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Wanafunzi, Wallmu Wajlsaldla vichakani

Na Waandishi Wetu, SONGEA

BAADHI ya wazazi wa wanafunzi
wanaosoma Shule ya Msingi Tembo
Mashujaa, mjini Songea wametishia
kutorejesha shuleni watoto wao kuto-
kana na choo cha wanafunzi shuleni
huko kujaa.

Hiyo ni shule ya serikali, iliyoko chini
ya Manispaa ya Songea, mkoani Ru-
vuma. Iliko ni umbali wa kilomita 3.8
kutoka katikati ya mji wa Songea. Kwa
usafiri wa umma, nauli yake ni Sh. 500
kwa daladala au bajaji.

Ni vigumu kubaini kuwapo shule
katika eneo hilo kutokana na kuzun-
gukwa na mandhari tulivu ya kijani
na yenye miti. Imo ndani ya Brigedi ya
Tembo, Songea.

Choo cha wanafunzi kimejaa,
waandishi wa habari hizi wameshuhu-
dia. Wanafunzi wanaosomea shuleni
huko ni takribani 800 wanaofundish-
wa na walimu 17, kwa mujibu wa
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Mary
Mpyambala. Matundu ya choo ni 10;
matano kwa ajili ya wavulana na men-
gine kwa ajili ya dada zao.

Wazazi wa wanafunzi wa shule hiyo
wameuomba uongozi wa wilaya ku-
nusuru watoto wao dhidi ya hatari ya
choo hicho kujaa na kuweka rehani
afya na maisha ya wanafunzi na wal-
imu.

Kwa nyakati tofauti mwishoni mwa
wiki, wazazi hao, akiwamo Lucas
Komba, mkazi wa eneo la Bombambili,
mjini Songea, walisema hali ya mazin-
gira katika shule hiyo ni mbaya, kwa
kuwa ni muda mrefu umepita tangu
choo kijae.

“Kama wazazi tumejitahidi sana
kuhamasishana kuchangia fedha, ili
kuona namna ya kujenga choo, lakini
imekuwa ngumu, kwa sababu fedha
kidogo ambazo zilipatikana zilieleke-
zwa kwenye chakula cha mchana kwa
wanafunzi.

“Fedha zilielekezwa kwenye chakula
kwa madai kwamba serikali ina fedha,
itajenga choo. Jambo ambalo lime-
kuwa ni kitendawili hadi leo. Ni tatizo
la muda mrefu, hakuna suluhisho,”
alisema Komba.

Elisha Ndunguru, mkazi wa
Making’inda, Kata ya Msamala, mjini
hapa, alisema wazazi wana hofu kuhu-
su afya za watoto wao wanaosoma ka-
tika shule hiyo, hivyo wanamwomba
Mkuu wa Wilaya ya Songea, Kapen-
jama Ndile, kusaidia ujenzi wa choo
utekelezwe haraka shuleni huko.

Alisema kama itakuwa ngumu
kutekeleza ujenzi kwa muda mfupi, ni

heri shule hiyo ifungwe ili kunusuru
afya na maisha ya watoto wao.

Ndunguru alisema pamoja na shule
hiyo kuwa katikati ya Manispaa ya Son-
gea, ina tatizo hilo ambalo viongozi
karibu wote wana taarifa zake, lakini
hatua hazichukuliwi.

Alisema Kamati ya Shule hiyo ili-
itisha kikao na wazazi wa watoto wa-
naosoma shuleni huko; walikubali-
ana kwa pamoja “ni lazima choo
cha shule kijengwe kwa kuchangis-
hana”.

Alisema, “Tulianza kuchangishana
kila mwanafunzi anayesoma katika
shule hii anatoa Sh. 100. Na kwa ambao
wana uwezo waliambiwa watoe fedha
zaidi ya hiyo, ili kufanikisha kujenga
choo.”

Mkazi mwingine wa eneo hilo aliye-
jitambulisha kwa jina la Mama Irene,
alisema, “Mwaka jana Juni, kikao kili-
fanyika tukaongea na meya, akasema
kuna Sh. milioni tano, akathibitisha, tu-
kasema shule ikifunguliwa hatuleti wa-
toto, akasema ‘choo kitakuwa tayari’.

“Ila hadi shule inafunguliwa hamna
choo. Hadi Desemba, mwaka jana,
hamna choo. Sasa wazazi tumeji-
tolea kujenga choo, Meya anasema
wanaweza kujenga. Shule ilipokuwa
inaanza ilikuwa na matundu 10,
matumizi yameongezeka, yamejaa na
kimebomoka.”

UONGOZI WA SHULE

Mwenyekiti wa Kamati ya Shule hiyo,
Masumbuko Mbogoro, alisema mazin-
gira ya choo ni mabaya kwa sababu
matundu yote 10 yameziba na kusaba-
bisha haja kubwa kuzagaa.

Aliomba uongozi wa manispaa ku-
chukua hatua za haraka, kusaidia
ujenzi huo kwa kuwa mvua inayoende-
lea kunyesha itasababisha mlipuko wa
magonjwa hasa ya kuambukiza, kama
vile kipindupindu.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
TemboMashujaa, Mary Mpyambala,
akizungumza na Nipashe mwishoni
mwa wiki, kuhusu tatizo hilo alith-
ibitisha lipo kwa zaidi ya miaka mitatu
sasa.

Alisema shule hiyo ina wanafunzi
zaidi ya 800 ambao wengi wao wak-
ibanwa haja, hulazimika kwenda ku-
jisaidia porini, hivyo kuwa hatarini
kupata magonjwa ya kuambukiza na
kungatwa na wadudu kama nyoka
na hata kushambuliwa na wanyama
wakali.

Mwalimu huyo alisema licha ya jiti-
hada kuendelea kufanyika baina ya
wazazi, uongozi wa shule na serikali
kulimaliza tatizo hilo, utatuzi wake un-

asuasua.

Mwalimu Mkuu Mary pia alibainisha
kuwa hata walimu 17 wa kike na ki-
ume wa shule hiyo, nao wanategemea
kujisitiri kwenye matundu hayo 10 ya
choo yanayotumiwa na wanafunzi wa
jinsi zote, ambayo yamejaa.

“Tunawekeana zamu, walimu na wa-
nafunzi, kwenda kujisaidia kwa kuwa
shule ina choo cha matundu 10. Nayo
yameshajaa siku nyingi. ... (alitaja neno
lenye maana ya haja kubwa) huzagaa,
ni hatari kwa afya.

“Wakati mwingine hata walimu wa-
nalazimika kwenda porini kujisaidia.
Na hapa tumezingirwa na msitu wa
miti ya kambi ya jeshi,” alisema.

WATENDAJI SERIKALINI

Meya wa Halmashauri ya Songea, Mi-
chael Mbano, akizungumza na gazeti
hili, alithibitisha mazingira ya choo
shuleni huko si rafiki kwa wanafunzi
kwa sababu kimejaa, akisisitiza hatua
zinachukuliwa.

Alisema halmashauri imetenga Sh.
milioni tano kwa ajili ya ujenzi wa
choo, huku akiomba wazazi wa wa-
nafunzi wanaosoma shuleni huko
kuona umuhimu wa kuchangia fedha
ili kufanikisha ujenzi huo.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), ujenzi wa tundu moja la choo
unagharimu Sh. milioni 1.1, hivyo Sh.
milioni tano zilizotengwa na manispaa
zinatosha kujenga matundu manne tu
shuleni TemboMashujaa.

Ofisa Elimu Msingi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Songea, Sosteness Mb-
wilo, alisema: “Vyoo vipo, ila vya muda
mrefu, ni vya zamani, vimechakaa.

“Halmashauri  imeshirikiana na
wananchi kuchimba choo, ili kuanza
ujenzi na fedha ikitolewa inaingia kati-
ka akaunti ya kanda. Idara ya Mipango
na watendaji wa kata, wanajua hilo.”

Mkuu wa Wilaya Songea, Kapenjama
Ndile, alisema mwishoni mwa wiki
kuwa taarifa kuhusu hali hiyo zimem-
fikia, hatua zimeanza kuchukuliwa ku-
hakikisha ujenzi wa vyoo shuleni huko
unaanza.

Alisema kuwa alitembelea shuleni
huko hivi karibuni, hivyo haoni sababu
ya kuendelea kukaa kimya.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014 inaelekeza kila shule iwe na vyoo
kwa ajili ya wanafunzi kwa uwiano wa
tundu moja kwa wavulana 25 na tundu
moja kwa wasichana 20, pia kuwe na
vyoo kwa ajili ya walimu wao.

*Imeandaliwa na Christina Mwa-
kangale na Gideon Mwakanosya.

Wiki ngumu vigogo
~serikalini yawadia

®Hoja tisa zasubiri kauli
ya Waziri Mkuu

Augusta Njoji na Vitus Audax, DODOMA

MKUTANO wa Bunge la Bajeti 2024/25
unaingia katika juma la pili leo, ripoti za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kwa Mwaka 2022/23 ziki-
wasilishwa bungeni kwa mujibu wa sheria.

Ibara ya 143 ya Katiba ya nchi (1977)
inaelekeza Rais baada ya kukabidhiwa taar-
ifa ya ukaguzi wa CAG, aiwasilishe bungeni
kupitia wasaidizi wake ndani ya siku saba
tangu kuanza kwa mkutano unaofuata wa
Bunge (siku za sikukuu na mwishoni mwa
wiki hazihesabiki).

Rais Samia Suluhu Hassan alipokea ripoti
za CAG Machi 28, mwaka huu. Mkutano wa
Bunge ulianza Jumanne iliyopita, hivyo
kuna siku tatu kuanzia leo kuwasilishwa
ripoti hizo bungeni ili kukidhi matakwa ya
kikatiba.

Ripoti za CAG zitakazowasilishwa bungeni
ni ripoti kuu ya ukaguzi; Ukaguzi wa Hesabu
za Serikali Kuu; Ukaguzi wa Hesabu za Mam-
laka za Serikali za Mitaa; Ukaguzi wa Hesabu
za Mashirika ya Umma, Ukaguzi wa Miradi
va Maendeleo, Ukaguzi wa Mifumo ya Te-
hama; na Ukaguzi wa Ufanisi.

Pia kuna ripoti za ukaguzi 14 katika maeneo
maalum, mojawapo likiwa hali ya utoaji hu-
duma kwa magonjwa vya akili nchini.

Kuwasilishwa kwa ripoti hiyo bungeni na
hivyo kuwa wazi kwa umma, kunatarajiwa
kuwa mwiba kwa baadhi ya watendaji seri-
kalini ambao CAG Charles Kichere ameweka
wazi kwamba taasisi zao zina dosari kiu-
tendaji, ikiwamo matumizi mabaya ya fedha
Za umma.

Hawa ni pamoja na Vigogo wa taasisi kama
vile Bohari ya Dawa (MSD), Udart, Shirika
la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Mamlaka ya
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA), Bodi
ya Utalil Tanzania (TTB) na watendaji wa
halmashauri, hasa waliokula fedha mbichi,
kushindwa kukusanya fedha za umma na
kushindwa kutoa fungu kwa ajili ya makundi
maalum. - .

Vilevile, kuna mashirika ambayo yanatajwa
kuendelea kujiendesha kwa hasara ambayo
ni pamoja Nna Kampuni ya Ndege Tanzania
(ATCL), Shirika la Mawasiliano Tanzania
(TTCL), Shirika la Reli Tanzania (TRC), kam-
puni ya uwekezaji ya TANOIL na Shirika la
Posta.

Baada ya kuwasilishwa bungeni na mawa-
ziri husika, ripoti za CAG zitakabidhiwa kwa
kamati za Bunge zenye mamlaka ya kuzi-
fanyia uchambuzi.

Pamoja na hayo, juma hili wabunge wata-
pata majibu ya hoja zilizoibuliwa wakati wa
mjadala wa mapitio ya utekelezaji bajeti ya
mwaka 2023/24 na makadirio ya mapato na
matumizi kwa mwaka ya 2024/25 ya Ofisi
ya Waziri Mkuu na taasisi zake.

Hoja hizo ni pamoja na sakata la kikokotoo
cha mafao ya wastaafu, hatari ya kufilisika
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ku-
tokana na serikali kuchukua fedha za mfuko
Sh. bilioni 208 na kuzitumia kwenye miradi
yake, adha upatikanaji mikopo ya elimu ya
Juu na ugumu wa upatikanaji nishati ya gesi
Vijijini.

Hoja zingine ni kilio dhidi ya wanyamapori
hatari kwa binadamu, hasa tembo na mam-
ba, kukithiri mikopo ya kausha damu nchini,
matumizi ya shisha, madeni ya askari ma-
gereza pamoja na utitiri wa tozo katika sekta
ya UVUVI.

Baada ya kuhitimishwa kwa mjadala huo,
kutawasilishwa bungeni makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
kwa mwaka 2024/25, ambayo mjadala wake
umepangwa kuchukua siku tatu.
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Makonda asublrlwa kulbadlll Arusha sekta utalii

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa ARUSHA

BAADHI ya wafanyabiashara mkoani hapa
wamesema wanamsubiri kwa hamu Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda (pichani),
kwa ajili ya kuwatatulia kero zao ikiwamo
sekta ya utalii kwa madai kuwa wanaonufaika
ni wageni.

Vile vile, wanasubiri kufufuliwa kwa viwan-
da vilivyokufa ambayo vilikuwa vinategeme-
wa na wananchi.

Mkuu huyo wa Mkoa wa Arusha leo anata-
rajiwa kukabidhiwa rasmi ofisi na mtangulizi
wake, John Mongela.

Wakizungumza na waandishi wa habari
jana kwa nyakati tofauti, Askofu wa Kanisa la
Kilutheri Afrika Mashariki na mfanyabiashara
Dk. Philemon Mollel, maarufu Monaban alise-
ma kwa sasa changamoto zao zitakwenda ku-
tatuliwa kwa kuwa Makonda ni mchapakazi.

Alisema Makonda kupelekwa mkoani
Arusha ni sawa na kusema kiatu kimempata
mvaaji na wana imani matatizo yao yamefika
mwisho.

Mollel alisema wafanyabiashara wanam-
pokea kwa mikono miwili na kumuunga
mkono na wananchi wote bila kujali itikadi
zao za kisiasa wamepata sehemu ya kupeleka
matatizo yao.

Alisema wafanyabiashara wanafanya kazi
kwa kuitegemea serikali na wanahitaji mtu
ambaye akipatiwa kero zao zitatatuliwa.

Kadhalika, alisema Arushakuna viwanda
vilikuwa havijafunguliwa na sasa wana imani
vinaenda kufunguliwa na fitina zote zilizoku-
wapo kiboko yao ni Makonda.

“Hapa Arusha hatuhitaji fitina wala ugom-

vi, tunahitaji amani ni sehemu ambayo
watalii wapo kila siku na Arusha nilango la
mji, pakiwa na amani Tanzania nzima im-
ekuwa na amani na mambo mengi yame-
kuwa yakifanyika hapa kwa kuwa tumem-
pata Makonda,” alisema Mollel.

Aidha, alisema wataendelea kuviombea
vyama vya siasa kuwa na umoja na ush-
irikiano kwa sababu maandiko yanawa-
taka watu wakae kwa pamoja ili Arusha
iwe kitu kimoja na wapate maendeleo na
kuishi kwa amani.

Mfanyabiashara Nathan Kimaro, alise-
ma Makonda atakuwa mwarobaini wa
kutatua changamoto zao zilizokuwa ziki-

ﬁa Wi

wasumbua kwa muda mrefu.

“Mkoa wa Arusha unategemea sekta ya
utalii na wanaonufaika sio Watanzania
wazawa, tuna makampuni mengi ya nda-
ni lakini wazawa hawajapata mafanikio
makubwa kwa kiwango cha utalii tunamu-
omba Makonda ahakikishe anayanyanyua
makampuni ya kitalii ndani ya mkoa huu
yaweze kuwa sehemu ya keki ya taifa ya
utalii,” alisema.

Alisema hata vijana ambao wana-
wasindikiza watalii hawanufaiki na kazi
wanayoifanya na kujikuta wakiendelea
kuishi katika mazingira magumu.

Aidha, alisema jiji la Arusha limekosa

Kutoka Menejimenti ya The Guardian Limited

Wapendwa Wateja wetu

mandhari nzuri kama 111vyo ukubwa wa
jina lake kwa kuwa bado ni chafu na sek-
ta ya madini haijaweza kunufaisha watu
wengi.

“Uwapo wa thamani ya madini pale
Mererani haijaakisi maisha ya Mtanzania
mmoja mmoja kwa hapa Arusha sasa
itakuwa vizuri soko letu la madini liwe
soko la madini kimataifa wazungu waje
na watu wengine ili Tanzanite iweze ku-
uzwa na kutusaidia sisi,” alisema Kimaro.

Kimaro alisema sekta ya makazi ya
kujivinjari na nyumba bado imekuwa ni
changamoto kama alivyoeleza Rais Sa-
mia ni kweli ndani ya mkoa wa Arusha
wakija watalii 1,000 hakuna pa kuwalaza
sasa ni wakati wa Makonda kuwaleta
wawekezaji kuja kujenga magorofa ya
hoteli.

Alisema changamoto nyingine ni ku-
kosekana kwa mipango mini katika jiji la
Arusha kwa sababu watu wameanza ku-
jenga kiholela wakati ni jiji la kitalii.

Naye mfanyabiashara anayechoma ny-
ama katika eneo la Kwa Mrombo, Kata ya
Murieti, Mwijuma Mbaruku, amesema
wanafanya biashara zao katika mazin-
gira magumu licha ya kulipa ushuru bila
kufanyiwa maboresho kwa muda mrefu.

“Tunaomba watuwekee mifereji ya
kupitisha maji haya mazingira hayavutii
tuna jina kubwa na kila anayefika Aru-
sha lazima aje kula nyama hapa kwa
Mrombo hadi wazungu wanakuja uki-
angalia haya mazingira hayaridhishi
watuboreshee ili wanaokuja wafurahie
mazingira,” alisema.

Tunayo furaha kutangaza hatua kubwa kuelekea upatikanaji wa magazeti yetu kidijitali. Kuanzia wikiendi ijayo ya tarehe 13
Aprili 2024, magazeti ya wikiendi ya Nipashe na The Guardian yatakuwa yanapatikana kwa njia ya gazeti-mtandao kupitia
epaper.ippmedia.com au www.ippmedia.com

Siku za wiki (Jumatatu hadi ljlumaa) utaendelea kufurahia matoleo yote, kuchapishwa na Mtandaoni

Asante kwa usomaji wako, na kuendelea kuwa nasi katika mabadiliko haya.

Kwa mawasiliano zaidi Tupigie: 0677 020 701
Barua pepe: customerrelations@guardian.co.tz
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LICHA YA KATAZO KISHERIA

Viwanja vya mita 20 kwa 20 vyaliza mijini

Na Waandishi Wetu

LICHA ya kuwapo katazo
kisheria na taaluma ya mipa-
ngomiji kuhusu kuuza viwanja
vya ukubwa wa mita 20 kwa
20, biashara hiyo bado ime-
shamiri mijini.

Madalali wanaouza viwanja
hivyo wanadai hawajui ku-
wapo katazo hilo, huku kukiwa
na shida nyingine ya kiwanja
kuuzwa kwa wateja wawili au
zaidi.

Sheria ya Mipangomiji Na.
8 ya Mwaka 2007, Sura 355,
kifungu Na. 77(1)(b)(), pia Ka-
nuni za Viwango vya Upimaji
Maeneo (2018) vinaweka uko-
mo wa ukubwa wa kuanzia ka-
tika upimaji viwanja; kiwanja
kidogo zaidi chenye ukubwa
wa mita za mraba 400 kina-
paswa kuwa katika uwiano wa
upana wa mita 16 na urefu 25.

Sheria inasema “Uwiano wa
moja kwa moja (mita) 20 kwa
20 haukubaliki kitaaluma.”

Kukiwa na katazo hilo la
kisheria, kwa nyakati tofauti
katika miji mbalimbali nchi-
ni, waandishi wa habari hizi
wamebaini madalali wanaen-
delea kuuza viwanja hivyo vya
mita 20 kwa 20.

Dalali Shija Maganga, am-
baye ni mkazi wa Mivumoni,
mkoani Dar es Salaam, alise-
ma viwanja vya uwiano huo
wanaviuza mara nyingi na
gharama zake hufikia hadi Sh.
milioni 30 kwa kiwanja kulin-
gana na eneo.

“Goba (Dar es Salaam) ki-
wanja cha uwiano wa mita
20 kwa 20 utauziwa hadi Sh.
milioni 30 na maeneo men-
gine ninauza hadi Sh. milioni
20, hivyo inategemea kiwanja
kipo wapi kwa kuwa sehemu
nyingine unavipata kwa Sh.
milioni 10.

“Mimi ninauza, hilo katazo
la viwanja vya uwiano wa
(mita) 20 kwa 20 sijaelewa
maana hata wenyewe (Wizara
ya Ardhi) wanatoa hati ya ki-
wanja ambacho hata hakijafi-
ka uwiano wa (mita) 20 kwa
20,” alisema Maganga.

Philimon Shoo ambaye ni
dalali mkoani Dar es Salaam,
alisema, “Ninadhani hili kata-
zo ni kwa wale wenye kiwanja
kikubwa ambao huvikataka
kwa uwiano wa mita 20 kwa
20.”

Dalali wa viwanja vilivyoko
maeneo ya Kisesa, mkoani
Mwanza, Maneno Exavery,
alisema wamekuwa wanapan-
ga bei ya viwanja kulingana na
maeneo viliko na fursa zina-
zopatikana katika eneo husika
ikiwamo kuwapo vyuo, stendi
na huduma muhimu za kijamii
kama barabara na maji.

Alisema kwa maeneo ya
Chuo cha Mipango Kisesa,
gharama ya kiwanja cha

uwiano wa mita 20 kwa 20
kinaanzia Sh. milioni nane, Ny-
amhongoro ya Juu Sh. milioni
moja na vya ukubwa wa 40
mita kwa 40 ni Sh. milioni nne
kwa maeneo ya stendi mpya
ya Kayenze.

Dalali mwingine, mkazi wa
Mjini Kahama, mkoani Shin-
yanga aliyejitambulisha kwa
jina moja la Issa, alithibitisha
baadhi yao kuuza viwanja
kinyemela na kudai kuwa
wapo wanaoshiriki vitendo
hivyo kuwa kushirikiana na
watumishi kutoka Idara ya Ar-
dhi na kuomba serikali kuwa-
chukulia hatua za kisheria.

Ally Omari, dalali wa viwan-
Mwanza, alithibitisha baadhi
ya madalali wamekuwa wak-
iongeza bei ya viwanja; hata
mteja akishalipa atalazimika
kulipa fedha ya kuandikis-
hana.

“Baadhi ya madalali mtaani
ni matapeli, anaweza kuuza
kiwanja ambacho tayari kime-
shanunuliwa na mtu mwing-
ine na mwisho wa siku mnain-
gia katika migogoro ya ardhi,”
alisema Ally.

Bakari Juma, dalali wa vi-
wanja, nyumba na magari
mkoani  Arusha, alisema,
“Mwananchi anakuja kununua
kiwanja, lakini fedha yake ni
kidogo, hivyo huwa tunapima
kiwanja kulingana na kiasi cha
fedha ya mteja.”

‘WANANCHI WALIA

Baadhi ya wananchi wali-
ozungumza na Nipashe wali-
lalamikia kuendelea walichok-
iita “kupigwa na madalali” kwa
kuuziwa viwanja vya ukubwa
huo hadi Sh. milioni 30 kwa
kiwanja.

Mkazi wa Kata ya Nyanga,
Manispaa ya Bukoba, mkoani
Kagera, Jaidu Gerald, alisema
baadhi ya madalali huchangia
gharama za ardhi kuwa juu na
kutofautiana na uhalisia huku
wakiuza viwanja vidogo visivy-
okidhi matakwa ya kisheria.

“Hapa tunauziwa kiwanja
cha kawaida kwa ajili ya ku-
jenga nyumba, Mfano, kiwanja
cha uwiano wa (mita) 20 kwa
20 unauziwa hadi Sh. milioni

mbili.
“Hili linafanya wananchi
wengi tushindwe kumudu

gharama na kuangukia mae-
neo ya kubanana, unakosa
hata sehemu ya kuendeleza
ujenzi wako,” alisema.

Lameck Burchad, mkazi
wa Kata ya Kagondo, mkoani
humo, alisema licha ya kuuzi-
wa kiwanja kwa bei ghali, baa-
dhi ya madalali wamekuwa
wanasababisha migogoro.

“Unakuta kila mtu amejenga
eneo lake lote, baada ya ujenzi
anaanza kulumbana na jirani
yake kutokana na kukosa bara-

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa

bara,” alisema.

Mkazi wa Mkoa wa Arusha,
Elibariki John, alisema uuzwaji
viwanja vidogo kiholela bila ku-
fuata utaratibu unaofanywa na
madalali unaumiza wananchi.

“Unakuta madalali wana-
nunua shamba kubwa halafu
wanaliuza kwa vipande vidogo
vya ukubwa wa mita 20 kwa
20 na kufanya maeneo mengi
kutokuwa na mipango miji,”
alisema.

Mkazi mwingine wa eneo
hilo, Elisante Emmanuel, alise-
ma utaratibu huo ni unyon-
yaji kwa wananchi kwa kuwa
mwananchi analipa kiasi ki-
kubwa cha fedha, lakini eneo
analonunua linakuwa dogo na
kuchangia miji kutopangika.

UUZAJI MARA MBILI

Mkazi wa Nyakato, wilayani
Kahama, mkoani Shinyanga,
Simon Paschal, alisema tabia
ya baadhi ya madalali kuuza
kiwanja kimoja mara mbili
au zaidi limechangia kuwapo
migogoro ya ardhi.

Alisema suala hilo linasaba-
bishwa na baadhi ya madalali
wa kujitegemea ambao wana-
fanya kazi kwa karibu na maofi-
sa ardhi kwa kuuza viwanja kwa
watu wawili tofauti na kuchang-
ia uporaji haki za baadhi ya wa-
nanchi kumiliki ardhi.

