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Mume wa DC 
Mahawe asimulia 
maneno aliyosema 
mkewe kabla ya 
kufariki dunia

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza Kikao cha Halmashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC), jijini Dodoma 
jana. Kushoto ni Makamu Mwenyekiti wa CCM Visiwani na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi na kulia ni Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Emma-
nuel Nchimbi. PICHA: IKULU
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Aliyekuwa Balozi, Dk. 
Wilbroad Slaa, akiwa 
chini ya ulinzi wa 
askari Magereza 
wakati akitolewa 
katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es 
Salaam jana, kuele-
kea mahabusu baada 
ya kukosa dhamana 
kutokana na sh-
taka linalomkabili la 
kuchapisha taarifa 
za uongo katika 
mitandao. PICHA: 
IMANI NATHANIEL



Na Grace Gurisha 

JOPO la mawakili wa mwa-
nasiasa mkongwe nchini, Dk. 
Wilibrod Slaa, likiongozwa na 
Rais wa Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS), Boniface 
Mwambukusi, limemwashia 
moto Hakimu Mkazi Mkuu 
Beda Nyaki wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, baada 
ya kutokusikiliza maombi ya 
kupinga dhamana ya mteja 
wao.

Moto huo ulianzishwa jana 
na Wakili Hekima Mwasipu 
ndani ya chumba cha wazi 
namba mbili cha mahaka-
ma hiyo, baada ya Hakimu 
Nyaki kukubaliana na jopo la 
mawakili wa serikali kwamba 
wasubiri kwanza uamuzi wa 
pingamizi la uhalali wa hati ya 
mashtaka ndipo maombi ya 
kupinga dhamana yasikilizwe.

Baada ya tu hakimu kuku-
bali kwamba kesi inaahirish-
wa hadi Januari 23, 2025  kwa 
ajili ya uamuzi huo, Wakili 
Mwasipu alisimama na kuzun-
gumza kwa sauti ya juu kwa 
kutuhumu kwamba kinach-
oendelea si haki kwa mteja 
wao.

Wakili Mwasipu aliwageu-
kia mawakili wa serikali na 
kuwaeleza kwamba wana-
chokifanya si haki kwa kuwa  
Dk. Slaa ni mzee ana miaka 76 
ni mgonjwa pia ni kama mzazi 
wao.

“Hebu mwangalieni huyu 
mzee ni kama mzazi wenu. 
Anaweza  kuwazaa nyie, 
hivyo  mnachokifanya si haki. 
Tulishakubaliana  sasa hivi 
mnakataa, si haki hata kidogo 
huyu mzee ni mgonjwa nyie,” 
alidai Mwasipu. 

Sauti ya Mwasipu ilim-
simamisha kwa hasira na 
jazba Mwambukusi ambaye 

alipiga vitabu vyake juu ya 
meza huku akidai kwamba 
si haki kwa sababu tayari 
walishakubaliana kusikiliza 
pingamizi pamoja na maombi 
hayo, hivyo kwa nini hakimu 
abadilike.

Chumba cha mahakama 
kiliendelea na mrindimo wa 
kelele, huku mmoja wa jopo 
la mawakili hao akimtaka 
Hakimu Nyaki kama hawezi 
kusikiliza kesi hiyo ajitoe ku-
liko kufanya anachokifanya.

Wakati hayo yote yanaen-
delea, Hakimu Nyaki alikuwa 
kimya akiwaangalia tu kwa 
sababu ni hali ambayo ilisaba-
bisha taharuki na asijue nini 
cha kufanya kwa kile amba-
cho kimetokea mbele yake 
kutoka kwa mawakili wa Dk. 
Slaa.

Kutokana na ukweli kwam-
ba tayari Hakimu Nyaki ali-
kuwa ameshapanga tarehe 
ya usikilizwaji kwa kesi hiyo, 
alitoka katika chumba hicho 
bila kutoa mashambulizi yoy-
ote wala kujibu.

Kelele hizo ziliendelea huku 
wakidai kwamba hawaondoki 
mahakamani hapo bila Dk. 
Slaa.   Hata hivyo, askari Ma-
gereza waliokuwa ndani ya 
chumba hicho, takribani sita, 
walimwondoa Dk. Slaa haraka 
na kumpeleka moja kwa moja 
ndani ya basi la Magereza na 
kuondoka.

Baada ya hapo, mawakili 
walidai kwamba wanakwenda 
kufungua shauri la maombi 
ya mapitio Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam ku-
tokana na kutoridhishwa na 
uendeshaji wa kesi hiyo una-
vyoendelea.

Wakati  hayo yote yanaen-
delea, Dk. Slaa alikuwa akita-
basamu tu na alipoulizwa na 
ndugu yake mmoja mbona 

haonekani kushtuka, alisema 
hayo ni mambo ya kawaida 
katika masuala ya siasa, Dk. 
Slaa amerudisha rumande.

Mbali na Mwambukusi na 
Mwasipu, mawakili wengine 
wanaomtetea Dk. Slaa ni Ed-
son Kilatu, Peter Madeleka, 
Sanga Melikiole, Sisty Aloyce 
na Mwanaisha Mndeme.

Jopo la mawakili wa seri-
kali linaongozwa na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi Tawabu 
Issa, Clemence Kato, Michael 
Ngoboko, Nura Manja waki-
saidiana na mawakili wa Seri-
kali Abdon Bundala na John, 
lilikuwa kimya likiangalia kin-
achoendelea wakati mawakili 
wa Dk. Slaa wakizusha tafrani 
hiyo .

Hakimu Nyaki alisema ni 
vyema maombi ya dhamana 
yakasikilizwa baada ya uamu-
zi wa kupinga uhalali ya hati 
ya mashtaka kutolewa.

Awali, wakiwasilisha 
pingamizi juu ya hati hiyo ya 
mashtaka, Madeleka alidai 
kuwa anawasilisha pingamizi 
lao chini ya Kifungu 131 A (1)(4) 
cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai (CPA)   Sura 
ya 20 iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2021.

“Kwa mujibu wa rekodi za 
mahakama kesi hii imeletwa 
mara mbili tofauti huku upele-
lezi ukiwa haujakamilika na 
sheria iko wazi kwamba ni 
marufuku kuleta kesi ya jinai 
ambayo haipo serious ma-
hakamani kama upelelezi 
haujakamilika,” alidai Madele-
ka. 

Alidai kuwa katika kifungu 
hicho kimetaja kesi ambazo 
zinatakiwa kuletwa kwa ma-
hakamani bila upelelezi kuka-
milika, shtaka analoshtakiwa 
nalo mteja wao lipo chini ya 
sheria ya mtandao. 

“Kwa mtu yeyote aliyesoma 
sheria vizuri na kuhitimu na 
mwenye akili timamu hawezi 
kushindwa kuelewa kwamba 
mashtaka ya mtandao sio 
mashtaka serious yaliyotajwa 
kwenye sheria hii.”

“Kwa hiyo kwa kuwa wenze-
tu wasomi na nguli wa sheria 
wamethibitisha upelelezi hau-
jakamilika wala hawajakiona 
hicho kifungu wanaomba 
tarehe nyingine ya kutajwa 
sisi tunaona hicho kinatosha 
kuiondoa kesi hii.”

Alidai kuwa kesi ya namna 
hiyo inapopelekwa mahakam-
ani upelelezi unatakiwa uwe 
umekamilika, kwa maana 
hiyo Mahakama ni sheria ili-
undwa kwa Katiba kwa muji-
bu wa kutenda haki.” Ni takwa 
la lazima la Katiba yetu kesi 
ifuatwe mteja wetu aachiwe 
huru kwa sababu limeletwa 
kinyume cha sheria.”

Akijibu hoja hizo, Wakili 
Issa alidai kuwa katika taf-
siri ya kawaida katika hicho 
kifungu lipo shtaka ambalo 
linaendana na la kuchapisha 
taarifa ya uongo, tafsiri yake 
ni kuweka wazi taarifa am-
bazo zinahatarisha usalama 
wa umma, ni miongoni mwa 
mashtaka ambayo hayana 
dhamana.

Dk. Slaa anatuhumiwa 
kusambaza taarifa za uongo 
kupitia mtandao wa X ( Twit-
ter), ilidaiwa kuwa kosa hilo 
alilitenda Januari 9, mwaka 
huu ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupi-
tia mtandao huo wa kijamii, 
kupitia jukwaa lililosajiliwa 
kwa jina la Maria Salungi Tse-
hai @MariaSTsehai kwa lengo 
la kupotosha umma.

Kwa maoni: +255 677 020 
701. Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Mawakili wa Dk. Slaa 
wazusha tafrani kortini 

Kansa ya 
utumbo mpana 
sasa tishio jipya
Na Restuta James

TAARIFA ‘mbaya’ kutoka Taasisi 
ya Saratani Ocean Road (ORCI)  ni 
kwamba ulaji wa nyama nyekundu, 
vyakula vya kusindika, vyenye 
mafuta mengi bila matunda na 
mboga, umeongeza wagonjwa wa 
saratani ya utumbo mpana.

Saratani hii imeongezeka nchini, 
ikitajwa kuwaathiri vijana kuanzia 
miaka 40. Hata hivyo, saratani ya 
kizazi na matiti, bado inaongoza.

Akizungumza na Nipashe Dar es 
Salaam jana, Mkurugenzi Mtendaji 
wa ORCI, Dk. Julius Mwaiselage, 
alisema kwa wastani hospitali hiyo 
inapokea wagonjwa watatu wa 
saratani ya utumbo mpana kila siku.

Dk. Mwaiselage anasema miaka 
10 iliyopita, aina hiyo ya saratani 
haikuwa inatajwa nchini, lakini hivi 
sasa ipo kwenye orodha ya aina 10 
tishio. Anasema kuna ongezeko la 
aina hiyo ya saratani duniani.

 “Tanzania imeongezeka sana 
na inatokea katika umri mdogo. 
Zamani ilikuwa inatokea katika umri 
mkubwa, lakini miaka ya karibuni 
inatokea kwa watu wenye umri 
mdogo.

“Chanzo cha kwanza ni kama 
kuna historia kwenye familia, cha 
pili ni mtindo wa maisha hasa ulaji 
usiofaa kama matumizi ya nyama 
nyekundu, vyakula vilivyosindikwa, 
vyenye mafuta (unene), kutokula 
matunda na mboga mboga. 

“Tofauti na ilivyokuwa hapo awali, 
ilikuwa inatokea kwa watu wenye 
miaka 60 na kuendelea, Tanzania 
inatokea wastani wa miaka 40. 
Umri wa katikati wa kufanya kazi,” 
anasema. 

Kwa mujibu wa Dk. Mwaiselage, 
takwimu zinaonesha kwamba 
wastani wa umri wa watu kupata 
saratani nchini ni miaka 45 hadi 
50, wengi wakiwa wanawake wa-
naopata kwenye mlango wa kizazi 
na matiti.

Anasema  mbali ya ongezeko la 
wagonjwa wa saratani ya utumbo 
mpana, saratani zinazoongoza 
nchini na asilimia kwenye mabano 
ni ya shingo ya kizazi (35), ma-
titi (15), njia ya chakula (10), ngozi 
(TISA), muunganiko wa saratani ya 
kichwani, mdomoni na shingoni 
(nane), tezi dume (saba) na utumbo 
mpana (sita).

Hali hiyo, anasema  inatokea pia 
kwenye nchi zilizoendelea kama 
Marekani na Ulaya, ambako raia wa 
nchi hizo walikuwa wanapata sara-
tani wakiwa na umri mkubwa kuan-
zia miaka 60 hadi 90 na kwamba 
kwa sasa wagonjwa wanabainika 
hata katika umri wa miaka 50.

Anasema kwa nchi kama Marekani 
wanapata saratani katika umri mdo-
go kwa sababu ya kuongezeka kwa 
visababishi vya saratani na jitihada 
za kugundua ugonjwa huo mapema. 
Taarifa hiyo ya Dk. Mwaiselage 
inakuja siku chache baada ya 
Jumuiya ya Saratani ya Marekani, 
kubaini kwamba vijana wa kike 
wako hatarini kupata saratani.

“Saratani ya matiti huchangia 
karibu nusu ya uchunguzi wote wa 
saratani kwa wanawake walio na 
umri wa chini ya miaka 50,” alisema 
Rebecca Siegel, mwandishi mkuu 
wa utafiti huo na mkurugenzi mkuu 
wa kisayansi wa utafiti wa jumuiya 
hiyo.

Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani wa Wilaya ya Babati, mkoani Manyara, ASP Emmanuel Kandola 
(kulia), akizungumza na madereva wa mabasi ya shule wakati wa zoezi la ukaguzi wa magari hayo, wilayani humo 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Augusta Njoji, DODOMA

MACHO na masikio ya Watanza-
nia Dodoma. Ndivyo ilivyo kuto-
kana na Mkutano Mkuu Maalum 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kuanza leo jijini hapa ambao 
pamoja na mambo mengine, 
wajumbe takriban 2,000 watam-
chagua Makamu Mwenyekiti wa 
CCM, Bara kwa kupiga kura ya 
Ndiyo au Hapana.

Nafasi hiyo inajazwa baada ya 
aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo, 
Kanali (mstaafu) Abdulrahman 
Kinana, kuomba kupumzika 
mwishoni mwa Julai, mwaka 
jana.

Mbali na kumpata Makamu 
Mwenyekiti Bara, Mkutano 
Mkuu Maalum unatarajia ku-
pokea taarifa za utekelezaji wa 
kazi za serikali ya Muungano na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ) kwa kipindi cha mwaka 
2022 hadi 2024.    

Hata hivyo, kiu kubwa ya wa-
nachama, wapenzi, wakereket-
wa na wafuasi na wapenzi wa 
siasa kwa ujumla, ni kujua nani 
atachukua nafasi hiyo nyeti nda-
ni ya CCM. 

Nafasi hiyo, mbali na anaye-
shika kuwa msaidizi wa Mwe-
nyekiti upande wa Tanzania 
Bara, pia ina uzito wa kipekee 
uliowekwa na kanuni za Maadili 
na Uongozi za CCM, zinazomt-
ambua kuwa ndiye Mwenyekiti 
wa Kamati ndogo ya Udhibiti ya 
Kamati ya Usalama na Maadili 
Taifa ndani ya chama hicho.

Kamati hiyo, inaundwa na wa-
jumbe wanne, ikiongozwa na 
Makamu Mwenyekiti Bara kama 
Mwenyekiti wengine ni Mkuru-
genzi wa Maadili ngazi ya taifa 
kama Katibu na wajumbe wawili 
wa Kamati Kuu kutoka Zanzibar 
na Bara.

Kamati hiyo ndiyo yenye 

wajibu wa kusikiliza, kuhoji 
na kupendekeza adhabu kwa 
watuhumiwa wenye mashtaka 
yanayopelekwa kwa uamuzi, 
kwenye vikao vya ngazi ya juu. 
Wakati wa uchaguzi mkuu, ka-
mati hiyo ndiyo ambayo hu-
chambua na kupendekeza wa-
nachama wanaowania nafasi 
mbalimbali katika uwakilishi wa 
dola, zikiwamo za ubunge na wa-
tia nia ya urais.   

  Kwa mantiki hiyo, nafasi hii 
inahitaji kumpata mtu imara 
atakayesimamia masuala ya 
kimaadili hasa kipindi hiki cha 
kuelekea uchaguzi mkuu na 
suala la wanachama kuzingatia 
maadili ni jambo la msingi. Ule-
gevu wowote katika nafasi hiyo 
unaweza kusababisha chama ku-
pata wagombea wasio na maadi-
li wala sifa za uongozi. 

  Pia Makamu Mwenyekiti 
anayetakiwa kwa wakati huu ni 
yule ambaye atakuja kufanya 
kazi ya kuivusha salama CCM ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa 2025.

 
WARITHI WATARAJIWA 
Hadi sasa kuna watu kadhaa 

wanatajwa na kuzungumzwa 
kuwa huenda wana sifa za ku-
shika nafasi hiyo kurithi ‘viatu’ 
vya Kinana.

Makada wanaotajwa kuwa 
huenda watashika nafasi hiyo 
ni Waziri Mkuu Mstaafu na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (CC-NEC) 
ya CCM,  Mizengo Pinda, Abdal-
lah Bulembo, Stephen Wasira.

Kutokana na hekaheka za 
mkutano huo, Nipashe jana 
ilitembelea katika maeneo 
mbalimbali ya Jiji la Dodoma 
na kuona barabara za kuin-
gia katikati ya jiji na kuelekea 
ukumbi wa mkutano huo wa 
Jakaya Kikwete zikiwa zime-
pambwa kwa bendera na ma-

bango yanayosomeka ‘Karibuni 
Mkutano Mkuu Maalum wa CCM 
Taifa’, mengine yakionesha kazi 
zilizotekelezwa chini ya uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuandikwa ‘Ametekeleza’.

Pamoja na kupambwa kwa 
mabango hayo, upatikanaji wa 
vyumba katika hoteli pamoja na 
nyumba za kulala wageni ume-
kuwa wa shida tofauti na wiki 
moja iliyopita.

WAJASIRIAMALI WAFUN-
GUKA

Mmoja wa wajasiriamali anay-
euza sare za CCM, Trabo Bwen-
da, alisema ametokea mkoani 
Morogoro kwa ajili ya kuchan-
gamkia fursa za mkutano huo 
kwa kuwa wajumbe wanahitaji 
kuwa na sare ili kushiriki vikao 
na mkutano huo.

 Mfanyabiashara wa kuku ka-
tika Soko la Miembeni, Hussein 
Ali, alisema kufanyika kwa mku-
tano huo kumeongeza mzun-
guko mkubwa wa biashara kuto-
kana na kuongezeka mahitaji ya 
kuku choma.

“Unajua wageni wanapokuja 
Dodoma hasa kwa wingi wakati 
huu wa mkutano wa CCM wengi 
wao wanajua Dodoma wanapati-
kana kuku wa kienyeji, hivyo ku-
nakuwa na uhitaji mkubwa wa 
kuku wa kuchoma. Tumejiandaa  
kuhakikisha kwa kipindi chote 
wanapatikana ili kukidhi mahi-
taji hayo,” alisema.

Naye mamalishe Mwadawa 
Omary alisema wameanza ku-
ona ongezeko la wateja wa 
chakula kuanzia jana kutokana 
na wingi wa watu ambao wame-
wasili kwa ajili ya mkutano huo.

“Ninaamini kwa siku hizi tatu 
ambazo vitafanyika vikao vya 
CCM tutapata kipato kikubwa 
hata wenzangu wanaochoma 
kuku, nyama na kuuza vinywaji 

tunatarajia tutanufaika na mku-
tano huu,” alisema.

Mtendaji wa Chemba ya Wa-
fanyabiashara, Viwanda na Kili-
mo Tanzania (TCCIA) Mkoa wa 
Dodoma, Ringo Ilingo, alisema 
fursa anazoziona kwenye mku-
tano huo ni kwa wawekezaji wa 
vyumba vya kulala wageni, wa-
toa huduma za vyakula watanu-
faika na mkutano huo.

Alisema halmashauri za mkoa 
wa Dodoma zinatakiwa kutumia 
fursa hiyo kuonesha maeneo 
ya uwekezaji ikiwamo wa ho-
teli zenye hadhi ya kimataifa na 
nyumba za kulala wageni zenye 
ubora.

“Maeneo mengi ya kulala wa-
geni bado hayana ubora kwani 
hoteli nyingi bado ni nyumba 
za chini taasisi za fedha zinat-
akiwa kutoa mikopo kwa watu 
kuwekeza maeneo ya huduma 
hizi za malazi. Hivi sasa Dodoma 
inakwenda kuwa mji wa kitalii, 
hivyo lazima kuanza kujipanga,” 
alisema Ringo.

Pia alisema kwa sasa Dodo-
ma kuna mahitaji makubwa 
ya nyama lakini uzalishaji upo 
chini hivyo kushauri kuwapo 
na wawekezaji wa machinjio za 
kisasa ili kuongeza uzalishaji.

Juzi, Katibu wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa Itikadi, Uene-
zi na Mafunzo, Amos Makala, 
alizungumza kwenye moja ya 
vyombo vya habari kuwa wa-
geni na wajumbe 3,500 wanata-
rajia kuhudhuria mkutano huo.

Mkutano huo mkuu, jana 
ulitanguliwa na vikao vya Ka-
mati Kuu na Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) vikiongozwa na 
Mwenyekiti Rais Samia Suluhu 
Hassan. Vikao hivyo pamoja 
na kuandaa Mkutano Mkuu 
Maalum, pia vilitarajiwa ku-
pendekeza jina la atakayechu-
kua nafasi ya Kinana.  

Sehemu ya Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi CCM Taifa (NEC), wakiwa kwenye kikao jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU
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Mtoto adaiwa kuibwa mbele ya wazazi

Wajasiriamali 
waitwa kwenye 
Wiki ya Sheria
Na Shaban Njia, KAHAMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ka-
hama, imewaita wajasiriamali 
kujitokeza na kuonesha bidhaa 
zao katika viwanja vya ma-
hakama Wiki ya Sheria ili kukuza 
biashara zao.

Kadhalika, wametakiwa kufika 
ili kupata elimu mbalimbali 
ikiwamo kuandika wosia na mi-
rathi itakayokuwa inatolewa na 
mahakimu na mawakili.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Edmund Kente, 
aliyabainisha hayo juzi wakati 
akizungumza kwenye kikao na 
wadau wa mahakama ikiwa 
ni sehemu ya maandalizi ya 
maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
inayotarajia kuanza Januari 25 
mpaka Februari 3, mwaka huu.

Alisema wajasiriamali wana 
wajibu wa kutumia viwanja vya 
mahakama katika kuonesha na 
kutangaza bidhaa ili wapate 
wateja na kukuza biashara zao 
katika kipindi hicho.

Kante alisema hatua hiyo ita-
saidia pia timu ya mahakama ku-
wafikia kwa haraka na kuwapa-
tia elimu ya masuala mbalimbali 
ya kimahakama kuliko kumfuata 
mmoja mmoja katika shughuli 
zao. Alisema wale walioko vijijini 
au pembezoni watumie viwanja 
vya mahakama za mwanzo 
katika kuonyesha bidhaa zao na 
kuwataka mahakimu wa ma-
hakama hizo kutumia fursa hiyo 
katika kuwaelimisha wananchi ili 
washiriki kikamilifu shughuli za 
mahakama pamoja na kuwaon-
doa hofu pale wanapohitajika 
kutoa ushahidi.

Pia alisema Wiki ya Sheria 
mwaka uliopita, waliweka mi-
kakati ya kupambana na mawak-
ili vishoka ambao walikuwa 
wakiwalaghai wananchi, kuwa-
chukulia fedha na kuwapotezea 
muda na walifanikiwa.

