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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira (DAWASA), Mhandisi Cyprian Luhemeja, akiwa ameshika
tuzo na fedha taslim Sh. milioni saba alizokabidhiwa na Rais Samia Suluhu Hassan baada ya kuibuka mfanyakazi bora wa

Chama cha Wafanyakazi wa Sekta ya Viwanda, Benki na Taasisi za Maji,

mkoani Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

(FIBUCA), wakati wa kilele cha Siku ya Wafanyakazi

‘Panya road’ wavamia |
mtaa wapora mali

Na Maulid Mmbaga

VIJANA wanaodhaniwa kuwa ‘panya
road’ wamedaiwa kuwakata mapanga
watu 19 na kupora mali mtaa wa Mton-
gani Kata ya Kunduchi mkoani Dar
es Salaam, huku Jeshi la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam likithibitisha
kuwakamata sita kati yao.

Tukio hilo limetokea siku moja baada
ya Rais Samia Suluhu Hassan, kuvionya
vikundi hivyo kuacha tabia hiyo, wakati
akihutubia kwenye maadhimisho ya
Siku ya Wafanyakazi Duniani, yaliyo-
fanyika mkoani Dodoma, juzi.

Tukio hilo ni la pili katika mkoa huo
baada ya wiki moja iliyopita katika
Wilaya ya Ilala kundi linalodaiwa kuwa
la panya road kuvamia nyumba 23, ku-
jeruhi na kuiba mali na fedha.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, mmoja wa wananchi walio-
jeruhiwa Kunduchi Mtongani, Tabu Ba-
kari, alisema wakati alipokuwa anarudi
nyumbani usiku akiwa na mdogo wake
walikutana na kundi la vijana wadogo
wengi ambao walimnyang’anya simu
yake ya mkononi.

“Tulikuwa tunarudi nyumbani ndipo
tukakutana na kundi la vijana wadogo
wengi, tulivyokuwa tunazidi kuso-
gea wakasema toeni simu, tulivyotoa
wakasema kimbia tulivyofika mbele
tukakutana na lingine, wakasema toa
simu tukawaambia tumeshatoa, mmo-
ja akanyanyua panga akanipiga nalo
kwenye jicho baada ya hapo niliangu-
ka sikuona tena mpaka sasa,” alisema
Tabu.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, amesema katika mkoa
wake wanaanzisha operesheni ende-
levu ya kupambana rasmi na vikundi
vya vijana wahuni maarufu panya road.

Makalla, alipokutana na wadau wa

ulinzi na usalama jana, alisema ha-
wawezi kuwaacha vijana hao wakitam-
ba na bisibisi na mapanga na kutia hofu
kwenye jamii.

“Ni wakati wa kuwaonya panya road
kuanzia leo ‘jana’ baada ya tamko langu
usiku wa leo na kuendelea, hakuna
panya road atasalimika katika Mkoa wa
Dar es Salaam, operesheni inayoanza
sio salama kwao na inaenda kuua uti
wa mgongo mzima wa mtandao wao
katika mkoa huu,” alisisitiza Makalla.

“Nitoe onyo baada ya tamko langu
wachague kazi nyingine ya kufanya
na sio uhalifu katika Mkoa wa Dar es
Salaam, niwasihi wazazi kwamba op-
eresheni hii haitawaacha watoto wao
wahalifu, kama ataendelea kufanya
uhalifu njia sahihi ya kuwapata watoto
wenu ni vituo vya polisi vilivyo jirani,”
alisema Makalla.

Pia alitoa wito kwa wazazi kujua miz-
unguko ya watoto wao huku akisisitiza
hawatakubali kuwa na huruma ya umri
wala zana zao kwasababu hao ni wa-
halifu kama wengine na lengo lao ni
kujeruhi na kuua na ameliagiza Jeshi la
Polisi kusimama imara.

Alibainisha mambo matano ya kuz-
ingatia wakati wa utekelezaji wa op-
eresheni hiyo ikiwamo, kamati za ulinzi
na usalama katika ngazi ya wilaya zina-
zoongozwa na wakuu wa wilaya kufan-
ya vikao na wenyeviti wote wa serikali
za mitaa katika maeneo yao kujadili
suala la usalama na namna ya kudhibiti
uhalifu katika maeneo yao.

Pili, wakuu wa vituo vya polisi
kuongeza doria katika mitaa ya mae-
neo yao na kuhoji inawezeka vipi watu
wateke mitaa mitano na nyumba 23
halafu mkuu wa kituo yupo katika eneo
lake.

Makalla alisisitiza maofisa usalama
kujipanga na kushirikiana kukomesha

uhalifu.

Jambo la tatu, aliagiza wakuu wote
wa wilaya kufanya tathmini na kutumia
jeshi la akiba la mgambo kusaidia kuko-
mesha tatizo la panya road katika mkoa
huo.

Nne, alilitaka Jeshi la Polisi kufanya
operesheni ya kuwatafuta na Kku-
wakamata wanunuzi wa mali za wizi
kutoka kwa vibaka.

“Taarifa nilizonazo wakati wowote
tutazikomboa Tv nyingi kwasababu
wanunuzi wameshapatikana na vijana
tuliowakamata wanatoa ushirikiano
mzuri, kwa hiyo kila unayemkamata
akuambie hiyo Tv alitaka kwenda ku-
muuzia nani, hapa Dar es Salaam kuna
watu wanafanyabiashara za bidhaa zi-
nazotoka kwa wahalifu, makamanda
mkafanye hiyo kazi bila woga,” aliagiza
Makalla.

Tano, aliagiza kila wilaya kwa mikoa
ya kipolisi kutoa taarifa za kila siku za
operesheni ya kuwaondoa panya road,
akisisitiza kuwa kila watakapowakama-
ta wawapige picha na kuwatangaza ili
familia zao na watu wajue kuwa wako
wapi.

Vile vile, alitoa namba ya simu 0787
668 306 ambayo aliwataka wananchi
kuitumia endapo wataona dalili ya
watu kutaka kufanya uhalifu, huku aki-
sisitiza kuwa operesheni aliyoianzisha
haita mwonea mtu badala yake itaenda
kudhibiti uhalifu na kuvunja mtandao
wa panya road ili mkoa huo ubaki sala-
ma.

Aliwahakikishia wananchi wa Mkoa
wa Dar es Salaam kuwa hakuna panya
road au mhalifu yeyote atakayetamba
katika mkoa huo, akiwataka kutulia
na kuendelea kusherehekea Sikukuu
ya Eid kwa amani kwa kuwa vikosi
vya askari vimepangwa kuhakikisha
vinaimarisha ulinzi katika mkoa huo.

TUCTA:
Hatuna
shaka na
ahadi ya
Samia

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama Huru vya Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA), limese-
ma halina shaka na kauli aliyoitoa
Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu
nyongeza ya mishahara. -

Katika sherehe za Mei Mosi juzi

vvafanyakam kuwa: “Lile jambo letu
lipo, si kwa kiwango kilichosemwa
na TUCTA kwa sababu mnajua hali
ya uchumi wa nchi yetu, hali si nzuri
sana uchumi wetu ulishuka chini
mno, tumejitahidi sana kwasababu
nilishatoa ahadi mwaka jana nimea-
giza jambo hili liwepo...Mahesabu
yanaendelea tutajua Iipo kwa Kiasi
gani, lakini jambo lipo.”

Akizungumza na Nipashe jana, Ka-
tibu Mkuu wa TUCTA, Henry Mkunda,
alisema: “Sisi tumemshukuru Rais
kwa kuonyesha uungwana kwa
kuendelea kutimiza ahadi yake hapo
awali, tumepokea very positively.”

Alibainisha kuwa siku moja kabla
ya Mei Mosi 2022, walikutana na
Rais, na kwamba Wal|mpelekea hoja
16 ambapo kati ya hizo 13 amezitolea
maelekezo va kufanyia kazi.

“Hili la nyongeza ya mshahara,
sisi hatuna shaka na kauli ya Rais
kwa kuwa kabla ya sherehe za Mei
Mosi tulikuwa naye kwenye kikao
cha ndani na alitoa maelekezo kwa
Waziri na Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha kufanyia kazi.”

“Suala ambalo lilikuwa ni kiu yetu
kubwa ilikuwa ni nyongeza ya msha-
hara kwa wafanyakazi Mheshimiwa
Rais baada ya kukutana naye siku
moja kabla ya siku ya Mei mosi
tulijadiliana naye kwa undani suala
hili na k|msmg| alikubali atatuongeza
mshahara,” alisema.

Alimshukuru Rais kwa kujibu na
kukonga nyoyo za wafanyakazi.

“Kwenye hotuba yake amesema tu-
subiri anakwenda kuyafanyia mahes-
abu halafu tutapata hiyo mishahara
kuanzia mwaka wa fedha unaokuja,
ambao unaanza mwezi Julai. Kwa
hiyo ni miezi miwili ya kusubiri, tu-
natarajia haya mambo yanakamilika,”
alisema.

Alieleza kuwa wafanyakazi ndani
ya miezi miwili ijayo kuanzia sasa
watarajie ahadi ya Rais aliyoitoa.

“Rais ametuahidi mengine mazuri
tu, jambo la watu wa darasa la saba
mtakumbuka walivyotolewa kwenye
ajira waliachwa tu kama vile wame-
sahaulika walionekana wamefanya
makosa, na wale wenye vyeti feki
walionekana wamefanya makosa,
lakini safari hii tumeiomba serikali na
Rais ameahidi walioondolewa kazini
kwa kuwa na cheti cha darasa la
saba wamerudishwa kazini.”

“Pia wale wa vyeti feki waliofanya
makosa mama safari hii amekubali
kwamba watu hawa ni vizuri waka-
l[ipwa, kwanza wakarudishwa nyum-
bani kwao kwa mujibu wa sheria,
l[akini michango yao waliyokuwa
wakichangia asilimia tano kwenda
kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii
warudishiwe kwa kipindi chote Wa||—
chofanya kazi hili ni jambo kubwa,”
alisema.
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Ufungaji kamera, taa Mirerani : Sheria ya Huduma za
Habari kufumuliwa

waongeza uzalishaji tanzanite

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

KIWANGO cha uzalishaji
wa madini ya tanzanite ka-
tika eneo tengefu la Mirerani
kimeongezeka kutoka kilo
1,968.75 mwaka 2018/19 hadi
kilo 3,198.68 kilichozalishwa
kuanzia Julai 2021 hadi Machi
mwaka huu.

Mafanikio hayo yametokana
na kukamilika kwa ujenzi na
usimikaji wa miundombinu iki-
wamo taa, kamera za ulinzi na
barabara inayozunguka ukuta
kwa ndani katika eneo hilo.

Waziri wa Madini, Doto Bite-
ko, aliyasema hayo bungeni
mwishoni mwa wiki wakati aki-
wasilisha makadirio ya mapato
na matumizi ya wizara yake
kwa mwaka wa fedha 2022/23,
akieleza udhibiti wa utoroshaji
wa madini ya tanzanite katika
eneo la Mirerani umeimarika.

Biteko alisema: “Hatua zi-
lizochukuliwa na serikali zime-
boresha upatikanaji wa tozo
stahiki zinazotokana na biasha-
ra ya madini ya tanzanite. Kab-
la ya ujenzi na usimikaji wa mi-

undombinu, uzalishaji ulikuwa
kilogramu 1,964.75 kwa mwaka
2018/2019 ikilinganishwa na
kilogramu 3,198.65 za tanzan-
ite zilizozalishwa kipindi cha
kuanzia Julai 2021 hadi Machi
2022

Aidha, Waziri Biteko alisema
kazi ya udhibiti wa biashara
haramu na utoroshaji wa ma-
dini nchini hufanywa kwa
kushirikiana na wadau mbal-
imbali wakiwamo Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege Tanzania
(TAA), Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Ofisi ya Usalama
wa Taifa, Jeshi la Polisi, Idara
ya Uhamiaji, kamati za ulinzi
na usalama za mikoa na wilaya
pamoja na raia wema.

Alisema katika kipindi cha
Julai 2021 hadi Machi, 2022,
madini ya aina mbalimbali yak-
iwamo dhahabu, vito, mchanga
na madini ya viwandani yenye
thamani ya Sh. milioni 501.2
yalikamatwa katika matukio
ya utoroshaji na biashara har-
amu ya madini katika mikoa
ya Mbeya, Morogoro, Manyara,
Dodoma, Lindi, Geita, Kiliman-

jaro, Dar es Salaam na Mwanza. :

Alisema kutokana na juhudi :
hizo kumekuwa na ongezeko :
la ukusanyaji wa maduhuli, :
katika kipindi cha Julai, 2021 :
hadi Machi, 2022, Sh. bilioni : kwa hamu wadau wa sekta
: ya habari nchini, kukamili-
wasilishwa katika mfuko mkuu :
wa Hazina ya serikali, ikilin- :
ganishwa na Sh. bilioni 445.2 :
zillizokusanywa katika kipindi :

461.6 zimekusanywa na ku-

kama hicho mwaka 2020/2021.

wa asilimia 7.3 kutoka wastani

kama hicho mwaka 2020.

CCBRT vaanzisha kitengo uzazi salama

Na Faustine Feliciane

- KATIKA kuunga mkono
juhudi za serikali za kupun-
guza vifo vya wajawazito na
watoto wakati wa kujifungua,
Hospitali ya CCBRT imeanzi-
sha kitengo kipya cha mama
na mtoto kuwasaidia wajawa-
zito kujifungua salama huku
pia wakiwalenga wanawake
wenye ulemavu. o

Akizungumza na waandishi
wa habari mwishoni mwa
wiki, Mkurugenzi wa hospitali
hiyo, Brenda Msangi, alisema
kitengo hicho kipya kinata-
rajiwa kufunguliwa rasmi
Juni mwaka huu na tayari
kimeanza kutoa huduma kwa
awamu.

Alisema kinamama wengi
wenye ulemavu wanaopata
ujauzito wanakuwa na wakati
mgumu kipindi cha kujifun-
gua kutokana na huduma
zisizo rafiki kwao na kwa
kuliona hilo CCBRT itakuwa
ikitoa huduma ya kujifungua
kwa wajawazito na wasicha-
na waliopata mimba wakiwa
na umri mdogo.

“Huduma hizi hazitaishia
hapo, bali pia kwa wanawake
ambao uzazi wao wa kwanza
uliwaletea ugonjwa wa fis-
tula, hapa patakuwa sehemu
vao va kujifungulia ili kue-
pusha tatizo hilo kujitokeza
tena,” alisema Brenda na
kuongeza; o
~“Kama tunavyojua fistula
inatokana na uchungu uli-
opitiliza kabla ya kujifungua
na wengi wanaopata tatizo
hili kutokana na huduma duni
kwenye baadhi ya vituo vya
afya, hapa tutawapa huduma
bora na kupambana kuhakiki-
sha tatizo hilo la fistula haliji-

tokezi tena,” alisema Brenda.

Alisema hospitali hiyo kwa
kushirikiana na Taasisi ya
Jakaya Kikwete, Coca Cola
na Dar es Salaam Serena
Hotel imeandaa hafla ya
chakula cha jioni kwa ajili ya
kuchangisha fedha zitakazo-
saidia uendeshaji wa kituo
hicho cha Mama na Mtoto,

ili kuwasaidia wasiokuwa na
uwezo gharama.

“Hafla hii itafanyika Mei 7,
Serena Hotel na lengo letu
ni kukusanya Dola za Kima-
rekani milioni mbili (zaidi ya
Sh. bilioni tano) ambazo zita-
saidia uendeshaji wa kitengo
ikiwa ni pamoja na rasili-
mali watu na vifaa, tunaomba
wadau wengine wajitokeze
kusaidia juhudi za kuwa-
komboa wajawazito, mabinti
wanaoshika mimba wakiwa
na umri mdogo pamoja na
wanawake wenye ulemavu
pindi wanaposhika mimba,”
alisema Brenda.

Pia alisema tayari wamean-
daa namba maalum ya ku-
changia fedha kiasi chochote
kwa Watanzania na wadau
namba hiyo ni 200500 kwa
mitandao yote ya simu.
~Kuhusu gharama za mat-
ibabu kwenye kitengo hicho,
alisema wapo ambao wa-
tachangia matibabu kutokana
na uwezo wao na ambao
hawatalipia gharama baada
ya kufanyiwa tathmini na
kitengo cha ustawi wa jamii
kujua uwezo wao.
~Kwa upande wake mwak-
ilishi wa Kampuni ya Coca
Cola, Victor Amos, alisema
kampuni hiyo imeguswa na
juhudi za CCBRT kuisaidia
serikali kutoa huduma bora
na kupunguza Vvifo vya Ki-

namama na watoto wakati
wa kujifungua na wameona
ni vyema kujitokeza na kush-
irikiana nao.

Mmoja wa kinamama mwe-
nye ulemavu aliyejifungua
hivi karibuni hospitalini hapo,
Zabibu Almasi, alisema hu-
duma bora za kitengo hicho
kipya cha CCBRT kimemsaidia
kujifungua salama watoto
mapacha.

“Huu ni uzazi wangu wa pili,
uzazi wa kwanza nilijifun-
gia hospitali nyingine, lakini
huduma zake hazikuwa rafiki,
hata miundombinu yake ili-
kuwa kikwazo sana kwangu
kutokana na ulemavu,
nashukuru kitengo hiki kipya
kina huduma zote ambazo
mlemavu anatakiwa kupata
wakati wa kujifungua hata
baada ya kujifungua, nashuk-
uru nimejifungua mapacha
wakike na wakiume, watoto
wangu wana afya na hata
mimi nipo na afya nzuri,”
alisema Zabibu.

Alisema kuwa hajatumia
gharama zozote kwa kuwa
alipata mfadhili aliyemsaidia
kulipia.

Naye Magdalena Joseph,
aliyejifungua hospitalini
hapo, alisema uzazi wake
uliotangulia mtoto alizaliwa
na tatizo na wakati alipopata
ujauzito wa pili alikutana
na daktari anayefanya kazi
hospitalini hapo ambaye
alimshauri kupata huduma
kwenye kitengo hicho.

“Nashukuru mtoto wangu
huyu nimejifungua salama
na ana afya nzuri, hii yote ni
kutokana na huduma nzuri na
va karibu niliyoipata hapa,
kwa kweli nashukuru sana,”
alisema Magdalena.

: Na Allan Isack, ARUSHA
WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na  Teknolojia

ya Habari, Nape Nnauye,
amesema Bunge linawasubiri

sha mapitio na maboresho
ya Sheria ya Huduma ya Vy-
ombo vya Habari ya Mwaka
2016 na Sheria ya Haki ya Ku-

¢ pata Taarifa ya mwaka 2016

Waziri Biteko alisema mchan- :
go wa sekta ya madini kwe- :
nye Pato la Taifa umeendelea :
kuimarika, katika kipindi cha :
Januari hadi Septemba, 2021 ul- :
iongezeka hadi kufikia wastani :
¢ vya habari nchini na kutoka
wa asilimia 6.5 katika kipindi :
: habari
¢ habari kuelekea Kkilele cha
: maadhimisho ya Siku ya Uh-
* uru wa Vyombo vya Habari
¢ Duniani leo.

na kanuni zake ili kufanya
mabadiliko.

Waziri Nape, alitoa kauli
fungua mkutano uliowaku-
tanisha wahariri wa vyombo

nje ya Tanzania, wadau wa
na waandishi wa

“Jukumu letu ni kukamili-

: sha kufanya mapitio ya sheria
: mbalimbali hasa ile ya hudu-
: ma ya vyombo vya habari ya
: mwaka 2016 na kanuni zake
¢ za mwaka 2017 na Sheria ya
¢ Haki ya Kupata Taarifa ya
: mwaka 2016 na kanuni zake.

“Nichukue nafasi hii kum-

: pongeza Spika wa Bunge, Dk.

Tulia Ackson, kwa utayari
wake, kwa kuwa alinieleza
kuwa wanasubiri tukikamili-
sha mapitio hayo wako tayari
mabadiliko katika sekta ya
habari iende kwa kasi zaidi.
“Ni matumaini yangu uele-
wa na uzoefu mtakaoupata
katika ushiriki wenu hapa,
utasaidia sana katika mchaka-
to wa maboresho na mapitio
hayo ili kuwa na sheria bora

zinazotunga na Bunge baada
ya sisi kukamilisha kazi ya
kutoa mapendekezo yetu,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Nape, alisema kuwa Rais
Samia Suluhu Hassan, am-
ethibitisha kuudhuria katika
kilele cha maadhimisho hayo
na atakuwa mgeni rasmi.

“Ndugu zangu wanahabari
mtakumbuka katika histo-
ria ya kusherehekea siku ya
uhuru wa vyombo vya habari
haijawahi kutokea Rais hapa
nchini kuhudhuria.

“Rais Samia, ameamua ku-
vunja rekodi kwa kuhudhu-
ria kwake na huu ni ushahidi
kwamba anathamini na ku-
tambua tasinia ya habari na
kama mnavyojua itakuwa ni
siku ya sikukuu ya 1dd el fitr,
na kwa hali ya kawaida hata
mimi nilipata shaka ya ujio
wake, lakini nilipozungumza
naye alithibitisha kuwa ataku-
ja.
Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk.
Jim Yonazi, alisema sekta hiyo
inatoa mchango muhimu ka-
tika maendeleo ya uchumi wa
nchi na dunia kwa ujumla.

Hata hivyo, alisema wizara
hiyo, itaangalia fursa zinazo-
tokana na ujio wa ulimwengu
wa kidigitali ili kuiwezesha
sekta hiyo kuchangia uchumi
wa Taifa.

Kadhalika, alisema wizara
hiyo, itaendelea kushirikiana
na wadau wa habari kuweka
mazingira wezeshi kwa kila
mmoja kufanya kazi kwa uh-
uru kwa mujibu wa sheria za
nchi.

2 REFUGEE
=1 COUNCIL

MBADALA.

TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA DANISH REFUGEE COUNCIL LINATARAJIA KUINGIA
MKATABA WA UNUNUZI WA VIFAA VYA KUTENGENEZEA MKAA

SHIRIKA LA DANISH REFUGEE COUNCIL LILILOPO KIBONDO
LINAWAARIKA WAZABUNI KULETA BEI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA DANISH
REFUGEE COUNCIL KIBONDO KUANZIA TAREHE 2.05.2022 HADI
TAREHE 16.05.2022 SIKU ZA KAZI SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA
10:30 JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255624 399911 au
BARUA PEPE josphat.mwangi@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA TAREHE 18.05.2022 SAA 4:00 ASUBUHI OFISI
ZA DANISH REFUGEE COUNCIL KIBONDO NA KAMATI YA KUFUNGUA
ZABUNI LA DANISH RFUGEE COUNCIL PEKEE KUTOKANA NA MLIPUKO
WA UGONJWA WA UVIKO-19. HIVYO WAWAKILISHI WA KAMPUNI
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Hoja Za CAG mikopo
HESLB zafanyiwa kazi

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imeanza ku-
fanyia kazi hoja za Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu
(HESLB) zilizoibuliwa kwe-
nye ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), Mwaka
2020/21, ambapo imeunda
timu ya kukagua mifumo
ya utoaji mikopo itakay-
ofanya kazi ndani ya miezi
miwili.

Katika hoja za ukaguzi
za CAG, ilionyesha kuna
wanafunzi wengine wame-
pata mikopo na wengine
kunyimwa licha ya kuwa na
vigezo vya kupata.

Akizungumza na waandi-
hapa kwenye ziara ya ku-
kagua ujenzi wa Chuo cha
Ufundi Dodoma, Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema amekutana na Bodi
ya HESLB na kuzungumza
nao na wameanza kufanyia
kazi hoja hizo za CAG kabla
ya kwenda bungeni.

“Tumepata maelezo am-
bayo tutayafanyia ukaguzi
vizuri zaidi kwamba kwa
mfano wewe ni yatima
unastahili kupata mkopo
unapopeleka zile taarifa
upeleke zikiwa zimekami-
lika, usipopeleka zikiwa
zimekamilika wakati wa
kuchakata unaweza kukosa
mkopo wakati unastahili
kupata,” alisema.