Alisema ili kumaliza migogoro
hiyo, wizara yenye dhamana
inatakiwa kupiga marufuku su-
ala hilo na kuchukuliwa hatua
dhidi ya watumishi wanaojihu-
sisha na tabia hiyo inayoibua
migogoro.

Rashid Kakinga, mkazi wa
Nyasaka, mkoani Mwanza, ali-
omba serikali iweke bei elekezi
ya viwanja kulingana na eneo
na ukubwa ili kupunguza ulan-
guzi kwa wananchi.

“Hii itachangia wananchi
wengi kumiliki ardhi na nyum-

ba kuliko ilivyo sasa; walio wen-
gi wanashindwa kutokana na
changamoto zilizopo,” alisema.

KAULI SERIKALINI

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Mhongolo, Emma-
nuel Nangale, alikiri kuwapo
migogoro hiyo inayosababish-
wa na baadhi ya madalali wasio
waaminifu ambao mara kwa
mara wamekuwa wanawaripoti
katika Ofisi za Idara ya Ardhi ili
wachukuliwe hatua.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Mbugani, jijini Mwanza, Ben-
edict Kabadi, alisema kwa mae-
neo ya mjini ni ngumu kupata
malalamiko kuhusu viwanja
kutokana na mazingira yalivyo
kwa kuwa viwanja vyote vime-
pimwa na watu wamejenga.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi
Mkoa wa Mwanza, Happiness
Mtutwa, alisema serikali imeku-
wa inadhibiti mara kwa mara vi-
tendo vya madalali wasiokuwa
waaminifu wanaouza kiwanja
kwa wateja zaidi ya mmoja, pia
kukiuka vipimo elekezi.

Alitaja kadhia hiyo hukwam-
ishwa na baadhi ya watumishi
wa serikali, hususani maofisa
watendaji, wenyeviti wa mitaa
za Ardhi katika halmashauri
husika.

Mtutwa alisema maeneo yote
ya Mkoa wa Mwanza kuna bei
elekezi ya serikali kulingana na
eneo husika, lakini baadhi ya
watendaji wa serikali wameku-
wa wanasimamia hilo kinyume
cha sheria, licha ya mamlaka ya
ardhi kupiga marufuku uuzaji
viwanja vya ukubwa wa mita 20
kwa 20 na usiofuata vipimo.

Kama ilivyolalamikiwa na wa-
dau wengine waliozungumza
na Nipashe, Mtutwa alisema
baadhi ya watumishi wa serikali
wamekuwa wanashirikiana na
madalali kuuza kwa kipimo cha

mita 20 kwa 20.

“Wananchi wamekuwa hawafuati
taratibu za umiliki na ununuzi wa ardhi
kabla ya kununua viwanja, hali ambayo
hutoa mianya ya wao kutapeliwa na
matokeo yake kuishia kuleta malala-
miko katika ofisi zetu baada ya tatizo
kuwa kubwa. Kesi hizi ni nyingi ofisini
kwangu,” alisema.

Aliongeza kuwa biashara holela ya
viwanja inaharibu taswira na mwone-
kano wa miji na kusababisha mpangilio
mbovu wa miji kwa kuwa wananchi
wanajenga kiholela.

“Migogoro mingi ya ardhi inatokana
na ukosefu wa elimu kwa wananchi na
baadhi ya watumishi kukosa uzalendo
katika utendaji wao wa kazi,” alisema.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa Ma-
saki, Manispaa ya Kigamboni, Revoca-
tus Mwinjukya, alisema, “Changamoto
kubwa inayotukabili kwa sasa ni wa-
nanchi kuvamia maeneo ya wazi na
mabonde.

“Mfano, tuna maeneo ya wazi 11
kwenye viwanja vilivyopimwa, lakini
mengine yamevamiwa na watu wame-
jimilisha, viwanja vya uwiano wa mita
20 kwa 20 ni Sh. milioni mbili huko wa-
likojimilikisha,” alisema.

Mjumbe huyo alisema serikali inaen-
delea kutoa elimu kwa wananchi kuhu-
su umuhimu wa maeneo ya wazi na
hatari ya kujenga bondeni.

Septemba Mosi, 2022, aliyekuwa Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Dk. Angelina Mabula, wakati
akifungua mkutano wa wadau wa uen-
delezaji milki, alisema uwiano wa mita
20 kwa 20 haukubaliki katika upimaji
wa viwanja kwa mujibu wa Sheria ya
Mipango Miji, pia taaluma ya mipan-
gomiji.

Alielekeza kampuni binafsi za upan-
gaji, upimaji na zinazojihusisha na
masuala ya ardhi na yeyote anayejihu-
sisha na uuzaji wa vipande vya ardhi
kwa mtindo huo, kusitisha kazi hizo
na kurejesha fedha kwa wananchi kwa
maeneo ambayo tayari yana migogoro.

SHERIA INAVYOSEMA

Katika Sheria ya Mipangomiji Na. 8
ya Mwaka 2007, Sura 355, Kifungu Na.
77(1)(b)(i), Kanuni ya Viwango vya Upi-
maji Maeneo zilizotangazwa kwenye
Gazeti la Serikali Na. 91 na 93, Machi 9,
2018, ukubwa wa maeneo kwa matumi-
zi mbalimbali umeainishwa.

Sheria hii na taaluma ya mipangomiji
inaainisha viwanja vya matumizi mbal-
imbali vinatakiwa kuwa na ujazo tofau-
ti, ujazo wa juu, ujazo wa kati na ujazo
wa chini.

Viwanja hivi vinatakiwa kuwa na ma-
pana na marefu yenye uwiano wa moja
kwa mbili mpaka moja na mbili na
nusu. Kwa mfano, kiwanja chenye uku-
bwa wa mita za mraba 400 kinapaswa
kuwa katika uwiano wa upana wa mita
16 na urefu 25.

Takwimu za Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, zinaone-
sha kuwa hadi mwaka 2022, sekta ya
milki ilikuwa na changamoto kadhaa
ikiwamo uhaba mkubwa wa nyumba
hususani zenye ubora na zile za ghara-
ma nafuu, nchi ikiwa na upungufu wa
takribani nyumba milioni tatu huku
kukiwa na ongezeko la mahitaji ya
wastani nyumba 200,000 kwa mwaka.
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HABARI KITAIFA

Spika Tulia apongeza NMB ikifuturisha wabunge, yatima

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WIKI moja baada ya Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa
kupongeza Benki ya NMB kwa
jicho la huruma kwa watoto ya-
tima na kuzitaka Mamlaka za
Serikali za Mitaa na taasisi za fed-
ha kuyjifunza kwao kuwafikia na
kusaidia wenye uhitaji, Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson amekiri
kuvutiwa na ibada hiyo.

Machi 26, mwaka huu, Waziri
Mkuu Majaliwa alipongeza NMB
kwa aina mpya ya ufuturishaji
wateja wao waliofunga Mwezi
Mtukufu wa Ramadhan, wadau
na viongozi wa serikali, inayoen-
da sambamba na utoaji misaada
kwa watoto watima na wanaoishi
kwenye mazingira magumu na
kutaka kuwapo mpango mkakati
uliobeba maono hayo.

Utaratibu huo mpya wa ufutur-
ishaji, ulianzia visiwani Zanzibar,
ambako NMB ilikabidhi misaada
ya vyakula, mafuta ya kupikia, su-
kari, sabuni na vifaa vingine kwa
vituo vya Kidundo na Mazizini
Orphanage, kisha kuendelea il-
ipofuturisha jijini Dar es Salaam,
ilikovisaidia vituo vya Umrah,
Tanzania Kwanza na Al Zam.

Akizungumza wakati wa Iftar
iliyojumuisha viongozi wa seri-
kali, wabunge, wateja, wadau na
watoto yatima wa vituo vya Zam
Zam na Darul Maarifu vya jijini
Dodoma, Spika Tulia ambaye
ni Rais wa Umoja wa Mabunge
Duniani, alisema NMB imefanya
ibada kubwa kushika mkono wa-
toto hao katika kipindi cha Rama-
dhan.

“Niwapongezea kwa sadaka hii,
ambayo mmenitaka mimi kukabi-
dhi watoto hawa. Ofisa Mkuu wa
Fedha ameeleza hapa maeneo
mbalimbali mlikopita kufuturi-
sha na kusaidia jamii ya wenye
uhitaji, viongozi wa serikali na
wateja wenu, tunawapongeza
kwa sababu mmeenda
kuwafuturisha wapigakura wetu
huko.

“Tunathamini sadaka hii, tu-
napongeza NMB kwa kazi nzuri,
na hii ni kwa niaba ya wote
waliofuturu hapa na ambao ha-
wawezi kupata fursa ya kuongea.
Ninaomba mfahamu tu kuwa
tunaheshimu sana sadaka hii
mliyoitoa leo hapa na kule kote
mlikofuturisha.

“Tunawashukuru sana NMB,
kwa kweli mnafanya vizuri na
tunawapongeza sana sana, kwa

kuwa hii ni taasisi ya kifedha,
inayofanya kazi za maendeleo.
Tunawapongeza kwa mchango
mkubwa wa maendeleo ya taifa
mnaotoa kwa serikali,” alisema
Spika Tulia.

Akinukuu Qurani Tukufu Su-
rah ya 99 (Az Zalzalah), aya ya
saba hadi ya nane - (inayosema;
Basi yule mwenye kutenda wema
mdogo mfano wa mdudu chun-
gu, atalipwa na mwenye kutenda
uovu/ubaya mdogo mfano wa
sisimizi, atalipwa), Spika Tulia ali-
itabiria mafanikio makubwa NMB
kwa ukubwa wa ibada za kijamii
inazofanya.

“Ni matumaini yetu kuwa
kwa kazi nzuri mnayofanya, iki-
wamo kujali na kuthamini haya
makundi maalum, mafanikio
yenu yatakuwa makubwa zaidi
na miaka ijayo tutashuhudia hafla
hizi majimboni ama mikoani, kwa
sababu Allah atakuongezeeni
mafanikio kutokana na ibada
zenu za kuwajali watoto hawa,”
alisema.

Awali Ofisa Mkuu wa Fedha wa
NMB, Juma Kimori, ambaye alim-
wakilisha Ofisa Mtendaji Mkuu wa
benki hiyo, Ruth Zaipuna, alisema
ufuturisha wateja, waumini na
wadau wao umekuwa wa muda

mrefu, lakini mtazamo chanya
kwa jamii ukawasukuma kufikiria
kufanya kitu kwa makundi ya we-
nye uhitaji.

“Kila mwaka huwa tunafanya
hafla hizi, lengo likiwa kudumisha
ukaribu na kustawisha uhusiano
mwema na jamii inayotuunga
mkono, lakini namna ya kipekee
mwaka huu tumekuwa tukialika
watoto kutoka katika vituo vya
wenye mahitaji maalum na ku-
wasaidia, leo tukiwa na takribani
watoto 100 kutoka vituo vya hapa

umuhimu wa kukutana na ku-
kumbushana, kwani inaaminika
kwamba katika kukumbushana,
ndiko tunakoweza kujengana vi-
zuri kabisa. Kwa hiyo kusanyiko
hili ni la Mungu na lina baraka
zote.”

Dodoma,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya NMB,
Dk. Edwin Mhede, alishukuru

Spika Tulia kwa kuhudhuria
hafla hiyo, akisema: “Ukiacha-
na na

ukweli -

kwam- J

b a (¥

hii ni

ibada, lakini

kwanini tuna-
kutana? Kita-
bu Kitukufu
cha Qurani
kinatuasa na
kutuhimiza

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

OBITER DEBT COLLECTION AND AUCTIONEER COMPANY LTD, MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LTD na MUDU COMPANY LIMITED kwa idhini tuliyopewa na Benki ya INTERNATIONAL COMMERCIAL BANK (T) LTD, tutauza kwa
minada ya hadhara nyumba/dhamana zifuatazo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe/siku ya tangazo hili. Nyumba/Viwanja hivi zimewekwa rehani kudhamini mikopo iliyotolewa na benki ya ICBTL kwa wakopaji wafuatao.

Pia, Tangazo hilila minada ya hadhara, ni notisi ya siku kumi na nne(14) kwa wakopaji /Wamiliki /wadhamini wa mikopo hii kuhusu mauzo ya dhamana zifuatayo kwa minada ya hadhara.

MCHANGANUO WA DHAMANA ZITAKAZOUZWA

NO

JINA LA MKOPAJI/YMDHAMINI

TAARIFA ZA DHAMANA

TAREHE YA MNADA

DALALI

1 MAFIGOLO GENERAL SUPPLIES (Mkopaji)

(Mmiliki/Mdhamini)

NAETWE GODFREY MLELE

S.L.P 55178 Dar Es salaam

Nyumba ya makazi yenye hati nambari:
101460, iliyopo kiwanja na. 2004
Jkitalu‘C’, MBEZI
LUGURUNI,MANISPAA YA
UBUNGO,DAR ES SALAAM

30/04/2024 kuanzia saa
03:00 asubuhi

Mahala: Mnada utafanyika
mabhala iliko dhamana tajwa.

ORBITER DEBT COLLECTION
&AUCTINEERS COMPANY
LIMITED

TEL NO: 0713751800

2 AGNES GABRIEL NTUNGUKA (Mkopaiji)

(Mmiliki/Mdhamini)

ABUBAKAR MUSSA BAGAYA

S.L.P 5894 Dar Es salaam

Kiwanja cha makazi chenye hati
nambari: 110150, Kiwanja na. 239 Kitalu
’17,BUYUNI CHANIKA,MANISPAA YA
ILALA , DAR ES SALAAM

23/04/2024
03:00 asubuhi
Mahala: Mnada utafanyika
mahala iliko dhamana tajwa.

kuanzia saa

ORBITER DEBT COLLECTION &
AUCTINEERS COMPANY LIMITED
TEL NO: 0713751800

3 CARGO STAR LIMITED (Mkopaji)

LEO JOSEPH MANYARA (Mmiliki/Mdhamini)
S.L.P 10000 Dar Es salaam

Nyumba ya makazi yenye hati nambari:
84639, iliyopo kiwanja na. 14 ,kitalu‘K’,
UKONGA ,MANISPAA YA ILALA,DAR
ES SALAAM

29/04/2024 kuanzia saa
03:00 asubuhi

Mahala: Mnada utafanyika
mahala iliko dhamana tajwa.

MBUZAX AUCTION MART AND
COMPANY LTD
TEL NO: 0755506970

26/04/2024 kuanzia saa

MUDU COMPANY LIMITED

4 DABENCO ENTERPRISES LIMITED (Mkopaiji)

Kiwanja cha makazi chenye hati

GODFREY AUGUSTINE
MPINGE (Mmiliki/Mdhamini)
S.L.P 76164 Dar Es salaam

nambari: 138799, lililopo kiwanja na. 6
na 8 ,kitalu‘D’, NIANJEMA ,MANISPAA
YA BAGAMOYO,DAR ES SALAAM

03:00 asubuhi
Mahala: Mnada utafanyika
mahala iliko dhamana tajwa.

TEL NO: 0768672367

S.L.P 60161 Dar Es salaam
(Mdahamini/Mmiliki)

Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam

5 MATESO GROUP COMPANY LIMITED Nyumba ya makazi yenye hati nambari: 24/04/2024 kuanzia saa ORBITER DEBT COLLECTION
(Mkopaiji) 110468, iliopo kiwanja na. 185 ,kitalu na 03:00 asubuhi &AUCTINEERS COMPANY
9, llala Buyuni area-Chanika ,DAR ES Mahala: Mnada utafanyika LIMITED
PETI.E.R. ROWLA.N.D LAIMOS SALAAM mahala iliko dhamana tajwa. TEL NO: 0713751800
(Mmiliki’/Mdhamini)
S.L.P 19188 Dar Es salaam
6 LINUS PATRIC KALANDAMWAZYE T/A Nyumba ya makazi yenye hati nambari 27/04/2024 kuanzia saa MBUZAX AUCTION MART AND
SICHULA ENTERPRISES Mkopaiji) 84643, iliopo kiwanja na.2046 , ,kitalu® 03:00 asubuhi COMPANY LTD
‘B’, KIMARA MANISPAA YA UBUNGO Mahala: Mnada utafanyika | TEL NO: 0755506970
EVA STEPHEN MHINA ,DAR ES SALAAM mahala iliko dhamana tajwa.
(Mmiliki/Mdhamini)
S.L.P 111937 Dar Es salaam
7 SALOME ANDREW KOMBA T/A SALOME Majengo ya makazi na biashara yenye 03/05/2024  kuanzia saa MUDU COMPANY LIMITED
COMMERCIAL CENTRE (Mkopaiji) hati nambari: 55928, Kiwanja na. 1030, 03:00 asubuhi TEL NO: 0768672367
SALOME ANDREW KOMBA Mbezi Tangi bovu kwa komba , Mahala: Mnada utafanyika

mabhala ilipo dhamana tajwa.

Nl

VIGEZO NA MASHARTI YA MNADA;
Mali/Dhamana itauzwa Kama ilivyo.
Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14 kutokea siku ya mnada.
Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa na mnada utarudiwa kwa tarehe nyingine.
Gharama za kuhamisha umiliki na kumtoa mdaiwa/mpangaji “Eviction” na nyinginezo, zitakuwa juu ya Mnunuzi.

Ukaguzi wa dhamana unaweza kufanywa na wanunuzi, siku yoyote kuanzia siku ya tangazo hili kati ya saa tatu asubuhi na saa kumi na moja jioni.

Kwa taarifa zaidi,wasiliana na kampuni husika ya uuzaji

Wanunuzi wote wenye nia na uwezo,mnakaribishwa kuja kukagua nyumba/dhamana kwa vigezo na masharti yafuatayo:
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mafanikio CAF, Simba, Yanga
ziwekeze kwa wachezaji bora

RASMI sasa kuwa Simba na Yanga zitasubiri tena msimu ujao ili kujari-
bu bahati yao Ligi ya Mabingwa Afrika kama zitaweza tena kufika hatua
ya makundi na kuvuka robo fainali baada ya kushindwa kufanya hivyo
msimu huu.

Yanga imeshindwa kuvuka hatua hiyo, kutokana na kuondolewa kwa
mikwaju ya penalti 3-2 baada ya dakika 180 za mechi zote mbili zi-

Simba imekuwa sasa kama ni kawaida au utamaduni wao kuishia hatua
ya robo fainali ya michuano hiyo baada ya msimu huu kuchapwa jumla
ya mabao 3-0, ikifungwa nyumbani Benjamin Mkapa, Dar es Salaam bao
1-0 na mabao 2-0, Uwanja wa Kimataifa wa Cairo, nchini Misri, dhidi ya
Mabingwa Watetezi wa Kombe hilo, Al Ahly.

Ukiangalia jinsi timu za Tanzania zilivyoingia hatua hiyo na zilivyo-
tolewa, si kwamba ni mbaya au zimeshindwa kwenda nusu fainali kwa
sababu ya ubovu wa vikosi, au bahati, hapana ni viwango.

Kwanza tunazipongeza klabu hizo na viongozi wao kwa hapo walipofi-
ka kwani wameuwakilisha vema Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati,
maarufu kama CECAFA na si Tanzania pekee.

Kama nia itakuwa ni kuishia hatua hiyo siku zote sawa, lakini tu-
naona endapo timu hizo zinataka kusonga mbele zaidi ya hatua hiyo,
sasa ziongeze uwekezaji kwa kusajili wachezaji wenye uwezo zaidi ya
hawa waliopo. Michuano ya hii imeonyesha kuwa wachezaji waliopo
wanamudu sana kutinga hatua za makundi na pia kupambana na timu
zilizopo kwenye makundi, lakini linapokuja suala la robo fainali ndiyo
inakuwa mtihani kuvuka hapo.

Sisi tunaona sasa Klabu za Tanzania hususan Simba na Yanga hazina
budi kuachana na maneno mengi ya propaganda kutoka kwa maofisa
habari wao ambao wamekuwa wakiwaaminisha vitu vingi mashabiki na
wanachama wao, ambavyo vingine havipo na ni ndoito kutokea kuto-
kana na ubora wa vikosi vyao na badala yake wawekeze ndani ya uwanja
kwa wachezaji bora wenye viwango vya ya hali ya juu ambao watakuwa
wanaweza kuamua mechi kubwa za maamuzi kama hizi.

Kwa timu kama ya Yanga ukiitazama haina mapungufu mengi, badala
yake inahitaji mshambuliaji katili tu, mithili ya Fiston Mayele mwenye
uwezo wa kuamua mechi.

Clement Mzize alikosa bao la wazi ugenini dhidi ya Mamelodi katika
mechi ambapo kwa straika wa viwango vya juu, si rahisi kukuacha na
kama angefunga mchezo ulikuwa unaishia hapo na kwa mara ya kwan-
za katika historia Yanga ingetinga nusu fainali ya michuano hiyo yenye
utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu Afrika.

Nayo Simba ikiwa ugenini Cairo ilipiga pasi 521, zaidi ya wenyeji wake
ambao walipiga pasi 414 na kuacha wageni wakimiliki mpira kwa asil-
imia 56 dhidi ya 44 za Al Ahly, wakapiga mashuti 10, wakati wenzao
walipiga saba tu. Pamoja na hayo ni mawili tu yaliyolenga lango, wakati
Al Ahly mashuti manne katia ya saba yalilenya lango na kupata mabao
mawili. Hii inaonyesha usahihi wa timu zilizowekeza vizuri kutumia na-
fasi chache zinazopatikana kuzigeuza kuwa mabao kitu ambacho kwa
Simba na Yanga ni tatizo.

Hivyo, tunaona kwa Simba mbali ya kutakiwa kusajili straika mawili wa
daraja la juu, na si kina Jean Baleke tena na Moses Phiri, bado wanapas-
wa kusajili mabeki wawili wa pembeni kwani waliopo tunaona wanazidi
kushuka ubora wao na hata timu zinazocheza dhidi yao zimeshawaso-
ma kwa sababu miaka nenda rudi ni hao hao tu hawana mbadala.

Tunamini Simba inatakiwa pia kuwa beki mmoja wa kati katili, mwe-
nye nguvu, asiye na mzaha kama alivyokuwa Joash Onyango alipokuwa
kwenye kiwango cha juu, kwa sababu imekuwa ikiruhusu mabao kira-
hisi ambayo kwa timu kubwa kama hiyo hayatakiwi kufungwa.

Aidha, hatutarajii kuziona kila msimu zikisajili wachezaji wapya karibu
zaidi ya sita kwani huko nako kunachangia kuunda kikosi cha ushindani
kutokana na kuhitaji muda wa kuzoeana.
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‘ALIYETUROGA
SHIKAMOO
ZAKE’

i Simba, Yanga, mkuki mtamu kwa

LIGI YA

‘MABINGWA'

AFRIKA

nguruwe, lakini kwa binadamu?...

Fungamwango

WALA sipepesi macho kusema timu za
Simba na Yanga ndizo zinazonufaika na
maamuzi mabovu ya baadhi ya waamuzi wa
Tanzania kwenye Ligi Kuu ya Tanzania.

Na wala sitaki kuorodhesha matukio ya
mechi mbalimbali kwa misimu kadhaa ya
Ligi Kuu, ila yeyote atakayesoma anaweza
kukumbuka baadhi ya mechi ambazo Simba
au Yanga zikicheza na timu zingine za Ligi
Kuu zimekuwa zikinufaika zaidi na makosa
ya kibinadamu ya waamuzi.

Baadhi ya marefa wamekuwa wakifungiwa
na wengine wakiachwa, ikitafsiriwa kuwa ni
makosa tu ya kibinadamu.

Waswahili na wahenga wamekuwa na mis-
emo mingi sana. Upo unaosema mtenda ak-
itendewa huhisi kaonewa, mwingine ni ule
unaosema, siku zote mkuki kwa nguruwe
kwa binadamu mchungu.

Wakiwa na maana mkuki ukipigwa ngu-
ruwe inaoenekana ni kawaida, lakini ngoja
apigwe binadamu ni tafrani tupu.

Siandiki hili kwa kukataa kuwa Simba na
Yanga zilinyongwa na waamuzi kwenye ‘usi-
ku wa balaa’, [jumaa iliyopita katika mechi
zao zilizochezwa Misri na Afrika Kusini.

Wala haikuhitaji VAR kujua kuwa, mpira
uliopigwa na Stephane Aziz Ki uligonga
mwamba wa juu na kudundia ndani kwa
asilimia 100, hivyo lilitakiwa liwe bao ha-
lali dhidi ya Mamelodi Sundowns kwenye
Uwanja Loftus Versfeld jijini Pretoria, Afrika
Kusini.

Kama lingekubaliwa, saa hizi Yanga in-
gekuwa hatua ya nusu fainali, ikijiandaa
kucheza dhidi ya Esperance ya Tunisia, la-
kini ikatolewa kwa mikwaju ya penalti 3-2,
baada ya kucheza mechi mbili nyumbani na
ugenini bila bao lolote.

Simba ilinyongwa Cairo, mwamuzi alipo-
peta, Kibu Denis alipofanyiwa madhambi
ndani ya eneo la hatari, ambapo ilibidi ipate
penalti ambayo kama ingefunga ingeweza
kubadilisha kila kitu kwenye mchezo huo.

Dakika za majeruhi, Fondoh Che Malone
aligongana na mchezaji mmoja wa Al Ahly,
lakini mwamuzi aliweka ‘tuta’ lililozaa bao
la pili. Kwa tukio lilivyotokea haikustahili
kuwa penalti, lakini licha ya wachezaji wa
Simba kumzonga, lakini ikawa kazi bure.

Matukio haya yote kwenye mechi ya robo

fainali, Ligi ya Mabingwa Afrika, yananikum-
busha baadhi ya matukio yanayotokea kwenye
baadhi mechi za Ligi Kuu, ambapo timu hizi
kubwa hunufaika na kupata pointi tatu au moja
ambazo hazikustahili.

