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ACT yataja dosari tano
vandikishaji wa S/Mitaa

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo kimesema Kkime-
baini dosari tano katika
mchakato wa uandikishaji
wapigakura kwenye Daft-
ari la Wakazi, kwa ajili ya
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa uliopangwa kufanyika
mwezi ujao.

Katibu Mkuu wa chama
hicho, Ado Shaibu alitaja
dosari hizo jana wakati
anazungumza na waandi-
shi wa habari mkoani Dar
es Salaam.

Alitaja  upungufu huo
tangu kuanza uandik-
ishaji Oktoba 11 ni pamoja
na TAMISEMI kutofanya
uhamasishaji wa kutosha,
ili kuongeza hamasa ya wa-
nanchi kujiandikisha.

“Licha ya kutengewa
bajeti ya Sh. bilioni 17.79
kwa ajili ya kuendesha
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa, TAMISEMI haijafanya
jitthada zozote za maana
kuhamasisha wananchi,”
alisema Ado.

Ado alitaja dosari ya pili
nibaadhi ya wasimamizi wa

vituo kukataa kutoa idadi
ya wananchi waliojiandiki-
sha katika siku husika kwa
mawakala hasa namba na
jina la mwisho kuandik-
ishwa pindi mchakato un-
apoahirishwa jioni, ili siku
inayofuata kujiridhisha
kuwa hakuna majina yali-
yoongezwa kinyemela.
Alisema jambo la tatu
ni madai ya kuandikishwa
watoto na watu wasio na
sifa za kuandikishwa, aki-
sisitiza kuwa chama chao
kimepokea taarifa za wa-
toto, hasa wanafunzi wasi-
otimiza umri wa kupigaku-
ra, wanakusanywa kwenda
kuandikishwa vituoni.
Alidai ukiukwaji huo wa
taratibu za uchaguzi ume-
fanyika Halmashauri ya
Ubungo (mtaa wa Lugu-
runi, kata ya Kwembe).
Jambo la nne, Ado alise-
ma ni TAMISEMI kutoshu-
sha maelekezo ya kuruhu-
su mawakala kuendelea
kupokewa vituoni siku
yoyote ya uandikishwaji,
kwa kuwa uandikishwaji
unaendelea.
Ado alitaja dosari ya tano

nikuwapoalichokiita “vituo
bandia vya uandikishaji
wapigakura”, licha ya
mwongozo wa uandikishaji
kuweka bayana kuwa,
uandikishaji ~ utafanyika
kwenye vitongoji. Alidai
baadhi ya wasimamizi wa
vituo wameanzisha vituo
zaidi bila kuwashirikisha
wadau.

“Msimamizi wa Uch-
aguzi Wilaya ya Kilwa,
ameongeza vituo vitatu vya
Nyuni, kata ya Songosongo,
Bwidi na Mbunju Kkatika
kata ya Miguruwe.

“Kituo cha Nyuni kipo
katika kisiwa kidogo cha
wavuvi kisicho na makazi
ya kudumu. Licha ya wa-
dau kupinga na msimamizi
wa uchaguzi kuahidi kusi-
mamisha uandikishaji kwe-
nye maeneo hayo, uandik-
ishaji unaendelea,” alidai.

Ado alisema ACT ina-
toa wito kwa TAMISEMI
kuongeza kasi ya uhama-
sishaji wananchi kujiandik-
isha, hasa kwa kutumia njia
zinazowafikia ~ wananchi
wengi.
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Rais Samia aahidi
kununua vifaa vya
kisasa utafiti madini

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema ni asilimia
16 tu ya madini yote ya-
nayopatikana nchini na
kuuzwa ambayo yame-
fanyiwa utafiti.

Kutokana na hali hiyo,
amesema serikali im-
ejipanga kuwekeza katika
ununuzi wa vifaa, zikiwa-
mo helkopta, vitakavyo-
saidia kufanya utafiti nchi
nzima kutambua maeneo
yenye madini na kiwango
chake.

Rais Samia alitoa kauli
hiyo jana, mkoani Geita
wakati akifunga maone-
sho ya saba ya teknolo-
jia ya madini na kueleza
kuwa baada ya uwekezaji
huo, serikali itakuwa na
uwezo wa kwenda nje na
kuvutia uwekezaji katika
sekta hiyo.

“Hapo tutakuwa na
uhakika wa kiasi gani cha
madini kimo ndani ya
nchi, hivyo tumeongeza
fedha nyingi kwa ajili ya
kufanya utafiti, ili tuwe
na takwimu nzuri na za
uhakika katika rasilimali
yetu hii ya madini,” alise-
ma.

Rais alisema uwekezaji
huo wa serikali utaleta
matokeo mazuri kama
ilivyokusudiwa na kuwa
tayari yameanza kuone-
kana katika mchango wa
Pato la Taifa. Kwa mwaka
2023, mchango wake uli-
kuwa asilimia tisa kutoka
asilimia 72 huku lengo
likiwa ni kufikia asilimia
10 ifikapo mwaka 2025.

Alisema sekta hiyo in-
aongoza kwa kuliingizia
taifa fedha za kigeni na
kuwa kwa mwaka 2023 ili-
ingiza asilimia 56 ya fedha
zote za Kigeni, hivyo kua-
hidi kuwa serikali itaende-
lea kuipa kipaumbele kwa
kuwainua wachimbaji wa-
dogo, wa kati na wakubwa
sambamba na kuwa ka-
ribu nao.

Alisema ongezeko hilo
limetokana na uwekezaji
mkubwa unaofanywa
na serikali, ikiwa ni
pamoja na kuwe-
ka mazingira wez-
eshi ya uwekezaji
pamoja na upati-
kanaji teknolo-
jla  ambako
kupitia Shiri-
ka la Madini

la Taifa (STAMICO), seri-
kali imefanya ununuzi wa
mitambo mikubwa 15 ya
uchorongaji miamba.

“Mitambo mitano ime-
shafika nchini na 10 ipo
njiani inakuja, ili kuwara-
hisishia wachimbaji ku-
fanya kazi kwa uhakika na
kuwaepusha na hasara,”
alisema.

Rais pia alisema mitam-
bo hiyo itakapofika itata-
wanywa katika maeneo
yote ya uchimbaji, akim-
wagiza waziri kutenga
mitambo miwili mahu-
susi kwa ajili ya wachim-
baji vijana na mtambo
mmoja kwa wachimbaji
wanawake.

Pia alisema serikali
imetenga  Sh.  bilioni
200 kama dhamana ya
mikopo, ili kuwawezesha
wanunuzi wa madini ku-
kopa na kufanya kazi zao
vizuri.

“Vivyo hivyo Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) imewe-
ka Sh. trilioni moja kwa
ajili ya ununuzi wa dha-
habu, hivyo yote hiyo ni
mipango ya kuhakikisha
tunakuza madini na kwa
wakati huo tunabaki na
akiba ya dhahabu kama
dhamana ya utajiri wetu
kwa siku zijazo,” alisema.

Rais alisema masoko ya
madini yaliyosogezwa kila
mkoa pamoja na vituo vya
kununulia madini katika
maeneo yanakochimbwa
madini, sasa kukiwa na
masoko 44 katika mikoa
yote na vituo 103 vya ku-
nunulia madini, yame-
saidia kuwapo mzunguko
mzuri wa biashara.

“Kwa mwaka 2023/24,
madini yenye thamani ya
zaidi ya Sh. trilioni mbili
yaliuzwa kupitia masoko
ya madini na kuwezesha
serikali kukusanya kiasi
cha Sh. bilioni 180 ku-
tokana na masoko hayo
mbali na mapato mengine
yanayokusanywa na wiz-
ara,” alisema.

Akizungumza  katika
hafla hiyo, Waziri
wa Madini, An-

thony Mavunde,
é alisema serikali
imefuta leseni

. zaidi ya 2,000
zilizokuwa
zimehodhiwa
kwa muda
mrefu,
waki-

wamo wawekezaji wa-
zawa waliokuwa wali-
ohodhi leseni zenye
ukubwa ya ekari zaidi mil-
ioni 13, ambazo watagawi-
wa wachimbaji wadogo
kwa kuweka kipaumbele
kwa vijana na wanawake.

Mavunde alisema Wiz-
ara ya Madini ina mpan-
go wa MBT unaolenga
kuwafikia vijana na wa-
nawake.

“Sh. bilioni 231 zimet-
engwa na kuelekezwa
kwenye Taasisi ya Utafiti
wa Madini (GST) na
kwamba maabara kubwa
mbili; moja itajengwa
Dodoma na maabara za
kanda; moja itajengwa
Mkoa wa Geita kwa ajili
kuwasaidia ~ wachimbaji
kupima sampuli,” alisema
Mavunde.

Rais wa Shirikisho la vya
Vyama vya Wachimbaji
wa Madini Tanzania, John
Bina, alimwomba Rais
Samia kuweka msamaha
wa kodi, kwa vifaa vya
uchimbaji madini ya dha-
habu  vinavyonunuliwa
na wachimbaji wadogo, ili
kuwawezesha kuchimba
madini kisasa.

Alisema  kupitia  ki-
kao chao kilichofanyika
Dodoma hivi karibuni,
walikubaliana ~ wachim-
baji wadogo wa madini na
wafanyabiashara kuizuia
BoT asilimia 20 ya ma-
dini ya dhahabu, hivyo ku-
taka benki hiyo iwe imara
kuviwezesha viwanda vya
kusafisha madini vipate
mtaji, ili zifanye kazi kwa
uhakika.

Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Martine Shigela,
alisema maonesho hayo
yanakuwa kila mwaka na
kwamba mwaka jana, wa-
likuwa na washiriki 350
kutoka ndani na nje na
kwa mwaka huu washiriki
wameongezeka na kufikia
856.

“Sh. bilioni saba zim-
etengwa na serikali ku-
peleka umeme kwenye
maeneo ya wachimbaji
wadogo ambao wamezali-
sha zaidi ya kilo 16,262 ze-
nye mauzo ya Sh. trilioni
2.2,” alisema Shigella.

Imeandaliwa na
Alphonce Kabilondo
(GEITA), Neema Em-
manuel na Vitus Audax
(MWANZA).
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Mbunge ataka muswada Sheria ya Ndoa upelekwe bungeni

Na Elizabeth Zaya

MBUNGE wa Singida Mjini, Mussa
Sima ameomba Wizara ya Katiba
na Sheria pamoja na Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Wenye Mahitaji Maal-
um, kupeleka bungeni muswada
wa kurekebisha Sheria ya Ndoa, ili
kumlinda mtoto wa kike dhidi ya
ndoa za utotoni.

Sima ambaye pia ni Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-

dumu ya Bunge ya Elimu, Utama-
duni na Michezo, alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki, jijini Dar es
Salaam, wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Mtoto wa Kike Duniani
yaliyoandaliwa na Mtandao wa
Elimu Tanzania (TEN/MET) na
kushirikisha wasichana na wadau
kutoka mikoa mbalimbali nchini.
Sima alisema kuwa huu ndio
wakati mahususi kwa wizara hizo
za Kkisekta zinazohusika katika
eneo hilo, kufanyia kazi sheria

hiyo.

"Kazi kubwa ya wabunge ni
kushauri serikali, nitoe wito sasa
kwa mawaziri wa kisekta, huu
ndio wakati wa kutuletea muswa-
da, tuchakate, upelekwe bungeni
na wabunge wapate nafasi ya ku-
changia, kupata mawazo mbadala
ili jambo hili litekelezeke.

"Sasa hivi kuna utata sana kuhu-
su umri sahihi wa mtoto wa kike
kuolewa, tunaona mtandao wa
elimu Tanzania na wadau wen-

gine wameamua kwa dhati kuleta
chachu ya mabadiliko ya kutaka
mtoto wa kike atimize ndoto yake,
wakihamasisha juu ya ulinzi wake
dhidi ya ukatili na unyanyasaji,"
alisema.

Kuhusu baadhi ya wazazi ku-
watumia watoto wao wa kike
kama kitega uchumi, Sima aliwa-
taka wabadili mitizamo yao na ku-
wawezesha watimize ndoto zao
za kufika mbali kielimu.

Mratibu wa TEN/MET, Martha

Makala, alisema wanaendelea
kuelimisha jamii kuhakikisha wa-
toto wanakwenda shuleni na ku-
pata haki yao ya elimu.

"Wazazi, walezi na jamii pia
tuhakikishe watoto wanapata
chakula shuleni. Kama sisi tuna-
vyokula majumbani, ndivyo hivyo
tuwathamini watoto wetu, ili wasi-
kae na njaa na itawashawishi wap-
ende kubaki shuleni na wasiingie
kwenye vishawishi vingine kwa
sababu ya njaa," alisema Martha.

Mfugaji apigwa
risasi na polisi

Na Said Hamdani, LI\WALE

ya Mirui, wilayani Liwale,
mkoani Lindi, Herman
Budam (17), amefariki du-
nia na mwingine Mbekwa
Lala (20) kujeruhiwa kwa
risasi na askari polisi,
baada ya kutokea kina-
chodaiwa "vurugu za
kutaka kuchukua mifugo
yao iliyokamatwa na jeshi
hilo".

Wakizungumza na
mwandishi wa habari
hizi, mashuhuda wa tukio
hilo, wazazi na ndugu,
walisema tukio hilo lil-
itokea Oktoba 9 mwaka
huu, saa 10:30 jioni.

Mashuhuda  walioji-
tambulisha kwa majina
ya Rashid Muhutusa, Jer-
emia Muhatsu na Mi-
chael Jacobo, walidai
kuwa siku hiyo, vijana
hao wakiwa wanachunga
mifugo ya baba yao Her-
man Muhenndi, askari
polisi waliokuwa kwenye
operesheni ya kuzuia na
kudhibiti migogoro ya
wakulima na_  wafugaji

Walidai kwamba katika
operesheni hiyo askari
walikamata ngombe 800
waliokuwa katika mae-
neo yasiyo rasmi wakil-
ishwa, hali iliyowakasiri-

risasi japo alifanikiwa kukimbia ku-
toka eneo la tukio.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafu-
gaji Kanda ya Kusini, Daudi Kalele
na ndugu wa marehemu walidai ha-
wako tayari kuchukua mwili wa ki-
jana wao hadi Mawaziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Yusuf Masauni na
wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ule-

waliowatuma askari hao.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Good-
luck Mlinga, alipoulizwa kuhusu
kuwapo zoezi hilo katika eneo
lake la utawala, alithibitisha kuli-
tambua na kueleza tayari wafugaji
wametengewa ekari 100,000 huko
Kimambi kwa ajili ya kuendesha
shughuli zao za ufugaji.

Hata hivyo, Mlinga alisema kuwa
licha ya kuwapa ekari 100,000 kwa
ajili ya kuendesha shughuli zao za
mifugo, baadhi yao wamekuwa wa-
nakaidi na kulisha mifugo katika
mashamba na mazao ya wakulima,
hivyo kusababisha vurugu zinazo-
zalisha mauaji kwa wananchi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, ACP John Imori, alithibitisha
kuwapo tukio hilo, akidai askari wa-
likuwa katika operesheni kuzuia na
kudhibiti migogoro ya wakulima na
wafugaji, wakikamata ng'ombe 800
waliokutwa eneo
kwa shughuli za ufugaji.

Kamanda huyo alisema Kkatika
vurugu hizo, mfugaji aliyemtaja
kwa jina la Nekava Ghutam, mkazi

lisiloruhusiwa

sha wafugaji hao, hivyo
kukusanyika wakiwa na

KASAROBA COMPANY LIMITED

silaha za jadi na kukabili-
ana na askari hao.

"Hali hiyo ilizua vurugu
kubwa kati ya wafugaji na
askari waliokuwa kwenye
operesheni na kusaba-
bisha kifo na majeruhi,"
walidai.

Walidai kwamba ndugu
na jamaa wa kijana huyo
wamegoma  kuchukua
mwili wa kijana huyo, kwa
madai ya kutoridhishwa
na kile walichokita "uone-
vu waliofanyiwa na askari
polisi".

Herman  Muhenndi,
baba wa kijana aliyeuawa,
akizungumza kwa niaba
ya wafugaji wenzake, alid-
ai wanalimiliki eneo hilo
kihalali, baada ya kuuzi-
wa na uong021 wa serikali

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI  NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA LK
MICROFINANCE TUTAUZA KWA NJIA YA MNADA WA
HADHARA, NYUMBA ILIYOWEKWA KAMA DHAMANA YA
MKOPO AMBAPO MTEJA HUSIKA AMESHINDWA KULIPA
MKOPO WAKE KWA MUJIBU WA MKATABA HUSIKA. HIVYO
BASI IFAHAMIKE KUWA UTAKAPOPITA MUDA WA SIKU KUMI
NA NNE (14) DHAMANA HUSIKA ITAUZWA KWA NJIA YA
MNADA  KWA SIKU HUSIKA ILIYOPANGWA, MNADA
UTAFANYIKA SEHEMU NYUMBA HUSIKA ILIPO SIKU NA
TAREHE KAMA ILIYOTAJWA KWENYE JEDWARI HAPO CHINI.

NA| JINALA
MTEJA

DHAMANA NA
MAHALIILIPO

HATIYA | SIFAYA |TAREHE YA
DHAMANA| DHAMANA|  MNADA

1. [HADIA
RASHID JUMA

HATIYA | NYUMBA | JUMANNE
MAUZIANO| NIKUBWA, | 29/10/2024
NAYA | SAAD
KISASA | ASUBUHI

NYUMBA IPO
BOKO CHAMA

MASHARTI YA MNADA

1. MNUNUZI ANATAKIWA KULIPA ASILIMIA 25% SIKU YA
MNADA NA 75% NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14).

2. GHARAMA ZA KUBADILISHA JINA LA MNUNUZI NI ZA
MNUNUZIMWENYEWE.

3. KWA MAWASILIANO MOB: 0718 643 008, 0767 005 035.

WOTE MNAKARIBISHWA

MIAKA 25 YA KUMBUKIZI YA MWALIMU
JULIUS KAMBARAGE NYERERE

‘MIAKA /1999
25 2024

Uongozi na wafanyakazi wa Chama
cha Walimu Tanzania, wanaungana
na Mh. Dkt Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania na Watanzania Wote
kuadhimisha
kumbukumbu
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

The Late Mwil. Julius Kambarage Nyerere.

Father of Nation

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

WANBLINA HAKI

CWT

. nchi.
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S.L.P 3077, DODOMA
Email: info@ttu.or.tz
Website: www.ttu.or.tz

tutaendelea

majukumu yetu kwa weledi ili
kuchangia katika maendeleo ya

“Mshikamano daima ndio
mkombozi wetu”

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA

miaka 25 ya
ya Baba wa Taifa

kutekeleza

(CWT)
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MAKALA MAALUM

Zahanati iliyotumia tochi ya mlinzi

kutlbu Wagonjwa yapata umeme

Mwaonekano wa ndani wa Zahanati ya Rwakaremera
baada ya kupata nishati ya umeme. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, NGARA

SIKU sita baada ya kuripotiwa
na gazeti hili Zahanati ya Rwa-
karemera kutokuwa na umeme,
hatimaye serikali imepeleka hu-
duma hiyo katika zahanati hiyo.

Septemba 5, mwaka huu, Ni-
pashe iliripoti kuwa zahanati
kata ya Kasulo, wilaya ya Ngara
mkoani Kagera haikuwa na
umeme, hivyo nyakati za usiku
watoa huduma wake kulazi-
mika kuhudumia wagonjwa
wakitumia tochi ya mlinzi wa
zahanati.

Ni zahanati iliyoasisiwa na
ochangishana Sh. 20,000 l<wa
kila kaya na kupata jumla ya
Sh. milioni 30 na kuanza ujenzi
wake mwaka 2021, kwa kujenga
boma na baadaye serikali ika-
toa Sh. milioni 50 za ukamil-
ishaji wake na mwaka uliofuata
ikaanza kutoa huduma.

Yusufu Katura, Diwani wa Ka-
sulo anasema kuwa Septemba
11, mwaka huu, ikiwa ni siku
sita baada ya Nipashe kuripoti
kuhusu hali hiyo inayokinzana
na miongozo ya kitaifa ikiwamo
Sera ya Afya (2007), serikali il-
ipeleka huduma ya umeme ka-
tika zahanati hiyo.

Anasema upatikanaji nishati
hiyo katika zahanati hiyo ume-
saidia kuondoa malalamiko ya
wananchi ya kukosa huduma
nyakati za usiku, wanapokuwa
na wagonjwa wa dharura, waki-
wamo wajawazito.

Diwani Katura anasema
kuwa kila kikao cha Baraza la
Madiwani, alikuwa anawasili-
sha hoja kuhusu suala la zahan-
ati hiyo kutokuwa na umeme na
kupewa ahadi zisizotekelezwa
kwamba ingeunganishiwa hu-
duma hiyo.

"Gazeti Nipashe lilipoandika
kwamba zahanati yetu haina
nishati ya umeme, suala hili
lilifanyiwa kazi haraka na sasa
hakuna tena malalamiko ya wa-
nanchi.

"Septemba 5, mwaka huu,
Nipashe ilitoa taarifa juu ya
namna wagonjwa wanavyo-
pata adha kwa kuhudumiwa
kwa kutumia tochi ya mlinzi
wa zahanati. Siku iliyofuata

(Septemba 6, 2024) mashimo
ya nguzo yalianza kuchimbwa
na kuwekwa nguzo na tarehe 11
Septemba umeme uliwaka kwa
mara ya kwanza kituoni na hu-
duma zinaendelea kutolewa,"
Diwani Katura anapongeza hat-
ua zilizochukuliwa.

Anabainisha kuwa zahanati
hiyo inahudumia vitongoji Vya
karemera.

"Sasa huduma za afya zime-
boreshwa na wagonjwa wa-
napata matibabu mchana na
usiku. Changamoto iliyopo hivi
sasa katika zahanati hiyo ni
uhaba wa mabenchi.

"Tutakaa kikao cha Kamati ya
Maendeleo ya Kata ili kuangalia
namna ya kutatua changamoto
ya uhaba wa mabenchi kwa ajili
ya kukaa wagonjwa, kilio chao
kikubwa kimeshatatuliwa,"
anasema.

Mganga Mfawidhi wa za-
hanati hiyo, Dk. John Samweli,
anasema kupatikana nishati
ya umeme kituoni, kumesaidia
kuwaondolea adha ya kutumia
tochi ya mlinzi na simu janja
zao nyakati za usiku, akiitaja ili-
kuwa kero kuu kwa wananchi,
hasa wajawazito na watoto
waliohitaji huduma za dharura
kituoni usiku.