Alibainisha kuwa kutoka-
na na hilo, imeundwa timu
ya watu watatu ambao ni
kutoka Tanzania Bara na

Zanzibar ambayo itapitia
mifumo na kuangalia nam-
na inavyopata taarifa zilizo-
ingizwa na wanafunzi.

“Timu hii itafanya kazi
itatoa taarifa kwangu na
kwenye Bodi ya Mikopo ili
kuangalia nini cha kubore-
sha zaidi, nichukue fursa
hii kutoa wito kwa wale
wote wanaoomba mikopo
waweke taarifa zote zina-
zohitajika, usije ukakosa
kuweka taarifa ikaone-
kana taarifa yako haijaka-
milika, halafu  kumbe
unastahili kupata mkopo
ukaukosa,”alisema.

Alisema timu bado hai-
jaanza kufanya kazi anata-
rajia kukutana na kiongozi
wa timu kesho mkoani Mo-
rogoro na baadaye kuku-
tana na wajumbe wote na
bodi hiyo ili kupewa hadidu
zarejea.

“Timu hii ina wataalamu
wabobezi wa mifumo am-
bao wanaweza kutumia
programu yeyote, na ‘team
leader’ ni mtaalamu wa
hesabu ili kwenda kuanga-
lia mifumo inavyofanya
kazi, kwasababu hakuna
mfumo uliokamilika du-
niani hata siku moja, pia
itaangalia kinachowezeka-
na na tutatoa muda wa ku-
maliza kazi tusingependa
ipite miezi miwili kabla ya
kupewa taarifa kwa kuwa
hao ni wataalamu wazuri
wa mifumo,”alisema.

UPATIKANAJI VITABU

Kuhusu hoja ya CAG
ambayo alibaini vitabu vya
kiada milioni moja kati ya
milioni sita ndivyo vilivy-

opelekwa kwenye shule
nchini, Prof. Mkenda alise-
ma “Kwenye ripoti ya CAG
kuna mambo mengi lakini
tutayajibu bungeni nita-
zungumzia mambo mawili
kwanza kwenye vitabu hivi
karibuni nilileta wadau
wote wa vitabu pamoja na
taasisi yetu ya elimu ku-
zungumza kwanza changa-
moto iliyokuwapo ya kiasi
kuna wengine walisema
wanapata shida kupata
vitabu katika Taasisi ya
Elimu.”Alieleza kuwa baada
ya mkutano huo iliundwa
kamati ya wadau ambayo
imeundwa na Kamishna
wa Elimu ili kufuatilia upati-
kanaji wa vitabu, tayari im-
eanza kazi na italeta taarifa
Julai mwaka huu kwenye
mkutano wa wadau.

Prof. Mkenda alisema
dhamira ya serikali ni
kupunguza gharama za
uchapishaji wa vitabu na
kuweka wushindani kwa
kuwawezesha Watanzania
wenye uwezo wa kuchapi-
sha vitabu wafanye hivyo ili
kuongeza upatikanaji wake
nchini.

“Kulikuwa na uchelew-
eshaji kidogo wa vitabu
vya darasa la saba ambao
ulitokana na logistics nime-
ambiwa vimefika na vime-
pelekwa, lengo letu huko
mbele ni kuwa na vitabu
vya kutosha kabisa katika
shule tunataka gharama za
uchapishaji vitabu zipun-
gue,” alisema.

Alieleza kuwa wanataka
waangalie namna ya ku-
tumia Teknolojia ya Habari
(TEHAMA) kwa kuhakiki-

sha vitabu vinapatikana
mtandaoni na kuimarisha
maktaba nchini.

RASIMU YA MITAALA

Katika hatua nyingine,
Waziri Mkenda alisema
chini ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan yata-
fanyika mageuzi makubwa
ya elimu ambayo haya-
jawahi kutokea tangu Tan-
zania ipate uhuru ambapo
rasimu ya mitaala mipya
itatoka Desemba mwaka
huu.

“Kazi kubwa ya mitaala
imefanyika na tumekusan-
ya maoni zaidi ya 100,000,
lakini ukikutana na mtu
anakuuliza mnafanya nini
kwenye elimu, sasa kutaku-
wa na makala kwenye
televisheni, alisema.

Alibainisha kutakuwa na
kongamano kubwa la elimu
mwishoni mwa mwezi Mei
mwaka huu na litafanyika
kwa siku tatu ambalo wata-
pata maoni zaidi na wata-
kutana na wabunge Mei 7,
mwaka huu, ili kuwaeleza
hatua zilizofikiwa kwenye
kukusanya maoni ya mitaa-
la na kupokea maoni yao.

“Mwaka huu kazi ya
kukusanya maoni  na
kuchakata ikamilike,
mwishoni mwa Desemba
tumalize tuwe na rasimu
inayoingia kwenye maamu-
zi serikalini na ikiingia
utekelezaji uanze mapema
kabla ya mwaka 2025, tulit-
arajia kuanza mwaka 2026
lakini naamini kwa jinsi
tulivyojipanga  utekelezaji
utaanza 2024 angalau kwa
awamu,” alisema.

Ushirikiano ZTC, NMB
wamvutia Rais Mwinyi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SM2),
imeeleza kuvutiwa na ushirikiano kati ya
Kamisheni ya Utalii Zanzibar (ZTC) na Benki
va NMB ambao umekuwa chachu ya kukuza
utalii.

Kadhalika, imetaka kuziunga mkono wizara
zote za SMZ na Mamlaka za Serikali za Mitaa,
ili kuziwezesha kuziona fursa na kuzitumia
kwa ustawi wa Uchumi wa Zanzibar.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Biashara
na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar
Said Shaaban, alipokuwa akiwasilisha salamu
za Rais wa Zanzibar, DK. Hussein Mwinvyi,
katika hafla ya futari iliyoandaliwa na NMB,
ikihudhuriwa na mawaziri wa SMZ, Wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi, viongozi wa dini
na wateja wa benki walioko visiwani hapo.

Akizungumza wakati wa kutoa neno Ia
shukrani mbele ya waalikwa zaidi ya 400,
Waziri Omar, ambaye alimwakilisha Rais
Mwinyi, alisema ushirikiano wa NMB na ZTC
ni mkubwa, ulioifungamanisha kamisheni
hiyo na fursa za kiuchumi, na kwamba Rais
anatamani kuona NMB inazifikia wizara
mbalimbali na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

“Niko hapa kwa niaba ya Rais, Dk. Hus-
sein Mwinyi na nichukue nafasi hii kuwapa
salamu zake. Kwanza Rais amefarijika sana
kwa aina ya ushirikiano uliokuwapo baina ya
NMB na Kamisheni ya Utalii Zanzibar, ush-
irikiano ambao unalenga zaidi kukuza utalii
wa Zanzibar. Ushirikiano huo unaangalia
mbali zaidi ya yale tuliyoyazoea.

“Kwa muda mrefu utalii wetu ulikuwa
umejikita katika kuuza fukwe, lakini NMB
mmenyoosha mkono kwa ZTC na kuwaonye-
sha fursa zingine za kiutalii zilizoko Zanzibar,
hasa vivutio vya historia na mambo kale.

Ni jambo zuri, la kupongezwa na kuungwa
mkono.

“Pia, SMZ inawakaribisha zaidi NMB kush-
irikiana na wizara yenyewe ya utalii kwa
ujumla wake, najua ina mipango mingi mbali
va ile ya Kamisheni, lakini pia mshirikiane na
wizara zingine zote za SMZ, kuanzia Wizara
va Elimu, Wizara ya Fedha, Wizara ya Kilimo,
hata Wizara ya Biashara na Mamlaka zetu za
Serikali za Mitaa.

“Mkikaa na Mstahiki Meya atawaambia
fursa zilizoko katika kuendeleza miji na majiji
yvetu. Kwa hiyo niwaalike NMB mshirikiane
na wizara zingine na naamini mtashiriki
kwa mapana katika kuendelea kuuimarisha
uchumi wa Zanzibar, kupitia dhana hii inay-
ochakatwa na Rais Dk. Mwinyi ya Uchumi wa
Buluu,” alisisitiza Waziri Omar.

Aidha, alibainisha kuwa yeye binafsi ame-
farijika sana kusikia NMB inaiunga mkono
SMZ sio tu katika masuala ya utalii, bali
uwekezaji wao wenye thamani ya Sh. bilioni
1 za kujenga Kituo cha Pamoja cha Malipo
(One Stop Center), bandarini, ambacho ki-
takuwa chachu ya ufanisi na kukuza maku-
sanyo.

Ofisa Mkuu wa Wateja Wakubwa na Serikali
wa Benki ya NMB, Alfred Shao, alisema NMB
imekuwa na mahusiano ya muda mrefu na
ZTC, ambako mashirikiano yao hayajaishia
tu katika kuimarisha Sekta ya Utalii kwenye
fukwe za bahari, bali pia unaangazia utama-
duni wa Mzanzibar na vyakula asilia.

“Hafla hii inafanyika katika muktadha
huo wa mashirikiano baina yetu. Tunafanya
mambo mengi katika Sekta ya Utalii, lengo ni
kuunga mkono jitihada za Serikali ya Zanzi-
bar, kwani tunatambua Sekta ya Utalii ni kati
ya Mmaeneo yanayoiingizia pesa nyingi sana
serikali, nasi tumeelekeza nguvu zetu huko,”
alisema Shao.
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Mfumo uagizaji pamoja mafuta
ulivyoepusha bei kupaa zaidi

Na Jenifer Gilla

LICHA ya taifa kupitia changamoto ya
ongezeko la bei ya mafuta ya petroli na
dizeli inayotokana na ongezeko la bei ya
nishati hiyo kwenye soko la dunia, ime-
bainishwa kwamba huenda changamoto
hiyo ingekuwa kubwa zaidi iwapo taifa
lisingekuwa linatumia mfumo wa uagizaji
wa pamoja wa nishati hiyo.

Kwa mujibu wa Kamishna wa Petroli
na Gesi Wizara ya Nishati, Michael Mjinja,
uwapo wa mfumo wa uagizaji wa nishati
ya mafuta kwa pamoja unaotekelezwa
kupitia Wakala wa Ununuzi wa Mafuta
kwa Pamoja (PBPA) umeliokoa taifa kuto-
ingia kwenye changamoto ya ukosefu wa
nishati hiyo kabisa kama ilivyotokea kwa
baadhi ya mataifa jirani.

“Bei za mafuta bado zinapanda na
huenda utulivu usiwepo hivi karibuni
lakini jambo la uhakika hapa kwetu upa-
tikanaji ni wa uhakika, mafuta yaliyoko
yanatosha na yataendelea kuwapo kadri
ilivyopangwa,” alisema.

“Uhakika huu tunaupata kwa kuwa
mfumo tunaoutumia kuingiza nishati
hii kwa kuwa unatuwezesha kuwa na
mipango thabiti na uhakiki wa taarifa
zote muhimu kuhusu hali ilivyo,” alise-
ma Mjinja alipohojiwa na kituo kimoja

cha televisheni nchini mwishoni mwa wiki.
Alisema kabla ya kuanzishwa kwa mfumo
wa ununuzi wa mafuta kwa pamoja, Tanza-
nia nayo ilikuwa ikikumbana na changamoto
za kukosekana kwa mafuta kwa kuwa mfumo
uliokuwapo ulitoa fursa kwa wafanyabiasha-
ra kuagiza nishati mmoja mmoja kwa wakati
anaoona unafaa kulingana na mabhitaji yake.
“Gharama za kuleta mafuta zilikuwa juu

TPDF Lugalo Golf Club na familia ya marehemu Brigadier General Ernest John Galinoma (mstaafu)
inakualika kwenye
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sana, shehena ilikuwa ina-
letwa na meli ndogo ndo-
go, hivyo zilikuwa zinajaza-
na bandarini na zilikuwa
zinatumia muda mwingi
kushusha hadi siku 40,
jambo ambalo lilikuwa hal-
itoi uhakika wa upatikanaji
wa nishati hiyo,” alisema
Mjinja.

Alisema utaratibu huo
ulikuwa hautoi uhakika wa
utulivu wa bei kwani seri-
kali ilikuwa haina uwezo
wa kufuatilia na kujua bei
halisi ya mafuta na ghara-
ma za usafirishaji, lakini
hakukuwa na uwezo wa
kuhakikisha  upatikanaji
wa nishati hiyo unaenda
sambamba na mahitaji.

Kwa mujibu wa Mjinja,
ni kutokana na sababu
hiyo ndipo serikali iliona
umuhimu wa kuanzisha
utaratibu  wa  ununuzi
wa pamoja ili kumlinda
mwananchi na athari za
bei isiyoendana na uhali-
sia pamoja na kulihakik-
ishia taifa upatikanaji wa
uhakika wa nishati hiyo
muhimu.

“Kwa sasa kampuni za
uuzaji wa mafuta ya jumla
zipo 39 kila mmoja ana-

wasilisha mabhitaji yake
kisha mafuta yanaagizwa
kwa pamoja, miezi miwili
kabla ili kuhakikisha haku-
na upungufu. Hii inatu-
saidia serikali kujua mahi-
taji na kiasi tulichonacho,”
aliongeza Mjinja.
Akihojiwa kupitia kip-
indi hicho cha televisheni,
Meneja wa Biashara ya
Petroli wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Nishati na
Maji (EWURA), Kemilembe
Kafanabo, alisema kuwa
zabuni za kuingiza mafuta
hayo nchini zimekuwa
zikitangazwa kwa uwazi ili
kuruhusu kampuni zenye
uwezo na vigezo vya kuin-
giza nishati hiyo kwa bei
shindani aweze kushiriki.
“Kwa hiyo kama kuna
mwagizaji anajua namna
anavyoiweza kupata ni-
shati hii kwa bei nafuu
zaidi fursa ndio hiyo kush-
iriki katika zabuni hizi.
Kuna kampuni 23 ambazo
ndizo hushiriki zabuni hizi
na kwakuwa washiriki wa
zabuni hizi ni wengi pia
inakuwa sio rahisi kwao
hata kupanga njama ya
kibiashara ya kupandi-
sha bei ya mafuta,” alisema

TANZANIA PORTLAND CEMENT
PUBLIC LIMITED COMPANY

Kafanabo.

Kwa mujibu wa Kafa-
nabo, pamoja na mambo
mengine, majukumu ya
PBPA ni pamoja na kuku-
sanya mabhitaji na kuratibu
uagizaji wa nishati hiyo
kabla ya mahitaji hayo
kupelekwa EWURA kwa
gjili ya uhakiki ili kuona
kama yanaendana na
uhalisia kabla ya kuruhusu
mchakato kuendelea.

Kauli hizo zinaungwa
mkono na mtaalamu wa
uchumi na mtafiti mwan-
damizi, Dk. Hoseana Lu-
nogelo, aliyesema mfumo
wa ununuaji mafuta kwa
pamoja una manufaa
makubwa kwa walaji wa
mwisho (wananchi) kuliko
changamoto zake.

Kwa mujibu wa Dk. Lu-
nogelo, utaratibu wa uagi-
zaji wa mafuta kwa pamoja
unapunguza gharama kwa
kuwa anayepewa zabuni
ya kuleta mafuta ni yule
anayetoa gharama ya chini,
lakini gharama za meli zi-
nakuwa chini kwa kuwa
mzigo unaletwa kwa wingi
kwa wakati mmoja huku
pia kukiwa hakuna ghara-
ma ya usubirishaji wa meli.

twigo
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TAARIFA KWA WANAHISA

Taarifa inatolewa kwa wanahisa wote wa Tanzania Portland Cement Public Limited Company kwamba Mkutano Mkuu wa

Mwaka wa Wanahisa utafanyika:

Ramada Beach Resort, Grand Ocean Hall, Ground Floor

Jangwani Beach, Plot 170-171,
Mbezi Beach, Dar es Salaam,

siku ya Jumatano, tarehe 25 Mei 2022, saa nne asubuhi.

DONDOO

1. Ufunguzi wa Mkutano: Katibu kusoma taarifa iliyotolewa kuuita Mkutano Mkuu na kuhakiki kama akidi ya Mkutano

imetimia.

2. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 29 uliofanyika tarehe 25 Mei 2021.
3. Kupokea, kujadili na kama zitaafikiwa kupitisha taarifa ya wakurugenzi, taarifa ya wakaguzi na taarifa ya fedha kwa
mwaka ulioisha tarehe 31 Desemba 2021.

S

Kupokea, kujadili na kama litaafikiwa kuthibitisha gawio la mwaka 2021.
Kuthibitisha uteuzi wa wakaguzi wa mahesabu kwa mwaka unaoisha tarehe 31 Desemba 2022.
Kuthibitisha kuchaguliwa upya kwa wakurugenzi Bi Ruth Zaipuna na Bw Oswald Urassa watakaowakilisha wanahisa

wenye hisa chache kwenye Bodi ya Wakurugenzi hadi mkutano mkuu wa mwaka 2025.

7. Azimio Maalum: Kujadili na kama itaafikiwa, kupitisha maboresho na mabadiliko kwenye Katiba ya Kampuni
(Memorandum and Articles of Association) ya kampuni, kama yalivopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi,
yanayolenga kukidhi matakwa ya Soko la Hisa la Dar es Salaam.

8. Kujadilimambo mengine ya kampuni ambayo taarifa zake zimepokelewa.

Kwa Niaba ya Bodi
Tarehe: 2 Mei, 2022

Katibu wa Kampuni

1. Mwanahisa yeyote aliye na haki ya kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano, anaruhusiwa kuteua mwakilishi au
wawakilishi kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake. Fomu ya kuteua mwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya
kampuni(https://www.twigacement.com).

2. Mwakilishi atakayeteuliwa siyo lazima awe mwanahisa wa kampuni. Fomu ya kuteua mwakilishi ambayo imejazwa na
mwanahisa inatakiwa iwasilishwe kwenye ofisi za kampuni, Wazo Hill, Dar es Salaam angalau masaa 24 kabla ya muda
wa kuanza mkutano, la sivyo fomu itakuwa haijakidhi vigezo.

3. Kwa ajili ya utambulisho, mwanahisa anatakiwa kuja na cheti cha umiliki wa hisa pamoja na kitambulisho chake (pasi
ya kusafiria, leseni ya udereva, au kitambulisho cha taifa, cha kazi, au cha mpiga kura).

4. Mahesabu kamili ya kampuni, ambayo yamepitishwa na wakaguzi, yanapatikana kwenye ofisi za kampuni, Wazo Hill,

Dar es Salaam, au pia kupitia tovuti ya kampuni (https://www.twigacement.com).
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Tunasherehekea uhuru
wa habari, lakini bado
changamoto hazijaisha

LEO ni maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Du-
niani, kwa Afrika yanafanyika Tanzania kwa kuwaleta pamoja wana-
habari na wadau wa habari wa nchi mbalimbali chini ya kauli mbiu ya
‘uandishi wa habari na changamoto za kidigitali’.

Kila mwaka maadhimisho haya yanafanyika kutathmini hali ya
utendaji wa vyombo vya habari na wanahabari wenyewe, ili kuhakiki-
sha mazingira mazuri ya utendaji kazi utakaowezesha upatikanaji wa
taarifa.

Tanzania tunasherehekea tukiwa na matokeo chanya kwenye taal-
uma, kwamba serikali imeonyesha utayari wa kushirikiana na wadau
kufanya mabadiliko ya sheria za habari ambazo zinakwaza utendaji
kazi.

Lakini kumekuwa na utayari wa serikali kusikiliza wadau na wana-
habari hali iliyoongoza kujitathmini kulikokuwa kumeshamiri kiasi
cha maudhui nzuri kukosekana kwa hofu ya kuwakwaza watawala au
kuchukuliwa hatua.

Tunaamini mchakato huu utashirikisha wadau wote wa habari
kutoa maoni yao ili yanapofanyika marekebisho yabebe mabhitaji ya
wanataaluma wote, badala ya kundi moja au wachache kupewa kip-
aumbele.

Jana Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, alisema serikali iko tayari kushirikiana na wadau wote wakati
wowote na mchakato wa mabadiliko utakuwa shirikishi huku akiwa-
hakikishia Rais Samia Suluhu Hassan anawapenda wanahabari na
ndiyo maana amesukuma kuwapo mabadiliko.

Moja ya mambo yaliyoibuka wakati wa kongamano la wanahabari
kuelekea siku ya leo ni ukuaji wa teknolojia na namna vyombo vya
habari vya magazeti, redio na TV vinavyoweza kuendana na mabadi-
liko hayo kwa kuziona fursa zilizoko kujipati mapato.

Pia, umuhimu wa umoja kwa wanahabari na taasisi zao barani Af-
rika, kwa kuwa changamoto zinafanana kama mabadiliko ya sheria
kandamizi yanasambaa kutoka nchi moja kwenda nyingine, kuzimwa
au kupunguzwa nguvu kwa intaneti hasa wakati wa uchaguzi mkuu.

Yote hayo yanakwaza uhuru wa kujieleza na upatikanaji wa taarifa;
kwamba mabadiliko hayo na watawala kutaka kunyamazisha vyombo
vya habari Afrika, ni suala lenye kututaka tuwe wamoja wenye sauti
moja linapotokea jambo ambalo siyo la maendeleo ya uandishi wa
habari.

Jingine ni ukuaji wa teknolojia uliotoa nafasi kwa raia kutumia in-
taneti kusambaza taarifa mbalimbali ambazo siyo za kitaaluma, kisha
kujiita wanahabari na inapokuwa haina maadili jamii inawalaumu wa-
nahabari kuwa wakosaji walioshindwa kufanya kazi yao kwa mujibu
wa maadili.

Pia, waandishi wa habari bado wana hali duni za maisha kwa saba-
bu baadhi ya vyombo vya habari haviwalipi au vinachelewesha malipo
yao kwa muda mrefu kiasi cha wengi kugeuka ombaomba, jambo lin-
alohitaji mikakati ya pamoja kutatua vinginevyo maadili yataendelea
kuwa kitendawili.

Aidha, ukuaji wa vyombo vya habari mtandaoni ambavyo maudhui
yake haikidhi matakwa ya uandishi wa habari, hali inayoifanya taalu-
ma kudharaulika na kuonekana kila mtu anaweza kuifanya.

Kongamano hilo linatuleta pamoja kuziona changamoto na tuna-
posherehekea siku hii muhimu, lazima kushirikiana na wadau wote
ikiwamo serikali, ili inapofanya mabadililo ya sheria nasi wanahabari
tubadilike kwa ambayo yapo ndani ya uwezo wetu katika kutatua.

Lazima tuendelee kuelimisha jamii na kutengeneza tofauti ya
waandishi wa habari waliosomea na wanaotambulika kwa mujibu wa
Sheria ya Huduma za Habari 2016, na wananchi wanaorusha taarifa
kwenye mitandao yao ya kijamii.

Tunapoadhimisha siku hii tunapaswa kuona umuhimu wa kuende-
lea kupaza sauti juu ya umuhimu wa haki ya taarifa ambayo wananchi
wanastahili kupata habari hasa kwa serikali ambayo inawajibika kwao.
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uhuru huu kikamilifu

LEO ni kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Uhuru wa
Vyombo vya Habari Duniani,
ambayo huadhimishwa Mei
3 ya kila mwaka kwa lengo la
kukuza uelewa wa umuhimu
wa uhuru wa tasnia ya habari.

Aidha, yanakumbusha ku-
viheshimu piaili kulinda haki
ya kupata habari kwa kila
mmoja kwa kuwa ni taarifa
sahihi ndizo zinazoleta uele-
wa na kujua mambo.

Uhuru wa vyombo vya
habari na wanahabari ni
moja ya haki ya msingi ya
kiraia inayoipa jamii haki ya
kupata habari na kusambaza
taarifa, haki ya uhuru wa
kujieleza na haki ya uhuru
wa maoni ambazo ni nguzo
muhimu katika kuzingatia
misingi ya demokrasia.

Ni kwa mantiki hiyo, Rais
Samia Suluhu Hassan, ame-
wahi kugusia uhuru huo na
kuagiza kufunguliwa kwa
vyombo vya habari vilivyo-
fungiwa huku akiwataka wa-
husika kutotumia ubabe ku-
vidhibiti.

