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Mkuu wa ldara ya Magari wa Chuo cha Ufundi Arusha, David Mtunguja (kushoto),
akionyesha mitambo ya magari ya kujifunzia wanafunzi wa chuo hicho, kwa
maofisa wa Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani, baada ya kupatiwa
mafunzo ya ukaguzi wa magari kwa kutumia vifaa vya kisasa zaidi jijini Arusha
jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Lissu, Biteko watunishiana
misuli kugombea barabara

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ALIMANUSURA vurugu zi-
tokee jana kwenye maanda-
mano ya amani ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) baada ya msa-
fara wa Makamu Mwenyekiti
wa chama hicho, Tundu
Lissu, kuingiliana na ule wa
Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk. Dotto Biteko.

Vurugu hizo nusura zitokee
ti waandamanaji wahpokuwa
katika barabara kuu ya Tan-
zania na Zambia (TANZAM)
wakitokea Uyole kwenda
kwenye uwanja ulioandaliwa
kwa ajili ya mkutano wa had-
hara, Ruanda Nzovwe.

Wakiwa katika maandama-
no huku wakiimba nyimbo
za hamasa, nyuma yao ul-
itokea msafara wa DKk. Biteko
ambaye alikuwa anatokea
kwenye ziara ya kukagua mi-
radi ya maendeleo wilayani
Rungwe.

Askari waliokuwa wanaon-
goza msafara wa Biteko,
waliamuru  waandamanaji
kupisha barabara ili upite
kwanza hali ambayo ilizua
kutoelewana baina ya pande
hizo mbili.

Kutokana na hali hiyo,
Lissu aliwataka wafuasi kuen-
delea na maandamano huku
akiwataka askari waliokuwa
wanaongoza msafara wa
Biteko kupita njia nyingine au
waendelee kufuata nyuma ya
waandamanaji.

Alisema jana wao ndio
waliokuwa na kibali cha
kuitumia barabara hiyo na
kwamba hakukuwa na taarifa
zozote za kiongozi mwingine
kuitumia kwa wakati huo.

“Waandamanaji naomba
tuendelee na maandamano
kwa mwendo ambao tumeto-
ka nao. Gari yoyote ambayo
inashiriki maandamano ije

nyuma yetu lakini hatupishi
mtu yeyote. Polisi ambao
mnaongoza huo msafara
tafuteni njia nyingine,” alise-
ma.

Baada ya maelezo hayo,
askari waliokuwa wanaon-
goza msafara wa Naibu Wa-
ziri Mkuu Biteko walielekeza
magari ya msafara kupita
kwenye barabara ya vumbi,
hivyo kuruhusu waanda-
manaji kuendelea na safari.

Akizungumza kwenye
mkutano wa hadhara, ali-
yekuwa Mbunge wa Mbeya
Mjini kupitia CHADEMA, Jo-
seph Mbilinyi, maarufu kama
Sugu, alisema lengo la polisi
waliokuwa wanaongoza
msafara walitaka kuwagonga
waandamanaji.

Alisema Biteko alitakiwa
autumie mkutano huo wa
hadhara kuwaeleza wa-
nanchi waliokuwa wameku-
sanyika kuhusu namna am-
bavyo amejipanga kutatua
kero ya umeme kutokana na
kukatika mara kwa mara.

Sugu alisema wananchi
wamekuwa wakipata shida
kwa kushindwa kufanya shu-
ghuli za maendeleo kuto-
kana na uhaba wa umeme,
hivyo akamtaka kuwaeleza
wananchi ukweli.

“Sisi tumeandamana kwa
lengo la kufikisha serikalini
kero ambazo zinatukabili
lakini Naibu Waziri Mkuu
badala ya kutusikiliza, anata-
ka kutugonga na gari. Watan-
zania wanachotaka ni kupun-
guziwa gharama za maisha,”
alisema Sugu.

Viongozi, wanachama wa
CHADEMA pamoja na wa-
nanchi kutoka mikoa ya Kan-
da ya Nyasa waliandamana
kwenye misafara mitatu to-
fauti. Msafara wa kwanza wa
maandamano ya kilomita 18,
uliongozwa na Mwenyekiti
wa Taifa, Freeman Mbowe,
kuanzia Mbalizi, msafara wa

pili ukiongozwa na Lissu ul-
ianzia Uyole na mwingine
uliokuwa unaongozwa na
Katibu Mkuu, John Mnyika,
ulianzia Isanga.

MVUA
TANO

Baada ya kutamatika kwa
maandamano, kulifuatia
mkutano wa hadhara uli-
opangwa kufanyika uwanja
wa Ruanda, Nzovwe, lakini
ulivunjika baada ya mvua
kubwa kuanza kunyesha.
Mvua hiyo ilianza kunyesha
saa 10:08 jioni.

Baada ya maandamano
hayo kufika kwenye uwanja
huo, viongozi walijipanga
kwa ajili ya kuanza kuhutubia.
Walianza viongozi wa dini
kuomba dua na sala.

Wakati viongozi hao waki-
jlandaa kuhutubia, iliibuka
mvua ambayo iliambatana
na upepo na kusababisha
wananchi kwenda kujificha
kwenye makazi ya watu ji-
rani na uwanja huo. Baada
ya mvua hiyo kuzidi, viongozi
walipanda magari na kuon-
doka uwanjani.

YAVUNJA MKU-

MABANGO

Waandamanaji  walikuwa
wamebeba mabango yenye
ujumbe mbalimbali ambao
ulikuwa unaelezea kero
mbalimbali  zinazowakabili
ikiwamo ukali wa maisha.

Baadhi ya mabango yali-
kuwa na ujumbe unaosema
‘Umeme umekuwa kero, tu-
nashindwa kufanya kazi,” ma-
bomba tunayo, bili ziko juu
ila maji hayatoki’, ‘Kikokotoo
kinatuhusu na sisi,” “Tunataka
Katiba Mpya, ‘Tunamtaka
Rais asisaini miswada ya uch-
aguzi iliyopitishwa na bunge’.

Mabango mengine yalise-
ma ‘Gharama za maisha ziko
juu, sukari bei juu, mafuta
yanapanda kila siku’ na ‘tuna-
taka bandari yetu’.

Kilicho nyuma ya pazia
vyuo Vikuu maarufu
kushuka ubora

Na Restuta James

UPUNGUFU wa wanataaluma,
kukosekana fedha za utafiti,
kusitisha ajira za wataalamu
Vyuoni pamoja na wingi wa
wanafunzi wanaodahiliwa
VYUO0 Vikuu wasiolingana na
miundombinu, vimetakwa
kuwa chanzo cha kudorora
elimu ya juu nchini.

Hayo ni maoni ya baadhi ya
wadau wa elimu baada vya ri-
poti ya upimaji viwango vyuo
vikuu Kusini mwa Jangwa la
Sahara, kuonyesha Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM)
ambacho ni kikongwe nchini,
kuporomoka hadi nafasi ya 21
kutoka kwenye 10 bora.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
vyuo 10 bora katika ukanda
huo na nchi kwenye mabano
ni vinne (Afrika Kusini), vi-
wili (Tanzania) huku nchi za
Uganda, Rwanda, Nigeria na
Ghana vikiwa na chuo kimoja
kila moja.

Wakati UDSM ikionekana
kuporomoka kwa ubora, Chuo
Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MUHAS)
na Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU)
vimevyoingia kwenye vyuo
vikuu 10 bora.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wasomi wamechambua chan-
z0 cha kuporomoka viwango
na ubora wa vyuo nchini.

Dk. Peter Kafumu, mwalimu
wa chuo na mtumishi wa
umma, alisema ukosefu wa
maprofesa ni sababu kubwa
inayoporomosha ubora wa
elimu ya vyuo nchini. Alisema
VYUO Vikuu vingi vya umma
na binafsi havina wanataalu-
ma (wahadhiri na maprofesa)
Eu}_okana na sababu mbalim-

ali.

Alisema vyuo hivyo vinakosa
maprofesa wabobezi na haku-
na programu ya kuwaandaa
warithi wa taaluma zao ili
kuchukua nafasi baada ya
kustaafu au kuondoka.

“Nimesoma chuo kikuu Ubel-
giiji, nilishuhudia profesa
mmoja awe wa jiolojia au
kemia ana wasaidizi wawili
ambao ni wahadhiri ili an-
apoondoka awe ameshiriki
kuwaandaa warithi ambao pia
wanapanda ngazi na kuziba
nafasi yake,” alisema.

Akirejea hali ya vyuo, alise-
ma maprofesa wengi wames-
taafu na hakuna wengine wa
kuwarithi na kwamba ndicho
chanzo cha kuporomoka kwa
ubora.

Dk. Kafumu alisema ufum-
buzi wa tatizo hilo ni kuwa
na programu ya kuandaa na
kurithisha ujuzi na utaalamu
wenye utaalaamu, viwango na
ujuzi watakaochukua nafasi za
wabobezi wanapostaafu.

Mhadhiri mstaafu wa MU-
HAS, Dk. Eva Marie Semakafu,
alisema tatizo ni utaratibu wa
kuandaa wahadhiri wa vyuo
vikuu kwa kuangalia ufaulu
wa juu (GPA) kwa kumpa

ajira aliyepasi sana badala ya
kuangalia ubobevu na umahiri
wa mwanafunzi tangu anapo-
jiunga na chuo kwenye somo

analotakiwa kulifundisha.

Alisema inawezekana mwa-
nachuo akafaulu kwa alama A
zote lakini hana sifa za kuwa
mhadhiri wala kufundisha
chuo si ndoto yake.

Dk. Semakafu alisema kuna
haja ya kuangalia taratibu za
kuandaa wanataaluma katika
VYUO kwa vigezo vinavyo-
tumika siku zote badala ya
kutegemea GPA kubwa.

Pia alisema serikali kusitisha
ajira za wanataaluma vyuo
vikuu kwa muda mrefu lime-
sababisha ombwe kwenye
ngazi mbalimbali kuanzia wa-
naochipukia, waandamizi hadi
wabobezi. Hali hiyo, alisema
imesababisha upungufu mkub-
wa wa maprofesa hasa pale
ambapo profesa anapostaafu
kwa vile anakosa mrithi.

Mwanataaluma huyo mstaafu
alisema wingi wa wanafunzi
vyuoni hauendani na uwiano
wa wanataaluma huku pia ak-
ibainisha kuwa miundombinu
pia haitoshi katika vyuo vikuu
vya umma na binafsi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
REPOA, Dk. Donald Mmari,
alisema japo hafahamu vigezo
wanavyotumia kupima ubora
wa vyuo Vikuu, aligusia wingi
wa wanavyuo kuwa ni mzigo
kvva ufanisi.

“Mambo ya kuangalia ni
pamoja na kudahili wanafunzi
wengl wakati hakuna miun-
dombinu, wahadhiri, mapro-
fesa, mafunzo kwa wtendo
teknolojia ya kisasa na mak-
taba kuwezesha kupata elimu
yenye ubora,” alisema.

Alisema ufumbuzi wa tatizo
hilo ni kufikiria na kutekeleza
sera mpya va elimu inayotaka
wanafunzi kupata ujuzi na
elimu ya ufundi katika vyuo
vya kati vya awali badala ya
wote kwenda vyuo vikuu.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Agustino (SAUT), DK.
Kaanaeli Kaale, alikumbusha
kuwa viwango hivyo hupimwa
kwa kutazama idadi na ubora
wa machapisho ya wahadhiri
na maprofesa wa vyuo vikuu
ambayo huandikwa kwenye
majarida ya kimataifa na
kuangaliwa jinsi yanavy-
oongeza thamani na ubora
kwenye elimu.

Alisema ukosefu wa waha-
dhiri na maprofesa umetokana
na vyuo vingi vya umma ku-
tokuajiri kwa kuwa serikali
ilisitisha ajira zao na kuongeza
ombwe linaloshusha ubora wa
elimu ya juu.

Nafasi ya kwanza na ya
pili inashikiliwa na Witwa-
tersrand, Johannesburg mta-
walia (Afrika Kusini), MUHAS,
Pretoria (Afrika Kusini), Mak-
erere (Uganda), Western Cape
(Afrika Kusini), Covenant (Ni-
geria), UGHE (Rwanda), Ashesi
(Ghana) na Ardhi (Tanzania).
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Kilo milioni 1.96 dawa
za kulevya zakamatwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA) imekamata Kkilo-
gramu milioni 1.96 za mihadarati na watuhu-
miwa 10,522 huku wanaume wakiongoza
kujihusisha na biashara hiyo haramu.

Watu walikamatwa wakiwa na dawa hizo
katika kipindi cha Januari hadi Desemba,
mwaka jana.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama, alibain-
taarifa ya utekelezaji wa mamlaka hiyo kwa
Kipindi hicho.

Alisema kati ya watuhumiwa hao wal-
iokamatwa wanaume ni 9,701 na wanawake
ni 821 na kwamba ekari 2,924 za mashamba
ya bangi na mirungi ziliteketezwa kwa Kip-
indi hicho.

“Kiasi cha dawa za kulevya kilichokamatwa
katika kipindi cha mwaka mmoja pekee
ni kikubwa zaidi kuwahi kukamatwa hapa
nchini kwani kinazidi kiasi cha kilogramu
660,465 zilichokamatwa katika kipindi cha
miaka 11,” alisema.

Pia alisema serikali imezuia vingi-
zaji wa Kilogramu 157,738.55 za kemi-
kali bashirifu ambazo zingeweza kutumika
er]Jte_ngenezea dawa za kulevya kinyume cha
sheria

Alibainisha kuwa katika kuhakikisha jamii
inapata uelewa juu va tatizo la dawa za
kulevya, serikall imepanua wigo wa utoaji
elimu kwa kuelekeza nguvu kwa wanafunzi
wa shule za msingi, sekondari na vyuo.

“Utafiti unaonyesha kwamba matumizi ya
dawa yanaanza katika umri mdogo kati ya
miaka 10 na 12. Hivyo, serikali imeona iweke
mkazo huko kvvanl watoto wengi wanapitia
katika shule hizo,” alisisitiza.

Alisema elimu imeendelea kutolewa kwe-
nye makundi mbalimbali ya kijamii yaki-
wamo vya viongozi wa dini, viongozi wa kim-
ila, waandishi wa habari, vyombo vya ulinzi
na usalama, maofisa forodha na wakulima
hasa katika maeneo yaliyokithiri kwa kilimo
cha bangi na mirungi.

Kadhalika, alisema elimu ya dawa za
kulevya imeendelea kutolewa kupita vyom-
bo vya habari, makongamano na maonesho
va kitaifa na kimataifa.

Kuhusu tiba, alisema serikali imeendelea
kuimarisha huduma kwa kuongeza Vvituo vya
kutolea tiba kwa waraibu kwa kutumia dawa
na huduma za unasihi (MAT) na kwa mwaka
2023 kituo kimoja kilifunguliwa mkoani
Morogoro katika Gereza la Kihonda ambapo
hadi kufikia Desemba, mwaka jana, vituo 16
vilikuwa vinatoa huduma kwa walengwa.

Pia alisema vituo vingine viwili katika
wilaya za Muheza (Tanga) na Chalinze
(Pwani) vinatarajia kukamilika ifikapo Aprili,
mwaka huu. Vituo vingine vitatu vitaanza
kujengwa katika mikoa ya Shinyanga, Kili-
manjaro na Pwani (Mkuranga).

Alisema serikali ipo kwenye hatua za
mwisho za ujenzi wa kituo kikubwa cha
huduma za tiba na utengamao katika Jiji
la Dodoma ambacho mbali na huduma za
matibabu pia yatatolewa mafunzo maalumu
yatakayowawezesha waraibu kujitegemea
kimaisha baada ya kukamilisha safari ya
matibabu yao.

Alisema hivi sasa kumekuwapo na ongeze-
ko la waraibu wanaojiunga na tiba katika
kl|mk| mbalimbali nchini.

“Sababu ya ongezeko hilo ni kuadimika kwa
dawa za kulevya mtaani baada ya kuvunja
baadhi ya mitandao mikubwa ya wauzaji wa
dawa za kulevya. Takwimu kutoka kwenye
vituo vya MAT zinaonyesha waraibu wapya
2,219 wamejiunga na tiba kwa mwaka 2023
na kufanya idadi ya wanaopata tiba ya
Methadone kufikia 15,915," alisema Mhaga-
ma.

MAZUNGUMZ0O MAALUM
Mjane wa ‘nyama ya swala

afunguka siku 105 gerezani

Na Francis Godwin, IRINGA

MJANE Maria Ngoda alikusudia
kujiua gerezani baada ya kuhukumi-
wa kifungo cha miaka 22 jela mwis-
honi mwa mwaka jana.

Novemba 3, mwaka jana, mkazi
huyo wa Isakalilo, wilayani Iringa,
alihukumiwa kifungo hicho na
Hakimu Mkuu Mkazi wa Mahakama
ya Wilaya ya Iringa, Said Mkasiwa
baada ya kumtia hatiani kwa kosa la
kukutwa na vipande 12 vya nyama
ya swala.

Katika mazungumzo maalum na
Nipashe jana, Maria, alisema uamuzi
wake awali baada ya kuhukumiwa
kutumikia kifungo hicho ulikuwa
kujiua akiwa gerezani.

Hata hivyo, kusudio lake hilo ha-
likutimia baada ya faraja aliyopata
toka kwa wafungwa wenzake pamo-
jana askari wa Jeshi la Magereza.

“Uamuzi huo (kusudio la kujiua)
ulinitoka kabisa na furaha kubwa
ilinjjia baada ya kupata faraja ger-
ezani.

“Sikuamini macho na masikio
yangu kuona  ninahukumiwa
kwenda jela miaka 22 wakati siku
ninakamatwa na kusingiziwa kesi
hii ya nyama ya swala, niliambiwa
nisiwe na hofu. Nitakapofika ma-
hakamani nikubali kosa kwani sina
hatia, bali ni shahidi wa Jamhuri.

“Ndio sababu nikakiri kosa baada
ya kufika mahakamani, ni kutokana
na maelekezo niliyopata toka kwao
wenyewe (Upande wa Jamhuri)
kuwa nikubali, nitaachiwa, kumbe
haikuwa hivyo! Kwa kweli niliumia
sana,” alisimulia Maria.

Aliendelea: “Kwa kweli siku ile nil-
iyohukumiwa (kifungo cha) miaka
22 nilijikuta ninakuwa na uamuzi
mgumu na shetani alijiinua sana.

“Baada ya kufika gerezani siku ya
kwanza kuanza kutumikia kifungo
sikuwa na akiba ya vidonge aina yoy-
ote na paa la gereza na madirisha
yalikuwa juu sana sikuweza kufikia
ila kama ningefikia na kungekuwa
na kamba, nilikuwa mtu wa kufanya
uamuzi mgumu zaidi.

“Yawezekana leo ingebaki stori, ila
ninajua yalikuwa mapito na Mungu
alitaka kusema nami kupitia hu-
kumu ile na leo amenifanya Maria
kuwa mtu wa tofauti ninayejulikana
kila kona. Hakika, ninasifu wema na
ukuu wa Mungu!”

Maria alisema kuwa akiwa gereza-
ni, wakati wote alikuwa anatenga
dakika 45 hadi 50 kusali na wakati
mwingine alipokuwa katika maom-
bi, “alipokea ujumbe ukimtaka asio-
gope hukumu hiyo”.

“Nikimaliza kusali nilikaa pem-
beni na kuimba wimbo nilioupen-
da, ni wimbo wa lugha ya Kihehe
unaosema ‘watoto umewaacha na
nani Maria?” Ni wimbo ambao ul-
inifikirisha na kujikuta ninatokwa
na machozi, nikikumbuka watoto
wangu hasa yule mdogo mwanafun-
zi ambaye alishindwa kuendelea na
masomo wakati nikiwa mahabusu,”
alisimulia Maria huku akitokwa ma-
chozi.

*USIKOSE KESHO MWENDEL-
EZO WA MAZUNGUMZO HAYA

Mjane Maria
Ngoda
(katikati),
akihojiwa na
mwandishi
wa gazeti
hili, Fran-
. cis Godwin

- nyum-
bani kwake,
Isakalilo
\ mjini Iringa

Nondo ajitosa uenyekiti Ngome ya Vijana ya ACT

Na Halfani Chusi

MCHAKATO wa uchaguzi ndani
ya Chama cha ACT-Wazalendo una-
zidi kunoga. Makamu Mwenyekiti wa
Ngome ya Vijana ya chama hicho, Ab-
dul Nondo amechukua fomu kuwania
uenyekiti wa ngome hiyo.

Nondo ametamba kuwa akich-
aguliwa katika nafasi hiyo, ataendelea
kutetea maslahi na madai ya vijana
serikalini na kwenye vikao vya uamuzi
vya chama.

