
GAMONDI ATAJA UGUMU WA IHEFU UK.24MICHEZO KABWELA UK.7

KINAMAMA 300 HIFADHINIKINAMAMA 300 HIFADHINIWanawake 
wakiwa 
ndani ya 
magari 
ya kuon-
goza watalii 
kuelekea 
Hiifadhi ya 
Nyerere. Pi-
cha ndogo; 
Judith 
Ligenzi 
(katikati) 
akiwaelezea 
abiria 
wake jinsi 
anavyofan-
yakazi yake 
ya kuende-
sha treni. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Dereva wa 
treni mama, 
hakuna 
anayejutia 
safari hiyo

UKURASA 4

• Wengi wakumbwa na msongo wa mawazo, Jaji Mkuu 
afichua kilichomo ndani ya mtungi...Endelea ukurasa 2

Unyanyapaa majajiUnyanyapaa majaji
na mahakimu tishiona mahakimu tishio

UKURASA  3 UKURASA  5 UKURASA  17

Sekta za uvuvi, 
mifugo zainuliwa;
uhaba wa chakula 
si kilio tena nchini

Kesi ya msanii 
Marioo madai 
ya milioni 500/- 
kunguruma

Mkakati 
wasukwa
kuongeza 
thamani mwani 
Zanzibar

UKURASA 5

Aibu mtaani Aibu mtaani 
chanzo chanzo 

mama kuua mama kuua 
wanawe wanawe 

kwa soda kwa soda 
yenye sumu yenye sumu 

www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581612

Jumatatu Machi 11, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

MIAKA 3 YA SAMIAMIAKA 3 YA SAMIA

KANE HATAKI 
MCHEZO 
BUNDESLIGA

UKURASA  22

IDADI WANAFUNZI 
WANAOLAWITIANA
NA KUBAKANA SHULENI 
YAONGEZEKA

VINICIUS JR ANATENDWA 
VIBAYA – ANCELOTTI

UKURASA WA 2

UKURASA WA 21

JESHI la Polisi mkoani Morogoro lime-
sema kuna ongezeko la vitendo vya 
ubakaji na ulawiti vinavyohusisha...

KOCHA wa Real 
Madrid, Carlo 
Ancelotti, ame-

sema Vinicius 
Junior 
anatendewa 
vibaya zaidi 
uwanjani 
kuliko...

YALIYOMO



Jumatatu Machi 11, 20242

HABARI KITAIFA

Udanganyifu mfupa mgumu

Na Ashton Balaigwa,              
MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Moro-
goro limesema kuna ongeze-
ko la vitendo vya ubakaji na ul-
awiti vinavyohusisha wanafunzi 
wenye  umri chini ya miaka 
18  wanaotendana ukatili huo 
wanapokuwa shuleni.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Morogoro, Alex Mkama ali-
bainisha hayo mjini hapa jana 
alipochangia mada kuhusu vi-
tendo vya ubakaji na ulawiti vi-
navyoongezeka mkoani humu 
wakati wa kikao cha Kamati ya 
Ushauri ya Mkoa wa Morogoro 
(RCC ).

Alisema matukio ya  vi-
tendo vya ubakaji na ulawiti 
yanaongezeka kwa kasi mkoani 
Morogoro, waathirika wakubwa 
wakiwa ni watoto wakiwamo 
wanafunzi wenye umri wa kuit-
wa watoto

“Cha kusikitisha ni kuwa vi-
tendo hivyo vingi watuhumiwa 
ni watoto chini ya umri wa mia-
ka 18 kwa maana wenyewe kwa 
wenyewe wanafanyiana vitendo 
vya kulawitiana na kubakana,” 
alisema.

Kamanda Mkama ambaye 
hakuweka wazi  takwimu za 
ongezeko la vitendo hivyo, alise-
ma matuko hayo mengi yana-
fanywa kwenye maeneo ya shule 
na yanafanywa na wanafunzi 
wenyewe kwa wenyewe.

“Katika uchunguzi wetu tume-
baini  hawa wanafunzi wana-
lawitiana zaidi ya mtoto mmoja 
au mtoto mmoja analawiti zaidi 
ya mtoto mmoja,” alisema.

Kamanda Mkama alisema 
matukio hayo yamekuwa 
yanaongezeka siku hadi siku, 
hasa kipindi ambacho shule ndi-
yo kwanza zinakuwa zimefun-
guliwa; akiitaja miezi ya Januari, 
Februari na Machi kuwa kipindi 
hatari zaidi.

Alisema matukio hayo 
yanaongezeka nyakati hizo, ya-
kiripotiwa kwao na waratibu 
elimu kata na madawati ya jinsia 
na watoto ya  polisi.

Alisema athari za matukio 
hayo zinakuja kufahamika zai-
di kuanzia miezi Januari hadi 
Machi, baadhi ya watoto wak-
ibainika kuwa na ujauzito wana-
popimwa afya zao.

Kamanda huyo alisema kuwa 
katika kipindi cha Novemba 
na Desemba, matukio  hayo 
yanakuwa machache kutokana 
na wanafunzi kuwa likizo, wa-
nakuwa chini ya uangalizi wa 
wazazi wao.

Kutatua tatizo hilo, Kamanda 
Mkama alisema Jeshi la Polisi 

linashirikiana na wadau wen-
gine kutoa elimu shuleni kupitia 
dawati la jinsia.

“Sababu kubwa ya matukio 
haya ni mila na desturi  zina-
zokiuka maadili mazuri  kwe-
nye Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro. Shule zinapofungwa 
kunakuwa na vigodoro (ngoma 
za asili) vingi,” alilalama.

Kamanda  Mkama alisema 
wazazi  kutokutoa ushirikiano 
kwa kwenda kutoa ushahidi ma-
hakamani huku wakimalizana 
kifamilia na wahalifu ni sababu 
nyinyine ya kushamiri vitendo 
hivyo, hata kukwamisha jitihada 
za kumaliza matukio hayo.

Alisema polisi imeshapende-
keza kuwa tukio ubakaji na 
ulawiti  linapotokea, mara moja 
aliyefanyiwa kitendo hicho atoe 
shahidi mahakamani  badala 
ya kusubiri  muda mrefu kwa 
vile muda wa kusubiria unatoa 
mwanya kwa pande mbili hizo 
kumalizana.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima alisema amekuwa 
akipatiwa taarifa na Kamanda 
wa Polisi Mkoa kila siku kuhusu 
vitendo vya ubakaji wanawake 
na watoto pamoja na ulawiti. 
Vimeshamiri mkoani mwake.

Malima alisema   kutoka-
na na  kuwapo mfululizo wa 
matukio ya ubakaji wanawake, 
watoto na ulawiti,  mkoa ume-
jipanga kudhibiti matukio hayo 
na kuyakomesha.

Mkuu wa Mkoa alipandekeza 
kuitishwa  kikao maalum na 
kumwalika Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk.  Dorothy 
Gwajima na timu yake kushiriki 
na kujadiliana kuwa na mkakati 
wa  pamoja wa kudhibiti uka-
tili huo shuleni kwa kuangalia 
upungufu wa kisheria na kuwa 
na mpango endelevu wa utoaji 
elimu kwa jamii.

Januari 2020, Nipashe ilichap-
isha ripoti maalum kuhusu ma-
dhila ya watoto kulawitiana shu-
leni wilayani Mkuranga, mkoani 
Pwani. Ilithibitishwa na mam-
laka za serikali kwamba vitendo 
hivyo haviko wilayani Mkuranga 
au Mkoa wa Pwani pekee, bali 
pia mikoani mingine nchini, vi-
tendo hivyo vikitajwa kushamiri 
zaidi mikoa ya Tanga na Dar es 
Salaam.

Vilevile, Januari mwaka jana, 
gazeti hili pia liliripoti kuhusu 
wanafunzi kufundishwa kula-
witiana wakiwa shuleni katika 
baadhi ya shule binfasi mkoani 
Kilimanjaro huku baadhi ya wal-
imu mkoani humo wakinaswa 
na serikali wakipatiwa mafunzo 
ya vitendo vya ‘kisheni’.

Idadi wanafunzi 
wanaolawitiana
na kubakana 
shuleni yaongezeka

Wafanyakazi Wanawake wa mgodi wa Barrick North Mara wakiwa katika picha na wa-
toto wanaolelewa katika kituo cha City of Hope kilichopo wilayani Tarime na kukabidhi 
msaada wa vitu mbalimbali  katika kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani mwishoni 
mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Maria Seme

MAJAJI na mahakimu wa-
nanyanyapaliwa na jamii ku-
tokana na hukumu wanazotoa 
mahakamani, Jaji Mkuu wa 
Tanzania, Prof. Ibrahimu Juma, 
amesema.

Akiwa na angalizo mahususi 
kwa watendaji wenzake wa 
mahakama, Jaji Mkuu Juma 
ameanika vitendo vya unyanya-
paa kwa kundi hilo, akiwataka 
majaji na mahakimu wanawake 
kujenga utamaduni wa kufanya 
mazoezi kwa kuwa wao ndiyo 
kundi linaloathiriwa zaidi na 
unyanyapaa huo.

Amesema kufanya mazoezi 
na kupuuza mashambulizi 
dhidi yao kwenye mitandao ya 
kijamii kunaepusha msongo 
wa mawazo unaowakuta wan-
apofanya uamuzi kwenye kesi 
mbalimbali.

Akizungumza katika kon-
gamano la kusheherekea Siku 
ya Kimataifa ya Majaji na Ma-
hakimu Wanawake jijini Dar es 
Salaam jana, Prof. Juma alitoa 
mfano wa yaliyomkuta kwa 
watu aliowakuta mahali kum-
kimbia, lakini hakuchukulia 
maanani na kutoathirika kisai-
kolojia.

“Hivyo, majaji na mahakimu 
wanapaswa kuzingatia hilo (ku-
totilia maanani unyanyapaa) 
na kufanya mazoezi mara kwa 
mara,” alisema.

Akirejelea utafiti uliofanyika 
Marekani kuhusu msongo wa 
mawazo na ustahimilivu kwa 
majaji wa Marekani, Prof. Juma 
aliwataka watendaji wenzake 
wa mahakama kupambana na 
kikwazo hicho ili kufanya kazi 
zao vizuri.

Katika kongamano hilo 
ambalo pamoja na mambo 
mengine lilikuwa linaangazia 
tafakuri ya msongo wa mawa-
zo kwa majaji na mahakimu 
wanawake, Jaji Mkuu alisema 
kuwa kwa mujibu wa utafiti 
huo wa Marekani, vipo visaba-
bishi 37 vya msongo wa mawa-
zo kwa majaji na mahakimu, 
vikijumuisha mashambulizi ka-

tika mitandao ya kijamii.
“Kuna jaji mmoja mwan-

amke, siku moja nilimwuliza 
‘huwa ninaona unashambuliwa 
sana kwenye mitandao ya ki-
jamii, unajisikiaje?’ Nilitaka ku-
jua anahimili namna gani kwa 
sababu wakati mwingine wewe 
unafanya kazi yako kwa ku-
fuata haki, lakini yaliyoandik-
wa katika mitandao ya kijamii 
yanakukatisha tamaa.

“Sisi wengine tuliishazoea 
usipoandikwa wiki nzima 
kusemwa vibaya, huwa hatu-
jisikii vizuri kwa sababu ni-
meshazoea ubishi na kush-
ambuliwa, wakati mwingine 
nilitaka kutayarisha mito ya 
kulalia iliyoandikwa Ibrahim 
Hamis Juma ili wale wanaon-
ishambulia wawe wakilala 
usiku, wanataja Ibrahim Hamis 
Juma. 

Ni njia moja ya mbinu za ku-
pambana na msongo wa mawa-
zo,” alisema.

Jaji Mkuu alitaja visababishi 
vingine ni matokeo ya uamuzi 
unaotolewa katika kesi ma-
hakamani, akifafanua kuwa 
katika kesi wakati mwingine 
mwenendo wa ushahidi un-
aotolewa hauridhishi, lakini 
hakimu hulazimika kutoa hu-
kumu kutokana na ushahidi uli-
oletwa, jambo ambalo hupele-
kea msongo wa mawazo.

Pia alisema wapo watu wa-
naofungua kesi mahakamani 
wakiwa ni ndugu wa familia 
moja, lakini hutaka jaji au 
hakimu kukaa upande mmoja 
na asipofanya hivyo humtaka 
jaji au hakimu huyo kujitoa ka-
tika kesi, jambo ambalo mara 
nyingi humwathiri kisaikolojia 
baada ya kuona kuwa wanaole-
ta kesi wanamtaka kupindisha 
sheria na kusimama na kundi 
mojawapo.

“Sababu nyingine iliyota-
jwa inasababisha msongo wa 
mawazo kwa majaji ni aina ya 
migogoro wanayoletewa. Un-
aweza kukuta wadaawa ni wa 
familia moja, wanapambana na 
migogoro yao ya nyumbani, wa-
naileta mahakamani na wana-

taka wewe jaji uegemee upande 
mmoja au mwingine    na uki-
jaribu kuwa katikati unazua 
uadui.

“Wakati mwingine unaambi-
wa ‘Mheshimiwa Jaji jitoe!’ Un-
apojitoa wakati wewe unajua 
unataka haki na upo sahihi, hili 
vilevile husababisha msongo 
wa mawazo na wengine hubeba 
huo msongo na kwenda nao ny-
umbani,” alifafanua Prof. Juma.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Majaji na Mahakimu Wanawake 
Tanzania (TAWJA), Jaji wa Ma-
hakama ya Rufani, Barke Sehel 
alisema kuna ongezeko kubwa 
la majaji, mahakimu na wa-
tendaji wengine wa mahakama 
wanawake tangu mwaka 1970 
ambapo Jaji mstaafu Eusebia 
Munuo kwa mara ya kwanza 
aliingia katika mfumo wa ma-
hakama nchini akiwa ni mwan-
amke pekee.

Alibainisha kuwa kwa sasa 
katika Mahakama ya Rufani 
kuna majaji wanawake 13 kati 
ya 35 waliopo huku katika Ma-
hakama Kuu kuna majaji wa-
nawake 38 kati ya 105 waliopo.

“Jaji Eusebia Munuo ndiyo 
mwanamke wa kwanza kabisa 
kuingia katika mahakama zetu, 
aliteuliwa kuwa hakimu mkazi 
wa kwanza mwanamke mwaka 
1970 na wakati ule hapakuwa 
na mwanamke yeyote aliyeku-
wa na nafasi katika mahakama 
zaidi yake, yeye peke yake nchi 
nzima.

“Pia alikuwa mwanamke wa 
kwanza kushika nafasi ya juu 
kabisa katika mahakama zetu 
mwaka 2002 alipoteuliwa kuwa 
Jaji wa Mahakama ya Rufani.

“Mwaka ule alipoteuliwa ku-
likuwa na jumla ya majaji tisa 
wa Mahakama ya Rufani, ndiye 
alikuwa mwanamke peke yake 
na pia ndiye mwanzilishi wa 
TAWJA, alipata shida kukian-
zisha kwa sababu Chama cha 
Majaji Wanawake Duniani kili-
taka pawapo angalau majaji 10, 
hawakufikisha idadi, ikabidi 
waombe wachanganye na ma-
hakimu ndipo wakakubaliwa,” 
alisema.

Unyanyapaa majaji, mahakimu tishio 
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Ameinua sekta ya uvuvi, kukabiliana 
mabadiliko tabianchi, uhaba wa chakula
Na Vitus Audax

K
ILIMO na uvuvi ni 
miongoni mwa sekta 
zinazogusa moja kwa 
moja maisha ya mwa-

nanchi na uchumi wa taifa.
Licha ya Rais Samia Suluhu 

Hassan kupokea nchi katika 
kipindi ambacho ulimwengu 
unakabiliwa na majanga ma-
tatu makubwa ambayo ni ma-
badiliko ya tabianchi, ugonjwa 
wa UVIKO-19 pamoja na vita ya 
Ukraine na Urusi, sasa anafani-
kiwa kufikisha miaka mitatu kwa 
kuyakabili majanga hayo na ku-
dhibiti baa la njaa.

Katika sekta ya kilimo, Rais 
Samia Suluhu Hassan alipokea 
nchi wakati uzalishaji wa chaku-
la ukiwa umeshuka kwa zaidi ya 
tani milioni 1.5 ikiwa ni tofauti 
ya zaidi ya tani milioni 18.6 kwa 
mwaka 2020/21 na zaidi ya tani 
milioni 17.1 kwa mwaka 2021/22.

Kutokana na mabadiliko hayo 
uzalishaji wa chakula ulishuka 
katika nchi mbalimbali, ikiwa-
mo Tanzania kufikia mwaka wa 
fedha 2022/23 hali iliyosababi-
sha kupanda kwa bei za vyakula 
nchini.

Katika kukabiliana na hali hiyo, 
Rais Samia aliiagiza Wizara ya 
Kilimo kupitia Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
iesambaze tani 75,282.302 za 
chakula katika halmashauri 89 
zenye upungufu na kuuzwa kwa 
bei kati ya Sh. 680 hadi 920 kwa 
kilo ikilinganishwa na bei ya 
soko ya Sh. 1,200 hadi 1,500.

Kadhalika, aliweka mpango 
wa kuendelea kuongeza uwezo 
wa nchi kuhifadhi chakula ku-
toka tani 251,000 za sasa hadi 
tani 506,000, mpango wa ku-
jenga miundombinu ya uhifadhi 
chakula kuongeza uwezo wa 
kuhifadhi kufikia tani 3,000,000 
ifikapo mwaka 2030 na kuwa na 
uwezo wa kuhifadhi chakula cha 
kutumia kwa muda wa miezi sita. 
Pia zilinunuliwa tani 18,294.314 
za chakula ambako kati ya 
hizo, 17,257.857 za mahindi na 
1,036.457 za mtama sambamba 
na bakaa ya tani 141,575.902 
zikiifanya NFRA kuhifadhi jumla 
ya tani 159,870.216 katika ghala 
zake.

Pamoja na makabiliano ya up-
ungufu wa chakula nchini Rais 
Samia alitekeleza vipaumbele 
13 katika sekta ya kilimo ikiwa 
ni pamoja na kuimarisha utafiti 
kwa kutengewa na kutumia 
Sh.bilioni 40.73 ikiwa ni pamoja 
na kuzalisha mbegu.

Alitoa ruzuku ya mbegu za al-
izeti, ngano na miche ya chikichi, 
kuimarisha upatikanaji wa pem-
bejeo za kilimo, kutoa huduma 
ya upimaji wa afya ya udongo, 
kuendeleza kilimo cha umwagil-
iaji kwa kujenga miundombinu 
ya umwagiliaji, kuimarisha hu-
duma za ugani na kuhamasisha 
kilimo cha ukanda kutokana na 

ikolojia za kilimo.
Vilevile, upatikanaji wa 

masoko ya mazao ya kilimo 
unatajwa kuimarishwa, mifumo 
ya upatikanaji wa mitaji kwa 
kuanzisha mfuko wa maende-
leo ya kilimo, miundombinu ya 
uhifadhi wa mazao ya kilimo, 
kuanzisha kilimo cha mashamba 
makubwa ya pamoja, kuanza 
kutoa ruzuku ya mbolea mwaka 
2022/2023, kuimarisha kilimo 
anga na maendeleo ya ushirika.

Kwa mujibu wa Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe, kupitia 
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji il-
iendelea kujenga na kukarabati 
miundombinu ya umwagiliaji 
nchini, ikiwamo mabwawa ya 
kuvunia maji ya mvua kwa ajili 
ya umwagiliaji ili kuhakikisha 
uzalishaji unaongezeka bila ku-
jali ya hali ya mabadiliko ya tabi-
anchi.

Kwa kipindi cha miaka hiyo 
mitatu Tanzania imefikia eneo 
linalomwagiliwa la hekta zaidi ya 
727,280 sawa na asilimia 60.6 ya 
lengo la hekta milioni 1.2 ifikapo 
mwaka 2025 ambako vilevile 
ujenzi na ukarabati wa miun-
dombinu ya umwagiliaji iliyo-
pangwa katika mwaka wa fedha 
2022/2023 uliendelea.

Waziri Bashe alisema mika-
taba ya ujenzi na ukarabati wa 
miradi ya umwagiliaji zaidi ya 48 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 234 ilisainiwa huku ikitara-
jiwa kuongeza eneo la umwagil-
iaji kwa hekta 95,005 na kufanya 
eneo linalomwagiliwa kuwa 
hekta 822,285.6 sawa na asilimia 
68.5 ya lengo.

Alitaja miundombinu ya um-
wagiliaji inayendelea kutekele-
zwa ikiwamo mashamba ya 
mbegu ya Kilimo - Nzega hekta 
400, Arusha hekta 200, Msimba 
hekta 200 na Tengeru hekta 10 
ambapo wamekamilisha uchim-
baji wa visima virefu sita sawa na 
asilimia 75 ya lengo la kuchimba 
visima vinane katika shamba la 
mbegu la Msimba.

Kadhalika, linatajwa ongeze-
ko la uzalishaji wa mbegu 
bora kutoka tani 3,033 mwaka 
2021/2022 hadi tani 3,175 mwaka 
2022/2023.

Katika kuhakikisha wakulima 
wanapata mbolea serikali ili-
weka ruzuku na kuruhusu uin-
gizwaji, uzalishaji na usambazaji 
wa tani 650,000 za mbolea kwa 
msimu wa kilimo 2022/2023 
kupitia TFRA iliyosaidia upati-
kanaji wa mbolea kufikia tani 
819,442 ikiwa ni asilimia 126 ya 
lengo.

Kiasi hicho kilitokana na tani 
75,399 zilizozalishwa nchini, tani 
617,079 zilizoagizwa nje ya nchi 
na tani 126,964 bakaa ya msimu 
wa mwaka 2021/2022. Hili ni 
ongezeko la asilimia 46 ikilingan-
ishwa na msimu wa 2021/2022 
ambapo upatikanaji wa mbolea 
ulikuwa tani 560,551.

Aidha, sekta ya uvuvi imekua 

kwa kuongezeka kwa idadi ya 
wavuvi wadogo zaidi ya 197,760 
na kuchangia asilimia 95 ya sa-
maki wote wanaovuliwa nchini.

Vilevile, vyombo vya uvuvi 
vimetajwa kuongezeka hadi ku-
fikia 58,448 na kuwawezesha 
wavuvi kuvuna tani 426,555.46 
za samaki zenye thamani ya 
Sh.ttrilioni 2.86.

Kwa Mujibu wa Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Abdalah Ule-
ga sekta hiyo imeendelea kuku-
kua kwa kasi ikiwa ni baada ya 
kuanza utekelezaji wa mpango 
kabambe wa kuikuza lengo 
likiwa ni kuinua mchango wake 
katika uchangiaji wa pato la 
Taifa hadi kufikia asilimia 10 ifi-
kapo mwaka wa fedha 2036/37 
kutoka asilimia 1.8 mwaka wa 
fedha 2021/22.

Katika kuanza utekelezaji 
wa mpango huo Rais Samia 
aliruhusu mapendekezo ya 
wadau mbalimbali ili kuongeza 
ubunifu katika kufikia malengo 
kupitia mpango huo 
wa miaka 15 una-
osaidia kulinda, 
k u s i m a m i a , 
kuhifadhi na 
k u t u m i a 
rasilimali 
hizo kwa 
njia en-
delevu ili 
kuchang-
ia kikamilifu katika utoaji wa 
ajira.

Sekta hiyo imeongeza mchan-
go wake katika pato la Taifa ku-
fikia asilimia 2.5, imetoa ajira 
kwa wavuvi 197,763 na wakuzaji 
viumbe maji 34,057 ambako wa-
tanzania milioni 4.5 wanajishu-
ghulisha na shughuli zinazohusi-
ana na uvuvi.

Rais Samia pia aliendelea 
kuweka mazingira wezeshi ili 
kuvutia uwekezaji katika uvuvi 
wa     kibiashara na kuwezesha 
ongezeko la meli tisa ziliomba 
vibali     vya kuvua kambamiti 
kati ya hizo,      meli nne zime-
kidhi vigezo na kupewa leseni 
huku meli sita zilizopata vibali 
2022 zikivua tani 57.59 za kam-
bamiti zenye thamani ya Sh. 
835.04. 137.

Kwa kipindi cha miaka mitatu 
soko la mazao ya uvuvi limeta-
jwa kuimarika zaidi ndani na nje 
ya nchi na 29,466.98 za mazao 
ya uvuvi yenye thamani ya Sh. 
bilioni 453.8 na idadi ya samaki 
hai wa mapambo 150,308 wenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.82 waliu-
zwa nje ya nchi huku tani 6.24 za 
samaki za Sh.bilioni 0.22 zikiin-
gizwa nchini.

Waziri Ulega alitaja ongezeko 
la miundombinu ya ukuzaji vi-
umbe maji katika kipindi hicho 
kufikia mabwawa 32,878, vi-
zimba 71 993, vitotoleshi 39 vya 
kuzalisha vifaranga na viwanda 
nane vya kutengeneza chakula 
cha samaki.

Katika kuongeza upatikanaji 

Alitaja ujenzi wa bandari 
kubwa za uvuvi katika ukanda 
wa Afrika Mashariki ambazo 
pia zinaendelea kujengwa Kilwa 
Masoko-Lindi na Bagamoyo, 
ujenzi wa masoko saba ya mazao 
ya uvuvi na mialo mitatu,ujenzi 
wa mitambo ya kuhifadhia 
mazao ya samaki na mitambo ya 
kuzalisha barafu. 

Pia mpango wa ununuzi wa 
meli za kisasa za uvuvi,ujenzi 
wa vituo vya kuendeleza ufu-
gaji wa viumbe maji, mashamba 
darasa ya ufugaji samaki pamoja 
kuongeza bajeti katika wizara 
ya uvuvi na ufugaji itakayoen-
da sambamba na kutangaza 
uwekezaji wa sekta hiyo.

samaki nchini uzalishaji wa 
mazao mbalimbali ya ukuzaji 
viumbe maji umeendelea am-
bapo umefikia tani 33,525.46 na 
vifaranga vya samaki 35,967,180 
ambapo kati ya hivyo, vifaranga 
31,000 vilipandikizwa katika 
malambo mbalimbali nchini.

