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Mtuhumiwa
wa dawa za
kulevya
adaiwa

kufariki dunia

mahabusu

Na Grace Gurisha

WAKILIwa utetezi katika kesi ya kusa-
firisha dawa za kulevya aina ya heroin
kilo 20, Hassan Yassin, ameieleza Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam kuwa mteja wake, Henry
Ozoemena, raia wa Nigeria, amefariki
dunia wiki mbili zilizopita katika ma-
habusu ya Gereza la Segerea.

Mbali na Ozoemena, washitakiwa
wengine katika kesi hiyo ya uhujumu
uchumi ni raia wa Latvia, Linda Ma-
zure na Martins Plavins, ambao ni mtu
na mpenzi wake. Wanatuhumiwa ku-
tenda kosa hilo Aprili 19, 2019.

Yasini alitoa taarifa hiyo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi Rhoda
Ngimilanga, wakati kesi hiyo ilipoitwa
kwa ajili ya kutajwa na Wakili wa Seri-
kali, Faraja Ngukah.

Alidai kuwa mshitakiwa wa pili kati-
ka kesi hiyo Ozoemena amefariki dunia
katika mahabusu ya Segerea baada ya
kupata tatizo la shambulio la moyo.

Aliendelea kudai kuwa mteja wake
alifariki dunia wiki mbili zilizopita
na tayari mwili wake umesafirishwa
kwenda nchini kwao, Nigeria kwa ajili
ya taratibu za mazishi.

Pia aliiomba mahakama kuamuru
upande wa mashitaka kukamilisha
mapema usajili wa nyaraka muhimu
Mahakama Kuu, ili kesi hiyo iendelee
kwa hatua nyingine kwa sababu ni ya
muda mrefu.

Baada ya Wakili Yasini kudai hayo, al-
ilomba mahakama iwaelekeze upande
wa mashitaka uwasilishe taarifa hiyo
muhimu ili kesi hiyo iendelee kwa hat-
ua nyingine.

Hakimu Ngimilanga baada ya kusiki-
liza maelezo ya pande zote, aliuagiza
upande wa mshitaka ujitahidi kuka-
milisha mapema nyaraka hizo.

Kesi hiyo iliaharishwa hadi Januari
13, mwakani itakapotajwa na washtaki-
wa wamerudishwa rumande kwa saba-
bu shtaka wanalokabiliwa nalo halina
dhamana.

Katika hati ya mashtaka, Mazure ana-
daiwa kutenda kosa hilo Aprili 17, 2019
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere (JNIA), Dar es Salaam
kwa kukutwa na kilo 20 za Heroin
zikiwa katika mabegi mawili.

Inadaiwa kuwa Aprili 19, 2019 mshi-
takiwa Plavins alikamatwa eneo la Ka-
riakoo, Dar es Salaam, na alipohojiwa
alidai kumsafirisha Linda kutoka Lativ-
ia kuja Tanzania kuchukua dawa hizo.

Pia Aprili 19, 2019 mshtakiwa Ozo-
emena alikamatwa na katika mahoji-
ano na Jeshi la Polisi, alikiri kumpatia
Linda begi moja lililokuwa na dawa za
kulevya aina ya Heroin zenye uzito wa
kilo 15.

lililopo kando ya Bahari kwa ajili ya kuwapokea majeruhi ambao walikuwa wakiokolewa majini na Vikosi vya Ulinzi na Us-
alama baada ya boti waliyokuwa wakiitumia kuzama, Wavuvi 19 waliokolewa na mmoja alifariki dunia jana alfajiri. PICHA:
BONIFACE GIDEON
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Na Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Tabora, im-
emhukumu aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Tabora, Erick
Kitwala, kumlipa, Alexunder
Ntonge Sh. Milioni 80 kwa
kumdhalilisha mbele ya fa-
milia yake.

Akitoa hukumu hiyo jana,
Hakimu Mkazi Jovith Kato,
alisema ametoa hukumu hiyo
baada ya kusikiliza pande zote
mbili na pamoja na ushahidi
uliotolewa mahakamani hapo.

Komanya ambaye uteuzi
wake ulitenguliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, Juni,
mwaka huu, alikuwa akika-
biliwa na kesi ya madai ya fidia

ya Sh. milioni 140  kutokana
na vitendo vya udhalilishaji
alivyomfanyia Ntonge.

Katika shauri hilo la ma-
dai namba 4 la mwaka 2022,
mdai  alitaka  alipwe Sh.
milioni 80 kutokana na kuzui-
wa  uhuruwake, Sh. milioni
30 kutokana na tendo la ku-
kamatwa na kushtakiwa kwa
nia ovu na Sh. milioni 30 kwa
kudhalilishwa utu wake.

Ntonge kupitia kwa wakili
wake, Kelvin Kayaga, alidai
kuwa siku hiyo, Komanya aki-
wa Mkuu wa Wilaya ya Tabora
akiwa ameambatana na askari
polisi, walifika nyumbani kwa
mdai eneo la Ipuli na kum-
kamata na kisha kumdhalili-
sha.

Aliongeza kuwa Komamya
akiwa na askari polisi wawili
wenye bunduki aina ya SMG,
baada ya kumkamata walim-
dhalilisha mbele ya familia
yake na majirani zake ikiwa ni
pamoja na kumwamuru apige
magoti barabarani.

Mahakama hiyo ilifikia
hatua hiyo baada ya kumal-
iza kusikiliza mashahidi wa
pande zote mbili ukiwamo
wa Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Tabora, George Wilbard, am-
baye aliitwa kama shahidi
wa mdaiwa, Kitwala Komanya.

Katika utetezi wake mbele
ya Hakimu Katto huku ak-
iongozwa na wakili wa ku-
jitegemea, Issa  Mavulla,
Komanya alidai kuwa amefun-

guliwa shauri hilo kwa nia
ya kumkomoa na kumkome-
sha.

Katto alikuwa Hakimu wa
tatu kusikiliza shauri hilo am-
balo awali lilianza kusikilizwa
na Hakimu Sigwa Nzige, lakini
mdaiwa alimkataa na kubadil-
ishiwa mwingine.

Komanya alikana kuhusika
na tuhuma zinazomkabili za
vitendo vya udhalilishaji dhidi
ya Ntonge wakati wa uongozi
wake akiwa Mkuu wa Wilaya
ya Tabora.

Hata hivyo, alikiri kuambat-
ana na Wilbard kwenda ny-
umbani kwa Ntonge kwa ajili
ya kumkamata akituhumiwa
kutumia mitandao ya kijamii
kumdhalilisha.

Serikali yasema hakuna uhamisho wanafunzi wa kutwa kwenda bweni

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) Prof.
Riziki Shemdoe, amesema
hakutakuwa na uhamisho wa
wanafunzi waliochaguliwa ku-
jiunga na kidato cha kwanza
kwenye shule za kutwa kwen-
da bweni.

Prof. Shemdoe alitoa msi-
mamo huo wa serikali juzi ji-
jini hapa katika kikao kazi cha
kufanya tathmini ya usimam-
izi na uendeshaji wa elimu
nchini kwa mwaka 2022 kwa
maofisa elimu wa mikoa.

Alisema, tangu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais-TAMISEMI,
Angellah Kairuki, atoe taarifa
ya kuwapangia shule wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
mwaka 2023 Desemba 14,
mwaka huu, ofisi yake im-
ekuwa ikipokea maombi ku-
toka kwa wazazi au walezi

watoto wao kuhamia kwenye
shule za bweni kutokana na
sababu mbalimbali zikiwamo
Za ugonjwa au matamanio ya
wazazi na watoto.

Kutokana na hali hiyo, Prof.
Shemdoe alisema hakutaku-
wa na uhamisho wa wanafun-
zi waliochaguliwa shule za
kutwa kwenda kwenye shule
za bweni kwa kuwa upangaji
wa wanafunzi umefuata vig-
ezo na taratibu zilizowekwa.

“Ofisi ya R ais -TAMISEMI
inasisitiza kuwa  hakuna
uhamisho kutoka shule ya kut-
wa kwenda bweni kwa sababu
wale waliopangiwa bweni
wamekidhi vigezo vya kuch-
aguliwa katika shule hizo.”

“Kwa wanafunzi wenye
changamoto za kimazingira,
mfano amehama makazi ya
awali, wawasilishe changamo-
to hizo kwa makatibu tawala
wa mkoa ili zitatuliwe maana
upangaji wa wanafunzi kwe-

nye shule umezingatia ukari-
bu wa shule na makazi ya wa-
nafunzi. Endapo wamehama
makazi ya awali, kunaweza ku-
tokea changamoto ya umbali,”
alisema.

Prof. Shemdoe alisema ku-
pangiwa shule kwa wanafunzi
kumezingatia viwango vya
ufaulu, ushindani pamoja uka-
ribu wa shule na makazi.

Aidha, idadi ya wanafunzi
waliopangiwa kwenye shule
za bweni imezingatia viwango
vya juu vya ufaulu na nafasi zi-
lizokuwapo katika shule hizo
ili kuepusha msongamano
kwa wanafunzi darasani na
mahali pa kulala.

“Endapo zitatokea nafasi za
bweni zitakazohitajika kuja-
zwa hapo baadaye, maombi
yatakayokuwa  yamefikish-
wa Ofisi ya Rais-TAMISEMI
makao makuu, yatacham-
buliwa na kamati maalum
ambayo itaangalia sifa za wal-

ioomba kuhamishiwa huko,”
alisisitiza.

Pia alitoa wito kwa wazazi
kuhakikisha wanafunzi wote
waliochaguliwa  wanaripoti
shuleni kwa wakati na kwam-
ba hakutakua na chaguo la
pili la mwanafunzi.

“Kwa mwaka huu ha-
kutakuwa na chaguo la pili la
wanafunzi kwa sababu fedha
zilizotolewa na Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan katika sekta
ya elimu zimetosha kubore-
sha miundombinu ya kuwa-
chukua watoto wetu wote kwa
mkupuo mmoja.”

“Tangu Rais aingie ma-
darakani ameshatoa fedha zi-
lizowezesha kujenga zaidi ya
vyumba vya madarasa 20,000
ndani ya miaka miwili, hatua
ambayo imewaondolea adha
watoto kwa kuanza masomo
kwa pamoja huku wazazi wak-
iwa hawajachangishwa kitu,”
alisema.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) DK. Selemani Jafo akizindua

mradi wa kisima cha maji katika kijiji cha Nghambi wilayani Mpwapwa mkoani Dodoma wakati
wa ziara ya kukagua na kuzindua miradi inayotekelezwa kupitia Mradi wa Kuhimili Mabadiliko

mkoani Dodoma jana.PICHA:MPIGAPICHA WETU

CHADEMA yazidi kulia
Katiba mpya, tume huru

Na Vitus Audax, MWANZA

KATIBU Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo CHADE-
MA, John Mnyika, amesema wa-
taendelea kudai Katiba mpya na
tume huru na haki ya uchaguzi kue-
lekea katika uchaguzi mkuu 2025.

Akitoa msimamo huo, amesema
wataendelea kupambana kupata
Katiba Mpya kwa amani ili ku-
hakikisha inapatikana kabla ya uch-
aguzi mkuu.

Mnyika alibainisha hayo juzi
katika mkutano mkuu maalumu
wa chama hicho mkoani Mwan-
za. Pamoja na mambo mengine,
alisema chama hicho kitaendelea
kuwatetea wanyonge bila kuiweka
pembeni ajenda ya katiba mpya.

Alisema watahakikisha mchaka-
to wa mabadiliko ya katiba mpya
unapelekwa katika kikao cha
Bunge cha Februari, mwakani, ili
kuhakikisha wanafanya marekebi-
sho ya Katiba kabla ya Bunge la Sep-
temba 2023 watakapokuwa tayari
wamechelewa kufanya mchakato
huo kwa kuwa utakuwa umeanza
utaratibu wa uchaguzi mkuu.

Mnyika pia aliwataka wana-
chama kuhakikisha wanakuwa
na umoja katika kupigania Katiba
mpya pamoja na tume huru na haki
ya uchaguzi ili kuwawezesha kuin-
gia katika uchaguzi mkuu wakiwa
tayari wana Katiba mpya.

Kuhusu umiliki wa ardhi, Mnyika
alisema sheria za umiliki wa ardhi
bado ni kandamizi, hivyo wata-
hakikisha wanalihusisha katika

Katiba mpya ili kumwezesha mwa-
nanchi kuwa na umiliki wa ardhi na
vitu vyote vilivyomo ndani yake.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kupunguza na kumaliza kabisa
migogoro ya ardhi ikiwa ni pamoja
na kutoa haki ya hatimiliki kwa
wakazi waishio milimani katika jiji
la Mwanza kutokana na mpango wa

Kuhusu mikutano ya hadhara,
Mnyika alisema chama hicho ki-
taanza rasmi mikutano yake ifikapo
2023 bila kujali zuio lolote la serika-
li kwa kuwa hatua hiyo ni ya haki,
kisheria na kikatiba.

Akieleza msimamo wa chama hi-
cho katika uchaguzi mkuu, Mnyika
alisema CHADEMA itaendelea ku-
jipanga na kujiandaa na uchaguzi
mkuu huku wakiendelea kuomba
haki yao ya kupata katiba mpya.

Aidha Mnyika aliwataka wana-
chama wa chama hicho waliojisajili
kidigitali kuhakikisha wanashiriki
kikamilifu katika uchaguzi wa
ndani unaotarajiwa kufanyika hivi
karibuni na kuwataka kuendelea
kushiriki kikamilifu katika shughuli
za chama na kujiepusha na mpasu-
ko wa kichama katika kipindi cha
utiaji nia.

John Heche, mjumbe wa Kamati
Kuu ya CHADEMA, licha ya kuwa-
himiza wanachama wa chama
hicho kuhakikisha wanakuwa na
nguvu moja katika kutetea haki,
aliishukuru serikali kuendelea ku-
fuata utaratibu katika kuwalipa fid-
ia za ardhi wananchi wa mikoa ya
Kanda ya Ziwa wakiwamo wa mkoa

wa Mara.
Akizungumza katika mkutano

Pambalu, aliwahimiza wananchi

waishio milimani kuhakikisha wa- :
napigania upatikanaji wa hati za :
viwanja na si leseni kama walivyo- :

patiwa na halmashauri ya jiji.

dhi yao pindi mpango wa kubadili

jiji la Mwanza.
Aidha, aliomba serikali kujali ma-

ofaa kufanyia biashara tufauti na
mara na kuharibu mitaji ya wafan-
yabiashara hao.

wa Baraza la Wadhamini CHADE-
MA, alisema

taendelea kupaza sauti kuomba ku-
pata Katiba mpya na si tume huru

zi huru na haki.
Mkutano huo uliwakutanisha wa-

Mnyika aliyeambatana na Mwe-
nyekiti wa BAVICHA.

: na kupokewa,
: wake alipimwa na kisha
. kupatiwa
¢ kupumzika na
. asubuhi ya Desemba 25,
: wauguzi wa zamu wali-
: waamuru kutoka nje ya
: wodi aliyokuwa amelazwa
huo, Mwenyekiti wa Baraza la Vi- :
jana Chadema (BAVICHA), John :

Wauguzi wadaiwa
¥ kusababisha kifo
~ cha kichanga

. NaJumbe Ismailly,
i SINGIDA

:  BAADHI ya wauguzi wa
¢ Kituo cha Afya cha Sokoine,
* Manispaa ya Singida wal-
: iokuwa zamu kwenye wodi
¢ ya wazazi, wamedaiwa ku-
¢ sababisha kifo cha kitoto
¢ kichanga cha siku moja.

i Madai hayo yametolewa
: na Mwajuma Mohammed,
: Mkazi wa Mtaa wa NHC
* mjini hapa huku akisema
: wahudumu hao wamesaba-
¢ bisha kifo cha mtoto wa
: binti yake aliyekwenda ku-
: jifungua katika kituo hicho.
:  Mwajuma ambaye ni
: mama mzazi wa Halima,
: alisema Desemba 24, mwa-
¢ ka huu, majira ya takribani
¢ saa 6:00 usiku, binti yake
: huyo aliyekuwa na ujauzito

wa kwanza, alianza kusum-
: buliwa na uchungu wa uza-
¢ zi na ndipo walipompeleka
: katika kituo hicho kwa ajili
¢ yahuduma.

Alisema baada ya kufika
mgonjwa
kitanda cha
kwamba

ili wafanye usafi.
Kwa mujibu wa Mwa-
: juma (50), wakati yeye

akiwa nje ndipo binti yake
alizidiwa na uchungu lakini
alipoomba kuingia ndani ili

: akamsaidie, hakuruhusiwa.
Pambalu alisema hatua hiyo ita- :
wasaidia katika kuthaminisha ar- :

Pamoja na kutokum-
ruhusu, alisema  wau-

* guzi hao walizidi kumtia
maeneo ya milima na kujengwa :
maghorofa kuanzia nne ukiwa ni :
mpango maalumu wa kuboresha :

uchungu kwa maneno ya
kifedhuli kwamba endapo
mwanawe anataka kujisaid-

: ia haja kubwa na ajisaidie
: tu hapo hapo alipokuwa
slahi ya wafanyabiashara wadogo :
wadogo, maarufu kama machinga, :
kwa kuwapangia maeneo yanay- :

amelala.
“Nilienda kwa  nesi
kumpa taarifa za kuzidiwa

: kwa binti yangu ili niweze
yale waliyopatiwa yenye ubovu wa :
miundombinu na kujaa maji kila :

kwenda kumsaidia haraka
lakini nesi huyo alinijibu

: kwamba baada ya kumpi-
: ma binti yake imeonekana
Sylvester Masinde, Mwenyekiti :

atajifungua saa sita usiku,

¢ hivyo asiwapigie kelele,” al-
katika kuhakikisha :
wanatetea haki za wananchi, wa- :

idai mama huyo.
Aidha, Mwajuma am-

: baye ni mjane, alisema
: wakati
ya uchaguzi ambayo pia inatokana :
na Katiba iliyopo ambayo haikidhi :
matakwa ya Muungano na uchagu- :

akipokea majibu
kutoka kwa wauguzi hao,
ndipo kwa msaada wake
mwanawe huyo alijifungua

¢ pale pale kwenye kitanda
¢ alichopumzishwa kusubiri
nachama wa chama hicho pamoja :
na viongozi kutoka Kanda ya Ziwa :
Victoria na mgeni rasmi alikuwa :

kuingizwa kwenye chumba
cha kujifungulia.
Alisema baada ya waugu-

¢ zi hao kuona hali ya mama
: huyo kutoa huduma asiyos-

tahili  kuifanya kituoni
hapo, ndipo alitakiwa atoke
nje kwa madai kwamba wa-
nataka kumsafisha. Kutoka-
na na hali aliyokuwa nayo
kichanga huyo, waliondoka
kwenda katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa ya Man-
dewa ambako alipokewa na
kuanza kupatiwa huduma.

Hata hivyo, mama huyo
alisema ilipofika jioni ya
Desemba 26, kichanga hi-
cho kilizidiwa na kupoteza
maisha na baada ya tukio
hilo, waliruhusiwa majira
ya saa 1:00 kurudi nyum-
bani.

“Hili ni tukio la pili ku-
tokea  kwenye familia
yangu kwani mwaka 2020
nilimpeleka msichana
wangu mwingine (siyo
huyu) kwenda kujifungua
Kituo cha Sokoine lakini
sikuridhishwa na huduma
zinazotolewa na baadhi
ya wauguzi kwani wame-
kuwa wakiwasumbua sana
wagonjwa wanaokwenda
kujifungulia kituoni hapo.’
Alisema.

Halima Mohamedi (18)
ambaye ulikuwa ujauzito
wake wa kwanza, alikiri
kupatwa na masahibu
hayo kwa kuwa licha ya
kutoa taarifa kwa wauguzi
hao, aliambiwa kuwa ana-
sumbua wauguzi, hivyo
awaache wafanye kazi zao
kitaalamu.

Husseini  Njiku, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa NHC,
alipoulizwa juu ya suala
hilo, alikiri kuwa Desemba
26, kulikuwa na msiba wa
kijukuu cha Halima, kifo
kinachodaiwa kusababish-
wa na wauguzi wa Kituo
cha Afya Sokoine.

Alisema kabla ya mazishi
ya kichanga hicho wauguzi
wawili kutoka katika Kituo
hicho walifika na kuandika
maelezo ya mfiwa, wal-
ishiriki mazishi na kisha
kuondoka.

Kaimu Mkurugenzi wa
Manispaa ya Singida, Ku-
langa Kanyanga, alikiri
kuwapo kwa tukio hilo na
kwamba tayari timu imeun-
dwa kuchunguza tukio hilo
ili kupata ukweli.

°Ni kweli tukio hilo tu-
melipata na mpaka sasa
hatua zimeanza kuchuku-
liwa ikiwa ni pamoja na
kuwaandikia barua wau-
guzi waliokuwa zamu ili
watoe maelezo. Timu ya
kuchunguza tukio hilo ime-
shaundwa na kuanza kazi
na ikibainika walihusika,
hatua dhidi ya wahusika
zitachukuliwa,” alisema.
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Mbwa mwitu; bidhaa ipatikanayo
Afrika pekee, hatarini kutoweka

Na Sanula Athanas

I majira ya alasiri,

kundi la ndege wa

aina mbalimbali lin-

aonekana likila mzoga
wa mnyama kwenye Hifadhi ya
Taifa Serengeti (SENAPA). Kwa
wenye uzoefu na mandhari ya
hifadhini, mizoga ya aina hiyo
hugombaniwa na fisi na mbwa
mwitu.

Kinachoshuhudiwa hifadhini
Serengeti - mzoga wa mnyama
unaliwa na ndege pasi na ku-
wapo mbwa mwitu, mara moja
kinaikumbusha Nipashe kwam-
ba lipo tatizo la kupungua idadi
ya mbwa mwitu kwenye maeneo
ya hifadhi nchini, hata kuonesha
ishara hatari ya kutoweka kwao.

Kwa mujibu wa Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA), hadi De-
semba 2020, yaani miaka miwili
iliyopita, Mfumo wa Ikolojia ya
Serengeti (Serengeti Ecosystem)
ulikuwa na mbwa mwitu 220
sawa na asilimia 3.33 ya mbwa
mwitu wote 6,600 wanaokadi-
riwa kuwapo duniani kwa sasa.

Mfumo wa Ikolojia Serengeti
unajumuisha SENAPA, Mam-
laka ya Hifadhi ya Eneo la
Ngorongoro (NCAA) na Hifadhi
ya Masai Mara ya nchi jirani ya
Kenya.

Albert Mangowi, Mhifadhi
- Sayansi ya Uhifadhi katika Hi-
fadhi ya Taifa Mkomazi, anakiri
kupungua kwa mbwa mwitu
kwenye maeneo mbalimbali ya
hifadhi nchini kutokana na saba-
bu mbalimbali, zikiwamo ujan-
gili na kuuliwa na wafugaji.

“Awali mbwa mwitu waliku-
wapo kwenye hifadhi karibu zote
nchini lakini kwa sasa wamebaki
kwenye maeneo machache.

“Sasa unaweza kuwapata
mbwa mwitu katika Mfumo
wa Ikolojia wa Serengeti - Ma-
sai Mara, Mfumo wa Kiikolojia
wa Mkomazi - Savo, Mfumo wa
Kiikolojia wa Ruaha - Katavi,
Mfumo wa Kiikolojia wa Ugalla,
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere na
Pori la Akiba Selous,” anabaini-
sha.

Hata hivyo, mhifadhi huyo
hayuko tayari kutaja idadi kamili
ya mbwa mwitu waliopo kwe-
nye hifadhi hizo, akiwa na hoja
kwamba suala hilo ni nyeti. Tan-
zania ina hifadhi za taifa 22.

TISHIO KUTOWEKA

Mhifadhi Mangowi anafafanua
kiini cha kupungua kwa mbwa
mwitu ni pamoja na tabia yao ya
kutembea kwa makundi waki-
tafuta kitoweo hadi kwenye ma-
boma ya ngombe, hivyo baadhi
ya wafugaji huwapa sumu ili ku-
wadhibiti.

Tatizo? Wakazi jirani, utata kwenye shoroba...

« msafisha hifadhi wa Afrika

Mbwa mwitu

Sababu za
kupungua
Makazi

Uingiliano na
binadamu, wananchi
huamua kuwaua pale
wanapobaini
wamekula mifugo
ikiwamo ng'ombe.

wakis!

Magonjwa ikiwamo
kichaa cha mbwa.

Masai

miongoni mwa jamii
ya wanyama walao
nyama na hupendelea

E:g kuchukuliwa na binadamu. Mbwa mwitu
anatem kilometa 75 kila siku, hawatulii sehemu
moja, hivyo wakati mwingine wanafikia makazi ya watu

Mikakati iliyopo
Kuwakamata na
kuwahifadhi kwa kuwafuga,
wanakwenda kuwaachilia
kwenye hifadhi.

Wananchi waache
kuwaua mbwa
kwani wamekuwa
wakipewa sumu.

wa lkolojia wa Serengeti -

Savo, Pfﬁumo wa Kiikolojia \

wa Ruaha - Katavi, Mfumo

Kiikolojia wa Mkomazi -
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mwitu
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Wy IbO Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 22_0 ;

ya kati kama swala na Pori la Akiba Selous. Idadi ya mbwa mwitu

pala, pongo, swala walio go katika

tomi na ngiri. Mfumo wa lkolojia wa
Serenkgeztalz'lgdi kufikia
mwal :

2000

Mwaka ambao Serikali ilianzisha Mradi wa

Kutunza na Kuzalisha Mbwa Mwitu katika Hifadhi 25"/0?;'5?&"&0 e

ya Taifa Mkomazi ukiwa na lengo la kuzalisha Utalii katika

mbwa mwitu na baadaye kuwaachia wanyamapori kuingiza

hao kwenye maeneo yao ya asili ndani ya Mfumo fedha za

;v:#mf wa Mkomazi-Savo na maeneo mengine Kigeni nchini.

Charen-Seronged Ecosystent

“Sababu nyingine ni mlipuko
wa magonjwa kama vile kichaa
cha mbwa. Pia pale wanapova-
mia mifugo ya jamii ya wafu-
gaji inayoishi pembezoni mwa
hifadhi, huuliwa kutokana na
migongano hiyo kati yao na waf-
ugaji,” anafafanua.

Ni hoja inayoungwa mkono na
Mratibu wa Faru kitaifa, Philbert
Ngoti anayebainisha kuwa mbwa
mwitu na faru ni wanyama walio
katika hatari ya kutoweka, akiwa
na ufafanuzi zaidi, akitamka:

“Mbwa mwitu wanapungua
kwa sababu makazi yao yana-
chukuliwa na binadamu. King-
ine ni muingiliano na binadamu.
Unakuta wanakula ngombe na
wananchi wanaamua kuwaua.
Sababu nyingine ni magonjwa.

“Mbwa mwitu anatembea
kilometa 75 kila siku, hawatu-
lii sehemu moja, hivyo wakati
mwingine wanayafikia makazi
ya watu. Mbwa mwitu wengine
wanakwenda hadi nchi jirani na
hawarudi tena.

“Mikakati inayofanyika ni ku-
wakamata na kuwahifadhi kwa
kuwafuga, wakishazaliana tu-
nakwenda kuwaachilia kwenye
hifadhi.

