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Mwenyekiti wa kikundi cha vijana wajasiriamali cha kutengeneza magodoro, Ally John, akionyesha kiwanda
chao kilivyoteketea kwa moto na kupoteza vitu vyote vyenye thamani ya Sh. milioni 93, katika mtaa wa Viwan-
dani, Manispaa ya Shinyanga, mapema wiki hii. Kwa mujibu wa John, kiwanda hicho kilikuwa kikiendeshwa kwa
mkopo wa asilimia 10 kwa vijana wa Sh. milioni 40 uliotolewa na halmashauri. PICHA: MARCO MADUHU.

Wagonjwa wapewa dawa

zilizoisha muda matumizi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani Shin-
yanga imebaini Bohari ya Dawa (MSD)
imeshindwa kupeleka dawa kwenye vi-
tuo vya afya licha ya kulipwa fedha.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani Shin-
yanga, Donasian Kessy alibainisha hayo
jana wakati akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari kwa kipindi cha robo ya pili
ya mwaka wa fedha 2022/23 kuanzia
Oktoba hadi Desemba.

Alisema kuwa katika kipindi hicho,
pia walifanya ufuatiliaji wa uchambuzi
wa mfumo kuhusu ununuzi na ugavi wa
dawa kwenye hospitali ya wilaya, vituo
vya afya na zahanati za Manispaa ya Ka-
hama na kubaini kuwapo mianya ya wizi
wa dawa.

Alisema kuwa katika uchunguzi huo
walibaini kuwa MSD ilikata fedha na
kuonyesha ilituma dawa, lakini baada ya
kufuatilia hawakuona dawa zozote zili-
zotumwa.

“Vitu ambavyo tumevibaini kwenye
uchambuzi huu wa mfumo wa ununuzi
na ugavi wa dawa ni kuwa MSD wame-
kuwa wakikata fedha kwa baadhi ya vi-
tuo bila mzigo husika kufika kituoni na
wala invoice (ankara ya malipo) kusaini-
wa vituoni na kupelekwa mzigo hewa,”
alisema Kessy.

“Kitu kingine ambacho tumekibaini
watumishi wa idara ya afya hawajazi
kumbukumbu za ununuzi na ugavi wa
dawa na vifaa tiba, kuwapo uingizwaji
wa dawa zilizomaliza muda kwenye hu-
duma za afya, vituo vya afya na zahanati
kuazimana dawa na kusababisha wizi
kwa sababu haziingizwi katika kumbu-
kumbu,” alibainisha.

Kiongozi huyo alisema hatua ambazo
wamependekeza zichukuliwe ni pamoja
na kuwapo ukaguzi wa mara kwa mara
wa dawa kwenye huduma za afya, wa-

tumishi wa kada ya afya wapatiwe elimu
ya umuhimu wa utunzaji wa kumbu-
kumbu za uingizaji na utoaji wa dawa.

Kessy alisema TAKUKURU pia im-
efanya uchambuzi wa mfumo kuhusu
uendeshaji wa masoko ya biashara kwe-
nye Manispaa ya Kahama na kubaini
kuwapo upotevu wa fedha nyingi za
serikali.

Alisema walibaini wafanyabiashara
234 kwenye Soko la CDT hawalipi kodi
wala ushuru, huku baadhi ya watumishi
wakihodhi vibanda na meza kwa majina
mengine.

Alitoa wito kwa wananchi mkoa-
ni Shinyanga kuendelea kutoa taar-
ifa za rushwa kwa kupiga simu bure
0738150196 au wafike kwenye ofisi za
taasisi hiyo ili hatua zichukuliwe mape-
ma na kuzuia rushwa na kupata haki zao
bila ya kutoa fedha yoyote.

JICHO LA CAG

Wakati hayo yakiendelea mkoani
Shinyanga, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) aliripoti
Machi mwaka jana kuwapo dawa zenye
thamani ya Sh. bilioni 23.04 zilizokwisha
muda wake kwenye maghala ya MSD na
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

CAG Charles Kichere anafafanua kuwa
kiwango cha kwisha muda wa dawa kwa
mwaka wa fedha 2020/21 kilikuwa asil-
imia tano ya gharama za mauzo ya Sh.
bilioni 196.83 sawa na kiwango kilichori-
potiwa mwaka 2019/20 (cha asilimia
tano).

“Kiwango hiki kimezidi kiwango kina-
chotakiwa kwa asilimia mbili kama kili-
vyoelezwa katika Aya ya 7.3.3 ya Mwon-
gozo wa Usimamizi wa Mali za MSD wa
mwezi Juni 2018.

“Uchambuzi wangu pia ulibaini
kuwa MSD ilikuwa na jumla ya bidhaa
7,676,436 za thamani ya Sh. bilioni 22.8
zilizopitwa na muda ambazo zilikuwa

kwenye maghala ya MSD kuanzia tarehe
16 Aprili 2000 hadi 30 Juni 2021.

“Aidha, nilibaini MSD ilipokea fedha
kutoka kwa wafadhili ambazo ni dola
za Marekani 239,023.92 ili kugharamia
kuharibu dawa za kupunguza makali ya
VVU/UKIMWL

“Ingawa ruhusa ya kuteketeza dawa
hizo ilishatolewa na Wizara ya Fedha
na Mipango tangu tarehe 7 Oktoba 2021,
dawa hizo hazikuharibiwa hadi wakati
wa ukaguzi mwezi Desemba 2021.

“Pia, katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili nilibaini kuwapo kwa ucheleweshaji
wa kuomba vibali vya uhakiki wa vi-
faa tiba vya kuanzia mwaka 2014 hadi
Juni 2020, ambavyo ni dawa, vifaa vya
matumizi ya upasuaji na vitendanishi
vilivopitwa na muda kutoka katika mam-
laka za serikali zinazohusika.

“Vifaa tiba hivi vilivyopitwa na wakati/
visivyotumika vilikuwa vya thamani ya
Sh. milioni 235. Maombi ya vibali yalitu-
mwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali tare-
he 29 Septemba 2020 na 22 Septemba
2020,” anabainisha.

CAG anaendelea kufafanua kuwa hali
hiyo ni kinyume cha Aya ya 26 ya Mwon-
gozo wa Usimamizi wa Mali za Umma
(Toleo Lililorekebishwa la Mwaka 2019)
inayotaka maombi kuwasilishwa kwa
Mlipaji Mkuu wa Serikali ndani ya siku 21
za kazi baada ya hasara kutokea.

Anasema MSD na MNH zinaingia kwe-
nye gharama zisizo za lazima za uhifadhi
na ulinzi wa bidhaa kwenye maghala
ambazo hazitumiki, pia kuendelea ku-
wapo kwa bidhaa zilizoisha muda wake
kunahatarisha afya za watumishi wa-
naofanya kazi kwenye maghala hayo.

“Ninapendekeza MSD iteketeze dawa
zilizoisha muda ambazo kibali chake
kimetolewa na ishirikiane na MNH ku-
fuatilia vibali vya kuteketeza dawa na vi-
faa tiba ambavyo vimepitwa na muda,”
CAG anawasilisha hoja yake.

N
Mchengerwa
aanza na mambo
matatu Utalii

Na Christina Haule, MOROGORO

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Mo-
hamed Mchengerwa, ameanza kazi
rasmi kwa kuwataka watumishi wa
wizara hiyo kujipanga katika kuhifadhi
rasilimali za nchi, kuongeza kasi ya ku-
tangaza vivutio vya utalii na kufanya
kazi kwa bidii.

Mchengerwa alisema hayo jana
wakati wa hafla ya uzinduzi wa magari
22 yatakayotumika katika shughuli za
uhifadhi, iliyofanyika kwenye ofisi za
makao makuu ya Mamlaka ya Uhifa-
dhi na Usimamizi Wanyamapori Tan-
zania (TAWA), mkoani Morogoro.

Waziri Mchengerwa aliwataka wa-
tumishi hao kujipanga kwenda kuhi-
fadhi vyema maliasili za nchi pamoja
na kukabiliana na changamoto wana-
zokutana nazo kwa kuzitatua inavyos-
tahili.

“Tujipange kwenda kuhifadhi sana,
tuhifadhi kwelikweli. Zile changamoto
tunazoweza kuzitatua ni lazima tuzitat-
ue. Nataka kila mmoja wetu akafanye
kazi kwenye eneo lake na kama uta-
takiwa kuwapo kwenye eneo lako saa
6:00 mchana, basi uwapo,” alisisitiza.

Aidha, Mchengerwa alisema mbali
na shughuli za kudhibiti ujangili,
magari hayo yatumike pia katika ku-
jenga uhusiano mzuri na wananchi
wanaozunguka maeneo ya hifadhi.

Pamoja na kazi nzuri za uhifadhi zi-
nazofanywa na TAWA na taasisi zingine
za uhifadhi, Mchengerwa alisema bado
asilimia 21 ya pato la Taifa linalochang-
iwa na Wizara ya Maliasili na Utalii ni
dogo kulinganishwa na wingi wa rasili-
mali zilizoko katika Taifa.

Kutokana na hali hiyo, aliwahimiza
viongozi na watumishi kupitia taasisi
zao, kuongeza kasi ya kutangaza vivu-
tio vya utalii ili kuongeza pato la taifa.

Mchengerwa aliushukuru uongozi
wa TAWA kwa kutenga fedha ambazo
zimewezesha kununua magari hayo
ambayo yatatumika katika shughuli
za doria, kudhibiti ujangili na wany-
amapori wakali na waharibifu.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk.
Hassan Abbas, aliwataka watumishi
kujipanga na dhana nzima ya uhifadhi
wa misitu, wanyamapori na vivutio
vya utalii huku wakiendeleza ushawi-
shi wa kupata watalii kwa sababu wiz-
ara hiyo ndio inayoiletea serikali fedha
za Kigeni.

“Tuheshimu sana watalii wanapoku-
ja nchini kwa sababu wanatumia fed-
ha na muda wao kuja kwetu kujifunza
vitu lakini lazima tufanye ushawishi na
kutangaza vivutio ili tukusanye ma-
pato mengi ya utalii ya kumsaidia Rais
wetu Samia Suluhu Hassan kuleta maji
au umeme,” alisema Dk. Abbas.

Viongozi wengine waliohudhuria
hafla hiyo ni Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara, Juma Mkomi, na
Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali
Watu, Prisca Lwangili.
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Uchunguzi mwili aliyedaiwa kufia polisi wakwama kuanza

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kivukoni, Kinondoni Dar es
Salaam, Machi 3, mwaka huu,
inatarajia kuanza uchunguzi wa
chanzo cha kifo cha Stella Moses,
aliyefia katika Kituo cha Polisi
Mburahati kwa madai kuwa ali-
jinyonga.

Uchunguzi huo ulishindwa
kuanza jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Franco Kiswaga
wa mahakama hiyo, kwa sababu
wakili wa wajibu maombi am-
baye ndiye anayeendesha shauri
hilo ana udhuru, hivyo haku-
wapo mahakamani.

Wakili wa waleta maombi, Pe-
ter Madeleka, alidai kuwa shauri
hilo liliitwa kwa ajili ya kuanza
kwa uchunguzi wa mwili wa
Stella kutokana na uamuzi wa
mahakama uliotolewa Desemba
19,2022 na pia wako tayari kue-

ndelea.

Baada ya Madeleka kudai
hivyo, Wakili wa wajibu maombi,
Deborah Mushi, alidai kuwa juzi
ndiyo walipokea hati ya wito wa
mahakama, hivyo wanaomba
wapewe nyaraka na pia wa-
naomba wiki mbili ili wajiandae
kama watawasilisha chochote.

Akijibu hoja hiyo, Madeleka al-
idai kuwa hatua shauri lilipofikia
na uamuzi wa mahakama uli-
otolewa mwaka jana, hakuna
nyaraka yoyote inayohitajika,
hivyo jana ilikuwa kwa ajili ya
uchunguzi.

“Tunaomba mahakama itupe
maelekezo kwamba uchunguzi
unafanyikaje kwa sababu sina
jalada na wakili anayesimamia
shauri hili, ana udhuru kwa hiyo
tunaomba tupangiwe tarehe ny-
ingine, “ alidai Mushi.

Hata hivyo, Wakili Madeleka
alipinga kuahirishwa kwa shauri

hilo kwa madai kuwa hakuna
sababu za msingi zilizotolewa
kwa kuwa kuna utaratibu wa
kuahirisha shauri kama hilo.

“Nimekuja leo kama wakili
wa serikali kwa kumwakilisha
mwenzangu ambaye ana ud-
huru, ndiyo maana nimeomba
ahirisho na hapa jaji ananisubiri
Mahakama Kuu kwenye kesi ya
mauji,” alidai Mushi.

Hakimu Kiswaga alisema
amesikiliza hoja za pande zote
mbili na kwa busara ya ma-
hakama inamwongoza awasiki-

lize wiki ijayo, Jumatatu au Ju-
manne.
Shauri  hilo liliahirishwa

hadi Machi 9 na hakimu alitoa
ahirisho la mwisho kuwa siku
hiyo lazima uchunguzi ufanyike.

Machi 22, 2022 shemeji wa
marehemu, Emmanuel Kagongo,

wa Jeshi la Polisi (IGP), Kamanda :

Serikali yaonya madaktari kutegemea ubunifu wa nje

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka madak-
tari bingwa wa Tanzania kuwa
wabunifu na kugundua mbinu
mpya za matibabu ili kuwavutia
mataifa mengine kuja kujifunza
nchini badala ya kuwa tegemezi
wa ubunifu wa wengine.

Vilevile, imesema  kuna
umuhimu kuwekeza kwa watu
wenye akili kubwa ili wagun-
due teknolojia mpya mbalim-
bali zikiwamo za tiba badala ya
kutegemea za nje kila wakati.

Jijini Dar es Salaam jana, Nai-
bu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel alitoa kauli wakati aki-
fungua mkutano wa kimataifa
unaohusu shambulio la moyo
ulioandaliwa na Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Alisema kuna umuhimu wa
kuwekeza kwenye

watu kwa kuwa uzoefu unaonye- :
sha kuwa nchi nyingi zimeende- :
lea si kwa sababu ya kuwa na :
rasilimali nyingi, bali kwa kuwa :

na watu wenye akili nyingi.

“Kuna umuhimu wa kuwatam- :
bua watu wetu wenye akili kub- :
wa na kuwekeza kwao, wenzetu :
walifanya hivi tangu zamani na :
watu hao wamewasaidia kugun- :
dua vitu vingi ambavyo wengine :

wameshindwa.

“Ili tuendelee haraka, lazima :
tugundue vitu vipya. Kwa mfa- :
no, ifikie wakati tuseme mbinu :
hii mpya ya tiba imegunduliwa :
na Dk. Peter Kisenge wa JKCI na :
mbinu hii mpya ya tiba imegun- :
diliwa na Prof. Mohamed Janabi :
au tuseme dawa hii imegun- :
duliwa Tanzania na chanjo hii :
imetengenezwa na Mtanzania,” :

alisema Dk. Mollel.

Alisisitiza kuwa lazima ku- @
wekwe mkakati wa kitaifa wa :
wa :
ndani ili baadaye Tanzania isai- :
die mataifa mbalimbali kuhusu :

kuwatambua wagunduzi

teknolojia mpya badala ya kila
siku kutegemea za wengine.

Dk. Mollel pia aliwataka Wa-
tanzania kujenga utamaduni wa
kupima afya ya moyo mara kwa
mara badala ya kusubiri mpaka
hali inapokuwa mbaya, akionya
kuwa uzoefu unaonyesha kuwa
wengi hufariki dunia.

Vilevile, Dk. Mollel alisema
asilimia saba ya vifo vyote vina-
vyotokea nchini, vinasababish-
wa na shambulio la moyo, hivyo
kuwataka wananchi kujenga
utamaduni wa kupima afya mara
kwa mara.

Alisema kwa Tanzania ikiwa
asilimia saba, kidunia asilimia 30
ya vifo vyote vinatokana na ma-
gonjwa ya shambulio la moyo,
hivyo kuna umuhimu madaktari
kutoa elimu kwa umma kuhusu
hatua za kuchukua wanapoona

dalili za ugonjwa huo.

Alisema JKCI ni taasisi kub- :
wa kwenye Ukanda wa Afrika :
Mashariki na Kati kutokana na :
kufanya upasuaji wa kitaalamu :
wa moyo ambao miaka mich- :
ache iliyopita wagonjwa walila- :
zimika kwenda India na mataifa :

mengine kupata huduma hiyo.

Alisema kuna umuhimu wa- :
nanchi kupata elimu kuhusu :
namna ya kubaini ugonjwa huo :
mapema na kwenda kupata hu- :
duma ya matibabu ili wasipoteze :

maisha kwa wingi.
“Madaktari

unaona wenzetu wanakuja hapa.

rasilimali :

hawa wanazun- :
gumzia mbinu mbalimbali za :
kibingwa ambazo zitatumika ku- :
tibu kwa urahisi na kwa usalama :
zaidi na kikubwa, serikali yetu :
imewekeza fedha nyingi sana :
kwenye taasisi hii, ndiyo maana -

wa Polisi Kanda Maalum Dar es
Salaam (ZPC), Kamanda wa Po-
lis Mkoa wa Kipolisi Kinondoni
(RPC), Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Kipolisi Mburahati (OCD).

Wajibu maombi wengine ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG),
akiomba ufanyike uchunguzi
huru ili kujua ukweli wa mazin-
gira ya kifo cha shemeji yake.

Katika uamuzi wake, Kiswaga
alisema alipitia kiapo cha Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG),
Hospitali ya Taifa Muhimbili na
RPC Kinondoni na kubaini kuwa
kulikuwa hakuna ubishi kama
Stella Desemba 20,2020 alifia
katika Kituo cha Polisi Mbura-
hati.

Pia alisema kibali cha mazishi

kinaonyesha tarehe hiyo na ni
eneo gani ambalo Stella alifia na
kwa mantiki hiyo mahakama in-
alo jukumu la kutoa amri ya ku-
fanyika uchunguzi wa mwili.

Kwa mujibu wa hati ya kiapo
chake, Kagongo anadai kuwa De-
semba 28, 2020 Idara ya Vizazi
na Vifo katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili ilitoa kibali cha mazi-
shi kwa Eliud Ernest Kagongo
chenye  namba 1097179 kuri-
dhia mazishi ya mwili wa Stella
Moses.

Ilidaiwa kuwa Stella alikwen-
da katika kituo hicho cha polisi
alikojisalimisha baada ya kupata
taarifa kuwa alikuwa anahitajika.
Polisi walidai kuwa alijinyonga
lakini ndugu wa marehemu
walipinga taarifa hiyo wakidai
kuwa kuna utata wa kifo hicho.

alifungua Shauri dhldl ya Ml(uu —

J.S.KHAMBHAITA

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY
AT MOSHI

LAND CASE NO.4 OF 2021

PLAINTIFF

TO: HAMIS ABDALLAH JUMA.

VERSUS
SHEILA CHRISTOPHER DANIEL & OTHERS

DEFENDANT

NOTICE FOR MENTION,

Judge in charge.

newspaper.

GIVEN UNDER,
FE a2

. 205 Ly ™
i y

TAKENOTICE : That the above case has been fixed for mention in the High Court
of Tanzania at Moshi on 10th March ,2023 at 09:00 a.m. before Honourable

WHEREAS: Service on you has been ordered to be published inthe Mwananchi

You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to appear on
your behalf and you are directed to produce on that day all the documents upon
which you intend to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance on that day and time
the court may proceed in your absence.

GIVEN UNDER my hand and seal of the Court this 14 day of February ,2023
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IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY
AT MOSHI

LAND CASE NO.4 OF 2021

J.S.KHAMBHAITA PLAINTIFF

VERSUS

SHEILA CHRISTOPHER DANIEL & OTHERS
TO: ELINE WILFRED ABRAHAM NYANGE .

NOTICE FOR MENTION,

TAKENOTICE : That the above case has been fixed for mention in the High Court
of Tanzania at Moshi on 10th March ,2023 at 09:00 a.m. before Honourable
Judge in charge.

DEFENDANT

WHEREAS: Service on you has been ordered to be published inthe Nipashe newspaper.
You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to appear on
your behalf and you are directed to produce on that day all the documents upon
which you intend to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance on that day and time
the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER my hand and seal of the Court this 14th day of February ,2023

GIVEN UNDER,
e
{0z 2\

217286302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe:@mow.go.tz 4 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz L 18.02.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 23-02-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Ruvuma kupitia Mingoyo,
gari hiyo ina namba za usajili: T835DSC / T 139 CHN

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 18.00
Upana - mita 5.55
Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Ruvuma kupitia
Mingoyo, Nangurukuru,Lindi,Masasi, Songea mpaka Ruvuma
gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Mradi wakwama licha

ya serikali kutoa Bil. 3/-

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MRADI wa ujenzi wa
Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana ya Mkoa wa Singida
inayojengwa Kata ya Solya
wilayani Manyoni mkoani
Singida ambayo serikali il-
ishatoa Sh. bilioni tatu kwa
gjili ya awamu ya kwanza
ujenzi wake, haujakamilika
kwa wakati kutokana na
changamoto ya mfumo wa
malipo.

Kukwama kwa ujenzi
huo kumebainika baada ya
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Singida, Dorothy Mwaluko
kutembelea kukagua mradi
huo akiwa ameambatana
na Sekretarieti ya Mkoa na
kukuta mafundi wengi ha-
waendelei na kazi ya ujenzi.

Kaimu Ofisa Elimu Wilaya
ya Manyoni, Andrew Co-
romany alisema ujenzi
wa shule hiyo umekwama
kukamilika kwa wakati ku-
tokana na changamoto ya
mfumo wa malipo ambayo
imekuwapo tangu mwisho-

ni mwa mwaka jana.
Alipoulizwa kama ku-
tolipwa kwa mafundi hao
kutokana na ukosefu wa
fedha, Ofisa Elimu alibaini-
sha kuwa kati ya Sh. bilioni
tatu zilizoletwa na serikali
kwa awamu ya kwanza, zi-
lizobaki ni Sh. bilioni 1.49
na kwamba tatizo ni ofisi
ya mhasibu kuchelewesha
malipo kwa mafundi.
Katibu Tawala Mkoa wa
Singida, Mwaluko, alisema
anashangaa kukwama kue-
ndelea kwa ujenzi wa shule
hiyo wakati fedha zipo
na kwamba waliahidi ka-
tika kikao chao na Kamati
ya Bunge kwamba ujenzi
utakamilika Desemba 2022
ili wanafunzi waanze maso-
mo Januari mwaka huu.
Mwaluko alisema kutoka-
na na kukwama kwa ujenzi
wa shule hiyo, itabidi yeye
na timu yake warejee tena
wilayani Manyoni kuzun-
gumza na viongozi wote wa
wilaya hiyo kabla ya Febru-
ari 27 mwaka huu.
Mwekahazina wa Hal-

mashauri ya  Manyoni,
Hadhil Nyayunda, alipouli-
zwa na Nipashe sababu za
kuchelewesha malipo, alise-
ma hakuna malipo yoyote
ya mafundi yaliyopelekwa
kwenye ofisi yake na kuk-
wamishwa.

