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Madudu ya kutisha 
mtihani darasa la saba  

Vigogo 40 
matatani 
kwa kujenga 
ufukweni
Na Sanula Athanas, MWANZA

BAADHI ya matajiri wa Kanda ya Ziwa, 
wameingia matatani kutokana na kujen-
ga majengo ya kifahari kwenye fukwe za 
Ziwa Victoria, Nipashe inaripoti kutoka 
Mwanza.

Katika semina maalum kwa wahariri 
juu ya Ushiriki wa Vyombo vya Habari 
Kuhusu Usimamizi wa Rasilimali za Maji 
katika Bonde la Ziwa Victoria iliyofanyi-
ka jijini Mwanza juzi, uongozi wa Bodi 
ya Maji katika bonde hilo ilifichua ku-
wapo kwa dosari ya vigogo hao kujenga 
nyumba za mabilioni ya shilingi kwenye 
fukwe hizo.

Ogoma Mangasa, Mkuu wa Idara ya 
Ufuatiliaji na Tathmini wa bodi hiyo, 
alisema tayari uongozi wa bodi ume-
andika barua kwa vigogo hao kuzuia 
maendeleo ya uwekezaji kwenye eneo 
hilo ili kulinda usalama ziwa hilo.

“Vigogo zaidi ya 40 hadi sasa tume-
waandikia barua kuhusu suala hili. Wako 
katika mikoa ya Mwanza, Kagera na 
Geita,” alibainisha Mangasa.

Hata hivyo, kiongozi huyo alianika 
ugumu unaowakabili katika kutekeleza 
majukumu yao ikiwamo kuwadhibiti 
vigogo hao wanaovamia na kuendeleza 
maeneo ya Ziwa Victoria, akiwataja 
wanasiasa kuwa sehemu ya mzizi wa 
matatizo. 

Kiongozi huyo pia alisema uvamizi 
wa maeneo hayo ya ziwa unachochewa 
na baadhi ya mamlaka za serikali kutoa 
vibali vya ujenzi kwenye maeneo hayo 
ambayo kisheria hayaruhusiwi kuende-
lezwa.

“Baada tu ya kuwa tumeandika hizo 
barua, kelele nyingi zimepigwa kwa 
sababu ukigusa tu suala la maji na ulinzi 
wa vyanzo vyake, tayari unamtekenya 
kila mtu.

“Lakini wengi wameitikia wito aki-
wamo Mzee... (alimtaja mmoja wa ma-
bilionea jijini hapa). Ambao hawajaitikia 
ni wale ambao wana ‘legal documents’ 
(nyaraka za kisheria) kutoka mamlaka 
zingine za serikali. 

“Tumefanya kazi kwa karibu na NEMC 
(Baraza la Taifa la Uhifadhi Mazingira) 
lakini tumepata shida kidogo na watu 
wa ardhi kutoka Jiji. Wametoa vibali vya 
ujenzi kwenye maeneo ambayo kisheria 
hayaruhusiwi kuendelezwa. Wao wame-
jali zaidi mapato ya jiji. 

“Mpaka sasa, sisi hatujashindwa, tuko 
katika mazungumzo na hizo mamlaka 
zingine za serikali. Tukishindwa, tutali-
wasilisha suala hili kwa Katibu Mkuu wa 
wizara ili lishughulikiwe na mamlaka 
za juu zaidi. Tunatafuta namna bora ili 
tusiumize upande wowote maana kuna 
hao waliopewa vibali na mamlaka za 
serikali, ukikurupuka kutoa uamuzi, 
unaweza kuitia hasara kubwa serikali,” 
Mangasa alifafanua.

Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali 
za Maji Na. 11 ya Mwaka 2009, inapiga 
marufuku kufanya shughuli za kibin-
adamu ndani ya mita 60 kutoka kwenye 
chanzo cha maji.

Alisema ujenzi huo holela pia ume-
kuwa chanzo cha mafuriko katika Jiji la 
Mwanza, yakiwamo yaliyotokea mwezi 
huu jijini. 

Katika semina hiyo, Mangasa pia 
alizungumzia tatizo la uchimbaji holela 
wa visima vya maji, alibainisha kuwa li-
nasababishwa na kukosekana kwa elimu 
ya uhifadhi na matumizi ya vyanzo vya 
maji.

Na Lulu George, HANDENI

WATU watano wamefariki dunia na 
mmoja kujeruhiwa baada ya magari 
mawili kugongana na kuwaka moto, ka-
tika Kata ya Kitumbi wilayani hapa usiku 
wa kuamkia jana.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,   
Blasius Chatanda, amethibitisha kutokea 
kwa ajali hiyo na kusema ilitokea  juzi 
majira ya saa 5:00 usiku na kuhusisha 
gari lenye namba za usajili  T988 na tela 
lenye namba T 757 CGC aina ya Scania, lil-
ilokuwa likiendeshwa na Seleman Muya 
(32), mkazi wa Tanga.

Alisema gari hilo lilikuwa limepakia 
saruji kutoka Tanga kwenda Dodoma 

likiwa na abiria wawili ambao ni Ba-
kari Tendwa mkazi wa Tanga na abiria 
mwingine ambaye hajafahamika majina 
yake.

Alisema  gari lenye namba za usajili 
T 895 DMD aina ya Canter lililokuwa li-
naendeshwa na dereva aliyefahamika 
kwa jina moja la Rashid, akitokea Dar es 
Salaam kwenda Tanga akiwa na utingo 
wawili ambao wote wamefariki dunia.

Kamanda Chatanda alisema utingo 
hao waliofahamika kwa jina moja moja 
la Mujibu (28) na Dominic (20) wote ni 
wakazi wa Lushoto. 

“Baada ya magari kugongana  yote 
mawili yaliwaka na kuteketea kwa 
moto na kusababisha vifo vya dereva 

na utingo wote waliokuwa kwenye 
canter pia kusababisha vifo kwa dereva 
wa semi  na abiria mmoja ambaye 
hajafahamika. Majeruhi Bakari Tendwa 
ambaye ameungua moto kidogo maeneo 
ya kichwani na kuvunjika mguu wa 
kushoto,” alisema.

Kamanda Chatanda alisema majeruhi 
amelazwa Kituo cha Afya Mkata, huku 
miili ya marehemu ikiwa imehifadhiwa 
katika chumba cha kuhifadhia maiti cha 
kituo hicho kwa ajili ya utambuzi na 
uchunguzi wa daktari.

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni dere-
va wa Canter kutaka kulipita gari lingine, 
wakati eneo hilo halifai kwa kupishana, 
hivyo kugongana na lori.

Ajali Scania, semi trela yaua watano   

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akikagua eneo utakapojengwa mradi wa Bwawa la Maji Farkwa, wilayani 
Chemba, mkoani Dodoma jana. PICHA: OWM

Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani Tanzania (NECTA), 
limetangaza matokeo ya darasa la saba, 
huku likieleza kuwapo kwa udanganyifu 
mkubwa, ikiwamo mwalimu wa taaluma 
akikutwa chooni akigawa majibu kwa wa-
nafunzi.

Katibu Mtendaji wa NECTA, Dk. Charles 
Msonde, alisema jana wakati akitangaza 
matokeo hayo mbele ya waandishi wa 
habari kuwa udanganyifu huo umefanywa 
na walimu wakuu wa shule 38, hivyo ku-
sababisha matokeo ya wanafunzi 1,059 
kufutwa. Dk. Msonde alisema ufaulu  kwa 
mwaka huu umeongezeka na kufikia asil-
imia 82.68, ikilinganishwa na mwaka jana 
uliokuwa asilimia asilimia 81.50.

Alisema watahiniwa 833,672 kati ya 
1,008,307 wamefaulu kwa kupata asilimia 
100 au zaidi ya alama 250 sawa na asilimia 
82.68, kwamba wasichana ni 523,760 na 
wavulana ni 484,547.

“Kati yao waliofaulu kwa asilimia hizo 
wasichana ni 430,755 sawa na asilimia 
82.24 na wavulana ni 402,917 sawa na asil-
imia 83.15. Mwaka 2019, waliofaulu wali-
kuwa asilimia 81.50, hivyo kuna ongezeko 
la ufaulu kwa asimilia 1.18,” alisema Dk. 
Msonde.

UDANGANYIFU
Aidha, Dk. Msonde alieleza baadhi ya 

shule zilivyofanya udanganyifu wakati wa 
kufanyika mtihani, ikiwamo Shule ya Msin-
gi Dominion, iliyoko mkoani Arusha.

Dk. Msonde alisema siku ya kufanyika 
mtihani, Oktoba 8, mwaka huu, Ofisa wa 
NECTA alishuhudia wanafunzi wa shule 
hiyo kwa nyakati tofauti, wakitumia choo 
kimoja bila kujali jinsia.

“Ofisa wetu alipoingia katika choo hi-
cho alimkuta mwanamume akiwa ame-
vaa mavazi ya upishi akiwa amekaa huku 
mkononi akiwa na majibu ya mtihani 
wa maarifa ya jamii, ambayo alikuwa 
akiwapa wanafunzi waliokuwa wakiingia 
katika choo hicho, alikuwa  mwalimu wa 
taaluma, Shamsidini Ahmed wa shule 
hiyo,” alisema Dk. Msonde na kuongeza:

“Wakati akikamatwa, alitaka kupoteza 
ushahidi kwa kutaka kutumbukiza 
karatasi za majibu chooni lakini hakufan-
ikiwa. Alikamatwa na kufungiwa kwenye 
ofisi,” alisema Dk. Msonde.

Baada  ya mtihani kumalizika, alisema 
walipofungua mlango ili kumkamata 
hakuwapo, lakini dari na bati katika 
chumba hicho walikuta vimefumuliwa. 
Hata  hivyo, alisema  mwalimu huyo 
alikamatwa baadaye. 

Alisema udanganyifu mwingine ulihu-
sisha wakuu wa shule, askari mgambo na 
wasimamizi ambao waliandaa vikundi 
vya watu wakiwamo wahitimu wa se-
kondari, ambao walikuwa wakiwafanyia 

mtihani wanafunzi.
Dk. Msonde alitaja shule na idadi ya 

waliokamatwa kwenye mabado kuwa ni 
Halmashauri ya Gairo (11), Mvomero (12) 
mkoani Morogoro, Bariadi mkoani Simi-
yu, waliokamatwa ni (13) kutoka shule 
tatu tofauti.

“Halmashauri ya Sikonge mkoani Tab-
ora (11), Halmashauri ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro (5), Jiji la Arusha (5),   Hal-
mashauri ya Tandahimba mkoani Mt-
wara  (7), Halmashauri ya Kiteto mkoani 
Manyara (4), Halmashauri ya Buchosa 
mkoani Mwanza (3).

Dk. Msonde alisema wakati wa usa-
hihishaji walizibaini shule 19 zilizopo 
mikoa ya Simiyu, Geita, Morogoro, Aru-
sha na Tabora zilikuwa na mfanano wa 
majibu, kwa kuwezeshwa na walimu 
wakuu na wasimamizi wa mitihani wa 
shule zao.

Alisema matokeo yenye udanganyifu 
yamefutwa na wanafunzi hao hawata-
fanya mtihani tena.

Katika mtihani wa kidato cha nne 
unaotarajia kufanyika kuanzia kesho, 
wamebaini kuwa mpaka sasa kuna shule 
71 ambazo ziko katika mchakato wa ku-
fanya udanganyifu na wamezipa onyo.

Aidha, alieleza kuwa NECTA imezuia 
matokeo ya watahiniwa 110 kutokana na 
matatizo mbalimbali yaliyowakuta, ku-
pewa nafasi ya kuufanya tena mwakani.
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Kamanda 
wa Polisi 
Mkoa wa 
Arusha, ACP 
Salum Ham-
duni, akitoa 
heshima 
za mwisho 
mbele ya 
jeneza 
lenye mwili 
wa Naibu 
Kamishna 
wa Polisi, 
Dhahir 
Kidavashari 
kabla ya 
mazishi 
yake, katika 
kijiji cha 
Kwaugoro, 
wilayani 
Arumeru, 
mkoani 
humo juzi. 
PICHA: 
GETRUDE 
MPEZYA 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Prof. 
Palamagamba Kabudi, amesema 
Tanzania haitakubali kudharauliwa 
na taifa lolote kwa sababu ya mis-
aada na pesa.

Amesema Tanzania iko tayari ku-
wasilikiza, kujadiliana na taifa lolote 
ambalo linadhani kuna upungufu 
umejitokeza.

Alitoa kauli hiyo jana mjini Dodo-
ma, wakati akizungumza na wafan-
yakazi wa Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki.

“Nyerere ni kiongozi barani Afrika 
aliyefanya mambo makubwa kuliko 
mwingine yoyote. Aliwafukuza 
watalaam wa Kijerumani na ku-
warudishia fedha yao yote Deutsch 
Mark milioni 35.

“Kati ya pesa na heshima ya nchi 
yetu, tutasimamia heshima ya nchi 
yetu, kati ya misaada na utu wetu 
tutasimamia utu wetu. Hatutakubali 
kutoheshimiwa na utu wetu kudha-
rauliwa kwa sababu ya misaada na 
pesa,” alisema na kuongeza:

“Lakini tutashirikana na 
mataifa yote duniani ambayo 
yanatuheshimu kwamba sisi ni taifa 
huru, pamoja na kutuheshimu sisi ni 
binadamu tulio sawa kama binada-
mu wengine.”

Prof. Kabudi pia alisema uvumi 
kuwa yako mataifa yanatishia kuto-
kutoa msaada kwa Tanzania hau-
wezi kuliyumbisha taifa.

Siku zote, alisema Tanzania iko 
imara na kwa hiyo haiwezi kukubali 
kupewa misaada ya aina yoyote am-
bayo mwisho wake si mwema kwa 
tamaduni na mila za taifa.

Prof. Kabudi: 
Hatuko tayari 
kudharauliwa 
sababu pesa

Wafungwa waliompora silaha 
askari, kumjeruhi wakamatwa
NA  FRANCIS  GODWIN, IRINGA

JESHI   la  Polisi mkoani Iringa   lime-
wakamata  wafungwa  wanne  wanaodai-
wa kutoroka   baada  ya  kumshambulia 
kwa  mapanga  na  kumjeruhi   mwilini 
mlinzi, askari Magereza na kumpora silaha. 

Wafungwa hao wanadaiwa kum-
pora   bunduki aina ya Uzi-gun yenye 
namba TZPS 5570-062974 Sajeni Feedo-
lin  Madembwe  (53)  wa gereza la Iringa, 
mkazi wa Kibwabwa. 

Kamanda   wa  Polisi Mkoa wa Iringa, 
Juma   Bwire, alisema juzi kuwa tukio la 
wafungwa hao   kutoroka   lilitokea   No-
vemba 16, mwaka huu,   majira ya mchana  
katika  msitu  wa Wilolesi,  Manispaa ya  
Iringa,  wakati  askari  huyo  akiwasima-
mia  wafungwa kuchanja kuni kwa  ajili ya 
matumizi ya chakula  gerezani .

Aliwataja   wafungwa hao  waliokamat-
wa   kuwa ni Richard   Mbondamila 
(22)  mkazi wa Imalutwa, Ilula   wilayani 
Kilolo   aliyekuwa   akitumikia   kifungo 

cha miaka mitano jela kwa   kosa la wizi,   
Haroun   Boniphace (22)   mkazi wa Ma-
jengo Migoli  mkoani njombe  aliyekuwa  
akitumikia  kifungo cha  miezi  saba kwa  
kosa la  kujeruhi  wanyama.

Wengine ni Staford Kalinga (20)  mkazi 
wa Mtuwa  Ilula, wilayani Kilolo aliyekuwa  
akitumikia  kifungo cha   kukutwa na ban-
gi  na  Isack Kawogo (24) mkazi wa  Mgod-
ini, Ramadhani mkoani Njombe aliyekuwa 
akitumikia kifungo cha miaka minane kwa 
kosa la kuvunja na kuiba .

Alisema  baada ya  kupata  taarifa  za 
kutoroka, Jeshi la Polisi   lilianza msako 
mkali na usiku wa Novemba 16   majira 
ya saa 4:00 usiku, waliwakamata Mbion-
damila na Boniphace eneo la Gangilonga 
wakiwa katika   jitihada za   kutoroka   
kwenda  Iringa mjini. Pia alisema siku ya 
pili walimkamata Kalinga akiwa eneo la 
Ndiuka akijaribu kutoroka.

Kamanda   Bwire   alisema   usiku wa 
kuamkia   Novemba 20, Kawogo ambaye 
alikuwa  akifahamika kwa  jina la kiuhalifu 

kama Mnyapara,  aliyepora  silaha ya aska-
ri magereza,  alikamatwa akiwa   Njombe  
na tarifa kamili  itatolewa na polisi mkoani 
humo.

Katika hatua nyingine, Kamanda Bwire 
alisema  jeshi   hilo  linajivunia mafanikio  
makubwa  katika  kesi ya  ubakaji  baada 
ya mwaka 2018  kumkamata Akwino  Mta-
vangu   (36)   mfanyabiashara   mkazi wa 
Mafinga kwa tuhuma   za kubaka   mtoto   
mwenye  umri wa  miaka sita, mwanafun-
zi wa darasa la kwanza ( jina lake na shule 
vinahifadhiwa).

Mtavangu anadaiwa kuwa siku ya tukio, 
alimrubuni  mtoto   huyo akiwa anatoka  
shuleni  na  kumpandisha kwenye pikipi-
ki  na kwenda naye   nyumbani   kwake 
kisha  kumbaka na kumficha  kwenye  ny-
umba ambayo  haijaisha.

Mtuhumiwa huyo alifikishwa mahakam-
ani na Oktoba  19, mwaka huu, katika Ma-
hakama ya  MKazi Mkoa wa Iringa,  alikut-
wa na hatia na  kuhukumiwa  kifungo cha 
miaka  30 jela .

Ufaulu somo la Kiingereza waporomoka
Na Romana Mallya

WAKATI Herrieth Josephat kutoka 
Shule ya Msingi Graiyaki ya mkoani 
Mara akiibuka mwanafunzi bora 
kitaifa katika mtihani wa kumaliza 
elimu ya msingi, ufaulu somo la 
Kingereza umeshuka kwa asilimia 
19.39.

Mwaka jana ufaulu wa somo hilo 
ulikuwa asilimia 76.63 lakini kwa 
mwaka huu  umefikia asimilia 57.24.

Akitangaza matokeo ya mtihani 
huo jana jijini Dar es Salaam, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Taifa la Miti-
hani Tanzania (NECTA), Dk. Charles 
Msonde, alisema wakati ufaulu wa 
somo hilo ukishuka, ufaulu wa 
Kiswahili umepanda na kufikia 
asilimia 87.68. Msonde alisema tak-
wimu zinaonyesha ufaulu umepan-
da kati ya asilimia 0.43 hadi asilimia 
5.10 katika masomo ya Kiswahili, 
Kiingereza na Maarifa ya Jamii, ikil-
inganishwa na mwaka jana.

“Somo la Hisabati na Sayansi 
ufaulu wake umeshuka kidogo 
kwa asilimia 0.33 na asilimia 0.65 

mtawalia ikilinganishwa na mwaka 
jana,” alisema.

KUMI BORA KITAIFA
Dk. Msonde aliwataja na shule 

zao kwenye mabano kuwa ni Her-
rieth Josephat (Graiyaki, Mara), 
Huma Masala (Kwema Modern, 
Shinyanga), Gregory Alphonce 
(Twibhoki, Mara) na Nyambina 
Musa (Graiyaki, Mara).

Wengine ni Andrew Mabula 
(Kwema Modern, Shinyanga), Jonas 
Ayubu (Little Flower, Mara), Emma-
nuel Marwa (Kwema Modern, Shin-
yanga), Prosper Tumbo na Yesaya 
Bendera nafasi ya kumi wote ku-
toka shule ya God’s Bridge mkoani 
Mbeya.

WASICHANA 10 BORA 
KITAIFA

Aliwataja na shule zao kwenye 
mabano kuwa ni Harieth Josephat 
(Graiyaki), Fatuma Ismail (Twib-
hoki, Mara), Nyamwikondo Malisa 
(Twibhoki, Mara) Mediana Yusuph 
(Twibhoki, Mara) Assia Iddy (Twib-
hoki, Mara) na Rahab Marwa (Twib-

hoki, Mara). Wengine ni Alamoki 
Sanga (Rweikiza, Kagera), Maria Ed-
son (Rweikiza, Kagera, Careen Kata-
muru (Graiyaki, Mara) na Janeth 
Majula (Samandito, Geita).

WAVULANA 10 BORA 
KITAIFA

Dk. Msonde aliwataja wavu-
lana 10 bora kitaifa kuwa ni Huma 
Masala (Kwema Modern, Shinyan-
ga), Gregory Alphonce (Twibhoki, 
Mara), Nyambina Suma (Graiyaki, 
Mara), Andrew Mabula (Kwema 
Modern, Shinyanga) na Jonas Ayu-
bu (Little Flower (Mara).

Wengine ni Emmanuel Paul 
(Kwema Modern, Shinyanga), 
Emanuel Marwa (Kwema Modern, 
Shinganya), Prosper Tumbo (God’s 
Bridge, Mbeya), Yesaya Bendera 
(God’s Bridge, Mbeya) na Mashana 
Mabao (Twibhoki, Mara).

SHULE 10 BORA KITAIFA
Dk. Msonde alizitaja kuwa ni 

God’s Bridge (Mbeya), Bunazi Acres 
(Kagera), Twibhoki (Mara), Kwema 

Modern (Shinyanga), Graiyaki 
(Mara), Kemebos (Kagera), Rwekiza 
(Kagera), St. Anne Maria (Dar es 
Salaam), Mumtaaz (Mwanza) na 
Rocken Hill (Shinyanga).

