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isikupite
Mason Greenwood atavaa jezi namba 11 katika 
klabu ya Manchester 
United msimu huu 2020-21, lakini namba saba 
bado haina mtu.

NIPASHE jumAtAtu SEPtEmbA 7, 2020

BARCELONA, Hispania 

RONALD Koeman amechaguliwa kuwa mrithi wa Quique Setien pale Barcelona.
Raia huyo wa Uholanzi ataanga-lia uwezekano wa kuwaachia wachezaji kadhaa waondoke wakati wa kipindi hiki cha majira ya joto, ili kupata nafasi ya damu changa.

Msimu wa 2019-20 umethibitisha kwam-ba, Barcelona inahitaji mabadiliko makub-wa baada ya kumaliza bila taji lolote kwa mara ya kwanza tangu msimu wa 2013-14.Wakiwa wameanza msimu na Ernesto Valverde kama kocha wao, Barcelona waliamua kuachana na Mhispania huyo katikati ya msimu baada ya kocha huyo wa zamani wa Athletic Bilbao kushindwa ku-pata matokeo mazuri.
Quique Setien aliteuliwa kama mrithi wake, lakini mambo yalishindwa kwenda sawa na akafukuzwa. Barcelona waliachia taji la ligi kwa wapinzani wao Real Madrid na pia walitolewa kwenye Ligi ya Mabing-wa Ulaya kwa kichapo cha fedheha cha mabao 8-2 na Bayern Munich.

Koeman sasa amepewa jukumu la kui-jenga upya Barcelona na mlinzi huyo 

wa zamani wa klabu hiyo ya Katalunya kwa vyovyote ataanza kwa kuwafyeka wachezaji wanaoonekana umri kuwatupa mkono. Hawa ni wachezaji wanaoweza ku-kutana na panga hilo;

#4 Arturo VidAl
Arturo Vidal sasa ubora wake unaone-kana kufikia mwisho na kuna uwezekano mkubwa akaachiwa kuondoka hapo Bar-celona ili kutoa nafasi kwa wachezaji vi-jana. 

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 33 anayetumia sana nguvu alikuwa msaada kwa Barcelona tangu alipotua hapo aki-tokea Bayern Munich mwaka 2018, lakini sasa kiwango chake kinaonekana kupor-omoka. 
Vidal raia wa Chile sasa ana uwezekano mkubwa wa kuondoka kipindi cha majira ya joto na anatajwa kwamba anaweza kwenda Inter Milan, ambako anaweza kwenda kuungana na kocha wake wa zam-ani Antonio Conte.

#3 Sergio BuSquetS
Sergio Busquets ni kiungo wa tatu kwe-nye orodha hii ambaye naye anahitaji ku-kaa pembeni ili kupisha damu changa.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 32 na kwa namna yoyote ujio wa Miralem Pjanic ambaye amejiunga na timu hiyo kipindi cha majira ya joto kutoka Juventus, kutamfanya kuangalia njia ya kutokea.Akiwa amefanya kazi na Frenkie de Jong kwenye timu ya taifa ya Uholanzi, Koeman ana uhakika wa kumtumia kijana huyo wa Kiholanzi kama ndio nguzo yake kwenye safu ya kiungo. Pamoja na Pjanic na uwepo wa Puig, Alena, na Sergi Roberto, safari ya Busquets ipo tayari.

#2 SAmuel umtiti
Ndoto ya Samuel Umtiti kutamba hapo Barcelona sasa inaonekana ni kama im-eyeyuka. Mfaransa huyo alijikuta hayupo kwenye kikosi hicho kutokana na mara nyingi kusumbuliwa na majeruhi, huku Clement Lenglet akitumika kama ndio pat-ina wa Gerard Pique kwenye safu ya ulinzi.Rekodi za hivi karibuni za Umtiti kwa namna yoyote zinamfanya achiwe kuon-doka, huku nyota wa Manchester City, Eric Garcia akiwa amewashiwa taa ya kijani ku-rudi Barcelona.

#1 luiS SuArez
Ili kujijenga upya, Barcelona imeshafan-

ya maamuzi magumu kadhaa. Na sasa wapo kwenye nafasi ya kufanya maamuzi mengine magumu ya kuachana na Luis Su-arez kipindi hiki cha majira ya joto, akiwa anaingia kwenye mwaka wake wa mwisho katika mkataba wake.
Nyota huyo wa kimataifa wa Uruguay ni mmoja wa washambuliaji bora zaidi ka-tika historia ya hivi karibuni ya klabu hiyo, akiwa ameshinda mataji 13 tangu ajiunge nao kutoka Liverpool kipindi cha majira ya joto mwaka 2014. Hata hivyo, misimu ya hivi karibuni imekuwa migumu kwa Suarez.

Barcelona wanaweza kuangalia uweze-kano wa kumwachia kipindi hiki cha majira ya joto, huku Ajax ikionyesha nia ya kutaka kumsajili. 
Klabu hiyo ya Katalunya sasa itatazamia kumtumia zaidi Antoine Griezmann kama mshambuliaji wao namba moja, huku pia wakihusishwa na mpango wa kutaka kum-sajili straika wa Inter Milan, Lautaro Mar-tinez.

Suarez anaonekana hawezi kuwa kwe-nye mipango ya muda mrefu ya Barcelona na anaweza kuwa mmoja wa wachezaji wakubwa ambao wataondoka klabuni hapo kipindi cha majira ya joto.

SuArez

Wanamichezo 10 WanaolipWa zaidi duniani uk. 12&13
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Mgombea urais DP 
aahidi ruzuku kwa 
vyama vyote
Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kupitia 
Chama cha Democratic (DP), 
Philipo Fumbo, amesema wa-
nanchi wakikipa chama hicho 
ridhaa kushika madaraka, seri-
kali yake itatoa ruzuku kwa 
vyama vyote vya siasa vyenye 
usajili ili viweze kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.

Akizungumza jana katika 
mahojiano maalum na gazeti 
hili, alisema utaratibu wa 
kutoa ruzuku kwa ubaguzi 
ndiyo umefanya baadhi ya 
vyama kushindwa kuanza 
kampeni kwa wakati kwa 
sababu havina pesa. 

“Leo unatunyima ruzuku 
sisi DP wakati chama chetu 
kimesajiliwa tangu mwaka 
2002, haya ni maajabu kabisa, 
serikali yangu nitakayoiongoza 
itatoa ruzuku kwa vyama vy-
ote bila kubagua,” alisema. 

Alisema ruzuku hiyo itatole-
wa kwa makundi mawili, kundi 
la kwanza itakuwa sawa sawa 
kwa vyama vyote vyenye us-
ajili wa kudumu ili kuonyesha 
usawa kwa vyama vyote. 

Fumbo alisema ruzuku ya 
pili itatolewa kutokana na 
uwingi na idadi ya kura, na 
hakuna kura itakayokosa 
ruzuku hata  kama chama 
kimepata kura mbili.

“Hii ndiyo itakayokuwa mis-
ingi ya demokrasia ya ku-
jenga chama, lakini leo vyama 
vinapokea ruzuku na vingine 
havipokei, wakati vingine 
havina muda mrefu tangu 
vimeanzishwa, hiki ni kiini ma-
cho cha demokrasia,” alisema. 

Aliongeza kuwa mambo 
mengine ambayo serikali yake 
itayawekea mkazo ni rasilimali 
ya nchi kumilikiwa na wazawa.

Ahadi 5 za JPM Kanda ya Ziwa
Na Gwamaka Alipipi, 
MWANZA

ZIKIWA zimepita siku 10 tan-
gu mgombea urais wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John 
Magufuli, kuzindua kampeni 
zake, ameshatoa ahadi kubwa 
tano kwa wananchi wa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa, atakazozitekeleza 
katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Dk. Magufuli alizindua 
kampeni za urais Agosti 29, mjini 
Dodoma, baadaye kuanza safari 
ya kutafuta kura katika mikoa 
ya Singida, Tabora, Shinyanga, 
Simiyu, Mara, leo anatarajia ku-
zungumza na wananchi wa Mkoa 
wa Mwanza.

Akiwa katika mikoa ya Kanda 
ya Ziwa, Dk. Magufuli alitoa ahadi 
ya kujenga viwanda, barabara 
za lami, shule, ununuzi wa meli 
pamoja na kufikisha huduma ya 
umeme na maji vijijini.

Akiwa mkoani Shinyanga, Dk. 
Magufuli aliwahakikishia wa-
nanchi wa mkoa huo kuwajengea 

kiwanda cha kuchakata pamba, 
lengo kuu likiwa ni kuhakikisha 
wakulima wanaongeza kipato, 
pamoja na fursa za ajira. “Nata-
ka wakulima wa pamba muuze 
mazao yenu hapa hapa…nataka 
tutengeneze nguo hapa kisha 
tukauze Ulaya, sitaki tusafirishe 
malighafi nje halafu tuletewe 
nguo kwa pamba tuliyozalisha 
wenyewe,” alisema Dk. Magufuli.

Aligusia Ilani ya CCM ya mwa-
ka 2020/2025, ambayo sehemu 
kubwa inaelezea maisha ya 
wakulima na wafugaji, hususani 
wananchi wa mkoa wa Shinyan-
ga.

Pia, alisema atahakikisha vy-
ama vya ushirika mkoani humo 
vinaimarika na wananchi wa 
mkoa huo kuwajengea vituo vya 
kuchakata na kuhifadhia mazao. 
Aliahidi kujenga kiwanda cha 
nyama mkoani humo pamoja 
na mikoa mingine, lengo likiwa 
ni kuwawezesha wafugaji kuuza 
nyama na kujipatia kipato.

“Katika ukurasa wa 45 wa Ilani 
ya CCM, inazungumzia kujenga 

viwanda vya kuchakata mazao 
ya kilimo, wananchi wa Mkoa 
wa Shinyanga ni wakulima wa-
zuri wa kilimo cha pamba, hivyo 
mtaweza kuuza mazao yenu, 
kikubwa ndugu zangu naomba 
kura,” alisema Rais Magufuli. 
Aliwahakikishia wakazi wa Shin-
yanga kuanzishwa kwa miradi ya 
ujenzi wa mabwawa ya kufugia 
samaki na ujenzi wa mabwawa 
ya kuvuna maji ya mvua kwa ajili 
ya matumizi ya binadamu, mifu-
go na kilimo mkoani humo na 
maeneo mengine yenye ukame.

Pia, ujenzi wa viwanda vi-
wili vikubwa vya ngozi mkoani 
humo, vitakavyoongeza upati-
kanaji wa ajira.

Akiwa wilayani Bariadi mkoani 
Simiyu, Dk. Magufuli aliwaahidi 
wananchi wa mkoa huo kuwa-
jengea daraja la Simiyu-Mwanza 
katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Vilevile, aliwaahidi upanuzi wa 
uwanja wa ndege mkoani humo, 
kuimarisha huduma ya afya ya 
mama na mtoto kwa kuzingatia 

vipaumbele vya Matokeo Makub-
wa Sasa (BRN), kwa kuzijengea 
uwezo zahanati na vituo vya afya.

Vilevile, aliahidi kufikisha 
umeme katika vijiji ambavyo 
bado havijafikiwa, na miundom-
binu ya maji na ujenzi wa shule 
za sekondari na msingi.

Akiwa wilayani Musoma mkoa-
ni Mara, Dk. Magufuli aliwaahidi 
wananchi wa mkoa huo kukamil-
isha ujenzi wa Hospitali ya Kum-
bukumbu ya Mwalimu Nyerere, 
uliokuwa umesimama kwa zaidi 
ya miaka 20. Alisema Sh. bilioni 
15 zimeshatengwa kwa ajili ya ku-
kamilisha ujenzi huo na itakuwa 
na uwezo wa kutoa matibabu ya 
figo.

Aliwaahidi wakazi wa mkoa 
huo, kuwajengea barabara ku-
toka Musoma hadi Busekera, 
yenye urefu wa kilometa 92 kwa 
kiwango cha lami.

Vilevile, aliwaahidi upanuzi wa 
uwanja wa ndege, akieleza kuwa 
hadi sasa wananchi 37 kati ya 87 
wameshalipwa fidia ili kupisha 
upanuzi huo.

Zitto ataja sababu wagombea ACT-Wazalendo kuenguliwa 
Na Enock Charles 

  KIONGOZI Mkuu wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, ameeleza sababu 15 zilizotu-
mika kuwaengua wagombea wao 
katika nafasi za ubunge na udi-
wani, na kwanini hawakubaliani 
nazo.

 Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Zitto alisema ili uchaguzi ufanyike 
kwa amani na utulivu, ni muhimu 
haki ikatendeka na ushindani uka-
fanyika ndani ya sanduku la kura 
na si vinginevyo. 

Alizitaja baadhi yake ni wag-
ombea walioandika barua kwa 
waajiri wao kuenguliwa kwa kig-
ezo cha kutopatiwa ruhusa, jambo 
ambalo alidai siyo kweli kwa kuwa 
chama hicho kina uthibitisho wa 

barua za ruhusa walizopatiwa 
wagombea wao kabla ya kuanza 
kwa mchakato wa kuchukua 
fomu. 

Nyingine ni baadhi ya wasi-
mamizi walioghushi mapingamizi 
ambayo hayajaandikwa kabisa na 
wagombea katika eneo husika ku-
toka miongoni mwa vyama vina-
vyogombea hasa kwa upande wa 
Zanzibar.

 Alisema wapo wasimamizi wal-
iokataa kutoa au kupokea fomu za 
mapingamizi, waliofunga ofisi na 
kurudi mwishoni wakati ambao ni 
vigumu kwa wagombea wao kuka-
milisha taratibu zote.

  Aidha, sababu nyingine wasi-
yokubaliana nayo ni baadhi ya 
wasimamizi wa uchaguzi kukataa 
kupokea picha za wagombea ki-
sha kuwaengua kwa kigezo cha 
kukosa picha kwenye fomu na 

baadhi yao kutokutoa sababu za 
kuwaengua.

  Pia, baadhi ya wasimamizi 
kubuni mapingamizi nje ya yale 
yaliyoainishwa kwenye kanuni na 
maelekezo ya uchaguzi. Alitolea  
mfano kutaka udhamini wa Kati-
bu Mkuu wa chama taifa, ambapo 
wagombea kwa mujibu wa kanuni 
hawawezi kudhaminiwa na maka-
tibu wa chama ngazi ya wilaya. 

Kadhalika, Zitto alidai kuwa 
baadhi ya wasimamizi kubadilisha 
maandishi ya fomu za wagombea 
na kukataa baadhi ya wadhamini 
licha ya kwamba wamo kwenye 
daftari la kudumu la wapigakura.

Nyingine ni wasimamizi wa 
uchaguzi kutowateua baadhi ya 
wagombea kwa kigezo cha cha-
ma husika “kutosajiliwa” kwenye 
wilaya husika, kukataa mihuri ha-
lali ya Mahakama, kukataa mihuri 

halali ya chama hicho na kufanya 
maamuzi kabla ya wagombea 
kupewa pingamizi au kabla ya 
kurejesha majibu ya pingamizi.

Pia, yapo madai ya wasimamizi 
wa uchaguzi kupokea mapingami-
zi nje ya muda na kuwaengua wag-
ombea kwa kigezo cha kushtaki-
wa na si kuhukumiwa na kutiwa 
hatiani kama sheria inavyosema, 
hivyo kuwanyima fursa ya kugom-
bea nafasi za ubunge na udiwani 
kwa sababu zilizo kinyume cha 
sheria.

 
MSIMAMO

 Zitto alisema  msimamo wa 
chama hicho ni kuitaka Tume 

ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ku-
chukua hatua dhidi ya dosari 
zote zilizojitojeza ili kuepusha 
migogoro kati ya wasimamizi wa 

uchaguzi na wananchi.
 
AWAONYA POLISI

 Zitto alilionya Jeshi la Polisi ku-
tojiingiza katika mkumbo wa sia-
sa, na kuwa chanzo cha mtafaruku 
badala yake wafanye kazi zao kwa 
weledi bila msukumo.

  “Tulitarajia Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini (IGP), Simon Sirro, 
angesisitiza umuhimu wa haki, 
lakini    katika hotuba yake nzima 
hajazungumzia haki,” alisema   
Zitto.

Septemba mosi, mwaka huu, 
NEC, ilisema imepokea map-
ingamizi 557 kwa wagombea 
ubunge na udiwani kuhusu uteuzi 
wa wagombea wa nafasi hizo, na 
kwamba imeshaanza kuyafanyia 
kazi na watatoa uamuzi mapema 
iwezekanavyo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza katika kongamano  maalum lililoandaliwa na Kituo cha Radio cha Safina la kuliombea 
Taifa katika uwanja wa Magereza, Kisongo jijini Arusha jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU
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RC aagiza mgodi 
kuendelea 
kuchimbwa
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Christina Mndeme, ameiagiza kam-
puni ya uchimbaji makaa ya mawe 
ya Market Insight Limited  kuanza 
kazi mara moja ya uchimbaji katika 
Kata ya Ruanda wilayani Mbinga.

Kampuni hiyo ilisimamisha kazi 
ya uchimbaji madini ya makaa ya 
mawe tangu Desemba 2019 kuto-
kana na mgogoro kati ya wabia wa 
uchimbaji wa madini hayo hali iliyo-
sababisha Mndeme kuunda timu ya 
uchunguzi wa mgogoro huo iliyo-
fanyakazi kwa siku 14.

Akitoa maagizo hayo kwa wadau 
wa madini ofisini kwake mjini Son-
gea, Mndeme aliuagiza uongozi wa 
kampuni hiyo kuanza uzalishaji wa 
makaa ya mawe kuanzia Septemba 
4, 2020 na kuhakikisha wanalipa 
madeni yote wanayodaiwa na 
serikali.

“Mnadaiwa mrabaha wa zaidi ya 
shilingi milioni 274, deni hili lilipwe 
mara moja kuanzia leo, na deni la 
kodi ya huduma mnalodaiwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
lilipwe mara moja,’’ alisisitiza.

Mndeme pia ameagiza madeni 
mengine ya kodi ambayo kampuni 
hiyo inadaiwa  na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) yalipwe 
kuanzia sasa na ameagiza Mhandisi 
wa Madini  wa Kampuni ya Market 
Insight Limited, Fredrick Mwaipopo, 
ambaye anadaiwa kutuhumiwa 
kukimbia na shilingi milioni 62 
za mishahara ya wafanyakazi wa 
mgodi atafutwe ili kujibu tuhuma 
hizo.

Mndeme ameiagiza kampuni 
hiyo kuanza kuuza makaa ya mawe 
kwenye viwanda vya ndani, ili 
kupata nishati ya kutosha na ziada 
inayobaki isafirishwe kwenda nje 
ya nchi.

Mndeme pia aliagiza kampuni 
hiyo kutoa ajira kwa Watanzania, 
kuchimba makaa ya mawe yenye 
viwango, ili soko lipanuke pamoja 
na kuzingatia afya za watu wote 
wanaofanya kazi katika mgodi huo 
na usalama wa mazingira ya mgodi 
huo.

Aliwaasa wasimamizi wa mgodi 
huo kutokuwa na migogoro, na 
kwamba wanapotofautiana wamali-
zane wao kwa kwao chini ya usi-
mamizi wa ofisa madini  wa mkoa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbinga, Cos-
mas Nshenye, aliutaka uongozi wa 
kampuni hiyo kutekeleza maagizo 
yote ya serikali yaliyotolewa na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya, ikiwamo kupima afya za 
wafanyakazi wanaofanya kazi ka-
tika mgodi huo, kuwapatia vifaa vya 
usalama kazini vikiwamo barakoa 
na buti.

Naye Kaimu Ofisa Madini Mkazi 
wa Mkoa wa Ruvuma, Jumanne Mo-
hamed Nkana, aliahidi kutekeleza 
maagizo yote yaliyotolewa na 
Mkuu wa Mkoa pamoja na kuitaka 
Kampuni ya Market Insight Lim-
ited kutekeleza maagizo hayo, na 
kwamba wakiendelea na migogoro, 
watachukuliwa hatua ikiwamo 
kunyang’nywa leseni za uchimbaji 
wa madini.

Wafanyakazi 
wa kiwanda cha 
kutengeneza 
mabomba cha Tan-
zania Steel Pipes 
Limited (TSP), 
ambao ni wana-
chama wa  Chama 
cha Wafanyakazi 
wa Viwanda, 
Biashara, Taasisi 
za Fedha, Huduma 
na Ushauri (TUICO), 
tawi la kiwanda 
hicho, wakiwa 
katika mkutano 
wa kujadili mambo 
mbalimbali ya-
nayohusu maslahi  
yao, jijini Dar es 
Salaam juzi.
 PICHA: SABATO 
KASIKA 

Majaliwa ahakikisha mazingira mazuri uwekezaji
Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Taifa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, amesema 
serikali imeandaa mazingira 
mazuri ya kuwawezesha Wa-
tanzania kujikwamua kiu-
chumi wakiwamo wafanyabi-
ashara wadogo.

Alisema hayo jana, al-
ipohutubia mkutano wa 
kampeni uliofanyika katika 
Kata ya Kirima Juu, wilayani 
Moshi mkoani Kilimanjaro 
wakati akimwombea kura 
Rais Dk. John Magufuli na 
mgombea ubunge wa Jimbo 
la Moshi Vijijini, Profesa Pat-
rick Ndakidemi na wagom-
bea udiwani. “Nimekuja hapa 
kuwaomba sana kura yenu 
ya ndio kwa Rais Dk. Magu-
fuli kwani mkiwa sehemu ya 
Watanzania mnafahamu kazi 
kubwa ya kupeleka maende-
leo aliyoifanya nchi nzima 
bila ya ubaguzi wa aina yoy-
ote, tuhakikishe tunampigia 
kura nyingi ili akaendeleze 
kazi aliyoianza.”

Pia Majaliwa amesema 
Serikali ya CCM imejenga 

miradi mingi ya kimkaka-
ti ikiwamo ya afya, maji, 
elimu, umeme, barabara, 
viwanja vya ndege kwa ajili 
ya kuboresha maendeleo ya 
Watanzania. Serikali imeten-
geneza fursa katika maeneo 
mbalimbali zilizowezesha 
wananchi kujikwamua kiu-
chumi. Akizungumzia miradi 
ya maendeleo iliyotekelezwa 
na serikali katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Moshi, Waziri 
Mkuu alisema jumla ya Sh. 
bilioni 2.1, zimetumika kwa 
ajili ya ujenzi wa kituo cha 
afya Uru Kyaseni, Uru Kusini 
na Okaoni pamoja na upanu-
zi na ukarabati wa zahan-
ati za Kahe, Kilema, Kisao, 
Chemchemi, Mowo, Kitowo 
na Kituo cha Afya Shimbwe. 
Pia, Sh. bilioni 12.2 zilitolewa 
kwa ajili ya ununuzi wa dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi.

Kuhusu elimu msingi bila 
ada, Majaliwa alisema serika-
li imetoa Sh. bilioni 4.8 kwa 
ajili ya ukarabati, utawala, 
michezo, mitihani na posho 
kwa maofisa elimu kata na 
walimu wakuu katika shule 
za msingi 252 kwenye Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi.

 “Serikali imetoa Sh. bil-

ioni 10.2 kwa ajili ya fidia ya ada, 
chakula kwa shule za bweni na 
posho ya madaraka kwa wakuu 
wa shule katika shule za sekond-
ari 59 kwenye Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi.”

Alisema Sh. bilioni 1.6 zimetu-
mika kwa ajili ya ujenzi na ukamil-
ishaji wa vyumba vya madarasa 
18, matundu ya vyoo 109, bwalo 
moja, nyumba sita za walimu na 
jengo moja la utawala na ununuzi 

wa mashine ya kudurufu mitihani 
katika shule za msingi Maweni, 
Mahoma, Ngaroni na Saghana.

