA

Tadayo anasema, kwa upande
wa sekta binafsi ana mengi ki-
taifa na ameacha historia, akiwa
mshiriki mkuu kutekeleza sera ya
ubia baina ya sekta ya umma (seri-
kali) na sekta binafsi-PPP.

“Kangero ameshirikiana na
sekta ya umma kwenye mradi wa
utafiti wa mafuta ukanda wa baha-
ri, akifanikisha kupata wataalamu
wa kampuni ya Dominion Oil, si
hivyo tu, kwenye madini amehusi-
ka na kupatikana kampuni ya The
ARL Gold, kutafiti dhahabu.”

“Katika ujenzi wa bwawa la
umeme Kihansi, alishiriki ka-
tika kufanikisha upatikanaji wa
kampuni ya Impregilo ya Italia
iliyofanyakazi kubwa, “Tadayo
anabainisha anapopewa jukwaa
kumwelezea Kangero.

Kangero mara kwa mara al-
ionyesha kujali maendeleo ya
Mwanga na Tanzania pia, aki-
nukuliwa akisema kuwa watu
hawawezi kuendelea kuishi bila
shule,yvituo vya afya na hata benki
ambazo wakulima na wafugaji
wanaweza kuweka fedha zao na
kupata mitaji au mikopo kwa ajili
ya uwekezaji wao wenyewe, ana-
kumbusha Waziri Mkuu Mstaafu,

Cleopa Msuya.
Ili wananchi wa Mwanga
waweze  kujiinua  kiuchumi,

waweze kujitegemea, ilianzishwa
Mwanga Community Bank-Benki

yaWanajamii wa Mwanga am-
bayo Kangero ilikuwa mdau
mkubwa wa uanzishwaji wake,
anasema Waziri Mkuu huyo wa
zamani.

Benki hiyo imekua zaidi na sasa
imebadilika na kuitwa Mwanga
Hakika Bank, akipanuka na kuwa
wanahisa na matawi mengi.

Msuya aliyekuwa pia mbunge
wa Mwanga, anapozungumzia
juhudi za Kangero anaongeza
kuwa;

Anawaambia watu kuwa, Kan-
gero ameleta mafanikio makub-
wa katika kubadilisha maisha ya
watu na kufanikisha kupatikana
hali bora na endelevu kwa wengi
katika ngazi ya mtu mmoja, jamii
pia taifa, mambo yanayobaki
kuwa muhimu sana kwa sekta
zote na wananchi wenzake wa
Mwanga.

Itakumbukwa kuwa wilaya
ya Mwanga ni miongoni mwa
wilaya chache nchini Tanzania
zilizokuwa na benki za wana
jamii ambayo Kangero alishiriki
kuianzisha katika harakati zake
za kusaidia kuboresha sekta ya
fedha ikiwa ni njia ya kufanikisha
mageuzi ya kiuchumi yaliyoanza
miaka ya 1980.

Kangero ni nguli wa uwekezaji
kitaifa na kimataifa, kwa mujibu
wa Msuya, akisema alipenda pia
wana jamii na nyumbani kwake
kuhusike na uwekezaji, akianzi-
sha mashamba ya kufuga kuku
wanaouzwa katika masoko ya
Ulaya.

Anamwelezea kuwa kwa
ujumla amewahusisha karibu
wote, watu wa nyumbani, lakini
pia kujenga ushirikiano kati ya
watu wa nyumbani na familia
ya Mwanga, serikali na jumuiya
ya kimataifa ya wafanyabiashara
kwenye soko la nje likiwamo la
Ulaya.

Mbunge wa zamani wa Aru-
sha Mjini (CCM), FeliX Mrema,
anasema ni mwekezaji ambaye
ameshiriki kuleta maendeleo
sehemu nyingi ikiwamo Arusha,
alikokuwa anashirikiana naye ku-
wasaida wananchi wake kutatua
kero mbalimbali.

Anaheshimika pia kwa ush-
irikiano na mataifa jirani hasa
Kenya, anasema Naomi Namsi
Shabaan, mwanasiasa kutoka
jimbo la Taveta, ambaye ni mwa-
namke wa kwanza kuchaguliwa
kuwakilisha jimbo hilo mwaka
2002 kwa tikiti ya KANU.

Anasema mafanikio yake kisia-
sa na kibiashara yanamhusisha
Kangero, alimshauri na kumsaid-
ia katika masuala mengi.
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HABARI DODOMA

Mkuu wa Mkoa
wa Lindi, Zainab
Telak (katikati),
akizungumza

na kinamama
wanaoendelea

na matibabu ya
fistula ya uzazi
katika Hospitali
ya Rufani ya
Mkoa wa Lindi-
Sokoine, ali-
potembelea jana,
kuona jinsi utoaji
wa matibabu

ya ugonjwa huo
unavyoendeshwa
na Hospitali ya
CCBRT ya Dar

es Salam kwa
kushirikiana na
hospitali hiyo

na kampuni ya
Equinor Tan-
zania. Wengine
ni Meneja wa
Miradi wa CCBRT,
Yohana Kasawala
(kushoto), bingwa
wa magonjwa ya
kinamama kutoka
CCBRT, Dk. James
Chapa (kulia) na
(wa pili kulia) ni
Dk. Naomi Ma-
kota wa Equinor.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Marais 15 Afrika kushiriki Jukwaa la Chakula

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Mifugo na Uvuvi,

Abdallah Ulega amesema

marais wa nchi 15 za Af-

rika wamealikwa katika
Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika
(AGRF 2023), huku akiwataka Watanza-
nia kuchangamdkia fursa zitakazotokana
na jukwaa hilo.

Akizungumza jana kwenye kikao cha
maandalizi ya jukwaa hilo lilipangwa ku-
fanyika kati ya Septemba 5 hadi 8 mwaka
ni muhimu wadau wa sekta ya mifugo
na uvuvi kushiriki kwa wingi kwa kuwa
kongamano hilo ni fursa kwao.

“Tunataka kila atakayekuja Tanza-
nia asiondoke bila kutuachia faida, sisi
wafugaji na wavuvi tuwe kipaumbele
wakati wa kupata heshima ndio huu, tu-
nataka muwe kimbelembele wa maen-
deleo kwenye mkutano huo, hatutaki
muwe wanyonge na hapaswi mdau

yeyote abaki nyuma,” alisema.

Alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi
ina uwezo wa kuchangia katika mabadi-
liko ya mfumo mzima wa chakula kwa
kushirikiana na wadau wa sekta binafsi.

“Wizara imeazimia kuboresha na
kuongeza uzalishaji wa mazao ya mifu-
go na uvuvi kwa nia ya kulisha Afrika na
dunia, kama mnavyoelewa mifugo na
uvuvi ni jibu kwa usalama wa chakula,
lishe, uchumi na ajira,” alisema.

Alisisitiza jukwaa hilo ni fursa adhimu
ya kujifunza kutoka nchi zingine, fursa
za kukutana na wadau wa teknolojia
mbalimbali, uwekezaji wa aina tofauti,
kuingia ubia na taasisi kubwa na kazi na
masoko.

“Naomba kutoa rai kwenu ya kush-
iriki bila kukosa katika kongamano hilo
la kihistoria kuhusu mifumo ya chakula
barani Afrika, pia hakikisheni mna-
shiriki kwa wingi na kuhakikisha kuwa
fursa na mafanikio ya sekta za mifugo
na uvuvi nchini yanafahamika duniani

kote,” alisema.

Kadhalika, Ulega alisema wizara hiyo
imeweka mikakati mikubwa katika
kuongeza mchango wake kwa pato la
taifa kutoka asilimia 6.7 mwaka 2022/23
hadi kufikia kwa asilimia 10 kwa mifugo
na kutoka asilimia 1.8 hadi asilimia tatu
kwa uvuvi.

Alisema pamoja na mchango huo wa
sekta hizo bado kuna mahitaji makubwa
ya mazao ya mifugo na uvuvi katika
soko la ndani na nje ya nchi.

Naye Mwenyekiti wa Taasisi ya Sek-
ta Binafsi Tanzania (TPSF), Angelina
Ngalula, alisema ni lazima Watanzania
watafute thamani ya Tanzania kwa
kuwa na mpango mkakati yenye tija na
kuwa na takwimu halisi na zenye usha-
hidi.

Awali, akitoa salamu za wadau wa
mifugo, Hamoud Salim aliahidi wadau
hao watatumia ipasavyo fursa hiyo kupi-
tia maonesho ya bidhaa bora zinazozal-
ishwa nchini.

RC aja na mkakati kudhibiti utoro kwa wanafunzi

Na Augusta Njoji, KONDOA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, amebainisha mkakati
wa kudhibiti tatizo la utoro kwa wa-
nafunzi katika Wilaya ya Kondoa na
kuagiza hatua zichukuliwe kwa wazazi
wanaofumbua tatizo hilo.

Senyamule aliyasema hayo jana
wilayani humo katika kikao cha Baraza
la Madiwani cha kujadili hoja za Mdhibi-
ti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG)
kwa mwaka 2021/22.

“Suala la elimu ni agenda ya kudumu

ni lazima watoto waende shule na mu-
wataje wote wanaotoroka na kuwa-
chukulia hatua wazazi wasiopelekea
watoto shule. Kila [jumaa tuwe tuna-
pata taarifa za watoto kwa watendaji
njuga suala hili,” alisema.

Aliwataka wazazi kutambua
umuhimu wa watoto wao kupata elimu
na kutofumbia tabia ya utoro.

Aidha, alihimiza halmashauri hiyo
kudumisha ushirikiano baina ya madi-
wani na watendaji ili kuendelea kuwa
na hati safi.