“Mchakato wa malipo
kwa mafundi unaanzia
kwenye Kamati ya Ujenzi,
unakwenda kwa Mhandisi
wa Wilaya na mimi DT nik-
ishaletewa, sina sababu yoy-
ote ya kukwamisha malipo
wakati fedha zipo na mradi
huu ni muhimu sana,”
alisema. Wakati Katibu Ta-
wala na viongozi wakikagua
mradi huo, walibaini baadhi
ya majengo ambayo ujenzi
wake ulishaanza yakiwa
yamepinda, mfano jengo
la bweni, hali ambayo ilitia
shaka uimara wa jengo hilo.

Agost mwaka jana, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa ali-
weka jiwe la msingi la mradi
wa shule hiyo ya wasichana
ambayo hadi kukamilika
kwake, inatarajiwa kugha-
rimu Sh. bilioni nne.

JK Mwenyekiti mpya wa
Tuzo ya Chakula Afrika

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Awamu ya Nne wa
Tanzania, Dk. Jakaya Kikwete,
ametangazwa kuwa Mwenyekiti
mpya wa Tuzo ya Chakula Afrika
(AFP).

Taarifa iliyopatikana jana kuto-
ka Addis Ababa, Ethiopia ambako
unafanyika Mkutano wa Wakuu
wa Nchi wa Umoja wa Afrika (AU)
ilisema Kikwete anachukua nafasi
ya Rais wa zamani wa Nigeria,
Jenerali Olusegun Obasanjo,
ambaye amekuwa kwenye nafasi
hiyo tangu mwaka 2016.

Akimkaribisha mrithi wake, kwa
mujibu wa taarifa hiyo, Obasanjo
alielezea matumaini yake kuwa
kutokana na kazi yake, Kikwete
ameonyesha uwezo na kujitoa
kwa dhati katika kuleta mabadi-
liko ya kilimo barani Afrika.

“Nampongeza Dk. Kikwete kwa
kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa
Tuzo ya Chakula Afrika. Kupi-
tia uongozi wake, nina imani
kwamba Afrika itaendelea kuibua
na kuendeleza mikakati ya masu-
ala ya mifumo ya chakula na

kuwaondoa watu kutoka kwenye
umaskini kupitia ukuaji jumuishi
na maendeleo endelevu,” alisema
Obasanjo.

Kikwete ana rekodi nzuri kama
mchangiaji mkubwa katika ma-
geuzi ya mfumo wa chakula Af-
rika. Alipokuwa Rais wa Tanzania
Kikwete aliongoza mpango wa
mageuzi ya Kilimo Tanzania ul-
iojulikana kama ‘Kilimo Kwanza',
ambao ulilenga kukuza tija na
manufaa kwa wakulima wadogo.

Wakati wa ungozi wake pia
alianzisha Jukwaa la Maendeleo
va Kilimo kwa Ukanda wa Kusini
mwa Afrika (SAGCOT), unaoju-
muisha sekta ya umma na binafsi
katika kuvutia na kuendeleza
uwekezaji wa sekta binafsi katika
sekta ya kilimo Tanzania.

Baada ya kustaafu, Kikwete
kupitia taasisi yake ya Jakaya
Mrisho Kikwete Foundation, ame-
kuwa akishirikiana na wakulima
na watafiti kuendeleza mipango
na mikakati ya kuongeza mazao
na tija kwa wakulima wadogo na
wale wanaojihusisha na biashara
kilimo.
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Kampuni ya EACOP inazialika kampuni zenye uzoefu na sifa kuwasilisha
maombi ya nia ya kufoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza
“’Kusanifu na Kutekeleza Programu ya Kufanya Utdfiti na Kurejesha Msitu
wa Mikoko na ongezeko yakinifu la bioanuai yake katika Bahari ya Mkoa
wa Tanga” katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
[EACOP). Mradi wa EACOP  unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba
litalofukiwa ardhini, linalokatisha mipaka ya nchi mbili ili kusafirisha mafuia
ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi Pwani ya Mashariki
mwa Tanzania kwa qjili ya Kwenda katika Masoko ya Kimataifa. Bomba
litaanzia eneo la Kabaale Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, hadi eneo la
Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA
Kituo cha baharini cha Mradi wa EACOP cha Rasi ya Chongoleani kitakuwa

utafiti, ufuatiliaji na utengenezaji wa ramani za mtandao wa misitu ya
mikoko

Mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanana na
hizo zilizofanywa kipindi cha karibuni, ndani miaka mitano iliyopitalese-
ni ya biashara

Wasifu wa watendaji watakaohusika katika Mradi ikiwa ni Pamoja na
nakala za vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa
huduma inayohitajika

Leseni inayofaa kutoka kwa mamlaka husika ya ndani ya nchi kwa ajli
ya utoaji wa huduma hi

Uthibitisho wa Usaiili toka Mamlaka ya Mapaio ya Tanzania (TRA] na
Cheti cha Uthibitisho wa Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni
Usajili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma wa Ndani ya EWURA
(LSSP) au ushahidi  thabiti wa maombi ya usajili wakati wa uwasilishaiji

Kufuata /kukubaliona na kanuni za Wazawa za Mambo ya Petroli za

na Sehemu iliyo nchikavu ya kuhifadhia mafuta, bandari (njia ya juu ya maiji) wa maombi ya nia hii iliyotangazwa
yenye urefu wa kilomita 2 kuelekea ndani ya bahari, na sehemu ya kupakilia  ®
mafuta mwisho wa bandari [njia) hiyo. Katika ujenzi wa njia [bandari) hiyo na Tanzania

matumizi yake sehemu ndogo ya habitati ya Msitu wa Mikoko itaweza
kuathiriwa. Mpango wa Utekelezaiji wa Bioanuwai (Biodiversity Action Plan)
umeshaandaliwa  na  umeonesha kiwango cha awali cha maeneo
yatakayoweza kuathirika. Vifo vya mikoko magondi au mikoko myekundu
(Rhizophora  mucronate] vimetokea na  kuandikwa mwaka 2021 na
havihusiani kabisa na shughuli za EACOP

nahitajika Kampuni/Taasisi ya kufanya usanifu na utekelezaiji wa programu
ya urejeshaji wa habitafi ya msitu wa mikoko; na kutafiti juu ya sababu
zilizopelekea kufa kwa mikoko myekundu katika mdomo wa Mio Zigi, na
matokeo ya utdfiti huo yatumike kafika utekelezaji wa urejeshaji wa mikoko
katika Ghuba ya Tanga na kaskazini mwa Tanzania kwa ujumla ikilenga
ongezeko halisi (Net Gains| na ikizingatia vigezo na mbinu bora. Nijia ya
kuyafikia hayo inatakiwa iwe  shirikishi ambapo hatua zote zitajumuisha
wadau wa ndani na vikundi vyengine, ikiwa ni pamoja na jumuiya za mitaa
faasisi za serikali na mashirika ya kiraia. Maamuzi ya kutekeleza njia au
mbinu zitakazokubaliwa yanapaswa kuzingatia takwimu za kisayansi na
kuhakikisha ubora wa maamuzi hayo kulingana na hali ya kijamii na
mazingira yaliyopo hivi sasa na mwelekeo wa baadae

VIGEZO MUHIMU

Kampuni zinazowasilisha nia zinapaswa kutuma maombi pamoja na nyaraka
zifuatazo

o Uthibiisho wa  usajili kama shirika/taasisi ambayo  shughuli  zake
zinahusiana na shughuli za ushirikishaiji jamii (kwa mfano urejeshaji wa
habitati za baharini unaoshirikisha jamii)

Maelezo mafupi kuhusu vzoefu na uwezo wa kupanga, kusanifu na
kutekeleza programu za vendelezaji wa urejeshaji wa misitu ya mikoko,
utafiti wa kufa kwa mikoko, kuanzisha vitalu vya miche ya mikoko, kufanya
kazi kwa kushirikiana na kujenga uwezo wa jamii za pwani, kufanya

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni Pamoja na
kuwakilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita

Uthibitisho kutoka mfumo wa usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na viwango vya ndani na vya kisekia vinayotumika kwa kazi
hii

Uthibitisho wa kukubaliana na sera za Haki za Binadamu, na kupinga
rushwa na ufisadi

Kampuni zenye nia uwezo na rasilimali ya kutoa huduma zilizotajwa hapo
uu zinatakiwa kutuma  maombi ya nia yaliyoandaliwa kwa lugha ya
Kiingereza pamoja na nyaraka zilizobainishwa hapo juu kupitia barua
pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20) kabla au si
zaidi ya saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 2nd March
2023. Kichwa cha cha barua pepe kiwe: [REQO0000157] _ ‘Kusanifu na
Kutekeleza Programu ya Kufanya Utdfiti na Kurejesha Msitu wa Mikoko na
ongezeko yakinifu la bioanuai yake katika Bahari ya Mkoa wa Tanga
katika Mradi wa EACOP

Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza

Mvuhimu:  EACOP ifapiia na  kuchambua nyaraka  ziizotumwa na
makampuni yalioonesha nia kulingana na EOI hii, na kisha kufanya tathmini

kulighana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makampuni yenye
sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye
vigezo. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni uialumwa
kwa Makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini
Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina
haki ya kuteua au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila kutoa
sababu kwa kampuni husika

Na Romana Mallya

KONGAMANO la Kwanza la Biashara
kati ya Tanzania na Umoja wa Ulaya
(EU) linalotarajiwa kufanyika Dar es
Salaam, litaongeza fursa ya kuvutia
wawekezaji, teknolojia, utaalamu na
nchi kuongeza biashara katika soko la
EU, imeelezwa.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, aliyasema
hayo jana Dar es Salaam wakati akizun-
gumzia kongamano hilo linalotarajiwa
kufanyika kwa siku mbili kuanzia Feb-
ruari 23, mwaka huu.

“Ninatarajia kuona kongamano hili
la biashara la kwanza kuwa fursa ya
kuvutia wawekezaji, teknolojia na
utaalamu katika nchi yetu na kuvutia
biashara na uwekezaji kutoka duniani
kote katika sekta za nishati, madini na
kilimo endelevu,” alisema.

Dk. Kijaji alisema kongamano hilo
ambalo limeandaliwa na wizara kwa
kushirikiana na EU pamoja na sekta
binafsi, linatarajiwa kuhudhuriwa na
zaidi ya washiriki 600 kutoka nchi za
EU na Watanzania.

“Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango
anatarajia kulifungua akimwakilisha
Rais Samia Suluhu Hassan. Konga-
mano hili litahudhuriwa na mawaziri
wanane kutoka Tanzania Bara na Zan-
zibar. Pia kutashuhudiwa utiaji saini wa
hati za makubaliano ~ mbalimbali ya
uwekezaji baina ya Tanzania na EU,”
alisema.

Waziri alisema lengo lake ni kuwaun-

Kongamano Tanzania, _
 EU kuibua fursa uchumi

ganisha washiriki hao ili kuwawezesha
kubadilishana uzoefu, kushirikiana
na watoa maamuzi na kukutana na
wawekezaji wanaofaa pamoja na ku-
jenga uelewa kuhusu fursa za uwekeza-
ji zilizopo sekta ya umma na binafsi.

Kwa mujibu wa Kijaji, kongamano
hilo litafungwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi, ambaye atashuhu-
dia utiaji saini wa mikataba ya fedha na
hati za makubaliano.

Alisema mbali na mawaziri, pia lita-
hudhuriwa na mabalozi sita wa Tanza-
nia katika nchi za Umoja wa Ulaya am-
bao watashiriki katika vikao vya
majadiliano kati ya serikali na biashara.

Waziri huyo alisema wanatarajia hati
za makubaliano zitakazotiwa saini zi-
taendeleza na kukuza biashara kati ya
nchi hizo, kuongeza ajira kwa vijana na
kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa
nchi.

“Wafanyabiashara na wawekezaji
kutoka Tanzania mtumie fursa hii vi-
zuri kuendeleza na kukuza biashara
yenu kwa kujifunza mbinu mpya za
kibiashara, kupata wabia na masoko ya
bidhaa zetu nje ya nchi,” alisema.

Alisema katika soko la EU wame-
peleka zaidi bidhaa za kilimo, mifuko
na madini yakiwa kwenye malighafi
ingawa si kwa kiwango kikubwa.

“Kutoka kwao mnafahamu ndege tu-
nanunua EU, dawa ambazo zinatusaba-
bishia kulipa fedha nyingi kuliko kile
ambacho tunapata, ni wito wetu kwa
wawekezaji wa Tanzania kuendelea
kutumia fursa hizi ili tuongeze thamani
ya bidhaa zetu,” alisema.
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Serikali kutenga bajeti huduma ya
upasuaji, upandikizaji vifaa sikivu

Na Christina Mwakan-
gale

SERIKALI imesema ina-
tarajia kuanza kutenga bajeti
kwa ajili ya huduma ya upas-
uaji na upandikizaji vifaa vya
usikivu ili kuwapunguzia
gharama wagonjwa wanao-
hitaji huduma hiyo, wengi
wakiwa watoto.

Matibabu nje ya nchi kwa
anayehitaji upasuaji na
uwekaji vifaa hivyo ni takrib-
ani Sh. milioni 34.

Katibu Mkuu Wizara ya
Afya, Prof. Abel Makubi,
es Salaam, wakati akizindua
maabara ya kisasa na kituo
cha upandikizaji vifaa vya
usikivu pamoja na utoaji
mafunzo bobezi Afrika Kkili-
chojengwa kwa Sh. bilioni
600 kwa kushirikiana na
taasisi ya MED-EL ya Austria.

Alisema kituo hicho amba-
cho kimezinduliwa kwenye
Hospitali ya Taifa Muhimbili

(MNH), kitaongeza umabhiri
kwa wataalamu wa ndani na
nje ya nchi pamoja na ku-
panua wigo wa huduma kwa
wagonjwa.

“Tunahitaji kutenga bajeti
kwa ajili ya huduma hii kwa
sababu gharama ni kubwa.
Mtu mmoja gharama yake ni
fedha nyingi ambayo wengi
hawaimudu. Maabara ya
kisasa kwa ajili ya kupandiki-
za wagonjwa wa sikio itaku-
wa na vituo sita.

“Kituo hiki kitafanya upas-
uaji na kuwekewa kifaa na
kituo cha kibingwa bobezi
kwa ukanda wa Kusini mwa
Jangwa la Sahara. Maabara
hii itajenga uwezo wa wataal-
amu wetu na tayari imefanya
huduma kwa wagonjwa 58,”
alisema Prof. Makubi.

Alisema gharama hiyo ya
Sh. bilioni 600 ni kutokana
na uwekezaji wa kituo hi-
cho na utoaji mafunzo kwa
wataalamu kutoka nchi za
ukanda huo, yatakayoanza

mwaka huu hadi mwaka
2026.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa MNH, Dk. Rachel
Mhavile, alisema maabara
hiyo itawezesha wataal-
amu kuongezeka nchini
na kuwafikia watu wengi,
kwa kuwa kwa sasa kuna
changamoto ya uhaba wa
wataalamu, gharama kubwa
ya vifaa vya usikivu ambayo
mtu mmoja ni dola 15,000
(takribani Sh mil 34).

“Lengo ni kuwafikia watu
wengi ila wengi hawamudu
gharama. Watakapopata
wataalamu wengi mafunzo
itakuwa rahisi kupanua wigo
wa huduma hii ambayo ni
ya kibingwa,” alisema Dk.
Mhavile.

Awali, Dk. Mhavile alisema
kutokana na gharama kuwa
kubwa, wanaiomba Serikali
kutenga bajeti ambayo ita-
saidia wagonjwa wengi ku-
fikiwa na huduma hiyo wa-
naotoka maeneo tofauti.

Daktari Bingwa  wa
Masikio, Pia na Koo (ENT),
Dk. Aslam Nkya, alisema
gharama kwa mtoto mmoja
ni Sh. milioni 45 na ikiju-
muishwa na gharama za
anayemhudumia iwapo wa-
takwenda nje ya nchi kama
India, inafikia Sh. milioni
120. “Asilimia 80 ya watoto
wanaopata tatizo la kuzaliwa
nalo la usikivu wako Kusini
mwa Jangwa la Sahara na
kati yao asilimia tano pekee
wamefikiwa na kutopata hu-
duma inasababisha uziwi,”
alisema Dk. Nkya.

“Wataalamu sasa wako
watatu wamesoma nje na
hawa wanahudunia watu 25.
Ndio maana wengine wawili
wanakwenda nje kuongeza
utaalamu. Sababu baada ya
upandikizaji inahitajika wa-
patiwe kliniki hasa watoto,
ikumbukwe mtoto ambaye

hajawahi  kusikia lazima
afanyiwe ° rehabilitation’,”
aliongeza.

Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Ufundi
na Umeme Tanzania

hala (kulia) akibadil-
ishana mkataba na
Meneja wa Kampuni
ya African Marine,
Sabeesan Asokan,
baada ya kutiliana
saini makubaliano ya
ukarabati wa kivuko
cha MV Magogoni,
juzi. Anayeshuhudia
(katikati) ni Waziri
wa Ujenzi na Uchuku-
Zi, Prof. Makame
Mbarawa. PICHA:
IMANI NATHANIEL

TAKUKURU yabaini shule
36 hazina hati miliki

© Na Frank Kaundula, MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa

¢ (TAKUKURU) Mkoa wa Morogoro imebaini upun-
: gufu katika miradi minne ya ujenzi wa vyumba vya
: madarasa kwa ajili ya kupokea wanafunzi wa ki-
:dato cha kwanza mwaka huu, ikiwamo shule 36 za
: Halmashauri ya Morogoro kutokuwa na hati miliki.

Akizungumza na waandishi wa habari jana,

¢ Kaimu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Morogoro,
¢ Christopher Mwakajinga alisema upungufu huo
: ulibainika wakati wa ukaguzi uliofanyika kwa kip-
: indi cha miezi mitatu kutoka mwezi Oktoba hadi
¢ Desemba 2022

Alisema katika kipindi hicho, taasisi hiyo ilifua-

tilia miradi ya ujenzi wa vyumba vya madarasa
: 175 yenye thamani ya Sh. bilioni 3.5 kwa ajili ya wa-
¢ nafunzi waliojiunga na sekondari mwaka huu.

“Katika ujenzi wa madarasa kwenye shule 36 za

: sekondari Halmashauri ya Morogoro wenye tham-
¢ ani ya Sh. milioni 720, shule zote zilizokaguliwa
: hazina hati miliki, pia baadhi ya majengo yalionge-
. zwa ofisi kupitia fedha za halmashauri pamoja na
: zenye darasa moja, hazikufanyiwa marekebisho
¢ ya michoro ili kuendana na uhalisia wa ujenzi,”
. alisema.

Aliongeza kuwa katika ujenzi wa vyumba 80 vya

: madarasa Manispaa ya Morogoro wenye thamani
: ya Sh. bilioni 1.6 nazo baadhi ya majengo yalionge-
: zwa ofisi kupitia fedha za halmashauri pamoja na
: zenye darasa moja hazikufanyiwa marekebisho ya
* michoro ili kuendana na uhalisia wa ujenzi huku
(TAMESA), Lazaro Kila- :

baadhi ya shule zikiwa hazina hati miliki.
Aliongeza kuwa upungufu mwngine ni katika

' ujenzi wa madarasa 30 yenye thamani ya Sh. milio-
 ni 600 wilayani Mvomero, kuwapo kwa maelekezo
: toka kwa viongozi juu ya bei elekezi tofauti na bei
¢ yasoko pamoja na kutozingatiwa gharama za vifaa
¢ vya ujenzi kwenye BOQ.

“Tayari tumeshatoa maelekezo halmashauri

: zote wafuate taratibu za hati miliki kwa shule zi-
¢ sizokuwa nazo ili kuepuka wananchi kuingia kwe-
: nye maeneo ya shule kinyume cha sheria, pia wa-
¢ handisi wote tumewashauri kubadilisha michoro
¢ kwa shule zote zilizoongezwa ofisi,” alisema.

Aliwakumbusha watendaji wote wa serikali ku-

¢ fuata taratibu zinazostahili kwa mujibu wa she-
¢ ria, kanuni na taratibu za kuomba kubadilisha
* matumizi ya fedha ambazo zimekuwa zikibaki
: baada ya miradi mbalimbali kukamilika.

Wanaharakati washauri jambo mchakato mabadiliko ya sheria

Na Christina Mwakangale

WADAU wa sheria na watetezi
wa haki za binadamu wametoa
maoni tofauti kuhusu hatua ya
Tume ya Kurekebisha Sheria Tan-
zania, kuanza kukusanya maoni
ya mapitio ya sheria mbalim-
bali, wakiweka angalizo kwamba
mchakato huo uguse sekta na
makundi yote nchini.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti juzi, wadau hao wakiwa-
mo Mtandao wa Watetezi wa
Haki za Binadamu (THRDC) na
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), walisema kwa
kuwa sheria nyingi zimepitwa
na wakati, upatikanaji wa Katiba
mpya ndio msingi.

Mratibu wa THRDC, Onesmo
Olengurumwa, alisema kutokana

na tume hiyo kuona jambo hilo ni
la muhimu sasa, ipo haja kuwapo
mchakato wa Katiba mpya, ili iwe
msingi wa mabadiliko ya sheria
zote.

“Kimsingi tunashukuru jiti-
hada zinazofanyika kwa sababu
sheria nyingi zina changamoto
katika taifa letu, nyingi zimepitwa
na wakati, pia tunahitaji kuten-
geneza sheria zingine.

“Mambo pia yamebadilika kiu-
chumi, kijamii, kisiasa, kiteknolo-
jia tunahitaji kufanya mabadiliko
ya sheria karibu zote, tutashiriki
kwa nguvu zaidi, ili zifanyiwe
kazi,” alisema Olengurumwa.

Alisema kwamba tume hiyo
inaposimamia mchakato huo, iji-
tahidi kufikia makundi yote kwe-
nye sekta mbalimbali kama vile
asasi za kiraia, haki za binadamu,
mifugo, kilimo na uvuvi.

“Makundi hayo ndiyo yanajua
changamoto ya sheria zao. Ila
ili kuepuka kurekebisha sheria
nyingi  kwa wakati mmoja, tu-
jitahidi kupata katiba mpya, ili
zitakazorekebishwa ziendane na
katiba mpya,” aliongeza Olengu-
rumwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, alisema tume hiyo
inapoanza mchakato huo, bado
kuna changamoto kutokana
na lengo kutowekwa wazi, kwa
kuwa mara kadhaa wataalamu
wa sheria wamekuwa wakicham-
bua na kutoa maoni.

