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POLISI MBARONI

WATUHUMIWA kushiriki kusafirisha wahamiaji haramu...
Endelea Ukurasa wa 2

UKURASA WA 2
NIT YANUNUA NDEGE
KUFUNDISHA MARUBANI

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), kimenunua ndege mbili
zitakazoanza kutumika kufundisha
marubani wa ndani ili kupunguza
gharama za kumsomesha rubani
mmoja nje kwa Sh. milioni 200...
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= 4 F 3 o 228 - : . MBUNGE ADAI WAKILI
s ! - - 3 | CHADEMA ALIMPANIA

MDEE NA WENZAKE

MBUNGE wa Viti Maalumu kupitia
Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Hawa Mwaifunga,
amedai mahakamani kuwa wakili
wa chama hicho, Peter Kibatala
alimpania kumuuliza maswali...

UKURASA WA 7

TANZANIA NA CHINA
ZAKUBALIANA KUDUMISHA
UHUSIANO KIUCHUMI

RAIS Samia Suluhu Hassan na Rais
wa China, Xi Jinping, wamekubali-
ana kuendeleza uhusiano na ush-
irikiano baina ya nchi hizo mbili.

_ i E ‘ : Taarifa ya pamoja iliyotolewa...

N
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Mkuu wa Jeshi la Uhamiaji Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi (ACI), Kigongo Shile (kulia) na maofisa wengine wakiwa RIPOTI MAALUM:
wamewaweka chini ya ulinzi wahamiaji haramu raia wa Ethiopia waliokamatwa wakisafirishwa na maofisa watano wa
Polisi mkoani humo. Picha ndogo: Kamanda wa Polisi, ACP Benjamin Kuzaga, akionyesha gari aina ya Toyota Cresta Ukame

inayomilikiwa na mmoja wa askari wa jeshi hilo, iliyotumika kusafirisha wahamiaji hao. PICHA: NEBART MSOKWA

Wabunge washangazwa madudu u.lim‘;%;%aaﬂ;gi

ripoti NHIF, wababa kujifungua___ BLCICLUUL
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Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Rais wa China, Xi Jinping mjini Beijing jana, akiwa ka-
tika ziara ya kikazi nchini humo. PICHA: IKULU

Askari polisi 5 watuhumiwa
kusafirisha wahamiaji haramu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASKARI watano wa Jeshi la Polisi
mkoani hapa wametiwa mbaroni
kwa tuhuma za kuwasafirisha wa-
hamiaji haramu sita raia wa Ethio-
pia waliokuwa wakielekea nchi
jirani ya Malawi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Benjamin Kuzaga, alisema
askari hao walikamatwa Oktoba 20,
mwaka huu, wakiwa maeneo ya Uy-
ole jijini hapa, wakipanga njama za
namna ya kuwasafirisha wahamiaji
hao kwenda wilayani Kyela ambako
wangevuka mpaka na kuingia Ma-
lawi.

Alisema wahamiaji hao pamoja
na askari walikamatwa wakiwa na
gari dogo aina ya Toyota Cresta le-
nye namba za usaji T 946 BTT mali

ya mmoja wa askari waliokamatwa
kuwasafirisha wahamiaji hao har-
amu. Kamanda Kuzaga aliwataja
askari waliokamatwa kuwa ni
Mrakibu wa Polisi (ASP), Thomas
Bwire, ambaye ni ofisa wa jeshi hilo
na askari wengine wanne ambao ni
F.3132 SGT. Beda Moriss, F.8497CPL.
Saimon Billia, G.3146 CPL. Moham-
ed Ndunguru na G.6364 CPL. Jo-
seph Manumbu.

“Tuliwakamata askari hawa sisi
wenyewe baada ya kupata taarifa
kutoka kwa mmoja wa wasiri wetu,
kazi hii ni moja kati ya shughuli za
kulisafisha jeshi letu kama tulivy-
oelekezwa na Mkuu wetu wa Jeshi
la Polisi nchini,” alisema Kamanda
Kuzaga.

Alisema askari hao wameshaan-
za kuchukuliwa hatua mbalimbali
za kinidhamu na baada ya kukami-

lika kwa taratibu hizo jeshi hilo lita-
toa tena taarifa kwa umma.

Kamanda Kuzaga aliwataja waha-
miaji waliokamatwa kuwa ni Hasa-
be Mwaramdo (22), Yonas Like (15),
Duwyi Dumis (20), Moges Adese
(30), Lapiso Mishamo (54) na Dagfu
Ayele (22), ambao wote ni raia wa
Ethiopia.

Alisema wataendelea kuchukua
hatua hizo ili kuhakikisha wa-
natembea kwenye kaulimbiu iliyo-
tolewa na IGP, Camilius Wambura
ambayo ni ‘Nidhamu, Haki, Weledi
na uadilifu, ndio msingi wa mafani-
kio yetu. Aliwataka askari kuacha
kufanya vitendo viovu kwa mael-
ezo kuwa wataendelea kuchuku-
liwa hatua za kinidhamu kama
inavyotokea kwa raia wa kawaida
na hata watumishi wengine ambao
sio askari.

NIT yanunua ndege
kufundisha marubani

Na Paul Mabeja,
DODOMA

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT), kimenunua
ndege mbili zitakazoanza
kutumika kufundisha
marubani wa ndani ili ku-
punguza gharama za kum-
somesha rubani mmoja nje
kwa Sh. milioni 200.

Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Zakaria Mganilwa,
alibainisha hayo jana al-
ipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji wa majukumu
ya NIT kwa waandishi wa
habari jijini jijini hapo.

Alisema, lengo la ku-
nunuliwa kwa ndege hizo
mbili ni kukiwezesha chuo
hicho kuanza kutoa mafun-
70 ya urubani nchini.

“Ndege hizi mbili za injini
moja zinazoweza kubeba
abiria wanne zimegharimu
Shilingi bilioni nne, am-
bazo tumezinunua nchini
Marekani, zitakuwa zinatu-
mika kwa ajili ya kujifunza,
lakini baadaye zitanunuli-
wa nyingine mbili za njini
mbili kwa kuwa ni lazima
rubani aendeshe ndege ya
injini moja na injini mbili
ili aweze kuajiriwa na ma-
shirika ya ndege,” alisema
Prof. Mganilwa.

Pia alisema kutokana na
chuo hicho kuanza kutoa
mafunzo ya urubani
nchini kutasaidia kupun-
guza gharama kubwa za
kusomesha watu nje ya
nchi.

“Hivi sasa nchini tuna
ndege 400, lakini maru-
bani asilimia 60 wote ni ku-
toka nje ya nchi hali hii in-
achangia gharama kubwa
kwa mashirika ya ndege,
wakija hapa wanakuwa na
masharti magumu watata-
ka uwaweke kwenye hoteli
ya nyota tano na masharti

mengine magumu,” ali-
sisitiza.

Pia alisema kutokana na
serikali kuwekeza fedha
nyingi katika miradi mkub-
wa ya kimkakati ikiwamo
ujenzi wa reli ya kisasa ya
(SGR), chuo hicho kimean-
za kutoa kozi zitakazosadia
rasilimali watu wa kutosha
katika fani mbalimbali.

“Katika mradi wa SGR,
tumeanzisha kozi ambazo
zitawezesha mradi huu
kuwa na wataalamu hapa
nchini ambao watatumika
kuuhudumia ikiwamo
mafundi na wahandisi wa
reli na tunatoa mafunzo
kulingana na mabhitaji ya
miradi,” alisema.

Prof. Mganilwa alisema
chuo hicho pia kimeanza
kutoa kozi ya ufundi wa
kutengeneza na kusanifu
meli ili kuepuka changa-
moto iliyowahi kujitokeza
hapo awali ya kufa kwa
shirika la meli nchini.

“Hivi sasa vijana wapo
katika mafunzo ya kuten-
geneza meli panoja na
usanifu wa meli na hii
inamaanisha kuwa hadi
mwakani tutakuwa na vi-
jana wengi waliohitimu
mafunzo na wenye ujuzi
huu ambao watatumika
kutoa huduma katika ma-
shirika ya meli nchini,”
alisema.

Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Gerson Msigwa, alise-
ma chuo hicho kitakuwa
msaada mkubwa katika

uzalishaji wa rasilimali
watu.
“Hivi sasa shirika la

ndege nchini tunazo ndege
11, lakini mwakani zinain-
gia zingine tano na kuwa
na jumla ya ndege 16, am-
bazo zitahitaji wahandisi,
wahudumu pamoja na
marubani,” alisema.

Wabunge washangaa madudu ripoti NHIF

Na Richard Makore, DODOMA

BAADHI ya wabunge wamezi-
di kushangaa madudu yaliyoibu-
liwa kwenye Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kwa mwaka
2020/21 ikiwamo taarifa za Mfu-
ko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) kuonyesha wanaume
walijifungua katika vituo vya
afya.

Akichangia hoja wakati wa
mjadala kuhusu ripoti tatu za
CAG zilizowasilishwa bungeni
juzi jijini hapo, Mbunge wa Viti
Maalum, Ritha Kabati, alisema
kuna madudu katika  NHIF

huku akistaajabu kusikia ripoti
ikisema kulikuwa na majina ya
wanaume waliopata huduma ya
kujifungua katika vituo vya afya.

Kabati alisema taarifa hiyo ina-
zua maswali mengi kwa kuwa
anayejifungua ni mwanamke na
si mwanamume kama ilivyoone-
kana katika ripoti hiyo.

Pia alisema ana ushahidi wa
mbunge mwenzake aliwahi kuti-
biwa kwa kupewa dawa na kisha
akaondoka siku hiyo hiyo, lakini
alipigiwa simu na kuambiwa
alilazwa hospitalini kwa wiki
moja.

Alisema ni ajabu kwa hospi-
tali mbalimbali na vituo vya afya

nchini kushindwa kumwambia
mgonjwa anayetibiwa kupitia
NHIF ametumia kiasi gani ili
atoke pale akiwa anajua.

Mbunge huyo alishangaa
kusikia kuna baadhi ya vituo vya
afya nchini vinateketeza dawa
kutokana na kuisha muda
wake, wakati wananchi waki-
hangaika kutafuta dawa lakini
hawapati.

Aliomba serikali kuangalia
suala hilo kwa kuwa halifai ku-
tokea kwa kuwa Watanzania
wana uhitaji mkubwa wa dawa,
lakini huku upande wa pili kuna
watu wanachoma wanateketeza
dawa.

Mbunge wa Hai, Saashisha
Mafuwe, alisema halmashauri
nyingi zimekuwa vichaka vya
kuficha fedha za serikali na kuzi-
tumia katika mambo yasiyoju-
likana.

Alisema ripoti ya CAG inao-
nyesha fedha nyingi zinazo-
tolewa na halmashauri kwa ajili
ya kukopesha wanawake, vijana
na wenye ulemavu hazirudi
badala yake zinapotea. Pia alis-
hangaa kusikia halmashauri
kubakiza fedha walizotengewa
kwa mwaka husika, huku wa-
nanchi wakihitaji maendeleo.

Naye Mbunge wa Mlimba,
Godwin Kunambi, alishangaa

majiji makubwa hapa kushind-
wa kujenga hata kituo cha afya
kupitia mapato ya ndani.

Joseph Kasheku  (Msukuma)
alisema halmashauri nyingi zina
madudu ya wizi wa fedha huku
akisema kama tatizo ni sheria zi-
badilishwe.

“Kama wenzetu walikosea ku-
tunga sheria basi tuzibadilishe ili
kutoa adhabu kwa wezi wa fedha
hizi za halmashauri,” alisema
huku akishauri kama wakuru-
genzi wa halmashauri ndio tati-
7o, basi nafasi hizo zitangazwe
ili watu waombe tofauti na sasa
wanapoteuliwa na Rais.
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KESI KINA MDEE
Mbunge adai wakili wa CHADEMA alimpania

Na Grace Gurisha

MBUNGE wa Viti Maalumu
kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
Hawa Mwaifunga, amedai ma-
hakamani kuwa wakili wa cha-
ma hicho, Peter Kibatala alim-
pania kumuuliza maswali kama
yeye alivyompania kumjibu.

Mwaifunga alidai hayo jana
mbele ya Jaji Cyprian Mkeha
wa Mahakama ya Kuu, Masjala
Kuu, wakati wa kusikiliza kesi ya
kupinga kuvuliwa uanachama
wabunge 19 wanawake iliyofun-
guliwa na Mbunge wa Viti Maal-
umu, Halima Mdee na wenzake
18 baada ya kutokea mvutano
kati ya Kibatala na Mwaifunga.
Na mahojiano yalikuwa kama
ifuatavyo:

Kibatala: Katika kikao cha
Baraza Kuu la CHADEMA Kkili-
chofanyika Mei 11, 2022, ulipe-
wa nafasi yoyote kuzungumza
kwenye kikao hicho?

Mwaifunga: Nilipewa nafasi
ya kuomba msamaha na sio
kuzungumza chochote (huku
akikataa kujibu swali hilo kwa
kunukuu ajenda za kikao hicho
akidai anajibu kutokana na hati
ya kiapo).

Kibatala: Kweli au si kweli
kwenye ajenda za kikao hicho

Serikali yasitisha utambuzi mifiugo kwa hereni

inaonesha ulipewa nafasi ya ku-
zungumza chochote Mwaifun-
ga: Sijaelewa swali hilo, kwa
hiyo jitahidi nilielewe swali.

Kibatala: Ni kweli au si kweli
kwamba nafasi hiyo ilitolewa
kabla ya wajumbe hawajapiga
kura?

Mwaifunga: Nilipewa nafasi
ya kuomba msamaha.

Baada ya majibu hayo, Jaji
Mkeha alimtaka Mwaifunga
kujibu swali aliloulizwa na
Mwaifunga alidai Kibatala anal-
azimisha azungumze anacho-
taka yeye wakati alipewa nafasi
ya kuomba msamaha.

Kutokana na majibu hayo, Jaji
Mkeha alisema kwa namna
hiyo hawataweza kuele-
wana na kuwataka wasonge
mbele.

Msimamo wa Kibatala ni
kwamba  walipewa nafasi,
Mwaifunga anadai kilichotokea
ni kupewa nafasi ya kuomba
radhi.

Hata hivyo, Kibatala alidai
hana msimamo wowote, ana-
muuliza kwa mujibu wa ajenda
kama ni kweli alipewa nafasi
hiyo.

Mwaifunga alijibu kwa mu-
jibu wa kiapo chake nafasi iliyo-
tolewa ni kuomba msamaha.

Kutokana na mvutano huo,

Jaji Mkeha alimtaka Mwaifunga
ajibu swali kama anavyoulizwa
kwa sababu mawakili wake (Ip-
ilinga Panya) watapata nafasi ya
kumuuliza maswali ya ufafanu-
zi, hivyo ajibu maswali.

Jaji Mkeha aliwauliza wawili
hao kwanini wanakuwa wago-
mvi na Mwaifunga alidai wakili
Kibatala alimpania.

Kutokana na jibu hilo na Jaji
alimuuliza kama na yeye alim-
pania pia.

Mwaifunga alidai kuwa na
kusababisha mvutano huo ul-
dumu kwa dakika kadhaa.

Alidai katika kiapo chake hak-
ueleza kama Mwenyekiti wa
chama hicho, Freeman Mbowe
na Katibu Mkuu John Mnyika,
walikuwapo katika kikao cha
Baraza Kuu kilichowafukuza
uanachama.

Mdee na wenzake 18 walifun-
gua kesi hiyo Julai 21, mwaka
huu mahakamani hapo dhidi ya
CHADEMA, Mwanasheria Mkuu
wa Serikali na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi, wakipinga uamuzi wa
Baraza Kuu la CHADEMA kuwa-
vua uanachama, Mei 11, mwaka
2022.

Katika shauri hilo namba 36
la mwaka 2022, wabunge hao
pamoja na mambo mengine,
wanaiomba mahakama hiyo

iwalazimishe CHADEMA kuwapa
haki ya kuwasikiliza na amri ya
zuio dhidi ya Spika na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi, kutokuchukua
hatua yoyote hadi malalamiko yao
yatakapotolewa uamuzi.

ipitie mchakato na uamuzi huo wa
CHADEMA kuwafukuza, kisha itoe
amri tatu.

Wabunge hao wanaomba ma-
hakama itengue mchakato na
uamuzi wa kuwavua uanachama,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe:@mow.go.tz i 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz ' 03/11/2022

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa tarehe
04/11/2022 kampuni ya ICHEETAH LOGTECH TANZANIA LTD
itasafirisha Gari zenye vipimo vikubwa kutoka Dar es Salaam
kuelekeaa Kigoma Gari hizo zenye namba za usajili:
T507DZD/T907DZE , TI48EAF/T630EAJ , TI63EAF/T624EAF na
TI50EAF/T631EAF

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
|. T507DZD/T907DZE Urefu-20m Upana -5.5m ,Kimo-4.8m
Il. TI48EAF /T630EAJ Urefu-20m Upana -4m ,Kimo-4.8m
lll. TI63EAF/T624EAF Urefu-20m Upana -3.9m ,Kimo-4.8m
1V. TIS0EAF/T631EAF Urefu-20m Upana -4m ,Kimo-4.8m

117132202

3. Njiaitakayotumika: Dar es Salaam hadi Kigoma Kupitia Dodoma gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

A PRODUCT OF ——

Company

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imetangaza kusitisha kwa
miezi mitatu utambuzi wa mifugo kwa
kutumia hereni za kielektroniki, ili ku-
toa muda wa kufanya tathmini ya kazi
hiyo, baada ya kupokea malalamiko ya
utekelezaji wa utaratibu huo.

Hatua hiyo imechukuliwa ikiwa ni siku
nne baada ya Nipashe kuchapisha habari
ya wafugaji wilayani ya Longido mkoani
Arusha kulalamikia suala hilo huku waki-
omba kuongezwa muda.

Gazeti hili liliripoti namna wafugaji
hao walivyokwama kulipia gharama za
usajili wa mifugo yao, baada ya kuyumba
kiuchumi kutokana na athari za ukame
ambazo zimechangia mifugo yao kufa na
mingine kukonda kwa kukosa malisho na
hivyo kushindwa kuuzika.

Akitoa taarifa maalum kwenye maeneo
mawili ya hereni kwa mifugo na moto
Mlima Kilimanjaro jana bungeni jijini
Dodoma, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
alisema serikali imesitisha utambuzi wa
mifugo kwa njia ya kielektroniki kwa
muda wa miezi mitatu, wakati ikiende-
lea na tathmini ambayo itawezesha ku-
toa mwongozo wa namna bora zaidi ya
kutekeleza kazi hiyo.

Majaliwa alisema bei elekezi ya ku-
weka hereni za kielektroniki iliyowekwa
na serikali ya Sh. 1,750 kwa ngombe na
punda na Sh. 1,000 kwa mbuzi na kon-
doo, zimekuwa zikilalamikiwa na wafu-
gaji kwamba ni kubwa na ni tofauti na
uhalisia.

“Serikali imesikia hoja za wafugaji
kuhusu mapungufu ya kanuni, usimami-

zi wake na utekelezaji wake na gharama :
kubwa za uwekaji hereni za kielektroniki, :
hivyo inaona kuna haja ya kufanya upya :

tathmini ya mchakato huu,” alisema.

Majaliwa alisema kazi hiyo ya utam- :
buzi wa mifugo kwa kutumia hereni za :
kielektroniki ilipaswa kukamilika Oktoba :
31, mwaka huu, lakini hadi kufikia tarehe :
hiyo idadi ya mifugo iliyokuwa imetam- :
buliwa na kusajiliwa ilikuwa 5,068,617 :
sawa na asilimia 11 ya lengo la kutambua :

mifugo 45,920,000.

“Serikali haijasitisha malipo kwa ajili :
ya huduma hii, imesitisha mchakato un- :
aolalamikiwa ili kuipa nafasi serikali kupi- :
tia Wizara ya Mifugo, kufanya tathmini :
ya mapungufu ya kikanuni yaliyowekwa :
kwa ajili ya kufanikisha kazi hii vizurikwa :

kushirikisha wadau wa mifugo,” alisema.

Majaliwa aliziagiza Wizara za Maji; :
Mifugo na Uvuvi pamoja na mamlaka :
za serikali za mitaa kwa kushirikiana na :
wadau wa mifugo, kuhakikisha miradi :
mikubwa ya maji inayotekelezwa kwenye :
maeneo yenye shughuli za wafugaji ina- :
fanyiwa tathmini na kupewa kipaumbele :

cha kutengeneza miundombinu.

Alisema miundombinu hiyo ni kwa
ajili ya mifugo ikiwamo maeneo ya ku- :
nyweshea badala ya kuwaacha kwenda :

kwenye mabonde yaliyohifadhiwa.

Akijibu swali la Mbunge wa Kilwa :
Kusini (CCM), Ally Kasinge, aliyetaka ku- :
fahamu mkakati wa serikali wa kudhibiti :
migogoro inayosababishwa na wafugaji :
baada ya kusitisha kazi hiyo ya utambuzi :
wa mifugo, Waziri Mkuu alisema imesit- :
ishwa ili kuipa nafasi serikali kuweka mi- :
kakati thabiti katika kuendesha kazi hiyo. :

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1000m

18.9L

1600m1
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RIPOTI MAALUM

Ukame ulivyoathiri maisha ya wanakijiji

Na Beatrice Shayo, aliyvekuwa
MPWAPWA

MBALI wa takribani kilo-

mita 46 Kusini Magharibi

mwa mji wa Mpwapwa

mkoani Dodoma, ku-
napatikana  Kijiji cha Sazima
kilichoko Kata ya Mima ambacho
ndani mwake kuna Kitongoji cha
Mgogo.

Kipindi hiki cha ukame unaori-
potiwa kuyaathiri maeneo mengi
nchini kutokana na athari za ma-
badiliko ya tabianchi na uharibifu
wa mazingira, ndani ya kitongoji
hicho Nipashe inashuhudia waka-
zi wake wakichangia na mifugo
maji ya kunywa yanayopatikana
kwenye visima.

Uongozi wa kisiasa katika eneo
hilo unabainisha ni kadhia in-
ayoyakumba maeneo mengine
mengi ndani ya Kata ya Mima
inayokadiriwa kuwa na wakazi
12,600, huku Mgogo kukiwa na
wakazi wapatao 400 na mifugo
zaidi ya 2,500 inayotegemea maji

dia namna wanyama, hususan
ng'ombe na mbuzi, wanavyogom-
bea maji huku wananchi nao wa-
kiyachota kwa ajili ya kunywa na
matumizi mengine ya nyumbani.

Kwa macho maji hayo yana
mwonekano usiopishana na
rangi ya chai ya maziwa, baadhi
ya wananchi wakiyachota na kuy-
anywa hapo hapo na wanapouli-
zwa na Nipashe ‘kulikoni?’, Mreje-
sho wao ni “Mungu anatupenda
ndiyo maana hatupati magonjwa
ya mlipuko”.

Ni hali inayokinzana na Dira
ya Taifa ya Maendeleo ya Juni
1999 - 2025 inayoielekeza serikali
kuhakikisha wananchi wanaoishi
katika umaskini wanawezeshwa
kupata huduma muhimu za ki-
jamii ili kuwafanya waishi katika
uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025, pia Sera ya Maji iliyotumika
sasa ambayo pamoja na mambo
megine, inaelekeza huduma za
majisafi ziwafikie wananchi, tena
ndani ya mita 400 kutoka kwenye
makazi yao.

Elisi Paganzi, Mkazi wa Kitongo-
wanapofika katika visima hivyo
vya maji, baadhi yao wanachota
pamoja na mifugo na wengine hu-
subiri imalize kunywa maji ndipo
wachote.

Anasema waathirika wakubwa
wa kero hiyo ni wanawake kwa
kuwa desturi zao, ni wajibu wa
wanawake kuchota maji pasi na
kujali vikwazo vilivyoko katika
kuipata huduma hiyo.

“Wapo ambao wanafuata
maji usiku kwa kuwa muda huo
yanakuwa hayajachafuliwa na
mifugo na wakati mwingine hu-
kutana na wanyama wakali kama
fisi kutokana na hili pori unavyo-
liona,” anafafanua.

Elisi anaeleza uzoefu wake ki-

Wananchi, mifugo wachangia maji ya kunywa

mrefu uliopo kati ya makazi ya
wananchi na visima viliko, wengi
wao hutumia punda kubeba maji,
akibainisha familia yake huchota
madumu 10 ya maji ambayo huy-
atumia kwa siku mbili.

“Unatembea umbali wa kilo-
mita tano na punda wenye ma-
dumu ya maji tunachoka sana,
unafika nyumbani hoi na muju-
kumu mengine yanakusubiri iki-
wamo kupika na hata shughuli za
kilimo.

“Kuna wakati maji hayapati-
kani kwa wakati, inakulazimu
kusubiri kwa zaidi ya saa tatu ili
yaongezeke. Mifugo ikifika kama
hujachota hayo maji huwezi kuy-
achota na kama unavyoona tuna-
gombea maji na mifugo.

“Kuna visima vingine maji yake
yanaonekana meupe, hivi ving-
ine ni kama unayaona, ni macha-
fu lakini ndiyo tunakunywa na
kupikia haya haya,” Elisi alisema
katika mazungumzo na Nipashe
kisimani huko Jumanne ya wiki
iliyopita.

MTIHANI KWA MUME

Mbali na vikwazo vilivyoko
katika kuyapata maji hayo, Elisi
anabainisha kuna shida nyingine
anapofika nyumbani kwa kuwa
mara kadhaa amegombezwa na
mumewe kutokana na kutumia
muda mwingi kisimani na hata
kuangushiwa tuhuma za usaliti
katika ndoa.

“Hata nikimweleza kulikuwa
na shida kupata maji kisimani,
hataki kunielewa, ananikazania
‘ulikuwa wapi?’ Ninajitahidi kue-
leza ukweli, hananielewi, anahisi
nilikuwa na mwanamume akan-
ichelewesha kufika nyumbani,”
Elisi anasimulia na kubainisha
mara kadhaa amekumbana na
kipigo kutoka kwa mume, sababu
kuu ikiwa kuchelewa kurejea ny-
umbani kutoka kisimani.

Yunus Fundi, mkazi mwing-

ugumu katika ~ kuyapata maji,
unachangia kushindwa kufanya
shughuli za kiuchumi kwa kuwa
muda mwingi anautumia ku-
saka maji.

“Nikikosa maji ina maana shu-
ghuli zangu zinakwama, hata
chakula siwezi kupika. Hebu
niambie, hauna maji utapika
kwa kitu gani, hii pombe utaiten-
geneza na nini?” anahoji Yunus
anayejishughulisha na utengen-
ezaji wa pombe za kienyeji kijijini
huko.

UZOEFU KIJIJINI

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Chihanga, Henry Sudani, anase-
ma maji hayo yanayopatikana
umbali kutoka kwenye makazi
yao, siyo salama kiafya lakini
wanayatumia kwa kuwa hawana
namna nyingine ya kupata ma-
jisafi na salama.

“Kama ulivyojionea, mifugo
inakunywa kisimani na wananchi
wanachota maji hayo hayo, labda
kungekuwa na utenganisho wa
binadamu na wanyama ingesaid-
ia, lakini sasa mifugo inakunya
hapo hapo kisimani, yaani maz-
ingira sio mazuri,” anasema.

Sudani anasema mbali na
uharibifu wa mazingira, visima
hivyo ni hatari kwa sababu havi-
jajengwa katika mazingira bora,
akikumbusha kuwa kuna wakati
watu huteleza na kuanguka.

Mmoja wa wafugaji, Ernest
Makali anaeleza kuwa wanapata
shida katika upatikanaji wa maji
na kujikuta wakitumia muda
mwingi kisimani huko kuhakiki-
sha mifugo yao inapata maji ili
inywe na kuipeleka kwenye mal-
isho.

“Eneo hili la visima sasa lin-
akuwa na msongamano mkubwa
wa mifugo inayoletwa kwa ajili ya
kupata maji na wananchi wana-
hitaji huduma hiyo hiyo.

“Huu ukame umesababisha
baadhi ya visima kukauka maji
ndiyo maana unaona kuna
ngombe wengi kwenye foleni
ya kusubiri maji, hapa wanakuja
ngombe zaidi ya 2,500 kwa siku,”
anabainisha.

Makali anasema visima hivyo
vinamilikiwa na wananchi na ut-
aratibu uliowekwa kwa wafugaji
wanapotaka kuyatumia kwa ajili
ya mifugo, wanalipia kulingana
na ukubwa wa kundi la ngombe
walionao.

“Kwa mwaka unaweza kulipa
laki moja (Sh. 100,000) na kama
una kundi dogo la wanyama,
utatakiwa kulipa Sh. 50,000.
Kwa hiyo, wananchi inawabidi
wasubiri mifugo ipate huduma
hiyo kwanza kwa sababu wao ha-
walipii maji haya.

“Ukiamua kutafute maji eneo
lingine tofauti na hapa, inabidi
ufunge safari ya umbali wa Km
tisa, ni safari ndefu, hivyo inatula-
zimu kuendelea kubaki hapa.

“Mifugo mingi inaletwa hapa
kupata maji. Kuna siku tunakosa
maji, tunajikuta tunapanga foleni
na mifugo yetu kusubiri kupata
maji,” Makali anabainisha.

Juma Monyo, mmoja wa wasi-
mamizi wa visima hivyo, anase-
ma wananchi wachota maji bila
malipo lakini wafugaji huyali-
pia kulingana na wingi wa mifugo
waliyonayo.

“Ukame umechangia maji ku-
kauka, kile kisima changu maji
yanakauka mapema. Nimewaam-
bia hawa wafugaji tuchimbe,
wapo kimya, nipo hapa ninaan-
galia atakayechota na kunywe-
sha mifugo yake anipatie fedha
yangu,” anasema.

HATARI KIAFYA

Diwani wa Mima, Bezarery Mn-
yambwa anasema mazingira ya
mwingiliano wa mifugo na binad-
amu katika utumiaji wa maji hayo

ya visima, yanawaweka hatarini
kupata magonjwa ya mlipuko.

Kwa kutambua hatari hiyo,
diwani huyo anasema kuna haja
kuwapatia huduma ya majisafi
na salama wananchi ili waache
kuchangia maji na mifugo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mpwapwa, George Fuime,
anasema kinachoshuhudiwa
sasa katika maeneo yao, ni ma-
tokeo ya athari za mabadiliko
ya tabianchi yaliyochangiwa na
mazingira kuharibiwa huku ak-
ilalama shida hiyo kufumbiwa
macho na baadhi ya viongozi,
hasa wa ngazi za chini.

“Watendaji wetu wanapok-
wenda, kazi ya usimamizi wa
mazingira haifanyiki vizuri, watu
wanakata misitu ndiyo maana
uona hakuna maji, hii imetuathi-
ri kwa kiwango kikubwa,” anase-
ma.

Fuime anabainisha kuwa hivi
karibu kuna operesheni ime-
fanyika ya kuwaondoa wale wote
waliovamia maeneo ya vyanzo
vya maji na ya hifadhi ili kuacha
kuharibu mazingira.

Ria yake kwa serikali ni kutun-
ga sheria kali, akiwa na ufafanuzi
kwamba zilizoko anaziona ni
za zamani na zinachochea wa-
nanchi kufanya uharibifu wa
mazingira wakijua watalipa faini
na kuendelea kuharibu mazin-
gira.

“Mvua za vuli mpaka sasa hazi-
janyesha, ni matokeo ya uharibi-
fu wa mazingira ndiyo maana tu-
naona maji yamekuwa ya shida
na vyanzo vingi vya maji vimean-
za kukauka,” Fuime analalamika.

Kuhusu hali iliyoshuhudiwa
na Nipashe Kkijiji Sazima,
Fuime ananyooshea kidole ana-
chokiita kutokuwapo usimamizi
mzuri wa visima hivyo, hali in-
ayochangia wananchi kuchangia
maji na mifugo.

HATUA SERIKALINI

Mkurugenzi Mtendaji wa
Wilaya ya Mpwapwa, Mwa-
nahamisi Ally, anakiri wananchi
kuchangia maji na mifugo sio
salama kiafya, akiuagiza Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA) wilayani humo
kuongeza miundombinu ili wa-
nanchi wapate majisafi na sala-
ma.