Nimeona mashabiki wa timu zote mbili wak-
ilalamika sana. Wakilia sana juu ya maamuzi ya
waamuzi waliochezesha mechi hizo, ikanikum-
busha kuwa kumbe kila mkubwa ana mkubwa
wake.

Binafsi, sipingi malalamiko yao, ila nataka sasa
mashabiki wa Simba na Yanga wavae viatu vya
kina Thefu FC, KMC, Coastal Union, Geita Gold,
Prisons, Mashujaa FC, Namungo, Tabora United
wanavyokuwa wanalia na maamuzi ya baadhi
ya waamuzi.

Wajue uchungu wanaoupata mashabiki na
viongozi wa timu hizo wanavyonyongwa wak-
iwa katika harakati za kusaka na wao kucheza
mechi za kimataifa.

Ndiyo maana nimeona Maofisa Habari za
Azam FC wakichapisha video mbalimbali fupi
zinazoonyesha baadhi ya matukio ambayo ha-
wakutendewa haki na waamuzi.

Nadhani kama viongozi wa timu zingine ki-
moyomoyo watakuwa wamefurahi kwani wa-
nataabika sana, na wanapopiga kelele wao na
makocha wao hakuna kingine wanachoambu-
lia zaidi ya kibano.

Nimeandika hili kuwakumbusha mashabiki
wa soka nchini kuwa linapotokea tatizo au
mwamuzi amevurunda, wote wanatakiwa kusi-
mama kwa pamoja ili kukemea na si kugawana
upande. Hata mashabiki wa timu iliyonufaika
wanatakiwa kukemea kitu hicho kwani leo lin-
aweza kuwa jema kwako, lakini kesho likam-
kuta mwingine.

Kama ambavyo mashabiki wa Simba na Yanga
wote kwa sasa wameungana kukubali kuwa
wameonewa katika mechi zao za robo fain-
ali, hivyo hivyo sasa wawe pamoja kukemea
siku ambayo timu zao zinapokuwa zimeoneka-
na kubebwa na waamuzi dhidi ya timu za Ligi
Kuu.

Jambo hili litaanza kuondoa dhana kwa
mashabiki wa timu hizi kuwa timu zao tu ndizo
zinatakiwa kunufaika na makosa ya waamuzi
na ni dhambi kwa timu zingine.

Nadhani hii itaanza kuwa mfano, na kuten-
geneza mazingira mazuri ya kupambana hata
na uonevu kwenye mechi za kimataifa.
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Zaidi wananchi 11,000 wapatiwa tiba moyo

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), kupitia tiba inayojulikana kama Dk.
Samia Suluhu Hassan Outreach Services,
imefika mikoa 13 na kutoa huduma ya
moyo kwa wananchi 11,254.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano JKCI, Anna Nkinda,
alisema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumzia tuzo
mbili za heshima za uhusiano na
mawasiliano katika kutoa elimu
kwa umma kuhusu magonjwa
ya moyo na kutoa huduma kwa
jamii ya upimaji na matibabu ya
magonjwa ya moyo ambazo JKCI
ilipata.

Tuzo hizo zilitolewa mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam na Chama cha
Maafisa Uhusiano na Mawasiliano Tanza-
nia (PRST), mgeni rasmi alikuwa Naibu Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Mhandisi Maryprisca Mahundi.

Nkinda alisema kwenye taarifa yake
kuwa JKCI imeshinda tuzo hizo kupitia hu-
duma za tiba mkoba zinazojulikana kwa

jina la Dk. Samia Suluhu Hassan Outreach
Services inazozifanya kwa kufanya upima-
ji na matibabu ya magonjwa ya moyo kwa
kuwafuata wananchi mahali walipo.

Alisema upimaji huo unakwenda pamo-
jana utoaji wa elimu kwa umma

kuhusu magonjwa yasiyo ya
kuambukiza yakiwemo ya moyo
na matumizi sahihi ya dawa za
moyo, kuwajengea uwezo
wataalamu wa afya wa jinsi
ya kuwatambua wagonjwa
wa moyo na kufanya utafiti
wa magonjwa ya moyo.
Alisema ushindi huo pia
umetokana na mchango mkub-
wa unaotolewa na Kitengo cha

Uhusiano na Mawasiliano katika
kuuhabarisha umma kuhusu hudu-

ma mbalimbali zinazotolewa na Taasisi
pamoja na kutoa elimu ya magonjwa ya
moyo kwa wananchi.

Wakati huo huo, Nkinda alisema wataal-
amu wa JKCI kwa kushirikiana na wenzao
wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Iringa wa-
natarajia kuendesha kambi ya siku tano
kupima maradhi ya moyo kupitia hudu-

A

Naibu Mkurugenzi wa Fedha, Halotel Tanzania, Najib Ferej (watatu ku-
shoto) akiwa na baadhi ya viongozi wa Mtaa wa Bwawani na mashekhe
wakati wa iftar iliyoandaliwa na kampuni hiyo mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAMPICHA WETU

Halotel yaiweka pamoja
jamii mfungo wa Ramadhan

Na Zuwena Shame

KAMPUNI ya Halotel Tanzania
imefuturisha wakazi wa Makum-
busho na wafanyabiashara wa-
dogo kwa lengo la kuileta pamoja
jamii katika kipindi hiki cha Mwe-
zi Mtukufu wa Ramadhan.

Iftar hiyo iliwakusanya wafan-
yabiashara wadogo wa soko la
makumbusho katika mtaa wa
Bwawani, Manispaa ya Kinondoni.

Akiongea wakati wa ghafla hiyo,
Naibu mkurugenzi wa fedha wa
Halotel, Najib Ferej alisema kam-
puni hiyo inaamini katika umoja
na mshikamano kama kaulimbiu
yao inavyosema ‘Pamoja kwa
Ubora’ na imeona ni muhimu ku-
saidia juhudi za serikali kuleta
watu pamoja na kukuza uhusiano
mzuri wa jamii inazowazunguka.

“Katika mwezi huu Mtukufu wa
Ramadhani, Halotel kwa ush-
irikiano na serikali tunajivunia
kuandaa iftar kwa ajili ya jamii
yetu. Hii ni ishara ya Umoja wetu,

mshikamano na undugu unao-
tuunganisha sote. Ni wakati wa
kushiriki, kusadiana na kuimari-
sha mahusiano yetu katika jamii,”
alisema Ferej. o

_Pia kupitia udhamini huo, Halotel
iliwezesha uongozi wa mtaa wa
Makumbusho kufanya tukio hilo
kuwa la kipekee na la kumbukum-
bu kwa wakazi wa mtaa huo kwa
kuwa inatambua umuhimu wa
kujenga jumuiya zenye upendo
na kuwa tukio hilo litakuwa fursa
nzuri ya kuimarisha mahusiano
ya kijamii na kukuza utamaduni.
Naye, mwenyekiti wa serikali

za mitaa wa Bwawani, Ismail
Mwenda alishukuru kampumya
Halotel Tanzania kuonesha nia ya
kuunganisha watu katika mwezi
huu mtukufu wa Ramadhani.

“Hii ni chachu katika jamii kam-
puni inapoamua kuunganisha
watu katika mwezi huu mtukufu
wa Ramadhani, inaonesha upendo
na mshikamano kati ya watu wa
Makumbusho na jamii kiujumla”
alisema Mwenda.

ma ijulikanayo kama uchunguzi zaidi na kupatiwa

Dk. Samia Suluhu matibabu hapo hapo na wen-
Hassan  Outreach gine watapatiwa rufaa kwenda
Services. kutibiwa JKCI jijini Dar es Sa- na

Nkinda alise- laam.

ma upimaji huo  “JKCI inawaomba wananchi
utafanyika kwa

watoto na  watu

wazima kuanzia

Aprili 15 hadi 19 na
pia kutakuwa na
wataalamu wa lishe
ambao watatoa
elimu ya lishe bora
ambayo itawapa
wananchi uelewa na
kufuata mtindo bora
wa maisha.

Alisema mtindo
bora wa maisha uta-
wasaidia wananchi
kuondokana na
magonjwa ya moyo
ambayo ni miongoni
mwa magonjwa yasi-
yoambukiza yanay-
oweza  kuepukika

iwapo  watafuata
ushauri wa wataal-
amu wa afya.

Nkinda alisema
wananchi watakao-
gundulika  kuwa

na matatizo ya
moyo watafanyiwa

watumie fursa hii kujitokeza
kwa wingi kupima ili kujua
kama wana matatizo ya moyo
wale watakaogundulika
waweze kutibiwa mapema kab-
la hali haijawa mbaya,” alisema.

MWAMBA GENERAL AUCTIONEER & COURT
BROKER CO.
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

EXAUD JOACHIM HUGHO

DHIDI YA

SEIF ALLY KULUNGE ...... MDAIWA.

KWA IDHINI NILIYOPEWA NA NOESIS ATTORNEYS (MAWAKILI)
KUPITIA MTEJA WAO NDUGU EXAUD JOACHIM HUGHO
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MASHINE ZA KUPRINT
AINA YA XEROX CORPORATION PRODUCT IDENTIFIER
F38-1VOLTS/TRANSACTION 208-240V AMPS /AMPERAGE
12A / HERTZ / FREQUENCY 50/60/ HS.

ZILIZOPO MKOA WA DODOMA WILAYA YA CHAMWINO MTAA
WA MNADANI SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20/4/2024 KUANZIA
SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA, MNADA UTAFANYIKA
MAHALA DHAMANA ZILIPO.

Mnunuzi utatakiwa kulipia asilimia ishirini na tano (25%) ya beiya
mnada itakayofikia papo hapo na Na asilimia (75%) ilipwe ndani

ya siku kumi nne (14)

Wote Mnakaribishwa
MAWASILIANO:-
0655 112841/ 0688 443302.

NOTICE OF APPEAL TO BENEDICTO R. IJUMBA, 2"° RESPONDENT

IN THE COURT OF APPEAL OF TANZANIA
AT DARE ES SALAAM.
CIVIL APPEAL NO. ...... OF 202...
IN THE MATTER OF AN INTENDED CIVIL APPEAL

BETWEEN

VICTORIA RWEIKIZA —APPELLANT
VERSUS

1. ALEX MSAMA MWITA —1ST RESPONDENT
2. BENEDICTO R. [JUMBA — 2ND RESPONDENT
3. NOELA 0. ISHEBABI-3RD RESPONDENT

(Appeal from the decision of the High Court of Tanzania (Land Division) at Dar es Salaam (Madam Justice Msafiri J.)

dated 19" September, 2022 in Land
Revision Number 08 of 2022, being a decision)

NOTICE OF APPEAL

(Under Rule 83 of the Tanzania Court of Appeal Rules, 2009)

TAKE NOTICE that VICTORIA RWEIKIZA, being dissatisfied
with the decision of Honorable Madam Justice Msafiri, J
given at Dar es Salaam at around 11am on the 19th day of
September, 2022, intends to appeal to the Court of Appeal
of Tanzania against the whole of the said decision.

The name and address of the Appellant is:
VICTORIA RWEIKIZA

P.0.BOX 25484,

DAR ES SALAAM, TANZANIA

MOB: +255 745 007 200

The name and address of the Appellant’s advocate is:

AUDAX KAHENDAGUZA VEDASTO (ADVOCATE),
ADARE ADVOCATES

BOOK HOUSE,

BOX 77586, DAR ES SALAAM

TEL. 0754/0788 594 294.

The name and address of the Respondents are:

ALEXMSAMA MWITA, DAR ES SALAAM —1st Respondent
&

BENEDICTO R. [IJUMBA

B0OX 22601, DAR ES SALAAM — 2" RESPONDENT

&

NOELA O. ISHEBABI

BOX 25484, DAR ES SALAAM —3%° RESPONDENT

Itisintended to serve this Notice on:
1. MRINDOKO LAW CHAMBER,

PLOT NO. 183, BLOCK 11,
UNDALI STREET-UPANGA

BOX 14277, DAR ES SALAAM

MOB: 0715 452 572 —FOR THE 1st RESPONDENT

&

2. BENEDICTO R. IJUMBA

BOX 22601, DAR ES SALAAM — THE 2ND RESPONDENT
&

3. OBED KASAMBALA ADVOCATE

2ND FLOOR, MAVUBO HOUSE

DARES SALAAM —FOR THE 3RD RESPONDENT

Dated at Dar es Salaam this 5t day of October, 2022

.kCNOCATE FOR THE APPELLANT

To: The Registrar of the High Court of Tanzania (Land
Division)at Dar Es  Salaam

Lodged in the High Court of Tanzania (Land Division) at Dar
Es Salaam this 11 of October 2022

;{m Raq»rr’w'm nd/@*ilsnon) aT v}
ﬁ% . Ahugu

REGISJRAR

—
—

E: JADVOCATE),

nerty ALDA & COMPANY ADVOCATES)
BOOK HOUSE. MVAWIRY LIUMA ROAD

{GPPOSITE MAKUMBUSHD DISPENGARY SIGN BOARD) #
MTAA SIKDAND, MAKUMBUSHD WARD,
KINOMDONI, DAR ES SALAAM.

“0 3.)!( 775885 DAR ES SALAAM

TEL D7EATHS 94 264
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Fisi wazua taharuki katika
uwanja wa ndege Mtwara

Na Hamisi Nasri, MTWARA

FISI wamezua taharuki
mkoani hapa kwa watendaji
na kuharibu miundombinu
ya uwanja wa ndege ikiwamo
kutafuna nyaya za taa na mi-
tambo.

Akizungumza na gazeti hili
mwishoni mwa wiki kuhusu
tukio hilo, Kaimu Meneja wa
uwanja huo, Shadrack Mabula,
alisema fisi hao wamekuwa
tishio katika uendeshaji wa
shughuli zao.

Alisema kiwanja kinafanya
shughuli zake saa 24 na en-
dapo ndege itatua usiku ku-

kawa na fisi inaweza kuhatari-
sha usalama wa wafanyakazi
na abiria na sasa wamelazimi-
ka kuanzisha msako wa hara-
ka kwa ajili ya kuwakamata
wanyama hao.

Ofisa Wanyamapori mkong-
we katika tasnia hiyo ya wan-
yamapori, Halmashauri ya
Wilaya ya Mtwara, Richard
Milanzi alisema; “tumejitahidi
muda wa siku mbili ikawa tu-
nashinda nao, tulichokifanya
tukasema hapa cha msingi tut-
afute chambo maana mara ny-
ingi fisi anapenda sana mzoga
tuweke kwenye mazingira am-
bayo anapita pita.”

“Tukapata chambo tukawe-
ka pale mazingira ambayo wa-
napitapita sisi wenyewe tuka-
jificha, majira ya saa tatu hivi
usiku wakaja wawili akapigwa
mmoja akaanguka mmoja
akakimbia, tukaendelea ku-
jificha kama dakika 20 akaja
mwingine akapigwa baada
ya hapo tumekaa mpaka saa
sita usiku tukasema sidhani
kama watakuja wengine basi
tukaenda kupumzika,” alise-
ma Milanzi. Aidha, alisema
fisi waliyouawa wote hawa-
na mikia huku Ofisa Wany-
amapori katika halmashauri
hiyo, Rajabu Ndete akilezea

mazingira yanavyokuwa waka-
ti wanapowaua wanyama hao.
“Unapopiga fisi usiku au mny-
ama yoyote yule ukishajua
ameanguka wewe unaenda
kupumzika au kwenda kufan-
ya kazi sehemu nyingine ku-
fanya msako sasa ukirudi huku
chochote kinaweza kutokea.”

Mkongwe katika Tasnia hiyo
ya wanyamapori (Milanzi)
alisema suala la fisi kutokuwa
na mikia ni kawaida mnyama
anapopigwa hawezi kuachwa
kama alivyo, lazima atolewe ki-
pande fulani na kila wakati fisi
anapopigwa lazima atolewe
mkia.

=

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Al
imbali baada ya Iftar iliyoandaliwa na mamlaka h|yo JIJII’]I

Bhayo Kidata, ak|zunlgumza na watumishi, wadau mbal-

ar es Salaam juzi. P!

CHA: MIRAJI MSALA

TANAPA vyaishauri h’'shauri Ngara fursa kupata fedha

Na Judith Julius, NGARA

MAMLAKA ya Hifadhi za
Taifa (TANAPA), imeishauri
Halmashauri ya Wilaya ya
Ngara kutenga eneo kwaajili
ya hifadhi ili kujipatia fedha
zitakazotumika kwa maende-
leo ya wilaya.

Ushauri huo ulitolewa ka-
tika mkutano wa kujadili
utekelezaji wa milki za ardhi
uliofanywa na halmashauri
wilayani humo, mwishoni
mwa wiki.

Kaulimbiu ya mkutano
huo ‘Usawa wa Kkijinsia ka-
tika umiliki wa ardhi kwa
ustawi wa jamii’, ikilenga zaidi
migogoro ya wakulima, wafu-
gaji na TANAPA.

TANAPA ilisema ipo haja
kwa Wilaya ya Ngara kuten-
geneza hifadhi ili kujikwa-
mua kiuchumi kutokana na
kuwa na wageni wanaotoka
nchi jirani za Rwanda na Bu-
rundi.

Ilisema kupitia hifadhi hiyo,
Wilaya ya Ngara inaweza

kunufaika kwakupata fedha
za kigeni kusaidia kukuza
zaidi maendeleo yake.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi wilayani humo, Chris-
pine Medard Kamugisha, ali-
taja baadhi ya maeneo yenye
migogoro ya ardhi kuwa ni
Rusumo na Mshikamano, ak-
ibainisha kuwa maeneo yote
hayo yamepakana na nchi ya
Rwanda.

Mwenyekiti wa wafugaji,
Alex  Nyamkala, alisema
changamoto  wanazokutana

nazo katika shughuli zao za
ufugaji ni maeneo finyu ya
kulishia mifugo yao.

Alishauri serikali wilayani
Ngara kuweka viashiria au
alama zinazoonyesha eneo
la Hifadhi ya Taifa ili maji-
rani, Rwanda na Burundi, wa-
napovuka mipaka hiyo kuin-
gia nchini Tanzania waweze
kuzitambua.

Ofisa wa Hifadhi, Enock
Mponzi, aliahidi ya kuyafanyia
kazi maombi yanayohusu hi-
fadhi hiyo.

B
MSD vaja
mpango
wa pamoja
ununuzi
vifaa tiba

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA kukabiliana na adha
va kuchelewa kupokea bidhaa
za afya hasa vifaa tiba kwenye
vituo vya kutolea huduma za
afya, Bohari ya Dawa (MSD)
imekuja na mpango wa pamoja
wa ununuzi wa mwaka
mzima kati yao na mteja ili
kuwa na maoteo na mipango
sahihi.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki jijini hapa kwenye mku-
tano wa wateja na wadau wa
MSD Kanda ya Dodoma, MKku-
rugenzi Mkuu MSD, Mavere
Tukai alisema;

“Kifaa tiba ukiagiza wastani
inachukua miezi saba hadi tisa
kupata, vifaa tiba vingi havi-
kal kumsubiri mteja vinasubiri
oda ndio vitengenezwe, lazima
mzalishaji ataomba muda wa
kuzahsha ndio asafirishe.”

Alisema kifaa kinapowasili
nchini kinapitia michakato
mbalimbali ikiwamo kuangalia
ubora.

“Sasa haya mambo kama
hatujashirikiana na wateja
kuwaambia kifaa kiagizwe
mapema, kila siku utakuwa na
changamoto ya kuchelewa ku-
pata kwa hiyo tunatengeneza
uelewa wa pamoja na mbinu
mbadala za kufanya mauzo na
manunuzi,” alisema.

Alisema lengo la kufanya ma-
geuzi hayo ni kuifanya MSD
kuwa na muundo wa kisasa
na kutoka kwenye muundo
wa kiutawala na kuwa wa Kiu-
tendaji.

“Tunaangalia namna va kush-
irikiana na benki, tusisubiri tu
serikali itupe, kakope mkopo
wa riba nafuu umnunulie mteja
bidhaa yake ili akipata akulipe,
badala ya kusubiri serikali ki-
faa kikichelewa unaanza kulia
tunatoka huko,” alisema.

Akifungua mkutano huo, Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, aliwaagiza
wadau wa afya nchini, kufanya
maoteo ya bidhaa za afya kwa
usahihi na kwa wakati ili ku-
saidia MSD kuwa na takwimu
sahihi ili kuagiza kwa wazal-
ishaji na washitiri.

Senyamule alisema ni la-
zima katika ununuzi wa vifaa,
upangaji bajeti wadau hao wa-
shirikiane na MSD ili
kuondokana na kero zinazoji-
tokeza.

“Kila mtu ana jukumu la kusi-
mamia matumizi sahihi ya
bidhaa za afya ili kuleta tija
kwa wananchi kwa kutekeleza
haya wananchi watapata hu-
duma bora katika vituo vya
kutolea huduma za afya bila
manung'uniko,” alisema.
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Bil.48/- zatengwa

uboreshaji
miundombinu
elimu IAA

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya Sh. bilioni 48 zimetengwa kwa
ajili ya uboreshaji wa miundombinu ya
elimu ya Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA),
kupitia Mradi wa Elimu ya Juu kwa Ma-
geuzi ya Kiuchumi (HEET).

Mratibu Msaidizi wa HEET, Emmanuel
Palangyo, alieleza hayo mwishoni mwa
wiki, wakati wa kikao cha kwanza cha
|KAaAmati Maalumu ya Ushauri ya Kisekta

Alisema kuwa mradi huo ulioanza
kutekelezwa mwaka 2021 na taasisi 22,
vikiwamo vyuo 19 na taasisi tatu, am-
bazo zinasimamia elimu, utekelezaji wake
utafikia ukomo mwaka 2026.

Alisema katika mradi huo, IAA imepatiwa
Dola za Marekani milioni 19, sawa na
Sh.bilioni 48 na kiasi hicho cha fedha
kitatumika kwenye maeneo saba ya
utekelezaji wa mradi.

“Eneo la kwanza itakuwa ni ujenzi na
ukarabati wa miundombinu ambapo tut-
akuwa na ujenzi katika kampasi tatu za
Arusha, Babati na Songea, pia eneo la pili
ni kuuhisha mitaala na ufundishaji unaok-
wenda sambamba na ukuaji wa teknolojia.

“Eneo la tatu ni matumizi ya TEHEMA ka-
tika ufundishaji, nne ni kuangalia namna
taasisi hiyo, itakavyoweza kujiendesha
kutokana na mapato mengine pasipo
kutekemea ada za wanafunzi.

“Pia eneo la tano wanafunzi wanao-
hitimu chuoni hapo kuwaunganisha na
mtandoa wa ajira na kujiajiri wenye ku-
tokana na mafunzo waliyopata, sita ku-
wajenge uwezo watumishi hasa walimu ili
waweze kuongeza ufanisi katika ufundis-
haji na eneo la mwisho ni usimamizi wa
mradi kwa ujumla,” alisema Palangyo.

Naibu Mkuu wa Chuo cha IAA, Taaluma,
Utafiti na Ushauri wa Kitaalam, Prof.
Epaphra Manamba, alisema katika kikao
hicho wamejadiliana namna chuo kina-
vyoweza kukua pamoja na kufanya ulin-
ganisho wa wahitimu wanaotoka hapo na
mahitaji ya soko la ajira.

“Kumekuwapo na mijadala mingi kutoka
kwa wadau wa elimu wakiwamo waajiri
kuwa wahitimu wengi hawana ujuzi ku-
tosha wa kutekeleza majukumu yao kwa
vitendo wanapokwenda kazini ambapo
wamekuwa wakiwaangalia watu ambao
vvaknakwenda sambamba na mahitaji ya
soko.

“Kwa kuzingatia hilo IAA, tuliona tuandae
kamati maalum ambayo inatakuwa na ju-
kumu la kutoa ushauri ambapo wajumbe
wametoka kwenye mbalimbali ikiwamo
sekta za umma na binafsi ambazo ni wa-
bobezi katika masuala ya ajira na mahitaji
ya soko na watakuwa na kazi ya kuanga-
lia mitaala yetu ya elimu iendane na soko
|a ajira na mahitaji ya jamii na namna ya
kuwafundisha wanafunzi na kutumia mi-
taala hiyo,” alisema Prof.Manamba.

Alisema kamati hiyo itakuwa na kazi ya
kupitia programu zao na kuangalia zile
ambazo zinahitajika kufanyiwa mareke-
bisho na zinazofaa kuendelea kutumika
ili mwanafunzi anapotoka chuoni hapo
aweze kunufaika mwenyewe na taifa kwa
ujumla kwa kuwa jamii inahitaji wataamu
mbalimbali.

Kadhalika, Mratibu wa Kamati Maalumu
ya Ushauri wa Kisekta IAA, Lona Boniface,
alisema kamati hiyo itakuwa muhimu kwa
chuo hicho, kwa kuwa itawasaidia kuun-
galisha mitaala yao pamoja kuwawezesha
Watglalfunzi kuunganishwa na fursa mbal-
imbali.
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Usaili waombaji wa ajira
serikalini sasa ni Kidijitali

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

ERIKALI imezindua mfumo wa

kidijitali wa kufanya usaili wa

waombaji wa ajira, lengo liki-

wa ni kupunguza usumbufu
usio wa lazima wa waombaji kusafiri
usiku na mchana.

Mfumo huo utakaofanya kazi katika
vituo 32 vya Tanzania Bara na Zanzi-
bar sasa utawafuata wasailiwa waliko
huko wilayani na mikoani.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utumi-
shi na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, akizindua mfumo huo
mwishoni mwa wiki katika Wilaya ya
Babati, alisema Tanzania Bara itaku-
wa na vituo 30 na Zanzibar itakuwa
na viwili katika maeneo ya Unguja na
Pemba.

Alisema baada ya kuzindua mfumo

huo, utaanza kwa kufanya kazi ya ku-
saili nafasi 23 za maofisa wa Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA),
ambapo tayari kuna waombaji 2,325
ambao wote wangelazimika kusafiri
kwenda Dodoma kufanya mtihani wa
usahili.

Waziri huyo, alisema mfumo huo
hautawaumiza watu tena kutumia
gharama nyingi kusafiri.

