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ULAWITI SHULENI

Ripoti timu ya
uchunguzi yaiva

e Namba maalum kuripoti yatangazwa, vitabu vyenye ‘madudu’ marufuku...uk. 2

Prof. Adolf Mkenda

UKURASA10

Marufuku
Kuingiza
ndizi
Zanzibar

cha Kinole, wakati wa ziara vv|Iayan| Morogoro jana. Wengine ni Mbunge wa Morogoro Kusini
Mashariki, Shabani Taletale ‘Babu Tale’ (kulia), Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi, Sophia Mjema
(kushoto), Katibu wa NEC na Oganaizesheni, Issa Gavi na wananchi wengine. Habari UK. 04.
PICHA: MARY GEOFREY

PY E Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo
un e. umO u euZl Zanzibar, Shamata Shaame Khamis, akikagua shehena
ya ndizi mbivu zilizokamatwa bandarini Zanzibar jana
zikitokea Tanzania Bara, zilizoingizwa na mfanyabiashara

o o e e Veronica Manjala (hayuko pichani) kutokana na Zanzibar
mawale'l u a l ls We kUpiga marufuku Uingizaji wa ndizi baada va kuibuka
ugonjwa wa migomba kusinyaa. PICHA: RAHMA SULEIMAN
EIISTZ 2 vANGA, NAMUNGO HESABU ZITAAMUA UK.24
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HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu akipokea ujumbe maalum kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Kenya, William
Ruto, uliowasilishwa na Waziri wa Uwekezaji, Biashara na Viwanda wa nchi hiyo, Moses Kuria,
Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. Ujumbe huo ulilenga zaidi kwenye kuongeza na kudumi-
sha undugu na pia ushirikiano wa Kiuchumi na Kibiashara. PICHA: IKULU

Ripoti ulawiti shuleni yaiva

Na Augusta Njoji, DODOMA

RIPOTI ya timu maalum ili-
youndwa na serikali kuchunguza
taarifa za kuwapo tatizo la wa-
nafunzi kufundishwa vitendo vya
ulawiti kwenye baadhi ya shule
mkoani Kilimanjaro, inatarajiwa
kutangazwa hivi karibuni.

Timu hiyo iliundwa na Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
ikiongozwa na Kamishna wa Elimu
nchini baada ya Nipashe kuripoti
kuwapo shule zinazofundisha
masuala hayo mkoani humo kiny-
ume cha maadili ya kitanzania.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari jijini hapa, Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Dk. Francis Mi-
chael alisema kutokana na mambo
hayo, wizara imekuja na kituo cha
huduma kwa wateja na namba
maalum ili watanzania watoe taar-
ifa kwa wakati na zifanyiwe kazi.

“Lengo la kituo hiki ni kama
kuna mtanzania atapata taarifa ya
jambo lolote linalokwenda kiny-
ume cha maadili, miongozo na
taratibu za elimu nchini kwetu,
aweze kutoa taarifa ili kuzipata
kwa wakati na kufanyia kazi,”
alisema.

Katibu Mkuu alisema wizara
imeandaa kituo hicho kitaka-
chopokea taarifa na kitakuwa wazi

kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa
10 jioni.

“Mtanzania yeyote ambaye atao-
na jambo ambalo si jema ambalo
linakiuka miongozo, maadili na
tamaduni zetu kwenye taasisi zetu
za elimu kwa shule za msingi, se-
kondari hadi vyuoni, atatutaarifu
kwa kutumia namba hizi ambazo
ni 0262160270, hii ni ya mezani
na ya mkononi ni 0737962965,”
alisema.

Alibainisha kuwa kituo hicho
kitapokea taarifa zote zinazohusu
ukiukwaji wa taratibu na miongo-
70 ya utoaji wa elimu kwenye taasi-
si za elimu sambamba na matukio
ya ukatili na uvunjifu wa maadili
kwa watoto shuleni.

“Mtu yeyote atakayetoa taarifa,
zitakuwa ni siri na mtoaji hata-
bainika na atalindwa kwa mujibu
wa sheria. Watanzania wawe huru
kutoa taarifa ili kumkinga na kum-
linda mtoto wa kitanzania,” alise-
ma. Akizungumzia vitabu visivyo
na maadili, Katibu Mkuu huyo
alisema wizara imebaini kuna baa-
dhi ya shule ambazo zimekuwa
zikiingiza na kutumia vitabu am-
bavyo maudhui yake yanakinzana
na mila, desturi, miongozo na tam-
aduni za mtanzania.

“Baadhi ya vitabu hivyo vime-
kuwa na hadithi ambazo maud-

hui yake yanahatarisha ukuaji na
malezi ya mwanafunzi na kupo-
tosha mila na desturi za nchi yetu
katika makuzi na malezi ya watoto
wa kitanzania,” alisema.

Mtendaji huyo wa wizara alise-
ma vitabu hivyo visivyostahili ku-
tumika, orodha yake itatangazwa
na Waziri wa Elimu kupitia ripoti
na kuvipiga marufuku.

“Niwakumbushe wamiliki na
waendeshaji wa shule binafsi na
za umma zilizosajiliwa nchini, ku-
fuata na kuzingatia waraka namba
nne wa mwaka 2014 pamoja na
sheria na miongozo izingatiwe,
vinginevyo hatua kali hadi za ku-
fungia usajili shule hiyo zitachuku-
liwa,” alisema.

Alisema kuwa waraka huo,
pamoja na mambo mengine,
unaelekeza njia za ujifunzaji na
ufundishaji kwa kuzingatia ubora
na maslahi ya nchi, mila, desturi za
kitanzania.

Alisema waraka huo pia unalen-
ga kuhakikisha vitabu vya ziada
na kiada vinavyotumika kwenye
shule zilizosajiliwa nchini, yaani
zinazotumia mtaala wa ndani na
zile zinazotumia mtaala wa nje, zi-
tumie vitabu vinavyozingatia mila,
desturi na utamaduni wa nchi na
kulinda mtoto wa kitanzania ali-
yepo shuleni.

Mpina ataka
mfumo uteuzi
wa mawaziri
ubadilishwe

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kisesa (CCM), Luhaga Mpina amei-
taka serikali kubadili mfumo kwa baadhi ya ajira
za viongozi ikiwamo Mawaziri zinazopatikana
kwa uteuzi ziwe za ushindani ili kupata viongozi
wasiotiliwa shaka.

Akiuliza maswali ya nyongeza bungeni jana,
Mpina alihoji: “Kwanini serikali isiachane na
baadhi ya ajira kupatikana kwa uteuzi badala
yake ajira zote zipatikane kwa ushindani ajira za
viongozi, ajira za watendaji, mawaziri, makatibu
wakuu, wakurugenzi ili kuiwezesha serikali kupa-
ta viongozi wenye uwezo usiotiliwa shaka katika
nafasi mbalimbali za serikali.”

Pia alihoji mkakati wa dharura wa serikali ku-
dhibiti biashara holela, uingiaji wa mikataba mi-
bovu na usimamizi hafifu wa sheria kutokana na
kusababisha ajira nyingi za Watanzania kupotea.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu Kazi - Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Patrobas Katambi alisema kwa sasa
Katiba ya mwaka 1977 inaeleza namna ya mfumo
na uendeshaji wa serikali na inatambua kuwapo
ajira zinazopatikana kwa ushindani na uteuzi.

Alisema serikali kupitia vyombo vyake imekuwa
ikichukua hatua katika kuimarisha vyombo vina-
vyosimamia sheria ikiwamo mahakama, polisi,
TAKUKURU na kuchukua hatua kwa wanaoingiza
serikali kwenye mikataba mibovu.

“Serikali ina mahakama maalum ya kuchukua
hatua kwenye makosa ya kiuchumi na moja wapo
ni kudhibiti mambo haya,” alisema.

Katika swali la msingi, Mpina alihoji ni vijana
wangapi hawana ajira nchini na serikali im-
ewaandaaje kushindana katika soko la ajira ndani
na nje ya nchi.

Akijibu swali hilo, Katambi alisema utafiti wa
watu wenye uwezo wa kufanya kazi wa mwaka
2021 unaonyesha vijana wenye umri wa miaka
15-35 ambao wana ukosefu wa ajira ni 1,732,509.

“Idadi hiyo ni sawa na asilimia 12.2 ya nguvu
kazi ya vijana 14,219,191 wenye uwezo wa ku-
fanya kazi kwa maana va vijana walio katika
umri huo na hawapo katika mafunzo au hawana
ulemavu unaosababisha wasijishughulishe na
shughuli za kiuchumi,” alisema.

Katambi alisema katika kuhakikisha vijana
wanaandaliwa ipasavyo kushindana katika soko
la ajira la ndani na nje, serikali kupitia Ofisi ya
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia inatekeleza Mkakati wa
Taifa wa Kukuza Ujuzi wa Miaka 10 (2016/2017-
2025/2026).

Alisema kupitia mkakati huo, serikali imefanya
maboresho ya miundombinu na mitaala katika
ngazi za Elimu ya Juu, Elimu ya Kati na Mafunzo
va Ufundi Stadi.

“Sambamba na maboresho hayo, serikali ina-
toa mafunzo ya kuwezesha vijana walio nje ya
mfumo rasmi wa mafunzo ili kumudu ushindani
katika soko la ajira yakiwamo mafunzo ya uana-
genzi,” alisema.

Pia alisema yanatolewa mafunzo ya uzoefu
wa kazi kwa wahitimu, mafunzo ya urasimishaji
ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa elimu
na mafunzo na mafunzo ya kilimo cha kisasa kwa
kutumia teknolojia ya vitalu nyumba.
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Majaliwa: PEPFAR imepunguza

maambukizi mapya VVU nch|n|

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
amesema Tanzania imefanikiwa ku-
punguza maambukizi mapya ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) kwa asilimia 58 ku-
toka 130,000 mwaka 2003 hadi 54,000
mwaka 2021 kupitia Mfuko wa Dharura
wa Rais wa Marekani wa Kupambana
na UKIMWI (PEPFAR).

Amesema mfuko huo ambao ume-
leta mabadiliko makubwa katika ma-
pambano dhidi VVU, pia umesaidia
kupunguza vifo kwa asilimia 76 kutoka
120,000 mwaka 2003 hadi 29,000
mwaka 2021.

Aliyasema hayo jana wakati wa hafla
ya maadhimisho ya miaka 20 ya mafan-
ikio katika mapambano dhidi ya VVU/
UI(IMWI yaliyowezeshwa na PEPFAR

Majaliwa alisema Serikali ya Tanza-
nia itaendelea kuunga mkono mpango
huo katika kujenga miundombinu ya
afya, kutoa mafunzo, kutoa vifaa vya
uchunguzi na vifaa vya kinga binafsi,
na kuanzisha mifumo ya kufuatilia
maambukizi.

“Serikali ya Tanzania inafahamu
kwamba Serikali ya Marekani ni
mshirika mkubwa katika kukabiliana
na VVU nchini, ikiwa imewekeza zaidi
ya dola za Marekani bilioni 6.6 kwa ajili
ya kukabiliana na janga hilo,” alisema.

Majaliwa alisema PEPFAR kwa sasa

inasaidia zaidi ya watu milioni 1.5
wanaoishi na VVU (WAVIU) kwenye
matibabu kupitia mpango wa kuokoa
maisha wa ARV ambapo kabla ya kuan-
zishwa kwa mpango huo, WAVIU wasi-
0zidi 1,000 ndio walikuwa kwenye Tiba
ya Kupambana na VVU.

Alisema Serikali ya Tanzania inajivu-
nia kushirikiana na Serikali ya Mareka-
ni kupitia PEPFAR kufikia malengo ya
95/95/95 ifikapo mwaka 2025.

“Hivi sasa kupitia mpango wa PEP-
FAR tunatekeleza utafiti wa athari za
VVU Tanzania kwa mwaka 2022-2023
ambao unakusudiwa kutoa taarifa
muhimu katika kuandaa mikakati ya
kuzuia maambukizi mapya na kuhakik-
isha watu wanajua hali zao za VVU,”
alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa PEPFAR Tan-
zania, Jessica Greene alisema licha ya
mafanikio yaliyopatikana, bado kuna
kazi kubwa ya kuhakikisha upatikanaji
wa huduma unaongezwa kwa wasi-
chana, wanawake vijana, watoto na
makundi ya jamii yaliyo katika hatari
kubwa zaidi ya kuambukizwa VVU.

Tangu kuanzishwa kwa PEPFAR
mwaka 2003, chini ya utawala wa Rais
George Bush, Serikali ya Marekani im-
ewekeza zaidi ya dola za Marekani bil-
ioni 100 katika kupambana na VVU/
UKIMWI duniani kote, ikijumuisha
takriban dola bilioni saba zilizotolewa
Tanzania.

- Maelfu wenye vyeti
feki walipwa mafao

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu),
Prof. Joyce Ndalichako ameupongeza
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF) kwa kutekeleza ag-

© izo la Rais Samia Suluhu Hassan la kulipa
: wastaafu mafao kwa wakati.

Vilevile, waziri huyo amebainisha kuwa

¢ kati ya watumishi 14,000 waliondolewa
¢ kwenye utumishi kwa sababu ya vyeti
. feki, 6,892 wameshalipwa na 3,169 madai
:yao yanafanyiwa kazi.

Prof. Ndalichako alitoa pongezi hizo

jana mjini Morogoro alipozindua baraza
: la pili la wafanyakazi wa mfuko huo.

“Mlitumie baraza hili kuhimiza kila

. mfanyakazi ajue wajibu wake ili kuu-
: wezesha mfuko kusonga mbele katika

kutekeleza maagizo ya serikali pamoja na

¢ kutoa huduma bora kwa wanachama,”
: aliagiza.

Alisema Rais Samia ameendelea kushu-

ghulikia changamoto za wastaafu ikiwa ni
: pamoja na kuwataka watendaji wa mifuko
¢ ya hifadhi ya jamii kulipa mafao watumi-

shi walioondolewa kazini kwa kubainika

kuwa na vyeti feki.

“Kulikuwa na jumla ya watumishi
14,000 ambao waliondolewa kwenye

¢ utumishi kwa sababu ya vyeti feki, tayari
¢ watumishi 6,892 wameshalipwa na 3,169
¢ bado madai yao yanafanyiwa kazi,” ali-
¢ fafanua.

Awali Mwenyekiti wa Baraza la Wafan-
yakazi ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu
wa PSSSF, Hosea Kashimba alisema kwa
sasa mafao hayo ya wastaafu yanalipwa
ndani ya siku 60 na uhakiki wa wastaafu
unafanyika kidigitali.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa majuku-
mu ya mfuko kwa nusu mwaka toka Julai
2022 hadi Desemba 2022, Kashimba alim-
pongeza Rais Samia kwa jitihada kubwa
alizofanya kuhakikisha Watanzania wengi
wanapata ajira.

“Tumevuka lengo la kuandikisha wana-
chama kwa asilimia 270. Lengo letu liliku-
wa kuandikisha wanachama 13,000, lakini
tumevuka lengo hilo na kuandikisha wa-
nachama 33,534.

“Sisi wanachama wetu wanategemea
jinsi serikali inavyoajiri, watu wengi
wameajiriwa katika kipindi hicho,” alise-
ma.

Eneo lingine ambalo mfuko umefanya
vizuri ni makusanyo ya michango ambapo
lengo lilikuwa ni kukusanya Sh. bilioni 792
lakini mfuko umekusanya Sh. bilioni 823
na hivyo kuvuka lengo kwa asilimia 104.

Kuhusu mapato yatokanayo na
uwekezaji unaotokana na vitega uchumi,
Kashimba alisema mfuko uliweka lengo
la kukusanya Sh. bilioni 256 lakini ume-
kusanya Sh. bilioni 297 na hivyo kuvuka
lengo kwa kufikia asilimia 116.

Baraza hilo limechagua viongozi wapya
wakiwamo Katibu wa Baraza, Steven Biko
na Katibu Msaidizi, Linda Njoolay.

Kinyang anyiro Askofu Mkuu
wa Anglikana chapamba moto

Na Mwandishi Wetu

KANISA la Anglikana Tanzania, lina-
tarajiwa kufanya uchaguzi wa Askofu
Mkuu wa kanisa hilo, Februari 9, mwaka
sasa Dk. Maimbo Mndolwa, kumaliza
miaka mitano.

Kutokana na kumalizika kwa muda
huo, Askofu Mkuu Mndolwa aliyelion-
goza kanisa hilo tangu mwaka 2018,
anaweza kuchaguliwa kwa miaka mi-
tano kama katiba ya kanisa hilo inavy-
oainisha.

Askofu Mkuu anaruhusiwa kuongoza
kwa vipindi viwili vya miaka mitano kila
kimoja na baada ya hapo nafasi yake ina-
chukuliwa na mtu mwingine.

Wakati siku zikisonga kwa ajili ya
kutimiza takwa hilo la kikatiba, taarifa
za ndani ya kanisa hilo zinabainisha
kwamba kumekuwa na kampeni za chi-
ni kwa chini ambazo zinawahusu baa-
dhi ya maaskofu kutaka kuingia katika
kinyang’anyiro cha nafasi hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
Mkuu wa Kanisa la Anglikana Tanzania,
Mchungaji Bethuel Mlula, alithibitisha
kuwa kanisa hilo litafanya uchaguzi wa
nafasi ya Askofu Mkuu na kwamba kuna
baadhi ya watu wasio na nia njema
wamekuwa wakijaribu kuchafua sifa ya

viongozi katika mitandao ya kijamii.

“Ni kweli tunafanya uchaguzi mkuu
wa kumpata Askofu Mkuu kutokana na

Askofu Mkuu Dk. Mndolwa kumaliza
awamu ya kwanza ya uongozi wake wa
miaka mitano,” alisema Mlula.

Alisema pamoja na nia njema ya
kanisa ya kumtafuta kiongozi wa juu na
kutimiza takwa la kikatiba, kumejitokeza
makundi ya watu katika mitandao ya ki-
jamii wakiwachafua viongozi wa Kanisa
kwamalengo mabaya.

“Tunapaswa kusali na kumwomba
Mungu ili tupate kiongozi atakayeon-
goza Kanisa letu kwa weledi pamoja na
waumini wake,” alisema.

Kanisa la Anglikana Tanzania ambalo
ni mwanachama wa Jumuiya ya Kikristo
Tanzania (CCT), ni moja ya makanisa
yenye waumini wengi nchini na ina day-
osisi 28 nchini.

Pamoja na kwamba Askofu Mkuu
anaweza kuongoza kanisa hilo kwa vi-
pindi viwili vya miaka mitano kila kimo-
ja, katika miaka ya karibuni, viongozi wa
nafasi hiyo wamekuwa wakiongoza kwa
kipindi kimoja na kuondoka. Waliokaa
kipindi kimoja katika historia ya kania
hilo nchini ni maaskofu wastaafu Dk.
Valentino Mokiwa (Dayosisi ya Dar es
Salaam) mwaka 2008 hadi 2013 na Dk.
Jacob Chimeledya (Mpwapwa) mwaka
2013-2018.

Maaskofu wakuu wengine walioon-
goza kanisa hilo ni John Sepeku (1970 -
1978), Mussa Kahurananga (1979- 1983),
John Ramadhani (1984 - 1998) na Donald
Mtetemela (1998 - 2008).
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S Vijana 147 waliojiunga na JKT wabainika kuwa na VVU

Mwanafunzi
aripoti shuleni
akiwa na
mtoto
mchanga

Na Hamisi Nasri, NANYUMBU

MWANAFUNZI wa kidato cha
kwanza katika Shule ya Sekondari
Chipuputa, Halmashauri ya Wilaya ya
Nanyumbu mkoani Mtwara (jina lime-
hifadhiwa kwa kuwa ni mtoto), ameri-
poti shuleni akiwa na mtoto mchanga.

Uongozi wa shule umeeleza kuwa
mtoto huyo alijifungua baada ya kuhit-
imu darasa la saba mwezi Oktoba
mwaka jana.

Wilayani hapa jana, Mkuu wa shule
hiyo, Mwalimu Osmondi Nkanovya ali-
bainisha kuwapo shida hiyo alipozun-
gumza na waandishi wa habari ofisini
kwake kuhusu maendeleo ya kuripoti
kwa wanafunzi waliochaguliwa kuan-
za masomo ya kidato cha kwanza
mwaka huu.

Mwalimu Nkanovya alisema shule
hiyo kwa mwaka huu wa 2023 ilipangi-
wa kupokea wanafunzi wa kidato cha
kwanza 194. Kati yao, wavulana ni 93
na wasichana ni 101.

Alisema Shule ya Sekondari Chipu-
puta imekuwa na mwenendo mzuri
wa wanafunzi kuripoti shuleni kwa
mwaka huu, akibainisha kuwa hadi
jana, walikuwa wameripoti ni 186. Kati
yao, wavulana ni 88 na wasichana 98.

Mkuu wa shule alisema kuwa kati ya
wanafunzi hao, mmoja aliripoti shu-
leni akiwa na mtoto mchanga.

“Inaonekana wazi kwamba hata
wakati anafanya mtihani wa darasa
la saba, wamanafunzi huyo aliufanya
akiwa na ujauzito,” mwalimu huyo
alisema.

Kiongozi huyo wa shule alisema
mwanafunzi huyo baada ya kuripoti
shuleni na mtoto mchanga, alipokewa
kisha kuelezwa kuwa kwa mwaka huu
hatoweza kuendelea na masomo ya
kidato cha kwanza, hivyo anatakiwa
kwenda kumlea mtoto wake na anare-
jee shuleni mwakani kujiunga na kida-
to cha kwanza kwa ajili ya kuendelea
na masomo yake.

Mwalimu huyo alisema wame-
shuhudia mwamko mzuri kwa wa-
nafunzi kuripoti shuleni kwa wakati,
kukiwa na wanafunzi wanane pekee
(akiwamo mwenye mtoto) ambao ha-
wajaripoti shuleni kati ya wanafunzi
194 waliopangwa kuripoti kwenye
shule hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu,
Mariamu Chaurembo alisema serikali
wilayani humo inaendelea kuwafua-
tilia wazazi na walezi ambao watoto
wao hawajaripoti shuleni na hatua za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

Alisema wapo baadhi ya watoto am-
bao walipaswa kujiunga na kidato cha
kwanza na tayari wamepata ujauzito,
hivyo kushindwa kuripoti shuleni na
serikali wilayani hapa inaendelea ku-
fuatilia takwimu halisi za wanafunzi
ambao wamepata ujauzito ili wahusika
wachukuliwe hatua za kisheria.

Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Masu-
ala ya UKIMWI imesema katika
kipindi cha miaka mitatu kilicho-
anzia 2018, vijana wanaojiunga
na mafunzo ya Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) waliopimwa na kuku-

twa na maambukizi ya Virusi vya
UKIMWI (VVU) ni 147.

Ilibainisha hayo jana bun-

geni ilipowasilisha taarifa ya

utekelezaji wa shughuli zake,

taarifa hiyo ilisomwa na mjumbe
: Yahaya Masare kwa niaba ya

mwenyekiti wa kamati.
Masare, Mbunge wa Manyoni
Magharibi, alisema JKT hupokea

vijana ambao wamehitimu kida-
to cha sita ambao huripoti kam-
bini kwa ajili ya mafunzo bila
kujali hali ya afya zao, wote hu-
jumuishwa kuhudhuria mafunzo

hayo.
“Ingawa kabla ya kuanza
mafunzo  wote  hulazimika

kupimwa afya zao, wale ambao
watagundulika kuwa wajawazito
tu ndio hurejeshwa nyumbani,”
alifafanua.

Alisema kuwa kwa kipindi
cha miaka mitatu kuanzia mwa-
ka 2018 hadi mwaka 2021, JKT
ilichukua vijana kwa mujibu
wa sheria ambapo mwaka 2019
vijana 20,413; mwaka 2020 vi-

2 (3K

jana 21,383 na mwaka 2021 vijana
25,503. “Hali ya maambukizi kwa
vijana waliokuwa kambini kwa
mujibu wa sheria kwa miaka
hiyo mitatu ni kama ifuatavyo.
“Mwaka 2019 kati ya vijana
20,413 waliopimwa, 60 walikut-
wa na maambuzi; mwaka 2020
kati ya vijana 21,383 waliopimwa,
45 walikutwa na maambukizi na
mwaka 2021 kati ya vijana 25,503
waliopimwa, 42 walikutwa na
maambukizi,” alibainisha.
Alisema vijana wenye VVU
kambini JKT wanapatiwa hudu-
ma mbalimbali kama vile ushau-
ri nasaha na kuanzishiwa dawa
za kupunguza makali ya virusi

- Hi
|

vya UKIMWI (ARV).

“Pia hupatiwa vipimo muhimu
kabla ya kuanza dawa na hata
baada ya kuanza dawa vipimo
kama vya figo (Renal function
test), maini (Liver function test)
na CD4 Count na Viral load
(Wingi wa virusi kwenye damu)
pamoja na kupimwa magonjwa
nyemelezi kama kifua kikuu (TB
Screening),” alisema.

Mjumbe huyo pia alisema
kuwa pamoja na huduma hizo
zinazotolewa na JKT, kamati im-
ebaini kuwa bado elimu kuhusu
umuhimu wa kujua afya ni mdo-
go lakini pia fedha za utekelezaji
wa afua hazitoshelezi mahitaji.

ofaulu kwa daraJa la kwanza kvvenye matokeo yaHyotangazvva na Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA). PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

Chongolo aonya watoto wa kike kugeuzwa kitegauchumi

Na Mary Geofrey,
MOROGORO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-

: golo amewataka wazazi na wale-

zi kuacha kugeuza watoto wa
kike chanzo cha kuwaingizia ki-
pato na badala yake wawapeleke
shuleni.

Pia amepiga marufuku ku-

wapeleka mijini watoto kufanya

kazi za ndani na kuwacheza ngo-
ma wakiwa wadogo kwa kuwa

: wanashawishika kuingia kwenye

uhusiano.
Chongolo alitoa agizo hilo

jana wakati akizungumza ny-

umbani kwa mjumbe wa shina

akiwa katika ziara yake ya kuka-

gua utekelezaji wa ilani ya CCM,
miradi ya maendeleo, kusikiliza
na kutatua kero za wananchi.

Katika ziara hiyo, Chongolo
ameambatana na Katibu wa
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC)
Itikadi na Uenezi, Sophia
Mjema na Katibu wa NEC, Issa
Gavu.

“Watoto wa kike wapelekwe
shuleni siyo chombo cha ku-
waingizia mapato. Somesheni
watoto wa kike wawe tija kwa
familia na taifa.

“Acheni kuwafanya watoto wa
kike kuwa watumishi wa kazi za
ndani, na wao wanastahili kwen-
da kusoma na kupata elimu.

“Mwache kuwacheza ngoma,
wote tunajua UKIMWI upo,
tusiwacheze ngoma, mkawa-
fanya wakaingia kwenye mambo

makubwa,” alikemea.

Chongolo alisema watoto
wote wana fursa sawa ya kupata
elimu, ndio sababu serikali im-
ejenga shule za sekondari nchi
nzima ili kutoa fursa ya kupata
elimu bila malipo kuanzia shule
ya msingi hadi kidato cha sita.

Sambamba na hilo, Chongolo
aliwataka wazazi na walezi ku-
walea vijana katika maadili ya-
nayofaa.

“Kijana anamaliza darasa la
saba, anaanza kujifunza kue-
ndesha bodaboda, wiki moja
baadaye anaanza kuendesha.
Baada ya miezi miwili anamiliki
pikipiki mbili naye anaajiri vi-
jana, wazazi hawahoji wanafura-
hia tu.

“Msiwashangilie watoto wana-
okuja na mafanikio nyumbani,

waulizwe maswali wamekujaje
na fedha au mali hizo nyumba-
ni?” alihadharisha.

Alisema wazazi wana wajibu
wa kuwahoji na kukemea viten-
do hivyo ambavyo athari zake ni
kubwa kwa jamii na Taifa.

Alipiga marufuku wanawake
wajawazito  kupelekwa kwa
wakunga wa jadi kujifungua,
badala ya wapelekwe kwenye
vituo vya afya na zahanati zilizo-
jengwa kote nchini.

Awali Katibu wa Shina hilo,
Shomari Mkude alimweleza
Chongolo kuwa wanakabiliwa
na tatizo la udokozi wa mali za

Allmpongeza kwa kazi kubwa
na juhudi zinazofanywa na seri-
kali za kuwapelekea wananchi
maendeleo.
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Huduma za
kibingwa MOI
kuanza kutolewa
Tabora

Na Mwandishi Wetu, IGUNGA

TAASISI ya Tiba ya Mifupa
Muhimbili (MOI) iko mbioni
kusogeza huduma zake za kib-
ingwa kwa wakazi wa Mkoa
wa Tabora na mikoa jirani
kwenye Hospitali ya Rufani
Nkinga ili kuwaondolea wa-
nanchi usumbufu na gharama
kubwa kufuata huduma hizo
Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MOI, DK. Respicious Boniface
amesema imekuwa azma va
serikali kuhakikisha huduma za
kibingwa zinasogezwa karibu
na wananchi na kuwaondolea
usumbufu wa kuzifuata hu-
duma hizo umbali mrefu.

“Tulipokea wito wa wenzetu

' Bil. 17/- zalipwa fidia mradi wa jiji Dar

Na Beatrice Shayo

MRATIBU wa mradi wa Uen-
delezaji wa Jiji la Dar es Salaam
(DMDP) Wilaya ya Kinondoni,
Mhandisi Mkelewe Tungaraza,
amesema zaidi ya Sh. bilioni 17
zimelipwa kama fidia kwa wa-
nanchi kwa ajili ya utekelezaji
wa mradi huo.

Tungaraza alisema hayo juzi
wakati wa ziara na waandishi wa
habari katika jiji la Dar es Salaam
kuangalia utekelezaji wa mradi
huo ulioanza mwaka 2016 na
kumalizika mwaka jana ambao
umegharimu Sh. bilioni 215.9
kwa wilaya ya Kinondoni.

Alisema licha ya mafanikio
makubwa yaliyojitokeza ka-
tika mradi huo, walikutana na
changamoto mbalimbali amba-
zo zilisababisha mradi kuwa na
gharama kubwa.

Tungaraza alisema wakati wa
kutekeleza ujenzi kuna maeneo
ambayo yalikuwa finyu ikailaz-

ya Sh. bilioni 17 kwa Wilaya ya
Kinondoni ili wananchi wapishe
mradi.

“Tumewalipa hizo fedha ili
tuweke miundombinu ya ujenzi.
Unaweza kuangalia hii fedha
tungeiweka katika miundom-
binu tungeongeza kilometa
kadhaa za barabara na kutatua
changamoto ya usafiri ndani ya
jiji.

“Kwenye maeneo ambayo ni
njia za maji tulikutana na malala-
miko ya wananchi kudai nyumba
zao zimechukuliwa na maji. Tu-
nataka kutekeleza mradi mwa-
nanchi anadai nyumba yake na
kutaka kulipwa fidia wakati sisi
nyumba hatujaikuta,”alisema.

Alisema changamoto hiyo im-
ejitokeza kwenye mradi wa Mto
Sinza ambao baadhi ya nyumba
zimeondolewa na mafuriko kab-
la ya utekelezaji wa mradi.

Kwa mujibu wa Tungaraza,
maeneo hayo yalishazuiwa kwa
wananchi kufanya ujenzi, hivyo

changamoto hizo kwa kutengen-
eza mifereji ili kuokoa nyumba
ambazo zipo zisiendelee kupata
athari.

Tungaraza alisema katika
maeneo yaliyopimwa ya hifadhi
ya barabara, wananchi wame-
jenga nyumba, hivyo kusababi-
sha kuchelewa utekelezaji wa
mradi.

Pia alisema kucheleweshwa
kulisababishwa kulazimika ku-
fufua mipaka ya viwanja vya wa-
vamizi ili kutambua wameingia
kwa kiasi gani na kuwekwa kwa
alama na kuzibomoa.

Aidha, alisema mradi wa
DMDP umekuwa suluhisho ka-
tika kutatua changamoto mbal-
imbali zilizokuwa zinawakabili
wananchi wa Kinondoni na Dar
es Salaam kwa ujumla.

“Hivi sasa katika maeneo am-
bayo mradi umetekelezwa mwa-
nanchi anayetumia barabara
anaweza kutumia njia mbalim-
bali kutoka eneo moja kwenda

moto ikilinganishwa na awali
kabla ya mradi kuanza,” alisema.

Alisema mradi ulihusisha
ujenzi na uboreshaji wa mi-
undombinu ya barabara kwa
kiwango cha lami na zege, usi-
mikaji wa taa za barabarani,
ujenzi wa njia za watembea kwa
miguu, ujenzi wa mifereji ya
maji ya mvua, ujenzi wa vyuo
vya umma, ujenzi wa masoko na

sehemu za kupumzika.
Tungaraza alisema  kwa
kiwango kikubwa kero ya

mafuriko imepungua hasa ka-
tika maeneo ya Mwanayamala,
Bwawani, Tandale, Sinza, Kilon-
gawima na Mbweni.

Alisema lengo kuu la DMDP
ni kuiwezesha serikali kutoa
huduma bora kwa wananchi
na kuibua fursa muhimu za
uwekezaji ambazo hazijatumika
ili kuboresha ukuaji na ustawi
wa Jiji la Dar es Salaam katika
kukuza uchumi wa nchi na kuk-
abiliana na majanga mbalimbali

wa Hospitali ya Rufani Nkinga jingine bila kukutana na changa-  na mabadiliko ya tabianchi.
kuja kutembelea hospitali yao,
kuona miundombinu na vifaa
vilivyopo ili tuone namna bora
va kusogeza huduma zetu kwa
wakazi wa Mkoa wa Tabora na
mikoa jirani.

“Leo (Jana) tumetembelea
hospitali hii na tumeona maz-
ingira yao, kwa kweli wanafan-
va kazi kubwa na nzuri na sisi
tunawaahidi kusogeza huduma
zetu hapa kama ambavyo
serikali inaelekeza,” alisema
kiongozi huyo Jana baada ya
kuzuru hospitalini huko.

Dk. Boniface alisema kwa
sasa serikali kupitia Wizara
ya Afya na sekta nyingine ipo
kwenye mchakato wa bima
ya afya kwa wote ambayo
Itawapa wananchi uhakika wa
matibabu ya kibingwa wakati
wote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Rufani Nkinga, Victor
Ntundwe alimshukuru Mku-
rugenzi Mtendaji wa MOI DK.
Boniface kwa kuitikia wito na
ombi la kufika kwenye Hospi-
tali ya Nkinga ili kuona namna
bora ya kuanzisha ushirikiano
ili kusogeza huduma za kibing-
wa za mifupa, ubongo, mgongo
na mishipa ya fahamu kwa
wakazi wa Tabora na mikoa
jirani.

“Leo (jana) imekuwa siku ya
pekee kwetu kwani tumem-

imu serikali kulipa fidia ya zaidi ~wamefanikiwa kupambana na

wiki hii, kuhusu kuwa makini kvvenye malezi hasa kutokana na mabadiliko ya mfumo wa maisha yanayochochewa na
utandawazi. PICHA: BEATRICE MOSES

Kampeni SBL kuwainua vijana kimaisha

pokea Mkurugenzi Mtendaji
wa MOI na timu yake ambao
pamoja na mambo mengine
wametembelea hospitali
yvetu ili kuona ni namna gani
tunaweza kuanzisha huduma
za MOI hapa. Kwa kweli tume-
farijika sana na tunaamini ma-
tunda va Z|ara hii yataonekana
siku si nyingi,” alisema.
Mganga Mkuu wa Hospitali
yva Rufani Nkinga, DK. Tito
Chaula alisema ushirikiano kati

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) kupitia bia yake ya Pilsner
Lager, imetenga Sh. milioni 36
kwa washindi 22 wa kampeni
yake ijulikanayo kama “Kapu la
Wana”.

Mbali na fedha, washindi pia
watajishindia zawadi mbalim-
bali zikiwamo gari, bodaboda,
luninga na simu za mkononi.

Kampeni hiyo inayodumisha

wamua kimaisha. Akizungumza
katika hafla fupi ya uzinduzi wa
kampeni hiyo iliyofanyika Dar
es Salaam jana, Meneja wa Bia
ya Pilsner Lager, Wankyo Ma-
rando, alisema: “Tukirudi ny-
uma kuangalia lengo la bidhaa
hii, Pilsner Lager ipo kwa ajili
ya kusherehekea mafanikio ya
walaji wetu na kuwatunza kwa
umaridadi wao kutimiza ndoto
zao na kuchapa kazi.”

Alisema kampeni ya “Kapu la

Kwa mujibu wa Marando,
kampeni hiyo inaipa Pilsner
Lager jukwaa la kuhodhi nafasi
muhimu katika maisha ya vijana
wachapakazi, wanaojihusisha
na shughuli mbalimbali za kiu-
chumi.

“Pilsner Lager ni bia ya vijana
ambao hawakati tamaa na we-
nye kiu ya kutimiza mafanikio
makubwa. Tunawawezesha vija-
na kwa kuwapatia vitendea kazi
ili wasonge mbele. Tunawaha-

walioko ndani ya kanda tatu
(Kaskazini, Kusini na Kanda ya
Ziwa). Watumiaji wanatakiwa
kununua bia ya Pilsner Lager, na
kukwangua kadi maalum ili kuji-
weka katika nafasi ya kushinda.

“Kampeni hii itakwenda kwa
muda wa miezi minane mfu-
lulizo na itahusisha watu wote
waliofanikiwa kuingia katika
kinyang’anyiro cha kushinda-
nia zawadi, baada ya kutuma
nambari maalum na kupokea

ya MOI na Nkinga utaleta tija
kwa kuwa kwa kipindi kirefu
wananchi wamekuwa wakipata
usumbufu wa kufuata huduma
mbali na kwa gharama kubwa,
hivyo kuanza kwa huduma

za MOl kwenye hospitali hiyo
kutamaliza changamoto hiyo.

ujumbe mfupi wa udhibitisho,”
alisema. Mwakilishi kutoka Bodi
ya Michezo ya Kubahatisha Tan-
zania (GBT), Salim Mgufi, aliwa-
taka wanywaji wa bia hiyo kush-
iriki kwenye promosheni hiyo.

masisha watumiaji wote wa Pils-
ner Lager kuitumia kampeni hii
ili kusogeza juhudi zao mbele,”
alisema.

Alisema kampeni ya “Kapu la
Wana” ni ya Watanzania wote

Wana” ni mwendelezo wa bia ya
Pilsner Lager kuwazawadia watu
walioonyesha udhubutu, ku-
kabiliana na changamoto katika
kujikwamua kimaisha na kufani-
kisha mafanikio waliyojiwekea.

kaulimbiu ya chapa yake “SIMA-
MA IMARA, SONGA MBELE”
inarudi kwa mara ya pili ikiwa
na dhamira ya kuwapa vijana
nafasi ya kujipatia fursa mbal-
imbali zitakazowasaidia kujik-
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Kuheshimu mikataba, silaha
kuvutia wadhamini wengine

MIAKA ya nyuma klabu pamoja na vyama vya michezo ikiwamo Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), vilikuwa na kilio cha kukosa wadhamini kwa
ajili ya kuendesha mashindano yao mbalimbali.

Kila kukicha viongozi wa klabu pamoja na vyama vya michezo hapa
nchini walilazimika ‘kuombaomba’ au msemo maarufu ‘kutembeza ba-
kuli’ ili kupata fedha za kuendesha ligi zake pamoja na mashindano men-
gine waliyoyandaa kwa mujibu wa kalenda zao.

Wakati mwingine timu zilikuwa zinakwama hadi kusafiri kwenda katika
vituoni au nje ya nchi kupeperusha bendera ya taifa kutokana na kukosa
fedha za kugharamia tiketi na pengine kulipa ada ya ushiriki.

Hali hiyo ilizifanya klabu na vyama hivyo mara kwa mara kuyalilia

makampuni na taasisi mbalimbali ili zijitokeze kuwekeza kwenye mich-
ezo yao ambayo mwisho wa siku ilitoa wawakilishi wa nchi kwenda kush-
iriki mashindano mbalimbali ya kimataifa.
Lakini katika kipindi cha miaka 10 sasa tumeshuhudia makapuni na
taasisi mbalimbali zikijitokeza kuingia mikataba ya kudhamini timu au
mashirikisho na kubadili taswira ya michezo yetu kutoka kuonekana ya
ridhaa na kuwa ya kulipwa.

Udhamini mnono uliopatikana ulisaidia kuboresha ligi na mashindano
mbalimbali, lakini pia ulisaidia kuwavutia na kuzipa klabu uwezo wa
kusajili wachezaji wa kigeni ambao walisaidia kuongeza nguvu kwenye
vikosi vyao na hatimaye timu za Tanzania kuanza kuogopeka.

Timu pia zilipata nguvu ya kuajiri makocha wa kigeni , lakini pia ku-
fanya uamuzi wa kwenda kuweka kambi ughaibuni ili kufanya maan-
dalizi ya kujiandaa na msimu mpya, timu zimenunua vifaa vya kisasa,
zimetekeleza programu zake mbalimbali za kiufundi kutokana na fedha
walizopata kutoka kwa wadhamini hao.

Ushindani katika ligi mbalimbali uliongezeka kutokana na zawadi
nono ambazo sasa hutolewa lakini pia posho za ushindi wa kila mechi,
ziliongeza ushindani ambao mbali za kuzipa timu matokeo chanya,
wachezaji wa Kitanzania waliimarika na kutoa mchango mzuri pale
walipoitwa kwenye Timu za Taifa. Pamoja na mazuri hayo, inashangaza
kuona siku za hivi karibuni klabu zimeanza kuvunja makubaliano na
wadhamini wao, pengine kwa kudhamiria au kwa kujiona wao ni ‘wakub-
wa’ na kampuni hizo hazitawachukulia hatua.

Katika dunia ya sasa ukiona kiongozi anashiriki kuvunja au kukiuka
makubaliano yaliyosainiwa, basi huyo haitakii mema taasisi ambayo
anaiongoza, kwa sababu ikumbukwe imewachukua muda mrefu mabosi
wa makampuni kuwekeza kwenye michezo kwa sababu ya baadhi ya
viongozi kujichukulia maamuzi kwa kutoangalia madhara ya baadaye.

Kwa faida ya maendeleo ya michezo hapa nchini, ni vyema viongozi wa
Yanga wakakaa upya na kujadiliana kuhusiana na malalamiko ambayo
wamepewa na wadhamini wao wakuu, Kampuni ya Kubashiri Michezo
ya SportPesa. Ni wazi vikao vya pamoja vinaweza kulimaliza sakata hili
ambalo limeonekana kuchafua ‘hali ya hewa’ wakati Yanga ikibakiza siku
chake kuanza kuiwakilisha nchi na bendera ya klabu yake katika mechi
za hatua ya makundi ya michuano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Tunaamini Yanga na SportPesa bado wana nafasi ya kukaa pamoja na
kulimaliza sakata hili na kuifanya ‘ndoa’ ambayo waliifunga inayotara-
jiwa kumalizika ifikapo mwaka 2025, ikaendelea kwa amani.

Kuendelea kukiuka mkataba, kunaweza kuigharimu Yanga kama am-
bavyo Kampuni ya Bia Tanzania (TBL), ilivyowahi kujiondoka kudhamini
Ligi baada ya viongozi waliokuwa madarakani wakati huo TFF ikiitwa
FAT kuongeza idadi ya timu kinyume na makubaliano.

Ikumbukwe SportPesa pia ni wadhamini wa timu nyingine zinazoshiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara ambazo ni Namungo FC ya Lindi na Singida Big
Stars yenye makazi yake mkoani Singida na vile vile hutoa misaada mbal-
imbali kwa jamii, kitendo cha kuingia katika ‘mzozo’ na Yanga kinaweza
kuathiri shughuli zake na pengine watakaoumia zaidi wakawa ni wadau
wa soka hapa nchini.
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Na Adam
Fungamwango

LIGI Kuu Tanzania Bara
kwa sasa imekuwa gumzo
barani Afrika, si tu kwa
wachezaji wengi kumi-
minika kuja kucheza tu,
lakini kwa sasa imetajwa
ni moja kati ya ligi bora,
zenye mvuto na kukamata
nafasi ya tano.

