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Young Dee

H
ALI ya hewa imechafuka 
kati ya warembo wawili 
maarufu nchini, Wema 
Sepetu na Zarina Has-

san, maarufu kama ‘Zari’ baada ya 
kurushiana maneno makali.

Wawili hao ambao wote wali-
kuwa na uhusiano wa kimapenzi 
na mwanamuziki nyota, Diamond 
Platnumz, wameibua vita hiyo 
baada ya kila mmoja kuonekana 
kuchoshwa na chokochoko zinazo-
toka kila upande.

Pengine mashabiki wa kila 
upande wanaweza kulaumiwa kwa 
kuchochea moto huo, baada ya 
kuwapandisha hasira kutokana na 
maswali wanayowauliza.

Kwa mfano wakati Wema Sepetu 
alipotangaza kupotewa na mbwa 
wake, mashabiki hao walimuuliza 
Zari kama na yeye kapoteza na 
kutoa donge nono ili kumtafuta.

Zari bila kuchelewa alijibu 
kwamba mbwa huyo hakupotea 
bali Wema anatafuta kiki.

Jibu hilo ni kama halikumfura-
hisha Wema na ndipo kupitia 

chombo kimoja cha habari, alise-
ma kauli hiyo ni sawa na mwizi 
anayehisi anataka kuibiwa.

“Ukiwa mwizi unahisi kila mtu 
mwizi, ukiwa muongo unahisi kila 
mtu muongo na ukiwa muhuni 
utahisi kila mtu muhuni, nadhani 
nimeeleweka,” alisema baada ya 
kuulizwa anajisikiaje kuonekana 
kama alidanganya.

Bila ya kuchelewa Zari kupitia 
Istagram, alimjibu mshabaki wake 
kwa kumfananisha Wema sawa na 
mwanamke aliyeishiwa na anahi-
taji msaada wa chakula.

“Nipo kwenye ramadhani natoa 
msaada, nataka kumsaidia Wema 
apate chakula, sasa amebaki 
kichwa tu anatakiwa kula chakula 
hiki cha bure ili awe vizuri” 
aliandika.

Hata hivyo, bado haijafahamika 
kwa nini warembo hao sasa hivi 
ameamua kutupiana maneno, 
huku baadhi ya mashabiki wao 
wakieleza pengine inatokana na 
kila mmoja kumuonea wivu mwen-
zake.

WAMEUMANA
Zari, Wema wapeana makavu kweupee
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Waumini wa dini ya Kiislam wakishiriki swala ya Eid El Fitri, katika Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH
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Na Waandishi Wetu 

VIONGOZI wa dini ya Kiislamu wamewa-
taka waumini wa dini hiyo na Watanzania 
kwa ujumla kudumisha amani, kushirikiana 
katika masuala mbalimbali na kuepuka mi-
farakano isiyokuwa ya lazima.

Shekhe wa Mkoa wa Mwanza, Hassan Ka-
beke, alitoa rai hiyo wakati wa swala ya Eid 
iliyoswaliwa katika Viwanja vya Nyamagana.

“Katika hii dunia mitafaruku, migongano 
haiepukiki, hivyo sisi Waislamu yanapo-
tokea haya tuwe wamoja na kuhakikisha ya-
meisha na kujenga upendo mkubwa jambo 
ambalo Mungu atatufungulia baraka katika 
maisha yetu,” alisema.

Aliwataka Waislamu na Watanzania ku-
hakikisha wanadumisha amani pamoja na 
kuiombea nchi na Rais Samia Suluhu Has-
sani pamoja na viongozi wengine.

Mkoani Dodoma, Shekhe wa Mkoa huo, 
Mustaph Rajabu, aliwataka waumini wa dini 
mbalimbali nchini kuendelea kulinda ama-
ni iliyopo nchini na kumuombea Rais Samia.

Akitoa mawaidha katika sala ya Sikukuu 
ya Eid kwa waumini wa Kiislamu kwenye 
Msikiti wa Gadaff jijini hapa, Shekhe huyo 
alisema suala la kuwaombea viongozi ni 
jukumu la kila Mtanzania, hivyo waendelee 
kuwaombea huku wakidumisha na kulinda 
amani.

“Kufungua kwa Ramadhani kusiwarud-
ishe nyuma na kufanya matendo maovu, 
bali muongeze kasi zaidi ya kumwabudu 
Mungu,” alisema.

Imamu Mkuu wa Msikiti wa Bilali Area ‘C’ 
jijini Dodoma, Hilal Abdul Azizi Yunus, ak-
itoa hotuba katika suala ya Eid El Fitri iliyo-
fanyika katika Uwanja vya Jamhuri, alisema 
Waislamu wanatakiwa kuwa kitu kimoja ili 
kuwa na nguvu moja kwa kuwa migogoro 
inasambaratisha na kuupunguzia nguvu 
Uislamu.

Mkoani Shinyanga, ujumbe uliotolewa 
jana uligusia kuwatiii na kuwaheshimu vion-
gozi wa kiserikali akiwamo Rais Samia.

Shekhe wa Mkoa wa Shinyanga, Ismail 
Makusanya, Alisema maagizo ya kutii vion-
gozi yanatoka kwa Mungu, hivyo ni vyema 
waumini hao wakafuata maagizo hayo na 
kuwatiii viongozi wa nchi na kuwaheshimu 
ili kujiongezea thawabu.

“Ninawaomba waumini wa dini ya Kiis-
lamu tuwatii viongozi wetu wa serikali, uwe 
una wakubali ama kuwakataa, na hata kama 
huwapendi ama unawapenda, akiwamo 
Mkuu wetu wa Mkoa hapa Shinyanga, Zain-
ab Telack na kiongozi wetu wa nchi, Rais 
Samia,” alisema.

Shekh wa Wilaya ya Shinyanga, Soud 
Kategile, aliwataka Waislamu washikamane 
na kuwa wamoja kwa kila jambo, ili wafani-
kiwe katika mipango yao.

lImeandikwa na Paul Mabeja na Pe-
ter Mkwavila (DODOMA), Rose Jacob 
(MWANZA) na Marco Maduhu (SHIN-
YANGA).

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi, akitoa mkono wa Eid El Fitri kwa wananchi 
waliofika katika viwanja vya Ikulu, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Samia atilia mkazo mambo 10 Eid 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesisitiza mkazo kuhusu 
masuala 10 wakati Waislamu wa 
Tanzania wakiungana na wen-
zao ulimwenguni kusherehekea 
sikukuu ya Eid el fitr jana.

Masuala hayo ni pamoja na 
usalama wa nchi, wananchi 
kuwa na matendo mema, janga 
la corona, wafanyabiashara kuli-
pa kodi, watumishi kuepuka vi-
tendo vya wizi na rushwa, haki, 
uhuru wa vyombo vya habari na 
demokrasia.

Akizungumza katika Baraza 
la Eid lililoandaliwa na Baraza 
Kuu la Waislam Tanzania (BAK-
WATA) mkoani Dar es Salaam, 
Rais Samia aliwahakikishia Wa-
tanzania serikali itakuwa imara 
kuhakikisha amani na usalama 
unaendelea.

Rais aliwataka Waislamu kue-
ndeleza uchamungu waliouo-
nyesha wakati wa mfungo wa 
Ramadhani kwa kuwa na ma-
tendo mema ya kumpendeza 
Mungu na kufanya kazi kwa bi-
dii na uadilifu.

“Ninawasihi watumishi wa 
serikali na sekta binafsi kuhakik-
isha wanafanya kazi na kupata 
kipato halali, wajiepushe na vi-
tendo vya wizi, rushwa na uba-
dhirifu na urasimu. 

“Kwa upande wa wafanya-
biashara ninawahimiza kulipa 
kodi stahiki kwa serikali, siyo 
haki wala uungwana kukwepa 
kulipa kodi, kufanya hivyo 
kutaifanya serikali ishindwe 
kutoa huduma muhimu kwa 
wananchi,” alisema.

Rais alisema wakifanya hivyo 
watasababisha hospitali kukosa 
dawa, watumishi kukosa misha-
hara na haki zao stahiki na wa-

nafunzi watakosa elimu bure.
Alisisitiza umuhimu wa kila 

mmoja kuendelea kuishi kwa 
matendo mema waliyoishi 
wakati wa funga ya Ramadhani.

Pia, alitumia fursa hiyo ku-
wapongeza waumini wa dini 
zingine ambao kwa namna moja 
walishirikiana na Waislamu 
katika kipindi cha Ramadhani 
iwe kwa kufunga au kujizuia ku-
fanya baadhi ya mambo ambayo 
yangewakwaza waliofunga.

Alisema pamoja na tofauti 
za dini, kabila, rangi na itikadi 
wamekuwa wakishirikiana 
kwenye masuala mbalimbali na 
kuwaeleza kuwa hawana budi 
kuendeleza utamaduni huo 
waliorithishwa na waasisi wa 
taifa.

Kuhusu salamu za Baraza Kuu 
la Waislamu Tanzania zilizo-
zungumzia amani, Rais Samia 
alisema serikali itakuwa imara 
katika kuhakikisha amani na us-
alama vinaendelea kudumu na 
kuwasihi wananchi kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa sababu 
jukumu la kuilinda ni lao wote.

Pia, alisema salamu za BAK-
WATA zilizungumzia kukuza 
uchumi na aliishukuru baraza 
hilo kuunga mkono serikali ka-
tika jitihada kukuza uchumi na 
hatua za kuboresha mazingira 
ya uwekezaji na biashara.

Alisema amefurahishwa na 
kitendo cha baraza hilo la ku-
taka kuanzisha miradi mbal-
imbali kwa ajili ya kukuza uw-
ezo wa kiuchumi wa taasisi na 
mtu mmoja mmoja na kueleza 
hiyo inaendana na dhamira ya 
serikali ya kuhamamisha watu 
mbalimbali kuwekeza Tanzania 
ili kukuza uchumi, kupambana 
na umaskini na kuongeza ajira.

Rais Samia alihimiza taasisi 

zingine za dini nazo ziongeze 
jitihada kukuza uchumi wao 
na kuongeza mapato ili ziweze 
kumudu kuendesha vyema shu-
ghuli zao.

Akizungumzia salamu za 
BAKWATA zilizotolewa kuhusu 
malezi bora kwa vijana, uhu-
ru, haki demokrasia, utawala 
bora na uhuru wa vyombo vya 
habari, Rais Samia alisema yote 
ni muhimu.

“Malezi bora kwa vijana ni 
muhimu siyo tu kuifanya jamii 
iondokane na vitendo viovu uki-
wamo wizi, ujambazi, rushwa, 
ubadhirifu wa mali za umma, 
matumizi ya dawa za kulevya, 
yatawafanya vijana kushiriki 
katika shughuli za maendeleo 
na kutoa     mchango stahiki 
kwenye familia, jamii na taifa,” 
alisema.

Alisema serikali itaheshimu 
misingi ya haki uhuru na 
demokrasia na utawala bora 
kwa sababu masuala hayo ni 
muhimu katika kudumisha 
amani na kuchochea ukuaji wa 
uchumi.

Kuhusu janga la corona, Rais 
alisema ili kukabiliana nalo ha-
wana budi kushirikiana na wen-
zao duniani na kuwahakikishia 
tahadhari walizozitoa za chanjo 
zitafuatwa kikamilifu na serikali.

“Hii haina maana kwamba 
tutapokea kila kitu tunacho-
letewa au kuambiwa, la hasha! 
Ni lazima na sisi tujiridhishe, 
hata suala la chanjo tutajiri-
dhisha kabla ya kuamua ku-
tumia au kuacha kutumia, Wa-
tanzania wasiwe na hofu serikali 
ipo makini katika kushughulikia 
suala hili,” alisema.  

Katika hafla hiyo aliwashuk-
uru viongozi wa dini kwa kuwa 
naye bega kwa bega tangu kuap-

ishwa kwake na amefurahishwa 
na BAKWATA ambao wamem-
wahidi kutoa ushirikiano kwake 
na serikali kwa ujumla.

SALAMU ZA BAKWATA
Akisoma salamu hizo jana, 

Katibu Mkuu wa Baraza, Alhaj 
Nuhu Jabir Mruma, alisema 
baraza mara kwa mara lime-
kuwa likiwasihi Waislamu kuen-
delea kuilea amani kama ilivyo-
tunzwa na wazee waliotangulia 
mbele ya haki.

Kuhusu hotuba ya Rais Samia 
aliyoitoa Ijumaa iliyopita wakati 
akizungumza na wazee wa 
Mkoa wa Dar es Salaam ambayo 
iligusia mporomoko wa maadili, 
Alhaj Mruma alisema wana ju-
kumu la kuwalea vijana.

Alisema BAKWATA pia im-
ewataka Watanzania kuende-
lea kuchukua tahadhari huku 
wakimpongeza Rais Samia kwa 
kuunda kamati ili kuishauri seri-
kali namna bora ya kukabiliana 
na corona.

MUFTI MKUU
Mufti Mkuu wa Tanzania, 

Sheikh Abubakar Zuberi, aliwa-
sisitiza Waislamu na Watanza-
nia kwa ujumla wasipuuze hata 
kidogo suala la corona na ku-
wataka kufuata tahadhari zote 
zinazotakiwa kufanywa.

Alitoa nasaha kwa Waislamu 
na kuwaeleza kuwa anafahamu 
wamemaliza mwezi wa Ramad-
hani na kuwataka kufanya tath-
mini nini wamekivuna na faida 
waitumie miezi 11 waliyoianza 
jana.

Kadhalika, alimwomba Rais 
Samia kuangalia suala la tende 
ambazo hutumika wakati wa 
Ramadhani kwa kuwa wanaow-
aletea, hawana msamaha.

Ujumbe 
kudumisha 
amani 
watawala
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Wasia wa Mwinyi kwa Watanzania

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, ame-
waongoza waumini wa dini ya Kiislamu katika ibada 
ya sala ya Eid elfitri katika Viwanja vya Maisa mjini 
Unguja na katika Baraza la Iddi lililofanyika Ukumbi 
wa Shekhe Idrisa Abdulwakil Kikwajuni Zanzibar.

Katika ibada hiyo viongozi mbalimbali wa kitaifa 
akiwamo Makamu wa Kwanza wa Rais, Othman 
Masoud Othman, Makamu wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdulla pamoja na marais wastaafu aki-
wamo Amani Abeid Karume na Makamu wa Rais 
mstaafu, Dk. Mohamed Gharib Bilali, walishiriki.

Akizungumza katika Baraza la Iddi, Rais Mwinyi 
aliwataka Waislamu kujitayarisha mapema kwa 
ibada ya Hijja kule Makka huku serikali ikisubiri  
maelekezo ya utaratibu wa kufanyika kwa ibada 
hiyo kutoka kwa mamlaka ya Sauda Arabia kufuatia 
janga la corona.

Alisema Serikali ya Sauda Arabia imetoa taarifa za 
awali za kufanyika kwa ibada ya Hijja kwa  sharti la 
mahujaji kupata chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa 
corona.

Rais Mwinyi alisema serikali itaweka taratibu 
na masharti ya kufikia vigezo vitakavyotolewa na 
mamlaka ya Serikali ya Sauda Arabia kwa ajili ya 
waumini wa dini ya Kiislamu kufanya ibada ya hijja 
ambayo ni miongoni mwa nguzo tano za dini ya Ki-
islamu ambayo hutekelezwa kwa mwenye uwezo.

“Ninapenda kuwajulisha ndugu Waislamu wenye 
nia ya kufanya ibada ya hijja huko Makka kwamba 
tunasubiri maelekezo na mwongozo wa kufanyika 
kwa ibada hiyo kutoka Sauda Arabia kufuatia ku-
wapo kwa ugonjwa wa corona ambapo wahusika 
wameweka masharti ya kupata chanjo kwa mahu-
jaji,” alisema.

Dk. Mwinyi aliuagiza uongozi wa  kamisheni ya 
wakfu na mali ya amana ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kukamilisha mapendekezo ya kuan-
zishwa kwa mfuko wa hijja ambao utatoa nafasi kwa 
Waislamu wengi wenye nia ya kufanya ibada hiyo 
kutekeleza dhamira zao.

Alisema mfuko huo ni muhimu na malengo yake 
ni kutoa nafasi kwa waumini ya dini ya Kiislamu 
kutekeleza ibada hiyo kwa wale ambao hawana uw-
ezo wa kifedha.

Alisema mfuko wa aina hiyo upo katika baadhi 
ya nchi zenye wafuasi wengi wa dini hiyo na ume-
wawezesha wananchi wengi ikiwamo wasiokuwa 
na uwezo kutekeleza ibada hiyo. “Ninauagiza uon-
gozi wa kamisheni ya wakfu na mali ya amana ku-
kamilisha mapendekezo ya kuanzishwa kwa mfuko 
wa hijja ambao huo utawasaidia watu wasiokuwa 
na uwezo kutekeleza ibada hiyo,” aliagiza.

Dk. Mwinyi aliwakumbusha Waislamu kuendelea 
kuzingatia mafunzo mazuri ya viongozi wa dini iki-
wamo mashehe katika kipindi cha mwezi mtukufu 
wa Ramadhani ambacho kimejenga mshikamano 
na mapenzi na kuoneana huruma kwa kusaidiana.

Alipongeza uvumilivu wa kidini kwa wananchi 
wa Zanzibar ikiwamo watu ambao siyo Waislamu 
kwa kuheshimu mwezi mtukufu na kujizuia ku-
fanya vitendo vyenye kukera na maudhi kwa watu 
wengine.

Alisema uvumilivu huo umeifanya Zanzibar 
kuwa miongoni mwa nchi zenye kuheshimu imani 
ya kidini kwa watu wengine tangu miaka ya tawala 
mbalimbali za kikoloni.

Katibu wa Mufti Zanzibar, Sheikh Khalid Mfaume, 
alimpongeza Rais Mwinyi kwa kuonyesha mfano wa 
kiongozi aliyefanya kazi kubwa ya kuwaunganisha 
Waislamu na kurudisha uelewano kwa watu wal-
iokuwa na jazba na hasira za chuki za moyoni.

Aliyataja maridhiano ya kisiasa yaliyofikiwa ya-
meondosha siasa za chuki na uhasama na sasa wa-
nanchi kuunganisha nguvu na umoja kwa ajili ya 
kujenga Zanzibar yenye neema nyingi.

Rais: Kaeni tayari 
kwa hijja Makka

Na Sanula Athanas 

RAIS mstaafu wa awamu ya 
pili, Ali Hassan Mwinyi, ameta-
hadharisha kuwa alichokiita 
hatari kubwa inayoweza ku-
ingia nchini ikiwa Watanzania 
wakifanya kosa la kuendekeza 
ubaguzi kwa misingi ya dini au 
kabila za watu.

Katika kitabu chake cha 
‘Mzee Rukhsa, Safari ya Maisha 
Yangu’, Mwinyi anatoa wasia 
wake kwa taifa, akisema Wa-
tanzania wanapaswa daima 
kumuenzi Baba wa Taifa, Hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere, 
kwa vita vyake vya dhati dhidi 
ya udini na ukabila.

Anasema Mwalimu alikuwa 
Mkristo, kutoka Tanzania 
Bara, tena Mkoa wa Mara, 
lakini akawa Dar es Salaam, 
akawaunganisha Waislamu 
na Wakristo, watu wa Bara na 
Pwani, kudai na hatimaye ku-
pata uhuru.

“Kwa wale wanaoendekeza 

udini na ukabila watashangaa, 
Mwalimu Nyerere alichaguliwa 
na wazee wa Kiislamu kuwa 
Rais wa TAA na hatimaye 
TANU. Alilipa fadhila hiyo kwa 
kupiga vita udini na ukabila 
maisha yake yote ya uongozi 
wa siasa    na serikali,” anase-
ma. Mwinyi anapongeza vion-
gozi wakuu wa serikali kwa 
kuendelea kupiga vita udini na 
ukabila, akisihi:

“Ushauri wangu wa dhati 
kwa vizazi vya leo na vijavyo 
vya Watanzania ni kuwa tusije 
kulala usingizi. Ni rahisi sana 
kubomoa kuliko kujenga. Na 
kilichobomolewa kuja kuki-
jenga upya ni kazi ngumu zaidi 
kuliko ilivyokuwa wakati kina-
jengwa mara kwanza.

“Angalia kwa mfano taabu 
inayotupata na muda mrefu 
unaochukuliwa kuijenga upya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
Kwa hiyo ndugu zangu Watan-
zania tusisinzie, wala kulala 
kuhusu vita dhidi ya ukabila 
na udini.”Mwinyi anakumbu-

sha kuwa mmojawapo ya watu 
waliokuwa mwiba kwake ni 
marehemu Mchungaji Chris-
topher Mtikila, akidai ni kati 
ya watu waliokuwa na chuki 
dhidi ya Waislamu.

“Nilipomteua Mwislamu, 
Prof. Kighoma Malima kwa Wa-
ziri wa Elimu, ambaye alikuwa 
Waziri wa Elimu wa Muislamu 
wa kwanza, Mtikila alinisham-
bulia sana, kwa lugha isiyosta-
hili kabisa mtu anayesema ni 
kiongozi wa dini.

“Ni kweli walikuwapo pia 
baadhi ya maaskofu waliopata 
wasiwasi kuona nimemteua 
Mwislamu kuwa Waziri wa 
Elimu, lakini Mtikila alikuwa 
katika ligi ya peke yake.

“Kwenye Mkutano Mkuu 
wa Taifa wa CCM wa Oktoba 
1987, Mtikila alimwandikia 
Mwenyekiti wa CCM, Mwalimu 
Nyerere, barua akinishambulia 
sana mimi na serikali yangu 
kuwa tunawaonea na kuwak-
wamisha Wakristo, jambo am-
balo dhahiri lilikuwa la uongo 

na uzandiki usio na msingi 
wowote.

“Mimi nilishambuliwa pia 
na Waislamu wenzangu kuwa 
bado ninaendelea kupendelea 
Wakristo na kutotumia urais 
wangu kurekebisha kile wao 
walichokiona kama historia ya 
upendeleo wa Wakristo, jambo 
ambalo halikuwa na ukweli 
wowote.  “Kwa maneno yake 
(Mtikila), ikaonekana kama 
ananituhumu kuwa ninatumi-
wa na Kiongozi wa Iran, Ayatol-
lah Khomeini, kueneza ajenda 
ya Uislamu nchini.

“Ninatoa mfano huu mjue 
kwamba wakati mwingine 
inahitaji mtu mmoja wa ovyo 
hivi au mchonganishi mwenye 
mdomo mkubwa, akazua ba-
laa kubwa kwenye eneo hili. 

