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Samia asema panga linakuja

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Rais Samia
Suluhu Hassan, amesema baada ya
kukamilisha kupanga safu katika cha-
ma, anatarajia kuifumua serikali.

Samia alisema hayo jana wakati aki-
funga Mkutano Mkuu wa 10 wa CCM
jana katika Ukumbi wa Mikutano wa
ibainisha kwamba anataka kufanya
hivyo kutokana na baadhi ya viongozi
hawaendani na kasi yake.

“Tumepanga safu nzuri naomba
baraka zenu nikapange serikali kwa
namna ambayo nitaona timu hii in-
aweza kwenda kutekeleza yale mli-
yoyasema hapa kwa vizuri. Yaliyoele-
zwa hapa ni utekelezaji wa miaka
miwili lakini katika safari yangu ya
miaka miwili.

“Nahisi kabisa nina watu ambao
mwendo wao hauendani na kasi yan-
gu. Tuna safari ya miaka mitatu mbele
kabla hatujaenda kuwajibishwa kwa
wananchi. Kwa hiyo miaka mitatu
iliyobaki nataka serikali zote mbili
zifanye kazi. Tutakapokwenda kwa
wananchi twende tukasimame, tuwe
na ya kuwaambia.

“Tunapokwenda kwa wananchi ni
wananchi wenyewe ndio wanaosema
serikali iliyofanya kwao na si utama-
duni wa nyuma wa serikali kuwaam-
bia. Wakati mwingine wanashangaa
hiki kimefanyika wapi,” alisema.

Sambamba na hayo, Samia alisema
kuna vijinongwa ndani ya chama
vinaendelezwa na kwamba kwa
mwana CCM ambaye anakijua chama
na mwelekeo wa CCM hawezi kufan-
ya mambo hayo.

“Kwa wana CCM waliotokana na
Chama Cha Mapinduzi, hawawezi ku-
fanya nongwa kuharibu chama chao.
Lakini kuna wana CCM walioshika ny-
adhifa tofauti tofauti wakapitia CCM
hawa wanaweza kutuharibia chama.
Ninatoa wito kwa wanachama kuz-
ingatia ukweli huo na tushirikiane,”
alisema.

Samia aliagiza watendaji wa Zan-

zibar na Tanzania Bara kushirikiana
kuijenga Tanzania kwa kuheshimi-
ana na kuzingatia mipaka ya madara-
ka yao.

Ma- RC, ma-DC KIKAANGONI

Katika kile kinachoonyesha ku-
waweka kikaangoni wakuu wa mikoa
na wilaya, Samia alisema viongozi
hao wahojiwe utekelezaji wa ilani
na kama chama kwenye eneo hilo
kitasema hakimuelewi, atakwenda
na upepo.

“Tuwatumikie wananchi kwanza
na ndio watakavyokuheshimu. Hes-
hima ya kweli haitokani na mabavu
wala vitisho. Utawala bora kila mmoja
ajipime kwenye eneo lake, turudishe
imani kwa wananchi,” alisema huku
akibainisha kuwa serikali ya CCM
itajiepusha na ulevi wa madaraka na
matumizi ya mabavu.

“Jukumu letu ni kuhakikisha CCM
hailali usingizi wala kulewa ma-
daraka. Lazima iheshimu imani ya
wananchi walioichagua kwa kuwa
viongozi ni watumishi. Mimi ni kion-
gozi mtumishi nipo hapa kuwatu-
mikia Watanzania na si kujitumikia,
asiyekubaliana na hali hiyo ajue na-
fasi yake ni ndogo,” alisema.

Mwenyekiti huyo pia alisema
amegundua kuna kulegalega usi-
mamizi wa haki za raia kwenye taasisi
na ameunda timu itakayofanya mapi-
tio haki za raia kwenye taasisi ili ku-
leta mapendekezo.

“Huko nyuma wananchi walikuwa
wanakimbilia CCM kuwasilisha kero
zao, turudishe imani kwa wananchi.
Tutasimamia haki zao zilizosimami-
wa zilizoahidiwa kikatiba na si vyema
kunyanyaswa au kudhulumiwa na
mamlaka za dola,” alisema.

KUJIIMARISHA KIUCHUMI

Alisema wasibaki na CCM ya viban-
da vya biashara bali watengeneze
miradi mikubwa kwa kuwa uwezo
wa kiuchumi unanunua uwezo wa
kisiasa.

“Mfumo wa ukaguzi unakwenda
kuimarika, chama tukaimarishe uwe-
70 Wa jumuiya zetu na si jumuiya om-

baomba, zitakwenda kwa matajiri tu-
peni mtapandikiziwa watu,” alisema.

HAKUNA KILICHOSIMAMA

“Mmeona kwa vielelezo hakuna
kilichosimama, msichukue maneno
ya pembeni nyie ndio wenye serikali
mara bwawa limesita, pengine mwezi
huu tunaenda kuanza zoezi la kuwe-
ka maji kuzalisha umeme,”alisema.

Pia alisema mambo mazuri am-
bayo hayamo kwenye ilani pia yat-
atekelezwa kama ilivyo Royal Tour.
Alisisitiza umuhimu wa kishirikisha
sekta binafsi huku akisisitiza kuwa
serikali itaweka mazingira mazuri ili
sekta binafsi ishiriki katika maende-
leo ya uchumi.

Kuhusu kuchaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti, alisema amepokea kwa
moyo mkunjufu kazi aliyokabidhiwa
ya kuendelea kukiongoza chama
kwa miaka mitano ijayo. Aidha,
alisema CCM ndio baba lao kwenye
kuimarisha demokrasia nchini na
hakuna chama cha siasa ambacho ni
mfano wa demokrasia nchini zaidi ya
CCM.

“Uchaguzi wa chama na jumuiya
zake uliofanyika umedhihirisha tuna
hazina kubwa ya viongozi, Mwaka
huu ulikuwa na wagombea wengi
sana kwa hakika uchaguzi huu ume-
kuwa kielelezo cha ukomavu wa
demokrasia na imethibitisha CCM si
mali ya mtu ni mali ya wanachama,”
alisema.

Hata hivyo, aliwataka kuzika tofauti
zao na kuwa mtindo mpya wa kuzi-
kabili na mazingira yaliyopo sasa kwa
kuwa kila zama zina vikwazo vyake ni
vyema kuzifanyia kazi.

Aliwataka kuimarisha umoja na
mshikamano na wasikubali mikiki ya
uchaguzi iwe chanzo cha mfarakano
na kuanzisha nyufa ndani ya CCM.

“Wakati wa uchaguzi makundi ni
mengi tutatofautiana lakini tukimal-
iza tusikubali kujenga nyufa ndani
ya chama chetu, uchaguzi ukiisha
lazima makundi yaishetuendelee
kuimarisha chama na kujenga taifa,”
alisema.

]
JK: Uongo unaigawa CCM

Na Waandishi Wetu

RAIS mstaafu, Jakaya Kikwete amesema
tabia ya uongo ndio inayokigawa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) bila sababu na kuwatengen-
ezea Viongozi msongo wa mawazo badala ya
kukusanya nguvu kukijenga.

Kikwete ambaye ni mwenyekiti mstaafu wa
kwenye Mkutano Mkuu wa 10 wa CCM.
Alisema: “Mimi sina kura ila ni mzee maarufu
ndani ya chama, kwanza ninaeleza imani hiyo
na mimi ninaamini hivyo, Rais usisikilize po-
rojo za watu kwamba kuna kijana gani atag-
ombea na mzee gani atagombea, ni upuuzi
mtupu.

“Sio kwamba nasema nawazuia lakini simwo-
ni mwanaCCM mwaka 2025 atakayechukua
fomu labda mambo yaharibike sana kati ya
sasa na wakati huo, lakini siamini hivyo, si
mila yetu lakini niseme ukweli tu hapa Tan-
zania leo kuna mwasiasa maarufu kumshinda
Samia? Hayupo ndani ya chama hiki, hayupo
nje ya chama hiki.

“Kwa hiyo, usibabaishwe na maneno wana-
osema sijui waziri gani kaenda wapi kukusan-
va fedha, hao waganga njaa, tuliyapata sana
maneno ya aina kama hayo kwa bwana fulani
hivi alikuwa anajiita mwanaharakati huru,
uongo mtupu.

“Nami nawaomba ndugu zangu achaneni na
uongo, yaani katika kuelekea uchaguzi huu
ukisema kwenye mitandao maneno ya ovyo
ovyo lakini yote ni ya kutunga tu, fulani yuko
hivi, fulani anaungwa mkono na mzee huyy,
upuuZi mtupu.

“Tuache hii tabia, tabia hii inakigawa chama
chetu bila sababu, mnawatengenezea viongo-
Zi wetu stresses (Msongo wa mawazo) zisizo
na msingi wowote kabisa, badala ya kuku-
sanya nNguzu zao kujenga chama na kutimiza
majukumu yao va kikatiba ya kuongoza taifa
letu, wanaanza kuhangaikia upuuzi wenu, this
is not fair (huu si uungwana),” alisema.
Alipendekeza mwanaCCM anayefanya hivyo,
aitwe kwenye kamati ya maadili ili kuthibiti-
sha tuhuma anazozielekeza dhidi ya viongozi
na wanachama wengine.

“Chama chetu kikubwa sana, hakistahili ku-
vumilia upuuzi huu, mkiuvumilia chama hiki
kitagawanyika kwa maslahi ya watu wapuuzi,
kwa maslahi ya watu waongo wanaokaa kwe-
nye mitandao,” alisema Kikwete na kutahad-
harisha kuwa maneno ya aina hiyo
yatakuwa mengi kuanzia sasa kueleka mwaka
2025.

“Wapo watakaosema ‘haki ya Mungu wa-
nakutana’, kumbe kakutana yeye na mjinga
mwenzake, tutawatia jakamoyo viongozi
wetu bila sababu na dawa yake ni kukomesha
uongo, sitaki kutoa mifano yaliyotusibu katika
maisha yangu au tuliyopita katika mazingira
hayo lakini katika kipindi changu sikutoa na-
fasi ya upuuzi,” alisema.

Kuhusu uchaguzi wa Mwenyekiti, Kikwete
alisema kupoteza kura moja au mbili, tatu
kunathibitisha uchaguzi ulikuwa wa dhati kwa
kuwa wakati mwingine asilimia 100 zinaleta
shaka.

Katibu Mkuu mstaafu wa CCM, Yusuf Makam-
ba aliwashambulia wanaCCM wanaomezea
mate nafasi ya urais mwaka 2025, akisisitiza
wajumbe wa Mkutano Mkuu kuweka maazi-
mio kuwa Rais Samia Suluhu Hassan ndiye
atakuwa mgombea pekee kwenye nafasi hiyo.

Mzee Makamba alisababisha washiriki wengi
katika mkutano huo kuangua vicheko alip-
owahoji wanaokasirishwa na kauli ya ‘mama
anaupiga mwingi’, akieleza kuwa hiyo ni na-
hau.
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Shule 7,000 zahitaji
ukarabati mkubwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHULE za msingi 7,000 kati ya 17,000 nchini zilizofany-

iwa tathmini na serikali, zimebainika kuhitaji ukarabati

mkubwa kutokana na uchakavu wa miundombinu uliopo.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Charles Msonde

mwaka wa tathmini ya maendeleo ya sekta ya elimu ul-

iojumuisha wadau wa elimu na washirika wa maendeleo. :

Alisema tathmini imeshafanyika katika shule zote zaidi
ya 17,000 nchini, ikihusisha hali ya uchakavu wa shule
kwa lengo kufahamu shule zote zinazohitaji kubomole-
wa na kujengwa upya, ukarabati mdogo na mkubwa.
“Kati ya hizo shule 17,000, shule 7,000 zinahitaji ukara-
bati mkubwa. Pia tumefanya tathmini kuangalia mson-
gamano kwenye shule zetu na tumebaini kuna shule

ambazo zina msongamano mkubwa sana wa wanafunzi,” :

alisema.

DKk. Msonde pia alisema serikali imepanga katika mwaka

2022/23 kujenga shule mpya na madarasa zaidi ya
9,000 na kwa miaka ijayo wataendelea na mradi wa
ujenzi wa shule mpya na ukarabati wa shule zilizopo.
Kuhusu msongamano, Dk. Msonde alisema kwa shule
ambayo ina wanafunzi zaidi ya 1,500, itajengwa shule
mpya ili wanafunzi wachepushwe ili kuweka mazingira
mazuri ya kusomea.

“Katika mafanikio ya serikali ya kuendesha elimu bila
ada kumekuwa na ongezeko kubwa la wanafunzi, kuna

madarasa yamejaa sana, yapo madarasa yana wanafunzi :

100, mengine 200 hadi 500 kwa darasa moja.

“Serikali inatambua miundombinu imekuwa dhaifu
sana katika shule za msingi nchini na hapa wadau wa
maendeleo wa elimu wametembelea katika baadhi ya
shule hizo na walijionea shule za msingi kongwe nyingi
zimechakaa na hali ya uchakavu ni kubwa,” alisema.

Hata hivyo, bila kutaja idadi ya shule na mahali ziliko,
Naibu Katibu huyo alisema wanafunzi wengine inabidi
wakae nje kwa kuwa madarasa hayawezi kuwatosha.
Aliweka wazi mkakati wa serikali kupitia mradi wa
Kuinua Ubora wa Elimu ya Awali na Msingi (BOOST) ul-
ioanza kutekelezwa mwaka 2021/22 ukitarajiwa kufika
ukomo 2025/26, kuwa utahakikisha unaondosha kero
hizo.

“Mradi wa BOOST unatekelezwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 1.15 ikiwa ni mkopo nafuu wa Benki ya Dunia
(WB),” alisema.

Vilevile, alisema serikali kupitia mradi wa kuboresha
elimu ya sekondari (SEQUIP) ina mpango wa kujenga
shule za sekondari 1,026 ambapo katika mwaka wa fed-
ha uliopita, serikali ilijenga shule 232 na pia imetoa Sh.
bilioni tatu ili kujenga shule za bweni za wasichana za
mkoa kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita ambapo
shule 10 zimeanza kujengwa.

Alisema kwa mwaka huu wa fedha serikali imepanga
kujenga shule za sekondari 184 ikiwa ni shule moja ka-
tika kila halmashauri.

Mratibu wa Mtandao wa Elimu wa Tanzania (TENMET),
Ochola Wayoga alishauri serikali kuongeza bajeti ya
elimu hadi kufikia asilimia 20 ya bajeti yote ya serikali
ili kusaidia mageuzi ya elimu yanayofanyika hivi sasa
ikiwamo kuboresha ubora wa walimu.

Awali Naibu Katibu wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. James Mdoe aliwahakikisha wadau kuwa serikali
imeweka milango wazi ya kupokea maoni ya kina katika
kuboresha mapitio ya sera na mitaala.

Machi 31, 2017 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
ababu za Serikali (CAG) alitoa ripoti ya ukaguzi maalum
kuhusu hali ya miundombinu na samani za shule za

msingi nchini, akibainisha kuwa hali ni mbaya kwa shule

zinazomilikiwa na serikali na kushauri hatua za haraka
zichukuliwe kurekebisha dosari zilizobainika.

Hata hivyo, CAG katika ripoti yake ya ufuatiliaji wa
utekelezaji wa mapendekezo yake kuhusu ukaguzi

maalum alioufanya mwaka 2017 iliyowasilishwa bungeni

Aprili 12 mwaka huu, anaweka wazi kwamba serikali
haijafanyia kazi hoja yake kuhusu uboreshaji wa miun-
dombinu na samani za shule za msingi nchini.

Assad kuteta na mwanasheria
hukumu kuvuliwa cheo CAG

Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Mdhibiti na
Mkaguzi wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Prof. Mussa Assad
amesema kwa sasa hana
cha kuzungumzia kuhusu
hukumu iliyotolewa na Ma-
hakama Kuu Masjala Kuu
hadi pale atakapoongea na
mwanasheria wake wiki hii.

Jumatatu mahakama hiyo ilitamka
kwamba kuondolewa kwa Prof. As-
sad katika nafasi ya CAG kulifanyika
kinyume cha Katiba.

Uamuzi huo ulitolewa jana mbele
ya jopo la majaji watatu Jaji Juliana
Masabo, Jaji Edwin Kakolaki na Jaji
Dk. Benhaji Masoud kutokana na
shauri la kikatiba lililofunguliwa Kion-
gozi wa Chama cha ACT Wazalendo,
Zitto Kabwe kupinga kuondolewa
kwa Prof. Assad madarakani.

Zitto aliwasilisha maombi
dhidi ya Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanza-
nia, Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, CAG wa sasa,
Charles Kichere na Prof.
Assad aliyeondolewa
madarakani Novemba 3,
2019.

Jana alipotafutwa na
Nipashe kwa njia ya simu kuhusu hu-
kumu hiyo, Prof. Assad alijibu kwa ki-
fupi, akitamka: “Kwa sasa sina la kuse-
ma mpaka niongee na mwanasheria
wangu. Nitaongea nao weekend
(mwishoni mwa juma) hii, wiki ijayo
labda nitakuwa na cha kusema”.

Ikirejewa historia ya utendaji ya
CAG Assad, aliwahi kuwa Profesa ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) kabla ya kuteuliwa kuwa
‘bosi” wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
(NAOT) akiwa na umri wa miaka 58,

ikiwa ni miaka saba kabla ya umri
unaotajwa kikatiba wa kustaafu kwa
CAG.

Desemba Mosi, 2014, Tkulu ili-
tangaza kuwa Rais wa wakati huo,
Jakaya Kikwete alikuwa amemteua
Prof. Assad kuwa CAG na uteuzi wake
ulikuwa umeanza tangu Novemba 5
mwaka huo.

Prof. Assad alichukua nafasi ya
mtangulizi wake, Ludovick Utouh ali-
yestaafu kwa mujibu wa Katiba.

Prof. Assad ni msomi, mwenye
weledi, ujuzi na uzoefu mkubwa wa
uhasibu na udhibiti wa fedha ambaye
ana Shahada ya Uzamivu wa Uhasibu
(PhD in Accounting) kutoka Chuo
Kikuu cha Southampton, Uingereza
mwaka 2001 na Shahada ya Uzamivu
katika Udhibiti wa Fedha (MA in Fi-
nancial Accounting) kutoka Chuo
Kikuu cha Dublin City, Jamhuri ya Ire-
land, 1991.

Wakili ajitoa kwenye Kesi ya Paul Makonda

Na Grace Gurisha

WAKILI Kunge Wabeha amejitoa kum-
wakilisha mahakamani mfanyabiashara
Patrick Kamwelwe aliyemfungulia kesi ya
madai ya gari aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul Makonda kwa madai
kuwa ameshindwa kupata maelekezo sahihi
kutoka kwa mteja wake.

Vilevile, Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu imekubali kusikiliza kesi hiyo upande
mmoja wa Makonda na William Malecela
baada ya Kamwelwe kushindwa kuwasili-
sha mahakamani hapo kiapo kinzani kwa
wakati.

Wakili Wabeha alidai hayo jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Richard Kabate baada
ya Wakili wa Makonda, Gift Joshua kuiomba
mahakama itoe amri stahiki kwa sababu ha-
wajapata kiapo kinzani (majibu ya hoja zao)
kutoka kwa Kamwelwe.

Baada ya Joshua kudai hayo, Wakili Wa-

beha alidai kuwa Novemba 3 mwaka huu, :
walipata maombi hayo mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Ramadhani Rugemalira :

na walipewa siku 14 wajibu.

“Lakini tumeshindwa kwa sababu tume-
kosa maelekezo sahihi kutoka kwa mteja
wetu na tumekuwa tukiwasiliana naye, la- :

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA
KWAMBA KWA IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI

kini hatujapata majibu kwa wakati, kwa hiyo
kutokana na hilo ninaomba kujitoa,” alidai
Wabeha.

Wakili Joshua alidai kwa sababu maelek-
ezo ni muhimu, hawapingi hilo na kwakuwa :
muda wa kuleta majibu kinzani umeisha, :
wanaomba maombi yaliyoletwa na Kamw- :
elwe yasikilizwe upande mmoja kutokana
na muda wa kujibu kiapo hicho kuisha. :
Hakimu Kabate baada ya kusikiliza hoja :
hizo, alikubali Wabeha kujitoa na pia ame- :
kubali kesi hiyo ya madai isikilizwe upande

mmoja kama alivyoomba mjibu maombi.

Hata hivyo, Makonda na Malecela kupitia :
Wakili wao, Joshua, waliwasilisha maombi :
mahakamani Kamwelwe aweke dhamana :
ya kesi yake ili ikitokea wameshinda iwe ra-
hisi kulipwa gharama za uendeshaji wa kesi :

hiyo kirahisi.

Maombi hayo hutolewa ikitokea mdai si :
raia wa Tanzania au hana mali isiyoham- :

ishika nchini.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Januari 31

mwakani mahakama itakaposiki-
liza madai ya msingi ya upande
mmoja, pia itasikiliza maombi ya
kutaka Kamwelwe aweke dha-
mana ya kesi hiyo na pia itaangalia
kama mdai amepata wakili.

Kamwelwe anayeishi jijini New
York, Marekani, amefungua kesi
ya madai namba 234/2022 dhidi
ya Makonda na Malecela, maarufu
kama Le Mutuz, akiwataka wam-
lipe fidia ya Sh. milioni 247.2 kwa
madai kuwa wamemdhulumu
gari lake aina ya Range Rover
Sport.

Kamwelwe anaiomba ma-
hakama imwamuru Makonda na
Malecela kumlipa kiasi hicho cha
fedha kama fidia anayodai kuwa
imetokana na hatua ya wadaiwa
hao kumdhulumu gari lake jeusi
aina ya Toyota Rand Rover/Range

Rover Ronge Sport lenye namba
20153.

Mdai huyo (Kamwelwe) katika
hati yake ya madai, anataka Ma-
konda na Malecela walimpe dola
za Marekani 11,250 kama gharama
ya kodi ya kuliingiza gari hilo, dola
za Marekani 50,000 kama fidia ya
kulichukua gari hilo pamoja na
dola 45,000 ambayo ni thamani
ya gari hilo.

Kamwelwe pia anadai Makonda
ameendelea kulitumia gari hilo
hata baada ya kuondolewa ma-
darakani licha ya kwamba si mali
yake halali.

Katika hati yake ya madai, Kam-
welwe anadai mwaka 2017 alifuat-
wa na William Malecela, maarufu
Le Mutuz, na kumweleza kuwa
Makonda anaomba amwazime
gari aina ya Range Rover.
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ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia
katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika

MASHARTI YA MNADA;

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
« Dhamana itauzwa Kamaiilivyo.

Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe
ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada
kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.
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RIPOTI MAALUM

Silicosis: ugonjwa wa mfumo wa hewa

usiotibika unawaoumiza wachimbaj

etawala Mirerani

Na Mary Mosha,
aliyekuwa MIRERANI

I majira ya saa nane

mchana, kwenye
eneo tengefu la mi-
godi ya Mirerani,

maarufu Geti la Magufuli, wilay-
ani Simanjiro mkoani Manyara,
anaonekana kijana Nelson Laiz-
er akiwa amelala pembeni mwa
kifusi cha mchanga huku akiwa
na dalili zote za kuwa mgonjwa.

Ni eneo lenye ukubwa wa
takribani kilomita za mraba 24
lenye sifa ya kuwa na vumbi lito-
kanalo na shughuli za uchim-
baji madini.

“Ukiona mwanamume ana-
lia, ujue kazidiwa! Nimechimba
kwa miaka 15 bila mafanikio,
badala yake nimeambulia
ugonjwa huu. Ninachokisubiri
kwa sasa ni siku yangu ya kufa
maana ugonjwa huu hauna
tiba,” analalamika Laizer huku
akitiririkwa machozi.

Mchimbaji huyo anaiambia
Nipashe kuwa ni miongoni mwa
wachimbaji madini ya Tanzan-
ite walioathiriwa na ugonjwa
wa mapafu, ambao kitabibu un-
aitwa ‘silicosis’, ukisababishwa
na vumbi wakati wa uchimbaji
madini.

Hata hivyo, wakati Nipashe
inaendelea na mahojiano na
Laizer (40) mwezi uliopita, ki-
jana huyo alipoteza fahamu.
Wachimbaji wenzake walimbe-
ba na kumpeleka eneo maalum
la mapokezi kuliko na usafiri wa
kumwezesha kupelekwa hospi-
talini.

Mchimbaji Sabastian Mgosi
(37) anaendeleza mazungumzo
ya Nipashe na Laizer, akiji-
tambulisha ni miongoni mwa
wachimbaji kwenye Kitalu B,
akiwa na uzoefu wa miaka 23
mgodini.

Mgosi anasema wachimbaji
wengi wanapata maradhi ya
mapafu, hasa kifua kikuu (TB)
na silicosis kutokana na vumbi
wakati wa kuchoronga miamba
migodini.

“Vijana tulio wengi hapa ni
wa umri wa kati ya miaka 14
na 45, tunatatufa maisha kwa
kuchimba madini ya Tanzanite
lakini tunakabiliwa na matatizo
mengi.

“Hatuna vifaa vya kujikinga
na vumbi, migodi kutonyunyuz-
iwa maji wakati wa kuchoronga
miamba, idadi kubwa ya watu
hapa mgodini na ukosefu wa
hewa safi. Haya kwa kiwango
kikubwa ndiyo kiini cha ma-
gonjwa tunayokabiliana nayo
hapa migodini,” analalamika.

Hassan Mushi (33) anayeji-
tambulisha kuwa na uzoefu
wa miaka 17 migodini Mirerani,
anasema maisha ya wachimbaji
yapo hatarani licha ya sekta
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Baadhi ya wachimbaji wadogo wa Tanzanite kwenye migodi ya Mirerani. PICHA: MAKTABA

hiyo kuingiza pato kubwa kwa taifa.

“Wapo wachimbaji wenzetu
wana magonjwa yanayotisha, wa-
napumulia mashine kwa zaidi ya
miaka mitatu sasa,” Mushi anabaini-

sha.
HATARI ILIPO
Mchimbaji Mushi  anaeleza

uzoefu wake karibu miongo miwili
mgodini kwamba ili ubaini eneo
lina madini, utaanza kuona sabuni
kisha unaona mikanda iliyosimama
kwenye hiyo miamba na baadaye
utaona mistari yenye rangi nyeusi
ikikuelekeza madini yalipo.

“Kisha utaona karandamu, haya
ni madini yenye rangi ya bluu ila
hayana thamani. Ukishayavuka uta-
kumbana na krista ambayo ni ma-
dini ya kutengeneza penseli, kisha
utakutana na miamba iliyojipanga
kama sabuni ambayo inakuelekeza
kwenye kuipata Tanzanite.

“Ni katika hatua hii ndipo
wachimbaji huchimba kwa fujo bila
tahadhari wakitegemea kupata Tan-
zanite. Wachimbaji wanapoanza
kuona madini ya penseli na sabuni
huwa hawakumbuki kuvaa barakoa
hata kama wamepewa.

“Wamiliki nao husahau kumwaga
maji kabla ya kuanza kuchimba ili
kuondoa vumbi, kila mmoja huwa
anawaza kuibua mali,” anafafanua
Mushi.

HOSPITALINI

Mkurugenzi wa Hospitali Maalum
ya Magonjwa Ambukizi, maarufu
Kibong'oto, Dk. Leonard Subi ana-
fafanua kuwa ugonjwa wa silcosis
unampata mchimbaji kwa kuvuta
vumbi ambalo hutoka wakati wa
ulipuaji wa miamba ardhini.

Dk. Subi anatoa ufafanuzi zaidi
wa kitabibu, akitamka: “Vumbi hilo
linalotokana na madini ya silca,
husababisha matatizo ya silicosis.
Vumbi likiingia kwenye mapafu,
huathiri uingizwaji wa hewa safi
ya Oksijeni kwenye mapafu kwani
linapoingia hukaa sehemu na kuwa
kovu.

“Kukishakuwa na kovu hilo,
uvutaji wa hewa huwa wa shida
kwa mchimbaji, hivyo mtu anapo-
patwa hulazimika kuongezwa hewa
safi ya Oksijeni.

“Ugonjwa wa silicosis hauna tiba
ya moja kwa moja na mgonjwa
anaweza kukaa mwezi mmoja hadi
miaka mitatu wakati anaendelea
kupata hewa tiba (Oksijeni) pamoja
na dawa za maumivu.

“Inategemeana na jinsi mgonjwa
alivyoathirika. Mgonjwa anaweza
kutumia mtungi mmoja kwa saa 24,
ingawa wakati mwingine anaweza
kupewa nyakati za usiku au mchana
tu au pale tu anapozidiwa.”

Mkurugenzi huyo anabaini-
sha kuwa kwa sasa Hospitali ya
Kibongoto inatumia mitungi 20
hadi 24 kwa siku kutoa huduma
kwa wagonjwa wa silicosis.

Anasema kuwa kutokana na
wachimbaji hao kuwa na hali
mbaya kiuchumi, serikali inawa-
patia wagonjwa mabhitaji yote, iki-
wamo chakula.

“Ikumbuke kuwa hawa ni vijana
wenye umri wa kati ya miaka 15 na
45, ni watafutaji wa maisha, bado
tunapaswa kuwasaidia.

“Tumekuwa tukipita kwenye mi-
godi kuwakumbusha wachimbaji
na waajiri kuchukua tahadhari zote,
kuhakikisha kiwango cha kuwapo
silca kwenye vumbi kinachokuba-
lika kimataifa cha miligramu 0.05
kinazingatiwa.

“Hata hivyo, utafiti ambao ume-
fanywa kwenye migodi 22 ya Mir-
erani, umeonyesha kiwango cha
silca kwenye vumbi linalovutwa na
wachimbaji kilikuwa ni miligramu
1.227, kiwango ambacho ni zaidi ya
mara 25 ya kiwango kinachokuba-
lika kimataifa cha miligramu 0.05,”
anabainisha.

Katika kudadisi maendeleo ya
kiafya ya kijana Laizer hospitalini
huko, Dk. Subi anatoa ufafanuzi kwa
Nipashe kwamba serikali inaghara-
mia matibabu yake na wagonjwa

wengine wa aina hiyo, akibainisha
kuwa wengi wao wametelekezwa
na ndugu zao.

'WAMILIKI MIGODI

Sadiki Mnene, mmoja wa wami-
liki wa migodi aliyewahi kuwa Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wachimbaji
Madini Mirerani na mchimbaji
tangu mwaka 1985, anakiri mmoja
wa wafanyakazi kuugua silcosis na
kwamba wanaougua TB ni wengi.

“Hao wanaougua kifua kikuu ha-
wahesabiki. Suluhisho ni kujikinga
kwa kuvaa barakoa na kunyunyuzia
maji kwenye migodi wakati wa ku-
choronga ili kupunguza vumbi. Pia
kunahitajika mtambo mkubwa wa
kukusanya vumbi. Mimi mwenyewe
huwa ninaingia huko, nikikukuta
hujavaa barakoa na hujajikinga si-
kuvumilii,” anasema.

