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Ndivyo lilivyo Bwawa la Umeme Julius Nyerere. PICHA: MTANDA0
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Na Maulid Mmbaga, ALI-
YEKUWA RUFIJI

W
AKATI anachukua 
uongozi nchini, 
Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, mbali 

na mikakati mipya, alinuia kue-
ndeleza aliyoachiwa na mtan-
gulizi wake, marehemu Dk. John 
Magufuli. Hapo kunatajwa mi-
radi miwili mikubwa, ujenzi wa 
reli ya kisasa, SGR na Bwawa la 
Umeme la Julius Nyerere.

Ni mradi ulioko katika Hifadhi 
ya Selous wilayani Rufiji, mkoa 
wa Pwani, unaandaliwa kuwez-
esha utoaji umeme mkubwa 
nchini na mpaka sasa, maende-
leo ya ujenzi yanatajwa kufika 
asilimia 85.06 chini ya Rais Dk. 
Samia, kutoka asilimia 37 al-
izopokea mtangulizi wake, Dk. 
John Pombe Magufuli.

Waziri wa Nishati, January 
Makamba, anaiambia Nipashe, 
kuwa zimebaki mita za ujazo 
13, kufikia  163 kutoka usawa wa 
bahari, bwawa lianze kuzalisha 
umeme na hadi sasa maji yame-
fikia mita za ujazo 150, akipataja 
ni penye matumaini.

“Pia, linatarajiwa kuwa na lita 
za ujazo bilioni 30 na mpaka 
sasa ambazo tayari zimeshajaa 
ni bilioni sita sawa na asilimia 
20 tangu kuanza kujaza maji,” 
anasema Waziri Makamba, 
anayetumia takwimu kutathmi-
ni kiwango cha maji yaliyoingia 
wiki mbili zilizopita ni mengi 
kuliko yaliyoleta mafuriko nyu-
ma 2019/2020, ikiashiria ujenzi 

potembelea Bwawa la Mwalimu 
Nyerere, akaonyesha shauku 
kuona serikali inafanikisha 
wazo lililoanza tangu zama za 
Mwalimu Julius Nyerere, akiwa 
madarakani.

 “Nchi yetu chini ya uongozi 
wa hayati Dk. John Pombe Magu-
fuli katika awamu ya tano, tulise-
ma liwalo na liwe, lakini wazo la 
mradi huu lazima tulifanikishe 
kwa vitendo kwa sababu tuna-
jua utatuletea umeme wa uhaki-
ka na endelevu.

“Mradi huu utaimarisha na 
kufungua fursa nyingi za utalii 
katika eneo la Kusini mwa Tan-
zania, hususani katika Hifadhi 
ya Taifa ya Nyerere, hivyo kutoa 
ajira moja kwa moja na nyingin-
ezo,” anatamka Rais Dk. Samia, 
ambaye akaanza kushughulikia 
mradi huo katika tafsiri ya kim-
kakati, akiweka nguvu kubwa 
kufanikisha kwa wazo la waasisi 
wa nchi.

Kwa mujibu wa Waziri Makam-
ba, mradi huo unachukua asil-
imia tatu ya sehemu hiyo ya hifa-
dhi ya wanyama, yenye ukubwa 
wa kilomita za mraba 50,000.  

MANUFAA YAJITOKEZA
Waziri Makamba ana ufafanu-

zi ziarani wiki iliyopita, akasema 
mradi JNHPP kwa kiasi kikubwa 
umezuia mafuriko kwa waka-
zi wanaoishi jirani, mikoa ya 
Pwani na Morogoro hasa kipindi 
cha mvua.

wa tuta unadhibiti mafuriko 
kwa asilimia kubwa.

Hadi sasa mradi una thamani 
ya shilingi trilioni 6.5, ukitaraji-
wa kuchangia uzalishaji umeme 
megawati 2,115, hata kuondoa 
adha ya mgawo wa umeme 
nchini.

Wakati hitaji la umeme kitaifa 
likitajwa kuwa megawati 2000, 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) linazalisha mega-
wati 1,601 na matarajio ya mradi 
utakapokamilika na kuanza 
kazi, utazalisha megawati 3,716.

 “Sisi watu wa wizara (Nishati) 
kwa kushirikiana na kila mmoja 
wetu, tunaona fahari kubwa 
kuona sasa ujazaji wa maji ume-

fikia mita za ujazo (cubic meters) 
bilioni sita. Haya ni mafanikio 
makubwa kwa serikali na Rais 
wetu (Dk. Samia) kwa sababu 
nguvu yake aliyoweka na jinsi 
anavyotusimamia, imesababi-
sha mradi wote kwa ujumla ku-
fikia asilimia 86, kutoka asilimia 
37 alizokuta wakati anapewa 
madaraka,” anasema Makamba.

Pia, anaeleza binafsi kuri-
dhishwa na kazi ya mkandarasi 
wa mradi, akisema zimebakia 
mita 13 za ujazo kwa mitambo ya 
kufua umeme ianze kuzungush-
wa na maji kuzalisha umeme.

Kiwango hicho anakitaja 
kimepita matarajio na malengo 
ya Rais Dk. Samia aliyoweka, 

wakati anaenda kushuhudia 
ujazaji maji bwawa hilo kwa 
mara ya kwanza, kati ya Desem-
ba 2021 na mwaka 2022.

Anataja ujenzi wa matuta 
eneo la mradi wenye thamani 
ya shilingi trilioni 6.5, umeleta 
ahueni kudhibiti mafuriko jirani 
yaliyoshuhudiwa. Matarajio ni 
kuzalishwa umeme megawati 
2,115.

Kimsingi, taifa lina uhitaji wa 
umeme megawati 2,000, huku 
likizalisha umeme megawati 
1,601, matarajio ni kuwapo meg-
awati 3,716, pale utakapomilika 
kuanza kazi kama inavyoku-
sudiwa.

Wakati Rais Dk. Samia ali-

Operesheni ya Rais Samia, mradi maji kufika malengo iko bayana • Kufika 85.06%, Waziri Makamba amrejeshea asante
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza katika maadhimisho ya miaka 30 ya Siku ya Uhuru 
wa Vyombo vya Habari Duniani Kitaifa Mkoa wa Mjini Magharibi jana. PICHA: IKULU
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katika kiti cha
dereva wa basi
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• Tulia awasilisha hoja kuligawa, Sugu 
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UAMUZI wa serikali za Tanzania, Burundi, Zambia na 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) kufunga shu-
ghuli za uvuvi katika Ziwa Tanganyika, umezua...

ALIYEKUWA Mbunge wa Mikumi, Joseph Haule, maa-
rufu Profesa Jay, amejitokeza kwa mara ya kwanza baada 
ya kuugua kwa takribani mwaka mmoja na kuwashu-

ZUIO UVUVI ZIWA TANGANYIKA 
LAZUA MJADALA BUNGENI 

PROFESA JAY AJITOKEZA, 
ASHUKURU CCM, CHADEMA
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CHADEMA 
siku 53 kisa
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BENKI Kuu ya Congo (BCC) imeipatia leseni ya kufun-
gua kampuni tanzu nchini humu Benki ya CRDB...
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu 

WANAHABARI na wadau wa 
habari nchini, wametoa maa-
zimio 30 kuboresha, kutetea 
na kulinda uhuru wa kujieleza 
na vyombo vya habari ambayo 
ni mambo ya msingi katika 
kukuza na kuimarisha haki za 
binadamu. 

Maazimio hayo yalitolewa 
jana wakati wa maadhimisho 
ya miaka 30 ya Siku ya Uhuru 
wa Vyombo vya Habari Duni-
ani.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), 
Joyce Shebe, alisoma maa-
zimio hayo katika kilele cha 
maadhimisho hayo yaliyo-
fungwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussen Ali Mwinyi. 
Kaulimbiu katika maadhim-
isho hayo ilikuwa ‘Kuunda 
Mustakabali wa Haki, Uhuru 
wa Kujieleza Kama Kichocheo 
cha Haki Zingine za Binada-
mu’. 

Kwa mashirika ya habari na 
wadau, alisema yanapaswa 
kuwakutanisha waandishi, 
wabunge wanawake na wa-
nafunzi wa kike ili

kujadili ukatili wa 
kimtandao na kuwajengea uw-
ezo wa kutumia mitandao kwa 
ajili ya utetezi.

Pia alisema lengo ni ku-
fanya upembuzi wa miradi 
ya mafunzo kwa waandishi 
na kuainisha upungufu ili 
kutumia rasilimali kwa us-
awa, kuendesha na  kufadhili 
mafunzo ya kidigitali, mabadi-
liko ya tabianchi, uchafuzi wa 
mazingira kwa waandishi wa 
habari ili kuwajengea uwezo 
kuhusu masuala hayo.

Azimio lingine ni kutetea na 
kulinda maslahi ya nchi katika 
kukuza uhuru wa vyombo vya 
habari na haki za binadamu 
kuliko kutanguliza maslahi ya 
wafadhili.

Wadau na mashirika, pia 
alisema watoe ufadhili wa ra-
silimali fedha na teknolojia 
ili kuwezesha uendeshaji wa 
madawati ya jinsia katika vy-
ombo vya habari na kuhimiza  
ushiriki wa wamiliki wa vyom-
bo vya habari katika midahalo 
na jitihada mbalimbali za ku-

tatua changamoto za waandi-
shi wa habari.

VYOMBO VYA HABARI
Shebe alitaja maazimio kwa 

vyombo vya habari kuwa ni 
kuweka utaratibu wa kurith-
isha ujuzi na uzoefu kuende-
leza vipaji

vya waandishi wa habari 
chipukizi watakaoleta mawa-
zo, fikra mpya

na ujuzi wa kidijitali vi-
takavyochochea ubunifu ka-
tika vyumba vya habari pasipo 
kukiuka maadili ya uandishi 
wa habari.

Jukumu lingine alisema ni 
kuboresha mazingira ya kazi 
kwa waandishi wa habari iki-
wamo kuwapo kwa mikataba 
ya ajira; kutoa mishahara kwa 
wakati na kutoa bima ya afya. 
Pia kuendesha mafunzo ya 
mara kwa mara kwa waandi-
shi wa habari,

wahariri, wazalishaji na ma-
meneja wakuu ili kuongeza 
mnyororo wa thamani ka-
tika utoaji wa maudhui sahihi, 
masoko na biashara.

Azimio lingine ni kuwekeza 
kwenye teknolojia ya kidijitali, 
ubunifu na kutumia mifumo 
mbalimbali ya kibiashara ili 
kuongeza mapato kupitia ku-
zalisha maudhui yenye ubora 
na yanayolenga mahitaji ya 
watumiaji.

WAANDISHI WA HABARI
Shebe alisema waliazimia 

kuwa waandishi wa habari 
waripoti taarifa za maeneo ya 
pembezoni na kupaza sauti za 
wasio

na sauti ili kutatua changa-
moto za kijamii na kiuchumi.

Pia alisema waandishi wa 
habari watumie nafasi zao ku-
paza sauti za wanawake

na makundi maalum waki-
wamo watu wenye ulemavu 
na wanaoishi

kwenye mazingira magumu 
na hatarishi. Pia waandishi 
wajenge mazoea na utama-
duni wa kujisomea na kuwa 
wabunifu kupitia kujifunza 
stadi mpya za kidijitali ili kue-
ndana na kasi ya mabadiliko 
ya sasa duniani.

Alisema pia waandishi wa 
habari wanawake watumia 
fursa za kidijitali kujiendeleza 
kiujuzi na kiuchumi, kutan-

gaza kazi zao na mafanikio 
huku wakizingatia usalama 
wao watumiapo mitandao ya 
kijamii.

Shebe alisema vyuo na 
taasisi za mafunzo zimetakiwa 
kujumuisha masuala ya ulinzi 
na usalama wa waandishi na 
kozi ya

matumizi ya kidigiti ka-
tika mitaala ya mafunzo kwa 
waandishi wa habari. 

SERIKALI 
Shebe alisema azimio la 

wanahabari kwa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ni 
kuona namna ya kuharakisha 
mchakato wa Marekebisho ya 
Sheria ya Habari ili kuwezesha 
wanataaluma wa habari wa 
Tanzania Visiwani kupata she-
ria hiyo.

Alisema pia serikali ya 
Muungano iangalie namna ya 
ufuatiliaji wa kina wa vyombo 
vya habari vilivyosajiliwa ili ku-
hakikisha vinalipa kwa wakati 
mishahara na stahiki zingine 
za waandishi wa habari.

Pia alisema serikali ione 
umuhimu wa kuharakisha 
mchakato wa marekebisho

ya Sera ya Habari na Utan-
gazaji ya mwaka 2003 ili ien-
dane na muktadha na mazin-
gira ya sasa.

TCRA katika maazimio 
hayo, imeshauriwa kuongeza 
jitihada za ufuatiliaji wa maud-
hui kwenye mitandao ya

kijamii hususan inayodhal-
ilisha utu na heshima na ku-
hamasisha vitendo visivyo vya 
kimaadili katika jamii. 

MWINYI ASIFU UHURU 
RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, amesema 
wimbi la vyombo vya habari 
Tanzania limechangia uhuru 
wa kujieleza na kutoa habari 
huku akibainisha kuwa seri-
kali zote mbili zinathamini 
uhuru wa habari na mchango 
wake katika maendeleo ya 
nchi.

Akizungumza katika kilele 
cha maadhimisho hayo, alise-
ma taarifa kutoka Idara ya 
Habari (Maelezo) Tanzania 
Bara zinaonyesha kuwapo 
kwa magazeti 312 yaliyosa-
jiliwa nchini hadi Februari 20, 
mwaka huu, wakati baada ya 

Uhuru wa Tanganyika, kuli-
kuwa na magazeti 10.

Pia alisema kwa mujibu 
wa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) hadi  Febru-
ari, redio 218, televisheni 68, 
redio za kimtandao nane, Tel-
evisheni za mtandao 391, blog 
na majukwaa 73  vimesajiliwa 
Tanzania Bara. Tofauti na hali 
hiyo, alisema baada ya uhuru 
kulikuwa na kituo kimoja 
cha redio cha Tanganyika na 
hakukuwa na kituo cha tele-
visheni, blogs wala majukwaa 
ya mtandaoni.

“Kwa upande wa Zanzibar, 
vile vile   kumekuwa na kasi 
kubwa ya usajili mpya wa 
vyombo vya habari hasa vya 
kielektroniki kupitia Tume ya 
Utangazaji. Takwimu za tume 
hiyo zinaonyesha kuwa TV 21 
za kawaida na 38 za mitandao-
ni zimesajiliwa. Aidha, radio 27 
zikiwamo za masafa ya FM na 
za jamii zimesajiliwa,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema kwa 
mujibu wa Tume ya Utan-
gazaji Zanzibar ongezeko 
kubwa la usajili wa vyombo 
vya habari limeonekana zaidi 
kati ya mwaka 2020 hadi 2023 
na kwamba kuongezeka kwa 
idadi hiyo kumechangiwa zai-
di na kukua kwa teknolojia ya 
habari na mawasiliano.

Alisema katika kufanikisha 
utoaji wa habari kwa umma 
kupitia mitandao ya kijamii, 
aliipongeza serikali ya  Muun-
gano kwa kufanya mareke-
bisho ya kanuni za utangazaji 
na kupunguza tozo zilizokuwa 
zinalipwa na watoa huduma 
za mitandao ya maudhui nchi-
ni zikiwamo blogs, redio za 
mtandaoni na televisheni za 
mtandaoni.

“Hatua hizo zilizochukuliwa 
na serikali zinalenga kukuza 
dhana ya uhuru wa vyombo 
vya habari na kutanua wigo 
wa utoaji na usambazaji wa 
habari nchini. Hii ni kuonesha 
dhamira njema ya serikali kati-
ka kupanua uhuru wa vyombo 
vya habari ambazo ni miongo-
ni mwa haki zinazotambuliwa 
katika Katiba zetu,”alisema.

IMEANDALIWA na Rahma 
Suleiman, Mary Geofrey 
(ZANZIBAR) na Romana 
Mallya (DAR)

Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza kikao cha Baraza la Mawaziri Ikulu Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: 
IKULU

Wadau waja na maazimio 30 uhuru wa vyombo vya habari 

Spika wa Bunge 
awasilisha hoja 
kuligawa jimbo
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WABUNGE akiwamo Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson, wamewasili-
sha maombi ya kugawa majimbo yao 
kutokana na ukubwa na wingi wa 
watu.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Uratibu na Bunge, Ummy Nderi-
ananga, alibainisha hayo jana bungeni 
alipojibu swali la nyongeza la Mbunge 
wa Viti Maalum, Sophia Mwakagenda.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alisema Jimbo la Mbeya Mjini ni kub-
wa na lina kata 36 na kuhoji lini lita-
gawanywa ili kurahisisha namna ya 
kulitumikia jimbo hilo.

Akijibu swali hilo, Nderiananga 
alisema mbunge wa jimbo hilo am-
baye ni Spika wa Bunge, ameshawasil-
isha ombi na lipo mezani na muda 
utakapofika Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi itaangalia.

Mbunge wa Kishapu (CCM), 
Boniphace Butondo, alisema jimbo 
lake lina kata 26 na kuhoji mkakati wa 
serikali wa kuhakikisha linagawany-
wa.

Katika swali la msingi, Mbunge wa 
Kilindi (CCM), Omari Kigua, alihoji lini 
serikali italigawa Jimbo la Kilindi.

Akiuliza swali la nyongeza, mbunge 
huyo alihoji mkakati wa serikali ku-
hakikisha maeneo madogo ya kiuta-
wala hayapewi mgawanyo wa ra-
silimali sawa na maeneo makubwa 
kiutawala.

Akijibu maswali hayo, Nderiananga 
alisema wa sasa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi ipo katika maandalizi ya Uch-
aguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

“Hivyo, kwa kuzingatia taratibu na 
vigezo, muda wa kugawa majimbo 
utakapofika tume itatoa tangazo ras-
mi kwa wadau wote wa uchaguzi juu 
ya kuanza kwa mchakato wa ugawaji 
wa majimbo ili wadau wawasilishe 
maoni na maombi yao na hivyo kush-
ughulikiwa kwa mujibu wa vigezo vili-
vyowekwa kikatiba,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali inatam-
bua kuwapo maeneo makubwa na 
madogo ya kiutawala na itahakikisha 
wananchi wanafikishiwa huduma sta-
hiki.

Aliwahakikishia wabunge kuwa 
maombi waliyowasilisha yatafanyiwa 
kazi kwa kuangalia vigezo husika na 
kuomba watoe maoni na ushirikiano.

SUGU ALONGA

Alipotafutwa na Nipashe kuzun-
gumzia hoja hiyo, aliyekuwa Mbunge 
wa Mbeya Mjini (CHADEMA), Joseph 
Mbilinyi, maarufu Sugu, alisema aliku-
wa safarini na alikuwa hajapata taarifa 
hiyo.

Alipoulizwa ikitokea jimbo hilo lika-
gawanywa kama ana mpango wow-
ote wa kugombea na atafanya hivyo 
upande upi, Sugu alijibu kwa kifupi 
“suala la jimbo kugawanywa na ku-
gombea havina uhusiano. Niache nipo 
kwenye kikao.”
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Mabunda 
50 ya bangi 
mfano
wa sigara 
yanaswa 
Tunduma

Na Moses Ng’wat,    
SONGWE

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Songwe limekamata 
mabunda 50 ya sigara 
ambayo ni paketi 500, 
yenye uzito wa kilo nane, 
ambazo zimetengenezwa 
kwa kutumia bangi zi-
lizokuwa zikisafirishwa 
kutoka Zimbabwe kuingia 
Tanzania.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Songwe, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) 
Theopista Mallya, alith-
ibitisha kukamatwa kwa 
dawa hizo za kulevya na 
kuwaeleza waandishi wa 
habari kuwa zilikamatwa 
Aprili 29, mwaka huu, 
majira ya saa 2:45 katika 
mpaka wa Tunduma.

Alisema sigara hizo ze-
nye bangi zinazoonekana 
katika mwonekano wa   
kutengenezwa kiwan-
dani, zilikamatwa baada 
ya upekuzi uliofanywa   
kwa ushirikiano kati ya 
Jeshi la Polisi na maofisa 
wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) Idara ya 
Forodha katika mpaka 
huo. ACP Mallya alisema 
mzigo huo ulikuwa ukisa-
firishwa kwa basi la abiria 
la Kampuni ya Classic 
yenye namba za usajili za 
Jamhuri ya Kimodekra-
sia ya Kongo 6321AA25 
ambalo lilikuwa likitokea 
Zimbabwe kwenda Dar es 
Salaam.

“Mabunda hayo yali-
kuwa yamefichwa nyuma 
ya kiti cha dereva yakiwa 
na mwonekano wa kip-
eto cha pakiti za sigara 
za kawaida zilizoandik-
wa Kkog Hybrid Malawi 
Gold,” alisema. 

Kamanda Mallya alise-
ma kutokana na tukio 
hilo, jeshi hilo linamshi-
kilia kondakta wa basi 
hilo, Vitalian Sanga (46) 
mkazi wa jijini Mbeya   
kwa mahojiano zaidi na 
ushahidi ukikamilika 
atafikishwa kwenye vy-
ombo vya sheria.

Mallya alitoa wito kwa 
wananchi kuendelea ku-
toa taarifa za uhalifu ili 
matukio hayo yajulikane 
na kuthibitiwa.

Mfanyakazi wa kujitolea kutoka Taasisi ya Time to Help Netherland, Reyham Yoldirim (kushoto), akishirikiana na wenzake 
kukata utepe kuzindua jengo la watoto yatima walilolikarabati kwa Sh. milioni 57 katika kituo cha Hiari cha Kingugi Mba-
gala, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Zuio uvuvi Ziwa Tanganyika 
lazua mjadala mkali bungeni 
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

UAMUZI wa serikali za Tan-
zania, Burundi, Zambia na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) kufunga shughuli za 
uvuvi katika Ziwa Tanganyika, 
umezua mjadala bungeni baada 
ya wabunge wanaotoka mikoa 
inayopitiwa na ziwa hilo kuitaka 
serikali kusitisha uamuzi huo.

Mwezi uliopita mawaziri 
husika wa nchi hizo waliingia 
Mkataba wa Makubaliano (MoU) 
wa kufunga shughuli za uvuvi 
ndani ya Ziwa Tanganyika kwa 
muda wa miezi mitatu kuanzia 
Mei 15 hadi Agosti mwaka huu ili 
kuongeza idadi ya samaki.

Bungeni jana, wabunge wa-
naotoka mikoa ya Kigoma, 
Katavi na Rukwa, wakati wak-
ichangia makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi kwa mwaka ujao wa 
fedha, waliitaka serikali kusi-
tisha mpango wa kuzuia uvuvi 
katika ziwa hilo, wakisema 
utaathiri uchumi wa wananchi 
wa mikoa hiyo.

Mbunge wa Nkasi Kaskazini 
(CHADEMA), Aida Khenani, 
alisema serikali inapaswa ku-
toa tamko kuhusu suala hilo 
kwa sababu macho na masikio 
ya wananchi wanaopitiwa na 
ziwa hilo yako bungeni, wana-

taka kujua hatma yao endapo 
litafungwa.

Alisema ziwa hilo kwa upande 
wa DRC sehemu wanayolitumia 
ni asilimia 45, Tanzania asilimia 
41 na asilimia zingine ni za nchi 
zilizobakia ambazo ni Burundi 
na Zambia.

Aida alisema Ziwa Tanganyi-
ka ndiyo uchumi wa mikoa ya 
Kigoma, Rukwa na Katavi kama 
ilivyo kwa wananchi wa Lindi na 
Mtwara ambao wanategemea 
korosho.

“Hii miezi mitatu iliyotolewa 
serikali imewafikiriaje wa-
nanchi? Kama sababu ni kupun-
gua kwa samaki siyo Ziwa Tan-
gayika tu bali maziwa yote.

“Serikali inapaswa itafute 
njia mbadala kwa sababu kila 
samaki wakipungua itakuwa in-
afunga shughuli za uvuvi, mimi 
ninashauri vitengenezwe vizim-
ba vya samaki ili kutatua tatizo 
hili pamoja na kupambana 
kutokomeza shughuli za uvuvi 
haramu,” alisema.

Mbunge wa Kigoma Mjini 
(CCM), Kilumbe Ng’enda, alise-
ma serikali inapaswa kusitisha 
mkakati huo. Iwashirikishe wa-
nanchi katika kufungwa kwa 
ziwa hilo.

“Wananchi wengi wanat-
egemea Ziwa Tanganyika kupa-
ta kipato. Sasa likifungwa watai-
shi vipi? Tuna taarifa kwamba 

Tanzania tumefunga lakini wen-
zetu wa DRC bado hawajafun-
ga,” alisema.

Ni hoja iliyomlazimu Mbunge 
wa Kawe (CCM), Josephat Gwa-
jima kusimama na kuomba 
kutoa taarifa, akisema “Serikali 
iangalie kama ni kweli wenzetu 
wamefunga, itakuwa ujinga sisi 
tufunge halafu wenzetu wa-
naendelea.”

Mbunge wa Kigoma Kusini 
(CCM), Nashon Bidyanguze, 
alisema: “Ninaunga mkono hoja, 
serikali iangalie upya, sisi watu 
wa Kigoma tunategemea uvuvi. 
Serikali iwashirikishe wananchi 
ili wapewe mawazo mbadala. 
Wananchi wameniambia wen-
gine wamenitumia ujumbe wa 
simu kwamba niwatafutie kazi 
pindi ziwa litakapofungwa.”

Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Sylvia Sigula alisema 
zimebaki siku nane shughuli za 
uvuvi katika Ziwa Tanganyika 
zisitishwe lakini idadi kubwa ya 
wananchi hawajashirikishwa ka-
tika mchakato huo.

Sigula alisema: “Ninaongea 
kwa niaba ya wabunge wa 
mikoa inayopitiwa na ziwa hili 
(Tanganyika). Tunataka seri-
kali isitishe tamko hilo hadi pale 
itakapokuja na njia mbadala ya 
kuwasaidia wananchi kiuchu-
mi”.

WAZIRI AFAFANUA

Akitoa ufafanuzi kuhusu suala 
hilo kwa waandishi wa habari 
nje ya Ukumbi wa Bunge jana 
mchana, Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega aliwatoa 
hofu wananchi wanaoguswa na 
ziwa hilo, akieleza serikali ina-
tafuta namna bora ya kutekeleza 
suala hilo itakayokuwa na man-
ufaa kwa wote. Ulega alisema 
watakutana na wakuu wa mikoa 
yote mitatu, wabunge, wakuu 
wa wilaya, madiwani, wananchi 
na wakurugenzi kuzungumzia 
kwa kina suala hilo.

Ulega alisema” “Hii ni kwa 
sababu hata hawa wabunge 
siyo kwamba hawataki ziwa 
lifungwe, bali walilalamikia ku-
toshirikishwa   kwa wadau wote. 
Mimi na wenzangu tunalichuku-
lia jambo hili kwa umakini 
mkubwa. Tunaomba wananchi 
wasiwe na wasiwasi na taharuki, 
waendelee kufanya kazi zao kwa 
amani pasi na shaka yoyote.”