Meneja wa RUWASA Wilaya
ya Mpwapwa, Cyprian Warioba,
anasema wana mradi wa maji
Sazima ambacho kinakabiliwa
na shida katika kupata maji ku-
tokana na idadi kubwa ya watu
walioko huko.

Warioba anasema mkakati
wao katika bajeti ya mwakani
ni kuongeza ukubwa wa tangi
na miundombinu ya maji ili ku-

kupata majisafi na salama.



oo e 2 INIPASH@ 5

TANGAZO

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
MAMLAKA YA KUDHIBITI DAWA ZA KULEVYA ZANZIBAR

Miaka miwili ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi madarakani na mafanikio ZDCEA

Ndaniya miaka miwili ya uongozi
wa Rais wa Zanzibar Dk Hussein
Ali Mwinyi kuiongoza Zanzibar
na kuunda Mamlaka ya kudhibiti
dawa za kulevya, mamlaka hiyo
inajivunia uwepo wa baadhi ya
mafanikio.

Kamishna wa mamlaka hiyo
Kanali Burhan Zuberi Nassor
anasema miongoni mwa
mafanikio hayo ni Kutungwa
kwa Sheria mpya ya Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na
dawa za kulevya Zanzibar
ambapo mamlaka hiyo imepewa
nguvu ya kupeleka kesi za dawa
za kulevya mahakamani.

Anasema pia mafanikio mengine
ni Kuanza kutumika kwa kituo

cha kinga, tiba na marekebisho
ya tabia kwa watumiaji wa dawa
za kulevya ambao wameamua
kuacha matumizi ya dawa hizo
huko kidimni

Pia anasema Kuimarisha
mashirikiano ya kikanda na
kimataifa na kutoa taaluma ya
athari ya matumizi ya dawa za
kulevya kwa jamii kupitia vyombo
vya habari.

Anasema jumla ya kesi 254
zimeripotiwa ambapo watuhumiwa
wake ni wanawake na wanaume na
kati ya  hizo  kesi 150
zimeshafikishwa mahakamani .

Anasema mamlaka hiyo
inashirikiana na taasisi zingine

katika kupambana na kudhibiti
biashara ya dawa za kulevya.

Aidha anasema mamlaka hiyo
inashirikiana na taasisi zote,
aidha mamlaka inamashirikiano
na taasisis za kikanda, kitaifa na
kimataifa katika kupambana na
dawa za kulevya na inashirikiana
na taasisi mbalimbali za ndani na
nje katika kuwasaidia kuwatibu
waraibu wa dawa za kulevya.

Akizungumzia changamaoto
zilizopo anasema bado uamuzi
wa mahakama hauendani na
matakwa ya sheria, bado
muitiko wa jamii nimdogo katika
kutoa taarifa za wahalifu wa
dawa hizo, uwepo wa Zanzibar
katika ukanda wa Afrika

mashariki na uwepo wa bandari
bubu ambapo baadhi vya
wahalifu huzitumia kupitisha
dawa za kulevya.

Anasema katika kutatua
changamoto hizo mamlaka hiyo
imepewa jukumu la kukabiliana
na uhalifu wa dawa za kulevya
kwa kuunda kamati za ulinzi za
mikoa katika kukabiliana na
uhalifu huo katika sehemu hizo.

Aidha alitaka jamii kushirikiana
pamoja na mamlaka hiyo katika
kuwafichua wahalifu wa dawa za
kulevya ili kudhibiti uingizaji,
utumiaji na usambazaji wa dawa
za kulevya ambapo dawa hizo
zinaliathiri  taifa la baadae
ambalo kundi kubwa ni vijana.

SALAMU ZA PONGEZI

KISHINDO CHA

MIAKA

OFISINI

Kamishna Mkuu, Uongozi na Wafanyakazi wa mamlaka ya
kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya zanzibar
wanaungana na Watanzania wote kumpongeza

Mheshimiwa Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi Rais wa Serikali ya

Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

kwa kutimiza miaka miwili ofisini kwa mafanikio Makubwa .

ZANZIBAR BILA DAWA ZA KULEVYA INAWEZEKANA

Mheshimiwa Dk. Hussein Ali Mwinyi

217132702
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hatua ya serikali itapunguza
kilio wananchi uhaba wa maji

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam

(DAWASA) hivi karibuni ilitangaza kuwapo kwa mgawo wa
maji katika mikoa ya Dar es Salaam na Pwani kutokana na ku-
pungua kwa kina cha maji katika Mto Ruvu, hivyo kuathiri uzal-
ishaji wa huduma hiyo muhimu.
Hatua hiyo ilifikiwa baada ya kamati za ulinzi na usalama za
mikoa hiyo zikiongozwa na wakuu wa mikoa, kutembelea mae-
neo ya uzalishaji wa maji na kujionea upungufu mkubwa katika
vyanzo hivyo. Katika kutekeleza hilo, DAWASA ilitoa ratiba ya
mgawo ili kuhakikisha pamoja na upungufu huo, wananchi wa-
napata huduma hiyo muhimu kwa maisha ya kila siku.

Pamoja na kuwapo kwa ratiba hiyo, kumekuwa na vilio kuto-
ka kwa wananchi kila kona wakilalamikia kutokufuatwa, hivyo
makali ya upatikanaji wa maji kuzidi kuongezeka. Pia kume-
kuwa na ‘maandamano’ ya wananchi kusaka maji kila sehemu
jambo linaloashiria kuwa shida ya maji inaongezeka.

Kuwapo kwa hali hiyo, kumesababisha serikali kuingilia kati
ili kujaribu kupunguza makali ya ukosefu wa maji kwa wa-
nanchi wa mikoa husika kwa kutafuta vyanzo mbadala tofauti
na kile cha Mto Ruvu ambacho kina cha mto kimepungua kwa
kiasi kikubwa kutokana na ukosefu wa mvua uliosababisha pia
ukame.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, aliingilia kati tatizo hilo kwa
kutoa maagizo kwa Wizara ya Maji kushirikiana na sekta binafsi
kutekeleza mradi wa kutoa maji Mto Rufiji ili kusambaza maji
maeneo ya mikoa ya Pwani na Dar es Salaam. Sambamba na
hilo, aliielekeza DAWASA kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya
uchimbaji wa visima zaidi ili kuongeza uzalishaji wa maji.

Majaliwa alitoa maagizo hayo baada ya kuelekezwa na Rais
Samia Suluhu Hassan kuhakikisha anasimamia uunganishwaji
wa maji kutoka Kigamboni kwenda maeneo mengine ya Dar es
Salaam. Majaliwa alisema visima vya Kigamboni vina uwezo wa
kuzalisha maji lita milioni 70 kwa siku, hali ambayo itasaidia
kupunguza tatizo la maji katika mkoa wa Dar es Salaam.

Hatua ya serikali kuingilia kati kupunguza tatizo la maji
mkoani Dar es Salaam imekuja wakati mwafaka hasa kutaka
ushiriki wa sekta binafsi kutoa huduma kwa kutafuta vyanzo
vya maji ikiwamo kutoa maji Mto Rufiji na kuyafikisha Dar es
Salaam.

Ni imani kwamba ushiriki wa sekta binafsi katika uzalishaji
maji utasaidia kwa kiasi kikubwa katika upatikanaji wa maji
badala ya kutegemea DAWASA pekee ambayo ni dhahiri in-
aonekana kushindwa kutimiza mabhitaji. Hii inatokana na uk-
weli kwamba katika mkoa wa Dar es Salaam, mathalan, kuna
ongezeko kubwa la watu lakini upatikanaji wa maji ni mdogo.

Suala la kutoa maji mto Rufiji ni la kupongezwa licha ya
kwamba miaka nenda rudi kumekuwa na kilio cha kufanya
hivyo kwa kuwa maji yanayotoka katika vyanzo mbalimbali na
kuingia katika mto huo, yamekuwa yakiishia baharini huku wa-
nanchi wakiteseka.

Pamoja na hayo, ni vyema DAWASA ikaacha ukiritimba wa
utoaji wa huduma ya maji huku ikiweka masharti magumu kwa
watoa huduma binafsi wakiwamo wamiliki wa visima ambao
kabla ya mtandao wa mamlaka hiyo kuenea, walikuwa wana-
wasaidia wananchi kupata maji. Baadhi ya wamiliki wa visima
binafsi walikuwa wakiweka mtandao wa mabomba kwenye
makazi ya watu, hivyo kufidia pengo lililokuwapo la upungufu
wa maji.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Sote wananchi tutumie maji kwa

uangalifu kipindi hiki cha uhaba

HIKI ni kipindi kigumu kwa
Watanzania, baada ya ku-
wapo uhaba mkubwa wa
maji, kutokana na ukame
sehemu mbalimbali za nchi
hali iliyosababisha maji ku-
pungua kwenye mito na ma-
bwawa.

Pia ikumbukwe hata katika
msimu uliopita, nchi yetu
haikupata mvua ya kutosha,
ambayo imechangia jambo
hilo ambalo unaweza uka-
liweka kwenye matatizo ya
tabianchi.

Ni wakati ambao viongozi
wa serikali wanachukua
hatua kadhaa kukabiliana
na adha hiyo, ili kuwanusuru
wananchi wao wasiendelee
na adha hii ambayo imeku-
wa kero kubwa hasa kwa ki-
namama.

Siku zote ambazo maji
yanakuwa ya shida, kwa
asilimia 90 na zaidi wanao-
teseka ni kinamama, kwani
wao ndiyo wana matumizi
makubwa ya maji kutokana
na kuwa kiongozi wa familia.

Wanalazimika kuamka
mapema kwenda bombani
au visimani kwa ajili ya ku-
chota au kusaka maji, na
huko wakati mwingine wa-
sipate au wanakutana na fo-
leni kubwa.

Wakati mwingine kutoka-
na na kuamka alfajiri sana,
wanakumbana na changa-
moto mbalimbali ambazo
zinawakwaza na kuwasaba-
bisha matatizo mbalimbali.

Wanawake kuna wakati
wanachelewa kurudi ma-
jumbani  kutokana  na
kutafuta maji kwa umbali
mrefu na kuwakuta waume
7Zao wamenuna, au wame-
fura kwa hasira ambazo wa-
nakuwa hawaamini kama
kweli kipindi chote hicho

alikuwa bombani, kisimani
au alikuwa amepatia sababu.

Kutokana na hayo yote,
niliyoainisha na mengine,
imefika wakati sasa kuwa na
matumizi bora ya maji kwa
wakati wa kipindi hiki cha
ukame. Maji yanapatikana,
lakini kwa shida. Hivyo, kwa
sasa matumizi yawe ya bajeti
na si kama ilivyokuwa hapo
mwanzo.

Ni sawa tu na wakati wa
njaa, au uhaba wa chakula
ambao familia inalazimika
kupika kwa bajeti, ili kuwe-
ka akiba kinachobaki kwa
qjili ya kutumika kwa muda
mrefu.

Kama familia inakula
mchana saa sita na saa
mbili usiku, wakati wa njaa,
inaweza kuamua sasa wa-
takuwa mara moja. Wak-
ishakunywa chai asubuhi,
basi wanaweza kula saa 10
jioni hadi kesho yake mpaka
kipindi hicho cha mpito ki-
takapopita.

Sitegemei kwa sasa mtu
akipata ndoo moja, basi
yote anakwenda kuoga mtu
mmoja. Angalau basi ndoo
moja aoge baba na mama,
ili kumpa nafuu mwanamke
ambaye, kila kukicha ad-
amke asubuhi kusaka maji.

Kuna wakati mwingine
maji yanapotea kwenye ma-
bomba kwa ajili ya kumwa-
gia bustani tu. Huo nao pia
ni upotevu wa maji bila ya
sababu yoyote ya msingi.

Maji, hasa ya bomba, kwa
sasa yanatakiwa yatumike
kwenye sababu za msingi tu
ambazo ni lazima yatumike.
Mtu anatumia maji ya bom-
ba kuloweka tu nguo chafu
na kuziweka siku nzima,
wakati kuna wenzake wana-
kosa hata maji ya kunywa.

Kuna baadhi ya familia
huwa na hazina kupitia vy-
ombo vya kuhifadhi maji,
wenyewe akichota wakioga,
kupikia na kufua basi yaki-
isha wanakwenda tena ku-
chota. Hiyo siyo sahihi hata
kidogo.

Ifike wakati Watanzania
tuwe na utaratibu au utama-
duni wa kuwa na vitu vya
kuhifadhia maji, ili ikitokea
dharura kama hii basi anga-
lau athari wenye familia zetu
haziwi kubwa sana.

Ni sawa tu na wale wa-
naonunua vyakula kama
mchele, unga sukari, mafuta
ya kupikia na kuweka ndani,
hawa hata kama siku hana
pesa, au anayo kidogo hawa-
tolala na njaa.

Kwa sababu wana akiba
ya chakula ndani, tofauti
na wale ambao wanatafuta
pesa kila siku kwa ajili ya
kununua unga nusu au kilo
moja ili wapike ugali. Familia
hii siku ikikosa pesa, italala
na njaa.

Akiba na bajeti ni vitu
muhimu sana. Siku hizi kuna
matangi ya kuhifadhia maji
kwa wale wenye uwezo, la-
kini kwa watu wa kipato cha
kawaida kuna vyombo vya
kuhifadhi maji vinaitwa ‘ma-
jaba’.

Haya yanaweza kusaidia
kipindi ambacho maji yana-
toka kujaza ya kutosha ili
ikitokea hali kama hii yana-
saidia kuondoa presha ya
kusaka maji kwa nguvu zote
na mahali popote.

Kwa hili lililotokea sasa
liwe funzo, kwanza Watan-
zania kuanza kutumia maji
kwa uangalifu na maeneo
muhimu tu na si kumwag-
amwaga ovyo, pia tuwe na
utaratibu wa kuhifadhi maji.
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HABARI KITAIFA

Mbunge awachongea DC,
mwenyekiti wa CCM kwa
madai ya kumkwamisha

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MBUNGE wa Nkasi, Aida Khenani, amemtuhumu
Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Peter Lijualikali, kwa
madai ya kushirikiana na Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya kuwazuia madiwani kushirikiana naye ka-
tika utekelezaji wa shughuli za maendeleo.

Khenani alisema hayo juzi wakati wa mkutano wa
hadhara uliofanyika katika eneo la stendi ya zama-
ni ya mabasi mjini Namanyere wilayani humo, uli-
olenga kusikiliza na kutatua kero ya upatikanaji wa
huduma ya maji katika mji huo.

Alisema kinachomsikitisha ni kuwa viongozi hao
ambao walipaswa kutoa dira katika kushughulikia
changamoto za maendeleo katika wilaya, wame-
kuwa mstari wa mbele kuwazuia madiwani wanao-
tokana na CCM kushirikiana naye.

“Mkuu wa Wilaya Lijualikali na Mwenyekiti wa
CCM wa Wilaya hawa wote walikuwa CHADEMA.
Kinachonishangaza tangu wamejiunga CCM eti
wanazuia madiwani kutoa ushirikiano kwangu. Sisi
ndio wenyeji wa wilaya hii na lazima tushirikiane
kwa ajili ya maslahi mapana ya maendeleo ya jim-
bo, wilaya na mkoa,” alisema.

Alisisitiza kwamba wanachokifanya mkuu wa
wilaya na mwenyekiti wa CCM ni sehemu ya kuki-
uka maridhiano ya kufanya kazi kwa ushirikiano
yaliyofikiwa kati ya Rais Samia Suluhu Hassan na
Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe.

Mmoja wa Madiwani wa CCM katika halmashauri
hiyo ambaye aliomba jina lake kuhifadhiwa, alise-
ma ni kweli wamezuia kushiriki vikao vya mbunge
huyo na iwapo watabainika kufanya hivyo wana-
tozwa faini ya fedha kiasi ambacho hakuwa tayari
kukitaja.

Alipohojiwa na gazeti hili jana, Lijualikali alisema
hana ugomvi wowote na mbunge huyo amekuwa
akishangaa kusikia anamlalamikia kupitia majuk-
waa ya kisiasa. “Mimi sijamkataza diwani yeyote
asifanye kazi na mbunge huyo. Hata hayo malala-
miko anayotoa Khenan sijui yanatoka wapi? Alihoji.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Nkasi, Aljabry
Keissy, alipoulizwa kuhusu shutuma hizo, haku-
kataa wala kuthibitisha lakini alisema kuongoza
kuna mbinu zake na mara kadhaa amekuwa akim-
wita mbunge huyo ili aende kuzungumza lakini
amekuwa akikataa.

Khenan akiwa mbunge wa viti maalumu mkoa,
aliwahi kuzuiwa na aliyekuwa mkuu wa wilaya
hiyo, Said Mtanda, kukabidhi msaada wa mabati ka-
tika Shule ya Msingi Namanyere ambako amepata
elimu yake ya msingi.

Badala yake, mkuu huyo wa wilaya alimtaka
mbunge huyo kufika ofisini kwake ili kumkabidhi
yeye mwenyewe msaada huo uliokuwa na thamani
ya Sh. milioni 1.4 badala ya kupeleka shuleni hapo.

KABWELA

nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Kampuni ya Watumishi Housing Investments (WHI), Hosea Kashimba na (wa pili
kushoto) ni Mkurugenzi Mtendaji wa WHI, Dk. Fred Msemwa. PICHA: BEATRICE MOSES

Tanzania, China zakubaliana
kudumisha vuhusiano kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan na Rais wa Chi-
na, Xi Jinping, wamekubaliana kuendeleza
uhusiano na ushirikiano baina ya nchi hizo
mbili.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa jana ilieleza
kuwa viongozi hao walifikia makubaliano
hayo kwenye mkutano baina yao uliofanyika
Beijing, China.

Rais Samia yuko kwenye ziara ya siku mbili
nchini China inayotarajiwa kumalizika leo na
alikuwa na mazungumzo ya kina na mwe-
nyeji wake kuhusu uhusiano na ushirikiano
baina ya nchi hizo mbili.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, viongozi hao
pia mbali na kuzungumzia kwa kina uhusi-
ano wa China na Tanzania, walizungumzia
uhusiano wa Afrika na China, masuala ya
kimataifa na kikanda ambayo mataifa hayo
yana maslahi ya pamoja.

Taarifa hiyo ilisema viongozi hao walisisiti-
za kuhusu uhusiano wa muda mrefu kwenye
nyanja mbalimbali baina ya watu wa China

na Tanzania na kuelezea mafanikio ambayo
nchi hizo zimepata kwa miaka 58 tangu :

kuanza kwa uhusiano wa mataifa hayo.

Katika kukuza uhusiano wa nchi hizo :
mbili, viongozi hao walitangaza mikakati :
madhubuti ambayo utekelezaji wake utaya- :
saidia kuendeleza ushirikiano na uhusiano :

walio nao kwa sasa.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, viongozi hao
walikubaliana kuendeleza diplomasia iliyopo :
na kubadilishana uzoefu katika utawala na :

Fadhili Mohamed

ushirikiano wa serikali kuu na zile
za mitaa, wabunge na vyama vya
siasa katika ngazi zote.

Rais Samia alimpongeza Rais wa
China kwa kufanikisha mkutano
wa 20 wa chama tawala cha Kiko-
munisti (CPC) na kusifu mafanikio
ambayo nchi hiyo imeyapata na
mabadiliko ambayo imeyafanya
kwenye nyanja mbalimbali chini
ya uongozi wa CPC.

Kwa upande wake, Rais wa China
aliipongeza serikali ya Tanzania
kwa mafanikio ambayo imeyapata
kwenye sekta mbalimbali chini ya
uongozi wa Rais Samia na kuuta-
kia mafanikio mkutano mkuu ujao
wa 12 wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Aidha, pande hizo mbili zime-
kubaliana kuendelea kusaidiana
katika masuala mbalimbali yak-
iwemo yanayohusu utaifa.

Taarifa hiyo ilisema mataifa
hayo yamekubaliana kuendeleza
ushirikiano kwenye uwekezaji am-
bapo China itahamasisha kampuni
nyingi zaidi kutoka nchi hiyo ku-
wekeza Tanzania na kushiriki kati-
ka ujenzi wa miradi ya maendeleo
kama reli, barabara, bandari, usa-
firi wa anga, umeme, mawasiliano
na miundombionu mingine.

Tanzania kwa upande wake ime-
ahidi kuendelea kuweka mazin-
gira mazuri ya biashara na kuweka
mazingira bora kwa makampuni
ya  China kuja kuwekeza Tanza-
nia.

Rais Samia alielezea furaha yake
kwa mapokezi makubwa aliyoya-
pata na ukarimu wa watu wa China
na amemwalika Rais Xi Jinping
kutembelea Tanzania mwaka 2024
katika sherehe za miaka 60 ya
Muungano wa Tanzania.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

¢

TANGAZO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
03/11/2022

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa tarehe

KABWELRA,
MUME WANGU

YUKO NJE
KIMASOMO,
KAKUOMBA UNI-
PNGALIE SASA
TRMANIZ

MANI

]

JITAHIDI TUNUSURIKE,SIYO
MIMI NI ‘UPEPO’ HUO.

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

. Njia itakayotumika: Dar es Salaam hadi Kigoma Kupitia Dodoma,

04/11/2022 kampuni ya LIUHE INTERNATIONAL LIMITED itasafirisha
Gari zenye vipimo vikubwa kutoka Dar es Salaam kuelekeaa Kigoma
Gari hizo zenye namba za usajili: T199DQG/T130D0G na
T637DLY/T884DMJ

I.  T199DQG/T130D0G Urefu 20 Upana 4.9 Kimo 4.8
Il. T637DLY/T884DMJ Urefu 20 Upana 4.1Kimo 4.8

117132302

garilitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12: 30 Asubuhi mpaka
saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Makandarasi RUWASA malipo sasa kidigitali

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Maji na Usafi

SA), unaandaa mfumo utaka-
owawezesha makandarasi
wake kufuatilia malipo yao kwa
njia ya kielektroniki.
Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mkuu wa RUWASA, Mhandisi
Clement Kivegalo, wakati
wa mkutano na wahariri na
waandishi wa vyombo mbalim-
bali vya habari.

Alisema wanaandaa mfumo
huo kwa kushirikiana na Bodi
ya Usgjili wa Makandarasi
(CRB), Wizara ya Fedha na Mip-
ango, Wizara ya Maji na kwam-
ba lengo ni kuondoa ukiritimba
na ucheleweshaji wa malipo ya
makandarasi.

Aidha, alisema imeamua

B FY

kuja na mfumo huo baada ya
malalamiko ya makandarasi
kucheleweshewa malipo yao
hali ambayo inaweza kuathiri
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maji na kusababisha
malalamiko ya watu.

Alisema kupitia mfumo huo
ambao uko kwenye majaribio,
mkandarasi anaweza kuingia
kwenye mfumo kupitia simu
yake ya mkononi na kuangalia
malipo yake yamefikia sehe-
mu gani bila ya kufunga safari
kwenda RUWASA au kupiga
simu mara kwa mara.

“Tunataka mkandarasi ak-
ishakabidhi hati zake za madai
RUWASA asilazimike kurudi
tena au kupiga simu mara kwa
mara. Kupitia mfumo huu am-
bao tunaufanyia majaribio kwe-
nye mikoa mitano mkandarasi
atakuwa na uwezo wa kuchun-

IVIHHAHUSU

‘—ﬁ-\-l-x‘-_..,_' .

gulia kupitia simu yake malipo
yake yako sehemu gani,” alise-
ma.

Kivegalo alisema mfumo
huo utampa muda maalum
mtu anayehusika na malipo
ya mkandarasi na muda huo
utakapopita  bila  kufanya
malipo utajifunga na hivyo
mhusika hatakuwa na uwezo
wa kuingia kwenye jalada la
mkandarasi anayedai malipo
hadi apate kibali cha bosi wake
au Mkurugenzi Mkuu wa RU-
WAGSA.

“Sasa kesi za kuchelewa kum-
lipa mkandarasi zikiwa nyingi
tutajua huyu mtu tuliyenaye
hatufai kwasababu moja ya wa-
jibu wetu wa msingi RUWASA
ni kuhakikisha tunawalipa kwa
muda mwafaka ili watekeleze
miradi kwa wakati na kwa vi-
wango,” alisema Kivegalo.

SEGEREA

Mkurugenzi
wa Mashtaka
nchini (DPP),
Slyvester
Mwakitalu
(wa pili kulia),
akikabidhi
msaada wa
vitu mbalim-
bali kwa Mkuu
wa Gereza la
Mahabusu la
Segerea, SSP
Hamis Lissu,
jijini Dar es
Salaam jana,
kwa ajili ya
matumizi ya
watoto wa-
naoishi katika
Vizuizi vya

wanatunzwa
katika gereza
hilo. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Alisema wameamua kufanya
hivyo ili kuweka uwajibikaji
kwa watumishi wa wakala wa-
naohusika na malipo kubaini
atakayezembea kufanya malipo
hayo kwa wakati uliopangwa
aweze kuwajibishwa na kutoa
maelezo kwanini ameshindwa
kutimiza wajibu wake.

“Huu utaratibu wa mtu kua-
mua amlipe nani na wakati
gani ni ukiritimba ambao una-
sababisha hisia za rushwa na
umeleta malalamimko mengi
lakini sasa mwarobaini wa haya
yote ni mfumo huu mpya kwa-
sababu mhusika hatalazimika
amwone mtu ana kwa ana ndi-
po amlipe,” alisema.

Alisema kwa muda mrefu
kulikuwa na malalamiko kwa
miradi mingi kujengwa kwa
kiwango hafifu na kuharibika
baada ya muda mfupi baada

Wananchi Monduli walia upungufu chakula

Na Elizabeth Zaya,
aliyekuwa MONDULI

MKUU wa Wilaya ya Mon-
dulii Frank  Mwaisumbe,
amesema wilaya hiyo inapitia
wakati mgumu wa upungufu
wa chakula na kuiomba serikali
iwapunguzie zaidi bei waweze
kumudu gharama.

Akizungumza na Nipashe,
alisema uongozi wa wilaya hiyo
umefanya jitthada mbalimbali
kukabiliana na tatizo hilo.

“Ni kweli hata sisi katika
wilaya yetu kuna maeneo am-
bayo yamekuwa na shida kub-
wa sana ya chakula na tumeon-
gea na Wizara ya Kilimo na
bahati nzuri waziri kupitia
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA), wametuletea
chakula cha bei nafuu,” alisema
Mwaisumbe.

Alisema mpaka sasa wilaya
hiyo imepelekewa chakula cha
bei nafuu tani 300 aina mbal-
imbali za nafaka.

“Lakini bado kuna uhitaji

mkubwa sana, tutafurahi kama
tutaongezewa kingine,” alisema
Mwaisumbe.

Alisema wamepeleka maom-
bi ya kupunguziwa zaidi bei ya
chakula hicho kutokana na hali
mbaya ya kiuchumi inayowaka-
bili wananchi wa eneo hilo.

Kwa sasa kilo moja ya mahi-
ndi ambayo hayajakobolewa
inauzwa Sh. 2,000 kwa maduka
yarejareja.

“Hali ni mbaya kwa wa-
nanchi. Pamoja na serikali ku-
waletea chakula hicho cha bei
nafuu, wanaendelea kuomba
ipunguzwe zaidi kwa sababu
hali yao kiuchumi sio nzuri,”
alisema Mwaisumbe.

“Wananchi wengi katika
wilaya hii wanategemea sana
mifugo katika kuendesha mai-
sha yao, kipindi hiki cha ukame
imekufa sana na hiyo iliyopo
haiuziki, imekonda kwa sababu
ya kukosa malisho, kwa hiyo
hata hiyo fedha ya kununulia
hicho chakula baadhi wana-
kosa.”

Mwaisumbe alisema tayari
wamepeleka maombi katika
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha na miongoni mwa maombi
hayo ni suala la bei ya chakula
cha dharura wanachopelekewa
wananchi kuwanusuru na njaa.

“Bado tunasubiri majibu
kutoka kwenye ofisi ya mkuu
wa mkoa na uzuri ametuahidi
kwamba analishughulikia,”
alisema Mwaisumbe.

Naseriana Meloki, mkazi wa
kilio chao ni kuona serikali in-
awafikiria zaidi kwa kuwauzia
kwa reja reja tofauti na sasa wa-
natakiwa kununua kuanzia kilo
50.

“Ukienda kwenye hicho
chakula cha bei nafuu, kinau-
zwa kwenye viroba vya kilo 50
na hawakubali kununua chini
ya hapo, kwa hiyo tunacho-
fanya tunaungana tunachanga
fedha ndio tunanunua, kama
tukikwama kufikisha hicho ki-
wango inatulazimu tukanunue
dukani kwa Sh. 2,200 kilo

moja,” alisema Naseriana.

Naomi Stephano, mkazi wa
kali kuwauzia chakula kuanzia
kilo moja kutokana na hali ya
uchumi waliyonayo kwa sasa.
Nanja, Yamati Lemomo, alikiri
baadhi ya wananchi katika ki-
jiji chake kushindwa kumudu
kununua chakula hicho cha
bei nafuu kwa kilo 50 na tayari
wameomba serikali ilifikirie.

Kwa mujibu wa NFRA,
chakula cha bei nafuu kinau-
zwa kilo moja kuanzia Sh. 1000
hadi 1,600 na mpaka sasa hal-
mashauri  zilizokwishapeleke-
wa chakula hicho ni Monduli,
Longido, Sengerema, Geita,
Nzega, Liwale, Nachingwea, Lil-
iondo, huku tani 3,000 ndizo
zilizosambazwa katika maeneo
hayo.

NFRA imesema wataendelea
kusambaza chakula hicho cha
bei nafuu kwa kadri ya uhitaji
na kuhakikishia wananchi kipo
cha kutosha.

kisheria ambao :

]
Bil. 13/- kunufaisha
wakulima wadogo

Na Faustine Feliciane

SHIRIKA la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) kwa kushirikiana na
Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa
la Korea (KOICA), limeingia mkataba
wa miaka minne wa zaidi ya Sh. bilio-
ni 13 kwa ajili ya kuongeza thamani
ya kilimo kwa wakulima wadogo.

Vilevile, mkataba huo utasaidia
kuimarisha usalama wa chakula
na lishe miongoni mwa wakimbizi
na jamii zinazowahifadhi mkoani
Kigoma. Mkoa wa Kigoma umekuwa
ukiwahifadhi zaidi ya wakimbizi
200,000 kutoka nchi za Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na
Burundi.

Akizungumza kwenye hafla fupi
ya utiaji saini, Mkurugenzi wa KOICA
nchini Tanzania, Kyucheol Eo, alise-
ma mbali na kuwasaidia wakimbizi
waliopo Kigoma, utatoa fursa kwa
wakulima wa mazao mbalimbali
mkoani humo na mikoa ya jirani.

Alisema zaidi ya wakulima wa-
dogo 20,000 watasaidiwa kwenye
kilimo chao na kuwainua kwa ki-
pato pamoja na kujenga uwezo wa
kitaasisi, kiufundi, kifedha na kilimo
wa mashirika ya kijamii katika eneo
hilo.

“Sina shaka kuwa mradi huu
utaimarisha mnyororo wa thamani
wa kilimo cha wakulima wadogo
na kuboresha usawa wa kijinsia na
amani katika wilaya zinazohifadhi
wakimbizi mkoani Kigoma,” alisema
Eo.

Alisema kwa ushirikiano huo,
wataendesha mradi wa pamoja wa
‘Kilimo Tija Kigoma (KITIKI) ambao
utawafanya wakulima wadogo hapa
nchini ambao wengi wao ni wa-
nawake, kupata mafunzo ya mbinu
bora za kilimo, utunzaji wa mazao
baada ya kuvuna na kupata masoko.

Mkurugenzi wa WFP nchini Tan-
zania, Sarah Gordon-Gibson, alisema
WEFP itaunganisha wakulima na jamii
za wakimbizi ili kuwapatia soko am-
balo liko tayari kwa mazao yao.

