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Polisi yazuiandoa
ya mtoto kwa mtoto

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi kwa kush-
irikiana na maofisa maen-
deleo ya jamii Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga,
wamezuia ndoa ya utotoni
aliyokuwa  anafungishwa
mtoto mwenye umri wa mi-
aka 15 na mtoto mwenzake
mwenye umri wa miaka 17
kwa mahari ya ngombe 10
na Sh. 200,000.

Ndoa hiyo ilizuiwa juzi ka-
ya Usanda, Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga baada
ya askari polisi na maofisa
wa maendeleo ya jamii ku-
fika eneo la tukio.

Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga,
Deus Mhoja, akizungumza
baada ya kuvunja ndoa hiyo,
alisema walipata taarifa ya
kufungishwa ndoa ya mtoto
huyo jana kutoka kwa wasa-
maria wema ndipo waka-
panga mikakati ya kwenda
kuizuia.

Alisema mtoto huyo
(jina tunalihifadhi) alihit-
imu darasa la saba mwaka
jana katika Shule ya Msingi
Manyada na hakuendelea

na masomo, hivyo wazazi
wake kupata mwanya wa
kumwozesha.

“Mtoto huyussisi kama hal-
mashauri tutaona namna ya
kumsaidia ili aendelee na
masomo na kutimiza ndoto
zake, kwa sababu ni mdogo
sana na hatakiwi kuingia
kwenye ndoa,” alisema.

Mhoja alibainisha kuwa
ndani ya mwaka huu hal-
mashauri hiyo imetibua
ndoa mbili za watoto, iki-
wamo ya mtoto huyo wa
nafuzi wa kidato cha tatu
katika Shule ya Sekondari
Itwangi.

Alitoa wito kwa wazazi
kuacha tabia ya kuendekeza
mila na desturi ambazo
zimeshapitwa na wakati,
zikiwamo za kutothamini
watoto wa kike na ku-
wakatisha masomo yao kwa
lengo la kuwaozesha kwa
tamaa ya kupata mifugo na
fedha.

Mama mzazi wa mtoto
huyo (jina tunalo) alisema
walimemwozesha binti
yao huyo kwa mahari ya
ng'ombe 10 na fedha taslimu
Sh. 200,000.

Mkuu wa Dawati la Jin-

sia na Watoto Jeshi la Polisi
Wilaya ya Shinyanga, Bri-
htone Rutajama, aliyekuwa
eneo la tukio, alisema katika
harusi hiyo waliwakamata
bibi harusi (mtoto), mshen-
ga, mama mzazi wa bibi
harusi na mjomba wake,
huku wahusika wengine
wakikimbia  baada ya
kubaini kuwapo kwa askari
polisi na maofisa wengine
wa serikali kwenye sherehe
hiyo.

ATOROSHWA

Wakati hayo  yakijiri
mkoani Shinyanga, wilayani
Sengerema mkoani Mwanza
kumeripotiwa tukio la mwa-
nafunzi wa kidato cha tatu
mwenye umri wa miaka
19 katika Shule ya Sekond-
ari Kilabela kudaiwa kuto-
roshwa na vijana wasiojuli-
ana na kumpeleka Kata ya
Nyampulukano  wilayani
humo ili kumwozesha.

Akizungumza kwa Ni-
pashe jana, baba mzazi wa
mwanafunzi huyo, Sostenes
Berenaldo, alisema alikuwa
amesafiri na mke wake na
waliporejea nyumbani, ha-
wakumkuta na walipowauli-

za wadogo zake, wakasema
dada yao alibeba nguo na
kuondoka.

Berenaldo alisema kuwa
siku ya tukio kuna msichana
alikwenda nyumbani kwake
na kumsaidia mtoto wake
kubeba mabegi na kuon-
doka.

Aliwataka watu wanao-
torosha wasichana na ku-
wakatishia masomo yao,
waache kufanya hivyo kwa
kuwa wanaharibu ndoto
Zao.

Ofisa Polisi Jamii Kata ya
Nyampulukano, Joyce Pas-
tory, alisema alipewa taar-
ifa na watu kwamba mwa-
nafunzi huyo ametoroshwa
na vijana ambao mpaka sasa
hawajajulikana.

Aliwataka wazazi kuwa
makini na watoto wao kip-
indi hiki cha likizo maalum
ya sensa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Mnadani, Rajabu Mgala, ali-
ahidi kulifuatilia suala hilo
ili kuhakikisha mwanafunzi
huyo anapatikana.

*Imeandaliwa na Marco
Maduhu (SHINYANGA) na
Eliza Seleman (SENGER-
EMA)

]
Abiria alivyojikata
koromeo stendi

®Asimulia yaliyo nyuma yake

Na Idda Mushi, MOROGORO

laam kwenda Dodoma, James Msengi, mkazi
wa Mtaa wa Kota mkoani Tabora anayekadi-
riwa kuwa na umri wa kati ya miaka 25 hadi
27, amenusurika kifo baada ya kujaribu
kujiva kwa kujichoma kisu kwenye koro-
meo akiwa ndani ya Kituo Kikuu cha Mabasi
Msamvu mjini Morogoro.

Nipashe ilivyofika kituoni huko muda
mfupi baada ya kupokea taarifa za tukio
hilo, ilishuhudia askari polisi wakimchukua
na kumwahisha kijana huyo katika Hospitali
yva Rufani ya Mkoa wa Morogoro kwa ajili ya
mitibabu huku kukionekana damu eneo la
tukio.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio hilo aki-
wamo mfanyabiashara wa miwa katika kituo
hicho, Ibrahim Omary, walisema Kijana huyo
alifika kwenye eneo la mfanyabiashara huyo
na kumpa Sh. elfu mbili ili apatiwe muwa
ambao haujamenywa na kumwomba kisu ili
aumenye mwenyewe.

“Lakini cha kushangaza baada ya kumpa
kisu, hakuchonga muwa, badala yake alikitu-
mia kujichoma kwenye koromeo
na kujijeruhi,” alisimulia mfanyabiashara
huyo.

Shuhuda mwingine, Awadh Athumani,
alieleza kushangazwa kumwona abiria huyo
ambaye hakufahamu basi alilokuwa ame-
panda, akiwa ameanguka chini akivuja damu
kwa wingi huku kisu kikionekana kwenye
koromeo.

“Tulimhoji kwanini ameamua kufanya
kitendo kile lakini hakujibu chochote, ndipo
askari walioko Kituo cha Mabasi Msamvu
wakafika na kumchukua kumkimbiza Hospi-
tali ya Mkoa,” alisema.

Nipashe ilifika katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Morogoro ambako ilidaiwa ma-
jeruhi kufikishwa na kuzungumza na Katibu
wa Hospitali hiyo na Kaimu Ofisa Uhusiano,
Scholastica Ndunga, aliyekiri walimpokea
majeruhi huyo majira ya saa 11.30 jioni
akiwa amejeruhiwa kooni na akivuja damu
nyingi.

“Madaktari walimpatia huduma ya kwanza
na sasa amelazwa katika wodi namba moja,
akiendelea na matibabu, afya yake inaende-
lea vizuri, alithibitisha.

Ndani ya wodi namba moja alimolazwa
kijana huyo, Nipashe ilizungumza naye
ikimshuhudia akizungumza kwa tabu na ali-
yefungwa bandeji shingoni na eneo alilolala
likiwa limetapakaa damu.

Msengi, katika ufafanuzi wake kwa Ni-
pashe kuhusu kilichojiri, alisema alichukua
uamuzi huo wa kutaka kujiua kutokana na
“kubanwa na hali ngumu kimaisha”.

Kijana huyo alisimulia kuwa alitoka Tabora
lakini alijiingiza kwenye ulevi, tabia am-
bayo hakuwa nayo awali na baada ya kuona
mambo yanazidi kuwa mabaya, aliamua
kuondoka kwenda Dodoma na akiwa Moro-
goro, likamjia wazo “ni kheri kujiua”.

“Baba na mama yangu wanaishi Kota Tabo-
ra, walinionya sikutaka kusikia, nikaamini ni-
kifika Dar mambo yangebadilika, lakini kule
nikajiingiza kwenye ulevi wa kupindukia na
kufanya matendo mabaya.

“Yote haya ni makosa yangu, nikipona,
ninarudi Tabora na sitakunywa tena pombe,”
alijiapiza kijana akiwa na ishara zote za
kujutia na kujilaumu kwa uamuzi wake huo
wa kutaka kujiua.

Hata hivyo, ndoto zake za kurejea ny-
umbani kwao Tabora huenda zisitimie kwa
kuwa sheria za nchi zinazuia mtu kuua au
kujiva, hivyo kuna uwezekano wa kufun-
guliwa kesi ya jinai hiyo.

Katika mazungumzo yake na Nipashe,
Msengi hakutaja basi alikokuwa amepanda
lakini alikuwa na tiketi ya kuingia Kituo Ki-
kuu cha Mabasi cha Magufuli kilichoko Mbezi
wilayani Ubungo, Dar es Salaam.
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NBS yatangaza
ongezeko watalii

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS), im-
etangaza ongezeko la watalii kwa kipin-
di cha miezi saba huku kwa mwezi Julai
pekee wakiongezeka kwa asilimia 105.1.

NBS, imeshauri taasisi zinazotoa hu-
duma kwa watalii kuboreshwa zaidi
kwa kuwa filamu ya Royal Tour in-
achangia kuwapo na ongezeko hilo.

Mkurugenzi wa Takwimu za Kijamii
wa NBS, Daniel Masolwa, alibainisha
hayo jana alipokuwa akitoa takwimu za
watalii walioingia nchini Januari hadi
Julai mwaka 2022.

Alisema watalii waliotoka nje wali-
otembelea vivutio mbalimbali vya
utalii kwa kipindi hiki wameongezeka
hadi 742,133 ikilinganishwa na 456,266
walioingia mwaka 2021 ikiwa ni sawa
na asilimia 62.1.

Watalii walioingia kwa mwezi Julai
2022 pekee waliongezeka hadi 166,736
ikilinganishwa na 81,307 walioingia
nchini kwa Julai mwaka 2021 sawa na
ongezeko la asilimia 105.1.

“Idadi ya watalii waliongezeka kwa
mwezi Julai 2022 ilikuwa zaidi ya mara
mbili ya walioingia kipindi kama hicho
mwaka 2021, pia kati ya watalii 742,133
walioingia kipindi hiki, 222,449 waliin-
gia kupitia Zanzibar sawa na asilimia 30
ya watalii wote,” alisema.

Alibainisha kuwa katika mwezi Julai

pekee idadi kubwa ya watalii ambayo
ipo kwenye mabano ilikuwa ni kutoka
Marekani (17,135), Ufaransa (12,634),
Uingereza (8,586), Ujerumani (8,015) na
Netherland (5,102).

“Bara la Afrika kwa mwezi Julai idadi
kubwa ya watalii walioingia ni kutoka
Kenya (16,654), Burundi (7,966), Malawi
(5,113), Afrika Kusini (4,335) na Rwanda
(4,035),” alisema.

Hata hivyo, alisema watalii kutoka
nchi zilizo nje ya Bara la Afrika kwa kip-
indi cha Januari hadi Julai 2022, walito-
ka Marekani (51,301), Ufaransa (47,403),
Ujerumani (30,817), Poland (29,004) na
Uingereza (28,275).

Mkurugenzi huyo alisema kwa Bara
la Afrika watalii waliopokewa kwa kip-
indi hiko ni Kenya (86,220), Burundi
(54,577), Malawi (27,079), Uganda (21,
080) na Afrika Kusini (20,868).

“Tanzania ni miongoni mwa nchi
zenye vivutio vingi na vizuri vya utalii,
ambavyo vilikuwa havijulikani sana.
Kwa sasa idadi kubwa ya watalii wanao-
ingia nchini ni matokeo ya kazi nzuri na
iliyotukuka iliyofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan, kupitia filamu ya Tan-
zania the Royal Tour iliyozinduliwa,”
alisema.

Alisema filamu hiyo imeleta map-
induzi makubwa katika sekta ya utalii
na kwa sasa Tanzania inashuhudia
ongezeko kubwa la watalii.

nyumba.

]
Dereva lori lililoua asakwa kwa ukaidi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU moja baada vya lori kuyagonga magari
matatu na kusababisha vifo vya watu 19 na
kujeruhi wengine 29, Jeshi la Palisi nchini
limetangaza operesheni kabambe ya ku-
washughulikia madereva wote wa malori wa-
naokiuka Sheria za Usalama Barabarani.

Jeshi hilo limesema kabla ya dereva wa lori
kusababisha madhara hayo, alisimamishwa
na maaskari, lakini alikaidi na kuendelea na
mwendokasi huku kadri lilivyokuwa likishuka
kwenye mteremko huo kasi ikiongezeka.

Lori hilo lililokuwa limesheheni mchanga
wa dhahabu lilifeli breki juzi katika eneo la
Shamwengo na miongoni mwa magari yali-
yogongwa ni basi la abiria mali ya Kampuni
ya Super Rojas linalofanya safari zake kati ya
mikoa ya Mbeya na Njombe.

Mkuu wa Operesheni na Mafunzo wa Jeshi
la Polisi, Kamishna wa Polisi, Awadh Juma
Haji na Mkuu wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani nchini, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi, Wilbroad Mutafungwa walifika

jana Kkatika eneo la tukio kwa ajili ya kufanya

ukaguzi.

Maofisa hao walikagua eneo hilo na kubaini
kwamba gari la abiria liliburuzwa umbali

wa zaidi ya futi 250 kutoka barabarani, gari
ndogo aina ya Benz liliburuzwa umbali wa
zaidi ya futi 100 kutoka barabarani na yote
yalitumbukia korongoni.

Kamanda Awadh Juma Haji, alisema chanzo

cha ajali hiyo ni uzembe na ukaidi wa dereva

wa lori hilo ambaye anadaiwa kuwa alikuwa
anaendesha kwa mwendokasi kwenye eneo
ambalo haliruhusiwi.

Alisema tochi ya maaskari wa Kikosi cha
Usalama Barabarani waliokuwa katika eneo
la ukaguzi ilibaini dereva huyo alikuwa
anaendesha gari hilo kwa mwendokasi wa
zaidi ya kilomita 60 kwa saa kwenye eneo
ambalo linatakiwa kuwa na mwendokasi wa
kilomita 50 kwa Saa.

Hata hivyo, alisema kabla ya kusababisha
madhara hayo dereva huyo alisimamishwa
na maaskari, lakini alikaidi.

“Dereva huyo baada ya kusababisha mad-
hara haya alitoroka na kutokomea kusiko-
julikana, sasa tunaendelea kumtafuta ili
achukuliwe hatua za kisheria, bahati nzuri ni
kwamba kampuni ya gari hiyo imeshajulika-
na,” alisema Kamanda Awadh Juma Haji.

Kutokana na mazingira hayo, Kamanda Haji
alisema jeshi hilo litaanza kuwachukulia
hatua madereva wote wanaokiuka sheria za
usalama barabarani.

Katika hatua nyingine Kamanda Haji alisema
katika eneo hilo ajali nyingi zinatokea kuto-
kana na kutokuwapo kwa alama za usalama
barabarani hasa ambazo zinaonyesha mter-
emko mkali na daraja hali ambayo inawa-
fanya madereva wengi kushindwa kuchukua
tahadhari. Vilevile, alisema katika eneo hilo
barabara ni nyembamba na kufanya kuwa
vigumu madereva kujiokoa wakati magari
yanapowashinda na kuomba Wakala wa
Barabara nchini (TANROADS) kuipanua na
kuweka alama.

Alisema kwa sasa serikali kupitia TAN-
ROADS imeanza kujenga kituo cha kukagua
magari kabla hayajaanza kushuka kwenye
mteremko huo ili kupunguza madhara ya
ajali zinazotokea.

TAARIFA YA MAUZO YA NYUMBA ZA MEDELI JIJINIDODOMA

1. Katika muendelezo ya kuwezesha Watanzania wengi zaidi kumiliki nyumba za makazi, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) linatangaza rasmi mauzo ya nyumba zilizopo eneo la
Medeli Jijini Dodoma. Nyumba hizo zipo ndani ya majengo ya ghorofa ya kisasa na zimekamilika zikiwa na huduma zote muhimu za maji, umeme, maeneo ya michezo na
maegesho ya magari. Sifa za ziada za nyumba hizo ni kuwa na eneo maalum la kukusanyia taka.

2. Nyumba zipo katika eneo tulivu la Medeli Jijini Dodoma takriban kilomita moja kutoka katikati ya Jiji na karibu kabisa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Uwanja wa Ndege, Stesheni ya Reli na huduma mbalimbali za kijamii. Nyumba zipo chache za kuuzwa kwenye majengo matatu ya ghorofa 4. Usalama katika nyumba hizo

umezingatiwa kwa wakazi na wanunuzi kwa kuweka uzio mkubwa.

3. Kilanyumba ina vyumba vitatu vya kulala, kimoja kati ya hivyo kinajitegemea, sebule iliyoungana na eneo la kula chakula, choo cha umma na jiko kubwa la kisasa. Nyumba
hizo zina ukubwa wa mita za mraba 117.2

4. Kilanyumba itauzwa kwa bei ya TZS 199,870,670 bila kodi ya ongezeko la thamani (VAT) Tunawahamasisha na kuwakaribisha Watanzania wote walio nchini na wanaoishi nje

ya nchi wafanye mawasiliano na Ofisi zetu za Makao Makuu ya Shirika, Ofisi za Mikoa, au kupitia baruapepe na kukamilisha taratibu mapema kwa ajili ya kuweza kununua
5. Mauzo haya ya nyumba hizi ni mwendelezo wa mauzo ya nyumba za miradi ya NHC yanayolenga kutimiza malengo ya Mpango Mkakati wa Shirika wa miaka kumi(2015/16 - 2024/25).
6. Ukiwa mdau na mnunuzi mtarajiwa, ama una ndugu/rafiki anayehitaji kununua nyumba hizo, tafadhali wasiliana na Kitengo cha mauzo kwa Simu Namba 0736 114433;

baruapepe: sales@nhc.co.tz na pia tembelea tovuti ya Shirika www.nhe.co.tz kwa maelezo zaidi.

IMETOLEWA NA:

KITENGO CHA HABARI NA UHUSIANO
SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

Ay
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

216999901
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Ajenda chakula yatawala mkutano SADC

Na Romana Mallya

VIONGOZI Wakuu wa Nchi Wanachama
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) wamesisitiza umuhimu wa bara la Af-
rika kujitosheleza kwa chakula.

Suala hilo lilikuwa moja ya ajenda zili-
zotawala katika Mkutano wa 42 wa Wakuu
wa Nchi Wanachama wa SADC uliofanyika
Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC). Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa
miongoni mwa viongozi waliohudhuria
mkutano huo.

Katika mkutano huo, Rais wa Zam-
bia, Hakainde Hichilema, ambaye alishiriki
kwa mara ya kwanza tangu alipochaguliwa
mwaka jana, alisema lengo la mkutano huo
ni kusaidia viwanda, uchakataji wa mazao
ya kilimo na utangamano wa pamoja katika
sekta mbalimbali na kuleta fursa kwa wa-
nanchi.

“Afrika inakabiliwa na uhaba wa chakula
kwa sababu kuna tatizo kwenye vita vya Rus-
sia na Ukraine na matatizo mengine ya ndani
ambayo lazima tuyaangalie kabla ya kuanga-
lia kwingine na kuhakikisha watu wetu wa-
napata chakula cha kutosha na kuwa na us-
alama,” alisema.

Rais Hichilema (Pichani) pia alisema
ni muhimu kwa nchi za SADC kuongeza
uchakataji na thamani kwenye uzalishaji
hasa sehemu ya chakula.

Alisema kwa sasa umeme utokanao
na nishati jadidifu kwa ajili ya magari ni
muhimu katika soko hilo la thamani na ku-
leta teknolojia na kubadilisha malighafi hizo
kuwa bidhaa imekuwa changamoto katika
miongo kadhaa.

Hichilema alisema pia ni muhimu
kuwekeza kwenye rasilimali watu,
elimu, afya, lishe ni mambo ya msingi
kwenye ukanda huo.

Aidha, alisema katika ukanda huo
ni jukumu lao kuhakikisha elimu
bure kuanzia shule ya msingi hadi
sekondari na kuendelea hadi vyuo
vikuu, pamoja na ulinzi na usalama
ambao lazima upewe kipaumbele ka-
tika kuongeza ajira.

Aliwashukuru nchi zote kwa
msaada wao katika uchaguzi uli-
ofanyika Agosti, mwaka jana kwa
sababu walikuwa wana changamoto
mbalimbali za kidemokrasia.

Naye Rais wa DRC, Félix Tshiseke-
di, alisema maandalizi ya mkutano
huo ni wakati mgumu lakini uwapo
wao unachangia kukua wa jumuiya
yao.

Katibu Mtendaji wa SADC, Elias

-

Magosi, alisema mkutano huo ni wa
kwanza tangu ameajiriwa na kwam-
ba ameona SADC ni umoja wenye
utangamano wa kikanda.

“Baada ya kuchukua nafasi hii nili-
wapokea na kuwapa taarifa kuhusi-
ana na utekelezaji wa shughuli zetu
kama sekretarieti na juhudi zetu za
kuufanyia kazi utengamano wa Kki-
kanda, ninaahidi na juhudi hizi ku-
hakikisha,” alisema.

Alisema kwa kipindi cha ushiriki-
ano huo wamefikia malengo baada
ya kupitisha itifaki, matamko na mi-
pango mikakati mbalimbali.

“Ni wakati muafaka wa kutumia
vyombo mbalimbali ili kuruhusu
utengamano wa kikanda pamoja na
ukuaji wa viwanda katika ukanda
wetu, kuhakikisha tunakuwa na ush-
irikiano, kuainisha mikakati yetu na
sera ili utangamano wa kikanda una-

songa mbele,” alisema.

Pia alisema watahitaji kuweka juhudi nyingi
zaidi kuhakikisha uchumi katika nchi zinakuwa
na ushirikiano ili kukabiliana na matatizo mbal-
imbali ikiwamo usalama ambao umebaki sala-
ma kwa ujumla.

Alisema suala la unyanyasaji wa kijinsia lin-
aendelea kuwa tatizo na kuathiri maendeleo
ya kijamii, na kwamba asilimia 71 linaathiri wa-
nawake na asilimia 23 ni wanaume.

Pia alisema hilo linadhihirisha kwamba uka-
tili dhidi ya wanawake unavunja moyo wa wa-
nawake katika ukanda huo na hivyo wanabhitaji
juhudi za pamoja, ili kuondokana na ukatili huo.

Kuhusu usalama na uhakika wa chakula, alise-
ma wakuu hao wameona umeongezeka kutoka
asilimia saba hadi asilimia 34, huku akitaka kip-
aumbele baina ya nchi hizo ili kuwa na ziada ya
chakula.

MAMBO YA KUFANYIKA

Magosi alisema ukanda huo unatakiwa kuwe-
ka kipaumbele ukuaji wa kiuchumi, ili kuvutia
wawekezaji na kufanyia kazi pungufu la nishati
ambalo nchi nyingi zinakabiliwa nalo.

Pia alisema ukanda huo unakabiliana na up-
ungufu katika ujenzi wa miundombinu, kuende-
leza uzalishaji, kuboresha mazingira ya biashara
na kutumia mfuko wa SADC, ili kuleta rasilimali
za kifedha na kusaidia utekelezaji wa miradi
hasa wanapokabiliwa na upungufu wa fedha
nchi wanachama.

Kadhalika aliomba ushirikiano wa viongozi
hao katika kuvutia rasilimali zinazotakiwa, ili
kusaidia kusonga mbele kwenye utangamano
wa kikanda na kutumia faida ya kuwa na idadi
kubwa ya vijana.
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The United Nations Entity for Gender Equality and
the Empowerment of Women (UN Women)
Tanzania is pleased to announce a Call for
Proposals from organizations with a track record
in human rights, women’s rights and gender
equality to implement creative and innovative
strategies, approaches, and interventions to
transform  gender norms,  discriminatory
behaviour and practices to promote women and
girls’ voices, meaningful participation, leadership,
and economic rights at the local level (ward,
village, streets, vitongoji, e.t.c) in the selected
district councils of Dar es Salaam, Coast, Lindi,
Mtwara , Arusha and Singida.

The organizations should have a base and previous
experience in implementing projects in the
respective regions. If it's a national organization
that does not have experience in the respective
regions, but plans to expand its projects to the
WLER Project regions building on learnings from
the implantation of similar projects, it should
indicate previous collaboration with other human
and women's rights organizations and networks
including those promoting the rights of young
women and women with disabilities; and duty
bearers, including local government actors and
community facilitatorsin the respective regions to
deliver on the project objectives. The
organizations  should also  demonstrate
experience working with opinion makers such as
community and traditional leaders, religious

HUN
WOMEN

United Nations Entity for Gender Equality
and the Empowerment of Women

CALL FOR PROPOSAL

leaders, male gender equality and women’s
empowerment champions, decision-makers, and
the media.