Aliyasema hayo jana kwenye ofisi
za makao makuu ya chama hicho, Ma-
gomeni, mkoani Dar es Salaam muda
mfupi baada ya kuchukua fomu ku-
wania nafasi hiyo.

Alitaja  vipaumbele vyake saba
atakavyoanza navyo, ambavyo ni
pamoja na kutoa mafunzo ya kujenga
uwezo na ujasiri wa kiuongozi kwa
viongozi wote waliochaguliwa nchi
nzima na kutanua wigo wa vyanzo
vya mapato ili kuimarisha ujenzi wa
ngome kote nchini.

Nondo pia alisema ataendelea ku-
dumisha na kuimarisha zaidi mtandao
wa ngome kote nchini na kufanya zi-
ara mara kwa mara.

Vipaumbele vingine ni kutanua na

kuimarisha zaidi mtandao wa matawi
ya ACT-Wazalendo vyuo vikuu nchini,
kuhamasisha vijana kujitokeza ku-
gombea, kupiga kura na kulinda
ushindi katika uchaguzi wa mwaka
2024 na 2025 pamoja na kutanua
ngome kwa kufungua matawi nje ya
nchi.

“Demokrasia ni miongoni mwa mis-
ingi muhimu sana inayoaminiwa na
chama chetu kwa mujibu wa ibara ya
6(1)(vii) ya katiba yetu ya chama, toleo
la 2020.

“Mwaka 2020 wakati ninaomba
ridhaa kwenu kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Ngome ya Vijana Taifa, hali
ya demokrasia nchini ilikuwa mbaya
sana; kutekwa kwa watu, mikutano
kuzuiwa, vitisho na hofu ilikuwa se-
hemu ya maisha yetu.

“Katika kipindi hicho watu wengi
waliogopa kuongea na kukosoa ila
Ngome ya vijana ACT-Wazalendo
hatukuogopa kuongea, kukosoa na
kupinga vitendo vyote vya serikali
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ka-
tika kuminya, kukanyaga na kutomasa
demokrasia,” alisema.

Nondo alikumbushia kuwa alisima-
ma imara katika kulinda demokrasia,
uhuru wa kuongea, uhuru wa vyombo

vya habari, kudai mabadiliko ya sheria
na Katiba mpya ili kuwa na uchaguzi
huru na wa haki.

“Huu umekuwa wajibu wetu wa
kila siku kwenye utumishi wetu
ndani ya ngome jana, leo na hata ke-
sho kwa sababu demokrasia ndiyo
nyenzo muhimu ya maendeleo ya ki-
siasa, kiuchumi na kijamii,” alisema
Nondo.

Mgombea Mwenza, Nassor Ahmed
Marhun ambaye kama akishinda
atakuwa Makamu Mwenyekiti Zan-
zibar, alidai walishinda uchaguzi wa
mwaka 2020, hivyo atahakikisha
hakuna ukandamizaji demokrasia ka-
tika uchaguzi ujao ambao anaamini
wagombea wa chama chao watashin-
da kwa kishindo.

“Tunawaahidi vijana wenzangu,
mkituchagua tumejipanga kwa uch-
aguzi wa 2025, kutafuta ushindi, ku-
ulinda na kuutetea kama vijana wa
taifa hili katika misingi stahiki ya nchi
yetu, hatutokubali kuona ubakwaji
demokrasia katika nchi yetu, tutasi-
mama imara kutetea nchi yetu na haki
za vijana kwa ujumla,” alitamba.

Uchaguzi wa viongozi kwa nafasi
wanazowania wawili hao umepangwa
kufanyika Februari 28, mwaka huu.
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KISA MGANCA WA KIENYEJI

16 wa familia moja wakutwa
wakiwa mahututi nyumbani

Na Maulid Mmbaga

WATU 16 wa familia moja,
wakazi wa Vijibweni, Kigam-
boni, mkoani Dar es Salaam,
wamekutwa wakiwa mahututi
nyumbani kwao baada ya ku-
nyweshwa dawa inayodhaniwa
kuwa ni sumu na mtu aliyejidai
ni mganga wa kienyeji.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alitoa taarifa
hiyo kwa waandishi wa habari
jijini jana, akisema tukio hilo lil-
itokea Jumapili iliyopita saa tatu
usiku.

Alisema mtu huyo alifika ny-
umbani kwa familia ya Mzee
Halisi Amani kwa lengo la kutoa
matibabu kwa mke wake, Fa-
tuma Abdalla (52) aliyekuwa
anasumbuliwa na maradhi ya

miguu.

Kamanda Muliro alisema
kuwa mtu huyo ambaye jina
lake hakutaka kuliweka wazi
kwa sababu za kiuchunguzi,
aliwanywesha dawa iliyolew-
esha familia nzima, wakapoteza
fahamu na akaiba simu tano za
mkononi na kukimbilia kusiko-
julikana.

“Jeshi la Polisi linamtafuta
mganga huyo na lazima tutam-
kamata. Pia limemkamata kwa
mahojiano mtu mmoja anaye-
fahamika kwa jina la Jalala Said
anayedaiwa kushirikiana na
mganga huyo.

“Wagojwa walilazwa na ku-
patiwa matibabu kwenye Hos-
pitali ya Wilaya ya Kigamboni.
Mpaka sasa (jana saa nne asu-
buhi) wagonjwa 13 wameshape-
wa rukhsa kutoka hospitalini na

wengine watatu wanaendelea
kupatiwa matibabu na hali zao
zinaendelea vizuri,” Kamanda
Muliro alisema.

Aliongeza kuwa tukio lingine
kama hilo lilitokea Februari 9,
mwaka huu huko Tuangoma,
Mbagala, Dar es Salaam, mtu
aliyejifanya mganga wa jadi
aliwanywesha dawa zilizowa-
levya watu watano ambao
walipoteza fahamu na kuwai-
bia pikipiki yenye namba za
usajili MC474, simu tatu na Sh.
30,000.

Kamanda huyo alisema Jeshi
la Polisi linatoa hadhari kwa wa-
nanchi dhidi ya kuwapo watu
hao wanaojifanya waganga wa
jadi wanaosikiliza matatizo ya
wanafamilia, hasa yanayohusi-
ana na magonjwa ambayo ya-
medumu kwa muda mrefu na

kutumia mwanya huo kuwany-
wesha dawa na kuwaibia.

“Tuwe nao makini na mkipa-
ta taarifa zozote za watu wanao-
tiliwa shaka, toeni taarifa hizo
mapema, polisi wawahoji na
tukibaini si waganga wa jadi tu-
tachukua hatua za kisheria iki-
wamo kuwafikisha mahakama-
ni,” alisisitiza.

Kamanda Muliro pia alisema
jeshi hilo linafanya operesheni
kusaka wafanyabiashara wa-
naoficha sukari katika mkoa
huo, akisisitiza kuwa muda si
mrefu bidhaa hiyo itapatikana
kwa wingi.

Pia aliwataka wafanyabiasha-
ra waendelee kuuza sukari kwa
bei elekezi inayokubalika waka-
ti wakiendelea na operesheni
hiyo.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, SACP Jumanne Muliro, akizungumza na waandishi wa habari jana,
kuhusu uchunguzi unaoendelea wa mganga wa jadi anayedaiwa kuwanywesha dawa wanafamilia 16 Kisha kupoteza fahamu
na kuwaibia simu tano na fedha. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mahakama yatoa hati ya kumkamata raia Burundi

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisitu imetoa hati ya
kumkamata raia wa Burundi,
Marembo Daniel (50) baada ya
mshtakiwa huyo kushindwa ku-
fika mahakama huko bila kutoa
taarifa yoyote.

Uamuzi huo ulitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mkuu, Aaron

Lyamuya wa Mahakama hiyo
baada ya mshtakiwa huyo
kushindwa kufika mahakamani
huko anakoshtakiwa kuishi
nchini bila kibali.

Alisema kwa kuwa mshtak-
iwa ameshindwa kufika ma-
hakamani, mahakama hiyo in-
atoa hati ya kumkamata.

Baada ya kutoa maelekezo
hayo, Hakimu Lyamuya alia-

hirisha kesi hiyo hadi Machi
20, 2024 kwa ajili ya kusome-
wa hoja za awali. Upande wa
mashtaka ulidai mahakamani

huko kuwa umekamilisha
upelelezi.
Awali Wakili wa Serikali

Raphael Mpuya alidia kesi hiyo
iliitwa kwa ajili ya mshtakiwa
kusomewa hoja za awali baada
ya upelelezi wa kesi hiyo kuka-

milika.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa alitenda kosa
hilo Desemba 11, mwaka jana
huko Kurasini, Wilaya ya Te-
meke, mkoani Dar es Salaam.

Inadaiwa mshtakiwa huyo,
akiwa ni raia wa Burundi, ali-
kutwa anaishi nchini bila kibali
au viza inayomtambulisha.

I
Kipindupindu
chaua watatu,
wanane
wawekwa
karantini

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

WATU watatu wamefariki
dunia na wengine wanane
wamelazwa hospitalini
baada ya kuugua ugonjwa
wa Kipindupindu ambao
umelipuka katika Kata
va Kikio, wilayani Ikungi,
mkoani Singida.

Mkuu wa Wilaya ya
Ikungi, Thomas Apson,
akizungumza na Nipashe
jana, alisema ugonjwa huo
ulilipuka katika kata hiyo
mwishoni mwa wiki iliyo-
pita na serikali imechukua
hatua haraka kuudhibiti us-
ienee katika kata nyingine.

Alisema kuwa baada ya
kutokea ugonjwa huo seri-
kali imechukua hatua kwa
kupeleka wataalamu wa
afya ambao wanafanya
kazi saa 24 kwa ajili ya
kutoa huduma kwa wag-
onjwa na karantini im-
ewekwa katika kata hiyo.

Apson alisema uchunguzi
wa awali uliofanywa na
wataalamu wa afya, ume-
baini chanzo cha ugonjwa
huo ni kutumia maji yasiyo
salama, sasa yametengwa
maeneo maalum kwa ajili
va kutoa huduma kwa wag-
onjwa.

“Baada ya kutokea mli-
puko huo, serikali mbali na
kupeleka wataalamu katika
kata hiyo, pia imepeleka
vifaa tiba na dawa na
nimetoa agizo kwa viongo-
I[kungi kuitisha mikutano
va hadhara kuelimisha wa-
nanchi namna ya kujikinga
na maambukizi ya kipund-
upindu,” alisema.

Alielekeza wananchi
kuchukua tahadhari kwa
kuchemsha maji ya ku-
nywa, kunawa mikono
vizuri kwa sabuni, kuosha
matunda kabla ya kula na
kuepuka mikusanyiko isiyo
va lazima,” alisema.

Ugonjwa wa kipindupindu
husababishwa na bakteria
aina ya vibrio cholera kwe-
nye utumbo mwembamba,
ambaye hutoa sumu inayo-
sababisha kutolewa kwa
maji mengi ndani ya utum-
bo kwa njia ya kuhara na
wakati mwingine kutapika
na homa kali.

Bakteria hao wanapati-
kana katika chakula au maji
machafu na haja kubwa
kutoka kwa mtu aliye na
maambukizi.

Kwa ujumla, unaweza
kuambukizwa kupitia maji
machafu, mboga zilizo-
pandwa kwenye maji taka,
samaki na dagaa waliovuli-
wa kwenye maji machafu,
vyakula na vinywaji vili-
VYO0 na bakteria hao.
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Hatima kigogo CWT
mikononi mwa DPP

Na Paul Mabeja, DODOMA

HATIMA ya kesi inayowakabili
Katibu Mkuu wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT), Mwalimu
Japhet Maganga, na wenzake 10
inasubiri uamuzi wa Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) kama wata-
takiwa kufikishwa mahakamani au
vinginevyo.

Wakili Elias Machibya, akizun-
gumza na waandishi wa habari
Jjana jijini hapa kuhusu kesi hiyo,
alisema wateja wake walipatiwa
dhamana juzi kwa shartina
kutakiwa kurudi jana ili wapatiwe
maelekezo kuhusu hatima yao.

“Juzi wateja wetu walipatiwa
dhamana lakini waliambiwa
warudi leo (jana) kuripoti saa 3:00
asubuhi leo (jana). Tumefika muda
huo na kuelezwa kuwa tusubiri
maelekezo yatakayotolewa na
DPP, hivyo turudi tena kesho (leo)
kuona kama jalada limeletwa am-
balo litaelekeza kama wateja wetu
wanafikishwa mahakamani au la,”
alisema Machibya. )

Maganga na wenzake 10 wali-
pata dhamana juzi jioni baada ya
kusota mahabusu kwa siku nne
kutokana na kushikiliwa na polisi
mkoani Dodoma kwa tuhuma za
kufanya fujo kwenye mkutano wa
Baraza Kuu la CWT wa kupitisha
bajeti ya mwaka.

Tukio hili lilitokea Februari 16,
2024 baada ya baraza hilo kuazi-
mia kumsimamisha kazi Maganga
kutokana na kupoteza sifa baada
ya kufukuzwa kazi na mwajiri
wake, Halmashauri ya Manispaa
ya Temeke. ) o

Baada ya baraza hilo kuazimia
kwa pamoja kumsimamisha kazi
Maganga ndipo zilipozuka fujo,
hivyo kusababisha Jeshi la Polisi
kuingilia kati na kumkamata yeye
na wenzake 10.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, Martin Otieno, akizungum-
zia sakata hilo Februari 16, mwaka
huu, alisema Maganga na wenzake
walikamatwa wakati wa mkutano
wa Baraza Kuu la CWT.

“Tulipata taarifa kuwa kuna watu
wanafanya fujo tukaenda kudhibiti
kabla hayajatokea madhara kwe-
nye mkutano huo sisi hatufahamu
ilikuaje zikatokea fujo waulizwe
CWT wenyewe,” alisema Kamanda
Otieno.

Profesa Janabi: Sitii hofu, sitanii

Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mtendaji wa

© Hospitali ya Taifa Muhimbili

(MNH), Prof. Mohamed Jana-

: bi, amesema hajawahi kufan-
: ya utani; kila anapotoa angal-
¢ izo kuhusu mlo kwa umma,
: anafanya hivyo kwa kuzinga-
: tia taaluma yake, akisisitiza
: anaona mstari mwembamba
: wa uhai kila saa.

Anasema kupitia taaluma

: yake, anaona ni bora kutoa
¢ elimu kuhusu jamii kula mlo
¢ usiopindukia ili kulinda afya
: na hajawahi kumtaka mtu
¢ aache kula.

Prof. Janabi aliyasema hayo

i jana wakati wa mazungum-
! zo maalum na vyombo vya
* habari jijini Dar es Salaam,
: akielezea masuala mbalimbali
¢ kiafya, hasa jamii kuchukua
¢ tahadhari katika mlo na si kui-
: jengea hofu.

“Kuna wakati huwa ninaona

:© watu wanaweka utani, kile
¢ ninachokisema wanaambat-
: anisha na picha yangu. Siwezi
: kuweka utani wakati mimi ni
: daktari kwa taaluma. Sijawahi

kuleta utani. Mimi ninakula
mara mbili kwa siku.

“Ninaishi humu (MNH)
ndani, ninajua na ninauona
mstari mwembamba wa kifo.
Ninapotoa wushauri sitanii.
Niko humu ndani ninashuhu-
dia mengi na kazi kubwa
kwetu ni kuokoa uhai,” ali-
sisitiza.

Prof. Janabi alisema kuwa
pamoja na teknolojia kubwa
kuwapo duniani, kuna ma-
gonjwa yanaongezeka hasa
yasiyoambukiza, ambayo
nchini yanasabisha vifo kwa
asilimia 34.

“Hauhitaji fedha tu, una-
potoa ushauri kwamba watu
wapunguze kula, wangapi wa-
natii? Kila mmoja ajaribu kwa
siku 10 ukishakunywa chai
usiguse kitu hadi chakula cha
mchana, vilevile hadi usiku
usiguse kitu.

“Miaka ya 1970 watu waliku-
wa wanakula milo mitatu. Mlo
ulikuwa kwa utaratibu. Lakini
sasa mtu asubuhi mlo, itapita
hiki kala, kila kitu mbele yake
kikipita anakula, ukihesabu
usiku amekula milo mingi.

“Ninakula mara mbili (kwa
siku), kwa uzito ninataka ngu-
vu yangu iwe sawa na mwili.
Hivyo, itategemeana na mtu
na mtu. Unakula kulinda mwi-
li kinga zisishuke sana.

“Nimekunywa chai leo
(jana) asububhi, ni kavu, mcha-
na nimekula na maji, kula
tena hadi usiku,” alifafanua
bingwa huyo wa maradhi ya
moyo.

Alisema hoja yake si kwam-
ba watu wale mlo mmoja kwa
siku au mitatu, lakini inayoz-
ingatia saa na si mlo kila mara
bila kuhisi njaa.

“Sijawahi kumkataza mtu
kula chakula. Nimesema watu
wasile ovyo kwa wastani. Hivi
vitu havianzi ghafla, mara
moja tunakwenda taratibu.
Tujitahidi kupunguza wanga,
sukari.

“Sizungumzii  sukari  hii
ya kwenye chai tu. Bali vya
kisindikwa, ili viishi muda
mrefu vinahitaji kemikali
nyingi. Unaponunua angalia
maelezo kuna wanga, sukari
kiasi gani. Angalia soda kuna
sukari kiasi gani.

o
T
|

i Dar es Salaam, Lucy Lugome akifurahi na wanafunzi wa Shule ya Msingi

= | - N

“Wengi mnasema ma-
gonjwa haya ni ya wazee,
uko sahihi na hauko sahihi.
Wewe leo una miaka 27 au
30 lakini baada ya miaka 15
au 20 utakuwa na miaka 50.
Utaanza vidonge na sindano
za kisukari,” alionya.

Alishauri Watanzania ku-
wekeza katika afya badala ya
kujikita katika kutunza fedha
ili ziwe msaada uzeeni. Alise-
ma ni vyema kutunza afya ili
iwe msaada uzeeni na kuepu-
ka gharama za matibabu.

“Maana utatunza fedha
utakuja  kulipia  dialysis
baadaye au matibabu ya
moyo. Wengi ‘wanasema
pombe kama haitanui chupa,
itatanuaje moyo?’ Nimeona
wagonjwa wa moyo kwa mia-
ka mingi, mapafu na moyo vi-
natanuka au kuathiriwa,” Prof.
Janabi alionya.

Bingwa huyo wa maradhi
ya moyo amekuwa anaibua
mijadala katika mitandao ya
kijamii na vyombo vya habari
kutokana na angalizo anal-
otoa kwa wananchi kuhusu
ulaji na matumizi ya vileo.

Magoza, baada ya kukabidhi madawati 200 yaliyotolewa na Mkurugenzi wa Jiji hilo, jana. PICHA: MHIDINI MSAMBA

Bil. 988/- kuleta lami Km 250, masoko 18 na stendi tisa Dar

Na Faustine Feliciane

SHILINGI bilioni 988 zinatarajia
kujenga barabara zenye urefu wa
kilometa 250, masoko ya kisasa 18
na vituo tisa vya mabasi mkoani
Dar es Salaam.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Mohamed Mchengerwa,
alisema jana kuwa ujenzi wa mi-
undombinu hiyo ni wa Mradi
wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es
Salaam (DMDP) awamu ya pili
ambao pia utaanzisha mfumo wa
udhibiti wa taka ngumu.

Mchengerwa alisema hayo
baada ya kutia saini mkataba wa
fedha za mradi huo kati ya serikali

na Benki ya Dunia (WB). Serikali
iliwakilishwa na Waziri wa Fedha,
Dk. Mwigulu Nchemba wakati WB
ikiwalishwa na Mkurugenzi Mka-
zi, Nathan Belete.

Waziri Mchengerwa amese-
ma Dar es Salaam imekuwa na
changamoto ya miundombinu,
ikiwamo ya barabara na kwamba
awamu ya kwanza ya DMDP ili-
boresha kilometa 207 katika hal-
mashauri tatu zilizokuwa chini
ya mradi na imeleta mabadiliko
makubwa.

“Sasa hivi mradi huu utatekele-
zwa kwenye halmashauri zote za
mkoa wa Dar es Salaam. Kila hal-
mashauri itajengewa barabara za
lami, masoko na vituo vya mabasi.

Mradi unaenda kuangalia changa-
moto ya usimamizi wa taka ngu-
mu katika Jiji la Dar es Salaam kwa
ujumla wake.

“Kumekuwa na malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi
juu ya taka kutochukuliwa kwa
wakati na vilevile makandarasi
wa kukusanya taka ngumu kuwa
na mazingira ambayo si rafiki
kwa kufanya majukumu yao kwa
ufanisi. Mradi huu unatarajiwa
kuboresha miundombinu ya taka
ngumu kwa maana ya kuanzia ka-
tika ukusanyaji, usafirishaji hadi
utunzaji wake katika madampo
ya kisasa matatu yanayotarajiwa
kujengwa chini ya mradi huu,”
alisema Mchengerwa.