"Umeme kwa mara ya kwan-
za umewaka kwenye zahanati
hiyo Septemba 11, mwaka huu
na wananchi walikuwa wak-
ishuhudia na walifurahi sana,
walisikika wasema ‘'hatutahu-
dumiwa kwa tochi ya mlinzi
tena'. Sisi wenyewe umeme
umeturahisishia utoaji hudu-
ma," anasema.

Dk. Samweli anafafanua
kuwa hivi sasa zahanati hiyo
ina watoa huduma wanne am-
bao ni mtaalamu wa maabara,
muuguzi, ofisa afya msaidizi na
Mganga Mfawidhi.

"Hatutaki tena kusikia wa-
nanchi waliojitoa na kujenga
zahanati hii wakilalamika kwa
kukosa huduma nyakati za usi-
ku," anasema.

Mganga Mfawidhi huyo
anasema changamoto iliyopo ni
ukosefu wa mabenchi kwa ajili
ya wagonjwa. Hivi sasa wanayo
sita; mawili yanatumika na wag-
onjwa wa nje (OPD) na manne

yanatumiwa na wajawazito wan-
aohudhuria kliniki na kuna wakati
wagonjwa wanalazimika kuketi chi-
ni ya miti inayozunguka zahanati.

Anasema wanatarajia kutenga
sehemu ya mapato ya zahanati, ili
kuongeza mabenchi matano kwa
ajili ya wajawazito na wagonjwa wa
nje. Anasema wagonjwa kwa sasa
ni wengi, wakiwa na wastani wa
kuhudumia wajawazito 30 hadi 50
kwa mwezi, japo kuna miezi wa-
nahudumia hadi wajawazito 80 kwa
mwezi.

Shadia Abdully, mkazi wa kiton-
goji cha Njiapanda, anapongeza
serikali kwa kusikia kilio chao cha
muda mrefu na kupeleka nishati ya
umeme kwenye zahanati waliyojen-
ga kwa kuchangishana fedha.

Anasema waliokuwa wakipata
adha hiyo ni wajawazito na watoto
wenye umri wa chini ya miaka mita-
no , kwa kuwa ndiyo kundi linalohi-
taji zaidi huduma za dharura usiku.

Mkazi wa kitongoji cha Ngoma,
Ramadhani Ruzuba anasema kuwa
mwaka jana, mkewe alijifungulia

njiani na kuzalishwa na watu wa-
siokuwa na taaluma ya uuguzi waka
kutokana na zanahati yao kukosa
umeme.

John Nkwale, mlinzi wa zahanati
hiyo anasema kuwa tangu zahanati
ipate umeme, ameshuhudia wajawa-
zito sita wa dharura wakipatiwa hu-
duma usiku na muuguzi.

Sera ya Afya ya Mwaka 2007 na
Mpango wa Maendeleo wa Afya ya
Msingi (2008) vinaelekeza serikali
zahanati, kila kata iwe na kituo cha
afya, kila wilaya iwe na hospitali ya
wilaya na mkoa uwe na hospitali ya
rufani ya mkoa. Pia vituo hivyo vya
kutolea huduma viwe na miundom-
binu inayokidhi matakwa ya utoaji
huduma za afya.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

MIAKA 25 YA KUMBUKUMBU YA KIFO CHA
MWALIMU JULIUS KAMBARAGE NYERERE
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“Ulipaji wa kodi ni suala la msingi kwa Taifa
lolote na kama jambo hilo halifanyiki,
maendeleo yatakuwa ndoto kupatikana”
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Ashikiliwa polisi tuhuma kumuua
mtoto wa mwanakikundi mwenzake

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani
Arusha linamshikilia Jaina
Mchomvu, kwa tuhuma za
kuhusika katika mauaji ya
Mariam Juma (12), mkazi wa

Mwili wa mtoto huyo una-
daiwa kukutwa na majeraha
ya kukatwa na kitu chenye
ncha kali shingoni na maeneo
mbalimbali ya mwili wake na
ulifichwa chini ya uvungu wa
kitanda katika nyumba ya
mtuhumiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Arusha, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi Justine Mase-
jo, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo juzi mchana, eneo
la Kwa Mrombo.

“Mtoto huyu alikuwa am-
etumwa dukani toka asubuhi
lakini hakurejea na ilipofika
mchana, wazazi wake walian-
za kumtafuta maeneo mbal-
imbali baada ya kuingiwa na
wasiwasi,” alisema.

Masejo alisema hadi sasa
wanawashikilia watu watatu,
akiwamo Jaina ambaye ni
mama mwenye nyumba am-
bako mwili wa mtoto huyo
ulikutwa.

Alidai kuwa mara baada ya
kutenda tukio hilo, mtuhumi-
wa huyo alikimbilia Mabogi-
ni, Moshi, mkoani Kiliman-
jaro ambako alijificha.

Kamanda huyo alisema
mwili wa marehemu umehi-
fadhiwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Arusha
(Mount Meru), kwa ajili ya
uchunguzi zaidi.

Akieleleza tukio hilo kwa
kina, kamanda huyo alisema
kuwa baada ya kukamatwa
kwa mtuhumiwa Jaina, aliho-
jiwa na kukiri kutenda tukio
hilo la mauaji ya mtoto huyo.

Alisema uchunguzi wa
tukio hilo unaendelea kwa
kushirikiana na mamlaka
mbalimbali za kiuchunguzi,
ili kubaini chanzo cha tukio
hilo.

Aliwaomba wananchi kue-
ndelea kutoa taarifa za uhali-
fu na wahalifu na kutoa ush-
irikiano kuhusu wa tukio hilo.

Wakizungumza eneo la
tukio, wakazi wa eneo hilo,
akiwamo Juma Abdallah,
walisema jirani yao alianza
kumtafuta mwanawe kuanzia
asubuhi, baada ya kumtuma
vocha dukani bila kurudi.

“Lakini mchana alisikika
mtoto mdogo kwenye ny-
umba inayodaiwa kumuua
Mariamu, akisema ameona
mkono kwenye beseni na
watu tulipokwenda tukaona
mtoto huyu amekatwakatwa
na kuwekwa kwenye beseni
lililowekwa uvunguji mwa
kitanda cha huyu mtuhumi-
wa,” alisema.

Alisema wakati huo mama
mwenye hiyo nyumba haku-
wapo, lakini alionekana ma-
jira ya saa tatu asubuhi, aki-
panga bidhaa kwenye genge
lake.

Naima  John alisema
mtuhumiwa wa mauaji hayo
ni mwanakikundi mwenzake
cha mtaani cha kusaidiana,
lakini hakuwahi kufikiria
kama anaweza fanya unyama
huo.

“Huyu mama aliamka
asubuhi, akaenda sokoni ku-
nunua vitu vya gengeni, aka-
panga vizuri, lakini tukasikia
kuna shida hii, watu wame-
kuta damu mlangoni kwake
pakiwa pamedekiwa na kufa-
giliwa na tulipoingia ndani tu-
kakuta mtoto huyu amechin-
jwa na kukatwakatwa na
baadhi ya viungo na kuwek-

TANGAZO LA MNADA

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355(Fanikiwa)

Ayden, Rapitech, Marmboto, Freemind,Mofano,Rapitech,workethic na Josina Kwa idhini tuliyopewa na
FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya Mnada Wa nyumba na
magari Jijini Dar es saalam, Morogoro,Mwanza na Katoro Mteja anashauriwa kulipa deni ndani ya siku 14 za
hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.
lina la Mteja Aina ya Dhamana Mii Dalali Tarehe ya Mnada
1|ASUMITE SONGWE MUSOMBA TOYOTA PICNIC T625 DFW Dar es salaam [Ayden 28.10.2024
2|FAREED ISSA KONDO Toyota NOAH T507CTX Morogoro  |MARMBOTO|  28.10.2024
3|William Mathias Magina Toyota STARLET, T583AKX Dar es salaam [FREEMIND 28.10.2024
4)Greyson Fredrick Mateni Toyota SPACIO T239 CJL Dar es salaam [Mofano 28.10.2024
5|ALBERT RWAMUGIRA MUTALEMWA Toyota STARLET T620 BAW Dar es salaam |RAPITECH| ~28.10.2024
6[MOSES MLIGO MUSSA Toyota ARISTO T929DJU Dar es salaam |Work ethic | 28.10.2024
7|Paul Joseph Msambila Subaru IMPREZA SPORTS T44SEEY| Dar es salaam |RAPITECH|  28.10.2024
8|zabron Abraham Mabwana Kiwanja kipo Njegezi Mwanza  [JOSINA 28.10.2024
9|lbrahim Kalazile Salum |Kiwaﬂia kipo Kanyerere Mwanza__ [JOSINA 28.10.2024
10|Patrick Faustine Magai |Nyumba ipo ILEMELA, NYASAKA B Mwanza _ [JOSINA 28.10.2024
11{PAULINA WILFRED KISHER |Kiwania kipo - BUHONGWA KASESE | Mwanza __ |JOSINA 28.10.2024
12{Joseline Christian Ferdinand |Kiwanja kipo Igoma Mwanza  [JOSINA 28.10.2024
13|Sylivester Rwebangira Laurian |Kiwanja kipo Ibondo Lumasa Katoro JOSINA 28.10.2024
14{udith Kailu Bajwaka |Kiwanja kipo Buziku Katoro JOSINA 28.10.2024
15|Kayanda Willison Samike |Kiwanja kipo Njiapanda Katoro  [JOSINA 28.10.2024
16|Merciana Lusatila Kazumulo |Nyumba ipo Lwamgasa Katoro  |JOSINA 28.10.2024
17|Wiliam Eias Songoma [Nyumba belel Katoro [JOSINA | 28.10.2024
18|Frank Samwel Kanyoloku |Nyumba ipo Nyarututu Katoro  |JOSINA 28.10.2024
19|Esther Charles Masatu |Nyumba ipo Nyamigota Katoro  |JOSINA 28.10.2024
Masharti ya Mnada.
1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la(75%) litalipwa
ndani ya siku kumi nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.
2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali
itauzwa upya.
3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya Tangazo.

wa kwenye beseni,” alisema.
Baada ya Polisi kuchukua
mwili wa marehemu, Nipashe
ilishuhudia wananchi wenye
hasira kali wakibomoa nyumba
hiyo na kuchukua vitu vyote
vya ndani kila mmoja na chake.
Baadhi walichukua mabati ya
nyumba hiyo, baada ya kuian-
gusha chini na wengine waka-
beba matofali ya nyumba hiyo
na kuacha eneo hilo likiwa je-
upe.
|

Mtoto huyu alikuwa
ametumwa dukani toka
asubuhi lakini hakure-
jea na ilipofika mchana,
wazazi wake walianza
kumtafuta maeneo
mbalimbali baada ya
kuingiwa na wasiwasi.

Kamanda Justine Masejo

THE UNITED TANZANIA
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Mkurugenzi Mkuu, Menejimenti na Watumishi wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) tunaungana na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa

Dkt. Samia Suluhu Hassan na Watanzania wote katika
kuadhimisha Miaka 25 ya kifo cha Baba wa Taifa, Hayati
Mwl. julius K. Nyerere.
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DR Congo inafungika,
Stars kazeni buti
twende AFCON 2025

KESHO Jumanne Timu ya Taifa (Taifa Stars), inatarajia kushu-
ka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salam kuikari-
bisha Timu ya Jamhuri ya Kidemorasia ya Congo (DR Congo),
katika mchezo wa kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON 2025).

Mchezo huo ni wa Kundi H, ambalo mbali ya Tanzania na
DR Congo pia zimo Ethiopia na Guinea ambazo zilicheza
mechi yao ya raundi ya tatu juzi na wenyeji wa mechi hiyo,
Waguinea wakashinda mabao 4-1.

Ushindi huo unaifanya Guinea kufikisha pointi tatu na kujii-
marisha kwenye nafasi ya tatu nyuma Stars yenye alama nne,
huku vinara wa kundi hilo wakiwa ni DR Congo yenye pointi
tisa na Ethiopia ikiburuza mkia kwa alama yake moja.

Hivyo, ushindi wa aina yoyote kwa Taifa Stars kesho ni
muhimu sana, ili kujiweka katika njia sahihi ya kufuzu kwa
mara ya nne kushiriki fainali hizo zitakazofanyika baadaye
mwakani nchini Morocco.

Hii ni baada ya kutoka sare mchezo wa kwanza nyumbani
dhidi ya Ethiopia na kwenda kushinda ugenini dhidi ya Guin-
ea, hivyo bado itakuwa na kibarua kigumu ugenini kwa Wa-
habeshi.

Mechi nyingine ambayo itakuwa ni muhimu pia kwa Taifa
Stars ni pale itakapowakaribisha nyumbani Guinea.

Kama Stars itapambana na kushinda dhidi ya DR Congo
kesho, itafikisha pointi saba ama ikishindikana na kuambulia
angalau sare itakuwa na alama tano, hivyo kuzidi kuongeza
pengo kubwa dhidi ya wapinzani wao Guinea.

Ikumbukwe katika kila kundi kati ya makundi 12, vinara
wawili watafuzu kushiriki fainali hizo, hivyo mpaka sasa DR
Congo inahitaji pointi moja tu kufuzu na kuacha mbio kubwa
kwa Tanzania na Guinea kuwania nafasi moja itakayobakia
kutoka katika Kundi H.

Kwa maana hiyo kinachotakiwa kwa Stars ni kushinda ke-
sho, ili kupunguza kucheza kwa presha kubwa katika mechi
zake mbili za mwisho hususan itakapokutana na Guinea am-
bao wanafukuzana kuwania nafasi hiyo moja.

Sisi kama wadau namba moja wa sekta ya michezo nchini,
tunaamini inawezekana kwa Stars kushinda ama kupata sare
kesho, kwa sababu hata mchezo wao uliopita dhidi ya DR
Congo ilicheza vizuri na kama si bao la kujifunga la Clement
Mzize, ingeweza kupata sare ugenini.

Lakini pia tunaamini benchi la ufundi chini ya Kaimu Ko-
cha Mkuu, Hemed Suleiman ‘Morocco’, litakuwa limeona
panapovuja katika kikosi chao na kufahamu ubora na udhaifu
wa wapinzani wao.

Kinachotakiwa kufanya sasa, kazi kubwa iliyobaki ni kwa
wachezaji kuona umuhimu na thamani ya jezi ya taifa na ku-
tambua wanawakilisha zaidi ya Watanzania milioni 60, hivyo
waingie uwanjani kwa kazi moja ya kusaka ushindi.

Katika hilo pia, kwa kuwa mechi hiyo inachezwa nyum-
bani, kuna haja ya mashabiki kuitumia vyema nafasi ya kuwa
mchezaji wa 12 kwa kujitokeza kwa wingi na kuujaza uwanja
kesho.

Nipashe tunatamani kuona hatuishii kuujaza tu uwanja,
bali wingi huo uende sambamba na kuishangilia Stars mwan-
70 mwisho bila kujali tumetanguliwa kufungwa ama la.

Mashabiki watakavyoishangilia kwa nguvu timu yao, ita-
waongezea nguvu wachezaji na kujiona wanadeni la ku-
hakikisha ushindi unapatikana kwenye ardhi ya nyumbani ya
Mama Samia Suluhu Hassan.

Hilo likifanyika vyema kama ambavyo hufanyika pale klabu
zetu pendwa zinapokutana, tunaamini DR Congo wataziacha
alama tatu.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Taifa Stars.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Na Adam

Fungamwango

‘UBAYA
UBWELA’

Mkakati kuzalisha mastraika,
viungo bora watakiwa nchini

BAADA ya mchezo kati ya Taifa
Stars na Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, nilimsikia Kaimu
Kocha Mkuu, Hemed Suleiman
‘Morocco,” akibainisha wazi
tatizo lililopo katika kikosi chake
ni ushambuliaji na kutengeneza
nafasi.

Stars itashuka tena dimbani
kesho kuwavaa DR Congo ka-
tika mechi ya Kundi H ya ku-
saka tiketi ya kushiriki Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON 2025), zitakazofanyika
mwakani nchini Morocco.

“Sehemu ambayo naiangalia
zaidi ni ushambuliaji, inabidi
tunoe safu yetu, pia tunatengen-
eza nafasi chache sana, inabidi
tufanye kazi hiyo, kufanya viun-
go wetu watengeneze nafasi ya
mastraika wazitumie kwa ufa-
saha,” alisema Morocco.

Hii ni baada ya mchezo wa
kwanza uliochezwa Alhamisi
iliyopita, huku Stars, iliyokuwa
ugenini kupoteza kwa bao 1-0.

Kwa matokeo yoyote yatakay-
opatikana kesho, lakini alichok-
isema Morocco ndicho kwa sasa
kinaakisi soka letu nchini.

Tanzania kwa sasa haizalishi
na wala haina vipaji vya mastrai-
ka na viungo washambuliaji we-
nye jicho zuri la pasi za mwisho,
au kutengeneza makosa kwa
mabeki kiasi cha kuachia mi-
anya.

Kwa sasa nchi yetu imejaali-
wa viungo wakabaji wengi wa-
zuri, ndiyo maana tunamwona
Mzamiru Yassin, Yusuph Kag-
oma, Novatus Dismas, Baraka
Majogolo, Himid Mao, Kelvin
Nashon, Aziz Andambwile na
wengineo.

Ukiangalia hapo kwa sasa

‘KWANI
WE

hata wachezaji wetu wanaopa-
ta nafasi ya kusajiliwa nje ya
nchi wengi wao wanacheza
nafasi hiyo, kama Himid,
anayekipigaTalaea El Gaish ya
Misri, Novatus anayeitumikia
Goztepe ya Uturuki na Majogolo
ambaye kwa sasa yupo Chippa
United ya Afrika Kusini.

Hii tu peke yake inaonyesha
kwa sasa Tanzania inazalisha
viungo wakabaji wengi. Ingawa
si vibaya, lakini inatakiwa pia
mkakati ufanywe ili kuten-
geneza au kusaka vipaji vya
wachezaji ambao ni mastraika
na viungo washambuliaji.

Klabu hazina tatizo sana kwa
sababu zenyewe zina uwanda
mpana na kusajili wachezaji ku-
toka nje ya nchi ambao wame-
kuwa wakifanya vyema.

Tumewaona wachezaji kama
Stephane Aziz Ki, Clatous Cha-
ma, Pacome Zouzoua, Jean
Charls Ahoua ambao ni baadhi
ya viungo washambuliaji wenye
uwezo mkubwa wa kutoa pasi
za mwisho za upendo wakiwa
na timu zao.

Wachezaji wa aina hii hawapo
kwenye kikosi cha Stars kwa
miaka ya hivi karibuni tofauti
na zamani ambapo kulikuwa
na kina Athumani China, Issa
Athumani, Hussein Masha, Dan
Mhoja, Shekhan Rashid, Hamisi
Gaga ‘Gagarino’, ambao wali-
kuwa na uwezo mkubwa na
kusimama kati na kutengeneza
mabao kwa washambuliaji.

Nchi ina uhaba wa mastraika
kwa sababu tangu alipopati-
kana, Mbwana Samatta aliyean-
za kucheza soka la ushindani
mwaka 2008 akiwa na African
Lyon, kabla ya kujiunga na Sim-

HUOGOPI?’

ba 2010, pamoja na mwenzake,
John Bocco ambaye kila msimu
alihakikisha anafunga mabao
zaidi ya 10, hadi sasa hajapatika-
na straika wa maana anayeweza
kuvaa viatu vyao.

Mastraika wengi wa kitanza-
nia, huibuka msimu mmoja na
kuyeyuka kama kipande cha
samli juani, ubora unakosekana
na wengi wao ni wale ambao
kwa msimu mzima anafunga
mabao matano au sita.

Miaka ya 1970 na 1980, nchi
hii ilibarikiwa mastraika hatari
waliotapakaa kila timu nchini
kama Zamoyoni Mogella, Peter
Tino, Mohamed Hussein ‘Mm-
achinga’, Abeid Mziba, Malota
Soma, Makumbi Juma, Abdallah
Buruhani, Ally Katolila, Hamza
Mponda, Kitwana Selemani,
Jimmy Mored, Cheche Kagile,
Mohamed Chopa, John Makele-
le “Zigzag, Edward Chumila,
Mohamed Mgalike, Emmanuel
Tenende, Zuberi Magoa, na wen-
gine wengi kiasi hata iliwapa
tabu makocha wa Stars kuteua.

Nadhani kuna sehemu tume-
kosea. Inawezekana vipaji vime-
pungua kutokana na sababu
mbalimbali za kibaiolojia, lakini
unaweza kufanyika mkakati wa
kuwatengeneza mastraika hata
wa kufundishwa.

Nikisema hivi sina maana
tuwapunguze mastraika kwe-
nye timu za Ligi Kuu, hapana,
ni kuleta au kuandaa makocha
ambao watakuwa na mpango
mkakati wa kusaka vipaji hivyo
kuwatengeneza, ili baada ya mi-
aka mingi kupita zirejee zile enzi
la mastraika Watanzania wali-
otetemesha Afrika Mashariki na
Kati.
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Salaam, mwishoni mwa wiki, kuhusu huduma zinazotolewa na maabara za
Metropolis yenye makao yake nchini India. PICHA: MIRAJI MSALA

Metropolis kushirikiana
na serikali, sekta binafsi
uchunguzi kimaabara

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya Metropolis in-
ayojihusisha na huduma za
uchunguzi wa kimaabara
imesema iko tayari kush-
irikiana na taasisi za afya
za serikali na binafsi, ili
kuziba pengo la maabara
Tanzania Bara na Zanzibar
kwa kuzisogeza karibu na
wananchi.

Mtaalamu wa Patholojia
na Kiongozi wa Operesheni
za Kiufundi kutoka Metrop-
olis, Dk. Rameez Patvegar,
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki walipokutana na
madaktari, wafanyakazi wa
maabara na wamiliki wa
hospitali kuwaeleza hudu-
ma wanazotoa.

Katika mkutano huo, Dk.
Patvegar alieleza namna
Metropolis wanavyotumia
teknolojia mpya ambazo
huongeza uwezo wao wa
kutoa matokeo sahihi ya
kimaabara.

Alisema kuna  haja
kwa sekta ya afya nchi-
ni kutumia maabara za
uchunguzi za Metropolis
na kushirikiana kila in-
apowezekana kwa lengo la
kupanua haraka huduma
hiyo muhimu katika mikoa
mbalimbali.

Dk. Patvegar alisema
wanahamasisha Tanza-
nia kutumia maabara ya
Metropolis kwa sababu
ndiyo pekee inayotoa vi-

pimo zaidi ya 3,000 vyenye
utaalamu wote maalum
kwa magonjwa ya saratani,
mzio na yanayohusiana na
vinasaba.