Pamoja na hayo, akashauri
vyombo vya habari visifungi-
we kibabe akisema; “Wa-
takapofanya makosa adhabu
zitolewe kulingana na sheria
inavyoelekeza, viacheni vi-
fanye kazi yao isionekane wa-
nazuiwa kuongea.”

Kauli kama hiyo kutoka
kwa kiongozi wa nchi, inatia
matumaini kwamba anatam-
bua na kuthamini mchango
wa vyombo vya habari kwa
jamii na taifa kwa kuwa bila
hivyo hakuna kuenea taarifa

kutoka kwa wananchi kwen-
da kwa viongozi na kwa wa-
naowaongoza kwenda kwa
umma, na anaagiza viheshim-
iwe.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye naye
anaongeza kuwa anataka
vyombo vya habari visisite
kuikosoa serikali, huku aki-
taka ukosoaji uwe wa kujenga
na siyo kubomoa, kwa kuwa
vikiikosoa serikali bila kutoa
mbadala ikakasirika itakuwa
siyo vizuri.

Kwa kauli hizo, ni wazi kuna
dhamira ya dhati ya kudumi-
sha uhuru wa vyombo vya
habari, hivyo ninadhani sasa
ni wajibu wa waandishi wa
habari kutumia uhuru huo
vizuri, kwani hakuna uhuru
usio na mipaka.

Ni wazi kwamba serikali
inatambua umuhimu wa
vyombo vya habari kufanya
kazi kwa uhuru na kujali
uzalendo wa nchi bila ku-
vunja sheria, hivyo suala
la kutambua mipaka ya
uhuru wanaopewa ni la
muhimu.

Wajibu wa waandishi wa
habari ni kuwa mastari wa
mbele kuhabarisha umma wa
Watanzania kwa kutoa taarifa
kwa kuzingatia maadili ya-
nayoongoza tasnia ya habari
na kufuata sheria na katiba
ya nchi.

Iwapo waandishi watak-
wenda kinyume wanaweza
kujikandamiza wenyewe kwa
vyombo wanavyofanyia kazi
kufungiwa, kutokana na kuki-

uka maadili na kubaki wak-
ilalamika ~ kukandamizwa,
kumbe makosa yanaweza ku-
toka kwao.

Miaka ya hivi karibuni, vy-
ombo vya habari vimeen-
delea kuongezeka nchini
vikiwamo vya mitandao ya
kijamii, hali inayoonyesha
uwapo wa uhuru wa vyom-
bo hivyo, jambo la msingi ni
kufanya kazi kwa kuzingatia
maadili.

Ninaamini kwamba Siku
ya Uhuru wa Vyombo vya
Habari Duniani ni nafasi ya
pekee ya kuwapa waandishi
fursa ya kutafakari na kuenzi
wajibu wao muhimu kwenye
jamii kama kioo kinachoimu-
lika.

Hivyo ingependekeza kama
kila mmoja atahakikisha
anatimiza wajibu wake ina-
vyotakiwa, katika kuendeleza
taaluma hiyo ambayo ina
umuhimu mkubwa kwenye
jamii na taifa linalotegemea
pia tasnia hiyo kwa maende-
leo.

Iwapo kila mwandishi ataz-
ingatia maadili ya kazi yake,
hakutakuwa na ongezeko la
usambazaji wa taarifa zisizo
sahihi na za uzushi kupitia
mitandao yaa kijamii ambazo
zimekuwa zikijitokeza kila
mara.

Siku ya Uhuru wa Vyombo
vya Habari Duniani isaidie
kuwabadilisha wale ambao
wamekuwa wakijisahau na
kujikuta wakisambaza taarifa
zisizo sahihi na kusababisha
taharuki kwenye jamii, bada-
la yake wafuate maadili.
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Shirika lawapatia
wakazi Moro hati
za kimila 403

Na Frank Kaundula, MOROGORO

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Kilimo
Endelevu Tanzania (SAT) kwa kush-
irikiana na Serikali ya Wilaya ya
Mvomero wamefanikisha kutoa hati
za kimila 403 kwa wakulima na wafu-
Mblngo

Hati hizo ni miongoni mwa
utekelezaji wa mradi wa kukuza ush-
irikiano baina ya wakulima na wafu-
gaji ili kupunguza migogoro kati yao.

Akizungumza wakati wa ugawaji wa
hati hizo Meneja mradi wa kukuza
ushirikiano baina ya wakulima na
wafugaji, Rashid Mallya, alisema
mchakato wa utoaji hati hizo ulianza
miezi 10 iliyopita.

“Wakati tunaendelea kutekeleza
mradi wa mashirikiano ambao tulian-
za tangu mwaka 2017, tulibaini kuwa
miongoni mwa changamoto ni wanak-
au viwanja ndiyo maana mtu alikuwa
anaweza kuingia hadi katika eneo Ia
mwenzake,” alisema.

Alisema kupatikana kwa hati hizo

kutasaidia kwa kiasi kikubwa kuondoa

MOEOEOro ya wakulima na wafugaji
kwasababu kila mmoja atakuwa na
umiliki wa eneo lake na kutambua
mipaka iliyoko baina na shamba moja
na lingine.

Pia, hati hizo zitatoa fursa ya wafu-
gaji kumiliki maeneo yao na kuyaen-
deleza katika kilimo cha malisho
mifugo bila kuingia katika mashamba
ya wakulima.

Akikabidhi hati hizo kwa wananchi
hao, Mkuu wa Wilaya ya Mvomero,
Halima Okash, alilipongeza Shirika
la SAT kwa kuwezesha upatikanaji
wa hati hizo kwa lengo la kupnguza
migogoro ya wakulima na wafugaji
ambayo imekuwa ikijitokeza mara
kwa mara.

Alisema serikali itaendelea kuunga
mkono jitihada zinazofanywa na wa-
dau kuwaletea wananchi maendeleo.

“Ni wapongeze kwa kutimiza jambo
hili ni kubwa sana na serikali tut-
aendelea kuwaunga mkono, lakini
niwaombe wananchi wenzangu wa
Mvomero tukazitumie vizuri hizi hati
hasa ziwasaidie kiuchumi na kijamii,
kusiwepo na migogoro tena wilayani
kwetu,” alisema.

Rashid Kibukila, alisema wamefarmka
kupata hati hizo ambazo kwa kiasi
kikubwa zitawasaidia katika masu-
ala mbalimbali ikiwamo upataji wa
mikopo kwa ajii ya kijikwamua kiu-
chumi.

Alisema mara nyingi taasisi za
kifedha zinahitaji mali isiyohamishika
ili kutoa mikopo. “Tunashukuru kwa-
sababu licha ya kutusaidia kutatua
migogoro ya ardhi, lakini muhimu zai-

kwenye mikopo na hata kuwawekea

kesi mahakamani,” alisema.

Naye Shehekangai Agilo, mfugaji
baada ya kupata hati hizo watatumla
elimu waliyoipata kuendelea maeneo
yao ambayo sasa wanayamiliki kishe-
ria.

: na Teknolojia,
: Mkenda, amesema Chuo cha
: Ufundi Dodoma, (DTC) kina-
¢ chotarajia kuanza kutoa elimu
¢ ya ufundi mwakani na kuagi-
: za watendaji wa wizara hiyo
¢ kuanza kutafuta wakufunzi,
¢ vifaa na vitendea kazi.

WAZIRI wa Nishati, January

: Makamba, amesema nguzo
. zote za ujenzi wa miradi ya
¢ umeme nchini zitanunuliwa
¢ Tanzania na hakuna mkataba
: wowote uliosainiwa wa kuagi-
. zwanje.

“Naomba kuwatoa hofu

: wenye viwanda vya nguzo za
: umeme nchini kuwa nguzo
: zote zitakazotumika kujenga
: miradi ya umeme zitatoka
: hapa hapa nchini tunachoom-
: ba ni ubora wa nguzo zetu
: na nimeteua kamati ya watu
: 12 itakayofanya kazi ya kujua
¢ ubora wa nguzo zetu na zile
¢ za nje ili tuzalishe nguzo bora
: zinazokubalika ndani na nje ya
: nchi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa,

© Queen Sendiga, aliwapongeza
: wabunge wa Mkoa wa Iringa

kwa umoja katika kutetea ajen-
da za kimaendeleo zinazohusu
mkoa wao.

Waziri Makamba alitoa kauli
hiyo jana mjini Mafinga, wilaya-
ni Mufindi wakati wa kikao cha
pamoja na wadau wa mazao
ya misitu kutoka Njombe na
Iringa.

Alisema shabaha ya serikali
ni kuendelea kuunga mkono
jitihada za viwanda vya nguzo
vya ndani ili miradi yote ya
umeme kuendelea kutumia
nguzo zinazochakatwa na vi-
wanda vya ndani.

Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Umeme nchini, Maha-
rage Chande, alisema agizo la
waziri halina mjadala na sasa
kinachofuata ni utekelezaji
wa agizo hilo na miradi yote
ya usambazaji umeme nchini
itatekelezwa kwa nguzo za
ndani.

Kwa upande wake Sendiga,
alipongeza umoja wa wabunge
wa Mkoa wa Iringa kwa ku-
pigania ajenda za mkoa wao
hasa suala la nguzo za umeme
kuendelea kununuliwa nchini
kuwa ni jambo la kizalendo
kwa kuwa linaenda kuongeza
mapato kwa serikali na wa-
nanchi.

Sendiga alisema, mikoa ya Ir-
inga na Njombe ndiyo iliyouza
nguzo zaidi ya asilimia 90 zili-
zotumika kusambaza umeme
nchini na  walishangazwa
kusikia hoja ya kuwa nguzo za
ndani sio bora wakati nyingi zi-

“Tukushukuru mheshlmlwa
Waziri wa Nishati kwa kufika
leo na kufanya maamuzi haya
ambayo yana afya kubwa kwa
uchumi wa mikoa hii miwili na
taifa,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Kilolo,

‘wazalishaji nguzo umeme

© NaFrancis Godwin, [RINGA

Justin Nyamoga, aliipongeza
Wizara ya Nishati chini ya Wa-
ziri Makamba kwa kuwa sikivu.

Alisema ameona dhamira
ya dhati ya Wizara ya Nishati
kushughulikia na kumaliza
kero kubwa ya ununuzi nguzo
za ndani na kama msimamo
wa serikali ungekuwa wa ku-
nunua nguzo nje ya nchi, mad-
hara yake yalikuwa makubwa
kwa uchumi wa Halmashauri
za mikoa ya Iringa na Njombe.

Mbunge wa Jimbo la Makete,
Festo Sanga aliipongeza seri-
kali kushughulikia malalamiko
ya wadau wa uchakataji nguzo
za umeme nchini na kuwa kilio
chao hakikuwa cha wakazi wa
Njombe na Iringa pekee, bali
cha taifa.

Mbunge wa Ludewa, Joseph
Kamonga, alimpongeza Waziri
Makamba kutatua kero ya un-
unuzi wa nguzo za ndani.

kUJengewa uwezo wa kuripoti vitendo vya rushwa ya ngono na ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wasichana
wenye nia ya kuwania nafasi mbalimbali za uongozi kupitia vyama vya siasa, yaliyotolewa na kituo cha taarifa na
maarifa Kipunguni mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

Chuo cha Ufundi Dodoma kuanza mwakani

© Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
Prof. Adolf

Chuo hicho kwa awamu ya

: kwanza kitakuwa na uwezo wa
¢ kuchukua wanafunzi 1,500 na
¢ kutoa fani tatu za kipaumbele
. nchini ambazo ni nishati, vifaa
: tiba na ujenzi.

di itatusaidia kijamii na kiuchumi hasa :
¢ kukagua ujenzi wa chuo hicho
dhamana ndugu zetu wapokabiliwa na :

Akizungumza jana baada ya

eneo la Lugala unaofanywa na

¢ mkandarasi kutoka kampuni
: CRJE, Prof. Mkenda alisema
: awamu hiyo itakamilika De-
¢ semba mwaka huu na utagha-
¢ rimu Sh. bilioni 17.9.

“Ni chuo kikubwa na kitaku-

¢ wa chuo cha nne nchini na

kitachukua wanafunzi wengi
na kitakapokamilika kabisa
kina uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 3,000 lakini kwa awa-
mu hii ya ujenzi inayofanyika
itachukua wanafunzi 1,500,
awamu ya kwanza inatumia
Sh. bilioni 17.9,” alisema.

Waziri huyo alisema kutaku-
wa na ubadilishanaji wa waku-
funzi kutoka nje ya nchi kwe-
nye chuo hicho ili kutoa elimu
bora ya ufundi na ujuzi katika
chuo hicho.

“Tuna vyuo kama hivi vya
ufundi kimoja ni DIT amba-
cho kina kampasi Mwanza
pia, Mbeya na Arusha, hivyo
kikikamilika hiki tutakuwa
na vyuo vinne ambavyo vita-
tusaidia kuandaa wanafunzi
fani ya ufundi..Tutakuwa na
exchange staffs tuchukue
wataalamu wa nje wakae hapa
nchi kama Uturuki tunataka
tuchukue wafundishe kwa
mwaka mmoja hapa na sisi

twende kule,” alisema.

Alisema vyuo vya Mamlaka
ya Ufundi Stadi (VETA) vina-
vyofanya kazi vipo 43 lakini
serikali inatarajia mwisho wa
mwaka huu kuwa na vyuo 77
vinavyofanya kazi baada ya
ujenzi wa majengo yake kuka-
milika.

“Tuna vyuo 25 vya wilaya
vinajengwa, vinne vya
mikoani, ukichukua hivi 43
na vingine tutafikia 77, kazi
kubwa ni kuhakikisha vifaa
vinawekwa na kuwa na waku-
funzi wa kutosha kwenye vyuo
hivyo,”alisema.

Alisema vyuo vya ufundi
vya serikali na binafsi vilivyoko
nchini ni 831.

Alisema ujenzi huo utaka-
pokamilika mwishoni mwa
mwaka huu atamwomba Rais
Samia Suluhu Hassan kuweka
jiwe la msingi.

“Umeme, maji na barabara
vinahitajika kwenye eneo hili...

Ujenzi wa awamu ya pili tu-
natarajia uanze mwaka 2023
na jumla ya ujenzi wote una-
takiwa kutumia Sh. bilioni 100
kuna ujenzi mkubwa zaidi
umebaki huko mbele,” alise-
ma. Kwa upande wake, Mku-
rugenzi wa Ufundi wa Wizara
hiyo, Dk. Noel Mbonde, alise-
ma ujenzi wa vyuo vya ufundi
utaongeza vijana wenye ujuzi
kwa zaidi ya asilimia 30.

“Kwa mwaka kwenye mafun-
zo ya ufundi tunapata wahit-
imu wasiopungua 150,000,
kwa elimu ya ufundi wa kati
kwa mwaka tunapata kwa
wastani 150,000,” alisema.

Meneja wa mradi huo, Gao
Yuqi, alisema Watanzania
260 kwa wiki wanafanya kazi
kwenye mradi huo huku aki-
ihakikishia serikali kuwa wa-
takamilisha ujenzi kwa wakati
kwa mujibu wa mkataba wao
ili ifikie malengo yake ya kutoa
elimu ya ufundi.



8 NipaShe Jumanne Mei 3, 2022

HABARI KITAIFA

Waadhimisha Siku ya Wafanyakazi
kwa kutembelea kaburi la Magufuli

Na Daniel Limbe, CHATO

KATIKA kuadhimisha Siku
ya Wafanyakazi Duniani kun-
di la watumishi 40 wa Shule
ya Sekondari ya Wasichana
Sumve, iliyoko wilayani Kwim-
ba mkoani Mwanza, wam-
etembelea kaburi la hayati Dk.
John Magufuli.

Hatua hiyo imelenga kutam-
bua mchango wake kwa wa-
fanyakazi nchini, jitthada na
maono yake kwa wafanyakazi
hayatosahaulika daima.

Akizungumza na Nipashe,
Mkuu wa shule hiyo, Xaveria
Thomas, alisema kutokana na

mafanikio ya kimaendeleo
yaliyopatikana enzi za uta-
wala wa hayati Dk. Magu-
fuli, wamelazimika kutumia
Siku ya Wafanyakazi Duniani
kutembelea kaburi lake ny-
cha Rubambangwe, Mlimani
wilayani Chato, mkoani Geita.

“Hayati Dk. Magufuli, ali-
kuwa mfanyakazi aliyependa
na kuithamini sana kazi yake...
kwa hiyo kutembelea kaburi
lake na kufanya ibada fupi ya
maombezi kwetu wafanyakazi
wa shule ya sekondari ya wa-
sichana Sumve tunaona fahari
sana,” alisema.

Mwalimu Raulian Milengo,
aliiomba serikali kuendeleza
ndoto za hayati Dk. Magufuli
kwa kusisitiza watu kufan-
ya kazi kwa bidii badala ya
kutegemea misaada kutoka
nje ya nchi.

“Ni vyema serikali yetu
ikayaendeleza mazuri yote
yaliyoasisiwa na hayati Dk.
Magufuli ikiwa ni pamoja
na kukamilisha miradi ili-
yoachwa pamoja na kuwataka
wananchi kufanya kazi kwa
bidii...kwa kuwa ndiyo kipimo
cha utu na mafanikio katika
maendeleo,” alisema Milengo.

Kwa upande wake, mwal-

R d

imu Jovinus Bwire, alisema,
kupitia siku hiyo wafanyakazi
anajifunza uthubutu, uadilifu,
upendo na imani kwa hayati
Dk. Magufuli kwa kuwa enzi
za uhai wake amewahi kuwa
mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Sengerema iliyoko mkoani
Mwanza.

“Kwa hiyo sisi walimu tu-
najivunia kazi yetu kupitia
hayati Dk. Magufuli kwa kuwa
ni moja ya walimu waliokuwa
na maono makubwa kwa
maendeleo ya jamii...ndiyo
maana tunajivunia kutoka
Mwanza hadi Chato mkoani
Geita,” alisema Bwire.

Rais wa Chama cha Wakunga Tanzania (TAMA), Feddy Mwanga, akizungumza katika warsha ya waandishi habari jijini Dar
es Salaam mwishoni mwa wiki, ambayo iliandaliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Masuala ya Afya ya Uzazi na Idadi ya
Watu (UNFPA), Tanzania, kwa lengo kutaka watambue majukumu ya ukunga. PICHA: SABATO KASIKA

UNFPA: Tutashirikiana na serikali
kuwapatia huduma bora wajawazito

Na Yasmine Protace

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Masuala ya Afya
ya Uzazi na Idadi ya Watu
(UNFPA), Tanzania, limeahidi
kushirikiana na serikali ili ku-
hakikisha huduma bora za
wanajawazito zinaendelea ku-
patikana nchini.

Ahadi hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na  Naibu
Mwakilishi Mkazi wa shirika
hilo, Dk. Wilfred Ochan, ka-
tika warsha ya waandishi wa
habari iliyolenga kuwajengea
uelewa kuhusu majukumu ya
wakunga.

“Changamoto mpya kwa
sasa katika nchi nyingi duniani
ni uhaba wa wakunga na ina-

fanyiwa kazi ili kuondokana
na vifo vingi vitokanavyo na
uzazi ifikapo 2030, tunata-
rajia kuyafikia malengo ende-
levu ya kupunguza vifo chini
ya asilimia 70 kati ya vizazi hai
100,000,” alisema Dk. Ochan.

Alisema, UNFPA inaende-
lea kushirikiana na Wizara ya
Afya na Chama cha Wakunga
Tanzania (TAMA) ili kuhakiki-
sha inawajengea uwezo wa ki-
taaluma wakunga katika mae-
neo mbalimbali nchini.

“UNFPA pia imeboresha hu-
duma za afya zikiwamo ukara-
bati wa wodi za wazazi kwe-
nye baadhi ya mikoa ikiwamo
ya Kigoma, Dodoma, Simiyu
na Zanzibar,” alisema.

Ofisa Programu wa Afya ya

Mama na Mtoto wa shirika
hilo, Furaha Mafuru, alisema,
wakunga wakiwezeshwa
watasaidia kuokoa maisha ya
mama mjamzito na mtoto.

“Vifo vya kinamama ni
changamoto na wakunga wa-
natakiwa kupunguza vifo vi-
navyotokana na uzazi, hivyo
wakiwezeshwa kwa kupewa
vitendea kazi wanaweza ku-
fanya kazi yao kwa ufanisi,”
alisema Mafuru.

Alifafanua  kuwa ifikapo
mwaka 2030 upungufu wa
wakunga duniani unaweza
kufikia 700,000 na kwamba
inatakiwa kila nchi kuhakiki-
sha wanaongezeka ili kupun-
guza vifo vya wajawazito na
watoto.

Rais wa Chama cha Wakun-
ga Tanzania (TAMA), Feddy
Mwanga, alisema kuna sababu
mbalimbali  zinazochangia
vifo vya mama wajawazito
ikiwamo kifafa cha mimba,
upungufu wa damu na maam-
bukizi ya VVU.

“Lakini vifo hivyo vinaweza
kutoka kama kama kutakuwa
hakuna mkunga katika kituo
cha afya, hivyo ni muhimu
kuwapo kwa wakungwa wa
kutosha ili kusaidia kuokoa
maisha ya mama na mtoto,”
alisema Mwanga.

Siku ya Wakunga Duni-
ani inatarajiwa kufikia kilele
chake Mei 5 mwaka huu am-
bapo maadhimisho kitaifa

Wajawazito
washauriwa
kuhudhuria
kliniki mapema

Na Julieth MKireri, KIBIT!

KIONGOZI wa mbio za Mwenge
wa Uhuru Kitaifa, Sahil Geraruma,
amesema ili kufanikisha kuondoa
tatizo la udumavu kwa watoto ni
lazima wajawazito waanze mape-
ma kuhudhuria kliniki kwa ajili ya
kupata ushauri wa kitaalamu.

Alisema tatizo la udumavu li-
naanza kujitengeneza kuanzia
mama akiwa mjamzito endapo
hatazingatia mlo kamili na ushauri
wa wataalamu kuhusiana na
vyakula.

Geraruma aliyasema hayo jana
wilayani Kibiti wakati wa kuzin-
dua na kukagua miradi mbalimbali
ya maendeleo iliyotekelezwa ka-
tika wilaya hiyo.

“Mbio za Mwenge wa Uhuru
zinazidi kutukumbusha kuhusiana
na lishe bora serikali inawasisitiza
wajawazito kuhudhuria kituo cha
afya mapema kupata ushauri wa
kitaalamu ikiwamo vyakula vina-
vyotakiwa,” alisema.

Alisema watoto wakiwa na udu-
mavu hawawezi kufanya vizuri
darasani na itasaidia kuwaandaa
vijana walioelimika na wataka-
otengeneza uchumi wao na wa
taifa kwa ujumla.

Geraruma pia aliwakumbusha
wazazi kuzingatia malezi ya Ki-
maadili kwa watoto wao na kufua-
tilia tabia kuwaepusha kujiingiza
kwenye makundi ya uhalifu.

Alisema kitendo cha kutozingatia
malezi bora inasababisha baa-
dhi ya vijana kujiingiza kwenye
matumizi ya dawa za kulevya am-
bayo yanakatisha ndoto za vijana
na kuleta athari kijamii na Kitaifa.

Alitoa maelekezo kwa watendaji
kufuatilia miradi ya maendeleo
inayotekelezwa kwenye maeneo
vao ili ikamilike kwa muda uli-
opangwa na iendane na thamani
va fedha zilizotolewa.

“Zingatieni pia kutunza nyaraka
za manunuzi kwenye miradi ili
kuepusha sintofahamu ambayo
inaweza kutokea ukaguzi unapo-
fanyika,” alisisitiza.

Awali, akipokea Mwenge wa
Uhuru kutoka Wilaya ya Fufiji,
Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Kanali
Ahmed Abas, alisema Mwenge
huo utakimbizwa katika miradi 15
ya wilaya hiyo yenye kata tano
ambayo ina thamani ya zaidi ya
Sh. 869,550,520.