Pia alisema kupitia mradi huo,
mifereji mikubwa ya maji yamvua
itaboreshwa na mifereji muhimu
itatambuliwa na itajengwa yenye
jumla ya kilometa 90 kwa Dar es
Salaam nzima.

“Mradi huu ni ishara kuwa
serikali ina nia thabiti ya kutatua
changamoto za miundombinu
ya Dar es Salaam na kubadili-
sha hali ya Jiji letu,” alisisitiza
Mchengerwa. Waziri Nchemba
alisema mradi huo utatekelezwa
kwa muda wa miaka sita kuanzia
mwaka 2024/25 na gharama yake
ni EURO milioni 361.1 sawa na Sh.
bilioni 988.083 na utaleta mabadi-
liko chanya makubwa katika Jiji la
Dar es Salaam.

Naye Belete alisema ni fahari
kwao kushiriki katika kukuza na
kuendeleza Jiji la Dar es Salaam
na kubainisha kwamba kwa zaidi
ya miaka 15 iliyopita, Benki ya Du-
nia imetoa zaidi ya Dola bilioni 1.5
kwa ajili ya uendelezaji wa Jiji la
Dar es Salaam.

Benki ya Dunia kupitia Ofisi ya
Rais TAMISEMI wamekwishatoa
fedha nyingi kwa ajili ya kutatua
changamoto za miji ya Tanzania
hasa katika kuboresha miundom-
binu muhimu ya mijini ikiwamo
mradi wa ULGSP, TSCP pamoja na
DMDP awamu ya kwanza na kwa
sasa wametoa fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi wa TACTIC
katika miji 45 nchini.
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Jitihada zifanyike kukomesha
tatizo la mikopo kausha damu

KWA miaka kadhaa sasa, kumekuwa na vilio kutoka kwa makundi ya
watu mbalimbali kuhusu mikopo ambayo badala ya kuleta ahueni ya
maisha kwao, imegeuka kuwa maumivu na hata kusababisha wengine
kupata maradhi kama vile kiharusi, msongo wa mawazo, kisukari na
shinikizo la damu na baadhi kufariki dunia.

Mikopo hiyo ambayo kutokana na kusababisha maumivu hayo, im-
ebatizwa majina mbalimbali yakiwamo ‘mikopo umiza’ na kaisha
damu. Mtu anaweza kukopa kiasi kidogo cha fedha lakini riba pamoja
na mkopo anajikuta akilipa asilimia 200 au zaidi. Makundi ambayo
yameumizwa kwa kiasi kikubwa ni watumishi wa umma hasa walimu
na kinamama ambao hujishughulisha na biashara ndogo ndogo.

Licha ya kulipa riba kubwa, baadhi ya watu waliotumbukia katika
mkumbo huo wamejikuta wakipoteza mali kama vile samani za ndani,
magari, mashamba na hata nyumba zao kupigwa mnada. Matokeo ya
yote hayo ni watu kurudi kwenye umaskini na wengine kupoteza mai-
sha kutokana na kukumbwa na maradhi yasiyo ya kuambukiza.

Mikopo hiyo, kwa mujibu wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inatolewa
kwa njia zisizo rasmi kwa maana ya vikundi ambavyo havijasajiliwa
kisheria na watu binafsi ambao wamekuwa wakishawishi wananchi
kukopa kwa kuwapa kauli tamu lakini baadaye kugeuka kuwa ma-
chungu kwao, hivyo kusadifu kwa msemo maarufu wa kukopa harusi
kulipa matanga.

Kwa ujumla, mikopo hiyo imetokana na kuwapo kwa wimbi la wa-
kopeshaji mtandaoni ambao masharti ya ukopaji yamegubikwa na
usiri na BoT inatafsiri mtindo huo mpya wa ukopeshaji umehamia
zaidi mtandaoni. Wajanja hao wanatumia faida ya kuwapo mitandao
na ukuaji wa teknolojia ya habari na mawasiliano kujinufaisha huku
wakiacha maumivu kwa watu wengine.

Jambo la kushangaza ni kwamba kwa muda mrefu, BoT imekuwa iki-
sisitiza kuwa watu wasirubuniwe na watu hao ambao wamesababisha
maumivu kwao badala yake wafuate taratibu kwa kukopa katika taasi-
si zilizosajiliwa. Pamoja na msisitizo huo, watu wamekuwa na masikio
mazito ambayo katu hayasikii dawa.

Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha imeweka masharti kila anaye-
kopesha fedha, afuate taratibu na kwamba atakayekwenda kinyume,
adhabu ni faini ya Sh. milioni 10 au kifungo gerezani au vyote kwa
pamoja. Licha ya kuwapo msisitizo huo na kuwapo kwa sheria, swali la
kujiuliza ni kwa nini tatizo hilo bado linazidi kuota mizizi?

Suala hili linapaswa kufanyiwa kazi kwa taasisi husika za serikali
kuchukua hatua zinazotakiwa katika kulikomesha ili lisiendelee ku-
waumiza wananchi. Baadhi ya vikundi au watu wanaojihusisha na
biashara hiyo wanajulikana, hivyo vyombo vya dola havina budi ku-
fanya kazi yake katika kupunguza athari zinazoendelea katika jamii
kutokana na mikopo hiyo iliyojipatia majina kemkemu.

BoT kwa kushirikiana na taasisi zingine za fedha hususan benki, ina-
paswa kuongeza kutoa elimu kwa umma kuhusu suala hili hasa kwa
watu walioko maeneo ya pembezoni ambao kwa sasa ndio waathirika
wakubwa. Elimu hiyo haina budi kuwa shirikishi kwa maana ya kuhu-
sisha wadau wengine kama vile vyombo vya habari, wanasiasa na
viongozi wa dini.

Pamoja na njia hiyo ya kutoa elimu, ni wakati mwafaka sasa kwa seri-
kali kutoa mwongozo wa kupunguza masharti ya utoaji mikopo kwa
taasisi za fedha ikiwamo kiwango cha riba ili kuwezesha wananchi
wengi kupata huduma hizo na kuondokana na adha ya kujiingiza ka-
tika mikopo umiza.

Ni wazi kwamba wimbi la watu kukimbilia katika mikopo hiyo,
maarufu kama kausha damu au mikopo umiza ni matokeo ya ku-
tokuwapo kwa fursa wezesha kwa wananchi kupata mikopo yenye
masharti nafuu. Kwa maneno mengine, kuna ulazima wa kuangalia na
kubaini ombwe linalosababisha watu kuumizwa na kausha damu.
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Wapigakura wanasubiri
mgawanyo majimbo

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) inata-
rajia kutangaza utaratibu na sifa za kugawa
majimbo mbalimbali, ikiwa ni sehemu ya
maandalizi kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa
mwaka ujao.

Hayo ni maelezo ya Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu Ummy
Nderiananga bungeni hivi karibuni, wakati
akijibu swali la mbunge wa Nachingwea,
mkoani Lindi, Dk. Amandus Chinguile
aliyetaka kufahamu ni lini serikali itagawa
jimbo hilo.

Katika ufafanuzi wake ni kwamba, Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, im-
eipa tume hiyo mamlaka ya kuchunguza
mara kwa mara maeneo ili kugawa mipaka
yamajimbo ya uchaguzi angalau kila baada
ya miaka 10 baada ya kupata kibali kutoka
kwa Rais.

Ni kweli kwamba yapo baadhi ya majim-
bo ambayo ni makubwa, na wakati mwing-
ine ukubwa huo unaweza kusababisha
wananchi kutofikiwa na huduma za ki-
jamii zikiwamo za afya, elimu na nyingine
muhimu.

Nachingwea ni miongoni mwa majimbo
makubwa ambalo lina kata 36 ambazo
ninaamini kuwa kuzifikia, wakati mwing-
ine inaweza kuwa vigumu, hivyo kuzipun-
guza na kuanzisha jimbo lingine ninadhani
ni jambo la muhimu.

Hata mbunge huyo mwenyewe wa Nach-
ingwea anaeleza kuwa linapotoka fungu
la fedha, kwa ajili ya maendeleo ya jimbo
halizingatii idadi ya kata, kitendo ambacho
anakifafanua kuwa ni kukwamisha maen-
deleo.

Kwa mazingira hayo, ninadhani ni vyema
majimbo makubwa kama hilo la Naching-
wea yakagawanywa ili kuharakisha maen-
deleo, kwani baadhi ya mikoa kuna majim-
bo yana kata chache kama 14.

Ninatambua kuwa idadi ya watu ka-
tika eneo linalokusudiwa kugawanywa
ni kigezo muhimu, kwani ndio msingi wa
demokrasia ya uwakilishi, lakini pia idadi
ya watu inatakiwa kuwa sawa kwa kila
jimbo.

Wakati mwingine kunaweza kuwa na
ugumu wa kuwa na idadi ya watu inayofa-
nana katika majimbo yote, lakini ninaami-

Kwa
mazin-
gira hayo,
ninadhani
ni vyema
majimbo
makubwa
kama hilo
la Nach-
ingwea
yaka-
gawany-
wa ili ku-
harakisha
maen-
deleo,
kwani
baadhi
ya mikoa
kuna
majimbo
yana kata
chache
kama 14.

ni ukubwa wa jimbo ni wazi unaweza kuwa
kikwazo cha wananchi kufikiwa na maen-
deleo.

Ugawaji wa majimbo makubwa unaweza
kusaidia upatikanaji wa njia za mawasiliano,
kumrahisishia mwakilishi wa wananchi ku-
wafikia au kuwasiliana nao kirahisi na ku-
chukua hoja zao kuzipeleka bungeni.

Labda nikumbushe kuwa wakati tume
ikiwa katika mchakato wa kutaka kugawa
majimbo, ninaamini mipaka ya kiutawala
itazingatiwa, ili hata kama itabadilika basi
kusiwe na malalamiko.

Mara kadhaa kumekuwapo na malala-
miko wakati wa kugawanya mitaa, kata na
hata majimbo, huku baadhi ya wananchi
wakikataa kubaki au kuhamia eneo jipya
wakidai ugawanyaji wa mipaka umeko-
sewa.

Hivyo, wakati huu ambao tume inajiandaa
kufanya kazi ya kugawa majimbo, kabla ya
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025, ingejipan-
ga kuhakikisha kwamba malalamiko ya aina
hiyo hayajirudii, ili kuharakisha maendeleo
ya majimbo.

Kimsingi, tume ina utaratibu wa kuchun-
guza mipaka na kugawa majimbo ya uch-
aguzi kufanya mikutano na wadau kwa ku-
jadili vigezo na utaratibu unaotumika katika
kuchunguza mipaka na kugawa majimbo.

Vile vile, huwa inatangaza kwa wadau
mbalimbali na wananchi kwa ujumla kuhu-
su nia ya kufanya zoezi la kuchunguza mip-
aka na kugawa majimbo, katika matangazo
hayo vigezo na utaratibu unaotumika huwa
vinawekwa wazi.

Kwa mantiki hiyo, ingekuwa ni vyema wa-
nanchi kuchangamkia fursa ya kuhudhu-
ria mikutano ya tume ili kujadili vigezo na
utaratibu unaotumika katika kuchunguza
mipaka na kugawa majimbo.

Iwapo watahusika katika hatua hizo
kuanzia mwanzo hadi mwisho, ninaamini
hakutakuwa na malalamiko kama ambayo
yamewahi kutokea miaka ya nyuma wakati
wa kugawa majimbo ya uchaguzi.

Tkumbukwe kuwa lengo la serikali na wa-
dau wake ni moja la kuwaletea wananchi
maendeleo, hivyo kufanikisha mpango huo
wa tume ni kuharakisha maendeleo ya wa-
nanchi na ya maeneo husika.
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TANAPA yaona
fursa Siku ya
Wanawake

Na Maulid Mmbaga

KATIKA kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani, Shirika la Hifadhi za Taifa (TANA-
PA) linatarajia kupeleka wanawake kufan-
va utalii katika Hifadhi ya Taifa Nyerere.

Mpango huo una lengo la kuunga mkono
jitihada za Rais Samia Suluhu Hassan za
kuhamasisha utalii na uhifadhi nchini.

Mkoani Dar es Salaama juzi, Kamanda wa
Uhifandi Kanda ya Kusini, Steria Ndaga,
akizungumza kwa niaba ya Kamishna wa
TANAPA, alisema katika kuadhimisha siku
hiyo (huadhimishwa Machi 8 kila mwaka)
mwaka huu, wataanza kwa hafla maalum

na kumalizikia Hifadhi va Taifa Nyerere.

Alisema lengo la hafla hiyo ni kupeleka
wanawake kuona vivutio mbalimbali vili-
vyoko katika hifadhi hiyo iliyoanzishwa
na Rais John Magufuli baada ya kumegwa
Pori la Akiba Selous.

Pia wana dhamira ya kuhamasisha uhi-
fadhi na umuhimu wake, wakishirikiana
na uongozi wa Reli ya Tanzania - Zambia
(TAZARA).

“Lengo la safari hii ni kuhamasisha wa-
tanzania kuona umuhimu na fursa mbal-
imbali zilizoko katika hifadhi za taifa.

“Wanawake kwa umoja wetu tuko wengi
kuliko wanaume, hivyo tukitumia hii fursa
vizuri tutaendeleza hizi jitihada za Rais
Samia ambaye amehakikisha kuwa uhifa-
dh| wa mazingira unaendelea nchini.

“Pia kupitia filamu ya Tanzania The Royal
Tour, tunaweza kuongeza kipato cha
watanzania kwa kupokea watalii wengi
ambao kimsingi wameshaanza kuonekana
wakija kutoka kona mbalimbali za dunia.
Hivyo, tukiunga mkono kwa pamoja shu-
ghuli hizi za uhifadhi, tutaongeza uchumi
wetu wa nchi,” alisema Ndaga.

Alibainisha kuwa katika safari hiyo ya
Machi 2, mwaka huu, kila mtu ataghara-
mia Sh. 200,000 ambayo itamwezesha
kutoka Dar es Salaam hadi Hifadhi ya
Taifa Nyerere kwa usafiri wa treni, akiona
vivutio mbalimbali vilivyomo ndani va
hifadhi hiyo.

Kamanda Steria alibainisha kuwa Ukanda
wa Kusini mwa Tanzania haujahamasika
kwa kiasi kikubwa katika shughuli za
utalii, akitoa rai kwa wananchi kutem-
belea hifadhi hizo zikiwamo za Nyerere,
Saadani, Mikumi, Ruaha, Katavi na Kitulo
ili kuendeleza na kuongeza tija ya uhifa-
dhi nchini.

Vilevile, alieleza kuwa katika safari hiyo,
malengo yao ni kupata wanawake zaidi ya
400 kwa kuwa Hifadhi ya Taifa Nyerere
iko karibu na miji mikubwa ya Dar es
Salaam na Morogoro na ni rahisi kufikika
kwa usafiri wa gari, treni na ndege.

Judita Ligenzi, mmoja wa madereva wa
treni za TAZARA atakayeongoza garimoshi
siku ya safari hiyo, alihimiza wanawake
kutumia fursa hiyo kuongeza tija yao ka-
tika kuendelea kuhamasisha utalii nchini.

“Tutahakikisha kwamba safari hiyo itaku-
wa salama wakati wa kwenda na kurudi,
pia hifadhi hii inafikika kirahisi, hivyo tu-
naomba wanawake mje ili wawe wajumbe
wazuri kwa wengine,” alisema Ligenzi.

Hifadhi ya Taifa Nyerere ndiyo hifadhi
kubwa zaidi nchini. lanzishwa mwaka
2019 ikiwa na eneo lenye ukubwa wa
kilometa za mraba 54,600. Imezingirwa na
mikoa ya Pwani, Morogoro, Lindi, Mtwara
na Ruvuma. Eneo hilo ni kubwa kushinda
nchi 70 duniani ikikadiriwa kuwa na eneo
sawa na nchi ya Costa Rica (Amerika va
Kati) na takribani mara mbili ya ukubwa
wa nchi ya Ubelgiji (Ulaya).

Waziri Kivuli
wa Viwanda
na Biashara
Chama cha
ACT- Wazal-
endo, Halima
Nabalang'anya,
akionyesha
fomu va ku-
wania nafasi
ya ujumbe wa
Kamati Kuu va
chama hicho
Kanda ya
Kusini, baada
ya kuichukua
makao makuu
Dar es Salaam
mwishoni mwa

Sl wiki. PICHA:
FER  HALFANI
! CHUSI

Sheria mpya Shule ya Sheria
yaja na mabadiliko mengi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewasilisha bungeni
mapendekezo ya kufanyiwa mareke-
bisho Sheria ya Shule ya Sheria Tan-
zania, Sura ya 425 ili kuondoa vikwa-
7o mbalimbali vilivyobainika katika
utekelezaji masharti ya sheria.

Muswada wa marekebisho hayo
ulisomwa kwa mara ya kwanza bun-
geni katika Mkutano wa 14 wa Bunge
uliomalizika wiki iliyopita.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson
alielekeza muswada huo kushughu-
likiwa na Kamati ya Bunge ya Uta-
wala, Katiba na Sheria kwa mujibu wa
Kanuni za Bunge.

Mwanzoni mwa wiki iliyopita,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Joseph
Mhagama, akiwasilisha taarifa ya
utendaji kazi wa kamati kwa mwa-
ka 2023, alisema serikali itapeleka
marekebisho ya sheria hiyo bungeni
ili kuboresha masuala ya mafunzo ya
sheria kwa vitendo na ufaulu wa wa-
nafunzi.

Kufanyika marekebisho hayo kuna-
tokana na mapendekezo ya Kamati ya
Dk. Harrison Mwakyembe iliyokuwa
inatafuta chanzo cha kufeli idadi kub-
wa ya wanafunzi waliofanya mitihani
ya mafunzo ya uanasheria kwa viten-
do katika shule hiyo. Kamati hiyo ili-
undwa mwaka juzi na aliyekuwa Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas

Ndumbaro.

Pamoja na mambo mengine, Kama-
ti ya Mwakyembe ilishauri serikali
iunde Sekretarieti ya Baraza la Elimu
ya Sheria (CLE) na kuipa bajeti na ofisi
yake ili kutekeleza majukumu yake ya
kusimamia taaluma zote za sheria
nchini.

MUSWADA UNA NINI?

Inapendekezwa katika kifungu cha
5 cha muswada huo kurekebishwa
kwa kupanua wigo wa majukumu ya
Shule ya Sheria ili kujumuisha juku-
mu la kutoa mafunzo mengine mah-
susi katika sekta ya sheria.

Kifungu cha 8 kinapendekeza
kurekebishwa kwa kuondoa matakwa
ya majukumu ya wakurugenzi kuain-
ishwa katika kanuni na badala yake
kuainishwa katika skimu ya utumishi
ili kuhakikisha sheria inarejea nyara-
ka sahihi inayoainisha majukumu ya
wakurugenzi.

Kifungu cha 9(2) kinapendekeza
kurekebishwa kwa kumwondoa
Mkuu wa Taasisi kuwa Katibu wa
Kamati ya Mafunzo ya Uanasheria
kwa Vitendo na Mitihani na badala
yake kumweka Naibu Mkuu wa
Taasisi anayehusika na mafunzo ili
kuimarisha utekelezaji majukumu
ya Kamati kwa kuwa Naibu Mkuu
wa Taasisi anayehusika na mafunzo
ndiye mwenye jukumu mahsusi la
kusimamia masuala ya mafunzo na

mitihani katika Shule ya Sheria.

Kifungu cha 9(4) kinapendekezwa
kurekebishwa kwa kubainisha muda
wa ujumbe wa wajumbe wa Kamati
ya Mafunzo ya Uanasheria kwa
Vitendo na Mitihani ili kuhakiki-
sha kuwa muda wa wajumbe kutoa
huduma unatamkwa bayana katika
sheria.

Kifungu kipya cha 13A kinapende-
kezwa kuongezwa ili kutambua ka-
tika sheria nafasi ya Naibu Mkuu wa
Taasisi Anayehusika na Mafunzo
na Naibu Mkuu wa Shule ya Sheria
Anayehusika na Utawala ili kutambua
nafasi hizo muhimu katika uongozi
wa shule hiyo ambazo kwa sasa hazi-
jatambuliwa katika sheria.

Kifungu cha 15 kinapendekezwa
kurekebishwa kwa kubadili muundo
wa Bodi ya Shule ya Sheria ili kuju-
muisha wajumbe ambao si wanashe-
ria.