“Tumewekeza sana kwe-
nye ubora. Si tu majaribio
hata ubora. Ripoti zetu
ni sahihi sana na ni kwa
gharama nafuu. Kwanini
Tanzania? Kwa sababu tu-
naona kuna pengo kubwa
la huduma ya afya.

“Tuko tayari kushiriki-
ana na taasisi zote za seri-
kali na sekta binafsi ili
kuziba pengo la huduma
ya afya Tanzania na Zanzi-
bar,” alisema.

Dk. Patvegar alisema
kuwa India wamewekeza
katika sekta ya umma na
kuomba wadau na seri-
kali kuwaunga mkono kwa
sababu wanalenga ubora
kulingana na viwango vya
kimataifa vinavyotaka.

“Maabara zetu nyingi
ambazo zinapatikana kote
ulimwenguni, zina kibali
na zinafuata viwango
sawa. Tuna mtandao
mpana, hutuwezesha
kutoa huduma bora zaidi
kulinganishwa na maabara
zingine.

“Maabara nyingi zina-
kosa upatikanaji huu wa
huduma kwa sababu ya
mtandao mdogo au kwa
sababu ya utaalamu mdo-
go. Tuna utaalamu bora
zaidi. Tuna madaktari 200

ambao hutoa matokeo na
ripoti bora. Dar es Salaam
tuna maabara tatu,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa wame-
kutana na wadau hao ku-
waeleza wanayofanya kazi
na teknolojia mpya wali-
Z0Nazo Na namna zinavy-
owezesha kutoa matokeo
sahihi.

Kiongozi wa kampuni
hiyo nchini, Imtiaz Shaikh,
alisema hadi sasa wako
katika nchi saba na wana
matawi zaidi ya 70 na
mpango walionao ni kuwa
na matawi mengine 50.

Shaikh alisisitiza
umuhimu wa Watanza-
nia kujiunga katika Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), ili kuwapunguzia
mzigo wa gharama za hu-
duma za afya.

“Kati ya wanaotafuta hu-
duma, ni wachache sana
wameandikishwa  katika
bima ya afya. Ni muhimu
kwamba tutetee watu wetu
kujiandikisha na NHIF, ili
kuhakikisha  upatikanaji
huduma muhimu za afya
kwao,” alisema.

Aliongeza kuwa kupitia
mipango hiyo, Metropolis
inalenga si tu kuimarisha
huduma za maabara bali
pia kuchangia ipasavyo ka-
tika huduma za afya Tanza-
nia Bara na Zanzibar katika
kuboresha huduma kwa
wananchi.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Wizara ya Uchukuzi
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania

TANGAZO

TATHMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA KWA AJILI YA MRADI

WA USANIFU NA UJENZI BANDARI YA KISIWA/MGAO,
WILAYA YA MTWARA, MKOA WA MTWARA.

Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) ina jukumu la kusimamia shughuli za
bandari zote zilizopo ndani na pembezoni mwa mipaka ya Tanzania. Akiwa
kama mmiliki na mwendeshaji wa bandari hizi, baadhi ya majukumu ya TPA ni
pamoja na kutangaza, kuendeleza na kusimamia shughuli za uendeshaji wa
bandari pamoja na maeneo yanayozunguka. Mamlaka ya Bandari pia ina
jukumu la kuingia mikataba mbalimbali inayohusiana na uendeshaji wa
bandari kwa niaba ya serikali. TPA inasimamia uendeshaji wa bandari kadhaa
za baharini pamoja na bandari zilizomo kwenye maziwa ya Tanzania zikiwemo
bandari kubwa za za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara.

Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, Serikali ya Tanzania kupitia Mamlaka ya
Bandari imeazimia kutekeleza ujenzi wa bandari ya kusafirisha mizigo
maalumu kama makaa ya mawe, saruji, chuma itakayojengwa mpakani mwa

wa shughuli za usafirishaji katika ukanda wa maendelo wa Mtwara.

Il kukidhi matakwa ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004, TPA,
kupitia kampuni iliyoshinda kandarasi ya kusanifu na kujenga bandari ya
Kisiwa/Mgao imeipatia Eco Services (T) Limited, ambayo ni kampuni ya
washauri waelekezi wa mazingira kufanya tathmini ya athari za mazingira
kabla ya shughuli za ujenzi wa bandari kuanza. Mchakato wa tathmini ya athari
za mazingiria utasaidia kupata maoni ya wadau wataokaoathirika na mradi
pamoja na mapendekezo ya hatua stahiki za kukabiliana na athari zinazoweza
kusababishwa na mradi. Mwisho wa kupokea maoni ni tarehe 31 0ktoba 2024.

Endapo una maoni au maswali kuhusu mradi huu, unaweza kuyatoa au
kuyatuma katika ofisi zifuatazo ambapo taarifa zaidi za mradi zinapatikana;

Mwendelezaj Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Bandari Tanzania

S.L.P. 9184, Dar s salaam, Tanzania
Simu: 0800-1100 32

Faksi: +255 22 2130390

Barua Pepe: do@ports.ootz ~~ Tovuli: ~ www.ports.qo.tz

Mshauri Mwelekezi wa Mazingira | Mkurugenzi Mtendaji

Eco Services (T) Limited,

Regent Estate, Kiwanja Na. 13212, Miaa wa Migombani

S. L. P. 36086, Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 787 696 932

Barua Pepe:info@ecosenvices.co.tz Tovutiwww.cosenvices.co.z

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)

Mkurugenzi Mkuu

Baraza la Taifa la Hifachi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
Jengola Kambarage, Ghorofa ya 6

5. L. P. 2724 Dodoma, Tanzania

Simu: +255 26 2960098, 0713608930

Barua Pepe: dg@nemc.ortz  Tovutiwww.neme.oriz
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu, KI-
LOMBERO

Zungu ataka uwekezaji teknolojia mpya ya miwa

wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Wakulima wa

ya sukari kuwekeza ka-
tika teknolojia ya kisasa na

NAIBU Spika wa Bunge
ambaye pia ni Mbunge wa
Ilala, Mussa Zungu, ame-
wataka wadau wa sekta

Miwa Bonde la Kilombero,
iliyokwenda sambamba na
maonesho ya siku tatu am-
bapo wakulima wa miwa
walipata fursa ya kuwasi-

ubunifu, ili kuongeza uzal-
ishaji wa sukari nchini.
Aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wilayani Kil-
ombero, mkoani Morogoro

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI
WA MAZINGIRA SINGIDA (SUWASA)

MIAKA 25 YA KUMBUKIZI YA
BABA WA TAIFA
MWALIMU JULIUS KAMBARAGE NYERERE

1999 - 2024

_ Bodi ya Wakurugenzi,
. Wafanyakazi na Watumishi
~ wote wa SUWASA wanaungana
na Watanzania wote Kkatika
Maadhimisho ya kumbukizi ya
Baba Wa Taifa Mwalimu Julius
K. Nyerere

#Sekta ya Maji tumepiga hatua

liana na wadau wengine
ndani ya sekta hiyo na
hivyo kuendelea kupata
mawazo mapya Yyatakay-
oendelea kukuza uzal-
ishaji wao.

Maonesho yalijumuisha
vifaa mbalimbali vya kili-
mo, mbegu bora, matumi-
zi sahihi ya mbolea na
mbinu  mbalimbali za
kudhibiti magonjwa na
wadudu katika zao la
miwa.

Zungu aliwataka wakuli-
ma na wadau wengine
kuwekeza katika kupata
teknolojia mpya na ubuni-
fu, ili kuboresha mavuno
yao, kufanya kazi kwa
ufanisi zaidi na kujiletea
maendeleo.

"Mada ya mwaka huu ni
kuwawezesha wakulima
wa miwa kupitia teknolo-

jia na uvumbuzi, njia ya
kuongeza tija na utoshel-
evu wa sukari na ndio
maana ninatoa wito kwa
wakulima na wadau ku-
wekeza kwa kiasi kikubwa
katika maeneo hayo, kwa
kuwa ndiyo njia pekee ita-
kayoongeza uzalishaji.
Zungu pia alipongeza
mradi unaoendelea wa
upanuzi wa kiwanda cha
sukari cha Kilombero na
kuhimiza jitihada zina-
zoendelea za kuongeza
upatikanaji sukari, ili ku-
wezesha nchi kujitegemea
kwa sukari.
"Nimefurahishwa na
maendeleo yaliyopatikana
kwenye mradi wa upanu-
zi. Ninaomba kampuni
iongeze juhudi, ili kuziba
upungufu unaosababish-
wa na maendeleo ya pole-

pole wakati wa mvua.
Akizungumzia upanuzi
wa kiwanda cha K4 am-
bacho ujenzi wake ume-
kamilika kwa zaidi ya
asilimia 90, Mkurugenzi
wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa kampuni ya su-
kari Kilombero, Derick
Stanley, alisema upanuzi
huo utakapokamilika
utaongeza maradufu uw-
ezo wa kampuni hiyo wa
kusindika sukari kwa ku-
zalisha tani 144,000 za
ziada kwa kila mwaka.
Kiwanda hicho kipya pia
kitakuwa na zaidi ya mara
mbili ya miwa inayopatika-
na kutoka kwa wakulima.
Lengo letu ni kuunga mko-
no juhudi za serikali katika
kuhakikisha inajitosheleza
kwa sukari kupitia sukari
inayozalishwa nchini.

TAMWA, TCRA kutoa
tuzo kwa waandishi wa
habari za maendeleo

Na Jenifer Gilla

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) kwa kushirikiana
na Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), wa-
natarajia kutoa tuzo kwa
waandishi wa habari na
maofisa habari wa serikali
waliochapisha ~ maudhui
yanazohusu  maendeleo
yanayogusa maisha ya wa-
nanchi.

Tuzo hizo zinalenga
kuchochea uandishi wa
makala zilizofanyiwa utafiti

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

"HUDUMA BORA KWA FURSA ZA MAENDELEOQ"

WAKALA WA UFUNDI NA UMEME TANZANIA (TEMESA)

MIAKA 25 YA KUMBUKIZI YA MWALIMU JULIUS

KAMBARAGE NYERERE

Namba za Simu: +255-737962496
Namba ya Bure: 0800110379

Barua Pepe :barua@temesa.go.tz

Julius Kambarage Nyerere
(14/10/1999 - 14/10/2024)

TEMESA HOUSE

2 Mtaa wa TEMESA

41104 Tambukareli,
<—> S.L.P1075, DODOMA.

=23MIAKA —
1999 - 2024

; Bodi ya Ushauri, Menejimenti na Watumishi wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania
/’ (TEMESA) wanaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt. Samia
Suluhu Hassan pamoja na wananchi wote kuadhimisha miaka 25 ya kumbukumbu ya

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. TEMESA tutaendelea kufanya kazi

kwa bidii na kutoa huduma bora kwa fursa za maendeleo.

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA),

L) Tovuti :www.temesa.go.tz

na uchambuzi kuhusu
maendeleo,  uwajibikaji,
uzalendo na kujenga chapa
na taswira ya nchi.

Akizungumza  wakati
wa uzinduzi wa tuzo hizo
zinazoitwa Samia Kalamu
Salaam, Mkurugenzi wa
TAMWA, Dk. Rose Reuben,
alisema zinatarajiwa ku-
tolewa Novemba mwaka
huu.

Alisema tuzo hizo zitahu-
sisha maudhui yaliyochap-
ishwa kupitia magazeti, re-
dio, luninga na majukwaa
ya mtandaoni yanayohusu
maendeleo  yanayogusa
maisha ya wananchi na fur-
sa zinazopatikana kwenye
miradi mbalimbali.

Alisema tuzo hizo pia
zinalenga  kuhamasisha
wanahabari  kuchapisha
maudhui ya kuelimisha,
kwa kuwa hivi sasa habari
hizo zinaandikwa kwa ki-
wango kidogo.

“Kutokana na maen-
deleo ya teknolojia na
utandawazi, uandishi wa
habari nchini umekuwa
ukijikita katika kuburudi-
sha na kuhabarisha huku
uandishi wa makala za kue-
limisha ukiwa kwa kiwango
kidogo,” alisema.

Dk. Rose alisema tuzo
hizo ni mwendelezo wa
mafunzo ambayo taasisi
hizo mbili zilitoa kwa
waandishi wa habari, wa-
tangazaji, wahariri, mame-
neja, maofisa habari, wami-
liki wa vyombo vya habari,
wahadhiri na watengeneza
maudhui ya mitandaoni
2,054 nchini kwa miezi mi-
tatu.

“Pamoja na mafunzo
yaliyotolewa, tuliona ni vy-
ema kutoa tuzo kwa wana-

habari pamoja na vyombo
vya habari ambao wame-
kuwa wanafanya jitihada
za kuandika, kuchapisha
na kutangaza maudhui ya
ndani hasa makala zilizo-
fanyiwa utafiti na ucham-
buzi wenye tija kwa Watan-
zania,” alisema Dk. Rose.

Alisema tuzo hizo zime-
pewa jina la Samia Kalamu
Awards, ili kutambua na
kuenzi historia ya kuwa
Rais wa kwanza mwan-
amke nchini.

Aliwasisitiza wanahabari
kuhakikisha habari wa-
takazozishindanisha ziwe
zimeandikwa kati ya Janu-
ari Mosi hadi Oktoba 26
mwaka huu.

Meneja wa Huduma za
Mawasiliano wa TCRA, An-
drew Kisaka, alisema ni ma-
tarajio yale kuwa tuzo hizo
zitaleta matokeo chanya
katika jamii na tasnia ya
habari.

Alisema kupitia tuzo
hizo, watafahamu uandishi
wa habari zinazochochea
maendeleo upo kwa kiwan-
2o gani na nini kifanyike, ili
kuhakikisha maudhui ya-
naandikwa kwa kiwango
cha hali ya juu na kukidhi
viwango vya kimataifa.

Alisema waliamua kutoa
mafunzo kwa wanahabari
baada ya utafiti waliofanya
kugundua kuwa waandi-
shi wengi hasa wa luninga
wanachapisha maudhui ya
kuhabarisha na kuburudi-
sha na kusahau kuchapisha
makala za uchunguzi wa
kina za maendeleo ya nchi.

Alisema katika mafunzo
hayo walifundisha kuhusu
uzalendo, utii na mbinu za
uandishi wa habari wa kisa-
sa unaoendana na maende-
leo ya teknolojia.
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Malecela: Sitosahau ile siku alinituma

kumwona Amin, niliona maisha rehani

o Almlchukua katlka gar| bila u||n2| akamendesha mitaa Kampala...

Na Augusta Njoji, DODOMA

I majira ya saa 10 jioni
ya Alhamis wiki iliyopita,
nipo nyumbani kwake
Mtaa wa Kilimani jijini
Dodoma, mbele yangu yupo Wa-
ziri Mkuu Mstaafu, John Malecela
mwenye umri wa miaka 90.

Mguuni ana viatu vya vijana
‘raba’, shati la kitenge, akiwa ame-
toka shambani kwake Chinangali,
wilayani Chamwino wastani wa
kilometa 30.

Anatukaribisha kwa kauli: “Sa-
mahani sana nimechelewa kurudi
kutoka shambani, ili tufanye ma-
hojiano, kama ambavyo mliomba.
Ilikuwa muhimu kwenda kule
shambani.

“Nilikwenda asubuhi, ili niwahi
kurudi, maana katika shamba letu
la ushirika leo tulikuwa tunaku-
tana na Mwenyekiti wa Bodi ya
Tume ya Ushirika. Karibuni sana
ofisini kwangu,” Mzee Malecela
anatamka kwa bashasha la uka-
rimu.

Baada ya hapo anaketi, kisha
anamaka kijasiri anatoka nje
akisema: “Kabla ya kuanza ma-
zungumzo yetu, ngoja nifuatilie
kwanza soda, ili mlainishe makoo
yenu. (alimuita Msaidizi wake) ni-
leteeni soda na maji kwa ajili ya
wageni wangu au ‘can you have a
glass of wine? (mnaweza kupata
kinywaji mvinyo?)”

Alipojibiwa kuwa soda inato-
sha, anarejesha masihara yali-
yobeba maana kwa mwanahabari
mpiga picha (Peter Mkwavila):
“Umemuona Yesu? Lakini nitaku-
pa kitabu kimoja utakisoma siku
nyingine....

“Kimeandikwa na Myahudi
anasema hivi nyie dunia nzima
mna ugonjwa gani? ...Huyu
mwandishi ameandika historia
fupi ya ‘humankind’ wanadamu
walitoka wapi? Anasema wataal-
amu wote duniani wanakubaliana
kwamba mtu wa kwanza alitoka

Olduvai Gorge...”
Hapo ndipo anaanza simulizi
yake, alivyomfahamu Nyerere

kwa karibu, akisema mambo
makuu kadhaa.

Mosi, anasema alikuwa mnye-
nyekevu, mwenye huruma, upen-
do, unyenyekevu na mtiifu., akien-
delea: “Mwalimu Nyerere wakati
mwingine alikuwa anaweza kuvaa
shati bila vesti.

“Alikuwa mnyenyekevu, mtiifu,
anayependa watu. Nikupe mfano
mmoja tulikwenda Canada sasa
tukiwa pale jioni kulikuwa na TV
(runinga), kwa hiyo mimi nikaen-

da nikaifungua.

“Baada ya kufungua kulikuwa
na ngumi wakati huo, alikuwa
anampiga mwenzake sana, Mwal-
imu akasema ‘John, John zima!
hiyo kwanini mnaangalia vitu

vya kikatili namna hiyo...’, ‘so that
was’ (huyo alikuwa) Mwalimu,”
anasema.

Anasema usomi wa Mwalimu
Nyerere, pamoja na kuwa mtu
mwenye akili sana, ilimsaidia
kuwa mtu wa aina hiyo.

“Alisoma chuo kikuu kilichopo
Scotland, nadhani kilimsaidia
sana, acha tu alikuwa na akili za
kuzaliwa, lakini pia za kunolewa
zilichanganyika zikafanya kitu ki-
zuri. Kwa hiyo Mwalimu alikuwa
mtu mwenye huruma sana, vitu
vyote alikuwa anaangalia hivyo,”
anasema.

Pili, anasema Mwalimu Nyerere
alikuwa anapenda sana familia
yake na katika matumizi ya fedha
alikuwa si mtu wa matumizi ma-
baya kuanzia kuvaa kwake.

“Katika kuvaa kwake nadhani
Watanzania wote watakubaliana
na mimi, ni mara chache ulimkuta
Mwalimu amevaa tai, ‘otherwise’
Vinginevyo, alikuwa akivaa ‘du-
ara’ yake (mashati ya Chuo En lai).

“Tle, Mwalimu alikuwa anapen-
da sana familia yake lakini lazima
nikubali mara nyingine madaraka
ya nchi yalimfanya ayashughu-
likie mno kushinda wajibu wake
kwa familia,” anaeleza.

“Mimi nafikiri kuna wakati wa-
toto wa Mwalimu walitaka map-
enzi ya baba yao, lakini hawaku-
pata ya kutosha, kutokana na
majukumu ya Kkitaifa aliyokuwa
nayo Mwalimu,” anasema.

Anabainisha, alikuwa mtu
mwenye malengo na kwamba
alipokwenda Umoja wa Mataifa,
alionesha kwanini anataka uhuru
wa Afrika.

“Desemba 12,1962 alisema kwe-
nye Umoja wa Mataifa kwamba,
Tanzania hatuwezi kufurahia
uhuru wetu kikamilifu hadi Bara
la Afrika liwe huru. Uhuru wa Af-
rika kwa asilimia kubwa ilikuwa ni
nguvu ya Mwalimu.

“Mwaka 1963 OAU ilipozaliwa,
Mwalimu alikwenda Addis Ababa
kuhudhuria kuzaliwa kwa OAU na
ndipo alikwenda kuweka azimio
OAU tusikubali uhuru wa nchi
zetu umekamilika hadi Bara zima
la Afrika liwe huru.

“Na hapo ndipo likapitishwa
azimio la kuunda Kamati ya
Ukombozi ya Bara la Afrika,
Mwalimu akasema tukiunda
makao makuu yaleteni kwangu,
ndio maana yakawa Tanzania,”
anasimulia.

Hapo anarejea kumbukumbu,
Mkuu wa kwanza wa kamati hiyo,
alikokuwa ni Sebastian Chale
kutoka Songea na baadae akaja
George Magombe na Hashim Mbi-
ta, alikuwa wa mwisho.

“Kamati hii Mwalimu alitaka

Tanzania tuitumie kama blanketi
na ilikuwa viongozi wa Afrika
wakikaa wakisema uhuru wa Af-
rika na kwamba watakavyosaidia
mapinduzi, mtu anasema kabisa
anatokwa hadi na jasho.

“Lakini ukiwaambia kulipa
kwenye kamati hawawezi, wa-
nasema maneno makali, sisi
Tanzania tunasema sawa, sasa
sisi hapo hapo ndio tunajificha
na ukali wote tunaupeleka kuwa
Bara la Afrika linasema na ilitu-
saidia sana,” anasimulia.

Anakumbuka Samora (Machel)
alivyomfuata Mwalimu Nyerere
akimwambia kuna watu wake
porini anaomba kwa njia yoyote
apelekewe magunia 10,000 ya
mahindi na iliwezekana kimya
kimya ndani ya wiki mbili.

AONANA NA AMIN

Anaisimulia Nipashe, kitu am-
bacho hatokisahau kwa kiongozi
huyo (Mwalimu Nyerere) ni waka-
ti akiwa Waziri wa Mambo ya Nje,
alimtuma kwenda kukutana na Idi
Amini, kujaribu kupata suluhu ku-
waokoa wanafunzi wa Kitanzania
katika Chuo Kikuu cha Makerere
na Chuo cha Mafunzo ya Urubani
cha Soroti, Uganda, ambao wali-
kuwa wamewekwa kizuizini na
kuwapo tishio la kuuawa.

“Kutokana na habari za siri, tu-
lisikia Amin anataka kuwakamata
wale watoto awe anawachinja
kwa ajili ya kumtishia Nyerere.

Hivyo hivyo, tukawa na hakika
kama hatutafanya njia ya kuwa-
okoa watachinjwa.

“Mwalimu akaniambia, lazima
uende na uhakikishe wanafunzi
wetu wanatoka salama,” anasema
na jukumu, alilokuwa amepewa ni
kuomba Amin awaachie wanafun-
zi waliokuwa wanashikiliwa.

Kwa mujibu wa Malecela, ua-
muzi wa kwenda Uganda kuo-
nana na Amin ulitaka ujasiri na
aliweka rehani maisha, yake kwa
kuwa Amin alikuwa mtu ambaye
angeweza kufanya lolote na waka-
ti wowote, bila kujali wala kuhofia
chochote.