ZILIZOPANDISHA UFAULU
Dk. Msonde ilizitaja shule 10 am-

bazo zimeongeza ufaulukuwa ni 
Mwandu Kisesa (Simiyu), Magana 
(Mara), Ng’hoboko (Simiyu), Tind-
abuligi (Simiyu), Nonwe (Shingan-
ya), Mwashagata (Simiyu), Idoselo 
(Simiyu), Giyuki (Simiyu), Ipililo A 
(Simiyu) na Masanga (Simiyu).

ZILIZOSHUKA UFAULU
Alizataja kuwa ni Chororo (Mt-

wara), Mpanda (Tanga), Mabawe 
(Kagera), Mapinduzi (Singida), 
Ng’wabagalu (Geita), Muhuwe-
si (Ruvuma), Milidu (Mtwara), 
Mbwei (Tanga), Udutu (Tabora na 
Ng’ongolo (Mtwara).

MIKOA ILIYOONGOZA 
Dk. Msonde aliitaja kuwa ni Dar 

es Salaam, Arusha, Simiyu, Katavi, 

Kilimanjaro, Iringa, Kagera, Moro-
goro, Pwani na Mwanza.

Mikoa mitatu iliyoongeza ufaulu 
kwa miaka mitatu mfululizo, Dk. 
Msonde aliitaja kuwa ni Simiyu, 
Mara na Lindi na iliyoshuka mfu-
lulizo kwa miaka mitatu ni Mtwara 
na Singida.

HALMASHAURI 10 ZILIZO-
ONGOZA

Dk. Msonde alizitaja kuwa ni Aru-
sha Jiji, Kinondoni, Mwanza Jiji, Hai, 
Moshi Manispaa, Ilemela, Bariadi 
Mji, Arusha, Malinyi na Mlele.

Alisema kwa upande wa hal-
mashauri na manispaa 10 zilizoon-
goza ufaulu mfululizo kwa miaka 
mitatu ni Meatu, Butiama, Musoma 
vijijini, Uvinza, Itilima Vijijini, Kilo-
sa, Chemba, Nachingwea, Bariadi 
Vijijini na Igunga. Kwa upande wa 
halmashauri na manispaa zilizos-
huka ufauli mfululizo kwa miaka 
mitatu, alizitaja kuwa ni Nany-
umbu, masasi mji, Iramba, Masasi, 
Kilindi, Babati vijijini, Mkalama, 
Newala, Mtwara vijijini, na Temeke.
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Dk. Mwinyi awatwisha zigo mawaziri

Sehemu ya mawaziri wakifuatilia hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
(hayupo pichani), baada ya kuapishwa Ikulu, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

NI mzigo mzito. Ndivyo inavyoweza 
kuelezwa baada ya rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussien Mwinyi, kuwapa 
maagizo 13 mawaziri aliowateua na 
kuwaapisha jana huku akionyesha 
hana mzaha na atakayekwenda 
kinyume cha hayo. 

Katika hafla ya kuwaapisha iliyo-
fanyika Ikulu, Zanzibar, Dk Mwinyi 
aliwataka mawaziri 13 kutekeleza 
maagizo 13 ambayo kwa kiasi ki-
kubwa yanaonekana ni mzigo 
mkubwa kwao maana amesema 
atakayeshindwa kutekeleza atam-
wondoa.

Alisema mkataba wake na wa-
tendaji aliowateua, wakiwemo 
mawaziri, ni kuhakikisha wa-
natekeleza majukumu yao kika-
milifu na hatasita kumwondoa yey-
ote atakayeshindwa kuwajibika. 

Dk. Mwinyi aliwaagiza mawa-
ziri hao kila mmoja kuhakikisha 
anaijua wizara yake na taasisi zili-
zomo katika wizara husika haraka 
iwezekanavyo na kuanza kazi 
mara moja, kutengeneza mpango 
kazi wenye bajeti kwa kuzingatia 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), hotuba yake ya 
ufunguzi wa Baraza la Wawakilishi  
na ahadi zake alizozitoa wakati wa 
kampeni.

Pia aliwataka kuwashirikisha 
wadau katika taasisi mbalimbali 
ili kupata maoni yao kwa sababu 
huwezi kutekeleza kazi kwa ufanisi 
bila ya kuwashirikisha wadau.

“Natoa mfano kama Wizara ya 
Elimu ina wadau wengi ambao 
wanaweza kutoa maoni mazuri. 
Washirikishe, chukua maoni ya 
wadau, huwezi kufanya kazi vizuri 

ya sasa. Toeni uamuzi kwa mambo 
yenye maslahi ya umma,” alisema.

Sambamba na hilo, aliwataka 
kuwa wepesi wa kupeleka map-
endekezo kubadilisha sheria kama 
sheria husika ni kikwazo kwa 
sababu kuna baadhi ya matatizo 
yanasababishwa na sheria zilizo-
po na kutolea mfano wa masuala 
ya udhalilishaji, hivyo kuangalia 
sheria zinazokidhi kukomesha vi-
tendo hivyo.

 
UTOAJI TAARIFA
Aliwataka kutoa taarifa za kazi 

wanazozifanya kwa waandishi 
wa habari hivyo kuhakikisha wa-
nakua marafiki na waandishi wa 
habari hakuna haja ya kuficha wa-
nachokifanya na kuelezea mafani-
kio na changamoto na si kuwakim-
bia waandishi.

Aliwataka kusikiliza malalamiko 
ya wananchi na kila wizara kuwa 
na utaratibu wa kusikiliza malala-
miko ya wananchi na kuyatafutia 
ufumbuzi.

AAHIDI USIKIVU 
Dk Mwinyi aliwataka mawaziri 

hao kuanza kazi na yuko tayari 
kusikiliza kikwazo chochote, 
hivyo kumweleza na kuchukua 
hatua kwa yale ambayo yapo nje 
ya uwezo wao katika kuchukua 
hatua.

Alisema amekamilisha safu ya 
mawaziri na kwamba matarajia 
ya wananchi kwao ni makubwa, 
hivyo wale mawaziri wazoefu 
waendelee kuonyesha uzoefu wao 
na wale wapya wakahakikishe wa-
naleta utendaji mpya.

 “Waheshimiwa Mawaziri naku-
peni hongera sana lakini wakati 
huo huo  nawapeni pole kwa saba-
bu mzigo niliokupeni ni mkubwa, 
hivyo hakikisheni mnatekeleza 
wajibu wenu,’ alisema.

kama hujakutana na chama cha 
walimu. Mhakikishe kila mmoja 
anakutana na wadau,” alisema.

Alisema dira ya maendeleo iwe 
kigezo cha mpango kazi wao we-
nye bajeti kwa sababu mpango 
bila ya bajeti ni rasimu isiyofaa. 

MIRADI YA WIZARA
Pia aliwataka kutembelea mi-

radi yote iliyomo katika wizara 
zao na kujiridhisha na kiwango 
cha ubora wake, utaratibu wa 
zabuni uliotumika, malipo kwa 
makandarasi, na muda wa kuka-
milisha mradi husika.

”Katika hili nataka nitolee mi-
fano kwa siku chache nilizokaa 
ofisini. Nilitembelea  baadhi ya 
maeneo nimesikitishwa sana na 
kiwango cha miradi tunayoifanya. 
Mathalani nimekwenda katika 
Hospitali ya Mnazi Mmoja tuna 
mradi pale wa jengo la macho, 
kuna jengo la kisasa la kufanya 
upasuaji wa macho mpaka leo 
halifanyi kazi sababu kuna beseni 
moja la madaktari kujiosha kabla 
ya kuingia katika upasuaji hali-
jawekwa. Haiwezekani haya ndiyo 
tunayoyasema hatuwezi kukubali 
mambo ya namna hii.

“Nimekwenda bandarini ni-
kaambiwa moja ya sababu ya miz-
igo kuchelewa kutoka ni kwamba 
kuna baadhi ya wafanyabiashara 
wanachelewa kuchukua mizigo 
yao, wanaifanya bandari kuwa se-
hemu ya kuhifadhia bidhaa zao. 
Nikauliza ni hatua gani mlizozi-
chukua nikaambiwa kuwa Saateni 
lipo ghala la kuhifadhia mizigo 
nikasema twendeni lakini jengo 
hilo limechelewa kukamilika na 
mkandarasi ameshalipwa fedha 
zote. Iwe  ni mwisho katika mam-

bo haya,” alisema.
Pia alisema juzi Makamu wa Pili 

wa Rais alifanya ziara katika mradi 
wa uzalishaji wa vifaranga vya sa-
maki lakini hakuna uzalishaji un-
aofanywa, hivyo akataka apewe 
ripoti ya kina kuhusu mradi huo.

 
UWAJIBIKAJI
Aliwataka mawaziri hao kuwa 

watendaji na kila mfanyakazi ku-
hakikisha anawajibika kwa kazi al-
iyopewa ili huduma zinazotolewa 
kwa wananchi ziwe bora na kisasa 
na kusiwe na malalamiko.

Dk. Mwinyi alisema kuna mae-
neo mengi bado huduma ni duni, 
watu hawawajibiki na huduma zi-
nazotakiwa kutolewa hazitolewi, 
hivyo akawataka  mawaziri kwen-
da kufanya kazi na kuhakikisha 
haki za watu zinatolewa.

“Mfano kuna malalamiko 
makubwa katika Wizara ya Ardhi, 
watu wananyang’anywa ardhi zao, 
hakikisheni mnaondoa matatizo 
kwa kuweka mfumo mzuri wa ku-
kutana na wananchi kuwasikiliza 
shida zao. Ninataka taarifa karibu 
na uchaguzi kuna ardhi nyingi 
zimetolewa nataka orodha ya yote 
hayo,’ alisema.

RUSHWA NA UBADHIRIFU 
Alieleza kuwa kuondoa rushwa 

na ubadhilifu kwa sababu kuna 
rushwa na ubadhilifu mkubwa un-
aofanywa katika upotevu wa mali 
za serikali.

Alisema kuna baadhi ya wizara 
kuna makusanyo lakini fedha hazi-
kusanywi, kuna fedha za bajeti zi-
nazoibiwa, kuna fedha zinazopele-
kwa katika miradi lakini miradi 
hiyo haitekelezwi hivyo kuondoa 
wizi katika wizara zao.

“Waziri ukishindwa kushughu-
likia hayo maana yake hunifai na 
bahati nzuri. Mkataba  tuliotia saini 
leo ( jana) hauna muda. Ukifanya 
vizuri utabaki na ukifanya vibaya 
utaondoka. Naomba tusifichane, 
niliwaahidi wananchi sitakuwa na 
huruma na muhali hivyo nitaanza 
na ninyi mawaziri”alisema.

 
MAKUSANYO YA MAPATO 
Alisema ukusanyaji wa fedha za 

mapato wizara zenye kukusanya 
mapato ikiwamo Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) na Bodi ya 
Mapato Zanzibar (ZRB), haufanyi-
ki ipasavyo na kumtaka Waziri wa 
Fedha kuvifuatilia vyombo hivyo. 
Alisema fedha nyingi zinapotea 
na kumtaka kurekebisha hali hiyo 
mara moja.

 
UBUNIFU, KUACHA UR-

ASIMU 
Dk. Mwinyi aliwataka kuwa 

wabunifu kwa kubuni mbinu 
mpya zitakazoleta ufanisi hivyo 
kuwatumia wataalamu katika wiz-
ara zao kubuni njia mpya za ku-
fanya kazi.

Alisema kuna urasimu mkubwa,  
hivyo hauna budi kuondolewa ka-
tika kupata huduma kwa sababu 
wananchi wanazungushwa katika 
kupata huduma mbalimbali.

“Nataka mwondokane na tatizo 
la urasimu katika kutoa huduma 
wa lile tatizo la njoo kesho liwe basi 
tena. Watendaji  muwe tayari kuji-
bu barua na maombi ya wananchi 
na sio kukaa kimya,’’alisema.

“Mambo yenye maslahi ya 
umma yasicheleweshwe, muda 
wetu ni miaka mitano hatuna 
muda mwingine. Msikae mkasema 
mtafanya mwakani anzeni kufan-



5

habari kitaifa

Jumapili Novemba 22, 2020

Meneja Uzalishaji wa kiwanda cha kuunganisha na kutengeneza magari cha GF Vehicle Assemblers Ltd (GFA), Laban 
Dundo (kulia), akifafanua jambo kwa wafanyakazi wa kampuni ya GF Tucks & Equipment Ltd, walipotembelea kiwandani 
hapo, wilayani Kibaha, mkoani Pwani, jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Uwekezaji ya NICOL 
imeahidi kuendelea kuongeza gawio 
kwa wanahisa wake kutokana na 
mipango mizuri ambayo imewekwa 
na uongozi ya kuwekeza kwenye 
miradi yenye faida.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Kampuni hiyo, Dk. Gideon Kaunda, 
wakati wa Mkutano Mkuu wa Kam-
puni hiyo uliofanyika juzi jijini Dar 
es Salaam.

Alisema uongozi mpya wa kam-
puni hiyo umefanya kazi kubwa 
mpaka kuongeza gawio kutoka Sh. 
sita zilizotolewa mwaka jana kwa 
wanahisa wake mpaka kufikia Sh. 10 
iliyotolewa  mwaka huu.

Dk. Kaunda alisema anaamini 
mambo yataendelea kuwa mzuri 
kwa kuwa wamewekeza kwe-
nye  kampuni kubwa kama Kampuni 
ya Bia Tanzania (TBL), Benki ya 
NMB, Soko la Hisa Dar es Salaam 
(DSE), Kampuni ya Simu ya Vodacom 
na kwenye viwanda vya uzalishaji 
wa saruji.

Uongozi wa sasa wa NICOL, alise-
ma  unapata ushirikiano mkubwa 
kutoka vyombo kama Mamlaka ya 
Masoko na Mitaji CMCA na  DSE am-
bao wamekuwa wakiwapa miongozo 
na maelekezo ya namna ya kutatua 
changamoto wanazokumbana nazo.

Alisema kuna wawekezaji kutoka 
nje ya nchi kama Marekani na Aus-
tralia hivyo aliwahimiza Watanzania 
wengi zaidi kuiunga mkono kampuni 
hiyo kwani inakwenda vizuri na 
watanufaika na uwekezaji wao.

“Wanahisa wa NICOL wanaimani 
kubwa na menejimenti yao na 
wamekuwa wakitoa ushirikiano 
mkubwa sana na kwenye kura ya 
mapendekezo tuliyoyatoa wengi 
walikuwa wakiyakubali ndiyo maana 
yote yamepita kwa zaidi ya asilimia 
90,” alisema.

Alisema tangu waingie madarakani 
mwaka 2012 wamekuwa wakitoa 
gawio kwa wanahisa wao hata pale 
wanapopata changamoto wamekuwa 
wakitoa tofauti na ilivyokuwa kabla 
hawajaichukua.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Fedha wa NICOL, Erasto Ngamilaga, 
alisema kuna dalili njema za kukua 
kwa kampuni hiyo na kuendelea 
kutoa gawio zuri kwa wanahisa 
wake.

“Tutaendelea kuongeza kwa 
namna tunavyopata mafanikio kwe-
nye uwekezaji nawaambia wanahisa 
NICOL wajivunie kuwa kwenye 
kampuni yenye mwelekeo sahihi 
nawaomba ambao hawajanunua hisa 
waje kununua,” alisema.

NICOL yaahidi 
kuongeza 
gawio

Afungwa miaka mitano kwa 
kuvunja, kuiba mali za shule
Na Samson Chacha,   TARIME

MKAZI wa Mtaa wa Serengeti, Tarime 
mkoani Mara, Francis   Mokera, amehuku-
miwa kifungo cha miaka mitano jela baada 
ya kupatikana na hatia ya kuvunja na kuiba 
mali za shule.

Mokera alihukumiwa juzi katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Tarime baada ya ku-
kutwa na hatia ya kufanya kosa hilo na kui-
ba magodoro, viti na taa za umeme, mali za 
Shule ya Sekondari Tarime zenye thamani 

ya Sh. 2,850,000.
Akisoma Hukumu hiyo, Hakimu Mkazi 

Vincensia Balyahula, alisema ameridhika 
na ushahidi uliotolewa na upande wa 
mashitaka bila kuacha shaka.

Awali, Mwendesha   Mashitaka Thabiti 
Temba alidai mahakamani hapo kuwa 
mtuhumiwa alitenda kosa hilo baada ya 
kuvunja milango ya shule na kuiba vitu 
hivyo  kati ya Machi na Mei, mwaka huu, 
hivyo  kusababisha hasara kwa shule hiyo 
na wanafunzi kuathirika katika masomo 

yao.
Hakimu Balyahula alisema: “Vitendo 

hivyo ni hujuma kubwa kwa wanafunzi, 
hivyo mahakama hii inakuhukumu kwen-
da kutumikia kifungo cha miaka mitano 
jela ili iwe fundisho kwa watu wengine wa-
naohujumu mali za umma na kuwarudisha 
wanafunzi nyuma kielimu.”

Baada ya hukumu hiyo, walimu 
wa shule hiyo   waliokuwa nje ya 
mahakama,  walisikika wakisema haki 
imetendeka.

Ndugai awapa kazi 
wabunge haki za watoto 
Na Paul Mabeja, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amewataka wabunge kusoma 
na kuzielewa ajenda za watoto 
na vijana ili kuisaidia serikali 
kutekeleza malengo endelevu 
ya maendeleo (SDG).

Ndugai aliyasema hayo juzi 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto Duniani yaliyofanyika 
katika ukumbi wa Pius Msekwa, 
bungeni jijini hapa. 

Alisema wabunge wanatak-
iwa kusoma kitabu cha ajenda 
za watoto na vijana kilicho-
tolewa na Shirika la Watoto la 
Umoja wa Mataifa (UNICEF) ili 
kuzielewa na kuisaidia serikali 
kutekeleza masuala mbalimbali 
ambayo imetia saini katika mi-
kataba ya kimataifa.

“Bunge letu tukufu tayari lil-
ishaingia makubaliano na shiri-
ka linalojihusisha na masuala ya 
watoto duniani (UNICEF) katika 
kusaidia kupambania haki za 

watoto,” alisema Ndugai.
Aidha, alisema Bunge lake 

liko tayari kufanya kazi na ma-
shirika mbalimbali nchini na 
yale ya kimataifa ili kusaidia 
kulinda haki za watoto na vi-
jana.

“Niwakaribishe sana ndugu 
zangu wa UNICEF hapa bungeni 
na niwaahidi kuwa Bunge tuko 
tayari kufanya kazi na nyinyi na 
tunashukuru maadhimisho ya 
Siku ya Mtoto  Duniani mwaka 
huu kuyafanyika hapa bungeni 
kwa kuwapa fursa wabunge 
ambao asilimia kubwa ni 
wapya kutambua umuhimu wa 
kulinda haki za watoto, alisema 
Ndugai.

Pia alitoa wito kwa UNICEF 
kutoa elimu kwa wabunge kwa 
njia ya semina, mafunzo pamo-
ja ziara ya kutembelea maeneo 
mbalimbali ili kujifunza mambo 
yanayohusu haki ya mtoto.

Mratibu Mkazi wa Umoja wa 
Mataifa (UN) nchini, Zlatan Mili-

sic, alisema anaipongeza seri-
kali ya Tanzania kwa jitihada 
inazozifanya ili kulinda haki za 
mtoto.

Alisema maadhimisho ya 
Siku ya Mtoto Duniani mwaka 
huu yanafanyika ikiwa imepita 
miaka 31, tangu mkataba wa ki-
mataifa kuhusu kulinda haki za 
mtoto utiwe saini.

Aidha, Mwakilishi wa 
UNICEF, Shalini Bahuguna, 
alisema bado kero mbalimbali 
zinazowakabili watoto katika 
jamii ambazo serikali inatakiwa 
kuwekeza jitihada zaidi ili kuzi-
tatua.

Bahuguna alisema kuwa seri-
kali ya Tanzania inatakiwa kue-
ndelea kuwekeza kwa watoto 
ili kusaidia kuwaondolea kero 
mbalimbali ambazo zinachang-
ia kukwamisha ndoto zao.

Awali, mtoto kutoka Mbeya, 
Agape Joster (13), aliwaeleza 
wabunge kuwa wanakabiliwa 
na kero  mbalimbali hasa uko-

sefu wa mabweni kwa wanafun-
zi wa shule za kata hali inayo-
sababisha wengi wao kupata 
mimba.

Alisema, watoto wa kike pia 
wamekuwa wakikabiliana na 
tatizo za unyanyasaji wa kijin-
sia katika jamii zao hali inay-
ochangia wengi wao kushindwa 
kutimiza ndoto zao za kupata 
elimu.

Abdulltif Hassan (16) kutoka 
Shule ya Sekondari Chuini, Zan-
zibar, alisema wanaiomba seri-
kali kuwasaidia kutafuta namna 
bora itakayo wasaidia kuwa na 
madawati ya kutoa malalamiko 
ya kufanyiwa unyanyasaji wa 
kijinsia.

“Hivi sasa kuna madawati ya 
kijinsia lakini mengi yapo katika 
vituo vya polisi hali ambayo ina-
tia ugumu kwa watoto kwenda 
polisi kutoa malalamiko yao 
hivyo tunaiomba serikali itusai-
die kutafuta namna nyingine ya 
kutusaidia”alieleza Hassan

Tangu waingie madarakani 
mwaka 2012 wamekuwa wak-
itoa gawio kwa wanahisa wao 
hata pale wanapopata changa-
moto wamekuwa wakitoa 
tofauti na ilivyokuwa kabla 
hawajaichukua.
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA miaka ya hivi karibu-
ni kumekuwapo na matukio 
ya wajane kupoteza haki zao 
baada ya waume zao kufariki 
dunia bila kuacha wosia, tatizo 
ambalo haliishii kwao tu, bali 
hawakumba hata watoto.

Matatizo hayo yanatokana 
aidha kwa kutojua ama kwa 
kujua, lakini hakuna anayeona 
umuhimu wa kuandika wosia. 
Hali hiyo wakati mwingine  ina-
sababisha migogoro kwenye 
baadhi ya familia hadi kutokea 
maafa katika baadhi ya familia.