Alisisitiza halmashauri kuweka mka-
zo mkubwa kujibu hoja zote za ukaguzi
na maagizo ya Kamati ya Bunge ya
Hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa
(LAAC) ili kuondokana na mrundikano
wa hoja nyingi zisizofanyiwa kazi.

Alisema: “Kamati ya Fedha ya Madi-
wani inatakiwa kukutana kila mwezi
kuwa na ajenda ya kudumu ya kujadili
mwenendo wa ujibuji wa hoja za uk-
aguzi na kuchukua hatua stahiki pale
inapobainika kuwa menejimenti ime-
fanya uzembe katika kufanyia kazi hoja
za ukaguzi”.

]
Kamati ya
SiasaCCM
yampa maagizo
Mkurugenzi
Manispaa

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Singida imemtaka Mkurugenzi
wa Manispaa ya Singida, Jeshi Lupembe kutosita
kuwachukulia hatua watumishi wanaojihusisha
na matumizi mabaya ya fedha na usimamizi duni
wa miradi ya maendeleo.

Mwenyekiti wa CCM wilayani humo, Lucia
Mwiru, alitoa agizo hilo jana baada ya kamati hiyo
kukagua miradi ya ujenzi wa shule inayoendelea
kujengwa kupitia fedha za mradi wa Boost.

“Mkurugenzi wa miradi ya Boost katika imejeng-
wa vizuri sana lakini kama wapo watumishi ambao
kwa namna moja ama nyingine wamejihusisha na
ufujaji wa fedha na usimamizi mbovu wachukulie
hatua,” alisema.

Alimtaka mkurugenzi huyo kukaa na wataalamu
ili kurekebisha kasoro zilizobainika katika baadhi
ya miradi michache afya na ya elimu ili kukamilika
na wananchi kunufaika nayo.

Naye Mstahiki Meya wa Manispaa ya Singida,
Yagi Kiaratu, akizungumzia ziara hiyo alisema
utaratibu ambao unaboresha utendaji kazi wa wa-
tumishi katika halmashauri ikiwa ni utekelezaji wa
ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Mbunge wa Singida Mjini, Musa Sima, al-
ipongeza walimu kwa usimamizi mzuri wa miradi
ya Boost na ile ya serikali na kuwaasa watekelezaji
wengine wa miradi inayoendelea na itakayokuja
kuiga mfano mzuri wa walimu katika kusimamia
miradi.

DASPA yatambulisha
mbegu mkombozi
kwa wakulima

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Wakulima la Uzalishaji Mbegu Dodo-
ma (DASPA), limetambulisha aina tano za mbegu
za karanga na mtama kwa ajili ya msimu ujao wa
kilimo zitakazokuwa na tija kwa wakulima.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini
hapa, Mtendaji Mkuu wa DASPA, Aithan Chaula,
alisema mbegu hizo zimefanyiwa utafiti na Taasisi
ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu nchini (TOSCI)
pamoja na Taasisi ya Utafiti wa Mbegu Tanzania
(TARI).

Alizitaja mbegu hizo kuwa ni nari nut 2015,
Naliendele 2016 na nachi 2015 ambazo ni za ka-
ranga, wakati mbegu za mtama ni TARI SORI 2 na
mmacia ambazo hutoa mazao mengi.

“Mbegu hizo ni bora sana hivyo wakulima wa-
jlandae kuzitumia ili wafanye kilimo chenye tija
ambacho kitaleta matokeo chanya, ikiwemo ku-
wasaidia wao na familia,” alisema Chaula.

Alisema matumizi ya mbegu bora yatasaidia
gi kutokana na mbegu bora zilizofanyiwa utafiti na
mamlaka husika.

Alifafanua kuwa mtama una fursa kubwa ya
kuzalishwa kwa wingi zaidi kama zao la chakula
kuziba nafasi ya mazao mengine ambayo ya-
meathiriwa na ukame kutokana na na mabadiliko
ya tabia nchi.

Naye, mkulima Glads Ngalawa alisema kumeku-
wa na tatizo kubwa ya ndege kushambulia mazao,
akashauri wakulima wakapewa mbinu za kuzuia
mazao kushambuliwa na ndege ikiwamo mtama.
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HABARI MBEYA

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini, DK. Tulia Ackson akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Msingi Mabonde, Kata ya Kalobe,

NEBART MSOKWA

Mwalimu awalaza wanafunzi darasani, RC atoa maagizo

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

KUU wa Mkoa
wa Mbeya, Juma
Homera amem-
wagiza Ofisa Elimu
wa Mkoa huo kumchukulia
hatua za kinidhamu mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
ya Wasichana Loleza, Sabina
Haule kwa tuhuma za kuwa-
laza wanafunzi darasani kama
sehemu ya adhabu.

Homera alitoa agizo hilo
juzi alipofanya ziara ya kush-
tukiza shuleni hapo kwa
lengo la kufuatilia jambo hilo
ambapo alisema kitendo cha
mwalimu huyo kuwalaza wa-

nafunzi darasani ilipitiliza
kutokana na hali ya hewa ya
Mbeya kwa sasa.

Alisema mwalimu huyo
aliwalaza darasani wanafunzi
hao 70 wanaosoma tahasusi
ya HGL (Historia, Jiografia na
Lugha) wakati hali ya joto iki-

wa imeshuka mpaka kufikia
nyuzi joto tisa hali ambayo
ilikuwa inahatarisha afya za
wanafunzi hao.

Homera alisema mwalimu
huyo aliwalazimisha wa-
nafunzi hao kulala darasani
bila vifaa vya kujifunika na
akafunga bweni lao na kuon-
doka na funguo.

“Hawa watoto baadhi wa-
naweza wakawa na magonjwa
kama vile pumu, vifua na
magonjwa mengine ambayo
hayataki baridi, sasa wewe
unawalaza darasani unataka
wakifa hiyo kashfa aipate
nani? Namwagiza ofisa elimu
amchukulie hatua mwalimu
huyu,” alisema Homera.

Alisema baadhi ya wanafun-
zi hao wanaweza wakawa na
shida zingine ikiwamo kuwa
katika kipindi cha hedhi na
hivyo kitendo cha mwalimu
huyo kufunga bweni kiliwan-
yima fursa ya kujisitiri.

Pamoja na agizo hilo pia

alisema serikali haitawafum-
bia macho wanafunzi wote
watukutu bali itawachukulia
hatua ili iwe fundisho kwa
wengine.

Mkuu wa Shule ya Loleza,
Mwalimu Betseba Nsemwa,
alisema walipopata taarifa
hizo kutoka kwa wanafunzi
waliwasikiliza na wakawaom-
ba msamaha kwa adhabu hiyo
ambayo ilikuwa imepitiliza.

Alikiri kuwa wapo baadhi
ya wanafunzi ni watukutu na
kwamba hivi karibuni wali-
waita wazazi wao kwa ajili ya
kuwashughulikia na wakali-
maliza lakini adhabu iliyotole-
wa na mwalimu huyo ilikuwa

imepitiliza.
“Niliongea na wanafunzi
nikawasikiliza ~ malalamiko

yao na nikawaomba msama-
ha kwa adhabu waliyokuwa
wamepewa, ni kweli wapo
baadhi yao ni watundu la-
kini adhabu hiyo kweli ilizidi,”
alisema Mwalimu Betseba.

Awali akihojiwa na Mkuu
wa Mkoa, Mwalimu Sabina,
aliomba radhi kwa tukio hilo
na kwamba yeye hakukusu-
dia kuwalaza wanafunzi hao
darasani isipokuwa waliamua
wenyewe kulala kama sehe-
mu ya kumkomoa.

Alisema yeye ndiye mwal-
imu anayesimamia mabweni
na hivyo alibaini kuwa baa-
dhi ya wanafunzi wa tahasusi
hiyo ya HGL ni watukutu ndio
maana akaamua kuwaadhibu.

Alisema wamekuwa waki-
toroka madarasani na kwen-
da kujifungia mabwenini na
kila akienda kuwafuatilia
wanajificha kwenye vungu za
vitanda ili wasionekane na
kuchukuliwa hatua za kinid-
hamu.

“Mimi sikuwaambia walale
darasani lakini yawezekana
walifanya hivyo kwa lengo la
kunikomoa mimi, naomba
nisamehewe,” alisema Mwal-
imu Sabina.

1]
Mke wa
mbunge
atoa msaada
taulo za kike
shuleni

© Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKE wa Mbunge wa Lupa, wilaya-

: ni Chunya mkoani Mbeya, Veronica
¢ Masache ameendelea kuwasaidia wa-
: nafunzi wanaosoma katika shule mbal-
* imbali wilayani Chunya kuhakikisha
: wanahudhuria shuleni siku zote za
¢ masoko kwa kuwagawia taulo za kike
¢ kwa ajili ya kujisitiri wanapokuwa kwe-
. nye siku za hedhi.

Aidha, ameendelea kugawa sare na

: vifaa mbalimbali vya shule kwa wa-
¢ nafunzi wenye mahitaji maalumu wak-
: iwemo wenye ulemavu na wanaotoka
: kwenye familia zenye uwezo duni.

Veronica amekuwa akigawa taulo

¢ hizo kwa kushirikiana na taasisi mbal-
: imbali ambazo sio za kiserikali ikiwamo
¢ Taasisi ya DIDO Mwanafunzi Initiative.

Alianza kugawa taulo hizo jana am-

¢ bapo aligawa vifaa vya shule kwa wa-
: toto wenye mabhitaji maalumu wanao-
: soma katika Shule ya Msingi Kibaoni
: na taulo za kike kwa wanafunzi wanao-
¢ soma katika Shule ya Sekondari, Amos
: Makalla na Itewe.