Anasema ugonjwa wa silicosis
unaambukizwa wakati wa ku-
choronga na kutoboa miamba kwa
kutumia kifaa wanachokiita ‘diga’
(Rock Drill), akibainisha kuwa ki-
napofanya kazi, hutoka vipande
vidogo vya madini yanayoitwa silca
ambavyo vinafanana na vipande vi-
dogo vya bati.

“Vipande hivi hunata kwenye
mapafu na kutokana na wingi wake,
hufanya mapafu kusinyaa na ma-
pafu yanaposinyaa, mtu anapata
matatizo ya kupata hewa safi na
kushindwa kupumua.

“Tunahamasisha ~ wasimamizi
na wamiliki wa migodi kutumia
mashine za kuchoronga zinazo-
tumia maji na si zinazotimua vum-
bi. Pia tunahamasishana kutumia
mashine za kunyonya vumbi kwe-
nye migodi kabla na baada ya kuli-
pua baruti.

“Wachimbaji tunawahimiza ku-
vaa barakoa wanapozama kwenye
migodi ili ziwasaidie wasivute vum-
bi,” anasema Mnene akiwa na angal-
izo kuwa licha ya jitihada zao hizo,
kuna wachimbaji vijana hupuuza
na kuingia migodini bila kinga.

Mnene anashauri serikali ifanye

ukaguzi wa mara kwa mara kwenye
migodi ikiwa ni pamoja na kupima
afya za wachimbaji na kuchukua hatua
stahiki kwa wasiofuata sheria.

Moses Nkya, mmiliki wa mgodi,
anakiri gharama za matibabu kwa
waathirika wa shughuli za uchim-
baji migodoni zinapaswa kubebwa
na mmiliki wa mgodi ingawa wakati
mwingine hushindikana kutokana na
hali ya maisha na ubinafsi.

“Ikumbukwe ugonjwa huu (silicosis)
hauna dawa. Unapaswa kumhudumia
mgonjwa huyo mpaka kifo chake.
Changamoto ni kwamba unaweza
kuchimba kwa miaka 10 hadi 15 na
usipate kitu. Hivyo, ni ngumu kuwapa
msaada wachimbaji kiasi kwamba
baadhi huwakimbia wachimbaji wao
wanapoathirika.

“Hakuna mmiliki anayemchukia
mchimbaji. Tunafanya kulingana na
kile tulichozalisha, kama haujazalisha
utamtibu kwa kutumia nini? Serikali
isitunyooshee kidole badala yake tu-
saidiane.

“Tumesikia inakuja bima ya afya
kwa wote, hii itatusaidia kupunguza
lawama kwa wamiliki. Ni vyema ku-
wapo utaratibu maalum wa kupata
bima ili kuleta matokeo chanya kwa
wachimbaji wenyewe na familia zao,”
anashauri Nkya.

MAKAMU WA RAIS

Hivi karibuni Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango alizuru mkoani Man-
yara na kuiagiza Wizara ya Madini kwa
kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu
na Wizara ya Afya kufuatilia uzingati-
waji wa sheria na kanuni za afya na us-
alama mahali pa kazi migodini.

Dk. Mpango aliagiza kuchukuliwa
hatua za haraka kudhibiti tatizo la sil-
cosis linalowakumba wachimbaji wa
Mirerani.

Alibainisha kuwapo wastani wa
wagonjwa 25 kwenye Hospitali ya
Kibongoto, wengi wao wakiwa ni vi-
jana wenye umri wa kati ya miaka 20
na 40 ambao wameathiriwa na vumbi
la migodini.

“Wagonjwa hawa wanatumia takrib-
an mitungi 30 ya hewa tiba ya Oksijeni
kwa siku na kuigharimu serikali zaidi
ya Sh. 500 milioni kwa mwaka kwa
Hospitali ya Kibongoto peke yake,
huku baadhi ya wagonjwa wakiwa
wamelazwa kwa zaidi ya miaka miwili
wakipumulia mashine.

“Vumbi ni kichocheo kikubwa cha
maambukizi ya ugonjwa wa kifua ki-
kuu ambao ni tishio kwa taifa. Utafiti
uliofanywa kwa wachimbaji 330 ka-
tika migodi ya Mirerani mwaka 2021,
unaonesha wachimbaji 99 sawa na
asilimia 30 walikuwa wameathirika na
ugonjwa wa silicosis huku wachimbaji
wengine 20 sawa na asilimia 6.1 waki-
wa na kifua kikuu. Hii ni mara 24 zaidi
ya wastani wa kitaifa,” alibainisha Dk.
Mpango.

Eneo la migodi ya Mirerani linakadi-
riwa kuwa na wachimbaji wadogo zai-
di ya 800 kwenye machimbo yapatayo
400 wakati wilaya nzima ya Simanjiro
ina migodi 2,000.
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Makamba aridhishwa maandalizi
mradi wa Kuchakata gesi Lindi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema ameri-
dhishwa na maandalizi ya
uwekezaji wa mradi wa kuchaka-
ta na kusindika gesi asilia (LNG),
kwa makubaliano kufikiwa ka-
tika mambo yote ya msingi.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma, iliyotolewa na Wizara ya
Nishati, Makamba amekutana na
kufanya mazungumzo na Maka-
mu wa Rais wa Kampuni ya Mafu-
ta na Gesi ya Equinor ya Norway,
Nina Koch, ambao walizungum-
zia maandalizi ya uwekezaji wa
mradi wa kuchakata na kusindi-
ka gesi asilia (LNG).

Taarifa hiyo ilisema kwa sasa
timu za majadiliano za upande
wa serikali na wawekezaji zipo
katika hatua ya uandishi (draft-
ing) ya mikataba ya mwisho
(final agreements) baada ya
makubaliano kufikiwa katika
mambo yote ya msingi mwezi
Novemba mwaka jana.

Aidha, Waziri Makamba
alieleza kuridhishwa na hatua
iliyofikiwa na kusisitiza kuwa

anatarajia  kuona mradi huu
ukitekelezwa kwa wakati kama
ilivyopangwa, ili kuhakikisha
utatekelezwa kwa ufanisi mkub-
wa.

Koch alisisitiza kuwa Equinor
ipo tayari kutoa ushirikiano kati-
ka uanzishaji wa Ofisi Maalum ya
Mradi wa Kuchakata na Kusindi-
ka Gesi asilia (LNG Project Office)
ambayo itasimamia na kuratibu
shughuli za mradi katika kipindi
cha ujenzi na uendeshaji.

Aliongeza kuwa mradi huu ni
muhimu na umepokelewa kwa
mtazamo chanya nchini Norway:
“Kwa uzoefu wangu miradi kama
hii, sio rahisi kukubalika moja
kwa moja na pande zote yaani
kampuni na uongozi wa nchi.
Lakini kwa mradi huu, uongozi
wa kisiasa na wananchi wote wa
Norway wanauunga mkono.”

Katika ziara yake nchini, Koch
alitembelea eneo utakapo-
jengwa mradi huo wa kuchakata
na kusindika gesi asilia (LNG)
mkoani Lindi, pia aliipongeza
serikali kwa kuchagua eneo la
mradi karibu na kiwanja cha
ndege, jambo ambalo litarahisi-

sha usafiri wa wafanyakazi na vi-
faa mbalimbali wakati wa ujenzi
na uendeshaji wa mradi.

Pia Koch alitembelea Chuo cha
VETA Lindi ambacho kampuni
zinazotarajiwa kuwekeza katika
mradi wa LNG, zimekuwa zikitoa
ufadhili wa vifaa vya kujifunzia
na kumwekeza waziri huyo kuwa
lengo la Kampuni ya Equinor ni
kuendelea na kuvifadhili vyuo
mbalimbali hasa vya mikoa ya
Lindi na Mtwara ili kuwajengea
uwezo kwa Watanzania waweze
kushiriki kikamilifu katika ujenzi
na uendeshaji wa mradi wa huo
wenye thamani ya zaidi ya Sh.
trilioni 70. Katika kikao hicho
Waziri Makamba aliambatana na
Kamishna wa Mafuta na Gesi wa
Wizara ya Nishati, Mike Mjinja
pamoja na Charles Sangweni
Mkurugenzi Mkuu wa PURA.

Koch aliongozana na Nizar
Damree, Mkuu wa Kitengo cha
Mkondo wa Juu Kimataifa, Unni
Fjeer Makamu wa Rais na Mkuru-
genzi Mkuu wa Equnor Tanzania
pamoja na Genevieve Kasanga,
Ofisa Mawasiliano Equinor Tan-
zania.

Mfanyabiashara kizimbani
mashtaka dawa za kulevya

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA maaru-
fu Mohamed Abdallah ‘Chon-
ji’ na wenzake wanne wame-
fikishwa katika Mahakama
Dar es Salaam kwa tuhuma za
kusafirisha dawa za kulevya
aina ya heroine na Cocaine
gramu 6,203.85.

Mbali na Chonji, washtak-
iwa wengine ni Mkazi wa Ki-
mara, Abdul Chumbi, Rehani
Umande ambaye ni mkazi wa
Magomeni Kondoa, Tanala
Mwakosagule anayeishi Ma-
gomeni Makanya na Maliki
Maunda, mkazi wa Magomeni
Kagera mkoani Dar es Salaam.

Akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa Serikali Yu-
suph Aboud akisaidiana na
Tumaini Mafulu, alidai jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Mary Mario kuwa
washtakiwa wanatuhumiwa
kwa makosa mawili ya kusa-
firisha dawa za kulevya.

Aboud alidai kuwa Oktoba

21, 2014 eneo la Magomeni
Makanya, Kinondoni mkoani
Dar es Salaam washtakiwa
walikutwa wakisafirisha
gramu 5309.57 za dawa za
kulevya aina ya Heroine Hy-
drochloridec zenye thamani
ya Sh. 265,478,500.

Katika shtaka la pili, ilid-
aiwa kuwa katika tarehe na
eneo hilo, washtakiwa hao
walikutwa wakisafirisha
gramu 894.28 za dawa za
kulevya aina Cocaine Hydro-
chloride zenye thamani ya Sh.
62,599,6000.

Baada ya kusomwa mash-
taka hayo, hakimu aliwataka
washtakiwa kutokujibu cho-
chote kwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo. Upande
wa mashtaka ulidai upelelezi
wa kesi hiyo umekamilika na
kesi iliahirishwa hadi De-
semba 21, 2022 kwa ajili ya
kutajwa ambapo upande wa
mashtaka upo katika hatua ya
kuwasilisha jalada la kesi hiyo
Mahakama Kuu.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION
MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO
AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa
notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
JINA LA MWENYE DHAMANA
TAWIALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA MAHALIDHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
SAIDI AKILIMALI KALILWA NYUMBA SAIDI AKILIMALI KALILWA
UBUNGO MWASONGA KIGAMBONI 23/12/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIWANJA HATI NAMBA 113599 KITALU 'G' TEGETA NAKIWANJA HATI
KARIAKOO ABOUBAKER O. HASSAN AND OR SAINECHA NAMBA 105871 KITALU '12' KIBADA ABOUBAKER O. HASSAN TEGETANAKIBADA 23/12/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
JAMILAKONDO GEMA JAMILA KONDO GEMA

UKONGA NYUMBA KIPAWA-KIPUNGUNI 16/1222022 (MARUDIO) SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA  |HNP AND GENERAL SUPPLY LIMITED NYUMBA HELLY PETER NYONI KIGAMBONI DEGE 23/12/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MAIN ESTER JEREMIA FOKAS NYUMBA ESTER JEREMIA FOKAS YANGEYANGE MSONGOLA 27/12/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

MAIN BETHUEL NAFTAL NYUMBA BETHUEL NAFTAL HONDOGO KIBAMBA 23/12/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE ATHUMANI HASSANI HEMEDI NYUMBA ATHUMANIHASSANI HEMEDI ULONGONI'B' 271122022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO MLIMO COMPANY LIMITED NYUMBA TIMOTH ANISETH KATWELA KIMARA SARANGA 23/12/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE GERALD LATYANDUMIKIMARO NYUMBA GERALD LATYANDUMIKIMARO  |KIMARA 23/12/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA EMANUEL DANIEL SORORWA NYUMBA FRANK THOMAS KIVUYO KITONGOJI CHA ILKIUSHIN KATA YA OLTURUMET ARUSHA  |23/12/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA ISIMBULA MAULID RAJAB KIWANJA ISIMBULA MAULID RAJAB MURIET ARUSHA 27112/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA ELSON YALEDI ENOSI NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJANA.730 KITALU 'E' HATINA.66242  |ELSON YALEDIENOSI BUHONGWA-MWANZA 23/12/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA NOZAWA G DAVID T/ABUSWELU SATELITE CABLE NETWORK |NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJANA.306 KITALU 'C' HATINA91380  |KATONGOLE DASTAN KAKINDA  |EAST BUSWELU-MWANZA 23/12/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJANA.22 KITALU 'N' HATI NA4870 BLASIUS SWAIKAGINA BUNDA 27112/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO FAUSTIN JOSEPH MWACHA NYUMBA FAUSTIN JOSEPH MWACHA GOBA MATOSA 201122022 (MARUDIO) SAA 4:00 ASUBUHINA KUENDELEA
TEGETA GODLISTEN ELINASAAKILEO NYUMBA GODLISTEN ELINASAAKILEO MONGOLANDEGE 23/12/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA FESTO OBEDI SANGA NYUMBA FESTO OBEDI SANGA MAPUTO-MBWENI 27112/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14. &
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa. NS
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie namba 0762260787/0718038313/0712667989/0655715138/0754376493/0679441960 2
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote. IS
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MWANGA WA JAMII

Hongera kusherehekea
miaka 61 ya Uhuru

LEO ni siku muhimu sana wakati Tanganyika kabla ya kuungana na
Zanzibar na kuwa Tanzania ikisherehekea miaka 61 ya Uhuru.

Miaka 61 ya Uhuru kuna mambo mengi yamefanyika na kumeku-
wapo na mabadiliko makubwa.

Kumekuwa na maendeleo makubwa katika sekta ya miundom-
binu ya barabara mpaka majengo. Kwa waliofanikiwa kuwapo tan-
gu nchi haijapata Uhuru, wana mengi ya kueleza kwa sababu wal-
ishuhudia nchi ilipotoka mpaka ilipofikia na inakoendelea.

Tukizungumzia miundombinu ya barabara, kila mtu anaona jinsi
nchi sasa ilivyounganishwa kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine.

Hapo mwanzo kwenda baadhi ya mikoa watu walikuwa wakisa-
firi kwa siku mbili hadi tatu kufika mkoa mwingine kutokana na hali
mbaya ya barabara.

Lakini kwa sasa, mtu anaweza kusafiri kwa gari ndogo kutoka
mkoa mmoja kwenda mwingine na kufika siku hiyo hiyo na akitaka
anaweza kugeuza na kurudi mkoani kwake.

Haya ni mafanikio makubwa ya kujivunia wakati wa kuadhimisha
miaka 61 ya Uhuru. Kwa upande wa majengo, tumeshuhudia shule
nyingi kuanzia za msingi, sekondari hadi vyuo zikiongezeka na idadi
ya Watanzania wenye elimu ikizidi kuongezeka.

Majengo ya hospitali, vituo vya afya na zahanati pia yameongeze-
ka kila mkoa na kufanya idadi ya Watanzania wanaokwenda kupata
huduma ya afya kwenye vituo hivyo iongezeke na kuokoa vifo vili-
vyokuwa vikitokana na watu kushindwa kupata huduma hiyo kwa
kukosekana hospitali na vituo vya afya.

Watanzania wengi wameondokana na ujinga kwa sababu sasa
wanapata elimu kupitia shule nyingi zilizoongezeka na kutoa fursa
kwa watu wengi kujiandikisha shuleni na vile vile kujua umuhimu
wa kupata huduma sahihi ya tiba kwa kwenda hospitali au kwenye
vituo vya afya.

Haya ni mafaniko makubwa ya kujivunia na Watanzania hawana
budi kujivunia hapa walipofikia.
vingi tofauti na miaka ya nyuma hali iliyoleta maendeleo makubwa
ya watu kujitengenezea ajira zikiwamo za kufungua mashine za
kusaga na kukoboa, viwanda vidogo vya uzalishaji kama ukamuaji
mafuta ya kula, saluni za wanawake na wanaume na pia baadhi
wamefungua sehemu za kusaidia wananchi wenzao kuchaji simu,
ambao hawajawa na uwezo wa kuunganisha nishati hiyo.

Hayati Rais John Magufuli, yeye alikuja na staili ya kufuta sherehe
za Uhuru kwa kuagiza fedha ambazo zingetumika kwenye sherehe
hiyo, zipelekwe kwa ujenzi wa shughuli za maendeleo ambapo
Barabara kutoka makutano ya Mwenge hadi Morocco, jijini Dar es
Salaam, ilijengwa na kubadili kabisa sura ya barabara hiyo.

Na katika maadhimisho ya mwaka huu, Rais Samia Suluhu Has-
san, ameagiza sherehe hizo za miaka 61 ya Uhuru kufutwa na fedha
hizo Sh. milioni 960 zielekezwe kwenye ujenzi wa mabweni katika
shule nane za wanafunzi wenye mahitaji maalum.

Uamuzi huo ni hatua kubwa ya kuleta maendeleo hasa katika sek-
ta ya elimu kutokana na adha wanazopata wanafunzi hao kutokana
na kukosekana kwa mabweni yatakayowasaidia kuishi shuleni na
kuepuka adha ya kutembea umbali mrefu na kukutana na vikwazo
vya kuwakosesha elimu.

Hatua ya Rais Samia ni ya kupongezwa na bila shaka nchi itashuhu-
dia maendeleo makubwa zaidi katika kuhakikisha kila mwananchi
anafaidika na maendeleo hayo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Hili wazo la Ndumbaro liungwe mkono

HILI likifanikiwa kwa asil-
imia 100, ukatili wa kijinsia
utakuwa umepata suluhu.
Ni siku chache zilizopita,
Waziri wa Katiba na She-
ria, Dk Damas Ndumbaro,
alitoa rai kwa wanasheria
nchini kuunga mkono juhu-
di za serikali kupambana na
unyanyasaji kijinsia na uka-
tili dhidi ya watoto.

Ndumbaro alitoa rai hiyo,
akiwa mkoani Dar es Sa-
laam katika Maadhimisho
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili
wa Kijinsia kwa wanawake
na Watoto. Maadhimisho
hayo yalihudhuriwa na wa-
dau mbalimbali, wakiwamo
wanafunzi kutoka Chuo cha
Sheria, wasanii pamoja na
wawakilishi kutoka asasi za
kiraia.

Hayo ni maono yanay-
obeba sura ya kuunga mko-
no juhudi za Rais Dk Samia,
katika kuhakikisha suala la
ukatili Tanzania linakuwa
historia.

Nilimsikia kiongozi huyo
akisema, ili kuishinda vita
dhidi ya ukatili uliokithiri,
wanasheria, serikali na wa-
dau wa maendeleo hawana
budi kuungana na kuwa
kitu kimoja.

“Tuna siku 16 za kupinga
ukatili, ukiziangalia un-
aona ni chache sana, lakini
ukizitumia vizuri ni nyingi
sana katika kutoa elimu na
kusaidia jamii, kujiepusha
na vitendo vya ukatili wa
kijinsia,” anasema.

Safari hii ilianza mwaka
1991 kule nchini Marekani,
ambako wanawake wa
viongozi wakubwa waliun-
gana mpaka kufikia hii leo
jumla ya nchi 187 zimeun-
gana na kati yake, Tanzania
ni miongoni,” anasema DKk.

Ndumbaro na kuongeza
kuwa

Hivi karibuni, mlishuhu-
dia Waziri wa Fedha na Mip-
ango Dk. Mwigulu Nchemba
alikwenda nchini Ujerum-
ani, kutia saini mkataba na
serikali. Kati ya mambo yali-
yopo katika mkataba huo ni
mradi wa ushirikiano katika
kupinga ukatili wa kijinsia.

Alisema mradi huo uli-
otiwa saini na Wajerumani,
utajikita zaidi  kupinga,
kutatua vikwazo na kutoa
mafunzo kwa wadau wa
maendeleo juu ya athari za
ukatili wa kijinsia, kwa wa-
toto na wanawake.

Lengo la mradi huo, ndio
agenda ya hizi Siku 16 za
kupinga ukatili, tunataka
kutekeleza kwa miaka mi-
tatu ijayo tutatoa mafunzo
kwa wataalamu, asasi, poli-
si, TAKUKURU na mhimili
wa mahakama, ili waweze
kulitambua kwa kina tu-
weze kuwa kitu kimoja kati-
ka kupambana na janga hili.

Elimu itajikita zaidi katika
kutambua viashiria vya uka-
tili wa kijinsia, kwa sababu
wapo wengine wanafanya
ukatili lakini hawajui, lakini
kwa sasa hadi wanaume
wanafanyiwa hayo na ndio
maana tafiti zinasema wa-
naume wanakufa mapema
kuliko  wanawake, kwa
sababu wapo wanaume
wanaonyanyaswa na kuka-
tiliwa.

Akasema, kwa sasa wana
mpango wa kuanziasha
usgjili wa kimtandao, iki-
kagua hali ya unyanyasaji
na kuweka kwenye mfumo
na hiyo itakuwa inaangalia
wanapoenda kuomba ajira
na kama waliwahi kufanya
ukatili.

Pia, mtu akienda benki
kuomba mkopo, anaangali-
wa akikutwa na hatia hape-
wi mkopo hii ndio maana
halisi ya kutumia teknolojia
kupambana na ukatili.

Wajibu namba moja wa
serikali sasa ni kuhakikisha
sera, kanuni na miongozo
inakuwa rafiki na jumuishi
ili kuhakikisha tunaondoa
kadhia hii.

Naibu Waziri Maendeleo
ya Jamii Jinsia Wanawake na
Makundi Maalumu, Mwa-
naidi Khamisi, anasema ka-
tika kupambana na ukatili
huo, anaungana na mtan-
gulizi wake Dk. Ndumbaro,
akiongea kwa niaba ya wa-
ziri mwenye dhamana hiyo
na Dk. Dorothy Gwajima.

“Kaulimbiu ya mwaka
huu inasema kila uhai una
thamani tokomeza mauaji
na ukatili dhidi ya watoto
kwa hiyo serikali inaende-
lea na kampeni ya kupinga
ukatili kupitia Shujaa wa
Maendeleo na Ustawi wa
Jamii SUMAUJATA, tangu
ilipozinduliwa watu wengi
wamejiunga na kampeni
hii kushirikiana na serikali
katika kutokomeza vitendo
vya ukatili wa kijinsia.

Wizara hii inaendelea ku-
fanya mambo mengi katika
kutokomeza vitendo vya
ukatili ikiwamo kutekeleza
mpango kazi wa kitaifa wa
kutokomeza ukatili kwa wa-
nawake na watototo.

Hali kadhalika, kuna su-
ala la kuongeza madawati
ya jinsia kwenye vituo vya
polisi, kuanzishwa vituo vya
mkono kwa mkono vinavy-
otoa huduma na kuanzisha
madawati 22 katika vyuo
vya elimu ya juu.

Simu: 0787879707.
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JICA yaahidi
kusaidia miradi
ya maendeleo

Na Mary Geofrey

SHIRIKA la Maendeleo la Kimataifa la
Japan (JICA), limeadhimisha miaka 60
ya ushirikiano wake na serikali kwa kua-
hidi kuendelea kusaidia kutekeleza miradi
mbalimbali ya kijamii na kiuchumi.

Mwakilishi Mkuu wa JICA nchini, Nao-
fumi Yamamura, alitoa ahadi hiyo juzi Ji-
jini Dar es Salaam, wakati akizungumza na
waandishi katika semina na ziara ya kutem-
belea baadhi ya miradi waliyoifadhili.

Baadhi ya miradi hiyo ni kituo cha kupoo-
za umeme kilichoko katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH) na mradi wa daraja
la juu TAZARA la Mfugale.

Alisema uhusiano baina ya nchi hizo ul-
ianza 1962 baada ya uhuru wa Tanganyika
na wataendelea kushiriki na kufadhili mi-
radi mingine Tanzania Bara na Visiwani
Zanzibar.

“Kwa manufaa ya nchi hizi mbili na Wa-
tanzania 22,064 wamenufaika na progra-
mu za mafunzo zilizodhaminiwa na seri-
kali ya Japan huku Wajapan 1,679 wakiwa
wameshiriki programu hizo za mafunzo na
kunufaika na mambo mengi kutoka Tanza-
nia ikiwamo utamaduni na lugha ya Kiswa-
hili,” alisema.

Aidha, alisema ushirikiano huo ulidumu
kwa miaka 60 na kutekeleza miradi mbal-
imbali Tanzania ukiwamo mradi wa ujenzi
wa daraja la Salender 1980 ambao utaende-
lea kudumu kwa manufaa ya Watanzania.

Mwakilishi Mwandamizi wa (JICA,) Wa-
tanabe Hideki, alisema kwa miaka 60 JICA
imeendelea kukua na kutekeleza miradi
mbalimbali ya kijamii na kiuchumi kwa
kushirikiana na serikali.

Pia alisema Japan imeendelea kunufaika
na mengi kutoka Tanzania ikiwamo kilimo
cha kahawa Kilimanjaro, korosho na bid-
haa za kilimo ambazo zinakubalika katika
soko la Japan.

Alitaja miradi mingine ya kijamii inayoen-
delea kufadhili kuwa ni ujenzi wa soko
la samaki ‘Malindi Fish Market’ Zanzibar,
ujenzi wa daraja la juu Gerezani, Dar es
Salaam, ujenzi wa barabara mpya ya Baga-
moyo na mradi mpya wa kuhimiza ujasiri-
amali na uvumbuzi kupitia Japan Project
‘NINJA.

Alisema mingine ni mradi wa kuhimi-
za usawa wa kijinsia ‘Ladies First' mradi
utakaoshirikisha sekta binafsi pamoja na
mafunzo kupitia elimu na kubadilishana
teknolojia.

Mhandisi Mwandamizi wa Idara ya Usa-
firishaji Umeme wa Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) wa Mradi wa Kituo cha
Kupooza Umeme MNH, Gwamaka Thobias
alisema kituo hicho kilichozinduliwa mwa-
ka 2017 kwa ufadhili wa JIC kimesaidia ka-
tika uendeshaji wa hospitali hiyo kutokana
na uhakika wa nishati ya umeme kwa muda
wote.

Katika mradi wa daraja la juu la Mfugale
ambalo ni la kwanza kujengwa Tanza-
nia, Mhandisi kutoka TANROADS Elisony
Mweladzi, alisema mradi huo uliojengwa
kwa ufadhili wa JICA na kukamilika 2018
umeongeza ufanisi wa hali ya juu katika
usafiri hasa wa abiria wanaotoka mjini na
kuelekea Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere na maeneo ya Gongo la
Mboto.

Mkuu wa Masoko na Ma-
wasiliano wa Benki ya Absa
Tanzania, Aron Luhanga
(wa tatu kushoto), akikabi-
dhi mfano wa hundi ya Sh.
milioni 15 kwa Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Engen-
deHealth, Dk. Moke Ma-
Jjana, kwa ajili ya kusaidia
miradi ya huduma za kiafya
kwa wanawake, vijana,
watoto na wenye ulemavu.
Wengine ni Meneja Mahusi-
ano wa Absa, Neema Atha-
nas (kushoto), Mkurugenzi
wa Wateja wa Makampuni,
Hugo Chilufya (wa pili ku-
shoto) na Mratibu Huduma
ya Afya ya Uzazi na Mtoto
Mkoa wa Dar es Salaam,
Agnes Mgaya. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Ukeketaji tatizo mwaka unaogawanyika kwa mbili

Na Salome Kitomari

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Hope For
Girls and Women, limesema watoto wa
kike mkoani Mara wanateseka, kutokana
na jamii hiyo kuendelea kukumbatia
mila ya ukeketaji licha ya jitihada zinazo-
fanyika.

Akizungumza hivi karibuni kwenye
mdahalo wa nini kifanyike kumaliza
ukeketaji mkoani humo, baada ya kuo-
nyesha filamu maalum ya watoto wa
kike wanavyokimbilia nyumba salama
inayomilikiwa na shirika hilo, Mwanzili-
shi wake, Rhobi Samwelly, alisema hali si
ya kuridhisha hasa kila mwaka unaoga-
wanyika.

Filamu hiyo ilirekodiwa Desemba, 2018
ikionyesha watoto na wasichana wa-
navyopokewa kwenye nyumba salama
wakikimbia ukeketaji, wanavyokamata
wazazi, watoto wanavyokataliwa na fa-
milia zao mara baada ya muda wa kuke-
keta kwisha.

Filamu hiyo inayojulikana kwa jina la
‘In the Name of My Daughter’ (kwa jina la
binti yangu), imefadhiliwa na Ubalozi wa
Ufaransa nchini katika maadhimisho ya
siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia kwa
kauli mbiu ya “Kila Uhai Una Thamani’.

Katika filamu hiyo ndani ya siku saba,
walipokewa zaidi ya watoto 210 wal-
iokimbia nyumbani kwao, huku 70 wak-
ilazimika kukaa kwenye nyumba hiyo
baada ya wazazi kuwakataa kwa sababu
walikataa kufanikisha mila hiyo kufanyi-
ka.

“Mkoani Mara bado familia hazijabadil-
isha mtazamo, zinashikilia mila mbaya.
Viongozi wa kimila ni tatizo kubwa kwa
kuwa ndio wanaotangaza msimu wa uke-
ketaji. Wanaalika wazazi wakajiandikishe
ili wajue idadi, baadaye wanachagua
mangariba ambao wanapeleka vifaa vi-
kabarikwe na viongozi hao.

“Pia wanasiasa wanachagiza mila hii
wanaogopa kukemea kwa sababu ni wa-
piga kura, hawathubutu kuwasema vion-
gozi wa kimila,” alisema.

Akielezea changamoto za nyumba
hizo, alisema kuna wakati wasichana
wanaongezeka hadi 271 huku bajeti ya
chakula na mahitaji ikiwa ni ile ile.

“Unapopokea wasichana kama hawa
wana mahitaji ya shule, mavazi chakula
na huduma nyingine, bajeti ya nyumba
unakuta ni ya watoto 150 ila unapokea
271. Muda wa ukeketaji unapokwisha
ukiwarudisha kwa wazazi wao wa-
nawakataa inabidi urudi nao uendelee
kuwalea, wapo waliokataliwa kabisa ni-
meishi nao tangu shule za msingi na sasa
wako sekondari,” alisema.

Ofisa Uhamasishaji wa Hope for Girls
and Women, Emmanuel Goodluck, alise-
ma bado kuna tatizo la uelewa hasa kwa
vijana ambao wakimuona mtoto wa kike
wanaona ngombe kwamba akikeketwa
na kuolewa naye atapata mali za kwenda
kuoa. “Tunanyooshea vidole na jamii
yetu, wanachukia tunachofanya (kuwa-
okoa wasichana), tunaishi kwa tahad-
hari sana maana chuki ni kubwa, kuna
wakati tunaenda walikoandaa sherehe,

wanatulaumu  kwamba
hasara,”alisema.