Moja ya miradi iliyozinduliwa ni
wa kisima cha maji katika zahan-
ati ya kikosi cha Jeshi 830 Kkili-
chogharimu Sh. milioni 20 chenye
uwezo wa kuzalisha lita 11,300
kwa saa.

Taarifa ya mradi huo ilieleza
kuwa kikosi hicho kimetoa zaidi
va Sh. milioni 15 kupima wingi
na ubora wa maji pamoja na ku-
jenga mnara na kukunua tangi la
kuhifadhia maji na utawanufaisha
maofisa wa Kikosi hicho pamoja
na wananchi wanaopata huduma
katika zahanati hiyo.
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Ndalichako

ataka mazingira MIUN

ya usalama na
afya kazini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako,
amewataka waajiri na wafanyazi
kushirikiana kujenga utamaduni bora
wa kuweka mazingira yenye usalama
na afya ili kuzuia vihatarishi katika
maeneo ya kazi.

Prof. Ndalichako ameyazungumza
hayo mwishoni mwa wiki katika maa-
dhimisho ya Siku ya Usalama na Afya
Mahali Pa Kazi Duniani yaliyofanyika
kitaifa Jakaya Kikwete Convention

Allsema waajiri na wamiliki wa
sehemu za kazi katika maeneo mengi
hudhani kuweka mazingira ya kazi
salama ni gharama za ziada kutokana
na ukosefu wa ufahamu wa faida
za kuboresha mazingira ya kazi ili

waweze kutambua hasara zinazoweza :

kutokea hususan inapotokea ajali au
ugonjwa katika sehemu ya kazi.

“Kwa ujumla ukiwauliza wafan-
vakazi sababu va ajali kutokea, wengi
wao watajibu ajali ni matokeo ya
mazingira mabaya ya kazi na uki-
wauliza waajiri wao watajibu kuwa
ajali husababishwa na uzembe wa
wafanyakazi.

Hivyo, tunapoadhimisha siku hii
leo, ni vema kuwahimiza wadau wote
wawe na mjadala mpana wa namna
va kuimarisha utamaduni wa kuzuia
vihatarishi miongoni mwa jamii yetu,”
alisema Prof. Ndalichako.

Akitoa taarifa ya maadhimisho ya
mwaka huu Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema lengo la
maadhimisho hayo ni kuendeleza
kampeni za kuhamasisha uwepo wa
mazingira salama na yenye kulinda
afya za watu katika sehemu za kazi.

Alieleza kuwa kampeni ya mwaka
huu imejikita zaidi katika kuhakikisha
kuwa kunakuwa na ushirikishwaji
katika ngazi zote za maamuzi waki-
wamo wafanyakazi ili nao wawe

sehemu ya maamuzi na hivyo kujenga :
utamaduni wa kukinga zaidi kuliko ku- :

subiri mambo yaharibike ndipo hatua
za kuyarekebisha zichukuliwe.

“Utamaduni huu ukijengeka utapele-
kea kupunguza ajali, magonjwa na
vifo vinavyotokana na mazingira ha-
tarishi ya kazi na hivyo kuongeza tija
katika uzalishaji ndani ya Taifa letu,”
alisema Khadija

Alizitaja shughuli zinazotekelezwa
katika kampeni ya uhamasishaji ya
mwaka huu ni pamoja na; Mafunzo
va Usalama na Afya kwa wajasiri-
amali wadogo katika sekta mbalimbali
wakiwamo wachimbaji wadogo, wa-
zalishaji wa mazao ya misitu, wenye
viwanda vidogo chini ya SIDO, watu
wenye ulemavu pamoja na wanafunzi
wa vyuo Vvya ufundi stadi na elimu ya
juu.

Shughuli nyingine ni maonyesho
va usalama na afya mahali pa kazi,
shindano la tuzo za usalama na afya

mahali pa kazi miongoni mwa maeneo :

mbali mbali ya kazi pamoja na uk-
aguzi wa mifumo ya usalama na afya
katika ofisi za wizara na ofisi mbalim-
bali za serikali.

Shilingi milioni 400 kufungua

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ALMASHAURI ya
Manispaa ya Mo-
rogoro inatarajia
kutumia Sh. milioni
400 kwenye ya bajeti ya mwa-
ka wa fedha wa 2022/2023
kwa ajili ya kufungua miun-
dombinu ya barabara mpya
katika maeneo ya kata za
pembezoni na kuzikabidhi
kwa Wakala wa Barabara za
Vijijini na Mijini (TARURA) ili
kuingizwa katika mipango ya
kuzihudumia.
Mkurugenzi wa Manispaa
hiyo, Ally Machela, alisema

hayo wakati akijibu swali la
papo kwa papo kutoka kwa
Diwani wa Kata ya Kihonda,
Hamis Kilongo, kwenye ki-
kao cha kawaida cha Baraza
la Madiwani la Manispaa ya
Morogoro.

Alitaka kujua mkakati wa
sasa kwa manispaa hiyo ili
kuhakikisha barabara zilizoko
kwenye mitaa ya kata zote 29
ambazo kwa sasa hazipitiki
kutokana na kutokarabatiwa
kwa muda mrefu kupitia
wakala uliopewa dhamana
na serikali. Akijibu swali hilo,
alisema katika kuendelea
kuboresha miundombinu ya
barabara zilizoko kwenye mi-

taa ya kata hizo, halmashauri
ya manispaa hiyo itaendelea
kushirikiana na TARURA kwa
ajili ya kupanga na kuweka
msukumo zaidi ili barabara
ziweze kufanyiwa maboresho.

“Kutokana na uzito wa
jambo hili linalojitokeza kila
mwaka, Manispaa kwenye
bajeti ya mwaka wa fedha
2022/2023 imetenga Sh. mil-
ioni 400 zitakazotumika ku-
fungua barabara mpya na
baadaye kuzikabidhi TARURA
ziweze kuingizwa kwenye mi-
pango yao ili zihudumiwe,”
alisema Machela.

Kwa upande wake Meya wa
Manispaa hiyo, Pascal Kihan-

dombinu barabara mpya

ga, alisema ili kuondokana na
changamoto hiyo ni vyema
kwa sasa halmashauri zikan-
zaa kutenga fedha kwa ajili ya
ununuzi wa katapila litakalo-
tumika kuchonga barabara
zilizopo kwenye mitaa ya kata
zake 29 ili kuboresha huduma
za kijamii na kiuchumi.

“Kama sisi manispaa tukiwa
na katapila letu kutarahisisha
kuboresha miundombinu
ya barabara zetu na hilo lita-
fanyika kwa kushirikiana na
wezetu wa TARURA ambao
bado kwa sasa hawazifikii
barabara zote kulingana na
bajeti zao,” alisema Meya Ki-
hanga.

l\/lbunge wa Jimbo la Ushetu (CCM) mkoani Shlnyanga Emmanuel Chereham akizungumza na wananchi wa Kata
ya Bukomela katika ghala la kuhifadhi tumbaku, wakati wa ziara yake ya kusmllza kero mbalimbali zinazowak-
abili wananchi katika sekta ya elimu, afya, maji na miundombinu ya barabara jana. PICHA: SHABAN NJIA

Washerehekea Siku ya Dunia kwa kupanda miti

Na Jenifer Gilla

KATIKA kusherehekea Siku
ya Dunia, wadau wa mazingi-
ra nchini wamepanda miti ka-
tika Shule ya Msingi Lioness
Migulani wilayani Terneke
kuunga mkono juhudi za seri-
kali ya kupambana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Akizungumza katika
hafla hiyo, Mkurugenzi wa
Taasisi ya Tanzania Cleanup
and Conservation Initiative
(TCCI), Salum Kigungo, alise-
ma kuwa wameitumia siku
hiyo kupanda miti ili kuwaan-
dalia vizazi vijavyo urithi
wa mazingira mazuri na sala-
ma.

“Tunaposema  kuwekeza
tunamaanisha kuwatengen-
ezea mazingira mazuri vizazi
vyetu vijavyo kwa kuwa tusip-
owekeza leo basi huko mbele
hali itakuwa mbaya.

Kwa hiyo tumeamua huu
utakuwa ndio utaratibu wetu,
leo tumeanzia hapa na siku
nyingine tunakwenda kwing-
ine hadi tunakapojiridhisha
na hali ya uwepo wa miti
nchini,” alisema Salum.

Naye Sarah Pima, alisema
wameamua kupanda miti ka-

tika shule hiyo ili kuwafundi-
sha wanafunzi hao jinsi na
umuhimu wa kupanda miti
ili nao waje kuwa walimu wa-
zuri na waendeleze utama-
duni huo kwa vizazi vijavyo.

“Kama kaulimbiu ya mwaka
kuu katika siku ya dunia inavy-
osema ‘wekeza katika sayari
yetu’ basi tumewekeza katika
kutoa elimu ya upandaji miti
ambayo itawasaidia leo na
vizazi na vizazi. Kwa hiyo leo
tumewekeza kwa kupanda
miti ya matunda, maua na vi-
vuli,” alisema Sara.

Mtaalamu wa mabadiliko
ya tabianchi, Nyendo Kinyon-
ga, alisema wana jukumu la
kuilinda dunia dhidi ya ma-
janga yatokanayo na utunzaji
wa mazingira ikiwamo athari
za mabadiliko ya tabianchi
kwa kuwa binadamu ndiyo
wahusika wakubwa wa uhar-
ibifu wa mazingira hayo.

“Changamoto  mojawapo
ya athari za mabadiliko ya
tabianchi ni kutotabirika
kwa majira na tunaona jinsi
inavyotuathiri nchini. Sasa
hivi wakulima wanalalamika
mvua za masika hazikunye-
sha kwa wakati, hali inayo-
sababisha wengine wasilime
kwa hiyo hali ikiendelea hivi

inaweza kusababisha njaa,”
alisema.

Kwa upande wake, mwana-
chama wa Lions Club of Dar
es Salaam, Janki Sinha, alise-
ma wameguswa kushiriki
upandaji wa miti katika shule
hiyo kutokana na kutambua
kwa sasa nchi na dunia inahi-
taji miti ya kutosha ili kupam-
bana na athari za mabadiliko
ya tabianchi.

“Shirika letu linatoa hu-
duma za kibinadamu katika
maeneo matano ambayo ni
mazingira, kisukari, ma-
cho, chakula na saratani,
tumeguswa kushiriki katika
upandaji miti kuunga mkono
juhudi za serikali katika ku-
pambana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi,” alisema.

Naye Mkuu wa Idara ya
Usafi na Mazingira katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Temeke, Ally Khatib, alisema
kuwa halmashauri inatam-
bua mchango wa wadau wa
mazingira nchini na kusihi
kuwa serikali itaendelea ku-
unga mkono jitihada hizo ili
kuweka mazingira ya nchi ka-
tika hali ya kuvutia na kupam-
bana na athari za mabadiliko
ya tabianchi.

“Miti hii ninayopandwa leo

haina budi kutunzwa ili ije
kuleta manufaa kwa vizazi vi-
javyo. Tukienda na utaratibu
huu tutakuwa tunapanda miti
mwaka mzima, lakini faida
zake sizionekane na haku-
tokuwa na maana ya shughuli
hii tuliyoifanya leo,” alisema
Khatibu.

Mkuu wa Shule ya Msingi
Lioness Mibulani, Hadija
Mzuzuri, aliwashukuru wa-
dau hao kwa kuchagua shule
yao kupanda miti kwa kuwa
kutaboresha mazingira ya
shule hiyo na kutengeneza
mazingira rafiki kwa wa-
nafunzi hao kufurahia maso-
mo yao.

Aliwaomba wadau hao
kumsaidia kutatua changa-
moto wanazokumbana nazo
ikiwamo uhaba wa matundu
ya vyoo ambayo ina matundu
sita ya vyoo kwa wavulana
602, huku wasichana 569
wakitumia matundu matano
pekee.

Naye mwanafunzi wa dar-
asa la sita katika shule hiyo.
Nizar Burham aliwashukuru
wadau hao kwa kuwapandia
miti shuleni hapo kwa kuwa
itasaidia kuleta hewa safi na
mazingira kuwa katika hali
nzuri.
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Meneja wa Usalama, Afya na Mazingira wa Kampuni ya Tigo, Nashon Mdalla, akipokea tuzo ya usalama na afya mahala pa kazi
kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako, katika maadhimisho ya Siku
yva Usalama na Afya Mahala pa Kazi, iliyoandaliwa na OSHA, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtoto afariki Pemba kwa
kutumbukia kwenye shlmo

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

TOTO wa kike mwenye umri

wa miaka mitatu (3) amefariki

dunia baada ya kutumbukia

kwenye shimo la maji macha-
fu Mjini Wingwi, Wilaya ya Micheweni
Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, Juma Sadi Khamis, alimtaja
marehemu huyo kuwa ni Riziki Ali Faki
ambaye alitumbukia kwenye shimo la
maji machafu lililokuwa nje ya nyumba

yao.

Alisema kuwa, tukio hilo lilitokea Apri-
li 20 mwaka huu, majira ya saa 12:00 jioni
huko Mjini Wingwi Micheweni. Baada ya
Jeshi la Polisi kupokea taarifa hiyo, lili-
fika katika eneo la tukio na kumchukua
mtoto huyo kumpeleka katika Hospitali
ya Micheweni kwa ajili ya uchunguzi, am-
bapo aligundulika tayari ameshafariki.

“Baada ya Jeshi la Polisi kupata taarifa
hii, tulifika na kumpeleka mtoto hospi-
tali, ambapo daktari alithibitisha kwam-
ba amefariki kutokana na kunywa maji

mengi,” alisema kamanda huyo.

Aliitaka jamii kufukia mashimo yote
yaliyoko karibu na nyumba zao, ili kue-
pusha madhara mbalimbali yanayoweza
kujitokeza, ikiwamo vifo.

“Hiki ni kipindi cha mvua, hivyo tu-
hakikishe yale madimbwi na mashimo
yote tuyafukie kwani yanahatarisha us-
alama wa watoto,” alieleza.

Aidha, aliwataka wazazi na walezi
kuwa karibu na watoto wao katika kip-
indi chote, ili kuepusha majanga yanay-
oweza kuepukika.

Wenye ualbino
watakiwa hadhari
kukwepa ukatili

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Watu wenye Ualbino
Tanzania (TAS) kimewaomba watu
wenye ulemavu huo na familia zao
kuchukua kila aina ya tahadhari ili
kuhakikisha wanaepuka vitendo
vya Ukatili dhidi yao
Salaam juzi, na Kat|bu wa TAS,
Mussa Kabimba, alipozungumza
na waandishi wa habari kuelezea
masikitiko ya chama hicho kufuatia
kuwapo kwa taarifa za kunusurika
kuuawa kijana mwenye ualbino.

“Nitoe rai kwa watu wenye ual-
bino na familia zao kuendelea
kuchukua tahadhari kwa ajili ya
usalama wao wakati wote ikiwamo
kutoa taarifa polisi, kwenye vy-
ombo vyenye mamlaka vilivyo
karibu yao wanapoona Vviashiria
vya uhalifu ili vidhibitiwe haraka
ikiwamo kuwakamata mapema
wanaojihusisha na vitendo hivyo,”
alisema Kabimba.

Alisema, chama hicho kimepokea
kwa masikitiko taarifa za kutaka
kukatwa mkono kijana mwenye
ualbino ambaye ni mkazi wa Ma-
bibo Dar es Salaam, ambapo mbali
na kuwataka watu wenye ulemavu
kuchukua tahadhari, aliliomba Jeshi
la Polisi kuwasaka na kuwakamata
watuhumiwa.

Katibu huyo aliongeza kuwa tukio
hilo limejitokeza miezi michache
tangu kufukuliwa kaburi la mwa-
naume mwenye ualbino aliyetajwa
kwa jina la Heri Shekighenda lililo-
tokea Novemba mwaka jana mkoani
Tanga.

“Pia tunaiomba wizara husika na
vitengo vyake vinavyosimamia
ustawi wa watu wenye ulemavu
nchini, zifanyike kampeni za uelim-
ishaji jamii kuhusu valbino na kuke-
mea imani potofu zinazochangia
mauaji ya albino,” alisema.

Alisema, kwenye suala la utoaji
wa elimu, aliomba vyombo vya
habari, viongozi wa dini, asasi za
kiraia pamoja na viongozi wengine
wa serikali kushiriki katika kue-
limisha umma ili kuhakikisha albino
wanakuwa salama.

“Pamoja na hayo tunaomba
kukamilishwa kwa mchakato
wa kupitisha rasimu ya mpan-
g0 mkakati wa kitaifa wa watu
wenye ualbino (2022-2026) ili-
yokabidhiwa Ofisi ya Waziri Mkuu
Februari mwaka huu,” alisema.

Wazazi, walezi wachangishana kujenga matundu va vyoo

Na Shaban Njia, KAHAMA 416.

BAADHI ya wanafunzi wa
Shule ya Msingi Ngokolo Kata ya
Bukomela katika Halmashauri ya
Ushetu wilayani hapo, wanala-
zimika kujisaidia vichakani na
milimani kutokana na upungufu
wa matundu ya vyoo.

Shule hiyo ina wanafunzi 857
kati yao wa kike 441 na wa kiume

Kwa sasa shule ina matundu
nane ya vyoo ambayo haya-
toshelezi mahitaji na kusaba-
bisha wakati wa mapumziko
baadhi ya wanafunzi kujisaidia
vichakani.

Hali hiyo imesababisha walezi
na wazazi kuamua kuchangisha-
na fedha ili kujenga matundu 24
ya vyoo kati ya 29 yanayohitajika

kutatua kero hiyo.

Hayo yalibainishwa jana na
wananchi wa kata hiyo katika
mkutano wa hadhara uliofanyi
ioitishwa na Mbunge wa Jlmbo
la Ushetu, Emmanuel Cherehani,
kwa ajili ya kusikiliza na kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili
Wananchi

Paskali Masanja, alisema matun-
du ya vyoo yaliyoko katika Shule
ya Msingi Ngokolo hayatoshelezi
mahitaji.

Alisema hali hiyo inawafanya
wanafunzi kujisaidia vichakani.

Kwa upande wake Oﬁsa
Lucas, alisema wanafunm wa
shule hiyo wanapata shida kuto-
kana na upungufu wa matundu

ya vyoo.
Kwa upande wake, Mbunge
Cherehani, aliwapongeza

viongozi wa kata hiyo kwa
kuendelea na shughuli za maen-
deleo.

Aliwaomba wananchi hao
kumpatia bajeti ya ujenzi wa
matundu ya vyoo ili aweze ku-
changia.
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Tasnia inavyovurugwa

na vandishi wa Kidijitali

EO ni Siku ya Uhuru wa Vy-
ombo vya Habari Duniani.
Tasisi hizi zina jukumu kub-
wa la kuuhabarisha umma,
kutoa sauti za wasiosikika, kutetea
wanyonge na kuongeza msukumo
kwenye serikali ili zilinde haki za
binadamu, kudumisha amani,
demokrasia na kuleta maendeleo.

Tasnia ya habari ni muhimu
kwenye kila nyanja, kuanzia
kwenye siasa, uchaguzi, huduma
za jamii, vita, kilimo, sayansi na
teknolojia na kwenye milipuko
ya magonjwa ikiwamo kuwafiki-
sha wananchi taarifa muhimu za
kujikinga magonjwa ya milipuko
ikiwamo corona.

Sekta ya habari leo na kesho
itaendelea kuwa muhimu popote
pale ili kukabiliana na zama za
upotoshwaji wa taarifa. Mei 3, kila
mwaka ni jukwaa la kuzikumbu-
sha serikali na vyombo vya dola
kulinda na kuheshimu uhuru na
haki ya kupata habari pamoja na
kuuthamini mchango wa wana-
habari na vyombo vya habari.

Lakini ni wakati wa wanahabari
kutafakari na kuangalia mwenendo
mzima wa kazi zao, kuanzia ufan-
yaji kazi kwa maadili, changamoto,
mafanikio na matarajio yao katika
kuendeleza jukumu kubwa la kuue-
limisha na kuuhabarisha umma ili
kuuletea mabadiliko na maende-
leo.

Kwa mujibu wa Shirika la Elimu
Sayansi na Teknolojia 1a Umoja wa
Mataifa (UNESCO), Siku ya Uhuru
wa Vyombo vya Habari inakwenda
mbali zaidi kwa vile ni wakati wa
jamii kuona namna bora ya kush-
irikiana na kuwaunga mkono
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wanahabari, taasisi zake pamoja
na kuweka mazingira bora ya
kufanyakazi.

Ni kwa kigezo hicho kuanga-
lia na kuondoa sheria kandamizi
zinazoumiza uhuru wa vyombo
vya habari, zinaweka vikwazo vya
ufanyakazi kwa wanahabari, faini,
masharti na gharama kubwa dhidi
ya tasnia ya habari.

UNESCO inasema Mei 3, ni
wakati wa kuwakumbuka na
kuwaenzi wafanyakazi wa tasnia
ya habari waliopoteza maisha
yao wakitafuta taarifa mbalimbali
muhimu kwa ajili ya wasomaji,
watazamaji na wasikilizaji wao.

“Kila mwaka Mei 3 ni siku kua-
dhimisha na kusimamia misingi ya
uhuru na haki ya habari, kutath-
mini mafanikio na changamoto
duniani. Kulinda na kuepusha
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Lowassa, I_\thowe
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mashambulizi dhidi ya uhuru wa
vyombo vya habari na wanahabari
na kuwakumbuka waliopoteza
maisha yao...” inaongeza UNESCO.

HISTORIA

Siku ya Uhuru wa Vyombo vya
Habari Duniani - World Press
Freedom Day’ ilianzishwa na UN
mwaka 1993 kufuatia mapende-
kezo ya UNESCO ya kuwapo na
umuhimu wa kipekee kuilinda,
kuendeleza na kuithamini tasnia
hiyo mwaka 1991.

Vuguvugu la kuwa na uhuru na
ulinzi wa wanahabari na tasnia
nzima ya upashanaji lilianzia
Afrika mwaka 1991 baada ya wana-
habari kutoa Azimio la Windhoek
la kutaka kuwa na tasnia huru
ya habari, yenye vyombo vingi,
inayojitegemea na inayoundwa na

“

wadau mbalimbali.

UNESCO inaamini kwenye
uhuru wa kupata habari na kutoa
taarifa kama msingi wa kujenga
na kuwa na amani na maendeleo
endelevu, hivyo katika maadhim-
isho hayo ni wasaa wa kuwaeleza
wananchi kuhusu ukiukaji wa haki
za uhuru wa wana habari.

Ni wasaa pia wa kutafakari jinsi
madola yanavyoingilia uhuru
wa vyombo vya habari, kufungia
magazeti na vituo vya televisheni,
redio, kuadhibu mitandao ya
kijamii, kukatisha matangazo,
kukata mitandao ya intanet na
kuzuia mawasiliano kwenye
mataifa yao.

Aidha, pamoja na figisu hizo,
wapo waandishi, wahariri na
wachapishaji walionyanyaswa,
kufunguliwa mashtaka na
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Tanga, Pemba kuula
mafunzo uwekezaji
uchumi buluu

kufungwa na hata kuuliwa kwa
sababu ya kutekeleza majukumu
ya kuuhabarisha umma.

UNESCO inasema Mei 3, kila
mwaka ni siku ya kuwatia moyo
na kuwahamasisha wana habari
kufanyakazi zao kwa juhudi na
maarifa na kimaadili zaidi.

Aidha, ni wakati wa kuongeza
juhudi za kuimarisha uhuru wa
habari duniani na kuangalia
mwenendo mzima ulivyo duniani
kote.

UJUMBE MWAKA 2022

TANESCO inasema zama hizi
uandishi na uhuru wa habari unak-
abiliwa na changamoto mbalimbali
kubwa ikiwa ni kubanwa na kuzin-
girwa na uandishi wa kidjjitali.

Kauli mbiu ya mwaka huu ya
Siku ya Uhuru wa Habari ni “Uan-
dishi wa Habari katika Dunia ya
Kuzongwa na Uandishi wa Habari
Kidijitali” ambayo inaainisha
vitisho vipya kwa tasnia ya habari
vinavyotokana na ukuaji wa
teknolojia ya uandishi mitandaoni
ambao unahitaji kukwamuliwa na
wadau wote.