Pia, alisema Sh. bilioni 7.3 zime-
tumika kwa ajili ya ujenzi na uka-
milishaji wa vyumba vya madara-
sa 26, matundu vyoo 45, maabara 
14, mabweni sita na ujenzi wa 
nyumba za walimu katika shule 
za sekondari za Ashira, Umbwe, 
Sakayo Mosha na Muungano, 
Kisarika, Shimbwe na Kimochi.

Lissu aahidi neema gesi, korosho Kusini
Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA ubunge wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu, 
amesema kuwa akipewa ridhaa 
ya kuongoza taifa atahakikisha 
wananchi wa mikoa ya kusini 
inayotoa raslimali ya gesi wa-
nanufaika nayo, huku akiahidi 
uhuru wa kuuza korosho.

Aidha, alisema serikali ya 
CHADEMA itahakikisha wa-
nanchi wanakuwa na uhuru wa 
kuuza korosho, ufuta, mbaazi 
na mazao mengine katika 
masoko wanayoona yana bei 
kubwa.

Lissu aliyasema hayo jana 
wakati akihutubia mamia ya 
wananchi wa mkoa wa Mtwara 
katika mkutano uliofanyika Mt-
wara Mjini.

“Tunataka watu wote wawe 
na haki sawa, kama wewe ni 
mkulima korosha na kuna bei 
kubwa India, Comoro kwanini 
mkulima azuiwe kuuza? Kwani-
ni iwe ruhusa kwa wafanyabi-
ashara kuuza bidhaa zao, lakini 
mkulima ananyimwa?” Alihoji.

“Tunataka kuwa na uhuru wa 
kufanya shughuli za kiuchumi, 
ili kila mtu apate faida, tutawe-
ka utaratibu wa mtu kuuliza 
mazao yake anapoona kuna bei 
kubwa, nchi hii ni ya mfumo 
wa biashara huria, tutaondoa 
usumbufu kwenye mazao men-
gine ya mbaazi na ufuta ili wan-
ufaike,” alisema.

Alisema serikali ya CHADE-
MA ni ya uhuru, haki na maen-
deleo ikiwa na maana kwa 
mikoa ya Kusini kuweka mazin-
giara ya kuwa huru ili kufanya 

kazi halali na kupata riziki.
Lissu alisema kwa miaka mi-

tano korosho limekuwa zao lin-
aloiingiza taifa fedha za kigeni 
kuliko zao lolote la biashara 
hata yakijumlishwa yote.

Alisema ndani ya miezi ya 
kwanza ya serikali ya CHADE-
MA atafuta vitambulisho vya 
wafanyabiashara wadogo na 
kwamba vitambulisho vinapas-
wa kutolewa bure.

Alisema uzalishaji wa gesi na 
mafuta una gharama za uharibi-
fu wa mazingira, na kwamba ni 
lazima wananchi wa maeneo ya 
uzalishaji wa raslimali wapate 
faida na wawe wa kwanza kunu-
faika. “Tutatengeneza utaratibu 
wananchi wanaoishi mahali 
kuliko na rasilimali au utajiri wa 
asili, wananchi wanufaike wa 
kwanza na utajiri ambao Mun-

gu ameweka,” alisema.
“Wataita ubaguzi, lakini si 

ubaguzi kwamba nikilima pam-
ba au korosho nikilima niwe wa 
kwanza kunufaika… kwamba 
dhahabu iko nyumbani kwan-
gu nisiwe wa kwanza kunu-
faika nayo, ni muhimu niwe wa 
kwanza kunufaika,” alisema.

Kwa mujibu wa Lissu, seri-
kali ya CHADEMA itahakiki-
sha Kusini inakuwa kitovu cha 
uchumi wa gesi ambao utaiwez-
esha nchi kuwa ya maendeleo, 
vinginevyo ni kuendelea kuwa 
maskini.

“Ndugu zangu wa Kusini 
suala la gesi CHADEMA ina jibu 
lako, hatutaki laana ya neema 
ya rasilimali ndani ya nchi yetu, 
hatutaki watu wateseke wakati 
maeneo yao yana utajiri mkub-
wa,” alisema.
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Jela miaka 
30 kubaka 
mtoto wa 
tajiri yake

Aruhusiwa hospitali baada 
kulazwa mwaka na nusu
Na Mary Geofrey 

 MGONJWA Daudi Mikidadi 
(17), aliyekuwa amelazwa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
kwa siku 490, akisumbuliwa na 
tatizo la mapafu, ameruhusiwa 
baada ya hali yake kuimarika.

Mikidadi ambaye ni yatima 
anayeishi katika Kituo cha Chil-
dren’s Home Kurasini, alilazwa 
MNH kuanzia Aprili 20, mwaka 
jana, akiwa na tatizo la kushind-
wa kupumua vizuri.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano ya Umma wa MNH, 
Aminiel Aligaesha, aliwaeleza 
waandishi wa habari jana jijini 
Dar es Salaam kuwa, kijana huyo 
baada ya kupokewa Muhim-
bili alikaa kwenye chumba cha 
Uangalizi Maalum (ICU) kwa siku 
127.

“Hospitali ya Taifa Muhimbili 
imemruhusu Daudi Mikidadi 
(17), kutoka hospitalini kwenda 

anakoishi na ataendelea kutumia 
mashine maalumu ya kumsaidia 
kupumua (oxygen concentra-
tor), baada ya hali yake kuima-
rika,” alisema Aligaesha. 

Alisema, baada ya kumpokea 
uchunguzi ulifanyika na kugun-
dua kuwa mapafu yote mawili 
yameharibika kutokana na kuu-
gua aina moja ya ugonjwa ma-
pafu (umehifadhiwa). 

Alisema kutokana na ugonjwa 
huo atahitaji usaidizi wa mashine 
ya kupumulia kwa maisha yake 
yote au kupandikizwa mapafu 
yote mawili.

“Wataalamu wameridhika 
kwamba kwa hali aliyonayo sasa, 
anaweza kurudi kwenye kituo 
chake na Hospitali ya Muhimbili 
ikiendelea kushirikiana na kituo 
hicho kumpatia huduma za mat-
ibabu,” alisema Aligaesha.

MAHITAJI MUHIMU
Aligaesha alisema, mbali na 

kumpatia matibabu, kwa kush-
irikiana na kituo kinachomlea, 
wameandaa chumba maalumu 
chenye umeme na mahitaji men-
gine muhimu kwa ajili yake.

Alitaja huduma ambazo MHN 
imempatia kuwa ni matibabu 
yote, gharama za kuwa hospi-
tali kwa muda wote wa mwaka 
mmoja na miezi minne na 
kumpa mashine ya kumsaidia 
kupumua.

Pia, madaktari walioko kwe-
nye mafunzo kwa njia ya viten-
do, walichanga na kumnunulia 
mtungi wa oksijeni tiba.

Aligaesha alisema pia msama-
ria mwema mwingine amempa 
msaada wa mashine ndogo ya 
kupumulia. 

“Sehemu ya vifaa hivi vitam-
saidia wakati akiwa nje ya chum-
ba chake, umeme ukikatika au 
akiwa na safari yoyote na wakati 
anakuja kuhudhuria kliniki au 
kufanyiwa vipimo kama mazoezi 

tiba,” alifafanua. 
Kuhusu gharama zilizotumiwa 

katika kipindi chote hadi ku-
muandalia makazi bora, Aligae-
sha alisema wamezihifadhi. 

Aliwaomba wasamaria wema 
na watakaoguswa na kumsaidia 
kijana huyo, kutembelea kituo 
anachoishi Mikidadi kilichopo 
Kusarasini ili aweze kupata 
msaada kwa mahitaji mbalim-
bali.

Kwa upande wake, Mikidadi 
aliwashukuru madaktari, waugu-
zi na wote waliopigania uhai kip-
indi chote akiwa hospitali hapo.

Alisema aliishi hospitali hapo 
kama nyumbani na alipewa hu-
duma zote tangu akiwa hawezi 
kupumua hadi sasa anaweza 
kupumua kwa kutumia mashine 
maalum.

Aliwasihi wasamaria wema 
wenye nia ya kumsaidia kufanya 
hivyo kwa sababu bado anahitaji 
msaada zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah Msafiri (kushoto), akiangalia bidhaa za viungo vinavyozalishwa na Umoja Twaja Group, ali-
potembelea mabanda ya wajasiriamali wanawake katika kongamano la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa Maendeleo Endelevu 
lililofanyika Kigamboni jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni katibu wa kikundi hicho, Saleha Akhtar. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Lindi, imemhukumu kijana 
Athumani Mussa wa Kata ya 
Milola, mkoani humo kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 
jela, baada ya kukutwa na 
hatia ya kumbaka mtoto wa 
mwajiri wake mwenye umri 
wa miaka 14 (Jina limehifa-
dhiwa).

Hukumu hiyo ilitolewa 
mwishoni mwa wiki na 
Hakimu wa Mahakama hiyo, 
Muyonga Magala, baada ya 
kuridhishwa na ushahidi uli-
otolewa na upande wa mash-
taka.

Kabla ya kutolewa kwa 
hukumu hiyo, mshtakiwa 
aliulizwa iwapo anazo sababu 
zitakazomsaidia asipewe 
adhabu kali kwa kosa linalom-
kabili, hivyo aliomba asipewe 
adhabu kali kwa madai ni 
mkosaji wa mara ya kwanza 
na kuahidi kutorudia kosa la 
aina hiyo tena. 

Baada ya utetezi huo, Mwa-
nasheria wa Serikali, Godfry 
Mramba, akaiomba Mahakama  
kumpatia mshtakiwa adhabu 
kali, ili iwe fundisho kwake na 
wengine wenye tabia ya kush-
iriki mapenzi na wasichana 
wadogo.

Mramba alidai kuwa kitendo 
cha mshtakiwa kushiriki map-
enzi na watoto walio na umri 
chini ya miaka 18 ni kwenda 
kinyume cha sheria.

Hakimu Magala alimhukumu 
mshtakiwa  adhabu hiyo 
kupitia vifungu  (130) kifungu 
kidogo (1) na (2) (e) na 131 (1) 
kanuni ya adhabu sura ya 16 
rejeo la mwaka 2019.

Awali, Mramba aliiambia 
Mahakama  kuwa Apriri 03, 
2020, eneo la  Milola mshtak-
iwa akiwa ni mtumishi wa 
shamba la baba  mzazi wa 
mwathirika, alimbaka mtoto 
huyo.

‘Utafiti haujatumika mipango ya maendeleo’
Na Ashton  Balaigwa,         
MOROGORO

SERIKALI imesema pamoja na 
kutumia matokeo ya utafiti katika 
kutunga sera mbalimbali, lakini 
bado mchango wa utafiti katika 
mipango ya maendeleo nchini sio 
wa kuridhisha kutokana na ma-
tokeo mengi ya utafiti na taarifa za 
kitaalamu bado zinaishia kwenye 
majarida, makabati ya maktaba na 
ofisi. 

Kauli hiyo ya serikali imetolewa 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, Prof. Riziki 
Shemdoe, wakati akifungua mda-

halo wa wazi wa uchambuzi wa 
matokeo ya utafiti katika utunzi 
wa sera na mipango ya maende-
leo   iliyofanyika katika Chuo cha 
Nelson Mandela Kampasi ya Solo-
mon Mahlangu ya Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA) mkoani 
Morogoro.

  Alisema serikali inategemea 
matokeo ya utafiti katika kufanya 
maamuzi na kusimamia maen-
deleo, hivyo imefika wakati sasa 
vyuo vikuu na taasisi zingine ku-
zalisha maarifa na ujuzi ili wazal-
ishaji watumie matokeo hayo kati-
ka kuboresha na kuhusisha bidhaa 
na huduma kwa kuzitumia utafiti 

huo uliozalishwa na sio kuwekwa 
katika makabati na ofisi.

  Alisema katika nchi zinazoen-
delea zinategemea sana uwekezaji 
katika utafiti za kisayansi, teknolo-
jia, ubunifu   na uvumbuzi, hivyo 
serikali kwa kuzingatia mahitaji 
na uhalisia wake imedhamilia sasa 
kujitolea kuwezesha taasisi mbal-
imbali na mtafiti mmoja mmoja 
kubuni na kuboresha sekta zote za 
kiuchumi ikiwamo sekta ya viwan-
da ambayo kwa sasa inakuwa kwa 
kasi kwa kutumia tafiti mbalimbali 
ili zitolewe kwenye makabati zisai-
die kukuza uchumi.

 Naibu Makamu Mkuu wa Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA), Prof. Maulid Mwatawala, 
alisema sera na mipango ya ki-
maendeleo imekuwa ikipunguki-
wa urari licha ya kuwa na malengo 
makubwa kuliko uhalisia na min-
gine haiakisi mahitaji halisia ya 
jamii husika kutokana na tafiti na 
matokeo yake tafiti nchini hazitu-
miki ipasavyo na watunga sera na 
mipango ya maendeleo hawapati 
kirahisi na kwa lugha rafiki. 

Alisema kutokana na muktadha 
huo, SUA imeona ni vyema ku-
tumia uwezo wake wa ndani kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
kuanzisha Kituo cha Usanisi wa 

matokeo ya utafiti ili kusanisi ush-
ahidi wa utafiti katika uandaaji wa 
sera na mipango ya maendeleo, 
kufanya mapitio ya machapisho 
ya kisayansi na kuandaa kanzidata 
ya matokeo mbalimbali ya utafi-
ti na  katika lugha rahisi pamoja 
na kuandaa mihutasari ya sera.

 Mratibu wa Mradi wa kujenga 
na kukuza uwezo wa watafiti ku-
sanisi matokeo ya utafiti ili ziweze 
kutumika katika maamuzi mbal-
imbali ya kisera kwa maendeleo 
ya nchi CREPEE, Dk.  Faith Mabiki, 
alisema Afrika iko nyuma katika 
utoaji wa matokeo ya tafiti licha ya 
kuwa na idadi kubwa ya watu.
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LIGI Kuu Tanzania Bara msimu wa 2020/21 ilianza rasmi 
jana kwa viwanja sita kuwaka moto nchini kabla ya kuen-
delea tena leo kukamilisha raundi ya kwanza kwa kupigwa 
katika viwanja vitatu.

Viwanja sita vilivyoshuhudiwa ligi hiyo, ikitimua vumbi 
ni Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya ambapo mabingwa wa-
tetezi, Simba walikuwa wageni wa Ihefu FC, huku dimba la 
Majaliwa mkoani Lindi Namungo ikiwa wenyeji wa Coastal 
Union ya Tanga.

Katika Uwanja wa CCM Gairo mkoani Morogoro, Mtibwa 
Sugar iliwaalika Ruvu Shooting, wakati Uwanja wa Jamhuri 
pale jijini Dodoma, wenyeji Dodoma Jiji waliwaalika Mwa-
dui FC.

Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume mjini Musoma, Bi-
ashara United ilikuwa wenyeji wa Gwambina FC huku mch-
ezo wa mwisho kwa jana ukiwa ule wa usiku, Yanga ilipoika-
ribisha Tanzania Prisons ya Mbeya katika dimba la Mkapa.

Kwa ujumla msimu huu ambao unashirikisha timu 
18 kutoka 20 za msimu uliopita, unaonekana ushindani 
utaongezeka zaidi, hasa kutokana na namna timu zilivyoji-
panga na zilivyoanza kwa kukamiana.

Tulishuhudia msimu uliopita, mbio za ubingwa zikimal-
izika mapema kwa Bingwa kujulikana, na vita ikahamia ka-
tika nafasi ya pili, lakini kubwa ilikuwa zinazopigana kujinu-
suru kushuka daraja.

Mwisho wa siku, Singida United, Ndanda FC na Mbao FC, 
ndizo zikaaga Ligi Kuu, huku Dodoma Jiji, Gwambina FC na 
Ihefu FC zikipanda na kuwa miongoni mwa timu 18 zina-
zowania ubingwa wa ligi hiyo msimu huu.

Hata hivyo, changamoto kubwa bado ni ubovu wa viwan-
ja hususan eneo la kuchezea ‘pitch’, hivyo Shirikisho la Soka 
nchini (TFF) na Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), hawana budi 
kulivalia njuga wakati ligi ikiendelea.

Wote tunafahamu ubovu wa viwanja nchini na jinsi am-
bavyo msimu uliopita vilikuwa vikilalamikiwa na makocha 
kuwa ni chanzo cha matokeo mabaya na wachezaji kupata 
majeraha, na kwa awali tu tayari tumebaini hali hiyo bado 
ipo na itaendelea kuziathiri timu.

Nipashe tumeshangazwa kuona sehemu kubwa ya vi-
wanja vilivyotumika jana sehemu kubwa vikiwa na vipara 
vya nyasi, ukiacha ule wa Mkapa jijini Dar es Salaam na wa 
Kaitaba, Bukoba.

Tunajiuliza kama hali iko hivi ikiwa huu ndio mwanzo 
wa msimu, itakuwaje baada ya ligi kufikia angalau raundi ya 
tano ama sita? TPLB na TFF kwa hili wanaonekana wameli-
fumbia macho sana.

Nipashe tulianza kulipigia kelele mapema sana, lakini 
chakushangaza TPLB ikasubiri zikiwa zimesalia takriban 
wiki moja ndio ikaanza kutoa kauli.

Sisi tunatamani kuona hata ligi hiyo ikichezwa katika vi-
wanja vitatu ama vinne tu ambavyo vina ubora kwa afya za 
wachezaji kuliko inavyochezwa viwanja takriban 10 kati ya 
hivyo sita vikiwa si rafiki.

Kama tunataka kuwa na ligi bora itakayovutia wawekezaji 
wengi nje na ndani ya nchi, ni lazima tuhakikishe kunakuwa 
na miundombinu rafiki kwa soka hasusan viwanja, hivyo 
TFF na TPLB hawana budi kulimulika zaidi.

HATIMAYE Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu wa 2020/21 
imeanza jana kwa mechi sita 
kucheza, huku zingine tatu 
zikitarajiwa kuendelea tena 
leo.

Hii ni baada ya kumalizika 
kwa Ligi Kuu msimu uliopita, 
ambayo pamoja na mambo 
mengine ilikuwa na baadhi ya 
matukio ya vibweka hasa kwa 
waamuzi.

Wengi wanakumbuka jinsi 
baadhi ya magoli ya kuotea 
kwa baadhi ya timu. Lakini 
mashabiki hawawezi kusahau 
moja ya mechi ambayo mwa-
muzi na mwamuzi msaidizi 
walishindwa kutafsiri sheria 
ya goli kwa kipa kudaka mpi-
ra kwenye mlingoti, ukiwa 
umezidi yadi kadhaa ndani ya 
nyavu.

Hata hivyo, badala ya kuwa 
bao, au siyo bao, waliamuru 
iwe kona na kuwa kituko cha 
mwaka, kiasi cha tukio lile ku-
pachikwa jina la ‘goli kona’.

Kifupi ni kwamba kwe-
nye Ligi Kuu msimu uliopita, 
hakuna timu ambayo hai-
kubebwa na waamuzi, lakini 
ambayo haikunyongwa na 
waamuzi.

Tuliona baada ya waamuzi 
kulalamikiwa sana na vyombo 
vya habari na mashabiki kiasi 
cha hata Shirikisho la Soka 
Nchini (TFF) na serikali kuin-
gilia kati.

Kilichotokea ni kwamba, 
waamuzi walianza sasa 
kuchezesha kwa woga na 
kuanza kuzinyonga timu za 
Simba na Yanga ambazo kwa 
kiasi kikubwa ndizo zilizoku-
wa zikilalamikiwa kubebwa 
kwa baadhi ya mechi.

Sasa ilikuwa hata kama 
zikifunga magoli, kwa woga 
waamuzi wanakataa kwa ma-
dai wafungaji wameotea, laki-
ni marudio ya picha za video 
yakionyesha kuwa haikuwa 
kweli.

Hayo tuyaache tuangalia 
msimu huu. Tayari Mwenyeki-
ti wa Waamuzi, Sudi Abdi, 
ameahidi kuwa waamuzi 
watachezesha kufuata sheria 
zote na kanuni zake msimu 
huu.

“Tumewapa semina 
waamuzi wetu, tumewapima 
utimamu wa mwili, tumewa-
fanyisha mazoezi uwanjani 
na darasani pia, tumewapima 
uelewa na pia tumewaangalia 
nyuma walifanya nini,” alise-
ma mwenyekiti huyo.

Akawahakikishia Watan-
zania kuwa makosa yatapun-
gua kwa sababu na hata pale 
yatakapokuwa   yanajitokeza, 
basi hawatosita kuyafanyia 
kazi.

Ni kweli kabisa, mashabiki 
wa soka nchini wanataka 
soka lichezeshwe kwa haki, 
ingawa kuna unafiki ndani 
yake, kwani hao hao wanao-
taka hivyo, wanataka timu zao 
wanazozipenda zipendelewe 
na wasizozipenda kuminywe.

Na ukitaka uamini hilo ni 
kwamba mashabiki wa Simba 
hulalamika sana, inapoone-
kana kuna mechi Yanga in-
aonekana kama imebebwa, 
lakini mashabiki wa Yanga 
hivyo hivyo. Na mashabiki 
wa Simba na Yanga hao hao 
huwa hawalalamiki timu zao 
zinapobebwa, lakini huwa 
mbogo zinapoonekana kama 
zimeonewa. 

Presha zao kwenye 
mitandao ya kijamii na kwe-
nye vyombo vya habari zi-
nakuwa kubwa mno.

Lakini zinapoonewa timu 
ndogo, inakuwa ni kama ma-
chozi ya samaki kubaki maji-
ni, labda usaidiwe na upande 
mmoja wa timu hizo mbili.

Sisemi kuwa waamuzi 
wachezeshe vizuri kwa asil-
imia 100 la hasha. Ulimwen-
guni kote hakuna waamuzi 
wa aina hiyo. Ndiyo maana 
hata baadhi ya Ligi Kuu Ulaya 
husaidia na teknolojia ya VAR, 
ambayo hata hivyo bado kuna 
mashabiki wanaona kama 
nayo inapendelea baadhi ya 
timu.

Mfano msimu uliopita, VAR 
ilionekana kama vile inaipen-
delea sana Liverpool, wakati 
sivyo. Huu ndiyo mpira na hili 
ndiyo soka.

Pamoja na hayo yote, 
waamuzi wana uwezo kabisa 
wa kuchezesha kwa kufuata 
sheria zote 17 na hata kama 
kuna makosa yakaonekana ni 
ya kibinadamu tu.

Tatizo la baadhi ya waamu-
zi wa Tanzania ni waoga wa 
kutoa maamuzi linapotokea 
tatizo au kosa, hapo ndipo 
matatizo yote yanapoanza, 
kwani baadaye ataanza ku-
sawazisha mambo ili kuepuka 
lawama, lakini ndiyo kwanza 
anakuwa anazidi kuharibu.

Nitoe kila la heri kwa 
waamuzi wote nchini, na ku-
waambia kuwa soka la Tan-
zania ili lisonge mbele, linat-
egemea zaidi uchezeshaji wao 
mzuri, wa haki, usiokuwa na 
woga, kumpendelea au kum-
wonea mtu.

Ligi imeanza, waamuzi waitendee haki
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Na Mwandishi Wetu

ASASI zinazojihusisha na ugonjwa wa 
selimundo (TANSCDA) kwa kushirikiana 
na serikali zinaendesha vita dhidi ya 
unyanyapaa wa ugonjwa huo nchini.

Mpango huo ulizinduliwa na serikali 
mjini Dodoma mwanzoni mwa mwezi 
huu na utadumu hadi mwishoni mwa 
Septemba ikiwa ni maadhimisho ya 
mwezi ya kuongeza uelewa juu ya 
ugonjwa huo ambayo hufanyika kila 
mwezi Septemba, duniani.

Akielezea juu ya vita hiyo, jijini Dar 
es Salaam jana, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Asasi ya TANSCDAzania, Dk. 
Deogratias Soka, alisema kaulimbiu ya 
mwaka huu katika maadhimisho hayo 
ambayo yalianzishwa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO), ni “Ujue ugonjwa 
wa selimundo, ondoa unyanyapaa.”