Aidha, alisema mfumo huo wameu-
kubali baada ya kupokea maoni na
ushauri wa wabunge na wadau ambao
waliomba serikali kuanzisha ili kuon-
doa usumbufu kwa waombaji wa ajira.

“Tangu sekritalieti ya ajira ianze kazi
kumekuwa na mafanikio hii inaondoa
upendeleo uliokuwa unafanywa na
baadhi ya taasisi, alisema.

Vilevile, alisema watakaosahiliwa
kwenye nafasi hizo 23 na wakafanya

vizuri ila baadhi wakabaki kutokana
na uhitaji mdogo, wengine watawek-
wa kwenye kanzi data, ili ikitokea na-
fasi za namna hiyo tena wanachuku-
liwa waliokuwa wamefanya vizuri.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Sekritalieti ya Ajira katika Utumishi
wa Umma, Innocent Boman, alisema
mfumo huo wa kidigitali utakuwa en-
delevu na usahili utakuwa unafanyika
kwa pamoja vituo vyote nchi nzima.

Kwa mujibu wa Boman, wanaji-
panga vizuri kuusimamia mfumo huo
ili kuwapunguzia adha waombaji wa
gjira.

Kwa upande wake, Kaimu Mkuu wa
Chuo cha VETA Manyara, ambacho ni
miongoni mwa vituo vya usaili nchini,
Nansanga Massangya, alisema mfumo
huo utawasaidia watu ambao hawana
uwezo na uzuri ni mfumo rafiki.

Watuhumiwa
nane kutoka ki-
jiji cha Kambai,
kata ya Kwezi-
tu, wilayani
Muheza, mkoani
Tanga, wa-
naotuhumiwa
kuchoma moto
gari aina ya
Suzuki la Ofisa
kilimo wa kata
ya Tongwe,
Subira Mmbago,
wakiwa chini ya
ulinzi wa askari
polisi baada ya

kufikishwa ka-
tika Mahakama
ya wilaya hiyo,
mwishoni mwa
wiki, kusomewa
mashtaka ya-
nayowakabili.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Bashungwa atishia kumnyima
ajira mkandarasi barabara

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent Bas-
hungwa, ametishia kuzuia Kampuni
ya M/S Jiangxi Geo Engineering Group
Ltd, kupewa zabuni nyingine ya ujenzi
wa barabara za lami nchini, iwapo
mradi wa ujenzi wa Barabara ya Mbu-
lu/Garbabi, na Haydom/Labay utaen-
delea kusuasua.

Badala yake, amemtaka mkandarasi
huyo kufanya kazi usiku na mchana
ili kumaliza mradi wa kilomita 57 kwa
wakati.

Bashungwa alitishia kuizuia kam-
puni hiyo, mwishoni mwa wiki, wakati
wa mkutano wake wa hadhara katika
Kata ya Dareda na Kata za jirani za
Wilaya ya Babati, muda mfupi baada
ya kushuhudia utiaji sahihi mkataba
wa ujenzi wa barabara kilomita saba,
kwa kiwango cha lami kati ya Dareda/
Dareda Misheni.

Alisema mkandarasi huyo, alipewa
kazi ya kujenga barabara kwa kiwango

cha lami ya kilomita 25 kutoka Mbu-
lu/Garbabi na kilomita 25 Haydom/
Labay, na sasa ameongezewa kilo-
mita saba kutoka Dareda hadi Dareda
Misheni.

“Mkandarasi nataka ukipata fedha
ufanye kazi usiku na mchana, ni-
taenda kukuombea fedha kwa Rais
(Samia) unazodai za Mbulu/Garbabi.
Sitaki kusikia visingizio tena,”alisema
Bashungwa

Aidha, alisema mkandarasi huyo
ameongezewa kilometa saba hivyo
anataka kazi iende haraka na uzuri ni
mkandarasi wa kimataifa ana uzoefu.

“Hizi kilomita saba ni kama uji tu
kwa kuwa unazo kilometa nyingine
50 mkoa huu ukifanya vizuri hizi kilo-
meta 57, utakuwa na faida ukichemka
hupati kitu tena mkoa huu,”alieleza

Bashungwa, alisema licha ya kazi
hizo Rais alitoa maelekezo kwa wizara
hiyo kuwa waboreshe miundombinu
ya Wilaya ya Hanan’g ambao walipata
maafa ambapo alitaja vitu vitakavyob-

oreshwa kuwa ni kujenga tabaka la juu
la lami kilometa mbili.

Maelekezo mengine ni kufunga taa
za barabarani, kujenga mitaro, malar-
vati sita kujengwa na kuweka vivuko
vya watembea kwa miguu.

Awali, Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara Nchini (TANROADS), Mo-
hamed Besta, alisema ujenzi wa bara-
bara hiyo ya Dareda kati hadi Dareda
Misheni, utagharimu Sh. bilioni 9.8.

Mtendaji mkuu huyo alisema ujenzi
wa barabara hiyo utasimamiwa na
wataalamu wa ndani.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen
Sendiga, alisema barabara hiyo
itaongeza thamani ya mazao ya wa-
nanchi na wakulima hawatapangiwa
bei na madalali bali wao ndio watawa-
pangia bei madalali.

Sendiga alimuomba waziri kuuten-
gea mkoa huo bajeti ya kimkakati ili
iweze kusaidia kipindi cha mvua kwa
kuwa mvua ikinyesha hamna fedha zi-
nasubiri madhara yakitokea.
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RC Mtanda aahidi kuanzia
alipoishia Amos Makalla

Na Zatifa Ramadhan, SAUT

KUU wa Mkoa
wa Mwanza, Said
Mtanda ameahidi
kuyafanyia  kazi
mambo yote aliyoasisi mtan-
gulizi wake, Amos Makalla na
kuhakikisha atatoa ushirikiano
kwa watumishi wote.
Aliyasema hayo juzi wakati
wa makabidhiano ya ofisi na
alikuwa Mkuu wa Mkoa huo na
sasa ameteuliwa kuwa Katibu
wa Itikadi Uenezi na Mafunzo
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Amos Makalla.
Alisema katika uongozi wake
anaamini zaidi katika ushiriki-

ano, hivyo anategemea ku-
toka kwa wote katika ofisi hiyo
watampa ushirikiano.
Akizungumza katika hafla
hiyo, Makalla alimtaka Mtanda
kusimamia ipasavyo miradi
ya kimkakati inayoendelea
kutekelezwa mkoani hapa.
“Nimerudi kwenye kazi ni-
nayoipenda sana au ninaweza
kusema upele umepata mku-
naji, sisi ni kama wanajeshi un-
avaa gwanda unaingia vitani,
hivyo nakusisitiza kusimamia
utekelezaji wa miradi yote ya
kimkakati katika mkoa huu,”
alisema na kuongeza:
“Naamini utakuwa mwepesi
wa kuzunguka kujua matatizo

=

ya wananchi na kuyatatua,”
alisema.

Makalla alisema kati ya kazi
ngumu alizokutana nazo tangu
anateuliwa kuingia mkoani
hapa ni pamoja na ujenzi wa
Jengo la Abiria la Uwanja wa
Ndege Mwanza ambapo kila
mtu hakutaka kuliona kama
lilivyokuwa, hivyo kupokea
ujumbe nyingi zikita ufanyiwe
kazi.

“Kutokana na kuwa pia yali-
kuwa maelekezo ya Rais Samia
Suluhu Hassan ilikuwa ni kazi
yangu ya kwanza nikawab-
adilishia wasimamizi kutoka
Ofisi ya Mkoa kurudi Mamlaka
ya Viwanja vya Ndege Tanza-

nia (TAA) na sasa ujenzi wake
umeanza. simamia ili uwe
uwanja wa kimataifa,” alisema
Makalla.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
ya Mwaka wa Fedha 2021/22
uwanja huo ulijengwa chini ya
viwango, huku vifaa vya ujenzi
vya Sh. milioni 233 vikiteleke-
zwa katika eneo la ujenzi.

Vifaa hivyo ni pamoja na
vigae vya sakafu, ubao wa
saruji na nyuzi, mabati, non-
do, saruji, vigae vya ukutani,
rangi ya mafuta na rangi ya nje
vyenye thamani ya Sh. milioni
23346.
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Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara Benki ya Azania, Dk. Rhimo Nyansaho (kat|kat|) akikabidhi magodoro 100 kati ya 200
yenye thamani ya Sh. milioni nane kwa Mkuu wa Gereza la Mugumu, wilayani Serengeti mkoani Mara, Michael Mafwele yaliyo-
tolewa na benki hiyo kwa ajili ya wafungwa na mahabusu katika gereza hilo na Gereza la Tabora B, mwishoni mwa wiki. Ku-
shoto ni Mkuu Msaidizi wa gereza la Tabora B, Albert Beda na maofisa wa magereza hayo, Lucas Muhindi (kulia) na Christopher
Maningu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbunge afuturisha waumini misikiti 113

Na Restuta Damian,
BUKOBA

MBUNGE wa Bukoba Vijijini
(CCM), Dk. Jasson Rweikiza,
ametoa chakula kwa ajili ya
futari kwa waumini wa dini
ya kiislamu katika misikiti 113
Wilaya ya Bukoba mkoani Kag-
era.

Chakula hicho kilikabidhiwa
mwishoni mwa wiki na msaid-
izi wake, Jasson Lwankomezi,
kwa Katibu wa Baraza Kuu la
Waislamu (BAKWATA) Wilaya
ya Bukoba, Ahmed Baitu, am-
baye alipokea kwa niaba ya
misikiti yote ya wilaya hiyo.

Akizungumza kwenye maka-
bidhiano hayo, Lwankomezi,
alisema imekuwa kawaida kwa
mbunge huyo kutoa chakula

cha futari kila unapofika mwe-
zi wa Ramadhani.

“Tunaomba mpokeee futari
kutoka kwa Dk. Rweikiza am-
bayo ameitoa kwa waumini
wote wa jimbo hili kwa heshi-
ma kubwa naomba niwakabi-
dhi na tutasafirisha mpaka ku-
fika kwenye maeneo husika,”
alisema.

Akizungumza baada ya
kupokea chakula hicho, Katibu
wa BAKWATA, Baitu alisema
waislamu wamepokea kwa
mikono miwili sadaka hiyo.

Hivyo, alitoa shukrani kwa
mbunge huyo kwa msaada
huo ambao umekuja wakati
mwafaka wakati huu wa
mfungo wa mwezi wa Ramad-
hani.

“Kwa dhati kabisa kwa niaba

ya wilaya yetu tunamshukuru
sana mbunge na tunamwom-
ba Mungu amwongezee zaidi
kwa wema huu aliouonyesha
kwetu, tunamwomba Mungu
amwongezee alipotoa na
aendelee kumwongezea pale
alipotoa,” alisema Katibu wa
BAKWATA.

Imamu wa Msikiti wa Ka-
toma, Yakub Abdalah, alisema
msaada huo unaonyesha nam-
na mbunge huyo anavyojali
imani za wengine na kuiomba
jamii kuishi kwa upendo wa
namna hiyo.

Alisema mtu  anaweza
kuwa na mali lakini asiwe
na mapenzi na wenzake, la-
kini hali hiyo ni tofauti na Dk.
Rweikiza ambaye amejaliwa
upendo wa dhati kwao pia

kila mwezi wa Ramadhani
amekuwa akitoa msaada kama
huo na kazi yao ni kumwom-
bea dua.

Mwenyekiti wa Vijana BAK-
WATA Wilaya ya Bukoba Vi-
jijini, Shaf Abdulkadiri, alise-
ma msaada huo ambao Dk.
Rweikiza amekuwa akiutoa
mara kwa mara unaonyesha
upendo alionao kwa watu we-
nye imani nyingine na kuomba
jamii kuiga mfano huo.

Alisema: “Kwa niaba ya vi-
jana wa jimbo hili napenda
kumpongeza na kumshukuru
mbunge wetu kwa kweli ame-
fanya kitu kikubwa sana na cha
kuigwa na jamii nzima tunam-
womba Mungu amzidishie na
aendelee kumwongezea pale
alipotoa”.

Mtatiro aanza kwa
kulivunja Baraza la
Usuluhishi la Kata

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Julius Mtatiro amemuagiza
Mkurugenzi wa Manispaa va
Shinyanga, Alexius Kagunze,
kulivunja Baraza la Usuluhishi
la Kata ya Ndembezi, kutokana
na kushindwa kushughul|k|a
utatuzi wa kero za wananchi.
Alitoa maagizo hayo juzi waka-
ti akizungumza na wananchi wa
Kata ya Ndembezi Manispaa va
Shinyanga, kwenye mkutano wa
hadhara wa kusikiliza kero zao
na kuzitafutia ufumbuzi.
Alisema wananchi wa kata
hiyo wana kero nyingi ambazo
zingine zipo chini ya uongozi
wa kata likiwamo baraza hilo
l[akini hazitatuliwi.

Hivyo alimuagiza Mkurugenzi
wa Manispaa ya Shinyanga kuli-
vunja baraza hilo mara moja na
kuunda lingine ambalo litashu-
ghulikia matatizo ya wananchi.
“Mikutano yangu yote ya
kusikiliza kero za wananchi
katika kata zote za Manispaa
ya Shinyanga, hapa ndipo nime-
kumbana na kero nyingi harafu
eti kuna Baraza la Usuluhishi
la Kata, na kuagiza Mkurugenzi
hadi kufikia Jumatatu uwe ume-
shalivunja baraza hili,” alisema
Mtatiro.

Alisema kuna baadhi ya kero
za wananchi ambazo zingine
ni za kushughulikiwa na vion-
gozi likiwamo na baraza la
usuluhishi, lakini hazitatuliwi
hadi kusubili viongozi wa juu,
huku wananchi wakiwa na kesi
nyingi mahakamani ambazo
utatuzi wake ni ngazi ya chini,
kuwataka viongozi kila mmOJa
atekeleze wajibu wake.

Aidha, aliwaagiza maofisa wa
Biashara wa Manispaa ya Shin-
yanga kuacha tabia ya kufunga
biashara za wananchi yakiwa-
mo maduka ambao wamekuwa
wakiwadai ko

Bali allvvaag|za watumie busara
na siyo nguvu, ikiwamo kuan-
dikishana mikataba va kulipa
taratibu hadi kumaliza deni.

Pia, aliwaagiza Wakala wa

RA), kuhakikisha wanazifungua
barabara za mitaa katika kata
hiyo ya Ndembezi ambayo
haina barabara kabisa.

Mtatiro pia aliitaka Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
kupeleka huduma ya umeme
kwenye maeneo ambayo
hayana umeme katika Kata ya
Ndembezi.

Baadhi ya wananchi wa eneo
hilo wakiwasilisha kero zao kwa
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
walilalamikia suala la uko-
sefu wa barabara, huduma ya
umeme, kukithiri kwa migogoro
ya ardhi.

Aidha, aliwaagiza maofisa
wa Biashara wa Manispaa
ya Shinyanga kuacha tabia
ya kufunga biashara za wa-
nanchi yakiwamo maduka
ambao wamekuwa wakiwa-
dai ko.



LONDON, England

UKU Lionel Messi na

Cristiano Ronaldo

wakiwa  wameingia

kwenye wakati wa
mwisho wa maisha yao ya soka,
mjadala kuhusu mwanasoka
bora wa dunia sasa umekuwa
ngumu zaidi.

Kuna nyota wengi duniani
kote, huku wachezaji wengi
wenye vipaji vingi wakicheza
barani Ulaya, lakini linapokuja
suala la kulinganisha wale bora,
uwanja wa kucheza ni wa ki-
wango zaidi.

Hapa 90min inawaangalia
wachezaji 10 bora duniani kwa
sasa - na orodha hii ni sahihi
kabisa, kwa hiyo usijisumbue
kulalamika...

#10. Lautaro Martinez

Huku Inter Milan ikielekea
kutwaa taji lingine la Ligi Kuu
Italia, Serie A, Martinez ana-
tazamiwa kumaliza msimu huu
akiwa mfungaji bora wa ligi
hiyo.

Fowadi huyo wa Argentina
huwa na tabia ya kuwa moto na
baridi wakati fulani, lakini ame-
kuwa mtu asiyechoka kabisa
katika jezi ya rangi nyeusi na bu-
luu ya Inter kwa muda mwingi
wa msimu huu.

#9. Virgil van Dijk
Beki bora zaidi wa soka du-
niani kwa sasa, Van Dijk amere-
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jea katika kiwango bora kabisa
akiwa na Liverpool mwaka huu
huku ‘Wekundu’ hao wakiwania
ubingwa wa Ligi Kuu England.

Mholanzi huyo, ambaye sasa
ni nahodha wa ‘Wekundu’ hao,
alifunga bao la ushindi kwenye
fainali ya Kombe la Carabao
mapema msimu huu na ameku-
wa nguzo ya kikosi cha Jurgen
Klopp msimu wote.

#8. Vinicius Junior

Vinicius Junior ana ubora
wa kucheza pamoja na baadhi
ya wachezaji bora zaidi duni-
ani kote, lakini Mbrazil huyo ni
muhimu kwa Real Madrid ma-
bingwa mara 14 wa Ulaya.

Kasi na ujanja wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
23, humfanya beki wa pem-
beni kuwa ndoto mbaya na
amethibitisha kuwa anaweza
kucheza kama sehemu ya
wachezaji wawili wa mbele
chini ya Kocha Carlo Ancelotti
msimu huu.

#7. Rodri

Man City inapopoteza - am-
bapo ni nadra kutokea - ni
kawaida kwa sababu Rodri
hahusiki. Mhispania huyo ni
mharibifu katika safu ya kiungo
ya ulinzi, lakini pia ana uwezo
wa kuchagua safu ya ulinzi na
kuibua mabao muhimu.

Rodri alifunga bao la ushindi
kwa Man City katika fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
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uliopita, na hivyo kuimarisha
nafasi yake katika viunga vya
Man City.

#6. Harry Kane

Kane hakuchukua muda ku-
zoea maisha ya Bavaria, haraka
akapata mguso wake wa mabao
baada ya kuhamia Bayern kuto-
ka Tottenham Hotspur msimu
wa majira ya joto.

Nahodha huyo wa England
bado anaweza kuvunja rekodi
ya Lewandowski ya kufunga
mabao mengi zaidi katika
msimu mmoja wa Bundesliga
na amejipendekeza kwa haraka
kwa mashabiki wa Allianz Arena
- hata kama laana yake ya kutot-
waa taji inaonekana itaendelea.

#5. Mohamed Salah

Salah anaihakikishia Liver-
pool mabao na hata amekuwa
mtoa huduma muhimu kwa
wachezaji wenzake kadri anavy-
ozeeka. Licha ya kuwa sasa ame-
fikisha mabao 31, Mmisri huyo
anaendelea kutawala orodha ya
wafungaji wa ‘Wekundu’ hao.

Huku wachezaji wenzake wa
zamani, Sadio Mane na Roberto
Firmino wakiwa wameondoka
Anfield, Salah sasa anaweza ku-
furahia mashabiki wa Liverpool.

#4. Erling Haaland

Haaland alivunja rekodi ya
mabao kwa msimu mmoja wa
Ligi Kuu England wakati wa
msimu wake wa kwanza Man

City, akifunga mara 36 katika
mechi 35 kwa mabingwa hao
msimu uliopita.

Raia huyo wa Norway
anaweza asiwe mwanasoka
mwenye kipaji kikubwa cha
ufundi zaidi kuwahi kutokea du-
niani, lakini ukatili wake mbele
ya lango unamfanya kuwa
miongoni mwa nyota wakatili
zaidi duniani.

#3. Kevin De Bruyne

Jeraha kubwa mwanzoni
mwa kampeni ya sasa lilimweka
nje De Bruyne kwa miezi kad-
haa, lakini alipata miguu yake
haraka baada ya kukaa nje kwa
muda mrefu na sasa amerejea
kwenye ubora wake wa umeme
katika kikosi cha Guardiola.

Mbelgiji huyo anaweza ku-
fanya mambo na soka ambalo
hakuna mchezaji mwingine
anayeweza, kwa pasi yake isiyo
na kifani katika soka la dunia.

#2. Jude Bellingham

Kulikuwa na alama za ku-
uliza juu ya jinsi Bellingham
angeweza kutulia haraka Real
Madrid baada ya mabadiliko
yake ya msimu wa majira ya
joto, lakini aliwanyamazisha
wenye shaka wowote ndani ya
mechi zake chache za kwanza
pale Bernabeu.

Muingereza huyo amefunga
mabao mengi muhimu kwa
vinara hao wa LaLiga msimu
huu na tayari ni mmoja wa vi-
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' USHINDI wa mabao 3-0

Arsenal iliyoupata dhidi
ya Brighton juzi, unai-
fanya sasa kushinda
mechi 10 kati ya 11 zilizo-
pita za Ligi Kuu England
Ikizoa pointi 31 kati

ya 33 zinazowezekana
mwaka 2024, na kufunga
jumla ya mabao 38 huku
ikiruhusu manne tu katika
mechi hizo.

ungo bora zaidi duniani akiwa
na miaka 20 pekee.

i#1. Kylian Mbappe

Mbappe anakaribia kuungana
na Bellingham katika mji mkuu
wa Hispania msimu ujao, huku
Mfaransa huyo akiwa katika ki-
wango cha hali ya juu kabla ya
kuhamia Real.

Mshambuliaji huyo ame-
kuwa na wastani wa takriban
bao moja kwa kila mechi katika
kampeni hii hadi sasa na Paris
Saint-Germain mara nyingi im-
ekuwa ikisumbuka bila yeye
kwenye timu. Atakuwa hasara
kubwa kwao muhula ujao, lakini
hasara yao itakuwa faida kubwa
kwa Real Madrid.
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D Extra Time

Msham-
buliaji wa
Liverpool,
Mohamed
Salah na
kiungo wa
Machester
United,
Bruno
Fernandes,
timu hizo
zilipokutana
kwenye Ligi
Kuu England
msimu ulio-
pita. PICHA:
MTANDAO
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LONDON, England

ABUSU ya kamera, mateke ya juu,
Mwachezaji wa akiba waliotolewa

nje na mechi za kwanza za kukum-
bukwa - mechi kati ya Manchester

United na Liverpool imekuwa na kila kitu.
Wakiwa wametoka kwenye
mchezo wa ku§|§|muq wa
Kombe la FA, wawili hao jana
Jumapili walikutana tena kwe-
nye Ligi Kuu England.
Huku mchezo wa jana ukiwa na mchango
mkubwa kwenye mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu kwa Liverpool na nafasi ya kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao kwa Man
United, hapa tunakuletea baadhi za mechi
za kusisimua za Ligi Kuu kati ya timu hizo

mbili, twende sasa...

Liverpool 3-3 Manchester United -
Januari 1994 -

Tutaanza katika msimu wa pili baada ya
maboresho ya Ligi na kuitwa Ligi Kuu Eng-
land, wakati mabingwa watetezi Manchester
United walipoongoza kwa mabao 3-0 ndani
ya dakika 25 wafungaji wakiwa Steve Bruce,
Ryan Giggs na Denis Irwin.

Man United walionekana kumweka roho

juu Igogha wa Liverpool, Graeme Souness,
lakini timu yake ilijizatiti na kurudi kwenye
mchezo baada ya Nigel Clough kufunga ma-
bao mawili.

Katika kipindi cha pili Liverpool walika-
milisha mchezo ambao haukutarajiwa kwa
sare baada ya bao la kichwa la Neil Ruddock
dakika 11 kabla ya mchezo kumalizika.

Hata hivyo, Man United walikuwa na kiche-
ko cha mwisho kwa kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu wakiwa na pointi 32 zaidi ya Liverpool -
ambao walimaliza katika nafasi ya nane.

Kuhusu Souness, kichapo cha Kombe la FA
kutoka kwa Bristol City kilimfanya ajiuzulu

EVI%(& chache baada ya mchezo huo pale An-
eld.

Manchester United 1-4 Liver -
Machi 2009 pool

Kulikuwa na mechi nyingi za kuvutia kati
ya wawili hao, lakini mambo hayakuwa
motomoto kwenye ligi hadi mwaka 2009,

United walionekana kuwa tayari kwenda
kwa pointi 10 mbele ya Liverpool waliokuwa
nafasi ya pili wakati Cristiano Ronaldo alip-
Owapatia uongozi wa mapema kwa mkwaju
wa penalti kwenye Uwanja wa Old Trafford.

_ Lakini wageni walibadilisha mambo kupi-

tia Fernando Torres na mbusu kamera, Ste-
ven Gerrard.

———

Torres alimtawala Nemanja Vidic wa
United katika mchezo wote, huku beki huyo
akitolewa nje kwa kadi nyekundu na Fabio
Aurelio akafunga kwa mkwaju wa faulo,
kabla ya Andrea Dossena kufunga bao la
nne baadaye. o

United iliaibishwa Old Trafford lakini
mwisho wa msimu waliifikia rekodi ya Liv-
erpool ya mataji 18 ya Ligi Kuu, wakimaliza
kwa pointi nne mbele ya Wekundu wa An-
field hao.

Manchester United 3-2 Liverpool -
Septemba 2010 )

Mwaka mmoja baadaye Manchester Unit-
ed ililipiza kisasi zaidi kutokana na uchezaji
mzuri wa namba tisa wao, Dimitar Berbatov.

Mshambuliaji huyo raia wa Bulgaria ali-
funga kila kipindi. '

Hata hivyo, Liverpool walionekana kuwa
imara kwa mabao mawili ya Gerrard, am-
baye alifunga mara mbili ndani ya dakika
sita, kabla ya Berbatov kukamilisha hat-trick
yake kwa kufunga kwa kichwa dakika ya 84.

United walishinda ligi msimu huo, lakini
wakashindwa katika fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na Barcelona.

Liverpool iliyokuwa chini ya kocha, Roy
Hodgson ilimaliza katika nafasi ya sita, poin-
ti 22 nyuma ya wapinzani wao.