“Kwa kabila letu hata akiolewa mtu
wa kabila jingine ni lazima wamkekete
wakati wa kujifungua vinginevyo kuna
haki nyingine atakosa. Binti aliyekeket-
wa analipiwa ngombe 12 na ambaye
hajakeketwa ngombe saba,” aliongeza.

Amina Ramadhani, mwanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, alikim-
bia ukeketaji na kwenda nyumba salama
ambako ameishi hadi kumaliza elimu ya
sekondari baada ya familia yake kum-
kataa.

“Inauma sana nilikimbilia nyumba sala-
ma nikiwa na miaka 12 nisikeketwe baada
ya muda (Desemba) wa ukeketaji kwisha
nilirudishwa mara kadhaa lakini familia
ilikataa kabisa, niliishi nyumba salama
nikasoma elimu ya msingi, sekondari na
sasa nipo chuo kikuu nasomea sheria
nifikie lengo langu, alifafanua.

Askari wa Idara ya Upelelezi katika
Dawati la Jinsia na Watoto, Sijali Nyambu-
che, alisema wanashirikiana na wanaha-
rakati kukabili wazazi wanaotaka kuke-
keta watoto wao ambao hukamatwa na
siku ya kurudishiwa watoto wanasaini
nyaraka maalum na kuna ufuatiliaji kila
baada ya miezi mitatu.

Askari huyo ambaye kwenye filamu
hiyo alionekana kuwa mstari wa mbele
kwenda kwenye nyumba zinazopanga
kukeketa watoto wao na wengine wal-
iokeketwa, pia wamefanikiwa kuwafiki-
sha mahakamani na baadhi walihuku-
miwa miaka tofauti tofauti jela.

wamepata

KABWELA

NIKUAMBIE KITU BABY,
TUACHANE ILI UWE NA AMANI
NA MKEO,UNASEMAJE?

SAWA BABY,MAANA HADI
KADADA KA KAZI NYUMBANI
KAMENIPITA,KANA KIWANJUA!
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TSC yataka uboreshaji wa mitaala usafirishaji

Na Prosper Makene

BARAZA la Usafirishaji (TSC)
limekishauri Chuo cha Usa-
firishaji nchini (NIT) kuendelea
kuboresha mitaala ya mafunzo
vyuoni kwa kushirikiana na wa-
dau wa sekta hiyo ili kuendana
na soko la ajira za wataalamu
wa sekta hiyo.

Akizungumza jana katika
kampasi kuu ya chuo hicho
mkoani Dar es Salaam wakati
wa ufunguzi wa Tamasha la
Kwanza la Taaluma lililoandal-
iwa kwa lengo la kuwajengea
uwezo wanafunzi katika ku-
kabiliana na hali ya soko la ajira
nchini, Katibu Mtendaji wa TSC,
Sallu Johnson alisema:

“Malengo ya kujifunza masu-
ala ya kazi yanasaidia kutimiza
malengo ya uanzishwaji wa
chuo hicho kwa kuboresha taal-
uma za wanafunzi na kuakisi
dira ya maendeleo ya nchi ya

kujenga mifumo imara ya sekta
ya usafirishaji.

“Fursa ya kujifunza kwa vi-
tendo inasaidia wanafunzi kue-
lewa namna ya kufanya kazi zao
vizuri na lengo la kujenga kizazi
chenye weledi.

“Ninaamini kuwa tukio hilo
litakuwa chachu ya ushirikiano
baina ya chuo na wadau wa sek-
ta ya usafirishaji na kufikia soko
la ajira kwa kuboresha mitaala
ya mafunzo chuoni na ushiriki-
ano wa wadau.”

Alitoa rai kwa wawakilishi ku-
toka sekta za umma na binafsi
kuendelea na ushirikiano huo
kwa sababu jukumu la kujenga
wanataaluma waliobobea sio la
chuo pekee.

“Tamasha hili la taaluma lin-
aendana na juhudi ya kuungan-
isha taasisi za elimu na wadau
walipo kwenye soko la ajira, wa-
nafunzi watapata fursa ya kuji-
funza na kuelewa mabadiliko

yaliyopo kwenye soko la ajira
duniani na sekta binafsi imepe-
wa nafasi kubwa ya kuchangia
maendeleo, hivyo wanafunzi
wana jukumu la kuongeza uele-
wa huku wakiwa na mkakati wa
kutosha kukabiliana na soko la
ajira,” alisema.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Zacharia Mganilwa alisema ta-
masha hilo limewakutanisha
wadau wa sekta za usafirishaji
na wanafunzi wa chuo hicho
ikiwa ni sehemu ya kujifunza
kwa vitendo pamoja na kupata
uelewa wa soko hali ya soko la

ajira nchini.

Prof. Mganilwa alisema
kumekuwa na nafasi kati ya
wanavyofundisha chuoni
na vilivyomo kwenye soko la
ajira.

Alisema katika kutengeneza
daraja hilo wameona haja ya
kuwa na tamasha hilo ili wal-
imu na wanafunzi wapate fursa

ya kujifunza kutoka kwa waajiri
ili kuboresha taaluma zao na
kuwajengea uwezo wa kutam-
bua soko la ajira lilivyo.

“Chuo kimebadilika sana
kwani tuna programu nyingi,
shahada za kwanza 15, diplo-
ma 25 na jumla ya wanafunzi
14,000,” alisema Prof. Mganil-
wa.

Pia alisema chuo kinajivu-
nia kutumiza ndoto za waasisi
wake za kuboresha sekta ya
usafirishaji wa majini, reli, anga
na kebo na wapo wanafunzi wa
kutosha katika kozi zote.

Alisema tamasha hilo ni sehe-
mu ya mikakati yao ya kuunga
mkono juhudi za serikali ka-
tika uboreshaji miundombinu
ya usafirishaji ikiwamo ujenzi
wa reli, ujenzi wa bandari na
ujenzi wa meli kwa kuwaandaa
wataalamu wazawa waliobobea
katika sekta hiyo.

Baadhi ya

vvah|t|rpu

wa mafunzo
WS tarajali ku-
toka GGML,
wakiwa na
vyeti vya
kuhitimisha
mafunzo
wali-
yoyapata
kwenye
kampuni
hiyo katika
kipindi cha
2021/2022.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU
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Taasisi yakabidhi vifaa vya kuboresha huduma za afya

Na Getrude Mbango

TAASISI ya huduma za Afya
Aga Khan-Tanzania (AKHS)
imekabidhi mashine nne za
kutibu mabadiliko ya awali ya
mlango wa kizazi (Cryotherapy
machines) zenye gharama ya
Sh. milioni 26 kwa Mkoa wa Dar
es Salaam ili kusaidia kuboresha
utoaji huduma za afya.

Pia imekabidhi mashine 10 za
tiba ya kemikali ya saratani (In-
fusion pumps) zinazogharimu
Sh. million 21.5 kwa Taasisi ya
Saratani Ocean Road (ORCI).

Akizungumza wakati wa hafla
ya kukabidhi vifaa hivyo mkoa-
ni Dar es Salaam juzi, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi ya
Huduma za Afya Aga Khan Tan-
zania, Sisawo Konteh alisema:
“Mradi mtambuka wa saratani
una malengo makuu manne na
mojawapo ni kuboresha miun-
dombinu katika vituo vya afya
vya serikali.

“Mpaka sasa mradi umeweza
kufadhili mashine ya kisasa ka-
bisa ya ultrasound katika Taasisi
ya Saratani Ocean Road pamoja
na mashine ya mionzi ya ku-
chunguza saratani ya matiti
(Mammogram machine) katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
Bugando.”

Dk. Rashid Mfaume, Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam alisema: “Sekretarieti ya
TCCPilifanya kazi nzuri sana ku-
fanya katika vituo 50 vya mradi
wa Dar es Salaam ikiwamo
kutoa mafunzo ya uchunguzi
wa awali wa saratani ya mlango
wa kizazi na matiti, ukusanyaji
wa takwimu za saratai na tiba
shufaa (palliative care).

Alisema baada ya mafunzo
hayo, TCCP ilifanya usimamizi
shirikishi kuangalia kama hudu-
ma walizofundisha zinafanyika
na kugundua kuwa baadhi ya
vituo vilikuwa na nia ya kuanzi-
sha huduma hizo isipokuwa pa-

likuwa na ukosefu wa vifaa vya
kutibu mabadiliko ya awali ya
mlango wa kizazi na wakaamua
kutoa msaada wa mashine hizo
kwenye vituo vichache mkoani
Dar es Salaam na Mwanza.

Mkurugenzi wa Tiba wa ORCI,
Dk. Mark Mseti aliipongeza timu
ya mradi huo kwa kazi kubwa
na kujitolea, akisema: “Mradi
Mtambuka wa Saratani Tanza-
nia umeweza kufadhili ORCI
mashine ya kisasa kabisa ya
ultrasound na leo hii unatoa
mashine 10 za tiba ya kemikali
ya saratani ambazo zitasaidia
sana katika ufanisi wa tiba hizo.

“Mradi Mtambuka wa Sara-
tani upo mbioni kufadhili taasisi
kwa mashine ya kutibu saratani
za koo na nyinginezo (Intralu-
minal brachytherapy), mashine
ambayo itakuwa ya kwanza Af-
rika ya Mashariki”.

Mradi Mtambuka wa Saratani
Tanzania (TCCP) unatekelezwa
katika mikoa miwili lengwa

ambayo ni Dar es Salaam na
Mwanza.

Mradi una malengo makuu
manne ambayo ni pamoja na
kuboresha na kupanua miun-
dombinu iliyopo ya saratani ili
kutoa huduma ya kina zaidi ya
saratani kupitia uimarishaji wa
mifumo ya afya.

Mengine ni kujenga uwezo
wa wafanyakazi katika taasisi
shiriki ili kutoa huduma bora ya
saratani kwa wataalamu wali-
opata mafunzo na kuwafundi-
sha na kuwabakisha wataalamu
wa ndani kupitia programu zi-
lizoidhinishwa.

Lengo lingine ni kuimarisha
taratibu za utunzaji wa saratani
katika jamii kwa kutoa huduma
za afya kwa gharama nafuu
na za kina ikiwa ni pamoja na
uchunguzi wa awali wa kinga na
utambuzi wa mapema, kuende-
leza na kudumisha uhusiano na
taasisi shiriki katika ajenda na
mipango ya pamoja ya utafiti.

Wahitimu wasifu
. mkakati wa mgodi

© NaMwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Min-

: ing Limited (GGML) imewaaga

: wahitimu 26 wa mafunzo tarajali
¢ waliokuwa wakifanya mafunzo
 katika kampuni hiyo kwa mwaka
: 2021/22.

GGML hutekeleza programu ya

: mafunzo tarajali kila mwaka kwa
¢ kushirikiana na Ofisi ya Waziri

¢ Mkuu inayohusika na ajira, vijana
: na watu wenye ulemavu pamoja

: na Mfuko wa Sekta Binafsi Tanza-
: nia (TPSF) na Chama cha Waajiri

: (ATE). Uongozi wa mgodi huo

: umesema hiyo ni moja ya mkakati
: wao kunufaisha jamii ya Tanzania
: kutokana na shughuli za uchimbaji
: dhahabu.

Akizungumza katika hafla ya

: kuwaaga wahitimu hao juzi

* mkoani Geita, Meneja Mwandamizi
* anayesimamia Kitengo cha Afya,

: Usalama, Mazingira na Mafunzo

: kutoka GGML, Dk. Kiva Mvungi

¢ aliwapongeza wahitimu hao kwa

: kufikia hatua hiyo muhimu katika
: fani walizozisomea.

“Tunawapongeza kwa kupata

¢ fursa hii. Kampuni yetu imekuwa
: ikitoa nafasi hizi kila mwaka na
: wahitimu wengi wa vyuo Vikuu

: wamekuwa wakituma maombi

: yao.

“Kwa ambao mlichangamkia

: fursa za ajira zilipotangazwa,

¢ tunawapongeza kwa kuwa wafan-
¢ yakazi wa kudumu wa kampuni

* hii. Kwa ambao hamjapata ajira,

- endeleeni kutuma maombi yenu

. kila GGML inapotoa nafasi za kazi.

“Kukamilisha programu hii ni

: mwanzo wa kuonyesha ukomavu

* wenu mnapoitwa katika udahili

: wa kazi. Asimilia kubwa ya vijana
: waliopitia programu hii wameajiri-
: wa na kampuni mbalimbali, bila

: shaka nanyi mtaajiriwa pia hapa

: GGM au kwingineko. Lengo letu

: ni kuhakikisha sekta ya madini

: nchini inapata wafanyakazi wenye
: uzoefu,” alisema Dk. Mvungi.

Mhandisi Ruth Mugurusi ambaye

* ameajiriwa katika kitengo cha uli-

* puaji cha GGML, alishukuru kupata
- fursa hiyo akiwa katika mchakato

: wa kuhitimu mafunzo yake.

“Mimi ni mtanzania, ninaishukuru

¢ sana GGML kwa kunipatia fursa

¢ hii. Baada tu ya kuhitimu masomo
: yangu ya chuo kikuu, nilituma

: maombi na kuanza mafunzo haya.
: Ninamshukuru Mungu nikiwa

: katika kipindi cha mafunzo haya,
: zilitangazwa nafasi na mimi na

: wenzangu tukatuma maombi na

: kufaulu usaili na leo hii hatimaye
: tumeajiriwa na GGML.

“Ninawashauri wahitimu wen-

¢ gine wa mafunzo haya, waendelee
* kutuma maombi yao kila nafasi

: zinapotangazwa kwa kuwa GGML
: ni kampuni inayotoa fursa kwa

¢ watu wote wakiwamo wanawake,”
¢ alisema.

Tangu programu hiyo ianze

: mwaka 2009 hadi sasa, jumla ya

: wahitimu 168 wamenufaika. Kati

: yao, wanawake ni 58 na wanaume
: Nni 110 huku wengi wao waki-

: ajiriwa na GGML katika vitengo

¢ vya uchenjuaji dhahabu, uhandisi,
: ufundi, ulipuaji na uchimbaji ma-

: dini na baadhi yao wameajiriwa

: katika kampuni nyingine ndani na
* nje ya nchi.
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]
Mafuru awakumbusha
wanamipango
nafasi yao kwa
maendeleo ya taifa

Na Waandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizaraya :
Fedha na Mipango, Lawrence Maf- :
uru, amewataka wataalamu wa :
mipango kuisaidia serikali kuweka :
mikakati na mipango mbalimbali :
ya maendeleo inayolenga kuiwez- :
esha nchi kuwa na kiwango cha juu :
cha ukuaji wa uchumi.

Mafuru alisema hayo jana al-:
ipokuwa akifunga kongamano Ia :
mwaka la wana mipango lililofanyika :

Alisema  wanamipango  kati- :
ka taifa lolote duniani, ndio hua- :
mua taifa liweje, hivyo aliwataka ku- :
hakikisha mipango wanayoiandaa :
inakuwa na manufaa kwa kiza- :
zi cha sasa na kijacho ili kuiten- :
dea haki kada ya mipango nchini. :

“Dhima ya mwaka huu ya:
kongamano hili inaonyesha :
umuhimu kada ya wa-:
namipango kwa mustakaba- :
li wa kizazi cha sasa na kijacho :
na pia inatukumbusha kuwa wan- :
amipango katika taifa lolote lile ulim- :
wengunindio huamua taifa liweje.Kwa :
hiyo mna wajibu wa kuhakikisha :
mipango mnayoipanga ina manu- :
faa kwa kizazi cha sasana kijacho na :
kwa kufanya hivyo tutakuwa tukii- :
tendea haki kada hii na Taifa lita- :
wakumbuka,” alisema. ]

wa

wanami- :

Mafuru aliwataka
pango kuhakikisha masuala :
mbalimbali  yaliyojadiliwa  kwa :

siku tatu katika kongamano hilo :
na maazimio yaliyofikiwa, yana- :
tumika  kikamilifu katika maan- :
dalizi ya Dira ya Taifa ya Maen- :
deleo 2050 kutokana na utekelezaji :
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo :
2025 kukaribia mwisho. :

Aliongeza kuwa serikali kupitia :
Wizara ya Fedha na Mipango ita- :
hakikisha maandalizi ya Dira ya :
Maendeleo ya Taifa ya mwaka :
2050 yanakuwa shirikishi ili ku- :
pata dira itakayosaidia kukuza :
uchumi na kuleta maende- :
leo ya nchi kwa haraka. :

Pia aliwashukuru washiriki wa kon- :
gamano hilo kwa kujadili kwa wel- :
edi mkubwa masuala mbalimba- :
li yakiwamo ya umasikini, mipan- :
2o yamaendeleona uhimilivu wa deni la :
taifa, elimu, maarifa na ujuzi kwa :
ajili ya kuchochea ushindani, kua- :
jii na ubunifu na mienen- :
do na mabadi- :
liko ya idadi ya watu na atha-:
ri zake katikamaendeleo ya Tanzania :
kwa siku zijazo. :

Katika hatua nyingine, :
Mafuru aliwataka washiri-
ki wa kongamano hilo kutam- :
bua hatima borakwa taifa kwa mi- :
aka 25 ijayo kuwa iko mikon- :
oni mwa wanamipango na ku-:
wataka kuwa mabalozi kwa :
wananchi pamoja na kutoa ush- :
irikiano wa kutosha kwa sekre- :
tarieti na timu ya uandishi pin- :
di watakapoanza kupata maoni :
na ushauri kwenye maandali- :
zi ya Dira ya Maendeleo ya Taifa :
2050. :

Ujenzi holela chanzo mafuriko kata 13 Dar

Na Beatrice Shayo

JENZI holela wa ny-

umba katika kata 13

Wilaya ya Kinondoni

mkoani Dar es Sa-
laam, umetajwa kusababisha
mafuriko huku kata ya Kigogo
ikielezwa kuwa kinara wa mad-
hara hayo. Kata hizo ni Kinon-
doni, Bunju, Mwananyamala,
Kunduchi, Tandale, Mzimuni,
Magomeni, Makumbusho,
Msasani, Mbweni, Mbezi Juu
na Kawe.Hayo yalisemwa jana
Dar es Salaam na Mratibu wa
Maafa Manispaa ya Kinondoni,
Pendo Mwaisaka, wakati wa

mafunzo ya kuongeza uelewa
wa jamii kuhusu maafa yato-
kanayo na mafuriko yaliyoan-
daliwa na Shirika la Kimataifa
la Uhamiaji (IOM).

Mwaisaka alisema kati hizo
zinaongoza kupata mafuriko
yanayosababishwa na kuta-
nuka kwa mito, maporomoko
ya udongo na uchimbaji wa
mchanga holela unaochangia
uharibifu wa mazingira.

“Sababu nyingine inayo-
sababisha mafuriko hayo ni
kuziba kwa mifereji ya maji,
mabadiliko ya hali ya hewa
na mabadiliko ya tabianchi na
ujenzi holela wa nyumba un-

achangia hayo kutokea katika
hizo kata 13,” alisema.

Alisema wanaendelea kue-
limisha jamii kuhakikisha
inajenga nyumba kufuata mi-
pango miji na kuwapo kwa
mifereji mikubwa ambayo
itakuwa inapitisha maji ili ku-
punguza mafuriko yanayoku-
wa yanatokea.

Mwakilishi wa TOM, Maur-
izio Busatti, alisema warsha
hiyo ina lengo la kuelimisha
jamii namna ya kukabiliana na
maafa na itawasaidia kupata
uelewa na kujikinga mapema
kabla ya kupata madhara.

Alisema lengo lao kubwa

ni kupunguza maafa na wata-
shirikiana na serikali katika
kuisaidia jamii kupata uelewa
wa majanga ya maafa na pia
kufikia malengo endelevu.

Naye Mratibu wa Maafa
Mkoa wa Dar es Salaam, Ger-
ald Sando, alisema ni muhimu
viongozi kusimamia utunzaji
wa mazingira ili kuondokana
na changamoto ya maafa.

Alisema maafa yamekuwa
kero hasa kipindi cha mvua,
hivyo mafunzo hayo yatasaid-
ia jamii kujikinga na majanga
hayo na kuhakikisha wana-
jenga nyumba kwa kufuata
mipango miji.

Msajili wa
mashirika
yasiyo va
kiserikali Tan-
zania, Vickness
Mayao (wa

pili kushoto)
na Msajili wa
jumuivya zisizo
za kiserilali
Zanzibar,
Ahmed Abdul-
lah (katikati),
wakikabidhi
zawadi za
fulana kwa
washiriki wa
maadhimisho
ya miaka mita-
no ya Mtandao
wa Ushiriki
Dar es Salaam
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

DMI yaomba meli ya mafunzo kwa wahitimu

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Bahari Dar es
Salaam, (DMI), kimeomba seri-
kali ikipatie meli ya mafunzo
kwa ajili ya kuwaongezea ujuzi
wahitimu wa mafunzo chuoni
hapo huku kikilalamikia miun-
dombinu chakavu.

Ombi hilo lilitolewa jana na
Kaimu Mkuu wa Chuo hicho,
Dk. Tumaini Gurumo, wakati
akizungumza kwenye ku-
sanyiko la wahitimu wa chuo
hicho ambalo lilifanyika chuo-
ni hapo, Dar es Salaam.

“Uzuri wa meli ya mafunzo
ni kwamba inakuwa imeten-
genezwa maalum kwa ajili ya
mafunzo, inakuwa na madar-
asana vyumba vya kulala na
unaweza kuifanya ya biashara
ukaingiza fedha na wakati huo
huo ya mafunzo, hivyo uende-
shaji wake ukawa rahisi kido-
go kwa sababu kumiliki meli si
rahisi sana.

“Kwa hiyo tukipata meli ya
aina hiyo hata kama itakuwa
inasafirisha  kontena  ku-
toka Tanzania kwenda nchi
zingine, itasaidia kupata nafasi
za mafunzo kwa wanafunzi
wetu, hivyo kupata mabaharia

wengi hapa nchini,” alisema.

Dk. Tumaini pia alisema
mahitaji ya mabaharia ni
makubwa lakini wengi wanao-
hitimu mafunzo ya nadharia
wako mitaani wakisubiri ku-
pata mafunzo ya vitendo ili
kukamilika.

Alitaja  changamoto in-
ayokabili chuo hicho kuwa ni
uchakavu wa miundombinu
kwa kuwa kimekuwa kikitu-
mia miundombinu ile ile ya
miaka ya 1980 tangu kianzish-
we kikiwa na wanafunzi 12 na
inaendelea na miundombinu
hiyo hiyo kikiwa na wanafunzi
4,049.

“Kwa hadhi ya wataalamu
tunaozalisha hapa DMI na kwa
maendeleo ambayo dunia im-
epitia hadi mwaka huu 2022,
hatustahili kuendelea kuwa
kwenye miundombinu chaka-
vu kama hii,” alisema.

Alisema kupitia kusanyiko
hilo watajadili changamoto ya
muda mrefu sana ya mafunzo
ya vitendo kwa wahitimu wa
chuo hicho ambayo huwa
yanafanyika kwenye meli.

Dk. Tumaini aliishukuru
serikali kwa kuendelea kuipa
vifaa vya kufundishia na wa-

hitimu kufanya mafunzo ya
vitendo ambavyo hata hivyo
bado havijakidhi ~ mahi-
taji ya sasa ya wahitimu wali-
opo.

“Mtambo wa kufundisha
wanafunzi kuendesha meli
Stimulators ni muhimu kwa
wahitimu kwani ndio un-
amwonyesha mhitimu kila
kilichoko kwenye meli lakini
mwisho wa siku lazima mhit-
imu aingie kwenye meli la-
kini inashindikana kwasababu
hapa nchini hakuna meli za
kutosha,” alisema.

Pia alisema kama kungeku-
wa na meli nyingi za hapa
nchini ingekuwa rahisi ku-
weka viwango kwa kila meli
kuchukua kiasi cha wahitimu
watano kwa ajili ya mafunzo
ya vitendo lakini fursa hiyo
haipo.

“Tunategemea meli za nchi
zingine zichukue wahitimu
wetu kwa ajili ya mafunzo ya
vitendo huwa siyo rahisi sana
kwa sababu hizo meli zinaku-
wa na nafasi chache sana.

Na ili mhitimu wa uba-
haria aive vizuri lazima apate
mafunzo ya kwenye meli.

“Tunahitaji watu wa ku-

tusemea huko kwenye vikao
kwamba Tanzania imeingia
makubaliano na baadhi ya
nchi sasa yatekelezwe kwa
haraka ili vijana wetu wapate
fursa nyingi za kufanya mafun-
70 ya vitendo,” alisema.

Wakati huo huo, chuo hicho
kimepongezwa kwa kutoa sha-
hada za uzamili katika usafiri
wa maji hali ambayo itasaidia
kupata wataalamu wengi wa
sekta ya usafiri wa majini.

Pongezi hizo zilitolewa na
Meja Jenerali mstaafu Said
Shaaban, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Mamlaka
ya Usafiri Baharini Zanzibar
(ZMA) wakati akizungumza
kwenye kusanyiko hilo.

Alisema tangu kuanzishwa
kwake chuo hicho kimefani-
kiwa kutoa wahitimu wengi
wanaofanya kazi ndani na nje
ya nchi katika sekta ya usafiri
wa majini.

“Mahitaji ya wataalamu
wa bahari bado ni makubwa
sana hapa nchini ndiyo maana
naona mchango wa DMI ni
mkubwa sana katika kupata
watu watakaofanyakazi kwe-
nye usafiri wa majini ndani na
nje ya nchi,” alisema.
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ASA yakabidhi tani 80 mbegu za ruzuku alizeti

. wanafunzi

- Zanzibar

- watembelea
. vivutio

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

AKALA wa Mbegu
za Kilimo Tanzania
(ASA), imekabidhi
tani 80 mbegu za
ruzuku za alizeti kwa wakulima
wa Wilaya ya Manyoni zitakazo-
tumika msimu huu wa kilimo.
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni,
Fadhili Chimsala jana alisema,

mbegu hizo zenye ubora wa
hali ya juu baada ya kuzipokea
zimehifadhiwa katika ghala la
halmashauri na zitasambazwa
katika kila kata ili kuwafikia
wakulima. “Kwa niaba ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni,
wakulima na wananchi kwa
ujumla tunaishukuru serikali
kwa kuendelea kuwathamini
wakulima na kuhakikisha wa-
napata pembejeo za kilimo
kwa wakati na kwa gharama

nafuu,” alisema. Naye Ofisa Kil-
imo Wilaya ya Manyoni, Zakayo
Tjojo, alisema mbegu hizo aina
ya Record Cl ni mbegu bora na
imethibitishwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbegu Tanzania.
Alisema kwa kuwa mbegu
hizo ni za ruzuku, wakulima
watauziwa kwa bei nafuu ya Sh.
5000 kwa kilo moja ikilingan-
ishwa na sokoni ambako wa-
nauziwa Sh. 10,000 kwa kilo.
Mkuu wa Wilaya ya Manyoni,

Rahabu Mwagisa, alisema ka-
tika kiasi hicho cha mbegu kili-
chopokelewa, Halmashauri ya
Wilaya ya Manyoni imepata tani
50 na Halmashauri ya Itigi ime-

pata tani 30.
Alisema  maofisa  ughani
wahakikishe =~ mbegu  hizo

zinawafikia walengwa na kuwa-
taka wakulima waendelee ku-
watumia wataalamu wa kilimo
kwenye maeneo yao ili wawape
ushauri wa kilimo bora.

]
Walimu,

Ruvuma

Na Gideon Mwakanosya,
: SONGEA

WALIMU 24 na wanafunzi
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Mkurugenzi Mtendaji wa Songas, Anael Samuel (kulia), akikabidhi funguo za madarasa mawili na ofisi za walimu kwa

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Manispaa ya Ubungo, Lawi Benard, katika hafla ya kukabidhi msaada wa madarasa, vyoo
na madawati yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 66 katika Shule ya Msingi Ubungo Kisiwani, Dar es Salaam jana.
Msaada huo ni sehemu ya mpango wa kampuni hiyo katika kuboresha sekta ya elimu katika jamii. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

sita kutoka Sekondari ya

Mwanakwerekwe C Zanzi-
bar, wapo mkoani Ruvuma
kwa ziara ya siku 10 ya

] mafunzo na kutembelea
: Vvivutio vya utalii.

Mkuu wa Wilaya ya Son-

: gea, Pololet Mgema amese-
: ma ziara hiyo iliyoanza

Desemba 8 hadi Desemba

© 16 mwaka huu, walimu na
: wanafunzi watashiriki usafi

katika Hospitali ya Rufani

¢ ya Mkoa wa Ruvuma, ikiwa
* ni sehemu ya maadhimisho
: ya miaka 61 ya Uhuru wa

: Tanganyika.

“Desemba 9, walimu na

© wanafunzi watashiriki mda-

halo wa kuadhimisha miaka

61 ya Uhuru wa Tanganyika

kwenye ukumbi wa Songea
klabu,” alisema.
Alisema kuanzia Desemba

10 hadi 13 wataanza kutem-

belea vivutio vya utalii

vilivyopo mjini Songea, Vi-

kiwamo mlima Matogoro ili
kuangalia chanzo cha Mto
Ruvuma, Makumbusho ya

: Taifa ya Majimaji, Hifadhi
¢ yaasili ya Luhira, Makum-

busho ya Rashid Kawawa

na mapango ya Nduna
¢ Songea Mbano katika Mlima
¢ Chandamali.

Kwa mujibu wa ratiba

ya ziara hiyo, Desemba 14
: watatembelea Lugari Zoo

iliyopo mjini Mbinga na vi-

© vUtio mbalimbali vilivyopo

katika Ziwa Nyasa, Wilaya

¢ ya Nyasa.

Alisema Desemba 15,

watatembelea na kujifunza
: masuala mbalimbali kwe-
: nye Taasisi zilizopo katika

Manispaa ya Songea na
Desemba 16, watahitimisha

ziara yao kwa kukutana na
: Jumuiya ya wakufunzi na
¢ wafanyakazi wa Chuo cha

: Ualimu Songea.

Washiriki kufanya usafi kuadhimisha miaka 61 ya Uhuru

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kibaha, Butamo
Ndalahwa na watumishi wa hal-
mashauri hiyo wameshiriki ku-
fanya usafi katika kituo cha afya
Mlandizi na kutoa misaada kwe-
nye vituo vya kulelea watoto.

Shughuli hizo ni kati ya vitu vili-
vyofanywa na halmashauri hiyo
katika maadhimisho ya miaka

61 ya Uhuru anbayo kilele ni De-
semba 9.