Katika uwezeshaji wavuvi, Rais 
Samia ameendelea kutekeleza 
mradi wa kuwakopesha wavuvi 
boti 160 za uvuvi za kisasa na 
zana zake kwa wavuvi 989, vizim-
ba 222 kwa wanufaika 1,213, kutoa  
na uzalishaji wa zao la mwani 
ambapo mikopo hiyo inatolewa 
kwa masharti nafuu chini ya usi-
mamizi wa Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania (TADB).

Aidha, hivi karibuni mwishoni 
mwa mwezi januari mwaka huu 
Rais Samia akiwa jijini Mwanza 
alionesha nia ya kuendelea kuku-
za sekta hiyo kwa kutaja mambo 
kumi yanayoendelea kufanywa 
na serikali katika kuhakikisha 
sekta hiyo inakuza mchango 
wake katika  pato la Taifa.

Miongoni mwa mambo hayo ni 
pamoja na kuimarisha utendaji 
kazi wa Wizara hiyo,kuweka miun-
dombinu wezeshi ya kibiashara, 
kuweka chombo/wakala atakaye 
simamia na kuangalia maende-
leo ya sekta hiyo,kuwatambua na 
kuwaweka kwenye kanzi data wa-
vuvi wote,wafugaji wa rasilimali 
maji,wachakataji wa mazao ya sa-
maki pamoja na wafanyabiashara 
lengo likiwa ni kurasimisha ajira 
zao.
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Dereva wa treni mama, hakuna anayejutia safari
Na Mwandishi Wetu

N
I saa 12.45 asubuhi, 
Machi 9, 2024, unasiki-
ka mlio wa honi ya treni 
ya Mamlaka ya Reli 

Tanzania na Zambia (TAZARA), 
ikiashiria kuanza kwa safari ya 
kwenda Hifadhi ya Nyerere, ili-
yoandaliwa kwa ushirikiano na 
Mamlaka hiyo pamoja na Hifadhi 
ya Taifa (TANAPA).

Wanawake zaidi ya 300 
wameripoti tangu saa 11 alfajiri 
kwenye stesheni ya kupandia 
treni hiyo, TAZARA jijini Dar 
es Salaam, wakitokea maeneo 
mbalimbali nchini, baada ya 
kuhamasika na matangazo yali-
yokuwa yakisambazwa na TAN-
APA na TAZARA ya kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani ku-
fanya utalii wa ndani kwa kupan-
da treni hiyo kwenda kwenye 
hifadhi hiyo.

Dereva wa treni, Judith Li-
genzi, ambaye amefanya kazi 
hiyo kwa muda wa miaka 11, 
anatangaza kupitia kipaza sauti 
chake kuwa sasa safari inaanza 
ya kuelekea kwenye hifadhi hiyo 
iliyopo Mkoa wa Pwani na vituo 
ambavyo itapita kikiwamo cha 
Mwakanga ambacho itasimama 
kwa muda kupishana na treni ya 

ROVUS Rail inayotoka nchini Af-
rika Kusini iliyobeba watalii wal-
iotembelea hifadhi hiyo. Reli ya 
TAZARA ni maarufu kwasababu 
ni njia ya treni za kimataifa pia.

Sauti za furaha zinalipuka 
ndani ya treni kutoka kwa wa-
nawake hao baada ya kusikika 
tangazo hilo huku honi ikiende-
lea kutoa mlio wa kuanza kwa 
safari hiyo.

Judith anasema amejisikia 
fahari sana na amefurahi kuwa 
dereva wa wanawake wenzake 
na kuona furaha halisi za wa-
nawake wenzake.

“Ninachoomba wanawake 
wawekeze watoto wao kwenye 
elimu na wasichague kazi kwam-
ba hii ni ya wanaume hainifai,” 
anasema.

DJ Sweetlady alikonga nyoyo 
za wanawake wenzake kwa 
disco lililochezwa kwenye moja 
la behewa lililotengwa na ku-
wawezesha kuserebuka kuanzia 
mwanzo wa safari hadi mwisho.

Tiketi ya kwenda kwenye 
utalii huo kwa kichwa ilikuwa 
Sh. 200,000 ambayo ilijumuisha 
usafiri wa kwenda na kurudi, 
chakula, magari ya kuwatem-
beza kwenye mbuga na fulana 
maalumu zilizovaliwa siku hiyo.

Afisa Mwandamizi wa Uhi-

fadhi Kanda ya Mashariki ku-
toka TANAPA, Apaikunda Mun-
gure, amesema mwitikio wa 
wanawake waliojitokeza kutem-
belea hifadhi hiyo ni mkubwa.

“Lengo tulilojiwekea lilikuwa 
wanawake 400, lakini tunajivu-
nia kwasababu tumekusanya wa-
nawake zaidi ya 300. Tumeweza 
kukutanisha wanawake na kuwa 
kitu kimoja.”

Mhifadhi huyo anasema ka-
tika jumuiko hilo kulikuwa na 
wanawake wa kada mbalimbali 
wakiwamo viongozi, viongozi 
wastaafu, waliowahi kuwa wake 
wa viongozi, wafayakazi, wafan-
yabishara, wajasiriamali na ku-
wakutanisha pamoja.

Anasema TANAPA inaamini 
kuwa utalii wa ndani unaongeze-
ka na mipango yao ni kuandaa 
maeneo mengine ya kutembelea 
ya utalii katika hifadhi zake.

Apaikunda anasema wazo la 
kufanya utalii kwa kutumia treni 
lilitolewa na wenzao wa TAZARA 
ambalo walilikubali na kushiriki-
ana nao.

TANAPA imeshawahi kufanya 
safari za utalii wa ndani kwenye 
hifadhi ya Sadani, iliyopo Baga-
moyo, mkoani Pwani, lakini ili-
kuwa ikihusisha wapendanao 
kwa mujibu wa Apaikunda.

Kogumba Matimika (86), 
pamoja na umri wake kuwa 
mkubwa anasema alihamasika 
kujumuika na wanawake wen-
zake kufanya utalii huo ili aweze 
kuona vivutio mbalimbali vili-
vyomo kwenye hifadhi hiyo 
na kusifu juhudi za Rais Samia 
Suluhu Hassan, za kutangaza 
kampeni ya utalii katika hifadhi 
ziliziko nchini.

“Imenihamasisha kwa sababu 
utalii hata sisi tunaweza kuufan-
ya badala ya kuwaachia wageni, 
Rais Samia amesaidia sana kuu-
tangaza utalii hii itahamasisha 
Watanzania wengi kujitokeza 
kufanya utalii wa ndani.”

Kogumba, anasema pamoja 
na kufanya utalii, lakini imemu-
wezesha kukutana na wanawake 
wenzake na vile vile kupanua 
mawazo yake na kusaidia kuon-
doa msongo wa mawazo kwa 
wanaopitia tatizo hilo.

Halima Mamuya, aliyewahi 
kuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Wanawake wa Chama cha Map-
induzi (UWT), ndiye aliyekuwa 
mgeni rasmi katika safari hiyo 
kwa kukata keki rasmi hifadhi-
ni baada ya kufanya utalii wa 
kuangalia wanyama mbalimbali, 
wakiwamo tembo, twiga, nyum-
bu, swala na viboko waliokuwa 
wakijidai kwenye bwawa lao la 
kuogelea.

Meneja Mauzo ya Benki ya 
TCB, Doroth Lyimo, hakuweza 
kuzuia furaha yake ya kuona wa-
nawake wengi walivyohamasika 
na kujitokeza kwa wingi kufanya 
utalii wa ndani na kutengeza 

mtandao ambao umerahisisha 
kuwa    na mawasiliano ya ka-
ribu.

Amesema, amefurahishwa na 
hifadhi hiyo kwasababu ameba-
hatika kuona wanyama mbalim-
bali tena kwa karibu zaidi.

“Vile vile najivunia sana kuwa 
safari yetu tumeendeshwa na 
dereva mwanamke wa treni na 
natamani wangekuwa wengi 
zaidi nchini,” anasema.

Hata hivyo, anashauri safari 
kama hizo zifanyike mara kwa 
mara badala ya kutegemea 
matukio ya msimu kwa kuwa 
kuna kinamama wanapenda ku-
furahi kwa kukutana na wenzao 
katika majumuiko kama hayo.

“Ningependa kuona kila baada 
ya miezi mitatu zinaandaliwa sa-
fari za kwenda kwenye mbuga 
tofauti zilizopo nchini kwa saba-
bu inatuongezea mtandao wa 
kufahamiana.”

Doroth anasema kiwango cha 
Sh. 200,000 kilichowekwa kwa 
ajili ya safari hiyo kimetenda 

haki kutokana na gharama halisi 
ya safari kuanzia tiketi, chakula 
na kutembezwa kwenye hifadhi.

Zena Maulid ni mjasiriamali, 
ambaye anasema alianza kusikia 
tangazo la safari hiyo alipokuwa 
kwenye usafiri wa treni inay-
ofanya usafiri wa umma, maaru-
fu kama ‘Treni ya Mwakyembe’.

“Niliposikia tangazo hilo nika-
hamasika sana, nikasema pamo-
ja na kazi yangu hii ya ujasiri-
amali nitadunduliza ili na mimi 
niweze kwenda kufanya utalii 
wa ndani.” Anasema yeye ana 
nyumba ambayo amepangisha 
na mmoja wa wapangaji wake 
anafanyakazi TAZARA, kwa hiyo 
alimuuliza kuhusu safari na 
akamwelezea kwa kirefu. 

“Hii safari imeniwezesha ku-
jumuika na wanawake wezangu, 
tazama humu ndani ya treni 
tupo wanawake wa kila aina, 
kuna viongozi, wafanyakazi, 
wafanyabiashara, wajasiriamali, 
lakini wote tunajiona ni kitu ki-
moja,” anasema. 

KINAMAMA 300 HIFADHINI
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Kesi ya msanii 
Marioo madai 
ya milioni 500/- 
kunguruma

Mama adaiwa kuua wanawe wawili 
kwa kuwanywesha soda yenye sumu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani 
Mbeya linamshikilia Dainess 
Mwashambo (30), mkazi wa 
Kijiji cha Mashesye, Kata ya Il-
ungu, Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya kwa tuhuma za 
kuua watoto wake wawili kwa 
kuwanywesha sumu.

Inadaiwa kuwa baada ya 
kutekeleza unyama huo, 
mama huyo alifanya jaribio 
la kujiua  kwa kunywa sumu 
hiyo ili kukwepa mkono wa 
sheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Benja-
min Kuzaga alisema jana kuwa 
mtuhumiwa huyo aliwaua wa-
toto hao kwa kutumia dawa ya 
kukaushia majani shambani 
ijulikanayo kwa jina la Pare 
Force.

Alitaja watoto waliofariki 
dunia ni Mario Adamson (4) na 

mdogo wake wa kike, Beonis 
Adamson (2. Wote walifariki 
wakati wanapatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Mbeya.

Kamanda Kuzaga alisema 
chanzo cha tukio hilo ni 
msongo wa mawazo uliosaba-
bishwa na mwanamke huyo 
kutuhumiwa na serikali ya 
kijiji hicho kwa wizi, pia aibu 
iliyotokana na tukio hilo.

Kamanda Kuzaga alisema 
kuwa Machi 3, mwaka huu, 
mtuhumiwa alidaiwa kuingia 
kwenye nyumba ya mwanaki-
jiji mwenzake, Zaria Ndagwa 
kwa nia ya kuiba vitu ambavyo 
havikutajwa.

Alisema kuwa mtuhumi-
wa alikutwa na mwanakijiji 
mwingine aitwaye Asnat Ma-
payo ambaye alitoa taarifa 
kwa mwenye nyumba na ndi-
po akashtakiwa kwenye seri-
kali ya kijiji.

Alisema kuwa Machi 6, 

mwaka huu, mama huyo ali-
itwa na viongozi wa serikali 
ya kijiji kwa lengo la kumhoji 
na alikiri kufanya kosa hilo na 
ndipo wakamtoza faini ya Sh. 
25,000 kwa ajili ya gharama za 
uendeshaji kesi na Sh. 100,000   
kama fidia kwa mwenye ny-
umba alimotaka kuiba.

Alisema mama huyo aliom-
ba viongozi wa serikali ya ki-
jiji hicho apunguziwe adhabu 
hiyo ili badala ya kulipa Sh. 
125,000 alipe Sh. 50,000 pe-
kee, faini ambayo ilikubaliwa 
na akaambiwa akaitafute.

“Ilipofika Machi 7, mwaka 
huu, ndipo ikabainika kuwa 
alikuwa amewanywesha sumu 
watoto wake kwa kuichang-
anya kwenye soda na na yeye 
mwenyewe akawa ameku-
nywa ndipo zikaanza jitihada 
za kuokoa maisha yao kwa 
kuwakimbiza hospitalini,” 
alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema watoto hao walifari-

ki dunia muda mfupi baada 
ya kufikishwa katika hospitali 
hiyo ya rufani na kwamba 
mama huyo anaendelea na 
matibabu katika hospitali hiyo 
akiwa chini ya ulinzi.

Kamanda huyo aliwataka 
wananchi mkoani Mbeya 
kuacha tabia ya kujichukulia 
sheria mkononi kwa kuwa 
inasababisha madhara hata 
kwa watu wasiokuwa na hatia 
kama ambavyo mwanamke 
huyo amewaua watoto wake.

Alishauri wananchi wa-
naopata tatizo la kifamilia, 
kupata msaada kwa jeshi hilo 
kupitia dawati la jinsia na wa-
toto au kwa viongozi wa seri-
kali wakiwamo maofisa ustawi 
wa jamii.

Kamanda Kuzaga alisema 
mtuhumiwa huyo baada ya 
kutibiwa na kupona, ata-
chukuliwa hatua za kisheria 
ikiwa ni pamoja na kufikishwa 
mahakamani.

‘Somo la stadi za maisha ndio mkombozi wa mtoto wa kike’
Na Julieth Mkireri

SOMO la stadi za maisha kiki-
fundishwa kuanzia shule za 
msingi litakuwa sehemu ya ku-
komboa mtoto wa kike kwenye 
maisha yake ya baadaye.

Meneja Mwandamizi wa Mradi 
wa Elimu kwa Msichana, Hadija 
Hassan kutoka Shirika la Room 
to Read alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
maadhimisho ya Siku ya Wanan-
mke Duniani.

Alisema somo hilo pia ni se-
hemu ya kumpa ujasiri mtoto wa 
kike katika mapambano dhidi ya 
vitendo vya ukatili wa kijinsia, 

hasa kuepuka mimba za utotoni.
Hadija alisema shirika hilo 

kuwa na mradi unaohusiana na 
masuala ya wasichana kume-
kuwa sehemu ya kuwaandaa ku-
kabiliana na vikwazo ambavyo 
vimekuwa    sababu ya wengi 
wao kushindwa kufikia malengo 
yao.

Alisema stadi za maisha zina-
zofundishwa kwenye mradi huo 
zimekuwa na mabadiliko kwa 
wasichana kuwa jasiri, ongezeko 
la ufaulu darasani na kuwa wa-
jasiriamali wanaosaidia wazazi 
wao kwa kununua baadhi ya ma-
hitaji.

Meneja huyo alibainisha 
kwamba wasichana zaidi ya 
5,000 kutoka katika mikoa ya 

Pwani, Tanga na Morogoro wa-
menufaika na Mradi wa Elimu 
kwa Msichana, uliolenga ku-
tokomeza mila na desturi po-
tovu za ukatili na ukandamizaji 
wanawake katika jamii.

Kwa mujibu wa Hadija, mradi 
huo ulianza kutekelezwa katika 
mikoa hiyo mwaka 2012. Hadi 
sasa Pwani na Morogoro ndio 
maeneo ambayo utekelezaji 
unaendelea kwa shule za msingi 
na sekondari

Alibainisha kwamba mradi 
huo umekuwa na mafanikio ka-
tika eneo la kupunguza utoro, 
kuibua ufaulu na kuondoa mim-
ba za utotoni kutokana na stadi 
tano za maisha wanazofundish-
wa.

Mmoja wa walimu wa Shule 
ya Sekondari Bundikani iliyoko 
Kibaha, mkoani Pwani, Bahati 
Mgala ambaye yuko kwenye 
utekelezaji mradi huo, alisema 
mradi huo umemaliza utoro wa 
rejareja uliokuwapo awali.

Pia alisema kupitia mradi 
huo, watoto wa kike ufaulu wao 
umeongezeka sambamba na 
kuwa jasiri wa kuhoji maswali 
kwenye sehemu ambayo hawa-
jaelewa, pia wamekuwa watun-
zaji fedha wanazopewa kwa ajili 
ya matumizi shuleni.

Mwalimu Bahati pia alisema 
halmashauri inatakiwa kuan-
galia namna ya kujipanga ku-
wapeleka walimu kujifunza kwe-
nye maeneo unakotekelezwa 

mradi huo ili kuwa msaada zaidi 
kwa wasichana walioko shuleni.

Ashura Hamis, mkazi wa Maili-
moja, Kibaha  ambaye ni mzazi 
wa Mwajuma Yahaya, mwa-
nafunzi wa kidato cha nne katika 
Shule ya Sekondari Bundikani, 
alishukuru kuwapo mradi huo 
ambao umemsaidia mtoto wake 
kuwa na utaratibu wa kuweka 
akiba na kununua mahitaji ya 
shule.

Ashura alisema mbali na ku-
weka akiba, mradi huo ume-
kuwa ukiandaa watoto wa kike 
na maisha ya baadaye kwa 
kujifunza ujasiriamali ambao 
utawawezesha kujiajiri wakiwa 
likizo na hata baada ya kuhitimu 
masomo yao.

Na Kulwa Mzee

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, 
Omary Mwanga, maarufu Marioo, 
anayedaiwa zaidi ya Sh. milioni 500 
kwa kuvunja mkataba, anatarajiwa 
kujitetea Mahakama Kuu Machi 18 na 
19, mwaka huu.

Marioo na Meneja wake Sweet-
bert Mwinula wameshtakiwa katika 
Mahakama Kuu Masjala ya Wilaya 
ya Arusha mbele ya Jaji Joackim 
Tiganga, wakidaiwa jumla ya Sh. 
550,000,000 kwa madai ya kuvunja 
mkataba wa kutumbuiza katika hafla 
ya Mr & Miss Vyuo Vikuu Kanda ya 
Kaskazini.

Mdai katika shauri hilo ni Kampuni 
ya Kismaty inayojihusisha na kuan-
daa matukio ya burudani  mbalim-
bali nchini.

Mdai anayewakilishwa na Wakili 
John Lairumbe, anadai kuwa Sep-
temba 23, 2021, aliingia mkataba 
na wadaiwa kutumbuiza siku ya 
mashindano hayo kwa gharama ya 
Sh. milioni 15.

Mdai anadai katika hati yake ya 
madai kwamba tukio lilitakiwa ku-
fanyika Septemba 24, 2021 Arusha na 
Septemba 25 mwaka huo kungeku-
wa na hafla iliyopangwa kufanyika 
Blue Stone Lounge.

Anadai kuwa kampuni hiyo Sep-
temba 17, mwaka huo, iliwalipa wa-
daiwa Sh. milioni nane na wakati 
wakitia saini mkataba, iliwalipa Sh 
milioni 15.

Inadaiwa kuwa Septemba 25, 
2021, hawakuonekana kwa ajili ya 
kutumbuiza Blue Stone kama walivy-
okubaliana katika mkataba.

Kutokana na kuvunja mka-
taba, mdai aliingia hasara ya Sh. 
500,000,000 na hasara nyingine ya 
Sh. 50,000,000 ambayo ilitokana na 
kukaribisha wadau mbalimbali waki-
wamo wenye hoteli kubwa, fedha 
walizolipwa na alipoteza biashara na 
kukosa kipato.

Wananchi wakiwa kwenye daraja eneo la Kibutuka mpakani mwa wilaya ya Liwale na Nachingwea mkoani Lindi 
mwishoni mwa wiki, wakishuhudia uharibifu wa barabara uliosababishwa na mvua inayoendelea kunyesha mkoani 
humo.PICHA:MPIGAPICHA WETU
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DROO ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika inatarajiwa kufanyika 
kesho Jumanne jijini Cairo, Misri, ambapo wawakilishi wa Tanzania, 
Simba na Yanga watafahamu timu zipi watakazokwenda kukutana 
nazo kuanzia Machi 29-31, mwaka huu.

Kuna mijadala inatembea mitaani na mitandao ya kijamii na baadhi 
ya vyombo vya habari, kuonyesha ni timu ipi yenye afadhali kwa 
wawakilishi hao wa nchi, kukutana nayo kuliko nyingine.

Lakini hapa tunataka kuweka wazi kwa viongozi, wanachama na 
mashabiki wa timu hizo kutojidanganya kuwa kuna timu dhaifu au 
yenye uafadhali kwenye hatua hiyo.

Hakuna timu dhaifu ambayo inaweza kuingia kwenye hatua ya robo 
fainali ya michuano hiyo mikubwa zaidi kwa ngazi ya klabu barani 
Afrika kwani timu zote dhaifu zilitolewa hatua za mwanzo na huku 
kulikobaki ni kwa wakubwa kuwa tayari kupamba na timu yoyote ile.

Tukianza na Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya Misri, hii ndiyo timu 
hatari zaidi kukutana nayo, hasa kwenye hatua kama hizi za mtoano 
na hii kuna nafasi pia kukutana na Simba.

Ndiyo timu iliyotwaa ubingwa mara nyingi kombe hilo barani Afrika, 
na hata ikitolewa basi mara nyingi inakuwa ni fainali.

Asec Mimosas ya Ivory Coast siyo timu ya kuichukulia poa kwani 
mpaka inafuzu ilikuwa haijafungwa mechi yoyote, ikiwa ni moja kati 
ya timu chache za mwanzo zilizofuzu mapema tu, na hata ilipopoteza 
mechi ya mwisho ugenini dhidi ya Wydad Casablanca kwa bao 1-0, 
kulikuwa na maswali mengi kutoka kwa mashabiki juu ya kiwango 
chao siku hiyo na namna goli hilo lilivyofungwa, hii pia ni moja kati ya 
timu inayoweza kukutana na Yanga.

Mamelodi Sundowns hii ndiyo timu ambayo inaogopwa na 
Watanzania wengi kutokana na rekodi yao nzuri ya hivi karibuni, huku 
mashabiki wa timu hizo wakiihofia zaidi kukutana nayo na inaweza 
kukutana na Simba ama Yanga.

Kuna timu isiyoimbwa, nayo ni Petro de Luanda ya Angola, 
iliyomaliza mechi zake sita za Kundi C, si tu kwamba haikupoteza hata 
mechi moja, lakini haikuruhusu bao.

Imecheza mechi sita, ikishinda michezo mitatu na sare tatu pia, 
ambapo awali ilionekana mashabiki wa timu hizi wangependa 
kukutana nayo, lakini rekodi zimeanza kuwatisha na yenyewe inaweza 
kukutana na Simba ama Yanga.

Hivyo wakati droo inakwenda kuchezeshwa, Simba na Yanga zitumie 
michezo hii ya Ligi Kuu kuangalia mapungufu yao na kuyarekebisha 
kabla ya mechi hizo, hasa ya kushindwa kutumia nafasi.

Kwenye michezo ya Ligi Kuu, timu hizo zimeonekana kutengeneza 
nafasi nyingi, lakini zikishindwa kutumia, hivyo ni fursa kwao 
kurekebisha kasoro hizo na si kuanza kuota ndoto za kutaka kupangwa 
na timu fulani.

Zikumbuke kuwa kwenye hatua kubwa kama hizo, zisitarajie kama 
zinaweza kupatikana nafasi nyingi kama zinazotengenezwa kwenye 
Ligi Kuu.  Tunatambua kuna wachezaji wenye viwango vya hali ya juu, 
hivyo nafasi huwa chache, kinachotakiwa ni kuzitumia na kuhesabu 
mabao.

Aidha, ikumbukwe pia kwa mujibu wa kanuni, timu zote za 
Tanzania zitaanzisha nyumbani, hivyo kinachitakiwa ni kuimaliza 
mechi hapa hapa kwa kushinda mabao mengi na hiyo itawezekana tu 
pale zitakapojipanga kwenye maandalizi ya kiufundi.

Tunaamini kama ikija timu ikifungwa mabao 4-0, kama ilivyofungwa 
CR Belouizdad ya Algeria, sidhani kama kutakuwa na kupindua meza 
ugenini kwa timu kama Yanga ambayo hata ugenini inacheza kama 
nyumbani tu.

Kadhalika kwa Simba ikishinda mabao 6-0 kama ilivyoifanya 
Jwaneng Galaxy ya Botswana, au 7-0 kama ilivyochapika Hoyoya ya 
Guinea, msimu uliopita, hatudhani kama ikienda ugenini inaweza 
kutetereka, kwani hivi sasa ni moja kati ya klabu kubwa barani Afrika 
yenye uwezo wa kukwepa hujuma zote inapokwenda kucheza ugenini.

Kwa ujumla Nipashe tunawataki kila kheri wawakilishi hao wa nchi 
katika maandalizi yao kwa kuwa hicho ndicho kitu cha muhimu kuliko 
vingine vyote.

Tatizo la taa viwanja vya soka mikoani lifanyiwe kazi

Simba, Yanga zijiandae kumpokea yeyote CAF
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Nikisema 
hivyo sina 
maana 
kuwa 
waliokuwa 
uwanjani 
hawaan-
galii vizuri 
mpira, au 
wachezaji 
ndani wa-
nashindwa 
kucheza 
ama kuna 
maeneo 
hawaoni, la 
hasha.

 Muungwana Lazima Nilonge

BAADA ya idadi kubwa ya mashabiki 
kuangalia mechi mbili za Simba na 
Yanga zilizochezwa usiku katika vi-
wanja tofauti vya mikoani, wameone-
kana kulalamikia taa kuwa zina ma-
pungufu.