Vilevile, kifungu kidogo cha (3)
cha kifungu hicho kinarekebishwa ili
kuainisha mamlaka ya uteuzi ya wa-
jumbe wa bodi ambao hawaingii kwa
nafasi zao za madaraka.

Kifungu cha 17 kinapendekezwa
kurekebishwa kwa kubainisha kuwa
wajumbe wa bodi watalipwa ada
kadri itakavyoamuliwa na Msajili wa
Hazina ili kutambua nafasi ya Msajili
wa Hazina katika kuamua ada na sta-
hili za wajumbe wa bodi.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— | ATSEE!..POMBE ZAKO ZOTE —
HIZO UNAZOKUNYWA MAFURIKO

————— HAYAKUKUBEBA? ———

YALINIBEBA SEMA
HETANTI WANGU MZUNGU,

MCHEPUKO ALINIOKOA,

g
== '
)




8 NipaShe Jumatano Februari 21, 2024

HABARI KITAIFA

Tanzania, Misri kushirikiana |
kibiashara sekta ya uchukuzi

Na Mary Geofrey

SERIKALI imetangaza kue-
ndeleza ushirikiano wa kibi-
ashara na Misri katika sekta ya
uchukuzi ili kuleta maendeleo
na kukuza uchumi wa nchi.

Waziri wa Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, aliyasema
hayo jana jijini Dar es Salaam
wakati wa mkutano wa kuwe-
ka mikakati ya kukuza ushiriki-
ano baina ya Tanzania na Misri
kwenye sekta ya uchukuzi.

Alisema ushirikiano wa di-
plomasia baina ya mataifa hayo
ni wa muda mrefu, hivyo kikao
kilichofanyika ni kikubwa na

kina dhamira ya dhati kuende-
leza ushirikiano wa kibiashara
baina ya mataifa hayo mawili.

Alisema kazi kubwa iliyo-
fanywa na serikali chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan kutoa
fedha nyingi za kuboresha
miundombonu, imeleta ma-
fanikio hususani sekta ya usa-
firishaji.

Prof. Mbarawa alisema
wamekutana na Waziri wa
Uchukuzi wa Misri aliyeambat-
ana na wawekezaji wakubwa,
wataalamu mbalimbali kuwa-
pa uzoefu na kutazama fursa
zilizopo hususan katika sekta
hiyo.

“Tanzania tuna fursa tele,
tunawakaribisha katika sekta
ya bandari hususan ujenzi
wa gati 13, 14 na 15 katika
Bandari ya Dar es Salaam.
Serikali inawakaribisha ku-
fanya uwekezaji katika eneo
hili kwa sababu tunashirikisha
sekta binafsi na maeneo iki-
wamo anga,” alisitiza Prof.
Mbarawa.

Waziri wa Uchukuzi wa
Misri, Luteni Jenerali Kamel Al-
wazeer, alisema wamekuwa na
ushirikiano mzuri na Tanzania
toka enzi za Rais Gamal Abdel
Nasserna na Hayati Mwalimu
Julius Nyerere.

Alisema Tanzania ni kitovu
cha usafiri na usafirishaji ndani
ya Afrika Mashariki kutokana
na kuwapo Bandari ya Dar es
Salaam ambayo imekuwa na
ufanisi mkubwa kwa nchi.

“Kupitia mkutano huu tut-
aanza ushirikiano baina ya
Bandari ya Dar es Salaam na
Bandari ya Savaga iliyoko kwe-
tu Misri kubadilishana uzoefu
na utalaamu,” alisema.

Kuhusu mkutano huo, alise-
ma ni muhimu na una lengo la
kuendeleza ushirikiano uliopo
kwa mataifa hayo ambayo ya-
mekuwa yanashirikiana kwa
muda mrefu.

/ Mkurugenzi wa

Sw .. Halmashauri ya
. Wilaya ya Shin-

" yanga, Kisena
Mabuba (mwe-
nye kofia), aki-
kabidhi msaada
wa kiti mwendo
kwa mwa-
nafunzi Emma-
nuel Dotto wa
Shule ya Msingi
[selamagazi,
wilayani humo,
kilichotolewa na
Shirika la Tan-
zania Cheshire
Fundation juzi,
kwa ajili ya
- usafirl wa ku-
§ toka nyumbani
.| kwenda shule
~ ili apate haki
4 vake ya kupata
elimu katika
mazingira rafiki
=~ na kutimiza
~ ndoto zake.
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TPSF yapata dawa pengo la ujuzi kwa wahitimu

Na Mwandishi Wetu

MWONGOZO wa Kampuni
ya Geita Gold Mining Limited
(GGML) katika kutoa mafunzo
tarajali na kuwekeza kwa vi-
jana, umeigusa Taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF).

Mkurugenzi wa TPSF, Raph-
ael Maganga ametoa rai kwa
kampuni za sekta binafsi kuiga
mwongozo wa Kampuni ya
Geita Gold Mining Limited
(GGML) katika kutoa mafunzo
tarajali na kuwekeza kwa vi-
jana wa kitanzania katika mus-
takabali wa Tanzania.

Pia amesema kuna haja
wadau wa TPSF kuende-
lea kudumisha ushirikiano
kati ya wafanyabiashara na
wawekezaji na taasisi za elimu
ni muhimu katika kuziba pen-
2o la ujuzi wa madini barani
Afrika.

Maganga alieleza hayo mwis-

honi mwa wiki mjini Geita
wakati wa hafla ya kukaribisha
wahitimu 40 wa vyuo mbal-
imbali wasio na ajira ambao
wamepatiwa fursa ndani ya
GGML kupata mafunzo ya vi-
tendo kazini kwa muda wa
mwaka mmoja sambamba na
wabhitimu 10 wa mafunzo hayo
kwa mwaka jana ambao wame-
pata ajira ya kudumu ndani ya
kampuni hiyo.

Mbali na kupongeza GGML
kwa mpango wa mafunzo ka-
zini kwa vitendo, Maganga
pia alisema mpango huo si tu
unatoa fursa pekee, bali pia
unaziba pengo la ujuzi nchini
na kuwawezesha vijana wa ki-
tanzania kwa ajili ya kesho iliyo
bora zaidi.

“Kwa kutoa mafunzo ya kazi
na fursa nyinginezo, tunaweza
kuziba pengo kati ya elimu na
ajira na kuhakikisha kwamba
vijana wetu wanawezeshwa na

ujuzi wanaohitaji ili kufaulu,”
alisema.

Alisema kuongezeka kwa
uchimbaji madini  barani
Afrika  kumesababisha ubhi-
taji mkubwa wa ujuzi am-
bao ni adimu barani na si
suala la Tanzania tu, bali la ki-
mataifa.

“Uhaba huu wa vipaji un-
aonekana hasa katika nchi
kama Angola, Nigeria, Tanza-
nia na Ghana. Tli kukabiliana
na hili, kuna haja ya kuboresha
programu za mafunzo, huku
kampuni za sekta binafsi ziki-
chukua jukumu muhimu kati-
ka kufadhili na kuunda mitaala
ili kukidhi mabhitaji ya sekta,”
alisema.

Aliongeza: “Nimefarijika
kusikia GGML kwa muda mre-
fu imekuwa mwanzilishi katika
kuunga mkono mipango ya
serikali inayolenga kuimarisha
uwezo wa wahitimu kuajiriwa

nchini.

“Kupitia mafunzo ya kazi na
programu nyingine za wahit-
imu, GGML imekuwa muhimu
katika  kusaidia ~ wahitimu
wapya kupata ujuzi na uzoefu
unaohitajika ili kustawi katika
soko la ajira. GGML inatupa
fahari sekta binafsi nchi hii. Tu-
najivunia kuwa nayo.”

Akizungumza katika hafla
hiyo, Makamu Rais Mwandam-
izi - Kitengo cha Biashara Af-
rika kutoka AngloGold Ashanti
- GGML, Terry Strong alisema
tangu kuanzishwa mpango wa
mafunzo hayo mwaka 20009,

jumla ya wabhitimu 218 wa ki-

tanzania wamenufaika.

“Wahitimu hawa si tu wame-
pata uzoefu muhimu wa kazi,
bali pia wamechangia pakub-
wa katika mafanikio ya GGML.
Ni ushahidi wa uwezo na vipaji
vilivyomo ndani ya vijana hawa
wa kitanzania,” alisema.

. Mabadiliko
hali ya hewa
. yakwamisha
marejesho
mikopo va
halmashauri

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

BAADHI ya wajasiriamali
wadogo wanaojihusisha na
kilimo katika Kata ya Pan-
ZU0, Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga walionufaika
na mikopo ya halmashauri,
wanashindwa kurejesha kwa
wakati kutokana na mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Kata ya Panzuo, Mkanda Mu-
ganyi alibainisha hayo jana
alipozungumza na waandishi
wa habari baada ya mafunzo
ya ujasiriamali kwa Jukwaa
la Wanawake wa kata hiyo.

Muganyi alisema wajasiria-
mali wengi ambao wanajihu-
sisha na kilimo wanategemea
zaidi mvua, hivyo isipo-
nyesha, mMavuno yanakuwa
hafifu na kuchangia kushind-
wa kurejesha mikopo kwa
wakati.

Aliomba serikali kutengen-
eza miundombinu ya umwa-
kipindi chote na kupata ma-
vuno yatakayowawezesha
kuinuka kiuchumi na wan-
apokopa, warejeshe mikopo
kwa wakati.

Katika mafunzo hayo am-
bayo yamefadhiliwa na
Diwani wa Panzuo, Dude
Hamis, Ofisa Maendeleo ya
Jamii huyo alitaja sababu
nyingine ya kusuasua
marejesho kwa wanaokopa
ni kutumia fedha kinyume
cha malengo, pia kukosa
e||mu

“Hapa wamepatiwa elimu ya
Kilimo, ufugajl na ujasiriama-
i wakitoka hapa watakuwa
na mabadiliko kwa wanao-
chukua mikopo kuendesha
shughuli zao,” alisema.

Awali wakati wa ufunguzi
wa mafunzo hayo, Diwani
Hamis alisema amelazimika
kuwezesha mafunzo hayo Il
kuleta mabadiliko kwenye
shughuli za ujasiriamali na
ufugaiji.

Alisema mafunzo hayo
yatakuwa yanafanyika kila
baada ya miezi mitatu kwa
vikundi tofauti na wanaonu-
faika watafikisha elimu hiyo
kuleta mabadiliko kwenye
nyanja zote.

Zakia Msangi, mmoja wa
washiriki, alishukuru diwani
huyo kwa kufadhili mafunzo
hayo, akiamini watainuka
kwa kuwa wamepata elimu
ya ufugaji, kilimo na ujasiri-
amali.

Wengi wa wajasiriamali
wanaonufaika na mikopo
ya halmashauri katika kata
hiyo, wanajishughulisha na
kilimo na ufugaji.
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Serikali yatafuta suluhu wanaohujumu maliasili

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ERIKALI imewaita meza-

ni waendesha mashtaka

na wapelelezi wa Jeshi la

Polisi nchini na kuzun-
gumza nao kuhusu mustakabali
wa watu wanaohujumu wany-
amapori, misitu na viumbe wa
baharini.

Wadau hao wa haki jinai, wali
wa Katiba na Sheria Dk. Pindi
Chana, ambaye pamoja na mam-
bo mengine, alizindua miongozo
miwili ya uendeshaji wa mash-
taka ya wanyamapori, misitu
na uvuvi ili kudhibiti ujangili na

.
Wanaotumia mkolo

uvuvi haramu.

Katika kikao kazi hicho, Waziri
Chana, alisema miongozo hiyo
itawasaidia wadau wa kesi hizo,
kuziendesha kwa haki na kuleta
manufaa kwa rasilimali nchini.

“Jukumu la kulinda rasili-
mali zetu ni sisi wenyewe,
hivyo ninaamini wapelelezi na
waendesha mashitaka kwa sasa
mtasaidia kukomesha ujangili
wa wanyamapori, uvuvi haramu
kwenye maziwa na bahari, lakini
pia kukomesha uharibifu wa mis-
itu yetu,”alisema.

Waziri Chana alisema rasili-
mali zilizopo nchini zinachangia
Pato la Taifa na fedha hizo zi-
nafanikisha kuendesha shughuli

mbalimbali za maendeleo.

Kiongozi huyo aliwatahadhari-
sha wanaojihusisha na ujangili
wa rasilimali za taifa kuacha, kwa
kuwa wadau wa maeneo hayo
wamejipanga vizuri kuhakikisha
wanakomesha tabia hizo.

Waziri Chana alisema taifa
haliwezi kuacha baadhi ya watu
wakiendelea kuvuna rasilimali
za nchi kwa manufaa yao peke
yao bila kufuata sheria, hivyo ni
lazima wadhibitiwe.

Akizungumza katika kikao
hicho, Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP), Sylvester Mwaki-
talu, alisema uzinduzi wa mion-
gozo hiyo utasaidia kupunguza
uhalifu wa rasilimali nchini.

wa binadamu,
chumvi kutlbu
red eyes hatarini

Na Mwandishi Wetu, TANGA

DAKTARI Bingwa wa Ma-
cho wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Tanga (Bombo),
Hussein Tayebji, amehadhari-
sha wanaotumia mkojo wa
binadamu na maji ya chumvi
kuweka kwenye macho kama
tiba ya ugonjwa wa red eyes.

Mtaalam huyo amesisitiza
kuwa, wanaofanya hivyo
kama tiba wanaweza kupata
upofu. Tahadhari hii imetole-
wa baada ya ugonjwa huu
kuenea karibu mikoa yote
nchini.

Dk. Tayebji ambaye pia ni,
Mratibu wa Macho wa Mkoa
wa Tanga, alisema mpaka
sasa zaidi ya wagonjwa 90
wameugua ugonjwa huo, huku
asilimia kubwa wakitokea Jiji
la Tanga.

Ugonjwa huo wa maambuki-
Zi kKwenye ngozi ya juu ya
gololi la jicho, unaoitwa Con-
junctivitis, maarufu red eyes
umesambaa mikoa 26 nchini.

Kutokana na kasi ya ugonjwa
huo, amewasihi wananchi
wanapougua ugonjwa huo,
kwenda kwenye vituo vya
afya au hospitali, kwa ajili
ya kuwaona madaktari ili ku-
patiwa matibabu na kupewa
ushauri nini wafanye.

“Watu waache kutumia mit-
ishamba, kuweka mkojo kwe-
nye macho au maji ya chumvi
kwa sababu kufanya hivyo,
kunaweza kusababisha mata-
tizo makubwa kiafya.

“Hatushauri mtu anapopata
ugonjwa huu atumie dawa za
mwenzake, ukifanya hivyo,
maana yake unatumia dawa
vibaya na unaweza kupata
matatizo makubwa,” alisisiti-
Za.

Ugonjwa huu uliripotiwa
mara ya kwanza Januari 13,
mwaka huu ambapo athari
hasi ni vidonda kwenye kioo
cha jicho vinavyoweza Ku-
sababisha kovu kwenye jicho
litakalomfanya mgonjwa ap-
ate voni hafifu au kupoteza
uwezo wa kuona kabisa.

“Tumeona tuhuishe Mwon-
gozo wa Usimamizi wa Wany-
amapori na Misitu na Mwongozo
wa Mazao ya Uvuvi.

“Sababu tumeona tusipokuwa
makini katika kulinda rasilimali
zetu kama bahari na maziwa ya-
tabaki tupu kutokana na uvunaji
haramu wa mazao haya unavy-
ozidi kushamiri,”alisema.

Mwakitalu alisema kuna waka-
ti makosa hayo yanafanywa kwa
kupanga na baadhi wanaotoka
nje ya nchi, hivyo kupitia mion-
gozo hiyo itawasaidia kudhibiti
uhalifu huo. Alisema katika uku-
sanyaji wa ushahidi wa makosa
hayo kupitia miongozo hiyo,
itasaidia kufanywa kisayansi,

teknolojia na kielektroniki na
mafunzo hayo yatatolewa nchi
nzima kwa wadau wa sekta hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Mash-
taka Nchini, Javelin Rugaihuruza,
alisema Ofisi ya DPP imeona
kuna umuhimu wa kuandaa
mafunzo hayo ili kufundisha wa-
dau mbinu mpya zinazotumiwa
na wahalifu wa rasilimali za nchi
kwa manufaa ya taifa.

Kwa upande wake, Katto Wam-
bura, kutoka Umoja wa Mataifa
Ofisi ya Madawa na Uhalifu (UN-
ODC), alisema watatengeneza
APP itakayowezesha kuisoma
miongozo hiyo kwenye simu
pamoja na kusoma miongozo ya
nchi nyingine.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk. Japhet Simeo (wa tatu kushoto), akifafanua jambo kwa wanachama wa Kundi la Sema

na Tanga, waliofanya ziara ya kutembelea Hospitali ya Rufani ya Mkoa huo Bombo juzi,

ili kujionea uwekezaji mkubwa uli-

ofanywa na serikali. Kushoto ni Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk. Frank Shega. PICHA: OSCAR ASSENGA

DC Hai aonya madiwani wasionadi yaliyofanyika

Na Mwandishi Wetu, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai,

mkoani  Kilimanjaro, Amiri
Mkalipa, amewapa angalizo
madiwani wa wilaya hiyo,

waliosahau kurudi kwa wa-
nanchi wajipime kwa kuwa,
moja ya mambo watakay-
opimwa nayo ni mikutano ya
wananchi pamoja na alama al-
izoacha.

Aliwakumbusha kuwa kinga
yao ya kuendelea kuwa diwani
wanapaswa kuwaeleza wa-
nanchi kila hatua ya wanacho-
fanya kwa maslahi mapana ya
umma, kutatua kero zao au kuz-

itafutia majibu ngazi nyingine.

Mkalipa alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na madi-
wani hao, baada ya kupewa na-
fasi ya kutoa nasaha za serikali
katika kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani wa Wilaya
hiyo.

“Tunao uchaguzi wa serikali
aotarajlwa kufanyika baadaye
mwaka huu. Tumejiandaaje?
Madiwani mtusaidie. Nendeni
mkafanye mikutano na ku-
waeleza wananchi yale mli-
yoyafanya ya maendeleo.

“Na kero mlizotatua waam-
bieni na zile ambazo ziko

hatua nyingine zinashughu-
likiwa waambieni. Hili ni jambo

la maana sana hasa kipindi
hiki.
“Waelezeni pia wananchi

yale mliyowaahidi mmefikia
wapi? Wakati wa kuandaa mi-
kutano ni sasa. Niwakumbushe
kwamba, tunaelekea kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa.
Mnawajibu kama viongozi ku-
hakikisha mnasitawisha chama
kilichowaweka madarakani,”
alihimiza.

Pia aliwataka wazungumzie
Ilani ya Chama cha Mapinduzi
(CCM) ili kusaidia kipindi kija-
cho kuwainua wenyeviti wa mi-

taa, wenyeviti wa Vitongoji na

Awall Ofisa Serlkall za Mitaa,
Sekretarieti ya Mkoa wa Kili-
manjaro, Gasper Ijiko, aliwaka-
ta madiwani kwa kushirikiana
na wataalamu wa halmashauri
hiyo, kuhakikisha wanakusanya
mapato ili kufikia malengo wali-
yokusudia.

Kaimu Mkurungenzi wa
Halmshauri hiyo, Rajabu Ya-
teri, aliishukuru serikali kwa
kuipa Wilaya ya Hai, mahindi ya
chakula tani 18 .6 zitakazouzwa
kwa wananchi kwa bei nafuu
ili kukabiliana na upungufu wa
chakula.
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TPDC vapewa siku saba kuwasilisha
kampuni zisizolipa ushuru huduma

Na Shaban Njia, NZEGA

AMATI ya Kudumu

ya Bunge, Uwekezaji

wa Mitaji ya Umma

(PIC) imetoa siku
saba kwa Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania (TPDC)
kuwasilisha taarifa ya kampuni
zote zinazofanya kazi ndani ya
mradi wa mafuta ghafi bila
kulipa ushuru wa huduma
(Service levy) na CSR katika
halmashauri.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Deus Sangu, alitoa agizo hilo
juzi walipotembelea mradi wa
yadi ya mtambo wa kuandaa
mabomba yatakayotumika
kusafirishia mafuta ghafi, ul-

Kata ya Igusule Halmashauri
ya Nzega, mkoani Tabora.

Alitoa agizo hilo baada ya
wajumbe wa kamati hiyo kuho-
ji ni namna gani Halmashauri
ya Nzega inanufaika na hudu-
ma ya ushuru wa huduma na
Wajibu wa Kampuni kwa Jamii
(CSR) kulingana na uwapo wa
kampuni zinayofanyakazi nda-
ni ya Mradi wa Boma la Mafuta
ghafi kutoka Hoima nchini
Uganda hadi Chongoleani
mkoani Tanga.