“Hatujui lengo hasa ni nani,
tumekuwa tukichambua sheria
nyingi tu na kutoa mapendekezo,
kama kulikuwa na rekodi tunazo
wangesema leteni tuone rekodi
ambazo ni za kurekebishwa.

“Lakini kwa mwananchi wa

kawaida ukimwambia ni sheria
gani ina mapungufu anaweza asi-
jue, kama wangeweka iwe nyepe-
si ni kero gani ipo kwenye jamii,
labda mgambo wanatufukuza,
wanachukua chakula, tungejua
hii inahusiana na mipango miji,”
alisema Henga.

Alisema kwa uhalisia wananchi
walio wengi hawawezi kuingia
kwenye mfumo wa tovuti na kue-
lezea sheria zilizo na mabhitaji ya
kufanyiwa marekebisho.

“Sisi kama wataalamu tut-
apeleka tena, ila sidhani kama
wananchi watashiriki, kutokana
na ilivyowekwa kiugumu namna
hii,” alisema Anna.

Juzi, tume hiyo kupitia taarifa
yao, ilisema, lengo la hatua hiyo
ni kuhakikisha Tanzania, inaku-
wa na sheria zinazoendana na
wakati kwa maendeleo endelevu,

kutokana na sheria hizo kugusa
maeneo mbalimbali.

Ilisema maandalizi ya Mpango
wa Mapitio ya Sheria mbalimbali
wa mwaka 20232025 yameanza
na kuwaalika wananchi na wa-
dau wote wa sheria kutoa maoni
ya maeneo ya sheria husika, ya-
nayoweza kuzingatiwa katika
mpango huo.

Taaraifa ya tume hiyo ilisema, ili
kuwezesha upatikanaji wa maoni
hayo, limendaliwa dodoso linalo-
patikana kwenye tovuti ya tume
ambayo ni wwwlrct.go.tz kutoa
fursa kwa watu wote.

“Maoni yanaweza kuwasilish-
wa pia kwa Katibu Mtendaji wa
Tume, kwa njia ya barua kupi-
tia anuani ya hapo juu. Mwisho
wa kupokea maoni ni tarehe 15
Machi, 2023,” ilisema taarifa hiyo
ya tume.
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Hongera Rais Samia kwa
kuhamasisha ushindi CAF

BAADA ya wawakilishi wa nchi waliobakia katika mashindano ya ki-
mataifa yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Simba
na Yanga zote za jijini, Dar es Salaam kuanza vibaya kwenye hatua ya
makundi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu
Hassan ametoa ahadi ya fedha ili kuchagiza timu hizo kupata ushindi.

Simba inayoshiriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika leo inawa-
karibisha Raja Casablanca kutoka Morocco, lakini itashuka dimbani kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa ikiwa na kumbukumbu ya kufungwa
bao 1-0 na wenyeji wake, Horoya AC ya Guinea.

Mabingwa watetezi na vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga ambao
wanashiriki katika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika kesho wata-
waalika TP Mazembe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
wao walichapwa magoli 2-0 walipowafuata US Monastir ya Tunisia.

Kwa matokeo hayo, Simba na Yanga zinahitaji kupata matokeo chanya
ili kurejesha ari ya kufikia malengo ya kufanya vizuri katika michuano
hiyo inayofanyika kila mwaka hapa Afrika.

Rais Samia ametangaza kununua kila goli litakalofungwa na wachezaji
wa timu hizo kwa Sh. milioni tano. Na anataka kuona magoli mengi

yanafungwa katika mechi hizo mbili ambazo zinasubiriwa kwa hamu Na Adam
Fungamwango

na mashabiki wa soka nchini ambao waliumizwa na matokeo ya mich-
ezo iliyopita.

Ahadi ya kiongozi huyo mkuu wa nchi inatakiwa ifanyiwe kazi na
wachezaji, makocha pamoja na viongozi kwa kila mmoja kufanya vyema
majukumu yake ili kupata ushindi na hatimaye kujiweka katika nafasi
nzuri ya kusonga mbele.

Kwa kufanya hivyo, Rais Samia ameonyesha kushiriki katika ku-
waongezea hamasa wachezaji na wafahamu yuko pamoja nao katika ku-
hakikisha wanatekeleza vizuri majukumu waliyopewa.

Tunapenda kumpongeza Rais Samia kwa hatua hii aliyoichukua, kwa
sababu anataka kuona wachezaji wanapambana kwa ajili ya kuipa hes-
hima Tanzania ambayo kwa muda mrefu timu zake zimeonekana kuwa
wasindikizaji kwenye michuano hiyo ya kimataifa.

Huu ni wakati muhimu wa wachezaji wa Simba na Yanga kumpa heshi-
ma kubwa Rais Samia ambaye tangu ameingia madarakani, serikali yake
imehakikisha wanamichezo mbalimbali wanaandaliwa vyema ili kwenda
kuchuana katika mashindano ya kimataifa.

Tunawakumbusha ushindi katika mechi za nyumbani kutawaweka
katika mazingira mazuri ya kusonga mbele huku tukiwataka wachezaji
kuacha tabia ya kuzihofia timu za Waarabu. Wachezaji wanatakiwa waji-
amini wanaweza kupata ushindi hata wanapokuwa ugenini, kikubwa ni
kucheza kwa tahadhari na kuongeza umakini.

Wachezaji na makocha wanatakiwa kukumbuka kizuri hujiuza, ma-
tokeo au kiwango kizuri kitakachoonyeshwa katika mechi za wikendi hii
zinaweza kuwafungulia milango ya kupata ofa nono zaidi kwa timu za
ndani na nje ya Tanzania.

Wachezaji wanatakiwa kujituma ili kujiongezea thamani, kwa sababu
kupitia michuano hiyo, mawakala kutoka nchi mbalimbali za Afrika na
Ulaya hufuatilia, hivyo ni sehemu nyingine ya wao kujiweka sokoni kuzi-
vutia klabu za nje na hatimaye kuwasajili.

Simba na Yanga, hakikisheni mnapambana na kumpa heshima Rais Sa-
mia ambaye ameamua kuongoza hamasa kuelekea mechi hizi muhimu
za kimataifa.

Ili kufikia malengo, mashabiki wa soka nchini mnatakiwa pia kujitokeza
kwa wingi katika mechi zote mbili, tukiweka pembeni upinzani wetu wa
jadi kwa kuombeana dua njema na kuweka uzalendo mbele.

Kila la heri Wekundu wa Msimbazi, Kila la heri Yanga katika mechi za
CAF. Kazi iendelee.
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Simba, Yanga hizi ni mechi
za kuonyesha uwezo wenu

LEO na kesho, mashabiki
wa soka Tanzania wana-
tarajia kushuhudia mechi
nzuri na ngumu za ki-
mataifa, wakati wawak-
ilishi kwenye michuano
hiyo, Simba na Yanga zi-
takapokuwa uwanjani.

Kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, leo Simba
itacheza dhidi ya Raja
Casablanca ya Morocco
ukiwa ni mchezo wa pili
wa Kundi C, Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Simba itacheza mechi
hiyo baada ya kuchapwa
bao 1-0 ugenini Jumamosi
iliyopita nchini Guinea,
wakati Raja Casablanca
ilishinda mabao 5-0 ikiwa
nyumbani Morocco dhidi
ya Vipers ya Uganda.

Kesho kwenye uwanja
huo huo, Mabingwa wa
Tanzania Bara, Yanga
watashuka kuwavaa TP
Mazembe kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo
kwenye mechi ya pili ya
Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika.

Yanga ilipoteza mechi
ya kwanza kwa kuchap-
wa mabao 2-0 Jumapili
iliyopita ugenini dhidi
ya US Monastir, huku TP
Mazembe ilipata ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Real
Bamako.

Pamoja na kuzitakia kila
lakheri timu zote za Tan-
zania, lakini napenda tu
niseme kuwa hizi ndizo
mechi ambazo wanapas-
wa kuwaonyesha wana-
chama na mashabiki wao
kuwa timu zao ni nzuri, na
zina wachezaji wa viwan-
g0 vya juu.

Kumekuwa na maneno
mengi wakati wa usajili ku-
wapamba wachezaji hasa
wa kigeni kwa sifa mbal-

imbali, ambazo wanakuja
kuzitumia kwenye mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kwa maoni na mawazo
yangu binafsi, bado si-
jashawishika kuziona timu
hizi ni bora na imara kwe-
nye mechi za Ligi Kuu.

Ligi yetu ina mambo
mengi ambayo yanafikiri-
sha. Kwanza kabisa kuwa
waamuzi ambao wakati
mwingine, pamoja na
makosa yao yanayotajwa
kuwa ni ya kibinadamu,
lakini wanatia shaka.

Kwa sababu mara nyingi
makosa yao yanayotajwa
ya kibinadamu, huzinu-
faisha timu hizo kongwe.
Timu ndogo kwenye ligi
pamoja na kujitutumua na
wachezaji wao wa kawai-
da tu, lakini inafika wakati
wanafelishwa na waamuzi
wanaokuwa wanazibeba
timu hizo zenye wachezaji
wanaotajwa kuwa ni bora
kutoka nje ya nchi na
kulipwa mapesa mengi.

Kwa asilimia zaidi ya
80 kwenye ligi ya nchi hii
bado inaznufaisha Simba
na Yanga, kwani ukiondoa
hilo la waamuzi, lakini ze-
nyewe hazichezi saa nane
mchana kwenye mechi
Zao.

Ukiacha hilo, hata kwa
upande wa miundombinu
na usafiri, Simba inaweza
kwenda kucheza na Geita
Gold uwanja wa CCM
Mwanza, wachezaji wake
wanapanda ndege kwen-
da huko, lakini wenyeji wa-
natoka Lindi baada ya ku-
maliza mechi yao dhidi ya
Namungo, wanasafiri kwa
barabara kwenda Mwanza

kuiwahi mechi.
Matokeo yake mgeni
anakuwa mwenyeji.

Wachezaji wanafika wak-

iwa wamechoka sana.
Inakuwa ni faida kwa
Simba. Yanga nayo inak-
wenda Uwanja wa Sokoine
kucheza dhidi ya Mbeya
City kwa usafiri wa ndege,
ikifika hapo wenyeji wao
wanakuwa bado wapo
njiani kutoka mkoani Kag-
era ilikuwa imekwenda
kucheza dhidi ya Kagera
Sugar. Wakifika hako hoi,
hawapumziki wanaingia
uwanjani bila hata kufan-
ya mazoezi.

Haya ni baadhi ya mam-
bo yanayofanya Simba na
Yanga zipate kipimo sa-
hihi cha upinzani kwenye
ligi yetu. Ndiyo maana zi-
natamba tu kila kukicha.
Zinashinda mfululizo,
huku mashabiki wakitam-
ba kuwa wana vikosi bora
sana Afrika.

Sasa mechi hizi ni kipi-
mo sahihi cha kuweza ku-
jua uwezo halisi wa timu
hizi. Ni kwa sababu kwe-
nye ligi zinaweza kupata
nafasi za kufunga zaidi ya
mara 10 na kupata mabao
mawili au matatu. Kwenye
michuano ya kimataifa
hakuna kitu kama hicho.
Kuna wachezaji bora am-
bao hawakupi nafasi hizo,
na hawafanyi makosa ya
kizembe.

Huku tunaona, beki ana-
jifunga mwenyewe mpira
ambao anaweza kabisaa
kuondoa, au kipa anampa-
sia straika wa timu pinzani
kwa namna ya kizembe,
kitu ambacho kwenye
mechi hizi hakuna.

Huku kutengeneza na-
fasi ni tabu mno. Zinaweza
kupatikana nafasi nne
tu au pungufu ya hizo
kwenye mchezo mmoja
kutegemea na timu unay-
ocheza nayo.
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Shaka akemea vinara migogoro ardhi raians yazvaccy,

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Kilosa
mkoani Morogoro, Shaka
Hamdu Shaka, amekemea
baadhi ya watumishi am-
bao wamekua sio waadilifu
Kwa kuendekeza rushwa
jambo ambalo linachangia
kuongezeka kwa migogoro
ya ardhi wilayani humo.

Shaka aliyasema hayo jana
katika Baraza la Madiwani la
Halmashauri ya Wilaya ya Kil-
0sa, baada ya kubaini baa-
kata, madiwani na watumishi
wengine ambao wamekuwa
kikwanzo kwa serikali kuko-
mesha changamoto hiyo kwa

kuchukua rushwa kutoka
kwa wafugaji na wakulima
wahalifu.

Alisema katika uongozi
wake hatakubali kumvumilia
kiongozi ambaye atakuwa
chanzo cha migogoro kwa
kuendekeza rushwa na kua-
hidi kumshughulikia mtu
yeyote atakayebainika kuji-
husisha na vitendo hivyo.

Mkuu wa wilaya alisema
kwa kipindi kifupi alichokaa
Kilosa, malalamiko mengi
yanayoletwa na wananchi
yanasababishwa na kukose-
kana kwa uadilifu wa vion-
gozi kinyume cha taratibu za
kimaadili.

“Nimekaa muda mfupi
wa wiki mbili hapa Kilosa,

nimegundua migogoro ya
ardhi inasababishwa na
viongozi kukosa uadilifu na
uzalendo kwa kuendekeza
vitendo vya rushwa, hivyo
sitamvumilia mtendaji ata-
kayekuwa kikwazo,” alisema
Shaka.

Shaka pia aliwataka wa-
tendaji kubuni vyanzo vya
mapato na usimamizi bora
wa ukusanyaji huku akike-
mea matumizi holela ya fed-
ha mbichi na kutaka fedha
zote ziingizwe benki ndipo
zipangiwe matumizi.

Mwenyekiti wa Halmashuri
Wilaya ya Kilosa, Wilfred Su-
mari, alisema kinachoende-
lea ni uzembe kwa sababu
tayari serikali ya wilaya ilisha-

fanyike utambuzi wa mifugo.
Alisema ni muda mwa-
faka sasa kwa watumishi
kuanza kuchukuliwa hatua
kwa kuwa ndio wamekuwa
chanzo cha tatizo hilo kwa
kushindwa kutekeleza maa-
gizo ya viongozi wa juu na
kusababisha wilaya kuende-
lea kushamiri kwa migogoro.
“Tayari wilaya ilishatoa
maelekezo kufanyike utam-
bizi wa mifugo na wafugaji na
kuunda kamati za usuluhi-
shi na kuondoa mifugo am-
bayo imeingia bila kibali, la-
kini baadhi viongozi wa kata
wamekaidi maagizo hayo na
kushindwa kutekeleza kwa
makusudi,” alisema.

Waziri wa Uwekeza-
ji, Biashara na
Viwanda, Dk. Ashatu
Kijaji (kushoto),
akijadiliana jambo
na Naibu Balozi wa
Ufaransa nchini,
Axel-David Guil-

lon (kulia) na Naibu
Balozi wa EU nchini,
Emilio Rossetti,
baada ya mkutano
wa waandishi wa
habari, jijini Dar

es Salaam jana,
kuhusu kongamano
la uwekezaji kati ya
Umoja wa nchi za
Ulaya na Tanzania
2023, linalotarajiwa
kufanyika Alhamisi
na ljumaa ya wiki
ijayo, lenye malengo
ya kuwaunganisha
wawekezajl wa nje
na wafanyabiashara
wa ndani ili kubadil-
ishana uzoefu na
kushirikiana na wa-
toa maamuzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Bil. 31/- kuendeleza uchumi wa bluu

Na Beatrice Shayo

NAIBU Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega,
amesema zaidi ya Sh. bilioni
11.5 zimetengwa kwa ajili ya
kutengeneza boti za kisasa
za uvuvi na Sh. bilioni 20 za
ujenzi wa vizimba vya kufu-
gia samaki aina ya sato kwe-
nye Ziwa Victoria, ili kukuza
uchumi wa bluu.

Aliyasema hayo juzi waka-
ti wa ziara mkoani Tanga
kutembelea vikundi vya
ushirika vya ukuzaji viumbe
maji vya Jifute, Mondura na
Mchukuuni  vinavyojishu-
ghulisha na ufugaji wa tango
bahari pamoja na ukulima
wa mwani.

Kwa mujibu wa Ulega, pia
zimetengwa Sh. bilioni 2.5

za kuendeleza zao la mwani
na kwamba Sh. milioni 447
zimeshatolewa kwa vikundi
mbalimbali nchini.

Alisema serikali imejiza-
titi kuinua uchumi wa buluu
kwa kutenga fedha nyingi
huku wadau mbalimbali wa
sekta hiyo wakikaribishwa
kuunga mkono juhudi za Rais
za kuweka mazingira mazuri
ya ukuzaji viumbe maji.

“Serikali imeendelea
kutekeleza bajeti ya mwaka
wa fedha 2022/23 katika
uwekezaji wa uchumi wa
buluu kupitia maji ya Bahari
ya Hindi, maziwa na mito
ikiwemo kuhamasisha ufu-
gaji wa viumbe maji,” alisema
Ulega.

Pia aliwataka wadau wa
sekta ya uvuvi hususan vi-

kundi vya ushirika vya wa-
vuvi kuchangamkia fursa am-
bayo serikali imetoa fedha, ili
kuongeza mabhitaji ya uku-
zaji viumbe maji kutokana
na masoko yaliyopo ndani na
nje ya nchi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Pangani, Zainabu Abdallah
alisema anafurahishwa na
namna serikali inavyoweka
juhudi za kuwasaidia vijana
katika uwekezaji kwenye
viumbe maji kupitia Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kutaka uwekezaji wa kisasa
kwa kuongeza mnyoyoro wa
thamani.

Alisema  wameshatenga
maeneo mengi kwa ajili ya
shughuli za ukuzaji viumbe
maji.

Akisoma risala ya Kikundi

cha Ushirika cha Kilimo cha
Mwani na Ufugaji Tango Ba-
hari Mchukuuni jijini Tanga,
Abdallah Mtondo alilala-
mikia baadhi ya watu wasio
waaminifu kuiba matango
maji yanapofunika masham-
ba yao.

Mtondo aliiomba serika-
li  kuwachukulia hatua za
kisheria ~ watu hao ambao
wamekuwa wakiwarudisha
nyuma kwenye shughuli
zaufugaji, ili kujiongezea
tija.

Ulega alilitolea jambo hilo
kauli kali na kutaka mamlaka
husika kuingilia kati jambo
hilo huku akisisitiza wanunu-
zi wa mwani na tango bahari
kununua mazao hayo kwe-
nye vikundi vinavyotambu-
lika na kusajiliwa.

Na Kulwa Mzee

Wizara kuendeleza eneo

BODI ya Wadhamini ya CCM, Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Halmashauri ya Wilaya ya
Uvinza na wadau wengine wamezuiwa
kufanya shughuli zozote za ujenzi ka-
tika eneo lenye mgogoro kati yao na
Kanisa Katoliki wilayani Uvinza hadi
kesi itapomalizika.

Amri hiyo ya zuio ilitolewa juzi na Ma-
hakama Kuu Kanda ya Kigoma mbele
va Jaji Mfawidhi, Lameck Mlacha,
baada ya Kanisa Katoliki kuwasilisha
maombi wakidai CCM wanataka ku-
pewa eneo lao.

Kanisa Katoliki Jimbo la Kigoma
liliwasilisha maombi chini ya hati ya
dharura likidai ni wamiliki wa eneo hilo
lililoko Nyambutwe, wilayani Uvinza.

Mleta maombi katika shauri hilo,
anawakilishwa na Wakili Method Ka-
buguzi akishirikiana na Wakili Mgaya
Mtaki na wajibu maombi wanawak-
ilishwa na Fabias Donatus na Hamis
Kimilomilo huku upande wa Serikali
ukiwakilishwa na Wakili Allan Shija.

Waombaji katika shauri hilo wanadai
mjibu maombi namba mbili wizara na
Halmashauri ya Uvinza wamepanga ku-
chukua eneo lao kuwapa CCM bila rid-
haa yao kwa ajili ya kujenga madarasa
va Shule ya Sekondari ya Chumvi.

Kanisa Katoliki liliiomba mahakama
kukubali kutoa amri ya zuio la muda
kwa wajibu maombi na mawakala wao
au watu wengine kujenga au kuende-
leza eneo hilo lenye ukubwa wa ekari
39.6.

Baada ya kusikiliza maombi hayo ma-
hakama iliyakubali na kutoa amri tatu
kwamba kuanzia jana CCM na wengine
wote kwenye eneo lenye mgogoro ha-
waruhusiwi kujenga ama kuendeleza
kitu chochote mpaka kesi itakaposikili-
Zwa na kuamriwa.

Mahakama imezuia upande wa seri-
kali kufanya ama kuendelea na upimaji
katika eneo lenye mgogoro. Pia serikali
hairuhusiwi kufanya ugawaji ama umi-
likishaji wowote kwenye eneo lenye
MEO0EOrO.

Upande wa serikali uliwasilisha majibu
ya madai yanayowakabili lakini CCM
walikuwa hawana majibu yoyote wali-
omba wapewe muda hivyo mahakama
iliwaamuru kuwasilisha majibu yao
ndani ya siku saba.

Awali, Wakili wa CCM, Fabian Dona-
tus alidai nyaraka zilihifadhiwa katika
ofisi ya Kigoma na kwa bahati mbaya
zilichelewa kuwafikia Dodoma hivyo
wakaomba siku saba, ili kuweza ku-
wasilisha majibu ya kiapo kinzani na
kuendelea na kesi hiyo.

Wakili wa Mleta maombi, Mgaya Mtaki
alidai ni haki yao ya msingi kuwasili-
sha hati ya kiapo kinzani mahakamani
hapo wao hawana pingamizi. Aidha,
mahakama hiyo imepanga kuendelea
na shauri hilo Machi 3, mwaka huu.

Shauri liliwasilishwa chini ya hati ya
dharura na kupewa namba 42/2022
dhidi ya Bodi ya Wadhamini ya CCM,
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Halmashauri ya Wilaya
ya Uvinza na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.
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DC awaweka kikaangoni viongozi
waliokacha kikao tathmini elimu

Na Steven William,
NACHINGWEA

MKUU wa Wilaya ya
Nachingwea mkoani Lindi,
Mohamed Moyo ame-
waita viongozi wote ofisini
kwake ambao hawajahud-
huria kikao cha tathmini ya
elimu wilayani hapo ili wa-
jieleze.

Alitoa
juzi

agizo hilo
wakati wa kikao hi-

cho kilichokuwa mahususi
kujadili masuala ya elimu
kilichowashirikisha viongozi
mbalimbali wa wilaya na
wadau wa sekta hiyo.