Wakati hayo yakiendelea ka-
tika jamii, serikali kwa kushiriki-
ana na taasisi zake na wadau 
mbalimbali imekuwa ikijitahidi 
kutoa elimu ili kuhakikisha kila 
Mtanzania anaelewa umuhimu 
wa kuandika wosia au kuacha 
wosia.

Mfano mmojawapo ni hivi ka-
ribuni Naibu Msajili wa Mahaka-
ma Kuu, Dovetha Kamuzora, 
alitoa elimu hiyo kwa baadhi ya 
wakazi wa jijini Dar es Salaam 
na kusisitiza pia uteuzi wa wasi-
mamizi wa mirathi wanaoam-
inika.

Naibu msajili huyo ambaye 
aliakwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) kutoa elimu 
hiyo, alisema baadhi ya watu 
hawaandiki wosia kwa kuwa 
wanaamini kufanya hivyo ni 
uchuro, hivyo hawaoni sababu.

Kwa hayo yanayosemwa na 
naibu msajili huyo, ni vyema 
sasa Watanzania wakabadilika 
na kuzingatia na kuandika wo-
sia ili wanapofariki dunia, wasi-
ache migogoro nyuma inayosa-
mbaratisha familia zao.

Ni kweli kwamba, kila bin-
adamu yuko safarini kuelekea 
kifo, hivyo ni vyema  kujiandaa 

wakati wa uhai wake ili akifa 
waliokuwa wakimtegea wabaki 
wakiwa salama.

Wosia na mirathi ni mambo 
muhimu katika   kufanikisha 
usimamizi wa mali za marehe-
mu, lakini kuwapo msimamizi 
wa mirathi mwaminifu asiyefuja 
mali za marehemu ni jambo la 
msingi.

Maana yake ni kwamba mare-
hemu asipoacha wosia, anaibua 
migogoro na hata kama amea-
cha wosia, akiteuliwa msimam-
izi wa mirathi asiye mwaminifu, 
bado anazusha migogoro katika 
familia.

Hivyo, kuzingatia mambo 
hayo mawili, ni muhimu zaidi 
ili kuepusha migogoro ambayo 
wakati mwingine husababishwa 
na marehemu kwa kutoacha 
wosia ama familia yenyewe kwa 
kutoteua msimamizi mwamini-
fu wa mirathi.

Taratibu za uandishi wa wo-
sia ziko wazi kwamba ule wa 
maandishi unatakiwa kush-
uhudiwa na watu wawili pale 
huku mtoa wosia mwenyewe 
akiwa na akili timamu na anajua 
kusoma na kuandika.

Mmoja wa mashahidi awe ni 
ndugu wa karibu wa mtoa wo-
sia, wa pili si lazima awe ndugu 
wa karibu, na wosia unatakiwa 
uwe na tarehe, uandikwe kwa 
karamu ya wino na kuwekwa 
saini ya mtoa wosia wa masha-
hidi.

Kwa mtoa wosia asiyejua ku-
soma na kuandika, anatakiwa 
kuwa mashuhuda wanne wa-
naojua kusoma na kuandika, na 
ataweka saini ya kidole gumba 
cha mkono wa kulia, mashuhu-
da na washuhudie na kutia saini.

Lakini pia kuna wasia wa 

mdomo, ambao unatakiwa 
kuwa mashahidi nne, wawi-
li   kati yao wawe ni ndugu wa 
mtoa wosia na wengine wasio 
ndugu wa mtoa wosia, ingawa 
unaweza usitumike.

Wosia wa maandishi haubadil-
ishwi na wosia wa mdomo, ila 
wa mdomo unaweza kubadil-
ishwa na wa maandishi na mtoa 
wosia ana haki ya kuandika ama 
kutaja sehemu tu ya mali zake 
katika wosia wake.

Mali ambazo hazijaandikwa 
zitasimamiwa kwa utaratibu wa 
mirathi, na pia mtu aliyetimiza 
umri uliokubalika kisheria, mi-
aka 21, ndiye anayeweza kuan-
dika wosia na awe mwenye akili 
timamu.

Hata hivyo, wosia unaweza 
kukataliwa iwapo itagundulika 
kuwa wakati mhusika anaandi-
ka, akili yake haikuwa sawa ama 
kutokana na ukichaa, ugonjwa, 
ulevi au sababu nyingine.

Kwenye suala la utunzaji wa 
wosia, Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA) umewe-
ka wazi jinsi ambavyo mtu 
anaweza kuandika na kwenda 
kuutunza huko kwa ajili ya us-
alama zaidi.

Ikumbukwe kuwa RITA ni 
chombo cha serikali chenye 
dhamana ya kusimamia mi-
rathi, na utunzaji wa wosia ni 
moja ya majukumu yake, hivyo 
kama mwandikaji ataona hana 
pa kutunzia nyumbani awape 
wamtunzie.

Msisitizo upo katika kuwapo 
kwa wosia na pia msimamizi 
mwaminifu wa mirathi ili kue-
pusha migogoro, ambayo huwa 
inaibuka wakati mtu anapofari-
ki ama wakati wa usimamizi wa 
mali za marehemu.

Haya yakizingatiwa hakuna
migogoro hii katika familia

 Muungwana Lazima Nilonge
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SERIKALI imetoa takwimu mpya zinazoonyesha maam-
bukizi ya virusi vya UKIMWI (VVU) kuwa wastani wa watu 
wanane kwa siku wanapata maambukizi hayo, sawa na 
watu 72,000 kwa mwaka. 

Katika taarifa hiyo, iliyotolewa juzi na Katibu Mkuu 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu na Uwekezaji, Dorothy 
Mwaluko, kuelekeza Wiki ya Kilele cha Siku ya UKIMWI 
Duniani itakayofanyika Desemba Mosi ambayo kitaifa yat-
afanyika mwaka huu Moshi, mkoani Kilimanjaro, alisema 
vijana ndilo kundi lililoko katika hatari zaidi. 

Mwaluko alibainisha kuwa hali hiyo inatokana na 
ongezeko kubwa la maambukizi kwa vijana wenye umri 
kuanzia miaka 15 mpaka 35 na kwamba hatua hiyo, in-
achangia maambukizi mapya kwa zaidi ya asilimia 50.

Takwimu hizo, licha ya kuonekana kama si tishio, kwa 
mtazamo wa juu juu, ni hatari kwa mustakabali wa ustawi 
wa nchi kwa kuwa waathirika wakubwa ni vijana ambao ni 
tegemeo kubwa kwa nguvu kazi ya taifa. 

Huo ni ukweli kwa sababu wakati Tanzania ikitekeleza 
mpango wa maendeleo ya uchumi wa kati ambao dhima 
kuu ni mapinduzi ya viwanda, kama hatua madhubuti 
hazitachukuliwa katika kuokoa kundi hilo, ndoto za ku-
fikia azma hiyo zinaweza kugonga mwamba. 

Hiyo inatokana na ukweli kwamba maendeleo yoyote 
ya kijamii na kiuchumi katika jamii yoyote yanategemea 
kwa kaasi kikubwa afya za wananchi. Tunasema hivyo kwa 
sababu kama idadi kubwa ya wazalishaji hawatakuwa na 
afya njema, ni wazi kwamba uzalishaji utadorora na ma-
tokeo yake hakuna maendeleo.

Kutokana na ukweli huo, jitihada za makusudi zinapas-
wa kuchukuliwa na kila mwananchi, serikali, sekta binafsi 
kuhakikisha mipango na  mikakati  iliyowekwa katika ma-
pambano dhidi ya UKIMWI inatekelezwa.

Mwaluko aliweka bayana katika taarifa yake kwamba 
serikali inatekeleza mikakati katika kuzuia maambukizi 
mapya kwa wale ambao bado hawajaambukizwa na wale 
ambao tayari, kuhakikisha wanapatiwa dawa za kufubaza 
VVU (ARV). 

Mkakati huo, kwa mtazamo yakinifu unaonyesha wazi 
kwamba serikali imejipanga kwa vitendo katika kufikia 
malengo yake kwenye mapambano dhidi ya UKIMWI, 
hivyo ni jukumu la wadau kushiriki na kuhakikisha ku-
nakuwa na mafanikio makubwa. 

Pamoja na mikakati iliyowekwa na serikali, ni vyema pia 
nguvu zaidi ikaelekezwa katika shule za sekondari, taasisi 
za elimu ya juu na makundi maalum ambako kuna vijana 
wengi na ndio walio katika hatari ya kupata maambukizi. 

Katika taasisi za elimu ya juu, kwa mfano, wanafunzi wa 
mwaka wa kwanza wa shahada ya kwanza wanatarajiwa 
kuanza masomo hivi karibuni na wengine kuendelea na 
mwaka wa pili hata wa tatu. Huo ni wakati mwafaka wa 
kupewa elimu juu ya kujikinga na maambukizi ya VVU. 

Wanafunzi hao liwe kundi lengwa namba moja kwa 
sababu ushahidi wa wazi unaonyesha kwamba wameku-
wa huru kupita kiasi, hivyo ni rahisi kukumbwa na tatizo 
hilo. Nyakati za wikiendi na usiku, mathalan, wengi wao 
wamekuwa wakiranda  randa katika majumba na kumbi 
za starehe hali ambayo inaonyesha dhahiri kwamba wa-
nakuwa katika hatari ya kupata virusi.

Kila mtu anapaswa kuwajibika kwa nafasi yake kuhakik-
isha taifa linakuwa salama dhidi ya UKIMWI ili kufikia 
ndoto za serikali za kufikia uchumi wa kati na pia kuokoa 
kizazi cha sasa na cha baadaye. 
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Bunge letu tukufu lisigeuzwe 
kijiwe cha matusi, vijembe

	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

A
KIFUNGUA Bunge la 
12, Rais John Magufuli, 
alisema kuwa ange-
penda kukosolewa kwa 

hoja na kutoa suluhu, yaani uko-
soaji chanya na wa kujenga (con-
structive criticism). Kwa msingi 
huo, safu hii itaitikia wito wa rais 
kwa kutoa ukosoaji chanya kuhu-
siana na kituko kilichoshuhudiwa 
bungeni hivi karibuni kwenye 
ufunguzi wa bunge tajwa amba-
cho si rahisi kuvumilia kuogopa 
kuweka mfano (precendent) 
mbaya.  Katika muda huu tajwa, 
mbunge mmoja mpya ambaye 
safu hii inamheshimu na kum-
husudu sana aliwaacha wengi 
vinywa wazi. Kwani, mhusika 
pamoja na uanagezi wake alipe-
wa fursa ya kuongea kwa niaba ya 
wabunge wakati ilikuwa ni mara 
yake ya kwanza kuongea bungeni. 
Hapa nadhani ndipo kosa lilian-
zia. Unampaje nafasi mwanagezi 
kuongea wakati kuna wakongwe 
ambao wameyazoea mawimbi 
kama haya?  Mbunge huyu bila 
woga wala tahadhari, alitamka 
maneno yenye ukakasi tena 
mbele ya rais huku akishangiliwa 
kwa mshangao wa wengi wakati 
mhusika akizidi kukoleza. Katika 
fursa hii ya kuongea bungeni, 
mhusika bila kuzingatia kuwa kila 
kinachoongelewa kinatunzwa 
alimkariri Waziri Mkuu wa zam-
ani wa Uingereza, Sir Winston 

Churchill, akisema kuwa kama 
unakwenda mahali na njiani 
mbwa wakawa wanakubwekea, 
ukiamua kumtupia au kuwatupia 
mawe kila mbwa wanaobweka, 
hutafika. Pia Churchill aliwahi 
kusema kuwa ni jambo jema mtu 
asiye msomi kusoma vitabu vya 
nukuu. Hapa muhimu ni kuzitu-
mia vizuri. Je, kwa kuwashambu-
lia wahusika kwa kuwalinganisha 
binadamu na mbwa siyo kuanza 
kuwatupia mawe hao mbwa 
husika? Mbunge huyu mwa-
nagezi alimaanisha wapinzani 
wanaolalamikia matokeo ya uch-
aguzi ambayo ni haki yao ilimradi 
madai yao yawe na mashiko.

Watanzania ni ndugu na tuna-
heshimiana tukishindana kwa 
hoja na si mapanga. Hakuna haja 
ya bunge letu kugeuzwa kijiwe cha 
uhuni na matusi. Hakuna Mtanza-
nia anayeweza kulinganishwa na 
mbwa hata awe hakubaliani nasi. 
Unapowaita wapinzani mbwa 
unakaribisha yafuatayo:

Mosi, unawapa fursa wakujibu 
kwa kukutukana wewe na hata 
taasisi matusi mengi mazito bila 
sababu. Kwanini kulinganisha 
Watanzania na mbwa wakati 
kama ni misemo ya busara ya ku-
karipia kadhia hii ipo tena mingi? 
Mfano, msemaji angesema kuwa 
kelele za mpangaji hazimnyimi 
usingizi mwenye nyumba. Tuwe 
na bunge la kistaarabu kama am-

bavyo ilikuwa kwenye kampeni; 
na si la matusi na visasi.

Pili, kuwaita wapinzani mbwa 
maana yake ni kuwaita Watan-
zania wote mbwa. Kwani, wap-
inzani nao ni Watanzania sawa 
na wengine. Wanaweza kukosa, 
kukosea na mengine kama hayo. 
Lakini bado hakuna mwenye haki 
ya kuwaita au kuwalinganisha 
na mbwa. Hivi nao wakiamua 
kukuita wewe na wenzio mbwa 
utafurahi na kuvumilia? Usiishi 
kwenye nyumba ya vioo ukawatu-
kana watupa mawe.

Tatu, kwa kuwaita wapinzani 
mbwa, msemaji alipaswa ajue an-
amaanisha kuwa walishindana na 
kuwashinda mbwa jambo ambalo 
haliingii akilini. Kwani, mbwa 
hawezi kushindana na binadamu 
bali mbwa wenzake. 

Nne, kutolea matusi bungeni ni 
kuliondolea heshima na utukufu 
wake kama linavyoitwa siku zote. 
Bunge tukufu haliwezi kuruhusu 
matusi iwe kwa makusudi au 
bahati mbaya. Hivyo, ni vizuri 
wakubwa wa taasisi hii muhimu 
wakawaonya wanagezi wasiojua 
lugha za kutumia kwenye chom-
bo muhimu kama hiki. Isitoshe, 
mbunge anayewawakilisha kweli 
wananchi, hajatumwa kutukana 
wenzake. Watu wa namna hii wa-
naoshindwa kuona madhara ya 
maneno na matendo yao, hawali-
saidii taifa wala hawawatendei 

haki wale wanaowawakilisha ama 
hawajui wajibu wao na ukubwa 
wa jukumu la uwakilishaji wa-
nanchi.

Je, nini kifanyike? Tunashauri 
yafuatayo:

Mosi, kuna haja ya bunge kutoa 
waraka maalum kwa wabunge 
hasa wale wageni bungeni juu ya 
lugha na mienendo inayotakiwa 
bungeni.

Pili, inapotokea mbunge kama 
huyu akapotoka na kuropa, basi 
Spika au mkuu yeyote wa chom-
bo husika amkaripia au kumpa 
adhabu mhusika papo hapo au 
baada ya kupata taarifa au malala-
miko bila kujali yanatoka kwa 
nani. Katiba ya Tanzania iko wazi 
juu ya hadhi na nafasi ya binada-
mu kuwa wote tupo sawa mbele 
ya katiba na sheria.

Hivyo, yeyote anayedhamiria 
kutukana, kwanza ajiulize yeye ni 
nani na anayemtukana ni nani? 
Wajibu wa kulinda heshima ya 
Watanzania na taifa ni wa kila 
Mtanzania.  Kwani katiba yetu 
iko wazi kuwa binadamu wote ni 
sawa na kila mtu anastahili hes-
hima na ulinzi toka katika jamii.

Tumalizie tulipoanzia. Hakuna 
haja ya kukaribisha vituko kwe-
nye bunge, taasisi ambayo si 
tukufu tu bali ni muhimu kama 
mmojawapo wa mhimili wa taifa. 
Tuonane wiki ijayo.

Bunge hili tutarudi 
enzi za G55?

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

W
A T A N Z A N I A 
mliokuwa na akili 
sawasawa katika 
miaka ya mwishoni 

mwa themanini na ya mwanzoni 
mwa tisini, mnakumbuka majina 
ya wabunge hawa? Njelu Kasaka, 
Lumuli Kasyupa, Mateo Qaresi, 
Jared Gachocha, Jenerali Ulim-
wengu, Arcado Ntagazwa, Philip 
Marmo na Sebastian Kinyondo 
(Mzee wa mitemba).

Mnawakumbuka Pahares Ka-
buye, Mathias Kihaule, Edward 
Ayila, Evarist Mwanansao, Nas-
soro Malocho, Guntram Itatiro, 
Thabita Siwale, Edith Mnuo, Dk 
Maria Kamm, Chediel Mgonja, 
Charles Kinuno na Kapteni Theo-
dos Kasapira?

Wako 55, nikisema niwataje 
wote, mtaishia kusoma majina tu 
msipate nachotaka kusema hapa. 
Hao ni baadhi ya waheshimiwa 
walioibuka na kudai Serikali ya 
Tanganyika, wakijulikana kama 
G55.

Walitingisha hao balaa. Hebu 
fikiria tena walikuwa wa chama 
kimoja, Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), hikihiki kinachoongozwa 
na Dk John Magufuli akisaidiwa 
na Philip Mangula, Dk Mohamed 
Sheni na Dk Bashiru Ali.

Chini ya marehemu Kasaka 
aliyekuwa mbunge wa Lupa, 
walichachamaa ile mbaya, Tang-

anyika ikawa Tanganyika, piga 
ua lazima Tanganyika irejee. 
Wakubwa wakasugua vichwa, 
kina Julius Nyerere na Ali Hassan 
Mwinyi.

Hatimaye upepo ukapita, 
mambo yakarejea mwake. Tan-
zania ikanusurika, Tanganyika 
ikaachwa iendelee kulala usingizi 
wa pono. Lakini hali ilivyokuwa 
ilibaki kiduuchu watu kugawana 
mbao. Tanganyika ubao wake, 
Zanzibar ubao wake na jahazi 
kuzama.

Hiyo ilikuwa kabla ya mwaka 
1992, Tanzania iliporejea kwe-
nye mfumo wa vyama vingi vya 
siasa. Bungeni kulikuwa na Spika 
gwiji Pius Msekwa. Aling’ang’ania 
tanga lisishushwe likapandishwa 
lingine, mpaka hali ikawa shwari, 
jahazi likasonga mbele.

Tuwapongeze waliozuia upe-
po huo, kwa sababu leo tungeku-
wa tunazungumza mengine, pen-
gine Zanzibar leo ingekua ni nchi 
jirani. Amini usiamini, wabunge 
wa chama kimoja wakaamua 
kusigana kila kundi likivutia ngo-
zi kwake.

Kumbukizi hii inanipeleka ka-
tika Bunge la 12, ambalo lilizin-
duliwa na Rais John Magufuli No-
vemba 13 mwaka huu, Dodoma. 
Bunge lenye wabunge karibu 
wote wa CCM.

Bunge ambalo baadhi ya watu 

kwa sababu zao, wamelipongeza 
kwamba sasa halitakuwa la 
‘matusi’ na ‘kejeli’. Bunge am-
balo upepo unaonesha litakuwa 
mbashara kuliko la 11, ambalo li-
likuwa la faragha zaidi.

Hivi karibuni nikamsikia Spi-
ka wake Job Ndugai, akiwataka 
wabunge kuacha ububu na ku-
jipendekeza, bali wafunguke na 
kuikaba Serikali kisawasawa ili 
kuwajibika kwa wapiga kura wao.

Lakini wengine kwa sababu 
zao, wanaponda kuwa litakuwa 
la Ndiyo Mzee, yaani litakuwa 
kibogoyo, kwa wabunge wa CCM 
kushindwa kuibana na kuikabili 
kisawasawa serikali ya CCM, kwa 
kuchelea kuonekana wasaliti.

Kama hatutarajii Bunge la 
kina Freeman Mbowe, Joseph 
Mbilinyi, Peter Msigwa, Godbless 
Lema, Tundu Lissu, Esther Bu-
laya, Esther Matiko, John Heche 
na Halima Mdee, tutarajie la aina 
gani?

Tutarajie la Saasisha Mafue, 
Tulia Ackson, Jesca Msambata-
vangu, Mrisho Gambo, Mwita 
Waitara, Robert Maboto, Michael 
Kembaki na Josephat Gwajima, 
kuwa kama lile la kina Lumuli 
Kasyupa, William Mpiluka, Pat-
rick Qorro, Japhet Sichona, 
Mbwete Hombee, Kisyeri Cham-
biri, Ndembela Ngunangwa, 
Adam Karumbeta, Paschal De-

gera na Benedict Losurutia?
Yaani Bunge la chama kimoja, 

ambamo wanachama hicho, 
watasimama kidete kukabiliana 
na Serikali yao mpaka kieleweke. 
Kuna faidia ya kuwa hivi, kwam-
ba sasa ukweli ni ukweli tu, na 
utaanikwa na kuaminika.

Enzi za Mbowe, Kiongozi wa 
Kambi ya Upinzani Bungeni, CCM 
walijihami dhidi ya mashambu-
lizi ya wapinzani walioonekana 
kuibua mambo, na kuna nyakati 
kura zilipigwa CCM wakashinda 
kwa wingi na si kwa hoja.

Lakini sasa hakuna kuzua, nye-
upe ni nyeupe na nyeusi itakuwa 
nyeusi mpaka majibu mwafaka 
yatoke, kwa sababu wanatoka ny-
umba moja na wanajua yaliyomo 
yamo. Wote wanawajua kunguni 
katika kitanda chao hakuna ku-
danganyana.

Kwa sasa hoja ikitolewa na 
kura kupigwa, hakutakuwa na 
unafiki, wanajuana kiundani na 
wanaijua CCM inataka nini na ni 
wapi inaweza kuiangusha Seri-
kali yake.