“Tunaomba kupata taarifa
hiyo ili tufahamu kampuni zi-
nazolipa na zile zisizolipa na
kwa nini hazifanyi hivyo ili hat-
ua stahiki zichukuliwe na kuz-

iongezea mapato halmashau-
ri,” aliongeza Sangu.

Kamishna wa Mafuta kutoka
Wizara ya Nishati, Fakhi Mo-
hamed, aliahidi kutekeleza ag-
izo hilo kwa muda uliotolewa
ikiwa ni pamoja na kampuni
zilizomaliza mikataba yake ili
kuhakikisha zile ambazo hazi-
kulipa zinabanwa na kulipa
fedha hizo.

Mratibu wa Mradi wa ECOP
Taifa, Kisamarwa Joseph, alise-
ma mradi huo ulianza Febru-
ari, 2021, na unatarajia kuka-
milika Desemba, 2025.

Alisema jumla ya wananchi
9822 kati ya 9898 waliopitiwa
na mradi huo nchini nzima
wameshalipwa fidia zao zaidi

ya Sh. bilioni 34.9.

Alisema wananchi 76 wa-
naendelea kusubiri kwa saba-
bu ya kuibuka kwa migogoro
ya kifamilia hususani ya mi-
rathi na kesi zao zitakapok-
wisha watalipwa fedha zao,
kwani zipo kwenye akaunti
maalumu.

Alisema
bo

kati ya mam-
muhimu yaliyofiki-
wa ni pamoja na kuka-
milika kwa  ujenzi wa
nyumba mbadala 339 kwa
ajili ya kaya 344 zilizopoteza
ambapo nyumba 12 zilijengwa
kandarasi wazawa kwa ku-
tumia vifaanavibarua wa ku-
toka katika jamii.

Mkuu wa
Mkoa wa
Kigoma, Tho-
bias Andeng-
enye (kusho-
to), akipokea
zawadi va
ukumbusho
kutoka kwa
Mkurugenzi
wa Kam-
puni ya Sigara
Tanzania (TCC
Plc), Takashi
Araki, baada
ya kufungua
warsha kuhu-
su biashara
haramu

ya sigara,
iliyoandaliwa
na TCC, mjini
Kigoma juzi,
na kuwa-
kutanisha
wadau mbal-
imbali kujadili
changamoto
za ukuaji wa
biashara hiyo
katika mikoa
ya mipa-
kani na athari
yake kwenye
mnNyororo wa
thamani wa
usambazaji
wa tumbaku
na uchumi
kwa ujumla.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wakwamisha
miradi kwa
kutunishiana
misuli

Daniel Limbe, CHATO

MIRADI ya maendeleo wilaya-
ni Chato imetajwa kutekelezwa
chini ya kiwango kutokana na
baadhi ya watumishi wa idara
mtl).alimbali kutunishiana mi-
suli.

Mkuu wa Wilaya ya Chato,
mkoani Geita, Mhandisi De-
usdedith Katwale, aliyasema
hayo juzi wakati akiongea na
watumishi.

“Unakuta Mhandisi anakwen-
da kivyake, ofisa manunuzi
kivyake na wakuu wa idara
zinazotekeleza miradi husika
nao kivyao, kwa staili hiyo
hatuwezi kufika hata kidogo
badala yake mnapaswa kush-
irikiana, kusaidiana na ku-
kosoana kwa staha,” alisema
Katwale.

Alisema inasikitisha kuona mi-
radi inatekelezwa chini ya ki-
wango kutokana na baadhi ya
wakuu wa idara kutoelewana
huku akiwasihi kufanya kazi
kwa uwazi, ukweli na uzalendo
kwa manufaa mapana ya jamii
badala ya kulenga kutaka ku-
jinufaisha kwa maslahi binafsi.

Katika hatua nyingine, Mkuu
huyo wa Wilaya alitoa siku 90
kwa maofisa afya kata, wa-
na maofisa tarafa kusimamia
utekelezaji wa usafi wa mazin-
gira, kwa kuhakikisha kila kaya
inakuwa na choo bora na ku-
sisitiza kuwa, agizo hilo ni amri
wala siyo hiari.

“Atakayekaidi sheria ichukue
mkondo wake, haiwezekani
kwa karne hii watu kuendelea
kuhimizwa kujenga vyoo, ni
muhimu kuzingatia afya ya
jamii ili kuepuka magonjwa
mbalimbali,” alisema Katwale.

Ofisa Afya Wilaya hiyo,
Fransisca Charles, amekKiri ku-
wapo kwa baadhi ya kaya am-
bazo hazina vyoo na kwamba,
mkakati umewekwa kuhakiki-
sha kaya zote zinafikiwa na
kuelimishwa ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa matangi ya maji
kwenye baadhi ya shule za
msingi.

Alisema wilaya hiyo inaka-
biliwa na uhaba mkubwa wa
maofisa afya kata na kwamba,
waliopo ni saba kati ya 23 wa-
naotakiwa.

Matokeo va sensa ya watu kutumika kupanga bajeti

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kishapu, Wiliamu
Jijimya, amesema halmashauri
hiyo itaanza kutumia matokeo ya
sensa ya watu na makazi ya mwa-
ka 2022 katika upangaji wa bajeti
ili kuleta usawa wa kimaendeleo
kwa kila kata.

Alitoa kauli hiyo juzi ka-
tika Mafunzo ya Usambazaji na
Matumizi ya Matokeo ya Sensa ya
Watu na Makazi ya mwaka 2022,

yalitolewa wilayani humo na Ofi-
si ya Taifa ya Takwimu NBS kwa
viongozi mbalimbali na makundi
ya kijamii.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu,
Joseph Mkude, aliwasisitiza vion-
gozi mbalimbali wilayani humo
wakiwamo madiwani kwamba,
katika upangaji wa mipango yao
ya maendeleo, wahakikishe wa-
natumia matokeo hayo kuleta us-
awa. Alisema matokeo ya sensa
ndiyo msingi wa kufanya uamuzi
wa maendeleo kwa kuangalia
idadi ya watu kwa kila eneo na

uhitaji wa kitu fulani na hatimaye
kuleta usawa wa kimaendeleo na
kutatua changamoto zinazoka-
bili wananchi.

Alisema matokeo hayo yana-
bainisha hali halisi ya upatikanaji
wa ubora wa huduma za kijamii
kama vile maji, miundombinu
ya barabara, afya, elimu, nisha-
ti, masoko, hivyo takwimu za
sensa ni nyenzo muhimu katika
utekelezaji wa majukumu na ku-
chochea kasi ya maendeleo na
kutatua kero za wananchi.

“Zaidi tuzingatie mwenendo

wa kasi ya ongezeko la idadi ya
watu katika utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo na kuleta us-
awa,” alisema Mkude.

Mwakilishi wa Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Benedict
Mugambi, ambaye ni Meneja
Idara ya Shughuli za Kitakwimu
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwajengea uelewa viongo-
zi na makundi mbalimbali ya
kijamii kuhusu matumizi ya ma-
tokeo ya sensa katika uandaaji
na utekelezaji wa programu za

maendeleo.

Mtakwimu Mwinyi Omary ku-
toka NBS akiwasilisha taarifa za
usambazaji na uhamasishaji wa
matumizi ya matokeo ya Sensa
ya Mwaka 2022, alisema Tanza-
nia kwa sasa ina idadi ya watu
milioni 61.7.

Alisema kwa Mkoa wa Shin-
yanga wapo watu milioni 2.2 na
Wilaya ya Shinyanga ni 468,661,
Kahama Manispaa 453,654, Ush-
etu 390,593, Msalala 378,214,
Kishapu 335483 na Manispaa
Shinyanga 214,744.
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EDWARD LOWASSA

Baba na rafiki wa vyvombo
vvya habari na taasisi zake

Na Kajubi Mukajanga

MARA nyingi nikifikiria urafiki
kati ya vyombo vya habari na
wanasiasa nakumbuka mchoro
mashuhuri wa simba pamoja na
swala, wameketi kama marafiki
wanaopiga soga. Chini ya picha
hiyo yapo maandishi: “Urafiki wa
mashaka.”

Kwa mwanasiasa mmoja am-
baye nilimfahamu hakuakisi hali
hiyo, alikuwa rafiki wa dhati wa
vyombo vya habari ndiye Edward
Lowassa, aliyefariki Jumamosi
Februari 10, 2024 na kuzikwa ny-
umbani kwake Ngarash mwishoni
mwa wiki iliyopita.

Nilimfahamu Lowassa miaka ya
mwanzo ya 1990 akiwa mbunge
na waziri, nami nikiwa mhariri
wa gazeti la Wakati ni Huu. Lakini
ushahidi wa kwanza muhimu nil-
iouona katika uhusiano wake na
vyombo vya habari ulikuwa mwa-
ka1997.

Alikuwa mtu wa kwanza ku-
peleka shauri katika Baraza la
Habari Tanzania (MCT) kwa ajili ya
utatuzi na usuluhishi. Tukio hili ni
muhimu katika historia ya vyom-
bo vya habari nchini maana MCT
ndiyo ilikuwa imeanza kazi baada
ya kupata usajili rasmi Mei 22, 1997
kufuatia kuundwa na wanahabari
30, Juni 1995.

Kesiya Lowassa dhidiyagazetila
Heko ilikuwa ni mtihani muhimu
kwa asasi hiyo changa iliyopigia
upatu utaratibu wa vyombo vya
habari kujisimamia vyenyewe
(self-regulation).

Agosti, 1997 Heko ilichapisha
habari kubwa ukurasa wa kwanza
iliyodai kuwa Edward Lowassa na
“vigogo wengine” walikuwa wam-
etajwa katika ripoti ya Tume ya
Rais ya Kuchunguza Kero ya Rush-
wa, maarufu Tume ya Warioba ya

Rushwa.

Itakumbukwa kuwa baada ya
kuingia madarakani, Rais Benja-
min Mkapa, aliunda tume iliyoon-
gozwa na Waziri Mkuu Mstaafu
Joseph  Warioba, kuchunguza
mianya ya rushwa na kutoa map-
endekezo.

Ikiwa na kichwa cha habari:
Tume ya Kero ya Rushwa: Baa-
dhi ya viongozi, vigogo, ambao
watafikishwa mahakamani wa-
fahamika: Yumo ... Lowassa ... na
wengineo, gazeti lilidai kuwa ka-

tika ziara ya mkoani Ruvuma Mka-
pa alikuwa ameahidi kuwa wote
waliotajwa na Tume ya Warioba
wangefikishwa mahakamani na
kwamba gazeti lilikuwa limebaini
kuwa mmaoja wao ni Lowassa.

Katika malalamiko yake mbele
ya Kamati ya Maadili ya MCT, Lo-
wassa alisema habari hiyo ilikuwa
ya uongo, ilimchafua, pamoja ku-
wasiliana na gazeti hilo limekataa
kumsafisha.

Lowassa alidai gazeti lilikuwa
na “ajenda ya siri” dhidi yake kwa

» FOMU YA
MGQMBEA .

L.

kuwa lilikuwa na mtindo wa kuan-
dika habari za kashfa dhidi yake
yakiwamo madai kuwa alikuwa
ametumia Shilingi milioni 50 kwe-
nye kampeni mwaka 1995.

Alisema licha ya Profesa Rweka-
za Mukandala wa Kamati ya Ku-
fuatilia Uchaguzi wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam ambaye gazeti
lilimtaja kama chanzo chao ku-
kanusha habari hiyo, bado Heko
haikurekebisha wala kuomba ra-
dhi kwa taarifa hiyo.

Pamoja na kwamba Lowassa an-
geweza kwenda mahakamani am-
bapo ikiwa angeshinda angelipwa
fidia kubwa ya pesa, au kulalamika
kwa waziri wa habari (mkubwa
mwenzie) ili achukue hatua kwa
mujibu wa Sheria ya Magazeti
ya mwaka 1976, aliamua kwenda
MCT, taasisi ambayo ilikuwa hai-
jawahi kusikiliza shauri lolote, na
ambayo ilikuwa imeundwa na
wanahabari hao hao anaowalala-
mikia.

Ni imani hii katika mfumo huu
mpya, wa wanahabari kujisima-
mia wenyewe, ambayo inaifanya
kesi hii kuwa ya kihistoria.

Kamati ya Maadili ya MCT ili-
yokuwa na jukumu la kusikiliza
malalamiko ya wajumbe wake wa-
likuwa wanasheria wawili na wa-
nahabari watano, iliyoongozwa
na Jaji Joseph Warioba, makamu
wake Dk. Sengondo Mvungi.

Wengine walikuwa waandishi
Lawrence Kilimwiko, Salim Said
Salim, Jenerali Ulimwengu, Marie
Shaba na Danford Mpumilwa.

Kwa kuwa mwenyekiti wa
Kamati alikuwa mtu yule yule
aliyeongoza tume inayosemekana
ilimtaja Lowassa kama mmoja wa
wala rushwa, Jaji Warioba alijion-
doa usikiliza shauri hilo, akim-
wachia makamu wake Dk. Mvungi.
Katibu Mtendaji wa Baraza akiwa
Anthony Ngaiza.

"'Fa la Wote,
“s\ahi va Wote.

Ndivyo moto wa
50/50 unavyowaka
ACT-Wazalendo

Shauri lilisikilizwa Septemba 23,
1997, uamuzi uliofikiwa na kamati
ukawa gazeti lilikiuka vipengele
kadhaa vya Kanuni za Maadili za
Wanataaluma ya Habari, likaam-
riwa kuomba radhi na kulipa fidia
ya usumbufu ya Shilingi 1,000,000
ambazo Lowassa alitaka zipele-
kwe kwa vituo vya watoto yatima.
Mchapishaji wa gazeti hilo, Ben
Mtobwa, alikubali na kutekeleza
maamuzi hayo na shauri likafung-
wa.

Shauri  hili liliipa  MCT
umashuhuri na uhalali mbele ya
wadau wa habari, na muhimu wa-
nanchi, ambao walianza kupeleka
malalamiko yao walipochukizwa
au kuumizwa na mwenendo wa
vyombo vya habari. Watu waka-
jua kwamba badala ya kwenda
mahakamani kutumia fedha na
muda mwingi, kulikuwa na chom-
bo ambacho kingeweza kusikiliza
mashauri na kuyatolea maamizi
au kuyasuluhisha bila gharama
kubwa na kwa muda mfupi, hali-
kuwa tukio pekee.

Lowassa alipeleka shauri jingine
MCT kuhusiana na taarifa sita zi-
lizochapishwa na gazeti la Dira
ya Mtanzania kati ya Oktoba na
Novemba 2011, zikimshutumu na
kumtuhumu kwa mambo mbal-
imbali, ikiwa ni pamoja na kuhu-
jumu Rais Jakaya Kikwete na CCM
mkoani Arusha na masuala ya
uadilifu.

Kikao cha kusikiliza shauri hilo
kilifanyika 20 Septemba 20, 2012
chini ya mwenyekiti Jaji Thomas
Mihayo, lakini gazeti halikutokea,
wala kutekeleza maamuzi ya
kamati, pamoja na kwamba Lo-
wassa angeweza kupeleka mash-
taka mahakamani baada ya ukaidi
wa gazeti, hakufanya hivyo, akise-
ma malalamiko yake yalikuwa ya-
mesikilizwa na chombo cha tasnia
na kutolewa maamuzi na kwake
hiyo ilitosha.

Hata hivyo, baadaye Kamati
ya Maadili ya MCT ilipotembelea
ofisi za Msama Promotion na Dira
Company Limited, wamiliki na
wachapishaji wa gazeti hilo, Mku-
rugenzi Alex Msama, alikiri ma-
kosa na kuonyesha mshtuko kwa
jinsi mambo yalivyokuwa yakien-
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HOFU MIAKA MIWILIVITANI

Urusi, Ukraine waelekea
kupigana bila mwisho

Marais Volodymyr Zelensky wa Ukraine na Vladimir Putin wa Urusi. PICHA ZOTE:MTANDAO,

Mwandishi Wetu

JUMAMOSI wiki hii, Urusi
inatimiza miaka miwili tangu
ilipoivamia Ukraine Kkivita, iki-
taka kupanua utawala wake kwa
kuiweka nchi hiyo jirani chini ya
himaya yake.

Vita hivi vilivyoanza Februari
24,2022 baada ya Rais wa Urusi,
Vladimir Putin, kutuma msafara
mkubwa wa vifaru wa kilometa
64 uliofuatiwa na ule wa magari
ya kivita siku tatu baadaye ul-
iokuwa na urefu wa kilomita 15.5.

Si zana hizo tu, Putin alitu-
ma wanajeshi 200,000 nchini
Ukraine akitazamia kuumiliki
mji mkuu wa Kyiv na kuiangusha
serikali ya Volodymyr Zelensky,
katika muda wa siku chache.

Ripoti za vyombo vya habari
vya kimataifa pamoja na picha
za satelaiti zilionesha kwamba
msafara wa magari ya kijeshi uli-
fikia urefu wa kilometa 56 Feb-
ruari 29, 2022.

Wanajeshi wa Urusi wakavu-
rumisha mizinga na makombora

kuelekea Ukraine, wakavunja
majengo muhimu na kuharibu
makazi pamoja na miundom-
binu na wakafanikiwa kupata
‘ushindi’ wa haraka ambao
haukufanikiwa kutimiza lengo la
msingi la kuimiliki nchi hiyo.

Lengo la kuangusha serikali ya
Zelensky, halijafanikiwa kwa mi-
aka miwili sasa licha ya kwamba
vikosi vya Urusi viliteka haraka
maeneo makubwa, vimeshind-
wa kuizunguka Kyiv.

Wadadisi wa siasa za kimataifa
wanaona kwamba Putin ni kama
ameshindwa kwa kuwa lengo
lake halikuwa kupigana kwa mi-
aka miwili bali kwa saa au siku
chache na kuiweka serikali ya
Kyiv mikononi mwake.

Swali la kujiuliza ni kwa nini
nguvu kubwa kama hiyo il-
ishindwa kufika Kyiv?

Taarifa zinaonesha kwamba
kadiri siku zilivyozidi kusogea,
vikosi vya Putin vilipoteza mae-
neo vilivyoyadhibiti na hadi
Desemba 2022, vilikuwa vime-
poteza zaidi ya nusu ya sehemu
zilizotekwa mwanzoni mwa

uvamizi.

Mathalani, Urusi iliteka mikoa
minne ya Ukraine mwishoni
mwa Septemba na hadi Desem-
ba 2022, iliipoteza.

Mkazi wa eneo la Bucha,
Kaskazini mwa Kyiv, Volodymyr
Scherbynyn, anasema asubuhi
ya Februari 24, 2022 alikuwa
amesimama nje ya duka lake,
wakati msururu wa magari ya
kivita zaidi ya 100 yakitokea
Urusi kuingia nchini mwao.

Ripoti mbalimbali za BBC
kuhusu mzozo huo ziliwanukuu
watu wa kada tofauti wakiwamo
wanajeshi, idara za ujasusi za
kitaifa na kimataifa na raia am-
bao walikutana na msafara wa
magari na vifaru vya Februari
24,2022.

Taarifa za Kkijasusi zinaeleza
kuwa Ukraine ilitulia kwa nia ya
kumsoma na kuelewa mpango
wa Urusi, kabla ya kutuma wa-
najeshi wake vitani.

MPANGO PUTIN
Taarifa zinaonyesha kwamba
pamoja na ripoti nyingi za vy-

ombo vya habari wakati huo,
msafara wa vifaru na magari
yenye silaha za vita, ulikuwa na
vikosi 10 tofauti vya Kirusi, kulin-
gana na kikosi cha wanajeshi cha
Ukraine.

Mkakati wa Putin ulikuwa
baada ya kikosi cha kwanza
kuvuka hadi Ukraine saa 4:00
asubuhi Februari 24, vilitakiwa
visonge mbele moja kwa moja
hadi Kyiv ikifika saa 8:55 mcha-
na.

Mipango hiyo inaelezwa
kwamba ilipaswa kufanywa kwa
usiri na kasi hata hivyo zilipita
saa, zikawa siku, ikawa miezi na
sasa ni miaka miwili bila Ukraine
kuwa chini ya Urusi.

Wanajeshi wa Ukraine
wakaanza kuudhibiti msururu
huo kwa kushambulia baadhi
ya magari jambo ambalo lilipun-
guza kasi ya msafara huo.

Wadadisi wanaozungumza na
vyombo vya habari vya kimataifa
kwa nyakati tofauti wanaeleza
kuwa uvamizi huo ni mkubwa
zaidi wa Ulaya tangu mwisho wa
Vita vya Pili vya Dunia.

Licha ya kuwaacha mamilioni
ya Waukraine bila makazi, mara
kadhaa Rais Putin amekaririwa
akisema kuwa huo si uvamizi
wala vita bali ni ‘operesheni
maalum ya kijeshi.’