Ujumbe huo, alisema unalenga 
kuhimiza jamii kukomesha imani poto-
fu kwa jamii zinazochochea matukio ya 
ubaguzi na hata kusababisha migogoro 
mbalimbali katika familia zenye watu 
wanaoishi na ugonjwa huo kama vile 
kuvunjika kwa ndoa.

“Watu wengi hawana uelewa sahihi 
wa ugonjwa huu kama vile imani kuwa 
wagonjwa hufa kabla ya kufikia umri 
wa miaka 18 na lawama dhidi ya wa-
nawake kusababisha hali hiyo,” alisema 
na kuongeza:

“Nataka nikuhakikishie mgonjwa wa 
siko seli akipatiwa huduma za kiafya 
ana uwezo wa kuishi sawa na watu 
wengine wasio na ugonjwa huo.”

Alitoa mfano kuwa hapa nchini 
kuwapo kwa mgonjwa selimundo 
mwenye miaka zaidi ya 50 na duniani 
yupo mwenye ugonjwa huo mwenye 
miaka 90. Alisema kuzaliwa kwa mtoto 
anayeugua ugonjwa huo inatokana na 
wazazi wote wawili kuwa na vinasaba 
vya selimundo, ingawa wao hawaugui.

Alisema taarifa njema ni kuwa 
vipimo vya haraka vya kuchunguza 
vinasaba vya selimundo kwa kutumia 
damu vitaanza kupatikana hadi katika 
ngazi ya hospitali za wilaya nchini.

Mpango huo, alisema utaenda na 
uanzishaji wa kliniki za ugonjwa wa 
selimundo ambazo zitasaidia kutoa 
huduma na kuelimisha jamii.

Alisema tayari tathmini ya vipimo 
hivyo vya kisasa imefanyika na vika-
onekana kuwa na ufanisi hivyo kwa 
sasa ni maaandalizi ya mipango ya 
usambazaji ambayo itaandamana na 
uelimishaji wa watoa huduma.

Alisema asilimia 6.7 ya vifo vya 
watoto chini ya miaka mitano nchini 
husababishwa na ugonjwa wa selimun-
do na hiyo inachangiwa na kutoku-
wapo kwa vipimo vya kubaini ugonjwa 
huo mapema. Kutokana na hali hiyo 
alisema kupatikana kwa vipimo hivyo 
siyo tu kutazuia kutokea kwa vifo 
hivyo bali kutasaidia vijana wa kike na 
kiume kujua hali zao kabla ya kuzaa.

Alizitaja dalili za ugonjwa huo kuwa 
ni upungufu wa damu, maumivu maka-
li, watoto kushindwa kukua vizuri, na 
wenye umri chini ya miaka miwili wa-
naweza kupata maumivu na kuvimba 
kwa vidole vya mikono na miguu.

Dalili zingine ni pamoja na homa za 
mara kwa mara, kuvimba kwa ban-
dama, macho kuwa na rangi ya njano, 
maumivu ya kichwa na udhaifu wa 
mwili.

Tanzania yapiga
vita unyanyapaa
dhidi wagonjwa
wa selimundo 

Na Romana Mallya

WANAFUNZI 33,969 wameji-
andikisha kuomba shahada ya 
kwanza katika vyuo mbalimbali 
ndani ya siku sita za maonyesho 
ya Elimu ya Juu, Sanyansi na 
Teknolojia.

Katibu Mtendaji wa Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), 
Prof. Charles Kihampa, ali-
yasema hayo hayo jijini Dar es 
Salaam wakati tume ikifunga 
maonyesho hayo ya 15 aliyofun-
guliwa mwishoni mwa mwezi 
uliopita.

Prof. Kihampa alisema mao-
nyesho hayo yamewezesha 
vijana kukutana na vyuo na 
kuomba nafasi za masomo 
ngazi mbalimbali katika dirisha 
la kwanza la uombaji linalota-
rajiwa kufungwa Septemba 25.

Akitoa neno la shukrani kwa 

niaba ya washiriki wa maonye-
sho hayo, Mkurugenzi Mkuu wa 
Global Link Education, Abdul-
malik Mollel, alisema bado zipo 
changamoto ndogo zinazozuia 
udahili kukua katika nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC). 

“Katika jumuiya hii, tunaone-
kana tuna udahili mdogo kwa 
ngazi ya vyuo vikuu, ninashauri 
katika vyuo vikuu vya ndani vi-
wango vya kumtambua au kum-
ruhusu mwalimu apate ajira 
vijikite katika complicate base 
badala ya GPA kamba vyuo vya 
nje,” alisema.

Aliomba utengeneze mfumo 
ili vyuo vikuu viweze kuwa na 
idadi kubwa ya wanafunzi inay-
oendana na ya wahadhiri.

“Tunapoweka vigezo vya juu 
sana katika kumdahili mwalimu 
inawezekana tukajitengeneza 

ushindani mkubwa na uhitaji ya 
wale waliopo na vyuo kushind-
wa kupanuka kwa haraka,” 
alisema.

Pia aliishukuru TCU kwa ku-
wasajili mawakala na kutoa am-
ani kwao ya kufanya kazi vizuri.

Akijibu kuhusu changamoto 
huyo ya udahili mdogo, Mwe-
nyekiti wa Bodi TCU, Prof. Ma-
yunga Mkunya, alikiri kuwapo 
kwa changamoto hiyo na kue-
leza kuwa bado upo chini ikilin-
ganishwa na nchi nyingine.

“Katika nchi za Afrika am-
bapo miaka miwili iliyopita 
udahili ulikuwa kama asilimia 
8  kwa wale wanaokidhi vigezo, 
lakini sisi ni asilimia 4 tu, bado 
ipo chini sana na hatuna budi 
kuongeza bidii ili kupanua wigo 
wa udahili wa wanafunzi vyuo 
vikuu kwa kuzingatia ubora,” 
alisema. 

Prof. Mkunya alizitaka taasisi 
zote za elimu ya juu ziendelee 
kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kuongeza         fursa za 
masomo kwa Watanzania bila 
kuathiri ubora.

Alisema kauli mbiu ya mwaka 
huu inayosema, ‘Nafasi ya elimu 
ya juu katika kuleta mabadi-
liko ya  kiuchumi na maende-
leo endelevu, imelenga kuzi-
kumbusha   taasisi zote kuwa 
zinawajibu wa kuleta mabadi-
liko chanja.’

Alisema serikali imeendelea 
kuhimiza taasisi za elimu kutoa 
elimu bora ili kuzalisha wabuni-
fu, wenye uwezo wa kuhimili 
ushindani katika soko la kitaifa, 
kikanda na kimataifa.

Katika maadhimisho hayo 
TCU imewapatia vyeti washiri-
ki vya kutambua ushiriki wao 
kwenye maonyesho hayo.

33,969 wajiandikisha shahada 
ya kwanza TCU ndani ya siku 6

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lin-
di, imemuhukumu mkulima wa 
Kijiji cha Milola, Hamza Ahmadi 
Namtale maarufu kama Supu 
(25) kifungo cha miaka 30 jela na 
kuchapwa viboko 12, baada ya 
kupatikana na hatia ya kubaka 
mwanamke {55}.

Hukumu hiyo imetolewa na 
Hakimu Mkazi, Maria Batraine, 
baada ya kuridhishwa na usha-
hidi uliotolewa na pande zote.

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hizo, mshtakiwa alipewa 
nafasi ya kujitetea na aliiomba 
Mahakama imuonee huruma 
kwa kutompa adhabu kali kwa 
kuwa   ni mkosaji wa mara ya 
kwanza na alifanya hivyo kwa 
bahati mbaya.

Baada ya maelezo hayo, 
Mwanasheria wa Serikali, Em-
manuel John, aliiomba Ma-
hakama  kumpa adhabu kali ili 
iwe fundisho kwake na wengine 
walio na tabia ya aina hiyo, kwa 

madai kitendo kilichofanywa na 
mshtakiwa hakiwezi kuachiwa 
hivi hivi bila kupatiwa adhabu 
kali.

John alisema kitendo cha 
mshtakiwa kumshambulia kwa 
kumpiga mlalamikaji kisha 
kumbaka ni unyama usiostaili 
kufumbiwa macho.

Hakimu alisema anafungwa 
kifungo cha miaka 30 jela na 
kuchapwa makalioni viboko 12.

Awali John, aliieleza Mahaka-
ma hiyo kuwa mtuhumiwa huyo 

alitenda kosa hilo Julai 15, mwa-
ka huu, katika shamba eneo 
la Nanguka Bondeni, ambapo 
alimshabulia mlalamikaji kwa 
kumpiga kichwani na kuanguka  
chini.

John alidai baada ya mlala-
mikaji kuanguka chini, alimvua 
nguo zake ikiwamo ya ndani 
kisha kumwingilia, hali iliyom-
sababishia kupata maumivu 
makali mwilini, hivyo kupele-
kwa katika zahanati ya Milola 
kupatiwa matibabu.

Mkulima jela miaka 30, viboko 12 kwa kubaka

Meneja wa kituo cha Redio Planet Fm mkoani Morogoro, Doreen Mwinyi, akikabidhi msaada wa vifaa vya kujifunzia kwa mmoja wa 
watoto wanaolelewa katika kituo cha kulea watoto yatima cha Darul Muslmeen Manispaa ya Morogoro. PICHA: FRANK KAUNDULA
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Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, akizungumza wakati wa mkutano na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam kuhusiana na mbio za NMB Bima Marathon zitakazofanyika Jumamosi ijayo. Kushoto ni 
mwakilishi wa waandaaji wa NMB  Bima Marathon, Baraka Mtavangu na mwakilishi kutoka Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, 
Dk. Rehema Laiti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jafo ajinadi 
kufanikisha 
ujenzi zahanati, 
vituo afya

Muhongo ataja sababu JPM achaguliwe tena
Na Gwamaka Alipipi, 
MWANZA

ALIYEWAHI kuwa Waziri wa 
Nishati na Madini, Profesa Sos-
peter Muhongo, ametaja saba-
bu tatu za mgombea urais wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. John Magufuli, kuchaguli-
wa tena.

Profesa Muhongo ambaye 
kwa sasa anawania ubunge 
Jimbo la Musoma Vijijini, 
alisema Dk. Magufuli, anapas-
wa kuendelea kuwa rais kwa 
sababu amewezesha uchumi 
wa nchi kukua, pamoja na kui-
peleka nchi katika uchumi wa 
kati.

Akizungumza wakati wa 
mkutano wa kampeni za urais 
mjini Musoma juzi, Profesa 
Muhongo alisema Benki ya 
Dunia (WB), iliitaja Tanzania 
kuwa nchi ya uchumi wa kati 
baada ya kuwa na pato la taifa 

la wastani wa mtu mmoja Dola 
za Marekani 1,080 sawa na Sh. 
2,502,543.60.

Alisema mafanikio hayo ya-
metokana na jitihada za Dk. 
Magufuli, hivyo anapaswa ku-
pewa miaka mitano mingine 
ya uongozi ili kuiletea mafani-
kio zaidi taifa. 

“Dk. Magufuli amefanikisha 
uchumi wa nchi kukua kutoka 
asilimia tano hadi saba, uchu-
mi wa nchi yetu unakua kwa 
kasi kuliko ongezeko la watu, 
hivyo anafaa kuendelea kuwa 
rais kwa sababu analipeleka 
taifa sehemu nzuri,” alisema 
Profesa Muhongo.

Alitaja sababu ya pili kuwa ni 
hatua ya Dk. Magufuli kuwez-
esha upatikanaji wa ajira husu-
sani kwa vijana.

Alisema kwa kipindi cha 
miaka mitano, idadi ya Watan-
zania waliopata ajira ni mil-
ioni sita na kwamba kwa miaka 

mitano mingine Dk. Magufuli 
amepanga kutengeneza ajira 
milioni nane.

“Ajira zimepatikana nyingi 
katika miradi ya maendeleo 
ambayo imetekelezwa na 
inayoendelea kutekelezwa, 
ninaamini zitaendelea kupati-
kana kulingana na ongezeko la 
uchumi.” “Uchumi utafikia asil-
imia nane miaka mitano ijayo, 
ukitaka maendeleo ni lazima 
uhakikishe uchumi wa nchi 
yako unafikia asilimia nane, 
Dk. Magufuli nina imani atatu-
fikisha huko.”

Sababu nyingine aliitaja ni 
ustawi wa jamii, alisema taifa 
lolote lenye amani ni lazima 
liwe na ustawi katika jamii.

Alisema kuwa Dk. Magufuli 
katika kipindi cha mitano ya 
utawala wake amefanikisha 
upatikanaji wa huduma ya 
umeme mijini na vijijini, ame-
fanikisha kupekeleka maji 

pamoja na ujenzi wa barabara.
“Anajenga bwawa la kuzali-

sha umeme la Mwalimu Ny-
erere litakalokuwa na uwezo 
wa kuzalisha umeme zaidi ya 
megawati 2,100 na umeme huo 
utatosheleza mahitaji nchini 
pamoja na kuuza katika nchi za 
jirani. Naye Vedastus Mathayo, 
anayewania ubunge Jimbo la 
Musoma Mjini, alisema asil-
imia 95 ya wananchi wa Mu-
soma Mjini wanakunywa maji 
salama na ifikapo mwishoni 
mwa mwaka huu takwimu 
itaongezeka hadi kufika asil-
imia mia.

“Dk. Magufuli tulikuomba 
ujenzi wa uwanja wa ndege 
katika Wilaya ya Musoma ume-
tekeleza, hivi sasa mkandarasi 
yupo katika hatua za mwisho 
za kukamilisha maandalizi na 
kwamba Sh. bilioni 1.2 zime-
shatumika kuwalipa fidia 
wakazi watakaopisha ujenzi.”

Wazazi mbaroni tuhuma  kumwozesha mwanafunzi
Na Marco Maduhu,     
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, limemtia mbaroni 
mama wa bibi harusi, Mirembe 
Jekeno na mjomba wa bwana 
harusi, Dula Mondea, kwa 
madai ya kumwozesha mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza 
mwenye umri miaka 17 ( jina 
limehifadhiwa).

Binti huyo alikuwa mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Mwantini Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga, na alioz-
eshwa kwa mahari ya Sh. mil-
ioni 1.5, binti na mume wake 
walitoroka kusikojulikana.

Tukio hilo lilitokea juzi ka-
tika Kijiji cha Jimonduli Kata 

ya Mwantini, baada ya maofisa 
maendeleo ya jamii wa hal-
mashauri hiyo walioambatana 
na askari, kumtoa binti huyo ili 
aendelee na masomo.

Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, Deus 
Mhoja, alisema ndoa ya mwa-
nafunzi huyo ilifungwa usiku 
Septemba 3, mwaka huu.

Alisema mipango ya ku-
wuozesha mwanafunzi huyo 
ilianza Desemba mwaka jana 
akiwa darasa la saba, na wazazi 
wake walishachukua mahari 
nusu, na baada ya kumaliziwa 
ndipo ikabidi ifungwe harusi, 
na kumkatisha masomo mwa-
nafunzi huyo.

“Tunawashikilia wazazi wa 

pande zote mbili kwa kosa 
la kumwozesha na kumuoza 
mwanafunzi na kumkatisha 
masomo        yake, kwa kuki-
uka           sheria ya mtoto na 
elimu,” alisema       Mhoja   na 
kuongeza:

“Pia watusaidie kumpata 
mtuhumiwa  Samson Kulwa, 
ayekadiriwa kuwa na zaidi ya 
umri wa miaka 20, ambaye 
alitoroka na mwanafunzi 
baada ya kusikia anakuja ku-
kamatwa, kwa kosa la kumuoa 
mwanafunzi na kuzima ndoto 
zake.”

Mama mzazi wa mwa-
nafunzi huyo, Jekeno, alikiri 
kumwozesha mtoto wake, kwa 
madai kuwa hapendi kusoma 
na hana uwezo darasani, ndio 

wakaamua kumtafutia mwa-
naume ili aolewe.

Kwa upande wake mjomba 
wa bwana harusi Mondea, 
baada ya kupewa adabu ki-
dogo na askari Polisi, aliahidi 
kutoa ushirikiano wa kupatika-
na kwa mtuhumiwa (muoaji) 
pamoja na mwanafunzi huyo, 
kwa sababu ana jua mahali 
walipo.

Victoria Maro,  Ofisa wa 
Dawati la Jinsia Polisi mkoani 
humo, ambaye alikuwapo 
eneo la tukio, alisema wame-
wakamata wazazi hao huku 
wakimsaka muoaji ambaye 
alitoroka na mwanafunzi, ili 
wachukuliwe hatua kali za 
kisheria na liwe fundisho kwa 
wengine.

Na Julieth Mkireri, KISARAWE

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la 
Kisarawe, Selemani Jafo, amesema 
vituo vya afya vitatu na zahanati 13 
zimejengwa katika jimbo hilo katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita 
ambavyo vimeondoa changamoto 
ya huduma za afya iliyokuwa in-
awakabili wananchi wa maeneo ya 
vijijini.

Jafo alisema, kutokana na hali 
hiyo wananchi wanatakiwa kukum-
buka na kuwapigia kura wagombea 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
waendelee kuongoza serikali kwa 
kipindi kingine cha miaka mitano 
kutekeleza miradi mikubwa zaidi.

Aliyasema hayo katika uzinduzi 
wa kampeni zake uliofanyika katika 
Kijiji cha Kwala, Kata ya Chole na 
kueleza miradi mikubwa iliyotekele-
zwa katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita.

“Kuna mambo tunajivunia Wanak-
isarawe yamefanyika katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, tuliahidi 
tumefanya ajenda ya vituo vya 
afya, zahanati na maji imefanikiwa 
kwa kiasi kikubwa, ninawaomba 
mchagueni Dk. John Magufuli kuwa 
rais, mimi nikawe mbunge wenu na 
madiwani wa (CCM), tukaendelee 
kuleta maendeleo,” alisema Jafo.

Alisema, pamoja na kuboresha mi-
undombinu ya elimu katika kipindi 
kilichopita, pia kwa awamu ijayo 
wilaya hiyo inatarajia kujenga shule 
za sekondari zaidi kuwaondolea 
adha wanafunzi kutembea umbali 
mrefu.

“Miaka mitano ijayo ajenda ya 
elimu tutaipa kipaumbele pale 
tulipoishia tutaendeleza lengo letu 
kuinua kiwango cha ufaulu, sasa 
Kisarawe imeanza kutangazika 
katika eneo la elimu tunataka iwe 
wilaya ya kuigwa katika mkoa wetu 
wa Pwani,” alisisitiza.

Akizungumzia sekta ya kilimo, 
Jafo alisema, akipata ridhaa ya 
kuongoza jimbo hilo, atasimamia 
mikakati ya kilimo kiweze kutumika 
kama ajira na kuinua kipato cha 
wakazi wa wilaya hiyo.

Alisema katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, ujenzi wa barabara 
kwa kiwango cha lami utaendelea 
kutoka Kisarawe hado Maneru-
mango.

Mgombea ubunge viti maalumu 
Mkoa wa Pwani, Subira Mgalu, 
alisema Wilaya ya Kisarawe inai 
vijiji 12 pekee ambavyo vimebaki 
kuunganishiwa nishati ya umeme.

Mgalu ambaye ni Naibu Waziri 
Nishati, alisema mwaka 2015, vijiji 
tisa kati ya 84 pekee vilikuwa na 
umeme na 72 ifikapo Septemba 30, 
vitakuwa vimekamilika kuungan-
ishiwa nishati hiyo.

Katibu wa CCM Wilaya ya 
Kisarawe, Josephine Mwanga, ali-
wataka wagombea wa chama hicho 
pamoja na wanachama kufanya 
kampeni za kistaarabu kwa kuelezea 
sera za chama hicho.
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Na Mwandishi Wetu, NZEGA

KAMPUNI ya mbolea ya YARA 
Tanzania  imezindua mpango wa 
kuwasaidia wakulima wadogo kwa 
kuwapa mbolea  bure unaolenga 
kuwafikia wakulima  zaidi ya 
83,000 katika kilimo cha mpunga 
na mahindi nchini.

Chini ya mpango huo, unaojulika-
na kama ‘Action Africa’, uzalishaji 
wa mazao ya mpunga na mahindi 
utaongezeka sambamba na kum-
hakikishia mkulima mdogo uhakika 
wa chakula na kuinua kipato cha 
familia kwa kuongeza uzalishaji.

Akizindua mpango huo wilayani 
Nzega, katika mkoani Tabora, 
Mkuu wa Mkoa huo,  Dk. Philemon 
Sengati,  ameipongeza kampuni 
ya YARA kwa kuja na mpango huo 
utakaomhakikishia  mkulima mdo-
go wa Kitanzania analima kilimo 
cha kisasa na bora kitakachomsaid-
ia kujikwamua  na  kuchangia uku-
aji wa  uchumi wa  taifa. “Mbolea 
tani 12,500 ya YaraMila Cereal 
yenye thamani ya shilingi bil-
ioni 16.5 mliyoitenga kwa ajili ya 
kuwasaidia wakulima hapa nchini 
ikiwapo Tabora ni kubwa na itatoa 
mchango mkubwa katika sekta ya 
kilimo,” alisema Dk. Sengati.

Alisema kampuni hiyo imeku-
wa mdau muhimu katika maende-
leo ya sekta ya kilimo katika mkoa 
wake, hivyo atashirikiana bega 
kwa bega kuhakikisha mkulima 
mdogo na wakati ananufaika na 
kilimo ili kutoa mchango katika 
uchumi wa taifa.

Naye Naibu Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, alisema seri-
kali inaendelea kujenga mazin-
gira rafiki kwa watoa huduma za 
kilimo ili waweze kufanya shughuli 
zao vizuri  ikiwamo  kutoa huduma 
za ugani, ushauri na kuwasima-
mia wakulima Tanzania nzima ili 
kuendelea kuiinua sekta ya kilimo 
nchini. 

Alisema serikali imeshachukua 
hatua mbalimbali kuhakikisha 
sekta ya kilimo nchini inaanza  
kukopesheka kwa gharama nafuu 
kutoka asilimia 22 mpaka asilimia 
13 na lengo ni  kuona wakulima wa 
kitanzania wanapata mikopo mpa-
ka chini ya asilimia 10 kwa kila 
shilingi.

“Tumedhamiria kuona sekta ya 
kilimo inakua na kutoa mchango 
stahiki kwa kuhakikisha mikopo in-
ayotolewa katika sekta hii inakuwa 
na riba nafuu. Nawapongeza 
YARA kwa kufanya kazi karibu na 
wakulima,” alisema Bashe.

 Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Mbolea 
ya YARA Tanzania, Winstone 
Odhiambo, alisema  mpango huo 
unalenga kukuza uzalishaji wa 
mahindi na mpunga na kuihakik-
ishia nchi inakuwa na  chakula cha 
kutosha.

Veronica Shija, mkulima mdogo 
katika Kata ya Ijanija aliishukuru 
Kampuni ya YARA kwa namna  
ilivyo waunga mkono wakulima 
wadogo kwa kuwawezesha ku-
pata mbolea bure  na mbegu bora 
kwa gharama ya nusu bei.

Mpango wa mbolea  
bure waanza rasmiNa Romana Mallya

T
UME ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia 
(COSTECH), imese-
ma miongoni mwa 

changamoto zinazowakabili 
wabunifu ni kuwa na ubunifu 
mzuri, lakini mwamko wa 
jamii kuzipokea ili kuzitumia 
bado ni mdogo.

Mkurugenzi Mkuu wa tume 
hiyo, Dk. Amos Nungu, aliyase-
ma hayo jijini Dar es Salaam 
katika maonyesho ya vyuo 
vikuu yanayoendelea viwanja 
vya Mnazi Mmoja ambako 

COSTECH imeyatumia kutoa 
elimu kwa washiriki kuhusu 
miongozo mbalimbali ya ku-
tambua wabunifu na wagun-
duzi.