The full Call for Proposal (CFP) may be downloaded
from:

https://www.unwomen.org/en/about-us/progr
amme-implementation/2022/08/call-for-propo

sals-unw-esa-tza-2022-001-transforming-gend
er-norms

The Call for Proposals will be open until 31 August
2022 at 23.59 hrs (EAT) (Tanzanian Time).

All proposal MUST be submitted through email
cfp.tanzania@unwomen.org_ with subject line
REF: CFP No. UNW-ESA-TZA-2022- 001 on
Transforming Gender norms and discriminatory
behaviours and practices at local levels to
promote women and girls’ voices, meaningful
participation, and leadership.

Only those short listed will be contacted for
further screening and consideration.

Proposals received after the deadline will not be
considered.

For  more information, email:
agness.hanti@unwomen.org by

31t August 2022 at 23.59 hrs (EAT).

please

Na Waandishi Wetu

Dereva mbaroni
tuhuma kuua kondakta
wake wivu mapenzi

mtuhumiwa huyo liko Mtaa wa Son-

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam linamshikilia dereva wa daladala,
Maarifa Matala (45), mkazi wa Kimara
Suka wilayani Ubungo, kwa tuhuma za
kumuua mpenzi wake ambaye alikuwa
kondakta wa gari analoendesha.

Kamanda wa Polisi wa kanda hiyo, Ju-
manne Muliro akizungumza na Waandi-
lilitokea Agosti 16, mwaka huu.

Kamanda Muliro alimtaja kondakta
aliyeuawa ni Sharifa Nyamaishwa (31),
mkazi wa Kimara Suka, aliyeshambuliwa
sehemu mbalimbali za mwili wake.

“Baada ya dereva huyu kutenda tukio

¢ hili, alikimbia, Sharifa alifariki dunia
: baadaye. Polisi baada ya kupata taarifa
tulifanya upelelezi na ufuatiliaji wa hara-
ka tukamkamata akiwa mkoani Lindi
alikojificha,” alisema.
: Kwamujibu wa kamanda huyo, uchun-
: guzi wa awali umebaini wapenzi hao
: walikuwa na migogoro inayosababishwa
: na wivu wa kimapenzi na kusababisha
kugombana mara kwa mara na kwamba
: mwili wa marehemu ulikutwa na ma-
: jeraha.
¢ Wakati huo, jeshi hilo linamshikilia
mfanyabiashara Gamariel Swai (43), mka-
zi wa Mbezi kwa tuhuma za kuuza spea
: za magari zilizoibwa kwenye magari ya
¢ watu mbalimbali.
Kamanda Muliro alisema duka la

mwaka huu, allpokea taarifa ya wizi wa
vifaa vya gari maeneo ya Kivule Bom-
bambili, Ukonga ambako Sifael Msemwa
(38), mkazi wa Bombambili aliibiwa vifaa
vya gari lake lenye namba za usajili T429
BKK, aina ya Toyota Prado lililokuwa li-
meegeshwa nyumbani kwake.

Kamanda Muliro alivitaja vifaa hivyo
kuwa ni vioo vitatu, power ‘window’ nne,
‘control box’ na betri ya gari hilo.

“Baada ya upelelezi Agosti 15 mwaka
huu, Swai alikamatwa na upekuzi ulipo-
fanyika kwenye duka lake, walikutwa
na vioo viwili, ‘power window’ nne. Pia
tulikamata vifaa vingine vya magari
vilivyodhaniwa ni vya wizi kutokana
na kutokuwapo maelezo ya kutosha,”
alisema.

Alivitaja vitu vilivyokamatwa kuwa ni
taa za mbele 93 za magari mbalimbali,
‘power window’ 189 za magari ya aina
mbalimbali, vioo 62 za magari, ‘show’
za mbele saba, za ndani 35, mikono ya
milango (vitasa 26), rejeta moja na betri
moja.

Kamanda Muliro pia alisema polisi
wanaendelea na operesheni kali dhidi
ya wanaojishughulisha na matukio ya
kihalifu, ikiwamo wizi wa magari na uu-
zaji wa vifaa vya magari vitokanavyo na
magari ya wizi.

*Imeandaliwa na Aisha Kondo (DS]J)
na Isiyaka Nyamihasi (TUDARCo)
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HABARI KITAIFA

PM atatua mgogoro viwanja
Boko Dovya wa miaka 3

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ametatua
mgogoro wa ardhi uliodumu kwa miaka
mitatu katika eneo la Boko-Dovya, wilayani
Aloyce Mwasuka na Salutari Massawe.

Katika mgogoro huo unaohusisha viwanja
namba 393, 395 na 370 kwenye kitalu G
(Boko Dovya), njiapanda ya Mbweni, Mas-
sawe alijenga ukuta ambao ulikuwa unazuia
matumizi ya barabara na kumfanya Mwasuka
apitie kwa jirani yake, Oliver Semuguruka
(kiwanja na. 395) ili aweze kufika nyumbani
kwake.

Akizungumza na watendaji wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, wa-
tendaji wa Wilaya ya Kinondoni katika kikao
Salaam, Waziri Mkuu alisema ameridhishwa
na hatua aliyoichukua Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni, Godwin Gondwe ya kusimamia
uvunjaji wa ukuta huo ili kupisha eneo la
barabara.

“Ninakushukuru Mheshimiwa Mkuu wa
Wilaya na timu yako kwa kuchukua hatua
tangu jana ili kusimamia haki ya wananchi
wasio na uwezo. Haki ni ya kila mmoja, mwe-
nye uwezo na asiye na uwezo. Ile barabara
iboreshwe ili wananchi wote wanufaike,”
alisema.

Alisema hatua hiyo inaenda sambamba na
utekelezaji wa maagizo ya Rais Samia Suluhu
Hassan aliyowapa wasaidizi wake akitaka
wahakikishe kuwa wananchi hawapati shida
kwenye maeneo yao.

Akisisitiza usimamizi wa majukumu yao
kwa watendaji wa Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Waziri Mkuu
amesema: “Nendeni mkasimamie masuala

ya ardhi ili watendaji wa serikali nao wafanye
kazi nyingine za kuwahudumia wananchi.
Lazima tufanye mifumo isimamiwe ili kazi
nyingine ziendelee,” alisisitiza.

Mapema, akitoa taarifa kwa Waziri Mkuu,
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, alisema eneo
hilo limeainishwa kwenye ramani ya mipan-
go miji ya mwaka 2002 (TP 2002) na kwamba
Massawe alinunua eneo hilo mwaka 2004 na
akalipima mwaka 2005, wakati Mwasuka ali-
nunua eneo lake mwaka 2005 na akalipima
mwaka 2006.

“Katika upimaji wao kila mmoja alitumia
mpimaji wake, lakini coordinates zinaonesha
kuwa kuna barabara katikati yao na ramani
zao pia zinatambua barabara hiyo. Wote
wawili walipaswa kuheshimu michoro ya
mipango miji ambayo ni michoro mama,”
alisema Mkuu huyo wa wilaya.

Naye Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa
wa Dar es Salaam, Idrissa Kayera, alimweleza
Waziri Mkuu kwamba licha ya kuwa ramani
zote mbili zimeitambua barabara hiyo yenye
upana wa mita 12, Massawe aliamua kujenga
ukuta upande mmoja katika eneo lake am-
bao uliziba eneo hilo la barabara na hivyo
kufunga barabara inayotenganisha viwanja
namba 393, 395, 370, 391,390 na 369.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwan
Kikwete, alisema wizara itaendelea kusima-
mia migogoro yote iliyopo na kuweka mpan-
go wa kuishughulikia.

Mwasuka alimshukuru Waziri Mkuu, Naibu
Waziri, Mkuu wa Wilaya na timu yao ya wa-
tendaji kwa kutatua migogoro huo na aka-
omba timu hizo mbili ziendelee kushirikiana
ili kuwasaidia wananchi wengine wasio na
sauti. Massawe hakufika kwenye kikao hicho
kwa sababu ya changamoto ya kiafya.

Shaka aonya madeni ya makandarasi

Na Beatrice Shayo, KALIUA

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Sha-
ka, amewataka wakurugenzi na wakuu wa
wilaya kuhakikisha makandarasi wanapoa-
cha au kumaliza kazi wasiache madeni kwa
wananchi.

Shaka aliyasema hayo jana wakati aki-
kagua mradi wa ujenzi wa barabara ya
Ushokola hadi Kaliua, mkoani Tabora,
yenye urefu wa kilometa 2.1 inayojengwa
kwa kiwango cha lami.

Awali, wananchi hao walimlalamikia ki-
tendo cha mkandarasi kuvunjiwa mkataba
na halmashauri bila kupatiwa malipo wa-
nayodai katika kipindi cha miaka mitatu na
kumwomba awasaidie kupatiwa haki yao.

Baada ya kusikiliza kero za wananchi hao,
Shaka alizitaka halmashauri zote nchini
kuwasimamia makandarasi wanaowapa
nafasi ya kutoa huduma iwe ujenzi wa
barabara, vituo vya afya au huduma katika
halmashauri kuhakikisha haki za wananchi
wanyonge zinalindwa.

Shaka alisema kuna tabia imejengeka
nchini kwa makandarasi kutoa kazi kwa wa-
nanchi wa ngazi ya chini inapotokea wame-
haribu kazi hawawalipi.

“Jambo la kwanza simamie haki za wa-
nanchi wanyonge haiwezekani mkandarasi
anapewa kazi analipwa na halmashauri an-
aharibu kazi anaondoka anaacha mzigo wa
madeni. Hii si sahihi na wala si ubinadamu,”
alisema Shaka.

“Niwaombe ndugu zetu mliopewa dha-
mana katika hizi halmashauri kuhakikisha
mkandarasi anapoacha kazi hana madeni
kwa wananchi na jambo la pili haki za bi-
nadamu kwa wale waliokuwa wanatoa hu-

duma zinapatikana ikiwamo wale vibarua
wanaofanya kazi,” aliongeza.

Kiongozi huyo alisema endapo wak-
itekeleza jambo hilo itasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kujenga uimara na kutokudumaza
hali za wananchi.

“Huyu mama amefanya kazi kwa miaka
mitatu katika mazingira magumu halafu
mkandarasi ameshindwa kazi anaondoka
anaacha mzigo wa madeni nawaomba
viongozi mkaliangalie hili jambo kwa uma-
kini hakuna mkandarasi kuacha kazi bila
kulipa madeni kwa wananchi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kaliua, Paul Chacha,
alisema kwa kushirikiana na watendaji
wenzake, wataongeza umakini wa kusi-
mamia makandarasi ili wananchi wasiny-
imwe haki zao.

Alisema maagizo yote ambayo wame-
patiwa wataenda kuyafanyia kazi kwa
kushirikiana na viongozi wenzake katika
kuhakikisha maendeleo yanawafikia wa-
nanchi.

Wakati huo huo Shaka alitembelea
moyo alisema atakwenda kuzifanyia kazi
changamoto zote alizopatiwa kwa kuzi-
wasilisha ngazi kuu ya serikali hasa ombi
la mgawanyo wa halmashauri.

Hata hivyo, Shaka aliwataka vijana ku-
tumia fursa za uwekezaji kwani Rais Samia
Suluhu Hassan ameonyesha nia kwa kua-
mua kuwawezesha na mzunguko wa fed-
ha upo vizuri umefika hadi ngazi ya chini.

“Inaonekana bado vijana hawanu-
faiki katika fursa za kujiajiri kazi kubwa
anayoifanya Tanzania kuhakikisha fedha
ziwaongezee vipato ni vyema viongozi
waone umuhimu wa kuhakikisha fedha
zinawafikia vijana,” alisema.

@ CRUDE OIL
" PPELINE

BESIX BALLAST NEDAM (BBN) LIMITED

TANGAZO LA KAZI - AFISA UHUSIANO WA JAMII (CLO)

MKANDARASI wa Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi wa Gati na Mizigo katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki ( EACOP ) linakaribisha maombi ya nafasi ya Afisa
Uhusiano wa Jamii (CLO).

Mradi EACOP - Ujenzi wa Gati na kituo cha kupakia mafuta ghafi

Mwajiri Besix Ballast Nedam Limited (BBN)

Mahali pa Kazi Chongoleani - Tanga

Cheo cha Nafasi Afisa Uhusiano wa Jamii (CLO)

Inaripoti Kwa: Kiongozi wa shughuli za Kijamii wa BBN

Muda wa Ajira Oktoba 2022 hadi Oktoba 2023 (mwaka 1)

Aina ya Kazi Wakati wote

Mzunguko wa Kazi Utatangazwa (TBC)

Idadi ya Wagombea Utatangazwa (TBC)

Siku/Saa za Kazi Siku 6 kwa wiki (kuzingatia kanuni za kazi za Tanzania)
Wigo wa kazi.

Afisa Uhusiano wa Jamii atawajibika kwenye utekelezaji wa vipengele muhimu vya Mpango wa Ushirikiano
wa Wadau wa BBN na ndiye kiunganishi cha msingi na jumuiya zilizo karibu zaidi na shughuli za BBN. CLO
ataripoti kwa Kiongozi wa shughuli za Kijamii wa BBN. Pia, atahakikisha mawasiliano kati yake na Meneja wa
Ujenzi wa BBN kuhusu maendeleo ya kazi na masuala yote ya Kazi za Ujenzi na kuzijulisha jumuiya
zinazozunguka Mradi, mambo yote yatokanayo na shughuli za BBN.

CLO atawakilisha na kuunganisha shughuli za BBN na jamii pamoja Serikali kupitia mamlaka za serikali za
mitaa; CLO atapaswa kujua mpangilio wa shughuli za BBN na kufahamu, namna na lini shughuli husika
zitafanyika na jinsi zitakavyosimamiwa kisha atawasilisha kwa jamii inayozunguka mradi na wadau wengine
wa mradi taarifa husika. CLO atakuwa na jukumu la kurekodi na kuripoti malalamiko yanayohusiana na Mradi
yaliyotolewa na wanajamii au wadau wa Mradi.

Nafasi ya CLO ni ya muda wote wa Mradi, itayotegemea mpangilio wa shughuli za Ujenzi na eneo la makazi
litakuwa Tanga mjini.

Majukumu ya kazi

shughuliza BBN.

Kukuza uelewa wa shughuli za ujenzi za BBN, maeneo ya kazi(maeneo yatakayoathirika moja kwa moja na
ambayo hayataathirika moja kwa moja) na aina za ushirikishwaji wa jamii unaohitajika kisha kuzijulisha
jamii kuhusu mpangilio wa kazi za BBN.

Kutekeleza mpango kazi wa Kushirikisha Wadau wa BBN

Kuunganisha mwakilishi wa Ujenzi wa Mradi wa BBN na Afisa uhusiano wa Jamii (CLO)wa EACOP kuhusu
shughuli za ujenzi za BBN

Kutengeneza na kushiriki kusambaza taarifa za Mradi wa BBN kwa Afisa uhusiano wa Jamii (CLO) na
Jumuiya zinazozunguka Mradi.

Kuitaarifu BBN kuhusu masuala ya jumuiya husika, maoni yao na kutoa angalizo ya hatari / athari
zinazoweza kutokea kwenye Mradi ili BBN iweze kuchukua hatua.

Kunakiri na kuripoti maswali ya wajumuiya na masuala yanayohusiana na Mradi, kisha kushiriki katika
kuandaa na kutoa majibu husika, kwa wakati.

Kutekeleza Mpangokazi wa EACOP wa Usimamizi wa Malalamiko wa Mradi na kuratibu utaratibu wa
kutatua kero zinayohusiana na shughuli za BBN.

Kuweka rekodi na taarifa zote za ushiriki wa washikadau, pamoja na kutunza kumbukumbu za mikutano,
rejista za mahudhurio, picha, na nakala za ripoti zilizoandikwa; na kusimamia hifadhidata ya nakala zote
ngumu/laini kwa kushirikiana na EACOP.

Kusimamia rejista ya/na urekodi maswala yote ya washikadau, masuala na maoni yoyote ya washikadau
yanayohusiana na shughuli za ujenzi wa BBN ili kuchukuliwa hatua na Kiongozi wa shuhuli za Kijamii wa BBN.
Kutoa taarifa na ripoti za ushiriki wa wadau wa ujenzi za kila siku, kila wiki, na kila mwezi kama
inavyohitajika.

Kusaidia shughuli za ujenzi za BBN na shughuli za ushiriki kwa Jamii kama inavyohitajika akishirikiana na
Kiongozi wa shughuli za Jamii wa BBN na Meneja wa Ujenzi wa BBN.

Sifa za Kazi, Uzoefu na Ustadi
Muombaji awe na sifa zifuatazo:
« Raia wa Tanzania mwenye Shahada ya Kwanza katika sayansi ya jamii, sosholojia, sayansi ya mazingira,
Mahusiano ya Umma, mawasiliano au taaluma nyingine zinazoshabihiana.
Uwezo wa kuongea na kuandika, Kiingereza na Kiswahili.
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Angalau miaka 3 ya uzoefu katika shughuli za ujenzi, sifa ya ziada.
Asiwe na historia ya kufungwa au kujihusisha na uhalifu / shughuli zinazohusiana na magenge ya kiharifu.
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mbalimbali n.k; ) pia afahamu itifaki zinazohusiana na shughuli husika.

Kiwango cha juu cha ustadi-binafsi na uwezo uliothibitishwa wa kukuza na kudumisha uhusiano mzuri,
kwa wigo mpana, na washikadau ikiwa ni pamoja na kiwango cha juu cha Usiri, Diplomasia na uwezo wa
Kudhibiti migogoro na kutafuta makubaliano, inahitajika.

Kiwango cha juu cha ushirikiano na uwezo wa kupanga na malengo, itapewa kipaumbele

Uwezo uliothibitishwa wa kufanya kazi kwa kujitegemea bila shurti, kukamilisha kazi zinazohitajika kwa
wakati na kuwasilisha ripoti ndani ya muda,

Uandishi bora wa ripoti na ustadi wa uchambuzi unahitajika, pamoja na umakini kwenye mambo munimu,
Ustadi wa kutumia kompyuta pamoja na matumizi ya programu za MS Excel, MS Word, MS PowerPoint, MS
Teams na uzoefu wa kutumia programu ya usimamizi wa data na takwimu.

Jinsi ya Kutuma maombi
Maombi yote yatumwe kwenye anuani ya barua pepe, procurement@bbnjv.com (Ukubwa wa Barua Pepe na
viambatanishi: MB 20) mnamo au kabla ya tarehe 1Septemba 2022, Saa 6 mchana kwa saa za Tanzania.

TAFADHALI ZINGATIA, ikiwa hutawasiliana nawe ndani ya wiki 2 baada ya uchapishaji huu, zingatia kuwa
ombi lako halijafaulu.
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Polisi watekeleze
wajibu kudhibiti
ajali barabarani

WIMBI la ajali limeendelea kutikisa katika maeneo mbalimbali
nchini na kusababisha vifo vya mamia ya watu huku wengine
wakijeruhiwa na kupata ulemavu wa kudumu.

Licha ya kusababisha madhara hayo, ajali hizo pia zimekuwa
chanzo cha kupotea kwa nguvu kazi ya taifa, uharibifu wa magari
na hasara katika kampuni za bima.

Juzi, mathalani, watu 19 walifariki dunia na wengine kujeruhi-
wa baada ya lori lililokuwa limesheheni mchanga wa dhahabu
likitokea Chunya mkoani Mbeya kwenda Dar es Salaam, kufeli
breki katika mteremko wa Inyala jijini Mbeya na kuparamia
magari matatu.

Magari hayo yaliyogongwa na lori hilo, ni pamoja na basi moja
la abiria linalofanya safari kati ya Mbeya na Njombe na idadi kub-
wa ya waliopoteza maisha walikuwa katika basi hilo.

Licha ya sababu zinazoelezwa kila ajali inapotokea kuwa baa-
dhi ya magari kufeli breki, vyanzo vingine vimekuwa vikitajwa
kuwa ni mwendokasi wa madereva, matumizi ya vilevi na ubovu
wa magari.

Katika ajali ya juzi, taarifa mpya zilizotolewa na polisi jana
zilibainisha kuwa lori lililosababisha maafa hayo lilikuwa bovu
na hilo lilibainika baada ya polisi kikosi cha usalama bara-
barani kufanya ukaguzi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, dereva
wa lori hilo ambaye alikimbia baada ya kusababisha ajali,
anadaiwa kukimbia na sasa anasakwa ili achukuliwe hatua za
kisheria.

Kutokana na sababu hiyo, kunaibuka maswali mengi ambayo
baadhi yanakosa majibu. Moja ya maswali hayo ni, je, ilikuwaje
polisi wakaruhusu gari hilo kuendelea na safari ilhali limebainika
kuwa ni bovu? Swali la pili, ni kwa nini dereva akaidi mbele ya
polisi wakati chombo hicho kina mamlaka ya kuchukua hatua za
kulisimamisha kuendelea na safari hadi kasoro zilizojitokeza zi-
takaporekebishwa?

Ukakasi uliomo katika maswali hayo, unatokana na ukweli
kwamba Jeshi la Polisi hususan Kikosi cha Usalama Barabarani,
limekuwa likitajwa mara kwa mara kuwa ni moja ya taasisi am-
bazo zimekithiri katika tuhuma za rushwa. Kwa msingi huo in-
awezekana kuna mazingira ya rushwa yalikuwapo hadi gari hilo
kuendelea na safari ilhali lilibainika kuwa ni bovu.

Kwa msingi huo, kuna mazingira yanayojionyesha kuwa polisi
kwa namna yoyote ile wanahusika katika ajali hiyo. Tunasema
hivyo kwa sababu taarifa waliyoitoa imebainisha kuwa dereva
alikaidi! Dereva anakaidi vipi mbele ya chombo cha dola na
akaachwa bila kuchukuliwa hatua?

Kwa mazingira hayo, ni wakati mwafaka sasa kwa Jeshi la Polisi
hususan kikosi chake cha usalama barabarani kujitathmini na
kurejea katika mstari wake na kutekeleza majukumu yake ili
kulinda maisha ya watu ambayo kwa sasa yako hatarini kuto-
kana na ajali ambazo zimetamalaki na zinatokea kila uchao. Li-
cha ya kutekeleza majukumu ipasavyo, pia askari walioruhusu
gari hilo kuendelea na safari pamoja na kuwa bovu, wachukuliwe
hatua.

Ni imani kwamba iwapo Jeshi la Polisi litasimamia kanuni, tara-
tibu na sheria zinazosimamia usalama barabarani, ajali ambazo
zimekithiri sasa zitapungua kwa kiasi kikubwa. Ni vyema polisi
wakatekeleza wajibu wao kama ulivyoainishwa kwa mujibu wa
sheria, kwa maana ya usalama wa raia na mali zao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kama ‘kiroba’ kilivyokoma
ukatili utokomezwe sasa

IWAPO serikali ilikomesha ufungashaji wa
pombe kwenye mifuko ya nailoni almaarufu
‘kiroba’ ni wakati wa kubuni na kuibua mikakati
mahsusi ya kukomesha ukatili wa kijinsia na
kuwa historia.

Kuna haja kwa sababu matukio ya ukatili
11,499 yaliripotiwa kuanzia Januari hadi De-
semba mwaka jana, huku ubakaji ukiongoza
kwa kuwa na idadi kubwa ya visa 5,900. King-
ine kinachofuata ni mimba za utotoni 1,677 na
ulawiti matukio 1,474, huku ikielezwa kuwa
matukio mengi hayaripotiwi kwenye vyombo
vya dola.

Ni taarifa ya hivi karibuni ya Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, anayetaja mikoa
inayoongozwa kwa ukatili kuwa ni Arusha, Tan-
ga, Shinyanga na Mwanza.

Kwa taarifa hiyo, ni wazi kwamba kila mmoja
ana jukumu la kufanya, kwa ajili ya kukabiliana
na vitendo hivyo vya ukatili wa kijinsia na kuvi-
punguza.

Kila mmoja akishiriki katika vita dhidi ya vi-
tendo vya ukatili huo, jamii inaweza kubadilika
na kuchukua hatua za kuvikomesha au kutoa
taarifa kwa vyombo vya dola, ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe kwa watuhumiwa.

Waziri Gwajima, anasema serikali imejizatiti
kumaliza vitendo vya ukatili kwa kutoa adhabu
kali kwa wahusika, lakini kuhamasisha jamii na
anaomba ushirikiano wa Watanzania ili kuko-
mesha vitendo hivyo.

Kwa ombi hilo la serikali ni vyema hilo likaf-
anyika ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa za ku-
wapo kwa vitendo hivyo au hata viashiria vyake
kabla havijasababisha madhara kwa watoto wa
kike na kiume.

Katika jitthada za kukabiliana na vitendo
hivyo, Waziri anaeleza kuwa milioni 119. 6 zim-
etengwa kwa ajili ya kampeni iitwayo “Twende
Pamoja, Ukatili Tanzania Sasa Basi”, yenye len-
go la kujenga uelewa kwa jamii kuhusu usawa
wa kijinsia na kupinga ukatili.