Putin amekuwa akisema kuwa
lengo ni kuizuia Ukraine kuwaka-
ribisha maadui wa Urusi na ndio
sababu za kutuma wanajeshi
Kaskazini, kusini na mashariki,
alipoanza hicho anachoita ‘op-
eresheni ya kijeshi.’

Adui anayetajwa na Urusi hapa
Umoja wa Majeshi ya Kujihami
(NATO) yenye mkono mrefu wa
nchi za Magharibi hasa Marekani.

Mwezi mmoja baada ya uvam-
izi, Putin alitangaza kukamilika
kwa awamu ya kwanza na ku-
warudisha nyuma wanajeshi
wake kutoka karibu na Kyiv na
Chernihiv na kujipanga tena.

ATHARI ZAIDI

Vita hivyo vimetajwa kutikisa
uchumi wa dunia na vimeumiza
zaidi nchi maskini. Vimeharibu
njia za usambazaji bidhaa na
kutatiza mifumo mikuu ya usa-
firishaji hasa baada ya kuteka jiji
la bandari lililoharibiwa la Mari-
upol huko Donetsk katikati ya
Mei, 2022.

Utekaji huo uliviongezea
nguvu vikosi vya Putin am-
bavyo vilipata ukanda wa ardhi
kutoka mpaka wa Crimea, rasi
ya Ukraine iliyotekwa na Urusi
mnamo 2014.

Taarifa zinaonesha kwamba
vikosi hivyo vilifanikiwa pia ku-
nyakua ardhi kwenye pwani ya
Bahari Nyeusi kuelekea eneo lil-
ilojitenga la Moldova.

Ripoti za kimataifa zinaonesha
kuwa hadi Oktoba 2022, jeshi la
Moscow chini ya Jenerali Sergei
Surovikin, lilibadili mkakati wake
kwa kuharibu miundombinu
ya kiraia ya Ukraine, kuharibu
asilimia 40 ya mfumo wake wa
umeme na kutekeleza masham-
bulizi ya anga nchini kote.

Lengo la Kremlin lilikuwa
kupunguza ari ya raia na ndio
maana alipiga miji kote Ukraine.

SILAHA ZA MAREKANI

Msaada wa silaha za kivita hasa
makombora ya Himars ya Mare-
kani kwa jeshi la Ukraine, kuli-
athiri vituo vya vifaa vya Urusi
na maghala ya silaha yaliyokuwa
yanatekeleza vita.

Septemba 2022, Putin alitan-
gaza usajili wa wanajeshi wa
akiba 300,000 kwa lengo la kui-
marisha vikosi vyake hasa vya
Mashariki. Wiki kadhaa baadaye,
Urusi ilijiondoa kutoka kwa miji
wa Kherson, mji mkuu wa kikan-
da pekee uliotekwa katika vita
vyake vya 2022.

UPUNGUFU URUSI

Wachambuzi wa vita hivyo,
wanaeleza kuwa kupotea kwa
jiji la Kerson na kurudi nyuma
kwa wanajeshi 30,000 wa Urusi
kutoka ukingo wa kulia wa Mto
Dnipro, kulifunika changamoto
za Urusi kwenye uwanja wa vita
na kuleta picha pana ya uvamizi
uliojaa kushindwa.

Ukraine ilipata ushindi wa
ishara kwa kuzama kwa meli ya
jeshi la wanamaji la Urusi katika
Bahari Nyeusi huko Moskva.

Wiki kadhaa baadaye wa-
najeshi wa Urusi walilazimika
kukimbia kambi ndogo ya Kisiwa
cha Snake katika Bahari Nyeusi.
Hata hivyo, Rais Putin hajakata
tamaa pamoja na kwamba jumui-
ya ya kimataifa imemtaka arejee
kwenye meza ya mazungumzo.

Kwa mujibu taarifa kimataifa
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Mwenyekiti CCM Tanga atumia mtaji wa
Rais, Makonda kuwasha moto uwajibikaji
- Amwiga
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Mwenyekiti wa CCM Tanga, Rajabu Abdallah, akimkaribisha Mbunge Sonia Magogo, CCM baada ya kuitema CUF, akieleza
‘kukoshwa' na uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, kwenye mkutano wilayani Handeni. Anayecheka kulia ni Mbunge
wa Handeni Mjini, Reubine Kwagilwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu,
HANDENI

IAKA miwili ya uch-
aguzi, hesabu na
joto zake zimeanza,
mwaka uliopo kuki-

tarajiwa Uchaguzi wa Serikali
za Mtaa, huku unaokuja ndio
‘baba lao’ Uchaguzi Mkuu 2025.
Kisiasa ‘asiye na mwana aeleke
jiwe.

Wakati vyama kama ACT-
Wazalendo vikiendeleza wajibu
wake na siasa kukosoa utendaji
wa serikali kila hatua, CHADE-
MA inaendesha maandamano
iliyoruhusiwa kuwasilisha in-

Mbeya, baada ya Dar es Salaam
na Mwanza; kote ni majiji ki-
taifa.

Mkongwe CCM, anajitetea
anajikosoa na kujipanga. Hapo
kuna ziara kila kona ya nchi za
Komredi Paul Makonda, Katibu
wa Itikadi na Uenezi na Mafun-
7o, akikosoa na kuweka sawa
utendaji wa serikali wanayoisi-
mamia, baada ya kushinda uch-
aguzi uliopita. Alianza nayo, ali-
yekuwa Katibu Mkuu, Komredi
Daniel Chongolo.

Ni aina ya ziara inayoacha
darasa, hatua na kuunda jambo
la kichama katika sura moja

ya utendaji kitaifa; dhana ya
uwajibikaji wa serikali kwa wa-
nanchi waliowapa dhamana
kupitia masanduku ya kura.

MKOANI TANGA

Itakumbukwa Makonda aki-
wa ziara za ukaguzi mkoani Tan-
ga mwezi uliopita, ikaripotiwa
kubainika kasoro za migogoro
ya kijamii na kiserikali, akala-
zimika kumpigia simu waziri
mwenye dhamana na Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa,
namna alivyokuta migogoro
wilayani Pangani na mapende-
kezo ya hatua kichama.

Pia, ikaendana na maagizo
kwa wenyeviti wa CCM katika
wilaya mbalimbali kuwasilisha
kasoro za kiutendaji za Waku-
rugenzi Watendaji wa Wilaya
(DEDs), kuhusu utendaji ulivyo,
ili wenye kasoro wachukuliwe
hatua.

Ni kwa vipi wenyeji mkoani
wanaendeleza? Hapo Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Tanga,
Komredi Rajabu Abdallah, ana
ufafanuzi wake katika ziara na
matendo staili ileile ya Makon-
da, akinena:

“Viongozi wote wa chama
na hata wa ngazi ya mkoa,
ni wakati huu wa kumuunga
mkono Rais Dk. Samia Suluhu

Hassan, ambaye ni mwenyekiti
wetu taifa, kwa kuhakikisha tu-
natatua changamoto wanazo-
kumbana nazo wananchi bada-
la ya kukaa maofisini.”

Ni kauli yake Komredi Abdal-
lah, katika ziara staili ya Makon-
da, wilayani Handeni, Tanga
mwezi huu, ikiwa ni wiki kad-
haa baada ya Katibu Mwenezi
wa CCM Taifa kuzuru.

Abdallah akiwa katika mku-
tano wa hadhara Viwanja vya
Chanika, akaibuka na mazao
kisiasa ‘akimvuna’ aliyekuwa
mbunge wa Viti Maalum kupitia
Chama Cha Wananchi (CUF),
Sonia Magogo, kuhamia CCM,
akiwa na baadhi ya wafuasi
wake 25.

Sonia alikuwa Mbunge wa Viti
Maalum, CUF kutoka mkoani
Tanga kati ya mwaka 2015-2020,
pia akagombea ubunge jimbo la
Handeni mjini, mwaka 2020,
akiwatamkia mkutanoni ‘wa-
nanchi wa Handeni walimwo-
nyesha ushirikiano mkubwa.”

Katika uchaguzi huo, Sonia
kupitia CUF akapata kura 6,713,
huku Reuben Kwagilwa wa CCM
akashinda kwa kura 15,241.

“Kazi kubwa anayoifanya
mheshimiwa Rais Wetu wa
Jamhuri, imenisukuma leo kuja
kuungana nanyi ili tuongeze
nguvu kuhakikisha nchi yetu

inasonga mbele kwa kumuunga
mkono mama yetu Samia.

“Kwa dhati kabisa naomba
nimpongeze Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Tanga kwa nam-
na anavyojitahidi kukijenga
chama chetu hiki, ambacho
nimetangaza kujiunga nacho
kwa sababu ni sehemu salama
kwangu,” akatamka.

Hapo napo Mbunge wa
Handeni Mjini, Reubine Kwagil-
wa, akajinasibu kuwa hatua ya
mshindani wake Sonia kurudi
CCM, ni ishara wilaya yao haina
tena upinzani.

YA MAKONDA TANGA

Ziara za Mwenyekiti wa CCM
Mkoa Tanga, zina unasaba wa
staili na kinachojiri kwa vion-
gozi wa juu wa CCM, akiwamo
Katibu Mwenezi Makonda kwe-
nye ziara mikoa mbalimbali,
ambako kila anakopita ana-
wasilishiwa na idadi kubwa ya
kero anazowasilishiwa kutoka
utendaji kiserikali.

Hapo kumekuwa kukikosole-
wa na sura ya ombwe la kiuon-
gozi katika mikoa mbalimbali,
kutokana na wananchi kukosa
pa kuwasilisha kero zao, badala
yake wakisubiri viongozi wa
kitaifa, jambo ambalo ni hatari
kwa uhai wa chama.

Inasisistizwa, ni wakati wa

kukosoa, kugharamia; asindikizwa na Kibajaji

kuanza kutenda kuanzia ngazi
ya shina, tawi, kata na wilaya
ambako kuna viongozi wa cha-
ma ambao ndio jukumu lao
kuisimamia serikali, hivyo wa-
nanchi wakasikilizwa na kutat-
uliwa kero zao kama sababu ya
msingi wa wananchi kukiamini
chama hicho.

Katika mkutano huo, Mwe-
nyekiti wa CCM - Tanga, Ab-
dallah, anasema kumekuwapo
kasumba za watendaji na wa-
tumishi wa chama kukaa ofisini,
badala ya kwenda mitaani ku-
tatua changamoto za wananchi.

Anasema ni hali inayosaba-
bisha wananchi hao kusubiri
watendaji wa juu wa chama,
lisilopaswa kufumbiwa macho,
katika hatua za kumuunga mko-
no Rais Dk. Samia, anadumu ka-
tika harakati za kuwakwamua
Watanzania.

“Naomba viongozi wenzangu
tumuunge mkono mwenyekiti
wetu kwa kushuka huku chini
ambako watu wanahitaji kutat-
uliwa shida zao kama dhamira
ya chama chetu kilichoaminiwa
kushika madaraka ya kulion-
goza Taifa.

“Tukifanya hivi tutakuwa tu-
namuunga mkono Mwenyekiti
wetu wa CCM Taifa kwa viten-
do, kwa sababu tumetatua kero
na shida za wananchi wetu am-
bao kwa namna moja ama ny-
ingine hakuna wa kuwakomboa
isipokuwa serikali ya chama
chetu,” anatamka.

AWEKEZA MAMILIONI

Abdallah akiwa kwenye uzin-
duzi wa shina la wajasiriamali
Misima, katika Halmashauri
ya Wilaya ya Handeni, anatoa
shilingi 4,000,000, kuchangia
cho.

Ni mchango wake, baada ya
kuguswa na kinamama walio-
wasilisha kwa viongozi, waki-
omba wajengewe zahanati,
kupunguzia adha ya kufuata
huduma ya afya.

Mwenyekiti akaahidi kufua-
tilia kwa karibu maendeleo ya
ujenzi wa zahanati hiyo, aki-
wataka wataalamu wa wilaya,
viongozi wa chama na wa-
nanchi kwa pamoja kushiriki-
ana kwa karibu katika mradi wa
ujenzi huo.

“Nimetoa fedha hizi kwa ajili
ya ujenzi wa zahanati ya Kibaya,
hivyo lazima mfahamu mimi ni
mfuatiliaji mzuri. Nikitoka hapa
nataka shughuli za ujenzi zi-
anze ili kuwakomboa wananchi
wanaoteseka juu ya suala zima
la afya,” akatamka.

Katika ziara hiyo, pia
akasindikizwa na mbunge wa
Mtera, Livingstone Lusinde
maarufu ‘Kibajaji’ ambaye mba-
li na kutoa hotuba zilizofura-
hisha wengi, pia alichangia mi-
fuko 50 ya sementi kukamilisha
zahanati ya Kibaya.
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Ndivyo moto wa 50/50
unavyowaka ACT-Wazalendo

iji

«KiNnamama

Na Halfani Chusi

ANAWAKE wa Cha-
ma cha ACT Wazal-
endo wamejitokeza
kwa wingi kuwania

nafasi mbalimbali za uongozi
wa chama linapofunguliwa di-
risha la kuchukua fomu mwezi
huu.

Itakumbukwa kuwa kiongozi
wa kwanza wa chama hicho ni
mwanamama Anna Mughwira
(sasa marehemu) aliyekuwa
mwenyekiti na kiti chake kuka-
liwa na Zitto Kabwe.

Licha ya kuhamia CCM na
kuteuliwa Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, kinamama wa
ACT-Wazalendo wanaendelea
kufuata nyayo zake, safari hii
wakijitokeza kuwania uenyekiti
na pia ujumbe kwenye kamati
mbalimbali.

Makamu Mwenyekiti Taifa
Bara, Dorothy Semu, anajitosa
kuwania nafasi ya kuwa kion-
gozi wa chama ambayo kwa
sasa ni jahazi linaloendeshwa
na Zitto.

Anaponadi sera zake, anaiam-
bia Nipashe kuwa atasimama
imara ili chama hicho kibaki
kuwa sauti ya Watanzania zina-
goltokea changamoto mbalim-

ali.

“Kitakuja na sera mbadala
zinazotekelezeka na kujibu
shida za wananchi pamoja na
kuwaunganisha kuwa kitu ki-
moja.”

Anaendelea kujinadi kuwa
atasaidia kuwafanya viongozi
wao kuwa bora na kufanya cha-
ma hicho kuwa mfano, akisisiti-
za kwamba anataka kukifikisha
kwenye ushindi utakaoweka
rekodi.

“Nimeamua, ninaamini kwe-
nye uongozi wa pamoja nimeki-
tumikia chama hiki kwa miaka
nane katika majukumu mbal-
imbali, wakati wa misukosuko
ya kidemokrasia, kilipotishiwa
kufutwa nilisimama tulishiriki-
ana na kuhakikisha kinapata

wakijitosa

ACT
® FOMU YA
MGOMBEA .. |8

Husna Sungura, mgombea wa ujumbe wa
Kamati Kuu Kanda ya Pwani. PICHA ZOTE:

HALFAN CHUSI

hati safi.” Anasema Dorothy.

Anaongeza:"Ninaamini kwe-
nye uongozi wa pomoja ninao-
na sasa ni wakati wa kuchukua
nafasi hii kubwa, kwa kuwa hai-
jawahi kuwa wazi nahisi ninato-
sha na ninafaa kulipeleka jahazi
hili mbele,” anatamba mwan-
amama huyu ambaye ni Waziri
Mkuu Kivuli.

Anakumbusha kuwa ame-
kuwa Waziri Mkuu na wafuasi
wa chama chao wameona jinsi
alivyoweka kipaumbele masu-
ala ya Watanzania katika mata-
tizo mbalimbali na kuchochea
uwajibikaji serikalini ili kufikia
maisha bora kwa wote.

“Ninaomba ridhaa kwenye
uchaguzi Machi nipate kura
nyingi niwe kiongozi wa pili
kukiongoza chama hiki, kwa
miaka 10 iliyopita tumeendelea
kutengeneza viongozi katika
kila nyanja. Sina shaka nitapa-
ta timu njema itakayopeleka

UONEOZI
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chama hiki kwenye ushindi
na kushika uongozi wa nchi,”
anaongeza.

Dorothy anasema amefikia
uamuzi huo, baada ya tafa-
kari ya kina na uamuzi usio na
shaka, kwamba anaweza kusu-
kuma gurudumu hilo kama al-
ivyoshika nyadhifa nyingine za
kuongoza na kutetea chama.

Anaeleza kuwa dhamira
yake inatokana na mambo ma-
tatu mosi, uongozi wa pamoja,
utumishi wa watu na kuonye-
sha njia ili kutimiza kwa uka-
milifu malengo makubwa ya
ACT- Wazalendo.

“Mmenipima kwenye maju-
kumu mbalimbali kwa miaka
hii nane, baada ya kuwa mtumi-
shi wa umma kwa miaka 17.
Nitaje machache. Nilipokuwa
Katibu Mkuu 2017-2020 nimeki-
vusha chama kwenye mawimbi
makubwa ya ukandamizaji wa
kidemokrasia.”

wa juu, kamati

Waziri Mkuu Kivuli wa ACT-Wazalendo,
Dorothy Semu.

Anasema Dorothy na kufafan-
ua kuwa jambo lililokikumba
chama hicho lilikuwa ni kufuti-
wa usajili wakati wa awamu ya
tano.

Anasema ameweka historia
kwa ACT-Wazalendo kuvuja re-
kodi za usimamizi wa kifedha
na kuwa chama kinachokua
kwa kasi kuliko vingine Afrika.

“Nikiwa Makamu Mwenyekiti
Bara 2021 nilipewa jukumu
jingine la kukaimu uenyekiti
wa chama baada ya kifo mwe-
nyekiti wetu mpendwa Maalim
Seif Shariff Hamad na kuhakiki-
sha anapatikana mwenyekiti
mwingine kwa mfumo wa
kidemokrasia kama matakwa
ya katiba yetu,” anaongeza.

Anaahidi kutumia uzoefu na
karama ya uongozi kuliongoza
jahazi la ACT-Wazalendo hati-
maye kushika hatamu za kuion-
goza Tanzania.

Anasema jambo la pili,

anaamini katika wajibu mkub-
wa wa vyama shindani na
kwamba uwapo wa chama hi-
cho katika siasa za vyama vingi
umeendelea kutoa changamoto
na maana halisi ya wajibu wa
vyama kujenga demokrasia na
siasa za ushindani.

Dorothy anasema anataka na-
fasi hiyo ili kuendeleza dhima
ambayo chama hicho kimeibe-
ba kwa miaka 10 sasa na matu-
maini inayotoa katika uongozi
wa nchi hii.

“Ninataka kuongoza ndoto
hii ya ACT-Wazalendo kufikia
mabadiliko chanya, ya kweli, ya
kiuchumi, kijamii na kisiasa. Na-
fasi nilizowatumikia za Katibu
wa Sera na Utafiti na sasa Waziri
Mkuu Kivuli zimeendelea kuni-
pika na kunipa uzoefu mkubwa
ndani na nje ya chama na taifa.”

“Ndugu zangu uongozi ni ku-
jitoa, kufanya kazi kwa bidii na
maarifa, kutimiza majukumu na
malengo ya chama na maslahi
ya Watanzania,” anasisitiza Dor-
othy.

Anaeleza kuwa sera zao, zi-
nasadifu kile wanachotamani
kukifanya, zimejawa na uchu
wa kufikia maendeleo kwa ajili
ya chama na taifa na kuleta
mapinduzi ya wanawake katika
uongozi ACT-Wazalendo na hata
kutimiza lengo la uwiano wa
50/50.

Pamoja na kuwania nafasi
hiyo ya juu Dorothy anaungana
na Husna Sungura, anayewania
anayelenga kuwa mjumbe wa
Kamati Kuu Kanda ya Pwani.

Anajinadi kuwa anayo histo-
ria ya kukibeba chama hicho
katika harakati za uchaguzi na
kufikia ushindi mkoani Kigoma.

Husna anasema ni mwana-
chama tangu 2015 akikumbush-
ia kuwa kutokana na mahaba
kwa ACT-Wazalendo, alipamba-
na na hata kuacha shughuli za
chama Pwani na Dar es Salaam,
na kuweka nguvu zaidi Kigoma
ili kuhakikisha ushindi unapati-
kana.

“Sikula, sikulala usiku, ni-
litembea kutwa mlango kwa
malango, nilijitoa hivyo kwa
mapenzi makubwa ya chama
changu, nilianzisha kampeni
ongea na nduguyo, hii ilifaniki-
sha ushindi kwa wana ACT wal-
iokuwa mbali na Kigoma na nje
ya nchi,” anakumbusha Husna.

BABA NA RAFIKI WA VYOMBO VYA
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delea katika ofisi yake.