Dk. Nungu alisema kwa sasa 
kuna mwamko mkubwa wa vi-
jana kuingia kwenye ubunifu 
na ugunduzi wa vitu mbalim-
bali kulingana na uhitaji kwe-
nye jamii, lakini kutokana na 
changamoto ya upokelewaji 
tume huwajengea uwezo wa 
kuandaa vipeperushi vya ku-
waongoza.

“Wengine unakuta kijana 
anakuja na wazo anaomba 

fedha, lakini ukweli ni kwam-
ba unakuta wazo lake siyo la 
fedha ni la kumsaidia kiving-
ine,” alisema. 

Alisema COSTECH tangu 
mwaka 2018 imekuwa iki-
andaa miongozo mbalimbali.

“Mwaka 2018 tuliandaa 
mwongozo wa kuwatambua 
wabunifu na wagunduzi na 
mwaka huu 2020 tumeiandaa 
miongozo mingine ya kura-
tibu  masuala ya utafiti Tan-
zania na kupitia maonyesho 
haya tunatoa elimu kwa wa-
shiriki ili kuwajengea uelewa,” 
alisema.

Dk. Nungu alisema teknolo-
jia na ubunifu ni suala mtam-
buka ambalo kila wakati hu-
badilika.

Kuhusu ubunifu un-
aoonyeshwa na vijana kutoka 
taasisi za vyuo vikuu, Dk. Nun-
gu alisema unahamasisha wa-
zazi na walezi kuona watoto 
wao siyo tu wanasoma bali pia 
wanabuni mambo mbalimbali 
kwa ajili ya Taifa.

“Dhana ya uchumi wa kati 
wa viwanda ndiyo hii lazima 
tuwawezeshe vijana wetu ili 
baadaye waweze kujiajiri,” 
alisema.

COSTECH yataja kikwazo kwa wabunifu

Na Happy Severine, 
MWANZA 

SERIKALI imesema kiwango 
cha utoaji wa chanjo kwa wa-
toto wachanga na wenye umri 
chini ya miaka mitano nchini 
kimeongezeka sana  kutoka 
asilimia 94 mwaka 2014/15 ku-
fikia kiwango cha asilimia 99 
mwaka 2020.  

Pia imebainika kuwa ki-
wango kilichobaki cha asil-
imia moja ni tatizo kwa watoto 
kwani wamekuwa hawapati 
chanjo kama inavyotakiwa na 
kusababisha kurudisha nyuma 
juhudi za serikali za kuwalinda 
watoto na magonjwa hatarishi 
dhidi yao.

 Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkurugenzi wa Kinga Wizara 

ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Leornald Subi, wakati akifun-
gua mafunzo ya siku moja 
mkoani Mwanza kwa waandi-
shi wa habari kutoka mikoa ya 
Mwanza, Simiyu, Shinyanga na 
Mara kuhusu chanjo.

  Dk. Subi alisema mafani-
kio hayo ya kuongeza kwa ki-
wango cha utoleaji wa chanjo 
yametokana na serikali kuen-
delea kuboresha kitengo cha 
chanjo kwa kuongeza bajeti 
ya chanjo kutoka Sh. bilioni 10 
mwaka 2014/15 hadi Sh. bilioni 
30 mwaka 2020.

  Alisema mbali na serikali 
kuongeza bajeti ya chanjo, ma-
boresho makubwa yamefanyi-
ka kwenye maghala makubwa 
ya kuhifadhi chanjo, ambapo 

ukarabati wake umeghalimu 
zaidi ya Sh. bilioni 1.3 pamoja 
na kuboresha vyumba vya 
ubaridi  ambavyo vimegha-
rimu Sh. milioni 450.

  Mkurugenzi huyo al-
iongeza kuwa serikali imen-
unua magari ya kusambaza 
chanjo nchi nzima 74 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 7.7, am-
bapo malengo ya maboresho 
hayo ni kuhakikisha kiwango 
cha utolewaji wa chanjo kwa 
watoto kinaongezeka na kuwa 
bora zaidi. 

“Juhudi hizi zimesaba-
bisha baadhi ya magonjwa 
kutokomea kama polio, 
pepopunda kwa watoto 
wachanga, wodi za magonjwa 
ya surua kwa sasa hakuna, la-
kini magonjwa ya kuharisha 

nayo hakuna kwa sasa… haya 
magonjwa yalikuwapo zamani 
miaka 1999, lakini leo hakuna 
magonjwa haya,” alisema Dk. 
Subi.

  Meneja wa Mpango wa 
Taifa wa Chanjo, Dk. Dafrosa 
Lyimo, alisema  magonjwa ya-
nayoshughulikia kwa chanjo, 
yanasambaa kwa kasi kwenye 
jamii ambayo ina watu wengi 
ambao hawajapata chanjo na 
watu ambao hawapati chanjo 
wana nafasi kubwa zaidi ya 
kupata maambukizi ya ma-
gonjwa. 

Alitoa wito kwa waandishi 
wa habari na wadau wengine 
kuhamasisha huduma za 
chanjo kuendelea kutolewa 
kama kawaida ili kuepuka 
milipuko inayoweza kutokea.

Serikali yajivunia chanjo kwa watoto asilimia 99 

Naibu Kamishna wa Mkuu wa Mamlaka ya Mapato (TRA), Msafiri Mbibo, akimpatia cheti mhitimu wa mafunzo kwa waajiriwa 
wapya Ally Zuma. Kulia ni Naibu Mkurugenzi Raslimali Watu na Utawala, Alice Lukindo na Kaimu Mkuu wa Chuo cha Kodi, Dk. 
Lewis Ishemoi, mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI kitaifa

Na Elizabeth Zaya

MRATIBU wa Shirika lisilo la ki-
serikali la Paradigm Initiative Afrika 
nchini, Peter Mmbando, amewataka 
wadau wa mawasiliano kuzingatia 
utoaji wa taarifa zenye maudhui 
sahihi kwenye mitandao ya kijamii.

Mmbando alisema hayo wakati wa 
semina ya waandishi wa habari na 
watetezi wa haki za binadamu iliyo-
fanyika jijini Dar es Salaam.

Katika semina hiyo, waandishi wa 
habari pamoja na watetezi hao wa 
haki za binadamu walijifunza namna 
nchi ya Nigeria na Kenya zinavyo-
fanya kazi za utoaji na upashanaji 
wa habari.

Mmbando alisema lengo ni kuanga-
lia namna ya kuwa na lugha moja ya 
utoaji wa taarifa mbalimbali ambazo 
hazina athari kwa jamii hususani 
za maendeleo kupitia vyombo vya 
habari na watetezi wa haki hizo za 
binadamu.

Mmbando pia alisema katika kip-
indi hiki cha uchaguzi ni vizuri watu 
wakawa na tahadhari kwa kuepuka 
kutoa taarifa ambazo ni za upoto-
shaji.

Pia aliwataka kufuata sheria na 
taratibu zilizowekwa na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) katika 
usambazaji wa taarifa zozote.

“Tutalinda haki za wananchi kupata 
habari lakini tunataka habari wana-
zozipata ziwe ni sahihi na siyo feki, 
unapodanganya jamii kwa picha, kwa 
video au kwa habari yoyote unaha-
ribu na kukiuka taratibu za kisheria 
za mawasiliano,” alisema Mmbando.

Kened Mmari, mshiriki katika sem-
ina hiyo, alisema kutokana na kasi 
ya mabadiliko ya teknolojia duniani 
ni muhimu nchi zikaanza kuangalia 
sera na sheria mbalimbali zilizopo 
kwa kuhakikisha zinakuwa jumuishi 
ili zichagize maendeleo.

“Katika miaka ya hivi karibuni Tan-
zania tumetunga sheria nyingi zenye 
malengo mazuri, nyingine ni zile 
ambazo zinahakikisha tunakuwa na 
habari sahihi na za kweli mitandaoni 
pasipokuwa na habari za uongo na 
pia umewekwa usimamizi mzuri wa 
maudhui yanayowekwa mtandaoni,” 
alisema Mmari.

“Kunapokuwa hakuna usimamizi 
wa kile kinachokwenda mtandaoni 
kuna hatari ya kuleta athari na hii 
tumeshuhudia katika nchi mbal-
imbali, kwa hiyo tunashukuru kwa 
jitihada hizi,” aliongeza.

Mmari alisema pamoja na jitihada 
nzuri za kupambana na wapotoshaji 
mitandaoni, lakini alisema kuna haja 
ya serikali kuangalia upya viwango 
vya usajili wa mitandao ya kijamii 
na televisheni mtandao.

“Kuna changamoto ambazo 
zimewekwa na serikali za  gharama 
kubwa ya usajili wa mitandao ya 
kijamii na televisheni mtandao, 
na kwa sababu hiyo vijana wengi 
wameshindwa kuzimudu na zi-
naathiri uwezo wao wa kujifunza na 
kuweka maudhui mtandaoni, kwa 
hiyo ni vema serikali ikaangalia upya 
jambo hili,” alisema Mmari.

Wadau mawasiliano
washauriwa utoaji 
taarifa mitandaoni

Viongozi ushirika wanolewa kulima kilimo cha kisasa

Na Sabato Kasika 

C
HUO Kikuu cha Dar 
es Salaam, kimeingia 
katika ushirikiano wa 
miaka mitano na Kam-

puni ya Empower Limited ya 
jijini Dar es Salaam, na kusaidi-
ana kutoa ujuzi kwa  wanafun-
zi wa chuo hicho unahusiana 
na  ujarisiamali na ubunifu.

Ushirikiano huo unaendana 
na ajenda ya mabadiliko ya 
uchumi wa Tanzania kwa ku-
fanya uwekezaji kwa ajili ya 
kuwapa watu maarifa, ambao 
utawezesha taasisi za elimu, 
kampuni za kibiashara kush-

irikiana kuwapa uratibu mzuri 
na utekelezaji wa mpango wa 
kutoa ujuzi unaotakiwa katika 
karne ya 21.  Akizungumza ka-
tika  uzinduzi wa ushirikiano 
huo uitwao Generation Em-
power (GenEm), Naibu Maka-
mu Mkuu chuo hicho (Utafiti), 
Prof. Bernadeta Killian, alise-
ma, mpango huo wa miaka 
mitano utahusisha wanafunzi 
walio mwaka wa mwisho ka-
tika vitivo vyote. 

“Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam kinafurahi kushirikiana 
na Empower kuleta mabadi-
liko chanya yanayowezesha 
kuwapatia ujuzi wa karne ya 

21 wanafunzi 250 kila mwaka, 
sambamba na maarifa ya kusi-
mamia vipaji vyao,” alisema 
Prof. Killian.

Aliongeza kuwa hatua hiyo 
pia itawawezesha kuchanga-
mana na wateja wa kampuni 
za kibiashara, ambapo alitoa 
wito kwa kampuni hizo kuunga 
mkono programu ya GenEm.

Mkurugenzi Mtendaji na 
mwasisi wa Empower Limited, 
Miranda Naiman, alisema, kazi 
ya kampuni hiyo kwa vijana 
wa Kitanzania ilianza miaka11 
iliyopita. 

“Tutafanya kazi kwa kuzin-
gatia mipango ya kitaaluma 

ya Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam kuwapa wanafunzi wa-
takaofanikiwa kupitia katika 
programu hii ujuzi unaotakiwa 
kwa sasa,” alisema Naiman. 
Alisema, lengo ni kuwapa wa-
nafunzi hao maarifa zaidi ya 
taaluma zao na kuunganishwa 
katika fursa za ajira mara wa-
napohitimu, na kwamba kam-
puni zinaweza kufaidika na hao 
wenye ujuzi mkubwa na vipaji.

Mkurugenzi wa Ubunifu na 
Ujasiriamali wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Dk. Am-
brose Itika, alisema chuo hicho 
kilianzisha kitengo cha ubunifu 
na ujasiriamali mwaka 2016.

UDSM, Empower zitakavyowainua wajasiriamali

Na Mwandishi Wetu,      
SUMBAWANGA

VIONGOZI wa ushirika mkoa-
ni Rukwa wanapata mafunzo ili 
vyama vya msingi vya ushirika 
viweze kusimamia kwa ufanisi 
matumizi ya matrekta kama ili-
vyoainishwa katika mpango wa 
kuinua sekta ya kilimo awamu 
ya pili (ASDPII).

Mafunzo hayo yanatolewa 
kabla ya Kampuni ya   Agri-
com  Africa Company Limited 
kutoa matrekta kwa vyama vya 
msingi vya ushirika, ili kuinua 
uzalishaji wa mahindi katika 
kila wilaya ya mkoa wa Mpanda.

 Kwa mujibu wa programu 
hiyo, chama cha msingi che-
nye wanachama wanaozidi 72 
ambacho kitakuwa na fedha 
ya awali ya kulipia matrekta 
kitapewa matrekta ili kuinua 
uzalishaji wa mazao na kuinua 
kipato cha wakulima kama 
ASDP II inavyotaka.

Akizindua mafunzo hayo, Ka-
tibu Tawala Msaidizi (Uchumi 
na Uzalishaji), Ocram Chengula, 
ameisifu kampuni ya Agricom 
Africa  kwamba   inatekeleza 
kwa vitendo programu ya   
ASDP II. “ASDP II imejielekeza 
katika kuhakikisha matumizi ya 
zana bora za kilimo zinawafikia 

wakulima nchini ili kuongeza 
tija ya uzalishaji mazao nchini.   
Kampuni hii ASDP II kwa viten-
do,” amesema Chengula.

Alisema asilimia kubwa ya 
wakulima wa Rukwa wana-
tumia jembe, wanyama kazi na 
wachache   wanatumia matrek-
ta   na kuongeza kwamba 
mafunzo hayo yatakuwa cha-
chu ya kuanza kutumia zana 
za kisasa katika kuinua kilimo 
biashara, na kuongeza kwamba 
uzinduzi wa programu hiyo 
utaongeza hamasa ya uzalishaji 
wa mazao hususani mahindi na 
kuufanya   mkoa   kutosheleze 
kwa chakula.

Kaimu Meneja Mkuu wa 
Kampuni ya Agricom Africa, 
Remmy   Nindi, alisema kam-
puni yake inaelewa mkoa wa 
Rukwa una   fursa kubwa za 
uzalishaji wa mazao ya mahi-
ndi.  

“Rukwa ina nafasi kubwa ya 
uzalishaji kwa wingi zao la ma-
hindi kutokana na ardhi yake. 
Hivyo kwa kuwapatia elimu ya 
matumizi ya zana za kisasa za 
kilimo kutaongeza uzalishaji 
mara tatu ya walivyokuwa 
wakizalisha awali,” alisema 
Nindi. Amesema kampuni yao 
ina matawi Morogoro, Mbeya, 
Dodoma na Kahama.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kulia), akiteta jambo na Kaimu Mkuu wa Mauzo Vodacom Kanda ya Ziwa, Ahmed Akbarali 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nzega, Suleiman Sekeite, wakati wa uzinduzi wa mpango wa kujenga kituo 
cha huduma kwa ajili ya wakulima kupitia programu ya M-Mkulima, wilayani Nzega. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
Mason Greenwood atavaa 
jezi namba 11 katika 
klabu ya Manchester 
United msimu huu 2020-
21, lakini namba saba 
bado haina mtu.
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BARCELONA, Hispania 

R
ONALD Koeman amechaguliwa 
kuwa mrithi wa Quique Setien 
pale Barcelona.

Raia huyo wa Uholanzi ataanga-
lia uwezekano wa kuwaachia wachezaji 
kadhaa waondoke wakati wa kipindi hiki 
cha majira ya joto, ili kupata nafasi ya 
damu changa.

Msimu wa 2019-20 umethibitisha kwam-
ba, Barcelona inahitaji mabadiliko makub-
wa baada ya kumaliza bila taji lolote kwa 
mara ya kwanza tangu msimu wa 2013-14.

Wakiwa wameanza msimu na Ernesto 
Valverde kama kocha wao, Barcelona 
waliamua kuachana na Mhispania huyo 
katikati ya msimu baada ya kocha huyo wa 
zamani wa Athletic Bilbao kushindwa ku-
pata matokeo mazuri.

Quique Setien aliteuliwa kama mrithi 
wake, lakini mambo yalishindwa kwenda 
sawa na akafukuzwa. Barcelona waliachia 
taji la ligi kwa wapinzani wao Real Madrid 
na pia walitolewa kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa kichapo cha fedheha cha 
mabao 8-2 na Bayern Munich.

Koeman sasa amepewa jukumu la kui-
jenga upya Barcelona na mlinzi huyo 

wa zamani wa klabu hiyo ya Katalunya 
kwa vyovyote ataanza kwa kuwafyeka 
wachezaji wanaoonekana umri kuwatupa 
mkono. Hawa ni wachezaji wanaoweza ku-
kutana na panga hilo;

#4 Arturo Vidal
Arturo Vidal sasa ubora wake unaone-

kana kufikia mwisho na kuna uwezekano 
mkubwa akaachiwa kuondoka hapo Bar-
celona ili kutoa nafasi kwa wachezaji vi-
jana. 

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 33 
anayetumia sana nguvu alikuwa msaada 
kwa Barcelona tangu alipotua hapo aki-
tokea Bayern Munich mwaka 2018, lakini 
sasa kiwango chake kinaonekana kupor-
omoka. 

Vidal raia wa Chile sasa ana uwezekano 
mkubwa wa kuondoka kipindi cha majira 
ya joto na anatajwa kwamba anaweza 
kwenda Inter Milan, ambako anaweza 
kwenda kuungana na kocha wake wa zam-
ani Antonio Conte.

#3 Sergio Busquets
Sergio Busquets ni kiungo wa tatu kwe-

nye orodha hii ambaye naye anahitaji ku-
kaa pembeni ili kupisha damu changa.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
32 na kwa namna yoyote ujio wa Miralem 
Pjanic ambaye amejiunga na timu hiyo 
kipindi cha majira ya joto kutoka Juventus, 
kutamfanya kuangalia njia ya kutokea.

Akiwa amefanya kazi na Frenkie de Jong 
kwenye timu ya taifa ya Uholanzi, Koeman 
ana uhakika wa kumtumia kijana huyo wa 
Kiholanzi kama ndio nguzo yake kwenye 
safu ya kiungo. Pamoja na Pjanic na uwepo 
wa Puig, Alena, na Sergi Roberto, safari ya 
Busquets ipo tayari.

#2 Samuel Umtiti
Ndoto ya Samuel Umtiti kutamba hapo 

Barcelona sasa inaonekana ni kama im-
eyeyuka. Mfaransa huyo alijikuta hayupo 
kwenye kikosi hicho kutokana na mara 
nyingi kusumbuliwa na majeruhi, huku 
Clement Lenglet akitumika kama ndio pat-
ina wa Gerard Pique kwenye safu ya ulinzi.

Rekodi za hivi karibuni za Umtiti kwa 
namna yoyote zinamfanya achiwe kuon-
doka, huku nyota wa Manchester City, Eric 
Garcia akiwa amewashiwa taa ya kijani ku-
rudi Barcelona.

#1 Luis Suarez
Ili kujijenga upya, Barcelona imeshafan-

ya maamuzi magumu kadhaa. Na sasa 
wapo kwenye nafasi ya kufanya maamuzi 
mengine magumu ya kuachana na Luis Su-
arez kipindi hiki cha majira ya joto, akiwa 
anaingia kwenye mwaka wake wa mwisho 
katika mkataba wake.

Nyota huyo wa kimataifa wa Uruguay 
ni mmoja wa washambuliaji bora zaidi ka-
tika historia ya hivi karibuni ya klabu hiyo, 
akiwa ameshinda mataji 13 tangu ajiunge 
nao kutoka Liverpool kipindi cha majira 
ya joto mwaka 2014. Hata hivyo, misimu 
ya hivi karibuni imekuwa migumu kwa 
Suarez.

Barcelona wanaweza kuangalia uweze-
kano wa kumwachia kipindi hiki cha 
majira ya joto, huku Ajax ikionyesha nia ya 
kutaka kumsajili. 

Klabu hiyo ya Katalunya sasa itatazamia 
kumtumia zaidi Antoine Griezmann kama 
mshambuliaji wao namba moja, huku pia 
wakihusishwa na mpango wa kutaka kum-
sajili straika wa Inter Milan, Lautaro Mar-
tinez.

Suarez anaonekana hawezi kuwa kwe-
nye mipango ya muda mrefu ya Barcelona 
na anaweza kuwa mmoja wa wachezaji 
wakubwa ambao wataondoka klabuni 
hapo kipindi cha majira ya joto.

Suarez

Wanamichezo 10 wanaolipwa zaidi duniani uk. 12&13

Nyota wa4 
wanaoweza
kutemwa Barca



12

LONDON, England 

K
UMEKUWA na kushuka kwa kipato 
kwa wanamichezo wengi duniani ku-
tokana na hali ya mlipuko wa virusi 
vya corona ilivyo hivi sasa. Wakati nyo-

ta wa mpira wa mguu kama Cristiano Ronaldo 
na Lionel Messi wakiwa wameathirika zaidi, 
wanamichezo wengine pia wamekumbwa na 
athari hiyo kwa sababu ya hali ilivyo hivi sasa.

Hata hivyo, wanamichezo
 maarufu hawategemei tu 

mishahara kukuza kipato chao. 
Kampuni kubwa zimekuwa

 zikiingia mikataba kwa ajili ya
 kutangaza bidhaa zao, matokeo
 yao wanajikuta wakiingiza mk-
wanja mrefu kwa miaka mingi.
Wakati mpira wa kikapu na soka ikiwa ndio 

maarufu zaidi duniani, wanamichezo kama 
Tiger Woods na Roger Federer wameonyesha 
upekee wao. 

Hapa tunawaangalia wanamichezo 10 wa-
naolipwa zaidi duniani mwaka huu:
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#10 CARSON WENTZ- Dola Mil 59.1 
Ni mchezaji wa soka la Marekani, Carson 

Wentz anashika nafasi ya 10 kwenye orodha hii 

duniani.
Nyota huyu mwenye umri wa miaka 27 

anaingiza kiasi cha dola milioni 4 kutoka ka-
tika kampuni mbalimbali ambazo anatangaza 

bidhaa zake na anachukua mshahara wa dola 

milioni 55 pamoja na bonasi.

#9 KIRK COUSINS- Dola Mil 60.5 
Huyu pia ni mchezaji wa soka la Marekani, 

Kirk Cousins alisaini mkataba wa dola milioni 

84 akiwa mchezaji huru na kutua Minnesota 

Vikings mwaka 2018, ambapo wakati huo ilim-
fanya kuwa mchezaji anayelipwa zaidi katika 

historia ya Ligi Kuu ya soka ya Marekaani, NFL.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 32 pia 

ametengeneza jina lake katika timu ya Wash-
ington Redskins kabla ya kuhamia Minnesota 

Vikings, ambaye hivi karibuni alisaini mkataba 

wenye thamani ya dola milioni 66.
Cousins anaingiza dola milioni 2.5 kutokana 

na matangazo na pia anachukua dola milioni 

58 kama mshahara wake na bonasi.

#8 TIGER WOODS- Dola Mil 62.3
Mmoja wa wanamichezo maarufu katika 
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Extra Time

“Alikuwa na mchango mkubwa 
kwenye maamuzi yangu ya kuja 
hapa Chelsea hasa kwa sababu 
nilikuwa napenda kumwangalia jinsi 
alivyokuwa akicheza,” amesema 
Kai Havertz akimzungumzia kocha 
mkuu wa Chelsea, Frank Lampard.

“Dani alikuwa sehemu ya kikosi 
chetu kilichofanya vizuri msimu uli-
opita na alikuwa na kiwango cha ku-
vutia. Napenda hamasa ya Dani na 
ni mchezaji mwenye uwezo wa juu,” 
amesema kocha Mkuu wa Arsenal, 
Mikel Arteta akimzungumzia Dani 
Ceballos ambaye amesajiliwa tena 
kwa mkopo kuichezea klabu hiyo.