Shirikisho la Kimataifa
la Historia na Takwimu za
Mpira wa Miguu (IFFHS)
limeitangaza Ligi Kuu Tan-
zania Bara ni ya tano kwa
ubora barani Afrika na ya
39 duniani kwa mwaka
2022, na imepanda kutoka
nafasi 10 Afrika na ya 62
duniani, nafasi iliyoku-
wapo mwaka uliopita.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Al-
masi Kasongo, ameelezea
kwa uchache tu ni kitu
gani ambacho kimeone-
kana kwa shirikisho hilo
la kimataifa hadi kuiweka
Tanzania kwenye tano
bora, ikizipiga kumbo Ligi
Kuu Afrika Kusini, Angola,
Tunisia, Nigeria na Zam-
bia. “Unapofanya jambo
ni lazima ufanye utafiti,
wataalamu walikaa na
wakaja wa matokeo hayo.

Siri kubwa ya kuwa hapa
ni utawala bora, uwazi na
weledi, Bodi na Shirikisho
tumekuwa  tukipigania
sana hilo, tangu Rais wa
TFF, Wallace Karia, al-
ipoingia madarakani un-
aweza ukaona ni kwa kiasi
gani eneo la utawala bora
limezidi kuimarika, un-
apokuwa na utawala bora
ni lazima kutakuwa na
uwazi na kukiwa na uwazi
basi watu watafanya kazi
kwa misingi ya weledi.
Ukivichanganya vitu hivyo
vitatu, mafanikio yake ndi-
yo haya tumeanza kuyao-
na,” Kasongo alisema.

Niwapongeze TFF na
Bodi ya Ligi kwa usimam-

Hongera TFF, Ligi Kuu kutikisa Afrika, lakini..

izi mzuri na kutengeneza
mazingira safi na rafiki
kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambayo im-
esababisha kupaa Afrika,
japo bado baadhi ya watu
wamekuwa na maswali
mengi juu ya ligi hii kuzidi
kama zile za Afrika Kusini,
Zambia, Angola na Tuni-
sia.

Kwangu binfasi naweza
kuainisha vitu am-
bavyo kwa kiasi kikubwa
vinaweza kuwa ndiyo
vimesababisha Ligi ya
Bongo kupanda.

Kwanza kabisa, nina-
vyojua wachezaji wengi
za Zambia awali walikuwa
wakikimbilia Afrika Kusini
kucheza soka la kulipwa,
kuwepo nchini kwa nyota
kama Clatous Chama,
Moses Phiri wa Simba,
Kennedy Musonda wa
Yanga, inaonyesha kuwa
ligi ya Tanzania kwa sasa
imepanda sana.

Zamani wachezaji kama
kina Chama na Phiri
wangekuwa wako Sauzi tu.

Kumiminika kwa
wachezaji kila pande wa
Afrika mpaka kwa nchi
ambazo Wabongo ha-
wakuwahi kuona kama
wanaweza kuja kucheza
soka hapa, kunaonyesha
jinsi gani ligi imepiga hat-
ua. Kuwepo ia kwa idadi
kubwa ya wachezaji wa-
naoruhusiwa  kusajiliwa
pia kumesabisha hivyo
licha ya kwamba hapo
awali baadhi ya wahafidhi-
na walikuwa wakipinga,
wakitaka wapunguzwe.

Kwa sasa idadi ni
wachezaji 12, na wapo
wanaotaka msimu ujao
waongezeke hadi 15 ili ligi
izidi kupanda juu.

Klabu ya Simba kutinga
hatua ya robo fainali ya

michuano ya kimataifa
mara tatu, na kusababisha
ushiriki wa timu nne, huku
msimu huu ikiwa imein-
giza timu mbili za Simba
na Yanga kwenye hatua za
makundi kwenye michua-
no ya Shirikisho la Mpira
wa Miguu Afrika, CAF.

Kwa siku za karibuni
Bodi ya Ligi pia imekuwa
ikidili na waamuzi ambao
walionekana  hawafanyi
vema kwenye mechi mbal-
imbali.

Waamuzi wengi wame-
fungiwa, na hawa ndiyo
ambao mashabiki wengi
wanadai kusababisha soka
la Tanzania kudumaa.

Wapo vijana  wali-
opandishwa ambao kwa
sasa wanachezesha vyema
sana na yale makosa ya
kibinadamu ya waamu-
zi sasa yanafanywa na
wachezaji uwanjani, siyo
wao tena. Hapa ndipo TFF
na Bodi wanapaswa kushi-
kilia bango. Ni eneo linalo-
takiwa kuwa endelevu na
la kutazamwa, ikiweze-
kana kuazima hata baadhi
ya waamuzi kutoka Zanzi-
bar ambao wameonekana
kuchezesha vema Kombe
la Mapinduzi, nao waje
kuongeza nguvu.

Pia eneo la viwanja pia
TFF na Bodi kwa siku za
karibuni wameonekana
kulivalia njuga. Hili nalo
linatakiwa kuwa endelevu
kwani haitopendeza tena
kuona ligi iliyo tano bora
Afrika ikichezwa kwenye
viwanja vibovu.

Mbali na hayo, yapo pia
maeneo mengine kadhaa
ambayo yanatakiwa ku-
fanyiwa kazi kama TFF
na Bodi wanahitaji ligi ya
hapa nchini izidi kwenda
juu na kushangaza wengi
Afrika.
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(Gwajima awaangukia wanaume vita ukeketaji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amewataka wa-
naume na wavulana kushiriki
kikamilifu kupinga mila na
desturi zenye madhara ili ku-
tokomeza ukeketaji.

Dk. Gwajima aliyasema hayo
na waandishi wa habari kuele-
kea Kilele cha Maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya Kupinga
Ukeketaji dhidi ya Wanawake
yanayofanyika Februari 6, kila
mwaka.

Alisema maadhimisho hayo
yanalenga kutokomeza  vi-

tendo vya ukeketaji dhidi ya
wanawake na  kaulimbiu ya
mwaka huu ni “Wanaume na
Wavulana; Tushiriki Kupinga
Mila na Desturi zenye Madhara
ili Kutokomeza Ukeketaji”.

Waziri Gwajima  alisema
kaulimbiu hiyo inatambua
umuhimu wa wanaume katika
kushawishi wanawake na wa-
toto wa kike kutofanyiwa uke-
ketaji.

“Wanaume inatakiwa kubadi-
lika kwanza ndipo jitihada za
kupinga ukeketaji zinaweza
kufanikiwa. Takwimu zinao-
nyesha kuwa ukeketaji nchini
bado ni tatizo hali inayotokana
na baadhi ya jamii zetu kuende-
lea kukumbatia mila na desturi
zenye madhara na kuwadhalili-

sha watoto wa kike, alisema.

Gwajima alisema serikali
inaendelea na jitihada za kuka-
biliana na vitendo vya ukeketaji
kupitia mipango na mikakati ili-
yowekwa ikiwemo kutunga na
kufanya marekebisho .

“Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania (1997) ina-
sisitiza usawa na heshima
kwa binadamu wote, kutam-
bua na kutathmini utu wa mtu
pamoja na kuhakikisha haki
mbele ya sheria,” alisema.

Pia alitoa wito kwa wakuu
wa mikoa na wilaya ku-
hakikisha maadhimisho hayo
yanafanyika ngazi zote kwa
kuandaa mdahalo wa wadau
wanaotekeleza shughuli za ku-
tokomeza ukeketaji nchini pia

kutoa elimu kwa jamii kuhusu
madhara ya ukeketaji kwa njia
ya mikutano ya hadhara, vikao
na maandamano.

Kaimu Mkurugenzi wa Maen-
deleo ya Mtoto kutoka Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um, Asha Vuai alisema seri-
kali inaendelea na juhudi za
kupinga ukeketaji dhidi ya wa-
nawake na watoto hasa katika
mikoa iliyoathiriwa na ukatili
huo akitaja mikoa inayoongoza
nchini. “Mikoa inayoongoza
kwa ukeketaji na asilimia kwe-
nye mabano ni Manyara (58),
Dodoma (47), Arusha (41), Mara
(32), Singida (31) Tanga (14), Irin-
ga (nane), Njombe (7) na Pwani
nne,” alisema Vuai.

w Waziri wa

Nishati,
January
Makamba
akizun-
gumza
katika
mkutano wa
siku tatu wa
uwekezaji
wa nishati
ulioan-
daliwa na
Kampuni ya
Kimataifa
va En-

Salaam juzi,
kwa lengo
la kuha-
masisha
masuala ya
uwekezaji
hapa nchini.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

TBS yasema wauza chakula wengi hawana vibali

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limesema watoa huduma
wengi wa chakula katika miku-
sanyiko hawajakaguliwa mae-
neo yao ya kazi na kupata vibali
vya shirika hilo.

Kaimu Meneja wa Tathmini
ya Vihatarishi vya Chakula, Dk.
Ashura Katunzi, alisema hayo
juzi wakati akifungua mafunzo
ya uhamasishaji wa wauzaji wa
chakula kwenye mikusanyiko.

Mafunzo hayo pia yaliwa-
shirikisha  wasafirishaji wa
chakula na wasagaji wa nafaka
kuhusu sheria, kanuni na mion-
gozo ya shirika katika kuhakiki-
sha jamii inapata chakula bora
na salama.

Dk. Katunzi aliwataka wa-
shiriki wa mafunzo hayo ku-
hakikisha wanakamilisha usajili
wa maeneo yao kwa mujibu wa

sheria.

“Nimeambiwa kwamba mpa-
ka sasa idadi ya watoa huduma
ya chakula katika mikusanyiko,
wasafirishaji wa chakula na
wasagaji ambao wamek-
aguliwa siya  kuridhisha ikil-
inganishwa na idadi ya watoa
huduma katika jiji 1a Dar es Sa-
laam. Hii si dalili nzuri kabisa,”
alisema.

Aliongeza kuwa azma ya seri-
kali ni kuhakikisha inakuwa na
mtandao mkubwa unaoshu-
ghulikia udhibiti wa ubora na
usalama wa chakula.

“Ndiyo maana mnaona kwe-
nye mafunzo haya maofisa wa
halmashauri wameshirikishwa.
Mzingatie kwamba chakula
salama ni kiungo muhimu ka-
tika afya ya jamii na pia ukuaji
wa uchumi kupitia biashara ya
chakula duniani,” alisema.

Akitoa mada kuhusu mion-

gozo ya kuzingatia kwenye uzal-
ishaji wa chakula, Ofisa Viwan-
go wa TBS, Stephanie Kaaya,
alisema wakulima wanapaswa
kuzingatia mfumo bora wa
kilimo na kuzingatia pia mfumo
bora wa usindikaji.

Aliwaambia waandaji wa vy-
akula kwamba wanapaswa pia
kuzingatia mfumo bora wa ka-
nuni za afya kuanzia usafi wa
vifaa, eneo na wafanyakazi, uhi-
fadhi na uondoaji wa taka.

Alisema kwa wale wanaofun-
gasha chakula wanapaswa ku-
hakikisha kuna taarifa muhimu
kwenye kifungashio kama jina
la bidhaa, jina na anuani ya
mzalishaji.

Kaaya alisema mzalishaji ana-
paswa kuhakikisha ameandika
nchi ambayo bidhaa inatoka,
tarehe iliyotengenezwa, tarehe
ya mwisho ya matumizi, namna
ya kuhifadhi na ujazo.

“Vitu muhimu vya kuanga-
lia katika vifungashio ni kama
vile usafi wa vifaa ili kisiweze
kusababisha utachafuzi wa
chakula, kuhifadhi chakula vi-
zuri, kiwe imara kulingana na
mabadiliko ya hali ya hewa na
kisiwe kinahatarisha ubora wa
chakula wakati wa matumizi na
kiwe kinarahisisha usafirishaji
na uhifadhi na kisaidie uhifadhi
wa mazingira,” alisema

Alisema uzalishaji wa bidhaa
yeyote kwa kufuata viwango vil-
ivyowekwa kwa bidhaa husika
ni muhimu sana kwa ukuaji wa
kibiashara.

“Ni vyema wazalishaji waka-
zingatia viwango ili kukidhi ma-
tarajio ya wateja wao iwe katika
soko la ndani au la nje ya nchi
na watumie fursa kubwa ya
masoko nchini, Afrika Mashari-
ki na nchi nyingine duniani,”
alisema.

]
Serikali yakaribisha
sekta binafsi
uwekezaji nishati

Na Halfani Chusi

SERIKALI imeahidi kushiriki-
ana na sekta binafsi kuiwez-
esha sekta ya nishati kufikia
malengo ya kusambaza umeme
na gesi kwenye maeneo am-
bayo hayajafikiwa na huduma
hizo.

Waziri wa Nishati, January
Makamba alitoa rai hiyo juzi
gua mkutano wa wadau na
wawekezaji kwenye sekta ya
nishati uliohudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali ndani na nje
ya nchi.

Alisema Tanzania ipo tayari
katika uwekezaji wa nishati
na hivyo serikali imeamua ku-
ungana na sekta binafsi kwa
lengo la kuikuza sekta hiyo.

“Kuna mahitaji makubwa
kwenye uzalishaji wa nishati,
tupo tayari kushirikiana nao,
tumewaeleza mazingira mazuri
ya uwekezaji yaliyopo kwenye
nchi yetu ikiwamo amani, sera
nzuri, utulivu, umoja, mazingira
mazuri ya kufanyia biashara
pamoja na vivutio vilivyopo
vitakavyowarahisishia kwenye
uwekezaji," alisema January.

Mwenyekiti wa Bodi Jumuiya
ya Watoa Huduma Sekta ya
Mafuta na Gesi, Abdulsamad
Abdulrahim alisema kukutana
kwa wadau wa mafuta na gesi
katika mkutano huo kutailetea
nchi matokea chanya.

Alisema wawekezaji walioji-
tokeza kwenye mkutano huo
wana shauku ya kuona nchi
inapiga hatua, akiiomba serikali
kukaa na kutafakari jinsi ya
kutumia fedha za nje katika
uwekezaji.

“Tunashawishiana na tu-
napeana miongozo mbalimbali
katika sekta ya nishati, kwenye
mazungumzo watu ambao
hawakuwahi kuja Tanzania
wanasema nchi zao zimepiga
hatua kwenye eneo hilo. Kwa
hiyo, na wao wanataka kuiona
Tanzania katika hali hiyo.

“Ninataka kuona uamuzi una-
fanyika. Kama Tanzania ina-
hitaji kufanikiwa katika eneo
hilo, lazima viongozi waachane
na urasimu, tuwe wakweli,
watendaji wa serikali wafanye
kazi kwa bidii, waondokane na
tabia ya kufanya kazi kwa ma-
zoea," alishauri.

Simon Gosling, Meneja wa
Energy Net Limited ambao pia
ni miongoni mwa waandaji wa
mkutano huo kutoka Afrika ya
Kusini, alisema ipo haja wadau
wa sekta ya nishati duniani
kuunganisha nguvu ya pamoja
ili kuhakikisha utekelezaji wa
miradi hiyo unafanyika kwa
ufanisi na kuleta tija kiuchumi.

Mkutano huo unafanyika kwa
siku tatu nchini kuanzia juzi.
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Mfuko nishati safi watoa ruzuku bil. 3.2/-

Na John Badi

MFUKO wa Nishati Safi ya
Kupikia (CookFund) Tanzania
umetoa ruzuku yenye thamani
ya Sh. bilioni 3.2 kwa kampuni
16 zinazojishughulisha na hu-
duma za uuzaji wa nishati safi
ya kupikia nchini.

Lengo la ruzuku hiyo ni
kuzisaidia kutoa huduma kwa
gharama nafuu na zenye ubora
unaowanufaisha wateja wa ki-
pato cha chini nchini.

Fedha hizo ni matokeo ya
mwito wa kwanza wa maombi
ya ufadhili yaliyotolewa Sep-
temba, mwaka jana kupitia
program hiyo inayofadhiliwa na
Umoja wa Ulaya (EU) ukilenga
katika maeneo ya teknolojia safi
ya kupikia hususani gesi, majiko
ya umeme, ,majiko ya mkaa
banifu, mkaa tofali utokanao
na vumbi la makaa ya mawe na
nishati ya mafuta itokanayo na
mabaki ya mimea.

Hafla fupi ya kukabidhi hundi
za fedha kwa wanufaika hao ili-
fanyika juzi jijini Dar es Salaam
ikiongozwa na Waziri wa Nisha-

ti, January Makamba, na Balozi
wa EU Tanzania, Manfredo Fan-
ti. Wengine waliohudhuria hafla
hiyo ni Mkuu wa Mfuko wa
Maendeleo ya Mitaji wa Umoja
wa Mataifa (UNCDF) Tanzania,
Peter Malika, ambaye mfuko
wake ndio unaratibu program
hiyo.

Akizungumza wakati wa hafla
hiyo, Waziri Makamba aliwa-
sisitiza wanufaika kuhakikisha
wanazitumia fedha hizo kulin-
gana na malengo ya mpango ili
matokeo mazuri na kuwafikia
Watanzania wengi.

“Ni vyema mkafahamu kuwa
huu si mkopo bali ni ruzuku am-
bayo mnaipata moja kwa moja
kwa jina la nchi yetu, hivyo ni
vyema mkahakikisha Watanza-
nia wananufaika kweli kupitia
mpango huu kwa kuwafikishia
bidhaa zenu za nishati kwa
bei nafuu ili kuondokana na
matumizi ya nishati chafu am-
bazo si rafiki kwa mazingira,”
alisema.

Akizungumzia zaidi pro-
gramu ya CookFund, Waziri
Makamba alisema ni moja ya
suluhu ya msingi kwa nchi ka-

tika kupambana na matumizi
ya nishati chafu kwa sababu

inawahakikishia wananchi
upatikanaji wa nishati safi kwa
gharama nafuu.

Balozi Fanti aliwataka wa-
fanyabiashara walionufaika na
ruzuku hiyo kuonyesha wa-
naweza kuuza bidhaa zao kwa
bei nafuu na kwa wateja wengi
wapya kupitia msaada wa kifed-
ha walioupata kupitia mpango
huo

“EU inatarajia ruzuku hizi zi-
tasaidia watumiaji wapya wa
nishati ya kupikia hapa nchini
kupata vifaa vyote vinavyohusi-
ka na mfumo mzima wa zana za
kupikia kwa bei nafuu na zaidi
tuendelea kuhamasisha Watan-
zania wengi zaidi waendelee
kuachana na mbinu za kupikia
ambazo zinachafua na kuhari-
bu mazingira.

“Tunatumai kushuhudia ma-
tokeo ya kuridhisha katika siku
zijazo na kupungua kwa familia
zinazotumia nishati ya kuni au
mkaa kwa kupikia,” alisema.

Naye Malika alisema kwa
kuzingatia athari kubwa ya
matumizi ya nishati itokanayo

na mimea katika suala zima la
mapishi, kuna haja ya msingi
ya kuongeza uwekezaji katika
mnyororo wa thamani kwenye
nishati safi ya kupikia ili kuha-
rakisha mabadiliko kuelekea
kwenye matumizi ya nishati safi
ya kupikia.

“Kwa kuwa hii ni awamu ya
kwanza ya maombi yaliyoidhin-
ishwa ambayo yanahusisha
wanufaika 16 ambao kwa jumla
watahudumia kaya 191,336 ka-
tika maeneo yao na kutoa ajira
191 katika kipindi cha miaka
mitatu, tunatarajia kuzindua
mwito mpya wa mapendekezo
mwezi huu, hivyo kuendelea na
awamu nyingine ya ruzuku kwa
kama hii,”alisema.

CookFund ni programu ya
miaka mitatu inayofadhiliwa na
EU chini ya mpango wa mkakati
jumuishi wa kutumia nishati
safi ya kupikia nchini na Mfuko
wa 11 wa Maendeleo ya Ulaya
(EDF), unaolenga kuchangia
dhamira ya Tanzania ya ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi kwa kuongeza idadi ya
watu na upatikanaji endelevu
wa ufumbuzi wa kupikia.

Viongozi na
wanachama
wa Chama Cha
Mapinduzi
(CCM), Wilaya
va Liwale,
mkoani Lindi,
wakichimba
msingi juzi,
kwa ajili ya
ujenzi wa
ukumbi wa
Kisasa, ambao
ni mMmoja ya
miradi ya
kimkakati ya
kukuza uchumi
. wa chama

- hicho. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

LHRC waibuka na hoja tatu tume kuboresha haki jinai

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC) kimetoa
mapendekezo matatu  kwa
Tume ya Kuangalia Jinsi ya
Kuboresha Taasisi za Haki Jinai
nchini ili yasaidie katika shu-
ghuli za tume hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi kwenye makao
makuu ya kituo hicho, Kijitony-
ama, Dar es Salaam, Mkurugenzi
Mtendaji wa LHRC, Anna Henga
alisema moja ya mapendekezo
hayo kuwa ni tume kutoa ratiba
na usikilizaji wa wazi wa maoni
ya wananchi.

“Njia hiyo itasaidia wadau
mbalimbali kupeleka maoni ya
kuboresha mfumo wa haki jinai
nchini. Pendekezo hili litasaidia
kamati kuja na taarifa yenye

wigo mpana wa mapendekezo
kutoka kwa wadau mbalimbali
na jamii kwa ujumla,” alisema
Anna. Mkurugenzi huyo alisema
hatua hiyo itasaidia kupunguza
malalamiko miongoni mwa wa-
dau, huku akitaja pendekezo la
pili ni kupitiwa upya mfumo wa
upelelezi kuendana na mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia.
“Pendekezo letu la tatu ni
tume kuweka kipaumbele cha
kuboresha sheria 31 ikiwamo
ya kudhibiti dawa za kulevya
ya mwaka 2015 na Sheria ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa ya mwaka 2007,
alisema. Pia aliitaja Sheria ya
Kudhibiti Uhujumu Uchumi na
Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai ya Mwaka 1985,
Sheria ya Usafirishaji Haramu
wa Binadamu ya Mwaka 2008.