Akizungumza baada ya kufan-
ya usafi na kugawa misaada kwa
wanawake wajawazito walioku-
wa wanapata huduma katika Kit-
uo cha Afya Mlandizi, Ndalahwa
alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa maboresho yanay-
oendelea kufanyika kwenye sekta
ya afya.

Alisema kuwapo kwa dawa

na watoa huduma kwenye kituo
hicho kumesaidia kwa kipindi
cha mwaka mzima kutokuwa na
taarifa za vifo kwa mama na mto-
to huku huduma nyingine zikiwa
zimeboreka.

“Katika maadhimisho haya tu-
liamua kufika katika kituo hiki
cha afya na kutembelea vituo vi-
navyolea watoto wanaotoka kwe-
nye mazingira hatarishi tuwasiki-
lize vikwazo wanavyokumbana

navyo serikali ione namna ya ku-
saidia kuvitatua,” alisema.

Mganga mfawidhi Kituo cha
afya Mlandizi, Dk. Sebastian Mis-
0ji, alimshukuru Mkurugenzi wa
halmashauri kwa ufuatiliaji na
kushiriki kutatua vikwazo jambo
lililosababisha kituo hicho kutoa
huduma bora.

Mkurugenzi wa kituo cha kule-
lea watoto cha Upendo, Erick
Ouma, alimshukuru Mkurugenzi

kwa kukumbuka kituo hicho na
kuwapatia msaada.

Ouma alisema kwasasa kituo
hicho kina watoto 19 na wapo
wanaosoma vyuo, sekondari na
shule za msingi.

Vituo vilivyopatiwa misaada
hiyo ni pamoja na Vijaliwa vingi,
Upendo na Masjid Noor, ambavyo
vipo mjini Mlandizi vikiwalea wa-
toto wanaotoka katika mazingira
hatarishi na yatima.
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Shule saba

za sekondari
zaonyesha
umahiri katika
ubunifu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SHULE saba za sekondari za
Mkoa wa Arusha, zimeanza
kuonyesha umanhiri wao wa
kisayansi katika masuala ya
ubunifu ili kuchochea uibuaji
wa Vvipaji ambavyo vitakuja na
utatuzi wa matatizo mbalimbali
yanayoikabili jamii.

Mkuu wa Chuo cha Ufundi
Arusha (ATC), Dk. Mussa Cha-
cha, alisema ili kutimiza ndoto
Zao ni lazima wafikiri namna
bora ya kuanza kutangaza kwa
jamii ubunifu wanaoufanya
kwa kuwa unaweza kuleta tija
na kuibua ajira kwa vijana.
Arusha, wakati wa mashindano
ya bunifu mbalimbali yaliyo-
fadhiliwa na Taasisi ya Future
Stem Business Leaders.

“Nawashauri vyema sasa wa-
nafunzi mkatumia bunifu zenu
na kuzionyesha kwa jamii, hati-
maye Vvipaji vyenu viibuliwe na
kwenda kushiriki katika mao-
nyesho makubvva ya ubunifu
na uatamizi,”alisema.

Aliwapongeza wanafunzi wa
Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana ya Arusha, kwa kubuni
kifaa cha kuchomea plastiki
kwa njia sadifu, bila kutoa
moshi nje, ambao ni hatari
katika maisha na ikolojia ya
V|umbe

“Tunaposema bunifu lazima
tujue wanafunzi wetu wa-
navipaji gani na viendelezwe
maana kuna wengine wanaakili
ya jambo fulani likiendele-
zwa ajira zitapatikana kupitia
bunifu zao na pia vitaweza
kulindwa kwa manufaa yao
baadaye,”alisema.

Meneja Miradi wa Taasisi ya
Future Stem Business Leaders,
Josephine Sepeku, akizungum-
Zia vipaji hivyo, alisema taasisi
hiyo inaandaa mashindano ya
bunifu mbalimbali na kutoa
zawadi kwa washindi, kisha
kuwaunganisha na taasisi au
kampuni za bunifu ili kuatamia
bunifu zao tamizi, kwa ajili ya
matokeo chanya ya baadaye
kwa maslahi ya taifa.

Alisema taasisi hiyo itaen-
delea kushirikiana na serikali
pamoja na shule mbalimbali
za sekondari ili kuibua vipaji
vya wanafunzi shuleni, pamoja
na kuwasaidia kuwaonyesha
njia za kupita katika kuhama-
sisha bunifu zao na kulindwa
kwa ajili ya kuleta mafanikio
ikiwemo kutatua matatuzo
kwa jamii na wakulima.

Baadhi ya wanafunzi wali-
oshinda na kushika nafasi
ya kwanza, baada ya kuonye-
sha bunifu zao, Krishna Merere
na Annabrenda Mushi kutoka
Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Arusha, kwa nyakati
tofauti walisema kifaa wali-
chotumia ni maalum kwa ajili
ya uchomaji taka bila kuleta
madhara.

Kaya 395 Longido zinazotishiwa
Na njaa zapewa msaada

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

TIZO la mfumuko wa
bei ya mahindi sokoni
linalozitesa familia
masikini katika Wilaya

ya Longido, mkoani Arusha,
limelisukuma Shirika la Utafi-
ti, Maendeleo na Huduma
kwa Jamii (CORDS), kupele-
ka misaada ya kibinadamu
kwa kaya 395 zinazotishiwa na
njaa.

Kwa mujibu wa Ofisa Miradi
wa CORDS, Martha Katau, fa-
milia zilizonufaika na tani 7.1 za
msaada huo wa chakula zinato-

ka katika vijiji viwili vya Wilaya
ya Longido.

“Tumeguswa na kuja kutoa
msada huu wa mahindi ya
chakula, baada ya kubaini kaya
nyingi zinakabiliwa na njaa,
hivyo tukaona tusaidie kaya
hizo. Hii ni kwa sababu tume-
kuwa na miradi kadhaa hapa
Longido, ikiwamo ile ya kuka-
biliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi, “alisema.

Alisema katika mgao huo,

Orpurkel Kaya 230 zimepatiwa
tani 4.5 ili kusaidia kukabiliana
na upungufu wa chakula.

Aidha, Kaimu Ofisa Kilimo
wa Wilaya ya Longido, Mariam
Fivawo, alisema ukame ume-
sababisha uhaba wa chakula
katika maeneo mengi ya wilaya
hiyo ambayo asilimia 95 ya wa-
nanchi ni wafugaji.

Hata hivyo aliwataka wa-
nanchi wenye mifugo kujitahidi
kuuza baadhi ya mifugo yao ili
waweze kununua chakula
cha bei nafuu ambacho tayari
kimepelekwa na serikali katika
wilaya hiyo.

Mmoja wa  wanufaika
wa msaada huo, Witness
Alais alisema msaada huo wa
mahindi utasaidia kukabiliana

na njaa, kwani licha ya kukosa
chakula lakini pia hata maziwa
ya mifugo hawana kutokana na
mifugo mingi kufa kwa ukame
na iliyobaki haiwezi kuzalisha
maziwa kwa wingi.

“Tunashukuru Shirika la
CORDS kwa kutupa msaada
huu ambao utasaidia, hasa
kina mama na watoto ambao
wanashida kubwa zaidi ya
chakula”alisema.

Shirika hilo pia wiki iliyopita
lilitoa msaada wa mahindi tani
Idonyonaado na Emuruwa ka-
tika Kata ya Mfereji Wilaya ya
Monduli, Mkoa Arusha.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Madini, Msaﬂn Mbibo (kushoto), akifungua warsha ya madiwani, asasi za kiraia, viongozi
wa Halmashauri na wachimbaji mad|n| kuhusu matumizi ya takwimu zinazotolewa na Taasisi ya uhamasishaji, uwazi na
uwajibikaji katika rasilimali za madini, mafuta na gesi asilia (TEITI), katika Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro,

mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY

Naibu Waziri awapasomo
wawekezaji matumizi teknolojia

Na Woinde Shizza, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Exaud
Kighahe, amewapa somo
wawekezaji ~ wanaoshindana
katika sekta ya viwanda, ndege
na kampuni za utalii kutumia
teknolojia rafiki ili kupunguza
utoaji wa hewa ukaa, inay-
ochangia mabadiliko hasi ya
tabianchi.

Kighahe aliwafunda
wawekezaji hao jana alipok-
wenda kufungua kongamano
la ushindani duniani linaloen-
delea Jijini Arusha.

“Niwadokeze tu kwamba
kama kampuni hizi zitazingatia
matumizi sahihi ya matumizi

ya hewa ukaa, ni dhahiri kuwa
yatasaidia kupunguza hewa
ukaa inayochangia mabadiliko
ya tabianchi.

“Nia ya wafanyabiashara
wote ni kupata faida, kwa hiyo
ni lazima kuhakikisha ushinda-
ni wa haki unazingatiwa, iki-
wamo kuhakikisha mamlaka
ya ushindani zinazuia ukirit-
imba katika biashara ikiwamo
nguvu ya soko kuwameza
washindani katika biashara.”

Pia kudhibiti muingiliano wa
biashara katika unaolenga ku-
waweza washindani katika baa-
dhi ya biashara na kuongeza
kuwa ongezeko la mabadiliko
ya tabia nchi unahatarisha us-
alama na uhatarishi wa theluji

katika Mlima Kilimanjaro.

“Wawekezaji katika sekta ya
viwanda, ndege na kampuni ya
utalii kutumia teknolojia rafiki
katika kudhibiti mazingira iki-
wamo wanyama katika sekta
ya utalii katika upunguzaji wa
ikolojia ya wanyama ikiwamo
ukataji ovyo wa miti na mkaa ”

Kutokana na umuhimu huo,
alitoa rai kwa wadau mbalim-
bali kupanda miti ili kudhibiti
uongezeko la hewa ukaa hivyo
ni lazima miti ipandwe katika
kulinda ikolojia ya wanyama
sanjari na uoto asili

“Ili kuendelea kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi
ni vyema tukapanda miti kwa
wingi na kila mmoja kumha-

masisha mwenzake Kkitoku-
kata miti ovyo ili kuweza ku-
dhibiti ongezeko la hewa ya
ukaa”alisema

Kabla ya ufunguzi huo Mwe-
nyekiti wa Tume ya Ushindani
Tanzania (FCC), Dk.Aggrey
Mlimuka, alisema kongamano
hilo ni muhimu katika kuhakik-
isha kunakuwa na uendelevu
na ushindani katika kuhakiki-
sha utalii unakua kwa kasi san-
jari na ulinzi wa mazingira

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya
Arusha, Richard Ruyango, ali-
wasihi wadau mbalimbali kati-
ka sekta ya mazingira kuhakiki-
sha mazingira yanalindwa ili
kuzuia matatizo ya mabadiliko
ya tabia nchi na ikolojia.
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Waajiri waagizwa
kuajiri wataalamu
wenye sifa

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi na Utawala Bora, De-
ogratius Ndejembi, amewaagiza waajiri
wote nchini, kuajiri wataalamu wa un-
unuzi na ugavi wenye sifa ili kuepukana
na mzigo wa lawama kwa baadhi yao
miradi inapokwama.

Alisema hayo jana katika kongamano
la 13 la wataalarnu wa ununuzi na ugavi

Alisema ili kuepukana na jambo hilo,
ni vyema waajiri wakahakikisha wa-
naweka watu wenye sifa za kusimamia
idara za ununuzi na ugavi.

“Panapotokea mwajiriwa kakosa sifa
wasisite kuwapeleka shule ili kuwawez-
esha kujiendeleza na sisi tutajitahidi
kuzifanyia kazi lengo likiwa ni kupata
watu wenye sifa katika sekta hii,” alise-
ma Ndejembi.

Aliitaka bodi ya wataalamu wa un-
unuzi na ugavi kuendelea kuchukua
hatua kwa kuzingatia sheria, utaratibu
na kanuni zilizoko kwa wataalamu wa-
takaokiuka miiko ya taaluma hiyo ili
kuhakikisha wataalamu hao, wanafanya
kazi kwa weledi na ujuzi, kwa kuwa
wana mchango mkubwa katika kukuza
uchumi wa nchi.

“Ili kuleta tija kwenye utekelezaji wa
miradi serikali, lazima ijielekeze kufanya
ununuzi wa kimkakati kwa kuzingatia
ukubwa wa ununuzi na uwiano wa bid-
haa na huduma zinazotumika serikalini,
ni imani yangu kwenu kupitia mada na
majadiliano mbalimbali yatakayowasil-
ishwa kuhusu ununuzi wa kimkakati
zitawajengea uwezo na ufanisi katika
katika kutekeleza miradi,” alisema.

Alisema serikali ina matumaini
makubwa na wataalamu wao kufikia
malengo ya mipango ya maendeleo ya
taifa ya miaka mitano na anategemea
maazimio ya kongamano hilo yatapele-
kea kupunguza matatizo yanayotokea
katika ununuzi na ugavi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi
(PSPTB), Godfrey Mbanyi, alisema mwa-
ka 2022 wamesajili wataalamu 1995 na
kuongeza idadi ya 15,309.

“Bodi iko katika hatua za awali za ku-
chukua hatua za kinidhamu na imeku-
sudia kuwaita wataalamu 63, ili waweze
kutoa maelezo na hatua mbalimbali zi-
chukuliwe, lakini tumetoa karipio kwa
wataalamu 78, ambao wamebainika ku-
fanya kazi chini ya weledi na maelekezo
ya kitaaluma,” alisema Mbanyi.

Alisema lengo la kongamano hilo ni
kuwaleta na kuwakutanisha pamoja
wataalamu hao ili kujadili fursa na mata-
tizo yaliyoko, kwa ajili ya kupeleka taalu-
ma hiyo katika kiwango kinachohitajika.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Jacob Kibo-
na, alisema bodi yake imepewa jukumu
la kisheria la kusimamia wataalamu wa
ununuzi na ugavi, ikiwa ni pamoja na ku-
hakikisha Tanzania inakuwa na wataal-
amu wa kutosha wenye sifa stahiki na
kufuatilia utendaji wao.

Kaulimbiu ya kongamano hilo ni
“Fursa na changamoto katika kutekeleza
ukuaji endelevu wa uchumi na maende-
leo ya jamii”.

' Watoa elimu ya madhara ukatili kwa wanafunzi Manyara

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

AADA ya Mkoa wa

Manyara kushika na-

fasi ya pili kitaifa kwa

matukio ya ukatili wa
kijinsia, wadau wanaoongoza
mapambano dhidi ya vita hiyo,
Shirika la CSP limeanza ku-
wafungua macho wanafunzi
wa shule za msingi na sekond-
ari mkoani Manyara kuhusu
madhara ya ukatili. Uamuzi huo
unalenga kupunguza kiwango
cha matukio hayo, ambayo ya-
meiweka Manyara katika nafasi
za juu za mikoa tishio nchini iki-

wa na rekodi ya matukio 6,000
kwa mwaka uliopita, sawa na
asilimia 58.

Akizungumza jana katika
Wilaya ya Babati, wakati wa
mwendelezo wa maadhimisho
ya siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia nchini, Mwanasheria wa
Shirika la CSP Eliakim Paulo,
alisema hadi sasa wamezifikia
shule tatu za msingi za Darajani,
Oysterbay na Babati.

“Shirika la Civil Social Pro-
tection Foundation, tumeona
kwamba watoto ni kundi
maalum, hivyo  hawawezi
kujitegemea au kujilinda wao
wenyewe, kwa hiyo tukafikia

uamuzi tuwape elimu ili wa-
jitambue na kuepuka hayo,”
amesema Paulo.

Kutokana na uamuzi huo,
mwanasheria huyo alisema
matukio ya ukeketaji, ubakaji
na ulawiti yanawaathiri watoto,
hivyo wanatoa elimu hiyo kwa
wanafunzi hao ili kuhakikisha
matukio hayo yanapungua au
kumalizika.

Alisema wataendelea kutoa
elimu ya kupinga matukio ya
ukatili wa kijinsia kwenye shule
nyingine ili wanafunzi hao wa-
zidi kujitambua na kuepuka ku-
fanyiwa ukatili.

Paulo alisema watatoa elimu

hiyo kwa jamii hususani kwa
wanawake na watoto katika
maeneo mbalimbali ya mkoa
huo ili kuhakikisha matukio ya
ukatili wa kijinsia yanakomesh-
wa.

“Pamoja na shule za msingi,
pia tutatoa elimu hii kwenye mi-
kusanyiko ya watu ikiwamo hos-
pitalini, minadani na nyumba za
ibada,” alisema Paulo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri ya Mji wa Babati,
Farida Sekiete, akizungumza na
wanufaika wa mafunzo hayo ali-
wataka watoto hao wasikubali
mtu yeyote ashike sehemu zao
Za Siri.

Katibu Tawala wa
Wilaya va Hai,
mkoani Kiliman-
jaro, Upendo
Wella (aliyesuka
nywele), akishiriki
kuondoa takataka
zilizotupwa katika
dampo lililoan-
zishwa na baadhi
cha Shirinjoro na
wafanyabiashara
wa Soko la Samaki
la Mailisita, nje

va ofisi za serikali
jana, ikiwa ni se-
hemu ya maa-
dhimisho ya miaka
61 ya Uhuru wa
Tanganyika. PlI-
CHA: GODFREY
MUSHI

Mradi uboreshaji huduma mahakama watengewa bil.14/-

Na Mwandishi Wetu,
LUSHOTO

JAJ Mkuu Prof. Ibrahim
Juma, amesema awamu ya pili
ya mradi wa uboreshaji huduma
wa mwaka 2021/2025, unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia (WB),
umetengewa Dola za Marekani
milioni sita (Sh.bilioni 14).

Mradi huo ni maalum kwa aji-
li ya kuongeza ujuzi na maarifa
kwa watumishi wa mahakama
nchini.

Alisema fedha hizo pia zitatu-
mika kuimarisha matumizi ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) katika Chuo
cha Uongozi wa Mahakama Lu-
shoto (IJA).

Prof. Juma, aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza na
wahitimu wa astashahada na
stashahada ya sheria katika ma-
hafali ya 22 ya IJA yaliyofanyika
Wilaya ya Lushoto, mkoani
Tanga.

Alisema lengo ni kuhakiki-
sha kuwa chuo hicho kinacho-

toa elimu bora na mafunzo kwa
wanafunzi wake na kwa watum-
ishi wa mahakama nchini, kwa
njia ya TEHAMA.

“Kutengwa kwa kiasi hicho ki-
kubwa cha fedha katika mradi
huu wa pili ni ushahidi kuwa,
Chuo kinatakiwa kuhama ku-
toka ‘analogue’ hadi kidiji-
tali katika utoaji wa mafunzo.

“Fedha zilizotengwa siyo za
semina na makongamano, ni
za maboresho ambayo yatatoa
matokeo, yatakayopimika na
yatakayotathiminiwa na serikali
na maofisa wa Benki ya Dunia,
hivyo ni muhimu kuchangambkia
nafasi hii,” alisisitiza Jaji Mkuu.

Vilevile, Prof. Juma, alisema
Chuo cha Uongozi wa Mahaka-
ma, kinatakiwa kitengeneze Juk-
waa la Ki-elektroniki ‘e-learning
platform’ litakalotumia akili-
bandia (Artificial Intelligence)
kwa ajili ya kufundishia, na wa-
nafunzi kupata mafunzo kwa
njia ya mtandao.

Hivyo alisisitiza jukwaa hilo
linatakiwa liwe la kisasa na le-
nye ubora, na liweze kutumika

kutoa elimu na mafunzo sio tu
kwa wanafunzi wa stashahada
na astashahada ya sheria, bali
pia litumike kutoa masomo na
mafunzo elekezi na endelevu
kwa majaji, wasajili, naibu wasa-
jili, watendaji, mahakimu na wa-
tumishi wa kada zote.

“Ni mategemeo yetu kuwa,
jukwaa hilo litasheheni taarifa
na mambo yote muhimu am-
bayo wanafunzi, wahadhiri
na watumiaji wengine wataji-
somea na kujiendeleza. Chuo
hiki hakitakuwa kisiwa, kitapata
wanafunzi dunia nzima na ku-
wawezesha watumishi walio
kazini kuendelea na kazi huku
wakisoma,” alieleza Jaji Mkuu.

Alisema jukwaa la ki-elektron-
iki litakalotengenezwa na Chuo
cha Uongozi wa Mahakama
kwa ajili ya kutoa mafunzo (e-
learning platform), litasaidia
kuokoa muda kwakuwa litatu-
mika kutoa mafunzo katika ma-
jengo jumuishi yaliyojengwa na
yatakayojengwa na mahakama
na ambayo yatatumika pia kama
vituo vya mafunzo kwa njia ya

teknolojia kwa watumishi na
wadau bila kusafiri hadi IJA-
Lushoto.

Jaji Mkuu, Prof. Juma, alisisiti-
za kuwa Watanzania wa leo wa-
naishi katika dunia inayosuku-
mwa na teknolojia yenye nguvu
kubwa ya mapinduzi ya nne
ya viwanda, hivyo, wahitimu
wote wenye elimu ya ngazi au
daraja lolote, ni lazima wahakik-
ishe kuwa elimu waliyopata ku-
toka Chuo cha Uongozi wa Ma-
hakama haitoshi na ni lazima
waiboreshe kila siku ili ilingane
na mabhitaji ya ushindani mkub-
wa katika Karne ya 21.

Mwenyekiti wa Baraza la Uon-
gozi wa Chuo cha Uongozi wa
Mahakama Lushoto (IJA), am-
baye pia ni Jaji wa Mahakama
ya Rufani, Dk. Gerald Ndika,
alisema chuo hicho kimepata
mafanikio makubwa, ikiwa ni
pamoja na kukamilisha uta-
yarishaji wa mwongozo wa
ufundishaji wa ajili ya watunza
kumbukumbu wa mahakama
kuhusu uendeshaji wa mashauri
ya watoto.
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NYERERE

MRISHO MAKWAYA NA NYUMBA YAKE ..
Ngome ‘Kivita’ TANU ilikoasisiwa kwa siri, mahali
Nyerere alikopata salamu na kuanza safari ya UNO
« Makamanda wake; Kassanga Tumbo, Tewa, Maswanya...

Na Neema Hussein, Mpanda

LEO hii ni mzee tena hasa kwa
umri, mwenye heshima na jina kub-
wa kwa maana ya kitaifa, akibeba
maana ya uhuru wa nchi Tanganyi-
ka kwa hoja na vielelezo.

Huyo ni Mzee Selemani Mak-
waya, ambaye tarehe za kuwania
uhuru alikuwa bwana mdogo, ila
baba yake

Mzee Mrisho Makwaya, ndiye ali-
kuwa ameiva katika harakati hizo,
akiwa swahiba wa nahodha wa
nyendo za kuwania uhuru nchini,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere.

Mzee Selemani anadokeza kuwa
na bahati ya kuambiwa mengi kuto-
ka kwa baba yake aliyefariki mwaka
2016 , mbia wa kabla na baada ya
kupatikana uhuru wa Tanganyika,
akiwa mshiriki hai.

Anasimulia: “Baba yangu alitu-
eleza licha ya kutueleza nilishawa-
hi kwenda naye Ikulu, aliitwa na
Nyerere akaniambia ‘mwanangu
twende Mwalimu kaniita Dar es
Salaam kuna kikao hivyo twende
pamoja’...”

Hapo anataja nafasi ya Mpanda,
kwamba ingawa wengi hawapafa-
hamu historia pana, ila pamebeba
mzizi wa historia ya nchi, kwani pa-
likuwa maeneo makubwa ya kim-
kakati ya kusaka uhuru na ndiko
zilikoanzia harakati.

Mzee Selemani anakumbusha
kwamba, Mwalimu Nyerere akiwa
Mpanda ndio alipata simu ya kuhi-
tajiwa Umoja wa Mataifa, alikoitwa
kwenda kurasimisha mchakato
wa uhuru, akisema baada ya hapo
akaanza safari akipitia nchi jirani

s

Mzee Selemani Makwaya; shuhuda wa uhuru na nyendo za baba yake na Rais Julius Nyerere,

akipatiwa shati la uzalendo la mkoa Katavi na uongozi wa serikali. PICHA: NEEMA HUSSEIN

Zambia, jambo analosema anali-
kumbuka vyema.

“Jengo hili tulilosimamia hapa leo
linaelezea harakati mbalimbali za
chama cha TANU enzi za Mwalimu
Nyerere wakati wakifanya harakati
za kupigania uhuru wa Tanzania,”
anasimulia Mzee Selemani, akiwa na
ufafanuzi, ndiko alikofikia Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere, katika
nyendo za uhuru, jengo ambalo leo
linaingia katika historia ya nchi.

KWANINI MPANDA?
Selemani Makwaya, mtoto wa

Marehemu Mzee Mrisho Makwaya,
anasema baba yake alikuwa rafiki
wa Mwalimu Nyerere, kiunganishi
cha urafiki wao kikiwa ni ukaribu
katika kupambana kutafuta uhuru
Tanganyika.

Anasimulia baba yake walifa-
hamiana na Nyerere, kupitia kwa
mjomba wake aliyekuwa Posta
Masta (Mkuu wa Posta) Tabora,
Nyerere akifundisha. Simulizi yake
inaendelea: “Sasa baba yangu katika
harakati za kutafuta maisha alijikuta
amefika Mpanda. Akiwa Tabora, ali-
kuwa fundi viatu na alikua sonara

anauza urembo kama vile hereni na
pete.

“Basi aliendelea na biashara hiyo
kwa kufuata maeneo ya migodini,
akiona huku hali imekuwa mbaya
anahamia sehemu nyingine ku-
liko na mgodi akajikuta amefika
Mpanda, hapa Mpanda kulikuwa na
mgodi mkubwa sana wa dhahabu,
ulikuwa ukimilikiwa na makaburu.

“Sasa baba baada ya kufika huku
aliendelea na kazi yake ya kushona
viatu, ndipo hao makaburu waka-
muona wakataka awatengenezee
viatu manamba (watumishi) wa

hapo mgodini, basi walimchukua
wakampeleka humo  mgodini
wakampa hiyo tenda ya viatu,”
anasimulia.

Anaendelea:”Urafiki wao Mrisho
Migila Postamasta na Nyerere,
wakaanzisha klabu, kumbe ndio
chama chenyewe ambacho ni
TANU. Sasa wakafungua na grosariy
hapo wakawa wanauza na bia, Ny-
erere akiwa ni Katibu.

“Basi harakati za Nyerere zikaen-
delea kupamba moto huko Tabora
katika kukutana kwao, Mwalimu
Nyerere akaanza kumwambia huyo
Postamasta ‘bwana sasa hii nchi ya
Tanganyika vipi huko Shinyanga
wapo makaburu, Mpanda? wapo
makaburu (akajibiwa), hizo ndio
sehemu za kupeleka chama maana
ndio ngome kubwa makaburu wa-
nachukua mali na kuondoka nazo.”

Anasema, wakakubaliana kwam-
ba, ndiko maeneo panapaswa
kuwekezwa harakati zao za kudai
uhuru, hasa penye mikusanyiko ya
wayui kama machimboni.

“Hata ile grosary waliyofungua
pale Tabora ilikuwa ni njia tu ya ku-
wapata watu na kuwaeleza lengo la
Chama cha TANU, ikiwa ni pamoja
na kuwapa kadi za chama, ila wa-
likuwa wakifanya kwa siri mno ili
hao Waingereza wasijue.

“Sasa mjomba wangu huyo Pos-
tamasta akamwambia Mwalimu
Nyerere, Mpanda kuna shemeji
yangu (Mrisho Makwaya) anaweza
kutusaidia kwa hilo, tukapeleka
watu kwa siri ndipo Nyerere aka-
teua watu watano kuja Mpanda.

“Haya ni maneno sasa aliyokua
akiyasema baba yangu ( Marehe-
mu), maana tulimuuliza ‘wewe na
Nyerere kuna nini mbona kila akija
Mpanda, lazima utafutwe?” Ndio
kutupa hiyo stori, sasa basi alisema
alipokea watu watano ambao ni
Tewa Said Tewa, kuna mmoja ali-

INATOKA UK.15
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CHARLES MASALAKULANGWA:
Mkongwe aliveanza shule akiwa na miaka
15, asimulia uzoefu wa ukoloni, hadi uhuru

i\

Na Anthony Gervas, Mwanza.

“NILICHELEWA kuanza shule,
sababu nilikuwa nachunga
ng'ombe nyumbani zaidi ya 100. Ni-
lizaliwa mwaka 1943, fikiria nilianza
kusoma darasa la kwanza 1958,
ukipiga hesabu nilikuwa na miaka
15,” anajitambulisha Mzee Charles
Masalakulangwa mkazi wa Mtaa

Hapo anakumbuka malsha zama
za ukoloni akiwa kijana akiwa
shuleni. Anafafanua: “Wakija wak-
aguzi wa elimu shuleni,mimi na
rafiki yangu tunakwenda kujificha
kwenye shamba la mbaazi la shule
tusifukuzwe shule, kwa sababu
umri wa kusoma ulikuwa umezidi.
Wakiondoka ndiyo na sisi tunaenda
darasani.”

Mzaliwa huyo wa kitongoji cha
Lutala, kijijini Dasina wakati huo
wilayani Maswa, mkoa wa Shin-
yanga, leo hii kiko wilayani Itilima
mkoani Simiyu, anaeleza simulizi
za Ujana wake unaoanzia zama
ukoloni, utawala wa machifu na

Mzee Charles Masalakulangwa, akiwa nyumbani kwake katika
ofisi yake ya maktaba ya vitabu mbalimbali. PICHA: ANTHONY
GERVAS.

watemi akichunga ngombe kabla
hajaanza shule, maishani akihofia
sana wanyama wakali porini kama
simba, akiishi kwenye nyumba zi-
lizojengwa kwa miti, kuezekwa na
nyasi.

Anasema vitanda vyao viliten-
genezwa kienyeji kwa miti na
matandiko ya ngozi za wanyama
kama vile ngombe, mbuzi na
kondoo.  Anafafanua:*Tuliwasha
moto kwa kupekecha Ulindi na
Wimbombo,tulilala usiku ndani
pamoja na wanyama, mbuzi,
ndama na kondoo, tulijenga ny-
umba zile katikati tulijenga duara
ya miti mfano wa zizi, tuliepuka
wasiliwe na simba au fisi.”

Anaeleza walichunga ngombe
kutwa nzima bila ya kunywa maji
kutokana na ukame wa kiangazi,
hivyo walilazimika kuwanywesha
siku ya pili, kutokana na umbali wa
kuyafikia maji Mto Simiyu.

Pia, anataja kilimo walilima
mtama na uwele uliotumika kwa
chakula na biashara na kuna waka-
ti wa njaa kali, walibadilishana

mtama na kupewa ngombe. Pia,
anasema kila ngombe alilima kip-
ande chake cha shamba la mtama
nyumbani.

Anasimulia  pesa  zilikuwa
adimu,hapakuwapo mashine za
kusaga unga, bali walitumia mawe.
Anataja mwaka 1954 kilianzishwa
Chama Cha Tanganyika African Na-
tional Union (TANU) wakati Zanzi-
bar, kulikuwapo Afro Shirazi Party
(ASP) zahanati au vituo vya afya
zaidi kwa dawa za m1t1 shamba.