Ndiyo sababu akiwaonya 
wabunge dhidi ya utoro, Spika 
Ndugai aliwaambia kuwa mahali 
pa kuwashitaki sasa panajulika-
na. Ofisini kwa aliyewapitisha 
kugombea ubunge! Tunasubiri 
kujionea mambo Februari. Alam-
siki!
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Upotoshwaji kwenye mitandao
 ya kijamii ni janga kwa taifa

M
ITANDAO ya kijamii ni 
huduma muhimu ka-
tika kuwasilisha ujumbe 
na umekuwa kiungo 

muhimu katika upashanaji wa habari 
duniani katika zama za sasa za sayansi 
na teknolojia. 

Huduma ya mitandao ya kijamii 
inaweza kuunganisha watu wenye 
shauku/mapenzi ya aina moja (kama 
vile mpira wa miguu, shule, ndondi, 
vyakula vya aina mbalimbali, filamu, 
dini na urafiki. Pia mitandao ya kijamii 
inatumika kuwaleta watu pamoja na 
kujenga urafiki na kupeana taarifa na 
watu wengine. 

Wakati wa uchaguzi Mkuu ulio-
fanyika Oktoba 28, mwaka huu nchini, 
kulizuka malalamiko mengi kutoka 
kwa baadhi ya wananchi kutokana na 
mawasiliano ya mitandao ya kijamii 
kutopatikana. Malalamiko na shutu-
ma zilielekezwa kwa serikali ingawa 
hakuna mamlaka yoyote iliyojitokeza 
hadharani kuelezea nini kimetokea 
kwenye mitandao ya kijamii.

Pia wako watu ambao walipongeza 
kuminywa kwa mitandao ya kijamii 
wakieleza   kwamba uzushi kwenye 
mitandao hiyo ulikuwa wa kiwango 
cha juu hali ambayo ilikuwa hatari 
kwa usalama wa nchi.

Baadhi ya watu, wakiwamo wana-
siasa, kipindi cha uchaguzi walitumia 

mitandao ya kijamii kuleta uchochezi 
na kupandikiza chuki kwa wananchi 
jambo ambalo halikuwa na afya kwa 
taifa.

Naungana na wale watu waliosifu 
uamuzi wa kuiminya mitandao ya 
kijamii kipindi cha uchaguzi kwa 
sababu ilikuwa inatumika vibaya ku-
leta uchochezi kwa kuandika mambo 
yasiyo na ukweli.

Nilidhani baada ya kusota kwa 
takribani wiki kadhaa bila kuwa na 
mitandao ya kijamii, basi wapotoshaji 
wangejifunza na kuanza kuitumia 
mitandao ya kijamii vizuri lakini nao-
na bado dawa haikuwaingia na badala 
yake upotoshaji umeendelea kama 
kawaida. 

Mfano Novemba 19,  mwaka huu, 
kulizagaa mitandaoni kwa taarifa 
ya kwamba Bunge la Ulaya limeazi-
mia kwa kauli moja kuifutia Tanzania 
misaada na mikopo yote ambayo im-
eomba kwenye Umoja wa Ulaya (EU) 
na washirika wake ikiwamo msaada 
mkubwa wenye thamani ya Sh. trilioni 
1.6.

Baada ya kuzuka kwa taarifa hizo, 
Balozi wa Tanzania nchini Ubelgiji na 
mwakilishi wa Tanzania katika Umoja 
wa Ulaya, Jestas Nyamanga, aliibuka 
na kukanusha vikali habari hiyo na 
kusema si ya kweli ni upotoshaji mtu-
pu.

Balozi Nyamanga alisema habari 
hiyo ni ya uongo kwa kuwa hakuna 
azimio wala maazimio yoyote yali-
yotolewa au kupitishwa na Bunge 
la Ulaya kutaka kuisitishia Tanzania 
misaada au mikopo yoyote inayotoka 
kwenye umoja kwa Tanzania au am-
bayo Tanzania iliomba.

Nyamanga anasema si kweli kwam-
ba Bunge la Ulaya lilikutana badala 
yake kilichofanyika ni kikao tu cha 
Kamati ya Mambo ya nje ya Bunge 
hilo na kupitia kikao chake hicho cha 
kawaida moja ya suala lililojadiliwa 
katika kamati hiyo ilihusu Tanzania 
kama mbia wake mkubwa wa maen-
deleo na uchaguzi mkuu wake ulio-
fanyika hivi karibuni. Huo ni utaratibu 
wa kawaida kabisa kwa bunge hilo ku-
weka majadiliano pindi tu nchi mbia 
nayo inapotoka kwenye uchaguzi 
mkuu.

Taarifa kwamba Tanzania imesit-
ishiwa misaada na eti pia imezuiwa 
kufanya biashara na nchi yoyote ya 
Ulaya, Balozi anasema ni za uongo 
mtupu na ni upotoshaji mkubwa.

Bunge lote la Umoja wa Ulaya lina 
wabunge 705 na waliotoa maoni yao 
ni watano tu na wala hakuna azimio, 
makubaliano wala chochote kili-
chowekwa kwa hiyo taarifa zinazoen-
ezwa si za kweli na zinafanywa na 
watu wasiolitakia mema na wenye nia 

mbaya na taifa la Tanzania.
Kutokana na hali hiyo, Balozi Ny-

amanga anawataka Watanzania 
wapuuze taarifa hizo zinazoenezwa 
na watu wachache wasioitakia mema 
Tanzania na kwamba uhusiano wa 
Tanzania na Umoja wa Ulaya ni mzuri 
na umedumu kwa zaidi ya miaka 45 
toka mwaka 1975.

Upotoshaji wa namna hii kwa nchi 
haukubaliki, hivyo ni lazima vyombo 
husika vichukue hatua ili kukomesha 
tabia hii ambayo inazidi kuleta mkan-
ganyiko kwa nchi. Wanaopotosha 
mambo kama hayo ndio walikuwa 
wa kwanza kutoa lawama kwa seri-
kali hatua ilipochukuliwa kuminya 
mitandao. Ifike wakati Watanzania 
tuwe wazalendo kwa nchi yetu tu-
achane na uvibaraka kwa mabeberu.

Baadhi ya nchi za Afrika ambazo 
zimeingia katika machafuko zilianza 
mambo kama hayo kwa baadhi yao 
kuwa vibaraka wa mataifa ya nje 
kwa kuibua mambo yasiyo ya kweli. 
Hatua zinapaswa kuchukuliwa kwa 
sababu hali kama hii itaendelea, ni 
bora mitandao ya kijamii iendelee ku-
minywa kama ilivyokuwa kipindi cha 
uchaguzi.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia 

barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com

      DARASA LA NDOA

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Kuacha, kuambatana na kuwa mwili mmoja- 2

W
ATU wawili wanapooana, 
katika ndoa ya Kikristo 
imekuwa ikielezwa kuwa 
wanakuwa si wawili tena 

bali mwili mmoja. Maandiko matakat-
ifu yanasema watawaacha baba na 
mama zao na kuungana na wenzi wao, 
hivyo muungano huo ndio unaowafan-
ya kuwa mwili mmoja.

Kuacha wazazi haimaanishi kutele-
keza au kuondoa nafasi ya wazazi kwa 
watoto wao, bali kutoa uhuru kwa wa-
toto wao waliooana kuendesha mai-
sha yao ya ndoa bila kuingiliwa wala 
kupokea amri kutoka kwa wazazi. Ku-
fanya hivyo ni sehemu ya kuheshimu 
mipaka na ndoa ya watoto wao na 
kutambua kuwa sasa ni watu wazima 
wenye uwezo wa kufanya uamuzi wao.

Hata hivyo, wazazi wanaweza kutoa 
ushauri pale unapohitajika na si kutoa 
amri. Kama ushauri unakusudia ku-
jenga na kuimarisha maisha ya ndoa 
ya watoto wao badala ya kuwavuruga, 
unaweza kupokewa. 

Wanandoa kwa kuwa ni watu wa-
zima, wanao wajibu wa kupima kila 
ushauri unaotolewa au maneno wa-
nayoelezwa na mtu yeyote yule, kwani 
wakati mwingine ndoa huvurugwa na 
ndugu, wazazi, marafiki, majirani, wa-
fanyakazi wenzetu, yamkini hata wale 
tunaoabudu pamoja nao. Mara nyingi 
watu wanaoweza kukuumiza huwa ha-
watoki mbali bali ni wale walio karibu 
nawe.  Kuna wazazi ambao hawako 
tayari kukubali kuwa mamlaka yao 
kwa watoto si ya milele. Hufikia mahali 
ambapo mamlaka hayo yanakuwa na 
mipaka. Kuna hatua katika maisha ni 
lazima mtoto atakuwa na haki ya kua-
mua juu ya maisha yake.

Kwa hiyo, wazazi wanapokuwa 
waamuzi wa kila jambo linalowahusu 
watoto wao pale wanapokuwa wame-

oa au kuolewa, husababisha migogoro 
katika ndoa za watoto wao.

Wazazi wengine wamekuwa waamu-
zi wa maisha ya watoto wao katika 
ndoa. Mzazi anaweza hata kumpangia 
mwanawe ampe fedha kiasi fulani kila 
mwezi kwa sababu tu yeye ni mzazi. 
Mzazi anaweza kumpangia mtoto aishi 
vipi na mkewe au mumewe, awalee 
vipi watoto wake na masuala mengine 
ya kimaisha.  Hapa siyo tu kwamba, 
wazazi hawa wanaweza kwa kadiri 
wawezavyo kuwaingilia watoto wao 
kwenye ndoa zao, bali huwafanya wa-
toto wao kushindwa kukua. Wanandoa 
wanawekwa katika hali ya kuamini 
kwamba, mzazi ndiye mwenye haki ya 
kumsemea kuhusu maisha yake kuliko 
haki yake mwanandoa mwenyewe.

Wanandoa wasioruhusiwa kukua, 
huwa hawako tayari kwenda kiny-
ume cha utashi wa wazazi au ndugu, 
hata kama wanauona utashi huo ni 
kinyume na matakwa yao. Hawaamini 
kamwe kwamba wana haki ya kuamua 
kuhusu maisha yao kama binadamu 
kamili. 

Kwa bahati mbaya nao wanaweza 
kuja kuwatendea watoto wao hivyo na 
watoto hao wakaishi bila kukua kwe-
nye uhusiano. Ndipo unapojengwa 
ukoo wa wazazi au ndugu wenye kuin-
gilia ndoa. 

Wazazi au ndugu kuwa katika 
umaskini kimapato, kunaweza kuwa 
na utegemezi kwa mtoto wao. Kama 
tujuavyo, mtu anapooa huanza kue-
lekeza nguvu nyingi kwenye ndoa au 
familia yake, badala ya nyumbani. Ku-
tokana na hali hiyo, ndugu au wazazi 
wa mume wanaweza kudhani kwam-
ba, mke wa mtoto wao au ndugu yao 
ndiye chanzo cha misaada kupungua 
au kusimama. Umakini na kujitambua 
kunahitajika sana katika mambo haya.

Katika ndoa kuna kuambatana. 
Kuambatana maana yake kushikama-
na au kung’ang’aniana. Kuambatana na 
mke inamaanisha kuwa, mwanamume 
ana utambulisho mpya ambao ni uhu-
siano na mkewe na sio wazazi wake. 
Hii maana yake ni kuwa mume awe na 
uhusiano mkubwa na wa karibu zaidi 
na mkewe kuliko watu wote wengine. 

Vivyo hivyo, mke inampasa kuhu-
siana na mume wake zaidi kuliko 
watu wote wengine. Hii ndiyo kusema 
kwamba, kwa mume, mtu wa kwanza 
wa kuhusiana naye, wa kumpenda na 
kumthamini (baada ya Mungu) awe 
ni mkewe, na mke vivyo hivyo kwa 
mumewe. Baada ya Mungu, mke au 
mume apate nafasi ya kwanza kabisa 
na ya maana katika moyo wa mwenzi 
wake.

Katika ndoa, wanandoa wanakuwa 
mwili mmoja.  Hii ni zaidi ya tendo la 
ndoa. Maneno “kuwa mwili mmoja” 
yanamaanisha kina cha uhusiano wa 
mume na mke katika ndoa. Mwili ni 
sawa na mtu. Kuwa mwili mmoja ku-
namaanisha kuwa mume na mke wana 
uhusiano wa pekee kati yao. Ni watu 
wanaotegemeana.  Mwenzi anakuwa 
sehemu ya nafsi ya mwenzake. 

Kwa maneno mengine, wanaungana 
kiroho, kiakili, kimwili, kihisia, kimapa-
to, na mambo mengine. Mke anatimiza 
kilichopungua kwa mumewe, kama 
jinsi sifa za mke zinavyokamilisha zile 
za mume.

Katika ndoa ambayo mume na mke 
wameunganika kwa namna hii, ni sawa 
kwamba mtu mpya kamili ameumb-
wa. Kila mmoja anakuwa sehemu ya 
mwenzake na wanafanya kila kitu 
pamoja kwa umoja. Wanashirikiana 
na kila kitu walichonacho kinakuwa ni 
kwa ajili ya wote. 

Kabla ya ndoa, kila mmoja alikuwa 

akifikiri na kutenda binafsi lakini 
baada ya kuoana, mambo yote, ikiwa 
ni pamoja na yale yanayohusu kutoa 
misaada kwa wazazi, ndugu na watu 
wengine, yanapaswa kufanywa kwa 
kushirikiana, kushauriana na kukubali-
ana.

 Katika ndoa hao wawili wameun-
ganika, na neno “mimi” linachukua 
maana nyingine na kumaanisha 
“pamoja na mwenzi wangu”. Kuwa 
mwili mmoja kunaondoa ubinafsi ka-
tika ndoa.

Furaha katika ndoa hutengenezwa. 
maana na msingi wa kuwaacha wazazi, 
kuambatana na mke na kuwa mwili 
mmoja katika ndoa vinapozingatiwa 
huleta furaha na kuepusha migogoro 
isiyo ya lazima katika ndoa. Ndoa ni 
ushirika na kuinuana ili kufikia malen-
go. Kufanikiwa katika ndoa juhudi ya 
wanandoa wote wawili inahitajika. Ni 
lazima wote wawili watamani na ku-
taka ndoa ikue na kuwa yenye furaha. 

Kila mmoja katika ndoa ni lazima 
ajitahidi kwa bidii zake zote, hali ak-
ishirikiana vema na mwenzi wake ka-
tika kukabiliana na changamoto zote 
katika ndoa na kujitahidi kuufanya 
uhusiano wao kuwa mwema zaidi. 

Wanandoa wafurahiane na kuji-
funza namna ya kutawala hisia zao na 
kumtanguliza Mungu ambaye ndiye 
muasisi wa taasisi hii ya ndoa. Kum-
buka, hatuwezi kufanikiwa katika ndoa 
Mungu asipohusika.

Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tanzania Marriage 
and Chail Care Foundation (Tam-
Care) inayojihusisha na masuala 
ya Ndoa na Malezi ya Watoto. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana naye 
kwa barua pepe: info@tamcare.or.tz
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NA HAMIS KIDAGO

MKE mwenye wivu amejikuta akium-
buka mchana kweupee

Mke: Hivi mume wangu uko njr una 
wanawake wangapi?

Mume: Kama nywele za kichwa 
changu.

Mke: Akachukua nguo zake akaon-
doka kwa hasira, alipofika kituo cha 
basi alikumbuka mumewe alikuwa na 
kipara.

Alirudi kwa mumewe na kuomba 
msamaha.

PAKA RANGI
1.	 Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

Conditionnel
Présent
Je             ………………
Tu            ………………
Il/elle        ………………
Nous         ………………
Vous          ………………
Ils/ells        ……………….

Passé
J’          ………………………..
Tu         ………………………..
Il/elle    …………………………
Nous     ………………………….
Vous      ………………………….
Ils/elles    …………………………

2.	 Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

•	 Présent =  
•	 Passé  =   ………………

3.	 Weka kitenzi “Être” katika Participe 
présent na passé.

•	 Présent = ……………..
•	 Passé =  ……………….
             	     ………………..

4.	 Pangilia kitenzi  “Être” katika Impé-
ratif  présent na passé.

•	 Présent = …………..
                …………..
                ……………

•	 Passé =  ……………….
              ……………….
              ………………..

Na Moses Ismail

MZAZI wake anasema; “huyu ana 
bahati ya kuokota hela, haipiti wiki 
lazima ataokota hata shilingi miatano.” 
Ni kweli, ‘ana bahati’ ya kuokota hela. 
Vipi isiwe bahati wakati kila wiki 
anakuja na kumpa mama yake noti ya 
ama Sh. elfu moja, elfu mbili, elfu tano 
au elfu kumi alizosema “ameziokota 
pale”?
Katika wakati huu, wa ugumu wa mai-
sha, mzazi,  mama au baba anapokea 
pesa hizo kwa furaha na anapo zichenji 
anatoa angalau Sh. mia mbili hivi na 
kumpa akanunue ‘chama’ au kitu cho-
chote anachotaka.
Kwa vile mara kadhaa fedha hizo zime-
saidia ‘kuikoa’ familia kwa kununulia 
vitu muhimu ili kupata mlo wa siku, 

mama mtu amejenga mazoeya ya ku-
muuliza kila anaporudi; “leo hujaokota 
hela?” Anaamini mwanae ana bahati.
Lakini wakati mzazi huyu anapomsi-
fia mtoto wake kwa bahati hiyo ya 
kuokota hela kwa wapangaji wenzake, 
hakuna hata mmoja katika yao anayeo-
nyesha kuisikiliza ‘hadithi’ yake kwa 
msisimko, wananyamaza kimya kama 
hawakusikia kitu. 
Wataonyesha vipi hisia za msisimko 
juu ya hadithi hiyo wakati katika ‘vikao 
vyao vya kuteta’ wameshamsema sana 
mtoto huyo kwa tabia zake za udokozi 
wa fedha anapoingia vyumbani mwao?
Mfano mama Kidawa juzi alipopoteza 
Sh. 1,500 zake alizorudishiwa na muu-
za mboga, pale kibarazani akicham-
bua mboga zake, kwa nini alikimbilia 
kumuuliza mama wa mtoto huyo kama 

mwanae hajaokota hela yo yote?
Ndio, aliuliza hivyo kwa sababu wakati 
alipokuwa kibarazani alimuona mtoto 
huyo akicheza karibu yake na ghafla 
ndio hela zake zikayeyuka, akajua tu ni 
yeye aliye zikwapua.
Baada ya swali hilo, mama mtu alitoka 
na noti moja ya Sh. 1,000 na sarafu 
ya sh. 500 na kumpa mama Kidawa 
huku akisema: “Mwenzangu kumbe 
hela zako, mwanangu aliziokota, labda 
zilipeperuka, si unajua ana bahati ya 
kuokota hela!”
Na mama mtu anapotoa jibu hilo, 
analitoa kwa dhati kabisa ya kuamini 
kuwa mwanae ameokota fedha hizo 
na haijawai kumpitia kwenye fikra 
zake kama ana tabia ya udokozi. Hilo 
halijawahi kupita kabisa kwenye njia 
za ubongo wake.

Litampitiaje wakati hakuna hata siku 
mmoja mtoto huyo aliwahi kuiba hata 
Sh. 100 ndani kwao ingawa huwa wana 
tabia ya kuweka hela juu ya meza na 
hata juu ya kabati, chumbani, na wana-
zikuta pale pale?
Wakati mama huyu hafikirii hilo, maji-
rani nao wanamshangaa kwa ‘uzuzu’ 
wake wa kuamini kuwa eti mwanawe 
ana bahati ya kuokota hela bila hata 
kujiuliza bahati hiyo inatokea vipi kwa 
mwanae tena kila wiki?
Ni kweli watoto huwa wanaokota hela, 
lakini ikitokea mwanao ‘ana bahati’ 
ya kuokota mara kwa mara, jaribu 
kujiuliza anaokota kweli? Mbane sana, 
jitahidi akueleze ukweli utakaokuingia 
akilini, maana watoto wadokozi huanza 
hivyo.

 WATOTO  

Z
anzibar ipo upande 

gani katika bara la 

Afrika?

KIDOGO
CHEKA

Chunguza kwa nini mwanao anaokota hela? 

QUIZ0657 207168 

 Le quiz du week – end 
•	 Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

              Conditionnel
Présent
Je             serais
Tu            serais
Il/elle        serait
Nous         serions
Vous         seriez
Ils/ells        seraient

Passé
J’          	 aurais      	 été
Tu         	 aurais      	 été
Il/elle    	 aurait      	  été
Nous     	 aurions    	  été
Vous     	 auriez        	 été
Ils/elles    auraient   	 été

•	 Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

	 •	 Présent = 	 être
	 •	 Passé  =   avoir été

	 •	 Weka kitenzi “Être” katika Par	
	 ticipe présent na passé.

	 •	 Présent = étant
	 •	 Passé =  été
              ayant été

•	 Pangilia kitenzi  “Être” katika 	 	
Impératif  présent na passé.