Alisema mkakati huo ulifaniki-
wa kutokana na wananchi kupe-
wa elimu ya namna ya kuwapata 
mawakili kupitia E-Wakili na 
wale ambao walikuwa na shaka 
nao waliwaripoti na kuchuku-
liwa hatua. Aliwataka wazazi na 
walezi kutimiza wajibu wao wa 
malezi kwa vijana wao kwani 
kuna mashauri mengine yanafika 
mbele ya mahakama yanahitaji 
tu malezi na itasaidia kuondoa 
msongamano wa mahabusu.Mfanyabiashara mdogo maarufu machinga, akibeba mabegi kutafuta wateja 

katika eneo la Posta, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

JESHI la Polisi mkoani Morogoro 
linamsaka mwananchi anayedai-
wa kumwiba   mtoto Shamimu 
Ndihagule, mwenye umri wa 
miaka miwili. 

Mtu huyo anadaiwa kumwiba 
mtoto huyo kutoka kwa wazazi 
wake wanaoishi katika    kiton-
goji cha Kisiwani, Kijiji chaTunda, 
Kata ya Kidodi Wilaya ya Kilosa 
mkoani hapa. 

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Morogoro, Kamishna Msaidi-

zi Mwandamizi (SACP) Alex Mka-
ma, alithibitisha  jana kuibwa 
kwa mtoto huyo majira ya asu-
buhi Januari 15, mwaka huu, ku-
toka kwa wazazi wake wanaoishi 
katika kitongoji hicho.

Alisema  mtoto huyo alichuku-
liwa na mtu asiyefahamika waka-
ti anacheza na mtoto mwenzake 
aitwaye Josephat Jangama, mwe-
nye umri wa miaka mitatu, am-
baye mkazi wa kitongoji hicho.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Mkama, wakati watoto hao wa-
nacheza, alitokea mtu asiyeju-
likana na kumchukua Shamimu 

na kutokomea naye katika 
mashamba ya miwa.

“Baada ya taarifa hiyo, tumean-
za  msako mkali na  unaende-
lea wa kumtafuta mtoto huyo, 
hivyo tunaomba mwananchi 
yeyote mwenye taarifa zitaka-
zosaidia kupatikana kwa mtoto 
huyo aziwasilishe kituo cho-
chote cha polisi au ofisi yoyote 
itakayosaidia kupatikana kwa 
mtoto huyo,” alisema Mkama.

Katika hatua nyingine, Rashid 
Mussa (24) ambaye ni mwenye 
ulemavu wa ngozi na mkazi wa 
kitongoji cha Kimbawala kijiji 

cha Kiziwa, Kata ya Kiroka wilay-
ani Morogoro, amefariki dunia 
baada ya kuanguka kutoka juu 
ya mnazi.

Kamanda Mkama alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo akibaini-
sha kuwa awali Janauri 13, mwa-
ka huu, kwenye kituo cha Polisi 
Morogoro ilitolewa taarifa ya ku-
toweka kwa kijana huyo.

Mkama alisema taarifa hiyo 
ilisema  kijana huyo alitoweka 
katika makazi ya mzazi wake, 
Juma Mussa Juma (45), mkulima 
na mkazi wa kitongoji hicho na 
haikujulikana amekwenda wapi.

Alisema baada ya kupokea 
taarifa hiyo , polisi ilifanya ufua-
tiliaji wa kina na ilipofika Januari 
15, mwaka huu, majira ya ala-
siri, katika kitongoji hicho kijana 
huyo alipatikana akiwa amefari-
ki dunia nchini ya mnazi mrefu 
na pembeni yake kulikuwa na 
nazi 14 ambazo zilianguliwa ku-
toka kwenye mnazi huo.

Mkama alisema uchunguzi un-
aonesha kuwa Rashid alianguka 
kutoka juu ya mnazi hadi chini 
na kufa papo hapo wakati akian-
gua nazi kwenye mashamba ya 
nazi.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI inaendelea na ukamilishaji wa 
taratibu za kuanzisha Mfuko wa Nishati 
Safi ya Kupikia ili kuweka ruzuku itakay-
owawezesha wananchi wa kipato cha chini 
kumudu bei ya gesi.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Khamis Hamza 
Khamis, aliiarifu  Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Maji na Mazingira jana jijini Do-
doma, alipowasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa maazimio ya Bunge yaliyotokana na 
taarifa ya mwaka ya shughuli za kamati 
iliyowasilishwa bungeni Februari, mwaka 
jana. 

Alisema kanuni za usimamizi wa miradi 
ya biashara ya kaboni zimebainisha ru-
zuku kupitia hakimiliki za kaboni zinazo-
patikana kutokana na kupunguza matumi-
zi ya nishati inayochafua mazingira, hivyo 
ruzuku hiyo ni sehemu ya juhudi za kitaifa 
za kutekeleza malengo ya kupunguza 
gharama kwa watumiaji wa nishati safi.

Khamis aliieleza kamati hiyo kuwa 
katika jitihada za kupunguza gharama 
za matumizi ya nishati mbadala, seri-
kali imetia saini makubaliano ya awali na 
wawekezaji kuhusu ruzuku ya Sh. bilioni 
8.64 kwenye nishati safi ya kupikia na ma-
jiko 452,455 yamepata ruzuku.

Aidha, Naibu Waziri alisema serikali 
inaendelea kuhamasisha matumizi ya 
nishati mbadala kwa njia mbalimbali iki-
wamo utoaji wa elimu kwa umma kupitia 
vyombo vya habari na ziara za viongozi.

Pia alisema Ofisi ya Makamu wa Rais 
inaendelea kushirikiana na wadau wen-
gine wakiwamo Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
na Wakala wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) kuhamasisha na kuhimiza hal-
mashauri zote za vijiji kuainisha misitu 
yote ya vijiji yenye sifa ya kuingizwa kwe-
nye mpango wa biashara ya kaboni.

Alisema uhamasishaji wa jamii kuhusu 
umuhimu wa biashara ya kaboni katika 
kuhifadhi mazingira na kuongeza kipato 
kwa jamii unaendelea kutolewa kwa wa-
nanchi. 

Pia alisema serikali inaendelea kusima-
mia na kuhakikisha mikataba ya biashara 
ya kaboni inanufaisha wananchi na ina-
fanyika kwa mujibu wa kanuni za usimam-
izi wa biashara ya kaboni.

Mfuko 
nishati safi 
kunufaisha 
wananchi 
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TCRA yaonya 
wasiozingatia 
masharti utangazaji

ZEC kuandikisha 
wapigakura 
wapya 79,000
Na Suleiman Rashid Omar,  

PEMBA

TUME ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC), inatarajia kuandikisha   
wapigakura wapya  78,922 wal-
iotimiza umri wa miaka 18 kwa 
mujibu wa takwimu za Sensa ya 
Watu na Makazi ya mwaka 2022 
katika uandikishaji wa awamu 
ya pili kwa mwaka huu.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, 
Jaji George Kazi, alisema hayo 
jana  wakati akifungua mku-
tano wa wadau wa uandikishaji 
wa wapigakura wapya awamu 
ya pili kwa mwaka 2025 katika 
ukumbi wa Baraza la Wawakili-
shi, Wete-Pemba.

Alibainisha kuwa   uandik-
ishaji huo utaanza katika wilaya 
ya Micheweni Februari Mosi, 
mwaka huu, na kumalizika ka-
tika wilaya ya Mjini  Machi 17, 
mwaka huu. 

Kwa mujibu wa Jaji Kazi, uan-
dikishaji huo ni matayarisho   
ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2025 pia   ni uandikishaji wa 
mwisho kuelekea katika uch-
aguzi huo.

Kuhusu lengo la kufanya 
mkutano huo, alisema Tume ya 
Uchaguzi ya Zanzibar ina utara-
tibu wa kukutana na wadau kila 
linapotokea jambo muhimu 
ambalo linahitaji kuwashiriki-
sha.

Sambamba na hilo, alisema 
Tume kupitia mikutano hiyo 
inasikiliza maoni, hoja na map-
endekezo yatakoyosaidia kue-
ndesha uandikishaji huo kwa 
ufanisi.

Alisisitiza kwamba uan-
dikishaji huo utawahusu wa-
pigakura wapya ambao hawa-
jaandikishwa katika Daftari la 
Wapigakura na utafanyika kwa 
muda wa siku tatu kwa kila 
wilaya kwa mujibu wa ratiba ili-
yotangazwa na tume.

Mwenyekiti huyo aliwaomba 
wananchi waliotimiza sifa ku-
jitokeza kutumia haki yao ili 
kushiriki katika uchaguzi wa 
mwaka 2025 na kuwakumbu-
sha kwamba huduma za uen-
delezaji wa Daftari zinaendelea 
katika ofisi za ZEC wilaya muda 
na saa za kazi.

Aliwaomba wananchi na 
wadau wote wa uchaguzi Zan-
zibar kudumisha amani katika 
kipindi chote cha uandikishaji 
wa wapigakura wapya kama 
walivyofanikisha katika kisiwa 
cha Pemba na matumaini yake 
kwamba wataendelea kush-
irikiana katika mustakabali 
mwema wa uchaguzi wa taifa.

Akiwasilisha taarifa na uta-
ratibu wa uandikishaji wa wa-
pigakura wapya na uendelezaji 
wa Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura, Mkurugenzi wa   Uch-

aguzi, Thabit Idarous   Faina, 
alisema ZEC inatarajia kuweka 
wazi orodha ya wapigakura 
waliopoteza sifa na wanaoham-
isha taarifa zao kama inavyoe-
lekezwa katika kifungu cha 19 
na 31 cha Sheria ya Uchaguzi 
na 4 ya mwaka 2018 wakati wa 
uwekaji wazi wa orodha ya wa-
pigakura walioandikishwa kati-
ka uandishaji wa awamu ya pili.

Alisema ZEC inaendelea ku-
toa huduma ya ujumbe mfupi 
wa simu ya mkononi ambapo 
wapigakura wanaweza kujua 
taarifa zao kwa kutumia simu 
ya mkononi kwa mitandao yote 
iliyosajiliwa Tanzania na hudu-
ma hii ni bure na haina makato.

Pia aliwaomba wananchi na 
wadau wote wa uchaguzi  kwa 
ngazi tofauti kushirikiana na 
Tume kufikisha ujumbe huu 
kwa wananchi ili kuwahama-
sisha wananchi wenye sifa za 
kujiandikisha kufika vituoni 
wakiwa na kitambulisho cha 
Mzanzibar Mkaazi.

“Kila mwananchi  anawajibu 
wa kwenda kituoni kuangalia 
jina lake ama

kuona jina la mtu ambaye ha-
husiki kuwamo kwenye daftari 
hilo ama kwa kufariki dunia au 
kwa namna nyingine yoyote,” 
alisema.

Naye Maulid Ame Moham-
med, Mkurugenzi wa Huduma 
za Sheria akiwasilisha mada  ya 
nafasi ya Sheria katika Uandik-
ishwaji na Uendelezaji wa Daft-
ari la Wapigakura, alisema kwa 
mujibu wa Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984, kila Mzanzibari 
aliyetimiza miaka 18, ana haki 
ya kujiandikisha na kupiga kura 
katika uchaguzi unaofanyika 
Zanzibar.

Akifunga mkutano huo wa 
wadau, Kamishna wa Tume 
hiyo, Awadh Ali Said, aliwataka 
wadau kutambua majukumu 
yao pamoja na kuwa wakweli 
katika changamoto zinazoji-
tokeza wakati wa uandikishaji 
ili kazi hiyo ifanyike kwa ufanisi 
bila  uvunjifu wa amani.

Juma Kombo Hijja (Sibure) 
ambaye ni Mratibu wa Umoja 
wa Watu Wenye Ulemavu Zan-
zibar (UWZ) alivishauri vyama 
vya siasa kuwahamasisha wapi-
gakura kwa kauli za kistaarabu 
na si kutoa kauli ambazo zinavi-
ashiria vya uvunjifu wa amani. 

Alisema viashiria hivyo vi-
tasababisha kundi la watu 
wenye ulemavu kutojitokeza 
katika uandikishaji wapigakura 
wapya.

Mkutano huo umeshirikisha 
wadau mbalimbali wa uch-
aguzi ikiwamo taasisi za seri-
kali na binafsi, vyama vya siasa, 
makundi maalum, vyombo vya 
ulinzi na usalama na vyombo 
vya habari.

Mamalishe wakiendelea na shughuli zao kando ya barabara, eneo la Mikocheni Viwandani, 
Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam jana, mazingira ambayo ni hatarishi kiafya kutokana na 
kukosa huduma muhimu kama maji na vyoo. PICHA: JOHN BADI

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA  ya  Mawasi-
liano  Tanzania  (TCRA),    im-
eonya watoa  huduma  za utan-
gazaji wanaokiuka vipengele 
kadhaa vya kanuni za utoaji 
maudhui  kuwa itaendelea ku-
wachukulia hatua stahiki za kiu-
dhibiti na kiusimamizi.

Taarifa ya hali ya mawasiliano 
Tanzania iliyotolewa na Mkuru-
genzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri 
Bakari, jijini Dar es Salaam jana, 
inaonesha maeneo ya ukiukwaji 
yaliyothibitishwa baada ya ufua-
tiliaji wa maudhui ya televisheni 
16 na redio 12 zenye leseni za ki-
taifa kati ya Oktoba na Desemba, 
mwaka jana. 

“Maeneo ambayo watoa hudu-
ma wengi wa televisheni wam-
ekiuka ni kwenye uzingatiaji wa 
ratiba ya  vipindi, dakika zina-
zotakiwa kwa taarifa ya habari,” 
alisema.  

Alisema utaratibu wa TCRA 
wa maombi ya leseni za maud-
hui ya redio na televisheni 
unawataka waombaji kueleza 
jinsi watakavyohakikisha ubora 
wa vipindi, faida za  vipindi kwa 
uchumi wa jamii. Pia wanataki-

wa kuwasilisha ratiba ya vipindi 
kabla ya kuanza kuvitoa na kuiz-
ingatia.  Ratiba inatakiwa kue-
leza muda,  mpangilio na  idadi 
ya vipindi.

Taarifa hiyo ya TCRA inaone-
sha kuwa televisheni sita kati ya 
16 zilizotathminiwa zilizingatia 
ratiba iliyowasilishwa Mamlaka 
mapema. Hii ni pamoja na kuwa 
12 kati ya hizo ziliwasilisha rati-
ba.

Watoa huduma wamefanya vi-
zuri kwenye utoaji wa maudhui 
ya ndani, ambapo kanuni zina-
taka yawe angalau asilimia 60 na 
kwenye vipindi vya elimu.  

Hata hivyo, matokeo ya ufua-
tiliaji huu yanaonesha mabadi-
liko kulinganisha na Septemba 
20254 ambako redio zote 12 zi-
lizopitiwa zilikiuka masharti ya 
kuzingatia ratiba. 

Huduma za televisheni zina-
tolewa kupitia mitambo iliyosi-
mikwa ardhini (DTT), kwa njia 
ya madishi ya setelaiti (DTH) 
na kwa waya. Mifumo ya DTT 
na DTH inahitaji visimbuzi am-
bavyo vinapokea maudhui na 
kuyawezesha kuonekana kwe-
nye televisheni. 

Takwimu zinaonesha kuwa 

Desemba 2024 kulikuwa na vi-
simbuzi  2,148,763  vilivyolipiwa 
vifurushi.

Kampuni tano zina leseni za 
kutoa huduma za kusambaza 
maudhui kupitia ving’amuzi. 
Hizo na idadi ya visimbuzi vya 
mfumo wake kwenye mabano 
ni Azam TV (1,340,135),  Star Me-
dia (477,527),  Multichoice  Tan-
zania  (225,263),  Agape  As-
sociates (1,840), 
Basic  Transmission  –  Digitek 
(15,000), Continental (67,663) 
na Wananchi Cable (21,335).

Azam  Media Limited ina 
idadi kubwa ya visimbuzi vya 
DTT vilivyolipiwa vifurushi ikil-
inganishwa na watoa huduma 
wengine, ikifuatiwa na Star Me-
dia Limited. Kwa ujumla, idadi 
ya  visimbuzi  vya  DTH  vilivy-
olipiwa  vifurushi  ni  vingi  ku-
liko visimbuzi vya DTT.

Idadi  ya  televisheni  zi-
nazopokea  maud-
hui  kwa  njia  ya  waya  il-
iongezeka  kuto-
ka 15,781 Machi 2024 hadi 16,767 
Desemba 2024. Shinyanga  in-
aongoza kwa kuwa na 4,219, iki-
fuatiwa na Mwanza (2,070) na 
Tabora (1,872).
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LEO Yanga ina kibarua kigumu na muhimu cha kusaka 
pointi tatu muhimu za kuwapeleka hatua ya robo fainali 
ya michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwa namna msimamo wa kundi A wa michuano hiyo, 
Yanga ina kila sababu ya kupata ushindi ili kufuzu kwa 
mara ya pili mfululizo hatua hiyo ya robo fainali.

Yanga ipo nafasi ya tatu kwenye msimamo ikiwa na 
pointi saba chini ya wapinzani wao wa leo MC Alger we-
nye pointi nane huku Al Hilal wakiongoza kundi wakiwa 
na pointi 10, hizo zote ni kabla ya michezo ya leo.

Kutokana na hilo, MC Alger nao wamejipanga na wame-
jiandaa kikamilifu kwa ajili ya mchezo wa leo kwani wana-
fahamu umuhimu wa ushindi kwa kuweza kutinga robo 
fainali.

Hata hivyo kimahesabu ni kama Waarabu hao wana 
machaguo mawili kwenye matokeo ya leo, sare yoyote 
kwao ina faida na watakuwa wamefuzu moja kwa moja 
kucheza robo fainali.

Ugumu wa mchezo wa leo unawafanya Yanga kutoingia 
uwanjani wakiwa na matokeo yao kichwani, wanapaswa 
kuingia kwa tahadhari na kupambana kwa muda wote ku-
weza kupata ushindi utakaowapeleka robo fainali.

Wachezaji wafahamu mashabiki wao wapo nyuma yao, 
kitu pekee cha kufanya ni kuhakikisha wanapambana 
muda wote ndani ya uwanja na kucheza kwa tahadhari 
kubwa kwa sababu hawana chaguo lingine zaidi ya ushin-
di tu.

Matokeo zaidi ya ushindi yatawafanya msimu huu 
kuishia hatua ya makundi kitu ambacho si malengo yao 
na hata mashabiki wao watahuzunika sana hasa baada ya 
kuona wapinzani na watani zao wa jadi, Simba wakitinga 
robo fainali ya michuano Kombe la Shirikisho Afrika.

Utamaduni wa soka letu, Simba na Yanga ni watani am-
bao kila mmoja anaombea mwenzake asifanikiwe ili wa-
pate nafasi ya kuchekana na kutaniana na kunogesha soka 
letu.

Mpaka sasa katika Kombe la Shirikisho Afrika, Simba 
yenyewe tayari imeshajihakikishia kucheza robo fainali, 
kesho itaingia uwanjani kucheza na CS Costantine kusaka 
nafasi ya kuongoza kundi lao.

Yanga wamepoteza nafasi ya kuongoza kundi lao, lakini 
bado wana nafasi ya kufuzu robo fainali kama tu watafani-
kiwa kupata ushindi kwenye mchezo wa leo dhidi ya wap-
inzani wao MC Alger.

Yanga wana nafasi ya kufikia hatua hiyo, lakini lazima 
wajipange uwanjani, wacheze kwa nidhamu kubwa, 
wawanyime nafasi wapinzani wao kumiliki mpira.

Tunataka kuikumbusha Yanga tabia za Waarabu katika 
hatua kama hizi wanapowania nafasi ya kusonga mbele 
hasa wanapokuwa ugenini, kama watafanikiwa kupata 
goli la kuongoza watacheza mpira wa kupoteza muda.

Lakini watataka kucheza zaidi na mwamuzi kwa maana 
ya kulalamika sana, watacheza mpira wa taratibu na ku-
poteza muda sana kwa kujiangushaangusha.

Ili kuyaepuka haya yote, Yanga wanapaswa kuchanga 
karata zao vizuri kwa kuhakikisha wanaanza wao kupa-
ta bao na kuhimiri kasi yao Waarabu wanapotafuta bao, 
hakuna kinachoshindikana.

Nipashe tunazitakia kila la heri klabu zetu zote, Yanga 
kutinga robo fainali na Simba kupata ushindi utakaowa-
fanya kuingia robo fainali wakiwa wanaongoza kundi lao.

Na Adam 
Fungamwango

WAKATI mwingine kwenye maisha si 
lazima kulipiza kisasi. Na mara nyingi 
anayelipiza kisasi huonekana kuwa ndiye 
mwenye matatizo. Unaweza ukaonewa 
au kufanyiwa kibaya watu wasione, lakini 
ukiamua kurudisha au kulipiza kisasi kila 
mmoja atakushukia kuwa umetenda ndi-
vyo sivyo.

Hata wale waliopo magerezani kwa 
sasa wamefungwa, baadhi yao wamefan-
ya hivyo kwa kulipiza kisasi. Kwa maana 
hiyo tunajifunza kuwa makini sana na 
kitu cha kurudishia, au kulipa kisasi.

Hiki ndicho kilichowakuta mashabiki 
wa Simba. Baada ya kuchokozwa kidogo 
tu na mashabiki wachache wa CS Sfaxien, 
wakaamua kuwarudishia. Kibaya zaidi ni 
kwamba wao walikuwa wengi dhidi ya 
mashabiki wachache wakorofi ambao ha-
wakuwa na uwezo wa kujitetea kwa cho-
chote pale walipofanyiwa vurugu.

Nasema Simba ilifanyiwa vurugu ni-
kirejea taarifa rasmi ya Jeshi la Polisi iliyo-
tolewa, Desemba 15 mwaka jana baada ya 
kumalizika kwa mchezo huo.

Taarifa hiyo iliyotolewa na Kamanda 
Kanda Maalum ya Polisi, (SACP) Jumanne 
Muliro, ilibainisha kuwa kulitokea fujo 
kwenye mchezo huo uliochezwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa baada ya kumalizika 
kwa mchezo kati ya Simba dhidi ya CS 
Sfaxien.

“Fujo hizo zilisababishwa na mashabiki 
wa timu ya CS Sfaxien kutoridhika na 
maamuzi ya refa wa mchezo huo kuchez-
esha mechi kwa dakika zaidi ya saba am-
bazo zliziongezwa kama dakika za kufidia 
zile zilizopotea jambo ambalo lilisababi-
sha Simba kupata bao la pili na la ushindi. 

Wachezaji ndani ya uwanja na benchi 
la ufundi la timu hiyo walikasirika, 
wakaamua kumfuata mwamuzi wa mch-
ezo na kuanza kufanya vitendo vya kum-
shambulia.

Katika fujo hizo, shabiki mmoja wa CS 
Sfaxien aliumia na kupatiwa huduma ya 
kwanza, akaruhusiwa, huku viti vya rangi 
ya bluu 156 viking’olewa na mashabiki 
pamoja na vya rangi ya mchungwa 100,” 
ilisema sehemu ya taarifa hiyo ya Polisi.

