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Twaweza
yakwama
kwa
kukosa
kibali NBS

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Utafiti ya
Twaweza imesema im-
efanya utafiti uliofanyika
mara tano ambao umek-
wama kuitangaza kuto-
kana na kukosa kibali cha
Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS).

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Mkurugenzi
MKkuu wa taasisi hiyo,
Aidan Eyakuze, alisema
taasisi yake inaendelea
kufanya utafiti mbalimbali
kama kawaida licha ya
kukosa kibali cha kuzi-
tangaza.

Alisema sheria ya
sasa inawataka watafiti
kuwasilisha utafiti huo
NBS kabla ya kuutangaza,
lakini licha ya kuupeleka
muda mrefu bado hawa-
japata kibali cha kuu-
tangaza.

“Wanasema wataalamu
wao wanaupitia na
kuufanyia uchambuzi kwa
muda sasa bado tunasubiri
kibali chao kwa sababu
sheria inatubana si kama
zamani tulipokuwa tuki-
tangaza wenyewe baada
va kukamilika,” alisema.

Kuhusu kushikiliwa kwa
hati yake ya kusafiria,
Eyakuze alisema ni miezi
11 sasa imepita, lakini
kila anapofuatilia Idara
ya Uhamiaji wanasema
kwamba bado wanapele-
leza kupata ukweli kuhusu
uraia wake.

Alisema ameshindwa
kusafiri kwenda nje
ya nchi kikazi na mara
kadhaa amekuwa aki-
waandikia barua kutaka
kujua hatima ya hati hiyo
na jibu ni kwamba upele-
lezi haujakamilika mpaka
sasa.

“Mimi ni raia wa Tanza-
nia, nimezaliwa Mwanza
wazazi wangu wote ni
Wahaya na nilipata hati
va kwanza ya kusafiria
nikiwa na miaka minane
nakumbuka ni mwaka
1977 na tangu hapo
sijawahi kuitumia vibaya
hivyo nasubiri uchunguzi
wao utawaambia nini,”
alisema Eyakuze.

Utafiti wa mwisho
kutangazwa na Twaweza
ulikuwa wa Julai 6, mwaka
jana na wiki mbili baadaye
hati ya kusafiria

INAENDELEA UK. 8

Korosho zaibua mvutano bungeni

Na Godfrey Mushi, DODOMA

KAULI ya Mbunge wa Iringa
Mjini (Chadema), Peter Msigwa, ya
kutaka korosho zichomwe moto
kwa madai kwamba zimeoza, jana
ilimfanya Waziri wa Viwanda na
Biashara, Innocent Bashugwa,
kucharuka kama mbogo, akimtaka
Mbunge huyo kuthibitisha maneno
yake.

Bashungwa na Msigwa walivu-
tana kwa dakika kadhaa wakati
mbunge huyo wa Chadema al-
ipokuwa akichangia Muswada
wa Sheria ya Fedha wa Mwaka
2019/20.

Wakati anachangia, Msigwa alise-
ma serikali ya awamu ya tano im-
ekuwa ikijinasibu kwamba inamjali
mkulima mnyonge, wakati maisha
yake yanazidi kuwa magumu.

“Serikali imekuwa ikisema in-
amjali mtu mnyonge, kimsingi mtu
mnyonge kwa Tanzania ni mkuli-
ma na kwa bahati mbaya serikali

hii imewaletea adha na kuwavu-
ruga wakulima wa korosho. Sasa
mmeanza kuwavuruga wakulima
wa pamba,” alisema Msigwa.

Baada ya kutamka maneno hayo,
Waziri Bashungwa alisimama na
kutamka ‘Taarifa Naibu Spika’
(Dk. Tulia Ackson) na baadaye
kuruhusiwa kutoa taarifa yake ak-
isema anayoyazungumza Msigwa
si ya kweli kwa vile serikali haijawa-
vuruga wakulima wa korosho na
korosho ya Tanzania iko vizuri na
ina ubora wa hali ya juu.

“Nimpe taarifa, serikali haijawa-
vuruga wakulima wa korosho na
korosho yetu bado ni bora. Tume-
andaa kitabu na ubora wa korosho
upo vizuri na tunataka kuiambia
dunia kwamba korosho ya Tanza-
nia ni bora.

“Wewe (Msigwa) ndiyo unawa-
vuruga wakulima na si serikali, tu-
tangulize uzalendo kwanza,” alisihi
Bashungwa.

Baada ya taarifa hiyo, Msigwa

aliendelea kuchangia mjdala huo
akidai kwamba taarifa ya Waziri
Bashungwa haipokei na kwamba
wamepeleka bei za kinyonyaji na
uporaji kwa wakulima wa korosho.

“Taarifa yake siipokei, hizi ni bei
za kinyonyaji nyie mmepeleka bei
ya uporaji. Mshauri Rais hizi koro-
sho bora mkazichome tu kwani
zinaoza na zitaharibu soko la
baadaye, hizi zichomeni moto,” ali-
tamka tena Msigwa.

Dakika chache tena baada ya
maelezo hayo, Waziri Bashungwa
akimtaka Msigwa kuthibitisha kauli
yake kwamba kuna korosho zime-
oza.

“Amesema korosho ya wakulima
wetu imeoza na mimi nimetoka
huko na nimetembea ghala kwa
ghala, korosho yetu ni bora, naom-
ba athibitishe kama imeoza kweli,
kama haijaoza achukuliwe hatua
kali, kwani mimi nimeiona ipo ka-
tika hali nzuri na yeye (Msigwa),
athibitishe kwamba korosho ime-

oza,” alisisitiza waziri huyo.

Kutokana na mvutano huo,
Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson
alisimama na kutoa maelekezo
yake akisema: “Kwa muktadha
huo huo, nadhani Mheshimiwa
Msigwa hoja yake ilikuwa kwenye
korosho iko maghalani inunuliwe.
Sasa Mheshimiwa Msigwa nyoosha
mchango wako vizuri.”

Akiendelea kuchangia, Msigwa
alisema wabunge wapo kwa ajili
ya kuwatetea wananchi na kudai
kwamba kodi nyingi zinamfanya
mkulima apunjwe.

“Ningeomba nieleweke sisi ni
wabunge tupo kuwatetea wa-
nanchi tupo hapa kuwasemea
wananchi. Hizi kodi zinamfanya
mkulima apunjwe na hizi zinam-
fanya mtu wa mwisho anayekuwa
anaumia ni mkulima. Kama kweli
mnawajali wanyonge mngewa-
kumbuka wakulima wa pamba,
mngewakumbuka wakulima wa
mahindi,” alisema Msigwa.

Naibu Spika
wa Bunge, DK.
Tulia Ack-
son (kulia),
akimpongeza
mwandishi
wa kitabu cha
“Viwanda:
Moving Tanza-
nia Forward”,
Prof. Teddy
Maliyamkono,
baada ya
kukizindua
kitabu hicho
mjini Dodoma
jana. PICHA:
BUNGE

Daktari feki anaswa akitibu watu nyumbani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
linamshikilia Abdallah Bushiri (42)
kwa tuhuma za kufanya kazi ya
utabibu kwa kutibu magonjwa ya
wanawake bila kuwa na taaluma ya
udaktari.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika Kituo Kikuu cha Poli-
si, Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Ulrich Matei, alisema
mtuhumiwa alikamatwa Juni 24,
mwaka huu, nyumbani kwake.

Kamanda Matei alisema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa baada ya

baadhi ya wananchi kutoa taarifa
kwa jeshi hilo kuhusu shughuli
anazofanya na akawekewa mtego
uliowezesha kukamatwa na ku-
pekuliwa.

Matei alisema baada ya ku-
pekuliwa nyumbani kwake, daktari
huyo feki alikutwa na vifaa tiba na
dawa mbalimbali ambazo zinami-
likiwa na serikali zikiwa na nembo
ya Bohari ya Dawa (MSD) na nem-
bo inayoonyesha kuwa ni mali ya
serikali.

“Baada ya kumhoji, tulibaini
kuwa hana taaluma yoyote ya
udaktari lakini pia yuko na baadhi
ya vifaa na dawa ambazo baadhi ni
za serikali, zina nembo ya MSD na

GoT (serikali ya Tanzania). Lakini
pia baadhi ya wananchi walikuja
kulalamika kuwa mtu huyo alisha-
chukua fedha zao zaidi ya Sh. milio-
ni mbili,” alisema Kamanda Matei.

Alisema baadhi ya vitu alivyokut-
wa navyo mtuhumiwa huyo kuwa
ni pamoja madaftari 119 yenye
taarifa za wagonjwa aliowahi kuwa-
tibu, vipimo 15 vya kupimia mkojo,
dawa za kusafishia vidonda, Kkipi-
mo cha malaria ambacho kinapati-
kana MSD na vifaa vingine.

Pia alisema mtuhumiwa ali-
kutwa na dawa za ganzi chupa tatu,
nyembe 26 za kufanyia upasuaji
ambazo alikuwa anazitumia, picha
za mionzi na themomita moja am-

bavyo vyote alikuwa anavitumia
kwenye matibabu.

Alisisitiza kuwa baada ya tarati-
bu kukamilika, mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani kwa ajili ya
hatua zaidi za kisheria.

Mganga Mkuu wa Jiji la Mbeya,
Dk. Jonas Lulandala, aliwataka wa-
nanchi kuacha kwenda kutibiwa
kwa watu ambao hawana taaluma
ya udaktari kwa madai kuwa hali
hiyo inaweza kuhatarisha mai-
sha yao. Aliwataka pia wananchi
kutoa taarifa za watu wote wanaoji-
fanya madaktari na kutoa huduma
huku wakiwa hawana taaluma ya
utabibu kama alivyofanya daktari
feki aliyenaswa.
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Upinzani wapinga hedhi
kuwa chanzo cha mapato

Na Godfrey Mushi, DODOMA

KAMBI Rasmi ya Upinzani Bun-
geni, imeelezea kushangazwa
kwake na kupinga kodi ya ongeze-
ko la thamani (VAT) kwenye taulo
za kike kuwa chanzo cha mapato,
huku ikisema haikubaliani na
kitendo cha serikali kufuta msa-
maha wa kodi na kurejeshwa kwa
VAT.

Msemaji Mkuu wa kambi hiyo
kwa Wizara ya Fedha na Mipango,
David Silinde, alisema ni jambo
la ajabu kwamba bajeti ya seri-
kali sasa inategemea matatizo ya
wanawake kukusanya kodi hasa
kuweka kodi kwenye taulo za kike.

Silinde alikuwa akiwasilisha
maoni ya kambi hiyo kuhusu
Muswada wa Sheria ya Fedha wa
Mwaka 2019.

Silinde ambaye ni Mbunge
wa Momba (Chadema), alisema
muswada huo ukiangaliwa kwa
umakini katika mapendekezo
yanayohusu kodi ya ongezeko la
thamani, Sura ya 148 hakuna se-
hemu inayosema au kutekeleza
takwa hilo la serikali.

“Matokeo yake sasa, serikali im-
epitia katika sheria ya mapato kwa
kuongeza kodi kwa wawekezaji
wanaotengeneza taulo za Kkike.
Watumiaji wa taulo za kike ni

mama zetu, wake zetu, dada zetu
na watoto wetu ambao wanazitu-
mia kwa ajili ya kujihifadhi.

“Kambi Rasmi ya Upinzani Bun-
geni, haiungi mkono kutumia he-
dhi kama chanzo cha mapato ya
serikali. Kifungu hiki kinapende-
kezwa na Kambi Rasmi ya Upin-
zani Bungeni kifutwe na serikali
itimize wajibu wake wa kuhakiki-
sha wanufaika wa taulo za kike
wananufaika wenyewe, badala ya
wafanyabiashara.

Wajibu huo ni wa serikali na
kamwe haiwezekani kushindwa
kutekelezwa kwa wajibu wa seri-
kali ikiwa ni kwa gharama za he-
dhi ya wanawake wa Tanzania,”
alisema.

Pia alisema kambi hiyo inasisiti-
za kusisitiza kufutwa kwa kifungu
kinachoruhusu utozaji wa kodi
kwenye nywele bandia na rasta za
bei mbaya, ikitaka serikali kutafu-
ta vyanzo vingine vya mapato vi-
navyotokana na rasilimali zilizopo
nchini.

Alisema pia ni jambo la ajabu
kwamba bajeti ya serikali inatege-
mea nywele bandia, kwa mantiki
ya kawaida ikitokea wanawake
wote wakaamua kunyoa nywele
Zao na wasivae tena nywele ban-
dia mapato hayo hayatapatikana.

“Kambi Rasmi ya Upinzani Bun-
geni, tunaliona jambo hili kama si

sawa kwa sababu ni mapato ya-
nayotarajiwa kupatikana kutoka
kwa mama zetu kwa sababu tu
wao ni wanawake na watumiaji
wakubwa wa nywele bandia,”
alisema.

MUSWADA HAUNA GENI

Katika hatua nyingine, kambi
hiyo imesema muswada huo wa
sheria kwa kiasi kikubwa hauna
jambo geni kutokana na serikali
kushindwa kutambua vyanzo vi-
pya vya mapato, badala yake im-
ekuwa ikifanya kwa miaka yote.

“Kambi Rasmi ya Upinzani Bun-
geni, bado inaamini na inaishauri
serikali kuondoa kodi kwenye
vifaa vya ujenzi, taulo za kike, ny-
wele bandia na kwenye tiketi za
ndege kwa safari za ndani ya nchi
ili kuwawezesha wananchi kupan-
da ndege zilizonunuliwa kwa kodi
zao,” alisema Silinde.

Vile vile, aliongeza: “Kambi Ras-
mi ya Upinzani Bungeni tunaen-
delea kuishauri serikali kuweka
mazingira rafiki kwa wafanyabi-
ashara nchini, kujenga mazingira
rafiki kwa sekta binafsi na kuten-
geneza mazingira ambayo yata-
wawezesha wadau wa kodi na
kulipa kodi kwa mujibu wa sheria.

“Hatuwezi kutarajia maziwa
mengi kwa ngombe usiyemlisha
majani ya kutosha.”

Na Beatrice Moses

KONGAMANO kubwa la
uwekezaji linaanza leo mkoani
Dodoma, ambalo litatumika ka-
tika kutangaza fursa na vivutio
vya uwekezaji vilivyopo kwe-
nye wilaya zote saba za Mkoa
wa Dodoma kwa wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Binilith Mahenge,
katika taarifa kwa vyombo
vya habari, alibainisha lengo
la kongamano hilo ni uwapo
wa fursa zitakazotangazwa ni
uamuzi wa Rais John Magufuli
kuhamishia Makao Makuu ya
Nchi mkoani Dodoma Sep-
temba, 2019.

“Kwa niaba ya wananchi wa
Mkoa wa Dodoma tunaende-
lea kutoa shukrani za dhati
kwa mheshimiwa Rais kwa
uamuzi alioufanya na tunamu-
ombea kwa Mwenyezi Mungu
ampe afya njema ili aendelee
kutuongoza kuelekea kujengea
uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025," alisema Mahenge.

Alisema Rais Magufuli ndiye
anayetarajiwa kuwa megeni
rasmi katika kongamano hilo
lenye kauli mbiu “Dodoma,
Fursa Mpya kwa Uchumi wa
Tanzania, Wekeza Dodoma,
Tukufanikishe” ambayo ina-

- ]
Kongamano la fursa uwekezaji Dodoma

tanabahisha nafasi ya Dodoma
kwa sasa katika mustaka-

bali wa uchumi na utawala wa
nchi.

Dk Mahenge alibainisha
kuwa licha ya kuwa na fursa
lukuki zitokanazo na ujio wa
Makao Makuu va Serikali Mkoa
wa Dodoma umebarikiwa
kuwa na rasilimali nyingi
mahsusi.

“Mifugo na mandhari ya ku-
vutia kwa utalii, zipo pia fursa
zingine kama vile za madini
na wanyamapori. Mkoa wa
Dodoma una sifa kadhaa zina-
zofanya uvutie kwa uwekezaji,
sifa hizo ni pamoja na uwepo
wa ardhi iliyotengwa
na Mamlaka za Serikali za
Mitaa kwa ajili ya uwekezaji,”
alisema.

Aliyataja maeneo ambayo
wanakaribisha wawekezaji
katika kilimo cha zabibu, al-
izeti, ufuta, pamba na karanga,
mtama, mihogo na matunda na
mboga.

DKk. Mahenge alisema
pia kuna fursa kwa
wawekezaji wa mifugo ya
mbalimbali kama vile ng'ombe,
mbuzi na kondoo, kuku na
bata, samaki, nyuki na viwan-
da mbalimbali na ujenzi, hu-
susan wa nyumba za makazi,
kibiashara na ofisi.
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Grow with us

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa benki ya TPB Dkt. Edmund Mndoiwa
akimkaribisha Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali Marco Gaguti kwenye haffa
ya uzinduzi wa tawi jipya la benki hiyo Wilayani Karagwe. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya
ya Karagwe Godfrey Mheluka, na kulia ni Mkurugenzi wa Teknohama na Uwezeshaji wa
benki ya TPB Jema Msuya, na Meneja wa tawi /a Karagwe Godfrey Banza

Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali Marco Gaguti akionyesha kadi yake mpya
ya ATM mara baada ya kufungua akaunti kwenye tawi jipya la benki ya TPB Wilayani
Karagwe. Nyuma yake ni Mkuu wa Wilaya ya Karagwe Godfrey Mheiuka na Mkurugenzi
wa Teknohama na Uwezeshaji wa benki ya TPB Jema Msuya. Kulia ni Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa benki ya TPB Dkt. Edmund Mndoiwa

TPB BANK PLC

UZINDUZI WA TAWI JIPYA TPB KARAGWE

kitabu cha wageni mara baada ya k ili k y

Mgeni rasmi na Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali Marco Gaguti akisaini

hafla ya

la benki ya TPB Wilayani Karagwe. Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa benki ya TPB Dkt. Edmund Mndoiwa

i wa tawi jipya

Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali Marco Gaguti akikata utepe kuashiria
ufunguzi rasmi wa tawi jipya la benki ya TPB Wilayani Karagwe. Pamoja nae ni
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa benki ya TPB Dkt. Edmund Mndoiwa,
Mkurugenzi wa Teknohama na Uwezeshaji wa benki ya TPB Jema Msuya pamoja

na Mkuu wa Wilaya ya Karagwe Godfrey Mheluka
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Francis Kishenyi akipokea zawadi ya mteja bora kutoka kwa mgeni rasmi
na Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali Marco Gaguti. Hii ilikuwa
kwenye hafla ya uzinduzi wa tawi jipya la benki hiyo Wilayani Karagwe.

215297302
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Mteja kutoka kikundi cha OKONYENZILE akipokea zawadi ya kikundi bora
kutoka kwa mgeni rasmi na Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali
Marco Gaguti wakati wa uzinduzi wa tawi jipya la Karagwe
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JPM amteua
Kamishna
mpya TIRA

Na Romana Mallya

kwa 2019/2020 unaopatikana

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amemteua
Dk. Mussa Juma, kuwa Kamishna
wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA).

Taarifa iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais,
Ikulu, Gerson Msigwa, ilisema
uteuzi huo umeanza Juni 25,
2019.

Kabla ya uteuzi huo, Dk. Juma
alikuwa Mkuu wa Idara ya Bima
katika Kitivo cha Bima na Hifadhi
ya Jamii cha Chuo cha Usimamizi
wa Fedha (IFM).

Dk. Juma anachukua nafasi ya
Dk. Baghayo Sagware, ambaye
uteuzi wake umetenguliwa.

itafungua

mo 2019/2020.

“Maombi

litakapofunguliwa,

BODI ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu (HELSB)
imesema kuwa Jumatatu ijayo
dirisha la kuom-
baji mikopo yake kwa njia ya
mtandao kwa mwaka wa maso-

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi na Mkurugenzi
Mtendaji wa bodi hiyo, Ab-
dul-Razaq Badru, dirisha hilo
litafungwa rasmi Agosti 15.
yote yatafanywa
kupitia mtandao utakaopatikana
kupitia www.heslb.go.tz dirisha
wanafunzi
wanashauriwa kuhakikisha wa-
nakamilisha nyaraka muhimu
zinazotajwa katika mwongozo
wa utoaji mikopo na ruzuku

katika tovuti ya HESLB www.
heslb.go.tz,” Badru alieleza katika
taarifa hiyo.

Mkurugenzi huyo aliongeza
kuwa nyaraka na maelezo men-
gine ya ufafanuzi pia yanapati-
kana katika kitabu kidogo cha
maswali na majibu 26 kuhusu
uombaji mkopo kinachopatika-
na katika tovuti hiyo.

“Nyaraka muhimu ni pamoja
na nakala ya cheti cha kuzaliwa
cha mwombaji wa mkopo ili-
yothibitishwa na Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini (Rita) au
Wakala wa Usajili wa Matukio ya
Kijamii Zanzibar (ZCSRA).

“Nakala nyingine ni cheti cha
kifo cha mzazi wa mwombaji
mkopo iliyothibitishwa na Rita
au ZCSRA na barua ya Mganga

Mkuu wa Mkoa (RMO), Mganga
Mkuu wa Wilaya (DMO) au Mgan-
ga wa Hospitali ya Halmashauri
ya Mji, Wilaya, Manispaa au Jiji
inayothibitisha ulemavu wa
mwombaji mkopo au mzazi
wake na barua kutoka kwa taasisi
iliyofadhili masomo ya sekond-
ari au stashahada ya mwombaji
mbkopo,” Badru alifafanua.

Katika taarifa hiyo, mkurugen-
zi huyo pia alisema bodi inafanya
mawasiliano na Makao Makuu ya
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) ili wa-
nafunzi waliomaliza kidato cha
sita na stashahada mwaka huu
na wameshajiunga na jeshi hilo
kwa ajili ya mafunzo, wapewe
utaratibu bora kuwawezesha
kuwasilisha maombi kwa njia ya
mtandao.

“Mfumo wa uombaji mikopo

ey ™

N

"

HESLB yataja tarehe ya
dirisha mikopo 2019/20

kwa njia ya mtandao utakao-
funguliwa  Jumatatu ijayo,
haumlazimishi mwombaji kuwa
na matokeo ya kidato cha sita,
mwombaji atapaswa kuwa na
namba ya mtihani wake wa ki-
dato cha nne tu,” Badru alieleza
zaidi katika taarifa yake hiyo.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo
alitoa wito kwa waombaji wa
mikopo watarajiwa kusoma
mwongozo uliotolewa na kuan-
daa nyaraka zote muhimu zina-
zohitajika kuthibitisha uhitaji
wao kabla ya kuingia katika mfu-
mo wa uombaji.

“Uzoefu unaonyesha kuwa
mwombaji mkopo anaweza ku-
tumia dakika 30 kukamilisha
maombi yake katika mfumo iki-
wa ana nyaraka zote muhimu,”
Badru alisema.

Wahamiaji
haramu kutoka
nchini Ethiopia
waliokamatwa
katika pori la
gono wilayani
Mvomero
mkoani
Morogoro,
pamoja na
waliokamatwa
kwa tuhuma za
kuwasafirisha
wahamiaji

hao wakiwa
chini ya Askari
wa Kikosi

cha Uhamiaji
mkoani humo.
PICHA: IDDA
MUSHI

Wabunge wataka uzalendo utekelezaji bajeti 2019/20

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WABUNGE wameuchambua
Muswada wa Sheria ya Fedha wa
Mwaka 2019 unaohalalisha kuanza
kwa matumizi ya bajeti ya serikali
iliyopitishwa na Bunge juzi, huku
baadhi yao wakisisitiza bila moyo
wa uzalendo na uadilifu kwa maofi-
sa wa Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA), ukusanyaji wa mapato
unaweza kuwa na doa.

Mbunge wa Sumve (CCM), Rich-
ard Ndassa, akichangia mjadala
kuhusu muswada huo, alisema TRA
inatakiwa kusimamia ukusanyaji
wa mapato ili fedha zilizotengwa
kwa ajili ya matumizi mbalimbali
katika bajeti ya mwaka 2019/20.

Juzi, Bunge lilipitisha bajeti kuu
ya serikali ya Sh. trilioni 33.1 kwa
mwaka mpya wa fedha wa 2019/20
baada ya wabunge 297 kuipigia

kura ya wazi.

Ndassa alisema: “Tumepitisha
bajeti ya Sh. trilioni 33.1 lakini na-
wasihi sana wenzangu maana ili
tukusanye Sh. trilioni 33 ni lazima
wafanyakazi wa TRA wawe na
moyo wa uzalendo.

“Shati jeupe likiwa na doa hutal-
ivaa tena. Niwaombe wafanyakazi
wa TRA na BoT (Benki Kuu ya Tan-
zania) muwe wasafi na usafi uone-
kane ndani ya mioyo yenu kwani
TRA ni kama moyo wa binadamu,”
aliongeza na kusisitiza TRA isipoku-
sanya fedha vizuri itakuwa kazi
bure.

Mbunge wa Ileje (CCM), Janeth
Mbene, aliishauri serikali ilinde
viwanda vya ndani kwa kuondoa
baadhi ya tozo.

Alisema Tanzania kuna ardhi
nzuri lakini haitumiki vizuri, hivyo
akaitaka serikali kuitumia kwa

kuwawezesha wakulima kupata
mbegu bora kwa kuwa kimekuwa
kikitoa ajira nyingi kwa Watanza-
nia.

Akionyesha hisia zake kuhusu
namna sekta binafsi inavyoangal-
iwa na baadhi ya watu, Mbene
alisema: “Bado tuko nyuma katika
biashara, wengi hawajui biashara,
mtazamo wao ni hasi kwa sekta
binafsi. Tusione vibaya kuajiri watu
ambao wanatoka sekta binafsi.

“Suala la taulo za kike ninge-
penda sana kutoa angalizo zile zi-
nazotoka nje, lazima nazo zitolewe
ushuru, nataka kutoa ushauri kwa
kipindi cha mpito ndani ya hii mi-
aka miwili ihakikishe inawezesha
upatikanaji wa taulo za kike kwa
kuitumia MSD,” alisema Mbunge
huyo

Naye, Mbunge wa Moshi Mjini
(Chadema), Japhary Michael, alise-

ma kwa sasa wanaolipa kodi ni
wachache, hivyo TRA inatakiwa ku-
hakikisha wafanyabiashara wakub-
wa na wafanyakazi wanalipa kodi.

“Wanaolipa kodi hawazidi milio-
ni 2.5 kuna watu hatujawaingizwa
katika mfumo wa kulipa kodi am-
bao ni wafanyabiashara wakubwa
pamoja na wafanyakazi. Maoni
yangu ni vizuri tutazame kwa pi-
cha pana namna gani tunasaidia ili
mzigo huu usibaki kwa watu wach-
ache.

Kwa upande wake, Mbunge wa
Malindi (CUF), Ally Saleh, alihoji ni
kwanini wabunge mpaka sasa ha-
wajapewa mpango mkakati.

“Uchumi una nguzo zake ni la-
zima uzifuate bila kuzifuata huwezi
kufanikiwa tupo hapa kupitisha
bajeti kwa lazima tunataka kujenga
uchumi lakini ni lazima uwe unata-
birika.

“Lazima kwenye nchi kuwe na
utulivu na ushindani halali, kwe-
nye upande wa kodi kuna misingi
ya kikodi lazima isikusanywe kwa
bughudha. TRA wajisafishe waone-
kane kama ni wakusanya kodi na
uwe na utamaduni wa kukusanya
kodi.

Hii ya vilainishi nahisi inaibeba
Air Tanzania ila iwe ‘fair’ angalau
inaweza kuboresha,” alisema.

Hata hivyo, Mbunge wa Kilindi
(CCM), Omari Kigua, alisema TRA
inatakiwa kutoa elimu pamoja na
kuweka utaratibu mzuri wa kuku-
sanya kodi ili wafanyabiashara
waweze kuilipa.

“Kodi ndiyo kila kitu, moja ya sifa
ya kodi lazima kuna mambo mawili
ilipike kirahisi na walipaji wakubali
kuilipa haya yanaweza kufanyika
kwa kutoa elimu pamoja na kuwe-
ka utaratibu mzuri.
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Sheria mpya yaifuta rasmi TFDA

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MAREKEBISHO ya Sheria ya viwango
yaliyopelekwa bungeni, yamehamisha ma-
jukumu ya Mamlaka ya Chakula na Dawa
(TFDA), inayosimamia masuala ya chakula
na vipodozi kwenda Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS).

Sasa, TFDA itabadilishwa jina rasmi na ku-
tambulika kama Mamlaka ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA).

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma jana,
Muswada wa Sheria ya Fedha wa Mwaka
2019, Naibu Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Ashatu Kijaji, alisema sehemu ya saba ya
sheria hiyo inapendekeza marekebisho ya
Sheria ya Viwango, sura ya 130.

Kufutia hatua hiyo, sasa TBS itachukua
jukumu la kuunganisha utaratibu wa usajili
wa majengo, usajili wa bidhaa, udhibiti wa
bidhaa za ndani na udhibiti wa bidhaa ku-
toka nje.

“Marekebisho ya Sheria ya Viwango, sura
ya 130 ili kuhamishia majukumu ya kusima-
mia masuala ya chakula na vipodozi kwa

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kutoka
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) am-
bayo inasimamia majukumu hayo kwa sasa.”

“Sehemu ya nane kama ilivyorekebishwa
kupitia jedwali la marekebisho, inapende-
keza kufanya marekebisho ya Sheria ya
Chakula, Dawa na Vipodozi, Sura ya 219 ili
kuondoa TFDA jukumu la kusimamia chaku-
la na vipodozi.”

Aidha, Dk. Kijaji, ameeleza kuwa mareke-
bisho hayo yanapendekeza kubadilisha jina
la Mamlaka ya ‘Tanzania Foods and Drug
Authority’ ili kuwa Tanzania Medicines and
Medical Devices Authority (TMDA).