Alisema itifaki inaruhusu 
nchi wanachama kufikiria nam-
na bora inayoweza kufuatwa 
kuitekeleza.

“Sisi kama Watanzania tut-
afikiria pamoja njia bora ya 
kutekeleza hili kwa namna bora 
itakayofaa kwa wote. Hakuna 
haja ya taharuki,” alisisitiza Wa-
ziri Ulega.
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CRDB yapata leseni kufanya biashara DRC 

Mlalamikaji aomba kesi 
iondolewe mahakamani 
Na Grace Gurisha 

MKAZI wa Makongi wilaya-
ni Kinondoni, Dar es Salaam, 
Mussa Juma, ameiomba Ma-
hakama ya Mwanzo Kariakoo 
kuiondoa kesi dhidi ya Rajabu 
Mbwana (63) anayetuhumiwa 
kumchoma kwa mkasi uba-
vuni kwa kuwa mshtakiwa ni 
kama baba yake.  

Juma aliwasilisha ombi hilo 
jana mbele ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi wa mahakama hiyo, 
Claudis Kipande wakati kesi 
hiyo ilipoitwa kwa mara ya 
kwanza mahakamani huko.

Akisoma hati ya mashtaka, 
Karani Emmy Mwansasu al-
idai kuwa Mei Mosi, 2023, 

mshtakiwa Mbwana, saa 2:30 
asubuhi, maeneo ya Ocean 
Road ndani ya Wilaya ya Ila-
la, alimshambulia Juma kwa 
kumchoma na mkasi ubavuni 
kushoto na mkononi. 

Mshtakiwa Mbwana al-
ipoulizwa na Hakimu Kipande 
kuhusu tuhuma hiyo ya sham-
bulio la kudhuru mwili alikana 
kuhusika na tuhuma. 

Baada ya mshtakiwa ku-
kana shtaka hilo, mlalamikaji 
Juma aliiomba mahakama kui-
ondoa kesi hiyo kwa sababu 
Mbwana ni kama baba yake, 
hivyo amemsamehe.

Hakimu Kipande alikubali-
ana na ombi hilo la mlala-
mikaji na kumwachilia huru 
mshtakiwa. 

Naibu Gavana wa kwanza wa Benki Kuu ya Congo, Dieudonné Fikiri Alimasi (wa pili kusho-
to), akikabidhi leseni kutoa huduma za kibenki katika nchi hiyo kwa Ofisa Mkuu wa Fedha 
Benki ya CRDB, Fredrick Nshekanabo (wa nne kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB 
Congo, Jessica Nyachiro (wa nne kulia), katika hafla iliyofanyika nchini humo hivi karibuni. 
Wanaoshuhudia ni  Mkuu wa Utawala wa Ubalozi wa Tanzania nchini Congo, Netho Yatega 
(wa tatu kushoto), Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki ya CRDB na Mkurugenzi Mtendaji wa 
CRDB Bank Foundation, Tully Esther Mwambapa (wa tatu kulia), Mkurugenzi wa Hazina na 
Masoko ya Mitaji, Alex Ngusaru (wa pili kulia) na  Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wa-
teja Benki ya CRDB, Yolanda Uriyo (kulia) pamoja na maofisa wengine waandamizi wa benki 
hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KINSHASA, DRC

BENKI Kuu ya Congo (BCC) im-
eipatia leseni ya kufungua kam-
puni tanzu nchini humu Benki 
ya CRDB. 

Leseni hiyo ilikabidhiwa juzi 
katika mkutano maalum kati 
ya BCC na ujumbe wa Benki 
ya CRDB ulioongozwa na Ofisa 
Mkuu wa Fedha wa Kundi, Fre-
drick Nshekanabo.

Akikabidhi leseni hiyo, Naibu 
Gavana wa Kwanza wa BCC, 
Dieudonné Alimasi, aliipongeza 
Benki ya CRDB kwa hatua 
hiyo muhimu. Itakayochochea 
ushindani katika sekta ya fedha 
nchini kwa kutambua kuwa 
benki hiyo ni moja ya benki zina-
zofanya vizuri katika ukanda wa 
Afrika Mashariki.

“Tulipopokea ombi lenu la 
kufungua kampuni tanzu hapa 
DRC, tulifurahi na tulilichukulia 
kwa umuhimu mkubwa hasa 
ukizingatia uhusiano uliopo 
baina ya nchi zetu. Niwapongeze 
kwa namna ambavyo mlikuwa 
mkitoa ushirikiano katika kila 
ambalo tuliwaambia kutekeleza. 
Hii inaonyesha jinsi gani mmed-
hamiria kuingia DRC na kufanya 
biashara hapa,” alisema.

Katika taarifa yake kwa ujumbe 
wa Benki ya CRDB, Naibu Gavana 
pia alieleza kuwa BCC imepitisha 
mapendekezo ya uteuzi wa Jes-
sica Nyachiro kama Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya CRDB 
nchini.

BCC pia imewaidhinisha DK. 
Fredrick Msemwa (Tanzania), 
Prof. Faustine Bee (Tanzania), 
Jeannot Okit’Otete (DRC), Olivier 
Duterme (DRC), Ornella Bomine 
(DRC) na Rama Bweya (DRC) 
kuwa Wajumbe wa Bodi ya 

Wakurugenzi wa Benki ya CRDB 
Congo.

Akizungumza wakati wa mku-
tano huo, Ofisa Mkuu wa Fedha 
wa Benki ya CRDB aliishukuru 
BCC kwa kuipatia benki hiyo 
leseni ya kufanya biashara nchini 
na kueleza kuwa Benki ya CRDB 
imeshafanya maandalizi yote ya 
kufungua milango nchini humo. 
Nshekanabo alimhakikishia Nai-
bu Gavana kuwa Benki ya CRDB 
itashirikiana kwa karibu na BCC 
ili kusaidia kuimarisha sekta ya 
fedha DRC.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya CRDB Congo, Jessica Nyachiro 
alisema wamejipanga kikamilifu 
kuhakikisha wanatoa huduma 
bora na kwa ubunifu zitaka-
zoendana na soko la DRC. Jessica 
alisema Benki ya CRDB itatumia 
uzoefu wake katika masoko ya 
Tanzania na Burundi kuhakiki-
sha inakabiliana na ushindani 
nchini. Akieleza mkakati wa ku-
fikisha uduma kwa wateja, Jes-
sica alisema benki hiyo itaanza 
na tawi katika Mji wa Lubum-
bashi, huku akieleza kuwa ka-
tika mkakati wake wa biashara 
wa miaka mitatu inatazamia 
kupanua wigo wake katika miji 
mengine mikubwa ikiwamo Kin-
shasa, Lualaba, Kasai, Kisangani, 
Tanganyika na Kivu Kaskazini na 
Kusini.

“Benki yetu inasifika kwa 
uwekezaji mkubwa katika mifu-
mo ya kidijitali, hivyo pamoja na 
mtandao wa matawi tunatarajia 
pia kutumia njia mbadala za ufik-
ishaji huduma kama vile CRDB 
Wakala, SimBanking na Internet 
Banking kuwaunganisha wa-
nanchi wengi wa Congo katika 
huduma zetu,” alisema Jessica.

Jessica aliongezea kuwa 

malengo ya Benki ya CRDB ni 
kuwa mshirika namba moja wa 
maendeleo DRC. Aliihakikishia 
serikali na wadau wa sekta bin-
afsi nchini kuwa benki hiyo iko 
tayari katika kusaidia utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya kim-
kakati inayotekelezwa na sekta 
ya umma na binafsi.

“Benki yetu ina mizania kubwa 
ambayo inawezesha sekta zote 
za maendeleo. Kama ambavyo 
tumekuwa tukifanya Tanzania 
na Burundi huku pia tumeji-
panga kufanya hivyo,” alisema 
huku akitoa mifano ya miradi ya 
reli ya kisasa (SGR) na ujenzi wa 
Bandari ya Kigoma ambayo ben-
ki hiyo inasaidia kuifadhili Tan-
zania. Ikikamilika itasaidia pia 
DRC. Jessica aliwashukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan na Rais 
Felix Tshisekedi kwa kazi nzuri 
ya kuboresha uhusiano baina ya 
Tanzania na DRC ambao ume-
saidia kurahisisha benki hiyo ku-
pata kibali nchini.

Israel Tshimanga Mutamba, 
Ofisa Uhusiano kwa Wateja wa 
Benki ya CRDB Congo aliwa-
karibisha wajasiriamali nchini, 
hususan vijana na wanawake ku-
changamkia fursa zinazotolewa 
na benki hiyo huku akibainisha 
kuwa benki ina huduma mahsusi 
kwa ajili ya kundi hilo ikijumui-
sha mifumo ya kidijitali ya usi-
mamizi wa biashara na mikopo 
nafuu.

Ujumbe wa Benki ya CRDB 
uliambatana na viongozi waan-
damizi wa Ubalozi wa Tanzania 
nchini Congo, wakiongozwa na 
Mkuu wa Utawala, Netho Yatega 
ambao wamekuwa sehemu ya 
mchakato mzima wa kuhakiki-
sha benki hiyo inapata leseni ya 
kutoa huduma nchini.

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI kwa kushirikiana 
na Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IFC) imewakutanisha pamoja 
wataalamu wa kimataifa am-
bao wanahusika na utaalamu 
wa uandaaji wa miradi na 
mamlaka saba zikiwamo nne zi-
nazohusika na sekta ya uchuku-
zi kwa lengo la kuwaongezea 
uelewa katika uandaaji na usi-
mamiaji wa miradi nchini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi jijini Dar es Sa-
laam wakati wa ufunguzi wa 
mafunzo hayo yatakayofanyika 
kwa siku tano, Kamishna wa 
Ubia Kati ya Sekta ya Umma na 
Binafsi (PPP), David Kafulila, 
alisema mafunzo hayo yata-
saidia wataalamu wa ndani ka-
tika kujua ni namna ya kupanga 
na kutekeleza miradi ya ubia.

Alitaja mamlaka hizo nne ni 
Shirika la Reli (TRC), Wakala 
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), Mamlaka ya Bandari 
(TPA) na Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege (TIA). Kwa sekta ya 
nishati watazikutanisha Shiri-
ka la Umeme (TANESCO) na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
pamoja na Mamlaka ya Mabasi 
Yaendayo Haraka (DART).

“Rais Samia Suluhu Hassan ni 
kinara katika kusukuma ajenda 
ya sekta binafsi kuhakikisha 
inatoa mchango kwenye kue-
ndesha uchumi. Inafahamika 
kwamba sekta binafsi ndiyo 
injini ya uchumi, na kwenye 
ubia kati ya sekta ya umma na 
binafsi msingi wake ni binafsi 
itekeleze baadhi ya maeneo 
ambayo serikali ingeyatekeleza.

“Lengo la mafunzo hayo ni 
kubadilishana uzoefu na ku-
jenga uwezo wa mamlaka zetu 
ili zitekeleze miradi mikubwa. 
Tunayo nafasi na fursa kubwa 
ya kutekeleza miradi mikubwa 

TANESCO, TANROADS na mae-
neo mengine,” alisema Kafulila.

Alieleza kuwa kwa sasa 
Kitengo cha PPP na TANESCO 
wanashirikiana katika miradi 
mitatu ya uzalishaji wa umeme 
kwa njia ya jua wilayani Same 
mkoani Kilimanjaro, Singida 
na Dodoma, miradi hiyo ikigha-
rimu dola milioni 300 takribani 
Sh. bilioni 657.

Pia alibainisha kuwa wanai-
tumia fursa ya sekta binafsi 
kupunguza mzigo wa deni la 
serikali na ulazima wa kodi ku-
tumika kutekeleza miradi am-
bayo inaweza kutekelezwa na 
sekta binafsi.

“Tunajenga miungombinu 
hii kwa utaratibu wa ubia lakini 
tutakuwa na wajibu wa kuli-
pia huduma hiyo ili upunguze 
hasara ambayo ungeipata kwa 
kutotumia hiyo huduma, uki-
kaa barabarani kwenye foleni 
inaweza kukugharimu mafuta 
mengi zaidi kuliko gharama 
utakayoitumia kulipa ili upite 
kwenye ‘Express way’,” alisema 
Kafulila. Mkurugenzi Mkazi wa 
IFC, Frank Ajilore, aliihakik-
ishia serikali, shirika hilo litaku-
wa mshirika katika kuendeleza 
na kufanikisha ajenda ya PPP 
nchini.

Alisema IFC ina uwezo wa 
kuwaweka pamoja watu ambao 
watashughulika katika kutafuta 
mtaji wa miradi ya ubia inayo-
taka kutekelezwa nchini.

“Kuna wataalamu watakuja 
na kujumuika katika mafunzo 
haya, lengo ni kuanza kuandaa 
miradi ambayo itakuwa kwe-
nye orodha ya ile itakayotekele-
zwa kupitia ubia. IFC pia ina 
uwezo wa kufanya kazi na 
watu kutoka kwenye masoko 
ya mtaji na kuongeza uwezo 
wa benki na watoa mitaji katika 
mitaji wanayoitoa hasa kwenye 
kuiongezea muda,” alisema 
Ajilore.

Wataalamu uandaaji 
miradi wanolewa Dar
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NBC yazindua 
kampeni mpya
Na Halfan Chusi 

BENKI ya NBC imezindua 
kampeni mpya inayoitwa 
‘Shinda Mechi Zako na NBC’, 
ikilenga kuwawezesha wa-
teja wake kutimiza malengo 
yao ya kiuchumi na kijamii 
kupitia akaunti na huduma 
mbalimbali inazozitoa na 
kuunga mkono mikakati ya 
serikali kukuza uchumi ju-
muishi.

Uzinduzi wa kampeni 
hiyo ulifanyika jana jijini na 
Dar es Salaam na kuhud-
huriwa na wadau mbalim-
bali wakiwamo wajasiri-
amali, waendesha pikipiki, 
mawakala wa benki hiyo na 
wadau wa michezo.

Akizungumza wakati wa 
hafla hiyo, Mkuu wa Bidhaa 
za NBC, Abel Kaseko, alise-
ma kampeni hiyo inalenga 
wateja binafsi, waajiriwa, 
wamiliki wa biashara ndo-
go, mawakala na watu wen-
gine wanaotumia huduma 
za benki za kimtandao kupi-
tia NBC.

“Kupitia kampeni hii, 
tunalenga kuwasaidia wa-
teja wetu kwa kuwaongezea 
thamani ili watimize malen-
go yao ya kiuchumi na ki-
jamii na pia kuchangia kati-
ka ukuaji wa uchumi binafsi 
na wa taifa kwa ujumla.

“Kwa kutambua changa-
moto mbalimbali zina-
zowakabili watu wa aina 
zote, NBC tumejipanga ku-
wasaidia kutatua changa-
moto hizo kupitia ushauri 
na huduma za kifedha. 
Tumezifananisha changa-
moto hizo na mechi za mch-
ezo wa mpira wa miguu 
na hiyo ndio sababu ya 
kampenii kufahamika kwa 
jina ‘Shinda Mechi Zako na 
NBC’,” alisema.

Kupitia kampeni hiyo, 
benki hiyo inatoa miamala, 
kulipia kwa kadi huduma 
za mtandaoni kwa pun-
guzo la bei, na upatikanaji 
wa mikopo binafsi na ya bi-
ashara hadi Sh. milioni 150  
ndani ya saa 48.

“Wateja wetu pia wa-
naweza kupata faida ya 
hadi asilimia saba kwenye 
akaunti zao za NBC Malen-
go. Wateja wanaweza pia 
kupata mkopo wa kumali-
zia nyumba kwa gharama 
nafuu ili kukamilisha ndoto 
zao za ujenzi wa nyumba,” 
alisema.

Mkuu wa Masoko ya NBC, 
David Raymond alisema 
kampeni hiyo itasaidia mi-
kakati ya serikali kutoa hu-
duma za kifedha na kukuza 
uchumi wa Watanzania.

Baada ukimya, Prof. Jay ajitokeza akiwashukuru CCM na CHADEMA
Na Jenifer Gilla

ALIYEKUWA Mbunge wa Mi-
kumi, Joseph Haule, maarufu 
Profesa Jay, amejitokeza kwa 
mara ya kwanza baada ya kuugua 
kwa takribani mwaka mmoja na 
kuwashukuru wadau, akiwamo 
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa 
kugharamia matibabu yake.

Viongozi wengine aliowashuk-
uru ni pamoja na wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) na wadau ambao 
walijitoa wakati wote wa matiba-
bu yake. Januari 30 mwaka jana, 
Profesa Jay alifikishwa katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 

akiwa katika hali mbaya kiafya na 
kukaa katika Chumba cha Uan-
galizi Maalum (ICU) kwa siku 127 
na baadaye kuendelea na matib-
abu ya kawaida hospitalini huko.

Kutokana na hali hiyo, CHADE-
MA kwa kushirikiana na vyombo 
vya habari na wadau wengine 
walihamasisha jamii kumchangia 
fedha za matibabu mpaka Feb-
ruari 11, mwaka jana, serikali il-
ipobeba jukumu la kugharamia 
matibabu hayo.

Kupitia ukurasa wake wa ki-
jamii wa Instagram, mbunge 
huyo ameandika ujumbe, akitoa 
shukrani zake kwa Rais Samia 
kwa kugharamia matibabu yake 
katika hospitali hiyo na nje ya 

nchi. “Ahsante sana Mama (Sa-
mia) pamoja na serikali yako yote, 
kwani viongozi wako wa chama 
na serikali walikuwa wanapisha-
na kuja kuniona na kunifariji,” in-
asomeka sehemu ya ujumbe.

Vilevile, aliwashukuru wana-
chama wa CHADEMA wakion-
gozwa na Mwenyekiti wa chama 
hicho, Freeman Mbowe, kwa 
kushirikiana na serikali kuhakiki-
sha anapata matibabu bora.

Pia aliwashukuru madaktari na 
manesi wa Muhimbili na hospitali 
zingine alizopita kwa kumpa mat-
ibabu ya kiwango cha juu kwa 
mwaka mzima aliolazwa na siku 
127 alizokuwa ICU.

 “Mwisho kwa umuhimu mkub-

wa ninawashukuru sana Watan-
zania wote kwa kujitolea kwa 
maombi na michango ya fedha 
zetu kuhakikisha ninatibiwa, na 
kusema ukweli ilinisaidia sana 
kulipia gharama za matibabu za 
awali kabla serikali kuamua kuin-
gilia kati,” anasema Profesa Jay al-
iyeweka picha yake mpya baada 
ya kupitia madhila hayo.

Mbunge huyo wa zamani wa 
Mikumi aliwashukuru waliosi-
mamia na kuhamasisha ukusany-
waji wa michango hiyo vikiwamo 
vyombo vya habari, viongozi wa 
dini zote waliojitolea kumwom-
bea, mke wake, ndugu, jamaa na 
marafiki kwa upendo mkubwa 
waliouonyesha wakati anaumwa.

Wafanyakazi wa Kampuni ya Sukari ya Kilombero na viongozi wa Chama cha Wafanyakazi wa Mashamba na Kilimo Tanzania 
(TPAWU), wakionyesha mshikamano wakati wa kufunga maonyesho ya Siku ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi Duniani mjini 
Morogoro hivi karibuni.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wasafirishaji, wachumi watoa angalizo kupaa bei ya mafuta
Na Elizabeth Zaya

BAADHI ya watumiaji wa bid-
haa za mafuta na wachumi nchini 
wamesema kupanda na kushuka 
kwa bei ya mafuta si jambo zuri 
katika uchumi, wakikutaja kuna-
sababisha mfumuko wa bei za 
bidhaa.

Juzi Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA) ilitangaza bei mpya za mafuta 
huku bei ya mafuta ya petroli na 
dizeli zikipaa kwa yale yanayo-
ingia kupitia Bandari ya Dar es 
Salaam kulinganishwa na mwezi 
Aprili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Utafiti (REPOA), Dk. Donald 
Mmari, alisema kushuka na ku-
panda kwa mafuta siyo jambo 
zuri katika uchumi kwa kuwa 
kwa kiwango kikubwa husababi-
sha bidhaa kupanda.

“Shida ni kwamba, baadhi ya 
bidhaa zinapopanda huwa haz-
ishuki. 

 Kwa hiyo, hali hii huleta athari     
kwenye uchumi hasa kwa wa-
nanchi,” alisema Dk. Mmari.

Alisema ni vyema kuwapo mi-
kakati ya kuwa na akiba ya ni-
shati hiyo ili kuepuka kupanda na 
kushuka kwa nishati hiyo.

Chama cha Wamiliki wa Ma-
basi (TABOA), kilisema jana kuwa 
kupanda kwa bei ya mafuta ku-
naathiri uendeshaji.

“Kupanda kwa mafuta kunatu-
athiri moja kwa moja kwa sababu 
bei ya nauli ya mabasi huwa ina-
chukua muda mrefu kuridhiwa 
na serikali. Kwa hiyo, bei ya mafu-
ta inaongezeka na nauli zinabaki 
palepale.

“Kwa hiyo gharama za uende-
shaji zinakuwa kubwa na faida 
inakuwa hakuna na biashara 

inakuwa ngumu,” alisema Priscus 
Joseph, Katibu Mtendaji wa TA-
BOA.

Agnes Charles, anayemiliki gari 
binafsi, alisema kupanda na kush-
uka kwa mafuta kunamwathiri 
kwa sababu wakati mwingine 
hulazimika kuliacha na kutumia 
usafiri mwingine katika shughuli 
zake za kumwingizia kipato ku-
tokana na kushindwa kumudu 
gharama.

“Hili ni tatizo kwa sababu 
ndani ya vipindi vifupi mafuta 
yanapanda, inakuwa ni gharama 
kubwa kutumia gari kwenye miz-
unguko yangu ya kutafuta fedha 
na wakati mwingine inanilazimu 
kuacha gari kwa muda muda,” 
alilalamika.

Dereva wa bodaboda aliyejitaja 
kwa jina moja la Aidan, mwenye 
kituo cha kazi eneo la ITV, Kinon-
doni, alisema yanapopanda 

hulazimika kupandisha nauli na 
athari wanazokutana nazo ni ku-
pungua kwa abiria.

“Wengine bodaboda tuna-
zoendesha si za kwetu, tunapele-
ka hesabu kila siku kwa bosi. Kwa 
hiyo, mafuta yanapopanda inaku-
wa ngumu kwetu kwa sababu ni 
lazima tupandishe nauli maana 
bila kufanya hivyo hupati faida, 
tunapopandisha tunashindwa 
kufanya kazi,” alisema.

Katika taarifa ya EWURA ili-
yotolewa na Mkurugenzi Mkuu 
wake, Dk. James Mwainyekule, 
mafuta yanayoingia kupitia 
Bandari ya Dar es Salaam, petroli 
yatauzwa Sh. 2,871 mwezi huu 
kutoka Sh. 2,781 iliyouzwa mwezi 
Aprili.

Bei ya dizeli imeongezeka ku-
toka Sh. 2,847 Aprili hadi Sh. 2,871 
mwezi huu, sawa na ongezeko la 
Sh. 24.
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KATIKA moja ya habari kwenye gazeti hili ni kutelekezwa kwa zai-
di ya wafanyakazi na wanachama 70 wa Chama cha Wafanyakazi 
wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU) baada ya kumalizika kwa 
maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi) katika 
Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine jijini Mbeya. 

Wanachama hao, kwa mujibu wa taarifa hiyo, walitarajia kulip-
wa posho ambazo pia zingewasaidia kupata chakula kutokana na 
kuhudhuria maadhimisho hayo kutoka kwa viongozi wa chama 
chao. Kinyume cha matarajio hayo, walijikuta wamebaki uwanjani 
wasijue la kufanya baada ya viongozi wao kuingia mitini. 

Miongoni mwa wafanyakazi hao waliotelekezwa ni watendaji 
wa vijiji na kata, maofisa kilimo na wa idara ya afya. Hata baada 
ya kumalizika kwa sherehe hizo, walipotakiwa waondoke uwan-
jani hapo na kurejea nyumbani, waligoma huku wakitaka viongozi 
wao wawalipe ndipo watawanyike. Walikubali kuondoka baada ya 
viongozi wa TALGWU mkoa na wale wa serikali kuingilia kati. 

Watumishi hao, wakizungumza na vyombo vya habari, walise-
ma viongozi wao waliwatoroka na kuwaacha bila kuwapa nauli 
za kurudi kwenye vituo vyao vya kazi ilhali wenzao wa wilaya 
zote za mkoa wa Mbeya walilipwa. 

Kitu cha kushangaza na kuonyesha viongozi hao hawana hata 
chembe ya huruma ni pale walipoondoka eneo la sherehe na 
kuzima simu zao. Hatua hiyo ilionyesha ni unyama uliopitiliza 
dhidi ya binadamu wenzao ambao ni wanachama wanaochang-
ia mfuko wa chama kutoka kwenye mishahara yao ya kila mwe-
zi. 

Mmoja wa wanachama hao, alikaririwa na waandishi wa 
habari akisema viongozi hao waliwaahidi kuwa kila atakaye-
hudhuria atalipwa posho na kupewa chakula cha mchana. Swali 
la kujiuliza ni je, nini sababu ya viongozi hao kuondoka na fedha 
ambazo ni haki ya wafanyakazi ambao wamekuwa wakichangia 
kutoka kwenye vipato vyao? 

Lakini pia jambo la kushangaza, kama alivyosema mwana-
chama huyo ni kwamba kila mwaka wanapohudhuria sherehe 
hizo, wamekuwa wakilipwa Sh. 2,500. Ni hali mwanachama 
anayechangia sehemu ya mshahara wake kupewa kiasi hicho cha 
fedha? Je, mamilioni ya fedha yanayochangwa na kubaki katika 
wilaya husika yanafanya kazi gani?

Kwa ujumla, kitendo kilichofanywa na viongozi hao wa TALGWU 
wilaya ya Mbeya ni cha fedheha na udhalilishaji ambacho kina-
paswa kukemewa na kulaaniwa na chama hicho ngazi ya mkoa na 
taifa pamoja na Shirikisho la Wafanyakazi Tanzania (TUCTA). 

Ni imani kwamba viongozi waliohusika na udhalilishaji wa wa-
fanyakazi ambao huwakiwa na jua au kunyeshewa na mvua wakati 
wa maadhimisho hayo, watachukuliwa hatua na viongozi wao nga-
zi za juu ili iwe fundisho kwa wengine wenye tabia kama hizo na 
wale wanaotafuna fedha za michango ya wafanyakazi kwa ajili ya 
maendeleo ya taasisi. 

Pamoja na hayo, kitendo hicho kimedhihirisha kuwa baadhi ya 
viongozi wanaoingia kwenye vyama vya wafanyakazi, hawana nia 
thabiti ya kutetea maslahi ya wafanyakazi ambayo yamekuwa kilio 
kila mwaka wakati maadhimisho hayo yanapofanyika bali kina-
chowasukuma ni maslahi yao binafsi. 

Aidha, kitendo hicho kimefumbua macho wadau wengi wa mas-
uala ya wafanyakazi na nchi kwa ujumla kuwa unapaswa kufanyi-
ka ukaguzi wa fedha na mali za vyama hivyo, ikiwezekana kazi 
hiyo ifanywe na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG). Ni imani kwamba iwapo kazi hiyo itafanyika, yataibuliwa 
madudu mengi yanayoweza kuwaanika wahusika na wengine ku-
fikishwa katika vyombo vya sheria.         