	 •	 Présent = sois
                soyons
                soyez

	 •	 Passé =  aie       été
              	ayons   été
              	ayez     été

Majibu ya wiki iliyopita

        Le quiz du week 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji tufura-
hie safu yetu ya Maisha Ndi-
vyo Yalivyo. Leo natupia jicho 
anga za wakwe wanaobebwa 
lakini asilani hawabebeki. 
Baada ya kufurahia vinono, 
ghafla wanasahau kule we-
nyeji wao walikowatoa.
Kabla ya yote, hebu nitoe 
maelezo kidogo kukuelewesha 
ufanye nini pale unapoishi 
aidha na baba mkwe au mama 
mkwe au inapotokea unaishi 
na wote wawili. 
Mara zote, huwa haishauriwi 
wakwe waishi na wanandoa 
hasa ndoa changa. Lakini 
katika tamaduni za Kiafrika, 
yapo mambo hutokea ambayo 
yanalazimu kuishi na wake 
ama kwa muda au milele.
Ziko sababu kadhaa zina-
zoweza kufanya wakwe 
waishi na wanandoa. Kwa 
mfano, pale mtoto wa kwanza 
anapozaliwa kwenye ndoa, 
msaada wao unahitajika jinsi 
ya kumhudumia mtoto.
Vilevile pale wazazi wa mwa-

namume au mwanamke wan-
apokuja kuishi na wanandoa 
ili kupata msaada wa mat-
ibabu kutokana na ugonjwa. 
Pale wazazi wanapokuwa 
na hali mbaya ya umasikini 
huko vijijini na pale wazazi 
wanapokuwa wamezeeka na 
hawawezi kujihudumia.
Endapo wakwe zako wataen-
delea kukaa kwako kwa muda 
usioeleweka, yako mambo 
au hatua za kuchukua ili 
kuepuka migogoro ambayo 
inaweza kutokea na kusababi-
sha matatizo kwenye familia 
yenu. Kwa ujumla unatakiwa 
umwombe sana Mungu akupe 
hekima ya jinsi ya kuishi na 
wakwe zako.
Mpenzi msomaji, baada ya 
utangulizi huo, sasa ni-
kumegee kituko cha wakwe 
waliokaribishwa kutoka 
kijijini na kupatiwa hifa-
dhi baada ya hali ngumu ya 
maisha, lakini sasa wanakuwa 
king’ang’anizi, tena wanataka 
kupora mali.

Baba mmoja, msomaji wetu 
mzuri wa gazeti hili alinitu-
mia ujumbe mfupi wa simu 
ya kiganjani akielezea wakwe 
(wazazi wa mkewe) na hasa 
mama mkwe, alivyolazimisha 
kutwaa mali, japokuwa yeye 
na mumewe walishawawez-
esha kwa kuwajengea nyumba 
yao.
Ujumbe huo ulisomeka: “Kisa 
changu kinahusu wakwe 
zangu kuwatoa kijijini ili 
niwasaidie mimi na mke 
wangu, pamoja na kusome-
sha  wadogo wanne wa mama 
watoto. Tumewahudumia 
hadi wamesoma tena shule 
nzuri wengine wameshaanza 
kazi. Ni miaka takribani saba. 
Ghafla wakwe hawa wanadai 
pale nilipowafikishia ni eneo 
lao na nyumba zote tatu ni-
lizojenga mimi  ni zao.”
Baada ya ujumbe huu ilibidi 
nizungumze na wanandoa 
hawa kwa nyakati tofauti 
kupata kisa kizima. Wakasema 
wameishi na wazazi hawa 

upande wa mke kwa miaka 
saba sasa. Waliwatoa toka 
kijijini huko Singida baada 
ya maisha kuwa magumu na 
kuwaleta kuishi karibu nao.
Mmoja wa wanandoa hawa 
ambaye alijitambulisha kwa 
jina la Veronica, akasema  
shida kubwa iko kwa mama 
yake mzazi na mama mdogo 
ambao wanadai nyumba am-
bazo zilijengwa na wanandoa.
Veronica yeye anasema baada 
ya kuishi karibu na wazazi 
hao kwa muda, alitafuta eneo 
akawajengea wazazi wake 
nyumba huko Mkuranga. 
Akawawekea huduma zote 
muhimu, umeme na maji. 
Akawapeleka huko wazazi 
hawa lakini sasa wametoka 
huko wakidai ni porini wana-
taka kuishi karibu nao tena.
Wakati huo huo, yuko mama 
mdogo ambaye wakati fulani 
aliambiwa atafute eneo na 
wanandoa hawa ili zijengwe 
nyumba. Mama mdogo huyu 
alipopata eneo akarudi 
kuchukua fedha toka kwa 
wanandoa akanunua, lakini 
cha ajabu hati ya ununuzi 
akaandika majina yake na 
si ya mtoa fedha ambaye 
ni wanandoa (Veronica na 
mumewe) ila hati hiyo aliika-

bidhia kwa Veronica. 
Likanunuliwa eneo lingine 
kwa mtindo huo huo na hati 
mama mdogo akaandika maji-
na yake na kuikabidhi kwa 
Veronica. Katika maeneo yote 
hayo zilijengwa nyumba na 
wanandoa, hivyo hakuna hata 
senti moja ya mama mdogo.
Mpenzi msomaji, bila shaka 
umepata picha juu ya mzozo 
huo. Unasaidia kwa nia njema 
lakini unaambulia misuko-
suko. Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Wiki iliyopita nilisema kuwa 
hakuna tatizo lisilokuwa na 
chanzo.
Katika mzozo huu, naona 
kabisa roho ya umasikini im-
esimama mbele ya familia hii 
ya wakwe. Pamoja na mama 
mkwe kujengewa nyumba 
lakini bado alikataa akidai ni 
porini.
Roho ya umasikini ni mbaya 
sana. Huridhiki na kile una-
chopewa. Huinuka na kum-
shusha mtu pale anapokaribia 
mafanikio yake. Ni roho inay-
ofanya uishi kwa kusaidiwa 
na watu, huwezi kujisimamia.
Niishie hapa msomaji wangu, 
ukiwa na ushauri, kisa nitumie 
kupitia 0715268581. Tuku-
tane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Tumewatoa wakwe kijijini sasa, 
wamegeuka wanataka mali zetu!

MAADHIMISHO ya siku 16 
za kupinga ukatili wa kijinsia 
zinaanza Novemba 25 hadi Dis-
emba 10, mwaka huu, ambazo 
zitafanyika kwa namna tofauti 
tofauti.
Kaulimbiu ya Maendeleo ya 
mwanamke ni faida kwa jamii 
nzima, kwa utambua kuwa 
mwanamke anashiriki shughuli 
za uzalishaji na mchango wake 
kwa maendeleo ya jamii yake.
 
Siku 16 za kupinga ukatili wa 
kijinsia ni kampeni ya kimataifa 
inayoongozwa na kituo cha 
kimataifa cha wanawake katika 
uongozi tangu mwaka 1991.
 
Chimbuko la 16 za kupinga un-
yanyasaji wa kijinsia na mauaji 
ya kinyama ya kinadada wa 
Mirabelle yaliyofanyika nchini 
Dominica mwaka 1960.
 
Mwaka 1991 Umoja wa Mataifa 
(UN) ulichagua Novemba 25 iwe 
Siku ya Kimataifa ya kupinga 
ukatili wa kijinsia na kilele 
chake ni Desemba 10 ya kila 
mwaka.

 
Maadhimisho haya hutoa mwan-
ga wa uelewa kwa jamii kwa 
siku nyingine muhimu kama No-
vemba 29 Siku ya Kimataifa ya 
Watetezi wa Haki za Wanawake, 
Desemba Mosi Siku ya Ukimwi 
Duniani, Desemba 6 Siku ya 
Mauaji ya Kikatili ya Montreal 
1989 (wanawake 14 waliuawa 
na mtu aliyekuwa anawachukia 
wanawake) na Desemba 10 Siku 
ya Haki za Binadamu Duniani.
 
Lengo la maadhimisho haya 
ni kutoa fursa kwa wanawake, 
wanaume, vijana wa kike na 
kiume na wanaharakati wengine 
kukuza uelewa wa umma juu ya 
mchango wa wanawake katika 
maendeleo na kutafakari ma-
tokeo ya harakati za ukombozi 
wa mwanamke kimapinduzi.
 
Jana, mabalozi wa nchi za Ulaya 
walikutana na kufanya mkutano 
na wanahabari jijini Dar es Sa-
laam, kueleza mchango wa nchi 
zao katika kuinua wanawake, 
changamoto zilizopo na namna 
wanavyoshiriki kuzitatua.

 

Kila nchi ilieleza umuhimu wa 
mwanamke na namna gani 
ni muhimu kumwezesha au 
kumshirikisha kikamilifu katika 
kuyafikia maendeleo na kubwa 
zaidi ni kushirikishwa katika 
maendeleo ya jamii yake.
Ziko changamoto nyingi bado 
zipo katika nchi zinazoendelea 
kama Tanzania kwa kuwa bado 
ushiriki wa mwanamke katika 
ngazi za maamuzi siyo wa ki-
wango kinachotakiwa kufikiwa 
cha 50 kwa 50.
Jitihada nyingi zimefanyika lak-
ini bado wanawake wameachwa 
nyuma katika ngazi za maamuzi, 
na si kwamba hawawezi au sifa 
za vyeti na uzoefu hawana bali 
ni kutoaminika au kujengwa 
mifumo ya kumfanya kuwa 
kiumbe dhaifu.
Mara zote palipo na maslahi 
mila hutangulia. Mathalani ina-
potoka jambo la kugawa mali za 
mirathi ndipo mila na utama-
duni hukumbukwa maana yake 
ni kutaka kumpunja mmoja na 
kumpendelea mwingine kutege-
meana na mazingira.

Siku hizi zinaadhimishwa 
wakati matukio ya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
yanaongezeka, jambo ambalo 
linaonyesha kuna kazi kubwa ya 
kufanya kuhakikisha wanawake 
wanaonekana kama watu na si 
vitu.
Yako baadhi ya makabila bado 
yanamwona mwanamke kama 
kitu na si binadamu ambaye 
ana mchango mkubwa na wa 
thamani kwa jamii na taifa kwa 
ujumla.
Mathalani, hivi karibuni mkoani 
Arusha mume alimshambulia 
mkewe na kumkata mkono kwa 
kile kilichodaiwa ni wivu wa 
mapenzi.
 Lakini tukio lisilosahaulika kira-
hisi ni la Kigamboni, Jijini Dar 
es Salaam, kwa mwanamume 
kumuua mkewe na kumchoma 
kwa gunia la mkaa, ambaye 
aliungua na kuteketea kabisa.
 Haya ni baadhi ya matukio 
kati ya mengi ambayo ni tishio 
kubwa kwa jamii, na yanaonye-
sha bado kunakazi kubwa ya 
kufanya ambayo lazima vion-
gozi wa dini washiriki.
 Viongozi wa dini wana na-
fasi kubwa ya kugusa moyo wa 
muumini na kumbadili kutoka 
matendo flani mabaya hadi 
mazuri, na kwa nafasi hiyo ni 
lazima sasa kuisaidia jamii ka-

tika mafundisho ya dini juu ya 
hiki kinachoikumba jamii kwa 
sasa kwamba kuua ni jambo la 
kawaida sana.
 Maadhimisho haya yanafanyika 
huku kukiwa na wakati mgumu 
katika malezi ya watoto wa kike 
na kiume, kwa sasa wanala-
witiwa na kubakwa , wengine ni 
watu wa karibu kabisa ambao 
hutumia ukaribu na watoto 
kuwaharibu.
Wiki iliyopita mkoani Lindi, 
kijana wa miaka 23 alikamatwa 
kwa madai ya kumlawiti mtoto 
wa miaka sita. Tukio kama hili 
linafikirisha sana kwamba un-
awezaje kutenda unyama kiasi 
hiki?
Lingine ni la mkoani Morogoro 
mwanafunzi kulawitiwa na mtu 
ambaye alikuwa akimfanyia 
hivyo kila mara, huku ikielezwa 
kuwa matukio hayo ni mengi 
mkoani humo kwa wanafunzi 
wa shule za msingi.
 Gazeti hili liliwahi kuandika 
ripoti maalum ya matukio ya ku-
lawiti watoto wilayani Kisarawe, 
jambo ambalo linaonyesha bado 
kuna kazi kubwa ya kufanya.
 Ni muhimu na lazima siku 16 za 
kupinga ukatili zitumike vizuri 
kuifikia jamii, kutoa visa mkasa 
na shuhuda ambazo zitasaidia 
kubadili fikra ya jamii ambayo 
ndiyo mlezi wa watoto.

Viongozi wa dini waingilie kati
ukatili kwa wanawake na watoto
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Mfanyakazi wa gazeti la The Guardian, 

Henry Mwangonde, alipofunga pingu za maisha 

na Josephine James, Novemba 14, katika Kanisa 

la Moravian, Iyela Mbeya.
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MWANAMUME 

J
E, unafikiria siku moja kwenda nyumbani kwa mpenzi 
wako kujitambulisha? Kama ndiyo, vazi gani umepanga 
kuvaa ili utoke nadhifu?
Watu wengi wanapofikia katika hatua kama hii wanakata 
tamaa, na wengine wanatumia gharama kubwa kutafuta 

mavazi. Lakini kuna hatua rahisi ambazo ukizifuata unatumia 
gharama ndogo, huku ukijihakikishia siku hiyo unakuwa na furaha 
ya mafanikio.
Hizi ni baadhi ya mbinu unaweza kuzitumia wakati unachagua 
mavazi ambayo utayatumia kwenda kujitambulisha kwa mpenzi 
wako.

1: Kama unataka kutoka kiheshima zaidi, vaa suti iliyopangiliwa 
vyema kwa rangi. Rangi nzuri ni nyeusi, udhurungi, nyeupe na 
bluu bahari.
Usivae suti yenye rangi ya kung’aa sana kwani itakuondolea hali 
ya kujiamini na kujiona uko tofauti na wenzako.

2: Kama unataka kuvaa nguo za kawaida, suruali ya kitambaa 
na shali la pamba ni chaguo zuri kwako. Rangi inayopendeza ni 
Nyeusi, Bluu mchanganyiko, maziwa au samawati.

3: Kama ni mpenzi wa nguo za asili unaweza kuvaa za vitenge 
au khanga iliyoshonwa vizuri. Chagua rangi zisizong’aa sana ili 
kukupa furaha zaidi.
Tukio hilo likiwa la kifamilia zaidi, unaweza kuvaa nguo ya 
ubunifu na yenye mvuto zaidi kwa sababu itakupa nguvu na 
mvuto wa kipekee.

NENDA HIVI 
KUJITAMBULISHA

MITINDO
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UREMBO

MAPISHI

NGOZI NYORORO

P
APAI ni moja ya tunda tamu linalo-
patikana katika ukanda wa Tropiki. 
Tunda hili linaliwa kwa wingi kama 
kiburudisho baada ya chakula.

Watu wengi wanafahamu matumizi ya pa-
pai ni kwa ajili ya kuliwa ili kumuongezea mlaji  
vitamin C na E, lakini kuna matumizi mengine 
ambayo humpatia mtu faida kubwa.

Moja ya matumizi sahihi ya tunda la papai ni 
kuboresha ngozi na kumfanya mtu kwa na mu-
onekano mzuri na wenye uasilia kwa kugeuza 
kuwa kilainishi.

Unaweza kutumia bidhaa zitokanazo na Pa-
pai kama sabuni, mafuta ya mwili, tona, ‘mois-
turizer’ au  ‘facial peels’ kwa ajil ya kujisugua.

Ukitumia maski ya papai utakuwezesha ku-
tunza sura na kuwa na muonekano mzuri, pia 
inasaidia kurudisha ngozi ambayo imeanza ku-
pata makunyanzi.

JINSI YA KUTUMIA
Ni rahisi kutengeneza maski ya papai na uki-

tumia itakusaidia katika kukabiliana na ngozi 
iliyoanza kuchoka na kung’arisha ngozi .

Maski ya mchanganyiko wa papai na yai ni 
nzuri katika kuhakikisha unakuwa na ngozi 
nzuri na nyororo zaidi. 

Chukua papai ulikate kisha toa mbegu; yaani 
kokwa zake na ulisage kwa kutumia blenda 
au pondaponda kwenye bakuli kwa kutumia 
mchi.

Kisha weka mchanganyiko huo kwenye ba-
kuli. Vunja yai na ukoroge kuhakikisha kuwa 
mchanganyiko huo umechanganyika vizuri.

Safisha uso wako, kisha paka maski usoni na 
unapopaka hakikisha mchanganyiko huo hau-
gusi macho

Kaa kwa dakika 15 kabla ya kuosha na kuji-
futa kwa kutumia taulo safi.

Baadaye paka mafuta ya papai au yale ya 
kawaida.

SALADI  ni chakula chepesi, kinakupa 
nguvu za kutosha na kuzuia adha zinazo-
tokana na kushiba kupita kiasi.

Chakula hiki kina nyama kiasi ambayo 
inaweza kukupa nguvu zaidi, hasa kwa 
wale wanaopenda kula nyama katika 
kila mlo.

Mahitaji
Kabichi, nyanya, vitunguu, spinach, 

pilipili hoho, Mafuta ya Oliva, Limao au 
vinegar au ndimu, chumvi kiasi na Soseji

Namna ya kuandaa
Anza kuandaa soseji kwa kuzichem-

sha na maji, weka chumvi kiasi na acha 
ziive.

Kata mboga za majani kwenye vipande 

vidogo na weka kwenye sahani.
Kata nyanya, pilipili hoho, karoti kwe-

nye vipande vidogo, kisha changanya na 
salad yako.

Kata soseji kwenye vipande vidogo na 
changanya kwenye salad

Changanya vinegar, limao au ndimu 
na mafuta ya Olive pembeni kwenye ba-
kuli kisha koroga vizuri hadi ziwe sawia.

Nyunyuzia mchanganyiko wa limao 
au ndimu au vinegar na oil juu ya salad. 
Nyunyuzia kuzunguka salad, usirundike 
sehemu moja.

Weka chumvi kiasi kisha anza ku-
changanya 

Kumbuka, salad inaliwa ikiwa ya ba-
ridi, hauna haja ya kupasha moto.

Namna ya kuandaa 
saladi ya Sausage

Na Mary Geofrey

Papai linatosha kukamilisha ndoto zako
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U
SAFI wa    nyumba wa 
mara kwa mara ni nguzo 
kubwa  ya  kuistawisha na 
kuipendezesha. Isipofanyiwa 

usafi wa mara kwa mara, huchakaa 
mapema na hata kuharibika kabisa.

    Lakini leo nitapenda ku-
zungumzia baadhi  ya  dondoo 
za  namna  ya  kusafisha  katika se-
hemu ya bafu na choo.

  Kabla  ya  kuanza  kusafi-
sha bafuni, kwanza ondoa vitu vyote 
vya kuhamishika kama vile vizulia, 
tenga la nguo chafu, meza au kabati 
na ndoo  ya  taka, huku    wakati 
huo ukihakikisha dirisha liko wazi ili 
hewa ipite kuondoa hewa nzito. 

Baada ya hapo unaweza kuondoa 
buibui kwenye kona za dari ikifuati-
wa na kufuta vumbi mlango katika 
sehemu ya ndani na nje. 

Wakati wa  kusafisha  ni vyema 
kuanzia juu na kushuka chini ili ku-
ruhusu taka za vumbi na buibui zim-
wagike sakafuni kwa ajili ya kusafi-
sha mwishoni. Katika kufanya hivyo, 
unapaswa kutumia kitambaa kufutia 
au fagio.

  Unaweza kumiminia sabu-
ni za kusafishia kwenye bakuli 
la choo  na kuiacha kwa dakika kad-
haa ili uchafu ulainike.

 Weka dawa ya unga wa kusafishia 
katika sehemu zenye uchafu ili iwe 
rahisi wakati unasugua.

  Ni vyema ukazingatia maele-
zo  ya  dawa  ya  kusafishia ili kuwa 
na uhakika unatumia kiasi sahihi am-

bacho hakiwezi kuharibu.
 Katika kuta za bafu pia unapaswa 

kupaka sabuni au dawa nyingine 
za kusafishia endapo zitakuwa za 
marumaru na kwa kutumia sponji 
au brashi unaweza kusugua se-
hemu uliyoweka sabuni hiyo huku 
ukihakikisha unaisuuza kuondoa 
michirizi yote michafu. Kama uku-
ta ni wa karibu na sinki au bakuli 
la choo, ukaushe kwa taulo.

  Ni muhimu kukumbuka kuvaa 
glovu wakati wa kusugua kwani baa-
dhi ya dawa na sabuni zinaweza ku-
chubua ngozi. 

Pia, mswaki wa zamani usiotumika 
unaweza kutumika kuondoa uchafu 
kutoka eneo la kati   ya  bomba na 
mishikio yake na unapaswa kuepuka 
kutumia brashi ya kusugulia bakuli 
la choo, kusugulia sinki kwa sababu 
unaweza kusambaza maradhi.

  Safisha kioo kwa kutumia ama 
maji na taulo au dawa ya kusafishia 
vioo na taulo.

 Safisha nje ya choo ukianza na ile 
sehemu ya juu ya kuvuta maji. Kwa 
taratibu unaweza kuendelea  kusafi-
sha  eneo lote la nje  ya  choo  am-
balo ni pamoja na mfuniko na eneo 
la chini  ya  sehemu  ya  kukalia na 
kupafuta na taulo.

Kwa upande wa sakafu, hakikisha 
usafi wako unaanzia    sehemu zi-
lizojificha hadi zile za wazi na ni vye-
ma kusafisha vumbi na uchafu wote 
ulio chini ya eneo la choo kilipoun-
ganika na sakafu.

Jinsi ya kusafisha choo na bafu katika nyumba
Na Elizabeth Zaya

1: 	 Weka mambo ya kisanaa kama michoro, sanamu za kuchonga na vitu vya kiasili ili 
kunogesha varanda yako.

2: 	 Weka makabati ya kuwekea vitabu, magazeti na vitu ambavyo vitawafanya watu ku-
panua akili zao kwa kujisomea.

3: 	 Weka maua ya sili kwa kupanda kwenye mitungi ya ndani, pia unaweza kuweka miti 
midogomidogo ili kupendezesha zaidi.

4: 	 Unaweza kuweka vyombo vidogogo kama ala za muziki, sahani za mapambo na vitu 
vingine vyenye nakshi ya kupendeza.

DONDOO muhimu ya kupamba 
ndani ya sebule yako.
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Wanajeshi wa Ethiopia wakiwa kwenye kifaru wakati wakielekea mji mkuu wa jimbo la Tigray jana. PICHA: DW 

ANKARA, Uturuki

RAIS  wa Uturuki, Recep Tayyip 
Erdogan, amezungumza kwa njia ya 
simu na Mfalme Salman wa Saudi 
Arabia (pichani chini), kabla ya ku-
fanyika mkutano wa kilele wa kundi 
la mataifa yanayoinuka kiuchumi 
duniani yanayofahamika kama G20.