Anakumbuka kuna siku ngombe
wao alitumbukia shimoni malis-
honi na hakujua, lakini baada ya
kufika nyumbani baba mzazi alika-
gua akamkosa, hata akaangukia
kucharazwa bakora, wakaenda
kumtafuta hadi usiku wa manane
wakampata shimoni kisha kum-
rejesha nyumbani.

Mwaka 1958 akiwa na miaka 15,
akajiunga darasa la kwanza katika

INAENDELEA UK.18
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2 Mtaa wa TEMESA,

Namba ya Bure: 0800110379, Barua Pepe;
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Bodi ya Ushauri, Menejimenti na watumishi wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania
(TEMESA) wanaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan pamoja na Wananchi wote katika kusherekea miaka 61 ya uhuru wa
Tanganyika. TEMESA tutaendelea kuuenzi uhuru kwa vitendo kwa kufanya kazi kwa bidii na
kutoa huduma bora kwa fursa za maendeleo.
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Mhe Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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MRISHO MAKWAYA NA NYUMBA YAKE ..
Ngome ‘kivita’ TANU ilikoasisiwa Kwa siri, mahali
Nyerere allkopata salamu na Kuanza safarl yva UNO
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kuwa anaitwa Mzee Kandoro jina jingine
sikumbulki, ila alikuwa ni Baba yake aliyekua
Mkuu wa Mkoa, Abbasi Kandoro.

“Mwingine alikuwa marehemu Kasanga
Tumbo, mwingine ni marehemu Said Mas-
wanya, aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Nda-
ni wa Tanganyika. Kipindi hicho usafiri wa
barabara haukuwa mzuri, hivyo walitumia
treni ya Uvinza walivyoshuka, wakachukua
magari wakaja mpaka hapa.

“Waliambiwa na Nyerere ‘mkifika
mtafuteni mtu mmoja anaitwa Mrisho Mak-
waya, hapo Mpanda.’ Basi baba aliwapokea
walifika wakasema sisi bwana tumetumwa
na Mwalimu Nyerere kama wanachama wa
Chama cha TANU, ilikuwa 1951 kwenda 1952.

“Shughuli hizi tumekuja kufanya za siri,
maana tunaweza kukamatwa endapo tuki-
gundulika na kufungwa kabisa, sababu
ngome ya makaburu iko huku (Mpanda).
Kwa, hiyo, tunaomba utusaidie, walimwam-
bia baba. Basi baba yangu akatoa nyumba
yake wakafika hao watu na wakaanza kuuza
kadi za chama (TANU) kwa siri.

“Mzee wangu alichukua kadi namba moja
na mama yangu mzazi alichukua kadi nam-
ba mbili. Walipata wanachama wengi, ila
wengine walikua wakiwapinga na kusema
‘hii itakuja kutuletea shida, wakitugundua
makaburu watatuua’ wakasema haina shida
liwalo na liwe,” anasimulia historia.

KUZALIWA TANU

“Basi kufikia mwaka 1954, Mwalimu
Nyerere akawapigia simu hizi simu za ki-
zamani, akawambia jamani sasa Chama
kimekuwa na nguvu, msijifiche tena fanyeni
mkutano wa hadhara,” anasimulia Mzee Se-
lemani na kuendelea:

“Basi siku wanafanya mkutano wa had-
hara, ndio walipanda hiyo miti ya misufi
(eneo la Mnarani Mpanda), ili iwe kielekezo
Mwalimu Nyerere alikuja wakapiga na picha
ya pamoja na Mzee (Marehemu Mrisho Mak-
waya) alikuwepo.

Anasema nyumba ya baba yake Mzee
Mrisho Makwaya, iliyotumika kuwaficha

Marehemu Mzee Mrisho Makwaya,
mwanaharakati wa uhuru na Mwal-
imu Julius Nyerere, alipokuwa na
mkewe, katika zama za uhai wao.

watu watano waliotumwa na Nyerere, ilien-
delea kutumika kuwa ofisi za chama na baba
yake ndio akawa Mwenyekiti wa kwanza wa
TANU Mpanda.

“Mzee(Mrisho Makwaya) alisema hivi,
mwaka 1959 Mwalimu Nyerere alikuja kwa
siri akafikia palepale kwenye ile nyumba ya
Mzee (marehemu Makwaya), alikaa kama
siku tatu, alikuwa akitumia usafiri wa treni
hadi Uvinza, halafu anakuja na yale magari
ya kizamani.

SAFARI YA UNO

“Kwa hiyo, Nyerere akiwa hapa Mpanda
kwenye nyumba ya Mzee akiwa amesimama
mlangoni, alipokea ujumbe kwenye simu wa
kwenda Marekani,” anasimulia Mzee Sele-
maani na kuendelea:

“Basi alitoka akaitangaza pale ile meseji,
sasa Mpanda hapakuwa na ndege inayok-
wenda nje wala uwanja wa ndege ilibidi

Nyumba ya Marehemu Mzee Mrisho Makwaya, ambako kulikuwa kambi
ya TANU na safari ya Julius Nyerere kwenda UNO, ilikoanzia. PICHA ZOTE:
NEEMA HUSSEIN.

Mwalimu Nyerere, akapandie ndege Zam-
bia, sehemu moja inaitwa Mbala. Mwalimu
alipokwenda kuchukua madaraka sasa
kuwa Waziri Mkuu. lazima atengeneze seri-
kali.

“Mbunge wa kwanza wa Tanganyika kwa
wilaya ya Mpanda, alikua marehemu Ka-
sanga Tumbo. Ofisi yake ya bunge alikuwa
chumba kile pale Ofisi ya Bunge (jengo la
Mzee Mrisho, Mpanda), alikuwa ni hapa
maana kulikuwa hakuna maeneo yote ya-
metawaliwa mwaka 1959 kwenda 1960 hadi
kupata uhuru.”

Mzee Selemani anasimulia namna Mwal-
imu Nyerere akiwa Waziri Mkuu, alitangaza
mipango ya kuunda maendeleo ya Tang-
anyika kwa miaka mitatu katika kipindi cha
mpito kuelekea uhuru, akisema wakati huo,
mwenyeji wake wa Mpanda, Mzee Mrisho
aliendelea kuwa Mwenyekiti wa TANU.

Anasimulia namna Waziri Mkuu, alivyosa-
firi kukagua hatua za maendeleo sehemu
mbalimbali, akitumia magari na ndege.
Mzee Selemani ana simulizi za ziada: “Ali-
kuwa akifika hapa mtu wa kwanza ni Mzee
wangu (Mzee Mrisho) atampokea, watasal-
imiana.”

Mzee Selemani anakumbuka hata mwaka

1963 Mzee alipoenda mkutanoni jijini Dar es
Saalam, hata kutokea dhoruba ya kiusala-
ma, baba yake ni miongoni mwa waliokuwa
eneo la tukio.

“Sasa wale wajumbe waliobaki walipigwa
sana akiwemo mzee wangu alipigwa sana,
alikaa Dar es Salaam miezi mitatu kwa mat-
ibabu, hapo ndio Mzee aliona aache shu-
ghuli za kichama (TANU) kwa yale maumivu
aliyopata.

“Ila Nyerere aliendelea kumkumbuka
kila walipokuwa wakiazimisha shughuli za
kichama, watu walianza kumshawishi Mzee
ili amuone Nyerere ampe madaraka kama
wengine.

“Mzee alienda kumuona Kawawa, Kawawa
akampeleka kwa Pius Msekwa akampa kadi
ya kuonana na Nyerere, ila Mzee aliwaza
sana akikumbuka zile shughuli za kichama
za malumbano ya kugombea vyeo vilimkati-
sha tamaa,” anakumbusha historia.

Hadi sasa anasema, historia ya mji Mpan-
da, hali kadhalika ya uhuru wa nchi, ime-
dumu kuoanishwa na maisha na makazi ya
Mrisho Makwaya, akibaki nembo ya mji wa
Mpanda katika kuipatia uhuru wa Tanganyi-
ka na simulizi ya eneo la Mnarani.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI

WAKALA WA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI

RUWASA

e B

“Kuanzishwa kwa RUWASA
kumerekebisha usimamizi wa
miradi na kuongeza kasi vya
utekelezaji wake, tumeweza
kuongeza nidhamu ya kazi na
ufanisi wa kazi". Hayo yalisemwa
na Mheshimiwa Samia Suluhu
Hassan Rais wa Jamhuri vya
Muungano wa Tanzania tarehe 22
Machi, 2022 wakati wa kilele cha
wiki ya maji Mlimani City Jijini Dar
es Salaam.

RUWASA ambayo ni kifupi
maneno ya Kiingereza Rural
Water Supply and Sanitation
Agency ikiwa na maana ya Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingira
iliyoundwa na Serikali kupitia
Sheria ya Huduma za Maji na Usafi
Mwaka 2019 na kuanza kazi rasmi
tarehe 1Julai 2019.

Majukumu ya RUWASA ni kusanifu
na kujenga miradi ya maji,
kusimamia skimu za usambazaji
maji na kutoa huduma ya maji safi
na salama kwa wananachi waishio
na kama CBWSOs, yaani Commu-
nity Based Water Supply Organi-
zations au kwa Kiswahili Vyombo
vya Utoaji wa Huduma ya Maji
Ngazi ya Jamii. Pia, RUWASA ina
jukumu la  kuunda, kusajili,
kuzijengea uwezo na kudhibiti
CBWSOs.

Kaulimbiu yetu maarufu ni “"MAJI
BOMBANI". Kaulimbiu hii tuliibuni
kwa lengo la kuhamasisha na
kujenga dhana mpya ya uwajibi-
kaji miongoni mwa watendaji wa
Sekta ya Maji hususan RUWASA
kwamba kipimo cha mafanikio
yetu ni MAJI KUTOKA BOMBANI
na siyo vinginevyo.

Malengo na Mipango ya RUWASA
RUWASA inatekeleza shughuli
zake kwa  kuongozwa na
Mpangomkakati wa miaka mitano,
yaani 2020/2021 hadi 2024/2025.
Mpangomkakati unalenga pamoja
na mambo mengine, kuongeza
upatikanaji wa huduma ya maji
kufikia kiwango kisichopungua
asilimia 85 na hivyo kutimiza
lengo la llani ya Chama Tawala
(Chama cha Mapinduzi) ya Mwaka
2020 -2025.

Hali ya Huduma ya Maji llivyoku-
wa Kabla ya Kuundwa kwa
RUWASA

Wakati wa kuanzishwa kwake,

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akigusa maji mara baada ya Uzinduzi wa mradi wa
maji wa Kakonko - Kiziguzigu uliopo Kakonko Mkoani Kigoma.

RUWASA ilirithi jumla ya skimu za
maji 1,379 zilizokuwa zimekami-
lika na kulikuwa na miradi 632 ya
ujenzi wa skimu za usambazaji wa
maji katika maeneo mbalimbali
nchini. Kati ya skimu hizo zilizoku-
wa zimekamilika, 177 zilikuwa
hazitoi huduma ya maji kwa
wananchi kutokana na
changamoto mbalimbali ikiwemo
changamoto ya kukauka kwa
vyanzo vya maji. Wakati huo, yaani
mwezi Julai 2019 upatikanaji wa
huduma ya maji vijijini ulikuwa ni
wastani wa asilimia 64.8.

Pamoja na kiwango hicho cha
upatikanaji wa maji, kwa ujumla,
hali ya huduma ya maji vijijini
haikuwa ya kuridhisha. Ujenzi wa
miradi ulikuwa ukichukua muda
mrefu. Hata miradi iliyokuwa
ikikamilika  na  kuzinduliwa,
ilidumu muda mfupi na kusababi-
lea na adha ya upatikanaji wa
huduma ya majisafi na salama.
Aidha, miradi ilikuwa ikijengwa
kwa gharama kubwa ikilinganish-
wa na uhalisia wa soko.

Msomera, Handeni Tanga

Sambamba na utekelezaji wa
mpango wa bajeti 2021/2022,
kuliibuka pia uhitaji wa mradi wa

Msomera Wilayani Handeni Mkoa
wa Tanga ambacho wananchi
kutoka Ngorongoro wanahamia
kwa hiari.

RUWASA inatekeleza ujenzi wa
ambapo mpango wa utekelezaji
unafanywa kwa awamu kulingana
na ujenzi wa nyumba zinazojeng-
wa kwa ajili ya watu wanaohamia.
Awamu ya kwanza na ya pili
zimekamilika.

Kukamilika kwa awamu hizo
kumewezesha upatikanaji wa
huduma ya maji kwa wananchi
wapatao 17,000 pamoja na mifugo
yao na kupelekea idadi ya vituo
vya maji kuongezeka kutoka 12
hadi kufikia vituo vya kuchotea
maji 30 kwa matumizi ya binada-
mu na vituo 3 vya kunyweshea
maji mifugo.

Aidha, katika kuboresho huduma
Serikali kupitia RUWASA inaende-
lea na ujenzi wa bwawa la maji
kwa gharama ya Shilingi bilioni
1.99 ambapo kwa sasa umefikia
zaidi ya asilimia 50. Ujenzi wa
bwawa hilo utakapokamilika,
utasaidia kuboresha huduma ya
maji kwa wananchi na mifugo yao

pia.

na huduma ya uhakika ya majisafi
na salama. Kwa mujibu wa tathmi-
ni iliyofanyika mwezi Aprili 2022,
upatikanaji wa huduma ya maji
cha asilimia 74.5 ikiwa ni ongeze-
ko la asilimia 9.7 ikilinganishwa na
wastani wa 64.8 mwaka 2019. Kwa
mpango na kasi ya utekelezaji wa
miradi, RUWASA inatarajia kuvuka
lengo la asilimia 85 ifikapo mwaka
2025, kamailivyoelekezwa na llani

ya Chama cha Mapinduzi.

Mpango wa Utekelezaji wa Miradi
kwa Mwaka wa Fedha 2022/23
Katika mwaka huu wa fedha, yaani
2022/23, RUWASA imepanga
kutekeleza jumla ya miradi 1,029,
ambapo kati ya miradi hiyo 381 ni
mipya na miradi 648 ni ile ambayo
utekelezaji wake unaendelea
kutoka mwaka wa fedha uliyopita.
Kiasi cha shilingi 387,736,591,242
kimeidhinishwa na Bunge kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi hiyo.
Kukamilika kwa miradi hiyo,
kutawezesha upatikanaji wa
huduma ya maji vijijini kuongeze-
ka kwa wastani wa asilimia 6 hivyo
ifikapo Julai 2023 wastani wa
upatikanaji wa huduma ya maji
vijijini itakuwa 80.04%.

Utekelezaji wa Miradi ya Maji
kupitia programu ya Ustawi wa
Taifa na Mapambano dhidi Dhidi
ya UVIKO - 19

RUWASA inaendelea na
utekelezaji wa miradi ya maji
kupitia fedha za Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa
na Mapambano Dhidi ya Ugonjwa
wa UVIKO - 19. Kupitia Mpango
huo, RUWASA inatekeleza miradi
172 katika maeneo mbalimbali ya

vijijiji.

Utekelezaji wa miradi hiyo
unagharimu Shilingi 78,
528,753,850. Vilevile katika Mkoa
wa Songwe (eneo la miji) RUWASA
inatekeleza miradi miwili (2) ya
maji ya Uhuru - Tunduma (Mji wa
Tunduma) na Mwansyana (Mji wa
Vwawa) kwa gharama ya Shilingi
1,209,394,234.24 hii  kupelekea
RUWASA kutekeleza jumla ya
Miradi 174 kwa gharama vya
Shilingi 79,738,148,084.24.

Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA Mhandisi Clement KIVEGALO (kulia) na Mkurugenzi wa Usambazaji Maji na Usafi wa
Mazingira Wizara ya Maji CPA. Joyce Msiru (kushoto) wakifungua koki ya maji wakati walipotembelea mradi wa

maji wa Kimala ulipo Wilayani Kilolo Mkoa wa Iringa.

Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akimtua ndoo ya maji kichwani mkazi
wa Tanganyika mara baada ya uzinduzi wa mradi wa maji wa Sibwesa Wilayani Tanganyika Mkoa wa Katavi. Mradi wa maji wa Sibwesa
umetekelezwa kwa fedha za Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO 19 na sasa unahudumia wakazi zaidi ya 7,000.

[li kuendana na muda unaotakiwa
kukamilisha utekelezaji wa miradi
hii, ilionekana  ni  vyema
utekelezaji ukafanyika wa aina
mbili ambazo kwanza ni kufanya
ununuzi wa Pampu na Bomba kwa
pamoja kutoka kwa Wakala wa
watengenezaji wa pampu na
viwanda vya uzalishaji wa bomba
na Pili kutumia wakandarasi kwa
ajili ya ujenzi wa miundombinu ya
maji (civil works). Miradi minne (4)
tu inatekelezwa kwa kutumia
utaratibu wa wataalam wa ndani
(Force Account).

Hadi kufikia tarehe 30 Novemba,
2022 utekelezaji wa miradi hiyo
umefikia  hatua  mbalimbali.
Utekelezaji wa miradi hiyo kwa
ujumla katika Mikoa yote 25
umefikia asilimia 94.38 ambapo
miradi 70 imekamilika kwa
asilimia 100 na miradi 104 ipo
katika hatua mbalimbali za
ukamilishaji.

Miradi 154 kati ya 174 imeanza
kutoa huduma ya maji kwa
wananchi na miradi 20 bado
haijaanza kutoa huduma kutoka-
na na changamoto mbalimbali
ambazo zinaendelea kupatiwa
ufumbuzi ikiwemo kuchelewa
kwa upatikanaji wa msamaha wa
kodi, maunganisho ya umeme, na
upatikanaji wa mita za umeme na
transformer  kubwa  (100kVA)

kutoka TANESCO.

Vituo 1714 vya kuchotea maji

vilipangwa kujengwa ambapo
hadi sasa vituo 1685 vimejengwa
na vituo 1299 vinatoa huduma kwa
wananchi na wateja wapatao 1361
wameunganishiwa maji majum-
bani.

Udhibiti wa Gharama za Ujenzi
wa Miradi ya Maji

Kama inavyofahamika, hapo awali
ujenzi wa miradi ya maji ulikuwa
ukifanyika kwa gharama kubwa
ikilinganishwa na uhalisia. Kwa
kutambua hilo, katika kipindi cha
mwaka wa fedha 2021/2022
RUWASA ikiwa katika mchakato
wa kuajiri wakandarasi ilifanya
majadiliano ya kina ya mikataba
(Contract Negotiation) na wakan-
darasi kwa miradi 86, ambapo
kupitia majadiliano hayo,
RUWASA iliokoa fedha kiasi cha
Sh. 57,405,177,725.22. Kabla ya
majadiliano, gharama kwa miradi
yote 86 ilikuwa ni  Sh.
367,310,874,913.66. na baada ya
majadiliano, gharama ilipungua
hadi kufikia Sh.
309,905,697,188.44

Mwelekeo Mpya Katika Utoaji wa
Huduma ya Maji Vijijini

Mojawapo ya changamoto kubwa
iliyokuwepo kabla ya kuundwa
kwa RUWASA ni huduma ya maji
kutokuwa  endelevu.  Katika
kuhakikisha skimu za maji
zilizojengwa katika maeneo ya
vijijini zinaendelea kutoa huduma
ya maji kwa viwango vilivyokusud-
iwa, RUWASA  tumechukua
mwelekeo mpya kwa kufanya

mambo yafuatayo:-

Kuhakikisha kuwa CBWSOs
Zinakuwa na Wataalam na
Kuwajengea Uwezo

Hadi sasa, RUWASA imefanikiwa
kuunda CBWSOs 2,509, ambazo
zimeajiri  wataalamu wapatao
5,296. Kati ya hao, Mafundi ni
1,837, Wasaidizi wa Hesabu 1,529
na Wasaidizi wa Ofisi 1,930.
Kuwepo kwa wataalam hao
kumewezesha shughuli za kiufun-
di kufanywa kwa weledi zaidi
ikilinganishwa na hapo awali, na
hii imesaidia kuongeza uhakika
wa huduma.

Wataalam hao  watajengewa
uwezo kwa kuwapatia mafunzo
maalum (tailor-made training) na
hivi karibuni RUWASA itakutana
na Uongozi wa VETA Makao
Makuu kuona namna ya kuingia
makubaliano ya kudumu ya utoaji
wa mafunzo maalum kwa watumi-
shi wa CBWSOs.

Aidha, sambamba na ujenzi wa
mradi wa maji, RUWASA imekuwa
pia ikijiingiza kwenye gharama za
mradi wa ujenzi wa ofisi ya
CBWSOs, ununuzi wa vitendea
kazi muhimu, malipo ya mishaha-
ra ya miezi 6 mpaka 12 kutege-
meana na ukubwa wa skimu
husika.

Kuandaa Miongozo ya Uendesha-
ji wa Huduma ya Maji Vijijini

RUWASA imefanikiwa kuandaa
jumlaya miongozo 5 inayohusiana

na uendeshaji wa huduma ya maji
zo wa Uunganishwaji wa CBWSOs
(Guidelines for Clustering of
CBWSO0s), Mwongozo wa Ukoko-
toaji wa Bei za Maji (Guideline of
Tariff Setting), Mwongozo wa
Uendeshaji na Matengenezo ya
Miradi (Operation and Mainte-
nance Manual) na Muongozo wa
Kujengea Uwezo (Training
Manual). Katika mwaka huu wa
fedha wa 2022/23, RUWASA
itaanza kutoa mafunzo kwa
wadau mbalimbali ili waelewe
dhana ya CBWSO ikiwa ni pamoja
na viongozi wa Serikali wa Mikoa
na Wilaya. Kazi hii itafanywa na
RUWASA kwa kushirikiana na
Wizara ya Maji pamoja na Ofisi ya
Rais TAMISEMI.

Eneo la Ufundi

RUWASA imepanga kuanzisha
Timu za Utoaji wa Msaada wa
Kiufundi katika ngazi ya Mkoa,
ambazo zitakuwa na wataalam wa
Kada zote muhimu kwa ajili ya
kuhudumia CBWSOs. Vilevile, kila
Mkoa utakuwa na Bohari ya Vipuli
muhimu kwa ajili ya ukarabati wa
miradi mbalimbali iliyopo ndani ya
Mkoa.

Aidha, katika kuhakisha kuwa
gharama za uendeshaji wa miradi
zinapungua na huduma inakuwa
endelevu, RUWASA inashirikiana
na wadau mbalimbali ikiwa ni
pamoja na REA kubadilisha
mifumo ya nishati ya uendeshati
wa mitambo ya maji kutoka
kwenye mfumo wa dizeli kwenda
Mfumo wa Umemejua (solar
power) na umeme wa TANESCO.
Hadi sasa, jumla ya skimu 19 kati
ya 74 za mikoa miwili ya Singida
na Dodoma tayari zimebadilishwa
kwa kufungwa umemejua. Kazi hii

itaendelea kwa awamu kwa nchi
nzima.

Eneo la Usimamizi wa Fedha
Katika kuboresha makusanyo ya
maji, RUWASA imeingia
makubaliano na Chuo Kikuu cha
Arusha na Mbeya ya kubuni Dira za
Malipo Kabla ya Matumizi
(pre-paid  meters),  ambazo
zitafungwa katika skimu za maji
ishwa na Mfumo wa malipo wa
Serikali uitwao GePG.

Katika Kudhibiti matumizi ya
fedha, RUWASA  imefungua
Akaunti  kila mkoa, ambazo
zitapokea fedha za malipo ya
mauzo ya maji. Fedha zilizoku-
sanywa zitakuwa  zikitumwa
kwenda CBWSOs husika kwa
awamu kutegemeana na mpango
wa matumizi ulioidhinishwa.

Bei Ukomo za Huduma ya Maji
Mwishoni mwa mwezi Juni, 2022,
RUWASA ilitangaza bei ukomo za
maji ambazo zimelenga kutatua
changamoto uwepo wa bei kubwa
ya maji, kwa mfano kabla ya
kutangazwa kwa bei ukomo, ndoo
moja ya maji ya lita 20 ilikuwa
inauzwa kwa Sh. 100 kwa Skimu
zinazotumia Dizeli. Baada ya bei
ukomo kutangazwa, bei ya ndoo
moja ya lita 20 ilishuka kutoka Sh.
100 hadi kufika Sh. 50. Vilevile,
RUWASA itaendelea kufanya
mapitio na maboresho ya ukomo
wa bei za maji kila mwaka ili
kuhakikisha bei za maji zinaende-
na na uhalisia wa gharama za
uendeshaji kwa kipindi husika.

“RUWASA - MAJI BOMBANI"

Tangi la maji la mradi wa Iringa uli;

wa UVIKO 19

ia zaidi wa wakazi 1675.

kwa fedha za Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya
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CHARLES MASALAKULANGWA,

Mkongwe aliveanza
shule akiwa na miaka
15, asimulia uzoefu
ukoloni, hadi uhuru

INATOKA UK. 14

Shule ya Msingi Gambasingu kiji-
jini kwao, wakifundishwa Kiswahili
anachokiita ‘cha kulazimishwa' na
walimu wao waliokuwa wawili tu,
akiwataja majina; Isack Ngasa, ali-
yefundisha Kiswahili na Joas Nkan-
gaga wa hesabu.

Hapo anasifu zama hizo haziku-
wapo lugha chafu shuleni na kwa
anayebainika anapewa adhabu ya
kuvaa kitu mithili ya ‘black board'.

Ni wakati huo anasimulia mtu
akihitimu darasa la nne anarudi ny-
umbani kuchunga ngombe, kulima,
kuoa, au kama ni binti anaolewa
wakishindwa mtihani wa kuingia
darasa la tano katika shule ya La-
cha Lalago Maswa.

Anasema, kuna siku mchana
akiwa darasa la sita, alikutwa na
Mwalimu Mkuu shuleni akila
chakula wali maharage huku kijiko

ameweka chini, alimwamuru kum-
waga chini chakula, jambo alilolif-
anya shingo upande, akiumia sana
nafsi yake, maana njaa ilimuuma
sana.

Mwaka 1965 akahitimu darasa la
nane shuleni Lalago, wakafaulu wa-
nafunzi sita kati ya 45 kujiunga na
Shinyanga Sekondari na baadaye
mwaka 1967, akahamishiwa Shule
ya Sekondari Ushirika wa Kahawa
mkoani Kilimanjaro.

Anasimulia wanafunzi wengi wal-
itoka kabila la wachaga na wasuku-
ma jumla yao 45, mlo mkuu ukiwa
samaki aina sangara na sato walio-
vuliwa kutoka Bwawa la Mungu.

NUSURA AFUKUZWE SHULE

Akiwa  shuleni  Kilimanjaro,
anasimulia akanusurika kufukuzwa
masomo na akakataa kulima kip-
ande chake cha shamba walichoku-
wa wakipewa kila mmoja kulima
kahawa.

Mwanafunzi kiongozi wa bweni

alimtukana na kumfyonza, kijana
huyo anasema ni baada ya kuchele-
wa kwenda shamba kulima kipande
chake, hata akajisikia kafanyiwa
hivyo, akagoma kulima.

Anasimulia usiku kiongozi wa
bweni alitangaza bwenini kuwa
amempa adhabu kusafisha choo
cha bweni wiki nzima, kutokana
na kugoma kulima sehemu yake ya
shamba.

“Niliposikia usiku akitangaza
(kiranja) kwamba mimi amenipa
adhabu ya kusafisha choo cha
bweni. Na mimi nikatangaza pale
pale bwenini kuwa, wanafunzi
(wenzake) wakiniona nakwenda
chooni siyo kusafisha, bali kujisaid-
ia,” anasimulia.

Hapo ndipo wanafunzi wote
wakaangua kicheko bwenini, kion-
gozi wa bweni akaenda kushitaki
kwa mkuu wa shule na baada ya
hapo, akaitwa na

kuambiwa alale achapwe viboko
na mkuu wa shule, akakataa aki-
omba kujua kosa lake kisha ajieleze.

Anasema, mwalimu mkuu alia-
mua kumwita karani wa shule
na kumpa maagizo kumuandikia
‘waranti’ (waraka wa safari) kurudi
nyumbani, lakini mkuu wa shule
baadaye alikuwa ametoka kwake
‘kujinyoosha’ akiwa amesahau ju-
kumu lake.

Mwanafunzi  Masalakulangwa
alipolala usiku, wazo likamjia kum-

fuata mkuu huyo asubuhi nyum-
bani kwake, alipofika akamwambia
“jana ulisahau kusaini waranti yan-
gu, nimekuja kukwambia, pia kuku-
omba msamaha.”

Hata hivyo, mkuu huyo wa shule
akawa na hasira akamfukuza, ndi-
po Masalakulangwa akamtamkia
anaondoka akishajua lengo lake ha-
taki wanafunzi wasukuma mpaka
atawamaliza wote.

“Kauli hizo zilimuuma sana mkuu
wa shule, akanitazama akishika
tama huku naondoka, akaniita aka-
niambia basi nenda darasani, ndiyo
ikawa nusura yangu kufukuzwa,”
anasema.

Anasimulia baada ya mwaka 1970
alipomaliza kidato cha nne, alifanya
mtihani wa kuhitimu na akachaguli-
wa kuwa Mkaguzi wa Pamba,
baadaye akasomea fani hiyo.

Ilkuwaje? Muda mfupi mwaka
1972 akasikia matangazo kanisani
likiwa ni cha kiwanda cha uchap-
ishaji kumteua kwenda kusomea
taaluma ya uchapishaji miaka mi-
tatu, kati ya 1972 hadi 1974 na al-
ipohitimu akaendelea na masomo
nchini Marekani miaka minne, kati
ya mwaka 1974 hadi 1978.

BAADA UHURU

Baada ya kupatikana Uhuru wa
Tanganyika mwaka 1961, anamsifu
Rais Julius Nyerere kufanya kazi
kubwa ya kujenga utaifa nchini,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA (TASAC)

lugha ya Kiswahili ikikuzwa, kufut-
wa udini na ukabila, huku kukiku-
zwa umoja kwa namna nyingi.

Masalakulangwa anakumbusha
kuwapo chama cha upinzani chini
ya Zuberi Mtemvu, kabla ya kuingia
mfumo wa chama kimoja mwaka
1964, pia anaukumbuka urafiki Rais
Nyerere na Rais John F. Kenedy wa
Marekani.

Mzee huyo anashuhudia misaada
iliyomiminika nchini na kuanzia
miaka ya 1964/1965, Tanzania ikawa
rafiki mkubwa na China, nchini
kukiwapo siasa za Ujamaa na Ku-
jitegemea na sera kimataifa ‘kuto-
fungamana na upande wowote.’

Anarejea mwaka huo 1964 Tan-
ganyika na Zanzibar ziliungana ku-
unda Tanzania, Nyerere akiwa Rais
na Makamu wake Abeid Karume.