Kwa mujibu wa Naibu Waziri huyo wa
Fedha, TMDA itaendelea na kusimamia
dawa, vifaa tiba na vitendanishi ili kuongeza
ufanisi katika eneo hilo.

Pia, muswada huo unakusudia kuzifanyia
marekebisho sheria tisa zinazohusu masu-
ala ya fedha, kodi, ushuru na tozo kwa lengo
la kuweka, kurekebisha, kupunguza au ku-
futa viwango vya kodi, ushuru, ada na tozo
mbalimbali ili kuweka mfumo wa kodi am-
bao ni tulivu na unaoratibika.

Treni 3 za mizigo zaja

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la Reli
(TRC), Masanja Kadogosa, amesema wanata-
rajia kuingiza treni za mizigo tatu zenye uw-
ezo wa kubeba tani 10,000 mwezi ujao.

Kadogosa alisema hayo jana katika ziara
ya wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), waliotembelea miradi
ya mikakati ya mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani.

“Tupo katika hatua za mwisho za ununuzi
wa treni za mizigo na abiria ambazo muda
wowote baada ya ununuzi kukamilika zitaan-
za safari,” Kadogosa alisema.

Alibainisha kuwa treni hizo zitafanya sa-
fari zake kuanzia Dar es Salaam hadi Moro-
goro na Morogoro hadi Makutupola mkoani
Dodoma, maeneo ambayo ujenzi wa reli ya
kisasa unaendelea.

Alisema mradi wa ujenzi wa reli hiyo kwa
kipande cha Dar es Salaam hadi Morogoro
umekamilika kwa asilimia 54 wakati kipande
cha Morogoro hadi Makutupola umekami-
lika kwa asilimia 13.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege (TAA), Julius Ndyamka-
ma, akizungumza katika ziara ya wajumbe
hao kuhusu mradi wa Terminal III, alisema
umekamilika na wanatarajia Julai 22 hadi 31
kuanza kuhamisha ndege kwa awamu.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mara,
Samwel Nambatatu, aliwaomba wananchi
kumuunga mkono Rais John Magufuli kwa
hatua anazozichukua kuimarisha uchumi wa
nchi.

Mwenyekiti wa Mkoa wa Kusini Unguja wa
CCM, Ramadhan Abdalah Ally, alisema katika
miaka mitatu na nusu ya Rais Dk. Magufuli,
ameshamaliza utekekezaji wa ilani.

I
UDSM kufundisha
Kiswahili Ethiopia

Na Gwamaka Alipipi

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) kimesema kinatarajia
kuanza kufundisha Kiswahili
Ethiopia Septemba mwaka huu kwa
kushirikiana na Ubalozi wa Tanza-
nia nchini humo.

Hatua hiyo imetokana na
makubaliano yaliyofikiwa kati
ya Rais John Magufuli na serikali
ya nchi hiyo juu ya matumizi ya
Kiswahili nchini humo alipofanya
ziara ya kikazi.

Naibu Makamu Mkuu-Taaluma wa
UDSM, Prof. Bonaventure Rutinwa,
alieleza mpango huo jijini Dar es
Salaam jana, akibainisha kuwa
programu za kufundisha zitaanza
Septemba mwaka huu katika ngazi
ya cheti, stashahada na shahada
katika Chuo Kikuu cha Addis Ababa.
“Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
kitatoa na kudahili wakufunzi wa
Kiswahili, kitaandaa mitaala ya
kufundisha Kiswahili na kutoa
vitabu vya kufundishia Kiswahili
kama lugha ya pili,” Prof. Rutinwa
alisema. Aliongeza kuwa UDSM
kitatumia wataalamu wake walioko
katika Taasisi ya Taaluma za Kiswa-
hili pamoja na walimu wa Kiswahili

wenye sifa stahiki za kufundisha
Kiswahili kama lugha ya kigeni.

Alisema UDSM kitaandaa idadi ya
kutosha ya wahadhiri na walimu
wa kufundisha lugha hiyo ili kuki-
dhi mahitaji kwa viwango vya juu.
Lugha ya Kiswahili imekuwa ikikua
kwa kasi katika baadhi ya nchi za
Afrika. Pia, tayari baadhi ya nchi za
Ulaya zimeanza kufundisha Kiswa-
hili katika vyuo vyake.

Baadhi ya nchi ambazo tayari
zimeshaanza kutumia lugha va
Kiswahili katika mawasiliano na
mitaala shuleni ni Afrika Kusini na
katika vikao vya Jumuiya ya Maen-
deleo ya nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC) imekuwa ikitumika kama
lugha rasmi ya mawasiliano.

Rais Magufuli alipofanya ziara
nchini Namibia hivi karibuni, alitoa
zawadi ya vitabu vya kusoma na
kufundishia lugha ya Kiswahili
kwa Rais wa nchi hiyo, Dk. Hage
Geingob, walipofanya mzungumzo
katika Ikulu ya Windhoek.

Vilevile, Mei 26, mwaka huu, Rais
Magufuli alifanya mazungumzo
na Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa, Ikulu jijini Pretoria na
akamkabidhi zawadi ya vitabu vya
kusoma na kufundishia lugha ya
Kiswahili kutoka UDSM.

VisionFund

TN MIA

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED

VACANCIES

VisionFund Tanzania Microfinance Bank Ltd (VFT MFB) formerly known as SEDA is a fast growing and reputable
Micro Finance Bank (MFB), has a loan book of Tshs. 24 billion and 54,000 customer base, more that 5,000 of
them being small holder farmers. VFT is seeking to employ dynamic and committed Tanzanian young men &
women who have passion for people’s economic development to fill in the vacant positions detailed here below:

Work reference no 9 -

Position
Reporting to

Head of Risk and Compliance
Chief Executive Officer

Responsibility:
« Identify risks, prioritize and measures current and
foreseeable risks
« Ensures that Risks are kept within the scope
« Develop clear annual Risk objectives for VFT MFB
+ Asses and identify risks areas of implementing audit
findings, regulators concern and other bodies.

Main tasks
1. Heads & Supervisors Risk and Compliance

Department

Identify risks, prioritize and measures current risks

Ensures that Risks are kept within the scope

Develop clear annual Risk objectives for VFT

Asses and identify risks areas of implementing

audit findings, regulators concern and other

bodies.

6. Develop Risk Policy for VFT and Compliance
standard

7. Responsible for AML/CFT cases and ensure
proper handling of the case

8. Trains and orient staff on AML and CFT awareness

9. Work with Board Credit and Risk Committee

10. Responsible for developing and implementing of
Compliance Monitoring Plan.

11. Conducting training to VFT-MFB staff on bank
policies and procedures, legal and regulatory
requirements, as well as consumer protection

aroN

Education/Experience

« Master /Post graduate in Business Administration,
Finance, Risk Management

« Bachelor Degree in marketing, Business
Administration/Law/Accounting, Risk Management

« Very good knowledge of oral & written English

- Very good analytical & reporting skills

« 5 years’ experience in credit management

+ 3 years’ experience in supervisory role

Special / Personal Abilities

+ Highly developed sense of reliability and correctness

+ Very good communication skills and an effective
trainer

+ Innovative and analytical

+ Very good planning skills

+ Must have above average skills in using Micro Soft
office applications

+ Must be a self-starter, highly motivated, organized,
and detail-oriented

+ Committed Christian

About our working environment & remuneration

VisionFund Tanzania Microfinance Bank has a calm and
harmonious working environment where employees are
highly valued. Good work is recognized and rewarded
accordingly and there is an opportunity to grow
professionally and spiritually.

Mode of Application

Application letters stating the position applied with
photocopies of certificates and CV’s with three referees
should be sent EITHER online to vftHRstaff @vftz.co.tz
OR through the postal address below.

Microfinance Bank Limited

The Chief Executive Officer, VisionFund Tanzania
L P.O. Box 1546, Arusha. TANZANIA.

The application to reach VFT-MFB not later than two
weeks after the first appearance of this advertisement

N.B. Only short-listed candidates will be contacted

215295702

Disclaimer
VisionFund Tanzania Microfinance Bank would like to
inform the general public that it has not engaged any
consultant/agent to conduct recruitment on its behalf
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MWANGA WA JAMII

Wachakachuaji wa vipimo
ununuzi mazao wabanwe

MOJA ya changamoto kubwa ambazo zimekuwa zikijitokeza
na kuwakwaza wakulima pamoja na sekta nzima ya kilimo, ni
wanunuzi wa mazao kutumia vipomo vilivyochakachuliwa.

Hali hiyo imekuwa ikiathiri wakulima, kwa sababu wana-
punjwa na kunyonywa na wanunuzi, ambao lengo lao ni ku-
jinufaisha kwa kupata faida kubwa.

Sababu za kuwapunja hazieleweki, lakini kinachoonekana ni
kuwa huko nyuma mamlaka zetu hazikuwa zinasimamia kwa
umakini, hivyo baadhi ya wanunuzi wasio na nia njema kuitu-
mia fursa hiyo kufanya utapeli huo.

Usimamizi na utaratibu wa shughuli zote za ununuzi wa
mazao unahitaji kuongozwa na sheria, kanuni, taratibu na
miongozo mbalimbali kutoka wizara, bodi za mazao na mam-
laka nyingine, ikiwamo Wakala wa Vipimo (WMA).

Bila mambo hayo kutumika, matokeo yake ni kuwa wakuli-
ma wa mazao mbalimbali hususan ya biashara kama pamba,
tumbaku, korosho, chao, kahawa na mengine ununuaji wake
utakuwa na matatizo, na watakaopata shida na kuathirika ni
wakulima.

Katika kutekeleza majukumu yake, WMA umewakumbusha
wanunuzi wa mazao ya tumbaku, ufuta na pamba kutumia
vipimo sahihi, vinginevyo watakabiliwa na kifungo cha miaka
mitano jela na faini ya Sh. milioni 100.

Hayo yalisemwa na Meneja wa WMA Mkoa wa Katavi, Pha-
nueli Matiko, wakati wa kukagua mizani itakayotumika katika
msimu wa mazao hayo, ambapo alisema wakala huyo yuko
macho kuhakikisha wakulima wa mazao hayo wanapata kipato
kulingana na kile walichokizalisha.

Alisema Sheria ya Vipimo Sura Na. 340 na mapitio yake
ya mwaka 2002 imeboreshwa na imekuwa kali na endapo
mnunuzi atajihusisha na uchezeshaji wa vipimo. Aidha alisisiti-
za kuwa endapo mtuhumiwa atakamatwa na kosa kwa mara ya
pili na kuendelea na akikutwa na hatia mahakamani, adhabu
yake ni faini isiyopungua Sh. 500,000 na isiyozidi milioni 100
au kifungo kisichozidi miaka mitano (5) au vyote kwa pamoja.

Kadhalika, mtuhumiwa akikamatwa na kukiri kosa lake,
papo hapo atatozwa faini kati ya Sh. 100,000 hadi milioni 20
kulingana na makosa aliyotenda.

Matiko alisema sheria hiyo inakwenda mbali zaidi kwani
endapo mtuhumiwa atakataa na kufikishwa mahakamani kwa
kosa la kwanza, atatozwa faini isiyopungua Sh. 300,000 na
isiyozidi milioni 50 au kifungo cha miaka miwili au vyote kwa
pamoja.

Alisema hadi juzi, WMA imeshafanya ukaguzi wa vipimo
mbalimbali vitakavyotumika kununulia mazao, ambapo kwa
ufuta pekee jumla ya mizani 31 imehakikiwa katika wilaya za
Mlele (11), Tanganyika (12) na Mpanda mizani (8).

Katika ununuzi wa tumbaku jumla ya mizani 35 imehakiki-
wa na kati ya hiyo, 18 imehakikiwa katika Wilaya ya Mlele, 17
Wilaya ya Tanganyika.

Kwa kutambua changamoto za vipimo na athari kwa wakuli-
ma wetu, tunaishauri WMA kuhakikisha inazitumia sheria zi-
lizopo hususan za adhabu dhidi ya wanunuzi wote wa mazao
wanaokiuka sheria ili watozwe faini, vifungo na wale ambao
wataendeleza ukaidi wafungiwe kabisa kununua mazao.

Serikali isikubali kuwapa mwanya wa kuendeleza unyon-
yaji na wizi dhidi ya wakulima na taifa kwa ujumla. Tunaamini
kuwa kuliweka sawa suala hili, kutaweka mazingira rafiki ya
ununuzi wa mazao.

Pia wakulima watahamasika kwa kuzalisha mazao zaidi na
kuchangia katika ujenzi wa viwanda na kuipeleka nchi yetu ka-
tika uchumi wa kati.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Joseph
Mwendapole

Adhabu ya viboko kufutwa
shuleni inawezekana

VIBOKO shuleni vifutwe au
viendelee ili kudhibiti nidhamu
ya wanafunzi ni mjadala am-
bao bado unaendelea kwenye
mikutano na majukwaa mbal-
imbali.

Serikali yenyewe haijakataza
rasmi adhabu ya viboko shu-
leni ingawa inasema mwalimu
anayemwadhibu mwanafunzi
afanye hivyo kwa staha na kwa
kufuata kanuni na sheria.

Kwa muda mrefu serikali im-
ekuwa ikisita kuondoa kabisa
adhabu ya viboko kama wadau
wengi wanavyolalamika kwam-
ba vimekuwa vikitumika ku-
wadhalilisha na wakati mwing-
ine kuumiza wanafunzi.

Pengine ni kwa hofu kwamba
kuondoa kabisa viboko shu-
leni kunaweza kusababisha
mmomonyoko wa maadili kwa
maana kwamba wanafunzi
wanaweza kuwa na viburi na
wakawa hawadhibitiki.

Wadau wanaotoa hoja ya
kufutwa kwa viboko nao wa-
nakuja na hoja zao kwamba
kuna ushahidi unaoonyesha
kwamba mwanafunzi anaweza
kudhibitiwa shuleni bila hata
chembe ya viboko.

Wadau hao walitoa mifano ya
baadhi ya shule hapahapa Tan-
zania ambazo wanafunzi wake
hawachapwi viboko lakini bado
wana nidhamu ya hali ya juu.

Baadhi ya wadau wana mao-
ni kwamba mwalimu anaweza
kutumia mbinu mbalimbali
kudhibiti tabia ya mwanafunzi
bila kutumia nguvu ya viboko.

Wakizungumza kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Afrika yaliyoandaliwa na Shiri-

ka la Wanawake katika Sheria
na Maendeleo Afrika (WiLDAF),
wanafunzi wengi walionyesha
kutokubaliana na suala la vi-
boko shuleni.

Wanafunzi hao walisema
adhabu za viboko si suluhisho
la kurekebisha tabia za wa-
nafunzi na kushauri utafutwe
utaratibu mpya wa kuwakuza
kwenye maadili mema. Enock
Haule ambaye ni mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari Ben-
jamin Mkapa alisema adhabu
zinazotolewa shuleni zinak-
waza wanafunzi na baadhi yao
wameamua kuacha shule na
kuingia mtaani.

“Mimi nina ushahidi wa
rafiki yangu ambaye alikuwa
anapigwa mara kwa mara na
mwalimu wa nidhamu hivyo
alivyoona shule imekuwa kama
mateso aliamua kuachana na
shule na sasa yuko mtaani,”
alisema.

Wanafunzi wa shule nane za
es Salaam, ambazo ni Tuliani,
Tandika, Kibasila, Benjamin
Mkapa, Saku, Makumbusho na
Shule ya Msingi Mikocheni wal-
ishiriki maadhimisho hayo.

Kwa kuwa baadhi ya walimu
wamekuwa wakiitumia vibaya
nafasi ya kuwarekebisha wa-
nafunzi kwa kuwapa adhabu
zilizopitiliza, Muungwana anao-
na kuna haja kwa serikali kuon-
doa kabisa adhabu za viboko na
kutafuta mbadala wake.

Wenzetu walioendelea
wamekuwa na namna nyingi za
kumwadhibu mtoto bila kum-
chapa viboko lakini adhabu
hiyo ikawa kubwa kwake kiasi

kwamba hawezi kurudia kosa
lake. Kuna adhabu ambazo
zimekuwa zikitumiwa na nchi
za Magharibi kama kumnyima
mwanafunzi fursa ya kwenda
kucheza wakati wa mapumziko
au kwenda matembezi ya shule
ambazo humfanya mtoto kuji-
hisi mpweke na aliyetengwa na
jamii anamoishi.

Baadhi ya wadau wanasema
adhabu laini kama hizo zimeku-
wa zikitolewa kwenye mataifa
mengi na wamefanikiwa kuwa
na wanafunzi wasikivu na we-
nye maadili mema bila kuwa na
viboko kabisa.

Kama kuna nchi zimefani-
kiwa kuachana na adhabu za
viboko na adhabu ngumu na
kuweka utaratibu wa kum-
wadhibu mwanafunzi kwa
kutumia mbinu mbalimbali
bila shaka na Tanzania hilo lin-
awezekana.

Ni kwa mantiki hiyo Muung-
wana anaona kuna umuhimu
wa kuachana na adhabu za vi-
boko kwani baadhi ya walimu
wamekuwa wakitumia mwanya
huo vibaya.

Kwamba wamekuwa wakitu-
mia mwanya huo kuwaadhibu
wanafunzi adhabu kali na
wakati mwingine kuwajeruhi
na kuwaacha na ulemavu, uki-
wamo ulemavu wa maisha.

Matukio ya walimu kujeruhi
wanafunzi yamekuwa yakiri-
potiwa kwenye vyombo mbal-
imbali vya habari kila siku na
baadhi ya wanafunzi wame-
poteza maisha kwa kuadhibiwa
na walimu wao hivyo hoja za
wanafunzi kwa mtazamo wa
Muungwana zina mashiko.
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Kero hii
ya kuvuta
sigara
hadharani
ilkomeshwe

Mhariri Pole na maju-
kumu ya kila siku

NAOMBA unipatie nafasi
kwenye gazeti letu linalo-
tupatia fursa sisi wasomaji
wake ya kueleza dukuduku
na kero mbalimbali zinazo-
tukabili katika jitihada za
kuhakikisha kuwa tunapiga
hatua kubwa za kimaendeleo
kama watu binafsi na taifa
kwa ujumla.

Kero niliyonayo kwa leo ni
ile ya watu wanaovuta sigara
kila mahali hata kwenye se-
hemu za wazi au za umma
ambazo kimsingi haziruhusi-
wi kwa wavutaji kufanya
starehe yao hiyo.

Tabia hii inakera katika
mazingira yoyote kwa saba-
bu inasumbua wengine wa-
sio wavutaji wa sigara, hali
inayowasababishia ~ adha
isiyokuwa na sababu, eti tu
kwa baadhi ya watu kuende-
leza starehe zao.

Tkumbukwe kuwa kwa
mujibu wa utafiti toka vy-
anzo mbalimbali vya kiafya,
inabainishwa kwamba moshi
wa sigara unapomfikia mtu
asiyevuta, humuathiri zaidi
kiafya kuliko hata huyo
mtumiaji mwenyewe.

Bahati mbaya zaidi hata
pale wananchi wenzetu hawa
wavutaji ~ wanapokanywa
ama kunasibiwa waache ku-
wakera wenzao, baadhi yao
huziba masikio na wengine
hutoa majibu yasiyofaa.

Ninaomba mamlaka zina-
zohusika zisaidie kulimaliza
tatizo hili sasa kwa kuchukua
hatua za kuwakamata na
kuwapeleka kwenye vyombo
vya sheria wale wote wanaoz-
idi kuvuta sigara sehemu za
wazi ama za ummad.

Lalida Bukuzu- Songea

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Wenye sifa changamkieni
uboreshaji wa daftari hili

SMSAMBA

Na Sabato Kasika

KAZI ya kuboresha Daftari la
Kudumu la Mpigakura inatarajiwa
kuanza mwezi ujao, ili kuwapa fur-
sa Watanzania ambao watakuwa
wametimiza umri wa miaka 18 na
zaidi kuingizwa katika daftari hilo.

Uboreshaji huo pia utakwenda
sambamba na kurekebisha taarifa
za wapigakura, kuhamisha taarifa
za waliohama, kuwaondoa walio-
poteza sifa na kutoa kadi mpya kwa
waliozipoteza na zilizoharibika.

Hiyo ni kwa mujibu wa Mkuru-
genzi wa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (Nec), Dk. Athuman Kihamia,
lengo kuu likiwa ni kuhakikisha
kila Mtanzania mwenye sifa aweze
kushiriki katika kuchagua viongozi
anaowataka.

Dk. Kihamia alikaririwa na vy-
ombo vya habari akisema hayo
wiki iliyopita kwenye semina kwa
wahariri na waandishi wa habari,

Kwa mujibu wa Nec, kumefanyi-
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ka uhakiki wa vituo vya kuandiki-
sha wapigakura baada ya Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015, uliolenga
kuweka vituo katika maeneo yali-
yokubalika na pia kuweka angalau
kituo kimoja katika kila mtaa au ki-
jiji kwa kuzingatia umbali na idadi
ya watu eneo husika.

Tume hiyo inafanya hivyo ili
kuhakikisha kila mwenye sifa
anaandikishwa na pia anashiriki
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020, hivyo kinachotakiwa ni kila
mhusika kujitokeza mara ubore-
shaji huo utakapoanza.

Uboreshaji wa Daftarila Kudumu
la Wapigakura ni hitaji la Kikatiba
ndio maana Nec inafanya hivyo.

Ni muhimu basi wenye sifa za
kupiga kura kujitokeza kwa wingi ili
waandikishwe.

Nec inasema Kanuni ya 15 (2) ya
Kanuni za Uboreshaji wa Daftari
chini ya Sheria ya Uchaguzi ya Seri-
kali za Mitaa sura ya 292 inatambua
majengo ya umma na yale ya wazi
yanayofikika kwa urahisi kuwa

ndio yanayotumika kuboreshea
daftari.

Hivyo kuanzia  wapigakura
wapya, wasiokuwa na kadi za
awali, ambao taarifa zao hazipati-
kani, taarifa zao zitatafutwa ndani
ya mfumo na kama hazipatikani,
wataandikishwa upya wakiwamo
walipoteza kadi au kuharibika.

Maelezo hayo yanaonyesha
kuwa hakuna Mtanzania mwenye
sifa za kupiga kura atakayeachwa
bila kuandikishwa, hivyo kinacho-
takiwa ni wahusika kufuata maele-
kezo yaliyotolewa na Nec.

Wafuate maelekezo ya kujiandik-
isha katika daftari hilo wakitambua
kuwa hiyo ni fursa pekee ya kupata
haki ya msingi kushiriki uchaguzi
mkuu baadaye mwaka ujao na
kumchagua kiongozi wanayeona
anafaa.

Ninagusia suala hili kwa sababu
kumekuwapo na changamoto
mbalimbali miongoni mwa Watan-
zania, na hasa kufanya mambo kwa
mazoea na mwisho wa siku wanaji-

kuta wakikwama.

Imekuwa ni kawaida kwa baa-
dhi ya watu hata kama wana nafasi
ya kufanya jambo fulani ambalo
wameelekezwa kulifanya ndani ya
wiki moja, mwezi au miezi kadhaa,
kusubiri hadi siku ya mwisho.

Mtindo wa aina hiyo imesababi-
sha baadhi yao kukwama na kuji-
kuta wakibaki hawana namna ya
kufanya, kwa vile muda waliope-
wa umekwisha na hakuna mwing-
ine tena.

Kuna mfano mingi ikiwamo wa
kujiandikisha kwa ajili ya vitambu-
lisho vya uraia.

Baadhi ya watu wakati huo
walikwama baada ya kusubiri
hadi siku ya mwisho na kujikuta
wakikosa na sasa ndio wana-
hangaika kuvitafuta.

Kwa tabia kama hiyo huenda
mara zoezi la kuandikisha wa-
pigakura katika daftari hilo litaka-
poanza, wanaweza wakawepo
watu watakaosubiri hadi siku ya
mwisho na kujikuta wakikosa na-
fasi hiyo.

Wenye mtindo huo ni vyema
wakatambua kuwa kusubiri hadi
dakika ya mwisho kunaweza ku-
wakosesha haki yao ya kuchagua
viongozi wanaowataka, kwa vile
hawatakuwa na vitambulisho vya
Nec. Nec imepanga kuweka vi-
tuo vya kuandikisha wapigakura
katika maeneo yaliyokubalika na
pia kuweka angalau kituo kimoja
ingatia umbali na idadi ya watu wa
eneo husika.

Kwa maana hiyo inasogeza vi-
tuo karibu na wahusika, hivyo ni
muhimu kila mtu kujitokeza kwa
wakati.

Kikubwa zaidi ni kwamba mako-
sa ya kujiandikisha zaidi ya mara
moja au kusahaulika katika daftari
hilo kama ilivyojitokeza mwaka
2015 yasijirudie kwani yanaweza
kuleta shida na kuzusha mijadala.

Hayo yakitokea, baadhi ya wa-
nasiasa wanaweza kudai kwamba
kuna uchakachuaji, ingawa wakati
mwingine yanaweza kuwa ni ma-
kosa ya kibinadamu.

Hivyo kuepusha hilo ni muhimu
basi kuongeza umakini katika uan-
dikishaji.

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

MIMI MAMEBO YA AFCON
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Mwenyekiti wa
Bodi ya Benki
va TPB, Dk. Ed-
mund Mndolwa
(wa sita kutoka
kulia) akikabidhi
mifuko ya saruji
na mabati kwa
ajili ya Shule

ya Msingi
Rumanyika
iliyoko wilayani
Karagwe. Wen-
gine katika
picha ni walimu,
wanafunzi

na viongozi
mbalimbali wa
wilaya hiyo

na maofisa wa
benki hiyo. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Jaji Ramadhani atoa neno kuhusu uchaguzi

Na Beatrice Shayo

JAJI Mkuu mstaafu Agustino Ramadhani,

amesema sio kila tatizo linalojitokeza katika
uchaguzi husababishwa na kubatilishwa kwa
matokeo au uchaguzi kurudiwa.
Dar es Salaam, alipokuwa akifungua mku-
tano wa mafunzo kwa mawakili kuhusu
mashauri ya uchaguzi ulioandaliwa na
Kituo cha Utetezi wa Mtandao wa Haki za Bi-
nadamu nchini (THRDC),

“Kuna mafunzo yanayohusu kesi baada
ya uchaguzi madai kwa yule aliyeshindwa
kwenda mahakamani. Kuna kanuni nyingi
sana za uchaguzi na uchaguzi unaendeshwa
na binadamu kutakuwa na tatizo hapa na
pale, lakini sio kila tatizo linaweza likafanya
uchaguzi ule ukabatilishwa,” alisema.

“Wanavyojiweka tayari na wanapofanya
mafunzo yao jinsi ya kuendesha kesi ma-
hakamani baada ya uchaguzi wanatakiwa
kujua sio kila tatizo ni kupelekwa mahakam-
ani inabidi kuangaliwe, je, hili ndio limem-

L [AADPITATL
CAPITA

RADIO

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

'  MUSOMA
ﬁ'uﬂa.ﬁ,\ 1040 Mhz
PWANZA ARUSHA -
g 021Mh . 4 wosm
|r'"i"‘i Hhz
DODOMA L
97.3 Mhz ‘DAR ESSALAAM
HOROGORD {1013 Mhz |
IRINGA ~ Bid mhe e
100.0 Mhz
MBEYA
96.4 Mhz
MTWARA|

105.7 Mhz

WWW.Capitall‘adiOCO.tZ @capitalradiotanzania ':] @CapitalRadiotz @capitalradiotz

sababishia kushindwa au sio?”
Alisema.

Pia alisema kwenye mashauri
ya kesi za uchaguzi kuna tatizo
katika upande wa mawakili, kuli-
kuwa na kesi 134 zaidi ya robo tatu
zilitupwa kwa sababu hazikufuata
vigezo vya mashauri ambayo yan-
apaswa kwenda mahakamani.

Jaji Ramadhani alisema ni
muhimu kwa mawakili kujiandaa
vizuri sasa ili wanapokwenda
mahakamani kusiwe na mashau-
ri mengi yanayotupwa katika
mchakato wa awali wa kupelekwa
shauri mahakamani.

Aidha, Jaji Ramadhani amese-
ma kuna umuhimu wa kuzinga-
tia misingi ya haki za binadamu
na mikataba mbalimbali ya ki-
mataifa.

Naye Mratibu wa THRDC, Ones-
mo Olengurumwa, alisema ku-
wapo kwa mawakili ni faida kwa
taifa na mstakabali wa masuala
yote ya sheria na utawala bora.

“Jopo hili ni endelevu tumean-
za mwakani na mafunzo hayo
yanawajengea uelewa katika
mashauri yao kujua jinsi gani ya
kusimamia mashauri ya uchagu-
zi,” alisema.

Alisema wamekutana kwa siku
mbili na wataanza kujifunza she-
ria za uchaguzi na namna ya kue-
ndesha mashauri ya uchaguzi.

Vile vile, alisema baada ya
hapo watachukua kundi jingine
na kuwafundisha, lengo ni kuwa
na mawakili ambao watasimamia
mashauri hayo.

“Sio mawakili wanaonekana
wale wale ndio wanasimama kesi
hizo. Kazi ya mawakili ni kuwa-
tetea wananchi kupitia mahaka-
ma, hivyo wanatakiwa kujua mbi-
nu na mikakati yote ya kutetea
haki kupitia mahakama,” alisema.

Naye Fransis Mlowe wa Chama
cha Wanasheria Tanganyika (TLS)
alisema mafunzo hayo yatasaidia
kujenga jopo kubwa la mawakili
katika mikoa yote ambao wataku-
wa wapo tayari kwenda kuwa-
saidia wananchi.