“Hivyo, tunatoa wito kwa wa-
nanchi waache kuwaua mbwa
mwitu kwani wamekuwa wak-
ipewa sumu,” Ngoti anasema na
kubainisha kuwa hadi Desemba
2020, Mfumo wa Ikolojia wa
Serengeti (Serengeti Ecosystem)
ulikuwa na mbwa mwitu 220 tu.

Constantine Kanyasu, mdau
wa utalii na uhifadhi ambaye
pia ni Mbunge wa Geita Mjini,
ananyoshea kidole uvamizi wa
shoroba za wanyamapori na hu-
juma zinazofanywa na wenyeji
wa maeneo yanayopakana na
hifadhi, kuwa mzizi wa kupun-
gua kwa idadi ya mbwa mwitu
nchini.

Kanyasu aliyekuwa Naibu
Waziri wa Maliasili na Utalii
wakati wa uongozi wa Rais John
Magufuli (Hayati), anawasilisha
uzoefu wake, akisema: “Mtu
anapoamua kuweka sumu kwe-
nye mzoga, anaua mbwa mwi-
tu wengi kwa wakati mmoja,
maana hawa (mbwa mwitu)
wanatembea wakiwa kwenye
kundi kubwa.

“Kuna maeneo shoroba zime-
vamiwa na shughuli za kibinad-
amu, ule ushoroba wa KINAPA
hadi Hifadhi ya Taifa Arusha

-

y aliye hatarini kutoweka

b
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umezibwa na shughuli za binad-
amu. Maeneo yale mbwa mwitu
wametoweka kabisa.

“Kwa hiyo, rai yangu katika
hili, elimu itolewe kwa jamii in-
ayoishi karibu na hifadhi isiwaue
kwa kuwashambulia au kuwat-
egea mizoga yenye sumu maana
mbwa mwitu ni wanyamapori
muhimu sana hifadhini. Hawa
ndiyo wafanya usafi wa hifadhi,
wanakula mizoga na kuzifanya
hifadhi zetu kuwa safi.”

MIKAKATI TANAPA

Inaporejewa mikakati ya ki-
taifa kukabiliana na tishio la
kutoweka kwa mbwa mwitu,
Mhifadhi Mangowi anasema:
“Utafiti  uliofanyika kwenye
maeneo mbalimbali, unaonesha
wanyamapori hao wako hatarini
kutoweka.

“Hivyo, tumeanza kuwazali-
sha ili kuwarejesha kwenye mae-
neo yao. Takwimu upo uwezeka-
no wa kuongezeka kwa idadi yao
kupitia jitihada hizi ingawa bado
kuna migongano baina yao na
jamii za wafugaji wanaochunga
pembezoni mwa hifadhi zetu.

“Katika jitihada za kuwahifa-
dhi mbwa mwitu ili wasitoweke

kwenye maeneo yao ya asili,
serikali imeanzisha Mradi wa Ku-
tunza na Kuzalisha Mbwa Mwitu
katika Hifadhi ya Taifa Mkomazi.

“Mradi huu upo tangu mwaka
2000 ukiwa na lengo la kuzali-
sha mbwa mwitu na baadaye
kuwapeleka wanyamapori hao
kwenye maeneo yao ya asili
ndani ya Mfumo wa Ikolojia wa
Mkomazi-Savo na kwenye mae-
neo mengine yaliyowahi kuwa
na mbwa mwitu ili kuwarudisha
katika maeneo yao ya asili.

“Sambamba na hili, serikali im-
eanzisha programu ya ufuatiliaji
wa mbwa mwitu kwenye mae-
neo yanayozunguka Hifadhi ya
Taifa ya Serengeti, ikisimamiwa
na Taasisi ya Utafiti wa Wany-
amapori (TAWIRI) kwa ajili ya
kuhakikisha usalama na uhifadhi
wa mbwa mwitu walio ndani na
nje ya hifadhi kulingana na maz-
ingira yao ya asili, ili kuinusuru
hii idadi ndogo ya mbwa mwitu
iliyobaki.”

HATARI KIUCHUMI

Tishio la kutoweka kwa wany-
amapori hao wanaosifika kwa
kufanya usafi (kula mizoga) hifa-
dhini, kunaiweka njiapanda Sek-
ta ya Utalii, pia ajira za maelfu na
uchumi wa nchi.

Kwa mujibu wa Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Sekta ya Utalii
inaingiza robo (asilimia 25) ya
fedha za kigeni nchini na ku-
changia asilimia 17.5 ya Pato la
Taifa huku ikiwa ni mwajiri wa
Watanzania 600,000 ofisini na
wadau wenzao takribani milioni
mbili inayowapa ajira zisizo za
moja kwa moja.

TABIA ZAO

Mtaalamu wa Wanyamapori,
Sadick Omary anawataja mbwa
mwitu ni wanyama jamii ya
mbwa wenye sifa za kuwa na
umoja na ushirikiano mkubwa
wanapokuwa kwenye mawindo.

Anasema wana manyoa yenye
aina mbalimbali za rangi zenye
kuvutia zikiwamo nyekundu,
nyeusi, nyeupe, kahawia na nja-
no, kila mmoja ana mpangilio
wa rangi mwilini mwake ambao
mbwa mwitu mwingine hawezi
kuwa nao.

“Rangi za manyoa yao huwa-
saidia kujificha kwenye mazin-
gira wanayoishi na hivyo kuwa
vigumu kuonekana kwa maadui
au wanyama hatarishi kwao.

ITAENDELEAUK. 8
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HABARI KITAIFA

—
Bil. 7.11/-
kuunganisha
umeme
mkoani
Singida

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA
WAKALA  wa  Nishati  Vijijini :

(REA) umepanga kutumia Sh. bilioni 7.11 :
kwa ajili ya kusambaza umeme awamu
mwa Halmashauri ya Manispaa ya Sin- :
gida ambavyo havijapata nishati hiyo. ]

Kaimu Mkurugenzi wa Mipango na
Utafiti wa REA, Nicolaus Moshi, alisema :
hayo juzi wakati wa uzinduzi wa mradi :
mpya wa awamu ya tatu wa kusam— E

kitongoji cha Kitope Darajani Kata ya :
Mwankoko utakaotekelezwa kwenye vi- :

tongoji 34 vilivyoko katika Kkata tisa.
Alisema katika mradi

utakamilika mwaka 2024.

Moshi alisema mkandarasi wa mradi :
huo, Central Electrical International :
Limited kutoka Dar es Salaam ndiye ali- :
yepewa zabuni kusambaza umeme kwa :
mkoa wa Singida na amewataka wa- :

nanchi kutumia fursa ya mradi huo ku-
unganishiwa huduma ya umeme.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Singida

ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya Singida,

vingi vilivyokuwa pembezonl mwa miji :
vilikuwa vinaonekena vimetengwa ku- :
tokana na kukosa huduma muhimu za :
kijamii kama vile umeme maji, afya na :

elimu. “Tumepokea mradi wa kusam

kukamilisha umeme katika maeneo yote :
yaliyokuwa yanaonekana kuwa yamet- :

engwa,” alisema.

Muragili aliipongeza REA kwa utarati- :
bu mpya iliyojiwekea wa kuwaweka wazi :
wananchi miradi inayotekelezwa na ku- :
wataka wananchi kutumia fursa hiyo ili :
kuepusha gharama za kuunganishiwa :

umeme majumbani.

huo ambao :
unatarajiwa kuwanufaisha zaidi ya wa- :
nanchi 2,000 kutajengwa kilometa 40.5 :
za msongo wa kati na msongo mdogo na :

Majaliwa ataka mabalozi kuanzisha
- majukwaa ya kibiashara ughaibuni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ameagiza viongozi na
watumishi katika balozi waen-
delee kufanya tathmini ya fur-
sa za kiuchumi ambazo Tanza-
nia inaweza kupata kutokana
na ushirikiano wa kidiploma-
sia kwenye nchi walizoko.

Majaliwa aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
Watumishi wa ubalozi wa Tan-

rika Kusini.
Alisema ni vyema balozi
hizo zikaanzisha majukwaa

ya kiuchumi yatakayowa-
kutanisha  wafanyabiashara
na wawekezaji wa nchi hizo
katika sekta mbalimbali za
kiuchumi ikiwemo ardhi, ma-
dini, utalii, mawasiliano na
biashara.

“Muwasihi wafanyabiashara
na wawekezaji waje kuwekeza
Tanzania na washirikiane

na Watanzania kufungua
makampuni, hii itatusaidia
Watanzania  kubadilishana

uzoefu wa namna bora ya kue-

ndesha biashara,” alisema.
Waziri Mkuu alisema wa-

tumishi wa balozi za Tanza-

nia hawana budi kuandaa
makubaliano baina ya Tanza-
nia na nchi walizoko ambayo
yataonesha nini kinatakiwa
nchini humo na ambacho ki-
napatikana kwa wingi nyum-
bani Tanzania.

“Hapa kwenu, ubalozi
unapaswa kutengeneza
makubaliano maalum ya kibi-
ashara baina ya nchi hizi mbili
na kubainisha aina ya bid-
haa ambazo zinapatikana

Tanzania kwa wingi na zi-
nahitajika  Afrika Kusini,”
alisisitiza.

Aidha, Waziri Mkuu alise-

ma ni vyema pia ubalozi huo
ukaendelea kuhamasisha
watalii kutoka nchini humo
kwa kubainisha vivituo vya
utalii vilivyoko Tanzania am-
bavyo nchi hiyo haina huku
akitolea mfano Mlima Kili-
manjaro.

Awali, akitoa taarifa ya kiu-
tendaji ya ubalozi huo, Kaimu
Balozi Peter Shija alisema
Tanzania inaweza kunufaika
zaidi na fursa za biashara zi-
lizopo nchini humo kwa
kuuza mazao kama, mchele,
maharage, korosho na mazao
ya matunda.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Elim Pentekoste Tanzania (KEPT), Peter Konki, wa kwanza(kulia) akipokea cheti cha ushindi wa
uaskofu kutoka kwa aliyekuwa mwenyekiti wa uchaguzi Mwalimu James Masaay jana. PICHA: JALIWASON JASSON

Mwandaaji vipindi wa East Africa Radio apata tuzo

Na Mwandishi Wetu

MWANDAAJI wa kipindi cha
MamaMia kinachorushwa kila
Jumatatu hadi [jumaa saa 4:00
asubuhi hadi saa 6:00 adhuhuri
na kituo cha redio cha East Af-
rica, Anna Sombida, ameshinda
tuzo ya Mwandaaji Bora wa Redio
(Best Radio Producer).

Sombida alishinda tuzo hiyo
juzi wakati wa utoaji wa Tuzo za
Uandishi wa Habari za Watoto
zilizotolewa na Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF) kwa kush-
irikiana na Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia Watoto
(UNICEF) Tanzania.

Akizungumza wakati wa utoaji
wa tuzo hizo, Katibu wa TEF,
Neville Meena alisema, moja ya
sababu zilizofanya Sombida ku-
pata tuzo hiyo ni kipindi chake
kuwalenga zaidi wanawake.

Pia alisema, Sombida ameku-
wa akifanya na habari za watoto
kwa kutoa elimu kwa jamii juu ya
masuala mbalimbali yanayohusi-
ana na watoto.

Kwa upande wake, Sombida
alisema tuzo hiyo imempa nguvu
na motisha ya kufanya kazi kwa
bidii zaidi.

Alisema, kitendo cha kupata
tuzo hiyo kimemwonyesha kuwa
kazi anayoifanya inaonekana

na ina nguvu kubwa, huku aki-
washukuru TEF na UNICEF Tan-
zania kwa kutambua mchango
wa waandishi wa habari katika
jamii.

Pia alisema East Africa Radio
ina mchango mkubwa katika
kumkuza na kumfikisha hapo al-
ipo kwa kuwa amekuwa akipewa
nafasi ya kujifunza vitu vingi na
kuongozwa vizuri kitu kilicho-
sababisha kukomaa zaidi katika
nafasi yake hiyo ya uandaaji wa
vipindi.

Kutokana na tuzo hiyo, Sombi-
da aliwataka waandishi wengine
wa habari kutokata tamaa na
kuchangamkia fursa pale zinapo-

tokea, na ikitokea hawajafanikiwa
wasikate tamaa kwa kuwa hata
yeye hii si mara ya kwanza kush-
iriki katika tuzo hizo. Alisema
mwaka jana alishiriki lakini haku-
fanikiwa kupata, hivyo amekuja
kupata mwaka huu kwa sababu
hakukata tamaa.

Kipindi cha Mama Mia kime-
kuwa kikiendesha kampeni
mbalimbali zinazogusa jamii iki-
wamo kampeni ya Mama Lishe
ambayo kwa mwaka huu ime-
waongezea thamani mama lishe
25 katika wilaya tano za mkoa
wa Dar es Salaam kwa kuwapatia
viwanja, majiko, friji na bidhaa
zingine.
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MWANGA WA JAMII

Kanuni zitumike kusimamia
maslahi ya wachezaji nchini

WAKATI dirisha dogo la usajili wa wachezaji wanaoshiriki Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Ligi ya Championship, First League na Ligi ya Wanawake Nchini
likiwa wazi, kumeibuka sintofahamu kuhusiana na mkataba wa kiungo wa
Yanga, Feisal Salum maarufu kwa jina la Fei Toto.

Kiungo huyo aliyezaliwa mwaka 1998 huko Unguja, Zanzibar alijiunga na
Yanga akitokea Singida United (ingawa hakucheza mechi hata moja), am-
etangaza kuvunja mkataba wake na mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Fei Toto ametangaza kuvunja na kuiaga klabu yake hiyo aliyoitumikia
kwa mafanikio makubwa baada ya kuweka kiasi cha Sh. milioni 112 kwenye
akaunti ya timu hiyo yenye maskani yake Mitaa ya Twiga na Jangwani kama
matakwa ya kikatiba yanavyomtaka kufanya hivyo pale mchezaji atakapohi-
taji kuvunja mkataba.

Kati ya fedha hizo, Sh. milioni 100 ni ada ya usajili na kiasi kingine kilicho-
bakia ni mishahara ya miezi mitatu (sawa na Sh. milioni nne kwa mwezi,
mshahara ambao nyota huyo wa zamani wa JKU FC ya Zanzibar alikuwa
akilipwa).

Huku kukiwa hakuna klabu yoyote au Fei Toto mwenyewe kuweka wazi
wapi anataka kuelekea ama kwa kuhitaji kupata changamoto mpya au ame-
vutiwa na maslahi bora aliyoahidiwa, Yanga imetangaza kurudisha kiasi
chote cha fedha ambacho kiungo huyo alikiweka na kumtaka arejee kam-
bini kujiandaa na michezo iliyoko mbele yao.

Unaweza kusema kama ni hadhithi au filamu inaandaliwa, lakini ukweli
unabaki pale pale kila mchezaji au mfanyakazi yeyote anapenda kulipwa
ujira ulio bora kulingana na kazi anayoifanya au majukumu aliyokabidhiwa
na timu, taasisi au kampuni husika.

Inaweza kuonekana pia kama ni utovu wa nidhamu kwa mchezaji au
mfanyakazi kuilipa ofisi iliyokuwa inamtumikisha, lakini katika dunia ya
sasa mambo yamebadilika na kila upande unataka kuona haki inatendeka.

Fei Toto ni kama wachezaji wengine wa hapa ndani na nje ya Tanzania
ambao wamewabhi kujitokeza hadharani kudai maslahi bora au kuboresh-
ewa mikataba yao na kuonekana wanakosea, lakini hili ni fundisho kwa
viongozi wa klabu ambao wanafanya kazi kizamani.

Ni jambo lisilopingika wakati Fei Toto anasajiliwa Yanga haikufahamika
kama atakuja kuwa mchezaji muhimu na tegemeo kwa timu, lakini ndani
ya muda mfupi alionyesha uwezo na kipaji chake, hivyo viongozi wa Yanga
walipaswa kukutana na kujadili kuhusu maslahi bora kama ambavyo ime-
daiwa nyota huyo alikuwa akiwaomba mabosi wake.

Tunashuhudia klabu mbalimbali za Ulaya zikiwaongezea wachezaji wake
mishahara huku ikiwaongezea mikataba mirefu nyota wake, ni kwa sababu
wamebaini kile ambacho walikuwa wakiwalipa wachezaji hao hakifanani na
uhalisia wa huduma anayowapa lakini pia ikifanya mazungumzo ya kuwa-
punguzia mishahara au kuivunja kwa wengine waliobainika ni ‘mizigo’.

Huku Yanga ikiamini jeuri iliyowekwa na mchezaji huyo aliyekuwa analilia
kupewa mkataba mpya amepata wapi fedha za kuvunja mkataba ulioku-
wepo, klabu nyingine zisibweteke na zinatakiwa kujifunza kupitia makosa
ambayo vinara hao wa Ligi Kuu wamekutana nayo.

Licha ya Yanga kutumia wadau wake mbalimbali kumbembeleza Fei
Toto arejee kambini, lakini kiungo huyo ameendelea kushikilia msimamo
wake wa kuondoka klabuni hapo na juzi wakati kikosi cha Nesreddine Nabi,
kikielekea Morogoro kuwafuata Mtibwa Sugar, nyota huyo alionekana kwe-
nye mazoezi ya timu ya JKU FC kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

Tunaamini hakuna jambo lisilokuwa na mwisho, huu ni wakati mwingine
muhimu wa viongozi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kulimaliza saka-
ta hilo kwa kusimamia kanuni na taratibu zilizowekwa.

TFF inatakiwa kusimama kwenye weledi na kwa kufanya hivyo itawarudi-
sha darasani viongozi wanaofanya kazi kwa mazoea lakini pia itawaamsha
wachezaji kwa kuamini hakuna kinachoshindikana pale ukweli unaposi-
mama.
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Na Adam
Fungamwango

B Muungwana Lazima Nilonge

SAKATA la mchezaji, Feisal Salum na
klabu yake ya Yanga ndilo linalooneka-
na kuzungumziwa zaidi kwenye masu-
ala ya michezo kwa sasa na inaonekana
ndilo linalofunga mwaka kwa kuonge-
lewa kwenye sekta hiyo, kuanzia katika
mitandao ya kijamii na hata vijiweni.

Feisal, maarufu kama Fei Toto kwa
sasa yupo Zanzibar akiwa ameigomea
klabu yake akidai maboresho ya ma-
slahi zaidi.

Amekuwa akihusishwa na Azam FC,
ikidaiwa klabu hiyo ipo nyuma ya pa-
zia, lakini kwa kupitia Ofisa Mtendaji
Mkuu wake, Abdulkarim Amin ‘Popat’
amekanusha na kusema hata wao wa-
nalisikia na kulisoma kwenye vyombo
vya habari na mitandao ya kijamii
kama wengine.

Mengi yamezungumzwa na kujiri
kwenye sakata hilo kama vile kuingi-
zwa kwa fedha kwenye akaunti ya Yan-
ga na wao wakairudisha katika akaunti
ya mchezaji huyo.

Akaandika na barua ya kuaga klabu
yake, lakini ikasema afuate taratibu zi-
nazotakiwa na si ujanja ujanja.

Baada ya kuona hivyo, viongozi wa
Yanga nao wakaandika barua kwenda
Azam, ikiwa ni kama njia ya kujibu ma-
pigo kuwataka wachezaji, Kipre Junior
ambaye ni raia wa Ivory Coast na Mgha-
na, James Akaminko.

Nadhani, kwenye mioyo ya viongozi
wa Yanga wanajua kabisa Azam itaku-
wa nyuma ya mchezo huu.

Tamthilia iliendelea kwa Fei Toto
kuonekana Zanzibar akiichezea timu
yake ya zamani, JKU mechi moja ya
kirafiki na kufunga bao.

Mpaka sasa hakuna chochote kina-
choonekana kuendelea baina ya Yanga
na mchezaji huyo. Mambo bado yako
vilevile. Hii inaonyesha kila mmoja ana-
jaribu kumtunishia msuli mwenzake na
kila upande unajiona uko sahihi.

Kwangu binafsi naliona kama suala
hili kwa nje linaonekana kama linak-
wenda vizuri na watu wanalizungumza
kisiasa zaidi, lakini kwa ndani ni kiny-
ume chake.

Pamoja na baadhi ya viongozi wa
Yanga wanasema, Fei Toto ni kijana
wao na watakaa ili waboreshe maslahi
yake, lakini nadhani kuna tatizo.

Sidhani kama Fei Toto anaweza ku-
kataa iwapo atapewa maslahi anayoya-
hitaji kwa sababu ndicho anachokitaka.

Suala lo Fei Toto itumike sheria, busara na singuvu

Pamoja na kudaiwa hakutumia njia
inayokubalika kuwasilisha kilio chake,
lakini klabu ingeweza kukaa naye na
kumpoza.

Inawezekana klabu ilitumia nguvu
za ushawishi iliyonayo kumlazimisha
abaki badala ya mazungumzo ndiyo
maana na yeye akaamua kufanya ali-
chofanya.

Inawezekana Fei Toto anataka kure-
jea tena Yanga, lakini kile kitendo cha
mashabiki kupiga kelele na kuimba ha-
wamtaki kwenye mechi dhidi ya Azam
kimemtisha na kuona kama akirejea
anaweza asiwe tena kipenzi cha wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo.

Kwa uzoefu tu wa soka la Tanzania,
viongozi wa klabu zenye mashabiki
wengi hushindwa kabisa kuwadhibiti
mashabiki wao wanapoamua kufanya
jambo lao.

Inawezekana kabisa viongozi wa
Yanga wakaendelea kumuona Fei Toto
kama mkombozi na wanaweza kukaa
naye na kumaliza tatizo, lakini kwa
mashabiki wao wana lao moyoni na wa-
namwona kama msaliti, hivyo kujiweka
kwenye wakati mgumu kama akirejea.

Miaka ya karibuni tu mchezaji, Meta-
cha Mnata, alikumbana na kadhia hiyo,
hivyo Fei Toto kwa sasa huenda anaona
itamgeuka yeye.

Najua Yanga ni klabu kubwa na ina-
tumia ushawishi wake ili kumbakisha
kwa ajili ya kulinda heshima yake, lak-
ini je ikifanya hivyo ustawi wa mchezaji
utakuwaje kwa mashabiki na wachezaji
wenzake?

Kwa maana hiyo, viongozi wa Yanga
jambo ambalo wanatakiwa wafanye ni
kuwapoza mashabiki wao ili kwanza
wamuone Fei Toto si mkosaji na msaliti,
bali alikuwa anatetea maslahi yake.

Hiyo itamfanya mchezaji huyo kuto-
hofia kurejea, wakati huo ikitengeneza
maboresho ya maslahi ya mchezaji
mwenyewe anayoyahitaji.

Hapo itakuwa imefanikiwa badala ya
kutumia nguvu ya ushawishi wa klabu
kubwa. Kama mchezaji akigoma ka-
bisa, basi viongozi ama watumie sheria
ili klabu kupata haki yake na si vitisho,
lakini pia busara inatakiwa. Wakiona
kama wanaweza kumwacha aende basi
wafanye hivyo ili akili yao ijielekeze
kwenye mambo mengine ya maende-
leo ya klabu badala ya sakata la Fei Toto
kila kukicha kama tamthilia.
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Askofu
asisitiza
malezi ya
upendo

Na Elizabeth Zaya

ASKOFU wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Shinyanga, Mhashamu
Liberatus Sangu, amewataka
wazazi, walezi na jamii kuwalea
watoto katika misingi ya utu,
upendo na maadili mema, ili
yasaidie kupunguza vitendo
vya ukatili vinavyofanyika sasa.

Askofu Sangu alitoa kauli
hiyo wakati wa mahubiri yake,
katika Misa ya kumbukumbu ya
watoto Watakatifu Wafia Dini,
ambayo imefanyika kijimbo ka-
tika Kanisa kuu la Mama Mwe-
nye Huruma, Ngokolo mijini
Shinyanga.

Kiongozi huyo wa kiroho ali-
wataka Watanzania kuungana
kukabiliana na vitendo vyote
vya ukatili kwa watoto kutoka-
na na madhara yake kwa kizazi
cha sasa na kijacho.

Alisema watoto wanaolele-
wa katika mazingira ya ukatili
huendeleza vitendo hivyo pale
wanapokuwa watu wazima,
kwa sababu mbegu ya ukatili
hupandikizwa na kukua ndani
mwao tangu utotoni.

Pia aliwataka watoto kuwa-
heshimu wazazi kama njia ya
kumtangaza Kristo, ambaye ni
upendo, kuwapenda na kuwa-
tendea mema watu wengine.

Alisema Kanisa Katoliki
Jimbo la Shinyanga limeamua
kufanya maadhimisho hayo
ambayo huadhimishwa kila
mwaka mwezi huu yakiwa na
ujumbe maalum wa kupinga
ukatili kwa watoto, ikiwa ni
hatua ya kuunga mkono juhudi
za serikali pamoja na wadau
wengine.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Shinyanga, Janeth Magomi,
alisema ni vyema wazazi, wale-
zi na jamii nzima kuhakikisha
watoto wanalindwa dhidi ya
maovu wanayofanyiwa, pamo-
ja na kuwapa haki sawa bila
kuwabagua kwa misingi ya ki-
jinsia.

Kundi la wakazi wa mjini wa Muheza mkoani Tanga wakipigana vikumbo na kutishiana kupigana ngumi jana asubuhi wakati
wakigombea maziwa ya msaada ambayo yalikuwa yanatolewa bure Katika kituo cha kukusanyia maziwa kwa wafugaji kilichopo eneo
la Tanesco barabara kuu ya Muheza-Pangani. PICHA: STEVEN WILLIAM

Waziri apiga marufuku shughuli
katika maeneo hifadhi za misitu

Na Munir Shemweta, LINDI

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amepiga marufuku
shughuli za kibinadamu katika
maeneo ya hifadhi ya msitu wa
Nyengedi na Pori la Akiba la Se-
lous mkoani Lindi.

Mabula alipiga marufuku
hiyo juzi wakati akizungumza
era wilaya ya Kilwa mkoa wa
Lindi wakati wa ziara ya kamati
ya mawaziri wanane wa wizara
za kisekta mkoni hapa ikiwa
ni utekelezaji wa uamuzi wa
Baraza la Mawaziri kuhusiana na
utatuzi wa migogoro ya matumi-

Uamuzi huo wa Dk. Mabula
anayeongoza timu ya mawaziri
wa wizara za kisekta, unatoka-
na na maelekezo ya Mkuu wa
Mkoa wa Lindi, Zainab Telack,
baadhi ya wananchi wamekuwa

na tabia ya kufanya shughuli za
kibidamu kwenye maeneo ya
hifadhi ya msitu wa Nyengedi na
Pori la Akiba la Selous wakati
wana maeneo ya kutosha kwa
ajili ya shughuli mbalimbali.
bavyo wananchi wake wame-
kuwa na tabia ya kutoka mae-
neo yao na kwenda kufanya
shughuli za kibinadamu katika
eneo la hifadhi kuwa ni Chiodya
B, Chiodya A, Mihango, Ntauna,
Mnara, Mtakuja, Chikombe na
Mkanga vilivyoko hifadhi ya
msitu wa Nyengedi.

Kibaoni na Kikulyungu vilivyopo
Hifadhi ya Pori la Akiba  Se-
lous.  “Kiii

kina eneo kubwa ambalo hali-
jatumika vizuri. Mto Matandu
ni chanzo cha maji na unaanza
kupoteza sifa kwa sababu tu ya
shughuli za kibinadamu ziko
karibu. Wananchi wa eneo hilo

hawastahili kabisa kuwa karibu
na vyanzo vya maji,” alisema.