Hii ni taarifa iliyojitosheleza kabisa 
kwani imeainisha kila kitu mpaka sababu. 

Kufungiwa Simba iwe fundisho

Yanga wasiingie 
uwanjani na 
matokeo yao

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni nadra 
sana 
kuona 
timu za 
Ukanda 
wa Afrika 
Mashariki 
na Kati, 
Kusini 
na hata 
Magharibi 
zikifungi-
wa. Mara 
nyingi 
timu zina-
zopewa 
adhabu 
hizi ni za 
Afrika 
Kaskazini. 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji:  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:	   0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Kwa maana hiyo baada ya kuchokozwa 
mashabiki wa Simba walishindwa ku-
zuia hasira zao, badala yake sasa wame-
fungiwa kuingia uwanjani katika mechi 
ya kesho dhidi ya CS Constantine.

Awali mashabiki wa Simba walipan-
ga kujazana uwanjani kwani kwao si 
mechi ambayo ilikuwa ya presha sana 
kwa sababu tayari wameshatinga robo 
fainali. 

Kwao ilionekana ni ya kwenda ‘kuin-
joi’ zaidi, kwa sasa hali sivyo ilivyo 
tena. Watalazimika kubaki majumbani, 
kwenye vipanda umiza na wengine 
wameambiwa waende Temeke Mwem-
beyanga ambako kutafungwa TV kub-
wa.

Ni nadra sana kuona timu za Ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati, Kusini na 
hata Magharibi zikifungiwa. Mara ny-
ingi timu zinazopewa adhabu hizi ni za 
Afrika Kaskazini. 

Timu karibuni zote kubwa za Afrika 
Kaskazini zimeshakutana na kadhia hii, 
wenyewe ni kama wamezoea na ndiyo 
sehemu ya maisha yao, lakini siyo huku. 

Mashabiki wa Simba wameonekana 
kuhuzunika na adhabu hii, hili lisiwe 
fundisho kwa mashabiki si wa Simba tu, 
bali wa timu zote za Tanzania ambazo 
timu zao zitafuzu kucheza michezo ya 
kimataifa msimu ujao.

Mashabiki wajifunze ‘fair play’ na 
uvumilivu wakiwa uwanjani, na kue-
puka kukubali kuchokozeka kirahisi na 
wapinzani hasa mashabiki wa Afrika 
Kaskazini ambao wao kufanya fujo na 
kufungiwa ni kama sehemu tu ya utam-
aduni.

Mfano, sikuona sababu ya mashabiki 
wa Simba kuwa na hasira kiasi kile 
kwani tayari timu yao ilikuwa imepata 
bao la pili, badala yake wangekuwa wa-
nashangilia zaidi kuliko kupigana na 
wageni wao.

Nadhani baada ya hili kutokea, 
mashabiki wote Bongo watakuwa 
wamejifunza na hawatorudia tena 
kwani CAF hawangalii mtu usoni, wala 
kuionea aibu klabu kwa sababu ni kub-
wa au ndogo, kwani sheria na kanuni ni 
kama msumeno, unakata huku na huku.
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Maofisa elimu waonywa 
rushwa uhamisho wanafunziSerikali 

kuendelea 
kuhifadhi 
machapisho 
TLSB
Na Joseph Mwendapole

SERIKALI  kupitia Bodi ya Huduma 
za Maktaba Tanzania  (TLSB), 
imesema itaendelea kuhifadhi 
machapisho ya vitabu  vya ajili ya 
kukuza maarifa na elimu kupitia 
vitabu kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
TLSB,   Prof. Rwekaza Mukan-
dala, alisema jana Dar es Salaam 
wakati wa ufunguzi wa mkutano 
wa wachapishaji na waandishi wa 
vitabu.

Mkutano huo wa siku mbili wa 
wachapishaji na waandishi wa 
vitabu uliandaliwa na bodi ya hu-
duma za maktaba Tanzania na ku-
fanyika kwenye ofisi za Maktaba 
Kuu ya Taifa jijini Dar es Salaam.

Alitaja mada mbili zilizojadiliwa 
kuwa ni utekelezaji wa she-
ria ya amana kwenye maktaba 
mtandao jumuishi ya taifa na 
umuhimu wa ununuzi wa vitabu 
kwa ajili ya ukuzaji wa soko la 
ndani.

Prof. Mukandala alisema Sheria 
ya Amana  ya Mwaka 1975 ina-
sisitiza umuhimu wa machapisho 
yote yanayochapishwa ndani ya 
nchi kuhifadhiwa kwenye maktaba 
kuu ya taifa ili kulinda na kuhifa-
dhi urithi wa kitamaduni na kiakili 
kwa ajili ya vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Alisema TLSB inatoa jukwaa la 
kidijitali ambalo linarahisisha uhi-
fadhi, upatikanaji na usambazaji 
wa machapisho hayo kwa watumi-
aji wa ndani na nje ya nchi.

“Hii ni fursa kubwa kwa waandi-
shi na wachapishaji wa vitabu 
katika kuweka hazina ya maarifa 
na kutambulisha kazi za ndani 
kimataifa na katika hilo tunapenda 
kusisitiza ushirikiano wa karibu 
kati ya TLSB na wadau ili kuhakiki-
sha machapisho yenu yanawafikia 
wadau wengi,” alisema.

Kuhusu ununuzi na matumizi ya 
vitabu vya ndani, Profesa Mukan-
dala alisema serikali kupitia TLSB 
imejizatiti kuunga mkono waandi-
shi na wachapishaji wa ndani kwa 
kununua vitabu vingi vya ndani 
vyenye maudhui ya kitanzania.

“Katika mwaka huu wa fedha 
2025/26 serikali kupitia TLSB im-
eweka bajeti kubwa katika ununu-
zi vitabu na machapisho ya ndani 
hatua ambayo itaongeza hamasa 
kwa waandishi na wachapishaji 
wengi wa Tanzania kushiriki katika 
mchakato wa kukuza maarifa na 
elimu.

“Nawahimiza washiriki kutumia 
mkutano huu kama jukwaa la 
kujadili fursa zinazotokana na 
utekelezaji wa sheria ya amana na 
mchakato wa ununuzi wa vitabu 
itakayotolewa na watoa mada, 
mawazo yenu ni muhimu kubore-
sha kazi zetu na kuinua soko la 
vitabu hapa nchini,” alisema. 

 Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MIJI ya kibiashara ya Dakawa wilayani 
Mvomero    na Kibaigwa, Kongwa 
mkoani Dodoma iliyoko katika Bara-
bara Kuu ya Morogoro- Dodoma, inat-
arajiwa kuwekwa taa za kisasa za bara-
barani na  kujengwa na maegesho ya 
kisasa ya malori  ili kupunguza ajali na 
kukuza uchumi kupitia biashara zina-
zofanyika.

Uamuzi wa kufanya mradi huo 
mkubwa, umetolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan baada ya kubaini miji 
hiyo imekuwa sehemu kubwa na kito-
vu cha biashara kutokana na uzalishaji 
mkubwa unaofanywa na wakulima 
wanaozunguka maeneo hayo.

Akikagua barabara hiyo, Waziri wa 
Ujenzi, Abdallah Ulega, aliwataka ma-
meneja  Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS ) wa mkoa wa Morogoro 
na Dodoma kufanyia kazi agizo hilo 
mara moja.

“Hili ni agizo la Rais Samia ametaka 
tuhakikishe kwenye barabara kuu 
zote ikiwamo hii ya Morogoro – Do-
doma kufunga taa za barabarani zi-
nazotumia umeme wa jua  katika miji 
inayokuwa  ili kuongeza usalama, ku-
punguza ajali na kuimarisha biashara 
za wananchi wa maeneo hayo,” alise-
ma.

Waziri Ulega alisema  mameneja 
wote wahakikishe miji inang’aa kwa 
taa za umeme wa jua ambazo ni ghara-
ma nafuu na kusisitiza kuwa barabara 
nzuri ni fursa, hivyo zikiboreshwa 
zitachochea maendeleo na kukuza bi-
ashara haraka.

Dakawa, 
Kibaigwa sasa  
kung’arishwa 
kwa taa

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Salim 
Msangi, akizungumza wakati wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, walipofanya ziara katika ofisi za mamlaka hiyo, jijini Dodoma 
juzi. PICHA: MOSHI LUSONZO

Na Renatha Msungu, 

DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU) Mkoa wa Dodoma im-
ewaonya maofisa elimu kata, 
jiji na wadhibiti ubora wa 
elimu watakaobainika kuom-
ba rushwa kwa wazazi au 
walezi  ili kuwasaidia uham-
isho wa wanafunzi.

Pia TAKUKURU imewaon-
ya walimu wanaouza vipindi 
vyao vya darasani kwa wal-
imu wengine ili kwenda kue-
ndelea na majukumu binafsi 
na kwamba watakaobainika 
watachukuliwa hatua  za 
kisheria kwa sababu hiyo ni 
rushwa pia.

Ofisa Uchunguzi Kion-
gozi Msaidizi TAKUKURU 
Dodoma, Faustine Malecha, 
alisema hayo jana wakati aki-
toa elimu kwa maofisa elimu 

ngazi ya kata, jiji na maofisa 
udhibiti ubora wa elimu kati-
ka mkutano uliolenga  kuan-
galia mitaala mipya ya elimu 
iliotolewa na serikali.

Malecha alisema kume-
kuwa na minong’ono mingi 
mitaani juu ya baadhi ya 
maofisa hao kuwaomba wa-
zazi fedha ili kuwasaidia ku-
hamisha watoto shule.

Alisema kutokana na 
kuwapo kwa madai hayo, 
TAKUKURU imeanza ku-
lifanyia kazi suala hilo ili 
kuhakikisha kama lipo lina-
tokomezwa katika maeneo 
mbalimbali.

“Hakuna sababu ya kuom-
ba rushwa kwa wazazi ili 
umsaidie kumpa uhamisho 
wa mwanafunzi. Hilo ni kosa 
unachopaswa kufanya ni 
kutekeleza jukumu ulilopewa 
wakati unaingia kazini,” alise-
ma Malecha.

Pia alisema hakuna sababu 

ya maofisa kufanya vitendo 
hivyo na kama wanavifanya 
wanapaswa kuviacha kwa 
sababu TAKUKURU haita-
waacha salama pale baadhi 
yao watakaobainika na ma-
kosa hayo.

Naye Idda Siriwa, Mwelim-
ishaji Umma kutoka TAKUK-
URU Dodoma, aliwataka 
maofisa hao kuwa makini 
na vitendo vya rushwa kwa 
sababu vinachangia kuharibu 
na kurudisha nyuma maen-
deleo ya taifa.

Alisema jamii hususani 
kundi hilo la maofisa elimu 
kuanzia ngazi ya kata,  jiji 
pamoja na maofisa udhibiti 
ubora wa elimu mkoani hapa, 
wanapaswa  kuwa mstari wa 
mbele kukemea vitendo vya 
rushwa na si kuvikumbatia.

“Tunaomba zingatieni hii 
elimu ya kuzuia rushwa ita-
wasaidia kulinda heshima na 
utu wenu kwenye utumishi 

wa Umma, mkifanya hivyo 
hamtakumbana na rungu ya 
rushwa,” alisema Siriwa.

Alisema utoaji elimu un-
aofanywa na taasisi hiyo ni 
wa kuzingatia kwa sababu 
wasipofanya hivyo itawawia 
vigumu kujua madhara ya-
tokanayo na mtu kupokea 
rushwa kutoka maeneo mbal-
imbali.

Mashaka Manjalloh, Ofisa 
Udhibiti Ubora wa Shule Jiji la 
Dodoma, aliishukuru TAKUK-
URU kutokana na kuwakum-
busha wajibu wao pale wan-
apokuwa katika utekelezaji 
wa majukumu yao ya kila 
siku.

Alisema elimu waliopewa 
ni ya muhimu kwa sababu 
tatizo la rushwa limekuwa  
changamoto kwa baadhi ya 
watu hususani pale wanapo-
hitajika kutoa msaada kwa 
jamii ili kufanikisha kile wa-
nachokiomba kutoka kwenye 
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Kanuni udhibiti usalama majengo zaja

Songwe 
yajipanga kwa 
huduma bora 
za afya
Na Moses Ng’wat, TUNDUMA

WATAALAMU wa sekta ya afya 
mkoani Songwe wamejipanga 
kutekeleza mikakati madhubuti kwa 
lengo la kuhakikisha uendelevu wa 
usimamizi na utoaji wa huduma 
bora za afya.

Mikakati hiyo imebainishwa na 
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
Dk. Boniface Kasululu, wakati akion-
goza kikao maalum cha uhakiki na 
tathmini ya ubora wa takwimu za 
huduma za afya, kilichofanyika juzi 
katika Hospitali ya Halmashauri ya 
Mji Tunduma.

Dk. Kasululu alisisitiza umuhimu 
wa takwimu katika mfumo wa utoaji 
huduma za afya nchini.

“Takwimu ni moja ya nguzo kuu 
za mfumo wa utoaji huduma za afya 
katika nchi, lakini pia ubora wa tak-
wimu ni msingi wa maamuzi sahihi 
na ya ufanisi wa utoaji huduma kwa 
wananchi,” alisema Dk. Kasululu.

Aidha, Dk. Kasululu alisisitiza 
umuhimu wa utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi, akibainisha 
kuwa serikali imefanya maboresho 
makubwa katika sekta ya afya.

Alieleza kuwa maboresho hayo ni 
pamoja na kuleta vifaa tiba, ujenzi 
wa hospitali, na vituo vya afya 
pamoja na kuajiri watumishi.

“Miaka mitano iliyopita, Mkoa wa 
Songwe ulikuwa hauna hospitali ya 
mkoa na ni halmashauri tatu pekee 
ndizo zilikuwa na hospitali, lakini 
sasa hata halmashauri yenu ina 
hospitali kubwa,” alisema.

Hata hivyo, alibainisha kuwa 
changamoto kubwa iliyosalia ni 
kuwa na ubora wa huduma zinazo-
tolewa.  Dk. Kasululu alisema kwa 
mwaka huu, mkoa wa Songwe ume-
jipanga kuhakikisha usimamizi wa 
huduma za afya unaimarishwa zaidi 
kupitia mshikamano wa viongozi na 
watumishi wa afya.

Aliwataka waganga wakuu wa 
wilaya, halmashauri, na menejimenti 
za hospitali kushirikiana kufanikisha 
maboresho hayo. 

Katika kikao hicho, timu ya 
wataalamu kutoka ngazi ya mkoa 
wakiongozwa na Dk. Kasululu 
itafanya tathmini ya takwimu za hu-
duma za afya za kipindi cha Oktoba 
hadi Desemba, mwaka jana. 

Timu hiyo pia imepanga kutem-
belea vituo vya afya nane ndani ya 
siku mbili zijazo na kuandaa mpan-
go kazi wa kuboresha vituo vingine 
vilivyobaki kabla ya mwisho wa 
Februari, mwaka huu. 

Na Joseph Mwendapole

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Malinyi mkoani Morogoro, im-
ezindua Baraza la Wafanyaka-
zi la Wilaya hiyo ili kutoa fursa 
kwa watumishi kujadili masla-
hi yao sambamba na kukabili 
changamoto mbalimbali.

Baraza hilo wajumbe wake 
wanatoka katika vyama mbal-
imbali vya watumishi chini 
ya halmashauri hiyo ikiwa ni 
pamoja na Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT), Chama 
cha Wafanyakazi wa Serikali 
za Mitaa (TALGWU) na Chama 
cha Wafanyakazi wa Serikali 
na Afya Tanzania (TUGHE).

  Uzinduzi wa baraza hilo 
uliofanyika jana, ulikwenda 
sambamba na  uchaguzi wa 
Katibu, Naibu Katibu na wa-
jumbe, John John,  alichaguli-
wa kuwa katibu kwa kura 34 
huku Neema Mdengero akich-
aguliwa kuwa katibu msaidizi 
kwa kura 21.

  Akizungumza kwenye 
kikao hicho, mgeni rasmi, 
Christina Matage, kutoka Ofisi 
ya Kazi Mkoa wa Morogoro, 
alisema halmashauri hiyo 

inatanua uwanja wa maslahi 
na utatuzi wa changamoto za 
watumishi kwa karibu zaidi.

  “Baraza hili lina maslahi 
makubwa kwenu. Litumieni  
vizuri kuhakikisha changamo-
to zenu zinatatuliwa. Mkitatua  
changamoto zenu mtafanya 
kazi kwa moyo na uadilifu. 
Katika hili nampongeza sana 
mkurugenzi (mtendaji wa hal-
mashauri) kuhuisha baraza 
hili hapa Malinyi,” alisema 
Matage. 

Pia aliwapongeza wajumbe 
waliochaguliwa na kuwaom-
ba kufanya kazi kwa juhudi 
ikiwa ni kutimiza wajibu wao 
sambamba na kuweka uta-
ratibu wa kufanya vikao na 
kujifanyia tathmini mara kwa 
mara.

Kabla ya uzinduzi wa 
baraza hilo, ilitanguliwa sem-
ina kwa wajumbe kuhusu ma-
jukumu mbalimbali ya baraza 
hilo na malengo yake.

  Akizungumza kwenye 
uzinduzi huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, ambaye ndiye Mwe-
nyekiti wa Baraza hilo, Khamis 
Katimba, alisema baraza hilo 

ni moja ya nyezo katika utatu-
zi wa changamoto mbalimbali 
kwa pamoja na uimarishaji 
wa maslahi ya watumishi.

  “Kupitia hili baraza tuta-
panga na kutatua changa-
moto zetu. Tumefanya  hivi 
ili tuwe tunazungumza kwa 
pamoja, tunapanga kwa 
pamoja na tunakubaliana kwa 
pamoja,” alisema.

  Pia alisema uzinduzi huo 
umefanywa wakati mwafaka 
kwa kuwa halmashauri iko ka-
tika hatua ya kupitia Rasimu 
ya Bajeti kwa Mwaka wa Fed-
ha 2025/26.

  “Baraza hilo pamoja na 
kwamba tumelizindua leo, 
lakini tunapaswa kupitia 
Rasimu ya Bajeti kwa Mwaka 
wa Fedha 2025/26 ili tutoe 
maoni yetu. Ndani ya rasimu 
ambayo mlishakabidhiwa 
awali, imezingatia mambo 
mengi, nililokusudia ni kush-
irikishana kwa pamoja kwa 
maslahi ya wananchi na wa-
tumishi wote,” alisema.

 Katibu wa Chama cha Wa-
fanyakazi Wilaya ya Malinyi, 
Juhudi Swetu, alisema uzin-
duzi wa baraza hilo unafun-

gua majadiliano ya moja kwa 
moja kati ya watumishi na 
ofisi ya mkurugenzi.

Naye Katibu wa CWT Mkoa 
wa Morogoro, Alphonce Ben-
edict, aliwataka wanachama 
wa baraza hilo kutumia 
baraza kueleza na kutetea ma-
slahi yao na siyo nje ya baraza 
hilo.

 Katibu wa TALGWU Mkoa 
wa Morogoro, Mohammed 
Mtima alipongeza Rasimu ya 
Bajeti ya halmashauri hiyo ak-
isema imezingatia stahiki za 
watumishi.

 “Nimepata muda mzuri wa 
kuisoma, nimeona maslahi ya 
malipo ya likizo, uhamisho, 
matibabu, motisha kwa wa-
tumishi na bajeti kwa ajili ya 
vikao vya mabaraza ya wafan-
yakazi. Imekaa vizuri sana,” 
alisema.

  Mwishoni mwa kikao hi-
cho, wajumbe hao kwa pamo-
ja walikubaliana na rasimu 
ya mapato na matumizi ya 
halmashauri hiyo 2025/26 
kwamba, imezingatia stahiki 
za wafanyakazi kwa mujibu 
wa sheria, taratibu na kanuni 
katika  utumishi wa umma.

H/shauri Malinyi yazindua Baraza la Wafanyakazi

Kaimu Mkurugenzi wa Bandari ya Dar es Salaam, Abed Gallus (wa tatu kushoto), akitoa maelezo kuhusu maboresho 
yaliyofanyika katika bandari hiyo, kwa ujumbe kutoka Jumuiya ya Wafanyabiashara Tanzania (JWT), walipotembe-
lea bandarini hapo juzi, kujionea uwekezaji uliofanyika.  Wengine ni Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, Hamis Livembe 
(wa tatu kulia)  na (wa pili kushoto) ni Meneja wa Uhusiano wa Kampuni ya DP World Tanzania,  Elitunu Mallamia. 
PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

BARAZA la Taifa la Ujenzi (NCC) 
linafanya mapitio ya rasimu 
ya kanuni za ujenzi  na maoni 
yaliyotolewa na Benki ya Dunia 
(WB) kuhusu kanuni hizo.

Kazi ya upitiaji wa rasimu 
ya kanuni hizo inafanywa kwa 
wiki mbili na timu ya wahandisi 
chini ya usimamizi wa Mtendaji 
Mkuu wa NCC, Mhandisi Dk. 
Matiko Mturi.

Akizungumza wakati wa ki-
kao cha kuitia kanuni hizo, 
Mhandisi Geofrey Mwakasen-
ga, alisema NCC ina jukumu la 
kuandaa, kuratibu na kusima-
mia maendeleo ya viwango, ka-
nuni na miongozo ya sekta ya 
ujenzi nchini.

 “Kanuni hii itakuwa moja ya 
misingi ya sheria ya ujenzi am-
bayo pia baraza linasimamia,” 
alisema Mhandisi Mwakasenga.

Kanuni hizo zinatarajiwa 

kuwa mwongozo wa kitaifa wa 
kusimamia usalama wa majen-
go, usalama wa watumiaji, na 
kuhakikisha majengo yanazin-
gatia utunzaji bora wa mazin-
gira, ndani na nje ya jengo.

Aidha, Mhandisi Mwakasenga 
alitoa wito kwa wadau wa sekta 
ya ujenzi kutumia kanuni hizo 
zitakapokamilika, akibainisha 
kuwa zitaleta manufaa makub-
wa kwa kupunguza athari zina-
zotokana na ujenzi usiozingatia 

viwango.
 “Tunaomba wadau wote wa 

tasnia ya ujenzi kutumia kanu-
ni hizi mara zitakapokamilika 
ili kupunguza au kuondoa atha-
ri zinazoweza kujitokeza katika 
ujenzi,” alisisitiza.

Naye Msanifu Majengo, Ma-
riahildergard Byarufu, alisema 
kanuni hizo zitasaidia kuimari-
sha viwango vya ujenzi na ku-
hakikisha mazingira rafiki kwa 
watumiaji wote, wakiwamo we-

nye mahitaji maalum. 
“Kupitia kanuni hizi, majengo 

yatakuwa na nafasi zinazoki-
dhi viwango vinavyotakiwa, na 
kuwezesha kundi hili kutumia 
majengo bila kuhitaji msaada 
wowote, alisema Arch. Byarufu.