Alisema wadau wanapojitokeza
kuelimisha masuala ya sheria
inasaidia kuwaongezea uelewa
na kujua jinsi gani ya kuendesha
mashauri ya kesi za uchaguzi kwa
kuwa uchaguzi unakaribia.

.
Twaweza

yakwama kwa
kukosa Kibali NBS

INATOKA UK. 2

ya Mkurugenzi huyo ilishikiliwa na idara hiyo.

Hivi karibuni, Msemaji wa Idara ya Uhamiaji,
Ali Mtanda, aliliambia gazeti hili kawa bado wa-
naendelea kushikilia hati ya kusafiria ya Mkuru-
genzi huyo kwa muda usiojulikana.

Hati hiyo ilishikiliwa tangu Julai 24, mwaka
jana na Idara hiyo ikisema kwamba inachunguza
uraia wake.

Mmoja wa maofisa wa Twaweza ambaye ali-
omba jina lake lisitajwe, aliliambia Nipashe hivi
karibuni kuwa wamejitahidi kuifuatilia hati hiyo
kwa muda mrefu, lakini wameshindwa kupata
majibu na kuelezwa uchunguzi unaendelea.

Alisema wamekuwa wakiandika barua mbal-
imbali wakiomba kupatiwa hati hiyo, lakini Idara
hiyo imekuwa ikiwajibu kuwa inaendelea na
uchunguzi ingawa hawasemi watakamilisha lini.

“Sisi tuna ofisi zingine Kenya na Uganda amba-
ko alipaswa kwenda mara kwa mara kwa ajili ya
shughuli za kiofisi, lakini amekwama kutokana
na hati hiyo kuendelea kushikiliwa na Uhamiaji,”
alisema.

Alipotafutwa kuzungumzia suala hilo, Me-
neja Mawasiliano wa (NBS), Said Ameir, aliitaka
Twaweza itaje tafiti hizo ili aweze kufuatilia na
kutoa majibu badala ya taasisi hiyo kulalamika
kupitia vyombo vya habari.

“Wataje hizo tafiti ni zipi na ni ngapi ili tufuatil-
ie maana mimi sina taarifa za tafiti zao kukwama
hapa NBS,” alisema Ameir.

Pwani kuwa
kitovu cha
uchumi

Na Elizabeth Zaya, PWANI

SERIKALI imetenga Bandari Kavu ya Kwala
mkoani Pwani kusaidia kupunguza msongamano
wa mizigo kwa Bandari ya Dar es Salaam.

Mkuu wa Mkoa huo, Evarist Ndikilo, alisema
jana kuwa Pwani imepewa maelekezo na serikali
kutenga eneo lenye hekta 120 kwa ajili ya kupokea
makontena ya mizigo ili yasafirishwe maeneo
mbalimbali ikiwamo nje ya nchi.

Alisema wameanza kutengeneza bandari hiyo
na kwa awamu ya kwanza imetekelezwa kwa asil-
imia 60 na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT).

“Hili eneo litapokea makontena na wenye miz-
igo wataifuata bandarini hapo kwa ajili ya kusam-
baza maeneo mbalimbali na litakuwa kitovu cha
uchumi kwa nchi, “ alisema.

Mhandisi Ndikilo alisema kutokana na
umuhimu wa eneo hilo, aliomba Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
kuwapatia ekari 300 kwa ajili ya ujenzi wa mji
mdogo wa Kwala na uwekezaji.

Pia aliwaalika wawekezaji kwenda kuwekeza
kwa sababu mji huo utapangwa kulingana na
matumizi kutokana na mwingiliano wa watu.

Ndikilo alisema katika mkoa wa Pwani pia ku-
tatengwa eneo la maegesho makubwa ya magari
eneo la Chalinze na Bandari.

Alitaja sifa za bandari hiyo kuwa ni kitovu cha
uchumi, kuwapo na bomba la gesi asilia kwa
sababu kwa sasa wako kwenye mazungumzo na
Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC) kwa ajili
ya kuwawekea.

Hata hivyo, katika eneo hilo wanatarajia kujen-
ga kituo cha polisi na daraja ili kuimarisha ulinzi
na usalama.
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Bandari kinara zilizopitisha
bidhaa za wanyamapori

Na Salome Kitomari

BANDARI za Dar es Salaam, Zan-
zibar na Mombasa ya Kenya kwa
kipindi cha mwaka 2007 hadi 2017
zilitajwa kuwa kinara wa kupitisha
na usafirishaji wa bidhaa za wany-
amapori kwenda barani Asia.

Kwa mujibu wa mfumo wa
takwimu wa kufuatilia biashara ya
meno ya tembo, kwa kipindi hicho
tani 403 zilikamatwa ikiwa ni sawa
na tembo 54,460 waliouawa.

Aidha, asilimia 72 ya tembo na
kakakuona walisafirishwa kwa meli
na kiasi kidogo kilimakatwa kuto-
kana na kukosekana ufuatiliaji wa
kina na kukamata wanaohusika.

Mfumo huo umeonyesha
kuwa mabhitaji ya bidhaa za wany-
amapori barani Asia ni tishio kwa
wanyamapori kama faru, tembo na
kakakuona barani Afrika.

“Kila mwaka kuna kuwa na
matukio ya ujangili wa wany-
amapori wanaoondoshwa na ku-
sababisha upotevu wa mabilioni
ya dola za Marekani kwa nchi zina-
zoendelea, ikiwamo mapato kwa
nchi husika, huku fedha nyingi za
nchi maskini zikitumika kupam-

bana na majangili na mtandao wa
ujangili wa wanyamapori,” ilibaini-
sha.

Nipashe ilitembelea Bandari ya
Dar es Salaam hivi karibuni, uon-
gozi ulieleza ugeni wa Shirika la
Maendeleo la Marekani (USAID),
waandishi wa habari wa Tanza-
nia na Thailand, kuwa kuna scana
nane ambazo kwa wakati huo sita
zilikuwa zinatumika na nyingine ni
za zaida.

Walisema scana hizo ni za kisasa
na zina uwezo wa kutambua cho-
chote kwa picha kilichopo kwenye
makontena, na kwamba zinafan-
yakazi kila siku kwa saa 24.

Naye, Mkuu wa kitengo cha
udhibiti wa makontena wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
kilichopo Bandari ya Dar es Salaam,
Emmanuael Msambwa, alisema
takwimu za dunia zinaonyesha
kuwa kontena milioni 720 husa-
firishwa kwa mwaka bila kukaguli-
wa na asilimia mbili pekee ndiyo
hukaguliwa.

“Tunapata taarifa za kuingizwa
kwa kontena lakini ni ngumu ku-
pata taarifa za usafirishwaji wake,
lakini hali inabadilika kutokana na

hatua zinazochukuliwa kila siku,”
alisema.

Alisema kontena hizo za dunia
nyingi zinamilikiwa na watu wenye
mtandao mkubwa duniani na we-
nye fedha nyingi, na hubeba bidhaa
za wanyamapori na maliasili kwa
ajili ya masoko ya Asia.

Hivi karibuni, Mkurugenzi
Msaidizi wa Kuzuia Ujangili nchini,
Robert Mande, aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa serikali ya
awamu ya tano imepambana na
ujangili kwa kiasi kikubwa kwa
kusambaratisha mtandao wa ujan-
gili ambao ulikuwa haukamatiki.

Alisema kwa sasa kila kanda
kuna vikosi kazi vya kupambana
na ujangili ambavyo vinajumuisha
mamlaka zote za nchi, ambazo hu-
kamata na kuchukua hatua hata
kwa viongozi wa juu ambao awali
walikuwa hawaguswi.

Alisema changamoto kubwa
kwa sasa ni mtandao wa watu walio
kwenye ngazi ya maamuzi serika-
lini na kwenye siasa kujihusisha na
biashara hiyo, na kwamba wamei-
marisha mbinu za kuwakamata na
hatua zinachukuliwa.

“Mtaalamu akijiingiza kwenye

rushwa kughushi inaitwa “white
color crime’ tumegundua ndilo
tatizo kubwa kuliko lote, ushiriki
wa wataalamu maeneo mbalimbali
ndiyo unasababisha uhalifu kuen-
delea na kuwa mgumu kupambana
nao,” alisema.

Naye, Mwanasheria wa Shirika
la Kudhibiti Usafirishaji Haramu
wa Wanyamapori Tanzania (Traf-
fic), Linah Clifford, alisema Tanza-
nia inatajwa kuwa vizuri kwenye
kuhukumu wanaokutwa na hatia
ya kuhusika na ujangili wa maliasili
na wanyamapori.

Kesi zilizotikisa za watu ambao
walikuwa hawakamatwi ni iliyohu-
kumiwa mwaka 2017, ya Boniface
Maliango maarufu kama Shetani,
aliyehukumiwa miaka 12, ambaye
anadaiwa kuua tembo zaidi ya
1,000 na kuwa na mtandao wa
ujangili katika nchi mbalimbali za
Afrika.

Nyingine mwaka 2018 ni ya raia
wa China Yang Feng Glan maarufu
kama Malaika wa Tembo, alihuku-
miwa miaka 17 jela kwa kuwa mfa-
dhili mkuu wa mtandao wa ujan-
gili Afrika, ambayo ilisambaratisha
mtandao wa ujangili.

Wakazi wa
es Salaam
wakipita
kwenye
njia ya
waenda
kwa miguu
eneo la
Mwenge,
ambalo
hata hivyo,
sehemu va
njia hiyo
imevamiwa
na wam-
achinga.
PICHA:
SABATO
KASIKA

Waziri aeleza changamoto Va uzalishaji wa maziwa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amesema
licha ya kuwapo kwa mifugo ya
kutosha nchini, bado uzalishaji wa
maziwa si wa kuridhisha na kui-
fanya serikali kutumia zaidi ya Sh.
bilioni 30 kila mwaka kwa ajili ya
kuagiza maziwa nje.

Kutokana na changamoto hiyo,
amewataka wadau na taasisi
mbalimbali zikiwamo za dini ku-
wekeza viwanda vikubwa na

vidogo vya kuchakata maziwa
ili kuongeza kasi ya uzalishaji wa
ndani ya nchi badala ya kuendelea
kuagiza toja nje ya nchi.

Ulega alisema hayo katika Kon-
gamano la Elimu Mvomero mkoa
wa Morogoro la kuwajenga wa-
nanchi na pia kuhamasisha jamii za
wafugaji kufuata ufugaji wenye tija.

Alisema mchango wa mifugo
kitaifa ni mkubwa, kwani kwa
sasa inachangia pato la taifa kwa
asilimia saba, na jukumu moja
wapo la wizara ni kusambaza
teknolojia sahihi za ugufaji bora ili

kuongeza uzalishaji wenye tija na
hivyo kuchochea uwekezaji katika
sekta ya mifugo.

“Leo tunaagiza maziwa mengi
sana kwa mwaka tunatumia chini
ya Sh. bilioni 30 kuagiza maziwa
kutoka nje ya nchi tena ni ya unga
wakati maziwa ya wafugaji yame-
jaa sehemu mbalimbali na hapa
Morogoro, hakuna wa kuyanunua
na yanamwaga,” alisema Naibu
Waziri Ulega. Aliwataka wafugaji
wabadilishe mfumo wafuge kisasa
ili ngombe wa maziwa waweze
kutoa maziwa mengi na kupata fai-

da kubwa itakayowainua kiuchumi
pamoja na kuliingizia taifa mapato.

Naye Askofu Jacob Ole Mameo
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Mo-
rogoro, alisema jamii ya wafugaji
wa Kimasai ndani ya mkoa huo ipo
nyuma katika masuala ya elimu na
hasa watoto wa kike.

Askofu Mameo alisema licha ya
serikali kuhimiza suala la elimu,
pia kanisa hilo linafanya juhudi
ya kuielimisha jamii hiyo ili iweze
kutambua umuhimu wa elimu kwa
kuwasomesha watoto wao.

]
Watoto
1,171
wajifungua

Na Marco Maduhu,

SHINYANGA

WATOTO 1,171 walio
chini ya umri wa miaka 18
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, wamebainishwa
kujifungua kutokana na
tatizo la mimba na ndoa za
utotoni.

Hayo yamebainishwa juzi
na Ofisa Muuguzi kutoka
Hospitali ya Wilaya ya Ka-
hama, Nyanjura Mjuberi,
kwenye kikao cha Shirika la
Agape na Kiwohede cha ku-
funga rasmi mradi wa elimu
ya afya ya uzazi na ujinsia
kwa vijana, na kuukabidhi
rasmi serikalini ambao uli-
lenga kutokomeza tatizo la
mimba na ndoa za utotoni.

Alisema takwimu za
watoto hao kujifungua ni
za miaka mitatu mfululizo,
ambapo mwaka (2017)
walijifunga 664, (2018) 416,
na (2019) kuanzia Januari
hadi Machi wameshafika
91, na kuwataka wanaume
kuachana na tabia ya ku-
wabebesha ujauzito watoto
pamoja na kuwaozesha ndoa
za utotoni.

“Mtoto mdogo anaposhika
ujauzito ni hatari sana kwa
afya yake ambapo viungo
VYao Vvya uzazi vinakuwa
havijakomaa, na wengi wao
hujifungua kwa njia ya upas-
uaji, hivyo naomba elimu
iendelee kutolewa kwa jamii
juu ya madhara ya kufanya
mapenzi na watoto wadogo,’
alisema Mjuberi.

“Pia nalipongeza Shirika
hili la Kiwohede ambalo
lilikuwa linatekeleza mradi
wake wilayani Kahama
wa kutoa elimu ya afya ya
Uzazi na ujinsia kwa vijana,
ambao umetusaidia kupun-
guza idadi ya watoto kuja
kujifungua watoto wenzao
kwenye hospitali yetu,
tofauti na hapo awali kama
nilivyobainisha takwimu,”
aliongeza.

Mkurugenzi wa Shirika la
Agape, John Myola, aki-
wakilisha pia na Shirika la
Kiwohede, alisema mashiri-
ka hayo mawili yalikuwa
yakitekeleza mradi wa elimu
va afya ya uzazi na jinsia
kwa vijana tangu 2017 na
kukoma Juni mwaka huu,
ambapo Agape walikuwa

hede wilayani Kahama.

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Dk. Rashidi
Mfaume, akimwakilisha
Katibu Tawala wa mkoa huo,
Albert Msovela, alipongeza
mashirika hayo kwa kazi
ambayo wanaifanya ndani
ya jamii, na kuahidi kuy-
aendeleza mapambano ya
kutomeza kabisa mimba na
ndoa za utotoni.
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Hatima madereva malori wasio
na mikataba ya ajira Jumatatu

OFISI ya Waziri Mkuu na Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
inatarajia kutoa tamko ndani ya
siku mbili kuhusu hatua gani zi-
tachukuliwa kuanzia Julai Mosi,
mwaka huu, kwa madereva wa
malori na mabasi wasio na mika-
taba ya ajira.

Hayo yalielezwa na Naibu
Waziri wa Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana na Ajira, Anthony
Mavunde, alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Tun-
duma (Chadema), Frank Mwaka-

joka.
“Serikali  iliahidi ~ kufanya
marekebisho na kuuboresha

mkataba wa ajira wa madereva
uliokuwapo tangu mwaka 2015,
je, serikali ina mpango gani wa
kuharakisha jambo hili ili wafan-
yakazi hao wapate mikataba ili
kuepusha migomo ambayo ime-
kuwa ikitokea mipakani?” Alihoji.

Mavunde alijibu kuwa serikali
inakuja na mpango mkakati am-
bao hatua ya kwanza ni kuwataka
wamiliki wote wa mabasi na mal-

ori ambao watakwenda Sumatra
kuomba leseni ya usafirishaji ku-
hakikisha kwamba wanawasilisha
na mikataba ya wafanyakazi.

“Hili ni eneo la kwanza ku-
hakikisha madereva wanakuwa
na mikataba na serikali imekuja
na mkakati tofauti kwa kuwa tu-
liona kuwa uliopo ulikuwa una
mianya ya utekelezaji wake,”
alisema.

Mavunde alisema kwa mkakati
huo uliowekwa ni kwamba kila
dereva wa nchini atakuwa na
mkataba wake na watahakikisha
kuwa kila mmiliki wa chombo
cha usafiri anafuata masharti ya
sheria kama kifungu cha 14 kina-
vyosema cha sheria za ajira na
uhusiano kazini.

“Nikutoe hofu Mheshimiwa
Mbunge kwamba si maneno tu
bali mkakati umeshawekwa vi-
zuri na tumekaa na Jeshi la Polisi
na muda si mrefu kuanzia Julai
mosi mwaka huu wataona cheche
za wizara,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge

huyo alihoji ni lini serikali itasi-
mamia na kuhakikisha madereva
wa malori na mabasi wanapata
mikataba ya ajira ili kuboresha
maslahi yao na kuongeza ufanisi
katika utumishi wao kazini.

Mavunde alifafanua kuwa kati-
ka kushughulikia haki na maslahi
ya madereva nchini Tanzania,
Serikali imechukua hatua mbal-
imbali katika kutatua changa-
moto zinazowakabili madereva,
ambapo Mei 2, mwaka 2015
aliyekuwa Waziri Mkuu, Mizengo
Pinda, aliagiza iundwe kamati ya
kudumu ya kutatua matatizo ka-
tika sekta ya usafirishaji chini ya
uenyekiti wa katibu mkuu wa ili-
yokuwa Wizara ya Uchukuzi.

Alisema kamati ndogo chini ya
uenyekiti wa iliyokuwa Wizara ya
Kazi na Ajira iliundwa kwa ajili ya
kushughulikia, hakuna mkataba
wa ajira wa madereva.

“Serikali kwa kushirikiana na
viongozi wa vyama vya wafan-
yakazi madereva na viongozi wa
umoja wa wamiliki wa vyombo

vya usafirishaji nchini, waliufany-
ia marekebisho na kuuboresha
mkataba wa ajira wa madereva
ulikuwapo,” alisema.

Alisema mkataba ulioboreshwa
uliidhinishwa na wadau katika ki-
kao kilichofanyika Juni 23 mwaka
2015 na ilikubalika kwamba mka-
taba huo uanze kutumika rasmi
Julai mosi mwaka 2015.

Aidha, alisema masharti ya-
mewekwa kwamba kila mmiliki
wa basi au lori anayeomba leseni
ya usafirishaji toka Sumatra ni
lazima awasilishe mikataba ya
ajira ya madereva wake ambayo
imehakikiwa na maofisa kazi wa
maeneo husika.

Alibainisha Ofisi ya Waziri
Mkuu inaendelea kusimamia
majadiliano baina ya vyama vya
wafanyakazi, madereva na umoja
wa wamiliki wa vyombo vya usa-
firishaji, ili kuwawezesha kufikia
mwafaka wa viwango vya posho
za safari na kujikimu wakati ma-
dereva wanaposafiri ndani na nje
ya nchi.

Waziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa,
akitoa tamko
la serikali
kuhusu kauli
va Mbunge wa
Starehe nchini
Kenya, Charles
Kanyi Njagua
maarufu kwa
jina la Jaguar,
bungeni jijini
Dodoma, juzi.
PICHA: OWM

Serikali yafafanua sampuli minofu samaki Ziwa Rukwa

BUNGE limeelezwa sampuli za
minofu ya samaki zilizochukuliwa
katika Ziwa Rukwa zinaendelea
kuchakatwa ili kujua kiwango cha
zebaki na risasi katika minofu hiyo.

Sambamba na hilo, pia kuanga-
lia kiasi hicho kama kipo ndani ya
viwango vinavyokubalika na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO).

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, aliyasema
hayo jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Lupa (CCM), Victor
Mwambalaswa.

Mbunge huyo alisema miaka ya
karibuni samaki aina ya Ngege ka-
tika ziwa hilo wamepungua sana
ukubwa na inatokana na uchimbaji
wa dhahabu Wilaya ya Chunya na
Songwe ambao mara nyingi ulihu-
sisha zebaki.

Akijibu, Ulega alisema miaka
ya nyuma samaki hao walikuwa
wakubwa kutokana walikuwa ha-
wakabiliwi na changamoto zina-
zowakabili sasa.

“Kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa na Taasisi ya Utafiti wa
Uvuvi Tanzania (TAFIRI), mwaka
huu katika Ziwa Rukwa ilibainika
kuwa kuna udumavu wa upungufu
katika ziwa hilo na hasa samaki wa
jamii hiyo,” alisema.

Aidha, alisema ndege aina ya
Oreochromis rukwaensis ni wa
asili katika ziwa hilo, wamepungua
zaidi kulingana na ndege aina ya
Oreochromis esculentus ambao
wamepandikizwa.

“Udumavu na upungufu wa
samaki katika ziwa hilo unasaba-
bishwa na changamoto mbalim-

bali ikiwamo uchafuzi wa mazin-
gira utokanao na kuongezeka kwa
shughuli za kibinadamu,” alisema.

Alitaja shughuli hizo kuwa ni
kuongezeka kwa mifugo inayotege-
mea ziwa kupata maji na malisho
pembezoni, kilimo kisichofuata
taratibu karibu ama pembezoni
mwa ziwa, uchimbaji madini ya
dhahabu ambapo zebaki hutumika
kuchakata.

“Pia ongezeko la matumizi ya
petroli katika machimbo ya dha-
habu ambapo petroli hiyo yaweza
sababisha madini ya risasi kuingia
ziwani,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema uvuvi
haramu ambao wavuvi hutumia
makokoro na nyavu zisizoruhusi-
wa na usiozingatia taratibu za
kulinda rasilimali za uvuvi na maz-

ingira unaendelea kushamiri
katika eneo hilo.

“Uvuvi huo unahusisha ma-
kororo na nyavu zisizoruhusiwa
kama vile matumizi ya vy-
andarua,” alisema.

Kitoka
E& 3Liigem, !

S L A

Habari zote na Godfrey
Mushi, DODOMA

400 walipwa
bil. 2.6/- kupisha
ujenzi barabara

NAIBU Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano,
Elias Kwandikwa, amesema
wananchi 433 wamelipwa
fidia kiasi cha Sh. milioni
2,608.6 ili kupisha ujenzi wa
mradi wa barabara ya Maku-
tano-Sanzate yenye urefu wa
kilometa 50.

Kwandikwa alitoa kauli hiyo
alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Serengeti (CCM),
Marwa Chacha, ambaye alise-
ma barabara inayojengwa
kuunganisha Mkoa wa Mara
na Arusha inasuasua sana.

“Ujenzi unasuasua kwani
tangu ilipoanza kujengwa
2013 mpaka leo hata kilometa
50 hazijakamilika. Je, serikali
ina makakati gani dhidi ya
ukamilishaji wa barabara hii?”
Alihoji.

Alihoji pia ni lini wananchi
waliofanyiwa tathmini
watalipwa fidia zao.

Kwandikwa alisema bara-
bara inayounganisha mikoa
hiyo yenye urefu wa kilometa
452 kutoka Makutano juu
(Musoma)-Natta- Mugumu-
Loliondo hadi Mto wa Mbu
ilifanyiwa upembuzi yakinifu
na usanifu wa kina na kuka-
milika mwaka 2013.

Aidha, alisema baada ya
kukamilika kwa usanifu,
ujenzi wa barabara hiyo
umeanza kwa awamu ambapo
kilometa 50 kutoka Makutano
hadi Sanzate na kilometa 49
kutoka Wasso-Sale Junc-
tion unaendelea. Hata hivyo,
alikiri kuwa mkandarasi
amechelewa kukamilisha kazi
kwa wakati kutokana na
changamoto mbalimbali.

“Pamoja na changamoto
hizo, Wizara kupitia Tanroads
imeshachukua hatua mbal-
imbali ili kuhakikisha kuwa
mkandarasi anamaliza kazi
iliyobaki kwenye barabara ya
Makutano-Sanzate inayota-
rajiwa kukamilika mwezi Sep-
temba mwaka huu,” alisema.

Alisema sehemu ya pili ya
Sanzate-Natta yenye urefu
wa kilometa 40 ipo katika
hatua ya manunuzi kwa ajili
yva kumpata mkandarasi.

“Upande wa Mkoa wa
Arusha, kilometa 49 kutoka
Wasso hadi Sale ujenzi kwa
kiwango cha lami unaende-
lea,” alisema.

Alisema wananchi wote
waliofanyiwa uthamini wa-
naendelea kulipwa fidia zao
kabla ya kazi kuanza.

“Mpaka sasa waathirika
nane wamefidiwa kiasi cha
Sh. milioni 12.8 kwa mradi
wa Wasso-Sale kilometa 49.
Katika mradi wa Makutano-
Sanzate kilometa 50 wananchi
waliolipwa fidia ni watu 433
kwa jumla ya Sh. milioni
2,608.5," alisema.
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Wataalamu wanyamapori watakiwa
kuwekeza maeneo yaliyosahaulika

Novatus Makunga,
ARUSHA

ATAALAMU wa
wanyamapori
wametakiwa
kuelekeza ngu-
vu za utafiti katika maeneo
ambayo yamesahauliwa na
yenye utajiri mkubwa wa vi-
umbe hai yaliyoko magharibi
na kusini mwa Tanzania.
Wito huo ulitolewa na
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maliasili na Utalii, Prof. Adolf
Mkenda, wakati akifungua
mkutano wa nne wa pamoja
wa wanasayansi kuhusu utafi-
ti wa maliasili kupitia mradi
ujulikanao kama African Bio
Services, unaoendelea mijini
hapa jana.
Profesa Mkenda alisema
kuwa kwa muda mrefu kazi

zao zimekuwa zikijikita zaidi
katika maeneo ya uhifadhi
yaliyo maarufu hususani ya
ukanda wa kaskazini mwa
nchi.

“Ninawataka watafiti na
jumuiya ya wahisani sasa
kubadilisha mwelekeo kwa
kusaidia na kufadhili miun-
dombinu  itakayowezesha
kufanyika kwa utafiti kwa
maeneo ya kusini mwa nchi,”
alisema.

Profesa Mkenda aliwataka
watafiti  wa wanyamapori
kuelekeza nguvu zao katika
maeneo ya kipaumbele, yaki-
wamo ya uchumi wa jamii,
migogoro kati ya binadamu
na wanyamapori na mabadi-
liko ya tabianchi.

Aidha, alipongeza matokeo
ya utafiti yaliyopatikana ka-
tika miaka minne ya mradi

|

s 5.31

wa African Bio Services yaki-
wamo ya kukusanya taarifa
mbalimbali ya kisayansi na
kuhifadhiwa katika Taasisi
ya Utafiti wa Wanyamapori
nchini (Tawiri) ya Tanzania
na taasisi kama hiyo ya Kenya.

Awali Mkurugenzi Mkuu
wa Tawiri, Dk. Simon Mdu-
ma, alisema kuwa mradi
huo umekuwa na matokeo
ya mafanikio kwa kuchangia
kuimarisha ukusanyaji wa
utafiti wa kisayansi, mafunzo
na uboreshaji wa miundom-
binu ya utafiti. “Msingi wa
mradi ni kuunganisha bio-
anuwai, ikolojia na huduma
katika ikolojia ya Serengeti-
Mara na kuwa na mkakati
ambao wunatoa mwelekeo
bora na wa uhakika wa eneo
hilo muhimu si kwa Afrika
Mashariki pekee bali kwa du-

nia nzima,” alisema.

African Bio Services ni
mradi wa utafiti katika eneo
la ikolojia ya Serengeti-Mara
ukiwa na malengo ya kushu-
ghulikia mabadiliko ya tabi-
anchi, ongezeko la watu na
matumizi ya ardhi ambayo
yanaathiri bioanuwai na mai-
sha ya watu, alisema Mduma.

Mradi huo wa miaka minne
ulizinduliwa mwezi Juni
mwaka 2015 ukidhamiwa na
Umoja wa Ulaya (EU) kwa
kiasi cha Euro 9,891,770, al-
iongeza.

Zaidi ya wataalamu wa
wanyamapori 200 kutoka
ndani na nje ya nchi wanaku-
la kupokea majumuisho ya
kazi za utafiti zilizofanyika ka-
tika kipindi hicho cha miaka
minne.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili ndani ya ukuta unaozunguka migodi ya madini ya Tanzanite, Mji Mdogo wa Mirerani wilayani
Simanjiro, Victor Kunyara, akizungumza na madalali na wanunuzi wa madini ya tanzanite jana. PICHA: GIFT THADEY

H'shauri Arusha kujenga wodi wazazi miezi saba

NacCynthia Mwilolezi,

ARUSHA

HALMASHAURI ya Jiji la
Arusha imeanza ujenzi wa
wodi ya wazazi na watoto ita-
kayogharamu Sh. bilioni 1.3.

Kazi hiyo ya ujenzi inay-
ofanywa na kampuni ya ujen-
zi ya BQ ya Dar es Salaam,
inafanyika kwenye Hospitali
ya Wilaya iliyopo Engutoto,
inatarajiwa kukamilika kwa
miezi saba.

Mkataba wa ujenzi ulisaini-
genzi wa Jiji la Arusha, Dk.
Maulid Madeni, Meya wa Jiji
la Arusha, Kalisti Lazaro na
Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya BQ, Mhandisi John Bura,
mbele ya Mkuu wa Wilaya ya

Arusha, Gabriel Dagarro.

Akizungumza  baada ya
utiaji saini, Kaimu Mhandisi
wa Jiji la Arusha,

Samweli Mshuza, alisema
jengo  hilo ambalo ujenzi
wake umeanza juzi, uta-
chukua miezi saba na litaku-
wa ni ghorofa moja.

Alisema kazi hiyo ni mwen-
delezo wa ujenzi wa majengo
ya hospitali hiyo ya wilaya,
ambayo tayari jengo la wag-
onjwa wa nje (OPD), lenye
ghorofa moja limeshakami-
lika na sasa linatoa huduma.

Kwa upande wake Mtendaji
Mkuu wa kampuni ya BQ,
Mhandisi Bura,

aliwahakikishia  viongozi
kuwa ujenzi huo utakamilika
ndani ya muda na anatarajia
na kwamba kazi itakabidhi-

wa, Januari mwakani.