UNESCO inawataka
wanaoandika kwenye mitandao
ya kijamii kuongeza uwazi kuhusu
taarifa zao, kudhibiti kusambaa
taarifa za uongo na upotoshaji ili
kulinda vyanzo vya habari vya kua-
minika. Inasema uongozi unaolinda
haki za binadamu unahitajika ili
kuhakikisha kampuni na mtandao
ya intaneti zinadhibiti taarifa za
upotoshaji na uongo, chuki na
maudhui yanayohatarisha amani.

“Hii ni lazima iendane na
matakwa ya viwango vya kimataifa
vya uhuru wa kujieleza, haki ya
kupata habari na usalama na ulinzi
wa wanahabari,” inasema taarifa ya
UNESCO.

Viwango vya kulinda faragha za
watu lazima pia viimarishwe kuto-
kana na ongezeko la kudukuliwa

INAENDELEA UK.14
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Wajasiriamali Tanga, Pemba kuula
mafunzo uwekezaji uchuml buluu
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam Malima (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi kwa vikundi vilivyo na mawazo ya biashara kwenye
uchumi wa buluu. Wengine ni maofisa mbalimbalii wanaofanikisha mpango wa kuendeleza wajasiriamali. PICHA: GERALD KITABU

EKTA ya uchumi wa bu-

luu ambayo kwa Kkiasi

kikubwa hapa nchini ina-

jihusisha na uvuvi ni eneo
linaloelezwa kuwa linaweza
kuwa mwarobaini wa kupunguza
umaskini kwa wakazi wa ukan-
da wa pwani iwapo watapewa
elimu, fursa na mitaji ili kubadili
maisha yao.

Hata hivyo, utaalamu na
mafunzo kuhusu uvunaji na
uendelezaji rasilimali bahari
haujafanyika kusaidia kikamilifu
kusaidia wananchi kubadili
maisha yao, kwani kwa miaka
mingi jamii ya watu wa pwani
imeendelea kutonufaika kika-
milifu na fursa zilizoko na hivyo
kutokuwa na kuimaraika kwa kasi
kiuchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam
Malima, anasema wakati wa kuz-
indua programu ya mafunzo na
kukuza ujasiriamali wa uchumi
wa buluu ukanda wa bahari wa
Tanga na Pemba, kuwasaidia
wajasiriamali kuwekeza na kuuza
rasilimali za bahari kwa tija.

Katika programu hiyo Shirika
la Kimataifa la International
Union for Conservation of Nature
(IUCN), ndilo linalohusika na
kukuza ujasiriamali wa uchumi
wa buluu ukanda wa bahari wa
Tanga-Pemba.

Kwa kuanzia, programu itafan-
yakazi na vikundi kadhaa vilivy-

Shirika Ia
IUCN kwa
kushirikiana
Na Taasisi ya
Ocean Hub
Africa (OHA)
na Ubalozi
wa Ireland
nchini Tan-
zania, ndiyo
watekelezaji
wa mradi
huo.

oandaa mawazo ya kibiashara
yanayoonyesha kuwa na fursa
kubwa zaidi ya kuleta matokeo
chanya kwenye mazingira na
maisha ya wananchi hasa kina
mama na vijana.

Vikundi vilivyochaguliwa
vitafunzwa  ujasiriamali na
kupewa mtaji wa fedha wa
takriban Sh. milioni 126 kukuza
na kuongeza tija kwenye biashara
Zao.

Jifute ni kikundi kilichoch-
aguliwa kunufaika na mpango
huo wa IUCN, ambacho baada ya
kusajiliwa 2021 kikiwa na wana-
chama wanawake na wanaume
kimefanya ujasiriamali baharini
katika Wilaya ya Pangani kwenye

Wajasiriamali hao wanafuga
na kunenepesha kaa wa bahari,
kupanda upya ili kurejesha misitu
ya mikoko iliyotoweka baada ya
kukatwa na kuharibu mazingira
ya bahari.

Wanachama hao wanasema
majukumu yao mengine ni
kuongeza thamani kaa hao na
kuuza kwenye masoko mbalim-
bali.

Akizungumza katika uzin-
duzi huo, Maneja wa Programu
ya Ustahimilivu wa Pwani na
Bahari Elinasi Monga, anasema
programu hiyo inalenga kuleta
matokeo chanya ya kimazingira,
uchumi na kijamii yanayopati-

kana kwa kuwawezesha wajasiri-
amali wadogo kubuni na kufanya
biashara zenye tija kiuchumi na
kimazingira.

Shirika la TUCN kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Ocean Hub
Africa (OHA) na Ubalozi wa
Ireland nchini Tanzania, ndiyo
watekelezaji wa mradi huo.

Monga anasema kuwa pro-
gramu hiyo inatetea utengen-
ezaji na utekelezaji wa sera na
mifumo ya fedha ambayo ni rafiki
ili kuwezesha utekelezaji shiriki-
shi wa sera ya uchumi wa buluu
nchini (Bara na Zanzibar).

“Tunataka pia kuonyesha
biashara za wajasiriamali wadogo
katika uchumi wa buluu ambazo
zinaweza kuwezeshwa na kuleta
tija kiuchumi, kimazingira na
kijamii,” anaongeza Monga.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Adam Malima, anavisihi vikundi
kushiriki mafunzo kikamilifu na
kutumia fedha watakazopewa
kwa malengo yaliyokusudiwa.

“Napenda pia kutoa maelek-
ezo kwa wafanyakazi wa serikali
katika sekta ya uvuvi kushiriki-
ana na vikundi hivi ili kuhakikisha
wanapata msaada wa kitaalamu ili
viweze kufikia malengo yanayota-
rajiwa. Nafahamu kuna wawak-
ilishi wa Sekretarieti ya Mkoa,
naomba tuhakikishe programu
hii inapata matokeo chanya ili

kuvutia zaidi misaada ya namna
hii kwa wananchi wetu,” anasema.

Anasema kuwa asilimia 40 ya
Watanzania wanaishi ukanda wa
pwani na kwa kiwango kikubwa
wanategemea rasilimali bahari
kwa ajili ya kuendesha maisha
yao.

Urefu wa ukanda wa pwani
ya bahari kutoka Tanga mpaka
Mtwara ukiwa na mtawanyiko
mkubwa wa mifumo ya ikolo-
jia ya bahari na pwani inayotoa
huduma na bidhaa mbalimbali
za mifumo ya kiikolojia ni fursa
mahsusi kwa maendeleo ya
wananchi wa pwani, anaongeza
Malima.

Anaongeza kuwa shughuli ya
uvuvi mdogo, utalii wa pwani na
ufugaji wa viumbe vya bahari ni
sekta muhimu ambazo zinasaidia
jamii kubwa kuendesha maisha
yao na kuchangia uchumi wa
nchi.

Malima anasema hata hivyo,
kwa miaka mingi jamii ya watu
wa pwani imeendelea kutonu-
faika kikamilifu na fursa zilizoko
na hivyo kutokuwa kwa kasi nzuri
kiuchumi.

“Changamoto hii inachangiwa
na miundombinu hafifu hasa ya
uvunaji, uchakataji, uhifadhi na
usafirishaji wa mazao ya pwani
na bahari, maarifa na ujuzi sahihi
kwa wavuvi wadogo wadogo
na ukosefu wa mitaji,” anasema
Malima.

Anaongeza kuwa ili sekta ya
uvuvi iweze kuleta tija zaidi ni
lazima kuwawezesha wavuvi
wadogo kuongeza ukubwa wa
kazi zao na kufanya kazi hizo kwa
kasi inayoendana na ukuaji wa
mabhitaji ya bidhaa na huduma za
mazao ya bahari na pwani ndani
na nje ya nchi.

Malima anasema ni kwa
sababu uvuvi mdogo ni muhimili
muhimu wa sekta hii ya uvuvi,
ukichangia asilimia 98 ya samaki
wanaovuliwa nchini na kuchangia
pato ghafi la taifa kwa asilimia 1.3.

Aidha, uvuvi mdogo
unachangia mpaka asilimia 9.9
ya samaki wanaosafirishwa nje ya
nchi na kuingizia serikali mapato
ya kigeni kiasi cha wastani wa
Dolla za Kimarekani milioni 12.4,
anasema Mkuu wa Mkoa wa
Tanga.

Wakati takwimu hizi zikionye-
sha kuwa bado mchango wa sekta
ya uvuvi katika maendeleo ya
wananchi na nchi ni mdogo lakini
sekta hiyo ni muhimu kwa kuwa
ni chanzo kikubwa cha chakula

INAENDELEA UK.14
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Mpango wa Kuinua wasichana Ki-
TEHAMA waja Afrika, ni mataifa 11

EKNOLOJIA ya Habari na

Mawasiliano (TEHAMA) ni

moja ya nguzo muhimu ya

uchumi imara unaojeng-
wa na elimu bora katika zama hizi
za sayansi na teknolojia.

TEHAMA licha ya kuunganisha
watu kimawasiliano, inawezesha
wanafunzi katika masomo na ujuzi
wa fani za aina mbalimbali.

Licha ya umuhimu huo, inaele-
zwa kuwa nusu ya watu dunia
hawajaunganishwa kwenye
mtandao, wengi wa hao wana-
okosa huduma ni wanawake, hasa
wanaoishi kwenye mataifa yanay-
oendelea.

Kutokana na hali hiyo, serikali
kwa kushirikiana na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuwezesha
Wanawake na Kuleta Usawa wa
Kijinsia (UN Women) na wadau wa
maendeleo wanatarajia kuanzisha
vituo vya mafunzo ya kidijitali kwa
wasichana.

Ni kupitia mradi unaojikita
kuongeza ushiriki kwa wasichana
katika TEHAMA.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Doroth Gwajima,
anabainisha hayo wakati akizin-
dua awamu ya pili ya programu
ya kuhamasisha wasichana Afrika
kushiriki katika TEHAMA.

Uzinduzi huo unaofanyika Dar
es Salaam, hivi karibuni, unahu-
sisha nchi 11 za Tanzania, Msum-
biji, Senegal, Mali, Kenya, Rwanda,
DR Congo, Niger, Uganda, Afrika
Kusini na Burundi ambazo kila
taifa litakuwa na vituo viwili vya
mafunzo.

Anasema, mradi huo utaandaa
wanafunzi waliopo shuleni na
wengine wanaopenda maendeleo
ya kidijitali waweze kuendelea na
mafunzo ya TEHAMA.

“Taratibu zote za kuwapo kwa
vituo ikiwamo kuanza kwake,
maeneo vitakapowekwa kwa
upande wa hapa nchini na mambo
mengine, tutatoa taarifa, kwani
unahusisha wadau wengi ikiwamo
Wizara ya Elimu,” anasema Dk.
Gwajima.

Waziri anasema, serikali imeri-
dhia kutekeleza mikataba ya
kimataifa na ya kikanda, ukiwamo
wa kutokomeza ubaguzi wa aina
zote wa mwaka 1978, Azimio za
Beijing, mkataba wa kimataifa wa
haki za mtoto wa mwaka 1989.

“Vilevile mpango wa maende-
leo endelevu wa 2030, Ajenda
ya Afrika Tunayoitaka ya mwaka
2063 na Mkataba wa Afrika wa
Haki za Mtoto mikataba inayolenga
kuhakikisha kunakuwa na usawa
wa kijinsia,” anasema.

MPIGAPICHA WETU

Mradi huu
umejikita
kuongeza
ushiriki kwa
watoto wa
kike katika
masuala va
teknolojia
na Tanza-
nia imepata
fursa ya ku-
uzindua na
utatekele-
Zwa kuanzia
2022 mpaka
2023.

Dk. Dorothy Gwajima (wasita kulia) na viongozi weng

Anasema, Watanzania wanayo
kila sababu ya kuyafikia malengo
hayo kwa kuzingatia muda ulio-
wekwa, huku akiwasihi wasichana
kujitokeza kwa wingi kujifunza na
kubobea kwenye ujuzi na maarifa
ya TEHAMA.

“Hivi sasa ili uweze kupata kazi,
lazima uwe na uwezo wa kidijitali
sasa je, wasichana au wanawake
wetu wana uwezo huo? Jibu ni
hapana na asilimia 90 za kazi
zijazo zitahitaji uwezo wa kidiji-
tali,” anaeleza Waziri.

Anasema, hali hiyo inawasu-
kuma kuja na mpango huo wa
kuanzisha vituo hivyo kwa kush-
irikiana na wadau wa maendeleo
ya elimu ambavyo anaamini vita-
saidia uelewa wa wanafunzi wa
kike kwenye TEHAMA.

KUKOSA AJIRA

Aidha, Waziri Dorothy anasema
utafiti unaonyesha kuwa asilimi 90
ya ajira kwa kipindi kijacho, zitahi-
taji ujuzi wa TEHAMA, na kwamba
kuna haja ya kuwawezesha wasi-
chana wengi kuwa na ushiriki
kwenye teknoloijia.

Anasema, katika mazingira hayo,
wanawake hawataonekana katika
uongozi, ajira, maendeleo ya kiu-
chumi na kisiasa kwa kuwa dunia
inaelekea kwenye dijitali.

“Ndiyo maana nasi tumekuja na

b,
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mpango huu kusaidia wasichana
kuingia katika soko, kwani hapo
baadaye ajira zaidi ya milioni mbili
zitakuwa katika nyanja ya kompy-
uta, lazima uwe na uwezo wa kui-
fahamu,” anasema.

Mtaalamu wa kuwawezesha
wanawake kiuchumi kutoka UN
Women, Lilian Mwamdanga,
anasema shirika hilo limeungana
na Kamisheni ya Umoja wa Afrika
(AU) kuzindua mradi wa nchi 11
duniani.

“Mradi huu umejikita kuongeza
ushiriki kwa watoto wa kike katika
masuala ya teknolojia na Tanza-
nia imepata fursa ya kuuzindua na
utatekelezwa kuanzia 2022 mpaka
2023,” anasema Lilian.

Anafafanua kuwa kuna kizazi
cha usawa wa kijinsia ambacho
pia Tanzania ni mwanachama
wake, huku katika malengo maen-
deleo endelevu ya Umoja wa
Mataifa mojawapo ni ushiriki wa
wanawake katika fursa.

Lilian anasema, fursa hizo ni
zile rasmi ili kwamba ushiriki
wao uongezeke kupitia nyanja
mbalimbali ikiwamo teknolojia na
kwamba hatua hiyo itaongeza kasi
ya utekelezaji wa maendeleo hayo.

ZANZIBAR KUCHELE
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto Zanzi-

bar, Riziki Pembe Juma, anasema,
kama ilivyo kwa Tanzania Bara,
nao wamekuwa wakitoa kipaum-
bele kwa watoto wa kike.

“Tunafanya hivyo kupitia pro-
gramu ya FAWE na FEMU, lakini
kupitia vyuo vikuu vya Zanzibar
na cha Karume, tunawawezesha
programu za kisayansi,” anasema
Riziki.

Anataja mojawapo ya uwez-
eshaji huo kuwa ni utengenezaji
wa taa zaa umeme wa jua, hasa
kwa wale waliopo vyuoni na
walio nje ya vyuo ili kuhakikisha
wanapata ujuzi wa kuwawezesha
kujiajiri.

Nao mabinti Thereza Joseph,
kutoka Tanzania na Fatou Ndiaye
kutoka Senegal waliokuwa
wakisomea fani ya TEHAMA,
wanapongeza juhudi zinazo-
chukuliwa katika nchi za Afrika
kuwezesha watoto wa kike
kupata elimu ya ujuzi mbalim-
bali.

“Kwa msukumo huu ulio-
wekwa na serikali zetu, utamwez-
esha msichana kufikia malengo
yake, kwani jamii nyingi za kia-
frika zilikuwa hazitoi kipaum-
bele kwa watoto wa kike kwenye
suala la elimu, lakini sasa kwa
mwamko huu, tunaiona kesho
yetu,” anasema Thereza.
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Wajasiriamali Tanga,
Pemba kuula mafunzo
uwekezaji uchumi buluu
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na ajira kwa wananchi wengi wa
pwani, anaongeza MKuu wa Mkoa.

“Programu hii ya kukuza uja-
siriamali wa uchumi wa buluu
ambayo imezinduliwa hapa ni
ubunifu kwasababu inakwenda
kutoa majibu ya changamoto
kadhaa zinazowakabili wavuvi
wadogo. Majibu hayo ni pamoja
na kuwajengea wananchi uwezo
kwa njia ya mafunzo na mitaji ili
kukuza biashara zao,” anasema
Mkuu wa Mkoa.

Meneja programu anayes-
hughulikia mazingira na mab-
adiliko ya tabianchi ubalozi wa
Ireland Fazal Issa anasema kuwa
Ireland inafahamu umuhimu wa
rasilimali za bahari na fukwe na
mfumo wa ikoloji kwa wananchi.

Umuhimu huo unajumuisha
kuimarisha usalama wa chakula,
kutoa fursa ya kuingiza kipato,
na kukuza uchumi. Ingawa kuna
faida nyingi, jamii za maeneo

ya pwani na rasilimali hizo za
bahari na fukwe zinakabiliwa na
chagamoto kadhaa, anasema.

Hizi zinajumuisha uvuvi usi-
oendelevu, uharibifu wa matum-
bawe, uchafuzi wa mazingira,
kuongezeka kwa asidi baharini,
na athari nyingine zitokanazo
na mabadiliko ya tabianchi
ikiwamo kuongezeka kwa joto.

Hivyo, anasema programu
hiyo ya kukuza ujasiriamali wa
uchumi wa buluu ni muhimu
katika kuboresha maisha ya
jamii zinazoishi maeneo ya
pwani na pia katika kulinda na
kutunza ikolojia ya bahari.

“Hii ni moja ya sababu za
Ireland kusaidia shirika la TUCN
kutekeleza mradi wa uchumi
wa buluu katika eneo la bahari
la Tanga-Pemba, ambapo pro-
gramu hii ya Kukuza Ujasiria-
mali wa Uchumi wa Buluu (Blue
Economy Incubation Program)
ni sehemu muhimu ya mradi
huo,” anasema Issa.

Uchumi wa buluu, uhimilivu
wa mabadiliko ya tabianchi, na
uwezeshaji wa wanawake ni
maeneo ya kipaumbele katika
Sera ya Maendeleo ya Kimataifa
ya Ireland inayoitwa A Better
World au dunia au Dunia iliyo
Bora, anasema Issa.

“Vipaumbele hivi pia vimeju-
muishwa katika Mpango Mkakati
mpya wa miaka mitano wa
Ubalozi wa Ireland nchini Tanza-
nia. Katika Mpango Mkakati huu
mpya wa Ubalozi, kipaumbele
cha Ireland katika kufanya kazi
na wanawake kitaendelea na kui-
marishwa zaidi.” Anasema Issa.

Anaongeza: “Sambamba na
kipaumbele hiki, Ireland itaima-
risha kazi katika uhimili wa mab-
adiliko ya tabianchi ikiwamo
maendeleo ya uchumi wa buluu.
Masuala ya usawa wa kijinsia na
uhimili wa mabadiliko ya tabi-
anchi yana uhusiano mkubwa.”
Anaongeza.

Tasnia inavyovurugwa
na uandishi wa kidijitali

INATOKA UK.11

kwa taarifa na mienendo binafsi
ya watu inayofanyika kutokana na
ukuaji wa teknolojia unaopelekea
wizi wa taarifa mitandaoni, kushi-
kilia taarifa, ujasusi wa kimtandao
na ufuatiliaji na udukuzi wa
haramu wa taarifa za wanahabari.

UNESCO inakumbusha kuwa
katika maadhimisho hayo, hatua za
kisheria zinahitajika kulinda wan-
ahabari na kukomesha ufuatiliaji
haramu wa waandishi wa habari,

Aidha, inakumbusha umma na
sekta binafsi, kuimarisha ulinzi wa
kisheria wa waandishi wa habari
na kusimamia utunzaji siri na
vyanzo vya taarifa zao.

Halikadhalika inayakumbu-
sha majukwaa mbalimbali na
kuchukua hatua kali ili kuzuia
na kuondoa mashambulizi ya
mtandaoni dhidi ya wanahabari,
kampeni zilizoratibiwa za unyan-
yasaji, vitisho na ukiukaji wa
faragha zao.

Pia inataka hatua madhubuti
zinafaa zichukuliwe ili kuwalinda
wanahabari wanawake, ambao
wanalengwa na kuchafuliwa
mtandaoni na nje ya mitandao ili

kukabiliana na mashambulizi ya
mitandaoni kwa kundi hili.
UNESCO inataja changamoto
nyingine ya kukabiliana nayo kuwa
ni kulinda uchumi wa wa vyombo
vya habari, kwa sababu vingi
vinaendelea kuwa taabani kuto-
kana na mapato yake kuporwa
na utangazaji unaofanywa
kwenye mitandao, na kusababi-
sha janga la ukosefu wa mapato na
uchumi kuyumba kwa tasnia hiyo
ambacho ni kitisho kinachoelekea
kuporomosha uhuru na uwepo wa
vyombo vingi vya habari duniani.
Inayakumbusha mataifa,
mashirika ya kijamii, kampuni
za mitandao na kiraia wote kuwa
wana jukumu la kuviokoa vyombo
vya habari kuzingira pamoja na
kubanwa na uandishi wa kidjijitali.
Shirika hilo linawashauri kutafuta
suluhu na kuwa na maamuzi ya
kudumu ya kumaliza tatizo hilo.
Mwaka huu Siku ya Uhuru wa
Habari Duniani inazungumzia
juu ya kutekeleza Azimio la Wind-
hoek kwa vitendo ili kusaidia
kupata taarifa kwa manufaa ya
umma ambalo ni moja ya mahitaji
muhimu na kama urithi kwa vizazi

vijavyo.

WANENAVYO MALENGA

HOSPITALI NI TAMU?

Sijataka kufahamu, eti sababu ni nini?

Ila nimepata hamu, kujadili akilini,

Sipitali nafahamu, imeyeyuka porini,

Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Sipitali nafahamu, njia panda ya chuoni,
Tulipotoa salamu, kwa magonjwa ya mwilini,
Sasa bango limetimu, imeingia mitini,

Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Maswali ya ufahamu, kwangu yaleta kwa nini,
Magonjwa kwa binadamu, sasa yameshuka
chini?

Ushindani wa Kkitimu, wateja sasa kapuni?
Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Kuna baa nafahamu, iliyofungwa mjini,
Chereko kwa binadamu, ulevi kuwa kapuni,
Kwa wengine hilo gumu, bia hazipatikani,
Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Hili swali ni muhimu, lafaa kwa mtihani,
Hosipitali ni tamu, au kwamba tu shidani?
Ongezeko tabasamu, magonjwa yawe pomoni?
Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Natamani niwe zamu, kwa jibu la mtihani,
Nilitoe jibu tamu, sote tuwe furahani,
Kituo hakijadumu, no wagonjwa mtaani,
Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Sipitali nazidumu, kule waliko shidani,
Lakini ziwe adimu, kusikowagonjwa ndani,
Kuzalisha wanadamu, ziwe karibu njiani,
Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Afya zetu ziwe ngumu, na nguvu za kusheheni,

Sipitali tusidumu, kwenda kama ni kazini,
Mara chache chache humu, ndipo tuende
wodini,

Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Majengo mengi muhimu, kwa kweli yamesh-
eni,

Hata dawa za muhimu, nyingi ziko kabatini,
Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

lle kazi kujihimu, watalamu kuwa ndani,
Hiyo kwa sasa muhimu, sote tuwe furahani,
Hatua za sasa tamu, tutafika kileleni,

Sijui tufurahie, au ndio sikitiko?