Kwa sasa, NCC inaendelea 
kushirikiana na wadau mbal-
imbali kuhakikisha kanuni hizo 
zinakamilika kwa wakati na 
kuleta mageuzi chanya katika 
sekta ya ujenzi nchini.
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Hoja tisa za TUCTA muswada
mabadiliko ya sheria za kazi
Na Augusta Njoji, DODOMA

S
HIRIKISHO la Vyama 
vya Wafanyakazi Tan-
zania (TUCTA) lime-
toa hoja tisa kuhusu 

marekebisho ya Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya She-
ria za Kazi kwa Mwaka 2024. 

Moja ya hoja lilizotoa kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Ustawi na Maendeleo ya 
Jamii, ni likizo ya dharura isiyo 
na malipo kwa mfanyakazi iwe 
angalau miaka mitano badala 
ya siku 30 zilizopendekezwa 
kwenye muswada.

Aidha, TUCTA imepende-
keza iwapo mama atajifungua 
mtoto njiti, apewe muda wa 
uangalizi wa mtoto mpaka 
mtoto akamilishe wiki 40 
badala ya wiki 36 zilizopende-
kewa kisha mama apewe likizo 
ya uzazi ambayo haitaathiri 
muda wa uangalizi mtoto.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini 
hapa baada ya kuwasilisha 
maoni kwa kamati hiyo, Rais 
wa TUCTA, Tumaini Ny-
amhokya, alisema lengo la 
kuongezwa kwa muda wa 
likizo ya dharura ni kuki-
dhi mahitaji ya mtu ambaye 
anakuwa kwenye mchakato 

wa kiuongozi au kimasomo.
Pia alisema muswada 

unapendekeza kuondoa 
neno  ‘Sunday’  kwenye taf-
siri inayohusu  mshahara wa 
msingi na kwamba wao shirik-
isho linaona neno hilo libaki 
kwa sababu ni utamaduni wao 
wa muda mrefu,  hivyo kama 
kuna haja ya kuongeza neno ji-
pya la ‘rest day’  basi liongeze-
ke bila kuathiri neno  ‘Sun-
day’.

“Muswada pia unapende-
keza kuongeza wigo wa taf-
siri wa neno    ‘senior man-
agement employee’   kwa 
kujumuisha wafanyakazi 
wenye mamlaka ya kuajiri, 
kinidhamu na kusitisha ajira 
nao kutambulika kama ‘senior 
management employee’, TUC-
TA tumeshauri kamati maana 
ile ibaki kama ilivyokuwa kwa 
sababu wafanyakazi wengi 
watajikuta wanaangukia kwe-
nye kada hiyo na kusababisha 
kukosa haki zao za msingi iki-
wamo malipo ya saa ya ziada 
na kujumuika kupitia vyama 
vya wafanyakazi kama ilivyo 
katika sheria ya sasa,” alisema.

Pia alisema TUCTA ime-
pendekeza kuwa mfanyakazi 
anayejiriwa kwa misingi ya ku-
pata mafunzo afanye mafunzo 

hayo kwa kipindi cha miezi 
isiyozidi 12 tu kisha aajiriwe 
kama mfanyakazi kamili bada-
la ya miezi 24 iliyopendeke-
zwa katika  muswada.

“Muswada unapendekeza 
kwenye masuala ya dharura/
majanga mwajiri akae na 
mfanyakazi kukubaliana 
namna ya kushughulikia hilo 
suala. Maoni ya TUCTA ni 
kuwa pale ambapo kuna cha-
ma cha wafanyakazi mwajiri 
ashauriane na chama hicho 
ili kulinda haki na maslahi ya 
wafanyakazi. Mfano hatima ya 
ajira na ujira kwa mfanyakazi,” 
alisema.

Rais huyo alisema  TUCTA 
pia inashauri nafuu ya mtu 
anasitishiwa ajira kwa kutoku-
fuata taratibu au kutokuwapo 
na sababu zenye mashiko basi 
alipwe fidia/nafuu ya misha-
hara kulingana na sheria ili-
yopo sasa tofauti na mapende-
kezo ya muswada ambayo 
yameweka ukomo wa misha-
hara isiyozidi miezi 12.

“Mapendekezo ya muswada 
uliopo sasa yatasababisha 
uwepo wa fidia zisizo na uhali-
sia na pia kuwapa mamlaka 
waajiri kusitisha ajira za wa-
fanyakazi pasipo kufuata uta-
ratibu. 

“Lakini pia itaondoa maana 
ya uwepo wa kanuni za 
utendaji bora tangazo la seri-
kali namba 42 la mwaka 2007 
TUCTA inashauri vyombo vy-
etu vya utatuzi wa migogoro 
ya kikazi nchini vimekuwa 
vikifanya kazi yake kwa uma-
hiri mkubwa kwa kutoa fidia 
zinazostahiki kwa kuzingatia 
sheria iliyopo sasa,” alisema.

Alisema TUCTA pia im-
ependekeza kuwa wakati wa 
majadiliano ya mkataba wa 
hali bora za kazi katika taasisi 
za umma, endapo mkataba 
utapelekwa kwa Katibu Mkuu 
kwenye wizara husika, mka-
taba huo utolewe uamuzi na 
Katibu Mkuu kwenye wizara 
husika ndani ya siku 60 bada-
la ya kutokuwa na ukomo wa 
muda wa kimaamuzi katika 
muswada wa sasa.

Pamoja na hayo, alisema 
TUCTA imeendelea kupende-
keza kuwa chama cha wafan-
yakazi chenye mamlaka ya 
kujadiliana na mwajiri wakati 
wa kuunda mabaraza ya wa-
fanyakazi kiwe ni kile cha-
ma   kinachotambulika na 
mwajiri kama ilivyo kwenye 
sheria ya sasa na chama kili-
chosajiliwa na kina wanacha-
ma katika eneo hilo.

Magereza sasa 
kutumia mbolea 
kiwanda Dodoma
Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza limeingia 
makubaliano ya kutumia mbolea 
zinazozalishwa na kiwanda cha 
Itracom Fertilizer LTD kilichoko 
jijini hapa, ili kuboresha shu-
ghuli za kilimo ikiwamo kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya chakula 
na biashara.

Mkuu wa Jeshi la Magereza 
nchini, Kamishna Jenerali Jer-
emiah Katungu, alisema hayo juzi 
wakati wa maonesho ya ufanisi 
wa mbolea za FOMI zinazoten-
genezwa na kiwanda hicho, ka-
tika shamba darasa la jeshi hilo 
lililoko makao makuu, Msalato 
jijini hapa.

Kamishna Jenerali Katungu 
aliushukuru uongozi wa kiwanda 
hicho kwa kuona umuhimu wa 
kujenga ushirikiano baina yao 
ambao anaamini utazidi kukuza 
sekta ya kilimo ndani ya jeshi 
hilo, ikiwamo kuongeza uzalishaji 
kutokana na kulima kitaalamu 
kwa kutumia mbolea stahiki kati-
ka mazao ya chakula na biashara.

 “Tunawashukuru sana Itracom 
Fertilizer kwa kukubali kush-
irikiana nao katika kuendesha 
shughuli za kilimo naamini tut-
afika mbali kwenye uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biashara,” 
alisema Katungu.

Aidha, alisema jeshi hilo litaen-
deleza ushirikiano na Intracom ili 
kuzalisha kwa tija ikiwa ni maele-
kezo ya serikali kuwa Jeshi la 
Magereza kuongeza uzalishaji ili 
kujitosheleza kwa chakula.

Kamishna Jenerali Katungu 
alitoa rai kwa wadau mbalimbali 
na wananchi kwa ujumla kutem-
belea shamba darasa la Jeshi la 
Magereza kwa ajili ya kujifunza 
mbinu bora za kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, al-
ilipongeza Jeshi la Magereza 
kwa kuingia makubaliano ya 
ushirikiano na kiwanda hiko ili 
kuboresha shughuli za kilimo na 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
chakula na biashara jeshini.

Senyamule alisema kutokana 
na umahiri lilio nao Jeshi la Ma-
gereza kwenye sekta ya kilimo, 
anaamini ushirikiano wao baina 
ya kiwanda cha uzalishaji mbolea 
cha Itracom utazidi kuongeza 
uzalishaji katika mazao mbalim-
bali wanayolima.

RC aagiza kukamatwa mali za waliotafuna fedha h/shauri
Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, Hal-
ima Dendego, ameagiza kukama-
ta mali za watu wanaodaiwa Sh. 
milioni 36 na   Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba ambazo wal-
izikusanya kama ushuru baada 
ya kupewa zabuni ya kukusanya 
mapato lakini hawakuzipeleka 

benki.
Alitoa agizo hilo jana kwenye 

Kikao cha Kamati ya Ushauri 
ya Mkoa (RCC) baada ya Katibu 
Tawala Mkoa wa Singida, Dk. Fa-
tuma Mganga, kusema watu wa-
nane akiwamo mtumishi mmoja 
wa serikali wanadaiwa zaidi ya 
Sh. milioni 37.

Dk. Mganga alisema wananchi 
saba ambao walipewa zabuni 
ya kukusanya ushuru wa hal-

mashauri hiyo wanadaiwa Sh. 
milioni 32.5 wakati mtumishi ali-
yetajwa kwa jina la Dunstan Sim-
pasa anadaiwa Sh.milioni 5.031.

 Alisema mtumishi huyo kuto-
kana na deni analodaiwa na hal-
mashauri aliingia makubaliano 
na Benki ya NMB awe anakatwa 
Sh. 100,000   kila mwezi katika 
mshahara wake.

 Alisema wananchi saba  wa-
likamatwa na polisi na baadaye 

wakaachiwa kwa dhamana lakini 
hakuna muda maalum uliowek-
wa kwa ajili ya kulipa fedha hizo.

  Kutokana na hali hiyo, 
Dendego aliagiza ifikapo Machi 
30, mwaka huu, fedha zote ziwe 
zimerejeshwa kwa asilimia 100 
na ikishindikana, wadaiwa wote 
vitu vyao vikamatwe.

“Hawa watu wamechukua hela 
za serikali sasa sioni kama ni sawa 
kumfanya mtu arudishe hela ana-

vyotaka yeye. Mimi naona si sawa 
na huyu mtumishi anayerudisha 
Sh. 100,000 kila mwezi atatumia 
miaka mitano kurudisha hela ali-
yoichukua akastarehe nayo lakini 
sisi tunachelewa kupeleka maen-
deleo kwa wananchi,” alisema.

Dendego alisema katika jambo 
ambalo hapendi kuliona likiji-
tokeza katika mkoa huu ni watu 
kuchukua hela za serikali na kuzi-
fuja.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Alhaji Jabir Shekimweri, akiwasaidia mafundi alipotembelea kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Kata ya Matumburu, jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA



Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

J
ESHI la Polisi Zanzibar kwa 
mwaka 2024 limefanikiwa 
kupunguza makosa 164 dhidi 
ya binadamu sawa na asil-

imia 12.8 kati ya makosa yote 1,116 
yaliyoripotiwa ikilinganishwa na 
mwaka 2023 ambayo yalikuwa 
1,280.

Naibu MKurugenzi wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai (DCI), 
Zuberi Chembera, alisema hayo 
wakati, akitoa tathmini ya hali 
ya usalama Zanzibar kwa kipindi 
cha Januari hadi Desemba 2024, 
Makao Makuu ya Polisi Zanzibar.

Alisema aina ya makosa yal-
iyoshughulikiwa ambayo yameri-
potiwa katika vituo vya polisi ni 

pamoja na mauaji, kubaka na 
kulawiti.

Alisema kwa Januari 2024 ma-
kosa ya kubaka yalikuwa 829 ikil-
inganishwa na 927 mwaka 2023 
sawa na upungufu wa makosa 98.

Aidha, alisema katika kipindi 
cha Januari hadi Desemba, 2024, 
jumla ya makosa 217 ya kulawiti 
yameripotiwa ikilinganishwa na 
309 ya kipindi kama hicho mwa-
ka, 2023 upungufu wa makosa 
92.

Hata hivyo, alisema makosa 
dhidi ya binadamu kwa upande 
wa mauaji yameongezeka na ka-
tika kipindi cha Januari hadi De-
semba, 2024 jumla ya makosa 66 
yameripotiwa ikilinganishwa na 
44 ya mwaka 2023, ongezeko la 

makosa 22 sawa na asilimia 50.
“Makosa mengi ya mauaji ya-

metokana na baadhi ya wananchi 
kujichukulia sheria mkononi,” 
alisema Chembera.

Kuhusu makosa ya kuwania 
mali, alisema makosa 1,855 ya-
meripotiwa katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba, 2024 ikil-
inganishwa na 1,585 yaliyoripoti-
wa kipindi kama hicho mwaka 
2023 ikiwa ni ongezeko la ma-
kosa 270.

Alisema katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba 2024, 
jumla ya makosa 823 ya uvunjaji 
yameripotiwa ikilinganishwa na 
833 ya kipindi kama hicho mwa-
ka 2023 ambayo ni upungufu wa 
makosa 10 sawa na asilimia 1.2.

“Katika kipindi cha Januari – 
Desemba, 2024, jumla ya makosa 
370 ya wizi wa mifugo yaliripoti-
wa ikilinganishwa na makosa 244 
ya kipindi kama hicho mwaka 
2023. Hili ni ongezeko la makosa 
126 sawa na asilimia 51.6,” alise-
ma.

Kuhusu makosa dhidi ya 
maadili ya jamii, alisema jumla 
ya matukio 174 ya maadili ya 
jamii yameripotiwa katika kip-
indi cha Januari – Desemba, 2024 
ikilinganishwa na matukio 176 
yaliyoripotiwa kipindi kama hi-
cho mwaka, 2023 ikiwa ni upun-
gufu wa matukio mawili ambayo 
yalihusisha matumizi ya dawa za 
kulevya.

Hata hivyo, alisema kwa kipindi 

cha mwezi Januari hadi Desemba 
2024, jumla ya matukio 302 dhidi 
ya watalii yameripotiwa ikilin-
ganishwa na 181 yaliyoripotiwa 
kipindi kama hicho cha mwaka 
2023, ongezeko la matukio 121.

DCI Chembera, aliwataka 
Makamanda wa Polisi wa mikoa 
pamoja na maofisa wa polisi 
kuongeza nguvu kuzuia makosa 
ya mauaji, wizi wa pikipiki, wizi 
wa mifugo, makosa dhidi ya 
watalii na usalama barabarani 
ambayo yameongezeka mwaka 
2024 ikilinganishwa na mwaka 
2023.

Pia, aliwataka kushirikiana na 
jamii, vikosi vya ulinzi na usala-
ma na taasisi za haki jinai katika 
utekelezaji wa majukumu yao.
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Serikali yajipanga 
kuimarisha 
upatikanaji 
umeme
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
imejipanga kuimarisha huduma 
za upatikanaji wa umeme vijijini 
ambazo zitawawezesha wananchi 
kuacha kutumia kuni na mkaa am-
bayo ni tishio kwa uharibifu wa 
mazingira.

Waziri wa Maji, Nishati na Ma-
dini, Shaibu Hassan Kaduwara, 
alisema hayo wakati akizun-
gumza na wananchi wa Mkoa wa 
Kaskazini Unguja katika ziara ya 
kuzipatia ufumbuzi changamoto za 
upatikanaji wa umeme na pamoja 
na kuongeza kampeni za kuacha 
kutumia kuni na mkaa.

Alisema katika mwaka wa fedha 
2024-2025 Wizara ya Maji, Nishati 
na Madini, imejipanga kuongeza 
upatikanaji wa huduma za nishati 
ya umeme hadi vijijini ikiwamo 
kujenga laini nyingine mpya za 
umeme.

Alisema serikali imejipanga kule-
ta megawatti 220 na kuweka waya 
mpya kutoka Tanzania Bara huko 
Ras Kilomoni kutokana na waya 
unaotumika sasa kuwa na uwezo 
wa megawatti 132 KV.

Alisema umeme huo utakuwa na 
uwezo mkubwa kwa matumizi ya 
shughuli nyingi ikiwamo za maen-
deleo katika miradi ya viwanda na 
matumizi ya hoteli za kitalii.

Kaduwara alisema kwa upande 
wa wamiliki wa hoteli za kitalii 
wamekuwa wakipokea malalamiko 
makubwa ya kuwapo kwa umeme 
mdogo usiotosheleza matumizi ya 
hoteli hizo na kuibuka tatizo la 
kukatika mara kwa mara.

Aidha, aliwataka wanawake kuji-
panga zaidi kuingia katika mageuzi 
yaliopo sasa ya matumizi ya ni-
shati asilia ya gesi na kuachana na 
matumizi ya kuni na mkaa.

Alisema hivi sasa maeneo mengi 
ya Mkoa wa Kaskazini Unguja 
pamoja na Pemba kumejitokeza 
tatizo la athari za mazingira yanay-
otokana na wananchi kukata miti 
kwa matumizi ya kuni na mkaa.

Vifo ajali za barabarani vyaongezeka
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATU waliofariki kutokana 
na ajali za barabarani mwaka 
2024 wameongezeka kwa asil-
imia 23.5 kutoka 189 hadi 153, 
mwaka 2023.

Mtakwimu Ahdada Has-
san Suleiman, kutoka Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
alisema hayo wakati akiwasili-
sha takwimu za ajali na mako-
sa ya barabarani kwa waandi-
shi wa habari visiwani hapa.

Alisema idadi ya ajali za 
barabarani zilizoripotiwa 
mwaka 2024 zimeongezeka 
na kufikia 222 kutoka 193 
mwaka 2023.

Alisema kwa mwaka huo 
wa 2024 Wilaya ya Kaska-
zini A Unguja, inaongoza kwa 
kuwa na ajali 38 na kwa mwa-
ka 2023 Wilaya ya Magharib A 
Unguja iliongoza kwa kuwa na 
ajali 32.

Aidha, alisema jumla 
ya waathirika wa ajali 413 
wameripotiwa mwaka 2024 
na 363 ni wanaume, 50 ni wa-
nawake na Wilaya ya Kaskazi-
ni A Unguja imeripotiwa kuwa 
na waathirika wengi ambao ni 
70 sawa na asilimia 16.9 ikilin-
ganishwa na wilaya zingine.

Ahmada alisema waathirika 
waliojeruhiwa mwaka 2024 
wamepungua kwa asilimia 

3.4 na kufikia 224 kutoka 232 
mwaka 2023.

“Mwaka 2024 miongoni 
mwa waathirika wa ajali za 
barabarani waliojeruhiwa na 
waliofariki, waathirika wengi 
wameonekana ni abiria am-
bao ni 164, waendesha bais-
keli na pikipiki 142, waenda 
kwa miguu 91 na madereva 
walikuwa ni 16,” alisema.

Alisema jumla ya ajali 222 
zilizoriporitiwa mwaka 2024, 
163 zimesababishwa na kue-
ndesha gari kwa mwendo wa 
kasi, 58 zimesababishwa na 
uzembe wa dereva na moja 
imesababishwa na hitilafu ya 
umeme.

Kuhusu makosa ya baraba-
rani, alisema jumla ya makosa 
47,258 yameripotiwa kwa 
mwaka 2024 na 47,161 yameri-
potiwa kwa wanaume, 97 kwa 
wanawake.

Alisema kosa kuu lililori-
potiwa mwaka 2024 ni kuto-
fuata miongozo na kanuni za 
usalama barabarani yalikuwa 
16,487, yakifuatiwa na kuzidi-
sha idadi ya abiria na mizigo 
10,070 na kuendesha chombo 
cha moto bila ya leseni, bima 
na leseni ya njia makosa 7,901.

Alisema kwa mwaka 2024 
tozo zilizolipwa mahakam-
ani kwa kesi 46,933 ni Sh. 
1,139,557,301.

Naibu Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (D/DCI), Zuberi Chembera, akizungumza na makamanda wa 
polisi wa mikoa na maofisa wa jeshi hilo, jijini Zanzibar jana, kuhusu tathmini ya hali ya usalama kwa kipindi cha 
Januari hadi Desemba 2024. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Makosa 164 dhidi ya binadamu yapunguzwa
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WAELEZE NINI 
WANAGOMBEA

H
AIJAJULIKANA wazi kwa nini 
msanii kutoka lebo ya WCB, Zuchu 
na mtangazaji wa Wasafi, Juma 
Lokole, wamekuwa na ugomvi 

usiokwisha.
Kila mara mastaa hao wamejikuta waki-

vutana hasa kutokana na uhusiano wa 
kimapenzi kati ya Zuchu na kiongozi wa 
lebo ya WCB, Diamond Platnumz.

Safari hii, Zuchu amekuja na maneno 
makali zaidi na kumtaka Lokole kumch-

agulia mwanamke Diamond kama 
anaona yeye hafai kuwa naye.

Yote yanajiri baada ya Lokole 
kuhoji kama bosi wake, Dia-

mond Platnumz ana nia ya 
dhati ya kufunga ndoa na 
Zuchu.

Hapo ndipo Zuchu 
alionekana kukasirishwa 
na kuandika waraka 
mrefu kwa watangazaji wa 

Wasafi ambao walikuwa 
wanajadili redioni kuhusu 

kama kuna uwezekano wa 
Diamond kumwoa Zuchu.

“Hebu naomba nitoe tamko, sina 
haja wala silazimishi mimi kuolewa 

na Nasibu (Diamond). Ifike hatua mtafute 
vingine vya kuhoji. [Diamond] hana lazima 
hata ya kuwa na mimi na sijawahi kumshi-
kia bastola wala kumteka,” Zuchu alifoka.

Zuchu aliendelea kutoa nyongo “Maana 
naona huyo Nasibu akiwa na mwanamke 
dunia nzima inaacha kazi na kuanza 
kumwandama. Watu wote, taasisi nzima  
kipindi na vipindi vyote ikitokea siku hata 
mtu iwe birthday yake mnatafuta namna 
mniongelee,” alisema.

Hiyo sio mara ya kwanza kwa Zuchu na 
Lokole kutoleana maneno makali kuhusu 
uhusiano wake wa kimapenzi na Diamond 
uliodumu kwa miaka mitatu, jambo ambalo 
wengi wanajiuliza tatizo gani linalowafan-
ya mastaa hao kutoelewana.

Katika maoni ya watu mbalimbali wali-
taka Zuchu na Lokole kueleza nini wa-
nachogombea kiasi ambacho visasi vyao 
vinaishia kwenye vyombo vya habari na 
kusababisha taharuki kwa wapenzi wao.

 



MWANAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, Malkia Kareen, amesema 
wazo la kuacha muziki lilizimwa 
na babu yake ambaye kila siku 
anajitoa kukilinda kipaji chake.