“WFP inashukuru kwa msaada
mkubwa kutoka serikali ya watu wa
Jambhuriya Korea, kupitia ushirikiano
na KOICA, hatuwezeshi tu wakulima
wadogo, bali pia tunachangia katika
muunganiko wa vipengele vitatu vya
misaada ya kibinadamu, maendeleo
na ujenzi wa amani mkoani Kigoma,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema Julai
mwaka huu, WFP ilianza utekelezaji
wa mpango mkakati wake hapa
nchini wa miaka mitano ambao
utasaidia kuchangia maendeleo ka-
tika masuala ya kiuchumi, kijamii na
kimazingira ya usalama wa chakula
na lishe kwa wakimbizi.

Pia alisema mpango huo utasaidia
wakulima wadogo wa kitanzania na
kujenga jamii inayostahimili hali ya
hewa, kukuza mshikamano wa ki-
jamii na usawa wa kijinsia.

Alisema WFP itaendelea kush-
irikiana na wadau mbalimbali na
aliishukuru serikali kwa ushirikiano
wanaoutoa kufanikisha utendaji wa
shughuli za WFP hapa nchini.
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Shekhe

awa mbogo
kuporomoka
maadili

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

SHEKHE wa Mkoa wa Pwani,
Hamis Mtupa, amejia juu wazazi
na walezi kuhusu kushuka maadi-
li ya watoto na kuwataka kujenga
tabia ya kuhimiza kufuata na
kufanya mambo yenye maadili
mema.

Mtupa ameyasema hayo mwis-
honi mwa wiki kwenye Maulidi
iliyoandaliwa na Waislamu wa
mkoa wa Pwani kwa ajili ya
kumbukumbu ya kuzaliwa kwa
Mtume Muhammad SAW yaliyo-
fanyika Mailimoja, Kibaha.

Alisema ni wakati sasa wazazi
kubadilika na kuongozana na
watoto wao kila wanapokwenda
kwenye mambo yanayowajenga
kimaadili ambayo yatawasaidia
kuepuka na kujiingiza katika
makundi ya uhalifu.

Shekhe Mtupa alisema kuna

baadhi ya wazazi wanaenda kwe-

nye sehemu za ibada wenyewe
bila kuambatana na watoto wao
jambo linalowafanya watoto ku-
jilea na kufuata njia zisizo sahihi
na kujipangia maisha yao.
“Wazazi wengi katika mambo
ya heri yenye ustawi wa jamii
wanafanya wenyewe na ku-
waacha watoto wao wakijiende-
sha watakavyo. Hili linachangia
baadhi ya vijana kujiunga na

makundi ya ‘panya road’. Haya ni :

matokeo ya kuwaacha wenyewe,”
alisema.

Alisema tabia hiyo ya wazazi
kutowashirikisha watoto katika
mambo yenye ustawi wa jamii
pia yamemfanya Kijana kuto-
penda kufanya kazi na badala
yake kujiweka kwenye mstari wa
kupata mafanikio kwa njia zisizo
za halali ambazo ziko katika
mmomonyoko wa maadili.

Mtupa alisema katika Maulidi
zitakazokuwa zinaendelea ku-
fanyika kwenye mkoa, ngazi ya
wilaya ajenda ya mtoto itapewa
kipaumbele ili wazazi wabadili
mfumo wa malezi na kuondoa
Uwapo wa Vijana wanaojihusisha
na makundi ya uhalifu.

Akizungumzia mpango mkakati
ndani ya mwaka mmoja ambao
ulizinduliwa mwaka 2021, Mtupa
alisema tayari wamejenga msikiti

mkubwa na sasa wako katika hat-

ua za ukamilishaji wa kituo cha
afya. Kwa mujibu wa Mtupa, kila
wilaya utaratibu huo uliofanyika
kwa ngazi ya mkoa utafika pia
kwenye wilaya kuhakikisha zi-
nakuwa na msikiti mkubwa mzuri
pamoja na kituo cha afya kitaka-
chotoa huduma kwa wananchi.

Kuhusu ukame ambao umesaba-
bisha kupungua kwa maji kwenye :

vyanzo, Mtupa alisema wana
mpango wa kuombea mvua ili
Vyanzo vya maji vijae na kuon-
doa mgawo ambao unasambaa
katika maeneo mbalimbali hapa
nchini.

Tanzania na Korea Kusini zaingia
“mkataba kuimarisha sekta ardhi

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI ya Tanzania
kupitia Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi imein-
gia makubaliano na Wizara ya
Ardhi, Miundombinu na Usa-
firishaji ya Korea Kusini kui-
marisha sekta ya ardhi.
Makubaliano hayo yalitiwa
saini juzi na Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula na mwenzake wa Korea
Kusini, Won Hee-ryong mjini
Seoul, Korea Kusini, Kkipitia
hati ya makubaliano (MOU)
ya ushirikiano kwenye sekta

ya ardhi na menejimenti ya
taarifa za kijiografia.

Makubaliano ya nchi hizo
mbili yanalenga kuweka maz-
ingira rafiki kwa Watanzania
kupata utaalamu na uzoefu
kwenye nyanja za upimaji na
ramani kupitia mipango na
miradi ya mafunzo ya kuende-
leza rasilimali watu kwa maen-
deleo endelevu ya sekta ya
ardhi. Pia yanalenga kuwapo
kwa fursa zaidi kwa Watanza-
nia kupata mafunzo ya muda
mrefu nchini Korea.

Kwa mujibu wa makubaliano
hayo, lengo lingine ni kuimari-
sha ushirikiano ulioko kati ya
Wizara ya Ardhi ya Tanzania

lic of Tanzania -

na ile ya Korea Kusini katika
kukuza matumizi ya teknolojia
za kisasa kwenye sekta ya ar-
dhi ili kuboresha utoaji hudu-
ma katika fani zote za utawala
wa ardhi na kutimiza azma ya
serikali ya kusajili ardhi yote
nchini.

“Wizara inaona kuna
umuhimu wa kuwa na
makubaliano rasmi ya kukuza
na kuimarisha ushirikiano wa
nchi hizi mbili kupitia Wizara
ya Ardhi na wenzetu wa Korea
kupitia Hati ya Makubaliano ya
ushirikiano katika sekta ya ar-
dhi na menejimenti ya taarifa
za kijiografia,” alisema Dk. Ma-
bula.
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Mbali na utiaji saini
makubaliano hayo, Dk. Mab-
ula akiwa nchini Korea Kusini
atashiriki mijadala kwenye
Maonyesho ya Maendeleo ya
Teknolojia ya Taarifa za Kijio-
grafia (Smart Geospatial Expo
2022).

Maonyesho hayo yame-
kuwa yakifanyika kila mwaka
sambamba na mikutano ya
majadiliano ya kuanzisha na
kukuza ushirikiano kwenye
sekta ya ardhi inayowakutani-
sha viongozi wa juu wa serikali
na kampuni za kimataifa zina-
zojihusisha na taarifa za kijio-
grafia kwa ajili ya maendeleo
na usimamizi wa ardhi.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (kulia) na Waziri wa Ardhi, Miundombinu
na Usafirishaji wa Karea Kusini, Won Hee-ryong, wakionesha hati ya makubaliano ya ushirikiano kwenye sekta ya
ardhi na menejimenti ya taarifa za kijiografia baada ya kutiliana saini, jijini Seoul Korea Kusini jana. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

DC abaini madudu ujenzi vituo vya afya

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

MKUU wa Wilaya ya Tkungi
mkoani Singida, Jerry Muro,
ameiagiza Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuwachunguza
watumishi watatu waliokuwa
wanasimamia ujenzi wa kituo
cha afya baada ya kubaini Sh.
milioni 500 zilitolewa na seri-
kali zimemalizika na mradi
haujakamilika.

Alitoa agizo hilo juzi baada
ya kutembelea na kukagua
ujenzi wa kituo cha afya cha
kata ya Irisya, Jimbo la Singida

Magharibi ambacho serikali il-
itoa Sh. milioni 500.

Muro alisema haiwezekani
serikali imetoa kiasi hicho
cha fedha lakini ujenzi umek-
wama kwa miezi mitatu sasa
huku fedha zilizotolewa zikiwa
zimekwisha.

Aidha, Mkuu huyo wa wilaya
alimwagiza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Tkungi, Justice Ki-
jazi, kupeleka timu kwenda
kuchunguza mienendo na
tabia za watumishi hao ili wa-
chukuliwe hatua kwa mujibu
wa taratibu za kiutumishi.

“Ukiona kwa nje unaweza

kufikiria kazi imeisha ila uki-
ingia ndani utabaini maabara
haijakamilika, vyoo vyote vya
majengo yote havijakamilika,
‘tiles” za chini hazijakamilika,
jengo la mochwari ndani hali-
jakamilika, vyoo havijafungwa
vyote na masinki ya kunawia
mikono hayajakamilika huku
baadhi ya majengo yakiwa
tayari na nyufa kitu ambacho
hakiweza kufumbiwa macho,”
alisema.

Muro pia alibaini madudu
katika mradi huo ambapo
wasimamizi wa mradi walim-
pa kazi fundi ya kutengeneza
kipande cha ngazi za kupandia

jengo la mama na mtoto na ki-
sha kutoweka baada ya kusikia
kuna ziara ya mkuu wa wilaya.

Akizungumza na wananchi
na watendaji, Muro aliagiza
kukamilika kwa vituo vyote
vya afya ambavyo serikali il-
ishatoa fedha na kusisitiza
wasimamizi wa Iyumbu, Ntun-
tu na Iglanson kuwa tayari.

“Wananchi hawataki kusikia
malumbano yenu kwenye
ujenzi. Wao wanataka kuona
fedha zilizotolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan zina-
tumika ipasavyo na miradi
inamalizika pasipo visingizio,”
alisema.



1 O NipaShe ljlumaa Novemba 4, 2022

HABARI BUNGENI

Tathmini kufanywa uhaba madaktari |

IZARA ya Afya
inatarajia  ku-
fanya tathmini
kwenye hos-
pitali za rufani za mikoa
kutokana na kuwa na idadi
kubwa ya madaktari bingwa
kuliko maeneo ya pembezo-
ni.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, aliyasema hayo
bungeni jana alipokuwa ak-
itoa ufafanuzi wa maswali
mbalimbali ya wabunge wali-
hoji upungufu wa madaktari
hao kwenye maeneo yao.

Ummy alisema Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, ameshatoa kibali

T

kufanyika tathmini hiyo na
kama itabainika wamezidi,
wahamishwe na kupelekwa
maeneo yenye shida wakati
wakisubiriwa wanaoso-
meshwa.

“Ndani ya miaka miwili
itakuwa historia kutokana na
mpango wa Rais Samia Su-
luhu Hassan,” alisema.

Pia alisema serikali ina
mpango maalum wa kuso-
mesha madaktari bingwa na
madaktari bingwa bobezi
na kwa mwaka wa fedha
2022/23, watasomeshwa
139 na kati yao 136 wataso-
meshwa nje ya nchi.

“Wanasomeshwa kwa seti
yaani daktari bingwa, mtaala-
mu wa usingizi na mtaalamu

wa radiolojia. Tuna madak-
tari bingwa 457 wanaso-
meshwa kwa seti moja moja,”
alisema.

Awali, katika swali la msin-
gi, Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Tecla Ungele, alihoji
serikali lini itaona umuhimu
wa kupeleka madaktari bing-
wa wa magonjwa ya ndani na
mifupa katika Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Lindi.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel, alisema hadi sasa
hospitali hiyo ina madaktari
bingwa watano ambao ni
daktari bingwa wa upasuaji,
afya ya uzazi na mtoto wawi-
li, daktari bingwa wa mionzi,
na daktari bingwa wa dawa

za usingizi.

“Katika kuongeza idadi
ya madaktari bingwa katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Lindi, wizara imepeleka
kusoma jumla ya madak-
tari saba ambapo madaktari
wawili wanasomea udaktari
bingwa wa watoto, ubingwa
wa upasuaji wawili, daktari
bingwa wa mionzi mmoja,
daktari bingwa wa mifupa
mmoja na daktari bingwa wa
afya ya uzazi na watoto mmo-
ja,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuhusu
daktari bingwa wa magonjwa
ya ndani, serikali inakamili-
sha taratibu za uhamisho ili
kumpeleka Hospitali ya Ru-
fani ya Lindi.

Mbunge wa Nkasi Kaskazini, Aida Kenani, akiuliza swali baada ya Waziri Mkuu kuwasilisha taarifa ya tukio la
moto uliotokea Mlima K|I|mamaro pamoja serikali kusitisha uwekaji wa hereni kwa wanyama wa kufugwa hadi
Januari 2023 Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Minara 2,600 kujengwa kuboresha mawasiliano

BUNGE limeelezwa kuwa
kwa sasa serikali iko kwenye
mchakato wa kutafuta fedha
za ujenzi wa zaidi ya minara
2,600 ili kutatua tatizo la ma-
wasiliano kwenye maeneo
mbalimbali nchini.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, alise-
ma hayo jana bungeni al-
ipokuwa akitoa ufafanuzi wa
maswali ya mawasiliano yali-
yotolewa na wabunge baada
ya Spika wa Bunge, DkTulia
Ackson, kusema nchi im-
efikia hatua ya kupanua
mawasiliano Congo wakati
maeneo mengine bado hay-
ana.

Nnauye alisema suala
la mawasiliano sasa litafi-
ka mwisho kutokana na
mradi huo na kuwaomba
wabunge wavumilie kwa
kuwa michakato inaendelea
vizuri.

“Serikali imedhamiria ku-
muunganisha kila Mtanzania
alipo. Mradi huu ukikamilika

hili litakwisha lakini kuna
mradi wa zaidi ya minara 100
imejengwa haijawashwa kwa
kuwa wakati inajengwa ku-
litokea tatizo la corona, hivyo
kusababisha vipuli vingine
kutokuja na sasa vipo nchini
na hivi karibuni itawashwa,”
alisema na kuongeza kuwa
suala la mawasiliano kwa
sasa ni sehemu ya haki za bi-
nadamu.

“Bunge lilipitisha bajeti
hapa ya ujenzi wa minara
728 ambayo zabuni yake ime-
tangazwa Oktoba 22, mwaka
huu, na inafunguliwa Desem-
ba 2. Najua watu walitamani
baada ya bajeti ujenzi uanze
lakini kuna mchakato wa
kutangaza zabuni na kupata
makandarasi,” alisema.

Alisema majimbo mengi
yatafikiwa na kutoa wito kwa
wabunge kuangalia orodha
ya kata itakayojengwa mi-
nara hiyo ili kubaini ambazo
hazina na hazijaorodheshwa.

Katika swali la msingi,
Mbunge wa Ludewa (CCM),

Joseph Kamonga, alihoji lini
serikali itajenga minara ya
simu katika kata za jimbo hilo
pamoja na kuongeza nguvu
kwa minara iliyopo iwe 4G.

Akijibu swali hilo, Nai-
bu Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Mhandisi Andrea
Kundo, alisema lina kata 26
na kati ya hizo kata 19 zina
minara ya mawasiliano.

Aidha, alisema  seri-
kali kupitia Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF)
imetekeleza miradi ya ujenzi
wa minara ya simu Ludewa
ambapo mpaka sasa imefiki-
sha huduma za mawasiliano
katika kata sita ambazo ni
Kata ya Ibumi, Kilondo, Lum-
bila, Lupingu, Makonde na
Madope.

“Kutokana na changamoto
katika upatikanaji wa hu-
duma za mawasiliano katika
Kata ya Lupingu, Mfuko wa
UCSAF umetoa ruzuku kwa
Kampuni ya Tigo kwa ajili
ya kujenga minara mingine

miwili katika Kata za Li-
pingu na Lupanga ambapo
ujenzi wa minara hiyo bado
unaendelea na hivyo Kata ya
Lipingu itapata huduma za
mawasiliano kwa teknolojia
ya 2G na 3G,” alisema.
Kadhalika, alisema serikali
kupitia mfuko huo imeziju-
muisha kata tatu ambazo ni
Ibumi, Kilondo na Mtumbati
katika zabuni ya mradi wa
Tanzania ya kidigitali am-
bapo kata tajwa zitaboresh-
ewa huduma za mawasiliano
kwa teknolojia za 3G /4G.
“Kata sita ambazo ni Kata
za Iwela, Ludende, Lugarawa,
Manda, Mawengi na Milo
zimejumuishwa katika zabu-
ni ya ujenzi wa minara mipya
iliyotangazwa tarehe 24 Ok-
toba 2022 kupitia Mradi wa
Tanzania ya Kidijitali. Hivyo,
kata hizo zitapata huduma
za mawasiliano kwa teknolo-
jia za 2G, 3G na 4G kupitia
zabuni hiyo inayotekele-
zwa kwa fedha za Benki ya
Dunia,”alisema.

. Walioshindwa
masharti ya umiliki
mashamba kukiona

SERIKALI inaendelea kuchukua
hatua za kisheria kwa wamiliki
walioshindwa kutekeleza masharti
ya umiliki wa mashamba makubwa
va uwekezaji.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani
Kikwete, alisema hayo bungeni jana
alipokuwa akijibu swali la msingi
la Mbunge wa Arumeru Magharibi
(CCM), Noah Saputu.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji serikali ina mpango gani juu
ya mashamba makubwa yanayomi-
likiwa na wawekezaji na hayatumiki
kuzalisha mali na ajira nchini.

Kikwete alisema serikali inatam-
bua kuwa yapo mashamba makub-
wa nchini ambayo yamegawiwa
kwa wawekezaji ambapo baadhi ya
mashamba hayo yanatumika kwa
uzalishaji mali na ajira na mengine
hayatumiki kama ilivyokusudiwa.

“Wizara kwa kushirikiana na taasi-
si nyingine imeanza kushughulikia
changamoto mbalimbali zinazowak-
abili wawekezaji kwa kufanya
ukaguzi na kuainisha changamoto
zilizoko.

“Hatua inayofuata ni kufanya
majadiliano na wawekezaji wal-
iobainika kuwa na changamoto ili
kuzipatia ufumbuzi kwa pamoja
kwa lengo la kuongeza tija katika
uzalishaji,” alisema.

Alisema kwa mashamba ambayo
yvametelekezwa, wizara imeendelea
kuchukua hatua za kisheria kwa
wamiliki walioshindwa kutekeleza
masharti ya umiliki.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Kibamba (CCM), Issa Mtemvu,
alisema matokeo ya mwanzo va
sensa ya yameonyesha ongezeko
la watu milioni 16 kwa kipindi cha
miaka 10 ambapo imeshabihiana
na wananchi kuvamia mapori yasi-
yoendelezwa kwa muda mrefu.

“Serikali haioni kuna haja ya kutoa
maeneo ambayo hayajaendele-
zwa ili wananchi waendeleze na
kurasimishiwa,"alihoji.

Kikwete akijibu swali hilo, alisema
wizara imepokea taarifa ya sensa
na yako mambo ambayo serikali
itafanya ili kuondokana na maeneo
ambayo hayajapangwa vizuri na
kurasimisha maeneo yaliyoiva kwa
urasimishwaji.

Habari z Auusta Njoji i
DODOMA




HABARI KANDA KASKAZINI 7~

O

ljumaa Novemba 4, 2022

Nipashe 11

Kiteto kutatua

kero madawati

Na Cynthia Mwilolezi, KITETO :

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Kiteto mkoani Manyara,
imejipanga kufanya har-
ambee ya kupata fedha za
ununuzi wa madawati ili

kukabiliana na upungufu wa :

samani hizo kwenye shule
Za Msingi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya
va Kiteto, John Nchimbi,
akizungumza jana, alisema
harambee hiyo inatarajiwa
kufanyika kesho kwenye
uwanja wa mpira Kibaya.

Nchimbi alisema wananchi
wa Kiteto wamejipanga
kwa hali na mali kwenye
harambee hiyo iliyowekwa
kwa mpango mkakati wa

kukabiliana na upungufu wa

madawati katika shule za
msingi. “Bei ya dawati moja
ni Sh. 80,000 na mahitaji
ya madawati kwenye shule
za msingi Kiteto ni 21,069.
Yaliyoko ni madawati
12,046 upungufu ni 9,023,
alisema Nchimbi.

Mkurugenzi huyo aliwa-
karibisha wadau wa maen-
deleo wa ndani na nje ya
Kiteto kushiriki shughuli za
maendeleo ya kuchangia
madawati ya wanafunzi wa
shule za msingi.

Katibu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya

Kiteto, Dennis Mwita, aliwa- :

taka wananchi na viongozi
kujitoa kwa hali na mali ili
kuondoa upungufu mada-

wati na wanafunzi kusoma
kwa kujinafasi.

“Jambo limeiva ni wajibu
wa wananchi wakiongozwa
na sisi viongozi wa kada
mbalimbali kujitoa kwa hali

na mali kuchangia madawati :

ya watoto wetu,” alisema
Mwita.

timbo, James Leyani,
alisema wilaya hiyo ina
utajiri mkubwa wa mifugo
na mashamba hivyo anat-
egemea watu watajitoa kwa
wingi kuchangia madawati
hayo.

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WENYEKITI wa
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya
ya Simanjiro mkoani
. Manyara, Kiria Laizer, ameagiza
: wakuu wa idara wa halmashauri
hiyo kuwa na ilani ya chama hi-
: cho ili iwe rahisi kutekeleza waji-
: buwao ipasavyo.

: Laizer alisema hayo juzi wakati
: akitoa hotuba yake ya kwanza
: kwa watumishi wa serikali, waki-
: wamo maofisa tarafa, watendaji

¢ aguliwa kushika nafasi hiyo.

:  Alisema ilani inayotekelezwa
: ni ya CCM, hivyo itapendeza
¢ kama kila mtaalam atakuwa na

nakala kwa kuwa ni sawa na
Mkristo au Mwislamu kutokuwa
na Biblia au msahafu.

“Nitoe wito kwa kila mkuu wa
idara ni vyema akawa na kitabu
hiki mezani kwake akijikumbu-
sha eneo lake anapaswa kufanyia
kazi likoje,” alisema.

Hata hivyo, alisema ametumia
lugha rahisi na nyepesi kuwa-
kumbusha ili watimize wajibu
kwa kila mmoja wao, kwa kuwa
wanapodai haki zao wakumbuke
kutimiza na wajibu pia.

“Kasoro yoyote utakayoisaba-
bisha ujue unaijengea mazingira
magumu CCM, jambo ambalo
chini ya uongozi wangu hatut-
akubali alisema Kiria.

“Wananchi wetu hawana shida
wanahitaji kuhudumiwa vizuri

tena kwa wakati, tukasikilize
na kutatua matatizo yao kwa
kuwa wilaya yetu ni ya wafugaji,
wakulima, wachimbaji na wafan-
yabiashara wakubwa na wadogo
wote wanategemeana,” alisema.

Kadhalika alisema katiba ya
CCM imeweka wazi kila baada
ya miezi sita serikali ngazi husika
itawasilisha kwa chama tawala
taarifa ya miradi iliyotekeleza
hivyo wanatakiwa kujitathmini
kama wanafanya hivyo.

“Nitumie nafasi hii kum-
pongeza Mkuu wetu wa Wilaya
ya Simanjiro, Dk. Suleiman
Serera na wasaidizi wake, kwa
kuwa aliwasilisha utekelezaji wa
ilani kwa kipindi  cha mwezi
Januari hadi Desemba 2021 kwa
umabhiri wa hali ya juu,” alisema.

iIKur"

Wapewa wajibu utekelezaji wa ilani

Laizer alisema utaratibu huo,
usiishie wilayani humo, kwa
kuwa umeelekezwa ufanyike
ngazi ya matawi na kata na Mfu-
ko wa Jimbo hilo nao unatakiwa
utolewe taarifa yake na mbunge
wa jimbo.

“Viongozi wa siasa na uchumi
kwa karne ya sasa haviachani
naelekeza ombeni  viwanja,
mashamba, mkaanzishe miradi
ya kiuchumi na kuiboresha dha-
na kwa kila kiongozi wa chama
aache alama katika kipindi cha
uongozi wake,” aliongeza Kiria.

Aidha, alisema amekutana
na viongozi wenzake, ili kuweka
mpango mkakati wa kwenda
pamoja kwa kuwa watumishi ha-
watakiwi kuwa Mungu watu hasa
wa serikalini hususani vijijini.
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Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU) Mkoa wa Tanga, Zainabu Bakari, akizungumza
na waandishi wa habari, jijini Tanga juzi, kuhusu kubaini udanganyifu uliofanywa na wahudumu wa afya Wilaya ya

Muheza, kwa kufanya usajili hewa wa wagonjwa 313 wa VVU hivi karibuni kwa lengo la kuongeza takwimu ili kujipatia
kipato kupitia posho. PICHA: BONIFACE GIDEON

Hatima ya mgogoro Bondo kujulikana leo

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

HATIMA ya uhalali wa wa-
nanchi wanaoishi katika msitu
wa Bondo ulioko mtaa wa Kwalu-
ala wilayani Handeni Tanga uta-
julikana leo baada ya mgogoro
wa kugombania mpaka kati ya
wilaya za Handeni na Kilindi ku-
fukuta kwa muda mrefu.

Hayo yalijiri jana baada ya wa-
nanchi hao kutoa malalamiko
kwa Mkuu wa Mkoa huo, Omary
Mgumba, wakidai kuwa wamei-
shi kwenye eneo hilo kwa zaidi
ya miaka 70 kwa kuwa wengi
wao waliuziwa maeneo hayo na

waliotoka mikoa ya jirani wali-

uziwa na wenyeji wao.

“Tumekaa hapa kwa muda
mrefu, mimi ni mwenyeji wa
Karatu, Arusha mkoani Arusha,
nilikuja hapa nikiwa na watoto
wangu watatu mpaka sasa nina
wajukuu. Tunaomba serikali itu-
angalie kwa huruma hasa kuna
kinamama na watoto wengi ni
kama tutaanza kusumbuliwa na
hatumjui kama ni kuhama na tut-
apelekwa wapi,” alisema Isabela
Khaay.

“Karibu asilimia 90 ya wa-
nanchi tunaoishi Bondo tuko
katika eneo hili linalosemekana
ni msitu. Kwa hiyo tunaomba
serikali iangalie kwa kina jambo
hili ili siku ya kutoa uamuzi
ituhurumie tuendelee kuishi kwa

kuwa sisi si wavamizi,” alisema
Daniel Sulle mwananchi wa Bon-
do. Kuhusu mgogoro wa mpaka
wananchi walioko Wilaya ya
Kilindi, waliomba kupata hu-
duma za kijamii kwa kuwa wako
mbali na sehemu za kutolea hu-
duma hizo.

“Tunaomba ikupendeza
Bondo yote ihamie Wilaya ya
Handeni kwa sababu Songe ni
mbali. Hata huduma za kiseri-
kali tunazipata kwa shida sana na
endapo ikihamia huku tutapata
urahisi wa huduma,” alisema
Sulle.

Akitoa ufafanuzi wa mgogoro
huo, Mgumba alisema mgogoro
wa mpaka haugusi wananchi
kwa kuwa ardhi inalindwa kishe-

ria na serikali, hivyo uamuzi
utategemea  itakavyoamuliwa,
lakini suala la mpaka haimaani-
shi kwamba kuwahamisha watu
mahali aliko.

“Hapa Bondo kuna kero ya
kwanza mgogoro wa mpaka kati
ya Kilindi na Handeni na mwing-
ine ni ule wa hifadhi, napenda
kuwaeleza kuwa mgogoro wa
kiutawala nyie wananchi hauwa-
husu na asitokee kiongozi yeyote
akawagombanisha kisa mipaka
hii.

“Sioni kitu gani kinachelew-
esha kutatua migogoro yenu,
kwa kuwa kamati za ulinzi na
usalama, viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi CCM pamoja na
wataalamu wilaya zote mbili, tu-

natakiwa tukutane ofisi kwangu,
tumalize tatizo hili na tukishapi-
tia taarifa za wataalamu tutakuja
kuwaletea majibu mpaka uko
wapi, alisema.”

Mkuu huyo wa Mkoa alisema
wakazi wanaoishi eneo hilo sio
wenyeji wa asili bali wamehamia
kutoka mikoa mingine, lakini
kuhama kutoka sehemu moja
kwenda nyingine hakina shida
kwa kuwa ni Mtanzania.

“Si dhambi kwa Mtanzania kui-
shi mahali popote ili mradi asi-
vunje sheria. Pia kwa mujibu wa
mwenyekiti wa mtaa, sheria hazi-
jafuatwa ndiyo maana nimeom-
ba muwe wavumilivu kwa kuwa
uamuzi utakwenda kutolewa,”
aliongeza.
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HABARI KANDA KASKAZINI

TAKUKURU
vajipanga
usimamizi
fedha miradi

Na Oscar Assenga, TANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam- :

bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Tanga imeanza mi-
kakati ya kuhakikisha fedha
zilizopelekwa kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa, zinafua-
tiliwa kwa ukaribu ili ku-
hakikisha taratibu zinafuatwa
na ujenzi unafanikiwa kwa
wakati.

Kutokana na maelekezo ya
Rais Samia Suluhu na kuleta
fedha kwa ajili ya ujenzi wa
madarasa, tayari kwa mkoa
wa Tanga imeelekezwa
utapokea zaidi ya bilioni 4.9.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Tanga, Zainabu Bakari,
alisema hayo juzi wakati ak-
itoa taarifa ya kipindi cha
Julai hadi Septemba, 2022 na
kuelezea mikakati ya kipindi
cha Oktoba - Desemba, 2022.

Alisema wanafanya hivyo
ili kuhakikisha fedha hizo zi-
natumika kwenye matumizi
yaliyokusudiwa yanafanyika
ikiwamo ujenzi wa vyumba
vya madarasa kwa ajili ya ku-

wawezesha wanafunzi kusoma :

bila vikwazo.

Katika hatua nyingine, taasisi
hiyo kwenye jukumu lao la
kuchunguza tuhuma au ma-
kosa ya rushwa ambapo kwa
mkoa huo, wamepokea taarifa
107 na Kati va hizo 61 ni za
vitendo vya rushwa na taarifa
46 si taarifa za vitendo vya
rushwa.

Alisema katika taarifa 61
zilizohusu rushwa zilifun-
guliwa majalada ya uchun-
guzi ambapo 43 zinaendelea
kuchunguzwa na taarifa 18
zimefungwa katika hatua za
awali za uchunguzi kutokana
na kukosekana kwa ushahidi
wa kuthibitisha tuhuma.

Hata hivyo, alisema pia kati
va taarifa 46 ambazo hazi-
kuhusu vitendo vya rushwa,

taarifa 35 wateja walishauriwa

namna mbadala za kutatua
kero zao na nyingine 9 zime-
hamishwa idara nyingine kwa
hatua zaidi.

Alitoa mchanganuo wa taari-
fa hizo za malalamiko kisekta,
alisema Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)

utawala ni 22, elimu 12, afya 9

na UVUVi moja.

Zingine ni ardhi 15, mahaka-
ma saba, ujenzi nne, vyama
Vya siasa nne, sekta binafsi
nane, wakala wa serikali tatu,

mabaraza ya kata tatu, Mifuko

va Hifadhi ya Jamii mb||| ush-
irika na SACCOS nne, TASAF
mbili, Fedha mbili, Takwimu
tatu, mashirika ya umma moja,
NGO moja na bima mbili.

Katika kipindi husika TAKUK-

URU mkoa huo imefungua
shauri moja na kufanya jumla
ya mashauri yanayoendelea
mahakamani mpaka sasa ku-
fikia 32 lakini katika kipindi
hicho Jamhuri ilishinda kesi
moja mahakamani.

- Mgogoro sugu wa ardhi KIA,
wananchl kKupatiwa suluhlsho

Na Mary Mosha, HA|

GOGORO wa ardhi
kati ya wananchi
wanaoishi  pemb-
ezoni mwa Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA) wilayani Hai,
umeanza kupatiwa suluhisho.

Hatua hiyo inatokana na
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Nurdin Babu, kutangaza kuwa
kuanzia Novemba 9, mwaka
huu, tathmini ya madai ya wa-
nanchi hao itaanza kufanyika
rasmi.