Mkuu wa Wilaya ya Aru-
sha, Gabriel Dagaro, alisema,
ujenzi wa hospitali hiyo, uta-
punguza msongamano wa
wagonjwa wanaopata hudu-
ma kwenye Hospitali ya Mkoa
ya Mount Meru.

Alisema upatikanaji wa
dawa kwenye hospitali za
serikali, vituo vya afya zahan-
ati katika Wilaya ya Arusha ni
asilimia 98.

Aidha, alisema majengo
mengine yataendelea kujeng-
wa kulingana na upatikanaji
wa fedha na tayari huduma
nyingine, zimeshaanza ku-
tolewa, kwenye jengo lililoka-
milika.

Dagaro, alisema hiyo ni
historia tangu uhuru, Wilaya
ya Arusha ilikuwa haina hos-

pitali ya wilaya na pia kwenye
mipango iliyopo nia ilikuwa
kujenga kituo cha afya cha
kata ya Olasiti.

Aliongeza kuwa muda hau-
taongezwa, hivyo mkandarasi
huyo awahakikishie kuwa
anakamilisha ujenzi ndani ya
muda uliowekwa.

Kwa upande wake Meya wa
Jiji la Arusha, Kalisti Lazaro,
alisema ujenzi huo, unafany-
wa kwa fedha za ndani na
akatoa wito kwa wananchi
kuendelea kulipa ushuru,
tozo na kodi mbalimbali kwa
kuwa manufaa yanaonekana.

Alisema atahakikisha jen-
go hilo linakamilika na hivyo
kuweka historia ya kuwa
meya wa awamu ya tano,
ambaye alijenga hospitali ya
wilaya.

]
Tasaf makao
makuu yaweka
kambi Longido

Na Zanura Mollel, ARUSHA

MRADI wa kusaidia kaya maskini ume-
kusudia kuwasaidia wanufaika wa miradi
ya kupunguza umaskini kukuza uchumi
wa jamii zao ili ziwe na maendeleo ende-
levu.

Jamii hiyo ya kaya masikini, katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Longido mkoani
Arusha, itawezeshwa ili iweze kujitege-
mea hata pale mradi utakapofikia kikomo.

Akifungua mafunzo kwa wanufaika
wa mradi huo unaoendeshwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf) jana
kwa wakazi wa Longido, Kaimu Mkuru-
genzi wa Halmashauri ambaye ni Mkuu
wa ldara ya Mifugo, Nestory Dagharo,
alisema halmashauri inawalengwa 5,641
wanaonufaika na mradi wa kusaidia kaya
maskini.

nye mpango wa kunusuru kaya maskini,
huku wanawake wanufaika na fedha hizo
ni 3,296 na wanaume 227.

Dagharo alisema halmashauri hiyo ina
vikundi 249 vinavyonufaika na miradi
mbalimbali ya Tasaf na vimepiga hatua,
katika nafasi ya kuweka na kukopa
pamoja na kumudu mahitaji muhimu ya
familia zao.

“Wamefikia hatua ya kuweka Sh. milioni
56 na hata sasa Sh. milioni 34 zimetolewa
kama mkopo, hii ni hatua nzuri, mliofani-
kiwa kupata mafunzo haya nendeni mka-
wasaidie ambao hawajapata,” alisema.

Alieleza kuwa hata vile vikundi am-
bavyo havipo, kwenye mpango wa Tasaf,
hii ni fursa kwao kujifunza, alisema
Dagharo. Mkuu wa Idara ya Mawasiliano
inayeshughulikia malalamiko kutoka
Tasaf, Makwinja Dismass, alisema ili kaya
hizo ziweze kujikwamua na umaskini, ni
wajibu wao kuwa na mikakati ya kutumia
ruzuku ya msingi na yenye masharti
pamoja na Kujitengenezea ajira na vy-
anzo vya mapato.

Alisema lengo la mafunzo hayo ni
kuhakikisha kaya hizo zinafikia hatua
za kujimudu zenyewe kwenye elimu ya
watoto, matibabu kwa bima na kuhakiki-
sha lishe bora inapatikana na kupata milo
mitatu kwa siku.

Alisema mafunzo haya ni ya siku tano
na kwamba kuanzia leo maofisa watatem-
kuona namna wanavyo endesha miradi
yao. Alisema kuwapo kwa vikundi vya
ufugaji kuku, ng'ombe, mbuzi na kondoo
pamoja na kilimo cha mboga kutawasaidia
walengwa hao kukuza uchumi.

Alisema ni muhimu kuwapa elimu ya
namna watakavyoendesha miradi wali-
yoibuni kwa tija ili iwe endelevu.

Estomi Paul mtaalamu kutoka Hal-
mashauri ya Longido, alisema changamo-
to kubwa inayowakabili ni matumizi ya
lugha, pamoja na walengwa wa miradi ya
Tasaf kutohudhuria vikao maalumu kwa
maelezo wanataka kulipwa.
l[akini hawatokel, ila ukitangaza vikao vya
kupokea fedha hakuna anayekosa. Lugha
moto kwetu,” aliongeza.

Mratibu wa Tasaf wilayani hapa Lobulu
Saruni alisema mafunzo hayo ni mwen-
delezo wa shughuli zinazotekelezwa na
taasisi hiyo na kwamba wilayani Longido
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HABARI KILIMANJARO

Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akimsikiliza Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM)
wilayani Hai, Cedrick Pangani, alipomtembelea ofisini kwake kwa ajili ya kutoa ripoti ya shughuli za mbio za Mwenge pamoja kupanga mikakati ya
kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kesi kugombania mwili
kuanza kusikilizwa kesho

Na Mary Mosha, MWANGA

WILI wa kapteni

mstaafu wa Jeshi la

Wananchi wa Tanza-

nia (JWTZ), Hussein

Abdalah Seushi(65), umeendelea

kuhifadhiwa kwa siku 11 katika

Hospitali ya Rufani ya KCMC, ku-

subiri uamuzi wa Mahakama ya
Wilaya ya Mwanga.

Kesi dhidi ya ndugu wa Seushi

na mke wa marehemu imetajwa

katika mahakama hiyo ya wilaya,
kwa mlalamikaji Hashim Seushi
kuomba haki ya kuuzika mwili
huo, huku mlalamikiwa Mariam
Msuya ambaye ni mke wa mare-
hemu akipinga.

Kesi hiyo ya madai namba moja
ya mwaka 2019, itaanza kusikili-
zwa kesho Juni 28, 2019 kati ya
Hashim Abdalah Seushi ambaye
ni mleta maombi dhidi ya Mariam
Msuya ambaye ni mjibu maombi
kuleta maelezo ya upande wa

utetezi.

Kesi hiyo iliyopo chini ya
Hakimu, Mariam Lusewa wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Mwanga, ili-
tajwa na kutoa nafasi kwa upande
wa wajibu maombi kuleta mael-
€70 yao.

Hakimu  Lusewa  aliutaka
upande wa utetezi kupitia kwa
wakili wao, Mhendeli Msaki kujibu
maombi kutoka kwa wakili wa
mleta maombi, Caessar Shayo ili
kesi isikilizwe kesho.

Hata hivyo, kabla ya kutajwa
kwa kesi hiyo, hakimu alitaka ku-
jiridhisha kama mke wa marehe-
mu Seushi, Mariam Msuya anau-
fahamu wa kina kinachoendelea
katika mahakama hiyo.

Kutokana na mahojiano hayo,
hakimu alihoji upande wa mleta
maombi, kama kuna pingamizi
lolote ambao haukuwa nalo hivyo
upande wa mjibu maombi wame-
takiwa kupeleka maelezo yao Juni
28 mwaka huu.

Viongozi waagizwa Kuwasaidia wajane

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Anna Mghwira, amewataka
viongozi kuanzia ngazi ya kitongoji
hadi mkoa kusaidia wajane baada
ya kufiwa na waume zao ili wapate
haki.

Akizungunza na Nipashe ofisini
kwake alisema katika mkoa wa
Kilimanjaro wajane wengi wame-
kuwa wakinyanyaswa, kudhulumi-
wa mali zao na kutelekezwa mara
baada ya waume zao kufariki, hali
inayosababisha migogoro isiyok-
wisha kwenye familia.

Alisema wajane wengi wana-
poteza haki zao baada ya waume
kufariki hivyo hubaki na visasi,
huzuni na ongezeko la watoto
wa mitaani na wanaoishi kwenye

mazingira magumu pia magonjwa
kutokana na msongo wa mawazo
au unyanyasaji wa watoto kingono.
“Nawaagiza viongozi kuanzia
ngazi ya kitongoji hadi mkoa kusi-
mamia na kutetea haki za wajane
wenzi wao wanapofariki ili kupun-
guza migogoro na dhuluma kwa
wajane na watoto,” alisema Mkuu
wa Mkoa. Mghwira alisema, umefi-
ka wakati kinamama kuwa na sauti
moja ya kukemea ukatili, ukeketaji
na kurithiwa wajane mara baada
ya waume kufariki hali ambayo in-
aleta ongezeko la mitafaruku ya fa-
milia na kukwamisha maendeleo.
Aliwaeleza viongozi hasa wa
wilaya na mkoa wahakikishe wa-
nafanya kazi ya usuluhishi wa
migogoro, kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili kuondokana na mila na

desturi za ukandamizaji wa wa-
nawake.

“Nawaomba viongozi wa dini
kuombea amani, kuwapa wa-
nanchi wa mkoa huu matumaini
mapya kwa kuwapa ushauri, na-
saha za kuachana na vinyongo vili-
vyosababishwa na kudhulumiwa
mali kwa muda mrefu,” alisema
Mghwira.

Alieleza kuwa vinyongo na ha-
sira na mambo yanayofanana
na hayo husababisha magonjwa
mbalimbali ikiwamo saratani.

Faustina Msaki, ambaye amefi-
wa na mwenza alikiri kuwepo kwa
ukatili kwa wajane mara baada ya
wenzi wanapofariki na kuiomba
serikali kukemea jambo hilo kwa
vitendo bila kupokea rushwa kwa
wenye nacho.

“Tunaiomba serikali mbali na
kushiriki kwenye vikao vya familia
na kutoa elimu, lakini pia mahaka-
ma zetu zisimamie sheria haki na
usawa bila kumtizama mwenye
nacho,” alisema Elisaria Masawe
mwenye miaka 61.

Aidha, kwa upande wake Mku-
rugenzi wa Shirika la Kutetea Haki
na Msaada wa Kisheria (Kwieco)
mkoani Kilimanjaro, Elizabeth
Minde, alisema ikiwa Mkuu wa
Mkoa, sanyari na watendaji wake
watasimamia kwa vitendo changa-
moto zanazowakabili wajane zita-
pungua.

Alieleza kuwa wataweza kusaid-
iwa kwa haraka na tatizo la wa-
toto wa mitaani na wanaoishi ka-
tika mazingira magumu linaweza
kuwa historia mkoani Kilimanjaro.

CCM yacharuka
Wanasiasa
kuwapa mimba
wanafunzi

Na Mary Mosha, HA|

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) wilayani Hai mkoani
Kilimanjaro, kimekemea
vitendo vya baadhi ya watu
wakiwamo wanasiasa wa-
naowakatisha masomo wa-
nafunzi kwa kuwapa ujauzito.

Akizungumza na wanahabari
ofisini kwake Katibu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Wilaya ya Hai, Laurence Ku-
motola, alisema siasa ni kioo
cha jamii kwani maisha ya kila
siku yanategemea uwepo wa
tasnia hiyo.

Alisema endapo itaonekana
wanasiasa wanafanya uovu
kama kuwapa mabinti mimba,
huchafua hata wanasiasa wen-
gine ambao wapo kwa ajili ya
kuwatumikia wananchi.

Hayo yanajiri baada ya
mwanasiasa mmoja wilayani
Hai hivi karibuni kushikiliwa
na polisi kwa tuhuma za
kumpa ujauzito mwanafunzi
wa Sekondari Malile wilayani
hapo.

“Tunaiomba serikali na
vyombo vyake vyote ku-
chukua hatua kali kwa wote
wanaofanya vitendo hivyo na
kwamba CCM Wilaya ya Hai,
imechukizwa na kitendo hicho,
kwa kuwa ni sehemu ya watu
wanaowakatisha masomo wa-
nafunzi kwa kuwapa mimba.

Aidha, Kumotola aliwaomba
viongozi wa dini kulaani
vitendo hivyo vibaya na
kukemea matukio ya kuwapa
mimba, kubaka na kuwalawiti
watoto wakiwamo wanafunzi
na kukatisha ndoto zao za
kuendelea na masomo na
kuwa na maisha bora.

“Badala ya kiongozi ku-
waongoza wanafunzi ili
waweze kupata elimu am-
bayo itawasaidia kimaisha,
anakuwa sehemu ya kushiriki
kuwarubuni na kuwanyanyasa
kingono, hiki ni kitendo am-
bacho hatuwezi kukivumilia,”
alisema Kumotola.

Ofisa Ustawi wa Jamii
Wilaya ya Hai, Salome Zepha-
nia, awali akitoa taarifa ya
matukio ya ukatili kwa watoto
kwa kipindi cha Junuari 2018
hadi Mei 2019, kuna matukio
va ukatili 451 dhidi ya watoto.

Alisema waliobakwa wali-
kuwa wasichana 58, wavulana
waliolawitiwa ni 24 wakati
wasichana walikuwa 23 na
kwamba ni jambo ambalo hali-
kubaliki.

“Inasikitisha kuona matukio
ya mimba za utotoni na
ubakaji yanafanywa na vion-
gozi kwenye jamii zetu hili ni
jambo la hatari na ni lazima
wote tulikemee na tusilipe
nafasi katika jamii inayotu-
zunguka,” alisema Salome.
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MAZINGIRA

Na Mwandishi Wetu

katika hatari ya kupatwa

na kiharusi. Pia, kuna

kiharusi.

KUFANYA kazi kwa bidii
kunaelezwa katika maeneo
mengi ‘kunalipa.’ Lakini,
watafiti wamefuatilia na
kubaini kwamba, pia ina
uhusiano wa karibu na
mgonjwa na maradhi ya

Watafiti hao wanasema,
iwapo mtu atafanya kazi
kwa zaidi ya saa 10 kila
siku na akitumikia hiyo
kwa wastani wa siku
50 kwa mwaka, naingia

mzima wanazidi kuwa
karibu na tatizo hilo.
Hata hivyo wadau

kufanya mazoezi.

ufafanuzi kwamba utendaji
huo wa kazi ukiendelea
kwa wastani wa mwongo

kutoka Chama cha Wenye
Kiharusi wa Uingereza,
wanasema ili mtu apatwe
na kiharusi, ana mengi ya
kufanya kujiweka mbali
na janga hilo, kama vile
kujitahidi kula vizuri na

Watafiti kutoka Chuo
Kikuu cha Angers cha
nchini Ufaransa, walifua-

tilia takwimu kama za umri

wa wahusika, tabia ya

uvutaji sigara, na kugundua

zinachangia hali hiyo.
Wasomi wa Chama cha

Wagonjwa wa Moyo wa

Marekani katika jarida lao

linasema wanaotumika
muda mrefu kwa hesabu
iliyotolewa ya mwaka
mmoja, wana hatari ya
robo yao (29%) kudhurika

la kitabibu linalohusu afya,

Kufanya kazi saa nvyingi chanzo cha kiharusi

na wanaotumika kwa
miaka 10, hatari inakaribia
Nnusu yao (asilimia 45%).
Mtaalamu wa kiharusi,
Dk. Richard Francis
anasema: “Kuna mengi va
kufanyika, hata vitu vidogo
vinavyoondoa hatari ya ki-
harusi, hata kama unafan-
va kazi kwa muda mrefu.
“Kula chakula bora,
kupata muda wa mazoezi,
kuacha sigara na kupata
muda sahihi wa kulala,
itakuletea mabadiliko
makubwa kiafya.”

Mapambano ya mifuko plastiki yameanza,
daladala, mitaani bado mtihani mkubwa

Na Beatrice Moses

ARUFUKU ya utumi-
aji, uuzaji, uagizaji
na utengenezaji wa
mifuko ya plastiki
nchini iliyoanza Juni Mosi mwaka
huu, katika nadharia ya matarajio
yake ni kulifanya jiji la Dar es Sa-
laam kung’ara kwa usafi.

Kuna mengi yaliyoendana na
hilo, ikiwamo kwa wanunuzi na
wauzaji ‘tutafungia nini bidhaa
zetu. Hapo nako kuna mjadala
mrefu.

Ni wastani wa wiki nne sasa,
hali imekuwa tofauti na matarajio
katika uhalisia wa usafi na utun-
zaji wa mazingira kwa jumla.

Sababu hasa kwa kuwa baadhi
ya watu walikuwa wakiitupa ovyo
mifuko hiyo, huku wengine waki-
itumia kama vyoo mbadala kwa
kujisaidia haja kubwa na ndogo,
kisha kufunga na kuitupa.

Pengine ni kutokana na kwam-
ba bei ya mifuko hiyo ilikuwa ni
rahisi ikilinganishwa na mbadala.

Hatua ya serikali kupiga maru-
fuku matumizi na biashara za mi-
fuko hiyo ya plastiki kwa kuwa,
haiozi hata inapofukiwa ardhini,
pia kuhatarisha maisha hadi hat-
ua ya vifo kwa baadhi ya wany-
ama waliomeza vipande vyake,
inaelezwa kuwa changamoto.

Ni mambo ambayo yaliyok-
wishafanyika utafiti na kuthibi-
tika matokeo yake.

MABASI MACHAFU

Ni simulizi inayorejesha kwe-
nye tukio la ndani ya daladala
kazi kati ya Buguruni na Muhim-
bili, ambako abiria aliyekuwa
amekaa katika kiti cha nyuma,
alipaza sauti kumhoji kondakta
kuhusu chupa iliyokuwa imejaa
mikojo ndani ya gari.

Kondakta huku akiitika kwa
kutetemeka, alijibu kwamba “wa-
takuwa ni wapiga debe’ ndiyo
wamefanya uchafu huo.”

Katika utetezi wake huo,
kondakta alisema yeye na dere-

“Kanuni ya tisa in-
atoa msamaha kwa
baadhi ya vifun-
gashio vya plastiki
kwa ajili ya huduma
za afya au ambavyo
vinatumika kwenye
kufungashia bidhaa
za viwandani au sek-
ta ya ujenzi au sekta
ya kilimo au vyakula
au usafi na udhibiti
wa taka,” imeelezwa
katika taarifa hiyo.

va wake waliacha gari kwenye
maegesho, kisha wakaenda kula
chakula cha mchana.

Hapo kulizuka zogo kidogo,
abiria wakiwa wamekerwa na
kile kitendo hicho, wapo walio-
waonya kwa lugha na ushauri,
kwamba wajitahidi kuwa makini
na usafi wa gari lao, kwa kuwa
ndiyo ofisi yao.

Ni tukio ambalo si mara ya
kwanza kulishuhudia. Ilikuwa
mara ya pili kushuhudia chupa
ya mkojo ndani ya daladala, ka-
tika jiji hilo.

Ilikuwa daladala inayofanya sa-
fari, wakati huo ikitoka Tandika
kwenda Mbezi. Binafsi nilikaa
kiti cha mbele, nikavuta gazeti
lililokuwa jirani, nilipojaribu
kulivuta kwa nia ya kulisoma,
nikakutana na chupa ya plastiki
iliyojaa mkojo.

Hayo ni ya usafiri jijini. Katika
upande wa safari ndefu, kuna
wakati katika safari ya basi kuto-

ka Dar es Salaam, kwenda Mwan-
za, basi hilo mali ya kampuni
moja kubwa ya usafiri katika njia
hiyo halikujaa sana.

Ilinishangaza abiria aliyehama
kiti chake na kuja nyuma amba-
ko kiti jirani hapakuwapo mtu.
Alitoa mfuko wake wa keki 12,
ambazo maarufu zinauzwa bei
ya Shilingi 100 kila moja, akazila
zote na kutupa ndani ya basi taka
zote za vifungashio, zitokanazo
na chakula chake.

Nilipomhoji kulikoni anatupa
chini, ilhali kuna pa kutupia,
akijibu “kondakta yupo atazoa.”
Naam! Ndio picha ya ustaarabu
mwingine ndani ya magari.

Ni kawaida, abiria wa safari
ndefu na fupi, wapo abiria wa-
naotupa ovyo taka kama vibunzi
vya mahindi, vifungashio vya
karanga, korosho na biskuti na
maganda ya chungwa na miwa.

Vyombo vya kuhifadhi taka
vilivyopo kwenye daladala hizo

vingi vimewekwa kama pambo
au kukwepa kuchukuliwa hatua
na mamlaka husika, lakini ukweli
ni kwamba havitumiki inavyo-
takiwa.

Changamoto ya kukosekana
vyoo katika baadhi ya maeneo
yanayotumiwa na wafanyabi-
ashara ndogo ndogo, malipo
makubwa kwa matumizi ya vyoo
hivyo nayo huchangia kwa kiasi
kikubwa uchafunzi wa mazin-
gira.

Maeneo ya biashara nako hay-
ako salama. Kuna matukio mengi
ya wafanyabiashara na hasa wa-
naume, wameendeleza tabia ya
kujisaidia haja ndogo kwenye
chupa, kisha wanazificha kwa
namna wanavyoweza.

Mfano hai ni katika Kituo cha
Mabasi cha Mbezi, jijini Dar es
Salaam, katika Barabara ya Mo-
rogoro, ambako kuna huduma
ya vyoo, shilingi 500 kwa haja

Inaendelea Uk. 15
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zote kwa mujibu wa matangazo
yaliyobandikwa, ikidaiwa ni bei
kubwa.

Wakazi jirani wanasema, im-
echangia baadhi ya abiria au
wafanyabiashara kuamua kuji-
saidia katika maeneo yasiyos-
tahili na kusababisha harufu
mbaya ya mkojo na mazingira
yasiyovutia.

“Mtu mwingine anaweza kuo-
na gharama hiyo ni ndogo, lak-
ini kwa mfanyabiashara ndogo
ukiwa mnywaji mzuri wa maji,
unaweza kujisaidia haja ndogo
hata mara nne kwa kutwa, kwa
hiyo hapo unazungumzia ku-
tumia jumla ya shilingi 2,000
kwenda chooni tu bado kula
na nauli,” anasema Maimuna
Salum mmoja wa wafanyabi-
ashara hao.

HATARI KIPINDUPINDU

Taarifa za hivi karibuni ziko
wazi kwamba kuna wagonjwa
sita walifariki dunia na wen-
gine 361 wamethibitika kuu-
gua ugonjwa wa kipindupindu,
ikitajwa kiko Tanga na Dar es
Salaam.

Ni sehemu ya tamko la Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Faustine Ndugulile, katika
taarifa yake kuhusu magonjwa
ya kipindupindu, dengue na
ebola.

Licha ya kuzuka kipindupin-
du katika baadhi ya maeneo
kuna mazingira yanayoone—
kana kutowashtua baadhi ya
wakazi, kutokana na mwenene-
do na tabia zao.

Utiririshaji maji machafu
yenye kinyesi cha binada-
mu katika maeneo kadhaa,
umekuwa ukifanywa kutoka
kwenye vyoo, hasa vilivyopo ji-
rani na mifereji au mito.

Matunzo ya mazingira kim-
singi, ni jukumu la watu wote,
wakiwamo watoto hasa ambao
tayari wana umri wa kwenda
shule na waliopo shuleni, kwa
ujumla. Serikali kupiga maru-
fuku mifuko hiyo, iliungana na

Mapambano va mifuko plastiki yameanza,
daladala, mitaani bado mtihani mkubwa

Wakazi wa Mbezi Mwisho, Dar es Salaam, wakishiriki Siku ya Usafi

nchi nyingine zaidi ya 60 duni-
ani, zikiwamo majirani wa Kenya
na Rwanda, pia ughaibuni; China,
Italia na Ufaransa.

Ni hatua iliyoungwa mkono na
wananchi kadhaa na wadau wa
mazingira, kupitia vyombo vya
habari ikiwamo mitandao ya ki-
jamii. Baadhi waliandika ujumbe
wa kuipongeza serikali.

Mnamo Juni 14 mwaka huu,
Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazin-
gira) ilitoa taarifa kwa wananchi
ikiwajuza kuhusu Kanuni za Usi-
mamizi wa Mazingira za Kupiga
Marufuku Mifuko ya Plastiki za

plast|k| Z|||vyosambaa PICHA ZOTE MAKTABA.

Mwaka 2019, kuwa imeanza
kutekelezwa kuanzia tarehe Mosi
Juni 2019.

Ilitumia nafasi hiyo kutoa onyo
kwa baadhi ya wazalishaji na
wasambazaji waliobadilisha mi-
fuko laini ya plastiki isiyokuwa
na mishikio na kuitumia kama
vibebeo vya bidhaa.

“Kanuni ya tisa inatoa msa-
maha kwa baadhi ya vifungashio
vya plastiki kwa ajili ya huduma
za afya au ambavyo vinatumika
kwenye kufungashia bidhaa za
viwandani au sekta ya ujenzi au
sekta ya kilimo au vyakula au us-

“Ofisi ya Maka-
mu wa Rais
(Mazingira) ina
utahadharisha
umma Kuwa ni
makosa Kisheria
kubadili matumi-
zi ya vifungashio
hivyo kuwa mi-
fuko ya kubebea
bidhaa,” imeele-
ZWa.

Duniani, kwa kusafisha mazingira yao.

afi na udhibiti wa taka,” imeele-
zwa katika taarifa hiyo.

Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) limetajwa kuwa linaandaa
viwango vya vifungashio, am-
bavyo vitaainisha kiwango cha
unene na uwekwaji wa lakiri na
kutambulisha bidhaa iliyofun-
gashwa kabla ya kuuzwa.

“Ofisi ya Makamu wa Rais
(Mazingira) ina utahadharisha
umma kuwa ni makosa kisheria
kubadili matumizi ya vifungashio
hivyo kuwa mifuko ya kubebea
bidhaa,” imeelezwa.

Pia, kuna adhabu stahiki zi-
takazotolewa kwa watengen-
ezaji, waingizaji, wasambazaji
na watumiaji wa vifungashio
vya plastiki vilivyozalishwa ama
kuingizwa nchini na kutumika
kama vibebeo vya bidhaa.

Katika eneo hilo la vifungashio
kwenye maeneo ya biashara,
kumekuwapo changamoto kwa
baadhi ya wafanyabiashara hasa
wa nguo, ambao badala ya kuvi-
tupa pipani, wanaviacha vikisam-
baa ovyo kusababisha mazingira
ya maeneo husika kuonekana
machafu.

Kabla ya serikali kupiga maru-
fuku mifuko hiyo, Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam Paul Makonda,
alishawahi weka utaratibu wa
kuhakikisha asubuhi ya siku ya
Jumamosi inatumika kwa ajili ya
usafi katika maeneo mbalimbali
ya makazi na biashara.

Ni mtazamo wote unaoangukia
katika dhana ya kuweka jiji katika
mazingira ya usafi na kuwa mbali
na magonjwa.
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Picha kamili maradhi ya KisuKkari,
mgonjwa anavyojinasua hatarini

pHIzI hapa mbinu salama zinazofaa kutumika

Na Lucy Johnbosco

ISUKARI ni nini? Madaktari

na wataalamu wa afya, wa-

naieleza kuwa ni maradhi

yatokanayo na mtu kuwa na
kiwango cha juu cha sukari kilichoko
kwenye damu.

Inaelezwa, kiwango cha sukari kwa
kawaida iwe katika wastani wa kipi-
mo cha kiafya: 4-8 na endapo kongo-
sho likashindwa kuzalisha kichocheo
kiitwacho insulin, kwa kawaida kina-
sababisha ugonjwa wa kisukari.

Insulin ni aina ya kichocheo chenye
kazi ya kuyeyusha sukari inayoingia
mwilini na kupelekwa katika damu na
inapotokea kichocheo hicho kikako-
sekana katika mwili, ndipo inakuwa
mwanzo wa tatizo, kwa maana ya kila
sukari inayoingia mwilini inapelekwa
kwenye damu pasipo kuyeyushwa.
Hapo ndipo ugonjwa wa kisukari un-
aanza.

AINA ZAKE

Ni vyema kufahamu, kuna aina
ngapi ya ugonjwa huu wa kisukari?
Ni vitu gani vinavyoweza kusababi-
sha kongosho kushindwa kuzalisha
kichocheo kinachoitwa insulin?

Katika kutafsiri maradhi hayo ya
kisukari, yana sura za aina tatu: Aina
ya kwanza au ‘Type One Diabetes’ ni

Ndani ya aina
hiyo ya Kisu-
kari, tiba yake
kuu ni matumizi
ya vidonge na
kubadili mfumo
wa maisha, hasa
katika ulaji na
kufanya mazoezi.
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ile ambayo huwapata zaidi watoto wado-
go wenye umri wa kati hadi kufikia utu
wa ujana wa miaka 25.

Mtoto anapozaliwa na ulemavu ka-
tika kongosho, linaloshindwa kuzalisha
kichocheo cha insulin, matibabu au tiba
ya aina hiyo zaidi ni kwa njia ya sindano
za insulin.

Kitaalamu, maana yake ni kwamba,
mgonjwa mwenye aina hiyo ya kisukari
huwa anapaswa kutumia sindano hizo
katika maisha yake yote. Kazi ya sindano
hizo, ni kusaidia kuyeyusha sukari na
kushusha kiwango cha sukari kilichoko
katika damu yaa mhusika.

Aina ya pili ya kisukari au ‘Type Two
Diabetes’, inawapata watu wazima kuan-
zia umri wa kati wa miaka 25 mpaka
uzee. Hiyo ni ya kurithi, kutoka mtiririko
wa kifamilia, hasa watangulizi wana his-
toria ya ugonjwa wa kisukari.