Yanga ilicheza dhidi ya Namungo 
kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi Ijumaa iliyopita, kuanzia 
saa 12:00 jioni, na juzi Simba ilikuwa 
Uwanja wa Mkwakwani, Tanga 
ikicheza dhidi ya Coastal Union.

Mechi hiyo nayo ilianza saa 12:00, 
lakini zote hizo zilionekana taa 
zilizofungwa kwenye viwanja hivyo ni 
za aina moja.

Na siyo viwanja hivyo tu, binafsi hata 
ukiangalia taa za viwanja vya Kaitaba, 
Bukoba, mkoani Kagera, Jamhuri 
Dodoma, vyote hivyo vinaonekana 
kuwa na matatizo.

Ni tofauti kabisa ukiangalia mechi 
Uwanja wa Benjamin Mkapa na ule 
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam.

Ubora wa taa za viwanja hivyo 
viwili, au mtu aliyezoea kuangalia 
mechi kwenye viwanja hivyo, wala 
hatotumia ujuzi wowote kung’amua 
kuwa kuna tofauti ya ubora wa taa.

Nikisema hivyo sina maana kuwa 
waliokuwa uwanjani hawaangalii 
vizuri mpira, au wachezaji ndani 
wanashindwa kucheza ama kuna 
maeneo hawaoni, la hasha.

Tatizo la taa linaloonekana ni kwa 
wale walioangalia mechi kupitia 
televisheni. Hawa ndiyo wanaathirika 
mno na mechi zinazochezwa kwenye 
viwanja vya mikoani.

Kwa kiasi kikubwa watazamaji 
wanachoona zaidi ni wachezaji kuliko 
mpira. Huonekana tu pale wachezaji 
wanapovutwa na kuonekana 
wakubwa.

Kasheshe ni pale wachezaji 
wanapokuwa kwenye saizi ya 
kwaida ya kuonyesha mpira kama 
ilivyozoeleka, mpira hauonekani, 
unachoweza kuona wachezaji 
wanakimbiakimbia.

Watazamaji sasa wanakuwa 
wanamtegemea zaidi mtangazaji 
ili kujua mpira uko wapi, kama 
umeshapigwa krosi, shuti, 
umeokolewa au kipa kadaka.

Narudia tena, hili huwezi kuliona 
kwenye viwanja wa Benjamin Mkapa 

Jumatatu  Machi 11, 2024

Na Adam 
Fungamwango

au Azam Complex, hata mpira 
ukichezwa usiku wa manane.

Binafsi, nimeliona hilo, 
lakini hata mashabiki wengi 
wameonekana kulalamikia hilo, 
hivyo naliwasilisha kwa wahusika 
ambao ni Bodi ya Ligi nchini, 
TPLB.

Inaonekana kabisa kuwa aina 
ya taa zilizofungwa, pamoja na 
dhamira njema, lakini wataalam 
hawajaangalia kama zinaweza 
kuoana na miale ya taa zingine 
zilizopo kwenye televisheni 
za majumbani na mionzi yake 
inapokutana na macho ya 
binadamu.

Kuangalia soka ni burudani, 
ambapo kwa sasa limebeba 
mashabiki wengi, wake kwa 
waume na watoto, hivyo kasoro 
kama hizi ni lazima ziangaliwe na 
kurekebishwa mbele ya safari.

Nimeona baadhi ya wachambuzi 
walikuwa wakiorodhesha kasoro 
mbalimbali kwa wenye mamlaka 
ya kuonyesha mpira kwenye 
televisheni, ikiwamo picha za 
marudio, engo za kukaa na vitu 
vingine vya kiufundi kwa hiyo 
wakati hayo yakifanyiwa kazi, na 
hili suala la taa nalo liangaliwe 
kwani linakera.

Kwa Watanzania wengi ambao 
wamezoea kuangalia mechi 
mbalimbali za ligi barani Ulaya 
ambapo mpira unaonekana mpaka 
nembo yake, achilia mbali ubora 
wa taa za uwanjani na uonyeshaji 
wenyewe, leo wanakutana na 
mechi inayochezwa Mkwakwani 
au Majaliwa, halafu anaona watu 
tu wanakimbia, mpira wenyewe 
hauoni, sidhani kama atafurahi.

Kama tunasema Ligi ya Tanzania 
ni namba sita kwa sasa kwa ubora 
Afrika, basi kuna vitu vingi vya 
kuvitazamani ikiwamo ubora wa 
taa zetu za uwanjani.

Nafikiri pia walioweka 
taa hizo ndiyo hawa hawa 
ambao wamedhamini ligi kwa 
kuionyesha, hivyo kuna vitu vya 
kitaalam vya kufanya ili mechi 
zinazochezwa usiku zionekana 
katika ubora unaotakiwa na isiwe 
kama mpira wa vikatuni.
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Zone-KiSEZ yachangia 
uchumi viwanda Kigoma

Na Jenifer Gilla

LICHA ya juhudi kubwa zi-
nazofanywa na serikali na wa-
dau wa mazingira kuweka fuk-
we katika hali ya usafi jijini Dar 
es Salaam, tatizo la utupaji wa 
taka hizo limeendelea kuathiri 
biashara kwa wawekezaji wa-
dogo wa maeneo hayo.

Ripoti ya Muungano wa 
Kimataifa wa Kuhifadhi Mali 
Asili (IUCN) kuhusu plastiki na 
jamii za ufukweni nchini   ya 
mwaka 2021 inaonyesha kuwa 
asilimia 40 ya taka hizo zi-
nakusanywa,  lakini asilimia 
96 hazisimamiwi na kusaba-
bisha kuingia kwenye mab-
wawa, bahari na maziwa.

Nipashe ilitembelea katika 
ufukwe wa Raibow, Mbezi 
Beach na Msasani jijiji Dar es 
Salaam, maarufu kama Beach-
mavi na kukuta taka za plastiki 
zimezagaa huku wafanyabi-
ashara wakilalamikia hali hiyo 
kuathiri shughuli zao.

Mfanyabiashara wa vinywaji 
katika ufukwe wa Rainbow, 
Ramadhani Juma,  alisema 
kwa sasa biashara yake imed-
horota ikilinganishwa na 
miaka sita iliyopita wakati 
anaanza kwa sababu watu ha-
watembelei fukwe hiyo kuto-
kana na uchafu.

Alitaja aina za taka zilizos-
hamiri kuwa ni taulo za kike, 
diapers (nepi za watoto), chu-

pa na mifuko ya plastiki, taka 
za hospitali kama mabomba 
ya sindano na chupa za drip 
jambo linalohatarisha mazin-
gira na afya za wanadamu.

“Zamani angalau watu wa-
likuwa wanapita eneo hili 
kupunga upepo ufukweni 
wananunua vinywaji sasa hivi 
hakuna watu kwa kuwa fuk-
we imejaa taka za plastiki pia 
zimezagaa,” alisema.

Juma mwenye familia ya 
watoto watatu alisema wakati 
anaanza biashara hiyo alikuwa 
anauza kreti mbili za soda kwa 
siku, lakini sasa hivi anauza 
nusu kreti.

Mfanyabiashara mdogo wa 
chakula katika ufukwe wa 
Beachmavi, Zuhura Magimbe, 
alisema wateja wamepungua 
na waliobakia ni wavuvi wa-
naofanya shughuli zao eneo 
hilo.

Alisema wakati anaanza bi-
ashara katika eneo hilo mwaka 
2015 alikuwa anauza hadi kilo 
tano na kilo tatu za ugali kwa 
siku kwa kuwa watu mbalim-
bali walikuwa wakitembelea 
eneo hilo, lakini sasa anauza 
wali kilo mbili na ugali kilo 
mbili.

“Watu sasa hivi hawaji tena 
kama zamani, taka zime-
kuwa nyingi hasa kipindi cha 
mvua, lakini pia kuna mifumo 
imewekwa inamwaga maji 
machafu katika eneo hili kwa 

hiyo maji ya bahari ni meusi 
hayana mvuto na harufu ni 
kali,” alilalamika.

Wakati mamalishe, Jacline 
Joseph alisema moja ya 
changamoto anayokutana 
nayo katika biashara yake 
ni wateja kuchagua mboga, 
wengi wakikataa kula samaki 
wakiamini kuwa si salama ku-
tokana na madhari ya fukwe 
hiyo.

“Wateja wengi hasa wanao-
pita njia, wakija hapa wanak-
wambia kama hauna mboga 
nyingine basi, ila samaki hap-
ana, ukiwauliza sababu wa-
nasema hayo maji machafu ya 
habarini huyaoni, hao samaki 
hawatokuwa salama kwa afya 
zetu,” alisema.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa 
na Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mzingira, Mbezi Beach A, Karo-
line Ngoda, alisema uchafu 
katika eneo hilo unachangiwa 
na Mto Mbezi pamoja na mito 
mingine iliyopo katika jiji hilo, 
inayomwaga maji baharini.

Alisema huandaa utaratibu 
wa kusafisha fukwe hizo mara 
kwa mara  kwa kushirikiana 
na wadau, lakini baada ya 
muda mfupi taka hizo zinaru-
di tena hasa kipindi cha mvua.

Aliiomba serikali kuweka 
chujio katika mito inayotiriri-
sha maji ili kuzuia taka kuingia 
katika bahari.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 

Mikakati ya Maendeleo En-
delevu (TSDI), Fredy Kwezi, 
alisema pamoja na juhudi 
kubwa wanazofanya wadau 
wa mazingira kusafisha fukwe 
hizo hali haibadiliki jambo lin-
alokatisha tamaa.

Alisema kama ufukwe huo 
ukiwa katika hali ya  usafi 
utakuwa chanzo kizuri cha 
kuiingizia serikali mapato na 
kuwanufaisha wafanyabiasha-
ra wadogo wa eneo hilo na 
kuiomba serikali itilie mkazo 
kuboresha hali ya usafi katika 
eneo hilo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utu na Mazingira (HUDEFO), 
Sarah Pima,  alishauri jamii 
kufuata Sheria ya Mazingira 
ya mwaka 2004 kifungu nam-
ba 106 inayotaka mtu yeyote 
kutochafua  mazingira au ku-
ruhusu mtu mwingine kufan-
ya hivyo.

Aidha, amewakumbusha 
viongozi wa serikali kuanzia 
ngazi ya mtaa kutekeleza maa-
gizo ya sheria ya mazingira 
mwaka 2004 kifungu namba 
1(a) inayowaeleza kuhakikisha 
taka  zote zinaainishwa na ku-
chambuliwa kuanzia ngazi ya 
familia zinakozalishwa.

Alisema kwa kufanya hivyo 
itasaidia taka hizo hasa za 
plastiki kutotupwa ovyo na ku-
zagaa mitaani hali zinazosaba-
bisha kuingia kwenye mitaro 
ya maji na kuishia baharini.

Wafanyabiashara walalamika 
plastiki kuchafua fukwe Dar

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Maeneo Maalum ya 
Kiuchumi ya Kigoma (Kigoma Special 
Economic Zone-KiSEZ) imechangia 
kuvutia wawekezaji, kuzalisha ajira na 
maendeleo ya viwanda katika Mkoa wa 
Kigoma.

KiSEZ ni kampuni ya serikali iliyope-
wa leseni na Mamlaka ya Eneo Huru 
la Uwekezaji kwa Mauzo Nje (EPZA) 
ambako kwa sasa kuna viwanda sita, 
vitatu vikiwa vinafanya kazi na vingine 
katika hatua mbalimbali za ujenzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa KiSEZ, San-
gu Deogratius, alisema mwishoni mwa 
wiki kuwa serikali imeendelea kubore-
sha miundombinu ya eneo hilo lenye 
ukubwa wa hekta 600,000 ili kuwavu-
tia wawekezaji wengi zaidi.

“Kutokana na ongezeko la wawekeza-
ji katika eneo la KiSEZ, mchango wake 
katika maendeleo ya viwanda na 
uchumi wa Mkoa wa Kigoma umeku-
wa ukiongezeka kwa kiasi kikubwa,” 
alisema.

Kampuni ya KiSEZ ilianzishwa 
mwaka 2013 kwa lengo la kuvutia 
wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza 
kwenye viwanda mkoani Kigoma na 
pia kukuza biashara na mikoa ya jirani 
na nchi za Maziwa Makuu.

Ongezeko la uwekezaji wa viwanda 
katika eneo hili utachangia zaidi ku-
zalisha kazi kwa wakazi wa mkoa huu, 
kupata mafunzo na ujuzi mbalimbali, 
na kulipa kodi mbalimbali za serikali.

Mmoja wa uwekezaji mkubwa am-
bao umepata leseni kutoka kwenye 
mamlaka ya EPZA ni kiwanda cha 
kuchakata asali cha Thirdman Com-
pany Limited. Meneja wa Operesheni, 
Ziman Mbena alisema, kiwanda hiki 
kilichoanzishwa mwaka 2018 na kili-
zalisha tani 40 kwa mwaka. Lakini hadi 
kufikia mwisho wa mwaka jana uzal-
ishaji ulifikia tani 1,000 na kwa mwaka 
huu malengo ni kuzalisha tani 1,800.

Kiwanda hicho cha kuchakata asali 
kimeajiri watu 60 kwa ajira za moja 
kwa moja na kufanya kazi na wafugaji 
wa nyuki zaidi ya 1400 katika mikoa ya 
Kigoma, Tabora na Singida.

Alisema katika kuhakikisha ubora 
unazingatiwa, kiwanda kimewaingiza 
wafugaji nyuki kwenye kanzi data kwa 
ajili ya kufuatilia uzalishaji wa asali 
unaozingatia viwango vinavyotakiwa 
katika soko. 

Pia, wanatoa mafunzo kwa wafugaji 
wa nyuki ili kuweka na kuzingatia maz-
ingira ya ubora katika ufugaji wao.

Alisema masoko makubwa ya bid-
haa za asali ni pamoja na Afrika Kusini, 
Norway, Sweden, Amerika na Australia.

Kiwanda kingine ni NexGen Solawazi 
Limited ambacho huzalisha umeme 
wa megawati tano na kuwauzia Tane-
sco kwa ajili ya kusambaza sehemu 
mbalimbali za mkoa wa Kigoma.

Mkoa wa Kigoma haujaunganishwa 
na gridi ya Taifa,  umeme huo ume-
kuwa chachu kubwa katika maendeleo 
ya viwanda na shughuli nyingine za 
kiuchumi za mkoa huo.

Msimamizi Msaidizi wa kiwanda, Au-
gustine Mabuga, alisema umeme huo 
umepunguza kwa kiasi kikubwa ghara-
ma za uzalishaji kwa kutumia mafuta 
kwa takribani Shilingi bilioni sita kwa 
mwaka.

Mwonekano wa sehemu ya ufukwe wa Rainbow, Mbezi Beach, Dar es Salaam. PICHA: JENIFER GILLA
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Elimu ya 
sheria za 
ardhi, ndoa 
na mirathi 
yatolewa kwa 
wanawake
Na Ashton Balaigwa,                 
MOROGORO

WANAWAKE wilayani Kilosa, mkoani 
Morogoro wamepatiwa elimu kuhusu 
sheria zinazohusu mirathi, ardhi na 
ndoa kupitia mpango wa kusaidia 
jamii katika masuala mbalimbali ya 
kisheria chini ya Mpango wa  Kituo 
cha Msaada wa Kisheria cha Chuo Ki-
kuu Mzumbe (MU).

Mhadhiri wa Sheria wa chuo hicho, 
Dk. Thobias Nyamsenga, alisema wa-
nawake hao walipatiwa elimu hiyo 
baada ya wataalam wa Mzumbe ku-
weka kambi ya siku tatu katika wilaya 
hiyo.

Dk. Nyamsenga alisema Mzumbe 
kupitia watalaam wake kutoka Ki-
tivo cha Sheria waliamua kutoa bila 
malipo huduma ya msaada wa kishe-
ria kwa  wanawake hao  pamoja na 
waliopatwa na majanga mbalimbali 
ikiwamo ya mafuriko.

Alisema kambi hiyo ya kutoa msaada 
huo wa kisheria  imelenga  kusikiliza 
wananchi na kuwapatia msaada wa 
kisheria kwa wale wasiojiweza husu-
sani ushauri katika maeneo matatu 
ambayo ni eneo la mirathi, ndoa na 
ardhi.

Alisema jamii ina uelewa mdogo 
kuhusu masuala ya mirathi. Hilo lime-
kuwa linasababisha migogoro ikiwa-
mo ya ardhi.

Alisema waathirika wakubwa wa 
migogoro hiyo ni wanawake kwa 
kuwa baadhi ya wanafamilia humiliki 
mali kienyeji na kusababisha kuwapo 
migogoro hiyo.

“Tumeweka kambi ya siku tatu na 
tumepokea wateja wa kutosha na 
kwa idadi kubwa katika masuala hayo 
matatu ambayo ni mtambuka katika 
Wilaya ya Kilosa,” alisema Dk. Mn-
yasenga.

Mhadhiri na Mratibu wa Kituo cha 
Msaada wa Kisheria Chuo Kikuu 
Mzumbe, Wakili Bernadetha Iteba, 
alisema kituo hicho kinajihusisha na 
kutoa msaada wa kisheria bila malipo 
kwa wananchi ambao hawana uwezo 
wa kumudu gharama za kisheria na 
kuwalipa mawakili na watu wa aina 
hiyo wanapokewa katika kituo hicho. 

Alisema  kituo pia kinatoa msaada 
wa uwakilishi mahakamani kwa kesi 
ambazo ni nyeti baada ya kuona 
mwananchi huyo asipopewa wakili 
wa kwenda kumsaidia na kumsima-
mia mahakamani, anaweza kupoteza 
haki, hivyo kituo kinampa wakili bila 
malipo kusaidia na kumsimamia.

Kaimu Makamo Mkuu wa Chuo hi-
cho, Prof. Allen Mushi, alisema pamoja 
na kutoa elimu kuhusu sheria, wame-
tumia Siku ya Wanawake Duniani ku-
toa misaada mbalimbali kwa waathiri-
ka wa mafuriko wilayani humo.

Walimu kufanya mtihani kabla ya kuajiriwa  
Na Halfani Chusi  

SERIKALI imesema katika 
kutekeleza mitaala mipya ya 
elimu, walimu wapya watafan-
ya mtihani kabla ya kuajiriwa 
na watakaofanya vizuri ndio 
watakaopata nafasi serikalini. 

Pia imesema walimu walioko 
kazini kwa sasa wataendelea 
kupewa mafunzo ya mara 
kwa mara ili kuondokana na 
changamoto katika utekelezaji 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 214 Toleo la 2023 na 
mitaala mipya.

Utaratibu wa mitihani kwa 
watumishi kabla ya kuajiriwa, 
kwa mujibu wa serikali, ni 
jambo la kawaida katika kada 
mbalimbali kama sheria na 
afya.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipokutana na wa-
hariri na waandishi wa habari 
kuelezea sera na mitaala mi-
pya ya elimu na mafanikio ka-

tika sekta ya elimu kwa miaka 
mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan madarakani.

Alisema serikali imelazimika 
kuweka utaratibu huo kutoka-
na na wingi wa uhitaji wa ajira 
za ualimu na kwamba mpango 
huo utasaidia kuondoa lawa-
ma dhidi ya wabunge majim-
boni na viongozi wengine. 

“Sasa hivi walimu ni wengi, 
ukitangaza ajira hapa ni ‘vita’. 
Watu wakisikia ajira zime-
tangazwa kila mtu anaomba 
msaada binafsi ana mtu wake. 
Sasa  tukisema kigezo gani 
kitumike kama wameomba 
10,000, tunahitaji 2,000 
tunachaguaje hawa?

“Kutokoana na changamoto 
hiyo, tukaona tuweke utara-
tibu wa kuwafanyia uthamini 
kuwapa mitihani na watakao-
faulu wataajiriwa.  Ukiona  
umekosa, unaweza kukata ru-
fani ili mtihani wako usahihish-
we tena. Hii  itaondoa kelele za 
mbunge wa jimbo fulani kuuli-
zwa ajira za walimu,” alisisitiza.

Prof. Mkenda aliongeza 
kuwa: “Kinyume cha utaratibu 
huo, tunakwenda kuua elimu. 
Wanaosoma sheria sisi we-
nyewe tunawapa mtihani wa-
nafanya, wakifaulu wanaingia 
kwenye ajira. Udaktari  pia sisi 
ndio tunawapa mtihani wna-
fanya, wakifaulu wanapata 
ajira.

“Wako walimu waliosoma 
nje nafasi zikiwapo si wote tu-
wachuje kwa uwezo wao au 
tuwape tu ajira? Hilo ndio lina-
leta zogo ndio maana nimeona 
niliseme hili kuondoa mkang-
anyiko.”

Kuhusu Sera ya Elimu na 
mitaala mipya, waziri huyo 
alisema huo ni mpango wa ma-
geuzi ya elimu unaotokana na 
R4 za Rais Samia na kwamba 
yeye ndiye alitaka wananchi 
washirikishwe katika kutoa 
maoni yao ili yazingatiwe ka-
tika maboresho hayo.

Alisema kwa mwaka huu 
imeanza mitaala mipya kwa 
kwa elimu ya awali, darasa la 

kwanza na la tatu, elimu ya 
sekondari kidato cha kwanza 
kwa shule zenye mkondo wa 
amali, vyuo vya elimu na ki-
dato cha tano.

“Tumefanya hivyo baada 
ya majadiliano marefu,   un-
aweza ukajiuliza darasa la tatu 
mbona hawapo, tuliona elimu 
ya awali na darasa la kwanza si 
shida wanaweza wakaanza na 
mitaala mipya.

“Lakini darasa la tatu wa-
takuwa na muda wa kukacha 
yale ambayo walitakiwa kuso-
ma darasa la pili na wataende-
lea na mitaala hiyo mpaka pale 
watakapomaliza elimu yao.

“Na wale wa zamani wa 
darasa la pili wakiingia la tatu 
pia wataendelea na elimu ya 
mitaala mipya, na hao wa dar-
asa la tatu wakiingia darasa la 
nne wataendelea na elimu yao 
mpaka darasa la sita, mwaka 
2027 watakuwa darasa la sita 
kwa kuwa mitaala mipya elimu 
ya msingi ni miaka sita na si 
saba,” alifafanua. 

Usawa kijinsia waundiwa mkakati maalum mgodini
Na Mwandishi Wetu

USHIRIKI wa wanawake ka-
tika sekta ya madini ni mdogo 
kutokana na sababu mbalim-
bali.

Kampuni ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) imeliona 
hilo na kuweka mkakati maal-
um wa kisera kuongeza ush-
iriki wa kundi hilo mgodini.

Uongozi wa kampuni hiyo 
umesema moja mambo yali-
yowezesha mgodi wake kuon-
goza nchini kwa kuongeza 
kuwa na idadi kubwa ya wa-
nawake walioajiriwa kwenye 
sekta ya madini, ni kubuni na 
kutekeleza kwa vitendo sera 
na miongozo inayohamasisha 
usawa wa kijinsia maeneo ya 
kazi.

Mwishoni mwa wiki jijini 
Dar es Salaam, Makamu Rais 
wa AngloGold Ashanti – GGML 
anayeshughulikia miradi ende-
levu na masuala ya ushirika Af-
rika, Simon Shayo, alibainisha 
hayo katika sherehe za awali 

za kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Shayo alisema hivi sasa asil-
imia 13 ya nguvukazi ya kam-
puni hiyo ni wanawake ilhali 
kwa upande wa kimataifa ush-
iriki wa wanawake katika sekta 
ya madini, takwimu zinaone-
sha ni kati ya asilimia 14 na 16.

“Hivyo, hatufanyi vibaya. Tu-
liendesha mgodi bila kuwapo 
wanawake katika nafasi za juu 
za uongozi lakini sasa wapo na 
wengine wamevuka mipaka 
na kwenda kuwa wasimamizi 
wa sekta hiyo katika kampuni 
mbalimbali nje ya nchi,” alise-
ma.

Shayo alisema sera na mion-
gozo ya GGML iliyowekwa si 
kwamba imeongeza idadi ya 
wanawake kushiriki kwenye 
shughuli za mgodi huo, bali 
pia imebadilisha hulka za wa-
naume waliopo kwenye kam-
puni hiyo na kuona umuhimu 
wa wanawake kuwapo kwenye 
sekta ya madini.

Shayo alitaja baadhi ya mion-
gozo hiyo kuwa ni pamoja na 

kuweka utaratibu wa kuajiri 
ambao unatoa kipaumbele 
kwa wanawake.

“Katika ajira asilimia 50 ni 
wanawake na asilimia inayoba-
ki 50 ni wanaume na kama 
watalingana ufaulu katika us-
aili anayepewa kipaumbele ni 
mwanamke,” alisema.

Aliongeza kuwa kampuni 
hiyo pia hutoa ufadhili kwa 
wafanyakazi wake wanawake 
kwenda kupata mafunzo ya 
juu ya uongozi yanayotolewa 
na Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE) ambapo tangu mafunzo 
hayo yaliyopewa jina la Female 
Future Program (FFT), yaanze 
mwaka 2016, wanawake 23 ku-
toka GGML wamefadhiliwa na 
kuhitimu mafunzo hayo.

“Pia ndani ya mgodi tuna 
mwongozo unaoitwa ‘don’t 
cross the line’, kwamba usi-
vuke mpaka au mstari kwenda 
kumghasi, kumtendea ukatili 
wowote mwanamke na kama 
kukitokea jambo lolote kuna 
namba za simu za kutoa taarifa 
kwa njia ya siri na hatua ku-

chukuliwa,” alisema.
Akizungumza kwa niaba 

ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye hafla hiyo, Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Jerry Silaa alisema 
kampuni za madini zinatakiwa 
kuzingatia kanuni ya ‘Local 
Content’ (kununua na kutumia 
bidhaa/huduma za ndani ka-
tika uendeshaji wa kampuni) 
iliyopo kwenye mabadiliko ya 
sheria ya madini kwa kuzinga-
tia ushirikishwaji wanawake 
kwenye masuala ya ununuzi.