Hatua hiyo imekwenda sambamba na
kampeni nyingine ya kupinga na kutokomeza
ukatili inayoitwa Shujaa wa Maendeleo na Usta-
wi wa Jamii (SMAUJATA), ambapo anafafanua
kuwa kufikia Julai mwaka huu, watu 8,000 wali-
kuwa wameshajiunga nchini kote.

Kutokana na jitihada hizo zinazofanywa na
serikali, inaelezwa kuwa imesaidia kuongezeka
kwa idadi ya watu wanaotoa taarifa za matukio
ya ukatili wa kijinsia kwa vyombo vya dola kwa

kipindi cha mwaka 2020/21 ambapo matukio
20,025 ya ukatili yaliripotiwa ikilinganishwa
na matukio 18,270 yaliyofikishwa polisi mwaka
2019/20.

Pia, imesaidia kuanzishwa kwa madawati ya
jinsia yanayoshughulikia mashauri ya ukatili
dhidi ya wanawake na watoto kufikia 420 katika
vituo vya polisi na madawati mengine 153 katika
Jeshi la Magereza.

Vilevile, zimeanzishwa Kamati za Ulinzi wa
Wanawake na Watoto 18,186 kitaifa, mkoa,
vitongoji, zinazoendelea kufanya kazi.

Jambo la muhimu kama nilivyoeleza awali, ni
kila mmoja wetu kwa nafasi yake kupiga vita vi-
tendo hivyo, kama njia mojawapo ya kushiriki-
ana na serikali, ili kuhakikisha jamii inaishi kwa
amani bila vitendo hivyo.

Tkumbukwe kuwa, ukatili huo unatajwa kuwa
ni kitendo ambacho mtu yeyote anaweza ku-
fanyiwa, awe mwanamke au mwanaume, kwa
lengo la kumdhuruama kumuumiza kisaikolo-
jia, kimwili, kiafya, kingono na kiuchumi.

Kwa mfano ukatili wa kimwili, ni pamoja na
kupigwa, kusukumwa, kuporwa, kukeketwa na
kadhalika. Lakini pia upo ukatili wa kisaikolojia,
ambao ni vitendo anavyofanyiwa mtu ili kum-
wathiri kiakili.

Vitendo hivyo vinajumuisha kutukanwa, ku-
fokewa, kutengwa, kudhalilishwa kwa maneno,
vitendo vya ishara, gubu, kusingiziwa, kuai-
bishwa au kuhukumiwa bila kuwa na kosa.

Upo pia ukatili wa kingono, ambao unahusi-
sha kubakwa, kukosewa uaminifu, kufanyiwa
ngono bila kinga, kushikwa sehemu za mwili
bila ridhaa, lakini pia kuna ukatili wa kiuchumi
unaotokana na kukosa sauti katika mali in-
ayokuhusu.

Ukatili huo wa kiuchumi unahusisha pia ku-
fanyishwa kazi kwa malipo kidogo, kutomiliki
mali inayokuhusu, usafirishwaji wa wanawake
na watoto kwenda kufanyishwa kazi bila ridhaa
yao.

Vilevile, kuna ukatili wa kiafya ambao unaam-
batana na kukosa haki ya uzazi ya kujifungulia
hospitalini, mume kumnyima mke pesa ya
kwenda hospitali. Mume kumzuia mke kutumia
uzazi wa mpango.

Ikumbukwe unagusa matumizi ya mipira ya
kiume (kondomu), mwanaume kutokuwa tayari
kutumia mpira huo, wanaume kupimwa VVU
na UKIMWI na kumficha mkewe matokeo au
kumtuhumu kumwambukiza.
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Ridhiwani awaonya maofisa ardhi
kuhodhi viwanja na kuibua migogoro

Na Idda Mushi,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Ridhiwani Kik-
wete, amewaonya maofisa
ardhi nchini kujilimbikizia
na kuhodhi viwanja, hivyo
kugeuka kuwa sehemu ya
migogoro ya ardhi katika
maeneo yao ya kazi.

Ridhiwani alisema hayo
jana alipofanya ziara mjini
hapo kukagua shughuli
mbalimbali za ardhi na ku-
zungumza na watumishi
wa sekta hiyo katika hal-
mashauri za wilaya ya Mo-
rogoro na Manispaa, ofisi ya
kamishna wa ardhi mkoa na
chuo cha ardhi.

Alisema ubabaishaji un-
aofanywa na baadhi ya
maofisa ardhi umefanya
wizara hiyo kuwa na doa
mbele ya wadau mbalim-
bali wakiwamo wananchi,
jambo ambalo uongozi wa
wizara hautakubali uend-
elee ndiyo maana unaten-
geneza mfumo maalum
kuondoa matatizo hayo.

“Dhuluma na malalamiko
yanayotajwa kwa wananchi

huwa ofisa ardhi hakose-
kani. Kama si wa kwanza,
wa pili, watatu ndiyo maana
tunaendelea  kukumbush-
ana hata kama hapa nyie
hamhusiki,” alisema Naibu
Waziri.

Aliwaonya maofisa ar-
dhi waliokwenda kufanya
kazi katika wizara hiyo
ili kupata ardhi, fedha au
kwenda peponi, watambue
kuwa hapo si eneo lao na
kuwaonya juu ya mbinu
chafu ambazo baadhi yao
wamekuwa wakituhumiwa
kuwafanyia wananchi waki-
wamo wasio na uwezo wa
kumiliki ardhi. “Kwingine
mnachukua maeneo ma-
zuri mnawaachia wananchi
maeneo mabaya kwa saba-
bu tayari mmefundishwa
thamani ya ardhi au wa-
napotaka kupimiwa mae-
neo yao mnawaambia ni
gharama kubwa kwa hiyo
lazima asilimia kadhaa ya
maeneo yanayopimwa
yawe yao na asilimia ny-
ingine ziwe kwenu na hapo
hapo mnawalipisha tena
fidia ya upimaji. Hii si sawa,”
alisisitiza.

Kutokana na tabia hiyo,

aliwataka kuacha kuwa se- :
hemu ya migogoro ya ardhi :
kwa kushindwa kusimamia
na kutoa haki au kushauri :
kulingana na uhalisia wa :
Aliwakumbusha :
kuwa jukumu la wizara ni :
kupima, kupanga na kumi- :
likisha ardhi kwa maende- :
leo na si kutatua migogoro :
au kurasmisha ardhi am- :
bako hufanyika baada ya :

mipaka.

matatizo.

Ridhiwani pia aliwahim- :
iza maofisa hao pia kusi- :
mamia vizuri taaluma zao :
na mipango iliyopangwa :
ikiwamo matumizi bora ya :
ardhi na kulinda mipango :
miji ambayo inategemewa

kwa maendeleo.
Pia alimwagiza

Morogoro, Ali Machela,

kushirikiana na maofisa :
mipango miji kuwahami- :
sha watu waliojenga milima :
ya Uluguru bila kibali, kwa :
sababu sheria ya ardhi iko :
wazi na haiwatambui watu :
hao. Alisisitiza kuwa watu :
hao wako katika maeneo :
hatarishi na yasiyoruhusiwa :
kwa mujibu wa sheria za :

mazingira.

Fundi viatu ajenga daraja
kuwasaidia wananchi kuvuka

Na Owen Bariki,
TUDARCO

FUNDI viatu, Azizi Ma-
soud, ameamua kutumia
ujuzi wake kutatua tatizo
la wananchi kuvuka eneo
moja kwenda lingine
kwa kutengeneza daraja
la mbao katika Mtaa wa
Bondeni, Ubungo mkoani
Dar es Salaam.

Kijana huyo ambaye hu-
fanya kazi hiyo kila mara
bila kuchoka, ameweka
ndoo maalum ili mtu ana-
popita achangie chochote
hali inayomwezesha ku-
pata wastani wa Sh. 5000
kila siku.

Daraja hilo linaungani-
sha mtaa huo na mtaa
wa Mawasiliano baada ya
kuwapo ukosefu wa ki-
vuko, hali inayosababisha
wananchi kupata shida
hasa wakati wa mvua kwa
kushindwa kwenda kufan-
ya shughuli za maendeleo.

Kutokana na kazi hiyo,
wananchi wanaonufaika
na huduma hiyo wamei-
omba serikali kuuunga
mkono kazi inayofanywa
na kijana huyo.

Akizungumza na gazeti
hili jana, mmoja wa wa-
nanchi hao, Mathew Ka-
garuki, alisema kwa miaka
minne Masoud amekuwa
akitengeneza daraja la
miti ambalo hudumu
kwa muda mfupi, na bila
msaada wowote licha ya

kuwa jitihada zake huone-
kana kuzaa matunda kwa
wakazi wa eneo hilo kwa
kuwarahisishia kupita.

“Changamoto  kubwa
tunayokumbana nayo ni
pindi maji yanapokuwa
mengi na yakiwa ya-
mechanganyika na ucha-
fu. Watu hushindwa ka-
bisa kupita kwenda mtaa
mwingine, hivyo ujenzi wa
kivuko hiki cha kudumu
kitakuwa msaada mkub-
wa kwetu kwani kinacho-
tengenezwa na Masoud
kinaharibika haraka na
kusababisha kurudia ku-
jengwa mara kwa mara,”
alisema Kagaruki.

Omary Idi, mmoja wa
wakazi wa eneo hilo,
alibainisha kuwa vion-
gozi wamekuwa wakiiona
changamoto hiyo ya ki-
vuko katika bonde hilo
linalotenganisha maeneo
hayo mawili, akidai kwam-
ba wameifanya sehemu
hiyo kama kigezo cha
kuombea kura kipindi cha
uchaguzi wakiahidi kupat-
engeneza watakapopewa
nafasi.

“Kazi anayoifanya Azizi
ni kubwa wawe na utuy,
watambue hata mchango
wake maana Kkajitolea
kufanya kazi kubwa kwa
muda mrefu,” alisema.

Kwa upande wake, Ma-
soud alisema amekuwa
akijitolea kwa kutumia
ubunifu wake kutengen-

eza kivuko hicho kina-

chounganisha mitaa miwi- :
li, ikiwa ni moja yamsaada :
kwa wakazi wanaomzun- :

guka.

nanchi kero hiyo.

“Awali watu walikuwa :
ndipo :

wanapita mtoni
nilipoona haja ya ku-

tumia ubunifu nilio nao :
kutengeneza daraja kwa :
kutumia miti ili wananchi :

wavuke upande wa pili.

Naishukuru jamii kwa ku- :
tambua mchango wangu :
japo viongozi wanalifum- :
bia macho kwani hakuna :

‘sapoti’ yoyote,” alisema.
Mwenyekiti
wa Ubungo, Said Ramad-

hani, alisema wako katika :
hatua za mwisho za ku- :

tatua kero hiyo, huku ak-

ibainisha kwamba tayari :
limetengwa :

kunafungu
japo hakutaja kiasi halisi,

kinachotarajiwa kutumika :
kuanza ujenzi wa daraja :

hilo.

kuifungua njia na kuun-

na litakuwa la kudumu

kwa muda mrefu litaka-

lowezesha watembea kwa
miguu, bajaji na pikipiki :

kupita,” alisema Ramad-
hani.

Mku-
rugenzi wa Manispaa ya

Aidha, alitoa wito kwa :
serikali kuona umuhimu :
wa kutengeneza kivuko :
cha kudumu katika eneo :
hilo, ili kuwaondoshea wa- :

wa Mtaa

“Muda wowote daraja :
linatarajiwa kujengwa ili :

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

IMEDURIWA - OMBI LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA
KUTEKELEZA MIRADI YA UWEKEZAJI WA KIJAMII KWA

MAKABILA YALIYO PEMBEZONI YANAYOJITAMBUA KAMA
WAZAWA ASILIA. KUMBUKUMBU NAMBA. 10007446

EACORP lid, Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika taasisi (kampuni au
AZAKI) zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kubuni na kutekeleza miradi ya
uwekezaji wa kijamii kwa makabila yaliyo pembezoni yanayojitambua kama
wazawa asilia yanayoguswa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Mradiwa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chiniya
ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la
Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani
Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita
1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) unatafuta huduma
kutoka kwa shirika lenye uzoefu wa kutosha (Kampuni au AZAKI zinaweza kuitikia
ombi la kuonyesha nia) ili kubuni na kutekeleza mipango ya uwekezaji wa kijamii na
kuienga uwezo kwa jamii za makabila takribani thelathini {30) yaliyo Pembezoni
yanayojitambua kama wazawa asilia yanayoguswa na Mradi wa EACOP

Jamii hizi ziko katika mikoa ya Taboro, Manyara, Dodoma na Tanga.

Muundo wa programu utazingatia msaada kwa shughuli za kitamaduni (wafugaji au
wawindaiji) wa makundi haya ikijumuisha lakini sio tu usimamizi wa ardhi, afya ya
mifugo na usimamizi, mahitaji maalum ya wanawake na inapaswa kuundwa kutumia
mfumo wa pamoja unaozingatia mahitaji ya uhifadhi na uendelevu.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na taarifa zifuatazo:
¢ Uthibitisho wa uzoefu katika kubuni na kutekeleza miradi ya uwekezaji wa
kijamii kwa makabila yaliyo pembezoni yanayojitambua kama wazawa asilio.
o Uthibitisho wa usaiili na leseni ya sasa ya biashara kwa makampuni au
usajili wa Asasi zisizo za kiserikali [AZAKI kwa Asasi zisizo za kiserikali [AZAKI).
¢ Uthibitisho wa usaiili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA pamoja na
cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.
* Ombi la usaiili kwenye hifadhi data ya EWURA ya Watoa
Huduma ya Ugavi wa Ndani (LSSP) na mrejesho wa wakat wa kuwasilisha
nia unashauriwa sana kukusanywa.
¢ Kuzingatia kanuni za ushirikishaji wa wazawa za 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya wazawa.
* Ubia kati ya makampuni/mashirika ya kitaifa na kimataifa unaruhusiwa.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi, uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au
kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe
procurement.tz@eacop.com (ukubwa usizidi 20Mb) saa au kabla ya saa tisa kamili
saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 24 August 2022. Kichwa cha barua pepe kiwe
KUMBUKUMBU NAMBA. 10007446.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa

na faasisi (kampuni au AZAKI) zitakazoonyesha nia ili kutengeneza orodha ya taasisi
za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na
mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.

Taarifa zote za kuonyesha nia zinapaswa kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

216993202
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Waziri ataka kuondolewa
urasimu biashara mipakani

Na Mary Geofrey

NAIBU  Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, amese-
ma Tanzania inaweza kupiga
hatua kubwa zaidi kiuchumi,
endapo mamlaka zinazo-
simamia biashara mipakani
zitaondoa kodi ndogo ndogo
na urasimu kwa wafanyabi-
ashara. Pia amesema serikali
itaendelea kupunguza vikwa-
70 visivyo vya muhimu vina-
vyokwamisha biashara baina
ya Tanzania na nchi jirani
mipakani.

Kigahe aliyasema hayo jana
akizindua ripoti ya blashara
za mipakani iliyofanywa na

shirika lisilo la kiserikali la
utafiti la Liberty Sparks.

“Kuwapo kwa kodi za kero
na urasimu kunaharibu mfu-
mo wa ufanyaji biashara na
kuikosesha serikali mapato
mengi,” alisema Kigahe.

Alisema  kutokana  na
changamoto hiyo, alisema
serikali hukosa mapato kwa
sababu wafanyabiashara hao
hutumia njia za panya kufan-
ya biashara zao.

“Rais Samia Suluhu Hassan
yeye amesema ni kinara wa
diplomasia. Unaposema ni
kinara maana yake tunataka
tushirikiane na wenzetu kwe-
nye shughuli za kiuchumi.
Hatuwezi kuwa na diploma-
sia ya uchumi bila kupunguza

vikwazo kwenye mipaka,”
alisema Kigahe.
Alisema taasisi zinazo-

simamia mipakani kama vile
Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) na Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA), zina-
takiwa kutoa elimu kwa wa-
fanyabiashara wa mipakani
ili kufuata taratibu za kufanya
biashara na nchi jirani.

Kwa mujibu wa Kigahe, ku-
tojengwa kwa wafanyabiasha-
ra hao ili kufahamu sheria na
taratibu, Tanzania itaendelea
kuwa soko la bidhaa kutoka
nje ya nchi.

Pia alisema wataweka vi-
vutio vya kikodi ili kuvutia
wafanyabiashara  kufanya
biashara nchini na kukuza

uchumi wa Taifa.

Naye Mkurugenzi wa Shiri-
ka hilo, Evans Exaud, alisema
katika utafiti huo, wamebaini
kuwapo kwa changamoto
ambazo zikwamisha wafan-
yabiashara na biashara za mi-
pakati na endapo yatabadil-
ishwa serikali itapiga hatua
kiuchumi.

Alisema kuna mifumo
ya kielektroniki ya taasisi
kutofanyakazi kwa pamoja,
gharama kubwa za kodi na
mlolongo wa upatikanaji wa
vibali vya kufanyia biashara.

Alishauri mapendek-
ezo hayo kufanyiwa kazi ili
kuboresha biashara na kuku-
za uchumi wa wananchi na
Tanzania kwa ujumla.

' NME
f '/A Umntu‘luﬂll

Tunakutume

MKkuu wa
Wilaya va
Nachingwea,
Hashim
Komba (kati-
kati), akika-
b|dh| pikipiki

kwa walimu
wawili,
baada va
uzinduzi wa
mpango wa
Benki ya
NMB Mwal-
imu Spesho
kwa wilaya
hiyo, mkoani
Lindi juzi.
NMB itaku-
wa ikitoa
mikop og
pikipiki kwa
walimu ili
kuweza
kuinua kIE-
ato chao ka-
tika mpango
huo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wenye hati za ardhi watakiwa kuwekeza

Na Romana Mallya

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC), kimewaita Watan-
zania wenye maeneo yaliyo
na hati wanaoweza kushiriki-
ana na kituo hicho kuanzisha
uwekezaji wa aina mbalimbali
wafanye hivyo.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji TIC, John Mnali aliyasema
wakati akizungumzia mafani-
kio ya kituo hicho katika kip-
indi cha mwaka 2021/22 na
mwelekeo wa vipaumbele vya
bajeti 2022/23.

“Maeneo ya uwekezaji tu-
nayohamasisha  Watanzania
walete ni yale yanayoweza
kutumika katika sekta mbalim-
bali yawezekana eneo lako hati
uliyokuwa nayo ni ya shamba,
au ni ya kujenga hoteli, in-
awezekana hati uliyonayo ni
eneo la makazi kwa maana
kwamba eneo kubwa ambalo
mwekezaji anaweza kujenga
nyumba za kupangisha.

“Hata wale wenye leseni za
madini, lakini uwezo wa mtaji
haupo, TIC tunapokuwa na
taarifa hizi zinatusaidia inapo-
tokea mwekezaji anataka kush-
irikiana naye au kumuuzia
inakuwa rahisi,” alisema.

Pia, alihamasisha Watan-
zania kuchangamkia fursa za
uwekezaji katika uzalishaji wa
zao la parachichi ambalo soko
lake ni kubwa.

Kuhusu mafanikio ya TIC,
Mnali alisema katika kipindi
cha Julai 2021 hadi Julai 2022,
jumla ya miradi iliyosajiliwa
na kituo hicho ni 274 ikilingan-
ishwa na 234 iliyosajiliwa mwa-
ka 2020/21 ambayo ni sawa na
ongezeko la asilimia 14.6.

“Miradi iliyosajiliwa katika
kipindi hicho inatarajiwa ku-
zalisha ajira 43,925 ukilingani-
sha na ajira 36470 zilizori-
potiwa kipindi hicho mwaka
2020/21,” alisema.

Alisema miradi hiyo ipo
katika sekta ya viwanda,
usafirishaji kilimo, ujenzi na

majengo ya biashara, miun-
dombinu ya kiuchumi, taasisi
za fedha, rasilimali watu, usa-
firishaji, utalii na huduma.

Baadhi ya mradi uliosajiliwa
2021/22 aliutaja ni wa kam-
puni ya Taga Arabia Tanzania
ambao unatarajia kupunguza
presha ya uingizaji wa bidhaa
za petroli utakaojenga vituo
12 vya ubadilishaji wa magari
binafsi, ya abiria na yale mazito
kutoka kutumia petroli na di-
zeli na kutumia gesi.

Alisema utekelezaji wa vi-
tuo viwili vikubwa utakamilika
robo ya mwisho ya mwaka huu
na utatoa ajira za moja kwa
moja 160, uwezo wake ni kilo-
gramu 700,000 kwa mwaka
za gesi. Aliutaja mradi mwing-
ine wa uzalishaji wa sukari wa
Mufindi Paper Mill ulioko Ka-
sulu, mkoani Kigoma ambao
unagharimu Dola za Marekani
milioni 202 na utafanya uzal-
ishaji wa miwa na usindikaji wa
sukari kutoa ajira za moja kwa
moja 9,000.

Mnali alitaja nchi ambazo
zinafanya uwekezaji mkubwa
Tanzania ni China, Marekani,
Kenya, Uingereza, Mauritius,
Afrika Kusini, Italia na Canada.

Alisema kwa mwaka wa
fedha 2022/23 TIC imepanga
kuendelea kuboresha mifumo
ya kusajili ili kuongeza idadi
ya miradi ya uwekezaji inay-

osajiliwa.
“Tutaboresha na kuima-
risha huduma zitolewazo

katika Kituo cha Huduma za
Mahali Pamoja ili kufanikisha
uwekezaji, kuendeleza mkaka-
ti wa kufuatilia na kutathmini
miradi ya uwekezaji iliyosajili-
wa,” alisema.

Pia alisema wanaende-
lea kutafuta ardhi kwa ajili
ya uwekezaji, kuimarisha
uwekezaji wa ndani na nje ya
nchi kupitia makongamano na
kufanya utafiti katika maeneo
ya kuibua fursa, kuboresha
mazingira na kuyaibua mae-
neo yenye fursa kwa ajili ya wa-
jasiriamali wa kati na wadogo.

Njombe sasa
yapata
mwekezaji
parachichi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ZIARA ya Rais Samia Suluhu Hassan
nchini Kenya Mei, mwaka jana, imezaa
matunda baada ya mwekezaji wa Kiwan-
da cha kuchakata parachini, AvoAfrica,
kuja kuwekeza mkoani Njombe katika
Halmashauri ya Mji wa Makambako.

Mkurugenzi wa kiwanda cha kuchakata
parachichi, AvoAfrica, Nagib Karmali,
alisema waliamua kuwekeza kwenye
kiwanda hicho baada ya Rais wa Tan-
Zania Samia Suluhu Hassan kufanya
ziara nchini Kenya na kuwakaribisha ku-
wekeza nchini.

Alisema kiwanda hicho kinasafirisha
tani 3,800 za parachichi kutoka Tanzania
kwenda bara la Ulaya na Asia.

“Kiwanda hiki kina wafanyakazi zaidi ya
400 na pia tuna wakulima zaidi ya 2,200
ambao wanaleta matunda kiwandani,”
alisema Karmali.

Balozi wa Tanzania nchini Saudi Arabia,
Ali Jabir Mwadini, alisema wakulima wa-
natakiwa kuzalisha parachichi kwa wingi
kwa kuwa bidhaa hiyo soko lake kubwa
nchini Saudi Arabia.

Alisema hakuna sababu ya kuogopa
ushindani wa kibiashara kwa kuwa kazi
ya ubalozi ni kuunganisha wananchi na
wazalishaji wa bidhaa katika masoko ya
nje.

“Mimi naamini kwamba hakuna haja
ya kuogopa ushindani kwasababu sisi
bidhaa zetu hata tukizalishaje hatuwezi
kujaza masoko, hii bidhaa yote ikienda
Saudi Arabia inamalizika yote,” alisema
Mwadini.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa
wa Njombe, Anthony Mtaka, aliwataka
wawekezaji wapya mkoani humo kuwa-
saidia kuwekeza pamoja na kuongeza
thamani ya mazao yanayozalishwa.

Alisema serikali ya mkoa imejipanga
kurahisisha uwekezaji ili kuwavutia
wawekezaji.

“Sisi kama mkoa tutafanya vingi kwa
niaba ya mwekezaji kama anahitaji
kwenda TIC tutamsaidia, kama miun-
dombinu ya maji tutamsaidia, umeme,
barabara na hata kama unafuu wa Kku-
pata eneo halmashauri zetu zipo tayari,”
alisema Mtaka.

Alisema Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako ni eneo la kimkakati ambalo serikali
ya mkoa inakwenda kuwekeza nguvu ili
halmashauri hiyo iweze kuwa mstari wa
mbele kiuwekezaji mkoani Njombe.

Pia alimwagiza mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo kuweka kipaumbele upi-
maji maeneo ya uwekezaji ili kurahisisha
upatikanaji wa ardhi kwa wawekezaji
wenye nia ya kuwekeza mkoani humo.

Aliwataka wananchi mkoani Njombe
kulima kwa wingi miti ya matunda ya
parachichi ili mwekezaji asihangaike
kutafuta matunda hayo kutoka maeneo
mengine.