Akizungumza na EATV, Malkia 
Kareen ambaye ni mtoto wa 
aliyekuwa mtangazaji maarufu 
Gadner G. Habash, amesema 
alipotoa tamko la kushindwa 
kuendelea na muziki, alimkalisha 
chini na kumshauri kuachana na 
mawazo ya kuacha.

“Aliposikia tamko langu la kua-
cha, babu alinifuata na kuniam-
bia nisikubali kurudi nyuma, 
alisema kama familia imefunga 
na kutoa sadaka kwa ajili yangu 
kwa nini nikate tamaa,” amese-
ma Malkia Kareen.

MWIGIZAJI wa Bongo 
Muvi, Steve Nyerere, 
amesema wasanii wengi 
hawapendi kutangaza 
maendeleo ya nchi kuto-
kana na kuweka mbele 
pesa kuliko uzalendo.

Steve Nyerere amese-
ma wakati umefika kwa 
wasanii maarufu wa 
Bongo Fleva na Bongo 
Muvi kuungana katika 
kutangaza mambo ma-
zuri yanayofanywa na 
serikali.

“Nawaomba wasanii 
tusiweke mbele mapato 
pekee kwa kila kitu, 
tunahitaji kubadilika 
kwani tukianza kutan-
gaza nchi kwa maen-
deleo yanayopatikana 
tutakuwa tumefanya 
jambo kubwa,” amese-
ma Steve.
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Na Adam Fungamwango

Leo tuiangalie filamu iitwayo 
‘Shangazi Joy’ ambayo itakushangaza, 
kukuhuzunisha, kukufurahisha na 
kukupa mafunzo kwa wakati mmoja.

Imechezwa na Mahmoud Athumani 
kama baba, Aisha Nyange aliyecheza 
kama mama, Ziberi Bakari yeye ni 
John, Abdulkarim Mwautanga kama 
Kenedy, Jasmine Mohamed amecheza 
kama Kendy, na Mwajabu Majema, 
huyu alicheza kama Shangazi Joy.

Inaanza kwa kuonyesha Shangazi 
Joy akishuka kwenye bodaboda. 

Alikuwa ametoka kijijini kwenda jijini 
Dar es Salaam kwa kaka yake.

Ghafla anavamiwa na vijana wawili 
ambayo wanampora kitambaa cheusi 
ambacho walimuona nacho akikifunga 
fundo kama kuna pesa.

Shangazi huyo ambaye hakuwa 
mkubwa kiumri ni wastani tu wa mia-
ka 23 mpaka 25 aliamua kuwafukuza, 
hasa yule mwenye kitambaa mpaka 
akampata, akamwangusha chini na 
kukichukua.

Anafika kwa kaka yake na 
kupokelewa vema pamoja na wifi 
yake. Hata hivyo wapwa zake, John, 

Kennedy na Kendy hawakumpokea 
vema. Alionekana ni mshamba am-
etoka kijijini, hivyo ni mtu dhalili. 
Hakumpa kabisa ushirikiano. Walione-
kana kumyanyapaa na kumpa maneno 
ya kejeli kiasi cha kumfanya kuwa 
mpweke. Hata hivyo baba na mama 
wa watoto hao hawakuipenda hali ile.

Kumbe mmoja wa vijana aliyem-
pora kitambaa cheusi siku ile ni John. 
Shangazi alimkumbuka alipofika 
kwa kaka yake, lakini ‘akapotezea’. 
Mwenyewe akadhani amemsahau. 
John alishajua kuwa ndani ya kitam-
baa mle hakuna pesa ila ni almasi. 

Hivyo akaenda kwanza kwa sonara 
na kuongea naye kuwa ana mzigo. 
Akataka kumwibia shangazi yake, 
lakini ilikuwa ngumu. Siku moja aka-
bambwa na dada yake Kendy chum-
bani usiku. Alipomuuliza akashindwa 
kujitetea na kumuunganisha kwenye 
ile dili. Baadaye akamuunganisha na 
ndugu yao Kennedy. Hao wote lao 
sasa likawa moja kuisaka almasi ya 
shangazi yao wakaiuze ili wagawane 
pesa.

Wakati huo baba yao anapigiwa 
simu kudaiwa pesa na benki kutokana 
na mkopo aliokopa na kuuelekeza 

kwenye biashara ya miti ambayo 
haikulipa.

Kwa hiyo nyumba ilitakiwa ipigwe 
mnada kufikia yote hayo. Kabla yote 
hayajafanyika, watoto wa mzee huyo 
bado walikuwa wakihangaikia almasi 
ya Shangazi Joy ambayo alikuwa aki-
ificha kama mboni ya macho yake.

Ukapikwa wali na kuwekwa mad-
awa ya kulevya ili ale alewe na 
wampekue mwili mzima wakaweza 
kuipata, kwani walitafuta chumbani 
anakolala na Kendy lakini hawakuio-
na.

Kabla hajala chakula, baba yao 

BASI SAWA

Msikieni Steve NyerereMsikieni Steve Nyerere

Malkia Kareen amtaja Malkia Kareen amtaja 
mzee Habashmzee Habash

MWANAMUZIKI maarufu wa Bongo 
Fleva, Diamond Platnumz, ameingia ka-
tika orodha ya wasanii wa Kiafrika wali-
opiga mkwanja mwingi katika majukwaa 
ya muziki mtandaoni.

Katoka orodha hiyo inamtaja msanii 
kutoka Afrika Kuisni, Tyla ndiye anaon-
goza kwa kupata dola milioni 3.1, sawa 

na shilingi bilioni 7.8.
Anayeshika nafasi ya pili ni mwana-

muziki wa Misri, Mohamed Ramadan 
ambaye amepata dola 2.8 sawa na Sh. 
bilioni 7.0 kupitia mtandao wa You Tube.

Diamond anashika nafasi ya tatu kwa 
kujipatia dola milioni 2.7 ambazo ni 
sawa na shilingi bilioni 6.8 kwa mwaka.

   

MCHEKESHAJI  maarufu, Coy 
Mzungu, amesema amejikuta aki-
pigwa na butwaa na raha aliyo-
pita wakati aliposafiri kwa mara 
ya kwanza na treni ya umeme.

Coy Mzungu amempongeza 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa namna ambavyo ameweza 
kutekeleza mradi huo na sasa 
Watanzania wanajivunia kwa ku-
pata usafiri mzuri na wa haraka.

Msanii huyo alikuwa miongoni 

mwa wasanii ambao wamesa-
firi kutoka Dar es Salaam hadi 
Dodoma kwa ajili ya kuhudhu-
ria Mkutano Mkuu Maalum wa 
Chama Cha Mapinduzi.

MAGITAA YA DIBLO, DALLY 
YANAVYOSAHAULIKA 

Shangazi Joy mkomboziShangazi Joy mkombozi

COY MZUNGU AWEWESEKA 
KUPANDA SGR

FILAMU

Misuli ya Diamond Misuli ya Diamond 
inazidi kuonekanainazidi kuonekana

Na Adam Fungamwango

MWANZONI mwa miaka ya 1990, kulikuwa na mapinduzi 
ya muziki nchini Congo DR, ambayo wakati huo bado ilikuwa 
ikiitwa Zaire.

Muziki wa rhumba na Cavasha ulidorora, ukaja aina fulani 
ya muziki ya mapigo ya kasi. Yalifanana kiasi na ya Cavasha, 
lakini yenyewe yaliongezewa vionjo fulani kama, ikiwa pia 
hata aina ya uimbaji haikuwa ya muda mrefu sana. Waimbaji 
waliimba kwa dakika kadhaa tu, lakini uimbaji uliokuwa wa ku-
vutia sana, ila sebene ndiyo ilikuwa inaachiwa inatawala kwa 
muda mrefu. Wakaupa jina la muziki wa soukous.

Gitaa ongozi, au gitaa la solo, ndilo lililoongoza zaidi muziki 
huo.  Kwenye magitaa ya solo ndiko kulikokuwa na ushindani 
zaidi. Na ndiko mashabiki wengi wamuziki Afrika, ikiwamo 
Tanzania walikuwa wanapenda zaidi.

Karibuni wapiga magita wote hao hawakuwa na bendi rasmi. 
Walikuwa wakikodishwa na bendi, makundi au wanamuziki 
mbalimbali waliowahitaji. Hapa nitawataja wapiga solo wal-
iojizolea umaarufu sana hapa nchini kutokana upigaji wao 
kuwakuna wengi.

Diblo Dibala
Huyu ndiye alikuwa kipenzi zaidi cha mashabiki wa muziki 

Bongo miaka ya 1990 kwenye muziki wa soukous. Upigaji 
wake kama vile gitaa liko kwenye maji, uliwafurahisha na 
kuwashangaza wengi. Diblo ambaye ni zao la TP OK Jazz chini 
ya Franco ambaye miaka ya 1970, alifanya shindano ya kuibua 
vipaji yeye kushinda. Hakujulikana sana hadi yeye pamoja na 
marehemu Arlus Mabele walipounda kundi ya Loketo.  Alipiga 
solo nyimbo kama ‘Extra Ball’, lakini baadaye alijiengua na 
kwenda kuunda bendi yake ya Matchatcha. Kwenye bendi ya 
Empire Bakuba ya Pepe Kalle, aliga solo kwa ufundi wimbo wa 
‘Pon Moun Paka Bouge’.

Dally Kimoko
Ni mpiga solo aliyependwa sana si na mashabiki wa muziki 

huo Afrika, bali hata na wanamuziki wengi walipenda kufanya 
naye kazi. Solo lake lilichezeka zaidi na kuwa kwenye mahadhi 
ya Kiafrika.

Hata mwanamuziki wa Zouk, marehemu Oliver Ngouma ali-
fanya naye kazi.  Karibuni kwenye kila wimbo ambao anaupiga 
kwenye makundi mbalimbali, mama Soukous Stars, Yondo 
Sister, Madilu System, Loketo Group na mengine mengi na kote 
huko, hawakukosa kumtaja kwa kusema ‘Dally Kimoko, gitare 
zanga likwanza’. Maana yake ni kwamba Dally Kimoko, gita 
lisilokuwa na mikwaruzo.

Amepiga nyimbo nyingi sana ambazo hata hapa hazitoshi 
kuziandika, lakini kwenye bendi Pepe Kalle alipiga gitaa kwe-
nye wimbo maarufu sana nchini ‘Shikamoo Seye’, Wabongo 
wanauita ‘Hidaya’. Msikilize pia kwenye ‘Inde Monie’ ya Kanda 
Bongoman.

Benico Ipopolipo
Naye hakuwa nyuma kwenye upigaji wa solo. Ni mwana-

muziki aliyekuwa kwenye bendi ya Zaiko Langalanga, lakini 
alikuwa akikodiwa kwenye makundi mbalimbali ya muziki 
nchini Congo DR.

Mkono wake wa gitaa la solo unajieleza kwenye nyimbo za 
Pepe Kalle kama ‘Roger Milla’, ‘Gerant’, na ‘Zonga Aime,’ amba-
zo zilipendwa sana na Watanzania. Humpagawisha sana Pepe 
Kalle mpaka anamwita ‘Beniiicooo.’ Amepiga solo pia kwenye 
nyimbo nyingi za Madilu System.

Nene Tchakou
Mmoja wa wapigasolo wazuri kabisa nchini Congo DR, wali-

ofanya vema kwenye muziki wa soukous.
Huyu alipiga nyimbo nyingi za Kanda Bongoman, Yondo 

Sister, Soukous Stars na makundi mengine. 
Amepiga nyimbo nyingi, lakini ukitaka kumfaidi sikiliza 

‘Isambe’ ya Kanda Bongoman. Hadi anaitwa ‘Tchakutchakutch-
aku baba ooo ooo’.

Caen Madoka

Caen Caen, Caen Madoka, anasikika hayati Aurlus Mabele 
akimtaja kwenye kibao ya Khadija’ na zingine alizopiga akiwa 
na Loketo Group. Ni miongoni na wapiga gitaa la solo aliyepi-
gia makundi mbalimbali wakati wa soukous na kufanya vema, 
akijipatia umaarufu na kualikwa huku na kule.

anafika. Akamwambia dada yake Joy 
akapakue kingine. Akala yeye, akalewa 
na kulala nusu mfu. Alipozinduka kesho 
yake akauliza, lakini kuna kitu akaki-
gundua.
Wakati huo Joy na kaka yake wali-

kuwa wametoka. Walirudi na gari jipya, 
kila mtu alishangaa. Gari lilinunuliwa na 
Joy. Alikuwa ameshaiuza ile almasi am-
bayo ilikuwa inatafutwa na wapwa zake. 
Baba aliiweka familia yake chini na kue-
leza uchafu wote walioufanya watoto 
wake. Akamwambia mkewe kuwa dada 
yake huyo ndiye aliyewaokoa kwani 
asubuhi alimuamsha wakaenda mbali, 
ndipo alipomweleza ana almasi wakaen-
da mjini kuuza na kulipa deni lote benki 
na pesa imebaki nyingi.

Watoto wakabaki na aibu, wakaambi-
wa wamuombe shangazo yao msamaha.
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MAMBO yanazidi kuwa 
mabaya katika ndoa ya mas-
taa wa Marekani, Cardi B 
na mumewe Offset, baada 
ya wawili hao kuvurugana 
tena wakati wakiendelea na 
mchakato wa talaka.

Cardi B alimkabili  hadha-
rani Offset, kwa kumtolea 
maneno makali akimshutumu 
kwa kuwatelekeza watoto wao 
na kuisimamisha kesi yao ya 
talaka.

Akionyesha kufadhaika na 
tabia ya mume wake, amese-
ma kila mara anamfanyia 
vituko vinavyomkatisha tamaa 
jambo ambalo linamkera na 
kumwona kama mwanaume 
asiyewajibika.

MSANII maarufu wa muziki 
wa Afrobeats, Tiwa Savage, 
ameibua gumzo baada ya 
kusema kuna watu wabaya 
kuliko papa katika tasnia hiyo 
nchini

 Nigeria.
Mwimbaji huyo aliweka 

video katika ukurasa wake wa 
Instagram, akionekana aki-
ogelea kwa furaha pamoja na 
papa baharini.

Hata hivyo, baadhi ya 
mashabiki wake waliotazama 
video hiyo walitoa maoni 
mbalimbali, ikiwamo wengine 
wakimuonya kwamba ni ha-
tari kuogelea na samaki hiyo 
hatari.

Baada ya maoni hayo Tiwa 
alijibu kuwa kila mtu alikuwa 
na wasiwasi kuhusu yeye 
kuogelea na papa lakini hawa-
jui  katika tasnia ya muziki ni 
hatari zaidi ya papa.

Tiwa Savage 
asema kuna 
papa watu

Cardi B hataki 
masihara

MWIMBAJI wa Nigeria, Spyro, 
ameelezea namna anavyoka-
biliana na changamoto katika 
tasnia ya muziki kutokana na 
hali yake inayoamini Ukristo.

Katika mahojiano ya hivi 
karibuni, msanii huyo alifichua 
jinsi imani yake ilivyosababi-
sha kukosolewa, kukataliwa na 
kubaguliwa katika tasnia ya 
burudani.

“Changamoto yangu kubwa ni 
ubaguzi kwenye tasnia, unajua 
nilitoka na chapa yangu ya 
Jesus boy na nimepata lawama 
kubwa, nimeburuzwa na ni 
ngumu kaka, amesema Spyro.

Spyro vumilia 
yataisha

Stella 
kawapoteza 

wengi
MWIGIZAJI kutoka Nigeria 

Stella Damasus, amefichua 
kuwa jina lake la mwisho si la 
ukoo wa asili wa familia yake.

Wakati wa mahojiano ya hivi 
karibuni, msanii huyo wa filamu  
alisema jina la Damasus sio la 
ukoo, bali jina halisi ni Ojukwu 
ambalo halifahamiki na wengi.

 “Kwa miaka mingi, nil-
itoa ufafanuzi kuhusu jina la 
Damasus, jina hilo sio la ukoo 
limetokana na watu kuzoea ku-
niita na sikujisumbua kulibadili-
sha,” amesema. 

JUMAMOSI JANUARI 18, 2025

Sean Kuti mbona
unarudi nyuma?

MWANAMUZIKI na mwanaharakati wa Nige-
ria Seun Kuti, amefafanua kuwa wengi wa-
namuona kama mtu hapendi wazungu, lakini 
ukweli yeye anachochukia ni ukoloni  kutoka 
Ulaya.

Katika chapisho la Instagram, Kuti aliweka 
wazi kwamba anapinga ukoloni wa Ulaya na 
ubeberu, lakini hiyo haimaanishi kuwa ninap-
inga watu wa Ulaya.

Ameeleza kwamba Wazungu wengi wame-
kuwa washirika katika kupigana na uchoyo na 
mifumo isiyo ya haki, wakifanya kazi ili dunia 
kuwa mahali pa haki kwa kila mtu.
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Mume asimulia mkewe DC Mahawe
alivyomuaga kabla hajafariki dunia
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

M
UME wa aliyekuwa 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mbozi mkoani Song-
we, Esther Nahawe, 

Alexander Samson, amesimulia 
mke wake alimvyomuaga kabla 
ya kukata roho, 

Samson alisema hayo wakati 
akitoa taarifa ya maziko ya 
mkewe huyo aliyefariki dunia 
Januari 14, mwaka huu, katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya Kaskazini ya KCMC, Moshi 
mkoani Kilimanjaro. 

Mahawe anatarajiwa kuzikwa 
keshokutwa nyumbani kwao, 
Ngaramtoni ya chini, jijini hapa. 

Samson alisema mkewe 
alipata shida ya mapafu baada 
ya kumalizika uchaguzi wa 
serikali mitaa Novemba    27, 
mwaka jana, na Desemba 2, 
mwaka jana, alikwenda Taasisi 
ya Saratani ya Ocean Road, Dar 
es Salaam alikokuwa akipatiwa 

matibabu. Alisema awali ali-
gundulika kuwa na saratani ya 
titi na alipatiwa matibabu na 
kupona. 

Alisema Desemba 17, mwaka 
jana, Mahawe alihamishiwa 
Hospitali Kuu ya Jeshi Lu-
galo ambako  alitibiwa tatizo 
la mapafu    na kupona ki-
sha akaruhusiwa kurudi nyum-
bani.

“Wakati anaruhusiwa, dak-
tari alitushauri turudi  baada 
ya wiki mbili kwa uangalizi wa 
kawaida lakini baada ya wiki 
mbili alipata tatizo la kupumua 
na Januari 13, mwaka huu, ma-
jira ya saa 5:00 asubuhi, tulian-
za safari kwenda Lugalo kama 
tulivyokuwa tumeshauriwa na 
daktari.

“Lakini tulipofika eneo la 
Kwa Sadala, alisema anajisikia 
vibaya kwa hiyo angependa 
aende kwa daktari,  tukaamua 
kumpeleka  KCMC akapokewa 
chumba cha dharura na kupati-

wa matibabu,” alisema.
Samson alisema ilipofika ma-

jira ya  saa 7:00 mchana, dak-
tari alisema hawataweza kuen-
delea na safari ya kwenda Dar 
es Salaam kwa hiyo ikabidi wa-
kae na kusubiri lakini baadaye 
safari ilifutwa.

“Ilipofika majira ya saa 7:00 
usiku, alihamishiwa chumba 
cha uangalizi maalum (ICU) la-
kini hali ilizidi kuwa mbaya na 
ilipofika majira ya saa 5:00 ya 
Januari 14,  alifariki dunia. 

“Lakini kabla ya kukutwa 
na mauti    na hali yake kuwa 
mbaya, akiwa ICU tulizungumza 
mambo mengi    kisha alitoa 
barakoa akaniambia  ndugu 
yangu mimi nimefika mwisho 
angalia watoto,” alibainisha. 

Kuhusu maandalizi ya 
maziko yake, alisema: “Mare-
hemu mke wangu Ester tut-
amzika hapa hapa nyumbani 
Januari 20, mwaka huu. Nyuma 
ya nyumba yetu hii  kuna eneo 

lenye migomba, ndipo tutaka-
poanzisha makaburi ya familia 
na ibada ya mazishi itafanyika 
hapa nyumbani.” 

Mahawe alizaliwa Novemba 
5, 1973 katika Kijiji cha Isale, Mb-
ulu mkoani Manyara na amea-
cha watoto watatu, mmoja wa 
kike na wawili wa kiume.

Enzi za uhai wake, Mahawe 
alishika nafasi mbalimbali iki-
wamo Ubunge wa Viti Maalum 
kupitia Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT) Mkoa wa Man-
yara kati ya mwaka 2015 hadi 
2020.

Mwaka 2021, aliteuliwa Mkuu  
wa Wilaya ya Kigoma na mwa-
ka 2023 alihamishiwa Mkoa 
wa Songwe na kuendelea na 
wadhifa huo katika Wilaya ya 
Mbozi.

Mahawe pia alikuwa mstari 
wa mbele katika kuhakikisha 
wasichana wanapata elimu 
bora kwa ajili ya maendeleo 
yao.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MAMLAKA ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) Kanda ya Kaskazini,   
imeteketeza dawa za kulevya 
kilogramu 185.35 katika Dampo 
la Maji ya Chai, Arumeru mkoa-
ni hapa. 

Pia imeteketeza   mirungi   
kilogramu 154.35 na bangi 
mbichi kilogramu 31, huku   
watuhumiwa watano waki-
kamatwa kwa makosa ya kupa-
tikana na dawa hizo.

Uteketezaji wa dawa hizo 
ulifanyika jana kwa kuzingatia 

taratibu zote za kisheria, kwa 
mujibu wa Innocent Masangu-
la,  Mkuu wa Operesheni   ku-
toka DECA Kanda ya Kaskazini.

“Uchomaji wa dawa hizi 
umezingatia sheria na Mahaka-
ma ya Wilaya ya Arumeru il-
iridhia vielelezo hivyo viteket-
ezwe kwani uwezekano wa 
kuleta madhara kwa binadamu 
ni mkubwa endapo zitaende-
lea kuhifadhiwa,” alisema.

Ofisa Sheria wa Mamlaka 
hiyo, Benson Mwaitenda, aki-
zungumzia baada ya uchomaji 
vielelezo hivyo, alisema sheria 
ni kali   pale mtu akijihusisha 

na dawa za kulevya. 
Alisema kwa mujibu wa she-

ria, mtu anaweza kufungwa 
miaka 30 au maisha jela na 
chombo chake kilichotumika 
kusafirisha au nyumba iliyo-
tumika kama ghala la kuhifa-
dhiwa, ikibanikiwa baada ya 
uchunguzi kuwa walifanya 
kwa kujua vinataifishwa kuwa 
mali ya serikali. 