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

KIWANDA CHA
MSAADA

Kiwanda cha msaada, lazima Kifilisike,
Kinazalisha kwa ada, gharama na zikitoke,
Eti iwe kawaida, ofa nyingi na zitoke,

Sipo hesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, ni lazima kianguke,
Nguvu ni povu la soda, ni lazima ziyeyuke,
Watu wale mabumunda, mshumaa uyeyuke,
Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, umeme na utumike,
Na tena muda kwa muda, maji mengi yam-
wagike,

Watendaji kama ada, jasho jingi liwatoke,

Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, nje na kifahamike,
Endapo kuna kigoda, kukinadi kitumike,

Na juisi za kugida, kinywe hadi zimwagike,
Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, kikifa tukikumbuke,
Maisha yenye ziada, machoni na yafutike,
Ibakie kawaida, historia tucheke,

Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Malighafi wewe oda, hata tenda zifanyike,
Mtaji ule wa muda, leta wote utumike,
Zalisha kikawaida, na bidhaa zigawike,
Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, maneno uyaandike,
Hata kama wewe kada, hapo bora vondoke,
Kwani itafika muda, msukule utumike,
Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, vizuri kieleweke,

Sasa igeuze mada, kwingine na utumike,
Uone kama ni ada, misaada iwatoke,
Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Hii methali ya muda, ni lini ieleweke?

Kazi fanya kawaida, kumbukumbu siandike,
Eti uone faida, na kiwanda kiinuke?
Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Kiwanda cha msaada, kiache kipukutike,
Hadi akili ziada, kwenye kichwa ikufike,
Kwenye kaburi mashada, mengi mengi
tuyaweke,

Sipohesabu gharama, umekwisha umechacha.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Mhagama: Bahi
msikope fedha
kufanya sherehe

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais (Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora),
Jenista Mhagama, amewataka
wakazi wa Kata za Msisi na
Makanda wilayani Bahi ku-
totumia hati za mashamba
kukopa fedha kwa ajili ya
sherehe badala yake wafanye
maendeleo ili kujiinua kiu-
chumi.

Mhagama alitoa angalizo
hilo katika ziara ya kikazi ya
kutembelea kata hizo ambapo
aligawa hati za mashamba
2,890 ambazo zimerasimishwa
kwa wakazi

wa kata hizo kupitia Mpango
wa Kurasimisha Rasilimali na
Biashara za Wanyonge Tanza-
nia (MKURABITA).

Alisema kugawiwa kwa hati
hizo na serikali wanahesabika
kama wawekezaji, hivyo wa-
tumie fursa walionayo kukopa
katika benki ili kufanya maen-
deleo na kujiinua kiuchumi.

Alifafanua kuwa asingependa
kusikia wametumia hati ku-
kopa fedha katika Benki za
NMB, CRDB na nyinginezo
kwa ajili ya kwenda kufanya
sherehe bali anapenda kusikia
wamekopa ili kuendeleza
kilimo biashara.

“Kukabidhiwa hati tayari
mmekuwa wawekezaji, tumieni
hati zenu kukopa ili kuendesha
kilimo chenye tija,” alisema
Mhagama.

Alisema serikali imejipanga
kuhakikisha inaleta mageuzi
katika sekta ya kilimo, hivyo
itatumia hati walizonazo
kuwaunganisha kufanya kilimo
cha mtama mfupi na alizeti,
ambavyo vyote vina soko
ndani na nje ya nchi.

Aliwataka wakazi wa kata
hizo kuweka jitihada za ku-
hakikisha wanarasimisha
mashamba waliyonayo ili
kuwa na uhakika na hati am-
bazo zitawasaidia kuchukua
mikopo na kutengeneza vitega
uchumi.

Akielezea baadhi ya faida
ambazo watazipata baada ya
kurasimisha mashamba yao
na kukabidhiwa hati, alisema
unyanyasaji wa kijinsia uta-
pungua, wataishi kwa amani
kwa sababu hati za umiliki
wa mashamba yao wanazo,
ambazo zinawasaidia kwenda
kukopa benki kwa ajili ya
kuendeleza kilimo biashara
ambacho kinaleta tija.

Aliiagiza MKURABITA ku-
hakikisha masijala walizojenga
zinafanya kazi kwa weledi ya
kutunza kumbukumbu za hati
ambazo zimetolewa ili kuepu-
wa maeneo hayo.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi Mukunda, alise-
ma wilaya hiyo imepata bahati
kubwa ya wakazi wake kurasi-
mishwa hati za mashamba yao
kutokana na kwamba wanak-
wenda kuinuka kiuchumi.

Shekhe ataka yatima, wajane,
wenye mahitaji wasaidiwe

Na Paul Mabeja, DODOMA

HEKHE wa Mkoa wa
Dodoma, Mustapha Ra-
jabu, amesema kusaidia
yatima, wajane na watu
wenye mahitaji maalum isiwe
wakati wa kipindi cha Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani pekee
bali iwe ni sehemu ya maisha ya
kila siku ya Watanzania.
Shekhe Rajabu alibainisha
hayo alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mfungo wa Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani. Alisema Mwezi wa
Ramadhani unapaswa kutumi-
ka kwa Waislamu kama semina
elekezi ya kuwasadia kuendelea
kufanya mambo mema katika
miezi mingine 11.

“Kusaidia yatima na wajane
isiwe tuu wakati wa mfungo
wa Ramadhani bali iwe kila sku
kwani Mungu yupo kila mwezi
na kila wakati kwani na wao ni
binadamu wanamabhitaji kama
ilivyo kwa wengine,”alisema.

Aidha, aliwatakana Watanza-
nia kuendelea kushikamana na
kulinda amani na utulivu ulioko
nchini pamoja na kumwombea
Rais Samia Suluhu Hassan. “La-
zima tumwombee Rais aweze
kuongoza Taifa letu vizuri,
kiongozi wa nchi akitengemaa
na taifa lake litatengemaa kama
ilivyo kivuli cha mti ukipinda na
kivuli chake lazima kitapinda
tuu,”alisema.

Kadhalika, alimpongeza Rais
kwa kuzindua Filamu ya Royal

Tour, na kuwataka Watanzania
kumpa ushirikiano katika azma
yake ya kuifungua nchi kiutalii.

Alisema wanaobeza jitihada
za Rais wanapaswa kupewa
elimu ili kujua umuhimu wa
jambo hilo.

“Hatupaswi kuwapuuza bali
tunatakiwa kuwaelimisha ili
wajue umuhimu wa jambo hilo
na kuacha kubeza jitihada za
mweshimiwa Rais,”alisema.

Akizungumzia sensa ya watu
na makazi inayotarajiwa ku-
fanyika Agosti 23, alisema kila
mtu anapaswa kushiriki kika-
milifu ili kuiwezesha serikali
kupata takwimu sahihi.

“Hata katika imani jambo
la sensa ni la muhimu sana
kwani kuhesabiwa kwetu ndiko

kunatuwezesha kujua tuko
wangapi lakini kati yetu wale-
mavu wangapi, wazee wangapi,
wagonjwa wangapi ili serikali
iweze kutuhudumia kulingana
na idadi yetu,” alisema.

Vilevile, alisema kutokana
na uhaba wa mvua unaotishia
ukame katika msimu huu wa
kilimo wananchi wanapaswa
kutunza chakula ili kukabiliana
na baa la njaa linaweza kuji-
tokeza.

“Tuchukue tahadhari uli-
chonacho kibane na kuacha
kutumia chakula kwa matumizi
mengine yasiyokuwa na tija
hata majumbani kwetu tule
kama alivyoagiza Mtume wetu
kula njaa inapouma siyo kula
kula ovyo,” alisisitiza.

Mfanyakazi wa Manispaa ya Ubungo, Francis Vicent, akiweka namba kwenye nyumba (anwani za makazi) katika kata
ya Manzese mtaa wa Kilimani mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Madiwani wafundwa kusoma taarifa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
MKURUGENZI wa Hal-

mashauri ya Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru, amewataka
madiwani kuwa na tabia
ya kusoma mara kwa mara
taarifa zinazotolewa na wataal-
amu kupitia vishikwambi vyao
badala ya kusubiri vikao.
Ushauri huo ulitolewa baada
ya baadhi ya madiwani kuuliza
maswali ya kufuatilia miradi
mbalimbali iliyoko ambayo

majibu yake  yalishatolewa
kupitia vishikwambi walivyo-
navyo. Mafuru akizungumza
kwenye kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani kilicho-
fanyika mwishoni mwa wiki, al-
iwataka madiwani hao kuwa na
tabia ya kusoma taarifa kupitia
vishikwambi hivyo ili waweze
kuepukana na kuuliza maswali
ambayo yameshajibiwa.
“Ndugu zangu waheshimiwa
madiwani hivyo vishikwambi
mlivyonavyo muwe mnasoma
mara kwa mara kwa kuwa mas-

wali mnayouliza majibu yake
yameshajibiwa badala ya kuuli-
zia kwenye vikao kama hivi.
“Nawaomba muwe na tabia
ya kusoma kwa lengo la kutaka
mpate taarifa za shughuli mbal-
imbali zinazofanyika kwa kuwa
msiposoma mnaweza kujikuta
mkiangalia katuni tu,”alisema.
Alisema kuwa vishikwambi
hivyo  vimekabidhiwa kwa
madiwani na baadhi ya wakuu
wa idara, ili wafuatilie taarifa za
shughuli zinazofanywa za Hal-
mashauri ya Jiji ikiwamo miradi

iliyokamilika na ile inayoende-
lea kwenye hatua mbalimbali.

Meya wa Jiji la Dodoma, Prof.
Davis Mwamfupe, aliwataka
madiwani kuendelea kusima-
mia miradi waliyonayo kwenye
kata zao ili halmashauri iweze
kupata mapato.

Alisema mafanikio ya maku-
sanyo ya mapato yapo mikon-
oni mwa madiwani ambao ni
wasimamizi wakubwa, hivyo
wanatakiwa kuisimamia ili hal-
mashauri iweze kupata mapato
yake.
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HABARI MBEYA

CHADEMA vataka wanaharakati

: Madiwani waridhia
: Tukuyu kurudishwa

kuungana kudai Katiba Mpya

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

HAMA cha Demokra-

sia. na Maendeleo

(CHADEMA), kime-

wataka watumishi wa
umma kuungana na wanaha-
rakati wanaodai Katiba Mpya
ili kuboresha mifumo ya upa-
tikanaji wa haki na maslahi
yao ikiwamo kupandishwa
madaraja na nyongeza ya
mishahara.

Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, Tundu Lissu,
aliyasema hayo juzi alipo-
hutubia Kongamano la Vijana
wa chama hicho Wilaya ya
lengo la kuungana na wafan-
yakazi kuadhimisha Siku ya
Wafanyakazi Duniani.

Kiongozi huyo alihutubia
kongamano hilo kwa njia ya
mtandao akiwa nchini Ubel-
giji ambako anaishi kwa zaidi
ya miaka mitano tangu al-
ipokwenda kutibiwa baada
ya kujeruhiwa kwa kupigwa

risasi na watu wasiojulikana ji-
jini Dodoma. Alisema mifumo
iliyoko sasa inawafanya wa-
tumishi wa umma kuwa om-
baomba kwa maelezo kuwa
kila mwaka wanapoadhimi-
sha siku ya wafanyakazi madai
yao yanakuwa ni yaleyale am-
bayo hata hivyo hayatekelezwi
na serikali.

Alisema kutokana na mi-
fumo ya kikatiba ya sasa hivi,
nyongeza ya mishahara na ku-
pandishwa madaraja kwa wa-
tumishi inakuwa kama hisani
ya Rais aliyeko madarakani
badala ya kuwekwa wazi kwe-

nye katiba ya nchi.
“Maadhimisho ya Siku ya
Wafanyakazi Duniani kwa

nchi yetu imekuwa kama siku
ya kujinufaisha kisiasa kwa
viongozi wa nchi badala ya ku-
jibu hoja na mahitaji ya wafan-
yakazi kama ilivyo chimbuko
la siku hii, sasa nawashauri
watumishi waungane na wa-
naodai Katiba Mpya,” alisema
Tundu Lissu.

Alisema alimsikia Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san akieleza kwamba ‘lile jam-
bo letu bado lipo’ lakini haku-
weka wazi jambo lenyewe.
Lissu alisema yapo mataifa
jirani ya Tanzania ikiwamo
Kenya ambayo haki na ma-
slahi ya watumishi wa umma
yameelezwa kwenye katiba
yao na kwamba ndiyo sababu
mishahara ya watumishi im-
ekuwa ikipandishwa.
Mwenyekiti wa Umoja wa
Vijana wa chama hicho Taifa
(BAVICHA), John Pambalu,
aliiomba serikali kuwafutia
kesi wafuasi wa chama hicho
ambao wanakabiliwa na kesi
kwenye mahakama mbalim-
bali nchini kwa maelezo kuwa
wengi kesi zao ni za kutungwa.
Alisema chama hicho
pamoja na vyama vingine vya
upinzani vimepitia wakati
mgumu Kkatika kipindi cha
zaidi ya miaka saba sasa ku-
tokana na Katiba kuwa na up-
ungufu ambao unampa mam-
laka makubwa rais wa nchi.

Alisema katika kipindi hi-
cho vyama vya upinzani havi-
kuruhusiwa kufanya mikuta-
no ya siasa, kuandamana wala
kutafuta wanachama vitu am-
bavyo alisema vinatakiwa ku-
fanyika kwa mujibu wa Katiba.

“Rais Samia alisema ana-
taka kuanza ukurasa mpya
wa kisiasa, sasa tunamwomba
awafutie wafuasi wetu ambao
wameshtakiwa kwa kesi za
‘michongo’ (kubambikwa) na
wengine wanatumikia vifungo
magerezani, tunaomba ali-
fanye hili ili ndiyo tuanze uku-
rasa mpya,” alisema Pambalu.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Jimbo la Mbeya Mjini, John
Mwambigija, alisema pamoja
na madhira yote ambayo
chama hicho kimepitia, lakini
bado kipo imara na kinaende-
lea na majukumu yake ya ki-
siasa. Aliwapongeza vijana wa
chama hicho kwa kuendelea
kuwa na misimamo ambayo
imekifanya kuendelea kuwa
na wafuasi katika maeneo
yote nchini.

akikusanya matofali mwishoni mwa wiki kwa ajili ya kuanza upya ujenzi wa nyumba yake kutokana na
kubomoka. PICHA: NEBART MSOKWA.

- kuwa Kijiji

: Na Nebart Msokwa, RUNGWE

BARAZA |la Madiwani la Halmashau-

ri ya Wilaya ya Rungwe mkoani
: Mbeya, limeridhia kuvunjwa kwa
: Mamlaka ya Mji Mdogo wa Tukuyu

: kubaini hakuna mabadiliko yoyote
: kwa zaidi ya miaka 10 tangu mji huo
: Ulipopewa hadhi hiyo.

Madiwani hao walifanya uamuzi

: huo mwishoni mwa wiki kwenye

: kikao cha kawaida cha baraza hilo na
: kati ya kata nane zinazounda mji huo
: ni diwani wa kata moja pekee ali-

: yekubali mji huo kuendelea kuwapo.

Diwani wa Kata ya Ikuti, Lusekelo

: Mwakibinga, alisema matarajio yao
: wakati wanaunda mamlaka hiyo

¢ ilikuwa ni kupata mji kamili baada
¢ ya miaka 10, lakini mpaka sasa ha-
: wajafikia hadhi hiyo kutokana na

: kutotokea kwa maboresho ya aina
* yoyote.

Alisema kwa sasa serikali inakusu-

: dia kuwaondoa watendaji wanaofan-
: ya kazi kwenye vitongoji vilivyoko

* vya mamlaka hiyo kutokana na she-

: ria za serikali za mitaa kutoruhusu

¢ watumishi hao kukaa kwenye viton-

: 80OJI.

Alisema kutokana na hali hiyo wa-

: nahisi wananchi watakosa baadhi ya
¢ huduma muhimu huku akieleza kuwa
: wamekuwa wakilalamikia baadhi ya
: mambo kutokuwa sawa.

“Endapo tungepata Mamlaka ya Miji

: kamili vitongoji vilivyoko vingegeuka
: kuwa mitaa, sasa sisi tumeona ni

1 vema turejeshe kwenye Kijiji ili tuji-

i pange upya,” alisema Mwakibinga.

Diwani wa Kata ya Msasani, Robin

: Mwakapesa, alisema mpaka sasa

: wananchi wa Tukuyu Mjini wanapata
* huduma kama watu wa mjini wakati
: mji huo bado haujafikia hadhi hiyo.

yake ni Sh. 27,000 lakini wananchi
: wa Mji huo wanatozwa zaidi ya Sh.
1 300,000 jambo ambalo alisema ni

¢ kero.

Mwanasheria wa Halmashauri ya

: Rungwe, Geofrey Pondo, alisema

: kwa mujibu wa Sheria za Serikali

¢ za Mitaa, madiwani wana mamlaka
¢ ya kufuta Mji kama ambavyo wali-
: pendekeza.

Wafugaji waomba ruzuku dawa za mifugo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFUGAJI wa mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, wameiom-
ba serikali kuweka ruzuku kwenye
dawa za mifugo kama inavyokuwa
kwenye sekta zingine ili kupunguza
gharama za dawa hizo na vitu ving-
ine vinavyotumika kwenye sekta
hiyo.

Walitoa ombi hilo juzi jijini hapo
wakati wa mkutano maalumu wa
wadau wa ufugaji uliokuwa na
lengo la kupitia Sera ya Mifugo ya
mwaka 2006 na kusema gharama
za pembejeo zinazotumika kwenye
mifugo ni kubwa.

Mwenyekiti wa Chama cha Ush-
irikka cha wafugaji wa Ranchi ya

Matebete wilayani Mbarali, Lokor-
du Siloma, alisema Sera ya Mifugo
ya mwaka 2006 imepitwa na
wakati katika baadhi ya vipengele
kikiwamo kinachoeleza kuhusu
nyanda za malisho.

Alisema kwa sasa dunia inaka-
biliwa na mabadiliko ya teknolo-
jia, lakini sera ya ufugaji bado ina
mambo yaleyale ya zamani licha ya
kinachofanyika inakuwa kama sera
ilisharekebishwa.

Alisema wafugaji wanasisitizwa
kupunguza mifugo ili inayobakia
iongezewe thamani, lakini hawa-
saidiwi ipasavyo namna sahihi ya
kuiboresha mifugo hiyo kwenye
maeneo yao.

“Wakati wa ukame wafugaji tuna-

poteza mifugo mingi sana, sasa tu-
nahamasishwa kupunguza mifugo
ili iendane na maeneo yetu ya ufu-
gaji, tunashauriwa pia kuiongezea
thamani mifugo yetu ili kupata
tija, lakini hatusaidiwi kupunguza
gharama za pembejeo,” alisema Si-
loma.

Mwenyekiti wa Chama cha
Ushirika cha Mwamala wilayani
Rungwe, Asha Lukasa, alisema
miongoni mwa gharama zinazo-
watesa wakulima ni kuhimilisha
mifugo ambayo alisema ni gharama
kubwa kuliko kama wangewekewa
ruzuku.

Alisema kwa sasa wanahimilisha
ng'ombe mmoja kwa Sh. 35,000, la-
kini kungekuwa na ruzuku ya seri-

kali gharama ingefikia Sh. 10,000
ambayo inaweza kuwa rafiki kwa
wafugaji wa aina zote. Alisema
wafugaji wengi  wanashindwa
kuboresha mifugo yao kutokana na
gharama za uendeshaji kuwa juu
hali aliyosema inawafanya wafugaji
kupata tija ndogo.

“Sisi Rungwe sasa hivi tunam-
shukuru Mungu soko la maziwa
yetu lipo zuri sana, tatizo linalotu-
sumbua ni gharama za kuhimilisha
ambazo ni kubwa mno, tunaomba
maboresho ya sera hii yatuwekee
ruzuku ya pembejeo kama ilivyo
kwenye kilimo,” alisema Asha.

Akifungua mkutano huo wa wa-
dau, Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Angelina Lutambi, alise-

ma pamoja na upungufu iliyonayo
Sera ya Mifugo ya mwaka 2006 im-
echangia maboresho mbalimbali
ya sekta hiyo ikiwamo ongezeko la
mchango wa sekta ya mifugo kwe-
nye pato la taifa. Lutambi alisema
kabla ya mwaka 2006 sekta ya
mifugo ilikuwa inachangia wastani
wa Shilingi trilioni moja kwenye
pato la taifa, lakini kwa sasa in-
achangia Sh. trilioni 10.6.

“Lakini mifugo imeongezeka
sana kutokana na utekelezaji
wa sera hii, mwaka 2006/2007
ngombe walikuwa milioni 10.6 la-
kini kwa sasa wamefikia milioni
339 haya ni mafanikio makubwa
sana kwenye sekta hii,” alisema Dk.
Lutambi.
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IS Watakiwa kuorodhesha maeneo
‘'yenye changamoto ya mazingira

Wakazi Zanzibar
kusherehekea Siku va
Wafanyakazi Mei 8

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKISHO Ia Vyama Huru vya Wafanyakazi

Zanzibar (ZATUC), limesogeza mbele maa-

dhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani Mei

Mosi hadi wiki ijayo Mei 8, kwa ajili ya kutoa

nafasi wafanyakazi wengi kukamilisha mfungo

wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani pamoja na
kusherehekea sikukuu va Eid el fitry.

Katibu wa Shirikisho la vyama huru vya
wafanyakazi Zanzibar, Khamis Mwinyi, aki-
zungumza na waandishi wa habari, alisema
wamelazimika kusogeza mbele maadhimisho
hayo baada ya kuangukia katika matukio
mawili muhimu yanayoigusa idadi kubwa ya
wadau wao.

Alisema maadhimisho ya siku ya Mei Mosi

yameangukia katika Mwezi Mtukufu wa Rama- :

dhani wakati wafanyakazi wengi ikiwamo
asilimia kubwa waumini wa dini ya Kiislamu
Zanzibar, wapo katika mfungo huo ambao ni
sehemu ya ibada muhimu.

“Tumeona ni bora kusogeza mbele maadhim-

isho ya siku ya wafanyakazi duniani hadi
wiki ijayo tarehe 8, Mei hapo katika viwanja
vya Maisara kwa ajili ya kutoa nafasi kwa
wadau wetu ambao ni wafanyakazi kufanya
maandalizi ya sikukuu ya Eid el Fitry vizuri,”
alisema.

Mapema Mwinyi alichukua nafasi hiyo kui-
pongeza Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
chini ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi kwa

busara zake pamoja na uongozi wake uliojikita

katika kuimarisha amani na utulivu.

Alisema tangu kuchaguliwa kuongoza Zanzi-
bar, amefanya kazi kubwa ya kuviunganisha
vyama Vya siasa na hatimaye kuunda serikali
ya umoja wa kitaifa ambayo imeimarisha
amani na utulivu.

Aidha, alisema katika kipindi cha mwaka
mmoja amefanya kazi kubwa ya kujenga
mazingira mazuri katika sekta ya uwekezaji
kwa kujenga mazingira mazuri hatua ambayo
imewavutia wawekezaji wengi kuwekeza na
ajira.

“Shirikisho la vyama huru vya wafanyakazi
(ZATUQ) tunachukuwa nafasi ya kumpongeza
Rais DK. Hussein Ali Mwinyi kwa uongozi
wake wenye busara ambao katika kipindi cha

mwaka mmoja umefanya kazi kubwa ikiwemo

kuzungumza na wafanyakazi katika kada
mbalimbali kwa ajili ya kufahamu utendaji

waao na kupokea changamoto za kazi” alisema. -

hivyo kutoa matumaini makubwa ya kuongeza :

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili
wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed
Suleiman Ab-
dulla, ameuagiza uongozi
wa Idara ya Mazingira Zan-
: zibar, kuorodhesha maeneo
: yote yenye changamoto ya
¢ mazingira ili kupatiwa ufum-
* buzi.
i Hemed aliyasema hayo
: wakati wa hafla ya utiaji wa
saini ujenzi wa daraja eneo
la Sipwese lililoko Mtambile
Kusini Pemba, hafla iliyo-
fanyika Baraza la Wawakilishi
Chukwani, Zanzibar.
Alisema Ofisi ya Makamu
¢ 'waRais wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania imeonye-
sha dhamira yake ya kusaidia
kumaliza tatizo la mazingira
na ameiomba Idara ya Maz-
ingira kukamilisha orodha ya
maeneo yenye changamoto
ili kusaidia kutoa mwelekeo
wa kuanza kazi hiyo kwa
maeneo mbalimbali.