Liverpool 1-2 Manchester United -
Machi 2015 fed
_Liverpool walifunga mabao mawili dhi-
di ya Manchester United ya David Moyes
msimu wa 2013-14, lakini wakachapwa ka-
tika msimu uliofuata.

Nahodha Steven Gerrard alitolewa nje
kwa kadi nyekundu sekunde 38 baada yaku-
ingia kama mchezaji wa akiba katika kipindi
cha pili, katika mechi iliyojumuisha mkwaju
mzuri wa Juan Mata.

Gerrard aliingia kuchukua nafasi ya Adam
Lallana mwanzoni mwa kipindi cha pili,
huku United ikiongoza kupitia bao la mape-
ma la Mata. Lakini alitolewa nje kwa kadi
nyekundu haraka baada ya kumkanyaga
Ander Herrera wa United.

Katika kipindi cha pili chenye machafuko,
Mata aliiongezea United bao la pili kwa shuti
kali, na Daniel Sturridge akafunga bao la ku-
futia machozi, na Wayne Rooney wa United
kisha akakosa penalti ya dakika za lala sala-
ma iliyookolewa na Simon Mignolet.

‘Mashetani Wekundu' hao walimaliza
msimu wa kwanza wa Louis van Gaal katika
nafasi yanne, pointi nane zaidi ya Liverpool
iliyoshika nafasi ya sita ikiongozwa na kocha

Brendan Rodgers.
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Liverpool 7-0 Manchester United -
Machi 2023 )

Ushindi wa mabao 7-0 wa Liverpool uliku-
wa mkubwa zaidi katika historia ya mchezo
huo, na kupita ushindi wa 7-1 wa Wekundu
hao katika mchezo wa Ligi Daraja la pili
msimu wa 1895-96. .

Liverpool wakiwa na mchezo mzuri - am-
bao ulimjumuisha Mohamed Salah na kum-
fanya kuwa mfungaji bora wa Klabu kwenye
Ligi Kuu. -

Cody Gakpo aliwaweka wenyeji mbele
kwa bao 1-0, huku Darwin Nunez akifunga
dakika mbili baada ya kipindi cha pili na ku-
fungua milango ya mafuriko ya mabao.

Hatimaye Gakpo, Nunez na Salah wote
walifunga mawili, huku Roberto Firmino
akikamilisha bao la saba dakika ya 88 na ku-
pata ushindi mkubwa zaidi katika historia
ya mchezo huo. )

Hiyo ilikuwa ni saba baada ya Man United
ya Erik ten Hag kushinda Kombe la Carabao.

Walimaliza msimu wa wakiwa nafasi ya
tatu, huku Liverpool wakiwa wa tano.

Baadhi ya mechi nyingine za kuvu-
tia kwa timu hizo

Manchester United 2-2 Liverpool - Oktoba
1995 - Eric Cantona alicheza mchezo wake

T

wa kwanza baada ya kufungiwa kwa miezi

nane, akifunga bao la kusawazisha dakika za
mwisho kwa United.

Liverpool 2-3 Manchester United -
Septemba 1999
Jamie Carragher alifunga mabao mawili ya

}glui'gunga wakati United ikishinda pale An-
eld.

Manchester United 3-1 Liverpool -
Septemba 2015

Anthony Martial alifunga bao lake la kwan-
za katika mechi ya mwisho ya Rodgers dhidi
ya United kama kocha wa Liverpool.

Manchester United 0-5 Liver ool
Oktoba 2021 P

Mechi ya kiwango ilioneshwa kikamilifu,
huku Mohamed Salah akipiga hat-trick na
kuongeza shinikizo zaidi kwa kocha wa Unit-
ed, Ole Gunnar Solskjaer.

Liverpool 4-0 Manchester United -
Aprili 2022

Na katika msimu huo huo Liverpool wali-
funga mabao mengine manne bila majibu
pale Anfield, dhidi ya timu ya United iliyoku-

.| wainaongozwa na kocha wa Ralf Rangnick.
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“Kupigania taji moja ambalo hau-
jashinda kwa miaka mingi ni ‘wow,
ni rahisi’. La-
kini sasa kwa
miaka mingi,
bado kuna
[kushindana]

ni ‘wow'.
Kigezo cha vi-
zazi vipya kwa
klabu hii, kwa
kile tulicho-
fanya ni kizuri
sana,” Kocha
wa Manches-
ter City, Pep
Guardiola,
akiamini
kuwa Arsenal
kupigania ub-
ingwa wa Ligi
Kuu England ni
rahisi kuliko klabu yake kuutwaa
kwa mara ya nne.

S —

“Nadhani wote wawili ni wa
kushangaza. Tunazungumza juu ya
wachezaji wawili bora, si tu ulim-
wenguni, lakini historia ya mchezo
huu. Siku zote nilisema Messi ana
kipaji ambacho hakuna mtu ana-
cho. Cristiano Ronaldo ni mchezaji
tofauti sana,
wanatofauti-
ana sana [na
Lionel Messi],
ni mrefu,

ana NguVvU,
amekamilika
kweli kweli.
Anaweza ku-
fanya lolote.
Anaweza Kku-
funga magoli
kwa kichwa,
free-kick,
penalti, moja
kwa moja.
Kwangu mimi,
ni kama Messi
si binadamu,
lakini Cristiano ni binadamu bora
zaidi,” Beki wa zamani wa Barcelo-
na, Gerard Pique, kuhusu mjadala
wa nani bora kati Lionel Messi na
Cristiano Ronaldo.

“Alikuwa na Kila kitu, aliweza kupiga
chenga, alikimbia nyuma, aliweza
kuruka na
kupiga mpira
kichwa,
aliweza kuingia
ndani, akatoka
nje. Kwa hiyo
nasema siku
zote alikuwa
akinipa wakati
mgumju, lakini
unajaribu ku-
fanya kazi kila
mmoja nje na
tulipata kilicho
bora zaidi
wakati mwing-
ine,” Beki wa
Zamani wa
Chelsea, Ash-
ley Cole, akielezea kuwa Cristiano
Ronaldo, ndiye mshambuliaji aliy-
empa wakati mgumu zaidi kumkaba
katika historia yake kisoka.
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Na Adam Fungamwango

JUMAA iliyopita haikuwa siku

nzuri kwa Watanzania, baada

ya kuzishuhudia timu zao, Sim-

ba na Yanga zikisukumizwa nje

kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
hatua ya robo fainali.

Saa 3:00 usiku, Yanga

ikiwa Bondeni, Afrika

Kusini, Uwanja wa Loftus

ilicheza mechi yake
dhidi ya wenyeji wao,
Mamelodi Sundowns, na
iliisha kwa miamba hiyo
ya Tanzania kufungwa
kwa penalti 3-2.

Timu hizo zililazimika kwenda
kwenye hatua hiyo baada ya kutoka
suluhu katika mechi hiyo, lakini pia
hata Machi 30, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, hazikufungana.

Wakati Watanzania wakiwa na ma-
jonzi, saa 5:00 usiku ilichezwa mechi
nyingine ya robo fainali ya michuano
hiyo, Simba ikiwa ugenini pia dhidi
ya Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya
Misri, mechi ikipigwa Uwanja wa Ki-
mataifa wa Cairo, Misri.

Wawakilishi hao wa Tanzania nao
waliondolewa kwa kufungwa ma-
bao 2-0 katika mechi hiyo, ambapo
Machi 29, Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam, walifungwa bao
1-0, hivyo kutupwa nje kwa jumla ya
mabao 3-0.

Katika makala haya tumekuku-
sanyia matukio yote ya mechi zote
mbili, rekodi na takwimu, tukiziweka
katika mtindo wa namba.

#521. Hii ni idadi ya pasi zilizo-
pigwa na Simba katika mechi yao
ya [jumaa iliyopita dhidi ya Al Ahly,
ikiwa ni idadi ya juu zaidi ya zote
zilizopigwa katika mechi zote mbili
zilizozihusu timu za Tanzania na
wapinzani wao.

517#. Ni idadi ya pasi zilizopig-
wa na Mamelodi Sundowns katika
mechi ya Ijumaa ilipocheza dhidi
ya Yanga, ikiwa ni pungufu ya pasi
nne tu ya zile zilizopigwa na Simba
katika mechi yao dhidi ya Al Ahly.

#414. Al Ahly ilipiga idadi hii ya
pasi katika mechi ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Simba.

#182. Idadi hii ya pasi zilizopig-
wa na Yanga katika mechi dhidi ya
Mamelodi Sundowns, ikiwa ni za
chini zaidi ukijumlisha timu zote
nne za wawakilishi wa Tanzania na
wapinzani wao.

#90. Simba ilifungwa bao la pili
dakika hii ya mchezo kwa mkwaju
wa penalti iliyowekwa wavuni na

Beki wa kulia wa
Simba, Shomari
Kapombe, akip-
ambana kum- L .
dhibiti winga

wa kushoto

wa Al Ahly va
Misri, Hussein E
Shahat, katika
mechi ya robo
fainali, Ligi ya
Mabingwa Af-
rika, iliyochezwa
ljumaa iliyopita
katika Uwanja
wa Kimataifa

wa Cairo, nchini
Misri, Wekundu
wa Msimbazi
wakipoteza kwa
mabao 2-0, na
kuondolewa kwa
jumla ya mabao
3-0, baada ya
kufunga bao 1-0
nyumbani.

Mahmoud Karhaba, baada ya
mchezaji mmoja wa timu hiyo ku-
fanyiwa madhambi na Fondoh Che
Malone ndani ya eneo la hatari.

#74. Ni asilimia za umiliki wa
mpira kwa timu ya Mamelodi Sun-
downs ilipocheza dhidi ya Yanga,
Ijumaa nchini Sauzi.

#56. Simba ilimiliki mpira kwa
asilimia hizi katika mechi yao ili-
yocheza Cairo na kuwazidi wapin-
zani wao waliokuwa nyumbani.

#47. Ni dakika ambayo Simba il-
iruhusu bao la kwanza lililowekwa
wavuni na Amr El Solia kutokana
na uzembe mkubwa wa mabeki
wa Simba ulioanzia kwa Shomari
Kapombe, huku viungo wakabaji
nao wakichelewa kuja kuwasaidia
mabeki wa kati kukaba wapinzani
waliokuwa huru, baada ya kipa
Ayoub Lakred kuuokoa mpira,
na kumkuta mfungaji aliyekuwa
hajakabwa kabisa.

#44. Ni asilimia za umiliki wa
mpira kwa Al Ahly dhidi ya Simba
katika mechi ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa iliyochezwa Ijumaa

#26. Yanga ilimiliki mpira kwa
asilimia hizi katika mechi ya robo
fainali [jumaa iliyopita dhidi ya Ma-
melodi Sundowns.

#19. Idadi ya faulo zilizochezwa
na Yanga katika mechi hiyo iliyoi-
sha kwa wenyeji kusonga mbele
kwa mikwaju ya penalti.

USHINDI wa mabao 7-0 Liverpool ilioupata
dhidi ya Manchester United Machi 2023
kwenye Ligi Kuu, ndio mkubwa zaidi katika
historia ya mchezo huo dhidi ya timu hizo,
huku ukipita ule wa United ilipowachapa ‘Ma-
jogo wa Anfield" 7-1 kwenye Ligi Daraja la
Pill msimu wa 1895-96. Mabao ya Liverpool
siku hiyo yalifungwa na Cody Gakpo (43" na
507), Darwin Nunez (47" na 75'), Mohamed
Salah (66’ na 83’), Robert Firmino (dk. 88)

#17. Simba ilicheza idadi hii ya
faulo katika mechi yao dhidi ya Al
Ahly, ikiwa ni pungufu ya mbili tu
dhidi ya Yanga iliyocheza na Ma-
melodi Sundowns.

12#. Hizi ni idadi ya faulo zi-
lizochezwa na wachezaji wa Al
Ahly dhidi ya Simba katika mechi
hiyo.

#10. Jumla ya mashuti yaliyo-
pigwa na Simba katika mechi yao
dhidi ya Al Ahly, ambapo kati ya
hayo ni mawili tu yaliyolenga lango.

#9. Mamelodi Sundowns ili-
cheza faulo mara idadi hii, ikiwa
ndiyo timu iliyocheza madhambi
mara chache zaidi katika mechi
hizi mbili zilizokuwa zikitazamwa
sana na Watanzania.

#8. Idadi ya wachezaji wa kigeni
wa Simba walioanza kwenye mechi
ya Ijumaa iliyopita dhidi ya Al Ahly
ikipoteza kwa mabao 2-0.

Mapro hao ni Mmorocco Ayub
Lakred, Mzambia Clatous Cha-
ma, Mrundi Saido Ntibazonkiza,
Fabrice Ngoma na Inock Inonga
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, Sadio Kanoute kutoka
Mali, Babakar Sarr wa Senegal, na
Che Malone, raia wa Cameroon.

#7. Namba hii ni jumla ya
mashuti yaliyopigwa na wachezaji
wa Al Ahly kuelekea kwenye lango
la Simba, huku manne yakilenga
lango.

#6. Yanga ilianza na idadi hii ya
wachezaji wa kigeni kwenye mechi
yake ya T[jumaa dhidi ya Mamelodi
Sundowns.

Wachezaji hao ni Stephane Aziz
Ki raia wa Burkina Faso, Djigui
Diarra (Mali), Joyce Lomalisa na
Maxi Nzengeli kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, Ken-
nedy Musonda (Zambia) na Joseph
Guede rai wa Ivory Coast.

#5. Idadi ya wachezaji wa Ki-
tanzania wa Yanga walioanza
katika mechi dhidi ya Mamelodi

Sundowns, ambao watatu wakiwa
mabeki wa wawili ni viungo waka-
baji. Wachezaji hao ni Job, Bakari
Mwamnyeto, ‘Bacca’, Mudathir Ya-
haya na Jonas Mkude.

Pia, namba hii inasimama kuwa
ni idadi ya wachezaji wa Yanga wal-
ioonyeshwa kadi za njano katika
mechi hiyo, ambao ni Lomalisa,
Job, Bacca, Nzengeli na Mudathir.

#3. Idadi ya wachezaji wa Kitan-
zania walioanza kwenye mechi kati
ya Simba dhidi ya Al Ahly, ambao ni
Shomari Kapombe, Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ na Kibu Denis.

Namba pia inasimama kwa jumla
ya penalti zilizofungwa na kuion-
doa Yanga kwenye michuano hiyo,
zikiwekwa wavuni na Marcelo Al-
lende, Lucas Ribeiro na Neo Maema.

#2. Namba hii inasimama kwa
timu zote Simba na Yanga kuwa
na wachezaji wawili wawili kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
ambao wote walianza.

Wakati Yanga ikiwa na Lomalisa
na mwenzake Nzengeli, Simba ili-
kuwa na Inonga na Ngoma.

Namba hii pia inasimama kwa
mabao ya penalti ambayo Yanga
ilitumbukiza wavuni ingawa haya-
kutosha kuwavusha, yakifungwa
na wachezaji wote kutoka Afrika
Magharibi, Guede wa Ivory Coast
na Augustine Okra raia wa Ghana.

#1. Simba na Yanga zilikuwa na
wachezaji mmoja mmoja wanao-
toka kwenye taifa moja. Wakati
Simba ikiwa na Chama kutoka
Zambia, Yanga ilikuwa na Musonda
wa nchini humo, huku Wanajang-
wani hao wakiwa na Diarra kutoka
Mali, Simba ilikuwa na Kanoute wa
nchi hiyo.

Namba hii inasimama kama
idadi ya kuotea kwa timu zote mbili
za Mamelodi Sundowns na Yanga.

O#. Namba hii inasimama kwa
Yanga na Mamelodi kutopata bao
ndani ya dakika 90 katika mechi
zote mbili.
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Miradi ya
bilioni 141/-
vawekezwa
Chamwino,
miaka 3 ya
Samia

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

KATIKA kipindi cha miaka
mitatu ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, serikali
imewekeza miradi mbalimba-
[i wilayani Chamwino mkoani
Dodoma yenye thamani ya
zaidi ya Sh. bilioni 141.

Mkuu wa wilaya ya Cham-
wino, Janeth Mayanja, ali-
yasema hayo juzi ahpokuwa
akizungumza na wananchi
wa wilaya hiyo kwenye mku-
tano wa kumpongeza Rais
Samia kutimiza miaka mitatu
ya uongozi wake.

Mayanja aliwataka wananchi
wa wilaya hiyo kuitunza,
kuilinda miradi mbalimbali

iliyowekezwa kwa kiasi hicho

cha fedha ili iwe na tija kwa
taifa.

Alisema, serikali imewekeza
mabilioni hayo ya fedha kwa
ajili ya sekta mbalimbali,
hivyo wananchi wanatakiwa
kuitunza, kuilinda kwa ghara-
ma yoyote na kwa kufanya
hivyo watakuwa wamemuun-
ga mkono Rais katika jitihada
za kuleta maendeleo nchini.

“Nitoe rai kwa wananchi wa
Wilaya ya Chamwino msim-
wangushe Rais Samia kutoka-
na na uwekezaji huo mkubwa
wa fedha zilizotolewa kwa
ajili ya kutekelezwa kwenye
meneo yenu kuanzia kwenye
tongoum huko.

Aliwataka wataalam na
watendaji kuhakikisha wa-
natembelea miradi hiyo
kwenye maeneo ambayo im-
ewekezwa badala ya kukaa
ofisini na kusubiri kuletewa
taarifa, hali ambayo inaweza
kusababisha kutokukamili-
sha kwa wakati na wananchi
watakosa imani juu ya
uwekezaji huo.

Hivyo, aliwataka kuweka
wazi thamani ya miradi in-
ayotekelezwa kwa wananchi
na kipindi walichokiweka
hadi kukamilika kwake ili
wananchi waweze kutambua
badala ya kuiendesha kwa
uficho.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Cham-
wino, Tito Mganwa, alisema
fedha walizozipata zitahakik-
isha zinakamilisha miradi
yote.

Mganwa alisema kuna mi-
radi mingi ambayo inatekele-
zwa hivi sasa ikiwemo ya

ujenzi wa Vituo vya
afya, zahanati, ¢ - shule
za msingi 4
sekond -

umeme,

kilimo,

ufugaji na

maji.

' Serikali yatoa Maagizo manne
uhamasishaji Dira ya Maendeleo

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imetoa maagizo

manne kwa makatibu ta-

wala wa mikoa na waku-

rugenzi wa mamlaka za
Serikali za Mitaa ya kuhamasisha
utoaji maoni ya Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya Mwaka 2050, am-
bapo kaya 7800 zinatarajiwa
kuhojiwa.

Aidha, shughuli za ukusanyaji
maoni zitahitimishwa Novemba
30, mwaka huu na Rais Samia Su-
Iuhu Hassan baada ya kufanyika
mikutano kadhaa ya viongozi.

Akizungumza jana kwenye
kikao cha viongozi hao kuhusu
ukusanyaji maoni hayo kilicho-
ratibiwa na Tume ya Mipango,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekezaji, ProfKitila
Mkumbo, alisema katika maele-
kezo ya Rais Samia Suluhu Has-
san kwa sekretarieti za mikoa ni

kuhakikisha zinatoa ushirikiano
na zisaidie tume hiyo kuwafikia
wananchi wengi katika ukusan-
yaji maoni.

Aliagiza tume kutoa ratiba
kwenye mikoa ili kujiandaa itaka-
pofikiwa na timu ya wataaalamu
wa kukusanya maoni hayo.

“Tupo katika mchakato mkub-
wa wa nchi yetu wa pili wa kuan-
dika Dira ya Taifa ya Maendeleo
ambayo tunatarajia itupeleke
miaka mingine 25 au zaidi, Dira
ya miaka 25 ni kidogo nchi nyingi
zinazungumzia hadi miaka 100,
pengine inawezekana kuongeza
muda na Rais alishatoa kibali,”
alisema.

Alisema wanapokusanya
maoni yatalenga zaidi ya miaka
25 na kusisitiza viongozi hao wa-
tano kuzingatia misingi mitano
iliyotajwa na Rais Samia ikiwamo
ushirikishwaji wa wadau wote
muhimu.

“Kuna kushirikisha wananchi
wote na wadau wote muhimu,
kwa hiyo kwenye mikoa yenu
mtusaidie kutambua makundi
yote muhimu ambayo wataal-
amu wetu wakija watakutana
nayo na kufanya mahojiano ili
kupata maoni yao,” alisema.

Alisema Rais Samia amesisitiza
kila mwananchi hapa nchini na
wale waliopo ughaibuni wata-
shiriki kikamilifu katika uandishi
wa dira hiyo mpya.

Hata hivyo, alisema yataan-
daliwa makongamano kwenye
mikoa mbalimbali ili wadau na
wananchi watoe maoni yao na
tukio la mwisho la kuhitimisha
mchakato huo lifanywa Novem-
ba 30, mwaka huu na Rais Samia
Suluhu Hassan.

Awali, Katibu Mkuu wa Ofisi
hiyo, Dk Tausi Kida alisema vion-
gozi hao ni wadau muhimu ka-
tika kufanikisha ukusanyaji wa

maoni ya dira hiyo itakayoende-
leza hatua za maendeleo zilizo-
tokana na utekelezaji wa Dira ya
Maendeleo 2025.

Naye, Katibu Mtendaji wa
Tume hiyo, Lawrance Mafuru
alisema baada ya ukusanyaji wa
maoni watarudi tena kwa wa-
nanchi kuwaonyesha kabla ya
kuchapisha ili waseme sawa au
kama kuna kilichoachwa.

Alisema mbinu zitakazotu-
mika kuwafikia watu wengi
ni mahojiano ya ana kwa ana,
ujazaji wa dodoso kupitia simu
za mkononi, mikutano kama vile
malumbano ya hoja, makonga-
mano na mitandao ya kijamii.

Alifafanua orodha ya kaya ita-
chukuliwa kwenye kanzi data ya
Sensa ya Watu na Makazi na hal-
mashauri mbili zimechaguliwa
kwa kila mkoa, kata mbili kwa
kila halmashauri, kaya 60 zitaho-
jiwa kwa kata.

Spika wa
Bunge, Dk.
Tulia Ackson
(katikati),
akiwa na wa-
toto yatima
wa Kituo cha
Zamzam cha
Miyuji, baada
va kuwaka-
bidhi msaada
wa chakula
uliotolewa

na Benki ya
NMB, katika
hafla ya futari
iliyofanyika
Bungeni, jijini
Dodoma JUZI
Wengine ni
Mwenyekiti
wa Bodi ya
NMB, DK.
Edwin Mhede
(kulia) na
(kushoto) ni
Ofisa Mkuu
wa fedha wa
benki hiyo,
Juma Ki-
mori. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Ukosefu elimu ya bima bado tatizo kwa Watanzania

Na Paul Mabeja, DODOMA

UKOSEFU wa elimu ya bima ya
mali na vyombo mbalimbali kwa
Watanzania, kumetajwa kuwa
moja ya sababu ya watu wengi
kushindwa kutambua umuhimu
wake hali iyochangia kwa kiasi
kikubwa kupata hasara pindi
wanapopatwa na majanga mbal-
imbali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kam-
puni ya wkala wa bima zina-
zozingatia sheria za dini ya kiis-
lam ya Wema Takaful, Ally Ally
alibainisha hayo juzi jijini hapa,
alipokuwa akizungumzana na
waandishi wa habari kuhusu
umuhimu wa bima ya mali.

Alisema moja ya shida iliyopo
nchini ni elimu ya masuala ya
bima ya mali mbalimbali kwa

wananchi hali ambayo inasaba-
bisha watu wengi kushindwa ku-
tambua umuhimu wake.

“Kukosekana kwa elimu ya
bima za mali kwa watu wen-
gi ndiko kumekuwa chanzo
cha watu kushindwa kuwa na
bima kutokana na kutotambua
umuhimu wake, hivyo una-
kuta watu wanamiliki nyumba,
magari lakini hawana bima ya
majanga.

Alisema, kutokana na hali hiyo
anaishauri serikali kuweka utar-
atibu wa kutoa elimu ya masuala
ya bima za mali ili kusaidia wa-
nanchi wengi ambao wamekuwa
wakipata hasara ya mali zao kila
yanapotokea majanga.

“Katika mataifa mengine bima
ni jambo la lazima lakini leo hii
hapa kwetu kutokana na watu

kukosa elimu wunakuta mtu
anaweza kuingiza hata gari lake
barabarani bila kuwa na bima na
linapopata shida kama vile ku-
pata ajali hakuna ambachopata
zaidi ya hasara ya mali yake”
alisema

Aidha, alisema ipo haja kwa
serikali kuona umuhimu wa
somo la bima kuanzia ngazi
ya shule za msingi ili kuwa-
jengea Watanzania uelewa wa
umuhimu wa kuwa na bima za
mali na vyombo mbalimbali.

Akizungumzia kuhusu hudu-
ma za bima zinazofuta sheria za
kiislam alisema ni msaada kwa
waamini wa imani hiyo ambao
wamekuwa wakishindwa ku-
kata zile za kawaida kwa kuho-
fia mambo mbalimbali ikiwemo
riba ambayo ni kinyume na ima-

ni Zao.

“Bima hii inayofuata sheria za
dini ya kiislamu inasaidia watu
wenye imani hii kuwa na bima
bila kuhofia kuharibu imani zao
kutokana na zile zingine ambazo
labda zimekuwa na masuala ya
riba ndani yake au fedha zile ku-
tumika katika mambo mengine
ambayo ni kinyume na imani ya
kiislam” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
Shekhe wa Mkoa wa Dodoma,
Shekhe Ahmed Saidi, alisema
kwa mujibu wa dini ya kiislam
suala la riba ni haramu, hivyo
uwepo wa bima hiyo inayozin-
gatia sheria ya dini za kiislamu
kutasaidia waumini wengi kuka-
tia mali zao bima ili kujiepusha
na hasara zitokanazo na majan-
ga mbalimbali.
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Mbaroni tuhuma za kubaka
mwanafunzi shule ya msingi

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ESHI la Polisi Mkoa

wa Njombe linamshi-

kilia, Edger Mkane (23)

mkazi wa Mtaa wa Kisi-
wani Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe
kwa tuhuma za kumbaka
mwanafunzi wa darasa la saba
(11) kwa kuahidi kumpa shilin-
gi 1,500.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Njombe, Kamishna
Msaidizi Mahamoud Banga al-
iliambia Nipashe kwa njia ya
simu kwamba tukio hilo lime-
tokea Aprili, 04 mwaka huu
majira ya saa nane mchana.