Mapema, wakati Kamati ya
Mawaziri Nane wa Wizara za
Kisekta walipokutana na uon-
gozi wa mkoa wa Lindi, Telack
alisema katika kushughulikia
migogoro ya matumizi ya ardhi,
mkoa wake umebaini baadhi
ya wananchi kuingia maeneo
ya hifadhi na kufanya shughuli
za kibinadamu, hivyo kuathiri
ikolojia ya eneo la Mto Matandu.

Alisema mto huo ni muhimu
na wenye faida kubwa kuto-
kana na kuwa sehemu ya mito
inayopeleka maji kwenye mradi
mkubwa wa bwawa la Mwalimu
Nyerere, Rufiji.

Kwa mujibu wa Telack, mkoa
wa Lindi umetenga maeneo
kwa ajili ya shughuli mbalimbali
ikiwamo ufugaji, hivyo akawa-
taka wananchi wa maeneo hayo
kuanza kuchimba malambo
na kubaki katika maeneo yali-

yotengwa.
Mawaziri wa Maliasili na

Utalii, Balozi Pindi Chana, Nai-
bu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, Naibu Waziri Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira),
Khamis Hamza Chilo, Naibu
Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde na Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ul-
ega, walisisitiza umuhimu wa
wananchi wanaoishi karibu na
hifadhi kuacha kuvamia na ku-
fanya shughuli za kibinadamu
kwenye maeneo ya hifadhi kwa
kuwa shughuli hizo zinaleta
athari za kimazingira ikiwemo
kuharibu vyanzo vya maji.

Timu ya Mawaziri nane wa
Wizara za kisekta inaendelea na
ziara katika mikoa mbalimbali
nchini kwa lengo la kupeleka
mrejesho wa uamuzi wa Baraza
la Mawaziri kuhusiana na utatu-
Zi wa migogoro ya matumizi ya

Mambo yaanza kuiva mwendokasi Mbagala

Na Christina Mwakangale

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, amefun-
gua barabara ya juu ya Kilwa ka-
tika mradi wa mabasi yaendayo
haraka kutoka Stesheni/Gerezani
hadi Mbagala yenye urefu wa kil-
omita 20.3.

Akizungumza baada ya ufun-
guzi jana, Dar es Salaam, Prof.
Mbarawa alisema awamu itakay-
ofuata sasa ni kufungua barabara
kama hiyo eneo la Bandari na

Chang'ombe, ikiwa ni mwendel-
ezo wa kupunguza msongamano
mkoani Dar es Salaam.

Prof. Mbarawa alisema kwam-
ba baada ya ujenzi wa barabara
hiyo kukamilika itafuata awamu
ya kilomita 17 kutoka Mbagala
Mwisho hadi Vikindu, kuanzia
mwaka 2023/24 kutokana na
kubaini kwamba eneo hilo lina
foleni kubwa.

“Lengo letu ni kupunguza fo-
leni kwa watumiaji wa barabara
kutoka mjini hadi Mbagala, tuna-

fahamu wakazi wa Temeke, Mba-
gala walikabiliwa na changamoto
hii kwa muda mrefu. Leo (jana)
magari kuanza kupita barabara
ya juu ni hatua kubwa,” alisema
Prof. Mbarawa.

Awali, Meneja Mradi wa Mabasi
Yaendayo Haraka Awamu ya Pili,
Mkoa wa Dar es Salaam, Mhandisi
Barakael Mmari, alisema bara-
bara hiyo imekamilika kwa asil-
imia 82 na kwamba ikikamilika
itakuwa na vituo 27.

Mmari alisema mradi huo wa

Dar es Salaam, unahusisha ma-
daraja ya juu manne ambayo ni
Bandari, Kilwa, Changombe na
Kawawa na kwamba ufunguzi wa
barabara hiyo jana, utaruhusu
mkandarasi kuendelea na ujenzi
barabara ya chini kwa kuweka
zege.

“Ufunguzi wa barabara ya juu
hii leo (jana) ni mwendelezo wa
barabara ya chini kwa zege am-
bayo itakauka kwa siku 28, kisha
kuruhusu magari kupita tena
chini,” alisema.

Mbunge wa Mbagala, Abdal-
lah Chaurembo alisema wakazi
wa  Temeke na Mbagala, wan-
amshukuru  Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kutoa fedha
kuruhusu miradi ya maendeleo
ikiwamo wa Mabasi Yaendayo
Haraka.

Alisema wakazi wa eneo hilo
walipata changamoto ya foleni
kwenye eneo hilo takribani mi-
aka 15, akisema sasa shughuli za
kiuchumi zitafunguka kwa kuwa
usafiri utakuwa wa haraka.
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RIPOTI

MAALUM

UREFU

Inchi 30-56 (futi 3-5)

KIMO

Inchi 30 au
zaidi (futi 3)

VIDOLE
Vinne
(] F]
mguu

UMRI WA KUISHI

Miaka 10-12

4

wa mwitu; bidhaa ipatikanayo

Afrika pekee, hatarini kutoweka

INATOKA Uk. 4

“Wana masikio makubwa, pua
ndefu, miguu mirefu na vidole
vinne kwenye kila mguu. Kundi
la mbwa mwitu linaweza kuwa
na idadi ya wanyama 10 hadi 30,
huwasiliana baina yao kwa njia
kugusana, sauti na mijongeo.

“Endapo mmoja atatowe-
ka kwenye kundi na kurudi
baadaye, wenzake humuua

kwani huja na harufu nyingine,
hivyo hana budi kukimbia na
kwenda kuanza maisha mapya
kwingineko.

“Mbwa mwitu ni miongoni
mwa wanyama ambao humla
mnyama waliyemwinda akiwa
bado anapumua. Kimo cha
mbwa mwitu hufikia hadi inchi
30 (futi tatu), urefu wake hufikia
inchi 30 hadi 56 (futi 3-5) na uzi-
to hufikia Kg 18 hadi 25.

“Hawa ni miongoni mwa jamii
ya wanyama walao nyama na
hupendelea sana kuwinda wan-
yama wa maumbo ya kati kama
swala pala, pongo, swala tomi na
ngiri.

“Mara tu baada ya kupandana,
mbwa mwitu jike hukaa na mim-
ba kwa takribani siku 70 (miezi
miwili na siku 10) kisha huzaa
kuanzia watoto wawili hadi 20
na kubaki anawachunga ndani
ya wiki chache mpaka wataka-
poweza kujitegemea. Huwat-
egemea wenzake ndani ya kundi
kwa ajili ya chakula. Maisha ya
mbwa mwitu katika maeneo

yake ya asili hufikia miaka 10
hadi 12.

“Wanyama hawa hawapatika-
ni sehemu nyingine yoyote du-
niani zaidi ya Bara la Afrika na ni
nchi chache tu za Afrika utaweza
kuwaona. Kwa mujibu Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulika na uhifadhi wa maum-
bile asili (IUCN), mbwa mwitu
ni wanyama waliyo hatarini ku-
toweka duniani,” anafafanua.

Mtaalamu huyo anashauri
kulindwa maeneo ya mapito
ya wanyamapori (shoroba) ili
kuongeza uwezekano wa mbwa
mwitu kuzaliana, pia jamii ip-
ewe elimu kuepuka mauaji ya
wanyamapori hao kutokana na
migogoro inayoendelea baina ya
wanyamapori na binadamu.

“Kuanzishwe mbinu mbalim-
bali ambazo zitasaidia kulinda
makundi madogo ya mbwa mwi-
tu hasa kutokana na magonjwa
ambayo yanaonekana kuwa tish-
io kwa wanyamapori hawa.

“Pia ufanyike utafiti mara
kwa mara ili kugundua maeneo
yanayoathirika zaidi na uhar-
ibifu wa mazingira na kuathiri
ongezeko la wanyamapori hawa
ili kutanua uga kwa ajili ya mta-
wanyiko na kuzaliana kwa mbwa
mwitu.

“Vilevile, kuwe na ufuatiliaji
wa mara kwa mara wa uelekeo
wa wanyamapori hawa na kujua
baadhi ya magonjwa mengine
yanayozuka ili kuyadhibiti kabla
hayajaleta madhara kwao na

kupunguza kasi ya kuongezeka
kwao.

“Serikali kupitia Wizara ya Ma-
liasili na Utalii pamoja na mam-
laka za uhifadhi wanyamapori,
kwa pamoja wasaidiane kuanzi-
sha maeneo maalumu kwa ajili
ya kuwafuga wanyama hawa ili
wazaliane na kuongeza idadi yao
na kisha kuwapeleka kwenye hi-
fadhi,” Omary anashauri.

MTAFITI WANYAMAPORI
Mtafiti wa  Wanyamapori,
Emanuel Sisya anaunga mkono

RN

LA
N,

mapendekezo ya mtaalamu
Omary, akiwa na angalizo
kwamba wanyama hao kwa
sasa wamebaki takriban 6,600
(wakubwa wasiozidi 1,400), wak-
iwa kwenye maeneo machache
yaliyohifadhiwa Afrika Kusini
na kusini mwa Afrika Mashariki,
hasa Tanzania na Kenya (Mbuga
ya Savo) pamoja na kaskazini
mwa Msumbiji.

“Kwanini tuwahifadhi mbwa
mwitu? Ni wanyama ambao
wapo hatarini kupotea na wana
uwezo wa kuwinda wanyama
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mbalimbali na kufanikiwa kwa
zaidi ya asilimia 75 kupata Kki-
toweo.

“Katika uwindaji huu tunase-
ma wanaondoa wanyama dhaifu
na wagonjwa katika mfumo wa
ikolojia, wanyama hawa huon-
doa uchafu na kula mizoga. Kwa
ujumla, husaidia kuuweka sawa
mfumo wa chakula na hivyo
kuhuisha mfumo wa asili wa
kiikolojia.

“Wanyama hawa wanatembea
umbali mrefu kwa kasi ambayo
ni takribani maili 35 kwa saa
moja na wanaishi kwa makundi,
hivyo kuwawezesha kujitafutia
chakula kwa urahisi na kuen-
deleza maisha yao. Ni wanyama
ambao wanavutia sana kwa shu-
ghuli za utalii,” Mtafiti Sisya ana-
bainisha.

Kama ilivyo kwa watangulizi
wake, Mtafiti Sisya anashauri
elimu itolewe kwa wananchi
kulinda wanyamapori na mapito
ya wanyama hao katika kufani-
kisha uendelevu wa mfumo wa
kiikolojia.

“Serikali iendelee kushirikiana
na mashirika ya uhifadhi na wa-
dau mbalimbali wa uhifadhi ili
kuleta miradi inayolenga kuinua
maisha ya wananchi wanaoishi
pembezoni mwa maeneo yali-
yohifadhiwa au mapito ya wany-
ama kwa lengo la kutengeneza
dhana ya ushirikishwaji katika
uhifadhi wa mbwa mwitu ili
waendelee kuwapo na kuitajiri-
sha nchi yetu kwa kuiingizia kip-
ato na kuonwa na vizazi vijavyo,”
Mtafiti Sisya anashauri.

Wizara ya Maliasili na Utalii
kupitia hotuba yake ya makadi-
rio ya mapato na matumizi kwa
mwaka huu wa fedha (2022/23)
inabainisha mikakati yake katika
kukabiliana tishio la kutoweka
kwa mbwa mwitu, ikieleza kuwa
kupitia TAWIRI inawafunga mi-
kanda ya mawasiliano baadhi ya
wanyamapori, wakiwamo mbwa
mwitu wa Mfumo wa Ikolojia ya
Serengeti ili kuainisha mienen-
do yao katika vipindi mbalim-
bali na maeneo yenye migogoro
(conflict hotspots) pamoja na
kupendekeza njia sahihi za ku-
tatua migogoro hiyo.

Baadhi ya mbwa mwitu wakiwa ndani ya boma kwenye eneo la Mradi wa Uzalishaji wa
Mbwa Mwitu katika Hifadhi ya Taifa Mkomazi.
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Vijana wapokea

pikipiki, mashlnef

kwa ujasiriamali

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

HALMASHAURI ya Meru iliyoko
mkoani Arusha, imekabidhi pikipi-
ki 18 zenye thamani ya Sh. milioni
45 na mashine ya kutotolea vifar-
anga vya kuku yenye thamani ya Sh.
milioni nane, kama njia mojawapo ya
kuwainua kiuchumi vijana wa Meru.

walionufaika na uwezeshaji huo ni
vikundi vitatu vya vijana, vilivyotimi-
za sifa za kukopeshwa kupitia fedha
za makusanyo ya ndani.

Mbunge wa Arumeru Mashari-
ki, Dk. John Palangyo, alisema
mkopo huo wa vijana ni sehemu ya
Sh.milioni 237 zilizotolewa na Hal-
mashauri hiyo katika robo ya kwan-
za kwa mwaka huu wa fedha.

Akikabidhi pikipiki hizo jana, Dk.
Pallangyo aliwaelekeza vijana hao
kutumia vizuri vyombo hivyo na
kuzitunza ili kujikwamua kiuchumi.

“Lakini halmashauri imenunua
vyombo hivi kwa mapato yake ya
ndani, hivyo lazima mkavitunze
na kuzingatia sheria za usalama
barabarani, ili kuwa na afya njema
kwa kuepuka ajali zitokanazo na
uzembe,alisema.

Alisema anaamini wakivitunza vy-
ombo hivyo watajiinua kiuchumi na
kuinua uchumi wa familia na taifa.

Pia Dk. Pallangyo, alikabidhi vy-
ereani vitatu kwa kikundi cha vijana
‘Old is Gold Youth Group kutoka toka
Usa River. Vyerehani hivyo ni ufa-
dhili kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu.

Kabla ya makabudhiano hayo,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Meru, Jeremia Kishili, alisema hal-
mashauri hiyo itaendelea kukusanya
mapato na kuwaletea wananchi
maendeleo ili kila mmoja anufaike
nayo.

“Lakini natoa wito kwa waendesha
pikipiki kuwa waadilifu na kutumia
vyombo hivi kujiletea maendeleo na
siyo kuvitumia vibaya na kusababi-
sha ajali zitakazopoteza uhai wenu
na wengine au kusababisha ulemavu
wa maisha,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Zainabu Mak-
winya, alisema ushirikiano kati ya
waheshimiwa madiwani na wataal-
am umesaidia kuhakikisha mapato
yanakusanywa na kuwaletea wa-
nanchi maendeleo, kupitia utoaji wa
mikopo isiyo na riba, utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Makwinya pia alisema licha ya hal-
mashauri kutoa mkopo wa pikipiki
kwa vijiana na mashine ya kutotolea
vifaranga, lakini pia aliomba Ofisi ya
Waziri Mkuu kutoa vifaa kama chere-
hani kwa vijana, ili wajiajiri na kujik-
wamua kiuchumi.

Akisoma taarifa kuhusu vifaa
hivyo, Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri ya Meru, Flora Msilu,
alisema vifaa hivyo vyenye tham-
ani ya Sh.milioni 53 ( pikipiki 18 na
mashine ya kutotolesha vifaranga),
vimenunuliwa kupitia mapato ya
ndani.

- Wafanyabiashara Samunge wapata matumaini

Na Woinde Shizza, ARUSHA

ALOZI wa Amani Af-

rika, Dk. Geordavie

Kasambale, ameahidi

kuwashika ~ mkono
wafanyabiashara wadogo wa
Soko la Samunge (NMC) Iil
liteketea kwa moto na kusaba
bisha hasara ya mali na bidhaa
mbalimbali.

Ameahidi kuwapatia fedha
za mitaji na kuwatengenezea
miundombinu mipya ndani
ya soko hilo lililoungua moto

mwaka 2020.

Dk. Kasambale ambaye
pianiNabii Mkuuwa Kanisala
Ngurumo ya Upako, aliahidi
kutekelezwa agizo hilo jana.

“Nilipokea barua kutoka
Kwa wafanyabiashara wa-
dogo (machinga) wa Soko la

Samunge, wakiwa wanataka
msaada wa vitu mbalimbali
ikiwemo  mitaji na kujenge-

wa miundombinu ya soko
hilo.

“Napenda niwaambie
sitawaacha hivi hivi hivi,
nimekubali na  nitaenda

sokoni hapo kwa ajili ya
kuwasaidia.”alisema Nabii
Mkuu, Dk. Kasambale.

Baada ya ahadi hiyo, Mwe-
nyekiti wa Soko la Samunge,
Mraji Njola, alisema wao kama
wafanyabiashara wadogo
walikaa chini na kuamua ku-
muandikia barua, Dk. Kasam-
bale kumwomba msaada
wa miundombinu ya soko
ikiwemo milango ya bati na
chuma,mitaro pamoja na mi-
taji.

“Mwaka 2020 tuliunguliwa
na soko hili na wafanyabiasha-

ra wengi walipoteza mitaji yao.
Sisi unavyotuona tumeanza
upya na hatuna mitaji. Soko
letu halina  miundombinu
kama mageti, ambayo kama
yatawekwa yatasaidia kupun-
guza wizi unaotokea mara kwa
mara.

“Katika soko hili kuna wa-
nawake wengi ambao ni wa-
jane wanaotegemea kufanya
biashara ili waweze kulea
familia zao. Wengi wao wali-

poteza mitaji kipindi kile
ambacho soko liliungua,”
alisema.

namna miradi ya REA |||vy0teke|ezvva mara Wal|pokutana na viongozi wengine katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Tanga kupanga mpango wa makabidhiano ya mikataba jana, katikati ni Mkuu wa Wilaya ya Tanga Hashimu
Mgandilwa akifuatiwa na Kaimu Meneja wa TANESCO Mkoa wa Tanga Mhandisi William Masome.

PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

Wataka Samia kutenga siku kuhamasisha unywaji maziwa

Na Hamida Kamchalla,

TANGA

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameombwa kutenga siku
maalum kila mwaka katika
kalenda yake ambayo itatu-
mika kuhamasisha wananchi
kuhusu unywaji wa maziwa.

Mwenyekiti wa Kamati
Maalum ya Wizara ya Kilimo,
Umwagiliaji, Maliasili na Mifu-
go, Yussuf Hassan, alisema
janak uwa ombi hilo linatoka-
na na kiwango cha unywaji wa
maziwa kuwa chini ya viwan-
g0 Vinavyoelekezwa kimataifa
Tanga kujifunza na kubadilis-
hana uzoefu juu ya maendeleo
ya ufugaji.

Aidha, Kamati hiyo ilianza
kwa kuitembelea Taasisi ya
Utafiti wa Mifugo (TALIRI) na
Kiwanda cha Kusindika Mazi-
wa cha Tanga Fresh

“Niwaombe viongozi wangu
wa kitaifa kwa pande zote
mbili (Tanzania Bara na Zan-
zibar), kama itawapendeza
kutenga siku moja tu ndani
ya siku 365 ambayo itakuwa
maalumu kuifanya iwe siku
ya uhamasishaji wa unywaji
wa maziwa kwa wananchi.”
alisema.

Mwenyekiti huyo aliwa-
sisitiza wafugaji na wadau wa-
naofanya biashara ya maziwa
na Kiwanda cha Tanga Fresh,
wasikate tamaa ya kupeleka
mazao yao ya Mifugo hasa
maziwa, badala yake wafanye

makubaliano na kupeleka kwa
wingi ili uzalishaji uongezeke
tofauti na ilivyo sasa.

“Tumeafikiana kwamba
soko la maziwa lipo kubwa,
hivyo wafuge kisasa zaidi ili
waweze kupata maziwa men-
gi, na kiwanda hiki kinahitaji
maziwa ya kutosha, tumeona
kwasasa maziwa siyo mengi
na ndiomaana uzalishaji siyo
mkubwa” alisema.

Katika ziara hiyo ya mafun-
70, Waziri wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo (SMZ),
Shamata Shaame Khamis,
alisema mbali na ziara hiyo
kuwafunza mambo mengi, la-
kini pia wamefurahishwa na
mapokezi waliyopata kutoka
kwa viongozi wa Mkoa.

“Moja ya vitu tulivyojifunza

katika ziara hii kwanza ni jinsi
ya Taasisi za Utafiti zinavyofan-
ya kazi zake katika kuongeza
kiwango cha uzalishaji hii
itamsaidia mkulima wa Tan-
zania kuweza kuzalisha kwa
kiwango kikubwa cha ubora.
“Viongozi wetu wa seri-
kali zote mbili wanakaa na
kutuelekeza tufanye kazi kwa
ushirikiano wa hali ya juu, na
lengo ni kuona kuwa sekta
tunazoziongoza zinaendelea
kunufaisha wananchi katika
kujiongezea kipato,” alisema.
Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Hashimu Mgandilwa,
alisisitiza ufugaji wa kisasa
ili kuweza kuleta tija katika
uzalishaji badala ya kufuga ki-
mazoea huku uzalishaji ukiwa
mdogo
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Hekta 23 TPC zateketea kwa moto

Na Mary Mosha, MOSHI

KRIBAN hekta 23 za
ardhi  zilizoko ndani
ya Ranchi ya Wany-
amapori ya TPC, Moshi

mkoani Kilimanjaro, zimeteket-
ezwa kwa moto na watu wasio-
julikana, baada ya kuichoma
ranchi hiyo kwa makusudi ya
kuharibu ikolojia na kudhuru
wanyamapori.

Hadi sasa haijajulikana ni
wanyamapori wangapi walioko
katika ranchi hiyo wameathiri-
wa na moto huo, ingawa mene-
jimenti ya Kampuni ya Sukari
ya TPC, imethibitisha kuwa hilo
ni tukio la pili kwa mwaka huu.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro,

Maigwa, tukio hilo la kuteketeza
moto ranchi hiyo lilifanyika juzi
majira ya usiku.

Akiwasilisha taarifa kwa
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro
kuhusu hujuma hiyo, Kaimu
Ofisa Mtendaji Mkuu na Uta-
wala, Wakili David Shilatu,
alisema mpaka sasa wahusika
waliofanya hujuma hiyo hawa-
jajulikana.

“Katika ranchi hii wako wany-
amapori ambao ni nyara za seri-
kali kwa ajili ya kuvutia watalii.
Kilichofanyika hapa ni hujuma
za waziwazi. Hatuna ubaya na
mtu ila kama kuna wananchi,
yapo mambo ambayo wanaya-
ona hayaendi sawa, waje kwetu
waonane na viongozi wa kiwan-
da ili kujadili mambo hayo na

“Hawa wananchi wanaotu-
zunguka tunawajali kwa mam-
bo mengi, mfano Kata ya Aru-
sha Chini, tumeongeza bajeti
ya huduma ya jamii, ambapo
tunatekeleza miradi mbalimba-
li ya afya, elimu na mingineyo.
Lengo letu ni kuhakikisha wa-
nanchi wanaozunguka kiwan-
da wananufaika na kiwanda.”
alisema Shilatu.

Akizungumza baada ya ku-
zuru eneo hilo, Mkuu wa Mkoa
huo, Nurdin Babu, alisema:
“Nitumie nafasi hii kama seri-
kali kuwaonya wale wote wali-
ofanya vitendo hivi kuacha
mara moja. Vyombo vyetu vya
ulinzi na usalama vinaendelea
kuchunguza ili kuwabaini wali-
ofanya matukio haya na kujua
sababu ya kufanya matukio

hayo pamoja na kuchukuliwa
hatua kali za sheria.”

Mkuu huyo wa mkoa alisema
kiwanda hicho kimekuwa na
ushirikiano mzuri na wananchi
wanaozunguka kiwanda hicho
kwa kusaidia miradi mbalim-
bali ya maendeleo, hivyo kuki-
hujumu ni kinyume cha sheria.

“Nitakuja kufanya mkutano
na wananchi mnaozunguka ki-
wanda hiki ili mnieleze kama
mna mambo yenu ambayo
kiwanda hakijawatimizia ili tu-
weze kukaa na viongozi wao na
kujua nini shida hapa.

“Nataka tujenge mahusiano
mazuri kumbukeni humu nda-
ni kuna wanyama mbalimbali
ambapo watalii wanafunga sa-
fari makwao kwa ajili ya wany-
ama hawa,” alisema Babu.

Kamishna Msaidizi (ACP) Simon  kupatiwa ufumbuzi.
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Mkurugenzi wa
Chuo cha Uuguzi
cha Elljerry na
kituo cha biashara
cha Msekwa

Park kilichopo
barabara kuu ya
Muheza - Amani
wilayani Muheza
mkoani Tanga
Elizabert Chigua
kushoto akitoa
maelekezo wakati
akishiriki na
wananchi ku-
panda miche ya
miti ya kutunza
mazingira jana
katika kituo hicho
cha biashara cha
Msekwa Park am-
bapo zaidi ya miti
100 itapandwa
eneo hilo mwaka
mpya 2023, Wapili
kulia aliyesimama
ameshika mti msi-
mamizi wa shu-
ghuli hiyo Salimu
Bendera. PICHA:
STEVEN WILLIAM

Wawekeana maazimio kumalizia mgogoro wa wakulima, wafugaji

Na Anjela Mhando, SIHA

AMRI ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, ya kuitaka wilaya
ya Siha mkoani Kilimanjaro,
kumaliza migogoro ya malisho
ya mifugo kati ya wafugaji wa
jamii ya Kimasai na wakulima,
imetekelezwa kwa mafanikio
makubwa baada ya kuwekeana
maazimio.

Mkuu wa Wilaya ya Siha,
Thomas Apson, alikutana jana
na makundi ya wafugaji na
kuweka masharti magumu ya
namna ya kuepusha migogoro,
ambayo huingiza pande hizo
mbili katika vurugu na kutishia
kutoweka kwa amani.

Akizungumza katika kikao
hicho, Apson alisema katika
masharti hayo mapya, ame-
waelekeza wafugaji kuboresha
ufugaji wao na kufuga kisasa ili
kumaliza migogoro ya aina hiyo

inayotokea mara kwa mara.
“Masharti  mengine  ni
pamoja na kufanyika sensa ya
mifugo ili kubaini idadi ya waf-
ugaji walioko Siha ni wangapi
na mifugo ni mingapi. Idadi
hiyo ya wafugaji itatusaidia
kutengeneza mfumo ambao
utasimamiwa na maoﬁsa wa-

mgeni aknngla rnpya na mifugo
yake, ni lazima aripoti kwenye
serikali ya eneo husika ili ijue
mifugo mingapi imeingia na
imekuja kufanya nini na itakaa
kwa muda gani.”alisema.

Aidha, serikali imeongeza
masharti mengine ambayo
ni kuilazimisha Halmashauri
ya Wilaya hiyo, kutenga mae-
neo ya malisho ya mifugo au
kubainishwa maeneo maalu-
mu kwa ajili ya wafugaji.

“Tunafanya  hivyo, kwa

maana ya kuzingatia ule mfumo
wa serikali wa matumizi bora
ya ardhi. Hapa maana yake ni
kwamba Wilaya inakuwa na
maeneo tengefu ya kilimo na ya
wafugaji, lakini pia yajulikane
maeneo ya makazi,” alisisitiza.
Ofisa Kilimo na Uvuvi, Dk.
Barnabas Mbwambo, akizun-
gumza katika kikao hicho, alise-
ma yako maelekezo mengine
madogo hasa kwenye suala la
udhibiti wa vyanzo vya maji
ambalo linaenda sambamba
na lile la kutenga maeneo ya
malisho na tunaendelea vipi
kuvitunza, lakini pia kuwepo
na kamati ndogo ambayo
itakuwa inafanya maridhiano
kunapokuwa na migogoro hiyo.
Akitolea ufafanuzi suala la
utambuzi wa mifugo, Mbwam-
bo alisema hayo ni maelek-
ezo ya serikali na kwamba kila
Wilaya imeagizwa kutambua

mifugo yake, idadi na wafugaji
wenyewe.