Alisema kipengele hicho cha 
ushirikishaji wazawa katika 
mnyororo wa thamani, pia ni 
fursa nzuri kwa kampuni za 
madini kushirikisha wanawake 
katika ununuzi mbalimbali am-
bao unatengewa bajeti kubwa 
kuliko hata kodi zinazolipwa 
kwa serikali.

“Wanawake wanaojishu-
ghulisha kwenye shughuli za 
sekta ya madini wamekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kujenga uchumi wao na Pato la 
Taifa,” alisema Waziri Slaa.

Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, 
Jerry Silaa (wa pili 
kushoto) akimpatia 
tuzo Mjiolojia ku-
toka GGML, Janeth 
Luponelo kuto-
kana na mchango 
wa kampuni hiyo 
katika masuala ya 
jinsia. Kushoto ni 
Waziri wa Madini, 
Anthony Mavunde. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Mchakato KCBL kuwa Benki ya Taifa ya Ushirika waiva
Na Godfrey Mushi, MOSHI

N
DOTO ya  vy-
ama  vya  ushiri-
ka nchini kumiliki benki 
yao ya taifa imetimia 

rasmi, baada ya Menejimenti ya 
Benki ya Ushirika Kilimanjaro 
(KCBL), kutangaza kwamba Rais 
Samia Suluhu Hassan, ameridhia 
benki hiyo kuwa Benki ya Taifa 
ya Ushirika (NCBT)

Kabla ya kufikiwa kwa vigezo 
vya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
vya kuundwa kwa NCBT  ili ku-
ingia kwenye ushindani wa tas-
nia ya biashara za kibenki, KCBL 
ilitakiwa kuwa na mtaji wa Sh. 

bilioni 15.
Akizungumza mwishoni mwa 

wiki wakati KCBL ilipoungana 
na wafanyakazi wa benki hiyo 
kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani, Kaimu  Meneja  Mkuu 
wa KCBL, Frank Wilson, alisema 
Rais Samia, ataizindua benki hiyo 
kati ya Mei au Juni mwaka huu 
katika Halmashauri ya Jiji la Do-
doma.

“Tunatazamia kuizindua benki 
hii Mei au Juni mwaka huu. Benki 
hii imekuwa ikiheshimu sana 
mchango wa wanawake kama 
ambavyo leo tunaadhimisha hii 
Siku ya Wanawake Duniani.

“Wakati tunarejea sokoni 

mwaka 2020 baada ya benki yetu 
kuyumba, tulikuwa na mtaji wa 
shilingi bilioni 2.2 na hadi kufikia 
mwaka 2023, mtaji wetu ulikuwa 
umefikia Sh. bilioni 16.

“Kwa upande wa mali, wakati 
tunarejea sokoni tulikuwa na 
shilingi bilioni nane, lakini mpa-
ka kufikia mwaka jana tulikuwa 
na Sh. bilioni 25. 

Kwenye amana za wateja kwa 
maana ya akiba za wateja, wakati 
tunaanza operesheni tulikuwa na 
Sh. bilioni 5.2 lakini mpaka ku-
fikia Desemba tulikuwa tuna Sh. 
bilioni 9.1” alisema.

Kwa mujibu wa Frank, Katika 
mikopo, wakati wanarejea soko-

ni walikuwa na mikopo yenye 
thamani ya Sh. milioni 264, lakini 
mpaka kufikia mwaka 2023, wa-
likuwa wametoa mikopo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 8.8

Alisema kwa upande wa faida, 
wakati wanaanza operesheni, 
walitegemea kupata hasara ya 
Sh.bilioni 1.5, lakini baada ya 
utendaji mzuri walipata hasara 
ya Sh. milioni 600. 

Katika maadhimisho hayo, 
Mkuu wa Kitengo cha Fedha na 
Utawala, Pendo Mabula na Me-
neja wa Tawi wa KCBL, Neema 
Soka, waliwasilisha mwenendo 
wa benki hiyo pamoja na  bidhaa 
nyinginezo za benki.

RC aiangukia 
WFP 
kurejesha 
mpango wa 
lishe shuleni
Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, ameliangukia 
Shirika la Mpango wa Chaku-
la Duniani (WFP), kurejesha 
mpango  wa lishe kwenye 
shule za pembezoni zinazo-
tumiwa na jamii za wafugaji wa 
kimasai, ili kuwanusuru wa-
nafunzi wa maeneo hayo dhidi 
ya utapiamlo. 

 Mongela, aliwasilisha ombi 
hilo la serikali mwishoni mwa 
wiki wakati akizindua ofisi 
za WFP. Mongela, aliwakil-
ishwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Ngorongoro, Kanali Wilson 
Sakulo,

Alisema miaka ya nyuma, 
WFP walikuwa wakitoa chaku-
la kwenye shule za pembezoni, 
hasa zile zinazotumiwa na 
jamii za wafugaji na ziliongeza 
ufaulu, uelewa na kupunguza 
utoro shuleni. 

Alisema hali hiyo inatokana 
na mabadiliko ya tabianchi, 
ambayo yamesabisha ukame 
na mafuriko ya mara kwa 
mara, yanayoathiri shughuli za 
kilimo na mifugo  katika mae-
neo hayo.

“Mbali na kusababisha atha-
ri katika kilimo na mifugo, pia 
wanyamapori huathiriwa na 
ukame, ambao ndio chanzo 
cha utalii unaoleta kipato kwa 
wanaanchi wa mkoa huu na 
taifa kwa ujumla.

“Nawaomba WFP, fikirieni 
jinsi ya kurudisha mpango en-
delevu wa lishe shuleni  mae-
neo haya kwa kushirikiana 
na serikali, wadau na wazazi. 
Serikali inatambua juhudi za 
WFP za kushirikiana na serika-
li na walengwa katika kutatua 
changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi yanayoleta athari ya 
utapiamlo.

Zaidi aliongeza: “Lakini tu-
natambua jitihada zenu za 
kusaidia wakulima wadogo 
kupata pembejeo bora na 
kwa wakati, kupata masoko ya 
mazao na kupunguza upotevu 
wa mazao yao baadabya ku-
vuna.”

  Mkurugenzi Mkuu wa 
WFP, Sarah Gordon, alisema 
uwepo wa ofisi yao utasaidia 
kutekeleza mpango wao wa 
kusaidia vijana katika kilimo 
cha biashara na ufugaji na 
kukuza hali zao za kiuchumi.

  Vilevile, alisema wadau 
wanapaswa kuwawezesha na 
kutoa sauti kwa wanawake na 
vijana iwapo wanataka kuleta 
mabadiliko ya kudumu katika 
maisha yao, Tanzania ifikie 
maendeleo jumuishi na ende-
levu. 

Wanawake wafanya usafi Bwawa la Maji Kwamaizi
Na Mwandishi Wetu, 
Handeni

KATIKA maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani, wanawake 
wa Kata ya Kideleko katika Hal-
mashauri ya Mji wa Handeni 
mkoani Tanga wamepanda miti 
na kufanya usafi katika Bwawa la 
Maji la Kwamaizi.

Akizungumza katika maadhim-
isho hayo, Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Maji Handeni (HTM), Yo-
hana Mgaza, alisema kuzinduliwa 

kwa bwawa hilo limewasaidia 
wanawake kutokufuata maji um-
bali mrefu. 

“Toka kuzinduliwa kwake 
mwaka     jana, Bwawa la Kwa-
maizi limekua ni mkombozi 
mkubwa kwa    wananchi wa Kata 
ya Kideleko hasa kinamama am-
bao wao ndiyo wana jukumu la 
kutafuta maji kila siku,”alisema 
Mgaza.

Bwawa la Kwamaizi katika Hal-
mashauri ya Handeni lilikamilish-
wa chini ya ufadhili wa kampuni 

ya bia ya serengeti na kusimam-
iwa na shirika lisilo la kiserikali 
la WaterAid, tangu lilipokamilika 
mwaka jana linahudumia takrib-
ani wananchi 1900.

Akizungumzia nafasi ya ki-
namama katika usimamizi wa 
miradi ya maji na usafi wa mazin-
gira, mwakilishi wa Mkurugenzi 
wa WaterAid Tanzania, Neema 
Kimaro alisema licha ya mradi 
huu kulenga    huduma ya maji 
safi kwa wananchi, kuliundwa 
kikundi    maalum cha kinama-

ma 24 waliosajiliwa kwa kazi 
maalum ya kuwezesha jitihada za 
kusimamia masuala yote ya uhi-
fadhi wa mazingira na ulinzi wa 
miundombinu ya maji ikiwemo 
usafi katika bwawa.

Mwenyekiti wa kikundi cha ki-
namama wanaosimamia mradi 
huo, Fransisca Mhando, alisema 
lengo la kikundi ni kusimamia 
mauzo ya maji katika bwawa 
hilo, matunzo na usafi wa maz-
ingira katika eneo linalozunguka 
bwawa.

Mbunge wa 
viti maalum 
mkoa wa 
Manyara, 
Regina Ndege 
(katikati) 
amekabidhi 
viti mwendo 
kwa watoto 
walemavu 
watatu wa 
Wilaya 
ya Mbulu, 
wapili kulia ni 
mbunge wa 
Mbulu vijijini 
Flatei Massay, 
juzi. PICHA: 
GIFT THADEY

Shule 30 Vunjo zapewa msaada taulo za kike
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WANAFUNZI wa kike 1,440 ku-
toka shule 30 za Jimbo la Vunjo 
lililoko Moshi, mkoani Kilimanja-
ro, wataondokana na adha ya ku-
kosa masomo yao kila mwezi ku-
tokana na kukosa  taulo za  kike 
za kujisitiri wakati wa hedhi 
baada ya kupewa msaada.

Takwimu za Wizara ya Elimu, 
zinaonyesha  kuwa wanafunzi 
wa  kike  walio katika mazingira 
hayo, hukosa masomo kati ya 
siku tano hadi saba kila mwezi, 

sawa na siku 60 hadi 70 kwa 
mwaka.

Mbunge wa Vunjo, Dk. Charles 
Kimei, akizungumza mwishoni 
mwa wiki na wanafunzi wa Shule 
ya Sekondari Mieresini iliyoko 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Himo, 
alisema ameamua kubeba juku-
mu hilo ili kuhakikisha wanafun-
zi hao  wanazifikia ndoto zao za 
kupata elimu.

 
Dk. Kimei, aliyewakilishwa na 

Katibu wake, Gulatone Masiga 
aliitumia siku hiyo kama sehemu 

kuunga mkono maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani.

“Niwaombe wadau mbalim-
bali kushiriki kikamilifu katika 
kuwawezesha watoto wa kike 
kuyafikia malengo yao, kwa ku-
toa mahitaji muhimu zikiwemo 
taulo za kike.

“Iko haja kwa jamii kujitokeza 
na kuvunja ukimya kuhusu hedhi 
salama, kuanzia ngazi ya familia 
ili kuwasaidia watoto wa kike 
hasa wenye ulemavu kufahamu 
mapema namna ya kujisitiri.” 
alisema

Dk. Kimei alisema licha ya 
serikali kulipa kipaumbele suala 
la hedhi salama kwa mtoto wa 
kike, bado jitihada za wadau zi-
nahitajika ili kufikia azma hiyo 
kutokana na baadhi ya wazazi/
walezi kushindwa kumudu mahi-
taji hayo.

Mmmoja wa walimu wa Shule 
ya Sekondari Mieresini, Julieth 
Munisi, alisema kutokana na uch-
ache wa taulo hizo imekuwa ni 
tatizo kubwa kwa watoto wa kike, 
wanapokuwa shuleni kwa kuwa 
hushindwa kijisitiri.
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W’biashara wa sukari Kanda ya 
Ziwa ‘wakaidi’ agizo la serikali

Madadapoa 
wageuka 
tishio 
mgodini, 
wachimbaji 
wajawa 
hofu
Na Shaban Njia,           
KAHAMA

ONGEZEKO la wadada wa-
naouza miili yao, maarufu 
dadapoa katika mgodi wa 
wachimbaji wadogo wa 
Chapakazi and Partners 
Gold Mine uliopo Kijiji cha 
Wisolele, Kata ya Segese Hal-
mashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga, limekuwa tishio 
na kuwatia hofu wachimbaji. 

Kufuatia hali hiyo baa-
dhi ya wachimbaji mgodini 
hapo wameiomba serikali 
kutuma timu ya watalaamu 
wa afya ambao watawapatia 
elimu ya kujikinga na UKIM-
WI ili kuwanusuru vijana wa 
eneo hilo.

Akizungumza na Nipashe 
mgodini hapo, Katibu wa 
Mgodi huo, Stephen Lutego 
alisema kwa sasa wameingi-
wa na hofu ya kusambaa kwa 
virusi baada ya kuongezeka 
kwa madadapoa wanaojiuza 
majira ya jioni baada ya kazi.

Alisema idadi kubwa ya 
wachimbaji hao hawana 
elimu hiyo, hivyo kufanya 
ngono zembe mara kwa 
mara na madadapoa hao 
hali inayohatarisha afya zao.

“Wadada hawa wanatoka 
mikoa mbalimbali hapa 
nchini na wanafanya biasha-
ra ya kuuza miili yao kwa 
wachimbaji wetu, tunaomba 
mamlaka husika kulifanyia 
kazi hili suala,”alisema Lu-
tego.

Mkaguzi wa mgodi huo, 
Edward Heruman alisema 
bado hawajaanza kufuatilia 
suala hilo kwani kwa sasa 
wanaendelea kupamba na 
ugonjwa wa kipindupindu 
kwa kuweka mazingira safi.

Alisema wamekuwa waki-
watembelea mama lishe 
wanaozunguka mgodi huo 
mara kwa mara na kuwae-
limisha juu ya utunzaji wa 
mazingira.

Miongoni mwa wachimba-
ji wadogo Ayub Williamu al-
ilieleza Nipashe kuwa suala 
la usafi na kujikinga na kip-
indupindu wamelizingatia 
ipasavyo, isipokuwa uwepo 
wa madadapoa wanaofanya 
biashara haramu ya kujiuza 
katika maeneo hayo.

Na Waandishi Wetu

L
ICHA ya Serikali kuende-
lea kusisitiza wafanyabi-
ashara wa sukari kushu-
sha na kuuza bidhaa hiyo 

kwa bei elekezi, bado wameen-
delea kuuza bei juu kwa Sh.4000 
hadi Sh.5,000.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti  baadhi 
ya wananchi kutoka mikoa ya 
Kanda ya Ziwa walisema sukari 
ya bei elekezi imekuwa ikipati-
kana kwa nadra katika baadhi ya 
maduka ambako wakati mwing-
ine wakienda kuuliza wanapewa 
majibu kwamba imeisha.

Mkazi wa Luchelele,  Dotto 
Hussein  alisema kutokana na 
hali hiyo yeye na familia yake 
wameondoa ratiba ya chai ili ku-
punguza matumizi na kuendelea 
na mlo wa mchana na jioni pe-
kee.

“Hiyo Sh.4500 tu nanunua su-
kari ambayo hata wiki haitoshi 
kwanini nisinunue mchele na 
mafuta familia ile chakula cha 

mchana moja kwa moja maana 
kwa hali hii naona hata bei ele-
kezi wamegoma kutekeleza,” 
alisema Hussein.

Mmoja wa wafanyabiashara 
kutoka eneo la Uhuru mkoani 
Mwanza, Ezekia Stephan alisema 
kwa bei anayonunulia mzingo 
hawezi kuuza kwa bei elekezi, 
huku akiiomba serikali kama ina 
nia ya dhati isimamie wasam-
bazaji wakuu wa bidhaa hiyo ili 
wauze kwa uadilifu.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Nyamagana, Amina 
Makilagi alionesha kusikitishwa 
na baadhi ya wafanyabiashara 
hao kutokuwa waungwana kwa 
kuendelea  kuwaminya wa-
nanchi na kusababisha baadhi 
yao kushindwa kufanya shughuli 
zao.

Hivyo, aliagiza kila mfanyabi-
ashara anayeuza sukari kuhakiki-
sha anabandika karatasi ya bei 
elekezi ya sukari mbele ya duka 
lake, ili pindi watakapoanza msa-
ko wa kuwabaini walanguzi wa 
bei ya bidhaa hiyo.

Wakati huohuo, mkoani Shin-

yanga kuadimika kwa sukari 
kumeilazimisha serikali kuwa na 
nia ya kuanzisha kiwanda kitaka-
chozalisha bidhaa hiyo, sambam-
ba na kilimo cha miwa.

Kauli hiyo imetolewa juzi na 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga 
Christina Mndeme, wakati wa ki-
kao cha Kamati ya Ushauri Mkoa 
RCC ambapo pamoja na mambo 
mengine aliwaagiza wataalam 
wa kilimo kufanya uchunguzi wa 
udongo unaoruhusu kilimo cha 
miwa.

“Pimeni udongo kwenye ma-
bonde yaliyotengwa kwaajili ya 
kilimo cha umwagiliaji tuone 
kama yanafaa kwa kilimo cha 
miwa, ili baadae mkoa uje uan-
zishe kiwanda cha sukari na ku-
kabiliana na tatizo la upungufu 
huu tunaokabiliana nao,” alise-
ma Mndeme.

Alisema mkoa huo una jumla 
ya hekta 3,155 ambazo zimet-
engwa kwa kilimo cha   umwa-
giliaji, hivyo kuagiza uchunguzi 
ufanyike mapema iwezekanavyo 
ili zao hilo lianze kulimwa mkoa-
ni humo na hata kuanzisha pia 

Kiwanda cha Sukari (Shinyanga 
Sugar).

Alisema haiwezekani tatizo 
hilo la upungufu wa sukari lien-
delee kuwa kero, hivyo ni lazima 
watafute ufumbuzi wake mape-
ma.

“Bado tunakabiliwa na tatizo 
la upungufu wa sukari huku 
wafanyabiashara wakiendelea 
kuficha bidhaa hiyo na wengine 
kuuza kinyume na bei elekezi ya 
Serikali ambayo ni Sh.2,800 na 
kuwaumiza wananchi kwa kuuza 
Sh.3,000 hadi Sh.5,000. Lazima 
tutafute ufumbuzi wake,”alisema 
Mndeme.

Kadhalika, aliwaagiza pia 
wakuu wa wilaya mkoani humo 
kutumia mbinu zote pamoja na 
vyombo walivyonavyo, kuwa-
saka wafanyabiashara ambao 
bado wanaendelea kuficha su-
kari, pamoja kuuza kinyume na 
bei elekezi ya Serikali na kuwa-
chukulia hatua ikiwamo kuwafik-
isha mahakamani.

Imeandaliwa na Vitus Audax 
(Mwanza) Marco Maduhu (Shin-
yanga)

Katibu wa Kampeni ya Shujaa wa Maendeleo na Ustawi wa 
Jamii Tanzania (SMAUJATA), Kanda ya Ziwa, Hashim Ramad-
han, akitoa elimu kwa wakazi wa Kayenze, wilayani Ilemela, 
jijini Mwanza, kuhusu madhara yatokanayo na ukatili wa 
kijinsia, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TCRA: Simu zaongeza 
kasi matumizi intaneti

Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imesema simu 
za mkononi zimeongeza idadi 
ya watumiaji wa intenet nchini, 
hivyo kurahisisha na kuharakisha 
huduma za kiuchumi na maende-
leo nchini.

Aidha, imesema watumiaji wa 
vifaa vilivyosimikwa na havitumii 
waya kama simu, laptop, tablet ni 
61,645 huku wanaotumia vilivyo-
simikwa na vinatumia waya kama 
migahawa ya intenet ni 8,315.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki jijini Mwanza na Ofisa 
Mkuu wa Mawasiliano wa TCRA, 
Semu Mwakyanjala, wakati wa 
mahojiano maalum pembezoni 
mwa mkutano huo.

Alisema uwepo wa simu janja 
kwenye soko la simu nchini 
umewezesha watumiaji wengi wa 
mtandao kutumia simu kuzifikia 
huduma za mtandao wa Intaneti 
kwa urahisi zaidi.

Kwa mujibu wa Mwakyanjala, 
idadi kubwa ya watumiaji wa 
mtandao wa intaneti nchini hu-
tumia huduma hizo kupitia simu 
za mkononi na vifaa vingine vya 
mawasiliano kwa mujibu wa tak-
wimu za sekta ya mawasiliano zi-
lizotolewa hivi karibuni na mam-
laka hiyo. 

Alibainisha kuwa jumla ya 
watumiaji wa Intaneti nchini 
hadi Disemba 2023 ni watumiaji 
35,885,592 sawa na ongezeko 
la asilimia 4.1 ukilinganisha na 
watumiaji 34,812,739 waliokuwa 
wakitumia huduma hizo Oktoba 

mwaka jana. 
Kuhusu ongezeko la watumiaji 

wa huduma za intaneti kwa mwa-
ka, alisema kuwa kumekuwa na 
ongezeko la wastani wa asilimia 
9.78 kwa mwaka katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita.

“Pia, watumiaji wa intaneti 
wamekuwa wakiongezeka kwa 
mfano mwaka 2019 tulikuwa 
na watumiaji 25,794,560 pekee, 
lakini hivi leo tunazungumzia 
ongezeko la watumiaji wa inta-
neti lililofikia watu milioni 35.8,” 
aliongeza. 

Akizungumzia namna mtandao 
wa Intaneti ulivyorahisisha ufan-
yaji kazi wa shughuli mbalimbali 
za kiuchumi, Ofisa Mawasiliano 
wa Chuo Kikuu cha Zanzibar 
(SUZA), Mohamed Choum alise-
ma matumizi ya Intaneti yameku-
wa yenye manufaa kwa wananchi 
wengi, kiasi cha kuwezesha 
ongezeko la watumiaji.

“Mtandao wa Intaneti ume-
kuwa sababu wa kuziunganisha 
jamii, hii nadhani ndiyo sababu 
watumiaji wamekuwa wak-
iongezeka kwa kila mmoja an-
gependa kuwamo kwenye jamii 
iliyounganishwa na mtandao kwa 
kutumia simu,” alibainisha. 

Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) huchapisha taarifa 
za mwenendo wa sekta ya ma-
wasiliano kila robo ya mwaka wa 
fedha, ili kuhakikisha wadau wa 
sekta ya mawasiliano wanapata 
taarifa sahihi za sekta zikiwemo 
taarifa za ubora wa huduma za 
mawasiliano.



ISIKUPITE
HARRY Kane amekuwa 
mchezaji wa kwanza 
kufunga hat-trick nne 
katika msimu wake wa 
kwanza wa Bundesliga, 
hii ni baada ya juzi 
kufunga mabao matatu 
wakati Bayern Munich 
ikiichapa Mainz 8-1. 
Kwa sasa nahodha huyo 
wa England amefikisha 
mabao 30 katika mechi 
25 za Bundesliga.

aldo kama ndio mtu anayem-
fuatilia zaidi kwa kipaji chake. 

“Ndiye ninayemfuatilia zaidi, 
Cristiano Ronaldo, ambaye 
anafanya kazi zaidi ya kipaji ali-
chonacho. Ninaona wachezaji 
wengi ambao hawana akili, wa-
naofikiria kipaji pekee kinato-
sha. Lakini sivyo,” alisema.
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N
YOTA wa Tottenham 
Hotspur, Son Heung-
min ameelezea kwa 
nini hataoa hadi 

astaafu kucheza soka, akisema 
kwamba siku zote atatoa upen-
deleo wa kwanza kwa soka lake 
kuliko kitu kingine chochote.

Fowadi huyo, ambaye aliwahi 
kuzichezea Hamburger SV na 
Bayer Leverkusen kwenye Ligi 
Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
anachukuliwa kuwa mmoja wa 
mawinga bora zaidi katika soka 
la dunia. 

Katika maisha yake yote ya 
soka, amefunga mabao 267 na 
asisti 120 katika mechi 716 kwa 
klabu na nchi kwa pamoja.

Son mara nyingi huitwa ‘Da-
vid Beckham wa Asia’, kwa 
sababu ya soko lake na sifa am-

bayo inapita zaidi ya mpira wa 
miguu. 

Ameifanya Tottenham kuwa 
kundi la mashabiki wa Korea, 
ambao mara nyingi huonekana 
nje ya uwanja wao wa mazoezi. 

Hata hivyo, winga huyo nyo-
ta hana mpango wa kutafuta 
mpenzi na kutulia, akirejea wo-
sia aliopewa na baba yake, Son 
Woong-jung.

Baba yake alikuwa mchezaji 
wa zamani wa soka ambaye 
alifika kiwango cha juu nchini 
Korea Kusini na amekuwa na 
jukumu kubwa katika kuunda 
haiba yake na maisha yake ya 
soka hadi sasa.

Wiki iliyopita Son alikuwa 
kwenye kikao cha soka cha wa-
sichana wote wenye ulemavu 
katika Shule ya Vale kilichoan-
daliwa na Tottenham Hotspur 
Foundation kusherehekea siku 

ya Kimataifa ya Wanawake.
Akizungumzia jinsi anavyo-

taka kujitolea bila kuyumbay-
umba katika soka wakati yuko 
kwenye kilele cha uwezo wake, 
alisema, “Baba yangu alisema 
hivi na mimi nakubali pia. 

“Unapooa, namba moja itaku-
wa familia, mke na watoto, na 
kisha mpira wa miguu. Nataka 
kuhakikisha kwamba wakati 
ninacheza katika kiwango cha 
juu, mpira wa miguu unaweza 
kuwa namba moja. Hujui ni 
muda gani unaweza kucheza 
kwenye kiwango cha juu. Una-
postaafu, au unapokuwa na 
miaka 33 au 34, bado unaweza 
kuwa na maisha marefu na fa-
milia yako.”

Son amewahi kuhusishwa 
kimapenzi na wanamuziki wa 
pop kutoka Korea, Bang Min-
ah na Yoo So-young, lakini kwa 

sasa bado hawajaunganishwa.
Son aliwashukuru mashabiki, 

akitoa mfano wa Cristiano Ron-
aldo, akieleza umuhimu wa ku-
fanya kazi kwa bidii katika ma-
hojiano hayo.