Alisema mtuhumiwa na
mwanafunzi anayedaiwa
kubakwa ni mtu na binamu

yake, hivyo mwanafunzi
huyo alikwenda kuangalia tel-
evisheni nyumbani kwao na
mtuhumiwa ndipo tukio hilo
likatendeka.

Alisema tukio hilo kidaktari
halijathibitika, hivyo kuleta
ukinzani kati ya taarifa inayo-
tolewa na daktari na ile inayo-

tolewa na wahusika.
Alisema daktari alieleza
kuwa vipimo havionyeshi

kuwa mwanafunzi huyo ame-
ingiliwa, lakini mwathirika na
mtuhumiwa wanakubali ku-
fanyika kwa tukio hilo.

“Haya sisi tunaita masham-
bulio ya aibu kwamba mtu
anamshika mwanamke au ku-
shika uume wake kugusisha
pale lakini tukio la ubakaji lin-
akuwa halijakamilika,” alisema
Banga.

Banga alisema jeshi hilo lin-
aendelea kufanya uchunguzi
juu ya tukio hilo na kuahidi
kufikia sehemu nzuri na ikith-
ibitika sheria itafuata mkondo
wake.

Awali, Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa wa Kisiwani, Raja-
bu Shayo alisema jamii inatak-
iwa kuacha tabia ya kumaliza
matatizo ya aina hiyo kifamilia
kwani imekuwa ikichangia
kuendelea kwa matukio hayo
ya kikatili kwa watoto.

“Hili tukio nimelipokea kwa
masikitiko sana kinachon-
isikitisha zaidi huyu mtu siyo
mara yake ya kwanza mimi ni-
meshuhudia mara mbili na ali-
wahi kupelekwa polisi, mama
yake alinifuata na kulalamika
mtoto wangu anaonewa,”
alisema Shayo.

Mtuhumiwa wa tukio hilo,
Edger Mkane alisema sababu
ya kumbaka mtoto huyo am-
baye ni binamu yake ni tamaa
na kueleza kuwa mtoto huyo
alienda nyumbani kwao ili
kuangalia televisheni na ku-
muahidi kuwa atampa Sh.
1,500 endapo takubali kufanya
naye tendo hilo.

Naye mwanafunzi huyo am-
ekiri kufanyiwa kitendo hicho
na kueleza kuwa alienda ny-
umbani kwa shanganzi yake
kuangalia televisheni ndipo
mtuhumiwa akajaribu kum-
shawishi licha kuwa alikataa.

Mzazi wa mtoto huyo ali-
iomba serikali kumchukulia
hatua za kisheria mtuhumiwa
huyo ili iwe fundisho kwa watu
wengine ambao wanajihusisha
na vitendo vya ubakaji.

Mratibu wa mafunzo wa Barnck Tanzania, Elly Shimbi, akizungumza na wanafunzi wa vyuo VIkUU wakati wa kon-

gamano la kuwajengea uwezo wa kuhimili ushindani wa ajira na kujiajiri lililoandaliwa na taasisi ya kuchipua na
kuendeleza vipaji vya uongozi kwa vijana (AIESEC), kwa udhamini wa Barrick katika Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima watakiwa kuacha kulalamika kuhusu bei ya mazao

Na Elizabeth John,
NJOMBE
WAKULIMA  katika Hal-

mashauri ya Mji wa Makamba-
ko mkoani Njombe wametak-
iwa kuachana na malalamiko
kuhusu bei ya mazao na bada-
la yake wazingatie maelekezo
ya wataalamu, ili kupata tija
katika kilimo chao.

Kauli hiyo imekuja baada ya
wakulima walio wengi kuen-
delea kulalamikia kuhusu bei
ndogo ya mazao wakati wana-
chozalisha hakina tija kutoka-
na na kutumia eneo kubwa la
shamba kuzalisha kiasi kidogo
cha mazao, hivyo kushindwa
kumudu gharama za uende-
shaji

Wito huo umetolewa na
Mkuu wa Idara ya Kilimo,

Mifugo na Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Makamba-
ko, Beatrice Tarimo wakati wa
uzinduzi wa duka la pembejeo
za kilimo One Acre Fund uli-
ofanyika katika halmashauri
hiyo wilayani Njombe.

Alisema wakulima walio
wengi wamekuwa wakilala-
mikia bei ya mazao lakini
changamoto kubwa iliyopo
kwa Watanzania katika kilimo
siyo bei bali ni tija katika kile
kinachozalishwa.

“Uzalishaji kwa eneo mkuli-
ma anasema bei ya mazao
ni ndogo kwa sababu kama
kwenye ekari moja amevuna
gunia nne akaenda kuziuza Sh.
30,000 maana yake atapata sh.
120,000 ukilinganisha ghara-
ma za uzalishaji na alichoki-
pata hakiendani kwahiyo kwa

haraka haraka mkulima atak-
wambia shida yetu kubwa ni
bei yamazao,” alisema Tarimo.

Tarimo alisema wakulima
wanatakiwa kuondokana na
tatizo la bei kwa kuanza ku-
pambana na tatizo la tija katika
kile ambacho kinazalishwa na
wakulima.

Alisema katika kupambana
na tatizo la tija wakulima wa-
natakiwa kupata pembejeo
kwa wakati ikiwemo mbolea,
mbegu pamoja na viwatilifu.

Hata hivyo Tarimo alise-
ma ili kilimo kiwe endelevu
wakulima wanatakiwa ku-
chukua hatua kwa kulima kwa
kuzingatia utunzaji wa mazin-
gira.

Ofisa Kilimo kutoka kitengo
cha pembejeo katika Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-

bako, Peter Emmanuel alisema
ili wakulima wapate tija ya kile
wanachozalisha wanatakiwa
kufuata kanuni za Kkilimo
ikiwemo kuundaa shamba
mapema kabla ya msimu wa
kilimo kuanza.

Ofisa Uhusiano kutoka One
Acre Limited Tanzania, En-
hart Israel alisema uzinduzi
wa duka hilo la pembejeo
za kilimo utaleta chachu na
kuongeza upatikanaji wa pem-
bejeo za kilimo kwa urahisi.

Diwani wa Kata ya Kitisi, Hal-
mashauri ya Mji Makambako,
Navy Sanga alisema uzinduzi
wa duka hilo la pembejeo
limewasaidia wananchi wa
kata hiyo ambao awali walila-
zimika kusafiri umbali mrefu
kufuata huduma hiyo hadi
Njombe Mjini.

Wafanyabiashara
wapewa mbinu
utatuzi changamoto

: NaNebart Msokwa, MBEYA

KATIBU Tawala Msaidizi wa
Idara ya Uwekezaji, Viwanda na

¢ Biashara Mkoa wa Mbeya, Anna
: Mwambene amewaasa wafan-

: yabiashara kulitumia Baraza la

: Ushindani (FCT) katika kutatua

: changamoto za kibiashara zilizo-
: tolewa maamuzi na mamlaka za
: udhibiti au tume ya ushindani.

Alitoa ushauri huo juzi alipoku-

© wa akifungua semina ya elimu
¢ kwa wadau wa FCT iliyofanyika
¢ jijini Mbeya.

Akiwa anatoa mafunzo hayo

* Mkuu wa Idara ya Uchumi katika
: baraza hilo, Kulwa Msogoti alise-
: ma kuwa baraza hilo lilianzishwa
¢ chini ya Kifungu cha 83(1) cha

: Sheria ya Ushindani Namba 8 ya
: Mwaka 2003 chini ya Wizara ya
: Viwanda na Biashara.

Aidha, Msogoti alieleza kuwa

¢ baraza hilo lilianzishwa kwa

: dhumuni la kukuza na kulinda

: ushindani wenye tija katika soko
: na kuzuia mwenendo na tabia

: potofu katika soko la Tanzania,

Ili kuongeza ufanisi na uzal|shaj|

: usambazaji wa huduma na bid-
¢ haa, kukuza ubunifu, kuwezesha
¢ matumizi va rasilimali yenye

: ufanisi na kumlinda mlaji.

Msogoti alisema dhumuni hilo

¢ linatekelezwa kwa kushughulikia
* migogoro ya wafanyabiashara,

: wawekezaji, watoa huduma na

¢ walaji ikiwemo jamii inayo-

: husu ushindani wa kibiashara

: na udhibiti wa soko kwa njia ya
: kupokea, kusikiliza na kuamua

: kesi za rufaa.

Msogoti alisema baraza hilo

: hupokea, kusikiliza na kuamua
© kesi za rufaa zinazotokana na

: maamuzi yaliyotolewa Tume

* vya Ushindani-FCC, Mamlaka ya
: Udhibiti wa Huduma za Maji na
* Nishati (EWURA), Mamlaka ya

: Udhibiti wa Huduma za

¢ Usafiri na Usalama wa Anga

t (TCAA).

Zingine ni Mamlaka ya Udhibiti

: wa Huduma za Usafiri wa Nchi

: Kavu (LATRA), Mamlaka ya

: Udhibiti wa Huduma za Mawasi-
: liano na Utangazaji (TCRA) na

: Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo
: wa Juu wa Nishati ya Petroli

: (PURA).

Aidha, alisema kuwa kuan-

© zia mwaka 2007 hadi machi,
¢ 2024 baraza limesajili Jumla va
3 mashaum 442.

“Mashauri 429 sawa na asilimia

: 97.1 yameshasikilizwa na ku-

: tolewa maamuzi na mashauri 13
. yaliyobaki yapo kwenye hatua

: mbalimbali za usikilizwaji,”
: ma Msogoti.

alise-

Msogoti alibainisha kuwa ma-

: tokeo ya maamuzi ya mashauri

: hayo yameongeza uwajibikaji

: kwa wadau wote katika soko na
: kuchochea kampuni kuongeza

3 Umhakim katika kufuata sheria za
. neni.

Ofisa Sheria Mkuu wa FCT,

: Hafsa Said alisema kampuni ya
* biashara au taasisi inaruhusiwa
* kuwasilisha maombi ya rufaa na
¢ lazima ithibitishe kuwa, uamuzi
: unaoombewa rufaa lazima uwe
: umefanywa na moja ya mam-

: laka za udhibiti zilizotajwa hapo
¢ awali au Tume ya Ushindani.
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Serikali
kuimarisha
huduma

Za Uvuvi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi Zanzibar, Shaaban
Ali Othman amesema serikali
itahakikisha huduma za uvuvi
zinaimarika na kuwa bora kama
zilivyo huduma nyingine za ki-
jamii.

Aliyasema hayo juzi wakati
wa kikao cha makabidhiano ya
mtambo wa kuzalisha barafu
wenye uwezo wa kuzalisha tani
tano kwa siku kwa watumiaji wa
Soko la Samaki Malindi.

Waziri Shaaban alisema mtam-
bo huo utawasaidia wavuvi wa-
naotumia soko hilo kwa kuhifa-
dhia samaki wao na kuondokana
na adha ya kutafuta barafu kwa
wamiliki wa majokofu binafsi.

Alisema kuwa Serikali ya Zan-
zibar ikitafuta njia mbadala za
kuwasaidia wajasiriamali wak-
jwemo wavuvi wa samaki kwa
kutafuta njia zitakazoondosha
changamoto, hivyo kuwepo kwa
mtambo huo katika soko hilo
kutasaidia wafanyabiashara na
wavuVvi kuendelea na kazi zao
bila kuwa na usumbufu.

Alisema Wizara ya Uchumi wa
Buluu itaendelea kushirikiana na
wadau wa maendeleo katika ku-
wasaidia wavuvi wadogo kuvua
katika kina kirefu cha maji ya
bahari kwa kuwapatia mafunzo
va kisasa.

Aidha, aliwataka wavuvi kuutu-
za mtambo huo ili utumike muda
mrefu kwa maslahi yao na taifa.

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi
wa Bahari Kuu, Dk. Saleh Yahay
alisema kampum ya Albakora
inathamini wavuvi wadogo na
wa Kkati na inasaidia shughuli
mbalimbali za wavuvi kuon-
dokana na kuvua kwenye maji
madogo na kuendeleza uvuvi
haﬁamu ambao unaathari kwa
nchi.

Alisema mtambo huo unagha-
rimu Sh. milioni 100.3 na utazali-
sha barafu zaidi ya tani tano za
vinoo vya barafu kwa siku.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Uchumi wa Buluu, Zahor Kas-
sim El Gharousy alisema serikali
imetoa kipaumbele kwa wavuvi
wadogo ili kuimarisha uvuvi wa
bahari kuu usipotee.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Al-
bakora kutoka Hispania, Imanol
loinaz alisema Serikali ya His-
pania itaendelea kushirikiana na
Tanzania katika kuleta maende-
leo ya uvuvi ambapo mashine
hiyo itawasaidia wavuvi kuhi-
fadhia samaki waliokuwa bado
hawajapelekwa sokoni kwa ajili
ya mauzo.

Mwenyekiti wa wauzaji samaki
Soko la Malindi, Amour Rashid
Amour alisema mtambo huo un-
awasaidia wavuvi wanaoende-
sha shughuli zao katika soko hilo
kwa ajili ya kuhifadhia samaki
na kuondokana na kero za ku-
haribika kwa mazao ya baharini
yanayovuliwa na wavuvi.
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- Wawili wafa mtumbW| ukipinduka

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ATU wawili
wamefariki  du-
nia na wengine
watatu kunu-
surika baada ya mtumbwi wal-
iokuwa wanasafiria katika Mto
Kilombero kutoka kambi ya wa-
vuvi ya Iluwa, wilayani Ulanga

wilayani Kilombero, mkoanl
Morogoro kupinduka na kuza-
ma majini.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Ifakara, wilaya-
ni Kilombero, Godwin Mukaru-
ka alitoa taarifa hiyo jana baada
ya kufika eneo la tukio.

Alisema watu hao walikuwa
wanatoka kwenye kambi ya

wavuvi jioni ya Aprili 4, mwaka
huu.

Alisema kuwa walipoona maji
yanazidi kujaa eneo la kambi
hiyo, waliamua kuondoka kwa
usafiri wa mtumbwi na walipofi-
ka katikati ya mto huo, mwende-
sha  mtumbwi alishindwa
kuhimili mawimbi ya maji ya
mto huo na mtumbwi ukapin-
duka.

Mukaruka alisema  watu
wawili ambao ni wanawake wal-
ifariki dunia na wengine watatu
akiwamo mtoto walifanikiwa
kujiokoa.

“Kwa sasa tupo msiba wa
watu wawili waliofariki dunia
(Aprili 4, 2024) kutokana na
maji hayo, walikuwa wanatoka
kwenye kambi ya wavuvi, wa-
kirejea nyumbani kwenye mae-

neo yao,” alisema Mukaruka.

Mbali na vifo vya watu hao
wawili, ofisa huyo alisema hadi
jana, kaya zaidi ya 100 haziku-
wa na makazi na nyingi zime-
poteza mali na vyakula.

Mkuu wa Wilaya ya Kilomb-
ero, Dustan Kyobya alitaka wa-
nanchi wanaoishi maeneo ha-
tarishi, wachukue tahadhari na
kuondoka mara moja nyakati
hizi za mvua kubwa inayonye-
sha maeneo mbalimbali ndani
ya wilaya hiyo.

“Hiki ni kipindi cha msimu
wa mvua, maji ni mengi, mvua
inayonyesha ni kubwa tofauti
na iliyotokea zamaniwatu wa-
naokaa bondeni watoke na wa-
toto tuwapeleke katika maeneo
salama,” alisema Kyobya.

Mkuu wa Wilaya Kyobya pia

alielekeza wananchi kutoa taar-
ifa kunapokuwa na changamoto
zinazohusiana na mafuriko kwa
kutumia viongozi wa kamati za
maafa kuanzia ngazi za kitongo
w1laya

“Kamati hizi za maafa zikae na
kufanya tathmini pale ambapo
kuna changamoto na maeneo
yeye mzunguko mkubwa wa
maji kwenye taasisi za shule,
watoto wasiende shuleni ili ku-
hakikisha wanakuwa salama,”
alisisitiza Kyobya.

Morogoro ni miongoni mwa
mikoa ambayo wakazi wake
wameathiriwa na mvua kubwa
zilizotabiriwa na Mamlaka ya
Hali ya Hewa nchjini (TMA)
kwamba ingenyesha msimu
huu.

L

Mwenyekiti wa mfuko wa Rehmat-fi-Sabililah Trust of Zanzibar, Hajat Yasmin Alloo (kulia), akikabidhi zawadi na cheti kwa
mtoto Firdaus Abdulrahman Amour ikiwa ni pongezi kwa kufunga na kusali mwezi mtukufu wa Ramadhan, mjini Zanzibar jana,
ambapo zaidi ya watoto 600 wa Unguja na Pemba wamezawadiwa na mfuko huo. PICHA: MARTIN KABEMBA

DKk. Mwinyi aongoza dua kumuombea Hayati Abeid Karume

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amejumuika na
viongozi na wananchi mbalim-
bali katika dua maalum ya ku-
muombea Rais wa Kwanza wa
Zanzibar, Hayati Abeid Amani
Karume.

Dua hiyo ilifanyika katika ofisi
kuu za CCM Kisiwandui sehemu
ambayo mwili wake ulizikwa.

Katika dua hiyo ya kisomo
cha hitma iliyofanyika jana
ilianza na dua iliyosomwa
na Kadhi Mkuu wa Zanzibar,
Shekhe Hassan Ngwali, kisha
kisomo cha hitma kikasomwa
na Shekhe Abdulrahman Dedes
na kuhitimishwa na Mufti Mkuu
wa Zanzibar, Shekhe Saleh Kabi.

Dua hiyo pia ilihudhuriwa
na viongozi mbalimbali wa ki-
serikali, kisiasa, dini na vyombo
vya ulinzi na usalama akiwemo
Makamu wa Rais, Dk. Philip

Mpango, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, Makamu wa Pili wa
Rais Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdullah.

Wengine ni Makamu wa
Kwanza wa Rais, Othman Ma-
soud, Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson na Spika wa
Baraza la Wawakilishi, Zuberi
Ali Maulid.

Wengine ni viongozi wastaafu
akiwemo Rais Mstaafu wa Zan-
zibar, Dk. Amani Karume, Rais
Mstaafu Dk. Ali Mohammed
Shein, Waziri Kiongozi Mstaafu,
Shamsi Vuai Nahodha, Makamu
wa Pili Mstaafu, Balozi Seif Ali
Iddi, Makamu Mwenyekiti wa
CCM Bara, Abdulrahman Ki-
nana, Katibu Mkuu wa CCM, Dk.
Emmanuel Nchimbi.

Baadaya ya dua hiyo, baadhi
ya viongozi na wanafamilia
walipata fursa ya kuweka ma-
shada ya maua katika kaburi
la kiongozi huyo wa Zanzibar
ambaye alifariki April 7 mwaka

1972.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya dua
hiyo viongozi na wananchi
waliohudhuria walisema alama
kubwa aliyoiacha Mzee Karume
itaendelezwa kwasababu ndiyo
mwasisi wa Mapinduzi ya Zanzi-
bar na kuikomboa Zanzibar.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekeza-
ji, Sharif Ali Sharif alisema
Mzee Karume hatasahau-
lika kutokana na maendeleo
mengi aliyoyafanya ikiwemo
kuunganisha umoja wa wa-
nanchi wa Zanzibar katika ku-
shikamana.

“Ukiachana na maendeleo
makubwa ikiwemo ya miun-
dombinu, afya, elimu, makazi,
maji kwa kweli Wazanzibari
hatutomsahau kiongozi wetu
huyu ambae leo ametimizam
miaka 52 tangu alipofariki”
alisema Sharif.

Waziri wa Utalii na Mambo ya

Kale, Mudrik Ramadhan Soraga,
alisema Mzee Karume akimso-
ma katika vitabu na kupata sim-
ulizi kutoka kwa wazazi kuwa ni
mfano mzuri katika waasisi wa
nchi, hivyo vijana wanapaswa
kujifunza kutokana na msingi
ya kiongozi huyo ikiwemo
uzalendo na uwadilifu.

Mstahiki Meya wa Jiji la Zan-
zibar, Mahmoud Muhammed
Mussa, alisema Zanzibar im-
eingia katika kumbukumbu
ya kumuenzi mwazilishi wa
Mapinduzi ya Zanzibar na kuna
mambo mengi ya kujifunza kati-
ka kifo chake, ikiwemo ulinzi na
usalama katika nchi na maende-
leo yanayoendelea.

Alisema kuna umuhimu wa
kuwatunza na kuwaenzi wajane
wa wanamapinduzi kwa sababu
nao wanamchango mkubwa
katika nchi, hasa kwa kipindi
chote walichoishi na wanaume
zao ambao ndiyo majemedari
wa Mapinduzi ya Zanzibar.
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Nchimbi: Viongozi wote
waombewe kutimiza wajibu

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Balozi Dk.
Emmanuel Nchimbi, amese-
ma viongozi wote wakiwamo
wa kitaifa na vyama vyote vya
siasa wanapaswa kuombewa
na viongozi wa dini ili wajue
kwamba wote wana wajibu

kwa nchi yao.
Balozi Dk. Nchimbi amese-
ma kuacha kuwaombea

baadhi ya viongozi katika
makundi hayo au kuchagua
wa kuwaombea na kuacha
wengine, litakaloumia ni taifa.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
wa hafla ya kufuturisha wa-
toto yatima pamoja na dua
kwa Rais Samia Suluhu Has-
san, iliyoandaliwa na Jumuiya
ya Umoja wa Vijana wa Chama
hicho (UVCCM), jijini Dar es

Salaam.

“Tunashukuru sana kwa
mapenzi makubwa ambayo
mmeonyesha katika tukio la
leo, kufuturisha kundi hili la
watoto yatima na dua kwa
Rais wetu, lakini naomba kati-
ka maombi yenu, tuwaombee
viongozi wote wa Tanzania,
viongozi wa serikali, CCM, vy-
ama vya siasa vingine ili wajue
kwamba kila mmoja ana wa-
jibu kwa nchi yao,” alisema.

“Ni wazi kwamba tukiacha
kuwaombea baadhi ya vion-
gozi, tukichagua kuwaombea
na kuwaacha wengine...ana-
yeumia ni taifa letu, kwa hiyo
tuwaombee viongozi wote,
watambue, wajue umuhimu
wa kazi wanazozifanya kwa
nchi yao, wajue umuhimu wa
kuitumikia nchi yetu kwa ua-
minifu na waipende nchi yao,

nawaomba  msichoke...msi-
choke..msichoke kuliombea
taifa letu.”

Alisema ni wakati mwafaka
kwa Watanzania kuendelea
kumuombea dua Rais Samia
Suluhu Hassan kwa uzalendo
na kazi kubwa anazoendelea
kufanya kwa taifa.

“Ni wakati mwafaka wa
kumuomba Mungu atusai-
die na apokee dua zetu na
tunaweza kusema bila kigu-
gumizi kwamba Rais Samia,
anafanya kazi kubwa sana na
kwa uzalendo wa hali ya juu,
ana mapenzi ya kipee kwa Wa-
tanzania. Tunayo kila sababu
ya kumuomba Mungu, am-
jalie hekima na nguvu zaidi na
arefushe zaidi maisha yake ili
aweze kuendelea kulitumikia
taifa hili,” alisema Balozi Dk.
Nchimbi.

Pia, alipongeza kazi inay-
ofanywa na viongozi wa dini
ya kuwalea vijana kiimani.

“Nitumie nafasi hii ku-
wapongeza kwa kazi kubwa
mnayoifanya kuwalea vijana
na kuwafundisha imani, na
kadri mnavyowalea katika
imani ndivyo watakavyokuwa
viongozi bora kwa nchi yetu,
kwa hiyo niendelee kusisitiza
kwamba muendelee kufanya
kazi hiyo ili tuwe na taifa le-
nye vijana wenye kujitambua
na kuelewa wajibu wao kwa
nchi yetu,” alisena Balozi Dk.
Nchimbi.

Mwenyekiti wa UVCCM
Taifa, Mohamed Kawaida,
alisema pamoja na mambo
mengine, jumuiya hiyo ina-
tambua umuhimu wa vijana
kuwa na kipaumbele kwenye
misingi ya imani.

Mwenyekiti
wa Umoja
wa Wa-
zazi Kata
ya llala,
Sabry Sharif
(kulia),
akiongoza
kampeni ya
upandaji
miti katika
mitaa va
kata hiyo,
es Salaam
mwishoni
mwa wiki,
kuelekea
Maadhim-
isho ya Siku
ya Jumuiya
va Wazazi
Taifa. PI-
CHA: PILLY
KIGOME

Tanesco yatoa hadhari wananchi Kibiti, Rufiji

-

Wanaodaiwa
kumshambulia
Ofisa kilimo
wafikishwa
mahakamani

Na Steven William, MUHEZA

WATUHUMIWA wanane wakazi wa
kata ya Kwezitu wilayani Muheza,
wanaodaiwa kumjeruhi kwa kum-
piga Ofisa Kilimo Kata ya Tongwe,
Subira Mmbago wamefikishwa
mahakamani.

Watuhumiwa hao wamesomewa
mashtaka yao mwishoni mwa
wiki Mahakama ya Hakimu Mkazi,
Wilaya ya Muheza Tanga.

Watuhumiwa waliosomewa mash-
taka ni Betwer Mtulo, Neema Mo-
hamed, Emanuel Chaheza, Ernest
Singa, Juma Joseph, Shabilu Rashid,
Ramadhani Bakari na Juma Bikaila.

Mwendesha Mashtaka wa Polisi
Mahakama ya Wilaya ya Muheza,
Joseph Njama kwa kushirikiana na
Michael Msangawale, waliwasomea
mashataka yao mbele ya hakimu
wa mahakama hiyo Godfrey Haule.