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii 
wa DCEA Kanda ya Kaskazini, 
Saraha Ndaba, alisema mam-
laka hiyo inaendelea kutoa 
elimu kwa makundi mbal-
imbali kama vile wanafunzi, 

watoto, wanawake na maofisa 
usafirishaji   na  Kanda ya 
Kaskazini inaratibu huduma za 
matibabu na utengamano kwa 
waraibu wa dawa za kulevya 
kwa kushirikiana na asasi za 
kiraia. 

Mmoja wa wananchi wali-
oshuhudia uchomaji dawa 
hizo, Mary Komba, alipongeza 
jitihada za serikali kupitia 
mamlaka   hiyo na kuwasihi   
wananchi wenzake kuachana 
na matumizi  na biashara har-
amu ya dawa hizo kwa sababu 
madhara yake ni makubwa 
kwa taifa na jamii pia.

DCEA yateketeza shehena dawa za kulevya

Mkuu wa 
wilaya aita 
wawekezaji

HABARI KASKAZINI

Na Mary Mosha, MWANGA

MKUU wa Wilaya ya Mwanga, 
Mwanahamisi Munkunda, 
amewataka wawekezaji ku-
wekeza katika wilaya hiyo 
kwa kuwa tatizo la maji 
ambalo lilikuwa kero kwao 
limeshapatiwa ufumbuzi wa 
kudumu. 

Munkunda alisema hayo 
jana alipofanya kikao na wa-
dau wa maji na menejimenti 
ya Mamlaka ya Maji Same 
Mwanga (SAMWASA) baada 
ya kutembelea na kujionea 
mradi wa maji Mwanga/
Same/Korogwe ambao awamu 
ya kwanza imeshakamilika na 
maji yanatoka katika wilaya 
za Mwanga na Same. 

Alisema awali wawekezaji 
walikuwa wakishindwa ku-
wekeza katika wilaya hiyo 
kutokana na tatizo la maji 
lakini kwa sasa kupitia seri-
kali ya awamu ya sita in-
ayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan. Imekamilisha 
mradi huo. 

“Tunatambua wawekezaji 
wengi walikuwa wakikataa 
kuja kuwekeza katika wilaya 
yetu kutokana na tatizo la 
maji tulilokuwa nalo lakini 
serikali imeonesha kwa vi-
tendo kuondoa changamoto 
zinazowakabili wananchi. 
Kwa  sasa tunapata maji saa 
24,” alisema Munkunda. 

Alisema mradi huo ume-
liliwa na wananchi kwa muda 
mrefu lakini Rais Samia ame-
kuja kuumaliza na kutatua kiu 
ya wana - Mwanga na sasa 
wanayo maji ya kutosha. 

Mkuu huyo alisema lengo 
la mradi huo ni kuifungua 
wilaya ya Mwanga kiuchumi 
na kimaendeleo na kuwataka 
kuwa walinzi wa mradi huo ili 
uweze kudumu muda mrefu. 

Katika hatua nyingine, 
Munkunda aliwataka watumi-
shi wa SAMWASA kubadili-
sha utendaji kazi na kuacha 
kufanya kazi kwa mazoea ili 
lengo la serikali na kuwahu-
dumia wananchi wake liweze 
kutimia. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
SAMWASA, Mhandisi Rashid 
Mwinjuma, alisema  uhitaji wa 
maji kwa wilaya za Mwanga 
na Same ni lita za ujazo milio-
ni nane kwa siku huku mradi 
huo ukiwa na uwezo wa ku-
zalisha lita za ujazo milioni 
55.5 kwa siku, hivyo kuwapo 
kwa ziada ya kutosha. 

Mwinjuma alisema kwa sasa 
mamlaka hiyo inazidai taasisi 
za serikali na watu binafsi Sh. 
milioni 149.23 kwa Mwanga 
na Sh. milioni 132.22 kwa 
Same na kuhimiza  wananchi 
kuendelea kulipa ankara 
pamoja na madeni.

Mwenyekiti wa Chama cha Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara (MAREMA), Elisha Mnyawi (katikati), akiongoza kikao cha 
wajumbe wa kamati tendaji cha kujadili namna mbalimbali ya utendaji kazi wao,  katika mji mdogo wa Mirerani juzi. Kulia 
ni Makamu Mwenyekiti wa chama hicho, Money Yusuf na Naibu Katibu, Dk. Cutis Msosa. PICHA: GIFT THADEY
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Na Adam Fungamwango

K
ILA zama na kitabu 
chake. Mambo yanak-
wenda yakibadilika. Mi-
aka ya 1970, hadi mwan-

zoni mwa miaka 2000, usafiri wa 
haraka ulikuwa ni wa taxi. Mtu 
akitaka kwenda mahala ambako 
anadhani usafiri wa umma, Uda 
au daladala atachelewa, ataka-
chofanya ni kwenda kwenye 
kituo cha taxi. Usafiri huo utaku-
peleka popote pale unapokwen-
da kwa haraka na usalama zaidi 
kwani utakufikisha pale pale uli-
potarajia kufika. Kama ni nyum-
bani, ofisini, kumbi za starehe, 
baa, hoteli, hospitali au kwenye 
ahadi yoyote. Halafu enzi hizo 
mtu ambaye anakodisha taxi, al-
ionekana ni mwenye uwezo wa 
kifedha.

Kulikuwa na maeneo maalum 
ambapo magari hayo yalikuwa 
yakipaki kusubiri wateja. Viliju-
likana kama vitu vya taxi. Viliku-
wa maarufu sana kama stendi ya 
basi zilivyokuwa. Aina ya magari 
yaliyotumiwa kwa wakati huo, ni 
Peugeot 404, na baadaye zikaja 
504, ambazo watoto wa mjini 
walikuwa wakiziita ‘guruwe’.

Kwa kipindi cha miongo mita-
tu, kuanzia 1970, 1980, 1990, aina 
hiyo ya magari ndiyo yaliyotumi-
ka sana kwa taxi, lakini baada ya 
hapo wakati taxi zinaanza kara-
tibu kupungua, kulikuwa na aina 
tofauti tofauti, lakini Toyota Co-
rolla, ndiyo zilikuwa nyingi zaidi.

Madereva wa taxi kwa wakati 
huo walikuwa wanajulikana hata 
kwa majina. Walikuwa ni watu 

Kupanuka 
kwa miji, 
hasa sehemu 
ambazo haz-
ina usafiri 
wa mabasi 
au miun-
dombinu ya 
barabara, 
kumesababi-
sha bodabo-
da kuchukua 
nafasi yake.

maarufu kwa maeneo wanay-
oweka vituo vyao.

Wengi walijulikana kutokana 
na kazi zao hizo za kusafirisha 
watu kwa njia hiyo.

Ingawa biashara hiyo bado ipo, 
lakini imedorora kwa kiasi ki-
kubwa, haipo kama zamani. Kwa 
sasa dereva taxi ni kazi ambayo 

kama hutokuwa makini, au hau-
na watu wako basi utakufa njaa. 
Biashara hiyo kwa sasa ipo kwe-
nye sehemu muhimu sana kama 
kwenye mahoteli makubwa, 
viwanja vya ndege na sehemu 
zingine zinazofanana na hiyo.

Ukiondoa hapo, sehemu 
zingine biashara ya taxi imeanza 

Bodaboda inavyoiondosha
taxi barabarani bila amri

kufa kifo cha asili.
Uwepo na bajaj na bodaboda 

umeonekana kuondoa kwa kasi 
biashara ya taxi kwenye ulingo 
wa biashara.

Zilianza kama utani tu, mwan-
zoni mwa miaka ya 2000, lakini 
kwa sasa zimeshamiri kila kona 
na pembe ya nchi na kuwa usa-
firi wa kawaida kabisa  kwa watu 
wote. 

Tofauti na zamani ambapo 
anayekodisha taxi anaonekana 
kibopa, lakini usafiri wa boda-
boda na bajaj kwa sasa umekuwa 
ni sehemu ya maisha ya kawaida 
kwa watu wote, hao wenye hali 
ya chini ndiyo kabisa wana uhi-
taji zaidi.

Kupanuka kwa miji, hasa se-
hemu ambazo hazina usafiri 
ya mabasi au miundombinu ya 
barabara, kumesababisha boda-
boda kuchukua nafasi yake.

Mfano jijini Dar es Salaam, mji 
ulikuwa unaishia Ubungo, lakini 
kwa sasa maeneo ambayo zam-
ani walikuwa mashamba kama 
Sinza, Kunduchi, Goba, Boko, 
Bunju, Gongolamboto kuwa ma-
jumba, na ukiteremka kwenye 
barabara kubwa unaingia ndani 
tena ambako kunakuwa na usa-
firi na bajaj na bodaboda tu.

Foleni za magari kwenye miji 
mikuu pia zimesababisha ba-
jaj, na bodaboda kujichukuliwa 
‘ujiko’, kwani unakuwa ndiyo 
usafiri wa haraka, kutokana na 
kutokaa foleni na kuweza kupita 
sehemu mbalimbali finyu, am-
bazo mabasi na magari madogo 
hayawezi.

Tuma meseji 0716 350534
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Sierra Lione 
yamrudisha 
balozi kwa 
kashfa ya 
dawa za 
kulevya
FREETOWN, Sierra Leone

SIERRA Leone imemrejesha 
nyumbani balozi wake kutoka 
nchi jirani ya Guinea baada ya 
gari lake kukutwa na masan-
duku saba yaliyohifadhi dawa 
za kulevya aina ya kokeini.

Serikali ya Guinea ilitangaza 
Jumatatu kulikamata gari la 
ubalozi wa Sierra Leone na 
kuwashikilia watu waliokuwa 
ndani ya gari hilo kwa tuhuma 
za kumiliki shehena ya dawa 
hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Sierra Leone, Alhaji Musa 
Timothy Kabba, alisema ku-
tokana na tukio hilo, serikali 
imemrudisha nyumbani balozi 
wake aliyekuwa nchini Guinea, 
Balozi Alimamy Bangura, ili ku-
toa maelezo kamili kuhusiana 
na tukio hilo.

Alisema balozi aliyerudishwa 
nyumbani hakuwa ndani ya 
gari hilo na hajakamatwa.

“Balozi hajathibitishwa 
kuhusika na biashara hiyo,” 
Kabba alisema.

Waziri huyo alisema kiasi 
cha dola 2,000 za Kimarekani 
zilipatikana pamoja na masan-
duku hayo saba. Hata hivyo 
hakutaja kiwango cha dawa 
hizo zilizokamatwa.

BBC

Baraza la Mawaziri Israel 
kuidhinisha makubaliano
TEL AVIV, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Ben-
jamin Netanyahu, amesema 
Baraza la Mawaziri linatarajiwa 
kukutana kwa ajili ya kutoa idhi-
ni ya mwisho ya makubaliano 
ya kusitisha vita na kundi la Ha-
mas.

Taarifa kutoka ofisi ya waziri 
mkuu huyo, ilisema kwamba 
wanakaribia kutoa idhini hiyo 
na Baraza la Usalama litakutana 
kabla ya mkutano wa baraza ka-
mili la mawaziri ili kuidhinisha 
makubaliano hayo.

Haya yanaelezwa wakati kuna 
wasiwasi kwamba makubaliano 
hayo huenda yakacheleweshwa 

kufuatia madai ya Israel kuwa 
Hamas wanajaribu kuzuia. 

Bado haijulikani kama baraza 
hilo lingekutana jana au leo,  
kutokana na hofu ya kuwepo 
ucheleweshwaji wa usitishwaji 
wa mapigano katika Ukanda 
wa Gaza unaotarajiwa kuanza 
kesho.

Hapo awali, Waziri Mkuu 
Netanyahu alitishia kuchelew-
esha kura ya baraza la mawa-
ziri kuidhinisha makubaliano 
hayo akishutumu Hamas kwa 
kutaka mabadiliko ya dakika za 
mwisho kwenye makubaliano 
hayo.

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Marekani, Antony Blinken, 

alisema pande zote zilikuwa zi-
namalizia suala hilo na kwamba 
ana imani usitishaji mapigano 
bado utaanza kesho kama ili-
vyopangwa.

Ingawa timu ya wapatanishi 
wa Israel walikubali mpango 
huo baada ya mazungumzo 
ya miezi kadhaa, hauwezi 
kutekelezwa hadi uidhinishwe 
na baraza la mawaziri la usala-
ma na serikali.

Hamas ilisema ilijitolea ka-
tika mpango huo, lakini kuna 
taarifa zilieleza ilikuwa ikijaribu 
kuongeza baadhi ya wana-
chama wake kwenye orodha 
ya wafungwa wa Kipalestina 
ambao wangeachiliwa chini ya 

makubaliano hayo.
Ucheleweshaji huo unatoka-

na pia na mashambulio yaliyo-
fanywa na Israel ndani ya Ukan-
da wa Gaza, baada ya tangazo 
la kusimamisha vita lililotolewa 
Jumatano.

Blinken alisema uchelew-
eshaji kama huo unatarajiwa 
katika changamoto kama hiyo.

“Haishangazi kwamba ka-
tika mchakato na mazungumzo 
ambayo yamekuwa ya changa-
moto na yenye hali hii, un-
aweza kupata mwisho ambao 
sio mzuri,” aliuambia mkutano 
wa waandishi wa habari akiwa 
mjini Washington.

BBC

Kagame atema nyongo, asema hatatishwa na yeyote
KIGALI, Rwanda

RAIS wa Rwanda, Paul Kagame, 
ameendelea kulaumu mataifa ya 
nje kwa kuikosoa nchi yake kati-
ka vita vinavyoendelea mashari-
ki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo.

Katika hotuba yake, Rais Kag-
ame, aligusia mambo mengi 
kuhusu siasa za maziwa makuu, 
usalama, demokrasia na shutu-
ma zinazoilenga Rwanda.

Vita vya DRC vilichukua na-
fasi kubwa katika hotuba yake, 
ikiwamo ripoti ya Umoja wa 
Mataifa kuitaja Rwanda kulisaid-
ia kundi la M23 linaloendelea 
kuyachukua maeneo mengi.

Rais Kagame alifafanua kuwa 
mataifa ya nje yameigeuza dunia 

kama sehemu isiyo na uthibiti-
sho na ukweli.

“Tunaishi katika ulimwengu 
ambapo sasa una ushahidi wa 
kimantiki, vidhibitisho na ukweli 
wa mambo havipewi umuhimu 
tena, kinachopewa uzito ni 
kile ambacho amekisema mtu 
mwingine hata kama hakina 
ukweli, tumebebeshwa mzigo 
mzito katika mzozo huu bila 
kujali uongo wa lawama zinazo-
tolewa dhidi yetu,” alisema Rais 
Kagame.

Alisema Rwanda inalaumiwa 
kwa sababu jamii za mashariki 
mwa DRC zinazotumia lugha 
ya Kinyarwanda zina mafunga-
mano na nchi yake tangu enzi za 
ukoloni ilipochorwa mipaka ya 
mataifa.

Aidha, amelaumu jumuiya ya 
kimataifa kwa miaka 30 iliyopita 
kushindwa kuutatua mzozo huo 
huku ikifahamu  mzizi wa tatizo.

“Ni mrejesho gani katika 
uwekezaji mkubwa kikosi ki-
kubwa kama kile cha umoja wa 
mataifa nchini DRC? Cha shirika 
kubwa kama umoja wa mataifa, 
kikosi chenye kutumia kiasi 
kikubwa cha pesa, 
unapata faida gani 
zaidi ya hali kue-
ndelea kuhar-
ibika zaidi, hivi 
ukiwauliza kwa 
takribani miongo 
mitatu  MONUSCO 
imefanya kazi gani 
watajibu nini? Alihoji 
kiongozi huyo.

Rais Kagame alisema kwamba 
lawama za jumuiya ya kimataifa 
kwa serikali yake haziwezi ku-
saidia lolote, na akaonya kwam-
ba bila kutatua chanzo   cha 
mzozo huu utaendelea kukua.

“Kama unadhani Rwanda iko 
mashariki mwa DRC kusababi-
sha matatizo unatakiwa kujiuliza 
kwa nini imeamua kwenda pale 
kupigana, pengine hiyo itaku-
saidia kuelewa baadhi ya vitu 

ulitakiwa kufanya kutuliza hali 
ya mambo, lakini kuende-
lea kutoa ripoti na kutishia 

tishia haisaidii lolote ngoja ni-
waeleze tumeteseka vya kuto-

sha katika miaka 30 iliyopita 
hatuwezi kamwe kukubali 
kurudi kule tulipotoka hai-
jalishi uwezo na ukubwa wa 

watesi wetu,” alisisitiza.
Aidha, alimshambulia Rais 

Felix Tshisekedi, kuwa kiongozi 
mwenye vitisho na anaitawala 
DRC bila kuchaguliwa kihalali.

“Mtu anayesababisha mata-
tizo katika mzozo huu tunaozun-
gumzia huyu bwana Tshisekedi 
hajachaguliwa,  hata mara moja 
mihula miwili ya utawala wake 
hajachaguliwa, na hilo mnali-
tambua na ndiyo maana awali ni-
mesema siku hizi hakuna kujali 
ukweli wa kimantiki, kithibitisho 
kinachotazamwa ni maslahi, 
hajachaguliwa ninyi mnajua 
pia, tofauti hamsemi wazi lakini 
mimi nayasema wazi,” alisema 
Rais Kagame.  

DW

Wanajeshi wa DRC wakilinda sehemu ya mji wa  Masisi hivi karibuni. PICHA: ALLIANCE
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Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB), Dk.  
Mboni Ruzegea, akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano wa siku 
mbili baina ya TLSB, waandishi na wachapishaji wa vitabu, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Sehemu ya Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi CCM Taifa (NEC), wakiwa kwenye kikao jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

Abiria wa bajaji akiwa amekaa mbele upande wa kulia katika bajaji iliyokuwa 
barabara ya kuelekea Malamba Mawili Mbezi, Dar es Salaam juzi, kitendo 
ambacho ni hatari kwa usalama wake. PICHA: SABATO KASIKA 

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa karavati katika barabara inayoenda eneo 
la ofisi ya Mtendaji wa Kata ya Kwamkabara, wilayani Muheza, mkoani 
Tanga, hivi karibuni. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Ush-
arika wa Purana, Enock Paul (kulia), akimpa mkono wa baraka Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Naepo, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Elias Laizer 
kwenye tukio la viongozi wa vitongoji na kijiji kumshukuru Mungu kwa 
kushinda uchaguzi na kuanza kutumikia jamii juzi. PICHA: GIFT THADEY



watatu haukuwa na muafaka sana. 
Kilichoamriwa ni kwamba ilikuwa 
ni lazima atafutwe mtu aliyewaona 
kwani ni hatari sana kwa usalama 
wao. Anaweza kutoa siri na vijiji 
vyote jirani vikaungana kuwasaka 
na kuwakamata na kuwaua.

“Kikubwa hata bosi mkuu ame-
jua hili. Amesema pesa nusu ili-
yobaki hatotoa yote. Badala yake 
ametoa robo, na robo nyingine 
itakayobaki ataimalizia pale am-
bapo atakapopatikana mtu huyo. 
Anatakiwa apatikane haraka sana 
kabla ya kusambaza habari hizo.”

“Tatizo ni kwamba hatujamwo-
na sura yake, alikuwa nyuma yetu, 
ila kitu pekee ambacho tunakum-
buka alivaa alivaa fulana nyeusi na 
jinzi  la bluu lililochakaa, na king-
ine nachokumbuka ni kwamba 
ana nywele nyingi,” alisema mmo-
ja wa vijana wa kazi.

“Kama atakuwa mmoja wa wa-
navijiji vya hapa sawa, lakini kama 
ametoka vijiji vya mbali, itakuwa 
ngumu,” mwingine alichangia.

“Kama anatoka vijiji vya mbali 
sisi hatuhusu kwa sababu hatoku-
wa hatari kwetu. Cha kufanya ni 
kufanya uchunguzi kujua kama 
anatoka kwenye vijiji vyetu jirani 
hapa,” mtu wa kati alidakia.

“Sawa tumekuelewa tutafanya 
kazi hiyo, mwambie mkuu asiwe 
na wasiwasi.” “Chochote kitaka-
chotokea, taarifa itakiwa haraka 
sana.”

**********************************

Anaitwa Feruzi. Ni mkazi ya 
kijiji cha Bungu. Siku ya tukio 
alikuwa anatoka kijiji cha jirani 
kumtazama rafiki yake ambaye ni 
mgonjwa. Wakati anarejea alikuta 
tukio la vijana watatu wakimsham-
bulia mtu. Ambacho alichokuwa 
hakifahamu ni kwamba tayari wa-
likuwa wameshamuua, walikuwa 
kwenye harakati za kumfukia ili 
kupoteza ushahidi.

Alijificha kwa sababu alijua ak-
ionekana tu, mtu wa pili kuuawa 
ni yeye. Alianza kujitahidi kupita 
pembeni huku akinyata asione-
kane. Hata hivyo jiwe lililoanguka 
kwenye nyasi kavu liliwashtua wal-
iokuwa wakimshambulia Naima. 
Mpaka alipokuwa akikimbizwa, 
hakujua ni nani aliyekuwa akifany-
iwa vitendo vile.

Kwa muda wa wiki nzima hali 
ile ilimtesa sana Feruzi. Ni baadaye 
ndipo alipogundua kuwa kumbe 
alikuwa ni Naima. Msichana 
mrembo kwenye kijiji hicho. Ali-
shika namba moja kwa uzuri. Na 
hilo lilithibitishwa kwa wanaume 
kutiririka kumtaka. Kuna awe 
mpenzi wao na wapo waliotaka 
kumuoa moja kwa moja. Yeye na 
wazazi wake hawakutaka kwani 
walikuwa na ndoto kuwa ya ku-
soma ili awe daktari.

Siku moja alifuatwa na ndugu 
yake. Mtoto wa shangazi yake. 
“Kwani wewe umefanya nini 
mjomba?” “Kwa vipi?” “Nilipita 
sehemu nikasikia watu fulani wa-
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N
i kweli kabisa. Wakati wa-
nachimba shimo ili kufukia 
maiti, kuna mtu alipita mae-
neo yale. Ilionekana kabisa 

kuwa alikuwa ameshaona kitu amba-
cho si cha kawaida, hivyo alipita kwa 
kunyata. Hata hivyo aligusa kijiwe 
ambacho kiliporomoka kutoka juu na 
kusababisha sauti ya majani ambayo 
iliwaashiria kuwa kulikuwa na mtu ka-
ribu yao. Mtu yule alikuwa anapita au 
ananyata kuangalia nini wanakifanya. 

Walichofanya walikurupuka na 
kuanza kumkimbiza. Alionekana 
kuwa na mbio kuliko wao.