Son alizungumza kwa uwazi 
kuhusu safari yake ya kucheza 
soka alipokuwa akikua, na ku-
fafanua michakato yake ya 
mawazo kila alipoingia uwan-
jani.

Fowadi huyo wa Korea ali-
washukuru mashabiki wake 
wote na kusema kwamba ana-
tamani kulipa imani yao kwake 
kila mara anapoingia uwanjani.

“Nataka tu kuhakikisha 
ninawafurahisha kila mtu kwa 
kucheza katika kiwango cha 
juu... kwa muda niwezavyo, 
kuwalipa. Hili ni muhimu sana 
kwangu,” alisema.

Son aliendelea kumtaja Ron-

SON AMTAJA BABA 
SABABU KUTOKUOA 
HADI ASTAAFU SOKA
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Extra Time

“Bwana Ancelotti alikuwa wa kush-
angaza sana. Hapo mwanzo nili-
fikiri alikuwa zaidi ya mtu mgumu, 
zaidi ... aina ya kiburi, na ilikuwa 
kinyume chake. Yeye ni kama dubu 
mkubwa, naweza kusema. Yeye mtu 
nyeti sana. Alizungumza nasi kila 
siku. Si tu na mimi bali na wachezaji 
wote. Alifurahi 
nasi. Nata-
mani kila 
mchezaji 
apate 
nafasi ya 
kufanya 
naye kazi 
kwa saba-
bu ni mtu 
mzuri sana. 
Ninatamani 
pia kufanya 
kazi naye siku 
moja tena,” Mshambuliaji wa Al 
Nassr, Cristiano Ronaldo

“Makosa ni sehemu ya soka, ndi-
vyo unavyoyachukulia, hasa kwa 
walinda mlango ambayo pengine 
ndiyo nafasi ngumu zaidi. Sishangai 
kwa sababu timu nzima na uwanja 
mzima ulikuwa nyuma yake. Ame-
pata heshima hiyo 
na kuponge-
zwa. Tulitam-
ani sana 
kushinda 
kwa ajili 
yake,” 
Kocha 
wa 
Arsenal, 
Mikel 
Arteta, 
baada ya 
kipa Aaron 
Ramsdale 
kufanya makosa na kuiruhusu 
Brentford kusawazisha kwenye 
mechi ya Ligi Kuu juzi, kabla ya Kai 
Havertz kufunga la ushindi na kuwa 
2-1. 

“Mbappe, samahani, samahani. Wote 
ni wazuri. Hakuna jibu baya au lisilo 
sahihi hapa, lakini ... Mbappe jamani. 
Ningelipa kila siku kumtazama aki-
fanya mazoezi achilia mbali kucheza 
mechi, kwa sababu 
anatengen-
eza mambo 
peke yake. 
Ninaweza 
kumpa 
mpira 
kwenye 
beki ya 
kushoto 
na anaweza 
kufunga. 
Naweza kumpa 
mpira popote pale 
uwanjani na anaweza kutengeneza 
kitu. Hao wengine wawili sio sana. 
Ni wazuri sana, usinielewe vibaya. 
Lakini Mbappe ana kitu tofauti 
ambacho kingenifanya niketi usiku,” 
Beki wa zamani wa Man United na 
mchambuzi wa soka, Rio Ferdinand 
akimtaja mchezaji anayevutiwa 
naye zadi kati ya Kylian Mbappe, 
Erling Haaland na Harry Kane.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU MACHI 11, 2024
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L
IGI Kuu England (EPL), inayosifika 
kwa kasi na ushindani mkali, im-
ekuwa hatua ambapo vipaji vingi 
vya soka vimestawi kwa miaka 

mingi. Hata hivyo, katikati ya mng’aro, 
kumekuwa na matukio ambapo klabu 
ziliachana na wachezaji kabla ya wakati, 
na kushuhudia tu wakichanua na kuwa 
nyota mahali pengine.

Katika makala haya, tunaan-
gazia safari za wachezaji 10
 wa Ligi Kuu England ambao
 waliuzwa mapema mno, na

 kuwaacha mashabiki na wa-
dadisi wakitafakari nini kil-

itokea.

#1. Salah (Chelsea kwenda Roma)
Muda wa Mohamed Salah katika 

klabu ya Chelsea kuanzia mwaka 2014 
hadi 2016, ulitatizwa na muda mfupi wa 
kucheza na akapata shida kuzoea hali ya 
Ligi Kuu England. Hata hivyo, uhamisho 
wake wa baadaye wa AS Roma uliboresha 
kazi yake, akionesha kasi yake, umaliziaji 
mzuri na uwezo wake wa kufunga ma-
bao.

Uchezaji wa kipekee wa Salah kule Se-
rie A hatimaye ulimfanya kuhamia Liver-
pool, ambako alibadilika na kuwa mmoja 
wa washambuliaji bora zaidi duniani, 
akitwaa tuzo nyingi binafsi na kuisaidia 
Liverpool kupata mataji ya kifahari, ikiwa 
ni pamoja na Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Ligi Kuu.

#2. Xabi Alonso (Liverpool 
kwenda Real Madrid)

Kutokana na kipindi cha mafanikio 
akiwa Liverpool, ambapo alikuwa kiungo 
mahiri aliyependwa na mashabiki wa An-
field, Xabi Alonso, alihamia Real Madrid 
mwaka 2009 kwa kustaajabisha.

Upigaji pasi wa kiungo huyo wa His-

pania, uwezo wake wa kuona, na akili 
zake ziliisaidia sana Real Madrid, ikiwa 
ni pamoja kushinda LaLiga na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Kuondoka kwa Alonso 
kuliacha pengo katika safu ya kiungo ya 
Liverpool, na mchango wake kwa Real 
Madrid ulidhihirisha thamani yake kama 
mchezaji aliyeuzwa mapema mno.

#3. Kevin De Bruyne (Chelsea 
kwenda Wolfsburg)

Muda wa Kevin De Bruyne akiwa 
Chelsea ulikuwa mfupi, ukiwa na nafasi 
chache za kuonesha kipaji chake uwan-
jani. Lakini kuhamia Wolfsburg mnamo 
2014 kulikuja kuwa hatua ya mabadiliko 
katika taaluma yake. De Bruyne alinawiri 
katika Bundesliga, akionesha ubunifu 
wake, pasi za uhakika na jicho la bao.

Uchezaji wake ulimfanya ahamishwe 
kwa kasi hadi Manchester City, ambako 
alijidhihirisha kuwa mmoja wa viungo 
bora katika Ligi Kuu England, akishinda 
mataji mengi ya Ligi Kuu na mengine ya 
ndani.

#4. Gerard Pique (Manchester 
United kwenda Barcelona)

Kuondoka kwa Gerard Pique kutoka 
Manchester United kwenda Barcelona 
mwaka 2008, kuliibua hisia, lakini ilione-
kana kuwa jambo la kushangaza kwa 
wababe hao wa Katalunya.

Ingawa alishinda mataji machache 
akiwa na Manchester United, ambayo 
yalijumuisha taji la Ligi Kuu, ilikuwa ni 
Barcelona ambapo Pique alichanua na 
kuwa mmoja wa walinzi bora zaidi wa 
kati duniani, na kuunda ushirikiano wa 
kutisha na wachezaji kama Carles Puyol 
na Javier Mascherano.

Uwezo wake wa kuusoma mchezo, 
mtindo wa uchezaji maridadi, na sifa za 
uongozi zilikuwa muhimu katika utawala 
wa Barcelona ndani na Ulaya, na hivyo 
kufanya kuondoka kwake Manchester 
United kutokuwa wa kujutia kwake.

#5. Juan Mata (Chelsea kwenda 
Manchester United)

Uhamisho wa Juan Mata kutoka Chelsea 
kwenda Manchester United mnamo 2014 
ulikuja kuwashangaza wengi, ikizingatiwa 
jukumu lake kuu pale Stamford Bridge. 
Ubunifu wa Mata, ustadi wa kiufundi na 
jicho kwa bao lilimfanya apendwe na 
mashabiki wa Chelsea, lakini kuondoka 
kwake kulifungua njia kwa ukurasa mpya 
Old Trafford.

Licha ya ugumu wa awali kuiga kiwango 
chake cha Chelsea, Mata alikuwa mcheza-
ji thabiti wa Manchester United, akione-
sha akili yake uwanjani na kuchangia ma-
bao na pasi za mabao muhimu kwa miaka 
mingi.

#6. Serge Gnabry (Arsenal 
kwenda Bremen)

Kuondoka kwa Serge Gnabry kutoka 
Arsenal kwenda Werder Bremen mwaka 
wa 2016 kuliibua hisia, hasa ikizingatiwa 
uwezo wake na mwanga wa kipaji wakati 
alipokuwa Kaskazini mwa London. La-
kini ilikuwa huko Bayern Munich ambapo 
Gnabry alijitangaza kweli kwenye hatua 
ya kimataifa.

Kasi yake ya kusisimua, uwezo wa 
kuchezea chenga, na umaliziaji wake 
uliifanya Bayern kuwa katika utukufu 
wa ndani na Ulaya, na hivyo kuimarisha 
hadhi yake ya kuwa mmoja wa mawinga 
wanaosisimua zaidi katika soka la dunia. 
Uamuzi wa Arsenal kumwachia Gnabry 
bila kutumia uwezo wake kikamilifu ni 
kosa la kujutia.

#7. Carlos Tevez (Manchester City 
kwenda Juventus)

Wakati wa Carlos Tevez akiwa Man-
chester City ulijaa wakati wa uzuri na ma-
bishano. Lakini kuondoka kwake kwenda 
Juventus mnamo 2013 kulikuja kama 
mshangao kwa mashabiki wengi wa Ligi 
Kuu. Uimara wa Tevez, kiwango cha kazi, 
na ustadi wa kupachika mabao kulimfan-
ya apendwe na mashabiki wa Manches-
ter City, na kutokuwapo kwake kuliacha 
pengo kubwa katika safu ya ushambuliaji 
ya timu hiyo.

Akiwa Juventus, Tevez aliendelea ku-
fanya vema, akicheza nafasi muhimu 
katika ushindi wao wa Serie A na kujiima-
risha kama mmoja wa washambuliaji wa 
kuogopwa sana katika soka la Ulaya.

#8.Cole Palmer (Manchester City 
kwenda Chelsea)

Kuondoka kwa Cole Palmer kutoka 
Manchester City kwenda Chelsea mnamo 
2023 kulizua sintofahamu, haswa kuto-
kana na uwezo wake na uchezaji wake 
mzuri katika maandalizi ya vijana wa City.

Wakati uhamisho wa Palmer kwenda 

Chelsea ukiwa bado katika hatua zake za 
awali, kuondoka kwake Manchester City 
kukainyima klabu hiyo mchezaji mwenye 
kipaji ambaye angeweza kuleta matokeo 
kwenye kikosi cha kwanza. Ni wakati tu 
ndio utakaoamua kama City watapuuza 
uamuzi wa kumruhusu Palmer kuon-
doka, lakini kuondoka kwake bila shaka 
kunazua maswali kuhusu mkakati wa 
maendeleo ya vijana wa klabu hiyo.

#9. David Beckham (Manchester 
United kwenda Real Madrid)

Kuondoka kwa David Beckham kutoka 
Manchester United kwenda Real Madrid 
mwaka 2003, kulileta mshtuko katika 
ulimwengu wa soka. Beckham, anaye-
julikana kwa krosi zake, ustadi wake na 
sura nzuri, alifurahia mafanikio makub-
wa akiwa na Manchester United, akishin-
da mataji mengi ya Ligi Kuu England na 
kuwa nahodha wa timu hiyo.

Hata hivyo, uhamisho wake wa kwen-
da Real Madrid ulimpandisha hadhi 
zaidi kama nyota wa kimataifa, akicheza 
pamoja na magwiji kama Zinedine Zidane 
na Ronaldo. Kuondoka kwa Beckham 
kutoka Manchester United kuliashiria 
mwisho wa enzi, na kuwaacha mashabiki 
na wasiwasi kwa haiba yake isiyo na kifani 
na uzuri wa uwanjani.

#10. Raheem Sterling (Liverpool 
kwenda Manchester City)

Kuondoka kwa Raheem Sterling ku-
toka Liverpool kwenda Manchester City 
mwaka 2015, kulikumbwa na hisia tofauti 
kutoka kwa mashabiki wa klabu zote 
mbili. Wakati uwezo wa Sterling ulioneka-
na wazi wakati akiwa Anfield, uhamisho 
wake wa kwenda Manchester City ulimpa 
jukwaa la kutimiza ahadi yake.

Kasi ya Sterling, ustadi wa kucheza 
chenga na uwezo wa kufunga mabao 
umekuwa muhimu katika utawala wa 
ndani wa Manchester City, na kuisaidia 
klabu hiyo kupata mataji mengi ya ligi.

Kuondoka kwake kutoka Liverpool 
kuliacha pengo katika safu yao ya usham-
buliaji, na kuangazia athari za kumuuza 
mchezaji haraka sana.

Matukio ya wachezaji hawa 10 wa Ligi 
Kuu England yanadhihirisha uwiano wa 
klabu lazima utokee kati ya kukuza vipaji 
vya vijana na kufanya maamuzi ya uham-
isho wa busara. Ingawa mtazamo wa ny-
uma ni 20/20, mifano hii hutumika kama 
ukumbusho kwamba subira na mtazamo 
wa mbele ni muhimu katika hali inayoen-
delea ya uhamisho wa soka.

Wakati klabu zikiendelea kutafuta vipa-
ji vikubwa vijavyo, lazima vijifunze kuto-
kana na makosa yaliyopita na kuepuka 
kutengana na wachezaji ambao wana 
uwezo wa kung’ara kwenye hatua kubwa 
zaidi za soka duniani.



TANGU Msimu wa Ligi Kuu England 1993/94 
hadi huu wa 2023/24 unaoendelea, Klabu 
ya Swindon ndiyo iliyoruhusu mabao mengi 
zaidi kwa msimu (100), ikifuatiwa na Ip-
swich 1994/95 (mabao 93), Derby 2007/08 
(mabao 89), Fulham 2013/14 (mabao 85) na 
Norwich 2021/22 (mabao 84). Kwa msimu 
huu hadi sasa Sheffield United imesharuhusu 
mabao 74 katika mechi 28 huku Burnley 
ikiruhusu 60 kwenye mechi 27.JE
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ya pointi, ikishika nafasi ya tano ya 
msimamo wa ligi hiyo.

23#. Idadi hii ya pointi inami-
likiwa na timu nne, ambazo ni Na-
mungo iliyo nafasi ya saba, Ihefu 
kwenye nafasi ya nane, Dodoma Jiji 
nafasi ya tisa na Kagera Sugar nafa-
si ya 10. Kinazozitofautisha ni idadi 
ya mabao ya kufunga na kufungwa.

21#. Singida Fountain Gate, 
Mashujaa FC, Tabora United, Geita 
Gold, zote hizo zina idadi hiyo ya 
pointi kila moja.

Singida imekaa juu ya timu hizo 
ikiwa nafasi ya 11 kwa idadi kubwa 
ya mabao, Mashujaa ikiwa ya 12, 
Tabora United nafasi ya 13 na Geita 
Gold ipo nafasi ya 14.

20#. Ligi Kuu Tanzania Bara im-
efika kwenye raundi hii, ambapo 
robo tatu ya timu zote zimecheza 
idadi hii ya mechi.

19#. Timu ya JKT Tanzania inay-
oshika nafasi ya 15 kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu, imecheza idadi hii 
ya mechi, lakini pia ina idadi kama 
hii ya pointi.

17#. Ni idadi ya mabao ambayo 
Simba imeruhusu kwenye nyavu 
zake mpaka sasa kwenye ligi, iki-
shika nafasi ya tatu kwa kuruhusu 
idadi ndogo ya mabao, baada ya 
Yanga, Azam na Coastal Union am-
bazo zote zimeruhsu idadi sawa ya 
mabao.

15#. Pamoja na kushinda ma-
bao 2-1 juzi dhidi ya Prisons, timu 
ya Mtibwa Sugar bado inashika 
mkia, ikiwa na idadi hii ya pointi, 
ikicheza michezo 19.

12#. Kiungo mshambuliaji wa 
Azam FC, Feisal Salum, amefunga 
idadi hii ya mabao akiwa kinara 
wa mabao mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu.

11#. Kiungo mshambuliaji wa 
Yanga, Stephane Aziz Ki wa Yanga 
ana idadi hii ya mabao mpaka sasa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

10#. KMC ndiyo timu iliyotoa 
sare nyingi zaidi kwenye ligi mpaka 
sasa, ikiwa imefanya hivyo mara10.

9#. Ni idadi ya mechi zilizopote-
zwa na timu za Mashujaa FC na Gei-
ta Gold kwenye ligi mpaka kufikia 
raundi ya 20.

8#. Namba hii inasimama kama 
idadi ya mabao ambayo wachezaji, 
Maxi Nzengeli wa Yanga, Marouf 
Tchakei wa Ihefu FC, Jean Baleke al-
iyekuwa akiicheza Simba na Waziri 
Junior, wameyafunga kila mmoja 
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

7#. Timu za Coastal Union, Pris-
ons, Namungo, Kagera Sugar na 
Tabora United zimepoteza mechi 
zao mara idadi hii.

5#. Ni idadi ya sare ambazo 
Azam imezipata mpaka sasa kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara, iki-
shika nafasi ya tatu kwa kuwa nazo 
chache zaidi, baada ya Yanga na 
Simba.

3#. Hii ni namba inayowakilisha 
idadi ya sare za Simba kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara ikishika nafasi 
ya pili kwa kuwa nazo chache zaidi.

2#. Simba na Azam zote zime-
poteza mechi mbili kila moja 
mpaka sasa kwenye ligi, zikiwa zi-
nashika nafasi ya pili kwa kupoteza 
mechi chache zaidi mpaka sasa.

1#. Namba hii inaonyesha kuwa 
Yanga ndiyo timu iliyopoteza idadi 
hiyo ya mechi, ikichapwa na Ihefu 
FC, pia ni idadi ya sare ambayo in-
ayo mpaka sasa, ambayo ilikuwa ni 
suluhu dhidi ya Kagera Sugar.

REKODI, TAKWIMU REKODI, TAKWIMU 
LIGI KUU BARA LIGI KUU BARA 
KATIKA NAMBAKATIKA NAMBA

Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara im-
eingia kwenye raundi ya 
20, ambapo baadhi ya timu 
zimebakisha michezo 10 tu 

kuweza kuhitimisha msimu huu, 
huku zingine zikiendelea kumalizia 
viporo.

Inaonekana kabisa kuwa 
ndani ya ligi hiyo kuna

 vita tatu inayopiganwa,
 ya kwanza ni timu zina-
zosaka ubingwa, zinazo-
pigania nafasi nne za juu
 na nyingine ni zile zina-

zopigania uhai wa kubaki 
Ligi Kuu msimu ujao.

Timu za Yanga, Simba na Azam 
zimejikatia kipande chao zikione-
kana ndizo pekee zinazopigania 
ubingwa.

Hata hivyo, Yanga ndiyo inaone-
kana kama imepania zaidi kuut-
waa ubingwa mara ya tatu mfu-
lulizo, huku zilizobaki zikiwa na 
mwendo wa kupanda na kushuka.

Wachezaji wa timu zote 16 zina-
zoshiriki nao wanajiwekea rekodi 
mbalimbali na kuifanya ligi kuwa 
na mvuto.

Katika makala haya tumekusan-
ya rekodi na takwimu zilizowekwa 
na timu, pamoja na wachezaji wa 
Ligi Kuu mpaka kufikia raundi ya 
20.

46#. Hizi ni pointi zinazomiliki-
wa na vinara wa Ligi Kuu mpaka 

sasa Yanga ambayo inausaka ub-
ingwa kwa mara ya tatu mfululizo 
ikiwa kileleni.

45#. Idadi ya mabao iliyofunga 
Azam FC kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara mpaka sasa ambayo inau-
saka ubingwa ili iutwae kwa mara 
ya kwanza tangu 2013/14.

44#. Azam FC inayoshika nafasi 
ya pili kwenye ligi, ina idadi hii ya 
pointi mpaka sasa

42#. Vinara wa Ligi Kuu, Yanga 
wamefunga idadi hii ya mabao 
mpaka sasa dhidi yale ya Azam FC, 
pungufu ya mabao matatu, kabla 
ya mechi ya leo dhidi ya Ihefu FC.

39#. Baada ya kushinda mechi 
yake ya juzi mabao 2-1 dhidi ya 
Coastal Union kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani jijini Tanga, Simba in-
afikisha idadi hii ya pointi.

35#. Ni idadi ya mabao ya ku-
funga ya Simba, ikiwa ni timu ya 
tatu kufunga mabao mengi kwenye 
ligi, Azam FC ikiongoza ikifuatiwa 
na Yanga.

27#. Hizi ni pointi zinazomikili-
wa na timu mbili ambazo juzi zime-
pata vipigo. Coastal Union baada 
ya kufungwa mabao 2-1 dhidi ya 
Simba, imesalia nafasi ya nne kwa 
idadi hiyo ya pointi, huku Prisons 
ambayo ilifungwa  2-1 dhidi ya 
Mtibwa Sugar, ina idadi kama hiyo 

Kiungo 
mshambuliaji 
wa Azam FC, 
Feisal Salum, 
akipongezwa 
na wenzake, 
katika  moja 
ya mabao 
aliyoyafunga 
kwenye Ligi 
Kuu Tanzania 
Bara msimu 
huu. PICHA: 
MAKTABA
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            Watu 33, 000 hufariki dunia 
kwa kuvuta moshi wa mkaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

T
AKWIMU zinaonyesha 
kuwa hapa nchini watu 
33,000 wanafariki du-
nia kila mwaka kwa ku-

vuta moshi na chembechembe 
zinazotokana na mkaa na kuni.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Oryx Gas Tanzania, Benoit Ara-
man aliyasema hayo juzi mkoa-
ni hapa wakati wa kongamano 
la wanawake la kugawa mitaji 
na vitendea kazi vya nishati safi 

ya kupikia yakiwamo majiko ya 
gesi ya Oryx.

Alisema kwa zaidi ya miaka 
15, upatikanaji wa suluhisho 
la kupikia     kwa nishati safi 
umekuwa     ukijadiliwa na ku-
pangwa, lakini      sasa imekuwa 
mada ya muhimu, chini ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Araman alisema katika ku-
unga mkono ajenda ya nishati 
safi ya kupikia Oryx Tanzania 
imeweka mkakati maalum wa 

kukuza matumizi ya nishati 
hiyo. Alisema hadi sasa mi-
tungi ya gesi na majiko ya zaidi 
ya 24,000 yenye thamani ya 
Sh.bilioni mbili imetolewa kwa 
makundi mbalimbali ya wa-
nawake.

Pia alisema kupika kwa gesi 
kunasaidia katika kulinda maz-
ingira kwani huzuia ukataji 
miti, hivyo husaidia kulinda 
mazingira Kuhusu hali za 
maisha, alisema kupika   kwa 
kutumia gesi ya Oryx huzuia 

wanawake kutumia saa ny-
ingi   kwa ajili ya kukusanya 
kuni kutoka msituni, huku pia 
akielezea namna ambavyo gesi 
inavyosaidia wanawake ku-
kabiliwa na hatari katika misitu 
ya wanyamapori pamoja na 
kukutana na majanga mengine. 

Pia, aliishukuru serikali kwa 
kuwaunga mkono katika mi-
pango yao ya nishati safi kwa 
kuhakikisha matumizi ya gesi 
ya Oryx jijini Dodoma na Tan-
zania kwa ujumla.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

TANESCO 
yapewa angalizo 
uuzaji umeme 
nje ya nchi
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

WAJUMBE wa Kamati ya Ushauri 
ya Mkoa wa Singida imetoa tahad-
hari kwa Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), juu ya mpango 
wake wa kutaka kuuza umeme nje 
ya nchi, ikisema isije ikaingiza nchi 
kwenye matatizo ya kushtakiwa na 
kudaiwa mabilioni ya fedha.

Tahadhari hiyo ilitolewa juzi na 
wajumbe hao walipofanya kikao 
kiliongozwa na aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Peter Seru-
kamba ambaye kwa sasa ameham-
ishiwa katika Mkoa wa Iringa.

Akizungumza kwenye kikao 
hicho, Katibu Mkuu Msaidizi wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) Dayosisi Kati, Mchun-
gaji Edward Gyunda, alisema 
mpango wa kuuza umeme nje ni 
mzuri lakini kuna mashaka en-
dapo umeme huo utakuwa unaka-
tikatika kama ilivyo sasa chinini, 
hali ambayo inaweza kusababisha 
nchi kushtakiwa.

Alisema baadhi ya nchi umeme 
unapokatika kwa kuwa unaha-
ribu vifaa vya ndani mwananchi 
au wananchi wanachukua hatua 
ya kushtaki shirika linalozalisha 
umeme na kudai fidia ya mamil-
ioni ya fedha, jambo ambalo lit-
ayumbisha nchi mpango huo wa 
kuuza umeme nje utakapoanza 
kutekelezwa.

“Naingiwa hofu huu umeme 
ambao unakatika nchini kweli 
utaweza kuuzwa hadi nje? ,tuwe 
na tahadhari tusije tutakuta Tane-
sco wanaingia katika kesi maana 
kuna nchi umeme ukikatika wa-
nashtaki sababu unaharibu vifaa,” 
alisema.

Mhandisi Mkuu wa Tanesco 
Mkoa wa Singida, Channy Damas, 
aliwatoa hofu wajumbe wa RCC 
kwamba bwawa hilo litazalisha 
umeme wa kutosha ambao uta-
saidia kupunguza tatizo la kuka-
tika kwa umeme nchini.