Tuwe makini na wizi wa mitihani,  
tusipoziba ufa, tutajenga ukuta

Waliohusika na fedheha hii
wasionewe huruma asilani 
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MITIHANI ya mwisho ya ki-
dato cha sita nchini, imeanza 
rasmi tarehe mbili mwezi 
huu wa tano na itakamilika 
tarehe 22 ya mwezi huu. Miti-
hani hii itafanyika, sambam-
ba na mitihani ya wanafunzi 
wanaosomea ualimu.

Kadhalika, wapo wanafun-
zi ambao matokeo yao ya 
kidato cha nne yalifutwa 
na wameruhusiwa kurudia 
mitihani yao katika kipindi 
hiki cha mitihani. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kupi-
tia akaunti yake ya ‘Twitter’ 
ametuma salamu za heri kwa 
watahiniwa wote.

Mimi, pamoja na wenzan-
gu wote kwenye Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia tunaungana na Rais wetu 
kuwatakia watahiniwa wote 
kila la heri kwenye mitihani 
hii.

Pamoja na salamu hizi, 
natoa wito kwa watahiniwa 
wote kuzingatia masharti 
na taratibu zote za mitihani. 
Kutokuzingatia masharti ya 
mitihani kunaweza kupele-
kea mtahiniwa kufutiwa 
matokeo yake ya mitihani. 
Walimu, wasimamizi wa 
mitihani, wazazi na walezi 
wote kwa pamoja, tuhimize 
watahiniwa wetu wafanye 
mitihani yao kwa kuzinga-
tia masharti na taratibu zi-
lizowekwa. 

Napenda kutumia fursa 
hii, pia kutoa wito kwa Wa-
tanzania wote tushirikiane 
kutokomeza udanganyifu na 
wizi wa mitihani. Ni kweli 
kwamba, tatizo la wizi na 

udanganyifu wa mitihani 
ni dogo sana hapa nchini, 
lakini tusipoziba ufa tuta-
jenga ukuta. Tutakosea sana, 
tukifumbia macho tatizo 
hili hata kama ni dogo sana. 
Kufumbia macho na kuny-
amaza hakuondoi tatizo. Ku-
ficha tatizo na kutokuchukua 
hatua madhubuti ni sawa na 
kulea na kukuza tatizo.

Madhara ya kuenea kwa 
wizi na udanganyifu wa 
mitihani ni makubwa sana 
kwa taifa letu. Kwanza, wizi 
na udanganyifu wa mitihani 
unaathiri haki za watahiniwa 
wanaofanya mitihani yao 
kwa uadilifu.

Kwa kawaida, wizi na 
udanganyifu wa mitihani 
unaoratibiwa na watumishi 
wasio waaminifu, hunufai-
sha watahiniwa wenye uw-
ezo zaidi wa kifedha; wenye 
uwezo mdogo wa kiuchumi 
hawawezi kulipa gharama za 
mitihani ya wizi.

Pili, wizi na udanganyifu 
wa mitihani unadumaza 
weledi katika taifa letu na 
kukuza ubabaishaji. Hati-
maye, tutakuwa na madak-
tari wababaishaji, marubani 
wababaishaji, walimu waba-
baishaji na kadhalika. 

Tatu, wizi na udanganyi-
fu wa mitihani unaharibu 
malezi ya watoto na vijana 
wetu kwa kufundisha wizi na 
udanganyifu kwamba njia ya 
kutafuta mafanikio. Serikali 
itaendelea kuchukua hatua 
kali dhidi ya wote wanaojihu-
sisha na wizi na udanganyifu 
wa mitihani. 

Tunao maofisa ambao 
wako mahabusu wakikabili-

wa na mashtaka ya madai ya 
kuratibu na kuwezesha wizi 
na udanganyifu wa mitihani. 
Zipo baadhi ya shule ambazo 
zimefutwa kama vituo vya 
mitihani kwa sababu ya wizi 
na udanganyifu wa mitihani. 

Endapo itatulazimu, tut-
afuta usajili wa shule zina-
zoratibu wizi na udanganyifu 
wa mitihani. Ni matumaini 
yetu kwamba hatutalazimika 
kufuta usajili wa shule, lakini 
ni vyema ikafahamika kuwa 
hii ni hatua inayoweza ku-
chukuliwa.

Endapo sote tutashikama-
na na kukemea udanganyifu 
kwenye mitihani hapana sha-
ka tutafanikiwa kutokomeza 
jambo hili. 

Ni jukumu la kila mmoja 
wetu kuwa macho na ku-
toa taarifa endapo tutaona 
dalili zozote za udanganyifu 
kwenye mitihani. Mtu yey-
ote atakayekuwa na taarifa 
kuhusu vitendo vya wizi na 
udanganyifu wa mitihani tu-
namwomba atoe taarifa kwa 
mamlaka yoyote ya serikali 
iliyo karibu naye. 

Namba ya simu ifuatayo 
itatumika pia kupokea taar-
ifa zozote kwa siri za wizi 
na udanganyifu wa miti-
hani: Taarifa zinaweza ku-
tumwa kwa simu 0759 360 
000 na namba barua pepe 
ifuatayo:esnecta@necta.
go.tz. Mwisho napenda tena 
kuwatakiwa watahiniwa 
wote kila la heri katika miti-
hani yao.

 
• Mwandishi ni Waziri wa 

Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia.

 Muungwana Lazima Nilonge

 Na Adolf F. 
Mkenda
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itaendelea kuchukua hatua 
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zimefutwa kama vituo vya 
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Endapo itatulazimu, tut-
afuta usajili wa shule zina-
zoratibu wizi na udanganyifu 
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kufuta usajili wa shule, lakini 
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na na kukemea udanganyifu 
kwenye mitihani hapana sha-
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wetu kuwa macho na ku-
toa taarifa endapo tutaona 
dalili zozote za udanganyifu 
kwenye mitihani. Mtu yey-
ote atakayekuwa na taarifa 
kuhusu vitendo vya wizi na 
udanganyifu wa mitihani tu-
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000 na namba barua pepe 
ifuatayo:esnecta@necta.
go.tz. Mwisho napenda 
tena kuwatakiwa watahin-
iwa wote kila la heri katika 
mitihani yao.

 
• Mwandishi ni Waziri wa 

Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia.

 Muungwana Lazima Nilonge

 Na Adolf
 F. Mkenda
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Ofisa Rasilimali Watu wa Kampuni ya Barrick  North Mara,  Gema  Salamba, akizungumza na wanafunzi wa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe  mkoani Morogoro, wakati wa kongamano la kuwajengea uwezo wa kuibua vipaji 
na kuchangamkia fursa lililoandaliwa na Taasisi  ya  AIESEC na kufanyika juzi kwa udhamini wa kampuni 
hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kambaya aondoka CHADEMA 
baada ya siku 53 kisa ahadi  

Wadai kulipwa 
ujira mdogo 
kiwandani
Na Enock Charles 

WAFANYAKAZI wa kiwanda cha vioo 
cha Keda kilichoko Kijiji cha Mbezi Msu-
fini, Kata ya Mkuranga mkoani Pwani, 
wamelalamikia ujira mdogo wanaolipwa 
na mwekezaji wa kiwanda hicho, wakidai 
hautoshelezi mahitaji yao kutokana na 
kupanda kwa gharama za maisha.

Wamedai kuwa bei za bidhaa, hasa 
vyakula kwa sasa ziko juu na hivyo wa-
naiomba serikali kuingilia kati ili waonge-
zwe ujira.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari kijijini huko mwanzoni mwa wiki, 
wafanyakazi hao walidai kuwa ujira wa 
Sh. 6,000 wanaolipwa kwa siku ni mdogo 
na hivyo kutaka uongezwe ili kuendana 
na hali ya maisha ya sasa.

“Sisi ni wafanyakazi wa mle ndani, kero 
yetu sisi vibarua ni ya malipo; kwanza ni 
kidogo na hatulipwi kwa wakati,” alisema 
Ramadhani Mkali, aliyejitambulisha ni 
miongoni mwa wafanyakazi wa kiwanda 
hicho. Aliendelea kudai kuwa: “Awali wal-
ituambia kwamba watatulipa kwa wiki 
lakini cha ajabu ni kwamba ikifika hiyo 
wiki, hawatulipi. Zinapita hata siku tatu 
mbele ndipo wanatulipa.”

Alidai kero yao ya pili ni kutoruhusiwa 
kufanya kazi baadhi ya siku, hasa kipindi 
cha mvua, akifafanua “unakuta wanacha-
gua wafanyakazi wao waliotoka Chalinze, 
Sasa sisi tunarudi vipi tena nyumbani 
wakati ni wafanyakazi wa mle tumejitoa 
kufanya kazi na ndiyo tunayoitegemea 
halafu unafika unaambiwa rudi nyum-
bani?”

Alipotafutwa na Nipashe juzi kuzun-
gumzia suala hilo, Meneja Rasilimaliwatu 
wa kampuni hiyo, Hussein Juma, alisema 
wameajiri wafanyakazi wengi na kuna 
tofauti ya malipo kulingana na ujuzi wa 
mtu. Kuhusu madai ya baadhi ya vibarua 
kuzuia kufanya kazi kwa baadhi ya siku, 
Juma alisema hayana ukweli kwa kuwa 
wanahudumiwa wote kwa usawa bila ku-
jali walikotoka.

“Mtu anayelipwa Sh. 100,000 kwa siku, 
hawasemi kuna injinia tumemuajiri ana-
lipwa zaidi ya Sh. 120,000 kwa siku. Ha-
wasemi, dereva analipwa Sh. 35,000 kwa 
siku, hawasemi!  

“Pia wamezungumzia kipindi cha 
mvua, kipindi cha mvua uzalishaji unaku-
wa mdogo. Sasa utengeneze orodha ya 
malipo ya Sh. milioni tatu au nne halafu 
hakuna kilichofanyika!” Alifafanua. 

Mwenyekiti wa kijiji hicho, Ibrahim 
Thabit, alisema serikali ilitangaza fursa ya 
ajira kwa wananchi kuchangamkia fursa 
za kuwapo kwa kiwanda hicho.

Alisema wapo waliokubali na wengine 
walikataa ujira huo kwa kuwa wanazo 
kazi zinazowapa kipato zaidi ya hicho.

Kwa mujibu wa mwongozo wa wizara 
yenye dhamana ya kazi, vijana, ajira na 
watu wenye ulemavu kuhusu malipo ya 
wafanyakazi viwandani uliotolewa mwa-
ka jana, kima cha chini cha malipo kwa 
siku ni kwa wafanyakazi na vibarua wa 
viwandani ni Sh. 5,770.

Mwongozo huo pia unatamka kuwa 
mfanyakazi kucheleweshewa malipo ni 
kosa kisheria. 

Na Christina Mwakangale

ABDUL Kambaya ametan-
gaza kujiondoa katika Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), ikiwa ni siku 
53 tangu yeye na wanachama 
wengine 384 walipojiunga na 
chama hicho cha siasa waki-
tokea Chama cha Wananchi 
(CUF) Machi 11, mwaka huu.

Hata hivyo, Mkurugenzi 
wa Itifaki, Mawasiliano na 
Mambo ya Nje wa CHADEMA, 
John Mrema, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa chama chao 
hakina taarifa rasmi kuhusu 
kuondoka kwa mwanachama 
huyo mpya.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kambaya ambaye haku-
wa tayari kusema anakoele-
keza nguvu zake kisiasa wala 
idadi kamili ya wanachama 

walioko nyuma yake, alidai 
sababu kuu ya kufanya hivyo 
ni kutotimizwa kwa ahadi ali-
yopewa na CHADEMA wakati 
anaondoka CUF.

“Changamoto zimejitokeza, 
unaamua bora ukae pembeni, 
usionekane kwamba wewe 
ndiyo mwanzisha mgogoro. 
CHADEMA mimi sio kiongozi, 
hata wa ngazi ya tawi. Watu 
ulioondoka nao wanakusuku-
ma kwamba ‘sisi tuliahidiwa 
hiki na hiki’.

“Waliokuahidi ‘njoo mtag-
ombea ubunge’, wanaende-
lea na kampeni za kuutafuta 
ubunge wao wenyewe. Sasa 
ukibaki hapo si utakuwa mti-
hani? Bora uache siasa ukae 
pembeni,” alisema Kambaya.

Alisema wanachama wal-
ioondoka CUF na kujiunga na 
CHADEMA waliomba wapa-
tiwe ofisi, lakini ombi lao hali-

jatekelezwa zaidi ya wanacha-
ma hao kutakiwa kuchangia 
Sh. 2,500 ili kupata kadi na 
kisha kushiriki uchaguzi wa 
ndani ya chama.

“Kuna mazingira magumu. 
Mimi niliahidiwa hapa Kinon-
doni, niliahidiwa njoo, tuna-
kutafuta ugombee ubunge. 
Huyo huyo aliyenifuata 
anaanza kujipanga kugom-
bea. Tangu sisi tumeingia 
ndani ya chama (CHADEMA), 
harakati       za uchaguzi zipo 
zinaendelea, tuliotangaza leo 
( jana)    ninafikiri tunafikia 10 
ila wiki     ijayo       watatangaza 
wengine,”     alisema Kam-
baya. Pamoja na uamuzi wake 
na wanachama wenzake wa 
kuondoka CHADEMA, Kam-
baya alidai kwamba bado 
anakiona ni chama makini 
kimtazamo kulinganishwa na 
vingine.

“Chama makini ni huko 
tulikotoka (CHADEMA) na 
si kingine, lakini matatizo ni 
hayo. Siwezi kwenda ACT-
Wazalendo na CCM haiweze-
kani. Siwezi kujiunga kwenye 
chama chochote.

“Ninaondoka CHADEMA na 
sitojiunga na chama chocho-
te. Kwa sasa mimi ni mwana-
siasa huru,” alisema.

Machi 11, mwaka huu, wana-
chama 384 walijiunga rasmi 
na CHADEMA baada ya ku-
tangaza kujitoa CUF. Kati yao, 
ni Kambaya ambaye alikuwa 
Mkurugenzi wa Habari na 
Uenezi wa CUF.

Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, ndiye aliye-
wakaribisha wanachama hao 
waliotoka CUF, akisema wana 
haki sawa na mwanachama 
mwingine yeyote ndani ya 
CHADEMA
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Gwajima ataka mamlaka 
kusimamia mifugo, uvuvi 
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

MBUNGE wa Kawe, Josephat 
Gwajima, amesema ili sekta za 
uvuvi na mifugo zitoe mchan-
go mkubwa katika Pato la Taifa 
ni lazima ianzishwe mamlaka 
itayozisimamia na kuwa na 
dira itakayotoa mwelekeo.

Alitoa ushauri huo jana bun-
geni jijini Dodoma alipochang-
ia makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kwa mwaka wa fed-
ha 2023/24.

Alisema serikali inapaswa 
kuanzisha mamlaka itakayo-
simamia sekta hizo kama 
ilivyofanyika katika kuanzisha 
Wakala wa Misitu Tanzania 
(TFS) na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) amba-

zo zinafanya kazi ya usimami-
zi majukumu ya wizara husika 
na kuongeza mapato.

Alisema kuwa na dira pia 
kutaisaidia wizara hiyo kuwa 
na mwelekeo unaoeleweka, 
kwamba kila waziri atakayeo-
ngoza atakuwa anajua anafan-
ya nini na anatakiwa kufanya 
nini.

Gwajima alisema ni jambo 
lisilo na mashiko kwa sekta ya 
uvuvi kuchangia asilimia moja 
katika Pato la Taifa wakati nchi 
imezungukwa na maziwa ka-
tika mikoa mingi.

“Tanzania imezungukwa na 
maji, ukienda Lindi, Mtwara, 
Tanga, Pwani, Dar es Salaam 
yote imezungukwa na maji, 
Mwanza, Mara, Simiyu, Geita, 
Mbeya, Katavi, Rukwa, Kili-
manjaro, Manyara kote huko 

kuna maziwa, halafu leo wazi-
ri anatueleza uvuvi imechang-
ia asilimia moja kwenye Pato 
la Taifa. “Mikoa 21 imezunguk-
wa na maji, haikubaliki wala 
haiingii akilini kwamba uvuvi 
ichangie asilimia moja katika 
Pato la Taifa. Tukitaka kuokoa 
hili ni lazima tuifanye sekta 
ya uvuvi iwe na mamlaka ita-
kayosimamia baadhi ya maju-
kumu,” alisema.

Gwajima alisema Tanzania 
ina ng’ombe milioni 36.6, mbu-
zi milioni 26.6, kondoo milioni 
9.1 lakini inaagiza maziwa ku-
toka nje ya nchi.

“Kwanini hizo fedha tulizo-
pata faida tusizihifadhi, tuwe 
na dira ya uvuvi na mifugo ili 
kila waziri anayeingia kuion-
goza wizara hiyo awe na 
mwelekeo utakaomwongo-

za?” Alihoji.
Hoja ya Gwajima iliungwa 

mkono na Mbunge wa Mo-
rogoro Kusini, Innocent 
Kalogeris, ambaye alisema 
kuundwa kwa mamlaka kutai-
saidia wizara kupiga hatua 
kimaendeleo, kutatua kero na 
kuchangia zaidi katika Pato 
la Taifa. Alisema pia serikali 
inaweza kuanzisha mamlaka 
itakayokuwa chini ya wizara 
hiyo itakayokuwa na jukumu 
la kufanya shughuli za kuwa-
saidia wavuvi na wafugaji.

Alisema: “Kama tulivyoanzi-
sha TARURA ikasaidia kutatua 
kero ya ukosefu wa barabara, 
REA ikasaidia upatikanaji wa 
umeme, hivyo hivyo tuan-
zishe wakala katika Wizara ya 
Uvuvi na Mifugo ili iende ku-
tatua kero.”

Benki 
yazindua
tawi jipya 
kuwezesha 
fursa kiuchumi
Na Joseph Mwendapole, ARUSHA

BENKI ya Mwanga Hakika (MHB), 
imezindua tawi jipya na la kisasa jijini 
Arusha, ikiwa ni sehemu ya mkakati 
wa kutanua mtandao wake wa hudu-
ma za kifedha nchi nzima.

Tawi hilo jipya lililopo barabara ya 
Sokoine linafanya idadi ya matawi ya 
benki hiyo kufikia saba huku matawi 
mengine yakiwa Dar es Salaam, Moshi, 
Dodoma, Mwanga na Same.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa tawi hilo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
benki hiyo, Jagjit Singh, alisema tawi 
hilo litarahisisha huduma kwa wateja 
wake na wakazi wa Arusha kwa ujum-
la.

“Tawi hili la hapa Arusha litarahisi-
sha upatikanaji wa huduma za kifedha 
kwa kuwa lipo katikati ya jiji. Tawi ni la 
kisasa na lina sehemu maalum kwa aji-
li ya wateja wakubwa, vifaa vya kisasa 
na huduma ya kubadilisha fedha. Hii 
yote ni kuhakikisha kuwa wateja wetu 
wanapata huduma bora za kisasa na 
kwa urahisi,” alisema.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa 
tawi hilo limefunguliwa mahsusi kwa 
ajili ya fursa za kiuchumi zilizopo jijini 
Arusha ili ziwanufaishe wakazi wa jiji 
hilo.

“Tawi linalozinduliwa leo ni sehemu 
ya mkakati wetu wa kujitanua na ku-
wafikia wateja wengi zaidi. Lengo letu 
ni kuwafikia wateja popote pale walipo 
lakini tukizingatia utoaji wa huduma 
bora za kifedha zinazoendana na ma-
hitaji yao,” alifafanua.

Katika uzinduzi huo, Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, 
aliipongeza benki hiyo kwa kujikita ka-
tika kutoa huduma kwenye miradi ya 
miundombinu na kufanya kazi na wa-
jasiriamali wadogo na wa kati.

“Ninapenda kuipongeza Benki ya 
Mwanga Hakika kwa jitihada zake za 
kujitanua na hivyo kutoa fursa za wa-
nanchi wa kada mbalimbali kufikiwa 
na huduma za kifedha pamoja na ku-
saidia sekta mbalimbali ikiwamo ujen-
zi wa miundombinu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Bahati Geuzye (kulia), akipokea cheti cha mshindi wa kwanza 
katika kundi la taasisi zinazojitegemea kutoka kwa Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolph Mkenda, 
wakati wa kilele cha Maadhimisho ya Wiki ya Ubunifu, jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWEN-
DAPOLE

Waziri: Maji ni sehemu ya maficho ukatili wa kijinsia
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
ametoa wito kwa mamlaka za 
maji kuongeza kasi ya usambazaji 
huduma ya maji kwa wananchi 
wengi zaidi ili kupunguza ukatili 
wa kijinsia na kuchochea usawa 
wa kijinsia.

Dk. Dorothy alitoa rai hiyo juzi 
alipotembelea banda la Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-

gira (DAWASA), katika kilele cha 
tamasha la kutangaza fursa za 
maendeleo na kupinga ukatili wa 
kijinsia.

Tamasha hilo liliandaliwa na 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum   katika Viwanja vya 
Leaders Club mkoani Dar es Sa-
laam.

Waziri aliishukuru DAWASA 
kwa kuwa miongoni mwa wa-
shiriki katika tamasha hilo, ak-
isema mapambano ya ukatili wa 

jinsia yanakwenda sanjari na upa-
tikanaji wa huduma ya maji.

Alisema upatikanaji wa maji 
utawaepusha wanawake na wato-
to kutembea umbali mrefu kuyat-
afuta ambako hufanyiwa vitendo 
vya ukatili wa kijinsia njiani.

“Nimefurahi kuona DAWASA 
imeshiriki katika tamasha hili 
na tuendelee kushirikiana kwa 
sababu maji ni uhai na lazima tu-
wasogezee wananchi huduma ili 
wasihangaike kuyafuata umbali 
mrefu. 

“Ukatili wa kijinsia unafanywa 
sana kwa makundi ya wanawake 
na watoto, tuongeze kasi ya upa-
tikanaji huduma ili kuboresha 
maisha na ustawi wa jamii yetu,” 
alisema waziri huyo.

Ofisa Mawasiliano wa DAWASA, 
Joseph Mkonyi, alisema mam-
laka imefanikiwa kufikisha hu-
duna ya maji ndani ya eneo lake 
la huduma kwa Mkoa wa Dar es 
Salaam na Pwani kwa asilimia 95 
na hivyo kuisaidia    serikali kuleta 
maendeleo    na kukuza uchumi 

wa taifa.
“Mheshimiwa waziri, mamlaka 

imefanikiwa kutekeleza miradi 
ya maji maeneo mengi ya Mkoa 
wa Dar es Salaam, tunajivunia 
kukamilisha miradi mbambali in-
ayoboresha   maisha ya wananchi 
wetu. 

“Mfano, maeneo mapya yaliyo-
pata huduma kama vile Mivumo-
ni, Goba, Madale, Makongo, Mshi-
kamano, Pugu, Ukonga, Chalinze, 
Mkuranga na maeneo mengine 
mengi,” alisema Mkonyi.
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Na Woinde Shizza, ARUSHA 

WAKAZI wa Kijiji  cha Esi-
lalei, Monduli mkoani Aru-
sha,  wataanza kunufaika kiu-
chumi kwa kurina asali na kuiuza 
katika soko la ndani na nje ya 
nchi, baada ya  Hifadhi ya Taifa 
ya Ziwa Manyara kuanzisha na 
mradi wa ufugaji wa nyuki wa 
kisasa.

 Hifadhi hiyo ya Taifa ya Ziwa 

Manyara, tayari imetoa mizinga 
200 ya nyuki kwa wananchi hao 
kwa ajili ya kuwapiga jeki katika 
utunzaji wa mazingira na ku-
jiongezea kipato.

 Mkuu wa Wilaya hiyo, Joshua 
Nassari, alikabidhi jana mizinga 
hiyo huku akiipongeza  Hifadhi 
ya Taifa ya Ziwa Manyara  kwa 
kuja na mradi huo wa kuwawez-
esha wananchi kiuchumi.

 “Nimeelezwa na Menejimenti 

ya Hifadhi ya Ziwa Manyara, 
kwamba mizinga yote ina tham-
ani ya Sh. milioni 23. Tunatamani 
siku moja, tuwe na kiwanda ki-
kubwa cha kuchakata asali hapa 
katika kijiji cha Esilalei, amba-
cho kitatoa ajira pia kwa watoto 
wenu,” alisema.  

  Kwa sasa, Tanzania inatajwa 
kuwa  sampuli za  nyuki  tofauti 
223, ambao wanasaidia shughuli 
za uchavushaji.

  Nassari alisema kwa kuwa 
asali ni biashara kubwa ndani 
ya nchi na nje ya nchi, ni vyema 
wakazi hao ambao wameunda 
vikundi vitano vya ufugaji wa ny-
uki, wakasimamia vizuri; na kuz-
ingatia suala la vifungashio bora 
litakalosaidia soko lao kukua kwa 
haraka. 

    Kabla ya makabidhiano 
hayo, Kamishna Msaidizi wa Uhi-
fadhi wa Hifadhi ya Taifa ya Ziwa 

Manyara, Neema Mollel, alisema 
idara ya uhusiano katika hifadhi 
hiyo inatumika kushirikiana kwa 
karibu na jamii, kwa kutoa elimu 
ya uhifadhi katika vijiji vyote vi-
navyozunguka hifadhi hiyo.

  Pia alisema mradi huo ume-
buniwa mahususi katika kijiji hi-
cho kutokana na uoto mzuri wa 
miti, ambao unawezesha nyuki 
kufika eneo hilo kwa urahisi na 
kuzalisha asali.

Vifo wa watoto
sasa vyapungua 

Miradi yabuniwa kukabili mabadiliko ya tabianchi
Na Godfrey Mushi, HAI

B
AADA ya Shirika la 
Climate Action Net-
work Tanzania (CAN 
Tanzania), kupunguza 

migogoro ya watumiaji maji in-
ayosababishwa na mabadiliko 
ya tabianchi katika wilaya ya Hai 
mkoani Kilimanjaro, sasa limea-
hidi kuja na miradi mingine ya 
kukuza uchumi. 

Kwa mujibu wa Mratibu wa 
Utafiti, Sera na Ubunifu wa CAN 
Tanzania, Mkombozi Mbekenga, 
miradi mipya itakayobuniwa na 
kutekelezwa wilayani hapa ni 
mahususi kwa ajili ya kuongeza 
uhimilivu katika kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi.
 “Miradi yetu lengo lake ni kui-

wezesha jamii na wakulima wa-
dogo kukabiliana na umaskini, 
kupunguza uhaba wa chakula, 
kuleta usawa wa kijinsia na ku-
punguza migogoro ya watumia 
maji, inayosababishwa na mab-
adiliko ya tabianchi,”alisema.

Mbekenga pia alisema CAN 
Tanzania, mpaka kufikia sasa, 
imetekeleza mradi wa ujenzi wa 
visima viwili ambavyo vimekami-
lika. Kisima cha kijiji cha Mkom-
bozi kina urefu wa mita 130 na ki-
sima cha kijiji cha Kilimambogo 
kina urefu wa mita 80. 