Moyo alisema anawaita
viongozi wote ofisini kwake
ambao hawajahudhuria ki-
kao hicho ambacho kiliku-
wa na lengo la kujua changa-
moto za elimu na kuzipatia
ufumbuzi ili kujua sababu
za kutokuhudhuria kwao.
Alisema viongozi hao wana-
paswa kufika ofisini kwake
mara moja.

Licha ya kuwataka wal-
iokacha kikao hicho kuri-
poti na kujieleza kabla ya
kuchukuliwa hatua, Moyo
aliwataka viongozi katika
ngazi mbalimbali wilayani
hapa kuongeza ubunifu wa

namna ya kuongeza ufaulu
kwa wanafunzi na kuifuta
kabisa alama sifuri kwenye
matokeo ya mitihani mbal-
imbali.

Moyo alisema hataki
kusikia mwanafunzi ame-
pata alama sifuri kwenye
matokeo yoyote yale katika
wilaya ya Nachingwea.

Alisema ameangalia kwa
miaka mitatu hadi minne
ya nyuma na sasa bado
hali ya ufaulu iko chini,
hivyo walimu na viongozi
lazima waongeze maarifa
ya kufundisha wanafunzi ili
kuongeza ufaulu na kufuta

kabisa sifuri.

Mkuu huyo alisema am-
etoka katika wilaya ya Iringa
ambayo imekuwa ikishika
nafasi za juu za ufaulu kila
mwaka, hivyo hataki kusikia
Nachingwea inashika na-
fasi ya mwisho bali juhudi
ziongezeke ili kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi.

“Nimekuja hapa nikiwa
na maono ya kukuza elimu
ndani ya wilaya ya Naching-
wea. Sitaki mchezo kwenye
elimu, hivyo mtu yoyote
yule atakayechezea sekta
ya elimu atapata haki yake,”
alisema Moyo.

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba wa Wizara ya Afya, Prof. Paschal Ruggajo (wa tatu kulia) akipata maelezo
kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama cha watengenezaji wa dawa tiba nchini (TPMA) Bashir Haroon (kulia), ali-

Waombwa
kuwekeza
katika sekta
ya afya

Na Halfani Chusi

SERIKALI imefungua milango kwa wawekeza-

ji wenye nia ya kuwekeza kwenye sekta ya afya

ili kujiimarisha zaidi kwenye eneo hilo kutoka-
na na kuwapo kwa ongezeko la wagonjwa wa-
naotoka nchi jirani kutibiwa Tanzania.

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba kutoka Wiz-
ara ya Afya, Prof. Paschal Ruggajo, aliyasema
Maonyesha ya 24 Medexpo Africa, yatakay-
ofanyika kwa siku tatu kuanzia juzi.

Alisema maonyesho hayo ni muhimu kwa
sababu yamezikutanisha zaidi ya kampuni 50
kutoka nchi mbalimbali kwa lengo la kuonye-
sha vifaa tiba, kinga, ugunduzi wa magonjwa
mapema pamoja na vifaa vya maabara.

“Ni huduma muhimu kwa watu afya, wa-
naweza kuja kujifunza kutoka kwa wawakilishi

: wa kampuni kubwa na duniani na kubadilis-

hana ujuzi.

“Ni fursa kwa sekta yetu ya afya ambayo ina-
zidi kuimarika kila siku, nitoe wito kwa wafan-
yabiashara, wananchi pamoja na taasisi za afya
kufika hapa ili kubadilishana uelewa na wataal-
amu waliokuja kwa ajili ya maonesho haya,”
alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Wawekezaji Vi-

¢ wanda vya Dawa Tanzania, Bashir Haroon,

aliishukuru  serikali kwa kuwakumbatia

: wawekezaji wanaowekeza kwenye sekta ya afya

akisifia ushirikiano mzuri wanaopewa.

“Mwezi wa kwanza tulionana na Waziri wa
Afya (Ummy Mwalimu) akatueleza nia njema
ya serikali kutusaidia wawekezaji wenye nia ya
kuwekeza kwenye sekta hii na sisi ni mashahidi
serikali imekuwa ikitupa msaada mkubwa kila
tunapohitaji,” alisema.

Mratibu wa Maonyesho hayo kutoka Expo-

: group, Duncan Njage, aliwataka Watanzania

kufika eneo hilo na kupata uelewa zaidi juu ya
masuala ya afya.

Waziri ataka bodi chuo kuwa wabunifu wa vyanzo vya mapato

Na Munir Shemweta,
MOROGORO

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, ameitaka Bodi ya
Chuo cha Ardhi Morogoro (ARI-
MO) kuwa wabunifu wa vyanzo
vya mapato na kuweka msukumo
kuhakikisha chuo kinafanikiwa
katika kutekeleza majukumu
yake kisheria.

Pia ameitaka bodi kuhakikisha
inapata taarifa kuhusiana na fed-
ha za mkopo wa riba nafuu iliyo-
patiwa kwa ajili ya kazi za urasi-
mishaji makazi holela ili mkopo
huo urudishwe kwa wakati.

Dk. Mabula alisema hayo juzi
wakati akizindua bodi mpya ya
ARIMO katika hafla iliyofanyika
chuoni hapo.

Bodi mpya ya ARIMO inaongo-
zwa na Balozi Job Masima na im-
eanza kazi Febriari Mosi, mwaka

huu na itafikia ukomo Januari 31,
2026.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
katika mwaka wa fedha 2020/21
na 2022/23, Wizara ilikipatia
chuo mkopo usio na riba wa Sh.
bilioni 1.273 zilizotumika katika
utekelezaji wa mradi wa urasi-
mishaji makazi katika mji wa
Mbalizi, Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya.

alisema wizara yake imekuwa
ikikisaidia chuo katika masuala
mbalimbali kama vile kukipatia
msaada wa vifaa vya Kisasa vya
upimaji kwa ajili ya kufundisha
na kutekeleza miradi mbalimbali.

“Wizara itaendelea kukisaidia
chuo katika kuboresha miun-
dombinu kupitia mradi wa
uboreshaji usalama wa milki za
ardhi. Mradi huu ni vizuri ukatu-
mika kama fursa ya wanafunzi
kujifunza kwa vitendo,” alisema
Dk. Mabula.

Aliukumbusha uongozi wa ARI-
MO katika kuwatumia wanafunzi
kwenye miradi ya kupanga na
kupima. Alisema pamoja na uta-
ratibu huo kuwa mzuri kutokana
na kuongeza umahiri kwa wa-
nafunzi, utekelezaji wake unapas-
wa kuzingatia ratiba ya wanafun-
zi wakati wa kwenda uwandani.

“Chuo pamoja na kupata kazi
kihakikishe kazi zitakazopatika-
na na zinazoendelea kufanyika,
kufanya kwa mujibu wa malengo
na kutekeleza kwa wakati na wel-
edi ili mradi wasiharibu ratiba ya
chuo,” alisema.

Waziri pia aliutaka uongozi wa
chuo kuchukua kazi katika mae-
neo ambayo itakuwa rahisi kusi-
mamia bila kuvuruga ratiba za
masomo.

Kaimu Makamu Mkuu wa
ARIMO, Charles Saguda, alisema
chuo kimeshiriki kikamilifu ka-
tika programu ya urasimishaji

makazi nchini huku akibainisha
kuwa kati ya mwaka 2016 na
2023, kimetekeleza miradi ya ur-
asimishaji katika mitaa 80 iliyoko
mikoa saba ya Arusha, Dar es Sa-
laam, Iringa, Kilimanjaro, Mbeya,
Morogoro na Mtwara.

“Katika mitaa tuliyotekeleza
urasimishaji, jumla ya viwanja
67,646 (asilimia 65) vimeidhinish-
wa na kati ya viwanja 103,972 vili-
vyopimwa na viwanja vilivyosalia
yaani 36,326 (asilimia 35) vina
changamoto mbalimbali ambazo
tunaendelea kuzishughulikia
kwa kushirikiana na mamlaka za
upangaji,” alisema Saguda.

Pia alisema chuo kimefanikiwa
kufanya upimaji katika maeneo
mashauri ya Wilaya ya Cham-
wino na kuongeza kuwa hivi kar-
ibuni chuo kimeingia mkataba na
Shirika la Reli Tanzania (TRC) un-
aolenga kuweka miundombinu

ya upimaji katika maeneo 26 ya
reli kuandaa topografia, kupanga
na kupima viwanja pamoja na
kuweka alama za mipaka ya reli
katika maeneo ya mradi.

Pamoja na mafanikio, Saguda
alisema chuo kina uhaba wa wa-
tumishi hasa wakufunzi, vifaa
vya kufundishia na miundom-
binu.

Mkurugenzi wa Utawala na
Rasilimali Watu wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Sheushi Mburi, ambaye
alimwakilisha Katibu Mkuu wa
Wizara, Dk. Allan Kijazi, alisema
wizara itashirikiana na chuo ku-
tatua changamoto zote ikiwamo
uhaba wa watumishi.

Hata hivyo, alisema wakati
mchakato wa kupata watumi-
shi ukiendelea, chuo kinapaswa
kuainisha watumishi walio katika
taasisi zingine walio tayari ku-
fundisha katika chuo hicho.
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Pinda ataka
kuibaini
mikoa vmara
ukatili

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI Mkuu Mstaafu,
Mizengo Pinda ameishauri
Jumuiya ya Maridhiano
nchini kushirikiana na seri-
kali kubaini mikoa ambayo
inaongoza kwa vitendo vya
ukatili ili kuweka nguvu
kubwa ya kukabiliana na-
VYO0.

hapa juzi ahpokuvva akifun-
gua kikao cha maandalizi ya
siku ya maridhiano kitaifa
yanayotarajiwa kufanyika
Machi 3, mwaka huu. Rais
Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi.

Alisema ukatili chimbuko
lake ni ngazi ya familia,
hivyo ni vyema jumuiya
hiyo inapokutana na
makundi mbalimbali kutoa
elimu stahiki ya masu-
ala ya ukatili. “Tuangalie
maeneo ambayo vitendo
hivyo vimekithiri ili ku-
weka nguvu va ziadana
mikakati ya kukabiliana. Pia
katika shughuli mbalimbali
mnazofanya zinazokusanya
makundi mbalimbali, hakik-
isheni mnatoa elimu na
kwa kufanya hivyo mtajiku-
ta mmewafikia watu wengi
kwa kipindi kifupi,” alisema.

Sambamba na hilo, alim-
pongeza Rais Samia kwa
kuendelea kudumisha ama-
ni, utulivu na mshikamano
nchini.

Aliishukuru serikali kwa
kuwa karibu na chombo hi-
cho na kuhakikisha kinaen-
delea kufanya kazi kama
ilivyokusudiwa ya kuimari-
sha amani na utulivu nchini.

Pinda ambaye pia ni mlezi
wa jumuiya hiyo, alisema
jumuiya hiyo ilitokana na
mambo valiyojitokeza na
kazi kubwa ni kuzuia uvun-
jifu wa amani na utulivu
kwa njia ya kukutana na
jamii kwa kuzungumza na
wananchi bila kungoja mi-
farakano itokee.

Alisema kuwa tangu kuan-
za kwa jumuiya hiyo wame-
pata faraja kwa sababu
imekutanisha watu kutoka
katika madhehebu mbal-
imbali na huu ndio moyo
tulitaka ujengwe miongoni
mwa Watanzania. '

Katibu Mkuu wa Jumuiya
va Maridhiano Tanzania, Is-
rael Maasa, alisema jumuiya
hiyo kwa k|p|nd| cha miaka
miwili imeendelea kujiima-
risha katika mikoa yote ya
Tanzania bara na kuungani-
sha viongozi kutoka katika
dini zote na kimila.

Alisema katika kipindi cha
miaka miwili imeendelea
kuunga mkono jitihada za
serikali na kuhakikisha
viongozi wa dini wanasi-
mama na serikali katika
kuhakikisha Watanzania

Kasi ya uzazi vijijini yazidi kupaa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

IWANGO cha uzazi
kwa Tanzania Bara,
kiko juu zaidi maeneo

Ripoti ya utafiti wa afya ya
uzazi na mtoto na viashiria vya
malaria kwa mwaka 2022 ili-
yozinduliwa na Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, imebainisha
kiwango hicho.

Katika ripoti hiyo iliyoandali-
wa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), kwa Wastani mwan-
5.5 katika maisha yake, ikilin-
ganishwa na wastani wa watoto
3.6 kwa mwanamke wa mjini.

Utafiti huo umefanyika kwa

wanawake wenye umri wa mia-
ka 15-49 na kama kiwango cha
sasa cha uzazi hakitabadilika,
mwanamke nchini Tanzania
anazaa wastani wa watoto 4.8
katika maisha yake.

Taarifa hiyo imebainisha
kwamba kiwango cha uzazi ni
kidogo zaidi miongoni mwa
vijana (watoto 112 kwa kila wa-
nawake 1,000 wenye umri wa
miaka 15-19), kinaongezeka
kufikia watoto 222 kwa kila wa-
nawake 1,000 wenye umri wa
miaka 25-29, na kisha kinapun-
gua kadri umri wa mwanamke
unavyoongezeka.

Kuhusu uhitaji wa kuzaa wa-
toto, utafiti huo unaonyesha
asilimia 24 ya wanawake wa-
nahitaji mtoto mwingine kar-

ibuni (ndani ya miaka 2 baada
ya kujifungua), asilimia 35 wa-
nataka kupata mtoto mwing-
ine baadaye (katika miaka 2
au zaidi) na asilimia mbili wa-
nataka mtoto mwingine lakini
hawajaamua ni lini wangetaka
kupata mtoto.

Pia asilimia 23 ya wanawake
wanasema hawahitaji watoto
zaidi au wamefunga kizazi huku
asilimia ya wanawake ambao
hawabhitajii watoto zaidi au wal-
iofunga kizazi wameongezeka
kwa idadi ya watoto walio hai
kutoka asilimia moja ya wa-
nawake ambao hawana watoto
kulinganisha na asilimia 56 ya
wanawake wenye watoto sita
au zaidi.

Kuhusu matumizi ya uzazi
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wa mpango, asilimia 38 ya wa-
nawake walioolewa kwa sasa
wanatumia njia yoyote ya uzazi
wa mpango, ikijumuisha asilim-
ia 31 ya wanaotumia njia zozote
za kisasa na asilimia saba ya
wanawake wanaotumia njia za
asili za uzazi wa mpango.

Njia ya vipandikizi ndiyo njia
inayotumika zaidi miongoni
mwa wanawake walioolewa
(asilimia 14), ikifuatiwa na njia
ya sindano (asilimia tisa).

Miongoni mwa wanawake
wasioolewa lakini wanashiriki
tendo la kujamiiana, asilimia
45 hutumia njia yoyote ya uzazi
wa mpango, ikiwa ni pamoja na
asilimia 36 kutumia njia yoyote
ya kisasa na asilimia 8 kutumia
njia yoyote ya asili.

Ofisa Habari wa Bunge Halima Laizer akitoa elimu kuhusu masuala ya bunge kwa wanafunzi wa shule za msingi na sekondari za

lyunga na lwambi, j

mbalimbali yanahusu muhimili huo kwa wanafunzi. PICHA: BUNGE

ijini Mbeya jana. Wafanyakazi wa Bunge la Jamhuri ya Tanzania wapo kwenye ziara ya kutoa elimu ya masuala

Ndugai atoa neno usimamizi ujenzi shule

Na Peter Mkwavila,
KONGWA

SPIKA Mstaafu wa Bunge,
Job Ndugai, amewataka wasi-
mamizi wa mradi wa ujenzi wa
nyumba za walimu katika Shule
ya Sekondari Chitego kutumia
fedha zilizotolewa na serikali
kukamilisha bila kisingizio cho-
chote.

Ndugai ambaye ni Mbunge
wa Kongwa aliyasema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na wa-
nanchi wa Kata ya Chitego kwe-
nye hafla ya uzinduzi wa ujenzi
wa mradi wa nyumba za walimu

wa shule hiyo wilayani hapa.
Mradi huo wenye thamani ya
Sh. milioni 202, unatekelezwa
na kusimamiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) iki-
wa ni kipaumbele walichoibua
wakazi wa kata hiyo.

Ndugai alisema fedha zilizo-
tolewa zinatosha kujenga hadi
kukamilisha mradi huo kina-
chohitajika ni usimamizi na
matumizi yaliyokusudiwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kongwa, White Zu-
beri, alisema wilaya imekuwa
ikifanya vibaya katika matokeo
ya mitihani ya taifa tatizo am-

balo kimsingi linasababishwa
na wazazi na si wanafunzi.

Alisema wako baadhi ya wa-
zazi ambao wamekuwa waki-
wageuza watoto wa kike kuwa
kitegauchumi kwa kuwapeleka
mijini hasa Dar es Salaam ku-
fanya kazi za ndani kwa lengo la
kujipatia kipato, hivyo kuitaka
jamii kuwaheshimu watoto wa
kike.

Mkurugenzi Mtendaji Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kongwa,
Dk. Omary Nkullo, alisema
haipendezi serikali kutumia
fedha nyingi kuboresha miradi
ya elimu lakini jamii inakuwa

kikwazo cha ufanisi kwa ku-
tochangamkia fursa za elimu
kwa watoto wao huku wengine
wakiwazuia kufanya vizuri miti-
hani ya taifa.

Awali, Mratibu wa TASAF
Wilaya ya Kongwa, Elias Chile-
mu, alisema mradi unaotekele-
zwa utatumia Sh. milioni 202,
ambazo kati yake wananchi
watachangia nguvukazi yenye
thamani ya Sh. milioni 12.39.

Katika hafla hiyo, Ndugai
alikabidhi zaidi ya Sh. milioni
171 kwa ajili ya kutekeleza mradi
huo wa ujenzi wa nyumba za
walimu.
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Sera ya Taifa
Uwezeshaji
Imezingatia
uhamasishaji
matumizi
bidhaa za
ndani

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

SERA ya Taifa ya Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi Zanzibar ya
Mwaka 2022 imezingatia uhama-
sishaji wa matumizi ya bidhaa za
ndani pamoja na kuihuisha nem-
bo za bidhaa za Zanzibar (Made in
Zanzibar).

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga ali-
yasema hayo jana katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi alipojibu
swali la Mwakilishi wa Mwanakw-
erekwe, Amer Abdallah.

Waziri huyo alisema katika ku-
hamasisha wananchi kuzithamini
bidhaa zao za ndani, hakuna budi
kuwa na ushirikiano wa wadau
wote wakiwamo viongozi wa siasa
na viongozi wengine katika ngazi
zote kushiriki katika kuhamasi-
sha matumizi ya bidhaa za ndani
kupitia majukwaa yao na sehemu
mbalimbali wanazozifikia.

“Pia tunaandaa vipindi maalum
katika vyombo vyetu vya habari
kwa ajili ya kutangaza na kuha-
masisha utumiaji wa bidhaa za
ndani,” alisema.

Aliongeza kuwa wakala unawa-
saidia na kuwashajiisha wajasiria-
mali katika masuala ya kuimarisha
ubora wa bidhaa ili kupata hati za
ubora wa viwango nchini ili bid-
haa ziwe na ushindani ulio sawa
na bidhaa za nje.

Alisema suala la kuimarisha
masoko kwa bidhaa za wajasiri-
amali ni kipaumbele kikubwa cha
serikali na mikakati inaendelea
kufanyiwa kazi.

vyotolewa na serikali ya Canada kupitia mradi wa Wezesha, unotekelezwa na UNFPA, kwa ajili kliniki ya huduma
rafiki kwa vijana ya Bumbwini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sheria ya Mtoto kufumuliwa
kukabili ukatili wa Kijinsia

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

IZARA ya Maende-
leo ya Jamii Jinsia
Wazee na Watoto
imesema iko ka-
tika mchakato wa kuifanyia
marekebisho Sheria ya Mtoto Na.
6 ya Mwaka 2011 kwa lengo la ku-
dhibiti matukio ya udhalilishaji,
ikiwamo kutelekeza watoto na
kuwatupa baada ya kuzaliwa.
Naibu Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Anna Athanas Paul alibainisha
hayo jana wakati wa kikao cha
Baraza la Wawakilishi alipojibu
swali la Mwakilishi wa Viti Maal-
um (Wanawake) Mkoa wa Kusini
Unguja, Salma Mussa Bilali.

Mwakilishi huyo alitaka kujua
hatua zinazochukuliwa na seri-
kali kukabiliana na matukio ya
vitendo vya utupaji wa watoto
mara tu baada ya kuzaliwa na wa-
7azi wao.

Paul alisema serikali imesikit-
ishwa na matukio ya wazazi ku-
watupa watoto wao baada ya
kuzaliwa, kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria na ni ukatili
wa kutisha dhidi ya kundi hilo.

Alisema hivi karibuni kume-
jitokeza matukio ya aina hiyo ya
wazazi kuwatupa watoto wao
baada ya kuzaliwa huku wengine
wakipoteza maisha na wengine
kuokolewa na wasamaria wema.

Alibainisha kuwa kwa mwaka
huu ambao una mwezi mmoja
na nusu, tayari jumla ya matukio

manne ya watoto wachanga kut-
upwa mara baada ya wazazi wao
kujifungua yameripotiwa huku
wengine wakipoteza maisha.

Alisema matukio ya utupaji wa
watoto wachanga baada ya ku-
zaliwa hayakubaliki na ni ukatili
ambao unakwenda kinyume cha
sheria na ni kosa la jinai.

Alitoa mfano wa mtoto
mchanga ambaye aliokotwa hivi
karibuni akiwa ametupwa kwe-
nye jaa huko Fuoni muda mfupi
baada ya kuzaliwa huku kitovu
chake kikitoka damu ikionyesha
dhahiri alikuwa amezaliwa muda
mfupi uliopita.

“Matukio ya kutupa watoto
wachanga mara baada ya kuzal-
iwa hayakubaliki na ni kinyume
cha maadili, mila na silka lakini

pia ni kinyume cha Sheria ya Ma-
kosa ya Jinai ambapo kwa upande
wa wizara tunawahakikishia wa-
toto wa aina hiyo watapatiwa hi-
fadhi ya kudumu kwa muda wote
wa maisha yao,” alisema.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki
Pembe Juma, alisema watoto
wote wanaotupwa na kutekele-
zwa, wanapatiwa hifadhi ya ku-
dumu kwenye nyumba ya wazee
iliyoko Mazizini mjini Unguja.

Alisema baada ya Mapinduzi
ya Januari 12, 1964, serikali chini
ya Hayati Abeid Amani Karume,
ilianzisha nyumba ya kuhifadhi
watoto yatima kwa ajili ya ku-
pata hifadhi ya kudumu baada
ya kuondokewa kwa njia moja au
nyingine wazazi wake.

Wizara yaona fursa wanawake kujiendeleza kazi za mikono

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema kuanzishwa kwa
vyuo vya amali ni fursa nyingine
muhimu kwa wanawake kujiende-
leza kwa kazi za mikono na kujia-
jiri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga alitoa
kauli hiyo jana alipojibu swali la
Mwakilishi wa Pandani, Pemba,
Prof. Omar Faki Hamad aliyetaka

kujua idadi ya wanawake wali-
opatiwa ujuzi na kujiajiri tangu
kuanzishwa kwa vyuo vya amali
Zanzibar.