Alisema kuanza kwa ujenzi
wa eneo kutasaidia kumaliza
changamoto  inayowakabili
wananchi wa eneo hilo iki-
wamo kuvuka kutoka sehe-
mu moja kuelekea sehemu
nyingine, changamoto am-
bayo ni ya muda mrefu.

Alisema, hatua iliyofikiwa
ya kusaini ujenzi huo ni ka-
tika matunda ya ushiriki-
ano baina ya pande mbili za
Muungano hatua ambayo

-

-

—

Wazanzibari wanajivunia.

Aidha, aliushukuru uon-
gozi wa Ofisi ya Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kwa kuona
umuhimu wa kuwasaidia
Wazanzibari na kumtaka
mkandarasi wa mradi huo
kuhakikisha anajenga kwa
wakati na kwa kiwango Kkili-
chokusudiwa kwa malslahi
ya wananchi wanaoishi eneo
hilo na maeneo jirani.

Kwa upande wake, Naibu
Katibu Mkuu Ofisi ya Maka-
mu wa Rais Muungano na
Mazingira, Abdallah Hassan
Mitawi, alisema kuwa chim-
buko la ujenzi wa eneo hilo
ni kupitia ziara ya aliyekuwa
Waziri Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano, Mussa Zun-

gu, aliyoifanya mwaka 2019
na kuahidi kusimamia ujenzi
wa eneo hilo.

Alisema ujenzi huo ambao
utagharimu Sh. bilioni 1.1,
utachukua muda wa miezi 18
kukamilika.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais, Sera, Uratibu
na Baraza la Wawakilishi,
Thabit Idarous Faina, alisema
ujenzi wa eneo hilo utasaidia
changamoto inayowakabili
wananchi wa eneo la Sipwese
ikiwamo kuvuka kutoka se-
hemu moja kwenda nyingine,
maji ya chumvi kuingia katika
eneo la kilimo pamoja na ku-
pungua kwa eneo la makazi
ya wananchi.

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda, Omari Said Shaaban (kushoto), akisalimiana na Ofisa Mkuu wa Wateja
Wakubwa na Serikali wa Benki ya NMB, Alfred Shao, katika hoteli ya Golden Tulip kKisiwani Zanzibar walipokutana

kwa ajili ya futari iliyoandaliwa na benki hiyo. Wengine ni Ofisa Mkuu wa Mikopo wa NMB, Daniel Mbotto (kulia), Mk-

aguzi Mkuu, Benedicto Baragomwa (katikati) na wapili kushoto ni Meneja Mwandamizi wa Mikopo ya Wateja Wadogo,
Ally Ngingite. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SMZ, Hairu Engineering kujenga kiwanda cha maboti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imetili-
ana saini hati ya ushirikiano na
kampuni ya Hairu Engineering
ya nchini Sri Lanka katika sekta
ya uchumi wa buluu ikiwamo
ujenzi wa kiwanda cha kutengen-
ezea maboti za uvuvi.

Akizungumza katika hafla ya
utiaji saini huo, Waziri wa Uchumi
wa Buluu na Uvuvi, Suleiman Ma-
soud Makame, alisema ni kielele-
70 moja wapo cha mwenendo na
mwelekeo wa kubadilisha Zanzi-
bar kiuchumi.

Alisema kukamilika kwa mi-
radi hiyo katika suala la uchumi
wa buluu na mazao ya baharini
itakuwa ni moja kati ya eneo kub-
wa na tegemezi katika uchumi
wa Zanzibar.

Alisema wakati huu jicho la

serikali na sera ya Zanzibar ni
uchumi wa buluu na wanatege-
mewa na serikali kubadilisha
uchumi wa Zanzibar na maisha
ya Wazanzibari.

“Miradi hii ikikamilika basi
itakuwa ni moja ya kichocheo
kikubwa cha uchumi wetu na
dhana ya uchumi wa buluu tut-
aanza kuiona kupitia miradi hii,”
alisema.

Alisema kukamilika kwa mi-
radi hiyo ndani ya miezi sita ni
jambo la faraja kuona inakwenda
kwa haraka kama serikali inavyo-
taka.

Waziri Masoud alisema kuka-
milika kwa miradi hiyo kutatoa
ajira zisizopungua 450 na kuzali-
sha ajira zaidi ya 1000.

Aidha, alipongeza hatua ya
kupatiwa mafunzo ambayo yata-
tanua wigo kwa wazawa na tatizo
kubwa lililokuwapo Zanzibar ni

taaluma ya kufikia shughuli za
uvuvi, ufugaji wa samaki mwani
na vitu vyengine vilivyokuwamo
katika sekta hiyo.

“Kupata wataalamu sita naami-
ni kwamba tunaweza kuzalisha
wajasiriamali wengi, kuongeza
ajira na kipato cha wananchi
kwa kuamini kwamba pia pato
la taifa litakua kutoka asilimia 4.4
na kwenda asilimia sita mpaka 7,”
alisema.

Aliipongeza kampuni hiyo kwa
kukubali kufanya kazi na wizara
katika sekta hiyo ya uchumi wa
buluu kwa kuunganisha nguvu
za kisheria.

Naye Mkurugenzi Mwende-
shaji wa Kampuni ya Uvuvi Zan-
zibar (ZAFICO), Ameir Haidar
Mshenga, akitoa maelezo yaliyo-
sababisha kuingia katika ushiriki-
ano huo, alisema hivi sasa nchi
kupitia serikali inatekeleza sera

ya uchumi wa buluu na uvuvi.

Alisema wamekuwa  wak-
ipokea maagizo kutoka kwa Rais
kuhakikisha wanakuza uchumi
kupitia uchumi huo na kampuni
ya ZAFICO imetafuta wawekezaji
wengi ili kuhakikisha wanaingia
nao ubia.

“Tumefanya  mjadala na
wawekezaji wengi, lakini kam-
puni hii ndio iliyosimama na
kuonyesha nia ya kushirikiana
na sisi katika kukuza sekta hii ya
uchumi wa buluu,” alisema.

Akiyataja maeneo ambayo
watashirikiana na kampuni hiyo
alisema ni pamoja na ujenzi
wa kiwanda cha kutengenezea
maboti  kitakachojengwa ka-
tika eneo la Fungurefu Mkoko-
toni Mkoa wa Kaskazini Unguja,
ambacho kitatengeneza boti
kuanzia mita tano hadi za mita
30.

Mradi mwingine unaotarajiwa
kutekelezwa kupitia ushirikiano
huo ni wa kuchakata minofu
ya samaki, dagaa, kutengeneza
chakula cha samaki na mradi wa
uvuvi wa bahari kuu, kutengen-
eza vyumba vya baridi na kiwan-
da cha kuzalisha barafu ambapo
miradi hiyo itakamilika ndani ya
miezi sita.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mkuu wa Kampuni hiyo,
Zainulabdeen Mohamed Hairu,
alisema kampuni yao ina uwezo
mkubwa katika masuala ya uchu-
mi wa buluu na kuahidi kushiriki-
ana pamoja kuona dhana hiyo in-
afikiwa kwa vitendo.

Aliipongeza serikali kwa ku-
waamini kuwapatia miradi hiyo
na kuahidi kushirikiana katika
kuona miradi hiyo inakamilika
kwa kipindi walichokubaliana
katika mkataba wao.
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MATANGAZO MCHANGANYIMO

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Ndugu KILOJA JOVINI
DEOGRATIAS anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya PREMIO lenye namba za
usajili T566DGJ.
Ametoa taarifa polisina
kupewa namba

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Ndugu ERICK BINAMUNGU
KAJUNA anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya gari
ainaya Fuso lenye namba za
usajili TS70AXE, chassis namba
FK618K501649.
Ametoa taarifa polisi na kupewa
namba

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAI NA: 18/2022
MDAI: REBECA D/O ELIAS
DHIDI YA
MDAIWA: MASHAKA S/0 JACKSON
WA BARA & VISIWANI

AMRI:- Unaamriwa na Mahakama uhudhurie
hapa Mahakamani mnamo tarehe 12/05/2022
saa 2:30 asubuhi bila kukosa. Usipohudhuria
shauri hili laweza kusikilizwa upande mmoja
bila ya wewe kuwepo na kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri

KADI YA GARI
HENRY MARIO MSIGWA
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari ainaya
MITSUBISHI FUSO yenye
usajilinamba T 571 ATW,
CHASSIS NAMBA

FM62FSZ750028. Kwa

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

OPTATUS ROMWALD
MBILINYI anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
ainaya JIEFANG yenye
usajilinamba T 890 AMU,
CHASSIS NAMBA 94071730.

KAG/BUK/RB/165841/2022. KAG/BUK/RB/168782/2022. ;a/oz./gggazkama o0 ALTATISE terene te atakaei ; Kwa yeyote atakaeiona atoe
Kwa yeyote atakayeiona atoe Kwa yeyote atakayeiona atoe yeyo's araagiona a 0@ taarifa kituo cha polisi.
2 Kituo cha palis) , taarifa kituo chochote chapolisi | A" "\ L taarifa kituo cha polisi. POLISI TAARIFA:
taarifa kituo cha polisi au apige au apige simu namba e POLISI TAARIFA: SO/RB/1607/2022
simu namba 0787956905. 0764616937. : SO/RB/235/2022
KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA N THE DISTRT RESTRYOFSUKGBA ATBUKOBH
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA MISC CIVIL APPLICATION No. 11/2022 Uza,

EDWARD WILSON
NTILAKIGWA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

ainaya TOYOTA HIACE
yenye usajilinamba T 423
BUA , CHASSIS NAMBA
LH1231014406. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

POLISI TAARIFA:
S0/RB/1179/2022

THOMAS VILGINI MBILINYI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki ainaya
SANLG SL125 yenye usajili
namba MC 966 AKW ,
CHASSIS NAMBA LBRSP-
JB5989027509.

Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
S0/RB/3615/2021

RUFAA/MADAI/JINAINA 23/2022
Shauri la Rufaa Jinai/Madai Na. 253/2022
Katika Mahakama ya WILAYA YA DODOMA
GEOFREY IBRAHIMU.................. MRUFANI

DENIS ZANAKI........covuermnrnnncd MRUFANIWA

Kwa: DENIS ZANAKI
Kwa rufaa iliyotajwa hapo juu itasikilizwa katika
Mahakama iliyotajwa hapo juu siku ya 05 Mwezi 05
Mwaka 2022 unatakiwa uhudhurie katika Mahakama
hiyo Mrufani/Mrufaniwa/Shahidi pamoja na vielelezo
vyovyote kama vipo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na mhuri wa
Mahakama hii leo

Tarehe 06 Mwezi 04 Mwaka 2022

MAHAKAMA YA wrLayy
e, DODOMA
I oA

(Originating from HC Civil case No. 1A of 2013 and Original HC
Civil case No. 4 of)

ATHANAS SIMON .....cccovuumssssssssssssssssssssnssssssses APPLICANT
VERSUS
KABANGA NICKEL COMPANY LIMITED........RESPONDENTS

T0;
KABANGA NICKEL COMPANY LIMITED
NGARA DISTRICT
KAGERA REGION

RE NOTICE FOR DATE OF HEARING

Whereas the above mentioned Applicant has lodged a case
registered as Misc Civil Application No. 11 of 2021 against you at
the High Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
hearing on 6th day of June, 2022 at 08:30 am before Hon. Ntemi, J.
You are authorized to appear in person or through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said hearing the case will proceed in your absence.

Given under my hand and seal of the court this 25™ day of April, 2022.
eV Ol

™\
E |
AW.KABUKA
) | DEPUTY REGISTRAR
/" HIGH COURT OF TANZANIA
BUKOBA

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa
Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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EU vajadili
kuondokana
na kuitegemea
nishati Russia

Brussels, UBELGIJI

MAZUNGUMZO kuhusu Umoja
wa Ulaya (EU), unaweza kujion-
doa kutoka kwa usambazaji wa
nishati ya Russia, yamekuwa
yakifanyika Brussels.

Waziri wa Uchumi Ujerum-
ani, Robert Habeck (pichani),
alisema nchi wanachama bado
zimegawanyika juu va vikwazo
vya nishati ya Russia.

Hungary imeweka wazi upin-
zani wake wa kupiga marufuku
mafuta na

gesi ya Rus-

sia.
“Ujeruma-
ni yenyewe
haiko tayari
kupiga
marufuku
gesi ingawa
itaweza
kukabiliana
na marufuku
ya mafuta
va Russia
kufikia mwisho wa mwaka,”
Habeck alisema.

Huo ndio wakati muafaka
wa kuondolewa kwa mafuta
yoyote ya Russia ambayo
inaonekana kujadiliwa na nchi
wanachama wa EU.

“Tumefaulu kufikia hali
ambapo Ujerumani inaweza
kubeba vikwazo vya mafuta,”
Habeck aliuambia mkutano
wa wanahabari, ila alionya hii
haimaanishi kuwa hakutakuwa
na matokeo.

Ujerumani imepunguza se-
hemu va Russia ya uagizaji wa
mafuta kutoka asilimia 35 hadi
25, bado inafanya kazi kutafu-
ta wasambazaji mbadala am-
bao wanaweza kuziba pengo
ikiwa kutakuwa na marufuku
kamili. BBC

Martha Karua (kushoto) kutoka Chama cha Narc, ambaye ameteuliwa kuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga, baada ya
Azimio la Umoja - One Kenya kumpitisha, jana. Kiongozi wa chama cha Wiper, Kalonzo Musyoka (kulia). PICHA: MTANDAO

Martha Karua rasmi mgombea
mwenza wa Raila Odinga

Nairobi, KENYA

WAGOMBEA urais wa muungano wa
Azimio la Umoja-OneKenya Alliance,
Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta,
wamekubaliana kumteua Kiongozi
wa Narc Kenya, Martha Karua kuwa
mwaniaji mwenza katika muungano
huo.

Awali Odinga alikuwa akimtaka
mbunge wa zamani wa Gatanga,
Peter Kenneth naye Rais Kenyatta
alipendelea Waziri wa Kilimo Pe-
ter Munya, akasema mwandani wa
Odinga aliyeomba jina lake libanwe
kwa kuhofia kusutwa na vigogo wa
Azimio.

Duru zilieleza kwamba katika mku-
tano uliofanyika ITkulu wiki iliyopita,
Odinga aliambiwa kuchagua kati ya
Musyoka na Karua kuwa mgombea
mwenza wake.

“Odinga alimteua Karua na ku-
sisitiza kuwa ikiwa ni lazima achukue
mgombea mwenza kutoka eneo la
Ukambani,” alisema mwandani wa
kinara wa ODM, Odinga.

Ilielezwa kuwa kauli hiyo ya Od-
inga ndiyo imekuwa ikimsukuma
Musyoka kumshinikiza kubadilisha
uamuzi wake na kumteua yeye.

Alipokuwa akizungumza mijini
Kitui, juzi, Musyoka alisema kuwa
muungano wa Azimio utapoteza
urais iwapo Odinga hatamteua yeye

Munya ni
mwanasia-
sa jasirina
mwenye
msimamo
mkali na
huenda
0dinga ha-
taki naibu
ambaye
atampele-
ka mbio.
LakKini
Munya
anaweza
kumletea
odinga
kura ny-
ingi katika
eneo la
Mlima
Kenya,
haswa
Meru.

kuwa mgombea mwenza wake.

Imebainika kuwa wandani wa Rais
Kenyatta, haswa kutoka eneo la Mli-
ma Kenya wanaunga mkono Karua
ambaye wanaamini atatetea masi-
lahi yao vyema akiwa naibu wa rais,
kutokana na msimamo wake mkali.

Pia wanaamini kuwa Karua ata-
saidia kuvutia kura nyingi za wa-
nawake katika kikapu cha Odinga.

Mshauri wa Rais kuhusu masu-
ala ya kisiasa, Prof. Mutahi Ngunyi
pamoja na wanablogu wa Jubilee
wamekuwa wakimpigia debe Karua
katika mitandao ya kijamii.

Katikati mwa Aprili, kundi la
viongozi wanawake walio ndani ya
Azimio wakiongozwa na Ngilu wal-
ishinikiza kuteuliwa kwa Karua.

Kulingana na duru, kamati iliyo-
teuliwa kushauri kuhusu mwaniaji
mwenza ilikuwa ni njia ya kupitisha
chaguo la Rais Kenyatta na Odinga,
na pia kutafuta njia ya kumtuliza
Musyoka.

Miongoni mwa mbinu hizo ni
kubuniwa kwa wadhifa wa mkuu wa
mawaziri ambao atatengewa.

KENNETH NA MUNYA

Juzi, kamati ya kuteua mgombea
mwenza wa Azimio ilisema itaku-
tana na wanaokimezea mate Kkiti hi-
cho kati ya Mei 4 na Mei 20 ili wapig-
we msasa kutambua anayefaa zaidi.

Hatua ya kambi ya Rais Keny-
atta kutomtaka Kenneth, duru zi-
naeleza, inatokana na hofu kuwa
huenda mbunge huyo wa zamani
wa Gatanga akageuka kuwa mtu
wa kufuata maagizo ya Odinga kwa
urahisi, na hivyo kushindwa kutetea
masilahi yao serikalini iwapo muun-
gano wa Azimio utashinda Uchaguzi
Mkuu wa Agosti 9, mwaka huu.

Rais Kenyatta, ilielezwa awali
kuwa alikuwa akimpendelea Munya
kwa imani kuwa ni kiongozi mwe-
nye msimamo na aliye na uwezo wa
kupigania masilahi ya eneo la Mlima
Kenya bila woga.

Vilevile, wandani wa rais waliami-
ni kuwa Munya anaweza kuleta se-
hemu kubwa ya zaidi kura 900,000
za eneo la Meru upande wa Odinga.

Profesa Macharia Munene, am-
baye ni mhadhiri wa historia na ma-
husiano ya kimataifa, anakiri kuwa
kuteuliwa kwa Munya kuwa mgom-
bea mwenza wa Odinga kungeleta
kura nyingi za urais katika kikapu
cha Azimio.

“Munya ni mwanasiasa jasiri na
mwenye msimamo mkali na huen-
da Odinga hataki naibu ambaye
atampeleka mbio. Lakini Munya
anaweza kumletea Odinga kura ny-
ingi katika eneo la Mlima Kenya, has-
wa Meru,” anasema Prof. Munene.
TAIFA LEO

EU vasibiri kauli ya Modi

mgogoro wa Russia, UKraine

New Delhi, INDIA

WAZIRI Mkuu wa India, Naren-
dra Modi, ameanza ziara yake
barani Ulaya kwa kuzitem-
belea Ujerumani, Denmark
na Ufaransa huku uvamuzi wa
serikali yake wa kukataa ku-
laani uvamizi wa Russia nchini
Ukraine, unatarajiwa kuwa

ajenda muhimu ya majadil-
iano.

Akizungumza kabla ya ku-
panda ndege mjini New Delhi,
Modi amesema analenga ku-
tumia ziara yake kuimarisha
ari ya ushirikiano na mataifa
ya Ulaya katika wakati kanda
hiyo inakabiliwa na changa-
moto nyingi.

Modi amepangiwa kuwa na
mazungumzo na Kansela Olaf
Scholz wa Ujerumani mjini
Berlin, kabla ya kuelekea Co-
penhagen ambako atajiunga
na viongozi wa mataifa ya
Scandinavia kwa mkutano
wa siku mbili kati ya India na
mataifa ya kanda hiyo.

Kadhalika atakwenda mjini

Paris kwa ajili ya mkutano
na Rais Emmanuel Macron
kujadili masuala kadhaa ya
dunia pamoja na ushirikiano
kati ya India na Ufaransa. DW
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SIMBA, YANGA

LA

Na Adam Fungamwango

LABU za Simba na

Yanga zimepigwa faini

ya shilingi milioni nne

wa makosa mbal-
imbali yaliyojitokeza kwenye
mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara, huku Mbeya Kwanza ikit-
wangwa faini ya shilingi laki
tano.

Katika adhabu hizo,
Yanga inaongoza kwa
kutozwa faini kubwa,

ambapo imepigwa faini
ya shilingi milioni tatu,
Simba ikikamuliwa
shilingi milioni moja.
Taarifa iliyotolewa jana na
Bodi ya Ligi ya Shirikisho la

Soka nchini (TFF), imesema
kuwa adhabu hizo zimetolewa
baada ya kikao cha Kamati ya
Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara (TPLB), kilichokaa
Aprili 27, mwaka huu kupitia
mwenendo na matukio mbal-
imbali ya Ligi Kuu na kufanya
maamuzi hayo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo
ni kwamba klabu ya Yanga im-
etozwa faini ya shilingi milioni
mbili kwa kosa la kuingia kwe-
nye mlango usio rasmi katika
mechi yao dhidi ya Azam FC
iliyopigwa Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam, Aprili 6, mwaka huu na
kushinda mabao 2-1.

Adhabu hiyo ni kwa mujibu

wa kanuni ya 27: (21 & 60) ya
Ligi Kuu kuhusu taratibu za
michezo.

Klabu ya Yanga, pia im-
etozwa faini ya shilingi milioni
moja kwa kosa la mashabiki
wake kumrushia chupa mwa-
muzi msaidizi wa mchezo huo
namba 151 dhidi ya Azam, na
hii ni kwa mujibu wa kanuni
ya 47:1 ya Ligi Kuu Udhibiti wa
Klabu.

Kwa upande wa Klabu ya
Simba, nayo imetozwa faini
ya shilingi milioni moja kwa
kosa la mashabiki wake ku-
rusha chupa uwanjani baada
ya mchezaji Meddie Kagere
kufunga bao la pili dakika za
mwisho za mchezo uliocheza
Uwanja wa Mkwakwani jijini

Tanga, Aprili 7, mwaka huu. Ad-
habu hiyo ni kwa mujibu wa ka-
nuni ya 47:1 ya Ligi Kuu kuhusu
udhibiti.

Klabu ya Mbeya Kwanza
imepewa onyo na kutozwa
faini ya shilingi laki tano kwa
kosa la mashabiki wake na
baadhi ya viongozi kuvamia
uwanja, kushambulia pamoja
na wachezaji baada ya kumal-
izika kwa mechi kati ya Mbeya
Kwanza, Uwanja wa Majimaji
mjini Songea, Aprili 23, mwaka
huu.

Hii ni mara ya kwanza kwa
timu hiyo kufanya kosa hilo.
Adhabu hiyo ni kwa mujibu
wa kanuni ya 47:1 ya Ligi Kuu
Udhibiti kwa Klabu.

i i,

~
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), ambayo ni Mdhamini Mkuu wa Ligi Kuu ya Soka Tanzania Bara (NBC
Premier League), Theobald Sabi (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani ya shilingi milioni moja kwa mchezaji wa Kla-
bu ya Simba, Clatous Chama, aliyetangazwa mchezaji bora wa ligi hiyo kwa mwezi Machi wakati wa mechi kati ya Simba na Yanga
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Jumamosi iliyopita. Timu hizo zilitoka sare ya bila kufungana. Anayeshuhu-
dia ni Meneja Uhusiano wa benki hiyo, Godwin Semunyu. MPIGAPICHA WETU

]
BFT sasa
yaja ha
Kilimanjaro
Mountain

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Ngumi za
Ridhaa Tanzania (BFT), lime-
andaa mashindano ya Kirafi-
Ki ya kimataifa yaliyopewa
jina ‘Kilimanjaro Mountain’,
ambayo yamepangwa Ku-
fanyika Mei 27 hadi 31,
mwaka huu kwenye Uwanja
wa Ndani wa Taifa, Dar es
Salaam.

Tanzania ni miongoni mwa
nchi ambazo zinajiandaa
kupeleka wachezaji wa mich-
ezo mbalimbali ikiwamo
mchezo wa ngumi kushiriki
mashindano ya Jumuiya va
Madola yatakayofanyika
Julai mwaka huu nchini
Uingereza.
~ Akizungumza na gazeti hili
jana, Kaimu Katibu Mkuu wa
BFT, Abubakari Mohammed,
alisema lengo ni kuwapima
nguvu mabondia ili kutoa
fursa ya kuangalia kasoro zi-
fanyiwe maboresho kabla ya
kuelekea katika mashindano
ya kimataifa.