Babu alisema hayo jana
wakati akizungumza kwenye
kikao malumu kilichofanyika
katika Kata ya Kia, wilayani
hapo ambacho kilihudhuriwa
na wataalamu wa ardhi na vion-
gozi wa wilaya hiyo.

Kiongozi huyo alisema len-
go kuchukua hatua hiyo ni jiti-
hada za serikali za kuhakikisha
inatatua mgogoro huo uliodu-
mu kwa zaidi ya miaka 20.

Alisema eneo hilo lilitengwa
kimkakati kwa kuwa lina hati
ya miaka 99 kwa ajili ya kupan-
ua na kuendeleza uwanja wa
ndege ili kuwa katika mfumo
wa kuvutia utalii.

“Kwanza naomba acheni ma-
neno ya upotoshaji uwanja wa
ndege ni mali ya serikali na Kili-
manjaro Airports Development
Company (KADCO ) kwa kuwa
wasimamizi wa uwanja huo ni
watumishi ambao wameajiriwa
na serikali. Naomba mwondoe
dhana kuwa ni wa mtu binafsi.
Rasilimali zinazopatikana hapa
ni kwa ajili ya manufaa ya taifa,”
alisema Babu.

Alisema shughuli hiyo ita-
saidia kutambua idadi ya wa-
nanchi waliojenga makazi na
kuendeleza shughuli mbalim-
bali ndani ya eneo la uwanja na
serikali itawalipa fidia ili kuha-
ma kupisha maeneo hayo.

Mkuu wa Mkoa alisema lengo
la serikali si kuwahamisha wa-
nanchi wote wa kata ya hiyo,

bali ni kwa wale watakaokuwa
ndani ya eneo la uwanja lenye
hati miliki. “Wako baadhi ya
watu kwa kujua au kutokujua
wameingia katika eneo la uwan-
ja wa ndege. Kazi ya upimaji
wa eneo la uwanja itaanza No-
vemba 9, mwaka huu, kwa ush-
irikiano kati yatimuya wataala
na dlwanl husika. Naomba wa-
nanchi mtoe ushirikiano ili kazi
hii ifanyike na watu waishi kwa
amani,” alisema Babu.

Aidha, Babu alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan anawapen-
da wananchi wake wote, ndiyo
sababu amechukua jukumu la
kuagiza walipwe fidia kupisha
eneo la uwanja.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kili-
manjaro, Patrick Boisafi, alise-
ma imefika hatua kwa mgogoro
huo kutatuliwa na kufikia
mwisho ili wananchi waend-
elee na shughuli za maendeleo.

Boisafi alisema mgogoro

huo, ni wa muda mrefu sasa,
hivyo ifike mahali wananchi
wakubali kuwaachia wa-
husika wafanye shughuli yao
na kutoa majibu ili haki iweze
kupatikana.

“Tunapaswa kuunga mkono
maelekezo yaliyotolewa na Rais
Samia kupitia serikali lakini
kama mtaleta ubishi mtasaba-
bisha serikali ifanye uamuzi
mwingine ambao utasababisha
kufikia sehemu ambayo hatu-
pendi kufika huko,” alisema
Boisafi.

Katibu Tawala Mkoa wa Kili-
manjaro, Willy Machumu, alise-
ma eneo hilo lilitengwa mwaka
1969 kama la kimkakati kwa
ajiliya shughuli za uendelezaji
wa uwanja.

Machumu alisema taarifa zi-
nazoenezwa kuwa KADCO si
mali ya serikali ni uongo na
kuwataka wananchi kutambua
kuwa wasimamizi wa uwanja ni
shirika linalomilikiwa na seri-
kali kwa asilimia mia moja.

Mkuu wa Wilaya
va Handeni,
Siriel Mchembe
(kushoto), aki-
zungumza katika
mkutano wa

'+ hadhara eneo la
Bondo, Mtaa wa
Kwaluala, Kata
va Kwamagome,
wakati Mkuu wa
Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba
(wa tatu kulia),
alipokwenda
kusikiliza kero
za wananchi
kuhusu Hifadhi
va Msitu wa
Bondo, ambayo
maamuzi ya
kuwa hifadhi

au makazi
yatatolewa leo.
PICHA: HAMIDA
KAMCHALLA

Wadau wa elimu wasisitizwa ubora
masomo sayansi Kuzalisha wataalam

Na Mwandishi Wetu, SAME

WADAU wa elimu mkoani Kil-
imanjaro, wameishauri serikali
kuboresha mazingira ya elimu
katika shule za mchepuo wa
sayansi ili kuzalisha wataalamu
wengi wa masomo hayo.

Ushauri huo ulitolewa na Me-
neja wa Shule ya Mchepuo wa
Sayansi ya Mtakatifu Joachim
iliyoko wilayani Same, Deogra-
tias Mchagi, wakati wa mahafali
ya saba ya shule hiyo.

Alisema uwazi na upendo
kwa wanafunzi wa sekond-

ari ni moja ya njia thabiti ka-
tika kuhakikisha wanafanya
vizuri katika masomo yao na
mtihani wa kuhitimu kidato cha
nne

Hata hivyo, alisema shule
hiyo imekuwa ikisimamia
maadili, uadilifu na nidhamu
hali ambayo imesababisha wa-
nafunzi kuendelea  kufanya
vizuri katika mitihani ya kidato
cha nne.

Alisema siri ya shule hiyo
kufanya vizuri kila mwaka ni
nidhamu kwa wafanyakazi, up-
endo na uwazi kwa wanafunzi.

Meneja huyo alisema ua-
minifu na nidhamu kwa wa-
nafunzi wa shule hiyo,ndio siri
iliyosababisha kufanya vizuri
kila mwaka tangu kuanzishwa
kwake miaka 10 hadi sasa.

Akizungumza kwa niaba
ya wazazi waliohudhuria ma-
hafali hayo, mzazi wa mwa-
nafunzi Anjela Kessy, alisema
watoto wanaotoka katika shule
hiyo mara nyingi wanaendelea
kuwa na nidhamu, uaminifu na
maadili waliyojifunza shuleni
na wanakuwa mfano bora ka-
tika jamii.

“Sasa hivi huko mtaani
kuna kikundi kinachoitwa
‘panya road’. Tunatarajia nyie
ndio mkawe waalimu wazuri
wa kukomesha wimbi hilo,”
alisema.

Mmoja wa wanafunzi wali-
ohitimu katika shule hiyo, God-
frey Kipande, alisema shule
hiyo inakabiliwa na ukosefu wa
bwalo na jiko la kisasa.

Pia alisema wanakabiliwa
na tatizo la mabadiliko ya tabi-
anchi, wanafunzi waliotesha
miti 1,000 ili kukabiliana na
ukame ulioko wilayani humo.
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Ushuhuda kazi za binadamu zinavyoua
utalii, kutoweka wanyama sita duniani

Na Mwandishi Wetu

KULINGANA na Hazina ya Wan-
yamapori wa Asili Duniani (WF),
shirika lisilo la kiserikali linalo-
fanya kazi kulinda wanyamapori,
takriban spishi 10,000 hutoweka
milele kila mwaka.

WWF linasema idadi halisi hai-
julikani kwa sababu bado hatujui
ni spishi ngapi zinapatikana kote
duniani.

Kwa kuwa dunia huadhimisha
Siku ya Viumbe Vilivyo Hatarini
kila Novemba 30, baadhi ya wany-
ama waliokuwa wengi katika sa-
yari hii na sasa hawapo tena.

Wafuatao ni wanyama wanane
ambao wameangamia kutokana
na shughuli za binadamu katika
makazi yao asilia:

1: Miss Waldron’s Red Colobus
anayepatikana Ghana na Ivory
Coast, huku Zanzibar Red Colobus
ndiye jamaa wa karibu zaidi wa
Miss Waldron red colobus aliye ha-
tarini kutoweka

Zanzibar Red Colobus ndiye
jamaa wa karibu zaidi wa Miss Wal-
dron red colobus aliye hatarini ku-
toweka. Ni Tumbili mwenye uku-
bwa wa kadri na mwenye nywele
nyekundu, anasadikiwa kutoweka
tangu mwanzoni mwaka miaka ya
2000.

Miss Waldron’s Red Colobus,
anayeishi kwenye mpaka wa Gha-
na na Ivory Coast, alikuwa mmoja
wa wanyama wa ajabu kwa sababu
hakuwa na vidole gumba.

Mnyama huyo anaishi na wen-
zake kwenye makundi makubwa
juu ya miti na ni mpole na akala-
zimika kubadili mtindo wake wa
maisha kutokana na ukataji miti
unaofanywa na wanadamu.

Aina ya tumbili wanaotoweka duniani. PICHA: MTANDAO.

Misitu ilipoanza kupungua,
idadi ya tumbili hao pia ilipungua,
na kuwafanya kuwa hatarini kuli-
wa na wanyama wenzao.

2: Pomboo ya Mto Yangtze (Chi-
na); Pomboo wa Mto Yangtze wa
China, anayeitwa Baiji, alifikiriwa
kuwa mmoja wa mamalia wa zam-
ani zaidi ulimwenguni.

Anadhaniwa kuwa mmoja wa
mnyama wa zamani zaidi ulim-
wenguni.

Pomboo wa Mto Yangtze aliye-
tangazwa kutoweka mwaka wa
2006,alikuwa rangi ya kijivu asiye
na nguvu ambaye alionekana
kuwa na udhaifu kuliko wanyama
wenzake wanaoogelea baharini.

Chini ya mwili wake laini kuliku-
wa na mfumo wa hisia wakusaidia

kuna vitu ambao ulikuwa bora zai-
di kuliko ule wa pomboo wengine.

Mfumo wake uliweza kufanya
kazi vizuri sana hivi kwamba un-
geweza kupata eneo la samaki
hata mmoja.

Lakini pomboo hao wakakabili-
wa na tishio la kuangamia wakati
mto boti za uvuvi zilipofurika
katika mto huo, meli za kontena,
meli na uchafuzi wa mazingira un-
aofanywa na mwanadamu.

Kutokana na msongamano huo
mkubwa wa vyombo majini, ha-
wakuwa na na uwezo wa kuende-
lea kuishi.

3: Caribbean Monk Seal (Ser-
ranilla kati ya Jamaika na Nikara-
guall; Mnyama huyo wa asili wa
mto wa eneo la Caribean, alipati-
kana kwenye pwani ya mashariki

ya Amerika ya Kati, pwani ya
kaskazini ya Amerika Kusini, na
Ghuba ya Mexico.

Walisakwa kwa ajili ya mafuta
yaliyopatikana katika miili yao,
ilhali uvuvi wa samaki wao wa
chakula kupita kiasi ulisababisha
uhaba wa chakula kwa ndama wa
mto waliosalia.

Walionekana kwa mara ya
mwisho mnamo 1952 karibu na
pwani ya Serranilla kati ya Jamaika
na Nikaragua.

4: Alabama Pigtoe (Marekani);
Oyster hizi za mto zinapatikana ka-
tika Jamhuri ya Czech. Konokono
huyu wa kipekee alipatikana ka-
tika mto wa Alabama nchini Mare-
kani hadi mwaka wa 2006.

Alipewa jina hili kwa sababu
alikuwa na muonekano kama wa
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mguu wa nguruwe, lakini ilikuwa
ikichuja maji ya mto yaliyochafuli-
wa. Lakini uchafuzi wa mto uli-
kuwa mwingi kiasi kwamba Pigto
hakuweza kustahimili tena.
Kuangamizwa kwa kiumbe
huyo mdogo kulifichua mambo
mengi ya kutisha kuhusu maji
hayo, ambayo yalikuwa yak-
ichafuliwa na sumu kutoka viwan-
dani na kusababisha magonjwa
hatari katika jamii ya Waamerika
wenye asili ya Afrika wanaoishi

kando ya mto huo.
5: Dodo (Mauritius); ndege
maarufu, lakini anayetoweka

kunaweza kuwa heshima isiyo
ya kawaida, lakini mbali na dino-
sauri, dodo ni spishi iliyotoweka
kwa muda mrefu ambayo kila mtu
anawafahamu.

Ndege huyo anayefanana na
mhusika wa katuni Daffy Duck, ali-
achiliwa mara moja kwenye Kisi-
wa cha Mauritius. Hakukuwa na
wanyama waliowawinda asili ya
ndege hii isiyoweza kuruka. Watu
walipofika Mauritius, walikuja na
wanyama wengine waliokuwa
na hamu ya nyama. Dodo haku-
weza kuishi mbele yao kwa muda
mrefu. Dodo wa mwisho alikufa
mwanzoni mwa karne ya 18.

6: Ngombe wa Bahari (Stel-
ler); Ngombe hawa wa baharini
waliokuwa wanafanana na mana-
tee na dugongs, lakini walikuwa
wakubwa zaidi kuliko viumbe
hivyo. Ngombe wa baharini wa
Steller wanaweza kukua hadi mita
tisa kwa ukubwa.

Ni shabaha ya wawindaji kwa
sababu ya sura yake ya kupen-
deza, manyoya na mafuta yake
yenye thamani. Inaaminika kuwa
walikufa muda mfupi baada ya
kutoweka kwa dodo kutokana na
uwindaji na mabadiliko ya mazin-
gira ya chakula chao.

* Kwa mujibu wa BBC.
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WAJUE TAHA WA SHAMBANI ...

Wataalamu kilimo wanaomfungulia mama
‘kutoka’ umwagiliaji wa mboga bustanini

NA WOINDE SHIZZA, ARU-
SHA

KUNA wakati zaidi ya muongo
mmoja, zilitolewa takwimu za
ushiriki wa wanawake kwenye
kilimo nchini, kukitajwa asilimia
ni 54. Pia, asilimia 81 yao jinsia
hiyo, inatajwa kuhusika na shu-
ghuli zenye unasaba na kilimo.
Lakini, je wananufaikaje?

Eneo la kilimo cha mboga na
matunda, sasa linatajwa ni kip-
aumbele, huku kinakuwa kwa
kasi nchini kufikia asilimia nane,
hadi kufika mwaka jana. Pia, ni
eneo lililoko juu katika kuiingizia
mapato serikali katika sekta ya
kilimo.

Leo, kijana Irene Mollel, ni mn-
ufaika, ambaye ameweza kujik-
wamua kiuchumi kupitia kilimo
cha maua, mboga, matunda na
mimea itokanayo na mizizi na
viungo .

Anasimulia kilichomvutia ni
pale alipotembelea moja ya mao-
nyesho ya kilimo - Nanenane
mkoani Arusha, ikampa funzo
na sasa amekuwa mkulima
mzuri na mkubwa wa nyanya.

Irene  anaeleza  kwamba,
alikiangalia kilimo cha nyan-
ya, vitunguu na vingine katika
maonyesho hayo ya Nanenane
na akavutiwa zaidi alipotembe-
lea banda lenye maonyesho ya
mazao kama maua, mboga, ma-
tunda, mimea itokanayo na miz-
izi na viungo.

Anasimulia kwamba kihistoria,
kabla ya kufika katika maonye-
sho hayo, alishajaribu kilimo
hicho, lakini hakufanikiwa hata
akakata tamaa, akaamua kufua-
tilia madarasa kupitia mitandao
ya jamii, hasa kwenye ukurasa
wa mtandao uliohusu asasi ya
TAHA, akiona fursa ya vijana
kusaidiwa, akajiunga na kuanza
kilimo rasmi.

KIJANA WA MBOGA

Mwanamama Irene Mollel,
anasema akaanza kupata mafun-
zo kutoka kwa Bwana Shamba,
akipata darasa analolitaja la ‘kil-
imo cha matone.’

Pia, anasema akaandaliwa rat-
iba nzuri ya kuweka mbolea ya
kisasa aina tofauti katika nyanya
zake shambani, huku akitembel-
ewa na kushauriwa na mwalimu
wake ambaye ni Bwana Sham-
ba, kuhusu namna ya kusafisha
shamba kila mara.

Hapo Irene anakiri ushau-
ri huo umemsaidia kupita hatua

Kinamama katika kilimo cha umwagiliaji wanaoungwa mkono na TAHA. PICHA: MTANDAO.

ya kuzalisha mazao mengi na
yenye ubora.
Mama huyo kijana anaenda

mbali kwamba, upande wa
masoko amenufaika, kwa
sababu amepata mwongozo

kwa kulima bidhaa inayonunu-
lika kwa bei bora, inayomuwez-
esha mkulima, wateja kuwauata
shambani na kunjunuia bidhaa
kwa bei nzuri kwake na wakuli-
ma wenzake.

“Kipindi kilichopita nilipoan-
za, nililima ekari moja, lakini
sikupata  kitu, maana sikuwa
na elimu. Lakini, kipindi kili-
chofuata nimelima ekari hiyo
hiyo moja, na nimepata mazao
mengi ambayo yamenisaidia
kuongeza mtaji wangu wa kili-
mo” anaeleza.

Irene anasema kipato ana-
chokipata kila msimu kike-
muinua na kumhamasisha hata
akaongeza ekari zingine mbili,
pia idadi ya wafanyakazi wa
kumsaidia, akilenga kuwa mfan-
yabashara mkubwa.

Irene anawataka wa-
nawake wanaolima, waachane
na mtindo wa mazoea, hasa kue-
gemea katika mvua na badala
yake waingie katika kilimo cha

kisasa cha umwagiliaji, sambam-
ba na mbinu za kisasa.

‘WA NANASI

Mkulima mwingine wa zao
la nanasi, anayejitambulisha
kwa jina Eva John (24), kutoka
Kiwangwa Bagamoyo, mkoani
Pwani, naye anasimulia mwanzo
wake kama huo.

Eva anaeleza awali alishindwa
kuendelea na masomo baadaya
kumaliza kidato cha nne kutoka-
na na kipato kidogo, lakini haku-
kata tamaa, akaamua kujiingiza
katika kilimo cha nanasi .

Anasema baada ya hapo ndipo
mwaka 2018 akafikia uamuzi wa
kujiunga na kilimo katika sham-
ba la ekari moja, akiwa na ujuzi
mdogo wa uzalishaji wake, pia
hata kusaka masoko, hata akaji-
kuta mazao yake yanaharibika
shambani, hata akakatya tamaa.

Kijana huyo anasimulia, mara
baada ya kukutana na wataaal-
amu wa kilimo hicho waliompa
elimu, hata akaanza kuona fai-
da za kilimo hicho na sasa ana
shamba la jumla ya ekari sita

Anasimulia katika kijimarisja
zaidi, akajiunga na huduma za
asasi Tanzania Horticultural As-

sociation (TAHA), mwanzoni
mwa mwaka 2020 inayojishu-
ghulisha na kukuza kilimo cha
Horticulture nchini kinacho hu-
sisha maua ,mboga, matunda,
viungo na mimea.

Kwa mujibu wa Eva, amekuwa
akipokea ushauri wa kitaalamu
kuhusu mbinu bora za kilimo,
upatikanaji masoko na usindikaji
ili kuongeza thamani ya mazao
anayolima, huku ikidhibiti up-
otevu wa mazao.

Sasa anatajka kupata masoko
ya mazao yake katika mikoa ya
Dar es Salaam, Dodoma, Moro-
goro na awali alikuwa akiuza
nchini, Kenya kabla ya kuibua
karatni ya maradhi Uviko - 19.

“Sasa hivi natarajia kuvuna
ekari tano za nanasi, natarajia
faida ya zaidi ya shilingi milioni
10 za Kitanzania. Pia, kupitia
kilimo hiki hiki cha ‘horticulture’
nimeweza kuipatia familia yangu
mabhitaji ya msingi kama kujenga
nyumba yangu , pia kuwajengea
wazazi wangu.

“Nimejenga fremu za madu-
ka ya kukodisha na naninasaid-
ia wanafunzi 13 kwenye eneo
ninaloishi ~ mahitaji ya shule,
ili waweze kutimiza ndoto zao

na wasiishie njiani kama mimi,”
anaelezea Eva

Rai yake Eva, anawasihi wa-
nawake kutokata tamaa hata
kama wameangika kimasomo,
wana fursa ya kujiwekezea katika
kilimo cha uwagiliaji akitamba’
kinalipa.’

MTAALAMU TAHA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ssasi
kilele ya TAHA, Dk.Jacqueline
Mkindi, anawataka wanawake
kuwa mstari wa mbele ku-
changamkia fursa zinazotokana
na kujihusisha na uzalishaji na
Mnyororo mzima wa mazao ya
hayo wanayoyasimamia.

Anasema kilimo hicho kina
fursa nyingi, lakini wanawake
wengi wamekuwa wakiachwa
nyuma, akiwahakikshia kuwa
masoko yapo, ila tatizo kubwa
ni uchache wao kinamama wa-
shiriki katika mnyororo mzima
wa kuzalisha mazao hayo.

“Wanawake wengi wamekuwa
wanalalamika ajira hazipati-
kani, wakati yapo maeneo mengi
ya uwekezaji ambayo yanaweza
kumkomboa mwanamke kiu-
chumi na niseme fursa ni ny-
ingi sana za mazao,"” anasema Dk.
Mkindi.

Anaeleza mbinu mojawapo
ni wanawake wanaweza kuji-
unga katika vikundi na kukodi
mashamba na wakazalishaji
mazao kama nyanya, vitunguu
na viazi, yote yakiwa ni mazao
ya muda mfupi na yako chini
ya miongozo ya wataalamu wa
TAHA, hata wakapata mavuno,
pia masoko ya uhakika.

Kiongozi na mtalamau huyo
wa TAHA, anafafanua kwamba,
kinamama hao wanam fursa ny-
inginezo za kuuza mazao hayo,
pia fursa ya kuyaongezea tham-
ani mazao kama vile ndizi na vi-
azi kwa kusindika; pia uuzaji wa
miche ya mbegu; na kutengeneza
bustani za maua.

Akirejea juhudi za TAHA
kumkwamua mwanamke, Dk.
Mkindi  anaesema  wanatoa
elimu ya kilimo cha kisasa, elimu
ya ujasiriamali kwa wanawake,
kuwaunganisha na huduma za
mitani na masoko, mengki yaki-
fikishwa Afrika Mashariki na
kusini mwa Afrika.

Eneo lingine la utaalamu
analolitaja ni kwenye lishe na
afya bora, akisema ni zaidi ya
asilimia 40 ya wanufaika wa
TAHA wameweza kupata elimu
hizo.
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Mabadiliko tabianchi yanavyoathiri
uchumi wavuvi wanawake ufukweni

Na Jenifer Gilla

AA sita na robo mchana,

Mwajabu Mohamed (54),

mkazi wa Buyuni katika

Manispaa ya Kigamboni,
Dar es Salaam, amekaa nje ya nyum-
ba yake, akimsubiri mume wake ali-
yeenda kuvua samaki, arudi wapate
mboga na hela kwa ajili ya chakula
cha mchana.

Jambo linalomsikitisha Mwa-
jabu ni kuwa miaka mitatu iliyopita
muda kama huo asingekuwa hapo,
pamoja na kinamama wenzake.
Daima angekuwa baharini akivua
samaki kwa ajili ya kuuza na chaku-
la, hivyo kumsaidia na mumewe
majukumu ya nyumbani.

“Uvuvi kwetu kinamama ume-
kuwa mgumu sasa hivi, kwa sababu
tunatega nyavu kwenye maji mafu-
pi ambako samaki wamehama,
kwa sababu jua limekuwa kali na
kusababisha maji kuwa ya moto na
hakuna matumbawe ya kujificha,”
anasema Mwajabu.

Shughuli za uvuvi kwa wanawake
katika mwalo wa Buyuni, Dar es Sa-
laam, imekuwa ikizorota kadri siku
zinavyosogea, kutokana na athari za
mabadiliko ya tabianchi na kuhar-
ibiwa makazi ya samaki hao, kwa
shughuli za uvuvi haramu.

Utafiti uliofanywa na mwansay-
ansi bahari, Frocklin na wenzake
mwaka 2013, unaonyesha kuwa
hakuna usawa katika upatikanaji
wa rasilimali, mitaji, mawasiliano
na masoko ya samaki kati ya wa-
vuvi wanawake na wanaume, hali
inayowarudisha nyuma wanawake
katika shughuli hiyo.

Taarifa hiyo inaongeza kuwa
tofauti na wanaume, wanawake ha-
wapo katika kamati za usimamizi
fanyabiashara rasmi wa samaki hali
inayochangia sauti zao kutosikika
duniani.

WANAVYOELEMEWA
Kumrejea mume wa Mwajabu,
Mahesabu Mohamedi, anasema
tangu mke wake aachane na shu-
ghuli hiyo, amekuwa akielemewa na
mzigo wa majukumu, kwa sababu
hata upande wake, biashara hiyo
haijakaa vizuri kutokana na kuadi-
mika samaki hao.
“Zamani ilikuwa tukizamia mita
24 chini, tunapata samaki ambao
tunawauza Sh.300, 000. Hivyo,
kila mmoja anapata mgawo wa
Sh.80,000, lakini sasa upatikanaji
samaki umekuwa mgumu, tunaza-
mia mita 32 na bado tunapata sa-
maki wa kuuza Sh.100,000 tu, hivyo
tunagawana Sh. 25000 kila mmaoja,”
anasema.
Fatuma Mwalimu, kwake pamo-

Wavuvi kinamama wa Buyuni, Dar es Salaam wakiwa kazini.

ja ma changamoto zilizopo, bado
anaendelea na shughuli hiyo, kwa
kuwa ndio yenye uhakika wa kum-
patia fedha kidogo kwa ajili ya kuhu-
dumia familia yake.

Mama huyo wa watoto wanne,
anasema anashirikiana na wenzake
watatu kuvua samaki ambapo wa-
napata samaki wa kuuza Sh.20, 000
kugawana Sh.5000 kila mmoja.

“Japokuwa kipato ni kidogo, la-
kini sio sawa na kukaa tu nyumbani,
hasa kwa mimi ambaye nina wa-
toto wananitegemea, nikipata hiyo
5000 kwa siku inanisaidia kununua
chakula cha watoto,” anasema.

SAMAKI KUTOWEKA

Uchunguzi uliofanywa na wana-
sayansi ya bahari
nchini  Uingereza
(New  Scientists),
mwaka juzi, unao-
nyesha halijoto
duniani itaendelea
kuongezeka  kwa
nyuzi joto tano na
asilimia 60 ya aina
mbalimbali za sa-
maki zitatoweka.

Sababu  kuu
inaelezwa ni ma-
hitaji makubwa ya
hewa oksijeni inay-
oyeyuka zaidi katika
maji baridi na kido-
go katika maji yenye
joto, hali inayoathiri
uzalishaji.

Ukosefu wa sa-
maki si changamoto
pekee wanayo-
kumbana nayo
wanawake wavuvi
15 katika mwalo
huo. Amles Selema-
ni, anasema ame-
kuwa akingatwa

-

muhimu sekta

97,931

Idadi ya wavuvi
rasmi 2021

na samaki wenye sumu, wakiwamo
manyangale, chofu na nyenga ka-
tika shughuli hiyo, hali iliyompa ul-
emavu wa mguu mpaka leo.

“Samaki hao  wanatungata
mikononi tunavyowashika na migu-
uni kwa sababu hatuna vifaa vya
kujikinga. Alining’ata samaki anait-
wa nyenga, nilikaa nyumbani wiki
mbili nauguza mguu, kwa sababu
ulivimba na kuweka usaha, mpaka
sasa huu mguu ikifika kipindi cha
baridi unauma hivyo nasimamisha
shughuli za uvuvi hadi utakapoa-
cha,” anasema.

KATIBU WAVUVI
Katibu wa Wavuvi Mwalo wa Bu-

Takwimu

ya uvuvi
nchini

1.8%

@

yuni (BMU), Mussa Kayanda, anataja
shida nyingine wanayopitia kinama-
ma, ni kukosa nyavu zenye viwango
kwa ajili ya uvuvi, hata kuwafanya
kupata samaki wachache.

“Kwa wale wanaookota samaki
baharini, pia hawana zile miwani
maalum za kuangalia ndani ya maji
na hiyo husababisha kungatwa kwa
sababu kwa kutumia macho, huwe-
zi kuona vizuri samaki kwa hiyo ta-
hadhari inakuwa ndogo,” anasema.

Kayanda anasema, kwa kush-
irikiana na viongozi wenzake, sasa
wanaendelea kutafuta misaada
kuwasaidia wanawake hao na hivi
karibuni walifanikiwa kupata ma-
buti ambayo sasa kinamama hao
wanayatumia, kutoka taasisi ya

rFeana Zizotengwa na
wizara ya mifugo na uvuvi
na kwa ajili ya shughuli za
uvuvi peke yake

Ukuaji wa sekta ndongo
ya uvuvi mwaka 2021
mwaka uliopita ilikua

asilimia 5

Thamani ya mazao ya
uvuvi yaliyoagizwa kutoka
nje ya nchi 2021, wakati
serikali ikipata Sh. milioni
23 za ushuru

.

Nyavu za uvuvu zilizozalishwa
na viwanda nchini 2021,

ukilinganisha 261 mwaka
2020

Mchango wa sekta
kwenye pato la Taifa
2021 mwaka uliopita

ilikua asilimia 1.6

Ton nhthis e

Takwimu zinazoonyesha kiwango cha uvuvi na tija yake. PICHA ZOTE:
JENIFER GILLA.

wanasayansi wa viumbe bahari -
Aquafarm (AFO).

NINI KIFANYIKE?

Mkurugenzi wa AFO, Jerry
Mang'ena, anasema jitihada za lazi-
ma zinahitajika kuandaa mazingi-
ra bora kwa viumbe bahari kuzali-
ana na kuwanufaisha wavuvi, hasa
wanawake wanaovua kwenye maji
kina kifupi.

“Huko Buyuni kunahitajika
kuwekwa matumbawe ya kuten-
geneza kwenye maeneo ambayo
yameharibiwa na shughuli za bin-
adamu, ili kuwavutia tena samaki
kurudi na kinamama wataweza
kuvua tena,” anasema.

Vilevile anasema, ni muhimu
kuwaelimisha wananchi utun-
zaji mimea baharini, ambayo sasa
inaelekea kutoweka, ikiwamo
matumbawe na mikoko inayosa-
idia kuleta kivuli na makazi ya sa-
maki.

“Hapo Buyuni wanakata sana
mikoko, wanatengeneza mkaa
kwa ajili ya kuuza, jambo linalo-
hatarisha usalama wa eneo lao.
Pia, kwa sababu mikoko inasaidia
kuzuia mafuriko pale bahari in-
apojaa, wakiendelea hivyo makazi
yao yanaweza kuvamiwa na maji,”
anasema.

Mangena ana maoni kwamba,
wametoa vifaa vya kujikinga na
madhara yatokanayo na uvuvi,
ikiwamo mabuti kwa kinamama
wanaochokoa samaki aina ya
pweza pamoja na mafunzo ya uja-
siriamali.

MANISPAA YAZUNGUMZA

Ofisa Mifugo na Uvuvi wa Man-
ispaa ya Kigamboni, Joshua Bullu,
anaeleza kuwa manispaa inatoa
mikopo kwa wanawake wavuvi,
kwa ajili ya kununua vifaa vya vya
uvuvi, ikiwamo mabuti, miwani,
neti na boti za kukodisha ziwaingi-
zie Kipato.

“Wanachotakiwa kufanya ni ku-
unda makundi, kuyasajili na kuja
kuomba mikopo,” anasema Bullu
na anaendelea: “Kuna vikundi vya
vijana na wanawake wavuvi wa-
tatu katika manispaa hii, ambavyo
tumeshawapa mikopo ya dhana,
ikiwamo boti na neti za kisasa za
kuvulia, ili kuwaongezea ufanisi
katika shughuli zao, ikiwamo Bu-
yuni na bado tunaendelea.”

Fatuma Mwalimu, Mwenyekiti
wa Kikundi cha Wanawake cha Bu-
yuni Yetu, anasema baada ya kuo-
na shughuli za uvuvi zinayumba,
waliunda kikundi chao kinamama
chenye wanachama 15, wakapati-
wa mafunzo ya kutengeneza kofia
za ukindu viatu na urembo unao-
tokana na mabaki ya samaki.