Badala ya kuchukua njia za ku-
vishtaki vyombo vya habari kwa
mkondo wa mahakama, Lowassa
ni mwanasiasa ambaye alichagua
njia ya usuluhishi pale alipoona
ametendewa visivyo.

Urafiki usio wa mashaka wa
Lowassa kwa vyombo vya habari
ulijidhihirisha pia kwa matendo
mengine. Wakati kikundi cha
waandishi kilipoanzisha Kam-
puni ya Habari Corporation
iliyochapisha magazeti ya Mtan-
zania, Rai moja ya changamoto
iliyopata ilikuwa ni ofisi.

Lowassa aliahidi kuwasaidia na
mara chama cha ukombozi wa
Afrika Kusini cha Pan Africanist
Congress of Azania (PAC) kilipo-
hama kutoka ofisi zake zilizoku-
wa mtaa wa Mkwepu Kkatikati
vya jiji la Dar es Salaam, Lowassa,
akiwa Waziri wa Ardhi, alihakiki-
sha Habari Corporation inapata
ofisi hapo.

Hata katika safari zake za kikazi,
alihakikisha wanahabari wanaku-

wapo. Japo kama mwanasiasa
yeyote makini naye alitaka kutan-
gazwa, lakini alielewa umuhimu
wa wananchi kujua serikali yao
inafanya nini kupitia vyombo vya
habari.

Nilipokuwa mhariri wa Wakati
Ni Huu miaka ya mwanzoni ya
1990 na yeye akiwa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu tuli-
chapisha habari kadhaa “nyeti’
zilizogusa maslahi ya wafanyaka-
7zi wa usalama wa taifa.

Tulishafahamiana na nilijua
habari hizo zlikuwa zikimsum-
bua. Lakini tulipokutana, alicho-
niambia ni: “Kajubi, unapata wapi
habari hizo zisizokanushika?”

Mwaka 1995 nchi ilipokuwa
katika joto kubwa la uchaguzi
wa vyama vingi baada ya mion-
go kadhaa, nilifanya mahojiano
maalum na aliyekuwa mkuu wa
majeshi, Jenerali Robert Mboma.
Msingi wa mada ya mahojiano
yetu ulikuwa nafasi ya jeshi ka-
tika mfumo wa vyama vingi. Hata
hivyo, baadaye yalikwenda katika

mambo mbalimbali na baadhi
yakagusa watu wakubwa jeshini.

Gazeti lilipotoka na habari hizo
ikawa “kizaazaa”! Ni wazi, kuna
watu wenye nguvu ambao ha-
wakufurahia habari zile. Zilikuwa
taarifa mbili au tatu, zote ukurasa
wa kwanza.

Ndipo msaidizi wa Lowassa,
Saidi Nguba, alipokuja ofisini
Sinza na kunipa wito wa Lowassa,
akitaka kuzungumza nami kesho
yake asubuhi.

KUITIKIA WITO

Ilikuwa Jumamosi, nikaenda
ofisini kwake akiwa Waziri wa
Ardhi. Alikuwa mcheshi sana, na
hatimaye akaleta suala la taarifa
ile iliyohusu masuala ya matumizi
ya wakubwa, ambayo chanzo nili-
kuwa nimekihifadhi.

Yeye hakugusia habari kuu, am-
bayo nilishapata lawama kutoka
kwa wakubwa wengine kwamba
mahojiano yangu yalikuwa ya-
mewajenga wapinzani. Jener-
ali alikuwa amezungumza kwa

HABARI, TAASISI ZAKE

kirefu na akahitimisha kwamba
jeshi litaheshimu maamuzi ya wa-
nanchi bila kujali wamechagua
chama au mgombea gani.

Lowassa akanifahamisha kuwa
baadhi ya wakubwa jeshini wa-
likuwa wamechukizwa sana na
taarifa hiyo kuhusu matumizi.
“Shida ni kwamba haikanushiki,”
akaniambia, na kuongeza, “Na
inaonekana chanzo chako ni cha

Nikakaa kimya. “Kwa hiyo ni
chanzo cha juu mno,” akadadisi.
“Unajua siwezi kuzungumzia
chanzo changu kilichonipa
habari,” nikamjibu. Basi nitay-
amaliza. Watu wanasema mambo
ya kutisha. Nashauri kuwa hiyo
stori uliyoandika inatosha. Usiji-
hatarishe.”

Tukaendelea na maongezi
mengine, lakini nilikuwa na
mshtuko, na nikapata funzo.
Nilikuwa mhariri, lakini uzoefu
wangu haukuwa mkubwa sana.
Nikajifunza kuwa kila chanzo cha
habari kina sababu ya kukupa-

tia taarifa kinazokupa. Ni juu ya
mhariri kufanya maamuzi ya kitu
gani atumie.

Lowassa alipenda waandishi na
vyombo vya habari. Alipoteuliwa
Waziri wa Nchi katika Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu mwaka 1990 aliamua
msaidizi wake awe mwandishi wa
habari, akamchukua Saidi Nguba
kutoka Uhuru na Mzalendo.

Hata alipohamia Wizara ya
Ardhi alihama naye na baadaye
alipokuwa Waziri Mkuu alim-
chukua katika nafasi ya Mwandi-
shi wa Waziri Mkuu.

Nguba anaarifu kuwa Lowassa
alikuwa chanzo cha habari kizuri
kwa wahariri wengi, aliwapa taar-
ifa hata habari kubwa au ‘scoop’
ambayo haijachapishwa wala ku-
tangazwa popote. Aliwapenda na
kuwathamini wanahabari na kila
wakati alikuwa tayari kuongea
nao na kuwasaidia.

Mungu aiweke pema roho
ya marehemu Edward Lo-
wassa.
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Vijana, wazee
washauriwa
kupima tezi
dume Kila
mara

Na Renatha Msungu,
DODOMA

DAKTARI Bingwa
wa Mifumo ya Mkojo
pamoja na Uzazi kwa
Wanaume katika Hospi-
tali ya Benjamin Mkapa
(BMH), Dk. Frederick
Mabena, amesema
kutokana na tishio la
ugonjwa wa tezi dume,
vijana na wazee wa-
jenge utaratibu wa
kup|ma afya Zao0 waon-
apo dalili.

Ametaja dalili za
ugonjwa huo kuwa
ni mtu kwenda haja
ndogo zaidi ya mara
tatu usiku, lakini pia
kujisaidia haJa ndogo
bila kipimo.

Bingwa huyo alisema
kundi hilo linapaswa
kufanya hivyo pindi
waonapo dalili ya
ugonjwa huo ili kupata
matibabu mapema.

“Ninaomba watu
kuzingatia suala hili,
matibabu yanapati-
kana katika Hospitali
ya Benjamin Mkapa
wanapoona dalili hizi
waje, kuna madaktari
bingwa wa matatizo
haya, watu wasione
aibu kwenda kupata
matibabu,"alisisitiza.

Hata hivyo, alisema
hivi sasa wamekuwa
wakitoa elimu kwa
jamii juu ya kujikinga
na tezi dume kwa kuz-
ingatia masuala ya
vyakula wanavyokula
ikiwamo kufanya ma-
Z0ezi. )

“Watu wengi wa-
naokumbwa na tezi
dume mwisho huwa-
sababishia kupata
saratani ya tezi na
figo kufeli au kupata
Anemia,”alisema.

Bingwa huyo alisema
ugonjwa huo unatibika
kama ilivyo kwenye
magonjwa mengine,
hivyo jamii isione haya
waende kwa wataalam
wa afya ili kupata mat-
ibabu.

- Wanane mbaroni madai kuuza
sukari kinyume cha bei elekezi

Na Augusta Njoji, DODOMA

ESHI la Polisi Mkoa wa Do-

doma kwa kushirikiana na

Bodi ya Sukari Tanzania
hapa na kukamata wafanyabi-
ashara wanane waliobainika kuu-
za sukari kinyume na bei elekezi
iliyotolewa na serikali.

Ofisa Mwandamizi Bodi hiyo,
Fahiri Achi, akizungumza jana
kuhusu msako huo, alisema wa-
fanyabiashara hao wamekaidi
maelekezo ya serikali ya kuuza

bidhaa hiyo kwa bei elekezi.

“Operesheni hii ni ya nchi
nzima na hapa Dodoma tume-
baini wafanyabiashara wasio
waaminifu waliopandisha bei ya
sukari na kuuza kinyume na bei
elekezi, watahojiwa na Jeshi la
Polisi,”alisema.

Achi alisema wafanyabisha-
ra hao wanauza sukari ya
kilo 50 kwa Sh. 190,000 hadi
200,000 wakati bei elekezi ni Sh.
140,000.

“Kwa kilo 25 za sukari wa-
nauza kwa Sh. 105,000 hadi

110,000 wakati bei elekezi ni Sh.
70,000 lililotolewa na serikali
kwenye tangazo namba 40 ya
mwaka 2023, Bodi ilitoa maele-
kezo mahsusi ya kusimamia bei
elekezi,”alisema.

Achi alisem katika msako huo
wamebaini sababu za kutokush-
uka bei ni wafanyabiashara wa
jumla wa kati wananunua sukari
kwa wasambazaji wakubwa am-
bao wanaficha bidhaa hiyo katika
stoo zao na kugeuka kuwa wafan-
yabiashara wa rejareja.

“Tumeona wanaweka sukari

kwenye mifuko ya kilo moja hadi
tano ili wauze kwa kilo moja Sh.
4,400 hadi 5,000, kitu amba-
cho ni mzigo kwa wananchi na
serikali haitafumbia macho suala
hili.

“Mmeona kuna mfanyabiasha-
ra yule ‘Mhindi’ amenunua kwa
Gulamali kwa Sh. 140,000 sukari
kutoka India, lakini yeye anauza
Sh. 190,000, kitu ambacho si
sawa, Bodi tutasimamia suala hili
kuhakikisha wananchi wanauzi-
wa kwa bei halali iliyotangazwa
na serikali, “alisema.

e

Waziri wa
Nch| Ofisi
akamu
vva Rais,
Muungano
na Mazingira,
Dk. Selemani
Jafo (kulia),
akizungumza
na waandishi
wa habari, ji-
lini Dodoma
Jana, kuhusu
utekelezaji
wa katazo la
matumizi ya
kuni na mkaa.
Kushoto ni.
Naibu Katibu
Mkuu wa ofisi
hiyo, Abdalah
+ Hassan Mi-
tawi. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

UWT yahamasisha wanawake kugombea nafasi za uongozi

Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi (UWT),
umeanza kujipanga kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za mitaa
na Uchaguzi Mkuu na kuwaasa
wanawake wajitokeze kugombea
nafasi za uongozi.

Mwenyekiti wa Umoja huo,
Mary Chatanda, aliyasema hayo
jana jijini hapa katika semina ya
kuwajengea uwezo wajumbe wa
kamati ya utekelezaji ya UWT
kuhusu masuala ya kijinsia.

Mary alisema viongozi Waliopo

wanawake ni wachache ndlo

maana wamejipanga kutoa ha-
masa kwao kushiriki ipasavyo
katika chaguzi kwa kugombea
nafasi za uongozi.

“Tumedhamiria  safari  hii
lazima kuwa na wanawake
Wengi katika nafasi za uongozi
Niombe wanawake wa vy
ama vingine twende tuondoe
mambo ya vyama tukasimamie
wanawake waingie kwenye
uongozi,”alisema.

Mary alisema kamati hiyo ita-
wapa mbinu za kuwaelimisha
wanawake wengine ili kujua
kuna chaguzi hizo na wajibu wao
kujitokeza kugombea.

“Tumejipanga safari hii kwa
sababu tuna Rais mwanamke,
Spika mwanamke. Tuna kila
sababu ya kutia msukumo kwa
wanawake, ni wakati wetu sasa
wa kujitokeza kwa kila mwan-
amke mwenye uwezo wa kugom-
bea ajitokeze, alisisitiza.

Akizungumzia ziara za UWT,
Mary alisema wamekutana na
kero mbalimbali zinazohitaji uta-
laamu wa kisheria.

“Sisi tunaanzisha kitengo cha
sheria hapa makao makuu ili wa-
nawake waliopata changamoto
na kuhitaji msaada wa kisheria
wasaidiwe.

“Kamati hii itafanya kazi hiyo

chini ya uongozi wa Mbunge

wa Viti Maalum, Zainab
Katimba,”alisema.

Alibainisha  kuwa  katika
kukiimarisha kitengo  hicho

watatafutwa vijana wanawake
waliosoma sheria na wanaopen-
da kusaidia jamii katika mikoa
ili kusogeza huduma karibu na
wananchi.

Mwenyekiti wa Kamati ya
UWT ya Haki na Sheria, Zainab
Katimba, alisema mafunzo hayo
yanatolewa na wadau mbalimba-
li wa masuala ya jinsia ikiwamo
Shirika la Wanawake katika She-
ria na Maendeleo Barani Afrika
(WILDAF).

Wanajeshi TZ walioshiriki vita Uganda waomba Kifuta jasho

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANAJESHI wa Tanzania wali-
oshiriki vita vya Uganda kuanzia
1978 hadi 1979 wameiomba seri-
kali kuwalipa kifuta jasho kuto-
kana na kushiriki vita hivyo.

Aidha, wameupongeza Umoja
wa Afrika (AU) kwa kuweka sana-
mu ya Baba wa Taifa Mwalimu Ju-
lius Nyerere katika Makao Makuu
ya Ofisi hizo yaliyoko Mji wa Ad-
dis Ababa, nchini Ethiopia.

Mmoja wa wanajeshi hao,
Frank Maghoba, akizungumza
na waaandishi wa habari jana,
alisema suala la kuwekwa san-
amu hiyo linapaswa kwenda
sanjari na kuwalipa wanajeshi
walioshiriki vita hivyo ambapo ni
zaidi ya miaka 40.

Alisema hawajalipwa haki zao
licha ya serikali ya Uganda kua-
hidi kuwalipa kifuta jasho kuto-
kana na kushiriki vita hivyo.

Alisema kilichofanywa na AU
ni kutambua namna Mwalimu

Nyerere alivyoshiriki  katika
ukombozi wa Bara la Afrika am-
baye alitaka bara lote liwe huru,
ambapo katika kufikia malengo
hayo, walitumika wanajeshi wa

Tanzania kupigana.
“Rais Samia Suluhu Hassan,
wanajeshi wengi tulioshiriki

vita hivyo hususan Uganda na
kufanikiwa kumngoa nduli Idd
Amini, ambaye alivamia ardhi ya
Tanzania hatujalipwa wakati sisi
tulikuwa tunafanya kazi hiyo kwa
kutii amri ya Amiri Jeshi Mkuu

wa Tanzania ambaye ni Rais
Julius Nyerere kipindi hicho,”
alisema Maghoba. Maghoba am-
baye amewahi kuwa Mbunge wa
Kigamboni jijini Dar es Salaam,
alisema kila mwaka wanajeshi
walioshiriki vita hivyo vya Ugan-
da wamekuwa wakiitwa kwenye
ofisi za Wakuu wa Wilaya kujaza
fomu za kumbukumbu na kua-
hidiwa kulipwa jambo ambalo
halijatekelezwa hadi sasa.

“Rais Samia wanajeshi wengi
wamekufa bila kupata haki yao

wakati wanastahili kupata asante
yao kutoka serikali ya Uganda
ambayo inadaiwa ilishatoa fedha
hizo. Nchi zingine zinaheshimu
wanajeshi wake hasa waliofanya
kazi ya kulinda heshima ya nchi
7a0,” alisema Maghoba.

Katika uzinduzi wa sanamu
hiyo juzi, Rais Samia alisema hiyo
inadhihirisha mchango mkubwa
wa Mwalimu Nyerere katika
ukombozi, umoja na amani ya
Afrika na fahari ya Bara la Afrika
katika urithi wake mkubwa.
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Afa maji akitoa gurudumu kwenye dimbwi

Na Elizabeth John,
NJOMBE

TOTO Cosmas
Gadau (13), mkazi
wa Mtaa wa Kisi-
wani, ulioko Kata
ya Kivavi Halmashauri ya Mji
Makambako mkoani Njombe,
amefariki dunia baada ya
kudumbukia katika dimbwi
la maji wakati akichukua
gurudumu alilokuwa
anachezea.

Tukio hilo lilitokea Februari
17, mwaka huu, saa 12 jioni ka-
tika Mtaa wa Igangidung’u am-
bako mtoto huyo alishindwa
kutoka kwa sababu ya kina
kirefu cha dimbwi hilo.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Mtaa wa
Igangidung'u, Emmanuel
Gadau, alisema tukio hilo lil-
itokea wakati mtoto huyo al-

ipokuwa anaendesha tairi la
baiskeli na kuingia ndani ya
dimbwi hiyo.

Alisema baada ya tukio hilo
mtoto huyo alivua nguo na ku-
ingia katika dimbwi hilo ili al-
itoe bila kujua kama lina kina
kirefu.

“Tukio hili limeniuma ni-
waombe wazazi wawaelekeze
watoto maeneo ya kucheza
na hususani msimu huu wa
mvua kubwa. Ukiona huelewi
mtoto alipo ni vema ukajua
mtoto yuko wapi,” alisema
Gadau.

Mwenyekiti huyo alisema
dimbwi hilo lilisababishwa
na watu ambao wanachimba
mchanga kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba zao.

Alisema kifo cha mtoto huyo
ni cha pili kutokea kikifuatiwa
na cha mtoto mwingine Kili-
chotokea mwaka jana.

Baba mzazi wa marehemu,
God Gadau, alisema alipokea
taarifa za kifo cha mtoto
wake kutoka kwa baadhi ya
wanandugu na kutoa ushauri
kwa serikali kuzuia wananchi
kuchimba mchanga Kkatika
makazi ya watu ili kuepuka
vifo vya aina hiyo.

“Ninaomba  serikali ku-
chukuwa hatua juu ya
madimbwi yote ambayo yapo
mtaani na yanayochimbwa
kwa sababu ya matofali, wa-
nachimba mchanga kwa ajili
ya kupigia lipu. Mimi yame-
tokea, tusipochukua hatua
yatazidi kutokea kwa mwing-
ine,” alisema Gadau.

Baadhi ya wananchi wa
Mtaa wa Igangidung’u na Kisi-
wani, Daniel Mkongwa, Ahabu
Madete na Ayubu Chaula,
walisema katika maeneo yao
kuna madimbwi mengi yanay-

osababishwa na shughuli za
kufyatua tofali na kuchimba
mchanga.

“Ombi langu vijana wanaoji-
husisha na shughuli za uchim-
baji mchanga waangalie maz-
ingira, wasichimbe katika vina
virefu ambavyo vinasababisha
athari kwa watoto wetu,” alise-
ma Mkongwa.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Kivavi, Daria Kilasi, aliwataka
wananchi kuachana na tabia
ya kufyatua tofali na kuchim-
ba mchanga wa ujenzi katika
mkazi ya watu kwa sababu
hali hiyo inasabisha uharibifu

wa mazingira.
“Tunaendelea kuwasisitiza
wananchi wetu wasiend-

elee kuchimba mashimo hata
kama wanafyatua tofali wawe
wanasawazisha sio kuweka
mashimo makubwa,” alisema
Kilasi.

MGAWO WA UMEME

Wasafiri hadi Malawi kusaga nafaka

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WANAWAKE wa Wilaya ya
Kyela, mkoani humo wanalazi-
mika kusafiri kwenda kusaga
nchini Malawi kutokana na
kukatika katika kwa umeme
wilayani humo na hivyo ku-
sababisha mashine nyingi
kushindwa kufanya kazi.

Mbunge wa Viti Maalumu
wa Mkoa wa Mbeya kupitia
Chama cha Mapinduzi (CCM),
Suma Fyandomo, aliyasema
hayo juzi katika Kikao cha
Bodi ya Ushauri ya Barabara
(Road Board) kilichofanyika
juzi mkoani hapa.

Aliiomba serikali kushughu-
likia haraka tatizo la kukatika
kwa umeme akidai kuwa, ki-
tendo cha wananchi kwenda
kusaga nafaka nchi jirani ki-
nasababisha usumbufu na ni
mateso kwao.

“Najua kikao hiki hakihu-
siani na masuala ya umeme,

lakini ninaomba nikitumie
kufikisha kilio cha wanawake
wenzangu wa Wilaya ya Kyela,
wamekuwa wakinipigia simu
mara kwa mara wakilalamikia
kukatika kwa umeme.
“Wanasema wanakwen-
da kusaga nchini Malawi,
ninakuomba Mkuu wa Mkoa
utusaidie pia kuongeza msu-
kumo,” alisema Fyandomo.
Alisema kitendo hicho pia,
kinasababisha kudumaza
uchumi wa wananchi kwa
maelezo kuwa, wanatumia
muda mwingi kwenda kutafu-
ta huduma hiyo ya umeme
nchi jirani badala ya kufanya
kazi za kujiingizia kipato.
Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya Chama cha Mapin-
duzi Taifa (NEC) anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele
Mwaselela, alisema hivi kar-
ibuni walijadili tatizo hilo kati-
ka Kikao cha Halmashauri Kuu
na kumwagiza Waziri kushu-
ghulikia haraka tatizo hilo.