Anasimulia katika mazungum-
70 yao na Amin, alimtamkia Tan-
zania chini ya Mwalimu Nyerere,
ilikuwa inapingana na utawala
wake, lakini Malecela akamjibu
‘serikali ya Tanzania haikuwa na
tatizo naye kabisa.’

Kutokana na jibu hilo, Amin
aliagiza apelekewe gari ili am-
wendeshe Malecela mitaa mbal-
imbali ya Kampala. Hapo Malece-
la. Anasimulia: “Gari aliloletewa
Amin alipoliwasha halikuwaka.

“Tkabidi iletwe jingine haraka
na Amin inaendesha nikiwa ni-
meketi upande wa abiria. Tupo
wawili tu, hatukuwa na ulinzi
alitaka kunionyesha jinsi anavyo-
pendwa Uganda.

“Tulipofika sokoni Nakasero
Kampala, Amin aliegesha gari
na watu walipomwona walianza
kumshangilia. Amin, akanitambu-
lisha akasema: “Mmeona? Mimi
sina tatizo na Nyerere wala Tan-
zania. Huyu hapa ni Waziri wa
Nyerere, amekuja kututembelea.

“Na mimi nimemleta mumuone
muone sina tatizo na Nyerere.
Kuanzia leo nisisikie Mtanzania
yeyote anasumbuliwa hapa Ugan-
da. Sisi na Wtanzania ni ndugu.”

Anasema walipotoka sokoni,
walizunguka ~ maeneo  men-
gine ambayo Amin aliendelea
kumtambulisha Malecela na ku-
sisitiza undugu wa Tanzania na
Uganda.

“Wakati anafanya mazungumzo
na Amin, upande wa pili kulikuwa
na operesheni ya kuwatorosha
wanafunzi waliokuwa wanasoma

Makerere na Soroti.
“Wale wa Makerere wote wa-
lirejeshwa Tanzania salama.

Shida ilikuwa kwa wale wa So-
roti walikuwa 21 wao walisema
wasingeondoka, kwa sababu

INAENDELEA UK. 10.
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walibakiza mwezi mmoja ili ku-
fanya mitihani yao ya mwisho ya
kumaliza masomo ya urubani,”
anasema.

Soroti ni chuo kichotoa mafun-
70 ya urubani na watalaamu
wengi wa Afrika Mashariki wali-
soma huko.

Anasema aliporejea Tanzania
na baada ya kubainika wanafunzi
wa Kitanzania waliokuwa Mak-
erere 400 tayari walishatorosh-
wa, wale 21 wa Soroti wote wali-
uawa na askari wa Amin.

NYERERE NA KAWAWA

Anasimulia Mwalimu Nyerere
alikuwa mwanasiasa na Watan-
zania walimuelewa, lakini wakati
kulikuwapo propaganda za kui-
gawa nchi kidini na vilizuka vy-
ama vitatu (zama za kugombea
uhuru).

“Kama Watanzania tusingeku-
wa makini tungegawanyika, sasa
wakati huo Kawawa alikuwa
mtu wa chama cha wafanyakazi
(TFL), mtu wa kuitisha migomo
ya wafanyakazi na alikuwa vizuri.

“Ili tusiingie kwenye miga-

wanyiko ya kidini Kawawa aliiona
hiyo na Nyerere akaiona wakawa
pamoja kwa hiyo vyama vya wa-
fanyakazi vyote vikawa wao na
TANU ni kitu kimoja,” anasema.

Anafafanua Kawawa, alipoun-
gana na Nyerere, alikuwa na
nguvu ya wafanyakazi (chama
cha TFL) na walifanya kazi kwa
ushirikiano mkubwa.

“Lazima nikubali kitu kimoja,
Kawawa akawa ni mtu anaye-
heshimu usomi wa Nyerere na
ujuzi wa Nyerere. Walipoungana
na walivyofanya, ndio hadi sasa
Tanzania tupo tulipo na Tanza-
nia ya leo ukitaka watu waku-
chukie kweli kweli sema habari
ya dini,”anasema.

SIRI YA MAAZIMIO

Anasema Mwalimu Nyerere,
kila kitu alichotaka kuanzisha
kipya alianzia kwenye chama ku-
jadili na kuja na kitu kama kwe-
nye Azimio la Arusha, Azimio la
Iringa (Siasa ni Kilimo), Azimio la
Musoma (Elimu) yenye kuwapa
Watanzania matumaini.

“Azimio la Arusha liliitisha watu
na alikwenda kufanya kwenye
‘kakibanda’ kadogo na wengi wali-

fikiri tukifika pale tutashindwa,
kwamba tutapata migomo watu
wataandamana, walidhani ni
mwisho wa TANU.

“Lakini kilipotokea mabenki
kutaifishwa mimi niliona watu
wa serikali wanaingia NBC, watu
wapo nje tu wanafurahia eeehe
eehee! na ilikuwa kila sehemu
matawi yalipo,”anasema.

Anafafanua kuwa baada ya
Arusha, likaja Azimio la Iringa na
lilizalisha suala la ‘Siasa ni Kilimo’
na wakulima majeuri walikuwa Ir-
inga na Mbeya.

“Azimio lilitaka kuonyesha Wa-
tanzania wafanye nini kwenye
kilimo. Lilizungumzia ‘aspects’
za mazao kwamba yalimwe na
wapi na masoko yake yawe wapi.
Mwalimu alitaka kuwaondoa Wa-
tanzania kwenye mawazo ya siasa
na alitaka kuwapeleka kwenye
kilimo,” anasema.

Mzee Malecela anasema baada
ya azimio hilo, alikuja na linalo-
husu elimu na lilifanyika Musoma,
akiendelea: “Mambo mengi ya-
nayotekelezwa sasa ni ya Azimio
la Musoma la Elimu, kwa kweli
utaona miongozo ya namna ya
kujenga Tanzania bora na inay-

ojali maskini inatokana na chama
tawala,” anasema.

OPERESHENI VLJLJI

Anasimulia siasa za Tanzania
zinatokana na miongozo iliyoto-
kana na Mwalimu Nyerere kwa
kila sekta kama elimu, kilimo na
afya, pia ana ufafanuzi wake:

“Kikubwa alichofanya Mwalimu
Nyerere kukumbukwa ni alipoku-
vya Ujamaa, alikuwa Chamwino
kwenye ‘mbuyu wake’ bado upo
na kivuli chake...alikuwa anasema
hivi John (Malecela) kapeti likiwa
chini unaliona zuri, hebu liinue
ndani utakuta uchafu mwingi.

""" vyetu tuvi-

rahisi kushirikishana shughuli za
kijamii.

“Wapinzani wakaidaka wakase-
ma ooho watu wanakufa, kwa
gua kapeti ili tuondoe taka za
chini,”anasema. Anabainisha

ati, shule za msingi, maji safi na

hayo yote yametokana na siasa ya

“Mawazo ya Mwalimu hadi leo
bado ni mwongozo na mimi nita-
sikitika sana kama tutafika mahali
tusichukue mawazo ya Mwalimu
ni msingi wa maendeleo Tanza-
nia,” anasema.

DODOMA MAKAO MAKUU

Anasema Mwalimu Nyerere
alipokuja na Azimio la Kuhamia
Dodoma, lililetwa na Paul Bomani,
kwa kauli: “Watu wa Mwanza tuna-
toka mwisho wa reli hadi mwisho,
Mwanza hadi Dar es Salaam.

“Kwanini tusitafute makao
makuu mahali kwamba wenzetu
wa Dar es salaam watakuja na
sisi wa Mwanza tutakuja ndio
ikawa Dodoma.” anasema.

Anabainisha Mwalimu Ny-
erere hakushindwa kuwezesha
kuhamia Dodoma, lakini wakati
akiwa katika mkakati huo ndio
nchi ikakumbwa na vita vya Idd
Amin na ilichukua uchumi kwa
kiasi kikubwa.

« Kesho, fuatilia maisha
yake Mzee Malecela, aliko-
tokea na mengi aliyofanya
kufikia leo, umri miaka 90.

KUTOKA SHULE KONGWE NCHINI...

Mwalimu wake amwibukia na Kituko,
Nyerere akamridhia kwa unyeyekevu

Na Cheji Bakari

WAKATI leo nchi inaadhimi-
sha miaka 25 tangu kifo cha
Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere alipofariki
dunia, Oktoba 14 mwaka 1999,
wilaya ya Muheza inajivuna
kuwa na shule nne mzizi wa wal-
imu waliomfunza mwasisi huyo
wa taifa.

Mahali hapo Muheza, hivi ka-
ribuni kulikuwapo na tamasha
la Juma la Elimu,” ambalo limek-
wenda sambamba na uchangiaji
vifaa vya elimu na uzinduzi wa
kampeni ya kuhamasisha elimu
inayoitwa "Mtoto wa Leo, Samia
wa Kesho".

Ni tukio lilioandaliwa na
Mkuu wa Wilaya hiyo, Zainabu
Abdallah, pia mbunge wa jimbo
hilo, Hamis Mwinjuma - Naibu
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, mgeni rasmi mwalik-
wa, Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko.

Dhana kuu katika tukio hilo,
ilikuwa na historia ya chimbuko
la elimu rasmi Tanganyika, chini
ya utawala wa kikoloni, ikimgu-
sa moja kwa moja Rais wa Kwan-
za, Mwalimu Julius Nyerere.

Hapo Dk. Biteko akasisitiza
umuhimu wa elimu katika
maendeleo ya taifa na kuzali-
sha viongozi bora kihistoria,
kuwapo waliomfundisha Mwal-
imu Nyerere, kutoka shule hiyo
inayosadikiwa kuwa ya kwanza
nchini, iliyojengwa Muheza

Wakati inaanza chini ya mua-
sisi, Padri Fraser kutoka Zanzi-

. I\/Iahalvi vvalikopatika

Shule ya Magila, Muheza katika mwone
bayo inatajwa kuwa ya kwanza nchini, na walikosoma walimu

na
-

Bheares S
kano wa sasa, am-

wanne waliomfundisha Rais Julius Nyerere.

bar, wanafunzi wake wanatajwa
ni pamoja na; Jumbe Kifungiwe
na ndugu yake Sagosago, pia
vijana wengine Yustus Kazi, Ste-
ven Mhando, David Semfuko na
Galo, wote wakawa walimu wa
Mwalimu Nyerere.

Kurejea andiko la kitabu
chake, Luteni Kanali Mstaafu
John Mhina, mkazi na aliyek-
wishakuwa mbunge wa Muheza
1990-95, wanafunzi waliohit-
imu shuleni hapo walikuwa fa-
saha katika lugha ya kiingereza
na wachambuzi wa mahiri wa
kitaaluma, hata kihistoria ina-
tajwa, ufasaha kitaaluma wa

Nyerere, unaoanishwa nao ku-
toka chimbuko la shule hiyo ya
Wamisionari wa UMCA na Ang-
likana.

Inaelezwa, mbali na Nyerere,
wanafunzi wengine waliofuata
waliopita hapo, nao walishika
nyadhifa za juu katika serikali
ya kikoloni ya Uingereza, hata
baada ya uhuru.

Inafafanuliwa, Padri Alington
aliamua kuchagua eneo la Magi-
la ambalo lilikwishajulikana
kutokana na alama ya msalaba
uliowekwa na Dk Krapf.

Nyerere alianza masomo ka-
tika Shule ya Msingi Mwisenge,

wanne waliomfundisha

Mzee Omari Kijazi, alishuhu-
dia mkasa wakati huo akiwa

mwanafunzi. PICHA ZOTE:
CHEJI BAKARI.

Musoma mwaka 1934 na
baadaye akaendelea katika
Shule ya Sekondari Tabora,
iliyokuwa chini ya Wamisionari
wakati huo.

AKUTANA NA MWALIMU
WAKE

Mzee Omari Kijazi, leo hii ana
umri wa miaka 69, ana simulizi
ya kushuhduia ya Mwalimu Ny-
erere, yeye wakati huo akiwa
mwanafunzi, zama hizo kuki-
wapo wanafunzi wenye umri
mkubwa kwa kuchelewa kuan-
za shule, alikuwa na miaka 17.

Anasimulia Nyerere, akiwa na
miaka 11 ya kuongoza nchi, alifi-
ka eneo la kwao kufungua Mgo-
di wa Kufua Umeme wa Hale
na kwa utamaduni wakati huo,
walimu walikuwa na nafasi yao
kukusanyika kuandaa mapokezi
hayo ya kiheshima.

"Sisi wanafunzi (wa Shule ya
Msingi Songa - Muheza) tuli-
kuwa tumejipanga kwenye mis-
tari, huku tukipiga makofi waka-
ti anapita. Mara akatokea mzee
mmoja anaitwa Galo, alikuwa
na matatizo ya akili, mara naye
akaingia kumkubatia Nyerere

"Watu wa usalama
wakamfuata na kumtoa,
Mwalimu Nyerere aliwakataza
akasema ‘muachieni, huyo
ndiye Mwalimu wangu
aliyenifundisha na amesomea
kule Magila Msalabani Muheza!
Ndipo wote tulipatwa na
butwaa," anasimulia Mzee Kijazi,
akifafanua ni tukio ambalo
likazidi kuiongezea hadhi shule
hiyo kongwe nchini.



MANCHESTER, England

AADA ya kustahimili

mwanzo mbaya zaidi

kuwahi kutokea kwa

msimu wa Ligi Kuu
England, inaonekana maandi-
shi yanaweza kuwa ukutani
kwa Erik ten Hag huko Man-
chester United.

Kocha huyo wa Uholanzi
ameshinda mataji mawili ka-
tika klabu hiyo, hata hivyo hali
ya ligi kwa Mashetani Wekun-
du imekuwa ya wasiwasi
katika kipindi cha miezi 12
iliyopita na hajaonyesha dalili
zozote za kuimarika licha ya
kiasi kikubwa cha fedha kili-

chotolewa kusajili wachezaji
wapya.

Huku Ten Hag akionekana
kuishiwa na wakati United,
90min imechungulia orodha
ya makocha wasio na ajira
kwa sasa ili kuona ni nani
klabu inaweza kumnasa.

MASSIMILIANO ALLEGRI

Manchester United kwa
sasa wana matatizo mawili
makubwa, hawafungi magoli
ya kutosha na wanaruhusu
magoli mengi sana.

Ingawa Massimiliano Al-
legri angefaa sana kureke-
bisha tatizo la kwanza, bila
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shaka angerekebisha la pili.
Kocha huyo wa Italia ni
mtaalamu wa mikakati mahi-
ri katika safu ya ulinzi, na kui-
fanya Juventus kuwa karibu
kutoweza kupenyeka katika
vipindi vyake viwili katika
klabu (hasa cha kwanza).
Takwimu  zinathibitisha
hivyo. Timu zake zimeshika
nafasi ya pili katika historia
ya Serie A, na alifurahia vi-
pindi viwili ambavyo Juve ha-
wakuruhusu bao hata moja
kwa mechi 10 mfululizo. Tkil-
inganishwa na Man United
walicheza mechi tisa pekee
katika msimu mzima wa Ligi

Kuu England 2023/24 chini ya
Erik ten Hag.

Na ingawa soka lake lin-
aweza lisiwe zuri, medali 10
za washindi wa Serie A na
Coppa Italia alizonazo katika
kabati lake la makombe ni
dhibitisho kocha mzuri.

GARETH SOUTHGATE

Kipenzi cha Dan Ashworth,
Gareth Southgate alihusishwa
na uwezekano wa kuhamia
Manchester United kwenye
uongozi wa klabu mwishoni
mwa msimu uliopita.

Na ingawa mashabiki wen-
gi wa United wa England lab-

da hawangefurahishwa sana na uteuzi huo
- kutokana na kiasi cha mbinu za Southgate
alizopokea katika ngazi ya kimataifa - upan-
gaji wa mashambulizi ya kaunta wa kocha
huyo huenda ungefanya kazi Old Trafford.
Kama tulivyoona hapo awali, mastaa
kama Marcus Rashford na Bruno Fer-
nandes wanafanya vyema katika mfumo
wa mashambulizi ya kaunta, ambao unge-
faidika zaidi na wachezaji bora wa United
- jambo ambalo Ten Hag ameshindwa ku-
fanya kwa muda wa miezi 18 iliyopita.

THOMAS TUCHEL

Kocha mwingine ambaye amekuwa
akihusishwa na kuinoa United ni Thomas
Tuchel bila shaka atakuwa uteuzi wa hali
ya juu.

Mjerumani huyo ameongoza baadhi ya
klabu za juu zaidi duniani, Bayern Munich,
Chelsea, Paris Saint-Germain na Borussia
Dortmund, na ameshinda makombe katika
kila moja kati ya hizo.

Anaweza kuwa mjanja, lakini labda hivyo
ndivyo kikosi cha United kinahitaji kocha
ambaye atachukua mbinu isiyo ya kipuuzi.

RUUD Van NISTERLROOY

Uteuzi rahisi zaidi, Ruud van Nistelrooy
tayari yuko kwenye klabu na kwa sasa ana-
fanya kazi kama Kocha Msaidizi hapo Old
Trafford.

Akiwa ameshinda Kombe la KNVB kama
Kocha Mkuu alipokuwa na PSV Eindhoven
miaka michache iliyopita, Van Nistelrooy
ameonyesha ahadi kama kocha wa siku zi-
jazo.

Anaweza kuwa uteuzi mwingine wa kua-
cha pengo la Ole Gunnar Solskjaer katika
klabu hiyo ambayo, kutokana na jinsi raia
huyo wa Norway alivyofanya vizuri katika
miezi michache ya kwanza ya umiliki, in-
aweza kuwa si jambo baya.

WAMILIKI wa Klabu Al-Nassr

ya Saudi Arabia wanaamini
watafanikiwa kumsajili kiungo
wa Manchester City na Timu

ya Taifa ya Ubelgiji, Kevin de
Bruyne, mwenye umri wa miaka
33, mara mkataba wake wa sasa
utakapokamilika mwishoni mwa
msimu huu, kutokana na dau
kubwa ambalo wamemwandalia.
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LONDON, England

ANASOKA wa kisasa hawaogopi ku-
jieleza linapokuja suala la mitindo.
Sio tena waigizaji na wasanii pekee
wanaopamba tamasha kwenye hafla
mbalimbali za mitindo, wachezaji wa mpira wa
miguu tuwapendao wanakumbatia fursa za kuingia
katika ulimwengu wa mitindo, wakivalia bidhaa za
kifahari huku wakionyesha upande mwingine tofauti
na wanapokuwa uwanjani.

Kuanzia wachezaji kama hayati Pele na David
Beckham, hadi nyota wa sasa Bukayo Saka na Mar-
cus Rashford, wanasoka wanazidi kuwa na ushawishi
mkubwa kwenye jukwaa la mitindo.

Hawa ndio wanasoka 11 wenye ushawishi mkubwa
kwenye mitindo kwa mujibu wa 90min.

11. MOHAMED SALAH

Mohamed Salah ni mfalme wa soka ndani na nje
ya uwanja. Yeye huvaa kila vizuri na ni mmoja wa
wachezaji wanavaa vizuri zaidi kwenye mchezo.

Ubunifu wake umemruhusu kushiriki katika
kampeni za mitindo za kusisimua, akipamba jarida la
GQ katika mavazi ya kisasa na ya zamani.

10. MARCUS RASHFORD

Ikiwa ulitazama umati wa watu kwenye wiki ya
mitindo ya Paris, unaweza kuwa ulimwona Rashford
ameketi katika safu ya mbele ya onyesho la Louis
Vuitton - nafasi ambayo amepata kwa haki.

Hakuna kitu ambacho Rashford hawezi kufanya.
Yeye ni balozi kamili kwa kila mkusanyiko, kuleta
mtindo, ukomavu na darasa nyingi kwenye jukwaa.

Kampeni yake ya kwanza ya mitindo ilikuja mwaka
2020, aliposhirikiana na Burberry kama balozi wao
wa msimu wa baridi. Tangu wakati huo, ameendelea
kusimama katika ulimwengu wa mitindo, akivunja
vikwazo na maadili yenye changamoto.

9. TRENT ALEXANDER ARNOLD

Trent Alexander-Arnold, hebu sote tuchukue daki-
ka moja kumheshimu.

Gwiji huyo wa Liverpool amekumbana na tasnia ya
mitindo katika miaka ya hivi majuzi, pamoja kungaa
kwenye wiki ya mitindo ya Milan au kuvaa kabla ya
kampeni mpya ya jeans ya Guess.

Chapa za Prada, Dolce na Gabbana na Burberry
huwa zinamtumia kuonyesha uzinduzi wao mpya
mara nyingi nyota huyu raia wa Uingereza.

Hajawahi kuogopa kushiriki mawazo yake pia,
akimwambia Hypebeast: “Kuanzia kizazi changu
kwenda chini, mitetemo sasa imetulia zaidi, haina
mitindo wa zamani - na mradi tu wanacheza uwan-
jani, vijana wanaweza kufanya kile wanachotaka.

RONALDO

Ikiwa unatafuta nyota wa kisasa
ambaye anafungua njia katika mtindo
wa soka - hauhitaji kuangalia mbali
zaidi ya Bukayo Saka.

Arsenal wanamjua katika ulimwen-
gu wa mitindo, lakini Saka anaone-
kana kuwa mmoja wa wachezaji
wabunifu zaidi wa kikosi hicho. Yeye
daima ni mmoja wa wanamichezo wa
kwanza kuonekana katika wiki mbal-
imbali za mitindo na ameiga baadhi
ya mikusanyo ya kuvutia zaidi - ikiwa
ni pamoja na Kampeni ya Burberry
SS24.

Haishangazi anaendelea kuangazia
mbele ya magazeti na matangazo ya
mavazi ya kichwa.

7. SON HEUNG-MIN
Mchezaji wa Tottenham Hotspur,

Son Heung-min ni sawa na mwana-
mitindo wa soka, akionyesha darasa
lake ndani na nje ya uwanja.

Mchezaji mpira mwingine
anayependwa, Son akitumika ka-
tika chapa Burberry, Calvin Klein na
TUMI. Mwonekano wake ni wa ku-
dumu, uliowekwa pamoja na umari-
dadi - unamfanya kuwa mmoja wa
wachezaji wa mbele zaidi wa mitindo
kwenye mchezo.

6. CRISTIANO RONALDO

Ikiwa jina la Cristiano Ronaldo
litaambatishwa kwenye chapa, bid-
haa hiyo itauzwa kote ulimwenguni,
haijalishi ni nini.