“Ninarudia. Watanzania, 
viongozi na wananchi, msije 
katu mkafumbia macho mbe-
gu zozote, hata ziwe ndogo 
kiasi gani, za ukabila na udini. 
Majuto ni mjukuu,” Mwinyi 
anasihi.

Kina Ponda wamshauri Samia serikali shirikishi, katiba mpya
Na Romana Mallya 

JUMUIYA na Taasisi za Kiis-
lamu Tanzania, imeunga mko-
no tamko la Rais Samia Suluhu 
Hassan, la kuunda Serikali 
shirikishi, huku ikishauri kabla 
ya uteuzi huo wazungumze na 
vyama husika vya siasa ili ku-
fikia makubaliano.

Ushauri wa jumuiya hiyo 
kwa Rais Samia umo katika 
waraka wake wa sikukuu ya  
Iddi El Fitri,

Tamko hilo ambalo lili-
somwa jana na Katibu wa Ju-
muiya hiyo, Sheikh Issa Ponda, 
lilisema wanamuunga mkono 
Rais Samia kwa sababu wa-
naamini maendeleo huletwa 
kwa ushirikiano.

Mei 7, mwaka huu, Rais Sa-

mia, wakati akizungumza na 
wazee wa mkoa wa Dar es Sa-
laam, aliahidi katika kupanga 
safu ya kujenga uchumi wa 
nchi, huko mbeleni bila kujali 
chama, atamteua Mtanzania 
yeyote mwenye weledi, uma-
hiri, anayeweza kuleta manu-
faa kwa taifa kwa kutumia 
uwezo alionao. Katika tamko 
la Jumuiya na taasisi za kiis-
lamu, Sheikh Ponda alisema 
wanamuomba Rais uteuzi huo 
wa viongozi uzingatie maadili, 
ujuzi na uwajibikaji.

Alisema kila Mtanzania ana 
haki ya kulitumikia taifa lake 
bila ya kubaguliwa kwa sababu 
ya siasa, kabila, jinsia au dini.

Pia wameshauri katika nafa-
si za kisera kama vile uwaziri, 
ukuu wa Mkoa na nyingine, 
anapotaka kumteua mtu wa 

chama cha upinzania katika 
nafasi hizo, ni vema afanye ma-
zungumzo na chama husika ili 
wafikie makubaliano mazuri.

“Hatua hii itasaidia kuvilinda 
vyama vya upinzani visipoteze 
viongozi wao muhimu kwa ku-
hamia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na hatimaye kulirudisha 
taifa katika mfumo wa chama 
kimoja,” jumuiya hiyo ilishauri.

Pia wameshauri Serikali 
ijipange kuamsha mchakato 
wa Katiba mpya ambao ulisit-
ishwa ukiwa katika hatua za 
mwishoni.

“Katika kipindi hiki cha mpi-
to, Serikali ianzishe mchakato 
wa kuundwa baadhi ya vyom-
bo muhimu kama vile Tume 
Huru ya Uchaguzi Tanzania. 
Hii itaboresha mfumo wa siasa 
kwa uchaguzi utakaofanyika 

kabla ya Katiba Mpya kuwa 
huru na za haki,” alisema.

Sheikh Ponda alisema Ju-
muiya na Taasisi za kiislam 
zinawakumbusha Waislamu 
umuhimu wa huruma na kuji-
takasa na maovu. 

Alisema zinawataka Waisla-
mu wajikite katika mambo ya 
kijamii kama kuanzisha vikoba 
kwa ajili ya ada za masomo 
kwa ndugu walio maskini na 
waimarishe programu za ku-
wasaidia wenye ulemavu, wag-
onjwa hospitalini na wafung-
wa  magerezani. Alisema 
Ramadhani ina mafundisho 
mengi ya kiroho na ya kijamii 
na kwamba aliyefunga swau-
mu anapopata taarifa ya jamii 
iliyokumbwa na njaa au uko-
sefu wa maji, ni rahisi  kwake 
kuelewa ukubwa wa tatizo.

Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Isdor 
Mpango, akizuru 
kaburi la aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Hayati 
Dk. John  Magufuli, 
aliposimama kwa 
muda wilayani 
Chato, akiwa njiani 
akielekea wilayani 
Kibondo, mkoani 
Kigoma jana, kwa 
ajili ya kufunga 
kampeni za ichaguzi 
mdogo wa ubunge  
za CCM za Jimbo la 
Muhambwe, unaota-
rajiwa kufanyika 
kesho. PICHA: OMR
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Katazo sigara hadharani, 
kutema mate barabarani

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, amewataka wakulima 
na wafanyabiashara wa mahindi 
kutumia fursa ya soko la Kenya, 
ikiwa sehemu ya ushirikiano katika 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kuuza 
mazao yao.

Lengo la hati hiyo ni kujiingizia 
kipato na kuiletea nchi fedha za 
kigeni.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya mkutano wa wadau 
wa zao la muhogo ambapo pia al-
izindua mkakati wa zao hilo,

Prof. Mkenda alisema Wizara yake 
imejipanga vyema kuhakikisha tija 
ya uzalishaji inaongezeka na masoko 
yanapatika ikiwamo soko la mahindi 
nchini Kenya.

“Hivi karibuni wakuu wa Tanzania 
na Kenya walikutana na kujadili-
ana juu ya changamoto za ufanyaji 
biashara kati ya nchi hizo, hivyo 
mipaka imefunguliwa kwa wafanya-
biashara kuendelea na shughuli zao 
kwa faida ya wote,” alisema Prof. 
Mkenda.

Aliongezea kuwa ziara ya hivi 
karibuni ya Rais Samia Suluhu Has-
san nchini Kenya imeleta mafanikio 
makubwa kwa wakulima na wa-
fanyabiashara kwa kupata fursa ya 
kuingia na kuunga mazao yao Kenya.

“Katika kuhakikisha mambo 
yanakwenda vyema katika mipaka 
yetu, nimezungumza na Waziri wa 
Biashara na Kilimo nchini humo, 
Peter Munya, ambaye yupo njiani 
kuelekea Namanga katika kutekeleza 
maagizo ya viongozi wetu wakuu 
kuhakikisha biashara zinaendelea,” 
alieleza.

Waziri Mkenda alisisitiza kuwa 
mazao ya Tanzania hususani mahi-
ndi na bidhaa nyingine ni salama, 
kwani kabla bidhaa haijasafirishwa 
nje ya nchi, mamlaka husika kama 
Shirika la Viwango (TBS), hufanya 
vipimo kuhakikisha viwango vina-
vyohitajika sokoni vimekidhi.

Fursa yaja soko 
la mahindi Kenya

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
ametolea ufafanuzi tena sakata la 
wabunge 19 wa Viti Maalum, Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), akisema hawezi 
kuwafukuza hadi apate nakala 
za vikao vya chama hicho vilivy-
owafukuza uanachama.

Alitoa kauli hiyo bungeni jana 
akisisitiza kauli yake aliyoitoa 
mwanzoni mwa wiki kutokana 
na kuwapo kwa shinikizo la ku-
wafukuza wabunge hao bungeni.

Akizungumza jana baada ya 
kipindi cha maswali na majibu, 
Ndugai alisema ili atoe uamuzi 
kwa chama chochote cha siasa 
chenye nia ya kufukuza wabunge, 
ni lazima ajiridhishe kwa viam-
batanisho ambavyo ni katiba na 
muhtasari wa kuwafukuza kutoka 
kwenye chama husika.

“Nilitoa rulling (uamuzi) hapa 

ninaomba sasa nirudie tena 
maana wengine wanafikiri spika 
akiongea hapa ni masihara, spika 
anaongoza Bunge kwa kufuata 
kanuni, katiba sheria, utaratibu, 
utamaduni na uamuzi wa maspi-
ka wengine. “Uamuzi ninaotoa 
hapa ni uamuzi utakaotumika na 
hata watakaoufuata baada yan-
gu, rulling niliyotoa ninairudia, 
maana watu wanaweza kusema 
Ndugai hasa ni nani, suala siyo 
Ndugai, suala ni spika. “Ninarudia 
tena ili wanielewe vizuri maana 
hivyo ndivyo itakavyokuwa, hatu-
lumbani, hapa sipo kwa sababu 
ya kulumbana na hii itatumika 
sasa na hata siku zijazo.

“Kwa vyama vyovyote vyenye 
kufukuza wabunge ambao ni 
wanachama wao, kwa kutumia 
dirisha la wanachama wao wa-
nawafukuza watu ambao hao 
wanaofukuzwa ni wabunge,” 
alisema.

Ndugai alisema wanapaswa 
wanapomwandikia Spika ni 
busara kumnakili Msajili wa Vy-
ama vya Siasa.

“Lakini hata asipopeleka kule 
ni busara kufanya hivyo lazima 
barua hiyo iambatane na katiba 
yao, na muhtasari wa vikao vili-
vyohusika kuwafukuza wabunge 
hao,” alisema. Spika Ndugai alise-
ma kama vyama vitafanya hivyo, 
vitamrahisishia kazi yake katika 
kutenda haki ili kuona kama ni 
kweli haki imetendeka kabla 
ya yeye kuweka baraka zake ili 
asionee watu kwa sababu ambazo 
hazina mbele wala nyuma.

“Sasa kama sina hivyo viambat-
anisho hivi, nitajuaje? Hiyo kama-
ti kuu ndiyo kamati kuu ya chama 
fulani, anayejua ni Msajili sasa 
lazima nipate nakala zile niweze 
kuona ili niwaite na hao wabunge 
husika.

“Niwaambie jamani ninayo 

maandishi hapa yanayosema 
kuna hiki na hiki na hiki mnase-
maje ili nao wajitetee mbele 
yangu niweze kutoa uamuzi, 
vinginevyo haiwezekani tu kwa 
sababu fulani anataka jambo fu-
lani halafu ikawa, haiendi hivyo ni 
masuala ya haki.” Alieleza masu-
ala ya haki yanataka utaratibu  na 
kwamba hilo litatumika kwa yeye 
na maspika wanaofuata hivyo 
viongozi wa vyama wanaoandika 
barua ya aina hiyo waambat-
anishe vitu hivyo na kwakuwa 
katiba hizi zinabadilika badilika 
aletewe katiba ambayo ndio ina-
fanya kazi wakati huo.

“Kwa hiyo wale wenye nia hizo 
mnaogopa nini kuambatanisha 
hizo nakala za vikao vyenu? Kwa 
nini mnafichaficha, kuna nini 
ndani yake? Mbona ni jambo ra-
hisi tu, mnaniletea mimi ninafan-
ya kazi yangu wala haina shida,” 
alisema.

Wanafunzi wak-
isubiri usafiri 
katika kituo cha 
daladala cha 
Kimara Mwisho, 
Barabara ya 
Morogoro,  jijini 
Dar es Salaam 
mapema wiki 
hii. Baadhi ya 
makondakta 
na madereva 
wamekuwa wak-
iwaacha vituoni 
na kusababisha 
wachelewe 
kufika shuleni 
au nyumbani. 
PICHA: SABATO 
KASIKA 

RC: Tutatumia nguvu mgomo wa daladala 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ameahidi kumaliza 
mgomo wa daladala uliodumu kwa 
siku nne mfululizo jijini Mbeya aki-
sisitiza atalazimika kutumia nguvu 
kwa kuwa anaamini mgomo huo 
umetokana na kiburi cha madereva 
wa daladala.

Alitoa kauli hiyo jana alipo-
hutubia kwenye Ibada ya Sikukuu 
ya Eid El Fitr iliyofanyika kimkoa ka-
tika Uwanja wa Kumbukumbuku ya 
Sokoine jijini Mbeya.

Chalamila alisema walikuwa wa-
nashindwa kutumia nguvu kwenye 
utatuzi wa mgogoro uliopo kuto-
kana na baadhi ya watu kuwa kwe-

nye mfungo wa Ramadhani na hivyo 
waliamua kutumia njia za kidiplo-
masia kutatua.

Alisema hawezi kukubali wa-
nanchi waendelee kupata shida ya 
usafiri kwa sababu ya watu wach-
ache ambao wameamua kugoma 
na kwamba huo mgomo utafika 
mwisho na wananchi wataanza ku-
tumia usafiri wanaoutaka.

“Migogoro huwa tunaanza kui-
tatua kwa mazungumzo lakini 
kama mazungumzo hayo hayafikii 
mwisho na ndani yake kukiwa na 
kiburi ujue kwamba sisi kama seri-
kali hatutakubali wananchi waend-
elee kupata shida,” alisema.

Chalamila alisema wamiliki wote 
wa vyombo vya usafiri katika mkoa 

huo wanatoa huduma ya aina moja, 
hivyo wanatakiwa waheshimiane 
kulingana na kila mmoja chombo 
anachomiliki na riziki anayopata.

Alisema wamiliki wa daladala wa-
natakiwa kuheshimiana na wamiliki 
wa vyombo vingine wakiwamo wa-
miliki wa bajaj na pikipiki za kubeba 
abiria, maarufu bodaboda.

Alisema endapo wamiliki wa 
daladala watafumbiwa macho wa-
kaendelea na manyanyaso dhidi ya 
wamiliki wa vyombo vingine vya 
usafiri, kuna uwezekano migogoro 
ya aina hiyo ikaendelea.

“Itafika kipindi wenye malori 
makubwa watataka malori madogo 
yatoke barabarani, wenye mafuso 
makubwa watataka wenye mafuso 

madogo waondoke barabarani, sasa 
hatuwezi kufikia huko,” alionya.

Chalamila alisema Jiji la Mbeya 
lina tatizo la miundombinu ya 
barabara, hivyo uongozi wa mkoa 
unaendelea na mazungumzo na 
Rais ili mkoa huo uongezwe bajeti 
ya ujenzi wa barabara.

Alisema endapo barabara hizo zi-
takamilika ndipo watakuja na utara-
tibu wa kupanga vizuri vyombo vya 
usafiri ikiwamo kutenga barabara za 
daladala, za bajaji na za watembea 
kwa miguu.

Juzi, Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich Matei, 
alisema hawana mpango wa kuzi-
ondoa bajaj barabarani kama wana-

vyotaka madereva daladala.
Alisema katika jiji hilo kuna ba-

jaji zaidi ya 3,000 ambazo zimeajiri 
idadi kubwa ya vijana na hivyo kuzi-
ondoa bajaji hizo ni kuharibu ajira 
za kundi kubwa la vijana.

Hata hivyo, alisema tatizo lililopo 
ni kwamba sio madereva daladala 
wote wanaukubali mgomo huo 
isipokuwa wanashinikizwa na wen-
zao wachache.

Mgomo huo wa daladala ulianza 
Mei 11 mwaka huu ambapo madere-
va daladala wanaishinikiza serikali 
kutekeleza maazimio 10 ambayo 
walikubaliana Machi mwaka huu 
likiwamo   la kuziondoa bajaj kwe-
nye barabara zilizotengwa kwa ajili 
yao.
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Machinjio Tabora yamkera waziri Jafo

Wenye leseni bila kuchimba
madini sasa kupokwa maeneo
Na Elizabeth John, NJOMBE

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Madini, Prof. Simon Msanjila, am-
emwagiza ofisa madini mkoa wa 
Njombe kuhakikisha anazichambua 
leseni zote 245 za wachimbaji mkoa-
ni hapo, ili kuwapata wenye maeneo 
makubwa yasiyo endelezwa.

Imeelezwa kuwa baada ya hapo 
yatakabidhiwa  kwa wachimbaji 
wadogo wenye uwezo wa kuyaen-
deleza.

Pia, ameutaja Mkoa wa Njombe 
kukusanya kiwango kidogo cha 
mapato, kulinganisha na malengo 

ambayo yamewekwa kwenye sekta 
hiyo, ambapo umekusanya kiasi cha 
Sh. milioni 240 pekee kati ya Sh. bil-
ioni moja, ambayo ilitarajiwa kuku-
sanywa.

Alitoa agizo hilo wakati akizun-
gumza na wachimbaji wadogo wa 
madini Mkoa wa Njombe, ambapo 
alisema mkoa huo una takribani 
leseni za wachimbaji madini 245, 
lakini wengi wao hawazifanyii kazi 
wakati kuna wachimbaji wengine 
wana mitaji, lakini wanakosa leseni.

“Kama watu wameshikilia mae-
neo makubwa na hawawezi kuchim-
ba, inawabidi kumega ili kuwapatia 

wachimbaji wadogo, kwani serikali 
inatoa leseni ili ziweze kutumika na 
siyo kukaa kabatini,” alisema.

Alisema: “Tunategemea Mkoa 
wa Njombe uwe na makusanyo 
makubwa, kwa sababu kuna makaa 
ya mawe, chuma na mengine, lakini 
hakuna uchimbaji kwa sababu tu 
watu wameshikilia leseni na hawazi-
fanyii kazi miaka nenda rudi.” 

Prof. Msanjila aliongeza: “Tunali-
fanyia kazi tuone ni namna gani na 
wachimbaji wadogo wanaweza 
kupata hizo chache na wameomba 
chache. “Wataalamu watuambie 
wanapendekeza nini juu ya hizo 

leseni… nafikiri humo ndiyo  tuta-
pata hizo mnazoziomba.”

Mmoja wa wachimbaji wadogo, 
Salum Sanga, alilalamikia  wachim-
baji wakubwa kwa kuhodhi maeneo 
makubwa, ambayo hawayafanyii 
kazi likiwamo Shirika la Maendeleo 
ya Taifa (NDC).

Naye Mwenyekiti wa wachimbaji 
wadogo wa madini mkoani Niombe, 
Alfred Luvanda, alisema kuna zaidi 
ya wachimbaji wadogo 200 katika 
mkoa, ambao baadhi yao wameku-
wa na mitaji, lakini wanakosa leseni, 
na kwamba wataishukuru sana wiz-
ara ikitekeleza maombi yao.

Na Mwandishi Wetu, TABORA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Selemani Jafo, amemwagiza Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Tabora, 
Bosco Ndunguru, katika kipindi cha 
siku saba kuhakikisha machinjio 
katika Manispaa yake yanafanyiwa 
usafi madhubuti.

Alitoa agizo hilo juzi katika ziara 
yake ya kikazi ya kukagua usimam-
izi na uzingatiaji wa Sheria ya Maz-
ingira ya Mwaka 2004 mkoani Tab-
ora. Akiwa katika machinjio hayo, 

Waziri Jafo alishuhudia kukithiri 
kwa uchafu ndani na nje ya jengo 
hilo, jambo ambalo linahatarisha 
afya za wakazi wa Tabora.

“Mazingira ya hapa ni machafu 
sana, ninatoa muda wa wiki moja 
marekebisho yafanyike na nipate 
taarifa ya utekelezaji mapema 
iwezekanavyo pia ninatoa mwezi 
mmoja wa ukarabati wa mfereji wa 
maji taka,” Jafo aliagiza.

Waziri huyo alitembea kampuni 
ya kuzalisha mkaa mbadala ya ‘Kuja 
na Kushoka’ na  kutoa rai kwa taasi-
si za umma na binafsi kupunguza 

matumizi ya kuni na mkaa na kuha-
masisha matumizi ya mkaa mbada-
la unaozalishwa kutokana na taka.

“Azma ya serikali ni kuhakiki-
sha tunatunza mazingira yetu kwa 
kupunguza matumizi ya kuni na 
mkaa, ninatoa rai kwa shule za bi-
nafsi na za serikali kununua hizi 
mashine za kuzalisha mkaa badala 
ili zitumike kuzalisha mkaa katika 
shule zao pia kama chanzo cha ma-
pato kwa kutengeza mkaa na kuu-
zia wengine,” aliagiza.

Akiwasilisha taarifa ya kampuni 
ya kuzalisha mkaa mbadala, Leon-

ard Kushoka, alisema anatumia 
teknolojia ya kuchakata taka na 
kuzalisha mkaa mbadala ambao 
umekuwa wa manufaa kwa wakazi 
wa Tabora na Tanzania kwa ujumla 
kwa kutoa ajira kwa vijana na kunu-
suru mazingira.

Waziri Jafo alikuwa mkoani Tab-
ora kukagua shughuli za uhifadhi 
na usimamizi wa mazingira am-
bapo kwa siku ya kwanza alikagua 
Machinjio ya Manispaa ya Tabo-
ra, Kampuni ya Kuzalisha Mkaa 
Mbadala na ukaguzi wa mabwawa 
ya maji taka.

PBZ 
yakumbuka
yatima 
Mtwara
Na Hamisi Nasri, MTWARA 

BENKI ya Watu wa 
Zanzibar (PBZ) mkoani Mt-
wara, imekabidhi msaada 
wa shehena ya vyakula 
mbalimbali vyenye thama-
ni ya Sh. milioni 9 kwa wa-
toto yatima waishio katika 
Manispaa ya Mtwara.

Msaada huo ulitolewa 
jana mkoani Mtwara katika 
Kata ya Jangwani, Mtaa 
wa Mtangashari, Manipsaa 
ya Mtwara Mikindani na 
kupokelewa na watoto hao 
pamoja na serikali ya mtaa.

 Akizungumza baada ya 
kukabidhi msaada huo, 
afisa masoko wa Benki 
hiyo, Nassoro Mohamedi, 
alisema msaada huo ni 
mwendelezo wa kusaidia 
makundi maalumu katika 
jamii kwa kutoa mahitaji 
mbalimbali hasa katika 
kipindi hiki cha sikukuu ya 
Eid el ilivyo kwa makundi 
mengine.

 Alisema katika shere-
hekea sikukuu hiyo, kila 
mmoja anapaswa kuwa 
na furaha, hivyo makundi 
maalumu pia wana haki ya 
kusherehekea, na kwamba 
ni bora na wao wakapata 
chakula na mahitaji men-
gine ya msingi.

Mohamedi alisema  
Benki ya Watu wa Zan-
zibar imeamua kufika 
katika Manispaa ya Mtwara 
Mikindani kwa watoto 
hao yatima na kuwapatia 
msaada huo wa vyakula 
viweze kuwasaidia wakati 
wa sikukuu.

 Alisema msaada huo 
unajumuisha ngano, 
mchele, mafuta ya kula, 
unga wa sembe na maha-
ragwe, na kwamba vyakula 
hivyo vilivyotolewa kwa 
watoto hao yatima vi-
taweza kwenda kuwasaidia 
nyumbani kwao wakiwa na 
familia zao.