Amri hiyo ya Waziri Mkuu
Majaliwa, iko kwa mujibu wa
Sheria ya Mifugo Namba 12 ya
Mwaka 2010, ambayo pamoja
na mambo mengine inazun-
gumzia usajili ufumbuzi na
ufuatiliaji wa mifugo.

Baada ya  kutangazwa
masharti hayo, baadhi ya wafu-
gaji, Jeremia Laizer na Simel
Kitasho, kwa nyakati tofauti
walisema maelekezo ya seri-
kali hayana namna ni lazima
yafuatwe ili kuepuka mkono
wa sheria.

Kitasho alisema yeye ame-
pokea maelekezo hayo ya
Waziri Mkuu na kwamba ana
hakika hakuna mfugaji ata-
kayekaidi amri hiyo zaidi ya
kutoa ushirikiano kwa serikali
na kuhakikisha mifugo yao ina-
hesabiwa.

- Walimu

- waombwa

- kujiunga chama

- kutetea haki zao

© NaAllan Isack, SIMANJIRO

KAIMU Katibu wa Chama cha

: Kulinda na Kutetea Haki za Walimu
(CHAKUHAWATA) Wilaya ya Siman-
: jiro mkoani Manyara, Constantine
: Tunch, amewasihi walimu kujiunga
: na chama hicho kwa kuwa kina
: manufaa kwao,
: haki na stahiki zao.

ikiwamo kutetea

Alitoa rai hiyo jana, wakati aki-

¢ zungumza na wanahabari kuhusu
: mikakati mbalimbali ya kuimarisha
: chama hicho kuwatetea walimu ka-
. tika eneo hilo.

Tunch alisema hadi sasa hivi

chama hicho, wilayani humo kina
: wanachama 62 kutoka shule mbal-
¢ imbali waliyojiunga kupitia matawi

yao.
“CHAKUHAWATA kuna maslahi

: makubwa na mwanachama atakat-
¢ wa Sh.5000 pekee kwa mwezi to-
: fauti na vyama vingine vinavyokata
: asilimia mbili ya mshahara kwa kila
¢ mwezi,” alisema Tunch.

Hata hivyo, alisema wanachama

: wao ni walimu hivyo hawachagui
: mwalimu wa shule ya sekondari au
: msingi na wanamshukuru mwajiri
¢ wao kwa kuwapa nafasi walimu ya
: kujiunga na chama wanachokip-
: enda.

“Katibu Mkuu wa CHAKUHAWA-

: TA, aliandika barua ya kutambulisha
¢ chama chetu, mkoani Manyara Apri-
¢ li mosi mwaka huu wa 2022 hivyo
: walimu wasiwe na hofu ya kujiunga
: nasi,” aliongeza Tunch.

Pia alisema chama hicho, kina-

: tambuliwa kwa kuwa kimesajiliwa
: kwa mujibu wa sheria ya ajira na
¢ mahusiano kazini ya mwaka 2004
¢ kifungu cha 48 na kifungu kidogo
¢ cha(5).

“Chama chetu kina kanuni, katiba

: na hati ya kusajiliwa hivyo walimu
: wajiunge kwa kuwa tunamuheshim-
. isha kujiunga na chama anachoki-
: taka kwa kuwa
: kusimamia na kutetea maslahi ya
¢ walimu,” alisema.

kina uwezo wa

Vilevile, alisema chama katika

: eneo hilo, Simanjiro kinakabiliwa
: na matatizo mbalimbali ikiwemo
¢ baadhi ya walimu kukosa ufahamu
! juu ya sheria ya ajira na mahusiano
: makazini.

“Kutofahamu sheria kumesaba-

: bisha baadhi ya walimu kuwa na
: hofu na uoga hivyo kudhani kuwa
: wakijiunga na chama hiki watakuwa
: wamemkosea mwajiri wao kumbe
: sivyo,alisema.

Alisema walimu hawafahamu mi-

¢ paka au tofauti ya mwajiri na chama
: cha wafanyakazi, kwa kuwa mwajiri
: hawezi kuwachagulia kuwa wana-
: chama wa chama cha kuwatetea
: zaidi ya wao wenyewe kuamua.

“Pia chama hakijaimarika kiu-

¢ chumi kwa kuwa bado hatujatoa
¢ ajira kwa nafasi zinazotakiwa na
. hatujafika maeneo mengi ya Wilaya
: ya Simanjiro katika kuwafikia wa-
: nachama,” aliongeza Kaimu Katibu
: huyo.

000«
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upandaji miti

DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Do- :
doma, Rosemary Senyamule :
amewataka wakuu wa wilaya :
na wakurugenzi wa hal- :
mashauri zote mkoani hapa :
kutumia fursa ya kipindi hi- :
chi cha mvua kupanda miti :
kwenye maeneo yao ili ku- :
tunza mazingira na kuweka :
jiji katika hali ya usafi. :

Rosemary alitoa maagizo
zungumza na waandishi wa :
habari kuhusu uzinduzi wa :
kampeni ya upandaji miti :
mkoani hapa inayotarajiwa :
kuanza kutekelezwa leo.

Alisema mkoa umejipanga :
kupanda miti katika kipindi :
hiki cha mvua, hivyo ni vy- :
ema wakazi wote wa mkoa :
kushiriki kupanda miti kwa :
wingi ili kwenda sambamba :
na nia Rais Samia Suluhu :
Hassan ya ‘kuikijanisha’ Do- :
doma. :

Mkuu wa Mkoa alitoa wito :
kwa wananchi kuhakikisha :
wanapanda miti isiyopungua :
mitano kwenye maeneo ya :
makazi yao ikiwamo ya ma- :
tunda na kivuli. :

“Tumedhamiria kuwa na :
kampeni ya upanadaji miti :
lengo la kamapeni ya kui- :
fanya Dodoma kuwa ya ki- :
jani, hivyo serikali kupitia :
wadau na taasisi mbalimbali, :
imeona ni vyema kuendelea :
juhudi za kuufanya Mkoa wa :
Dodoma kuwa na miti ya ku- :
tosha,” alisema. :

Mkuu wa Mkoa alisema :
kutokana na kuanza kwa :
msimu wa mvua, ni wakati :
sahihi kwa wanachi wote :
kuanza kutekeleza kampeni :
hiyo ya kupanda miti katika :
maeneo yao kuanzia ngaziya :
kaya, kata hadi wilaya. ]

“Kwa msisitizo mwaka :
huu wananchi wahakikishe :
kuwa miti yote ambayo ita- :
pandwa inastawi na kukua :
vizuri, ni dhahiri kuwa miti :
ina mchango mkubwa ka- :
tika maendeleo ya uchumi :
na jamii kwa ujumla kwani :
misitu inatoa asilimia 45 ya :
malighafi za ujenzi. :

“Misitu pia hutumika ku- :
nyonya hewa ukaa, kutupatia :
hewa safi, kulinda na kuhifa- :
dhi vyanzo vya maji, pia hut- :
upatia Pato la Taifa na mtu :
mmoja mmoja na maisha :
ya mwanadamu hutegemea :
misitu tangu kuzaliwa hadi :
ukomo wa maisha yake,” ali- :

Bilioni 580/- zatumika kusaidia walengwa TASAF

Na Renatha Msungu,

DODOMA

AIDI ya Sh. bilioni 580

kutoka Mfuko wa Maen-

deleo ya Jamii (TASAF)

zimetumika kulipa
walengwa wa kaya maskini tan-
gu kuanza kwa kipindi cha pili
cha mpango wa kunusuru kaya
hizo mwaka 2020.

Kaya mpya zaidi ya 200,000
zinatarajiwa kuingia kwenye
mpango huo baada ya kukami-
lika taratibu za kuzipata.

Mkurugenzi Mkuu wa TASAF,
Ladislaus Mwamanga alibaini-
sha hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari jijini hapa.

Alisema Sh. bilioni 580.297
zimetumika katika miaka miwili
nanusu ya utekelezaji wa kipindi

cha pili cha mpango huo.

Alisema kuwa katika mpango
wa kwanza wa kunusuru kaya
maskini ulioanza mwaka 2012,
hadi kufika mwaka 2019 ulikuwa
na kaya za walengwa 1,118,752
ambazo zilitambuliwa kutoka
hia zote nchini.

Pia alisema kipindi cha pili
cha awamu ya tatu kilichoanza
Februari 2022 umeongeza kaya
lengwa hadi kufikia 1,371,038 ze-
nye watu zaidi ya milioni tano
ambao ni asilimia 55 ya kaya
zinazoishi kwenye mazingira
magumu nchini.

Mwamanga alisema kuwa
baada ya kukamilika kwa
mchakato wa kuzitambua kaya
maskini, zaidi ya kaya 200,000
zinatarajiwa kuingizwa kwenye
mpango huo.

Alisema hatua hiyo inafuati-
wa na kazi ya kuondoa kwenye
mpango takribani kaya 173,076
baada ya kuhitimu ifikapo Janu-
ari 2023.

“Kaya hizo ni pamoja na kaya
156,586 zinazoondolewa kuto-
kana na kuimarisha kiuchumi na
kuweza kujitegemea bila ruzuku
na kaya ya walengwa 16,490 am-
bazo zinapokea ruzuku ya uzal-
ishaji,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na
utaratibu wa kuziondoa kaya
ambazo zimetoka kwenye umas-
kini uliokithiri na kuimarika
kiuchumi kuwa endelevu, kundi
la pili la kaya 223,418 ambazo
zimeimarika kiuchumi zinata-
rajiwa kuondolewa ifikapo Sep-
temba 2023.

“Katika mpango wetu, tuna
kaya zaidi ya 200,000 am-

bazo zinatarajia kuingia katika
mpango wetu, ndiyo maana tu-
mefanya tathmini walioimarika
ili watoke wapishe na wengine
waweze kuingia,” alisema.

Aliongeza kuwa hatua ya
kufanya mchakato wa kaya zi-
lizoachwa ni katika kutekeleza
agizo la Rais Samia Suluhu
Hassan la kuwarudia ambao
wameachwa na mpango kwa
sababu moja au nyingine.

“Awamu ya kwanza tulifikia
shehia, awamu ya pili tukamali-
zia asilimia 30, lakini bado kuna
wengine ambao wamesahau-
rika na Rais Samia ameagiza tu-
warudie wote walioachwa ili nao
waingine na tunatarajia kaya zai-
di ya 200,000 zitaingia baada ya
hawa kuondolewa na hili zoezi
ni endelevu,” alisema.

Wanafunzi

wa Shule ya
Sekondari ya
Moleti wilaya
yva Kongwa
mkoani Do-
doma wakiten-
geneza mak-
ingamaji kwa
ajili ya kuzuia
mmomonyoko
wa udongo
mashambani,
wanafunzi

hao wame-
patiwa mafunzo
kupitia mradi
wa kuwezesha
jamii yenye
ustahimilivu
na ustawi kwa
njia shirikishi za
kilimo-ikolojia
katika Nyanda
kame. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Wakulima wa zabibu walia kwa kupata hasara

Na Valentine Oforo, DODOMA

WAKULIMA wa zabibu wilay-
ani Chamwino mkoani Dodoma
wameiomba Wizara ya Kilimo
kuharakisha utekelezaji wa ujen-
zi wa viwanda vitatu vya kusindi-
ka mvinyo ghafi ili kuwaepusha
na hasara kubwa ambayo wame-
kuwa wakiipata kila mwaka.

Katika mwaka huu wa fedha
(2022/23), serikali imetoa Sh. bil-
ioni tatu kwa ajili ya kutekeleza
mradi wa ujenzi wa viwanda vi-
tatu vya kusindika mvinyo ghafi
kwenye maeneo la shamba la
zabibu la Chinangali II, Mpun-
guzi na Hombolo kwa ajili ya
kuongeza wigo wa soko la za-
bibu.

Pia katika miaka karibuni,
wakulima wa zabibu za mvinyo
wamekuwa wakikabiliwa na
kero kubwa ya uhaba wa soko la

uhakika, hali ambayo iliillazimu
serikali kuja na mpango wa ku-
jenga viwanda hivyo ili kutanua
wigo wa soko la zabibu hizo.

“Baada ya serikali kutangaza
ujenzi wa viwanda hivyo, wakuli-
ma wengi mkoani Dodoma wali-
hamasika kuanza kulima zabibu
za mvinyo kutokana na matarajio
ya kupata soko la uhakika kwe-
nye viwanda hivyo.

“Hata hivyo, tunashindwa
kufahamu kwanini mpaka sasa
ujenzi wa viwanda hivyo hau-
jaanza wakati serikali imetoa
fedha kwa Wizara ya Kilimo kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi huo,”
alisema David Mwaka, Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wakulima
wa Zabibu Tanzania.

Alisema kuwa kwenye shamba
la Chinangali IT pekee, wakulima
tayari wamepanda zaidi ya ekari
600 za zabibu za mvinyo kwa

matarajio makubwa kwamba
soko la uhakika litapatikana ku-
tokana na ujenzi wa kiwanda
katika shamba hilo kubwa la
zabibu nchini. “Msimu wa ma-
vuno unatarajiwa kuanza mwezi
Septemba mwakani na endapo
wizara itakuwa haijajenga vi-
wanda hivyo, wakulima watain-
gia hasara kubwa sana ya zabibu
kuozea mashambani kama ili-
vyotokea katika msimu uliopita,”
alisema. Alikumbusha kuwa
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
amefanya jitihada kubwa katika
kuboresha kilimo cha zabibu
na kuchochea sekta ya viwanda
vya mvinyo, hatua ambazo zi-
takuwa hazijazaa matunda kama
Wizara ya Kilimo itashindwa ku-
jenga viwanda hivyo kwa wakati
unaotakiwa.Mwenyekiti ~ huyo
aliongeza kuwa wamefanya jiti-
hada kadhaa za kuwasiliana na

wizara husika ili kujua mchakato
wa utekelezaji wa mradi wa ujen-
zi wa viwanda lakini hawajapata
majibu yanayoridhisha.

“Kwa mujibu wa taarifa tu-
lizopewa na Wizara ya Kilimo,
mchakato unaendelea kumpata
mkandarasi ambaye atatekeleza
ujenzi wa viwanda hivyo katika
viwango vinavyotakiwa, lakini
hofu yetu ni muda, kama ujenzi
hautamalizika kwa wakati, za-
bibu zetu zitaozea mashambani,”
alisisitiza.

Tanzania inashika nafasi ya
pili baada ya Afrika Kusini kwa
kutengeneza mvinyo bora zaidi
barani Afrika na nchi ina uwezo
wa kufanya vyema zaidi kutoka-
na na kuwa na hali ya hewa nzuri
inayowezesha zabibu kuvunwa
kwa misimu miwili kwa mwaka,
hali ya hewa ambayo haipo ka-
tika eneo lingine duniani.
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HABARI ZANZIBAR

‘Jiandaeni
Kwa
mitaala
mipya

va elimu
nchini’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali im-
ewataka wadau wa sekta
va elimu kujiweka tayari
kwa matumizi ya mitaala
mipya ya masomo ya
msingi na maandalizi
inayotarajiwa kuanza
kutumika mwakani.

Waziri wake, Lela Mu-
hamed Mussa alitoa
kauli hiyo jana wizarani
kwake Mazizini Zanzi-
bar alipozungumza na
waandishi wa habari
kuhusu matumizi ya
mitaala mipya va elimu
baada ya kufanyika
marekebisho makubwa.

Alisema mitaala mipya
ya elimu inayotarajiwa
kutumika mwakani, im-
ezingatia mahitaji ya
elimu kwa wanafunzi
kwenye mazingira tofau-
ti, elimu ya vitendo ikip-
ewa kipaumbele zaidi.

Alisema marekebi-
sho hayo yamefanyika
baada va kujitokeza
changamoto mbalimbali
ikiwamo ufaulu usiori-
dhisha kwa wanafunzi
katika mitihani ya taifa
ya kidatu ya nne.

“Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali inap-
enda kuwajulisha wadau
wake katika sekta ya
elimu ikiwamo shule
binafsi kwamba mitaala
mipya va elimu inatara-
jiwa kutumika mwakani
ambayo inakwenda na
mahitaji ya elimu yali-
yOpo sasa kwa ajili ya
kuwawezesha wanafunzi
kuwa na ufaulu mzuri,”
alisema.

Naibu Katibu Mkuu
wa wizara hiyo, DK.
Mwakheri Adam Ameir
alisema mahitaji ya mi-
taala mipya va elimu ya-
mezingatia mahitaji ya
elimu mjumuisho pamoja
na upatikanaji wa vifaa
vyake ikiwamo kuwapo
shule zenye mahitaji
hayo.

“Tumejipanga kuhakiki-
sha tunaingia katika
soko la ajira kwa mafan-
ikio makubwa, mabadi-
liko ya mitaala ya elimu
yamelenga kuimarisha
elimu mjumuisho pamoja
na kuwapo shule zenye
mahitaji hayo,” alisema.

- Chanzo cha kifo ndugu Wa Bakhresa chaishtua serikal

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar,
Othman Masoud Oth-
man amewataka wa-
tendaji kubadilika na kuchukua
hatua za ziada katika kupambana
na uhalifu unaojitokeza kwenye
maeneo mbalimbali nchini.
Othman aliyasema hayo al-
ipofika kuifariji familia ya mfan-
yabiashara maarufu nchini, Said
Salim Bakharesa kufuatia kifo
cha mwanafamilia Salim Ahmed
Salim Bakharesa aliyevamiwa na
kujeruhiwa kwa visu na watu wa-
siojulikana na baadaye kufariki
dunia akiwa hopitalini nchini Af-
rika ya Kusini alikopelekwa kwa
matibabu.

Othman alisema watendaji
wa vyombo mbalimbali hawana
budi kutambua kwamba Mji wa
Zanzibar umekuwa na tabia na
mienendo isiyofaa, hivyo lazima
wachukue hatua sahihi na za zia-
da kutokana na mabadiliko hayo.

Alisema uhalifu unaojitokeza
kwenye maeneo mbalimbali
unatokana na kubadilika kwa
tabia za wanajamii sambamba
na kuongezeka watu wenye hul-
ka tofauti, jambo linalochangia
kujitokeza vitendo vingi vya
uhalifu.

Alisema wanajamii na wasi-
mamizi wa sheria nchini watak-
iwa kuwa na mtazamo mwingine
na kubadilika katika utendaji wa
kazi zao na kuyatazama masu-
ala ya kiutendaji kwa upana zaidi

kuliko ilivyo sasa ili kukabiliana
nayo kwa usahihi na uhakika.

Alisema tabia mseto zinazo-
jitokeza Zanzibar zinachangia
kuwapo matukio ya aina mbalim-
bali ya uhalifu, jambo linalohitaji
watendaji kufanya kazi ya ziada
katika kupambana na hali hiyo
isiendelee nchini.

Makamu wa Rais alisema jamii
na vyombo vya kiutendaji vina-
hitaji kufanya marekebisho ya
utendaji wao ili kuwa na mbinu
bora na za kisasa katika kukabili-
ana na uhalifu wa aina mbalim-
bali nchini.

Alisema licha ya serikali kuji-
tahidi kuweka mikakati imara
katika kupambana na masuala
ya uhalifu na hasa udhalilishaji,
masuala hayo yamekuwa yak-

iongezeka kutokana na mji kukua
na idadi ya watu kuongezeka na
kwamba mabadiliko ya kiutenda-
ji ni jambo linalohitajika kwenye
maeneo yote.

Mwanafamilia hiyo Ahmed
Salim Bakharesa alisema kuna
haja serikali kufikiria kuweka
mkazo na kulipa nguvu zaidi
Jeshi la Polisi na kuihusisha jamii
ili isaidie vyema katika kuka-
bilianana  vitendo vya uhalifu
nchini.

Salim Ahmed Salim Bakharesa
aliyevamiwa na watu wasiojulika
nyumbani kwake na kujeruhiwa
kwa kisu wiki chache zilizopita,
alipelekwa kwenye Hospitali ya
Hill Park mjini Johannesburg, Af-
rika Kusini ambako alifariki dunia
na kuzikwa juzi.

Makamu wa kwanza wa Rais Zanzibar, Othaman Masoud akisalimiana na mfanyabiasha Said Salim Bakharesa baada ya
kufika katika familia hiyo mjini Zanzibar kuwafariji kufuatia kifo cha mtoto wao Salim Ahmed Bakharesa kilichotokea
hivi karibuni PICHA: MPIGA PICHA WETU

Waziri ajivunia kukamilika kwa Sera Uchumi wa Bluu na Uvuvi

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bluu na
Uvuvi, Masoud Suleiman Makame
amesema kukamilika kwa Sera ya
Uchumi wa Bluu pamoja na Sera
ya Uvuvi ndani ya kipindi cha
mwaka mmoja wa 2022 ni hatua
kubwa ya maendeleo.

Amesema sera hizo ni bora na
zenye kuleta matumaini kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Aliyasema hayo jana wakati wa
semina ya wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kuhusu uelewa wa
rasimu za sheria mpya za uvuvi
na mazao ya baharini, uhifadhi na

utafiti wa uvuvi na rasilimali zake
iliyofanyika mjini Unguja.

Alisema kuwa kutokana na ku-
kamilika kwa Sera ya Uvuvi Zan-
zibar, wizara yake imekamilisha
rasimu za sheria ya maendeleo ya
uvuvi, sheria ya uhifadhi wa rasili-
mali ya bahari na sheria ya utafiti
wa maliasili za bahari.

“Nikiri kwamba wavuvi we-
nyewe wamepata fursa ya kutoa
maoni yao kuhusu sheria hizo
kwa Unguja na Pemba,” alisema.

Waziri huyo alisema sera na
rasimu ya sheria tatu zilizotayar-
ishwa na watendaji wa wizara
hiyo zimezingatia mahitaji ya
wavuvi na jinsi ya kuwaendeleza

wavuvi na wafugaji wa mazao ya
baharini.

Alisema sera na sheria hizo
zimeangalia uzoefu wa nchi za
visiwa na kuzingatia maendeleo
ya sekta ya uvuvi na ufugaji wa
mazao ya baharini.

Akifungua semina hiyo, Naibu
Spika wa Baraza la Wawakilishi,
Mgeni Hassan Juma alisema seri-
kali imefanya uamuzi sahihi kwa
lengo la kukuza uchumi wake
kupitia rasilimali ya bahari.

Alisema amefarajika kuona
Wizara ya Uchumi wa Bluu na
Uvuvi imeandaa sera na sheria
ya uvuvi ikiwashirikisha wadau
mbalimbali wakiwamo wavuvi na

wadau wengine ili kupata mwon-
£0Z0 MZUri.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Uchumi wa Bluu na Uvuvi, Dk.
Aboud Suleiman Jumbe, alisema
wizara hiyo ina wigo mpana wa
maendeleo na hivi sasa uvunaji
wa samaki umefikia tani 55,000
visiwani Zanzibar.

Alisema wizara inafanya kazi
kubwa ya kuwafundisha wavuvi
wadogo waliopewa boti za uvuvi
kuhusu matumizi ya vitafuta sa-
maki (fish finder) na mwelekeo
wa kuwaongoza wavuvi baharini
(GPS) ili wavuvi kufanya kazi zao
kwa ufanisi, uhakika na kisasa
zaidi.
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N ) YUKO WAPI ?

MUHIDIN GURUMO-1
» Sauti ya radi inayounguruma,

muasisi majina Msondo, Sikinde

Na Adam Fungamwango

BENDI kongwe za muziki wa
dansi nchini Msondo Ngoma, na
Mlimani Park Orchestra ni ma-
hasimu kwenye muziki huo na
hufananishwa kama vile zilivyo
klabu za Simba na Yanga kwenye
soka.

Bendi hizi zina mashabiki wengi
kila pande na huwa wanabishana,
kugombana mpaka kupigana huko
mitaani na vijiweni.

Kwa sasa hata kwenye mitandao
va kijamii, mashabiki wa bendi
hizi wamekuwa wakishindana na
kubishana kila moja akidai nyimbo
za bendi yao ni bora zaidi kuliko
wapinzani wao.

Lakini si wengi wanajua kuwa
majina ya mitindo ya bendi hizo
ndiyo yanayozitambulisha zaidi,
yameasisiwa na mtu mmoja tu.

Aliyeasisi jina la Msondo Ngoma,
ndiyo huyo huyo aliyeasisi jina la
Sikinde Ngoma ya Ukae. Hii yote ni
mitindo ya bendi hizo.

Ni kama vile awe mtu ambaye
huyo huyo ndiye aliyebuni jina la
Yanga, halafu aende tena kwenye
klabu ya wapinzani akabuni jina la
Simba na majina yote yakakubalika
na kutumiwa hadi leo hii. Huyu
si mwingine bali ni mwanamuziki
nyota kabisa kuwahi kutokea kwe-
nye ardhi ya Tanzania, Muhidini
Mwalimu Gurumo.

Ndiyo, hilo ni jina lake halisi,
japo kuna watu wanamwita Muhi-
dini Maalim Gurumo.

Huyu ni mwanamuziki mwenye
karama ya uongozi, aliyezaliwa
Wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani.

Alifariki jijini Dar es Salaam
Aprili 13, 2014 akiwa na miaka
74 kwenye Hospitali ya Taifa va
Muhimbili kwa ugonjwa wa moyo.

Historia inaonyesha kuwa, Kila
anapokwenda anabuni jina la
mtindo wa bendi ambalo linashika
na kuwa maarufu kwa wapenzi na
mashabiki wa muziki wa dansi.

Mbali na kuwa na karama va
uongozi ni mwimbaji na mtunzi
ambaye alianza kuimba sauti ya
kwanza, lakini kadri muda ulivy-
ozidi kwenda na kupokea wana-
muziki wengine vijana, alirudi na
kuanza kuimba sauti ya pili na ya
tatu, huku yeye akiimbisha.

Kwenye makala hii tunamzun-
gumzia mwanamuziki huyo tangu
kuzaliwa kwake, nini kilimsukuma

1 ]
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kwenye muziki, alivyoan-
za, changamoto, kilele cha
mafanikio, jinsi alivyoa-
sisi majina ya mitindo ya
bendi hizo, uongozi wake
na hata kifo chake.

Kuzaliwa kwake,
changamoto ya jicho

Kama nilivyoandika awa-
li kuwa alizaliwa kwenye
Kisarawe mkoani Pwani
na elimu yake ya msingi
alisoma katika Shule ya
Pugu kuanzia darasa la
kwanza mpaka la tatu,
1956 mjomba wake alia-
mua kumuhamishia Dar es
Salaam ambako alisoma
zaidi elimu ya dini, Mtaa
wa Lindi, Ilala, Dar es
Salaam.

Kila kitu kina sababu,
huenda asingekwenda Dar
es Salaam asingeweza
kuwa mwanamuziki maaru-
fu ambapo leo hii ni miaka

minane bado anaendekea
kukumbukwa.

Kwa mujibu wake mwe-
nyewe wakati wa uhai
alisema changamoto va ji-
cho iliyompata ilitokana na
kuangukiwa na jiti akiwa
na wiki chache tu tangu
azaliwe.

“Nyumbani kwetu kuna
miembe mingi, nililazwa
chini ya mwembe, unajua
watoto wachanga huwa
wanalazwa chali na mama
zao kwenye kivuli, nadhani
ilikuwa wiki tatu au mwezi
hivi tangu nizaliwe, lika-
dondoka jiti la mwembe
likaja kunipiga jichoni,”
alisema Gurumo wakati wa
uhai wake.