Soraga alisema takwimu zime-
bainisha kwamba tangu mwaka
2010 hadi 2022, jumla ya wanafun-
zi wa kike 3,190 sawa na asilimia 36,
walisajiliwa katika fani mbalimbali
zinazotolewa katika vyuo vya ama-
li vilivyoko Unguja na Pemba.

Alisema kuwa kati ya wanafunzi
1,990, sawa na asilimia 62, wali-
fanikiwa kumaliza masomo yao
na kuutumia ujuzi wa maarifa ya

mafunzo waliyopewa, kujiajiri ka-
tika sekta mbalimbali.

Pia alisema wizara yake iko kati-
ka matayarisho ya Sera ya Taifa ya
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
ya Mwaka 2022 ambayo imeweka
mikakati katika masuala ya mafun-
70, mitaji, masoko na miundom-
binu kwa wajasiriamali na wafan-
yabiashara wadogo kupiga hatua
kubwa ya maendeleo.

Alisema mikakati yote hiyo itaz-
ingatia uwiano wa usawa wa kijin-
sia ili kuona kundi la wanawake li-
napata mafunzo yatakayowaingiza

katika kazi za ujasiriamali.

“Kwa mfano, kuanzia Julai hadi
Desemba mwaka 2022, jumla ya
wajasiriamali 863 ambapo 453 ni
wanawake, walipatiwa mafunzo
juu ya mbinu za uzalishaji wa bid-
haa mbalimbali kuingia kwenye
masoko yakiwamo ya matunda na
mboga.

Alisema serikali kupitia fedha
za UVIKO-19, ilitenga jumla ya Sh.
bilioni 37 kwa ajili ya kuwawez-
esha wajasiriamali wadogo kupiga
hatua kubwa ya maendeleo na
kuibua miradi ikiwamo ya uchumi

wa bluu katika mazao ya baharini.

Alisema zipo fursa nyingi kwa
wanawake katika mazao ya baha-
rini ikiwamo kilimo cha mwani,
ufugaji wa samaki na mazao ya
matango bahari pamoja na kaa
ambapo bei ya mazao hayo ipo juu
kwenye soko la dunia.

“Mheshimiwa Naibu Spika, hiyo
ndiyo mikakati yetu ya kuona
kwamba kwa kiasi gani tunawan-
yanyua wanawake kupiga hatua
kubwa za maendeleo na kujikom-
boa katika kuelekea kujitegemea,”
alisema.
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NA [WE KHEZ{S.

|-<|LA kukicha afadhali ya jana! Ndivyo akionekana akiwa na Diamond huku wakiwa kwa mara ya kwanza na kuashiria pengine

inavyoonekana kwa wanamuziki - -~ katika pozi la kimahaba na wakiwa katika kuna jambo linataka kutokea linalowahusu
wawili kutoka lebo ya WCB, Diamond vazi la kiheshima ambalo linatumika zaidi wao. - — -
» N\ Plathnumz na Zuchu, ambao kila siku kwenye harusi za kiislam. - —~—

Wanafamilia wa Diamond, walijitokeza

wanagonga vichwa vya habari kutokana na Licha ya kuonekana picha hiyo kuwa si kumpongeza ndugu vao, kama dada yake
ukaribu wao. yva kawaida, lakini wengi walioshiriki maoni Asma, aliandika kwa kifupi kwa kumtaja Zu-
Muda mrefu wawili hao wamekuwa kwenye picha hiyo walihoji kwa nini wasanii B chu kama ‘Bi harusi'. -
wakihusishwa wanatoka kimapenzi, na hata hao wasiweke wazi uhusiano wao, badala Idd Santos ambaye ni kaka yake Diamond,
maongezi yao yanaashiria kuwa kuna zaidi yake wanakuwa kama wafungwa. - - aliandika “Na ikawe Kheri Angalau Tushapata
va kazi kati yao. =— — <+ — - - Fununu za wanamuziki hao kuwa katika Pakuftari”, ujumbe ambao unaonekana na
Juzi Zuchu amewashtua watu baada katika uhusiano wa kimapenzi limekuwa jambo la wengi kama ishara ya kuwepo kwa harusi

ukurasa wake wa Instagram kuweka picha kawaida, lakini picha ya aina hiyo imetoka kati ya wasanii hao.
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BASI SAWA
Mbosso anusurika kifo

MWANAMUZIKI nyota wa  Mbosso ameeleza kwamba

Bongo Fleva,kutoka lebo ya
WCB, Mbosso amenusurika

Marekani.

Mbosso kwa sasa ana-
yake ya ‘Definition of Love’
nyoyo mashabiki wake

nchini humo. ibabu.
Kupitia Insta Story yake,
W

Yobele, Wamwiduka
wageukia asili

amepata majeraha kwenye
bega, mkono pamoja na uti
katika ajali iliyotokea nchini  wa mgongo, lakini hayuko
katika hali mbaya.
Amewatoa hofu mashabi-
fanya ziara ya muziki nchini ki zake kuwa yuko salama
Marekani kutangaza albamu  na anaendelea vizuri kwani
baada ya ajali hiyo polisi
na amefanikiwa kuwakonga  walifika na kumuwahisha
hospitali kupatiwa mat-
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SAUTI ZA KUSHIBA
KWENYE DANSI

Na Adam Fungamwango

KWENYE uimbaji kuna sauti za juu, za kati na zile za
chini. Ukitaka uzifaidi sauti hizi vizuri basi upate waimbaji
ambao wanaimba kwa staili ya kwaya.

Kwenye muziki wa dansi pia kuna utamu unaopatikana
kutokana na waimbaji kuimba kwa kuitikia, kupokezana na
kuimbisha mmoja mmoja.

Hii inafanya ladha ya aina yake kwenye muziki ambapo
hupatikana ladha ya waimbaji wenye sauti za juu, za kati
na hata zile za chini ambazo wataalamu wanaziita ‘deep
voice'.

Mara nyingi mashabiki wengi wa muziki huvutiwa zaidi
na wanamuziki wenye sauti nyororo za juu. Lakini wapo
wachache ambao huvutiwa na wanamuziki wenye sauti
nzito na hasa wanapoimbisha au kuimba peke yao.

Leo tunawaletea wanamuziki wa dansi ambao wana sauti
nzito zilizovutia mashabiki wengi nchini Tanzania.

Hemed Maneti

Alikuwa ni mwimbaji na kiongozi wa bendi ya Vijana
Jazz. Ni mmoja ya wanamuziki wenye sauti nzito ambayo
aliitumia vema na kuondokea kupendwa na kujizoela
mashabiki wengi nchini.

[aam, alitunga na kuimba nyimbo mbalimbali ambazo
zilimpatia umaarufu mkubwa.

Ukitaka uisikie vema sauti yake, tafuta zile ambazo ali-
imba peke yake baadhi ya vipande kama ‘Vicky'. ‘Masido’,
‘Tabu’, ‘Mundinde’, ‘Mary Maria’, na nyingine nyingi am-
bazo zilimfanya kuwa staa Afrika Mashariki.

Jerry Nashon ‘Dudumizi’

Huyu aliitwa ‘Dudumizi’ kutokana aina yake ya uimbaji

ambapo sauti yake inafanana na ndege huyo, kutokana na
staili yake ya kuitetemesha sauti yake nzito.

Ni mwimbaji na mtunzi aliyepitia bendi nyingi kama Ma-
gereza Jazz, Vijana Jazz, Bima Lee na nyinginezo.

Anatajwa kuwa ndiye mwimbaji mwenye sauti nzito
zaidi kuliko wengine wote nchini Tanzania.

Nyimbo ambazo zimemtangaza sana na kujipatia

Akizungumza na gazeti
hili mapema jana, Yobele

Baada ya kufanya vizuri
kwenye muziki wa Injili,
mwimbaji Deogratius Yobele, amesema kwa sasa ana-
ameibukia katika muziki wa  fanya muziki unaoitwa
asili akishirikiana na msanii  Baba Toni ukiwa na vionjo

(@)
@ KINE
! =
atamba “Happy
(@) @ mashabiki wengi ni ‘Makulata’, ‘Baba Shani’, ‘Pendo’, ‘Pesa
Zanisumbua' ambazo vipande virefu aliimba peke yake na
— — kucheza vema na sauti yake nzito. Alifariki mwaka 1995

mwenzake Wamwiduka. vya asili ya Mbeya na kwa
kuanza ametoa wimbo un-
aoitwa Wazazi.

“Wazazi ni aina tofauti ya
muziki, unaitwa Baba Toni
ambao umeandaliwa na ala
za muziki za asili kutoka
Mbeya, naamini kila mtu
ataufurahia hasa ujumbe
wake ambao unaonyesha
umuhimu wa kuheshimu
wazazi, wimbo utaanza
kupatikana mtandaoni
muda wowote kutoka sasa,”

AKA KUZIKWA KAWAIDA

MWANAMUZIKI kutoka Zanzibar,
Sultan King, amesema ngoma yake
mpya ‘Happy Valentine' inafungua
upya tasnia ya muziki kisiwani humo.

Muimbaji huyo amesema kuwa
wimbo huo ambao unawagusa wa-
naopendana, unatoa ujumbe kwamba
yeye bado yupo na wakati wowote

kongwe.

“Wimbo wangu ulikuwa kwa ajili
va siku ya wapendanao, lakini nime-
wapigia honi wasanii ambao wa-
naona Zanzibar tuko nyuma kwamba
tumeanza kuingia barabarani na huko
tutashindana kwelikweli,” amesema
Sultan King.

BAADA ya Rais wa Afrika Muhidini Gurumo
Kusini, Cyril Ramaphosa, kukataa
ombi la kuyafanya mazishi ya
rapa maarufu nchini humo, Kier-
nan Forbes, maarufu kama AKA,
kuwa vya kitaifa sasa atazikwa

kawaida. Awali Waziri Mkuu

kupeperushwa nusu mlingoti kwa
heshima ya rapa huyo.

“Tulihisi kwamba mtu wa hadhi
yvake va kimataifa, mtu wa hadhi
va Kitaifa, lazima kuwe na aina
fulani ya heshima, na tuna-
taka kufafanua sio mchango wa

alimwandikia Rais Ramaphosa,
akiomba ruhusa ya kumpa rapa
huyo aliyeuawa kwa kupigwa
risasi hadhi ya mazishi ya kitaifa.
Katika ombi hilo, hakuomba
fedha za serikali kwa ajili ya
mazishi, bali jeneza lifunikwe

Ni mwimbaji nguli na mkongwe nchini Tanzania tangu
miaka ya 60. Alifariki dunia 2014 na kuacha simanzi kwe-
nye tasnia ya muziki nchini, akiimba miaka mingi zaidi
kuliko mwanamuziki yoyote yule.

Huyu naye ni mmoja wa wanamuziki waliokuwa na sauti

FILAMU

Na Adam Fungamwango

MAPENZI ni ridhaa baina ya mwa-
naume na mwanamke. Bila ridhaa
hapo hakuna mapenzi, ila kuna
utumwa. Mtumwa ni yule mtu am-
baye anaishi sehemu asiyopenda, au
mtu anayempenda kutoka moyoni
mwake, ila kwa sababu amepelekwa
kwa kulazimishwa au kuuzwa.

Kuna sababu gani ya kumlazimisha
mtu kukupenda wakati hakutaki?
Hata kama akikubali baadaye ni
kwa sababu umemlazimisha. Penzi
siku zote halisikiki, ila linaonekana.
Wapenzi hawatumii nguvu nyingi ili

amesema Yobele.

wengine waone wanavyopendana. Ni
wenyewe tu wanaona.

Leo tuiangalie filamu kali iitwayo
‘Vita ya Mapenzi'. Ni vita kati ya
vijana wawili, mmoja akipendwa na
msichana na mwingine akilazimisha
mapenzi.

Imechezwa na Said Lukamba,
Vumilia Kasele, Sharif Adam, Rashid
Mmambe, Halima Khalfan, Hajra
Malila, Hadija Said na wengine
wengi.

aitwaye Olana.

wa Gauteng, Panyaza Lesufi,

bendera ya taifa na bendera

Ni msichana ambaye mbali na
opakana, lakini pia waliwahi kuku-
tana mjini kila mtu akiwa kwenye
biashara zake.

Wazazi wa pande zote mbili wana-
pata taarifa kuwa vijana wao wana-
taka kuoana, kila mmoja anafurahi.

Barua ya posa inaletwa na mshen-
ga ndani ila shilingi elfu sabini. Baba
yake Olana anaila yote.

Baadaye inakuja kugundulika
barua ile haikuwa ya Lukamba, bali
waye Makopa.

Huyo pia alikuwa anampenda

kifedha,” alinukuliwa akisema.

Olana. Lakini binti alimpenda Lu-
kamba. Makopa na Olana wanaku-
tana njiani. Makopa anamuuliza,
Olana anamwambia hawezi kubadili-
sha msimamo. Anakasirika na kutaka
arejeshewe pesa zake za barua.
Olana anamdhihaki kuwa kama an-
gekuwa mwanaume kweli asingetaka
arejeshewe. Makopa anaapa kulipiza
Kisasi.

Matayarisho ya harusi yana-
fanywa. Lengo ni kwamba waoane,
halafu watimkie mjini wakaendelee
kila mtu na biashara yake ambako
walionana.

Makopa anacheza dili la rafiki

ataingia rasmi kupambana na wa-

yake kipenzi Lukamba kwa ahadi ya
kumlipa pesa nyingi ili amsaliti. Dili
linachezwa bi harusi anatekwa aki-
wa njiani akitoka saluni kupambwa.

Hali hii inaleta tafrani tupu na
ugomvi mkubwa baina ya pande
zote mbili za mwanaume na mwan-
amke. Bila kujua kila kitu kinafany-
wa kwa amri ya Makopa.

Baada ya kuona harusini hakue-
leweki ni ugomvi tu, huku mkewe
mtarajiwa akiwa ametekwa, Lukam-
ba anaamua kuingia kazini kumsaka
mkewe. Hii ni sehemu ya kwanza ya
filamu hiyo itakapotoka tuone nini
kiliendelea.

Vita ya Mapenzi: usilazimishe kupendwa

nzito zilizokuwa zikirindima kwenye redio nchini.

Ana nyimbo nyingi sana, lakini baadhi alizoziimba baa-
dhi ya vipande peke yake ni ‘Chatu Mkali’, ‘Rabana’, ‘Mv
Mapezni namba moja’, ‘Isihaka’ na nyingine nyingi.

Adam Bakari

Huyu alipewa jina la utani ‘Sauti ya Zege' kutokana
na kuwa na sauti nzito. Marehemu Adam Bakari alikuwa
mwimbaji na mtunzi ambaye alipitia bendi nyingi na kuwa
mmoja wa wanamuziki wanaoongoza kwa kuhama.

Ndiye mtunzi wa nyimbo maarufu nachi ambazo naye
aliziimba kama ‘Ogopa Tapeli’, ‘Azam Umeniumbua’ za Vi-
jana Jazz, lakini pia ‘Nachelewa Stendi ya basi’ wa Toma-
toma.

Mabrouk Mohamed -
Hakupata jina kubwa sana, lakini .
vakizisikiliza nyimbo za Mwenge
Jazz Band utasikia sauti nzito ya
Mabrouk Mohamed na kuwa ni
mmoja wa wanamuziki wenye sauti
za zege. Wakati wa mwishoni mwa
uhai wake alipitia bendi ya TOT
baada ya kustaafu jeshi la JWTZ na
huko ndiko umauti ulipomfika.




INGAWA mashabiki na wapenzi wengi
wa muziki wamefurahi kumuona mwimbaji
mrembo, Rihanna akirejea jukwaani baada
ya mapumziko ya miaka mitano, bado wame-
pigwa na butwaa baada ya kumuona akiwa na
ujauzito. ) )

Mmoja wa watu ambao hakufurahishwa ni
rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump,
ambaye ameweka wazi kwamba hajafura-
hishwa naye. )

Trump alitaja onyesho hilo kama faulo
kubwa, wakati akishiriki kwenye mapitio
ya kipindi cha mapumziko na wafuasi wake
kwenye Truth Social, ambayo ni tovuti yake ya
mtandao wa Kijamii.

Future ampa
tano Tems

RAPA wa Marekani Future,
amempongeza mwimbaji wa
Nigeria Tems kwa mchango
wake katika wimbo wake wa
‘Wait For U.'

Wimbo huo ulishinda tuzo
ya Utendaji Bora wa Melodic
Rap katika tuzo za Grammy za
2023.

Kufuatia ushindi wake wa
wimbo wa ‘Wait for U," mwim-
baji huyo alikua msanii wa
kwanza wa kike kutoka tasnia
va muziki ya Nigeria kushinda
tuzo ya Grammy.

akana kifo

MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Toyin Abraham Ajewole
ameshangaa baada ya kusam-
baa kwa taarifa kuwa amekufa.

Mwigizaji huyo alishirikisha
picha iliyosambaa kwenye
mtandao wa YouTube, iki-
tangaza kifo chake na kujibu
kuwa ni mzima na anaweza
kupiga kura.

“Kwa nini mtu yeyote aweke
hii? Kwa nini? Kwa nini mtu
yeyote awatakie wengine
mabaya kwa sababu walifanya
chaguo tofauti? Basi mimi bado
Nnipo na nitapiga kura. Amean-
dika.

Ini Edo
wanamzushia tu

MTAYARISHAJI na mwigizaji
kutoka Nollywood, Ini Edo,
amekanusha kwamba yeye
anaunga mkono tabia ya un-
yanyasaji dhidi ya wanawake.

Kufuatia maonyesho yake
na hadithi katika mtandao
wa Netflix, baadhi ya watu
wamekuwa na maoni tofauti
kuhusu filamu ya ‘Shanty
Town'.

Kulingana na Edo, anaamini
kuwa usawa wa Kijinsia ni
jambo la kuzingatia na huwa
mtetezi wa wanawake wanao-
nyimwa haki zao.

Bruce hawezi
tena kuigiza

FAMILIA ya Mwigizaji
maarufu wa Marekani,

Bruce Willis (67) imetoa
taarifa kwamba nyota huyo
hataweza tena kufanya kazi
kutokana na kukabiliwa na
tatizo la kiakili.

Taarifa hiyo iliyotolewa
kupitia mitandao ya kijamii,
ilisema staa huyo wa filamu
za Hollywood, amepata
ugonjwa wa akili unaoju-
likana kama Frontotemporal
dementia ambao unamfanya
kupoteza kumbukumbu na
ufahamu wa mambo mengi.

Aidha, ilisema tatizo
linalomkabili msanii huyo
halina tiba ya moja kwa moja
kwa mgonjwa wao, lakini
wameamua kuweka wazi ili
kuongeza ufahamu kwa Jamii
kuhusu changamoto za ma-
gonjwa ya Afya ya akili

Nyota huyo alipata umaaru-
fu kupitia filamu za Die Hard,
The Sixth Sense na Armaged-
don.




HABARI KASKAZINI

Kilio ukosefu CT
Scan chamalizika

Na Oscar Assenga, TANGA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa wa
Tanga ya Bombo, imemaliza tatizo
lake la muda mrefu la kuwahamishia
wagonjwa wake wanaotafuta hudu-
ma ya vipimo vya CT SCAN (Comput-
erized Tomograph) katika Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili na Hospitali ya
Rufani ya Kanda (KCMC).

Hatua hiyo ni baada ya serikali
kutegua kitendawili hicho kwa kuipa-
tia zaidi ya Sh. bilioni mbili.

Wagonjwa wa mkoa huo na wale
wanaotokana na ajali za barabarani,
walikuwa wakilazimika kupelekwa
Kilimanjaro na Dar es Salaam kwa aji-
li ya kipimo hicho licha ya kuelezwa
kwamba gharama zake zilikuwa juu
na za kuumiza.

Mkuu wa Idara ya Mionzi na Picha
wa Bombo, Dk. Goodluck Mbwilo,
alisema jana kuwa uwekezaji huo
mkubwa uliofanywa na serikali, ume-
andika historia mpya kwa mkoa huo,
ambao haukuwahi kuwa na mashine
kama hiyo.

“Tunamshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuridhia kutupatia Sh.
bilioni mbili kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya ujenzi wa jengo maalum
na ununuzi wa mashine ya CT SCAN,
kupitia fedha za Mradi wa Maende-
leo kwa Ustawi wa Taifa na Ma-
pambano dhidi ya UVIKO-19.

“Sasa hivi huduma za uchunguzi wa
vipimo hivyo vinapatikana Bombo.
Tumemaliza tatizo la kuwapa rufani
wagonjwa kwenda mikoa mingine
kufuata huduma hiyo. Tunawaarifu
wakazi wa Tanga wachangamkie fur-
sa ya kuwapo vipimo hivi ambavyo
vimepunguza gharama kubwa am-
bazo awali walikuwa wakizitumia,”
alisema.

Mtaalamu wa mionzi wa hospitali
hiyo, Athuman Rajabu, alisema CT
Scan waliyoipata ina uwezo mkubwa
wa kufanya uchunguzi kwa zaidi ya
wagonjwa 100 kwa siku.

Alisema mara nyingi wagonjwa
ambao hupata ajali za barabarani
na magonjwa yasiyoambukiza kama
saratani na kiharusi, walikuwa wa-
nashindwa kujua yupi ana madhara
zaidi au atapata nafuu.

Jumamosi Februari 18, 2023
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RC akataa bajetl bil. 41/- jiji Arusha

Na Novatus Makunga,
RUSHA

KUU wa Mkoa wa

Arusha, John Mon-

gella, ameukataa

mpango na makisio
ya bajeti ya makusanyo ya ma-
pato ya ndani ya Halmashauri
ya Jiji la Arusha ya mwaka ujao
wa fedha 2023/2024, akisema
haufanani na uhalisia wa vy-
anzo vyake.

Mpango wa bajeti aliouk-
ataa ni uliokuwa upitishwe na
Baraza la Madiwani wa zaidi ya
Sh. bilioni 41, akieleza kwamba
jiji hilo linapaswa kukusanya
zaidi ya Sh. bilioni 60.

Mongella alikuwa amealik-
wa jana katika mkutano maal-
umu wa baraza hilo lililoketi
kujadili mipango na makadirio
ya bajeti ya mwaka wa fedha
wa 2023/2024.

Kigugumizi cha Mongella
kuhusu bajeti hiyo, kilisababi-
sha mkutano huo kuahirishwa
huku akiwapa saa 72 wataal-
amu wa jiji kuandaa bajeti
mpya.