Saudia itakuwa mwenyeji wa 
mkutano huo unaofanyika kwa njia 
ya video. 

Kwa mujibu wa ofisi ya Erdogan, 
viongozi hao wawili wamejadili 
namna ya kuboresha uhusiano baina 
ya mataifa yao mawili. 

Uhusiano kati ya Uturuki na 
Saudi Arabia ulizorota kwa kiwango 
kikubwa baada ya kuuawa kwa 
mwandishi wa habari wa Saudi Ara-
bia, Jamal Khashoggi,  katika ofisi 
za ubalozi mdogo wa Saudia mjini 
Istanbul mwaka 2018.

Pia Uturukia inalaumiwa kwa 
kuwaunga mkono kundi la Udugu 
wa Kiislamu, ambalo serikali ya 
Saud Arabia inaliona kama kundi la 
kigaidi.

Lakini taarifa hiyo ilisema vion-
gozi hao wamekubaliana kufungua 
milango ya majadiliano na kubore-
sha uhusiano wao. DW

MOMBAI, India

INDIA imeituhumu jirani yake kwa 
kuhusika kwa kifo cha mwanajeshi 
wake mmoja na mwengine kujeruhi-
wa kufuatia shambulizi lililotokea 
upande wa Pakistan.

Mauaji hayo yametokea katika 
eneo lenye operesheni nyingi za 
kijeshi lenye kuligawa jimbo la 
Kashmir ambalo  mataifa hayo 
mawili  yenye nguvu za nyuklia wa-
nadai kila mmoja ni mali yake. 

Msemaji wa jeshi la India, Luteni 
Kanali Devender Anand, alisema 
wanajeshi wa Pakistan, walifyatua 
makombora ya mizinga na silaha 
nyingine katika maeneo ambayo 
nchi yake inadhibiti kusini mwa 
Wilaya ya Rajouri. 

Anand alikiita kitendo hicho 
kuwa  cha uchokozi na ukiukwaji wa 
makubaliano ya kusitisha mapigano 
ya mwaka 2003.

Alisema jeshi la India walilipiza 
kisasi kwa tukio hilo. 

Hata hivyo Pakistan hadi sasa 
haijasema lolote kufuatia mkasa 
huo. DW

Erdogan, 
Mfalme Salman 
wazungumza

India yailaumu 
Pakistani kwa 
uchokozi

Wanajeshi wadhibiti mji wa pili
ADIS ABABA, Ethiopia

SERIKALI ya Ethiopia imetangaza kuu-
dhibiti mji wa pili kwa ukubwa katika 
jimbo la Tigray ambao umekuwa ukigom-
baniwa tangu mwanzoni mwa mwezi No-
vemba. 

Taarifa kutoka ofisi ya Waziri Mkuu wa 
nchi hiyo, Abiy Ahmed,  ilisema kupitia 
televisheni ya taifa kuwa vikosi vya us-
alama vimechukua udhibiti wa mji wa 
Adigrat na vilikuwa vinaelekea katika   
HYPERLINK “https://www.dw.com/sw/
vikosi-vya-ethiopia-vyaelekea-mji-mkuu-
wa-tigray/a-55647864” mji mkuu wa jimbo 
la Tigray wa  Mekele.

Hatua ya serikali ya Ethiopia kuende-
lea kushambulia jimbo hilo, inaonyesha 
hakuna dalili zozote za kukubali shinikizo 
la kimataifa la kusitisha mapigano katika 
mgogoro huo.

Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu 
huyo, alilipongeza jeshi la serikali ya 
shirikisho kwa kusonga mbele, akisema 
sasa vikosi vyake vimeikomboa Adigrat ku-
toka kwenye mikono ya chama cha Ukom-
bozi wa Watu wa tigray (TPLF).

Abiy alisema kwa kushirikiana na Waith-
iopia wote watahakikisha  mahitaji yote ya 
kibinadamu yanashughulikiwa.

‘’Usalama na ustawi wa jumla wa watu 
wa Tigray ni muhimu sana kwa serikali ya 

shirikisho na tunafanya kila linalowezeka-
na kuhakikisha utulivu unapatikana kwe-
nye Mkoa wa Tigray na kwamba raia wetu 
hawapati madhara yoyote,’’ alisisitiza Abiy.

Wakati huo huo, Umoja wa Afrika (AU) 
umetangaza kuwa utapeleka wajumbe 
maalum kupatanisha pande mbili hasimu 
ili ipatikane suluhu ya kudumu.

Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Umoja 
huo ulisema jukumu la msingi la wajumbe 
hao litakuwa kuzishirikisha pande zote zi-
nazohusika katika mzozo huo na kuandaa 
mazingira ya kufanyika mazungumzo ya 
kitaifa ya kutatua masuala yote yaliyosaba-
bisha kuibuka kwa mapigano hayo. DW

Polisi wa Uganda 
wana haki kuua
KAMPALA, Uganda

WAZIRI wa Usalama wa Uganda, 
Elly Tumwine, amesema jeshi la 
polisi linaweza kuchukua hatua 
kali ikiwamo kuua endapo gha-
sia zitafika kiwango fulani cha 
hatari.

Kauli ya waziri huyo, imekuja 
siku tatu baada ya polisi kuka-
biliana na waandamanaji na ku-
waua watu 37 hadi kufikia jana.

Virugu hizo ziliibuka baada 
ya kukamatwa kwa mgombea 
urais wa upinzani Robert Ky-
agulanyi, maarufu Bobi Wine 

siku ya Jumatano wiki hii.
Kyagulanyi, alishtakiwa kwa 

kukiuka kanuni za afya za ku-
dhibiti kuenea kwa virusi vya 
corona katika mkutano wa 
kampeni.

Mashirika ya kutetea haki 
za binadamu yanasema hatua 
ya kukamatwa na kushitakiwa 
kwa Bobi wine ni kisingizio cha 
kukandamiza upinzani kabla 
ya uchaguzi mkuu wa mwezi 
Januari.

Kyagulanyi, ni miongoni mwa 
wagombea 11 wanaopambana 
kumuondoa madarakani Rais 

Yoweri Museveni, ambaye aliin-
gia madarakani mwaka 1986.

Hata hivyo, Bobi Wine aliach-
iwa kwa dhamana juzi baada ya 
kufikishwa mahakamani.

Kukamatwa kwake kulisaba-
bisha maandamano ya vurugu 
yaliyofanywa na  wafuasi wake. 

Vikundi vya  vijana walifunga 
barabara na kuchoma moto 
matairi ya magari katikati ya mji 
wa Kampala, na maeneo men-
gine nchini humo.

Vikosi vya usalama vilijibu 
kwa kurusha mabomu ya ma-
chozi na kutumia risasi za moto 

kuwatawanya watu. Katika gha-
sia hizo polisi 11 walijeruhiwa.

“Polisi wana haki ya kuku-
piga risasi na kukuua ukifikia 
kiwango fulani cha ghasia, wa-
taka nirudie? Polisi wana haki 
ya kukupiga risasi na kukuua na 
utakufa bure  usiseme hukuam-
biwa,” alisema Waziri huyo.

Taarifa ya polisi ilisema ni 
watu 28 waliofariki katika maan-
damano hayo, lakini shirika la 
habari AP limemnukuu mfan-
yakazi wa chumba cha kuhifa-
dhia maiti akisema walihesabu 
miili 37 ya watu waliokufa. BBC
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Na Adam 
Fungamwango

Ruvuma Mpaka Maputo 
na kumbi zilizotikisa Dar
T

UNAANZA kumtazama 
mwanamuziki nguli nchini, 
Kikumbi Mwanza Mpango 
‘King Kiki’, ambaye kwa sasa 

ni mgonjwa, akiwa amejipumzisha 
nyumbani kwake maeneo ya Mtoni 
jijini Dar es Salaam.

Kwanza kabisa tumpe pole na ku-
muombea kwa Mungu amponye na 
maradhi yanayomkabili. 

Moja ya vibao vyake vikali al-
ivyovitoa mwanzoni mwa miaka 
ya 1980, ni ule unaoitwa ‘Mtoto wa 
Mjini.’ Wimbo huu unaeleza kila kitu. 
Unaeleza wakati huo Dar es Salaam 
ilivyokuwa ikichemka kama bahari. 
Ni kwamba pamoja na wakazi wen-
gi wa Dar es Salaam kuwa na kazi 
maalum za kufanya kutokana na 
kuwa na mashirika mengi binafsi na 
ya umma, lakini pia walipenda mno 
starehe ya muziki wa dansi.

Kiki anasema bendi zimetapakaa 
kila kona ya Dar. Kumbi za starehe 
ziko za kutosha maeneo yote. Pia 
watu wanajaa kwenye kumbi zote 
hizo, kana kwamba wanaingia bure.

Msanii wa hip hop, Profesa Jay, 
yeye mwanzoni mwa miaka ya 2000, 
alikuja na ngoma yake aliyoiita ‘Bon-
go Dar es Salaam’, moja ya mistari 
yake ni ile inayosema ‘Sinza ya leo 
kila nyumba baa, na zote zinajaa, na 
hapo ndipo utakaposhangaa.’

Hivi ndivyo kumbi za burudani 
zilivyokuwa zikijaa kila wiki. Leo 
tutaziangalia kumbi za jijini Dar es 
Salaam tu. Iko siku tutazungumzia za 
mikoani pia.

Hapa unaweza kushangaa kitu 
kimoja tu. Zamani Dar haikuwa na 
watu wengi kama ilivyo sasa. Inakadi-

riwa kuwa miaka ya 1970 hadi ka-
tikati ya miaka ya 1990 kulikuwa 
na wakazi 500,000 mpaka milioni 
moja. Pamoja na uchache huo, zaidi 
ya kumbi 100 jijini Dar es Salaam zili-
kuwa zinajaa. Watu walikuwa wana-
jua kutumia. Watu walijua kujirusha. 
Walijua kula bata. Wanafanya kazi 
wiki nzima, Ijumaa, Jumamosi na 
Jumapili zilikuwa siku ambazo wengi 
walikwenda kuburudika dansini.

Kwa sasa Dar inakadiriwa kuwa na 
watu milioni tano na baa zimekuwa 
nyingi mno kuliko hata mwanzo. La-
kini kwa bahati mbaya sana bendi si 
nyingi tena kama zamani  kwani kuli-
kuwa na zaidi ya bendi 50 za watu bi-
nafsi, mashirika ya umma, kampuni, 
jumuiya za Chama Cha Mapinduzi 
na majeshi yote ya ulinzi na usalama.

Kutokana na bendi nyingi kupiga 
kwenye kumbi mbalimbali wakati 
huo na kutangazwa na gazeti moja 
tu wakati huo la Uhuru na Jumapili 
gazeti la Mzalendo, ingawa baadaye 
likaja pia gazeti la Mfanyakazi.

Bendi na magazeti haya kwa kiasi 
kikubwa yalisababisha kumbi nyingi 
jijini Dar es Salaam kuwa maarufu 
sana. Na hii ni kutokana na watu ku-
taka kujua bendi gani itapiga wapi na 
lini. Ilikuwa haiwezekani kutambua 
hilo bila kupata magazeti hayo.

Haikuzifanya kumbi au baa hizo 
kuwa maarufu wakati huo, lakini 
majina hayajafutika kwenye vichwa 
na mashabiki wengi wa muziki 
wakati huo ambao kwa sasa baadhi 
wako Dar na wengine wapo mikoani 
wakiendelea na harakati zingine za 
maisha.

Baadhi ya kumbi zilizotikisa waka-

ti huo kwa bendi mbalimbali kwenda 
kupiga muziki wa dansi ni Ruvuma 
Mpaka Maputo Bar, iliyokuwa mae-
neo ya Vingunguti kuelekea Kipawa, 
wenyewe waliipachika jina la ‘Njia 
Panda kwenda Airport.’

Kumbi zingine zilizovuma na kute-
temesha Dar na hazitoweza kufutika 
kirahisi kwenye akili ya mashabiki 
wa muziki wa miaka hiyo ni Mag-
horofani (Tandika), Makonde Bar 
(Msasani), Mbwisi Bar (Manzese), 
Mkirikiti Bar (Msasani), Muleba Bar 
(Mabibo), Mundo Bar (Temeke), 
Amana Social Hall (Ilala), Miembeni 
Bar (Ilala) na Ndendeule Bar (Mtoni).

Zingine ni Omax Bar (Keko), Saba-
saba Bar (Mbagala), Safari Resort (Ki-
mara), Sensera Bar (Tandika), Silent 
Inn (Mwenge), Super Stereo Bar (Te-
meke), Super Fanaka Bar (Buguruni), 
Super Mini (Temeke), Tumaini Social 
(Kiwalani), Uhemeri Bar (Luhanga), 
Wami Bar (Mwananyamala), White 
House (Ubungo),  First Inn (Mbura-
hati) na Kigogo Randa Bar.

Zingine ni CCM Kata ya 14 (Te-
meke),  Highway Bar (Kurasini), 
Bondeni Bar (Kariakoo), DDC Keko, 
DDC Kariakoo, DDC Magomani 
Kondoa, DDC Mlimani, Dimax Bar 
(Tandika), Friends Corner (Manz-
ese), Hotel 92 (Shekilango), Hunters 
Bar (Ubungo), Ikweta Bar (Mtoni), 
Kigongo Bar (Buruguni) na Makonde 
Bar (Mikocheni), 

Historia ya ukumbi wa Wami Bar 
ni kwamba bendi nyingi zilikuwa 
zinapiga, lakini bendi pendwa zili-
kuwa mbili tu, kwanza kabisa Juwata 
Jazz Band ambayo ilikuwa ikipiga 
hapo mashabiki hufurika ndani hadi 

nje, lakini pia Super Matimila chini 
ya hayati Dk. Remmy Ongalla.

DDC Mlimani Park waka Sikinde 
waliwahi kupiga mara chache lakini 
kilichowapata, waliamua tangu siku 
hiyo kusikitisha kupiga ukumbi wa 
Wami Bar. Ipo siku nitasimulia kisa 
hiki.

Kumbi zingine ni,   Mpakani 
Bar   baadaye ikaitwa Silent Inn 
(Mwenge), Stereo Bar (Kinondoni), 
White House (Ubungo) uliokuwa 
ukitumiwa na Maquiz du Zaire, 
Shirikisho Bar (Vingunguti) Kwa 
Mama Bar (Vingunguti), Chabruma 
Inn, Chimoka Bar (Magomeni) kwa 
sasa inaitwa ‘Travertine’, Lang’ata 
Bar (Kinondoni), Jemelasi Bar ‘Mtoni 
kwa Aziz Ally’. Pandia Bar (Buguruni) 
na Top Life Bar (Kinondoni Mkwa-
juni), Kimboka By Night na Sewa Bar 
(Buguruni).

Hizi ni kwa uchache tu kati ya 
kumbi nyingi za Dar es Salaam zi-
lizokuwa zikipokea bendi mbalim-
bali.

Unaweza kukuta kila kumbi ina 
bendi kwa siku moja. Bendi Dar es 
Salaam kama nilivyosema zilikuwa 
nyingi mno, zingine zilikuwa zikito-
ka hata mikoani kwenda Dar kwani 
tayari zilikuwa zina mashabiki wengi 
kwa sababu ya nyimbo zao ambazo 
walizirekodi na kutamba sana re-
dioni.

Bendi ziligawana mashabiki. Kuna 
zilizojaza sana. na zingine zilizopata 
mashabiki wa wastani. Lakini bendi 
karibu zote zinapata mashabiki. Hii 
ndiyo Dar iliyoliyokuwa ikichemka 
kama bahari kama alivyoimba King 
Kiki.

Na Magabilo 
Masambu

Beba elimu yako uzeeke bila mali
M

W A N A S A Y A N S I 
mashuhuri, Albert Ein-
stein, alipoulizwa akili ni 
nini alisema:  “Akili ni kile  

kinachobakia baada ya kuondoa yote 
uliyofundishwa darasani.” 

Kwa mujibu wa Einstein, unaweza 
ukawa na elimu lakini huna akili na 
vilevile unaweza ukawa na akili lakini 
ukakosa elimu.

Ukweli ni kwamba ni bora ukawa 
na akili ukakosa elimu kwa sababu ak-
ili ndiyo ilibuni elimu. Yaani watu we-
nye akili walikaa wakaweka utaratibu 
wa mtu kukaa darasani na kujifunza 
kwa kipindi fulani, kisha apimwe kwa 
mitihani na atunukiwe cheti. Ubunifu 
huo ulifanywa na wenye akili.

Ni ukweli kwamba dunia ina tatizo 
la ajira, kwa sababu ongezeko la watu 
haliendani na miundombinu yenye 
kutoa ajira, fursa za ajira ni ndogo ku-
liko mahitaji ya watu duniani. Ukweli 
kuwa hatuwezi kuwajiriwa wote  uko 
wazi, hivyo ni lazima tuwe na watu 
wenye akili si wenye elimu watakao-
buni shughuli ambazo zitaajiri wenye 
elimu na wasio na elimu.

Mwasisi wa taifa la Tanzania, Mwal-
imu Julius Nyerere, katika kitabu 
chake cha ‘Elimu ya Kujitegemea’ 
ameeleza kwamba watu wengi wa-
natafuta elimu si kwa ajili ya kutafuta 
maarifa yawasaidie kutatua mata-

tizo yao ya kila siku bali wanaosoma 
sana ili kujaribu kuyakwepa matatizo 
yenyewe. Yaani mwenye Diploma ana-
soma Digirii akiamini kwamba kwa 
kuipata digirii atakuwa amepunguza 
shida kwa kutegemea kipato kikubwa. 
Vivyo hivyo kwenye ngazi nyinginezo 
za juu kabisa kuufikia uprofesa!

Lengo la elimu si kuipata ili kuk-
wepa matatizo bali kuitumia kutatua 
matatizo. Kama utakuwa na elimu 
ikashindwa kutatua changamoto zi-
nazokukabili au zinazoikabili jamii, 
basi unaweza kuwa na elimu ukawa 
umekosa akili.

Tatizo kubwa tulilo nalo ni kubeba 
elimu zetu na mwisho tunazeeka bila 
mali. Hii ni kwa sababu wengi wenye 
elimu hudhani kwamba elimu zao ni 
kinga katika kujishughulisha na baa-
dhi ya shughuli ambazo hufanywa na 
wenye akili wasio na elimu! Kumbe ni 
bora ukakosa elimu ukawa na akili un-
aweza kupata mali.

 Uzoefu unaonyesha kwamba we-
nye elimu wengi wameajiriwa na we-
nye akili wasio na elimu lakini wenye 
elimu wamebaki kujisifu kuwa na 
vyeti vizuri bila mali. Tutaanza kuen-
delea tu pale tutakapokubali kwamba 
elimu zetu si kitu bali tunapaswa ku-
tumia akili ili tupate mafanikio ya ki-
maisha. 

Joseph Mayagira katika kitabu 

chake cha  ‘Kubuni Biashara Iku-
pasayo,’ ameeleza thamani tano za 
kufanikiwa kibiashara. Jambo moja al-
iloeleza mwandishi huyu anasema “Ili 
kufanikiwa kiuchumi ni kubuni kitu 
cha thamani kwa maisha ya watu.” 
Hapa inahitajika akili kufahamu 
kwamba jamii ina changamoto gani ili 
kubuni biashara itakayotatua changa-
moto hiyo. 

Kila anayesoma anatarajia mafani-
kio yatokanayo na elimu yake, lakini 
lazima tufahamu kwamba ukiwa na 
elimu pekee bila akili hautofanikiwa. 
Lazima uwe na akili ya kubuni namna 
ya kutatua changamoto zinazokuzun-
guka bila kujali una elimu kubwa kiasi 
gani. 

Baadhi ya wanaojiita wasomi, 
wamesikika mara kadhaa wakisema 
hawawezi kufanya hiki na kile kwa 
kuwa wana elimu kubwa. Wengine 
wamekuwa wakikataa kuajiriwa 
kwa kuwa wanaona watalipwa ujira 
mdogo, huku wakiamini wana elimu 
kubwa bila kujua kwamba mwanzo 
wa kuwa na kikubwa ni kuanza na ki-
dogo, ili kujitengenezea mazingira  ya 
kupata kikubwa na hivyo hubaki bila 
ajira.

Tofauti kati ya wenye akili na we-
nye elimu ni kwamba wenye elimu 
kila wanalofanya lazima wahusishe 
na elimu yao. Lakini lazima tufahamu 

kwamba mfumo wetu wa elimu kwa 
kiasi kikubwa hauendani na mazin-
gira tuliyo nayo.

 Mfano unakuta tunajifunza wa-
koloni walivyotumia njia mbalimbali 
kututawala na tunafika vyuo vikuu 
kwa kufahamu vyema kueleza vizuri 
njia hizo, lakini uhalisia wa maisha 
katika kufanikiwa inamaana gani 
hasa? Kama tunataka kufanikiwa kwa 
kutumia elimu zetu lazima tukubali 
kwanza kubadili aina ya elimu tuliyo-
nayo kisha tuitumie katika mazingira 
yetu.

Limekuwa jambo la kawaida kwa 
kijana aliyekulia kijijini akifanya shu-
ghuli za kilimo baadaye akaenda chuo 
kikuu na baada ya masomo kijana 
huyo anaona si halali tena kwake ku-
fanya kilimo na kwamba si hadhi yake 
kwa sababu ni msomi! Si hivyo tu,  
anapewa heshima kiasi kwamba hata 
wazazi wanaogopa kumtuma.