Kuanza kwake muziki
rasmi

Mara nyingi Gurumo
anapozungumza, historia
yvake inaanzia NUTA Jazz,
lakini ukweli ni kwamba

alianza muziki mwaka
1960 akiwa na miaka 20 tu
kwenye bendi ya Kiliman-
jaro Chacha.

Mwenyewe alisema,
alirithi muziki kutoka
kwa mama yake ambaye
alikuwa akiimba kwenye
vikundi vya ngoma za asili
va Kizaramo.

“Mimi kuimba nilirith-
ishwa na mama yangu,
alikuwa anaimba kwenye
vikundi vya ngoma ya asili
va kizaramo inayoitwa
‘Ndekule’, wakati huo bado
msichana,” alisema mzee
Gurumo wakati wa uhai
wake.

[takumbukwa kuwa
alipoihama Sikinde mwaka
1985 na kwenda kujiunga
na Orchestra Safari Sound
ambayo ilikuwa imeon-
dokewa na mwanamuziki
Freddie Ndala Kasheba na
mtindo wake wa ‘Duku-
duku’, Gurumo alivoondoa

mtindo huo na kuasisi
mtindo wa ‘Ndekule.’

Kumbe ilikuwa ni jina
la ngoma ya kikundi cha
asili ambacho mama yake
alikuwa akiimbia.

Hakukaa sana na bendi
ya Kilimanjaro Cha-
cha kwani miaka miwili
baadaye 1962, akajiunga
na Rufiji Jazz Band, nako
pia ni kama alitia pua tu,
mwaka mmoja baadaye
akaenda bendi ya Kilwa
Jazz.

Mwaka 1964 alikuwa
mmoja kati ya waasisi wa
bendi ya NUTA Jazz am-
bayo ilibuni mtindo wake
wa ‘Kiwelewele'.

Bendi hii ilikuwa inami-
likiwa na Chama cha Wa-
fanyakazi na ilikuwa inab-
adili majina yake kutokana
na mabadiliko ya siasa na
mfumo wa uendeshaji.

Inaendelea wiki ijayo.....
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>» UDAKUTU

WANAMTAKA BABA
Mama Totoo aambiwa

KUU wa Wilaya ya Temeke,
Jokate Mwegelo, hatimaye
amefunga mwaka kwa kupata
zawadi kubwa katika maisha

yake, baada ya kujifungua mtoto wa kike.

Mrembo huyo ambaye ameingia katika
uongozi wa Kisiasa, awali alikuwa mshiriki
wa shindano la Miss Tanzania na mpambaji
wa video za muziki wa Bongo Fleva, ameji-
unga katika orodha ya mastaa wa kike wali-
ofanikiwa kuwa na watoto hivi karibuni.

Tayari Jokate amemtambulisha mtoto
wake ambaye amependekeza kuitwa Totoo
na yeye kuwa Mama Totoo.

Mastaa mbalimbali wa nje na ndani va
nchi wamejitokeza kumpongeza kwa kupata
mtoto na kumtakia maisha na malezi mema.

Hata hivyo, swali la baba wa mtoto huyo
limebaki kuwa kitendawili, licha ya fununu
kuwepo kuwa mfanyabiashara maarufu
Fredy Funjabei ndiye baba halisi wa Totoo.

Vunjabei kwa upande wake licha ya
kumpongeza Jokate, aliandika ujumbe wa
kipekee kutoka kwenye kitabu cha Biblia wa
kumkaribisha mtoto huyo.

“Kabla sijakuumba katika tumbo, nilikujua
na kabla hujatoka tumboni nilikutakasa, ni-
mekuweka kuwa nabii wa mataifa,” Jeremia
1.5

Mwegelo ambaye alijifungua wiki chache
zilizopita alipakia picha akiwa amempakata
mtoto wake mchanga mikononi huku akiwa
amejawa na furaha na kuwaomba mashabiki
zake kumuita mama Totoo.

Mwegelo ambaye anakubalika na mashabi-
ki zake kwa utendajikazi wake, bado ame-
kuwa gumzo kutokana na ukimya wake wa
kumtaja baba wa mtoto huyo ambaye tangu
alipotambulishwa amekuwa maarufu.
Baadhi ya mashabiki walimtaka Jokate
na Vunjabei kutamka bayana kuwa sasa ni
wazazi na pengine kuweka wazi mipango
yao ya maisha ikiwamo kufunga pingu
ya maisha.

“Jokate ni mpambanaji, mchapakazi
na mbunifu katika majukumu yake,

lakini kukaa kimya kuhusu baba wa
mtoto kunaweza kuwachanganya
watu,” amesema Halima Sikun-

jema.

Jokate aliyekuwa mfanyabi-
ashara na mtangazaji, aliteuliwa
kuwa Mkuu wa Wilaya va
Kisarawe mnamo mwaka 2018,

kisha 2017 alitajwa kwenye

orodha ya Forbes kuwa mion-
goni mwa wanawake 30 bora

wenye chini ya miaka 30.
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BASI SAWA

Sholo Mwamba ampa
tano Dulla Makabill

Msanii wa muziki wa singeli,
Sholo Mwamba amempigia saluti
mwenzake Dulla Makabila kwa
dude lake ambalo kwa sasa ni
habari ya mjini ‘Pita Huku'.

Sholo, mmoja wa wasanii
waliofanya mapinduzi makub-
wa kwenye muziki wa singeli =
amempata Dulla ili kuangalia :
serikali kupitia BASATA inasema nini ili kur
zilizopo.

“Namfahamu Dulla na najua hisia zake, kuna maneno mle
kaimba kwa hisia zake. Ni mtu wa hivyo na anayependa
utani, ile kumuimba Lavalava pia ni mambo yale yale ya
utani kwa sababu hata mimi ameshawahi kuniimba kuwa
niache muziki niende kufuga mbwa, yaani yeye ni mtu wa
hivyo. Mimi namsapoti kwa sababu nami pia ni msanii wa
singeli, tunataka muziki wetu ukae juu,” alisema Sholo.

Msanii huyo alisema hayo kufuatia wimbo wa ‘Pita Huku’
wa Dulla Makabila ambao ameutoa hivi karibuni kuibua
hisia tofauti kutoka kwa watu tofauti kiasi cha kuitwa na

Baraza la Sanaa Basata.

Rais wa Kitaa awapa
darasa wasanii

Msanii aliyejizolea mashabiki wengi kwa
sasa, ‘Nay wa Mitego' amewataka wasanii
wenzake kuwa na tabia ya kupuuzia vitu

ekebisha kasoro

Y
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‘WAMETRENDI’
MWISHONI 2022

Na Adam Fungamwango

LEO ndiyo mwisho wa mwaka 2022 ambao unaisha na
mambo mazito. Ulionekana utamalizika kama kawaida, la-
kini imekuwa sivyo. Kuna mambo yamejitokea hapa mwis-
honi mwa mwezi Desemba kiasi kwamba mwaka umeisha
kwa mshikemshike usio wa kawaida.

Hebu tuangalia ni akina nani ambao wamefanya mwaka
huu umalizike kwa kishindo na kuzua mijadala mbalimbali.

Dulla Makabila

Msanii aliyetrendi sana «'y AN
mwishoni mwa mwaka huu ‘ o gl
ni mwimbaji wa nyimbo TR
za singeli, Dulla Makabila. ‘J’
Kilichomfanya azungum- )
zwe kila kona ni wimbo
wake wa ‘Pita Huku'. L

Ni wimbo aliouachia
kwenye mtandao wake
wa kijamii Desemba 19
na kuwa gumzo kila kona.
Tayari zaidi ya watu
milioni moja na nusu
wameutazama wimbo huo
kupitia mtandao wake
wa instagram. Ni wimbo
ambao kwa ufupi maudhui
yvake yanaonyesha kuwa
wanayoyaona binadamu
inawezekana ikawa tofauti kwa Mwenyezi Mungu. Mtu
anaweza kuonekana hana hadhi yoyote kwenye jamii, la-
kini kumbe alikuwa akifanya mema hivyo akaenda peponi
na wale ambao machoni mwa watu walionekana wema,
kumbe sirini ni wachafu wakaenda motoni kwa sababu
Mungu anaona kile ambacho bindamu haoni.

Hata hivyo, baadhi ya maneno yake yameleta matata-

Luiza ataja wezi
KAzl ya muziki

Mwenyekiti wa Chama cha Muziki wa

JUMA NATURE HANA
MBAMBAMBA 2023

vidogo vidogo alivyoviita vya Kijinga kwa ku-
laumu kutokuwa kwenye orodha ya wasanii
.- Dbora ambayo imewekwa kimkakati.

Nay aliandika hayo baada ya baadhi ya
wasanii kutowekwa kwenye orodha ya
wasanii bora iliyotolewa na watu mbalimbali

tizo, na Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) kumtaka aondoe
baadhi ya maneno kwenye wimbo huo.

Diamond Plathumz
Kuugua kwa msanii nyota kabisa nchini Tanzania na

kwa siku za karibuni, huku baadhi ya wasanii walioonekana
kufanya vema mwaka huu kutokuwepo kwenye orodha.

“Hivi msanii unaanzaje kulaumu kutokuwepo kwenye Top
Ten ya mtu? Mwenyewe ana wasanii wake kawaweka juu
kwenye hiyo chati na dunia inajua hawajafanya vizuri, un-
aanzaje kulalamika? Jifunzeni kupuuza ujinga ndugu wasanii.
Wananchi wanajua nani kafanya vizuri huu mwaka,” aliandika

Nay kwenye mtandao wa Kijamii.

Hivi karibuni baadhi ya watu maarufu wamekuwa waki-
toa Top Ten zao ambazo zimekuwa zikikosolewa na baadhi
ya wasanii kwa madai hazijawatendea haki wengine kwa

kutokuwaweka.

kwa mwaka 2023.

Msanii mkongwe wa Hip Hop
Juma Nature ameamua kuacha
kazi na kufanya kazi mwaka
2023, kwani ameingia studio ak-
itengeneza dyde ambalo anata-
rajia kuliachia hivi karibuni.

Ngoma hiyo imeanza kusub-
iriwa kwa hamu na mashabiki
wake ambao wamemmisi kino-
ma, itakuwa ni ya kwanza kwake

Mwenyewe amefunguka,
anadai yuko studio. Anaandaa

zake ambao wanadai, hajawahi

kukosea hata siku moja.
“Studio napika chombo kam-

bini kaeni mkao wa kula haina

mtandao wake wa instagram
huku akiwa ameweka picha
yake, akiwa anaandika mistari

kitu cha uhakika kwa mashabiki

mbambamba,” aliandika kwenye

na pembeni yake akiwa ameketi
mtayarishaji wake wa muziki
maarufu kama ‘prodyuza’.

Baadhi ya mashabiki zake
wakamjibu kuwa wanaisubiri
kwa hamu. “Yupo mkaoni tu-
naisubiri,” aliandika shabiki
wake moja na mwingine
akaandika, “Najua Kassim Kiro-
boto huna shoo mbovu.”

Dansi Tanzania (CHAMUDATA), Luiza
Mbutu amesema kwa sasa wezi wa kazi
za muziki wako kwenye mitandao ya
Kijamii, ambapo wamekuwa wakiiba
kazi za wanamuziki na kuziuza kwa

kupitia njia hizo.
Luiza ambaye pia ni kiongozi wa

bendi ya African Stars “Twanga Pepeta’
amesema baadhi ya waliokuwa wakiiba
kazi zao wamewakamata, wakakiri na

kuwalipa, kwa sasa wanafanya nao kazi

ingawa baadhi yao wapo nje ya nchi
hivyo inakuwa ngumu kuwapata.

“Mnatoa albamu ya nyimbo sita au
saba, unakuta zile nyimbo zimeshawek-
wa kwenye mitandao ya kijamii, halafu
mtunzi mwenyewe ukitaka kuweka
inakukatalia, kwa sababu kuna mtu
ameshaingiza, hii inatupa tabu sana
mpaka kuja kuwapata, lakini tunajitahi-
di sana, wengine tunawapata, wengine
wapo nje ya nchi,” alisema mwana-
muziki huyo.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

KUNA mnyukano wa kimawazo kwa
wale wanaodai kuwa mapenzi ni pesa,
na wale ambao wanakataa hilo. In-
awezekana wote wakawa wako sawa,
lakini wanachoshindwa kuweka sawa
pale ni kitu gani kinaanza.

Pesa ikianza ndiyo yakaja mapenzi
hapo hakuna kitu. Kinachotakiwa hapo
mapenzi yaanze, halafu pesa ifuatie.
Wengi wanakubaliana kuwa pesa ni
mbolea kwenye mapenzi. Lakini kina-
chotakiwa kwanza mapenzi yaanze.
Lakini ikiwa mapenzi hayo msingi
wake ni pesa hayatadumu kamwe.

Wito kwa wanaume ni kwamba hu-

wezi kumnunua mwanamke kwa pesa.
Utakachonunua labda ni huduma yake
ya muda, lakini si moyo wake. Mapenzi
ya binadamu yapo kwenye moyo na
msingi wake ni hisia na upendo.

Tuiangalie filamu iitwayo ‘Mfaume’
iliyochezwa na Ramadhani Wawa, Dun-
ia Kiamba, Hamisi Sozigwa, Scolla Vic-
tor, Tahiya Mussa na wengine wengi.

Sam anaishi vema na mkewe Faraja
ingawa hali yake na kipato ni duni.
Mkewe hajui kazi ya mumewe, lakini
anachojua ni kwamba mumewe ana-
toka kwenda kutafuta, lakini hali yao
ni ya chini.

Siku moja yupo na shoga zake mbali
na maeneo ya nyumbni, anamuona

mumewe anaokota chupa na kubeba
taka za watu kwenda kumwaga, hiyo
ndiyo kazi yake. Shoga zake wanam-
wambia hiyo ndiyo kazi ya mumewe
miaka yote.

Baada ya tukio hilo aliloliona ni
kama mapenzi yalianza kupungua
kwa mumewe na akaanza kumfanyia
vituko. Faraja ni mwanamke mrembo,
ila hali duni ya mumewe ndiyo inay-
omfanya aonakane amefujika.

Kuna jamaa mmoja mwenye pesa
zake anaitwa Sam, akamtongoza mke
wa Mfaume. Mapenzi yakaanza kuwa
motomoto hadi mwenyewe akatambua.
Akamfuata na kwenda kumuonya kuwa
aache kutembea na mkewe kwa saba-

bu si jambo la kiungwana. Anaambual-
ia dharau kutokana na ufukara wake.

Hatimaye, Sam anamwambia Faraja
kuwa amuache mumewe kwa sababu
hawezi kushea na mwanaume muokota
makopo.

Faraja anafanya kama alivyoambiwa
na hawara wake. Kabla ya kuondoka
‘anamnanga mumewe’ aliyekuwa analia
kutokana na kuachwa.

“Acha uchukuro, haya maisha yako
uliyoamua kuishi kwenye kijumba
chako na kitanda chako cha kamba
yamenichosha, siyawezi, naenda zangu
huko kwa wenzako wanaojua kulea,
naenda kula vinono. Lo! masikini, un-
asikitisha. We unadhani nitalala kwe-

Mfaume:Penzi halinunuliwi kama pipi

nye kitanda cha kamba hadi lini? Mimi
maisha haya siyawezi, naenda kula
vitamu, kulalia vitanda vizuri, huko
naenda kulelewa kama malaika, siyo
huku kila siku mlenda na matembele.”

AKili za kuambiwa changanya na
zako. Sam anambadilikia na kumtimua.
Anamwambia kama amekubali kum-
kimbia mumewe na yeye pia ipo siku
akikutana na mwenye pesa zaidi yake
atamkimbia.

Faraja hana pa kwenda. Akaenda
kuishi kwa shoga yake na maisha ya
‘kudanga’. Maisha yanamchosha, aka-
rejea kwa mumewe kuomba msamaha.
Mumewe anamsamehe, anakopa pesa
na kumpa msingi wa kuuza mkaa. Mai-
sha yanaendelea na yanakuwa afadhali
kuliko ya mwanzo.

mwisho

Afrika kwa ujumla, Abdul Naseeb, maarufu kama Diamond
Platnumz kulizua gumzo na taharuki si kwa mashabiki
zake tu, bali kwa muziki wa bongo fleva kwa ujumla.

Kwenye video alizozishea mwenyewe kwenye uku-
rasa wake wa instagram, akieleza hayo kuwa mwaka huu
haukuwa mzuri kwake kwenye sikukuu hii ya Noeli kwani
amesherehekea akiwa kitandani.

Sallam SK

Mwingine ni meneja wa msanii Diamond Platnumz, Sal-
lam SK ambaye ametrendi sana baada ya kutoa maoni
yvake kuhusu wasanii waliotamba mwaka huu na kuzusha
mjadala mkubwa kwenye mitandao ya kijamii.

Akatoa 10 bora ya wasanii hao ambao aliwaweka kwe-
nye namba, ambapo Diamomd Platnumz alishika namba
moja, huku Zuchu akiwekwa namba mbili.

Mbosso, kwa mujibu wa meneja huyo ameshika nafasi
va tatu na ya nne ilikwenda kwa Marioo, Rayvanny akiwa
kwenye namba tano.

Msanii Jay Melody aliwekwa kwenye namba sita, msa-
nii mkongwe Ali Kiba alitupwa namba saba, Nandy namba
nane, nafasi ya tisa ikamwendea Lavalava na Harmonize
akapewa namba 10.

Harmonize

Mara baada ya meneja huyo kutoa orodha hiyo kulin-
gana na maoni yake, msanii Harmonize, licha ya kuwekwa
namba 10, alijitokeza na kumpongeza Sallam SK sana kupi-
tia insta stori yake, akidai namba hiyo 10 kwake anaifa-
nanisha na mchezaji wa taifa ya Argentina, Lionel Messi.
Hiyo nayo ikazua mjadala mkubwa na kumfanya atrendi.

Ali Kiba

Naye ameingia kwenye orodha ya waliotrendi baada ya
kuwazodoa wote ambao aliodai wanatengeneza orodha za
wasanii kimkakati na kwa sababu wanazozijua wenyewe.
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HAJITOI MTU HAPA

MOJA wa mameneja katika lebo ya
Wasafi, Saidi Fella, maarufu kama
Mkubwa Fella, amekanusha uwepo
wa MEgogoro wa uongozi katika
kundi hilo, na kwamba kinachozun-
gumzwa na watu hakuna ukweli wowote.

Hivi karibuni kumeibuka mjadala mkali baada
ya uvumi kuibuka kwamba mmoja wa meneja wa
lebo hiyo, Sallam Sk, amejitoa kufuatia kuwa na
tofauti na mwanamuziki Diamond Platnumz.

Hata hivyo, minong'ono hiyo iliisha baada ya
Sallam Sk kutoa orodha yake ya wanamuziki
waliofanya vizuri. Wanamuziki walio chini ya
wasafi akiwaweka katika namba za juu mwan-
zoni.

Akizungumza kupitia redio ya Wasafi, Fella
amesema hakuna hata meneja mmoja kati ya
watatu waliojitoa katika lebo hiyo, na kueleza
kwamba ukimya wao haukuashiria mabaya bali
ni neema.

“Haya maneno yanatoka wapi? Hakuna aliye-
jitoa wasafi, sisi sote bado tupo na tunaendelea
kutimiza majukumu yetu kama kawaida,” amese-
ma Fella.

Amesema, kuambatana na wasanii kila kona
ni alama ya utendaji wa kazi, bali kuna wakati
watu wanafanya kazi kimya kimya bila kuone-
kana kwa kutumia njia za kisasa.

“Tuna kundi la Whatsap linaloitwa Viongozi
Wakuu, huko ndiko tunazungumza na kufanya
kazi, haya masuala ya kuonekana mara huku na
Diamond mara kule yamepitwa na wakati. Wana-
takiwa kuamini kila kitu kiko sawa,” ameongeza
kusema.

Akizungumzia ujio wa kibao kipya cha Dia-
mond kinachoitwa ‘Chitaki’, amesema hiyo ni
kazi yake mwenyewe kwa asilimia 100 na haku-
na mtu aliyeingiza mkono wake.

Fella, amesema kwa kawaida Diamond anapo-
tunga wimbo unapitia katika mikono ya vion-
gozi wote kuangalia maudhui na maneno kama
yvanaweza kuuza, lakini safari hii wameamua
kumpa uhuru wa kutunga na kuachia muziki bila
wao kurekebisha.

“Huu wimbo Chitaki ni wake mwenyewe,
hakuna mtu aliyeingiza mkono wake tumemwam-
bia haya utambulishe tuangalie kama utawashika
wasikilizaji. Lakini mapokeo yake yanafurahisha
sana kwa kila kona umeshika vibaya,"amesema.

Dar Musica Original

Bendi hii inayoongozwa na Jado Field Force, leo
mkesha wa Mwaka Mpya, itafanya vitu vyake kwe-
nye Family Part ndani ya Bwalo Kuu la Magereza
Ukonga ikitambulisha nyimbo za ‘Dance Powerfull
na Yatima Hadeki'.

Kimokimo Band

Wakiwa chini ya Khadija Mnoga ‘Kimobitel’, leo
mkesho wa Mwaka Mpya wapo ndani ya ukumbi
wa Royal Garcden Kijichi, kesho sikukuu ya Mwaka
Mpya watafanya vitu vyao katika ukumbi wa D Pub
Mbezi Msumi.

Waluguru Original
Kama kawaida yao leo Jumamosi wapo ndani ya

ukumbi wa Terminal Pub Msamvu, mjini Morogoro,

kesho siku sikukuu ya Mwaka Mpya, watatoa bu-
rudani katika ukumbi wa F2 Florida.

Orchestra Sikinde Original

Baada ya kumaliza sikukuu ya Krismasi, kesho
siku ya Mwaka Mpya watafanya vitu vyao katika
ukumbi wa Nefaland Manzese Argentina.

Town Classic Band

Bendi hii mpya kabisa, leo Jumamosi watafanya
makamuzi ya nguvu katika ukumbi wa Kisuma Bar
Magomeni, kesho sikukuu ya Mwaka Mpya watai-

bukia katika ukumbi wa Twist Lounge Tabata.

FM Academia

Leo Jumamosi mkesha wa Mwaka Mpya wa-
takinukisha katika ukumbi wa Kibozone Malamba
Mawili, kesho sikukuu ya Mwaka Mpya wapo ndani
ya ukumbi wa Empire Sports Bagamoyo mkoani
Pwani.

Twanga Pepeta

Baada ya kumaliza kukiwasha wakati wa sikukuu
ya Krismasi, leo Jumamosi wapo ndani ya ukumbi
wa Kiduli Garden Magomeni, Sikukuu ya Mwaka
Mpya watakuwa ndani ya Andrews Lounge Sinza.
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AMALIZA NA KIBENTEN 2022

MASTAA wengi wanamaliza
2022 katika njia zao tofauti,
wako wanaofurahia kupata ma-
fanikio ya kazi zao na wengine
kuongeza familia au mali.

Hata hivyo, Zari Hassan,
ambaye ni mfanyabiashara na
mama watoto wa mwanamuziki
maarufu nchini Diamond Plat-
numz, yeye amekuwa tofauti
kwani anamaliza mwaka akiwa
na malalamiko ya kuvunja ndoa
ya mtu.

Siku chache zilizopita mwa-
namke mmoja nchini Uganda
anayeishi Marekani, ameji-
tokeza huku akimshutumu Zari
kwa kumuibia mume wake
anayeitwa Shakib Cham Lu-
taaya.

Mwanamke huyo, Nalule

Shamirah Sembatya, maarufu
kama Mimi, amedai kuwa yeye
ndiye mke halali wa Lutaaya
na alithibitisha kwa kuchapisha
cheti cha ndoa katika mitandao
va Kijamii.

Kwa upande wa Zari ame-
onekana kutupilia mbali ma-
dai hayo akieleza malalamiko
ya mwanamke huyo sawa na
kutafuta kiki kupitia kwake.

Zari ambaye ni mama wa
watoto watano alimjibu mfuasi
wake aliyetaka kujua ukweli
wa madai hayo ya kumchukua
mume wa mtu kupitia Insta-
gram. AKkijibu kwa mkato, Zari
alimwambia shabiki huyo kuwa
huyo ni “Watafuta kiki.”

Kulingana na cheti hicho am-
bacho Nalule alikitoa, inaonye-

sha yeye na Shakib walifunga
ndoa mwezi Juni 2016.

Nalule pia alidai kwamba Mei
2017 alimpa Shakib visa ya
kwenda Marekani kama mchum-
ba wake, hivyo kumpa uwezo
wa manufaa kadhaa.

Lakini hasa anamshutumu
mwanaume huyo kwa kumkim-
bia na kwenda kwa Zari, licha
ya kKuwa na ndoa ya Kisheria.

Kama haitoshi, Zari alipigilia
msumari wa moto kwa kufichua
kuwa tayari amepiga hatua va
kukutana na wazazi wa Shakib
Lutaaya na kubainisha kuwa
yuko tayari kupeleka mahusi-
ano yao ya miezi kadhaa katika
kiwango cha juu zaidi.

Mahusiano ya Zari Hassan na
Shakib yamekuwa yakikosolewa

£ TR LN

sana hasa kwenye mitandao
va kijamii suala kuu likiwa ni
utofauti wao wa umri. Zari
ana umri wa miaka 42 wakati
Shakib alitimiza miaka 31 hivi
majuzi.

Mama huyo wa watoto wata-
no hata hivyo alibainisha kuwa
wazazi wa Shakib hawakua-
shiria tatizo lolote na mahu-
siano yao na kubainisha kuwa
mkutano wao ulikuwa mzuri.

Chanzo: Jambo Radio

“Alinipeleka kuonana na wa-
zazi wake na walikuwa wazuri
sana, na sikumbuki hata kidogo
wakilalamika kuhusu uhusiano
huo,” mzaliwa huyo wa Uganda
alisema na kuongeza kuwa
hatajitetea kabisa.

Zari pia alifichua kuwa ana-
panga kuongeza watoto zaidi na
Shakib lakini akabainisha kuwa
si kwa sababu va shinikizo la
umma.



majumba mapya ya kifahari.

Mwanamuziki huyo alisambaza picha za nyumba
yake kwenye mitandao ya kijamii huku akimshuk-
uru Mungu kwa kumfikisha hatua hiyo. Alidai kuwa

2023 yake tayari imeanza.

“Asante bwana! 2023 yangu tayari imeanza,”

ameandika.

Zinoleesky kamaliza
2022 kicheko

MWIMBAJI wa Nigeria Zinoleesky, amemaliza
mwaka kwa mafanikio ya hali ya juu baada ya
kujiunga na orodha ndefu ya nyota wanaomiliki

'..
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Toyin hataki
kuvunja nyumba
MWIGIZAJI na mtayarishaji wa

filamu kutoka Nollywood, Toyin
Abraham-Ajeyemi, amefichua
kuwa hofu yake kuu ni kupoteza
nyumba na ndoa yake.

Akishiriki katika kikao cha
Media Room Hub, nyota huyo pia
alijadili ndoa yake na kazi yake
katika tasnia ya filamu.

Toyin alikiri kwamba wazo la
kuishi bila mumewe ni ngumu,
kuishi katika nyumba iliyovun-
jika imekuwa kama ni ndoto
mbaya zaidi kwake.