Kabla ya kutoa amri hiyo,
Mongella, alisoma barua ya
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki, kwenda kwa wakuu
wa mikoa, inayoelekeza hal-
mashauri  za majiji, maku-
sanyo ya mapato kwa mwaka
ujao wa fedha yawe zaidi ya
asilimia 35 ya bajeti ya mwaka
uliopita.

Kwa mujibu wa rekodi za
mkoa wa Arusha, mwaka wa
fedha uliopita (2022/2023),
Halmashauri ya Jiji lilikusanya
Sh. bilioni 30.

Kutokana na maelekezo
hayo, Mongella, alisema anao-

na kuna udhaifu mkubwa
katika ukusanyaji wa mapato
katika Halmashauri ya Jiji la
Arusha, kutokana na kuwapo
kwa mianya mingi ya ukwepaji
wa kodi na ukusanyaji wa ma-
pato, hivyo kuweka makadirio
ya chini ya bajeti.

“Jiji 1a Arusha lina viwanda
vingi vikubwa, ukusanyaji wa
kodi ya huduma (service levy)
ya asilimia 0.3 ya mapato ya
wafanyabishara haifanyiki
ipasavyo. Hata katika Kituo
Kikuu cha Mabasi cha Arusha
mambo ni hayo hayo.

“Kwa staili hii, naunda
timu maalumu ya kuisaidia
Halmashauri yenu kukusanya
malimbikizo ya mapato, itakay-
oanza kazi Februari 20, mwaka
huu, na kufanya kazi hadi Juni
31, mwaka huu.

“Timu itafanya kazi ya
kukusanya mapato halali am-

bayo yanastahili kulipwa na
kamwe haitamwonea mtu.
Kitakachotakiwa ni kwa hal-
mashauri kulipwa kile inachos-
tahili,” alisema.

Awali, Meya wa Jiji la Arusha,
Maximillian Iranghe, alikiri ku-
wapo kwa udhaifu wa ukasan-
yaji wa mapato, akisisitiza ud-
haifu huo uko zaidi kwenye
vyanzo vingi vya mapato, am-
bavyo havifikiwi kabisa, hivyo
kuikosesha halmashauri hiyo
mapato yake.

Alisema utafiti mbalimbali
uliowahi kufanyika unaonye-
sha jiji lina uwezo wa kuku-
sanya Sh. bilioni 62 na kwamba
kama kutakuwa na mapato ya
kutosha, linaweza kutekeleza
miradi mingi ya maendeleo
ambayo hutengewa asilimia
70 ya mapato yote ya ndani
yanayokusanywa kila mwaka
wa fedha.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omari Mgumba (katikati), akikata utepe kuzindua ugawaji wa vyandarua kwa wanafunzi
wa shule za msingi za mKkoani humo, katika viwanja vya Shule ya Msingi Mwenge jana. Wengine ni Meneja wa Bo-
hari ya Dawa Mkoa huo, Siti Abdulrahma.n (wa pili kushoto), Meya wa Jiji la Tanga, Abdulrahman Shillow (kushoto),
%\ﬁcﬂxﬁ)\/\/a mkoa, MKkisi Newaho (kulia) na Mkuu wa W|Iaya ya Tanga, Hashimu Mgandilwa. PICHA: HAMIDA

Vifo vya watoto chini ya miaka mitano vyapungua

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI Msaidizi wa
Wizara ya Afya, anayeshughu-
likia Masuala ya Watoto Dk. Fi-
lex Bundala, amesema vifo vya
watoto chini ya miaka mitano
nchini, vimepungua kutoka 147
kwa mwaka hadi kufikia vifo 43
kwa mwaka 2022.

Bundala alisema hayo jana ji-
jini hapa wakati wa mkutano wa
watalaam wa sekta ya afya kuto-
ka nchi 25 ambazo zinatekeleza
Mpango wa Udhibiti wa Ma-
gonjwa Chini ya Miaka Mitano
kwa Watoto (IMCI).

Mradi huo unasimamiwa na
Shirika la Afya Dunia (WHO) na
wadau mbalimbali wakiwamo
Shirika la Misaada la Maendeleo
la Marekani (USAID) na Shirika la
Kuhudumia Watoto la Umoja wa
Mataifa (UNICEF).

“Kwa mujibu wa utafiti wa
mwaka 2021 na 2022, kati ya wa-
toto 1,000 walio chini ya miaka
mitano, ni watoto 43 pekee ndiyo
ambao walipoteza maisha ikilin-
ganishwa na mwaka 1999. Katika
mwaka huo, kati ya watoto 1,000
watoto 147 walipoteza maisha.
Haya ni mafanikio makubwa ya
kujivunia,” alisema.

Dk. Bundala alisema mfanikio
ya IMCI yanatokana na ushiriki-
ano mzuri wa sekta mbalimbali
katika kuhakikisha watoto chini
ya miaka mitano wanapata hu-
duma bora za afya kwenye vituo
vya kutoa huduma, malezi na
makuzi pamoja na upatikanaji
wa huduma zingine muhimu.

“Mpango huu unatukumbusha
mtoto anapofika kwenye kituo
cha kutoa huduma za afya, afany-
iwe uchunguzi wa kina kubaini
ugonjwa unaomsumbua, apewe
dawa stahiki, matumizi sahihi ya
dawa, vituo kuwa na dawa kuto-
sha lakini pia kuzingatia malezi

na makuzi ya mtoto ikiwamo
kupima uzito kulingana na umri,
maneno ya kwanza anayoanza
kuzungumza mtoto pamoja
na upatikanaji wa huduma
muhimu,” alisema.

Alisema mpango huo wa ku-
dhibiti vifo vya watoto chini ya
miaka mitano nchini, ulianza
kama majaribio mwaka 1996 la-
kini mwaka 1998, ulianza kurati-
biwa nchi nzima lengo kuu likiwa
ni kupunguza vifo vya watoto
kwa magonjwa yanayotibika.

Dk. Bundala alitaja magonjwa
ambayo yamekuwa yakisaba-
bisha vifo vya watoto kuwa ni

magonjwa ya kawaida yanayoti-
bika yakiwamo kuhara, malaria,
vichomi (pneumonia), utapiamlo
na maambukuzi ya virusi vya
Ukimwi VVU.

“Kabla ya IMCI, asilimia 80 ya
vifo vya watoto vilikuwa vinato-
kana na magonjwa ya kawaida
ambayo yanatibika lakini baada
ya kuwa na mpango wa kutumia
chanjo na kutibu watoto kwa
kutumia dawa moja au mbili am-
bazo zinaweza kutibu magonjwa
ya aina tofauti kwa pamoja, tu-
mefanikiwa kwa asilimia kubwa
kudhibiti vifo vya watoto chini ya
miaka mitano,” alisema.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Enzi za ubunifu wa watoto wa
Kutengeneza, kurusha vishada

-Ndipo msamiati ‘halijojo’ ulipotokea

Na Adam Fungamwango

UNA mtu aliniandikia

kuwa watoto wa zama-

ni walikuwa wabunifu

ana kwa sababu vitu

vingine walikuwa wakitengeneza

wao binafsi na kuvitumia, tofauti

na sasa ambapo wengi hununuli-
wa na wazazi wao.

Akaanza na magari ya
kuchezea, ambapo sasa yana-
nunuliwa, tofauti na zamani mza-
zi wala hasumbuki kumnunulia
mtoto gari la kuchezea, badala
yake mtoto mwenyewe anaenda
kuchimba udongo, kukusanya
maboksi makopo na kutengeneza
magari ya kuchezea.

Na walifanya hivyo kwa ustadi
wa hali ya juu, kiasi kwamba
pamojana kwamba nila kuchezea
watoto, lakini ukilitazama taswira
yake ni kama gari, lori au basi.

Matairi yake yalitengenezwa
kwa kandambili ambazo zinakat-
wa duara, hapo gari la kuchezea
linakuwa limekamilika. Wale wa-
toto wa zamani ambao kwa sasa
ni watu wazima nadhani wataku-
wa tayari wameshaelewa waliku-
wa wanafanya nini hadi wakawa
wanaunda magari ya kuchezea
ambayo yalikuwa yanashindana
uzuri kwa muonekano.

Aliyeniandikia ~ meseji  pia
akasema kwa sasa watoto wa sasa
wana mchezo wa kupuliza kitu
kinaitwa ‘bubble’, ambapo wa-
nanunua au kununuliwa ‘super
market’, wakati wao zamani wali-
buni kufanya michezo hiyo kwa
kutumia vibomba vya majani ya
mpapai na maji ya sabuni.

Ni kweli kabisa, watoto zamani
walikuwa wanachukua maji safi,
halafu wanachanganya na sabuni
kwa hiyo yanakuwa na mapovu.

Unachukua kibomba cha mti
wa papai, unakata saizi unayoi-
taka. Unachofanya ni kuweka
mdomoni kibomba hicho, halafu
ncha nyingine unaingiza kwenye
maji ya sabuni na kuvuta kidogo.
Baada ya hapo unatoa, halafu un-
apuliza.

Kinachotoka ni viputo am-
bavyo vinatoka kwenye kibomba
na kuruka juu. Wakati mwingine
vinatoka viwili, au vitatu kwa
mpigo. Ni michezo tu ya watoto
kujifurahisha enzi hizo. Hii ipo
kwa sasa, lakini hivyo vitu wa-
navigharamia badala ya kufanya
ubunifu.

Nikirudi tena nyuma kulikuwa
na mchezo maarufu sana kwa wa-
toto enzi hizo. Huu ni kutengen-
eza na kurusha tiara.

Watoto wa miaka ya 1990 ku-
rudi nyuma watakuwa wanajua
nini nakiandika hapa. Na neno

tiara halikutumika sana, ila wa-
toto wa enzi hizo walitumia neno
kishada.

Watoto walikuwa bize kweli
na vishada. Ulikuwa ni moja ya
michezo maarufu sana na ukazaa
msamiati wa halijojo ambao ume-
kuwa ukitumia sehemu mbalim-
bali, hata kwenye siasa.

Kishada ni kitu mfano wa
ndege ambacho kinapaa angani

kwa kutumia upepo.
Kila mmoja alikuwa na uten-
genezaji wake. Lakini wengi

walitengeneza kwa kutumia mag-
azeti na miti myembamba, huku
nyuma unaweka kama mkia
hivi,

Pembeni mwa eneo la tumbo
kwenye zile pembe, kuna vi-
karatasi ambavyo vinaning'inia
baada ya kutengenezwa kwa
ustadi mkubwa.

Baada ya hapo watoto wanaki-
funga kishada kwa kamba ya uzi

mrefu mno, na kama haupatikani
kuna kamba za viroba nazo pia
zilitumika.

Mara nyingi watoto walikuwa
wanakwenda sehemu zenye uwa-
zi ili kupata upepo unaotakiwa,
halafu anakiachia na kufungua
kamba.

Kishanda kinaanza kupaa
kikielekea  ambapo  upepo
unaelekea. Hapo ndipo utamu
wenyewe wa mchezo wa kishada
unapokuwa.

Yule mwenye kishada chake
kwenda juu na mbali zaidi ndi-
yo anaonekana anajua sana na
mshindi. Mara nyingi unakuwa
si ufundi sana, bali kamba yake
inakuwa ndefu zaidi kuliko wen-
gine.

Kuna wakati mpaka kishada
chenyewe kukiona juu inakuwa
shida. Mrushaji akisharidhika na
kamba ameimaliza, anakwenda
kufunga kwenye mti au kukan-

damizia jiwe na anabaki akian-
galia kinavyopepea juu angani,
basi ni furaha moyoni, wimbo
mdomoni.

Starehe nyingine ilikuwa kute-
ka kishada cha watoto wengine.
Mnatengeneza kamba ndefu
mnaifunga jiwe mwishoni, halafu
unarusha lile jiwe juu ya kamba
ya kishada mnachotaka kukiteka,
kazi imekwisha.

Wakati huo kulikuwa na
msemo kuwa “kishada changu
kimekwenda halijojo.” Ulikuwa
ukitumika kwa watoto kuelezea
kuwa kamba imekatika kwenye
kishada chake, kwa hiyo kinapep-
ea tu juu. Iko hivi.

Kishada kwenda halijojo,
maana yake unapotaka kurusha
ni lazima uwe na uzi ambao ni
mgumu na hautakatika kirahisi,
halafu unapokipaisha kitapaa
kulingana na urefu wa kamba
ile, pia upepo uwemkali kidogo,

ule uzi ukifika mwisho, mpaishaji
huridhika na hata kufunga uzi
kwenye mti ulio karibu akaende-
lea na shughuli zake zingine bila
kujali kinahitaji uangalizi na uma-
kini wa kutambua ya kwamba ile
kamba inaweza kukatika wakati
wowote.

Sasa kamba ikikatika kwa ba-
hati mbaya kishada ndiyo kinak-
wenda halijojo, yaani bila muele-
keo.

Kifuatacho, mwenye kishada
anaanza kukikimbiza mtaa hadi
mtaa bila kujali wala kufahamu ni
umbali gani kitadondokea.

Ndiyo maana  tunaweza
kuusikia msamiati huu kwa watu
wa kada mbalimbali, mfano hata
wanasiasa wakati mwingine
wakisema “ wale chama chao ki-
nakwenda halijojo” Maana yake
ndiyo hiyo.

Tuma meseji 0716 350534
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marekant Afrika Kusini, Russia, China
zaanza mazoezi makali ya kivita

Xagoma
uomba
radhi

WASHINGTON,
MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe
Biden amesema haombi
radhi kwa kudungua
puto linalodaiwa kuwa
la kijasusi la China
lilokuwa likipaa kwenye
pwani ya Marekani.

Alisema puto hilo lili-
tumika kwa uchunguzi,
lakini vitu vingine vitatu
vilivyodunguliwa juu ya
nchi za Amerika Kaska-
zini haviwezi kuwa vya
Kijasusi.

Alisema nchi yake sasa
inaboresha ugunduzi
wake wa vitu sawa na
hivyo vya angani.

Biden pia alisema ata-
zungumza na Rais wa
China Xi Jinping, hivi
karibuni kuhusu tukio
hilo la mwezi huu.

“Natumai tutafikia
mwisho wa hili, lakini
siombi radhi kwa ku-
dungua puto hilo,” Biden
alisema akiwa Ikulu ya
‘White House' juzi.

China imekanusha
kuwa puto hilo lilitu-
mika kwa uchunguzi,
badala yake ilisema
lilipoteza mkondo wake
wakati wa kukusanya
data ya hali ya hewa.

Lakini Rais Biden
alisisitiza maoni ya
maofisa wa Marekani
kwamba puto hilo, am-
balo lilivuka nchi katika
mwinuko wa takriban
futi 40,000 kabla ya
kudunguliwa kutoka an-
gani na ndege va Kivita
ya Marekani juu ya va
bahari ya Atlantiki.

Alisema Marekani
inaendelea kuzungumza
na China kuhusu suala
hilo, lakini hawatazamii
kuibuka kwa vita baridi
Vipya.

BBC

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

AFRIKA Kusini, Russia na
China zimeanza jana mazoezi ya
kivita ya pamoja, hatua ambayo
imeanza kuwapa hofu nchi za
Magharibi.

Wakitumia meli kubwa ya kivi-
ta inayoitwa “Admiral Gorshkov”
ambayo imetia nanga kwenye
bandari ya Cape Town, wanajeshi
wa nchi hizo tatu wameanza ma-
zoezi hayo yatakayomalizika Feb-
ruari 27.

Mazoezi hayo ya pamoja ni ya
pili kufanyika yakihusisha vikosi
vya jeshi la maji la Russia, Afrika
Kusini na China.

Mazoezi ya kwanza yalifanyika
mwaka 2019. Uhusiano wa ki-
historia kati ya Russia na chama
tawala cha Afrika Kusini, ANC
unaweza kuelezea msimamo wa
Rais Cyril Ramaphosa.

Luteka hiyo inayoitwa “Mazoe-
zi ya Pili ya Mosi”, inayomaanisha

moshi kwa lugha ya Kitswana,
inaenda sambamba na kumbu-
kumbu ya mwaka mmoja tangu
Russia ilipoivamia Ukraine Feb-
ruari 24.

Hatua ya Afrika Kusini kujiunga
katika mazoezi hayo imewatia
wasiwasi washirika wa Magharibi
ambao wanaipa misaada nchi
hiyo. Mkuu wa sera za kigeni wa
Umoja wa Ulaya, Josep Borell
alisema katika mkutano wake wa
pamoja na Waziri wa Mambo ya
Nje wa Afrika Kusini, Naledi Pan-
dor kwamba mpango wa luteka
hiyo ya jeshi la majini halikuwa
jambo zuri.

Naibu Mkurugenzi wa Mradi
wa Taasisi ya Kimataifa ya kushu-
ghulikia Migororo, ICG barani Af-
rika, Pauline Bax, alisema ingawa
serikali ya Afrika Kusini haijazun-
gumzia chochote kuhusu luteka
hiyo, ukweli ni kwamba kufanyi-
ka kwa mazoezi hayo wakati wa
kipindi cha mwaka mmoja tangu

kuanza kwa vita vya Ukraine, ni
jambo la kutatanisha.

Bax aliambia DW kwamba
wanadiplomasia wengi wa Ma-
gharibi wanaona mazoezi hayo
ya kijeshi kama yanayopingana
na madai ya Afrika Kusini ya ku-
toegemea upande wowote.

Waziri Pandor, mara ya kwanza
alilaani uvamizi wa Urusi nchini
Ukraine, lakini Rais Ramaphosa
alimlazimisha kubatilisha kauli
yake na kumpokea waziri mwen-
zake wa Russia, Sergei Lavrov
kwa heshima zote mwishoni
mwa mwezi Januari.

Uhusiano kati ya Russia na Af-
rika Kusini ni wa muda mrefu
baada ya kukiunga mkono chama
cha ANC wakati wa mapambano
ya kupinga ubaguzi wa rangi
nchini humo.

Joe-Ansie van Wyk, profesa wa
Siasa ya Kimataifa katika Chuo
Kikuu cha Afrika Kusini, UNISA
mjini Pretoria, alisema nchi hiyo

ina lengo la kuimarisha uhusiano
wake na Russia na China ambao
ni wanachama wa kudumu wa
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa, ambako bara la Afrika
kwa muda mrefu limetoa wito wa
kuwa na sauti zaidi.

Van Wyk ameiambia DW
kwamba Afrika Kusini ni sehemu
ya kundi la nchi zinazoinukia kiu-
chumi za BRICS, inayozijumuisha
Russia, India, China na Brazil.

Bax alisema vita vya Ulaya hav-
itishii usalama wa Afrika na nchi
za Afrika hazitaki kulazimishwa
kuchagua upande wowote, in-
gawa vita vya Ukraine vilikuwa
na madhara kadhaa barani Af-
rika, ikiwemo kupanda kwa bei
ya mafuta na vyakula. Hivyo hali
inaweza kuwa mbaya zaidi.

Nchi nyingi za Afrika zinahisi
kwamba zinaweza kuwa na wa-
shirika tofauti, hazitaki kuch-
aguliwa upande wowote ule.

(DW)

Watu vvak|kusanya baadhi ya mali zao katika vifusi vya nyumba iliyoanguka baada ya tetemeko la ardhi katika mji wa
Atareb, nchini Syria. PICHA: AP

Mgomo wasababisha maelfu kushindwa kusafiri Ujerumani

BERLIN, Ujerumani

MGOMO wa wafanyakazi wa
viwanja vinane vya ndege nchini
Ujerumani, umesitisha usafiri na
kulazimisha mashirika ya ndege
kufuta safari zao.

Wafanyakazi katika viwanja

hivyo wameanza mgomo huo
jana wakishinikiza kuongezewa
mishahara na kuboreshewa maz-
ingira ya kazi.

Mgomo huo ulioanza jana uliit-
ishwa na chama cha wafanyakazi
cha Verdi umeilazimisha kam-
puni kubwa ya ndege nchini Uje-

rumani, Lufthansa kufuta safari
zipatazo 1300 katika viwanja vya
Frankfurt na Munich ambavyo
ndivyo vyenye shughuli nyingi.
Viwanja vingine vilivyoathirika
vipo katika miji ya Bremen, Dort-
mund, Hamburg, Hanover, Leip-
zig na Stuttgart. Maelfu ya wasa-

firi wanakabiliwa na uwezekano
wa safari zao kucheleweshwa au
kufutwa kabisa.

Shirika la viwanja vya ndege
Ujerumani, ADV, limeulaani mgo-
mo huo likisema haukubaliki na
kuongeza kwamba utawaathiri
wasafiri 295,000 na jumla ya sa-

fari za ndege 2,300.

Chama cha wafanyakazi cha
Verdi kinataka  wafanyakazi
waongezewe malipo wakati huu
ambao mfumuko wa bei umeshu-
sha thamani ya mishahara yao na
kuzidisha ugumu wa maisha.

DW.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

JAMARI NEMES MSIGALA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba: $2135/0020
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia LUHUNDWA SECONDARYSCHOOL
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DOD/DOD/RB/401280/2022

KUPOTEA KWA CHETI

MAJUTO KATWANGA MBUYA Anatangaza
kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne
chenye Index NO. S1933/0043/2018
kilichotolewa na baraza la Mitihani kupitia
NYASATO SECONDARY SCHOOL mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
GEI/MBO/RB/446381/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO, MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......12/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: JUMA ALLY
KAFERA WA KIHONDA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA KAPEZIWA ABDALLAH FUNDIKIRA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 21 Mwezi 02 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 17 mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU

TANGAZO TANGAZO

Kiwanja kinauzwa. Kipo
Kiwalani Jet Lumo. Km 12

kutoka Posta Mpya.
Ukubwa ni 337.5 Sqm.
Bei 70m. Kinafaa kwa
makazi na biashara.
Barabara nzuri ya lami yenye
taa, hakuna foleni kwenda
posta na maji ni ya DAWASA.
Wasiliana na 0753064048.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY
AT MUSOMA

LAND APPEAL NO. 35 OF 2022

(arising from the decision of the District Land and Housing
Tribunal for Mara in Land Appeal No. 159/2021, Originating from
land case No. 18od 2021 at Nyakatende Ward Tribunal)

BUDIGO FIDELL. APPELANT

VERSUS

JOHN MALIMA........covnrerernennernrenninsnensrnsnend RESPONDENT

TO: JOHN MALIMA

C/0 VEO NYAKATENDE VILLAGE,

P.0.BOX 1061,

MUSOMA

SUMMONS FOR PUBLICATION

WHEREAS the Appellant have filed an appeal against you, you hereby
summoned to appear in this court in person or by pleader duly
instructed and able to answer all material questions relating to the
appeal or who shall be accompanied by some person able to answer
all such questions on the 9th day of March 2023 at 10:00am otclock in
the forenoon before Hon. F.H.MTULYA, judge to answer the case.