Pia anashuhudia baada ya hapo
kukafanyika Azimio la Arusha mwa-
ka 1967, mali binafsi kama majengo,
mashamba, benki na viwanda ku-
geuzwa kuwa vya umma.

gili wilayani Busega, Simiyuwakati
huo ilikuwa Magu, mkoani Mwanza
kuwa na miradi ya maduka makub-
wa na kumiliki mabasi.

Hata hivyo, anasema baada ya
miaka mingi vijiji vingi vilianza kuy-
umba na kufilisika mali, hata wakazi
kuangukia maisha magumu.

Imethibitishwa:ISO 9001: 2015

ya Miaka
ya Uhuru

o!

1961 - 2022

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi
wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC),
Tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na
Watanzania wote katika kuadhimisha
Miaka 61ya Uhuru wa Tanzania Bara.

TUKO
HURU

Tuulinde, Tuuheshimu, Tuuthamini na Tuudumishe Uhuru Wetu.

Jengo la PSSSF Tower, Sakafu ya 7 na 8, Kiwanja Na. 20/21, Mtaa wa Garden/ Ohio
S.L.P 989, Dar es Salaam- Tanzania, Simu: +255 222 127 314, Nukushi: +255 222 127 313
Barua pepe: dg@tasac.go.tz, info@tasac.go.tz, Tovuti: www.tasac.go.tz

217186602
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Kutokana na mabadiliko makubwa ya sayansi
na teknolojia yanayotokea duniani, ni ukweli
usiopingika kwamba kama serikali na
Taasisimbalimbali  duniani  hazitakwenda
sambamba na mabadiliko hayo zitabaki nyuma
kwenye maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na
kijamii.

Mabadiliko hayo ndio yameibua msemo
ukweli kwamba kwa matumizi ya teknolojia
mtu anaweza kupata taarifa kwa haraka na
kwa urahisi kupitia mtandao wa intaneti. Vivyo
hivyo, serikali na Taasisimbalimbali duniani
kote zinatumia mtandoa wa intaneti
kuendesha shughuli zake kupitia mifumo
maalumu iliyojitengenezea.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
pamoja na Taasisizake haijabaki nyuma katika
matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) katika kutekeleza
majukumu yake ya kila siku.

Kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
serikali imeweza kutengeneza mifumo
mbalimbali ya kiutendaji na ya utoaji wa
huduma kwa jamii ambayo si kwamba
imeongeza tu ufanisi katika utendaji wa
Serikali, pia imeongeza ufanisi na kurahisisha
utoaji wa huduma kwa wananchi, wageni na
wafanyabiashara.

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka vya Serikali
Mtandao (e-GA) Mhandisi. Benedict Ndomba
ameeleza kuwa e-GA imetekeleza shughuli
mbalimbali tangu kuanzishwa kwake miaka 10
iliyopita, ambazo zimeleta ufanisi mkubwa
kwa Serikali na Taasisizake.

“Katika kipindi cha miaka 10, Mamlaka
imeweza kutekeleza jukumu lake la msingi la
kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za
Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza
utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango
na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa
Taasisiza Umma”, amefafanua Ndomba.

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha
miaka 10 ni pamoja na kusimamia kikamilifu
usalama wa mifumo na miundombinu ya
TEHAMA na kuwezesha kubaini na kukabiliana
na matishio ya kiusalama mtandaoni,
sambamba na kufanya ukaguzi na tathmini za
usalama wa mifumo kwa Taasisimbalimbali za
Umma na kusimamia uzingatiaji wa sheria na
kanuni, pamoja na viwango na miongozo ya
Serikali Mtandao iliyoandaliwa ipatayo 52.
Miongozo hiyo inapatikana kupitia tovuti ya
e-GA ambayo ni www.ega.go.tz

Aidha, Mamlaka pia imeweza kupokea, kupitia
na kutoa ushauri kuhusu utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya TEHAMA kutoka kwa Taasisiza
Umma zipatazo 223, na mafunzo ya uzingatiaji
wake yapatayo 263 kwa Taasisimbalimbali za
Umma.

Mhandisi. Ndomba ameyataja mafanikio
mengine vyaliyopatikana katika kipindi cha
miaka 10 ni pamoja na kujenga na kusimamia
uendeshaji wa vituo vya Serikali vya kuhifadhi
mifumo na taarifa, ambavyo hadi sasa

MIAKA 10 YA e-GA:
Serikali Mtandao inavyotekelezwa kwa
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Mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict B. Ndomba akielezea jinsi
Serikali ilivyorahisisha upatikanaji wa huduma kupitia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)

vinatumiwa na Taasisi121 kuhifadhi mifumo na
taarifa zao kwa usalama wa uhakika, na ujenzi
na usimamizi wa mtandao wa mawasiliano wa
Serikali ambapo hadi sasa Taasisi 299
zimeunganishwa na kuwezeshwa kuwasiliana
chini ya uratibu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao.

Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi
mbalimbali za Umma, imesanifu, kujenga na
kusimamia uendeshaji na matumizi ya mifumo
tumizi 34, mifumo shirikishi 13 na mifumo ya
kisekta 20. Mifumo kama vile: Mfumo wa
malipo ya serikali (GePG), Mfumo wa Barua
pepe kwa Serikali na Taasisizake (GMS),
mfumo wa Ankara za Maji (MAJIIS), mfumo wa
taarifa za watumishi na mishahara (New
HCMIS), nk.

Kutokana na maendeleo ya teknolojia na
ongezeko la matumizi ya simu za kiganjani,
mamlaka piaimesanifu, kujenga na kusimamia
uendeshaji wa mfumo wa serikali wa kutolea
huduma kwa njia ya simu za mkononi
(Government Mobile Platform), ambapo hadi
sasa Taasisimbalimbali za Umma zinautumia
na kuwezesha mifumo ya TEHAMA 236 kutoa
huduma kupitia simu za mkononi kwa kutumia
arafa na USSD menyu *152*00#, mfano ni
malipo ya LUKU, GePG na Ankara za Maji,
malipo ya ardhi, nk.

“Ni muhimu ikumbukwe kwamba, hatua hizo
zinaenda sambamba na utoaji wa ushauri wa
kitaalamu na msaada wa kiufundi katika
utekelezaji wa Serikali mtandao ambapo
huduma hiyo inatolewa na maafisa wa e-GA
kwa kushirikiana na maafisa wa Taasisiza
serikali”, amesema Ndomba.

Aidha, ili kufanya huduma za serikali mtandao
ziwe endelevu na kuendana na kasi ya ukuaji
wa teknolojia, Mamlaka inafanya shughuli za
Ubunifu, Utafiti na Mafunzo katika kityuo
chake cha Dodoma. Aidha, jitihada
zinaendelea ili kupanua huduma za kituo

hicho.

Kupitia kituo hicho, Mamlaka imeshirikiana na
Taasisiza elimu ya juu na zile za ubunifu
ambapo tafiti zipatazo 13 kwa ajili ya kutambua
vipaji na ubunifu kutoka kwa vijana
wanaosoma au waliomaliza elimu ya juu
zimefanyika na wanafunzi 125 wameshiriki
hadi sasa.

Katika jitihada za kutatua changamoto,
ambazo Taasisiza Umma wanakumbana nazo
katika utekelezaji wa serikali mtandao,
Ndomba amesema kwamba, Mamlaka imetoa
msaada wa kitaalamu kwa Taasisiza Umma
602 zinazotumia huduma za serikali mtandao
kupitia dawati la msaada.

“Pamoja na mafanikio ambayo yamepatikana
mpaka sasa, Mamlaka imepanga kuendelea
kutekeleza shughuli za usimamizi wa usalama

i

wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA,
kuchukuwa hatua za kupunguza wingi na
urudufu wa mifumo na kuiwezesha
kuwasiliana na kubadilishana taarifa, kubuni
njia mpya za serikali mtandao hasa kupitia
simu za mkononi, pamoja na kuendelea
kuhimiza uzingatiaji wa sheria, kanuni,
viwango na miongozo ya serikali mtandao
katika Taasisiza Umma".

Ili kuwezesha mifumo kubadilishana taarifa,
Mamlaka imejenga mfumo wa Government
Enterprise Service Bus (GovESB) mfumo huu
unawezesha mifumo mbalimbali kubadilisha
taarifa, ambapo TaasisiZaidi ya 40 zimeanza
kubadilishana taarifa kupitia mfumo huu,
amesema Ndomba.

Pia, Ndomba amebainisha kwamba Mamlaka
inalenga  kuhakikisha kuwa inasimamia
uongezaji wa mawanda ya miundombinu ya
Mtandao wa Mawasiliano Serikalini ili kuweza
kuunganisha Taasisizilizo katika Mikoa yote na
Wilaya zote kupitia fedha za mradi wa
Tanzania ya Kidijitali (Digital Tanzania Project
- DTP) na kuongeza uwezo wa vituo vya
kuhifadhi mifumo na taarifa ili viweze
kutumiwa na Taasisizote za Serikali il
kuongeza tija na ufanisi na kuhakikisha
usalama wa taarifa za Serikali.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni
Taasisiya Umma iliyoanzishwa kwa Sheria ya
Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019. Ni
Taasisiyenye mamlaka ya kuratibu, kusimamia
na kukuza jitihada za Serikali Mtandao pamoja
na kuhimiza utekelezaji wa Sera, Sheria,
Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali
Mtandao kwa Taasisiza Umma.

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka
2019 imeainisha majukumu na mamlaka
yanayoiongoza Mamlaka ya Serikali Mtandao
katika utekelezaji wa Serikali Mtandao nchini
Tanzania. Sheria ya Serikali Mtandao
inapatikana kupitia tovuti ya Mamlaka
www.ega.go.tz

The United Republic of Tanrenia
Covernment Enterprise Service Bus

Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji Taarifa (Government Enterprise Service Bus ) GovESB
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Mzee Butiku aja na hoja kurejea mbinu za Nyerere

Na Augusta Njoji, DODOMA

NI miaka 23 ya kumbukumbu ya
kifo cha Mwalimu Julius Nyerere
ambaye ni muasisi wa taifa la Tan-
zania.

Hivi karibuni kumekuwapo kele-
le nyingi za ukosefu wa maadili na
malezi ni ishara tosha kuwa taifa
linapaswa kujitafakari katika kum-
uenzi Mwalimu Nyerere.

Aliyekuwa Msaidizi binafsi wa
Mwalimu Nyerere wa masuala ya
Utafiti na sasa, Mkurugenzi wa
Taasisi ya Mwalimu Nyerere, Mzee
Joseph Butiku, akizungumza kwe-
nye mjadala wa kitaifa wa wazee ji-
jini Dodoma mwanzoni mwa mwe-
zi huu, anasema ni wakati wa kuwa
na jukwaa la maadili la utaifa am-
balo wazee wanapaswa kuliunda.

“Taasisi ya Mwalimu Nyerere
tunakusudia kuunda kwa kuwa
wazee ndio msingi wa jukwaa
hili, ili kuelea vijana, tutakuja
kwenu(wazee) tupate maoni yetu
kwa ajili ya jukwaa la uzalendo, tu-
sipokuwa na tabia ya kutekeleza ni
kazi bure.”

“Kama huna serikali makini ni
bure, kama una wazee waoga ni
bure, kama una wazee wanasiman-
ga simanga serikali ni bure, jukwaa
hili litasaidia kuongoza taifa vizuri

kuwa watu Watanzania, ’anasema.

Anasema vijana wanatakiwa
kuwa kama Mwalimu Nyerere ka-
tika kuheshimu wazee wao na kusi-
mamia utu na haki sawa kwa wote.

“Shida yetu wote ni tabia, wazee
simamieni tabia bila kuogopa, sasa
hili kundi la wazee uzee ndio watu,
misingi inasimamiwa na wazee,
tunataka wazee wanaosimamia
misingi, tumeshindwa kusimamia
misingi,”’anasema.

Anadems: “Tumeshindwa kulea,
tumemsikia mama Samia(Rais Sa-
mia Suluhu Hassan) anasema njoo-
ni tushirikiane tulee, tunashindwa
tunakabidhi polisi wanakurupush-
ana na ‘Panya Road’, piga hao nyie
mnashukuru, hivi ni binadamu
gani wanatengeneza bunduki kuua
watoto wao, wameshindwa nini?”.

“Wale watoto msiwalaumu ni sisi,
mtoto umleavyo ndivyo akuavyo,
nani kawalea hao? katika mfumo
wetu wa Afrika, tunasema huyu
binti wa nani ana tabia mbaya,
huyu kijana wa nani hastahili kuwa
hivyo, wote tunajua amekosea kwa-
sababu ule mfumo wa maadili tu-
naufahamu wote tumefundishwa.

“Wale wanaoiba ni watoto wa
nani kwa hiyo kazi nyingine yetu
sasa ni kulea vijana bila kubabai-
sha, bila unyonge, Rais ni mtu, urais

’
o
s

a

o

Mzee Joseph Butiku. PICHA:
MAKTABA.

anatoa kwetu sisi wazee, wazee
kwanza ndio watetezi wa misingi,”
anasema.

Anahimiza malezi kwa watoto
na kwamba taasisi inaona kuna
umuhimu wa kuundwa jukwaa
hilo.

“Wazee, vijana na watoto tuunde
jukwaa la uzalendo litakalolinda
misingi yetu, nasisi wazee tusimam-
ie kulea watoto, tujue tufundishe
nini wakati gani na vijana wetu wa-
tatusikiliza na madaraka tutawapa
hatutataka kuwanyanganya sisi ni
washauri,” anasema.

Anasema katika kuchagua vion-
gozi wazee, wana kauli kubwa ka-
tika jamii huko wanaoitwa viongozi

wa Jamn
“Mimi nataka kuwa Rais wa
nani? Sina nguvu hizo, wazee wa-
nataka kukaa kwenye mabaraza?
Mbaki wazee, nchi ikishindwa ni
nyinyi sio kwenda kutafuta vyeo
vingine cheo cha maana ni cheo
cha mzee simamie, muulize Rais,
Waziri kwaini hili haliendi vizuri.”

“Kwa sababu tumechagua watu
bungeni yupo mwanasheria wa
serikali anasimamia katiba yetu
kama kuna mapungufu kusahi-
hisha ni rahisi na sio ubishi wa wa-
zungu huko waliibiana mali waka-
jenga uhasama wa kudumu na leo
ndivyo walivyo wanyanganyi na
wezi,” anasema.

Anasema wazee wakiwa waoga
kusaidia vijana wasinyanganywe
watakuwa wamekwisha.

“Jukwaa la uzalendo msingi
wake uchumi, mama anasema kil-
imo, viwanda, umeme, hayo ndio
ya msingi, sisi tunasema katiba
ipo, tukiacha wizi na kufundisha
kunyang’anyana.

“Kama chuo kikuu kitatoa vi-
jana hawana tafsiri ya maisha ya
leo kama walivyokuwa nayo kina
Nyerere basi hatuna taifa, kama
chuo hakitafundisha utu na watu
na kujitegemea watafundisha watu
waporaji walioelewa misingi ya

YA UHURU

WA TANZANIA

Yapi Merkezi inajivunia kuwa sehemu ya uchumi endelevu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bodi yetu, Wasimamizi
Wakuu, na Wafanyakazi wote wa Yapi Merkezi wanaungana na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mh. Dr. Samia

Suluhu Hassan, Serikali

na wananchi

kuadhimisha rrTiaka 61 ya uhuru wake.

wazee wao litakuwa taifa bora,”
anasema.

Anafafanua kuwa dunia haiwezi
kufundishwa kwa silaha bali kwa
moyo wa upendo na kwamba
amani,usalama, maadili na tabia
kwa watanzania hilo ndilo taifa.

“Leo mahitaji yameongezeka
Mwalimu Nyerere na wenzake wal-
isimamia utu sawa, haki sawa kwa
wote na ilikuwa misingi ya wazee
wao, katiba haijaandika ukiwa kion-
gozi ule rushwa au kunyanganya
mali za wenzako, wewe useme
wazee wamepitwa na wakati hii ni
tabia mbaya,”anasema.

Butiku anasisitiza kazi ya wazee
ni kusimamia misingi ya utu bila
kubabaika.

VIJANA WAFUNDISHWE KAZI

“Ujamaa wa Mwalimu Nyerere
ni kujihudumia mabhitaji yetu, kuna
kelele nyingi hakuna hela, Mungu
ametupa akili tufanye kazi na kazi
yetu ya msingi tangu mababu na
mababu ni kulima kuwa na chaku-
la”

“Kwa kuwa tumestaraabika, tu-
lime kisasa na mazao yetu yaende-
le katika viwanda na tuzalishe mah-
itaji yetu tutumie na mengine tuuze
tupate fedha na tuwafundishe vija-
na wetu kazi, "anasema.

wa Tanzania katika

Ari ya uhuru iendelee kutupa hamasa katika juhudi zetu za
ustawi, umoja na furaha kwa Watanzania wote!

api
¥1eprke2|

217185302
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MatuKio 336 ya ubakaji
yaripotiwa miezi 10

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MATUKIO 336 ya ubakaji ya-
meripotiwa mkoani Mbeya, katika
kipindi cha kuanzia Januari mpaka
Oktoba mwaka huu.

Takwimu hizo zilitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alipotoa taarifa ya maa-
dhimisho va siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia nchini ambayo
huadhimishwa kila mwaka kuanzia
Novemba 25 mpaka Desemba 10.

Homera alisema idadi hiyo in-
aongoza kwa matukio ya ukatili
wa Kijinsia ndani ya mkoa huo
ambako yamejitokeza zaidi ya
matukio 550 yaliripotiwa katika
Kipindi hicho yakihusisha ukatili
wa aina mbalimbali.

Alisema matukio mengine ya
ukatili wa kijinsia yaliyojitokeza ni
kama vile, vipigo kwa kina mama,
ukatili wa kiuchumi na ukatili wa
kisaikolojia.

Alifafanua kuwa kati ya matukio
hayo, makosa ya kulawiti ni 54
shambulio la kudhuru mwili 35,
shambulio la aibu 32 na kutele-
keza familia 29.

“Tayari kesi 189 zilifikishwa ma-

hakamani ambapo kesi 11 watuhu-
miwa walifungwa jela maisha, kesi
tisa walifungwa miaka 30 na kesi
25 walihukumiwa vifungo mbalim-
bali huku kesi 136 zikiendelea na
upelelezi na kesi 75 zimefungwa
polisi kwa kukosa ushahidi,”
alisema Homera. Hivyo aliwataka
wadau wote nchini kuhakikisha
ukatili wa kijinsia hasa ubakaji
unatokomezwa kwa kuhakikisha
ushahidi unakamilika unapopele-
kwa mahakamani.

Subira Mwankusye (21) mkazi
wa Jiji la Mbeya kutokana na hali
ya uchumi kuwa mbaya nililazi-
mika kuingia kwenye mahusiano
yva kimapenzi ili kupata fedha za
kujikimu.

Alisema alimpata mtoto wake
ambaye alikuwa tayari kumhu-
dumia lakini alikuwa muathirika
wa maambukizi ya Virusi Vya
Ukimwi ambapo hapo baadae
alibaini baada ya yeye kuanza
kuumwa.

Alisema kitendo hicho alikichuku-
lia kuwa miongoni mwa ukatili wa
Kijinsia kwani huyo mwanaume
alimlaghai kwa fedha na kumhar-
ibia ndoto za maisha yake.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MOSHI CO-OPERATIVE UNIVERSITY (MoGU)

YA UHURU

CHUD KIKUU CHA USHIRIKA MOSHI

Uongozi na jumuiya ya Chuo kikuu Cha Ushirika Moshi tunaungana
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia
Suluhu Hassan pamoja na watanzania wote katika
kusherekea miaka 61 ya uhuru wa Tanganyika ( 1961-2022)..

ﬂ Moshi Co-operative University mocu-official_page www.mocu.ac.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WAKALA WA USAJILI UFILISI NA UDHAMINI
(RITA)

17187802

=B . =00 5 o G e
Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) §
Tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh. Dkt. Samia
Suluhu Hassan pamoja na Watanzania wote kusherehekea miaka 61ya
uhuru wa Tanzania Bara

RITA Tunasimamia haki kwa usimamizi wenye ufanisi wa kumbukumbu muhimu za maisha ya
binadamu, ufilisi na udhamini ili kuchangia katika maendeleo ya taifa.

e

SIMU: 0800117482
(BILA MALIPO)

www.rita.go.tz
ritatanzania

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA AJIRA NA WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALA PA KAZI (OSHA)

Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
gano wa Tanzania
Mhe. Philip Isdor Mpango

Bodi ya Ushauri (MAB), Menejimenti na Watumishi wa Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), tunaungana na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu
Hassan, Makamu wa Rais, Mhe. Philip Isdor Mpango na Waziri
Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa pamoja na Watanzania wote katika
kuadhimisha Miaka 61 ya Uhuru wa Tanzania Bara.

“Usalama na Afya Mahali pa Kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo.

n0ccupational Safety and Health Authority
osha,tanzania,ofﬁcial
Y TanzaniaOsha

@ Oshaonline TV

Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
P.O Box 519, DARES SALAAM

Simu Na: +255- (0)22-2760548/276055

Nukushi Na: (022) 27605 Barua pepe: info@osha.go.tz

Simu Bila Malipo: (LI IGE Tl
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Wanafunzi
wenye
ulemavu
waomba
wazazi
kuadhibiwa

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

WANAFUNZI  wenye

ya msingi ya kuwaandikisha shule.

Walitoa ombi hilo juzi wakati waki-

zungumza na waandishi wa habari.

Mmoja wa wanafunzi hao Meshack :
Ngiluduu, alisema serikali inatakiwa :
kuwachukulia hatua kali za kisheria :
wazazi na walezi hao wanaowakwa- :
misha watoto hao kielimu na kuwa- :
sababishia umasikini kwenye maisha :

ya kila siku.

Ngiluduu, ambaye ni mwanafunzi :
wa kidato cha tano mwenye ulemavu :
wa kutoona, alisema kuwa bado kuna :
baadhi ya wazazi na walezi hawajan- :
dokana na dhana potofu iliyojengeka :
miongoni mwao kuwa kumsomesha :
na kumwendeleza kielimu mtoto ni :

kupoteza muda,mali na fedha.

Alisema kuwa bado kuna wazazina :
walezi wanaoishi na watoto ambao :
ni walemavu hawako tayari kuwaso- :
mesha na kuwaendeleza kielimu kwa :
madai ya kutoona faida yoyote wata- :

kayoipata kwenye familia husika.

Aidha alisema watoto hao pamoja :
na ulemavu walionao wana haki :
sawa ya kupata elimu kama ilivyo :
kwa watoto wengine, ukizingatia :
kuwa walio wengi wamekuwa waki- :
fanya vizuri darasani kushinda hata :

ambao wako vizuri kimaumbile.

“Kwa niaba ya wanafunzi wezan- :
gu ambao tuna ulemavu wa aina :
mbalimbali tuliopo madarasani na :
wale ambao wanahitaji kusoma la- :
kini wamenyimwa fursa ya kupata :

elimu, tunaiomba serikali iwachukul-

ie hatua wazazi wasiotaka kuwaso- :
mesha na kuwaendeleza kielimu wa- :

toto wao,”Ngiluduu alisisitiza.

Mratibu wa Mradi wa Elimu Jumui- :
shi kutoka Kanisa la Free Pentecostal :
Church of Tanzania (FPCT), Janne :
Mgidange alisema kuwa elimu bado :
inahitajika kwa jamii inayoishi na wa- :

toto hao.

Alisema kuwa baadhi ya wazazina :
walezi ambao wana watoto wenye :
ulemavu wanamawazo kuwa kum- :
somesha na kumwendeleza mtoto :

kielimu wanapoteza mali zao.

Mgidange alisema kutokana na :
dhana serikali kwa kushirikiana na :
taasisi, mashika, wameendelea kutoa :
elimu ambayo wazazi na walezi we- :
nye watoto hao wataweza kubadili- :
sha mtizamo huo na hatimaye :

wakawapeleka shule.

Hata hivyo aliwataka wazazi na :
walezi wenye watoto wanaosoma :
kuwajibika katika malezi na mahitaji :
ili waweze kufanya vizuri kimasomo :
itakayowasababishia kupata alama :

nzuri zaidi.

ulemavu :
wa Shule ya Sekondari Mpwapwa :
wameiomba serikali kuwachukulia :
hatua kali za kisheria wazazi na wale- :
zi wanaowanyima watoto wao haki :
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 Naibu Wazir akerwa Kusuasua ujenzi zahanati

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU  Waziri, Ofisi
ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa  (TAMISEMI),
Dk. Festo Dugange ameeleza
kutoridhishwa na ujenzi wa
Zahanati ya Manchali B iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya
Chamwino mkoani Dodoma.

Hivyo, amewaagiza watend-
aji kujitathimini na kuchukua
hatua.

Alitoa maagizo hayo juzi
alipofanya zaiara ya kukagua
ujenzi wa zahanati hiyo katika
Halmashauri ya Chamwino Ki-
jiji cha Manchali B.

Akiwa katika zahanati hiyo
aliwataka watendaji wa halam-
shauri hiyo kuwa na utara-
tibu wa kujifanyia tathmini ya
utendaji kazi kwani ni muda

mrefu wamekaa na fedha za
kuendeleza ujenzi bila sababu
za msingi.

“Hili ni tatizo kubwa kama
tunaweza kukaa na Sh.milioni
50 ya zahanati kwa zaidi ya
miezi 12 bila kukamilisha,
nafikiri tunahitaji kujitathmini
na kuchukua hatua, wananchi
wanasubiri, Rais Samia Su-
luhu Hassan ameleta fedha
sisi kazi yetu ni kutekeleza na
kuhakikisha miradi imekami-
lika na wananchi wanaanza
kupata huduma” alisema Dk.
Dugange.

Hivyo alimtaka Mkurugenzi
wa Halmashauri hiyo, Dk. Sem-
istatus Mashimba, kumweleza
wamejipangaje ili itakapofika
Desemba 12, mwaka huu za-
hanati nne zilizopatiwa fedha
ziwe zimekamilika ili kuanza
kutoa huduma ya afya kama

inavyotarajiwa.

Hata hivyo Dk.Mashimba
alisema  maelekezo  yote
wameyapokea na kwamba
watayafanyia kazi ili zahanati
hizo zianze kutoa huduma
kwa wananchi katika muda
uliopangwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk.
Best Magoma alisema katika
mwaka wa fedha 2021/22022
Mkoa wa Dodoma ulipatiwa
Sh. bilioni 1.3 kwa ajili ya uen-
delezaji zahanati.

Alisema matarajio ni kuona
ifikapo Desemba 30 mwaka
huu miradi yote iwe imeka-
milika lakini pia katika mwa-
ka  2022/2023 Mkoa wa Do-
doma  umepata Sh. milioni
550  kwa gjili ya zahanati 11
na Halmashauri ya Chamwi-
no wamepatiwa zahanati mbili
zitakazojengwa.

Awali Ofisa Afya wa Wilaya
ya Chamwino, Peter Athuman,
akisoma taarifa ya Zahanati
ayojengwa kwa gharama ya
Sh.milioni 93.5 alisema ujenzi
wa jengo hilo unahusisha ngu-
vu za wananchi.

Alisema Sh. Milioni 3.5
zimehusisha ukusan-
yaji wa mawe, mchanga na
kokoto, mapato ya ndani ya
halmashauri Sh.milioni 10 na
sh.milioni 50 fedha kutoka
serikalini

Diwani wa Kata ya Manchali,
Nelson Mtundu, aliishukuru
serikali kwa kuwapatia fedha
za ujenzi wa zahanati pia ali-
iomba kuwajengea kituo cha
afya ili kusogeza huduma kwa
vitano ambavyo havina kituo
cha afya.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma ya Jamii Ubalozi wa Uingereza, Getrude Mapunda (wa pili kushoto) na Kaimu Katibu Tawala Mkoa

wa Singida, Stanslaus Choaji
THOBIAS MWANAKATWE

(wa tatu kushoto), wakikata utepe kuzindua ofisi za mradi wa Shule Bora mkoani humo juzi. PICHA:

Jeshi la Magereza kuchukua taarifa za wafungwa kidijitali

Na Renatha Msungu,
DODOMA
JESHI la Magereza lipo

katika mchakato wa kuanzi-
sha mfumo wa kielektroniki
wa uchukuaji wa taarifa za
wafungwa na mahabusu ili kui-
marisha utendaji na kuondoa
malalamiko kwa wananchi.

Kamishna Jenerali wa Jeshi
la Magereza, Mzee Nyamka,
alieleza hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo maofisa magereza,
askari na watumishi raia kuhu-
su Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Alisema kuwa, Jeshi hilo
litakuja na mfumo wa uchuku-
aji wa taarifa za wafungwa na
mahabusu na hiyo ni kutaka
kupunguza msongamano wa
mahabusu ikiwamo kuepusha

malalamiko.

“Tulijaribu kuwa na mfumo
huu awali lakini haukuende-
lea kwa vile tulikuwa bado
hatujajipanga  vizuri lakini
sasa mfumo huo utakapoka-
milika utasaidia sana kubore-
sha utendaji,” alisema Nyamka

Alisema katika mwaka wa
fedha 2022/2023, serikali im-
elitengea Jeshi la Magereza Sh.
bilioni tano kwa ajili ya kufun-
ga vifaa vya vya upekuzi pamo-
janakamera za ulinzi (CCTV).

Alisema kuwa baada ya
mfumo huo kufungwa vilio
vya wabunge vitapungua ku-
tokana na kulalamikia mfumo
huo uwepo.

“Mara nyingi vilio vya
wabunge vilikuwa ni Jeshi
la Magereza kuja na mfumo
wa kisasa ili ~ kuondokana
na mfumo wa upekuzi tulio

nao,”alisema Nyambka.

Alisema Jeshi la Magereza
hilo lipo mstari wa mbele kue-
ndana na kasi ya mabadiliko ya
TEHAMA.

Alisema kuwa kitengo cha
TEHAMA makao makuu ya
Jeshi kimekuwa mstari wa
mbele kuhakikisha  kinatoa
huduma kwa vitengo vingine
ili kufanikisha shughuli za kila
siku kwa kuzingatia sheria ya
nchi.

Nyamka alisema katika
mwaka huu wa fedha mfumo
wa matumizi ya ofisi mtandao
yataanza, mfumo huo utapun-
guza gharama za matumizi ya
karatasi na kutoa huduma kwa
haraka na ufanisi.

“Kila mtumishi kupatiwa ba-
rua pepe ya serikali na kuacha
kutumia barua pepe binafsi na
zoezi hilo limeanza kwa wa-

nasheria wote wa Jeshi la Ma-
gereza na awamu itakayofuata
ni watumishi wote wa Jeshi
hilo,” alisema.

Nyamka alisema pia Jeshi la
Magereza litakuwa na kanzi
data ya pamoja iliyounganish-
wa na mfumo wa utumishi hilo
litarahisisha kupata taarifa za
watumishi kwa haraka na kwa
usahihi.