“Mpango wa mchezo wetu hautab-
adilika dhidi ya Uholanzi, lakini 
tutabadilisha wachezaji,” amesema 
kocha wa timu ya taifa ya Italia, 
Roberto Mancini akizungumzia mch-
ezo wake dhidi ya Uholanzi kwenye 
michuano ya Ligi ya Mataifa ya UEFA 
utakaopigwa leo Jumatatu.

Nukuu“

Wanamichezo 10 
wanaolipwa zaidi 
duniani mwaka huu James anachukua nyumbani dola milioni 60 

kutokana na matangazo na kwenye mshahara 
wake analipwa dola milioni 28.2 pamoja na bo-
nasi.

#4 NEYMAR Jr. – Dola Mil 95.5
Mmoja wa sura zinazotambulika zaidi du-

niani kwa sasa, Neymar ni mmoja wa wachezaji 
bora wa soka duniani.

Akiwa ameanza kucheza soka kule Santos, 
Neymar alitua barani Ulaya mwaka 2013 wakati 
alipojiunga na Barcelona na kufurahia mafani-
kio kwa kutengeneza upatina mzuri wa safu ya 
ushambuliaji pamoja na Lionel Messi na Luis 
Suarez. Alihamia Paris Saint-Germain kwa euro 
milioni 222 mwaka 2017, ada iliyoweka rekodi 
ya dunia.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Brazil ni 
mmoja wa wachezaji muhimu kwa miamba 
hiyo ya Parisien, na alikuwa mchezaji muhimu 
wakati wakitinga fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu uliopita. Anaingiza dola milioni 25 
kutokana na matangazo na mshahara wake ni 
dola milioni 70.5 pamoja na bonasi.

#3 LIONEL MESSI- Dola Mil 104
Bilasha ni mchezaji bora wa wakati wote kwe-

nye soka, Lionel Messi.
Akiwa ni muhitimu wa kituo cha kulelea 

vipaji cha La Masia, na akaja kuwa nembo ya 
Barcelona. Licha ya Barcelona kuwa na ma-
tokeo mabaya msimu uliopita, Messi alikuwa 
mpigaji pasi bora na mtengezaji mabao bora.

Iliripotiwa kwamba, Messi ameomba kuon-

doka Barcelona kipindi hiki cha majira ya joto 
baada ya kuchezea kichapo cha mabao 8-2 kuto-
ka Bayern Munich kwenye robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, kabla ya kubadili uamuzi wake. 
Anaingiza dola milioni 32 kutokana na matangazo 
binafsi na mshahara wake ni dola milioni 72 pamo-
ja na bonasi.

#2 CRISTIANO RONALDO- Dola Mil 105
Mchezaji ambaye analeta ushindani mkubwa 

kwa Lionel Messi ni Cristiano Ronaldo.
Kama ilivyo kwa Messi, wengi wanabainisha 

kwamba Cristiano Ronaldo ni mchezaji bora wa 
wakati wote akiwa amefurahia mafanikio nchini 
England, Hispania na sasa Italia. Yeye ni mfungaji 
wa wakati wote wa Real Madrid, na katika umri wa 
miaka 35, ameendelea kucheza kwa kiwango cha 
juu kabisa kule Juventus.

Raia huyu wa Ureno ambaye alishinda taji la 
Euro mwaka 2016, anaingiza dola milioni 45 kuto-
kana na matangazo binafsi na mshahara wake ni 
dola milioni 60 pamoja na bonasi.

#1 ROGER FEDERER- Dola Mil 106.3
Anatajwa kama ndio mchezaji bora wa tenis 

wa wakati wote, Roger Federer na ndio anashika 
nafasi ya kwanza katika orodha ya wanamichezo 
wanaolipwa zaidi duniani.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 39 ameen-
delea kuwa imara kwenye mchezo huo kwa kuo-
nyesha kiwango cha juu. Federer ameshinda mara 
20 taji la Grand Slam, ndio bora zaidi katika histo-
ria kwa mchezaji wa kiume.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi anaingia 
dola milioni 100 kutokana na matangazo yake bin-
afsi na mshahara wake ni dola milioni 6.3 pamoja 
na bonasi.

kizazi cha sasa, Tiger Woods anachukuliwa 
kama ndio mchezaji gofu bora zaidi wa wakati 
wote.

Alitawala mchezo huo kuanzia miaka ya 
2000, Woods alishinda mataji makubwa 13 
katika mashindano yote kutoka mwaka 1999 
hadi 2010. Wakati wa kipindi chake, alikuwa 
mchezaji bora wa gofu kuanzia Agosti mwaka 
1999 hadi Septemba 2004, na halafu Juni 2005 
hadi Oktoba 2010.

Majeruhi yalimwandama na kusababisha 
kushuka kwa kiwango chake, lakini Woods 
mwenye umri wa miaka 44 alirudi akiwa imara 
na kushinda taji la Masters mwaka 2019. Ana-
lipwa euro milioni 60 kutokana na matangazo 
na dola milioni 2.3 kutoka kwenye mshahara 
wake pomoja na bonasi.

#7 KEVIN DURANT- Dola Mil 63.9 
Aliukosa msimu wote wa 2019-20 kutokana 

na kuumia kisigino cha mguu, lakini Kevin 
Durant amebakia kuwa mmoja wa wachezaji 
maarufu zaidi wa mpira wa kikapu katika ki-
zazi cha sasa.

Durant alijiunga na Brooklyn Nets kutoka 

Golden State Warriors mwaka 2019, akisaini 

mkataba wa miaka minne mwenye thamani ya 

dola milioni 164.
Anaingiza dola milioni 35 kutokana na mika-

taba ya makampuni tofauti, na anachukua ny-

umbani dola milioni 28.9 kama mshahara wake 

na bonasi.

#6 STEPHEN CURRY- Dola Mil 74.4
Anachukuliwa kama mmoja wa wachezaji wa 

mpira wa kikapu bora zaidi katika kizazi chake, 

Stephen Curry.
Alitajwa mara mbili kama mchezaji mwenye 

thamani kubwa zaidi kwenye Ligi Kuu ya Kikapu 

ya Marekani, NBA, na ameshinda mara tatu ub-

ingwa wa NBA akiwa na Golden State Warriors.
Mkali huyo mwenye umri wa miaka 32 ana-

lipwa dola milioni 44 kutokana na matangazo bi-

nafsi na dola milioni 30.4 kama mshahara wake 

pamoja na bonasi.
#5 LeBRON JAMES- Dola Mil 88.2 
Mara kwa mara anasifiwa na wengi kama ndio 

mchezaji bora wa kikapu wa wakati wote, LeB-

ron James ni wa tatu na wa mwisho katika orod-

ha hii kwa wachezaji wa mpira wa kikapu.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 35 kwa 

sasa anakiwasha katika timu ya Los Angeles Lak-

ers, awali akiwa amecheza katika timu za Cleve-

land Cavaliers (mara mbili) na Miami Heat.

FEDERER



Mchezaji mpya wa 
Chelsea, Timo Werner, 
mwenye umri wa miaka 
24 raia wa Ujerumani, 
alikataa nafasi ya ku-
hamia Manchester City 
baada ya kocha, Pep 
Guardiola kumpigia simu 
na kuzungumza naye ili 
amsajili.JE
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Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara ilianza 
jana kwenye mechi sita kupig-
wa kwenye viwanja mbalim-
bali nchini Tanzania. Ni safari 

ndefu ya kumsaka bingwa mpya wa 
msimu huu, huku timu 18 zikishikana 
mashati kuusaka kwa udi na uvumba.

Timu zote 18 zitacheza
 mechi mbili kwenye

 viwanja vya nyumbani
 na ugenini. Timu hizo ni 

Simba, Yanga, Azam, Polisi 
Tanzania, Coastal Union,

 Biashara United, Dodoma
 Jiji, Gwambina FC, JKT
 Tanzania, KMC, Kagera

 Sugar, Mbeya City, Mtibwa
 Sugar, Mwadui FC, Na-

mungo, Ruvu Shooting na 
Prisons.

Kwenye makala haya tutavianga-
lia viwanja vitakavyokwenda kutu-
mika kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

1. Uwanja wa Benjamin 
Mkapa

Ndiyo uwanja mkuu nchini Tanza-
nia uliopo Dar es Salaam. Siyo kwa 
jina tu, bali hata ukubwa, lakini ubora 

Viwanja 
vitakavyotimua 
vumbi Ligi Kuu 2020/21

hiyo zinachezwa hapo ukikamilika, 
isipokuwa mechi dhidi ya Simba na 
Yanga.

9. Uwanja wa Gwambina
Gwambina FC, inayocheza Ligi 

Kuu kwa mara ya kwanza msimu huu 
baada ya kupanda, inamiliki uwanja 
wake wenyewe uliopo maeneo ya 
Misungwi mkoani Mwanza. Yenyewe 
itacheza mechi zote za nyumbani 
kwenye uwanja wake.

10. Uwanja wa Mkwakwani
Uwanja huu mkongwe kabisa 

nchini, kama kawaida, utakuwa na 
jukumu la kuihodhi timu ya Coastal 
Union, huko mjini Tanga.

11. Uwanja wa Kaitaba
Kagera Sugar, huutumia uwanja 

huu wenye nyasi bandia kama uwan-
ja wake wa nyumbani, hivyo nao uko 
kwenye orodha ya viwanja vitakavyo-
tumika.

12. Uwanja wa Kambarage
Ni uwanja unaotumiwa na timu 

ya Mwadui kwa mechi kubwa mbili 
tu, ikicheza na Simba au Yanga huko 
mjini Shinyanga.

13. Uwanja wa Mwadui 
Complex

Unamilikiwa na timu ya Mwadui, 
na hutumika na Mwadui FC, in-
apocheza mechi zingine mjini Shin-
yanga, isipokuwa Simba na Yanga tu.

14. Uwanja wa Azam Com-
plex

Uwanja huu uliopo Chamazi jijini 
Dar es Salaam, unamilikiwa na kla-
bu ya Azam FC, na huutumia kama 
uwanja wake wa nyumbani. Ni mmo-
ja kati ya viwanja viwili tu nchini, na 
Mkapa ambacho mechi zinaweza 
kuchezwa usiku kwa sababu vita taa.

15. Uwanja wa Nelson Man-
dela

Uwanja huu uko Sumbawanga 
mkoani Rukwa. Mkoa huo hauna 
timu ya Ligi Kuu, lakini timu ya Pris-
ons ya Mbeya, imeamua kwenda 
huko na kuufanya msimu huu kuwa 
uwanja wake wa nyumbani.

wa uwanja wenyewe. Ni uwanja am-
bao hutumiwa zaidi na timu za Simba 
na Yanga kama uwanja wao wa ny-
umbani.

Mara nyingi, pamoja na ubora 
wake, lakini timu nyingi za mikoani 
hupata tabu sana zinapocheza na 
timu hizo mbili kutokana na ukubwa 
wa eneo la kuchezea, lakini wingi na 
mashabiki wa timu hizo uwanjani.

2. Uwanja wa Uhuru
Huu ni uwanja mkongwe zaidi 

nchini Tanzania. Ndiyo ambao nchi 
ilipopatia Uhuru, bendera ya Mwing-
ereza iliposhushwa na kupandishwa 
ya Tanganyika wakati huo, sasa Tan-
zania.

Nao pia utatumika kwa mechi za 
Ligi Kuu Tanzania Bara. Hutumika 
kama uwanja wa nyumbani kwa timu 
za Simba na Yanga kwa baadhi ya 
mechi, hasa ule ya Mkapa unapoku-
wa umefungwa kwa matengenezo, 
au kupumzishwa. Lakini uwanja huu 
hutumiwa na timu zilizopo Dar es 
Salaam, kama vile KMC kama uwanja 
wa nyumbani.

3. Uwanja wa Mabatini
Uwanja huu uliopo Mlandizi mkoa-

ni Pwani, unatumiwa na timu ya Ruvu 
Shooting kama uwanja wake nyum-
bani. Ni moja kati ya viwanja vinavyo-

tumiwa kwenye Ligi Kuu kwa muda 
mrefu sasa.

4. Uwanja wa Jamhuri Mo-
rogoro

Ni moja kati ya viwanja vya muda 
mrefu kuchezewa mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara. Uwanja huu hutumi-
wa na Mtibwa Sugar kama uwanja 
wake wa nyumbani, hasa inapocheza 
na timu mbili kubwa zenye mashabiki 
wengi, Simba na Yanga.

5. Uwanja wa CCM Gairo
Mtibwa Sugar, tangu msimu uli-

opita imekuwa ikiutumia uwanja huu 
kama uwanja wake wa nyumbani. Na 
msimu huu pia itaendelea kuutumia 
uwanja huo kwa mechi nyingi, ukion-
doa za Simba na Yanga.

6. Uwanja wa Jamhuri 
Dodoma

Msimu huu utatumiwa na timu 
mbili. Timu ya Dodoma Jiji ambayo 
imepanda Ligi Kuu itautumia, lakini 
tangu msimu uliopita, timu ya JKT 
Tanzania iliutumia kama uwanja wa 
nyumbani na msimu huu pia itaen-
delea kuwa hivyo, kwa maafande hao 
wamehamia Dodoma.

7. Uwanja wa Sokoine
Timu za Mbeya City na Ihefu FC 

zitautumia uwanja huu kama uwanja 
wao wa nyumbani uliopo Mbeya.

Hata hivyo, inawezekana kabisa 
Ihefu, ikautumia kwenye mechi mbili 
za Simba na Yanga.

8. Uwanja wa Highland 
Estate

Ni uwanja unaomilikiwa na klabu 
ya Ihefu FC. Upo maeneo ya Mbarali 
Mbeya na hivi sasa upo kwenye 
matengenezo, hivyo mechi za timu 
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

JAMII imetakiwa kuwasaidia 
watoto wenye mahitaji maalu-
mu badala ya kuiachia serikali, 
mashirika na taasisi mbalim-
bali peke yake.

Mwenyekiti wa umoja wa vi-
jana wa soko la Sabasaba jijini 
Dodoma, Emmanuel Mtega, ali-
yabainisha hayo jana alipoku-
wa akizungumza na waandishi 
wa habari wakati akikabidhi 
msaada wa vitu mbalimbali 
kwa kituo cha kulelea watoto 
cha Cheshire Home Miyuji.

Mtega alisema jamii inalo-
jukumu la kuwasaidia watoto 
hao, ambao wanaishi katika 
mazingira magumu ili wajisikie 
kuwa ni sehemu ya jamii.

Alisema kuwa, watoto wengi 
wapo katika vituo vingi katika 
maeneo mbalimbali ya nchi, 
ambao wanahitaji msaada wa 
vitu mbalimbali ili kuendesha 
maisha yao. “Jamii inatakiwa 
kuwasaidia sana hawa wa-
toto wanamahitaji mengi sana 
kwani kwa kuwatembelea na 
kuwapatia msaada itawasaidia 
kujisikia nao ni sehemu ya 
jamii na kuwawezesha kutimi-
za ndoto zao,” alisema Mtega.

Pia, alitoa wito kwa serikali 
kuendelea kuviwezesha vituo 
vya kulelea watoto, ambavyo 
hivi sasa vimekuwa vikikabili-
wa na changamoto mbalimbali 
ikiwamo chakula.

Mmoja wa vijana hao, Wema 
Sihaba, alisema kuwa vijana 
wanatakiwa kujitolewa ku-
wasaidia watoto hao kwa hali 
na mali na siyo kuendelea 
kuitegemea serikali pekee 
yake.

“Mtu yeyote anaweza kuja 
hapa na kutoa msaada wa 
kitu chochote ambacho kita-
wasaidia hawa watoto ambao 
kwa kiasi kikubwa wanahitaji 
msaada wetu sisi,” alisema 
Sihaba. Naye katibu wa umoja 
huo, Dickson Msungu, alisema 
msaada huo umetokana na wao 
kuguswa kuwasaidia watoto 
hao wenye mahitaji maalum 
ambao wanatunzwa katika 
kituo hicho bila wazazi wao na 
jamaa wa karibu.

Vile vile, katibu huyo alisema 
kuwa msaada huo walioutoa 
utakuwa endelevu na kuwata-
ka wadau wengine kujitokeza 
kuwasaidaia watoto hao.

Akitoa shukrani kwa niaba 
ya kituo hicho Sista Scholastica 
James, alisema wanashukuru 
kwa msaada huo kwani ume-
kuja wakati mwafaka.

“Kwa niaba ya kituo nitoe 
shukrani zetu za dhati na 
kuwaomba isiwe mwisho na 
watu wengine wajitokeze kuiga 
mfano huu, ili kutusaidia wa-
toto kwani tunamahitaji mengi 
sana kama chakula, sabuni na 
mavazi,” alisema James.

Jamii yatakiwa 
kuwasaidia 
watoto wenye
mahitaji maalum

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
KURUGENZI wa 
Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma, Joseph 
Mafuru, ametaja mi-

radi ya kimkakati 14 yenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. bilioni 215 in-
ayotekelezwa na inayotarajiwa 
kutekelezwa kupitia mapato 
ya ndani ili kuongeza mapato, 
kutoa huduma kwa wananchi na 
kupendezesha mji.

Mafuru aliyasema hayo jana 
alipokuwa akizungumza na 
gazeti hili juu ya mikakati ya 
Jiji hilo kujiimarisha kimapato 
na mafanikio yaliyopatikana 
kwa kipindi cha miaka mitano 
(2014/15 hadi 2019/20).

Alisema kwa sasa Jiji hilo li-
najenga mradi wa ‘Government 
City Complex’ katika Mji wa 
Serikali Mtumba kwenye eneo 
lenye ukubwa wa mita za mraba 
35,152.4.

“Mradi huu una thamani ya 
Sh.bilioni 59.31 ambapo kwa 
sasa ujenzi upo awamu ya kwan-
za kwa gharama ya Sh. bilioni 
18.87 na Sh. bilioni 4.1 zimelip-
wa,” alisema.

Aidha, alisema kuna mradi 
wa ujenzi wa hoteli (Dodoma 
City Hotel) inayojengwa katikati 
ya mji kwenye eneo maarufu la 
‘Paradise cinema hall’ ambao 
una thamani ya Sh. bilioni 9.99 
ambazo zinatokana na mapato 
ya ndani ambapo hadi sasa Sh. 

bilioni 3.44 imetumika.
Kadhalika, alisema Jiji hilo lina 

mpango wa kutekeleza miradi 
mingine mikubwa ya kimkakati 
ambayo tayari imeshasanifiwa 
ikiwamo mradi wa Nunge wenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.74.

Alitaja mingine ni City Com-
plex Apartment yenye thamani 
ya Sh. bilioni 20.85, N.K Complex 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
31.77, City Complex Mall yenye 
thamani ya Sh. bilioni 62.17 na 
Nyerere Square Plaza yenye 
thamani ya Sh. bilioni 27.

“Pia ujenzi wa mradi wa maji 
Njedengwa wenye gharama ya 
Sh. bilioni 1.4, ujenzi wa mradi 
wa maji Hombolo wenye Sh. 
milioni 610, ujenzi wa mradi wa 

maji Chihikwi wenye gharama 
ya Sh. milioni 90.6,” alisema.

Mafuru alisema pia hal-
mashauri imefanikiwa kuandaa 
miongozo ya uwekezaji kwa ajili 
ya kuongoza utekelezaji wa mi-
radi.

“Jiji limetekeleza ujenzi wa 
miradi ya vituo vya afya Makole, 
Mkonze, Hombolo, pia limefani-
kiwa ujenzi wa masoko ya Ki-
kuyu, Chadulu na Bonanza, pia 
kuboresha minada ya Mpunguzi 
na Msalato,” alisema.

Pamoja na hayo, mkurugenzi 
huyo alisema kuanzia mwaka 
2015/16 hadi 2019/20 imetolewa 
mikopo ya Sh. bilioni 5.29 kwa 
vikundi 1,259.

Mapato ya ndani kutekeleza 
miradi kimkakati ya bil. 215/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

MGOMBEA wa ubunge Jimbo 
la Dodoma Mjini kwa tiketi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Anthony Mavunde, amezindua 
kampeni zake, huku akiwaahidi 
kuing’arisha Dodoma kimaen-
deleo kwenye nyanja mbalim-
bali.

Akizungumza na wakazi wa 
jimbo hilo, kwenye viwanja vya 
shule ya msingi Chang’ombe, 
Mavunde alisema miaka mitano 
ya kwanza ambayo wananchi 
wameshuhudia Dodoma ikikua 
kwa kasi ilikuwa ya yeye kuji-
funza, lakini wakimchagua tena 
watashuhudia makubwa kwe-
nye sekta ya afya, elimu, maji, 
miundombinu na michezo.

Alibainisha kuwa katika sekta 
ya elimu atahakikisha wanafun-
zi wanasoma kisasa na atatoa 
kompyuta kwa shule zote za 
msingi na sekondari kwenye 
jimbo hilo.

“Katika ubunge wangu wa mi-
aka mitano nilijenga shule mbili 

za sekondari na kujenga ma-
darasa katika shule kadhaa za 
msingi na sekondari, na endapo 
wananchi mtanichagua tena ni-
taongeza kasi ya kujenga shule 
hususani katika maeneo am-
bayo wanafunzi wanalazimika 
kutembea muda mrefu kufuata 
elimu,” alisema.

Aidha, alisema endapo ak-
ichaguliwa hatasubiri fedha za 
serikali kuu pekee bali atatafuta 
wadau ili kusaidia kuharakisha 
maendeleo kwa wananchi iki-
wamo upatikanaji wa maji ya 
uhakika na yanayotosheleza jiji 
hilo.

Alibainisha mbali na ushiriki-
ano wake na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira (DU-
WASA) katika kutekeleza mradi 
mkubwa wa kutoa maji Mzakwe 
na visima vya Zuzu, yeye ata-
hakikisha upatikanaji huduma 
ya maji unaimarika zaidi.

“Kipindi changu cha kwanza 
cha ubunge kinaisha nimefanya 
kazi ya kuchimba visima 11 am-
bavyo vipo katika hatua mbalim-

bali za utekelezaji,” alisema.
Mavunde alisema ataboresha 

huduma za afya ili wananchi wa 
Dodoma mjini wapate huduma 
bora ambapo atahakikisha li-
napatikana eneo kubwa ambalo 
litakalotumika kujenga hospitali 
ya wilaya.

“Pia nitaendelea na mkakati 
wangu wa kuwainua kiuchumi 
vijana, wanawake, wazee na 
watu wenye ulamavu  kwa ku-
wawekea mazingira mazuri ya 
kufanya biashara na upatikanaji 
mikopo ili kubadilisha maisha 
yao,” aliahidi.

Kadhalika, kuhusu umeme, al-
iwaomba wananchi kumpa kura 
zote ili kukamilisha usambazaji 
wa umeme kwa kuhakikisha 
maeneo 34 ambayo hayajafikia 
yanafikiwa na umeme.

“Nitahakikisha barabara zote 
katika kata 41 zinapitika wakati 
wote sambamba na kujenga kwa 
lami barabara za kuanzia Kili-
mani mpaka Ntyuka, na ile ya 
kwenda Hombolo kuja mjini,” 
alisema.

Aliwahakikishia wananchi 
waliopitiwa na miradi mikubwa 
ya ujenzi wa uwanja wa ndege 
wa kimataifa Msalato na ujenzi 
wa barabara za mzunguko (ring 
road) kuwa serikali ipo katika 
mchakato mwisho wa kuwalipa 
fidia baada ya kukamilika kwa 
uhakiki.

Pia aliwaomba wananchi 
kumpigia kura Rais John Magu-
fuli, yeye na  madiwani wote wa 
CCM ili kufanya kazi ya kuwatu-
mikia wananchi.

Naye mgombea ubunge 
Jimbo la Kibakwe, George 
Simbachawene, aliwaeleza 
wananchi wa Msalato kuwa 
mgogoro kati ya wananchi na 
Jeshi la Magereza umeisha kwa 
wananchi kuhamishiwa eneo la 
Chihikwi.