Hiyo inajenga tafsiri ya kuwapo
uwezekano mkubwa kwa wanafamilia,
kwa maana ya watoto kupata kisukari.

Pia, ulevi wa pombe na sigara kupita
kiasi, nayo inatajwa kuleta kisukari aina
ya pili; unene wa kupitiliza, umri na
mfumo wa maisha, vyote vinachangia
uwezekano wa mmoja kupata aina hiyo
ya kisukari.

Ndani ya aina hiyo ya kisukari, tiba
yake kuu ni matumizi ya vidonge na
kubadili mfumo wa maisha, hasa katika
ulaji na kufanya mazoezi.

WAGONJWA WA KISUKARI

Pia, kuna aina ya tatu ya kisukari,
ambayo huwapata kinamama wajawa-
zito. Tiba yake ni sindano za insulin na
dalili zake zinafanana na alivyo mgonjwa
mwenye unene uliopitiliza (kisukari aina

=d

Baadhi ya vyakula vinavyoshauriwa kulinda mwili dhidi ya maradhi

va Kisukari.

ya tatu).

Mara zote, msongo wa mawazo,
kukosa muda wa kupumzika, ulevi
wa pombe, uvutaji sigara uliopiti-
liza kiasi, kutofanya mazoezi ya vi-
ungo na mwili kwa ujumla, vyote
vinasababisha kongosho kushind-
wa kuzalisha kichocheo cha insu-
lin na kuleta kisukari.

VYANZO VYA KEMIKALI

Pia, kuna sababu za kikemi-
kali na baiolojia, nazo ziko katika
mlolongo wa vyanzo vya kisukari.
Hapo kuna suala la matumizi ya
dawa pasipo ushauri wa kidaktari.

Inaelezwa, baadhi ya dawa
za binadamu zina athari katika
kongosho la mwanadamu na ku-
changia ishindwe kuzalisha in-
sulin, huku ikiwa ni chanzo cha
sumu katika chakula ua kitaalamu

Kilniki ya kisukari ikiendelea katika hospitali kuadhimisha Siku ya Kisukari
Duniani.

‘food poison.’

Sababu za kibaiolojia zinaan-
gukia katika kurithi na ujauzito.
Kipindi mwanamama ni mjamzi-
to, mwili wake hutengeneza
kichocheo ambavyo vinakwa-
misha ufanyaji kazi wa kichocheo
cha insulin.

Hapo humfanya mama mjamzi-
to kupata ugonjwa wa kisukari.
Aina hiyo kitaalamu inajulikana
‘Gestational Diabetes’ au kisukari
cha kipindi cha ujauzito.

Dalili zake, huwa zinafanana, in-
gawaje sio rahisi kujua au kutam-
bua dalili hizo. Kwa nini? Kwanza
ni ngumu kuzigundua, pili hazi-
jioneshi mapema na ndio maana
inashauriwa mtu kupima kisukari
walau mara mbili kila mwaka.

Dalili hizo hujitokeza kwa via-
shiria, mtu anapata kiu na njaa
ya kila mara, anakonda, anapata
haja ndogo (mkojo) kila mara na
hasa wakati wa usiku, anapoteza
kumbukumbu kila mara, macho
kupoteza uwezo wake wa kuona
au kuwa na uoni hafifu.

Vingine mtu ana vidonda hasa
miguuni na anachelewa kupona,
huku akisumbuliwa na maumivu
ya kichwa kila mara.

Kwa wanaume wanakosa au ku-
pungukiwa nguvu za kiume na wa-
nawake wanaharibikiwa mimba
kila mara, wanakosa hamu ya ten-
do la ndoa, wanakuwa na maam-
bukizi ya fangasi katika sehemu za
siri na kupata maambukizi ya UTI
sugu.

ATHARI ZINGINE

Ugonjwa wa kisukari, mbali na
athari za kiafya, pia zina athari
mbalimbali katika sura ya uchumi
binafsi kwa mgonjwa na katika
sura pana, inagusa maendeleo ya
Taifa.

Kitaalamu imethibitika kwam-
ba, endapo mgonjwa hajajua jinsi
ya kudhibiti ugonjwa wa kisukari,

Wanafunzi wafuatwa waliko
kupewa darasa |la kisukari

fu nchini

30.

Ni jambo linalotajwa kujenga maana
kwa jamii, wasione umuhimu wa ku-
wachunguza watoto walioathirika na

maradhi hayo.

Chama cha Ugonjwa wa Kisukari
Tanzania (TDA), hivi sasa kinaonya
kwamba, hiyo ni imani potofu kwa
sababu inawezekana watoto wengi
walio na kisukari, wasigundulike ku-

poteza maisha.

Pia, chama hicho kinaeleza inaku-
wa nafasi nzuri kuelimisha kuhusu
ugonjwa huo na inapaswa kubadi-
lika kwa kuwa uchunguzi kwa watoto
kuhusiana na ugonjwa huo, ni jambo
muhimu kwa maendeleo endelevu
kimaisha. Ili kuingiza ‘mkono’ wake
kuondokana na mawazo hayo potofu,
TDA imekuwa katika mpango maalu-
mu wa kupima kisukari na kuelimisha
wanafunzi kuhusu umuhimu wa ku-

fanyiwa uchunguzi.

Mtazamo wa chama hicho ni kwam-
ba, hilo litawasaidia katika kujenga
uelewa sahihi kuhusu ugonjwa huo,
sambamba na mengine yasiyo ya
kuambukiza, ambayo chanzo chake ni

mtindo mbaya wa maisha.

Elimu hiyo ilitolewa katika shule za
sekondari za wasichana za Kisutu na

sehemu ya TDA kuelimisha umma pro-
gramu zake kuelekea Siku ya Ugonjwa
wa Kisukari Duniani, inayoadhimishwa

kila mwaka Novemba 14.

Mratibu wa Shirikisho la Vyama Vi-
navyopambana na Magonjwa Yasiyo ya
Kuambukiza (TANCDA) mkoa wa Dar
es Salaam, Happy Nchimbi, anasema
mkakati wa mwaka jana ulilenga kui-
wezesha jamii kuwa na uelewa wa
kutosha, kuhusu magonjwa yasiyo ya
kuambukiza, hususani kisukari.

MEBAINIKA kuwapo imani poto-
inayowafanya watu
wabweteke kuhusiana na kusam-
baa kisukari kitaifa, kwamba zaidi
inawapata wenye umri unaozidi miaka

Nchimbi alieleza

kari na wanga.

Meneja Mradi wa Ugonjwa wa Kisukari kwa

“Kasi ya watu kuugua magonjwa yasiyo ya
kuambukiza imeongezeka kwa kiwango kikub-
wa katika miaka ya karibuni na hali inaonyesha
kuwa kwa sasa yanasababisha vifo vingi kuliko  nalo.
magonjwa ya kuambukiza,” anasema Nchimbi.

Anayataja magonjwa mengine yasiyo ya kari walizozisajili
kuambukiza, mbali na kusukari ni shinikizo la
damu, maradhi ya moyo, selimundu, kiharusi,
pumu na matatizo ya kinywa.
dhamira ya uelimishaji
kuhusu namna ya kujikinga na magonjwa yasiyo
ya kuambukiza. Hapo anagusia umma kubadili
tabia za ulaji vyakula vyenye mafuta mengi, su-

Wanafunzi wakielimishwa wanayopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa kisukari. PICHA: MTANDAO.

Watoto, Hariet Mganga, anasema tatizo la kisu-
kari kwa watoto nchini kwa sasa ni kubwa na li-
nahitaji mikakati ya kudumu, katika kukabiliana

Anatoa mfano kuwa katika kliniki 34 za kisu-

nchini, wanawahudumia

watoto 2,488 wenye ugonjwa huo na mtoto an-
apogundulika kuugua kisukari, inakuwa rahisi
kukidhibiti.

* Makala hii imetolewa katika tovuti, ikitam-
bulishwa imeandaliwa na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanaopambana na Magonjwa yasiyo
ya Kuambukiza Tanzania (TJNCDF) kwa kush-

irikiana na Shirikisho la Vyama vya Magonjwa

Yasiyo ya Kuambukiza (TANCDA)

Mtu akipimwa kisukari.
PICHA ZOTE: MTANDADO.

ni rahisi kwake kupata madhara
kama ya ulemavu, upofu, figo,
moyo na shinikizo la damu.

Maeneo mengine ya athari
hizo, ni katika mishipa ya fahamu
na damu, upungufu wa nguvu za
kiume, kuharibikia mimba, mata-
tizo la viungo na misuli.

Katika sura pana ya kitaifa, pale
ulemavu unapotokea, mgonjwa

hataweza kuendelea kufanya kazi
au utendaji wake ukawa duni.
Hapo ina maana, inasababisha ku-
pungua nguvu kazi za uzalishaji.
Pia, katika sura nyingine ndani
ya uchumi ni hasa kupitia matib-
abu na dawa, inaelezwa gharama
za mahitaji ya dawa na sindano za
insulin na mahudhurio ya kliniki,
mzigo unaobebwa na serikali na

Dalili hizo huji-
tokeza kwa via-
shiria, mtu anapa-
ta Kiu na njaa ya
kila mara, anakon-
da, anapata haja
ndogo (mkojo)
kila mara na hasa
wakati wa usiku,
anapoteza kumbu-
kumbu kila mara,
macho Kkupoteza
uwezo wake wa
kuona au kuwa na
voni hafifu.

hasa katika hospitali za umma,
ni mkubwa sana, kwani sehemu
kubwa ya huduma kwa umma
inatolewa bure.

Kutokana na hilo, kuna mambo
manne muhimu anayoshauriwa
mgonjwa wa kisukari kuyazinga-
tia, ili imsaidiee kuishi vizuri, il-
hali anaumwa ugonjwa huo.

Mosi, anapaswa kujifunza yote
yanayohusu kisukari; dalili zake
na nini cha kufanya iwapo anaku-
wa amezidiwa.

Pili, kukubali hali ya kuishi na
ugonjwa huo, kwa sababu si wa
kupona; suala la tatu, anatakiwa
kujifunza namna ya kuishi na
ugonjwa huo.

Jambo la nne, ni kwamba ana-
yeumwa kisukari anatakiwa kuwa
msikivu katika kufuata ushauri na
maelekezo ya daktari, pia mshau-
ri wa lishe. Endapo mgonjwa
atayafuata hayo, anajinasua ku-
toka katika afya hatari.
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Walinda misitu wilaya 16 waingia
‘darasa tosha’ Ia misitu na mkaa

Kila mmoja aaga na ahadi kuendeleza kwake

Na Christina Haule,
Morogoro

ERIKALI imeombwa kuan-

daa mwongozo utakaoele-

keza halmashauri nchini

kuandaa bajeti kwa ajili ya
delevu.

Maofisa wa Misitu, Maliasili, Ar-
dhi, Kilimo, Maendeleo ya Jamii ku-
toka wilaya 16 nchini, wanasema,
hiyo ni kufanya mifumo mbalim-
bali iliyo thabiti ya kuhifadhi misitu
kutumika vyema, ikiwamo Mfumo
wa Mradi wa kuleta Mageuzi katika
Sekta ya Mkaa Tanzania (TTCS).

Ni ombi lao, baada ya kumaliza
ziara ya siku tatu iliyoandaliwa na
Mradi wa Kuleta Mageuzi katika
Sekta ya Mkaa Tanzania (TTCS)
maarufu ‘Mkaa Endelevu iliyo-
Mlilingwa mkoani Morogoro.

Mmoja wa maofisa hao, am-
baye ni Ofisa Ardhi na Maliasili wa
Wilaya ya Liwale mkoani Lindi,
Damas Mumwi, anasema iwapo
kutakuwapo maagizo kutoka juu
kuhusu uwekezaji wa misitu, ni
dhahiri itakuwa endelevu.

Anasema, hilo litafanya misitu
na halmashauri pekee na kuna
uwezekano ikamalizika na kuishia
isiwe endelevu.

“Tumeona maendeleo yaliyo-
patikana kupitia usimamizi wa
shirikishi wa misitu (USM) kwenye

“Nashauri kama serikali kupi-
tia wizara husika, kuona inatoa
mwongozo kwa  halmashauri
kutenga bajeti ya USM, kama ili-
vyofanya kwa vijana, kinamama
na wenye ulemavu, ili shughuli za
uhifadhi ziendelee kuwa bora Tan-
zania nzima,” anasema.

Ofisa huyo anaitaja misitu kuwa
ni rasilimali muhimu katika kucho-
chea maendeleo, ila kinachoko-
sekana ni uwekezaji kama TTCS
ilivyofanya Morogoro.

Mwingine anayeunga mkono
mada hiyo ni Kaimu Ofisa Ardhi
na Maliasili wa Wilaya ya Mvome-
ro, Sadoyeka Kyaruzi, anayesema
uwekezaji katika sekta hiyo, utai-
saidia serikali kutatua changamoto

kwenye mradi, ambako kumekuwa
na mabadililo makubwa ya kiuchu-
mi, kijamii na maendeleo.

“Naomba kusisitiza, bila ku-
wapo kwa maelekezo kutoka juu
kuhusu utengaji wa bajeti kwa
ajili ya USM, ni vigumu kupata ma-
tokeo chanya kwenye sekta hii,”
anasema.

Ofisa Misitu Wilaya ya Tunduru,
Paul Onesmo, anaahidi kubeba
elimu mahali hapo kwenye ziara
na kufikisha wilayani kwake, ili
kuhakikisha mradi kama huo wa
mkaa endelevu, unatekelezwe na
wananchi wake.

Onesmo anasema, iwapo wata-

Mkaa uliozalishwa. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH.

“Nashauri kama
serikali kupitia
wizara husika, kuo-
na inatoa mwongo-
zo kwa halmashau-
ri kutenga bajeti
ya USM, kama
ilivyofanya kwa vi-
jana, kinamama na
wenye ulemavu, ili
shughuli za uhifa-
dhi ziendelee kuwa
bora Tanzania
nzima,” anasema.
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fanya maamuzi, watakuwa na
uelewa kuhusu USM, ni dhahiri
kuwa misitu itakuwa salama na ku-
changia maendeleo.

Solomon Benjamin, Mkuu wa
Idara ya Ardhi na Maliasili Ruang-
wa, anasema wilayani kwao wame-
shaanza kunufaika na rasilimali
misitu, hivyo anaamini ni wakati
muafaka wa kusambaza elimu ya
mkaa endelevu, kwa kushawishi
utengaji bajeti katika usimamizi
wa misitu.

Ofisa Misitu Msaidizi Wilaya ya
Songea, Hadija Bakari, anasema
ziara hiyo imeonyesha matokeo
chanya kwake, hivyo atatumia
kila njia kushawishi halmashauri
kutenga bajeti katika USM itakayo-
saidia kuboresha misitu na pen-
gine kutumia mfumo wa mkaa en-
delevu kama sehemu ya uhifadhi.

Bakari anasema, pamoja na
ushawishi huo anatarajia kutoa
elimu kwa wananchi juu ya
umuhimu wa utunzaji wa misitu
kwa dhana ya endelevu.

Gravas Mwalyonbo, ni Ofisa
Misitu wa Wilaya ya Namtumbo,
anasema ni mradi unaopaswa
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guza uvunaji haramu wa rasilimali
misitu na maliasili.

Anasema halmashauri zina-
paswa kuweka kipaumbele katika
sekta ya misitu na maliasili kama
ilivyo kwa elimu, afya, miundom-
binu na kilimo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Wilaya ya Morogoro, Florence
Mwambene, anasema mradi huo
umesaidia kuondoa changamoto
mradi wilayani humo.

Kwa mujibu wa Mwambene,
Diguzi na Tununguo wamebore-
sha maisha yao kupitia mradi wa
uhifadhi ukiimarika zaidi.

KIONGOZI TFS

Meneja Misitu Wakala wa Mis-
itu Tanzania (TFS), Benadetta
Kadala, anasema kiujumla mradi
umeonyesha matokeo chanya ila
kinachohitajika ni kuwepo kwa
mipango endelevu baada ya mradi
kuisha.

Ofisa Misitu Mkuu Idara ya Mis-

kuchoma mkaa yanavyofanya kazi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

itu na Nyuki, Wizara ya Maliasili
na Utalii, Seleboni John, anasema
yeye kama mtaalamu wa misitu
ameona manufaa na kuahidi kufik-
isha kwa wakubwa zake kuangalia
namna ya kusambaza mradi huo.
John amewataka maofisa hao
kuandaa taarifa sahihi kuhusu
walichojifunza ili wakurugenzi na
wafanya maamuzi katika ngazi zao
waweze kusukuma mbele zaidi.

Mkurugenzi Msaidizi wa TFCG,
Emmanuel Lyimo, anasema msin-
gi mkubwa waliotumia kutekeleza
mradi huo ni ushirikiano, hivyo
kuwaomba maofisa hao waliopata
kujifunza kutumia njia hiyo kabla
ya kuingia katika utekelezaji.

TTCS ni mradi unaotekelezwa
Mvomero na Morogoro chini ya
usimamizi wa Shirika la Kuhifadhi
Misitu ya Asili Tanzania (TFCG),
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi
wa Misitu Tanzania (Mjumita),
Shirika la Kuendeleza Nishati
Asili (TaTEDO) chini ya ufadhili
wa Shirika la Maendeleo la Uswis
(SDC).
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ljue kampeni ‘155’
inayopambana

na adui wa ngono,
wabakaji watoto

I Afande Nzuki: Hiyo sindano nzuri kuwachoma
B Kila wasichana 3, mmoja amekatiliwa kijinsia

Na George Mapunjo

AMPENI  mbalim-

bali duniani zi-

naelezwa kuwa ni

njia pekee na rahisi
ya kuwawezesha watu kuun-
gana kwa sauti moja kutetea
haki na maslahi yao.

Pia, kupitia kampeni hizo
zinazoanzishwa, zinakuwa
na malengo na madhumuni
yake, ikiwamo kusaidia,
kuinua na kuendeleza jambo
fulani.

Umoja wa Mataifa katika
kutimiza majukumu yake,
unadhamiria kutekeleza
malengo kadhaa, la kwanza
ikisisitiza kuondoa umaskini
ifikapo mwaka 2030.

Hivyo, katika mustakabali
wa kukabili dhana hiyo, ni
vigumu kuuondoa umaskini,
iwapo kuna kundi maalumu
bado liko katika ngazi ya
chini kujikwamua kwa men-
gi. Vivyo hivyo, katika mus-
takabali huo nchini, Dira ya
Maendeleo ya Taifa Tanzania
2025, inalenga kuwa na Taifa
lenye uchumi wa kati.

Katika kujipanga kuele-
kea katika hatua hiyo, kuna
msisitizo mahsusi kwa watu
kuanzisha kampeni tofauti
za kiuchumi, kijamii, kiu-
tamaduni na kisiasa, ili ku-
saidia kuwezesha huduma
za kiafya na mabhitaji men-
gineyo ya lazima kama maji,
umeme, barabara na ajira.

TGNP na 155

Kampeni ya 155; ulinzi wa
mtoto dhidi ya ukatili wa
kingono inayoratibiwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania
TGNP, ilizinduliwa rasmi Feb-
ruari 27, mwaka huu katika
viwanja wa TGNP Mtandao,

Katika hafla hiyo, mgeni
rasmi alikuwa, Naibu Kam-
ishna wa Polisi (DCP) Mary
Nzuki, ambaye ni Mkuu wa
Dawati la Jinsia katika jeshi
hilo.

Ni kampeni inayojikita
katika uelimishaji jamii na
kuwalinda watoto, ambao
hawawezi kujilinda dhidi ya
matendo ya ukatili wa kijin-
sia.

Kwa kurejea malengo yake,

ni kampeni inayodhimiria
kuelimisha jamii iliyoko kati-
ka mazingira hatarishi, dhidi
ya vitendo vya kingono in-
ayohusisha watoto kubakwa
na kulawitiwa, mambo ya-
nayowaharibia mwelekeo wa
baadaye kimaisha, kutokana
na ukatili huo.

Mkurugenzi Mkuu wa
TGNP Mtandao, Lilian Li-
undi, anasema malengo ya
kampeni ni kuibua mjadala
katika jamii kuhusu hali hal-
isi ya kingono, athari zake na
umuhimu wa kuwalinda wa-
toto na kuihamasisha jamii
kubainisha viashiria vya uka-
tili wa kingono kwa watoto.

Anasema, hiyo inaweza
kufanyika kwa watoto kutoa
taarifa mapema, itakayosa-
idia kuzuia tabia na kujenga
nguvu za pamoja na wadau
wote katika kuweka mkakati
wa pamoja wa ulinzi wa wa-
toto, dhidi ya aina hiyo ya
ukatili na kuhakikisha kila
mmoja anakuwa mdau wa
kampeni hiyo.

Lilian ambaye asasi yake
ni mdau mkuu katika vita
hivyo, anasema kampeni ita-

KATILI WA KINGO!

Wanafunzi wakishiriki
kampeni ya kupinga uka-
tili kwa watoto. PICHA
ZOTE: MTANDAO.

“Tuliona ni njia
rahisi kuwafikia
watu wengi ku-
tokana na ukatili
kufanyika kwenye
jamii hizi tunazoi-
shi nazo na wa-
husika wanaweza
kuwa watu wa ka-
ribu na mwathiri-
ka,” anasema.

DCP Mary Nzuki, akizungumza.

saidia kuokoa maisha ya
Watanzania wanaokabili-
wa na vitisho vya ukatili
wa kijinsia, pia kufaha-
miana na wanaharakati
wengine wenye ajenda

zinazofanana.
Kupitia hiyo, anase-
ma TGNP itaongeza

mtandao wa uhusiano
wenye tija na watu mbal-
imbali, kuishawishi jamii
iondokane na tabia ya
ukatili kwa watoto katika
maeneo husika na kuwa-
shirikisha katika shughu-
li za TGNP Mtandao.

Vivyo  hivyo, ana-
taja azma ya kuwa na
mustakabali mpana wa
kutembelea maeneo
yenye changamoto zina-
zoweza kuleta madhara
kwa watoto.

Kwa mujibu wa Lilian,
hiyo ni kampeni isiyo
na mwisho, inayolenga
hatua ya jamii kufikia
kutambua umuhimu wa
kuheshimu haki ya mtu
mwingine.

Mkurugenzi anasema,
waliamua kuipa jina la
‘155" kwa sababu taarifa
yoyote chanzo chake ina-
tokana na mtu mmoja.
Hivyo, kupitia mtu huyo
taarifa inawafikia wengi.

Anafafanua kwamba,
mchakato wa kufahami-
ana huko, taarifa inaan-
zia katika ngazi ya mtu
mmoja na kisha ina-
tanuka hadi kuwafikia
watu watano na ndipo
kunakuwapo mwende-
lezo wa ngazi hiyo ya
watu watano zaidi, ikizidi
kujiongeza kwa mtiririko
huo. Hapo ndipo ilipozaa
msamiati ‘155

“Tuliona ni njia rahisi
kuwafikia watu wengi
kutokana na ukatili ku-
fanyika kwenye jamii
hizi tunazoishi nazo na
wahusika wanaweza

kuwa watu wa karibu na

mwathirika,” anasema.

AFANDE NZUKI

Ni wuzinduzi uliowa-
shirikisha wanafunzi na
wazazi, ili kujenga ukari-
bu kati ya TGNP Mtandao
na wanajamii.

Mgeni rasmi, DCP
Mary, aliipongeza TGNP
Mtandao kwa kubuni
kampeni ya aina hiyo,
kwani ni njia bora ya ku-
wafikia watu wengi na
kutoa elimu sahihi kwa
Jjamii.

Anasema, ukatili wa
kijinsia kwa watoto una-
zidi kuongezeka na ku-
leta madhara mengi ya
kifamilia na taifa kwa
ujumla.

Ombi lake ni kuwapo
kampeni endelevu, ak-
iwa na imani kwamba
itakuwa anachokiita
‘sindano tosha’ ya ‘kuwa-
choma’ wote wanaoleta
madhara ya ukatili kwa
watoto.

Mkuu huyo mwenye
dhamana na haki za ki-
jinsia, anasema, dawati
lake liko wazi kupokea
kupokea malalamiko ya-
nayohusu ukatili wa Kki-
jinsia wa aina hiyo.

Anasema, hadi sasa
kuna wastani wa msicha-
na mmoja kati ya watatu
nchini, waliofanyiwa
ukatili huo na wengine
wanapata mimba wanga-
li katika umri wa chini ya
miaka 18.

Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977 na kama
ilivyofanyiwa  mareke-
bisho mwaka 2001, ina-
tambua haki za msingi
za binadamu kama zina-
vyotambuliwa duniani,
huku kukiwapo vifungu
vinavyoainisha zuio la
ukatili kama kuteswa
na jamii kuvunjiwa hes-
hima.
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Baadhi ya wadau wa lishe bora wakiandamana.

TFDA inavyopigana kumnusuru mlaji
kutoka chakula chenye hatari ya sumu

B Kila mwaka kinachukua uhail wa watu 420,000

B Tatizo kuu limejificha katika uelewa duni

Na Yasmine Protace,
Bagamoyo

HAKULA ni uhai na ili uhai

huo ukamilike, ni sharti

kinacholiwa kiwe sala-

ma, hasa kiafya. Ni hitaji
lililo bayana na halipingiki, kuwa
chakula ni hitaji muhimu kwa mai-
sha ya binadamu.

Ustawi katika maeneo ya nchi
una umuhimu huo unaosababisha
suala la usalama wa chakula ku-
pewa kipaumbele katika kulinda
afya ya jamii, kuwezesha uhakika
wa chakula na lishe.

Hicho ni kigezo muhimu katika
uchumi na na biashara ya chakula
kitaifa na kimataifa.

Hivi karibuni, katika mafunzo ya
siku mbili yaliyotolewa kwa wana-
habari na Mamlaka ya Chakula na
Dawa( TFDA), Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa mamlaka hiyo, Adam
Fimbo, anasema kuwa chakula
salama ni nyenzo muhimu katika
kufikia Malengo ya Maendeleo
Endelevu ya Milenia, akitaja lengo
namba moja, mbili na tatu.

Kwa mujibu wa Fimbo, ni

Sehemu ya vyakula vinavyochangia lishe bora. PICHA ZOTE: MAK-
TABA.

malengo yanayojiekeleza katika
kuondoa umaskini, kutokomeza
njaa na kulinda afya ya jamii na
ustawi wake.

Anasema, pamoja na umuhimu
huo, bado chakula kisipokuwa
salama, kinaweza kusababisha
madhara ya kiafya, kama vile
magonjwa na hata vifo, endapo
mgonjwa hatapata matibabu sa-
hihi.

“Ni vyema sisi sote tukatambua
kwamba chakula salama ni kile

ambacho kinaweza kuleta mad-
hara kwa mlaji, hasa uchafu wa
chakula,” anasema.

Fimbo anasema, maradhi men-
gi yatokanayo na chakula kisicho
salama, yanachangiwa na kiasi
kikubwa cha uelewa mdogo wa
jamii, kuhusiana na masuala ya
usalama wa chakula .

Anafafanua kuwa, takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO),
zinaonyesha kuwa takribani watu
milioni 600 duniani, sawa na mtu

mmoja kati ya watu 10 huugua kila
mwaka kutokanana kula chakula
kisicho salama.

“Kati yao 420,000 hufariki na
kati yao 125,000 ni watoto wenye
umri wa chini ya miaka mitano,”
anasema, akirejea ni kiwango
cha nchii. Bosi huyo wa TFDA
anaongeza kuwa, tatizo hilo ni
kubwa zaidi barani Afrika kwa zai-
di ya watu milioni 91, wanakadi-
riwa kuugua na kati yao 137,000
hufariki kila mwaka, kutokana na
kula chakula kisicho salama.

Anasema, ni hali inayoonyesha
kuwa, kuwapo tatizo kubwa la
uchafuzi wa chakula, inayotokana
na kutozingatia kanuni bora za
usafi, kilimo, ufugaji, usindikaji,
uandaaji na usambazaji katika
hatua mbalimbali za mnyororo wa
chakula. Anashuri kwamba pamo-
ja na athari za kiafya, ni vyema
jamii ikafahamu kuwa magonjwa
yatokanayo na chakula yanazoro-
tesha shughuli mbalimbali za uzal-
ishaji mali, huku zikiongeza ghara-
ma za matibabu na kudhoofisha
uchumi katika ngazi zote.

“Hivyo udhibiti wa magonjwa
hayo ni jambo linalopaswa ku-

pewa kipaumbele, ili kulinda
afya ya jamii na kukuza uchumi,”
anasema.

Fimbo anasema kuwa maradhi
mengi yatokanayo na chakula ki-
sicho salama, huchangiwa kwa ki-
asi kikubwa na uelewa mdogo wa
jamii kuhusu masuala ya usalama
wa chakula, hivyo inashia jamii
kutozingatia ipasavyo kanuni za
upatikanaji salama.

Anaongeza kuwa baadhi ya mi-
fano ya uelewa mdogo wa masuala
ya usalama wa chakula miongoni
mwa jamii ni kama vile kuandaa
chakula katika mazingira yasiyo
safi.

Fimbo anasema, kazi ya ku-
dhibiti usalama wa chakula nchini
ni mojawapo ya jukumu la kishe-
ria na la msingi la TFDA, kwa ku-
tambua na kuzingatia umuhimu
wa usalama wa chakula katika
kulinda afya ya jamii.

TFDA inavyopigana

Anaongeza kuwa, TFDA im-
eweka mfumo thabiti wa kudhibiti
na kuhakikisha chakula kutoka
kinachozalishwa ndani ya nchi na
kinachoingizwa, vyote vinakidhi
vigezo vya usalama na ubora kwa
walaji wasidhurike kiafya.