Nassoro alisema jumla 
ya watoto 76 waliopo 
katika Mkoa wa Mtwara 
wamefikiwa na PBZ kwa 
kupatiwa msaada wa ma-
hitaji mbalimbali vikiwamo 
vyakula.

Akizungumza baada 
ya kupokea msaada huo, 
Salama Salumu, mtoto 
yatima aliishukuru kitendo 
cha kuwatafuta na kuwa-
patia vyakula kwa ajili ya 
sikukuu ya Eid el Eid, na 
kwamba wao wamejisikia 
fuhara.

Vijana wakijitolea kutengeneza barabara ili watu wapite kwa urahisi katika Mto Tegeta, eneo la Goba jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA
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MIAMBA ya Ligi Kuu Tanzania Bara, leo itashuka katika Uwanja wa 
FNB maarufu Soccer City ama ‘The Calabash’, ugenini Afrika Kusini 
kuivaa Kaizer Chiefs katika mchezo wa kwanza wa robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Katika mchezo huo utakaopigwa majira ya saa 12:00 jioni kwa 
Afrika Kusini sawa na saa 1:00 usiku Afrika Mashariki, timu zote zi-
takuwa zikihitaji ushindi ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kusonga 
mbele hatua ya nusu fainali zitakaporudiana hapa nchini Jumamosi 
ijayo katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba inapewa nafasi kubwa ya kusonga mbele kutokana na 
rekodi yake nzuri kwenye michuano hiyo msimu huu baada ya 
kuongoza kwenye msimamo wa Kundi A lililokuwa likijumuisha 
mabingwa watetezi wa Ligi ya Mabingwa Afrika, Al Ahly ya Misri, 
timu ngumu na zoefu ya AS Vita ya DR Congo na vigogo Al-Merrikh 
ya Sudan.

Katika hatua hiyo, Simba ilimaliza ikiwa na pointi 13 baada ya 
kushinda mechi nne, sare moja na kupoteza mchezo mmoja ugen-
ini dhidi ya Al Ahly ikiwa ni baada ya kuwanyuka mabingwa hao 
watetezi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa huku ikipata matokeo 
nyumbani na ugenini dhidi ya AS Vita na kisha kuichapa Al-Merrikh 
hapa nchini.

Lakini Kaizer Chiefs iliyokuwa Kundi C, ilimaliza nafasi ya pili kwa 
faida ya ‘head to head’ (matokeo ilipokutana) na Horoya FC ya Guin-
ea baada ya timu hizo kila moja kumaliza na pointi tisa kutokana na 
kushinda mechi mbili, sare tatu na kupoteza mchezo mmoja, huku 
Wydad Casablanca ya Morocco ikimaliza kinara na Petro de Luanda 
ya Angola ikiburuza mkia.

Kinachowafanya wachambuzi na wadau wengi wa soka kuipa 
Simba nafasi ya kusonga mbele, si tu kutokana na takwimu hizo, 
bali pia kiwango cha juu ambacho kimekuwa kikionyeshwa na timu 
nzima na mchezaji mmoja mmoja tangu kuanza kwa michuano 
hiyo msimu huu.

Lakini pia ni uwezo mkubwa wa benchi la ufundi la kuwasoma 
wapinzani na mbinu zao mbadala likiongozwa na Kocha Mkuu, 
Mfaransa Didier Gomes, ambaye amekuwa kipenzi kikubwa cha 
mashabiki wa timu hiyo tangu arithi mikoba ya Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck aliyeiwezesha timu hiyo kufuzu hatua ya makundi 
na kutimka.

Pamoja na maoni mengi yaliyotolewa na yanayoendelea ku-
tolewa na wachambuzi na wabobezi hao wa soka, bado Nipashe 
tunaamini hii ni hatua ngumu zaidi ambayo Simba inapaswa kuwa 
makini katika kila mchezo ili kuweza kusonga mbele.

Tunasema hivyo, kutokana na ukweli kwamba katika hatua hii 
matokeo huamuliwa zaidi na idadi ya mabao na hapa si suala la 
pointi, kwani ukipoteza ugenini ama nyumbani ukapata ushindi 
hafifu, tayari unaaga mashindano, hivyo ni mechi ambayo kila 
mchezaji anatakiwa kubeba zaidi ya jukumu moja uwanjani kwa 
kucheza kitimu.

Tunaamini Gomes na wasaidizi wake wana uzoefu mkubwa sana 
kimbinu kwa kuwasoma wapinzani, lakini kama ilivyo kwa Simba 
kupenda kumiliki mpira, ndivyo ilivyo kwa Kaizer Chiefs, ila timu 
hiyo ya Afrika Kusini yenyewe ina sifa kubwa ya kuwa na kasi in-
apokuwa na mpira, hivyo kamwe hauwezi kuwa mchezo rahisi kwa 
wawakilishi hao wa Tanzania kwenye michuano hiyo ya CAF.

Licha ya kutambua kwamba itakuwa mechi ngumu kwa kila 
upande, kinachotakiwa kwa Simba ni kuhakikisha inapata matokeo 
chanya ugenini na ikiwezekana kumalizia mechi hiyo huko huko 
Afrika Kusini kwa kupata ushindi wa kishindo ili kujirahisishia kazi 
katika mchezo wa marudiano wiki ijayo.

Nipashe kama ilivyo kwa Watanzania wote wenye mapenzi 
mema na soka la nchi hii, tunatamani kuona Simba ikipata ushindi 
wa kishindo leo ili kuendelea kusafisha njia kwa Tanzania kupata 
nafasi ya kuingiza timu nne kwenye michuano hiyo inayoandaliwa 
na Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), hivyo tuna kila sababu ya 
kuitakia kila la kheri ya kupata matokeo chanya ugenini leo.

Na Barnabas 
Maro

KWA kawaida chuki humsumbua 
anayeiweka au kuifadhili hiyo. 
Twafunzwa umuhimu wa kutoiweka 
chuki kwani tunajidhuru wenyewe.

“Utani” ni taratibu au desturi za 
kimila zinazowafanya watu wanao-
juana waweze kuambiana au kuten-
deana jambo lolote la mzaha bila 
ya kuleta chuki au kero, maneno ya 
masihara, dhihaka.

Pia ni maneno au vitendo vya dhi-
haka; mzaha. Tabia ya watu kufanyi-
ana masihara kwa lengo la kuambi-
ana kweli na kuimarisha uhusiano 
wao. Mzaha ni kauli ya utani; stihizai, 
michezo au masihara anayofanyiwa 
mtu; goya; dhihaka.

Leo usiku Simba itapambana na 
timu ya Kaizer Chiefs ya Afrika Kusi-
ni na zitarudiana Mei 22 jijini Dar es 
Salaam ili kupata mshindi halisi ata-
kayeendelea ilhali atakayeshindwa 
atajiuma vidole na kusonya kwa ku-
bana mdomo wa chini na meno ya 
juu na kisha kutoa sauti nyembamba 
kuonesha dharau, chuki au hasira.

Simba na Yanga zachukiana mith-
ili ya ashaakum kama m-mbwa na 
paka. Ashaakum ni tamko la kuomba 
radhi kabla ya kusema neno la kara-
ha. “Chuki” ni hali ya kutokuwapo 
upendo; hali ya kuwa na roho mbaya, 
hali ya kuwa na kinyongo. “Chukizo” 
ni jambo linalochukiza, jambo lin-
aloudhi, jambo la kukirihisha.

Chuki za Simba na Yanga zime-
kuwa ahueni (nafuu anayopata mtu 
baada ya kupungukiwa na matatizo) 
kwa timu ngeni zinazokuja Tanzania 
kupambana na Simba au Yanga. Kwa 
hiyo timu ngeni huwa na uhakika wa 
kupata washangiliaji ugenini. Kwa 
nini mashabiki wa Simba na Yanga 
wanajidhalilisha hivyo?

Ama kweli wajinga ndio wali-
wao. Maana yake wajinga ndio wa-
naopumbazwa au kuliwa. Methali hii 
huweza kutumiwa kumpigia mfano 
mtu ambaye ameishia kuchang-
anyikiwa kwa njia inayoonekana 
kuwa rahisi sana.

Jumamosi ya leo Simba ya Tan-
zania itakapokuwa ikipambana 
na timu ya Kaizer Chiefs ya Afrika 
Kusini nchini kwao, watu kiduchu 

Chuki humchoma anayeihifadhi

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba malizieni kazi robo 
fainali CAF ugenini leo
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Matangazo:  0782 253676
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Chuki za 
Simba na 
Yanga 
zimekuwa 
ahueni 
(nafuu 
anayo-
pata mtu 
baada ya 
kupun-
gukiwa na 
matatizo) 
kwa timu 
ngeni zi-
nazokuja 
Tanzania 
kupam-
bana na 
Simba au 
Yanga. 
Kwa hiyo 
timu 
ngeni 
huwa na 
uhakika 
wa kupata 
washan-
giliaji 
ugenini. 
Kwa nini 
mashabiki 
wa Simba 
na Yanga 
wanajid-
halilisha 
hivyo?

(-enye kuwa na kiwango cha chini cha 
udogo) watakaoishangilia Simba ni 
wachache wanaoishi Afrika Kusini. Kwa 
muktadha huo, watakaofaidika ni timu 
ya Kaizer Chiefs na si Simba inayotoka 
Tanzania, hivyo ushindi wa Simba utat-
egemea ubora wake dhidi ya timu ya 
nyumbani yaani Afrika Kusini.

Bendera ni kitambaa chenye rangi 
au nembo maalumu kinachotambu-
lisha nchi, shirika, chama au jumuiya 
fulani. Kwa hiyo bendera zinazopepe-
rushwa kwenye milingoti miwili uwan-
jani wakati wa mechi za timu mbili za 
nchi tofauti, ni za timu mbili za mataifa 
mawili zinazopambana –si za klabu.

Taifa ni nchi ya watu wote wanaoishi 
ndani yake. Jumuia ya watu wenye his-
toria moja, utamaduni mmoja, mfumo 
wa uchumi na siasa chini ya utawala 
mmoja. Huu ndio ukweli wenyewe kwa 
nchi zote duniani. 

Kama ndivyo, kwa nini mashabiki 
wa timu zetu za Simba na Yanga huzis-
hangilia timu ngeni zinapokuja nchini 
kucheza na timu hizo? Ujinga ni hali 
ya mtu kutojua jambo fulani. Kwa nini 
mashabiki wa Simba na Yanga wana-
tudhalilisha kiasi cha kutufanya tudha-
raulike na watu wa mataifa mengine? 
Tunajifedhehesha wenyewe!

Kumbe ndo maana wahenga walitu-
achia methali isemayo: “Udugu wa nazi 
hukutania chunguni.” Hutumiwa ku-
wapigia mfano watu wasioweza au wa-
siopenda kushirikiana hadi inapokuwa 
wakati m-baya sana na wanapokuwa 
wamechelewa. Yafaa kutambua faida 
ya kushirikiana ili tuondokane na ubozi 
(upumbavu) uliokithiri.

Kwa hali hiyo mashabiki wa Sim-
ba na Yanga wanapaswa kutambua 
kwamba zinaposhangilia timu ngeni 
zinapocheza na timu zetu hufanya 
tuchekwe na kudharauliwa sana na 
wageni. Tusijifanye hamnazo kwa ku-
puuza mambo na kujidai hatuelewi!

Naitakia Simba kila la kheri kwenye 
mchezo wao dhidi ya Kaizer Chiefs 
ya Afrika Kusini leo ili iwe rahisi kwao 
kwenye mchezo wa marudiano Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096 
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EID EL FITRI KATIKA PICHA

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akiwahutubia waumini wa Dini ya Kiislamu wakati wa swala 
ya Eid El Fitri, katika viwanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Waumini wa Dini ya Kiislam, wakiwa katika swala ya Eid El Fitri, katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akijadiliana jambo na Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania, 
Abubakar Zubeir Ally na Sheikh Khamis Mataka, baada ya swala ya Eid El Fitri, katika viwanja 
vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

 Sheikh wa Mkoa wa Shinyanga, Ismail Makusanya (kulia), akiongoza swala ya Eid El Fitri 
katika viwanja vya Sabasaba, mkoani humo, jana. PICHA: MARCO MADUHU

Sheikh wa Mkoa wa Dodoma, Mustafa Rajab Shaaban, akikabidhi msaada wa mchele kwa 
wasiojiweza wakiwamo wajane, yatima na wazee wapatao 400, baada ya swala ya Eid El Fitri, 
katika Msikiti wa Gaddafi, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

 Waumini wa Dini ya Kiislam Zanzibar, wakifuatilia hotuba ya swala ya Eid El Fitri, iliyosom-
wa na Sheikh Abdulraham Said Abduulla (hayupo pichani), katika viwanja vya Maisara Sulei-
man, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU 
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Jafo atoa siku 10 mkurugenzi 
kuusajili mradi wa machinjio 
Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Selemani Jafo, am-
etoa siku 10 kwa Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kigoma kuhakiki-
sha anasajili mradi wa ujenzi 
wa machinjio ya kisasa, ili upate 
cheti    cha Tathmini ya Mazin-
gira.

Akiwa katika siku ya pili ya 
ziara yake mkoani Kigoma, Jafo 
juzi alitembelea Machinjio ya 
Manispaa ya Kigoma na kubaini 
ujenzi unaendelea bila kufuata 
taratibu za kimazingira kwa 

kuwa hauna Cheti cha Tathmini 
ya Athari ya Mazingira.

“Ninaagiza mradi huu usajil-
iwe mapema iwezekanavyo, na 
lengo la kufanya hivi si kupata 
cheti tu bali ni kutoa ushauri 
wa kitaalamu kuhusu masu-
ala muhimu ya kuzingatia katika 
utunzaji na uhifadhi wa mazin-
gira,” alisisitiza.

Waziri Jafo alisema endapo 
Manispaa ya Kigoma itashindwa 
kusajili mradi huo wa machinjio 
ya kisasa kwa kipindi tajwa, ata-
sitisha ujenzi huo.

“Hivi sasa kuna mfumo wa 
kusajili miradi kwa njia ya 
mtandao na miradi yote ninaio-

na hapa    kwenye tablet yangu 
sasa ikifika tarehe Mei 25 mwaka 
huu sijaona mradi wenu, nitasiti-
sha ujenzi wenu,” alionya.

Waziri Jafo pia aliwataka 
wawekezaji kote nchini kusajili 
miradi yao ili ikidhi vigezo vya 
kupatiwa cheti cha Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira kinacho-
ainisha namna bora ya kupun-
guza madhara ya kimazingira 
yatokanayo   na utekelezaji wa 
miradi.

Katika hatua nyingine, Jafo 
alisema azma ya serikali ni 
kuhakikisha inahamasisha 
wawekezaji kuwekeza katika 
uzalishaji wa nishati mbadala 

ambayo ni rafiki kwa mazingira.
Waziri Jafo aliyasema hayo 

mara baada ya kutembelea 
Mradi wa Nishati ya Jua na kuri-
dhishwa na uzalishaji rafiki kwa 
mazingira ambao uzalisha kiasi 
MW moja kwa sasa huku lengo 
likiwa ni kuzalisha MW 4.8 ku-
fikia mwaka 2025.

Alisema umeme unaozal-
ishwa kutoka katika Mini-grid ya 
Kigoma una faida kubwa kimaz-
ingira kwa kuwa unapunguza 
matumizi ya umeme wa mafuta 
ambayo gharama yake ni kubwa 
na kupongeza uongozi wa Mkoa 
wa Kigoma kwa kutumia Green 
Power.

Shaka atamba CCM 
itashinda Kigoma
Na Beatrice Shayo 

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Sha-
ka, amesema tathmin ya awali katika uch-
aguzi mdogo majimbo ya Muhambwe na 
Buhigwe, inaonyesha watashindwa kwa 
zaidi ya asilimia 80.

Chama hicho kilifanya uzinduzi wa 
kampeni za ubunge Muhambwe Mei 4 na  
Buhigwe Mei 5 mwaka huu, kikiongozwa 
na Waziri Mkuu na Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa, Kassim 
Majaliwa.

Uchaguzi huo mdogo umetangazwa 
na NEC kutokana na kufariki dunia kwa 
Mbunge wa Muhambwe, Atashasta Ndi-
tye na Mbunge wa Buhigwe, Dk. Philip 
Mpango kuteuliwa kuwa Makamu wa 
Rais.

Shaka akizungumza na waandishi wa 
habari mkoani Kigoma juzi, alisema tath-
mini ya awali imeonyesha katika majimbo 
hayo CCM itashinda si chini ya asilimia 80 
kwa kuwa chama hicho ni baba wa ma-
geuzi ya demokrasia nchini.

Alisema  CCM itashinda Buhigwe na 
Muhambwe  kwa haki, amani na utulivu 
na sababu za ushindi ni nyingi ikiwamo 
imani kubwa walionayo wananchi kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan na CCM.

Shaka alisema CCM imedhihirisha kivi-
tendo uwezo wake mkubwa wa kuwatu-
mikia wananchi katika awamu zote za 
uongozi. 

Alisema kazi kubwa ya kisera na 
utekelezaji wa miradi na kuondoa kero 
imefanyika  chini ya CCM kwenye majim-
bo ya Muhambwe na Buhigwe, hivyo 
ushindi wa CCM ni jambo lisilo na shaka  
wala wasiwasi.

Alisema mfumo wa kampeni kwa wag-
ombea wao ulijielekeza katika kufanya 
mikutano midogo, kukutana na kuzun-
gumza na makundi ya kijamii katika mae-
neo yao, makazi na vijiji vyao.

Shaka alisema chini ya uenyekiti wa 
CCM wa Rais Samia, wataendelea kuvilea 
vyama vya siasa nchini ili viweze kufanya 
siasa safi na zenye tija kwa Taifa badala 
ya kufanya siasa za danadana kwa kuwa 
wote wanajenga  nyumba moja na haku-
na sababu ya kugombeana fito.

“Ikumbukwe kuwa tokea siasa za nchi 
hii kuanzia TANU na ASP hatimae CCM, 
chama chetu hakijawahi kufanya makosa 
katika mambo ya msingi yanayohusu ma-
slahi ya taifa, hivyo tunakumbusha kuwa 
uchaguzi wa Buhigwe na Muhambwe 
umebeba maslahi mapana ya taifa.

“Kwa maana hiyo, unakwenda kuzali-
sha wabunge wanaokwenda kumuunga 
mkono Rais Samia katika kuleta maen-
deleo endelevu ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa hivyo hatuwezi kufanya makosa,” 
alisema  Shaka.

Alisema wamejipanga kuhakikisha 
wanachama wao wote waliojiandikisha 
wanajitokeza kwa wingi katika vituo vya 
kupigia kura na kuwachagua wagombea 
ubunge wanaotokana na chama chao.

Shaka alitoa wito kwa vyama vingine na 
wananchi kwa ujumla kuendelea kudum-
isha  amani, usalama na utulivu ambao 
umekuwapo  wakati wote wa kampeni 
zetu.

Makamu Rais ahimiza wananchi kuchapa kazi
Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amewataka wakazi wa 
Kigoma kufanya kazi kwa uadili-
fu kwa mustakabali wa maende-
leo ya taifa, ukuaji wa uchumi na 
maendeleo endelevu.

Katika hotuba iliyosomwa 
jana kwa niaba yake na Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), 
Selemani Jafo, Dk. Mpango alim-
wagiza Mkuu wa Wilaya ya Kigo-
ma kufuatilia maombi ya ardhi 
kufanikisha shughuli ya kilimo 
cha zao la mchikichi.

Katika Baraza la Eid lililo-
fanyanyika katika Stendi Mpya 
ya Kigoma, Dk. Mpango aliwa-
taka wana Kigoma kuendelea 

kuliombea taifa ili      liendelee 
kutekeleza miradi mikubwa ya 
kimkakati.

“Tukaendeleze amani, up-
endo, mshikamano kwa yale 
tuliyoyafanya ndani ya kipindi 
cha siku 30 za mfungo, tuend-
elee kuliombea taifa letu ili yote 
tuliyopanga kutekeleza yaweze 
kukamilika        kwa wakati,” 
alisema.

Dk. Mpango pia aliwataka Wa-
tanzania kupendana bila kujali 
tofauti za dini zao.

Katika baraza hilo, Baraza la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA) 
Mkoa wa Kigoma, lilimwomba 
Makamu wa Rais kuwapatia ar-
dhi kwa ajili ya kutekeleza kilimo 
cha michikichi na kujenga za-
hanati itakayogharimu takriban 
Sh. bilioni moja.

Upanuzi na utoaji mchanga uliojaa ukiendelea ili kurahisisha maji kupita kwa urahisi kwenye Mto Msimbazi, eneo la Jangwani, jijini Dar 
es Salaam mapema wiki hii. PICHA: MIRAJI MSALA
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Wajasiriamali wapewa siri ya uvuvi wenye tija
Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imewataka wajasiriamali 
wa uvuvi kuzingatia sheria na taratibu 
zilizopo ili kuvua kwa tija.

Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi, 
Emmanuel Bulayi, alitoa ushauri huo 
kwenye warsha ya kuwajengea uwezo 
wavuvi iliyojumuisha wataalam wa 
sekta hiyo.

 Alisema matumizi ya rasilimali za 
uvuvi nchini yanapaswa kusimamiwa 
ili kuendelea kuwapo hadi vizazi vi-
javyo.

Alibainisha wavuvi wanapaswa 
kuzingatia sheria na taratibu zi-
lizowekwa na serikali katika matumizi 
ya rasilimali hizo. 

“Tunafahamu jamii inayoishi ka-
ribu na rasilimali za uvuvi inategemea 

biashara hiyo, nawaomba baada ya 
warsha hii muende kutoa elimu kwa 
wavuvi wengine,” alisema Bulayi.

Alisema anaamini baada ya warsha 
hiyo wavuvi watakujwa na sera mpya 
ya uvunaji ambayo itasaidia kuwainua 
kiuchumi, kuvua kwa tija na kusaidia 
sekta hiyo kuchangia kwa kiasi kikub-
wa katika pato la taifa.

Mvuvi Ester Kunambi, aliomba seri-
kali kufungulia uvuvi wa mchana wa 
dagaa na samaki ili uwasaidie kujiinua 
kiuchumi ikiwamo kurejesha mikopo 
waliyoikopa.

Kunambi alisema uvuvi wa dagaa 
majira ya mchana ulikuwa unawa-
saidia kupata bidhaa hiyo kwa wingi 
pamoja na samaki, lakini baada ya 
kuzuia suala hilo limekuwa vigumu 
kwao kurejesha mikopo ya asilimia

10 kwa wakati waliokopeshwa na 
halmashauri.