“Mafunzo haya yanasaidia
kujenga uelewa, bajeti iliyopo
haitoshelezi, tutakapopata fed-
ha zaidi watakaopata mafunzo
wataongezeka,” alisema.

Nyamka alisema ufinyu wa
bajeti umesababisha kutoweza
kufikia malengo ila juhudi zipo
na zinaonekana. Alisema kuwa
magereza mengi nchini hay-
ana vitendea kazi vya kisasa
vinavyoendana na teknolojia
yasasa.
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Wataka ushirikishuajl wanahabari utungajisheria

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ADAU kutoka asa-

si za kiraia na za

Serikali wamese-

ma kuwa kuna haja
ya ushirikishwaji kwa waandi-
shi wa habari katika michakato
ya utungaji ama uboreshwaji
wa sheria mbalimbali.

Walisema hayo jana katika
Ofisi za Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) Tunguu Zanzibar
katika kikao cha kuzipitia na
kutoa maoni yao kwa baadhi ya
sheria ikiwamo Sheria ya Tume
ya Uchaguzi, Sheria ya Habari
na Sheria ya Takwimu Zanzi-
bar.

Juma Khamis kutoka Jumui-
ya ya Waandishi wa Habari za
Maendeleo Zanzibar, alisema
kuna baadhi ya sheria zina-

zoleta mkanganyiko katika
utekelezaji wake huku baadhi
zikionekana kuminya uhuru wa
habari.

“Ili kuepuka haya ni vyema
sisi waandishi wa habari tuka-
shirikishwa kikamilifu tangu
hatua za awali kwenye uund-
waji wa sheria ili kutoa maoni
yetu pale tunapoona hapatakua
sawa hususani katika utendaji
wetu wa kazi”alisema.

Mwandishi wa Habari Mwan-
damizi Zanzibar, Salim Said
Salim, alisema kuna baadhi ya
sheria ni za ajabu na kutolea
mfano kipengele cha Sheria
ya Uchaguzi kinachomkataza
mwandishi wa habari kutoju-
muisha matokeo ya uchaguzi
yaliyobandikwa ukutani katika
vituo vya kupigia kura, matokeo
ambayo tayari yamewekwa
kwa ajili ya umma na maofisa
wenyewe wa tume hiyo.
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Alisema kipengele hicho
cha sheria kinakiuka uhuru
wa habari na kuwanyima taar-
ifa wananchi na kueleza kuwa
kuna haja ya kufanyiwa mareke-
bisho ya haraka ili waandishi
wa habari kufanya kazi zao kwa
mujibu wa sheria.

“Kwa kuwa maofisa wenyewe
wa tume ya uchaguzi ndiyo
waliojumlisha na kubandika
matokeo ya kura kwenye vi-
tuo huku karatasi hizo zikiwa
tayari zimetiwa saini za wa-
husika kwanini mwandishi wa
habari azuiwe keshiria kufanya
kazi yake ya kutoa taarifa hizo
za idadi ya kura husika kutoka
kwenye vituo“alisema.

Akichangia katika mkutano
huo mwandishi wa habari ku-
toka Shirika la Magazeti ya Seri-
kali Tanzania (TSN), Issa Yussuf,
alisema kuna haja ya wanao-
husika uandaaji na urekebishaji

wa sheria kuratibu mpango
mzima wa awali wa kukusanya
maoni ya wananchi kabla ya
kufikisha miswaada katika
Baraza la Wawakilishi.

Mratib wa Baraza la Habari
Tanzania (MCT), Shifaa Said
Hassan, alisema kuwapo kwa
sheria bora katika nchi zitasaid-
ia kuleta usawa na demokrasia.

Mtatibu  huyo alisisitiza
umuhimu wa kufuata na
kutekeleza kwa vitendo mikata-
ba ya kikanda na kimataifa am-
bayo nchi imeridhia ni jambo la
msingi na linalopaswa kutiliwa
mkazo zaidi.

Mkutano huo uliandaliwa na
TAMWA Zanzibar kwa kush-
irikiana na Internews Tanzania
uliokua na lengo la kupitia baa-
dhi ya Sheria Zanzibar na kutoa
maoni yao juu ya yale wa-
nayoona yanahitaji kufanyiwa
marekebisho.

Wadau kutoka taasisi mbalimbali za Serikali na kiraia, wakionyesha kuunga mkono kwa pamoja maazimio ya mkutano wa ki-
kao cha kuzipitia na kutoa maoni yao kwa baadhi ya sheria ikiwemo Sheria ya Tume ya Uchaguzi, Sheria ya Habari na Sheria
ya Takwimu, katika mkutano ulioandaliwa na Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar jana.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Matukio ya ulawiti, ubakaji Zanzibar yashika Kasi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IDADI ya matukio ya udhalil-
ishaji hasa ya ulawiti na ubaka-
ji yanaongezeka kila mwezi
visiwani Zanzibar, licha ya
juhudi kubwa zinazochukuliwa
za kupambana na vitendo hivyo
nchini.

Hayo yalisemwa jana Mjini
Unguja na Ofisa Takwimu ku-
toka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu
wa Serikali katika kitengo cha

makosa ya jinai na jinsia, Ram-
la Hassan Pandu wakati
akiwasilisha ripoti ya matukio
hayo ya miezi kumi ya mwaka
2022.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu hizo zinaonesha kuwa
Wilaya ya Magharibi B Un-
guja, inaongoza kwa kuwa na
matukio 207 ya ukatili na udhal-
ilishaji wa kijinsia ambapo kesi
89 za ubakaji na 31 za kulawiti
watoto wadogo waliokuwa na
umri wa miaka 12 hadi mwaka

mmoja.

Alisema hali ya matukio ya
vitendo hivyo, inasikitikisha
na waathirika wakuu ni watu
wenye ulemavu pamoja na
watoto wadogo ambao ndiyo
tegemeo kubwa la baadae,
hivyo jitihada zaidi zinahitajika
katika kupambana na matukio
hayo.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara
ya Maendeleo ya Jamii ku-
toka Wizara ya Maendeleo ya
Jamii Jinsia, Wazee na Watoto,

Mohamed Jabir Makame aki-
wasilisha mada ya ukatili na ud-
halilishaji wa kijinsia alisema
Serikali ya Zanzibar inasimamia
utekelezaji wa mpango kazi wa
kitaifa wa kupambana na viten-
do vya udhalilishaji wa mwaka
2014 hadi 2022.

Aidha alitaja sababu zinazo-
pelekea kuwapo kwa matendo
hayo ikiwamo kuvunjika kwa
ndoa, tamaa na matumizi ma-
baya ya simu hasa kwa vijana na
watoto.

Watu wenye
ulemavu
walia
kutoingizwa
katika
mpango

Na Mwandishi Wetu

WATU wenye ulemavu wa-
metoa kilio chao kuhusu kuto-
ingizwa katika masuala ya watu
wenye ulemavu katika Mpango
wa Serikali ya kitaifa wa Ku-
maliza vitendo vya Ukatili na
Udhalilishaji wa Kijinsia kwa
Wanawake na Watoto (NPA) wa
mwaka 2017-2022.

Walieleza kilio hicho jana
Mjini Zanzibar katika mkutano
maalumuwa kuelezea mpango
huo kwa watu wenye ulemavu.

Yumna Mmmangak utoka
Jumuiya ya Wanawake Wenye
Ulemavu, alisema mpango huo
haukuyafikia mahitaji ya watu
wenyeulemavu kutokana na
kutoingizwa masuala yanay-
owahusu na badala yake ku-
ingizwa zaidi masuala ya wa-
nawake na watoto.

Alisema katika mpango huo
takwimu za matukio ya udhalil-
ishaji haziwasemei watu wenye
ulemavu na badala yake zina-
wasemea wanawake na watoto
tu, pamoja na kutozingatia
utekelezaji wa ahadi za nchi
kwa watu wenye ulemavu.

Fatma Chesa kutoka Jumui-
ya ya Wasiona, alisema ni vy-
ema mpango huo uandaliwe
upya na kuomba kuainishwa
kwa takwimu za watu wenye
ulemavu na kusisitiza nyenzo
zitumike katika kuonesha ma-
hitaji.

Aidha alishauri kuongezwa
kwa bajrti kwa ajili ya mahitaji
ya watu wenye ulemavu pamo-
ja na kuangaliwa kwa ukaribu
zaidi takwimu za ajira ambazo
haziendani na hali halisi ya ma-
hitaji ya watu wenye ulemavu.

Akiwasilisha mada ya hali ya
watu wenye ulemavu katika
mpango wa NPA, Mhadhiri ku-
toka Chuo Kikuu cha Taifa cha
Zanzibar (SUZA), Dk. Masoud
Hemed Nassor, alisema mpan-
go huo umeweka mkazo maal-
umu wa kumaliza vitendo vya
ukatili na udhalilishaji dhidi ya
wanawake na watoto.

Alisema kuwa lengo ni ku-
waelezea watu wenye ulemavu
mpango huo ili kuufahamu
kwa undani pamoja na kutoa
maoni yao wanapohisi uhitaji
wa watu hao unapaswa kuingi-
zwa katika mpango huo.

Aidha alisema mkutano huo
umetoa nafasi kuona mafani-
kio na matatizo katika mpango
huo na kutoa kipaumbele cha
nini kifanyike katika kuwasaid-
ia watu wenye ulemavu katika
mpango huo.
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Wanafunzi wa|isaidia vichakani kisa uhaba wa vyoo

Na Shaban Njia, SHINYANGA

ANAFUNZI wa
Shule ya Msingi
Lyamidati katika
Halmashauri  ya
Wilaya ya Shinyanga, wapo ha-
tarini kupata magonjwa ya mli-
puko ikiwamo kipindupindu,
kuhara damu na kuumwa tum-
bo kutokana na kujisaidia nyu-
ma ya vyoo na vichakani kwa
ukosefu wa matundu ya vyoo.
Shule hiyo yenye wa-
nafunzi 954 ina matundu
ya vyoo nane ambayo haya-
toshelezi kwa kuwa mabhitaji
ni matundu 48 hatua ambayo
inafanya watoto hao kujisaidia
vichakani.
Mwalimu Mkuu wa shule

hiyo, Makoye John, akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake
alisema wanafunzi wenye umri
mkubwa wanaongoza kujisaid-
ia vichakani.

Alisema wakati wa Kkipindi
cha mapumziko wanafunzi
wengi hukimbilia chooni ku-
jisaidia, lakini kutokana na
uchache wa matundu ya vyoo
inawalazimu kujisaidia kwa
awamu na wakati mwingine
wale wenye umri mkubwa wa-
nakimbilia kujisaidia nyuma ya
vyoo na vichakani.

Alisema wameshafanya vi-
kao mbalimbali kupitia Serikali
Kata kuangalia namna ya ku-
tatua shida hiyo na kwamba
mwaka ujao wataanza na ma-

tundu nane kati ya 48 yanay-
ohitajika kwa sababu wananchi
wanategemea kupata fedha
baada ya kuvuna mavuno
yao.

Mwalimu wa Taaluma wa
shule hiyo, Hamisi Dotto alise-
ma hali ya kitaaluma kwa wa-
nafunzi ni nzuri na wanafunzi
100 waliohitimu elimu ya
msingi mwaka huu watafanya
vyema na kujiunga na elimu ya
sekondari.

Alisema kipindi cha mvua za
masika kuna utoro kwa sababu
ya wazazi kuwazuia watoto wao
wasiende shule ili wakawasidie
katika shughuli za shambani.

Akijibu hoja hiyo,  Ofisa
Elimu Msingi wa Halmashauri
hiyo, Christina Bukoli alikiri

shule nyingi za msingi ikiwamo
Lyamidati zina na uhaba wa
matundu ya vyoo na mwaka
huu wa fedha wametenga Sh.
milioni 150 kwa ajili ya kutatua
tatizo hilo.

Aidha alisema mwaka jana
shule hiyo ilipokea Sh. milioni
40 na kuanzisha ujenzi wa vy-
umba viwili vya madarasa am-
bavyo havikukamilika na mwa-
ka huu wa fedha watapokea Sh.
milioni 12.5 kwa ajili ya uka-
milishaji ili wanafunzi wapate
sehemu nzuri ya kusomea.

Bukoli alisema kuna mradi
unaitwa Busti unaotekelezwa
na serikali wa uboreshaji wa mi-
undombinu ya elimu na kwam-
ba utakapowafikia utasaidia ku-
tatua tatizo hilo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa kata ya Bulyanhulu, Anna Mwakalinga, akitoa elimu ya kupambana na vitendo vya ukatili kwa
wanafunzi wa shule ya msingi ya Bugarama, wilayani Msalala, mkoani Shinyanga jana, wakati wa kampeni ya kupinga viten-
do vya ukatili wa kijinsia inayoendeshwa na Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, katika kuadhimisha Siku 16 za kupinga vitendo

hivyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shirika latoa msaada baiskeli 500 kwa wanafunzi wa kike

Na Alphonce Kabi-
londo, GEITA

SHIRIKA la Plan International
limetoa msaada wa baiskeli 500
kwa wanafunzi wa kike wa-
naotembea umbali mrefu kwen-
da shuleni.

Mkurugenzi wa mradi wa
kusaidia watoto wa kike balehe
wanaosoma  sekondari  ku-
wawezesha kuhitimu masomo

yao, Nicodemas Gachu alisema
mradi huo unatekelezwa katika
mikoa ya Kigoma na Geita kwa
ufadhili wa serikali ya Canada na
Shirika la Plan International kwa
kipindi cha miaka mitano.

Alisema katika Mkoa wa Geita
wanafunzi wa kike wanaotem-
bea umbali mrefu watapata
baiskeli 300 na Kigoma baiskeli
200.

Mkurugenzi wa miradi wa

Shirika la Plan Intenational,
Peter Mwakabwale alikabidhi
baiskeli hizo kwa wanafunzi hao
mbele ya Mkuu wa Wilaya ya
Geita, Wilison Shimo aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Geita
kwenye uzinduzi wa mradi huo.
Alisema kuwa mbali na shirika
hilo kutekeleza mradi huo lakini
pia inatekeleza mradi wa elimu
na ulinzi wa mtoto, upinga uka-
tili na uhifadhi wa mazingira.

“Mradi huu utawawezesha
wanafunzi wa kike kuhitimu
elimu ya msingi na sekondari na
kuwaepusha na vishawishi na
mimba za utotoni,” alisema.

Mwanafunzi wa Shule ya
Sekondari, Bung'wangoko
mkoani Geita, Aneth Koman-
ya alishukuru shirika hilo kwa
msaada huo na kuahidi kusoma
kwa bidii na kufikia malengo
yake.

TAKUKURU
yaokoa

mil.470/- za
-madini ya
-ujenzi

Na Vitus Audax, MWANZA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-

: bana na Rushwa (TAKUKURU)

: mkoani Mwanza imefanikiwa

: kudhibiti mianya ya upotevu

: wa Sh.milioni 470 katika uku-

¢ sanyaji wa mapato ya madini

: ya ujenzi ndani ya halmashauri
¢ tatu za Kwimba, Misungwi na
¢ Sengerema.

Imeelezwa kuwa katika hal-

: mashauri hizo hakukuwa na

: mapato yaliyokusanywa kupitia
: ushuru wa madini hayo ndani

¢ ya maeneo ya machimbo na

. kwenye vizuizi, hivyo kusaba-

: bisha upotevu wa mapato na

¢ kulisababishia hasara taifa.

: Mwanza na Mkuu wa TAKUKU-
: RU mkoani humo, James Ruge
* wakati akitoa taarifa ya ufua-

¢ tiliaji wa miradi ya maendeleo
: yenye thamani ya Sh. bilioni

¢ 16.2 katika robo ya mwaka kati
* ya Julai hadi Septemba mwaka
: huu.

Ruge alisema katika hal-

* mashauri hizo walibaini ku-

* wapo kwa machimbo holela ya
: madini ya ujenzi yasiyofuata

: Utaratibu hivyo kuikosesha

: serikali mapato kupitia rasli-

: mali hizo.

Alisema mamlaka hiyo ime-

: fanikiwa kudhibiti upotevu huo
¢ ikiwa ni pamoja na utolewaji

: wa vibali na leseni za uchim-
 baji wa madini hayo pamoja

¢ na kusaidia halmashauri hizo

: kutenga maeneo rasmi kwa ajili
: ya uchimbaji wa madini hayo

¢ na kudhibiti uchimbaji holele.

Alisema hatua hiyo imeisaidia

¢ serikali kukusanya Sh.milioni

: 4771 katika kipindi cha robo

: mwaka ya Julai hadi Septemba
¢ huku baadhi ya wakandarasi

: waliokuwa wakikwepa kulipa

¢ ushuru nao wakianza kulipa

3 ushuru huo.

Katika hatua nyingine Ruge

¢ alisema TAKUKURU imefani-

: kiwa kupokea taarifa 126 za

: kiuchunguzi na kati ya taarifa

¢ hizo 106 zinahusu vitendo vya
: rushwa na 20 ni masuala men-
t gine.

Alisema wamefanikiwa ku-

: fungua mashtaka 57 kwa wa-

: tumishi wa umma waliobainika
¢ kujihusisha na vitendo vya

¢ rushwa na kati ya kesi hizo

¢ serikali imefanikiwa kushinda
: tisa kati ya 11 zilizoamuliwa.

Katika hatua nyingine Ruge

¢ alisema taasisi hiyo itaende-

: lea kushirikiana na wananchi

¢ katika kuzuia na kupambana

: na vitendo vya rushwa mkoani
* humo.
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HABARI KIMATAIFA

UN: M23
iliwauwa
raia 131

Ujumbe wa Umoja wa
Mataifa nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(MONUSCO) unasema waasi
wa M23 waliwauwa raia
131 mashariki mwa nchi
hiyo mnamo Novemba 29
na 30 mwaka huu.

Kulingana na matokeo ya
uchunguzi wa awali, waliou-
wawa walikuwa sehemu ya
mauaji yaliyokuwa yana-
fanywa kwa ajili ya kulipiza
kisasi kwa raia. MONUSCO
iliongeza kwamba wa-
naume 102, wanawake 17
na watoto 12 waliuwawa
kwa risasi za moto au silaha
zingine.

Umoja wa Mataifa ulisema
watu wanane walijeruhiwa
kwa risasi na 60 wengine
kutekwa nyara huku karibu
wanawake 22 na wasichana
watano wakiwa walibakwa.
Mamlaka mjini Kinshasa
zilikuwa zimesema watu
300 takriban wote wakiwa
ni raia walifariki dunia ka-
tika mashambulizi ya M23
katika mkoa wa mashariki
wa Kivu Kaskazini.

M23 ilikuwa imekataa
kuhusika na mauaji hayo.

Umoja wa Mataifa
ulisema watu
wanane walije-
ruhiwa kwa risasi
ha 60 wengine
kutekwa nyara
huku karibu wa-
nawake 22 na
wasichana wata-
no wakiwa wali-
bakwa.

WASHINGTON, MAREKANI

TAASISI ya Marekani ya Utafiti
wa Vita (ISW) imechambua
hotuba ya Rais Vladimir Putin,
aliyoitoa katika mkutano wa
Baraza la Haki za Kibinadamu
kwa kueleza Russia inajiandaa
na vita vya muda mrefu.

Katika hotuba yake, Rais Pu-
tin alisema kwamba operesheni
maalum ya kijeshi ni mchakato
mrefu na inapaswa kupatikana
kwa maeneo mapya.

“Putin alijifananisha na Tsar
Peter I wa Russia, kwa kueleza
Russia sasa inadhibiti Bahari ya
Azov, ambayo Peter alipigania,”
wamesema wataalamu wa Mare-
kani.

“Kutajwa kwa historia ya ki-
falme ya Russia kunaweka wazi

malengo ya sasa ya Putin nchini
Ukraine kama ya kibeberu na
bado ni ya kiwango cha juu,” ul-
iongeza muhtasari huo.

Ulisema Putin anatayarisha
hadhira ya ndani ya nchi yake
kwa vita virefu, vya kuchosha
ambavyo vinahitajika ili kuyate-
ka maeneo mapya ya Kiukreni.

Aidha, wataalam wa Marekani
wanatilia maanani matumizi ya
kwanza ya ndege zisizo na ruba-
ni za Shahed zilizotengenezwa
na Iran nchini Ukraine katika
kipindi cha wiki tatu zilizopita.

Jeshi la Ukraine lilisema kuwa
jeshi la Russia lilizitumia tena Ju-
matano usiku kwa mashambulio
katika miji kadhaa, pamoja na
mikoa ya Dnieper, Kyiv, Poltava,
Zhytomyr na Zaporozhye.

“Vikosi vya Urusi vina uweze-

kano wa kubadilisha ndege zi-
sizo na rubani kwa matumizi
katika msimu wa baridi na kuna
uwezekano wa kuzitumia zaidi
katika wiki zijazo kushambu-
lia miundombinu muhimu ya
Ukraine,” wataalam hao wa ISW
waliandika.

Wakati huo huo, Kansela wa
Ujerumani, Olaf Scholz, amese-
ma hatari ya silaha za nyuklia
kutumika katika mzozo wa
Ukraine imepungua.

“Russia imeacha kutishia ku-
tumia silaha za nyuklia ili kuka-
biliana na jumuiya ya kimataifa
kuashiria mstari mwekundu,”
alisema Scholz.

Siku ya Jumatano, Vladimir
Putin wa Russia alipendekeza
ingetumia tu silaha za nyuklia
kulipiza kisasi.

ia yajiandaa vita muda mrefu

Lakini Marekani ilishutumu
maoni hayo kama mazungumzo
yasiyo na msingi.

Katika mahojiano yaliyofanyi-
ka jana, Scholz alisema kuwa
ziara yake ya hivi majuzi nchini
China imechangia kukomesha
tishio la kuongezeka kwa nyuk-
lia.

Alisema kuwa yeye na Rais wa
China Xi Jinping walikuwa wa-
nakubaliana kwamba silaha za
nyuklia zisitumike na kwamba
nchi za G20 zimesisitiza msi-
mamo huo.

Kauli ya Kansela wa Ujerum-
ani imekuja siku moja baada
ya Rais Putin kusema kwamba
hatari ya vita vya nyuklia in-
aongezeka itakuwa ni makosa
kuificha.

BBC

Aliyekuwa Makamu wa Rais wa Peru, Dina Boluarte, akiwasalimia wabunge baada ya kuapa bungeni kuwa rais mpya

wa nchi hiyo.PICHA:REUTERS

Rais mpya wa Peru, Dina Boluarte aapishwa

LIMA, PERU

BUNGE la Peru limemwapisha
Rais mpya Dina Boluarte baada
ya kushuhudiwa mabadiliko ya
kisiasa kufuatia Rais aliyekuwepo
madarakani Pedro Castillo ku-
kamatwa siku ya Jumatano.

Rais huyo wa mrengo wa kush-
oto Pedro Castillo, aliondolewa
madarakani na wabunge na kisha
alikamatwa baada ya kujaribu
kulivuruga bunge katika hatua
ambayo imekosolewa kuwa kama
jaribio la mapinduzi.

Wakipuuzia tangazo lake
wabunge wa Peru waliendelea na
mipango ya awali ya kupiga kura

ya kumwondoa madarakani kwa
kura 101 zilizounga mkono na
kura 6 zilipinga.

Matokeo hayo yalipokelewa
kwa vifijo ndani ya bunge na ki-
sha kumwita makamu wa rais
Dina Boluarte kuchukua hatamu.

Dina mwenye umri wa miaka
60 amekuwa mwanamke wa
kwanza kushika wadhifa wa urais
nchini Peru na ataliongza taifa
hilo hadi mwaka 2026.

Mara baada ya kuapishwa rais
huyo mwanamke ambaye mwaka
mmoja uliopita hakuwa anaju-
likana sana katika ulingo wa siasa
za Peru, ametoa wito wa mwafaka
wa kisiasa baada ya miezi kadhaa

ya kukosekana utulivu ambao
umeshuhudia majaribio mawili
ya kumwondoa rais mamlakani.
“Ninachukua madaraka kama
rais wa kikatiba wa Jamhuri, ni-
kifahamu wajibu mkubwa un-
aoniangukia. Na wito wangu
wa kwanza, kwani isingeweza
kufanyika vinginevyo ni kutoa
wito wa umoja mpana zaidi kwa
Waperu wote.” alisema
Mtafaruku wa kisaisa ulianza
jana baada ya Castillo kutangaza
kupitia hotuba yake aliyoitoa kwa
njia ya Televisheni kwamba ana-
livunja bunge linalodhibitiwa na
upinzani, akipiga marufuku uta-
ratibu na kwamba atatawala kwa

amri kwa karibu miezi tisa.

Hata hivyo tangazo hilo haliku-
wazuia wabunge waliokusanyika
mapema kuliko ilivyokuwa ime-
pangwa awali kwa ajili ya kupiga
kura ya kumwondoa madarakani.

Castillo alilazimika kuondoka
Tkulu ya rais akiwa na dhamira ya
kuomba hifadhi katika ubalozi wa
Mexico kabla ya kukamatwa kwa
mujibu wa ripoti ya polisi.

Duru katika ofisi ya mwanashe-
ria mkuu wa serikali zilisema
kwamba rais huyo anachungu-
zwa kwa tuhuma ya uasi.

Mwanasiasa huyo amepelekwa
katika kituo cha polisi mashariki
mwa Lima ambako rais wa zam-

ani wa taifa hilo Alberto Fujimori
ambaye pia aliondolewa madara-
kani na bunge anatumikia kifun-
go kwa makosa ya ubadhirifu wa
fedha.

Mamia ya waandamanaji wa-
naomuunga mkono na kumpinga
Castillo walikusanyika mbele ya
majengo ya bunge jana Jumatano.

Kuelekea kura ya kumwondoa
madarakani, Marekani ilimtaka
Castillo kufuta uamuzi wake na
kusema kwamba baada ya kura
hiyo haimtambui tena kama rais.

Serikali za mataifa ya America
Kusini zilielezea wasiwasi mkub-
wa na kutoa wito wa kuheshimu
demokrasia. DW
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......66/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: KELYIN
MICHAEL NJITAGO WA ARUSHA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: DAFROSA DAMAS MTENA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 12 Mwezi 12 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 07 mwezi 12 mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAMADHANI AHMAD PANDE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 955 DUV - SUBARU
IMPREZA. Chassis namba
GH7004480. Engine namba
EJ20D243728. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/475525/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

BERNADETHA PHILIPO
NGONYI anatangaza kupotea
kwa kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 349 BYE -
TVS / STAR. Chassis namba
MD625AF41JIBO5194. Engine
namba DF4BJIX04966.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/475313/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

WU ZHOU INVESTMENT CO.LTD
tunatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki ainaya ... yenye
namba za usajiliMC 782 DBR
Yenye chases namba
LLCLGL300MA503168
Injini namba
LC163FMLUQ302223
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/475363/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA
Usimamizi wa mirathi na 242|2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ANNA MESHACK MBWAMBO

KATIKA SAHURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIOLETWA NA EZEKIEL ELITUMAINI MJEMA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama zamwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa

Hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hil endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 14 Mwezi 12 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehem anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika

Imetotewa leo tarehe 07 Mwezi 12 mwaka 2022

é;; Jiﬁﬁy

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......67/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: HAMPHREY WA
MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: KULWA KEDMAN MAMBOLEO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
2zaMwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 16 Mwezi 12 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

«+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 07 mwezi 12 mwaka 2022

HAKIMU MFAWIDHI

IN THE COURT OF APPEAL OF TANZANIA
AT SUMBAWANGA
CIVIL APPEAL NO.......coomerereenernnenenad! OF 2022
BETWEEN
BUSAD IBRAHIM
(Adminitratrix of the estate of the late

Issa b Doon). APPELLANT
VERSUS
1.TREASURY GENERA| ...JST RESPONDENT
2.VIOVENA & CO.LTD. ND RESPONDENT
3.GODWIN E.NZINYAN .3RD RESPONDENT

4.WEMA H.LUMULIKO.
5.GRACE H.LUMULIKO
6.REHEMA PANYA...... ..6TH RESPONDENTAND
7.HON.ATTORNEY GEN ...NECESSARY PARTY
RECORD OF APPEAL and WRITTEN SUBMISSION
RE:SERVICE OF THE RECORD OF APPEAL AND WRITTEN
SUBMISSION

TO THE: 2ND,3RD,4TH,5TH and 6TH RESPONDENTS

This is to notify and serve you the RECORD OF APPEAL and

WRITTEN SUBMISSION in respect of the above Appeal.The
record of appeal and Written Submission are found via the
Email of the High Court of Tanzania at Sumbawanga,and

the office of Mwakolo and Company Advocates.You are

accordingly served.

Email:hcsumbawan judiciary.go.tz

Dated at Mbeya this 05th day of November,2022.

..4TH RESPONDENT
.5THRESPONDENT

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MOROGORO
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO
KITUO CHA KINGOLWIRA

Usimamizi wa Mirathi Na......8/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: RAJABU
MWENYEMVUA KALABI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: ABDALLAH R. RAJABU

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 20 Mwezi 12 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 02 mwezi 12 mwaka 2022

KUPOTEA KWA

LESENI YA MAKAZI
BALO YAJILE MWAKATALA
anatangaza kupotea kwa

Leseni ya makazi yenye
majina BALO YAJILE
MWAKATALA . Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/
RB/475471/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 100/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU CHAMLEE MYALIZE wa NDACHI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA... KHADIJA MOHAMED KOVA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote  wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 12
Mwezi 12 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 24 Mwezi 11 Mwaka 2022

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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AOMBA RADHI KUHUSU BANGI

NYOTA wa Bongofleva,
Rajab Kahali maarufu Harmo-
nize ameomba radhi kutokana
na wimbo wake na mwim-
baji wa dancehall wa Jamaica,
Konshens ‘Weed Language’,
siku moja tu baada ya kupokea
onyo kali kutoka kwa Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya Tanzania (DCEA). )

Jumatano, Kamishna Mkuu wa
DCEA, Gerald Kusaya alionya kuwa "
hatua kali zitachukuliwa dhidi ya wana- A
muziki wanaotunga nyimbo za kuhamasi- »
sha matumizi ya dawa za kulevya.

“Kuna wasanii wanahamasisha matumizi
ya dawa za kulevya ikiwamo bangi. Kama
kuna wasaniii wanaodhani badala ya kutunga
nyimbo za kuhamasisha jamii, wanatunga za
kuhamasisha matumizi ya dawa za kulevya,
sheria yetu inasema hao tutawachukulia
hatua,” alisema Kusaya.

Onyo hilo linaonekana kuzua hofu kwa
Harmonize ambaye juzi asubuhi aliomba radhi
hadharani kupitia taarifa iliyoandikwa.

Mwimbaji huyo mahiri, kupitia lebo yake
ya Konde Music Worldwide alisisitiza wimbo
wake ‘Weed Language’ ulikuwa na lengo la
kuupanua na kuukuza muziki wa Tanzania
duniani kote lakini ulitafsiriwa isivyofaa.