Awali, Mbunge wa Jimbo la Makambako,
Deo Sanga, aliishukuru serikali kuweka
masharti nafuu kwa wawekezaji na ku-
wavutia kuwekeza hapa nchini.

“Ombi letu kubwa kwa balozi uwalete
wawekezaji wengi ili waje kuwekeza
katika mkoa wetu kwa kuwa parachichi
nyingi hapa Tanzania zinatoka mkoa wa
Njombe,” alisema Sanga.
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Wajisaidia vichakani :
kwa kukosa vyoo

Na Shaban Njia, KAHAMA

Naibu waziri atoa siku 14

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi |g-
wamanoni, Halmashauri ya Msalala,
wilayani Kahama mkoani Shinyanga,
wanalazimika kujisaidia vichakani na
nyuma ya madarasa wanayosomea
baada ya vyoo walivyokuwa wakitu-
mia kujaa na kutitia.

Shule hiyo ina jumla ya wanafunzi
600 na matundu manne ya vyoo,
mawili ya wanafunzi wa kike na
mawili ya wanaume hali iliyowasu-
kuma wazazi kujitoa na kuchimba
matundu 12 ambayo yanasubiri
ujenzi.

Diwani wa Bugarama, Prisca Mu-
soma, alibainisha hayo katika kikoa
cha Baraza la Madiwani cha robo ya
nne ya mwaka wa fedha 2021/2022
kilichojadili masuala mbalimbali ya
maendeleo na kumthibitisha Diwani
wa Mwalugulu, Flora Sagasaga kuwa
Makamu Mwenyekiti.

“Nilipopata taarifa ya kujaa na kuti-
tia kwa vyoo nilifika shuleni hapo
nikakutana na wanafunzi wanatoka
kujisaidia vichakani, nilipozunguka
nyuma vya vyumba vya madarasa
nilikutana na vinyesi vya wanafunzi
hali ambayo ilitia hofu sana,” alisema
Musoma.

Alisema, walimu ni watu wazima
hawawezi kujisaidia vichakani
kama wanafunzi wao, wanalazimika
kutumia vyoo vya wakazi walipo
jirani na shule hiyo na kuiomba
halmashauri kukamilisha matundu
ya VYoo 12 yanayoendelea kujengwa
kwa nguvu za wazazi ili kutatua
tatizo hilo.

Naye Diwani wa Ikinda, Matrida
Musoma alisema, katika Shule za
Msingi Ndililo, Balalogwa na Buzima
matundu ya vyoo yaliyoko haya-
toshelezi mahitaji ya wanafunzi na
Kila shule inawanafunzi zaidi ya 400
hali ambayo wakati wa mapumziko
wanalazimika kuingia vyooni kwa
awamu.

Pia, alisema wakati wa magulio na
minada wafanyabiashara wanaji-
saidia vichakani na kwenye makazi
ya watu kwa ukosefu wa vyoo huku
halmashauri ikiendelea kukusanya
mapato kupitia ushuru bila kujua
athari zinazoweza kupatikana itaka-
potokea magonjwa ya mlipuko.

Alisema, ili kuondoa tatizo hilo ni
vyema halmashauri ikafanya tathmi-
ni ya minada na magulio yasiyokuwa
na vyoo na kujenga huduma hiyo
kwa kuwa kuna baadhi ya minada
ikiwamo wa Chakaya, ulitishiwa ku-
fungwa na Ofisa Afya wa Kata baada
ya wafanyabiashara kujisaidia ovyo.

Akijibu malalamiko hayo, Mkuru-
genzi wa Halmashauri hiyo, Charles
Fussi, alikiri kupokea taarifa ya uko-
sefu wa vyoo Katika shule hiyo kujaa
na kutitia na kuahidi kuhakikisha
analitatua tatizo hilo ili wanafunzi
watakaporejea shuleni wakute miun-
dombinu ya vyoo imaimarika vyema.

Kwa upande wake, Mbunge wa
Jimbo la Msalala Iddi Kassimu |ddi
nyingi na Kila siku wanakaa vikao na
kulipana posho na kumtaka mkuru-
genzi kuwaandikia barua wenyeviti

za kujenga vyoo.

AIBU Waziri Uchuku-
zi, Atupele Mwaki-
bete, ametoa wiki
mbili kwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), kuhakikisha
bandari mpya ya Karema
inaanza kutoa huduma ili
kurahisisha usafirishaji wa
mizigo na abiria kwa mikoa in-
ayozunguka Ziwa Tanganyika
na nchi jirani ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo.
Akizungumza baada ya
kukagua mradi huo mkoani
humo ambao umekamilika
kwa asilimia 100, Naibu Wa-
ziri Mwakibete alisema kuka-
milika na kutoa huduma kwa

e

bandari hiyo iliyogharamiwa
na serikali kwa fedha za ndani
zaidi ya Sh. bilioni 30 kuta-
chochea uchumi wa mkoa na
nchi kwa ujumla.

“Fedha nyingi zilizowekwa
hapa lazima zianze kutumika
vitu vilivyobaki ni vichache
sana na viko ndani ya uw-
ezo wetu hivyo tuvikamilishe
haraka na tuanze kutoa hudu-
ma muda hausubiri na mradi
umeshakamilika,”  alisisitiza
Naibu Waziri Mwakibete.

Alisema pamoja na mradi
huo serikali kwa mwaka wa
fedha 2022/23 inaendelea na
ukarabati wa meli ya MT. San-
gara na imetenga fedha kwa
ajili ya ujenzi wa meli mpya
mbili za abiria na mizigo zi-
takazotoa huduma katika

bandari za Ziwa Tanganyika
na nchi za jirani.

Mwakibete aliwataka TPA
kuhakikisha wananchi wa
Kata ya Karema wanapewa ki-
paumbele cha ajira hususani
kwa kazi zisizohitaji utaalamu
sababu ajira hizo zitachochea
uchumi wao pia walinzi wa
miundombinu hiyo ili iweze
kudumu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Tanganyika, Onesmo Buswe-
lu, aliwataka wananchi kuun-
da vikundi vidogo ili kutumia
fursa ya uwapo wa mradi huo
mkubwa kupata ajira za muda
mfupi na mrefu wakati itaka-
poanza kufanya kazi.

Kwa upande wake, Kaimu
Meneja wa Bandari za Ziwa
Tanganyika, Edward Mabula,

Bandari ya Karema ianze Kazi

alisema mradi kwa sasa ume-
shakamilika na kumhakik-
ishia Naibu Waziri kuwa
kazi zilizobaki ni kufunga
umeme itakayofanyika kwa
wiki moja pamoja na uletaji
wa mitambo ya kuhudumia
mizigo.

“Huduma hapa itaanza
wakati wowote sababu baada
ya kuunganisha umeme,
tutafanya majaribio kwa siku
chache na baadaye tutaka-
milisha taratibu za uendeshaji
na tutaanza kutoa huduma,”
alisema Kaimu Meneja Ed-
ward Mabula.

Naibu Waziri yuko mkoani
Katavi kwa ziara ya siku mbili
ya kukagua miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa chini ya
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi.

-

Kaimu Meneja wa Bandari ya Ziwa Tanganyika, Edward Mabula, akimwonesha Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atu-

pele Mwakibete, baadhi ya miundombinu ya bandari iliyokamilika, alipotembelea mradi wa ujenzi wa Bandari ya
Karema mkoani Katavi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hospitali Bombo yapata maabara kupima UVIKO-19

Na Yasmine Protace

MAABARA mpya ya upi-
maji wa sampuli za UVIKO-19
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa Bombo, Tanga itarahi-
sisha upatikanaji wa huduma
kwa haraka zaidi na kuwa-
punguzia wananchi adha ya
kusubiri majibu kwa muda
mrefu.

Kauli hiyo ilitolewa na Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu
kwenye hafla ya uzinduzi wa
maabara ya upimaji wa sam-
puli za UVIKO-19 iliyofanyika
katika Hospitali ya Rufani
Bombo, iliyohudhuriwa pia
na Naibu Waziri wa Maende-
leo na Ushirikiano wa Uchumi
kutoka Serikali ya Ujerumani,

Dk. Birbel Kofler.

“Tumefungua kituo hiki cha
kupima sampuli za UVIKO-19
kwa kutumia kipimo hiki
cha PCR, sasa hivi kikianza
kufanya kazi hapa Bombo
mtu  akipima  UVIKO-19
majibu yanaweza kutoka
mapema ndani ya saa nane,”
alisema.

Alisema, awali sampuli za
vipimo za UVIKO-19 zilikuwa
zinatumwa kwenda Maabara
ya Taifa ya Afya ya Jamii jijini
Dar es Salaam na kuchukua
muda mrefu wananchi ku-
subiri majibu.

Waziri Ummy alisema,
ujenzi umegharimu Sh. milio-
ni 225 huku ikiwa ni maabara
ya 11 nchini yenye uwezo wa

kufanya vipimo hivyo vya
UVIKO-19.

Pia, ameishukuru Serikali
ya Ujerumani kwa kuendelea
kusaidia sekta ya afya nchini
kupitia Programu ya Tumaini
la Mama ambayo imelenga
kuboreshaji utoaji wa hu-
duma bora za afya kwa kutoa
bima za afya kwa wajawazito
na watoto wao (wasio na uw-
€z0)

Kwa Upande wake Dk.
Kofler alisema, wanaamini
kituo hicho sasa kinakwenda
kutoa huduma za vipimo
kwa wakazi wa Tanga na
maeneo jirani ya hapo. Kuna
umuhimu mkubwa sana kwe-
tu sisi Ujerumani kushirikiana
na mataifa mengine katika

mapambano
UVIKO-19.

Dk. Kofler alisema kuwa
Serikali ya Ujerumani inaen-
delea na mpango wa kusaidia
nchi nyingine  ulimwen-
guni kupata chanjo dhidi ya
UVIKO-19 na wamejipanga
kutoa dozi zaidi ya bilioni 7.2
za chanjo.

Aidha, aliipongeza Seri-
kali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kwa
kuendelea kutoa ha-
masa na elimu ya chanjo
dhidi ya UVIKO-19 na kuahidi
kuwa Serikali ya Ujerumani
itaendelea kushirikiana na
Tanzania katika mapambano
dhidi ya ugonjwa huo pamoja
na mambo mengine.

dhidi  ya
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Ujenzi holela wakwamisha
kasi miradi va barabara

Na Beatrice Moses

ASI ya miradi ya

ujenzi wa barabara

katika baadhi ya

aeneo jijini Dar es

Salaam, imeelezwa kukwa-

mishwa na ujenzi holela wa
nyumba.

Nyumba nyingi zinadaiwa
kujengwa maeneo ambayo
inapita miundombinu hiyo
ya barabara, hasa Wilaya
ya Ubungo na kusababisha
wakazi wake kuendelea ku-
pata kero hasa wakati wa
mvua.

Mkuu wa Wilaya ya Ubun-

go, Heri James, ameyasema
hayo wakati akizunguza na
Nipashe kuhusu miradi kad-
haa ya barabara na madaraja
inayotekelezwa katika wilaya
hiyo na kubainisha kuwa
kuna miradi kadhaa ya bara-
bara inachelewa kuanza kwa
sababu nyumba zimejengwa
kwenye maeneo yaliyoteng-
wa kwa ajili ya hifadhi ya
barabara.

Alisema, changamoto
iliyopo ni fedha iliyotengwa
kwa ajili ya ujenzi haitoshi
kulipa fidia ya kuwahamisha
waliojenga kwenye eneo lil-
ilotengwa kupita barabara.

Meneja wa Wakala wa
(TARURA) Wilaya ya Ubungo,
Mhandisi Musa Mzimbiri,
ametaja baadhi ya miradi
iliyokwama kuanza kuwa
ni wa barabara ya urefu wa
kilomita 9.5 ya Suka kupi-
tia Saranga hadi Kinyerezi
ambayo inapaswa kuwa na
upana wa mita 12 na baadhi
ya maeneo ina upana wa
mita tisa.

Mhandisi Mzimbiri alisema
Sh. milioni 500 zimetolewa
ili kuanza mradi wa ujenzi
wa barabara ya zege unao-
tajwa kuwa ni muhimu kwa

kuwa unaunganisha wilaya
za Ubungo na Tlala.

Mradi mwingine ni wa
Kingongo Msakuzi hadi Ki-
mara Mwisho wenye urefu
wa kilomita moja, ambao
unapaswa kujengwa kwa
kiwango cha zege, lakini
umekwama kuanza na ma-
zungumzo yanaendelea ili
kupata ufumbuzi.

Maeneo kadhaa katika
Wilaya ya Ubungo yana
udongo wa mfinyanzi ambao
wakati wa mvua husababi-
sha utelezi na kuwa kero
kwa watumiaji wa barabara
hizo.
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Mkurugenzi
Mkuu wa Pesapal
Tanzania, Bupe
Mwakalundwa
(katikati), ak-
ipokea leseni
iliyotolewa na
Benki Kuu va
Tanzania (BoT),
kwa ajili ya
kufanya biashara
va kutoa huduma
kwa mifumo va
malipo ya Kidiji-
tali kutoka kwa
Meneja Msimam-
izi wa Wateja wa
kampuni hiyo, |
Dar es Salaam
jana. Kushoto ni
Mkurugenzi wa
Mauzo Pesapal
Tanzania, Ev-
erline Simpilu.
PICHA: MPIGA
PICHA WETU

Waelezwa umuhimu kupima afya kwa fursa za ajira

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

NAIBU Waziri wa Habari
Teknolojia ya Mawasiliano
na Habari, Mhandisi Kundo
Mathew amewataka wa-
nanchi kujenga tabia ya
kupima afya ili kujilinda na
magonjwa, na kupata fursa
ya ajira.

Alitoa rai hiyo juzi alipoku-
wa akizungumza kwenye
shughuli ya upimaji wa afya
ya mama na mtoto iliyoan-
daliwa na Tanzania Women
Advocate Journalist for Chil-
dren Rights (TAWOJAC),
iliyofanyika Mailimoja, Kiba-
ha.

Alisema, kitu kilichofany-
wa na waandishi hao ni ku-
jenga uelewa kwa Watanza-
nia wazingatie umuhimu wa
kupima afya zao na baadaye
wajue hali zao na hatua za
kuchukua.

“Bila kuwa na nguvu kazi
uchumi wetu hauwezi kui-
marika na bila kuwa na afya
nzuri hata miradi inayokuja
tutajikuta tunaingiza watu
wengine kutoka nje ya nchi
waje kufanya kazi kwasababu

utakuta sisi afya zetu hazitu-
ruhusu kwenda kufanya kazi
hizo.”

“Ni vizuri tukapima afya
mara kwa mara kwasababu
Watanzania wote ni nguvu
kazi ya kumsaidia Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, anafan-
ya jitihada ya kuleta miradi
mingi, isikosekane nguvu ya
kutekeleza hiyo miradi,” ali-
sisitiza Mhandisi Kundo.

Kadhalika, alitoa wito kwa
TAWOQ]JAC, kufanya utaratibu
huo kuwa endelevu katika
maeneo mengine nchini ili
wananchi wote wapate fursa

ya kupima afya zao.
Mkurugenzi wa TAWO-
JAC, Neema Pius, alisema

Taasisi hiyo ya kutetea haki
ya mama na mtoto imeandaa
upimaji huo baada ya utafiti
walioufanywa na kubaini
kuwa wapo wanawake wa-
nashindwa kwenda kupi-
ma afya zao kutokana na
gharama kwenye maeneo
yanayotoa huduma za afya

“Tuli-
fanya utafiti mdogo l<uwahop
kinamama namna gani wa-
napata matibabu, wengi wao

wakatuambia kwamba, huwa
hawaendi kupata hospitalini
kwasababu gharama ni kub-
wa, hivyo anaamua kumeza
panadol, tukaamua kubuni
wazo hili kwamba tuna uw-
ezo wa kufanya zoezi hili
kupitia mwanamke akajua
afya yake,” alisema.

Alisema, lengo la upi-
maji huo ni kuamsha ari
kwa mwanamke na mtoto
ili awe na tabia ya kupima
afya yake mara kwa mara
kuliko kungoja magonjwa
ya ghafla ambayo yanaweza
yakampata ambayo matiba-
bu yake ni makubwa.

Alisema, upimaji  huo
utakuwa endelevu na kwasa-
sa wameanza na mkoa wa
Pwani, katika Wilaya ya Kiba-
ha wataendelea katika wilaya
nyingine kila baada ya miezi
mitatu.

Mkurugenzi huyo, alim-
shukuru Mkuu wa Majeshi
ambaye aliridhia Taasisi hiyo
na kutoa madaktari wake na
vifaa bure kwa ajili ya shu-
ghuli hiyo ya upimaji, alishuk-
uru pia ushirikiano wa Mkuu
wa Wilaya ya Kibaha na Rais

wa Chama cha Madaktari wa
Watoto Tanzania.

Akizungumzia upimaji
huo, Mkuu wa kikundi cha
upimaji kutoka Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania (JWTZ),
Luteni Kanal Tumenye
Mwalukunga, alisema wali-
fanya upimaji wa malaria
kwa watoto, uchunguzi wa
saratani ya matiti na upimaji
wa presha.

Alisema, waliobainika
kuwa na viashiria vya sara-
tani ya matiti watapelekwa
katika Hospitali ya Rufani ya
Tumbi kwa ajili ya matibabu.

Sophia Mohamed, Mwa-
naisha Said na Mwaus Ally ni
kati ya waliojitokeza kwenye
upimaji huo na kuishukuru
Taasisi ya TAWOJAC kwa ku-
wafikishia huduma hiyo ku-
tokana na wanawake kuwa
na magonjwa mengi yanay-
owasumbua na kukosa fedha
za kwenda kufanyiwa upi-
maji.

Wameomba taasisi ny-
ingine na mashirika kuwafik-
ishia huduma hiyo mara kwa
mara ili wapime afya zao
bure.

. Waziri Mkenda
. mgeni rasmi mahafali
waliosoma nje

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolph Mkenda, anatarajiwa kuwa
megeni rasmi kwenye mahafali ya tatu ya
wanafunzi waliosoma vyuo Vikuu nje ya
nchi yanayotarajiwa kufanyika mwishoni
mwa Wiki.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Wakala wa Vyuo Vikuu nje ya nchi, Global
Education Link (GEL), Abdlulmalik Mol-
lel, alisema hayo wakati akizungumzia
mahafali hayo.

Alisema, mahafali hayo ni ya wanafunzi
waliobahatika kusoma nje ya nchi na
kuhitimu yatakayofanyika Mlimani City,

A||sema maba|02| wa nchi mbalimbali
ambazo vijana hao wamesoma wame-
thibitisha kushiriki katika mahafali hayo.

“Ili mahafali haya yafane, mlengwa
mkubwa ni mzazi na mtoto wake kwasa-
babu mwanafunzi aliyesoma nje anakuja
kusherehekea na wazazi na walezi wal-
iojinyima kumlipia ada hivyo wanafunzi
wamethibitisha kushiriki,” alisema.

Mollel alisema wanafunzi wanaotarajia
kwenda nje ya nchi kusoma wataalikwa ili
waweze kujifunza kutimiza malengo yao
kama wenzao walioenda kusoma waka-
hitimu na wakarudi nyumbani kuleta ujuzi
kusaidia maendeleo ya nchi yao.

Alisema wanafunzi wa kitanzania wa-
takaokwenda nje ya nchi watabebeshwa
malengo va kuitangaza nchi ili kusaidia
jitihada za Rais Samia Suluhu Hassan,
ambaye anaitangaza nchi kwenye maeneo
mbalimbali duniani.

“Tunamwona mama yetu anavyok-
wenda nje ya nchi yetu kuisemea katika
rasilimali tulizonazo, fursa na uzuri wa
nchi yetu sasa peke yake hataweza
tunataka Watanzania watakaokwenda nje
sasa hivi kuitangaza nchi liwe ajenda ya
kipaumbele,” alisema Mollel.

Alisema anataka kuona mwanafunzi
anayekwenda nje ya nchi anarudi na
wawekezaji kwenye nyanja mbalimbali
kama elimu na utalii badala ya kuhitimu
na kurejea nchini wakiwa na vyeti vitupu.

Alisema kuhitimu au kushindwa kuhit-
imu nje ya nchi kunategemea uwajibikaji
wa mwanafunzi anapokuwa nje ya nchi
hana usimamizi wa wazazi na walezi au
taarifa potofu walizopata kuhusu vyuo
wanavyoenda kusoma.

Mollel alisema kuna wanafunzi wa-
naenda kusoma nje ya nchi kwa kuchagua
vyuo kwenye mitandao na wanapogun-
dua kwamba havitambuliki wanaamua
kuahirisha masomo.

“Kuna changamoto ya ada, mwanafun-
mzi anasoma chuo ambacho kinalazimi-
sha ada ilipwe yote kwa wakati mmoja
na mzazi anakwama kulipa na anazuiwa
kuendelea, lakini kupitia GEL lazima ahit-
imu kwanza mambo mengine yafanyike
baadaye,” alisema.

Alisema kuna mambo mengi ya-
nayosababisha baadhi ya wanafunzi
kushindwa kuhitimu nje ya nchi ikiwamo
kujiingiza kwenye mambo yasiyohusiana
na masomo kutokana na kukosa usi-
mamizi sahihi anapokuwa anaendelea na
mMasomo.

Alisema mahafali hayo ni daraja kwa
wanafunzi hao kukutana na wawekezaji
mbalimbali ili kama kuna fursa za ajira
waweze kuchukua vijana hao ambao
alisema wamehitimu kwa ufaulu mzuri.



unavyojitosa kullsh A
watoto, kukabili utaplamlo

‘majangwa’ kuwa misitu minene

. Tambua m|5|tu'”I|vyo
# moyo wa nishati
mijini na vijijini

AFYA

Mapele ngozi maradhi yanayotishia
uchumi, afya mifugo na wafugaji

o Chan 0 yake pasua kichwa ni 280 ooo/

Na Jumbe Ismailly, HANANG

AMA ilivyo kwa bin-

adamu, wanyama nao

wana maradhi ambayo

wakati mwingine hu-
waambukiza watu kadhalika,
hudhibitiwa kwa chanjo na tiba
nyingine.

Wanyama wanashambuliwa
na maradhi ya ngozi kama ya-
navyomtesa binadamu na kwa
upande wa mifugo upo ugonjwa
wa ‘mapele ngozi’ unaosham-
bulia ngombe wakati wa umri
wowote na kusababisha hasara
kiuchumi kutokana na kuharibu
ngozi yote ya mifugo.

Maradhi hayo huenezwa na
virusi viitwavyo Lumpy Skin
Disease Virus na kwa mara ya
kwanza mwaka 1929 ulitambu-
liwa nchini Zambia, baadaye
Botswana, Zimbabwe na Afrika
Kusini.

Ilipofika 1957 uliripotiwa Ken-
ya na huenda ndiyo wakati uli-
fika Tanzania kutokana na wafu-
gaji wa mataifa hayo kuchangia
malisho wakivuka mipaka ku-
saka maji na nyasi.

Mapele ngozi yanawaam-
bukiza wanyama kwenye mikoa
mbalimbali tena ni rahisi kuy-
abaini kwa sababu ya kusham-
bulia na kubadilisha ngozi ya
mifugo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Hanang, mkoani
Manyara, Elizabeth Lusingu,
anazungumezia jinsi ya kukabili-
ana na maradhi hayo akisema, ni
pamoja na kuwahimiza wafugaji
kuchanja wanyama wao ndiyo
njia muhimu ya kupunguza hata
kumaliza mashambulizi dhidi ya
mifugo.

Hanang ina ng'ombe 282,111
inatumia njia mbalimbali kuka-
biliana na magonjwa ya ngozi ya

{c-’

Ugonjwa wa mabele katlka ngozi licha ya kuua mifugo kwa wingi, chanjo yake ni ya gharama
kubwa. PICHA: MAKTABA

mifugo ikiwamo kuichanja na
majosho kuiogesha, anasema.

Chanjo ya ugonjwa wa mapele
ya ngozi hutolewa Juni, Julai,
Agusti, Septemba, Oktoba na
Novemba na kwamba, kuanzia
mwaka 2019 hadi 2021 ngombe
4,924 walichanjwa kuzuia mara-
dhi hayo, anaongeza.

“Mwaka 2019 ng'ombe 2, 278
walichanjwa huku 2020 wali-
chanjwa 2,646 na mwaka jana
hakuna aliyepatiwa kinga ya
ugonjwa huu,” anafafanua Mku-
rugenzi Elizabeth.