Pia CAN Tanzania imejenga 
bwawa moja katika kijiji cha Ngo-

sero, lenye uwezo wa kubeba lita 
milioni 10, ambalo limejengwa 
na kukamilika na hadi sasa lime-
kusanya maji ya mvua za vuli na 
mvua za masika.   Kuhusu shu-
ghuli zitakazokabidhiwa kwa 
halmashauri ya wilaya hiyo na 
vijiji vya Kilimambogo, Ngosero 
na Mkombozi, bila uwapo wa 
fedha za mfadhili, Mbekenga ali-
waomba wadau wa maendeleo, 
Halmashauri ya Wilaya ya Hai na 
jamii husika, kuongeza juhudi ka-
tika mbio zilizoanzishwa na mfa-
dhili wao ambaye ni serikali ya 
Ujerumani, kupitia Shirika la GIZ.  

Shughuli hizo ni pamoja na ku-
jenga mifereji ya kusafirisha maji 
hadi kwenye mashamba yaliyoko 

mbali na visima, ulinzi wa eneo la 
mradi na mali zake, kupanda miti 
rafiki na majani juu ya bwawa na 
kukusanya ushuru kutoka kwa 
watumia maji.   Nyingine ni ku-
jenga uwezo kwa kamati za wa-
tumia maji na kujenga uwezo wa 
ziada kwa mafundi wa kuende-
sha mtambo wa nishati jadidifu. 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Hai, Edmund Ru-
taraka, akizungumzia miradi 
hiyo, alisema CAN Tanzania im-
eugusa moyo wwa wananchi wa 
Hai kupitia sekta ya umwagiliaji, 
ambayo itawasaidia kufikia azma 
yao ya kujitegemea kwa uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali na 
utunzaji mazingira.

 Na Jaliwason Jasson, 
BABATI

SERIKALI imesema 
imefanikiwa kupunguza 
vifo  vya watoto chini ya 
miaka mitano na wenye 
umri chini ya mwaka 
mmoja kwa asilimia 50, 
hasa kwa magonjwa ya 
ndui, polio, pepopunda 
na donda koo.

  Mganga Mkuu wa 
Serikali, Prof. Tumaini 
Nagu, akizungumza na 
Nipashe kuhusu mafani-
kio hayo, alisema jambo 
hilo limewezekana kuto-
kana na kutokomezwa 
magonjwa yanayozuilika 
kwa chanjo. 

“Kitu kilichotusaidia 
kama taifa, kupunguza 
vifo vya watoto hao ni ku-
toa kipaumbele cha chan-
jo kwa watoto ili kuzuia 
magonjwa yanayozuilika 
kwa chanjo. Kulingana 
na rejea, chanjo husaidia 
kuzuia vifo milioni mbili 
mpaka milioni tatu duni-
ani, kwa vifo vitokanavyo 
na maradhi yanayozuil-
iwa na chanjo duniani 
kote. 

“Ingawa, bado kuna wa-
toto ambao hawajakamili-
sha ratiba za chanjo, hasa 
ya surua na rubella. Tu-
lianza kutoa hamasa kwa 
jamii kupeleka watoto 
kupata chanjo hiyo tangu 
Aprili 24 mpaka Aprili 30, 
mwaka huu nchini kote. 
Chanjo ya surua na rubel-
la, inatolewa kwa mtoto 
akiwa na miezi tisa, na 
akiwa na mwaka mmoja 
na nusu,” alisema. 

  Alipoulizwa kuhusu 
hali hiyo, Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Manyara 
(RAS), Karolina Mtapula, 
alisema mkoa huo ume-
toa chanjo kwa asilimia 
95 kwa mwaka jana.

  Mtapula alisema kazi 
ya utoaji chanjo hiyo, im-
eendeshwa kwa mafani-
kio makubwa na wataala-
mu wa sekta ya afya.

Wanakijiji kunufaika na mradi wa nyuki 

Naibu Waziri wa Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Patrobas Katambi (kulia), akizungumza kuhusu udhibiti wa uhalifu wa mitandao, alipotembelea 
banda la Tigo, wakati wa maonyesho ya usalama na afya mahala pa kazi katika viwanja vya Tumbaku mkoani Morogoro mwishoni mwa wiki. Kushoto 
ni Meneja wa Kitengo cha Afya na Usalama wa Tigo, Dismas Anthony. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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RC ataka vigingi Serengeti viheshimiwe
Na Timothy Itembe,       
SERENGETI 

M
KUU wa Mkoa wa 
Mara, Selemani 
Mzee, amewa-
taka wananchi 

wanaozunguka Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti (SENAPA)  
kuheshimu mawe ya mipaka 
yaliyowekwa na serikali ili ku-
dhibiti migogoro na uvamizi 
katika hifadhi hiyo.

 Alitoa agizo hilo juzi katika 
kijiji cha Gibaso wakati akifun-
ga usimikaji wa vigingi ulioku-
wa ukiendelea kwa lengo la 
kubainisha mipaka ya hifadhi 
na wananchi wanaozunguka 

maeneo hayo. 
“Licha ya shughuli hii ku-

fanikiwa kwa asilimia 100 
bado kuna baadhi ya watu 
hawakubaliani na uwekwaji 
wa vigingi hivi na kati yao 
wako baadhi ya madiwani la-
kini sasa sote tunatakiwa ku-
ungana na kuacha siasa katika 
suala hili na bikoni lazima zi-
heshimiwe,” alisema Mzee.

 Pia aliwapongeza baadhi ya 
viongozi waliofanikisha shu-
ghuli hiyo na kuwataka watu 
wa hifadhi ya Serengeti kush-
irikisha jamii inayowazunguka 
katika shughuli mbalimbali 
za kijamii ikiwa ni pamoja na   
kutekeleza miradi kwa mu-

jibu wa sheria na kuwataka 
kuwachimbia mabwawa ya 
kunyweshea mifugo ili kuon-
dokana na kero za mwing-
iliano hifadhini.   Mkuu wa 
Hifadhi ya Serengeti, Izumbe 
Msindai, alisema wakati wa 
mchakato huo baadhi ya wa-
nanchi walifanikiwa kupata 
ajira ndogo ndogo za muda 
mfupi hali ambayo inaimari-
sha ushirikiano baina ya wa-
nanchi na wahifadhi. 

Aliongeza kuwa atahakiki-
sha watu wa hifadhi wanaen-
delea kutoa ushirikiano kwa 
jamii kupitia kitengo maalumu 
kilichoundwa hapo mwaka 
1992 cha ujirani mwema ikiwa 

ni pamoja na kutekeleza mi-
radi mbalimbali kwa jamii. 

Pia alisema Sh. milioni 
761 zimetengwa kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya kijamii 
ikiwamo kukarabati mabwawa 
mawili na kuchimba mengine 
mawili na jamii kutumia kuny-
weshea mifugo na matumizi 
mengine ya kijamii. 

  Ofisa Mpima Ardhi   ku-
toka Wizara Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
John Sorwa, alisema uwekwaji 
mawe hayo kutenganisha mi-
paka ya hifadhi na wananchi, 
umetekelezwa na kumalizika 
vizuri pia kwa ushirikiano wa 
wananchi.

Na Marco Maduhu, KISHAPU 

MGODI wa uchimbaji almasi wa 
Wiliamson Diamond ulioko Mwa-
dui, Kishapu mkoani Shinyanga, 
unatarajia kuanza rasmi tena  
uchimbaji madini Agosti, mwaka 
huu, baada ya kukamilika kwa ujen-
zi wa bwawa jipya.  

Novemba 7, mwaka jana, bwawa 
linalohifadhi tope la mgodi 
huo,   lilipasuka kingo zake kisha 
tope kuvamia makazi ya wananchi 
na kusababisha madhara makub-
wa, hali ambayo ilifanya mgodi huo 
kusitisha uchimbaji madini mpaka 
ujenzi wa bwawa jipya utakapoka-
milika.

  Meneja Mkuu wa Mgodi huo, 
Mhandisi Ayoub Mwenda, alibaini-
sha hayo juzi wakati Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga, Christina Mndeme, 
alipofanya ziara kwenye mgodi huo 
kuona hatua za ujenzi wa bwawa 
hilo jipya. 

Alisema ujenzi wa bwawa hilo 
umefikia asilimia 46 na litarajiwa 
kukamilika ifikapo Julai, mwaka 
huu, na kuwa tayari kwa kutumika 
na Agosti wanatarajia kuanza rasmi 
uchimbaji madini.

“Wakati tukiendelea kulitumia 
bwawa hilo pia tutaanza usanifu 
wa ujenzi wa bwawa lingine kubwa 
zaidi ya hili kuweka hali ya tahad-
hari na usalama kuepusha upasu-
kaji kwa mara nyingine,” alisema 
Mwenda. 

Kuhusu ulipwaji fidia wananchi 
ambao waliathirika na bwawa hilo, 
alisema tayari wamelipa kwa asil-
imia 96   na ifikapo Juni, watawa-
jengea nyumba wananchi 47 am-
bao nyumba zao ziliathiriwa zaidi 
na tope. 

Mkuu wa Mkoa, Mndeme, aliuta-
ka uongozi wa mgodi huo kuongeza 
kasi zaidi ya ujenzi wa bwawa hilo 
jipya na kulijenga kwa ubora unao-
takiwa ili isitokee tena ajali na ku-
sababisha athari kwa wananchi.

 Alisisitiza kuwa bwawa hilo liki-
anza kutumika, lifanyiwe ukaguzi 
mara kwa mara sambamba na 
matengenezo na kujifunza kuto-
kana na makosa ya awali ili kusije-
tokea tena na lenyewe likapasuka 
na kuathiri wananchi ambao wa-
nauzunguka mgodi huo.

  Mndeme aliagiza pia kwa wa-
nanchi 47 ambao watajengewa ny-
umba zijengwe za kisasa na ubora 
wa hali ya juu, huku akiwaonya 
wananchi ambao wanauzunguka 
mgodi huo, kuacha pia tabia ya ku-
vamia eneo hilo la mwekezaji kwa 
ajili ya kuiba mchanga wa madini 
kwa kuwa ni kinyume cha sheria.

Mwadui 
kuanza
uchimbaji 
Agosti

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manis-
paa ya Kahama mkoani Shin-
yanga, imetoa bima za afya za 
CHF iliyoboreshwa bure kwa 
wazee 5,210 kutoka kata 20 za 
halmashauri hiyo ili kuwarahi-
sishia upatikanaji wa huduma 
za matibabu katika hospitali 
na vituo vya afya, zenye tham-
ani ya Sh. milioni 38.2 kutoka 
fedha za mapato ya ndani.

  Katibu wa Baraza la Wa-
zee Taifa, Anderson Lyimo, 
alisema hayo juzi wakati aki-
toa taarifa ya upatikanaji wa 
bima za afya kwa wazee katika 
kikao cha kawaida cha baraza 
la madiwani cha robo ya tatu 
ya mwaka wa fedha 2022/23. 

Alisema kila mzee asiye na uw-
ezo, ana sifa ya kupata bima ya 
afya bila masharti. 

Alisema halmashauri hiyo 
imekuwa ikitenga fedha kila 
mwaka kwa ajili ya kuwakatia 
bima za afya ya CHF iliyob-
oreshwa wazee na kuzihuisha 
na tangu mwaka 2017 mpaka 
sasa, wazee wapatao 5,210 
wamepatiwa bima hizo am-
bazo zinawarahisishia kupata 
matibabu bure katika zahan-
ati, vituo vya afya na hospitali.

  Aidha, Lyimo alisema ka-
tika robo hii ya tatu ya mwaka 
wa fedha 2022/23, halmashau-
ri pia imetenga Sh. milioni sita 
za kuwakatia bima ya afya wa-
zee 1,200 sawa na wastani wa 
wazee 60 kila kata 20 wasio na 

uwezo na kuwataka wadau ku-
jitokeza na kusaidia kundi hilo 
kama walivyofanya Kanisa la 
Mito ya Baraka kutoa bima 
kwa wazee 70.

 “Manispaa hii ina jumla ya 
wazee 6,692 baadhi yao wana 
bima za Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) na wen-
gine za CHF iliyoboreshwa. 
Kila mwaka wa fedha tume-
kuwa tukiwakatia bima na 
kuzihuhisha zile zilizokwisha 
muda. Tumekuwa tukisaidi-
ana pia na madhehebu ya ki-
dini na hivi karibuni kanisa la 
Mito ya Baraka lilitoka bima 
kwa wazee 70,” alisema.

Mbunge wa Kahama, Ju-
manne Kishimba, alisema 
mikoa ya Kanda ya Ziwa in-

aongoza kwa ukatili wa wazee 
yakiwamo mauaji kwa imani 
za kishirikina, hivyo inatakiwa 
kuanzishwa kwa vituo vya 
kulelea wazee kama ilivyo vi-
tuo vya kulea watoto yatima 
na itasaidia wazee kupata ma-
hitaji yao na kuondokana na 
ombaomba mitaani. 

Naye Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Kahama, Thomas 
Muyonga, aliwataka madiwani 
kupitia mikutano ya hadhara 
wanayoifanya kuwakumbu-
sha wananchi juu ya maadili 
ikiwamo kuwalea wazee wao 
nasio kuwatelekeza na kuanza 
kurandaranda mitaani, serika-
li imekuwa ikitenga fedha ny-
ingi kila mwaka kwa ajili yao 
na huku wapo wa kuwalea.

Wazee 5,200 wapewa bima za afya bure

0687389414

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (wa pili kulia), akikagua ujenzi wa bwawa jipya la kuhifadhia majitope katika 
Mgodi wa Almasi wa Williamson Diamond, Mwadui, wilayani Kishapu mkoani humo juzi, baada ya bwawa la awali kupasuka 
kingo zake Novemba mwaka jana na tope kuvamia makazi ya watu na kuleta madhara makubwa. Bwawa hilo jipya linatarajia 
kukamilika Julai mwaka huu. PICHA: MARCO MADUHU
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AFYA

Ndivyo lilivyo Bwawa la Umeme Julius Nyerere. PICHA: MTANDA0
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INAENDELEA UK.12

Na Maulid Mmbaga, ALI-
YEKUWA RUFIJI

W
AKATI anachukua 
uongozi nchini, 
Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, mbali 

na mikakati mipya, alinuia kue-
ndeleza aliyoachiwa na mtan-
gulizi wake, marehemu Dk. John 
Magufuli. Hapo kunatajwa mi-
radi miwili mikubwa, ujenzi wa 
reli ya kisasa, SGR na Bwawa la 
Umeme la Julius Nyerere.

Ni mradi ulioko katika Hifadhi 
ya Selous wilayani Rufiji, mkoa 
wa Pwani, unaandaliwa kuwez-
esha utoaji umeme mkubwa 
nchini na mpaka sasa, maende-
leo ya ujenzi yanatajwa kufika 
asilimia 85.06 chini ya Rais Dk. 
Samia, kutoka asilimia 37 al-
izopokea mtangulizi wake, Dk. 
John Pombe Magufuli.

Waziri wa Nishati, January 
Makamba, anaiambia Nipashe, 
kuwa zimebaki mita za ujazo 
13, kufikia  163 kutoka usawa wa 
bahari, bwawa lianze kuzalisha 
umeme na hadi sasa maji yame-
fikia mita za ujazo 150, akipataja 
ni penye matumaini.

“Pia, linatarajiwa kuwa na lita 
za ujazo bilioni 30 na mpaka 
sasa ambazo tayari zimeshajaa 
ni bilioni sita sawa na asilimia 
20 tangu kuanza kujaza maji,” 
anasema Waziri Makamba, 
anayetumia takwimu kutathmi-
ni kiwango cha maji yaliyoingia 
wiki mbili zilizopita ni mengi 
kuliko yaliyoleta mafuriko nyu-
ma 2019/2020, ikiashiria ujenzi 

potembelea Bwawa la Mwalimu 
Nyerere, akaonyesha shauku 
kuona serikali inafanikisha 
wazo lililoanza tangu zama za 
Mwalimu Julius Nyerere, akiwa 
madarakani.

 “Nchi yetu chini ya uongozi 
wa hayati Dk. John Pombe Magu-
fuli katika awamu ya tano, tulise-
ma liwalo na liwe, lakini wazo la 
mradi huu lazima tulifanikishe 
kwa vitendo kwa sababu tuna-
jua utatuletea umeme wa uhaki-
ka na endelevu.

“Mradi huu utaimarisha na 
kufungua fursa nyingi za utalii 
katika eneo la Kusini mwa Tan-
zania, hususani katika Hifadhi 
ya Taifa ya Nyerere, hivyo kutoa 
ajira moja kwa moja na nyingin-
ezo,” anatamka Rais Dk. Samia, 
ambaye akaanza kushughulikia 
mradi huo katika tafsiri ya kim-
kakati, akiweka nguvu kubwa 
kufanikisha kwa wazo la waasisi 
wa nchi.

Kwa mujibu wa Waziri Makam-
ba, mradi huo unachukua asil-
imia tatu ya sehemu hiyo ya hifa-
dhi ya wanyama, yenye ukubwa 
wa kilomita za mraba 50,000.  

MANUFAA YAJITOKEZA
Waziri Makamba ana ufafanu-

zi ziarani wiki iliyopita, akasema 
mradi JNHPP kwa kiasi kikubwa 
umezuia mafuriko kwa waka-
zi wanaoishi jirani, mikoa ya 
Pwani na Morogoro hasa kipindi 
cha mvua.

wa tuta unadhibiti mafuriko 
kwa asilimia kubwa.

Hadi sasa mradi una thamani 
ya shilingi trilioni 6.5, ukitaraji-
wa kuchangia uzalishaji umeme 
megawati 2,115, hata kuondoa 
adha ya mgawo wa umeme 
nchini.

Wakati hitaji la umeme kitaifa 
likitajwa kuwa megawati 2000, 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) linazalisha mega-
wati 1,601 na matarajio ya mradi 
utakapokamilika na kuanza 
kazi, utazalisha megawati 3,716.

 “Sisi watu wa wizara (Nishati) 
kwa kushirikiana na kila mmoja 
wetu, tunaona fahari kubwa 
kuona sasa ujazaji wa maji ume-

fikia mita za ujazo (cubic meters) 
bilioni sita. Haya ni mafanikio 
makubwa kwa serikali na Rais 
wetu (Dk. Samia) kwa sababu 
nguvu yake aliyoweka na jinsi 
anavyotusimamia, imesababi-
sha mradi wote kwa ujumla ku-
fikia asilimia 86, kutoka asilimia 
37 alizokuta wakati anapewa 
madaraka,” anasema Makamba.

Pia, anaeleza binafsi kuri-
dhishwa na kazi ya mkandarasi 
wa mradi, akisema zimebakia 
mita 13 za ujazo kwa mitambo ya 
kufua umeme ianze kuzungush-
wa na maji kuzalisha umeme.

Kiwango hicho anakitaja 
kimepita matarajio na malengo 
ya Rais Dk. Samia aliyoweka, 

wakati anaenda kushuhudia 
ujazaji maji bwawa hilo kwa 
mara ya kwanza, kati ya Desem-
ba 2021 na mwaka 2022.

Anataja ujenzi wa matuta 
eneo la mradi wenye thamani 
ya shilingi trilioni 6.5, umeleta 
ahueni kudhibiti mafuriko jirani 
yaliyoshuhudiwa. Matarajio ni 
kuzalishwa umeme megawati 
2,115.

Kimsingi, taifa lina uhitaji wa 
umeme megawati 2,000, huku 
likizalisha umeme megawati 
1,601, matarajio ni kuwapo meg-
awati 3,716, pale utakapomilika 
kuanza kazi kama inavyoku-
sudiwa.

Wakati Rais Dk. Samia ali-

Operesheni ya Rais Samia, mradi 
maji kufika malengo iko bayana 

• Kufika 85.06%, Waziri Makamba amrejeshea asante

Ukurasa 13

Kituo cha kwanza afya 
macho, tangu mkoa Katavi 
kuanzishwa miaka 11

Mkoa Geita waingia ubia
na wachimbaji wakubwa
kufukia mashimo,
kupanda miti

NEMC yaja na meno
 kamili kutafuna

wabishi wanaopiga 
kelele mitaani
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Mkoa Geita waingia ubia na wachimbaji
wakubwa kufukia mashimo, kupanda miti

MAZINGIRA

Shughuli zikiendelea za kufukia mashimo yatokanayo na uchimbaji madini holela katika mgodi wa 
Nyamatagata, Geita. PICHA: MARCO MADUHU

Na Marco Maduhu ALIYEKUWA 
GEITA

W
ACHIMBAJI wadogo 
wa madini, ikiwamo 
dhahabu, sifa moja 
yao kuu inatajwa 

wanaharibu mazingira wawapo 
kazini, kwa sababu hawana vi-
faa maalumu kubaini uwapo wa 
madini katika eneo husika, hivyo 
wanachimba kwa kubashiri, hata 
wanaacha mashimo.

Ni hali inayotajwa kuchangia 
kuachwa mashimo, huku wakika-
ta miti muhimu kwa kutunza maz-
ingira. Katika kata ya Mgusu, Hal-
mashauri ya Geita Mji, machimbo 
ya  Nyamatagata, yaliyoanza 
Mei 20, mwaka jana, wachimbaji 
baada ya kusikia kuna madini, wa-
naelezwa wakapavamia na kuan-
za shughuli za uchimbaji, hata 
kusababisha uharibifu mkubwa 
wa mazingira.

Ofisa Mazingira wa Halmashau-
ri ya Geita Mji, Bingile Washima, 
anasema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali, ikiwa-
mo Timu ya Wanasheria Watetezi 
wa Mazingira kwa Vitendo (LEAT), 
anasema wamekuwa wakijitahidi 
kuwapa elimu wachimbaji wa-
dogo wachimbe bila ya kuathiri 
mazingira.

Tito Mlelwa, ni Ofisa Mazin-
gira Mkoa wa Geita, anasema kwa 
kawaida wachimbaji wadogo wa-
nafahamika kuwa waharibifu wa 
mazingira, lakini kwa machimbo 
ya Nyamatagata, kupitia wamiliki 
wa leseni, wamebadili mwenendo 
kurejea utunzaji mazingira, ika-

ianza na elimu sahihi kwa jamii 
husika.

Katika hilo, Ofisa Mtendaji wa 
Mtaa wa Manga, Kata ya Mgusu, 
ndani ya Halmashauri ya Geita 
Mji, Boniphace James, anasema  
eneo ambalo shughuli za uchim-
baji madini zinafanyika katika 
Machimbo ya Nyamatagata, kuna 
marufuku kwa mchimbaji kukata 
miti  na hata miti inayotumika 
hapo sasa, inatoka maeneo men-
gine ya nchi, ikwamo Bukoba, Ta-
rime na Mbeya. 

Anasema katika utunzaji maz-
ingira mgodini, viongozi wana-
oshirikiana na kampuni yenye 
leseni kama, Geita Resources, 

wanafukia mashimo maeneo yote 
ya ardhi, ambako kumeathiriwa, 
wakipanda miti, ikiwa ni jukumu 
endelevu, kuzuia uharibifu wa 
mazingira katika machimbo hayo.

Kamanda wa jeshi la jadi Sun-
gusungu katika machimbo hayo, 
Mathias Mwita, anasema wame-
kuwa wakifanya doria za kila 
mara kudhibiti uharibifu wa maz-
ingira, ikiwamo ukataji miti na wa-
naofanya makosa huchukuliwa za 
kisheria.

“Watu ambao tunawakamata 
wakichafua mazingira huwa 
tunawatoza faini kuanzia shilingi 
2,000 hadi 5,000, wale wanaoka-
ta miti faini zao zipo juu kuanzia 

shilingi 50,000 na kuendelea,” 
anasema Kamanda huyo Sungu-
sungu.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mgu-
su, Halmashauri ya Geita Mji, Elias 
Galila, anasema wakati machimbo 
hayo yanaanza mwaka jana, hali 
mahali hapo ilikuwa mbaya, kwa 
sababu ya kuwapo idadi kubwa ya 
wakazi, wastani tu 20,000.

Anaeleza hatua walizochukua 
ni kuwakamisha jukumu la ku-
fukia mashimo wamiliki wa 
leseni, ikiwamo kampuni ya Geita 
Resources, pia wakapanda miti 
maeneo hayo, huku viongozi wa 
eneo hilo wakitumia sheria za usi-
mamizi mazingira kupadhibiti.

“Kihistoria eneo hilo lilikuwa 
na miti sana ya asili, lakini baada 
ya shughuli za uchimbaji madini 
kuanza, miti ya asili ilikatwa, na 
sisi tumewekeana sheria zetu 
marufuku kukata miti ambayo im-
esalia, bali wachimbaji wanunue 
miti kutoka maeneo mengine,” 
anasema Kamanda wa Sungusun-
gu, Mwita.

UONGOZI MKOA
Mkuu wa Wilaya ya Geita, Cor-

nel Magembe, anasema asilimia 
70 ya wananchi mkoani Geita 
wanajishughulisha na uchimbaji 
madini na anataka uchimbaji 
huo uendane na utunzaji maz-
ingira kwa mujibu wa Sheria ya 
Madini ya Mwaka 2010 na Sheria 
ya Mazingira ya Mwaka 2004, 
ambazo zinasisitiza utunzaji 
mazingira.

“Tunataka uchimbaji wa na-
dini hapa Geita uendane sam-
bamba na utunzaji wa nazin-
gira, wachimbaji wakichimba 
madini wasiache mashimo ovyo 
wayafukie hii ni kwa faida ya vi-
zazi vijavyo,” anasema Magembe.

Kaimu Ofisa Madini Mkazi 
Mkoa wa Geita, Mhandisi Mar-
tin Shija, anawakumbusha 
wachimbaji wadogo wa madini, 
wanapaswa kutekeleza mpango 
wa utunzaji mazingira kwa mu-
jibu wa sheria na wasiotekeleza, 
sheria ziko wazi, ikiwamo 
kunyang’anywa leseni za uchim-
baji, kwa  sababu wanakuwa 
wamekiuka mpango huo.

BAADA YA ATHARI ZA WACHIMBAJI WADOGO…

“Tunafurahi kwamba 
tayari tumefikia mojawapo 
ya malengo makubwa ya 
kuanzishwa kwa mradi 
huu, ikiwamo kuwakinga 
wananchi na madhara ya-
tokanayo na mafuriko,” 
anasema.

Vilevile, waziri anaeleza 
kiasi maji ya mvua kili-
choingia kwenye bwawa 
mwezi Aprili mwaka huu, 
kinafanana na cha mvua 
zilizonyesha kati ya De-
semba 2019 hadi 2020, 
hata kusababisha mafuriko 
katika mikoa hiyo miwili.

“Kwa mvua hizi zilizonye-
sha katika kipindi cha wiki 
mbili zilizopita na hasa siku 
hizi mbili hadi kufikia leo, 
tungesikia taarifa za vifo na 
uharibifu, lakini kutokana 
na mradi huu, jambo hilo 
halijatokea mwaka huu…

“Wakati Rais Samia Suluhu 
Hassan anachukua madara-
ka, ujenzi ulikuwa asilimia 
37, mradi ameenda nao am-
etoa pesa, ametusimamia na 
ametuhimiza na sisi tumesi-
mamia walio chini yetu na 
wao wamesimamia wa chini 
yao na kufanikisha kuwapo 
hapa tulipo leo,” anasema 
Makamba.