Take notice that in default of your appearance on the day before
mentioned, the Appeal will bw heard and determined in your absence
Given under my hand and the seal of the court this 23rd day of
Nvember 2022
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KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

Ndugu John Kamata Mahega
wa Bariadi Simiyu anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari
lake aina ya Toyota Succed
yenye namba za usajili T594
DJM Taarifa imetolewa kituo
cha polisi Maswa kwa
namba,SIM/MAS/RB/245788/2
021yeyote atakayeiona au
kuiokota awasiline naye kwa
namba 0784776456 au aipeleke
kituo chochote cha karibu naye ,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NANYUMBA LA WILAYA YA
BUKOBA MKOA WA KAGERA

MAOMBI MADOGO NA. 103/2020
MARTIN MUGANYIZI EDWARD (Msimamizi wa mirathi ya

marehemu) EDWARD NSHEKIBWEKI ................ MWOMBAJI
DHIDI YA

HELENA SILIVERY

SOSPETER DANIEL BYARUGABA ............. WAJIBU MAOMBI

KWA: HELENA SILIVERY NA SOSPETER DANIEL
BYARUGABA (POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa kuwa maombi Na. 103/2020 yamepangwa
kutajwa terehe 21/02/2023 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza,
P.J. Makwandi saa 2:00 asubuhi. Hivyo mnaamuriwa
kuhudhuria nyinyi wenyewe/ mwakilishi wenu mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa. Msipohudhuria Baraza
litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yenu na hukumu
kutolewa.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 08/02/2023.

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

AHMED SAID BAMAGA
anatangaza kupotea kwa
kadi za gari zenye usajili
namba T733 BEN, T163
AGJ, T 674 AGS. Kwa
yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/60744/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AHMED SAID BAMAGA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye usajili
namba: MC946BBM.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/60744/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BRIGHTON MHANDU MGUNDA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya TOYOTAISIS yenye
usajilinamba T 248 DPM,
CHASSIS NAMBA:
ZNM100020340 na ENGINE
NAMBA: 1222289235 . kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/6626/2023

—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
Shauri la Madai Na 8/2023
Jina la Mdai:GEORGE MHANGILWA
Jina la Mdaiwa EMMANUEL SHIGANGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa EMMANUEL SHIGANGA WA BUKOLI

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba (Eleza hapa habari za
Madai) NG'OMBE WAWILI WENYE THAMANI YA TSH. 1,300,000/~
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 20 Mwezi 02 Mwaka 2023 Saa 08:30 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa &jili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe kuwepo

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 10 Mwezi 02 Mwaka 2023

D o
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MERY TARISISI
Anatangaza kupotelewa na kadi
yagari yenye namba za usajili
T511BLD TOYOTA HILUX.
Chasses Namba RZN
1470020622 , Engine Namba
IRZ3274929
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
Polisi Taafifa:
KIL/MOS/RB/64024/2023

—

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO...03.... OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ELIYA
MATHAYO JOHO

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATIX
BY MATHAYO JOHO MBAGO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
13 Day of March, 2023

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa
Tupigie
0745 700 710.

Nipashe

usikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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viongozi wa

ifu, kitu ambacho

kKimewapa baadh

MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu
ya mkoa. Kutokana na kuwa v][po kilometa nyingi, miundombinu yake

na mawasiliano yamekuwa ha ;

Kijiji kiburi cha kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa

I'ya

Kitapeli na kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji na kuwanyang'anya

mashamba wanakijijl na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye
ardhi aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yanayopatikana anayachukua na

kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu

mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya
kunyanyasa Kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja ya wasichana warembo

—-19

Kijiji hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. Hawana
pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa
Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

Kikao kilifanyika nikamatwe,
nilazishwe kuondoka, au ni-
uawe. Niliwasiliana na Makao
Makuu na wakaniambia ni-
fanye chochote kile lakini nision-
doke hadi nikamilishe misheni,
lakini nizuie nisitekwe, kufukuzwa
wala kuuawa. Pamoja na hayo wa-
linionya nisizuie vitu hivyo kwa
kutumia nguvu, labda kupambana
nao, bali akili na hila zaidi kwa
sababu hawakutaka yoyote yule
ahisi labda mimi si mtu wa kawai-
da”

Wakati akiongea maneno hayo
watu walikuwa kimya, wengine
wakionyesha mshangao kwa kile
walichokuwa wakikisikia.

“Mpango namba moja nilioona
unafaa ni kujifanya kipofu. Siku zote
ambazo mlidhani kwamba mimi ni
kipofu si kweli. Ulikuwa ni mpango
mkakati ili Usonzo asiniteke wala
kufanya chochote kwangu ili nien-
delee kuifanya kazi ya upelelezi
kwa amani na uhuru zaidi. Ukweli
uliokuwepo hapa mimi si kipofu.”

Alisema na kuvua mawani yake.
Aliweka fimbo yake pembeni na
kushuka chini kwa kasi akipiga hat-
ua moja kwa moja kwenye ngazi na
kupandisha tena.

Hili lilisababisha umati wote uli-
puke kwa nderemo na vifijo, huku
baadhi wakionekana kama wa-
naangalia filamu, wasiamini Kkile
kilichotokea.

Aliporudi kila kitu alikiweka
pembeni. Sasa aliongea kama mtu
mzima na si mlemavu wa macho
tena. Mawani aliweka pembeni.

“Jamani mpango huu niliufanya
kwa kushirikiana na Mary kwa ajili
ya kumzuga Usonzo na kweli ali-
zugika na ilinisaidia kwa pande zote
mbili. Nilimwambia Mary najifanya
kipofu na yeye ndiye ionekane
amenimwagia tindikali ili wote
wawili, mimi na yeye tuishi kwa

¢

geonekana kufurahishwa na tukio
hili. Na kweli ndivyo ilivyokuwa.”

Umati wa watu waliokuwa na
mshangao uliochanganyika na
furaha uliendelea kumtazama na
kumsikiliza Adel.

“Mpango mkakati ulifanyika hivi.
Nilimfuata Mary na kumwambia
kwa sababu anapendwa na Uson-
70, na anabhisi sisi ni wapenzi, basi
tutengeneze uongo kuwa amen-
imwagia tindikali kwa sababu ya

@Msamba
0656122770

A 4

“Taarifa
Zime-
shanifikia,
nilikuwa
nataka
kupata
uthibitisho
ni nani.
Ngoja
nikulize
swali.
Kwa nini
umem-
wagia
tindikali
wakati ni
mpenzi
wako?”

» kumsumbua na kumfuatafuata huku

akijua ana mapenzi wake. Vyovyote

ambavyo watu wangetafsiri kama !
ambavyo walitafsiri. Tukaongea na

Mganga Mkuu wa Mkoa athibitishe

tukio hili ili watu wasiwe na wasi- :
wasi kuwa jambo hili ni la kupangwa. !

Mganga Mkuu ndiyo mtu kwa kwan-
za kuambiwa dhamira ya tukio hilo
alikuwa akihofu kukiuka maadili, la-
kini nilimwambia hii ni kwa maslahi

1 ya Taifa, ndipo alipokubali kuingia

kwenye mpango mkakati huu. Tukio
lilifanyika kweli, lakini nilichomwagi-
wa ni maji ya kawaida tu ya bomba,
na nikajifanya jioni nimepofuka, na
haraka Mary aliita ndugu zake na
wangu nikakimbizwa hospitali na
daktari kwa sababu ameshaambiwa
kitakachofanyika, akathibitisha na
kusema tayari nimekuwa kipofu.
Habari zilipovuja, kila mtu aka-
ongea lake. Wengine walisema
nimemwagiwa na Enock kwa sababu
amegundua nimemchukulia mchum-
ba wake. Wengine wakasema am-
emwagiwa na Mary mwenyewe kwa

' kuhofia kujulikana kwa Enock kuwa
. tuna mahusiano ya kimapenzi. Na

wapo waliosema Enock aliweka mte-
go, na Mary akaona ili awe salama,
basi akaamua kufanya hivyo ili kuua
soo. Mary akajitokeza na kukiri had-

harani na kusema kuwa atanitunza.

kuwa niendelee kuwa naye, ili tu-
weze kufanya kazi kirahisi.
Umati uliendelea kuwa kimya, sasa

na si tukio la kweli.

tilia ili anidhuru, na hii ilinipa uhuru

mambo. Akaamua kumpongeza ka-
bisa Mary kwa tukio alilofanya. La-
kini akamshauri eti anifukuze, lakini
akamwambia anafanya hivyo ili ni-
siende kushtaki.

wenda kwenye ofisi za Usonzo aliku-
wa akirekodi kila kitu bila mwenyewe

tulioupanga.
Alitoa kitu mfano ya redio ndogo,

akabonyeza kitufe, ikasogezwa kwe- |
nye maiki, hivyo sauti zilizokuwa |
zikitoka kwenye kitu hicho ya mwa- |
naume na mwaname zilisikika kwe- |

nye spika kubwa.

“Usonzo nimekuja, naomba

i unisaidie kwa hili.”.

“Umekuja leo kijana eee,

! mtoto matata sana wewe, un-
i ayekataa hata matajiri. Haya
i kuna nini leo?”

“Naomba unisaidie kun-

! iokoa kwenye hili janga, ving-
i inevyo naweza kufungwa.”

i “Wewe sema, usizunguke
! mrembo.” Usonzo akaungu-
! ruma.

i “Mimi ndiye niliyemwa-

i gia Adel Adam tindikali, yule
{ kijana mgeni na madaktari
i wamethibitisha
i kuwa kipofu. Hatoona tena
milele. Sasa taarifa zimeshafi-

kuwa ame-

! mzee Chale, nimesikia kesho
! nitaitwa. Naogopa atakwenda
i kupeleka taarifa hizi kituo cha
. Polisi mkoani.”

“Taarifa zimeshanifikia, ni-

! likuwa nataka kupata uthibiti-
! sho ni nani. Ngoja nikulize
swali. Kwa nini umemwagia
Ulikuwa ni mpango namba mbili
i wako?”

tindikali wakati ni mpenzi

“Hapana, siyo mpenzi wan-

gu. Ni kweli alikuwa ananitaka,
ukianza kujua kumbe ile kumwagiwa
Adel tindikali ulikuwa ni mchongo tu

lakini hakuwa mpenzi wangu.”
“Siyo kama umeamua kufan-

- ya hivyo ili kufuta ushahidi?”
“Kusema kweli mpango huu ulitu-
saidia sana, Usonzo akaacha kunifu- |

“Hapana mzee Usonzo, yule
kijana aliniokoa kwenye ajali

ya bodaboda, ndiyo nikafaha-
mkubwa wa kuendelea kupeleleza
i tana naye nikiwa na mchumba
i wangu Enock, nikamtambu-
i lisha. Wakawa marafiki, kuna
i wakati wakawa wanatembel-
i eana na yeye akawa anaweza

Tukapanga kwa makusudi Mary
aende kwa Usonzo amdanganye na |
uongo aliokwenda kuuzungumza ni |
huo. Kwa bahati nzuri Mary alipok-
i 'wa mbaya Enock akijua itaku-
i wa matatizo, siku moja akaja
kujua. Hebu sikilizeni maongezi haya
ambayo waliyaongea alipofika, Uson- |
zo akidhani ni kweli aliyokuwa akion- |
gea Mary, kumbe ulikuwa ni mtego |
i nikamwagia.”

miana naye. Kuna siku niliku-

kuja hata kwetu. Akatumia
njia hiyo kunitongoza. Nilim-
katalia, akawa anazidi kufanya
hivyo, nikaona hali ikizidi kub-

nyumbani, anakawa ananishi-
kashika, kwa hasira, nikaenda
kuchukua tindikali ya baba
alikuwa kuna sehemu kaificha,

“Enhee, sasa wewe ulitaka
mimi nifanye nini?”

“Nataka umzuie mzee Chale
asilipeleke suala hili Polisi.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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NBC

BASI JIPYA
LITUNZWE

KMC, MAKALLA

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC) ambayo
ni mdhamini Mkuu
wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, jana ilikabidhi basi jipya
kwa timu ya KMC FC ya Kinon-
doni jijini Dar es Salaam inay-
oshiriki ligi hiyo, huku Mkuu
wa Mkoa huo, Amos Makalla
akipongeza hatua hiyo.

Hafla ya makabidhiano ya
basi hilo lenye thamani ya Sh
milioni 450 lililotolewa kama
mkopo kutoka benki ya NBC
ilifanyika jijini Dar es Salaam
na kuhudhuriwa na wadau
mbalimbali wakiongozwa na
Makalla, viongozi wa Shirik-
isho la Mpira Miguu Tanzania
(TFF), pamoja na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki hiyo,
Theobald Sabi. Akizungumza
kwenye hafla hiyo, Makalla,

aliipongeza benki hiyo kwa
jitthada zake za kuiboresha
ligi hiyo, huku akitoa wito
kwa klabu mbalimbali nchini
kuitumia vema benki ya NBC
kutatua changamoto zina-
zowakabili kama vile usafiri
na Bima kwa wachezaji na
benchi la ufundi. “Kila mtu
sasa ni shuhuda kwa namna
ambavyo ligi yetu imekuwa
bora tangu kuanza kwa ud-
hamini wa NBC. Inafurahisha
zaidi kuona udhamini huo
hauishii tu kwenye ligi pekee
bali pia benki inaguswa na
changamoto za timu moja
moja, hongereni sana NBC.
Naomba sana timu nyingine
pia ziige mfano huu wa KMC
bila kujali ukubwa wao,” alise-
ma Makala huku akitoa wito
kwa uongozi wa timu hiyo
kuhakikisha wanarejesha
mkopo huo kwa wakati.

Awali akizungumza kwe-
nye hafla hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa NBC, Sabi alise-
ma hatua hiyo imekuja baada
ya kikao baina ya benki hiyo
na klabu zote zinazoshiriki ligi
hiyo ikiwemo KMC na kuunda
fursa wezeshi za kusaidia
timu kujikwamua na changa-
moto mbalimbali ikiwemo ya
usafiri wa uhakika.

“Ligi hii inahusisha suala
zima la usafiri kwa klabu husi-
ka na wakati mwingine timu
zinasafiri kwa umbali mrefu
sana na hivyo kusababisha
uchovu kwa wachezaji. Upa-
tikanaji wa mabasi mazuri
ya kisasa utasaidia kupun-
guza uchovu kwa wacheza ili
waweze kuleta ushindani un-
aohitajika wakiwa viwanjani.
Leo hii tumeanza na KMC ila
bado klabu nyingine zitafua-
ta,” alisema Sabi.

Aidha Sabi alisema ukosefu
wa vyombo vya usafiri maal-
um kwa ajili ya timu zinazos-
ya chanzo cha vikwazo vingi
katika gharama za uendeshaji
na utendaji wa timu husika.

Mkuu wa Wilaya ya Kinon-
doni, Saad Mtambule pamoja
na kuishukuru benki hiyo
kwa mkopo huo aliihakikishia
kuwa wamejipanga kuhakiki-
sha kwamba unarejeshwa
kwa wakati huku pia akiahidi
kulitunza vyema basi hilo.

Akizungumzia ujio wa basi
hilo, Mstahiki Meya wa Man-
ispaa ya Kinondoni, Songoro
Mnyonge alisema limepa-
tikana wakati muafaka na
kwamba litamaliza kabisa
changamoto ya usafiri iliyoku-
wa ikiikabili klabu hiyo pale
inapohitaji kucheza mechi za
mikoa ya mbali.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla (wa pili kushoto) akipokea mfano wa ufunguo wa gari kutoka
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa NBC, Theobald Sabi (kushoto) ikiwa ni ishara va kukabidhiwa basi jipya lililotolewa
na benki hiyo kwa njia ya mkopo kwenda kwa timu ya KMC FC inayoshiriki ligi Kuu ya Tanzania. Wengine ni
pamoja na Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Saad Mtambule (wa tatu kushoto), Mstahiki Meya wa Manispaa ya
Kinondoni Songoro Mnyonge (wa tatu kuha) Mkurugenzi wa Manispaa ya Kmondom Hanifa Hamza (wa pili kulia)
na Mkurugenzi wa wateja wadogo wa NBC, Elibariki Masuke (Kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

BMT yahimiza uwazi kwa vyama vya michezo

Na Saada Akida

KATIBU Mtendaji wa Baraza
la Michezo la Taifa, Neema
Msitha amevitaka vyama vya
michezo kufanya mambo yao
kwa uwazi na uwajibikaji kwa
ajili ya kuwavutia wadhamini
na wadau kuwasaidia.

Msitha ametoa kauli hiyo
baada ya Taasisi ya Maajabu
18 kutoa seti mbili za jezi jum-
la ya 56 pamoja na fedha za
usafiri kwa chama cha mch-
ezo wa Kabadi.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari jana, Katibu
huyo alisema kitendo cha
Chama cha Kabadi kuweka
wazi changamoto zao im-
echangia kupatikana kwa
wadhamini.

Alisema baada Chama hi-
cho kuingia udhamini na
Chuo cha St. Joseph ambacho
kilitoa ofisi na kuahidi usafiri
wa timu ya Taifa.

“Kitendo hicho kimewa-
vutia uongozi wa Taasisi ya
maajabu 18 na walinipigia
simu na kutaka kuwa sehemu
ya udhamini wa mchezo huo

kupitia ligi yao inayotarajia
kuanza hivi karibuni,” alisema
Neema.

Alisema  kujitokeza kwa
mdhamini huyo ni kutokana
na uwazi wa mambo yanay-
ofanywa na Chama husika
na kuvitaka vyama vingine
kufanya mambo yao kwa
uwazi na kuiga mfano wa
Kabadi.

Kwa upande wa Msimam-
izi wa Taasisi ya maajabu
18, Mussa Athuman alisema
kwa kuanza wametoa jezi
seti mbili na kuwasaidia ka-

tika mambo ya kiuchumi
katika safari yao ya kuelekea
michuano ya kombe la Dunia.
Mwenyekiti wa Mchezo wa
Kabadi Taifa, Abdallah Nyoni
alisema ni jambo la furaha ku-
pata udhamini huo.
“Tunaenda katika  Ligi,
hivyo kuna uhitaji mkubwa
wa vifaa na jezi hizi zitatusaid-
ia kwa sababu zinaenda kwa
klabu ya Buffalo, huku Chama
kikiendelea na mchakato wa
kutafuta wadhamini wen-
gi kupata vifaa kwa klabu
zingine ,” alisema Nyoni.

Judo vajipanga
michuano
yva Afrika

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Judo Tanzania
(JATA), kinatarajia kushiriki mi-
chuano va Afrika itakayofanyika
nchini Tunisia mwishoni mwa
mwezi ujao. o
~ Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa Jata, In-
nocent Mallya alisema ili kupata
wachezaji wa kuwakilisha nchi
katika michuano hiyo, watachagua
wale watakaofanya vizuri kwenye
michuano ya Afrika Mashariki,
inayotarajiwa kufanyika nchini
mapema mwezi Ujao.

“Tunategemea kushiriki )
mashindano ya Afrika ni muhimu
kwetu kutengeneza viwango vya
wachezaji, vile vile tutaangalia
wale ambao watafanya vizuri
kwenye mashindano yajayo na
wale wenye uzoefu mkubwa
ambao tumekuwa nao,” alisema
Mallya. o

Alisema maandalizi kuelekea
kwenye mashindano hayo ya Af-
rika Mashariki yanakwenda vizuri
na hadi sasa nchi tano zimethibiti-
sha kushiriki.

Alizitaja nchi hizo kuwa ni Tan-
zania, Zanzibar, Burundi pamoja
na Rwanda huku wakiendelea
kusubiri nchi nyingine hadi ku-
fika Machi masi mwaka huu ziwe
zimetoa taarifa ya ushiriki wao.

Judo ni miongoni mwa mich-
ez0 yenye bahati ya kushiriki
mashindano ya kimataifa ingawa
bado haijafanya vizuri kama ilivyo
upande wa Afrika Mashariki am-
bapo wamekuwa wakishika nafasi
va kwanza, ya pili na tatu mara
kadhaa.

Oppa: Kila
mechi ya
Simba Queens
ni fainali

NAHODHA na kinara wa mabao
wa Simba Queens, Oppa Clem-
ent amesema akili na nguvu za
wachezaji wote wanachukulia kila
mechi kwao ni fainali na kuhitaji
pointi tatu katika michezo ya Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania Bara.

Oppa aliibuka kuwa mchezaji
bora wa Januari akiwa na mabao
9 akiongoza kwa ufungaji na timu
yake ikiwa kileleni mwa msimamo
kwa pointi 22.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Oppa alisema ligi hiyo m5|mu huu
imekuwa ya ushindani mkubwa na
kila mchezaji anatambua umuhimu
wa kila mechi watakayocheza.

Alisema makocha wanaendelea
kufanyia kazi mapungufu yao na
kuongeza ubora uliokuwapo kwa
kikosi ili kufanikiwa malengo yao
ya kutetea taji la ubingwa.

“Ligi msimu huu ngumu kila
mechi kwetu tunaichukulia fain-
ali, lazima kupambana kutafuta
matokeo ya ushindi kwa ajili ya
kufikia malengo yetu ya kutetea
ubingwa,” alisema straika huyo.
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MESSI SAFI PSG

BABA wa nahodha wa Argentina, Lionel Messi ali-
fanya mazungumzo na PSG siku ya Alhamisi huku wak-
itarajia kuafikiana kuhusu mkataba mpya wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 35. (Mail)

NEYMAR NA EPL

KLABU kadhaa za Ligi Kuu England, EPL, vimearifi-
wa kuhusu uwezekano wa kupatikana kwa mshambu-
liaji wa Paris St-Germain wa Brazil, Neymar mwenye
umri wa miaka 31. (90min)

MOUNT AFUATILIWA

LIVERPOOL, Manchester City na Manchester United
zinafuatilia hali ya mkataba wa kiungo wa kati wa Eng-
land, Mason Mount mwenye umri wa miaka 24 katika
klabu ya Chelsea. (ESPN)

QATAR OFA YA MWISHO

WAWEKEZA wa Qatar wanatayarisha ofa ya mwisho
yenye thamani ya takriban pauni bilioni 5 kwa ajili ya
kuinunua Manchester United. (Bloomberg)

SABITZER PAUNI MIL 18

KLABU ya Bayern Munich imeiambia Manchester
United kwambea, itahitaji kulipa pauni milioni 18 kum-
nunua kiungo wa kati wa Austria, Marcel Sabitzer mwe-
nye umri wa miaka 28 kwa mkataba wa kudumu. (Bild,
via Mail)

DALOT ATAKIWA MADRID

KLABU ya Real Madrid inatazamia kumnunua beki
wa Manchester United na Ureno, Diogo Dalot mwenye
umri wa miaka 23, ambaye bado hajaongeza mkataba
wake Old Trafford. (AS)

ROQUE AWINDWA

ARSENAL imetuma wasaka vipaji wao kumfuatilia
mshambuliaji wa kimataifa wa vijana wa Athletico
Paranaense na timu ya taifa ya Brazil, Vitor Roque. Bar-
celona pia inamtaka mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 17 ambaye ada yake huwenda ikawa pauni mil-
ioni 50. (CaughtOffside)

KVARATSKHELIA AVUTIA

KLABU za Newcastle, Real Madrid, Manchester City
na PSG zinavutiwa na winga wa Napoli na Georgia, Kh-
vicha Kvaratskhelia, lakini klabu hiyo ya Serie A inataka
zaidi ya pauni milioni 50 kumwachia mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22. (90min)

ANCELOTTI HAJALI KWA ASENSIO

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti amesema
hajali iwapo kiungo wa Hispania, Marco Asensio mwe-
nye umri wa miaka 27, atasaini mkataba mpya katika
klabu hiyo au ataondoka. (Mirror)

MOFFI ANYATIWA

KLABU za Southampton na West Ham zinawasiliana
na wawakilishi wa mshambuliaji wa Nice, Terem Moffi,
mwenye umri wa miaka 23. (Football Insider)

REDKNAPP KUREJEA

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Harry
Redknapp atakuwa tayari kurejea kwenye uongozi
iwapo Leeds United itamtaka arejee uwanjani. (Mir-

ror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA
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LONDON, England

NEYMAR

IA ya Neymar kutaka kuha-

mia Ligi Kuu ya England,

EPL, inazidi kushika kasi,

huku Manchester City,
Manchester United na Liverpool
zikiwa miongoni mwa timu zilizo-
onesha nia ya kumbhitaji.

Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 31 aliripotiwa
kuwa alihusishwa katika

mazungumzo ya hivi majuzi
kati ya mmiliki wa Chelsea,
Todd Boehly na rais wa Par
is Saint-Germain Nasser
Al-Khelaifi.

Neymar hadi sasa amefunga ma-
bao 10 kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa,
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A KUTUA EPL

® @ ® Klabu za Man City, Man
United na Chelsea zapigana
vikumbo kuwania saini yake...

huku akifikisha mabao 12 katika
mechi 19 za mashindano yote.

Sasa katika msimu wake wa sita
nchini Ufaransa tangu awasili kwa
ada iliyovunja rekodi ya dunia ya
euro milioni 222, mfungaji huyo
bora wa muda wote wa Brazil
anakodolea macho changamoto
mpya.

Kwa mujibu wa 90min, “wawak-
ilishi wa Neymar wanafanya ma-
zungumzo na Chelsea, Liverpool,
City, United, na Newcastle United”

- kuziarifu klabu hizo kuhusu nia ya
mchezaji huyo kuhamia Ligi Kuu ya
England.

Ripoti hiyo inadai Paris Saint-
Germain hawana tatizo kuachana
na Neymar na watakuwa tayari ku-
kamilisha zoezi hilo.

Mmiliki wa Chelsea, Boehly
anaaminika kuwa na “shauku”
kuhusu uwezekano wa kumsajili
Neymar na atakuwa tayari kufikia
mahitaji yatakayotakiwa kwenye
mkataba.
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RIK ten Hag alikasirishwa

na uamuzi wa mwamuzi

wa kutoipa Manchester

United nafasi ya kupiga

mpira wa adhabu ndogo baada

ya Marcus Rashford kuchezewa

vibaya kwenye sare ya 2-2 dhidi

ya Barcelona kwenye Uwanja wa

Camp Nou, katika mchezo wao wa

kwanza wa raundi ya mtoano ya

Ligi ya Europa, juzi.

4 Rashford  alikuwa  mwiba

kwa Barca kwa muda wote na

alionekana kuchezewa faulo na

Jules Kounde nje kidogo ya eneo la

hatari huku United wakiwa mbele

kwa mabao 2-1, lakini mwamuzi

Maurizio Mariani aliruhusu mche-
zo uendelee.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
England alisawazisha bao la kwan-
za la Marcos Alonso mapema Kip-
indi cha pili kabla ya kulazimisha
bao la kujifunga la Kounde kuipa-
tia United uongozi, ingawa Raph-
inha alisawazisha zikiwa zimesalia
dakika 14.

- WEKA PESA.
tico pesa pp (6

vodacom ‘ m-pesa

5 D airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

esr024e HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Ju-
ventus, Athletic Bilbao na Hispania,
Fernando Llorente amestaafu kuche-
za soka akiwa na umri wa miaka 37.

Llorente - ambaye amekuwa bila
klabu tangu mwisho wa msimu ulio-
pita - alitangaza kupitia Movistar
Plus kwamba, umefika mwisho wake
wa kucheza baada ya miaka 18 kwe-
nye mchezo wa soka.

Llorente alianza maisha yake ya
soka akiwa na Athletic, ambapo ali-
cheza kwa misimu tisa kwenye kikosi
cha kwanza, akifunga mabao 84 ka-
tika michezo 262 ya Ligi Kuu ya His-
pania, LaLiga.

Kisha akahamia kwa wababe wa
Serie A, Juventus, ambapo alifunga 16
katika mechi 34 za ligi katika msimu
wake wa kwanza, ingawa hakuweza
kurudia kiwango hicho kabla ya ku-
ondoka kwa uhamisho wa bure na
kurejea Hispania kwenye Klabu ya
Sevilla mwaka 2015.

Baada ya msimu mmoja kwenye

Licha ya matokeo chanya kwa
ujumla, Ten Hag aliona haja ya
kuangazia  tukio lililohusisha
Kounde kumchezea faulo Rash-
ford.

Ten Hag alilambia BT Sport:
“Nadhani mwamuzi alikuwa na

Uwanja wa Ramon Sanchez Pizjuan, ambapo
alifunga mabao manne pekee katika mechi
23 za LaLiga huku akishinda taji la Ligi ya
Europa, Llorente alihamia Ligi Kuu England
kwenye klabu ya Swansea.

Alifunga mabao 15 ya ligi katika mechi 33
akiwa na Swansea kabla ya kutimkia Totten-
ham Hotspur baada ya mwaka mzuri huko

AYMI

BARCE|

ushawishi mkubwa kwenye mche-
7o huu.

“Unaweza kujadili kama ilikuwa
ndani au nje ya boksi, na kwa njia
yoyote ilikuwa ni kadi nyekundu
kwa sababu (Rashford) alikuwa
ana kwa ana na kipa.

“Kwa hiyo ni ushawishi mkub-
wa, sio tu kwa mchezo huu, ka-
tika mzunguko huu. Haiwezi kuwa,
waamuzi hawawezi kufanya ma-
kosa kama hayo.”

Rashford mwenyewe vile vile
alishangazwa na uamuzi wa Mari-
ani.

“Ni wakati mkubwa katika
mchezo,” alisema. “Sijaitazama
tena lakini kwa sasa sielewi ni
kwanini hatukupewa nafasi ya ku-
piga mpira wa adhabu ndogo.

“Alinigusa wakati mguu wangu
uko mbele ya mpira, (Kounde)
akaupiga mguu wangu na ni ni-
kashinda kusonga mbele. Sio pen-
alti lakini ni faulo kwa asilimia 100
kwangu.”

Hata hivyo, Ten Hag alikubali
ubora wa jumla wa pambano hilo
la kusisimua na alifurahishwa na
wingi wa nafasi ambazo United il-
itengeneza.

“Nadhani tuliamuru mchezo,”
Ten Hag aliendelea. “Mbali na lab-
da dakika 15 za kipindi cha kwanza
tulikuwa na shida, lakini kwa wen-
gine tuliamuru mchezo.”

Llorente atundika daruga akiwa na miaka 37

Wales.

Llorente hakuwa na wakati
mzuri wa kupata mechi za ku-
cheza pale Spurs, lakini alichu-
kua jukumu muhimu katika
mbio zao za fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka 2019,
akifunga bao lililoifanya Spurs
kutinga nusu fainali dhidi ya
Manchester City.

Llorente hakuweza kurejea
katika ubora wake wa awali
alipokuwa Napoli au Udinese,
kabla ya kucheza ule uliokuwa
msimu wake wa mwisho kure-
jea Hispania akiwa na Eibar.

Alishinda mataji matatu
ya Serie A, mataji mawili ya
Coppa Italia na Ligi ya Euro-
pa wakati wa maisha yake ya
kilabu.

Llorente pia alikuwa sehe-
mu ya kikosi cha Hispania kili-
choshinda Kombe la Dunia la
2010 na Euro 2012, akiichezea
nchi yake mechi 24 kwa jumla,
akifunga mabao saba..




Jumamosi Februari 18, 2023 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO

33,324/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

UWANJA WA MKAPA KUBORESHWA
KWA AJILI YA AFRICA SUPER LEAGUE

Na Mwandishi Wetu
ERIKALI imeahidi kufanya
marekebisho makubwa

yanayohitajika katika uwanja

wa Benjamin Mkapa ili kuki-

dhi viwango vya kimataifa vinavyohi-

tajika katika michuano ya Africa Su-

per League ambayo Klabu ya Simba

ndio mwakilishi wa ukanda wa Afrika
Mashariki.

Hayo yamesemwa jana jijini Dar es

Salaam na Katibu Mkuu wa Wizara

ya Utamaduni, Sanaa na Michezo,

R

Tutawasha moto leo

Wageni kutoka nje ya nchi na (kushoto)

Saidi Yakubu wakati alipokutana na
uongozi wa Shirikisho la Soka Afrika
(CAF) ambao unaongozwa na Mkuu
wa Kitengo cha ufundi, Mohammad
Sidat alieambatana na wataalaam ku-
toka Italia waliokodiwa na Shirikisho
hilo.

Yakubu alisema kuwa maeneo
yote yaliyoainishwa yatafanyiwa kazi
kabla ya ziara nyingine ya ukaguzi
itakayofanywa na CAF.

Pia aliwaeleza viongozi hao kuwa
serikali inakusudia kujenga viwanja
vingine vya michezo na watatege-

!

: e
viongozi wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, Dar es Sa-
laam, wakicheza ngoma wakati wa mapokezi ya wageni hao juzi, walipotembelea kituo kujifunza jinsi
ambavyo kinaendesha vita dhidi ya ukatili wa kijinsia. PICHA: SABATO KASIKA

etupa motisha kubwa kwa kutuahidi
fedha na hivyo sisi wachezaji hatupaswi
kumuangusha.

“Naomba nimuhakikishie Rais wetu
kwamba wachezaji wote tumeahidi ku-
pambanana tuko tayari kupata ushindi
mbele ya Raja Casablanca,” aliongeza
Bocco.

Alisema watakuwa makini katika ku-
zuia na kushambulia kwa sababu ya
kuhakikisha wanaendeleza kauli yao
ya uwanja wa Mkapa hatoki mtu hasa
mechi za kimataifa.

Kwa upande wake Mkuu wa Casa-
blanca, Modher Keboir alisema watain-
gia kwa tahadhari kubwa kwa sababu
Simba sio timu ya kubeza na ina uwezo
mkubwa.

“Simba ni timu kubwa na tumejiandaa
vizuri, tutaingai kwa tahadhari kubwa
na kuhakikisha tunapata matokeo ma-
zuri,” alisema Keboir.

ilopeleka na badala yake
wakakodisha mabasi madogo
mawili aina ya Coaster, Pri-
vadinho alisema wao wam-
etekeleza wajibu wao, na
yaliyotokea hayawahusu.
“Hawa ni watu wazima,
basi limeletwa hawakutaka
kupanda wamepanda kwenye
mabasi madogo, wamechagua
walichokiona wao ni sahihi.
Sababu va kufanya hivyo
mimi sijui labda muwaulize
nyinyi kwa nini hawakupan-
da,” alisema. o
_ Kwenye tukio hilo, basi lil-
iloletwa na uongozi wa Yanga
kwa ajili ya wageni haliku-
tumiwa na wachezaji, badala
yake walipanda mashabiki
wa TP Mazembe. _
Mchezaji wa zamani wa

mea sana miongozo ya kitaalamu
toka Shirikisho la soka la Kimataifa,
Fifa na CAF.

Kwa upande wao, Ujumbe huo wa
CAF waliarifu kuhusu hatua za hara-
ka zinazotakiwa kufanywa ili uwanja
uendelee kutumika kimataifa na ku-
pongeza maendeleo ya soka nchini.

Uongozi wa klabu ya Simba ulian-
daa hafla hiyo ya chakula cha jioni
iliyohudhuriwa pia na Naibu Spika,
Mussa Azzan Zungu kwa nia ya ku-
fanya tathmini baada ya ukaguzi ku-
fanyika.

Yanga kupambana jasho

na damu kuiua Mazembe

Yanga, Mukoko Tunombe
alisema anajisikia vizuri
kurejea tena nchini Tanzania
kucheza dhidi ya timu yake
ya zamani, akidai mechi
itakuwa ngumu, lakini
yeye anawafahamu vilivyo
Yanga.

“Kuhusu Mukoko kuifa-
hamu Yanga na kuonekana
siyo tatizo kwa sababu hata
sisi tuna wachezaji kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo ambao wanaifahamu
vema TP Mazembe na pia
tunamfahamu Mukoko,”
Privadinho alijibu mapigo.

Kesho Yanga itacheza
mechi ya pili ya Kombe la
Shirikisho Afrika kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
kuazia majira ya 1:00 usiku.

01.18/02/23 Blackpool vs Stoke City

02.18/02/23 Huddersfield Town vs Birmingham City

03.18/02/23 Everton FC vs Leeds United

04.18/02/23 Hull City vs Preston North End

05.18/02/23 Portimonense SC vs Maritimo Madeira

06.18/02/23 FC Winterthur vs FC Sion

07.18/02/23 CD Leganes vs UD Las Palmas

08.18/02/23 Newcastle United vs Liverpool FC

09.18/02/23 RCD Mallorca vs Villarreal CF

10.18/02/23 FC Groningen vs FC Emmen

11.19/02/23 SC Cambuur vs SC Heerenveen

12.19/02/23 Motherwell FC vs Heart of Midlothian FC

13.19/02/23 SD Huesca vs Granada CF

14.19/02/23 Elche CF vs Espanyol Barcelona

15.19/02/23 ESTAC Troyes vs Montpellier HSC

16.19/02/23 Rayo Vallecano vs Sevilla FC

17.19/02/23 Santa Clara Azores vs FC Famalicao

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 18/02/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MUDA GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Perth Glory vs Central Coast Mariners

Aston Villa vs Arsenal

Millwall vs Sheffield Utd

Coastal Union vs Mbeya City

Real Sociedad vs Celta Vigo

Parma vs Ascoli

Sampdoria vs Bologna

Monchengladbach vs Bayern Munchen

VfL Bochum vs SC Freiburg

VfL Wolfsburg vs RB Leipzig

Stuttgart vs FC Koln

Ipswich vs Forest Green

Nottingham vs Manchester City

Brentford vs Crystal Palace

Brighton vs Fulham

Luton Town vs Burnley

Huddersfield vs Birmingham

Middlesbrough vs QPR

Blackburn vs Swansea

Sheffield Wed vs MK Dons

Hibernian vs Kilmarnock

Wigan vs Norwich City

Derby vs Charlton

Hull City vs Preston

Chelsea vs Southampton

Celtic vs Aberdeen

Wolverhampton vs Bournemouth

Royal Antwerp vs Eupen

Sunderland vs Bristol City

Livingston vs Rangers

Rotherham vs Coventry

Blackpool vs Stoke City

Everton vs Leeds

Lugo vs Eibar

Betis vs Valladolid

Portimonense vs Maritimo

Kagera Sugar vs Namungo

Nice vs Reims

Monza vs AC Milan

Mallorca vs Villarreal

Eintracht Frankfurt vs Werder Bremen

Newcastle vs Liverpool

Leganes vs Las Palmas UD

Dijon vs Metz

Union Saint Gilloise vs Standard Liege

Inter vs Udinese

Strasbourg vs Angers

Osasuna vs Real Madrid

Feyenoord vs AZ Alkmaar

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Porto vs Rio Ave




andaa na mchezo wake wa Klabu Bingwa Afrika dhidi ya Raja Casablanca leo. PICHA: JUMANNE JUMA

Tutawasha moto leo

® ® ® Ni wakati Simba ikiwashukia Raja
Casablanca, wachezaji waahidi pointi tatu,
mamilioni ya Rais Samia yawa motisha kubwa...

Na Saada Akida

zwa na benchi la ufundi chini
ya Kocha, Robert Oliveira kue-
lekea mchezo wa leo dhidi ya Raja Cas-
ablanca ukiwa ni wa pili kwao katika
hatua ya makundi ya Ligi ya mabingwa
Afrika.
Simba watakuwa wenyeji ka
tika mchezo huo utakaopigwa
uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam kuanzia majira
ya saa 1:00 usiku.

Kikosi hicho cha Simba kinashuka
dimbani kikiwa na kumbukumbu ya
kupotea mchezo wa kwanza kwa bao
1-0 kutoka kwa Horoya AC kwenye
uwanja wa Gnrl Lansana Conte Cona-
kry nchini Guinea wiki iliyopita.

Katika mchezo huo, Simba ilikosa
huduma ya kiungo mshambuliaji, Sai-
do Ntibazonkiza kwa sababu ya kutoka
huku Mosses Phiri akicheza dakika
chache na kutoka majeruhi.

Katika mechi ya leo Kocha Rob-

OINTI tatu ni lazima. Hii ni kauli
Pya Wanasimba wote wakiongo-

ertinho ana uwezekano mkubwa wa
kuwanyamazisha nyota hao wawili ka-
tika kuongoza safu ya ushambuliaji ili
kuhakikisha wanapata ushindi dhidi ya
Raja Casablanca.

Licha ya kuwepo kwa wachezaji hao,
Wekundu wa Msimbazi hao watakosa
huduma ya kiungo wao mkabaji, Sadio
Kanoute akitumikia adhabu ya kadi
mbili za njano.

Simba ipo kundi C katika nafasi ya
tatu ikiwa haina pointi, huku Casablan-
ca inaongoza kundi ikiwa na pointi tatu
na mabao matano ambayo waliyapata
dhidi ya Vipers ya Uganda katika mch-
ezo wa kwanza wa kundi hilo.

Akiuzungumzia mchezo huo, Rob-
ertinho alisema kila mchezo wa mi-
chuano hiyo ni mkubwa na una uzito
mkubwa na ushindani, hivyo leo wana-
hitaji pointi tatu dhidi ya Casablanca.

Alisema Simba ni timu kubwa kama
ilivyo Casablanca na ameiandaa timu
yake kwa ajili ya kushinda mchezo
huo ili wapate nafasi ya kusonga mbele
kwenye michuano hiyo.

“Kumkosa mchezaji wa kutumainiwa
kama Kanoute ni pigo, lakini kwa saba-

bu tuna kikosi kipana tumeweza kumpata
mbadala wake,” alisema kocha huyo.

Aliongeza: “Tunacheza nyumbani, la-
zima tutafute ushindi, matumaini yangu
ni kwamba tutapata matokeo mazuri, nina
waheshimu wapinzani wetu, katika hii mi-
chuano hakuna mchezo rahisi.”

Kwa upande wa Nahodha wa Simba,
John Bocco alisema wameshamaliza
maandalizi, na anaamini mchezo utakuwa
mgumu kwa sababu wapinzani ni wazuri,
lakini wao wanahitaji pointi tatu na wata-
pambana kuzipigania.

Alisema ili kujitengenezea mazingira
mazuri na kusonga mbele lazima washin-
de mechi ya leo dhidi ya Casablanca na
kuendelea na rekodi yao ya kutumia vizuri
uwanja wa nyumbani.

“Tumeshafanya mazoezi mazuri na
mbinu tulizopewa na benchi la ufundi, tu-
nahitaji pointi tatu muhimu na tunaimani
kushinda mchezo wetu dhidi ya Casablan-
ca,” alisema Bocco.

“Pia tuna ari kubwa kutokana na kauli
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan ambapo am-
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Yanga kupambana
jasho na damu
kuiua Mazembe

Shufaa Lyimo nha Adam Fungamwango

NAHODHA wa Yanga, Dickson Job
amesema watapambana kwa jasho
na damu kuhakikisha wanapata
pointi tatu katika mchezo wao wa
kesho Jumapili dhidi ya TP Mazembe
kwenye mashindano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Yanga itashuka dimbani kesho
kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa
kwenye mchezo wake wa pili wa
hatua ya makundi ya michuano hiyo,
baada ya ule wa kwanza kufungwa
bao 2-0 na US Monastir ya nchini
Tunisia, kwenye kundi D.

Akizungumza na waandishi wa

kuelekea mchezo huo, Job alisema
wamejipanga kupata ushindi kwenye
uwanja wa nyumbani.

“Huu utakuwa ni mchezo wa kum-
waga jasho na damu ili kuhakikisha
tunapata ushindi, wachezaji wote
tuna ari kubwa sana kuelekea mch-
ezo huu,” alisema Job.

Aliongeza: “Tumejianda vya kuto-
sha na lazima ushindi upatikane kwa
sababu tutakuwa kwenye uwanja
wety wa nyumbani ambao tumeu-
zoe.

Job aliongeza kuwa kutokana na
mazoezi wanayoendelea kuyafanya
anaamini hakuna litakaloshindikana.

Alisema licha ya kuwa walipata
matokeo mabaya kwenye mchezo
wao wa kwanza na timu ya US Mo-
nastir, bado hawajakata tamaa na
ba_ddala yake wamepata molari kubwa
zaidi.

Wakati huo huo, klabu yaTP
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo ilitua nchini juzi na kukataa
basi waliloandaliwa na wenyeji wao
Yanga.

Msimamizi Mkuu wa Digitali na
Maudhui wa Yanga, Priva Abiud
maarufu kama Privadinho ambaye
alikuwepo uwanja huo kama mmoja
wa maafisa wa klabu hiyo kwa ajili
ya mapokezi alitoa wito kwa wana-
chama na mashabiki wa timu yake
kujazana kwa wingi uwanjani ili iwe
kama chachu zaidi ya kupata ushindi
kwenye mchezo huo.

“Nimekuja hapa nimeona mashabiki
wa TP Mazembe wanashangilia.
Mashabiki wa Yanga wanapaswa
kujua kuwa wenzao hawako nyuma,
umeona wametua tu hapa uwanja
wa ndege wanashangilia, kama
hapa Uwanja wa Ndege ni hivi huko
uwanjani wa soka itakuwaje? Kwa
maana hiyo nawasihi mashabiki wetu
waje uwanjani kwa wingi Jumapili
kuishangilia timu yao,” alisema Pri-
vadinho.

Akizungumzia tukio la wachezaji
wa TP Mazembe kukataa basi wal-

INAENDELEA UK 23

N . ]|
O EE——

I
5

B e —

i
9 00

1002

\/



	Page 1a
	Page 2a
	Page 3a
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7a
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16a
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