Kitu pekee walichofanikiwa ku-
fahamu kutoka kwake, ni kwamba 
alikuwa kijana mwenye umri wa mi-
aka 23 mpaka 25 hivi. Alivaa fulana 
nyeusi na jinsi lililochakaa la bluu. 
Aliwachezesha mdundiko kwenye 
pori na hatimaye hawakumwona tena. 
Iliwachukua kama nusu saa kumsaka. 
Walipochoka kufanya kazi hiyo, wa-
likutana na kuamua kutorejea tena 
eneo walilofanya mauaji kwa kuhofia 
kukamatwa. Huwezi kujua aliyewaona 
anaweza kwenda kuwaambia watu 
kwenye vijiji wakaja na kuwakuta wa-
nafanya kazi ya kufukia maiti. Huwezi 
kujua labda wakati wanamfukuza 
kuna mtu mwingine alipita na kuona 
maiti na kwenda kuita watu. Ilikuwa 
ni hatari kuendelea kuifukia. Wali-
chofanya wakatimka kila mmoja. Kazi 
ya kuua wameshaifanya. Ambacho 
hakikufanyika ni kuondoa ushahidi. 
Kuufukia mwili wake. Ungefukiwa 
haya yote yasingetokea. Kijiji king-
ekuwa na kazi moja tu ya kumtafuta. 
Wanakijiji wangeweza hata kutumia 
mwezi mzima kufanya kazi hiyo asi-
julikane ameenda wapi. Inawezekana 
kungeanzishwa hata propaganda 
kuwa ametoroshwa na mwanaume. 
Mwanzoni wangeweza kukataa kwa 
sababu ya tabia yake njema, lakini 
baadaye kuna watu wangeanza ku-
unga mkono. Walifanya tukio hilo 
wangeweza hata kutembeza pesa ili 
propaganda hiyo ienee na kusadikiwa.  
Baadaye wazazi wake wangeendelea 
kumsubiri mtoto wao bila mafanikio. 
Hiyo ingekuwa salama na wauaji na 
mtu aliye nyuma ya pazia.

Badala yake wanakijiji wamekuja 
juu, wanataka kazi ya kusaka wauaji 
ianze mara moja.

******************************************

Mkutano wa pili wa siri ulifanyika 
baina ya mtu wa kati na vijana wake 

“Sawa 
tumek-
uelewa 
tutafanya 
kazi hiyo, 
mwam-
bie mkuu 
asiwe 
na wasi-
wasi.” 
“Chocho-
te kitaka-
chotokea, 
taarifa 
itakiwa 
haraka 
sana.”

Malaika shetani-4

HADITHI
WAKATI mwingine umdhaniavyo binadamu sivyo alivyo. Unaweza kumuona ni mtu mbaya au 
ana roho mbaya kwa kumuangalia, lakini akawa ni mtu mzuri sana ambavyo hukupata kudhani.
Unawezi kukutana na mtu ambaye kwa muonekano na jinsi anavyokutendea ukamuona ni 
mtu mwema sana. Hata hivyo ndani ya roho yake ana mambo ambayo akikifungulia unaweza 
kuanguka na kuzirai. Ni mtu mbaya kuliko ubaya wenyewe. Anaficha ukatili na roho yake mbaya 
kwa kivuli cha kujifanya mwema. Watu hawa ni hatari sana. Kwenye kijiji kimoja kilichopo 

Bungu, Rufiji kunatokea mauaji ambayo hayajulikani chanzo ni nini. 
Mauaji hayo yanawahusisha wasichana wawili wanaosoma shule 
ya sekondari, pamoja na vijana kadhaa. Wananchi wanataka serikali 
ya kijiji ichukue hatua kwa kuwasaka wauaji ambao wanakitia hofu 
kijiji cha Mikamba na vya jirani. Je muuaji atapatikana? Ni nani? 
Fuatilia mkasa huu.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

nasema tumemgundua yule alikuwa 
ni Feruzi. Kwa hiyo anatakiwa ashu-
ghulikiwe. Mimi sikutaka kukaa tena 
kusikiliza, nikakimbia kukutafuta, 
lakini sijakuona, leo ndiyo nakuona. 
Kwa hiyo mjomba kuwa makini kuna 
watu wanatafuta kukushughulikia.” 
“Du! ahsante sana mjomba Abdu 
kwa kuniambia hili. Nitakuwa makini 
kuanzia sasa.” “Kwani umefanya kosa 
gani?” “Ni stori ndefu, ila utaifaha-
mu.” Akajibu Feruzi. “Mjomba isiwe 
ni mmoja wa watu wanaotafutwa na 
kumuua Naima?” Feruzi alitabasamu. 
Tabasamu ambalo si halisi, akam-
jibu “Abdu, wewe bado kijana mdogo 
sana, dunia hii ina mambo mengi am-
bayo yanahitaji upembuzi yakinifu 
ili kuyafahamu. Siwezi hata kuchinja 
kuku, achilia mbali kuua au kushiriki 
kumuua binadamu, ila kwenye hii 
dunia unaweza ukapewa hiyo kesi 
na ukafungwa.” Akajibu. Abdu akam-
wangalia mjomba wake, akamwonea 
huruma “Sasa unafanyaje anko?” “Hili 
lisikusumbue sana, mimi nitajua jinsi 
gani ya kudili nalo, wewe nenda ny-
umbani.” Feruzi hakutaka kumfafan-
ulia mjomba wake ambaye ana umri 
wa miaka 15 tu. Mambo yaliyopo ni 
makubwa kuliko umri wake.

Akichokuwa na uhakika nacho 
ni kwamba aliyewasikia wakizun-
gumza, ni watu wanaomtafuta kwa 
ajili ya kutaka kumuua kutokana na 
kuwaona siku ile alipowafuma wa-
nataka kumfukia Naima baada ya 
kumuua. Hata yeye alijua hawatolala 
usingizi wao na waliowatuma mpaka 
watakapomkamata na kumuua ili ku-
ficha ushahidi. Mpaka sasa hakuwa 
amemwambia mtu yeyote yule. Kitu 
alichosaidia baada ya kutoka pale 
siku ile kwa kukimbizwa ni kwenda 
tu kuwaambia wanakijiji kuwapo 
kwa mwili wa  mtu. Na wanakijiji 
walipofika walikuta ni kama kuna 
watu walikuwa wanataka kuufukia la-
kini wameshindwa kwa kufumwa au 
kitu kingine kinachofanana na hicho. 
Feruzi hakunyanyua mdomo wake 
kumwambia mtu yeyote kuwa alikuta 
watu watatu na walimfukuza hadi 
alipofika karibu na kijiji cha Bungu. 
Kwa hiyo yeye ndiye binadamu pe-
kee anayejua kuwa Naima ameuawa 
na watu watatu, ambao aliwafuma 
wakitaka kumfukia. Ilishindikana 
kwa sababu waliiacha maiti na kum-
fukuza. Baada ya kumkosa hawa-
kutaka kurejea tena kwa sababu za 
kiusalama kwani walijua atakwenda 
kuwaambia wanakijiji na watafika 
pale haraka sana na kuwakuta.

Itaendelea Jumamosi
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Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imeandaa bo-
nanza litakalokutanisha wa-
fanyabiashara wa Kariakoo 
na wafanyakazi wa mamlaka 
hiyo kesho ikiwa ni kuelekea 
kilele cha wiki ya mlipakodi 
Januari 23.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam, Mkuu wa Wilaya 
ya Ilala, Edward Mpogolo, 
alisema lengo la bonanza hilo 
ni kujenga mahusiano mazuri 
baina ya pande hizo mbili.

Kwa mujibu wa Mpo-
golo, bonanza hilo litahusi-
sha michezo mbalimbai iki-
wamo ya mpira wa miguu,  
kukimbia, kuvuta kamba, 
kukimbiza kuku na michezo 
mingineyo.

"Bonanza hili pia lina-
fanyika kwa kusema asante 
kwa kuendelea kulipa kodi 
na tumepanga kuendelea ku-
lifanya kwa ukubwa zaidi ili 
pamoja na mambo mengine 
lisaidie kulinda afya za watu 
wetu," alisema Mpogolo na 
kuendelea, 

"Bonanza hili litaanza kwa 
kutembea umbali wa kilo-
mita tano katika eneo la Ka-
riakoo na kuhitimishwa eneo 
la Kidongo Chekundu ambako 
ndiko kutakuwapo na michezo 
mingine," alisema Mpogolo.

Aidha, aliwataka wafayabi-
ashara wote katika eneo hilo 
la Kariakoo, kushiriki bonanza 
hilo ili kupata fursa ya kuta-
fakari mambo mbalimbali hu-
susani yanayohusiana na shu-
ghuli zao.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Wafanyabiashara 
wa Kariakoo, Severin Mushi, 
aliwataka wafanyabiashara 
hao, kutumia bonanza hilo 
kama fursa ya kuzungumza 
na Kamishna Mkuu wa TRA 
kwa kuwa ni miongoni mwa 
watakaoshiriki ili kuendelea 
kupata elimu katika mambo 
mbalimbali yanayowatatiza 
kuhusiana na kodi.

"Hiii ni fursa nzuri kwetu 
wafanyabiashara wa Ka-
riakoo, tushiriki bonanza 
pamoja na viongozi ambao 
wanaweza kutupatia majibu 
au kutuelimisha kwenye baa-
dhi ya mambo yanayotutatiza 
ni muhimu, tusiiache ipite," 
alisema Mushi.

Alisema kauli mbiu katika 
bonanza hilo ni 'Kuzima zote 
na kuwasha bonanza la TRA' 
na kwamba wameitumia hiyo 
ili kuleta hamasa kwa wale 
wote watakaojitokeza kush-
iriki.

TRA yaandaa 
bonanza la 
w'biashara

JKT Queens yapania 
ubingwa GIFT 

Na Shufaa Lyimo

WASICHANA wametakiwa ku-
tumia chanjo ya HPV kwa ajili ya 
kujikinga na saratani ya mlango 
wa kizazi ili waweze kutimiza 
malengo yao katika michezo hu-
susani mpira wa miguu.

Hayo yalisemwa jana na 
Mwakilishi wa Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF) kwa upande wa 
wanawake, Meskrem Goshine 
wakati alipokuwa akitoa elimu 
kwa wasichana wenye umri 
chini ya miaka 17 wanaoshiriki 
mashindano ya 'GIFT' yanayo-
endelea kwenye uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

"Ninawasihi wasichana muen-
de kupata chanjo ya HPV kwa 
ajili ya kujikinga na saratani ya 
mlango wa kizazi ambayo ime-
kuwa ikiua wanawake wengi," 
alisema Meskrem. 

Kwa upande wake Ofisa wa 
Soka la Wanawake wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), Stepha-
nie Kabumba, alisema mafunzo 
hayo yatawasaidia wasichana 

kujikinga na saratani hiyo na ku-
weza kufikia malengo. 

"Haya mafunzo yatawasaidia 
wasichana kujitambua pamoja 
na kufahamu jinsi gani wajilinde 
ili waepuke kupata ugonjwa wa 
saratani ya mlango wa kizazi," 
alisema Stephanie. 

Aidha, aliwapongeza wote 
ambao wameamua kufanikisha 
mashindano hayo yenye lengo 
la kuinua vipaji vya soka kwa 
wanawake. 

Kwa upande wake, mchezaji 
wa timu ya JKT Queens, Yasin-
ta Mitoga, alisema amejifunza 
mengi kupitia elimu ya ugonjwa 
huo aliyoipata katika mashin-
dano hayo yanayoendelea na  
kuahidi kwenda kuyafanyia 
kazi. 

"Nimejifunza mambo mengi 
ambayo nilikuwa siyafahamu 
kwa ajili ya kuendeleza malengo 
yangu ya mpira, nitakwenda 
kuwa balozi wa kuelimisha wa-
sichana kujikinga na saratani 
ya mlango wa kizazi, alisema 
Mitoga. 

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya KenGold 
imetangaza kuachana 
na wachezaji 10 am-
bao iliwatumia kwe-

nye Ligi Kuu Tanzania Bara 
mzunguko wa kwanza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
timu hiyo, Benson Mkocha, 
amesema kuachana na wa-
chezaji hao ni ushauri wa ben-
chi la ufundi ambalo lilifanya 
tathmini baada ya michezo ya 
mzunguko wa kwanza na ku-
toa mapendekezo yao.

"Tumeachana na wachezaji 
10 na kusajili wengine kwa nia 

ya kuiokoa timu kutoka ilipo 
sasa, hatukufanya vizuri na tu-
naonekana timu kibonde, sasa 
tunataka kuwa timu tishio 
kwenye Ligi Kuu.

Matokeo ya mzunguko wa 
kwanza yametufikisha hapa, 
kwa sasa tumeamua kupam-
bana na kufanya usajili an-
galau unaoonyesha mwanga 
kuwa hatutokuwa wanyonge 
tena.

"Tumesajili wachezaji wa 
ndani na nje ya nchi, mchezaji 
maarufu ni Bernard Morrison 
na Obrey Chirwa, wengine tu-
mewachukua Ghana na nchi 
nyingine, kusema kweli tu-

meridhika na tunaamini tuta-
fanya vizuri mzunguko wa pili 
wa Ligi Kuu," alisema Mkocha.

Hata hivyo, hakutaka kutaja 
majina ya wachezaji walio-
achwa, akisema hatowaten-
dea haki kwa sababu wengi 
wao wamesajiliwa na klabu 
zingine, hivyo haitakuwa vi-
zuri kwao na klabu zao mpya.

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo 
pia alikiri kuwa wamemtwaa 
kocha raia wa Serbia, Vladislav 
Heric, lakini bado hawajam-
tangaza rasmi mpaka taratibu 
zote za vibali zikamilike.

"Ni kweli tumeingia naye 
makubaliano, lakini kwa sasa 

hatuwezi kumtangaza mpaka 
hapo tutakapomaliza taratibu 
zote za vibali," alisema.

Kocha huyo, aliyekuwa akii-
fundisha, Chippa United na 
Cape Town za Afrika Kusini, 
ndiye atakayekuwa Kocha 
Mkuu kuelekea mzunguko wa 
pili wa ligi, huku Omari Kapil-
ima akirudishwa kuwa Kocha 
Msaidizi.

KenGold, inaburuza mkia 
mpaka kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza wa ligi ikiwa 
na pointi sita kwa michezo 16 
iliyocheza, ikishinda mchezo 
mmoja, sare tatu na kupoteza 
michezo 12.

Wasichana michezoni 
wahimizwa chanjo HPV

KENGOLD YAPUKUTISHA WACHEZAJI 10

Mkurugenzi 
wa Huduma 
kwa Wateja 
wa Yas, 
Mwangaza 
Matotola 
(kushoto), 
akimkabidhi 
mfano wa 
hundi ya Sh. 
milioni tano, 
Husna Ally, 
aliyeibuka 
mshindi 
wa magifti 
droo ya 
tisa. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU 
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Na Shufaa Lyimo

TIMU za wasichana, JKT 
Queens imapania kutwaa ub-
ingwa wa michuano mipya ya 
GIFT iliyoandaliwa na Shiriki-
sho la Soka Afrika (CAF).

Timu hiyo leo itacheza 
mchezo wa fainali wa mich-
uano hiyo na TDS Girls kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha wa JKT Queens, 
Esther Chabruma alisema wa-
chezaji wake wana morali ya 
juu kuelekea katika mchezo 
huo. 

"Tunatarajia mchezo mgu-
mu hivyo tunapaswa kuingia 
kwa tahadhari ili tuweze ku-
pata ubingwa wa mashinda-
no haya, hautakuwa mchezo 
mwepesi kwa sababu na 
wapinzani wetu ni wazuri na 
wamejipanga, lakini lazima 
tupambane na kufanya kila li-
wezekanalo tupate ubingwa," 
alisema Chabruma. 

Alisema hawatadharau 
wapinzani wao kwani lolote 
linaweza kutokea na kuwata-
ka mashabiki wajitokeze kwa 
wingi uwanjani kwa lengo la 
kuwapa hamasa wachezaji. 

Wakati huo huo, nyota wa 
timu hiyo, Mwajabu Mziray, 
alisema wamejipanga vizuri 
kuhakikisha wanaibuka na 
ubingwa wa michuano hiyo 
ambayo ilianza Januari 7 
mwaka huu na kushirikisha 
timu kutoka nchi mbalimbali 
za Afrika. 

"Mpaka kufika hapa, siri 
ya mafanikio yetu ni kufanya 
mazoezi kwa bidii pamoja na 
kufuata vema maelekezo tu-
nayopewa na benchi letu la 
ufundi, na hata mchezo huu 
wa fainali tutafanya hivyo,  
tutapambana," alisema Mzi-
ray. 

Aidha, alisema kupitia 
mashindano hayo wamejif-
unza mambo mengi ambayo 
wakiyatumia ipasavyo ya-
tawafikisha mbali.
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LIVERPOOL, England

V
IRGIL van Dijk amecheka 
kuhusu madai kwamba Liv-
erpool kwa sasa ipo kwenye 
kiwango duni.

Majogoo hao walifurahia mwanzo 
mzuri wa maisha chini ya kocha 
mpya Arne Slot lakini wamevumilia 
kushuka kwa kiwango cha juu katika 
wiki za hivi karibuni.

Wameshinda mechi tatu pe
kee kati ya saba zilizopita
 za Ligi Kuu England na ku

ruhusu Arsenal kuwakaribia
na sasa wamapishana pointi

 nne kwenye kilele cha ms
imamo wa ligi.

Liverpool pia ililala 1-0 dhidi ya 
Tottenham Hotspur katika mch-
ezo wa kwanza wa nusu fainali ya 
Kombe la Carabao, lakini Van Dijk 
alisema matokeo ya hivi karibuni ya 
timu hiyo ni ushahidi wa kiwango 

    Nahodha huyo amesema 
matokeo waliyoyapata mechi za 
nyuma yanatokana na ubora wa... 

HABARI MICHEZO

VAN DIJK: LIVERPOOL 
IPO KWENYE UBORA
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cha juu cha ushindani katika Ligi 
Kuu ya England.

"Ooh, kwa hiyo tuko kwenye 
mgogoro sasa?" Alisema Van Dijk 
kwa kejeli alipoulizwa kuhusu ki-
wango cha sasa cha Liverpool.

"Inathibitisha tu kwamba Ligi Kuu 
ya England ngumu sana ambapo 
unacheza dhidi ya wapinzani am-
bao ni wazuri sana. Ilikuwa ngumu 
kila wakati, sawa na Manchester 
United wakiwa nyumbani na kocha 
wao mpya na mpango wa mchezo 
ambao wamekuwa wakionesha.

“Kila mchezo ni mgumu, lazima 
tutafute njia ya kushinda na nad-
hani kama tutacheza kama tulivy-
ocheza kipindi cha pili na kuende-

lea kupambana, tuendelee kujaribu, 
tuendelee kutafuta nafasi basi nina 
imani kubwa tutafunga mabao."

Van Dijk pia alitoa maoni chanya 
katika mwenendo wa hivi majuzi wa 
Liverpool wa kuruhusu bao la kwan-
za katika mchezo mmoja. Wekundu 
hao wamelazimika kutoka nyuma 
mara tano katika mechi zao saba 
zilizopita.

"Inaonyesha ujasiri," Van Dijk ali-
sisitiza. "Hakuna anayetaka kutoka 
nyuma, tunapaswa kuendelea ku-
fanyia kazi hilo na kuwa na kila mtu 
katika hali nzuri zaidi kuzuia hilo.

Tunachoweza kufanya ni kujaribu 
kufanya hivyo katika mchezo unao-
fuata," alisema.

UNITED YAICHOMOLEA NAPOLI 
MANCHESTER United imekataa ofa ya pauni 

milioni 40 kutoka kwa klabu ya Italia ya Napo-
li kwa ajili ya winga wa Argentina, Alejandro 
Garnacho mwenye umri wa miaka 20. (Mirror)

WILLIAN ATAKIWA EVERTON
KLABU ya Everton inafikiria kumnunua 

mshambuliaji wa zamani wa Chelsea na Brazil, 
Willian mwenye umri wa miaka 36 ambaye ni 
mchezaji huru baada ya kuondoka Olympiakos 
Desemba mwaka jana. (Telegraph)

CAMBIASO KUIKAMU MAN CITY
KLABU ya Manchester City italazimika kulipa 

pauni milioni 67 kumnunua beki wa Juventus na 
Italia, Andrea Cambiaso mwenye umri wa miaka 
24, katika dirisha la uhamisho la Januari. (Gian-
luca di Marzio)

RASHFORD AWINDWA UJERUMANI
BORUSSIA Dortmund wameungana na AC Mi-

lan kutaka kumsajili mshambuliaji wa Manches-
ter United na England, Marcus Rashford mwenye 
umri wa miaka 27. (Florian Plettenberg, Sky Ger-
many)

ZUBIMENDI MAMBO SAFI ARSENAL
ARSENAL imekubaliana maslahi binafsi na 

nyongeza kubwa ya mshahara na kiungo wa kati 
wa Real Sociedad na Hispania, Martin Zubimendi 
mwenye umri wa miaka 25. (Football Transfers)

ANSU FATI ATAKIWA WEST HAM 
WEST Ham na Tottenham zina nia ya kumsajili 

mshambuliaji wa Barcelona na Hispania, Ansu 
Fati mwenye umri wa miaka 22. (Sport)

REAL MADRID WAMTAKA SALIBA
REAL Madrid wana nia ya kumsajili mlinzi 

wa kati wa Arsenal na Ufaransa, William Saliba 
mwenye umri wa miaka 23, msimu wa majira ya 
joto. (Foot Mercato)

AL HILAL YAKOMAA NA SALAH
KLABU ya Al-Hilal ya Saudi Arabia imeanzisha 

tena mazungumzo na wawakilishi wa msham-
buliaji wa Liverpool na Misri, Mohamed Salah 
mwenye umri wa miaka 32 kwa nia ya kumsajili. 
(L'Equipe)

AWONIYI KUTUA WEST HAM 
WEST Ham inafikiria kumnunua mshambuliaji 

wa Nottingham Forest na Nigeria, Taiwo Awoniyi 
mwenye umri wa miaka 27. (Florian Plettenberg)

WISSA AIVUTIA NOTTIGHAM
NOTTINGHAM Forest inamfuatilia kwa nia ya 

kumsajili mshambuliaji wa Brentford na DR Con-
go, Yoane Wissa mwezi huu. (Telegraph)

SCHADE NJIANI KUTUA DORTMUND
KLABU ya Borussia Dortmund inavutiwa na 

winga wa Brentford na Ujerumani, Kevin Schade 
mwenye umri wa miaka 23. (Bild)

ATALANTA YAKOMAA NA EDOUARD
KLABU ya Atlanta United imetoa ofa ya pauni 

milioni 15 kwa mshambuliaji wa Crystal Palace, 
Odsonne Edouard, ambaye kwa sasa yuko kwa 
mkopo Leicester City. (Mail)



MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amesema 
anashukuru kwamba 'hat trick' ya 
Amad ya dakika za lala salama dhidi 
ya Southampton 'ilisaidia' mazung-
umzo ya baada ya mechi na mmiliki 
mwenza wa Manchester United, Sir 
Jim Ratcliffe kwenda vizuri.