  “Tunaiomba serikali itusai-
die kurejesha uvuvi wa mchana, tu-
naahidi kufuata sheria za uvuvi kama 
zilivyowekwa na serikali,” alisema 
Kunambi. Alisema serikali inapaswa 
kuwaangalia wavuvi wadogo ili nao 
wapige hatua katika uvuvi, ambao 
utawasaidia kujiinua kiuchumi.

Naye, Ofisa Mwandamizi kutoka 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Upendo 
Hamidu, alisema serikali imejitahidi 
kuziboresha rasilimali za uvuvi ili ku-
tumiwa na wavuvi.

Alisema mkutano huo ulijumuisha 
wataalamu kutoka sehemu mbalim-
bali ili kujadili namna ya kuwasaidia 
wavuvi kupata kipato kitakachowai-
nua kiuchumi.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

R
AIS Samia Suluhu Hassan, 
ameombwa mambo manne 
na baraza la watoto wenye 
ulemavu, ikiwamo kuharaki-

sha uundwaji wa mtaala wa lugha ya 
alama inayofundishwa shuleni.

Rai hiyo ilitolewa jana na Grace 
Livingstone alipokuwa akisoma risala 
ya baraza hilo Mkoa wa Dodoma kwa 
Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa huo, 
Nathalis Limuma, aliyemwakilisha 
Mkuu wa Mkoa, Dk.Binilith Mahenge, 
kwenye kongamano la uzinduzi wa 
mradi wa elimu jumuishi, jijini hapa.

Livingstone alisema hatua hiyo 
itawezesha lugha hiyo kutumika 
rasmi kimawasiliano ili watoto viziwi 
wapate elimu kwa urahisi.

Alitaja mambo mengine waliyoom-
ba kwa Rais ni kuhakikisha mkakati 
wa elimu jumuishi utekelezwe kwa 

vitendo katika ngazi za halmashau-
ri na shule pamoja na kusimamia 
utekelezaji wa sheria za watu wenye 
ulemavu ili kulinda haki na ustawi wa 
watu hao.

Pia alisema halmashauri zote 
ziongeze bajeti kwa shule jumuishi 
ambazo watoto wenye ulemavu wa-
nasoma.

“Hii ni kutokana na ukweli kwamba 
vifaa na nyenzo za kujifunzia na ku-
fundishia ni ghali, ukiangalia hapa 
vifaa tunavyotumia sisi watoto we-
nye ulemavu na ukilinganisha na 
gharama za wenzetu wasiokuwa na 
ulemavu, utaona sisi vifaa vyetu ni 
gharama kubwa, hivyo tunamuomba 
Rais Samia Suluhu Hassan, aongeze 
‘capitation grant’ mara mbili au zaidi 
ili kukidhi mahitaji yetu ya kujifunza 
shuleni,” alisema.

Akizungumzia kero mbalimbali 
zinazowakabili, Livingstone alisema 

kuna uhaba wa shule zinazokubali 
kupokea na kuwafundisha, kukose-
kana vifaa na nyenzo, walimu wenye 
utaalamu wa elimu jumuishi.

“Kukataliwa, kubaguliwa na kuteng-
wa kwa watoto hao kuanzia ngazi ya 
familia hadi taifa, suala ambalo lime-
kuwa wakikosa huduma stahiki na 
maendeleo ya malezi na makuzi nya 
mtoto,” alisema.

Naye, Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa huo, Nathalis Limuma, alisema 
serikali inatambua matatizo yanay-
owakabili watu wenye ulemavu waki-
wamo watoto.

Alisema kuwa kutokana na mata-
tizo hayo viongozi wa ngazi ya chini 
hadi taifa wanatakiwa kuzijua sheria 
zitakazosaidia kutatua kero zao.

Aliagiza halmashauri kusimamia 
na kulea mabaraza ya watoto ili ku-
waandaa viongozi wenye maadili 
mema.

Watoto wenye ulemavu 
wampa Samia mambo 4

COSTECH 
sasa yajipanga 
kuboresha bunifu
Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), imejipanga kuziboresha bunifu za 
wabunifu ili zikidhi viwango vya kimataifa na ku-
changia pato la  taifa.

Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, Dk. Amos Nungu, 
aliyasema hayo jijini hapa, baada ya agizo la Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, kuzitaka taasisi zinazohusi-
ka na kuendeleza bunifu za wabinifu kuhakikisha 
zinawasaidia kuboresha kazi zao.

Alisema COSTECH imejipanga kuhakikisha bunifu 
zilizowasilishwa katika mashindano ya ubunifu 
(MAKISATU) yaliyomalizika hivi karibuni jijini Do-
doma zinaboreshwa na kuendelezwa.

“Nimefurahi kuona mwaka huu wabunifu wame-
wasilisha vitu vikubwa sana

katika MAKISATU, hii inaonyesha jinsi gani wana-
vyoelewa pale wanapopewa marekebisho kwa ajili 
ya kuboresha kazi zao,” alisema Dk. Nungu.

Alibainisha kuwa wao wameridhika na namna 
wabunifu walivyozingatia maboresho waliyopewa 
na kubuni, na kwamba wengi wamepata ushindi 
wakati wa kilele ya kufunga kwa mashindano ya 
MAKISATU. “Tumefurahi kuona mashindano hayo 
ambayo hata Waziri Mkuu ameshuhudia na kukubali 
kuwa Tanzania kuna watu wana vipaji na wenye 
bunifu nzuri za Kisayansi ambazo,” alisema. 

Alisema ume hiyo imejipanga kuwaendeleza 
wabunifu hao kwa kuwapa muongozo na malezi na 
kuboresha kazi ambazo wamebuni ili kuwa wajasiri-
amali na wabunifu wakubwa hapo baadae.

“Lengo lao ni kuona wabunifu wanapiga hatua 
katika kazi zao za ubunifu wanazofanya, ambazo 
zitawasaidia kujiinua wao kiuchumi, lakini pia kuli-
tangaza taifa katika nchi mbalimbali watakazofani-
kiwa kwenda kushiriki maonyesho ya kimataifa,” 
alisema.

Akifunga maonesho ya MAKISATU, Majaliwa 
aliagiza COSTECH, SIDO, VETA na Don Bosco ku-
hakikisha wanakuwa karibu na wabunifu hao kwa 
kuwaendeleza katika mawazo yao ya ubunifu iki-
wamo kuziendeleza bunifu zao.

Majaliwa alisema taasisi hizo ndizo zimepewa 
dhamana na serikali kuhakikisha wabunifu hao 
wanaendelezwa na kukua ili bunifu hizo ziwe na tija 
katika taifa.

Baadhi ya waumini wa Dini ya Kiislamu, wakishiriki Swala ya Eid El Fitri, katika Uwanja wa Jamhuri, jijijni Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Sababu elimu ya afya, uzazi kutolewa shuleni
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Ali Khamis Juma, amesema ni 
muhimu elimu ya afya ikiwamo 
afya ya uzazi kutolewa shuleni 
kwa sababu wanafunzi wengi wa-
naingia katika uhusiano kabla ya 
kumaliza msomo.

  Aliyasema hayo wakati alipo-
fungua warsha ya ukusanyaji wa 
takwimu, namna ya kutoa mreje-
sho katika masuala ya HIV pamoja 
na elimu ya afya ya uzazi na jinsia, 
ambayo imeandaliwa na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni la (UNESCO).

Alisema madhara makubwa 

wanayapata  wanafunzi wanapo-
jiingiza katika uhusiano, hivyo 
elimu hiyo itasaidia kujua athari 
zake na kuacha kujiingiza katika 
mahusiano ya kimapenzi wakiwa 
bado na umri mdogo. 

Alisema umeonekana upungu-
fu katika kutoa elimu kutokana na 
jinsi inavyotolewa baada ya tatizo 
kutokea. Alisema warsha hiyo ni 
muhimu sana na itaisaida  serika-
li katika kupanga mipango mbal-
imbali hasa ikizingatia hivi sasa 
baada ya kuondolewa ugatuzi, 
Wizara ya elimu ina kundi kubwa 
la watoto na wa rika la tofauti.

 Aidha, alisema ni muhimu kwa 
Taifa kuangalia ni maeneo yapi 
yanaweza kukusanywa takwimu 
kwa lengo la kutatua matatizo yal-

iokuwapo hasa ya kielimu pamoja 
na kuyafanyia kazi kwa maende-
leo ya watoto.

  Ofisa Elimu na Afya kutoka 
ofisi za UNESCO Dar es Sa-
laam,  Mathias Herman,    alise-
ma kwa mujibu wa nakala ya 
Waziri wa Elimu  ya mwaka 2003, 
iliazimiwa kuwa wizara za elimu 
zikusanye takwimu juu ya masu-
ala ya HIV na jinsia, na kwamba  
hiyo inatokana na mchango wa 
elimu kuwa mtambuka.

  Alisema mchango huo kidu-
nia ulikuwa hautambuliki vizuri, 
kutokana na kutokuwa na njia 
mbadala za kujulikana kimataifa.

  Aliwataka wakufunzi hao 
kuyafanyia kazi mafunzo wali-
yopewa na kuhakikisha wanaku-

sanya takwimu vizuri katika 
masuala ya udhalilishaji na HIV 
kwa wanafunzi wanaokumbwa 
na kadhia hizo.

  Ofisa Elimu na Afya kutoka 
UNESCO ofisi ya  Zanzibar, Hasina 
Salim Bukheti, alisema hivi sasa 
wizara ya elimu ina uhaba wa 
taarifa juu ya masuala ya udhal-
ilishaji katika takwimu  na taarifa 
za afya katika dodoso la elimu, 
hali inayowafanya kushindwa 
kuripoti vyema katika dodoso 
la dunia. Kutokana na hali hiyo, 
wameona umuhimu wa kufanya 
warsha hiyo ili waweze kujifunza 
kwa kutumia muongozo wa du-
nia kwa lengo la kujua njia zipi 
zinaweza kuwafaa katika kuzitu-
mia katika takwimu zao.

Wazanzibari wapewa matumaini
ajira 21% taasisi za Muungano

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema suala 

la malalamiko ya mgawanyo wa 
ajira kwa Zanzibar ya asilimia 21 
katika taasisi za Muungano litaon-
doka na kubakia kuwa historia 
endapo waliopewa dhamana ya   
kulisimamia watalitekeleza.

Aliyasema hayo juzi, ofisini 
kwake wakati akizungumza na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora wa Tanzania), 
Mohamed Mchengerwa, aliyem-
batana na viongozi waandamizi 
wa Mfuko wa Maendeleo ya Jasmii 
(TASAF)  na wa  Mpango wa Kur-

asimisha Rasilimali na Biashara za 
Wanyonge Tanzania (MKURAB-
ITA). Alisema suala hilo kwa vile 
halimo katika kero za Muungano, 
linapaswa   kusimamiwa vyema 
katika utekelezaji wake ili malala-
miko yanayotolewa na baadhi ya 
wananchi yafikie ukomo.

Aliwashauri wataalamu na wa-
tendaji   wanaosimamia masuala 
hayo watumie taaluma zao katika 
kuwaelimisha wananchi mbinu 
na namna watakavyotumia fursa 
zinazotokea katika ajira  kupitia 
mfumo wa Teknolojia na Habari 
na Mawasiliano. “Nafarijika kuona 
suala hili tayari limeanza kufany-
iwa kazi kwa vile hata ndani ya 
vikao vya Baraza la Wawakilishi 
limekuwa likiulizwa na Wajumbe 
wa Baraza hilo. Inaonekana hata 
wewe mwenyewe binafsi Waziri 

umelisikia au kupata taarifa zake,” 
alisema Hemed. Akizungum-
zia TASAF, Hemed alionya kwam-
ba mtu au kiongozi atakayeamua 
kugusa fedha zilizotengwa na 
mfuko huo  kwa ajili ya kaya mas-
kini kinyume cha utaratibu, atala-
zimika kuwajibishwa mara moja. 

Alisema fedha hizo zinazotole-
wa na Serikali lazima ziheshimiwe 
kwa vile zimetengwa na kulenga 
watu maalum ili ziwafikie Watan-
zania walio wengi katika maeneo 
mbalimbali hasa vijijini, ambao 
baadhi wana kipato duni.

Naye Waziri Mchengerwa alise-
ma Wizara anayoiongoza  imean-
daa utaratibu utakaotoa fursa ya 
kuwasajili wanafunzi wote wa-
naomaliza masomo ya sekondari 
na vyuo Zanzibar. Alisema hatua 
hiyo muhimu aliyoahidi kuifanyia 

kazi, itarahisisha kuwapata vijana 
wa Zanzibar pale zinapotokea fur-
sa za ajira kwa taasisi za Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano   kwa 
mujibu wa vigezo, sifa na elimu 
zao zitakazokwenda sambamba 
na ajira husika.

Waziri Mchengerwa alibainisha 
kwamba suala la mafunzo kwa 
watumishi wa umma litazingati-
wa kwa kina kupitia Mfumo wa 
Ushirikishwaji wa pamoja kati ya 
vyuo vya utumishi wa umma vya 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Kwa upande wao viongozi 
waandamizi wa TASA, MKURA-
BITA, pamoja na Sekreterieti ya 
Utumishi wa Umma na Ajira, 
walisema lengo la kuanzishwa 
kwa taasisi wanazozisimamia ni 
kusaidia kuondoa umaskini kwa 
Watanzania walio wengi.

Angalizo 
matumizi
bidhaa za 
tumbaku
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 KATIBU Mkuu Wizara ya 
Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, 
Jinsia na Watoto, Dk. Omar 
Dadi Shajak, ameitaka jamii 
kuacha kutumia bidhaa zina-
zotokana na tumbaku.

Angalizo hilo limetolewa 
kutokana na bidhaa hizo  
kuwa kichocheo kikubwa cha 
maradhi yasiyoambukiza, am-
bayo yamekuwa  tishio kubwa 
duniani.

Akifungua mafunzo ya 
waandishi wa habari kuhusu 
Kanuni ya Tumbaku ya mwaka 
2016, alisema matumizi ya 
tumbaku yamekuwa yakip-
oteza maisha ya watu wengi 
hivi sasa.

Katika kupiga vita matumizi 
ya tumbaku, Dk. Shajak aliwa-
taka wazazi na walezi kuacha 
tabia ya kuwatuma watoto 
dukani kununua sigara, kwani 
kufanya hivyo ni kuwahama-
sisha kuingia katika mkumbo 
wa kuvuta sigara.

Shajak aliwashauri wavutaji 
wa sigara kufuata kanuni ya 
tumbaku kwa kuacha kuvuta 
sigara katika mikusanyiko ya 
watu kwa lengo la kuwanu-
suru wasiotumia kupata athari 
inayotokana na moshi wa 
mtumiaji.

Alisema pamoja na matanga-
zo yanayotolewa na wazal-
ishaji wa sigara kuhusu athari 
zinazotokana na uvutaji wa 
sigara na bidhaa zinazotokana 
na tumbaku, bado matumiza 
ya bidhaa hizo ni makubwa.

Naye, Kaimu Meneja wa 
Kitengo cha Maradhi yasi-
yoambukiza, Omar Abdalla, 
alisema vifo vinavyotokana 
na maradhi yasiyoambukiza 
vimekuwa vikiongeza kwa 
kasi ya kutisha.

Alisema kati ya watu kumi 
wanaofariki Zanzibar, sita 
hufariki kutokana na maradhi 
yasiyoambukiza, na kwamba 
chanzo kikubwa ni kutumia 
bidhaa zinazotokana na tum-
baku na mlo usiokamili.

Aliyataja maradhi hayo ni 
shindikizo la damu, kisukari, 
saratani ya shingo ya kizazi, 
tenzi dume, maradhi ya moyo, 
maradhi ya akili na maradhi 
ya njia za hewa.

Ofisa wa Kitengo cha Mara-
dhi yasiyoambukiza Zanzibar, 
Zuhura Saleh Amour, alisema 
zaidi ya watumiaji tumbaku 
milioni nane hufariki dunia 
kila mwaka duniani, ambapo 
milioni 1.2 sio watumiaji, 
lakini wanaathirika kwa kukaa 
karibu na watumiaji.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Khamis Juma akifungua  warsha ya ukusanyaji wa takwimu za namna ya 
kutoa mrejesho katika masuala ya HIV na elimu ya afya ya uzazi na jinsia, iliyoandaliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya Elimu, 
Sayansi na Utamaduni la UNESCO, mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Young Dee

H
ALI ya hewa imechafuka 
kati ya warembo wawili 
maarufu nchini, Wema 
Sepetu na Zarina Has-

san, maarufu kama ‘Zari’ baada ya 
kurushiana maneno makali.

Wawili hao ambao wote wali-
kuwa na uhusiano wa kimapenzi 
na mwanamuziki nyota, Diamond 
Platnumz, wameibua vita hiyo 
baada ya kila mmoja kuonekana 
kuchoshwa na chokochoko zinazo-
toka kila upande.

Pengine mashabiki wa kila 
upande wanaweza kulaumiwa kwa 
kuchochea moto huo, baada ya 
kuwapandisha hasira kutokana na 
maswali wanayowauliza.

Kwa mfano wakati Wema Sepetu 
alipotangaza kupotewa na mbwa 
wake, mashabiki hao walimuuliza 
Zari kama na yeye kapoteza na 
kutoa donge nono ili kumtafuta.

Zari bila kuchelewa alijibu 
kwamba mbwa huyo hakupotea 
bali Wema anatafuta kiki.

Jibu hilo ni kama halikumfura-
hisha Wema na ndipo kupitia 

chombo kimoja cha habari, alise-
ma kauli hiyo ni sawa na mwizi 
anayehisi anataka kuibiwa.

“Ukiwa mwizi unahisi kila mtu 
mwizi, ukiwa muongo unahisi kila 
mtu muongo na ukiwa muhuni 
utahisi kila mtu muhuni, nadhani 
nimeeleweka,” alisema baada ya 
kuulizwa anajisikiaje kuonekana 
kama alidanganya.

Bila ya kuchelewa Zari kupitia 
Istagram, alimjibu mshabaki wake 
kwa kumfananisha Wema sawa na 
mwanamke aliyeishiwa na anahi-
taji msaada wa chakula.

“Nipo kwenye ramadhani natoa 
msaada, nataka kumsaidia Wema 
apate chakula, sasa amebaki 
kichwa tu anatakiwa kula chakula 
hiki cha bure ili awe vizuri” 
aliandika.

Hata hivyo, bado haijafahamika 
kwa nini warembo hao sasa hivi 
ameamua kutupiana maneno, 
huku baadhi ya mashabiki wao 
wakieleza pengine inatokana na 
kila mmoja kumuonea wivu mwen-
zake.

WAMEUMANA
Zari, Wema wapeana makavu kweupee



MWANAMUZIKI wa siku nyingi katika muziki wa kizazi 
kipya, Ferooz, amesema anajiona ni mtu mwenye bahati 
baada ya kunusurika kuambukizwa UKIMWI wakati ana-
tamba na nyimbo zake.

Amesema wakati akiwa katika shoo yake jijini Mwanza, 
alikutana na wanawake wawili ambao walijipendekeza 
kwake, lakini kabla hajachukua uamuzi aliambiwa asiwaka-
ribie kwani wamepata maambukizi.

“Niliwahi kwenda 
kwenye show Mwan-
za, kuna pisi ikawa 
imeniganda sana yaani 
inanifuata fuata mara 
anataka tupige picha 
nikawa sielewi kwani-
ni inaniganda,kuna 
washikaji wakaniam-
bia hiyo pisi im-
eathirika isije ikakuua, 
nikajua wana wanaona 
wivu” amesema.

MSANII mkongwe wa muziki wa Bongo Fleva, Mwasiti, 
amejikuta akiwa kama mtaalamu wa afya baada ya kusema 
kasi ya maambukizi ya UKIMWI nchini inatisha.

Mwasiti ameandika hayo katika ukurasa wake wa Insta-
gram, baada ya Tume ya kuthibiti UKIMWI (TACAIDS), kutoa 
takwimu mpya inayoonyesha kuongezeka kwa idadi ya 
watu wanaopata maambukizi.

“Asilimia kubwa ya vijana mambo yao yanafanana, 
tuambiane ukweli kwa sababu tulipofika sio sehemu nzuri 
ya kujivunia, vinginevyo kama hatuongei athari itakuwa 
kubwa zaidi ya tunavyofikiria, miaka 14 mpaka 24 ni vijana 
wadogo wanaoambilika, hili janga lipo tusichukulie poa”.
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Na Adam Fungamwango
SIKU zote kwenye dunia hii, map-

enzi ndiyo kitu cha kwanza, mengine 
yanafuata. Watu wanafanya kila kitu 
ili wapendwe. Dawa ya penzi hakuna. 
Huponywa tu na yule aliye moyoni 
mwako. Hasira ya mapenzi soku zote 
humalizika kwa mapenzi.

Kwa maana hiyo ni kwamba mara 
nyingi wapendanao waachwe kama 
walivyo. Hata kama wakigombana, 
usiingilie kabisa ugomvi wao. Mmoja 
akisema anaondoka au anadai talaka 
kama ni ndugu au jirani, jitenge kuwa 

upande wa yoyote yule. Amua tu kama 
wanapigana au kutukanana. Lakini 
mengine kaa kimya. Vinginevyo un-
aweza kuonekana mbaya baadaye.

Kuna wimbo mmoja unasema mambo 
ua unyumba usiingilie, kwa sababu 
wakipatana utabaki na aibu. Utam-
saidia shoga ‘ako aliyepewa talaka na 
mumewe kufukuzwa kubeba vyombo 
wakati anaondoka, lakini ukashangaa 
baada ya siku tatu ukamuona amerudi. 
Wewe sasa ndiyo utaonekana mbaya 
ulikuwa na nia ovu ya kutaka kuharibu 
mapenzi au ndoa ya watu.

‘Vichwa Maji’ ni filamu iliyochezwa 
na wasanii Zimwi, Senga, Fetty, Pembe 
na wengine kuelezea kitu mapenzi am-
bacho hakipimiki na kitu chochote.

Senga anapita kwa jirani yake 
Pemba. Anamuona mke wa jirani yake 
anaingia bafuni. Kama kawaida ya 
vyoo na mabafu ya uswahilini yalivyo. 
Senga anaamua kwenda mlangoni kum-
chungulia.

Wakati anafanya hivyo, Pembe al-
imuona. Alimnyatia wakati Senga akili 
yake iko kwa anachokiona ndani ya 
bafu.