Alisema kituo hicho ki-
napongeza jitihada za Rais zi-
nazolenga kuboresha mfumo
wa hakijinai, na kwamba mara
kwa mara amekuwa akitoa kau-
li chanya zenye nia ya kufanya
maboresho katika mfumo huo.

Anna alisema kuwa kuto-
kana na uteuzi huo wa Rais,
wameona kuna haja kutoa map-
endekezo ambayo wanaaamini
yatasaidia kuboresha shughuli
za tume hiyo kwa manufaa ya
Watanzania.

“LHRC imekuwa mstari wa
mbele katika uchechemuzi wa
sheria kwa kupendekeza nam-
na bora ya kuboresha mfumo
wa haki jinai, ili kulinda haki za
binadamu kupitia mifumo na
taasisi za haki jinai,” alisema.

Pia aligusia ripoti ya kituo
hicho ya Haki za Binadamu ya

mwaka 2020, kuwa ilibaini ku-
wapo kasi ndogo upelelezi au
uchunguzi, huku watuhumiwa
wakiwa mahabusu, pia ubambi-
kaji wa kesi.

Ripoti hiyo ilianisha kwamba
mwaka 2020 mahabusu 1,422
waliachiwa na Mkurugenzi wa
Mashtaka baada ya kubainika
walikuwa wamebambikwa
kesi,” alisema.

Alifafanua kuwa kutokana
na mazingira hayo, kituo chake
kimetoa mapendekezo kwa
tume ilioundwa na Rais, lengo
likiwa kuhakikisha makosa am-
bayo hujitokeza kwenye mae-
neo mbalimbali, hayajirudii.

Januari 6 mwaka huu, Rais
Samia Suluhu Hassan aliteua
wajumbe wa tume hiyo itakay-
oongozwa na Jaji Mkuu mstaafu
Othman Chande.

]
Waliofanya

vizuri sasa

kupelekwa
Ngorongoro

: Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wa shule ya St Anne

i Marie Academy waliofanya vizuri
: kwenye matokeo ya kidato cha nne
: wanaandaliwa ziara ya kutembelea
: mbuga za wanyama za Mikumi na
: Ngorongoro kama motisha ya kuwa-
: fanya wengine nao wafanye vizuri.

Mkuu wa Shule hiyo, Gladius Ndy-

: etabura, alisema jana wakati akizun-
: gumza na mwandishi wa habari hii
: kuhusu matokeo ya kidato cha nne.
: Katika mtihani uliofanyika mwaka
: jana, wanafunzi 103 wa shule hiyo
: walipata daraja la kwanza.

Alisema kwenye mtihani huo, wa-

: nafunzi 40 walipata daraja la pili na
: wanafunzi saba pekee ndio wame-
: pata daraja la tatu.

“Haya ni matokeo mazuri sana

: kwetu ukizingatia tulikuwa na wa-
: nafunzi wengi lakini wote wame-
: fanikiwa kupata nafasi ya kuende-
: lea na kidato cha tano ndiyo maana
: tunawaandalia safari hii ya kwenda
: Mikumi na Ngorongoro kama moti-
: sha kwao na kwa wenzao ili wapate
: ari ya kufanya vizuri,” alisema.

Aliwapongeza na kuwashukuru

: walimu wa shule hiyo ambao wame-
: fanya kazi kubwa usiku na mchana
: kuhakikisha wanafunzi wote wana-
: faulu kwa ufaulu wa juu na alim-
: shukuru pia Mkurugenzi wa shule
: hiyo, Dk. Jasson Rweikiza kwa ush-
¢ irikiano ambao amekuwa akiutoa
: kwa walimu.

Alitaja siri ya mafanikio hayo kuwa

: ni shule kuwa na mazingira mazuri
: ya wanafunzi kusomea ikiwemo
: maktaba ya kisasa na maabara il-
: iyosheheni vifaa vya kutosha pamoja
: na walimu mahiri wanaojua kazi yao
: “Wanafunzi wetu wanakula milo
: minne kwa siku na tuna mashamba
: ya mboga mboga na matunda kwa
: hiyo wanakula mlo kamili na maz-
: ingira kwa ujumla ni mazuri sana
: kuwawezesha kujisomea muda wow-
: ote,” alisema

Alisema shule hiyo imedhibiti ul-

¢ inzi kwa kuweka walinzi 46 wenye
: mafunzo wakisaidiwa na mbwa wao
i ambao wamekuwa wakizunguka
¢ usiku na mchana kuhakikisha ku-
¢ nakuwa na usalama.

“Hawa walinzi wetu wamepata

: mafunzo ya kisasa kiasi kwamba hata
¢ ukitokea moto wakotayari kuuzima
: ndani ya dakika chache kwa hiyo wa-
: zazi msiwe na wasiwasi kuhusu taal-
! uma na suala la usalama,” alisema.

Mwaka 2021 St Anne Marie Acad-

: emy ilitoa mwanafunzi bora kitaifa,
: Elulei Haule anayesoma kidato cha
: kwanza shule ya Marian Boys ya Bag-
: amoyo Mkoa wa Pwani.

Akizungumza kwenye mahafali ya

: kidato cha nne jana, Dk. Rweikiza, ali-
: tangaza kwamba hakuna mwanafun-
: zi yoyote wa shule hiyo atakayefuku-
: zwa kwa sababu ya kufiwa na wazazi
- wake na kukosa ada.
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Ukata
watajwa
kikwazo
utekelezaji
wa MMMAM

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATT ya Malezi, Makuzi na Maende- :
leo ya Awali ya Mtoto (MMMAM) mkoani :
Dodoma imekutana na kutoa tathmini :
yarobo ya mwaka, ikibaini kawa mojaya :
vikwazo vya utelelezaji wa masuala hayo :

ni ukosefu wa fedha.

Kutokana na hali hiyo kikao hicho
kimeazimia kwenda kuhamasisha ili ba- :
jeti ya utekelezaji wa MMMAM iingizwe :

kwenye mipango ya halmashauri.
Dodoma jana,

Ofisa Maendeleo ya Vijana Mkuu Ofisi :
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Tumaini :
Masamale alisema ukosefu wa fedha :
umeonekana ni moja ya kero zinazok- :
wamisha utekelezaji wa masuala ya MM- :

MAM.

“Zipo changamoto kadhaa kwenye :
utekelezaji wa mpango hususani za :
kibajeti na upatikanaji wa taarifa. Hata :
hivyo, katika kikao hiki tumezipitia na :
kuweka mkakati wa pamoja wa kuzi- :
tatua ikiwa ni pamoja na halmashauri :
kuupa umuhimu mpango huo kwa kuu- :
ingiza kwenye bajeti zao ili kuwezesha :
alisema :

utekelezaji wake kote nchini,”
Masamale.

Vilevile, alisema kikao hicho pia kime- :
azimia kuimarisha uhusiano na wadau :
wanaotekeleza mpango huu ili wafanye :
kazi kwa karibu na kuwezesha upati- :

kanaji wa taarifa na kuendelea kush-

irikisha wadau wengi zaidi wakiwamo :
viongozi wa dini ili kupanua wigo wa ku- :

fikisha ujumbe wa MMMAM kwa jamii.

Mkaguzi wa Jeshi la Polisi Kitengo cha :
Dawati la Jinsia na Watoto Polisi Mkoawa :
Dodoma, Yasinta Kayombo alisemabado :
kuna tatizo kwenye malezi na makuziya :

watoto linalosababishwa na utandawazi.

Aliwataka wazazi kukagua na kufau- :
tilia katuni, tamthilia na nyimbo wana- :
zoangalia watoto kwenye televisheni :
au kwenye simu za kiganjani kwa kuwa :
zimekuwa moja ya vitu vinavyochangia :

kuharibu malezi na makuzi ya watoto.

“Wakati serikali inapambana kuhakik- :
isha kunakuwa na malezo mema kwa :
watoto wenye umri wa miaka 0-8, bado :
kuna changamoto hasa zinazotokana na :
utandawazi, watoto wamekuwa wakitu- :
mia simu za kiganjani za wazazi wao au :
televisheni kuangalia katuni, tamthilia :

na hadithi mbalimbali.

“Mwisho wa siku katikati ya katuni :
hizo au tamthilia na nyimbo kumekuwa :
na maneno ama vitendo ambavyo havi- :
na maadili ambavyo watoto hawa am- :
bao ni wadogo, wanajifunza na kushika :
haraka sana na hivyo kuchochea vitendo :
vya ukatili baina ya watoto kwa watoto :
na hivyo kuathiri Malezi na makuzi yao :
kwa namna moja ama nyingine,” alisema :

Kayombo. Ofisa Maendeleo kutoka Hal-

mashauri ya Wilaya ya Chemba, Madli- :
na Kalinganira alisema wanaendelea :
kutekeleza PJT-MMMAM kwa kushiriki- :
ana na wadau hususan wanaotekeleza :
afua za watoto wilayani humo kwa lengo :
la kufikisha elimu ya MMMAM kwa jamii. :

Serlkall yatoa siku saba za kudhibiti kelele, mitetemo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi

Ofisi ya Makamu

wa Rais (Muun-

gano na Mazingi-
ra), Dk. Selemani Jafo ametoa
siku saba kwa maeneo yote
ya nyumba za ibada na kum-
bi za starehe yanayofanya
uchafuzi wa mazingira uto-
kanao na kelele na mitetemo,
kujirekebisha katika utoaji wa
huduma zao ili ziendane na
matakwa ya sheria ya mazin-
gira na kanuni zake.

Dk. Jafo alitoa maagizo
hayo jana jijini hapa alipo-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu uchafuzi wa
mazingira unaosababishwa
na kelele na mitetemo.

Aliliagiza Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) kufungia
maneneo yote yatakayokaidi
kutekeleza sheria na kanuzi

za mazingira kuhusu kelele
na mitetemo.

“Kila mwananchi ahakik-
ishe anapofanya shughuli
zake hasababishi kelele zina-
zozidi viwango vinavyokuba-
lika, wamiliki wa nyumba za
ibada na kumbi za starehe
wahakikishe sauti zitokanazo
na shughuli zao hazizidi vi-
wango vinavyokubalika kwa
mujibu wa sheria.

“Wamiliki wa maeneo ya
burudani, starehe na nyumba
za ibada wazingatie matumizi
ya vipima kelele na vizuia
sauti ili kuhakikisha jamii zi-
nazozunguka maeneo hayo
haziathiriwi na kelele wana-
zozisababisha,” alisema.

Vilevile, aliwataka wa-
nanchi kutoa taarifa kuhusu
kelele na mitetemo kwenye
ofisi za serikali za mitaa au
ofisi za Baraza la Taifa la Maz-
ingira.

Pia aliwataka wananchi ku-

hakikisha kelele na mitetemo
zinakuwa ajenda ya kudumu
katika vikao vya wakazi ili
kulipatia ufumbuzi suala hilo.
“Vilevile, nichukue fursa
hii kuzitaka wizara za kisekta,
taasisi za umma, sekretari-
eti za mikoa, mamlaka za
serikali za mitaa kuhakiki-
sha zinatekeleza majukumu
yao yaliyoainishwa kwenye
mwongozo wa udhibiti wa
uchafuzi wa mazingira uto-
kanao na kelele na mitetemo
wa mwaka 2021,” alisema.
Alielekeza NEMC kwenye
kanda zote kusimamia kwa
ufanisi utekelezaji wa kanuni
za udhibiti wa kelele na mite-
temo za mwaka 2015, hasa
kwa kuhakikisha wazalishaji
sugu wa uchafuzi wa maz-
ingira unaotokana na kelele
na mitetemo wanachuku-
liwa hatua kali ikiwamo ku-
fungiwa shughuli zao. Dk.
Jafo alisema hatua za kisheria

zilizoainishwa kwenye sheria
ni pamoja na kutozwa faini
na kufungiwa biashara kwe-
nye maeneo yaliyokithiri kwa
kelele na mitetemo.

Alisema pamoja na ku-
chukua hatua hizo za kishe-
ria, kumekuwa na ongezeko
la malalamiko ya kelele na
mitetemo.

Alisema kwa kipindi cha
mwaka 2021/2022 asilimia 65
ya malalamiko yaliyowasilish-
wa Baraza la Mazingira yana-
husu kelele na mitetemo,
hali inayoonyesha adhabu
za kutozwa faini kwa wana-
okamatwa zimezoeleka na
hazitoshi.

Waziri Jafo aliyataja maae-
neo ya starehe zaidi ya 25
kwenye mikoa mbalimbali
ya nchi ambayo yamekuwa
kinara wa kukiuka sheria na
kanuni za mazingira kwa ku-
fanya shughuli zao kwa kelele
na mitetemo.

Wanafunzi walioiwakilisha
Tanzania nchini Uswisi na
kushika nafasi ya pili kwe-
nye mashindano ya “First
global robotics challenge”,
wakiwa wamesimama
wakati wakitambulishwa
Bungeni, jijini Dodoma juzi.
Wanafunzi hao waliohud-
huria mafunzo ya kuunda
roboti kuanzia Machi 2022
kupitia taasisi ya Apps and
Girls, inayofadhiliwa na
Tigo, wamealikwa na Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa
(hayupo pichani), kwa ajili
va kuonyesha ubunifu wao
kwa wabunge. Shindano

la mwaka jana lilibeba
maudhui ya kulinda hali ya
hewa ya dunia kwa kuunda
mashine(roboti) itakayo-
saidia kupunguza hewa va
ukaa. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Serikali yataka wanaume washirikishwe ukeketaji

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imesema ukeket-
aji nchini bado ni tatizo, hali
inayosababishwa na baadhi
ya jamii kuendelea kukum-
batia mila na desturi zenye
madhara na kuwadhalilisha
watoto wa kike.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima aliyasema hayo
jana alipozungumzia Siku ya
Kimataifa ya Kupinga Uke-
ketaji dhidi ya Wanawake na
Watoto Duniani ambayo hu-
fanyika kila mwaka ifikapo
Februari 6.

Alitaja madhara hayo ni

pamoja na kupoteza damu
nyingi na kusababisha vifo,
maambukizi ya VVU/UKIM-
WI na kusababisha matatizo
wakati wa kujifungua.

“Watoto wakati wa kuke-
ketwa hushindwa kuhudhu-
ria shule kwenye vipindi kwa
muda mrefu na hivyo kuzo-
rotesha maendeleo yao kiel-
imu,” alisema.

Dk. Dorothy alisema seri-
kali kwa kushirikiana na wa-
dau inaendelea na jitihada za
kukabiliana na vitendo vya
ukeketaji kupitia mipango na
mikakati iliyowekwa ikiwamo
kutunga na kufanya mareke-
bisho ya sheria na sera mbal-
imbali za nchi.

Alifafanua kuwa maadhim-

isho hayo yanalenga kuha-
masisha jamii kukomesha
vitendo vya ukeketaji kwa
wanawake na watoto na ku-
washirikisha wanaume na
wavulana kushiriki kupinga
mila na desturi zenye madha-
ra ili kutokomeza ukeketaji.

“Hivyo, kupitia maadhim-
isho haya wanaume na wa-
vulana wanaweza kujipima
na kukataa ukeketaji kwa
wanawake na watoto wa kike
na kuona ni kwa namna gani
wanaweza kusaidia kupungu-
za na kukabiliana na vitendo
hivyo na kutatua changamoto
zinazojitokeza katika mapam-
bano haya na kubuni mikaka-
ti mipya,” alisema.

Aliongeza kuwa  kuna

umuhimu wa wanaume na
wavulana katika kushawishi
wanawake na watoto wa kike
kutotamani kufanyiwa uke-
ketaji.

“Kwa ajili hiyo, mitazamo ya
wanaume inatakiwa kubadi-
lika kwanza ndipo jitihada za
kupinga ukeketaji zinaweza
kufanikiwa,” alisema.

Alitoa wito kwa wakuu wa
mikoa na wilaya kuhakiki-
sha  maadhimisho hayo
yanafanyika ngazi zote kwa
kuandaa mdahalo wa wadau
wanaotekeleza shughuli za
kutokomeza ukeketaji nchini,
pia kutoa elimu kwa jamii
kuhusu madhara ya ukeketaji
kwa njia ya mikutano ya had-
hara, vikao na maandamano.
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CCM yashtukia
ucheleweshaji
ushushaji mchele
bandarini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU wa Idara ya Itikadi na Ueneziya :
Chama Cha Mapinduzi ya Kamati Maalum :
ya NEC, Khamis Mbeto Khamis ameutaka :
uongozi wa Shirika la Bandari la Zanzibar
kuhakikisha meli zote zenye shehena ya :
mizigo ya chakula, ikiwamo mchele zi- :
napewa kipaumbele kushusha bidhaa hizo. :

Mbeto alisema hayo alipozuru kwenye
Bandari ya Malindi, Unguja kuangalia shu- :
ghuli za kushusha bidhaa mbalimbali za :

chakula.

Alisema meli zote za bidhaa za chakula,
ikiwamo mchele, zinapaswa kupewa kip- :
aumbele zinashusha bidhaa hizo kwa ajili :

ya kusambazwa kwa wafanyabiashara.
Alisema katika kipindi

mengi kwa jamii.

Alisema chanzo kikubwa cha kupanda :
kwa bei hizo kwa mujibu wa wafanyabi- :
ashara ni kukosa nafasi ya kushusha bid- :
haa za chakula kwa wakati kutoka kwenye :
meli. “Ninauagiza uongozi wa Shirika la
Bandari la Zanzibar kuhakikisha kuanzia :
sasa meli zilizobeba shehena ya bidhaa :
za chakula ikiwamo mchele, zipewe kip- :
aumbele kufunga gati na kushusha bidhaa

hizo,” aliagiza.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi :
Unguja, Idrissa Mustafa Kitwana alisema :
wamejipanga kuhakikisha wafanyabiasha- :
ra wote wanaosambaza bidhaa za vyakula :
kuona kwamba zinawafikia walaji katika :

bei iliyowekwa kwa mujibu wa sheria.

Alisema mfanyabiashara ambaye ataji- :
pandisha bei yake kwa maslahi yake pamo-
ja na tamaa ya kupata kipato kikubwa, :
atachukuliwa hatua za kisheria ikiwamo :

kunyang’anywa leseni ya biashara.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Bandari :
Zanzibar, Nahaat Mohamed Mahfoudh :
alisema changamoto kubwa inayolikabili :
shirika kwa sasa ni ufinyu wa eneo la meli :
kufunga gati na kushusha bidhaa zikiwamo :

za vyakula.

Alisema wameanza kuyafanyia kazi maa- :
gizo ya viongozi mbalimbali wa serikali na :
chama kuona bidhaa za vyakula zinape-
wa kipaumbele na kushushwa kwenye :

Bandari ya Malindi kwa wakati.

cha mwezi :
mmoja, bei ya mchele imepanda hadi ku- :
fikiya Sh. 3,000 kutoka Sh. 1,700 kwa kilo, :
kitendo ambacho kimeibua manung’uniko :

Wananchi wakiangalia gari la mizigo lilobeba mchanga likiwa limepinduka baada ya kufeli breki katika barabara
va Bububu kwa nyanya, Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Marufuku kuingiza ndizi, migomba visiwani Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Maliasili,
Umwagiliaji na Mifugo imekum-
busha uamuzi wake wa tangu
mwaka 2017 wa kupiga maru-
fuku kufanya biashara ya ndizi
au kuingiza visiwani humo ndizi
na migomba kutoka nje ya Zan-
zibar ili kudhibiti maradhi ya
migomba kusinyaa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu tukio la
kuonekana kwa mfanyabiasha-
ra wa kike aliyetajwa kwa jina
moja la Veronika aliyeingiza
ndizi toka Tanzania Bara kupi-
tia Bandari ya Malindi, Waziri
wake, Shamata Shaame Khamis
alisema ni kosa kisheria kuingi-
za ndizi Zanzibar kutoka nje ya
visiwa hivyo.

Alisema adhabu kwa ata-
kayekamatwa kuingiza ndizi au
mgomba Zanzibar ni kifungo
cha miezi sita au faini ya Sh.
50,000 au adhabu zote mbili.

Alisema Januari 31 mwaka
huu, majira ya asubuhi, maofisa
wa Wizara ya Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo kwenye
kituo cha ukaguzi wa mazao

Bandari ya Malindi, walikamata
masanduku 15 ya nyanya yali-
yotumika kubeba ndizi ambazo
hazikuwa na kibali cha kuingiza
Zanzibar, pia kukiuka zuio hilo.

“Karantini iliyowekwa chini
ya Sheria ya Hifadhi ya Mimea
Na. 9 ya Mwaka 1997 bado ipo.
Karantini hii iliwekwa mara ya
kwanza mwaka 2007 na kure-
jewa tena mwaka 2017, bado
karantini hii inaendelea hadi
hivi tunavyoongea,” alisema.

Waziri huyo alisema mama
huyo aliyekamatwa, alitakiwa
kulipa faini ya Sh. 50,000 na
kutakiwa ndizi hizo kuzirejesha
alikozitoa lakini ndizi amezitele-
keza bandarini hapo baada ya
kulipa faini hiyo.

Alisema karantini (zuio) ya
kuingiza mazao ya migomba na
ndizi inatokana na kuibuka kwa
maradhi ya mnyauko (bacterial
wilt) yanayoathiri zao la migom-
ba kwa ujumla.

Alisema karantini hiyo im-
efanywa kwa mujibu wa She-
ria ya Hifadhi ya Mimea Na. 9
ya Mwaka 1997 katika jedwali
la pili ambalo limeorodhesha
migomba na mazao yake kuwa
ni miongoni mwa mazao yaliyo-

zuiwa kuingizwa Zanzibar.

Alisema  maradhi  hayo
hayapo nchini kwa sasa, ila hu-
sababisha hasara kubwa kwa
wakulima hadi kufikia upotevu
wa asilimia 90 ya mazao kwe-
nye maeneo yanayoathirika na
maradhi hayo.

Alisema zuio hilo pia lili-
fanywa kwa kuwa ni vigumu ku-
hakikisha migomba na mazao
yake yanayoingizwa nchini
hayana visumbufu vya maradhi
(bacteria na fungus) vinavy-
oathiri migomba.