Nyota Ndogo kalewa

kwa mzungu

MWANAMUZIKI mkongwe wa
Kenya, Mwanaisha Abdallah,
maarufu kama Nyota Ndogo
amezidi kuwa sana mtandaoni
kutokana na jinsi anavyojirusha
na Mzungu wake wa Uholanzi
Henning Nielsen.

Kulingana na machapisho yake
kwenye mitandao ya kijamii
ambayo yamekuwa yakisam-
baa, Nyota Ndogo amethibiti-
sha kuwa anafurahia kuwa na
mpenzi wake huyo mzungu.

Nyota Ndogo amejisifia
kwamnba kuolewa na mwa-
naume ambaye amemzidi umri
kumemfanya aonekane kama
malkia na kuhisi kweli yuko
kwenye mapenzi.

e i
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Phyna hataki

kujipandisha bega

MSHINDI wa Big Brother
Naija, awamu vya saba Phyna,
ametoa maoni yake kuhusu
uzushi unavyoendesha tasnia
va burudani.

Nyota huyo ametoa maoni
yake kupitia Snapchat, amedai
kuwa watu wengi wanaishi
maisha ya uwongo ili kujifanya
kuwa matajiri na wazuri.

Amesema yeye hatashiriki
katika udanganyifu kama huo,
badala yake ataishi katika
uhalisia.

Tyler afa
akila unga

MWIGIZAJI kijana wa Mare-
kani, Tyler Sanders, amefariki
dunia baada ya kudaiwa kuz-
idiwa na dawa za kulevya.

Nyota huyo wa filamu za
‘Lone Star” na “Fear the Walking
Dead,” amekutwa akiwa ame-
fariki ndani ya nyumba yake,
huku kuna kila dalili kuwa kifo
chake kilitokana na kuzidisha
dawa.

Kulingana na ripoti hiyo,
iliyopatikana na TMZ, Mkaguzi
wa Matibabu wa jimbo la Los
Angeles, pia amethibitisha
kutokea kifo cha mtoto huyo wa
miaka 18 na kueleza kilikuwa
cha bahati mbaya.

Vyanzo vya uchunguzi wa
kifo vilisema kuwa alikuwa na
historia ya matumizi ya dawa za
kulevya na polisi walipata ma-
jani ya plastiki na unga mweupe
kwenye chumba alichofia.
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MAKALA

Ni miaka 13 tangu Simba wa Vita atutoke

*Ni Rashidi Kawawa, rafiki wa Nyerere, alipenda kumwita Rashidi

Na Sabato Kasika

WA kimo, alikuwa mfupi
lakini pia mkakamavu,
mchapakazi, si mwongeaji
ana. Ukiona anatekeleza
jambo, ujue ni uamuzi wa serikali.

Huyu si mwingine bali ni Rashidi
Mfaume Kawawa ambaye leo ana-
timiza miaka 13 tangu afariki dunia.

Kila operesheni kubwa za Mwal-
imu Julius Nyerere, Rais wa Kwanza
wa Tanganyika na baadaye Tanza-
nia, alitekeleza yeye. Maazimio yote
kuanzia mwaka 1967, miradi yote ya
kitaifa, marufuku ya nguo fupi za
wanawake, hata harakati za kuha-
kinara katika utekelezaji.

Ni mmoja wa waanzilishi wa
mgambo mwaka 1969 hadi anastaa-
fu hakuwahi kuvurugana na Nyere-
re hadharani, wala hakuna rekodi
yoyote ya kukwazana na aliwahi
kuwa waziri asiye na wizara maal-
um.

Baada ya Tanganyika kuwa jam-
huri mwaka 1962, aliteuliwa kuwa
Waziri Mkuu na hata baada ya
Tanganyika na Zanzibar kuungana
mwaka 1964 na kuwa Tanzania,
alikuwa Waziri Mkuu na Makamu
wa Pili wa Rais hadi mwaka 1977
alipoteuliwa kuwa Waziri wa Ulinzi
akibadilishana na Edward Sokoine
kuwa Waziri Mkuu.

Kwa ujumla, Nyerere alimwamini
kupita kiasi na yeye akauheshimu
huo uvaminifu wake. Ndiye Katibu
Mkuu wa Kwanza wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kuanzia mwaka
1982, kabla ya hapo awali kulikuwa
na cheo cha Katibu Mtendaji Mkuu.

Hata baada ya kifo cha Mwal-
imu Nyerere, aliendelea kulea taifa
kuanzia serikali kama mlezi mkuu
hadi kifo chake. Familia yake na ya
Nyerere zimehamia kwenye undu-
gu kwani pamoja na kazi, waliishi
kindugu.

Alikuwa ‘jembe’ la Mwalimu ka-
tika serikali ya awamu ya kwanza,
aliipenda TANU, CCM na matem-
bezi ya mshikamano. Nyerere mwe-
nyewe alipenda kumwita kwa jina
la Rashidi. Alifariki dunia Desemba
31, 2009.

KUVUTIWA NA NYERERE

Wakati yuko sekondari mkoani
Tabora katika Shule ya Wavulana
Tabora (wakati huo ikijulikana
kama Tabora School), siku moja wa-
likusanyika pamoja na wanafunzi
wa shule zingine kwa ajili ya kujadil-
iana mada mbalimbali za masomo,
huku baadhi ya wanafunzi wenzao
wakiwa na walimu wao.

Miongoni mwa walimu hao ni Ny-
erere aliyemkosha Kawawa kutoka-
na alivyokuwa anafanyia mabore-
sha mada walizokuwa wakijadili
na kujenga hoja, hivyo kumfanya
aendelee kumfuatilia, bila Nyerere
mwenyewe kujua.

Baaada ya kuhitimu masomo
yake ya sekondari, aliajiriwa na
kushiriki katika harakati za kutetea
wafanyakazi. Kufikia mwaka 1955,
alikuwa tayari Katibu Mkuu wa
Shirikisho la Wafanyakazi Tang-

anyika (TFL).

Ndiye alikuwa kinara wa kuan-
daa migomo iliyotikisa serikali ya
kikoloni hasa kwenye kampuni ya
bia Dar es Salaam na Shirika la Reli
mjini Tabora, ukiongozwa na Ba-
lozi Christopher Kasanga Tumbo.

Kipindi hicho, Nyerere alikuwa
ameshaacha ualimu akiwa sasa
kiongozi wa Tanganyika African
National Union (TANU), akiende-
sha harakati za kutafuta uhuru.
Lakini pia alivutiwa na harakati za
Kawawa alivyohenyesha watawala
kudai maslahi ya wafanyakazi.

NYERERE AMSAKA

Kutokana na juhudi zake za kue-
ndesha harakati za kudai maslahi
ya wafanyakazi, Nyerere aliamua
kumtafuta na mwaka huo wa 1955,
walikutana katika jengo la makao
makuu ya TANU.

Jengo hilo kwa sasa ndilo Ofisi
Ndogo ya CCM Lumumba. Lengo
la Nyerere kumwita lilikuwa ku-
taka  washirikiane ili kuibana
serikali ya kikoloni. Hakukuwa na
ugumu wowote kukubaliana kwa
kuwa Kawawa mwenyewe alikuwa
akipenda harakati za Mwalimu Ny-
erere.

Tangu wakati huo, TANU na
Chama cha Wafanyakazi vili-
kubaliana kwa ajili ya kuendesha
harakati za siri kwa ajili ya kuwa-
bana wakoloni waondoke nchini
ili Watanganyika wajitawale.

Wakati wakiwa katika harakati
hizo, Mwalimu Nyerere alimshawi-
shi Kawawa ajiunge na TANU,
mwanaharakati huyo alikubali
ndipo ukawa mwanzo wa ma-
geuzi. Alipewa nafasi ya kuwa

Mjumbe wa Baraza la Kutunga
Sheria (LEGCO) kupitia TANU.

Kawawa aliaminika sana
kwa Nyerere kwani muda mfu-
pi baada ya uhuru, alimwachia
uongozi wa nchi kwa muda, huku
Nyerere mwenyewe akirudi kwen-
da kuimarisha TANU.

Leo, ikiwa ni kumbukumbu ya
miaka 13 ya kifo cha mwanasiasa
huyo, kuna mengi ya kumuenzi
kutokana na mchango wake katika

harakati za uhuru wa Tanganyika
na mengi mengine aliyofanya kwa
manufaa ya nchi.

JASIRI ASIYESITA

Rashidi Mfaume Kawawa am-
baye Nyerere alipenda kumwita
kwa jina la Rashidi, alikuwa ni Wa-
ziri Mkuu wa Tanganyika mwaka
1962 wakati Nyerere alipokwenda
mikoani kujenga chama na kufan-
ya shughuli za kisiasa.

Kawawa alikuwa kiongozi shupa-
vu aliyewahi kutokea, alikuwa kion-
gozi adhimu na mwenye moyo wa
ajabu katika kuipigania nchi yake
katika ufanyaji wa kazi mbalimbali
za maendeleo.

Alikuwa mtu asiyeogopa kazi,
hadharau kazi, hakuwa na makuu,
makundi wala majungu, aliye chini
yake akifanywa mkubwa kwake.
Alifanya kazi kwa moyo wake
wote na uwezo wake wote, bila
manung uniko au kinyongo.

Hakutaka mjadala kuhusu Kkili-
choamuliwa, bali utekelezaji tu,
hata pale Nyerere alipoonyesha
kutoelewa au kutoafikiana na jam-
bo fulani, alikuwa wa kwanza ku-
tenda, kwa njia ya kurekebisha, ili
liwe kama Nyerere alivyotaka.

Waliokuwapo mwanzoni mwa
miaka ya 1970, watakuwa wana-
kumbuka jinsi alivyoamuru Umoja
wa Vijana wa TANU kusimamia op-
eresheni ya kuvaa nguo za heshima
kwani wanawake waliovaa nguo
fupi walikamatwa.

Ni Kawawa huyu huyu aliyesi-
mamia mpango wa kugawa ma-
daraka kwa Waafrika, aliyesimamia

mojawapo ya kutekeleza Azimio la
Arusha. Vilevile, alisimamia kuan-
bayo yalilenga kutoa bidhaa kwa
wananchi kwa ukaribu zaidi. Ali-
kuwa haogopi kutekeleza uamuzi
mgumu na kujikuta akiwa maarufu
kwa jina la ‘Simba wa Vita'.

Kwa ujumla alikuwa fjembe’ la
Mwalimu Nyerere kutokana na
utendaji wake na usimamizi wa ma-
jukumu yake kwa ujasiri wa hali ya
juu, kwa ajili ya maendeleo ya nchi
na watu wake.

Kawawa (kushoto) enzi za uhai wake akiwa na Rais wa kwanza wa Zambia, Dk. Kenneth
Kaunda na Mwalimu Nyerere. PICHA: MTANDAO.
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2022 ulishamiri watu Kujichukulia
sheria mkononi ha kuwaua wenzao

Na Mwandishi Wetu

MWAKA 2022 unafikia mwisho
wake leo huku ukiwa umeacha
makovu mengi. Hiyo ni kuto-
kana na matukio mengi ya watu
kujichukulia sheria mkononi na
kuua ndugu zao, marafiki na hata
wenza wao.

Hakuna wiki iliyoacha kusikika
kuwapo kwa mauaji ya watu yak-
iwamo ya mume au mke kumuua
mwezi wake sababu kubwa ikita-
jwa kuwa wivu wa mapenzi. Kila
uchao makamanda wa polisi wa
mikoa walikuwa wakipokezana
kutoa taarifa za mauaji ya namna
hiyo.

Mauaji ya kwanza yaliripotiwa
kutokea mkoani Dar es Salaam
baada ya Barke Rashid (30)
kuawa Januari Mosi, huku tukio
hilo likithibitishwa na Jeshi la
Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam.

Tukio la pili lililothibitishwa
na Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Tabora, Richard Abwao, ni la
kuuawa kwa mlinzi wa kiwanda
kwa kupigwa shoka kichwani
na mgongoni akiwa chumbani
kwake, Januari 4.

Katika taarifa iliyotolewa na
Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mtwara, ACP Marck Njera,
ilielezea kutokea kwa mauaji ya
mfanyabiashara Mussa Hamis,
Nachingwea Lindi, Januari 5.

Kama vile haitoshi, mwezi huo
pia kuliripotiwa mauaji ya kika-

’d.

DKk Philip Mpango

tili yaliyotokea Januari 10, 2022
eneo la Miches baada ya muu-
guzi wa Hospitali ya Taifa ya Afya
ya Akili Mirembe, Rufina Komba,
kukutwa ameuawa nyumbani
kwake.

Anna Henga

Lakini pia Januari 17 kuliri-
potiwa mauaji ya mwanamke
anayetajwa kwa jina la Teresia
Maliya mkazi wa Ilboru wilayani
Arumeru mkoani Arusha aliye-
daiwa kubakwa na kunyongwa
hadi kufa.

Matukio hayo yalikuwa kama
yamefungulia mengine, yaki-
wamo ya watu sita wa familia
moja kuuawa kwa kukatwa na
mapanga sehemu mbalimbali za

Kiganza mkoani Kigoma.
LHRC WATOA NENO

Kutokana na mauaji hayo, Kit-
uo cha Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC), kiliweka wazi kuwa
haki ya kuishi ndiyo iliyoongoza
kukiukwa nchini katika mwaka
huu wa 2022 ambao leo unafika
mwisho.

Mkurugenzi Mtendaji wa
LHRC, Anna Henga, anasema
katika maadhimisho ya Siku
ya Haki za Binadamu 2022,
kwamba tathmini ya ufuatiliaji
wa matukio ya uvunjifu wa haki
za binadamu inaonyesha kuwa
matukio hayo yaliripotiwa na vy-
ombo vya habari.

“Kwa mwaka huu tukitathmini
kwa haraka haraka, haki za bi-
nadamu zilizovunjwa sana ni
haki ya kuishi. Mauaji ya wenza
yamekuwa mengi. Mauaji ya ku-
jiua watu wenyewe yamekuwa
mengi. Lakini pia, mauaji yanay-
otokana tu na imani za kishiriki-

na yamekuwa mengi,” anasema
Anna.

Anataja maugji hayo kuwa ni
ya watu watano wa familia moja
Dodoma yaliyotokea Januari 23
ani Bahi, ambao  walikutwa
wameuawa ndani ya nyumba
yao, huku miili ikiwa tayari im-
eharibika.

Anasema Mei 28, mtu aliyetam-
bulika kwa jina la Said Oswayo,
alidaiwa kumuua mkewe Swalha
Salum (28) kwa kumpiga risasi
kadhaa, nyumbani kwao eneo la
Mbogamboga, Buswelu wilayani
Ilemela, mkoani Mwanza.

Pia anasema Septemba 14,
ziliibuka taarifa kutoka kiton-
goji cha Kibumbe, Kata ya Ki-
wira, Wilaya ya Rungwe, mkoani
Mbeya za mke, mume na watoto
wawili kukutwa wamekufa ndani
ya nyumba na miili yao ikiwa im-
eharibika.

“Novemba 23, 2022, Shani
Yohana, mkazi wa Mbeya, ali-
shikiliwa na polisi kwa madai ya
kuwaua watoto wake wawili kwa
kuwacharanga na mapanga hadi
kufa, chanzo cha mauaji kikiwa
hakijulikani,” anasema.

MPANGO AKERWA

Kuendelea kwa mauaji hayo,
kulimshutua Makamu wa Rais
wa Tanzania Dk. Philip Mpango,

na kuelezea kusikitishwa kwake
na vitendo vya mauaji vilivyoku-
wa vikitokea na kuagiza Jeshi la
Polisi kuingilia kati.

Kutokana na hali hiyo, al-
imuagiza Mkuu wa Jeshi la Polisi
kuingilia kati haraka na kuko-
mesha mauaji ambayo yalikuwa
yakishuhudiwa katika maeneo
mbalimbali nchini.
mauji hayo yalitokea, Makamu
wa Rais alitoa siku saba kwa IGP
kuwakamata wote waliohusika
na mauaji hayo. Alitaka mauaji
hayo yafanyiwe kazi mara
moja.

Makamu wa Rais  alisema
vyombo vya dola vifanye kazi,
asibaki hata mtu mmoja, asak-
we, wasakwe popote walipo,
wachukuliwe hatua mara moja,
huku akiitaka idara ya upelelezi
ihakikishe wahusika wa mauaji
wanabainika.

Waziri wa Mambo Ndani ya
Nchi, Hamad Yusuf Masauni
naye aliwahi kukaririwa na vy-
ombo vya habari, akisema ka-
tika kipindi cha kuanzia Januari
Mosi  hadi 15, matukio 22 ya
maugji yanayohusisha ndugu wa
familia moja na wivu wa kimap-
enzi yameripotiwa, huku akiwa-
taka viongozi wa dini kuisaidi
serikali kuelimisha wananchi
kuwa na hofu ya Mungu.

Muliro
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ANZANIA ni miongoni

mwa nchi chache za Af-

rika zenye uwezo wa ku-

zalisha na kujitosheleza
kwa mazao yake ya chakula na
biashara.

Tangu kupata Uhuru kilimo
kimekuwa uti wa mgongo wa
uchumi wa taifa, hii imesaba-
bisha kuikata minyororo ya
wakoloni kwa haraka na kutoa
fursa kwa watu kujiajiri na kua-
jiriwa.

Kilimo pia kimetoa fursa za
ajira ya moja kwa moja kwa
wataalam wenye ujuzi kama vile
washauri, walimu au watafiti ka-
tika nyanja zao.

Pia kuna ajira za muda kama
vibarua katika mashamba,
usindikaji, uzalishaji, ufun-
gashaji na idara za usafirishaji.

Takwimu zinaonyesha kuwa
zaidi ya asilimia 65 ya watu
wanapata ajira katika sekta ya
kilimo, iwe moja kwa moja au
kwa njia nyingine, na uimara
wa sekta ya kilimo unategemea
uzalishaji wa mazao na upati-
kanaji wake.

Kilimo cha biashara, huchang-
ia kuongezeka kwa mapato ya
ndani kupitia michango ya kodi
kwa serikali na kuwanufaisha
wakulima kwa kutoa fursa za
kuzalisha mapato.

Takwimu zinaonesha kuwa
Sekta ya kilimo Tanzania inain-
giza asilimia 30 ya mapato ya
ndani, na kilimo cha biashara
kupitia sekta ya usindikaji wa
mazao ya kilimo kinakuza bi-
ashara kwa ujumla na kuwa-
patia wakulima soko mbadala
la kuuza mazao yao moja kwa
moja kwa wingi kwa viwanda
vya ndani.

Zao la pilipili hoho limezidi
kupata umaarufu kutokana na
soko lake kuwa wazi na thabiti
huku pilipili aina ya Mwendoka-
si zikifahamika zaidi.

Wakulima wanaolima zao hili
la pilipili wameanza kuona ma-
fanikio kutokana na kuongezeka
kwa uhakika wa soko, ari ya un-
unuzi na usimamizi mzuri.

Wakulima waliohojiwa na
timu ya waandishi wa habari
kutoka Kituo cha Vyombo vya
Habari dhidi ya Umaskini (Me-
CAP) wanasema zao la pilipili Ii-
nakuwa kwa kasi na kuwa fursa
kwao na limeondoa makali ka-
tika maisha yao.

MeCAP katika ziara yao wali-
taka kuchunguza jinsi wananchi
wanavyonufaika na mazao ya
biashara ili kupunguza umas-
kini, na jinsi kilimo cha pilipili
Mwendokasi  kinavyowasaidia
wakulima.

Mikoa ya Arusha, Dodoma,
Morogoro, na Iringa ilihusishwa
na kote kulionekana pilipili
Mwendokasi imeleta mageuzi
katika biashara na kuwa chanzo
kizuri cha kuwainua wakulima
kiuchumi.

Baadhi ya wakulima wanase-
ma kuna faida kubwa kutoka
katika kilimo cha pilipili mwen-
dokasi na kuchochea uchumi
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Darsh Industries inavyoipaisha
pilipili mwendokasi Kibiashara

wao wa kila siku.

Uwepo wa kiwanda cha Darsh
Industries Limited kama soko la
kutegemewa umeibua shauku
ya wakulima katika aina mpya
ya zao la pilipili.

Darsh Industries Limited hu-
nunua na kusindika pilipili hizo
kwa njia ya kisasa kupitia vifaa
vyao vya hali ya juu vilivyoi-
dhinishwa na taasisi ya kudhibiti
ubora ya ISO.

Salum Mashaka mkazi wa
Morogoro anayelima  pilipili
anaeleza kuwa imekuwa ni
baraka kwake kuwa mmoja wa
wakulima kwanza wanaonufai-
ka na zao la pilipili mwendokasi
tangu alipoanza kulima zao hilo
kibiashara.

“Kwanza nitapata mbegu ze-
nye ubora wa hali ya juu na ku-
pata soko la uhakika kwa sababu
kampuni ya Darsh Industries
imekuwa ikinunua mazao yetu
mara kwa mara, inatupa hamasa
na usimamizi mzuri na hivyo ku-
tuwezesha kuzalisha kwa ubora”
anasema Mashaka.

Salome Mgeveke wa Iringa
anasema pilipili za Mwendokasi
zimemsaidia kupata uhakika
wa fedha ili aweze kusomesha
na kuwahudumia watoto wake
wawili waliotelekezwa na baba
yao.

“Inachukua kati ya miezi mi-

tatu hadi mitano tangu kupanda
hadi kuvuna kama mazao ikiwa
yatatunzwa ipasavyo,” anasema.

Mama huyo anasema hana
wasiwasi tena ni wapi atapata
ada ya mapacha wake kwa saba-
bu pilipili ya Mwendokasi inam-
saidia kukidhi mahitaji yake ya
sasa.

Darsh Industries, ambayo pia
hutengeneza bidhaa nyingine
zinazotokana na usindikaji wa
matunda na mboga mboga im-
ekuwa ikifanya kazi na shirika
la Uholanzi la Rijk Zwaan, ku-
toa ushauri na mbegu bora kwa
wakulima ili kukuza kilimo cha
pilipili nchini kote.

Darsh Industries imekuwa
ikichakata Mwendokasi kwa njia
ya kisasa na baadaye kuifunga
kwa ufanisi, ili kuhakikisha
mtumiaji anaweza kupata bid-
haa zenye ubora wa hali ya juu.

Wachuuzi wa mitaani na
wafanyabiashara wadogo wak-
iwemo wauza chipsi na mihogo
wanaeleza kuwa pilipili Mwen-
dokasi umeleta maendeleo
makubwa ndani ya biashara zao.

Jamal Hoza, ambaye ni muuza
es Salaam, anasema kuwa ubo-
ra wa mchuzi wa Mwendokasi
umemsaidia kuongeza mauzo
na kuongeza sifa yake kwa wa-
teja wake.
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Kawa, mfuniko wa chakula na maneno ya
mahaba, mipasho vilivyozimwa na ‘hotpot’

Na Adam Fungamwango

EO tupo ukanda wa Pwani

ambao kwenye miaka ya

nyuma kulikuwa na kitu

kinaitwa Kawa. Huu ni
mfuniko maalum wa kufunikia
chakula, uliokuwa ukitengenezwa
kwa kusukwa na ukili.

Baada ya kusukwa uliwekwa
rangi mbalimbali, nakshi tofauti
kabla ya kuandikwa maneno am-
bayo mwenyewe aliyesuka au
mnunuzi aliyapenda. Raha ya kawa
ni lazima iwe na maneno kama ya
kwenye kanga vile. Hebu kwanza
tuangalie kawa ni nini?

Ni pambo la kifahari linalo-
pendwa kutumiwa na wenyeji na
wakazi wa maeneo ya ukanda wa
Pwani. Wenyeji hao kutoka mikoa
ya Pwani, Zanzibar, Dar es Salaam
na Tanga ndio vinara wa mapam-
bo hayo na walikuwa wakiona fa-
hari kufunika zaidi msosi na kawa
kuliko kitu kingine chochote.

Nikisema wakazi maeneo ya
ukanda wa Pwani hata kama ha-
wakuzaliwa huko, lakini kwa kukaa
maeneo hayo kama nilivyoainisha,
walikuwa wameshazoea na kuji-
funza utamaduni wa huko na wao
wakajikuta wakiuendeleza. Na we-
nyeji ni wale ambao wamezaliwa
ukanda huo ambao hao sasa ndiyo
walikuwa vinara wa hayo.

Lakini raha ya kawa ni ujumbe
wa maneno na maua yanayochor-
wa kwani hilo huwasilisha hisia
zao kwa wapenzi wao au jamii in-
ayowazunguka.

Mfano, mke anapomwandalia
mume chakula au yeyote anay-
emwandalia mpenzi wake msosi,
anafunika na kawa ambalo linaku-
wa na maandishi yenye ujumbe

mbalimbali kama “Kula mwa-
na ufurahie mapenzi”, “Ndoa
ni heshima na uvumilivu”,
“Nimekupata sitamani kuku-
poteza,” na ‘Kula zote zako
mpenzi’, yote hayo yakiashiria
mahaba na upana wake.

Ukiachana na kawa za ku-
funikia chakula, lakini yapo
kwa ajili ya kupamba nyumba
au unaweza kukuta sehemu
za biashara zikining'inizwa
ukutani na wapo wanaotumia
kawa kusutana na kurushana
roho kama ilivyokuwa kuvali-
ana khanga.

Unaweza  kukuta  mtu
kaandika “Sili kwako maneno
ya nini?”, “Wastara moyo wan-
gu, uvumilivu dira yangu,” au
‘Mmenitafuta ya undani ha-
myapati,” ili mradi tu anaye-
soma anakutana na ujumbe
uliokusudiwa.

Mbali na hayo, kuna simulizi
kuwa katika mkoa wa Tanga hasa
Tanga mjini, Muheza na Pangani,
sanaa hiyo ya kutumia ujumbe
kwenye kawa ilikuwa maarufu. La-
kini ilikwenda mbali zaidi kutoka
kwenye chakula na pambo la uku-
tani hadi kwenye mahaba.

Kihistoria, kuna dhana kwamba
Tanga ndiko kwenye kitovu cha
mahaba ndiyo maana wengi wal-
iokwenda huko kufanya kazi kama
vile: Bandarini na mashamba ya
mkonge, walilowea huko kwa saba-
bu ya kuzidiwa na penzi baada ya
kuwaoa wanawake wa huko.

Inasemekana kwamba hata maji
ya kuoga yalikuwa yakichemshwa
huku yakiwa yamewekwa viungo
kama: Tliki, ua waridi, mdalasini
na karafuu kwa ajili ya kumwoge-
sha mwanamume. Hayo yote ni
chachandu katika mahaba.

Lakini maji hayo yalipokuwa
yakifikishwa bafuni yakiwa kwenye
ndoo, yalikuwa yakifunikwa kawa
huku yakiwa na ujumbe mbalim-
bali kama vile “Moyo wangu umet-
ua kwako”, “Sisikii la mwadhana, ni
wewe tu” na mengine mengi

Mambo hayo hayakuishia hapo
tu kwani simulizi zinabainisha
kuwa hata katika chakula kuanzia
kifungua kinywa, makawa yali-
kuwa yanatawala mezani yakiwa
na ujumbe kama “Kula zote zako
mpenzi®, “Tuleane hadi tuzeeke”
na mengineyo mengi.

Twende sasa na jinsi kawa la
chakula linavyofanya kazi. Baada
ya msosi kupikwa na kuwekwa
kwenye sinia au sahani, mwan-
amke atafunika chakula hicho na
kawa lenye maneno murua ya ma-
haba ambayo ameyachagua kwa
ajili ya mpenzi wake.