Awali, aliyekuwa Mbunge wa 
Shinyanga Mjini, Steven Masele 
alisema tangu wamejuana na 
Mavunde miaka 15 iliyopita na 
kuwa katika kipindi chote ali-
kuwa na kiu ya kuwatumikia 
wananchi.

Mavunde aahidi kuing’arisha Dodoma kimaendeleo

Umoja wa vijana wa soko la Sabasaba wakishirikiana kufanya usafi wa mazingira na watoto wenye mahitaji maalum wa kituo cha 
Cheshira kilichopo Miyuji jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la Mbeya Mjini 
kwa tiketi ya CHADEMA, Joseph Mbilinyi 
‘Sugu’, ametangaza rasmi kuanza kampeni za 
kutetea jimbo hilo, hatua inayoibua  ushindani 
kati yake na mgombea wa CCM, Dk. Tulia 
Akson, ambaye  amekwishaanza kampeni za  
kumng’oa Sugu.

Sugu alitangaza kuanza rasmi kwa kampeni 
zake juzi alipopanda jukwaani kusalimia 
wananchi wakati wa mkutano wa kampeni 
wa mgombea urais kwa tiketi ya CHADEMA, 
Tundu Lissu, kwenye viwanja vya Ruandanzo-
vwe jijini Mbeya.

Sugu alisema kuwa hakutaka kuanza 
kampeni zake mapema kwa vile alikuwa 
akisubiri ujio wa Lissu, hivyo sasa ameamua 
kuanza kampeni zake ambazo zitamfikisha 
katika maeneo yote ya Jiji la Mbeya kuomba 
kura kwa wananchi.

“Sikutaka kuanza kampeni zangu mapema 
kwa vile nilikuwa namsubiri president (Rais) 
aje, kwa vile amekuja leo natangaza kuwa 
sasa nimezindua rasmi kampeni zangu na 
kuanzia kesho (jana) nitaanza kutembea kwe-
nye kata zote ikiwamo Uyole, Iziwa, Itagano 
na maeneo yote, hivyo jiandaeni kwa mtiti 
mkubwa,” alisema Sugu.

Alisema kabla ya kuzindua kampeni, alikuwa 
jijini Dodoma kwenye Ofisi za Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kwa zaidi ya wiki moja 
pamoja na maofisa wengine wa chama hicho 
kuhangaikia wagombea wa nafasi za udiwani 
walioenguliwa kwenye mchakato.

Alisema katika jimbo hilo hilo wagombea 
udiwani wa kata 16 wameenguliwa na wasi-
mamizi wa uchaguzi ngazi ya kata, hivyo 
kuwafanya wagombea wa CCM kupita bila 
kupingwa.

Kwa upande wake Dk. Tulia anatarajia 
kuzindua rasmi kampeni Septemba 9, mwaka 
huu wakati wa ziara ya Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, ambaye anatarajiwa kufika mkoani 
Mbeya kwa ajili ya ziara ya kuwanadi wagom-
bea wa CCM.

Pamoja na kwamba Dk. Tulia bado hajazin-
dua kampeni rasmi, lakini ameanza kutembe-
lea baadhi ya kata na kufanya mikutano ya 
hadhara na wananchi kwa ajili ya kujitangaza.

Mpaka sasa ameshatembelea kata za Iyela 
na Mwakibete, ambazo ni miongoni mwa kata 
kubwa zaidi kuliko zingine za Jiji hilo.

Sugu aanza kutetea
Jimbo Mbeya Mjini

EWURA yataka kasi ukusanyaji mapato ya maji

Na Nebart Msokwa, 
mbeya

U
PATIKANAJI wa 
maji ya bomba 
katika Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa 

Mbalizi mkoani Mbeya, 
umepanda kutoka asilimia 
30 mpaka asilimia 95 baada 
ya utekelezaji wa mradi wa 
maji ulioahidiwa na Rais 
John Magufuli kukamilika.

Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mkoa wa Mbeya, 
(Mbeya UWSSA), Mhandisi 
Ndele Mengo, alisema kuwa 
mradi huo ambao umeanzia 
kwenye chanzo cha maji cha 
Shongo mpaka sasa umeka-
milika kwa asilimia 97.

Alisema katika utekelezaji 
wa mradi huo, kazi ya ujenzi 
wa bomba kutoka kwenye 
chanzo cha maji cha Shongo 
hadi kwenye tangi katika 
eneo la Izumbwe na ujenzi 
wa tangi kubwa lenye ukub-

wa wa lita za ujazo 1,500 im-
ekamilika kwa asilimia 100.

Mengo alisema pia kaz 
ya kulaza mabomba kutoka 
kwenye tangi hadi kwenye 
makazi ya wananchi katika 
Mji wa Mbalizi na ujenzi wa 
vituo vya wananchi kuchota 
maji katika maeneo mbalim-
bali ya mji huo na vitongoji 
vyake pia imekamilika kwa 
asilimia 100.

“Mpaka sasa tumekamili-
sha kazi kwa asilimia 97 na 
tayari maji yameshaanza 
kuwafikia wananchi hali 
ambayo sasa imeongeza 
upatikanaji wa maji katika 
mji huu wa Mbalizi kutoka 
asilimia 30 kabla ya kuwapo 
kwa mradi huu na kufikia 
asilimia 95,” alisema Ndele.

Ndele alisema hali hiyo 
pia imepuza bei ya maji kwa 
wananchi kutoka shilingi 
500 hadi kufikia shilingi 50 
kwa dumu moja la lita 20.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, alitem-

belea mradi huo na kuri-
dhishwa na utekelezaji wake 
kisha akawataka wananchi 
kutunza miundombinu hiyo 
ili iweze kudumu kwa muda 
mrefu.

“Mradi huu umejengwa 
kwa gharama ya zaidi ya 
shilingi bilioni 3.45, fedha 
hizi ni ahadi ya Rais Magu-
fuli wakati alipopita hapa 
Mbalizi Aprili mwaka jana… 
sasa wito wenu kwenu ni 
kuitunza miundombinu hii 
ili idumu na kutusaidia kwa 
muda mrefu zaidi,” alisema 
Chalamila.

Baadhi ya wananchi 
wa Mji Mdogo wa Mbalizi 
walimshukuru Rais Magu-
fuli kwa kutekeleza ahadi 
yake na kuwaondolea kero 
ya muda mrefu ya uhaba wa 
maji katika Mji Mdogo wa 
Mbalizi.

Maria Seme ambaye ni 
mamalishe katika Kituo 
cha Mabasi Mbalizi, alisema 
kuwa upatikanaji wa maji 

hayo umesaidia kupunguza 
gharama za uendeshaji wa 
biashara yake na kuokoa 
muda mwingi uliokuwa uki-
potea kwenda kufuata maji 
mbali.

“Zamani tulikuwa tuna-
nunua maji dumu moja 
shilingi 500 na maji hayo 
tulikuwa tunayafuata mbali, 
lakini sasa napata maji hapa 
hapa na kwa gharama nafuu 
ya shilingi 50 tu kwa dumu 
moja, kwa kweli mradi huu 
umetusaidia na tunam-
shukuru sana Rais kwa 
utekelezaji wa ahadi yake,” 
alisema Seme.

Mradi huo wa maji katika 
Mji Mdogo wa Mbalizi ume-
tekelezwa kutokana na ag-
izo la Rais Magufuli alilolitoa 
akiwa ziarani mkoani Mbeya 
baada ya kusimama katika 
Mji wa Mbalizi kusikiliza 
kero za wananchi, ambapo 
alielezwa     kuwa kero kub-
wa ya mji huo ni uhaba wa 
maji.

Upatikanaji majisafi wapaa kwa 95%

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA) 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
imezishauri mamlaka za maji za 
mikoa, wilaya na miji kuongeza 
kasi ya usambazaji wa dira za 
malipo ya maji kabla ya huduma 
kwa wateja.

Lengo ni  kuongeza ufanisi wa 
makusanyo ya fedha na  huduma 
bora kwa wateja.

Ushauri huo ulitolewa na Mene-
ja wa EWURA  Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini, Mhandisi Karim Ally, 
wakati akizungumza na gazeti 
hili kuhusiana na umuhimu wa 
kutumia    dira za malipo kabla 
ya huduma kwa mamlaka za maji 
zilizopo katika  mikoa ya Mbeya, 
Ruvuma, Songwe, Njombe, Rukwa 
na Katavi.

Alisema kuimarishwa kwa hu-
duma hiyo ya malipo kabla ya 
huduma itakuwa na manufaa 
makubwa kwa mamlaka za maji 
na watumiaji wa huduma za maji 
kutokana na baadhi ya vikwazo 
ikiwamo baadhi ya wateja kuwa 
na mzigo wa madeni ya ankra za 
matumizi ya maji na baadhi ya 
mamlaka hizo zikituhumiwa ku-
wabambikizia wateja gharama za 
ankra ya maji.

“Unajua huduma hii ya malipo 
kabla ya huduma itaongeza ubora 
wa huduma  kwa wateja wa maji 
na ufanisi wa kazi wa mamlaka za 
maji katika kukusanya fedha zi-
nazotokana na matumizi ya maji 
hususani katika taasisi mbalimbali 
zikiwamo za serikali na zisizo za 
serikali,’’ alisema.

Alisema huduma ya malipo kab-
la ya huduma ina manufaa makub-

wa sana  kwa mteja wa maji kwa 
kuwa mteja anakuwa na uwezo 
wa  kulipia huduma hiyo ya maji 
kulingana na mahitaji ya maji au 
kiwango cha fedha anachokuwa-
nacho kwa wakati huo.

Mhandisi Karim Ally    alifafan-
ua  mpaka sasa mamlaka za majisafi 
na usafi wa mazingira ikiwamo ya  
Mamlaka ya    Majisafi na Usafi 
wa Mazingira (MBEYAWSSA), im-
efanikiwa kufunga dira za malipo 
ya maji kabla ya huduma    zina-
zofikia 650, Songea imefanikiwa 
kufunga dira 300, Sumbawanga 
dira za maji 5, Makambako dira 24, 
Makete dira za maji 12 na Njombe 
dira 5.

Alisema mpaka sasa EWU-
RA imefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kusimamia utoaji wa huduma bora 
kwa wateja wa maji katika  mam-
laka za maji za Njombe, Songea, 

Sumbawanga, Mbeya na Vwawa –
Mlowo ambazo zipo katika makao 
makuu ya mkoa.

Alisema mbali na kuwapo kwa 
mamlaka za maji katika ngazi za 
mikoa, pia EWURA imekuwa ikizi-
simamia mamlaka za maji za miji 
midogo ukiwamo mji wa Tundu-
ma na Wanging’ombe.

Alizitaja    mamlaka za maji 
zingine ambazo EWURA inazi-
simamia katika ngazi za wilaya 
ni  Chunya, Tukuyu, Rujewa  na 
Kasumulu kwa mkoa wa Mbeya 
na katika Mkoa wa Songwe 
kuna mamlaka ya Itumba – Ison-
gole na    mamlaka ya maji ya 
Namanyele kwa mkoa wa Rukwa.

Mamlaka zingine za wilaya 
ni    Makete na Ludewa    kwa 
mkoa wa Njombe na mamlaka za 
maji za Mbinga, Tunduru na Nam-
tumbo kwa mkoa wa Ruvuma.

Ofisa Uhusiano wa Mbeya 
AWSSA, Neema Stanton, alisema 
mamlaka hiyo imefanikiwa ku-
funga dira za maji kwa wateja ziki-
wamo taasisi za serikali na zisizo 
za kiserikali, hoteli, vituo vya ku-
oshea magari  na kwa wananchi 
wa kawaida.

Alisema tangu kufungwa kwa 
dira hizo    kumekuwa na ufanisi 
mkubwa wa makusanyo ya fedha, 
ingawa mpaka sasa bado kumeku-
wa na uhitaji mkubwa wa dira  za 
maji zinazofahamika  kama “lipia 
maji kadri utumiavyo’’ (LIMAKU) 
kutoka kwa wateja mbalimbali 
kwa ajili ya kuzifunga majumbani.

Alisema huduma ya malipo 
kabla ya maji imekuwa ni msaada 
mkubwa kwa wateja wengi kwa 
kuwa wengi wao wamekuwa waki-
nunua maji kulingana na uwezo 
wa fedha walizonazo.

Mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tundu Lissu, akihutubia maelfu ya wananchi wa Mkoa wa Mbeya 
juzi, wakati wa uzinduzi wa kampeni za urais Kanda ya Nyansa, kwenye uwanja wa Ruanda Nzovwe. PICHA: NEBART 
MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,                        
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe,  
amesema Idara ya Elimu ya Watu 
Wazima imepiga hatua katika 
kuanzisha programu zinazok-
wenda sambamba na mahitaji ya 
jamii kupambana na tatizo la ajira 
nchini.

 Akizungumza kwa niaba yake 
wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya elimu ya watu wazima 
huko Chakechake Pemba, Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Idrissa 
Muslim Hija, alisema programu 
hizo zinaleta matumaini makubwa 
katika maendeleo ya wananchi na 
Taifa kwa ujumla. 

Alisema elimu ya watu wazima 
imeanzishwa na waasisi wa nchi 
akiwamo Rais wa kwanza wa 
Zanzibar, Sheikh Abeid Amani 
Karume na Mwalimu Julius Ny-
erere ambao waliipa kipaumbele 
elimu hiyo baada ya kupata uhuru 
kutokana  na kuelewa umuhimu 
wa elimu ya watu wazima katika 
maendeleo.

 Akizungumzia suala la 
utekelezaji wa majukumu ya idara 
hiyo, Waziri Riziki alisema hali 
hiyo inakwenda sambamba na 
sera ya elimu ya mwaka 2006 
ambayo inaeleza jukumu la uan-
zishwaji wa programu za elimu ya 
watu wazima zitakazowanufai-
sha walengwa kupata waliokosa 
wakati wa mfumo rasmi wa elimu. 

 Hata hivyo, aliipongeza idara 
hiyo kwa hatua kubwa iliyofikia, 
ambapo hali ya kisomo inaone-
kana kuimarika katika nchi na 
kutekeleza kwa vitendo ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).  

Naye Mkurugenzi wa Idara ya 
Elimu mbadala na watu wazima, 
Mashavu Ahmada Fakih, alisema 
lengo la kufanyika maadhimisho 
hayo ni kufanya tathmini ya hali 
ya kisomo katika nchi ambapo 
kwa Zanzibar, na kuwa asilimia 
84.2 ya wanaojua wanajua ku-
soma na kuandika.

 Alisema pamoja na kuwapo 
mafanikio hayo, lakini bado kuna 
umuhimu kwa mamlaka ya elimu 
kuendelea kutoa ushirikiano ka-
tika kubuni mbinu mbalimbali za 
kuwasaidia wanakisomo kupata 
elimu bora pamoja na kuwapo 
programu mbalimbali za runinga 
na redio. 

Aidha, aliwashukuru viongozi 
wa mikoa kwa kuwapa ushiriki-
ano wa kutosha kuhakikisha 
wanafanikiwa katika suala zima 
la tathmini ya watu wasiojua 
kusoma na kuandika ili waweze 
kuwasaidia. 

 Naibu Mkurugenzi wa Taaluma, 
Utafiti na Ushauri wa Taasisi ya 
Elimu ya Watu Wazima Tanzania 
Bara,  Mary Watugulu, aliwashauri 
vijana kujiunga na vituo mbal-
imbali ili waweze kupata mikopo 
kwa urahisi itakayosaidia kujik-
wamua kutokana na suala zima la 
upatikanaji wa mitaji katika kazi 
zao.

Waziri akunwa 
programu 
kukabili uhaba 
wa ajira

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

IDARA ya watu wenye ulema-
vu Zanzibar, imesema itashiriki-
ana na Tume ya Uchaguzi wa 
Zanzibar (ZEC) na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kuhakikisha 
watu wenye ulemavu wanapata 
haki ya kupiga kura kwa usalama 
kama ilivyo kwa watu wasio na 
ulemavu.

Mkurugenzi wa idara hiyo, 
Abeda Rashid Abdallah, alisema 
kupiga kura ni haki ya kila mwa-
nanchi aliyekizi vigezo vya tume, 
hivyo watu wenye ulemavu nao 
wanahaki hiyo.

Alisema idara hiyo imekua 
ikishiriki mikutano na tume za 
uchaguzi na kutoa maoni yao ku-
hakikisha watu wenye ulemavu 
wanapata haki ya kuchagua na 
kupewa kipaumbele kwenye 

suala hilo.
Alisema kuwa serikali inatam-

bua umuhimu na kuwaamini 
watu wenye ulemavu kwa kuwa 
ni sehemu katika jamii, hivyo im-
etoa mwongozo kila taasisi kuan-
daa miundombinu rafiki kwa 
watu wenye ulemavu.

Abeda alieleza kuwa katika 
kuelekea uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa kufanyika Oktoba 28, 
mwaka huu, idara itahakikisha 
inaweka mwongozo madhubuti 
wa maeneo yatakayotumika kip-
indi cha uchaguzi ili mazingira 
ya kupiga kura yawe rafiki kwa 
watu wenye ulemavu.

“Katika kuhakikisha usalama 
wa watu wenye ulemavu, tunahi-
taji kupewa vitambulisho maal-
um vitakavyotumika kama utam-
bulisho wetu ili kupata huduma 
kwa haraka tunapofika vituoni,” 
alisema.

Akizungumzia ushirikishwaji 
katika kampeni, alisema wame-
peleka ombi lao kwa vyama 
vya siasa kutaka wapewe eneo 
maalum ambalo litakuwa salama 
ili waweze kusikiliza sera zinazo-
tolewa na wanasiasa. 

Aidh, aliwataka wazazi, walezi 
wanaoishi na watu wenye ul-
emavu kuhakikisha wanakuwa 
karibu nao katika kipindi cha 
kampeni ili wasitumike katika 
kuchochea vurugu na badala 
yake wawe sehemu ya kuhubiri 
amani.

Naye Mkuu wa divisheni ya 
habari na mawasiliano ya umma 
wa ZEC, Jaala Maakame Haji, 
alisema katika kuhakikisha watu 
wenye ulemavu wanapata haki 
yao ya kupiga kura, wameandaa 
mafunzo yaliowashirikisha watu 
wenye mahitaji maalumu iki-
wamo walemavu.

Alisema tume hiyo imeanzisha 
sera ya jinsia na ushirikishwaji 
wa makundi ya kijamii ya mwaka 
2014/ 2015, ambayo inawaon-
goza namna ya kuwashirikisha 
kwa usalama ikiwamo watu 
maalumu.

“Tukiandaa siku ya walemavu 
wasioona tunashirikisha waka-
limani, walemavu wa uoni tuna-
tumia kifaa chenye maandishi 
ya nukta nundu, pia hutumia 
karatasi za wagombea kura 
kama mifano ya kuwaelekeza,” 
alieleza.

Aliwataka watu wenye ulema-
vu kujitokeza kupiga kura, na 
kwamba wamejitahidi kutafuta 
majengo ambayo ni rafiki kwa 
watu wenye ulemavu kwa ajili 
ya kutimiza haki zao za msingi 
ya kikatiba ya kuchagua viongozi 
wanaowataka.

Wenye ulemavu wazitaka  ZEC, NEC kuwapa haki

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia CCM, Dk. Hussein Mwinyi, akisalimiana na mgombea Uwakilishi Jimbo la Dimani, Mwanaasha Khamis 
Juma, baada ya kumaliza kikao cha wagombea wote wa chama hicho, kilichofanyika Amani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
GOMBEA urais wa 
Zanzibar kupitia 
Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. 

Hussein Ali Hassan Mwinyi, 
ameahidi kuwa nafasi nyingi za 
uteuzi katika serikali atakayoiun-
da endapo atapata ridhaa za wa-
nanchi, atahakikisha wanawake 
anawapa kipaumbele.

  Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza katika kongamano 
maalum la wanawake lililofanyi-
ka katika ukumbi wa Amani CCM 
Mkoa, ambapo mgeni maalum 
katika kongamano hilo alikuwa 
Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama 
Mwanamwema Shein. 

Dk. Mwinyi alisema kuwa ana 

uhakika mkubwa kwamba CCM 
itashinda kutokana na wagom-
bea wake kuungwa mkono na 
makundi yote ndani ya chama 
hicho wakiwamo wanawake am-
bao ndio jeshi kubwa la CCM.

  Alisema  wanawake wame-
kuwa wakifanya vizuri pale 
wanapopewa nafasi ya uongozi 
na wamekuwa wakionyesha 
uadilifu.   Alieleza kuwa katika 
kampeni zote za CCM, wahama-
sishaji wakubwa ni wanawake 
ambao wamekuwa wamoja kati-
ka kukiunga mkono na kukitetea 
chama chao. 

Naye Mama Mwanamwema 
Shein aliwasihi wanawake na 
wananchi  wote kuzingatia 
umuhimu wa kutunza amani ili-
yopo  na baada ya uchaguzi.

Mama Shein alitoa pongezi 

zake kwa wanawake kwa kucha-
gua kaulimbiu ya kongamano 
hilo isemayo ni “Umoja Wetu 
Ndio Nguvu Yetu”, na kueleza 
kuwa anakubaliana na kaulim-
biu hiyo kutokana na ukweli na 
umuhimu wake. Alisema wa-
nawake wakiwa pamoja  wataku-
wa na nguvu zaidi ya kufanya 
uamuzi unaofaa kwa faida yao, 
na kusisitiza kuwa uamuzi unao-
faa hivi sasa ni kuipigania CCM ili 
ishinde katika nafasi zote za uon-
gozi katika uchaguzi mkuu ujao.

  Alisema kuwa mgombea wa 
urais wa Zanzibar kwa tiketi ya 
CCM, Dk. Hussein Mwinyi ni mtu 
makini, mwenye uzoefu mkub-
wa katika uongozi na anayepen-
da maendeleo.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wanawake wa CCM (UWT), 

Gaudentia Kabaka, aliwataka 
wagombea wote wanawake 
waliogombea nafasi mbalimbali 
kuwa kitu kimoja na kufahamu 
kuwa  walioupata ni uteuzi si 
ushindi na wapo walioshinda 
kwa kura nyingi, lakini hawa-
kuteuliwa na badala yake wam-
eteuliwa wenye kura kidogo.

 Katika kongamano hilo mada 
mbalimbali zilitolewa ikiwamo 
“Wanawake Kutokata Tamaa”, 
aliyotolewa Balozi Amina Salum 
Ali, Waziri wa Biashara na Viwan-
da, mada ya “Amani na Utulivu”  
iliyotolewa na Sharifa Abeid 
Salum kutoka Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar na 
mada ya tatu ilihusu  “Uzalendo 
na Mshikamano” iliyotolewa na 
Catherine Peter Nao, Katibu wa 
Idara ya Uenezi Zanzibar.

Mwinyi kuwapa wanawake kipaumbele serikalini
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habari kitaifa

Majaliwa afichua siri 
uwapo amani nchini

Wanahabari 
wanafunzi 
wafundwa
Na Swalehe Makoye, SJMC

WANAHABARI wanafunzi wametakiwa 
kuacha kutengeneza mazingira ya kupewa 
upendeleo badala yake wajitume kufanya 
kazi kwa bidii, ili kuwaepusha kujiingiza 
kwenye mtego wa rushwa ya ngono.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na 
Mwenyekiti wa Taasisi ya Vyombo vya 
Habari Kusini mwa Afrika, Tawi la Tanza-
nia (MISA-TAN), Salome Kitomari, wakati 
akitoa mada katika mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wa kutambua nafasi zao 
wanafunzi wa Shule Kuu ya Uandishi wa 
Habari na Mawasiliano kwa Umma (SJMC).