Tubadili mtazamo tutabadili mai-
sha, elimu iwe nyenzo ya kutuongezea 
ufahamu tu lakini lisiwe tegemeo la 
kutupatia ajira kwa kufanya hivyo 
tutakuwa tumeisaidia serikali kutatua 
tatizo la ajira kwa kujihusisha kwenye 
shughuli zenye kutatua matatizo ma-
balimbali kwenye jamii.
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA



ni moja tu. Kuokoa uhai. Kila mmoja 
alikokombilia alidhani kuwa ndiko 
kwenye usalama. Cha ajabu ni kwamba 
wengine walikimbilia ambako wengine 
nao wanatoka. Na wao wanakimbia pia. 
Walipishana kati. Hakuna aliyejua hatari 
hasa inatokea wapi. 

Baadhi ya abiria alidandia mabasi ili 
kujikoa. Wengine walitelemka kwa kud-
hani uwapo wao kwenye mabasi un-
aweza kuwa hatari kwao.

Mwili wa mtu mmoja ulilala kando ya 
barabara ya Kawawa. Karibu kabisa na 
kituo cha mabasi ya Magomeni Mikumi, 
upande ambao mabasi yanatoka Ma-
kumbusho, Mwenge, Kinondoni, kuele-
kea Mbagala, Buguruni na Gongolam-
boto.

Watu walipotuliza akili zao, waligun-
dua kuwa kuna kijana mmoja alipigwa 
risasi moja ya kichwa iliyotosha kabisa 
kutoa uhai wake. 

Mama mmoja masamaria mwema 
aliamua kutoa khanga yake moja ali-
yokuwa nayo na kufunika maiti.

Pamoja na kwamba kulikuwa na ki-
namama waliokuwa wakilia na kutokwa 
machozi kutokana na tukio la kikatili jin-
si lilivyotokea, kuna dada mmoja alione-
kana kulia zaidi kuliko wengine. Alilia na 
kuomboleza.

“Mashaka wangu weee, Mashaka un-
aondoka unaniacha na nani? Mashaka 
amka basi kidogo nikubusu. Mashaka 
nani hana huruma kwenye dunia hii 
hadi anaamua kuua? Nani atanipenda 
tena kama ulivyokuwa wewe Mashaka? 
Huna baya Mashaka kwenye hii du-
nia. Walimwengu jamani. Nirudishieni 
Mashaka wangu...” 

Ilikuwa ni sauti ambayo kila mmoja 
kwenye umati uliokusanyika aliposikia, 
alijua kuwa dada huyo ana uhusiano na 
kijana aliyepigwa risasi. Walichofanya 
wanawake waliokuwa hapo ni kum-
chukua, kumuweka chini na kumpa 
huduma zote zinazotakiwa, ikiwamo 
kumzuia kukurupuke na kukimbia ovyo 
kutokana na kuwa tayari alikuwa ame-
shaathirika kisaikolojia, hivyo anaweza 
kugongwa na gari.

Kingine ilikuwa kumbembeleza na 
kumliwaza ili kumweka sawa kiakili ili 
kuwapa nafasi wanamume walioku-
wapo hapo kufanya majukumu yao 
sawia.

Gari la polisi lilifika hapo na baada ya 
kuchukua maelezo kutoka kwa watu 
wawili watatu, hasa wafanyabiashara 
waliokuwapo hapo na kuubeba mwili 
wa marahemu kwa ajili ya kwenda kuu-
fanyia uchunguzi.

“Wewe unaitwa nani?” Mwanamke 
mmoja aliuliza. “Cecilia.” Alijibu kwa 
sauti ndogo na kavu. Hii ni baada ya kulia 
hadi nguvu zikawa zimemuishia. “Basi 
ingia kwenye gari.”

Cecy aliingizwa kwenye gari la polisi, 
baada ya kudokezwa kuwa mwanadada 
huyo ndiye alikuwa na marehemu mara 
ya mwisho wakiwa wamesimama kit-
uoni kabla ya mwenzake kutandikwa 
shaba.

*****************************
Alidhamiria kufanya chochote ili 

kumbakisha Cecy kwenye mikono yake. 
Kitendo cha kujua kuwa mpenzi wake 
huyo ana mwanamume ambaye kabla 
ya kuwa naye walikuwa wapenzi, lakini 
kwa sasa anaonekana kurejesha tena 
penzi kwa mwanaume huyo, kwake ili-
kuwa kama dhihaka na dharau.

Kila anapopiga simu Cecy hapokei. 
Na hata akimtumia ujumbe mfupi wa 
maandishi, uwe wa mahaba au vitisho, 
mwenzake hajibu. Hasira iliyochang-
anyikana na wivu vilimfanya Zahir ku-
geuka mnyama.

Alikuwa na silaha ambayo alikuwa 
akiimiliki kihalali. Alikuwa na uwezo 
mkubwa wa kulenga shabaha. Aliimiliki 
silaha hiyo kwa lengo la kujilinda. Siku 
hiyo alipata wazo la kumpigia rafiki yake 
Getrude. Hakutaka kujifanya kama kwa 
siku za karibuni wamekuwa hawana 
mahusiano mazuri, ila akamdanganya 
kuwa siku yake haipatikani.

“Kapita hapa, kasema anakwenda 
Magomeni Sokoni kuna kitu anakwenda 
kununua. Hajaniambia, kitu gani kwa 
hiyo mimi navyojua amekwenda huko.

Haraka.” 

Kabla hata hajakata simu, aliwasha 
gari lake kutoka nyumbani kwake  Mto-
ni Mtongani kwenda Magomeni Sokoni. 
Lengo ni kubahatisha kama atamwona 
au la. Alipofika maeneo hayo hakufani-
kiwa.

Wakati akikaribia kukata tamaa kwa 
mbali aliona mtu kama Cecy akivuka 
barabara. Gari la Zahir lilikuwa kwenye 
foleni. Macho yake yaliona vizuri zaidi 
tukio hilo. Ni kwamba Cecy alikuwa aki-
toka kwenye mtaa uliotoka kwenye soko 
la Magomeni na alikuwa akivuka bara-
bara kwenda upande wa pili. Hakuwa 
peke yake kwani wakati akivuka bara-
bara alikuwa ameshikana mikono na 
mwanamume.

Jinsi walivyoongozana, wakiwa na 
tabasamu na bashasha, hata kipofu an-
gejua kuwa ni wapenzi.

“Huyu ndiye Mashaka. Leo atanitam-
bua. Wewe ndiye adui yangu namba 
moja hata duniani” Alijisemea akiwa na 
hasira zilizokaribia kuupasua mwili na 
moyo wake.

Alijipapasa mfukoni, bastola yake 
ilikuwapo. Akili ilikuwa imemruka. Ali-
kuwa akitamani sehemu ambayo yule 
kijana yupo, awepo yeye. Alikuwa kama 
akiota ndoto mbaya.

“Cecy, kumbe hicho ndicho kibwana 
chako kinachokuzuzua, sasa ngoja 
nikiondoe duniani. Huyu ndiye adui 
yangu namba moja kwa sasa. Nikimuua 
tu basi. Utakwenda kwa nani. Ni lazima 
utarudi kwangu tu. Hutokuwa na janja 
tena.” Alisema kwa sauti ndani ya gari, 
lakini alikuwa peke yake. Alijiambia 
mwenyewe.

Mapozi ya wapenzi hao walizidi kum-
tia uchizi Zahir, foleni ilinanza kutem-
bea. Alichofanya kuliweka gari pembeni, 
akatelemka. Akatembea taratibu huku 
macho yake yakiwa mbele ili asipoteze 
mawindo yake.

Mashaka na Cecy, tayari alikuwa 
wamefika kituoni. Ilikuwa majira ya saa 
12:00 jioni. Kulikuwa na umati mkubwa 
wa watu kituoni hapo. Kila mmoja aliku-
wa na mambo yake. Hakuna aliyekuwa 
akimfuatilia mwenzake anafanya nini.

Mashaka na Cecy tayari walikuwa 
wamesimama kituoni, lengo ni kupanda 
basi kwenda Ilala Mchikichini kufuata 
mahitaji ambayo waliyataka.

Walikuwa wakilishana tambi walizo-
nunua pembeni kwa barabara. Hakuna 
aliyemwona Zahir ambaye aliwapita 
ghafla na baadaye kuvuka barabara. 
Akasimama katikati ya barabara mbili 
za Kawawa. Akatoa bastola na kum-
lenga Mashaka. Akaachia risasi moja tu, 
iliyomrusha hatua kadhaa nyuma na ku-
zua tafrani kituoni hapo.

Alichofanya ni kuvuka barabara ya 
upande wa pili. Akisaidiwa na kelele 
watu, kila mtu akihamanika na kukim-
bia ovyo. Alivuka tena barabara mbili 
haraka, akalifuata gari lake na kuondoka 
kwenda kwenye makutano ya barabara 
ya Kawawa na Morogoro, akakata kulia 
kuelekea Kariakoo. Akatokomea.

Itaendelea Jumapili

Na Adam Fungamwango,	 (0716 
350534)

“We Cecy unamjua vipi?”
“Sikiliza bwana wewe. Cecy ni 

mpenzi wangu mwaka mmoja sasa. In-
aonekana wewe ndiye umevamia. Sasa 
nashangaa unanijia juu. Wewe ndiwe 
unatakiwa kuacha kutembea na mpen-
zi wangu.”

Zahir alibaki kimya kidogo. Maneno 
hayo yalimwingia. Ni kweli mapenzi 
yake na Cecy yamedumu kwa miezi mi-
tatu tu. Kwa sasa wana mzozo.

Kama kweli mapenzi ya kijana huyo 
na Cecy yana mwaka, basi yeye ndiye 
anatakiwa apewe ovyo la kutembea na 
mwanamke wa mtu na si kijana huyo 
anayempiga mkwara.

Hata hivyo, hakukubali. Wivu ulim-
shika. Pamoja na kwamba ni mpen-
da wanawake wengi, lakini alitokea 
kumpenda Cecy. Ni kwa sababu tu 
hawezi kurekebisha tabia aliyo nayo. 
Hata kama ni kicheche alitaka amdhibi-
ti au kumtia mikononi mwake.  Hakuta-
ka mtu yeyote awe naye msichana yule 
mrembo. Akakata simu.

 “Nitamuonyesha.” Alisema  kwa sauti 
kubwa kana kwamba kulikuwa na watu 
wengine chumbani kwake wakati ali-
kuwa peke yake.

 Alichofanya alipompora simu Cecy 
ni kitu kidogo tu. Kutafuta namba am-
bayo inapigwa au kupiga zaidi kuliko 
zingine. Aliipata ya Mashaka. Wala ha-
kutaka kufikiri.

Alijua yoyote atakayekuwa anapigi-
wa au kupiga zaidi kuliko yeye, atakuwa 
ndiyo mpenzi wa msichana huyo. Hivyo 
ndivyo alivyoipata namba ya Mashaka.

Alichogundua Mashaka ni kwamba 
wakati Cecy alipokuwa akimdharau na 
kumzodoa, alikuwa ameangukia kwe-
nye mikono ya fedhuli yule aliyempigia 
simu na kumwonya.

Akapimpigia simu Cecy na kumuam-
bia kilichotokea.

“Achana na yule mwehu, asikusum-
bue.” Yalikuwa maneno ya kukera kwa 
aliyeambiwa lakini ya faraja kwa Masha-
ka. Ni maneno ambayo yalimhakikishia 
uhakika wa penzi la Cecy kwake.

Penzi ni kitu kisicho na dhamana 
duniani. Huchanua na kunyauka. Hu-
geuka wakati wowote. Leo kwa huyu 
kesho kwa huyu. “Atajijua mwenyewe, 
sisi yetu yanatuendea.” Ni maneno yali-
yotoka kwenye kinywa cha Mashaka na 
kumfanya Cecy kuangua kicheko. 

“Mashaka nawe. Hayo maneno huwa 
unayapata wapi?”

“Nayapata kwako.” Alijibu na ku-
sababisha wote wakauke kwa kucheka. 
Wakakata simu.

**************************
Mlio wa risasi ulisikika. Ni mshindo 

uliowastua wengi maeneo ya Mago-
meni Mikumi kituoni. Watu walikimbi-
zana huku na huko, kila mmoja kuokoa 
maisha yake. Haikujulikana nani alipiga 
risasi hiyo. Nani alipigwa na kwa nini.

Wakati huo hakuna aliyekuwa na 
haja ya kuhoji. Kila mmoja alikimbia 
bila kujua anakimbilia wapi. Lengo 

“Mashaka 
wangu 
weee, 
Mashaka 
unaondoka 
unaniacha 
na nani? 
Mashaka 
amka basi 
kidogo 
nikubusu. 
Mashaka 
nani hana 
huruma 
kwenye du-
nia hii hadi 
anaamua 
kuua? Nani 
atanipenda 
tena kama 
ulivyokuwa 
wewe 
Mashaka? 
Huna baya 
Mashaka 
kwenye hii 
dunia. Wal-
imwengu 
jamani. Nir-
udishieni 
Mashaka 
wangu...” 

Adui Namba Moja - 9

hadithi
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WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda fisi. 
Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia kwenye mapenzi 
ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. 
Kutokana na mwenyewe kutokuwa na msimamo, anawaingiza vijana hao kwenye chuki na 
visasi vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha maafa makubwa. Ni kisa cha 

kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye 
elimu kubwa.
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NANI kasema haolewi? Ndivyo wapambe 
walivyokuwa wakiimba wakati wa harusi 
ya mwigizaji mkongwe Asha Boko, ambaye 
ameolewa kwa mara ya pili.

Ndoa hiyo kati yake na mumewe Duwa 
Msafiri imefungwa kisiri Novemba 20, 
mwaka huu nyumbani kwao Mlanzidi mkoa 
wa Pwani. 

Akizungumza na EATV , Asha Boko amese-
ma hakutaka ndoa yake ijulikane kwa sababu 
watu wangeweza kutia vizuizi.

“Ni kweli nimeolewa leo nyumbani kwetu 

Mlandizi, mume wangu anaitwa Duwa Msa-
firi na kesho kutakuwa na sherehe ukumbini 
maeneo ya Bagamoyo, nilikuwa sijatangaza 
kwa sababu nisingeolewa watu wangeni-
tangaza ila taarifa nimetoa kwenye familia, 
ndugu, jamaa na marafiki, mume wangu sio 
mtu maarufu hawawezi kumuiba kwa sababu 
anajielewa” amesema Asha Boko.

Asha Boko amefunga ndoa hiyo ikiwa ni 
mara yake ya pili baada ya mume wake wa 
kwanza kufariki dunia baada ya kushambu-
liwa na majambazi mwaka 2010.

KAOLEWA! Asha Boko apata mume

Mhh! Gigy 
Money sijui 
atakuelewa 
mchungaji

MWIGIZAJI wa filamu ambaye kwa 
sasa amemgeukia Mungu na kuwa 
Mtumishi, Asnath Mathias, amesema 
anatamani kufanya maombi kwa Gigy 
Money, ili kubadilisha vitendo vyake 
anavyovifanya katika mitandao ya 
kijamii.

Asnath amesema Gigy Money, ni 
mwanamke mzuri sana ila hapen-
dezewi na maisha aliyokuwa nayo na 
amemshauri amuombee ili aanzishe 
maisha mapya, atulie na ajiheshimu.

“Kuokoka sio kuwa na shida na mtu 
bali ni kuacha mambo ya kidunia na 
kufanya kitu ambacho kitampendeza 
Mungu, Gigy Money ni mwanamke 
mzuri mno atambue hilo, lakini uki-
fungua mitandao lazima utamuona 
na unaona vitu vya ajabu ambavyo 
anavifanya na watu wanavyomzun-
gumzia” amesema

Stamina anapomtambua Profesa Jay
MWANAMUZIKI wa HipHop, Stamina, 

amesema msanii na mwanasiasa Prof Jay, 
anatakiwa apewe heshima ya kipekee 
kutokana na ushawishi wake kwa wasanii 
wengine.

Stamina amesema hakuna msanii wa 
sasa ambaye hajamsikiliza Prof Jay, wakati 
anakuwa au kujiandaa kuingia kwenye 
muziki wa BongoFleva mpaka kufikia sasa..

“Prof Jay ni kaka yangu au baba ana na-
fasi hiyo kwangu, kuna muda nikipiga naye 
stori namwambia simuoni kama mpinzani 
ila namuona kitaifa zaidi ila tunatakiwa 
kuheshimu uamuzi na maisha lazima yaend-

elee, nimefika hadi studio za Mwanalizombe 
Mikumi na nina ngoma naye” 

“Hakuna rapa yeyote ambaye hajawahi 
kumsikiliza Prof Jay, ni mmoja kati ya 
inspiration  kubwa kwa watu pia alibadili-
sha akili za wazee wetu kwamba muziki sio 
uhuni,kwenye maisha muogope sana mtu 
anayepambania watu wengine”, ameongeza.

Prof Jay ni mmoja kati ya wasanii wa 
kwanza na wenye heshima kwa kuanza 
muziki hapa nchini Tanzania ambapo ame-
fanikiwa kutengeneza ngoma kali ambazo 
zilifanya vizuri kwenye ‘chart’ na kubeba 
tuzo mbalimbali.

================

================

===============================

=====================
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Solskjaer: 
Najua Pogba 
hana furaha 
MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer anatambua, 
Paul Pogba hana furaha lakini ame-
sisitiza kiungo huyo ana “ubora” 
wote wa kurudisha kiwango chake 
kwa miamba hao wa Ligi Kuu Eng-
land.

Majaliwa ya Pogba yamepamba 
vyombo vya habari baada ya Ko-
cha Mkuu wa Ufaransa, Didier De-
schamps, kubainisha kiungo huyo 
haridhishwi na hali jinsi ilivyo pale 
Old Trafford baada ya kuwa na 
wakati mgumu wa kurudisha kiwan-
go chake.

Mfaransa huyo ambaye aling’ara 
kwenye mechi zote tatu za Les Bleus 
hao, ameanza katika mechi nne tu 
kati ya saba za United kwenye Ligi 
Kuu England msimu huu.

Kwenye mechi tatu za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Pogba alitajwa mara 
moja tu kwenye kikosi cha kwanza 
cha Solskjaer.

Alipoulizwa kuhusu Pogba baada 
ya kuhusishwa na Juventus na ma-
bingwa wa LaLiga, Real Madrid, 
Solskjaer aliwaambia waandishi wa 
habari: “Mara zote tunapata mas-
wali na tunajaribu kuyajibu kadiri 
tunavyoweza.

“Nafikiri  wengi mnapenda ku-
jua kuhusu Pogba, lakini ukweli ni 
kwamba najua hawezi kuwa na fura-
ha kwa hali yake kwa sasa.

“Lakini ana ubora wote wa kum-
wezesha kurudisha kiwango chake. 
Nimezungumza na Paul kuhusu hilo 
na ninaamini mambo yatakwenda 
sawa tu.”

MADRID, Hispania

KOCHA Mkuu wa Real Ma-
drid, Zinedine Zidane, ame-
sisitiza mlinzi wake, Raph-
ael Varane hauzwi huku 
akihusishwa na Manchester 
United.

United imekuwa ikimwania 
kwa muda mrefu Varane na mi-
amba hao wa Ligi Kuu England 
wameripotiwa wanajiandaa 
kutoa ofa kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 am-
baye ni raia wa Ufaransa.

Lakini Zidane ametupilia 
mbali uvumi huo kuhusu ma-
jaliwa ya Varane pale Santiago 
Bernabeu, ambako Mfaransa 
huyo ameshinda mataji matatu 
ya LaLiga na manne ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya tangu alipo-
tua pale mwaka 2011.

“Sio mimi tu ambaye nataka 
kumbakiza hapa,” amesema 
Zidane akiwaambia waandishi 
wa habari kabla ya mchezo wa 
jana Jumamosi dhidi ya Villar-
real. 

“Yeye ni sehemu ya klabu hii, 
tulikuwa na bahati kuwa naye 
hapa Madrid.

“Na kiwango cha kuvutia, 
amepata mafanikio mengi tan-
gu amekuja hapa. Bila shaka 
yoyote yeye hauzwi”

Zidane akataa Varane kuuzwa

LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool imepokea 
habari njema baada ya mlinzi 
wake, Virgil Van Dijk, kuripotiwa 
kuanza kufanya mazoezi mepesi 
yatakayomsaidia kurejea kwenye 
ubora wake wa zamani.

Beki huyo wa kati anasumbu-
liwa na majeraha ya goti ambapo 
kwa sasa anapambana ili arejee 
uwanjani baada ya kugongana na 
golikipa wa Everton, Jordan Pick-
ford wakati timu hizo zilipokutana 
mwezi uliopita.

Baada ya kufanyiwa upasuaji Van 
Dijk, taarifa zinaeleza ameanza 
kufanya mazoezi mepesi ambayo 
yatamfanya aweze kurejea kwenye 
kikosi cha mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu England chini ya Jurgen 
Klopp.

Taarifa kutoka Liverpool im-
eeleza kuwa beki huyo anaendelea 
vizuri na upasuaji wake ulikwenda 
vyema jambo ambalo limemfura-
hisha Klopp ambaye amesema 
wanatarajia kuwa na habari njema 
hivi karibuni.

Liverpool inapambana kutetea 
taji la ligi hiyo ikiwa inawakosa 
nyota wake wengi ambao ni mabe-
ki ikiwa ni pamoja na Joe Gomez, 
Fabinho ambao wanasumbuliwa 
na majeraha.

aanza mazoezi mepesi Liverpool

Virgil 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Kocha huyo afunguka hayo baada ya mshambuliaji 
huyo kuhusishwa na tetesi za kumfuata...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, amesema angependelea 
kumwona nyota wa miamba ya soka 
Hispania, Barcelona na Timu ya Taifa 
ya Argentina, Lionel Messi, akimali-
zia soka la ushindani katika klabu 
hiyo.

Messi amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kujiunga na City na 
Guardiola ambaye alimnoa wakati 

akiwa pale Katalunya.
Guardiola ambaye amesaini mka-

taba mpya wa miaka miwili ndani 
ya matajiri hao wa Jiji la Manchester 
siku ya Alhamisi, amekuwa akihu-
sishwa kutua Barcelona na taarifa 
nyingine zikisema kuwa wanataka 
kuungana.