Hadi sasa baadhi ya majukumu
yanayotekelezwa na TFDA katika
kuhakikisha usalama wa chakula
nchini, ni kufanya tathmini na us-
ajili wa vyakula vilivyofungashwa.

“Kusajili maeneo na kutoa vibali
vya biashara ya chakula, kufanya
ukaguzi wa chakula katika soko
pamoja na ukaguzi wa maeneo ya
kusindika, kuhifadhia na kuuzwa
chakula,” anasema.

Anaongeza kuwa, pia wana-
dhibiti uingizaji nchini na usa-
firishaji wa vyakula nje ya nchi,
wanafanya uchunguzi wa sampuri
katika maabara, kudhibiti ma-
tangazo ya biashara ya chakula,
kuelimisha jamii kuhusu masu-
ala ya kuhakikisha usalama wa
chakula.

Fimbo anaendelea kuwa, katika
ngazi ya kimataifa ambako kuna
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa,
kupitia kikao chake kilichofanyika
Desemba 28 mwaka jana, kilipiti-
sha azimio la kuadhimisha Siku
ya Usalama wa Chakula Duniani,
ifikapo Juni 7.

Anasemalengo ni kuikumbusha
jamii kuhusu usalama wa chaku-
la na wadau mbalimbali, pamoja
na walaji, wafugaji, wakulima,
wasindikaji na wafanyabiashara.

Lengo la mwisho analolitaja ni
kuhakikisha usalama wa chakula
katika mnyororo wa thamani
kuanzia mazao ya chakula yakiwa
shambani, hadi chakula hicho ki-
napomfikia mlaji.

LJAfya ya binadamu imesimamia hapa

| rahisi kutamka neno afya.
Ni neno linalojenga dhana ya
hali ya ukamilifu kimwili, ki-
akili na kijamii.

Kuwa na afya bora huchukuliwa
ni nguzo na raslimali muhimu katika
kuchangia maendeleo ya mtu binafsi,
familia na nchi, hususan katika kuleta
maisha bora na kupunguza umaskini.

Kwa mantiki hiyo, afya bora ina-
lenga kuwa na ustawi endelevu kwa
jamii, kwa kuzingatia mchango wa
mtu binafsi kulingana na nafasi yake,

uwezo na fursa zilizopo katika kuleta
maisha bora.

Upatikanaji afya bora, unahitaji
uwezeshaji wa jamii yenyewe iwe
na uwezo wa kushiriki, kuamua,
kupanga na kutekeleza mikakati yao
va kuwaletea maendeleo katika ngazi
mbalimbali.

Ili kuwa na afya bora, ni vizuri ku-
jiuliza maswali kadhaa yanayojenga
msingi imara wa afya ya mtu binafsi
au jamii.

Maswali hayo ni pamoja na
unakula nini? Na kwa kiasi gani?

Unakula aina gani ya vyakula? Un-
alala kwenye mazingira gani na saa
ngapi? Unafanya mazoezi? Unakula
mara ngapi kwa siku? Unakunywa
nini? Unapata hewa safi unapokuwa
kazini au nyumbani? Unapata muda
wa kwenda hospitali mara kwa mara
kupima afya yako?

Hayo ni maswali ya msingi katika
kujenga afya bora, kwa kuzingatia
elimu ya afya na uhamasishaji mion-
goni mwa jamii, unapaswa kuwa njia
muhimu katika utoaji wa huduma za
afya.

Njia hiyo inatumia utaalamu wa
mawasiliano kwa kutayarisha na
kuwasilisha ujumbe mbalimbali kwa
mtu binafsi, familia na jamii kwa
lengo la kubadilisha mienendo na
tabia zinazochangia kuwepo au ku-
tokuwepo kwa maradhi katika jamii.

Hali hiyo ya afya bora inapokuwa
tofauti, maana yake ndio kuumwa.
Misemo hiyo inayotumiwa kila mara.

Kuna suala la unene kupita kiasi,
hili, linachangia mwili kuwa na mafu-
ta ya ziada ambayo hulimbikizana
hadi kiwango kinachoweza kuathiri
afya. Hapo inafungua mlango wa
kuanza kupata matatizo ya kiafya.



HABARI MBEYA

Wakulima
hupoteza zao
la maharage
kwa Kuoza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UTAFITI uliofanywa na Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo (Tari) Uyole,
umebaini kuwa wakulima wadogo wa
maharage katika Wilaya ya Mbeya,
wanapoteza asilimia 25 ya zao hilo
kila mwaka kwa kuoza kutokana na
kutokuwa na nyenzo bora za ku-
kaushia hasa nyakati za mvua.
cha Mshewe kilichopo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya na
Mratibu wa Utafiti na Ubunifu wa
Tari Uyole, Dk. James Mrengela,
wakati taasisi hiyo kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya kimataifa ya Ciati
zilipokuwa zinakabidhi mtambo wa
kukaushia mazao kwa kikundi cha
wanawake cha Zinduka.

Alisema mazao ya wakulima hao
huwa yanaoza baada ya kuvunwa
kipindi cha mvua kutokana na
kutokuwapo kwa jua la kutosha la
kukaushia mazao.

Alisema wengi wa wakulima hao
hawana mbinu za kisasa za ku-
kaushia mazao hayo na kwamba ndio
maana waliamua kupeleka mtambo
huo kwa kikundi cha Zinduka amba-
cho kinazalisha maharage kwa wingi
kuliko vikundi vingine.

“Wakulima wa eneo hili wana
misimu miwili ya kulima maharage
lakini msimu wanaopata zaidi ni wa
mvua, lakini tumebaini kuwa hawana
nyenzo nzuri za kukaushia na ndio
maana kipindi cha mvua mazao yao
huwa yanaoza sana,” alisema DKk.
Mrengela.

Alisema mtambo ambao walikabi-
dhi kikundi cha Zinduka una uwezo
wa kukausha tani moja kwa siku
na kwamba mazao yanayokaushwa
kupitia mtambo huo hayana madhara
yoyote kwa afya za watumiaji wa
mazao hayo.

Mwenyekiti wa kikundi cha Zindu-
ka, Witness Sikayange, alizishukuru
taasisi hizo kwa kuwasaidia mtambo
huo na kwamba utawasaidia kuokoa
mMazao yao ambayo huwa yanaoza
wakati wa mvua.

Alisema kikundi hicho kilianza kwa
kulima ekari 10 za maharage, lakini
kwa sasa kina ekari 300 ambazo
kinalima mara mbili kwa mwaka na
kwamba baadhi ya mashamba hayo
walipewa na Mbunge wa Jimbo hilo,
Oran Njeza.

Alisema kikundi hicho ni cha
wanawake pekee na wamefanya
utaratibu wa kusaidia kuundwa kwa
vikundi vingine viwili ambavyo
kimoja ni cha vijana pekee na Kingine
ni cha wazee.

“Tunaamini huu mtambo unat-
uongezea chachu ya kuendelea
kuzalisha zaidi, awali tulikuwa tuna-
poteza mazao yetu na sasa tumesha-
jaribu kuutumia na kupata mafanikio
makubwa sana,” alisema Sikayange.

Pia alisema maharage wanayozali-
sha yanapata soko ndani ya Mkoa
wa Mbeya kutokana na mahitaji ya
mteja wao mkuu ambaye anawawez-
esha baadhi ya miundombinu.
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H'shauri Mbeya hatarini kufilisika

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji
la Mbeya iko hatarini
kufilisika kutokana na
kukabiliwa na kesi 21
mahakamani ambazo endapo
itashindwa itatakiwa kulipa Sh.
bilioni 11 ambazo ni sawa na
fedha zilizokusanywa katika
mwaka wa fedha 2018/2019.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, aliyasema hayo
jana kwenye kikao maalum cha
Baraza la Madiwani kilichoan-
daliwa kwa ajili ya kujadili na
kujibu hoja za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG).

Chalamila alisema kuwa
hadi sasa Halmashauri ya Jiji
hilo inakabiliwa na kesi hizo
mahakamani zikiwamo zinazo-
husiana na masuala ya watoa
huduma na masuala ya ardhi
ambazo kama itashindwa na

kutakiwa kulipa itakuwa na
wakati mgumu.

“Kitu  kingine  ambacho
kinaweza  kuigharimu  hal-
mashauri yenu ni kesi nyingi
ambazo mnashtakiwa ma-
hakamani, kesi hizi mkishindwa
mtapaswa kulipa zaidi ya Sh.
bilioni 11, kiwango ambacho
ni kikubwa na kitayumbisha
sana halmashauri hii,” alisema
Chalamila.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2018/2019, Halmashauri
ya Jiji la Mbeya imepata hati ya
kuridhisha, lakini kesi zilizoko
mahakamani zinaweza zikaifan-
ya hati hiyo isiwe na maana yoy-
ote  na badala yake zitalifilisi
jiji. Hata hivyo, alisema pamoja
na jiji hilo kupata hati safi, bado
kuna baadhi ya watumishi wa
halmashauri hiyo sio waaminifu
kwa madai kuwa baadhi ya kesi
zilizoko mahakamani nyaraka
zake kuibwa na kupotezwa na
baadhi ya watumishi wa seri-

kali.

Alisema baadhi ya watumi-
shi ambao walionekana ku-
tokuwa waaminifu, waliitwa
na kuonywa na kuwataka wa-
tumishi kuwa waaminifu na
kushirikiana na madiwani ka-
tika kuhakikisha jiji linaepuka
migogoro isiyokuwa ya la-
zima.

Awali Meya wa Jiji la Mbeya,
Mchungaji David Mwashilindi,
alisema katika mwaka wa fedha
2018/2019 jiji hilo limekusanya
vizuri mapato na kufikia asilim-
ia 86 na hivyo kushika nafasi ya
miaka mingine.

Alisema miaka ya hivi kar-
kuwa miongoni mwa majiji yali-
yokuwa yanakusanya mapato
kidogo kuliko kama ilivyokuwa
idadi ya vyanzo vyake.

Alisema kwa sasa wanataka
katika miaka ijayo kukusanya
vizuri mapato na kushika nafasi

ya kwanza ama ya pili kati ya
majiji yote.

“Upatikanaji wa hati hii safi
tuliyoipata tunaamini ni kuto-
kana na kufuata vizuri ushauri
wako, lakini pia usimamizi
wako umetusaidia na sasa hivi
tunataka tuwe na mikakati
ya kuhakikisha tunaendelea
kupata hati safi,” alisema
Mwashilindi.

Kwa upande wake Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya, William
Ntinika, alisema baada ya uku-
sanyaji wa mapato kutokuwa
mzuri mwaka wa fedha uliopita
waliamua kuunda kikosi kazi
maalumu kwa ajili ya ukusan-
yaji wa mapato.

Alisema kikosi kazi hicho ki-
likuwa kinaongozwa na wataal-
amu wa fedha wa halmashauri
hiyo na ndiyo maana wamefani-
kiwa kukusanya vizuri mapato
hayo hasa yanayohusiana na
mapato yatokanayo na ushuru
wa huduma.

Chunya yakusanya 75% ya malengo

Na Nebart Msokwa,

CHUNYA

IKIWA zimebaki siku chache
kabla ya Mwaka wa Fedha
2018/2019 kufikia mwisho, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya imefikia asilimia
75.3 ya malengo ya ukusanyaji
wa mapato ya ndani.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa halmashauri hiyo,
Bosco Mwanginde, wakati wa ki-
kao cha Baraza la Madiwani cha
robo ya mwisho ya mwaka.

Alisema walipanga kukusanya
Sh. bilioni 2.8, lakini wameku-
sanya Sh. bilioni 2.1.

Aliwataka madiwani na wa-
tendaji wa halmashauri hiyo ku-
hakikisha wanashirikiana kuku-
sanya mapato kwenye vyanzo

mbalimbali ili mpaka kufikia
tarehe ya mwisho wawe wame-
fikia angalau asilimia zaidi ya 80
kama maagizo ya serikali.

Alisema endapo ukusanyaji
wa mapato ya ndani ukiwa
mzuri hata uwezo wa hal-
mashauri unaongezeka hivyo
akasisitiza kuwa ni lazima vyan-
70 visimamiwe vizuri na mapato
yakusanywe.

“Mapato ya ndani ndio dira
ya mipango ya halmashauri na
utekelezaji wa miradi tunayoi-
ibua wenyewe, mapato haya
yanatusaidia kuwa na uwezo
mkubwa wa kujitegemea katika
uendeshaji wa halmashauri,
tujitahidi  kuhamasisha  wa-
nanchi kulipa kodi,” alisema
Mwanginde.

Pia alisema halmashauri hiyo
ina vyanzo vingi vya mapato

ambavyo vikisimamiwa vizuri
vinaweza vikaiingizia serikali
mapato ya kutosha kuweza ku-
jiendesha kwa kiwango kikub-
wa.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Sophia
Kumbuli, alisema vyanzo vikuu
vya mapato ya halmashauri hiyo
ni kilimo na madini na kwamba
vyanzo vingine ni vidogo na
vinaingiza mapato ya wastani.

Alisema mazao wanayoyat-
egemea zaidi ni tumbaku, am-
balo ni zao kuu la biashara kwa
halmashauri hiyo na kuna zaidi
ya wakulima 5,800 wa zao hilo.

Alisisitiza kuwa atahakikisha
anasimamia vizuri mapato ya-
nayokusanywa ili mpaka kufikia
mwisho wa mwaka wa fedha
wawe wamefikia lengo kwa ki-

wango kikubwa.

“Tunavyo vyanzo vingi vya
mapato na kwa sasa tutahakiki-
sha tunasimamia na kukusanya
kikamilifu mapato haya na pia
kuyatumia kwa malengo ya-
nayokusudiwa ili kuhakikisha
tunaboresha huduma za jamii,”
alisema Kumbuli.

Hata hivyo, alisema hal-
mashauri hiyo kupitia Wakala
(Tarura), imeanza mipango ya
kuboresha baadhi ya bara-
opo katika Kata za Ifumbo na
Nkung'ungu.

Alisema lengo la kutaka
kuboresha barabara hizo ni
kurahisisha usafiri na usa-
firishaji wa mazao ya wakulima
kutoka mashambani kwenda
sokoni.
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Huduma za usikivu
kupelekwa wilayani

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema katika kipindi
cha miezi sita ijayo, itahakikisha
watumishi wa afya katika ngazi
za wilaya wanajengewa uwezo wa
utoaji huduma za afya ya masikio,
pua na koo ili zitolewe kwa wa-
nanchi ndani ya wilaya zao badala
va kulazimika kwenda Hospitali ya
Taifa Muhimbili.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, aliyasema hayo
alipozindua mpango mkakati wa
taifa wa usikivu.

Katika uzinduzi huo, waziri huyo
pia alizindua kambi ya matibabu
na huduma ya uchunguzi wa afya
va sikio unaotolewa na Taasisi va
Starkey Hearing Foundation ya
Marekani kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Tanzania.

Waziri Mwalimu alisema tatizo la
usikivu nchini bado ni changamoto
kutokana na serikali kutokuwa
na takwimu sahihi, hali ambayo
inasababisha kushindwa kutambua
ukubwa wa tatizo.

Alisema pamoja na serikali
kukosa takwimu sahihi za tatizo
la usikivu nchini, pamekuwapo na
utafiti ambao umekuwa unafanywa
na wadau mbalimbali wa masuala
hayo.

“Katika utafiti huo, zinaonyesha
kuwa asilimia tatu ya mwanafunzi
wana matatizo ya kusikia na usiki-
vu, hii inamaanisha kuwa kati ya
watoto 100, watatu wana matatizo
ya usikivu,” alisema.

Aliongeza kuwa watu wenye ma-
gonjwa yasiyo ambukiza kama vile
matatizo ya sukari, takwimu zinao-
nyesha asilimia 24 wana matatizo
va usikivu.

Pia, alisema watu wanaofanya
kazi katika maeneo ya uchimbaji
wa madini na katika viwanda vya
kutengeneza nguo, asilimia 50
wana matatizo ya usikivu.

Alisema serikali imekuwa ikibore-
sha maeneo ya kutolewa huduma
za afya ya masikio, pua na koo
ikiwa ni pamoja na kutengeneza
wataalamu wa kutosha na kwa
sasa, Hospitali ya Taifa Muhimbili
wanatoa huduma hizo.

“Kutokana na kutokuwa na
wataalamu wa kutosha wa masu-
ala ya masikio, nchi yetu imekuwa
ikisafirisha watoto kwenda India,
kila mwaka watoto 13 ambapo mto-
to mmoja hutumia fedha kati ya Sh.
milioni 80 hadi 100,” alibainisha.

Mwalimu aliwataka wananchi ku-
jijengea tabia ya kwenda kufanya
Vvipimo vya masikio, pua na koo ili
kubaini matatizo kwa wakati.

“Lakini pia wananchi waepuke pia
matumizi ya dawa bila kufanyiwa
vipimo, matumizi ya vijiti katika
kuchokonoa masikio, hali inay-
ochangia katika kuharibu ngoma za
masikio, lakini kwa vijana waache
matumizi ya spika za masikio
kwani ni moja kati ya sababu
va kuharibu masikio,” Mwalimu
alisema.
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Na Renatha Msungu,
DODOMA

ESHI la Polisi mkoani
Dodoma linawashikilia
watu wanne kwa tuhu-
ma za kujihusisha na
biashara ya kusafirisha waha-
miaji haramu kutoka Ethiopia.

Imedaiwa kuwa watuhu-
miwa hao walikamatwa eneo
la Chipogolo lililoko wilayani
Mpwapwa wakisafiri kwa basi
namba T 122 ATD aina ya Sca-
nia, mali ya Kampuni ya Pre-
mier Line linalofanya safari
zake kutoka Mwanza kwenda
Mbeya.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa jana, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, Gilles Muroto, aliwataja
watuhumiwa hao kuwa ni

pamoja na Charles Mzola (40)
ambaye ni mkazi wa Morogoro
na Dago Kundemba (22), mkazi
wa Muheza, Tanga.

Kamanda Muroto alisema
watuhumiwa hao wanataraji-
wa kufikishwa mahakamani
kwa ajili ya kusomewa mash-
taka yao kutokana na biashara
hiyo.

Alisema kukamatwa kwa
watu hao kumetokana na ush-
irikiano wa jeshi hilo na vion-
gozi wa serikali za mitaa na
vikundi vya ulinzi shirikishi
ambavyo vinasaidia kuwaibua
wahalifu walioko mitaani.

Katika tukio lingine, jeshi
hilo limefanikiwa kuwakamata
Emanuel Fulgensi (18), mkazi
wa Kizota na Mohamed Ngali-
ae (21), fundi pikipiki na mkazi
wa Chinangali, Dodoma, wote

HABARI DODOMA

Wanne mbaroni uhamiaji haramu

wakituhumiwa kukutwa na
pikipiki mbili aina ya Feco na
T-Better zinazodaiwa za wizi
zisizo na namba za usajili.

Kamanda Muroto alidai
watuhumiwa hao pia wa-
likamatwa na betri nne za
magari, baiskeli, subwoofer na
simu mbili za mezani.

Alidai watuhumiwa hawa
wana kikundi chao cha uhalifu
na jeshi linaendelea kuwasaka
washirika wengine wa kikundi
hicho kwa kuwa tayari lime-
shapata orodha yao.

Kamanda Muroto pia alisena
jeshi hilo pia limefanikiwa ku-
wakamata watu 10 wanaotuhu-
miwa kujihusisha na kusajili
laini za simu kwa kutumia vi-
tambulisho vya watu wengine
na kuzalisha line nyingi kwa ki-
tambulisho kimoja bila ridhaa

ya mwenye kitambulisho kisha
kuziuza laini hizo kwa wahalifu
wasio na vitambulisho.

Pia, alisema jeshi hilo ka-
tika msako wake limefanikiwa
kuwakamata watuhumiwa
saba wanaodai wa kujihusi-
sha na makosa ya uvunjaji,
unyanganyi na wizi wa ku-
hamahama katika maeneo ya
Kibaigwa, Chamwino mkoani
Dodoma, Kilosa (Morogoro),
Kilindi (Tanga) na Dar es Sa-
laam.

Kamanda Muroto alidai
watuhumiwa hao wamekamat-
wa na vifaa mbalimbali vya ku-
vunjia, kukatia na pikipiki.

“Uhalifu huu haukubaliki ka-
bisa mkoani Dodoma, tutaen-
delea na msako ili kuwanasa
wahalifu,” Kamanda Muroto
alisema.

Mhandisi

Idrisa Noorane
wa Kampuni ya
Ujenzi ya Mo-
hammed Build-
er akiwaonyesha
waandishi wa
habari (hawapo
pichani) maen-
deleo ya ujenzi
wa mradi wa
kituo kikuu cha
mabasi jijini Do-
doma, ujenzi huo
unatekelezwa

na kampuni hiyo
na awamu ya
kawanza inata-
rajiwa kukamilika
mwezi Septemba
mwaka huu. Pl-
CHA: IBRAHIMU
JOSEPH

Waziri awaagiza makandarasi
kuweka umeme katika majengo

Na Ibrahim Joseph,

DODOMA

WIZARA ya Nishati im-
ewataka makandarasi wa-
naotekeleza miradi ya umeme
maeneo mbalimbali nchini ku-
hakikisha majengo ya huduma
za umma yanakuwa na nishati
hiyo muhimu.

Agizo hilo lilitolewa jana
na Naibu Waziri wa Nishati,
Subira Mgalu, alipokagua na
kuzindua mradi wa umeme ka-

tika Wilaya ya Kondoa mkoani
Dodoma.

“Leo katika ziara yangu
nimeanza na kuzindua umeme
hapa Shule ya Sekondari Mbi-
cha na nimesikia wanachanga-
moto ya kusambaza umeme
kwenye vyumba vingine vya
madarasa, nimeongea na ma-
kandarasi na yeye atoe mchan-
go wake, nashukuru amekuba-
li,” alisema.

Alisema makandarasi wa-
naopewa kazi na serikali
kusambaza umeme, wanao

wajibu wa kutoa mchango wao
kwenye jamii kwa kusambaza
umeme kwenye majengo ya
huduma za umma katika mae-
neo wanayotekeleza miradi.

Aliongeza kuwa kwa kufan-
ya hivyo, watasaidia kuimari-
sha ushirikiano na umoja kati
ya makandarasi na wananchi
kwenye maeneo hayo ya mra-
di.

Aliyataja maeneo ambayo
makandarasi hao wanaweza
kutoa mchango wao wa kusam-
baza umeme kuwa ni vituo vya

afya, zahanati, shule na miradi
wa maji.

“Umeme ni biashara kwa
sababu mtu akitaka kuun-
ganishiwa umeme, lazima
atalipa fedha na akiungan-
ishiwa ataweza kulipa bili zake
kila mwezi, itasaidia serikali
kuongeza mapato,” alisema.

Meneja wa Tanesco Wilaya
ya Kondoa, Emily Ntazimila,
wilayani humo. Kati yake, 29
vimeunganishwa na huduma
ya umeme.
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(BOA), katika Majengo ya Baraza la
Wawakilishi Chukwani, (kushoto ) ni Meneja wa Benki hiyo Zanzibar, Juma Burhan Mohamed. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wizara yatakiwa kuwa na
mfumo bora usimamizi skauti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Elimu na

Mafunzo ya Amali

Zanzibar imetakiwa

kuhakikisha kwam-
ba katika mipango na taratibu wa-
nazoziandaa ni vyema wakajipan-
ga vizuri ili uwepo mfumo bora na
endelevu wa uratibu na usimamizi
wa shughuli za skauti.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya miaka 107 ya Skauti uli-
ofanyika Zanzibar, Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed
Shein, alisema ni muhimu uwepo
mfumo wa namna moja na un-
aotambulika rasmi katika kila
ngazi inayohusika jambo ambalo
litaongeza hamasa na mipango
katika kukuza uzalendo, kuamsha
ari na kuwakumbusha wanafunzi
historia ya nchi yao.

Alieleza kuwa miongoni mwa
mambo  ambayo  yanahitaji
kusimamiwa vyema ni lazima
kuongezeka kwa heshima, hadhi

na thamani za nyimbo za taifa,
wimbo wa mashujaa, bendera na
nembo za taifa.

Alisisitiza kuwa Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, inapaswa
kuangalia kuona namna bora
ambayo misingi wanayopewa vi-
jana wa skauti wanakuzwa nayo ili
wawe raia wema na wazalendo.

Dk. Shein aliwataka viongozi wa
vijana wa skauti kuwa wamoja na
kuepuka vitendo vyovyote vyenye
kuashiria ubaguzi.

Alieleza kuwa kwa mnasaba huo
shughuli za skauti zina fursa kub-
wa na nzuri kuendeleza hisia za
umoja hasa miongoni mwa vijana
na katika hali hiyo vijana hao wa-
takuwa wanapewa urithi bora na
kwenda na wakati.

Aidha, Dk. Shein alisisitiza haja
ya kuwaandaa vijana hao ili kuwa
wazalendo wa taifa, akibainisha
maendeleo ya nchi na jamii yeyote
huletwa na wazalendo.

Alisema uzalendo ndio unao-
himiza mtu kufanya bidii, ari, ha-
masa na kuwa mwadilifu katika
kazi za halali na hivyo kupata tija

na manufaa.

Alisema uzalendo humuongoza
mtu kuzilinda na kuzitumia vyema
rasilimali za nchi kwa faida ya wa-
nanchi na kumwepusha kufanya
vitendo vya ubadhirifu, rushwa na
wizi wa mali ya umma.

Dk. Shein alibainisha kuwa
baada ya Mapinduzi, Taifa lilipata
maendeleo ya haraka ikiwamo
uimarishaji wa miundombinu na
upatikanaji wa huduma za kijamii,
pamoja na wananchi kushiriki kwa
moyo katika ujenzi wa nyumba za
maendeleo, barabara na vituo vya
afya.

“Kwa bahati mbaya ari na moyo
huo umepungua sana hivi sasa,
miongoni mwetu, mambo yame-
badilika utaratibu wa kujitolea
haupewi nafasi kubwa kama zam-
ani,” alisema.

Aliwapongeza vijana wa skauti
kwa jinsi walivyo makini na wa-
naotunza nidhamu, akibainisha
kuwa ndio msingi wa mafanikio ya
kila kitu.

Alisema mafunzo yanayotokana
na shughuli za skauti yanasaidia

kuwafanya vijana kuwa raia wema
wenye kutii sheria na kujiepusha
na vitendo vinavyoweza kuhatari-
sha amani.

Alisema  vijana  wanaopata
mafunzo ya skauti huwa wanaan-
daliwa vyema kuwa walinzi wazuri
wa amani.

Naye, Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Riziki Pembe
Juma, alisema wizara hiyo kwa
kushrikiana na Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, zitaendelea kush-
irkiana katika kuwaandaa vijana
kufanikisha misingi ya kuanzishwa
kwa skauti nchini.

Kwa upande wake Skauti, Mkuu
wa Chama cha Skauti Tanzania,
Mwantum Mabhiza, alipongeza Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
kwa maandalizi mazuri yaliofani-
kisha vyema maadhimisho hayo.

Alisema maadhimisho hayo
yana dhamira ya kuwajengea vi-
jana hao kuwa wazalendo, ujasiri
pamoja na wenye kujitolea wak-
izingatia dhana ya uaminifu na
uadilifu.

Utafiti waonyesha ukuaji sekta ya utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Habari, Utalii na
Mambo ya Kale imesema kuwa
zipo tafiti na ripoti mbalimbali zi-
lizofanywa zinaonyesha mwenen-
do wa ukuaji wa sekta ya utalii
Zanzibar.

Hayo yalielezwa na Naibu Wa-
ziri wa wizara hiyo, Chum Kombo

Khamis, wakati akijubu swali alil-
oulizwa na Mwakilishi wa Jimbo
la Chakechake, Suleiman Sarahan,
aliyetaka kujua kama kuna utafiti
uliofanywa kuhusu ukuaji wa sekta
ya utalii. Naibu Waziri huyo al-
izitaja ripoti ya programu ya ma-
tokeo kwa ustawi wa mwaka 2014
na ripoti ya mkakati wa mageuzi
ya kiuchumi na kijamii ya mwaka
2017. Alisema ripoti nyingine ni

uimarishaji wa sekta ya utalii na
kamisheni ya mwaka 2017 na ripo-
ti ya maeneo mkakati ya uwekezaji
wa mwaka 2019 na rasimu ya
mpango jumuishi ya sekta ya utalii.
“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar hufanya utafiti wa utokaji wa
wageni kila mwaka,” alisema.
Aidha, alisema serikali inaen-
delea na utekelezaji wa ripoti na
utafiti ambao umezingatia uende-

shaji na utengenezaji wa sekta ya
utalii.”

Alieleza kuwa wizara yake ime-
unda kamati maalumu ya kuandaa
mpango wa muda mfupi wa ui-
marishaji wa sekta ya utalii katika
kisiwa cha Pemba.

“Kamati imeshaanza kazi na ina-
jumuisha wajumbe kutoka taasisi
mbalimbali za umma na binafsi,”
alisema.

Serikali
yaanda
daftari la
kuthamini
mali zake

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha
na Mipango, Balozi
Muhammed Ramia,
amesema wizara yake
imeandaa daftari la
mali za serikali la
kielektroniki ambalo
limezitambua mali na
kuziwekea alama na
kuzitia thamani.

Aliyaeleza hayo ka-
tika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati
akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo Ia
Chakechake, Suleiman
Sarahan.

Alisema hadi kufikia
Machi, jumla ya mali
200,000 zimetambuli-
wa na kuwekwa alama
za utambuzi pamoja
na kutiwa thamani.

Alieleza kuwa kazi
iliyobakia ili kuka-
milisha daftari hilo ni
utambuzi wa majengo
na kuyawekea alama.

“Matarajio yetu daf-
tari la mali za serikali
litakamilika mwaka
wa fedha 2019/2020,"
alisema.