Hanang’ ilijiwekea lengo la ku-
chanja ng'ombe 389,746 kuanzia
mwaka 2019 hadi 2021, lakini
malengo hayo hayakutimia kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Mkurugenzi anazitaja baa-
dhi ya sababu kuwa ni pamoja

na wafugaji kuhamisha mifugo
yao wakati wa chanjo na kukosa
mwamko wa huduma za chanjo,
linalohitaji kuongeza kasi ya ku-
toa elimu kwa wafugaji hao.
Anaongeza kuwa, mwitikio wa
wafugaji wakati wa chanjo bado
ni mdogo kutokana na baadhi
kutaka wanyama wachanjwe
bure wasigharamiwe huku wen-
gine wanapopata taarifa za chan-
jo wanahamisha mifugo yao.
“Kutokana na kuhamisha
mifugo wamesababisha kukwa-
misha malengo. Na pia uhaba
wa vitendea kazi kwa wataalamu
wakati wa kupeleka chanjo viji-
jini kumetukwamisha na wakati
mwingine njia nyingine kutopiti-
ka wakati wa masika na ukosefu
wa fedha,” anasema Elizabeth na
kutaja vitendeakazi vya wataala-

O

mu hao kuwa ni magari, pikipiki,
vifaa vya kubebea chanjo ili isi-
haribike.

Akizungumza kwa niaba ya
wafugaji wa wilaya hiyo, mfugaji
Emmanuel Moleli, anaishauri
kuweka ruzuku kwenye dawa za
chanjo kama ilivyofanya kwenye
pembejeo za kilimo ili iwe njia
rahisi kwa mfugaji kupata hu-
duma za chanjo

Moleli anayeishi katika Ki-
jiji cha Balang’idalalu anazitaja
changamoto walizonazo wan-
apohitaji chanjo hiyo kuwa ni
pamoja na ukubwa wa gharama
za chanjo na kutoa mfano kuwa
chanjo ya ugonjwa wa miguu na
midomo (FMD) kuwa ni Shilingi
280,000 kwa ng'ombe moja.

Changamoto nyingine ni wafu-
gaji kukosa mwamko wa kuchan-

janaidadi kubwa ya wafugaji ku-
puuza kuchanja hata kuku, kwa
madai kuwa hakuna faida.

Ofisa Mifugo na Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Hanang, Kenneth
Ngadada, anasisitiza kwamba
iwapo ngombe hawatachan-
jwa kuwakinga mapele ngozi,
wafugaji hawatakwepa madhara
kama kupoteza wanyama wengi
kwa wakati mmoja maradhi yaki-
zuka.

Madhara mengine ni kukosa
kipato kutokana na vifo vya
mifugo pia kusambaza maradhi
kutoka sehemu moja kwenda ny-
ingine pamoja na masoko ya nje
ya mifugo kupata nyama zenye
maradhi.

Aidha, Ngadada anasisitiza
kwamba pamoja na wilaya hiyo
kuandaa ratiba ya kutoa chanjo
za mifugo kwa mwaka mzima
haitekelezeki kutokana na uhaba
wa fedha miongoni mwa wakuli-
ma.

Ofisa Mifugo na Uvuvi anazita-
ja kata ambazo wafugaji wake ha-
wakupeleka mifugo yao kupati-
wa chanjo kuwa ni Bassodesh,
Bassotu, Garawja, Getanuwas,
Masakta, Balang’idalalu, Gida-
hababieg, Gisambalang’, Sirop,
Endagaw, Endasak, Ishponga,
Laghanga, Mulbadaw na Dawar.

Halmashauri  hiyo inaen-
delea na kutoa elimu kuhusu
umuhimu wa chanjo kwa mifugo
na kwa wafugaji wa wilaya hiyo,
anaongeza ofisa huyo.

Ngadada akizungumzia she-
ria za kudhibiti magonjwa ya
mifugo, zinavyoelekeza kwa wa-
siotekeleza maagizo ya chanjo
Sheria namba 17 ya 2003 inaele-
keza kuwa yeyote asiyechanja
adhabu yake ni kulipa faini kuan-
zia Shilingi 300,000 na isiyozidi

INAENDELEA UK.12
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Msalaba Mwekundu unavyojitosa
kullsha watoto, kukablll utaplamlo

Mazmglra ya ukame kama haya yanasabablsha m|fugo kufa kwa njaa na hata watoto kukumbwa na utapiamlo.

Na Yasmine Protace

KAME wa muda mrefu

umekuwa gumzo kwa

baadhi ya wilaya za

mikoa ya Arusha na
Manyara huku ukisababisha fa-
milia za wafugaji kukosa chakula,
wagonjwa na watoto wadogo
wakidhoofu na wengine kupata
utapiamlo.

Kutokana na mazingira hayo,
Chama cha Msalaba Mwekundu
Tanzania (TRCS), kimeweka kam-
bi kusaidia familia hizo ikiwa ni
pamoja na kuwapatia msaada wa
vyakula na vitu mbalimbali kui-
marisha afya zao hasa ungalishe,
matunda na fedha taslimu.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili jijini Dar es Salaam,
Rais wa TRCS, David Kihenzile,
anasema wamezifikia kaya 1,200
na kuzipa msaada huo akiongeza:
“Tulifika huko na kupokelewa na
mwenyeji wetu Fredrick Lowassa
ambaye ni Mbunge wa Monduli

Mapele ngozi maradhi yanayotishia uchumi, afya mifugo

INATOKA UK.11

500,000 au kifungo cha
miezi sita au vyote kwa
pamoja.

MAGONJWA MENGINE

Ngadada anataja ma-
gonjwa yanayosumbua
mifugo katika wilaya hiyo
kuwa ni homa ya malale
(trypanosomiasis), ndigana
baridi (@anaplasimosis),

kukojoa damu (babesiosis),

homa ya mapafu (CBPP),

Hatuishii
hapo pia
chama kina-
saidiana na
Wizara ya
Afya kutoa
elimu kwa
jamii na ku-
fuatilia kujua
ni jinsi gani
jamii inavyo-
zungumzia
corona.

chambavu, sotoka ya
mbuzi na kondoo (PPR), na
ndigana kali (ECF).

Anasema, ili kupambana
na maradhi hayo wilaya
hiyo ina kalenda ya kutoa
chanjo ya mifugo kila mwa-
ka ili kukinga magonjwa
ambukizi.

Akizungumzia changa-
moto walizokumbana nazo
wakati wa kuchanja Nga-
dada, anasema wafugaji
vvengl kutopeleka mifugo
kwenye chanjo, uhaba wa

vilivyoathiriwa na ukame na ku-
wapa misaada vilevile tukatoa

hlcho anasema Kihenzile.

Rais huyo anaongeza kuwa,
pamoja na msaada huo wa pesa,
wamejikita zaidi katika kutoa mis-
aada ya kibinadamu ili kurejesha
afya za waathirika wa ukame na
kuweka salama dhidi ya maradhi
yanayosababishwa na janga hilo
la njaa.

“Mwezi uliopita tumetoa Shilin-
gi milioni 216 kwa kaya 1,200 ka-
tika mikoa ya Arusha na Manyara
ikiwa ni mwendelezo wa chama
chetu kusaidia familia zilizoathiri-
wa na ukame,” anasema.

Rais huyo anasema, Februari
mwaka huu walianza kutoa hudu-
ma hizo za fedha na vyakula kwa
kaya 700 katika wilaya za Longido
mkoani Arusha, Simanjiro na Mb-
ulu mkoani Manyara ambapo kila
kaya ilipata Sh.140,000.

“Kaya nyingine 150 ziligawiwa
ungalishe, matunda, dawa na ku-
fundishwa jinsi ya kupika uji huo
kwa ajili ya watoto. Tutaendelea

usafiri kwa wataalamu
mifugo pamoja na baadhi
ya njia kutopitika msimu
wa masika.

Anatoa wito kwa wafu-
gaji wanapopata taarifa ya
chanjo kupeleka mifugo
yao kwenye chanjo na
kuwataka maofisa ugani
kuwaelimisha wafugaji
umuhimu wa chanjo za
mifugo na pia kuwakum-
busha wanasiasa kuhama-
sisha wafugaji kuchanja

kuwa na jamii hiyo wakati wa
maafa na wananchi waendelee

kuwa na imani nasi,” anasema
Rais wa TRCS.
Anafafanua kuwa, wanafan-

ya juhudi hizo ili watoto wasi-
kumbwe na utapiamlo kwa
kuwapa ungalishe na kuwafundi-
sha wazazi na walezi kuupika na
kuwalisha watoto kwa lengo la
kuboresha afya zinazotishiwa na
njaa.

Katika ufafanuzi wake, anase-
ma chama hicho kinafanya kazi
ya kuhudumia jamii, kwa uwez-
eshwaji wa Shirikisho la Kimataifa
la Vyama vya Msalaba Mwekundu
(IFRC), ili kuwafikia wafugaji hao
na kuwaweka watoto wao kwenye
salama kiafya.

“Hatuishii hapo pia chama ki-
nasaidiana na Wizara ya Afya ku-
toa elimu kwa jamii na kufuatilia
kujua ni jinsi gani jamii inavyo-
zZungumzia corona,” anasema.

WITO KWA WALENGWA
Mbunge wa Monduli Fredrick

mifugo.

Bariki Shayo ni mmiliki
wa duka la dawa za mifugo
katika Mji wa Hanang
anasema, upatikanaji wa
dawa katika halmashauri
hiyo ni rahisi kwani kuna
maduka ya pembejeo ya-
nayouza chanjo mbalimbali
za mifugo.

Anasema Shayo, ambaye
ni mtaalamu wa mifugo
katika Halmashauri ya
Hanang kwamba kwa kiasi
kikubwa serikali imejitoa

vya jimbo lake vimekumbwa na
ukame kikiwamo cha Idonyo-
naado, anatoa wito kwa walionu-
faika na msaada kutumia kwa kile
kilichokusudiwa.

“Kwanza niwashukuru Msalaba
Mwekundu, lakini niwaombe wa-
nanchi kutumia fedha kununua
mahitaji muhimu  kikiwamo
chakula na siyo mambo men-
gine,” anasema Lowassa.

Anaongeza kuwa miundombi-
nu ya barabara ya Idonyonaado
ni mibovu na kwamba chama
hicho kimefika eneo hilo bila ku-
jali hali hiyo, hivyo hana budi ku-
washukuru kwa uamuzi huo wa
kuwasaidia wananchi wake.

Kaimu Ofisa Maafa wa Wilaya
ya Longido, Albert Israel, ambaye
msaada huo umefikishwa katika
eneo lake, anawataka waliopata
kuutumia kuhudumia familia
7ao.

“Inawezekana mkadhani
msaada huu unaweza kuwa
unatolewa kwenu tu, lakini kum-
bukeni kuwa Tanzania ni kubwa,
chama hiki kinahudumia mae-
neo mengi ya nchi, hivyo, msaada
utumike ulivyokusudiwa,”
anasema Israel. Meneja Maafa wa
chama hicho Samuel Katamba,
anabainisha kuwa kinatoa hudu-
ma mbalimbali katika jamii pale
majanga yanapotokea yakiwamo
yanayosababishwa na vita, ma-
gonjwa na mambo mengine.

“Tunachohitaji ni ushirikiano
wenu tunapotimiza majukumu
yetu kwenu hasa wakati wa ma-
janga yakiwamo ya asili kama
ukame, hivyo tupo pamoja katika
shida na raha tuendelee kush-
irikiana anasema Katamba
Idonyonaado, kwa jina moja la
Leah anasema, ukame unachang-
ia watoto wao waugue kutokana
na kukosa lishe, huku mifugo
ikikosa maji na nyasi na kufa.

Tunashukuru Msalaba
Mwekundu kwa jitthada mna-
zofanya za kutusaidia kwa hali
na mali ili kukoa maisha yetu na
mifugo yetu, ninawaombea kwa
Mungu mwendelee na moyo
huo,” anasema Leah.

na wafugaji

katika shughuli za kutoa
chanjo na kwa mara ya
mwisho ilitoa chanjo kwa
wafugaji mwaka 2012.

Wilaya ya Hanang, mkoa
wa Manyara una jumla ya
ng'ombe 282,111, mbuzi
192,300, kondoo 102,751,
punda 17,501,nguruwe
10,019, mbwa 17,501,
paka 9,927, sungura
9,641, kuku 279,922, bata
155,797 na kanga ni 1,078
hivyo kufanya mifugo yote
kufikia 1,078,064.
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MJUMITA, FAO wako Kilosa kugeuza
vijiji ‘majangwa’ kuwa misitu minene

Na Beatrice Philemon

NAPOZUNGUMZIA

athari za mabadiliko

ya tabianchi si Watan-

zania wengi wanao-
fahamu dhana hiyo na hatari
zake, licha ya kwamba wameo-
na mabadiliko kama kuwapo
jua na joto kali, mafuriko, vim-
bunga, ukame, baridi kali na
upepo mara kwa mara.

Wadau na washirika mbalim-
bali wameanza kampeni za kue-
limisha jamii na pia kuchukua
hatua kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, mojawapo ni
Halmashauri ya Wilaya ya Kilo-
sa mkoani Morogoro.

Ikishirikiana na Mtandao wa
Jamii wa Usimamizi wa Misitu
Tanzania (MJUMITA), imean-
zisha mradi wa upandaji miti
unaojulikana kama “ Mradi wa
Misitu na Kilimo”.

Ofisa Mradi wa MJUMITA,
Hamisi Masinde, anazungumza
na Nipashe, akisema ni mradi
wa mwaka mmoja unaolenga
kuboresha uoto wa asili, kuka-
biliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi na kubadilisha
maisha ya jamii.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Majid Mwanga, ndiye anayeuz-
indua katika Shule ya Msingi
Ulaya-Mbuyuni na unawa-
Mbuyuni, Unone, Mbamba na
Thombwe katika halmashauri
hiyo ya Kilosa.

Kazi hiyo inafadhiliwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Chakula na Kilimo (FAO), anase-
ma Masinde, na kuongeza kuwa
hadi sasa mradi umewafunza
wananchi na wanafunzi kuan-
zisha vitalu vya miti, kupanda
miti kwenye maeneo yao na
kuisimamia kikamilifu.

Kupitia mafunzo hayo, miche
33,807 imeoteshwa na mingine
imepandwa kwenye taasisi zi-
lizoko kwenye Kata ya Ulaya-
Mbuyuni na baadhi ya kaya za
Mbuyuni, anasema Masinde.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ma-
Titima Mohamed, anasema
wanafunzi wa Ulaya Mbuyuni
wamejifunza jinsi ya kuotesha
miche ya miti na sasa ni wadau
wazuri wa kuhifadhi mazingira.

“Kabla ya kupata mafunzo,
tulianza kufanya tathmini ya
mabadiliko ya tabianchi na jin-
si wanajamii wanavyohimili,”
anasema Mohamed.

Baada ya tathmini hiyo, ili-
bainika kuwa kuna uhitaji wa
kuanzisha vitalu vya miti katika
guza utegemezi mazao ya mis-
itu usiokuwa wa lazima lakini
unaochangia kuharibu mazingi-
ra na misitu ya asili, anaongeza.

Novemba mwaka 2021, Ki-
jiji cha Ulaya Mbuyuni kilianza
kutekeleza mradi wa upandaji
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Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Ulaya - Mbuyuni, Ramadhan Said (mwenye tai) akiwa na
wanafunzi wakishuhudia uzinduzi wa kampeni. Anayepanda mti ni Mkuu wa Wilaya va Kilosa,
Majid Mwanga. PICHA: MWANDISHI WETU

Kabla ya ku-
pata mafun-
Zo, tulianza
kufanya
tathmini ya
mabadiliko
ya tabianchi
na jinsi wana-
jamii wana-
vyohimili.

miti kwa lengo la kuzalisha
miche 50,000, anaeleza.
“Lengo kuu la mradi ni
kuboresha na kutunza mazin-
gira yetu kwa kupanda miti na

umuhimu wa kupanda miti na
kutunza mazingira na kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia
nchi,” anasema Mohamed.
Wameotesha miti aina mbal-
imbali ikiwamo miche 9,600
misederela, 4,200 mitiki, waka-
ti mikongo ni 4,007 na 1,000 ni
mikangazi jumla yote ni miche
15,000, anasema Mwenyekiti
“Mradi wa upandaji miti
Ulaya-Mbuyuni ni endelevu,

hivyo basi, tunaomba kama
kuna fursa za wadau mbalim-
bali wanaosaidia katika mradi
wa uzalishaji wa miche ya miti
tunaomba watuunge mkono
kwenye jukumu hili,” anasema.

Mbali na hilo, kupitia mradi
wamisitu na kilimo, Halmashau-
ri ya Kilosa kwa kushirikiana na
MJUMITA, wamefanya shughuli
mbalimbali kama vile kuan-
zisha vikundi vya biashara ya
samani na ujenzi wa nyumba
(kupaua) kwa vijana kuanzia
na Thombwe.

Halikadhalika, kuandaa
mpango wa biashara ya mkaa,
kuanzisha na kuvijengea uwezo
vikundi vya hisa kwa vijana ku-

« Shule, kanisa, misikiti wamo kupanda miti
y . T ‘1 2

toka vijiji vya Thombwe, Mbam-
ba na Unone.

Pia, anasema  wametoa
mafunzo ya utawala bora, jin-
sia na usimamizi wa fedha kwa
viongozi wa vikundi vya uzal-
Mbamba, Msimba, Ulaya-Mbu-
yuni, lhombwe, Kitunduweta na
Rudewa Gongoni.

Anasema Kijiji cha Ulaya
Mbuyuni kilichoanza mwaka
1976, kina wakazi 3,257, kati ya
hao wanawake 1,640, wanaume
1,617.

Anaeleza kuwa, Ulaya Mbuyu-
otekeleza Mpango wa Usimami-
zi Shirikishi wa Misitu Tanzania
na tayari wametenga msitu we-
nye ukubwa wa hekta 3,540 na
kutangazwa kwenye gazeti la
serikali na kupewa namba GN
namba 688.

Akizungumza katika uzinduzi
huo, Mjumbe wa Bodi ya MJU-
MITA, Juliana Mwenda, anase-
ma mradi huu umelenga shule
za msingi, sekondari, taasisi za
serikali pamoja na za kidini iki-
wamo makanisa na misikiti.

“Tumeanza kusambaza
miche ya miti shuleni kwa saba-
bu ndiyo kizazi kinachokuja na
kinachokua, kikianza kupata
uelewa wa kupanda na kuhi-
fadhi tunaamini hapo baadae
taifa litanufaika na misitu na
kuhamasisha wazazi wao zaidi
kuipanda majumbani kwao,”
anasema Juliana.

Anaongeza kuwa MJUMITA
inalenga kufundisha watoto na
imetoa wito kwa walimu wa
shule ya msingi Ulaya Mbuyuni
na Sekondari ya Ukwiva kuwa
kila shule ichague wanafunzi
wanne ili wapewe mche mmo-
ja wamwagilie kwa zamu na
kuistawisha.

Vilevile anasema, kila mwan-
zoni wa mwezi walimu wafanye
ukaguzi wa miche kwa kila kun-
di la watoto wanne na kila mche
watoe namba na majina ya wale
watoto wanaohudumia na wa-
takao fanya vizuri, MJUMITA
itazipa tuzo shule bora.

Kabla ya mradi walitoa
mafunzo kwa kamati ya maliasi-
li yenye wanachama 12 na wa-
nanchi waliopo maeneo ya jira-
maofisa tarafa, watendaji kata,
madiwani, wanafunzi na wa-
walimu na waratibu wa elimu
kuanzisha vitalu vya miche, ku-
zalisha na kuipanda.

Lengo kuu ni kuvutia wa-
nanchi kuendelea kupanda miti
katika maeneo yao ikiwemo
ofisi ya mtendaji wa kata, tarafa,
maeneo ya jamii, ofisi za kata na

""" mahakama, makanisani

Zao.
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Kurni na mkaa nishati inayotumika kila mahali kupikia chanzo chake ni misitu. PICHA: MTANDAO

Na Dk. Felician B Kilahama

AWAPONGEZA wa-

somaji na wengine

wenye kiu ya kuongeza

maarifa na ufahamu
zaidi kuhusu rasilimali misitu
na nyuki na umuhimu wake
katika maisha na mazingira ya-
nayowazunguka. Katika makala
ya Jumanne iliyopita (TESA)
nilifafanua umuhimu wa misitu
kwa kuhifadhi ardhi na udongo
na uhusiano wake na maji ya
mvua.

Makala hii imejikita zaidi kwe-
nye sekta ya nishati kwa kuzin-
gatia mchango wa misitu katika
upatikanaji wa nishati hasa kuni
na umeme kuendeleza maisha

Misitu  ikitazamwa kama
miti jinsi ilivyo na vilivyomo
ndani yake, wengi wetu na kwa
mtazamo wao, wataona ni kitu
cha kawaida na kukosa hisia za
kuwafanya washtuke inavyohar-
ibiwa au kutoweka kwa kasi ya
kutishia uhai wa Watanzania.

Kuna uhusiano mkubwa kati
ya misitu na upatikanaji wa ni-
shati kwa matumizi jumuishi ny-
umbani, viwandani na biashara
au uchumi kwa ujumla. Kwa
takribani miaka 60 ya uhuru
upishi nyumbani unategemea
sana kuni na mkaa kama chanzo
muhimu kupikia chakula.

Kwa kiasi kikubwa kuni ziki-

Kwa takribani miaka 50 iliyo-
pita asilimia 90 ya nishati nchini
ilikuwa inatokana na tungamot-
aka (biomass) ambayo ni misitu

Kadhalika,
itaweza kuo-
na ni kwa
kiasi gani
matumizi ya
kuni vijijini
yamepungua
na iwapo
vyanzo ving-
ine vitakuwa
vinatumi-

ka kupika
chakula.

wakati asilimia ndogo inapatika-
na kutoka vyanzo vingine kama
umeme, mafuta ya taa, gesi ya
mitungi (LPG) na nishati jadid-
ifu kama jua (sola), biogasi, na
biriketi (briquettes) vyanzo hivi
vikichangia kwa kiasi kidogo
sana.

Misitu ya asili imekuwa ndiyo
kimbilio la wengi kupata kuni
kuni siyo zao la biashara kama
ilivyo kwa mkaa mijini ingawa
pia kuni zinauzwa na kutumika
kwa shughuli mbalimbali za bi-
ashara hasa kwa wajasiriamali
mathalani kupika na kukaanga
vyakula, kuchoma nyama, sa-
maki na vitafunwa.

Mkaa ni moja ya zao la
misitu lenye biashara kubwa
nchini. Mwaka 2010 Benki ya
Dunia(WB) ilitoa taarifa ili-
yoonyesha kuwa biashara hiyo
ilifikia Dola za Marekani takrib-
ani milioni 650 .

Mkaa mwingi ulikuwa uki-
tumika sana Dar-Es-Salaam na
mwingine kupelekwa Zanzi-
bar na kwamba kwa sasa kuna
ongezeko la matumizi ya mkaa
katika majiji ya Arusha, Mbeya,
Mwanza na Tanga pia miji yote
nchini wanategemea zaidi mkaa
kupikia chakula na matumizi
mengine ukilinganishwa na
umeme, gesi na nishati jadidifu.

Ingawa kumekuwapo na
matumizi ya gesi ya LPG na ge-
siasilia pamoja na umeme au
nishati jadidifu kiwango chake
cha matumizi hakiwezi kul-

pia matumizi ya kuni kupikia,

nav

ivyo moyo
ijijini

,1&- LT

kukausha tumbaku, kuchoma
matofali na viwandani, hivyo,
bado kuni na mkaa vinawakili-
sha sehemu kubwa ya matumizi
ya nishati nchini.

Pengine matokeo ya sensa
itakayoanza Agosti 23, 2022
itakapokamilika na takwimu ku-
weka bayana Watanzania wata-
fahamu kwa uhakika, nafasi ya
kuni na mkaa itakuwa imeshuka
kwa kiasi gani kwa kulinganisha
na asilimia 90 ya miaka iliyopita.

Kadhalika, itaweza kuona ni
kwa kiasi gani matumizi ya kuni
vijijini yamepungua na iwapo
vyanzo vingine vitakuwa vinatu-
mika kupika chakula.

Hili nathubutu kulitaja kwa
sababu kwa kipindi cha takrib-
ani miaka 10 iliyopita serikali,
kwa makusudi ilifanya kazi
kubwa ya kusambaza umeme
vijijni kwa gharama nafuu. Tak-
wimu zinaonyesha kuwa mpaka
sasa imetumia Shilingi trilioni
nchini kote.

Kwa awamu ya tatu inayoen-
delea kutekelezwa Shilingi tril-
ioni 1.2 zitatumika.

Changamoto iliyopo ni ghara-
ma kubwa za vifaa vya kumwez-
esha mtumiaji wa umeme au gesi
kupika chakula la sivyo umeme
utatumika kuwasha taa nyakati
za usiku. Sehemu kadhaa katika
wachache wanaonufaika zaidi
kwa shughuli za kibiashara mfa-
no, kutengeneza na kuuza madi-
risha ya vyuma, kutengeneza
vitanda vya chuma na mahitaji
mengine kulingana na wateja.