“Kutokana na kadhia iliyosababishwa na
maudhui ya wimbo huo tunaomba radhi na
tunaahidi kuuondoa wimbo huo kwenye
mitandaoyote ya kijamii,” taarifa kutoka
kwa usimamizi wa Konde Music Worldwide
ilisomeka. »——

“Pia tunaahidi kuboresha nyimbo zetu ili
ziendane na utamaduni wetu pamoja na mion-
g0z0 ya mamlaka ya serikali.”

D’BANJI
ASHIKILIWA

-

T NYOTA NDOGO
uru ya Ufisadi
na Ma{osa ATEMA NYONGO .\{

mzungu? Anakaa kie-
nyejil.. tumia akili ndugu
yangu, akili hailetwi

KWA UFISADI Mengine ya / _ i na sura. Wengine hata
Nigeria (ICPC) MWANAMUZIKI mkongwe wa Mom- | S5 darasa la nane hatukufi-
NIGERIA 1 imethibiti- basa, Abdalla maarufu Nyota Ndogo |« & ka, lakini Alhamdulillahi
sha kwa BBC amewasuta wanamitandao ambao - twashukuru Mwenyezi
“ inamshikilia wamekuwa wakimwonyesha chuki na Mungu alitupatia akili.
mwanamuziki, Daniel Oye- banjo, maarufu kumsema sura yake sio nzuri. “Tumesota tukiwa wa-
kama D’'Banj. Kupitia ukurasa wake wa Instagram, . dogo lakini hatukukata

Taarifa ya ICPC ilisema inamshikilia Nyota Ndogo ameeleza kuchukizwa tamaa hadi tukaanza
mwimbaji huyo kwa uchun- guzi wa ulaghai kwake na watu ambao wamekuwa ] kuwajengea maisha ya
unaochusishwa na mpango wa N-Power, wakikosoa sura yake na kuhoji jinsi ! baadaye watoto wetu,”
mabilioni ya fedha ya kuwezesha vijana wa Nigeria. alivyoweza kupata mume mzungu l aliongeza.

N-Power ni mpango ambao Rais, Muhammadu Buhari, alianzisha mwenye fedha. [} Mwanamuziki huyo
Juni 8, mwaka 2016, kushughulikia masuala ya ukosefu wa ajira “Siku moja mtu aliniuliza wewe aliweka wazi hakuwahi
kwa vijana na uwezeshaji, na kusaidia kuongeza maendeleo ya Nyota ulivyo na sura mbaya na vile una kufuata fedha kwa mume wake mzungu,
Kijamii. fedha ingekua mimi ningefanya sajari, Henning Neilsen.

Katika taarifa iliyotolewa na Kamishna wa ICPC, Azuka Ogugua, hapo ndio binadamu tumefikisha. Tume- Alisema hapo awali aliwahi kuwa kwenye
ilieleza chanzo cha kuzuiliwa kwa D’banj. sahau mpaka aliyetuumba. Hii sura bado ndoa na mtu asiyejaliwa fedha nyingi huku

“Takriban watu 10 wanashikiliwa na ICPC katika miezi michache hamujaizoea tu? Basi haiendi popote ulipo,”  akieleza kuwa Kkila wakati anapojitosa kwe-
iliyopita kuhusiana na ulaghai wa N-Power, na wamepewa dha- aliandika msanii huyo. nye ndoa huwa anafuata mapenzi.
mana ya kiutawala baada ya kuzuiliwa kwao. Yupo mwanamuziki, Aliwashauri kutumia akili zao vizuri huku “Kule kwa wale maskini pia tulikuwa
Oladipo Daniel Oyebanjo. akiwabainishia sura sio Kila kitu kinachohi- tunafuata mapenzi. Jameni wengine wetu

“Oyebanjo (D'banj) alijisalimisha na kuzuiliwa katika makao tajika katika mafanikio maishani. tuna mapenzi ya kweli sio fedha. Ametokea
makuu ya ICPC Desemba 6, mwaka huu na kwa sasa anasaidia “Wengine mnaketi tu mkisema Nyota ana wakati huu nimeangukia mapenzi kwa mtu

wapelelezi kubaini mazingira ya madai ya ulaghai ya walalamishi. sura mbaya. Mnauliza aliwezaje kupata mwenye fedha.
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HABARI

MICHEZO

AZAM,

Na Adam Fungamwango

ZAM FC inatarajia

kuikaribisha Malimao

kutoka Katavi katika

echi ya raundi ya

pili ya mashindano ya Kombe

la FA itakayochezwa kwenye

Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Timu zinazoshiriki  Ligi

Kuu Tanzania Bara zinaanzia
raundi ya pili baada ya mechi
za awali kuzihusisha klabu za
Championship, First League
na mabingwa wa mikoa.
Bingwa wa michuano hiyo

inayoendeshwa kwa mtindo
wa mtoano ataiwakilisha Tan-
zania Bara katika mashindano
ya kimataifa ya Kombe Ia
Shirikisho Afrika._
Kaimu Ofisa Habar
i wa Azam FC
, Hasheem Ibwe, alil
iambia gazeti hili
maandalizi kuelekea
mechi hiyo yameka
milika na wanaahidi
kikosi chao kitatoa
burudani kwa
mashabiki wao.

Ibwe alisema hakutakuwa

DIMBANI
KOMBE LA

na kiingilio chochote kwa
mashabiki watakaofika kush-
uhudia mtanange huo kama
ilivyokuwa kawaida kwao
watapocheza mechi za Ligi
Kuu.

Mechi nyingine za michua-
no hiyo zitakazochezwa leo
ni kati ya wenyeji Nduguti
wataikaribisha Gwambina FC,
African Lyon itakuwa kwenye
Uwanja wa Uhuru kucheza
dhidi ya Mbuni FC, Polisi Kata-
vi itakuwa kwenye Uwanja wa
Azimio, Mpanda ikiwasubiri
Mbeya Road.

Green Warriors itacheza

dhidi ya Stand United kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo, Dar es Salaam na
Stand FC ya Mtwara itakuwa
ugenini kwenye Uwanja wa
Sokoine Mbeya kuivaa Mbeya
City.

Simba itaanza kampeni ya
kuwania taji hilo kwa kuwaa-
lika Eagle FC wakati Yanga
itawashubiri Kurugenzi ya
mkoani Tabora.

Yanga ndio mabingwa wa-
tetezi wa mashindano hayo
ambapo katika mechi ya fain-
ali waliifunga Coastal Union

Bendi ya Jeshi la Wananchi (JWTZ), ikitumbuiza katika mahafali ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima yaliyo-
fanyika Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mapinduzi Cup mambo yameiva

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

JUMLA ya timu 12 zinataraji-
wa kushiriki katika mashinda-
no ya Kombe la Mapunduzi
yatakayofanyika kuanzia Jan-
uari Mosi hadi 13, mwakani.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kombe la Mapinduzi, Khamis

Abdallah Saidi, alizitaja timu
zitakazoshiriki kutoka Tanza-
nia Bara ni pamoja na Simba,
Yanga, Azam FC, Singida Big
Stars na Namungo FC.

Saidi alizitaja timu nyingine
kutoka Zanzibar kuwa ni KVZ
FC, Malindi SC, Mlandege FC,
KMKM, Chipukizi na Jamhuri.

“Maandalizi ya mashindano

haya yanakwenda vizuri, tu-
natarajia ushindani utaende-
lea, lakini muhimu ni kuima-
risha mahusiano na kuzipa
maandalizi mazuri timu zina-
zotarajia kushiriki mashinda-
no ya kimataifa,” alisema
mwenyekiti huyo.

Alisema mashindano hayo
yanatarajiwa kushirikisha

timu moja tu kutoka nje ya
Tanzania ambayo ni Aigle
Noer, mabingwa wa Ligi Kuu
Burundi.

Alitaja zawadi ya mshindi
wa kwanza katika mashinda-
no hayo ni Sh. milioni 30 na
mshindi wa pili ataondoka na
Sh. milioni 20.

Yanga Princess
yakubali ilizidiwa

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kui-
funga Yanga Princess bao 1-0
katika mechi ya Ligi Kuu ya
Wanawake iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam juzi, benchi la ufundi la
Fountain Gate Princess limese-
ma hiyo ni dalili njema kwa
timu yao msimu huu.
~ Akizungumza na gazeti hili-
jana, Kocha Mkuu wa Fountain
Gate Princess, Alex Alumirah,
alisema lengo lake ni kutwaa
ubingwa wa ligi hiyo msimu huu
na ushindi huo utawaongezea
umakini kuelekea mechi zina-
zofuata.

“Ukitaka kuwa bingwa lazima
uzifunge Simba na Yanga, kwa
matokeo tuliyoyapata yameo-
nyesha wachezaji wangu wana
uwezo wa kuifunga timu yoyote
kubwa,” alisema Alumirah.

Kocha huyo aliwapongeza
wachezaji wake kwa kiwango
Kizuri walichokionyesha katika
mchezo huo wa ugenini.

Alisema wachezaji wake wali-
fuata maelekezo aliyowapa
kabla ya kuingia uwanjani huku
akiongeza nidhamu ya ukabaji
waliyoifanya ilisaidia kupata
ushindi huo.

“Niliwaambia wachezaji
wangu wahakikishe wanam-
funga mpinzani wetu dakika
Za mwanzo, nikijua tukimfunga
muda huo atapoteza nguvu na
kweli wamefanya kama nilivyo-
taka,” kocha huyo alisema.

Aliongeza hata hivyo timu
yvake haikucheza vizuri katika
kipindi cha pili na anakwenda
kuyafanyia kazi makosa ali-
yoyaona ili yasijitokeze tena
kwenye michezo mingine.

Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, alisema ameu-
kubali ‘muziki’ ulioonyeshwa
na wachezaji wa Fountain Gate
Princess.

“Ninaipongeza Fountain Gate
Princess kwa ushindi wal-
ioupata, nitafanyia kazi mapun-
gufu yote ili yasijitokeze katika
mchezo wetu ujao, Kipindi cha
pili timu yangu ilicheza vizuri
isipokuwa hatukupata nafasi
ya kurudisha goli, ligi ndio im-
eanza naamini tutafanya vizuri
kwenye mchezo ujao,” Edna
alisema.

Edna Lem%
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AMRABAT ANUKIA ENGLAND

KLABU za Tottenham Hotspurs na Liverpool
zinawania kumsajili kiungo wa kati wa Timu va
Taifa ya Morocco, Sofyan Amrabat, mwenye umri
wa miaka 26, kutoka Fiorentina katika dirisha la
uhamisho litakapofunguliwa Januari. (90min)

MILAN WAMTAKA MARTINELLI

AC Milan inatarajiwa kushindana na Barcelona
katika mbio za kumsajili kiungo wa kati wa Arse-
nal na Brazil, Gabriel Martinelli, mwenye umri wa
miaka 21, iwapo wataamua kumuuza winga wa
Ureno, Rafael Leao (23) kwenye dirisha la Janu-
ari. (Calciomercato)

ARSENAL YAMKACHA MUDRYK

ARSENAL huenda ikalazimika kuahirisha
mpango wao wa kumnunua winga wa Shakhtar
Donetsk na Timu va Taifa ya Ukraine, Mykhailo
Mudryk, mwenye umri wa miaka 21, baada ya
kuumia kwa mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Je-
SUS. (Sun)

RABIOT AITAMANI EPL

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Adrien Rabiot, mwenye umri wa miaka 27
amesema angependa kucheza Ligi Kuu England
(EPL). Mkataba wa mchezaji huyo anayelengwa
na Manchester United pamoja na klabu ya Ju-
ventus unamalizika mwaka wa 2023. (Express)

GAKPO AITAJA UNITED

WINGA wa PSV na Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Cody Gakpo, mwenye umri wa miaka 23, amese-
ma “atafikiria” kuhusu kujiunga na Manchester
United, lakini hajawasiliana na klabu hiyo inay-
oshiriki Ligi Kuu England. (NRC)

MUSIALA KUULA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inatazamia kumpa
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Ja-
mal Musiala, mwenye umri wa miaka 19 mkataba
mpya. (Bild)

ZAHA ANUKIA MARSEILLE

KLABU y Marseille inataka kumsajili mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried
Zaha, mwenye umri wa miaka 30 kutoka Crystal
Palace baada ya mkataba wake utakapokamilika
hapo mwakani. (90min)

NEWCASTLE BAJETI NDOGO

KOCHA, Eddie Howe, amesema kanuni za
udhibiti wa matumizi ya ununuzi wa wachezaji
kwa haki sawa huenda ukapunguza bajeti ya
Newcastle katika dirisha la uhamisho la Januari.
(Mail)

ROMA YAMFUATA DEPAY

AS Roma ipo katika hatua za mwisho za ma-
zungumzo na wakala wa mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Uholanzi, Memphis Depay, mwenye
umri wa miaka 28, kuhusu kuhama kutoka Bar-
celona na kujiunga na klabu hiyo ya Italia.(Sport)

JOAO ANUKIA ATLETICO

ATLETICO Madrid iko tayari kusikiliza ofa kwa
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Joao
Felix, mwenye umri wa miaka 23, ambaye ana-
taka kuondoka katika klabu hiyo. (TVE, via Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GAPKO: MAN
"NITAWAFIKIRIA

® @ ® Afunguka klabu hiyo ilionyesha nia ya

kuhitaji huduma yake tangu...

DOHA,Qatar

YOTA wa Timu ya Taifa
ya Uholanzi anayekipiga
katika klabu ya PSV Ein-

dhoven, Coady Gapko,
ameweka wazi ataifikiria Manches-
ter United kama itamfuata.

Nyota huyo ambaye amekuwa na
msimu mzuri sana kuanzia katika
klabu yake mpaka sasa akiwa na
Uholanzi, amekua nguzo muhimu
kwenye kikosi cha kocha, Louis Van
Gaal, kutokana na ubora ambao

amekua akiuonyesha.

Gapko amefunga mabao
matatu katika michuano ya
Kombe la Dunia inayoende

lea nchini hapa na kuzifan
ya timu mbalimbali kuanza

kumfuatilia kwa karibu.

Mchezaji huyo alipoulizwa kuhu-
su kujiunga na Manchester United
ambayo inahusishwa naye kwa ka-
ribu alisema, “Sijaskia kuhusu Man-
chester United bado.

“Kama watakuja, nitafikiria na

Mungu akisaidia. Nilifikiri kuhusu
Manchester United msimu uliomal-
izika, lakini kama haikutokea sijui
tena kuhusu jambo hilo.”

Gapko ni mchezaji aliyekuwa
anafuatiliwa kwa karibu na United
katika dirisha la usajili lililopita,
lakini dili iliharibika mwishoni ka-
bisa.

Lakini mashetani wekundu hao
wanaonekana kurudi kwa kasi na
kuhitaji saini ya mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uholanzi.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
NETHERLANDS

VERSUS

ARGENTINA

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,056,

UFARANSA
HAIMTEGEMEI
MBAPPE

DOHA, Qatar

IUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa na Klabu ya Juventus inayo-
shiriki Ligi Kuu ya Italia, Adrien
Rabiot, amesema Ufaransa haim-
tegemei mshambuliaji, Kylian Mbappe.

Mbappe hadi sasa yupo kileleni katika
orodha ya wafungaji bora wa michuano ya
Kombe la Dunia mwaka huu baada ya ku-
funga mabao matano na kutoa pasi mbili
za magoli.

Mbappe amejipambanua kama mche-
zaji muhimu wa Ufaransa.

Na Rabiot anakiri Mbappe ni silaha yao
kubwa kwenye kikosi, lakini anaamini
timu hiyo haimtegemei yeye tu kupata ma-
tokeo, kwa sababu kuna wachezaji wen-
gine wenye uwezo wa kufanya mabadiliko
muda wowote.

Rabiot anaeleza wanamhesabu Mbappe
kama wachezaji wengine kwenye kikosi
na cha msingi ni kuomba kila mchezaji
kwenye timu yao awe fiti kuelekea mchezo
wao wa robo fainali dhidi ya England am-
bao utachezwa kesho.

Hivyo mchezo huo unatarajiwa kuwa
mkali na wenye ushindani mkubwa.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

m=n o

vodacom | m-pesa
? airtel

Walker apania England vs Ufaransa

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

DOHA, Qatar

MLINZI wa Manchester City, Kyle
Walker, hatampa, Kylian Mbappe na-
fasi yoyote wakati England itakapo-
menyana na Ufaransa katika mechi ya
robo fainali ya Kombe la Dunia itakayo-
chezwa kesho.

England ya Gareth Southgate iliion-
doa Senegal katika hatua ya 16 bora, la-
kini wanakabiliwa na mtihani mgumu
zaidi dhidi ya mabingwa hao watetezi.

Walker anafahamu vyema kuhusu
tishio la nyota wa PSG, Mbappe na
amesisitiza lazima waichukulie Ufar-
ansa kama timu na si watu binafsi.

Mchezaji huyo wa City, mwenye umri
wa miaka 32, amesema: “Mbappe ni
mchezaji mzuri katika kiwango kizuri
kwa hiyo haitakuwa kazi rahisi, lakini

kama mtaalamu unataka kucheza dhi-
di ya wachezaji bora na ni mmoja wa
wachezaji bora zaidi duniani ninaele-
wa tunachohitaji kufanya ili kumzuia.”

Walker amesema amekutana na
baadhi ya wachezaji bora duniani, la-
kini lazima achukulie kama mchezo
mwingine na lazima ampe heshima, la-
kini sio sana huku akisisitiza utakuwa
mchezo mgumu kwao.

“Tunamfahamu ni mchezaji mzuri
na ndio maana anazingatia maswali
yote. Lakini tusimsahau Olivier Giroud,
ambaye amefunga mabao mengi, Ous-
mane Dembele na Antoine Griezmann.

“Kwangu mimi, maswali yote yasiwe
kuhusu yeye (Mbappe). Nashukuru ni
mwanasoka mzuri lakini kuna wen-
gine pia.”
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

54,107/-

TAREHE MUDA

MAYELE, MGUNDA WANG’ARA

TUZO ZA LIGI KUU NOVEMBA

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Yanga, Fiston Mayele,
amechaguliwa kuwa Mchezaji Bora
wa Ligi Kuu Tanzania Bara Novemba
sambamba na Kocha Mkuu wa Simba,
Juma Mgunda, imeelezwa.

Taarifa iliyotolewa Idara ya Habari
na Mawasiliano ya Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania (TPLB), imesema wanami-
chezo hao wamechagu-
liwa na Kamati ya Tuzo za
Shirikisho la Soka Nchini
(TFF), iliyokutana Desemba
6,mwaka huu.

Nyota huyo kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), alionyesha ki-
wango kizuri katika mwezi
huo, alifanikiwa kufunga
mabao saba, ikiwamo ‘hat-
trick’ kwenye mechi dhidi
ya Singida Big Stars.

Pia alihusika katika upa-
tikanaji wa bao moja kwe-
nye mechi tano tu alizoche-
za kwa kuwashinda, Moses
Phiri wa Simba na Mrundi
Saido Ntibazonkiza wa Gei-
ta Gold FC.

Katika mechi hizo Yanga
iliichapa Kagera Sugar bao
1-0, Singida Big Stars mabao
4-1, ikailaza Dodoma Jiji na
Mbeya City magoli 2-0 kila

moja, kabla ya kupoteza kwa Ihefu ma-
bao 2-1.

Kamati ilisema Mgunda alishinda
tuzo hiyo dhidi ya Hans van Pluijm wa
Singida Big Stars na Mecky Maxime wa
Kagera Sugar.

Kwa mwezi huo, Simba iliifunga The-
fu bao 1-0, ikalaza Ruvu Shooting ma-
bao 4-0, Polisi Tanzania mabao 3-1, na
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Singida

Big Stars na Mbeya City pia.

“Kamati ya Tuzo haikuuhusisha timu

ya Azam FC kutokana na kutokuwa na
kocha mkuu kwenye mwezi huo,” il-
isema sehemu ya taarifa.

Meneja wa Uwanja wa CCM Liti
ulioko mkoani Singida, Hassan Simba,
alichaguliwa kuwa meneja bora wa vi-
wanja.

B AZAM FC ‘VITANI

Simba yaitangazia
hali ya hatari Eagle

va daktari, ripoti yao itatueleza kama
afya yake iko tayari kwa mapambano
au vinginevyo, tunahitaji mchango wa
kila mchezaji ili tufikie malengo yetu,”
aliongeza kocha huyo wa zamani wa

| Coastal Union.

Alieleza anatarajia kuwapumzisha
baadhi ya wachezaji waliotumika katika
mechi nyingi zilizopita ili kuwapa muda
wa kupumzika na watakaporejea wawe
imara zaidi.

Simba ilikuwa na wakati mzuri katika
mechi nne walizocheza mwezi uliopita
ambapo walishinda dhidi ya Ihefu FC,
Namungo FC, Ruvu Shooting na Polisi
Tanzania.

Kwa matokeo hayo, Kamati ya Tuzo va
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), ilim-
tangaza kocha huyo kuwa mshindi wa
tuzo ya Kocha Bora wa Novemba.
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iliyopelekea Namungo kupokea
kichapo cha mabao 2-0 ni ubora,
uzuri wa uwanja wao ambao un-
achezeka vyema.

Kaze alisema uwanja mzuri
kama ule na unasaidia wachezaji
wanaojua kandanda kuonyesha
vyema viwango vyao na ndicho
walichokifanya katika mchezo
huo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
uliochezwa juzi usiku.

“Tulijua kwenye uwanja huu
si rahisi kwa timu nyingine ku-
pata matokeo kwa sababu ni wa
nyumbani kwa wenyeji wetu, sisi
tumeinjoi sana kucheza hapa ku-
liko Namungo wenyewe, ndiyo
maana umeona tumecheza vizuri
na kushinda pia.

Nawapongeza wachezaji wan-
gu wametekeleza majukumu yao,
tumemiliki mpira na tumepata
nafasi kama tano hivi za kufunga

mabao, tumefunga mabao mawi-
li, tumepata pointi tatu muhimu,”
alisema Kaze.

Denis Kitambi, Kocha wa Na-
mungo, alikiri kikosi chake kilifan-
ya makosa ambayo yalisababish-
wa kuadhibiwa katika mchezo
huo.

“Tumefanya makosa na tumea-
dhibiwa, kipindi cha kwanza
mpango wetu haukwenda vizuri,
wakati wa mapumziko ulifanyi-
wa kazi. Niliwaambia wachezaji
kipindi cha pili tucheze ili tuwe
na hatari zaidi kwenye lango la
Yanga na tulitengeneza nafasi
ambazo hatukuzitumia,” Kitambo
alisema.

Mechi hiyo ilikuwa ni ya kuka-
milisha mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu, Yanga ikiwa kileleni kwa
kujikusanyia pointi 38, Namungo
ikimaliza ikiwa kwenye nafasi ya
tisa kwa pointi zake 18 kibindoni.

.10/12/22

18:00 Blackpool vs Birmingham

10/12/22

18:00 Swansea vs Norwich City

10/12/22

18:00 Lincoln vs Wycombe

10/12/22

18:00 | Bristol Rovers vs Port Vale

10/12/22

18:00| Oxford Utd vs Barnsley

10/12/22

18:00 Grimsby vs Tranmere

10/12/22

18:00 | Salford City vs Walsall

NS N

10/12/22

21:00| Villarreal B vs Tenerife

9.10/12/22

22:00| England vs France

10. 11/12/22

16:00 |Genclerbirligi vs Erzurum BB

n.1/12/22

16:00 Gillingham vs Bradford City

12.11/12/22

16:00 QPR vs Burnley

13.11/12/22

16:30 | Calcio Lecco vs Padova

14.11/12/22

16:30 | Feralpisalo vs Novara

15.11/12/22

16:30 | Roda Kerkrade vs Heracles

16.11/12/22

16:30 |De Graafschap vs FC Eindhoven

17.11/12/22

16:30 Mantova vs Pro Vercelli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 09/12/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Brisbane Roar vs Adelaide United

UGENINI

1 X

Kapaz vs Turan Tovuz

Shijiazhuang vs Wuhan Zall

Kasetsart University FC vs Suphanburi

Wuhan Three Towns FC vs Shandong Luneng

Shenzhen vs Changchun Yatai

Shanghai Shenhua vs Dalian Aerbing

Ararat Armenia vs Lernayin Artsakh

Al Hikma vs AL Ahed

Al Suwaiq vs Bahla

Kampala City Council vs Express FC

Al Nasr Salalah vs Al Seeb

PO Triglias vs FC Veria

Irb Ouargla vs ES EL Ghozlane

MC EL Eulma vs Hamra Annaba

MO Constantine vs JS Bordj Menaiel

USM EL Harrach vs Ain M'lila

USM Annaba vs US Souf

NRB Teleghma vs CA Batna

Ib Khemis EI Khechna vs US Chaouia

Hyderabad FC vs East Bengal

JSM Skikda vs AS Khroub

Pyunik Yerevan vs Urartu

Croatia vs Brazil

Doxa Katokopia vs AEK Larnaca

Sepsi Osk vs Voluntari

Samsunspor vs Yeni Malatyaspor

Pafos FC vs Apoel Nicosia

Chemnitz vs Hertha Il

ETSV Weiche vs Hannover II

Astoria Walldorf vs Hoffenheim |1

Saint Brieuc vs Le Mans

FC Oberneuland vs Brinkumer SV

Sedan vs Cholet

Viktoria Griesheim vs FC 1931 Eddersheim

Bourg Peronnas vs Orleans

Red Star vs FC Versailles 78

Le Puy vs Dunkerque

Villefranche Sur Saone vs Chateauroux

Avranches vs Nancy

Jong KRC Genk vs Club Brugge U21

Paris 13 Atletico vs Bastia Borgo

Eintracht Frankfurt Il vs Baunatal

Netherlands vs Argentina

Hamburger SV Il vs FC Suderelbe

Coleraine FC vs Crusaders Belfast

Crawley Town vs Hartlepool

Arbroath vs Dunfermline

Alloa Athletic vs Queen of South

Famalicao vs Tondela

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto' (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Namungo, Emmanuel Asante katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa, mkoani Lindi juzi usiku.

Gapko: Man United wakija, nitawafikiria

e S

Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

AZAM FC YAINGIA

‘VITANI’ NA YANGA

Toto, yenyewe yajivunia...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

WAKATI Yanga ikitamba ubora wa
Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa,
L1nd1 umesaldla k11<051 chake kupata
nasema Azam FC inajipanga kuvun]a
akaunti yake kwa ajili ya kuwania saini ya
kiungo nyota wa Jangwani, Feisal Salum
‘Fei Toto’, imefahamika.

Mchakato wa usajili wa Fei Toto am-
baye alitua Yanga akitokea Singida Big
Stars, ambayo hakuichezea hata mechi
moja, unatarajiwa kuanza rasmi baada ya
dirisha dogo la usajili litakapofunguliwa
wiki ijayo.

Taarifa zinasema Azam FC kutoa ofa
nono kwa mchezaji huyo ili kuimarisha
kikosi chake ambacho msimu huu kina-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hitaji kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na taji la Kombe la FA.

“Azam FC iko tayari kutoa ofa kubwa
ambayo itakuwa na thamani mara tatu
au tano ya kiasi cha fedha anacholipwa
sasa mchezaji huyo na klabu ya Yanga, “
kilisema chanzo hicho.

Kiliongeza Azam FC inafahamu Fei
Toto amebakiza miezi 10 katika mkataba
wake na wao wanabhitaji kaiununua muda
huo uliosalia.

“Matajiri wamefika mbali, wame-
shafanya mazungumzo na familia yake
(Mama mzazi wa Fei Toto), na mama
ameridhia mwanae kuhamia Azam, ” kil-
iongeza chanzo hicho.

Hata hivyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’,
alisema hizo ni tetesi kulingana na ubora
anaonyesha mchezji huyo ili kujitengen-

® ® ®Yadaiwa kuandaa dau nono ili kumnasa Fei

ezea njia ya kupata donge nono kutoka
kwa waajiri wake wakati mkataba wake
ukielekea tamati.

Popat alisema uwezo na kiwango cha
nyota huyo ni kizuri lakini kwa sasa kikosi
cha Azam FC kiko kamili kupambana ili
kutimiza malengo yao.

“Sisi timu yetu inajitosheleza, Feisal ni
mchezaji mzuri lakini hatuna mpango
naye, hizo tetesi tu na ni njia za wachezaji
kutengeneza mipango ya mikataba in-
apokaribia kuisha, mchezaji yeyote akiwa
kwenye kiwango bora haya mambo ya-
naibuka kwa kutengenezwa na meneja,
ndio muda wa kupiga pesa,” alisema
Popat.

Naye Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze, aliliambia gazeti hili sababu kubwa
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Simba yaitangazia
hali ya hatari Eagle

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba,
Juma Mgunda, amesema
atashusha kikosi kamili ka-
tika mechi ya mashindano ya
Kombe la FA dhidi ya Eagle FC
itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Kikosi cha Simba kimerejea
mazoezini jana asubuhi kuji-
andaa na mechi hiyo ya raundi
ya pili baada ya kumaliza
mapumziko ya siku mbili.

AkKizungumza na gazeti hili
jana, Mgunda, alisema ka-
tika soka la sasa hakuna timu
ndogo, hivyo kikosi chake kita-
jiandaa vizuri kuikabili wapin-
zani wao bila ya kuwadharau.

Mgunda alisema anahitaji
kuanza kampeni ya kuwania
taji hilo linaloshikiliwa na
watani zao Yanga kwa kishindo
na hilo linawezekana endapo
wachezaji wake watakuwa ma-
kini wakati wote wa mchezo.

“Tunajiandaa kuanza vizuri
mashindano haya, tunahitaji
kushinda ili tusonge mbele ka-
tika michuano hiyo ya Kombe
la Shirikisho, haitakuwa mechi
rahisi, na hakuna mechi nyepe-
si, mechi zote ni ngumu na zina
ushindani kulingana na aina ya
mpinzani unayekutana naye,”
Mgunda alisema.

Kocha huyo alisema malengo
yao makubwa ni kuhakikisha
wanafanya vizuri na kurejesha
mataji yote waliyopoteza ka-
tika msimu uliopita na hilo kila
mchezaji analifahamu.

“Tumerudi kwenye uwanja
wa mazoezi ili kujiimarisha,
tutacheza mechi hiyo kwa
tahadhari kubwa kwa sababu
hakuna timu ambayo ni dhaifu,
ukifika hatua hii basi wewe ni
bora, timu za daraja la chini
husumbua timu kubwa, tunali-
tambua hilo, hatutawadharau,”
alisema kocha huyo.

Alisema amefurahi kuona
nyota wake, Nelson Okwa,
amesharejea nchini kutoka
kwao Nigeria alipokwenda
kwa ajili ya matibabu na ujio
wake unamwongezea kufanya
chaguo kwenye kupanga kikosi.

“Bado tunasubir ruhusa
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