Alieleza kuwa wizara
yake ina utaratibu
wa kufanya mapitio
katika wizara na idara

za serikali ili kuhakiki
uwepo wa mali hali
zake.

Alisema kwa mwaka
wa fedha 2018/2019
wizara yake ilizi-
andikia wizara zote
za serikali na kuzitaka
kuwasilisha orodha
va Vvifaa chakavu ili
vihakikiwe kuthamini-
wa kabla ya zoezi la
kuondoa kufanywa.

Pia alisema hadi
kufikia Machi mwaka
huu, mapitio ya mali
chakavu za wizara
12 yamefanywa na
kuhakikiwa.

Alisema wizara im-
eziondoa kwa njia ya
minada na kukusan-
ya jumla ya Sh. milioni
274.

Alisema wanaku-
sudia kuhakikisha
wizara ambazo mali
zake hazijahakikiwa
zinafanywa hivyo ili
kuona serikali inapata
mapato kutokana na
mali chakavu.
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Bodaboda wataka kumuona Waziri Lugola

Na Beatrice Moses

BAADHI ya madereva wa bodabo-
ja jijini Dar es Salaam wameeleza
jinsi wanavyojipanga kuonana na
Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi
Lugola, ili wamweleze kero zina-
zowakabili hasa kutoka kwa askari
wa usalama wa barabarani wanao-
chochea ukamatwaji wa kuvizia.

Wakizungumza katika majadil-
iano yaliyofanyika kwenye warsha
ya Waendesha Bodaboda na wa-
jasiriamali wasindikaji iliyofanyika
kuwa kuna mengi yanayowakabili
ambayo yamekuwa kikwazo kwa
maendeleo yao na kuzua changa-
moto kwenye kazi yao.

Salaam Msafiri Shabani, alisema
wamekuwa wakikamatwa kwa
kuviziwa kwenye mataa ambapo
wakamataji wamekuwa wakirukia,
hali ambayo uhatarisha maisha yao,

abiria na watumiaji wengine wa
barabara.

“ Yaani hawa watu wanahusika
kusababisha ajali kutokana na
ukamataji wao, tukikutana na waziri
tunamweleza pamoja na faini kub-
wa ambazo tumekuwa tunapigwa
ambazo ni tofauti na zile zinazota-
jwa kuhusika na pikipiki, pia pikipiki
kushikiliwa kwenye vituo kwa muda
mrefu, usumbufu mwingi tume-
kuwa kama vitega uchumi vya watu
fulani,” alisema Shabani.

Akizungumza katika warsha hiyo
iliyoandaliwa na Youth Partner-
ship Countrywide, Shabani alisema
kuna vikao kadhaa walishakaa na
baadhi ya viongozi wa kikozi cha
usalama wa barabarani walifikisha
malalamiko yao, lakini hayajafanyi-
wa kazi, ndiyo maana wanajipanga
kumuona Waziri ili kumweleza kero
zinazowakabili.

Dereva mwingine, Omary Makusi-
ka wa Kinondoni, alisema ma-

dereva wa boda boda wamekuwa
wakitajwa kwa mabaya mengi iki-
wamo kujihusisha katika mapenzi
na wanafunzi jambo ambalo lin-
awachafua katika jamii.

“Yapo mazuri tunayoyafanya
lakini wote tunajumuishwa kwa
mabaya, mfano sisi tumekuwa na
kampeni ya kuhakikisha tunadhibiti
mmomonyoko wa maadili  kwa
wanafunzi kwa kuhakikisha ama
hawakai vituoni au vijiweni, wengi
tumekuwa tukiwalazimisha wa-
pande magari waende shule ama
nyumbani tunapowabaini kuwa
wanajizubaisha vituoni ,” alisema
Makusika.

Fred Mtei wa Kibaha, alisema
pia katika eneo analotoka mkoani
Pwani kulizuka mabishano baaada
ya madereva wa bodaboda kutaki-
wa kulipa Sh. 20,000 ili wapewe vi-
tambulisho vya ujasiriamali .

Mkurugenzi Mtendaji wa YPC,
Israel, llunde alisema kuwa wame

andaa warsha hiyo ikiwa ni kutimi-
za lengo namba nane la maendeleo
endelevu linazungumzia upa-
tikanaji ajira na kazi za staha,
hivyo wameona bodaboda ina-
chukua vijana wengi.

Alisema hivyo wameona ni vyema
kuangazia mazingira ya ufanyaji kazi
wa makundi hayo, ili kuishauri seri-
kali kuboresha sera na kuangalia

ubora  wa kazi zao ili watu wanao-
fanyakazi  hizo waweze kuzifanya
katika mazingira mazuri am-

bayo yatakuwa na matokeo yenye
mafanikio kwa jamii na taifa kwa
ujumla.

“Viwanda vya Tanzania itaku-
wa imara iwapo mazingira ya sekta
hizi mbili yataangaliwa kwa maki-
ni, kilimonimuhimu hivyo pembe-
jeo zikipatikana mazao yatazalishwa
kwa wingi wakati miundombinu
ikiwa mizuri, mazao yatafikishwa
kwenda kwenye masoko,” alisema
Ilunde.

Kiswahili kwa nchi za Afrika. PICHA: MIRAJI MSALA

WMA yahakiki mizani 1,259 mikoa ya kusini

Na Mwandishi Wetu,
RUVUMA

MIZANI 1259 itakayotumika kupi-
ma ufuta imehakikiwa na Wakala
wa Vipimo nchini (WMA) ikiwa ni
maandalizi ya msimu wa ununuzi
wa zao hilo katika mikoa ya Lindi,
Mtwara na Ruvuma.

Hayo yalibainishwa na mameneja
wa mikoa hiyo kwa nyakati tofauti
jana, na kusema zoezi hilo la kush-
tukiza linakwenda sambamba na
utoaji wa elimu ya vipimo sahihi
kwa wakulima wa ufuta.

Meneja wa WMA Mkoa wa Mt-
wara, David Makungu, alisema mi-
zani 575 imehakikiwa katika mkoa
wake.

Alisema katika uhakiki huo

wameweza kuvifikia vyama vya ush-
irika vya msingi (AMCOS) 270.

Makungu alisema mizani hiyo im-
epigwa chapa tayari kwa kutumika
kwenye biashara ya ununuzi wa ufu-
ta, huku mizani 36 ilionekana kuwa
na hitilafu na ilifanyiwa marekebi-
sho na mafundi wa mizani.

“Katika wilaya sita, Masasi ndiyo
inaongoza kwa kuwa na AMCOS 51,
ikifuatiwa na Nanyumbu (41), Tan-
dahimba (11), Halmashauri ya Nany-
amba (6), Newala (5) na Mtwara Viji-
jini inazo AMCOS (4).

“Kwa maana hiyo Mtwara ina
jumla ya AMCOS 119 zinazohusika
na ununuzi wa zao la ufuta kutoka
kwa wakulima,” alisema Makungu.

Meneja wa WMA Mkoa wa Lindi,
Yunio Mbwambo, alisema katika

mkoa wake jumla ya mizani 521 im-
ehakikiwa kwa ajili ya ununuzi wa
ufuta.

Alisema mizani hiyo imepatikana
katika AMCOS 122 za Wilaya za Ru-
angwa (27), Nachingwea (38), Kilwa
(24), Liwale (15), Lindi Vijijini (13)
na Lindi Manispaa ikiwa na AMCOS
tano tu.

Aidha, Mbwambo aliongeza kuwa
katika uhakiki huo walikamata
mzani mbovu mmoja uliokuwa una-
tumika na wahusika walikiri kosa
na kutozwa faini ya Sh. 500,000 na
mzani huo kufanyiwa marekebisho.

“Pia katika Wilaya ya Liwale tu-
likamata mizani mitatu yenye mako-
sa na wahusika walikiri na kutozwa
faini ya Sh. milioni 1.5 na hili nataka
liwe fundisho kwa wengine wenye

tabia ya kuchezea mizani kwa lengo
la kujinufaisha binafsi.

“Ukaguzi huu wa kushtukiza
unaendelea sambamba na utoaji
wa elimu kwa wakulima wa ufuta
ili wafaidi matunda ya jasho lao,”
alisisitiza.

Ruvuma jumla ya mizani 163 im-
ehakikiwa na kupigwa chapa ya
WMA tayari kwa ununuzi wa ufuta
msimu huu. Meneja wa WMA mkoa-
ni humo, Hassan Halletu, alisema
jana kuwa AMCOS 29 zimefikiwa
na mizani yake kuhakikiwa, huku
wakulima wa ufuta wakipata elimu
juu ya vipimo na matumizi sahihi ya
mizani hiyo.

WMA inaendelea na kaguzi za
kushtukiza katika mikoa inayolima
ufuta, tumbaku, pamba na kahawa.

]
‘Usajili walinzi
binafsi
utachochea
amani, utulivu

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi
l[imesema mpango
wa kuwasajili walinzi
binafsi, unaotekelezwa
kwa kushirikiana na
Taasisi ya Huduma za
Kuunganisha Walinzi
Binafsi (TPSIS), utacho-
chea kasi ya kudumi-
sha amani na utulivu
nchini.

Mkuu wa ldara ya
Kampuni za Ulinzi
katika Jeshi la Polisi,
Kamishna Msaidizi
Mwandamizi Narcis
Misama, aliyasema
hayo mwishoni mwa
wiki alipozungumza na
mwandishi wa habari
kuhusu mpango huo
uliozinduliwa hivi kar-
ibuni na TPSIS.

Kwa mujibu wa
Mkurugenzi Mtendaji
wa TPSIS, Dk. David
Rwegoshora, mpango
utawahusu walinzi
binafsi nchini nzima
na kwamba pamoja
taarifa zao kujulikana
hadi polisi, itakuwa
fursa kwa waajiri
kuwapata walinzi
wanaoaminika na wa-
takaopitia mafunzo ya
kudhibiti uhalifu kabla
haujatokea.

Alisema kwa namna
ilivyopokea mael-
€z0 ya mpango huo
uliobuniwa na TPSIS,
imebaini kwamba
utalisaidia Jeshi la
Polisi kukabiliana na
uhalifu Kkirahisi zaidi.

Alisema polisi ipo
tayari kuisaidia TPSIS
kuwatambua na ku-
wafikia walinzi binafsi
nchi nzima na kuwain-
giza katika mfumo un-
aojulikana kama kanzi
data wenye kuwez-
esha kuwajua, mahali
walipo na wanavyo-
fanya kazi.

Kwa mujibu wa
Kamishna Misama,
TPSIS ilijitambulisha na
kuutambulisha mpango
kwa polisi, ulipobaini-
ka kuwa wenye manu-
faa hasa kwa walinzi
na waajiri wao.

Akiutambulisha
Dar es Salaam hivi
karibuni, Dk. Rwego-
shora, alisema pamoja
na kutoa mafunzo ya
kudhibiti uhalifu kabla
haujatokea, walinzi
wataunganishwa na
masoko mbalimbali ya
ajira kupitia taarifa zao
kwenye kanzidata.
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Oman yasema
itafungua
ubalozi ukanda
wa Palestina

MUSCAT, Oman

OMAN imesema inapanga
kufungua ubalozi mpya katika
eneo linalokaliwa kwa mabavu
na Israel Ukanda wa Magharibi
na kwamba ujumbe wa wizara
vake ya mambo ya nje utak-
wenda Ramallah kwa ajili ya
ufunguzi huo.

Kwa mujibu wa Shirika la
Habari la Reuters nchi hiyo
ilitangaza uamuzi huo wakati
Washington ikizindua mpango
wa kiuchumi ambao inasema
utakuwa ni msingi wa amani
kwa Israeli na Palestina.

Lakini Wapalestina na nchi ny-
ingi za Kiarabu zimesema hatua
hiyo haina faida bila ya kuwapo
kwa suluhisho la Kisiasa.

“Kwa kuzingatia msaada wa
Oman kwa ndugu zetu wa Pales-
tina, imeamua kufungua ubalozi
mpya kwa ajili ya Wapalestina
katika kiwango cha ubalozi,” Wa-
ziri wa Mambo ya Nje aliandika
katika ukurasa wake wa kijamii
wa Twitter.

Ujumbe kutoka Wizara ya
Mambo ya Nje utaelekea Ramal-
lah kuanza taratibu za kufungua
ubalozi huo,” ujumbe wa tweet
uliongeza.

Taarifa zaidi zimeeleza kuwa
Oman ilifunga ubalozi wake Gaza
kufuatia shambulio la mabomu
lililofanywa na Israel mwaka
2006 katika eneo la ardhi hiyo,
l[akini iliendeleza ushirikiano wa
karibu na serikali ya Palestina.

Ofisa wa ngazi ya juu wa
chama cha ukombozi cha Pal-
estina, PLO, Hanan Ashrawi,
alipokea kwa furaha uamuzi huo
na utambuzi wa namna yeyote
ule wa taifa la Palestina.

“Ni matumaini yangu ubalozi
utasaidia kuwaelimisha serikali
ya Omani kuhusu uhalisia wa
vitendo vya uvamizi vya lIsraeli,”
alisema Ashrawi.

Oman kwa muda mrefu im-
ekuwa ikifahamika Mashariki ya
Kati kuwa haina upande kama
vile Switzerland ilivyo kwa
diplomasia ya kimataifa.

Nchi hiyo imesaidia kusima-
mia kwa siri mazungumzo kati
ya Marekani na Iran mwaka
2013 ambayo yalisababisha
makubaliano ya kihisitoria ya
mkataba wa nyuklia uliosainiwa
Geneva miaka miwili baadaye.

Oman imekuwa ikitoa ushauri
kusaidia Israel na Wapalestina
wakutane japokuwa haifanyi
hivyo kama msuluhishi wa moja
kwa moja.

Mwaka 2018, Waziri Mkuu wa
Israeli, Benjamin Netanyahu,
alifanya ziara ambayo ni nadra
kutokea mjini Muscat na kujadili
juhudi za amani Mashariki ya
Kati na kiongozi wa Oman, Sul-
tani Qaboos.

VOA

Tamko la kibaguzi: Mbunge

NAIROBI, Kenya

MAOFISA wa polisi nchini
Kenya wamemkamata
Mbunge wa Jimbo la Starehe,
Charles Kanyi maarufu kama
Jaguar, anayedaiwa kutoa
kauli za chuki dhidi ya wafan-
yabiashara wa Tanzania na

Vyombo vya habari vya
nchi hiyo vimeripoti kuwa
Jaguar alikamatwa jana mcha-
na akiwa anatoka kwenye vi-
wanja vya Bunge.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
mbunge huyo alikamatwa ku-
tokana na kauli yake aliyoitoa
hivi karibuni kuhusiana na
wafanyabiashara kutoka nchi
jirani na Kenya.

Katika kanda ya video ili-
osambazwa nchini Kenya na
Tanzania, mbunge huyo alise-
ma hawatokubali watu kutoka
nje ya Kenya kufanya biashara

nchini humo.

“Wakenya ni sharti wafanye
biashara zao bila kushindana
na watu kutoka mataifa men-
gine. Raia wa Pakistan wam-
etawala biashara za kuuza
magari nchini humu, Watan-
zania na Waganda wanata-
wala katika masoko yetu.
Tunasema imetosha iwapo
hawatarejeshwa  nyumbani
katika saa 24, tutawashika na
kuwapiga na hatuogopi mtu
yeyote,” alinukuliwa Jaguar
na kuongeza:

“Kwa hivyo mimi naomba
waziri aangalie na ahakikishe
kuwa Wakenya wetu wanafan-
yabiasharabila ya kushindana
na wageni kutoka nchi mbal-
imbali, ukiangalia magari ya-
navyouzwa hapa Wapakistan
wamechukua hiyo biashara,
ukiangalia nyamakima Wach-
anise wamechukua hizo bi-
ashara, ukiangalia masoko

Jaguar akamatwa

zetu, Watanzania na Waganda
wamechukua hizo biashara”.

Licha ya Serikali ya Tan-
zania kuwaomba raia wake
kuwa na utulivu na serikali ya
Kenya kujitenga na matam-
shi ya mbunge huyo, bado
gumzo linaendelea Kkatika
mitandao ya kijamii huku baa-
dhi wakimtaka mbunge huyo
aombe radhi kwa matamshi
yake.

Wakati hayo yakijiri, seri-
kali ya Kenya imewahikishia
wawekezaji wa kigeni usala-
ma wao na mali baada ya Jag-
uar kuwatishia kuwafukuza
nchini humo.

Mbunge huyo Charles Kanyi
maarufu kama Jaguar, ali-
ipa serikali saa 24 kuwatimua
wageni walioko nchini ving-
inevyo angewatimua mwe-
nyewe.

Msemaji wa Serikali ya

Kenya, Cyrus Oguna, alisema
kuwa matamshi ya Jaguar ya-
melaaniwa.

Kwenye taarifa kwa vyom-
bo vya habari, serikali ilipinga
matamshi hayo na kusema
kuwa hatua kali zitachuku-
liwa dhidi ya Jaguar, bila ya
kutaja ni hatua zipi.

Kwenye video inayosam-
baa kwenye mitandao ya ki-
jamii, Jaguar aliwaambia raia
wa kigeni kufunga virago na
kurejea kwao, na wasipofanya
hivyo, atawalazimisha kuha-
ma.

Hata hivyo, Serikali ya Ken-
ya imejitenga matamshi hayo
kwenye taarifa yake, ikieleza
kuwa hayana nafasi katika
mazingira ya watu wastaara-
bu kama Wakenya wanaoishi
kwa amani na kupenda wa-
geni wa mataifa mbalimbali.

BBC

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Mike Pompeo ambaye kwa sasa yupo India kwa mazungumzo na Waziri Mkuu
wa nchi hiyo, Narendra Modi, katika juhudi za kulinda uhusiano kati ya mataifa hayo. PICHA: ALLIANCE

Vita vya kibiashara Marekani na China vyapamba moto

WASHINGTON, Marekani

mauzo ya nje ya China kuanzia Julai, na

WAKATI nchi zenye kustawi kiuchumi
Juni 28 hadi 29, mwaka huu, Rais wa
Marekani, Donald Trump, anatarajia ku-
weka mfululizo wa vikwazo vipya vya

kiuchumi dhidi ya Beijing.

Vikwazo hivyo vinaweza

sarafu za dunia.

kuathiri

endapo vikwazo hivyo havitatosha, Rais
Trump anapanga hatua nyingine inayo-
husiana na viwango vya ubadilishaji wa

Rais Trump aliagiza Wizara ya Biasha-
ra ya Marekani kutayarisha sheria mpya
ambayo Marekani inaweza kuwa pekee
yenye uwezo wa kuhukumu, ikiwa hatua

za sera za fedha zinazochukuliwa mahali
pengine duniani zinaathiri maslahi ya
Marekani.

Kwa mpango huo, Marekani inaweza

kuweka ushuru wa forodha kama adha-

bu kwa nchi yoyote ambayo wanaamini
ingeweza kudhoofisha sarafu yake, ili
kufanya mauzo yake ya bei nafuu kuliko
bidhaa za Marekani.

RFI1
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s Polisi wanasa madini kwenye
mchele yakitoroshewa Kenya

Ujenzi wa
daraja la
Salender
mwezi ujao

Na Elizabeth Zaya

OFISA Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Barabara Tanzania
(Tanroads), Mhandisi Patrick
Mfugale, amesema ujenzi rasmi
wa daraja la Salender (Tanzan-
ite) unatarajiwa kuanza mwezi
ujao.

Mfugale alisema hayo jana
mbele ya Wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) waliotembelea
kufuatilia utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya kimkakati ka-
tika mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea kukamilisha ujenzi wa
daraja la muda la kupitisha
mizigo kwa ajili ya kupitisha
vifaa vitakavyotumika katika
ujenzi wa daraja hilo ambavyo
vyote vimeshawasili.

Mfugale alisema mradi wa
ujenzi huo umeajiri wafan-
yakazi wapatao 460, huku
435 wakiwa wazawa sawa na
asilimia 90 na waliosalia ni
kutoa nje.

Alisema wanatarajia ifikapo
Oktoba 14, mwaka 2021 daraja
hilo liwe limeshakamilika.

Mhandisi Mfugale alisema
daraja hilo lenye urefu wa
kilometa 1.3, litasaidia kupun-
guza foleni katika Jiji la Dar es
Salaam kwa asilimia 30.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Njombe, Jasely Mwam-
wale, alipongeza serikali kwa
utekelezaji wa mradi huo
pamoja na kutoa ajira kwa idadi
kubwa ya vijana.

Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa CCM, Humphrey Polepole,
alisema miti iliyokatwa katika
eneo la ujenzi wa daraja hilo,
Rais John Magufuli ameagiza
itumike kwa ajili ya utengen-
ezaji wa vifaa vya sanaa.

Alisema kwa

sasa wanaendelea
kukamilisha ujenzi
wa daraja la muda
la kupitisha mizigo
kwa ajili ya Kupiti-
sha vifaa vitakavy-
otumika katika
ujenzi wa daraja
hilo ambavyo vyote
vimeshawasili.

Na Zanura Mollel, LONGIDO

JESHI la Polisi mpaka wa Namanga
Wilaya ya Longido mkoani Arusha,
limekamata madini ya aina mbalimbali
zaidi ya kilo 36 yakitoroshwa kwenda
Kenya.

Yalikuwa kwenye gari namba T
716AAC aina ya Scania Perfect, mali ya
Charles Shoo, mkazi wa Arusha.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank
Mwaisumbe, alithibitisha kukamatwa
kwa madini hayo na kueleza kuwa yali-
kutwa kwenye gari lililokuwa limebeba

mchele kuelekea Kenya

“Madini yamewekwa katikati ya ma-
guni, mbwa maalumu wa Jeshi la Polisi
walibaini hili,” alidai Mwaisumbe.

Alisema kuwa madini yaliyokamatwa
ni tanzanite kilo 24, rubi (3), green ganet
(5) na mengine zaidi ya kilo 8.5.

Hata hivyo, mkuu huyo wa wilaya
alisema hadi sasa thamani ya madini
hayo haijabainishwa.

Aliwataka wale wote wenye tabia za
kufanyabiashara za madini bila kufuata
utaratibu, zikiwamo za magendo kua-
cha mara moja, kwa kuwa atakayebaini-

ka, atachukuliwa hatua kali za kisheria,
kwa kuwa ni kuhujumu uchumi wa
nchi.

“Jeshi lipo makini, tutawakamata
wote wenye kufanya biashara za ma-
gendo,” aalisema Mwaisumbe.

Kwa upande wake, Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Arusha, Jonathan Shana,
akizungumza na Nipashe kwa njia ya
simu, alisema amepata taarifa hizo na
zikikamilika, ataita vyombo vya habari
na kuweka wazi.

“Nimepata taarifa hizo, ila hazijakami-
lika vizuri,” aliongeza Kamanda Shana.

Kenyatta na Kinondoni ambalo halijazolewa kwa muda mrefu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

PM aitaka TIB kukopesha wakulima

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amei-
taka Benki ya TIB kuelekeze nguvu zake
kwa kukopesha wananchi wa kawaida
wakiwamo wakulima wa pamba wa Kanda
ya Ziwa.

Majaliwa aliyasema hayo jana jijini Do-
doma, alipokuwa akifungua tawi la saba
nchini la benki hiyo ambayo kwa sasa ina-
julikana kama TIB Corporate Bank Limited
- (TIB-CBL).

Alisema hivi sasa serikali inahangaika
na mikopo kwenye sekta ya pamba na
kuishauri benki hiyo kujielekeza huko kwa
ajili ya kuwakopesha wakulima.

Alisema takwimu zinaonyesha kuwa ni
asilimia 16 tu ya Watanzania wanaotumia
mfumo rasmi wa benki hali aliyosema
kuwa inaonyesha kuwa bado kuna changa-
moto kwenye sekta ya benki katika utoaji
wa huduma.

“Mnatakiwa mlifanyie kazi hili, changa-
moto ya pili ya sekta ya benki ni tozo na
riba kuwa juu zaidi ya mfumuko wa bei

Benki Kuu imesaidia sana kwa kupunguza
riba zake zinazotumika inapozikopesha
benki za biashara na zile za hati fungani,”
alisema Majaliwa.

Alisema serikali ina taarifa kuwa baa-
dhi ya kampuni huandaa taarifa mbili za
fedha, moja hupelekwa benki na nyingine
hupelekwa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

“Sasa sisi serikali tukizipata zile zina-
zopelekwa benki kwa ajili ya kukopa, tut-
azitumia hizo hizo kukudai kodi kubwa,”
alisema.

Aliitaka BoT iendelee na utaratibu wa
kuzifunga benki zote ambazo hazina tija
kama ilivyofanya mwaka jana.

Aliipongeza TIB kwa kufanikisha kukuza
mtaji wake kutoka Sh. bilioni 206 mwaka
2015 na kufikia Sh. bilioni 409, mwaka jana.

“Niwapongeze pia kwa kukuza amana za
wateja kutoka Sh. bilioni 110 mwaka 2015
hadi Sh. bilioni 338, mwaka jana,” alisema
Majaliwa.

Aliipongeza benki hiyo kwa kutoa
mikopo kwa riba ya chini ya kati ya asilimia

tisa hadi 15.

“Kiwango hicho ni kidogo kulinganisha
na kiwango cha soko ambacho kuna baa-
dhi ya benki kinafika hadi asilimia 22,”
alisema. Akizungumza katika hafla hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya TIB,
Frank Nyabundege, alisema Tawi la TIB la
Dodoma limepewa jina la Capital Branch
(Tawi la Makao Makuu ya Nchi), likilenga
kuwafikia wafanyabiashara wote wa mikoa
ya Kanda ya Kati.

Alisema mpaka mwaka jana, TIB ilikuwa
imetoa mikopo ya Sh. bilioni 224.35 kwa
taasisi za serikali.

Alizitaja kuwa ni pamoja na TTCL, MSD,
Tanzania Railways Corporation, Tanzania
Civil Aviation Authority (TCIA), Urafiki
Textile Mills, Camalec na Bariadi District
Council.

Nyabundege alisema mikopo hiyo im-
esaidia kazi za taasisi hizo kuendelea bila
kusubiri ruzuku ya serikali.

“Mwaka huu, TIB imesaini makubaliano
ya kuzikopesha taasisi mbalimbali za seri-
kali jumla ya Sh. bilioni 130,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi  na Ukunga  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo Kkwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

PASIPOTI IMEPOTEA
P ™

115290702

JULIAS MAHAGAIKO CHASAMA
anatangaza  kupotelewa pasipoti
yenye namba TEA050433 iliyotolewa
mwaka 2018 na Idara ya Uhamiaji
Makao Makuu Dar es Salaam.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu au awasiliane
na Ofisi ya Uhamiaji

Taarifa polisi:KAH/RB/3794/2019
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Immanuel Christopher anatangaza

kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P.3605-0050
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2011 katika shule ya
Sekondari Gataraye Research and
Training Centre  Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kito chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: TBT/RB/3299/2015
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115296002

Julius Nyanda Golani anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
$3014-0104 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2016
katika shule ya Sekondari Nundu.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kito
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/MBA/RB/83885/2019

CHETI KIMEPOTEA

115296902

DAVID DIRISHA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.0537-029
kilichotolewa na SEKONDARI YA
MTAKATIFU PAULO mwaka 1991.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/84574/2019.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DAMIAN J. SAMBULILA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USJILI MC 965
BPK AINA YA HAOJUE.
YEYOTE ATAKAEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA
POLISI MB/TR/RB/456/19.

115296702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;127/2019

Ombi la MICHAEL P.NYONI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ELIZABETH
FRANCES PALANGO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 04/07/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 14/06/2019.
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115296402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;137/2019

Ombi la (1)SOPHIA JOSEPH
PANJA(2)STEVEN CHARLES NA EDWARD
CHARLES Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu CHARLES EDWIN MTOI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 05/07/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 26/06/2019.
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KUPOTELEWA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HASSAN BASHIRU
KIPERA anatangaza
kupotelewa na Kadi ya
PIKIPIKI yake yenye
Namba za Usajiri MC 625
ASQ. Hivyo kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
kilicho karibu . Taarifa Polisi
SO/RB/4446/2019.

Au apige simu Namba
0754 241 378.

115297202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;132/2019

Ombi la WAMINGILA FRANCES Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu DEOSDEDIT
VICENT GUNDE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 19/07/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 19/06/2019.
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115296302

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JAMES THOBIAS CHUWA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T.990 CPD
AINA YA SCANIANAT.778
CPC TRELLER. YEYOTE
ATAKAYEZIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
TUK/RB/972/19.

115296802

IN THE DISTRICT DELIGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO... OF 2019
In the matter of the Estate of the late ENOCK PAUL MHEMBANO

And
In the matter of ion for letters of A i ion by
JEMIMA E. MHEMBANO OF P.0.BOX 2290 DODOM.
GENERAL CITATION

(Made under Rule 75 of the probate Rules, Cap 352 R.E 2002)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and witness the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioners

Objections to the grant should be filed on or before 25th
107/2019.

Dated at Dodoma this .....2019
o
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215295902

KUPOTEA KWA GARI

John Venance Kilawe
anatangaza kupotelewa na
gari aina ya TOYOTA
KLUGER yenye namba ya
usajili T 231 DJN
iliyopotea mnamo tarehe
10/5/2019 majira ya saa
19:30. yeyote atakaeiona
atoetaarifa kituo chochote
cha Polisi.

Polisi taarifa:
STK/R/4102/2018

115292102

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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CHELSEA
WARUHUSIWA
KUMCHUKUA
LAMPARD

LONDO, England

KLABU ya Chelsea imepewa ruhusa
ya kuzungumza na kocha wa Derby,
Frank Lampard, ili kuchukua nafasi ya
kuifundisha klabu hiyo msimu ujao.