Alisema alianza kutoa misaada hiyo

: mwaka jana kwa lengo la kusaidia ku-
¢ punguza utoro kwa watoto wa kike
: ambao wamekuwa wakitoroka wakati
: wanapokuwa kwenye kipindi cha hedhi
¢ kwa kukosa vifaa vya kujisitiri.

Alisema hali hiyo imekuwa ikisaba-

. bisha kushuka kwa kiwango cha ufaulu
: kwa watoto wa kike kutokana na kuko-
: sa masomo wakati wanapokuwa kwe-
: nye siku hizo.

“Lakini hawa watoto wenye ulema-

: vu nimewanunulia sare na daftari ili na
: wao washiriki vizuri kwenye masomo,
: tumekuwa tukifanya hivyo kila mwaka
¢ kwa lengo la kuiunga mkono serikali
: kuboresha elimu,” alisema Veronica.

Alisema ataendelea na utaratibu huo

© kila mwaka kwa kuhakikisha anashiriki-
¢ ana na mashirika mbalimbali kuyasaid-
: ia makundi hayo.

Serikali yanunua MRI kusaidia wakazi Nyanda za Juu Kusini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

wa Hospitali hiyo, Dk. Cecilia

“Mshine hii ni ya kisasa, katika

kuwaandikia

rufani kwenda

Alisema kutokana na kuwapo

WANANCHI wa mikoa ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini wal-
iokuwa wanalazimika kusafiri
kwenda katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) kupata kipimo
cha kiuchunguzi cha MRI, wame-
ondokana na adha hiyo baada ya
serikali kununua mashine kwa
ajili ya Hospitali ya Kanda ya Ru-
fani ya Mbeya.

Mashine hiyo ilizinduliwa juzi
ili kuwarahisishia wananchi hu-
duma za kiuchunguzi ambazo
walikuwa wanazikosa na kulazi-
mika kutumia gharama kubwa
kwenda Muhimbili.

Mkuu wa Idara ya Radiolojia

Ngatunga, alisema mashine hiyo
ni ya kisasa na ina uwezo wa ku-
tambua magonjwa mbalimbali
ambayo vipimo vingine haviyat-
ambui. Alisema ina uwezo wa
kutambua magonjwa kama sara-
tani, uvimbe wa aina mbalim-
bali ndani ya mwili, mabadiliko
yanayoendana na umri wa bin-
adamu pamoja na mapungufu
ambayo baadhi ya watu wanaz-
aliwa nayo.

Alisema kipimo hicho kilikuwa
hakipo kwenye hospitali hiyo na
hivyo wagonjwa walikuwa wa-
nalazimika kwenda katika mae-
neo mengine zikiwamo hospitali
za watu binafsi.

kitengo chetu cha mionzi tuliku-
wa hatuna, tunaishukuru serikali
kwa kuinunua hii mashine, itatu-
saidia kuwatibu wagonjwa hapa
hapa badala ya kuwapatia rufani
kwenda maeneo mengine,” alise-
ma Dk. Cecilia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya
Mbeya, Dk. Godlove Mbwanji,
alisema kipimo cha juu zaidi
ambacho walikuwa nacho katika
idara hiyo ni cha CT-Scan amba-
cho kilikuwa hakina uwezo wa
kutambua baadhi ya magonjwa.

Alisema wagonjwa waliokuwa
wanahitaji vipimo zaidi madak-
tari walikuwa wanalazimika

Muhimbili jambo ambalo lili-
kuwa linawagharimu fedha ny-
ingi kuliko endapo wangeipata
mashine hiyo mapema.

“Kuanzia leo mashine hii ya
kisasa imeanza kufanya kazi na
sisi tuwahakikishie wananchi
kwamba wataendelea kupata hu-
duma bora katika hospitali yetu
hii badala ya kwenda Muhimbili,”
alisema Dk. Mbwanji.

Akizindua  huduma hiyo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema mkakati wa
serikali ni kuendelea kuboresha
huduma za afya kwa wananchi
wa maeneo yote hasa kwa kuwa-
sogezea huduma muhimu.

kwa huduma hiyo katika hospi-
tali hiyo ya kanda kutawavutia
pia wananchi wa nchi jirani ziki-
wamo Malawi, Zambia, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo pamo-
ja na mataifa mengine.

Aliwataka wananchi wa mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini kuhakik-
isha wanajitokeza kupima afya
zao ili wapate matibabu ya ma-
gonjwa mbalimbali yanayowaka-
bili. Kuboreshwa kwa huduma
za afya katika Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya Mbeya, kunatajwa
kuwa kutasaidia nyingine kupun-
guza usumbufu kwa wagonjwa
kufuata matibabu nje ya mikoa
inayonufaika.
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Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

HAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA-Zanzibar),
kimeahidi kuendelea
kuchukua hatua mbalimbali ili
kuhakikisha wanawake na wasi-
chana wanapata huduma bora
za haki ya afya ya uzazi nchini.
Ofisa wa Tathmini na Ufuatial-
iaji wa TAMAWA-Zanzibar, Mo-
hammed Khatib, alisema hayo
katika kikao cha kupitia kitini
cha mafunzo ya haki za afya ya

uzazi kilichofanyika katika ofisi
za chama hicho zilizopo Tunguu
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema masuala ya afya ni
muhimu kwa jamii lakini utafiti
wa awali uliofanywa na TAMWA
umebaini bado waandishi wa
habari hawaripoti kwa kina
masuala hayo hasa yanayohusi-
ana na haki ya afya ya uzazi kwa
wanawake na wasichana.

Hivyo, alisema TAMWA ita-
wajengea uwezo waandishi wa
habari ili kuwa wabobezi katika
kuripoti masuala ya afya kwa
wanawake na wasichana.

Aliwaomba wadau kutoa
maoni ya kuboresha kitini hicho
ambazo kitawasaidia wakufunzi
kutoa elimu sahihi kwa waandi-
shi wa habari na hatimaye kuwa-
saidia wanawake na wasichana
kufurahia haki ya afya ya uzazi.

Akiwasilisha ~ rasimu  ya
mwongozo huo, mkufunzi Juma
Khamis Juma, alisema Kkitini
hicho ni muhimu na kitakuwa
mwongozo wa kufundishia
masuala yanayohusiana na afya.
Wakichangia katika kikao hicho,
baadhi ya washiriki waliiomba
TAMWA kuuboresha mwon-

TAMWA-Zanzibar kupigania huduma bora afya ya uzazi

gozo huo kwa kuainisha baadhi
ya mada zitakazoangazia tatizo
la saratani ya shingo ya kizazi
na matiti ambayo inaathiri wa-
nawake wengi.

Mwandishi Mwandamizi, Shi-
faa Said alisema miongozo men-
gi kuhusu SRHR inaweka kando
maradhi hayo, badala yake
inashughulikia zaidi masuala
kama UKIMWI, uzazi wa mpan-
go na maradhi ya kuambukiza.

Kikao hicho kiliandaliwa
na TAMWA kwa kushirikiana
na Wellspring Philanthropic
Fund.

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari ofisini
kwake, Migombani mjini Unguja juzi, wakati akitoa taarifa kuhusu katazo la wanaume kusuka nywele. PICHA: RAHMA SULEIMAN

]
Taasisi za
muungano
zatakiwa
kujipambanua
kwa wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU
ya Ujenzi,

Mkuu  Wizara
Mawasiliano na
Uchukuzi Zanzibar, Khadija
Khamis Rajab, amezitaka
taasisi za muungano amba-
zo zinafanya kazi na wizara
hiyo kuendelea kutoa elimu
kwa wananchi ili kuwajengea
uwelewa juu ya kazi zao wana-
zozifanya.

Aliyasema hayo jana alipo-
fanya ziara maalum ya kikazi
katika Shirika la Posta Tanza-
nia, Kampuni ya Simu Tanza-
nia (TTCL) pamoja na Mam-
laka ya Mawaliano Tanzania
(TCRA).

Alisema kwamba wapo wa-
nanchi wengi pamoja na vion-
gozi katika serikali hawana
uwelewa mzuri juu ya shu-
ghuli zinazofanywa na taasisi
hizo visiwani humo jambo lin-
alosababisha kutokafahamika
kwa huduma wanazozitoa.

Akizungumzia juu ya Shiri-
ka la Posta Tanzania alisema
pamoja na mabadiliko na
maendeleo ya teknolojia bado
shirika hilo lina kazi kubwa za
kufanya jambo litakalosaidia
kuingizia mapato ya serikalini.

Pia, alisema ipo haja ya ku-
fanya kikao cha pamoja na
taasisi nyingine za serikali
ili kuangalia namna nzuri ya
kushirikiana na kuingizia ma-
pato serikali.

Akiwa katika ofisi za TTCL
Katibu Mkuu huyo aliwataka
viongozi na watendaji hao
kuendelea kutoa ushirikiano
ili kufanikisha dhamira njema
ya kuwahudumia wananchi
kwa kuwapatia mawasiliano
yaliokuwa bora.

Akiwa katika ofisi za TCRA
Zanzibar, alipokea taarifa ku-
toka kwa Meneja wa TCRA ofisi
hiyo, Esuvatie Masinga.

Wawekezaji watakiwa kukata bima ya majanga

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
amewataka wawekezaji kukata
bima ili kuwasaidia wakati wana-
popatwa na majanga.

Aliyasema hayo wakati alipo-
fanya ziara eneo la Paje Mkoa
wa Kusini Unguja kukagua hoteli
tano za kitalii zilizoungua katika
hii.

Makamu
wawekezaji

huyo aliwaahidi
wa hoteli hizo

kwamba huduma zote stahiki na
muhimu katika eneo hilo zitare-
jea kwa haraka iwezekanavyo.