Meya wa Manispaa ya Singida, 
Yagi Kiaratu, alisema Tanesco wa-
napaswa kuweka utaratibu mzuri 
ili wananchi wajulishwe gharama 
halisi za kuunganishiwa umeme 
kwani kumekuwa na sintofa-
hamu baadhi wanaingiziwa kwa 
Sh.27,000 na wengine Sh.300,000 
hadi 500,000.

Alisema Tanesco pia wanapas-
wa kuweka      kipaumbele kupele-
ka huduma    ya umeme kwenye 
taasisi za umma kama shule na 
hospitali ambazo zimejengwa hivi 
sasa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni,Jumanne 
Mlagaza, alisema Tanesco wa-
napotekeleza miradi ya umeme 
wanaacha madeni mengi kwa wa-
fanyakazi wao bila kuwalipa jambo 
ambalo halileti taswira nzuri.

Dk. Biteko: Samia hataki kuona wawekezaji wakipata misukosuko
Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
amesema Rais Samia Suluhu 
Hassan hataki kuona wafanya-
biashara wakipata misukosuko 
kwenye uwekezaji.

Aidha, amesema maeneo 
mengi nchini bado yanahitaji 
uwekezaji wa malazi, ikiwamo 
Dodoma kutokana na wageni 
kukosa malazi hasa kunapoku-

wa na mikutano mikubwa.
Aliyasema hayo jana wakati 

wa uzinduzi wa Hoteli ya Rafiki 
jijini hapa, kusema nia ya Rais 
Samia ni kuhakikisha kwamba 
sekta binafsi inakuwa kwa 
mchango mkubwa zaidi kuliko 
ilivyo hivi sasa.

“Nitoe wito kwa watumishi 
wa serikali kwamba tunaowa-
jibu wa kusaidia sekta binafsi, 
ifike mahali tuone aibu kama 
wewe ni Ofisa wa Tanesco, una 

wajibu wa kumuunganisha 
mfanyabiashara na umeme am-
bao mwisho wa siku ataulipia 
kwa ajili ya mapato ya nchi.”

“Ona aibu kumwambia njoo 
kesho wakati kazi hiyo ungei-
fanya leo, wale wanaotoa vibali 
vya ujenzi tunaona raha kuwa 
na urasimu na kuonesha tuna 
madaraka ya kumfanya mtu 
njoo kesho wakati jambo le-
nyewe nila kunyanyuka mara 
moja kwenda kumhudumia 

mlipakodi huyu ili aweze ku-
wekeza kupata kodi zaidi, 
ikulipe mshahara wewe mwe-
nyewe unaleta urasimu mahali 
pa kazi,”alisema.

Kuhusu upungufu wa mala-
zi, Naibu Waziri Mkuu huyo 
alisema pamoja na jitihada zi-
lizofanywa za kukuza sekta ya 
utalii bado kuna upungufu wa 
maeneo ya malazi na kuwaom-
ba wawekezaji kuliangalia suala 
hilo.

Makamu wa Rais Dk Philip Mpango (kushoto) akimsikiliza  Mkurugenzi wa Oryx Gas Tanzania, Benoit Araman wakati 
alipotembelea banda la kampunı hiyo kwenye kongamano la wanawake la kugawa  mitaji na vitendeakazi vya ni-
shati ya kupikia lililofanyika Jijini Dodoma mwisho wa wiki kwa kuandaliwa na Wizara ya Nishati.  PICHA IBRAHIM 
JOSEPH
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Wodi ya wanawake yapokea msaada vifaa tiba vya mil.6/-
Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA kuadhimisha 
Siku ya Wanawake 
Duniani, Kampuni ya 
Mafuta ya Puma Tan-

zania, imewashika mkono ki-
namama wilayani Kigamboni 
kwa kutoa vifaa tiba katika Hos-
pitali ya Wilaya hiyo.

Vifaa tiba hivyo ni pamoja na 
viti mwendo na vifaa vya kupi-
ma presha vyenye thamani 
ya Sh. milioni 6.5 kwa wodi ya 
wanawake katika hospitali hiyo 
iliyopo Kibugumo, Kigamboni, 
jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
kampuni hiyo, Fatma Abdal-
lah akizungumza wakati wa 
kukabidhi vifaa tiba hivyo, 
alisema Puma Energy inaamini 

vifaa vilivyokabidhiwa vitaleta 
ahueni kwa jamii.

“Machi 8, ya kila mwaka im-
ekuwa ikiadhimishwa Siku ya 
Wanawake Duniani, tumeona 
tusikae nyuma, hivyo tumeju-
muika na wenzetu kuadhimi-
sha siku hii kitofauti. Tumeona 
tuguse jamii na jamii yenyewe 
ni inayotuzunguka.

“Puma tumekuja kukabi-
dhii vifaa tiba katika wodi ya 
wanawake katika Hospitali ya 
Wilaya ya Kigamboni, tume-
jitahidi kukusanya vifaa tiba 
kadhaa vyenye thamani ya Sh. 
milioni 6.5. Tunavyo vifaa tiba 
mbalimbali kama viti mwendo 
na mashine za kupima presha, 
tunaamini vitasaidia katika 
wodi ya wanawake,” alisema.

Aliongeza: “Tunafahamu 

wodi ya kinamama ni eneo 
lenye changamoto nyingi na 
wagonjwa wengi. Hivyo kuna-
hitajika uangalizi tofauti, siyo 
kwamba tunajipendelea sisi 
wanawake lakini wodi ya wa-
nawake inahitaji uangalizi wa 
tofauti kidogo”.

Alisema Puma kuna wa-
nawake zaidi ya 48 na hatua 
kubwa imepigwa kuanzia mwa-
ka 2023 kwani wakati anaingia 
kulikuwa na wafanyakazi wa-
nawake asilimia tisa lakini hivi 
sasa imefika asilimia 16, huku 
akisisitiza wanawake wengi 
wameingizwa kwenye uongozi.

Hata hivyo alisema wanaen-
delea kutengeneza mazingira 
ya kuwawezesha, kuwathamin-
isha na kuwaleta pamoja 
wanawake ili waweze kuleta 

maendeleo yao na taifa kwa 
ujumla.

Kaimu Mganga Mfawidhi 
Matroni, Eva Sambaya ali-
washukuru Puma Energy kwa 
kuwapatia vifaa hivyo akisema 
imeonyesha kuwathamini na 
kuwajali.

“Katika kuadhimisha Siku 
ya Wanawake Duniani Puma 
mmeona haja ya kuja kwetu 
na kutushika mkono, vifaa hivi 
kwetu vitasaidia katika kutoa 
huduma katika wodi ya wa-
nawake.” Alisema.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Kigamboni, Dk.Lucas 
Ngamtwa alitoa shukrani kwa 
kampuni ya Puma kwa namna 
ambavyo wameguswa na kua-
mua kuwashika mkono katika 
hospitali hiyo.

TAKUKURU: 
Wanawake 
msifumbie 
macho 
rushwa ya 
ngono
Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE

WANAWAKE mkoani Njombe 
wametakiwa kutofumbia ma-
cho vitendo vya rushwa hasa 
rushwa ya ngono inayosababi-
sha  udharirishaji na kuharibu 
utu wa mwanamke.

Wito huo ulitolewa mwishoni 
mwa wiki na Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Wilaya 
ya Wanging’ombe, Scholastica 
Assey kwenye maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duni-
ani yanayofanyika kimkoa ka-
tika Kijiji cha Usita wilayani 
Wanging’ombe.

Assey aliwataka wanawake 
kuwa na ujasiri wa kutoa taarifa 
zinazohusu vitendo vya rushwa 
kwa kuwa suala la rushwa ni 
suala linalomgusa kila mtu.

“Masuala ya rushwa yanatu-
gusa wanawake haswa rushwa 
ya ngono, tusikae kimya inapo-
tokea umeombwa rushwa hata 
kwenye maeneo ya kazi toa 
taarifa haraka kupitia namba ya 
bure 113, suala hili linatudhalili-
sha sisi wanawake,” alisema As-
sey.

Aidha pia aliwahimiza wa-
nawake kuwa vinara wa ufua-
tiliaji wa miradi ya maendeleo 
kwenye maeneo yao ili kuhakik-
isha hakuna ubadhirifu unao-
tokea ili miradi hiyo iwe na tija 
kwa jamii.

“Ni muhimu kwa wanawake 
wote kushiriki uchaguzi wa 
serikali za mitaa utakaofanyika 
mwaka 2024 na uchaguzi mkuu 
ujao na kuzingatia kutojihusisha 
na vitendo vya rushwa kipindi 
chote cha uchaguzi,” alisema 
Assey.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka aliwataka wa-
nawake mkoani humo kutafu-
ta maarifa yatakayowasaidia 
kuongeza kipato na kukuza 
uchumi kwenye familia zao.

Mtaka alisema wanawake 
walio kwenye vikundi vya ku-
weka akiba na kukopeshana 
kuacha kukaa kwa mazoea na 
badala yake wafikiri namna ya 
kuongeza ujuzi na maarifa kwa 
kualika watu waliofanikiwa 
kwenye biashara kuwapatia   
elimu  na uzoefu.

Alisema: “Mwanamke anau-
wezo mkubwa wa kumlea na 
kumjenga mtoto wa kike na 
wakiume, wanawake ni jeshi 
kubwa tengenezeni jeshi kubwa 
kwenye uchumu tumieni mi-
kutano yenu ya wanawake ku-
fundishana mambo ya msingi.”

CCM yaonya wataokwamisha wanawake uchaguzi wa mitaa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya kimese-
ma kitachukulia hatua kali 
dhidi ya watu watakaobainika 
kukwamisha wanawake wenye 
sifa za uongozi watakaojitokeza 
kuwania uchaguzi wa serikali za 
mitaa mwaka huu

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM (NEC) Taifa anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela aliyasema hayo juzi 
alipokuwa anafunga Mkutano 
wa Baraza la Vijana wa chama 
hicho (UVCCM) Mkoa wa Mbeya 
ulioambatana na mafunzo ya 
uongozi na ujasiriamali.

Aliwataka wajumbe wa kama-
ti za siasa za wilaya kuwasaidia 
wanawake watakaotia nia kwe-
nye nafasi hizo ili washinde na 
kuongeza idadi ya wanawake 
kwenye serikali.

Alisema wanawake wakishin-
da kwenye nafasi hizo itakuwa 
rahisi kutatua baadhi ya mata-
tizo yakiwemo yanayohusu wa-
toto na huduma mbalimbali za 
kijamii ambazo asilimia kubwa 
wao ndio wanazitumia zaidi ku-
liko wanaume.

“Lakini pia nadhani wote tu-
najua ‘integrity’ (uadilifu) wa 
watoto wa kike, kwahiyo sisi 
kama chama tutahakikisha 
mtoto wa kike yeyote atakayetia 
nia, akiwa na sifa tunamsaidia 
apite ili kama ni kushindwa 
akashindwe kwenye sanduku la 
kura,” alisema Mwaselela.

Aliwataka wanachama wa 
chama hicho kuepuka kuwaba-
gua wagombea watakaotia nia 
kwenye uchaguzi huo kwa nam-
na yoyote ikiwemo jinsi zao, 
huku akisisitiza kuwa ubaguzi 
huo hautavumiliwa na viongozi 
wa chama.

Alisema chama hicho ki-
tawashughulikia watu wote 
ambao watawanyanyasa ama 
kuwabagua wanawake wataka-
ojitokeza kwenye uchaguzi huo.

Pia aliwataka vijana wa cha-
ma        hicho  kushirikiana na 
kuhakikisha    wanakisaidia 
chama hicho kupata ushindi 
kwenye mitaa, vijiji     na viton-
goji vyote.

Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa 
wa Mbeya, Yassin Ngonyani 
alisema wamekubaliana kui-
fanya ajenda ya uchaguzi wa 
serikali za mitaa wa mwaka huu 
na Uchaguzi   Mkuu wa Mwaka 
2025 kuwa ya kudumu kwenye 
vikao.

Alisema watafanya kazi kwa 
kuzingatia taratibu za uanzish-
waji wa umoja huo ikiwemo ku-
hakikisha wanakisaidia chama 
hicho kupata ushindi kwenye 
kila uchaguzi.

“Sisi tumeshakubaliana 
kwamba tutahakikisha tuna-
fanya kazi ya kukisaidia chama 
kama ambavyo umoja wetu 
unajulikana kuwa ni mkono wa 
kuume wa CCM,” alisema Ngon-
yani.

Aliwaomba viongozi wa cha-
ma hicho kuendelea kuwajenga 
vijana wa umoja huo ili wawe 
warithi sahihi wa nafasi za uon-
gozi za juu za chama hicho.

Katibu wa Siasa, Itikadi na 
Uenezi wa CCM Wilaya ya Chu-
nya, Maalim Goza aliwataka 
vijana kufanya kazi ya kuwa-
tetea wananchi badala ya kuwa 
‘machawa’ wa baadhi ya vion-
gozi wa chama na serikali.

Alisema kihistoria viongozi 
wengi wa chama na serikali wa-
likuwa wanatokana na umoja 
huo na walikuwa wanafanya 
kazi ya kuibua kero za wananchi  
na kuzitafutia ufumbuzi.

Katibu Mkuu wa Umoja wa wanawake wa Chama cha Mapinduzi (UWT) Taifa, Jokate Mwegelo (katikati) akiwa ameon-
gozana na Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama cha Mapinduzi (NEC) Taifa anayewakilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela (kulia) alipowasili katika ofisi ya CCM Mkoa wa Mbeya jana kwa ajili ya ziara ya kikazi. PICHA:NEBART 
MSOKWA.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali 
yatangaza 
bei ya sukari 
mfungo wa 
Ramadhani
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKATI waumini wa dini ya kiislamu 
wanatarajia kuanza mfungo wa mwezi 
wa Ramadhani, Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar imetangaza bei elekezi ya sukari 
ili kuwapunguzia gharama wananchi.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa 
habari juzi wilayani Mjini Unguja, Waziri 
wa Wizara Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda, Omar Said Shaaban alitaja bei ni 
Sh. 2,650 kwa kilo moja kwa upande wa 
Unguja na Sh. 2,700 kwa kilo kwa upande 
wa Pemba.

Alisema hatua hiyo imekuja kufuatia 
agizo la Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali 
Mwinyi alilolitoa hivi karibuni katika zi-
ara yake ya kutembelea wafanyabiashara 
na kusikiliza changamoto zao.

Katika ziara hiyo Dk. Mwinyi aliitaka 
Wizara ya Biashara kutoa bei elekezi ya 
kuuzia sukari baada ya serikali kuondoa 
gharama za kodi katika bidhaa  hiyo, ili 
kupunguza makali ya maisha hasa katika 
kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramad-
hani.

Alisema kufuatia agizo hilo Wizara ya 
Biashara imeelekeza wafanyabiashara 
wote kushusha bei ya sukari katika kip-
indi cha Ramadhani na kuuza kwa hiyo 
iliyotajwa.

Akizungumzia bei elekezi kwa wauzaji 
wa jumla alisema bidhaa hiyo   itauzwa 
kwa shilingi 123,000   upande wa Un-
guja na Shilingi 126,000 kwa upande wa 
Pemba ambapo   waingizaji wa bidhaa 
hizo watauza kwa shilingi 121,000 kwa 
upande wa Unguja na shilingi 124,000 
kwa upande wa Pemba kwa ujazo wa   
kilo 50.

Alisema kuwa   bei hizo zimezingatia 
utoaji wa kodi na faida kwa kila mmoja 
hivyo aliwataka wafanyabiashara hao 
kutekeleza agizo hilo, kwamba hatua 
kali   za kisheria zitachukuliwa dhidi ya 
mfanyabiashara yoyote   atakaekwenda 
kinyume na agizo hilo ikiwemo kufutiwa 
leseni ya biashara.

Aidha, aliwataka watendaji wa Tume ya 
Ushindani Halali ya Biashara kutekeleza 
wajibu wao na kuhakikisha sukari inau-
zwa kwa bei elekezi katika kipindi chote 
cha mwezi mtukufu wa Ramadhan mpa-
ka itakapotangazwa bei nyingine.

Pia aliwataka wafanyabiashara  kuto-
pandisha bei kwa  bidhaa ambazo hazija-
tolewa bei elekezi na kuweka unafuu kwa 
wananchi ili kumudu gharama za mwezi 
huo.

“Hiki si kipindi cha kuchuma faida ny-
ingi za kifedha ni kipindi cha kuchuma 
thawabu, hivyo tuwe na mazingatio na 
tukumbuke kwamba tunatoa unafuu kwa 
wananchi wenzetu” alisema.

Kadhalika aliwataka wakuu wa mikoa, 
wilaya na masheha kuisaidia Serikali 
katika kuhakikisha dhamira ya Rais Dk. 
Mwinyi ya kuwasaidia wananchi katika 
kipindi cha Ramadhani na kuhakiki-
sha  wanapata mahitaji yao kwa bei 
nafuu inafikiwa .

Kabla ya Serikali kutangaza bei elekezi 
sukari ilikuwa inauzwa Sh. 3,000 kwa 
kilo moja.

NMB, ZASCO zaingia makubaliano
kuongeza thamani mwani Zanzibar
Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya NMB na Kam-
puni ya Mwani Zanzibar 
(ZASCO) zimetia saini Hati ya 
Makubaliano (MoU) ya ush-
irikiano kuongezea thamani 
zao la kimkakati la mwani na 
kupanua wigo wa mchango 
wake katika kukuza Uchumi 
wa Buluu visiwani Zanzibar.

Makubaliano hayo yalitiwa 
saini jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, ambako Wa-
ziri wa Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda Zanzibar, Omar 
Said Shaaban, alishuhudia 
Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi 
na Biashara wa NMB, Filbert 
Mponzi na Mkurugenzi Mkuu 
wa ZASCO, Dk. Masoud Mo-
hammed Rashid, wakitia saini 
hati hiyo.

Mwani ni aina ya mimea in-
ayoota na kukua kwenye maji 
chumvi (bahari) na maji baridi 
(mito, maziwa na mabwawa), 
zao ambalo hutumika kuten-
geneza bidhaa mbalimbali 
kama vyakula, juisi, shampoo, 
sabuni, mafuta ya kupaka, 
jamaa ya matunda, dawa za 
meno, viungo vya chakula na 
mafuta ya nywele.

Akizungumza kabla ya kuti-
wa saini makubaliano hayo, 
Waziri Omar aliishukuru NMB 
kwa kuunga mkono juhudi 
za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ) za kuchakata 
Sera ya Uchumi wa Buluu. 
Wanaamini makubaliano hayo 
baina ya NMB na Zasco yanak-
wenda kulipa thamani zao la 
mwani kulipiku zao la karafuu.

“Rekodi zinaonesha kuwa 
bei ya mwani iliyoongezwa 
thamani ni kubwa kulingani-

sha na karafuu, hivyo kwa 
aina hii ya ushirikiano, mwani 
inakwenda kupiku thamani 
ya karafuu kimapato. Kama 
kwa muda mrefu karafuu im-
etupa fedha za kigeni, mwani 
pia inayo fursa hiyo iwapo tut-
awekeza vizuri hivi.

“Mwani ni zao la kimkakati 
na tunashukuru NMB kuun-
gana nasi katika mkakati huu, 
tunaamini kwamba ushiriki-
ano huu wa NMB na ZASCO 
utatusaidia katika maeneo 
matatu, ambayo ni kuongeza 
maendeleo yenye tija kwa wa-
jasiriamali wadogo wa mwani, 
kupata mitaji, mikopo na ujuzi 
au elimu.

“Kwa sababu ingawa wa-
naosaini makubaliano haya ni 
ya NMB na ZASCO, wanufaika 
wakuu na wa awali si wao. 
NMB na ZASCO jukumu lao ni 
kusapoti kwanza wajasiriamali 
wadogo ambao ndio waleng-
wa, ndio maana tunaliona jam-
bo zuri linalopaswa kuungwa 
mkono na wadau wengine wa 
maendeleo

“Tunaishukuru NMB kwa 
ushirikiano wao, na mimi ni-
wahakikishie kwamba SMZ 
kupitia wizara yangu, tunaona 
na kuthamini jitihada zenu 
zote katika maeneo mbalim-
bali zinazochochea uchumi 
wa Zanzibar na kuisaidia seri-
kali kutekeleza mikakati yake,” 
alisisitiza waziri huyo.

Awali, Mponzi aliipongeza 
SMZ chini ya Rais Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ambaye maono 
yake ya kukuza Uchumi wa 
Bluu, yaliivutia NMB na kuwas-
ukuma kufanya makubaliano 
mbalimbali ya ushirikiano, siri 
ya hilo ikiwa ni mazingira wez-
eshi yanayojengwa na serikali 

yake.
“Serikali ya Awamu ya Nane, 

NMB tuko katika kasi kubwa 
kusapoti jitihada hizo, ndio 
maana mwaka jana tumefun-
gua matawi na vituo kadhaa, 
mwaka huu pia tutaongeza 
matawi matatu Zanzibar ya 
Nungwi, Wete na Mji Mkong-
we ili kutanua wigo wa kuhu-
dumia wazanzibar. 

“Katika zao la mwani, tangu 
awamu hii ilipoonesha dira 
yake na tukavutiwa nayo, tu-
kaanza kutoa elimu za fedha 
kwa wakulima wa mwani, 
wakulima wa chumvi, wavuvi 
na wajasiriamali wengine, 
ambako waliokidhi vigezo wa-
likopesheka fedha na vitendea 
kazi.

“Kwahiyo, leo wizara yako 
inapokuja na ZASCO kwa 
lengo la kuongeza thamani ya 
zao hilo na ajira kwa ujumla, 
tukaona ni mkakati mzuri 
na kuamua kujitoa kuingia 
makubaliano haya kuwaweze-
sha wakulima na kukuza uchu-
mi wao na taifa kwa ujumla,” 
alisisitiza Mponzi.

Aliongeza kuwa 
makubaliano hayo yanak-
wenda kuwezesha wakulima 
wa mwani wafanye kazi kwa 
ufanisi, kupata mazao kwa 
wingi na wanufaike punde 
watakapoyapeleka ZASCO 
kuongezwa thamani, jukumu 
lao kubwa likiwa ni kuwanoa 
wakulima bure na kuwapa 
elimu ya masuala ya fedha na 
biashara.

“Lingine, tutahakikisha 
kwamba tunawafikia wakuli-
ma wa mwani kote waliko, 
hata vijijini huko, tutawafikia 
tukiwa na masuluhisho yote 
ya kifedha, ambapo pia tuta-

wafikishia huduma zetu zote 
zikiwamo wakala na huduma 
mpya sokoni hivi sasa ya NMB 
Pesa,” alisema. 

Alitoa rai kwa wazanzibar 
kuchangamkia huduma ju-
muishi za kifedha kupitia NMB 
Pesa, wafungue akaunti ili kue-
ndelea kuunga mkono juhudi 
za benki hiyo ilizoonesha ka-
tika makubaliano mbalimbali 
waliyotia saini kwa nyakati to-
fauti.

Mponzi aliongeza: 
“Makubaliano hayo ni mkakati 
wa NMB katika si tu kubore-
sha huduma zake, bali pia 
kuongeza mchango wa sekta 
ya kilimo, huku ikisaidia kuku-
za    uchumi hususani kwa 
hapa Zanzibar, mahali am-
bapo NMB tunajivunia kuwa 
sehemu ya ukuaji wa uchumi 
wa buluu.”

Mkurugenzi Mkuu wa 
ZASCO, Dk. Masoud Moham-
med Rashid, alishukuru NMB 
kuona umuhimu na haja ya 
kuungana na kampuni yake 
iliyoanzishwa kimkakati na 
Wizara ya Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda katika ku-
nyanyua zao la mwani, kwa 
kuwa makubaliano hayo 
yanakwenda kukipa thamani 
kilimo hicho.

“Makubaliano haya yame-
kuja wakati mwafaka kabisa, 
kwa sababu ZASCO imejenga 
kiwanda kikubwa zaidi Af-
rika, ambacho uwezo wake 
ni mkubwa sana kuchakata 
tani 30,000, lakini uzalishaji 
mwani Tanzania ni mdogo 
sana, tani 12,000, nguvu za 
ziada zinahitajika, ili kuongeza 
uzalishaji, ndio maana tu-
nafurahishwa na ushirikiano 
huu na NMB,” alisema.

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Said Shaaban (katikati) akishuhudia kubadilishana kwa 
makubaliano ya ushirikiano kati ya Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi (wapili kulia) 
kwa niaba ya Benki na Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Mwani Zanzibar (ZASCO), Dk Masoud Rashid Mohamed katika makao 
makuu ya Benki ya NMB jijini Dar es Salaam. Kulia ni Meneja wa Biashara za Zanzibar wa Benki ya NMB, Naima Shaame na 
kushoto ni Mkuu wa idara ya Kilimo wa Benki hiyo, Nsolo Mlozi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI PICHA

Watumishi wa Kampuni ya Mafuta ya Puma Tanzania wakiwa kwenye picha ya pamoja na viongozi wa hospitali ya wilaya ya Kigamboni huku wakiwa wame-
shika vifaa tiba ambavyo kampuni ya mafuta ya Puma Tanzania imekabidhi na kutumika katika wodi ya wanawake ya hospitali ya wilaya ya Kigamboni, jijini 
Dar es Salaam. Puma wamekabidhi msaada huo leo Machi 8, 2024 wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wanawake. 

Menejimenti ya Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) katika picha ya 
pamoja na Watumishi Wanawake wa Mamlaka hiyo baada ya kuwakabidhi
tuzo kwa kutambua hatua na juhudi walizofanya katika majukumu yao ndani 
ya TCAA. Mkurugenzi wa Udhibiti Uchumi TCAA Daniel Malanga (wa nne 
kutoka kushoto) aliongoza shughuli hiyo iliyofanyika wakati wa kuadhimisha 
siku ya kimataifa ya wanawake duniani jijini Dar es Salaam.