Lampard mwenye miaka 41,
amecheza kwa miaka 13 Chelsea, sasa
anapewa nafasi kuchukua mikoba ya
Maurizio Sarri, ambaye amejiunga na
Juventus baada ya kukaa Stamford
Bridge msimu mmoja.

Chelsea maarufu kama ‘The Blues’
imepanga kuwapa Derby kiasi cha pau-
ni milioni nne kama fidia kwa ajili ya
kumchukua Lampard.

Wao Chelsea walipewa fidia ya pauni
milioni 5 na Juventus baada ya kuruhu-
su Sarri kwenda kujiunga na miamba
hao wa soka la Italia

“Wakati tunakaribia kuanza kwa
msimu, ni matumaini ya klabu zote
mbili kuwa Chelsea itafikia mwisho wa
suala hili,” ilisomeka taarifa ya Derby.

“Klabu haitotoa maelezo mengine
hadi suala hili litakapofikia mwisho.”

Lampard alianza kibarua chake cha
ukocha msimu uliopita akifanikiwa
kuiongoza Derby kucheza mechi ya
mtoano ya kupanda Ligi Kuu ambayo
walifungwa na Aston Villa.

L L T L T D DR L]

UWAN-BISS AL _,3

SAA ZAHESABIKA UNITED,
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Manchester, England

Manchester United inatumai
kukamilisha usajili wa pauni mil-
ioni 50 wa Aaron Wan-Bissaka,
kwa mujibu wa chanzo cha Sky.

Wan-Bissaka jana alitarajiwa
kupimwa afya ndani ya saa 24
tayari kwa kujiunga na Manches-
ter United kufuati miamba hiyo
ya Old Trafford kupiga hatua
nzuri katika mazungumzo ya kui-
pata saini ya beki huyo wa kulia
wa Crystal Palace.

Beki huyo wa Palace ataigha-

rimu pauni milioni 45 pamoja
na pauni milioni tano zitaka-
zolipwa baadaye. Wan-Bissaka
anatarajiwa kusaini mkataba wa
muda mrefu hapo Old Trafford
na utakuwa usajili wa pili kwa ko-
cha Ole Gunnar Solskjaer majira
haya ya joto kufuatia kukamili-
sha kuipata saini ya Daniel James
kutoka Swansea.

Beki huyo wa England U-21
atakuwa mchezaji wa nne ghali
zaidi wa wakati wote kuwahi
kusajiliwa akiwa nyuma ya Paul
Pogba (pauni milioni 89), Rome-

lu Lukaku (pauni m1110r11 76), na
Angel Di Maria (pauni milioni
59.7).

Wan-Bissaka amebakiza mia-
ka mitatu katika mkataba wake
hapo dimba la Selhurst Park ak-
ishuka dimbani mara 39 katika
mashindano yote akiwa na Pal-
ace ambayo ilimaliza nafasi ya 12
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya
England msimu uliomalizika.

Kocha wa United, Solskjaer ali-
kuwa tayari kusaka beki wa kulia
kufuatia kuondoka kwa nahodha
wa klabu hiyo, Antonio Valencia.

Tottenham yakaribia kumnasa Ndombele

LONDON, England

KIUNGO wa Lyon, Tanguy
Ndombele, anakaribia kujiunga na
Tottenham, kwa mujibu wa ESPN
FC.

Mazungumzo kati ya Spurs na
Lyon yaliendelea vizuri wiki hii na
klabu hizo zimekubaliana bei ya
mchezaji huyo na wakati wowote
atatangazwa kuwa mali ya Spurs.

Lyon wanataka kiasi cha euro
milioni 80, lakini Spurs ambao
ofa yao ya awali ya euro milioni 45
ilikataliwa sasa wamekubali kutoa
kiasi cha euro milioni 60 kwa ajili
ya mchezaji huyo.

Nyota huyo wa Timu ya Taifa ya
Ufaransa, ambaye amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kutakiwa
na klabu kadhaa Ulaya zikiwamo
Manchester United, Juventus na

Paris Saint-Germain, yeye mwe-
nyewe ameonyesha nia ya kutaka
kujiunga na Tottenham huku akim-
sifia kocha, Mauricio Pochettino.

Pochettino alivutiwa na
mchezaji huyo Ndombele baada
ya kuonyesha kiwango cha kuvutia
msimu uliopita na aliisaidia Lyon
kumaliza nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1.
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cAPELLO:

MADRID, Hispania

——

REAL MADRID IMEKOSEA KWA RONALDO

KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Fabio
Capello ameibuka na kusema kwamba miongoni
mwa makosa waliyoyafanya Real Madrid ni ku-

muuza Cristiano Ronaldo.

Kipindi hiki uongozi wa Real Madrid ukijipanga
kuimarisha kikosi chake kwa kuwasainisha mika-
taba nyota kadhaa hadi sasa akiwamo Edern Haz-
ard, Luka Jovic na kinda Takefusa Kubo ili kuweza
kurejea kwenye makali yake kama ilivyo awali,
lakini Capello amesema maamuzi ya awali yan-

aigharimu klabu hiyo.

SILVA: NAONDOKA
MANCHESTER CITY

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester City, David Sil-
va, amesema ataondoka kwa mabingwa
hao wa Ligi Kuu England mwishoni mwa
msimu wa 2019-20.

Alipoulizwa kama ataendelea kucheza
hapo baada ya msimu ujao, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 33, amenukuliwa
na BBC akisema: “Hapana, msimu ujao ni
wa mwisho kwangu kucheza hapa.

“Miaka kumi inatosha. Ulikuwa wakati
muhimu kwa upande wangu.

“Awali City walikuwa wanazungumzia
mpango wa kuniongeza miaka miwili, lak-
ini niliamua kusaini mwaka mmoja, hivyo
nitakuwa nimemaliza kipindi cha miaka
10 ya kukaa hapa.

“Nimemaliza mzunguko. Ulikuwa ni
wakati mzuri zaidi kwangu. Sijioni kama
nitaweza kuendelea kuichezea City kwa
msimu mwingine zaidi. Miaka 10 inatosha
kwa upande wangu.”

Silva, ambaye alijiunga na City kutoka
Valencia mwaka 2010, ameshinda mataji
manne ya Ligi Kuu, mawili ya FA na
manne ya ligi, huku akiwa amecheza jum-
la ya mechi 396 kwa timu hiyo hadi sasa.

Akiwa ameichezea nchi yake ya Hispa-
nia mechi 125, Silva alishinda Kombe la
Dunia mwaka 2010 na lile la Ulaya mwaka
2008 na 2012.

Mwaka jana aliiambia ESPN FC kwam-
ba anataka kumaliza kipindi chake cha
uchezaji soka katika klabu ya Las Palmas,
ambayo ni ya nyumbani kwao katika Kisi-
wa cha Gran Canaria.

Capello amesema uamuzi wa kumuuza Ronal

do umeigharimu timu hiyo ambapo matokeo yake
yalionekana msimu uliopita kwa Madrid kumaliza
msimu huo bila taji lolote tofauti na misimu mi-
tatu nyuma na walitwaa taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya mara tatu mfululizo.
Timu hiyo ilimuuza Ronaldo na baadaye
kwenda kujiunga na Juventus ya Italia am-
bako huko alifanikiwa kutwaa taji la ligi
hiyo pamoja na kuweka rekodi ya
kutwaa mataji ya ligi kubwa to-
fauti barani Ulaya kwa nyakati |
tofauti.

Arsenal vyashinda
mbio saini ya Saliba

LONDON, England

KLABU ya Arsenal inatarajia kuinasa
saini ya beki wa timu ya Taifa ya Ufaransa
chini ya umri wa miaka 19, William Saliba
ukiwa ndio usajili wake wa kwanza wa
euro milioni 25, kwa mujibu wa ESPN FC.

Arsenal na Klabu ya Saint-Etienne anay-
oichezea kinda huyo wameshamalizana
na wakati wowote atatangazwa kuwa
mchezaji mpya wa Arsenal katika kipindi
hiki cha majira ya joto.

Hata hivyo, Saliba ataendelea kucheza
kwa mkopo pale Saint-Etienne msimu
ujao kwa ajili ya kujiimarisha zaidi kabla
ya kutua rasmi kwa ‘Washika Bunduki’

Arsenal katika mblo za usgjili huo im-
ezipiku klabu kadhaa Ulaya ambazo zili-
kuwa zinamwania mchezaji huyo, Saliba,
ikiwamo Tottenham na Paris Saint-Ger-

—
Mchezaji huyo anakuwa wa kwanza
kwa Arsenal chini ya kocha, Unai Emery
main. kusainishwa msimu huu, huku ikiwa im-

Letengewa kiasi cha pauni milioni 45 kwa
ajili ya usajili wa kipindi cha majira ya joto.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

e )

MAGUIRE SASA ZAIDI YA

VITA MAN CITY, UNITED

® ® ®Guardiola lengo Mwingereza, Solskjaer kujenga kikosi,
Leicester yataka rekodi ya Van Dijk ivunjwe...

Manchester, England

Manchester City na Manchester United
wameiambia Leicester wanaandaa pauni
milioni 65 kwa Harry Maguire, Sky Sports
News inalitambua hilo.

Mazungumzo kati ya klabu zote hizo za
Manchester na Leicester yamekuwa yak-
iendelea kwa wiki kadhaa, lakini bado dili
hilo halijakubaliwa.

Maguire inatambulika ni mwenye fura-
ha kuwapo hapo Leicester na hajajaribu
kulazimisha kuondoka, lakini amefungua
mlango wa kwenda katika moja ya klabu
sita inayoongoza Premier League.

Nafasi ya Leicester katika mchakato
huo, mara zote haijawa na nia au uhitaji

wa kumuuza na itazingatia tu ofa ya zaidi
ya pauni milioni 75 ambayo ni rekodi ya
dunia kwa beki iliyolipwa na Liverpool
wakati ikiinasa saini ya Virgil van Dijk.

Maguire amekuwa moja ya hazina bora
zaidi katika dirisha hili la joto baada ya ki-
wango chake bora Leicester na England.

Pep Guardiola yupo katika presha kub-
wa ya kuongeza angalau mchezaji mmoja
Mwingereza katika kikosi chake kutokana
na sheria ya Premier League kuhusu
‘wazawa’ na ameelekeza macho yake
kwa Maguire, ambaye alingara kwenye
Kombe la Dunia wakati England ikitinga
nusu fainali.

Hata hivyo, City inakabiliwa na
ushindani mgumu kutoka kwa mahasimu

wao wa ndani kufuatia kocha Ole Gunnar
Solskjaer kutaka kukijenga upya kikosi
hicho kwa kuongeza wachezaji vijana we-
nye vipaji wa England.

Maguire alijiunga na Leicester akitokea
Hull City mwaka 2017 kwa pauni milioni
17 na pia ‘Mbweha’ hao hawataki kum-
poteza, na inajulikana kwamba tayari
wameanza kuandaa orodha ya wachezaji
muhimu wanaoweza kumrithi ambayo
inamjumuisha beki wa Burnley na Eng-
land, James Tarkowski.

Hata hivyo, Gary Neville anaamini
Manchester United inakabiliwa na wakati
mgumu sana katika dirisha hili la majira
yajoto.

KWA UFUPI

NDOMBELE KUTUA KWA REKODI SPURS

Tottenham inakaribia kuipata saini ya ki-
ungo wa Lyon, Mfaransa Tanguy Ndombele, 22,
kwa rekodi ya klabu kiasi cha pauni milioni 60.
Ndombele alicheza mechi 34 msimu uliopita
wakati Lyon ikifuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
kumaliza nafasi ya tatu Ligue 1. (Sun)

NAPOLI KUIREJESHA JEZI YA MARADONA

Napoli inaweza kuirejesha jezi namba 10 ya
Diego Maradona kutoka kuistaafisha, wakati
huu ikitazama uwezekano wa kuinasa saini
ya mshambuliaji wa Real Madrid, Mcolombia
James Rodriguez. (Mail)

BUFFON, JUVE WATETA KUREJEA

KIPA wa zamani wa Italia, Gianluigi Buffon,
41, amepiga hatua katika mazungumzo yake ya
kurejea Juventus akitokea PSG kwa mkataba wa
mwaka mmoja, kwa mtazamo wa baadaye kuwa
mkurugenzi. (Sky Italia, via Football Italia)

GOMEZ KUMRITHI HERNANDEZ

MSHAMBULIAJI wa West Ham, Mmexico
Javier Hernandez, 31, anatazama uwezekano wa
kuondoka klabuni hapo na kuhamia Hispania,
na ‘Hammers” hao wanaitaka saini ya straika wa
Celta Vigo, Muuruguay Maxi Gomez, 22. (Even-
ing Standard)

ARSENAL, SPURS KWA SALIBA

Tottenham ipo katika mbio moja na Arsenal za
kuwania kuipata saini ya beki wa Saint-Etienne
na Ufaransa U-19, William Saliba. ‘Gunners’ wal-
itoa ofa ya pauni milioni 27 kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 18, ambayo ilikataliwa.
(Mirror)

MOURINHO AIKIMBIA NEWCASTLE

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Manches-
ter United, Jose Mourinho anaonekana kujiwe-
ka mbali mwenyewe katika nafasi ya kuwania
kuinoa Newcastle United. (Mail)

NEYMAR APEWA MASHARTI PSG

Paris St-Germain inataka Neymar, 27, abaki
katika klabu hiyo kama nyota huyo wa kimataifa
wa Brazil anaweza kuimarisha kiwango chake.
Mabingwa hao wa Ufaransa wanaweza ku-
muuza Mbrazil huyo lakini watahitaji zaidi ya
euro milioni 222 walizoilipa Barcelona wakati
ilipomsainisha. (Telegraph)

CITY YAIVAA JUVE KWA CANCELO

Manchester City imefanya mazungumzo na
Mkurugenzi wa Michezo wa Juventus, Fabio
Paratici kuhusu uwezekano wa kuipata saini ya
beki Mreno Joao Cancelo, 25, kwa pauni milioni
44. (TuttoMercatoWeb, via Star)

UNITED YAMTAKA BEN YEDDER

Manchester United inamtaka mshambuliaji
wa Sevilla na Ufaransa, Wissam Ben Yedder, 28,
na itaweka mezani kiasi cha pauni milioni 35.8
kinachohitaji ili kuvunja mkataba wake. (ABC
de Sevilla)

EL SHAARAWY AKUBALI KUTUA CHINA

WINGA wa Roma, Mtaliano Stephan El
Shaarawy, 26, amekubali kujiunga na klabu ya
China, Shanghai Shenhua kwa pauni milioni
16.11. (Il Tempo)

UNITED YAZIFUATA JUVE, BARCA

MANCHESTER United inavutiwa na huduma
ya mshambuliaji Mfaransa Mathis Rayan Cherki,
anayeichezea Lyon ambaye pia anaivutia Real
Madrid, Juventus, Barcelona na Bayern Munich.
(Telegraph)

MIGNOLET AWINDWA PALACE

KIPA wa Liverpool, Mbelgiji Simon Mignolet,
31, anatakiwa na Crystal Palace. ‘The Eagles’ hao
wanaandaa pauni milioni nane kwa ajili ya kum-
nasa Mignolet, ambaye amebakiza miaka miwili
katika mkataba wake hapo Anfield. (Evening
Standard)
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MSENEGAL ALIYEIUA STARS
AMNG’ATA ‘SIKIO’ MSUVA

Na Somoe Ng'itu, CAIRO

MSHAMBULIAJI wa timu ya Taifa ya Tan-
zania ( Taifa Stars), Simon Msuva, amesema
ndoto zake kwa sasa ni kucheza soka Ulaya
na hafikirii tena kurudi kuzitumikia timu za
Simba na klabu yake ya zamani, Yanga, huku
akifunguka kung’atwa ‘sikio’ na mfungaji wa
bao la kwanza la Senegal, Keita Balde Diao
kuhusu uwapo wa kusheheni vipaji katika
kikosi cha Stars.

Kwa sasa Msuva amebakisha mkataba
wa mwaka mmoja na klabu yake ya Difaa
El Jadida ambayo inashiriki Ligi Kuu ya Mo-
rOCCO.

Akizungumza na gazeti hili jijini hapa,
Msuva alisema anaamini uwezo wa kucheza
soka Ulaya anao, na anamshukuru Mungu
kwa kupata nafasi ya kujiunga na Difaa El

Jadida ambayo imemwongezea uzoefu na
kukuza kipaji chake.

Msuva alisema anaamini wachezaji wa
Stars watakapopata nafasi ya kucheza Ul-
aya au nje ya Tanzania, watapata uzoefu
na hatimaye kuja kulisaidia taifa lao katika
mashindano mbalimbali watakayoshiriki.

Alisema anajiamini kuwa ana sifa za
kucheza Ulaya na thamani yake si ya
kucheza tena katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mimi ninafikiria Ulaya tu, nasikia nimeta-
jwa na watu wa Simba, Yanga nao wanaona
kama ninaweza kurudi kwao, kwangu hilo
jambo halipo, sifikirii nyuma, nawaza ku-
songa mbele, nafikiria changamoto mpya,
nafikiria klabu kubwa kama wanazokwenda
wenzetu wa Afrika Magharibi,” alisema Msu-
va.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Yanga
aliongeza kuwa Tanzania kupata nafasi

ya kushiriki mashindano haya ya Afcon,
kunaweza kusaidia kuongeza wachezaji wa-
takaosajiliwa nje na hili ndilo moja ya malen-
g0 wanayoyatarajia katika fainali hizi.

“Kwa mfano yule mchezaji wa Senegal
aliyetufunga bao la kwanza (Keita Balde),
aliniambia timu yetu ina vipaji, lakini hatuna
uzoefu na katika mechi ile tulikuwa hatujui
tufanye nini, wao waliona kama tuko ma-
zoezini,” alisema Msuva.

Aliwataka ~ wachezaji wa Tanzania
kuongeza nidhamu wanapokuwa ndani
ya uwanja kwa sababu, mawakala huanga-
lia vitu mbalimbali wakati wanatafuta
wachezaji.

“Mimi sijawahi kupata hata kadi ya njano
huko Morocco, ila wenzangu ndio wanazipa-
ta kupitia mimi, hii ni rekodi nyingine nzuri
kwangu,” alisema mshambuliaji huyo.

1B
ml'
:

Kocha mpya wa KMC, Mganda Jackson Mayanja (kulia), akitia saini mkataba wa mwaka mmoja jana wa kuinoa timu hiyo ya Hal-
mashauri ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, akichukua nafasi ya Mrundi Etiene Ndayiragije aliyetimkia Azam FC. MPIGAPICHA WETU

Gabriel, Chambua waifunda Stars

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa zamani wa timu ya Soka
ya Taifa ( Taifa Stars), wamewataka nyota wa
timu hiyo kuendelea kujiamini na kutambua
kwamba wanaweza kufanya vizuri katika
mchezo wa leo dhidi ya Kenya (Harambee
Stars) na kutosikiliza maneno yanayosemwa
na wadau wa mchezo huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, msham-
buliaji wa zamani wa Simba, Emmanuel
Gabriel, alisema kuwa wanajua ugumu wa
michuano hiyo na kilichotokea katika mechi
dhidi ya Senegal ni sehemu ya mchezo.

Gabriel alisema anaamini wanaweza na
mchezo wa leo kwao waufananishe na fain-
ali ya michuano hiyo.

“Naomba mwambie nahodha wa Stars,
Mbwana Samata na jeshi lake wasikate
tamaa, wapambane hadi mwisho, Mungu
atawasaidia wasisikilize maneno ya ku-
wakatisha tamaa, wako vizuri na wasife
moyo kwa kufungwa na Senegal, wameji-
taidi sana,” alisema Gabriel.

Aliongeza kuwa kwa kiwango cha soka
cha Tanzania, wachezaji wa Stars walijita-
hidi sana katika mchezo huo na sasa wana-
takiwa kuhakikisha leo wanacheza “kufa au
kupona” ili washinde, na kwamba jambo
muhimu kwa sasa ni kuwekeza kwenye soka
la vijana,” Gabriel alisema.

Naye Sekilojo Chambua, alisema kikosi
cha Stars hakina cha kupoteza na wanasta-
hili kupongezwa kwa hatua ambayo wame-

fikia.

“Waambie hawana cha kupoteza na wa-
naweza kufanya lolote kwenye mpira, cha
muhimu ni kujiamini kwamba wao ndiyo
timu ya nchi kwa sasa, waingie wajitume.
Watulie wacheze bila shinikizo lolote li-
takalowafanya wawe na presha ya mchezo,
kinachotakiwa kwao, ni kuikabili hali hiyo,
waambie wasiogope kwa matokeo ya mche-
zo wa kwanza huo ndiyo mpira, tuko nyuma
yao,” alisema Chambua.

Taifa Stars inashiriki fainali za Kombe la
Mataifa Afrika mwaka huu baada ya kuziko-
sa kwa miaka 39 na baada ya mechi ya leo,
itarudi tena dimbani Julai Mosi kuivaa Alge-
ria katika mechi yao ya mwisho ya Kundi C.

ZFF yafungua
dirisha la usajili

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar
(ZFF), limefanya marekebisho
va kalenda yake ya msimu
wa 2019/20 ambayo imegusa
sehemu nyeti ikiwamo kufun-
guliwa na kufungwa kwa dirisha
la usajili.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Rais wa ZFF, Seif
Kombo alisema miongoni mwa
marekebisho hayo ni tarehe ya
usajili na uhamisho, ambapo
rasmi dirisha hilo limefunguliwa
juzi Juni 25 na likitarajiwa ku-
fungwa Julai 31, mwaka huu.

Alisema awali dirisha hilo lil-
itarajiwa kufunguliwa Juni Mosi
hadi 19, wakati Julai 11 hadi
20, mwaka huu ilikuwa siku ya
kuwasilisha pingamizi.

Kombo alisema
kuchelewa kuanza kwa
zoezi hilo kumetokana

na uchaguzi mkuu wa
shirikisho hilo pamoja
na suala zima la ku
undwa kwa kamati za
shirikisho hilo.

Kwa mujibu wa kalenda hiyo,
kuanzia Mei 20-25, mwaka huu,
kulifanyika mchakato kwa klabu
kuwasilisha kwanza majina
ya wachezaji waliowaacha
na Mei 25-30 ilikuwa siku za
kutoa kanuni itakayotumika
kwa mashindano ya ligi msimu
2019/20.

Karate watangaza
kuchaguana Julai

Na Shufaa Lyimo

Chama cha Shotokan Karate
Tanzania (Tashoka) kinatarajia
kufanya uchaguzi wake mkuu
mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe juzi,
msemaji wa Baraza la Michezo
Tanzania (BMT), Frank Mzunga,
alisema awali uchaguzi huo
ulipangwa kufanyike mwezi
huu lakini ulisogezwa mbele
ili kuwapa nafasi wagombea
kujiandaa.

Alizitaja nafasi zinazogombe-
wa kuwa ni nafasi ya Mwe-
nyekiti, Makamu Mwenyekiti,
Kaimu Katibu Mkuu, Mweka
Hazina pamoja na nafasi za
wajumbe.

Alisema ada ya kuchukua
fomu kwa upande wa viongozi
wote ni Sh. 50,000 isipokuwa
ya wajunbe ambayo ni Sh.
20,000 na kwamba mwisho
wa kurudisha fomu ni Julai 19,
mwaka huu.

“Tunaomba wagombea wote
wafuate taratibu za uchaguzi ili
kuepusha usumbufu na uch-
aguzi ufanyike kwa uhalali,”
alisema Frank.
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KAZI IPO LEO...

Kundi C dhidi ya Harambee Stars leo. PICHA: SOMOE NG'ITU

KOCHA HARAMBEE:
MANULA KIKWAZO

® @ ®Awataka washambuliaji wake kuongeza umakini leo,
Amunike aionya Taifa Stars, aitaka kwanza...

Na Somoe Ng'itu, CAIRO

WAKATI Emmanuel Amunike akipania leo
kukipa kikosi chake ushindi dhidi ya majirani
zao Kenya (Harambee Stars), katika mechi ya
pili ya Kundi C ya fainali ya Kombe la Mataifa
Afrika (Afcon) 2019, Kocha wa Harambee

Stars, Mfaransa Sebastien Migne, hofu yake
ameielekeza kwa kipa wa Taifa Stars, Aishi
Manula kuwanyima ushindi.

Taifa Stars itashuka uwanjani ikiwa na kum-
bukumbu ya kichapo cha mabao 2-0 kutoka
kwa Senegal na Harambee Stars nao waki-
kumbuka kupoteza mchezo wao wa kwanza

kwa idadi hiyo ya mabao dhidi ya Algeria.
Akizungumza kuhusu mechi ya leo itakay-
Mkuu wa Stars, Amunike, alisema timu yake
imejiandaa kupata ushindi katika mechi hiyo
kwa sababu inaamini matokeo hayo ndio
yatawaweka kwenye nafasi nzuri na si ving-

CHAMA AJIFUNGA, KOTEI KAIZER CHIEFS

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mchezeshaji Mzambia
Clatous Chota Chama maarufu
kama Triple C ama Mwamba wa
Lusaka, amesaini mkataba mpya
wa miaka miwili kuendelea kuitu-
mikia Simba, lakini habari mbaya
kwa mashabiki wa klabu hiyo ya
sa huduma ya kiungo wao mkabaji,
James Kotei kwa msimu ujao.

Wakati taarifa ya Simba kupitia
mtandao wao wa Instagram jana
mchana zikieleza kuwa Chama
ameongeza mkataba wa miaka
miwili na miamba hiyo ya mtaa

wa Msimbazi jijini Dar es Salaam,
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini
iliripoti kuinasa saini ya Kotei kwa
mkataba wa miaka mitatu.

“Mfungaji wa mabao ya mwisho
ambayo yalitupeleka kwenye
hatua ya makundi na robo fainali
va Ligi ya Mabingwa Afrika, Cla-
tous Chota Chama (Triple C) bado
yupo sana Msimbazi. Mwamba wa
Lusaka ataendelea kuwa sehemu
va kikosi cha mabingwa baada ya
kusaini mkataba mpya wa miaka
miwili,” ilisema taarifa ya Simba
jana.

Kwa uamuzi huo wa Chama,
sasa anaingia kwenye orodha ya

wachezaji wengine walioongeza
mikataba na klabu hiyo, kipa Aishi
Manula, Erasto Nyoni, Shomari
Kapombe, nahodha John Bocco na
msaidizi wake, Mohammed Hus-
sein ‘Tshabalala, Jonas Mkude na
Meddie Kagere.

Hata hivyo, licha ya kuondoka
kwa Kotei, tayari Simba imejiima-
risha kwa kuinasa saini ya kiungo
mkabaji kutoka Al hilal ya Sudan,
Sharaf Eldin Shiboub Ali Abdalrah-
man, beki wa kati mwenye uwezo
pia wa kucheza kama kiungo mka-
baji Mbrazil, Gerson Fraga Vieira
na mshambuliaji Wilker Henrique
da Silva raia wa Brazil pia.
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inevyo.

Amunike alisema mechi hiyo haitakuwa
rahisi kwa pande zote mbili kwa sababu ya
wachezaji wake kufahamiana vema na kuhitaji
kufuta makosa ya mchezo uliopita.

“Ni mechi itakayokuwa ngumu kwa kila timu,
tunajuana, tunazungumza Kiswahili pamoja,
hakuna ambaye amekuja hapa kwa ajili ya ku-
fungwa, tutafanya jitihada zote kuhakikisha
tunashinda, tunataka ushindi tu katika mechi
yetu ya kesho (leo) dhidi ya Wakenya,” Amu-
nike alisema.

Hata hivyo, Mnigeria huyo alikataa kusema
ni mfumo gani ambao watautumia katika mch-
ezo wa leo, baada ya kucheza kwa mfumo wa
kujilinda zaidi kwenye mechi iliyopita dhidi
ya Senegal. “Wao walituangalia na sisi tume-
waangalia na kuona wanavyocheza, siwezi
kusema tutacheza mfumo gani, hili linabaki
kwa bechi la ufundi, kikubwa ni nini tutafanya
tutakapokuwa na mpira,” aliongeza Amunike.

Naye Kocha Mkuu wa Harambee Stars, Mi-
gne, alisema mchezo wa leo utakuwa na upin-
zani kwa sababu timu zote zinahitaji kurejesha
matumaini ya kubakia kwenye michuano hii
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika, Caf.

Migne alisema atahitaji kuona wanashambu-
lia zaidi ili wapate mabao ambayo yatawahakik-
ishia kuondoka na pointi tatu muhimu katika
mchezo huo.

“Ni mechi itakayokuwa na changamoto ny-
ingi, tunafahamiana, tunatoka ukanda mmoja,
lakini ninaamini tutapata matokeo mazuri,”
alisema kocha huyo.

Aidha, Migne alimtaja kipa Manula kuwa ana
kiwango cha juu kinachoweza kukidhi kucheza
Ulaya na kwamba anaweza kuwa kikwazo kwa
timu yake kupata ushindi katika mchezo waleo,
na kuwataka washambuliaji wake kuongeza
umakini zaidi wanapokuwa na mpira.

Migne alisema mbali na kipa huyo, wachezaji
wa Stars sasa wameimarika tofauti na wal-
ivyokuwa kabla ya kuanza mechi za kusaka
tiketi ya kushiriki fainali hizo za Afcon.

“Golikipa wao ni mzuri, anaweza kucheza
hata Klabu za Ulaya, anaonekana ni mzuri na
ana uzoefu, amecheza mechi nyingi za klabu
yake za Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu,”
alisema Mfaransa huyo.

Katika viwango vya ubora wa Fifa, Taifa Stars
iko nafasi ya 131, Harambee Stars wako namba
108 wakati Algeria ni wa 70 na Senegal yenyewe
iko nafasi ya 23 na kwa Afrika ni ya kwanza.

)"'77708567°541002">