“Zanzibar ina aina zisizopun-
gua 30 za migomba, baadhi zi-
napatikana zaidi kwenye visiwa
vyetu ukiwamo mgomba pori
maarufu ambao unapatikana
kwenye hifadhi zetu za taifa.

“Zuio hili lina lengo la kuilin-
da Zanzibar na migomba yetu,
ikiwamo ile ambayo hailimwi
kwa wingi kwenye nchi ny-
ingine,” alisema.

Aliongeza kuwa agizo la zuio
hilo lilitolewa kwa mara ya
kwanza na wizara yenye dha-
mana ya kilimo mwaka 2007,
kwa kutoa tangazo la kutoingiza
mazao ya migomba Zanzibar
kutokana na kuzuka kwa mara-

dhi ya mnyauko.

Alisema kuwa katika mwaka
2020 kulizuka maradhi mapya
yanayojulikana kama Fusarium
wilt (TR4) yanayosababishwa
na fangasi.

Alisema maradhi hayo ya-
meonekana kushambulia zaidi
kwenye maeneo yaliyosham-
buliwa na maradhi ya mnyauko
katika nchi jirani za Uganda na
Tanzania Bara hasa kwenye
maeneo ya ukanda wa maziwa
makuu.

“Kagera ikiwa ndio waathiri-
ka wakubwa nchini, maradhi ya
Fusarum Wilt - TR4 yameripoti-
wa kuwapo nchini Msumbiji
na kusababisha hasara ya zaidi
ya Dola za Marekani milioni 30
kwenye mashamba makubwa
ya migomba,” alisema.

Aliongeza kuwa maradhi
hayo ni hatari na yanaweza ku-
sababisha hasara kubwa ya ku-
pungua kwa mavuno ya ndizi
kutokana na kufa kwa migomba
mingi kwa kipindi kifupi.

Alisema  Zanzibar  inaji-
tosheleza kwa zao hilo na haihi-
taji ndizi za Tanzania Bara, ndi-
yo maana inakataza uingizaji
wa ndizi za ziada.

Rais: Serikali inatambua mchango taasisi za dini

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi amesema taasisi za dini
zina mchango mkubwa kwa seri-
kali, hasa katika jukumu zima la
kuendeleza amani Zanzibar.

Amesema taasisi hizo ndizo zi-
nazowalea vijana kiimani, weledi,
ujasiri na uzalendo kwa taifa na
viongozi wao, jambo ambalo lin-
aimarisha amani na uthubutu wa
kufikia maendeleo.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo

Ikulu, Zanzibar alipozungumza
na uongozi wa Jumuiya ya Sunni
Jamaat waliofika kujitambulisha
jana.

Alisema taasisi binafsi na za kidi-
ni zina jukumu la kuisaidia serikali
kuendeleza huduma za jamii, aki-
ishukuru jumuiya hiyo kwa juhudi
za kuendeleza elimu Zanzibar.

Alizitaka jumuiya za dini kuen-
delea kuishauri serikali kwa mawa-
70 yatakayojenga na kuleta ufanisi
kwenye misingi ya maendeleo ya
taifa. Dk. Mwinyi pia alizungumzia

changamoto zinazoikabili sekta ya
elimu, ukiwamo uhaba wa vifaa
vya maabara, maktaba, madawati,
kompyuta na vitabu.

Alisema serikali imejenga shule
48. Kati yake, 10 za ghorofa kwa
lengo la kupunguza msongamano
wa wanafunzi darasani.

“Kwa hatua tuliyofikia, matokeo
yanaweza yasionekane leo, maana
ukianza kuigeuza elimu faida yake
itaonekana miaka mingi baadaye,”
alisema Rais Dk. Mwinyi.

Alisema serikali pia inafanya

utafiti wa kina kutafuta suluhu ya
wanafunzi wengi kufeli na kuweka
mikakati imara itakayoinua sekta
ya elimu, Zanzibar.

“Safari hii tumeamua kufanya
utafiti maana changamoto za
elimu ni nyingi mno kila kona hu-
wezi kuziepuka, kuanzia idadi ya
wanafunzi kwenye madarasa, ndio
maana tunajenga skuli mpya ili ku-
punguza idadi ya wanafunzi wengi
darasani,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alisema seri-
kali pia inaangalia upya mfumo

wa elimu ambao wanafunzi wengi
huanza msingi lakini wanapoingia
vyuoni, wachache hupata nafasi
hiyo, hivyo kuwa na kundi kubwa
linalofeli.

Wanajumuiya hao walimshuku-
ru Dk. Mwinyi kwa juhudi za seri-
kali yake kwenye kuiinua sekta
ya elimu nchini na kubainisha
kuwa wameshuhudia mafanikio
makubwa ndani ya miaka miwili ya
uongozi wake hasa kwenye kutoa
kipaumbele kuimarisha huduma
7a jamii.



i

~ " _ AMBER ROSE

i : UKURASA 14

JUMAMOSI FEBRUARI 4, 2023

HUYU HAPA HUYU!

Juzi lebo ya WCB ilitangaza kumsainisha
mwimbaji nyota wa kizazi kipya. =——- - ~
Watu wanamuhusisha Mavokali na tukio hilo,
kutokana na yeye mwenyewe kuandika muda
mfupi siku hiyo hiyo kuwa amekamilisha dili.
Kama vile haitoshi, Mavokali amefuta picha
zake zote katika mtandao wa Instagram, kama
ishara ya kuanza ukurasa mpya wa maisha yake.

Hata hivyo, Diamond mwenyewe wala uon-
gozi wa lebo ya WCB hakuna aliyejitokeza
kuthibitisha. i — v —

Kama ni kweli Mavokali ameiingia rasmi WCB,
basi ataungana na wasanii wengine ambao
wapowapo kwa sana Wasafi, ambao ni Mbosso,
Zuchu, Lavalava na Queen Darleen.

NANI kasaini kuwa msanii mpya katika lebo
ya WCB? Swali hilo limebaki bila majibu, lakini
baadhi ya watu wameanza kubashiri ni nani
aliyekula dili hilo nono. - ~ — ——
Hata hivyo jina la Mavokali, limekuwa likita-
jwa sana kuwa ndiye aliyeanguka saini kuingia
katika lebo hiyo inayoongozwa na Diamond
Platnumz.
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BASI SAWA

Idris Sultan akimbiza

Netflix

MUIGIZAJI na muandaaji
wa filamu nchini, Idris Sul-
tan ameingia tena kwenye
soko la filamu la kimataifa
baada ya kushiriki ‘Married
To Work' kazi ambayo inata-

Happy Sanga kuimba
kimombo zaidi

na lugha zingine ili niweze
kiwafikia,” amesema

Mwimbaji anayefanya
Happy Sanga, amewaweka
tayari mashabiki zake
kupokea nyimbo mfululizo za
lugha ya Kingereza.

Happy Sanga anayet-
ambulika kama sauti ya
upako, ameliambia BT kuwa
ameamua kutumia njia hiyo ili
kuwafikia mashabiki walio nje
ya Tanzania ambao Kiswahili
kinawapa tabu.

“Mwaka jana nilikuwa
Zambia kwenye mji wa Ka-
pilimposhi , kule watu wengi
hawaelewi kiswahili kwa
hiyo muziki wetu unakwenda
taratibu sana, Mungu akanipa
maono haya ya kuandaa
nyimbo nyingi za Kiingereza

rajiwa kuuzwa Netflix.

Filamu hiyo itatambulishwa
Februari 10 Mwaka huu,
kupitia mtandao wa Netflix,
imechezwa na wasanii kutoka
nchi tatu ambazo ni Tanzania,
Kenya na Nigeria.

Akizungumza na NIPASHE
jana Idris Sultani, amesema
soko la filamu za kiswahili
; ¥ linakua kwa kasi kutokana

f na juhudi zinazofanywa na

wasanii pamoja na waandaaji
wazawa kutoka nchini.
“Ubunifu wetu kwenye
sanaa unakua siku hadi siku,
= kama Taifa, hatua hii inatufun-
gulia masoko ya kimataifa na
[~ majukwaa makubwa va filamu,
tunafanya watu watufuatilie”
amesema Sultan.

y
'l

kemikali.

MSANII wa filamu za Bongo
Muvi, Irene Paul, amesema
mwonekano wake unazidi ku-
vutia kutokana na kujilinda na
matumizi ya vipodozi vyenye

UREMBO WAKE

mwenyewe kwa kutumia vitu

jambo analozingatia kila
kukicha.
“Nikitaka kuoga ni lazima

Amesema kwamba kujipenda

asilia vya kung'arisha ngozi ni

natumia maji safi, sabuni na
mafuta yanayotokana na vitu
vya asili. Ni lazima kujipenda
mwenyewe kabla ya watu kuku-
sifia,” amesema Irene
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Mwijaku vnatala
Diamond akukere

MTANGAZAJI na chawa maarufu,
Mwijaku amemkabili mwanamuziki
Diamond Platnumz, akimshauri kuacha
kuachia ngoma yake mpya siku va lju-
maa ambayo ni maalum kwa ibada kwa
waumini wa Kiislam.

Kupitia ukurasa wake wa Twitter,
Mwijaku amesema Diamond Platnumz,

amekosea kutangaza kuwa ataachia
wimbo mpya ‘Zuwena’ siku ambayo
wengi wapo kwenye ibada.

“Kesho Ni siku ya Ibada ljumaa,wewe
ni Muislam unaachiaje Nyimbo? Tuku-
tane Msikitini Mwambino,” ameanndika
Mwijaku.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

UKIWA unafanya kazi yoyote kuwa
makini, vinginevyo unaweza kusaba-
bisha matatizo makubwa. Kuna kazi
zingine kama udaktari, dereva, una-
hidha au urubani ukifanya kosa dogo
tu linaweza kusababisha kuua abiria.

Injinia anaweza kusababisha ghorofa
kuanguka. Zipo hata kazi ndogo tu
ambazo zinaonekana kuwa za kawaida
sana na hata kama anayezifanya
akikosea hazitoleta madhara, hii si
kweli.

Ukitaka kujua hilo hebu ifuate filamu
hii ni makini, kuna kitu unagundua na

Tatizo simu: Fundi simu mbabaifu

kujifunza. Filamu inaitwa ‘Tatizo Simu’,
imechezwa na Mary Juma, Kiango Mo-
hamed, Sabrina Kilimila na wengineo.
Pumba ni mwanaume anayeshi vema
na mkewe Sabra.

Siku moja simu ya mkwe ikawa
mbovu, akaichukua na kuipeleka kwa
fundi Kobe. Pamoja na kulipia, lakini
hakuwa na muda wa kuipeleka nyum-
bani hakuwa nao. Pumba anafanya
biashara ya kuuza genge, hivyo akam-
tuma rafiki yake Zongo kuipeleka kwa
mkewe.

Zongo anafanya kama alivyoagizwa.
Anafika kwa shemeji yake na kumkabi-
dhi simu. Alipoondoka tu, simu zikaan-

za kupigwa.

Sabra anaweka sikioni akasikia sauti
na mwanamke mmoja aliyejaaliwa
kuongea kama cherehani. Mwanamke
huyo hamezi mate, akaongea mfu-
[ulizo.

“Ndiyo nilikuwa nakutaka wewe,
mwanamke usiokuwa na haya, mwa-
namke usiejua kumlea bwana, mwa-
namke usiyejua kumlea mume, unaji-
fanya bwana wa kwako peke yako,
unajifanya na wewe umepaaata, sasa
ninavyokueleza bwana ninaye mimi,
bwana najua anaoga nini, najua
anakula nini, najua avae vipi. Mwan-
amke usiyependeza sketi wala suruali,

mwanamke, hupendezi sokoni wala
super market, usiyejua wanja wala ‘lip
stick’, usiyejua bwana anataka mahaba
ya namna gani. Huna haya, usiyeji-
jua, usiyejitambua. Unisikie vizuri na
masikio yako yasikie, mwanamke usi-
vejua kulea mwanaume, usiyejua kum-
nyenyekea bwana, mwanamke usiyejua
mahaba...” Hakuendelea tena kuvumilia
kuchambwa. Alikuwa anatetemeka kwa
maumivu, wivu, uliochanganyikana na
hasira. Akaiweka simu chini asikikie
kitu.

Tayari akawa amejua kuwa mumewe
ana mwanamke mwingine huko nje.
Kwanza anamfuata Zongo na kumpa

vipande vyake kuwa yeye na mumewe
lao moja. Halafu akarudi nyumbani,
akafungasha kilicho chake na kwenda
Kwao.

Zongo akamfuata Pumba na kum-
wambia shemeji amegundua kuwa ana
nyumba ndogo. Ni kweli Pumba ana
nyumba ndogo. Kwa hasira akaenda
huko na kumuwakia hawara yake kwa
nini amempigia simu mkewe na kumtu-
kana. Hawara, anaapa na miungu yake
yote kuwa hajafanya kitu hicho. Penzi
hapo hapo likaisha. Lakini Pumba
akawa amekosa mke. Ameshakwenda
Kwao.

Baada ya wiki kadhaa za misuko-
suko, kikawekwa kikao cha usuluhusi

ambacho bado kilikuwa kigumu.
Wakati wakiwa kwenye kikao, fundi

Kobe alikuwa na mteja mmoja wa Kike.

Akadai kuwa alibadilisha simu. Akadai
ile simu aliyompa Zongo na ikapele-
kwa kwa Sabra ni ya mteja aliyekuja
naye, aliibadilisha kimakosa. Mkononi
alikuwa na simu yenyewe na mke wa
Pumba.

Kila mtu akapatwa na mshangao. Ina
maana alichokuwa akisikia Sabra na
yale yote hayakuwa ya kwake.

Alikuwa akipiga mwanamke mwing-
ine kumpigia mwingine na siyo yeye.
Mumewe hahusiki na hilo. Ndoa ikapo-
nyeshwa.

HATA ZAMANI ‘SIMBA,
TEMBO’ WALIKUWEPO

Na Adam Fungamwango

WANAMUZIKI na wasanii ni watu ambao wanazifanya
jamii kuburudika na wakati mwingine kusahau shida zao
kwa muda.

Kutokana na wanamuziki kufanya kazi ya kuwatuliza
watu na kuwaburudisha, wamejikuta wakipewa majina ya
utani na mashabiki ambayo yamekuwa yakiwakaa vema
wakati mwingine na kuwa kama majina yao asilia.

Inafikia wakati hata majina yao halisi husahaulika na
badala yake majina yao ya utani waliopewa na mashabiki
ndiyo yanayovuma.

Mfano Abdul Nasseb, maarufu kama Diamond Plat-
numz, amepewa jina la mnyama Simba, na mpinzani wake
kimuziki Harmonize, yeye akapewa jina la ‘tembo’ na
mashabiki. Hii siyo leo tu, bali hata zamani ilikuwepo.

Leo tunaangalia wanamuziki waimbaji ambao kutokana

na kazi yao nzuri, wakapachikwa majina ya ndege, pamoja
na wanyama.

Hemed Manerti ‘Chirikv’

Huyu ni kiongozi wa bendi ya Vijana Jazz Band, ili-
yokuwa maarufu mno miaka katikati ya miaka ya ‘70, hadi
mwanzoni mwa 90.

Alikuwa mwimbaji tegemeo na mtunzi wa bendi hiyo
kiasi cha kuifanya kuwa maarufu na yenye mashabiKki
wengi. Kutokana na umahiri wake, mashabiki wake na wa
muziki wa dansi kwa ujumla wakampachika jina la ‘Chiriku’
wakimfananisha na ndege huyo kutokana na sauti yake na
uimbaji wake.

Jerry Nashon ‘Dudumizi’

Ni mtunzi, mwimbaji mahiri wa bendi za Vijana jazz na
Bima Lee, bendi ambazo alizitumikia kwa muda mrefu hadi
kifo chake mwaka 1995.

Alikuwa mahiri mno kwa nyimbo za mapenzi, akizipam-
ba kwa maneno ya mahaba na ya kubembeleza, kiasi cha
kuwa maarufu nchini na mashabiki kumpachika jina la
‘Dudumizi.” Hii ni kutokana na sauti yake nzito ya kitete-
meshi, iliyofanana sana na ndege huyo ambaye akilia ni
kama maji yanamiminwa kwenye glasi.

Mohamed Salum ‘Gotagota’

Alikuwa ni mwimbaji wa sauti ya kwanza kali kwenye
bendi za Tabora Jazz, Mwenge Jazz na Vijana Jazz. Si
wengi wanamfahamu kwa jina lake halisi, ila ukisema
Gotagota kila mmoja atajua unamzungumzia nani pamoja
na kwamba naye ni marehemu. Alipewa jina hilo alifa-
nanishwa na ndege gotagota mwenye mdomo mrefu
anayegongagonga miti na kutoa sauti fulani ambayo ndiyo
inayofananishwa na uimbaji wa mwanamuziki huyo.

Nana Njige ‘Nana Mzuri’

Mwimbaji wa kike wa bendi za Super Rainbow, Washiri-
ka Tanzania Stars na Magereza. Jina lake ni Nana Njige.
Lakini mashabiki wake kwenye muziki wakampachika
jina la ‘Nana Mzuri’. Nana ni ndege mmoja mwenye wajihi
mzuri kwa rangi ya manyoya yake na muonekano. Na
alipewa jina hilo kutokana na urembo wake. Mwanamuziki
huyo ambaye ameshafariki dunia alitamba sana kwa kibao
cha ‘Ashura’ akiwa na Magereza Jazz.

Wilson Peter ‘Kinyonga’

Kiuhalisia ni kwamba Kinyonga si jina lalisi la wana-
muziki wa Kitanzania , Wilson Peter na mdogo wake Gorge
Peter, waliokuwa na bendi ya Jamhuri Jazz ya Tanga,
kabla ya kuunda bendi yao ya Arusha Jazz na kuvuka
mpaka kuingia nchini Kenya na kuibadilisha na kuiita
Simba Wanyika.

Wilson ndiye aliyepewa jina la Kinyonga na mashabiki
wake, lakini kutokana na jina hilo kuwa maarufu zaidi,
baadhi walidhani ni jina la ukoo kiasi hata mdogo wake
George naye kuitwa hivyo.

Kwa hiyo wote wakawa jina la mwisho wanaishia na
Kinyonga. Kinyonga ni mnyama mdogo anayefanana na
mjusi na anayetembea taratibu na kujibadilisha rangi.
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Buju aibua
mjadala

MWIMBAJI nyota kutoka
Nigeria. Buju BNXN ameibua
mjadala baada ya kuvuja
maongezi yake na Davido,
akionekana akimshukuru kwa
kumsaidia.

Katika mazungumzo hayo,
Buju alionekana akimpongeza
Davido kwa kuwasili salama
safari yake.

Buju alibainisha kwamba
Davido alimkumbuka sana ku-
tokana na usaidizi wake katika
kipindi muhimu.

Temi afurahia
miaka 6
kKwenye ndoa

Pere kumbe
ulianza zamani

MSHIRIKI wa shindano la
Big Brother Naija, Pere Egbi,
ameibua mjadala kwa mashabi-
ki zake baada ya kudai alioa
akiwa na umri mdogo.

Pere amefichua katika maho-
jilano yake na Toke Makinwa,
akiweka wazi kwamba alioa
akiwa na umri wa miaka 25.

“Nilioa nikiwa na umri wa
miaka 25, kwa mwaka mmoja
na ilikuwa ni mapenzi ndani ya
gari kutokana na kutokuwa na
makazi nilipohamia Marekani,”
amesema.

Otedola, ametimiza miaka
sita ya kukutana na mchumba
wake, Eazi.

Binti huyo wa mfanyabi-
ashara bilionea aliandika
kwenye Instagram kwamba
anasherehekea kumbukumbu
yva kuwa katika ndoa kwa
miaka sita.

“Jana tulikuwa na furaha
baada ya kukutana miaka sita
iliyopita,” aliandika kwenye
ukurasa wake wa Istagram.

MWIGIZAJI wa Nigeria, Temi

f

MWANAMITINDO Amber
Rose amefunguka kuwa
hataki kuolewa tena katika
maisha yake yote.

Rose alifichua kuwa tangu
awe na wanaume wengi,
hakuna kilichobadilika.

Awali alikuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na Kanye
West, 21 Savage, na mume
wa zamani Wiz Khalifa.

Anadai kuwa wanaume
wamekuwa na tabia ya ku-
chukiza baada ya muda, na
hivyo hataki tena uhusiano
wowote nao.

2Baba
amkumbuka
EMD Kiaina

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Innocent Idibia, anayejulikana
kama 2baba, amemwagia sifa
msanii wa filamu wa Nolly-
wood, Richard Mofe Damijo,
maarufu kama RMD.

Mwimbaji huyo mkongwe
alionyesha mapenzi yake
kwa muigizaji huyo katika
chapisho lake la Instagram
alimwelezea kuwa kama mtu
anayemheshimu.

2baba aliandika kwamba
hakuna mtu anayemkubali
zaidi kama mwigizaji huyo
mashuhuri wa Nollywood.




HABARI KASKAZINI

Mamuya atoa
neno wazee
ombaomba

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Taifa ya
Chama cha Mapinduzi (NEC),
Halima Mamuya, amesema
idadi kubwa ya wazee wanao-
fanya kazi ya ‘ombaomba’ hivi
sasa barabarani katika viunga
mbalimbali vya jiji la Arusha,
walikuwa na maisha mazuri.

Akizungumza na wazee
katika kikao kazi cha kutath-
mini matatizo yao, Mamuya
alisema licha ya ombaomba
kuongezeka kila uchao katika
jiji la Arusha, bado serikali ina
uwezo wa kulipatia ufumbuzi
na kwamba kinachotakiwa ni
utayari wa kuyashughulikia
pamoja na ushirikiano kutoka
kwa wazee wenyewe.

“Asilimia kubwa ya wazee
wanaoonekana  ombaomba
kwa sasa, walikuwa na maisha
yao mazuri tu. Kuna mambo
mengi yaliyochangia kuwafiki-
sha hapo, mengine yako nje
ya uwezo wao na mengine ya-
nachangiwa na mazingira na
mfumo wa maisha waliokuwa
wanaishi, kabla ya kufikia umri
huo na kujiingiza kuombaom-
ba.