Mwendesha mashtaka Njama
alidai kuwa watuhumiwa hao wali-
Kata ya Kwezitu kwa kumpiga na
kumjeruhi Ofisa kilimo huyo am-
baye ni msimamizi wa shamba la
mwekezaji.

Tukio hilo lilitokea wiki iliyopita
kata ya Kwezitu, wilayani Muheza.

[lidaiwa kuwa wananchi hao
walimjeruhi Ofisa kilimo huyo na
kuchoma moto gari lake aina ya
Suzuki wakimtuhumu kushindwa
kusimamia maslahi yao na kusaba-
bisha wawekezaji kupewa eneo la
zaidi ya ekari 500 bila tathmini ya
kina kufanyika.

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Umeme (Tanesco),
limewataka wananchi wa Wilaya
za Kibiti na Rufiji Mkoa wa Pwani,
kuendelea kuchukua tahadhari ili
kuepuka madhara wakati shirika
linaendelea kupunguza maji ka-
tika bwawa la Mwalimu Nyerere
JNHPP.

Tahadhari hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkurugenzi
wa Tanesco Kanda ya Mashariki,
Mhandisi Kenneth Boymanda,
wakati viongozi wa shirika hilo
walipotembelea kukagua, kujio-
nea na kufanya tathmini ya athari
mbalimbali zilizojitokeza kutoka-
na na mafuriko yaliyotokea.

Alisema ujenzi wa bwawa la
JNHPP umesaidia kupunguza
athari za mafuriko na katika
maeneo hayo mara ya mwisho
kutokea mafuriko ilikuwa mwa-

ka 2021 na kwa sasa lina uwezo
mkubwa wa kuhifadhi maji yal-
iyosaidia wananchi kutopata
mafuriko kama ilivyokuwa.

“Shirika linaendelea kutoa
tahadhari kwa wakazi wote wa-
naoishi kwenye ukanda wa chini
wa Wilaya za Rufiji na Kibiti kuhu-
su ongezeko la maji. Ni vyema
wananchi hasa wale wanaoishi
kwenye maeneo ambayo mara
zote yamekuwa yakikumbwa na
mafuriko wachukue tahadhari
ili kuokoa mali zao na uhai wao
na pasitokee majanga makubwa
ambayo yanaweza kuzuilika,”
alisema Boymanda.

Naye Mhandisi wa Maji kutoka
JNHPP, Dismas Mbote alisema
licha ya kuanza kutoa elimu ya
kutosha kabla ya kufungulia
maji bado timu ya wafanyakazi
wa mradi wa JNHPP inaendelea
kupiga kambi maeneo hayo ku-

hakikisha wananchi wanaondoka
salama maeneo hatarishi.

“Tuko huku kujibu maswali
ya wananchi, kutoa ufafanuzi na
kurekebisha maneno ambayo
kuna watu wasio na nia njema wa-
napotosha ukweli na kutaka kuig-
ombanisha Serikali na wananchi.
Sisi tunawaelimisha na kuwapa
ukweli na wananchi wengi wanat-
uelewa na wao wanakiri kwamba
mafuriko haya yamekuwepo kwa
miaka mingi na yamekuwa yakija
na kupita,” alisema Mbote.

Kazi ya kupunguza maji ka-
tika bwawa la JNHPP lilianza
rasmi Machi 8, 2024 na bado li-
naendelea kadri kina cha maji
kinavyoonekana kuzidi huku
likiendelea kupunguza kiasi cha
maji yaliyopaswa kwenda kwa
wananchi katika Wilaya ya Rufiji
na Kibiti.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Rufiji,

Edward Gowelle, alisema mradi
wa JNHPP umepunguza kwa kiasi
kikubwa mafuriko yaliyokuwa
yakitokea katika Wilaya hiyo mia-
ka ya nyuma.

Gowelle alisema kujengwa kwa
JNHPP kumesaidia kujua kiwango
cha maji kinachotolewa kwenda
kwa wananchi na hivyo kufanya
athari kuwa ndogo ikilinganish-
wa na namna ilivyokua wakati
bwawa halijajengwa ambapo
mafuriko yalikuwa yanatokea
bila kujua kiwango cha mtiririko
wa maji.

“Miaka hiyo ya nyuma kuliku-
wa hakuna tahadhari. Wananchi
walikuwa wakishtukia tu maji
yamejaa katika nyumba zao na
mashamba yao. Kipindi hiki sisi
serikali tulipata tahadhari mape-
ma kutoka Tanesco kwa hiyo
tulifikisha taarifa kwa wananchi
ambao walichukua tahadhari ku-

jinusuru na ndiyo sababu mpaka
sasa hakuna kifo hata kimoja kili-
choripotiwa kutokea kutokana
na maji haya,” alisema Gowelle.
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rufiji, Abdul Bakari
Chobo, alisema Wilaya ya Rufiji
imekuwa ikipata mafuriko mara
kwa mara tangu yeye akiwa mdo-
go lakini ujenzi wa JNHPP ume-
punguza kwa kiwango kikubwa
mafuriko kwani kwa miaka ya

karibuni hawakuwahi kupata
mafuriko.
“Mvua nyingi zinaendelea

kunyesha kwenye ukanda wa
nyanda za juu kusini na maji ya-
mekuwa mengi kwa hiyo bwawa
hili lisingekuwepo huenda mad-
hara yangekuwa makubwa zaidi
nawasihi watu kuacha upoto-
shaji wa taarifa kuwa sababu
kubwa ya mafuriko ni ujenzi wa
bwawa,” alisema.
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CRDB yapokewa kwa Kishindo DRC

LUBUMBASHI, DRC

BENKI ya CRDB imepokewa
kwa kishindo katika soko la Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo

(DRC), ikishuhudia kuvutiwa
kwa kiasi kikubwa kwa wenyeji
wa nchi hiyo.

Tangu kufungua milango yake
ya kutoa huduma katikati ya
mwezi Julai 2023 huko Lubum-
bashi, maelfu ya raia wa Congo
na jumuiya ya biashara wameji-
tokeza kujiunga na benki hiyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya CRDB
Congo, Dk. Fred Msemwa, ali-
bainisha mwishoni mwa wiki
mafanikio hayo alipowasilisha
ripoti katika Mkutano Mkuu wa
Kwanza wa Wanahisa wa Benki
hiyo.

Dk. Msemwa alisema mapoke-
zi makubwa ambayo benki im-
eyapata ni ushahidi wa dhamira
yao ya kutoa huduma na bidhaa
bunifu za kifedha zinazoendana
na mahitahi halisi ya watu wa
Congo na biashara nchini humo.

“Ninafurahi kuwajulisha kuwa

benki yetu ya CRDB Congo im-
epokewa vizuri na idadi kubwa
ya watu wa Congo.

“Kujitokeza kwa wingi kwa
wateja  kunadhihirisha imani
walioweka katika benki yetu.
Tumejitolea kuhudumia wateja
wetu kwa ufanisi na kuchangia
katika maendeleo ya kiuchumi
ya DRC,” aliongeza.

Licha ya changamoto zilizoka-
bili soko la Congo katika mwaka
wa fedha wa 2023, ikiwamo
mivutano ya kisiasa kutokana
na uchaguzi, mfumuko wa bei
pamoja na za kidunia ikiwamo
vita vya Urusi na Ukraine, DKk.
Msemwa alisema CRDB Congo
imeanza vizuri katika soko hilo,
ikiweka msingi imara wa ukuaji.

Alibainisha kuwa kwa miezi
mitano ya uendeshaji hadi De-
semba 2023, benki hiyo ilirekodi
jumla ya amana ya wateja zenye
thamani ya Faranga za Congo
(CDF) bilioni 2.5, na jumla ya
mali zenye thamani ya Faranga
za Congo (CDF) bilioni 126.

Akizungumzia mafanikio ya

kuvutia ndani ya muda mfupi
wa uendeshaji nchini humo,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alibainisha kuwa CRDB Congo
imeanzisha huduma ya malipo
kuvuka mipaka iliyopewa jina la
‘CRDB Umoja’.

Alisema ubunifu huo umesaid-
ia kuboresha huduma za malipo
kwa watu, kampuni na taasisi zi-
nazofanya biasharaa kati ya Tan-
zania, Congo, na Burundi.

“Kwa Kiasi kikubwa hii im-
esaidia kuchochea ukuaji wa
biashara katika nchi za ukanda
huu wa Afrika ya Mashariki.

“Kwa Watanzania wanaofanya
biashara kwenda DRC, niwa-
hakikishie kuwa Benki ya CRDB
iko tayari kufanikisha miamala
yao ya kifedha kwa urahisi na
uharaka pamoja na kuwapatia
huduma nyingine za uwezeshaji
zitakazosaidia kukuza biashara
7ao,” alisema.

Nsekela pia alishukuru Rais wa
DRC, Felix Tsishekedi na Rais wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan

kwa kuweka mazingira mazuri
kwa ushirikiano wa biashara,
ambayo yamekuwa msukumo
wa kuingia kwa benki hiyo Con-
go na kupelekea mwanzo mzuri
katika nchi hiyo.

Dk. Ally Laay, Mwenyekiti wa
Bodi ya Kundi la Benki ya CRDB,
alieleza matumaini yake kuhusu
mwanzo wa mzuri wa kampuni
hiyo tanzu ya CRDB Congo na
namna inavyoendana na azma,
dira na mkakati mpana wa benki
hiyo katika kuyafikia masoko
mengi barani Afrika.

Alisema, “Mwanzo mzuri
wa CRDB Bank Congo si tu un-
achangia lengo letu la kuwa ben-
ki inayoongoza Afrika, lakini pia
unachangia katika azma yetu ya
kuboresha maisha na uchumi wa
bara hili,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB Bank Congo, Jessica
Nyachiro alisisitiza uwezekano
mkubwa wa benki hiyo kuchang-
ia kasi ya ukuaji uchumi wa
ukanda wa Afrika ya Mashariki
na Kati.

Jessica alisema mpango wa
benki hiyo ni kuwekeza kwa
kiasi kikubwa katika miundom-
binu ya kidijitali, jambo litakalo-
boresha jinsi watu na biashara
nchini Congo wanavyoendesha
shughuli zao za kibenki.

Alisema benki hiyo inalenga
kuimarisha zaidi nafasi yake ka-
tika soko la Congo kwa kupanua
huduma zake katika maeneo
mengine ya Lubumbashi, Kin-
shasa, Kivu Kaskazini na Kusini,
Bukavu na maeneo mengine
muhimu.

Benki ya CRDB Congo imean-
zishwa kwa ushirikiano wa Benki
ya CRDB PLC, Taasisi ya Fedha
ya Maendeleo ya Norway (Nor-
Fund) na Shirika la Uwekezaji la
Denmark kwa ajili ya nchi zina-
zoendelea (IFU).

Benki hiyo kwa sasa inatoa hu-
duma zake nchini Congo kupitia
tawi lake la Hyponese lililoko
barabara Mama Yemo huko
Lubumbashi pamoja na ATM
zilizoko katika maeneo mbalim-
bali ya jiji hilo.

Vyuo vikuu
Norway
vyaikumbuka
Shule ya Uhuru
Mchanganyiko

Na Grace Mwakalinga, Dar es Salaam

VYUO vikuu vya Norway vimetoa
msaada wa vifaa vya kufundishia
na kujifunzia kwa watoto wenye
mahitaji maalum katika Shule ya
Dar es Salaam.

Akizungumza wakati kukabi-
dhi vifaa hivyo, Prof. Bente Dale
Malones wa Chuo Kikuu cha Molde,
Norway, alisema vifaa hivyo vita-
punguza tatizo la uhaba wa nyenzo
za kufundishia, kujifunzia na vifaa
vya michezo shuleni huko; vi-
namegharimu Sh. milioni 9.5.

Alisema shule hiyo ambayo ni ya
mfano kutembelewa, imekuwa na
mambo mengi mazuri ya kujifunza
kama vile uwezo wa watoto hao
darasani na ari ya walimu kufundi-
sha, kitu kinachopaswa kuigwa.

Alianisha vifaa walivyotoa ni
madaftari, kalamu za wino na
risasi, viti mwendo, vifaa vya usafi,
mipira, sabuni, maandishi ya nukta
nundu, midoli, ndoo za kuhifadhia
maji na vifaa vingine.

Akipokea msaada huo, Mwal-
imu Mkuu Msaidizi wa shule hiyo,
Hajrati Kashakara, alisema vitasaid-
ia kupunguza tatizo la uhaba wa vi-
faa hivyo kwa watoto hao, akiomba
ushirikiano huo uendelee ili wapate
vitu vingi kwa ajili kuwasaidia ku-
soma katika mazingira mazuri.

5 et N .,.'" doid
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Rais wa Rwanda, Paul Kagame akiwa katikati ya wanajeshi wakati wa k

yotokea mwaka 1994 nchini humo. PICHA: MTANDAO

Rwanda yaadhimisha miaka 30 mauaji kimbari

KIGALI, Rwanda

TAIFA la Rwanda limeadhimi-
sha miaka 30 tangu yafanyike
mauaji ya kimbari dhidi ya
jamii ya Watutsi na Wahutu,
ambayo yalichukua uhai wa
watu takribani 800,000 ikiwa
ni tukio baya zaidi la mauaji
ya karne ya 20 yaliyowahi
kushuhudiwa katika bara la
Afrika.

Wakati wa maadhimisho
hayo yaliyofanyika jana Rais
wa Rwanda Paul Kagame,
aliwasha mwenge ikiwa ni
ishara ya kuwakumbuka wa-
hanga wa mauaji hayo kwe-
nye eneo la kumbukumbu ya
mauaji ya kimbari katika mji
wa Kigali.

Mauaji hayo yalitokea Apri-

li 7 mwaka 1994 na kwamba
zaidi ya wahanga 250,000
wanaaminika walizikwa kati-
ka eneo hilo la kumbukumbu.

Bendi ya jeshi ilipiga ny-
imbo za huzuni, wakati Rais
Kagame alipoweka mashada
ya maua kwenye makaburi
ya halaiki, akiwa amezun-
gukwa na viongozi wa kigeni
wakiwemo wakuu kadhaa wa
nchi za Afrika na aliyekuwa
Rais wa Marekani wakati wa
mauaji hayo Bill Clinton.

Clinton, alisema kushind-
wa kuepusha mauji hayo ya
halaiki nchini Rwanda ni kosa
kubwa lililofanywa na utawa-
la wake.

Rais wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron katika ujumbe
wake alisema Ufaransa na

e - e -

washirika wake wa Magharibi
na wa Afrika wangeliweza
kuyazuwia mauaji hayo lakini
hawakuwa na nia ya kufanya
hivyo.

Mwanadiplomasia wa
zamani wa Jamhuri ya Czech,
Karel Kovanda, aliyekuwa
Balozi wa kwanza wa Umoja
wa Mataifa kutamka hadha-
rani matukio ya mwaka 1994
kuwa ni mauaji ya halaiki, ka-
ribu mwezi mmoja baada ya
mauaji hayo kuanza, alisema
mauaji hayo si jambo la kusa-
haulika.

Kumbukumbu hiyo ya
Rwanda inakumbushia kip-
indi cha kutisha katika taifa
hilo la Afrika Mashariki am-
bako jamii ya Wahutu wenye
msimamo mkali walifanya

ushiriki kumbukizi ya mauaji ya kimbari yali-

mauaji ya halaiki yaliyosaba-
bisha umwagikaji damu nchi-
ni Rwanda.

Umoja wa Mataifa un-
asema karibu watu 800,000
waliuawa nchini Rwanda. Na
kwamba hadi leo, makaburi
ya halaiki yanaendelea ku-
gundulika katika nchi hiyo
yenye watu karibu milioni 14.

Tlielezwa kuwa mauaji ya
Rais Juvenal Habyarimana wa
kabila la Hutu Aprili 6, baada
ya ndege yake kudunguliwa
katika anga ya Rwanda, yali-
chochea Wahutu wenye msi-
mamo mkali na wanamgam-
bo wa ‘Interahamwe’ kufanya
mashambulizi, yaliyosababi-
sha wahanga kuuawa kwa
risasi, kupigwa vibaya na
wengine kuchinjwa. DW
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COASTAL

Na Saada Akida

ONGOZI wa Coastal Un-

ion umesema haujam-

wekea mtego wowote

Kocha Mkuu wa timu

hiyo raia wa Kenya, David Ouma,

ikiwamo wa kupoteza mechi ili

kumfuta kazi ya kukinoa kikosi
hicho.

Kauli hiyo imekuja baada ya

taarifa kuzagaa kuwa viongozi

hao wamempa mechi moja na
kama akipoteza anafungashiwa
virago vyake huku akitajwa ali-
yekuwa Kocha wa Tabora Unit-
ed, Goran Kopunovic, anatara-
jiwa kubeba mikoba yake.
Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Habari wa Coastal Union,
Abass Elsabri, alisema hakuna
ukweli wowote juu ya kutaka ku-
muondoka wala kumpa mtihani
wa kushinda baadhi ya mechi.

Alisema ataendelea
kukinoa kikosi cha timu
hiyo kulingana na mka-

taba wake wa miaka
miwili utakapofikia
tamati kwa sababu
amefanikiwa kuitoa
timu kutoka nafasi ya
14 hadi 4.

“Hayo mambo yanatengeneza
kutuondoa katika mstari kwa

KIFUA

sababu kuna taarifa kuwa baadhi
ya wachezaji wetu kuhusishwa
na klabu kongwe hapa nchini, la-
kini pia kuna hilo jambo la kocha
Ouma kuachana naye.

“Mashabiki wetu wanatakiwa
kupuuza hizo tetesi na kushika-
mana kuwa wamoja, hakuna uk-
weli juu ya kutaka kumfukuza ko-
cha wetu wala kumpangia mechi
kuwa asiposhinda tutamuonda
hilo halipo,” alisema Abass.

Aliongeza kuwa kwa sasa akili
na nguvu zao wanazielekeza ka-
tika michezo iliyopo mbele yao
ili kushinda na hatimaye kubaki
kwenye nafasi ya juu.

Coastal Union inashika nafasi
ya nne katika msimamo wa ligi
hiyo ikiwa na pointi 30, wakishin-
da nane, sare sita na kupoteza
michezo saba na sasa imefuzu
kucheza robo fainali ya Kombe la
CRBD Bank Federation.

Wachezaji wa Yanga baada ya kutua Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere juzi wakitokea Afrika Kusini kwenye mechi
ya marudiano ya robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Mamelodi Sundowns, ambayo mabingwa hao wa Tan-
zania walitolewa kwa mikwaju ya penalti 3-2 baada ya dakika 90 kumalizika kwa sare tasa. NA MPIGAPICHA WETU

Ashinda gari ‘Benki ni Simbanking’ ya CRDB

Na Mwandishi Wetu

Nickson Kiungo, mkazi wa
jijini Dar es Salaam na mteja
wa siku nyingi wa Benki ya
CRDB, ameibuka mshindi wa
kwanza wa gari aina ya Nis-
san Dualis katika Kampeni ya
Benki ni Simbanking.

Akichezesha droo ya kump-
ata mshindi wa kwanza wa
gari wa kampeni hiyo mwis-
honi mwa juma, Mkuu wa
Kitengo cha Wateja Binafsi wa
Benki ya CRDB, Stephen Adili,
alisema Kiungo ameshinda
gari hilo kutokana na miama-
la mingi aliyoifanya kupitia
simu yake ya mkononi.

“Huyu ni mshindi wetu wa
kwanza. Tunayo magari ma-
tatu yamebakia kwa ajili ya
washindi  watakaopatikana
katika kampeni hii ya Benki
ni Simbanking ambayo inatoa

zawadi nyingine kama vile
bajaji, bodaboda na simu za
kisasa. Watanzania waend-
elee kutumia Simbanking
ya Benki ya CRDB ili kuji-
weka kwenye nafasi nzuri ya
kushinda zawadi tulizonazo,”
alisema Adili.

Adili alisema gari hilo
limekatiwa bima kubwa na
litajazwa mafuta kabla ya
kumkabidhi mshindi ili aanze
kulitumia bila kuhitaji kuingia
gharama za ziada.

Ili kujiweka kwenye nafasi
ya kujishindia zawadi ziliz-
opo, Adili alisema mteja wa
Benki ya CRDB anatakiwa ku-
tumia huduma za Simbanking
kama anatumia simu ndogo
au kuingia kwenye progra-
mu yake inayopatikana kwa
wenye simu kubwa ambayo
aliitaja ni rahisi na ina ufanisi
mkubwa.

Adili alisisitiza kuwa ni
ngumu kuuepuka uchumi wa
kidijitali kwa sasa, hivyo Wa-
tanzania hawapaswi kubaki
nyuma katika kutumia hu-
duma za Simbanking, aliitaja
ni jukwaa bora zaidi nchini na
linaloongoza kwa kutumiwa
kati ya programu za benki zi-
lizopo.

Ikiwa benki kiongozi nchi-
ni, mkuu huyo alisema CRDB
inahakikisha wakati wote
inaboresha huduma zake ili
kukidhi mahitaji ya wateja
ikitambua kwamba matarajio
yao yanabadilika kila siku.

Akizungumzia zawadi al-
iyoshinda, Kiungo alisema
amekuwa anatumia huduma
za Simbanking kwa muda
mrefu, hivyo ni furaha kwake
kuona miamala yake imetam-
bulika kiasi cha kuzawadiwa
na benki.

“Ni bahati iliyoje. Ninafa-
hamu Benki ya CRDB ina
wateja wengi, hivyo mimi
kuibuka mshindi ni bahati.

Ninamshukuru Mwenyezi
Mungu kwa kunipa nafasi hii,”
alisema Kiungo.

Mbali na mshindi huyo wa
gari, kwenye droo hiyo ili-
yochezeshwa mwishoni mwa
wiki, washindi wengine wawi-
li wa simu janja walipatikana.
Washindi hao ni Daud Peres
Manyama na James Alex Ki-
ambati.

Katika kampeni hiyo kila
mwezi hutoa bajaji moja na
bodaboda mbili kwa wateja
wanaofanya miamala mingi
kupitia programu yake ya
Simbanking inayohamasisha
uchumi wa kidijitiali kwa
kuwawezesha wananchi ku-
fanya miamala mingi pasipo
kutumia fedha taslimu.

Zimamoto
yaipania
New King
FA Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Zimamoto itawavaa
Wafalme wa Kinyasini New King
FC Aprili 21, mwaka huu, katika
hatua ya 16-bora ya michuano ya
Kombe la Shirikisho Zanzibar (ZFF),
maarufu FA Cup.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotole-
wa na Kamati ya Mashindano ya
ZFF mchezo huo utapigwa katika
Uwanja wa Mau A majira ya saa
kumi alasiri.

Katika mchezo huo wa hatua
ya 16-bora Zimamoto imesema
inaweza ikakutana na upinzani
mkubwa kutoka kwa Wafalme wa
Kinyasini hao, wanaotokea Mkoa
wa Kaskazini Unguja.

Timu hiyo ipo Ligi Daraja la
Kwanza Kanda na imekuwa iki-
fanya vizuri katika michuano hiyo
licha ya kutofika fainali.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Zimamoto, Mohm-
ed Hilali ‘Tedi’, alisema licha ya up-
inzani wanaotarajia kuupata, yeye
anakiamini kikosi chake kinaweza
kufanya vizuri kutokana na maan-
dalizi ya mapema waliyofanya.

Alisema mchezo huo kwao wao
ni mgumu kwakuwa wanawafa-
hamu vizuri wapinzani wao katika
Kombe la FA, hivyo lazima wawe
makini ili kutimiza lengo lao la
kusonga mbele.

Alisema kuvuka katika hatua
16-bora kutawasafishia njia katika
kuhakikisha wanafanya vizuri zaidi
katika hatua inayofuata ya robo
fainali.

“Si mchezo rahisi, lakini pia
hautakuwa mgumu uwanjani
iwapo wachezaji watacheza vizuri
na kujua nini lengo letu katika
mashindano haya,"alisema.

Hata hivyo, alisema maandalizi
va mapema waliyofanya ikiwamo
kutovunja mazoezi katika mwezi
huu wa Ramadhani, hiyo inaonesha
kuwa wachezaji wao wanakiu ya
kuhakikisha wanfanya vizuri katika
hatua hiyo.
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PHILLIPS ALENGWA CITY

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Kalvin Phil-
lips, 28, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo West Ham,
amepangwa kama mmoja wa walengwa wa Fulham
msimu ujao. (Football Transfers)

RODRI KUONGEZEWA MSHIKO

KLABU ya Manchester City inataka kumzawadia
Rodri, 27, kwa nyongeza ya mshahara ambayo itam-
fanya kiungo huyo wa kati wa Hispania abaki na klabu
hiyo katika maisha yake yote ya soka. (Mirror)

GYOKERES AIVUTIA ARSENAL

ARSENAL na Chelsea zinavutiwa na Viktor Gyokeres,
25, lakini Sporting Lisbon hawatakubali chini ya euro
milioni 100 kwa mshambuliaji huyo. (Pedro Sepulveda)

PEREIRA ATAKIWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inavutiwa na kiungo wa
kati wa Fulham raia wa Brazil, Andreas Pereira mwenye
umri wa miaka 28. (Sky Sports)

TEN HAG NA UNITED

BODI ya Manchester United itasubiri hadi mwishoni
mwa msimu kufanya uamuzi kuhusu mustakabali wa
kocha, Erik ten Hag, licha ya shinikizo kwenye nafasi ya
Mholanzi huyo. (Times)

RAMSDALE KUONDOKA

GOLIKIPA wa England, Aaron Ramsdale,25, anataraji-
wa kuondoka Arsenal msimu huu, huku mchezaji huyo
akilengwa na Newcastle United. (Football Insider)

MOTTA KUMRITHI TEN HAG

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumteua
Kocha wa Bologna, Thiago Motta, kama mbadala wa
Erik Ten Hag. (Gazzetta dello Sport)

LAMPARD ATAJWA CANADA

KOCHA wa zamani wa Chelsea Frank Lampard,
ameibuka kuwa mgombea wa kushtukiza kuchukua
mikoba ya kuinoa Timu ya Taifa ya Canada. (Telegraph)

ALEXANDER-ARNOLD KIFUNGO

LIVERPOOL ipo kwenye mazungumzo na Trent
Alexander-Arnold, 25, kuhusu mkataba mpya wa beki
huyo wa kulia wa England. (Football Insider)

MODRIC AWEKEWA TANGAZO

DINAMO Zagreb imelipa tangazo la ukurasa mzima
katika gazeti la michezo la Marca, kwenye jaribio la
kumshawishi kiungo wa kati wa Croatia, Luka Modric,
38, kurejea katika klabu yake ya kwanza iwapo
ataamua kuondoka Real Madrid msimu huu. (ESPN)

MBAPPE ASITISHIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imesitisha mazungumzo
ya kuongeza mkataba na mdogo wa Kylian Mbappe,
Ethan, 17, huku mkataba wa sasa wa kiungo huyo wa
kati wa Ufaransa ukimalizika Juni. (RMC Sport)

DONDOO Z/
MAGAZET|

ROYADH, Saudi Arabia

ARIM Benzema amewajibu
wakosoaji wa uchezaji wake
tangu alipohamia Klabu
ya Al Ittihad ya Saudia, ak-
isema anahitaji usaidizi na hawezi
kushinda michezo peke yake.
Mshindi huyo wa zamani
wa tuzo ya Ballon d’Or ali-
kua miongoni mwa majina
mashuhuri kuhamia Saudi
Arabia msimu uliopita wa
majira ya joto baada ya
kumaliza miaka 14 akiwa
na Real Madrid.