Hapo, pia anaelekezea 
pongezi TANESCO, aki-
wasifu wafanyakazi wale 
kushirikiana na Mhandisi 
Mkazi, Lusajo Mwandambo, 
wanaohakikisha kazi ina-
fanyika usiku na mchana.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Maharage 
Chande, anamwahidi 
Waziri, mradi kukamilika 
kwa wakati, ili kupunguza 
kero ya ukosefu wa umeme 
nchini.

 “Mtanzania yeyote, 
kushiriki ujenzi wa mradi 

huu,” anasema na kuongeza: 
“Wito wangu kwa wafan-
yakazi wenzangu wa TANE-
SCO ni kwamba, tusianze 
kuzembea kwa sababu 
tunaona kazi inakaribia 
kumalizika, huu ndio wakati 
wa kuchapa kazi bila ku-
choka.”

Mhandisi Mkazi wa Mradi, 
Lutengano Mwandambo, 
anasema wanaanza kujaza 
maji bwawa hilo litaka-
lokuwa na uwezo mkubwa 
kuzalisha umeme, akitaja 
kiwango kinachotakiwa 
kujaa katika bwawa hilo ni 
mita 184 kutoka usawa wa 
bahari.

Kwa sasa anataja kazi 
zinazoendelea katika mradi, 
ni usimikaji mageti saba 
katika njia zitakazoruhusu 
maji yanapokuwa mengi 
na kuzidi kiwango cha juu 
mita 190 kutoka usawa wa 
bahari.

Anasema ujenzi wa tuta 
kuu unaenda sambamba na 
mahandaki matatu ya kupit-
isha maji, ambayo ujenzi 
wake umefikia asilimia 
98.47 hadi kufikia Februari 
28, mwaka huu.

MHANDISI MKAZI
Mhandisi Mwamdambo 

anataja kingo nne za kuzuia 
maji zenye urefu wa kilo-
mita 17.4, ambazo kazi yake 
ni kuzuia maji yasitoke eneo 
lake, akiendelea: “Ujenzi wa 
bwawa la JNHPP unaenda 
sambamba na ujenzi wa 
kituo kikubwa cha kupokea, 
kupoza na kusambaza 
umeme mkubwa kilichoko 
Chalinze, kituo hicho ki-
tapokea umeme mkubwa wa 
kilovoti 400 kutoka katika 
mradi huu.

“Kituo hicho kitapooza 
hadi kufikia kilovolti 132 
na kuuingiza kwenye gridi 

ya Taifa, tayari kusambaza 
katika kituo cha Kinyerezi 
Dar es Salaam, Tanga na 
Dodoma, pia tayari trans-
foma kubwa sita zenye uw-
ezo wa megavolti 250 kila 
moja zimeshawasili eneo la 
mradi.” 

Anafafanua kuhusu trans-
foma hizo sita, nne ni za 
kupoza umeme mkubwa wa 
kilovolti 400 hadi 220 na 
mbili, zina uwezo wa kupoza 
umeme kilovoti 220 hadi 
132.

“TANESCO inaishukuru 
serikali inayoongozwa na 
Rais Samia kwa jitihada za 
kuwezesha kufikia hatua ya 
kuanza kujaza maji ndani 
ya bwawa la Julius Nyerere 
na kuendelea kutoa fedha 
za mradi huu,” anahitimisha 
Waziri Makamba.

 • Taarifa hii ni baada ya 
mwandishi kuzuru hapo. 
Hivi karibuni.

Operesheni ya Rais Samia, mradi maji kufika malengo iko bayana
INATOKA UK.11

INAENDELEA UK.14
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AFYA

Kituo cha kwanza afya macho, tangu
mkoa Katavi kuanzishwa miaka 11

Mkuu wa Mkoa Katavi, Mwanamvua Mrindoko (katikati aliyekaa), akiwa na viongozi wa hospitali 
hiyo, pia Kanisa Katoliki Jimbo la Mpanda, linaloimiliki. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN

Jengo la hospitali mpya ya macho wilayani Mpanda, mkoani 
Katavi.

Na Neema Hussein, MPANDA

M
KOA wa Katavi unata-
jwa hauna kituo cha 
huduma za matibabu 
ya macho tangu kuan-

zishwa miaka 11 sasa, hatua inayos-
babisha huduma hiyo kwa baadhi 
ya wagonjwa wakubwa, ipatikane 
kwa gharama kubwa.

Sasa hatua imechukuliwa, kwa 
Mkuu wa Mkoa, Mwanamvua 
Mrindoko, kazindua kituo cha 
kwanza kitakachotoa huduma 
kimkoa kinachoitwa 

Mtakatifu Aloyce, chini ya Shiri-
ka la Tanzan Eye kutoka nchini 
Ujerumani, chini ya Kanisa la Ka-
toliki Jimbo la Mpanda, kitakacho-
toa huduma, matarajio ni kwamba 
itapunguza gharama za matibabu 
wakazi 192,000 waliokutwa na ma-
tatizo mbalimbali ya macho kwa 
mwaka 2022.

Mganga Mkuu wa Mkoa, Jona-
than Budenu, anasema kituo hi-
cho kimekuja katika wakati sahihi 
kulingana na mahitaji makubwa ya 
huduma za matibabu, akifafanua 
idadi hiyo ya wagonjwa wa macho 
ni sawa na asilimia moja ya wakazi 
wote mkoani Katavi, wengi wal-
ipewa rufani kwenda nje ya mkoa.

“Tatizo hilo la macho kwa mkoa 
wa Katavi sio dogo, ni kubwa na 
linahitaji kuwa na maeneo ma-
hususi na nyie mmekuwa wa 
kwanza kuwa na eneo hili, mahu-
susi la utoaji huduma za macho 
niwapongeze sana.

“Nawaomba wananchi watumie 
kituo hiki kuja kufanya ‘check up’ 
na kujua afya ya macho inavyoen-
delea, ili kuweza kupata huduma 
stahiki, mapema na kuhakikisha 
afya ya macho haitetereki.

“Mimi pia nikiwa mdau mkubwa 
wa jengo hili, ninaamini kabisa sisi 
wote ambao ni wagonjwa wa ma-
cho, basi tutapata huduma bora 
na wale waliokabidhiwa kutoa hu-
duma hapa walitunze jengo, vifaa 
ikiwa ni pamoja na kutoa huduma 
iliyotukuka,” anatamka.

Mkuu wa Mkoa 
anaendelea:”Kama kubadilisha 
miwani, basi haitahitajika mimi 
kupanda gari au ndege au usa-
firi wowote kwenda Dodoma au 
Dar es Salaam kufuata huduma 
za miwani, tutazipata hapa, mimi 
na wananchi wangu wa mkoa wa 
Katavi.”

“Tunashukuru sana kwa saba-
bu mmeokoa gharama kubwa ya 
kifedha, kiuchumi na muda, am-
bao tungeweza kutumia kwenda 
kutafuta huduma za macho mikoa 
mingine,” Mrindoko anaendelea, 
akiunganisha pongezi zake kwa 
kanisa hilo, pia inayofanya katika 
elimu na ujasiriamali, akiahidi seri-
kali ya mkoa iitendelea kuwaunga 
mkono.

“Nitoe wito tu, jengo hilo ni jipya, 

ji wa miwani, watu 196 walipatiwa 
miwani na wale ambao walihitaji 
huduma maalumu za upasuaji, 
walipatiwa rufani kwenda hospi-
tali ya KCMC Moshi na Hospitali ya 
Taifa Muhimbili.

“Wagonjwa wengi waliohu-
dumiwa walitoka halmashauri za 
mkoa wa Katavi na wengine wal-
itoka Kigoma na Tabora hususani 
Halmashauri ya Kaliua. Baada ya 
kuona uhitaji ni mkubwa zaidi, 
shirika liliona kuwa na kambi 
mara mbili kwa mwaka haitoshi, 
hivyo tulikubaliana kwa pamoja 
kuanzisha programu maalumu ya 
kuzuia upofu unaoweza kuzuilika 
katika mikoa ya magharibi ya Tan-
zania,” anasema.

Kwa mujibu wa Ryner, kupitia 
huduma jumuishi za macho wa-
nazotoa katika mikoa ya Rukwa, 
Katavi na Kigoma, ina malengo ya 
kusomesha wataalamu wazawa 
katika ubobezi wa huduma za 
macho, kuboresha miundombinu 
kwa kujenga kituo maalumu cha 
matibabu kwa mikoa hiyo na ku-
toa vifaa tiba.

“Mafanikio yaliyopatikana ni ku-
somesha wauguzi 21 katika fani ya 
macho, kumpata daktari mmoja 
bingwa wa upasuaji wa mtoto wa 
jicho, ambaye ameazimwa kutoka 
Sumbawanga. Tumefanikiwa ku-
somesha pia wataalamu wa mi-
wani ambao bado wapo masomo-
ni, kutoa vifaa tiba katika kituo hiki 
na vingine vya mkoa wa Katavi,” 
anasema Ryner, anayedokeza, pia 
mafanikio ya kupata jengo hilo la 
wagonjwa wa nje na upasuaji wa 
macho.

Anasema jengo hilo limeanza 
kujengwa Juni 2022, likigharimu 
Sh. bilioni 1.090 pamoja na vifaa 
vyenye thamani shilingi milioni 
658, kukijengwa jengo na ubore-
shaji mazingira ya nje, kwa tham-
ani shilingi milioni 332 na ununuzi 
wa vifaa tiba na visivyotiba.

Askofu wa Jimbo la Katoliki la 
Mpanda, Eusebius Nzigilwa, ana-
toa maagizo kwa watumishi wa 
kituo hicho kulitunza jengo hilo 
pamoja na vifaa  vyake, ikijumui-
sha kuzingatia maadili, weledi 
kitaalamu na  tabia za kiimani, ili 
kuwahudumia kwa ufanisi kibin-
adamu wahitaji wanaofika kupata 
huduma za macho.

Mkurugenzi wa Mradi huo wa 
Macho kituoni hapo, Dk. Karsten 
Paust, anataja huduma zitakazo-
tolewa zinamlenga kila mhitaji, 
hasa wa mkoa wa Katavi na min-
gine jirani.

Tukio hilo la uzinduzi huo, 
limeambatana na la utunzaji wa 
mazingira, ambao Mkuu wa Mkoa 
Mrindoko, Askofu Jimbo Katoliki 
la Mpanda, Eusebius Nzigilwa na 
Mkurugenzi Dk. Karsten Paust, 
wamepanda mti kama kumbu-
kumbu katika eneo hilo.

kubwa na zuri. Mara baada ya vifaa 
kufika hapa Mpanda, huduma zita-
tolewa mara moja. Niendelee ku-
sisitiza Ofisi ya Mganga Mkuu wa 
Mkoa na sekta ya afya wilaya zote 
kuunga mkono na kushirikiana 
vizuri kutoa utaalamu wenu, ku-
hakikisha huduma ya macho ina-
tolewa kwa ufanisi mkubwa katika 
eneo hili.

“Niwaombe na wadau wengine 
ndani ya Tanzania na nje kuen-
delea kuunga mkono jitihada za 
serikali katika utoaji huduma, kwa 
kuja kuwekeza miundombinu 
mbalimbali ya utoaji huduma, 
kama vile huduma za afya, elimu, 
maji, barabara na nyinginezo am-
bazo, bado kutokana na upya wa 
mkoa wetu huduma hizo, bado 
zinahitajika sana ndani ya mkoa 
wetu wa Katavi.

“Kwa hiyo, niwakaribishe sana 
na niwahakikishie mtakapofika 
katika kufanya uwekezaji huo wa 
kiuchumi na huduma, sisi serikali 
tutawaunga mkono, tutawasaidia, 
tutashirikiana nao kuhakikisha 
wanafanikiwa na sisi tunafanikiwa, 
katika kuwafikia wananchi wa 
mkoa  Katavi,” anaahidi Mrindoko.

Nawaomba 
wananchi 
watumie 
kituo hiki 
kuja kufanya 
‘check up’ na 
kujua afya 
ya macho 
inavyoen-
delea, ili 
kuweza ku-
pata hudu-
ma stahiki, 
mapema na 
kuhakikisha 
afya ya ma-
cho haite-
tereki.

WENYE MRADI

Mwakilishi Mkazi kutoka Shirika 
la Tanzan Eye, Ryner Linuma, ka-
tika taarifa yake anasema shirika 
lilianza kazi mkoani Rukwa na 
baada ya kuona kuna uhitaji ka-
tika mikoa mingine, wakaanzisha 
huduma katika mikoa ya Katavi na 
Kigoma.

Anasema, shughuli zinazo-
fanywa na shirika hilo Katavi, zi-
najumuisha kugharamia masomo 
kwa wataalamu wa macho 16 wa-
naotambulika kama wauguzi wa-
saidizi wa macho, sasa wakifanya 
kazi katika hospitali zote za hal-
mashauri mkoa wa Katavi na vituo 
vingine vya afya.

“Shirika pia limekuwa likitoa 
huduma za macho kwa njia ya 
mkoba, kuanzia Julai 2021, ilikuwa 
ikitolewa mara mbili kwa mwaka, 
ikihusisha madaktari bingwa na 
wabobezi kutoka Ujerumani na 
wataalamu wengine kutoka mkoa-
ni Katavi.

“Zaidi ya watu 3,692 waliokuwa 
na matatizo mbalimbali ya macho 
wamepatiwa huduma, kati yao 
990 walifanyiwa upasuaji wa mto-
to wa jicho, 295 walikuwa na uhita-
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MAZINGIRA

NEMC yaja na meno kamili kutafuna
wabishi wanaopiga kelele mitaani

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka. PICHA: MAKTABA

Na Augusta Njoji, DODOMA

H
IVI karibuni Baraza 
la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), lilitangaza 

mwezi huu linaanza operesheni 
kudhibiti kelele, ili kulinda afya 
za wananchi.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samuel Gwamaka, anasema 
afya za watu wengi zinaathirika 
kwa kelele chafuzi zinazotokana 
na vyanzo mbalimbali.

Anatoa tafsiri ya Sheria ya 
Mazingira 2004, kwamba:“Kelele 
ni kila uchafuzi usababishwao na 
sauti ambayo kwa asili inakatal-
iwa au ile iwezayo kusababisha 
athari mbaya kwa afya ya bin-
adamu, maisha au mazingira; 
pia ni pamoja na sauti iwezayo 
kubainishwa na Kamati ya Taifa 
ya Viwango vya Mazingira.”

Dk. Gwamaka anazitaja kuwa 
shughuli za kibinadamu zinasa-
babisha kelele chafuzi na mite-
temo, utafiti ukionyesha vyanzo 
vyake unajumuisha mitetemo,  
pamoja na ujenzi, nyumba au 
kumbi za starehe, viwanda, ny-
umba za ibada, vyombo vya usa-
firi na magari ya matangazo.

Anaeleza athari za wazi za ni 
kuhatarisha afya, mfano kuko-
sesha wagonjwa muda wa ku-
pumzika au wanafunzi muda wa-
napokosa muda wa kusoma, pia 
inaharibu mahusiano ya kijamii.

NAMNA YA KUZUIA
Meneja wa Ufuatiliaji wa She-

ria wa NEMC, Ndimbumi Joramu, 
anatamka kifungu cha Sheria ya 
Mazingira, 2004: “Si ruhusa kwa 
mtu yeyote kupiga kelele au ku-
sababisha kupiga kelele kuzidi 
kiwango kilichoainishwa au ki-
takachobainishwa kuhusiana na 
upigaji kelele… Litakuwa ni kosa 

kwa mtu yeyote kumwaga ucha-
fu au kupiga kelele bila kuzinga-
tia njia iliyobainishwa kuwa ni 
bora katika kanuni zinazoweza 
kutungwa na waziri.”

Anasema katika kudhibiti 
kelele chafuzi, waziri mwenye 
dhamana ya mazingira kupitia 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingi-
ra, ametunga Kanuni za Usimam-
izi wa Mazingira za Viwango vya 
Udhibiti wa Kelele na Mitetemo 
za Mwaka 2015.

Joramu anasema, NEMC in-
anuia kuhakikisha ulinzi wa afya 
ya binadamu na mazingira kwa 
kudhibiti viwango vya kelele na 
mitetemo kutoka vyanzo mbal-
imbali. Anafafanua hatua zingine: 
“Kubainisha viwango vya juu vya 
kelele vinavyoruhusiwa  kutoka 
katika shughuli mbalimbali, ku-
weka udhibiti wa kelele na mite-
temo na namna bora ya kuzuia 

athari zinazoweza kujitokeza.”

VIWANGO VINAVYOR-
UHUSIWA

Mwanasheria huyo anataja 
kanuni za viwango vya kelele na 
mitetemo vilivyoruhusiwa na 
vinavyoweza kuvumilika kwa 
nyakati za mchana na usiku 
kwamba: “Viwango vya sauti 
vilivyoruhusiwa katika maeneo 
ya burudani, nyakati za mchana 
zinaanzia saa 12.00 asubuhi hadi 
saa 4.00 usiku. Viwango vya sauti 
vilivyoruhusiwa ni desibeli 60 
katika makazi ya watu, 75 katika 
maeneo ya biashara na 85 katika 
maeneo ya viwanda.”

Pia, anasema kuanzia saa 4.00 
usiku hadi saa 12.00 asubuhi, vi-
wango vya sauti vilivyoruhusiwa 
kwa nyakati hizo ni desibeli 40 
katika makazi ya watu, 50 katika 
maeneo ya biashara na 65 viwan-

dani.
Mkurugenzi wa Uzingatiaji na 

Utekelezaji wa Sheria ya Mazin-
gira NEMC, Mhandisi Redempta 
Samuel, anataja kanuni inayotoa 
katazo la ujumla dhidi ya kelele 
chafunzi kwa yoyote hataruhusi-
wa kupiga au kusababisha  kelele 
zilizo kubwa na zisizo na   ula-
zima, au zisizo za kawaida   na 
zinakera, kuleta usumbufu au ku-
sababisha madhara katika afya na  
usalama wa watu ama mazingira.

“Kanuni ya 7(2) imeainisha 
mambo muhimu ya kuzingatia 
ili kujua au kupima  kama sauti 
inayotoka imezidi au haijazidi 
kiwango kinachotakiwa; mambo 
hayo ni pamoja na muda (mchana 
au usiku), ukaribu na makazi ya 
watu, na ukaribu na hospitali au 
shule,” anasema.

Hata hivyo, anasema wajibu 
wa mmiliki wa miundombinu 

wanaelekezwa na kanuni husika, 
wajibu wa mmiliki wa miundom-
binu au mtambo, ikiwamo vifaa 
vya muziki wanapaswa kuwa na 
kifaa cha kupima sauti, ambacho 
kinafaa kuwekwa katika miun-
dombinu na ni kosa la kisheria   
kutokuwa nacho.

Pia, kunatajwa mamlaka za 
serikali za mitaa zina wajibu wa 
kusimamia utekelezaji Sheria ya 
Mazingira na kwa mujibu wa ka-
nuni iliyopo, maofisa mazingira 
katika serikali za mitaa wame-
pewa mamlaka  kutoa amri za 
utekelezaji kwa mhusika yeyote.

Mkurugenzi huyo anasema, 
NEMC ina nafasi ya kuwatumia 
wakaguzi wa mazingira na maofi-
sa mazingira katika halmashauri 
zote, kuwa na mamlaka ya kusi-
mamia kanuni au kutoa amri 
mbalimbali, zikiwamo za kum-
zuia mtumiaji mtambo wa kutoa 
sauti inayokiuka viwango vili-
yoainishwa.

FAINI NA ADHABU 
Redemta anataja mamlaka 

ya NEMC, inaweza kumuamuru 
mkosaji kulipa faini ya fedha 
kisheria kwa kosa alilolitenda 
chini ya kanuni zilizopo kishe-
ria. Anafafanua: “Mtu yeyote ata-
kayekiuka matakwa ya kanuni 
hizi, anaweza kutozwa faini isi-
yopungua  shilingi milioni mbili 
na isiyozidi shilingi milioni kumi 
au kifungo cha miaka miwili jela 
na kisichozidi miaka saba au vy-
ote kwa pamoja.”

Anasema, NEMC imebaini 
tatizo la baadhi ya wamiliki ku-
tokuwa na kifaa cha kupima 
kiwango cha sauti inayotoka, 
uelewa hafifu juu ya madhara ya-
tokanayo na sauti na mitetemo, 
hata hawana ushirikiano mzuri 
na mamlaka nyingine zinazosi-
mamia utekelezaji sheria.

WENYE MGODI
Meneja wa Kampuni ya 

Mgodi wa Stamico Gold 
Mining Operative Society 
uliopo Nyarugusu wilayani 
Geita, Hoja Shikome, ana-
kiri wachimbaji wadogo 
wanaharibu mazingira, 
akitaja sababu, hawana 
vifaa maalumu vya kubaini 
madini yalipo, wanachimba 
kwa kubahatisha, hata wan-
apokosa wanahamia kwing-
ineko, wakiacha  mashimo 
na kuharibu miti.

 “Uchimbaji mdogo wa 
madini huwa ni wakuba-
hatisha unakuta mtu 

amewekeza mtaji wake 
hata wa shilingi milioni 20, 
halafu mwisho hawapati 
madini na mtaji umekatika, 
unafikiri huyo ataweza tena 
kufukia mashimo na wakati 
hana hela? Itabidi atoroke 
usiku na kuacha mashimo 
ovyo,” anasema Shikome.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
kampuni ya Geita Re-
sources, Yusuph Kulwa, 
anasema kunakofanyika 
uchimbaji mdogo, ni lazima 
kuwapo uharibifu mkubwa 
wa mazingira, kutokana na 
matumizi ya zana  duni.

Kulwa ambaye ni mtaala-
mu wa mazingira, anasema 
wakati mfumuko wa madini 

ulipotokea katika machimbo 
hayo, kulikuwapo na watu 
zaidi ya 20,000 waliokuwa 
wakifanya uchimbaji holela.

“Wachimbaji wadogo 
wa madini wanaposikia 
eneo lina madini huwa 
wanavamia kila mmoja 
akitafuta mali, lakini madini 
yanapokwisha au kupun-
gua eneo hilo huhama na 
kuacha uharibifu mkubwa 
wa mazingira, miti ya 
asili ikiwa imekatwa na 
mashimo kuachwa bila ya 
kufukiwa,” anasema Kulwa.

“Mwaka jana wakati shu-
ghuli za uchimbaji madini 
zinaendelea ungefika katika 
eneo hili ungeshuhudia 

uharibifu mkubwa wa maz-
ingira ambao ulikuwa wepo, 
kwa kweli tulichakaza hii 
ardhi ilikuwa hitamaniki to-
fauti unavyoiona hivi sasa 
tumepanda miti,”anaongeza 
Kulwa.

Anafanua kwamba, 
kutokana na yeye kupata 
elimu ya kutunza mazin-
gira na baada ya kush-
uhudia uharibifu mkubwa 
wa mazingira kutokea na 
hakuna madini tena, ndipo 
akashauriana na timu nzi-
ma ya uongozi, kwamba ni 
vyema wakafukia mashimo 
na kupanda miti ili kutunza 
mazingira.

Kulwa anaeleza kwamba, 

kwa sasa ni eneo ambalo 
wamepanda miti ni hekta 
2,000 na wameanzisha 
vitalu vya miche, ili kila 
eneo wanakomaliza ku-
fanya shughuli za uchimbaji 
madini, wapafukie mashimo 
na kupanda miti.

Valeria Macha kutoka 
Timu ya Wanasheria wa-
tetezi wa Mazingira kwa 
Vitendo (LEAT), anasema 
wachimbaji wadogo wak-
ipewa elimu ya utunzaji 
mazingira na usimamizi wa 
sheria, wana uwezo mkub-
wa wa kubadilika, hata 
kuifanya Tanzania kuwa na 
uchimbaji madini usio na 
uharibifu wa mazingira.

Mkoa Geita waingia ubia na wachimbaji wakubwa kufukia mashimo
INATOKA UK.12
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Na Peter Mkwavila,            
CHAMWINO

MKURUGENZI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chamwino mkoani 
Dodoma, Dk. Semistatus Mashim-
ba, ameonya watendaji wa hal-
mashauri hiyo kuhusu matumizi ya 
fedha za miradi ya elimu.

Akitoa taarifa katika kikao cha 

Baraza la Madiwani kuhusu fedha 
zilizotolewa na serikali Sh. bilioni 
1.4 kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya shule za msingi ndani 
ya halmashauri hiyo, Dk. Mshimba 
alisema juzi kuwa zinapaswa kutu-
mika kwa nidhamu ya hali ya juu. 
“Kamwe fedha hizi hazitochezewa 
kwa kuwa malengo ni kujenga ma-
jengo yenye ubora na imara pamo-

ja na ufanisi mkubwa na ya kisasa,” 
alisema. Aliwaomba madiwani na 
watendaji kusimamia kwa nidha-
mu kubwa na kuhakikisha fedha 
zinatumika kwenye miradi iliyoku-
sudiwa ili kuiunga mkono serikali 
iliyozitoa kwa ajili ya kuondoa kero 
ya uhaba wa miundombinu ya 
elimu. “Hapa ninapenda nisisitize 
madiwani, watendaji wote ndani 

ya kata, vijiji hadi vitongoji, fedha 
hizo ninawataka zikafanye kazi 
iliyokusudiwa na sivyo vinginevyo. 
Kila mmoja wetu akasimamie kwa 
uadilifu katika nafasi yake,” aliagi-
za.

“Serikali yetu chini ya Rais Samia 
imetuelekeza kwa pamoja na madi-
wani wa halmashauri kuhakikisha 
hadi kufikia Juni 30 mwaka huu, 

miradi hiyo iwe imekamilika kwa 
asilimia 100 na watoto wasome,” 
aliongeza.

Mkurugenzi huyo alitaja baadhi 
ya shule ambazo zitakafikiwa kupi-
tia fedha hizo ni pamoja na Shule 
za Msingi Dabalo, Kwahemu, Ma-
lecela Nyamigoha Majengo Mapya 
na Mazengo, zote za Halmashauri 
ya Wilaya ya Chamwino.

DED atoa onyo matumizi fedha za miradi ya elimu

Serikali 
yawalipa 
Bil. 2.4/- 
wateja 
3,446 
wa FBME

Wamiliki wa shule wabanwa 
utekelezaji Waraka wa Elimu
Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imesema hai-
tosita kuchukua hatua 
kwa mmiliki wa shule 
atakayekaidi au kukataa 

kutekeleza Waraka wa Elimu Na. 1 
wa Mwaka 2023 unaoelekeza kila 
basi la wanafunzi liwe na wahu-
dumu wa kike na kiume.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omar Kipanga, 
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipojibu maswali ya nyongeza ya 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Najma Murtaza Giga.

Mbunge huyo alihoji hatua 
zitakazochukuliwa kwa wasi-

otekeleza agizo au maelekezo 
hayo ya serikali. Pia alisema ku-
tokana na hali ilivyo nchini, kuna 
haja wasaidizi wa malezi ya watoto 
majumbani kuwa na elimu ya ulezi 
wa watoto.

“Je, ni lini serikali itaanzisha 
chuo cha kuwafundisha vijana 
wetu ili kupata mafunzo hayo?” 
Mbunge huyo alihoji.