Anamkamata. Akampa kipigo kizito 
kiasi cha mke wa Pembe pamoja na 
kufanyiwa udhalilishaji, akamtaka 
mumewe aache kumuadhibu mwa-
naume mwenzake. Hiyo ikaamuudhi 
Pembe na kumwambia huenda wako 
kwenye njama moja. Ugomvi ukahamia 
kwa mkewe. Lakini baadaye wakay-
amaliza kama mtu na mkewe.

Zimwi yeye ni mume bwege. An-
ampelekea mkewe maji ya kuoga 
bafuni. Mkewe anaondoka kwenda 
kwenye starehe, yeye anafua, kuosha 
vyombo na kupika. Mkewe akirudi 
anadai msosi.

Siku moja Fetty ambaye ni mke wa 
Zimwi alirudi na bwana nyumbani. Hilo 
lilimkera sana Zimwi. Akachonga sana. 
Lakini mke akampetipeti, yakaisha.

BASI SAWA

Mwasiti unafaa 
kuelimisha vijana

Ferooz kumbe mjanja

SERIKALI imekuja na mpango wa bei 
elekezi ya kuuza kazi za sanaa nchini 
kutokana na kuonekana kudorora kwa 
tasnia hiyo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu 
Tanzania, Dk Kiagho Kilonzo, katika 
hafla ya uzinduzi wa tamthilia ya ‘We 
Men’ alisema wazo hilo limeibuka baada 
ya wasanii wengi kuacha kazi hiyo 
kutokana na kulipwa ujira usioendana na 
kazi wanazozifanya.

 “Hali hiyo inawavunja moyo wasanii 
na watayarishaji kutokana na malipo 
yake hayafiki hata robo ya kazi anay-

oifanya, wasanii wetu wanatakiwa 
kunufaika na kazi zao maana ndio kiinua 
mgongo chao au jasho la kazi zao,” 
amesema.

Ameongeza kuwa wakati mwengine 
wasanii wanafanya kazi huku malipo 
hayaendani na gharama za uandaaji wa 
filamu jambo ambalo linachangia kurudi-
sha nyuma tasnia hiyo nchini.

Siku ya Mei 12 ilitoka takwimu mpya 
za Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI 
ambapo taarifa zinaeleza kuwa watu 
wa umri wa miaka 15 hadi 24 ndiyo 
wanaongoza kupata maambukizi ya 
ugonjwa huo.

   

MWANAMUZIKI wa Hiphop, 
Young Dee, anafanya mambo 
mazito katika Albam yake mpya  
baada ya kumshirikisha dada wa 
rapa wa Marekani, Young Thug, 

katika moja ya nyimbo zake.
Katika ujumbe wa sauti ulio-

wekwa kwenye ukurasa wake 
wa Instagram, rapa huyo alim-
pongeza Dolly kwa kufanya vizuri 

ndani ya Albam hiyo.
Young Dee amefanya kama 

ilivyokuwa kwa Young Thug, kwa 
kumshirikisha Dolly ambaye yupo 
chini ya lebo ya “Young Stoner 

Young Dee anakshi Albam 
yake mpya

Serikali kupanga bei 
elekezi kwenye filamu

Na Adam Fungamwango

KUMEKUWA na wasanii wengi nchini ambao wanasaidiwa mno 
na ‘maprodyuza’, huku wenyewe wakiwa hawawezi kupiga muziki 
laivu.

Wasanii wengi wa Watanzania ukitaka kuwaweza, kuwe na 
muziki wa laivu na piga hata nyimbo zao zile zile kwa vyombo, 
halafu waambie waende kuimba, utashangaa.

Unaweza kudhani kuwa siyo yule aliyeimba ngoma hiyo. Ukweli 
ni kwamba wasanii wengi wanaingia studio kwenda kuimba tu. 
Tena wakati mwingine wanaimba vibaya, lakini wasaidiwa na 
prodyuza na makompyuta yake.

Halafu mirindimo inatafutwa na prodyuza. Msanii anakuja 
kuishtukia ngoma yake tayari imeisha huku kila kitu akiwa ame-
fanyiwa.

Lakini kuna watu huwa wanapiga nyimbo za wasanii kwa ku-
tumia vyombo halisi vya muziki. Sasa mwite msanii mwenyewe 
aliyeimba wimbo huo apande jukwaani, anashindwa kuimba kama 
vile alivyorekodi studio.

Ni kwa sababu kule alikuwa anarudia sana. Sauti imerekebishwa 
na vitu vingi vya kiufundi.

Ukweli ni kwamba wana matatizo ya ‘key’, yaani ufunguo. Hata 
ngoma yake mwenyewe anakuwa hajui ameimba key gani.

Ataimba kwa sauti ya juu sana kuliko vyombo vinavyipigwa 
au chini na kusababisha wimbo kutokuwa kwenye hali yake ya 
kawaida.

Wana matatizo pia ya ‘timing’.  Kujua hapa ndipo pa kuingilia 
kuimba na hata pa kutokea.

Ndiyo maana baadhi ya wasanii wakajiongeza na kuanza kuji-
funza kupiga muziki laivu.

Hawa ukiwapigia nyimbo zao kwa kutumia magitaa, wataimba 
tu hawana wasiwasi wowote hata ukiwaamsha usiku wa manane.

Leo tunawataja wasanii ambao ni kama wanamuziki tu, wana 
uwezo mkubwa wa kuimba muziki wa ‘laivu’ bila matatizo.

Lady Jaydee
Ni msanii mkongwe nchini ambaye kwa sasa unaweza kabisa 

kumwita ni mwanamuziki.
Katikati ya miaka ya 2000 alipokwenda nchini Uingereza na 

kina King Kiki na marehemu Ndala Kasheba, alikutana na changa-
moto ambayo ilimfanya kuanza kujifunza kupiga muziki laivu.

Ni kwamba wakongwe kina King Kiki ndiyo waliokubaliwa zaidi 
kwa sababu walipiga muziki laivu, na wao walikuwa wanatumia 
‘play back’ yaani CD. Wazungu walikuwa hawapenzi wa hilo. Wao 
walitaka muziki wa laivu. Mwanamuziki Oliver Mtukudzi kutoka 
Zimbabwe ambaye naye alikuwa huko, ndiye aliyemshauri Lady 
Jaydee kupiga muziki wa laivu kwa sababu ana uwezo mkubwa 
na sauti nzuri. Aliporejea alinunua vyombo na kuunda bendi yake 
ya Machozi. Kwa sasa anaimba laivu kama kawaida.

Banana Zorro
Unaweza usishangae sana kwa sababu huyu ni mtoto wa mwan-

amuziki Zahir Ally Zoro aliyepigia bendi za JKT Mafinga, maarufu 
kama Kimulimuli, Sambulumaa na nyingine nyingi.

Alijiingiza kwenye muziki wa kizazi kipya, lakini yeye akiwa na 
uwezo mkubwa wa kuimba laivu akipigiwa vyombo. Pia anajua 
kupiga gitaa, hivyo ni mwanamuziki aliyekamilika.

Ali Kiba
Katika hali inayoonyesha kuwa jamaa ni mbishi na pia ana 

kipaji halisi cha muziki, Ali Kiba ni mmoja wa wasanii mwenye 
uwezo mkubwa wa kuimba laivu. Kuna baadhi ya matamasha 
yake, nyimbo zake nyingi amekuwa akiziimba huku akiwa ana-
pigiwa magitaa na vinanda na kuziimba vile vile kama zilibyor-
ekodiwa studio, kitu ambacho ni ngumu mno kwa wasanii wengi 
ambao amekuwa tu akishika ‘mic’, na kusema yo yoo, nyimbo zao 
zikipigwa ‘play back’, yaani zile zile walizorekodi studio.

Peter Msechu
Huyu pia ni mmoja wa wasanii ambao wana uwezo na ujuzi 

mkubwa wa kusimama jukwaani na kuimba muziki wa laivu bila 
matatizo yoyote na amekuwa akifanya hivyo siku zote.

Zuchu
Ni msanii wa kike mwenye uw-

ezo mkubwa wa kuimba katikati 
ya magitaa, vinanda na vyombo 
vingine vya muziki laivu bila shida 
yoyote. Inawezekana kwa sababu 
na yeye ametoka kwenye familia 
ya muziki kwani baba yake Ustaa-
dhi Othman Sudi na mama yake 
Hadija Kopa walikuwa ni wana-
muziki wa taarab. Muziki huo ni 
lazima uimbe laivu, vinginevyo 
umekushinda. Hauna kuweka CD 
wala flash. Kwenye maonyesho 
yake amekuwa akiteka mashabiki 
akiimba laivu, kitu ambacho 
kimemfanya kuwa na mashabiki 
wengi nchini.

Hawa wanaimba mubashara

Vichwa Maji: Chungu ya penzi, hupozwa kimapenzi

mwisho
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WIKI hii mwanamuziki mkong-
we, Youssou N’Dour,ametajwa 
kuwa msanii tajiri namba moja 
barani Afrika.

N’dour raia wa Senegal, ana 
utajiri wa dola milioni 145 hadi 
150, kulingana na ripoti mpya 
ya jarida la African Forbes 
2021.

Wanamuziki wengine wa-
naomfuatia kwa kuwa na fedha 
nyingi ni Akon anamiliki dola 
milioni 80, Black Coffee, milioni 
60, Wizkid milioni 21 na Davido 
milioni 20.

WIKI hii wapenzi na mashabiki 
wa mwimbaji mashuhuri wa 
rege, Bob Marley, wamefanya 
kumbukizi ya miaka 40 tangu 
kifo chake kilichotokana na 
saratani.

Marley, amefariki Mei 11, 
mwaka 1981 katika mji wa Mi-
ami nchini Marekani, akiwa na 
umri wa miaka 36.

Mwanamuziki huyo ni mmoja 
wa wasanii mashuhuri na wa-
naotambulika katika historia ya 
muziki, na vibao vikiwemo No 
Woman No Cry, One Love, na 
Redemption Song. 

Wiki ya Bob 
Marley

KAMISHNA wa Polisi wa La-
gos, Hakeem Odumosu, amese-
ma msanii nyota nchini humo, 
Baba Ijesha, ataendelea kushikil-
iwa kwa ajili mahojiano.

Mwigizaji huyo kutoka Nolly-
wood, alikamatwa hivi karibuni 
baada ya kutuhumiwa kumbaka 
msichana mwenye miaka 14.

Taarifa hiyo imetolewa baada 
ya kuwapo na tishio la maan-
damano kupinga jeshi la polisi 
kumwachia huru msanii huyo 
baada ya kukamilisha mahoji-
ano.

Baba Ijesha 
azidi kubanwa

Nani kama 
Youssou N’Dour

MWIGIZAJI nyota wa Nolly-
wood, Iyabo Ojo, ameibua mjadala 
mkali baada ya kuziweka wazi 
jumbe alizotumiwa na msanii 
mwenzake, Yomi Fabiyi, ambazo 
aliomba radhi baada ya kumsham-
bulia kimtandao.

Fabiyi aliweka jumbe hizo za 
Ojo ambazo aliwasiliana naye 
kuomba msamaha, ambapo alikiri 
kumshambulia kwa kudhamiria.

Kwa kutumia ukurasa wake wa 
Instagram, Ojo aliziweka jumbe 
hizo ambazo zilionyesha Fabiyi 
wakilumbana kuhusu tukio la 
ubakaji la Baba Ijesha.

Iyabo Ojo 
unachokifanya 
si haki

RAPA wa Nigeria Vict0ny, ambaye wiki 
iliyopita alipata ajali mbaya na kulazwa 
hospitali kwa ajili ya matibabu, imeelezwa 
amefanyiwa upasuaji ili kuokoa maisha yake.

Kulingana na maelezo yaliyotolewa na 
KVLT kupitia mtandao wa Twitter, mwana-
muziki huyo anayekuja kwa kasi ameondole-
wa katika chumba cha wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi maalum (ICU) baada ya upasuaji 
huo kwena vizuri.

Mwanzoni mwa mwezi huu, rapa huyo 
akiwa na rafiki zake ndani ya gari, walipata 
ajali mbaya wakati wakirudi katika sherehe 
ya kuzaliwa mwanamuziki maarufu Oxlade.

JUMAMOSI MEI 15, 2021

Vict0ny atoka ICU, 
azidi kupata nafuu

=================

================

==================
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MAKALA

Na Mwandishi Wetu

B
ADO mapigano yanazidi 
kushika kasi ukanda wa 
Gaza, polisi wa Israel na 
wanamgambo wa Kipal-

estina wanakabiliana vikali kwa 
kurushiana maroketi na makom-
bora yanayoangushwa na  ndege za 
kivita.

Wimbi hilo jipya ghasia lime-
kumba eneo lote la Israel na ukanda 
wa Gaza, huku uhasama unazidi ku-
penya ndani ya jamii ya Wayahudi 
na Waarabu ambao sasa wameanza 
kushambuliana mitaani.

Mzozo huu wa sasa unaonekana 
kuwa tofauti zaidi na huko nyuma, 
ambapo jamii hizo ambazo zilikuwa 
zikiishi pamoja licha ya kuwapo na 
kutoelewa, lakini kinyume chake 
ndani ya Israel kumegawanyika kati 
wa Wayaudi na wale Waarabu raia 
wa nchi hiyo.

Ni wazi kabla ya kuibuka kwa 
ghasia hiyo, kulikuwa na kidon-
da kibichi katikati mwa eneo la 
mashariki ya kati, licha ya kwamba 
mzozo huo haujawekwa kipaum-
bele kwa vyombo vya habari vya 
kimataifa katika miaka ya hivi kar-
ibuni.

Pamoja na kuonekana kama 
kumepoa, bado matatizo ndani 
ya eneo hilo hayakubadiliki, huku 
chuki na uchungu ukiendelea kuri-
thisha kizazi hadi kizazi.

Mapigano hayo kati ya Waisraeli 
na Wapalestina yamesababisha 
takriban watu 230 kufariki katika 
eneo la Gaza na watatu nchini Israel 
kwa muda wa wiki mbili pekee.

CHANZO NINI?

Kwa zaidi ya karne moja sasa , 
Wayahudi na Waarabu wamekuwa 
wakipigania kumiliki ardhi kati ya 
mto Jordan na bahari ya shamu. 

Israel inawaadhibu Wapalestina 
tangu taifa hilo lilipobuniwa mwaka 
1948, lakini katika mvutano huo 
haiwezi kujitangaza kuwa mshindi.

Na iwapo mgogoro huo utaende-
lea hakuna aliye na hakika ni nani 
atakayekuwa mshindi.

Hakikisho lililopo ni kwamba kila 
miaka inaposonga mbele mgogoro 
huo unazidi kukua na kuwa mbaya 
zaidi. 

Pamoja na eneo hilo kuwa na 
mfumo wa ukuta kwa kipindi cha 
miaka 25 iliopita, haimaanishi Israel 
itaondoa wazo la kuufanya mji wote 
wa Jerusalem kuwa makao yake 
makuu.

TATIZO LA JERUSALEM

Kuzuka kwa ghasia wakati huu 
kumekuwa ukumbusho kwamba 
mji wa Jerusalem ambao unaamini-
ka kuwa eneo takatifu unazidi ku-
chochea hisia za watu wengi.

Utakatifu wa mji huo kwa upande 
wa Wakristo , Wayahudi na Wais-
lamu sio tu swali la kidini, bali ni la 
kidunia nzima. 

Maeneo matakatifu ya Waislamu 
na Wayahudi pia ni maeneo ya ki-
taifa.

Msikiti wa Al Aqsa unatambuliwa 
na dini za Kiyaudi na Kiislamu kama 

ni eneo tukufu zaidi.
Kanisa la mtakatifu Sepulcher, 

pia liko karibu, karibu na kizuizi 
cha Israel, kinachoheshimiwa na 
Wakristo wa Palestina.

Hata hivyo, kumekuwa na 
tishio la kuwaondoa Wapalestina 
kutoka katika makazi yao katika 
wilaya ya Sheikh Jarrah. 

Eneo hilo ni la Palestina nje ya 
ukuta wa mji wa zamani, huku 
ardhi `na mali zikimilikiwa na 
walowezi kwa msaada wa  ma-
hakama za Israel. 

Hatua ya kutaka kuwaondoa 
wakazi hao ilitaka kutimizwa 
kwa miaka kadhaa na serikali zi-
lizopita ili kutimiza lengo la kui-
fanya Jerusalem kumilikiwa na 
Wayahudi.

Hata hivyo, nyumba zilijengwa 
kwenye ardhi iliyokaliwa ili kuu-
zunguka mji huo, kwa lengo la 
kukiuka sheria za kimataifa.

Katika miaka ya hivi karibuni, 
serikali na vikundi vya walowezi 
vimefanya kazi kuwapatia Waya-
hudi wa Israeli nyumba katika 
maeneo ya Wapalestina karibu 
na mji wa kale.

MAPIGANO MAPYA

Mlipuko mpya wa ghasia ul-
itiwa mafuta katika wiki za hivi 
karibuni kufuatia hatua ya Is-
rael kuweka vizuzi kuingia katika 
msikiti wa Al Aqsa siku ya Ijumaa 
kabla ya mfungo wa Ramadhani 
kumalizika.

Hatua hiyo ilisababisha vurugu 
kiasi ambacho polisi wa Israel 
waliingia ndani ya msikiti na ku-

VUTA NIKUVUTE JERUSALEM
nWaisrael, Wapalestina zaidi ya chuki na hasira

watawanya waumini kwa maji ya 
kuwasha na mabomu ya machozi.

Eneo hilo ni takatifu zaidi mion-
goni mwa waumini wa dini ya Kiis-
lamu baada ya Maka na Madina.

Hatahivyo, kundi la wapiganaji 
wa Hamas lilichukua hatua za kui-
onya Israel kuondoa vikosi vyake 
katika msikiti wa Al-Aqsa na wilaya 

ya Sheikh Jarrah na baadaye kuru-
sha roketi mjini Jerusalem. 

Waziri mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, alituma ujumbe wa 
twitter akisema mashirika ya kigaidi 
katika eneo la Gaza yalivuka mpaka 
mwekundu na kuahidi Israel itajibu 
kwa uwezo mkubwa. 

KUNA SULUHU?

Mtangazaji wa BBC alimuuliza 
mkazi mmoja kama ana matu-
maini siku moja ataona pande 
hizo mbili zitafikia mwafaka ili 
kuishi kwa amani. 

Hata hivyo, mkazi huyo anase-
ma aliishi Jerusalem kutoka 
mwaka 1995 hadi 2000 na alirudi 
katika eneo hilo kila mara. Kupata 
jibu lakini imekuwa vigumu.

Katikati ya mkutano wa amani 
wa Oslo uliofanyika miaka ya 
90, kulikuwa na matumaini kwa 
muda mfupi , lakini ni wakazi wa 
Jerusalem walio katika umri wa 
miaka 40 ndio walio na ufahamu 
jinsi amani ilivyoafikiwa.

Viongozi wa pande zote mbili 
wamekuwa wakikabiliana kisiasa 
ndani ya maeneo yao , wakijaribu 
kulinda maslahi yao , huku tatizo 
kuu la kiongozi wa Palestina na 
Israel likiwa ni kuleta amani ka-
tika eneo hilo.  Changamoto hiyo 
haijaangaziwa kwa undani kwa 
miaka kadhaa sasa.

MAPYA YAMEIBUKA
Makundi mawili yanayoheshim-

iwa katika eneo la mashariki ya 
kati kwa kupigania amani , the 
Carnegie Endowment for Interna-
tional Peace na lile la US / Middle 
East Project yamechapisha ripoti 
ya pamoja yakisema kwamba ki-
paumbele ni kutoa haki sawa na 
usalama kwa raia wa Palestina na 
wale wa Israel.

Yanasema kwamba Marekani ni 
sharti kuunga mkono usawa kami-
li na haki ya kupiga kura kwa wale 
wote wanaoishi chini ya utawala 
wa Israel, sio kuunga mkono mifu-
mo tofauti isiyo na usawa wowote.

 Polisi akishuhudia gari likiwaka moto baada ya kushambuliwa na Wapalestina katika mji wa Jerusalem.PICHA 
ZOTE :MTANDA

Mlipuko wa bomu katika makazi ya Wapalestina baada ya ndege za Israel kushambulia.
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makala

Wengi wana matatizo ya akili

Jumamosi Mei 15, 2021

Na Christina Mwakangale

U
TIMAMU wa akili husaba-
bisha kila binadmu kuz-
ingatia kuishi kulingana 
na sheria na taratibu zi-

lizowekwa ndani ya jamii.
Afya akili ni kati ya maradhi am-

bayo yanayoleta changamoto mion-
goni mwa jamii  kutokana na baadhi 
wenye matatizo hayo huleta mad-
hara kwa wengine.

Kwa siku kadhaa kumekuwa na 
matukio yakiripotiwa  ikiwamo 
mauaji ya watu yanayotokana na 
uhusiano wa kimapenzi na ndoa.

Akili ndio inayomuongoza mtu 
katika na ufahamu kupitia ubongo 
na hii humtambulisha mtu uwezo, 
utimamu wake ikiwamo mienendo 
yake kila siku.

Maradhi ya akili ni miongoni mwa 
magonjwa yanayowakumba zaidi 
binadamu, ingawaje yapo ambayo 
hayahusishi mtu kuchanganyikiwa.

Pia maradhi mengine yatoka-
nayo na afya ya akili kutengemaa, ni 
pamoja na mtu kuchanganyikiwa au 
kurukwa na akili.

Shirika la Afya Duniani (WHO), 
linasema kuna matukio kadhaa ya 
watu kujidhuru na kwamba mtu 
mmoja hufariki dunia katika kila 
sekunde 40 kutokana na kujiua.

Kutokana na ukubwa wa tatizo 
hilo, imetengwa kila Oktoba 10 ya 
kila mwaka, dunia huadhimisha siku 
ya afya ya akili, lengo likiwa kukuza 
uelewa.

Ripoti ya Haki a Binadamu mwaka 
2019, Tanzania, iliyotolewa na Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), katika matukio tofauti ndani 
ya ripoti hiyo, matukio 14 ni ya uka-
tili wa kimwili dhidi ya wanawake 
kwa mwaka huo, na 12 yalisaba-
bishwa na vifo vya wanawake.

Kati ya mauaji 12 ya wanawake 
hao, nane husababishwa na wivu wa 
kimapenzi.

Pia, LHRC inasema, zaidi ya wa-
nawake 1,500 barani Afrika huuawa 
na wenzi wao na familia zao. Zaidi ya 
asilimia 50 ya wanawake duniani ku-
uawa na wenzi wao au wanafamilia.