Alisema licha ya kutokea kwa
majanga hayo ya moto lakini
wawekezaji wanayo fursa ya kue-
ndelea kuwekeza Zanzibar na ni
visiwa vyenye amani na utulivu
na serikali itatoa ushirikiano kwa
wawekezaji.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Idrissa Kitwana
Mustafa, aliwashukuru wananchi

ushirikiano waliouonyesha kwa

kuwa mstari wa mbele katika ku-
hakikisha moto huo unadhibiti-
wa. Alisema kusambaa haraka
kwa moto huo kumesababishwa
na hoteli hizo kuwa karibu sana,
hivyo aliwashauri wawekezeji
kuzingatia suala la kuacha nafasi
wakati wanapojenga.

Alisema hatua hiyo itasaidia
athari kuwa ndogo wakati pana-
potokea majanga na pia itarahisi-
sha gari ya zima moto na uokozi
kufika kwa haraka katika eneo
la tukio. Katika hatu nyingine,
Hemed alifika eneo la Donge

Mkoa wa Kaskazini Unguja ku-
toa pole kwa familia ya watoto
wanne waliofariki mwanzoni
mwa wiki hii baada ya kuzama ka-
tika shimo la kuchimba mchanga
ambalo lilikuwa na maji.

Alisema serikali imepokea kwa
masikitiko taarifa ya msiba huo
na kuwaomba wanafamilia kuwa
na subira.

Aidha, aliwataka wazazi na
walezi kuwa waangalifu na ku-
jua mienendo na maeneo wa-
naocheza watoto wao ili kuepu-
kana na majanga mbalimbali.

Akielezea kwa  masikitiko
kuhusu tukio hilo, Hassan Sulei-
man Khamis kwa niaba ya fa-
milia hiyo alisema kuwa watoto
hao waliondoka nyumbani kwao
wakielekea eneo la Kondeni kwa
ajili ya kuvuna matikiti na ndipo
umauti huo ulipowakuta.

Alisema kuwa baada ya ku-
rudi Kondeni waliingia katika shi-
mo hilo kwa lengo la kuoga, ndi-
po walipozama na kufariki dunia
ambapo mtoto mmoja amelazwa
hospitalini na hali yake inaende-
lea vizuri.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

Bwana NELSON LEOPOLD RWECHUNGURA
amepoteza cheti chake cha kidato cha nne
kilichotolewa mwaka 2018 Sekondari ya St
Stephen Boys.Namba yake ni $4740/0085.
Taarifa za  kupotea kwa  cheti
zimefunguliwa kituo cha Polisi Dar es
salaam na kupewa namba
DAR/URA/RB/224078/2023.
Atakayekiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ERICK ZAKARIA
NYAMOHANGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
ainaya TOYOTA
LANDCRUISER yenye
usajilinamba T944 AUP.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/235690/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

NADINE MAHAMUDU JAHA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya LIFO XY49-10
yenye usajilinamba: MC 582
CW0, CHASSIS NAMBA:
LRYPCHLO5J0011727 na
ENGINE NAMBA:
1P52FMH18102516. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha paolisi.
POLISI
TAARIFA:KAH/RB/TR/457/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......66/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SHADRACK JOSEPH MABULA wa MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA: VICTORIA BENEDICT WAKULYAMBA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 20 Mwezi 07 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 12 mwezi 07 mwaka 2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT, (CAP.117)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL REGISTARION OF DOCUMENTS ACT, (CAP.117)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL.

I, ISMAEL LOKAJI a Tanzanian adult,male,Christian by faith resident of

Sanawari ya Juu street,within Olturoto ward at Arusha,formely known as

ELIYALOKAJI,

WITNESSS AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:-

That,| do hereby absolutely renounce and abandon the use of my

former name ELIA LOKAJIin lieu thereof | assume and adopt the name

of ISMAEL LOKAJI.

2. That,in pursuance of such change of name as aforested | hereby
declare that | shall at all time hereinafter in all Records,Deed and
Instruction in writing and in all actions and proceedings and in all
dealings and transactions and you upon all occasions whatsoever use
and sign the said name ISMAEL LOKAJI as my name in lieu of the said
ELIYALOKAJI renounced as aforesaid.

3. That | HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all person to designate and
address me in the name of ISMAEL,LOKAJI.

I,ISMAEL LOKAJI make this declaration conscientously believing the
same to be true and accordance with the provisions of the Oaths (Judicial
Proceedings and Statutory Declarations) Act,Cap.34 R.E 2019.

IN WITNESS WHEREOF | have here in to subscribed the name ISMAEL
LOKAJI on the day and in the manner hereinafter appearing.

NOTICE OF AN ORDINARY GENERAL MEETING
OF
CONTINUITY BUILDERS TANZANIA LIMITED

NOTICE OF AN ORDINARY GENERAL MEETING
OF
BULLET SAFARIS LIMITED

Notice of an Ordinary General Meeting made under
Section 345 of the C Act,

No. 12 of 2002 of the Laws of United Republic of
Tanzania; To the Members of the Company:

NOTICE IS HEREBY GIVEN that an Ordinary General
Meeting of the Members of the Company will be held on
the 14th day of August 2023 from 10.00am at the Company
Registered Offices to discuss the following Agenda;

Ordinary Business;

1.1. To adopt the agenda of the Meeting;

1.2. To lay before the members the accounts of the
company showing how the winding-up of the
Company has been conducted, and the properties
of the Company have been disposed off and that
the same was done accordingly.

. Todiscuss any other business which may arise during
the meeting. Dated on this 14th day of July 2023

w

MAGDALENA MANJALE (THE LIQUIDATOR)
PLOT NO 48, BLOCK II, HOUSE NO 26, CORRIDOR AREA,
INGIRA ROAD, P.0. BOX 6267, ARUSHA TANZANIA

Notice of an Ordinary General Meeting made under
Section 345 of the Companies Act,

No. 12 of 2002 of the Laws of United Republic of
Tanzania; To the Members of the Company:

NOTICE IS HEREBY GIVEN that an Ordinary General
Meeting of the Members of the Company will be held on
the 14th day of August 2023 from 10.00am at the Company
Registered Offices to discuss the following Agenda;

Ordinary Business;

1. To adopt the agenda of the Meeting;

1.2. To lay before the members the accounts of the
company showing how the winding-up of the
Company has been conducted, and the properties
of the Company have been disposed off and that
the same was done accordingly.

1.3. Todiscuss any other business which may arise during
the meeting. Dated on this 14th day of July 2023

MAGDALENA MANJALE (THE LIQUIDATOR)
PLOT NO 49, BLOCK Il, HOUSE NO 26, CORRIDOR AREA,
INGIRA ROAD, P.0. BOX 6267, ARUSHA TANZANIA

COMPANY NO. 154999477
P.0.BOX 2754,
ARUSHA-TANZANIA.
(UNDER VOLUNTARY WINDING UP)

ZAIQA LIMITED

NOTICE IS HEREBY GIVEN to all CREDITORS and
DEBTORS of ZAIQA LIMITED and the GENERAL PUBLIC
that ZAIQA LIMITED is undergoing Voluntary winding
up under the appointed liquidator one FREDRICK
MUSIBA KATIMBA.

All debtors of the company and all persons holding in
their possession any assets/properties of the company
to pay their debts to the liquidator at the address below
not later than 12:00 noon the 4TH day of August 2023
and to surrender the assets and the said properties to
the liquidator at the address below not later than 12:00
noon 4th day of August 2023. All creditors of the
company are hereby given notice that they should
submit their claims with supporting documents to the
liquidator at the address below not later than 12:00
noon the 4th day of August 2023 without fail.

FREDRICK MUSIBA KATIMBA (LIQUIDATOR)
ARUSHA, DISCTRICT ARUSHA CBD, WARD KATI,
STREET JACARANDA, JACARANDA BUILDING FIRST
FLOOR, BLOCK L, PLOT 7, P.0.BOX 457.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 76 OF 2023

In the Matter of the Estate of the Late:
JASTINI ANTANAMANA MANGI

By 1. NORAH JASTINI MANGI
2. s

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration)is made to the above -
named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 27 day of 07/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.31/2023

Jina la Mdai PAULO MAKARANGA NA WENZAKE(6)
JinalaMdaiwa VITESSE COMPANY(T)LIMITED

KUITWA SHAURINI MDAIWA.

(Kanuni ya18 ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa VITESSE COMPANY(T)LIMITED
DARES SALAAM

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
(Eleza hapa habari za Madai) MADAI YA PESA SH 5,905,000/-ZA
MAUZO YA PILIPILI NA FIDIA YA USUMBUFU.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe
17 Mwezi 07 Mwaka 2023 saa 2;30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
nakwa

kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini.Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 06
Mwezi 07 Mwaka 2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HAIKA IRENEI NGOWI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba

ya usajili T 693 CEP -
TOYOTA SUZUKI. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:

WMB/RB/0619/2023.

Uzaq,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

o ippmedia com

ipashe

Usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

Tupigie

MWANGA WA JAMIT

0745700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Maandamano ya siku

tatu yanukia Kenya

NAIROBI, Kenya

KATIBU Mkuu wa Chama cha upinzani
cha ODM nchini Kenya ambaye ni Seneta
wa Jiji la Nairobi, Edwin Sifuna, ameitisha
maandamano ya siku tatu kuanzia wiki
ijayo.

Sifuna aliapa kuzidisha maandamano
dhidi ya serikali hadi matakwa yao yataka-
potekelezwa.

Kulingana na Sifuna, maandamano
hayo ya siku tatu ya kila wiki yatafanyika
kuanzia Jumatatu hadi Jumatano na ya-
takamilika tu wakati Rais William Ruto

atakapokubali kupitia upya Sheria ya Fed-
ha ya 2023 yenye utata.