Katibu wa UWT Mkoa wa Tanga, Aziza Hussein Kiduba  (kulia) akizungumza 
na madiwani wa viti maalum wilaya ya Muheza baada ya kukagua ujenzi wa 
nyumba  mpya ya Katibu wa UWT wilaya hiyo eneo la Genge juzi ambapo 
kiongozi huyo alichangia saruji mifuko 15 na alizungumza na wanawake katika 
kongamano la maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: STEVEN 
WILLIAM    

Mgeni rasmi katika maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani wilaya ya 
Muheza   Ofisa Tarafa ya Ngomeni,  Mohamed Katimba kushoto  akipata mael-
ezo kutoka kwa hakimu wa mahakama ya mwanzo Ngomeni, Bahati Manongi 
kulia  alipotembelea banda la Mahakama katika Siku ya Wanawake Duniani 
iliyofanyika jana viwanja vya stendi ya Bombani. Kutoka kulia mhudumu wa 
mahakama ya mwanzo Mbaramo  Sharifa Yasini na kushoto Hakimu wa Ma-
hakama ya mwanzo, Mbaramo  Thomas. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wafanyakazi Wanawake wa mgodi wa Barrick North Mara wakiwa katika picha 
ya pamoja baada ya kushiriki zoezi la kukabidhi msaada katika kituo cha kulea 
watoto cha City of Hope wilayani Tarime  katika kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani mwishoni mwa wiki.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE leo wanatarajiwa 
kupokea sura ya bajeti ya seri-
kali kwa mwaka 2024/25, serikali 
itapowasilisha bungeni mapendek-
ezo kuhusu mpango na kiwango cha 
ukomo wa bajeti kwa mwaka huo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kitengo cha Mawasi-
liano na Uhusiano wa Kimataifa, 
Ofisi ya Bunge jana, wabunge 
watapokea mapendekezo hayo kwa 
masharti ya Kanuni ya 116(1) ya Ka-
nuni za Kudumu za Bunge Toleo la 
Juni, 2020.

Kanuni hiyo inasema ‘tarehe kumi 
na moja ya mwezi Machi ya kila 
mwaka au tarehe ya siku ny-
ingine ya kazi inayofuata iwapo 
tarehe hiyo itakuwa si siku ya kazi, 
waziri anayehusika na masu-
ala ya mipango atawasilisha kwa 
wabunge, mapendekezo ya serika-
li ya mpango kwa mwaka wa fedha 
unaofuata’

Pia siku hiyo pia, waziri anaye-
husika na masuala ya fedha, 
atawasilisha kwa wabunge, map-
endekezo ya serikali ya kiwango 
cha ukomo wa bajeti ya serikali 
kwa mwaka wa fedha unaofuata.

Baada ya mkutano huo, vikao vya 
kamati za kudumu za Bunge vitaan-
za kuanza Machi 11 hadi 30, mwaka 
huu kwa ajili ya mkutano wa Bunge 
la bajeti uliopangwa kuanza Aprili 
2, mwaka huu.

Miongoni mwa shughuli za kamati 
ni kukagua utekelezaji miradi 
iliyotengewa fedha kwa mwa-
ka wa fedha 2023/24 na kucham-
bua taarifa za utekelezaji bajeti 
kwa wizara zote.

Aidha, taarifa hiyo inaonesha 
kuwa kamati hizo za kisekta 
zitafanya ziara ya ufuatiliaji wa 
matumizi ya fedha za umma 
kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, serikali kuu na taasisi za 
umma.

Msaada wa majini wabaki tegemeo Gaza

Rais Kagame kuwania 
urais kwa mara ya nne
KIGALI, Rwanda

CHAMA tawala cha Rwanda, 
‘Rwandan Patriotic Front’ 
(RPF), kimemteua Rais wa 
nchi hiyo Paul Kagame kuwa 
mgombea wake wa uchaguzi 
wa urais unaotarajiwa ku-
fanyika Julai 15, mwaka huu 
kwa muhula wa nne wa miaka 
saba.

Inaelezwa kuwa RPF ili-
fanya maamuzi hayo juzi 
wakati wa kongamano baada 
ya kubaini kwamba Kagame 
hana upinzani.

Inaelezwa kuwa Rais Kag-
ame mwenye umri wa miaka 
66, ameitawala Rwanda tangu 
katikati ya miaka ya 1990 
huku akishinda uchaguzi wa 
urais, kila mara kwa zaidi ya 
asilimia 90 ya kura, katika 

chaguzi za mwaka 2003, 2010 
na 2017.

Aidha, inaelezwa kuwa 
mmoja wa washindani wake 
wachache katika uchaguzi wa 
urais ni kiongozi wa chama 
cha upinzani cha Green Party, 
Frank Habineza.

Inabainishwa kuwa 
mbunge mwenye umri wa 
miaka 47, alipata asilimia 
0.45 pekee ya kura katika 
uchaguzi wa urais wa 
mwaka 2017 na kwamba 
anawekwa nafasi ya 
tatu kwa chaguzi za 
sasa, zinazokosolewa 
na vyama vya kutetea 
haki za binadamu 
kwa makosa yao 
na vitisho katika 
uchaguzi dhidi 
ya wapiga kura.

Pia inaelezwa kuwa 
mshindani mwingine wa 
Kagame, Victoire Ingabire, 
kiongozi wa vuguvugu am-
balo halijasajiliwa la Dalfa 
Umurunzi likiwa na mada 
ya (Maendeleo na Uhuru 
kwa Wote), katika hatua 
hiyo ameondolewa kwenye 
kinyang’anyiro cha urais ku-
tokana na kuhukumiwa hapo 

awali.
Hata hivyo, inabain-

ishwa kuwa uamuzi 
wa mahakama uli-
opangwa kufanyika 
Machi 13 ndio utaka-

oamua iwapo amei-
dhinishwa kuwania 
urais au la.

Rwanda inapanga 
uchaguzi wake 

wa urais na wa 

wabunge Julai 15, kulingana 
na uamuzi wa mwaka jana wa 
serikali wa kufanya uchaguzi 
katika tarehe hiyo.

Wabunge 24 wanawake, 
wawakilishi wawili wa vijana 
na mwakilishi mmoja wa 
Wanyarwanda wenye ulema-
vu pia watachaguliwa na vyuo 
na kamati za uchaguzi Julai 16.

Kwa mujibu wa tume ya 
uchaguzi ya nchini humo wag-
ombea watafanya kampeni 
kuanzia Juni 22 hadi Julai 12.

Rwanda inajionyesha kama 
moja ya nchi zilizo na utulivu 
katika bara la Afrika, lakini 
mashirika kadhaa ya haki za 
binadamu yanamshutumu 
Kagame  kwa kuitawala katika 
mazingira ya hofu, kukan-
damiza upinzani na uhuru wa 
kujieleza. RFI

Hali ilivyo nchini Haiti baada ya waandamanaji kuibua machafuko. PICHA MTANDAO

GAZA, Palestina

WANANCHI wa Ukanda wa Gaza 
wameelekeza matumaini yao 
kwenye misaada ya kwanza in-
ayotarajiwa kuingia ukanda huo 
kwa njia ya

baharini, baada ya kubainish-
wa kuwa boti iliyobeba shehena 
ya tani 20 za mchele iko njiani 
ikitoka Cyprus kuelekea Gaza.

Inaelezwa kuwa boti hiyo ina-
fanya safari hiyo muhimu katika 
wakati ambao Umoja wa Mataifa 
(UN) umetahadharisha juu ya 
kukaribia viwango vya  juu vya 
baa la njaa kwenye Ukanda wa 
Gaza.

Tahadhari hiyo imetolewa ka-
tikati mwa mapigano yaliyoshika 
kasi kati ya vikosi vya Israel na 
wanamgambo wa kundi la Ha-
mas, hali inayosababisha ugumu 
wa kuwasilishwa kwa misaada 
ya kibinadamu katika ukanda 

huo.
Meli ya hisani ya Marekani 

iitwayo, World Central Kitchen, 
imeshusha shehena ya misaada 
na kuipakia kwenye  boti ny-
ingine huko Cyprus tayari kwa 
safari ya kuelekea Gaza.

Inabainishwa kuwa shughuli 
hizo zinatumia bandari ya Lar-
naca na kwamba shehena za 
misaada zitafikishwa kaskazini 
mwa Gaza kupitia njia za maji 
baada ya nchi kavu kukumbwa 
na vikwazo kukuki.

Asasi ya Open Arms, mo-
jawapo kati ya taasisi nyingi za 
hisani zinazoshiriki juhudi za 
kufikisha misaada ya kiutu kwe-
nye Ukanda wa Gaza, inasema 
chombo chao kipo tayari kuanza 
safari watakapopewa ruhusa.

Ikibainisha kuwa njia ya baha-
ri inalenga kukwepa vizuizi vya 
njia ya ardhini  inaelezwa kuwa 
mpango wa kutumiwa njia ya ba-

hari kufikisha misaada Gaza un-
aratibiwa kwa pamoja na Mare-
kani, Umoja wa Ulaya (EU) na 
mataifa mengine washirika.

Rais wa Halmashauri Kuu ya 
Umoja wa Ulaya, Ursula Leyen 
aliyekuwa ziarani nchini Cyprus 
alisema kwamba msaada wa 
kwanza ungepelekwa Gaza jana 
kwa njia ya kutumia bahari kupi-
tia Cyprus taifa la Umoja wa Ul-
aya lililo karibu zaidi na Ukanda 
wa

Gaza linalolenga kuepuka 
vikwazo vya kutumia njia ya 
ardhini, ambayo maofisa wa 
misaada ya kiutu na serikali za 
mataifa ya magharibi wameilau-
mu Israel kwamba inaiwekea 
vizingiti.

Inaelezwa kuwa kwa zaidi ya 
miezi mitano tangu kuzuka kwa 
vita wakazi milioni 2.4 wa Ukan-
da wa Gaza wanataabika kwa 
kukosa huduma muhimu husu-

sani wale wanaoishi upande wa 
kaskazini, eneo ambalo operesh-
eni ya ardhini ya jeshi la Israel 
ilianzia.

Jitihada za hapo kabla za kutu-
ma misaada ya ziada kwa njia ya 
anga hazijafua dafu na mashirika 
ya kimataifa yameendelea kutoa 
tahadhari kwamba umma wa 
Gaza unakabiliwa na hali mbaya.

Wizara ya Afya ya Ukanda wa 
Gaza inayoongozwa na kundi la 
Hamas, inasema watoto watatu 
zaidi wamepoteza maisha kuto-
kana na utapiamlo na ukosefu 
wa maji mwilini. 

Idadi hiyo inafanya jumla ya 
watoto waliokufa hadi sasa kwa 
sababu hizo kufikia 23.

Mapigano pia bado yanaen-
delea kwenye eneo hilo na hapo 
jana watu 82 waliuwawa kutoka-
na na mashambulizi ya anga na 
ya ardhini ya majeshi ya Israel.

Kwa jumla wizara ya afya in-

asema hadi sasa watu 30,960 
wengi wakiwa watoto na wa-
nawake wameuawa tangu ku-
zuka kwa vita.

Vita hivyo, vilizuka mwisho 
mwa mwaka jana baada ya kun-
di la Hamas kufanya shambulizi 
kubwa ndani ya Israel mnamo 
Oktoba 7 na kusababisha vifo 
vya watu 1,200.

Licha ya jitihada za kutafuta 
makubaliano mapya ya kusiti-
sha mapigano kati ya pande hizo 
mbili, hadi siku ya Jumamosi jio-
ni dalili hazikuwa zimeonekana.

Rais Joe Biden ambaye aliahidi 
kwamba mkataba wa kusitishwa 
vita utapatikana siku za karibu-
ni, alisema hadi sasa uwezekano 
wa hilo kutokea bado ni mgumu.

Kulikuwa na malengo ya ku-
fanikisha usitishaji wa muda 
wa mapigano kabla ya mwezi 
mtukufu wa Ramadhan ulioanza 
leo. DW

Wabunge 
kupokea sura 
ya bajeti 24/25
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Na Adam Fungamwango

VIUNGO washambuliaji wa-
naonekana kuwapelekesha 
mastraika kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara katika mbio za 
kuwania kinara wa ufungaji 
bora.

Hadi kufikia raundi ya 20 
ya Ligi Kuu, viungo washam-
buliaji wanaonekana kuwa na 
uchu kwenye ufungaji wa ma-
bao, wakiongozwa na Feisal 
Salum wa Azam FC pamoja na 
Stephane Aziz Ki wa Yanga.

Viungo washambuliaji am-
bao kazi yao mama ni kutoa 
pasi za mwisho kwa washam-
buliaji, badala yake wamegeu-
ka kuwa wao ndiyo wafungaji 
wakiwafunika kwa kiasi kikub-
wa mastraika kwenye Ligi Kuu 

Bara.
Takwimu zinaonyesha kuwa 

Fei Toto anaongoza mpaka 
sasa kwenye orodha ya wafun-
gaji, akiwa ameshapachika 
mabao 12, akifuatiwa na kiun-
go mshambuliaji mwenzake, 
Aziz Ki ambaye ametimiza ma-
bao 11, wakiwa wanafukuzana.

Kama vile haitoshi, viungo 
washambuliaji wengine, Maxi 
Nzengeli wa Yanga na Marouf 
Tchakei wa Ihefu FC wanafua-
tia wakiwa na mabao manane 
kila mmoja.

Idadi hiyo ya mabao pia 
anayo straika Jean Baleke 
aliyekuwa akiichezea Simba, 
lakini mabao yake hayawezi 
tena kuongezeka kwa sababu 
hayupo tena kwenye Ligi Kuu 
Bara, na nafasi hiyo ameicha 

kwa straika mwenzake, Waziri 
Junior wa KMC.

Waziri ndiye straika mwe-
nye mabao mengi mpaka sasa 
na anayeendelea kucheza ligi.

Kiungo mwingine, Mudathir 
Yahaya naye yumo kwenye 
mbio za kusaka Kiatu cha Dha-
habu Ligi Kuu Bara, akiwa wa 
moto, tayari amepachika ma-
bao saba, sawa na mastraika 
Adam Adam wa Mashujaa FC,  
Samson Mbangula wa Prisons 
pamoja na Prince Dube wa 
Azam.

Hata hivyo, mbio za Dube 
kuelekea kutwaa kiatu hicho 
mbele ya viungo washambu-
liaji hao zinazonekana kugon-
ga mwamba kwani amekuwa 
na mgogoro na klabu yake, 
akishinikiza kuondoka kwa 

sababu mbalimbali.
Kwa takwimu hizi inao-

nyesha huenda msimu huu 
mfungaji bora anaweza kuwa 
kiungo mshambuliaji, lakini 
pia kunaweza kukawa na idadi 
kubwa ya wanaomfuatia ku-
liko washambuliaji.

Msimu uliopita straika 
Fiston Mayele aliyekuwa 
akiichezea Yanga na kiungo 
mshambuliaji wa Simba wali-
fungana wote wakiwa na ma-
bao 17.

Mara ya mwisho kwa ki-
ungo mshambuliaji kutwaa 
kiatu hicho peke yake ilikuwa 
ni 2017/18, ambapo kilikwenda 
kwa Emmanuel Okwi aliyeku-
wa akiichezea Simba aliyem-
aliza msimu huo wa Ligi Kuu 
Bara akiwa na mabao 20.

Viungo wawatesa mastraika ufungaji Ligi Kuu

Balozi wa Kampeni ya ‘NBC Buruda Time’, inayoendeshwa na Benki ya NBC msanii Jaivah (kushoto), akichangia 
damu sambamba na wafanyakazi wa benki hiyo ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. 
Zoezi hilo la uchangiaji damu lilifanyika kwenye viunga vya makao makuu ya benki hiyo jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki kwa uratibu wa Umoja Wanawake wa benki hiyo, ‘NBC Women Network Forum’. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA kuadhimisha 
Siku ya Wanawake du-
niani, msanii Jaivah, 
ambaye ni mmoja wa 

mabalozi wa Benki ya NBC na 
wafanyakazi wa benki hiyo 
wameungana na mamia ya 
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam 
kuchangia damu ili kuokoa mai-
sha ya watu wenye uhitaji wa 
huduma hiyo muhimu.

Zoezi hilo la uchangiaji damu 
lilifanyika kwenye viunga vya 
makao makuu ya benki hiyo 
jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki kwa uratibu wa Umo-
ja Wanawake wa benki hiyo, 
‘NBC Women Network Forum’ 
ambao pamoja na zoezi hilo pia 
umoja huo umeratibu hafla fupi 
zilizohusisha wafanyakazi wa 
benki hiyo kwenye matawi yake 
mbalimbali nchini.

Benki hiyo pia ilitumia 
maadhimisho hayo yenye 

kauli mbiu ya ‘Wekeza kwa Wa-
nawake Kuharakisha Maende-
leo ya Taifa na Ustawi wa Jamii’ 
kugawa zawadi mbalimbali kwa 
wateja ikiwa ni mwendelezo wa 
kampeni yake ya ‘NBC Buruda 
Time’ inayopambwa na msaani 
Jaiva. Mbali na kukabidhi zawa-
di mbalimbali kwa wateja, msa-
nii huyo pia alipata wasaa wa 
kuwaburudisha wafanyakazi  
na wateja wa benki hiyo.

Akizungumza kwenye 
maadhimisho hayo Jaiv-
ah alitoa wito kwa jamii

 kuendelea kuchangia
 damu kwa wingi kwa

 kuwa inaokoa maisha
 ya watu wenye uhi-

taji. Alisisitiza umuhimu
 wa kila mtu kuchangia 

damu mara kwa mara
 ili kuhakikisha kuwa
 mahitaji ya hospitali 

yanafikiwa na kuokoa
 maisha ya watu wengi 

zaidi.

‘’Kupitia Kampeni ya ‘NBC 
Buruda Time’, tumekuwa 
tukitoa zawadi na burudani 
kwa wateja wetu kama se-
hemu ya kushukuru kwa 
uaminifu wao. Kupitia maa-
dhimisho tumeweza kutoa 
zawadi muhimu kuliko zote 
ambayo ni zawadi ya damu 
kwa wenzetu wenye uhitaji 
kwenye hospitali mbalim-
bali. Tunawahimiza wateja 
wetu waendelee kufurahia 
huduma bora za kibenki zi-
nazotolewa na benki hii,’’ ali-
sisitiza Jaiva anayetamba na 
wimbo wake unaofahamika 
kama ‘Buruda’ akiwa ameshi-
kirisha msanii Marioo.

Wakizungumza kwa 
niaba ya wafanyakazi wen-
zao, Asha Mustafa na Jo-
hari Ntambwe, ambao pia 
ni viongozi waandamizi wa 
Umoja Wanawake wa NBC, 
walishukuru na kupongeza 
juhudi zinazofanywa na uon-

gozi wa benki hiyo katika ku-
saidia wanawake wakiwamo 
wafanyakazi pamoja wajasiri-
amali katika kujikwamua kiu-
chumi na kuboresha maisha 
yao. Walisisitiza umuhimu 
wa kuwekeza kwa wanawake 
na kuhakikisha fursa sawa zi-
napatikana kwa kila mtu, bila 
kujali jinsia.

“Kwa ujumla, maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake duni-
ani yamekuwa ya mafanikio 
makubwa na yametupa fursa 
wafanyakazi wa Benki ya NBC 
na wadau wetu mbalimbali 
wakiwamo wateja kushiriki-
ana katika kuchangia jambo 
muhimu la uchangiaji wa 
damu. Kupitia ‘NBC Women 
Network Forum’ tulijipanga 
kuhakikisha tunayatumia 
maadhimisho haya kuleta ma-
badiliko chanya katika jamii 
na kuendeleza maendeleo ya 
taifa letu, tunashukuru tume-
fanikiwa,’’ alisema Ntambwe.

MSANII JAIVAH, WAFANYAKAZI NBC 
WACHANGIA SIKU YA WANAWAKE

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

JUMLA ya timu 12 zimefanikiwa 
kutinga hatua ya 16-bora ya mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF), maarufu FA 
Cup, kwa Kanda ya Unguja.

Kutoka Ligi Kuu Zanzibar ni 
JKU SC, KMKM SC, Mafunzo SC, 
KVZ  FC, Mlandege wakati Ligi 
Daraja la Kwanza ni Raskazone 
FC, Black Sailor FC, New King, In-
ter Zanzibar FC, Taifa Jang’ombe 
FC na Kilimani City na timu moja 
kutoka Mkoa wa Mjini Magharibi 
ambayo ni Nyangobo FC.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Mashindano ZFF, Ali  Bakari 
‘Cheupe’, alisema michezo ya 
mwisho ya kukamilisha hatua hii 
ya 32 bora ilitarajiwa kupigwa 
jana ili kupata timu nne zitaka-
zoungana hizo 12  kuingia hatua 
ya 16-bora.

Alisema hatua hiyo ya 16 
itaenedelea mwishoni mwa mwe-
zi ujao kulingana na ratiba ya Ligi 
Kuu Zanzibar itakayotolewa na 
Bodi ya Ligi baada ya kumaliza 
mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Aidha, Cheupe alizipongeza 
timu zote kwa kuonesha ushinda-
ni na mchezo wa kiungwani 
uwanjani katika hatua hiyo ya 
32-bora.

Alisema timu zote zilicheza kwa 
ushindani mkubwa bila kuangalia 
madaraja wapinzani wao wanay-
otoka jambo lililoongeza ladha ya 
mashindano hayo, hivyo kufatil-
iwa na mashabiki wengi wa soka 
waliojitokeza viwanjani.

“Tunamaliza michezo minne ya 
hatua hii ya 32 ambapo tutapata 
timu nne zitakazoungana na hizi 
12 kuingia hatua ya 16-bora, 
kikubwa nazipongeza klabu zote 
katika suala la kufuata kanuni 
ya mashindano, lakini pia katika 
kuonesha mchezo wa kiungwana 
uwanjani,”alisema.

Alisema kwa upande wa Kanda 
ya Pemba, michuano hiyo ipo ka-
tika hatua ya 16-bora na hatua ya 
nane bora itachezwa kama ilivyo 
kwa Kanda ya Unguja baada ya 
mwezi wa Ramadhani.

Hata hivyo, amewaomba wadau 
mbalimbali wa soka Zanzibar 
kujitokeza katika kudhamini 
michuano hiyo yenye ushindani 
mkali hasa kwa msimu huu.

Bingwa wa michuano hiyo 
atajinyakulia kitita cha Sh. milioni 
30 kutoka kwa Benki ya Watu 
wa Zanzibar (PBZ) na ataiwak-
ilisha Zanzibar katika michuano 
ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika.

Timu 12 
zatinga 16-
bora Kombe 
la FA Z’bar



FODEN MKATABA MPYA

KIUNGO wa kati wa England, Phil Foden, 23, ana-
tazamiwa kuanza mazungumzo na Manchester City 
kuhusu mkataba mpya ambayo unaweza kumfanya 
kuwa miongoni mwa wachezaji wanaolipwa fedha 
nyingi katika klabu hiyo. (Football Insider)

NETO AWINDWA CITY

MANCHESTER City ndio klabu ya hivi punde zaidi 
kuhusishwa na mshambuliaji wa Ureno, Pedro Neto, 23, 
ikiungana na Liverpool, Newcastle United na Arse-
nal katika kinyang’anyiro cha kumnasa winga huyo 
anayethaminishwa na Wolves kwa thamani ya angalau 
pauni milioni 60. (Telegraph)

UNITED KUSAJILI BEKI

KLABU ya Manchester United inataka kuleta beki wa 
kushoto katika msimu ujao na wataunda orodha fupi 
mara tu muundo wao mpya wa bodi utakapokamilika. 
(Fabrizio Romano)

YORO PIA ATAKIWA

MANCHESTER United pia inatumaini kumnunua 
beki wa kati wa Ufaransa, Leny Yoro, 18, kutoka Lille na 
inaweza kulipa pauni milioni 41 ili kukamilisha dili hilo. 
(Teamtalk)

WILLIAMS AFIKIRIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kushindana 
na Arsenal na Chelsea kumnunua mshambuliaji wa 
Athletic Bilbao, Nico Williams, 21. (Mirror)

SPURS NA SON WAKE

TOTTENHAM Hotspur ina imani kwamba mazun-
gumzo ya mkataba mpya wa nahodha Son Heung-min, 
31, yatafanikiwa. Mkataba wa sasa wa fowadi huyo wa 
Korea Kusini unatazamiwa kumalizika msimu wa majira 
ya joto 2025. (Give Me Sport)

GALLAGHER MAMBO BADO

MAZUNGUMZO ya mkataba mpya kati ya kiungo wa 
kati wa England, Conor Gallagher, 24, na Chelsea yame-
kwama kwa sababu ya masuala ya kifedha katika klabu 
hiyo. (Football Insider)

PALHINHA ATAKIWA ARSENAL

LIVERPOOOL na Arsenal wameongeza kasi yao ya 
kumnunua kiungo wa kati wa Fulham na Ureno, Joao 
Palhinha, 28, lakini Bayern Munich, ambao walijaribu 
kumsajili mchezaji huyo msimu uliopita, bado wana nia 
naye. (Bild)

EDWARDS KUREJEA LIVER

LIVERPOOL iko tayari kuthibitisha kurejea kwa 
Michael Edwards wiki ijayo, huku Richard Hughes akiji-
unga kama mkurugenzi wa michezo. (Sky Sports)

TONEY KUPUNGUZWA BEI

KLABU ya Brentford itahitaji kupunguza gharama ya 
kumuuza mshambuliaji wa England, Ivan Toney, 27,  ili 
kuendelea kuziweka Arsenal na Chelsea katika hali ya 
kutaka kumnunua mchezaji huyo. (Mirror)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

K
OCHA wa Real Madrid, 
Carlo Ancelotti, amesema 
Vinicius Junior anatendewa 
vibaya zaidi uwanjani ku-

liko mchezaji yeyote ambaye am-
emfundisha katika maisha yake ya 
soka.

Vinicius alifunga bao pe-
kee la Madrid katika sare

 ya 1-1 ya raundi ya 16 ya
 Ligi ya Mabingwa Ulaya

 dhidi ya RB Leipzig kwe-
nye Uwanja wa Bernabeu
 Jumatano, lakini pia ali-

bahatika kutopata kadi 
ya njano kwa kumsukuma
 nahodha wa Leipzig, Willi 

Orban.