“Kuna wengine wana mata-
tizo yanayotokana na kukosa
ushauri mzuri na maandalizi
mazuri wakiwa bado vijana.
Lakini pia kuna wengine wana
matatizo yanachangiwa na fa-
milia zao kutowajali wazee,”
alisema.

Katika kikao hicho, Katibu
wa Umoja wa Wazee wa Jiji la
Arusha, Salim Mvungi, alisema
licha ya kuwepo kwa mikakati
mingi ya kuwasaidia wazee,
utekelezaji wake kwa vitendo
bado ni mdogo na hauridhishi.

“Ongezeko hili la wazee
ombaomba, iko haja ya seri-
kali ikaangalia upya namna
ya kulisaidia kundi hili kuji-
nasua katika aibu hii. Kundi la
wazee, kama yalivyo mengine
linahitaji kutazamwa kwa ji-
cho tofauti, na kama ambavyo
makundi mengine yamekuwa
yakipewa upendeleo na uwez-
eshaji. Hata wazee nao wa-
nauhitaji,” alisisitiza Mvungi

Alipotafutwa kutoa picha
juu ya ufumbuzi wa tatizi hilo,
Meya wa Jiji la Arusha, Dk.
Maxmillian Irange, alisema
ongezeko la tatizo hilo lin-
achangiwa na sababu mbal-
imbali,ikiwamo mmomonyoko
wa maadili, utandawazi na mi-
fumo ya maisha.

Kwa mujibu wa Meya huyo,
Halmashauri ya Jiji hilo, inaen-
delea kutekeleza sera na mion-
gozo yaserikali, juu ya huduma
kwa wazee, ikiwemo kupata
matibabu bure.

Na Mwandishi Wetu, TANGA

JENZI wa awali wa Mra-

di wa Bomba la Mafuta

Ghafi la Afrika Mashari-

ki (EACOP), umeanza
rasmi katika eneo la Chon-
goleani, mkoani Tanga, baada ya
Kampuni inayotekeleza mradi
huo, kuandaa eneo la ujenzi wa
matangi, jeti, miundombinu ya
bandari na makazi ya muda ya
wafanyakazi.

Inakadiriwa mapipa 216,000
ya mafuta ghafi yatasafirishwa
kwenye bomba hilo kwa siku
moja kutoka Uganda kwenda

kwenye Peninsula ya Chon-
goleani nchini Tanzania, am-
bako yatajengwa matangi ya
kuhifadhia mafuta, kabla ya ku-
pakiwa kwenye meli na kwenda
kuuzwa katika soko la dunia.
Mkurugenzi wa Petroli wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA),
Gerald Maganga, alisema jana
kuwa serikali ya Tanzania, in-
aridhishwa na hatua za awali
za uandaaji wa utekelezaji wa
mradi huo mkubwa.
Maganga alisema hayo al-
ipokuwa  akizungumza na
ujumbe wa maofisa wa Mam-
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laka ya Petroli ya Uganda (PAU),
walioongozwa na Mkurugenzi
Mtendaji wake, Ernest Rubondo,
baada ya kutembelea na kuka-
gua hatua za awali za utekelezaji
wa mradi huo.

“Tumeona maeneo mbalim-
bali yakiandaliwa, kwa ajili ya
kujenga matanki na miundom-
binu mingine. Tumefurahishwa
hasa na namna wanavyozingatia
ushirikishwaji wa wazawa katika
kufanya kazi mbalimbali.

“Kazi inaridhisha na inak-
wenda vizuri. Matumaini yetu ni
kwamba muda uliopangwa ku-
kamilisha ujenzi huo, utakwen-

da sawa kama ilivyotarajiwa,”
alisema Maganga

Kutokana na umuhimu wa
mradi huo, mkurugenzi huyo
amewashauri Watanzania,
wakiwamo watoa huduma za
ukandarasi, kujiandikisha kwe-
nye kanzidata ya EWURA ili
kupata fursa ya kunufaika na
kazi mbalimbali za utoaji wa
huduma, wakati wa ujenzi wa
mradi huo. Baada ya ukaguzi
huo, Rubondo alipongeza hatua
iliyofikiwa, huku akieleza matu-
maini yake katika maendeleo ya
ujenzi wa bomba hilo la mafuta
ghafi la Afrika Mashariki.

Ofisa Afya wa mkoa wa Tanga, John Sagaika (kushoto), akizungumza wakati wa kikao kazi cha kuijengea uwezo kamati ya ha-
masa nNa mawasiliano dhidi ya magonjwa ya mlipuko ya mkoa huo, iliyofanyika mjini Muheza jana. Waliokaa mstari wa mbele
(kushoto) ni Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Juma Irando. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wadau wa utalii wawakumbuka wahitaji

Na Allan Isack, ARUMERU

WADAU wa shughuli za utal-
ii kutoka Kampuni ya Masai
Wounders ya jijini Arusha,
wamewakumbuka  wanafunzi
1,544 wa Shule ya Msingi Mat-
imu na Sekondari ya Mukulat
zilizoko Halmashauri ya Arusha,
waliokuwa na uhitaji wa sare za
shule na vifaa vingine vya kiada.

Wanafunzi hao wamenufaika
pia najozi 1,300 za viatu, masha-
ti, sketi, suruali, masweta, nguo
za michezo, vifaa vya michezo
na vitabu vya kiada.

Akizungumza jana wakati wa
hafla ya kukabidhi vifaa hivyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-

puni hiyo, Ang'weni Lango,
alisema wameguswa kugawa vi-
faa hivyo, baada ya kuona tatizo
linalowakabili baadhi ya wazazi
kushindwa kumudu kuwapatia
watoto wao mabhitaji ya shule.
Alisema kutokana na tatizo
hilo, kampuni hiyo ilifikia ua-
muzi wa kubeba jukumu hilo
la kuwapunguzia mzigo wazazi
ili wanafunzi hao wapate nafasi
ya kuhudhuria masomo bila ku-
wapo kwa kikwazo chochote.
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Elizabeth
Ngobei, aliishukuru kampuni
hiyo, kwa kutoa msaada huo,
ambao utakwenda kuwa chachu
ya maendeleo katika sekta ya

elimu. Aidha, aliwasihi wanafun-
zi wa shule hiyo kusoma kwa bi-
dii, kwa kuwa tayari wadau hao
wa elimu wametimiza wajibu na
majukumu yao.

Kadhalika aliwataka wanafun-
zi kutambua kuwa wako watoto
wenzao wanaoshindwa kuhud-
huria shule kwa kukosa vifaa
vya shule hivyo, aliwasisitiza
kuthamini msaada waliopatiwa
kwa kuongeza bidii katika maso-
mo ili kufikia ndoto zao.

“Wazazi mna jukumu la ku-
wasimamia watoto hawa ku-
tunza vifaa hivi, lakini pia wal-
imu mna wajibu wa kuhakikisha
mnawafundisha wanafunzi ili
waweze kufaulu vyema na ku-

fikia malengo yao,” alisema
Ngobei. Upendo Paulo, mwa-
nafunzi wa darasa la sita, alise-
ma ndoto yake ni kuwa daktari,
hivyo aliahidi kusoma kwa bi-
dii kutimiza ndoto yake kama
ilivyo kwa wanafunzi wengine
wanaosoma shule binafsi zenye
mchepuo wa kiingereza.

Baada ya makabidhiano hayo,
Mwenyekiti wa Kamati ya Shule
ya Matimu, Philemon Loth,
aliwashukuru wadau hao, kwa
mambo makubwa wanayoya-
fanya kwenye shule hiyo, akia-
hidi kushirikiana na walimu ku-
hakikisha watoto wanahudhuria
shuleni na kufanya vizuri katika
masomo.
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) MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Zama za mwiko mtoto mdogo

kula firigisi

Na Adam Fungamwango

ILA nchi duniani, ina
sheria zake, taratibu na
utamaduni wake ambao
unaweza kufanana au
kutofautiana na zingine.

Kwa hiyo mbali na sheria, lakini
watu wa nchi husika wanaweza
kuwa na utaratibu wao wa kimai-
sha na utamaduni ambao ama ni
wa asili au uliwekwa na mababu
tangu enzi na enzi, ukirithishwa
vizazi kwa vizazi.

Mfano mdogo tu ni kwamba
Watanzania wanafuata sheria zi-
lizowekwa na nchi ambazo zime-
tungwa na kupitishwa bungeni,
bila kujali majiji, mikoa, wilaya au

Lakini kuna utaratibu na utam-
aduni wa watu wa mkoa wa Kag-
era ambao unatofautiana na watu
wa mkoa wa Rukwa. Hata chaku-
la, wengine chakula chao kikuu ni
ndizi na wengine ugali.

Tukienda mbali zaidi hata mak-
abila yana utamaduni wao, kuan-
zia mtoto anapozaliwa nini ana-
takiwa kufanyiwa, anapopevuka,
kuoa na hata mtu anapofariki.
Kila kabila na taratibu zake.

Hata baba huweka utaratibu
wa kuiendesha familia yake am-
bao haufanani na nyumba ny-
ingine. Baba huyu anaweza kuwe-
ka utaratibu wa saa mbili tu usiku
watoto wake wawe tayari ndani
wamelala, mwingine mpaka saa
sita usiku, bado watoto wanaaga-
lia TV.

Miaka ya nyuma babu na baba
zetu walikuwa na utaratibu wao
ambao ulienea nchini nzima wa
kutengeneza kama sheria isiyoku-
wa rasmi, utamaduni na utaratibu

W

wa maisha ambao uliwafanya
watoto wengi wakati huo kuishi
kwenye msitari ulionyooka.

Sijawahi kusikia popote kama
walikaa kikao au kutengeneza
mifumo hiyo, lakini nadhani nao
walirithi kutoka kwa mababu na
baba zao nao kurithisha watoto
Wao.

Kwa sasa utaratibu huo ni

kama unakufa kifo cha asili kuto-
kana na maendeleo ya teknolo-
jia ambayo yanawafanya watoto
wengi kuwa werevu zaidi.

Pamoja na kwamba kuna waka-
ti wazee wa zamani walionekana
kama wakali kupita kiasi, au wali-
weka mifumo na mikwara ya uo-
nevu, lakini ilisaidia mno kwenye
malezi, watoto kupendana, kuwa
na heshima na binadamu wote,
na hofu ya Mungu.

Waliweka taratibu nyingi am-
bazo kwa sasa zinaonekana kama
vichekesho na zilizopitwa wakati.
Ni kweli baadhi zimepitwa na
wakati, lakini nyingine zilihitajika
kuendelea hadi leo.

Kama nilivyosema wazee wali-
weka kama sheria ambazo hazi-
kuwa na adhabu, bali mikwara na
vitisho kwa yeyote ambaye ataki-
uka, wenyewe wakiita miiko.

Mfano, walimkataza mama
mjamzito asile mayai mpaka pale
atakapojifungua. Siyo kama wali-
kuwa wachoyo.

Zamani haya mambo ya upas-
uaji yalikuwa bado sana na mtoto
alikuwa anazaliwa nyumbani kwa
msaada wa wakunga, hakukuwa
na njia ya mkato ya upasuaji na
hata hospitali zilipokuja, bado
njia hiyo ilionekana ni hatari na
ilikuwa ya mwisho kabisa baada
ya kila kitu kushindikana.

Kwa maana hiyo, mtoto ha-
kutakiwa awe ni mkubwa akiwa
tumboni ili asimsumbue mama
wakati wa kujifungua. Baadhi
ya vyakula, ikiwemo mayai
na nyama ya kuku, ilionekana
kuongeza ukubwa na mtoto tum-
boni kwa kiasi kikubwa.

Hekima ya wazee wa zamani
walikuwa wakiweka vitisho am-
bavyo vilimuweka mtu sawa Kki-
saikolojia afuate misingi hiyo hata
kama hakuna atakayemwambia
hivyo tena.

Walisema mama mjamzito
akila mayai, atazaa mtoto akiwa
hana nywele, ambazo hazitoota

tena na atakuwa kipara maisha
yake yote. Sidhani kama kuna
mama yeyote ambaye anataka
mtoto wake awe kipara. Hapo
hata iweje, hata mama huyo ak-
ienda Ulaya, hatokula mayai hadi
ajifungue.

Baadhi ya miiko ni mtoto kula
firigisi, nyama hiyo ilikuwa ni kwa
ajili ya baba tu. Mwiko mwing-
ine ni watoto kunawa kabla
ya wakubwa, mtoto kuwaruka
wenzake, hakuruhusiwa mtoto
kusimama pembeni au karibu
na wakubwa au wenzako kwa
sababu eti atawanyonya damu na
miiko mingine mingi sana hatu-
wezi kuimaliza hapa.

Kama nilivyosema watu wa
zamani walikuwa na hekima
sana, kuzuia watoto kula mapaja
na firigisi iliweza kudhibiti ulafi
kwa watoto na si uchoyo. Mtoto
anatakiwa ale kwa kiasi.

Kukataza kumruka mwenzio
walilenga kuepuka ajali maana
unaweza kuruka ukashindwa
ukamuangukia ukaumia au uka-
muumiza, kumwambia mtu eti
mkono ukiwasha atapata hela
walikuwa wanamtibu kisaikolo-
jia, badala ya kuwaza sana juu
ya tatizo awaze kitu kingine cha
faraja, ukijikwaa kuna mtu ame-
kusema vibaya kulilenga kuepuka
kuwasema wengine vibaya kwani
wangesababisha  hatari  kwa
ni mwiko kwa baadhi ya miti ku-
fanywa kuni labda kama msimu
huo mvua haitanyesha, vingi-
nevyo kwenye familia yenu kuna
mtu mmoja atafariki dunia. Hii ili-
lenga kutunza miti. Ukiwaambia
watu tu marufuku bila mkwara
kama huo, kuna mtu anaweza ku-
fanya, lakini akifikiria kuna ndugu
yake atakufa, thubutu, hawezi. Je
unakumbuka miiko mingine un-
ayoifahamu iliyowekwa na wazee
wa zamani enzi hizo?

Tuma meseji 0716 350534.
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Wanamgambo
wawili wavawa
Pakistan

KARACHI, PAKISTAN

JESHI la Pakistan lime-
vamia maficho na kuua
wanamgambo wawili wa
kundi laTaliban la Paki-
stan.

Msako huo umefanyika
karibu na mpaka na Af-
ghanistan jana, na ku-
sababisha kutokea majibi-
Zano ya risasi.

Waziri mkuu wa Paki-
stan, Shahbaz Sharif, al-
imuita kiongozi wa upin-
zani nchini humo kujibu
kuhusu kuongezeka kwa
matukio ya vurugu, ikiwa
ni pamoja na tukio la mli-
puko wa bomu lililotokea
msikitini na kuua watu
101

Jeshi liliongeza kuwa
wamegundua shehena ya
silaha katika maficho ya
wanamgambo hao Kaska-
zini mwa Waziristan, ka-
tika mkoa wa Pakhtunkh-
wa.

Taliban wa Pakistan
ni kundi tofauti lakini ni
washirika wa Taliban wa
Afghanistan, walionyakua
mamlaka nchini Afghani-
stan mwaka mmoja uli-
opita.

Wahamiaji 46
waokolewa

ROMA, [TALIA

WALINZI wa pwani ya
Italia wamewaokoa waha-
miaji 46 pamoja na miili
ya watu 8 ikiwemo mwa-
namke mmoja mjamzito

Tukio hilo lilitokana na
boti waliyokuwa wakisa-
firi watu hao kuonekana
kwenye eneo la bahari ya
kisiwa cha Malta.

Kulingana na shirika la
habari la ANSA chombo
hicho kilionekana wakati
kikikaribia kufika kwenye
kisiwa cha Lampedusa
kusini mwa Italia.

Ndani yake kulikuwa
na wahamiaji hao kutoka
mataifa ya Kaskazini mwa
Afrika na wengine wali-
opoteza maisha.

Kila mwaka maelfu ya
wahamiaji kutoka Afrika
Magharibi na Kaskazini
hufanya safari hatari ku-
jaribu kuvuka bahari ya
Mediterannia ili kutafuta
maisha bora kwenye
mataifa ya Ulaya.

BBC

WM Kenyatta apunguziwa walinzi wa kumlinda

NAIROBI, KENYA

RAIS wa zamani wa Kenya,
Uhuru Kenyatta, amepunguziwa
ulinzi kwa kiasi kikubwa, huku
uhusiano wake na Rais Willium
Ruto ukizidi kuwa mbaya.

Wakati kiongozi huyo aki-
punguziwa idadi ya walinzi,
kumeibuka miito ya kufanyika
kwa uchunguzi dhidi ya utajiri
mkubwa wa familia ya Kenyatta.

Mkuu wa polisi wa Kenya, ali-
waambia waandishi wa habari
kwamba mabadiliko hayo ya-
mefuata mwongozo wa kanuni
kuhusu usalama wa rais mstaafu.

“Yuko salama, chochote Kkili-
chofanyika kimefanyika kwa nia

/

nzuri ,” alisema Inspekta Mkuu
wa polisi, Japheth Koome.

Usalama wa Kenyatta wenye
walinzi 96 umepunguzwa hadi
25, huku mke wake akibaki na
walinzi watano, limeripoti gazeti
la Daily Nation.

Mawaziri wa zamani wal-
iokuwa na ushawishi wakati wa
utawala wa Rais Kenyatta, pia
wamepunguziwa ulinzi wa kulin-
da usalama wao.

Washirika wa Rais Ruto, wa-
metoa wito wa kufanyika kwa
uchunguzi kuhusiana na kuon-
dolewa ushuru wa familia ya
rais wa zamani Uhuru Kenyatta
wakati wa utawala wake.

Rais Ruto wiki hii alisema kuwa

] I
1";5/ . \q‘
W12
Papa Francis, akitazama onyesho alipohudhuria mkutano wa vijana na makatekista kwenye uwanja wa Stade des Martyrs
wakati wa ziara yake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. PICHA: REUTERS

wakwepaji wa kodi ndio wanaod-
hamini mikutano ya hadhara ya
hivi karibuni ya upinzani.

Wakati huo huo, mahakama
nchini humo inatarajiwa kutoa
hukumu kwa polisi watatu na
raia mmoja wakishtakiwa kwa
mauaji ya wakili maarufu wa
masuala ya haki za binadamu
Willie Kimani.

Polisi hao Fredrick Leliman,
Stephen Cheburet, Sylvia Wan-
jiku na raia Peter Ngugi, wali-
patikana na hatia ya mauaji ya
kimani, mteja wake Josephat
Mwendwa na dereva wa teksi Jo-
seph Muiruri.

Miili ya Kimani na watu wen-
gine wawili ilipatikana baaya ya

kutupwa mtoni katika viunga vya
mji mkuu wa Nairobi.

Kimani , Mwendwa na Mui-
ruri walionekana kwa mara ya
mwisho tarehe 23 Juni 26 kwe-
nye kituo cha polisi.

Miili yao iliyokatwakatwa
iligundulika wiki mbili baadaye
katika mto ulioko kilomita 100
kutoka mji mkuu.

Hukumu hiyo inakuja wakati
huduma ya polisi nchini Kenya
ikichunguzwa zaidi kuhusiana
na mauaji ya kiholela na utekaji
nyara. Rais William Ruto tayari
amevunja vikosi kadhaa maalum
vya polisi vinavyoshutumiwa
kwa mauaji na utekeji wa raia.

BBC

Marekani yahofia puto linaloshukiwa kuwa la China

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imesema inafua-
tilia puto linaloshukiwa kuwa
la China ambalo limeonekana
likiruka kwenye maeneo nyeti
katika siku za hivi karibuni.

Maofisa wa ulinzi walisema
wana uhakika puto hilo Ia
uchunguzi wa hali ya juu ni ku-
toka China, ambalo lilionekana
likiruka juu ya anga la jimbo la
magharibi la Montana, nchini
humo.

Hata hivyo, viongozi wa kijeshi
waliamua kutoliangusha kwa

kuhofia kuanguka na kusababi-
sha madhara.

Hata hivyo, China bado hai-
jatoa jibu kwa tuhuma hizo.

Rais wa Marekani Joe Biden
amefahamishwa kuhusu kifaa
hicho.

Kitu hicho kiliruka juu ya Visi-
wa vya Aleutian vya Alaska na
kupitia Canada kabla ya kuone-
kana juu ya jiji la Billings huko
Montana siku ya Jumatano.

Ofisa mkuu wa ulinzi akizun-
gumza kwa sharti la kutotajwa
jina, alisema serikali ilitayarisha
ndege za kivita, zikiwemo F-22,

endapo Tkulu ya White House
itaamuru kitu hicho kiangushwe.

Viongozi wakuu wa Kkijeshi,
akiwemo Waziri wa Ulinzi, Lloyd
Austin na Jenerali Mark Milley,
mwenyekiti wa Wakuu wa Pamo-
ja wa jeshi la Marekani, waliku-
tana Jumatano kutathmini tishio
hilo.

Montana, jimbo la magharibi
lenye wakazi wachache, ni ny-
umbani kwa mojawapo ya mae-
neo matatu pekee ya kuhifadhi
makombora ya nyuklia nchini
humo, katika Kambi ya Jeshi la
Wanahewa ya Malmstrom, na

maofisa walisema chombo hicho
cha kijasusi kilikuwa kikiruka
juu ya maeneo nyeti kukusanya
taarifa.

Ofisa wa ulinzi, hata hivyo,
alisema hakuna tishio la ujasusi
lililofanikiwa kwa sababu maofi-
sa wa nchi hiyo wanajua puto
hilo liko wapi na linapita wapi.

Aliongeza kuwa pia hakuna
tishio kwa usafiri wa anga wa
kiraia kwani kifaa hicho kilikuwa
kwa kiasi kikubwa kipo juu ya
urefu unaotumiwa na mashirika
ya ndege ya kibiashara.