Hata hivyo, amefunga mabao tisa
pekee katika mechi 20 za ligi katika
msimu wake wa kwanza nchini Sau-
dia. Al Ittihad, mabingwa wa msimu
uliopita, wanashika nafasi ya nne ka-
tika msimamo, wakiwa na pointi 30
nyuma ya viongozi Al Hilal.

Alipoulizwa baada ya Al Ittihad
kutoka suluhu na Al Taawoun Iju-

WAKGS@AJI WAKE

O O @ Nahitaji msaada uwanjani,
siwezi kushinda mchezo pekey-
angu, ni msimu wangu wa...

maa kwa nini mashabiki walikuwa
hawamuoni Benzema yule wa Real
Madrid, aliiambia Action with Walid:
“Kwa sababu si mchezo sawa, sio
wachezaji sawa.

“Nahitaji msaada uwanjani, siwe-
zi kushinda mchezo mmoja peke
yangu. Nahitaji mchezaji mwingine,
nahitaji vitu vingi. Lakini ni tofauti,
ni msimu wangu wa kwanza Saudia.
Natumai nitamaliza msimu vizuri,
natumaini nitashinda.

Benzema mwenye umri wa miaka
36, alisaini mkataba wa miaka mitatu
na Al Ittihad msimu uliopita wa ma-
jira ya joto wenye thamani ya euro
milioni 400.

Lakini ESPN iliripoti kwamba Ben-
zema aliangalia chaguzi nyingine

kwenye dirisha la uhamisho wa Jan-
uari baada ya miezi sita ya kwanza ya
Jeddah.

Mchezaji huyo wa zamani wa Ki-
mataifa wa Ufaransa alijua kwamba
AlTttihad wangemruhusu kuondoka,
lakini alifikiria kurejea Ulaya kama
uwezekano.

Chelsea na klabu yake ya nyumba-
ni Lyon wote waliuliza kuhusu upati-
kanaji wake, vyanzo vililambia ESPN.

Benzema  aliifungia = Madrid
mabao 354 katika mechi 648 huku
akiweka rekodi ya kutwaa mataji 25,
yakiwamo mataji manne ya LaLiga,
matano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
matatu ya Copa del Rey, manne ya
Supercopa, manne ya UEFA Super
na matano ya Klabu Bingwa Dunia.
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MUNICH, Ujerumani

INARA wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesli-

ga, Bayer Leverkusen walipata ushindi wa

bao 1-0 dhidi ya Union Berlin, Jumamosi

na kufikia rekodi ya kutopoteza katika me-
chi 28 mfululizo na wanakaribia kutwaa taji lao la
kwanza la ligi wakiwa na faida ya pointi 16 kileleni
na mechi sita zilizosalia.

Kikosi cha Xabi Alonso, ambacho hakijapoteza
katika mechi 41 kwenye michuano yote msimu
huu, kinaweza kutwaa tajilao la kwanza la Bundes-
liga na taji la kwanza baada ya miaka 31 kwa ush-
indi nyumbani dhidi ya Werder Bremen wiki ijayo.

Wako na pointi 76 huku wakiwa wamesalia na
mechi sita na Bayern Munich wanaoshika nafasi ya
pili wakiwa na pointi 60 kutokana na kichapo cha
kushangaza cha mabao 3-2 kutoka kwa Heiden-
heim, ikiwa ni kupoteza kwao kwa pili mfululizo
kwenye ligi.

“Ninajivunia sana timu. Tulijiandaa vema na
tulikuwa na mawazo yanayofaa. Hali sasa ni nzuri
sana kwetu na labda tutakuwa na kitu cha kushere-
hekea wiki ijayo,” alisema Xabi Alonso akiwaambia
waandishi wa habari.

“Lakini kabla ya wiki ijayo kuna Ligi ya Europa
na hapo ndipo umakini ulipo sasa.”

Leverkusen, ambayo imekuwa ikidhihakiwa
kwa muda mrefu kama ‘Neverkusen’ kutokana na
kukosa mataji katika miongo kadhaa iliyopita, wa-
metinga fainali ya Kombe la Ujerumani.

Pia watamenyana na West Ham United wiki
ijayo katika mechi yao ya kwanza ya robo fainali
ya Ligi ya Europa.

“Sipendi kufananishwa. Tuna namna yetu ya ku-
fanya mambo na tumefanya hivyo tangu mwanzo
na tumeendelea hivyo,” alisema Alonso.

“Tunataka kuendelea kwa njia sawa bila kujali
kama ni Ligi ya Europa au Kombe la Ujerumani.”

Licha ya kupata nafasi nyingi, timu ya Alonso
ililazimika kusubiri hadi dakika za lala salama za
kipindi cha kwanza ndipo Florian Wirtz akafunga
kwa penalti. Dakika za awali Union ilimsababishia
Robin Gosens kutolewa nje kwa kadi nyekundu.

Union haikuwahi kurejea tena ikiwa na mche-
zaji chini kipindi cha pili na Leverkusen walihitaji
tu kudhibiti mchezo, wakishikilia pointi tatu kwa
urahisi ili kufikia rekodi ya ligi kwa mechi nyingi
mfululizo za kutopoteza.

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United
ipo tayari kupokea zaidi ya euro
milioni 40 ili kuachana na winga
Jadon Sancho, kwa mujibu wa ri-
poti.

Sancho alijiunga na Borussia
Dortmund kwa mkopo Januari
baada ya kutofautiana na kocha
Erik ten Hag, lakini mpango huo
haujumuishi chaguo la uhamisho
wa kudumu na hivyo winga huyo
kwa sasa anatarajiwa kurejea Old
Trafford msimu huu wa majira ya
joto.

Hata hivyo, iwapo Erik ten
Hag ataendelea kuinoa United,
Sancho huenda akatafuta kuon-
doka kwa kudumu na Sky Sport
inaeleza kuwa anataka kubaki na

Dortmund, ambayo pia inataka
kufanya makubaliano na United.

Kikwazo kikuu kwa Dortmund
ni gharama yake, kwani United
ililipa pauni milioni 73 kumsa-
jili Sancho mwaka 2021, na hivyo
kumsainisha mkataba mnono
ambao unatarajiwa kumalizika
msimu wa majira ya joto wa
2025, na wanatafuta karibu nusu
ya kiasi hicho ili kumuuza San-
cho.

Kutumia fedha za aina hiyo
kwa mchezaji mmoja itakuwa
ngumu sana kwa Dortmund, am-
bayo pia haiwezi kutoa popote
karibu na aina sawa ya mshahara
anayopokea Sancho kwa sasa.

Mkataba wa kudumu bado
haujatolewa lakini mazungumzo
kati ya Dortmund na United bado

Man United yataja bei ya Sancho

yako mbali sana na azimio hilo.
Sancho amefunga

mawili na pasi mbili za mabao ka- :
tika mechi 11 alizocheza hadi sasa :
akiwa na Dortmund, ambapo vi- :
ongozi wa klabu hiyo wamekiri :
wazi kuwa hawakutarajia mengi :
kutoka kwa mchezaji huyo am- :
baye alikaa nje ya uwanja kwa :
miezi minne kabla ya kujiunga :

nao.

Malen.

Mholanzi huyo mwenye umri :
wa miaka 25, amekuwa katika ki- :
wango bora na akiwa amebakiza :
miaka miwili kwenye mkataba :
wake, anaaminika kuwananiaya :

kuhamia Ligi Kuu England.

mabao :

Mustakabali wa Sancho un-
aweza kuunganishwa na winga :
mwingine wa Dortmund, Donyell :

Felix amefichua
Silva kuitaka
Barcelona

BARCELONA, Hispania

JOAO Felix amefichua kuwa
mchezaji mwenzake wa Ureno,
Bernardo Silva ameonesha nia
va kutaka kusajiliwa Barcelona.

Huku kukiwa na tetesi za
uhamisho zinazomhusisha Silva
na uwezekano wa kuhamia
Katalunya, uidhinishaji wa Felix
unaongeza uzito mkubwa Kkatika
hali hiyo.

Ripoti kutoka Hispania zimedai
kuwa Silva ana nia ya kutaka
kujiunga na Barca, na hivyo ku-
chochea tetesi kali zinazomhusu
nyota huyo wa Ureno.

Akizungumza na Jijantes
FC, Felix alisema angependa
Silva ajiunge naye Barcelona
na wawili hao wamezungumza
kuhusu matarajio kama hayo.

“Kama ningekuwa Deco
(Mkurugenzi wa Michezo wa
Barcelona), kwa siku, ningemsa-
jili Bernardo Silva bila shaka,”
alisema Felix.

“Acha wamlete. Umemuona ak-
icheza? Ni bora zaidi kama mtu.
Anatoka kizazi cha Joao Cancelo.
Sasa wachezaji wanadumu hadi
wana miaka 35 mpaka 36.

“Shemeji yake yuko hapa.
aliniuliza kuhusu jinsi mambo
yalivyo hapa, hali ya hewa,
masuala ya kodi...nilimwambia
ni sawa kwake kuja.

“Sidhani kama Manchester City
itafanya iwe rahisi.”

Felix pia alifichua kwamba
Silva angetamani kuvaa jezi
ya kifahari akiwa Barca - jezi
iliyowahi kupambwa na gwiji wa
klabu hiyo,Lionel Messi.

“Angependa kuvaa namba 10,”
aliongeza Felix.

“Ni namba muhimu sana
kwenye klabu, huwezi kumpa
mtu yeyote tu, unapaswa kuwa
makini. Ni namba ninayoipenda
sana, lakini sijawahi kuivaa.”
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HABARI MICHEZO

_ COASTAL,

Benchikha aweka

wazi wakusajlllwa

: Na Adam Fungamwango
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tupambane na kuwekeza kwa ku-
pata watu wa kutupeleka huko.

“Tupo katika mchakato huu
wa kuwekeza kwa kuleta watu
wenye uzoefu wa kucheza nusu
fainali kuja kuungana na waliopo
sasa kupigania timu kufika hatua
hiyo ambayo Wanasimba wa-
naiota,” alisema Ahmed.

Aliongeza kuwa wanafanya
kazi kubwa kurekebisha makosa
yaliyojitokeza kwenye michezo
yote miwili na kujiandaa kwa
msimu Ujao.

“Al Ahly, Mabingwa watetezi
wa michuano hii, ndio timu ya
Karne ya Afrika na pia kinara wa
kuchukua mara nyingi taji hili
kwa hiyo kutolewa nao si jambo
la kusema tutakaa na kuanza ku-
jilaumu,” alisema Meneja huyo.

Kwa upande wa beki wa Ki-
mataifa wa Simba, Che Fondoh
Malone, alisema ameumia sana
kwa timu yake kuondolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
lakini hawana jinsi wanasahau
yote na sasa kujiandaa na mich-
ezo iliyopo mbele yao.

Alisema wanatakiwa kujipanga
kwa ajili ya mashindano mengi
kuhakikisha wanafanya vizuri na
kuipambania heshima ya nembo
ya Simba katika michuano min-
gine ikiwamo Ligi Kuu na Kombe
[a CRBD Bank Federation .

Che Malone alisema hakuna
mchezaji ambaye atafurahishwa
na matokeo waliyoyapata nchini
Misri na anaimani ni mpira na
sasa wanajipanga kwa michezo
ijayo.

“Tunasahau mchezo uliopita na
sasa tunaangalia kilichopo mbele
yetu, imeuma lakini hatuwezi
kuendelea kuwaza kilichopata na
tunahitaji kufanya vizuri kwenye
michezo |||yopo mbele yetu na
kusonga mbele,” alisema beki
huyo.
~ Kikosi cha Simba kimeondoka
jana kuelekea Kigoma tayari kwa
mchezo wa hatua ya 16-bora ya
Kombe la CRDB Federation dhidi
ya Mashujaa FC utakaopigwa
kesho katika Uwanja wa Lake
Tanganyika.

Gamondi mguu

nje ndani Yanga
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Ligi Kuu wamepatiwa taarifa
zote zinazohusiana na mchezo
huo na maandalizi yake yanaanza
mara moja ili hakikisha unafanyi-
ka katika kiwango cha juu kina-
choendana na michezo mikubwa
va ligi ya sita kwa ubora Afrika,”
ilieleza taarifa hiyo iliyotolewa na
Idara ya Habari na Mawasiliano
ya Bodi ya Ligi nchini, TPLB.

Katika mechi ya mzunguko
wa kwanza iliyochezwa kwenye
uwanja huo, Novemba 5, mwaka
jana, Simba ikiwa mwenyeji, iliku-
tana na kipigo cha mabao 5-1.

LABU za Coastal Un-
ion, Mashujaa FC na
Prisons, zimeanzisha
fimu za mpira wa

: miguu kwa wanawake katika
: kile kinachoelezwa kuwa ni
: matakwa ya kikanuni ya leseni
: za klabu siku za usoni.

Kuanzishwa kwa timu
hizo kunafanya timu
za Ligi Kuu Tanzania

Bara ambazo pia zina
vikosi vya soka la wa-
nawake kufikia nane.

Klabu ya Coastal, imean-

¢ zisha timu yake inayoitwa
¢ Coastal Ladies ambayo kwa

wa Tanga ambapo wikiendi
hii ilitoa kipigo cha mabao
24-0 dhidi ya Mwambao Gold,
mechi ikichezwa, Uwanja wa
Mkwakwani jijini Tanga.

“Matarajio yetu ni kupanda
hadi Ligi Kuu ili kwenda kutoa
ushindani dhidi yaa timu kub-
wa za huko,” alisema Abass El
Sabri ambaye ni Ofisa Habari
wa Klabu ya Coastal Union.

Klabu ya Mashujaa FC im-
etangaza kuichukua timu ya
Amani Queens iliyoshuka
daraja msimu uliopita na sasa
itajulikana kama Mashujaa
Queens.

Timu hiyo itashiriki Ligi
Daraja la Pili msimu huu, iki-
wa kwenye mkakati wa kure-
jea Ligi Kuu ya Wanawake

, MASHUJAA FC
TIMU ZA

msimu ujao.

Klabu ya Prisons inayomi-
likiwa na Jeshi la Magereza
nayo imeanzisha timu ya soka
wanawake, Prisons Queens
ambayo kwa sasa ipo kambini
ikijiandaa kushiriki Ligi ya
Wanawake Mkoa wa Mbeya.

Taarifa iliyotolewa na klabu
hiyo imeeleza timu hiyo iko
chini ya Kocha Mkuu, Ro-
land Malambi, na lengo ni
kuthamini na kukuza vipaji
vya soka kwa akina dada.

“Malengo yetu kwa sasa ni
kupandisha timu Ligi Kuu na
baadaye kuchukua ubingwa,”
ilisema taarifa hiyo.

Kabla ya timu hizo tatu
kuwa na timu za wanawake,
timu za Ligi Kuu ambazo

zilikuwa na vikosi vya wa-
nawake ni Geita Gold Queens,
JKT Queens, Yanga Princess,
Simba Queens, na Baobab
Queens ambayo inamilikiwa
kwa ubia na Azam FC.

Mkurugenzi wa Ufundi
wa TFF, Salum Madadi,
wakati akiwa Mkurugenzi wa
Mashindano, alisema baada
ya Shirikisho la Mpira wa
Miguu (CAF), kuzitaka timu
zote zinazocheza michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho kuwa na
timu za wanawake, TFF nayo
misimu michache baadaye
itakuja na kanuni hiyo ya
kuzitaka timu zinazocheza
Ligi Kuu kuwa na timu za wa-
nawake.

¢ sasa inashiriki Ligi ya Mkoa

PATASHIKA...

Beki wa kushoto wa Brighton & Hove Albion, Pervis Estupinan, akihaha kum-

dhibiti winga wa Arsenal, Bukayo Saka, kwenye mechi ya Ligi Kuu England

iliyopigwa Uwanja wa Falmer juzi na Arsenal kushinda mabao 3-0. PICHA:

© MTANDAO

Jamburi
matumaini
kibao kubaki
Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU ikiendelea kuhaha kubaki Ligi
Kuu Zanzibar kwa kumaliza nafasi za juu
msimu huu, timu ya Jamburi imesema
mpango wao huo utaimarishwa zaidi
kwa kuwa wanaamini katika michezo 10
iliyosalia iwatoa walipo kwa sasa.

Akizungumza na gazeti hili jana Kocha
Msaidizi wa timu ya Jamhuri, Mfaume
Shaaban, alisema wanasuka mipango
imara ili kuhakikisha wanacheza tena Ligi
Kuu msimu ujao. Jamhuri ambayo makazi
yake yapo Wete Pemba, ni miongoni mwa
timu ambazo zipo katika mstari wa hatari
wa kushuka daraja katika msimamo wa
Ligi Kuu Zanzinibar wenye timu 16, ligi
ambayo inadhaminiwa na Benki ya Watu
wa Zanzibar, PBZ.

Kocha huyo alisema hesabu na mi-
pango yao wanaielekeza katika michezo
10 iliyobaki kwa kuhakikisha wanapata
alama za kuwaondoa katika hatari ya
kushuka daraja.

Alisema timu hiyo licha ya kuvunja ma-
zoezi kupisha mwezi wa Ramadhani, hiyo
haitawazui kutimiza lengo na mikakati
yao ushindi katika michezo iliyosalia.

Alisema miongoni mwa mpango
mkubwa ni kuhakikisha hawapotezi kwa
kufungwa katika michezo yote watakay-
ocheza ugenini (Unguja), lakini pia kupa-
ta alama tatu kwa michezo yote watakay-
ocheza nyumbani Kisiwani Pemba.

Aidha, alisema timu hiyo inatarajia
kuanza mazoezi mapema mwezi Eid pili,
ili kuajiandaa na michezo 10 ya lala sala-
ma katika ligi hiyo ambayo inatarajiwa
kuongezeka ushindani.

Timu ya Jamhuri ipo nafasi ya 15 katika
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa
na alama 18, baada ya kushuka dimbani
mara 20, ambapo imeshinda michezo
minne, sare sita na kupoteza mechi 10.
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® ® ® Kuiongoza Yanga
kuivaa Simba Aprili 20 huku
akieleza hana ukakika...

Na Adam Fungamwango

UKU mashabiki na
wanachama wa Yanga
wakifurahia  namna
timu yao ilivyocheza

vizuri michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ikifika hatua ya
makundi baada ya miaka 25, la-
kini pia ikitinga robo fainali kwa
mara ya kwanza, kocha aliyefan-
ya kazi hiyo, Miguel Gamondi,
amesema hana uhakika wa kue-
ndelea kubaki katika klabu hiyo
kwa msimu ujao.
Gamondi, ambaye ni ko-
cha mkuu wa timu hiyo,

Dar es Salaam baada
ya kuwasili wakitokea
Afrika Kusini ambapo
walitolewa na Ma-
melodi Sundowns kwa
mikwaju ya penalti 3-2
kutokana na dakika 90
za pili kumalizika kwa
suluhu kama zile za
awali katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Alipoulizwa kuhusu mipa-
ngo yake ya msimu ujao baada
ya kuichukua Yanga msimu wa
kwanza na kuiingiza makundi
baada ya miaka 25 kupita, huku
akiifikisha robo fainali kwa mara
ya kwanza tangu mfumo mpya
wa michuano hiyo kuendeshwa
kwa mtindo wa ligi ulipoan-
zishwa mwaka 1997, Gamondi
alikataa kuelezea kwa madai
hana uhakika wa kuendelea ku-
wapo na ataelezea kama ataku-
wapo kipindi hicho.

“Siwezi kuelezea hilo kwa
sababu sina uhakika kama ni-
takuwapo kwa hivyo siwezi
kuelezea mipango yoyote ya
baadaye,” alisema.

Lakini kuhusu mbinu alizo-
tumia kuweza kuisumbua Ma-
melodi inayosifika kwa kucheza
soka la kuvutia Afrika, alisema
ana furaha kubwa kwa kiwango
walichoonyesha, akiwapongeza
wachezaji wake kwa kucheza
kwa maelekezo yake na kwa us-
ahihi zaidi, wakiongeza na juhu-
di, upambanaji na kujituma.

“Nina furaha kwa kiwango
tulichocheza na pia uwezo wa
wachezaji wangu, walichofanya
ni kucheza kwa maelekezo na

J . [

s B_Aah

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi

kwa usahihi, kujituma, nidha-
mu na kupambana, usisahau tu-
likuwa tunacheza na Mamelodi
Sundowns. Tulizuia mianya yao
yote ambayo walikuwa wana-
tumia ili kufanya mashambulizi,
wametengeneza nafasi chache
sana za kufunga kitu ambacho
si kawaida, hii si sifa kwa Yanga
tu bali ni kwa Tanzania nzima,”
alisema Gamondi.

Kocha huyo alikiri kuwa si
kazi rahisi kucheza na timu
hiyo kwani kila mtu anafahamu
kuwa ni moja kati ya timu kub-
wa barani Afrika, huku pia aki-
kumbushia bao walilonyimwa.

Katika hatua nyingine ya

mzunguko wa pili ya watani wa
jadi, Simba na Yanga imepang-
wa kuchezwa Aprili 20, mwaka
huu, kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa jana na
Bodi ya Ligi, imeeleza kuwa
mchezo huo namba 180, awali
haukupangwa kwenye ratiba
iliyofanyiwa maboresho na ku-
tangazwa Februari mwaka huu,
ambapo sasa utachezwa saa
11:00 jioni, Yanga ikiwa mwe-
nyeji.

“Klabu za Simba na Yanga
pamoja na wadau wengine wa
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Benzema awajibu wakosogjigliTeya

Benchikha aweka
wazi wakusajiliwa

Na Saada Akida

BAADA vya kushuhudia timu
yake ikitolewa kwenye hat-
ua va robo fainali ya Ligi
va Mabingwa Afrika kwa
msimu wa tano sasa, Kocha
Mkuu wa Simba, Abdelhak
Benchikha, ameweka wazi
kuna kazi ya ziada inabidi
kufanyika, ikiwamo kusajili
washambuliaji wenye uw-
ezo mkubwa wa kutumia
nafasi zinazopatikana.

Simba jana ilirejea nchini
ikitokea Misri ambapo
ilikubali kichapo cha mabao
2-0 dhidi ya Al Ahly, hivyo
kutupwa nje kwa jumla ya
mabao 3-0 kutokana na
mechi ya awali nyumbali
katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa kufungwa bao 1-0.
~ Akizungumza na Nipashe
jana baada ya kurejea
nchini, Benchikha alisema
pia kupoteza mchezo wa
kwanza nyumbani dhidi ya
Al Ahly uliongeza ugumu
kwenye mechi ya maru-
diano, lakini akidai kuna
mambo wamejifunza na
kuahidi kuyafanyia kazi
kwa msimu ujao ili kuwa
bora zaidi.

Benchikha alisema Al
Ahly ni timu bora na ina
wachezaji wenye uzoefu
ambao wanaweza kubadili
mchezo muda wowote na
hilo ndilo lililowagharimu,
ikiwamo kupoteza nafasi
nyingi kwenye mechi ya
kwanza nchini.

“Lakini hatukuzitumia
nafasi na wenzetu walipata

Kocha Mkuu wa Simba, Ab-
delhak Benchikha

moja pekee na waliitumia
hiyo hiyo, ninaimani msimu
ujao tukishiriki michuano
hii tutakuwa bora zaidi kwa
kuwa tutakuwa tumejifunza
mengi, ikiwamo kuongeza
baadhi ya wachezaji wenye
uzoefu ambao wataongeza
nguvu kwa waliopo husu-
san washambuliaji.

“Nafikiri kupoteza mechi
ya kwanza nyumbani ndipo
tulipoongeza ugumu wa
mechi ya marudiano, Al
Ahly ni timu bora na ina
wachezaji wenye uzoefu
wa michuano hii. Tumeji-
funza na naamini tutakuwa
bora katika michuano hii
mwakani kama tukipata na-
fasi ya kushiriki,” alisema
Benchikha.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Klabu hiyo,
Ahmed Ally, alisema hawa-
jilaumu kwa kutolewa na Al
Ahly Kkatika hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika bali wamejifunza ili
wakati mwingine washiriki
wakiwa bora zaidi.

Alisema hawana ubovu
huo unaotwajwa kwa
sababu timu Imeweza ku-
fikia hatua ya robo fainali
ambayo imezoeleka na
sasa wanaenda kutengen-
eza utamaduni wa kucheza
nusuy fainali.

“Hakuna ubovu huo
unaoimbwa, sasa tunaenda
kutengeneza timu, nusu
fainali si rahisi, lazima
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