AFYA YA AKILI NI NINI?
Daktari bingwa wa Afya ya Akili 

na Magonjwa ya Akili kutoka Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili, (MNH), Dk. 
Saidi Kuganda,  katika mazungumzo 
na mwandishi wa makala hii, anase-
ma akili ni ustawi na mwenendo wa 
binadamu kujikimu mwenyewe.

Anasema pia ni uwezo wa kuka-
biliana na changamoto na kwamba 
hasira, wivu ni kati ya dalili za mara-
dhi ya akili ambayo huzaa ukatili.

Hata hivyo, matatizo hayo 
hayapewi kipaumbele katika jamii 
au hayazingatiwi.

Anasema afya ya akili ni hali ya 
ustawi kiakili, kimwili, kiuchumi, ki-
siasa ikiwamo namna ya kukabiliana 
na changamoto za maisha ya kila 
siku.

“Hivi vitu vikitengemaa ndio afya 
ya akili. Sio kwamba mtu haumwi 
ndio afya ya akili hapana. Afya ya 
akili ni ustawi wa vitu hivyo, afya 
ikitetereka mwenendo unabadilika,” 
anasema Dk. Kuganda.

“Hasira inaweza isiepukike ka-
tika maisha yetu ya kila siku, lakini 
tunadhibiti vipi,   hasira ni dalili za 
maradhi ya akili na visipodhibitiwa 
vinaleta matokeo hasi,” anaongeza.

Anasema maradhi ya akili yameg-
awanyika katika makundi mawili, 
ya kwanza ni maradhi madogo 
yasiyohusisha kuchanganyikiwa 
akili na  kundi la pili ni maradhi ya 
makubwa yanayohusisha kuchang-
anyikiwa akili.

Dk. Kuganda, anasema maradhi 
ya akili yasiyohusisha kuchang-
anyikiwa ni mengi zaidi yapo kila 
siku kwa kila binadamu anayaishi, 
lakini kutokana na uwezo wa kuyak-
abili hapotezi uwezo wa ufahamu 
kiakili.

 “Mtu akibadili mwenendo wake 
tunajiuliza yupo sawa kweli? Ndio 
mana mtu anaweza kumuita mtu fu-
lani kichaa! Kwanini? anasema Dk. 
Kuganda.

Anaeleza kuwa jamii inapoona 
mabadiliko ya mtu katika mwenen-
do wake kitabia usikoendana na 
mazingira, huanza kumpa mtu maji-
na ambayo humtaja kama karukwa 
na akili, chizi, mwehu, mwendawaz-
imu, kichaa, kachanganyikiwa kabla 

ya wataalamu kuthibitisha.
“Mfano mtu hajazoeleka kupita 

bila nguo na ni mwenzetu, lakini 
ghafla kaja ofisini bila nguo, binafsi 
nitajiuliza kwanini hata kabla ya ku-
muuliza mhusika, hii hali haiendani 
na mazingira, basi huyo atakuwa 
ana maradhi ya akili,” anaongeza

MAKUNDI MARADHI YA AKILI
Dk. Kuganda, anaeleza kuwa 

kundi la maradhi madogo ya akili 
ni pamoja na walio na dalili kama 
vile hasira, wivu, wasiwasi, woga, 
sonona, huzuni pamoja na msongo 
wa mawazo.

Anaeleza kwamba kati ya dalili 
hizo hasira ndio yenye matokeo 
hasi zaidi  kwa mhusika na jamii na 
inaweza kuathiriwa.

Kwamba, hasira ni mihemko na 
hisia hasi kutokana na mazingira ya 
binadamu, huleta mkwamo kiakili 
na kushindwa kupambanua mam-
bo na kinyume cha hasira ni hisia 
chanya ambazo mtu hufurahishwa 
na kucheka.

 “Mfano katika mahusiano ni vye-
ma kujuana mapema tabia kabla ya 
kuingia mkataba wa kuwa pamoja 
muda mrefu. Kufahamu tabia zina-

zovumilika kabla ya kuweka upen-
do ndani ya moyo wako,” anasema 
Dk. Kuganda anaongeza….

Mahusiano yana sehemu yake 
katika moyo, uking’oa ghafla 
maana yake unaacha kovu au ki-
donda, hii inaweza kumletea mtu 
madhara.

Wapo wanaopata maradhi kama 
kisukari, moyo, presha na hata ku-
punguza kinga ya mwili, huwezi 
kukaa na hasira kwa muda wa siku 
tatu ikakuacha salama.

Anaeleza kuwa muda wa kukaa 
na hasira kwa binadamu yeyote 
ambaye akili yake imeshindwa ku-
dhibiti mambo ni jambo la kawai-
da, ingawaje ikikaa zaidi ya siku 
tatu hadi wiki, wataalamu huanza 
kuhoji kutengemaa kwa hilo jambo 
kiakili.

“Mfano mtu au mtoto anaamua 
kuzira kula kutokana na mama 
yake kumgombeza au kakasirishwa 
na rafiki, jirani, kiongozi wake au 
aliadhibiwa unaweza kumpa muda 
wa akili yake kudhibiti jambo hilo 
ni kawaida kwa kila binadamu 
anaudhiwa hupata hisia hasi za 
kukasirika, lakini je, anakuwa na 
hasira kwa muda gani?,” anasema 
mtaalamu huyo.

Kasha anaongeza “Mtu kakukera 
tangu jana usiku wa saa tano na 
hadi asubuhi saa tano bado ame-
kasirika, hajaongea na mtu na si 
kawaida yake, hayo ni mabadiliko ya 
mwenendo wake, hii inaweza kuwa 
dalili ya maradhi ya akili,” 

Anabainisha kuwa hasira ina 
tabia ya kujirudisha nyuma ndani 
ya ubongo, na akili ikishindwa ku-
jipambanua inamrudia mwenye 
hasira na kumletea hisia tofauti, na 
hata mtu kujichukia mwenyewe na 
kigezo pekee cha maradhi ya akili ni 
kutotengemaa na mabadiliko yasiyo 
ya kawaida ikiwamo mienendo.

“Uvumilivu kwa ambao wapo 
kwenye ndoa, mahusiano ni 
muhimu kutafuta mikakati ya awali 
ya kusuluhisha, kuliko kuchukua 
maamuzi ya hasira huwa na athari 
hasi ambazo ni mbaya kiafya na ki-
jamii.” Anasisitiza

Anafafanua kwamba kinga ya 
mwili inapopungua kutokana na 
hasira na kusababisha maradhi ya 
akili pia inaweza kuwa sababu ya 
kushambuliwa na maradhi mengine 
ya mwili.

Anaelezea kuhusu wivu, Dk. 
Kuganda, anasema kitendo hicho 
kikipitiliza hususan kwenye mahu-
siano ni moja ya dalili ya maradhi 
ya akili yasiyofikia  kiwango cha juu 
cha kuchanganyikiwa.

“Mke, mume au mpenzi wako aki-
toka kidogo akirudi unaanza kumk-
agua ni dalili ya maradhi madogo ya 
akili, kwa hiyo wataalamu wa afya 
akili tutamsikiliza mtu huyu kwa 
kuzingatia maelezo yake,”anasema.

WIZARA YA AFYA
Waziri wa Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Waze na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima, wiki chache zi-
lizopita aliagiza maofisa ustawi wa 
jamii katika halmashauri nchini, 
kutatua, matatizo yaliyopo kwenye 
familia hasa matukio ya watu kijid-
huru ikiwamo kujiua.

Hii ni baada ya matukio kama 
hayo kutokea nchini, ikiwamo la De-
semba 10, mkazi wa Kinondoni, jijini 
Dar es Salaam, akidaiwa kumkata 
kwa mapanga mkewe.

 Dk. Gwajima. anasema kwamba 
matukio hayo yamekithiri ikiwamo 
migogoro kuhusu mgawanyo wa 
mali.

Anasema tukio la Desemba 10, 
mkazi wa Kindondoni, ambaye ina-
daiwa alimtaka mkewe mapanga 
ni baada ya kumlazimisha awany-
weshe sumu watoto wake, ili wafe.

“Vitendo vya kikatili na kunyim-
wa haki havivumiliki kwenye ardhi 
ya Tanzania. Tusijiue, tusijidhuru au 
kuwadhuru wengine kwa sababu ya 
msongo wa mawazo wakati serikali 
ipo kwa ajili ya wote wanaoonewa 
na kunyanyaswa,” alisema Dk. 
Gwajima.

Waziri anasema kuwapo kwa 
matukio hayo ni kwamba kuna uka-
tili wa kijinsia katika familia, mata-
tizo ya kisaikolojia ambayo hayapas-
wi kufumbiwa macho na jamii.

lHasira, wivu, sonona ni dalili hatarishi
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Nairobi, KENYA

MAHAKAMA Kuu Kenya, imesema 
kuwa mchakato wa BBI wa kuifanyia 
mageuzi Katiba ya nchi hiyo, unaon-
gozwa na Rais Uhuru Kenyatta na 
kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ni 
kinyume cha sheria.

Uamuzi huu wa majaji wa tano 
wa Mahakama Kuu, umekuja baada 
ya bunge la kitaifa na lile la Senate, 
kupitisha muswada unaopendekeza 
mageuzi hayo maarufu kama BBI, yal-

iyoanza kutumiwa mwaka 2010.
Majaji hao walisema, Rais Kenyatta 

alitumia kifungo cha Katiba kuanzisha 
mchakato huo, badala ya kuanzia kwa 
wananchi na hivyo kuufanya mchaka-
to huo kuwa kinyume cha sheria.

Rais Kenyatta na kiongozi wa up-
inzani Odinga wamekuwa wakitetea 
mchakato huo wa mageuzi ya katiba 
kwa kile wanachosema mabadiliko 
hayo yatasaidia kumaliza machafuko 
ya kila baada ya uchaguzi mkuu.

Miongoni mwa mageuzi hayo ni 
kuundwa kwa maeneo bunge mapya 

70, mawaziri kuwa wabunge na ku-
undwa kwa wadhifa wa waziri mkuu, 
manaibu wake wawili na kiongozi wa 
upinzani.

Naibu Rais William Ruto, ambaye 
ameonyesha nia ya kuwa rais wa nchi 
hiyo na kutofautiana na Rais Kenyatta, 
kuhusu mchakato huo amekuwa kati-
ka mstari wa mbele kupinga mageuzi 
ya Katiba.

Serikali ya Kenya inatarajiwa ku-
kata rufaa, kupinga uamuzi huo wa 
Mahakama Kuu.

RFI

Mahakama Kuu Kenya yapinga BBI

Rais wa Malawi asikitika 
bunge kukataa uteuzi wake

Lilongwe, MALAWI

RAIS wa Malawi, Lazarus Chakwera, 
amesema huku akiongeza juhudi za 
kupambana na ufisadi, ameona dalili 
ya kucheleweshwa kwa sababu bunge 
linakataa kuthibitisha Uchaguzi wake, 
ikiwamo mkuu wa kuongoza Ofisi ya 
Kupambana na Rushwa.

Akihutubia bunge wiki hii, Rais 
Chakwera alisema alisikitishwa na ku-
katishwa tamaa na kamati kukataa jina 
la mteule wake, Martha Chizuma, siku 
moja kabla ya kuhutubia bunge.

Kamati ya Uteuzi wa Umma ya 
Bunge (PAC), ilisema siku  ya Jumanne, 
kwamba Chizuma alikataliwa kwa 
sababu alishindwa kupata alama zina-
zohitajika kwa uthibitisho.

Nusu ya wabunge katika kamati 
hiyo walimpa alama za chini, baada 
ya mahojiano ya tathmini na matokeo 
yaliyokusanywa yalionyesha, Chizuma 
alipata alama 15 tu kati ya 25 inay-
owezekana, chini ya kiwango cha chini 
cha kufaulu ambacho ni alama 17.

Chakwera aliwataka wabunge 
waweke kando maslahi ya kisiasa na 
ya kibinafsi na wafanye sehemu yao 
katika kuharakisha mabadiliko am-
bayo Wamalawi wanayatafuta.

Tangu alipoingia madarakani 
mwaka mmoja uliopita, Chakwera 
ameendesha kampeni ya kupambana 
na ufisadi ambayo imesababisha watu 
kadhaa muhimu, pamoja na mshauri 
wa usalama wa Rais wa zamani, Peter 
Mutharika, kukamatwa.

Chakwera alisema anaamini uteuzi 
wa Chizuma, anayejulikana kama iron 
lady utasukuma mbele lengo hilo. 

Chizuma, ambaye kwa sasa ni msi-
mamizi wa masuala ya umma Malawi, 
aliwaondoa maofisa wakuu watano 
kwenye     nyadhifa zao kwenye kituo 
cha mdhibiti     wa mawasiliano wa 
Malawi, akisema          waliajiriwa kiny-
ume cha sheria wakati wa utawala wa 
zamani wa Mutharika na      chama ta-
wala cha Democratic        Progressive 
Party (DPP).

Mbunge Ashems Christopher Song-

we, ambaye ni wa Chama cha Con-
gress cha Malawi cha Chakwera, alise-
ma kwamba kuna madai wabunge wa 
upinzani walishawishiwa kupita kiasi 
kumkataa Chizuma.

Ripoti za vyombo vya habari vya 
Malawi, vilisema moja ya madai ni 
kwamba wabunge wa upinzani wali-
chukua fedha kutoka kwa wafanyabi-
ashara mafisadi, ili kupiga kura dhidi 
yake.

Mchambuzi wa kisiasa, Vincent 
Kondowe,  alisema kwa kumkataa Chi-
zuma, wabunge hawajafanya makosa 
yoyote.

Wakati huo huo, bunge limepitisha 
hoja inayoelekeza Kamati ya Uteuzi 
wa Bunge kuwasilisha ripoti ya kina 
bungeni, ifikapo Jumanne wiki ijayo 
kueleza kwa nini imemkataa Chizuma.

Wataalam wa sheria walusema 
ikiwa uamuzi huo utasimama, rais ata-
wasilisha tena jina la Chizuma au ata-
tangaza mteule mpya.

VOA

Marekani yalipa mamilioni ya dola
kulikomboa bomba la mafuta
Washington, MAREKANI

BOMBA kubwa la mafuta la Marekani, limeri-
potiwa kuwalipa wahalifu yaani wadukuzi wa 
mtandao, wanaofahamika kama DarkSide, kiasi 
cha dola za kimarekani milioni tano, kulikomboa, 
baada ya bomba hilo kuvamiwa mtandaoni.

Bomba la Colonial lilikuwa linapata wakati 
mgumu kufanya shughuli zake, baada ya kuduku-
liwa mwishoni mwa wiki iliyopita na kusababi-
sha kuzimwa kwa huduma za mtandaoni katika 
bomba hilo kwa muda wa siku tano.

Hali hiyo ilifanya usambazaji wa mafuta kuwa 
mgumu katika maeneo yote Marekani.

Ripoti kutoka CNN, The New York Times, 
Bloomberg na The Wall Street Journal all zilise-
ma gharama za kikombozi zililipwa kwa kunukuu 
vyanzo vyake.

Siku ya Ijumaa, wateja wa teknolojia kubwa ya 
Japan ya Toshiba, walisema upande wa Ulaya, 
nchini Ufaransa, wahalifu walishambuliwa na 
genge hilo hilo la uhalifu wa mtandaoni.

Colonial ilitangaza kurudisha operesheni zake 
siku ya Jumatano, wiki hii, ingawa ilitoa angalizo 
kuwa itachukua siku kadhaa, kuanza kusambaza 
bidhaa na kurudi katika taratibu zake za kawai-
da.

Usitishwaji wa usambazaji wa mafuta ya dizeli, 
petroli na mafuta ya ndege katika taifa zima la 
Marekani, kumesababisha bei za bidhaa hizo ku-
panda na sheria ya dharura kupitishwa Jumatatu 
wiki hii ya kutangaza hali ya dharura.

Bomba hilo kwa jina la Colonial, linabeba ma-
pipa milioni 2.5 kila siku, sawa na asilimia 45 ya 
mahitaji yoye ya mafuta ya Pwani ya Mashariki 
nchi hiyo na liinasambaza mafuta ya dizeli, 
petroli na mafuta ya ndege.

Wahalifu wa mtandaoni, walifanya hujuma 
dhidi ya bomba ambalo limeshindwa kushindwa 
kufanya kazi tangu siku ya Ijumaa wiki iliyopita 
na mpaka sasa bado oparesheni ya kujaribu ku-
rudisha huduma za bomba hilo zinaendelea.

Hali ya dharura inaruhusu mafuta kusafirishwa 
kwa njia ya barabara.

Jumla ya majimbo 18 yamepewa muda kidogo 
kusafirisha mafuta ya petroli, dizeli na ya ndege 
na aina nyingine za bidhaa za mafuta.

VOA

Rais Maldives apelekwa Ujerumani 
kutibiwa baada ya jaribio la kumuu
Berlin, UJERUMANI

RAIS wa zamani wa visiwa vya Maldives, Mo-
hamed Nasheed, ambaye alijeruhiwa vibaya kwe-
nye jaribio la kumuuwa mwanzoni mwa mwezi 
huu, amesafirishwa hadi Ujerumani kwa mat-
ibabu.  Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 
53, alishambuliwa kwa bomu la kutegeshwa 
kwenye pikipiki wiki moja iliyopita katika mji 
mkuu, Male.

Alifanyiwa operesheni 16, kuondosha vipande 
cha vyuma kwenye ini lake, mapafu na tumbo. 

Juzi, hospitali alikokuwa akitibiwa ilimpa 
ruhusa na baadaye akapelekwa uwanja wa ndege 
kwa ajili ya safari ya hadi Ujerumani. 

Polisi inawashikilia watu watatu, wanaoshuki-
wa kuhusika na mashambulizi hayo, ambao wana 
mafungamano na itikadi kali za kidini.

Nasheed alikomesha miongo kadhaa ya mfumo 
wa chama kimoja kwa kuchaguliwa rais wa 
kwanza wa kidemokrasia mwaka 2008, ingawa 
alipinduliwa mwaka 2012.

DW

Kijana wa Kipalestina akiendesha mkokoteni uliobeba vitu na mdogo wake wakati wakiyahama makazi yao kufuatia 
mashambulizi ya angani yanayofanywa na Israel na kusababisha majengo, nyumba kuharibiwa vibaya, mjini Gaza, 
jana. (PICHA: REUTERS)
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Wadau wa mabwawa 
wasisitizwa sheria

					   

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa mabwawa wamesisitizwa 
kuzingatia sheria, kanuni na miongozo 
iliyopo na kuhakikisha mabwawa yana-
sajiliwa kwenye mamlaka husika. 

Lengo ni kuyafanya yatambulike 
kisheria kuepusha   madhara yanay-
oweza kujitokeza kwa jamii na mazingira 
kwa ujumla.

Wito huo ulitolewa jijini Mwanza na 
Mkurugenzi Msaidizi Utunzaji wa vyanzo 
vya maji kutoka Wizara ya Maji, Rose-
mary Rwebugisa, wakati wa kufunga 
warsha ya wadau kuhusu miongozo ya 
usalama wa mabwawa.

“Zingatieni miongozo ya usalama wa 
mabwawa, tunahitaji uwapo wa ma-
bwawa yenye manufaa na ambayo ni 
salama kwa viumbe hai na mazingira na 

si vinginevyo,” alielekeza Rwebugisa.  
Rwebugisa alisisitiza umuhimu wa ku-

tumia watalam wa mabwawa waliosajil-
iwa kuanzia hatua za awali za usanifu 
hadi hatua ya usimamizi wakati tayari 
yameanza kazi ili kuepukana na changa-
moto zinazoweza kusababisha madhara.

Alisema baaadhi ya mabwawa hu-
kutana na changamoto kadhaa, huku 
mengine yakishindwa kukidhi matakwa 
ya matumizi yaliyokusudiwa kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo ya ku-
toshirikisha wataalamu.

“Kabla hamjaanza kuchimba ama ku-
jenga mabwawa, hakikisheni mnashiriki-
sha wataalamu ili wajiridhishe kulingana 
na utaalamu wao kama bwawa linalota-
rajiwa kujengwa mahali hapo linastahili 
na pia namna gani lijengwe ili kuepuka-
na na changamoto zinazozuilika,” ali-

sisitiza Rwebugisa.
Alizitaja baadhi ya changamoto zi-

nazoweza kujitokeza endapo bwawa 
litajengwa bila ushauri wa kitaalamu ni 
kuvuja, jambo ambalo alisisitiza kuwa 
ni hatari kwa afya na maisha ya viumbe 
wanaozunguka eneo husika. 

Alisema jamii pia inapaswa kue-
limishwa na kutambua umuhimu wa 
mabwawa hasa ikizingatiwa kwamba 
mabwawa yanazo faida lukuki ambazo 
baadhi yake alizitaja kuwa utunzaji wa 
mazingira kwa kuhifadhi taka hatarishi 
lakini pia ni chanzo cha mapato kutege-
meana na aina ya bwawa.

Akizungumzia kuhusu warsha, Rwe-
bugisa alisema imejikita kujadili Miongo-
zo ya Usalama wa Mabwawa na kwamba 
wadau walioshiriki wajitahidi kufuata 
miongozo walioijadili.

NMB 
yawapa 
chakula 
watoto 
yatima 
Pemba

Waziri wa Maji,  Jumaa  Aweso, akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu wakati wa swala ya Eid El fitri, katika  viwanja 
vya Bomani, wilayani Pangani, mkoani  Tanga jana. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Muhimbili yawanoa wanafunzi 
mabadiliko ya mwili
Na Sabato Kasika

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari 
Malamba-Mawili, Manispaa ya Ubungo, 
jijini Dar es Salaam, wamepewa elimu 
ihusuyo mabadiliko ya mwili kutokana na 
ukuaji na madhara ya mimba za utotoni, 
ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku 
ya Wauguzi Duniani ambayo inafikia kilele 
chake leo.

Elimu hiyo ilitolewa juzi na wauguzi wa 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili Upanga na 
Mloganzila, kwa kushirikisha wanafunzi 
1,400, kwa kuwafundisha mada mbalim-
bali ikiwamo athari za matumizi ya dawa 
za kulevya.

Wanafunzi hao pia walifundishwa, 
namna ya kujikinga na mimba za utotoni 
na kufahamu njia mbalimbali za kujikinga 
na magonjwa yanayoambukizwa ikiwamo 
UKIMWI.