Tukiweka kando suala la ni-
shati ya kupikia, misitu pia in-
achangia katika upatikanaji wa
umeme unaotokana na nguvu ya
maji (hydropower) mfano, kupi-
tia mabwawa ya Mtera, Kidatu,
Kihansi na Nyumba ya Mungu.
Sehemu nyingine ni Rusumo
mpakani mwa Tanzania na
Rwanda lakini pia bwawa kubwa
la Mwalimu Nyerere likikamilika
litaiwezesha Tanzania kuzalisha
megawati 2,100 za umeme.

Kwa hali hiyo rasilimali misitu
hasa misitu lindimaji, ambayo
ni vyanzo vikuu vya maji ya-
nayotirikika kwenye mito kama
Ruaha Mkuu ambao ni chanzo
kikuu cha maji katika mabwawa
ya Mtera na Kidatu kwa udi na
uvumba lazima misitu hiyo isi-
mamiwe na kutunza ipasavyo.

Mto Ruaha Mkuu ukiungana
na Mito ya Kihansi na Kilomb-
ero, unakuwa Mto Rufiji ambako
Bwawa la Mwalimu Nyerere
linajengwa (eneo la Stigler’s
Gorge). Hatua madhubuti itabidi
zichukuliwe kuhakikisha shu-
ghuli za kibinadamu hazifanyiki
ndani ya ukanda wa mita 60 au
30 (kutegemeana na ukubwa na
umuhimu wa mto husika) kuto-
ka kwenye kingo za mto.

Ukanda wa aina hiyo ni
muhimu ili kuzuia mito kujaa
udongo na kusababisha vina
vya mito kupungua, hatimaye
kupelekea kutokea mafuriko ka-
tika maeneo mbalimbali na maji
kuwa majitaka kiasi cha taifa ku-
tumia fedha nyingi kuyasafisha
kabla hayajasambazwa kwa wa-

Nashauri kuwa suala hili
muhimu siasa na maslahi binafsi
viwekwe kando na wataalamu
wa uhifadhi na mazingira pamo-
ja na viongozi wote wa ngazi
mbalimbali, ikiwamo wabunge,
watunga sera na wafanya
maamuzi lengo liwe ni moja,
kuona mito inatiririsha majisafi
mwaka mzima kwa maslahi ya
taifa na watu wake.

Vilevile, umeme upatikane
kwa gharama nafuu kuwezesha
familia nyingi kuutumia kupikia
chakula na matumizi mengine
ya nyumbani. Misitu ya asili
isiposimamiwa na kutunzwa
ipasavyo, tusishange kuona au
kusikia Bwawa la Mwalimu Ny-
erere halipati maji toshelezi ya
kuzalisha umeme wa uhakika.

Tuzibe mianya yote inayolen-
ga kuwanufaisha watu wach-
ache kupitia sekta binafsi kuto-
kana na kuzalisha umeme kwa
kutumia jenereta zinazotumia
mafuta au gesi kwa gharama
kubwa. Hili linawezekana iwapo
serikali itatoa kipaumbele katika
kuhifadhi, kutunza na kusima-
mia misitu ya asili bila ya kigu-
gumizi wala kufikiria maslahi
binafsi. Badala yake mkazo uwe
maslahi Tanzania kwa maende-
leo ya taifa.
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Mwenge
wabaini
madudu
miradi

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENGE wa Uhuru ume-
baini kuwapo na dosari
mbalimbali kwenye miradi
64 yenye thamani ya Sh.
bilioni 12.5 iliyotembelewa.

Naibu Waziri wa Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na
Vijana, Patrobas Katambi, al-
ibainisha hayo juzi kwenye
makabidhiano ya Mwenge
uliokuwa ukitokea mkoa wa
Singida na kuingia Dodoma
Wilaya ya Bahi.

Katambi alisema hadi sasa
Mwenge umepita katika
Halmashauri 135 kati ya 195
nchini na kutembelea miradi
941 yenye thamani ya Sh.
bilioni 551.7.

“Miradi 64 kati ya hiyo
ilikuwa na changamoto
ya ufundi na utaalamu na
thamani yake ni Sh. bilioni
12.5. tumeagiza kufanyia
marekebisho ili kukidhi vig-
ez0,” alisema Katambi.

Alifafanua zaidi ya kuwa
Mwenge wa Uhuru ni jicho
la Rais Samia Suluhu Hassan
kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma bora hivyo
mradi unapaswa kutekele-
ZWa ipasavyo ili wananchi
wafaidike nayo.

Naibu waziri pia alisema
Sh. milioni 847.6 zimeku-
sanywa kwenye halmashau-
ri kwa ajili ya mfuko wa
maendeleo ya vijana am-
bapo fedha hizo zilitolewa
na serikali kuu na hazikuwa
zimerejeshwa.

Alisema halmashauri za
Dodoma bado zinadaiwa
Sh. bilioni 150 na kuzitaka
kuhakikisha zinarejesha
kabla Mwenge haujaondoka
mkoani humo.

Naye Kiongozi wa Mbio za
Mwenge Kitaifa, Sahili Ger-
aruma, alisema halmashauri
za Dodoma zinatakiwa
kukusanya Sh. milioni 150.

“Halmashauri zinaeleke-
zwa Kkurejesha fedha kabla
Mwenge wa Uhuru haujafika
katika halmashauri hizo,
kwa mustakabali wa maen-
deleo ya vijana, hautaon-
doka kwenye halmashauri
mpaka fedha zilipwe,”
alisema.

“Miradi 64 kati ya
hiyo ilikuwa na
changamoto ya
ufundi na utaal-
amu na thamani
yake ni Sh. bilioni
12.5. tumeagiza
kufanyia mareke-
bisho ili kuKidhi
vigezo,” alisema
Katambi.

Timu vyaundwa kutafiti umahiri,

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imeunda timu

ya wataalamu ya kufanya

utafiti fuatilizi wa masu-

ala ya umabhiri, ujuzi na
waajiri kwenye elimu inayo-
tolewa na vyuo vya ufundi stadi
(VETA) ili kusaidia maboresho
ya mitaala yake.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alitangaza timu hiyo jijini hapo
kwa wadau wa elimu wa mapi-
tio ya maoni juu ya ubore-
shaji wa sera ya elimu na
mabadiliko ya mitaala ya elimu
msingi.

Alisema lengo la utafiti huo
ni kuhakikisha elimu ya ufundi
inaendana na mahitaji ya soko
la ajira linalohitajika nchini.

Aliwataja  wataalamu hao
kuwa ni kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) na
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA) ambao ni Dk.
Hamisi Mwinyimvua, Prof. De-
ograsias Mushi, Dk. John Che-
gere, Dk. Claude Maeda na Dk.
Ibrahim Kadigi.

“Tunatoa elimu ujuzi lakini
hatujaangalia inakidhi vipi ma-
hitaji ndiyo maana tumeunda
hii timu. Kama kuna mtu ana
maoni awe mhitimu au mwajiri,
atoe maoni kwenye hii timu na
uwezeshaji wa timu unafanywa
na NACTVET na kusimamiwa na
wizara,” alisema.

Alisema idadi ya wahitimu
kutoka vyuo hivyo nchini im-
eendelea kuongezeka mwaka
hadi mwaka ambapo mwaka

2016 wahitimu walikuwa zaidi
ya 170,000 na sasa kufikia zaidi
ya wahitimu 320,000.

“Wataenda kuchukua taarifa
za wahitimu watafuatilia kujua
wapo wapi na wanafanya nini,
lakini kuna kozi ambazo zinahi-
tajika kwenye hoteli lakini kwa
vyuo vya VETA hazitolewi tu-
angalie,” alisema.

Alisema ni muhimu kwe-
nye mapitio ya mitaala ya
elimu ya ufundi kuangalia
ujuzi unaotolewa kama una
tija.

Katibu Mkuu Wizara hiyo, Dk.
Francis Michael, alisema wiz-
ara inaendelea na utaratibu wa
ushirikishwaji katika kuboresha
sekta ya elimu nchini.

Naye Mwenyekiti wa Timu
hiyo, Dk. Mwinyimvua, alisema

‘ujuzi mafunzo ya elimu ya ufundi

utafiti huo unafuatilia wahitimu
wa miaka mitano wa VETA ku-
toka mwaka 2017 hadi 2021 am-
bapo unaangalia masuala mbal-
imbali ikiwamo kujua vikwazo
wanavyopambana navyo wahit-
imu wanapoenda kwenye soko
la ajira ili kuboresha.

“Tunataka kujua kama elimu
au ujuzi unaohitajika kwenye
soko la ajira au mahali pa kazi
unaendana na elimu au mafun-
70 yanayotolewa na vyuo husi-
ka,” alisema.

Dk. Mwinyimvua alisema wa-
tahoji wahitimu wasiopungua
4,500 katika mikoa yote ya Tan-
zania Bara na ripoti ya mwisho
itawasilishwa wizarani ifikapo
Novemba, mwaka huu, tayari
kutumika kwenye uamuzi mbal-
imbali wa kisera.

|

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kushoto), akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, wilayani Bahi jana, kwa ajili ya kuanza kuukimbiza mkoani humo. PICHA: PETER MKWAVILA

Asasi zapewa bil. 4/- utatuzi wa migogoro na utawala bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

ASASI za Kiraia (AZAKI) 89 kati
ya 1,200 zilizowasilisha maombi
ya ruzuku kwa Shirika la Foun-
dation for Civil Society (FCS),
zimepatiwa Sh. bilioni nne
kwa ajili ya miradi mbalimbali
ya utawala bora na utatuzi wa
migogoro.

Akizungumza jana katika
warsha ya usimamizi wa ruzuku
kwa AZAKI hizo zilizopata ru-
zuku, Mkurugenzi Mtendaji wa
FCS, Francis Kiwanga, alisema
miradi itakayotekelezwa chini
ya programu za utawala bora
ni kwenye sekta za maji, elimu,
afya na kilimo, usawa wa kijin-
sia, ujumuishwaji wa vijana na
watu wenye ulemavu kwa mwa-

ka 2022/23.

“Tumepata wadau 89 wanao-
toka mikoa yote ya Tanzania
Bara na Zanzibar na kazi kubwa
itakayofanyika ni kusukuma
ajenda ya utawala bora hapa
nchini,” alisema.

“Eneo lingine la utawala bora
ni vita dhidi ya ukatili wa kijinsia
lakini kundi la vijana, kuhakiki-
sha rasilimali zinazotolewa na
serikali na wadau wengine, kwe-
li ziwafikie makundi hayo na
watu wenye mabhitaji maalum,”
aliongeza.

Alitaja eneo lingine litaka-
lofanyiwa kazi na asasi hizo
ni kutunza amani na kutatua
migogoro Tanzania Bara na Visi-
wani.

“Tunafahamu sasa hivi kume-

kuwa na ongezeko la migogoro
katika rasilimali kama tunavy-
oona sehemu nyingine wakuli-
ma na wafugaji, wamekuwa na
migogoro ambapo kuna zaidi
ya taasisi 10 zitafanya kazi ya
utatuzi wa migogoro nchini,”
alisema.

Alisema shirika hilo kazi yake
ni kutafuta raslimali na kuziwe-
ka pamoja ili kusukuma ajenda
ya maendeleo na kuondoa
umaskini.

“FCS  imepitisha mpango
mkakati mpya wa mwaka 2022-
2026 ambao unataka kuona
wananchi waliowezeshwa,
wastahimilivu, wanaowajibika
na wanaopata haki za kiuchu-
mi, kijamii na kuboresha ubora
wa maisha yao. Tutafanikisha

malengo yetu kwa kuchangia
maendeleo endelevu na shiriki-
shi nchini Tanzania kwa kui-
marisha uwezo, kugawana
rasilimali, na ushirikiano wa
kimkakati na AZAKI, vikundi
vya jamii pamoja na watendaji
wengine wa maendeleo,” alise-
ma.

Naye Meneja  Programu
Utawala Bora wa FCS, Edna
Chilimo, alisema asilimia 70 ya
asasi zilizopata ruzuku ni wadau
wapya.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika lisilo la kiserikali la TAW-
SEI kutoka mkoa wa Tanga,
Bernadethe Choma, alisema
fedha hizo zitasaidia kujenga
uelewa wa jamii na kuboresha
afya.
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Tume va Maendeleo Ushirika kuwa benki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UME ya Maendeleo ya

Ushirika inakusudia

kupanua wigo wake na

kuwa benki ya kitaifa ili
kuvisaidia vyama vya ushirika
na wanachama wake kupata
huduma bora karibu na maeneo
yao.

Mtendaji Mkuu wa tume
hiyo na Mrajisi wa Vyama vya
Ushirika, Dk. Benson Ndiege,
alibainisha hayo juzi jijini Mbeya
alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu mikakati yao.

Alisema lengo la benki hiyo ni
kuvisaidia vyama vya ushirika
kupata mitaji na kuondokana na
utaratibu wa kukopa mitaji kuto-
ka kwenye benki za kibiashara,
akisisitiza kuwa utaratibu huo
unafifisha nguvu za vyama vyao.

Vilevile, alisema vyama hivyo
vinapokopa fedha kutoka kwe-
nye benki zingine, vinakuwa
vinanufaisha benki hizo badala
ya kujinufaisha wao wenyewe
kupitia benki yao ambayo alise-
ma inawasaidia moja kwa moja
bila masharti magumu.

Dk. Ndiege alisema vyama
vya ushirika nchini viko vingi
na hivyo vikiungana na kuunda
benki, vitakuwa na benki iliyo
imara zaidi kulinganishwa na
benki zingine ambazo kwa sasa
zinategemea shughuli zao.

“Kwa sasa tunahitaji tuwe na
mtaji ambao unafikia Sh. bilioni
15 kwa ajili ya kuiimarisha benki
yetu na tumeshafanya mazun-
gumzo na serikali kwa ajili ya
kuifufua benki hii, kilichobaki ni
sisi kupata huo mtaji ili tuanze
kutanua wigo,” alifafanua.

Alisema serikali imekuwa
ikiweka mikakati mbalimbali ya
kuimarisha ushirika nchini iki-
wa ni pamoja na kuajiri maofisa
ushirika kila wilaya pamoja na
warajisi wa vyama vya ushirika
katika ngazi za mikoa nchini
kote. Alikumbusha kuwa hivi
karibuni serikali ilikabidhi zaidi
ya pikipiki 130 kwa maofisa ush-
irika nchini kote ili ziwasaidie
kuvifikia vyama mbalimbali vya
ushirika kwenye maeneo yao ya
kazi.

Alisema utaratibu wa serikali
kutaka mazao mbalimbali yau-
zwe kwa njia ya ushirika un-
alenga kuwasaidia wakulima we-
nyewe, lakini uelewa wa baadhi
ya wakulima ni mdogo na hivyo
wataendelea kutoa elimu.

Aliwataka viongozi mbalim-
bali wa serikali kuhakikisha wa-

nasaidiana na tume hiyo kuha-
masisha wakulima kuuza mazao
yao kupitia vyama vya ushirika.
“Baadhi ya mazao ambayo
mpaka sasa yanauzwa kupitia
vyama vya ushirika ni kahawa,
kakao, korosho, tumbaku na
mazao mengine ya biashara. Tu-
naomba wakulima waendelee
kuunda vyama vyao,” alisema.
Dk. Ndiege alisema wanaen-
delea na mikakati ya kuimarisha
vyama vya ushirika kwa kutoa
elimu ya ushirika kwa wananchi
na vyama vyao ili waviendeshe
kwa kufuata misingi ya kisheria.
Alisema viongozi wa vyama
vya ushirika wamekuwa waki-
patiwa mafunzo ya uongozi wa
ushirika ili waviongoze vyama
vyao kwa kufuata misingi ya uta-
wala bora pamoja na mafunzo
ya matumizi bora ya rasilimali.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu) Prof Joyce Ndalichako (wa pili
kulia), aklangaha majani ya chai, aHpotembeIea Kiwanda cha Chai Mponde mkoani Tanga juzi. Kiwanda hicho, kinacho-
milikiwa kwa ubia kati va Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF), ukarabati wake umekamilika kwa asilimia 95% na uzalishaji unatarajiwa kuanza mwishoni mwa Septem-
ba mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbolea va ruzuku yaanza kutolewa kwa wakulima

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) im-
eanza kutekeleza mpango wa
serikali wa kutoa mbolea ya ru-
zuku kwa wakulima ili kuinua
kiwango cha uzalishaji na kuwai-
nua wakulima kiuchumi.

Kaimu Meneja wa TFRA Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini, Mi-
chael Sanga, alibainisha kuanza
kwa utekelezaji wa suala hilo
alipozindua mpango huo katika
wilayani Rungwe juzi.

Alisema wafanyabiashara
wameandaliwa kwa ajili ya
kusambaza mbolea hiyo kwa
wakulima na watahakikisha
msimu unaanza wakati mbolea
imefika maeneo yote nchini
ili wakulima wawe tayari kwa
msimu mpya wa kilimo.

Alisema wamefanya ukaguzi
na kubaini wafanyabiashara
wameshaanza kuingiza mbolea

mapema na wameshapatiwa bei
elekezi za mbolea nchi nzima.

“Wafanyabiashara wetu
wamejipanga vizuri, kwenye
maghala kuna mbolea ya ku-
tosha kwa gjili ya kuziuza kwa
wakulima na kufanikisha lengo
la serikali la kuwapa nafuu
wakulima,” alisema.

Sanga alisema wakulima wali-
kuwa wanapata shida kununua
mbolea kwa bei ya juu misimu
iliyopita kwa kuwa hakukuwa
na ruzuku ya serikali na hivyo
akawahakikishia wakulima
kwamba mwaka huu wataipata
kwa bei nafuu.

“Jambo la msingi kwa sasa
wakulima wanatakiwa kujisajili
katika madaftari ili wawe se-
hemu ya wanufaika maana kwa
utaratibu huu mpya, hakuna
mkulima atauziwa mbolea bila
kujisajili, serikali imeanzisha
utaratibu huu ili kuwapungu-
zia mzigo wakulima,” alisema
Sanga.

Baadhi ya wakulima wilayani
Rungwe waliishukuru serikali
kwa kuanzisha mpango huo
wa ruzuku, wakiamini utawa-
saidia kupunguza gharama za
uzalishaji tofauti na ilivyokuwa
msimu uliopita.

Mchungaji Msafiri Sumbo,
mkulima wa viazi na rnahindi
wakulima wengi wallanza ku-
kata tamaa kuzalisha baadhi
ya mazao kutokana na bei ya
mbolea kuwa juu.

Alisema kuwa msimu uli-
opita hata tija ya uzalishaji ili-
pungua kutokana na wakulima
kutomudu bei ya mbolea na
hata gharama za maisha
zilianza kupanda kwa kasi kuto-
kana na vyakula kuuzwa kwa bei
yajuu.

“Mbolea ilikuwa inauzwa
kwa bei ya juu mno, mbolea za
kupandia huku kwetu tulikuwa
tunanunua kwa zaidi ya Sh.
120,000, jambo ambalo lilikuwa

linatufanya tushindwe kumudu,
kuna watu huwa tunategemea
kuuza mazao ili wawasomeshe
watoto sasa kazi ilikuwa ngu-
mu,” alisema Mchungaji Sumbo.

Haruna Obeza, mkulima wa
viazi, alimpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa mpango huo
wa mbolea ya ruzuku kwa mael-
ezo kuwa utaratibu huo umeo-
nyesha namna ambavyo serikali
inawajali watu wake.

Agosti 8 mwaka huu, Rais
Samia alizindua mpango wa
ruzuku ya mbolea kitaifa ka-
tika Viwanja vya John Mwakan-
gale alipofunga maonyesho ya
wakulima, maarufu Nanenane,
na kuagiza mbolea iliwafikie
wakulima Agosti 15 mwaka juu,
yaani (juzi).

Akitoa maelezo ya mbolea
hiyo, Waziri wa Kilimo, Husein
Bashe, alisema mbolea itakayou-
zwa kwa bei ya juu zaidi ni ya bei
ya Sh. 70,000 na ya bei ya chini
itakuwa Sh. 60,000.

Machinga walia
- kutokuboreshwa
- walikohamishiwa

© NaMwandishi Wetu, MBEYA

BAADHI ya wafanyabiashara

: wadogo, maarufu machinga,
: waliohamishiwa katika eneo

la uwanja wa ndege wa zam-

©ani jijini Mbeya, wameiomba
¢ serikali kuboresha mazingira
: kabla ya kuanza kwa msimu

: wa mvua kwa kuwa eneo hilo
¢ hufurika maji.

Wafanyabiashara hao

: wameomba mifereji ya maji

¢ kuchongwa mapema ili kue-

* pusha maji kutuama kwenye
¢ eneo hilo na kusababisha wa-
¢ teja kuwakimbia.

Wakizungumza na Nipashe

: jana, wafanyabiashara hao

¢ walisema walihamishiwa

¢ kwenye eneo hilo wakitokea
: kwenye maeneo mbalim-

: bali ambayo yalikuwa mazuri
i kwao kibiashara.

Mmoja wa wafanyabiashara

¢ hao, Joshua Kamwela, alisema
: awali alikuwa anafanya bi-
i ashara zake katika eneo la

Kabwe lakini serikali iliwaon-

: doa huko ikiwahakikishia
¢ kwamba mazingira hayo

¢ ya uwanja wa zamani yat-
: aboreshwa.

Alisema kwa sasa pamoja na

¢ kwamba wameshahamishiwa

* huko, hakuna kinachofanyika

: kwenye eneo hilo zaidi ya

: kuendelea kupewa matumaini
¢ kuwa litaboreshwa.

“Kama unavyoona hili eneo

: mwelekeo wa maji hauone-

¢ kani, maji yote yanakusanyika
: hapa, tunaomba kama kweli

: mpango huo upo, basi wa-

¢ fanye haraka ili mvua itaka-

¢ poanza kunyesha, mazingira

: yakutwe yakiwa na miun-

: dombinu ya kupitisha maji,”

i alishauri.

Neema Mwakabungu alisema

¢ katika eneo hilo, baadhi va

: wajasiriamali wanapanga

¢ bidhaa zao chini kutokana na
: kutokuwapo kwa vichanja na
: hivyo mvua ikianza kunye-

¢ sha, watashindwa kufanya

: biashara.

Alisema kwa sasa wame-

shaanza kujengewa majengo
: kwa ajili ya biashara zao

lakini kama hayatakamilika

: mpaka kipindi cha mvua ki-
: naanza, watashindwa kufanya
: shughuli zao.

Hivi karibuni, Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia

na Makundi Maalum, Dk.

Doroth Gwajima, aliuagiza

: uongozi wa Halmashauri ya
: Jiji la Mbeya kuwaboreshea
: mazingira wajasiriamali hao

ili wafanye biashara kwenye

© mazingira rafiki.

Dk. Gwajima alisisitiza vion-

: gozi hao kuanza na eneo

la wauza maziwa ambao

walihamishwa kutoka eneo

la Mwanjelwa na sasa wana-

fanya biashara kwenye eneo
: ambalo siyo safi.
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Wizara, taasisi zaingia ubia utatuzi kero maji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

1ZARA ya Maji, Ni-
shati na Madini
Zanzibar imeingia
makubaliano  na
Taasisi ya Global Water Partner-
ship ya Tanzania Bara kushiriki-
ana kutatua kero zinazowakabili
wananchi katika kupata huduma
ya maji.

Hafla ya utiaji saini
makubaliano hayo ilifanyika jana

katika ofisi za wizara hiyo mjini
Zanzibar, Waziri wake, Shaibu
Hassan Kaduara, akikiri Zanzi-
bar inakabiliwa na shida katika
utoaji wa huduma ya maji kwa
wananchi.

Alisema kupitia ushirikiano
huo, watapata msaada kufanya
utafiti kubaini maeneo yenye
maji ya uhakika ili kupunguza
uchimbwaji wa visima kiholela
na kupunguza malalamiko ya
wananchi wanaochukuliwa mae-

neo yao kwa ajili ya ujenzi wa
visima.

Kaduara alisema kutokana
na tatizo la maji Zanzibar kuwa
la muda mrefu na kero kwa wa-
nanchi, serikali kupitia wizara
hiyo iko tayari kushirikiana na
Global Water Partnership ili
kuondosha tatizo hilo ambalo
limeathiri maeneo mengi.

Mwenyekiti wa Taasisi ya
Global Water Partnership Tanza-
nia, Ngwisa Mpembe, alisema ni

vyema Zanzibar waitumie fursa
hiyo ya makubaliano na kuwanu-
faisha kwa kupatiwa wataalamu
watakaowajengea uwezo wafan-
yakazi wa Wizara ya Maji Zanzi-
bar pamoja na kufanya utafiti wa
vyanzo vipya vya maji.

Alisema wataboresha miun-
dombinu katika sekta ya maji
kwa ujenzi mzuri wa visima ili
kuondosha tatizo la maji Zanzi-
bar linalokwamisha harakati za
maendeleo.

Wajasiriamali
wapewa mbinu
kuinuka kiuchumi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Abeida Rashid Abdallah,
amewataka wajasiriamali kujifunza
mambo mapya kutoka kwa wenzao
ili kubadilishana ujuzi na uzoefu
katika nyanja tofauti.

Alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na kikundi cha wajasiriamali
cha Tufahamiane Women Group
kinachojishughulisha na usafi wa

mazingira na utengenezaji wa mkaa

kilichoko Kizimkazi, Mkunguni,
Wilaya ya Kusini Unguja.

Naibu Katibu Mkuu huyo alisema
kufanya hivyo kutawasaidia waja-
siriamali hao kujua vitu mbalimbali
na kuwa na ujuzi zaidi wa kujikwa-
mua kimaisha.

“Tuwe na tabia ya kujifunza
mambo mengine kutoka kwa waja-
siriamali waliofanikiwa, hili litatu-
fungua zaidi kwenye shughuli zetu
lakini pia kuzitumia fursa zilizoko,"
alisema.

Abeda alikemea vitendo vya uka-
tili na udhalilishaji wa kijinsia vina-
vyofanywa na baadhi ya wanaume
katika familia, akiwataka wazazi
kuwa makini katika malezi ya wa-
toto wao.

Pia alitumia fursa hiyo kuwataka
wazee wenye umri wa kuanzia
miaka 70 ambao hawajaandikishwa
katika pensheni ya jamii inayo-
tolewa kila mwezi, wajiandikishe ili
kuingizwa katika utaratibu huo wa
kupatiwa pensheni.

Katibu wa Kikundi cha Tufaha-
miane Women Group, Talha Mussa
Haji, alisema awali kikundi chao
kilikuwa cha elimu ya watu wazima
na sasa wanafanya kazi nyingi,
ikiwamo utengenezaji wa vyungu.

“Kwa sasa kikundi chetu kina-
jishughulisha na ukusanyaji wa
taka za majani ya mua, nazi na
kutengeneza mkaa wa kupikia am-
bapo moshi wake hauna madhara,”
alisema.

Mwakilishi wa taasisi inayozalisha
mkaa ya United for Green (UGF),
Nasriya Khamis Salum, alisema
mpaka sasa vikundi vitatu vya
wajasiriamali tayari vimepatiwa
mafunzo ya utengenezaji wa mkaa
huo unaohifadhi mazingira.

Alisema lengo la taasisi hiyo ni
kuvisaidia vikundi vya wanawake
katika utunzaji wa mazingira kwa
kutengeneza mkaa kutoka kwenye
taka za majani.

-

A

Mkurugenzi wa taasisi hiyo,
Dk. Victor Kongo, alisema
wameamua kuisaidia Zanzibar
ili kuijenga katika sekta ya maji,
hivyo kujisimamia wenyewe
katika kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Katibu Mkuu Joseph Kilangi,
alisema ushirikiano huo utaima-
risha udugu wao na kuwa cha-
chu na kuchochea upatikanaji
wa huduma ya maji.

Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui (kulia), akimkabidhi zawadi maalum Mbunge wa Chama cha Social Democrat-

ic cha Ujerumani, Tina Rudolph, alipomtembelea ofisini kwake, Mnazi Mmoja, Unguja

jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mazrui aahidi neema bima va afya Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRT wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema Seri-
kali ya Ujerumani imekusudia
kuanzisha mfuko wa bima
ya afya ambao utasaidia wa-
nanchi kuwapunguzia ghara-
ma za matibabu na kupata hu-
duma bora nchini.

Alitangaza neema hiyo jana
ofisini kwake Mnazimmoja ali-
potembelewa na wabunge wa

Chama cha Social Democratic
cha Ujerumani kujadili namna
ya kupunguza na kumaliza
maradhi mbalimbali ikiwamo
kifua kikuu, VVU/Ukimwi,
homa ya ini na malaria.
Alisema ni muhimu kutumia
bima na kutasaidia kuinua hali
za wanyonge ambao hawawezi
kumudu gharama kubwa za
matibabu, hivyo kupunguza
ugumu wa gharama za matiba-
bu kwa wananchi wa Zanzibar.
Aidha, Mazrui alisema ush-

irikiano uliopo kati ya Serikali
ya Zanzibar na Serikali ya Uje-
rumani unazidi kuimarisha
sekta ya afya na umesaidia
kwa kiasi kikubwa katika ku-
punguza maradhi mbalimbali.

“Ujio wa wabunge hawa
utaimarisha ushirikano kati
yetu na Wajerumani na uta-
saidia zaidi kuimarisha sekta
ya afya katika kukabiliana na
maradhi mbalimbali.

“Mfuko huu tukiuzindua,
utatuinua  kimatibabu na

wananchi wengi hatumudu
gharama kubwa za matibabu,”
alisema waziri huyo.

Mazrui aliwahakikishia
wabunge hao kuwa msaada
wao wanaoutoa, unatumika
vizuri katika kuimarisha mat-
ibabu kwa kununua vifaa tiba
ambavyo vinasaidia wagonjwa
na wananchi kwa ujumla.

Wabunge hao waliahidi kue-
ndeleza ushirikiano wao kwa
lengo la kustawisha afya za wa-
nanchi wote wa Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

JOSEPH SIMON SIMKOKO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Toyota
RAV 4 namba za usajili
T 785 DGD. Chassis no.
ACA210094607, Engine
No.1AZ0296676. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/326671/2022.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

DOTTO DAVID PETER
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
OMARY HARUNA MBWANA
aina ya Bajaj Boxer namba za
usajili MC 184 CJV. Chassis
no. MD2A21BY9KWF99193.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/168851/2022.

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

SAMSON PAULO BALAMA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya PIKPIKI mali ya
MOHAMMED ENTERPRISES(T)
LTD yenye namba za usajili
MC 104 CDZ
Chasis Namba:
MD2A21BY6JWJ95747
Engine Namba: PFZWJJ57352
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/325094/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA MAOMBI NAMBA 35/2021
AHAMAD SELEMAN MATEKA
(Msimamizi wa mirathi ya Seleman MATEKA)-—---MUOMBAJI
DHIDI YA

1.MWANAISHA FARAJI
2.ZIADA FARAJI
3.NASSORO FARAJI
4.CHAMA CHA WAFANYABIASHARA NA MNADA SONGEA
5.FARAJA MAKUKULA-———-! WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Wajibu maombi namba nne na tano mnataarifiwa kuwa
muombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi
yenu.Hivyo basi mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wenu,au wote kwa pamoja siku ya tarehe
2/09/2022 saa 2.00 asubuhi.Kumbuka pia nyaraka zote
kuhusu mgogoro huu zipo hapa barazani kwa ajili ya kuleta
hati zenu za utetezi.

Kumbuka pia kushindwa kwenu kufika shaurini kutapelekea baraza
hili usikiliza shauri hili upande mmoja bila kujali uwepo wenu.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo 12/08/2022.

MWENYEKITI
'BARAZA LA ARDHI NANYUMBA (W)
SONGEA

KUPOTEA KWA VYETI

Vs e

v
GLORY GIFT TEMU, anatangaza kupotelewa kwa
vyeti vya elimu ya sekondari, kidato cha nne na
sita vyenye index namba, S0869-0012 October
2005 Mboni Secondary school, P1475-0587
October 2006 Perfect Vision Secondary school
centre, S0731-0550 February 2009 Makongo
Secondary school Kwa yeyote atakaye viona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: RB/MBE/KYE/ 325527/2022

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

OFISI ZA MATANGAZO

Tupigie:
0782253676

Kwa
Habari
Moto-

moto
usikose

Gazeti

ELGRE
Nipashe
kila siku

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Milipuko
yvashuhudiwa
Crimea, UKraine
yatahadharisha
raia wake

Kyiv, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky, amewashukuru wote
wanaopinga uvamizi wakiwamo
wananchi wake ambao wamevi-
saidia vikosi vya jeshi la nchi hiyo,
idara ya ujasusi na vikosi maalum
katika harakati za kuwadhibiti
wavamizi.

Akizungumza usiku wa kuamkia
jana, saa chache baada ya kambi
va kijeshi katika eneo linaloka-
liwa kimabavu na Russia Crimea
kushambuliwa kwa milipuko
kadhaa. Zelensky alisema chanzo
cha milipuko hiyo inaweza kuwa
na sababu mbalimbali ikiwamo
uzembe.

“Kila siku tunasikia taarifa kuhu-
su milipuko katika eneo linaloka-
liwa na wavamizi. Ninawaomba
watu wa Crimea na majimbo men-
gine ya kusini mwa nchi ambayo
pia yanakaliwa, Donbas na Kharkiv
kuwa makini sana,” alifafanua
Zelensky.

Zelensky aliwatolea wito wa-
nanchi wa Ukraine kutozisogelea
kambi za kijeshi zinazodhibitiwa
na jeshi la Russia na maeneo yote
ambayo jeshi hilo linahifadhi si-
laha, vilipuzi na vifaa vingine vya
kijeshi.

Nayo Wizara ya Ulinzi ya Russia
ilisema kuwa hujuma ndiyo chanzo
cha milipuko hiyo katika ghala la
jeshi kwenye jimbo la Dzhankoy
huko Crimea.

Ukraine haijathibitisha rasmi
kama inahusika na milipuko hiyo,
lakini iwapo vikosi vya Ukraine
vinahusika, inaonesha kuwa in-
aweza kufanya operesheni za siri
dhidi ya adui yake.

Guterres kwenda Ukraine na
Uturuki wakati huo huo, Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Anto-
nio Guterres, anatarajiwa kuizulu
Ukraine leo kwa ajili ya kukutana
na Zelensky pamoja na Rais wa
Uturuki, Recep Tayyip Erdogan.

Viongozi hao wanatarajiwa
kujadiliana kuhusu mkataba wa na-
faka unaoiruhusu Ukraine kusafiri-
sha chakula kwenda katika masoko
va dunia ili kusaidia kuupunguza
MZz0z0 Wa Nnjaa ulimwenguni.

Mkataba huo unasimamiwa na
Umoja wa Mataifa na Uturuki.

Msemaji wa Umoja wa Mataifa,
Stephane Dujarric, alisema
umuhimu wa kupatikana suluhisho
la kisiasa katika vita, pia litai-
buliwa wakati wa mkutano huo
utakaofanyika katika mji wa Lviv
ulioko magharibi mwa Ukraine.

Kwa mujibu wa Dujarric, vion-
gozi hao watatu pia watajadiliana
hali katika kinu cha nishati ya
nyuklia cha Zaporizhzhia kinacho-
dhibitiwa na Russia, ambako nchi
hizo mbili zinalaumiana kusham-
bulia kwa makombora.

Guterres pia ataizulu Odesa am-
bayo ni mojawapo ya bandari tatu
zinazotumika kusafirisha nafaka. DW

Ruto aonyesha makali

Nairobi, KENYA

RAIS mteule wa Kenya, William
Ruto amesema mawaziri ataka-
owateua katika serikali yake
watawajibishwa bungeni, kupi-
tia kujibu maswali ya jinsi seri-
kali yao inavyofanya kazi.

Ruto, amewataka wafanyaka-
zi wa umma kutoshiriki katika
siasa na badala yake kuwahu-
dumia Wakenya wote bila ku-
pendelea chama, kabila au eneo
wanalotoka.

Akizungumza alipokutana na
viongozi mbalimbali walioch-
aguliwa kupitia Muungano wa
Kenya Kwanza, Ruto alisema,
watabadili sheria za vikao vya
bunge kuhakikisha kwamba
mawaziri wa serikali yake wa-
najibu maswali.

Alisema  kwamba,  hai-
toshi kwa mawaziri kukutana
na kamati za bunge pekee
na kwamba ni muhimu
wawaeleze Wakenya jinsi
serikali yao inavyowahu-
dumia.

Aliongeza, licha ya kuwa
serikali yake itakuwa ya
kidemokrasia
ni lazima iwa-

jibike. Kuhusu wafanyakazi
wa umma, Rais huyo mteule
alisema anawahakikishia
kwamba kazi zao zipo salama
na hawatahusishwa tena na
masuala ya kisiasa kama ili-
VYO sasa.

Matamshi ya Ruto yanajiri
siku mbili tu baada ya kutan-
gazwa mshindi wa uchaguzi
mkuu uliopita ambapo ma-
tokeo yake yamezua mvutano
katika ya tume ya uchaguzi
nchini IEBC.

Siku ya Jumanne makam-
ishna wanne wa tume ya uch-
aguzi IEBC kati ya saba walip-
inga matokeo yaliotolewa
na mwenyekiti wao Wafula
Chebukati, wakidai kwamba
yalikabiliwa na kiza kinene.

Makamishna hao walidai
kwamba hesabu ya matokeo
iliotangazwa na Wafula Che-
bukati haiingiliani na jumla ya
idadi ya kura ya wagom-
bea wanne wa urais.

Vilevile, wanadai
kwamba Chebukati
hakuwahusisha katika
kuhakiki matokeo ya
mwisho kabla ya kuya-

<\ tangaza kwa umma.

kabla ya kuapishwa

Tayari aliyekuwa mpinzani
mkuu wa William Ruto na
waziri mkuu wa zamani Raila
Odinga, ameapa kwenda ma-
hakamani kupinga matokeo
hayo akisema kwamba Mwe-
nyekiti wa Tume ya Uchaguzi
alikiuka katiba kwa kutowa-
husisha makamishna wake
katika mchakato wote wa ku-
tangaza matokeo hayo.

Wakati huo huo, Jaji Mkuu
Martha Koome, amepata pigo
baada ya Mahakama Kuu ku-
tangaza kuwa ni kinyume cha
sheria uamuzi wake wa kuwa-
bana mawakili na walalami-
kaji kutoa maoni yao juu ya
rufani za uchaguzi wa urais
wakati bado inasikilizwa na
Mahakama ya Juu Zaidi.

Jaji Thande, alipinga kanuni
za marekebisho za rufani ya
uchaguzi wa urais za Mahaka-
ma ya Juu Zaidi za 2022 na
kuzitaja kuwa ni kinyume na
katiba kwa kutotii matakwa ya
ushiriki wa umma.

Sheria hiyo iliyotangazwa
miezi miwili iliyopita ilikuwa
imekataza maoni ya watu
kuhusu rufani ya uchaguzi wa
urais mara tu itakapowasilish-

wa katika Mahakama ya Juu
zaidi na wakati bado inasubiri
kuamuliwa.

Uamuzi huo umetolewa
wakati mgombea wa Muun-
gano na Umoja Kwanza, Raila
Odinga, kupanga kwenda
mahakamani kupinga hatua
ya tume ya uchaguzi kum-
tangaza Ruto kuwa mshindi
wa kura za urais. Pia, ilipiga
marufuku uvumi wa matokeo
ya rufani hiyo.

CJ] Koome, katika kutetea
kanuni hiyo, alisema mad-
humuni ya kanuni hizo ni
kulinda uadilifu wa mwenen-
do wa kesi mahakamani kwa
vile kulikuwa na baadhi ya
mawakili waliokuwa wakifika
mahakamani, kutetea kesi yao
na baadaye kupeleka hoja zao
kwenye mitandao ya kijamii
na kuonesha dharau dhidi ya
majaji.

Alidai kuwa, sheria hizo,
ambazo zilitangazwa kwenye
gazetila serikali Aprili12,2022,
zilikusudiwa kuhakikisha ha-
dhi na uhuru wa mahakama
unadumishwa na kwamba nia
haikuwa kuondoa uhuru wa
kujieleza. BBC

e

Helikopta zikisaidia zoezi Ia' kupambana na moto unaoteketeza Hifadhi ya Taifa ya Moncayo karibu na Kijiji cha Borja
nchini Uhispania jana. PPICHA: AFP

Ujerumani yakemea kauli za Mahmoud Abbas

BERLIN, Ujerumani

UJERUMANI imeelezea hasira
yake kuhusu matamshi yali-
yotolewa na Rais wa Mamlaka
ya Palestina Mahmoud Abbas,
ambaye aliyesema vitendo
vinavyofanywa na Israel dhidi
ya Wapalestina ni sawa na
mauaji ya kimbari yaliyofany-

wa dhidi ya Wayahudi.

Balozi mpya wa Ujerumani
nchini Israel Steffen Seibert,
alisema kauli za Abbas sio sa-
hihi na hazikubaliki.

Ameandika kwenye
mtandao wa Twitter kuwa
Ujerumani haitawahi kuunga
mkono jaribio lolote la ku-
kanusha uhalifu wa mauaji ya

kimbari dhidi ya Wayahudi.

Kansela wa Ujerumani Olaf
Scholz, amesisitiza tena kwe-
nye Twitter jana kuwa ame-
kasirishwa na kauli hizo za
Abbas alizoziita kuwa zisizo-
vumilika.

Abbas hapo jana aliituhu-
mu Israel kwa kufanya kile
alichokiita kuwa mauaji ya

kimbari dhidi ya Wapalestina
sawa na yaliyofanywa dhidi
ya Wayahudi, wakati wa mku-
tano wa waandishi wa habari
na Scholz mjini Berlin.

Abbas alisema Israel im-
efanya matukio 50 ya mauaji
ya kimbari dhidi ya Wapales-
tina katika maeneo 50 ya Kip-
alestina tokea mwaka 1947.
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POLISI

Na Adam Fungamwango

OLISI Tanzania imetaja sababu
mbili za kupoteza mechi ya
ufunguzi nyumbani, juzi kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha dhidi ya Yanga.
Msemaji wa klabu hiyo, Frank
Lukwaro, amesema kuwapo
kwa idadi kubwa ya majeruhi
pamoja na wachezaji wa Ki-
geni kukosa vibali ni sababu
ambazo zilikifanya kikosi
chao kutokamilika.
“Ulikuwa mchezo mzuri sana, vijana
wamepambana kadri ya uwezo wao,
lakini makosa ya mabeki yalisababisha
kuruhusu mabao mawili. Unapocheza

SABABU MBILI
KICHAPO

na timu kama Yanga yenye wachezaji
wazoefu, hutumia makosa kama hayo
kukuadhibu, lakini kwenye soka hawa-
kutuzidi sana.

Kikubwa ni kwamba tumepoteza
mechi sababu kubwa ni kutokuwa na
wachezaji wetu muhimu wengi ambao
ni majeruhi. Tuna takriban wachezaji
saba majeruhi kama Tariq Simba, Fred
Tangalu na wengineo ambao walikuwa
majeruhi kwa hiyo kikosi chetu bado
hakikuwa kimekamilika kwa asilimia mia
moja,” alisema Lukwaro.

Sababu nyingine aliyoitaja ya kupoteza
mchezo huo kwa kufunga mabao 2-1,
alisema ni kutokamilika kwa vibali vya
wachezaji wa kigeni.

“Baadhi ya wachezaji wa kigeni ambao
vibali vyao havijakamilika, tunategemea

kuwatumia kwenye mechi nyingine kila
kitu kikishakuwa kamili, na nina imani
tutafanya vema kwenye mechi yetu inay-
ofuata dhidi ya KMC,” alisema.

Juzi, Jumanne Polisi Tanzania ilipoteza
mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu kwa
kuchapwa mabao 2-1 dhidi ya Yanga, iki-
wa ni mara ya kwanza baada ya msimu
mmoja kupita. Msimu uliopita iliinyuka
KMC mabao 2-0 kwenye mechi ya kwan-
za ya Ligi Kuu ikichezwa Septemba 29,
mwaka jana kwenye Uwanja wa Ushiriki-
ka mjini Moshi.

Kipigo dhidi ya Yanga, kimerudia kile
kilichotokea msimu wa 2020/21, ilipo-
fungwa bao 1-0, mechi yake ya kwanza
dhidi ya Azam FC, Uwanja wa Azam
Complex, mechi ikichezwa Septemba 7,
2020.

2

s |
Mshindi wa kwanza wa mbio za CRDB Marathon kwa wenye uhitaji maalumu zilizodhaminiwa na Vodacom, Shukuru

Halfani (katikati), akiwa na washindi wengine pamoja na Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania Foundation, Rosalynn
Mworia (kulia), Mjumbe wa Bodi ya CRDB, Martin Warioba (kushoto), na Mkurugenzi wa Kitengo cha Dijitali na Hudu-

iliwazawadia washindi hao kifurushi cha Bima ya “Faraja Yangu” kutoka VodaBima itakayowanufaisha na wategeme-
Zi wao ndani ya mwaka mmoja kwa kupata bima ya maisha, fedha za hospitali na bima ya ajali. MPIGAPICHA WETU

Adam Adam aanika

malengo yake Mtibwa Sugar

Na Saada Akida

BAADA ya kushindwa kuo-
nyesha cheche zake msimu
uliopita, mshambuliaji wa
Mtibwa Sugar, Adam Adam,
amesema malengo yake ka-
tika msimu huu wa 2022/23
ni kurejesha ubora wake
wa misimu iliyopita kwa
kufamani nyavu kwenye
michezo ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, iliyoanza wiki hii.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Adam Adam alise-
ma malengo ya msimu huu
kwake ni kufanya vizuri na
kurejesha ubora wake wa
kufunga mabao kama ili-
vyo kwa misimu ya nyuma
kabla ya kutimkia Libya.
Alisema anachotaka ni
kuisaidia timu yake kufikia
malengo  yanayotarajiwa

na mashabiki wa Mtibwa
Sugar na si ufungaji bora
wa ligi hiyo.

“Msimu uliopita sikuwa
katika ubora wangu niki-
wa na Polisi Tanzania, hii
ni baada ya kutoka Libya,
msimu huu malengo yangu
ni kurejea ubora wangu wa
misimu ya nyuma na kui-
saidia timu yangu kufanya
vizuri zaidi kwenye ligi,”
alisema Adam Adam.

Alisema katika suala la
kurejea katika ubora wake
anaamini Mtibwa Sugar ni
sehemu sahihi ya yeye ku-
fikia malengo yake ya kure-
jea katika ubora uliomfan-
ya kupata nafasi ya kwenda
kucheza soka la kulipwa
nchini Libya katika Klabu
ya Al-Wahda ya Tripoli.

Adam Adam amejiunga

na Mtibwa Sugar msimu
huu akitokea Polisi Tan-
zania alipocheza msimu
uliopita wakati akirejea
Tanzania akitokea Libya
baada ya kuvunja mkataba
na Klabu ya Al-Wahda ya
Tripoli.

Nyota huyo alijiunga na
Al-Wahda ya jijini Tripoli
Juni mwaka jana kwa mka-
taba wa miaka mitatu ku-
toka JKT Tanzania, hata
hivyo pamoja na mwanzo
mzuri, alishindwa kumali-
zia mkataba wake kurejea
nyumbani baada ya msimu
mmoja tu wa kucheza Ligi
Kuu ya Libya.

Al Wahda ilimsajili Adam
baada ya kungara katika
Ligi Kuu ya Tanzania Bara
msimu wa 2019/2020 aki-
funga mabao 13.

I
Bodi ya
Ligi Z'bar,
klabu
watete yao

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar imeku-
tana na klabu 16 zinazocheza
Ligi Daraja la Kwanza Kanda
ya Unguja ili kupanga mambo
mbalimbali kueleke msimu
mpya wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mtendaji Mkuu wa bodi
hiyo, Hashim Salum, alisema
lengo kuu la kukutana nao ni
ili kujadili kwa pamoja namna
yva Kuuanza msimu mpya wa
ligi hiyo.

Alisema katika kikao hicho
kilichowakutanisha makatibu
wa klabu zote za Kanda ya
Unguja pamoja na watend-
aji wa bodi ya ligi, kilikuwa
kimelenga kukumbushana
umuhimu wa kusoma kanuni
za mashindano kwa msimu
huu pamoja na klabu kuwasil-
isha viwanja vyao watakavy-
ovitumia katika michezo ya
nyumbani.

Alisema tayari klabu hizo
zimewasilisha viwanja zi-
takavyovitumia katika mich-
€70 yao ya nyumbani, hivyo
imebaki kwa bodi ya ligi kwa
kushirikiana kamati ya leseni
va klabu pamoja na kamati
ya mashirikiano kuvipitia na
kuvikagua viwanja hivyo.

Aidha, alisema bodi ya
ligi itahakikisha inapitisha
viwanja ambavyo vinakizi
viwango kwa uchezaji ili
kuondoa changamoto ya
kuuondoa uwanja wakati ligi
inaendelea.

“Timu zote 16 zimewasilisha
viwanja vyao vya nyumbani,
jukumu lililobaki ni kuvipitia
viwanja hivyo kabla ya ku-
viingiza katika ratiba, maana
kuna vingine lazima ‘vitafeli’
na baadhi vitahitaji kufany-
iwa maboresho na hasa kwa
vile vya mikoani,” alisema

Hata hivyo, alisema bodi ya
ligi tayari imeshatoa muundo
wa ratiba kwa klabu za Ligi
Daraja la Kwanza na ratiba
kamili ya ligi hiyo itatoka
mapema wiki ijayo baada ya
kukamilika zoezi la kukaguwa
viwanja ambalo litafanywa
siku za mapumziko ya wiki
hii.

Klabu hizo 16 ni Jang'ombe
Boys, Chuoni FC, Kilimani
City, Paje Star, Gulioni FC,
Mwembe Mkaumbi City,
Ngome FC, Mundu FC, New
King na Umoja wa Mbuzini.