United ilikuwa ikikabiliwa na 
kushindwa na klabu iliyo 
mkiani mwa msimamo 
wa Ligi Kuu England 
kabla ya Amad ku-
funga mara tatu 
ndani ya dakika 12 
na kupata ushindi 
mnono wa mabao 
3-1.

Amorim alizun-
gumza na Ratcliffe 
baada ya mchezo 
huo na kusema 
anashukuru kwa mabao 
ya raia huyo wa Ivory Coast 
kabla ya kukutana na bosi wake.

"Nilikuwa na dakika tano na Rat-
cliffe kuzungumza kuhusu mambo 
tofauti," alisema Amorim.

"Haukuwa mchezo mzuri, lakini 
matokeo yalisaidia mazungumzo! 
Tunaendelea kufanya kazi yetu, leo 
( juzi) ilikuwa muhimu zaidi kush-
inda, najua mashabiki wanataka ku-
ona soka bora zaidi, lakini tunahitaji 
kushinda michezo. Tumefanikiwa 
kushinda na tunaenda kujiandaa 
kwa mchezo ujao."

United ilikuwa na wakati mgumu 
muda mwingi wa mchezo dhidi ya 

Southampton na walikuwa nyuma 
kwa 1-0 hadi mapumziko.

Amad, ambaye alitia saini mka-
taba mpya wa miaka mitano wiki ili-
yopita, alifunga bao la kusawazisha 
dakika ya 81 na kumalizia hat trick 
yake ya kwanza katika dakika ya nne 
za mwisho.

"Labda moja ya wiki bora zaidi 
maishani mwangu," alise-

ma. “Nimefurahi sana 
kwa ushindi huu. 

Timu hii ilistahili 
kushinda mchezo 

huu hivyo nina 
furaha sana.

" T u n a j u a 
tuna wachezaji 
wenye ubora 

katika timu 
hii. Tunahitaji 

wakati mwingine 
kuwa na njaa zaidi 

katika nafasi ya tatu ya 
mwisho.

“Leo ( juzi) tulionesha 
mwishowe tulikuwa timu bora. Nina 
furaha sana kwa ushindi wa leo kwa 
sababu timu hii inastahili."

Amad amekuwa mchezaji 
muhimu zaidi wa Amorim kwa ha-
raka na kocha huyo mkuu wa United 
alimwambia mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22 atahitajika tena 
Brighton watakapozuru Old Traf-
ford kesho Jumapili.

“Anapaswa kupumzika, kula 
chakula kizuri na Jumapili tu-
namuhitaji tena,” alisema Amorim.
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Endrick ampa mabao 
yake Antonio Rüdiger

Amorim akunwa na 
'Hat trick' ya Amad

NEYMAR: MBAPPÉ 
ALIMWONEA WIVU 
LEONEL MESSI

SAO PAULO, Brazil

M
SHAMBULIAJI wa 
Brazil, Neymar, 
amesema mche-
zaji mwenzake wa 

zamani wa Paris Saint-Ger-
main, Kylian Mbappé alipata 
'wivu kidogo' baada ya Lionel 
Messi kujiunga na klabu hiyo 
ya Ufaransa Agosti 2021 kwa 
uhamisho wa bure.

Akizungumza katika ma-
hojiano na podikasti iliyoan-
daliwa na mshindi wa Kombe 
la Dunia na Brazil, Romário 
iliyotolewa Alhamisi, Mbrazil 
huyo mwenye umri wa miaka 
32, ambaye amekumbwa na 
majeraha katika klabu ya Al 
Hilal ya Saudi, alisema kuwa 
vivu huo uliathiri uchezaji wa 
PSG katika mechi kubwa.

Neymar alitoa maoni yake 
baada ya Romário kumuuliza 

kama Mbappé, ambaye alijiun-
ga na Real Madrid msimu huu 
kama 'inamuuma'

"Hapana, sio. Nina vitu vy-
angu naye, tulipigana kidogo, 
lakini alikuwa mchezaji wa 
msingi kwetu alipofika. Nili-
kuwa nikimwita golden boy," 
alisema Neymar.

"Siku zote nilicheza naye, 
alisema atakuwa mmoja wa 
wachezaji bora zaidi. Siku zote 
nilisaidia, nilizungumza naye, 
alikuja kwangu, tulikuwa na 
chakula cha jioni pamoja.

"Tulikuwa na miaka mizuri 
ya ushirikiano, lakini baada 
ya Messi kuja alikuwa na wivu 
kidogo.

Akataka kunitenganisha 
naye. Kulikuwa na mabadiliko 
ya tabia."

Mbappé alijiunga na PSG 
kutoka Monaco mwaka 2017, 
mwaka huo huo Neymar ali-

hama kutoka Barcelona hadi 
klabu hiyo ya Ufaransa katika 
moja ya uhamisho mkubwa 
katika historia ya soka.

Wote wawili walisajiliwa 
huku klabu hiyo ikitafuta 
taji lake la kwanza la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, ambalo bado 
haijashinda.

Neymar alisema timu hiyo 
mara nyingi ilitatizika kutoka-
na na ubinafsi mkubwa, lakini 
hakumtaja mtu yeyote.

"Ni vizuri kuwa na ubinafsi, 
lakini lazima ujue kuwa hau-
chezi peke yako," alisema Ney-
mar.

"Kuna haja ya kuwa na mtu 
mwingine kando yako. Ubin-
afsi mkubwa ulikuwa karibu 
kila mahali, hauwezi kufanya 
kazi. Ikiwa hakuna anayekim-
bia na hakuna anayesaidia,  
haiwezekani kushinda cho-
chote."

Jumamosi Januari 18, 2025

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, 
Endrick alimsifu mchezaji mwen-
zake Antonio Rüdiger kwa kumwon-
goza katika ukame wake wa mabao, 
akitoa mabao yake mawili katika 
ushindi wa 5-2 wa Copa del Rey dhi-
di ya Celta Vigo siku ya Alhamisi kwa 
beki huyo.

Madrid walinusurika na hofu 
katika mechi ya 16 bora kwenye 
Uwanja wa Santiago Bernabéu, Celta 
walipokuwa mbele kwa mabao 2-0 
hadi kusawazisha katika dakika ya 
91, kabla ya wenyeji kufunga mabao 
matatu, mawili kutoka kwa Mbrazil 
huyo katika muda wa ziada.

Endrick mwenye umri wa miaka 
18, alianza msimu vyema, akifungua 
akaunti yake katika LaLiga na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, lakini hakufunga 
tangu Septemba 17 na amecheza 
jumla ya dakika 83 tu za ligi msimu 
huu.

"Ninaendelea kufanya kazi kila 
siku," alisema Endrick akiiambia 
Real Madrid TV.

"Mabao yangu mawili ni kwa Anto-
nio Rüdiger. Anajua anachonifanyia 
kila siku. Hajawahi kunisifu, na hilo 
ni jambo zuri. Ananiambia nini cha 
kufanya, kufunga, kukimbia, kuen-
delea kupambana. Jana ( juzi) kwe-
nye mazoezi alinipa mchezo mgumu 
nilikuwa nikifikiria nikiwa nyumbani 
na yeye ni mtu mzuri.

Bao la kwanza la Endrick liliwe-
kwa wavuni kutoka kwenye ukingo 
wa eneo la hatari ambalo kijana alis-
hangilia kwa kuvua jezi yake huku la 
pili likiwa ni kisigino chenye kufikiria 
haraka ndani ya kisanduku cha yadi 
sita.

"La kwanza lilikuwa bao muhimu 
sana kwangu," alisema Endrick ali-
poulizwa kuhusu kushangilia kwake 
kwa furaha na kuvua jezi yake.

"Hii ni kazi yangu, lazima nifanye 
vizuri kwa timu, kufunga mabao, 
kufanya chochote, kufunga goli kwa 
Madrid.

“Katika mchezo uliopita wa Copa 
nilikosa nafasi, lakini leo ( juzi) 
nimepata nafasi."
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Kocha wa Yanga, Saed Ramovic (kushoto) na nahodha wa timu hiyo, Dickson Job, wakizungumza na waandishi wa 
habari (hawapo pichani) jana kuhusu maandalizi yao kuelekea mchezo wa leo wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
MC Alger ya Algeria utakaochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: SHUFAA LYIMO

Mashabiki Simba 
kuangalia mechi 
Mwembeyanga

KMC yaongeza watano dirisha dogo
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Yanga ni gusa, achia
twende robo fainali

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Tab-
ora United, Anicet 
Kiazayidi, ameamua 
kubadilisha ghafla 

'programu' ya mazoezi kwa 
wachezaji wake baada ya 
kusikia Ligi Kuu Tanzania Bara 
itarejea tena wiki ya kwanza 
mwezi Februari badala ya 
Machi Mosi.

Awali, kikosi hicho ambacho 
kilikuwa kimerejea kambini, ki-
likuwa na aina nyingine ya ma-
zoezi, lakini Bodi ya Ligi ilipo-
tangaza kuwa Ligi Kuu itarejea 
mapema zaidi kuliko mwan-
zo, kocha huyo ameamua  

kuzidisha dozi kwa wachezaji 
wake.

Hilo limebainishwa na Kocha 
Msaidizi wa timu hiyo, Khal-
fan Mbonde, ambaye alisema 
walianza mazoezi taratibu kwa 
lengo la kuongeza kasi kadri 
muda unavyokwenda, lakini 
baada ya taarifa ya Bodi ya Ligi, 
kila kitu kimebadilika.

"Tulianza mazoezi, lakini 
kwa sababu tulijua ligi itare-
jea mwezi Machi, tulikuwa 
na aina nyingine ya 'progra-
mu', twende kidogo kidogo 
na kuongeza kasi taratibu  
kadri muda unavyozidi kwen-
da juu.

Lakini baada ya kusikia ligi 

inarejea mapema, 'programu' 
imebadilika, tumeongeza kasi 
na dozi kubwa kwa wachezaji 
ili kuendana na muda, tu-
naamini mzunguko wa pili 
tutafanya vizuri zaidi kuliko 
hata wa kwanza. Mzunguko wa 
kwanza tulifanya vizuri, lakini 
kuna vitu tuliona vimepungua, 
tumekuja kuviongeza kwa ajili 
ya mzunguko wa pili," alisema 
kocha huyo.

Kuhusu usajili, alisema tayari 
wameongeza wachezaji sita 
kipindi cha dirisha dogo la usa-
jili hivyo kuwataka mashabiki 
wa timu hiyo wasiwe na wasi-
wasi kwani kikosi kitakuwa 
bora zaidi kuliko kulivyokuwa 

mzunguko wa kwanza.
"Tumesajili wachezaji sita, 

mashabiki wa Tabora United 
wasiwe na wasiwasi, lengo letu 
ni lile lile, tukikosa ubingwa na 
nafasi ya pili, basi tusikose ya 
tatu au ya nne, yaani msimu 
ujao tunataka kucheza mi-
chuano ya kimataifa," alisema 
Mbonde.

Baadhi ya wachezaji iliyo-
wasajili ni kiungo mkabaji, 
Cedric Martial Zemba, raia 
wa Cameroon aliyekuwa aki-
ichezea klabu ya Touranga ya 
Morocco, na kipa Jean Noel 
Amonome, raia wa Gabon, ali-
yekuwa akiichezea Arta Solra7 
ya Djibouti.

WACHEZAJI TABORA UNITED
WABADILISHIWA MAZOEZI

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya KMC, imefunga 
dirisha dogo la usajili kwa 
kuwaongeza wachezaji wa-
tano ambao imesema watak-
iongezea nguvu kikosi kwenye 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Khalid Chukuchuku, amese-
ma jana kuwa wachezaji hao 
wamesajiliwa baada ya benchi 
la ufundi na viongozi kuona 
kuna umuhimu wa kufanya 
hivyo hasa baada ya matokeo 
ya mzunguko wa kwanza.

Chukuchuku, amewataja 
wachezaji wawili tu kati ya 

hao, ambao ni Hamad Pi-
pino, akisajiliwa kutoka timu 
ya vijana chini ya miaka 20, 
Ngorongoro Heroes na Deus-
dedith Okoyo akitokea Polisi 
Tanzania.

Mbali na kuichezea Polisi 
Tanzania, mchezaji huyo pia 
amewahi kuzichezea klabu za 
Geita Gold na JKT Tanzania.

Ingawa hakutaja wengine, 
lakini mmoja wapo ni straika 
wa zamani wa Simba na Azam, 
Shaaban Chilunda.

 "Benchi la ufundi na vion-
gozi waliona kuna umuhimu 
wa kukiongezea nguvu kikosi, 
hasa kutokana na matokeo tu-

liyoyapata kwenye mzunguko 
wa kwanza hivyo tukalazimika 
kwenda sokoni kutafuta baa-
dhi ya wachezaji kwa ajili ya 
kutuongezea nguvu, leo nita-
wataja wawili ambao ni Pipino 
aliyetokea timu ya Ngorongoro 
Heroes ambapo amekuwa na 
mchango mkubwa, tukaona 
bora tumsajili, mwingine ni 
Okoyo akitokea Polisi Tan-
zania," alisema Ofisa Habari 
huyo.

Mbali na hao, alisema 
wachezaji wengine wata-
waweka kwenye kurasa zao 
za mitandao ya kijamii wakati 
wowote kuanzia sasa.

"Ukiacha hao, kuna straika 
mkubwa tu ambaye tutamtan-
gaza wakati wowote kuanzia 
sasa, tunakamilisha vitu vich-
ache, ameshawahi kuichezea 
Azam FC, Simba na amecheza 
ligi nje ya nchi," alisema 
Chukuchuku, akimaanisha 
Chilunda.

"Tumewasajili wachezaji 
wa Kitanzania waliokuwa wa-
nacheza Ligi Kuu nchini Ma-
lawi kwa ujumla tumefanya 
usajili wa wachezaji watano, 
mashabiki wengi hawawafaha-
mu lakini ni wachezaji wazuri 
watu watawaona muda utaka-
pofika," alisema.

hangilia kelele zao ziwafikie wache-
zaji na kuwatia moyo, lakini hiyo yote 
hairuhusiwi na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Afrika (CAF).

"Awali kulikuwa na maoni men-
gi kuwa tuweke televisheni kubwa 
Uwanja wa Uhuru, ili kelele za mas-
habiki zikipigwa ziweze kuwafikia 
wachezaji, ukweli ni kwamba hairu-
husiwi mita 1,000 kutoka uwanja wa 
mechi kuwa na shughuli za kimichezo 
katika eneo hilo, kwa hiyo mawazo na 
maoni hayo hayawezekani na tukifa-
nya hivyo tunaweza kuadhibiwa tena.

Wengine walishauri mashabiki wa-
simame barabarani hadi uwanjani ili 
wachezaji wakipita wapigiwe makofi, 
hiyo nayo hairuhusiwi, tunawaomba 
wanachama na mashabiki wa Simba 
wakae mbali na Uwanja wa Benjamin 
Mkapa Jumapili, kwa sababu macho 
ya waangalizi yatakuwa hapo, mechi 
ikiisha, kuanzia robo fainali mfumo 
wa maisha yetu utaendelea kama 
kawaida," alitahadharisha.

CAF, iliifungia Simba kuingiza mas-
habiki kwenye mchezo huo, baada ya 
vurugu zilizotokea Desemba 15 mwa-
ka jana kati ya timu hiyo dhidi ya CS 
Sfaxien ya Tunisia ambapo ilishinda 
mabao 2-1.

Katika mchezo huo, mashabiki wa 
Simba na CS Sfaxien, walipigana na 
kusababisha viti kadhaa kung'olewa.

Akiuzungumzia mchezo huo, alisema 
ni muhimu kwao kwa sababu wana-
hitaji kuongoza kundi A japo wames-
hatinga robo fainali.

Wakati huo huo, klabu hiyo imese-
ma tayari jumla ya Shilingi milioni 47 
zimechangwa na mashabiki wa timu 
hiyo katika kampeni ya 'tunawajibika 
pamoja' kwa ajili ya kulipia fainali ya 
dola 40,000 walizotozwa na CAF.

"Pesa zilizopatikana mpaka sasa 
ni Shilingi milioni 47, 141, 024, na 
iliyobaki ni Sh. milioni 52, 858, 976," 
alisema Ahmed.

Ahmed alisema iwapo haitotimia 
klabu itaongezea kilichobaki na kama 
kiasi kitazidi basi kitatumika kwa 
matumizi mengine ya timu.

kwa kila timu kusaka nafasi ya kuingia robo 
fainali. "Kampeni yetu ilianza hatua za awali 
na kufanikiwa kupata matokeo mazuri katika 
michezo yetu tuliyoicheza hivyo tunaamini 
kesho (leo) tutapata matokeo mazuri," alise-
ma Benyahya. 

Kwa upande wake, mchezaji MC Alger,  Za-
karia Draoui alisema mchezo huo utakuwa 
mgumu kwa pande zote.

"Sisi tunafahamu umuhimu wa mechi hii, 
lazima tucheze kwa maamuzi ambayo yata-
tusaidia kuingia hatua inayofuata," alisema 
Draoui. 



Na Shufaa Lyimo

H
ATIMA ya Yanga kufuzu hatua 
ya robo fainali itajulikana leo 
baada ya mchezo wao wa 
mwisho hatua ya makundi ya 

Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya MC 
Alger ya Algeria utakaochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam. 

Yanga inayotamba na msemo 
wao wa hamasa wa 'gusa, achia 
twende kwao' leo watakuwa na 
kazi moja tu ya kugusa kuachia 

kwenda robo fainali, ikimaani
sha ushindi wowote wataka
oupata utawavusha kutinga 

katika hatua hiyo kwa mara ya
 pili mfululizo.

Kabla ya mchezo wa leo, Yanga imepis-
hana kwa pointi moja na wapinzani wao 
wenye pointi nane na kushika nafasi ya 
pili kwenye kundi huku Yanga wakiwa 
na pointi saba wakishika nafasi ya tatu.

Hii inamaanisha kama Yanga watakub-
ali kipigo au sare yoyote itawapa nafasi 
MC Alger kuungana na Al Hilal kutinga 
hatua hiyo huku Yanga na TP Mazembe 
zikiaga michuano hiyo.

Kuelekea katika mchezo huo wa leo, 

Kocha  Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, 
alisema wamejipanga kupata pointi tatu 
katika mchezo huo ili wafuzu hatua in-
ayofuata.

Alisema kuwa wanatambua mchezo 
huo ni muhimu kwao, hivyo amewataka 
mashabiki wajitokeze kwa wingi kuiun-
ga mkono timu yao waweze 
kufuzu hatua ya robo 
fainali.

"Kila siku ma-
lengo yetu ni 
kushinda, tume-
jiandaa vizuri 
na kila mchezaji 
na morali ya juu 
kuhakikisha tu-
nakwenda kutimiza 
malengo yao," alisema 
Ramaovic.

Alisema anafahamu mchezo utakuwa 
mgumu kutokana na aina na wapinzani 
wanaokutana nao, lakini wana faida ya 
kucheza mbele ya mashabiki wao am-
bao anaamini watajitokeza kwa wingi 
uwanjani.

"Tutacheza kwa nidhamu kubwa 
sana, tuna mbinu zetu tutakazozitumia 
ambazo naamini zitatupa ushindi, hat-
utawapa nafasi ya kuutawala mchezo, 
kwa sababu hiyo itakuwa tatizo kwetu," 

alisema Ramovic.
Kwa upande wake, Nahodha wa Yan-

ga, Dickson Job alisema wao kama wa-
chezaji wapo tayari kwa mchezo wa ke-
sho (leo) na kusema wanahitaji matokeo 
mazuri ili wafanikiwe kuingia hatua ya 
robo fainali.

“Tunaelewa umuhimu wa mchezo wa 
kesho (leo), tunatambua ukifanya kosa 

moja itakuwa tatizo kubwa, kumaliza 
mechi nyumbani ni faida kwa saba-

bu tunakuwa karibu na mashabiki 
wetu, tutapambana kuhakikisha 
tunashinda mchezo huu kwa 
sababu kinyume cha hapo tuna-

ondolewa kwenye mashindano, 
mashabiki waje watuunge mkono 

na kutupa sapoti yao,” alisema Job. 
Aidha, Kocha Mkuu wa MC Alger, 

Khaled Benyahya, alisema mchezo huo 
ni muhimu na hivyo wamejipanga kuk-
abiliana na Yanga licha ya kuwa ugenini. 

Alisema japokuwa Jiji la Dar es Salaam 
lina joto kuliko Algeria hana wasiwasi 
kwani wapo tayari kucheza kwenye maz-
ingira yoyote. 

Alisema kuwa mchezo huo utakuwa 
mgumu kiufundi kutokana na umuhimu 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

BAADA ya klabu ya Simba 
kufungiwa kuingiza mashabiki 
kwenye mchezo wao wa leo 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
uongozi wa klabu hiyo umepan-
ga kuwapeleka mashabiki katika 
viwanja vya Mwembeyanga kwa 
ajili ya kuangalia mchezo huo wa 
Kundi A.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Meneja Habari na 
Mawasiliano wa Klabu hiyo, 
Ahmed Ally, amesema baada ya 
maoni mengi kutoka kwa watu 
mbalimbali, Simba na wadhamini 
wao wameamua kwenda kufun-
ga televisheni kubwa kwenye 
viwanja hivyo vilivyoko maeneo 
ya Temeke jijini Dar es Salaam 
ili kuwapa nafasi wanachama na 
mashabiki waliokuwa wanataka 
kwenda kuangalia mchezo huo 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
kwenda kwenye viwanja hivyo 
kwa ajili ya kuishuhudia timu 
yao.

"Kwa kuwa watu wana mau-
mivu makubwa, na wanachama 
na mashabiki wa Simba wame-
zoea kukaa pamoja kijamaa kwa 
ajili ya kuangalia mpira, sisi na 
wadhamini wetu tumetenga eneo 
maalum ambalo wanachama na 
mashabiki wa Simba watakwen-
da kuangalia mechi hiyo dhidi ya 
CS Constantine, eneo tulilolipan-
ga ni Temeke Mwembeyanga.

Tutakuwapo kuanzia saa 5:00 
asubuhi, tutakuwa na TV kub-
wa sana, tutakuwa na burudani 
kutoka kwa wasanii mbalimbali," 
alisema Ahmed.

Alisema awali kulikuwa na 
mapendekezo kuwa ifungwe TV 
kubwa, Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam ili mashabiki wakutane 
hapo na watakapokuwa wanas-
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Amorim akunwa na 'Hat trick' ya Amad

    Kikosi hicho leo kina kazi moja tu mbele ya Waarabu, 
kuhakikisha kinapata ushindi utakaowapeleka hatua hiyo kwa... 

Yanga ni gusa, achia
twende robo fainali

Winga wa Manchester United, Amad Diallo (mwenye jezi nyekundu), akipiga mpira kufunga goli kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Southampton juzi usiku, United ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAOP
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