“ Tangu tumepatiwa mafun-
20 hayo ni miezi sita sasa na
tumeshaanza kutengeneza bid-
haa zetu, sasa kazi kubwa ni
kutafuta masoko, tunashukuru
sasa tunaona mwanga ingawa
hatujaanza kupata faida, lakini
tunajua mambo yatakuwa ma-
zuri” anaeleza Fatuma.
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Mwanamama aliyvebobea katika taaluma ya

bahari, akianika namna kufikia uchumi buluu
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« AmKkuna Balozi wa India, akaribisha Watanzania wakasome

Na Romana Mallya

“MABAHARIA siku zote
wamekuwa kitovu cha
biashara duniani na kazi
yao inagusa maisha ya kila

mtu, iwe ni chakula kinawekwa
mezani kwetu, dawa zinazodumi-
sha afya ya kila mtu, kompyuta
zinazotumika kwa kazi au kujibu-
rudisha au magari yanayotusafiri-
sha kila siku,” anatamka Katibu
Mkuu wa Shirika la Kimataifa la
Masuala ya Bahari (IMO), Kitack
Lim.

Hiyo ilikuwa Juni 25 mwaka
jana, katika Siku ya Mabaharia
Duniani, huku akikumbusha
kuwa vitu vyote hivyo husafirish-
wa na meli kupitia baharini.

Wakati Kim anakumbusha
hilo, Tanzania haiko nyuma sasa,
inaendelea kuwekeza kwenye ra-
silimali mafunzo kwa kuzalisha
wataalamu kutumikia ukanda wa
bahari, ambao watumishi wake
wanaitwa mabaharia. Dhima
hapo ni kuhakikisha dhamira
yake ya kutumia uchumi wa bluu
kuongeza pato la taifa.

Hapo ndipo, inapotajwa uchu-
mi wa bluu na mambo ya bahari,
ni ngumu kukiweka kando Chuo
cha Bahari Dar es Salaam (DMI),
ambacho pamoja na mambo
mengine kinahusika kuwapika
wataalamu wa baharini.

MKUU WA CHUO

Hali ikoje? Kaimu Mkuu wa
Chuo cha Bahari Dar es Salaam
(DMI), Dk. Tumaini Gurumo, ana-
bainisha kuwapo uhitaji mkubwa
wa walimu wa mabaharia na
wataaluma wengine waliobobea
wa bahari, kutoa majibu ya ma-
hitaji ya kitaifa, kwani hadi sasa
elimu hiyo kwa kiasi kikubwa ina-
tolewa nje ya nchi.

“Kuipata ni mpaka mtu awe na
uwezo au apate ufadhili na ghara-
ma za kuwasomesha huko nje ya
nchi si ndogo, huhitaji kuanzia Sh.
milioni 60, Sh. milioni 100 mpaka
Sh.milioni 150, sasa utasomesha
wangapi?” anasema.

Anafafanua kwamba, uhitaji
huo hauishii chuoni aliko, pia kwa
upande wa Shirika la Uwakala wa
Meli Tanzania (TASAC), ambao
ndiyo wasimamizi wa masuala ya
bahari kitaifa, nao wana uhaba
wa watumishi wenye weledi wa
masuala ya bahari.

Dk. Gurumo anasema, kwa sasa

taifa linapoingia katika zama za
uchumi wa bluu, ni ngumu ku-
fikia malengo, kama hakutaku-
wapo rasilimali watu ya kutosha
iliyobobea na yenye weledi katika
maeneo hayo.

Anasema, kutokana na miaka
mingi Tanzania hakukuwapo na
msukumo wa kutosha kuinua
taaluma katika eneo la bahari,
umefanya nchini si wengi wenye
uelewa wa kutosha kuhusu eneo
hilo la kitaaluma.

“Kazi kubwa iliyopo wengi wa-

nakimbilia kwenye sheria, madarasa
ya sheria yamejaa, wengi wanakim-
bilia kwenye udaktari, lakini kumbe
kuna fursa pana zaidi katika eneo la
mambo ya bahari.

“Chuo chetu tunachokifanya ni ku-
sisitiza utoaji elimu kuwajulisha wa-
zazi, walezi, wanafunzi wa kidato cha
nne na sita wafahamu wigo mpana
uliopo katika masuala ya bahari ili
waweze kusoma,” anaeleza.

Anabainisha kwamba, katika chuo
hicho cha DMI, walimu waliopo
ni nusu ya uhitaji na katika kuziba

pengo hilo, wamekuwa wakiwatumia
walimu wa muda na wengi wao
wameshastaafu.

“Ili nimpate baharia tunayemuita
ofisa, huenda mpaka miaka mitano,
akisoma darasani miezi sita, anak-
wenda baharini miezi 12, akirudi ana-
fanya mtihani wa majadiliano meza-
ni anapata cheti cha TASAC, anarudi
darasani mwaka mzima, anaenda
baharini mwaka mzima.

“Kwa sasa pale DMI tuna pro-
gramu zinazosimamiwa na NACTE
(Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi),

anapata Shahada ya Kwanza, mfano
ya Uhandisi Bahari na Teknolojia,
akimaliza miaka yake minne dar-
asani anapewa cheti, zaidi ya hapo
anakwenda baharini mwaka mmoja,
anapata sifa ya kufanya mtihani wa
majadiliano mezani au ‘TASAC’, hata
anakuwa ofisa wa melini.

Mafunzo mengine anayataja ya-
nayotolewa nchini kuanzia mwaka
mmoja, miaka miwili, mitatu na
minne. Hali kadhalika, anasema yapo
mafunzo ngazi shahada ya uzamili,
kati ya mwaka moja na miwili.

Pia, anazungumzia fursa za mafun-
zo ya muda mfupi ambazo hutolewa
na baadhi ya nchi, akitaja mojawapo
ni ya nchini India, akizisifu zina
msaada mkubwa hasa kwenye kutu-
mikia bahari.

WANAWAKE JE?

Dk. Tumaini anasema haku-
jawahi kuwapo uwiano mzuri kati
ya wanawake na wanaume wa-
naotumika katika sekta ya bahari.
Anaendelea:“Kuanzia miaka hiyo
ambako masuala ya bahari au usa-
firishaji baharini ulianza, sekta hii
imekuwa ni ya wanaume.

“Kwanini wanaume? Mazingira
yaliyokuwapo huko nyuma yalikuwa
magumu kuliko leo. Huko nyuma,
meli ilikuwa inaondoka bandari moja
hadi nyingine kwa miezi sita, ilikuwa
vigumu mzazi kuruhusu binti yake.

“Hata sasa tunapata kazi ku-
waambia wazazi au walezi mambo
yamebadilika na kwamba zipo meli
za utalii na ndani yake wanafanya
kazi watu wa hoteli na hubeba watu
8,000, wanawake na wanaume.

“Lakini, hata sasa bado hatujafani-
kiwa bado, meli nyingi hazijaweka
vifaa kwa ajili ya wanawake. Kwa
upande wa chuo, idadi ya wanafunzi
nilio nao chuoni hasa upande wa ba-
harini, wanawake ni asilimia moja ya
wanafunzi wote ninaowafundisha.
Wengi ni wa nchi kavu.

“Tukitoa, wapo wanaoendesha
vyombo vijana wa kike wazuri, tu-
nao wahandisi wa meli, siwezi ku-
fika, lazima apambane atakutana na
changamoto zake,” anaeleza.

HISTORIA YAKE

Dk. Tumaini anatumia mfano wake
binafsi, kwamba hakufikiria kutokea
siku moja angekuwa kwenye sekta ya
bahari, lakini baada ya fursa kutokea
aliipokea na akaifanyia kazi.

“Tangu nimeingia kwenye sekta hii
sijawahi kutamani kutoka. Hata leo
hii, sitamani kwenda kufanya kazi
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“Kuipata ni mpaka
mtu awe na uwezo
au apate ufadhili
na gharama za
kuwasomesha huko
nje ya nchi si ndogo,
huhitaji kuanzia
Sh. milioni 60, Sh.
milioni 100 mpaka
Sh.milioni 150,
sasa utasomesha
wangapi?” anasema.

nyingine yoyote nje ya sekta ya bahari.
Ni sekta ambayo ni pana na nzuri.

“Wazazi tusiwazuie zipo meli, siyo
lazima waende kwenye masafa mare-
fu, zipo meli Dar es Salaam na Zanzi-
bar wanaweza kufanya kama mhandisi
au kapteni (nahodha).”

Anasimulia kwamba, baada ya ku-
maliza kidato cha sita katika Shule ya
Sekondari Zanaki mwaka 2000, ali-
chukua mafunzo ya mwaka mmaoja ya
Diplomasia na Uhusiano wa Kimataifa
katika Chuo cha Diplomasia, Dar es
Salaam.

Kwa hatua iliyofuata, anasimulia
wazazi wake wakamshauri kwenda
kusoma Shahada ya Sheria katika
Chuo Kikuu Tumaini Iringa, ambako
alipohitimu mwaka 2005, akaajiriwa
kufundisha chuoni DML

“Wapo vijana wanafeli shuleni, ana-
fanya uzembe anasema kwamba hili
halikuwa chaguo langu. Kama ulikuba-
li kwenda wazazi au walezi wakakuli-
pia ada, lazima ufanye bidii ufaulu,
ndicho nilichokifanya nikiwa chuoni.

“Baada ya kupata kazi mwaka
mmoja mbele, Mkuu wa Chuo aliniita
akaniambia, ‘sijawahi kuwa na mwa-
nasheria hapa chuoni kwangu. Nina-
taka uende shule, ninaamini ukienda
utafanya kazi zako vizuri’.

“Alinipa fomu na nilienda katika
chuo cha World Maritime University
nchini Sweden, baada ya kupata ufa-
dhili wa asasi ya Nikon Foundation ya
Japan.” anasimulia.

Anasema elimu aliyoipata nchini
Sweden, imemuwezesha kubaini
fursa kubwa zilizopo kwenye eneo la
bahari na alipomaliza akajiendeleza,
hata mwaka 2009 alirudi shule na ku-
chukua Shahada ya Uzamivu (PhD)
kwa miaka mitatu na nusu nchini Chi-
na katika chuo kiitwacho Dalian Mari-
time University.

Baada ya hapo anasema, kiu yake
kubwa ikawa ni kueneza masuala ya
bahari na namna ambavyo Tanzania
inaweza kunufaika nayo.

Katika kutimiza azma hiyo na ku-
hakikisha vijana wengi nchini wanapa-
ta fursa ya kuelimika na mambo ya ba-
hari, mnamo Oktoba Mosi mwaka huu,
Dk. Tumaini akiwa katika kongamano
kimataifa baina ya Tanzania na India
lililofanyika Dar es Salaam, akawa na
mada yake.

Hapo akaanika angalizo lake kitaal-
uma kuhusu haja ya kuwa na fursa ya
elimu ya bahari kwa vijana wa Kitanza-
nia, jambo ambalo likaungwa mkono
na Balozi wa India nchini, Binaya Prad-
han.

Balozi Pradhan akasema, nchi yake
imejitolea kuisaidia Tanzania kufikia
malengo ya uchumi wa buluu kwa
kuwasaidia Watanzania wanaotaka
kusoma eneo la mambo ya bahari,
wapelekwe India katika vyuo vyenye
ubora huo.

Katika hoja hiyo, Balozi Pradhan
anasema India inatambua dhamira ya
Rais Samia Suluhu Hassan, kuhakiki-
sha Tanzania inafikia uchumi wa bluu,
hivyo wako tayari kuwasaidia wanao-
taka kusoma mambo yanayohusiana
na bahari.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Wanahabari tuache uchawa
wetu kwa hawa wanasiasa

SASA hivi Mtanzania
mwenzangu ukitaka kujua
nchi inakwendaje na iko wapi,
usikose taarifa ya Kikosi Kazi
cha Chifu Hangaya Kilicho-
tafiti masuala ya mfumo wa
demokrasia ya vyama vingi
vya siasa nchini.

Mimi leo kwa heshima na
unyenyekevu, nijikite kwenye
hill linalotuhusu la vandishi
wa habari, unapofika wakati
wa uchaguzi, Tume ya Taifa
ya Uchaguzi kwa kushauriana
na vyombo vya habari vya
umma, wagombea na vyama
Vya siasa huandaa mwongozo
kwa vyombo vya umma, kwa
mujibu wa kifungu cha 53 cha
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343.

Mwongozo unalenga kutoa
fursa sawa kwa wagombea
wa Kiti cha Rais na Makamu
wa Rais wa vyama vyote
vya siasa, kueleza ilani, sera
Za vyama vyao na kutan-
gaza habari za mikutano ya
kampeni kwa kutumia vy-
ombo vya habari vya umma.

Kwa mujibu wa taarifa
ya Kamati ya Uangalizi wa
Uchaguzi Tanzania (TEMCO)
ya mwaka 2015, masuala
va habari husimamiwa na
sheria, lakini hakuna chombo
kinachosimamia vyombo vya
habari kwa ujumla na vyombo
binafsi haviwajibiki kisheria
kufuata Mwongozo huo.

Hali hiyo imezaa malala-
miko kwa wanasiasa, vy-
ama vya siasa (upinzani),
watazamaji na waangalizi wa
uchaguzi, kuwa baadhi ya
vyombo huwa na upendeleo
wa wazi, kwa kuchapisha au
kufifisha habari za baadhi ya
wagombea na vyama.

Kukua kwa teknolojia ya
mawasiliano, kumesaidia
wanasiasa kuanzisha akaunti
za mawasiliano ya kijamii
kama vile Facebook, Twit-
ter, instagram, telegram na
mingine ambayo huitumia
kufikia wafuasi wao moja kwa
moja na kirahisi, bila kupitia
kwa wanahabari wanaow-
alalamikia.

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

Ukuaji huo wa teknolojia,
umekuja na changamoto zake,
mathalani baadhi ya wanasia-
sa na wadau wamekuwa waki-
tumia mitandao kusambaza
habari za kughushi, kutoa
lugha za kuudhi, kejeli, matusi
na upotoshaji kwa baadhi ya
wagombea. )

Hayo sasa, yakasababisha
kutungwa kwa Sheria ya Ma-
kosa ya Mtandao ya Mwaka
2015 na Kanuni za Maudhui
ya Mtandao za mwaka 2018.
Hivi ndivyo, tunavyolizwa
sasa na sheria hizo zinazo-
kanyaga uhuru wa habari
nchini na kilio kinapazwa ili
ziboreshwe. ) )

Sasa basi, pamoja na hali
hiyo, kilichobainika kwetu
wanahabari ni cha kusikiti-
sha, mathalani tunasemwa
kwamba tunakandamiza wap-
inzani kwa kuwanyima uhuru
wa kutumia vyombo vyetu,
kutokana na vitisho kutoka
serikalini; je hiyo ni kweli?

Sai ni tunatumiwa na
wanasiasa kutoa matusi na.
kejeli kwa wanasiasa wengine
badala ya kujadili hoja, pia
hatuko huru, kwani tunakuwa
na upendeleo wa wazi kwa
chama tawala, wakati wa uch-
aguzi na baada ya uchaguzi;
mnasemaje hapo wananz-
engo’

Kingine, eti vyombo vya
habari vya umma havitoi
habari kwa usawa kwa vyama
vyote vya siasa nchini; mpo?
Halafu tunatuhumiwa kula
mulungula mchana kweupe
au kujipendekeza tukitarajia
kuteuliwa tunapoandika au

kutangaza habari katika kipindi
cha uchaguzi; mnakataa hilo?

Kumbe watu wamegun-
dua kuwa sisi na wanasiasa
hatuaminiani, kwani baadhi
yetu hatutangazi kampeni za
wagombea wote kwa usawa
na eti ndiyo sababu, uhusiano
kati ya vyombo vya habari,
vyama Vya siasa na wanasiasa
huimarika wakati wa uchaguzi
na kufifia baada ya uchaguzi:
mnaionaje hii, lakini kaukweli
kapo. Lakini kumbe, kuna ma-
dai, kuwa baadhi ya viongozi
wa vyama vya siasa huele-
keza wafuasl wao kusham-
bulia wanahabari au kutotoa
ushirikiano kwa baadhi ya
vyombo vya habari, wakati wa
kampeni; hii si sawa kwa kweli.

Hii sasa ni baba lao, kwamba
baadhi ya wanahabari hu-
jinasibisha na vyama vya
siasa au kushiriki siasa, huku
wakiendelea kufanya kazi
ya uandishi wa habari, hali
inayoondoa imani ya wananchi
kwa vyombo vya habari; nani
anabisha hapa, wakati wengine
tumewakuta ndani ya mag-
wanda kabisa!

Kwa kweli, kuna haja ya
kukaa chini na kuangalia nini
cha kufanya, ili kuondokana na
makandokando haya yanay-
otuzingira mpaka tuonekane
wachafu mbele ya jamii, na
hivyo kukosa imani nasi.

Tunashauriwa kuunda chom-
bo cha kusimamia maadili ya
wanahabari na vyombo vya
habari; ukiwapo pia utaratibu
wa kusimamia utekelezaji wa
sheria husika, ili vyombo vya
habari vya umma vitoe fursa
sawa, ya kutangaza habari
Za wagombea na vyama vya
siasa wakati wa uchaguzi bila
upendeleo.

Lakini la msingi, ni kuanda-
liwa kanuni zitakazoelekeza
vyombo vya habari kuheshimu
maadili ya taaluma ya uandishi
wa habari, ikiwamo mwa-
nahabari kuhakikisha ana-
hakiki habari kabla ya kuitoa.
Tukikosea hapa tumekwisha na
tutaendelea kuitwa chawa wa
wanasiasa. Alamsikil
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Jiji Tanga ‘linavyowatoa’ wakazi kwa
mikopo mtaji waanzie safari mpya

Na Boniface Gideon, TANGA

JI la Tanga linaendelea

kukua kwa kasi zaidi kila uch-

wao, japo wengine hususani

Wazee wetu waliokuwepo

aya 19702000 wanasema jiji

hilo lilikuwa moto wakuotea mbali

kwenye uchumi hasa wa viwanda,

maelezo ya wazee wetu wanadai

kuwa wao pia ni wahamiaji kutoka

mikoa ya bara na walikuja Tanga

kutafuta ajira kwenye viwanda
wakati huo.

Ujio wa bomba la mafuta na ujen-
zi unaoendelea wa Barabara ya
Tanga-Pangani-Pwani unaonekana
kuliamsha Jiji la Tanga Kibiashara
kutokana na ongezeko kubwa la
Watu na mzunguko mzuri wa fedha
kupitia biashara,

Kwa sasa, Tanga Mjini kupata
chumba cha kulala wageni ni shida
kubwa sana na inakulazimu kuweka
oda mapema kabla ya kuja Tanga
Mjini kwa walio nje ya mji huu.

Vijana wa Jiji hilo lenye mpan-
gilio mzuri wa ujenzi wa majengo
kwa kufuata mlolongo wa barabara,
vijana wengi wanaonekana hawata-
ki kuwa vibarua kwenye miradi hiyo
mikubwa miwili, inayoendelea, bali
wanataka kuwa wafanyabiashara

Ujio huo unaonekana kuwaam-
sha vijana wengi ili wazitumie
fursa za kibiashara kutokana na
ujio wa wageni wengi kutoka ndani
na nje ya nchi, vijana wengi wa-
mechangamkia fursa hiyo kwa ku-
chukua mikopo Halmashauri ya Jiji
la Tanga.

Halmashauri hiyo ya Jiji la Tanga
nayo ipo mstari wa mbele kuhakiki-
sha vijana, wanawake na wenye ul-
emavu wanatimiza ndoto zao tena
kwa wakati kupitia uwekezaji.

HALMASHAURI YATOA MKOPO

Ili kutimiza ndoto zao Hal-
mashauri hiyo ya Jiji la Tanga, hivi
karibuni imekabidhi Sh.Mil.377
ukiwa ni mkopo kwa Vikundi 43
vya uzalishaji mali kwa kipindi cha
mwaka 2022/23. Lengo ni kuhakiki-
sha vijana wanaitumia fursa ya kiu-
chumi katika mradi huo wa bomba
la mafuta ambao tayari umeshaanza
kazi kwa baadhi ya kampuni zilizo-
pewa tenda ya mradi.

Katika mikopo hiyo, wapokeaji
wengi wanatoa ahadi ya matumizi
sahihi ya mkopo na marejesho kwa
wakati na kwamba hawatorudia
makosa ya watangulizi wao ambao
wengine wametokomea kusikoju-
likana na halmashauri hiyo inafanya
mpango wa kisheria, kuchukua hat-
ua za kisheria kwa mujibu wa sheria
na taratibu za mikopo nchini.

ONYO LA HALMASHAURI
Meya wa Jiji la Tanga, Abdulrah-

Mevya wa Jiji la Tanga Abdulrahman Shiloo ( wa pili kushoto mwenye kofia) akiwakabidhi
wana vikundi mikopo isiyokuwa na riba yenye thamani ya Sh. mil.377 hivi karibuni.

man Shiloo, anatoa angalizo la ku-
rudisha kwa wakati ili kuviwezesha
vikundi

vingine pia viweze kukopeshwa.

“Niwaombe nyie mliopata bahati
kupata mikopo hii isiyokuwa na riba
mkaitumie kwa malengo yaliyoku-
sudiwa, hatutarajii mtu amepata
mkopo anaenda kufanya anasa”
anasisitiza Shiloo

Meya  Shiloo, anavipongeza
vikundi vyote vilivyokamilisha
marejesho ya mikopo yao ya awali
na hivyo kustahili kuongezewa, na

pia kuvitaka vikundi vipya vili-
vyofanikiwa kupata katika awamu
hii kuitumia kwa makusudio yali-
yoorodheshwa katika mikataba yao.

“Natoa wito kwenu wote kuzi-
tumia fedha hizo kwa uangalifu,
uaminifu ili ziweze kuleta tija kwa
wanavikundi  wote na hatimaye
muweze kurudisha mikopo hiyo
kwa wakati”, anasema Shiloo.

Mstahiki Meya anawakumbusha
wana - vikundi kwamba mikopo
hiyo ni mtihani kwao kwani ni kip-
imo kitakachowapima uwezo wao
wa kuongezwa au kupunguziwa
mkopo.

Shiloo anasema, katika kip-

indi kilichopita cha mwaka 2021/22,
Halmashauri ya Jiji la Tanga ilitoa
mikopo yenye thamani ya zaidi ya
Sh milioni 980 kwa vikundi visivy-
opungua 20, vikundi hivyo vinaju-
muisha Vijana, Wanawake na Wale-
mavtl.

MKURUGENZI HALMASHAURI

Mkurugenzi wa Hamashauri ya
Jiji, Tanga, Dk.Spora Liana, anase-
ma kwamba vijana 70 waliokope-
shwa pikipiki kwa ajili ya kazi ya
bodaboda kutoka kundi la vijana
wametoroka na kwamba hatua za
kisheria zinatayarishwa wabanwe
kuzirejesha.

Kwa mujibu wa Dk. Liana, ki-

tendo cha kutoweka vijana hao wa
bodaboda, tayari wamejiondoa ka-
tika stahiki ya kukopesheka katika
awamu ijayo, akisema: “Hawa vijana
70 wamejiondolea sifa za kupata
mikopo, wameingia mitini.

'WANUFAIKA MIKOPO
Nao wafaidika wa mikopo hiyo,
waliipongeza Serikali kwa kuwajali

Wananchi kwa kutoa mikopo ili
wajiendeleze.

Rashidi Hussein wa kundi la Vi-
jana kutoka Kindi Farmers Youth
Group kikundi kinachojihusisha
na biashara ya kuuza mchele wa
jumlanarejareja anasema wame-
pewa mkopo wa Sh.milioni 40
ukilinganisha na kipindi

kilichopita ambapo walipata
mkopo wa Sh.milioni 20 na ku-
mudu kurudisha katika kipindi ki-
fupi tuchamiezi sabanakwamba
wanaitumia fursa ya ‘ongezeko la
watu wa bomba la mafuta kama
sehemu kubwa ya kiuchumi.’

“Unajua sisi wateja wetu wakub-
wa ni ‘Mamantilie’ na tunauza
mchele kwa bei ya chini sana na
kwa sasa mji wetu una wageni
wengi sana hasa wa bomba la
mafuta na mafundi wa Barabara
ya Tanga Pangani- Pwani.

“Hii imerahisisha sana mzun-
guko mzuri wa fedha, ‘Mamantilie’
na hoteli zipo ‘bize’ sana hivyo hata
sisi tunauza sana mchele na malen-
go yetu ni kuongeza kiwango cha
mtaji wetu hadi shilingi milioni
100 kwa muda mfupi,” anaeleza
Rashid Seif Ally kutoka kundi la
walemavu anasema, mkopo wao
waliopata

watanunua bajaji watakazo-
tumia kama bodaboda, Bora
Charles Mkassa, kutoka kundi la
wanawake,anasema  watatumia
mkopo wao kuendeleza biashara
ya kufuga kuku wa mayai.

“Lengo ni kutumia fursa za Mra-
di wa Bomba la Mafuta ambapo
tayari wameanza kazi na hapa
mjini, kuna ongezeko kubwa sana
la watu ndio maana hata kupata
hoteli au gesti ya kulala ni ‘ishu
kubwa sana. Kwa hiyo na sisi tuna-
taka tuitumie fursa hiyo tukafanye
biashara huko huko kwenye Mradi
wa Bomba la Mafuta” anasisitiza
Seif

Baadhi ya wanufaika wa mikopo wakisubiri kukabidhiwa na Halmashauri ya Jiji la Tanga hivi
karibuni. PICHA ZOTE: BONIFACE GIDEON.
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MARIA WATEYE;
Mwanafunzi anayeonyesha makuu ya
Kipaji cha kujiajiri yungali darasani shule

Na Mary Mosha, MWANGA

UTEGEMEA kua-

jiriwa mara baada ya

kuhitimu masomo ka-

tika ngazi mbalimbali,
bado ni kilema kilichowasonga
wahitimu kwa takribani asilimia
89 nchini.

Ni hali imechangia kuwepo
malalamiko mengi ya ukosefu wa
ajira  kwa wengi na wengi wao
wakiendelea kuilalamikia serikali
kwenye mitaala iliyopo nchini
na wengine kuangusha mzigo
huo kwa walimu kushindwa ku-
wafundisha wanafunzi mafunzo
kwa vitendo.

Wakati mzigo huo wa lawama
unapoangushwa kwa  walimu,
walimu nao wameurudisha kwa
wazazi kwa kuwadekeza watoto
na kushindwa kuwapa kazi za
mikono zinazowasaidia kujitam-
bua huku baadhi yao wakitumia
lugha zisizo na staha kwa walimu
mara wanapowa adhibu na kuwa-
panga kazi mbalimbali za mkono.

Pia, bado wapo watoto na vi-
jana wachache walioweza kuji-
tambua baada ya kuwezeshwa na
wakafundishika.

Katika mada hiyo, Nipashe
imekutana na Maria Wateye,
mwanafunzi wa kidato cha sita
mkondo wa EGM , aliyeibuka
kinara  katika mashindano ya
ubunifu(Career day) yaliyojumui-
sha shule ya sekondari Msangeni
na shule ya sekondari Kifaru zi-
lizopo wilayani Mwanga mkoani
Kilimanjaro.

Anasema, ndoto yake ya
uchoraji imepaliliwa na baba
yake Christian Wateye, ambaye
siku zote aliweza kumnunulia
vifaa mbalimbali vya kucho-
rea zikiwemo rangi ili kufaniki-
sha ndoto yake.

Maria ni mwanafunzi wa ki-
dato cha sita shule ya sekondari ya
Kifaru, anasema kwa sasaana uw-
ezo wa kuchora majengo, nyumba
na watu kwa kuwatazama au kwa
vipimo.

Anasema, pia anachora ka-
tuni na mazingira zinaoelezea
mambo mbalimbali anazoziweka
kwenye mfululizo maalumu bila
ya kuwa na maneno kwa ajili ya
kuchangamsha ubongo wa watoto
katika kufikiri na kujua nini ki-
naendelea.

“Vitabu hivi vinakuwa na
mfululizo wa picha mbalimbali
zikiwemo za miti wanyama, mito,
maziwa na midoli mithili ya watu
itakayo wasaidia watoto kuwa
wabunifu katika kuelezea kili-

For—

Maria Wateye mwanafunzi wa kidato cha sita katika Shule ya Sekondani Kifaru, akionyesha sehemu za kazi zake katika mao-
nyesho ya Siku ya Ubunifu/ vipaji yaliyofanyika shuleni hapo. PICHA: MARY MOSHA.

chopo ndani, hii itawasaidia wa-
toto maarifa zaidi,” anasema

Anajitambulisja kwamba, yeye
ni mtoto wa pili kati ya wanne wa
Christian, baba yake ni mwalimu

“Kumchora mtu kwa nusu
mithili ya ‘Passport’ inanichukua
saa tatu hadi nne ambapo anaku-
wa amekaa sehemu moja bila ku-
sogea, nimeweza kumchora rafiki
yangu kwa kunipa picha yake,
ingawa kwa sasa muda mwingi
nawekeza kwenye masomo ili ku-
weza kufanya vizuri zaidi katika
mitihani yangu ya kidato cha sita.

Ninaporejea nyumbani, baada
ya shughuli ninazopangiwa /zi-
lizopo huchukua muda mwingi
kujichorea picha mbalimbali zina-
zotolewa kwenye magazeti na vita-
bu mbalimbali hii ni kutokana na
kuwa sina simu janja ya kunisaidia
kuona picha nyingi zaidi, “

Anafurahishwa na mchoraji

gani mkubwa hapa nchini?

Anasema hadi sasa hajaona
msanii wa uchoraji anaoutaka
hasa mwanamke na kuongeza
kuwa huvutiwa sana na mchoraji
Masoud Kipanya.

Anasisitiza kuwa amekuwa
akifurahishwa sana na wachoraji
wa katuni hasa zisizo na maelezo
zinazompa mtu nafasi ya kufikiri
ili kujua maana ya kitu alichotaka
kumaanisha.

“Navutiwa sana na uchoraji wa
Kipanya, na siku nikipata fursa
ya kukutana naye nitazungumza
mengi na nadhani atakuwa na
uwezo mkubwa wa kunisahihisha
kazi zangu,” anasema Maria.

Anasema, yawezekana wapo
wachoraji wengine wanafanya vi-
zuri na tunaweza kushirikiana tu-
katatua matatizo yaliyopo kwenye
jamii zetu kwa kuchora ila mimi
siwafahmu na hajaona kazi zao
kutokana na kukosa simu janja.

FAIDA ZA KUCHORA

Maria anasema uchoraji una-
saidia kutatua matatizo  yali-
yopo kwenye jamii kwa haraka
na kubadilisha hali hasa katika
matumizi ya madawa ya kulevya
utoro mashuleni, wizi na utunzaji
wa mazingira.

“Unaweza kuchora namna am-
bavyo wananchi wanakata miti
kwa matumizi ya kibinadamu na
baadaye jamii itakavyoteseka kwa
kukosa maji ya kutumia. Pia nam-
na ambavyo wizi umetokea na
watu kuchoma moto, utoro shu-
leni unavyoweza kuadhiri vibaya
kesho ya mwanafunzi.

“Hii inasaidia hasa kwa baa-
dhi ya jamii wasiopenda kusoma
wasiojua kusoma kuingia kwenye
uongo kwa haraka, ikiwa ana-
husika upo uwezekano mkubwa
wa kuacha na kumshauri mwing-
ine kuacha,”anasema.

Pia, anafafanua  kwamba,

sasa ni wajibu wa jamii kutambua
kuwa uchoraji sio lazima uwe wa
majengo makubwa, ramani tu na
kwa kufanya hivyo anaona namna
ambavyo kutumia vipaji vidogo
kutatatua matatizo.

USHAURI KWA WANAFUNZI
Maria anasema dunia kwa
sasa imebadilika ni wajibu wa kila
mwanafunzi awe msaada kwenye
jamii yake katika kutatua mata-
tizo kwa kujitengenezea ajira na
kuwaajiri wengine.