Atanyanyua chakula chake ku-
toka jikoni na kukipeleka sehemu
husika. Na mara nyingi wanaume
wa maeneo ya Pwani wao msosi

wao wanalia kwenye mkeka.

Mgeni anapoingia kwenye
nyumba hawezi kujua nini
kimehifadhiwa ndani ya kawa
au ni chakula gani na mara ny-
ingi vyakula vya pwani huwa
ni pilau, ugali, chapati, mikate,
wali, samaki na vyakula vingine
vinavyofanana navyo.

Chakula hicho kinaweza ku-
wekwa wakati mlaji yupo au
hayupo. Anapokuja anakwenda
kuoga na kuvaa msuli na kwen-
da sehemu ambayo mpenzi
wake au mkewe ameweka
chakula.

Kwanza kabisa kabla ya kula
anakutana na maneno murua
ya ujumbe wa mahaba am-
bao umewekwa hapo. Mwa-
namume anafarijika moyo-
ni. Anakuwa anajua kabisa
kuwa ujumbe ule unamhusu.

Anafunua kawa na kukutana na
harufu nzuri ya chakula.

Mwanamume anakula chakula
huku akifarijika kwa mwili na
moyo. Kwanza ufundi wa msosi
pamoja na maneno matamu ya
kumtoa nyoka pangoni yaliyoku-
wa kwenye kawa.

Na kinamama wa wakati ule
walikuwa wakibadilisha kawa
kama nguo, kwani pamoja na
kufunika chakula, lakini wali-
kuwa wakihitaji zaidi maneno ya
ujumbe ili kuwapelekea waume
au wapenzi wao. Hata kama
wamegombana na mwanamke
kakasirika, unaweza ukaletewa
chakula kimefunikwa na kawa
iliyoandikwa “Kwetu sijaua mtu.”
Sasa hapo inabidi uanze kufanya
kazi ya ziada kuliokoa penzi, la
sivyo lipo hatarini.

Mabadiliko ya teknolojia yana
uzuri wake na changamoto zake.
Kwa sasa vitu kama vyungu, mi-
tungi, kata na mikeka kwa kiasi
kikubwa vimeadimika sana si mi-
kupungua. Mfuniko wa kawa nao
umeingia kwenye mkumbo huo.
Maeneo yote ya Pwani kwa sasa
ni nadra sana kuuona.

Sasa hivi ni mwendo wa ma-
beseni, masufuria, mabakuli, vi-
zuia joto maarufu kama ‘hotpot’
na vyombo vingine vinavyoten-
geneza kwa platiki au glasi ndiyo
hutumika majumbani.

Watu wanapakua chakula na
kukiweka kwenye vizuia joto.
Mwanaume anakuja na kufun-
gua chakula alichopika mkewe
au mpenzi wake, hakuna ya
ujumbe wala nini.

Tuma meseji 0716 350534
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KA§I ONGEZFKO LA WATU )
Rais Samia, wataalamu wakuna vichwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

JUNI 1999 serikali ilianza
kutekeleza Dira ya Taifa ya Maen-
deleo 2025, yenye dhima kuu ya
kupunguza walau nusu ya watu
wanaoishi katika umaskini na ku-
wafanya waishi kwenye uchumi
wa kati ifikapo mwaka 2025.

Hata hivyo, azma hiyo ya seri-
kali iko shakani kutimizwa, ikiwa
imebaki miaka mitatu kabla ya
kufikiwa ukomo wa dira hiyo,
kikwazo kikuu kikiwa ni kasi ya
ongezeko la watu nchini.

Kwa mujibu wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022, yanabainisha Tanzania ina
watu milioni 61.74, wanawake
wakiwa milioni 31.6 sawa na asil-
imia 51.

Mkuu wa Nchi anakiri idadi
hiyo ni mzigo mkubwa kwa taifa,
hivyo kutaka kuwapo mikakati
madhubuti ya mipango ya maen-
deleo ya kutoa huduma huku ak-
iwa na angalizo lingine kwamba
makadirio yanaonesha ifikapo
mwaka 2025, yaani miaka mitatu
ijayo, Tanzania itakuwa na watu
milioni 67.96.

Rais wa Awamu ya tatu, Hayati
Benjamin Mkapa kupitia kitabu
chake cha ‘My Life My Purpose’
(Kusudio la Maisha Yangu),
anasisitiza ongezeko la watu ni
tishio kwa maendeleo ya nchi na
kushauri kuwe na mjadala wa ki-
sera kulikabili.

“Ongezeko la watu katika nchi
siyo kipimo cha maendeleo, bali
ni kikwazo kwa maendeleo. Shi-
da kubwa ya nchi nyingi za Kia-
frika hatuna mjadala madhubuti
kuhusu sera ya idadi ya watu
katika nchi zetu,” Mkapa analala-
mika kwenye kitabu chake hicho.

Anagusia ubashiri wa kisayan-
si wa mwelekeo wa sensa zijazo
kwamba kufikia mwaka 2025,
ambao ndiyo ukomo wa Dira ya
Maendeleo ya Taifa (1999-2025),
nchi itakuwa na wakazi milioni
67 kama ilivyobainishwa na Rais
Samia. Tanzania ina eneo lenye
ukubwa wa kilomita za mraba
947,300.

Katika kitabu chake hicho,
Mkapa anabainisha kuwa wakati
wa uhuru mwaka 1961, kulikadi-
riwa kuwapo Watanganyika
milioni 10.4 na idadi iliongezeka
hadi Watanzania milioni 274
alipoanza kukalia kiti cha urais
mwaka 1995 na iliongezeka hadi
watu milioni 36.1 alipoondoka
madarakani mwaka 2005.

Vilevile, Ripoti ya Juni 21, 2017
ya Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Idadi ya Watu
(UNFPA) ilibainisha Tanzania
imo kwenye orodha ya nchi tisa
zinazochangia kasi ya ongezeko
la watu duniani, ikitangazwa
kuwa ya nne barani Afrika.

HALI ILIVYO

Katika ufafanuzi wake wa ma-
tokeo ya Sensa ya Watu na Maka-
zi ya Mwaka 2022, Rais Samia

Milioni
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anasema Tanzania ina watu mil-
ioni 61.74. Kati yao, milioni 59.85
wapo Tanzania Bara na milioni
1.88 wapo Tanzania Zanzibar.

Idadi hiyo inajumuisha wa-
nawake sawa na asilimia 51 na
wanaume milioni 30.5 sawa na
asilimia 49 ya watu wote.

Takwimu hizo zinatoa fasili
ya kuwapo ongezeko la watu
milioni 16.81 katika kipindi cha
miaka 10 iliyopita kwani Tanza-
nia ilikuwa na watu milioni 44.92
mwaka 2012 sawa na ongezeko la
asilimia 3.2.

Takwimu hizo pia zina maana
kwamba kwa Tanzania Bara
idadi ya watu imeongezeka ku-
toka milioni 43.62 mwaka 2012
hadi watu milioni 59.85 mwaka
huu na kwa Zanzibar idadi ya
watu imeongezeka kutoka milio-
ni 1.3 mwaka 2012 hadi milioni 1.8
mwaka huu, sawa na ongezeko la
asilimia 3.7.

Kwa mujibu wa Rais Samia,
Tanzania ina jumla ya majengo
milioni 14.34. Kati yake, Tanzania
Bara ni milioni 13.9 na Tanzania
Zanzibar ni 440,421 huku nchi
ikiwa na vituo vya afya 10,067
(zahanati 7,889, vituo vya afya
1,490 na hospitali 688). Tanzania
pia ina shule 25,626. Kati yake,
za msingi ni 19,769 na sekondari
5,857.

JICHO KITAALUMA

Mchambuzi wa masuala mbal-
imbali, Dk. Nasibu Mramba
anasema matokeo ya sensa hiyo
yatumike vizuri kwa kuwa nchi
sasa ina takwimu sahihi za idadi

Mdadi ya watu Tanzania Bara @) Zanzibar

ya watu zitakazosaidia kwenye
mipango ya maendeleo badala
ya kuenenda kwa makisio.

“Katika kuangalia ukuaji wa
nchi upo kwa kiasi gani au kipato
cha mtu ni kiasi gani, tunapoan-
galia uchumi kwa ujumla tuna-
gawanya na idadi ya watu. Kama
unakosea idadi ya watu, unapata
jibu ambalo siyo sahihi. Kwa sasa
ukisema kipato cha mtu ni kiasi
gani kwa mwaka unakuwa upo
sahihi.

“Idadi yetu inaongezeka kwa
asilimia 3.2 kwa miaka 10, tu-
natakiwa kuhakikisha kwenye
kila miaka 10 vitu vinaongezeka
kwa asilimia hiyo. Kwa mfano,
kama ni barabara ziongezeke
ka asilimia angalau tatu, shule,
vituo vya afya, yaani kila kitu
kiangalie watu watakavyokuwa
wanaongezeka,” anasema.

“Siyo Tanzania tu, ukilingani-
sha dunia na Afrika idadi ya
watu inaongezeka sana Afrika.
Sasa ongezeko la watu lina faida
na hasara. Kwa upande wa faida
unapata nguvukazi na uhakika
wa soko la bidhaa, na hasara ni
kwamba inatakiwa ukuaji huo
uende sambamba na ukuaji wa
rasilimali, lakini kuna rasilimali
huwa hazikui ikiwamo ardhi,
hivyo tuzae kwa mpango,” ana-
shauri.

Ofisa Mipango Miji wa Jiji la
Dodoma, Azor William anasema
ongezeko la watu linatengeneza
mahitaji, akifafanua: “Unatakwia
uwe na huduma za kijamii - shule,
afya, miundombinu, makazi, hu-
duma za maji, umeme na vitu

NIPASHE

vyote vinahusiana na ardhi. Kwa
hiyo, wakiongezeka wanahitaji
shule kadhaa ziongezeke, vituo
vya afya viongezeke.”

William anasema ardhi huwa
haikui wala kuongezeka na mad-
hara ya ongezeko hilo yapo kwe-
nye mazingira, uchumi na jamii.

“Kwenye mazingira ongezeko
la watu, kama mipango miji
haijafanyika, inaweza kusababi-
sha kuibuka kwa makazi holela,
migogoro ya ardhi, watu kuva-
mia maeneo ya watu, watu ku-
tokuwa na sehemu za kutupa
taka,” anasema.

Kuhusu faida, ofisa huyo
anasema ongezeko hilo linaten-
geneza fursa nyingi za ubhitaji
wa makazi yaliyopangwa vizuri,
fursa za uwekezaji wa shule,
masoko makubwa na biashara
kukua.

Profesa aliyebobea katika
masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), Pius
Yanda anasema ongezeko hilo la
watu nchini litasababisha uhitaji
mkubwa wa huduma za kijamii
ikiwamo maji, ardhi na chakula
ambazo nazo upatikanaji wake
tayari umeshaanza kuathiriwa
na mabadiliko ya tabianchi.

“Tunaona hizo rasilimali nazo
zina changamoto. Kwa mfano,
huwezi kuzalisha chakula kama
mvua haitabiriki na hakuna ar-
dhi ya kutosha. Kwa sasa tunapi-
tia changamoto ya ukame na
uharibifu wa mazingira ikiwamo
mmonyoko wa udongo,” ana-
fafanua.

Prof. Yanda anasema kuto-
kana na ongezeko hilo la watu,
ni wazi sehemu kubwa ya ardhi
itatumika kwa ajili ya kilimo,
ikizingatiwa kuwa asili ya kilimo
nchini imejikita zaidi kwenye ar-
dhi kwa kuwa jamii haina uwezo
wa kulima kisasa.

Anatoa angalizo kuwa ongeze-
ko hilo la watu litachangia uhar-
ibifu wa mazingira kutokana na
kuongezeka kwa shughuli za ki-
binadamu ikiwamo kukata miti
kwa ajili ya nishati kama kuni na
mkaa pamoja na kujenga nyum-
ba kwa ajili ya makazi.

Prof. Yanda pia anasema nchi
itegemee idadi kubwa ya watu
mijini, wakiamini watapata kazi
na maisha yao kuwa mazuri, hali
itayaoongeza ugumu wa upati-
kanaji wa huduma za kijamii.

“Mfano mzuri ni sasa ambapo
upatikanaji wa maji umeshaan-
za kuwa wa shida, kwa sababu
yaliyopo hayatoshelezi kukidhi
mahitaji la wakazi wote, hivyo
kusababisha kuwapo na mgawo,”
anafafanua.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Hospitali ya Rufani ya Kanda
Bugando, Dk. Fabian Massaga
anasema mfumo wa huduma za
afya ulivyo nchini kuanzia vituo
vya kata, wilaya hadi hospitali
za rufani zimetengenezwa kulin-
gana na idadi ya watu na wataal-
amu wataokuwapo katika vituo
husika.

Anasema kuongezeka kwa
idadi ya watu kuna maana
kwamba utoaji huduma unatak-
iwa kuongezwa rasilimali watu,
vitendea kazi pamoja na miun-
dombinu ili kutoa huduma iliyo
bora kwa watu wote.

Daktari katika Kituo cha Afya
Kisesa mkoani Mwanza, Daudi
Zimulinda anasema ongezeko
hilo la watu linachangia uhitaji
wa huduma za afya kuongezeka,
hivyo bajeti ya serikali kwenye
huduma za afya inabidi ionge-
zwe ili kukidhi mabhitaji ya wa-
nanchi.

Anashauri elimu ya afya
itolewe kwa wingi ili kupun-
guza magonjwa ya mlipuko na
mengineyo ili kuepuesha vituo
visizidiwe na idadi ya wagonjwa.

“Lishe bora izingatiwe,
matumizi ya pombe na matendo
hatarishi kwa afya yaepukwe, ita-
saidia kuepukana na magonjwa
ya mara kwa mara kwa watoto
na watu wazima.

“Kwa ongezeko ilo la watu
idadi ya wanaokwenda hospital
kwa mwezi itaongezeka tofauti
na miaka ya nyuma, hivyo ni
lazima watumishi waongezwe
pamoja na vituo vya afya, kila
kitu lazima kiongezwe.

“Kutokana na ongezeko hili la
watu, ni wazi idadi ya wanawake
wanaopata ujauzito itaongezeka,
hivyo huduma za mama na mto-
to ziboreshwe ili kuondokana na
vifo vya uzazi na kuwa na uzazi
salama,” anashauri daktari huyo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VYETI VIMEPOTEA

NDG.YOHANA SAMWELI MPAYO. Anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo: Cheti cha kidato
cha Nne (IV), chenye Index na.S0457-0114 cha
mwaka 2006 na Cheti cha kidato cha Sita
(VI).chenye Index na.S0457-0566 cha mwaka
201, vyote vilitolewa na Baraza la mitihani Taifa
kupitia shule ya sekondari lgawilo-Mbeya.

Kwa yeyote atakayeviona anaombwa aripoti
kwenye kituo chochote cha polisi kilicho karibu.

RIPOTI YA POLISI/MBE/MBE/RB/279278/2022
—

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

PRISCA HENJEWELE MOLLEL
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili TI76CZS aina ya Nissan

DUALIS. Chassis No.
NJ10006343, Engine No.
MR20269718A. yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/496670/2022

—

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO..... 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BEATUS ALKADO MALEMA
Of Miyuji within Dodoma Region
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
IVONA AGUSTINO KALENZI

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 07 Day of 12, 2022

Date at Dodoma this 08 day of 11, 2022

o
TE -
RESITHENT MAGISTRATE ABOMA Con gy

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 05/2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
CYRIACUS FRANCIS BAYOBA AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION OF ESTATE BY JOSEPHINA
PASCHAL

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they thinks
fit before the grant of the letter of administration is
made to the above - named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 15th day of February 2023.

Dated at Bukoba this 02nd day of December, 2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.157/2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ANDREA KISOLE
Of Area A within Dodoma Region
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
BALEMA ANDREA KISOLE AND NEEMA ANDREA KISOLE

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 6th Day of January, 2023

Date at Dodoma this 5th day of August, 2022
A _ BIDENT MASESTRA e

A DISTRIC

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTELEWA

NA CHETI

ENVIRONMENT IN LIFE AND
PEACE OF MIND inatangaza
kupotelewa na cheti cha usajili
chenye namba za usajili
No.12600 kilichotolewa na
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
YA NCHI mwaka 2004, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/488659/2022

Nipashe

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

wawippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI
Mtake Msitake-12

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kweli ni kwamba, Usonzo al-
ionekana kumuonea huruma
Adel kwa maneno, lakini ma-
choni hakuonekana hivyo. Uso
wake ulionekana kuwa wa kejeli na dha-
rau. Na alifanya hivyo makusudi akijua
Adel hawezi kujua kwa sababu haoni.

“Ni kweli bosi wangu kwa sababu vi-
tabu vya Mungu vinasema samehe saba
mara sabini. Mimi sina kinyongo, Mary
ni rafiki yangu nilifahamiana naye siku
lakini kilichotokea naona kama shetani
tu alipita kati yetu.” Akajibu bila kujua
kuwa alikuwa anang’'ong'wa.

“Sasa kijana ni hivi, mimi ndiyo niliye-
toa pesa kwa ajili ya familia yako hapa ki-
Pia leo nitakupa kiasi cha shilingi mil-
ioni moja kama pole. Mwezi mmoja na
nusu hivi ujao tumepanga mimi na Mary
kukupeleka Muhimbili kwa ajili ya mat-
ibabu zaidi. Kwa mujibu wa madaktari
ni kwamba unaweza kuona tena kama
utapelekwa kwenye hospitali zenye vi-
pimo vya kisasa. Kwa hiyo, utaondoka
hapa ukiambatana na mimi pamoja na
Mary, sawa?”

“Nitashukuru sana bosi wangu, na
ndiyo maana naendelea kuamini kuwa
Mary alipitiwa, na kitu ambacho si cha
kawaida kufanya tukio hili, haikuwa
dhamira yake ya dhati. Mimi binafsi
kabla ya kufika hapa nimeongea na
Mary na nimekubaliana nalo hilo. Nitak-
wenda kwenye matibabu na nina amini
nitaweza kuona tena.”

Kwa sababu mhusika tayari alikuwa
ameshakubaliana na kila kitu, hakukuwa
na cha ziada na kwa sababu ameshakaa
muda mrefu, Mary na Adel wakamuaga
Usonzo, mfadhili wa safari na matibabu.

Walitoka mlangoni, lakini ni kama
kuna kitu alisahau, akamwambia Adel
asimame. Akarejea ndani na kuteta.

“Haya sasa kila kitu kimekamilika, kazi
kwako.”

“Yaani mimi nilivyofurahi Mary sik-
wambii kitu. Nataka nikuchukue moja
kwa moja uwe mke wangu.”

“Mimi huyo?”

“Nani mwingine?”

“Haya baba uamuzi ni wako, kuchem-
sha, kukaanga au kula chukuchuku.”

“Hivi unajua zamani nilidhani mtu
akiwa anakaa Dar es Salaam anakuwa na
akili kushinda watu wa mikoa mingine

“Kwa nini Maliza?”

L
@MSAMBA ==
0656122770 5

“Sikiliza
Mona. Mimi
nisingeweza,
kwani yule
kwao hana.

si alikuja kwa
bibi yake, bibi
Anna Msafiri.
Yaani kahama
kabisa na
kwao. Anakaa
kwa huyo
huyo adui
yake. Mtu
hakupendi,
keshakufanya
umekuwa
Kipofu, sasa
nini si an-
gerudi tu Dar
es Salaam.”

hapo ni miongoni mwa waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. Fuatana

na mtiririko wa kisa hiki.

“Huyo ndugu yenu huyo, wanamwita
nani vile, Adel.”

“Kafanyeje?”

“Mwanamke umemuokoa kwenye ajali
ya bodaboda, halafu fadhila yake kakum-
wagia tindikali, umeshakuwa kipoft,
bado tu unakubali kukaa kwao, halafu
anakusanifu anakutembeza sehemu yote
kwa kukushika mkono, hii ni fadheha
hii!”

“Maliza huwezi kujua nini kaambiwa,
hayo ni masuala yao binafsi.”

“Sikiliza Mona. Mimi nisingeweza,
alikuja kwa bibi yake, bibi Anna Msafiri.
Yaani kahama kabisa na kwao. Anakaa
kwa huyo huyo adui yake. Mtu hakupen-
di, keshakufanya umekuwa kipofu, sasa
nini si angerudi tu Dar es Salaam.”

Mazungumzo hayo yalikuwa baina ya
Maliza na mpenzi wake Mona baada ya
kuwashuhudia Mary na Adel wakipita
mtaani kwao.

Mary alikuwa amemshika mkono
akimuongoza Adel aliyekuwa amevaa
miwani myeusi, lakini haoni. Ameshaku-
wa kipofu.

Kitendo cha Adel kuendelea kukaa
kwa Mary na hata kuendelea na urafiki
na mchumba wake Enock bado kiliende-
lea kuwashangaza wengi.

Baadhi walikwenda hadi kwa bibi yake
Adel ambaye bado alikuwa akiendelea
kuumwa, wakaongeza na ndugu zake
kuwa wakamuondoe ndugu yao kwe-
nye mikono ya Mary na mchumba wake
Enock, vinginevyo sasa hali inavyoende-
lea wanaweza kumuwekea sumu waka-
muua kabisa.

pia na kasi ndogo au iliyokufa kabisa ya
ufuatiliaji wa tukio lile. Walitegemea
mpaka kufikia wakati ule, tayari Mary an-
gekuwa ameshatiwa nguvuni.

“Hivi unajua Mary ameamua
kumngang’ania Adel kwa ajili ya ku-
jilinda tu asikamatwe na si vinginevyo,
ila anayeumia ni yule kijana maskini. An-
gekuwa ndugu yangu asingekuwa pale.”
Maliza aliendelea kumpasha mpenzi
wake. Halafu akauliza.

“Hivi yule kijana ana muda gani kwe-
ndiyo mnaojua mengi sana.”

“Mwanaume wewe naye kwa um-
bea. Yaani umekaa kazi kumzungumzia
mwenzako tu, subiri na wewe yakukute.

Yule ana miezi sita hapa, alikuja kwa
ajili ya kumchukua bibi yake ili ampeleke
Dar kwa matitabu, lakini alimkuta ma-
hututi, wakampeleka kwanza kwenye
zahanati ili apate ahueni. Na kweli bibi
akapata ahueni kiasi kwamba ikabidi
sasa waahirishe kwanza. Lakini unajua
tena ujana, kakutana na mrembo Mary,
yakatokea ya kutokea, kamuokoa kwe-
nye ajali, akadhani atapata fadhila ya ku-
pewa anachohitaji kaishia kuwa kipofu.”
Mona alisema huku akiwa anamshika-
shika mpenzi wake kidevu.

Miezi mitatu si mingi. Wiki mbili kabla
ya kutimia miezi mitatu, Adel alikuwa
akipita sehemu mbalimbali akiaga kuwa

Habari hizi ziliwahuzunisha wa-
naompenda na kuwafurahisha wanafiki.
“Kaja na macho anaondoka kipofu. “
Mmoja aliongea pembeni na mwenzake.

Hakuwaambia kama
anaondoka hapo kwenda kutibiwa
kwenye Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili, badala yake akasema tu anaon-
doka.

Kilikuwa ni kipindi kizuri mno kwa
Usonzo kwani alijua ndiyo wakati wa
kumuweka kwenye himaya mtoto
mzuri na mrembo, Mary.

Msichana wa ndoto yake. Tajiri
kama yeye ndiye anayepaswa kuwa
na msichana kama huyo na si kinyago
mwingine yoyote.

“Mpenzi nataka tufanye sherehe

“Ya nini mpenzi?”

“Yaani si tunaondoka hapa, umesa-
hau? Au umeahirisha mipango? Sisi
tuseme ya kumuaga Adel, lakini moy-
kuondoka.”

“Nasema kila siku wewe ni mwa-
naume mwenye akili sana, na kwel,
mimi nitagharamia kila kitu. Tufanye
sherehe kubwa ya kumuaga Adel ndu-
gu yetu anaondoka, halafu tunaondo-
ka naye kumpeleka kwenye Hospitali
ya Muhimbili kisha kumtelekeza kama
mpango wetu tulivyopanga.”

“Na baada ya hapo na sisi tuna-
tokomea. Tunakwenda kuishi Arusha
si ndiyo mpenzi?”

“Haswa na mimi huku tena nitakuwa
natuma tu mwakilishi, sina mpango wa
kurudi tena huku, mambo yote yataku-
wa yanasimamiwa na watu wangu.”

“Urudi kufanya nini, Henock atakua-
cha kweli?” Alipomaliza kusema hivyo,
wakaangua kicheko.

“Yaani imebaki wiki mbili naona
kama mwaka mtoto we, nilikuwa na
hamu na wewe.” Usonzo akafunguka.

“Anza kufanya mazoezi kabisa, wiki
mbili tu zimebaki na mimi kumaliza
dozi yake ya dawa ya tumbo niliyok-
wambia, kila kitu kimekwenda kama
kilivyopangwa.”

Siku mbili baadaye Mary na Adel
walikwenda tena ofisini kwa Usonzo
kumshukuru kwa kutoa kitita cha pesa
ambacho kitafanikisha matibabu yake
na nauli pia.

Wakati akiongea maneno matamu
ya kumuaga mfadhili, Mary na Usonzo
walitazamana na kukonyezana kwani
wanajua hakukuwa na mpango wow-
ote ule, bali wanachotaka kufanya
ni kwenda kumtelekeza hospitali ili
wapate nafasi ya kwenda kula raha.
Kwenda Arusha kula nchi, kula kuku
hadi bata waone wivu, kula kuku na
mifupa yake na kula kuku kwa mrija.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupata kichapo cha mabao
3-2 kutoka kwa Yanga, Azam FC imepania
kumaliza hasira zake kwa kuifunga Mbeya
City katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Akizungumza jijini jana, Kocha Msaidizi
wa Azam FC, Aggrey Morris, alisema kiko-
si chao kimejipanga vyema kuhakikisha
wanapata ushindi katika mchezo huo na
kurejea kwenye mbio za kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Morris alisema wanawafahamu vyema

wapinzani wao na wamejiandaa kukutana
na changamoto mbalimbali katika mechi
hiyo. Beki huyo wa zamani wa timu hiyo
alisema malengo ya Azam FC ni kupata
pointi tatu na watacheza kwa tahadhari
kuhakikisha wanafikia malengo.

Alisema wachezaji wote wako vizuri na
wamerekebisha makosa yaliyojitokeza
katika mechi iliyopita ili kuvuna matokeo
bora watakapowavaa ya Mbeya City.

“Mchezo uliopita tulifanya makosa am-
bayo yalituadhibu, tayari tumeyafanyia
kazi, ninaamini hayatajirudia katika mechi
ya kesho (leo),” alisema kocha huyo.

Aliongeza katika mechi hiyo watawa-

AZAM YAAHIDI KUMALIZA
HASIRA KWA MBEYA CITY

kosa wachezaji wao watatu ambao wame-
pata matatizo ya kifamilia.

Naye Kocha Msaidizi wa Mbeya City,
Anthony Mwamlima, alisema amekiandaa
kikosi chake vizuri kisailikojia na kimwili
ili kuhakikisha hawapotezi pointi.

“Nimewaandaa vizuri wachezaji wangu
kisaikolojia, kila mchezaji atahakikisha
atatimiza majukumu yake, tutacheza kwa
tahadhari ili tusiupoteze mchezo huo
muhimu,” alisema Mwamlima.