Akijibu maswali hayo, Kipanga 
alisema kwa mmiliki wa shule ata-
kayekaidi au kukataa kutekeleza 
waraka huo, atachukuliwa hatua 
kwa mujibu wa sheria na taratibu 
zilizoko. Pia alisema kuwa wiz-
ara kupitia VETA imeanzisha kozi 
mbalimbali ikiwamo za kufundi-

sha wasaidizi wa majumbani wa 
kike na kiume na serikali itazinga-
tia ushauri wa mbunge wa kuin-
giza mafunzo ya kulea watoto.

Katika swali la msingi, mbunge 
huyo alihoji kwanini serikali 
isiagize kuwe na madereva na 
kondakta wa jinsia zote kwenye 
mabasi ya shule ili kudhibiti viten-
do vya ubakaji.

Akijibu swali hilo, alisema seri-
kali kupitia waraka huo imetoa 
maelekezo kwa wamiliki wote 
wa shule zinazotoa huduma ya 
usafiri kwa wanafunzi kuhakikisha 
wanakuwa        na mhudumu wa 
kike na wa kiume katika kila basi 
au gari linalosafirisha wanafunzi 

kuanzia mwanzo hadi mwisho wa 
safari.

“Wizara ilikuatana na wadau 
wa elimu kujadiliana namna bora 
ya kutekeleza waraka tajwa na 
tulikubaliana kwamba tarehe ya 
mwisho       ya kutekelezwa im-
efutwa. 

“Hivyo, wadau wote wanatakiwa 
kujitahidi kutekeleza waraka huo 
na kabla ya kupanga tarehe ya 
mwisho nyingine tutapanga kikao 
na wadau wote kujadiliana namna 
ya utekelezaji,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa sasa 
wanahimiza mabasi yote ya wa-
nafunzi yawe na wahudumu wa 
jinsia zote.

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

SERIKALI kupitia Bodi ya 
Bima ya Amana (DIB), im-
elipa Sh. bilioni 2.43 kama 
malipo ya awali ya fidia ya 
bima ya amana kwa wa-
teja 3,446 waliojitokeza wa 
Benki ya FBME iliyofilisiwa 
Mei 2017.

Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango, Hamad Has-
san Chande, alibainisha 
hayo bungeni jana alipo-
jibu swali la Mbunge wa 
Chwaka (CCM), Makame 
Mlenge Haji.

Mbunge huyo alitaka ku-
jua tarehe ambayo serikali 
itawalipa fedha waathirika 
wa       Benki  ya   FBME 
iliyofilisiwa     miaka  sita 
iliyopita.

Akijibu swali hilo, Chan-
de alisema malipo ya fedha 
za ufilisi kwa wateja wenye 
amana zaidi ya Sh. milioni 
1.5 yanatokana na uuzaji wa 
mali, makusanyo ya mad-
eni au mikopo na  fedha ny-
ingine za FBME yatafanyika 
baada ya Mahakama ya Cy-
prus kutoa uamuzi.

Alisema uamuzi huo una-
husu pingamizi lililowekwa 
na Benki Kuu ya Cyprus la 
kuitambua DIB kama Mfilisi 
wa benki yote ikijumuisha 
makao makuu pamoja na 
Tawi la Cyprus.

Alisema uamuzi wa ma-
hakama unatarajiwa ku-
tolewa ndani ya mwaka 
huu wa fedha 2022/2023.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, Dk. Semistatus Mashimba (kulia), akizungumza wakati akitoa taarifa ya 
mapato na matumizi ya robo mwaka wa fedha kwenye kikao cha Baraza la Madiwani  jana.  Wengine ni Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Edson Swett (wa pili kulia) na Makamu Mwenyekiti, Keneth Yindi. PICHA: PETER MKWAVILA
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imesitisha kutoa 
fedha za kuendeleza ujenzi wa 
bweni la wasichana katika Chuo 
cha Maendeleo ya Jamii Uyole jiji-
ni Mbeya, kutokana na utekeleza-
ji wa mradi huo kutofuata ratiba 
ya matumizi ya fedha zilizotole-
wa awali.

Katika bajeti ya mwaka wa fed-
ha 2022/23, serikali kupitia Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
imeshatoa zaidi ya Sh. bilioni 1.2 
kwa ajili ya ujenzi wa bweni hilo 
lakini utekelezaji bado unasuas-
ua.

Hayo yalibainika juzi wakati wa 
ziara ya Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalumu, Amon Mpanju am-
baye alitembelea chuo hicho kwa 
lengo la kuangalia maendeleo ya 
ujenzi wa miundombinu.

Akitoa taarifa ya mradi huo, 
Katibu wa Kamati ya Ujenzi wa 
Bweni hilo, Jackson Msigwa, 
alisema mradi huo umekuwa uki-
kabiliwa na matatizo mbalimbali 
ambayo yamekuwa yakisababi-
sha usikamilike kwa wakati kama 
ambavyo ilikuwa inakusudiwa.

Alisema wakati wa kiangazi 
walikuwa wanashindwa kuende-
lea na ujenzi kutokana na upun-
gufu wa maji kwa maelezo kuwa 
maji yalikuwa hayatoki kwenye 
mabomba licha ya kutoa taarifa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya.

Alisema baada ya mvua kuan-
za kunyesha tatizo la maji lilipun-
gua kutokana na kuanza kutumia 
maji ya mvua lakini likaibuka 
tatizo lingine la kiufundi akieleza 
kuwa wakati wa mvua mradi huo 
hauwezi kuendelea.

“Wakati wa mvua kubwa hu-
wezi kuendelea kujenga jengo 
hili. Ghorofa linapojengwa lina-
takiwa kusiwe na mvua kubwa, 
kwa hiyo haya ndiyo matatizo 
ambayo yanatukabili kwenye 
mradi huu, kiangazi maji hamna 
na kipindi cha mvua,” alisema 
Msigwa.

Kutokana na matatizo hayo, 
Mpanju alisema kitendo cha 
kuchelewa kukamilisha mradi 
huo katika awamu ya kwanza 
kinasababisha fedha kwa ajili ya 

awamu inayofuata kuchelewa 
pia hali ambayo inakwamisha 
mradi mzima.

Aliuagiza uongozi wa chuo 
hicho kupeleka maombi katika 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwenda kufanya tathmini ya 
athari za kimazingira za mradi 
huo na wapewe cheti ili waend-
elee kujenga.

Mpanju aliagiza pia kichimbwe 
kisima ambacho kitakuwa kina-
tumia wakati wa kiangazi am-
bapo maji ya bomba yanakuwa 
adimu ili kutokwama kwa mradi 
huo huku pia akiwataka kuvuna 
maji ya mvua na kujaza kwenye 
shimo lililoko eneo hilo. 

“Ni bora tukajaza maji kwe-
nye magari yaletwe hapa kuliko 

kukwamisha mradi, ni bora hata 
tukaongeza fedha za mradi lakini 
kazi ikawa inaonekana, kwa sasa 
hazitaletwa fedha zingine mpaka 
zilizoletwa awali zionekane zime-
fanya kazi gani,” alisema Mpanju.

Mkurugenzi wa Ununuzi na 
Ugavi kutoka wizarani, Martha 
Chuma, aliwataka wajumbe wote 
wa kamati ya ujenzi ya bweni hilo 
kushirikiana kwa njia mbalimbali 
ili kuhakikisha mradi unakami-
lika kwa wakati na wanafunzi wa-
naanza kulitumia.

Aliwataka pia kuhakikisha wa-
nazingatia ubora wa jengo hilo 
ambao utaendana na thamani 
halisi ya fedha ambazo zinatole-
wa na serikali pamoja na kuwa 
na uwajibikaji wa pamoja.

Serikali yasitisha ujenzi bweni la wasichana

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UBUNIFU wa miradi ya kusaidia ku-
jiajiri na kuajiri watu wengine, ni cha-
chu kwa vijana katika kujikwamua kiu-
chumi, imeelezwa. 

Hatua hiyo imeelezwa kuwa itabadili 
fikra za vijana na kuacha kuendelea ku-
subiri kuajiriwa na serikali kwa kuwa 
ajira kwa sasa ni chache kuliko idadi ya 
wanaozihitaji.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM)  anayewakilisha Mkoa wa 
Mbeya, Ndele Mwaselela, aliyasema 
hayo juzi alipozungumza na baadhi ya 
vijana wa chama hicho kuhusu mambo 
mbalimbali, yakiwamo ya uchumi.

Mwaselela alisema ziko fursa mbal-
imbali za kiuchumi ambazo vijana wa-
naweza kuzichangamkia na kuwapa-
tia ajira za kudumu kuliko kuendelea 
kutembea na bahasha mitaani waki-
tafuta ajira.

Alisema kwa mkoa wa Mbeya, baa-
dhi ya fursa ambazo vijana wanaweza 
kuzichangamkia kuwa ni kilimo na ufu-
gaji kwa kuanzisha miradi ya vikundi.

“Mkianzisha miradi ambayo 
inaeleweka mimi nitakuwa tayari ku-
wasaidia. Nendeni  Mbarali mkakodi 
mashamba mlime mpunga mimi ni-
tawasaidia pale mtakapokuwa mnak-
wama. Nawaambia mkijikita huko 
hamtatamani kuajiriwa,” alisema 
Mwaselela.

Alisema kwa wale ambao wanapata 
fursa ya kuajiriwa, wanatakiwa waajiri-
we na wafanye kazi kwa bidii lakini kwa 
wale ambao wanaona ajira zinakuwa 
ngumu ni vizuri wakajiajiri.

Kwa sasa, alisema  serikali imeweka 
mazingira rafiki ya vijana kujiajiri na 
kuna mikopo ambayo inatolewa, hivyo 
ni vizuri wakachangamka ili wanufaike 
na mazingira hayo na wawe miongoni 
mwa makundi yanayochangia vizuri 
pato la taifa.

Wafanyakazi watelekezwa uwanjani Mei Mosi 
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

Z
AIDI ya wanachama 
70 wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali 
za Mitaa (TALGWU) 

Wilaya ya Mbeya, juzi walitele-
kezwa na viongozi wao ka-
tika Uwanja wa Kumbukumbu 
ya Sokoine jijini hapo bila 
kulipwa posho wala kupatiwa 
chakula.

Wafanyakazi hao ambao 
ni watendaji wa vijiji na kata, 
maofisa kilimo na wa idara ya 
afya, walitelekezwa na viongo-
zi wao baada ya kuhitimishwa 
kwa maadhimisho ya Siku ya 
Wafanyakazi Duniani (Mei 
Mosi). Wafanyakazi hao wali-
goma kutoka ndani ya uwanja 
huo mpaka viongozi wa mkoa 
walipoingilia kati.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, watumishi 
hao walisema viongozi wao 

waliwatoroka na kuwaacha 
bila kuwapa nauli za kurudia 
kwenye vituo vyao vya kazi na 
wakazima simu jambo ambalo 
liwafanya wabaki hapo.

Mmoja wa watumishi hao, 
Osia Mwaluwanda, alisema 
watumishi wenzao kutoka 
katika wilaya zingine zote za 
mkoa wa Mbeya walikuwa 
wamelipwa posho zao na 
kuondoka isipokuwa wao.

Alisema awali waliahidiwa 
wangelipwa posho na kupewa 
chakula cha mchana lakini 
baada ya maadhimisho kumal-
izika, mwenyekiti wao aliwa-
toroka na akazima simu jambo 
ambalo liliwakera na kuamua 
kubaki hapo.

Mwaluwanda alisema miaka 
yote wamekuwa wakiwahu-
jumu kwa kuwapatia posho 
ya Sh. 2,500 ambazo hazitoshi 
hata kufika kwenye vituo vyao 
vya kazi lakini mwaka huu 
waliwaahidi kwamba wange-

walipa lakini haikuwa hivyo.
“Sisi tunachotaka ni tupewe 

haki yetu. Watumishi wote 
unaotuona hapa kwa mwaka 
kila mmoja anakatwa kwe-
nye mshahara wake zaidi ya 
Sh. 100,000 lakini fedha hizo 
hatuoni kazi yake. Tunataka 
hizo posho kwa sababu ni haki 
yetu,” alisema.

Naye Isabela Natales alise-
ma miaka yote wao ndio wa-
nakuwa wa mwisho kutoka 
kwenye eneo la maadhimisho 
kutokana na viongozi wao 
kutengeneza mivutano am-
bayo inakuwa haina maana 
yoyote kwao.

Alisema waliambiwa kuwa 
chakula kingekuwapo lakini 
walipokwenda kwenye ukum-
bi walioambiwa walikuta 
hakuna chakula wala viongozi 
wao hawapo jambo ambalo 
liliwakera.

Alisema wao hawaelewi 
fedha zao ambazo wameku-

wa wakikatwa kila mwezi zi-
napelekwa wapi kama vitu vi-
dogo kama posho na chakula 
hawapatiwi.

“Sisi hapa hatutoki mpa-
ka tupate haki yetu, wilaya 
zingine zote wenzetu wame-
pewa posho zao na wameon-
doka isipokuwa sisi tu ndio 
tumebaki tunakuwa kama 
‘wajinga’ tutasubiri hapahapa 
mpaka waje watupatie haki 
zetu,” alisema.

Miriam Mfinanga alisema 
walijiunga kwenye chama 
hicho kwa moyo bila kulazi-
mishwa lakini mwenendo wa 
viongozi wao unawafanya wa-
jute kujiunga nacho na hata 
kutamani kifutwe ili wajiunge 
na vyama vingine.

Alisema mbali na viongozi 
wao kutoroka pia waliwa-
tolea lugha ya matusi wakati 
wakijaribu kuwahoji kuhusu 
baadhi ya mambo ya chama 
hicho. 

Vijana wapewa 
mbinu kujiepusha 
utegemezi 

Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya 
Chama Cha Map-
induzi (NEC) Taifa, 
Ndele Mwaselela 
(katikati), akizun-
gumza na baadhi 
ya wazee wa Jiji la 
Mbeya juzi, kuhusu 
mambo mbalimbali 
ya maendeleo. Kulia 
ni Mwenyekiti wa 
Wazee wa Jiji hilo, 
Isakwisa Mwam bu-
lukutu na Chifu wa 
Wasafwa, Rocket 
Mwansinga. PICHA: 
NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

KATIKA kuwapatia makazi 
bora wananchi, Shirika la Nyum-
ba la Zanzibar (ZHC) limetiliana 
saini makubaliano ya ujenzi wa 
nyumba na kampuni ya Simba 
Development ya Dar-es-Salaam 
katika eneo la Mombasa kwa 
Mchina, Zanzibar.

  Mkurugenzi Mkuu wa ZHC, 
Mwanaisha Ali Said, akizun-
gumza jana baada ya   utiaji 
saini wa kuanza kwa mradi huo, 
alisema mradi huo unatarajiwa 
kuchukua takriban miezi 15 hadi 

kumalizika na kwamba nyumba 
72 zitajengwa.

Alisema mradi huo unatara-
jiwa kugharimu Sh. bilioni 9.8 na 
shirika litatoa Sh. bilioni tatu na 
fedha zingine zitatolewa kutoka 
mfuko mkuu wa serikali.

Pia alisema baada ya kumal-
izika kwa ujenzi, nyumba hizo 
zitauzwa kwa wananchi wataka-
ozihitaji kwa bei tofauti. Alisema 
nyumba hizo zitakuwa za vy-
umba vitatu na zingine vyumba 
viwili.

“Huu ni mradi wa kwanza wa 
ujenzi wa nyumba za makazi un-
aotarajiwa kutekelezwa katika 

kipindi cha uongozi wa Rais Dk. 
Hussein Ali Mwinyi. Baadhi ya 
fedha zimetolewa na shirika na 
zipo ambazo zimetolewa na seri-
kali kuu,” alisema. 

Meneja wa Kampuni ya Simba 
Development, Nurdin Hussein, 
alisema amefurahishwa na ua-
muzi     wa ZHC kwa kitendo cha 
kuwaamini hatua ambayo im-
esababisha    kuwapatia      kazi ya 
kutekeleza     mradi  huo mkub-
wa.

Aliahidi kutekeleza kazi hiyo 
kwa kuzingatia uwezo na ubuni-
fu katika usanifu wa majengo ya 
makazi ya wananchi na kukidhi 

mahitaji ya makazi bora.
Waziri wa Ardhi na Maende-

leo ya Makazi, Rahma Kassim 
Ali, alisema ujenzi wa nyumba 
za makazi ni mwendelezo wa 
ahadi za serikali inayotokana na 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama 

Cha Mapinduzi ya mwaka 
2020-2025 ya kuwapatia   wa-
nanchi makazi bora.

Alisema ujenzi wa nyumba za 
makazi utaendelea kufanyika 
katika maeneo mbalimbali ya 
Unguja na Pemba kwa kadri ya 
hali ya uwezo wa shirika pamoja 
na serikali.

ZHC yatiliana saini mkataba makazi bora 

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar 
imeamua kujenga barabara 
zote zinazokwenda katika 
maeneo ya utalii Nungwi na 
Kendwa kutokana na sekta 
hizo kuchangia sehemu kub-
wa katika uchumi wa Zanzi-
bar.

 Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salum Mohamed, alisema 
hayo juzi alipofanya ziara ya 
kukagua barabara zilizoko 
katika eneo la Nungwi, mkoa 
wa Kaskazini Unguja. 

Dk. Khalid alisema kilo-
mita 12.5 za barabara zinazo-
toa huduma katika maeneo 
ya utalii zitajengwa katika 
eneo la Nungwi ili kuondoa 
changamoto inayowakabili 
wananchi na wawekezaji wa 
hoteli katika maeneo hayo. 

Baada ya kukagua bara-
bara hizo, waziri alisema 
serikali itaanza kuzijenga 
barabara zinazoenda katika 
hoteli ya Zalu na ile inayok-
wenda katika eneo la Uwanja 
wa Ndege wa Nungwi kwa 
hatua ya awali.  Alisema seri-
kali itaanza na barabara hizo 
kutokana na urahisi wake 
huku ikiendelea kufanya 
uchunguzi kwa barabara zi-
lizokuwapo katika maeneo 
ya makazi ya wananchi ili 
kuona namna bora ya kuya-
ondosha maji kwa kujenga 
misingi ya kupitishia maji. 

“Tumeamua kuanza na 
barabara zile mbili ambazo 
hazina changamoto. Wataal-
amu  wetu wanahitajika ku-
fanya uchunguzi zaidi kwa 
barabara zinazopita katika 
makazi  ya wananchi kwani 
pia ziko baadhi ya nyumba 
italazimika kuondoshwa ka-
bisa ili kufanya utanuzi wa 
barabara,” alisema. 

Aidha, Waziri huyo alise-
ma tayari Rais Dk. Hussein 
Ali Mwinyi ameshatoa maele-
kezo ya kujengwa barabara 
zote zinazokwenda katika 
maeneo ya utalii katika ki-
wango bora kwa kuziwekea 
misingi ya kupitishia maji.

  Wakati huo huo, Wa-
ziri  alifika Kibele mkoa wa 
Kusini Unguja ili kujionea 
vifaa vitakavyotumiwa na 
Kampuni ya URKUN kujenga 
barabara mbalimbali ziki-
wamo za Jumbi - Tunguu, 
Charawe- Ukongoroni- Bwe-
juu na kujiridhisha juu ya 
uwapo wa lami ya kutosha 
kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara hizo.

Barabara 
maeneo 
ya utalii 
kujengwa lami

Othman azitaka taasisi za fedha
kukabili mabadiliko ya tabianchi
Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzi-
bar, Othman Masoud 
Othman, amezitaka 

taasisi za fedha kujipanga vyema 
kuisaidia jamii katika kupata 
shughuli mbadala ili kuachana 
na ukataji miti kwa upatikanaji 
wa nishati ya mkaa na kuharibu 
mazingira.

Othman aliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti alipokutana na 
kuzungumza na viongozi wa 
taasisi za fedha na wa Idara 
Maalum za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ), ofisini kwake 
Migombani kuhusu utekelezaji 
wa mpango jumuishi wa serikali 
wa kuirithisha Zanzibar kuwa ya 

kijani.
Alisema kufanya hivyo kutai-

saidia jamii ya Wazanzibari, hasa 
vijana, kuachana na  ukataji miti 
kwa ajili ya upatikanaji nishati ya 
mkaa jambo ambalo limekuwa 
chachu kubwa ya uharibifu wa 
mazingira nchini.

Makamu wa Rais alisema shu-
ghuli ni pamoja na kuwaandalia 
wananchi fursa  na mipago bora 
ya kazi za uzalishaji ili kujikimu   
kimaisha na kuwa na fikra mpya 
za kupenda kupanda na kui-
tunza miti na hatimaye  kuifanya 
Zanzibar kuendelea kuwa na 
uoto wa kijani ambao ni wa asili.

Pia alisema kwamba licha ya 
taasisi hizo kuwa na mipango 
kadhaa na mizuri kuhusu ku-
unga mkono suala la kuhifadhi 

mazingira, pia zina fursa kubwa 
ya kutengeneza bustani kubwa 
na kupewa majina ya taasisi zao 
ili kusaidia kujitangaza na ku-
pata kuungwa mkono zaidi na 
wananchi.

Alisema utaratibu kama huo 
umekuwa ukitumika katika nchi 
mbalimbali duniani ikiwamo 
Singapore jambo linalosaidia 
sana taasisi za aina hiyo kujitan-
gaza na kuwa karibu zaidi na 
jamii.

Kwa mujibu wa Othman, hivi 
sasa Zanzibar inaendelea ku-
kumbwa na changamoto kubwa 
ya kimazingira kama zilivyo 
nchi nyingi duniani kutokana na 
mabadiliko ya tabianchi jambo 
ambalo linahitaji juhudi za kila 
mwananchi na wadau mbalim-

bali katika kukabiliana nalo.
Wakati huo huo, Othman ali-

kutana na Balozi mpya wa Mare-
kani nchini Tanzania, Michael 
Battle, aliyefika ofisini kwake na 
kueleza kwamba mfumo sahihi 
wa uchaguzi ndio unaoleta uwa-
jibikaji bora kwa viongozi na wa-
tendaji mbalimbali katika nchi 
yoyote duniani.

Naye Balozi   Battle  alisema 
nchi yake inaendelea na ush-
irikiano na Tanzania ikiwamo 
Zanzibar katika maeneo mbal-
imbali ya kuleta uwekezaji na bi-
ashara za aina mbalimbali  hasa 
kwa kuzingatia Zanzibar hivi 
sasa inaendeshwa kwa mfumo 
wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
ambao umeleta umoja, mshika-
mano na utulivu wa kisiasa.

Wadau mbalimbali wa sekta ya habari nchini wakimsikiliza Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), wakati aki-
hutubia katika maadhimisho ya miaka 30 ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani, katika Wilaya ya Magharibi “B” Unguja 
jana. PICHA: IKULU
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TANGAZO

KUPOTEA KWA VYETI

JAMES IBRAHIM SHEMDOE anatangaza kupotea  
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0329/0098 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia  SHULE YA SEKONDARI 
MAKUMIRA mwaka 1986 na cheti cha kidato cha 
sita chenye index namba S0329/0517 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia SHULE YA SECONDARI MAKUMIRA 
mwaka 1989. Kwa yeyote atakaeviona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MTW/MTW/RB/142410/2023

TANGAZO KUPOTELEWA 
KADI YA PIKIPIKI

Shokolo Masanja Gwisu 

anatangaza kupotelewa na kadi ya 

Pikipiki aina ya Lifani yenye namba 

za usajili T.949 ASY.

Kwa yeyote takaeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi kilichopo karibu au 

awasiliane na Shokolo Masanja 

Gwisu kwa simu namba 

0753254746.

Taarifa ya  

Polisi/SHI/SHI/RB/148549/2023.

KUPOTEA KWA BARUA 
YA OFA YA KIWANJA

SELEMAN MAJILU 

anatangaza kupotea kwa 

barua ya ofay a kiwanja  

NO. 24 BLOCK A VI kilichopo 

kirumba kati. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI 

TAARIFA:KIR/RB/4207/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA CHETI

KENNEDY JOHN anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba 
S0778-0118 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia SONGE SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2003. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/STA/RB/121415/2023

KUPOTEA KWA VYETI

JAMES IBRAHIM SHEMDOE anatangaza kupotea  
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0329/0098 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia  SHULE YA SEKONDARI 
MAKUMIRA mwaka 1986 na cheti cha kidato cha 
sita chenye index namba S0329/0517 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia SHULE YA SECONDARI MAKUMIRA 
mwaka 1989. Kwa yeyote atakaeviona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MTW/MTW/RB/142410/2023

TANGAZO KUPOTELEWA 
KADI YA GARII

DANIEL WILHELM LENGAKI 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya LAND ROVER 110 

DEFENDER yenye usajili namba ; T 

142 DKT , CHASSIS NAMBA: 

SALLDHAF71A604314 na ENGINE 

NAMBA: SALLDHAF71A604314. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

KW/RB/1963/2023

JAMHURI YA MUUNGANO W A TANZANIA  
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA  

KANDA YA MOROGORO  
SHAURI  LA MAOMBI  MADOGO  YA MADAI  NA. 22 YA 2022

ANTHONY CHIKOTI......................MWOMBAJI
DHIDI YA 

WILLIUM  BEATUS  LIMBE ................. MJIBU MAOMBI

WITO WA MAHAKAMANI

KWA:  WILLIUM BEATUS  LIMBE
Wito huu  ni  wa kesi tajwa  hapo  juu,  ambayo imepangwa  
kutajwa tarehe  29  mwezi wa 5   mwaka 2023  saa 03:00  asubuhi 
mbele  ya Mheshimiwa  Jaji M.J.  CHABA.
Unatakiwa kuhudhuria wewe binafsi   au wakili uliyemuidhinisha  
kusimama  kwa niaba yako  na pia unatakwia kutoa  maelezo  yako 
siku hiyo  na nakala zote  za ushahidi   utakazo  tumia  kwa shauri 
hili .
Zingatia kwamba ,  kutohudhuria  siku  ya   kesi  na kwa wakati  
uliotajwa hapo juu,   Mahakama itaendelea  kusikiliza  shauri  hili  
na kutoa maamuzi  bila  ya uwepo wako.
Imetolewa  chini ya  Muhuri  wa Mahakama  Kuu Kanda  ya 
Morogoro  leo  siku ya tarehe  2  mwezi wa 05  Mwaka 2023 .
     

............................................................
NAIBU MSAJILI  MAHAKAMA  KUU  

MOROGORO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate & Administration Cause No…OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

TANASIO CHARLES USELE 
And

In the matter of an application for letters of 
administration by ROBERT TANASIO USELE.  