Jina lake ni chapa halisi, na kwa
hivyo kujihusisha kwake na mitindo
kunaleta maana kamili. Suti za hali ya
juu, nguo za mitaani za kawaida na in-

- kS

afaa kwa michezo - Ronaldo anageuza
vichwa na uhodari wake na vipande
vilivyofikiriwa vizuri.

Hali yake kama ‘aikoni’ ya kweli im-
emwona akiunda tabia ya watumiaji
na kushirikiana na kampuni nyingi.
Kila mtu anataka kuwa Ronaldo.

5. DOMONIC CALVERT LEWIN

Jasiri shupavu - Dominic Calvert
Lewin anawakilisha mtindo wa ku-
fikiria mbele.

Calvert-Lewin amefungua mlango
kwa maelfu ya wapiga mipira ku-
jieleza, akipinga uamuzi na kukataa
kunyamazishwa na miundo yake ya
ajabu na mchanganyiko wa rangi.

Anastahili sifa kubwa kwa kazi yake
katika ulimwengu wa mitindo. Yeye
huwaangusha kila mara unyanya-
paa kwa wapiga mpira wenzake, na

kuwalazimisha watu kufikiria upya
masimulizi yao kuhusu mitindo ya
soka.

4. HECTOR BELLERIN

Wakati nyota wa zamani wa Ar-
senal na Barcelona, Hector Bellerin,
anaingia kwenye chumba, kila mtu
anageuza kichwa chake. Hiyo sio tu
kwa sababu ya kipaji chake uwanjani,
lakini pia chaguzi zake nzuri za ma-
vazi.

Bila shaka yeye ni mmoja wa wa-
naume maridadi zaidi katika soka,
lakini ushawishi wake unapita zaidi
ya mavazi anayochagua asubuhi.
Beki huyo alizindua chapa yake mwe-
nyewe ya mavazi endelevu mnamo
Juni, akichonga nafasi mpya katika
ulimwengu wa kandanda ambayo ina
changamoto katika ubunifu.

3.JULES KOUNDE

Nyota wa Barcelona, Jules Kounde,
hahitaji kabisa kutambulishwa. Uki-
jua mchezo wa mtu huyu, utajua ush-
awishi wake kwenye tasnia ya fasheni.

Hufika kwenye kambi za Barca kwa
furaha kamili, wakitoka nje kwenye
hafla za mavazi ya kusukuma mipaka
na kushiriki katika kampeni za kisasa
- Kounde haogopi kuwa mchafu, na
ananufaika sana kutokana na ushujaa
wake.

Hakuna kitu kisichowezekana kwa
mlinzi huyo wa Ufaransa, na hivi kar-
ibuni angeweza hata kupanda safu ya
orodha hii na umakini wake unaoen-
delea kwa ulimwengu wa mitindo.

Anacheza mstari kati ya mwanaso-
ka na mwanamitindo, akikataa kuiji-
zuia wakati akifanya hivyo.

2. DAVID BECKHAM

Tunaweza kuacha sehemu hii ya
makala yetu wazi, ushawishi wa Beck-
ham kwenye ulimwengu wa mitindo
sio hadithi mpya, bado anaendelea
kufikia urefu mpya na kuvutia na
mtazamo wake wa kufikiria mbele.

Siku zote alikuwa gwiji uwanjani -
akijaribu mitindo ya nywele na mitin-
do ambayo ilikuwa kabla ya wakati
wake. Sasa, uwezo wake wa kushawi-
shi utumiaji unamfanya kuwa mali ya
thamani sana kwa chapa nyingi.

Ikiwa David na Victoria Beckham
watatikisa kwenye hafla ya mitindo,
kamera zote zitawalenga wanandoa
hao maarufu. Jina la Beckham hali-
tawahi kutajwa katika mazungumzo
sawa na mtindo wa soka.

1.PELE

Kulikuwa na mtu mmoja tu aliye
juu ya orodha hii. Gwiji nje ya uwanja
na juu yake, Pele alikuwa baba wa
mitindo ya kandanda - akitengeneza
mavazi ya kustaajabisha ambayo yali-
leta mtindo na kiwango.

Kazi yake ilikuwa inangaa, lakini
ushawishi wake nje ya uwanja ni
ngumu kuweka kwa maneno. Mtindo
wake ulikuwa wa kipekee - wa kip-
ekee kwa njia ile ile ya uchezaji wake
siku zote.

Sahau chapa za kifahari na mifumo
inayotiliwa shaka - Pele alijua ni nini
kilifanya kazi na kuifanya ionekane
nzuri - akiibua kizazi cha wachezaji
waliothubutu kutumbuiza katika ul-
imwengu wa mitindo.

“Kadi nyekundu ni mbaya, haikupaswa
kutokea. Lakini nina hasira sana kuhusu kadi
nyekundu ya kwanza, wanasema nahodha
ndiye pekee anayeweza kuzungumza na
mwamuzi. Nikatembea hadi kwake, lakini
sio kwa njia mbaya, hata kidogo na nikaam-
bulia kadi” alisema Virgil Van Dijk,
nahodha wa Uholanzi.

“Mmoja wa wachezaji wenzangu wenye
uchawi mwingi na niliyefurahia kucheza
naye pamoja Andres Iniesta, mpira utaku-
kosa na sisi sote. Nakutakia kila la kheri."
Nahodha wa Argentina, Lionel
Messi alisema baada ya nyota
huyo mwenzake wa zamani wa
Barcelona kutangaza kustaafu
soka la kulipwa.

“Hii imekuwa ikinisumbua sana katika
maisha yangu kila kitu nilichofanya kazi
kwa bidii kukipata kimesimamishwa.
Nawashukuru wote kwa upendo na ush-
irikiano wenu kwa mara nyingine, Nasu-
biri kwa hamu kurejea tena uwanjani, ”
kiungo wa Juventus, Paul Pogba,
alisema.




Na Adam Fungamwango

AADA ya kufanyika kwa droo
ya hatua ya makundi, tayari
wawakilishi wa Tanzania ka-
tika mashindano ya kimataifa
Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirik-
isho Afrika wameanza maandalizi.

Yanga imepangwa Kundi A katika
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
pamoja na TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC), Al Hilal
(Sudan) na MC Alger ya Algeria huku
Simba ambayo itacheza mashindano
ya Kombe la Shirikisho iko Kundi B
na Bravo do Maquis ya Angola, CS
Coastantine ya Algeria na CS Sfaxien
ya Tunisia.

Si wengi wanaojua njia gani zimep-
ita timu hizo hadi kutinga hatua hiyo,
lakini pia rekodi zao katika michuano
wanayocheza.

Pia hakuna anayejua vyema maen-
deleo yao kwenye Ligi Kuu za nchi zao
katika msimu huu unaondelea.

Mwandishi wa makala haya, anaku-
letea kila kitu ambacho kitakufanya
uzijue timu hizi zimefikaje hatua ya
makundi, rekodi zao kwenye michua-
no na msimu huu zifanya nini kwenye
ligi za nchini zao.

TP MAZEMBE

Ndiyo timu yenye rekodi nzuri zaidi
katika Kundi A, ambalo lina wawakili-
shi wa Tanzania, Yanga.

Imetwaa taji hilo la Ligi ya Mabing-
wa mara tano, ikifanya hivyo 1967,
1968, wakati huo likiitwa Kombe la
Klabu Bingwa Afrika, 2009, 2010 na
2015.

Imefika hatua ya fainali mara mbili,
1969 na 1970, imecheza nusu fainali ya
ligi hiyo mara nne (2002, 2012, 2014
na 2018/19), huku ikifanikiwa kucheza
hatua ya robo fainali mara mbili,
2018/2019 na 2019/2020.

Timu hiyo imetinga hatua ya
makundi ilicheza mechi ya raundi ya
kwanza dhidi ya Red Arrows ya Zam-
bia, ikishinda mabao 2-0 ugenini, na
kushinda tena nyumbani mabao 2-1,
hivyo kutinga makundi kwa jumla ya
magoli 4-1.

Haikuwa kwenye kiwango kizuri
misimu miwili iliyopita, lakini ime-
boresha kikosi chake msimu huu kwa
kufanya usajili bora na kurejea kule
ilikokuzoea.

Mpaka sasa imecheza mchezo
mmoja tu kwenye ligi ya nchini kwao,
Oktoba 5, mwaka huu dhidi ya Malole
na kulazimishwa sare ya bao 1-1 ikiwa
nyumbani.

AL HILAL

Jina lake kamili inaitwa, Al Hilal
Omdurman yenye maskani yake
nchini Sudan. Ni moja kati ya timu
zenye rekodi nzuri ya kucheza mara
nyingi hatua za makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Imecheza Ligi ya Mabingwa Afrika
mara 39, tangu ikiitwa Klabu Bingwa
Afrika, lakini mara zote haijawahi kut-
waa taji hilo.

Hata hivyo, ina rekodi ya kufika
fainali mara mbili (1987 na 1992), pia
ikitoa mfungaji bora Ligi ya Mabing-
wa Afrika mwaka 2011, wakati straika
wa timu hiyo, Edward Sadomba, raia
wa Zimbabwe, alipopachika mabao
saba na kutwaa kiatu cha dhahabu.

Imetinga nusu fainali mara nne,
robo fainali mara mbili, ikiishia hatua
ya makundi mara tisa.

Msimu huu imeweka rekodi ya
kutinga hatua ya makundi mara sita
mfululizo, mara baada ya kuichapa
Al Ahly Benghazi ya Libya ikicheza
ugenini na sare ya bao 1-1 ikicheza Su-
dan Kusini.

Kwa misimu miwili sasa haichezi
ligi nyumbani kwao kutokana na vita
vya wenyewe kwa wenyewe, badala
yake inacheza ligi nchini Mauritania

yokipiga nchini humo, ikiichapa Inter
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Enzo Maresca amekuwa kocha wa
kwanza wa Chelsea tangu mwaka 2021,
kutwaa tuzo ya Kocha Bora wa mwezi
wa Ligi Kuu England. Maresca ametwaa
tuzo ya Septemba baada ya kuifunga
Bournemouth, West Ham na Brighton,
huku akitoa sare ya bao 1-1 na Crystal
Palace.

i

Noakchot mabao mabao 4-1, na magoli
5-0 ikiwaadhibu Nzidane.

MC ALGER

Inaitwa Mouloudia Club d’Alger, ki-
fupi MC Alger ya Algeria. Imeshawahi
kutwaa ubingwa huo, lakini ikiwa ni
mwaka 1976, ikifika hatua ya robo
fainali mara tatu, 1977, 1980 na 202, ik-
ishiriki michuano hiyo mara tisa.

Imeanza michuano hiyo raundi za
awali kama Yanga, ikiilondoka Watan-
ga FC ya Libya kwa jumla ya mabao
4-0, ikishinda mabao 2-0 nyumbani na
na ushindi kama huo ugenini.

Timu hiyo inakamata nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu nchini
Algeria, ikicheza michezo minne, ik-
ishinda miwili na sare mbili, ikiwa na
pointi nane, nyuma ya Olympique Ak-
bou, inayoongoza kwa pointi tisa.

BRAVOS DO MAQIS

Hawa ni wawakilishi wa Angola ka-
tika michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, wakiwa kundi moja ya Simba.

Haina rekodi yoyote ya kuvutia kwe-
nye soka la nchi hiyo, lakini imefani-
kiwa kucheza michuano hiyo kwa kut-
waa Kombe la FA nchini humo msimu
uliomalizika.

Njia iliyopitia ni kuiondoka Coastal
Union ya Tanzania kwa kuifunga ma-
bao 3-0, iliyotapata ikicheza nyumba-
ni, kabla ya kulazimishwa suluhu wali-
porudiana hapa nchini kwenye hatua
ya raundi za awali.

Raundi ya kwanza ilicheza na FC Lu-
popo ya DR Congo, ikishinda bao 1-0O
nyumbani, kabla ya kwenda kushinda
tena ugenini kwa magoli 2-1.

Kwenye ligi nchini mwake inakama-
ta nafasi ya tisa, ikicheza mechi nne,
kushinda moma, sare mbili, ikipoteza
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Kikosi cha MC Alger va Algeria ambacho kinatarajia kushiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
MC Alger iko Kundi A pamoja na wawakilishi wa Tanzania Bara, Yanga. PICHA: MTANDAO

USIYOYAJUA WAPINZANI
WA SIMBA, YANGA CAF

moja, mchezo wa mwisho ikipigwa ma-
bao 2-0 dhidi ya Petro de Luanda.

CS COSTATINE

Ni moja ya timu ambazo kwa sasa
zinasumbua kwenye ligi ya Algeria,
ingawa haina rekodi nzuri sana katika
mashindano ya kimataifa.

Imecheza Kombe la Shirikisho mara
mbili na zote ikiishia raundi ya pili,
hivyo hii ni mara ya kwanza kutinga
hatua ya makundi, ikiwa pamoja na
Simba.

Ilianza mechi za awali kwa kuichapa,
Polisi ya Rwanda mabao 2-0, na
ikashinda tena ugenini mabao 2-,
hivyo kutinga raundi ya kwanza, ika-
kutana na Nsoatreman ya Ghana na
kuinyuka mabao 2-0 ikicheza ugenini,
ikashinda tena bao 1-0 ugenini na kut-
inga makundi. Inakamata nafasi ya
tano kwenye msimamo wa Ligi Kuu
nchini mwao ikiwa na pointi sita kwa
michezo minne iliyocheza.

CS SFAXIEN

Imepangwa Kundi A katika michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika, CS
Sfaxien ndiyo timu yenye rekodi nzuri
zaidi kuliko zote.

Imetwaa kombe hilo mara nne, mara
moja wakati likiitwa Kombe la Washin-
di Afrika.

Ilianza kulitwaa 1998, baadaye ikaf-
anya hivyo 2007, 2008, na 2013, wakati
limeshabadilishwa jina la kuitwa
Kombe la Shirikisho. Ilianza moja kwa
moja kucheza raundi ya kwanza kama
Simba, ikiichapa Rukinzo ya Burundi
bao 1-0 ikiwa ugenini, na kushinda tena
nyumbani bao 1-0, kabla ya kutinga
makundi.

Kwenye Ligi Kuu nchini Tunisia ipo
nafasi ya sita, ikicheza mechi nne, ikiwa
na pointi saba mpaka sasa.
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HABARI KITAIFA

B NEMC yao

HaloPesa yatoa
msaada Kwa
watoto wenye
changamoto
kichwa kikubwa

Na Zuwena Shame

nya kufunika chakula

' kwa kutumia mifuko ya plastiki

KATIKA kusherehekea miaka minane

tangu kuanzishwa kwake nchini,
HaloPesa Tanzania imetoa misaada
mbalimbali ya vyakula na mahitaji
kwa watoto na wazazi katika taasisi
ya Nyumba ya Matumaini ilichoko
Kimara, mkoani Dar es Salaam.
Misaada imetolewa kwa wazazi/

walezi na vijana wenye ulemavu wa :

kichwa kikubwa na mgongo wazi.
Akizungumza kituoni huko jana,
Kaimu Mkurugenzi wa HaloPesa,
Magesa Wandwi alisema kuwa
katika kuwajali wateja wao hasa
watoto wenye uhitaji maalum,
HaloPesa imeamua kuwapa faraja
watoto na wazazi wa kituo kama
njia moja ya kuonesha na kurudisha
shukrani kwa jamii ya kitanzania.
Wandwi alisema Halopesa imeona
uhitaji wa mahitaji ya wazazi na
watoto hao kituoni huko, huku
wakiwa wanasubiri matibabu.

“Kama HaloPesa, kuja kituoni hapa

ni fursa kubwa kwetu. Na kama
jamii tunahakikisha kuwa tunatumia
mchango wetu kuendeleza ustawi
wa watoto katika mazingira yao

yva maisha va kila siku,” alisema
Wandwi.

Alisema Halopesa inaamini kuwa
watoto wenye uhitaji maalum ni
kizazi na urithi wa Watanzania,
hivyo kila taasisi ina jukumu la
kuchangia watoto hao katika jamii.

Aliongeza kuwa kwa kutembelea
kituo hicho, wafanyakazi wa
HaloPesa wameona ni namna
gani kila mmoja ana wajibu wa
kushirikiana na wazazi na walezi
wanaopitia changamoto mbalimbali
kwa kupata wasaa wa kula chakula
cha mchana na wazazi na watoto.

Mmoja ya wazazi wenye watoto
wenye kichwa kikubwa kituoni
huko, Fatuma Ali, aliishukuru
Halopesa kwa kujua na kutatua
changamoto wanazokabiliana nazo

katika kulea watoto hao, akiwaomba

wadau wengine kuuiga mfano huo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limetoa onyo kwa
mama ntilie kutumia mifuko
ya plastiki kufunikia au kuhi-
fadhia chakula, kwa kuwa ni
hatari kwa afya na ni kosa
kisheria.

Mwaka 2019 serikali ilipiga
marufuku ya matumizi ya mi-
fuko hiyo na ni kosa la jinai
kutengeneza, kuuza, kusam-
baza na kutumia kwa mujibu
wa kifungu cha 2302)(f) cha
Sheria ya Usimamizi wa Maz-
ingira ya Mwaka 2004.

Hata hivyo, uchunguzi uli-
ofanywa na Nipashe hivi ka-
ribuni, ulibaini mama ntilie
hao wamekuwa wakipata mi-
fuko hiyo, kwa wauzaji sukari
(mfuko wa ndani ya mfuko wa

%

sukari), kwa ajili ya kufunikia
chakula.

Meneja wa Mawasiliano
na Uhusiano kwa Umma wa
NEMC, Irene John, alitoa onyo
wa mafunzo ya masuala ya
mazingira kwa kikundi cha
Wanawake na Samia mkoani
Dodoma.

Alisema  serikali ilisha-
chukua hatua za kupiga maru-
fuku matumizi ya mifuko ya
plastiki kutokana na athari
za kiafya, ikiwamo kuchangia
watu kupata saratani.

“Ninyi Wanawake na Sa-
mia, nendeni mkawe maba-
lozi mtoe elimu kwa wananchi
hasa mama ntilie wajiepushe
na matumizi ya mifuko hiyo,
lakini pia kutokana na katazo
la serikali matumizi ya mi-
fuko ya plastiki, tumieni fursa

kwenu kutengeneza mifuko
mbadala, ili kujikwamua kiu-
chumi na kutunza mazingira,”
alisema.

Akitoa mada mbalimbali
kwenye mafunzo hayo, Ofisa
Mazingira Mkuu wa NEMC
Kanda ya Kati, Ahmad Mbwa-
na, alisema mifuko ya plastiki
inapopata joto hulainika na
kusababisha chembechembe
za kemikali kuingia katika
chakula na kuhatarisha afya
ya mlaji.

“Mifuko hii ina kemikali am-
bazo zikiingia katika mwili wa
binadamu zinasadikika kuleta
saratani na baadhi ya viungo
kushindwa kufanya kazi ip-
asavyo,” alisema.

Meneja wa NEMC Kanda ya
Kati, Dk. Careen Kahangwa,
alisema wanawake hao wame-
patiwa mafunzo mbalimbali
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ikiwamo sheria na sera za
mazingira, ili kuwa mabalozi
wa utunzaji mazingira katika
maeneo yao.

“Tunawaelimisha wa-
nawake kwa kuwa ukimwelim-
isha mwanamke umeelimisha
jamii, tunaamini ninyi ni rahisi
kusukuma ajenda ya mazingi-
ra, tunataka kwa sasa mhakik-
ishe mnaongeza matumizi ya
nishati safi ya kupikia kuunga
mkono maono ya Rais Samia
kwenye kulinda mazingira
yetu,” alisema.

Mwenyekiti wa Wanawake
na Samia mkoani humo,
Fatuma Madidi alishukuru
NEMC, kwa kutoa elimu hiyo
na kwamba fursa za mazin-
gira watazitumia ipasavyo
kwa kuhamasisha wanawake
wengine kwenye maeneo yao
kujikwamua kiuchumi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Bw. Adolf Nduguru (wa pili kushoto), akikata utepe
kuashiria uzinduzi wa mwongozo wa uanzishwaji na usimamizi wa kampuni mahsusi za uendeshaji wa miradi ya
vitega uchumi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa, katika hafla iliyofanyika mjini Dodoma, jana. Wanaoshuhudia
kutoka kushoto ni, Johnson Nyella, Kamishna wa Sera wa Wizara ya Fedha, aliyemwakilisha Katibu Mkuu wa wizara
hiyo; Mkurugenzi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo ya Mitaji nchini (UNCDF), Peter Malika na kulia

ni Mkurugenzi wa Sera na Mipango wa TAMISEMI, John Cheyo.

Wasiojulikari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAHARUKI imetanda miongoni
mwa wakazi wa kata ya Tembela,
siojulikana kubomoa madarasa
ya shule mpya inayojengwa kwa
nguvu za wananchi katika kata
hiyo.

Tukio hilo lilitokea mwishoni
mwa wiki, wananchi wakidai ma-
jengo hayo yalibomolewa usiku
wakiwa wamelala, hivyo kurudi-
sha nyuma juhudi zao na za seri-
kali kuboresha sekta ya elimu.

Mmoja wa wananchi hao,
Tamson Kasanga, alisema shule
hiyo inajengwa na wananchi
kwa kuchangishana fedha na
kwamba katika eneo hilo hakuna
mgogoro wowote wa ardhi na

hivyo hawajui sababu za watu
hao kubomoa madarasa.

Alisema wao ni wakulima na
hivyo huwa wanachangishana
kila mwananchi Sh. 12,000 am-
bazo kwa sehemu kubwa zina-
tokana na biashara ya mazao
wanayolima.

“Kitendo hiki kimetushtusha
sana, sisi hatuna vyanzo vikubwa
vya mapato zaidi ya kilimo am-
bacho ni cha msimu, tumeshind-
wa kuelewa hawa watu wana
nia gani kwa sababu hapa hap-
ana mgogoro wowote wa ardhi,
kwamba useme ndio unaosaba-
bisha,” alidai Kasanga.

Mashaka Mwashembela, am-
baye ni mzee wa mila wa eneo
hilo, alisema kuwa baada ya ku-
tokea tukio hilo viongozi wa seri-

kali walishirikishwa na kuanza
kufuatilia lakini hawajawabaini
wabhalifu hao.

Alisema jambo hilo halijawa-
hi kutokea katika eneo hilo na
hivyo limewashtua wananchi
pamoja na viongozi wa serikali
na akawatahadharisha wahalifu
hao kwamba wanapaswa kua-
cha mara moja kwa kuwa “wata-
washughulikia”.

Diwani wa Tembela, Frank
Mwasyoke alisema ujenzi wa
madarasa ya shule hiyo umega-
wanywa kwa kila mtaa kupatiwa
jengo moja wakati wanasubiri
nguvu ya serikali.