BBC
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ARRANT BUSINESS SOLUTIONS COMPANY LTD

Notisi/Tangazo la mnada wa hadhara

Kwa idhnin tuliyopewa najitihada saccos Itd (REG KAR
689) tunatoa notisi ya kulipa madeni yenye dhamana
tajwa hapo chini ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia
tarehe ya tangazo hili, vinginevyo tunafanya mnada wa
hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

Jinala | Maliiliyowekwa | Mahali muda

mdaiwa | dhamana ilipo

Richard | Nyumba/shamba | Nyakahura | Kuanzia saa

Philipho | na mabanda ya 4 kamil
biashara asubuhi

Masharti ya mnada
Dhamana zitauzwa kama zilivyo

« Mnunuzi anatakiwa kulipa asilimia 25% siku ya
mnada na asilimia 75% siku kumi na nne toka siku
ya mnada.

« Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% kwa
muda uliopangwa hatorudishiwa fedha alizolipa
awali na mnada utarudiwa.

« Gharama zote za kubadilisha hati miliki na gharama
nyingine zitakuwa juu ya mnunuzi

Mawasiliano zaidi piga simu 0654132285

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ALES PAUL BWANAKUNU
anatangaza kupotea kwa
kadiya pikipiki ainaya
TVS yenye usajili MC 203
CKH. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
WMB/RB/321/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOHAMMED ALI RASHID
anatangaza kupotea kwa

kadiya gari yenye usajili

namba: T358 DYZ. Kwa

yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:

DAR/KIL/RB/47738/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MORLAND M MATTOWO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T528 ACA aina ya

TOYOTA- PRADO, Chasis No.
KZJ950048159, Engine No.
IKZ0454248. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya polisi
MWA/NY/RB/44631/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALBERT PETER MASAO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili TS509 DEY aina ya
TOYOTA- HAICE, Chasis No.
RZH1241001696, Engine No.

IRZ3154470. Kwa yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya polisi
MWA/NYA/RB/46577/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) - LA MWANZA

MAOMBI Na.20 YA MWAKA 2021
COSTANTINE MNAKA... ...MWOMBAJI
DHIDI YA

1. MARTHA JOSEPH MTUI
(Sued as Guardian of PROSPERVICTOR
FABIAN MASAGA (Minor)

2. DAVID G. MAGANGA

3. THOMAS CHARLES KILATU

...... WAJIBU MAOMBI

WITO WA BARAZA

KWA,

THOMAS CHARLES KILATU,

Unafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
shauri/ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba MKoa wa
Mwanza, Ombi hili limepangwa kusikilizwa tarehe 06/02/2023
katika chumba namba 3 cha Baraza , Barabara ya Airport jengo
liko mkabala na Mahakam ya Mwanzo Mwanza Mjini, Tanzania.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa
kisheria kujibu ombi/ shauri hilo linalokukabili.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika kwakosiku hiyo, Baraza
litasikiliza ombi hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo
Imetolewa name kwa Amri na Lakiri / Mhuri wa Baraza leo tarehe

21212023 ﬁ \
(o

[BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MWAKZA.

Nipashe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.01/2023
Jins la Mdai BIOSUSTAIN(T)LTD
Jina la Mdaiwa .FALE GEORGE NA WENZAKE WAWILI(2)

KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa NKUBA MIZUMARI,
WA KIJIJI CHA BUGARAMA, MASWA.

K.K AFISA MTENDAJII,
KIJIJI CHA BUGARAMA
MASWA.

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwambalEleza hapa habari za Madai).
Anawadai wewe pamoja na wenzako wawili pesa Sh 22,710,700/-zikiwa ni
pesa za ununuzi wa Pamba msimu wa 2022/2023. Kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 08 Mwezi 02 Mwaka 2023
saa 2;30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kusikilizwa shauri hili nilazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini .Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
3Mwezi 01 Mwaka 2023.
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Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.01/2023
Jins la Mdai BIOSUSTAIN(T)LTD
Jina la Mdaiwa .FALE GEORGE NA WENZAKE WAWILI(2)

KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuniya 18 ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa FALE GEORGE
WA KIJIJI CHA MWABARATULU,MASWA.

K.K AFISA MTENDAJII,
KIJIJI CHA MWABARATULU,
MASWA.

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba(Eleza hapa habari za
Madai). Anawadai wewe pamoja na wenzako wawili pesa Sh
22,710,700/-zikiwa ni pesa za ununuzi wa Pamba msimu wa 2022/2023.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 08
Mwezi 02 Mwaka 2023 saa 2;30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili

kwa ajili ya kujitetea.

AANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini .Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
31Mwezi 01 Mwaka 2023.
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IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.18 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE BUPE
SAMSON MWAKASEGE

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY
BARAKA ASANGALWISYE MASIKA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
13 Day of 02, 2023

Dated at II‘JAR ES SALAAM this 17 day of 01, 2023

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1173 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GENOVEVA KOKUHIKIJANYIA ISHENGOMA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF

ADMINISTRATION BY
HELLEN DONATUS ISHENGOMA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21 Day of 02, 2023

Dated at DAR ES SALAAM this 02 day of 02, 2023

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

wavippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na umbali huo, miundombinu yake na mawasiliano

Eamekuwa hafifu, kitu ambacho

kimewapa baadh

| ya viongozi wa

Kijiji

ufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa Kitapeli na kinyonyaji na tajiri
aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang'anya mashamba wanakijiji na kumuuzia.

Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa mwekezaji

huyo.

Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo

ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, watoto wake na

viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa kijinsia watoto wa
kike. Mary, mmoja wa wasichana warembo katika kijiji hicho anayepata shida

—-17/

hiyo. Hawana mahali
mtiririko wa kisa hiki.

T kwa kupeleka malalamiko, wala
wa kumlalamikia, isipokuwa

ungu tu. Fuatana na

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

AWENI ni moja kati ya

vipo mbali na makao

makuu ya mkoa. Kuto-

kana na kuwa vipo kilometa ny-
ingi, miundombinu yake na ma-
wasiliano yamekuwa hafifu, kitu
ambacho kimewapa kiburi baa-
wanavyotaka. Wameingia mka-
taba wa kitapeli na kinyonyaji
na tajiri aliyejifanya mwekezaji,
kuwanyang’anya mashamba wa-
""" na kumuuzia. Badala
nye ardhi aliyouziwa mwekezaji
huyo. Mazao yanayopatikana
anayachukua na kuwalipa wa-
haiwatoshi kujikimu kwa msimu
mzima. Tajiri, watoto wake na
na tabia ya kunyanyasa kijinsia
watoto wa kike. Mary, msichana
ya waliopata shida hiyo. Hawana
pa kupeleka malalamiko, wala wa
kumlilia, isipokuwa Mungu tu.
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Ofisa yule aliyekuwa kwa DJ na '
MC, bado aliendelea kuongea ma- !
neno ambayo kwa asilimia zote yali- !

“Wakati tunaendelea na hili, sisi
kama maofisa wa serikali, tumesikit-
ishwa sana na kitendo kilichotokea
huku cha mmoja kati ya wageni

""" chenu kumwagiwa
tindikali kiasi cha kupofuka macho.
Nimesema kila kitu nilichokuwa kin-
afanyika huku kuna watu walikuwa
ni. Kwa maana hiyo yeyote aliyefan-
ya hivyo ni lazima hatua za kisheria
zichukuliwe dhidi yake. Na kama tu-
livyojua kila kitu kuhusu uwekezaji
feki wa Usonzo, tunamjua aliyefanya
hivyo, wala hatutaki kumuuliza mtu,
tuna ushahidi wote. Tunajua kuwa
kijana huyo yupo hapa na tunamu-
omba aje huku kwenye kipaza sauti
ili tumuulize mswali kadhaa mbele
yenu, kabla ya kumkamata mhusi-
ka.”
kimya. Kila mmoja alikuwa anajua
Mary ndiye aliyefanya hivyo. Na am-
ekiri mbele ya hafla hiyo kabla ya

' “Adel,
 Adel,

: Adel..”

: Zilisikika

' sauti.

' Kuna

» baadhi

' ya vijana
 wachache
. ambao
 walikuwa
' wanataka
 kupanda

' Jukwaani,
- laKini

: walizuiwa
: na walinzi.

maofisa hao kufika. Kila moja alikaa
makini kuona nini kinatokea.

Adel alinyanyuka na kumuacha
Mary pembeni yake aliyekuwa ame-
jiilnamia. Alianza kujikokota na ku-

jipeleka mbele akitumia fimbo yake :
kupapasa. Alikuwa amevaa shati lake !

jeusi, suruali ya bluu na viatu vyeusi,

akipiga miwani yake myeusi pia. Sa-

fari hii hakuongozwa na Mary kama

ivyozoea. Akafika kwenye jukwaa la

MC na DJ wake, akapewa kipaza sauti

kingine kwa ajili ya maswali.
“Unaitwa nani?” Ofisa aliuliza.
“Naitwa Adel Adam.”

hiki?”

“Nilikuja kumchukua bibi yangu
mgonjwa, lakini kwa sababu nilim-
kuta akiwa yupo hoi sana haiku-
wezekana kumchukua, ikalazimu
kumpeleka kwenye Zahanati ya jirani
na kwa bahati nzuri akapata nafuu, la-
kini baadaye bibi mwenyewe aligoma
kwenda mjini, mimi mwenyewe nika-
pata matatizo chungu nzima,” akajibu
Adel.

“Na huo upofu?”

“Umetokana na mambo yaliyoji-
tokeza hapa.”

“Nani amekutia huo upofu?”

o
SR
=3
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=8
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“Dada mmoja amekaa pale anaitwa
Mary.”

“Jamani Mary yupo hapa?” Akauliza
ofisa yule na kufuatiwa na vidole kuto-
ka kwa watu waliokusanyika wakimu-
onyesha dada aliyekuwa ameketi kwe-
nye kiti cha pembeni kwa Adel.

“Askari naomba ukae karibu ya
huyo dada. Huyo tutaondoka naye
mkutano ukiisha, msimfunge pingu,
wala kumfanya chochote.” Akasema
Ofisa yule. Akanyamaza kidogo na ku-
kawa na minong’ono ya hapa na pale.

“Jamani chakula si kipo na vinywaji
vipo?”

“Ndiyooo”

“Endeleeni n vingine vitaletwa
muda si mrefu kwa sababu mkutano
huu ni mrefu na muhimu sana kwe-
niseme nisiseme?” Akauliza Ofisa yule
ambaye alionekana ni mcheshi na
anayejua kuzungumza na hadhira.

“Semaaa” Akaitikiwa.

“Ni hivi, aliyesababisha yote haya
hadi sisi kuja hapa. Aliyekuja hapa kiji-
jini na kuyakuta madhila yenu yote na
kutupatia tuje kusawazisha ni Adel.”

Badala ya kushangilia, ukazuka
ukimya wa ghafla ambapo ilione-
na taarifa hiyo ukiambatana na
mshangao. Nusu dakika baadaye
minong’ono ilianza.

wakimshangilia Adel,

“Adel ndiye shujaa wenu.

! Yeye ndiye alifanya kazi kub-
wa sana ya kutupatia kila

kitu kinachofanyika, kuanzia
mlivyokuwa mmenyang’anywa
ardhi kitapeli, na taarifa zote za
kunyanyaswa na hadi sisi kuja
huku. Alikuwa kila siku asubuhi
na jioni akitupatia nini kinaen-
delea na ndiyo maana nili-

waambia kila kitu kilichofanyi-

ka huku na uhusika mkuu wa
Mosha Usonzo na Mwenyekiti

wenu Mzee Chale ambaye ame-

shatiwa nguvuni na wapo kwe-
nye gari.

Kifupi niwaelezee kuwa Adel
ni Ofisa Usalama Makao Makuu,
Dar es Salaam aliyetumwa kuja
kuifanya kazi hii na ameifanya
kwa kiwango cha hali ya juu
sana.”

Vilisikika vigelegele kutoka
kwa akinamama na mayowe
kijana
ambaye wamekaa naye kiasi
cha mwaka mmoja kasoro hivi.

“Adel, Adel, Adel..” Zilisikika
sauti. Kuna baadhi ya vijana

. wachache ambao walikuwa
i wanataka kupanda jukwaani,

lakini walizuiwa na walinzi.
Hata hivyo kuna wengine

i walishangaa kuona ofisa mzi-

ma kama huyo aliyefanya kazi
kubwa, lakini akajiingiza kwe-
nye mapenzi na msichana Mary
kiasi cha kumwagiwa tindikali,
akawa kipofu.

‘Mwaka mmoja uliopita
mama yake mzazi ambaye
ni mwenyeji wa huku alifika
na kujionea madudu haya ya
uwekezaji mbovu, aliporudi
Dar alimuelezea kijana wake
ambaye naye aliliwasilisha
ofisini na sisi tukamtuma kazi
huku ili achunguze na kuleta
taarifa sahihi ili tujue la ku-
fanya. Na ndicho leo kilicho-
fanyika.

Mimi nimezungumza sana,
sasa namuachia kipaza sauti
mwenyewe kwa sababu amesi-
mama sana. Adel sasa zun-

{ gumza na umati huu, unataka

kujua nini ulikuwa unafanya
tangu ulipofika hapa hadi ku-

fanikisha kukamatwa kwa
Usonzo.”
ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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SIMBA,

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Mich-
ezo ya Kubashiri ya
M-BET na Simba
imefurahishwa na
utekelezaji wa mkataba wa
udhamini ambao ulianza
Agosti Mosi, mwaka jana im-
eelezwa.
Hayo yalisemwa na
Mkurugenzi wa
Masoko wa M-BET Tan
zania, Allen Mushi, ka
tika mkutano mfupi wa
utambulisho wa Ofisa
Mtendaji Mkuu mpya
wa klabu ya Simba
Imani Kajula.

Kajula alifanya ziara maal-

T =L

um kwenye ofisi za kampuni
hiyo ikiwa ni mara yake ya
kwanza tangu kuchaguliwa
kuongoza Simba akichukua
nafasi iliyoachwa na, Barbara
Gonzalez.

“Utekelezaji wa masharti
ya mkataba unafuatwa na tu-
napata ushirikiano mkubwa
kutoka kwa mashabiki, wana-
chama na wadau wa soka kwa
ujumla. Tunafurahia kush-
irikiana na Simba,” alisema
Mushi.

Naye Kajula alisema Simba
inajisikia faraja kubwa ku-
fanya kazi na M-BET Tanza-
nia ambao ndio wadhamini
wakuu na wadhamini wen-
gine waliopo katika klabu
hiyo.

WAFURAHIA

WA

Kajula alisema wataendelea
kudumisha ushirikiano huu
ambapo umeleta tija kwa kla-
bu yao na kuendelea kufanya
vizuri katika mashindano
mbalimbali.

Mbali ya Mushi na Kajula,
wengine waliokuwapo katika
mkutano huo ni Mkurugenzi
Mtendaji wa M-Bet Tanzania,
Dhiresh Kaba, Mkurugenzi wa
Utawala wa M-BET, Fernando
Perez na maofisa wengine wa
Simba.

M-BET na Simba zilisaini
mkataba wa miaka mitano
ambao unaifanya kampuni
hiyo kuwa wadhamini wakuu.

Katika mkataba huo, Simba
itakuwa inapokea kiasi cha Sh
bilioni 4.67 kwa mwaka wa

l)Bet

kwanza ambapo mwaka wa
pili itapokea sh. bilioni 4.925
na mwaka wa tatu sh. bilioni
5.205.

Pia Simba itakuwa in-
apokea Sh. bilioni 5.514 kwa
mwaka wa nne wa udhamini
huo na mkataba wao utahiti-
mishwa na kitita cha Sh. bil-
ioni 5.853 na kufanya jumla
ya udhamini wao kipindi cha
miaka mitano kuwa Sh. bil-
ioni 26.1.

M-BET pia iliingia mka-
taba wa miaka miwili na
klabu hiyo wenye thamani
ya Sh. milioni 200 kwa ajili
ya Simba Queens inayoshiriki
Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Michezo ya Kubashiri ya M-Bet Tanzania, Dhiresh Kaba (wa pili kushoto),
akimsikiliza Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani Kajula (wa nne kulia) katika mkutano mfupi uliofanyika kwe-

Azam, Dodoma Jiji hapatoshi

Na Adam Fungamwango

SIKU saba tu baada ya
kuchapwa mabao 4-1na Azam
FC katika mechi ya hatua ya
32 bora ya mashindano ya
Kombe la FA, Dodoma Jiji leo
itakuwa nyumbani kwenye
Uwanja wa Jamhuri kuwaka-
ribisha wababe wao kwenye
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikipania kulipiza kisasi.

Wakati Azam ikihitaji pointi
tatu ili kuzifukuza timu zilizo

juu ya msimamo wa ligi hiyo
kwa ajili ya kusaka tiketi ya
kushiriki michuano ya ki-
mataifa msimu ujao, Dodoma
ja.

Kaimu Ofisa Habari wa
Azam, Hasheem Ibwe, alil-
iambia gazeti hili timu yake
inatambua mechi hiyo itaku-
wa ngumu na ndiyo maana
wamekwenda Dodoma mape-
ma ili kuendelea na maan-
dalizi.

“Tumefanya  maandalizi
mazuri, tunajua mechi itaku-
wa ngumu kwa sababu siku
si nyingi tuliwafunga katika
mechi ya Kombe la FA, hivyo
hawatakubali kupoteza kira-
hisi, lakini sisi tunaamini ui-
mara wa kikosi chetu,” alise-
ma Ibwe.

Naye Kocha Msaidizi wa
Dodoma Jiji, Kassim Liogope,
alisema mechi hiyo itakuwa
na upinzani, lakini wameji-
wekea malengo ya kuibuka na

pointi zote tatu katika mechi
zao tano zilizobaki ambazo
watacheza nyumbani.
“Mashabiki wasikate tamaa,
tunakwenda kufanya vyema
katika mechi yetu dhidi ya
Azam FC, tuko tayari, Azam
ni timu nzuri, kwetu mechi
itakuwa ya ushindani, malen-
go tuliyoweka ni kushinda
mechi zote zote tano zilizos-
alia kwenye Uwanja wa Jam-
huri Dodoma ikiwamo ya ke-
sho (leo),” alisema Liogope.

]
Tanzania kicheko
Ligi Kuu iking'ara

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), imefurahishwa na hatua
ya Ligi Kuu Bara kushika nafasi
ga tano katika ubora wa ligi za

arani Afrika, imefahamika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPLB,
Almasi Kasongo, alisema kutajwa
huko kunaonyesaha utawala bora,
uwazi na weledi unaosimamiwa
kwa pamoja kati ya Shirikisho na
Mpira wa Miguu Nchini (TFF) na
bodi hiyo. ) ) _

Shirikisho la Kimataifa la His-
toria na Takwimu za Mpira wa
Miguu (IFFHS), juzi limeitangaza
Ligi Kuu Tanzania Bara kushika
narasi ya tano kwa ubora ba-
rani Afrika na ya 39 duniani kwa
mwaka 2022. "

Kwetu sisi ni kitu kikubwa,
hatukufika hapo kwa bahati
mbaya ila ni kwa juhudi kubwa
Za pamoja, za wadhamini, klabu,
kampuni zinaounga mkono.
klabu, waandishi wa habari wa-
naoisemea ligi yetu, udhamini,
mashabiki, tunachukua fursa hii
kUleonEeza sote. Changamoto
sasa ni kuendelea kulinda nafasi
iliyopo, isiteremke, iwe hapo au
ipande watakapoitangaza msimu
Ujao,”" alisema Kasongo.

Aliongeza siku zote namba
haziongopi, kwani ni zoezi lililo-
fanyika kisayansi na taasisi ya
kimataifa, na yeye kama mtendaji
anaona ni sahihi-kama chombo
hicho kilivyobainisha.

Galiatano,
Alkasusu
ulingoni
Februari 25

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Ismail Galiatano anatarajia
kupanda ulingoni kuzichapa dhidi
Muksini Swalehe ‘Alkasusu’ katika
pambano litakalofanyika Februari
25, mwaka huu Moshi, mkoani
Kilimanjaro. )

Pambano hilo litakuwa la raundi
10 na limepewa jina la ‘Usiku
wa Kisusio', litafanyika kwenye
Ukumbi wa YMCA uliopo Moshi.

Galiatano anarejea ulingoni
baada ya kutopigana tangu Julai,
mwaka jana alipomchakaza Buda
Chikoko kutoka Malawi wakati
Alkasusu kutoka Naccoz Gym
mara ya mwisho alipanda Juk- =
waani Desemba, mwaka juzi dhidi
ya Cosmas Cheka ambaye alim-
chapa kwa pointi. -

AKizungumza na gazeti hili jana,
Galiatano, alisema yuko tayari
kumkabill Alkasusuna kwa
maandalizi aliyoyafanya anaami-
ni anaenda kuendeleza rekodi ya
kujbuka na ushindi.