Alisema nchi ambazo tayari
zimethibitisha kushiriki ni
Sudan Kusini, Botswana,
Msumbiji, Burundi, Zambia,
Malawi, Uganda, DRC Congo,
Zimbabwe na wenyeji Tanza-
nia, ambao watawakilishwa
na Klabu ya Magereza, JKT
na Ngome.

“Mashindano haya ni kwa
ajili ya kuwapima nguvu
mabondia na tuna imani
kuwa nchi tulizozialika asil-
imia kubwa zinashiriki na
Jumuiya ya Madola, itakuwa
Kipimo kizuri, na kuwapa
changamoto,” alisema Mo-
hammed.

Alisema maandalizi ya-
naendelea vizuri na tayari
serikali imebeba jukumu la
kugharamia malazi, chakula
na usafiri wa ndani kwa timu
zitakazoshiriki mashindano
hayo.

Mashindano hayo yata-
shirikisha mabondia wa-
nawake, lengo likiwa ni
kuwapa uzoefu wa kushiriki
kwa manufaa michuano ya
kimataifa.

Tanzania Prisons yaapa kutoshuka daraja

Shufaa Lyimo na Adam
Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa Tan-
zania Prisons, Patrick Odhia-
mbo, akisema kuanzia sasa ana-
taka kukusanya pointi 3 katika
kila mchezo wa Ligi Kuu Bara
uliopo mbele yao, nahodha wa
timu hiyo, Jumanne El Fadhili,
amesema wanaodhani watashu-
ka daraja, basi watasubiri sana.

Kauli hiyo ilikuja baada ya
juzi kuipa kichapo cha bao 1-0
timu ya Polisi Tanzania kwenye

hivyo kupanda kutoka nafasi
ya 15 hadi ya 13, ikiwa na pointi
22 huku Polisi Tanzania ikibaki
kwenye nafasi ile ile ya nane na
alama zake 25.

Akizungumza na gazeti hili
jana, kocha huyo alisema licha
ligi kuwa ngumu atahakikisha
hawashuki daraja.

“Mchezo ulikuwa na ushinda-
ni isipokuwa tunashukuru
tumepata pointi tatu,” alisema
Odhiambo.

Kwa upande wa nahodha wa
timu hiyo, El Fadhili, ambaye ali-
pachika bao hilo pekee kwenye

mechi hiyo, alisema kwa sasa
wapo vizuri tofauti na mwanzo
na wana uhakika wa asilimia ny-
ingi za kubaki Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao.

El Fadhili alisema kilichosaba-
bisha kupoteza michezo mingi
hasa kwenye raundi ya kwanza
ni wachezaji wengi kuathirika ki-
saikolojia, lakini kwa sasa baada
ya kupata ushindi mfululizo,
wamekuwa na morali na mechi
za hivi karibuni wameonekana
kupambana kusaka matokeo.

“Unajua unapofungwa, uk-
ienda kwenye mechi nyingine

unakuwa na wasiwasi na huji-
amini, hivyo ukifanya masihara
unaweza kupoteza. Hicho ndi-
cho kilichokuwa kinatukumba
sisi Prisons, unajua tuna baadhi
ya wachezaji chipukizi kwa hiyo
hawajazoea hali hiyo,” alisema
kiungo huyo mkabaji.

Alikiri kuwa ni kweli mpaka
sasa hawapo kwenye hali nzuri,
lakini ana uhakika kuwa timu
yao itabaki Ligi Kuu.

“Hilo wala halina wasiwasi, tu-
tabaki Ligi Kuu kwa sababu kwa
sasa tupo vizuri sana. Ni kweli
Prisons hatujawa vile ambavyo

Prisons inavyokuwa miaka yote,
lakini hapa tulipo sasa hakuna
wa kutuzuia, tunabaki Ligi Kuu,”
alisema.

Naye Mohamed Mmanga,
mchezaji wa Polisi Tanzania
alisema wameumia sana ku-
fungwa na Prisons.

“Tumeumia sana na inauma
sana kufungwa na kutopata
ushindi kwenye mechi za kar-
ibuni, lakini ndiyo mpira kwa
sababu wao walipambana zaidi
kwa sababu wako kwenye hali
mbaya,” alisema.
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RASHFORD HAKIELEWEKI UNITED

MSHAMBULIAJT wa England, Marcus Rashford, 24,
amehusishwa na habari za kuondoka katika klabu ya
Manchester United, lakini atapewa fursa ya kuthibiti-
sha iwapo anapaswa kusalia katika klabu hiyo chini ya
kocha mpya, Erik ten Hag. (Sun)

MAGALHAES KUTUA JUVE

MLINZI wa Arsenal na raia wa Brazil, Gabriel Magal-
haes mwenye umri wa miaka 24, huenda akahamia
katika klabu ya Juventus mwishoni mwa msimu huu.
(Gianluca Di Marzio, via Teamtalk)

LEWANDOWSKI BADO MADRID

MKURUGENZI wa Klabu ya Barcelona, Mateu
Alemany amekana kwamba klabu hiyo ya Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, imekutana na wakala wa mshambu-
liaji wa Bayern Munich, Robert Lewandoowski kuhusu
uhamisho wa mchezaji huyo mwishoni mwa msimu
huu. (Movistar, via Goal)

RICE AGOMBEWA ENGLAND

KIUNGO wa kati wa West Ham, Declan Rice, ame-
husishwa na klabu za Chelsea, Manchester City na
Manchester United. (Sky Sports News)

NEVES AWINDWA OLD TRAFFORD

MANCHESTER United ilimtuma skauti wake
kumtazama kiungo wa kati wa Ureno, Ruben Neves
akiichezea Wolves katika mechi ambayo klabu hiyo
ilifungwa na Brighton 3-0 Jumamosi. Klabu hiyo ya Old
Trafford imedaiwa kuwa na nia ya kutaka kumsajili
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25. (Birming-
ham Live)

JORGINHO AMULIKWA JUVE

JUVENTUS inataka kumsajili kiungo wa kati wa Chel-
sea, Jorginho kurudi katika klabu hiyo ya Ligi ya Serie
A, huku mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, ukitarajiwa kumalizika 2023. (Todofichajes)

ALONSO KURUDI HISPANIA

MLINZI wa kushoto wa Chelsea, Marcos Alonso
ni mmoja wa wachezaji ambao klabu ya Barcelona
inataka kuwasajili, huku mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31, akitaka kurudi nchini Hispania mwishoni
mwa msimu huu. (Fabrizio Romano, via Marca)

TIELEMANS AITAKA MADRID

KIUNGO wa kati wa Ubelgiji, Youri Tielemans
ambaye ana mkataba na klabu ya Leicester City hadi
2023, angependelea uhamisho wa kuelekea Hispania
iwapo ataondoka katika klabu hiyo. Real Madrid
wanaaminika kuwa na nia ya kumsajili mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24. (Sacha Tavolieri, via
Mail)

BROJA AWANIWA NAPOLI

NAPOLI ina nia ya kumsajili mshambuliaji wa
Chelsea, Armando Broja, 20, huku mshambuliaji huyo
wa Albania akionyesha mchezo mzuri wakati huu
akicheza kwa mkopo katika Klabu ya Southampton
msimu huu. (Todofichajes)

LINGARD KUBAKI MAN U

KIUNGO wa kati wa England, Jesse Lingard mwenye
umri wa miaka 29, huenda akasalia katika klabu hiyo.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZ

ABEY oy A

HOMAS Tuchel amejaribu

kueleza ni kwa nini Romelu

Lukaku alibaki benchi na

kutotumika wakati Chelsea
ilipochapwa bao 1-0 na Everton
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land, Jumapili.

Bao lililowekwa kimiani na Rich-
arlison baada ya Azpilicueta ku-
fanya kosa liliigharimu timu, lakini
maswali zaidi yakiulizwa kuhusu
uwepo wa mshambuliaji huyo wa

TUCHEL ATAJA

Ubelgiji hapo Stamford Bridge.
Chelsea walisafiri mpaka Goodi-
son Park kuchuana na Everton
ambao wanapambana kuepuka ku-
toshuka daraja wakati huo huo ‘The
Blues” walikuwa wakitafuta kujikita

kwenye nne bora.

Tuchel aliamua kutom-
wanzisha mshambuliaji
Lukaku wakati kikosi
chake Kilipohitaji msu-
kumo wa kushambulia
Kipindi cha pili.

LUKAKU

® ® @ Alipoulizwa na waandishi wa habari baada
ya mchezo huo kuhusu kutomchezesha, alijibu...

LONDON, England

Lakini aliamua kuwaingiza Chris-
tian Pulisic na Hakim Ziyech wakati
akisaka bao la kusawazisha.

Alipoulizwa na waandishi wa
habari baada ya mchezo huo kuhu-
su kutomchezesha Lukaku, Tuchel
alijibu: “Kwa sababu tulimtoa
Jorginho. Tulikuwa na mabadiliko
matatu tu.”

Chelsea, ambayo imeshuhudia
Lukaku akishindwa kufunga bao la
Ligi Kuu tangu Desemba 29, mwaka
jana, itarejea uwanjani wikendi
ijayo itakapocheza na Wolves.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

LONDON, England

IKEL Arteta ana matumaini ya

kuipiku Chelsea nafasi ya tatu,

ingawa anatarajia kwamba na-

fasi ya Arsenal ya kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya itatimia baada ya ushindi
“mbaya” dhidi ya West Ham.

Arsenal walicheza mechi ya Jumapili
usiku baada ya Chelsea iliyo nafasi ya tatu
na Tottenham iliyo nafasi ya tano kucheza
mapema siku hiyo.

Chelsea walifungwa na Everton, lakini
Spurs waliwafunga Leicester City na ku-
watangulia kwa muda wapinzani wao ka-
tika nafasi nne za juu.

Arsenal walikuja na jibu muhimu, kwa
kuwalaza West Ham 2-1 kwenye Uwanja
wa London na kurudi nafasi ya nne na
wamepitwa alama tatu na Chelsea, huku
Thomas Tuchel akikiri wasiwasi wake
kuhusu matumaini ya timu yake kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kocha Arteta hakufurahishwa na uche-
zaji wa ‘Washikabunduki hao, lakini alit-
ambua umuhimu wa ushindi huo.

“Hatukuruhusu mabao, lakini hatu-
kucheza vizuri,” alisema akiiambia Sky
Sports. “Ikibidi nichambue mchezo, ninge-
tumia neno ambalo ni ushindi mbaya, leo
(juzi) tumeshinda, lakini ushindi mbaya.

“Timu kubwa zinapaswa kutafuta njia
ya kushinda wakati hazicheza kwa ubora
wao, na leo (juzi) tulishinda, lakini hatuku-
cheza vizuri sana.”

Xavi: B

BARCELONA, Hispania

XAVI amesema ushindi
wa mabao 2-1 wa Barce-
lona dhidi ya Real Mal-

# lorca umewapa “amani

| mechi

ya akili” katika harakati
zao za kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya, na
akampongeza Memphis
Depay baada ya kufunga
bao.

Wakiwa wamepoteza
tatu mfululizo
kwenye Uwanja wa
Camp Nou kwa mara
ya pili tu katika historia
yao na ‘Blaugrana’ hao
waliibuka tena kupitia
mabao bora kutoka kwa
Depay na Sergio Bus-
quets, wakishikilia ush-
indi huo baada ya Anto-

nio Raillo kurudisha bao
dakika za mwisho.
Miamba hiyo ya Kata-
lunya sasa imeshinda
mechi tano kati ya saba
zilizopita kwenye LaLiga
na hivyo kuwazidi poin-
ti tisa Real Betis walio
katika nafasi ya tano
katika  kinyang’anyiro
cha kuwania kufuzu Ligi
ya Mabingwa Ulaya, na
sasa wapo nafasi ya pili.
Ingawa Xavi alisisitiza
kwamba timu yake ili-
paswa kushinda mechi
hiyo kwa raha zaidi, ali-
furahishwa na kupata
ushindi muhimu katika
harakati zao za kumali-
za kwenye nne bora.
“llikuwa mechi ya
kushinda 3-0 na tu-

arca ina nafasi Uef

napaswa kuridhika
di, tungefanya zaidi
mchezo wa kushing
alisema Xavi baada
ushindi huo.

Bao la kwanza la
pay kwa shuti kali il
fanya kufikisha ma
11 msimu huu kwe
LaLiga - akiwa a
funga mengi zaidi
mchezaji yeyote wa |
celona.

Na Xavi hakuwa ta
kujadili kama msh:
buliaji huyo ana n
takabali hapo Ca
Nou, kwani alisisi
nyota huyo mwe
umri wa miaka 28, :
tahili kucheza baad:
kuonyesha kiwango
zuri kwenye mazoez
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NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2
SERENGETI YAKARIBIA

01.07/05/22
02.07/05/22
03.07/05/22
04.07/05/22
05.07/05/22
06.07/05/22
07.08/05/22
08.08/05/22

Burnley vs Aston Villa

Brentford vs Southampton

Sassuolo vs Udinese

Brighton vs Manchester Utd
Hertha BSC vs Mainz

Benfica vs Porto

Leicester vs Everton

Venezia vs Bologna

Na Adam Fungamwango

IMU ya Taifa ya Wasichana chi-

ni ya miaka 17, Serengeti Girls,

imesonga mbele kwenye mechi

ya mchujo kuwania tiketi ya ku-
cheza fainali za Kombe la Dunia chini
ya umri huo, linalotarajiwa kufanyika
baadaye mwaka huu nchini India, baa-
da ya kuiondosha mashindanoni Bu-
rundi kwa jumla ya mabao 5-2.

Licha ya juzi usiku kufungwa mabao
2-1 na timu ya Taifa ya Burundi, Tanza-
nia inasonga mbele kutokana na ush-
indi wa mabao 4-0 iliyoupata mwezi
uliopita nchini Burundi.

Kwa matokeo hayo, timu hiyo sasa
itamenyana na timu ya Taifa ya Cam-
eroon kwenye mechi ya mwisho ya
mchujo, kabla ya kufuzu kwenye fain-
ali hizo.

Cameroon imepata nafasi ya
kucheza na Serengati Girls,
baada ya kuiondoa kwenye
mashindano Zambia.

Fainali hizo za Kombe la Dunia zi-
taanza kutimua vumbi nchini India
kuanzia Oktoba 11 hadi 30, mwaka huu.

Wakati huo huo, mchezaji wa Kitan-
zania, Clara Luvanda anaongoza kati-
ka orodha ya wafungaji kwenye mechi

za kutafuta tiketi ya kufuzu Kombe la
Dunia chini ya miaka 17.

Luvanda, anayeichezea klabu ya
Yanga Princess, anaongoza akiwa na
mabao saba, huku wanaomfuatia am-
bao ni Yasmine Zouhir wa Morocco na
Opeyemi Ajakale wa Nigeria wakiwa
na mabao matano kila moja.

Mtanzania mwingine Aisha Juma
anaiongoza safu ya wachezaji walio-
funga mabao matatu mpaka sasa.

Aisha anayeichezea Simba Queens
ana mabao hayo akifuatiwa na Camila
Daha wa Cameroon, Georgina Aoyem
wa Ghana, Doha El Madani wa Moroc-
co na Omowunmi Bello wa Nigeria.

09.08/05/22

Villarreal vs Sevilla FC

10.08/05/22

Feyenoord vs PSV Eindhoven

1.08/05/22

Salernitana vs Cagliari

12.08/05/22

Espanyol vs Osasuna

13.08/05/22

Atletico Madrid vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 03/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X
Chungnam Asan vs Anyang 2.63
' Perth SC vs Floreat Athena | 2.04
Churchill Brothers vs Minerva FC 2.76
Ipswich U23 vs Sheffield United U23| 2.63
A T Alashkert Martuni vs Urartu 2.36
Cardiff City U23 vs Crewe U23 1.46
_I Millwall U23 vs Sheffield Wednesday U23| 2.16
d : A QPR U23 vs Wigan U23 | 2.40
I Keshla FK vs Sabayil 1.59
Namungo vs Simba 5.45
Watford U23 vs Barnsley U23 | 2.37
Kagera Sugar vs Azam 293
Orgryte IS U21 vs Norrby IF 2.53
Padideh Mashhad vs Sanat Naft Abadan| 3.69
Na Adam Fungamwango IF Elfsborg U21vs BK Hacken 2.80
Gokulam Kerala FC vs Neroca FC 1.48
KLABU ya Geita Gold imeonyesha kuridhishwa Mezokovesdi SE vs Debreceni VSC| 1.95
na mwenendo wake wa Ligi Kuu msimu wa Kukesi vs Partizani Tirana| 2.20
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1us- kwani Tanzania itapeleka jumla ya timu nne, Montrose vs Airdrieonians | 2.52
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Wachezaji wa Simba baada ya kuwasili mkoani Lindi jana tayari kwa mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi
ya Namungo FC itakayopigwa kwenye Uwanja wa llulu leo. PICHA: SIMBA

Morrison safi Simba vs Namungo leo

Na Adam Fungamwango

ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu

Tanzania Bara, Simba, baada ya

kutoka suluhu dhidi ya watani

wao wa jadi, Yanga, leo wataku-

wa kwenye Uwanja wa Iulu mjini Lindi
kucheza dhidi ya Namungo.

Utakuwa ni mchezo wa 21

kwa upande wa Simba, huku

Namungo ikicheza mechi

22, zikifuatana kwenye msi-

mamo, mabingwa watetezi

wakiwa na pointi 42, wenyeji

wa mechi hiyo wakiwa na

alama 29.

Wakati Simba ikijaribu kuufukuzia ub-
ingwa ambao unaonekana kabisa kuelekea
kwa watani wa wa jadi, Yanga, Namungo
itakuwa ikizitafuta pointi tatu kwa ajili ya
kung’ang’ania kwenye nafasi ya tatu ili ku-
pata tiketi ya kucheza mechi za kimataifa
msimu ujao.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Sim-
ba, Ahmed Ally, amesema kati ya wacheza-
ji waliosafiri, yupo Bernard Morrison am-
baye alishikiliwa na Jeshi la Polisi kwa saa
chache Jumamosi baada ya mechi kati ya
Yanga dhidi ya Simba kwa madai ya kum-
jeruhi shabiki.

“Tunakwenda kucheza mechi nyingine

Yanga, Ruvu Shooting
mechi ya pointi, rekodi

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, amesema

Masau.

wameenda kupambana kutafuta pointi muhimu
dhidi ya Ruvu Shooting katikka mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara. ) o

Yanga imewasili Kigoma tayari kuvaana dhidi
ya wenyeji wao, Ruvu Shooting kwenye mchezo
wa ligi hiyo utakaopigwa kesho, Jumatano katika
dimba la Lake Tanganyika, mkoani humo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaze alisema
baada ya Kariakoo ‘Derby’, walirejea mazoezi
kufanyia kazi mapungufu yao ikiwamo kuongeza
umakini kwa safu ya ushambuliaji katika umali-
ziaji wa nafasi wanazotengeneza. )

Alisema wanahitaji kupambana kila mechi
kutafuta pointi tatu ili kufikia malengo yao ya
Yanga kutwaa taji la Ligi Kuu msimu huu, lakini
kuweka rekodi ya kutopoteza mechi. )

“Siwezi kusema kwamba hatutapoteza ila
mipango yetu ni kuona tunapambana na ikiweze-
kana tunaweka rekodi ya kumaliza ligi bila ya
kupoteza kwa sababu ligi imekuwa ngumu, Kikub-
wa tujitume ili kutafuta matokeo mazuri katika
michezo iliyopo mbele yetu,” alisema Kaze.
~ Kwa upande wa Ofisa Habari wa Ruvu Shoot-
ing, Masau Bwire, alisema wanakwenda kuvunja
mwiko wa Yanga.

“Hatuwezi kuwapelekea mechi mashabiki wa
Kigoma, halafu tufungwe kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika, naona Simba wameshindwa
kuwafunga Yanga, sisi tunakwenda kutekeleza
hilo kwa vitendo, hakuna mbwembwe nyingi,
tutavunja mwiko wa kutofungwa na wale wanao-
tetema, wanatetemeka kwa mashaka,” alisema

® ® ® Inonga akunwa na nguvu ya mashabiki
Mtwara wakipokelewa kifalme, awaahidi...

leo, pamoja na kwamba ratiba imebana
sana. Jumamosi tumecheza na Yanga, siku
hiyo hiyo tukawapa ruhusa wachezaji
wetu, kesho yake Jumapili wakarejea
mazoezini, leo tupo kwenye mechi. Kiuk-
weli imebana sana hata kocha wetu Pablo
(Franco), amelalamikia hili, lakini hakuna
namna ni lazima tupambane,” alisema.

Alisema siku zote mechi dhidi yao na
Namungo inakuwa na mvuto na ushinda-
ni mkubwa kutokana na wapinzani wao
kuwa na wachezaji wazoefu kwenye ligi,
baadhi wakiwa wamepita kwenye kikosi
hicho.

Kuhusu sakata la Morrison amesema
kuwa hawezi kusema lolote zaidi ya ku-
waachia Jeshi la Polisi lifanye kazi yake,
lakini alithibitisha kushikiliwa kwa saa
kadhaa.

“Ni kweli Morrison alishikiliwa kwa saa
kadhaa, lakini akaachiwa na akajiunga na
wenzake kambini, na amesafiri na wen-
zake, yupo fiti kwa ajili ya mechi ya Na-
mungu, suala hilo tumeliacha kwa Jeshi
la Polisi, yaliyotokea si ndwele tugange ya-
jayo, maisha yanaendelea kama kawaida,”
alisema Ahmed.

Hata hivyo, kwenye mechi hiyo, Simba
itamkosa Saido Kanoute ambaye aliumia
kwenye mechi dhidi ya Yanga ambaye ali-
baki Dar es Salaam kwa ajili ya matibabu.

“Tumekuja na wachezaji wote, kasoro
Kanoute ambaye aliumia kwenye mechi
ya Yanga, amebaki ili kupata vipimo ili
kuangalia kwa kiasi gani aliumia, ili aanze
matibabu. Baada ya kufanyika vipimo tuta-
waeleza.”

Wakati huo huo, beki kisiki wa timu
hiyo, Henoc Inonga ‘Varane’, amekunwa
na namna mashabiki wa timu hiyo wana-
vyoonyesha mapenzi makubwa kwa timu
yao kila wanapokwenda.

Inonga alitoa kauli hiyo baada ya kikosi
cha Simba kuwasili Mtwara jana asubuhi
na kupata mapokezi makubwa huku jina
lake likiimbwa na mamia ya mashabiki
waliojitokeza kuwalaki kutokana na kazi
kubwa aliyoifanya ya kumdhibiti msham-
buliaji wa Yanga, Fiston Mayele, kwenye
mechi ya ‘dabi’ Jumamosi iliyopita ambayo
ilimalizika kwa sare tasa katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

‘Mashabiki wetu wanaonyesha mapenzi
makubwa kwetu, hii inatuongezea morali

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hata tukiwa uwanjani kujituma kuhakiki-
sha tunawapa furaha. Bado hatujakata
tamaa ya ubingwa, tutaendelea kupam-
bana hadi mechi yetu ya mwisho, tunajua
haitakuwa rahisi, lakini hakuna kinacho-
shindikana,” alisema.

Naye Meneja wa Namungo, Steven Jo-
siah, amesema kuwa kwa sasa kikosi chao
kipo kwenye mazoezi makali kujiandaa na
mechi hiyo, huku akitaraji kupata ushindi
kwenye mechi hiyo wakitaka kulipiza kisasi
baada ya kufungwa bao 1-0 kwenye mechi
ya mzunguko kwa kwanza lililofungwa
dakika za majeruhi na Meddie Kagere.

“Nguvu kubwa tunayoiweka kwa sasa
ni kuhakikisha tunapata matokeo mazuri
kwenye mechi zote zinazokuja, ikiwamo
hii ya Simba, lengo letu turejee tena kwe-
nye michuano ya kimataifa, alisema me-
neja huyo.

770856754100
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