Alisema awali lilianza kubo-
molewa jengo la mtaa wa Temb-
ela na baadaye likabomolewa
jengo la mtaa wa Relini na kwam-

ba majengo hayo yalibomolewa
kwa siku tofauti.

Alisema kuwa awali baada
ya jengo la mtaa wa Tembela
kubomolewa walidhani lilikuwa
limejengwa chini ya kiwango na
hivyo likabomolewa na upepo
lakini wakabaini kwamba ni
watu wanafanya hivyo baada
ya jengo la mtaa wa Relini
kubomolewa.

“Jengo hili la mtaa wa relini
lilikuwa lipo chini kiasi kwam-
ba hata mnyama akiegemea
asingeweza kubomoa na hapa
ndipo tulipogundua kwamba
ni watu wanabomoa, sasa hatu-
jui nia yao ni nini lakini hali hii
inakatisha tamaa wananchi,”
alisema Mwasyoke.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji

a wabomoa madarasa ya shule mpya

la Mbeya, Annamary Joseph,
alisema kuwa baada ya kupata
taarifa za tukio hilo, alikwenda
na wataalamu wa jiji hilo, kutem-
belea eneo hilo na kufanya vikao
na viongozi wa kata hiyo pamoja
na viongozi wa shule.

Alisema waliamua kuanza
kuchukua hatua za awali za ku-
dhibiti uhalifu huo, kwa kuagiza
aajiriwe mlinzi ambaye atakuwa
anaangalia usalama wa eneo
hilo.

Alisema juhudi za kumpata
mlinzi huyo zinaendelea kufany-
wa na viongozi wa shule, kwa
kushirikiana na wa kata huku
akiwataka wahalifu hao kuacha
tabia hiyo kwa kuwa haina tija
katika jamii zaidi ya kurudisha
nyuma maendeleo.
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Jaji Warioba: Alilenga mambo matatu,
alichosema alimaanisha, je V|ong02| Ieo'?

Na Christina Mwakangale

NAPOTIMIA miaka 25 bila

uwapo wa Baba wa Taifa,

Mwalimu  Julius Nyerere,

anakumbukwa kwa misingi
aliyoiweka ambayo bado inaen-
Ziwa.

Kati ya viongozi ambao wali-
kuwa katika Serikali ya Awamu
ya Kwanza ya Mwalimu Nyerere,
hukosi kumtaja Jaji Joseph War-
ioba, akishika nyadhifa tofauti
wakati huo.

Kwa sasa, Jaji Warioba ni Wa-
ziri Mkuu mstafau wa Serikali
ya Awamu ya Pili. Hivi karibuni
Jaji Warioba, amezungumza na
waandishi wa habari akieleza
masuala kadhaa, ikiwamo kum-
gusa Mwalimu Nyerere, miaka
25 tangu kufariki kwake mwaka
1999 huko London, Uingereza.

Jaji Warioba anasema Mwal-
imu Nyerere alikuwa na dira ka-
tika uongozi wake, kabla ya uh-
uru kwanza, ya kwanza ikiwapo
inayolenga kuhakikisha uwapo
wa utaifa. Anasema dira ya pili,
baada ya uhuru ililenga maende-
leo, kwa maana ya kuwaondoa
aliowaita ‘maadui watatu’; Ujin-
ga, Maradhi na Umaskini.

Kadhalika ya tatu, Mwalimu
Nyerere alilenga kuzilinda tunu
za taifa anazozitaja kuwa ni;
maadili, uzalendo na kupinga
rushwa.

“Tuliupata uhuru kwa amani
iliyotokana na sisi wananchi we-
nyewe na si kwa mtutu wa bun-
duki. Tuliondoa udini, ukanda na
ukabila,” anatamka Warioba.

Anasema uongozi wa Mwal-
imu Nyerere, ulibeba mambo ya
msingi yaliyolipewa kipaumbe-
lea, akitaja mojawapo ni umoja.

“Kwa mfano tuna umoja am-
bao hauwezi kuukuta katika nchi
nyingi sana. Umoja ule ulijengwa
katika hali ngumu, haikuwa ra-
hisi lakini ulijengwa wakati wote.

‘Ni wakati huo ambao tulion-
doa uchifu, ndio wakati huo tu-
liondoa ubaguzi wa kidini, ndio
wakati huo tulijenga muungano
na tukajenga umoja wa nchi.

“Umoja ulijengwa kwa msingi
wa haki za binadamu wote ni
sawa, na dini ikawa msingi wa
amani. Tunapozungumzia umo-
ja, amani lazima umkumbuke
Mwalimu,” anasema Jaji Warioba.

Anaeleza kwamba hata katika
maendeleo, ipo sura ya Mwal-
imu Nyerere, kwamba wakati wa
harakati za kupata uhuru kuliku-
wako dira ambazo ni za utaifa na
maendeleo.

“Ili tuendelee tulisema tuna
maadui watatu, ujinga, maradhi...
yaani, ili muendelee lazima uan-
galie maendeleo ya watu, umtoe
mwananchi katika ujinga, um-
punguzie maradhi na kumuon-
doa katika umaskini.

“Tutamkumbuka Mwalimu wa
tunu, wakati wake suala la lili-
kuwa muhimu uzalendo, ulinzi
wa nchi ilikuwa ni jukumu la kila
mmoja, uongozi ulikuwa jumui-
shi,” anaeleza.

F"‘"

Jaji Joseph Warioba akizungumza na waandishi wa habari hivi kambum mkoani Dar es
Salaam. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Mwalimu
alichokuwa
anasema,
alikuwa an-
amaanisha.
Je, tujiulize
sasa Wa-
tanzania,
VIONEgOoZI,
tunachosema
ndio tu-
namaanisha?

/8

Hayati Mwalimu Julius Nyerere

“Kwa maendeleo ya nchi,
asingeweza kufanya kila Kkitu,
ila aliweka misingi fulani fu-
lani unabadili mambo fulani,
huwezi kusema kwamba mata-
tizo yote yataisha, hata Mare-
kani yapo mambo ambayo yana
matatizo, anasisitiza Mzee War-
ioba.

“Mwalimu alichokuwa anase-
ma, alikuwa anamaanisha. Je, tu-
jiulize sasa Watanzania, viongozi,
tunachosema ndio tunamaani-
sha?” anatoa mtazamo kwa lugha
ya kuhoji.

Warioba anasema kwamba,
wakati nchi ikielekea uchaguzi
wa serikali za mitaa Novemba

mwaka huu (uandikishaji uki-
anza), ipo haja ya kuwapata
viongozi wanaotatua matatizo
ya wananchi, akisema taswira ya
kiongozi ni yule anayewajibika
kwa watu wake.

“Kwa kuwa maandalizi ya ku-
wafanya wananchi wawachague
wanaowataka ni duni, licha ya
kwamba wapigakura wa kitongo-
ji ndio wanaowafahamu wanaoi-
shi eneo lao, vyama vinapeleka
watu wao (wateuliwa), wakati wa
mfumo wa chama kimoja, kuli-
kuwa na utaratibu wa kujua, Je,
hawa wanakubalika?

“Kulikuwa na mkutano mkuu
kwa ajili ya kupata kura za mao-

lakini ikaja hoja mkutano
mmma unaweza kuhongwa, tuite
wote balozi hadi wenyeviti wa
wilaya waje.

Lakini haikupita muda kumbe
hata kundi hili kubwa kuna watu
wana fedha nyingi wanaweza
kuwahonga, tuite wanachama
wote bado ikashindikana.”

Tatizo la rushwa sasa, Jaji
Warioba analitaja sasa ni kati ya
alivyovikemea Mwalimu, lakini
baadhi ya maeneo likawa linain-
gilia uchaguzi.

“Tukasema tuwe na wajumbe
wa kupiga kura za maoni, bado
tatizo,” anasema Jaji Warioba na
kuendelea: “Kwa hiyo hatuna
uhakika tuliposema wananchi
wana haki ya kumpata yule wa-
nayemuona anafaa.

“Katika maandalizi, vyama vya
siasa viwe na utaratibu ambao
unazingatia wanaoteuliwa wa-
nakubalika kwenye maeneo yao,
kwa sababu wakichaguliwa wasi-
ofaa hawatasaidia.

“Kwa sababu akiwa mteuliwa
na chama, lakini hakubaliki in-
awapunguzia uwezo hawa vion-
gozi, wananchi hawamkubali,
inakuwa ngumu kuwaongoza,
tunataka watu wanaokubalika na
jamii.”

Jaji Warioba, anfafanua kwam-
ba, uongozi kwenye serikali za
mitaa ni muhimu, akikumbuka
zamani balozi wa kitongoji al-
ivyokuwa na nguvu, kutokana
na kwamba ndiko kunakoanzia
uongozi.

RAIS AWATATUTULIE
SHIDA

Anasema, katika ngazi ya chini
kutokuwa thabiti imekuwa saba-
bu ya jamii inapotokea tatizo,
kuitazama nafasi ya juu kiuon-
gozi wakimtaka rais awatatulie
matatizo yao.

Pia, anashauri haja ya serikali
na mamlaka za usimamizi wa
uchaguzi kukaa meza moja na
vyama vya siasa, kuvihakikishia
amani, akionya matumizi ya ngu-
vu ya vyombo vya ulinzi na usala-
ma, tija yake hupungua kutokana
na pande zote kushindana.

Jaji Warioba anasema, kwa kip-
indi cha takribani miongo mitatu
demokrasia imejengwa, ingawa
utawala bora uliwekwa nyuma
na kwamba ni wakati wa kuu-
jenga, kwa kuwa ndio msingi wa
uongozi.

“Miaka mitatu iliyopita hali ya
siasa haikuwa nzuri, maanda-
mano yalizuiwa, mikutano...ame-
jenga na rais ameweza nchi sasa
imetulia, kwa sababu aliondoa
yale matatizo. Mfano haya maan-
damano ya hivi karibuni mimi
ninachokiona ni kupambana.

“Jeshi la Polisi linasema wa-
takaokuja watakiona, vyama vya
siasa nao wanakuja na wana-
chokitaka, watumie lugha nzuri
katika shughuli za siasa zetu.
Amani inajengwa na wananchi,
sio polisi peke yao maana wa-
nasema wanalinda amani, mi
nadhani wakae chini pande zote,
wakubaliane,” alisema.
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Aliibua CSR kwa burudani na michezo,
Awamu Sita imejikita miradi va jamii

Na Peter Orwa

ATIKA hotuba yake waka-
Kti Tanganyika inapata uh-

uru, Rais Julius Nyerere

alisisitiza kwamba “wata-
wala wa Kiingereza waliodai awali
hatuwezi kujitawala, waje baada
ya miaka 10 kuona mabadiliko
yaliyofikiwa.”

Ni hoja na dhana iliyoshuhudi-
wa kwa matendo baadaye miaka
hiyo kuanzia 1970, nchi ikiwa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Mipango ya Maendeleo nchini
baada ya miaka saba kutimu 1961,
kulishuhudiwa hatua kubwa kwa
sekta zote zikiwamo mapinduzi
kwenye mihimili mikuu ya uchu-
mi kama kilimo na kwenye kazi za
uzalishaji viwandani.

Wakati huo, Tanzania in-
atekeleza Mpango wa Pili wa Mi-
aka Mitano wa Maendeleo, 1969
- 1974, maboresho ya kilimo cha
kisasa ilihuisha zaidi maisha asil-
imia 85 ya Watanzania waliokuwa
wakulima, ndipo Rais Nyerere
akachukua nadharia inayomea
sasa ya CSR (Corporate Social
Responsibility),  akiwarejeshea
Watanzania mavuno ya mbegu ya
uhuru wao mwaka 1961.

CSR ikiwa na maana kitaala-
mu, taasisi kuwajibikia jamii kwa
kuirejeshea sehemu ya inachoki-
vuna, inatajwa moja ya manufaa
yake ni kuiwezesha taasisi kuzoea
mazingira, pia kuzoeana na we-
nyeji.

Katika mustakabali huo, inafun-
gua ubia kati ya wawekezaji na
wanufaika wakipata watumishi
bora, wateja na kukubalika, huku
kukisambazwa ujuzi na mfumo
wa utawala kuwafikia wenyeji.

Katika mawanda mapana, CSR
inaboresha mfumo wa serikali
kwa umma, sheria na kanuni zake
na kueneza uhusiano wao.

ALICHOFANYA NYERERE

Kufika mwaka 1970 ukiwa
mwaka mmoja baada ya kuundwa
Sheria Maalum ya Mashirika ya
Umma na Wafanyakazi, maarufu
SCOPO, ubunifu wa Nyerere aliou-
wasilisha katika kikao kikuu cha
TANU, kukapitishwa agizo la ku-
undwa mabaraza ya wafanyakazi
sehemu za kazi.

Ubunifu huo ulioasisiwa na
Mwalimu Nyerere, ulikuwa na
sura ya CSR, kuwarejeshea wafan-
yakazi wanachowajibikia.

Kama hilo, TANU ikapitisha
Azimio la Iringa 1972 na ajenda
‘Siasa ni Kilimo’ iliyokuwa na jozi
ya kuboresha kilimo, ndani yake
Ujamaa’ mwaka 1974.

Rais Nyerere katika mkakati
lenga kukusanya manufaa ya
watu na kisha kuwa na uzalishaji
wa pamoja kwa manufaa ya wote,
pia ukawa ulingo wa serikali ku-
wekeza maendeleo ya pamoja
mabhali waliko, kama vile shule na
zahanati.

Mwaka 1973, katika kumrejea
mtu wa chini aliko, tafsiri ya Maen-

Jengo kongwe mojawapo la Shule ya Msingi M

ko muziki Bima, Sikind

imu Julius Nyerere, mwaka 1934. PICHA ZOTE: MAKTABA
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Ub'a_o wa ofis'ini wenye orodha ya wanafunzi maarufu wali-
opitia shuleni Mwisenge, alikosoma Rais Julius Nyerere.

deleo ya Viwanda ikashushwa chini
umma uliko, kwa kuundwa Shirika
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo
(SIDO), kuhamasisha maendeleo

Ndani ya mwaka huo, ndio ku-
kashuhudiwa mapinduzi makub-
wa moja kwa moja, pale Rais
Nyerere alipoelekeza kuwekwa hu-
duma za kijamii hasa za burudani
katika mifumo rasmi ya utendaji.

Hiyo ilitokana na hali tofauti
na sasa, wakati huo baadhi ya hu-
duma za jamii za lazima zilitolewa
bure ikiwamo ya afya. Maelekezo
hayo ya Nyerere, yakawa sababu
kuanzia mwaka 1973, kukaonekana
sehemu nyingi zikiundwa matha-
lan CSR za bendi za muziki wa dan-
si, ambayo ilikuwa burudani kuu
iliyotawala nchini.

Hata zinapotajwa Bendi za
Muziki wa Dansi za Urafiki wana
- Chakachua iliyoanza mwanzoni
mwa miaka ya 1970, kisha baadaye
Biashara Jazz Band, ikaja bendi za
DDC Mlimani Park na Bima Lee Or-
chestre, ni sehemu ya uwekezeaji
huo katika mashirika ya umma
nchini, kuhitimisha CSR zikijumui-
ka na wakongwe NUTA Jazz - Mson-
do, huku vilabu vya soka na mpira
wa pete vikimea kila kona katika
taasisi za umma.

Hapo kuna timu za soka kama
Tumbaku (Morogoro), Pamba
(Mwanza), Usalama (mjumuiko

vikosi vya Usalama) na TCC- Sigara
ya Dar es Salaam, ambayo pia zili-
kuwa na timu mahiri ya pete.

Mifano mingine ilikuwa timu za
mpira wa pete, ni Bima (NIC) na
Jeshi Stars (JWTZ), chombo cha
umma kilichosheheni nguzo zote
za michezo, kwa namna ya pekee
iking'aaa katika riadha kuwaibua
(sasa wastaafu) Meja Filbert Bay na
Kanali Juma Tkangaa, waliolipaisha
Taifa kimataifa wakitwaa medali
kadhaa.

Vilevile muda mrefu zilishaku-
wa na bendi maarufu za muziki
Mwenge Jazz ‘wana- Paselepa’ ya
JWTZ, pia JKT Kimbunga Stereo ya
Dar es Salaam na JKT Kimulimuli
ya Mafinga, Iringa; huku Polisi nayo
ikinesa na bendi yake ya ‘wana-
vangavanga’ na Uhamiaji ‘wana
-hamahama.’

Hapana shaka, Tanzania ka-
tika michezo na burudani ikawa
maradufu, hata mpira wa vikapu
timu kama Benki Kuu (BoT) ilikuwa
tishio na nyota wake vijana wakati
huo, kama Stephen Mbundi, am-
baye sasa ni Katibu Mkuu wizarani
na Bima (NIC) yenye mshambu-
liaji Adam Kasidi ‘Hunter’. Bima pia
ikawa imesheheni burudani zote,
zikiwamo hata muziki wa taarabu
na ngoma za asili, pia klabu soka .

Vilevile mpira wa pete NIC ili-
kuwa ‘haijambo’, kitaifa Tanzania
ilikuwa tishio kutwaa ubingwa wa

e, klabu

wisenge, Musoma alikoanzia masomo Mwal-

Katika
mfumo wa
kisiasa wa
mrengo wa
kushoto
(Ujamaa),
serikali ina-
baki kuwa
sehemu vya
jamii, daima
haitawaacha
waelemewe
na NgUVU

za soko (iki-
wamo katika
burudani),
serikali in-
awajibika

kuwahudumia...

oka Tumbaku...

Afrika Mashariki ikiwa na nyota
wake kama vile Amina, Chijumba
na Judith Chifupa, kukimea maji-
na yao kimichezo kama vile ‘wifi.

Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC) wakati huo ikiwa shirika la
umma, ilisheheni huduma kwa
jamii yenye wajibu inayoone-
kana kuwekezwa kimasoko ka-
tika zama za Uchumi Huria, ikiwa
chombo kilichobinafsishwa.

Kutokana na ukubwa huo wa
michezo, kukaundwa Shirik-
isho la Michezo la Mashirika ya
Umma (SHIMMUTA) kila kukifika
msimu wake ulitikisa nchi, vilabu
vikubwa vya soka nchini vilifika
hapo ‘kukodoa macho’ ya kuiba
wachezaji mahiri.

Ni aina ya CSR ikaendelezwa
pia na wajenzi wa reli ya TAZARA
hasa wataalamu wa Kichina wal-
iokuwa wamaonyesha sinema
katika maeneo ya wazi, mfano
ndani ya Dar es Salaam jirani
na stesheni kuu, akikumbukwa
mwonyesha sinema wakati huo,
mara mbili kila wiki, Mchina Ro-
Lee.

Tafsiri inayoegemea hapo ni
utashi wa kunufaisha watu na
taasisi yao ya umma, kukikum-
bukwa watu walienda kuona ka-
tika kumbi mbalimbali kama vile
Avalon na Empire, Dar es Salaam.

Ilifika hatua hata kampuni
binafsi  zikachukua mkondo
huo, mathalan wauza dawa ku-
toka Kenya kama vile ‘Cafenol’
na waonyesha sinema iitwayo
“Factual Film’ walifanya hivyo
kila mwezi Dar es Salaam, katika
miaka ya 1970 katika viwanja vya
wazi, mkabala na Kituo cha Polisi
Chang'ombe.

Msingi wa CSR hiyo kutolewa
na serikali, ina ufafanuzi wake
kisiasa unaotolewa na mwana-
zuoni wa kigeni wa sayansi ya
Dk. Alfred Lokuji (sasa profesa),
wakati fulani akiwa nchini, alitu-
mia matamshi:

“Katika mfumo wa kisiasa wa
mrengo wa kushoto (Ujamaa),
serikali inabaki kuwa sehemu ya
jamii, daima haitawaacha wael-
emewe na nguvu za soko (iki-
wamo katika burudani), serikali
inawajibika kuwahudumia...”

MAGEUZI CSR

Mageuzi makubwa ya kiu-
chumi yakashuhudiwa baada ya
kustaafu Mwalimu Julius Nyerere
katika uongozi wa Mzee Ali Has-
san Mwinyi, Tanzania ikiingia
rasmi kisera, kisheria na kiu-
chumi katika uchumi wa soko na
siasa huria.

Mabadiliko hayo yaliyopitia
awamu kadhaa za uongozi, hadi
kufika Awamu ya Sita, sasa CSR
ikazama ndani ya mfumo wa
kuwawajibisha wawekezaji, ku-
jikita katika kuwa na miradi ya
kuiwajibikia jamii, ione inavyon-
ufaika. Mathalan, hivi sasa Kituo
cha Uwekezaji na sera rasmi ya
kuwawajibisha kwa CSR, umma
unufaike.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KULTHUM SHAIBU KHAMISI anatangaza
kupotea kwa chetichakidato channe chenye
index namba $4592-0019 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia KIPATA
ISLAMIC SECONDARY SCHOOL mwaka 2011.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

Joseph  Thomas

Sinyaw
kupotelewa na hati yake ya kusafiria(Passport)
yenye namba TAE189017 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam tarehe 10 Septemba
2019. Mwisho wa matumizi ni tarehe 09
Septemba 2029. Yeyote atakayeiona atoe

anatangaza

KUPOTEA KWA CHETI

AUGUSTINO

RAPHAEL
anatangaza kupotea kwa cheti kidato cha
nne chenye index namba S.1318-0052
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia NANDEMBO SEKONDARI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe

MKUCHI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MABEL IDD MASASI
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI YENYE NAMBA YA

USAJILI
T137 CNB AINA YA PICK UP RANGI
NYEUPE YENYE CHASISI NAMBA
KM510032752.

KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE CHA
POLISIKILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

AZIZ SHABANI SWAI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili
T 744 DLN - TOYOTA
COASTER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY MICHAEL JAMES MNGODO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 17 day of 10...2024

Dated at Dar es salaam this 15 day of 08...2024.

X ?{ f?:”‘
enlcr Resklont tiagrole

YALIYOLETWA NA JOYCE JOSHUA SUMILE
TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya Marehemu
tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 11 Mwezi 11 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe ... Mwezi ... Mwaka ...

il

A

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY DOUGLAS ELIAS TEETE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 12 Day of 11,2024

Dated at Dodoma this 10 Day of 10, 2024.