“Kuanzia wiki ijayo, siku tatu mfululizo
za maandamano, Jumatatu, Jumanne, Ju-
matano hadi William Ruto atakapoelewa
kuwa watu wanateseka na kubatilisha she-
ria hii jinsi alivyoiweka juu yao,” alisema.

Akizungumza katika kipindi cha run-
inga ya Citizen jana, alisema kwamba
serikali inafaa kusikiliza matakwa ya Wak-
enya wengi kabla ya kuchukua suala hilo
mikononi mwao.

“Ni afadhali wakati huu ambapo watu
kama Sifuna, Raila, Osotsi, wanaongoza

maandamano haya. Siku Wakenya wa-
takaposhughulikia suala hili wenyewe
hakutakuwa na mtu wa kuwaita kwenye
meza,” alisema.

Pia aliikemea serikali kwa kutangaza
awali kuwa itawakamata viongozi wa Azi-
mio wakidai kwamba hawatarudi nyuma
katika vita vya dhidi ya serikali na wako
tayari kukamatwa kwa sababu hiyo.

“Hakuna mtu atakayetutishia. Hakuna
kitu ambacho hawa watu hawajasema.
Hakuna wanachoweza kututisha nacho
ikiwa ni kukamatwa tuko tayari,” aliongeza
kusema. BBC

Baadhi ya wakazi wakipita karibu na nyumba zilizobomoka kutokana na mapigano yanayoendelea nchini Sudan. PICHA: AFP

_
Kaburi la

halaiki
lagundulika
Darfur

KHARTOUM, Sudan

MAITI ya watu 87, miongoni
mwao wa kabila la Masalitis
wamezikwa katika kaburi la
pamoja katika jimbo la Darfur
magharibi mwa Sudan.

Taarifa hiyo ilitolewa na ofisi
ya haki za binadamu ya Umoja
wa Mataifa ikisema kuwa inazo
taarifa za kuaminika kwamba
ni vikosi maalumu vya dharura
(RSF) vinahusika na mauaji hayo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Umo-
ja wa Mataifa, wakazi wa eneo
hilo walilazimika kuitupa miili
hiyo kwenye sehemu iliyo wazi.

Miili ya wanawake na watoto
ilikuwa miongoni mwa maiti
hizo.

Kadhia hiyo ilitokea kati ya
tarehe 20 na 21 mwezi uliopita
karibu na mji mkuu wa Darfur
wa EL-Geneina.

Baadhi ya watu walifariki kuto-
kana na majeraha ambayo haya-
kutibiwa baada ya wimbi la vu-
rugu za vikosi vya dharura vya
RSF na wanamgambo washirika,
zilizotokea baada ya kuuawa
kwa gavana wa eneo hilo.

Kamishna wa Haki za Binaad-
amu wa Umoja Mataifa, Volker
Turk, amelaani vikali mauaji
hayo.

Kadhia hiyo ilitokea
kati ya tarehe 20 na 21
mwezi uliopita karibu
na mji mkuu wa Dar-
fur wa EL-Geneina.

Majenerali waondolewa jeshini Russia

MOSCOW, Russia

JENERALI wa ngazi ya juu wa jeshi la
Russia, amevuliwa wadhifa wake baada
ya kuwaambia wakuu wa kijeshi ukweli
kuhusu hali mbaya iliyopo katika mstari
wa mbele.

Meja Jenerali Ivan Popov, alikuwa ka-
manda wa kikosi cha 58, ambacho kime-
kuwa kikipigana katika eneo la kusini la
Zaporizhzhia nchini Ukraine.

Katika ujumbe wake wa sauti, Meja Jen-
erali Popov alisema aliuliza maswali juu ya
kuwapo kwa kiwango cha juu cha majeruhi
na ukosefu wa msaada wa silaha.

“Ilikuwa ni lazima niseme ilivyo, au niny-
amaze na kukaa kuwa mwoga,” alisema.

Aliongeza “Sikuwa na haki ya kusema
uwongo kwa jina lako, kwa jina la wen-
zangu waliokufa mikononi, kwa hivyo

nilielezea shida zote zilizopo.”

Ujumbe huo wa sauti ulitumwa kwa tel-
egram na Mbunge wa Urusi, Andrei Guru-
lyov, ambaye ni kamanda wa zamani wa
kijeshi na mtoa maoni wa mara kwa mara
kwenye TV ya serikali.

Hata hivyo, haijafahamika lini ujumbe
huo ulirekodiwa.

Miongoni mwa masuala ambayo Meja
Jenerali Popov alisema ni ukosefu wa mi-
fumo ifaayo ya betri za kaunta kusaidia ku-
zima mashambulio ya vifaru vya Ukraine,
pamoja na ukosefu wa ujasusi wa kijeshi.

Kamanda huyo aliasema kuachishwa
kwake kazi kulipendekezwa na maka-
manda wakuu ambao aliwashutumu kwa
uhaini na kuidhinishwa na waziri wa ulinzi
wa ulinzi, Sergei Shoigu.

Aidha, Kamanda wa zamani wa Russia
ambaye hajawahi kuonekana tangu uasi

uliofanywa na kundi la Wagner, mwezi Juni
inaelezwa yuko kwenye makazi yake an-
apumzika.

Andrei Kartapolov, mwenyekiti wa
kamati ya ulinzi, alisema kwamba jener-
ali Sergei Surovikin alikuwa hapatikani na
kuibua wasiwasi kuhusu mahali aliko, ame-
pumzika.

Ripoti ambazo hazijathibitishwa zilieleza
Jenerali Surovikin alizuiliwa kwa mahoji-
ano kuhusu kuhusika kwake katika uasi
huo. Alidaiwa kuwa na uhusiano wa karibu
na mkuu wa Wagner Yevgeny Prigozhin.

Mamluki wa Wagner walijaribu jaribio
la uasi tarehe 23 na 24 mwezi Juni wali-
potishia kuelekea Moscow.

Uasi huo ulisitishwa baada ya Rais wa
Belarus Alexander Lukashenko kuingia
makubaliano na Prigozhin.

Wapiganaji wa Wagner wametakiwa kuji-

unga na jeshi la Russia waende nyumbani
au waende Belarus.

Jumatano wizara ya ulinzi ilisema
kwamba kundi hilo lilikuwa likikamilisha
mpango wa kutoa silaha na vifaa vingine
vya kijeshi, ikiwamo vifaru 2000, vifaa vya
kurushia roketi, bunduki za kukabiliana na
ndege na silaha nyingine.

Jenerali Surovikin mara ya mwisho al-
ionekana hadharani katika kanda ya video
wakati wa uasi akiwataka wanajeshi wa
Wagner kusitisha vitendo vyao.

Ripoti za vyombo vya habari baadaye
zilisema alikuwa amekamatwa, lakini
hakukuwa na uthibitisho rasmi ama tamko
kuhusu aliko.

Jenerali huyo alikuwa akisimamia vikosi
vya Russia nchini Ukraine mwezi Oktoba
lakini akandolewa miezi mitatu.

BBC
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HABARI MICHEZO

MOALIN AAHIDI MAKUBWA
KMC FC LIGI KUU 2023/2024

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa KMC FC, Abdulhamid
Moalin, amesema kazi kubwa aliyonayo
ni kukisuka upya kikosi chake ili kuanza
msimu mpya kikiwa imara na chenye
ushindani.

Moalin ametangazwa kuwa kocha mpya
wa KMC akichukua mikoba iliyoachwa na
Jamhuri Kihwelo Julio’ ambaye alikinusu-
ru kikosi hicho na janga la kushuka daraja.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
utambulisho juzi jioni, Moalin alisema
anashukuru kupata nafasi nyingine ya
kufundisha soka hapa nchini kwa kuo-
nyesha uwezo wake na kutowaangusha
mashabiki wa timu hiyo.

Moalin alisema anatarajia kufanya kazi

yake kwa weledi ni kuifanya KMC kuwa
moja ya timu zitakazowania mataji katika
msimu mpya.

“Nashukuru Mungu kwa kupata nafasi
nyingine tena ya kuifundisha timu ya Tan-
zania, huu ni mtihani mkubwa kwangu
kwenda kuifanya timu yenye kikosi imara,
najua ligi kwa sasa nchini ni ngumu na
hata msimu ujao haitokuwa rahisi, lakini
nimekuja hapa na nimekubali nikijua
haya yote,” alisema kocha huyo wa zam-
ani wa Azam FC.

Kuhusu atakavyokisuka kikosi chake,
alisema anatengeneza kikosi ambacho si
cha kuwa kusindikiza timu nyingine kama
ilivyokuwa misimu iliyopita.

“Najua kwa sasa hiki walichokifanya
viongozi wa KMC wanataka kuifanya kla-

bu kuwa makini na mshindani wa kweli
katika Ligi Kuu na soka la Tanzania, si
msindikizaji tena, hivyo na mimi sasa nipo
tayari kwa hili, nakwenda kutengeneza
kikosi bora cha ushindani wa kweli wa ligi
kwenye kuwania mataji,” Moalin alisema.

Moalin alitimuliwa Azam FC Agosti
mwaka jana baada ya kuhudumu kama
Kocha Mkuu kuanzia Januari akirithi
mikoba ya Mzambia, George Lwandami-
na.
KMC ilinusurika kushuka daraja baada
ya kuifunga Mbeya City katika mechi za
mtoano, ambayo pia ilikutana na kipigo
cha jumla cha mabao 4-1 kutoka kwa
Mashujaa FC ya Kigoma ambayo ilifani-
kiwa kupanda daraja.