Anawataka wahitimu kuacha
kusoma kwa kukariri na kuwe-
ka dhana ya kuajiriwa na badala
yake kuwa wabunifu kwa kupata
maarifa na kuwekeza katika kujia-
jiri.

“Umefika wakati wahitimu nga-
zi zote tuanze kujitafakari kama
tuna msaada kwenye jamii zinazo-
tuzunguka, ni lazima kila mmoja

INAENDELEA UK. 20
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MARIA WATEVYE;

Mwanafunzi anayeonyesha makuu ya
Kipaji cha kujiajiri yungali darasani shule

INATOKA UK. 19

kuwa na zaidi ya kile alichosomea
ili kuhakikisha anaweza kujiajiri na
kuajiri wenzake,

“Mfano mtu amemaliza chuo
kikuu akirudi mtaani aweze
kuwaongoza vijana waliomaliza
shule ya msingi kufanya shughuli
ndogo ndogo zinazowaletea kipa-
to, kwa kufanya hizi tutatokomeza
umasikini, “anasema.

Anasema ikiwa kila mmoja
amejikita katika ubunifu, tatizo
la utoro shuleni litageuka historia,
mimba na mporomoko wa maadili
hautakuwepo na kutakuwepo na
ongezeko la ufaulu hapa nchini.

Anasema ni wajibu wa kila mza-
zi na mlezi kutazama mwanawe na
kuona kipaji alichonacho na kum-
saidia katika kufikia malengo na
si kuweka matakwa yake kwenye
maisha ya mtoto.

“Wazazi wengi wamewekeza
nguvu nyingi kwenye kutafuta
pesa na kuwaacha watoto bila
kuwahudumia wala kujua maen-
deleo yao hasa ya shule, hii in-
apelekea watoto kukosa maelek-
ezo/muongozo sahihi wa namna
bora ya kukuza alichonacho.

Pia, wazazi umefika hatua
kuacha kuwalazimisha watoto
kufanya /kusoma mnachokitaka
hii hupelekea watoto kushindwa

Mwanafunzi anayeonyesha kipaji kinachomfungulia njia za
kujiajiri. PICHA: MARY MOSHA.

kusimamia/kuwajibika vyema na-
fasi hasa wanaopata ajira”.

Aidha Maria ameomba wizara
kwa kushirikiana, mashirika yasi-
yo ya kiserikali (Ngo) pamoja na
wadau wa elimu wakati wanaen-
delea kufanya mabadiliko katika
mfumo wa elimu, waanze na ku-
wasaidia vijana kujitambua na
kujiamini.

“Pamoja na baba yangu kuwa
bega kwa bega katika kuhakiki-
sha anakuza kipaji changu lakini
nimekuja kufundisha mengi na
shirika la Glami kupitia mradi wa
Kisa linalofafundisha mwanafunzi
wa kike namna ya kujitambua na
kujiamini, ikiwa ni pamoja na ku-
tambua vipaji vyetu na kutuletea
watu wa kutusaidia.

MSHAURI

Mratibu ~ wa Ushauri Walezi
kutoka shirika la Glami, Aikande
Muro, anasema kwa mkoa wa Kil-
imanjaro wanafanya kazi katika
shule 22 kwenye miradi miwili, wa
binti shupavunakisa ambao una
zaidi ya wanafunzi 7000.

Anafafanua kuwa, lengo la mi-
radi hiyo imejikita katika ku-
wasaidia wanafunzi kujitambua,
kuwa stahimilivu na wavumilivu
wanapokabiliwa na changamoto,
kujiongoza na kuongoza wengine
kufikiri zaidi ya kuajiriwa hasa wa-

napohitimu masomo katika ngazi
yoyote.

“Kwa mkoa wa Kilimanjaro ka-
tika mradi wa Kisa wana shule
15 na wanafunzi zaidi ya 700 kwa
mwaka 2022 /23 ambao ni wa ki-
dato cha  tano na sita, na katika
Wilaya ya Mwanga tuna shule
ya Mwanga, Kifaru na Msangeni,
anasema Aikande.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kifaru Abdallah Mwambuka anase-
ma mwaka 2015 katika shule hiyo
kulikuwepo na vitendo vingi vya
utovu wa nidhamu ikiwemo utoro
pamoja na mimba zaidi ya nane
na kuongeza kuwa baada ya kuan-
zishwa kwa elimu ya kujitambua
matatizo hayo yamegeuka kuwa
historia katika shule yao.

“Kwa sasa wanafunzi wa jitam-
bue, wanawekeza muda mwingi
kwa kubuni na kushauriana juu
ya vipaji walivyonavyo, mfano
huyu mchoraji mara nyingi utam-
kuta anajichorea picha mbalimbali
zikiwemo za majengo na watu, miti
na mazingira, na sio yeye tu wapo
na wengine wengi, “anasema

Aidha Ofisa Elimu Taaluma
wilayani Mwanga, Emmanuel
Kipele akiwa katika hafla fupi ya
uonyeshaji wa vipaji anasema
vijana wanavipaji vingi ikiwa vi-
taendelezwa na kulelewa baada ya
miaka michache ijayo,tatizo la ajira
litapungua.

Dondoo: Kulia

CHMSHAB@N&@ N4 -00 20 0@-

a Felix Magezi

felixmagezi@gmail.com

Kamilisha jedwali

1. Nairobi ni mji wake mkuu

3. pigaramli 5. Shikwa

0. eleza 11.mzazi wa kiume
12.tengeneza kitu

13.nyuzi zinazotokana na viwavi
vya nondo 15.idadi ya watumishi
inayohitajika katika idara

1

T

17.funga nikaha 19.daima g
21.desturi 23 kauli aitoayo mtu
juu ya mali zake kabla ya kufa
25.kauka kwa nguo iliyofuliwa
26.]japokuwa

Chini:

1. kinyume cha dada

2. tarakimu

3. heshima 4. karo ya shule

6. pengine 7. fedheheka 8. tarabu
10.zao la mti itumikayo kujengea
13 kasirika ghafla 14.madhubuti
16.Mwanaume wa kwanza
18.vunja kanuni za nchi

20.alka mtu kwako

22.0mba ruhusa ya kuondoka
24.yenye kuishi

10

kwa kujaza maneno
yafuatayo:

17

20

24

UTAKATIFU
THAMANI DUA
DAMU JUA
MBABANE  BIA

AGUA MKUU
ANWANI  MAMA

GAIDI

KUJIKWAA

MTUMWA
DHANA
UHABA
LIBERIA
ANGUKIA
IDADI
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Fundi ujenzi
jela miaka 30
kwa Kunajisi
mwanafunzi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi mkoani Mbeya, imem-
hukumu kifungo cha miaka 30
jela Gabriel Mbilinyi (28), fun-
di ujenzi na mkazi wa Mbalizi
wilayani Mbeya kwa kupati-
kana na hatia ya kubaka mwa-
nafunzi wa kidato cha taty
mwenye umri wa miaka 16.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi, Andrew
Scout, baada ya kusikiliza
mashahidi wa upande wa
Jamhuri na utetezi na kuridhi-
ka na ushahidi kuwa mshtaki-
wa alifanya kitendo hicho.

“Ushahidi wa upande wa
mashtaka uliotolewa na sha-
hidi namba moja ambaye
ndiye mlalamikaji alisema
mwanafunzi huyo alimpigia
simu na kwenda katika chum-
ba anachoishi (mshtakiwa)
ambako alimfanyia kitendo
hicho hali iliyomsababishia
maumivu makali ndipo muda
mfupi baadaye wazazi kwa
kushirikiana na walimu
wake walimpeleka hospitalini
Ifisi kwa matibabu,” alisema
Scout. o

Kwa mujibu wa ushahidi wa
mtoto huyo, mshtakiwa alikula
chakula cha usiku na mwa-
nafunzi huyo kisha kwenda
kulala naye majira ya saa
mbili usiku.

Mshtakiwa Gabrieli Mbilinyi
alikiri kuwa na uhusiano wa
kimapenzi na mwanafunzi
huyo tangu Januari 2022 na
kumnunulia simu kwa ajili ya
mawasiliano. )

Daktari aliyemfanyia uchun-
guzi mwanafunzi huyo, alitoa
ushahidi na kuthibitisha ku-
ingiliwa na kuondolewa bikra
yvake.

Akitoa utetezi wake, mshtak-
iwa alikana kutenda kosa hilo
na kudai siku ya tukio akiwa
anarudi nyumbani kwake ali-
wakuta watu watatu wa jinsi
va kiume na wawili wa kike
huku mmoja akiulizia chumba
cha kupanga na yeye kuwajibu
kuwa hakuna chumba eneo
hilo, maelezo yaliyoungwa
mkono na shahidi wa pili wa
utetezi Augustino Christopher
(20), fundi ujenzi aliyemtetea
rafiki yake huyo kutomnajisi
mwanafunzi huyo.

Mahakama iliridhia kuwa
mshtakiwa alitenda kosa hilo
baada ya kusikiliza ushahidi
wa pande zote mbili. _
_Alipotakiwa kujitetea, ali-
iomba mahakama kumpungu-
zia adhabu kwa kuwa ni kijana
anayetegemewa na ndugu
zake.

Hakimu Scout alimhukumu
kwenda kutumikia adhabu ya
kifungo cha miaka 30 jela na
kuweka wazi haki ya kukata
rufani kwa upande usioridhika
na maamuzi ya mahakama.

TANAPA yajenga nyumba ya
“mganga Kituo cha afya Ifupa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HIRIKA la Hifadhi za

Taifa (TANAPA), lime-

jenga nyumba ya mgan-

ga katika Kituo cha
Afya cha Ifupa kilichoko katika
Kata ya Ilungu, Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya kuunga
mkono juhudi za wananchi
waliojenga kituo hicho kwa
nguvu zao.

Kituo hicho ni ambacho
kilichangiwa na aliyekuwa
Mwenyekiti wa IPP, Hayati Dk.
Reginald Mengi, Sh. milioni 25
baada ya kuona kupitia vyom-
bo vya habari wananchi wak-
ichangishana vitu mbalimbali
kwa ajili ya mradi huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alikabidhiwa
nyumba hiyo kwa niaba ya
serikali na Mkuu wa Hifadhi
ya Taifa ya Kitulo, Theodola
Batiho, mwishoni mwa wiki
alipofanya ziara kwenye kituo

hicho kwa ajili ya kukagua
mradi huo.

Batiho alisema shirika hilo
lilitoa mchango huo kama se-
hemu ya kurejesha kwenye
jamii kinachopatikana kutoka-
na na hifadhi hiyo ambayo ipo
jirani na kata ya Ilungu.

Alisema walichangia baada
ya mazungumzo na viongozi
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya ambao walikuwa
wameanza utekelezaji wa mra-
di huo. “Tumekuwa tukishiriki-
ana na wananchi hawa kwe-
nye shughuli mbalimbali za
uhifadhi na ndio maana baada
ya kutuomba hatukusita kush-
iriki, jengo hili limekamilika na
liko tayari kuanza kutumika,”
alisema Kamanda Batiho.

Alisema awali walikuwa ha-
wana ushirikiano mzuri na
kana na migogoro ya mlpaka
lakini kwa sasa hali ni tofauti
wanaelewana vizuri na wana-

shirikiana kwenye shughuli
mbalimbali za kijamii.

Akipokea jengo hilo, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Homera
alilishukuru Shirika la TANAPA
kwa kujenga jengo hilo ambalo
alisema ni la kisasa na linafaa
kwa ajili ya matumizi ya mgan-
ga na ni zuri kuliko hata yaliyo-
jengwa mjini.

Alisema ili wananchi hao
waendelee kunufaika na mis-
aada kama hiyo, wanatakiwa
kuendelea kushirikiana na wa-
hifadhi kulinda mipaka ya hi
ambao wanaoiingia kwenye
hifadhi hiyo.

Alisema wapo majangili wa-
naoingia kwenye hifadhi hiyo
na kuchimba maua aina ya
chikanda na kwenda kuyauza
kwenye baadhi ya mataifa jam-
bo ambalo alisema linasababi-
sha uharibifu wa hifadhi.

“Nawapongeza sana ninyi
wananchi kwa ushirikiano am-

bao mnauonyesha kwa wenze-
tu wa TANAPA na ndiyo maana
wameguswa hata kuwajengea
jengo hili ambalo ni zuri sana,
endeleeni kutoa taarifa za wa-
naochimba chikanda,” alisema
Homera.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbeya, Stephen
Katemba, alisema kituo hicho
kilianza kwa kujengwa na
wananchi na baadaye hal-
mashauri iliwaunga mkono
kwa kuchangia mapato yake
ya ndani.

Alisema awali wananchi hao
walikuwa wanajenga chini ya
usimamizi wa maofisa wa seri-
kali ambao waliandaa ramani
na baadaye wadau wengine
walichangia.

Ilungu ni miongoni mwa
kata zinazopakana na Hifadhi
ya Taifa ya Kitulo inayovutia
kwa maua ya asili yaliyoifanya
ipewe jina la ‘Bustani ya Mun-
gu'.

b

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, ACP Benjamin Kuzaga, akionyesha kwa waandishi wa habari mkoani humo juzi, baadhi ya
silaha haramu ambazo zimesalimishwa na wananchi waliokuwa wanamiliki kinyume cha sheria. PICHA: NEBART MSOKWA

Watumishi wawili TANESCO wafariki, 16 wajeruhiwa

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

WAFANYAKAZI wawili wa
Shirika la Umeme nchini
(TANESCO), Wilaya ya Ileje
mkoani Songwe, wamepoteza
maisha papo hapo na wengine
16 kujeruhiwa baada ya ajali
kutokea kwenye mteremko wa
Shuba ulioko Kata ya Mbaba.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ambaye pia

ni Mkuu wa Wilaya ya Ileje,
Anna Gidarya jana alithibitisha
kutokea kwa ajali hiyo juzi saa
tatu usiku.

“Chanzo cha ajali hii kinadai-
wa ni kufeli kwa breki baada ya
gari hilo kuwa kwenye mwen-
do kasi na kusababisha kutum-
bukia kwenye daraja la Mto
Mwati wakati watumishi hao
wakielekea kwenye maten-
genezo ya umeme,” alisema
Gidarya.

Alisema ndani ya gari hilo
kulikuwa na watumishi wa
TANESCO 18, wawili kati yao
walipoteza maisha papo hapo
huku wengine 16 wakijeruhi-
wa.

Mganga Mkuu wa Hospitali
ya Wilaya ya Ileje, Joyce Ongati
alikiri kupokea miili miwili na
majeruhi 16 kati ya hao, sita
walipata matibabu na ku-
ruhusiwa na wengine wanaen-
delea kupata matibabu.

Dk. Ongati aliwataja wali-
opoteza maisha kuwa ni Juma
Mbelwa (29) na Kanut Msafiri
(32) nakati ya majeruhi hao 16,
wawili ni wanawake.

“Majeruhi wawili walipewa
rufani kwenda Hospitali Kanda
ya Mbeya na wawili Hospitali
ya Vwawa kwa matibabu zaidi
baada ya kupata majeraha
makubwa sehemu mbalimbali
ya miili yao,” Dk. Ongati alise-
ma.
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Watanzania wafundwa matumizi
va taarifa za utabiri hali ya hewa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SEMAJI Mkuu wa
Serikali, Gerson
Msigwa, amewataka
Watanzania kujenga
tabia ya kuzitumia taarifa zina-
zotolewa na Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA) kwa ajili
ya mipango ya shughuli mbal-
imbali za maendeleo ikiwamo
kilimo badala ya kubahatisha.

Msigwa alisema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
TMA kutoa taarifa ya utekelezaji
wa majukumu yake kwa mwaka
wa fedha 2021/22 na mwelekeo
wa utekelezaji kwa mwaka wa
fedha 2022/23.

Alisema Watanzania hawana

wa One Way, j
wa kwa shughuh hizo. PICHA: PETER MKWAVILA

budi kutumia taarifa ambazo
zimekuwa zikitolewa na mam-
laka hiyo ili kufanya shughuli
kwa ufanisi badala ya kuendelea
kubahatisha.

“Naomba nitoe wito kwa
Watanzania kuzitumia taarifa
za Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania ili kuachana na tabia
ya kubahatisha kwenye kilimo
pamoja na mambo mbalimbali,”
alisema. Kadhalika, alisema ku-
tumia taarifa za mamlaka hiyo
kutasaidia kuwa na uhakika na
kile mtu anachokifanya katika
shughuli zake.

“Taarifa zinazotolewa na
mamlaka hii hivi sasa zina
uhakika kwa zaidi ya asilimia 70,
hivyo zitasaidia kujua msimu
wa mvua na kiasi cha mvua na

kupitia wataalamu wa kilimo,
mkulima anaweza kushauriwa
alime nini lakini pia ni muda
gani sahihi wa msimu,” alisema
Msigwa.

Mkurugenzi wa Huduma za
Utabiri wa TMA, Dk. Hamza Ka-
belwa, alisema katika mwaka
huu wa fedha, wamepanga mi-
kakati itakayosaidia utoaji wa
huduma za hali ya hewa nchini.

Alisema moja ya mikakati
hiyo ni kupanua wigo wa utoaji
elimu kwa wananchi na wadau
wengine juu ya umuhimu wa
huduma za hali ya hewa na kue-
ndelea na utekelezaji wa Sheria
Na. 2 ya Mwaka 2019 na kanuni
zake.

“Mkakati mwingine ni kuima-
risha uangazaji wa hali ya hewa

katika bahari na maziwa makuu
ili kuimarisha usalama wa abiria
na kwenye maji, shughuli za
uvuvi pamoja na kusaidia shu-
ghuli mbalimbali zikiwamo upa-
kuaji wa mizigo bandarini na
uvunaji gesi asilia,” alisema.

Alisema mkakati mwingine
ni kufanya ufuatiliaji kwa ma-
kandarasi wanaotengeneza
rada na vifaa vya hali ya hewa
ili vikamilike na kuwasili nchini.

Dk. Kabelwa aliongeza kuwa
mkakati mwingine ni kuongeza
vyanzo vya mapato kwa lengo
la kuboresha huduma za hali
ya hewa na kuhakikisha wadau
wote wenye vifaa vya hali ya
hewa nchini wanavifunga kwa
kuzingatia Sheria ya Mamlaka
ya Hali ya Hewa.

RC aagiza wasiolipa mikopo kushtakiwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amezi-
agiza halmashauri kuzifungulia
mashtaka mahakamani vikun-
di vinavyokopeshwa mikopo
ya asilimia 10 na kushindwa
kurejesha.

Alisema halmashauri zote za
Dodoma zinazotoa mikopo ya
asilimia 10 ya mapato ya ndani
kwa vikundi vikiwamo vya watu
wenye ulemavu, wanawake na
vijana wanaotoroka na fedha
hizo wafunguliwe mashtaka ma-
hakamani.

Senyamule alisema hayo al-
ipokuwa akikabidhi mfano wa
hundi ya fedha zilizotokana na
mapato ya ndani ya Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma kwa wanu-
faika wa mikopo yenye thamani
ya Sh. bilioni 1.38 kwa ajili ya vi-
kundi vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
fedha hizo zimekopeshwa ili
kuwainua wanufaika kiuchumi,
hivyo ikitokea vikundi vime-
toroka na kushindwa kulipa,
halmashauri ziangalie namna
ya kutoa adhabu itakayowabana
ikiwamo ya kufungua kesi ma-
hakamani.

“Nitoe wito kwa halmashauri
zote za Dodoma ambazo zime-
kuwa zikikopesha vikundi vya
wajasiarimali wakiwamo watu
wenye ulemavu, vijana na wa-
nawake, wakishindwa kurudi-
sha fedha hizo, waburuzeni ma-
hakamani,” alisema.

“Fedha hizo hazitolewi kama
zawadi bali ni mkopo ambao
malengo yake ni kuinua mi-
taji na kukuza uchumi, hivyo
mnaopewa mnatakiwa kuwa
waaminifu na kurudisha kwa
wakati,” alisema.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodo-
ma, Joseph Mafuru, akitoa taar-
ifa fupi ya ugawaji wa mikopo

hiyo kwa wanufaika, alisema
halmashauri yake imetoa Sh.
bilioni 1.38 zinazotokana na ma-
pato ya ndani.

Alisema mikopo hiyo imetole-
wa kwa ajili ya vikundi vya vi-
jana, wanawake na watu wenye
ulemavu na kwamba mikopo
hiyo ni ajili ya kununua vyombo
vya usafiri vya moto zikiwamo
bajaji na pikipiki.

Mafuru aliwataka wanufai-
ka hao kuhakikisha wanalipa
mikopo hiyo kwa wakati pamoja
na kuitumia kwa malengo husi-
ka ili wengine wapate fursa ya
kukopeshwa.

S : Shule zasaidiwa

. vifaa TEHAMA

3 Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHULE tatu kongwe nchini

: ikiwamo Shule ya Sekondari

: Dodoma zimepewa msaada

: wa vifaa vya Teknolojia

¢ ya Habari na Mawasiliano

: (TEHAMA) kutoka Asasi ya

: Misaada ya Vodacom (VTF)

¢ vikiwa na thamani ya Sh. mil-
¢ joni 160.

Shule zingine zilizopokea

* msaada huo ni Sekondari ya
¢ Kutwa Mbeya, Sekondari ya
¢ Tunduma ikiwa ni hatua en-
¢ delevu va kusaidia ajenda ya
¢ sekta ya elimu ya kujifunza

: Kidijitali na kuongeza upati-
: kanaji wa habari.

Akipokea msaada huo, Mkuu

: wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
: mary Senyamule, aliishukuru
: VTF katika jitihada za kusaid-
: ia elimu ya TEHAMA.

Alisema utoaji wa zana za

: TEHAMA Katika shule ni hat-
* ua muhimu katika kuelekea
i mageum jumuishi ya kidijitali.

“Serikall ina sera ya kuun-

: ganisha TEHAMA katika elimu
: na kuwa na vifaa shuleni ni

¢ muhimu katika kufanikisha

¢ hili. Matumizi ya kompyuta

: shuleni hasa zilizoungan-

: ishwa na mtandao ni mo-

: Jawapo va njia zinazotarajiwa
: kuboresha ubora wa elimu,”

: alisema.

Alisema uwapo wa kompy-

: uta shuleni zitawasaidia

: wanafunzi kupata rasilimali

: na taarifa ili kuwawezesha

¢ kufaulu katika mitihani yao,

* mfano mzuri ukiwa ni kupitia
: tovuti ya e-fahamu.

Alisema walimu wanaweza

¢ pia kutumia kompyuta

¢ kutafuta maarifa bora na
¢ kuboresha ustadi wao wa
¢ kufundisha.

Akizungumza wakati wa

¢ makabidhiano hayo mjini

: Dodoma, Mkurugenzi Mtend-
: gji wa Vodacom Tanzania

: PLC, Philip Besiimire, alise-
: ma msaada huo ni sehemu

: ya mradi wa VTF unaolenga
. kuanzisha shule za urithi wa
: e-Fahamu kote nchini.

“TEHAMA ni muhimu ka-

¢ tika kuboresha ufundishaji

* na kujifunza katika shule

: za sekondari na taasisi hiyo
: ina ajenda ya kufikia shule

¢ 1,500 za sekondari. Mchango
: huu utasaidia sana katika

: kuhakikisha wanafunzi wetu
: wanapata elimu ya kidijitali

: pia wanapata maudhui kupi-
: tia tovuti ya Vodacom ya ku-
: jifunzia (e-Fahamu) ambayo
: Inatoa maudhui ya elimu ya

¢ kidijitali bila malipo,” alisema.

Kupitia msaada huo, shule

: hizo zitapokea madawati 15
¢ ya kompyuta, seti moja ya
. televisheni, viti 15, meza 15
: na bando la mwaka mmoja
¢ kila moja kwa ajili ya kuun-
¢ ganishwa kwenye intaneti.

Tangu kuanza kwa programu

: ya e-Fahamu mwaka 2017,

: Vodacom Tanzania Founda-

: tion imewekeza katika shule

: 509 za sekondari za umma na
3 |1<L11tum|a zaidi ya Sh. bilioni
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Vyama vya

siasa vyaunga
mKono maoni
va kikosi kazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SIKU moja baada ya Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi kupokea ripoti ya kikosi
kazi, baadhi ya vyama vya
siasa Zanzibar vimesema kuwa
vinaunga mkono mapendekezo
yote yaliotolewa katika ripoti
hiyo ya kikosi kazi ikiwamo
kura ya mapema ambayo ni
muhimu.

Wawakilishi wa vyama vya
siasa waliyasema hayo wakati
wakizungumza na waandishi
wa habari mjini hapo na kum-
taka Rais Mwinyi kuyafanyia
kazi mapendekezo hayo am-
bayo yataimarisha maridhiano
va Kisiasa.

Akizungumza kwa niaba ya
wawakilishi wa vyama 14 vya
siasa, Katibu Mkuu wa Chama
cha UPDP, Hamadi Muhammed
Ibrahim, alisema vyama hivyo
vimeridhia mapendekezo yote
na kukipongeza kikosi kazi kwa
kufanya kwa weledi.

Akizungumzia kura ya mape-
ma, alisema kuwa ni vyema
kura hiyo ikaendelea kuwapo
lakini yaongezwe makundi
mengine yenye mahitaji
maalum ambayo hayakuorod-
heshwa.

Aliyataja makundi hayo kuwa
ni wajawazito, wazee wenye
umri mkubwa, wagonjwa na
watu wenye ulemavu.

Alisema suala la matokeo ya
urais yahojiwe mahakamani
wanaunga mkono pamoja na
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
ianzie ngazi za chini katika
mgawanyo wa nafasi za uon-
gozi badala ya kuwapo katika
uongozi wa Baraza la Mapin-
duzi pekee.

Alisema pia wanaunga mkono
hoja ya Muungano iliyoelezwa
katika ripoti hiyo ikiwamo
mikataba inayopangwa katika
Jamhuri ya Muungano itekele-
zwe ili Wazanzibar wafaidike
na viongozi wanakubaliana kwa
maslahi ya taifa.

Alisema kwa muda mfupi Rais
Mwinyi aliokaa madarakani
amefanya mambo mengi mazuri
ikiwamo la kuona Wazanzibar
wanahitaji kuendesha nchi yao
kwa mustakabali mzuri bila ya
kujali itikadi za Kisiasa.

“Kikosi kazi kilichoundwa Kili-
jumuisha vyama vyote vya sia-
sa na kilizingatia ushirikishwaji
wa vyama vya siasa kwa hiyo
matarajio yetu ni kwamba
yaliozungumzwa na kikosi kazi
tutayaunga mkono kwa dhati
tukijua ya kwamba kuipa nafasi
serikali kutekeleza mapendek-
ezo hayo,” alisema.

Naye Peter Magwira kutoka
Chama cha Demokrasia Ma-
Kini, alisema wataungana na
rais kwa kile anachokisimamia,
umoja na mshikamano wa taifa
unasonga mbele na kuenzi
{\/quungano ambao ni tunu va
aifa.

‘Mwinyi aiomba Sweden
kuita wawekezaji Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

AIS Dk. Hussein Ali

Mwinyi, ameiomba

Serikali ya  Swe-

den kushajihisha
wawekezaji wa nchi hiyo ku-
fika Zanzibar kuwekeza katika
sekta za nishati ya umeme na
utalii ili kuunga mkono juhudi
za kuinua uchumi wa visiwa
hivyo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu Zanzibar, alipozun-
gumza na Balozi wa Sweden
nchini Tanzania, Charlotta
Ozaki, aliyefika kwa ajili ya ku-
jitambulisha.

Alisema katika juhudi za
kuinua uchumi, Zanzibar
inakabiliwa na changamoto
ya umeme wa uhakika kwa
kukosa vyanzo vyake binafsi
vya nishati hiyo na kulazimi-
ka kutegemea huduma hiyo
kutoka Tanzania Bara, huku
mahitaji ya huduma hiyo yak-
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iongezeka kutokana na ku-
wapo kwa shughuli nyingi za
kiuchumi, ikiwamo uwekezaji
katika sekta mbalimbali.

Alisema hivi sasa serikali
inaangalia namna ya kupata
wawekezaji kupitia nishati ya
umeme wa jua, nguvu za up-
epo na vyanzo vingine.

Aidha, alisema Zanzibar
imekuwa na ongezeko kubwa
la watalii wanaokuja nchini
kila mwaka, jambo linaloi-
fanya kuwa na mabhitaji ya ho-
teli kubwa za kisasa pamoja na
maeneo ya mapumziko.

Alimweleza Balozi huyo
kuwa Zanzibar imeipa kip-
aumbele sekta ya uchumi wa
buluu katika kukuza uchumi
kwa kuzingatia kuwa ni eneo
lenye fursa nyingi za kiuchumi
pamoja na kuibua ajira.

Hata hivyo, alisema sekta
za uvuvi pamoja na kilimo
cha mwani zinakabiliwa na
changamoto, ikiwamo ya ki-

wango kidogo cha bei ya zao
la mwani, akabainisha azma
ya serikali ya kuona bei ya zao
hilo inapanda ili kuleta tija
kwa taifa na wakulima.

Dk. Mwinyi alisema Zanzi-
bar inakabiliwa na tatizo la
vijana wengi kukosa nafasi ya
kujiunga na vyuo vikuu kuto-
kana na idadi ndogo ya vyuo.

Alisema ili kutatua changa-
moto hiyo, vinahitajika vyuo
vingi vya mafunzo ya amali vi-
takavyowezesha vijana wengi
waliokosa nafasi ya vyuo vikuu
kujiunga na kupatiwa mafunzo
mbalimbali yatakayowasaidia
kuendesha maisha yao. Dk.
Mwinyi alisema Zanzibar pia
ina mahitaji ya mafunzo kwa
walimu wa elimu ya msingi na
sekondari.

Katika mazungumzo hayo,
Dk. Mwinyi alishukuru hatua
ya mashirika na wadau mbal-
imbali wa maendeleo kutoka
nchi za Umoja wa Ulaya (EU)

kuunga mkono juhudi za Zan-
zibar kuwaletea wananchi
wake maendeleo baada ya
kumalizika Uchaguzi wa Mkuu
wa Oktoba 2020 na kuundwa
kwa Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa (GNU) na kuomba hali
hiyo iendelee.

Aliipongeza Sweden kwa
misaada mbalimbali ya kiu-
chumi na kijamii inayoipatia
Zanzibar katika sekta mbalim-
bali.

Naye Balozi wa Sweden
nchini Tanzania, Charlotta
Ozaki, aliipongeza Zanzibar
kwa hatua kubwa iliyofiki-
wa kukuza demokrasia na
kuheshimu misingi ya haki za
binadamu. Balozi Ozat alim-
hakikishia Rais Mwinyi kuwa
Sweden itaendelea kudumisha
ushirikiano mzuri wa muda
mrefu katika nyanja mbalim-
bali kati ya nchi yake na Zan-
zibar pamoja na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

&

Rais wa
Zanzibar,
DK. Hussein
Ali Mwinyi,
akifura-

hia jambo
na megeni
wake, Balozi
wa Swe-
den nchini,
Charlotta
Ozaki Ma-
cias, baada
ya kumaliza
mazungumzo
yao lkuly,
Jana. PICHA:
IKULU

KMKM yahamasishwa ufugaji mazao yva baharini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bu-
Iuu na Uvuvi, Masoud Sulei-
man Makame, amekitaka
Kikosi cha Kuzuia Magendo
Zanzibar (KMKM), kuendelea
na ufugaji wa mazao ya bahari-
ni kwa sababu mazao hao yana
soko kubwa duniani.

Aliyasema hayo juzi Kambi
ya KMKM Kibwengo, Mkoa wa
Kaskazini Unguja wakati ak-
izindua mradi wa ufugaji wa
vitango bahari unaoendeshwa
na kikosi hicho.

Alisema zao hilo lina faida
kubwa kwa sababu viru-
tubisho vyake vinasaidia ku-
punguza kasi ya maradhi ya
saratani.

Alikipongeza  kikosi  hi-
cho kwa jitihada zake katika
kuitekeleza kwa vitendo sera

ya uchumi wa buluu na kwa
ufugaji huo wa vitango bahari
utabadilisha hali ya KMKM
kwa kujiendesha wenyewe bila
ya kutegemea bajeti ya serikali.