Ngumi ndio kazi yangu, na.
lengo langu ni kutoa burudani
kwa mashabiki wangu na kuwa-
fanya wafurahi ndio maana naji-
fua'ili niweze kupata ushindi na
kuendelea kuifanya rekodi yangu
kuwa safi," alisema Galiatano.
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MARTINELLI KUZEEKEA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Brazil, Gabriel
Martinelli, mwenye umri wa miaka wa 21 amesaini
mkataba mpya na Arsenal ambao utamweka katika
klabu hiyo hadi msimu wa joto wa mwaka 2027. (Ath-
letic)

NEWCASTLE YAMTAKA BELLINGHAM

KLABU ya Newcastle United imeripotiwa kujiunga
na mbio za kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa
ya England, Jude Bellingham, mwenye umri wa miaka
19 kutoka Borussia Dortmund msimu wa joto. (Foot-
ball transfer)

FIORESTINA YAMTAJA AMRABAT

KLABU ya Fiorentina iliachwa ikiwa imechang-
anyikiwa baada ya mmliki wa Chelsea, Todd Boehly
kuchukua jukumu la kujaribu kumsajili kiungo wa kati
wa Morocco, Sofyan Amrabat mwenye umri wa miaka
26, kwa mkopo siku ya mwisho ya uhamisho. (New
York Times)

FERNANDEZ AITAJIRISHA PLATE

RIVER Plate inatazamiwa kupokea pauni milioni
28 kufuatia kuhama kwa kiungo wa kati wa Argentina
mwenye umri wa miaka 22, Enzo Fernandez, kutoka
Benfica kwenda Chelsea. (Fabrizio Romano)

DEULOFEU ALIKARIBIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ilikuwa imekaribia
kukamilisha uhamisho wa mshambuliaji wa Hispania,
Gerard Deulofeu mwenye umri wa miaka 28 kabla ya
mchezaji huyo wa Udinese kuondolewa uwanjani kwa
msimu uliosalia Januari kutokana na jeraha la goti.
(Fabrizio Romano)

WAKALA AISHANGAA BRIGHTON

WAKALA wa Moises Caicedo mwenye umri wa mia-
ka 21 ameikosoa Brighton kwa kumnyima kiungo huyo
wa Ecuador kuhamia Arsenal na kusema fursa hiyo
"huenda isipatikane tena maishani". (Marca90)

HARRISON, LEEDS KIMEELEWEKA

WINGA wa Timu ya Taifa ya England, Jack Harrison
mwenye umri wa miaka 26 anatarajiwa kusaini mka-
taba ulioboreshwa katika klabu ya Leeds United katika
wiki zijazo. (Sky Sports)

ISCO ASAKA KLABU

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Hispania, Isco
mwenye umri wa miaka 30, bado anatafuta klabu
mpya na amepewa ofa na timu kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land kwa mkataba wa muda mfupi. (90min)

JUVE KUMWACHA POGBA

JUVENTUS inafikiria uwezekano wa kumuuza au
kuvunja mkataba na winga wa Mfaransa, Paul Pogba
mwenye umri wa iaka 29. (Mail)

GIROUD KUULA MILAN

STRAIKA wa Ufaransa, Olivier Giroud mwenye umri
wa miaka 36, anatarajiwa kuongeza mkataba wake na
AC Milan hadi mwaka 2024. (Sport.Sky)

MNIGERIA KUINUNUA SHEFFIELD

BILIONEA wa Nigeria, Dozy Mmobuosi anakaribia
kukamlisha ununuzi wa klabu inayoshiriki Ligi ya
Championship ya England, Sheffield United kwa pauni
milioni 90. (Times)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

IONEL Messi hajaondoa
uwezekano wa kuichezea
Argentina katika fainali za
Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika mwaka 2026, lakini alikiri
umri utafanya iwe ngumu kushiriki

mashindano hayo.
Messi, ambaye atatimiza
umri wa miaka 39 wakati
wa fainali zijazo za Kombe
la Dunia, mwaka jana alise
ma mashindano ya 2022
nchini Qatar yangekuwa ya
mwisho kwake.

Hata hivyo, huku Argentina ikiwa
imetwaa taji hilo Desemba, Messi
sasa amependekeza yuko tayari
kushiriki mashindano yajayo ya-
takayofanyika Marekani, Canada na
Mexico.

“Kwa sababu ya umri itakuwa

KUCHEZA

LA DUNIA

® ® ® Mshambuliaji huyo aweka
wazi uamuzi huo ingawa...

ngumu kufikia 2026,” alisema Messi
akiiambia Diario Olé.

“Ninapenda kucheza mpira wa
miguu na huku nikijihisi niko katika
hali nzuri na kufurahia hili, nitaen-
delea nalo. Inaonekana ni muda
mrefu hadi kombe lijalo la Dunia, la-
kini inategemea jinsi maisha yangu
yanavyoendelea.”

Kutiwa moyo kwa Messi kucheza
fainali hizo pia kumetoka kwa ko-
cha wa Argentina, Lionel Scaloni.

“Nadhani Messi anaweza kufuzu
kwa Kombe lijalo la Dunia,” Scaloni
aliiambia redio ya Hispania, Calvia
FM mwezi uliopita.

“Itategemea sana kile anacho-
taka na kile kitakachotokea baada
ya muda, anajisikia vizuri. Milango

itakuwa wazi daima. Ana furaha
uwanjani, na kwetu itakuwa vi-
zuri.”

Baada ya kupoteza fainali mwaka
wa 2014, Messi hatimaye alitwaa taji
la Kombe la Dunia baada ya Argenti-
na kuishinda Ufaransa katika mechi
ya fainali.

Messi tayari anashikilia rekodi
ya kucheza mechi nyingi zaidi za
Kombe la Dunia baada ya kumpita
Mjerumani, Lothar Matthaus kwa
kucheza mechi 26 katika ushindi
mnono wa fainali ya 2022.

Pia ni mmoja wa wachezaji wa-
tano pekee walioingia uwanjani
katika michuano mitano tofauti ya
Kombe la Dunia.
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GREENWOOD
JAFUTIW AW

MANCHESTER, England

INGA wa Manchester United, Mason

Greenwood, amefutiwa mashtaka

ya unyanyasaji kingono yaliyokuwa

yanambkabili katika Mahakama ya Jiji la
Manchester.

Greenwood ambaye amekaa nje ya uwanja kwa
takribani mwaka mmoja sasa amefutiwa mashtaka
hayo juzi na kuachiwa huru.

Winga huyo alikua anatuhumiwa kumfanyia vi-
tendo vya unyanyasaji wa kingono aliyekua mpen-
zi wake.

Winga huyo ambaye alikua anaanza vizuri ndani
. ya kikosi cha United alikumbwa na tuhuma hizo
dhidi ya mpenzi wake mwishoni mwa mwaka
2021, kitendo kilichofanya kukakaa nje ya uwanja
kwa muda wote akishughulika na kesi yake.

Greenwood alitolewa kwenye kikosi cha Unit-
ed pamoja na makampuni mbalimbali ambayo
, yalikua yamesaini mkataba na mchezaji huyo

yakavunja ikiwamo kampuni ya vifaa vya mi-
5 chezo ya Nike.

Nyota huyo alipitia changamoto nyingi
baada ya kukumbwa na tuhuma za kum-
fanyia unyanyasaji mpenzi wake.

Nunez atamani mafamkw ya Suarez

LIVERPOOL, England bao 15 pekee katika mechi 44

za Ligi Kuu England katika
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DARWIN Nunez ana imani
anaweza kufuata nyayo za
Luis Suarez pale Liverpool na
kwa mafanikio makubwa ka-
tika msimu wake wa pili.

Mshambuliaji huyo wa
Uruguay amekuwa na wakati
mgumu tangu alipowasili
Anfield kutoka Benfica Juni
mwaka jana, akifunga katika
mechi zake mbili za ufunguzi,
lakini amefunga mabao nane
pekee kwenye michezo 23 ali-
yocheza.

Ingawa anatambua mata-
tizo ambayo amekumbana
nayo katika kipindi cha msimu
wake wa kwanza katika soka
la England, Nunez anatambua
mwanzo mwepesi wa Suarez
akiwa Merseyside hapo na
anahisi anaweza kurejea kwa
mtindo kama huo.

Mshambuliaji wa zamani
wa Ajax, Suarez alifunga ma-

msimu wake wa kwanza na
nusu akiwa Liverpool, kabla
ya kufunga mabao 54 katika
mechi 66 na baadaye kwenda
Barcelona mwaka 2014.

“Ni wazi, bado nina mambo
mengi ya kufanyia kazi, kwa
mfano umaliziaji wangu. La-
kini nadhani jambo lile lile
linatokea kwangu kama lili-
vyotokea kwa Suarez. Katika
mwaka wake wa pili,” ame-
sema Nunez akiiambia Sky
Sports.

“Kitu kama hicho Kkilini-
tokea tayari nikiwa Benfica.
Mwaka wa kwanza ulienda
vibaya sana kwangu na wa pili
ndio mambo yakawa mazuri.

“Hapa, nadhani jambo lile
lile linafanyika. Natumaini
msimu ujao utakuwa hivyo.
Nitaweka uwezo wangu bora
mbele na natumaini nitapata
bahati kidogo.”
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DABO KOMBINESHENI ZAMPA
DONGE JACKPOT BONUS SHABO

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Nyakato, Mwanza, Mer-

ick Shabo wiki iliyoisha ameon-

doka na kitita kinono cha Sh. mil-

ioni 16.4 cha bonus ya Jackpot ya
kati kati ya wiki baada ya kupatia kwa usahihi
mikeka mitatu ya Jackpot.

Akizungumza katika ofisi za SportPesa
ma alianza kucheza na SportPesa miaka mi-
tano iliyopita baada yeye kufuatilia mashin-
dano ya Kombe la SportPesa.

“Mimi ki ukweli nilivutiwa kuanza kuifua-
tilia na kucheza na SportPesa wakati ule
mashindano ya kwanza ya SportPesa Cup
yalipoanza. Mimi ni shabiki mkubwa wa
Yanga na napenda soka hivyo baada ya yale
mashindano kuanza nilikuja kujua waandaa-
jina wadhamini ni SportPesa ndipo nilipojua
kuhusiana na huduma zao na kujisajili kupi-
tia rafiki yangu, ambaye sitamtaja jina”.

Kuhusu fedha nono aliyoshinda ya Sh. mil-
ioni 16.4, alisema katika mkeka wa Jackpot
aliyocheza wiki iliyopita aliweka mkeka we-
nye dabo kombinesheni tano ambapo kati ya
hiyo mikeka mitatu ndiyo iliyompa ushindi
wa nguvu.

“Mimi niliweka jumla ya mikeka 10, lakini
hiyo mikeka mitatu ndio iliyonipa pesa. Un-
ajua siku ya Jumatatu niliweka mikeka mi-
tano ya kwanza ambayo yote ilikuwa na dabo
kombinesheni. Baada ya hapo niliweka mike-
ka mingine mitano ya nyongeza, niliyocheza
bila dabo kombinesheni”

“Nichukue fursa hii kuwashukuru SportPe-
sa kwa fursa ya Jackpot bonus na malipo ya
papo hapo. Unajua Jackpot za SportPesa
haushindi tu kiasi halisi cha Jackpot lakini sisi
tunaocheza tunapata fedha kupitia bonus.

Ni jambo la kushukuru sana. Nadhani una-
ona bonus niliyopata kwa kiasi kikubwa ni
zaidi ya hata baadhi ya Jackpot za makampu-
ni mengine. Cha pili mimi niliposhinda iliku-
wa majira ya saa 5 asubuhi, ambapo nilikuwa
kazini naendelea na shughuli zangu kama
kawaida, nilishtukia sms tatu za kunipongeza
kwa kushinda Jackpot bonus ya jumla ya Sh
16,496,192.

Merick anasema katika kiasi hiki cha fedha
alichopata atampatia mama yake fungu la
kumi na nyingine atawekeza kwenye mipan-
go yake, ambayo hakutaka kuweka wazi kwa

Yanga, Namungo
hesabu zitaamua

kushindana,  tumeondolewa katika
Kombe la Shirikisho (ASFC), hilo tume-
sahau, tunaingia na mipango mipya ka-
tika mchezo huo kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri,” alisema Nsajigwa.
Mechi nyingine za ligi hiyo zitaka-
zochezwa leo ni kati ya Dodoma Jiji
dhidi ya Azam FC na Geita Gold wata-
waalika Coastal Union kwenye Uwanja
wa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya
Nyankumbu iliyoko mkoani Geita.

sasa.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa Kampuni ya SportPesa,
Sabrina Msuya, alimpongeza Merick
kwa ushindi mnono na kuwakum-
busha Watanzania, SportPesa ndio
mahala sahihi na penye urahisi wa
kuondoka na mkwanja.

Moja kati ya ahueni ni hii dabo
kombinesheni. Katika Jackpot ya
kati kati ya wiki ambayo inakuwa
na jumla ya mechi 13. Mchezaji
amepewa nafasi ya kuweka dabo
kombinesheni saba. Hii ina maana
mchezaji unabakiwa na mechi tano
za kuumiza kichwa.

Merick alishinda dabo kom-

binesheni tatu ambapo ya kwanza
ilikuwa dabo kombinesheni ya me-
chi 12 kati ya mechi 13. Hii ilimlipa
Sh. milioni 9.8 na ya pili alishinda
dabo kombinesheni ya mechi 11 kati

ya mechi 13. Hii ilimlipa Sh. milioni
5.3 na nyingine ilikuwa na kom-
binesheni ya tatu ilikuwa ya mechi
10 kati ya 13 na ilimlipa Sh. milioni
1.3.

Sabrina anamalizia kwa kuse-
ma ahueni ya pili inayopatikana
SportPesa pekee ni kupitia Quick
Pick. Hii ni huduma ambayo inam-
saidia mchezaji anayecheza Jackpot
kucheza kwa haraka, na mchezaji
haitaji ujuzi wa kujua sana kucheza
au kuchambua.

“Unachotakiwa kufanya ni Kwen-
da kwenye kurasa ya Jackpot iwe
ya katikati ya wiki au Supa Jackpot.
Baada ya hapo unabonyeza kitufe
kilichoandikwa Quick Pick na timu
zinajipanga kwa machaguo tofuati”.

Supa Jackpot ya wiki imesimamia
Sh. 1,072,549,524.
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Kajula: Makombe

kurejea Simba SC

hao watashuka tena dimbani
kesho kucheza mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya
Al Hilal kutoka Sudan, timu
zote zikitumia mchezo huo
kujiimarisha kuelekea mechi

za kimataifa.

Ikiwa hapa nchini, Al Hilal
imecheza mechi nyingine za
kirafiki dhidi ya Namungo na
Azam.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X

01.04/02/23
02.04/02/23
03.04/02/23
04.04/02/23
05.04/02/23
06.04/02/23
07.04/02/23
08.04/02/23
09.05/02/23
10.05/02/23
11.05/02/23
12.05/02/23
13.05/02/23
14.05/02/23
15.05/02/23
16.05/02/23
17.05/02/23

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 04/02/2023

NYUMBANI  SARE

MUDA
Preston North End vs Bristol City

Huddersfield Town vs Queens Park Rangers
Reading FC vs Watford FC

KAS Eupen vs KVC Westerlo

FC Emmen vs Vitesse Arnhem

Excelsior Rotterdam vs RKC Waalwijk
Stade Rennes vs Lille OSC
Estoril Praia vs Vitoria SC Guimaraes

Atletico Lanus vs CA San Lorenzo de Almagro

Argentinos Juniors vs Racing Club Avellaneda

Royal Antwerp FC vs Club Brugge
Villarreal CF B vs Granada CF
FC Sion vs FC Zurich
Go Ahead Eagles vs NEC Nijmegen
Nottingham Forest vs Leeds United
AC Ajaccio vs FC Nantes
Torino FC vs Udinese Calcio

UGENINI
GAME ID

MICHEZO 1 X 2

Gor Mahia vs Nairobi City Stars FQ

Norwich City vs Burnley

Rotherham vs Sheffield Utd

Everton vs Arsenal

Sivasspor vs Besiktas

Espanyol vs Osasuna

Chippa Utd vs Stellenbosch

Orlando Pirates vs Mamelodi Sundowns

Golden Arrows vs Bloemfontein Celtic

Cremonese vs Lecce

Eintracht Frankfurt vs Hertha BSC
FC Koln vs RB Leipzig

VfL Bochum vs Hoffenheim

Borussia Dortmund vs SC Freiburg

Wydad Casablanca vs Al Hilal Riyadh

Union Berlin vs Mainz

Hull City vs Cardiff

Manchester Utd vs Crystal Palace

Wolverhampton vs Liverpool

Swansea vs Birmingham

Middlesbrough vs Blackpool

Millwall vs Sunderland

Reading vs Watford
Huddersfield vs QPR

Brighton vs Bournemouth

Brentford vs Southampton

Aston Villa vs Leicester

Preston vs Bristol City

Luton Town vs Stoke City

Elche vs Villarreal

SuperSport Utd vs Cape Town City

Santa Clara vs Boavista

Young Africans vs Namungo

Antalyaspor vs Gaziantep BB

Paris St Germain vs Toulouse

Roma vs Empoli

Seattle Sounders vs Al Ahly Cairo
Monchengladbach vs Schalke 04
Atletico Madrid vs Getafe

Newcastle vs West Ham

Dodoma FC vs Azam

Troyes vs Lyon

Marumo Gallants FC vs Sekhukhune United

Benfica vs Casa Pia Atletico

Algeria vs Senegal

St. Gallen vs Servette Geneva

Sassuolo vs Atalanta

Betis vs Celta Vigo

Rennes vs Lille

GD Estoril vs Vitoria Guimaraes

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Yanga, Namungo l,\
hesabu zitaamu

® ® ® Kaze afunguka
kubadilisha mfumo

kutokana na historia

ya...

Na Saada Akida

BIO za kuwania ufalme wa soka nchini zi-

natarajia kuendelea tena kwa Yanga ku-

wakaribisha Namungo FC katika mechi

ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Katika mechi hiyo Yanga itawakosa wachezaji
wake wawili, Denis Nkane na Abdultwalib Mshery,
ambao wanaendelea na matibabu lakini taarifa nje-
ma ni kurejea kwa kiungo wao wa kimataifa raia wa
Uganda, Khalid Aucho.

Mabingwa watetezi, Yanga watashuka
dimbani wakiwa na kumbukumbu
ya ushindi mnono wa mabao
7-0 walioupata dhidi ya Rhi-
no Rangers inayoshiriki
Ligi Daraja la Pili katika
mchezo wa hatua ya
32 Bora ya mashinda-
no ya Kombe la FA
(ASFC).

Namungo yenyewe
itawakabili Yanga
huku ikiwa na kumbu-
kumbu mbaya ya kutole- W a
katika michuano ya FA na Ihefu ya Mbeya.

Kuelekea mchezo mchezo huo Kocha Msaid-
izi wa Yanga, Cedric Kaze, alisema wamejiandaa
vizuri na wako tayari kwa ajili ya kupambana ili
kuvuna pointi tatu muhimu na kujiimarisha zaidi
katika mbio za kutetea ubingwa wanaoushikilia.

Kaze alisema wamepata muda mzuri
wa kujiandaa mchezo huo na wachezaji
wao wanatambua umuhimu wa kuende

leza kasi ya ushindi na kukumbuka his
toria yao wanapokutana na Namungo

-

r-“""‘l‘l

.,‘

FC. y

“Tunaamini tumejiandaa kimbinu na kisaikolo-
jia kwa ajili ya kutafuta pointi tatu muhimu ka-
tika mchezo huo, historia ya mechi tunapokutana

Mshambuliaji wa Azam FC, Ayoub Ly- |

anga, akncanya mazoezi kuelekea mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya wenyeji Dodoma Jiji unaotarajiwa
kuchezvva leo kwenye Uwanja wa Jam-

inakuwa ngumu sana, Namungo inacheza vizuri,
mechi ya kwanza tulipata ushindi lakini kuna mam-
bo mengi yamebadilika kwa sasa, wana kocha mpya
na wameongeza wachezaji katika kipindi cha diri-
sha dogo, sasa hivi inafanya vizuri na mchezo wao
mwisho wa Ligi Kuu walimfunga KMC, wamekuwa
na morali kubwa katika mchezo wetu,” alisema
Kaze.

Mwakilishi wa wachezaji wa Yanga, Ibrahim
Baka, alisema wamefanya maandalizi mazuri na
wako tayari kwa ajili ya kutafuta ushindi kama wal-
ivyofanya mechi zilizopita.

“Kila kitu makocha wamemaliza kazi kubwa

huri j

iliyobaki ni kwetu kufanya Kkazi,
mchezo utakuwa mgumu na presha
kubwa kutokana na kila mmoja wetu
kuhitaji matokeo, ila kwetu sisi Yanga
pointi tatu muhimu sana,” alisema
Baka.

Naye Kocha Msaidizi wa Namungo
FC, Shandrack Nsajigwa, alisema
mechi hiyo itakuwa na ushindani na
ngumu kwa sababu wapinzani wao
wako vizuri na wamejiandaa kiu-

ijini, Dodoma. PICHA: MTANDAO

fundi.

Nsajigwa alisema wamejianda ku-
hakikisha wanazuia na kushambulia
kwa umakini ili warejee nyumbani
kwao Lindi wakiwa wamevuna pointi
hizo muhimu na wataingia dimbani
wakiwa na mipango mingine tofauti
na walivyocheza mechi iliyopita.

“Tumeandaa vizuri timu yetu

INAENDELEA UK 23
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Kajula:
Makombe
kurejea
Simba SC

Na Saada Akida

WAKATI kikosi kinatarajia
kuondoka nchini Jumatano
kuelekea Guinea kwa ajili ya
mchezo wa hatua ya makundi
wa mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Horoya AC utakao-
pigwa Febuari 10, mwaka huu
nchini humo, bosi mpya wa
Simba, Imani Kajula, amesema
anaamini watarejesha mataji
yaliyopotea msimu uliopita.

Kajula ambaye amerithi
mikoba iliyoachwa na Barbara
Gonzalez, alisema hayo juzi
jioni baada ya kukutana na
wachezaji wa Simba kwa mara
va kwanza.

Ofisa Mtendaji huyo ali-
waambia wachezaji wa timu
hiyo kudumisha nidhamu ndani
na nje ya uwanja na kwa ku-
fanya hivyo watafikia malengo
ya kufanya vizuri katika
michezo yote iliyopo mbele
yao ikiwamo mechi za Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Aliwaambia wachezaji
watakapojituma na wataka-
poshirikiana vyema na vion-
gozi walioko katika benchi Ia
ufundi, hakika watavuna kile
wanachokihitaji na si ving-
inevyo.

Alisema mafanikio hupati-
kana mahali kwenye umoja na
mshikamano ambao pia huzali-
sha furaha.

“Nimefurahi kukutana nanyi
na kuongea mambo machache,
kikubwa nawasisitiza furaha
ya wanasimba ipo miguuni
kwenu. Tunahitaji kurejesha
mataji pamoja na kufanya
Vizuri kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika,
hilo litawezekana endapo
wachezaji mtatimiza maJu—
kumu yenu uwanjani,” Kajula
alisema.

Aliongeza menejimenti ita-
hakikisha wanapata kila kitu
wanachostahili kwa wakati ili
kazi yao iwe kufikiria uwanjani
na kujituma katika michuano
yote wanayoshiriki.

Baada ya mechi ya jana
usiku dhidi ya Singida Big
Stars, Wekundu wa Msimbazi
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