Mwenyekiti wa Chama cha Wauguzi 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, David Mpay-
uke, alisema, wametoa elimu hiyo ili kuwa-
hamasisha wanafunzi kujiunga na fani ya 
uuguzi pamoja na kuboresha afya ya jamii, 
afya ya akili, afya ya uzazi, usafi na huduma 
ya kwanza shuleni.

“Uuguzi ni fani inayohitaji wataalamu 
wengi zaidi ili kuboresha afya ya jamii, 
hivyo wanafunzi wanahitaji kupata elimu 
zaidi na kufikia ndoto zao kwa kujifunza 
namna watakavyokabiliana na magonjwa 
mbalimbali, kujitunza na kupambana 
na mazingira yanayowazunguka,” alise-
ma Mpayuke. Ofisa Muuguzi Catherine 
Bigendaku kutoka Muhimbili-Mlogan-
zila ambaue alifundisha wanafunzi hao 
kuhusu mabadiliko ya mwili, alisema ni 
muhimu kila mwanafunzi ajue anavyokua.

“Kuna madhara mengi yanayotokana na 
ukuaji ambayo wakati mwingine husaba-

bisha mimba za utotoni, hivyo tumeona 
tutumie maadhimisho ya siku hii kukaa na 
wanafunzi hawa ili kuwaelimisha,” alisema 
Catherine. Akizungumza kwa niaba ya 
walimu wa shule hiyo, mwalimu Daniel 
Mfanga aliwashukuru wauguzi hao kwa 
elimu walioitoa na kusema itawasaidia wa-
nafunzi kujua na kukabiliana na changa-
moto mbalimbali za afya.

“Vilevile watakuwa mabalozi wazuri 
watakaporudi nyumbani kwao ili kuen-
eza elimu walioipata na hatimaye kusaidia 
kupunguza au kumaliza tatizo la mimba 
ambalo limekuwa likiwaandama,” alisema 
mwalimu Mfanga.

 Maadhimisho ya Siku ya Wauguzi Du-
niani, hufanyika Mei 12 ya kila mwaka, 
ambapo mwaka huu kitaifa yalifanyika 
mkoani Manyara yakiwa na kaulimbiu ya 
“Wauguzi sauti inayoongoza, Dira ya hu-
duma ya afya”.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

BENKI ya NMB tawi la Pemba,   imekabidhi 
vyakula vyenye thamani ya Sh. 700,000 kwa 
watoto yatima Micheweni Mkoa wa Kaskazini 
Pemba.

Akikabidhi vyakula hivyo vikiwamo mchele, 
sukari, mafuta ya kula pamoja   na unga wa 
ngano, Meneja wa NMB tawi la Pemba, Hamad 
Msafiri, alieleza kuwa lengo la msaada huo ni 
kuwasaidia watoto hao katika kipindi hichi cha 
sikukuu ya Eid el Fitri.

Msafiri alieleza kuwa NMB imekuwa iki-
fanya kazi nyingi ikiwamo kusaidia jamii kwa 
kutoa vifaa na mambo mbalimbali ambayo ni 
muhimu kwa jamii.

Meneja huyo alisema kwa vile kipindi hichi 
ni cha mwisho wa Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani, NMB iliona ni vyema kuwafikia watoto 
hao ambao wana uhitaji maalum ili kuwapatia 
chochote ambacho kitawasaidia katika kipindi 
cha sikukuu.

“Wito wangu kwa taasisi nyingine pamoja 
na jamii kuendelea kusaidia na kuona kuna 
umuhimu mkubwa wa kuwasaidia ambao 
mana mahitaji maalum,” alieleza Msafiri.

Akitoa neno la shukrani kwa uongozi wa 
NMB, mwanafunzi Shaame Chapa Hamad, 
aliushukuru uongozi huo kwa msaada walio-
wapatia na kueleza kuwa itakuwa chachu ya 
kukiendeleza kituo chao.

Aidha Shaame aliyataka mashirika mengine 
pamoja na wananchi waone ipo haja kuwapo 
kwa kituo hicho cha kulelea yatima, hivyo ni 
wajibu wao kuungana na NMB katika kukien-
deleza mbele kituo hicho, kwani kina faida kwa 
watoto hao.

Mlezi wa kituo hicho, Khamis Mbwana Haji, 
aliupongeza uongozi wa NMB kwa kuwajali wa-
toto hao na kueleza kuwa sababu za kwenda  
katika  kituo na kuwapatia msaada, ni jambo la 
faraja sana.

“Wito wangu kwa taasisi 
nyingine pamoja na jamii 
kuendelea kusaidia na 
kuona kuna umuhimu 
mkubwa wa kuwasaidia 
ambao mana mahitaji 
maalum,” alieleza Msafiri.
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uangalifu.
“Sasa mbona mimi nalazi-

mishwa. Huyu anataka eti nim-
kubali kijana wake Limiko. Hata 
kama nikikubali kwa sababu ya 
kuogopa kuuawa, itakuwa ni 
ndoa au utumwa?” Alihoji Bi-
shada kwa hasira kana kwamba 
mama yake ndiyo anayemlazi-
misha.

*********************************

Wiki ya pili sasa ilielekea ku-
katika. Zilibaki wiki mbili na 
kitu hivi ili ufikie mwezi mmoja 
ambao umetolewa na mwe-
nyekiti wa kijiji wa familia ya 
mzee Ngoma kuendelea kubaki 
kijiji cha Mtakuja au kuondoka.

Kilichotakiwa kufanywa 
ni kwamba baada ya mwezi 
kwisha, angalau tu barua moja 
iwe imekubaliwa.

Barua za posa ziliendelea 
kumiminika. Lakini zilikaa tu 
kama ziko posta, zinasubiri we-
nyewe waje kuzichukua.

Kali kuliko yote ni kwamba 
kuna barua, karatasi au vipepe-
rushi vya vitisho ambavyo vili-
kuwa vinatupwa mlangoni kwa 
kina Bishada.

Asubuhi wakiamka wanakuta 
vikaratasi hivyo. Vilifanana na 
kile ambacho alikiokota Biasha-
da wakati anakwenda kisimani. 
Vyote vilikuwa na lengo moja 

tu. Kumtisha Bishada. Kuitisha 
familia. Kila kijana. Kila mwa-
naume. Kila mzazi wa kijana 
alitaka kijana wake ndiyo ak-
baliwe. Vinginevyo yatatokea 
maafa. Bishada atauawa. Sasa 
wachague. Aolewe au afe. Wen-
gine walitishia kumuua kwa 
sumu. Wengine kwa silaha. 
Wapo waliotishia kuondoa uhai 
wake kwa uchawi.

Baada mkwara wa kijiji, wa-
posaji wengi walijua kuwa 
sasa Bishada atakubali. Lakini 
kila mmoja alitaka yeye ndiye 
akubaliwe.

“Sasa kama hata akimkubali 
mmoja, waliobaki si watamd-
huru binti yangu?” Alijiunza 
mama Bishada.

Ni swali ambalo pia mzee 
Ngoma, baba Bishada alikuwa 
anajiuliza.

Mtu na mkewe waliona ka-
bisa hakuna uwezekano wa 
kuendelea kuishi kwenye kijiji 
hicho.

Kwa upande wa Bishada, 
pamoja na kujua kuwa sasa 
hata akimkubali mmoja bado 
atakuwa kwenye matatizo, la-
kini msimamo wake uliendelea 
kuwa ule ule kuwa bado haku-
wa tayari kuolewa.

Pamoja na kuishi maisha ya 
tabu, akijua maisha yake yako 
hatarini, lakini Bishada bado 
aliendelea na maisha yake ya 

kawaida.
Siku hiyo alikuwa kisima-

ni peke yake akichota maji. 
Alipomaliza alichukua ngata 
tayari kuiweka kichwani.

Ghafla ndoo ilisukumwa 
ikaanguka. Maji yakamwagika. 
Aligeuka na kukutana na sura 
ya kijana mmoja ambaye alisha-
wahi kumtongoza akamkataa.

“Leo ndiyo utanijua kama 
mimi ni nani.”

“Deo mimi sitaki.”
“Hapa hakuna mtu yoyote 

anayetuona. Unaliona hili pan-
ga?.” Alisema huku akitoa pan-
ga kukuu lenye kutu.

“Nyamaza wewe, sivyo ni-
takuua na hakuna mtu yoyote 
atanifunga. Kijiji kimeshawa-
choka. Ndiyo kwanza watafura-
hi wewe kufa. Watu watafanya 
sherehe na kunipongeza. Haku-
na anayekutaka wewe hapa 
kijijini. Umewakwanza wengi 
sana.”

Bishada alitetemeka. Haku-
jua la kufanya. Alijua akipanua 
domo lake tu, basi panga lile 
butu litaishia mwilini. Haku-
jua afanye nini. Kukimbia 
itakuwa ni kujidanganya. Alijua 
asingeweza kufika hata hatua 
ishirini kabla ya kukamatwa 
na hiyo ingekuwa hatari zaidi 
kwake.

Alichokuwa anaombea hapo 
kutokee mtu yoyote ambaye 

anakuja kisimani. Haikuwa 
hivyo Hakukuwa na dalili yoy-
ote ya mtu.

Deo kijana wa kijiji hapo al-
imkamata mkono kwa nguvu, 
huku uliobaki ukiwa ameshika 
panga.

“Nifuate huku.” Kitendo kili-
fuatiwa na maneno.

Bishada alipelekwa sehemu 
ambayo si njia ya kwenda ny-
umbani au kurudi. Bali wa-
likatisha kuelekea porini. Se-
hemu ambayo watu hawapiti.

Deo aliporidhika na sehemu 
ila alisimama na kumuachia 
mkono.

“Sasa ili nisikudhuru au 
kukumaliza, vua nguo mwe-
nyewe. Nimekutongoza sana, 
unajifanya bonge la mrembo, 
kila mtu hapa kijijini umem-
kataa. Hata kuolewa unakataa. 
Sasa leo umepatikana.”

“Sitaki.”
“Weee, nimekwambiaje? Ni-

takutia panga wewe.” Akase-
ma huku akiinua panga lake 
juu kumtishia.

“Basi navua.” Bishada alise-
ma huku akiteteka. Kabla 
hajajua nini cha kufanya ali-
pigwa vibao viwili vya nguvu 
ambavyo vilimvuruga kabisa.

“Fanya haraka.”
Hakuwa na jinsi. Alitekeleza 

maagizo ili mradi tu asimdhu-
ru au kumuua.

“Ukifanya ninavyotaka ni-
takuachia, ila usimwambia 
mtu.” Deo alisitiza.

Deo alipagawishwa na mwili 
mororo wa msichana huyo. Ali-
kuwa anaona tu sura yake na 
urembo, lakini hakuwahi kuona 
mwili wake.

Udenda ulimtoka. Wakati 
Bishada alitoa nguo zake moja 
baada ya nyingine. Deo naye 
alianza kuchojoa suruali yake. 
“Mtoto mzuri kama wewe, 
unakataa wanaume kaka sisi.”

Mate yalimtoka Deo. macho 
yake yalikuwa yakiendelea ku-
pagawishwa na Bishada.

Akili ikampaa. Sasa kazi 
iliyokuwa imebaki ni moja tu.  
Kabla hajafanya chochote kile 
alishtukia akirushwa hapo 
alipo na kudondokea mbali, 
baada ya kupigwa na kitu 
kizito kwenye taya.

“Unataka kufanya nini 
hapo?” 

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, 
(0716 350534)

 
Mama yake alishtuka na kush-

angaa kwa wakati mmoja.
“Nini wewe?”
Hakujibiwa.
“Nyoka?”
Bishada alifungua fundo kwe-

nye khanga na kumpa mama yake 
karatasi ile.

“Bishada Binti Ngoma. Uzuri 
wako usifanye fimbo ya kutupigia 
sisi wanaume. Najua baada ya ule 
mkutano utakubali moja ya barua 
zitakazokuja. Naitwa mzee Bun-
tungwa, nadhani unanifahamu. 
Kesho tunatuma mshenga kwa 
ajili ya kijana wangu Limiko. Hiyo 
ndiyo uikubali. Vinginevyo un-
ajitafutia matatizo. Kwa hiyo una 
mawili tu ya kuchagua. Ukubali 
barua ya kijana wangu Limoko 
ili uishi. Au ukatae ufe. Ndiyo 
utakufa na najua mimi mbinu ni-
takayotumia ili kukuondoa hapa 
duniani. Kumbuka kuwa hata 
ukimkubali mtu yoyote na kum-
kataa Limiko, kifo ni halali yako. 
Na kwa sababu kijiji kimeshawa-
choka wewe na familia yako, hu-
wezi kwenda kushtaki popote juu 
ya kutishia ukasikilizwa. Uamuazi 
sasa unao mwenyewe, ahsante.”

Mama hakuamini alichokuwa 
akikisoma. Bishada aliingia chum-
bani kwake na akuanza kuangua 
kilio.

Akili yake moja kwa moja 
ikamtuma kuwa kilichobaki wa-
hame tu kijiji hicho. Watoke hapo 
waende wakajiandikishe kwenye 
kijiji chochote cha mbali. Huku 
watakachobakisha ni ardhi yao na 
mashamba tu. Hali hiyo ilishaan-
za kumchosha. Ni kweli alikuwa 
akigombana mara kwa mara na 
binti yake juu ya kutotaka kuole-
wa. Lakini hii ya kulazimisha na 
kutaka kumuua Bishada ilimfikiri-
sha na kumtisha. Aliona kabisa 
kilichobaki wanamuulia tu binti 
yake ili wakose wote. Hakuoneka-
na ana dalili za kumkubali mwa-
naume yoyote yule.

Kabla ya uamuzi wote huo am-
bao ulikuwa unamsubiria mzee 
Ngoma arejee aliingia chumbani 
kwa binti yake na kumkuta ma-
chozi yalimtoka akiwa amejiku-
nyata.

“Mama, kwani kuolewa ni lazi-
ma au hiari?” Aliuliza kwa uchun-
gu.

“Hiari mwanangu.” Alijibu kwa 

Aolewe au afe-6

hadithi
MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliyeumbwa 
akaumbika na kutamaniwa na kila mtu ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata hata vizawadi vidogo 
kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira kwa binti yao. Kinyume chake 
mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada ambaye anaondokea kuwa tishio kwenye 
kijiji cha Mtakuja kwa urembo wake.
Badala ya kuwa tija na faraha kwa wazazi wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawana amani 

kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu 
mbalimbali ndani na nje ya kijiji hicho.
Inakuwa tafrani. Kijiji hakikaliki. watu wanatafutana. Moto unawaka. 
Bishada mwenyewe maisha yake yanakuwa hatarini.
Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi. 
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Madrid
kupambana hadi dakika ya mwisho LaLiga

MADRID, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Real Madrid, Zinedine Zidane, 
amesema kikosi chake kitapambana hadi dakika ya 
mwisho kwenye mbio za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, baada juzi Alhamisi kupunguza pengo 
la pointi hadi mbili dhidi ya vinara, Atletico Madrid.

Madrid walishinda mabao 4-1 nyumbani kwa Granada 
na kuongeza presha kwa vinara hao zikiwa zimebaki 
mechi mbili ligi kufikia mwisho, huku wakipanda nafasi 
ya pili na kuwaacha Barcelona nafasi ya tatu baada ya 
mwanzoni mwa wiki hii kutoka sare ya 3-3 na Levante.

Atletico wamebakia kileleni mwa msimamo wakiwa na 
nafasi kubwa ya kutwaa taji lao la kwanza la LaLiga tangu 
msimu wa 2013-14, lakini kikosi hicho cha Zidane bado 
kinaliwinda kwa karibu.

“Tutaendelea kupambana; kuna mechi mbili zimebaki 
na tutakwenda hadi mwisho, hadi dakika ya mwisho, 
tunajitoa kwa kila kitu,” alisema Zidane mara baada ya 
mchezo huo akiwaambia waandishi wa habari.

Mechi mbili za mwisho za Atletico ni nyumbani dhidi 
ya Osasuna waliooko nafasi ya 11 na ya pili ni ya ugenini 
dhidi ya Valladolid walioko nafasi ya 18.

Huku Real wenyewe wakibakiza ugenini dhidi ya Ath-
letic Bilbao waliko nafasi ya tisa na nyumbani dhidi 
ya Villarreal walipo nafasi ya saba.

Zidane alifurahishwa na ushindi dhidi ya 
Granada kwani kumewarudisha kwenye 
mbio za ubingwa.

“Ni suala la kuhusu mabao,” alisema 
Mfaransa huyo. Tulicheza vizuri, tu-
lilinda vizuri pia.”

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Vyama vya Soka Ulaya 
(Uefa), limemtangaza Antonio Mateu Lahoz, 
kuwa mwamuzi atakayechezesha mchezo 
wa fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya kati ya 
Manchester City na Chelsea, Mei 29, mwaka 
huu.

Mateu raia wa Hispania mwenye umri wa 
miaka 44, anakumbukwa kama mbaya wa 
kocha wa Man City, Pep Guardiola ambaye 
aliwahi kumtoa nje kwa kadi nyekundu.

Mwamuzi huyo alitoa kadi nyekundu 
baada ya Guardiola kumlalamikia bao 
wakati wa mchezo wa robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool mwaka 
2018.

City walishinda kwa bao 1-0 wakati huo 
wakijaribu kupindua matokeo ya 3-0 wali-
yoyapata katika mchezo wa kwanza.

Pia mwaka 2017 kwe michuano hiyo, 
alishindwa kutoa adhabu kwa faulo ya kipa 
wa Monaco, Danijel Subasic dhidi ya Sergio 
Aguero.

Subasic alipaswa pia kutolewa nje kwa 
kadi nyekundu, lakini Aguero ndiye alio-
nyeshwa kadi ya njano kwa kudaiwa kuji-
dondosha.

Ingawa City ilishinda kwa mabao 5-3 
baada ya Radamel Falcao kupata penalti 
yenye utata iliyookolewa na Willy Caballero, 
walitolewa kwa mabao ya ugenini kutokana 
na kupoteza mchezo wa pili. 

Oktoba 2017, Mateu alitoa penalti mbili 
kwa Napoli wakati wa ushindi kwa vijana 
wa Guardiola wa 2-1 dhidi ya Waitaliano 
pale katika mashindano hayo.

Mateu pia ana rekodi ya kuchezesha 
mechi mbili za Chelsea kwenye michuano 
hiyo.  Alicheza mwaka 2014 wakati Blues 
ikishinda bao 1-0 dhidi ya Sporting Lisbon 
na 2015 wakati Chelsea wakipoteza kwa 
mabao 2-1 dhidi ya Porto.

Lampard kumrithi Hudgson Palace
LONDON, England 

FRANK Lampard yupo kwenye orodha 
ya majina yanayotajwa kurithi mikoba ya 
Roy Hodgson pale Crystal Palace.

Lampard, ambaye ni mchezaji na ko-
cha wa zamani wa Chelsea, hakuwa na 
wakati mzuri sana kule Stamford Bridge 
ambapo alitimuliwa kwenye msimu wake 
wa kwanza na nafasi yake ikachukuliwa 
na Thomas Tuchel.

Lampard anaweza kupata kazi hiyo 
endapo tu, Crystal Palace wataamua ku-
muacha kocha wao Hodgson aondoke 
klabuni hapo mkataba wake utaka-
pomalizika mwishoni mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa Telegraph, orodha 
ya majina yaliyotolewa, jina la Lampard 

limeonekana kupewa kipaumbele ku-
chukua nafasi hiyo. 

Ingawa kuna majina mengine kama ko-
cha wa Burnley, Sean Dyche na kocha wa 
zamani wa Bournemouth, Eddie Howe, 
ambaye anahusishwa kujiunga na Celtic 
kwa muda sasa.

Endapo Lampard atafanikiwa ku-
chukua mikoba hiyo pale Crystal Palace, 
basi anaweza kufanya sajili kadhaa kui-
marisha kikosi chake. 

Miongoni mwa wachezaji hao ni 
Tammy Abraham, ambaye anatarajiwa 
kuondoka klabuni hapo mwishoni mwa 
msimu huu.

Frank alikalia kiti cha ukocha wa Chel-
sea kwa muda wa miezi 18 tu.

Mbaya wa 
Guardiola 
kuchezesha
fainali Uefa
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DOHA, Qatari

XAVI Hernandez amekubali 
kuongeza muda wake wa kukaa 
katika kikosi cha Al-Sadd cha Qa-
tar kwa miaka mingine miwili, 
klabu yake imethibitisha.

Kukubali kwa Xavi kuende-
lea kuinoa klabu hiyo, maana 
yake sasa kumepunguza uvumi 
kwamba, angeweza kutua katika 
klabu yake ya zamani ya Barce-
lona kwa msimu ujao.

Kiungo huyo wa kati wa zam-
ani alijiunga na Al-Sadd kama 
mchezaji mwaka 2015 baada ya 
miaka 17 ya kubeba mataji na 
Barca, na sasa ni kocha mkuu 
baada ya kutundika daluga mwa-
ka 2019. 

Mwezi uliopita aliongoza timu 
hiyo kutwaa taji la ligi ya ndani 

ya Qatar huku akiwa bado haja-
poteza mchezo.

Xavi alikataa nafasi ya ku-
wafundisha miamba wa Cata-
lunya Januari 2020 baada ya 
Ernesto Valverde kufungashiwa 
virago na ameendelea kuhu-
sishwa na kwenda huko Camp 
Nou, hata tangu Ronald Koeman 
alipochukua nafasi ya Quique 
Setien Agosti mwaka jana.

Hatima ya Koeman pale Barca 
bado imegubikwa na sintofa-
hamu baada ya kuwa na msimu 
mgumu.

Na kwa sababu ya 
makubaliano mapya ya Xavi 
na Al-Sadd inamaanisha kuwa 
raia huyo wa Uholanzi anaweza 
asiwe na wasiwasi juu ya kiungo 
huyo wa zamani wa Hispania ku-
chukua nafasi yake hivi karibuni.

Xavi aongezewa 
miaka miwili Al-Sadd

awaniwa Liverpool, Man City
LIBERPOOL, Egland 

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Lautaro 
Martinez, anawaniwa na klabu mbili za Ligi 
Kuu England, Manchester City na Liverpool, 
kwa mujibu wa 90min.com.

Kwa mujibu wa ripoti, Inter ipo tayari ku-
wauza nyota wake akiwamo Martinez kwa 
sababu ya kujinasua na hali mbaya ya kifedha 
inayoikabili timu hiyo, ambayo imetwaa taji la 
Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu huu kwa mara 
ya kwanza baada ya miaka 10.