Mwanzilishi wa wazo la Ubongo Kids, Cleng'a Ng'atingwa (kulia), akizungumza kuhusu maadhimisho ya miaka 10 ya Ubongo
Kids yatakayofanyika hivi karibuni jijini, Dar es Salaam. Katikati mwanzilishi wa Kitengo cha Michoro, Rajabu Semtawa na
Mkurugenzi wa Mawasiliano wa taasisi hiyo, Imani Lipumba. PICHA: IMANI NATHANIEL

Kiduku atamba kumchapa Apei

Na Abdallah Mataka

BONDIA wa ngumi za kulip-
wa nchini, Twaha Kassim
‘Kiduku’, ametamba hatawaan-
gusha mashabiki wake katika
pambano la kuwania ubingwa
wa WBF dhidi ya Godi Apei
kutoka Afrika Kusini litakalo-
fanyika Julai 29, mwaka huu

Kiduku alisema anaendelea

vyema na mazoezi kwa ajili ya
kujiimarisha kuwapa burudani
na heshima wadau wa mchezo
huo wa hapa Tanzania.
Alisema lengo lake ni kuona
anaendelea kutangaza vizuri
kipaji chake katika kila pam-
bano atakalopanda ulingoni
na kuongeza kambi yake iko
mkoani Morogoro.
“Sitawaangusha mashabiki
wangu, naendelea vyema na

maandalizi ili nipate ushindi
katika pambano hili, tuungane
pamoja kwa ajili ya kuiletea
heshima nchi yetu,” alisema
bingwa huyo wa mkanda wa
mabara wa UBO.

Naye Kocha wa Kiduku,
Charles Ilanda, amesema bon-
dia wake yupo tayari kwa ajili
ya pambano hilo na amem-
taka mpinzani wake kujiandaa
kupokea kichapo.

“Tunatarajia atakuwa bon-
dia mzuri kwa sababu hatu-
jamwona akicheza, imekuwa
vigumu kwetu kupata taarifa
zake, lakini huwa tunafanya
maandalizi kwa ajili kupam-
bana na bondia wa aina yoyote
ile,” alisema kocha huyo.

Kiduku ambaye ni mwenyeji
wa Morogoro, ameshinda ma-
pambano 22 kati ya michezo
24 aliyopanga ulingoni.

-Mashujaa yasajili

straika wa Mtibwa

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali inayoonyesha
Mashujaa FC iliyopanda daraja
msimu huu imejipanga vyema,
imefanikiwa kumsajili straika
wa Mtibwa Sugar, Nassor Kizi-
wa, kwa ajili ya kukiimarisha
kikosi hicho kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Hiyo ni siku moja baada
ya kumtambulisha mchezaji
mwingine, Michael Masinda,
kutoka Prisons pamoja na Ko-
cha Mkuu, Mohamed Abdallah
‘Bares.’

Taarifa iliyotolewa jana na
klabu hiyo imesema wanaamini
usajiliwa wa Kisiwa utakisaidia
kikosi chao kufanya vizuri
katika msimu ujao utakaoanza
Agosti 15, mwaka huu.

Usajili huo ni moja kati ya
maagizo ya Makamu wa Rais
Dk. Philip Mpango, aliyewataka
wabunge, wafanyabiashara
na wasanii kutoka Kigoma
kuichangia klabu hiyo kwa hali
na mali ili kusajili wachezaji
wazuri.

“Tuitie moyo timu yetu ili
ikashindane, siyo kila siku kuzi-
angalia Simba na Yanga kwenye
TV, tunataka waje hapa, waje
Lake Tanganyika...lakini kukara-
bati uwanja wetu ufanane na
Kigoma tunayotaka kuijenga,”

Ligi ya Mabingwa
Wanawake Jumapili

Na Saada Akida

LIGI ya Mabingwa wa Mikoa
ya Wanawake Tanzania
(RWCL 2023), inatarajiwa ku-
fanyika kuanzia keshokutwa

Ofisa Habari na Mawasi-
liano wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Clifford
Ndimbo, amesema timu zote
zilizothibitisha kushiriki ligi
hiyo zinatarajiwa kuwasili
Mwanza leo.

Ndimbo alisema wanaamini
klabu zote zenye sifa ya
kushiriki ligi hiyo zimeji-
andaa vyema kuonyesha
ushindani kwa ajili ya kupata
timu imara zitakazopanda
daraja.

“Tunaamini kila timu im-
ejiandaa vizuri, timu zote
zinatakiwa kuwasili Mwanza
kesho (leo), Julai 14, 2023.
Baada ya kuwasili ndio maan-
dalizi mengine yataendelea
ikiwamo upangaji wa ratiba,
tunaamini kila kitu kitakwen-
da vyema,” alisema.

Timu mbili zitakazofanya
vyema zitapanda daraja
kucheza Ligi Daraja la Kwan-
za la Wanawake msimu ujao.
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HANDERSON KUMFUATA GERRARD

NAHODHA wa Liverpool, Jordan Henderson,
anafikiria kuondoka katika klabu hiyo na kwenda kuji-
unga na Al-Ettifaq inayofundishwa na Steven Gerrard
ya Saudi Arabia. Hata hivyo Waarabu hao bado hawa-
jawasilisha ofa rasmi kwa kiungo huyo wa kati wa Eng-
land, lakini wanataka kumsajili. (Telegraph)

PSG YAMFUATA KANE

PARIS St-Germain itafanya kila linalowezekana kump-
ata mshambuliaji wa Tottenham Hotspur na England,
Harry Kane, mwenye umri wa miaka 29, kwenye klabu
hiyo - ingawa chaguo lake la kwanza linabaki kuwa Bay-
ern Munich. (RMC Sport)

BARCA YAMWINDA SILVA

BARCELONA inataka kumsajili kiungo wa kati wa Man-
chester City na Timu ya Taifa ya Ureno, Bernardo Silva
(28), lakini mpango wao mbadala ni kumnasa mchezaji
wa Tottenham Hotspur na Argentina, Giovani lo Celso,
mwenye umri wa miaka 27. (Mundo Deportivo)

SANGARE ANUKIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest imeendeleza nia yao ya
muda mrefu ya kutaka kumsajili kiungo wa kati wa PSV
Eindhoven na Ivory Coast, Ibrahim Sangare, mwenye
umri wa miaka 25 kwa kuweka ofa mezani. (Athletic)

LIVERPOOL YAMTAKA COLWILL

LIVERPOOL iko tayari kutoa ofa kwa beki wa kati wa
Chelsea, Levi Colwill, mwenye umri wa miaka 20 am-
baye ni raia wa England. (90min)

FELIX AGOMBEWA ENGLAND

MANCHESTER United, Newcastle United na Aston Vil-
la zote zinawania huduma ya mshambuliaji wa Atletico
Madrid na Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Felix, mwenye
umri wa miaka 23. (ABC, via Metro)

RICE AICHANGANYA WEST

WEST Ham iko njia panda katika mchakato wa ku-
muuza kiungo wa kati wa England, Declan Rice, mwenye
umri wa miaka 24 kwa dau la pauni milioni 105, jambo
ambalo linasababishwa na kucheleweshwa kutayarish-
wa kwa nyaraka na mawakili wa Arsenal. (SKy Sports)

DEMBELE, VARDY SOKONI

EVERTON inavutiwa na mshambuliaji Mfaransa,
Moussa Dembele, mwenye umri wa miaka 27 na
mshambuliaji wa Leicester, Jamie Vardy (36). (Football-
Transfers)

BARNES ATAJWA NEWCASTLE
NEWCASTLE United bado ipo katika mazungumzo na
Leicester City kuhusu winga wao Harvey Barnes mwe-
nye umri wa miaka 25, huku The Magpies wakifikiria
kutoa ofa ya awali ya takribani pauni milioni 30. (Mail)

RAMSEY ANUKIA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Nice na Timu ya Taifa ya Wales,
Aaron Ramsey, mwenye umri wa miaka 32 ana ofa ya
fedha nyingi mezani ili kuhamia Saudi Arabia. (Sun)

HOJBJERG KUTUA ATLETICO

KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na Denmark,
Pierre-Emile Hojbjerg, mwenye umri wa miaka 27 yuko
katika orodha ya nyota wanaosakwa na Atletico Madrid.
(Marca)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BAYERN YAMWANDALIA
KANE DAU LA REKODI

@ @ ®Hata hivyo kocha wa Spurs asema bado anaamini
mshambuliaji huyo ni...

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich inata-
yarisha ofa ya tatu ya kumnunua
mshambuliaji wa Tottenham Hot-
spur, Harry Kane, yenye thamani
ya euro milioni 80, kwa mujibu wa
90min.

Bavaria hao wanaendelea na
harakati zao za kumsaka nahodha
huyo wa England, ambaye wame-
kuwa wakimtaka kwa muda wa
miezi 12 iliyopita licha ya Spurs
kusisitiza hatauzwa.

Mkataba wa Kane unamalizika
mwaka 2024 na hadi sasa amego-
ma kusaini mkataba mpya na Tot-
tenham kufuatia kumaliza vibaya
zaidi kwenye Ligi Kuu ya England
katika kipindi cha miaka 14.

Jumapili iliyopita 90min iliri-
poti Bayern Munich walifuata ofa
zao za awali kwa Kane na ya tatu
ya euro 80m - kiasi sawa na kile
walichotumia kumnunua Lucas
Hernandez, aliyevunja rekodi ya
klabu mwaka wa 2019. Hata hivyo,

Tottenham walisimama kidete na
kuipiga tena.

Vyanzo vimethibitisha 90m
haijawakatisha tamaa Bayern Mu-
nich na sasa wako tayari kuvunja
rekodi yao ya uhamisho ili kum-
leta Kane Allianz Arena, na ombi
la tatu litawasilishwa katika siku
zijazo.