Mafunzo hayo yaliandaliwa na Jukwaa 
la Wahariri duniani (WAN-IFRA) chini ya 
mradi wa Wanawake na Habari (Women 
In News), inaolenga kuwaandaa wanawake 
kushika nafasi za maamuzi ndani ya vy-
ombo vya habari

Alisema yamekuwapo malalamiko ya 
wanafunzi au waandishi wachanga ku-
sumbuliwa, lakini zipo tabia za wanafunzi 
husika kutengeneza mazingira ya kutega 
wahusika, jambo ambalo ni baya sana.

“Tujifunze kujijengea uwezo wa kazi, 
tutumie vyema uwezo na elimu tuliyo-
nayo, usikubali kupendelewa bali simama 
kwa miguu yako mwenyewe kuhakikisha 
unafanyakazi kwa kiwango cha juu am-
bacho kitakutambulisha kokote uendako 
ukisubiri kupendelewa lazima utumie njia 
ya mkato,” alisema.

“Mafunzo haya yanalenga kuongeza 
wanawake katika vyumba vya habari hasa 
kwenye nafasi za uongozi na maamuzi 
kwa kuwaandaa wanawake tangu wakiwa 
vyuoni kwa kuwapa ujasiri na uzoefu 
kwani wanawake wanaweza,” alisema 
Kitomari.

Katika mafunzo hayo, pia wanafunzi 
hao walifundishwa utngenezaji wa video 
ndogondogo za podcast, namna ya kuji-
tangaza na kujitambulisha kwenye jamii 
kwa namna ya kujitofautisha.

Mengine ni uandishi wenye kuleta 
suluhisho katika jamii, kumjua na kukabili-
ana na bosi wa aina yeyote.

Awali, Mkurugenzi wa Jukwaa la 
Wanawake Wanahabari (WRIFO), Chelu 
Matuzya, aliwataka wanafunzi hao kuanza 
kutumia vyema fursa wanazopata hasa 
wanapofanya mazoezi kwa vitendo ndani 
ya vyombo vya habari, aonyeshe ubunifu 
na uchapakazi kwa kuwa ndiyo silaha yao.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao kuwa 
makini na kila wanachorusha kwenye 
mitandao ya kijamii, na badala yake 
watumie kufanya mambo ambayo yata-
waongezea thamani kitaaluma na kulinda 
utu wao.

Na Shaban Njia, MBOGWE

WAKAZI wa Halmashauri ya Mbog-
we, mkoani Geita, wamemtaka 
mgombea wa jimbo hilo kupitia 
CCM, Nicodemas Maganga, iwapo 
atapata ridhaa ya kuchaguliwa 
kuongoza jimbo hilo asimamie 
ujenzi wa kituo cha afya katika 
Kata ya Lulembela ili kudhibiti vifo 
vya wajawazito na watoto.

Walisema, kata hiyo ina zaidi ya 
wakazi 40,000 na zahanati moja 
ambayo haitoshelezi mahitaji kwa 
wananchi na kusababisha kuwapo 
kwa msongamano mkubwa wa 
wagonjwa wanaofika kituoni hapo 
kupata matibabu, huku wengi 

wakiwa wajawazito na watoto.
Maombi hayo waliyatoa jana 

wakati wa ufunguzi wa kampeni 
za kiwilaya yaliyofanyika katika 
kijiji na kata ya Lulembela, Hal-
mashauri ya Mbogwe na kuhud-
huriwa na viongozi wa CCM, Mkoa 
wa Geita pamoja na mgombea 
wa Jimbo la Chato, Dk. Medard 
Kalemani.

Mudahi Balele, mkazi wa jimbo 
hilo alisema kuwa, vifo vya wa-
jawazito na watoto ni tatizo la 
kudumu katika Halmashauri ya 
Mbogwe hasa pembezoni mwa 
mji na kuongeza kwa mujibu wa 
takwimu za mwaka jana 2019/20, 
vifo vya wajawazito kwa kukosa 

matibabu kwa wakati vilikuwa 84.
Mkazi mwingine, Simon Kasan-

ga alidai, vifo hivyo vinatokana na 
msongamano wa wagonjwa katika 
zahanati iliyopo ya Lulembela, ili 
kutokomeza vifo hivyo anatakiwa 
kusimamia ujenzi wa kituo cha 
afya katika kata hiyo itakayosadia 
kupunguza msongamano wa wag-
onjwa na kusafiri umbali mrefu 
kwenda Hospitali ya Wilaya kwa 
matibabu zaidi.

Naye Martha Luzari, mkazi wa 
Lugunga alisema, wajawazito wa-
nashindwa kuhudhuria kliniki na 
kujua maendeleo ya mtoto tum-
boni kama ni mzima ama la kwa 
madai ya lugha za matusi zinazo-

tolewa na baadhi ya wauguzi hasa 
mjamzito anapochelewa kuanza 
kliniki.

“Sio kwamba hatutaki kuhud-
huria kliniki, tunashindwa kuhud-
huria kwa kuogopa kurushiwa 
matusi na wauguzi hasa pale 
tunapochelewa kuanza kliniki 
yetu. Hii imesababisha wengi 
wetu kuwa waoga na kuchukua 
maamuzi ya kujifungulia majum-
bani na kuwa na uzazi ambao sio 
salama,” alidai.

Aliyekuwa mbunge wa jimbo 
hilo, Agustino Masele, alimtaka 
mgombea Maganga kusimamia 
na kutekeleza miradi aliyoibua na 
kushindwa kukamilika kwa wakati 

hasa katika sekta ya elimu, afya 
na maji ili kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Akijibu maombi hayo, Maganga 
alisema, endapo atapata ridhaa na 
kuwaongoza wananchi, atahakiki-
sha anasimamia ujenzi wa kituo 
cha afya na hayo yote yataweze-
kana endapo watampatia kura za 
ndio mgombea urais, mbunge na 
diwani.

Kuhusu lugha za matusi kwa 
wagonjwa, aliahidi kukaa vikao na 
Mganga Mkuu wa Halmashauri ya 
Mbogwe na wasimamizi wa vituo 
vya afya na zahanati kutatua tati-
zo hilo ili wajawazito waendelee 
kuhudhuria kliniki bila woga.

Wananchi wampa jukumu mgombea iwapo atachaguliwa

Wakazi wa Mbezi Mwisho jijini Dar es Salaam wakiangalia kazi ya upanuzi wa barabara ya Morogoro kwa 
ajili ya kupunguza msongamano wa magari ikiendelea juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma siri ya Taifa la Tanzania kuendelea 
kuwa na amani na kimbilio la watu wa-
naotoka katika nchi ambazo zimepoteza 
amani ni kwa sababu ya uwapo wa dini, 
hivyo amewapongeza viongozi wa dini 
zote nchini kwa kuendelea kuliombea 
Taifa.

Amesema kuwa kuanzia Serikali 
ya Awamu ya Kwanza hadi Serikali ya 
Awamu ya Tano, inaamini kwamba dini 
ni mkombozi na msingi mkubwa wa 
amani, mshikamano na utulivu uliopo 
nchini.

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana, ka-
tika kongamano maalumu lililoandalia 
na kituo cha Redio Safina kwa ajili ya 

kuliombea Taifa na viongozi wake kuele-
kea kwenye uchaguzi mkuu jijini Arusha.

“Serikali itaendelea kushirikiana na 
dini zote na Rais Dk. Magufuli anaamini 
kwamba dini ina mchango mkubwa ka-
tika kulifanya Taifa kuendelea kuwa ana 
amani. Nawashukuru viongozi wa dini 
nchini kwa kuliombea Taifa na kulifanya 
liepukane na vikwazo vingi ambavyo 
vingeleta athari.”

Waziri Mkuu alisema nchi iliokolewa 
kutoka katika majanga mbalimbali 
ukiwamo ugonjwa wa corona ambao  
umeendelea kuyasumbua mataifa 
makubwa yenye uwezo na nguvu du-
niani kutokana na maombi yaliyofanywa 
na dini zote baada ya Rais  Magufuli ku-
waomba  Watanzania wafunge siku tatu 
kumuomba Mwenyezi Mungu aliepushe 

Taifa na ugonjwa huo.
Aliwasihi viongozi wa dini na wa-

nanchi kwa ujumla waendelee kush-
irikiana katika kuliombea Taifa na 
wamwombe Mungu aiepushe Tanzania 
na majanga ili nchi iendelee kuwa na 
amani.

Akizungumzia kuhusu uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 
28, 2020, Majaliwa alisema siku ikifika 
wajitokeze kwa wingi na wakachague 
viongozi bora watakaoweza kuwaletea 
maendeleo katika maeneo yao. 

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Iddi Ki-
manta,  aliwahakikishia wananchi wa 
mkoa huo kwamba mkoa upo salama, na 
kwamba wajitokeze kwa wingi kushiriki 
katika kampeni na wasikubali kutishwa 
na mtu yeyote.



Watumishi 
washauriwa 
kuchunguzwa 
afya zao

JPM apewa 5 mazingira 
wezeshi kwa wawekezaji
Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli amepongezwa kwa 
kujenga mazingira wezeshi ya biashara 
na uwekezaji nchini.

Pongezi hizo zilitolewa na Mkurugen-
zi Mtendaji wa kampuni ya Total Tanza-
nia, Jean Schoepp, wakati wa uzinduzi 
wa kituo kipya cha mafuta cha Total 
Mchigani, Goba jijini Dar es Salaam kin-
achomilikiwa na mzawa.

  “Tunampongeza Rais Magufuli  na 
serikali yake kwa kujenga mazingira 
wezeshi ya biashara na uwekezaji am-
bao umesaidia hata kampuni ya mafuta 
ya Total kuendelea kuwekeza Tanzania, 

na pia kuwajengea uwezo Watanza-
nia kupata fursa za kuingia katika 
biashara ya vituo vya mafuta vya ki-
wango cha kimataifa,” alisema Sch-
oepp.

Alisema Total inalenga kumfikia 
kila Mtanzania na kuwapatia wa-
nanchi fursa ya kufurahia huduma 
kutoka katika kampuni hiyo.

Akizungumzia kuhusu Total, 
Mkurugenzi wa Sheria na Uhusi-
ano wa Total, Marsha Kileo, alisema 
mbali na kuwekeza katika sekta ya 
mafuta, pia kampuni hiyo imekuwa 
ikisaidia  kutoa ujuzi kwa Watanza-
nia pamoja na mbinu za namna ya 

kumiliki vituo vya mafuta.
Kwa upande wake, mmiliki wa 

kituo cha mafuta cha Total eneo la 
Goba, Frank Malle, aliishukuru kam-
puni hiyo kwa kumpatia mbinu ya 
kuwekeza katika sekta hiyo.

“Naishukuru sana Total kwa ku-
wekeza katika sekta hii muhimu ka-
tika nchi yetu na kutupa na sisi ujuzi 
wa namna ya kuingia katika biashara 
hii. Nakumbuka tulikuwa tunataka 
kuuza hii ardhi, lakini viongozi wa 
kampuni hii walitushauri tusiiuze, 
na leo hii na sisi kama Watanzania 
tumefanikiwa kumiliki kituo cha 
mafuta,” alisema Malle.

Total 
inalenga 
kumfikia 
kila Mtan-
zania na 
kuwapatia 
wananchi 
fursa ya 
kufurahia 
huduma ku-
toka katika 
kampuni 
hiyo.

TANESCO yatoa elimu umeme vijijini

Mkurugenzi Mtendaji wa Total Tanzania B, Jean Franchois Schoepp (mwenye suti), akiwa na Mhandisi Frank Malle, 
mmiliki wa kampuni ya F.S Mshuwa Co, wakifurahi baada ya kukata utepe, kuzindua kituo kipya cha huduma ya 
mafuta cha kampuni hiyo, Mchigani eneo la Goba jijini Dar es Salaam wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU

19

habari kitaifa

Jumatatu Septemba 7, 2020

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATUMISHI wa taasisi za serikali 
wametakiwa kuwa na utaratibu wa 
kuchunguza afya zao mara kwa 
mara, ili kugundua matatizo yao, 
jambo ambalo litasaidia kupata 
matibabu mapema.

Hayo yameelezwa na Ofsa 
Mdhamini wa Wizara ya Afya, 
Pemba Shadya Shaban Seif, wakati 
akizindua uchunguzi wa afya kwa 
wafanyakazi wa taasisi mbalimbali 
katika Ofisi za Serikali Gombani 
Chakechake Pemba.

Alisema imeonekana kwamba 
wafanyakazi wengi hawana 
muda wa kufika hospitali kuchun-
guza afya zao kutokana na muda 
mwingi kuwapo kazini na ndio 
maana wizara kwa kushirikiana na 
madaktari kutoka China wakaamua 
kuandaa mpango wa kuwafuata 
kuwapima afya.

“Wafanyakazi hawana muda wa 
kwenda hospitali kupima afya zao, 
muda wote wapo kazini, hivyo 
tumeamua kuwasogezea huduma 
hizo karibu, ili wajue afya zao,” 
alisema mdhamini huyo.

Aidha, aliwahimiza wafanyakazi 
hao kufanya mazoezi mara kwa 
mara na kupunguza kula vyakula 
vya mafuta, ili kuepuka ugonjwa 
wa shindikizo la damu ambao 
unawapata watu wengi.

“Kuleni zaidi vyakula vya ma-
tunda kwa kuimarisha afya zanu, 
epukeni kula vyakula vya mafuta, 
kwani hivyo sio vizuri kwa afya,” 
alisema Seif.

Naye kiongozi wa timu 
ya madaktari kutoka China 
wanaofanya kazi katika Hospitali 
ya Abdalla Mzee mkoani Pemba, 
Dk. Yuan Tongzhou, alisema 
lengo la kuwafuata wafanyakazi 
hao kwa kuwafanyia uchunguzi 
na matibabu ni baada ya kuona  
kwamba wamekuwa na majukumu 
ya kuwatumikia wananchi, hali 
ambayo inawasababishia kukosa 
muda wa kwenda kupima afya 
zao.

“Tangu tulipofika katika hospitali 
hii  tumekuwa na utaratibu wa 
kuwafuata wananchi vijijini kuwa-
chunguza afya zao, lakini leo hii 
tumewafuata na hawa wafanyaka-
zi kwani na wao hawana muda 
wa kuifuata huduma hii, jambo 
ambalo ni hatari kwao,” alisema 
daktari huyo.

Ofisa Mdhamini Wizara ya Kati-
ba na Sheria Pemba, Mattar Zahor, 
alipongeza uongozi wa Wizara ya 
Afya kuwafanyia uchunguzi wa-
fanyakazi wake na wananchi kwa 
ujumla, na kumhakikishia kutoa 
ushirikiano kwenye shughuli za 
kiutendaji za utumishi wa umma.

Naye Ofisa Uendeshaji Tiba 
kutoka Wizara ya Afya Pemba, D. 
Yussuf Hamad Iddi, alisema utoaji 
huo wa matibabu ni mwendelezo 
wa madaktari awamu ya sita ku-
wafikia wananchi kisiwani Pemba.

Na Mwandishi Wetu, RUKWA

SHIRIKA  la Umeme Tanzania (TANESCO) 
Mkoa wa Rukwa limeamua kufanya uha-
masishaji na utoaji elimu kwa wananchi   
wa vijiji vilivyopatiwa  mradi wa usamba-
zaji umeme vijijini  (REA), ili wahamasike 
na kufunga   umeme   kwenye nyumba 
zao  na kuutumia kwa uzishaji mali.

Uhamasishaji huo ulitolewa jana na 
mwakilishi kutoka Idara ya Masoko wa 
shirika hilo, Sylvester Matiku, kwa kush-
irikiana na Ofisa Uhusiano,  Saidy Mremi.

Akizungumza jana wakati wa uhama-
sishaji huo, Matiku alisema wamefani-

kiwa kuhamasisha na kutoa elimu ya hu-
duma za umeme  kwa  vijiji zaidi ya 25 
vilivyoko wilaya za Sumbawanga, Laela, 
Kalambo na Nkasi.

Alitaja baadhi ya elimu walizowapa 
ni pamoja na  kujua taratibu za kuun-
ganisha umeme, elimu ya usalama, ulinzi 
wa miundombinu,   tahadhari ya ajali 
za umeme, elimu ya matumizi bora ya 
umeme na jinsi ya kujiepusha na matape-
li (vishoka).

Alitaja baadhi ya  vijiji vilivyonufaika 
na elimu hizo ni Kaengesa, Lyapona, 
Mpombwe, Kapozwa, Kalambo, Kilewani, 
Kalemashi, Katili na Kipanga. 

Vingine vitakavyonufaika ni Kazovu, 
Korongwe, Kabwe, Mbende, Katani, 
Zimba, Nankanga, Kizumbi, Mpui, 
Miangalua, Lowe, Kalambezi, Tunko, 
Kianda na Lowe.

Kwa upande wake Ofisa Uhusi-
ano  Saidy Mremi, alisema mradi   wa 
REA    awamu ya tatu mzunguko wa 
kwanza unatekelezwa na  mkandarasi wa 
NAKUROI, ambapo umewezesha vijiji 120 
kupata huduma za umeme.

Alisema mradi umekamilika kwa zaidi 
ya asilimia 90, na wananchi  walioungan-
ishiwa  umeme kwa njia moja na njia tatu 
ni zaidi ya 3,500. 
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LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp ana matumaini, Takumi 
Minamino anaweza kukibeba kiwango 
chake anachokionyesha kwenye maan-
dalizi hadi kwenye msimu mpya baada 
ya kung’ara wakati Liverpool ikiibuka 
na ushindi wa 7-2 katika mchezo wa 
kirafiki dhidi ya Blackpool.

Usajili huo wa Januari kutoka 
Salzburg alifunga kwenye mch-
ezo wa Ngao ya Jamii wakati 
wakifungwa na Arsenal na pia 
alifunga dhidi ya Blackpool pale 

kwenye dimba la Bloomfield 
Road, Jumamosi.

Minamino alianza nyuma 
ya Roberto Firmino katika 
mfumo wa 4-2-3-1 na al-
imtengenezea bao la tatu 
kiungo huyo wa kimataifa 
wa Brazil wakati waki-
toka nyuma kwa mabao 
2-0.

Na Klopp anakiona 
kipaji cha mchezaji huyo 

wa kimataifa wa Japan 
anaweza kuwa kwenye 

kiwango cha kuvutia kwa 
Liverpool msimu ujao wakati 

wakianza kutetea taji la Ligi Kuu 
dhidi ya Leeds United.
“Nina matumaini anaweza kuende-

lea kujiamini,” alisema Klopp akiiambia 
tovuti ya klabu hiyo. “Na hivyo ndio 
kitu ambacho nina kitumaini.

“Ni muhimu kwa Taki na muhimu 
kwa upande wetu, lakini ni suala linalo-
tuhusu wote, hivyo naamini kiwango 
chake kitazidi kuimarika, hicho ndio 
ninachokiona.”

Klopp 
amtarajia 
Minamino 
kutamba 
EPL

MUNICH, Ujerumani

UHAMISHO wa Kai Havertz kutoka 
Bayern Leverkusen kwenda Chelsea 
ni mbaya kwa Ligi Kuu ya Ujerum-
ani, Bundesliga, kwa mujibu wa ko-
cha wa timu ya taifa ya Ujerumani, 
Joachim Low.

Ujerumani ilimruhusu Havertz 
kuondoka kwenye kambi ya ma-
zoezi mjini Stuttgart Ijumaa kwenda 
kukamilisha usajili wake kule Chel-
sea, ambako amesaini mkataba wa 
miaka mitano.

Blues hao pia wamesajili nyota 
wengine kutoka Bundesliga, Timo 
Werner wa RB Leipzig kuungana na 
nyota wengine kama Hakim Ziyech, 
Ben Chilwell, Thiago Silva na Ma-

lang Sarr.
Low alihuzunishwa kuona 

Havertz akiondoka Bundesliga, la-
kini ana matumaini hilo linaweza 
kumsaidia kuimarika zaidi na kuwa 
na mchango mkubwa kwa timu ya 
taifa.

“Naona kama ni jambo hasi waka-
ti vipaji vikubwa kama Kai havipo 
tena Bundesliga,” alisema Low aki-
waambia waandishi wa habari Ju-
mamosi.

“Lakini naona kuna faida chan-
ya. Kucheza nje kunawafanya 
wachezaji kuimarisha vipaji vyao.

“Nafikiri ni muda muafaka kwa 
Kai, na pia kwa Werner. Kama 
watajiimarisha zaidi litakuwa jam-
bo zuri zaidi kwa timu ya taifa.”

MUNICH, Ujerumani

L
EROY Sane ameonywa kutarajia 
“presha tofauti” pale Bayern Mu-
nich na Mehmet Scholl.

Winga Sane amerudi Ujerumani 
kuelekea msimu wa 2020-21, akiwa amei-
unga na Bayern kutoka Manchester City 
kwa dili lililoripotiwa kuwa pauni milioni 
54.8.

Licha ya Ujerumani kushinda mataji 
mawili ya Ligi Kuu ya England pamoja 
na EFL na FA chini ya Pep Guardiola, 
Sane alihamia Bayern timu ambayo 
msimu uliopita ilishinda mataji mata-
tu.

Scholl, ambaye alicheza mechi 
469 kwa Bayern kati ya mwaka 1992 
na 2007, anahisi Sane mwenye 
umri wa miaka 24, anahitaji ku-
jua matarajio katika mazingira 
mapya.

“FC Bayern ni klabu ya aina 
yake, kuna hali maalumu,” 
alisema akiliambia jarida la 
Bild. “Hapa ni tofauti, presha 
tofauti. Unatakiwa kuwa ma-
kini kama mchezaji kijana.

“Lakini kama atajipanga vi-
zuri, halitakuwa jambo gumu 
kwa upande wake.”

Sane alianza kucheza kwa 
mara ya kwanza baada ya miezi 
13 Alhamisi wakati alipokuwa kwenye 
kikosi cha Ujerumani kilichotoka sare ya 
kufungana 1-1 dhidi ya Hispania katika 
mchezo wa Ligi ya mataifa ya UEFA.

Kwa mara mwisho alianza kwenye kiko-
si cha City kwenye mchezo wa Ngao ya 
Jamii Agosti mwaka 2019, wakati alipou-
mia mguu.

Kocha Ujerumani 
asikitika Havertz 
kujiunga Chelsea

Sane 
aonywa 
Bayern
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LISBON, Ureno

CRISTIANO Ronaldo bado hana 
uhakika wa kuichezea Ureno 
kwenye mchezo wa kesho Ju-
manne wa Ligi ya Mataifa ya 
UEFA dhidi ya Sweden baada 
ya kuukosa ule wa ushindi wa 
4-1 dhidi ya Croatia baada ya ku-
umia kidole.

Kocha wa kikosi cha Ureno, 
Santos alibainisha hali ya Ron-

aldo kuelekea mchezo dhidi ya 
Croatia utakaopigwa kesho.

Ureno haikuwa na wakati 
mgumu licha ya kukosekana 
kwake pale kwenye dimba la 
Dragao, kwani Joao Cancel, 
Diogo Jota, Joao Felix na Andre 
Silva kila mmoja alifunga dhidi 
ya Croatia kabla ya Bruno 
Petkovic kufunga la kufutia 
machozi.

“Nilimpumzisha yeye. Kama 

angekuwa fiti ningemwanzisha 
kwenye kikosi cha kwanza ili 
acheze,” alisema Santos akiiam-
bia RTP.

“Leo ( jana) alifanya mazoezi 
vizuri, na alionekana kujisikia 
vizuri na tutaangalia kama 
ataweza kucheza kwenye mch-
ezo unaokuja.

“Hana majeruhi makubwa 
kwa sasa, lakini bado hayuko 
fiti.”

STOCKHOLM, Ufaransa 

K
OCHA Mkuu wa Ufaransa, Di-
dier Deschamps amesema 
hatakuwa tayari kujiweka kwe-
nye hatari ya kumtumia Kylian 

Mbappe wakati mabingwa hao wa 
Kombe la Dunia wakitarajia kuche-

za dhidi ya Croatia.
Mbappe alifunga bao la ush-

indi, lakini aliumia kifundo 
cha mguu wakati Ufaransa 
wakiibuka na ushindi wa 1-0 
dhidi ya Sweden kwenye 

mchezo wa Ligi ya Mataifa 
ya UEFA wa kundi A3, Ju-
mamosi.