Ingawa Inter imeweka dau la pauni millioni 
100, lakini imedaiwa inaweza kushuka hadi an-
galau mpaka pauni milioni 70. 

Raia huyo wa Argentina mwenye umri wa 
miaka 23, kwa muda mrefu alikuwa anawani-
wa na Barcelona.

Lakini kutokana na hali mbaya ya kiuchumi 
inayoikabili Barcelona, uwezekano wa kum-
sajili nyota huyo unaonekana kuwa mgumu 
kwa sasa.

Martinez amecheza mechi 36 na Inter, huku 
akiwa amefunga mabao 16 na kutoa pasi za 
mwisho nane. 

Man City wanahitaji saini ya mshambuliaji 
huyo ili awe mrithi wa Sergio Aguero, ambaye 
atatimka klabuni hapo mwishoni mwa msimu 
huu. 

Martinez 

Valencia 
atundika 
rasmi Daluga
QUITO, Uruguay 

NAHODHA wa zamani wa Manchester Unit-
ed, Antonio Valencia, ameamua kutundika 
daluga na kuachana na mchezo wa soka kama 
mchezaji.

Valencia alisajiliwa na United akitokea 

Wigan Athletic mwaka 2009 na 
alifanikiwa kubeba mataji mawili ya 
Ligi Kuu England (EPL), Kombe la 
FA, mataji mawili ya Carabao, Ngao 
ya Jamii mara tatu na Kombe Ligi ya 
Europa wakati alipokuwa hapo Old 
Trafford.

Licha ya kubeba makombe, Valen-
cia alitwaa tuzo mbalimbali ikiwamo 
ya mchezaji bora wa msimu, bao 
bora la msimu na mchezaji bora wa 
msimu aliyechaguliwa na wachezaji 
wenzake katika msimu wa 2011/12 na 
2016/17.

Safari ya unahodha wa United ilianza kwe-
nye mchezo wa fainali ya Ligi ya Europa dhidi 
ya Ajax mwaka 2017. 

Baada ya mchezo huo, Valencia alikabi-
dhiwa rasmi kitambaa cha unahodha wa Man 
United akichukua mikoba ya Wayne Rooney 
aliyeondoka hapo Old Trafford.

Mei 12, mwaka 2019, Valencia aliondoka 
United akiwa ameitumikia klabu hiyo kwa 
michezo 339 na kupachika mabao 29. 

Alirejea nyumbani kwao (Equador) kukipiga 
katika Klabu ya LDU Quito kabla ya kujiunga 
na klabu ya Queretaro ya nchini Mexico am-
bapo amestaafia huko.
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  Mabao tuliyofungwa yanakatisha tamaa, hii ni mara ya 
tatu mfululizo, tunatakiwa kuangalia namna ya...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

OLE Gunnar Solskjaer amekiri kuna 
tatizo kwenye safu ya ulinzi ya Man-
chester United baada ya kufungwa ny-
umbani mabao 4-2 na Liverpool, juzi 
Alhamisi usiku.

‘Mashetani Wekundu’ hao walian-
za kuongoza kwa bao la Bruno Fer-
nandes, lakini wakajikuta wakikubali 
kichapo hicho kwenye dimba la Old 
Trafford mbele ya kikosi cha Jurgen 
Klopp ambacho kimeongeza matu-
maini ya kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.

Liverpool walisawazisha kupitia Di-
ogo Jota kwa kona ya Nat Phillips, na 
wakapata uongozi dakika za majeruhi 
ya kipindi cha kwanza wakati Roberto 

Firmino alipofunga kwa kichwa kuun-
ganisha mpira wa adhabu ndogo uli-
opigwa na Trent Alexander-Arnold.

Firmino akafunga bao lake la pili 
na la tatu kwa Liverpool baada ya kip-
indi cha pili kwa kuuwahi mpira uli-
otemwa na kipa Dean Henderson na 
United wakapata la pili kupitia Marcus 
Rashford, kabla ya Mohamed Salah 
kufunga la nne.

Safu ya ulinzi ya United ilionekana 
kutokuwa fiti huku ikiwa bila nahodha 
wake, Harry Maguire na hicho kiliku-
wa kipigo cha tatu mfululizo kwenye 
mechi nane za mashindano yote.

Pia wameruhusu mabao 27 kufung-
wa nyumbani kwenye ligi msimu huu, 
yakiwa mengi zaidi kwa msimu mmo-
ja tangu msimu wa 1969-70.

Na kocha Solskjaer akaonyesha was-
wasi wake namna wachezaji wake wal-
ivyocheza dhidi ya Liverpool, lakini 
akainyooshea zaidi kidole safu yake 
ya ulinzi.

“Mabao tuliyofungwa yanakatisha 
tamaa,” alisema Solskjaer akiwaambia 
waandishi wa habari mara baada ya 
mchezo huo. 

“Hicho ndicho tunachotakiwa kuki-
fanyia kazi, kwa sababu tumeruhusu 
kufungwa mabao mengi sana kwa 
sasa.

“Hii ni mara ya tatu mfululizo, tuna-
takiwa kuangalia namna ya kuboresha 
safu ya ulinzi, waliwapa presha wao, 
lakini ulinzi wetu haukuwa mzuri na 
ndio maana wakatufunga kirahisi.”

Simeone amtaka Keita 
KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, 

anatajwa kuwa shabiki mkubwa wa kiungo wa Liv-
erpool, Naby Keita mwenye umri wa miaka 26, na 
anapenda kumuongeza mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Guinea katika kikosi chake. (Fichajes via Star)

Bertrand awaniwa Leicester
LEICESTER City wanavutiwa kumsajili mlinzi wa 

kushoto wa Southampton, Ryan Bertrand mwenye 
umri wa miaka 31, ambaye mkataba wake unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu, baada ya kuwatu-
mikia ‘watakatifu’ hao kwa miaka saba. (Leicester 
Mercury)

Upamecano ajitaja United
MLINZI wa kati wa RB Leipzig, Dayot Upamecano 

mwenye umri wa miaka 22, ambaye atajiunga na 
mabingwa wa Bundesliga, Bayern Munich baada ya 
ligi kumalizika, amesema alikata nafasi ya kusajiliwa 
na Manchester United alipokuwa na umri wa miaka 
17. (The Athletic)

De Paul agombewa
LEEDS United inaongoza dhidi ya AC Milan katika 

mbio za kumsajili kiungo, Rodrigo De Paul mwenye 
umri wa miaka 26 kutoka Udinese, lakini Liverpool 
pia nao wanavutiwa na raia huyo wa Argentina. 
(Mail)

Wright hamtaki Ceballos
MCHAMBUZI na mshambuliaji wa zamani wa 

Arsenal, Ian Wright, haamini kama ‘Washikabun-
duki’ hao wanapaswa kumsajili kwa mkataba wa 
kudumu, Dani Ceballos mwenye umri wa miaka 24, 
ambaye anacheza kwa mkopo akitokea Real Madrid. 
(Metro)

Mourinho amtaka Patricio 
GOLIKIPA wa Wolves, Rui Patricio mwenye umri 

wa miaka 33, ambaye amebakiza zaidi ya miezi 12 
kwenye mkataba wake wa sasa, anaweza kuwa 
mlengwa mkuu wa kocha mpya wa AS Roma, Jose 
Mourinho.(Calciomercato)

Laporta apata pigo barca
KIUNGO wa zamani wa Barcelona, Xavi Har-

nandez, amesaini mkataba mpya wa kuendelea 
kuifundisha klabu ya Al-Sadd ya Qatar hadi 2023. 
Kuongeza mkataba kwa Xavi ni pigo kwa Rais wa 
Barca, Joan Laporta, ambaye anatafuta kocha wa 
kuchukua nafasi ya bosi wa sasa, Ronald Koeman. 
(Il Milanista)

Ronaldo kurudi nyumbani
MAMA mzazi wa Cristiano Ronaldo mwenye umri 

wa miaka 36, Dolores Aveiro, angependa mtoto 
wake huyo arejee katika klabu ya Sporting Lisbon 
ya Ureno kama ataondoka Juventus mwishoni mwa 
msimu huu. (Guardian)

Martinez hajasaini mkataba
STRAIKA wa Argentina, Lautaro Martinez, mwe-

nye umri wa miaka 23, bado hajasaini mkataba 
mpya na Inter Milan wakati akiwa anasubiri kuona 
mpango mpya wa baadaye wa klabu hiyo, amesema 
wakala wake. (Gazzetta dello Sport - in Italian)

Spurs wamtaka Anderson
KLABU ya Tottenham Hotspur ina matumaini ya 

kumshawishi beki, Joachim Andersen mwenye umri 
wa miaka 24, kujiunga nao. Msimu huu amekitu-
mikia kikosi cha Fulham akitokea Lyon ya Ufaransa. 
(BT via TeamTalk)

Llorente apewa ofa
MANCHESTER United inaanda dau la pauni milio-

ni 68 kwa ajili ya kiungo Marcos Llorente wa Atletico 
Madrid, huku Atletico wenyewe wakitaka kuharaki-
sha mchakato wa kumsainisha mkataba mpya kiun-
go huyo mwenye umri wa miaka 26. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA 
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habari michezo

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba ikishuka katika Uwanja 
wa FNB maarufu Soccer City ama ‘The Cala-
bash’, nchini Afrika Kusini kuwavaa wenyeji 
wao, Kaizer Chief, kwenye mechi ya robo 
fainali ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Kocha wa Makipa wa mabingwa hao wa 
Tanzania, Mbrazil Milton Nienov, amesema 
ubora wa mlinda mlango Aishi Manula kwa 
sasa haukamatiki nchini.

Simba ambayo inapewa nafasi kubwa ya 
kusonga mbele katika michuano hiyo, itaku-
wa na kibarua kigumu leo ugenini hasa ku-
tokana na wapinzani wao, Kaizer Chiefs nao 
kupenda kucheza kwa kumiliki mpira zaidi, 
lakini wakiwa na sifa ya kasi.

Akizungumzia mchezo huo, Nienov, am-

baye analifahamu vema soka la Afrika Kusini 
kutokana na kufanya kazi nchini humo kwa 
muda mrefu, alisema anawajua wachezaji 
wengi wa Kaizer Chiefs na watakachoweza 
kukifanya katika mechi hiyo kwa kuwa ni 
timu kubwa ingawa haifanyi vizuri ligi ya 
ndani ila Ligi ya Mabingwa Afrika ni kitu to-
fauti.

“Huwezi kuchukulia poa timu kubwa 
kama Kaizer Chiefs yenye mashabiki wengi, 
historia kubwa eti kwa sababu inafanya 
vibaya kwenye ligi, robo fainali ni kitu king-
ine tunapaswa kufanya maandalizi makub-
wa na ninaamini tunakwenda nusu fainali 
japo si rahisi,” alisema.

Kuhusu ubora wa Manula kwa sasa, alise-
ma kabla ya kuja hapa alipatwa na virusi vya 
corona akiwa nyumbani kwao Brazil na ku-

kaa kwa muda wa wiki mbili, lakini aliomba 
kutumiwa taarifa zote za makipa haswa 
Manula kwa sababu ndiye alikuwa anadaka 
sana.

“Nilikuja nikijua matatizo ya Manula, hivyo 
nilichokifanya ni kutumia uzoefu wangu wa 
miaka 20 na tatizo la Manula lilikuwa ni 
kucheza krosi, mipira ya adhabu na kufung-
wa mabao ya mbali, lakini sasa nimelimaliza 
na yupo vizuri na si Manuala tu bali makipa 
wote, Kakolanya [Beno] na Ali [Salum].

“Kwa hiki kipindi, Manula ni kipa bora 
zaidi hakuna kipa wa kuweza kusogelea ub-
ora wake hapa nchini, sioni kipa yoyote wa 
kuweza kumzidi na si kwa sababu mimi ni 
kocha wake, hapana kwangu mimi hakuna 
kipa kama yeye hata kwa timu ya taifa yupo 
mbali sana,” alisema Nienov.

Manula ndiye kipa bora 
zaidi Tanzania - Mbrazil

Yanga kwa 
Namungo
leo bila Ninja, 
Carlinhos

Na Mwandishi Wetu

YANGA itashuka dimbani leo 
katika Uwanja wa Majaliwa, 
kuivaa Namungo FC kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara bila 
nyota wake muhimu wa kikosi 
cha kwanza.

Katika mchezo huo utakao-
pigwa majira saa 10:00 alasiri, 
nyota ambao Yanga inatarajia 
kuwakosa kutokana na sababu 
mbalimbali ni pamoja na beki 
wa kati, Abdallah Shaibu, ‘Ninja’ 
na kiungo Carlos Carlinhos. 

Katika mchezo huo Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nassredine 
Nabi, huenda kwenye safu ya 
ulinzi sasa akalazimika kum-
wanzisha Dickson Job na Bakari 
Mwamnyeto, kutokana na Ninja 
kuwa nje akiuguza majeraha ya 
misuli, tatizo ambalo linamtesa 
pia Carlinhos.

Ninja amekuwa kwenye ubora 
wake kwenye mechi za hivi 
karibuni jambo ambalo limem-
fanya kuwa chaguo la kwanza 
la Kocha huyo raia wa Tunisia, 
Nabi.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari 
wa Yanga, Hassan Bumbuli, 
wachezaji hao wanaendelea na 
matibabu ili waweze kurejea 
kwenye ubora wao.

Yanga ambayo ipo katika 
nafasi ya pili kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 57, 
nne nyuma ya vinara Simba 
waliopo mechi mbili nyuma, 
itahitaji kushinda ili kupun-
guza wigo huo wa pointi, lakini 
haitakuwa rahisi hasa kutokana 
na ubora wa Namungo katika 
mechi zake za hivi karibuni li-
cha ya kuwa katika nafasi ya 10 
ikiwa na alama 35 zilizotokana 
na kushuka dimbani mara 25.

Katika mechi ya raundi ya 
kwanza iliyopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, timu hizo 
zilitoka sare ya bao 1-1.

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 2-0 dhidi ya Ruvu 
Shooting kwenye Uwanja wa Sokoine mjini 
Mbeya, juzi Alhamisi, umeifanya timu ya 
Mbeya City kushinda mechi ya nne mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa 
kwenye operesheni kabambe kuhakikisha 
inabaki Ligi Kuu.

Yalikuwa ni mabao ya David Mwasa na 
Juma Luzio yaliyoifanya timu hiyo kuweka 

rekodi hiyo, huku ikipaa hadi nafasi ya 11, 
ikiwa imefikisha pointi 33 kwa michezo 29 
ambayo imecheza.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Vicent Msolla, 
amesema ushindi huo wa nne mfululizo 
umetokana na ushirikiano wa viongozi, 
makocha na wachezaji, kwani baada ya ma-
tokeo mabovu walikaa na wachezaji kuanga-
lia tatizo liko wapi na kulirekebisha.

“Tumefanyia kazi upungufu wote ambao 
ulikuwapo awali. Wachezaji nao tulikaa nao 

tukawasikiliza na wao tukawataka wabadi-
like, ndiyo maana unaona matokeo haya 
chanya tunayoyapata,” alisema mwenyekiti 
huyo.

Hata hivyo, alisema wamepata funzo kub-
wa kuwa ukitaka kufanya vema kwenye ligi 
hii ni lazima uwekeze pesa.

“Tumejifunza kuwa kwenye Ligi ya Tanza-
nia na mpira wetu ni lazima uwekeze pesa 
ili kupata wachezaji wazuri na wenye uwezo 
mkubwa, kwa hiyo msimu ujao tutegemee 

mabadiliko,” alisema mwenyekiti huyo.
Mara ya mwisho Mbeya City kupoteza 

mechi ilikuwa ni Aprili 15 ilipochapwa 
bao 1-0 dhidi ya Ihefu kwenye Uwanja wa 
Sokoine.

Baada ya hapo ilishinda ugenini bao 1-0 
dhidi ya Polisi Tanzania, ikaichapa Namun-
go 1-0 ugenini, kabla ya kuipiga JKT Tanzania 
kipigo cha paka mwizi cha mabao 6-1 nyum-
bani na baada ya hapo Ruvu Shooting nayo 
ikafuata kwa kupata kipigo hicho.

Mbeya City yatoa siri kushinda nne mfululizo

Wachezaji wa timu ya KMC FC, wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam juzi, kujiandaa na mchezo wa Ligi Kuu 
Bara dhidi ya Azam FC utakaopigwa leo katika Uwanja wa Chamazi, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

MAANDALIZI...
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Na Adam Fungamwango

WAKATI wawakilishi wa Tanzania kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Simba, leo wakishuka katika Uwanja wa FNB 
maarufu Soccer City ama ‘The Calabash’, 
ugenini Afrika Kusini kuivaa Kaizer Chiefs 
katika mchezo wa kwanza wa robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tayari benchi la 
ufundi la timu hiyo, likiongozwa na Mfaransa 
Didier Gomes, limenusa hatari.

Leo majira ya saa 1:00 usiku kwa saa za 
Afrika Mashariki, Simba itakuwa inapeperu-
sha bendera ya nchi, itakapocheza mechi ya 
robo fainali kwenye Uwanja wa FNB ikiwa na 
kazi moja tu ya kuweka matumaini ya kut-
inga hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo 
kwa mara ya kwanza baada ya miaka 47.

Mara ya mwisho Simba kutinga hatua 
hiyo ilikuwa mwaka 1974 ilipoifunga Heats of 
Oak ya Ghana ugenini mabao 2-1 na kutoka 

suluhu nyumbani nchini Tanzania, lakini 
ikatolewa kwenye hatua ya nusu fainali na 
Mehalla El Kubra ya Misri kwa mikwaju ya 
penalti 3-0 jijini Cairo, baada ya kila timu 
kushinda bao 1-0 nyumbani.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, amesema mechi itakuwa ngumu, lakini 
watahakikisha wanapigana kufa au kupona 
kupata matokeo ambayo yatawaweka vizuri 
kwenye mechi ya marudiano hapa nchini Ju-
mamosi ijayo.

“Tofauti na watu wanavyofikiria kuwa 
mechi itakuwa rahisi, si hivyo. Tumefuatilia 
mechi zao na tumeangalia mechi yao wali-
ocheza hivi juzi, ni wachezaji ambao wana 
nguvu, warefu na wanacheza mpira wa kasi 
sana. Tumewaambia wachezaji wetu juu ya 
hilo kuwa jamaa wanakimbia sana, wana 
nguvu na warefu, hivyo ni wazuri sana kwe-
nye mipira ya juu na faulo pia,” alisema Ma-
tola.

Hata hivyo, alisema pamoja na uzuri wao, 
lakini nao wana matatizo upande wa beki.

“Hawa jamaa ni wazuri sana mbele, kwa 
hiyo tumejipanga kwa hilo, ila si wazuri sana 
nyuma. Mabeki wao ni wazito, kwa hiyo hilo 
litakuwa ni faida kwetu na tunaweza kutumia 
udhaifu wao kupata ushindi au mtokeo am-
bayo yataweza kuturahisishia kazi,” alisema 
Matola.

Golikipa wa timu hiyo, Aishi Manula, naye 
alisema mechi itakuwa ngumu, lakini wao 
wamejipanga kuonyesha watu kuwa Simba 
haikubahatisha kufika hapo ilipo.

“Jamaa ni wazuri, wana kasi, lakini na sisi 
tuna wachezaji wazuri pia, tutapambana na 
mashindano haya makubwa ndiyo ya kuo-
nyesha kuwa sisi pia tunaweza. Sisi kama 
wachezaji tunataka tufike hatua ya nusu 
fainali kwanza, mengine yatakuja baadaye na 
uwezo huo tunao,” alisema Manula ambaye 
amekuwa kwenye kiwango kizuri kwa sasa.

Simba, Kaizer ni mtifuano
  Gomes anusa hali ya hatari,  atoa tahadhari kwa wachezaji, lakini asema...

Na Saada Akida 

BAADA ya kuwasili salama Ruangwa 
mkoani Lindi, kikosi cha Yanga chini ya 
Kocha Mkuu, Nasreddine Nabi, ame-
sisitizia wachezaji wake kupambana 
kutafuta pointi tatu katika mechi yao 
dhidi ya Namungo FC, itakayopigwa 
Uwanja wa Majaliwa mkoani hapo leo.

Yanga itashuka dimbani leo ikifahamu 
ugumu wa kupata matokeo dhidi ya Na-
mungo FC, kutokana na misimu miwili 
timu hizo kushindwa kutambiana na 
zimekuwa zikiambulia sare kila zinapo-
kutana, na tayari mzunguko wa kwanza 
zilitoka sare ya bao 1-1 katika Uwanja 
wa Benjamini Mkapa.

Lakini Nabi amesema wachezaji wake 
wako fiti na tayari kwa ajili ya mch-
ezo huo na amemaliza kazi na kuwapa 
majukumu wachezaji wake na anaamini 
watahakikisha wanapambana kutafuta 
alama tatu.

Naye kocha wa Namungo FC, Hemed 
Morocco alisema: “Mechi itakuwa 
ngumu kwa pande zote, kwetu tuna-
hitaji kupata pointi tatu ili kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kuendelea kubaki 
Ligi Kuu, huku wenzetu wakipambana 
kutafuta nafasi za juu ikiwamo ubingwa 
wa ligi,” alisema Morocco.

Nabi amaliza kazi 
kwa Namungo leo

Katika mchezo wa Jumatano wa Ligi 
Kuu Afrika Kusini kati ya Kaizer Chiefs 
na Moroka Swallows, ambao ulimalizika 
kwa sare ya bao 1-1, Gomes alizuiwa kuin-
gia uwanjani kutokana na wapinzani wao 
hao kuhofia atakisoma kikosi chao, huku 
maofisa wengine wa benchi la ufundi la 
Simba wakiruhusiwa.

Simba imefika hatua hiyo baada ya 
kuongoza kwenye Kundi A lililokuwa liki-
jumuisha mabingwa watetezi, Al Ahly ya 
Misri, AS Vita ya DR Congo na Al-Merrikh 
ya Sudan huku Kaizer Chiefs ikishika na-
fasi ya pili kwenye Kundi C lililokuwa na 
Wydad Casablanca ya Morocco, Horoya FC 
ya Guinea na Petro de Luanda ya Angola.

Winga wa Simba, Luis Miquissone, akiwa mazoezini Afrika 
Kusini na kikosi cha timu, ambacho leo kitashuka katika 
Uwanja wa FNB nchini humo kuwavaa wenyeji wao, Kaizer 
Chiefs, kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika. PICHA: SIMBA

MUDA UTAONGEA...
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