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of Probate Rules, Cap 352 R.E 

2002) 

All PERSONS claiming to have any interest in 
the Estate of the above- named deceased are 
hereby cited to come and see the proceedings 
if they think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above- named 
Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 31 Day of 05, 2023
Dated at Dodoma this 28 day of 4, 2023

THE LAND REGISTERATION  ACT(CAP.334)LOSS 
OF CERTIFICATE OF TITLEF:34395REGISTERED  

OWNER: PAUL NDEMBWELE  NDIMBO OF   
P.O.BOX316,SONGEALAND: PLOT NO 437BLOCK 

“Y:MFANYAKI   IN SONGEA 
TOWNSHIP.APPLICANT:REGINA MATHIAS  

CHINGUKU (AS Administratix of estate of the late 
of  PAUL NDEMBWELE  NDIMBO OF 

P.BOX316,SONGEATAKE 

NOTICE that the certificate of Title to the land 
described above is saidto be lost and that Iintend 
to issue new certificate of  Title in lieu there of 
unless cuause to the contrary is shown within one 
month from the date this Notice is published in the 
official Gazette.THE ORIGINAL CERTIFICATE OF 
TITLE if found,should  be delivered at the land 
Registry, P.Box 707,RUVUMA.……………………........
CRISTINA NYEREREASSISTANT REGISTRAR OF 
TITTLES17 APRIL,2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate & Administration Cause No…OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

TANASIO CHARLES USELE 
And

In the matter of an application for letters of 
administration by ROBERT TANASIO USELE.  

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of Probate Rules, Cap 352 R.E 

2002) 

All PERSONS claiming to have any interest in 
the Estate of the above- named deceased are 
hereby cited to come and see the proceedings 
if they think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above- named 
Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 31 Day of 05, 2023
Dated at Dodoma this 28 day of 4, 2023

RE: THE LAND ACT NO 4 OF 1999
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER

LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF;
RE: NO. AR/MAN/144/JJ, of 14 JUNE 2007

REGISTERED OWNER: SALUMU ABDALLAH MKUYA

LAND: PLOT N. 144 BLOCK “JJ” LOCATION 
MIEMBENI MANYONI DISTRICT

APPLICANT: SALUMU ABDALLAH MKUYA

TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF OFFER to 
the land described above is said to be lost and that I 
intend to issue a REPLACEMENT OF THE ORIGINAL OF 
OFFER in lieu thereof unless cause to the contrary is 
shown thirty days from the date of this publication.

The ORIGINAL LETTER OF OFFER is found, should be 
delivered to the office of the District Director, Manyoni 
District Council P.O. Box 60, Manyoni.
Issured by

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. 
Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza Nasi 
Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0677020701

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
IMMIGRATION DEPARTMENT

APPLICATION FOR TANZANIA CITIZENSHIP 

Notice is hereby given that,
Mr. JOHN RICHARD FURTER

Whose photograph provided above is applying to the Minister 
of Home Affairs for Tanzania citizenship. His nationality at 
present is SWITZERLAND. Country of Origin SWITZERLAND. 
His occupation is BOARD CHAIRMAN. His 
employer/Business/Address is P.O. Box 91, ARUSHA. He has 
been in this country since 2010 apart from ARUSHA Region. 
He has also resided in …………….Region.
That any person who knows any reasons why citizenship 
should not be granted to the applicant, should sent a written 
and signed statement of facts to the Commissioner General 
of   Immigration Services. P.O. Box 512, Dar es salaam. Using 
Ref. No.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MOSHI

UTHIBITISHO NA USIMAMIAJI WA MIRATHI
SHAURI NAMBARI 04 LA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIAJI WA MIRATHI 
YA:

JOHN BOSCO SEMALI……………MAREHEMU
NA

MRS. EFGENIA BOSCO SEMLI NA LUCAS BOSCO 
SEMALI………………WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika Mirathi ya 
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa 
kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada 
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua 
za usimamiaji wa Mirathi kwa muombaji aliyeomba 
hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yote 
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 12 mwezi 
wa sita, mwaka 2023.
Imewasilishwa Moshi leo tarehe 5 Mwezi wa Nne, 
Mwaka 2023.

JAMHURI  YA MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA  

Katika Mahakama ya Mwanzo   ya Wilaya Morogoro 
Kituo cha   Mjini   Mkoa   Morogoro  

Usimamizi  wa mirathi  Na.  41/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI  YA  

MAREHEMU   OMARY  ALLY  MAULID  WA  MJI MPYA  
KATIKA SHAURI  LA MAOMBI  YA  KUMTEUA  

MSIMAMIZI  YALIYOTOLEWA NA  
ALLY  OMARY  NYAWENGA

TANGAZO
Kanuni ya 5  (2)   ya kanuni za  Usimamizi w a Mirathi   

Mahakama za  Mwanzo)
Watu  wote  wanaodai  kuwa na uhusiano  wowote /maslahi  
yoyote  na  mirathi ya marehemu  tajwa hapo juu ,  wanaalikwa kuja 
na kuhudhuria  katika shauri hili   endapo  wakitaka  kufanya  hivyo  
mnamo  tarehe  23   mwezi  5  Mwaka  2023  kabla huyo mwombaji  
hajateuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi  hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote  mwenye  Wosia  na Marehemu  anaweza  
kuuleta   Mahakamani  kukaguliwa.
Wosia  wa marehemu  huyo  upo Mahakamani  na waweza 
kukaguliwa .
Marehemu hakuacha wosia * Futa isiyohusika  
Imetolewa tarehe 2  mwezi  05  mwaka  2023
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Maporomoko ya ardhi yaua 100 Rwanda
KIGALI, Rwanda

ZAIDI ya watu 100 wame-
fariki nchini Rwanda, baada 
ya mvua kubwa kunyesha 
usiku wa kuamkia juzi katika 
maeneo ya magharibi mwa 
nchi hiyo.

Shirika la utabiri wa hali ya 
hewa la Rwanda limeonya juu 
ya kuwapo kwa mvua kubwa 
mwezi Mei. Gavana François 
Habitekego alisema takwimu 
walizonazo ni kwamba watu 
55 walikufa kwa kuangukiwa 
na nyumba zao.

Habitekego alisema kuwa 
watu wengi walifariki katika 

wilaya ya Ngororero, lakini 
“wapo waliopoteza maisha 
katika maeneo ya Rubavu, 
Rutsiro na Karongi.

Jimbo la Magharibi na 
kaskazini mwa Rwanda ni 
maeneo yenye milima am-
bayo mara nyingi huathiriwa 
na maporomoko ya ardhi 
wakati wa misimu ya mvua.

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
ya Rwanda hivi majuzi 
ilionya kuwa kutakuwa na 
mvua kubwa mwezi huu.

Wizara ya Maafa iliwata-
hadharisha wananchi kuwa 
waangalifu wakati mvua 
zinanyesha katika maeneo 

tofauti nchini humo.
Gavana Habitekego aliiam-

bia BBC kwamba barabara 
nyingi zimeharibika kwa 
kukatika na kufunikwa na 
matope hivyo ni vigumu 
kutembea. Barabara kuu kati-
ka jimbo la magharibi ya Kivu 
Belt inayounganisha miji ya 
Rubavu – Karongi, Muhanga 
hadi Musanze na barabara 
ya Musanze  kwenda Rubavu 
zimeharibika.

“Sehemu nyingine zime-
funikwa na matope, siwezi 
kusema kuwa barabara zote 
hizo zinaweza kutumika,” 
alisema. BBC

Sasa zajiweka sawa kwa mapambano
KYIV, Ukraine

SERIKALI ya Ukraine imetangaza 
hali ya tahadhari katika mji wa Kher-
son, ulioko karibu na eneo la ma-
pambano kusini mwa nchi hiyo.

Tangazo hilo limetolewa na mkuu 
wa utawala wa kijeshi wa Kherson, 
Oleksandr Prokudin, wakati vikosi 
vyake vikijiandaa na mashambulizi 
ya kupambana na wanajeshi wa Rus-
sia katika majira ya machipuko.

Katika mtandao wa Telegram, 
Produkin alisema kuanzia muda wa 
jioni ni marufuku watu kutembea 
kwenye mji huo. 

Aidha, raia watatu wameuawa 
katika shambulizi lililofanywa na 
Russia lililotokea jana kwenye soko 
kubwa katika mji wa Kherson.

Wakati huo huo, Idara ya Usalama 
ya Shirikisho la Russia, FSB, lilisema 
kuwa watu saba wanaohusishwa na 

Wafanyakazi wa meli ya mafuta yenye bendera ya Gabon wakiokolewa na wahudumu wa ukoaji wa Malaysia baada ya meli hiyo kushika moto kwenye pwani 
ya kusini ya nchi hiyo juzi. Wafanyakazi 25 waliokolewa  kutoka ndani ya meli hiyo na shughuli za utafutaji zinaendelea kwa watu watatu waliopotea. Meli hiyo 
ilikuwa ikielekea Singapore kutoka China. PICHA: EPA-EFE

ABUJA, Nigeria

SHIRIKA la udhibiti wa viwan-
go nchini Nigeria (Nafdac) 
limesema linachukua hatua 
ya haraka kuchunguza chaku-
la aina ya tambi kwa madai ya 
kuwa na kiambata hatari.

Tambi hiyo yenye chapa 
maarufu ya noodles inadaiwa 
kuwa na kiungo kinachohusi-
ana na kuongezeka kwa ha-
tari ya mtu kupata saratani.

Shirika hilo lilisema kwe-
nye taarifa yake kwamba lina-
fanya uchunguzi wa sampuli 
na tathmini ya tambi za Ind-
omie, ikiwa ni pamoja na vi-

ungo, ili kuangalia uwepo wa 
kiambatana aina ya ethylene 
oxide.

Nafdac ilieleza kuwa 
uchunguzi huo unafuatia 
kuondolewa kwa tambi maal-
um zenye ladha ya kuku wiki 
iliyopita kwenye masoko ya 
Malaysia na Taiwan baada ya 
kiungo cha ethylene oxide 
kugundulika katika baadhi ya 
sampuli.

Indofoods, ambayo ni kam-
puni kubwa ya chakula ya 
Indonesian inayotengeneza 
tambi za Indomie, hata hivyo 
imetetea usalama wa bidhaa 
zake.

Nigeria kuchunguza 
tambi hatari

shirika la kijasusi la Ukraine 
wamekamatwa katika jimbo 
la Crimea.

FSB ilisema mashambu-
lizi dhidi ya Sergei Aksyonov, 
gavana wa jimbo hilo lin-
aloungwa mkono na Russia, 
pamoja na maofisa wengine, 
yamezimwa.

Katika hatua nyingine, Rus-
sia imetangaza kuwa itapun-
guza sherehe za mwaka huu 
za siku ya ushindi.

Maofisa wa nchi hiyo 
walielezea sababu za kupun-
guza sherehe hizo ni kutokana 
na matisho ya mashambulio 
kutoka kwa vikosi vinavyoun-
ga mkono Ukraine.

Milipuko na moto ilitokea 
nchini humo katika wiki za 
hivi karibuni, lakini baadhi 
walidai kuwa kupunguzwa 

kwa matukio hayo inaonye-
sha kuwa nchi hiyo inahofia 
sherehe hizo zitabadilika na 
kuwa majukwaa ya maoni 
tofauti dhidi ya uvamizi wa 
Ukraine.

Sherehe hizo ambazo huta-
waliwa na maonyesho ya ku-
vutia ya kijeshi kwa kawaida 
huadhimisha Siku ya Ushindi, 
ambayo ni kumbukumbu ya 
ushindi wa Muungano wa 
Usovieti dhidi ya Wanazi wa 
Ujerumani Mei 9, 1945.

Moja ya onyesho linalotam-
bulika zaidi ni lile la maanda-
mano ya kikosi kisichoweza 
kufa, ambapo watu nchini 
humo huandamana huku 
wakiwa wameshika picha za 
ndugu na jamaa zao waliopi-
gana vita kuu ya pili ya dunia.

Mwaka jana, Rais Vladimir 

Putin aliongoza maandamano 
katika eneo la Red Square mji-
ni Moscow huku akiwa ame-
shikilia picha ya baba yake 
akiwa amevaa magwanda ya 
jeshi.

Wakati huo huo, Muungano 
wa Ulaya unaazimia kutenga 
zaidi ya euro milioni 500 kwa 
ajili ya kuongeza uzalishaji wa 
makombora na mizinga ili 
kuisaidia Ukraine na kujaza 
hifadhi yake.

Mpango wa kamati ya 
Muungano wa Ulaya, ambao 
utatangazwa Jumatano ijayo, 
unatoa ruzuku kwa makam-
puni ya silaha ya Ulaya, am-
bayo yataweza kuwekeza ka-
tika sekta ya makombora aina 
ya howitzer na ndege roketi, 
uzalishaji silaha za kemikali na 
kuzibadilisha silaha za zamani 

kuwa za kisasa.
“Inapokuja katika suala 

la ulinzi, sekta yetu lazima 
ibadilike na kuwa ya utawala 
wa uchumi wa vita,” alisema 
Kamishna wa Ulaya anaye-
husika na soko la ndani, Thier-
ry Breton.

Iwapo mpango huo mpya 
utaidhinishwa na nchi zote 
wanachama wa Ulaya na 
Bunge la Ulaya, utakuwa ni 
sehemu ya juhudi kubwa za 
kuipatia Ukraine silaha.

Kamishna wa Muungano 
wa Ulaya alikiri kuwa, licha ya 
uwepo wa ukubwa wa sekta 
ya viwanda vya silaha barani 
humo, nchi wanachama haz-
ina kiwango cha silaha kina-
choweza kukidhi mahitaji ya 
usalama wa Ukraine na nchi 
husika. DW

Wakati huo 
huo, Idara ya 
Usalama ya 
Shirikisho 
la Russia, 
FSB, lilisema 
kuwa watu 
saba wan-
aohusishwa 
na shirika 
la kijasusi 
la Ukraine 
wame-
kamatwa 
katika jimbo 
la Crimea.

VITA RUSSIA, UKRAINEVITA RUSSIA, UKRAINE



Na Saada Akida

B
ONDIA wa Ngumi za 
Kulipwa nchini, Issa 
Nampepeche, amese-
ma amejiandaa vi-

zuri na kumwonya mpinzani 
wake, Cosmas Cheka, kwa 
kumwambia atampiga kwa 
KO na kumtaka asimkimbie 
kama ilivyokuwa mwaka 2021.

Nampepeche ametoa
 onyo hilo kuelekea

 katika pambano lao
 linalotarajiwa ku-

pigwa Mei 27, mwaka 
huu, jijini Dar es Sa-
laam , ambapo bon-

dia Ibrahim Class,
 atacheza pambano kuu

 dhidi ya Said Chino.
Akizungumza na Nipashe 

jana, Nampepeche, alisema 

amejipanga vizuri kuhakikisha 
anapata ushindi kwenye pam-
bano hilo huku akimpa onyo 
Cheka kwa kumwambia kuwa 
ikitokea amekimbia basi itala-
zimika wamkimbize ili kuweza 
kumaliza utata wao.

Alisema anahofu Cheka 
anaweza kukimbia tena kwe-
nye pambano lao la Mei 27, 
mwaka huu, kama alivyofanya 
mwaka 2021 na kwamba aki-
fanya hivyo ajue watamkim-
biza kwa kuwa  pambano hili 
amelitaka mwenyewe.

Nampepeche (pichani) alise-
ma amejipanga vizuri kwa ajili 
ya kushinda kwa sababu safari 
hii, mpinzani wake amelitaka 
mwenyewe pambano na ana-
chokitaka ni kumpa onyo kwa 
kuwa amefanya maandalizi 
kwa muda mrefu.

“Safari hii yeye ndiye ameli-

taka hili pambano, nina-
chotaka kumwambia ni 
kwamba akiingia kwenye 
mitego yangu napiga KO 
ya mapema ingawa siwezi 
kusema kwamba itakuwa 
raundi ya ngapi.

“Mwaka 2021, alikimbia 
kwa kuja ulingoni na ‘hogo’ 
kwa kujifanya amevunjika 
mkono ila safari hii akijaribu 
tena kuleta mambo yake ya 
kukimbia siku ya pambano, 
tutahakikisha tunamkimbiza 
ili apande ulingoni tuweze ku-
maliza huu ubishi,” alisema 
Nampepeche.

Aliongeza Cheka ni bondia 
hapaswi kuogopa mapamba-
no ambayo mwenyewe ndiye 
ameyataka hivyo anaamini 
amejiandaa vizuri, lakini atam-
piga kwa KO ya mapema tu 
siku hiyo.

NAMPEPECHE AMTISHIA 
CHEKA KUMPIGA KWA 
KO YA MAPEMA

Na Adam Fungamwango

TIMU za Mapinduzi FC ya 
Mwanza na Kiluvya FC ya Dar 

es Salaam, zimefanikiwa ku-
panda daraja na kutinga ‘First 
League’ (Ligi Daraja la Pili), 
baada ya kupata ushindi 
katika mechi zao za nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 

Mikoa iliyochezwa mwanzoni 
mwa wiki hii katika Uwanja 
wa Majengo, Moshi mkoani 

Kilimanjaro.
Pia, timu hizo zimetinga hatua 

ya fainali ya ligi hiyo ambapo 
sasa zinatarajiwa kupambana 

kusaka bingwa wake.
Katika mechi ya kwanza, Map-

induzi FC, ilifanikiwa kuiondosha 
Tanesco FC ya Kilimanjaro kwa mik-
waju ya penalti 4-1, baada ya timu 
hizo kumaliza dakika 120 kwa sare 
ya bao 1-1.

Kocha Mkuu wa Tanesco FC, Dadi 
Gilbart, alisema walicheza vema, 
lakini bahati yao wana nafasi ny-
ingine ya kwenda kucheza mechi ya 
mshindi wa tatu na kama wakishin-
da, watakwenda kucheza mechi ya 
mchujo ili kujaribu tena kupanda.

“Tulitaka kuumaliza mchezo kwa 
dakika 45 za kwanza, lakini hali 
ilikuwa ngumu, pamoja na kwamba 
tuliongoza, lakini kipindi cha pili 
wenzetu wakaja na mpango mkaka-
ti wa kutuzuia. Pia nadhani kuto-
kana na mechi mfululizo baadhi ya 
wachezaji wangu tegemeo wali-
choka na kukaribisha mashambulizi 
mpaka wenzetu wakasawazisha,” 
alisema kocha huyo.

Mechi ya nusu fainali ya pili iliku-
wa ni kati ya Nyumbu FC ya Pwani 
na Kiluvya FC, ambapo Kiluvya ya 
Dar es Salaam ilifanikiwa kutinga 
fainali na kupanda daraja nayo pia 
kwa mikwaju ya penalti 7-6, baada 
ya dakika 120 za suluhu.

Kocha Mkuu wa Kiluvya, Athum-
ani Shija, alisema kama alivyotara-
jia mechi ingekuwa ngumu ni kweli 
lilitokea na kwamba ni kutokana 
na timu zote kuwa za jeshi hivyo 
wanajuana uchezaji wao, na kama 
alivyotabiri kuwa ingeamuliwa na 
makosa madogo madogo au mik-
waju ya penalti ndiyo ilivyotokea.

“Tumepambana muda mrefu 
kupanda daraja, lakini tulikuwa 
tunafeli, nilisema mechi itakuwa 
ni ngumu kwa sababu timu zote 
ni za jeshi na wachezaji wengi wa 
Nyumbu walikuwa kwetu na mimi 
ndiyo nilikuwa mwalimu wao,” 
alisema kocha huyo.

Mapinduzi, 
Kiluvya zakwea 
Daraja la Pili

HABARI MICHEZO
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Kiungo wa Arsenal, Martin Ødegaard, akishangilia moja kati ya mabao yake mawili aliyofunga wakati wakishinda 3-1 
dhidi ya Chelsea kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi usiku. PICHA: MTANDAO

MNAHESABU?...

Na Adam Fungamwango

TIMU za Stand United na Cosmo-
politan zimefanikiwa kupanda 
daraja na kuingia Ligi ya Cham-
pionship, huku pia zikitinga fain-
ali ya First League [Ligi Daraja 
la Pili], baada ya kupata ushindi 
kwenye mechi zao za nusu fain-
ali zilizopigwa Uwanja wa Azam 

Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam mwanzoni mwa wiki hii.

Stand United iliyoshuka daraja 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 
2018/19, ilipata ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya TMA FC, mechi iliyo-
pigwa kwa dakika 120.

TMA ndiyo ilianza kutangulia 
kupata bao, lililowekwa ndani ya 
wavu na David Rweyendela kwa 

kichwa dakika ya 61, huku Stand 
United ikisubiri hadi dakika sita 
kabla ya mechi kumalizika ku-
sawazisha bao lililowekwa ndani 
ya kamba na Kimu Juma kwa shu-
ti kali na kuifanya mechi hiyo ku-
malizika kwa sare ya bao 1- 1 kwa 
dakika 90, kabla ya dakika 30 za 
nyongeza.

Wakati kila mtu akidhani 

mechi ingeenda hatua ya matuta, 
Maulidi Fadhili, aliifungia bao 
Stand kwa kichwa na kuifanya si 
tu kutinga fainali ya First League 
hatua ya nane bora, lakini pia ku-
panda daraja na sasa itacheza Ligi 
ya Championship msimu ujao.

Nusu fainali ya pili ilishuhu-
dia Mabingwa wa Tanzania Bara 
mwaka 1967, Cosmopolitan iki-

fanikiwa kutinga fainali ya ligi 
hiyo na kupanda daraja ilipoi-
funga Dar City mabao 2-1, ma-
tokeo hayo yakipatikana ndani ya 
dakika 90.

Timu zote mbili zilizoingia fain-
ali na kupanda daraja zimetoka 
Kundi A, ambalo liliongozwa na 
Stand United na Cosmo kumaliza 
nafasi ya pili.

Stand, Cosmopolitan zapanda Championship



MESSI KUONDOKA PSG

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, 35, 
ataondoka Paris St-Germain mwishoni mwa msimu 
huu baada ya mabingwa hao wa Ufaransa kuamua 
kutoongeza mkataba wake. (FootMercato) 

UNITED YATAKA WATATU

KLABU ya Manchester United imeainisha nyota wa 
tatu mbadala wa mshambuliaji wa Tottenham Hot-
spur na England, Harry Kane, 29, ambao ni mchezaji 
wa Kimataifa wa Ufaransa na Eintracht Frankfurt, 
Randal Kolo Muani (24), mshambuliaji wa AS Roma 
na England, Tammy Abraham miaka 25, na mchezaji 
wa Kimataifa wa Argentina anayechezea Inter Milan, 
Lautaro Martinez, 25. (FourFourTwo)

AKWAMA TOTTENHAM SPURS

MAZUNGUMZO ya Tottenham na kocha wa zam-
ani wa Bayern Munich, Julian Nagelsmann, kuhusu 
kuwa kocha wao mpya yamekwama kwa sababu ya 
sintofahamu kuhusu nafasi ya mkurugenzi wa mich-
ezo wa klabu hiyo. (Telegraph) 

SAM NA LEEDS WATETA

SAM Allardyce yuko kwenye mazungumzo ya 
kuwa kocha ajaye wa Leeds United na amepewa 
bonasi ya pauni milioni moja ikiwa ataibakisha 
klabu hiyo ya Elland Road kwenye Ligi Kuu England. 
(Star)

POCHETTINO KUULA CHELSEA 

WAMILIKI wa Chelsea, Todd Boehly na Behdad 
Eghbali walikutana Los Angeles nchini Marekani 
mwishoni mwa wiki iliyopita kujadili uteuzi wa 
kocha wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio 
Pochettino, ili awe kocha ajaye wa klabu hiyo ya 
Stamford Bridge. (Evening Standard)

ARTETA KUPEWA KITITA

MMILIKI wa Arsenal, Stan Kroenke, anatarajiwa 
kumpa kocha Mikel Arteta kitita cha pauni milioni 
200 ili kuimarisha kikosi chake msimu wa majira ya 
joto. (Football transfers)

RICE KUSEPA WEST HAM

KLABU ya West Ham imeanza kutafuta kiungo 
mbadala wakijiandaa kumkosa mchezaji wa Ki-
mataifa wa England, Declan Rice, 24, anayesakwa na 
Arsenal. (Football Insider)

GUEHI AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inatarajiwa 
kupigana vikumbo na mahasimu wao wa London 
Kaskazini, Arsenal katika mbio za kujaribu kumsajili 
beki wa Crystal Palace na England, Marc Guehi, 22. 
(Evening Standard)

BAYERN KUMUUZA MANE

KLABU ya Bayern Munich iko tayari kusikiliza ofa 
kwa ajili ya mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane, 
31, ambaye alijiunga nao akitokea Liverpool msimu 
uliopita wa majira ya joto. (90Min)

JAMES MKATABA MPYA

KLABU ya Fulham inapanga kufanya mazun-
gumzo na Leeds United kuhusu kumpa mkataba 
wa kudumu winga, Dan James, 25. (Football 
Insider)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
IKEL Arteta ameitazama 
timu yake ya Arsenal 
ikirejea kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu kwa 

ushindi dhidi ya Chelsea kabla ya 
kusisitiza kuwa hataruhusu vichwa 
vya wachezaji wake kushuka.
‘Washikabunduki’ hao wa-

likuwa mbele kwa pointi
 nane mwezi uliopita, la-
kini walikuwa nyuma ya
 Manchester City kutoka-
na na mfululizo wa mechi

 nne bila kushinda am-
bao ulimalizika kwa

 ushindi mnono wa mabao 
3-1 dhidi ya ‘Blues’ hao

 juzi, Jumanne.

Nahodha Martin Odegaard alifun-
ga mabao mawili na Gabriel Jesus ali-
malizia ushindi huo kabla ya kipindi 
cha mapumziko huku bao la kwanza 

   Ni mechi nne zimesalia, 
tuko kileleni kwa sasa tunasu-
biri kuona kitakachotokea...

HABARI MICHEZO
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ARTETA BADO ANAIMANI NA 
ARSENAL KUTWAA UBINGWA

la Noni Madueke la ligi likiwa faraja 
tu kwa vijana wa Frank Lampard.

Arteta alikataa kuwaondoa Ar-
senal kwenye mbio za ubingwa na 
ushindi huu uliwafanya kuwa na 
pointi mbili - ingawa wamecheza 
michezo miwili zaidi ya City.

Mhispania huyo alikiri kuwa ha-
taki kuona morali ikishuka baada ya 
kupoteza kwa Man City na kusababi-
sha uongozi wao kuporomoka.

“Ni mechi nne zimesalia, tuko 
kileleni kwa sasa,” alisema. 

“Hatuwezi kufanya hivyo, kuwa 
hapa tulipo baada ya miezi 10 dhidi 
ya timu tunayopigana nayo, kuwa 
pale na kuwa na uwezekano wa 
kuwa juu - lazima tufurahie na kui-
kumbatia, kuongeza nafasi ambayo 

tunayo kwa sababu hatujui kitaka-
chotokea.

“Tulitaka kuwa na mtazamo to-
fauti sana wa mchezo, na tulifanya 
hivyo tangu mwanzo. 

“Timu imerejea katika ubora 
wake. Tulitaka kuthibitisha kuwa 
tuna moto huo. Niliweza kuona hilo 
katika siku chache zilizopita, na tuli-
jiandaa (kwa) mchezo vizuri.

“Kiakili tulifika katika hali nzuri 
na kiwango sahihi cha nishati. Kila 
kitu kilikwenda kwa ajili yetu pia, 
ambayo ni muhimu.