Nyingine ambazo zimepan-
da msimu huu ni Raskazone,
Black Mamba, New City,
Strong File, Ujamaa pamoja
na New Boys.
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FOFANA NA CHELSEA SAFI

MCHEZAJI Wesley Fofana, 21, wa Leicester City
amekubali maslahi binafsi na Chelsea, lakini klabu
hizo mbili bado hazijamalizana kuhusu ada - huku

klabu hiyo ya Stamford Bridge ikikataa kulipa pauni

milioni 85 ili kumnunua beki huyo wa kati wa Ufar-
ansa. (Fabrizio Romano)

NEWCASTLE KUSAJILI WATATU

KLABU ya Newcastle United imeonyesha nia ya
kusajili wachezaji watatu kutoka Chelsea, Callum
Hudson-Odoi, 21, Connor Gallagher, 22, na Mmare-
kani Christian Pulisic (23) - na pia wanamtaka
mshambuliaji wa ‘The Blues’, Armando Broja, 20,
raia wa Albania. (Telegraph)

ODOI KURUHUSIWA

CHELSEA itaruhusu mchezaji anayelengwa
na Newcastle United, Callum Hudson-Odoi, 21,
kuondoka kwenye klabu, lakini kwa mkopo. Mmi-
liki mwenza Todd Boehly amemsihi kiungo huyo
wa kati wa England kutolazimisha uhamisho wa
kudumu. (Evening Standard)

CASEMIRO ALENGWA MADRID

KIUNGO wa kati wa Real Madrid na Brazil, Ca-
semiro, 30, pia analengwa na Manchester United.
(Marca)

CASADEI KUTUA CHELSEA

CHELSEA imekubali dili la kumsajili kiungo wa

kati wa Italia, Cesare Casadei, 19, kutoka Inter Milan

kwa pauni milioni 12.6 pamoja na nyongeza ya
pauni milioni 4.2. (Sky Sports)

BARCA HAWANA MPANGO

BARCELONA hawana nia ya kumsajili mlinzi wa
pembeni wa Ureno, Diogo Dalot, 23, kutoka Man-
chester United kama sehemu ya mkataba ambao
unaweza kumfanya kiungo wa kati wa Uholanzi,
Frenkie de Jong, 25, kwenda upande Old Trafford.
(Mundo Deportivo)

ALLI KUNG’'OLEWA EVERTON

KLABU ya Besiktas ya Uturuki inataka kumsajili
Dele Alli, 26, wa Everton - iwe kwa mkopo au mka-
taba wa kudumu. Klabu hiyo ya Ligi Kuu England
iko tayari kumruhusu mchezaji huyo wa kimataifa
wa England kuamua anachotaka. (Fabrizio Ro-
mano)

KEHRER KUMALIZANA NA PSG

KLABU ya West Ham inatumaini kukamilisha
usajili wa mlinzi wa Paris St Germain wa Ujeruma-
ni, Thilo Kehrer, 25, kwa wakati. (Sky Sports)

SEVILLA YAIACHIA WEST HAM

KLABU ya Sevilla ambayo ilikuwa ikishindana
na West Ham kumsajili Thilo Kehrer kutoka PSG,
wamekubaliana ada ya euro milioni 20 na Bayern
Munich kumnunua beki wa kati wa Ufaransa, Tan-
guy Nianzou, 20. (Fabrizio Romano)

NDOMBELE HAENDI NAPOLI

KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na Ufar-
ansa, Tanguy Ndombele mwenye umri wa miaka
23, hatahamia Klabu ya Serie A Napoli. (Corriere
Dello Sport)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER

MANCHESTER, England

PANGO wa Manchester
United ya kutaka kum-
nunua Adrien Rabiot
umeingia dosari baada ya

‘Mashetani Wekundu’ hao kukataa
matakwa ya Adrien Rabiot ya msha-
hara, kwa mujibu wa 90min.
Rabiot alitarajiwa sana
Kujiunga na Man United
msimu huu wa majira ya
joto wakiwa tayari wame-
kubaliana ada ya pauni
milioni 15 na Juventus
kwa ajili ya mchezaji huyo.
Hata hivyo, klabu na kiungo huyo
wameshindwa kuafikiana kuhusu
suala la maslahi binafsi ili kukamili-

RABIOT

® ® ® Mama na wakala wake
hawaoni ni kwa nini wanapaswa
kupunguza mshahara...

sha dili hilo, huku ikifahamika kuwa
kutokubali kwa Rabiot kukatwa
mshahara kumeonekana kuwa tati-
zo kwa klabu hiyo ya Old Trafford.

Mama wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 na wakala,
haoni ni kwa nini mwanawe na
mteja wake wanapaswa kupunguza
matakwa yake ya mshahara ikizin-
gatiwa kwamba atapatikana kama
mchezaji huru.

Rabiot alisajiliwa hapo awali na
Juventus kama mchezaji huru mwa-
ka 2019 na kwa sababu ya kukoseka-

na kwa ada ya uhamisho, alijipatia
mshahara mkubwa wa euro milioni
saba kwa mwaka baada ya kodi.

Uchezaji wake haujawa wa ku-
vutia na klabu hiyo ikitamani sana
kumbadilisha mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa msimu huu wa
majira ya joto.

Njia moja ambayo Juve wanaweza
kuhakikisha Rabiot hayuko kwenye
orodha yao ifikapo mwishoni mwa
dirisha la uhamisho ni kumuuza na
Man United walionekana kuwa ndio
wenye uhitaji wa mchezaji huyo.
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JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

TAREHE: 18 AGOSTI 2022
BASHIRI KWA USAHIHIMECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.18/08/22 |19:00 |Rakow Czestochowa vs Slavia Prague
02.18/08/22 |19:30 El Gouna vs Ghazl EL Mahallah| 2.
03.18/08/22 |19:30 |Al Masry Club vs Ismaily SC
04.18/08/22 | 20:00| Pyunik Yerevan vs Sheriff Tiraspol
05.18/08/22 | 20:00| Apollon Limassol vs Olympiakos
06.18/08/22 | 20:00| CSKA Sofia vs FC Basel

UPA

JACKPOT

v 1,023

NUNEZJAOME
RADHIKWA

mmﬂm
EIVERPOOL

LIVERPOOL, England
ARWIN Nunez ameomba ra-
dhi baada ya kuonyeshwa kadi
nyekundu wakati Liverpool
ikitoka sare ya bao I-1 na Crys-
tal Palace katika mchezo wa Ligi Kuu
England kwenye Uwanja wa Anfield,
Jumatatu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uru-
guay, ambaye aliwasili kutoka Benfica
kwa kitita cha pauni milioni 64, alikabili-
wa na mechi ya kwanza ya kutatanisha
akiwa nyumbani kwa ‘Wekundu' hao,
ambayo ilimalizika kwa yeye kutolewa
mapema uwanjani baada ya kumpiga

KUWEKA PESA: BT i

Nunez al%i(uwah arrlle[])iga mzil§huti

-pIGA *150*87#, alimpiga Kichwa Andersen basda ya
CHAGUA 4

- WEKA PESA.

kusukumwa. Mshambuliaji huyo ame-
kuwa mchezaji wa pili wa Liverpool
tico pesa 4 (6 ‘
(’L P \‘, vodacom | m-pesa

07.18/08/22 | 20:00|BSC Young Boys vs Anderlecht
08.18/08/22 | 20:00|Maccabi Tel Aviv vs Nice
09.18/08/22 |19:00
10.18/08/22 |21:00
11.18/08/22 | 21:00
12.18/08/22 | 2115
13.18/08/22

HJK Helsinki vs Silkeborg

SC Dnipro 1vs AEK Larnaca

Zrinjski Mostar vs Slovan Bratislava
Maribor vs CFR Cluj

22:00|Austria Vienna vs Fenerbahce

kutolewa katika mechi yake ya kwanza
ya Ligi Kuu ya England; miaka 12 baada
ya Joe Cole kufanya hivyo katika sare ya
bao 1-1 dhidi ya Arsenal.

Na sasa Nunez ametumia ukurasa
wake wa Twitter kueleza majuto yake
juu ya tukio hilo, akiandika: “Ninafaha-
mu tabia mbaya niliyokuwa nayo. Niko
hapa kujifunza kutokana na makosa
yangu na haitajirudia tena. Pole kwa
Liverpool,” alisema.

BREAKING P BT |

EZYPESA

FIFA yafuta mechi Brazil vs Argentina

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*150*8 7# b‘

esro2a9 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ . @tzsportpesa

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la Kima-
taifa (FIFA), limekubali ku-
futa mechi ya kufuzu kwa
Kombe la Dunia kati ya Brazil
na Argentina.

Mchezo huo wa Septemba
ulisitishwa muda mfupi baa-
da ya kuanza wakati maofisa
wa afya wa Brazil walipoingia
uwanjani wakidai kuwa wa-
chezaji wanne wa Argentina
walikuwa wamekiuka sheria
za kujikinga na COVID-19.

FIFA ilikuwa ikishinikiza
mpambano huo kupangwa
tena mwezi ujao, licha ya
ukweli kwamba mchezo huo
haukuwa na maana yoyote

kwa sababu timu zote mbili
tayari zimefuzu kwa Kombe
la Dunia kule Qatar baadaye
mwaka huu.

Mashirikisho ya soka ya
Brazil na Argentina yote
yalipinga matakwa ya FIFA,
na kesi hiyo ilipelekwa ka-
tika Mahakama ya Usuluhishi
wa Michezo (CAS), ambapo
pande zote tatu zilikubali
makubaliano hayo.

Kocha Tite wa Brazil na
Lionel Scaloni wa Argentina
walidai kuwa hatari ya ma-
jeraha na kusimamishwa ni
kubwa mno kwa mchezo huo
kuchezwa, ambao ungetokea
miezi miwili tu kabla ya kuan-
za Kombe la Dunia.

Kwa makubaliano hay
timu zote za Amerika Kusi
ziko huru kupanga mechi
kirafiki dhidi ya wapinza
wao watakaowachagua kv
ajili ya maandalizi ya Koml
la Dunia.

Brazil haijashinda Koml
la Dunia tangu 2002 na
ifedheheshwa na Ujeruma
katika nusu-fainali ilipokuv
mwenyeji wa michuano hi
mwaka 2014, ambapo Arge
tina ilifungwa katika fainali.

Argentina wako pamoja 1
Mexico, Poland na Saudi At
bia katika Kundi C, huku Bi
zil wakiwa Kundi G pamc
na Serbia, Uswizi na Came
oon.
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SIMBA

Na Adam Fungamwango

ABAO mawili yaliyofungwa

na wachezaji wa kimataifa

kutoka Kenya na Jamhuri

ya Kidemokrasi ya Congo,
Aquino Corazone na Pambani Kuzoya
yameipa timu ya Simba Queens ushin-
di wa mabao 2-0 jana dhidi ya She-
Corporates ya Uganda kwenye mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika Ukanda wa
CECAFA, hivyo kukwea kileleni mwa
msimamo.

Kiungo mkabaji aliyesajiliwa msimu
huu kutoka Gaspo Youth ya Kenya,
akiichezea pia timu ya Taifa ya Kenya,
Harambee Starlets, Aquino, alianza
kuipatia timu yake bao dakika ya 22,
alipoupata mpira akiwa mita zipatazo
25 hivi, akaachia shuti la chini chini
lililokwenda kulia kwa kipa, Daphine
Nyayenga na kujaa wavuni.

AFRIKA

Simba Queens ingeweza ku-
pata mabao mengi kipindi
cha kwanza kwenye mechi
hiyo iliyochezwa Uwanja
wa Azam Complex, Dar es
Salaam, lakini wachezaji
wake hawakuwa makini na
kukosa mabao mengi.
Kipindi cha pili, She-Corporates ilili-
sakama lango la wenyeji wao kwa kum-
tumia mchezaji tegemeo, Anita Manata
ambaye kwa kiasi kikubwa hakuwa na
madhara sana kwenye mechi ya jana,
kutokana na ukuta mgumu ulioongo-
zwa na beki wa kati Mkongomani Dan-
iela Nyanyanya ambaye msimu uliopi-
ta alikuwa akiichezea Yanga Princess.
Alikuwa ni kiungo mshambuliaji
Pambani, raia wa DR Congo aliyepa-
chika bao la pili dakika ya 60 kwa kich-
wa, baada ya kuunganisha krosi ndefu

iliyopigwa na nahodha wa timu hiyo,
Fatuma Issa.

Kwa matokeo hayo, Simba Queens
inakwenda juu ya msimamo wa Kundi
B, kwani kwenye mechi ya kwanza
iliichapa GRFC ya Djibouti mabao 6-0
kwenye Uwanja na Benjamin Mkapa,
hivyo kuwa na pointi sita na mabao
manane na haijaruhusu bao.

She Corporates ambayo kwenye
mechi ya kwanza Uwanja wa Benjamin
Mkapa, iliiadhibu Yei Joint Stars ya Su-
dan Kusini mabao 6-0, inabaki kwenye
nafasi ya pili na pointi tatu, mabao sita
ikiwa imeruhusu mawili.

Washindi wawili wa kila kundi
watacheza nusu fainali, kabla ya ku-
patikana timu za kwenda fainali na
bingwa atakata tiketi ya kufuzu fainali
za Kombe la Afrika kwa Wanawake zi-
takazofanyika mwishoni mwa mwaka
huu nchini Morocco.
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Mshindi wa Jackpot Bonus ya SportPesa, Recpicius Baitwa, kutoka
Moshi, akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 7.9 baada ya
kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki

iliyopita. PICHA: SPORTPESA

Kamati TFF

sasa yakagua
klabu

Na Adam Fungamwango

KAMATT ya Leseni za Klabu ya Shiriki-
sho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF),
imeanza ukaguzi wa Klabu za Ligi Kuu
Tanzania Bara, baada ya kumalizana na
viwanja vya Ligi Kuu.

Taarifa iliyotolewa na TFF ikisainiwa
na Ofisa Habari na Mawasiliano wa
Shirikisho hilo, Cliford Ndimbo, imeele-
za kuwa ukaguzi huo unafanyika kwe-
nye maeneo ya mpango kazi wa timu
za vijana, hati ya umiliki wa viwanja au
mkataba wa upangaji, sekretarieti ya
klabu, mikataba ya wafanyakazi, ben-
chi la ufundi, katiba na cheti cha usa-
jili halisi, pamoja na hesabu za fedha
zilizokaguliwa za mwaka 2021.

Kamati hiyo imehamia kwenye klabu
baada ya kutoka kwenye viwanja, am-
bapo hivi karibuni, ilivifungia viwanja
kadhaa kwa kutokidhi vigezo na kuvi-
pitisha tisa ambavyo ndivyo kwa sasa
vinatumika kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, lakini ikakifungia kimoja, siku
moja tu baada ya ligi kuanza.

Viwanja tisa ambavyo vilipitishwa ni
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam vina-
vyotumiwa na Simba na Yanga, CCM
Kirumba, Azam Complex, Chamazi am-
bao ni uwanja wa nyumbani wa Azam
FC, Highland Estate, Mbarali Mbeya
utakaotumiwa na Ihefu, Karatu Arusha,
Liti Singida utakaotumiwa na Singida
Big Star, Manungu Turiani, Morogoro
wa Mtibwa Sugar, Sheikh Amri Abeid,
Arusha na Uhuru, Dar es Salaam.

Hata hivyo, Highland Estate nacho
kimesimamishwa, baada ya mechi ya
kuonekana hakifai, siku moja tu baada
ya mechi ya ufunguzi.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.20/08/22

MUDA MICHEZO

Crystal Palace vs Aston Villa

1

X

2

02.20/08/22

Fulham vs Brentford

03.20/08/22

Preston vs Watford

04.20/08/22

Birmingham vs Wigan

05.20/08/22

Swansea vs Luton Town

06.20/08/22

Bolton vs Sheffield Wed

07.20/08/22

Forest Green vs Plymouth

08.20/08/22

Burton vs Port Vale

09.20/08/22

Doncaster vs Salford City

10.20/08/22

Colchester vs Leyton Orient

11.20/08/22

Crawley Town vs AFC Wimbledon

12.20/08/22

Mansfield vs Stockport

13.20/08/22

Dundee Utd vs St. Mirren

14.20/08/22

Motherwell vs Livingston

15.20/08/22

Ross County vs Kilmarnock

16.20/08/22

St. Johnstone vs Aberdeen

17.20/08/22

Hamilton vs Raith Rovers

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
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GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Vissel Kobe vs Yokohama F Marinos

1

SARE

X

UGENINI

2

Dalian Aerbing vs Shijiazhuang

Taraz Karatau vs Zhenis Nur-Sultan

Kuala Lumpur vs Negeri Sembilan

Penang vs Pahang FA

Surkhon Termez vs Metallurg Bekabad

Qizilgum vs Dinamo Samargand

TPS Turku vs EIF Ekenas

FC Honka/Akatemia vs EPS

MES Rafsanjan vs Gol Gohar

Rakow Czestochowa vs Slavia Prague

HJK Helsinki vs Silkeborg

El Gouna vs Ghazl EL Mahallah

Ferencvaros TC vs Shamrock Rovers

Al Masry Club vs Ismaily SC

Malmo vs Sivasspor

Pyunik Yerevan vs Sheriff Tiraspol

Hapoel Acre vs Ironi Tiberias

CSKA Sofia vs FC Basel

Rigas Futbola Skola vs Linfield Belfast

BSC Young Boys vs Anderlecht

Hapoel Afula vs EI Fahem

Slovacko vs AIK Football

Hapoel Ramat Gan vs Maccabi Jaffa

Maccabi Tel Aviv vs Nice

FC Zurich vs Hearts

Apollon Limassol vs Olympiakos

Molde vs Wolfsberger AC

Universitatea Craiova vs Hapoel Beer Sheva

Basaksehir vs Royal Antwerp

Ludogorets Razgrad vs Zalgiris

FC Vaduz vs Rapid Vienna

SC Dnipro 1 vs AEK Larnaca

Throttur Vogum vs Grotta

Zrinjski Mostar vs Slovan Bratislava

Maribor vs CFR Cluj

KAA Gent vs Omonia Nicosia

Lech Poznan vs Dudelange

FC Koln vs Videoton FC

Steaua Bucuresti vs Viking

Villarreal vs Hajduk Split

West Ham vs Viborg FF

AZ Alkmaar vs Gil Vicente

Partizan vs Hamrun Spartans

Shkupi Skopje vs KF Ballkani

Coca Cola vs Ceramica Cleopatra

Fiorentina vs Twente

Austria Vienna vs Fenerbahce

Fylkir vs UMF Selfoss

FC Aguablanca vs Tigres FC (COL)

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nabi awapa Aziz Ki,
Morrison miezi mitatu

Na Saada Akida

LICHA ya kucheza mechi mbili za kimashindano, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, amesema kwa sasa
babo hawezi kutoa tathimini ya ubora wa wachezaji wake
wapya na badala yake anawapa muda wa miezi miwili
hadi mitatu.

Wachezaji wapya wa Yanga ambao imewasajili msimu
huu ni Aziz Ki raia wa Burkina Faso, Mrundi Gaél Bigiri-
mana, Mghana Bernard Morrison, Joyce Lomalisa (DR
Congo) na Lazarous Kambole raia wa Zambia ambaye
hajacheza mechi hata moja ya mashindano.

Mchezo wa kwanza wa mashindano, Yanga iliibuka na
ushindi mabao mawili dhidi ya Simba kwenye Ngao ya
Jamii kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumamosi
iliyopita kabla ya juzi kupata matokeo kama hayo dhidi
va Polisi Tanzani katika mechi yao vya kwanza ya Ligi Kuu

Arusha shukran kwa Fiston Mayele na Bakari Mwamnyeto

™

Mshambuliaji wa Simba, Moses Phiri (kushoto), akishangilia sambamba na Pape Sakho,
baada ya kuifungia timu yvake bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Geita Gold FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

matokeo.

Nabi.

waliocheka na nyavu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi alisema kutokana
na kutopata maandalizi mazuri ya msimu mpya (Pre-
Season), hawezi kutoa tathmini ya wachezaji wake wapya
na anawapongeza nyota wake kwa kupambana kutafuta

“Kwa sasa ni mapema kutoa tathmini za wachezaji
wangu wapya na nimewapa muda wa miezi miwili hadi
mitatu baada ya hapo ndiyo naweza kutoa tathimini
kwa sababu watakuwa wameshazoeana na kutengeneza
muunganiko mzuri na wachezaji waliowakuta,” alisema

Kuhusu mchezo dhidi ya Polisi Tanzania, alisema
ulikuwa mgumu na kwamba misimu yote wanapokutana
na Polisi Tanzania inakuwa mechi ngumu kutokana na
wapinzani wao hao kucheza soka la kujilinda zaidi.

Simba yaanza ligi kileleni

® ® ® Okrah aonyesha mambo makubwa akifun-
gua akaunti ya mabao na Phiri, huku Chama...

Na Adam Fungamwango

UGUSTINE Okrah kiungo wa
Al(imataifa wa Ghana, na straika

kutoka Zambia, Moses Phiri, jana

walifungua akaunti zao za mabao
wakicheza kwa mara ya kwanza kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa na Klabu
ya Simba, waliyoiwezesha kuibuka na
ushindi wa mabao 3-0 katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mzambia mwingine, Clatous
Chama, alifunga bao la tatu
lililoiweka timu hiyo Kilele-

ni mwa msimamo kabla ya
mechi nyingine ya Ligi Kuu
jana usiku kati ya Azam FC

na Kagera Sugar.

Okrah, aliyesajiliwa msimu huu aki-
tokea Bechem United ya Ghana, aliingia
dakika ya 34 ya mchezo kuchukua nafasi
ya Jonas Mkude, na kutumia dakika mbili
tu kuwamo uwanjani kabla ya kupachika
bao hilo kwa mpira ‘uliokufa’ (faulo).

Faulo hiyo ilitokana na Chama kufany-
iwa madhambi nje kidogo ya eneo la ha-

tari, ambapo Okrah aliachia shuti kali la
mguu wa kushoto ambalo kipa Sebusebu
Samson pamoja na kuuchupia mpira huo
kutaka kuukamata, lakini ulikuwa na kasi
mno, hivyo ukamshinda kabla ya kujaa
wavuni.

Mechi ilianza kwa Simba kuutawala
mpira kwa dakika 20 za mwanzo, huku
Peter Banda akikosa bao dakika ya saba
tu, baada ya kutanguliziwa mpira na Phi-
ri, mchezaji mpya alisajiliwa kutoka Za-
naco ya Zambia, lakini shuti lake dhaifu
liliishia kwenye mikono ya Sebusebu.

Mshindi wa Kiatu cha Dhahabu wa
msimu uliopita, George Mpole nusura ai-
patie timu yake bao dakika ya 28 ya mch-
ezo, alipopiga faulo iliyodunda, lakini
kwa bahati nzuri haikumpoteza maboya
Kipa wa Simba, Aishi Manula ambaye al-
irejea langoni, baada ya kutocheza mechi
nyingi za mwisho wa msimu uliopita na
Za mwanzo.

Banda kama angetulia, angeweza kui-

patia Simba bao dakika ya 31, lakini shuti
lake la krosi aliyounganisha kutoka kwa
Shomari Kapombe ikatoka nje.

Alikuwa ni Banda, aliyeambaa na
mpira kwenye wingi ya kushoto na ku-
mega pande safi kwa Chama, ambaye
alimchungulia Mzambia mwenzake, aka-
piga krosi fupi ya upendo ambayo Phiri
alichofanya ni kuweka mguu tu kuugusa
mpira uliokwama wavuni dakika ya 61.

Licha ya timu zote kufanya mabadiliko,
lakini kipindi cha pili Geita Gold ilione-
kana kutawala zaidi hasa baada ya Simba
kupata bao la pili, lakini mastraika wake,
Mpole na Daniel Lyanga walidhibitiwa na
walinzi wa Simba waliokuwa wakiongo-
zwa na Mohamed Ouattara.

Almanusura Geita Gold ipate bao daki-
ka ya 79, kabla ya shuti la Mpole kum-
babua Sadio Kanoute na kurejea uwan-
jani.

Simba ilifanya shambulizi la kush-
tukiza, pale Okrah alipowafungasha tela

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mabeki wa Geita Gold FC, kabla ya ku-
muangusha ndani ya eneo la hatari, hali
iliyosababisha mwamuzi Ahmed Aragija
kuamuru upigwe mkwaju wa penalti.

Chama alichukua jukumu hilo na ku-
weka mpira ndani ya kamba, akiandika
bao la tatu dakika tisa kabla ya mechi ku-
malizika.

Kwa matokeo hayo, Simba kabla ya
mechi ya jana, inaongoza ligi ikiwa na
pointi tatu na mabao matatu, ikifuatiwa
na Mbeya City iliyoichapa Dodoma Jiji FC
mabao 3-1 jana, ikiwa kwenye nafasi ya
pili, Yanga ambayo ilishinda mabao 2-1
juzi ikiwa kwenye nafasi ya tatu.
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