@
it macamii

KWA AMRI TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
GEITA, TUTAUZA MALI YA MDAIWA KIRIBO LTD AMBAYO NI GARI
MAKE MAN YENYE NAMBA ZA USAJIRIREG T.383 CCD

TAREHE YA MNADA : 18/10/2024
MUDA WA MNADA : SAA 3:00 ASUBUHI
SIKU YA MNADA: IJUMAA

ENEO LA MNADA: mwatuloye, yard 2

MASHARTI YA MNADA

MNUNUZI ANATAKIWA KULIPA 25% YA PESA ITAKAYOFANYIKA
MARA TU NYUNDO YA MTEKELEZAJI ITAKAPOMUANGUKIA, NA
75% ILIPWE NDANI YA SIKU KUMI NANNE (14) TOKA SIKU YA
MNADA TOIFAUTI NA HIVYO 25% HAITARUDISHWA ITAINGIA
KWENYE ~ GHARAMA  ZA  UTEKELEZAJI NA  MNADA
UTATANGAZWA UPYA. PIA UNARUHUSIWA KULIPA PESA YOTE
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA.

WOTE MNAKARIBISHWA

chochote cha polisi. POLISI TAARIFA: | |\ orifa Kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/220404/2024 PHO/DAR/KIN/26012/2024. PHO/RUV/TUN/7306/2024. PHO/IRI/IRI/15710/2024. PHO/DAR/UBU/219435/2024.
FORM58 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA SHASHINHALE AUCTION MART AND COURT BROKERS LTD JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
(Dealers in court Broker, Debt d ission agent)
N THE DISTRICT COURT OF TEMEKE MAHAKAMA YA TANZANIA AT DODOMA AN MAHAKAMA YA TANZANIA
AT ONE STOP CENTRE Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI PROBATE AND AZIIJ;z:]NZI/SZT(:(Ze'TION CAUSE No. TANGAZO LA MNADA WA GARI Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya GEITA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 19502 OF 2024 Kituo cha CHAMWINO MJINI  Mkoa DODOMA SHAURI LA MADAI NAMBA 14274/2024 Kituo cha KATORO Mkoa GEITA
Usimamizi wa mirathi Na.41/2024 In the matter of the Estate of the late ELIAS Shuri la Madai/ Ndoa Na 81/2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE - JACOBO TEETE of Oysterbay THE BOARD OF TRUSTEES OF THE NATIONAL SOCIAL
JAMES MNGODO KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU Within Dodoma City. BTG TT (TS ———— MDAl VI CY LY 1LY = SO KAPAYA S$/0/DOTTO
AND JANETH SUMILE MABWAHI wa NYUKA AND DHIDI YA Jina 1a MAaiWa...eeeveeme. (1) FITINA S/0 JUMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI KIRIBO LTD. MDAIWA (2) SALOME S/0 ZEFANIA

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya kanuni za uendeshaji masahuri
mahkama za Mwanzo)

Kwa (1) FITINA S/0 JUMA (2) SALOME S/0 ZEFANIA

Kwamba mdai amaeleta maombi mbele ya mahakama
hii kwaajili ya utekelezaji wa hukumu ya sahuri tajwa
hapo juu. Unatakiwa kufika mbele ya mahakama hii
tarehe 17 mwezi 10 mwaka 2024 kueleza kwanini
hukumu isitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama
leo tarehe 4th mwez+40 mwaka 2024
i oty
Mwezi.. ... Mgk —
| = ;
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO

SHAKIRA LISUMA, POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI TAREHE 16/10/2024
SHAURI LA JINAIRUFAA NA.15609/2024
FURAHINI BENY KANYIKA......... MWOMBAJIRUFAA
DHIDI YA
SHAKIRA LISUMA.................... MJIBU RUFAA

Shauri la Rufaa ya Jinai tajwa hapo juu,limetokana na
Shauri la Jinai Na.223/2024 Mahakama ya Mwanzo Boma.
SHAKIRA LISUMA (Mjibu Rufaa) Popote ulipo
unaarifiwa kuwa shauri tajwa hapo juu limepangwa
kutajwa katika Mahakama ya Wilaya Morogoro tarehe
16/10/2024 mbele ya Mh.R.Kasele-(PRM).

Unatakiwa kufika wewe wenyewe au muwakilishi
wako bila kukosa na kwamba unatahadhalishwa kuwa
endapo hautohudhuria shauri litasikilizwa upande
mmoja na kutolewa Uamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 09 Mwezi wa oktoba 2024.

WAKIMU MKAZI MKUY
MAMAKAMA YA WILAYA
HOROGORY

=

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA DISTRICT
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 254610F 2023

In the Matter of the Estate of the late JEREMIAH
MGABISA MNYAWAMI of NKHUNGU within Dodoma Region.
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY BONIFACE JEREMIAH MNYAWAMI

GENERAL CITATION
(RULE 75 of PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above-named deceased Person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administration
is made to the above-named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 12 ...2024

e QAN

PETITIONER
Presented for filing this 11.

L

RESIDENTMAGRRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No 21275
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
MESHAKI NDALIJE

DECEASED OF SOKOINE, DODOMA
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY AMON MESHACK NDALIJE
PETITION FOR LETTERS OF ADMINISTRATIONS

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before
the 11day of 11 2024

...... CQATE ("

\DEGIST

S DOM A DISTRIC

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI
YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumatatu Oktoba 14, 2024

Nipashe 19

HABARIKIMATAIFA

Kamala Harris aweka
hadharani hali yak Kiafya

WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA urais wa chama cha Democrat,
Kamala Harris ni amebainisha hali ya afya
yake, ikibainika ni mwenye afya bora.

Licha ya majibu ya daktari wake kuonesha
ana baadhi ya changamoto kiafya, amesema
Kamala ana uthabiti wa mwili na kiakili.

Katika barua iliyoandikwa na daktari wa
Harris, Joshua Simmons, anasema Makamu
wa Rais wa nchi hiyo, ana historia ya mzio kwa
msimu na urticaria (hali ya kawaida ya ngozi).

“Ana uthabiti wa mwili na kiakili, unaohita-
jikakuhudumu kama rais,” daktari wake alise-
ma katika barua.

Simmons anasema mizio yake imedhibitiwa
vyema na dawa za dukani, ikiwa ni pamoja na
dawa ya pua, matone ya macho na Allegra (ki-
donge cha mzio), lakini hazihitaji tena mara
nyingi, baada ya miaka mitatu ya kinga ya al-
lergen.

“Hakuwahi kupata dalili kali,” anasema dak-
tari huyo.

Kwa nini Harris alitoa rekodi zake za mat-
ibabu, wachambuzi wa kisiasa wanadai ni hat-
ua ya kuongeza uaminifu kuelekea uchaguzi
mkuu mwezi ujao.

Huku ikiwa imesalia chini ya mwezi mmoja
kabla ya siku ya uchaguzi, Harris anafichua
hali yake namatibabu, kuweka shinikizo kwa
mpinzani wake, Trump.

Trump, mwenye umri wa miaka 78 na wa
chama cha Republican, mara nyingi wame-
kuwa wakimshambulia Rais Joe Biden, kuwa
mwenye umri wa miaka 81, kama mzee sana
mara nyingi akimtaka afanye vipimo vya
utambuzi wa afya yake.

Lakini kwa kuwa Harris ndiye mteule, Wa-
nademokrasia wanatumai kubadilisha meza,
wakitaka kutilia shaka umri wa Trump na ku-
faa kwa kazi hiyo.

BBC

Kamala Harris. PICHA: MTANDAO

Washindi wa Tuzo va Nobel
waonvya kuhusu nyuklia

0SLO, Norway

VIONGOZI wa Shirika la Nihon Hi-
dankyo la manusurura wa mabomu ya
atomiki, lililoshinda Tuzo ya Amani ya
Nobel, wametoa onyo kuhusu hatari ya
vita vya nyuklia kuongezeka.

Viongozi hao wametoa pia wito mpya
wa kukomeshwa kwa silaha za nyuklia.

Mmoja wa walionusurika katika
mashambulizi ya nyuklia yaliyofanywa

na Marekani mwaka 1945 mjini Nagasa-
ki, Shigemitsu Tanaka, amesema hali ya
kimataifa inazidi kuwa mbaya na sasa
vita vinaendeshwa, huku nchi zikitishia
matumizi ya silaha za nyuklia.

Wakati wa kutoa tuzo hiyo, Kamati ya
Nobel ya Norway, ilionyesha uharibifu
uliotokana na milipuko ya atomiki ya
Hiroshima na Nagasaki na kazi ya muda
mrefu ya shirika hilo la Kijapani katika
kutokomeza silaha za nyuklia duniani.

Tahadhari ya washindi hao wa tuzo
ya amani ya Nobel imetolewa wiki kad-
haa, tangu Rais wa Russia, Vladimir
Putin, alipoashiria kuwa Moscow itaan-
galia uwezekano wa kufanya masham-
bulizi ya nyuklia, ikiwa Marekani na
washirika wake watairuhusu Ukraine
kuishambulia ndani kwa makombora
ya masafa marefu yaliyotolewa na nchi
za magaharibi kwa Ukraine.

DW

‘Hali ya Kiutu Sudan
ni ya kutisha’

KHARTOUM, Sudan

SHIRIKA la kutoa misaada la Madaktari wasio
na Mipaka la MSF, limeelezea wasiwasi wake
kuhusu hali inayowakabili watu wa Sudan.

Imetoia wito pande hasimu za mzozo huo
ziruhusu misaada ya kiutu.

Wafanyakazi wa shirika hilo wameizungumzia
hali ya Sudan wakati vita vya wenyewe kwa
wenyewe vinavyoendelea nchini humo, vikisaba-
bisha ongezeko kubwa la utapiamlo na njaa.

Maeneo yenye mizozo hayafikiki kwa urahisi.
Kwa Sudan, Shirika la Madaktari wasio na Mipaka
la MSF ni miongoni mwa mashirika machache
va kimataifa ambayo bado yanaweza kufanya
shughuli zake nchini humo.
lilisema kuwa, watu milioni 26 karibu sawa na
nusu va idadi jumla ya watu wa Sudan, wanaka-
biliwa na uhaba mkubwa wa chakula.

Katika taarifa hiyo mratibu wa shirika hilo,
Claire San Filippo, alielezea hali ya utapiamlo
nchini humo kuwa ni ya kuogofya.

Alitolea mfano wa mwanamke mmoja mwenye
watoto watatu, ambaye ameshawapoteza wana-
familia wanane, kutokana na mzozo huo.

Aliyakimbia machafuko katika mji wa El-Fasher
huko Darfur na alielezea kuwa mauaji na vita
viko kila mahali.

llimchukua mwanamama huyo mwezi mmoja
kutoka kwenye mji huo hadi kufika katika kambi
ya wakimbizi mashariki mwa Chad.

DwW

TaKribani 30 wauvawa Gaza,
mashambulizi ya Israel

UKANDA WA GAZA, Gaza

TAKRIBANI watu 29 wameuawa katika
mashambulizi ya anga va Israel katika eneo la
kati na kaskazini mwa Ukanda wa Gaza.

Shirika la habari la Reuters limeripoti likiwan-
ukuu madaktari.

Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF), lilianza masham-
bulizi mengine huko Jabalia wiki moja iliyopita,
likiserna Hamas ilijaribu kurejesha miundombinu
yake huko.

Takribani Wapalestina 150 wameuawa huko
kwa muda wa wiki moja iliyopita, kulingana na
maofisa wa afya huko Gaza.

Watu waliokimbia makazi yao katika eneo
hilo, wanasema wanajeshi wa Israel wamezin-
gira Jabalia na kuwaamuru kuondoka.

Kusini mwa Lebanon, Hezbollah inasema
ilipambana na wanajeshi wa Israel wakijaribu

Wizara ya Afya ya Lebanon inasema watu 15
walivawa katika mashambulizi matatu ya Israel
huko Deir Bella, Al Maaysra na Barja.

Nchini Israel, IDF inasema Hezbollah ilirusha
takribanl makombora 320 kutoka Lebanon hadi
Israel siku ya Jumamosi. Waziri wa Ulinzi wa Is-
rael: “Iran itajipata ikiwa kama Gaza na Lebanon”

BBC

Waandamana kupinga ujenzi kinu cha nyuklia

NAIROBI, Kenya

Mwishoni mwa wiki, Shirika la
Kiislamu la Kutetea Haki za Binada-

mwaka

Mradi
uliopita,

huo uliopendekezwa

umepangwa

Wengi wa wakazi wameonesha
kulipinga waziwazi

Kaunti ya Kilifi inafahamika kwa

pendekezo  msitu wake ulio kwenye orodha ya

BAADHI ya raia wameandamana
kupinga pendekezo la kujenga kinu
cha kwanza cha nyuklia katika
Kaunti ya Kilifi, maarufu kwa utalii
nchini Kenya.

mu la MUHUR, liliyaongoza maan-
damano yaliyofanyika kuelekea
ofisi ya Gavana wa Kaunti ya Kilifi,
ambako waandamanaji walimkabi-
dhi waraka wa kupinga mradi huo.

kutekelezwa mwaka 2027 na
utaanza kufanya kazi mwaka 2034.
Unatarajiwa kugharimu Shilingi za
Kenya bilioni 500 sawa na dola bil-
ioni 3.8 za Kimarekani.

hilo, wakihofia madhara yatakayo-
sababishwa na kinu hicho cha ny-
uklia kwa raia.

Mara kadhaa maandamano hayo
yamegeuka kuwa machafuko.

urithi wa dunia ya Shirika la Umoja
wa Mataifa kuhusu Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO).

DW
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Singida
Black Stars
vaitisha
Namungo

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Msaidizi wa Singida Black
Stars, Denis Kitambi, amesema
timu yake iko tayari kuondoka na
pointi tatu muhimu katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Namungo FC utakaopigwa Oktoba
20, mwaka huu kwenye Uwanja wa
CCM Liti ulioko mkoani, Singida.
Singida Black Stars ndio vinara wa
Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa na
pointi 16 kibindoni wakati wageni
Namungo yenye pointi sita iko ka-
tika nafasi ya 12 kwenye msimamo
wa ligi hiyo, timu hizo zimecheza
mechi sita kila mmoja.

Nafasi ya pili katika msimamo wa
ligi hiyo inashikiliwa na Simba
yenye pointi 13 lakini imeshuka
dimbani mechi tano na Fountain
Gate iliyocheza michezo saba
inafuatia ikiwa na pointi sawa na
Wekundu wa Msimbazi.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Kitambi, alisema malengo yake ni
kuchukua pointi hizo na kujiimari-
sha katika msimamo wa ligi hiyo
na hatimaye kufikia malengo.
“Kwa sasa ninaendelea kuimari-
sha safu yangu hiyo kwa ajili ya
kuhakikisha tunaendelea ushindani
wetu katika mchezo wetu huo,
alisema Kitambi.

Kocha huyo alisema makosa am-
bayo waliyabaini katika michezo
iliyopita wanaendelea kuyafanyia
kazi ili yasijirudie katika mchezo
huo unaofuata.

Aliongeza anaamini programu ya
mazoezi aliyowaandalia wachezaji
wake kuelekea ni nzuri kwa
sababu inawaimarisha kuwa tayari
kupambana kwa dakika zote za
mchezo.

“ Tunajua Namungo inaundwa na
wachezaji wazuri, wenye uzoefu,
lakini sisi hatuna wasiwasi na
kikosi chetu kwa sababu vijana
wanajitahidi kufuata maelekezo
tunayowapa. Tutaingia tukiwa

na tahadhari katika mchezo huo
ambao utakuwa mgumu kwetu na
kwa wapinzani, “ alisema Kitambi.
Mabingwa watetezi Yanga yenye
pointi 12, imecheza mechi nne
mpaka sasa wako katika nafasi ya
tano katika msimamo wa ligi hiyo
inayoshirikisha timu 16 kutoka
mikoa mbalimbali.

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
ilisimama kupisha Kalenda ya
Kimataifa, itarejea tena kuan-

zia Oktoba 19, mwaka huu kwa
Simba kuikaribisha Yanga kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

JKU YAGAWA POINTI Z’BAR,
MASTRAIKA WAMLIZA KOCHA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Zan-
zibar, JKU SC wameendelea kuandamwa
na mzimu wa matokeo mabaya baada ya
kupoteza mchezo wa pili mfululizo.

JKU ilikubali kichapo cha bao 1-0 ku-
toka kwa wapinzani wao KVZ katika mch-
ezo wa mzunguko wa sita wa Ligi Kuu
Zanzibar, uliofanyika kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex.

Kwa matokeo hayo, JKU inashindwa ku-
pata ushindi katika michezo yake mitatu,
ikipata sare moja na ikiruhusu kufungwa
mara mbili.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa JKU, Salum Haji, alisema mche-
zo huo ulikuwa mgumu licha ya timu hizo

-
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Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya mchezo wa
Chess yanatarajiwa kufanyika Oktoba 26
na 27, mwaka huu jijini, Dar es Salaam im-
eelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Maka-
mu Mwenyekiti wa Chama cha Chess
Tanzania (TACA), Rashid Sharif, alisema
mashindano hayo yatashirikisha wachezaji
kutoka ndani na nje ya nchi.

Sharif alisema tayari usajili wa wachezaji

kuwa na ushindani kila zinapokutana.

Haji alisema timu wapinzani walipata
faida ya kuondoka na pointi tatu muhimu
katika dakika za nyongeza, kwa kufunga
bao lililotokana na mabeki wake kushind-
wa kuelewana vyema.

“Hata hivyo licha ya upinzani ulioku-
wapo katika mchezo huo, timu yangu
ilifanikiwa kumiliki mpira dakika zote
za mchezo, lakini suala la kukosa uma-
kini kwa washambuliaji wake lilipelekea
kushindwa kutumia vyema nafasi za ku-
pachika mabao tulizozitengeneza.

Licha ya presha ya mchezo wenyewe,
lakini wachezaji walifanya kaz1 kubwa
hasa ya umiliki wa mpira kwa muda mre-
fu, ni mchezo wa pili naona hili tatizo,
ninaenda kulifanyia kazi katika uwanja

wa mazoezi,” alisema Haji.

Aliongeza ni hali ya kawaida kwa timu
kupitia na ‘upepo mbaya’ wa matokeo
lakini wanajipanga kupambana katika
mechi zinazofuata na kurejesha heshima
ya klabu yao.

“Ni upepo mbaya wa kupata matokeo
tunaopitia, hii hali haitatuvunja moyo, ni-
tawaandaa wachezaji wangu vyema kwa
ajili ya mechi zinazofuata, nitawarejesha
mchezoni ili kufanya vizuri, ninaamini
tutarudi tukiwa tofauti,” kocha huyo
alisema.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar,
JKU yenye pointi 10 imebaki kwenye na-
fasi ya nne sawa na KVZ FC ambao wapo
nafasi ya sita.

umeshaanza na wanatarajia michuano ya
mwaka huu itakuwa na ushindani kutoka-
na na nyota wanaotarajia kuchuana.

“Mpaka sasa wachezaji kutoka Kenya,
India na Ujerumani tayari wamethibiti-
sha kushiriki, tunaamini tutakuwa na
mashindano yenye upinzani mkubwa kwa
sababu ya mwitikio wa washiriki, “ alisema
Sharif.

Aliongeza kwa kuwataka Watanzania
wajifunze zaidi kuhusu mchezo huu kwa
sababu pia unatoa fursa mbalimbali kwa

Chess kamili kuibeba Tanzania

vijana.

“Mashindano ya mwaka huu yatakuwa
na mvuto kwa sababu kwa upande wa Tan-
zania tunatarajiwa kuwakilishwa na idadi
kubwa ya wachezaji, lakini niwe mkwe
maandalizi yao yamekuwa ya muda mrefu,
hivyo tunatarajia watafanya vyema,” Sharif
aliongeza.

Alisema mchezo huu unachangamsha
akili hasa kwa upande wa watoto na ku-
waomba wazazi na walezi kuruhusu wa-
toto wao wajifunze.
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MAGUIRE KUUZWA JANUARI

KLABU ya Manchester United inajiandaa kumuuza
mlinzi wa England, Harry Maguire, mwenye umri wa
miaka 31 katika diridha dogo la usajili la Januari. (Star)

HAALAND KUONDOKA CITY

MSHAMBULIAJI wa Norway, Erling Haaland, mwenye
umri wa miaka 24 ameamua kuhusu mustakabali wake
mbali na Manchester City, lakini hatajiunga na Paris St-
Germain. (El Nacional)

COSTA KUMRITHI EDERSON

MANCHESTER City imeonyesha nia ya kumsajili mlin-
da lango wa Ureno, Diogo Costa, mwenye umri wa miaka
25 kutoka Porto kama mbadala wa muda mrefu wa Mbra-
zil Ederson (31). (Football Insider)

FERNANDEZ ATAJWA HISPANIA

REAL Madrid na Barcelona zinavutiwa na Mhispania
mwenye umri wa miaka 21 anayeichezea Benfica ambaye
ni beki wa zamani wa Manchester United, Alvaro Fernan-
dez Carreras. (0 Jogo)

GITTENS SOKONI ENGLAND

CHELSEA, Tottenham Hotspur na Liverpool ziemetu-
ma maskauti kumtazama winga wa Borussia Dortmund
na England wa umri chini ya umri wa miaka 21, Jamie Git-
tens, katika wiki za hivi karibuni. (Bild)

MAINOO, UNITED BADO

KIUNGO wa kati wa England, Kobbie Mainoo, mw-
eye umri wa miaka 19, anasalia kwenye mjadala kuhusu
mkataba mpya na Manchester United lakini hakuna
makubaliano yaliyofikiwa.(Fabrizio Romano)

OMORODION AMTAJA MUNGU
MSHAMBULIAJI wa Porto na Hispania, Samu Omorodi-
on, mwenye umri wa miaka 20 amesema Mungu ndiye
aliyemfanya kushindwa kuhama kutoka Atletico Madrid
na kujiunga na Chelsea msimu wa joto uliopita. (Metro)

BAYERN: HATUMTAKI BECKER

KLABU ya Bayern Munich haivutiwi na mlinda lango
wa Liverpool na Brazil, Alisson Becker, mwenye umri wa
miaka 32, licha ya mashaka kuhusu mustakabali wa Ma-
nuel Neuer katika klabu hiyo. (ESPN)

JAMES AITAMANI BARCA

MLINZI wa kulia wa Chelsea na England, Reece James,
mwenye umri wa miaka 24, anatazama kupitia wawakili-
shi wake uwezekano wa kujiunga na Barcelona au Ben-
fica. (Football Transfers)

KERKEZ, SEMENYO SOKONI

ARSENAL inapanga kuwasilisha dau la kumnunua beki
wa kushoto wa Bournemouth na Hungary, Milos Kerkez,
mwenye umri wa miaka 20, na winga Antoine Semenyo
(24), ambaye ni mchezaji wa kimataifa kutoka Ghana.
(CaughtOffside)

HOWE AIKATAA ENGLAND

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe mwenye
umri wa miaka 46, hana mpango wa kuondoka katika
klabu hiyo licha ya kuwa miongoni mwa watu walioorod-
heshwa kwa ajili ya kazi ya kuinoa England. (Telegraph)

MBAPPE ATETEWA

KOSA LA ‘KULA BATA’

® ® ®Nyota mwenzake asema ana uhuru
wa kufanya chochote wakati wa...