Wikiendi iliyopita, fowadi huyo 
wa Brazil alipigiwa filimbi mara kwa 
mara na umati wa watu huko Mes-
talla wakati Madrid ilipotoka sare ya 
mabao 2-2 na Valencia - mchezo am-
bao pia alifunga mara mbili - baada 
ya kubaguliwa na kundi la mashabiki 
kwenye mechi hiyo hiyo msimu uli-
opita. 

“Nimeangalia nyuma kidogo, ka-
tika historia, takwimu, na sijawahi 

   Anapigwa teke, anapigi-
wa filimbi, anatukanwa na ana-
fanya nini? Anafunga...

HABARI MICHEZO

kuona mchezaji ambaye aliteswa 
kama Vinicius,” alisema Ancelotti 
katika mkutano na waandishi wa 
habari kabla ya mchezo wa jana 
wa LaLiga wa Madrid dhidi ya Celta 
Vigo.

“Anapigwa teke, anapigiwa fil-
imbi, anatukanwa. Na anafanya 
nini? Anafunga mabao na kutoa 
pasi za mabao. Halafu natakiwa ku-
zungumza naye kuhusu mtazamo 
wake? Hapana!

“Kila mtu anapaswa kubadili 
mtazamo wake kuhusu Vinicius. Ka-
tika historia yangu binafsi, mchezaji 
mwenye kipaji kikubwa hajawahi 
kuteseka na mambo ambayo Vin-
icius anayo. Huko Vallecas (dhidi 
ya Rayo Vallecano) alikatwa karate 
kichwani, na hakukuwa na hata kadi 
ya njano. Sasa kila mmoja anaomba 
kadi nyekundu kwa kusukuma dhidi 
ya Leipzig.”

Vinicius amefunga mabao tisa ka-
tika mechi 18 za LaLiga msimu huu, 
na matatu katika mechi tano za Ligi 

ya Mabingwa Ulaya.
Katika kikosi cha Madrid, amezidi-

wa tu na Jude Bellingham, ambaye 
alikosa mechi ya Celta baada ya 
kufungiwa michezo miwili kwa ku-
tolewa nje kwenye sare ya Valencia.

Bellingham alitolewa nje baada ya 
filimbi ya mwisho kwa kupinga ua-
muzi wa mwamuzi kumaliza mch-
ezo sekunde chache kabla ya kupiga 
mpira wavuni kwa kichwa, kwa kile 
ambacho kingekuwa bao la ushindi.

“Tulikata rufaa kwa sababu tuli-
fikiri adhabu ilikuwa nyingi,” Ance-
lotti alisema. “Hakukuwa na matusi, 
ripoti ya mwamuzi ilisema hivyo. 
Kamati ya nidhamu ya RFEF ilitath-
mini njia ya fujo ambayo alienda 
kwa mwamuzi.

“Natumai ‘hawana ‘namba yake’. 
Bellingham wakati mwingine hu-
lalamika kama kila mtu, lakini 
wachezaji wengi hufanya hivyo kwa 
njia ya kutia chumvi kuliko Belling-
ham. Bado tunafikiri adhabu hiyo si 
sahihi.”

Jumatatu Machi 11, 2024
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MANCHESTER, England

WAYNE Rooney amesema anaamini Marcus 
Rashford ndiye mchezaji pekee katika klabu 
hiyo ambaye anaweza kumpita kama mfungaji 
bora wa muda wote wa Manchester United, 
lakini akasema anamhurumia kwa kuanza 
msimu kwa ugumu.

Rashford alifunga mabao 30 katika mich-
uano yote msimu uliopita, lakini ameifungia 
United mabao saba pekee kwenye kampeni 
hii.

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 
26, alipigwa faini na kuachwa nje ya ushindi 
wa United wa Kombe la FA raundi ya nne dhidi 
ya Newport County mwezi uliopita baada ya 
kujirusha kwenye klabu ya usiku ya Belfast 
wakati akidai kwamba alikuwa mgonjwa.

Akizungumza na TNT Sports Rooney alise-
ma: “Rashford yupo katika nafasi ya upende-
leo ambapo anachezea Manchester United.

“Nilishasema hapo awali, ndiye mchezaji 
mmoja ambaye niliamini kabisa angeweza 
kwenda kupata rekodi yangu ya ufungaji, 
na natumai atafanya hivyo kwa sababu ni ki-
jana wa Manchester, lakini anahitaji kuwa na 
uthabiti.

“Kwa kweli, hana msimu bora zaidi, lakini 
anahitaji kupata kiwango na uthabiti na kuwa 
kiongozi wa timu hii.”

Rooney alifunga mabao 253 kwenye mechi 
559 katika kipindi cha miaka 13 akiwa United, 
huku Rashford akiwa na nusu ya jumla ya ma-
bao hayo.
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‘HAVERTZ ALITAKIWA 
APEWE UMEME’

LONDON, England

K
OCHA wa Brent-
ford, Thomas 
Frank, anaamini 
Kai Havertz alipas-

wa kupewa kadi nyekundu 
kabla ya kufunga bao la ush-
indi katika ushindi wa 2-1 wa 
Arsenal kwenye Uwanja wa 
Emirates Jumamosi.

Bao la kichwa la Havertz 
dakika ya 86 lilihitimisha 
mechi hiyo kali ambayo De-
clan Rice alifunga la kwanza 
kabla ya kipa wa Arsenal 
Aaron Ramsdale - kurud-
ishiwa mpira langoni lakini 
akafanya makosa na wap-
inzani kusawazisha.

Ramsdale alianza katika 
mechi hiyo kutokana na Da-
vid Raya kutostahili kuche-
za dhidi ya klabu yake kuu.

Havertz alioneshwa kadi 
ya njano kwa kumpiga kwa 

kiwiko Kristoffer Ajer kabla 
ya kugongana kidogo na Na-
than Collins katika dakika 
ya 66, na hivyo kusababisha 
ukaguzi wa VAR kwa pen-
alti.

Hakuna alichopewa na 
Havertz aliepuka kupata 
kadi kwani ni wazi alijidon-
dosha kirahisi, jambo lili-
lomkera Frank.

“Havertz alijiangusha na 
ni wazi na wazi,” alisema 
Frank.

“Natamani wangekubali 
tu, sijui kama anayo sababu 
hiyo hutokea kila mara, kila 
wiki kuna mtu anafanya, na-
jua hutokea.

“Hiyo bila shaka ingeli-
kuwa kadi ya pili ya njano 
na kadi nyekundu. Na kisha 
hangeweza kufunga bao la 
ushindi na tunatutumaini 
labda tungepata kasi zaidi, 
labda kushinda mchezo.”

Kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta alisifu mchango wa 
Havertz baada ya mchezaji 
huyo aliyesajiliwa kwa pau-
ni milioni 67.5 msimu wa 
majira ya joto kutoka Chel-
sea kuanza polepole kabla 
ya kufikia kiwango cha hali 
ya juu hivi karibuni, akifun-
ga mabao manne na kutoa 
pasi mbili za mabao katika 
mechi zake nne zilizopita za 
Ligi Kuu.

“Kama mtu angeniambia 
baada ya miezi miwili au 
mitatu ya kwanza kwamba 
uwanja mzima utaimba 
wimbo wake kwa mapenzi 
hayo, kwa hisia hizo, in-
gekuwa vigumu kuamini,” 
alisema Arteta. 

“Hicho ndicho 
kinachotokea kwa watu 
wazuri. Ni mchezaji wa ki-
pekee.”

Kane hataki mchezo 
MUNICH, Ujerumani

HARRY Kane alifunga hat-trick 
katika ushindi wa mabao 8-1 wa 
Bayern Munich dhidi ya Mainz 
Jumamosi na kuweka rekodi ya 
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
huku mabingwa hao wakipun-
guza gepu la pointi kwa vinara 
Bayer Leverkusen hadi saba.

Kane, ambaye alijiunga msimu 
huu kwa rekodi ya ligi ya euro 
milioni 100 kutoka Tottenham 
Hotspur, amekuwa mchezaji wa 
kwanza kufunga angalau mara 
mbili katika mechi nane tofauti 
katika msimu wake wa kwanza 
wa Bundesliga.

Pia alifikia rekodi ya Uwe 
Seeler ya kufunga mabao mengi 
katika kampeni ya kwanza 
ya Bundesliga kwa kufiki-
sha jumla ya mabao 30.

Nahodha huyo wa 
England pia alifunga 
mabao mawili 
katika ushindi wa 
3-0 Jumanne dhidi 
ya Lazio, ambao 
uliipeleka Bay-
ern katika robo 
fainali ya Ligi 
ya Mabingwa 
Ulaya.

Bayern wana 
pointi 57 katika 
nafasi ya pili 
kwenye msi-
mamo kabla ya 

mchezo wa nyumbani wa Lev-
erkusen dhidi ya VfL Wolfsburg 
jana, Jumapili.

Kane alifungua akaunti yake 
dakika ya 13, na wakaongeza 
jingine kupitia kwa Leon Gore-
tzka baada ya juhudi za Kane 
kutinga langoni dakika saba 
baadaye.

Mainz walisawazisha kwa 
muda mfupi kwa mkwaju wa 
faulo wa Nadiem Amiri na 
wageni wakasukuma kwa nguvu 
kutafuta bao la pili kabla ya 
Kane kurejesha utulivu katika 
muda wa dakika za lala salama.

Wenyeji waliishinda Mainz 
tangu mwanzo wa kipindi cha 
pili na Thomas Mueller akaka-
milisha hatua ya haraka na ku-
fanya mambo kuwa 4-1 katika 

dakika ya 47.
Huku safu ya ulinzi ya 

Mainz ikiwa imevurugika 
kabisa, wenyeji waliendelea 

kumiminika na Jamal Musiala 
akafumua shuti lililopita wavuni 
kabla ya mchezaji wa akiba 

Serge Gnabry kugeuza kisig-
ino cha katikati ya angani 

kufanya matokeo kuwa 6-1.
Kane alikamilisha hat-trick 

yake akiwa karibu na goli, 
akiunganisha kwa kichwa 
mpira uliorudiwa kwenye 
lango la mbali na mpira wa 

kichwa wa Goretzka dakika 
za lala salama ukakamilisha 
ushindi huo.

Jumatatu Machi 11, 2024

Rooney: 
Rashford 
anaweza 
kunipiku



Alisema bado wana 
tatizo la kutumia nafasi 
wanazozipata, lakini wa-
nashindwa kurekebisha 
kwa sababu ya kukosa 
muda.

“Ni kweli bado tuna 
tatizo la kutotumia nafasi, 
tumekuwa tukitengeneza 
nafasi nyingi, lakini tu-
nashindwa kuzitumia, hii 
inasababishwa na kwamba 
kwa sasa tunakosa muda 
wa kusahihisha makosa 
kwenye viwanja vya ma-
zoezi kwa kuwa kila baada 
ya siku mbili tunacheza 
mechi, lakini yote kwa 
yote tutarudi mazoezini na 
kuyafanyia kazi ili nafasi 
tunazozipata tuzitengen-
eze kuwa mabao.”

Kocha huyo pia ame-
onekana kufurahia kurejea 
Azam Complex, kwani 
kuna faida nyingi kwao 
kuliko hasara na hasa 
kiufundi.

Kocha Mkuu wa Coastal 
Union, David Ouma, ame-
wapongeza Simba kwa 
ushindi akisema timu yake 
ilistahili kupoteza, hasa 
baada ya kukosa mabao 
kadhaa kabla ya wapinzani 
wao kupata bao la pili.

“Nafikiri ni mechi am-
bayo tulistahili kupoteza, 
nawapongeza Simba kwa 
kushinda mchezo huu.”

Willy Onana, alifunga 
bao la ushindi, ambapo 
kabla ya hapo, Freddy 
Michael alikuwa ameipatia 
Simba bao, Lucas Kikoti 
akisawazisha.

“Kitu muhimu kwangu ni ku-
tumia nafasi vizuri na  kucheza 
mpira mzuri ambao tutafanikiwa 
malengo yetu, kila  siku naomba 
Wananchi waje uwanjani, wasa-
hau matokeo ya mechi iliyopita 
waje kwa wingi kuisapoti timu 
yao na kuona kiwango kizuri,” 
alisema Gamondi.

Kocha Mkuu wa Ihefu FC,  
Mecky Maxime, alisema mechi 
hiyo si rahisi kwa kuwa Yanga ni 
bora wanaongoza ligi na wame-
fanya mazoezi kulingana na 

ubora na madhaifu ya wapinzani 
wao, ila  kikubwa kwao wanahi-
taji pointi tatu. 

“Kikubwa tunaingia kwa ta-
hadhari kucheza kwa nidhamu 
kubwa na kuangalia ni muda 
gani wa kushambulia na kuzuia, 
kazi yangu ni kutengeneza vijana 
na kuwapa njia ya kuweza kupa-
ta matokeo mazuri.

“Tunekuwa tukipata nafasi 
nyingi na tunazitumia chache, 
lakini mechi ya kesho (leo), 
itakuwa nzuri kwa sababu tu-
nahitaji kupata matokeo, tuna 
timu nzuri na tunahitaji pointi 
tatu hakuna kingine, “ alisema 

Maxime. 
Mwakilishi wa wachezaji wa 

Ihefu FC, Fikirini Bakari alisema 
wako tayari kwa mchezo wa 
leo na wataingia kwa tahadhari 
kubwa kwa sababu wanatambua 
ukubwa wa Yanga.

“Tumejipanga vizuri na tut-
acheza kwa tahadhari kubwa 
kwa sababu tumefanikuwa ku-
waona wapinzani wetu, Yanga 
wanavyocheza na benchi la 
ufundi tayari limemaliza maju-
kumu yao kazi kubwa ni kwetu 
kutafuta pointi muhimu katika 
mchezo wetu wa leo,” alisema 
Fikirini.

HABARI MICHEZO
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Na Mwandiahi Wetu

T
UZO za Wanawake 
Katika Uongozi Afrika 
zimesherehekea hatua 
muhimu ya kutimiza 

miaka mitano kwa kuwatam-
bua viongozi 25 wa kipekee wa 
kike kutoka kote barani humu.

Hafla hiyo ya kifahari ya 
chakula cha jioni ilifanyika 
katika Hoteli ya Hyatt Re-
gency Kilimanjaro jijini Dar 
es Salaam juzi, ikiongozwa na 
Naibu Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Mwanaidi 
Ali Khamis, pia ilipewa hes-
hima kwa uwepo wa Tri Yogo 
Jatmiko, Balozi wa Indonesia 
nchini Tanzania, pamoja na 
waheshimiwa wadau wengine 
na vinara kutoka sekta mbal-
imbali. 

Akizingumza kwenye halfa 
hiyo, Naibu Waziri Mwanaidi, 
aliipongeza taasisi hiyo kwa 
juhudi zake za kulea mitandao 
inayowasaidia wanawake ka-
tika safari zao za uongozi.

Alisema tuzo hizo zimesalia 
kuwa thabiti katika dhamira 
yake ya kutambua na kushere-
hekea mafanikio ya viongozi 
wa kike ambao wamechangia 
kwa kiasi kikubwa katika 
nyanja na jumuiya zao.

Naibu Waziri huyo, 
alisema katika kipindi 

cha miaka mitano 
iliyopita, tuzo hizo 

zimetumika kama ki-
nara cha kutia moyo,

 kukuza uwezeshaji
 na kutetea tofauti za

 kijinsia na ushirikish-
waji kote Afrika.

Naye Mwanzilishi na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Wanawake 
katika Uongozi Afrika (Women 
In Management Africa), Dk. 
Naike Moshi, alisisitiza kuji-
tolea kwa shirika hilo katika 
kuimarisha usawa wa kijinsia 
na utofauti wa kijinsia kwenye 
bodi na majukumu ya uon-
gozi, kwa kuzingatia vigezo vya 
kimataifa vya mazoea endel-
evu ya biashara na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa.

“Leo, tunasherehekea ma-
fanikio makubwa ya viongozi 
wanawake, hasa tukiangazia 
nafasi ya urais wa Mheshimiwa 
Dk. Samia Suluhu Hassan wa 
Tanzania. Kupaa kwa Dk. Has-
san kwenye kiti cha urais ku-
naashiria hatua ya kihistoria, 
kwani amekua rais wa kwanza 
mwanamke nchini, na kuwa-
tia moyo watu wengi kwa ku-
jitolea kwake bila kuyumba 
katika utumishi wa umma na 
utetezi wa ushirikishwaji wa 
wanawake katika michakato ya 
maamuzi. 

“Uongozi wake unasisitiza 
uwezo mkubwa wa wanawake 
katika nyadhifa za madaraka, 
ukiwa mfano mzuri kwa vi-
zazi vijavyo. Pia tunatambua 
michango ya kudumu ya wa-
nawake katika historia na 
tunathibitisha tena dhamira 
yetu ya kuendeleza usawa wa 
kijinsia na uwezeshaji wa wa-
nawake duniani kote,” alisema 
Naike.

Washindi 25 bora waliotu-
nukiwa katika hafla ya mwaka 
huu ya Wanawake Katika Uon-
gozi Afrika ni; Anagha Bhattb-
hatt (Tanzania),         Brenda 
Deborah Shuma (Tanzania),  
Carlotta Dal Lago (Kenya), 
Caroline Mohoni (Tanzania), 
Doreen Mangesho (Tanzania),  
Dk. Tia Murry (Marekani), Dk. 
Aisa Muya (Tanzania), Eb-
onie Mbeteni (Tanzania) na 
Mwandisi Fatuma Mwamba 
(Tanzania).

Wengine Gloria Kahamba, 
Grace Gathuri, Ilona Felten, 
Jamila AL Nofly (wote kutoka 
Tanzania), Mamela Luthuli wa 
Africa Kusini, Naomi Serbantez 
(Tanzania), Penny Mkhize (Afri-
ka Kusini), Prof. Linda Mhando 
(Marekani), Rahma Abdullahtif 
Musoke (Tanzania).

Katika orodha hiyo pia wamo 
Reanne Olivier (Marekani), 
Rewa Udoji (Nigeria), Rita Mo-
ses Mbeba (Tanzania), Sarah 
Kabil (Misri), Siza Mkoma (Tan-
zania), Stella Keshubi (Uganda) 
na Tumaini Kivuyo (Tanzania).

TUZO ZA WANAWAKE KATIKA 
UONGOZI AFRIKA, 25 WATUZWA 

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Mwanaidi Ali Khamis (katikati) katika 
picha ya pamoja na washindi wa Tuzo ya Wanawake Katika 
Uongozi Afrika wakiwa na tuzo zao ya kutunukiwa mwisho-
ni mwa wiki. Kushoto kwake ni Mwanzilishi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wanawake Katika Uongozi Afrika (Women In 
Management Africa), Dk. Naike Moshi. MPIGAPICHA WETU

Kocha Simba akataa kutupa...
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Yous-
souph Dabo, ameanza kuzinoa 
silaha zake kuhakikisha wana-
fanikiwa kupata ushindi katika 
mchezo wao unaofuata dhidi ya 
Yanga.

Amesema anasahihisha makosa 
yao kwenye safu ya ulinzi na 
ushambuliaji ili kuwa makini ka-
tika mchezo ujao watakaocheza 
na mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Dabo alisema baada ya kutoka 
sare ya bao 1-1 na Coastal Union, 
wamerejea katika uwanja wa 
mazoezi kwa ajili ya kusahihisha 
baadhi ya makosa yao.

Alisema sehemu zote zilikuwa 
na makosa, safu ya ulinzi na ush-
ambuliaji, ameelekeza umakini 
wake katika maeneo hayo kwa 
sababu mechi inayofuata wana-
zitaka pointi tatu kwa kutowapa 
wapinzani nafasi ya kufanya 
mashambulizi.

“Washambuliaji nao wana-
takiwa kuwa makini hasa nafasi 
tunazotengeneza, tunapoteza 
nafasi nyingi, katika hilo tuna-
fanyia kazi kujiandaa na mchezo 
wetu unaofuata dhidi ya Yanga,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa, wanachoanga-
lia zaidi ni kutafuta pointi katika 
kila mchezo uliopo mbele yao 
ili kufikia malengo yao pamoja 
na mashabiki kuona timu yao 
inacheza mpira mzuri na kupata 
matokeo mazuri. 

Jumapili wiki hii, Azam FC wa-
takuwa nyumbani katika mchezo 
wa mzunguko wa pili wa ligi hiyo 
ikiwakaribisha Yanga, kwenye 
dimba la Azam Complex lililopo 
Chamazi jijini Dar es Salaam.

Azam FC 
waanza 
kuiwinda 
Yanga

Gamondi ataja ugumu wa Ihefu 
INATOKA  UKURASA 24



kwanza Oktoba 4, mwa-
ka jana, Yanga walikubali 
kichapo cha mabao 2-1 kwe-
nye Uwanja wa Highland Es-
tates, Mbalali mkoni Mbeya.
Ihefu FC ni timu pekee 

msimi huu imefani-
kiwa kuifunga Yanga
 ambao kipigo hicho

 bado kipo katika
 kumbukumbu zao na

 leo wanakutana ka-
tika mzunguko wa pili
 na wakitaka kuende-

leza  walipoishia huku
 wenyeji wao waki-

taka kulipa kisasi.

Kwa misimu mitatu timu 
hizo zilipokutana Ihefu 
FC imepoteza mechi tatu, 
imeshinda mbili na sare 
moja, hivyo mchezo wa leo 
kila moja imedhamiria kusa-
ka pointi ili kujiweka katika 
nafasi nzuri kwenye msima-
mo wa ligi hiyo.

Kuelekea mchezo huo, 
Kocha wa Yanga, Gamon-
di amesema wametoka 
kucheza mechi Ijumaa ili-
yopita na wamerejea na ku-
pata siku moja ya kujiweka 
sawa kwa ajili mchezo huo 
wa leo. 

Alisema ataendelea ku-

wakosa baadhi ya wachezaji 
sita waliokosekana mechi 
iliyopita akiwamo Khalid 
Aucho ambaye anefanyiwa 
upasuaji mdogo wa goti.

“Wachezaji wako tayari 
kwa ajili ya kuwakabili Ihefu 
FC, itakuwa  mechi ngumu na 
ushindani kwa sababu tuna-
kutana na timu  bora tofauti 
ya tuliyokutana nayo katika 
mzunguko wa kwanza, (hii 
ni kwa sababu) wamefanya 
maboresho kuanzia benchi 
la ufundi na kuongeza baa-
dhi ya wachezaji wazuri.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Mexime asema ni mechi ngumu 
lakini wanataka matokeo, wamejipanga...
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Na Saada Akida 

W
AKATI vinara wa 
Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, wak-
ishuka dimbani 

leo kusaka pointi tatu muhimu 
mbele ya Ihefu FC katika mch-
ezo wa mzunguko wa pili wa ligi 
hiyo, Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Miguel Gamondi, ameeleza saba-
bu ya mchezo huo kuwa ugumu, 
lakini akasema “tunazitaka pointi 
tatu”.

Mchezo huo utakapigwa 
Uwanja wa Azam Complex uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam, 
majira ya saa 1:00 usiku ambapo 
timu zote zinahitaji pointi tatu, 
huku Yanga ikihitaji kulipa kisasi 
baada ya duru la kwanza ku-
poteza pointi zote tatu ugenini.

Katika mchezo wa duru la 

Mecky Maxime Miguel Gamondi

Kocha Simba 
akataa kutupa 
taulo ubingwa

INAENDELEA UKURASA 23

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Simba, Se-
lemani Matola, amekataa kutupa 
‘taulo’ kwa watani wao wa jadi, 
Yanga, akisema mechi bado 
zipo nyingi ambazo zinaweza 
kuwapatia ubingwa wa Tanzania 
Bara, huku akikiri kuna tatizo 
la wachezaji wake kushindwa 
kutumia nafasi nyingi wana-
zotengeneza.

Akizungumza kwenye Uwanja 
wa Mkwakwani, Tanga juzi 
baada ya kumalizika kwa mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara na 
timu yake kupata ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Coastal 
Union, Matola alisema pamoja 
na kwamba Yanga inaendelea 
kufanya vema, lakini wao hawa-
jakata tamaa kwa sababu ligi ni 
kama mbio ndefu, anayechanga 
karata zake vizuri mwishoni 
mwa kumalizika ndiyo mshindi 
na si yule anayeongoza kwa 
muda mrefu.

“Siwezi kusema eti ubingwa 
basi kwa sababu kuna timu 
inafanya vizuri, sisi bado tupo 
kwenye mbio hizo na tuna imani 
tunaweza kuupata, siku zote 
ligi ni kama mbio ndefu, mwa-
nariadha anaweza kuongoza 
kwa muda mrefu, akawa mbele 
kilometa nyingi, lakini zikibaki 
mita kadhaa watu wanapindua 
kibao, hii ni raundi ya 20, lakini 
sisi Simba tumecheza mechi 17, 
hivyo michezo mingi imebaki , 
huwezi kututoa kwenye ubing-
wa,” alisema Matola.

Akiuzungumzia mchezo huo 
alisema ulikuwa mgumu kwa 
sababu nyingi, moja ni kwamba 
siku zote hata wakati wao wa-
nacheza, wakikutana na Coastal 
Union mechi inakuwa ngumu 
mno, lakini kingine ni uchovu wa 
wachezaji.

“Niwapongeze wachezaji wetu 
wamepambana na kutupatia 
pointi tatu ambazo kwa leo 
tulizihitaji kuliko kitu kingine 
chochote.

“Siku zote mechi za Simba na 
Coastal tangu sisi tunacheza 
zinakuwa ni ngumu, ingawa 
huwa tunawafunga mara kwa 
mara, kilichotupa ugumu mwing-
ine ni kwamba tunacheza mechi 
mfululizo, wachezaji wanapata 
uchovu wa mwili, hii ilisababisha 
mechi ya leo kwetu iwe ngumu,” 
alisema Matola.

Gamondi ataja ugumu 
wa Ihefu Chamazi leo 
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