Hata hivyo, Tottenham wame-
sisitiza hawako tayari kufanya ma-
zungumzo ya kumuuza Kane na
wana uwezekano wa kukataa ofa
yoyote kutoka kwa vigogo hao wa
Ujerumani.

Kocha Mkuu mpya wa Spurs,
Ange Postecoglou, alikutana na
Kane kwa mara ya kwanza Juma-
tano wakati aliporejea Hotspur
Way kwa mazoezi ya kujiandaa na
msimu mpya.

Tottenham wana matumaini
Kane atakubali katika mipango ya
Postecoglou ya kujenga upya timu
na kumshawishi wa kuongeza
muda wake katika klabu hiyo.

Akizungumza katika mkutano

wake na waandishi wa habari Ju-
matatu, Postecoglou alikiri kwa
sasa hajali kuhusu mazungumzo
ya Kane kuondoka katika klabu

hiyo.
“Ikiwa  nasema  inaniudhi,
utakuwa upotoshaji. Kichwani

mwangu hivi sasa, Harry yuko
likizo, yuko kwenye kitanda cha
jua na anacheza na familia yake
na wakati mzuri. Hiyo ndiyo picha
niliyopata.

“Sasa, ikiwa mambo mengine
yanaendelea sitafikiria juu yake
na sababu ya kutofikiria atakuwa
hapa baada ya siku mbili zijazo
(Jumatano) na kila kitu ninacho-
hitaji kujua kitakuwa sawa mbele
yangu.

“Hakuna kitu ambacho kimet-
ua kwenye meza yangu kwa sasa
kutoka kwa mtu yeyote kwenye
klabu kusema kuna uamuzi utaka-
ofanywa hapo. Hata sijakaribia
hilo, kwa hiyo kwa sababu hiyo
ninatazamia kuwa na Harry hapa
Jumatano.”
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MANCHESTER, England

INGA wa Manchester City, Ri-
yad Mahrez amebakia mchezaji
anayewindwa na klabu ya Al Ahli inay-

oshiriki Ligi Kuu Saudi Arabia, vyanzo
vimeiambia 90min.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32 alipo-
teza nafasi yake katika kikosi cha kwanza kuelekea
mwisho wa msimu wa 2022/23 na hakufurahishwa
na kukaa benchi wakati City wakishinda taji la FA
na fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

90min ilifichua Mahrez alikuwa akiwasiliana na
Al Ahli mwishoni mwa Juni, klabu hiyo ikiwa tayari
kumlipa pauni milioni 45 kwa mwaka. Yeye yuko
wazi kwa hatua kama hiyo.

Kama ilivyokuwa mwezi uliopita, City bado wa-
nasitasita kumwacha Mahrez aondoke, huku mus-
takabali wa Bernardo Silva ukizidi kutokuwa na
uhakika na ndio sababu kuu ya kutofanya uamuzi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno ameomba
akubaliwe uhamisho wa majira ya joto na PSG wa-
nataka kumfanya kuwa mmoja wa wachezaji wa

EUBE

ASAU

kwanza kusajiliwa na kocha, Luis Enrique.

Laporte.

hizo.

njia ya kuondoka.

Hilal.

Mchezaji mwingine ambaye yuko kwenye rada
za Saudi Arabia ni beki wa kati wa City, Aymeric

Hapo awali iliripoti Laporte alikuwa akiwindwa
na Aston Villa na Tottenham Hotspur, lakini City
haijapokea ofa yoyote kubwa kutoka kwa klabu

Huku nia kutoka Ulaya haijajitokeza, City iko ta-
yari kumuuza kwa wanunuzi walio tayari kutoka
Saudi Arabia, huku Al Ahli wakiwa tayari kumpa

Al Ahli pia wanamtaka kiungo wa Napoli, Piotr
Zielinski, ambaye anasakwa na Lazio kuchukua
nafasi ya Sergej Milinkovic-Savic aliyejiunga na Al

Laporta: Barca ina timu bora

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, ame-
sema timu yake ni bora kuliko wapinzani
wao Real Madrid na inaweza kutwaa tena
ubingwa wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
msimu ujao pamoja na Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Barca walirejea kwenye mazoezi ya
kujiandaa na msimu mpya mapema wiki
hii na wamesajili wachezaji wawili katika
dirisha la uhamisho hadi sasa ambao ni
Ilkay Gundogan na Ifiigo Martinez.

“Tuna timu bora kuliko Madrid na,
mchezaji mmoja mmoja, sisi pia ni bora,
na tofauti kidogo kuliko wapinzani wetu,”
alisema Laporta akiiambia Sport.

“Kama mwanachama na shabiki wa kla-
bu, nimeridhishwa sana na timu tunayoi-
jenga.”

Madrid, ambao walimaliza wakiwa

washindi wa pili nyuma ya Barca msimu
uliopita wa LaLiga, wamewaongeza Jude
Bellingham, Joselu, Fran Garcia na Arda
Guler.

“Tayari tuna timu yenye ushindani,”
alisema Laporta.

“Tumeshinda Ligi ya Hispania na tu-
naweza kuendelea kutumia ubabe katika
mashindano haya. Pia tunataka kuwa ka-
tika kundi la wagombea kushinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Ninazingatia kuunda timu nzuri juu
ya kusajili wachezaji wazuri. Tumewasa-
jili Gundogan na Martinez na watatupa
kiwango kizuri kama wengine wanaokuja.

“Tunamkosa beki wa kulia na tunali-
fanyia kazi. Pia tunataka kuimarisha safu
yetu ya kiungo.”

Hata hivyo, Barca walishindwa katika
jaribio lao la kumrejesha Lionel Messi ka-
tika klabu hiyo.

PSG vajitosa
kumwania Felix

PARIS, Ufaransa

PARIS Saint-Germain inajipanga
kumsajili, Joao Felix ili atue katika mji
mkuu wa Ufaransa, vyanzo vimethibi-
tisha kwa 90min.

Felix alianza mazoezi ya kujiandaa
na msimu mpya akirejea Atletico Ma-
drid wiki hii, na katika mkutano na
viongozi wa klabu hiyo alithibitisha
anataka kuondoka katika klabu hiyo
msimu huu wa joto.

90min inaelewa Felix anatamani
kuhamia Paris Saint-Germain ili ku-
fanya kazi na kocha mpya, Luis En-
rique.

Enrique amewasili Parc des Princ-
es, akichukua nafasi ya Christophe
Galtier, na vyanzo vimethibitisha
amemtaja Felix kama mchezaji anay-
etarajiwa kusajiliwa na mabingwa
hao wa Ligue 1 majira haya ya joto.

Kwa hali ilivyo, Atletico Madrid wa-
nadai takriban euro milioni 90 kwa
huduma ya fowadi huyo, wakiwa
wamelipa zaidi ya euro milioni 120
kumsajili kutoka Benfica mwaka wa
2019.

Kwa mujibu wa 90min PSG inge-
pendelea mkataba wa mkopo, ikiwa
na chaguo la kumnunua, lakini Atlet-
ico wanataka kumuuza jumla.

Felix alitumia kipindi cha pili cha
msimu uliopita kwa mkopo akiwa
Chelsea, mkopo ambao haukuju-
muisha jukumu la kununua na klabu
ikaamua kutotumia nafasi hiyo kum-
sajili fowadi huyo wa Ureno moja kwa
moja kwa kuwa haendani na mipango
ya Mauricio Pochettino pale Stamford
Bridge.

Klabu nyingine za England zin-
azohusishwa na kumwania mchezaji
huyo ni pamoja na Manchester Unit-
ed, Tottenham Hotspur, Newcastle
United na Aston Villa.
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SIMBA SC YAMLETA NCHINI
MIQUISSONE KIMYA KIMYA

Na Saada Akida

KIUNGO mshambuliaji wa Al Ahly ya
Misri, Luis Miquissone, raia wa Msum-
buji ametua nchini kimya kimya na
kupokewa na mabosi wa Simba kwa
ajili ya kuendelea na mazungumzo ya
kumsajili kwa ajili ya msimu mpya, im-
efahamika.

Simba imekuwa ikihaha kumrudi-
sha nyota huyo ambaye ilimuuza kwa
mabingwa wa Afrika, Al Ahly mwaka
juzi lakini hakufanikiwa kupata namba
kwa Waarabu hao.

Hali hiyo ilisababisha Al Ahly kum-
toa kwa mkopo katika klabu ya Abha
ya Saudi Arabia, ambayo tayari ame-
maliza mkopo huo na kurejea kwenye

timu yake ‘mama’.

Taarifa zilizopatikana kutoka Simba
zinasema jina la Miquissone limepit-
ishwa katika orodha ya wachezaji wa-
naowindwa lakini ikimhitaji kwa usa-
jili wa mkopo ambao wanaitaka AlAhly
kusaidia kumlipa mshahara nyota
huyo.

“Miquissone yupo tayari nchini na
amefikia katika kambi ya Simba, na
hayupo peke yake, wapo wachezaji
wengine ambao hawajaenda Uturuki
kutokana na uongozi kushughulikia
changamoto zao ili kukamilisha tarati-
bu za safari. Wakati wowote wanaweza
kumtangaza kama mchezaji mpya wa
Simba.

Unajua hakuna kitu ambacho

kinawapa wakati mgumu uongozi
kama lawama wanazopata kutoka kwa
mashabiki, ndio maana wamekuwa
makini sana”, kilisema chanzo chetu.

Nipashe ilipomtafuta Meneja Habari
na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema kwa sasa bado hawajatambuli-
sha wachezaji watatu.

“Nadhani hatujamaliza, wapo am-
bao tutaendelea kuwatambulisha na
kuna mchezaji mmoja mkubwa sana
ambaye utambulisho wake nchi itaen-
da kutikisika,” alisema Ahmed.