Mkataba wa Messi unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu na ina-
tajwa kuwa City na Paris St-Germain 
zitakuwa kwenye nafasi za kutuma 

ofa zao.  Lakini Guardiola amesema: 
“Messi ni mchezaji wa Barcelona na 
ningependa amalizie soka lake pale.”

“Kwa sasa sio jambo zuri kumhu-
sisha na Manchester City, kwa sasa 
yeye ni mchezaji wa Barcelona,” 
alisema Guardiola akinukuliwa na 
Daily Mail. 

“Nimelisema hilo zaidi ya mara 
elfu moja sasa. Kama shabiki wa Bar-
celona, mshabiki wa Messi ningepen-
da kumwona anabakia pale”.

SANCHEZ ANUKIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inajiandaa 
kufanya usajili Januari na inaweza kumnasa 
mlinzi wa kimataifa wa Colombia, Davinson 
Sanchez mwenye umri wa miaka 24. (Football 
Insider)

KOEMAN KUMBAKISHA MESSI
KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman bado 
ana matumaini kwamba ataweza kumshawishi, 
Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33 kubakia 
klabuni hapo. (Goal)

KLOPP HATIHATI KUSAJILI
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema 
hana uhakika kama mabingwa hao wa Ligi Kuu 
England watasajili beki mpya katika dirisha la 
Januari. (Goal)

SCHUURS AWEKWA SOKONI
LIVERPOOL imeambiwa inatakiwa kulipa pauni 
milioni 26.7 kama wanataka kumsajili mlinzi wa 
Ajax, Perr Schuurs mwenye umri wa miaka 20, 
huku AC Milan pia ikimwania beki huyo wa kati 
wa Uholanzi. (Sempre Milan via Liverpool Echo)

ANCELOTTI AMKATAA ISCO
KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, amekanusha 
uvumi wa kutaka kuwasajili wachezaji wawili 
kutoka Real Madrid, Isco mwenye umri wa 
miaka 28 na kiungo wa Juventus, Sami Khedira 
mwenye miaka 33. (Liverpool Echo)

KHEDIRA ANUKIA WEST
KLABU ya West Ham imatajwa kuwa kwenye 
mbio za kuwania kumsajili kiungo wa Juventus 
na Ujerumani, Sami Khedira mwenye umri wa 
miaka 33. (Sport Mediaset, via Team Talk)

XHAKA HAONDOKI INTER
KIUNGO wa kimataifa wa Uswisi, Granit Xhaka, 
mwenye umri wa miaka 28, hana mpango wa 
kuondoka Arsenal kwenda Inter Milan wakati wa 
dirisha dogo la usajili Januari. (Calciomercato 
via Mirror)

RODRIGUEZ AKANUSHA KUGOMBANA
KIUNGO wa kimataifa wa Colombia, James 
Rodriguez (26), amekanusha ripoti kwamba 
alihusika kwenye ugomvi kwenye vyumba 
vya kubadilishia nguo akiwa kwenye mechi 
za kimataifa. Nyota huyo wa Everton 
aliripotiwa kukwaruzana na Jefferson Lerma 
|(26), anayekipiga Bournemouth na nyota wa 
Tottenham, Davinson Sanchez ambaye ana umri 
wa miaka 24. (Star)

RYENA AJIFUNGA DORTMUND
KIUNGO wa kimataifa wa Marekani, Giovanni 
Reyna mwenye umri wa miaka 18, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Liverpool  amesaini 
mkataba wa muda mrefu na Borussia Dortmund.
(Team Talk)

EPL YAMVUTIA HAALAND
BABA mzazi wa Erling Haaland, Alf-Inge ambaye 
ni mchezaji wa zamani wa Nottingham Forest, 
Leeds na Manchester City, amekubali nyota 
huyo wa kimataifa wa Norway mwenye umri wa 
miaka 20, anavutiwa na Ligi Kuu England. (Sport 
1, via Mirror)

MESSI ATABIRIWA CITY
KIUNGO wa zamani wa Manchester City, Trevor 
Sinclair, anaamini ujio wa nyota wa Barcelona, 
Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33 pale 
Etihad unawezekana baada ya Pep Guardiola 
kusaini mkataba mpya. (Talksport)

KENT AKARIBIA LEEDS
LEEDS United inatarajia kuwasilisha ofa ya 
pauni milioni 20 kwa ajili ya kumnasa winga 
wa Rangers, Ryan Kent (24), kama nyota huyo 
atashindwa kufikia muafaka na klabu yake hiyo 
maarufu kwa jina ya Ibrox. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Guardiola ataka Messi
kustaafia soka Barca
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Mkwasa aupotezea
ubingwa wa Ligi Kuu

Na Saada Akida

LICHA ya timu yake kuendelea 
kuwa na matokeo mazuri dhidi 
ya wapinzani wao, Kocha Mkuu 
wa Ruvu Shooting, Charles Mk-
wasa, amesema hafikirii kukipa 
nafasi kikosi chake ya kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Kocha huyo wa zamani wa 
Yanga amesema malengo yao ni 
kuona wanamaliza msimu huu 
kwenye nafasi tano za juu.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam jana, Mkwasa 
alisema wamefanya maandalizi 

ya kupambana na ushindani na 
vile vile kutafuta matokeo ma-
zuri katika kila mechi ili kumal-
iza kwenye nafasi nzuri.

Alisema mikakati yao ni ku-
hakikisha timu hiyo inapata ma-
tokeo mazuri katika mechi hizo 
na ikatokea akapoteza ana imani 
ni suala la mpira ambalo lipo.

“Kwa sasa tunafikiria kutafuta 
matokeo katika mechi ili kumali-
za ligi bila ya presha, kwa msimu 
huu hatuna wazo la ubingwa 
sababu ya maandalizi tuliyoya-
fanya mwanzoni mwa msimu 
huu, kwa ajili ya kutafuta ma-
tokeo ambayo tutaendelea kuba-

ki katika ligi pamoja na kuandaa 
vijana,” alisema Mkwasa.

Aliongeza uamuzi wa ku-
waamini wachezaji vijana 
umeisaidia kufanya vyema na 
ataendelea kuwapa nafasi kwa 
sababu timu hiyo inasimamiwa 
na taasisi ambayo haina uwezo 
wa kusajili nyota wa kulipwa am-
bao wanahitaji kulipwa gharama 
kubwa.

“Kuwaamini vijana katika 
timu yangu na kunipa matokeo 
mazuri ni jambo la kujivunia, 
hii sio kwa ajili ya Ruvu pekee 
pia watakuja kutusaidia hapo 
baadaye katika timu zetu za 

Taifa watakapoonekana na kua-
minika,” alisema Mkwasa.

Aliongeza kikosi chake ki-
naendelea kuimarika na vijana 
hao kumpa matokeo mazuri 
ikiwamo ushindi wa juzi dhidi 
ya Mbeya City, nyota wake wana-
zidi kuimarika na wanajiamini 
kwa ajili ya kupata ushindi kwe-
nye mechi zinazofuata.

Ruvu Shooting juzi ilipata 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Mbeya City na kupaa hadi kwe-
nye nafasi ya nne katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara baada ya kufikisha pointi 
19.

Ngorongoro kamili
kuwavaa Djibouti
Na Anthony Benedictor

WENYEJI Timu ya Taifa ya vijana ya 
umri chini ya miaka 20 (Ngorongoro He-
roes), inatarajia kuwavaa yosso wenzao 
wa Djibouti katika mechi ya ufunguzi ya 
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati 
(Cecafa U-20), itakayofanyika leo kwenye 
Uwanja wa Black Rhino ulioko Karatu ji-
jini, Arusha.

Kocha Mkuu wa Ngorongoro Heroes, 
Jamhuri Kihwelo ‘Julio’ alisema kikosi 
chake kiko tayari kwa mashindano hayo 
na wamejipanga kutetea ubingwa wa-
naoushikilia baada ya kupangwa Kundi A 
pamoja na Somalia.

Julio alisema wanatarajia kukutana na 
ushindani kwa sababu timu zote zime-
fanya maandalizi imara.

Julio alisema amejiandaa kukutana na 
ushindani na kundi lake lina timu zenye 
upinzani kutokana na kuziona kwenye 
mechi za kirafiki.

“Tumeona makundi na kuwaona wap-
inzani wetu, kama ilivyo awali tunahitaji 
kutetea ubingwa wetu na kuwa mion-
goni mwa timu ambazo zitasonga mbele 
kuwania tiketi ya  kufuzu moja kwa moja 
michuano ya Afrika (Afcon U-20,” alisema 
Julio.

Aliongeza kwa kuwaomba mashabiki 
wa soka wa Arusha kujitokeza kuwashan-
gilia wawakilishi wao ili kuwaongezea ha-
masa ya kufanya vyema.

Ngorongoro Heroes itashuka tena dim-
bani Alhamisi Novemba 26, mwaka huu 
kuwakabili Somalia na timu itakayoon-
goza kwenye kundi hilo itatinga hatua ya 
nusu fainali ya mashindano hayo.

Wasanii wa Kikundi cha Ngoma za Asili cha Simba Theatre Art International, wakitoa burudani katika uzinduzi wa bodi mpya ya 
Baraza la Habari Tanzania (MCT), na kuiaga bodi iliyomaliza muda wake jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida

NYOTA wawili wa kimataifa wa Simba 
mshambuliaji, Meddie Kagere na winga, 
Luis Miquissone, wamerejea nchini waki-
tokea kuzitumikia timu zao za Taifa za 
Rwanda na Msumbiji, tayari kuanza maan-
dalizi ya kuwavaa Plateau United ya Nige-
ria katika mechi ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Kagere na Miquissone walikosa mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi Coastal 
Union uliochezwa jana kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini, Arusha baada ya 
kuchelewa kurejea nchini.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck alisema anatarajia wachezaji hao 
watakuwapo katika msafara wa kuelekea 
Nigeria na tayari kwa mchezo wao huo wa 
kwanza wa kimataifa.

“Walichelewa kujiunga na timu kwa 
kuwa walikuwa na majukumu kwenye timu 
zao za Taifa, wataungana na kikosi mape-
ma na watakuwa miongoni mwa wachezaji 
watakaokuwa katika majukumu ya klabu 
kwenye michuano ya kimataifa,” alisema 
Sven.

Kagere ambaye alikuwa majeruhi ame-
liambia gazeti hili sasa yupo fiti kwa ajili 
ya kurejea uwanjani na katika kuhakikisha 

timu yake inafanya vizuri katika mechi zote 
zinazowakabili.

“Baada ya kukaa nje muda mrefu na ku-
pata matibabu, sasa niko fiti na nipo tayari 
kurudi uwanjani kusaidia timu yangu ku-
fanya vizuri katika michezo iliyopo mbele 
yetu,” alisema Kagere.

Kagere ametua nchini juzi akitokea 
Rwanda, wakati Miquissone ameungana na 
kikosi hicho jana.

Simba itavaana na Plateau United katika  
mchezo wa kwanza utakaochezwa kati ya 
Novemba 27 na 29, mwaka huu huku ikiwa-
karibisha wageni hao Desemba 6 kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini.

Kagere, Miquissone warejea nchini

JKU FC, Kipanga 
hakuna mbabe
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya JKU imeshinda kutamba baada 
ya kulazimishwa sare ya bila kufungana 
na Kipanga katika mechi ya ufunguzi wa 
msimu mpya wa Ligi Kuu Zanzibar ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Amaan juzi.

Katika mchezo huo, timu zote zilione-
kana imara kwenye safu za ulinzi, jambo 
ambalo lilipelekea dakika 90 kumalizika  
huku kila upande ukishindwa kuliona goli 
la mwenzake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
wa  JKU, Omar Khamis “Kocha Matu” alise-
ma matokeo ya sare katika mchezo huo ya-
mesababishwa na makosa yaliofanywa na 
washambuliaji ambao walipoteza nafasi 
walizozitengeneza.

Alisema washambuliaji wake walikosa 
umakini katika kufunga magoli lakini ali-
wasifu wapinzani wao walijipanga vyema 
kuhakikisha wanaimarisha safu yao ya ul-
inzi katika dakika zote za mchezo huo.

“Tuilijitahidi kucheza vizuri lakini tu-
likosa umakini pale nafasi ilipopatikana, 
wachezaji walijituma walijaribu kupeleka 
mashambulizi kila wanapopata mpira, 
lakini walishindwa kutikisa nyavu za wap-
inzani wetu, tutajipanga katika mchezo 
wetu ujao ambao tunakutana na KMKM,” 
alisema kocha huyo.

Katika mechi nyingine iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Mau A, Black Sailor ilianza 
vyema ligi hiyo kwa kupata alama tatu 
baada ya kuifunga KVZ mabao 2-1.

Ligi Kuu Zanzibar itaendelea tena leo 
kwa Mlandege kuwakaribisha Hard Rock 
kutoka  Pemba kwenye Uwanja wa Mau 
A wakati Zimamoto itavaana na KMKM 
Uwanja wa Amaan.



  Bocco apiga ‘hat-trick’ wakati Mnyama akiisulubu Coastal 
Union mabao 7-0, Azam hoi...

Adam Fungamwango na Saada Akida

NAHODHA wa Simba, John Bocco, amefun-
ga ‘hat-trick’ yake ya kwanza msimu huu huku 
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara wakitoa kipigo kizito cha mabao 7-0 kwa 
Coastal Union katika mchezo uliofanyika kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini, Aru-
sha jana.

Baada ya mechi ya jana, Simba itaendelea na 
maandalizi ya kuwafuata Plateau FC ya Nigeria 
kwa ajili ya mechi ya kwanza ya mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa mwis-
honi mwa wiki.

Kwa mabao hayo, Bocco anakwea hadi 
kileleni katika orodha ya wafungaji msimu huu 
baada ya kufikisha mabao saba, akiwaacha, 
Prince Dube wa Azam FC na Adam Adam wa 
JKT Tanzania ambao wana magoli sita kila 
mmoja.

Kwenye mechi hiyo, winga wa Simba, Ber-
nard Morrison, alifunga bao lake la kwanza 
kwenye Ligi Kuu Bara msimu huu, lakini pia ni 
bao lake la pili kwa timu hiyo, akifanya hivyo 
kwenye uwanja huo huo, alifunga bao la pili 
kwenye mechi ya Ngao ya Jamii iliyochezwa 
Agosti 30, mwaka huu, Simba ikiichapa Na-
mungo mabao 2-0.

Hii si mara ya kwanza, kwani misimu miwili 
iliyopita, 2018/19, Coastal ilipata kichapo cha 
mabao 8-0 kutoka kwa Simba kwenye Uwanja 
wa Uhuru jijini, mechi iliyochezwa Machi 8, 
mwaka 2019.    Dalili za Simba kupata mabao 
mengi, zilianza kuonekana mapema tu kwe-
nye dakika ya nne, wakati mabeki wa Coastal 
Union walipomsahau kiungo, Hassan Dilunga 
wakidhani ameotea, lakini alikokota sana na 

kuchelewa kupiga, akakutwa na mabeki wa 
timu hiyo wakaokoa kabla hajafanya kitu cho-
chote.

Dilunga alirekebisha makosa yake dakika 
mbili baadaye alipopachika bao la kwanza, 
kufuatia ‘kumlamba’ chenga kipa wa Coastal 
Union, Aboubakar Abbas na kuujaza wavuni, 
baada ya kupata pasi kutoka kwa nahodha 
wake, Bocco. Faulo la dakika ya 14 iliyopigwa na 
Claotus Chama, nusura ilipatie Simba bao ilipo-
gonga nguzo na kurejea uwanjani, huku kipa 
Abbas akiwa ameshakubali matokeo.

Kuanzia dakika ya 24, Bocco alianza kufanya 
shughuli yake, kwa kupachika bao la pili kwa 
Simba, akimalizia pasi safi kutoka kwa Diunga 
na wakati wachezaji wa Coastal wakishangaa, 
wasijue nini kimetokea, dakika mbili baadaye 
Bocco tena alifunga bao la tatu ambalo lilito-
kana na kupokea pasi kutoka kwa Morrison.

Nahodha huyo aliingia kwenye orodha ya 
kuwa mfungaji wa pili wa ‘hat-trick’ msimu 
huu baada ya Adam Adam wa JKT Tanzania, 
kwenye dakika ya 39, alipoupata mpira akiwa 
katikati ya mabeki wawili wa Coastal Union, 
akageuka na waacha huku wakimsukuma, lak-
ini alipepesuka na alipokaa sawa, alitisha mara 
mbili kama anapiga, ya tatu akaachia shuti la 
juu lililokwenda moja kwa moja hadi wavuni.

Adam alikuwa mchezaji wa kwanza kufun-
ga ‘hat-trick’, Oktoba 25, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Mwadui Complex, alipofunga ma-
bao matatu katika mchezo uliomalizika kwa 
JKT Tanzania kushinda mabao 6-1 dhidi ya we-
nyeji, Mwadui FC. 

Inaonekana kama Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid unampenda Morrison, kwani alirejea 
tena hapo na kufunga tena bao dakika ya 45 

likiwa ni bao la tano, alipoupata mpira pem-
beni, kauweka kifuani kabla ya kuvuta hatua 
kadhaa na kuachia shuti la ‘mwandamo wa 
mwezi’ lililojaa pembeni mwa goli, ukimshinda 
kipa Abbas. Kipindi cha pili kilipoanza, Kocha 
Sven Vandernbroeck, alimpumzisha Bocco na  
nafasi yake kuchukuliwa na Ibrajim Ajibu am-
baye alitoa pasi ya kisigino dakika ya 59 kuele-
kea kwa Chama, akiwa ndani ya eneo la hatari 
alipiga shuti hafifu kwa mguu wa kushoto na 
kuandika bao la sita.

Ni chama tena aliyepigilia msumari wa 
mwisho kwenye jeneza la Coastal Union, al-
ipofunga bao la saba dakika tano kabla mechi 
kumalizika kwa mkwaju wa faulo, iliyotokana 
na Morrison kuangushwa nje kidogo ya eneo 
la hatari.

Kwa matokeo hayo, Simba inafikisha pointi 
23, magoli 29 ya kufunga, ikifungwa matano, 
lakini ikiendelea kuwa kwenye nafasi ya tatu 
nyuma ya Azam na Yanga, huku Coastal Union 
ikiwa kwenye nafasi ya 13 kwa pointi 12, timu 
zote zikiwa zimecheza mechi 11.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo, KMC im-
eibuka na ushindi wa bao 1-0, dhidi ya Azam 
FC na goli hilo pekee likifungwa dakika ya 59 
na Reliant Lusajo aliyeunganisha pasi ya Kel-
vin Kijiri. Timu zote zilifanya mashambulizi 
mbalimbali lakini Azam wataendelea kukum-
buka shuti la dakika ya 25 la Prince Dube am-
balo liligonga mwamba wa juu na dakika moja 
baadaye alikosa nafasi nyingine kwa mpira wa 
kichwa aliopiga kugonga mwamba wa chini.

Polisi Tanzania yenyewe ililazimishwa 
sare ya bila kufungana na Ihefu katika mechi 
iliyochezwa mapema jana mchana kwenye 
Uwanja wa Azam Complex.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Yanga, 
Namungo 
mechi ya 
hesabu
Na Saada Akida

USHINDI ndio neno kubwa la Kocha 
Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, kuelekea 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Namungo FC utakaochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar 
es Salaam.

Yanga itashuka dimbani ikiwa na 
kumbukumbu ya kushinda mechi 
saba, sare tatu na ndio timu pekee 
haijapoteza mchezo wakati Namungo 
imeshinda michezo minne, sare mara 
mbili na kufungwa mara nne.

Kaze aliliambia gazeti hili wachezaji 
wake wako tayari kwa mchezo huo na 
wamejiandaa kupambana kuhakikisha 
wanaendelea na kasi waliyokuwa nayo 
kabla ligi hiyo haijasimama.

Kocha huyo alisema amefurahi nyo-
ta wake waliokuwa majeruhi akiwamo 
beki tegemeo, Lamine Moro wame-
pona na hivyo ana nafasi nzuri ya ku-
panga kikosi anachotaka.

“Kila mechi ina mpango wake, tulivy-
ocheza dhidi ya Biashara, si tutakavy-
ocheza kesho (leo), dhidi ya Namungo, 
ila najua mechi itakuwa ngumu, Ligi 
ya Tanzania ina ushindani mechi zote, 
tofauti ni majina tu ya klabu,” Kaze 
alisema.

Aliongeza kwa kuwataka viungo 
wake kubadilisha mbinu ili iwe rahisi 
kwao kupata ushindi katika mchezo 
huo na katika idara hiyo anawategemea 
zaidi Farid Mussa na Carlos Carlinhos.

Mzanzibari Hemed Morocco ataion-
goza Namungo kwa mara ya kwanza 
baada ya kurithi mikoba ya Hitimana 
Thiery ambaye ametimuliwa kwenye 
klabu hiyo.

“Ninaifahamu Ligi Kuu, sio mgeni, 
ninaamini nitaibadilisha timu na ku-
fikia malengo yaliyokusudiwa, tut-
akuwa na kipindi cha mpito lakini hili 
ni jambo la kawaida katika klabu za 
mpira,” alisema Morocco.

Mechi nyingine ya ligi hiyo inayotoa 
mwakilishi wa Tanzania Bara katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika itakayochezwa leo itaku-
wa ni kati ya Kagera Sugar dhidi ya 
Mwadui FC kwenye Uwanja wa Kaitaba 
mjini Bukoba.

Simba yatuma
salamu Nigeria

Guardiola ataka Messi kustaafia soka Barca habari  UK  22

Msham-
buliaji wa 
Simba, 
John Bocco 
(katikati), 
akijiandaa 
kuwatoka 
wachezaji 
wa Coastal 
Union ka-
tika mechi 
ya Ligi Kuu 
Tanza-
nia Bara 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
Sheikh Amri 
Abeid jijini, 
Arusha jana. 
Simba 
ilishinda 
mabao 7-0. 
PICHA: 
MTANDAO
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