“Tumekuwa na wiki kadhaa ngu-
mu na michezo tofauti sana, na hisia 
nyingi zinazohusika. Tumerejea 
kileleni mwa ligi - tuone kitakacho-
tokea.”
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SINGIDA BS FC

YOUNG AFRICANS

1|3.69
x|2.81
2|1.80

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/05/23 17:00 Wolverhampton Wanderers vs Aston Villa 2.85 3.15 2.36

02. 06/05/23 18:00 OGC Nice vs Stade Rennes 2.65 3.15 2.55

03. 06/05/23 19:00 AS Roma vs Inter Milano 2.60 3.05 2.65

04. 06/05/23 21:45 US Cremonese vs Spezia Calcio 2.20 3.25 3.05

05. 06/05/23 22:00 RC Lens vs Olympique Marseille 2.23 3.40 2.90

06. 07/05/23 00:00 CA Belgrano vs Atletico Tucuman 2.20 2.95 2.90

07. 07/05/23 02:30 Charlotte FC vs New York City FC 2.41 3.05 2.55

08. 07/05/23 02:30 San Jose Earthquakes vs Los Angeles FC 2.60 3.20 2.26

09. 07/05/23 02:30 Inter Miami CF vs Atlanta United FC 2.36 3.15 2.50

10. 07/05/23 13:30 Umraniyespor vs Sivasspor 2.75 3.15 2.16

11. 07/05/23 13:30 Atalanta BC vs Juventus Turin 2.31 3.25 2.85

12. 07/05/23 16:00 FC Nantes vs Strasbourg Alsace 2.50 3.30 2.60

13. 07/05/23 16:00 AJ Auxerre vs Clermont Foot 63 2.25 3.20 3.00
14. 07/05/23 16:00 FC Lorient vs Stade Brest 29 2.22 3.40 2.90
15. 07/05/23 17:30 Maritimo Madeira vs Rio Ave FC 2.43 3.00 2.90
16. 07/05/23 18:30 Newcastle United vs Arsenal FC 2.40 3.40 2.65
17. 07/05/23 20:00 Vitoria SC Guimaraes vs FC Vizela 2.31 3.10 3.00

15:00 5244 Vorskla Poltava vs Dynamo Kiev 3.69 3.48 1.81

16:00 3288 Singida BS FC vs Young Africans 3.69 2.81 1.80

16:45 2478 Arman Gohar Sirjan vs Saipa Karadj 3.06 2.80 2.40

16:45 4850 Khalijfars Mahshahr vs Mes Shahr-e Babak 3.41 2.69 2.30

17:00 1132 Chador Malu Yazd vs Esteghlal Khuzestan 2.80 2.59 2.80

17:00 1670 Esteghlal Mollasani vs Shahrdari Astara 2.10 2.81 3.74

17:00 2390 Chooka Talesh FC vs Shams Azar Qazvin 5.58 3.46 1.58

17:00 2892 Shahrdari Hamedan vs Fajr Sepasi 3.35 2.60 2.18

17:00 3076 Backa Topola vs Novi Pazar 1.60 3.61 5.06

17:00 4640 Radnik Surduluca vs Cukaricki St 5.16 3.72 1.57

18:00 3667 NK Dob vs Brinje Grosuplje 2.62 3.13 2.45

18:00 4133 Krka vs NK Ilirija 1.79 3.49 3.80

18:00 4557 US Ben Guerdane vs US Monastir 2.75 2.65 2.70

18:00 5191 Krsko Posavje vs Rudar Velenje 3.40 3.30 1.95

18:00 5478 Jadran Dekani vs NK Nafta 2.85 3.20 2.11

18:30 4209 ASK Bravo vs Tabor Sezana 1.92 3.29 3.50

18:30 4264 Aalborg vs Silkeborg 2.23 3.21 2.95

18:30 5571 Qatar SC vs Al Ahli Doha SC 1.72 3.76 3.81

19:00 1394 Zalgiris Kaunas vs FK Panevezys 3.30 2.85 2.06

19:00 1466 East Ri¡a vs Manama Club 5.60 3.53 1.57

19:00 1805 AEL Limassol vs Nea Salamis 2.10 3.32 3.32

19:00 2333 AL Badii vs AL Khalidiyah 7.05 5.18 1.31

19:00 2720 Haras EL Hodood vs Talaea El Gaish 3.67 2.81 2.19

19:00 4077 Anorthosis Famagusta vs Olympiakos Nicosia 1.70 3.60 4.65

19:00 5623 Arab Contractors vs National Bank 2.14 2.66 4.12

19:30 2857 Radnicki Nis vs Vojvodina 3.42 3.22 2.01

20:00 1993 IFK Varnamo vs Brommapojkarna 2.00 3.28 3.28

20:00 4069 Norrkoping vs Hammarby 2.77 3.23 2.28

20:00 4714 Varbergs Bois vs Malmo 5.97 4.11 1.43

20:00 5011 IFK Goteborg vs Degerfors 1.90 3.33 3.54

20:30 1081 Copenhagen vs Nordsjalland 1.68 3.73 4.25

20:30 1232 CA Osasuna B vs Numancia 2.14 3.06 3.27

20:30 2180 Basaksehir vs Ankaragucu 1.95 3.31 3.52

20:30 2845 Girona vs Mallorca 2.10 3.10 3.45

20:30 4738 Sevilla FC vs Espanyol 1.81 3.46 4.01

21:00 2221 Al Arabi Doha SC vs Al Gharafa SC 1.81 3.69 3.48

21:00 5238 Lekhwiya SC vs Al Sadd SC 2.23 3.69 2.56

21:15 3479 Maghreb Tetouan vs Olympique Safi 3.28 2.82 2.22

21:15 5075 Luka Koper vs Domzale 2.03 3.24 3.24

21:30 1634 Coca Cola vs Farco FC 1.74 3.22 5.03

21:45 3550 Udinese vs Napoli 4.13 3.46 1.79

21:45 4262 Huddersfield vs She£eld Utd 2.95 3.05 2.37

21:45 5927 Empoli vs Bologna 2.85 3.05 2.43

22:00 5149 Brighton vs Manchester Utd 1.96 3.66 3.26

22:15 3649 Stjarnan vs Breidablik 3.47 3.79 1.83

22:15 3892 Vikingur Reykjavik vs Keflavik IF 1.39 4.78 5.81

22:30 3610 Porto vs Famalicao 1.28 4.98 8.71

23:00 3195 Athletic Bilbao vs Betis 1.65 3.70 4.70

23:00 4021 Rayo Vallecano vs Valladolid 1.73 3.59 4.29

23:30 5263 Difaa El Jadidi vs Hassania Agadir 2.77 2.98 2.42

HABARI MICHEZO
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RIYADH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo anatarajiwa 
kurejea Real Madrid, miezi mi-
tatu tu baada ya kusajiliwa na Al 
Nassr. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 38, alikuwa mchezaji anayelipwa 
mshahara mkubwa zaidi duniani kwa 
mwezi, baada ya kukubaliana kulipwa 
pauni milioni 175 kwa mwaka hadi 2025.

Ronaldo alijiunga na miamba hao wa 
Saudi Arabia, baada ya mkataba wake na 
Manchester United kuvunjwa, kutokana 
na mahojiano yake na Piers Morgan. 

Lakini ripoti kutoka Hispania zinadai 
Ronaldo tayari anafikiria kuachana na 
ligi hiyo ya Saudi Pro.

Kwa mujibu wa El Nacional, ‘Los Blan-
cos’ hao wako tayari kumpa gwiji wa kla-
bu yao nafasi ya ubalozi, huku mpenzi 
wake, Georgina Rodriguez, akitamani 
kurejea Madrid.

Florentino Perez amehakikisha 
kwamba Ronaldo hatakosa kazi Santia-
go Bernabeu.

Ronaldo alifunga mabao 451 katika 
mechi 438 wakati akiwa Real Madrid. Pia 
alitwaa tuzo mbalimbali akiwa na Los 
Blancos, ambazo ni pamoja na mataji 
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ma-
kombe matatu ya Klabu Bingwa Dunia, 
na mataji mawili ya LaLiga. 

Tangu atue Al Nassr, Ronaldo ana 
mabao 12 kwa jina lake, hivi karibuni 
akifunga katika ushindi wa 3-0 wa timu 
yake dhidi ya Al Raed, Ijumaa iliyopita.

RONALDO 
KURUDI REAL 
MADRID

PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi amesi-
mamishwa na Paris St 
Germain kwa wiki mbi-
li baada ya kufanya sa-
fari isiyoidhinishwa ya 
kwenda Saudi Arabia, 
kwa mujibu wa ripoti.

Inasemekana Messi 
alisafiri baada ya PSG 
kufungwa nyumbani 
na Lorient Jumapili bila 

ruhusa ya klabu.
Mchezaji huyo mwe-

nye umri wa miaka 35, 
ambaye ana jukumu la 
kuwa balozi wa utalii 
nchini Saudi Arabia, 
anatarajiwa kukosa 
mechi dhidi ya Troyes 
Jumapili na AC Ajaccio, 
Mei 13, mwaka huu.

Inasemekana hata-
fanya mazoezi na kla-
bu, au kulipwa, kwa 

muda wa wiki mbili.
Messi alicheza daki-

ka zote 90 za kipigo cha 
mabao 3-1 kutoka kwa 
Lorient na kuwaacha 
PSG kwa pointi tano 
tu mbele ya Marseille 
kileleni mwa Ligue 1.

Nahodha huyo wa 
Argentina ameifungia 
klabu yake mabao 24 
msimu huu.

Messi asimamishwa PSG 
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01. 06/05/23 17:00 Wolverhampton Wanderers vs Aston Villa 2.85 3.15 2.36

02. 06/05/23 18:00 OGC Nice vs Stade Rennes 2.65 3.15 2.55

03. 06/05/23 19:00 AS Roma vs Inter Milano 2.60 3.05 2.65

04. 06/05/23 21:45 US Cremonese vs Spezia Calcio 2.20 3.25 3.05

05. 06/05/23 22:00 RC Lens vs Olympique Marseille 2.23 3.40 2.90

06. 07/05/23 00:00 CA Belgrano vs Atletico Tucuman 2.20 2.95 2.90

07. 07/05/23 02:30 Charlotte FC vs New York City FC 2.41 3.05 2.55

08. 07/05/23 02:30 San Jose Earthquakes vs Los Angeles FC 2.60 3.20 2.26

09. 07/05/23 02:30 Inter Miami CF vs Atlanta United FC 2.36 3.15 2.50

10. 07/05/23 13:30 Umraniyespor vs Sivasspor 2.75 3.15 2.16

11. 07/05/23 13:30 Atalanta BC vs Juventus Turin 2.31 3.25 2.85

12. 07/05/23 16:00 FC Nantes vs Strasbourg Alsace 2.50 3.30 2.60

13. 07/05/23 16:00 AJ Auxerre vs Clermont Foot 63 2.25 3.20 3.00
14. 07/05/23 16:00 FC Lorient vs Stade Brest 29 2.22 3.40 2.90
15. 07/05/23 17:30 Maritimo Madeira vs Rio Ave FC 2.43 3.00 2.90
16. 07/05/23 18:30 Newcastle United vs Arsenal FC 2.40 3.40 2.65
17. 07/05/23 20:00 Vitoria SC Guimaraes vs FC Vizela 2.31 3.10 3.00

15:00 5244 Vorskla Poltava vs Dynamo Kiev 3.69 3.48 1.81

16:00 3288 Singida BS FC vs Young Africans 3.69 2.81 1.80

16:45 2478 Arman Gohar Sirjan vs Saipa Karadj 3.06 2.80 2.40

16:45 4850 Khalijfars Mahshahr vs Mes Shahr-e Babak 3.41 2.69 2.30

17:00 1132 Chador Malu Yazd vs Esteghlal Khuzestan 2.80 2.59 2.80

17:00 1670 Esteghlal Mollasani vs Shahrdari Astara 2.10 2.81 3.74

17:00 2390 Chooka Talesh FC vs Shams Azar Qazvin 5.58 3.46 1.58

17:00 2892 Shahrdari Hamedan vs Fajr Sepasi 3.35 2.60 2.18

17:00 3076 Backa Topola vs Novi Pazar 1.60 3.61 5.06

17:00 4640 Radnik Surduluca vs Cukaricki St 5.16 3.72 1.57

18:00 3667 NK Dob vs Brinje Grosuplje 2.62 3.13 2.45

18:00 4133 Krka vs NK Ilirija 1.79 3.49 3.80

18:00 4557 US Ben Guerdane vs US Monastir 2.75 2.65 2.70

18:00 5191 Krsko Posavje vs Rudar Velenje 3.40 3.30 1.95

18:00 5478 Jadran Dekani vs NK Nafta 2.85 3.20 2.11

18:30 4209 ASK Bravo vs Tabor Sezana 1.92 3.29 3.50

18:30 4264 Aalborg vs Silkeborg 2.23 3.21 2.95

18:30 5571 Qatar SC vs Al Ahli Doha SC 1.72 3.76 3.81

19:00 1394 Zalgiris Kaunas vs FK Panevezys 3.30 2.85 2.06

19:00 1466 East Ri¡a vs Manama Club 5.60 3.53 1.57

19:00 1805 AEL Limassol vs Nea Salamis 2.10 3.32 3.32

19:00 2333 AL Badii vs AL Khalidiyah 7.05 5.18 1.31

19:00 2720 Haras EL Hodood vs Talaea El Gaish 3.67 2.81 2.19

19:00 4077 Anorthosis Famagusta vs Olympiakos Nicosia 1.70 3.60 4.65

19:00 5623 Arab Contractors vs National Bank 2.14 2.66 4.12

19:30 2857 Radnicki Nis vs Vojvodina 3.42 3.22 2.01

20:00 1993 IFK Varnamo vs Brommapojkarna 2.00 3.28 3.28

20:00 4069 Norrkoping vs Hammarby 2.77 3.23 2.28

20:00 4714 Varbergs Bois vs Malmo 5.97 4.11 1.43

20:00 5011 IFK Goteborg vs Degerfors 1.90 3.33 3.54

20:30 1081 Copenhagen vs Nordsjalland 1.68 3.73 4.25

20:30 1232 CA Osasuna B vs Numancia 2.14 3.06 3.27

20:30 2180 Basaksehir vs Ankaragucu 1.95 3.31 3.52

20:30 2845 Girona vs Mallorca 2.10 3.10 3.45

20:30 4738 Sevilla FC vs Espanyol 1.81 3.46 4.01

21:00 2221 Al Arabi Doha SC vs Al Gharafa SC 1.81 3.69 3.48

21:00 5238 Lekhwiya SC vs Al Sadd SC 2.23 3.69 2.56

21:15 3479 Maghreb Tetouan vs Olympique Safi 3.28 2.82 2.22

21:15 5075 Luka Koper vs Domzale 2.03 3.24 3.24

21:30 1634 Coca Cola vs Farco FC 1.74 3.22 5.03

21:45 3550 Udinese vs Napoli 4.13 3.46 1.79

21:45 4262 Huddersfield vs She£eld Utd 2.95 3.05 2.37

21:45 5927 Empoli vs Bologna 2.85 3.05 2.43

22:00 5149 Brighton vs Manchester Utd 1.96 3.66 3.26

22:15 3649 Stjarnan vs Breidablik 3.47 3.79 1.83

22:15 3892 Vikingur Reykjavik vs Keflavik IF 1.39 4.78 5.81

22:30 3610 Porto vs Famalicao 1.28 4.98 8.71

23:00 3195 Athletic Bilbao vs Betis 1.65 3.70 4.70

23:00 4021 Rayo Vallecano vs Valladolid 1.73 3.59 4.29

23:30 5263 Difaa El Jadidi vs Hassania Agadir 2.77 2.98 2.42

fainali, nimewaona na 
ninaimani vijana wangu 
watafuata maelekezo 
niliyowapa na kupata 
matokeo katika mchezo 
huo,” alisema Pluijm.

Alisema licha ya ku-
poteza mchezo wa 
kwanza, sio sababu ya 
kukubali kupoteza kwa mara ya 
pili, na kwamba wamejiandaa 

vizuri kuhakikisha wanautumia 
vema uwanja wa nyumbani.

Timu hizo zinakutana kwa 
mara ya pili msimu huu wa 
Ligi Kuu baada ya mechi ya 
kwanza katika Dimba la Ben-
jamin Mkapa, Singida Big Stars 
kukubali kipigo cha mabao 4-1.

Yanga ambao ni mabingwa 
watetezi wanaongoza ligi hiyo 
wakiwa na pointi 68 huku Sin-

gida Big Stars wakiwa nafasi ya tatu 
na alama 51.

HABARI MICHEZO
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MANDONGA, MMALAWI 
KUZICHAPA DODOMA
Na Saada Akida 

B
ONDIA wa Ngumi 
za Kulipwa nchini, 
Karim Mandonga, 
anatarajia kupanda 

ulingoni Juni 24, mwaka 
huu, dhidi ya Alick Mwenda 
wa Malawi katika pambano 
litakalofanyika viwanja vya 
Chinangali jijini Dodoma.

Mandonga anapanda ul-
ingoni kwenye pambano 
hilo ikiwa ni miezi miwili 
tangu amchape Kenneth 
Lukyamuzi wa Uganda 
nchini Kenya katika pam-
bano la kuwania mkanda 
wa Ubingwa wa PST Afrika 

Mashariki na Kati.
Akizungumza na

 Nipashe jana,
 Mandonga, alise-

ma anatarajia
 kurejea ulingoni

 kuzichapa dhidi ya
 Mwenda wa Mala-
wi katika pambano 

la raundi nane.
Alisema anaendelea ku-

fanya mazoezi ya kujiandaa 
na pambano hilo kuhakiki-
sha anafanya vizuri na 
kumpiga mpinzani wake 
kwa raundi ya mapema 
ikiwezekana kwa KO.

“Nashukuru Mungu nipo 
sawa natarajia kurejea ul-
ingoni pale Dodoma, hii 
kwangu itakuwa ni mara 
ya kwanza kupigana ndani 
ya Jiji la Dodoma, ‘Mandon-
ga Mtu Kazi’, niwaambie 
mashabiki wangu nakuja 
huko kufanya maajabu.

“Huyo Mwenda ana-
takiwa ajiandae kweli kwa 
sababu tayari nimeshaingia 
kambini kwa ajili ya pam-
bano hilo, anatakiwa ku-
jua nishapiga watu nje na 
kuipa sifa kubwa Tanzania, 
basi na yeye nitampiga na 
kuendelea kuipa sifa nchi-
ni yangu katika pambano 

langu hilo,” alisema Man-
donga.

Mandonga amekuwa ki-
vutio kikubwa katika ulingo 
wa masumbwi huku aki-
wavutia watu wengi katika 
Ukanda wa Afrika Mashari-
ki kuupenda mchezo huo.

Hiyo ni kutokana na mik-
wara ambayo amekuwa 
akiitoa kabla ya kupanda 
ulingoni jambo ambalo 
mashabiki wa ngumi wame-
kuwa upande wake awe 
ameshinda ama kushindwa 
na mara nyingi wamekuwa 
wakieleza wanafurahi zai-
di akipigwa maana ndiyo 
huongeza vibweka vyake.

Nabi awaonya Yanga 
INATOKA  UKURASA 24

halisi na wala hawakubahatisha, 
na kama watacheza kwa asimilia 
80 tu, basi dhahama kubwa ita-
wakumba Azam FC.

“Nikisema hivyo nina maana 
ni lazima tulinde kiwango chetu, 
hivi sasa tupo kwenye kilele cha 
ubora kwa hiyo kila mechi ni 
lazima tucheze kwa kiwango kile 
kile, si leo umecheza asilimia 80, 
kesho 20, kesho kutwa 60, yaani 
inakuwa ni kama unabahatisha 
maisha hivi.

“Tunatakiwa tucheze huku kila 
Mwanasimba akiwa ‘anainjoi’. 
Tunataka kuona mashabiki wetu 
wakiangalia mechi za timu yetu  
wawe kama wanaangalia tamthil-
ia tamu ya mahaba, siyo una-
tazama mpira umeshikilia roho,” 
alisema meneja habari huyo.

Awali, Simba na Azam ziliku-
wa zicheze mechi hiyo Jumamo-
si, lakini TFF iliusogeza mbele 
mchezo huo, huku pia ikiuahiri-
sha mwingine wa nusu fainali 
kati ya Yanga na Singida Big 
Stars uliokuwa uchezwe Mei 7, 
kwenye Uwanja wa Liti, Singida, 
hadi utakapopangiwa tarehe ny-
ingine, baada ya kulikubali ombi 
la Yanga ambayo iliiomba mechi 
hiyo isogezwe mbele ili kupata 
nafasi ya kujiandaa na mechi 
ya nusu fainali ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika dhidi ya 
Marumo Gallants utakaochezwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, Mei 10, mwaka 
huu.

INATOKA  UK. 24

Simba yapania 
kuionesha Azam 
soka la Morocco

Mandonga



UKURASA  22

Alhamisi Mei 4, 2023

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Faustine Feliciane na 

Saada Akida

W
AKATI wakishuka 
Uwanja wa Liti 
mjini Singida leo 
kuwavaa wenyeji 

wao, Singida Big Stars kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, amesema wachezaji 
wake wanapaswa kusahau 
mafanikio waliyoyapata ka-
tika mchezo wa robo fainali 
Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Rivers United, ili ku-
weza kufanya vizuri hatua 
ya nusu fainali ya michuano 
hiyo.

Yanga imefuzu
 kucheza hatua hiyo

 baada ya kufanikiwa
 kuiondosha Klabu 

ya Rivers United ya 
Nigeria kwa jumla ya 

mabao 2-0 iliyoya-
pata ugenini kabla ya 
kutoka suluhu katika 
Uwanja wa Benjamin

 Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na Nipashe 
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Messi asimamishwa PSG 

Simba yapania 
kuionesha 
Azam FC soka 
la Morocco
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema 
mpira ambao ulichezwa kwe-
nye mechi ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika kati 
yao naWydad Athletic Club ya 
Casablanca nchini Morocco, 
ndio watakaouonyesha kwe-
nye mechi ya nusu fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Azam 
FC, hivyo kuwataka wapinzani 
wao wajiandae kukutana na 
pumzi ya moto.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally, ambaye ndiye aliyetoa 
kauli hiyo, mbali na hayo 
amelishukuru Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), kwa kui-
sogeza mechi yao kutoka 
Jumamosi mpaka Jumapili wiki 
hii, uwanja ukiwa ni ule ule wa 
Nangwanda Sijaona mkoani 
Mtwara.

Akizungumza kuelekea kwe-
nye mechi hiyo akiwa mkoani 
Lindi, Ahmed, aliwatahadhari-
sha Azam kukutana na Simba 
ambayo kwa 
sasa ipo kwenye 
kiwango cha juu 
sana cha soka si 
la Tanzania, bali 
barani Afrika.

“Ni mechi ya 
muhimu sana 
kwetu, ni ya 
kutupeleka 
fainali na kama 
tutacheza kama 
tulivyocheza dhidi ya Wydad 
Casablanca mpaka mashabiki 
wa timu hiyo wakaufanya 
uwanja kuwa sehemu ya 
kufanyia sala, Azam FC ana-
tusumbuaje? Na itakuwa ni 
maajabu makubwa, unampele-
kea pumzi ya moto Wydad ya 
Morocco, halafu anakuja mtu 
kutoka Chamazi kukusumbua 
kweli, yatakuwa ni mambo ya 
kushangaza dunia,” alisema 
Ahmed.

Alisema kwenye mechi hiyo 
wanataka waihakikishie dunia 
kuwa kile ndicho kiwango chao 
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Nabi awaonya Yanga 
kwa Marumo Gallants

   Ataja mambo yanayoweza kuwapo-
teza kwa Mkapa ni wakati wakiivaa 
Singida BS leo, Pluijm naye asema...
jana, Nabi alisema wanaende-
lea kuwaandaa wachezaji wao 
kuweza kufanya vizuri kwenye 
mchezo wa nusu fainali dhidi 
ya Marumo Gallants FC ya Af-
rika Kusini na makosa yoyote 
watakayoyafanya ndani ya 
uwanja yatawagharimu.

“Tunafahamu mchezo wetu 
utakuwa mgumu, wachezaji 
lazima sasa wasahau ma-
fanikio tuliyoyapata kwenye 
mchezo wa robo fainali na ku-
jiandaa kuwakabili Marumo, 
hautakuwa mchezo mwepesi, 
kosa lolote tutakalolifanya 
linaweza likatuweka kwenye 
wakati mgumu “ alisema Nabi.

Aidha, alisema hatua hiyo ya 
nusu fainali ni ngumu na kila 
timu iliyofuzu ni ngumu na 
zimejiandaa kufanya vizuri.

“Tunapaswa kumaliza mch-
ezo hapa nyumbani, matokeo 
mazuri yatatupa mwanga 
kuelekea kwenye mchezo wa 
marudiano ugenini, hatua 
hii ni lazima tuanze kufanya 

vizuri kwenye mchezo wa ny-
umbani,” alisema Nabi.

Yanga itaanza mchakato wa 
kufuzu hatua ya fainali kwa 
kuanzia nyumbani mchezo 
wa nusu fainali Mei 10, mwa-
ka huu utakaopigwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa kabla 
ya kurudiana nao wiki moja 
baadaye nchini Afrika Kusini.

Kuhusu mchezo wao wa 
Ligi Kuu Bara utakaopigwa leo 
katika Uwanja wa Liti dhidi 
ya Singida Big Stars, Kocha 
Msaidizi wa Yanga, Cedric 
Kaze, aliiambia Nipashe kuwa 
wanahitaji pointi tatu katika 
mechi hiyo kwa lengo la kuen-
delea kujiweka katika mazingi-
ra mazuri ya kutetea ubingwa.

Alisema kila mchezaji ana-
tambua umuhimu wa mchezo 
huo, na kwa bahati nzuri wote 
wana afya nzuri yakuweza ku-
pambana.

“Mechi itakuwa ya ushinda-
ni mkubwa kwa sababu tuna-
fahamu ubora wa kikosi cha 

Singida Big Stars na tumeji-
panga kupata ushindi katika 
mechi ya kesho (leo).

Hakuna majeruhi na kutaku-
wa na mabadiliko ya kikosi ki-
dogo kulingana na mazoezi ya 
leo ( jana), lakini pia kutokana 
na aina ya timu tunayocheza 
nayo,” alisema Kaze.

Kocha Mkuu wa Singida Big 
Stars,  Hans van Pluijm, alise-
ma amefanya maandalizi ma-
zuri na kikosi chake kipo tayari 
kwa ajili ya mchezo dhidi ya 
Yanga kuhakikisha wanapata 
matokeo chanya.

Alisema licha ya ligi kuwa 
ukingoni, wanakuwa makini 
na mechi zote zilizosalia ili 
kufikia malengo yao na wata-
hakikisha mechi ya leo dhidi 
ya Yanga wanavuna alama 
muhimu.

“Tunatambua ubora wa 
kikosi cha Yanga, kwa saba-
bu wametoka kucheza robo 

Winga wa Chelsea, Noni Madueke, akimzidi ujanja beki wa kati wa Arsenal, Gabriel Magalhaes (kulia) na kuifungia 
timu yake bao la kufutia machozi wakati ikikubali kipigo cha mabao 3-1 kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa 
Uwanja wa Emirates usiku wa kuamkia jana. PICHA: MTANDAO

‘OOOH YES’!...
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