PARIS, Ufaransa

WESLEY Fofana amejitokeza
kumtetea nahodha wa Ufaransa, Ky-
lian Mbappé, baada ya ripoti kuibuka
mshambuliaji huyo wa Real Madrid
alikuwa katika klabu ya usiku nchini
Sweden wakati timu yake ikishinda
dhidi ya Israel kwenye Ligi ya Mataifa
ya Uefa.

Mbappé tayari alikosolewa kwa
kukacha mechi za Les Bleus dhidi ya
Israel na Ubelgiji huku akiwa tayari
kuichezea Real Madrid na jarida
la Sweden la Aftonbladet liliripoti
mchezaji huyo wa zamani wa Paris
Saint-Germain alikuwa kwenye kla-
bu ya usiku jijini Stockholm huku
wenzake wakihangaika kwenye
ushindi wa mabao 4-1.

Fowadi huyo alipata jeraha la mi-
suli Septemba, lakini akarejea uwan-

jani mapema kuliko ilivyopangwa
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya Ok-
toba 2, mwaka huu wakati Madrid ili-
popata kipigo cha kushtukiza kutoka
kwa Lille, na kuanza mchezo wao uli-
ofuata wa LaLiga dhidi ya Villarreal
baada ya kuachwa nje ya kikosi cha
Kocha, Didier Deschamps kwa ku-
kosa maandalizi.

“Watu wanaweza kufanya wa-
navyotaka kwa muda wao wa ma-
pumziko,” alisema beki huyo wa
Chelsea, Fofana akiwaambia waandi-
shi wa habari.

,Si0o jambo ambalo sisi kama kikosi
cha Ufaransa tumezungumza kuhu-
su hilo, sikuwa nimesikia kuhusu
hadithi hii.

“Anafanya kile anachotaka; yeye
ni mtu mzuri na mtaalamu mzuri. Je,
tunaifanya kupita kiasi? Sijui. Yeye ni
mchezaji bora wa Ufaransa, hivyo ni

kawaida inatangazwa sana.

“Nafikiri mara kwa mara vyombo
vya habari huenda mbali kidogo.
Unapaswa kumuuliza Kylian Mbappé
kwa taarifa zaidi.“

Kiungo wa kati wa Lazio, Matteo
Guendouzi pia alizungumzia ripoti
hizo alipokuwa akizungumza na vy-
ombo vya habari.

“Hatuna shaka kuhusu Kylian....
Hakuna swali kuhusu mapenzi yake
kwa nchi yake,” alisema.

“Anaipenda nchi yake, ataendelea
kutusaidia, lazima tuache kuizun-
gumzia sana.

“Ana siku za kupumzika; anaweza
kufanya anachotaka.”

Ufaransa inashika nafasi ya pili
katika Kundi A2 la Ligi ya Mataifa ya
Uefa na watacheza ugenini leo dhidi
ya Ubelgiji.
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Ederson achambua

nguvu va Guardiola

RIO DE JANEIRO, Brazil

GOLIKIPA wa Brazil, Ederson
amesema ana heshima kubwa
kuwa sehemu ya mradi wa

Pep Guardiola katika klabu ya
Manchester City, lakini aka-
Kiri kocha huyo wa Hispania
anaweza ,kukukasirisha wakati
mwingine.”

Ederson, akiwa katika maju-
kumu ya kimataifa na Brazil,
amefanya kazi chini ya Guar-
diola tangu 2017 na kushinda
mataji 18, yakiwamo mataji sita
va Ligi Kuu England na moja va
Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Alipokuwa akishiriki katika
hafla ya siku ya Watoto nchini
Brazili, Ederson aliulizwa na
mtoto mmoja ikiwa Guardiola ni
mzuri, anaudhi au ana hasira.
,Utaniingiza kwenye matatizo,”
alijibu Ederson mwenye umri
wa miaka 31 akiiambia ESPN
Brasil.

JYeye ni mtu mzuri, wakati
mwingine anaudhi, kwa maana
va kudai sana kwa wachezaji na
pia ana hasira.

,Kwa hivyo ana mchanganyiko
wote. Lakini ni mtu mzuri nje
ya uwanja na ni mtu anayehitaji

sana jambo hilo. Na pia ni mtu
ambaye hukasirika kama mtu
mwingine yeyote, kama kocha
mwingine yeyote."

Tangu alipowasili City msimu
wa joto wa 2016, Guardiola
amechaguliwa kuwa kocha bora
wa Ligi Kuu England mara tano.
Chini ya Guardiola, City ikawa
mwaka 2023 klabu pekee ya
England katika historia ku-
shikilia mataji yote matano (
Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi
Kuu na Kombe la FA England,
Super Cup, Kombe la Klabu
Bingwa Dunia katika mwaka wa
kalenda.

Guardiola hapo awali alipata
mafanikio katika kazi nzuri
akiwa na Barcelona na Bayern
Munich.

Salah, Van
Dijk Kurejea
mapema

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL imethibitisha
Mohamed Salah na Virgil

van Dijk, watarejea kutoka
kwenye majukumu va ki-
mataifa baada ya kuachiliwa
na mataifa yao.

Salah hatashiriki katika mechi
ya marudiano ya Misri dhidi
ya Maduritania utakaochezwa
kesho, licha ya kufunga bao
katika michuano wao wa
kufuzu kwa Kombe la Mataifa
ya Afrika dhidi ya timu hiyo
ljumaa iliyopita.

Juhudi za nyota huyo wa
Liverpool zilihakikisha kikosi
chake kinapata ushindi wa
mabao 2-0 nyumbani jijini
Cairo.

Anatazamiwa kurejea Liv-
erpool mapema kuliko
ilivyotarajiwa, akiondoka
kambini mwa taifa lake kabla
ya mechi yao ya mwisho va
kimataifa.

Mholanzi Van Dijk pia ataon-
doka kwenye kambi ya

taifa lake mapema baada ya

kupata kadi mbili za njano
katika sare ya 1-1 ya michua-
no va Ligi ya mataifa ya Uefa
dhidi ya Hungary.

Kupata kadi nyekundu kwa
nahodha huyo wa Anfield, ili-
kuwa ni mara yake ya kwanza
kwenye medani ya kimataifa
na kumfanya asistahili
kucheza mechi itakayofanyika
leo dhidi ya Ujerumani.

Beki huyo alikiri hasira yake
baada ya kuonyeshwa kadi
mbili za njano na mwamuzi
wa Uswisi, Lukas Fahndrich,
akieleza baada ya mchezo
huo: ,Wanasema nahodha
pekee ndiye anayeweza ku-
ZUNgUmza na mwamuzi. Mimi
nilimfuata kinaonyeshwa
kadi.”

Wawili hao watarejea Mer-
seyside, lakini hawatarejea
uwanjani hadi Liverpool
watakapocheza na Chelsea
kwenye Ligi Kuu England
itakayofanyika Oktoba 20,
mwaka huu.

k&

RKOCHA BIELSA AJIB

MONTEVIDEO, Uruguay

KOCHA Mkuu wa Timu va
Taifa ya Uruguay, Marcelo
Bielsa, amekiri mamlaka
yake kuathiriwa na shutuma
zilizotolewa na Luis Suarez
mapema mwezi huu.

Fowadi huyo wa zamani

wa Uruguay, alisema Bielsa
alitengeneza mazingira
magumu va kazi wakati wa
michuano ya Copa América
va 2024, kabla ya kuelezea
ukosefu wa mawasiliano kati
va wakufunzi na wachezaji.
Suarez baadaye alifichua
aliumizwa na kitendo cha
kocha huyo na akawataka
mashabiki wasiwageukie
wachezaji kama ,kitu kitaen-
da vibaya".

Bielsa alizungumzia suala
hilo hadharani kwa mara va
kwanza, baada ya Uruguay
kufungwa bao 1-0 na Peru
katika mechi ya kufuzu kwa
Kombe la Dunia kwa Ukanda
wa CONMEBOL.

,Sijui kilichotokea na ninajua
mamlaka yangu yameathiriwa
kwa njia fulani,” alisema
Bielsa.

JLakini nilijiandaa kwa mechi
kwa umakini wa hali ya

juu na majibu ya wachezaji
yalikuwa sawa na nilipoanza

'4. e -}?)
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kufanya kazi hapa. Hai-
kubadilisha imani ambayo
mechi iliandaliwa kwa njia
yoyote.”

Kabla ya kushindwa, Rais wa
Chama cha Soka cha Uru-
guay, lgnacio Alonso, aliahidi
msaada wake kamili kwa
Bielsa na akasisitiza kocha
huyo anasalia kuwa sehemu
muhimu ya mradi wa kuele-
kea Kombe la Dunia la 2026,
kama alivyofanya alipowasili
Mei, mwaka jana.

,Sawa, alichosema Luis ni
kweli, ameniambia na Jorge
Giordano pia,” alisema Alonso
akikiambia kipindi cha De
futbol se habla asi kwenye
televiesheni ya DirecTV.
,Kuna mabadiliko kutoka enzi
moja hadi nyingine, na kizazi
ambacho kinaingia na urithi
wa ajabu na tunaweka dau
kwa Marcelo Bielsa, kama
kiongozi wa soka, anaweza
kuwa mtu bora kwa timu
yetu,” aliongeza Alonso.

Licha ya kupoteza, Uruguay
inashika nafasi ya tatu ya
msimamo wa kundi lao na
pointi 15 katika michezo tisa
waliyocheza.

Timu sita bora zitafuzu moja
kwa moja Kombe la Dunia,
huku nafasi ya saba ikilazimi-
ka kushiriki mechi ya mchujo.
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FOUNTAIN GATE, DODOMA
JiJI MAWINDONI LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

FOUNTAIN Gate imeitumia salamu
KMC kuwa haitakubali kupoteza mechi
kwa mara ya pili mfululizo, baada ya ku-
fungwa mabao 3-2 dhidi ya Prisons ka-
tika mchezo uliopita.

Mechi hiyo itachezwa Oktoba 20,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa Tan-
zanite Kwaraa mkoani Manyara, ambao
Fountain Gate inautumia kama uwanja
wake wa nyumbani.

Ofisa Habari wa Fountain Gate, Issa
Mbuzi, aliliambia gazeti hili wamepata
bahati mbaya ya kwenda katika mchezo
huo ugenini, huku wenyeji wao wakito-
ka kujeruhiwa.

“Ni bahati mbaya sana kwa KMC,
wanakuja kucheza na sisi wakati tume-
toka kufungwa na Prisons, mchezo huo
tunacheza nyumbani na hatutakubali

kupoteza kama ilivyo kawaida yetu,
hatujawahi kupoteza mchezo wowote
kwenye uwanja huo,” alisema Mbuzi.

Fountain Gate, imecheza mechi saba
za Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka sasa,
ikishinda mechi nne, sare moja na ku-
poteza mbili, ikikamata nafasi ya tatu
ikiwa na pointi 13 kibindoni wakati
KMC wanashika nafasi ya nane, ikicheza
michezo saba, ikishinda miwili, sare mi-
wili na kupoteza mitatu, ikiwa na pointi
nane mkononi.

Wakati huo huo, Dodoma Jiji inaende-
lea na maandalizi kwa ajili ya kuifuata
Coastal Union katika mchezo utakao-
fanyika Ijumaa kwenye Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid jijini, Arusha.

Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji, Nizar
Khalfan, alisema jana kikosi hicho kime-
anza mazoezi kwa kazi moja tu kuhakik-
isha wanashinda mchezo huo, ili kukar-

ibia malengo.

“Michezo saba tuliyocheza bado hai-
jatuharibia malengo, tuko palepale ku-
hakikisha msimu ujao tunacheza mechi
za kimataifa kwa kushika nafasi nne za
juu,” Nizar alisema.

Aliongeza wanashukuru kikosi chao
hakina wachezaji ambao wana majeraha
makubwa, baadhi ambayo ni majeruhi,
wanaendelea vizuri na siku chache wa-
natarajia kuungana na wenzao.

“Tuna Ibrahim Ajibu ambaye alipata
majeraha katika mchezo dhidi ya Simba,
halafu nahodha wetu, Hassan Mwatere-
ma naye ni mgonjwa, lakini hawa wote
hali zao zinaendelea vizuri tunaamini
mpaka Ijumaa watakuwa sawa, hata
kama hawakucheza mechi dhidi ya
Coastal Union, basi watacheza mchezo
unaofuata dhidi ya JKT Tanzania,“ al-
iongeza kocha huyo.

Wachezaji wa Mtibwa Sugar wakishangilia bao katika mechi ya Ligi ya Championship dhidi ya Songea United ya
Ruvuma iliyochezwa kwenye Uwanja wa Manungu, Turiani mkoani Morogoro ljumaa. Mtibwa Sugar ilishinda bao

1-0. PICHA: MTANDAO

Simba Queens, Yanga kazini

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi, Simba Queens
wanatarajia kuikaribisha Fountain Gate
Primcess katika mechi ya Ligi Kuu ya
Wanawake itakayochezwa kwenye
Uwanja wa KMC Complex Dar es Sa-
laam.

Simba Queens ilianza vyema msimu
mpya kwa ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Mlanzidi Queens ya Pwani ambayo
imerejea tena katika ligi hiyo.

Kocha Msaidizi wa Simba Queens,
Mussa Hassan ,Mgosi‘ ameliambia
gazeti hili hakuna mechi rahisi katika
ligi hiyo na kikosi chake kimejipanga
imara kusaka ushindi.

Mgosi alisema wameendelea kufany-
ia kazi makosa na anaamini leo wata-
wapa burudani nzuri mashabiki wao.

Naye Ofisa Habari wa Fountain Gate
Princess, Issa Mbuzi, alitamba watain-
gia katika mechi hiyo wakiamini wa-
naenda kuchukua pointi tatu na si ma-

tokeo tofauti na ushindi.

“Tumejipanga, tunawaambia Simba
Queens wajipange, watakutana na
kikosi bora na kilichojiandaa kuwania
ubingwa msimu huu,“ alitamba Mbuzi.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakay-
ochezwa leo ni Alliance Girls itawaalika
Yanga Princess wakati Mlandizi Queens
itaivaa Gets Program, Mashujaa itaku-
tana na Ceasiaa huku Bunda ikivaana
na JKT Queens.

Yanga yaanika siri
inapowazidi Simba

obeba hisia, lakini una pointi tatu
tu, utofauti ni uhasimu tu uliopo, hii
ni ligi yenye michezo 30, hata kama
tukishindwa kupata matokeo mazuri,
tunaweza kucheza mechi nyingine tu-
kashinda, tukawa mabingwa,” meneja
huyo aliongeza.

Alisema pia suala la kuwapa ahadi
endapo watashinda mechi hiyo kwao
hufanyika katika kila mchezo lak-
ini ni huwa ni siri baina ya klabu na
wachezaji.

“Sisi kila mchezo tunahamasis-
hana wenyewe kwa wenyewe na
ahadi huwa ni siri, si tunafanya katika
mchezo huu wa dabi, bali ni kwa ligi
nzima, kila mechi kwetu ni muhimu,*
alifafanua Harrison.

Mara ya mwisho timu hizo ziliku-
tana katika mechi ya hatua ya nusu
Fainali ya Ngao ya Jamii iliyochezwa
Agosti 8, mwaka huu, Yanga ikishinda
bao 1-0 shukrani kwa Mkongomani,
Maxi Nzengeli.

Yanga ambayo ina pointi 12, im-
echeza mechi nne mpaka sasa iko
katika nafasi ya tano katika msima-
mo wa Ligi Kuu Tanzania Bara in-
ayoshirikisha timu 16 kutoka mikoa
mbalimbali.

Watani zao Simba wamejikusanyia
pointi 13 baada ya kucheza michezo
mitano wakati vinara wa ligi hiyo ni
Singida Black Stars yenye pointi 16
lakini imeshuka dimbani mara saba.

Ligi hiyo ilisimama kupisha Kalenda
ya Kimataifa, ambapo kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa wenyeji
Taifa Stars wataikaribisha Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DR Congo),
katika mechi ya Kundi H ya kusaka
tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON 2025).

Che Malone
ataka umakini

INATOKA UK. 24

tunaenda kucheza naye, ili kupata
matokeo ni lazima wanachama
mashabiki, viongozi na wachezaji
tukapambane, tujitoe na tushirikiane
kweli kweli.

Hii si mechi ya viongozi na
wachezaji peke yao, au benchi la
ufundi, ni mechi ya Wanasimba
wote, tunapaswa kuingia msi-

tuni, kuhakikisha tunasaidia, hii ni
mechi ya kitamaduni, tunacheza na
mkubwa mwenzetu, tukicheza mechi
nyingine, hizo ni za wachezaji,
benchi la ufundi na viongozi, lakini
sio hii," alisema Ahmed.

Simba itaingia katika mchezo huo
ikiwa na pointi 13 baada ya kushin-
da meci nne na kutoka sare moja
wakati Yanga imeshinda michezo
yake yote minne iliyocheza msimu
huu.
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vANGA vAANIKA SIRI Che Malone
INAPOWAZIDI SIMBA ataka umakini

Na Adam Fungamwango

‘ . ‘Yatamba Ubora, uzoefu Wa nyota BEKI wa kati ya Simba, Che Malone

° ° ° >4 Fondoh, amewaonya wachezaji wen-
walioko katika kikosi chake pamoja e e et
J eoo na kutofanya makosa kuelekea mechi
ya watani wa jadi itakayochezwa Ju-
mamosi kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
Che Malone amesema hayo kufuatia
sare ya mabao 2-2 waliyopata dhidi
ya Coastal Union.
Beki huyo alisema endapo watarudia
makosa, timu yao inaweza kupata ma-
tokeo mabaya ambayo yatawaathiri
kuelekea katika mbio za ubingwa

Yanga itashuka ugenini katika mechi ya msimu huu.
watani wa jadi ya mzunguko wa kwanza ; Nyota huyo raia wa Cameroon,
itakayochezwa Jumamosi kwenye Uwanja . - ! - amesema wachezaji wengi walihar-
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. ; ; ibiwa karia‘ zao katika soka kutokana

Meneja wa Yanga, Walter Harrson, na mechi za dabi, hivyo anawaomba
aliliambia gazeti hili uwezo na juhudi nyota wenzake wa Simba kutuliza
za wachezaji wao ambao wanajipanga akili, wacheze kwa bidii, wapambane
kucheza katika viwango vya juu pamoja na kuhakikisha wanailetea timu yao
na kuonyesha yitu' walivyonavyo mbele ya ushindi.
mashabiki wao husaidia kupata matokeo “Mechi ya Yanga ni fainali kwetu, hasa
chanya. sisi wachezaji ni michezo ambayo

Harrison alisema wao kama viongozi inaweza kukufanya mchezaji ukawa
linapokuja suala la mechi ya dabi huwa staa zaidi kama mkipambana na timu
hawazungumzi sana kwa sababu mechi kupata usindi au kuathiriwa Kisailojia
yenyewe inajieleza na kila mchezaji anaji- kama ikipoteza, tunatakiwa tutu-
andaa vyema kisaikolojia kutimiza maju- lize akili zetu na kucheza kwa bidii,
kumu yake. kupambana kuhakikisha tunapata

Meneja huyo alisema kila mchezaji ana- matokeo mazuri,” alisema mchezaji
jua anachotakiwa kukifanya katika mchezo huyo ambaye ana msimu wa pili ka-
huo na wanafahamu kiwango bora huwa- tika kikosi cha Wekundu wa Msimbazi
saidia kujiongezea thamani na umaarufu baada ya kusajiliwa akitokea Coton
lakini wakijua pia wanajiweka sokoni. Sport ya Cameroon.

“Tumekuwa tukipata ushindi kwa siku Aliongeza haamini kama wanaweza
za hivi karubuni tukicheza dhidi ya Simba, kurudia makosa kwa sababu ya ukub-
kikubwa kwetu viongozi mechi hii hatuhi- wa uliopo wa mechi ya dabi tofauti na
taji kuhamasisha sana kama michezo min- walivyocheza dhidi ya Coastal Union.
gine ambayo wachezaji wanakuwa wame- “Katika mechi dhidi ya Coastal Union
jisahau au wanazichukulia kawaida. tumeruhusu mabao rahisi, tunatakiwa

Kwa kiasi kikubwa wachezaji wetu wengi tubadilike, tusifanye tena makosa
wameshacheza mechi hizi, hawahitaji sana kama yale na nadhani haitatokea kwa
kuelezwa, hakuna asiyefahamu ukubwa sababu tunakwenda kucheza na Yan-
wa dabi. Wenyewe wanajiandaa na kila / - ga, Coastal Union si wabaya, tumetoka
mmoja anataka kupata nafasi ili aonyeshe : A sare na imetukumbusha tusidharau
alichonacho akijua ataangaliwa na watu ‘ - R t,..&, mechi, zote tuzichukulie kwa uzani
wengi uwanjani na kupitia televisheni, kwa sawa,” aliongeza beki huyo.

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan- ' " t
zania Bara, Yanga imetamba sababu kub-
wa inayowapa ushindi katika mechi za e
dabi kwa siku za karibuni ni kutokana na L
kikosi chake kuundwa na wachezaji wengi -
wazoefu na wanaotambua umuhimu wa . VY
michezo hiyo.

hiyo haiitaji sana kuizungumza, yenyewe Naye Meneja wa Habari na Mawasi-

inajizungumza,” alisema Harrison. liano wa Simba, Ahmed Ally, alisema
Kuhusu maandalizi, meneja huyo alise- wamejipanga vyema ili kushinda dabi

ma wanaendelea na mazoezi na kufanyia hiyo na kurejesha amani na heshima

maboresho makosa ambayo waliyabaini ya klabu yao.

katika michezo iliyotangulia ili kuhakiki- “Lazima tuelezane ukweli, hii ni mechi

sha wanaendeleza ubabe dhidi ya Simba. ngumu kulingana na mpinzani ambaye

“Tuko katika maandalizi makali, tunawe-
ka kila juhudi inayotakiwa kuhakikisha
tunashinda. Huu ni mchezo mkubwa una- Beki wa Timu ya Soka ya Taifa ( Taifa Stars), Bakari Mwamnyeto (kushoto),

akiwania mpira dhidi ya nyota wa timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa
kuikabili Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DR Congo), itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: TFF
541002

GAZETI HILI HUTOLEWA NA 9%770856 >
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