Aliongeza uongozi wa klabu hiyo
umeahidi kuendelea kusajili wachezaji
wenye uwezo mkubwa ambao utawa-
pa matokeo chanya na furaha katika
msimu mpya.

Katibu Mkuu wa Chama cha Waandishi wa Michezo Tanzania (TASWA), Alfred Lucas (kulia) na Mkurugenzi wa
IPRT, William Kallaghe wakisaini mkataba wa ushirikiano (MoU) baina ya taasisi hizo unaolenga kutoa mafunzo ya
mawasiliano kwa waandishi ili kuwajengea uwezo katika kukuza na kuendeleza michezo nchini. Wanaoshuhudia
ni wawakilishi wa taasisi hizo akiwamo Mwenyekiti wa TASWA, Amir Mhando (kulia waliosimama). PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Yanga, CRDB mambo mazuri

Na Saada AKida

UONGOZI wa Yanga umeingia
makubaliano na Benki ya CRDB kwa
gjili ya kusimamia matukio yote kuele-
kea Siku ya Wananchi itakayofanyika
Julai 22, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Siku hiyo Yanga itacheza mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya Kaizer
Chiefs kutoka Afrika Kusini na uzin-
duzi rasmi wa tamasha hilo utafanyika
kesho kwenye Uwanja wa Furahisha

Akizungumza na Nipashe jana,
Mtendaji Mkuu wa Yanga, Endre

Ntine, alisema wanatarajia siku hiyo
kutambulisha kikosi chao kipya cha
msimu wa 2023/2024.

“Ni siku muhimu sana kwa kuingia
makubaliano na CRDB ya kufanikisha
sherehe zetu za Siku ya Wananchi
itakayofunguliwa rasmi Jumamosi,
kutakuwa na mechi kubwa kati ya
kikosi chetu dhidi ya Kaizer Chief,”
alisema Ntine.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Wa-
teja Binafsi wa CRDB, Stephen Adili,
alisema wanaendelea kushirikiana na
Wananchi ili kufanikisha malengo yao
katika kupiga hatua katika soka.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,

alisema wanaendelea kuimarisha
kikosi chao na wanajipanga kumtam-
bulisha mchezaji mpya ambaye wam-
emsajili kujenga kikosi imara.

Kamwe alisema wachezaji wote
wapya watakuwapo katika Siku ya
Wananchi ambayo ni rasmi kufahamu
nyota watakaoitumikia timu hiyo.

Alitaja viingilio vya Siku ya Wa-
nanchi ni Sh. 10,000 katika eneo la
mzunguko huku kile cha juu cha tiketi
za Royal ni Sh. 300, 000 ambapo
shabiki atapata zawadi ya jezi na usa-
firi huku tiketi za VVIP zikiuzwa kwa
Sh. 500,000.

I
Chama

aitiKisa
Simba

INATOKA UK. 24

inamtaka na yupo ndani ya klabu hiyo ataba-
kia na endapo atakuwa nje ya timu hiyo pia
itahakikisha inamsajili ili kufikia malengo.

“Wanasimba wasiwe na wasiwasi, hakuna
mchezaji ambaye Simba wanamtaka, wakam-
kosa, kama yupo ndani ya kikosi ataendelea
kuwamo na kama yupo nje ya timu tutamsa-
jili, Simba ina pesa ya kusajili, msiwe na hofu,”
alisema Ahmed.

Naye Baleke aliliambia gazeti hili bado ana
mkataba wa miaka miwili na Simba, hivyo
mashabiki wasiwe na wasiwasi kuhusu uwe-
po wake.

Baleke alisema hakuambatana na kikosi
cha timu hiyo kwa sababu ya kufuatilia tara-
tibu za kisheria za kubadilisha hati yake ya
kusafiria.

Mkongomani huyo amewataka mashabiki
na wanachama wa Simba wapuuze taarifa za
yeye kwenda kufanya majaribio katika moja
ya timu za Ulaya si za kweli.

“Ninachojua mimi ni mchezaji wa Simba,
mimi mtoto halali wa Simba kwa miaka miwi-
li, hayo mambo ya mkopo sifahamu, sijaenda
kufanya majaribio kama taarifa zinazosam-
baa, nilienda nyumbani kufuatilia hati mpya
ya kusafiria. Kwa sasa nakamilisha taratibu
ili wiki ijayo nianze safari ya kwenda Uturuki
kuungana na kikosi kwa ajili ya maandalizi
ya msimu mpya wa mashindano,” alisema
Baleke.

Aliongeza msimu uliopita alijiunga na Sim-
ba ligi ikiwa katikati lakini anaamini atakuwa
na wakati mzuri katika msimu mpya kwa
sababu ya kupata muda wa kufanya maan-
dalizi ya pamoja mapema.

“Msimu uliopita nilifanya vizuri kwa kush-
irikiana na wachezaji wenzangu kupata ma-
tokeo kwa kila mechi, tuliondolewa katika
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, naamini msimu ujao tutafanya bora
zaidi,” Baleke alisema.

Aliongeza wanaenda kujiimarisha ili ku-
toishia hatua hiyo katika msimu mpya wa
mashindano hayo ya kimataifa pamoja na Ligi
Kuu Tanzania Bara.

“Tunaenda kujiimarisha ili msimu ujao
tufikie  malengo
ikiwamo  kutwaa
mataji yote ya
ndani na kuvuka
tulipoishia katika
michuano ya ki
mataifa,” aliongeza
Mkongomani huyo.

Simba ikiwa na
Kocha Mkuu, Rob-
erto Oloviera Ror-
betinho’ ilimaliza
nafasi ya pili katika
Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu
uliopita lakini pia
ikiishia hatua ya
nusu fainali kwe-
nye mashindano ya
Kombe la FA.
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Bayern yamwandalia Kane dau la rekodi

Kiungo Jonas Mkude ‘Nungu nungu’ ametangazwa rasmi mchezaji mpya wa Yanga baada ya kusaini mkataba wa
mwaka mmoja akiwa mchezaji huru. Simba ilitangaza kuachana na Mkude aliyeitumikia timu yao kwa muda wa

miaka 13. PICHA: MTANDAO

CHAMA AITIKISA SIMBA

® @ ®Klabu yafunguka mazungumzo ya kumbakisha
kiungo huyo yako...

Faustine Feliciane na Saada Akida

WAKATI kiungo Mzambia Clatous Cha-
ma amewashtua mashabiki na viongozi
wa Simba kwa kugoma kwenda Uturuki
akitaka maboresho ya mkataba wake,
mshambuliaji wa timu hiyo, Jean Baleke,
amesema yeye bado ni mali ya Wekundu
wa Msimbazi.

Mkataba wa Chama na Simba ume-
bakiza mwaka mmaoja lakini kiungo huyo
amesema menejimenti yake imepokea
ofa kutoka katika timu nyingine zilizoko

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nje ya Tanzania.

Hata hivyo imeelezwa uongozi wa
Simba umemtaka Chama kuwasilisha ofa
hizo au kuzitaja timu zinazombhitaji jam-
bo ambalo nyota huyo amekataa kuweka
hadharani.

Taarifa kutoka Simba zinasema klabu
hiyo imeshaanza mazungumzo na Cha-
ma na endapo mambo yataenda sawa
atasaini mkataba mpya na baadaye kue-
lekea katika kambi iliyoko Uturuki ili ku-
ungana na wachezaji wenzake.

“Bado mazungumzo yanaendelea,
ni kweli Chama alikuwa na mabhitaji ya

kuboreshwa maslahi yake, mazungumzo
yanaendelea vyema na kama mambo ya-
taenda vizuri muda wowote ataondoka
kuelekea Uturuki,” alisema kiongozi
mmoja wa Simba.

Meneja wa Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema
mashabiki wa Simba hawapaswi kuwa
na wasiwasi kwa sababu mambo yapo
shwari na wasikubali kuondolewa kwe-
nye ‘reli’ na wapinzani wao.

Alisema kila mchezaji ambaye Simba
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Kipenga
Ligi Kuu
kuanza
Agosti 15

Na Faustine Feliciane

SAFARI ya kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa msimu mpya wa
mwaka 2023/2024 inatarajiwa kuanza
Agosti 15, mwaka huu kwa kushirikisha
timu 16 kutoka mikoa mbalimbali hapa
nchini, imefahamika.
mabingwa watetezi wa ligi hiyo ya juu
nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), ligi
hiyo itaanza siku mbili baada ya kumal-
izika kwa mechi ya kusaka bingwa wa
Ngao ya Jamii itakayochezwa Agosti 13,
mwaka huu.

Bodi ya Ligi ilisema msimu wa
2023/2024 unatarajiwa kumalizika ifi-
kapo Mei 25, mwakani na imepangwa
kwa kuzingatia ushiriki wa timu nne ku-
toka Tanzania Bara zitakazopeperusha
bendera ya nchi katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho Afrika.

Michuano hiyo ya Ngao ya Jamii ita-
husisha timu nne zitakazocheza mtoano
kupata timu mbili zitakazocheza fainali
ya kusaka bingwa mpya ambayo ni isha-
ra ya kuanza kwa msimu mpya.

Michezo hiyo imepangwa kufanyika
kuanzia Agosti 9 hadi 13, mwaka huu
kwenye Uwanja wa CCM, Mkwakwani

Timu zitakazoshiriki kuwania Ngao
ya Jamii ni bingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu uliomalizika, Yanga, mshin-
di wa pili ambaye ni Simba, Azam FC
iliyomaliza nafasi ya tatu na mshindi wa
nne, Singida Fountain Gate.

Katika kuwania taji hilo, Yanga
itacheza dhidi ya Azam FC wakati Simba
itaumana na Singida Fountain Gate kwe-
nye mechi za hatua ya nusi fainali.
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