Alisema Pemba kuna mae-
neo mazuri ya ufugaji wa kaa
na Zanzibar imeshasafirisha
tani 200 za kaa na soko lake
kubwa ulimwenguni na kwam-
ba ni vyema KMKM ikaitumia
fursa hiyo.

Alisema lengo la KMKM ni
kuwa na matango bahari ya-
siopungua milioni moja.

“Upatikanaji wa fedha seri-
kalini ni mgumu, lakini mme-
jiongeza wenyewe sio tu kulin-
da mipaka na maji ya Zanzibar,
lakini ipo kibiashara na kiu-
chumi zaidi,” alisema.

Aliwataka wananchi kuitu-
mia bahari kwa maendeleo en-
delevu na kuilinda na uchafuzi
wa mazingira kwa maendeleo

endelevu.

Luteni Kamanda wa KMKM,
Haji Mussa Kambi ya Kibwen-
go, alisema uzalishaji wa shu-
ghuli za kiuchumi unaenda
sambamba na kauli ya kikosi
hicho na kwa juhudi kubwa
za mkuu wa kikosi hicho im-
eanzisha mradi wa ufugaji
vitango bahari ulioanza No-
vemba, mwaka jana kwa lengo
la kuhakikisha kikosi hicho ki-
najitegemea kiuchumi.

Alisema katika mradi huo
wamejenga mashamba 10 ya
vitango bahari katika bahari
iliyomo kambini hapo yenye
ukubwa wa mita 60 na wa-
nashirikiana na wataalamu
wa ufugaji huo ikiwamo kituo
cha utotoaji wa vifaranga vya
mazao bahari ili kuendeleza
ufugaji huo.

Alisema wameshafanikiwa
kuingiza jumla ya vifaranga

32,000 vya matango bahari na
lengo ni kuingiza vifaranga laki
moja katika bahari ya kambi
hiyo.

Kwa upande wake, Mkuu
wa kikosi hicho, Komodoo
Azan Hassan Msingiri, alise-
ma visiwa vya Zanzibar la-
zima viwe na ulinzi uliotimia
na ndio maana kikosi hicho
hushirikiana na taasisi zingine
kuilinda bahari na rasilimali
zake.

Alisema dhamira ya KMKM
ni kuendelea na ufugaji huo
wa vitango bahari katika kam-
bi zake zingine ikiwamo Tum-
batu, Bwefumu na kisiwani
Pemba ili kupata tija katika
ufugaji huo.

Alisema kitango kimoja cha
bahari kina uwezo wa kutoa
mayai milioni moja na kuwez-
esha kuwa na mazao mengi na
uwezo wa kupata milioni 32.
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Mawakala mbaroni tuhuma za
udanganyifu usajili laini simu

Na Lilian LugaKingira,
BUKOBA

AWAKALA watano

wa kampuni za

simu za mkononi

(majina  yamehi-

fadhiwa) wanashikiliwa na

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (TAKUKURU)

mkoani Kagera kwa tuhuma

za kuwasajili watu laini za

simu kwa kutumia majina na

vitambulisho vya watu wen-
gine.

Mkuu wa TAKUKURU mkoa-

ni Kagera, John Joseph, alisema

juzi kuwa watu hao walibainika

katika uchunguzi wa taasisi
hiyo, uliofanyika kipindi cha
kuanzia Julai hadi Septemba,
mwaka huu.

“Tumebaini kuna baadhi ya
namba zimesajiliwa kwa ku-
tumia majina ya watu wengine
na ukifuatilia unakuta picha
ni ya mtu mzima na wengine
ni marehemu lakini laini hizi
zipo zinaendelea kufanya kazi,”
alisema Joseph.

Kutokana na udanganyifu
huo, aliwataka wananchi kuwa
makini pindi wanapokwenda
kusajili laini zao za simu ili kue-
puka vitambulisho vyao vya
taifa kutumika kusajili watu wa-

siowafahamu.

“Kwa hiyo niwaombe wana
Kagera waende kwa mawakala
wa simu na kuangalia namba
zao za NIDA (Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa) kujua
zimesajili namba ngapi za
simu. Ukikuta kuna namba
huzifahamu waharifu watu
wa mitandao ya simu waka-
zifute kwa sababu zinaweza
kutumika kufanya uhalifu,”
alisema.

Alisema kwa sasa uchunguzi
juu ya suala hilo unaendelea na
kwamba baada ya kukamilika,
wahusika watachukuliwa hatua
za kisheria ikiwamo kufikishwa

mahakamani.

Amos Simon, mkazi wa Man-
ispaa ya Bukoba akizungumza
na Nipashe, aliomba serikali ku-
wachukulia hatua kali mawaka-
la watakaobainika kuhusika na
tatizo hilo ili kuwaepusha na
madhara yanayoweza kuwa-
kumba ikiwamo kuhusishwa na
uhalifu hasa wa mtandaoni.

Simon aliiomba serikali ku-
hakikisha wananchi wanapewa
elimu na maelekezo zaidi, ili
waweze kuwabaini watu wali-
osajiliwa kwa vitambulisho
vyao ili kuepusha madhara ya-
nayoweza kujitokeza ukiwamo
utapeli wa kimtandao.

Mwanza juzi. PICHA: VITUS AUDAX

Magonjwa yasiyoambukiza tishio nchini

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MWENENDO mbovu na
mtindo wa maisha ya binada-
mu, vimeendelea kusababisha
ongezeko la vifo vitokanavyo na
magonjwa  yasiyoambukizwa
ambavyo vimefikia asilimia 34
ya vifo vinavyotokea nchini.

Hatua hiyo imesababisha
magonjwa hayo kuwa tishio
zaidi duniani kutokana na kuwa
chanzo cha zaidi ya asilimia 70
ya vifo vyote.

Akitoa elimu ya magonjwa
yasioambukiza kwa waandishi
wa habari wa vyombo mbalim-
bali Kanda ya Ziwa, Mwenyekiti
wa Chama cha Wenye Kisukari
(TDA), Prof. Andrew Swai, alise-
ma magonjwa hayo kwa sasa
yamekuwa tishio yakizidi yale
yanayoambukiza.

Alisema asilimia 75 ya vifo
vyote vinavyohusu watu wenye
umri kati ya miaka 30 -70 huto-
kana na magonjwa hayo yanay-

osababishwa na mabadiliko ya
mtindo wa maisha.

Prof. Swai alisema utafiti wa
mwaka 1986/87 unaonyesha
mtu mmoja kwa kila watu 100
alikuwa na kisukari na watu
watano kwa 100 walikuwa na
shinikizo la juu la damu huku
sababu za kuongezeka kwa ma-
gonjwa hayo zikiwa ni mabadi-
liko ya mtindo wa maisha ikiwa
ni pamoja na ulaji usiofaa.

Alisema sababu nyingine ni
pamoja na kutojishughulisha
mwili, matumizi ya tumbaku
na pombe, utawala duni wa
msongo wa mawazo, kutopa-
ta usingizi wa kutosha, ajali,
matukio ya ukatili, unyanyasaji
na utekelezaji wa majanga.

Prof. Swai aliyataja ma-
gonjwa hayo ni kisukari, sara-
tani, shinikizo la juu la damu,
mafuta mengi kwenye damu,
magonjwa ya moyo na mishipa
ya damu na mfumo wa hewa.
Aliwataka Watanzania kudhibiti
magonjwa hayo kwa kuepuka

ulaji usiofaa wa vyakula.

Alitaja mwenendo unaofaa
kuwa ni pamoja na ulaji wa
mlo kamili, upimaji wa afya na
kufanya uchunguzi mara kwa
mara ili kuyagundua mape-
ma, kupunguza msongo wa
mawazo, kufanya mazoezi na
kuepuka kukaa muda mrefu ili
kulinda afya.

“Mtu anaweza kuwa na ma-
gonjwa yasiyoambukiza kwa
miaka kadhaa bila dalili huku
mwili ukiendelea kuathirika.
Mfano shikizo kubwa la damu,
pia ugonjwa wa kisukari un-
aweza usiwe na dalili hadi ma-
cho, figo, moyo au mishipa ya
damu au fahamu inapokuwa
imeharibika vibaya,” alisema.

Alisema kila mtu ahakikishe
uzito unakuwa katika kiwango
kinachofaa, kupunguza unywaji
wa pombe na matumizi ya tum-
baku kwa sababu matibabu ya
magonjwa ya moyo na Kisukari
ni ya gharama kubwa na yana-
tumia asilimia 4 ya pato la taifa

pia wanachama wa Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
wanatumia asilimia 20 ya mfu-
ko.

Naye Dk. Waziri Ndonde,
mtaalamu wa mazoezi alisisiti-
za ili kulinda afya na kuifanya
kuwa imara na lazima kufanya
mazoezi ya viungo mara kwa
mara.

Naye Leon Bahati kutoka
Chama cha Magonjwa Yasiam-
bukiza, alisema lengo la cha-
ma hicho ni kuwafanya watu
waelewe vizuri magonjwa hayo
na madhara yanayosababishwa
na mtindo wa maisha kwani
kuna uwezekano mkubwa wa
kuwa na jamii isiyo na ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Kilele cha Siku ya Magonjwa
Yasiyoambukiza kinatarajia ku-
fanyika kitaifa mkoani Mwanza
Novemba 12, mwaka huu, huku
maadhimisho hayo yakibebea
kaulimbiu ya “Tutembee Pamo-
ja Katika Kuzuia na Kudhibiti
Magonjwa Yasiyoambukiza”.

‘Waacha
‘masomo
ili kutafuta
‘maji

: Na Shaban Njia, KAHAMA

TATIZO la ukame katika baadhi

* ya maeneo ya Kahama mkoani
: Shinyanga, limesababisha wa-

: nafunzi wa Shule ya Msingi

: Mwanzwagi Kata ya Mondo,

: kuacha masomo na kuhangaika
: kutafuta maji katika nyumba za
: watu kwa ajili ya matumizi ya

: shuleni na nyumbani.

Hayo valibainishwa juzi na Di-

: wani wa Mondo, Kija Peja, katika
: kikao cha kawaidia cha Baraza

: la Madiwani cha manispaa hiyo

: cha robo ya kwanza ya mwaka

: wa fedha 2022/23. Alisema suala
: hilo lisipotatuliwa kwa wakati

: wanafunzi watashindwa kufanya
: vema Katika masomo yao.

Alisema, wanafunzi hao wame-

: kuwa wakisambaa kwenye

: makazi ya watu kutafuta maji

t kwa ajili ya matumizi ya shuleni
: na kwamba tatizo hilo limekuwa
: kubwa ndani ya kata ya Mondo
: hali inayohatarisha kufungwa

: kwa shule mpaka huduma hiyo
: itakapopatikana.

“Tusipotatua tatizo hili wa-

: nafunzi hawatakuwa na uwezo

: wa kufanya vema katika mitihani
: yao ya mwisho ikiwa ni pamoja

: na kufungwa kwa shule hizo,”

: alisema.

Katika hatua nyingine, Diwani

: Peja alisema wananchi wa kata

: hiyo wanalazimika kwenda hadi
: katika kata jirani ya Kinaga kwa
: gjili ya kutafuta maji katika vi-

: sima vilivyoko na kushauri vion-
: gozi kushirikana na mamlaka za
: maji kutenga bajeti ya dharura

: na kuwanusuru wananchi wa

: eneo hilo hususani wanafunzi.

Nay Diwani wa lyenze, Lucas

: Makulumo, aliitaka manispaa

: kuangalia jinsi va kuwasaidia

: watu wa eneo hilo na kutathi-

> mini hali ya hasara ikoje ikiwa

* ni pamoja na mifugo ambayo

* imekuwa na hali mbaya kutokana
: na hali hiyo ya ukame iliyoko.

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka

: ya Majisafi na Usafi wa Mazin-

: gira Mjini Kahama (KUWASA),

: John Mkama, alikiri kuwapo kwa
: tatizo kubwa la maji na kuahidi

: kuangalia namna va kupeleka

: maji katika eneo hilo kupitia

: mradi wa Kagongwa- Isaka uli-

: opita sehemu ya kata hiyo.

Alisema mpaka sasa tayari

: wamefikisha maji katika senta

: kubwa ambayo ni Mondo na

* kuwaomba wasimamizi wa

: elimu kuangalia namna bora ya

: kufikisha maji katika shule za

: msingi na sekondari kwa kutenga
: fedha sehemu ya bajeti zao ili

: wanafunzi wasiendelee kukosa

: masomo wakitafuta maji.

Awali Kaimu Mkurugenm wa

: Manispaa ya Kahama, Clemence
: MKkusa, alisema kwa kushirikana
: na mamlaka za maji zilizoko,

: wataangalia namna bora ya

: kutatua tatizo hilo ili wananchi

: wapate maji na kunusuru mifugo
: isipoteze maisha kwa kukosa

: maji.
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Dunia yapongeza
makubaliano
Ethiopia

CAPETOWN, AFRIKA KUSINI

Ny e 4
.
Mataifa ya Afrika kuamua

‘usafirishaji nafaka Ukraine

VIONGOZI mbalimbali duniani wame-
pongeza makubaliano yaliyofikiwa na
pande hizo mbili katika vita vya we-
nyewe kwa wenyewe nchini Ethiopia.

Makubaliano hayo yanamaliza uhasama
katika mzozo huo uliodumu kwa miaka
miwili.

Utiliaji saini wa makubaliano yalifanyi-
ka Jumatano nchini Afrika Kusini na kusi-
mamiwa na Umoja wa Afrika.

Rais wa Senegal ambaye ni mwenyekiti
wa AU Macky Sall, alielezea tangazo hilo
kama habari njema.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres alikaribisha makubaliano
hayo na amewataka Waethiopia wote
na jumuiya ya kimataifa kuunga mkono
hatua ya ujasiri iliyochukuliwa na pande
hizo mbili zinazopigana.

“Mkataba huo ni hatua muhimu ya
kwanza ya kumaliza mzozo mbaya wa
miaka miwili ambapo maisha ya
Waethiopia wengi yamepotea,”alisema
Guterres.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani
Antony Blinken, alipongeza hatua hiyo
muhimu, na kubainisha kuwa nchi yake
itaendelea kushirikiana kwa karibu ku-
unga mkono juhudi zinazoendelea kuon-
gozwa na AU katika wiki zijazo.

Rais wa Kenya William Ruto, Waziri wa
Mambo ya Nje wa Ujerumani Annalena
Baerbock na EU, wote walipongeza
juhudi za pande hizo mbili za kurejesha
amani nchini Ethiopia.

Lakini wasuluhishi wameonya kuwa
bado kuna kazi ya kufanya.

“Suluhisho la kudumu linaweza tu kuwa
kwa ushirikiano wa kisiasa na kuweza
kustahimili tofauti zetu, utofauti wetu,
huku tukibaki Ethiopia iliyoungana,” rais
wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta,
ambaye alisaidia kufanikisha mpango
huo, alisema.

: cep FErdogan
¢ makubaliano ya kusafirisha
¢ mauzo ya nafaka kutoka
¢ Ukraine yatazingatia ma-
¢ hitaji ya mataifa ya Afrika ya-
¢ nayokabiliwa na njaa.

J

Ujumbe
maalumu
wa Umoja
wa Afrika
ukishuhudia
wawakilishi
wa pande
zinazo-
hasimiana

| wakiweka
saini
makubaliano
yaliyofikiwa
kati ya
serikali ya
Ethiopia na
Tigray jana.
PICHA: REU-
TERS

© ANKARA, UTURUKI

RAIS wa Uturuki Re-
amesema

Alisema yeye na Rais wa

¢ Ukraine, Volodymyr Zelen-
: sky wamejadiliana jinsi ya
: kupeleka nafaka katika nchi
: za Afrika.

“Hali ya Djibouti, Somalia

¢ na Sudan si nzuri hata kido-
: go. Iwapo kutakuwa na tatizo
¢ katika nchi nyingine ambazo
¢ hazijaendelea, tutafanya usa-
: firishaji hadi nchi hizi,” alise-
: ma Erdogan katika mahoji-
¢ ano na kituo cha utangazaji
¢ cha Uturuki ATV. Mkataba
: huo wa nafaka uliratibiwa na
¢ Umoja wa Mataifa na Uturuki
: mwezi Julai, na hivyo kuhiti-
¢ misha mzingiro wa miezi
: mitano wa Russia dhidi ya
¢ bandari za Ukraine ambao

ulinasa mamilioni ya tani za
nafaka na mafuta ya alizeti
na kusababisha bei ya vyaku-
la kupanda.

Mkataba huo unamalizika
tarehe 19 Novemba na wale
wanaohusika bado wanapas-
wa kukubaliana kurefusha
muda huo.

Russia ilikuwa imejion-
doa katika mpango huo, la-
kini ilikubali wiki hii kuanza
tena ushiriki wake katika

makubaliano hayo.

Jumuiya ya  kiarabu
yakataa

Viongozi wa  kiarabu

wamekuwa makini kuto-
chukua msimamo katika vita
kati ya Russia na Ukraine,
badala yake wametoa wito
wa suluhu ya kisiasa katika
mgogoro huo.

Katika mkutano wa kilele
wa Jumuiya ya nchi za kiara-
bu Arab League, uliofanyika
nchini Algeria kwa mara ya
kwanza katika kipindi cha
miaka mitatu kufuatia janga

la Corona, viongozi hao kwa
pamoja walisema suluhu
ya kisiasa katika mgogoro
huo inapaswa kuendana na
sheria ya Umoja wa Mataifa
na kuzingatia usalama wa
mataifa husika.

Mataifa kadhaa ya kiarabu
yamewahi kusema yanaweza
kuchukua jukumu la kuwa
mpatanishi katika vita hivyo,
katika jitihada za kudumisha
uhusiano mzuri kati yao na
Russia.

VIONGOZI G7 WAKU-
TANA

Mawaziri wa mambo ya
nje wa kundi la nchi saba zi-
lizostawi kiviwanda, G7 wa-
nakutana kujadili namna wa-
takavyoratibu msaada zaidi
kwa Ukraine.

Mkutano huo unafanyi-
ka kufuatia mashambu-
lizi yanayoendelea ya Russia
nchini humo yakilenga mi-
tambo ya kuzalisha nishati
ya umeme na maji.

Uvamizi wa Russia nchini
Ukraine unatarajiwa kuwa
ajenda kuu katika mkutano
huo wa siku mbili unaom-
jumuisha Waziri wa Mambo
ya Nje wa Marekani, An-
thony Blinken na wenzake
wa G7, unaofanyika mjini
Muenster Magharibi mwa
Ujerumani.

Jukumu au ushawishi wa
China duniani na maanda-
mano yanayoendelea nchini
Iran pia ni mambo yatakay-
ojadiliwa katika mkutano
huo.

Ujerumani mwenyeji
wa mkutano huo wa G7
na inayoshikilia urais wa
kupokezana wa kundi hilo,
inatoa nafasi kwa mataifa
hayo tajiri duniani, kujadili
zaidi kuhusu China na usala-
ma wa eneo la Indo-Pasifiki,
hasa baada ya Rais Xi Jinping
kupitishwa kuongoza kwa
muhula wa tatu.

DW

Korea Kaskazini yazidi kurusha makombora

© SEOUL, KOREA KUSINI

KOREA Kaskazini imezidi

¢ kuleta hofu kwa jirani yake
: baada ya kurusha kombora
¢ la masafa marefu (ICBM) la-
¢ kini halikufaulu.

Kulingana na jeshi la Korea

: Kusini, uzinduzi wa makom-
! bora ya ICBM, umeiweka
: hadhari Korea Kusini na Ja-
¢ pani, hata hivyo haukufaulu

baada ya kutua baharini.
Mvutano  unaongezeka
huku kukiwa na hofu kwam-
ba Kaskazini itafanya jaribio
la nyuklia hivi karibuni.
Jumatano Korea zote mbili
zilirusha makombora karibu
na maji ya kila mmoja. Maji-
bishano hayo yalishuhudia
idadi kubwa ya makom-
bora yaliyorushwa na Korea
Kaskazini kwa siku moja.

Majaribio mengi ya Korea
Kaskazini yanakuja wakati
Marekani na Korea Kusini
zikifanya  mazoezi  yao
makubwa ya angani kuwahi
kutokea.

Siku ya Alhamisi Korea
Kaskazini ilirusha kombora
la masafa marefu mwendo
wa 07:40 saa za huko (23:40
GMT), kulingana na taarifa
kutoka kwa Wakuu wa

Pamoja wa Wafanyakazi wa
Korea Kusini. Chanzo kimoja
kilithibitisha kwa BBC.

Kombora hilo liliruka kwa
takriban km 760 sawa na
maili 472 na kufikia urefu wa
karibu kilomita 1,920.

Hata hivyo, jeshi la Korea
Kusini lilieleza uzinduzi huo
ulidhaniwa kuwa ulimalizika
kwa kushindwa.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......81/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: RAMADHANI
RASHID MTAKAHELA WA AREA FIVE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA MOHAMED RAMADHANI MTAKAHELA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 18 Mwezi 11 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 02 mwezi 11 mwaka 2022

HAKIMU
=t e

Sl BL. i
SR i Zoman
MORG ot

KUPOTEA KWA

CHETICHA USAJILI

Peter Benedict Mgassa
anatangaza kupotea kwa
Cheti cha usajilicha
MIRIAM ODEMBA
FOUNDATION chenye
namba 000484. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/CEN/RB/429367/2022.

Summons to appear (0.VR.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DARES SALAAM
LAND CASE NO. 97 OF 2022
MICHAEL MAKANIKA NYAMIKA........coeverrunernsnisssnend PLAINTIFF
VERSUS
TATU SELEMANI TULIENI & OTHERS............... RESPONDENTS

T0: (1) ERICK AUCTION MART & COURT BROKER
(2) NOEL ESTATE COMPANY LIMITED

WHEREAS: The above named PLAINT has/have instituted
PLAINTIFF against you, you are hereby summoned to appear in
this court in person or by advocate or Agent duly authorized 16*
NOVEMBER, 2022 at 09:00 hrs BEFORE HON. A. MSAFIRI,
JUDGE, to answer the claim: and you are directed to bring any
document which you wish to rely in support of your defence.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day
before mentioned, the APPLICATION will be heard and
determined in your absence.

Given under my Hand and the Seal of this Court, this 31 day of

OCTOBER, 2022.
Ahugl

3 DEPUTY REGIS
=/ HIGH COURT LAND DIVISION

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......80/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: ALLY
RAMADHANINGALAWA WA BOMA B

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA ABDALLAHALLY NGALAWA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 04 Mwezi 11 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 01 mwezi 11 mwaka 2022

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA

MAHALIDODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBINA. 153 YA mwaka 2022

AGNESS KUSAJA MDAI1

VERSUS
NGHONOLI MASAKA .....coverernssrsssnssensssssssnsserssnend MDAIWA

KWA: NGHONOLIMASAKA
POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi inapatikana katika
Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
02.12.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANAGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 01ya mwezi wa November,2022.

MWENYEKITI
ARAZA LA ARDHI NA

A WILAYA YA
WADOMA

TANZANIA

MWENVEKT
Baraza la Ardhi na Nyum
DODOMA. |

. JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MAUAJI(CR.SESSION) NA. 05/2016
(Asilia Shauri la Uchunguzi wa Awali(P1) Na.44/2015.
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya)
JAMHURI
DHIDI YA
1.GEOFREY S/0 NTAPANYA
2.NDONGOS/0 MBESHI
3.CHUPA S/0 UPOLO.
4.IDDI S/0 RASHID

KWA BWANA: 1. CHUPA S/0 UPOLO
2. IDDI S/0 RASHID.

POPOTE MLIPO TANZANIA.
KUITWA SHAURINI

Mnaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakamani
07/11/2022 siku ya Juma tatu Saa3:00 Asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA Mkikosa kufika siku hiyo Shauri litasikilizwa
upande mmoja bila nyinyi kuwepo na Uamuzi kutolewa.

Hati hiiimetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa Mahakama leo hii
Tarehe 19/10/2022.

WASHITAKIWA

MATBL MSAJ] MERIILL
IAHAKAMA UL YA TANZANIA
MBIYA

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
KASSIMU SALUMU
anatangaza kupotelewa

na kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili
MC 291 CMT. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Contro
No. 9910834815391.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

CHRISTER ADABATI ALFRED
anatangaza kupotolewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC. 173
CSR aina ya SINERAY.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu yake.
Taarifa ya polisi.
MAJ/RB/7214/2022.

KUPOTELEWA
NA CHETI

Taasisi ya Tanzania Alliance
People’s Organization (TAPO),
inatangaza kupotelewa na Cheti
chenye usajili no. 00005341, na jina
Tanzania Alliance People’s Organization.
Cheti kimepotea mkoa wa Dar es
Salaam 15/10/2022. Atakae kiona
au kukiokota tunaomba
awasiliane nasi kwa namba
zifuatazo. 0623 870197,
0768 540154
Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/424900/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOHN BARIATI PARMWAT
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 104 AMB - TOYOTA

LANDCRUISER. Chassis
namba JTELB71J207048013.
Engine namba IHZ0484573.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/428434/2022.

—

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Nip

ashe

o ipgmesiacon

USIKOS

e Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

KIBAIGWA AUCTION MART & CO.
LTD COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA UHUMA
FINANCIAL SERVICES TUTAFANYA
MNADA WA HADHARA TAREHE
07/12/2022 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA KIWANJA NO. 139 KITALU ZC
ENEO LA NALA CHIHONI MALI YA
EVANCE JOSEPH PAWASA BAADA YA
KUSHINDWA  KULIPA  MKOPO
ALIOKOPA ~ UHUMA  FINANCIAL

SERVICES  MNADA  UTAFANYIKA
MAHALI AMBAPO KIWANJA KIPO.

KWA MAWASILIANO PIGA
NO. 0688729841/ 0657222838.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

~_

TOWN CLASSIC RASMI

MITAANI WIKI 1JAYO

BAADA va kufanikiwa kuteka mioyo
ya mashabiki wa muziki wa dansi ka-
tika onyesho maalum la listening Part,
bendi mpya ya Town Classic, inatara-
jia kuanza rasmi kufanya maonyesho
katika kumbi mbalimbali wiki ijayo.

Kiongozi wa bendi hiyo Greyson
Semsekwa, aliliambia gazeti hili, jijini
Dar es Salaam jana kuwa walikuwa
waanze maonyesho wiki hii, lakini ku-
tokana na sababu zilizo juu ya uwezo
wao, wataanza wiki ijayo.

“Nitumie nafasi hii kuwaomba radhi
mashabiki wetu kwa kuahirisha onye-
sho la wiki, kwani ni kwa sababu am-
bazo ziko juu ya uwezo wetuy, ila wiki
ijayo tutaanza rasmi kutoa burudani,”

alisema Semsekwa.

Semsekwa alisema; ‘Tumekuja kule-
ta upinzani ili kurejesha dansi kwenye
kilele chake kama ilivyokuwa zamani,
hivyo bendi nyingine zijipange vizuri
Town Classic Band tunakuja kuongeza
joto la ushindani.”

Aidha, alisema bendi hiyo itaen-
delea na maonyesho huku ikijiandaa
kwenda mjini Morogoro kwa ajili va
onyesho maalum wakati wa pam-
bano la ngumi kati ya Twaha Kiduku
na bondia mwenzake kutoka nchini
Argentina.

Bendi hiyo ilifanya onyesho la lis-
tening Part Jumamosi iliyopita, katika
ukumbi wa Gwambina Lounge (TCC

na kufanikiwa kujizolea mashabiki
wengi wa muziki wa dansi.

Katika onyesho hilo, bendi hiyo ili-
tambulisha vibao vipya vinne vya ‘No
Stress, Shem Darling, Ngayo na Fitina’,
waimbaji wakiwa ni Semsekwa, Dip-
irone, Dogo Rama, Muu Bella, Totoo
Kalala na kimwana Angel.

Mbali na hao, kwenye safu ya
wapiga vyombo walikuwa ni Victor
Mashine drums, huku wapiga magitaa
wakiwa ni Tshims Kamanvyola, Sele
Muhumba, Acoustic, Loso, katika
vinanda walikuwa ni Thabit Abdul na
Zanda.

MUUMIN: MIMI NA CHOKI HATUJAWAHI KUWA MAADUI

MWIMBAJI wa muda mrefu wa
muziki wa dansi, Mwinjuma Muumin
amefunguka kuwa malumbano yake
na hasimu wake Ally Choki huwa ni
ya mdomoni tu yenye lengo la kutaka
kufurahisha mashabiki.

“Sisi tumetoka mbali sana na tume-
piga bendi moja ndani na nje ya nchi,
hivyo watu wasidhani kwamba, tuna
ugomvi, mkiona tunashambuliana kwa
maneno basi jueni kuwa ni kutaka
kufurahisha,” amesema Muumin.

Amesema wamewahi kuhojiwa
kwa nyakati tofauti katika vituo vya
redio, huku kila mmoja akimsham-

bulia mwenzake kwa maneno, hali
iliyowafanya baadhi ya watu waamini
waimbaji hao wana ugomvi.

“Mimi na Choki ni maswahiba,
hatuna ugomvi kwani hadi sasa huwa
tunaalikwa na bendi mbalimbali na
kufanya vitu vyetu kwa pamoja, hivyo
wadau wa muziki watuelewe hivyo,”
amesema.

Waimbaji hao, walishawahi kumi-
liki bendi zao, Choki akiwa na Extra
Bongo, wakati Muumin akiwa na Dou-
ble M Sound, lakini kwa sasa Muumin
ana mpya iitwayo Special Band, huku
Choki amerejea Twanga Pepeta.

e T
S 4

-

MASHAUZI CLASSIC
WAJIPANGA UPYA
HADI 2023

KUNDI la muziki wa taarab la Mashauzi
Classic, limesimamisha maonyesho yake,
kwa ajili ya kujipanga upya hadi Januari
mwaka ujao wa 2023 litakapoibuka upya na
kutoa burudani.

Mkurugenzi wa kundi hilo Isha Mashauzi
aliliambia gazeti hili jana kuwa ni muda
mrefu tangu wasimamishe maonyesho kuto-
kana na sababu ambazo ziko juu ya uwezo
wao na kuamua kujipanga upya.

“Kwa ujumla ni kwamba tumesimamisha
maonyesho kutokana na sababu ambazo
Ziko juu ya uwezo wetu, hivyo hadi Januari
mwaka 2023 panapo majaliwa ya Mwenyezi
Mungu tutaanza kutoa burudani,” amesema
Mashauzi.

Mwimbaji huyo ameongeza kuwa si kundi
lake tu bali kwa sasa karibu makundi yote
ya muziki huo yanakabiliwa na changamoto
mbalimbali na kusababisha maonyesho
mengi kukwama.

“Unapoona kuna hali huielewi, huna
budi kutulia na kujipanga upya, hivyo nasi
tumeona ni wakati
mwafaka wa ku-
tulia na kujipanga
upya ili tukiibuka
mwaka kesho
tuwe na vitu vingi
vya kuwashtua
mashabiki,”
amesema.

Nyota huyo wa
mipasho, amese-
ma kimya Kingi
kina mshindo
mkuu, na kwamba
anaamini watai-
buka kwa kishindo
baada ya kumal-
izika kwa mwaka
huu wa 2022 am-
bao wameamua
kuupisha upite
kwanza.
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HABARI MICHEZO
DARTS

KUJITANGAZA ' N

Na Saada Akida

ATIBU  Mtendaji

wa Baraza la Mich-

ezo la Taifa (BMT),

eema Msitha am-

ekitaka chama cha Darts

Tanzania (TADA)  kuji-

tangaza zaidi ili kupata ud-
hamini.

Mbali na hilo amewataka
wanapoandaa maombi ya
udhamini wahakikishe wa-
naainisha wadau wao am-
bao wanauhakika wa kuwa-
saidia ili kuiwezesha BMT

kuwasaidia kwa namna
ya kufanya mazungumzo,
kuwandikia ~ barua au
kikao cha pamoja na wadau
hao.