Aliongeza wanawaheshimu wapinzani
wao kutokana na aina ya kikosi walichona-
cho na alikiri mchezo huo unatarajiwa
kuwa wenye ushindani.

Mashabiki
50 waula
na 10bet

Na Mwandishi Wetu

MASHABIKI wa soka 50 wame-
pata zawadi mbalimbali kutoka
katika Kampuni ya michezo ya
kubahatisha ya 10bet baada ya
kuibuka washindi wa promo-
sheni ya Kombe la Dunia iliyo-
julikana kwa jina la World Cup
Bonanza Promotion, imeelezwa.

Michuano ya Kombe la Dunia
ilifanyika nchini Qatar na Ar-
gentina chini ya nahodha wake,
Lionel Messi ilitwaa ubingwa.

Meneja Masoko wa Kampuni
ya 10bet Tanzania, George Ab-
dulrahman, alisema kati ya
washindi hao 50, washindi 10
walizawadiwa simu janja huku
wengine 20 walizawadiwa jezi
za timu za mataifa mbalimbali
yaliyoshiriki michuano hiyo na
washindi 30 walizawadiwa fed-
ha taslimu.

Abdulrahman alisema washin-
di hao wamepata zawadi baada
ya kufanikiwa kupata pointi ny-
ingi kati ya maelfu ya mashabiki
wa soka waliokuwa wakibashiri
matokeo mbalimbali wakati wa
michuano hiyo ikiendelea na
tayari washindi hao wamekabi-
dhiwa stahiki zao.

“Tunajisikia fahari kubwa ku-
wazawadia mashabiki wa soka
walioshiriki kwa kubashiri kupi-
tia michezo yetu mbalimbali,”
alisema Abdulrahman.

Bosi huyo aliwaomba mashabi-
ki wa soka wenye umri kuanzia
miaka 18 kushiriki kubashiri na
kampuni yao ili kushinda zawa-
di mbalimbali pamoja na fedha
taslimu.

“Tunawaomba mashabiki kue-
ndelea kubashiri na kampuni
yetu ambapo mbali ya fedha,
wataweza kushindia zawadi
mbalimbali.

=

kil

Adali Hamidu, mmoja wa washindi wa promosheni ya Kombe la Dunia iliyoandaliwa
na Kampuni ya Kubashiri ya 10bet Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbeya Kwanza FC
yaendeleza makali

Na Adam Fungamwango

MBEYA Kwanza FC imeweka
rekodi ya kushinda mechi saba
mfululizo katika Ligi ya Champion-
ship inayoendelea kwenye viwanja
mbalimbali hapa nchini ili kusaka
timu zitakazocheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

Ushindi wa bao 1-0 ilioupata dhidi
ya Biashara United katika mechi ya
juzi umeifanya timu hiyo kufikisha
ushindi wa saba mfululizo, ikiwa
ni timu pekee iliyofanya hivyo kwe-
nye ligi hiyo msimu huu.

Mara ya mwisho timu hiyo
ilipoteza mechi Oktoba 29, mwaka
huu ilipofungwa mabao 2-0 dhidi
va Kitayosce, lakini baada ya hapo
ilicharuka na kuanza kutoa vipigo
kwa kila timu waliyokutana nayo.

Hata hivyo, pamoja na kushinda
mechi zote hizo, Mbeya Kwanza
iliyocheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2021/22 na msimu huo
huo kushuka, inashika nafasi ya nne
katika msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi 27 baada ya kushuka
dimbani michezo 14.

Mpaka sasa ligi hiyo inaongozwa
na Maafande wa JKT Tanzania
wenye pointi 34, Kitayosce ikifua-
tia kwa kujikusanyia pointi 32 na
Pamba ikiwa katika nafasi ya tatu
ikimiliki pointi 28.

Kitila mgeni rasmi
Kombe la Ubungo

Na Shufaa Lyimo

MBUNGE wa Jimbo la Ubun-
go, Kitila Mkumbo, anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi katika mechi
ya fainali ya mashindano ya
Kombe la vijana la Wilaya ya
Ubungo ( UFa CUP) itakay-
ofanyika kesho kwenye Uwanja
wa Kinesi, Dar es Salaam.

Mabomba FC watakutana na
Makuburi katika mechi hiyo
ya fainali ambayo mshindi
atazawadiwa Sh. 300,000
pamoja na jezi na mipira mi-
wili.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Soka Wilaya ya Ubungo (UFA),
Frank Mchaki, alisema awali
fainali hiyo ilipangwa ifanyike
tangu Septemba, mwaka huu
lakini iliahirishwa kutokana
na msiba wa aliyekuwa mwe-
nyekiti wao, Benjamin Mwaka-
sonda.

Mchaki alisema maandalizi ya
fainali hiyo yako katika hatua
za mwisho na mshindi wa pili
atapata zawadi ya Sh. 100,000.

Aliwataka vijana kutoka
sehemu mbalimbali wajitokeze
kushuhukia mechi hiyo ambayo
inatarajiwa kuwa na ushindani.
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LOCATELLI ATAJWA MADRID

REAL Madrid imeonyesha nia ya kumsajili kiungo wa
kati wa Timu ya Taifa ya Italia, Manuel Locatelli, mwe-
nye umri wa miaka 24, ambaye yuko kwa mkopo Juven-
tus kutoka Sassuolo, ikiwa watamkosa, Jude Bellingham
au Enzo Fernandez. (AS)

FOFANA KUTUA CHELSEA

CHELSEA imefikia makubaliano ya mkataba wa euro
milioni 12 na Molde ili kumsajii mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Ivory Coast, David Datro Fofana, mwenye
umri wa miaka 20. (Fabrizio Romano)

MENDY AGOMEA MKATABA

GOLIKIPA wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Senegal,
Edouard Mendy, mwenye umri wa miaka 30, amepu-
uza mbali mkataba mpya wa miaka sita pale Stamford
Bridge kwa sababu anaamini klabu hiyo haimwonyeshi
“heshima” ya kutosha linapokuja suala la mshahara.
(Sun)

ARSENAL: TUNAMTAKA MUDRYK

OFISA Mkuu Mtendaji Mkuu wa Shakhtar Donetsk,
Carlo Nicolini, amethibitisha Arsenal imeonyesha nia
ya kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ukraine,
Mykhailo Mudryk, mwenye miaka 21. (Calciomercato)

RABIOT ATAJWA ARSENAL

ARSENAL itajaribu kumsajili kiungo wa kati wa Timu
ya Taifa ya Ufaransa, Adrien Rabiot, mwenye umri wa
miaka 27 ambaye mkataba wake utamalizika Juventus
msimu wa joto. (Repubblica, via Mail)

SOARES AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Arsenal bado haijaamua iwapo itamruhusu
mlinzi wa Ureno, Cedric Soares kuondoka Januari, huku
Fulham ikiongoza mbio za kumsaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31 ambaye pia anawavutia Bay-
er Leverkusen na Villarreal. (Evening Standard)

UNITED YAMTAKA EMILIANO

KLABU ya Manchester United imeonyesha nia ya
kumsajili mlinda mlango wa Aston Villa, Emiliano Mar-
tinez, mwenye miaka 30, ambaye alichangia kuisaidia
Argentina kushinda taji la Kombe la Dunia. (Football
Insider)

SERIKALI YAMTAKA RONALDo

OFA ya Al-Nassr ya mkataba wa pauni milioni 160 kwa
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano Ron-
aldo, mwenye umri miaka 37, inaungwa mkono na seri-
kali ya Saudi Arabia. (Ben Jacobs via Express)

JUDE AITAKA MADRID

KIUNGO wa kati wa England, Jude Bellingham anap-
endelea kujiunga na Real Madrid kutoka Borussia Dort-
mund, licha ya Liverpool, Manchester City na Manches-
ter United kumtaka mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 19.(AS)

THAMANI YA ENZO YATAJWA

BENFICA imekataa ofa ya euro milioni 100 kutoka
kwa klabu ambayo haijatajwa jina kwa ajili ya kiungo wa
kati wa Argentina, Enzo Fernandez, ambaye amekuwa
akihusishwa pia na Liverpool na Real Madrid. Imesema
haitamuuza nyota huyo mwenye umri wa miaka 21 kwa
dau la chini ya euro milioni 120. (Record)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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BRAZIL YATANGAZA SIKU
3 MAOMBOLEZO YA PELE

® @ ® Familia pekee ndio itahudhuria mazishi nyota
huyo atakayezikwa katika kaburi la wima...

SAO PAULO, Brazil

BRAZIL imetangaza siku tatu za
maombelezo baada ya kifo cha gwiji
wa soka wa nchini humo na duni-
ani, Pele, ambaye bila shaka ndiye
mchezaji bora zaidi kuwahi kutokea,
amefariki akiwa na umri wa miaka
82.

Pele anasifiwa kwa kufunga mabao
1,281 katika rekodi ya dunia katika
mechi 1,363 katika kipindi cha miaka
21 ya maisha yake, yakiwamo magoli
77 katika mechi 92 za nchi yake.

Pele ndiye mchezaji pekee ali-
yeshinda Kombe la Dunia mara tatu,
akinyakua taji hilo mwaka 1958, 1962
na 1970 na alitangazwa mchezaji
bora wa karne na Shirikisho la Soka
la Kimataifa (FIFA) hapo mwaka

2000.

Nyota huyo alikuwa akisumbuliwa
na matatizo ya figo na kibofu katika
miaka ya hivi karibuni.

Uwanja ambao nguli Pele alicheza
baadhi ya mechi bora zaidi za mai-
sha yake pia utaruhusu watu kutoa
salamu zao za mwisho siku ya Juma-
tatu na Jumanne.

Santos, klabu ambayo Pelé ali-
cheza huko Brazil, ilisema katika
taarifa umma utaweza kutoa hes-
hima zao za mwisho kwenye Uwanja
wa Vila Belmiro, nje ya Sao Paulo.

Pelé, ambaye jina lake kamili ni Ed-
son Arantes do Nascimento, alifariki
Alhamisi baada ya kuugua saratani
kwa muda mrefu.

Santos ilisema jeneza litaka-
lombeba bingwa huyo mara tatu wa

Kombe la Dunia litaondoka katika
hospitali ya Albert Einstein mjini Sao
Paulo mapema Jumatatu asubuhi na
litawekwa katikati ya uwanja.

Mazishi yatafanyika kwenye ma-
kumbusho ya Necropole Ecuménica,
kaburi la wima huko Santos.

Familia pekee ndiyo itahudhuria
na Pelé ana nyumba huko Santos,
ambako aliishi zaidi wakati wa uhai
wake.

Pele alifanyiwa upasuaji wa kuon-
doa uvimbe kwenye utumbo wake
mnamo Septemba, mwaka jana ka-
tika Hospitali ya Albert Einstein, Sao
Paulo, baada ya uvimbe huo kugun-
duliwa katika vipimo vya kawaida.

Alirejeshwa hospitalini mwishoni
mwa Novemba mwaka huu.
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ANCELOTTI AMKATAA MESSI
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LONDON, England

JORGINHO amepewa mka-
taba mpya na Chelsea huku
kukiwa na uvumi anatakiwa na
klabu kadhaa, kwa mujibu wa
wakala wa kiungo huyo.

Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa [talia, ambaye amekuwa
katika kikosi cha kwanza cha
Chelsea kwa misimu mitano ili-
yopita, anatarajiwa kuwa mche-
zaji huru mwishoni mwa msimu
huu.

Barcelona na Juventus wanar-
ipotiwa kuonyesha nia ya ku-
fanya mazungumzo na Jorginho
hapo Januari, huku wapinzani
wa Chelsea katika Ligi Kuu
England, Newcastle United

pia wakihusishwa na mchezaji
huyo wa zamani wa Napoli.

Hata hivyo, wakala wa mche-
zaji huyo, Joao Santos, amefi-
chua nyota huyo mwenye umri
wa miaka 31 atazungumza
kwanza na Chelsea juu ya kuon-
geza muda wa kukaa Stamford
Bridge.

Santos ameiambia Tuttomer-
cato; “Mkataba wake unaisha
Juni 30, tuna pendekezo jipya
kutoka kwa Chelsea na tutawa-
pa kipaumbele.”

Napoli pia wametajwa wa-
nataka kumrejesha Jorginho
kwa viongozi wa Serie A, na
Santos alipendekeza kurejea
kunawezekana iwapo mbinu
itafanywa.

MADRID, Hispania

OCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelot-
ti amekataa nahodha wa timu ya taifa
ya Argentina na PSG ya Ufaransa, Lio-
nel Messi ni mchezaji bora wa muda

wote.

Ushindi wa Kombe la Dunia wiki kadhaa
zilizopita ulimpa Messi taji moja ambalo ndio
taji pekee ambalo alibakisha katika maisha
yake ya mpira.

Mshindi huyo mara saba wa tuzo ya Bal-
lon Dor, baada ya kubeba taji hilo watu wengi
walisema inawezekana Messi ndio mchezaji
bora wa muda wote kutokea katika mpira wa
miguu.

Ancelotti alipoulizwa kama Messi ndio
mchezaji bora wa muda wote yeye alijibu kwa
kusema ni kazi ngumu sana kukiri hilo.

Huku akisema awe ameshinda Kombe la
Dunia au la, lakini kazi yake bado inaendelea.

“Kwenye kila kizazi kunatokea wache-
zaji wenye nguvu, lakini kusema Messi ndio
bora katika historia hiyo haitotokea kwenye
kinywa changu,” alisema kocha huyo ambaye
anatajwa sana kurithi mikoba ya Tite kwenye
Timu ya Taifa ya Brazil.

Ancelotti amesema amewashuhudia wa-
chezaji wengi wenye ubora amesema amem-
wona, Diego Maradona, Johan Cruyff na sasa
anamfundisha mshindi wa tuzo ya Ballon
Dor, Karim Benzema hivyo yeye hajui nani ni
mchezaji bora kuwahi kutokea.
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JUMAMOSI - 31/12/2022

NYUMBANI  SARE

MUDA

AFC Bournemouth vs Crystal Palace

Hapoel Tel Aviv FC vs Maccabi Netanya FC
Sekhukhune United vs AmaZulu FC
Bnei Sakhnin FC vs Hapoel Haifa FC
FC Ashdod vs Hapoel Jerusalem FC
Blackburn Rovers vs Cardiff City
Angers SCO vs FC Lorient
Crewe Alexandra vs Tranmere Rovers FC

SIMBA YATOA NENO USAJILI
WA MIQUISSONE, MANZOKI

e

Doncaster Rovers vs Carlisle United

Hartlepool United vs Harrogate Town

Na Saada Akida

Grimsby Town vs Stockport County FC
Walsall FC vs Mansfield Town
Morecambe FC vs Burton Albion
Blackpool vs Sunderland AFC
Huddersfield Town vs Luton Town
Colchester United vs Swindon Town

UONGOZI wa Simba umesema wa-
nafurahi kuona wanahusishwa na usajili wa
wachezaji Luis Miquissone na Cesar Man-
zoki katika kipindi hiki cha dirisha dogo na
kuongeza watakapokamilisha mchakato
huo watawatangazia mashabiki wao.

Miquissone anayekipiga katika klabu ya
Al Ahly ya Misri ambayo inahitaji kumtoa
kwa mkopo na Manzoki akiicheza DL Pro
inayoshiriki Ligi Kuu ya China, wamehu-
sishwa zaidi na Simba wakati dirisha dogo
likiwa limefunguliwa.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, alisema wana-
fanya usajili mzuri na wanaenda kununua
mikataba ya wachezaji wakubwa ambao
wanawahitaji.

Alisema kuhusu Miquissone na Manzoki
ni wachezaji wazuri na kulingana na uw-
ezo wao hakuna timu isiyohitaji huduma za
nyota hao ila wanaheshimu mikataba yao.

“Hao wachezaji wana mikataba na klabu
zao, tunaheshimu sana na kama itakuwa
wako katika mipango yetu basi tutalazimika
kufanya nao mazungumzo na hizo klabu
ila kwa sasa tunaheshimu mikataba yao,”
alisema Ahmed.

Aliongeza mapendekezo waliyopokea
kutoka katika benchi la ufundi lililoko chini
ya Juma Mgunda, watayafanyia kazi kwa
kuwanasa wote wanaolengwa iwe kwa
kutumia dau kubwa au kuvunja mikataba
waliyokuwa nayo.

I
YANGA,

Hapoel Hadera FC vs Maccabi Bney Reine

UGENINI
GAME ID

MICHEZO 1 X -

Shahrdari Hamedan vs Kheybar Khorramabad FC

Esteghlal Mollasani vs Saipa Karadj

Peykan FC vs Sepahan Esfahan

Sanat Mes Kerman FC vs Malavan Bandar Anzali

Penafiel vs Viseu

Nassaji Mazandaran vs Teraktor Sazi

Wolverhampton vs Manchester Utd

Abha vs Al Ittihad Jeddah

AL Tai vs AL Baten

Gol Gohar vs Persepolis FC
AL Arabi vs Emirates Club

Mtibwa Sugar vs Young Africans

Young Sports Academy vs Astres FC de Douala

Avion Academy vs Aigle Royal

Barcelona vs Espanyol

Beitar Jerusalem vs Sectzya Nes Ziona

Albion Rovers vs Dumbarton

Alloa Athletic vs Kelty Hearts FC

Golden Arrows vs Kaizer Chiefs

Luis Miquissone

Richards Bay FC vs Moroka Swallows FC

Dragon FC Yaounde vs Yafoot Yaounde

Moreirense vs CF Estrela

Renaissance de N. vs PWD Bamenda

Union de Loum vs Feutcheu FC

SIMBA SC, YANGA DIMBANI

Flint Town United vs Gap Connahs Quay

Haverfordwest vs Pontypridd Town

Wakati huo huo, Rais wa Jamhul‘i ya Airbus UK Broughton vs The New Saints

Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu

Ards FC vs Dundela FC

Al Raed Club vs Al Taawon

mapema kwa ajili ya kufanya maandalizi
lakini pia ratiba hiyo imezingatia uwepo
wa michuano ya Kombe la FA (ASFC) in-
ayoendelea na sababu nyingine za mika-
taba hasa kwa Azam TV.

“Febuari 12, na Mei 19 hadi 25, itakuwa
wiki ya Kombe la Shirikisho kwa raundi
tano, kwa kuchezwa mzunguko wa 32, 16,
robo na nusu fanali,” alisema mtendaji
huyo.

Alieleza bodi hiyo kwa kushirikiana
na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
lilikaa pamoja na kukubaliana kupitisha
mabadiliko ya ratiba ya ligi kwa lengo
la kuakisi michuano iliyopo mbele kwa
Stars, Simba na Yanga.

“Niwashukuru  wadhamini  tunao-
fanya nao kazi kwa mchango wao katika
kutimiza yale matakwa ya kimkataba am-
bayo tumekubaliana, wadhamini watatu
tuliokuwa nao ndio wanafanya timu zetu
kusafiri na kufanya mambo mengine ya
kifedha,” Kasongo alisema.

Hassan, ametuma salamu zake za pole
kufuatia kifo cha gwiji wa soka duniani
Mbrazili, Edson Arantes do Nascimento
maarufu kwa jina la Pele, kilichotokea
juzi usiku.

“Mchango wake katika soka duniani
utakumbukwa daima, pole kwa Rais wa
Brazil @jairmessiasbolsonaro, familia na
mashabiki wote wa soka. Mungu amweke
mahali pema peponi, Amina,” alisema
Rais Samia.

Simba, Yanga, Azam FC na klabu ny-
ingine za hapa nchini pia zimetoa salamu
zao za pole kufuatia msiba huo.

“Rest In Peace Pele, Asante kwa furaha
uliyoileta kwa mashabiki wa soka duni-
ani,” taarifa rasmi ya Yanga ilisomeka.

Taaifa mwili wa nyota huyo utaagwa
rasmi keshokutwa na mazishi yake yata-
fanyika kwenye Makumbusho ya Necro-
pole Ecuménica, katika kaburi la wima
huko Santos.

INATOKA UK. 32

Yanga itashuka kwenye uwanja
huo ikiwa na kumbukumbu ya
kushinda mabao 2-0, yaliyo-
fungwa na Fiston Mayele na
Saido Ntibazonkiza ambaye hivi
karibuni amejiunga na Simba.

Lakini katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza msimu huu,
Yanga ilishinda mabao 3-0, kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
shukrani wafungaji ni Djuma,
Fiston Mayele na Stephane Aziz
Ki.

Yanga inaongoza katika msima-
mo wa ligi hiyo ikiwa na pointi
47 wakati Mtibwa yenye pointi
24 iko kwenye nafasi ya nane.

Newcastle vs Leeds

Queen of South vs Clyde

Manchester City vs Everton

Bamboutos vs AS Fortuna

Stirling vs Stenhousemuir

Fulham vs Southampton

Bournemouth vs Crystal Palace

Sportive de Douala vs APEJES FC

Villarreal vs Valencia

Real Sociedad vs Osasuna

Hapoel Tel Aviv vs Maccabi Netanya

Sekhukhune United vs Amazulu

Bnei Sakhnin vs Hapoel Haifa

Azam vs Mbeya City

Canon Sportif vs Colombe FC

Al Ahli Jeddah vs AL Sahel SC

FC Ashdod vs Hapoel Katamon

Al Khaleej Club vs Al Nasr Riyadh

Ironi Kiryat Shmona vs Maccabi Tel Aviv

Al Hilal Riyadh vs Dhamk

Brighton vs Arsenal

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Yanga, Mtibwa
mechi ya hesabu

Na Adam Fungamwango

Jumamosi Desemba 31, 2022
L ]

MABINGWA watetezi, Yanga
watashuka kuwavaa wenyeji Mtibwa
Sugar katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Manungu Complex, ulioko
Turiani mkoani, Morogoro.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe,
alisema katika mchezo huo watakosa
huduma ya nyota wao mbalimbali
akiwamo Khalid Aucho anayesumbu-
liwa na maumivu ya msuli huku Djuma
Shaaban anaumwa malaria na Bernard
Morrison amekwenda kwao Ghana
baada ya kupata matatizo ya kifamilia.

Hata hivyo Morrison ameonekana
katika mitandao akizindua taasisi yake
binafsi tofauti na ilivyoelezwa.

“Wachezaji hawa waliopo Morogoro
tunaamini wanatosha kabisa kuipam-
bania Yanga, tunaimani kwa sababu tu-
mecheza mechi ngumu nyingi ugenini
na tumeshinda, kwa hiyo hata hii
tutapata pointi tatu,” alisema Kamwe.

Kocha wa makipa wa Yanga, Soud

Pele ambaye alijulikana kwa jina la “The King.” akibebwa na mashabiki baada ya kuonyesha kiwango cha juu katika
mechi ya fainali ya Kombe la Dunia iliyochezwa mwaka 1958 akiwa na Timu ya Taifa ya Brazil. Gwiji huyo aliweka
rekodi ya kushinda mataji matatu ya Kombe la Dunia alifariki juzi akiwa na umri wa miaka 82. PICHA: MTANDAO

SIMBA SC, YANGA
DIMBANI APRILI S

e ¢ eRais Samia aungana na wadau
kumlilia Pele anayetarajiwa kuzikwa...

Na Saada Akida

SIMBA na Yanga zote zinatarajia
kucheza mechi ya marudiano ya Ligi Kuu
Tanzania Bara ifikapo Aprili 9, mwakani
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, imeelezwa.

Mchezo huo ulikuwa haujapangiwa
siku kutokana na kalenda ya kimataifa ili-
yokuwapo awali kwa Timu ya Taifa (Taifa
Stars).

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi Tan-
zania (TPLB), Almasi Kasongo, alisema
rasmi mchezo huo unaovutia mashabiki
na wadau mbalimbali wa soka wa ndani
na nje ya nchi, utachezwa kuanzia saa
11:00 jioni.

Kasongo alisema wamefanya mabadi-
liko kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo ushiriki wa timu tano za Tanzania

Bara katika mashindano ya Kombe la
Mapinduzi ambayo yataanza kurindima
kuanzia kesho Visiwani, Zanzibar.

“Kuna sababu saba ambazo tumeamua
kufanya maboresho ya ratiba ya Ligi Kuu,
ikiwamo Kombe la Mapinduzi, imekuwa
ikiendelea kwa miaka mingi, tunatam-
bua mchango wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar katika michezo, tumeamua
kufanya mabadiliko kwa sababu ya timu
tano kutoka Bara kwenda kucheza mi-
chuano hiyo.

Sababu ya pili kuhusu timu yetu ya
Taifa Stars kuhusiana na michuano ya
CHAN, itakayofanyika nchini Algeria, ka-
tika ratiba yetu ya awali tuliweka timu
yetu kufika mbali na kuipa nafasi lakini
imeondolewa hivyo ratiba ikalazimika
kufanyiwa maboresho,” alisema Kasongo.

Ofisa huyo alitaja sababu nyingine ni
michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-

wa Afrika na Kombe la Shirikisho Afrika,
kwa Yanga na Simba kwa kuwapa nafasi
klabu hizo kujiandaa na michuano hiyo
inayotarajiwa kuanza Februari.

“Wameondolewa mechi za karibuni
ambazo wanatakiwa kucheza mwezi huo
na kuwapa muda wa kujiandaa vizuri
kuelekea michuano hiyo ya kimataifa
kwa sababu ni wawakilishi pekee wa Tan-
zania.

Mabadiliko hayo pia yamezingatia
Taifa Stars kuelekea michuano ya AF-
CON, tukiwa na mechi mbili, nyumbani
na ugenini dhidi ya Uganda, mchezo huo
utapigwa kati ya Machi 20 hadi 28, 2023,”
alisema Kasongo.

Aliongeza kuelekea michuano hiyo
Taifa Stars inatakiwa kuingia kambini
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Slim, alisema wameajiandaa vyema
kuelekea mechi hiyo licha ya kuwa-
kosa wachezaji nyota.

“Ni mechi muhimu, ngumu na
muhimu, utakuwa mchezo mzuri sana,
tunacheza na timu ambayo mwaka
huu imekuwa bora sana, ila tumeji-
panga kuitengeneza timu kwa ajili
ya kupata ushindi. Na tumejiandaa
kucheza kwenye hali zote, jua likiwaka
au mvua ikinyesha,” alisema kocha
huyo na mchezaji wa zamani wa
Mtibwa Sugar.

Wachezaji, Dickson Job na Kibwana
Shomari ambao walijiunga na Yanga
wakitokea timu hiyo walisema wa-
naiheshimu Mtibwa Sugar kwa sababu
ni timu yao ya zamani na ni ngumu,
hivyo wamejiandaa vilivyo kukabili-
ana.

“Sisi kama wachezaji tuko tayari,
najua ni mchezon mgumu, Mtibwa ni
timu nzuri, lakini naamini tutafanya
vizuri," alisema Job.

“‘Mtibwa ni timu nzuri na ina
wachezaji wazuri sana sisi kama Yanga
tunaliheshimu hilo, ila kiu yetu kubwa
kwenye mechi hiyo ni kupata pointi
tatu,” alisema Kibwana.

Yanga itajaribu kuendelea na wimbi
lake la ushindi kwa mechi ya sita
mfululizo, baada ya kupoteza kwa
mara ya kwanza mabao 2-1 dhidi ya
Ihefu Novemba 29, mwaka huu huku
Mtibwa ikitoka kuchezea kichapo cha
magoli 3-1 kutoka kwa [hefu Jumamaosi
iliyopita kwenye Uwanja wa Highland
Estates ulioko Mbarali, Mbeya.
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