Nyota huyo wa Paris 
Saint-Germain, ambaye 

awali aliumia kabla ya 
kucheza kwenye fain-
ali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, alitolewa 
nje dakika ya 13 
kwenye mchezo 
huo uliopigwa 
mjini Stockholm.

D e s c h a m p s 
aliulizwa kuhu-
su ufiti wa 
Mbappe wakati 

w a k i j i a n d a a 
kuivaa Croatia 

kesho Jumanne.
“Ali- kuwa vizuri kwenye 

mchezo,” alisema Deschamps aki-
waambia waandishi wa habari. 

“Aliumia kwenye kifundo cha 
mguu. Aliendelea kucheza, la-

kini sitaweza kuchukua hatari ya 
kumchezesha. “Tutaona namna 
mambo yatakavyokuwa. Hata kwa 

wachezaji wengine, sitaki kuha-
tarisha afya yake. 

“Ngoja tusubiri hali yake ita-
kavyokuwa. Sina uhakika kama 
atacheza Jumanne dhidi ya 

Croatia.”

CARDIFF, Wales

GARETH Bale ataendelea kuchaguliwa 
na Ryan Giggs kwenye kikosi cha 
Wales licha ya kupata nafasi ndogo 
ya kucheza kule Real Madrid.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 ambaye hana nafasi ya 
kucheza ndani ya kikosi cha Madrid 
alitolewa nje kipindi cha pili wakati 
Wales wakiibuka na ushindi wa 1-0 
dhidi ya Finland Alhamisi.

Giggs alibainisha baada ya mchezo 
huo kwamba kutolewa nje kwa Bale 
kulipangwa, ambaye amecheza jumla 
ya dakika 100 tangu Februari kabla 
ya kuelekea Helsinki.

Hata hivyo, bosi huyo wa Wales 
amesema hana shaka na mchezaji 
huyo kwani ana imani naye kubwa.

“Kwa hali ilivyo, haitabadilika. Mara 
zote nina furaha kuwa na Gareth 
wakati anapokuja hapa,” amesema 
Giggs.

“Ni mtu muhimu kwa timu yetu 
hasa katika kambi na kila mmoja an-
amwangalia yeye. Kama kila mmoja 
wetu anataka kuwa naye kikosini 
mwetu.

“Sina tatizo lolote na Gareth na 
ataendelea kuwa sehemu ya kikosi 
changu kwa hakika kabisa tutaende-
lea kuwa naye.

Ronaldo hana uhakika 
kucheza dhidi ya Sweden

Mbappe 
hatihati 

kuivaa 
Croatia

Giggs: 
Nitaendelea 
kumchagua 
Bale



hawana uhakika na Bale

REAL Madrid bado haijaondoa uwezekano wa 
winga wake, Gareth Bale raia wa Wales mwenye umri 
wa miaka 31 kuondoka klabuni hapo kipindi hiki cha 
majira ya joto. (Sport)

Griezmann awaniwa EPL

MANCHESTER United, Arsenal na Liverpool zipo 
kwenye mbio za kuwania kumsajili mshindi wa 
kombe la Dunia na Ufaransa, Antoine Griezmann 
mwenye umri wa miaka 29 kutoka Barcelona, baada 
ya maamuzi ya Lionel Messi kubaki pale Nou Camp. 
(Mail)

yataja bei ya Wijnaldum

LIVERPOOL imeiambia Barcelona itawagharimu 
pauni milioni 15 kama wanataka kumsajili kiungo 
wao, Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 
29 raia wa Uholanzi. (Mirror)

Giggs ampa somo Ampadu

KOCHA wa timu ya Taifa ya Wales, Ryan Giggs 
anaamini mlinzi, Ethan Ampadu mwenye umri wa mi-
aka 19 anaweza kufanya maamuzi makubwa kuhusu 
kukaa kwake pale Chelsea kwa sababu ya kukosa 
muda mwingi wa kucheza. (Sky Sports)

Newcastle yatoa ofa

NEWCASTLE imetoa ofa ya pauni milioni 20 kwa 
straika wa Bournemouth, Callum Wilson na wanataka 
kukamilisha dili hilo kwa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 kabla ya kuanza kwa msimu mpya 
wa Ligi Kuu ya England. (Sunderland Echo)

Pogba anataka kurudi Juve

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba mwe-
nye umri wa miaka 27, anataka kurudi Juventus, ndio 
maana bado hajasaini mkataba mpya pale Old Traf-
ford – huku mkataba wake wa sasa ukiwa unamalizika 
mwaka 2021. (Tuttosport)

aibua uvumi wa Reguilon

GOLIKIPA wa Manchester United, David de Gea 
ameposti picha ya raia mwenzake wa Hispania, Sergio 
Reguilon kwenye ukurasa wake wa Instagram, na 
kusababisha uvumi kwamba, mlinzi huyo wa Real 
Madrid mwenye umri wa miaka 23 anaelekea Old 
Trafford. (Manchester Evening News)

yakaribia kumsajili Mendy

MAZUNGUMZO kati ya Chelsea na Rennes juu ya 
usajili wa golikipa, Edouard Mendy mwenye umri 
wa miaka 29 raia wa Senegal yamefikia katika hatua 
nzuri. (Sun)

Spurs yajitosa kwa Hughes

KLABU ya Tottenham Hotspur inaandaa ofa ya 
pauni milioni 13 kwa ajili ya kumsajili kiungo wa 
Watford, Will Hughes mwenye umri wa miaka 25. 
(Mirror) 

Dajaku awaniwa Sheffield

KLABU ya Sheffield United ina nafasi nzuri zaidi 
ya kumsajili fowadi wa Bayern Munich, Leon Dajaku 
mwenye umri wa miaka 19, kwa mkopo kutoka 
Swansea na Torino pia wameonyesha nia ya kuwania 
kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani. 
(Goal)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

K
IUNGO wa Bayern Munich, 
Thiago Alcantara anaoneke-
na kujiweka mbali na ripoti 
kwamba anataka kujiunga 

na mabingwa wa Ligi Kuu ya England, 
Liverpool.
Thiago aling’ara wakati Bay-

ern ikimaliza msimu kwa
 ushindi wa 1-0 kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 

Paris Saint-Germain mwezi 
uliopita, lakini mara kwa 

mara amekuwa akihusishwa
 na mpango wa kuhamia Liv-

erpool.
Hata Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bay-

ern, Karl-Heinz Rummenigge, alise-
ma anatarajia mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29 anaondoka, 
lakini Thiago amesema amnaiona 
klabu hiyo kama “nyumbani” baada 
ya sare ya 1-1 dhidi ya Ujerumani 
mjini Stuttgart.

Akizungumza na waandishi wa 
habari akiwa na kocha wa timu 
ya taifa ya Hispania, Luis Enrique 
Jumamosi, nyota huyo wa zamani 
wa Barcelona alionekana kutolijua 
hilo.

“Kamwe sijawahi kusema kwamba 
naondoka Bayern,” alisema. “Kila 
mwaka nyinyi (waandishi wa habari) 
mnaniweka kwenye klabu tofauti.

“Kwa upande wangu, akili yangu 

haijawahi kuliwaza jambo hilo na 
hivyo sina cha kusema kuhusu hilo.

“Kamwe sijali sina mpango na 
habari za uvumi. Ninachoangalia 
mimi kwa sasa ni hapa nilipo.”

Aidha, Thiago alibainisha kuwa 
majaliwa yake kwa sasa ni kuona 
Bayer Munich ikirudi vizuri kwenye 
Ligi Kuu msimu huu mpya wa 2000-
21 na hajawahi kuwaza kingine.

“Kwa sasa tuzungumze kuhusu 
Bayern, hizo timu mnazonipa wala 
sijawahi kuzifikria wala kutamka 
lolote.

Thiago ni zao kutoka akademi ya 
Barceloma La Masia ambako ndiko 
alikokulia kabla ya kuondoka pale 
Camp Nou.

    Kwa upande wangu, akili yangu haijawahi 
kuliwaza jambo hilo na hivyo sina cha kusema...

habari michezo
Jumatatu Septemba 7, 2020

Thiago aikana 
rasmi Liverpool
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Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier Ba-
hati, amesema kikosi chake kipo tayari 
kwa ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara iki-
wamo mechi yao dhidi ya Polisi Tanzania 
itakayopigwa leo uwanja wa Azam Com-
plex.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Vivier alisema kikosi chao kipo tayari kwa 
ajili ya mechi hiyo pamoja na zilizokuwa 
mbele yao kuhakikisha wanapata matokeo 
mazuri.

Alisema maandalizi wamefanya vizuri 

na kufanyia kazi mapungufu waliyoyaona 
katika michezo yao ya kirafiki na sasa wapo 
fiti kwa ajili ya ligi hiyo.

“Kiujumla ligi itakuwa ni ngumu, tume-
jiandaa kutafuta pointi muhimu katika kila 
mechi, tunawaheshimu wapinzani wetu, 
tumejipanga kutafuta matokeo kwa kila 
mechi ili kufikia malengo yetu,” alisema 
Vivier.

Naye kocha wa Polisi Tanzania, Ham-
sini Malale alisema kikosi chake kipo tayari 
kwa ajili ya kutafuta alama muhimu katika 
mechi hiyo.

“Tumejipanga, vijana wangu wana ari 

ya kufanya vizuri, tunacheza usiku hivyo  
haitakuwa kigezo kwetu kupoteza pointi, 
tunawaheshimu Azam wamefanya usajili 
mzuri lakini hata sisi tumeboresha timu 
yetu,” alisema Malale.

Alisema muda wa usiku ambao mechi 
itachezwa haitawaathiri na kuzuia kupata 
matokeo mazuri katika  mchezo huo wa-
naocheza ugenini.

Azam leo inashuka dimbani wakiwa we-
nyeji katika uwanjani huo, ukiwa ni mwen-
delezo wa Ligi Kuu Bara iliyoanza jana kwa 
timu mbalimbali kucheza katika viwanja 
tofauti.

Azam, Polisi Tanzania zatambiana

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

T
IMU za ES Unyanyembe kutoka 
mkoani Tabora na Mapinduzi 
Queens ya Njombe zimepanda 
daraja na kucheza Ligi Kuu ya 

Wanawake Tanzania msimu ujao baada 
ya kufanya vema katika mechi zake za 
hatua ya nusu fainali ya Ligi Daraja la 
Kwanza zilizofanyika kwenye Uwanja wa 
Fountain Gate Academy jijini hapa jana.

Mapinduzi Queens walikuwa
 wa kwanza kupata tiketi hiyo

 baada ya kuwafunga Ever-
green Queens ya jijini Dar

 es Salaam mabao 3-0 katika
 mechi ya nusu fainali ya

 kwanza iliyokuwa na ushinda-
ni muda wote.

Mapinduzi Queens ilienda ma-
pumziko ikiwa mbele kwa mabao 2-0, na 
ikiporejea kipindi cha pili ilipata bao la 
tatu ambalo liliwahakikishia tiketi ya ku-
panda daraja.

ES Unyanyembe yenyewe ilifuzu 
hatua hiyo baada ya kuwafunga Ilala 
Queens ya Dar es Salaam mabao 3-0, ma-
goli yote yakifungwa katika dakika 45 za 
kwanza za mchezo huo.

Timu hizo zimechukua nafasi ya 
Marsh Queens pamoja na Panama 
Queens ambazo zilishuka daraja 
baada ya kufanya vibaya katika msimu 
uliopita wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania ambayo inashirikisha klabu 
12.

Ofisa Mashindano wa Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), Baraka Kizuguto, 

alisema jumla ya wachezaji 26 wam-
eteuliwa katika kikosi cha “Dream Team” 
ambacho kitanolewa kupata nyota 
watakaojiunga na timu za taifa za wa-
nawake.

Kizuguto alisema mashindano yal-
ishirikisha mabingwa wa timu za mikoa 
16 na yamefanyika kwa kiwango cha hali 
ya juu.

Aliongeza anaamini ushindani ul-
ioonyeshwa utazidi katika msimu ujao 
kwa sababu kila mkoa una kiu ya kupata 
klabu inayoshiriki kwenye Ligi Kuu ya 
Wanawake.

Ligi hiyo iliyoandaliwa na TFF ilimal-
izika jana na mgeni rasmi alikuwa ni Rais 
wa Shirikisho hilo, Wallace Karia pamoja 
na Mkurugenzi wa Fountain Gate Acad-
emy, Joseph Makau.

Unyanyembe, Mapinduzi 
zapanda daraja wanawake

Na Saada Akida 

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa Chama cha 
Netboli (Chaneta), Anna Kibira anazikwa 
leo Jumatatu, katika makaburi ya Kinon-
doni, jijini Dar es Salaam.

Kibira aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Chama hicho mwaka 2017, alifariki dunia 
juzi usiku baada ya kusumbuliwa kwa 
muda mrefu na maradhi ya presha iliyo-
sababisha kupooza na mwisho kusababi-
sha kifo chake.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Katibu Mkuu wa Chaneta, Judith Ilunda, 
alisema msiba unafanyika nyumbani kwa 
mtoto wake maghorofa ya Keko na leo 
anatarajia kupumzishwa katika nyumba 
yake ya milele.

Alisema kabla ya kwenda kumpumzi-
sha mpendwa wao katika nyumba yake 
ya milele, kutakuwa na misa kwenye 
kanisa la KKKT lililopo maeneo ya Keko 
jijini Dar es Salaam.

“Chaneta tumepokea kwa masikitiko 
makubwa kifo cha Kibira, alikuwa na 
mchango mkubwa katika kukuza mchezo 
wa netboli, msiba umetugusa sana kwani 
hata wakati anafariki dunia juzi (majuzi) 
usiku, nilikuwapo hivyo itoshe kusema 
Mungu ampumzishe kwa amani.

Kibira alikuwa mwalimu, mlezi sababu 
alinikuza tangu mdogo nikiwa nacheza, 
baadaye akawa katibu mkuu wa Chaneta  
2013 akawa Mwenyekiti, huku nikiwa 
mjumbe wa kamati ya utendaji kabla ya 
2017 kupumzika na shughuli za mich-
ezo,” alisema Ilunda.

Alisema baada ya kupata maradhi ya 
kusumbuliwa na presha kali na iliyo-
sababisha kupooza aliamua kupumzika 
na shughuli zote za michezo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM inayoshiriki Ligi Kuu ya 
Zanzibar imesajili wachezaji watatu kwa 
ajili ya msimu mpya wa 2020-21.

Wachezaji hao ni Mwinyi Haji Ngwali 
kutokea Singida United, Matteo Anton 
kutoka Polisi Tanzania na golikipa namba 
moja wa timu ya Taifa ya Zanzibar, 
Ahmed Ali Suleiman ambaye ametokea 
klabu ya Malindi.

Akizungumza na gazeti hili Kocha 
Mkuu wa timu hiyo ya KMKM, Ame 
Msimu, alisema lengo lake ni kusajili 
wachezaji wazuri na watakayoitumikia 
timu katika msimu wa 2020/2021 ambao 
kwake yeye anauona kuwa ni msimu 
mgumu. Alisema uongozi wa timu hiyo 
kusajili wachezaji hao watatu kwa hatua 
ya awali  wamefanya jambo zuri ku-
tokana na kila timu hivi sasa inasajili 
wachezaji wazuri ambao watafanya 
vizuri katika timu zao hii ni kutokana 
na msimu huu kuwa na timu 12 ambazo 
zitashiriki ligi hiyo.

Alisema kwa upande wake kocha huyo  
anakubaliana na uongozi wa KMKM kwa 
usajili huo, hivyo amesema timu hiyo 
inahitaji nafasi nyingine mbili za kusajili 
ambazo ni kiungo wa kati pamoja na 
mlinzi.

Hata hivyo, alisema kuwa timu hiyo 
inatarajia kuanza mazoezi yake mapema 
Jumatatu hii, ili kujiandaa na msimu wa 
2020/2021 ambao bado Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Zanzibar hajasema lini 
msimu mpya wa ligi utaanza.

Anna Kibira 
kuzikwa leo

KMKM yasajili 3

Msanii wa muziki wa kizazi kipya, Mwasiti Almas, akitumbuiza kwa wajasiriamali wakati wa kongamano la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa maendeleo endelevu lililofanyika Kigamboni jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Isaac Kijoti, MBEYA

LICHA ya Paul Nonga msimu 
uliopita kumaliza akiwa na nusu 
ya mabao ya mfungaji bora wa 
Ligi Kuu Bara, Meddie Kagere wa 
Simba, straika huyo wa Gwambina 
FC, amemtangazia vita katika mbio 
za kuwania Kiatu cha Dhahabu.

Kagere msimu uliopita alicheka 
na nyavu mara 22, mabao ambayo 
yalimwezesha kutwaa kiatu hicho 
kwa msimu wa pili mfululizo.

Hata hivyo, Nonga ambaye 
ametua Gwambina FC iliyopanda 
Ligi Kuu msimu huu, mabao yake 
11 aliyoifungia Lipuli FC msimu 
uliopita hayakuweza kuinusuru 
kushuka daraja.

Lakini mshambuliaji huyo, ame-
sema msimu huu hatafanya kosa 
katika dhamira yake ya kuwania 
kutwaa kiatu hicho, kwa kuwa 
mfungaji bora wa Ligi Kuu Bara.

Alisema anafahamu Kagere 
anafaidika zaidi kutokana na 
kuzungukwa na wachezaji wenye 
uwezo mkubwa kila upande katika 
kikosi cha Simba, lakini anaamini 
ataweza kutoa ushindani mkubwa 
kwake msimu huu.

“Nitapambana ili kuhakikisha 
ninampiku Kagere na wache-
zaji wengine katika mbio za kuwa 
mfungaji bora msimu huu.

“Najua mchezaji kama Kagere 
anafaidika zaidi kutokana na 
kuzungukwa na wachezaji bora 
katika kikosi chao, lakini naamini 
nikipambana naweza kumaliza 
kinara,” alisema.

Mbio hizo za kuwania Kiatu cha 
Mfungaji Bora zilianza jana katika 
viwanja sita baada ya pazia la Ligi 
Kuu Bara kufunguliwa rasmi.

Wakati timu anayoichezea 
Kagere, Simba jana ikiwa mgeni 
wa Ihefu FC kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya, Nonga na 
wachezaji wenzake wa Gwambina 
FC walikuwa ugenini dhidi ya 
Biashara United kwenye dimba 
la Kumbukumbu ya Karume mjini 
Musoma.

Nonga 
amtangazia 
Kagere vita 
ya kiatu

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Mzamiru Yassin akishangilia na John Bocco baada ya kufunga bao la pili la Simba wakati wa mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Ihefu uliopigwa Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya, jana Jumapili. Simba iliibuka na ushindi 
wa mabao 2-1. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba yaanza kwa
ushindi wa mbinde

    Namungo, Biashara, Dodoma zatakata, 
Bigirimana wa kwanza kufunga Ligi Kuu...
Na Isaac Kijoti, MBEYA

M
ABINGWA watetezi wa Ligi 
Kuu Bara, wameanza msimu 
mpya kwa ushindi wa mbinde 
tofauti na msimu uliopita 

baada ya kushinda 2-1 kwa tabu dhidi ya 
wageni wa ligi hiyo, Ihefu FC.

Msimu uliopita ambao ul-
ianza Agosti 29, mwaka

 jana, Simba iliuanza kwa 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi

 ya JKT Tanzania katika 
mechi iliyopigwa Uwanja 

wa Taifa/Mkapa, wafungaji 
wakiwa Meddie Kagere 

aliyetupia mawili na Miraji
 Athumani moja.

Katika mechi ya jana iliyopigwa Uwan-
ja wa Sokoine jijini hapa, huku ikichez-
eshwa na mwamuzi Martin Saanya, safu 
ya ushambuliaji ya Simba ikiongozwa na 
nahodha John Bocco, Clautos Chama, 
Bernard Morrison na Hassan Dilunga, il-
ianza kwa kasi.

Lakini safu ya ulinzi ya mabingwa wa-
tetezi hao ikiwa chini ya mabeki wa kati, 
Mkenya Joash Onyango na Kennedy Juma 
wakisaidiwa pembeni kulia na Shomary 
Kapombe na kushoto akiwa Mohammed 
Hussein ‘Tshabalala’ ilicheza kwa kuji-

amini na licha ya makosa madogo ma-
dogo.

Dakika ya 10 tu, Simba ilipata bao la 
kuongoza kupitia kwa Bocco akiukwa-
misha mpira wavuni kwa mguu wa kulia 
akiitendea haki pasi ndefu ya Mzamiru 
Yassin. 

Lakini bao hilo lilidumu kwa dakika 
nne tu baada ya Ihefu kusawazisha kupi-
tia kwa Omar Mponda aliyeachia shuti 
kali la mguu wa kulia lililomshinda kipa 
Aishi Manula.

Kuanzia dakika ya 15 hadi dakika ya 23, 
safu ya ushambuliaji ya Ihefu ikiongozwa 
na Mponda sambamba na Joseph Kinyo-
zi ilicharuka, lakini mashuti ya hatari 
takriban manne yaliokolewa na Manula.

Kwa ujumla bado kulionekana kutoele-
wana vema kwa Kennedy na Joash, lakini 
Mkenya huyo alijaribu kufuta makosa 
mengi kwa kucheza vizuri mipira ya juu 
kwa kichwa.

Hadi kipindi cha kwanza kinamalizika, 
Simba ilitoka kifua mbele huku ikimiliki 
zaidi mpira, lakini Ihefu ndiyo ilipiga 
mashuti mengi (matano) dhidi ya manne 
ya Simba yaliyolenga lango.

Kipindi cha pili kilianza kwa kasi, Ihefu 
ikitaka kusawazisha na Simba kuongeza, 
lakini mabeki wa pande zote walikuwa 
makini.

Dakika ya 65 Ihefu ilimtoa Jordan John 
na kumuingiza Samweli Jackson, huku 
dakika mbili baadaye Simba nayo ikimtoa 

Dilunga na kumuingiza Ibrahim Ajibu na 
Morrison akimpisha Kagere.

Kagere alifunga bao murua kwa kichwa 
dakika ya 74 akiitendea haki pasi ndefu ya 
Ajibu, lakini lilikataliwa baada ya mshika 
kibendera kuonyesha aliotea.

Kazi nzuri iliyofanywa na Bocco dakika 
ya 81 kutoka wingi wa kulia akimcham-
bua Inno Kichiba ilishindwa kuzaa ma-
tunda baada ya Kagere kujigongagonda 
ndani ya 18.

Wakati huohuo, straika wa Namungo 
FC, Bigirimana Blaise amekuwa mchezaji 
wa kwanza kufunga goli kwenye Ligi Kuu 
ya Tanzania Bara. 

Bao la dakika ya 63 kwenye Uwanja 
wa Majaliwa mjini Ruangwa, lilimfanya 
mchezaji huyo raia wa Burundi kuweka 
rekodi hiyo, akiisaidia pia timu yake ya 
Namungo kupata ushindi wa bao hilo pe-
kee dhidi ya Coastal Union kutoka Tanga.

Katika mechi nyingine za Ligi Kuu, 
Biashara United ilishinda bao 1-0 dhidi 
ya Gwambina FC, kwenye Uwanja wa 
Karume mjini Musoma.

Nayo Dodoma Jiji, imeanza vema, 
baada ya kuidungua Mwadui bao 1-0 
kwenye mechi iliyochezwa Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma.

Kwenye Uwanja wa CCM Gairo, timu 
ya Mtibwa Sugar imebanwa mbavu kwa 
kutoka suluhu bila kufungana dhidi ya 
Ruvu Shooting na kusababisha kugawana 
pointi moja moja kila moja.
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