Neema alisema hayo
wakati akizungumza na
waandishi wa habari jana
katika hafla ya kukabidhi
vikombe na kuwapongeza
washindi wa mchezo huo
katika mashindano ya PDC
Africa yaliyomalizika Okto

es Salaam.
Aliwataka viongozi ku-

hakikisha mchezo huo
unachezwa na watoto na
utaweza kuonekana na ku-
upa nguvu kabla ya kupele-
kwa katika mitaala ya skuli.
“Nimesikia changa
moto zenu, laKini
kuna suala la vifaa
hili linajadilika na
tutalifanyia kazi mje
tukae mezani kujadili
zaidi,” alisema
Neema.

Kwa upande wa Katibu
Mkuu TADA, Victor Ki-

mambo aliiomba serikali
isaidie kutafuta wadhamini
waweze kushiriki kikamili-
fu katika michuano ya nda-
ni na nje ya nchi pamoja
na upatikanaji wa vifaa vya
mchezo wa vishale.

Kimambo alisema ombi
lingine ni kuingizwa kwa
vifaa vya mchezo huo kwe-
nye mitaala kama somo ili
uweze kuwasaidia watoto
na utasaidia kupata vipaji
kutoka skuli na kukuza
mchezo huu kusambaza
haraka.

Mkurugenzi wa Manunuzi wa Benki ya CRDB, Pendason Philemon (wa pili kushoto), akimkabidhi mfano
wa hundi ya safari iliyolipiwa kwenda Doha Qatar kushuhudia mashindano ya Kombe la Dunia mmoja wa
washindi, Haji Msangi (kat|kat|) wakati wa kukabidhi zawadi kwa washindi wa jumla wa hitimisho la awamu

va kwanza ya kampeni

“Tisha na TemboCard”

jijini Dar es Salaam jana. Wengme ni Mkurugenzi wa Wateja

Wadogo na Wakati, Bonaventure Paul (kulia), Mkuu wa Kitengo cha Masoko, Joseline Kamhanda (wa pili kulia)

na Mkuu wa Biashara ya Kadi Benki ya CRDB, Farid Seif. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Marioo a

Eurudanl

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya michezo
ya kubashiri ya Parimatch
Tanzania imemtangaza ras-
mi mwanamuziki maarufu
wa kizazi kipya Omary Ally
Mwanga, maarufu kama
Marioo, kuwa balozi wao
nchini.

Akizungumza jana waka-
t1 wa haﬂa ya kumtambu
es Salaam, Mkurugenzi wa
Parimatch Tanzania, Eric
George, alisema uwezo na
kukubalika kwa Marioo
ndani na nje ya nchi kume-
wafanya wavutike kuingia
naye makubaliano ya mka-
taba wa mwaka mmoja wa
kumfanya awe balozi wao
hapa nchini.

“Tumechukua hatua ya
uthubutu na kumchagua
Marioo kuwa balozi wetu
kwa aqjili ya kuzidi kupata

ewa ubalozi wa Parimatch

Yeye ni mtu
ambaye amepambana na
ameweza. Ila kikubwa pia
ni kwamba kuwezi kuonge-
lea burudani Tanzania bila
kumtaja Marioo,” alisema
mkurugenzi huyo.

“Kupitia balozi wetu
huyu tuna uhakika atai-
peperusha vyema Chapa ya
Parimatch kila eneo pamo-
ja ba kusaidia kutoa uelewa
kwa wachezaji wa michezo
yetu maana hasa ya kubeti
ili wote tuweze kufurahi
na kucheza kistaarabu,” al-
iongeza kusema George.

Akizungumzia mi-
chuano ya Kombe la Du-
nia inayotegemewa kuanza
baadaye mwezi huu, mku-
rugenzi huyo alisema kam-
puni hiyo imewaandalia
ofa kabambe wateja wao
pamoja na wadau wote wa
michezo ya kubashiri am-
bapo kwa kushiriki katika

promosheni hizo kutam-
fanya mchezaji ajishindie
zawadi nono ambazo zita-
mfanya ajihisi kama yupo
Qatar. “Nipende kuwakum-
busha Watanzania pamoja
na wadau wote wa kubeti
kwamba Kampuni ya Pari-
match, ambayo imekuwepo
nchini tangu mwaka 2019
imekuwa ikitoa huduma
nzuri ikijumuisha malipo
ya haraka, odds kubwa na
promosheni za kusisimua
kwenye soka, kasino na
michezo mingine.

“Mbali na soka, kam-
puni pia hutoa mamia ya
matukio kila siku kwenye
tenisi, UFC, mpira wa kika-
pu, kriketi na michezo min-
gine,” alisema mkurugenzi
huyo.

Kwa upande wa Marioo,
mwanamuziki aliishukuru
Kampuni ya Parimatch
kwa kufikia nao makubali-

nao hayo na kusema anai-
chukua fursa hiyo ya kuwa
Balozi wa Parimatch kwa
mikono miwili.

“Wengi mnajua kwamba
mimi nimetokea mtaani
kwa hiyo nitatumia nafasi
hii kuwashikirisha watu
wangu kuhamasisha na
kushiriki kucheza na Pari-
match.

“Nimefikia uamuzi huu
kwa kuwa nina imani na
Kampuni ya Parimatch
na nitashiriki vizuri kui-
tangaza kwa vile mimi pia
hivi sasa ni mwanafamilia
ya Parimatch.”

Kwa upande wa kiasi cha
fedha kilichofikiwa kwenye
makubaliano hayo ya mwa-
ka mmoja, pande zote mbili
zilidai hilo ni suala ambalo
walikubaliana kutoliweka
wazi wakati wa majadiliano
yao kabla kusainiwa kwa
mbkataba huo.

Wateja wa CRDB wajishindia
safari ya Kombe la Dunia
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imehitimisha awamu
ya kwanza ya kampeni yake ya “Tisha na
TemboCard” kwa kuwakabidhi tiketi za
kushuhudia mashindano ya Kombe |a Dunia
wateja wake watatu walioibuka washindi
wa jumla wa kampeni hiyo.

Hafla hiyo imefanyika katika ukumbi
uliopo makao Makuu ya Benki ya CRDB
yaliyopo barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
Dar es Salaam na kuhudhuriwa na wateja
na waandishi wa habari.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mkuru-
genzi wa Manunuzi wa Benki ya CRDB, Pen-
dason Philemon amewapongeza washindi
hao kwa kuibuka katika kampeni hiyo kwa
kufanya miamala mingi zaidi kupitia kadi
za0 za TemboCard.

“Kwa niaba ya benki niwapongeze kwa
kuibuka washindi katika kampeni hii am-
bayo lengo na madhumuni yake ilikuwa
ni kuwajengea Watanzania utamaduni wa
kutumia kadi zao kufanya malipo,” alisema
Pendason.

Akielezea kuhusiana na zawadi hiyo Mku-
rugenzi wa Wateja Wadogo na Wakati wa
Benki ya CRDB, Bonaventure Paul, alisema
pamoja na tiketi hizo za kushuhudia mechi
za mpira, safari nzima ya washindi hao
|tagharamlwa kuanzia tiketi za ndege kue-
lekea Doha Quatar, malazi, pamoja na fedha
za matumizi wakifika huko.

Washindi walioibuka kidedea kwenye sa-
fari ya kushuhudia Kombe la Dunia ni; Haji
Athumani Msangi, Erick Boniface Kashanga-
ki, Kelvin Jackson Twissa, na Rajabu Dossa
Mfinanga wote wakazi wa Dar es Salaam.

Katika hafla hiyo Benki ya CRDB pia ilika-
bidhi zawadi za fedha taslimu kwa washin-
di wengine watatu wa kampeni hiyo am-
bapo, Janeth Nyingi amejishindia shilingi
milioni moja, na Benedict Tilisho na Marsh
Bakari wamejishindia shilingi laki tano kila
mmoja.

lIT yaandaa matembezi
kuelimisha kuhusu bima

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Bima Tanzania (IIT), imeandaa
matembezi kesho Jumamosi kwa lengo la
kuelimisha umma kuhusu masuala mbalim-
bali yanayohusu bima.

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja
Uendeshaji wa taasisi hiyo, Elizabeth Brown
alisema matembezi hayo yataanzia kwenye
ofisi za taasisi hiyo jengo la Maktaba ya
Taifa na kuishia kwenye viwanja vya Mnazi
Mmoja.

Alisema matembezi hayo yatapitia mitaa
ya Ohio kuelekea Shaban Robert na Samora
hadi kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja
amﬁalpo yatapokelewa na Mkuu wa Wilaya
ya llala.

Alisema siku hiyo ya Jumamosi kutakuwa
na bahati nasibu ambapo washindi watatu
watapewa bima ya afya ya mwaka mmoja
kutoka makampuni matatu ya bima ambayo
ni Assemble Insurance, Strategies Insurance
na Jubilee Insurance.

“Tunawakaribisha wananchi wote waje
kwenye matembezi haya lakini pia Mnazi
Mmoja kutakuwa na mahojiano kuhusu
masuala ya bima wananchi watauliza mas-
uala mbalimbali ya bima ambayo ni fursa,”
alisema

Alisema makampuni mbalimbali ambayo
yatafanya maonyesho na kutoa elimu
kuhusu bima wnazotoa hivyo itakuwa fursa
va bure kwa wananchi watakaofika kwenye
matembezi hayo kupata elimu ya bima.

Alisema taasisi hiyo inafanyakazi ya
kukuza masuala ya bima nchini na imekuwa
ikiendesha mafunzo mbalimbali kwa wa-
nanchi ili wafahamu vyema umuhimu wa
kuwa na bima.
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GUNDOGAN AWANIWA BAYERN

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Uje-
rumani, llkay Gundogan mwenye umri wa miaka
32, anasakwa na Atletico Madrid. Mshindi huyo
mara nne wa Ligi Kuu ya England ambaye pia
anaivutia Bayern Munich, mkataba wake una-
malizika msimu ujao. (Mundo Deportivo)

KVARATSKHELIA AWINDWA

WINGA wa Napoli na Georgia, Khvicha Kvarat-
skhelia, ambaye anavutiwa na Liverpool na Chel-
sea, anaweza kugharimu hadi pauni milioni 86.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 amei-
saidia klabu yake kufuzu hatua ya mtoano wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya. (London Evening Stand-
ard)

BELLINGHAM ATAKIWA MAN

KLABU ya Manchester United imemfanya ki-
ungo wa kati wa England, Jude Bellingham kuwa
mchezaji wanayemlenga huku kocha Erik ten
Hag akitarajia dau la pauni milioni 100 kumnunua
mchezaji huyo wa Borussia Dortmund mwenye
umri wa miaka 19. (Daily Mirror)

CHOUPO-MOTING AWANIWA MAN

MANCHESTER United inafikiria kwa umakini
kumnunua fowadi wa Bayern Munich raia wa
Cameroon, Eric Maxim Choupo-Moting mwenye
umri wa miaka 33. (Media)

MAN HAIFUATILII

MANCHESTER United haifuatilii mapato yoy-
ote katika dirisha la usajili la Januari baada ya
kuvunja rekodi yao ya uhamisho wa majira ya
joto kwa kuwekeza pauni milioni 225.4 kwa
wachezaji watano. (Manchester Evening News)

DALOT KIPENGELE

MANCHESTER United wanapanga kuanzisha
kipengele katika mkataba wa Diogo Dalot kum-
zuia beki huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka
23 kuondoka kama mchezaji huru msimu ujao.
Barcelona na AC Milan wanamfuatilia Dalot. (The
Sun}

JORGINHO KUBAKI

KIUNGO wa kati wa Chelsea na lItalia, Jorginho
mwenye umri wa miaka 30 anataka kubaki ka-
tika klabu hiyo licha ya kuripotiwa kuhusishwa
na Barcelona. Mkataba wa Mchezaji huyo wa
zamani wa Napoli mkataba unamalizika msimu
ujao. (Fabrizio Romano on Twitter)

ZIYECH ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inapigiwa upa-
tu kumsajili winga wa Chelsea kutoka Morocco,
Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka 29, am-
baye ameanza mara moja tu kwenye ligi kuu
msimu huu. (Express)

ARSENAL ILIPEWA OFA

ARSENAL ilipewa nafasi ya kumsajili beki wa
kushoto wa Benfica Mhispania Alejandro Grimal-
do mwenye umri wa miaka 27, msimu wa joto
lakini ilikuwa na kipaumbele kingine. (CaughtOff-
side on Twitter)

MARTINELLI KUSAINI

MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Brazil, Gabriel
Martinelli mwenye umri wa miaka 21 amesema
anakaribia kusaini mkataba mpya na Arsenal
baada ya kufunga mara tano katika mechi 12 za
ligi kuu msimu huu. (Mirror)

MESSI HATAKI

LIONEL Messi hataki kuondoka Paris St-Ger-
main bila kushinda taji kubwa na mshambuliaji
huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 35
anajadili kuongeza mkataba wake hadi mwisho
wa msimu. (LEquipe)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

S cast]
ED)

SON HATARINI
LA DUNIA QATAR

@® @ ® Kufanyiwa upasuaji wa jicho la kushoto baada ya...

LONDON, England

WEZEKANO wa Heung-
Min Son kucheza Kombe la
Dunia uko shakani baada

ya Tottenham kufichua
kuwa alipasuka sehemu ya jicho
katika ushindi wa 2-1 dhidi ya Mar-
seille, Jumanne.

Fowadi huyo alijeruhiwa baada
ya kugongana juu dakika ya 23 na
beki wa Marseille, Chancel Mbem-
ba, na kusababisha mapumziko
marefu kwenye mchezo.

Akiwa katika maumivu yanay-
oonekana na kuhangaika kutem-

bea, Son alisaidiwa kutoka nje ya
uwanja na madaktari wa Spurs
wakati timu yake ikiendelea kuji-
hakikishia nafasi ya kufuzu hatua ya
mtoano kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa mabao ya Clement Len-

glet na Pierre-Emile Hojbjerg.
Spurs walitangaza Juma
tano kwamba, Son amepata
jeraha kwenye jicho lake la
kushoto na anahitaji ku
fanyiwa upasuaji.

Katika taarifa yake kwenye to-
vuti rasmi ya klabu, Spurs ilisema:
“Tunaweza kuthibitisha kwamba,

Son Heung-min atafanyiwa upasuaji
ili kurekebisha jeraha kwenye jicho
lake la kushoto.”

Tangazo hilo linatia shaka juu
ya upatikanaji wa Son kwa Kombe
la Dunia, huku Korea Kusini ikita-
rajiwa kuanza michuano hiyo kwa
kucheza na Uruguay ndani ya siku
22 zijazo.

Jeraha la Son pia ni pigo kubwa
kwa Spurs, huku washambuliaji
wenzake Dejan Kulusevski na Rich-
arlison wakiwa bado nje wakati
wakikabiliwa kucheza na Liverpool
Jumapili kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land.
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LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesisitiza furaha yake
katika uwanja wa Emirates huku kukiwa na ripoti kuwa
huduma yake inatakiwa na wababe wa Ligi Kuu ya His-
pania, Barcelona.

Wiki hii, iliripotiwa kwenye vyombo vya habari vya Hispania
kwamba, Barcelona licha ya kuridhika na kocha wao wa sasa,
Xavi, wanamtolea macho Arteta baada ya kuvutiwa sana na
mafanikio yake ya kuijenga upya Arsenal.

Alipoulizwa mawazo yake kuhusu uvumi huo, Arteta - am-
baye alitumia muda katika akademi ya Camp Nou kama mche-
zaji - alipuuza uvumi huo haraka.

“Ninachoweza kusema nina furaha na fahari kuwa hapa nili-
po,” aliuambia mkutano wa waandishi wa habari.

“Nadhani Barcelona sasa wako kwenye njia nzuri sana, nad-
hani wana kocha wa ajabu - kocha ambaye amekuwa gwiji
wa klabu na ameinuka sehemu nzima. Nadhani unapaswa
kuheshimu sana hilo. “

Akiwa amesajiliwa na Barcelona akiwa na umri wa miaka
15, Arteta hakuwahi kucheza katika klabu hiyo na badala yake
alipelekwa kwa mkopo Paris Saint-Germain Desemba 2000, na
baada ya hapo akasaini mkataba wa kudumu kwenda Rangers
ya Scotland.

Baada ya kucheza vizuri, Arteta alifanya kazi chini ya kocha
wa zamani wa Barcelona Pep Guardiola katika klabu ya Man-
chester City kabla ya kuchukua hatua yake ya kwanza katika
uongozi wa juu akiwa na Arsenal mwishoni mwa 2019.

Arteta alikabiliwa na ukosoaji mkubwa katika hatua za
mwanzo za utawala wake huku maswali yakiulizwa juu ya uta-
yari wake kwa kazi hiyo kubwa, lakini baada ya miezi kadhaa ya
mapambano, amejiimarisha kama kocha mkuu na amekiongo-
za kikosi chake cha washikabunduki hao kileleni mwa Ligi Kuu.

Barcelona nao wametolewa katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya katika hatua ya makundi na kujikuta wakiwa
nyuma kwa pointi moja dhidi ya mabingwa wa Ulaya, Real Ma-
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drid kwenye LaLiga.

Wakala wa Jorginho afichua ukweli

LONDON, England

WAKALA wa kiungo wa Chelsea,
Jorginho amepuuzilia mbali uvumi
kwamba mteja wake anatakiwa na Bar-
celona msimu ujao wa joto.

Huku mkataba wa Muitaliano huyo
ukitarajiwa  kumalizika ~mwishoni
mwa msimu huu, hatma ya Jorginho
imekuwa ikizungumziwa na ripoti
nyingi, baadhi zikidai kuwa amepewa
ofa moja kwa moja na Barcelona huku
Blaugrana wakijiandaa kutafuta soko
la wakala huru msimu ujao.

Hata hivyo, wakala Joao Santos ali-
sisitiza kuwa hakuna mawasiliano yoy-
ote na Barcelona hadi sasa.

“Sijawahi kukutana na mkurugenzi
wa Barcelona, Mateu Alemany,” alise-
ma.
“Kipaumbele chetu ni kusaini mka-

taba mpya na Chelsea. Klabu pekee
ambayo nimezungumza nayo wiki za

hivi karibuni ni Chelsea.”

90min ilifichua Oktoba kwamba
mustakabali wa Jorginho na kiungo
mwenza N'Golo Kante, ambaye mka-
taba wake pia unamalizika majira ya
joto yajayo, ni gumzo la kawaida kati
ya wasimamizi huko Stamford Bridge.

Tofauti za maoni kuhusu mishahara
na urefu wa mkataba zinazopende-
kezwa zimeonekana kuwa na matatizo
katika mazungumzo, huku Chelsea
ikizingatia kuwapa mikataba ya ghara-
ma kubwa na ndefu wachezaji hao wa
kati.

Declan Rice wa West Ham ndiye
anayelengwa sana na dirisha la usajili
la majira ya joto, wakati Chelsea pia
wanajulikana kuwa wanamuwania
Jude Bellingham wa Borussia Dort-
mund na Edson Alvarez wa Ajax.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

MKULIMA MWINGINE ASHINDA

SH. MIL 10 ZA JACKPOT BONUS

Na Mwandishi Wetu

MKULIMA wa mpunga kutoka Wilaya
ya Kaliua, mkoani Tabora, Peter Andrew
Dotto, ameshinda Sh. 10,681,562, katika
Jackpot Bonus ya Sportpesa ya katikati
ya wiki, baada ya kupatia kwa usahihi
mechi 12 kati ya mechi 13.

Akizungumza kwenye hafla ya maka-
bidhiano ya mfano wa hundi ofisi za
Sportpesa, Dar es Salaam, Peter anas-
ema alianza kucheza na Sportpesa mwa-
ka 2019

“Nilianza  kucheza na
Sportpesa miaka mitatu ili-
yopita baada ya kaka yangu
mkubwa ambaye ni wa kwan-
za kushinda Sh. 600,000 waka-
ti huo ilikuwa ni mwezi wa
kumi na mbili na kimaisha kwa
wakati ule tulikuwa tunapitia

kipindi kigumu sana. . e O oo
Kwa mujibu wa maelezo aynounah vs Gu
yake, Peter amesema Mbeya City vs Namungo

tangu ameanza kucheza
na Sportpesa au tangu ali-
pofundishwa na kaka yake
kucheza amewahi kushinda
mara tatu kabla ya ushindi huu
na hiyo ilikuwa mwaka 2020.
“Nafikiri ilikuwa bahati
yangu kwa wakati ule ambapo
nilishinda Sh. 100,000, Sh. 70,000 na Sh.
190,000 kwenye hizi multibet”.
Akielezea namna alivyopata ushindi
huu wa Jackpot bonus ya kati kati ya
wiki, Peter anasema kwanza yeye hana
tabia ya kucheza kila siku au mara kwa
mara, pili siku akiamua kucheza huwa
anaweka mikeka si chini ya saba.
Akimpongeza mshindi, Meneja Uhu-

SportPesa

SPORTPESA.C0.TZ

JACKPOT BONUS WINNER

SIGNATURE

Mshindi wa Jackpot Bonus, Peter Dotto kutoka Tabora akishikilia
mfano wa hundi ya Sh. 10,681,562 baada ya kubashiri kwa usahihi
mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki iliyopita. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

wengine ambao bado wanasita kujisajili
na Sportpesa ili na wao washinde kama

yeye.

siano na Mawasiliano wa Sportpesa, Sa-
brina Msuya, alimtaka kuendelea kuche-
za na Sportpesa na pia kuwafundisha

B Nabi mguu ndani,

Simba Queens
hesabu zote Kwa

MguuU nje Yanga

01. 05/11/22

Blackpool vs Luton Town

02.05/11/22

QPR vs West Bromwich

03.05/11/22

Nottingham vs Brentford

04.05/11/22

AC Ajaccio vs Strasbourg

05.05/11/22

Galatasaray vs Besiktas

06.05/11/22

Everton vs Leicester

07.05/11/22

PAU FC vs Amiens

08.05/11/22

Bastia vs Paris FC

09. 05/11/22

Dijon vs Guingamp

10. 05/11/22

Arminia Bielefeld vs Kaiserslautern

1.06/11/22

Bologna vs Torino

12. 06/11/22

Chelsea vs Arsenal

13.06/11/22

KAA Gent vs Brugge

14.06/11/22

Eintracht Braunschweig vs Greuther Furth

15.06/11/22

Clermont Foot vs Montpellier

16.06/11/22

Lille vs Rennes

17.06/11/22

Tottenham vs Liverpool

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 04/11/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Melbourne Victory vs Newcastle Jets

UGENINI

1 X 2

Shanghai SIPG vs Dalian Aerbing

Turan Tovuz vs Keshla FK

Beijing Guoan vs Henan Jianye

Ethiopian Medhin vs Bahir Dar Kenema FC

Masafi vs City Football Club

Shabab AL Amari vs Thagafi Tulkarem

Al Nasr Salalah vs AL Bashair

Jazeera Amman vs Faisaly Amman

FK Mladost Gat vs FK Vozdovac

Al Seeb vs Al Suwaiqg

Urartu vs Bkma Yerevan

FK Khimki vs Gazovik Orenburg

Rayon Sports FC vs Sunrise

Apoel Nicosia vs EN Paralimni

Novi Pazar vs Javor Ivanjica

Umraniyespor vs Alanyaspor

Kasimpasa vs Ankaragucu

Istra vs HNK Gorica

Stal Mielec vs Zaglebie Lubin

SV Darmstadt vs Hannover

Hansa vs Sandhausen

Horsens vs Randers

Cambuur vs NEC Nijmegen

ADO Den Haag vs VVV Venlo

Den Bosch vs De Graafschap

FK Napredak vs Cukaricki St

FC Aarau vs Yverdon-Sport FC

FC Thun vs FC Wil

Luka Koper vs Domzale

FC Schaffhausen vs Lausanne-Sport

Legia Warszawa vs Lechia Gdansk

Aberdeen vs Hibernian

Green Buffalo

INATOKA UK. 32

Green Buffalo likifungwa
na lreen Kapemba.

Katika hatua nyingine,
kikosi cha Simba Queens
kinatarajia kuondoka leo
hapa Rabat na kuelekea
Marrakech kwa ajili ya
kwenda kucheza mechi
ya mwisho ya hatua ya
makundi itakayochezwa
kesho jijini humo.

INATOKA UK. 32

“Niwaombe mashabiki na wanacha-
ma wetu kuwa na utaratibu wa kufua-
tilia taarifa za klabu yetu kutoka kwenye
vyanzo vyetu vya habari,” alisema.

Wakati huo huo, Makamu Rais wa
Club Africain ya Tunisia, Mehdi Gharbi
amekiri kukutana na timu nzuri ya Yan-
ga, hasa kwenye upande wa ushambu-
liaji na viungo, lakini akasema itakuwa
ni ngumu kwao kupata ushindi nchini
kwao.

Akizungumza juzi baada ya mechi
hiyo alisema wanashukuru kwa suluhu
waliyoipata kwani ndiyo ilikuwa ni

mpango mkakati wao baada ya kuwa-
soma vizuri wapinzani wao.

“llikuwa ni mechi ngumu, tukiri kuwa
tumekutana na timu nzuri ya Yanga,
kwa hii suluhu tuliyoipata tunashukuru
Mungu kila kitu kitafanyika nyumbani
kwenye mchezo wa marudiano. Yanga
wana mastraika na viungo wazuri sana,
na tuliwasoma vizuri, hivyo tulivyokuja
huku mpango mkakati wetu ulikuwa ni
kuwazuia ili tutoke suluhu na nimefani-
kiwa,” alisema Gharbi.

Kutokana na matokeo hayo alisema
wana matumaini makubwa ya kushinda
kwenye mechi ya marudiano.

Monchengladbach vs Stuttgart

Galway United vs Waterford Utd

Kilmarnock vs Livingston

Udinese vs Lecce

Ballymena Utd vs Newry City AFC

Sheffield Wed vs Morecambe

Cove Rangers vs Queens Park

Larne vs Crusaders Belfast

Bala Town vs Aberystwyth Town

Hereford United vs Portsmouth

Reading vs Preston

Troyes vs AJ Auxerre

Girona vs Athletic Bilbao

Alaves vs Zaragoza

Gil Vicente vs Portimonense

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Son hatarini kukosa kombe la Dunia

Simba Queens
hesabu zote kwa
Green Buffalo

ljumaa Novemba 4, 2022
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Kiungo wa Simba Queens, Olaiya Barakat (kulia), akipambana kumtoka beki wa Determine Girls katika mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa Prince Heritier Moulay El Hassan juzi usiku.
Simba Queens ilipata ushindi wa mabao 2-0. PICHA: SOMOE NG'ITU

NABI MGUU NDANI,
MGUU NJE YANGA

® @ ®Abakiza dakika 90 kunusuru kibarua, Makamu
Rais Club Africain asifia kiungo, mastraika...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

HALI tete Yanga, baada ya matokeo
ya suluhu waliyoyapata katika mchezo
wa juzi dhidi ya Club Africain ya Tuni-
sia, inamuweka katika wakati mgumu
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Nasreddin
Nabi.

Yanga ilipata matokeo hayo katika
mechi ya kwanza ya hatua ya mchujo
wa Kombe la Shirikisho Afrika (CAF-
CC), iliyochezwa katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Matokeo hayo yamewaweka katika
mazingira magumu wanapokwenda
katika mchezo wa marudiano, mch-
ezo utakaochezwa Novemba 9, katika
Uwanja wa Hammedi Agrebi Olympic
nchini Tunisia.

Kabla ya mchezo wa juzi, kulikuwa
na taarifa kuwa kocha huyo amepewa
dakika 180 dhidi ya Club Africans ili
kunusuru kibarua chake hivyo ame-
bakisha dakika 90 tu ambazo anatak-
iwa kuibakisha timu katika michuano

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g ||7

hiyo.

Habari za uhakika kutoka ndani ya
klabu ya Yanga, zinadai kuwa kocha
huyo akishindwa kuipeleka Yanga
katika hatua ya makundi, uongozi
umepanga kuvunja mkataba wake.

“Makubaliano ya mwisho ilikuwa
ni kuipeleka timu hatua ya makundi,

hata yeye aliahidi hivyo,” zilieliza
habari hizo.
Akizungumzia kuhusu kibarua

chake Yanga, Nabi alisema anaamini
bado anauwezo wa kuonesha uwezo
katika mchezo ujao.

Alisema anaamini mpira unadunda,
Club Africain walicheza mpira wa ku-
jilinda zaidi hata wao watakwenda na
mbinu mbadala kuhakikisha wana-
fanya vizuri.

“Tulipania kufanya vizuri katika
mchezo wa nyumbani, wenzetu wali-
jilinda sana na naamini hawawezi
kucheza hivyo katika mchezo wa
marudiano, tunakwenda kupambana
kuhakikisha tunashinda ugenini,”
alisema Nabi.

Alisema walishindwa kupata mabao
kutokana na wapinzani wao kucheza
zaidi kwa kujilinda, kwa ubora wa
kikosi chao wana uwezo wa kupata
matokeo mazuri katika mechi ya
marudiano.

“Huwezi kupata mabao dhidi ya
timu inayocheza na wachezaji tisa
nyuma (kujilinda), tunaamini kwao ha-
watacheza namna hii na watafunguka
kwa ajili ya kusaka ushindi.

“Tunaamini ubora wa wachezaji
wetu na jinsi tulivyomuona mpinzani
wetu na kitu cha kufanya kwenye
mechi ya marudiano kuwa makini
safu ya ulinzi na ushambuliaji kutumia
vema nafasi ili tufuzu na kusonga
mbele katika mashindano haya,” alise-
ma Nabi.

Mtendaji Mkuu wa Yanga, Adre
Mtine, alisema wanamtambua Nabi
bado ni kocha mkuu wa timu hiyo na
ataendelea kukinoa kikosi chao.

INAENDELEA UK. 31
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Na Somoe Ng'itu, RABAT

BAADA ya timu yake kupata ushin-
di wa kwanza katika fainali za Ligi
va Mabingwa Afrika kwa Wanawake
zinazoendelea nchini Morocco, Ko-
cha Mkuu wa Simba Queens, Charles
Lukula, amesema watacheza kufa
na kupona katika mchezo wao dhidi
ya Green Buffalo ya Zambia utakao-

Kufuatia ushindi wa mabao 2 0
dhidi ya Determine Girls ya Liberia,
Simba Queens iko katika nafasi ya
tatu kwenye Kundi A ikiwa na pointi
tatu sawa na Green Buffalo huku
wenyeji ASFAR wakitangulia nusu
fainali baada ya kuwafunga Wazam-
bia na kufikisha pointi sita katika
mechi iliyochezwa juzi usiku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Lukula alisema wataongeza umakini
na utulivu katika mechi hiyo am-
bayo anahitaji ushindi tu ili wasonge
mbele katika mashindano hayo ya
kimataifa yanayoandaliwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

Lukula alisema watacheza kwa
tahadhari kubwa kwa sababu wapin-
zani wao Green Buffalo nao wanana-
fasi sawa ya kutinga hatua ya nusu
fainali endapo watapata ushindi au
sare ya aina yoyote.

Aliongeza kila timu inayoshiriki
mashindano haya ni kubwa hivyo,
wataingia katika mechi hiyo wakiwa-
heshimu wapinzani wakati wote wa
mchezo.

“Baada ya kurekebisha makosa
na kujua tulipokosea, tuliingia na
mbinu tofauti, ilitusaidia, pia baada
va kumtoa Asha (Djafar), ambaye
amepoteza nafasi nyingi walizoten-
geneza, sasa tunahitaji kuongeza
bidii, ninajua ushindani utakuwapo,”
alisema kocha huyo.

Wakati huo huo, kiungo wa Simba
Queens, Pambani Falonne, alichaguli-
wa kuwa Mchezaji Bora wa mechi
dhidi ya Determine Girls huku Fa-
tima Tagnaout wa ASFAR FC alitan-
gazwa Mchezaji Bora katika mchezo
dhidi ya Green Buffalo.

Tagnaout alifunga mabao mawili
yote kwa penalti na katika mechi
iliyomalizika wa wenyeji kupata
ushindi wa magoli 2-1, bao pekee la
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