Alisema walikubaliana
kwamba, ajenda ya mgawo wa
umeme na upungufu wa su-
kari ni miongoni mwa ajenda
ambazo zimekuwa zikisum-
bua na hivyo, mawaziri wan-
aohusika walipewa maelekezo
maalumu.

“Tunaomba wananchi
mvute subira hili tatizo linak-
wenda kuisha hivi karibuni.
Tulimuelekeza Waziri ashu-
ghulikie haraka sana tatizo
hili l]a umeme na ninaamini
litakwisha muda sio mrefu,”
alisema Mwaselela.

Hata hivyo, Naibu Waziri
Mkuu ambaye pia ni Waziri
wa Nishati, Dk. Dotto Biteko,
alipokuwa anawasili mkoani
Mbeya kwa gajili ya kuanza zi-
ara ya kikazi, alisema tatizo
la umeme nchini linashughu-
likiwa na litamalizika hivi kar-
ibuni baada ya miradi ya kim-
kakati kumalizika.

Alisema kwa sasa Mradi wa
Kuzalisha Umeme wa Bwawa

Waziri wa
Mipango na
Uwekezaji,
Prof. Kitila
Mkumbo (kush-
oto), akisikiliza
maelezo kutoka
kwa mmoja wa
wafanyakazi
wa kampuni

ya kutengen-
eza vifaa

vya umeme

va Elsewedy
Kigamboni

Dar es Salaam,
wakati Kamati
ya Bunge ya
Utawala, Kat-
iba na Sheria
ilipotembelea
kiwanda hicho,
juzi. PICHA: JO-
SEPH MWEN-
DAPOLE

la Mwalimu Nyerere uko mbi-
oni kuanza kuzalisha nishati
hiyo na kwamba, ndio un-
aotegemewa kumaliza tatizo
hilo na hata vyanzo vingine
vinaendelea kushughulikiwa.

Alisema hivi karibuni mradi
huo umeanza kufanyiwa ma-
jaribio na kuwataka wananchi
kuwa wavumilivu wakati seri-
kali ikiendelea kushughulikia
tatizo hilo.

“Tunaendelea  kushughu-
likia tatizo hili na muda sio
mrefu litakwisha, lile Bwawa la
Mwalimu Nyerere litaongeza
uzalishaji wa umeme kwa
kiasi kikubwa kwa hiyo Gridi
ya Taifa itaongezeka ufanisi,”
alisema Dk. Biteko.

Biteko yuko mkoani Mbeya
kwa lengo la kukagua miradi
mbalimbali ya maendeleo iki-
wamo uchorongaji wa visima
vya maji moto wilayani Rung-
we kwa ajili ya kuanza uzal-
ishaji wa umeme kwa kutumia
chanzo cha joto ardhi.

]
BRELA yashtuka
wamiliki leseni
hatarini kushtakiwa
kwa ugaidi

© Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Usajili wa Biashara

na Leseni (BRELA), umeanza kutoa
mafunzo maalumu kuhusu sheria ya
umiliki wa kampuni ili kuwaepusha
wamiliki kuingia katika makosa ya
uhalifu wa kifedha ikiwamo utakat-
ishaji fedha, kufadhili ugaidi na usa-

firishaji haramu wa fedha.

Mafunzo hayo yalianza kutolewa

: juzi jijini Mbeya kwa maofisa

mbalimbali wanaosimamia sheria
wakiwamo wanasheria, mahakimu,
maofisa wa jeshi la polisi, Jeshi

la Uhamiaji, maofisa wa Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka wa Serikali na

¢ Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na

Rushwa (TAKUKURU).

Kaimu Mkurugenzi wa Usajili wa
Majina ya Biashara wa Wakala wa
Usajili Biashara na Leseni (BRELA),
Isdor NKkindi, alisema walianzisha
mafunzo hayo baada ya mabadiliko

va sheria ya umiliki wa kampuni am-

bayo yalianza kuwatambua baadhi

¢ ya wadau ambao sheria na kanuni

za awali zilikuwa haziwatambui.

Alisema baadhi ya wadau hao am-
bao ni wamiliki manufaa walikuwa
hawaonekani katika nyaraka za us-

ajili wa kampuni hali ambayo wakati

mwingine walikuwa wanajikuta
wanaingia kwenye matatizo ambayo
walikuwa hawajui.

Alisema kwa sasa sheria inawataka
wanufaika hao wa kampuni ambao

* awali walikuwa hawatambuliwi

kusajiliwa kwenye daftari tofauti na
wanufaika wengine.
“Tunatoa mafunzo haya kwa sababu

© dhana hii ya umiliki manufaa Katika

kampuni ni mpya na tunawaelimisha

wao na wasikubali kufadhiliwa na

watu wasiowajua ili wasiingie kwe-

nye matatizo ya uhalifu wa kifedha,”

alisema Nkindi.

Alisema mafunzo hayo yanafanyika
kwa siku tano mfululizo mkoani
humo na kwamba, baada ya ku-
maliza kwa wadau hao, wataanza
kuyatoa kwa wamiliki wa kampuni
na baadaye wataingia mitaani kuwa-

saidia wananchi kufungua kampuni

zao.
Alisema wanawasikiliza wadau wao
wote wanaoshiriki katika urasim-

ishaji wa biashara ili wajue matatizo

: ambayo wanakutana nayo katika

kazi yao na kujadiliana namna ya
kuyakabili.

Baadhi ya wadau walioshiriki
mafunzo hayo walisema, kuna mam-
bo ambayo yamekuwa yakifanyika
katika kampuni, lakini walikuwa
hawajui kama yanaweza yakasaba-
bisha uhalifu wa kifedha.

Emelda Aluko, ambaye ni mwakili-

© shi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka,
E alisema wamekuwa wakiendesha

kesi mbalimbali za uhalifu wa kifed-
ha ikiwamo utakatishaji fedha, lakini
walikuwa hawajui baadhi ya mazin-
gira ambayo kesi hizo zinatokea.

Alisema kupitia mafunzo hayo wali-

¢ fundishwa namna ambavyo uhalifu

huo unaweza ukafanyika katika
kampuni na ukamsababishia mtu
matatizo hayo.

Alisema kupitia mafunzo hayo
walieleweshwa kuwa, kuna baadhi

ya watu kampuni zao zinaweza zika-
: tumika kufanya uhalifu huo bila wao

wenyewe kujua.
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Serikali yaweka
takwimu za
parachichi
kutoka nje

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, amesema seri-
kali ina takwimu za uzalishaji na
uingizaji wa zao la parachichi ku-
toka nje ya nchi kupitia bandari
visiwani humo.

Aliyasema hayo jana katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali aliloulizwa
na Mwakilishi wa Jimbo la Pan-
dani, Prof. Omar Fakihi Hamad,
aliyetaka kujua takwimu kuhusi-
ana na zao hilo na vingiaji wake
Zanzibar.

Shamata alisema uzalishaji wa
zao hilo umefikia tani 26,093
ambapo kwa mwaka jana, Unguja
ilikuwa na tani 11,782 na Pemba
tani 14,311.

A||sema uingizaji wa zao hilo ku-
toka nje ya visiwa hivyo umefikia
tani 609,358.935 kwa mwaka
2023.

“Mheshimiwa Spika, hapana na
hakuhitajiki utafiti wa kimazin-
gira kwa zao hili ambalo kiasili
ni zao la kitropiki kama yalivyo
mazao ya embe, fenesi na ma-
tunda mengine,” alisema.

Alisema parachichi limekuwa
likilimwa na kustawi katika mae-
neo yote ya Zanzibar kwa ma-
fanikio makubwa.

Waziri Shamata alisema seri-
kali imejitayarisha kuhamasisha
wakulima kulima parachichi ili
kuongeza tija ya kiuchumi na ki-
afya kwa kuwaelimisha wakulima
kuingia kwenye kilimo cha para-
chichi kwa kupanda zao hilo Kibi-
ashara.

Hata hivyo, alisema serikali im-
ekuwa na kawaida ya kuotesha
na kuwauzia miche wakulima
kila mwaka, ambapo kwa mwaka
2023 jumla ya miche 4,400 para-
chichi imeoteshwa na kupandwa
katika mashamba ya wananchi
ambapo miche 1,800 ni vitalu bi-
nafsi na 2,600 vya serikali.

Zanzibar kununua sukari
kiwandani kudhibiti bei

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar
imesema itanunua
sukari inayozalishwa
katika Kiwanda cha
Sukari Mahonda ili kuondoa
usumbufu kwa wananchi wa
kupanda bei ya bidhaa hiyo.
Kwa sasa bei ya sukari kwa
kilo imefikia Sh. 3,000 wakati
bei elekezi ya awali ya serikali
ni Sh. 1,800 kwa kilo.
Akizungumza na uongozi
wa kiwanda hicho jana baada
ya kufanya ukaguzi wa uzal-
ishaji wa sukari huko Mahon-

da Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban, alisema bei ya sukari
imepanda.

Alisema kupitia Shirika la
Biashara la Taifa (ZSTC) ime-
amua kuchukua hatua hiyo ili
kurahisisha upatikanaji wake
hasa katika kipindi cha mwezi
Mtukufu wa Ramadhan am-
bacho bidhaa hiyo inatumika
kwa wingi.

“Matumizi ya sukari
huongezeka zaidi katika
mwezi wa Ramadhan na una-
karibia, hivyo ni vyema tuka-
zalisha kwa wingi na kutege-

mea sukari ya kwetu kuliko
kusubiri kutoka nje ya nchi,”
alisema. Waziri Shaaban alise-
ma serikali itaendelea kutoa
kila aina ya ushirikiano katika
kiwanda hicho ili kuhakikisha
uzalishaji unaongezeka na
kuleta tija kwa wananchi wa
Zanzibar.

Aidha, alisema  kuwa,
dhamira ya serikali ni ku-
hakikisha bidhaa hiyo inayo-
zalishwa haitoki nje ya Zanzi-
bar ili kuondosha malalamiko
ya wananchi yanayotokana na
kupanda kwa bei.

“Sukari iliyokuwapo ndani
ibaki hapa hapa kwetu, kuna

baadhi ya watu wanatoka
nje ya Zanzibar kufuata su-
kari huku na kusababisha
wananchi kukosa bidhaa hii,”
alisema waziri huyo.

Naye Meneja Rasilimali
Watu kutoka Kiwanda hicho
cha Sukari Mahonda, Bashiru
Wazir Muhamed, alisema wa-
natarajia kuzalisha tani 5,000
endapo hakutakuwa na mvua
ambayo itaathiri uzalishaji.

Alisema kutokana na hali
ya kuwapo kwa mvua uzal-
ishaji huo umeanza Februari
9, mwaka huu, jambo ambalo
lililosababisha kuchelewa
kuanza.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Mafuta ya Puma Tanzania, Fatma Mohamed Abdallah (wa pili kushoto), akiwa

na Mkurugenzi wa ldara ya Elimu, Maandalizi na Msingi Zanzibar, Fatuma Mode (kushoto) na Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Muhamed Mussa, wakikata utepe kuzindua majengo ya Shule ya Msingi
Kisiwandui jana, baada ya kampuni hiyo kufanya maboresho ya majengo na madarasa na ujenzi wa matundu ya
vyo0o katika shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miti ya mpingo, misandali yatajwa hatarini kutoweka

Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa BAGAMOYO

MITI ya asili ya mpingo, mis-
andali na mikurungu imetajwa
kuwa hatarini zaidi kutoweka
kama juhudi za makusudi hazi-
tachukuliwa katika kulinda na
kuhifadhi misitu ambayo ni rasil-
imali muhimu nchini.

Ipo hatarini kutokana na kush-
ambuliwa kwa kasi katika misitu
ya hifadhi kwa ajili ya shughuli
mbalimbali ikiwamo za uvunaji
wa mbao na mkaa.

Ofisa Mhifadhi wa Wakala
wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS), Reuben Magandi, ali-
yasema hayo jana wakati akitoa
mafunzo kwa waandishi wa
habari ya namna ya kukabiliana
na uhalifu haramu wa misitu.

Mafunzo hayo yameandaliwa

na Jumuiya ya Waandishi wa
Habari za Mazingira Tanzania
(JET) kupitia Mradi wa USAID
Tuhifadhi Maliasili.

Alisema miti hiyo ipo hatarini
kutoweka kutokana na shughuli
mbalimbali za kibinadamu iki-
wamo uvunaji wa mbao na mkaa
usiozingatia hali ya uhifadhi wa
mazingira.

“Tanzania inafaidika sana na
miti hiyo inalindwa na Mkataba
wa Kimataifa wa CITES wa Mwa-
ka 2014 na miti hii endapo ita-
toweka uharibifu wa mazingira
utaendelea na nchi kubaki kuwa
jangwa,” alisema. Aidha, alisema
juhudi mbalimbali zinafanyika
katika kurejesha uoto wa asili na
TFS kwa kushirikiana na taasisi
mbalimbali na wananchi wana-
hamasisha upandaji wa miti na
kutoa miche ya mimea mbalim-

bali kwa wananchi na shuleni ili
kuipanda ambayo inasaidia ka-
tika uhifadhi wa mazingira.

Alisema wamekuwa wakitoa
elimu ya kutunza uoto wa asili
na kulinda maliasili kwa jamii
zinazoishi kwenye mapitio ya
wanyama pori (shoroba) katika
hifadhi za maliasili.

Pia alisema kuwapa miche ya
kupanda bure na hutoa elimu
ya biashara kupitia misitu hiyo
ikiwamo ufugaji nyuki na uvu-
naji asali ili waone umuhimu wa
kuitunza.

“Tumesaini mikataba ya ki-
mataifa na kushirikisha taasisi
zingine zinazolinda mimea am-
bayo ipo hatarini kutoweka kwa
ajili ya kuilinda isivunwe kihole-
la,” alisema.

Akizungumzia  changamoto
za uharibifu wa mazingira, Ma-

kandi alisema katika misitu ya
hifadhi moto ni hatarishi na ili
kukabiliana nao huwashirikisha
wananchi katika kujua sababu ya
miti ya asili kuungua.

Alisema wamekuwa wakiwa-
patia elimu ya kulinda miti hivyo
kusaidia kulinda misitu isiiungue
moto. Mkurugenzi wa JET, John
Chikomo, alisema wanahabari ni
wadau muhimu katika kuelimi-
sha umma katika suala la utun-
zaji na uhifadhi wa mazingira na
wanapaswa kutoa taarifa kuhusu
bayoanuai kwa wananchi katika
kutunza na kuhifadhi.

Alisema JET imekuwa
ikitoa mafunzo kwa waandishi
wa habari tangu mwaka 1991 il-
ipoazishwa na ni endelevu kwa
sababu bado baadhi ya waandi-
shi hawajafikiwa na mafunzo ya
uhifadhi na utunzaji wa mazin-

gira.

Alisema kwa sasa JET in-
atekeleza Mradi wa Tuhifadhi
Maliasili unaofadhiliwa na Mradi
wa USAID Tuhifadhi Malialisi
Tanzania ambao ni wa muda
wa miaka mitano na unaangazia
shoroba saba Tanzania.

Waandishi wa habari wali-
opatiwa mafunzo hayo, waliahidi
kuyatendea kazi kwa kuuhabari-
sha umma kuhusu umuhimu wa
uhifadhi na utunzaji wa mazin-
gira kwa kuwa yanapoathirika
athari mbalimbali hujitokeza
ikiwamo mabadiliko ya hali ya
hewa.

Jumla ya waandishi wa habari
20 wamepatiwa mafunzo hayo
kutoka Tanzania Bara na Zan-
zibar ambao wamejumuisha
kutoka vyombo vya serikali na
binafsi.
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KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

SIMA CONSTANTINE SIMA anatangaza
kupotelewa kwa hati ya kusafiria yenye
namba TAE455322 iliyotolewa mnamo
Tarehe 04/02/2022 makao makuu DAR ES
SALAAM PCO. Kwa yeyote atakeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DOD/DOD/4952/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA
YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba,
Kituo cha Ibwera Mkoa wa Kagera

Shauri la Madai 02/2024
Jinala Mdai........ccoeerenens STANSLAUS ZACHARIA
JinalaMdaiwa...........u.. JACKLINE FERDINANDI

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa JACKLINE FERDINANDI, Kwa kuwa mdai ameleta
madai ya pesa shilingi 380,000, kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 28
Mwezi 2 Mwaka 2024 saa 08:30 asubuhi. Kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili, ni lazima kuleta shahidi/
mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri
hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,

mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 7 Mwezi 2 Mwaka 2024.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
(TANGA DISTRICT REGISTRY)
AT TANGA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.8 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE AZIZI
SELEMANI HAMED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR PROBATE BY
NASSIRI AZIZI SELEMANI
GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of the probate Rule)

Allpersons claiming to have any interest in the estate of the
above- named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
(or letters of administration) is made to the above named
petitioners.

The petition has been fixed for hearing on 28th Day of
February, 2024 before Hon. M. CHABA, J.

Objections to the grant should be filed on or before the 28"
day of February, 2024.

Dated at Tanga this 09* Day of February, 2024

i g

-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 06/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU KWIRINI NGALASON TAIRO wa DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MAGRETH KWIRINI TAIRO

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 04 Mwezi 03 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 19 Mwezi 02 Mwaka 2024.

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

CRIMINAL APPEAL
CAUSE NO. 813/2024
ASHA YOHANA.......coovrerrererissnannaas APPELLANT
VERSUS
WINFRIDA GAUCHO... .RESPONDENT
NOTICE OF DATE MENTION/HEARING

THE NOTICE that the above case has been fixed for
Mention/Hearing on 28" day of FEB 2024 at 08:30 a.m.
Before Hon R. KASELE PRM

YOUR ARE require to appear in this Court without fail and you
must produce to that day all the documents upon which you
intend to reply in support of your case.

Given under my hand and the seal of the Court this 20" day of
FEB 2024

COPY TO BE SERVEIFUPON
WINFRIDA GAUCHO

FORM58
GENERAL CITATION
(Rule 75)
IN THE COURT OF DSTRICT DELEGATE OF ARUSHA/ARUSHA
DISTRICT COURT
AT ARUSHA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 63 OF 2023
In the Metter of the Estate of the Late............| DOROCELLA
FERDINAND KAHWA
And
In the Matter of an Letters of Admini ion of
DOROCELLA FERDINAND KAHWA
ROBERT OPIYO MAUDI

All person claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 30th
day of NOVEMBER 2023.

The will of the said deceased is deposited and open for
inspection at the court .

Dated at Arusha this 20th day of NOV 2023

T MAGISTRATE

i/ SENIOR RESIDE

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.2344 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
THERESIA ALOYCE KILAVI

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY

1. SALIM JUMANNE MOGELA
2

ALL persons claiming to have any interest in the estate
of the above- named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate(or letter of administration) is made to the
above- named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 05
day of 03 /2024.
Dated at Morogoro this 14 day of 02/2024.
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Wakazi wa Gaza wakiwa wameinamisha vichwa ishara ya kukosa matumaini kuhusu operesheni za Israel zinazoendelea katika ukanda huo. PICHA: MTANDAO

Israel yaendelea kuishambulia Gaza

TEL AVIV, ISRAEL

ISRAEL  imeishambulia
tena Gaza na kutoa amri
kwa wananchi ya kuondoka
katika baadhi ya maeneo ya
ukanda huo, wakati mataifa
makubwa yakishughul-
ishwa na namna ya kufani-
kisha usitishaji vita kabla ya
kura ya UM.

Ilielezwa kuwa masham-
bulizi hayo yalifanyika jana
na kusababisha zaidi ya Wa-
palestina milioni 2.2 kwenye
ukingo wa njaa na robo tatu
ya watu kuyakimbia makazi
yao, kwa mujibu wa makadi-
rio ya Umoja wa Mataifa
(UN).

Mataifa makubwa ya-
nayojaribu kutafuta njia ya
kuondoka kwenye mzozo
huo unaotishia kusambaa
yanapanga kuwasilisha
azimio katika Baraza la Us-
alama, kushinikiza usitishaji
vita, huku mataifa yote
ya Umoja wa Ulaya (EU)
isipokuwa Hungary, yak-
itoa wito wa kusitisha vita
mara moja kwa sababu za
kiutu.

Pia yamehimiza Israel
kutouvamia mji wa kusini
mwa Gaza wa Rafah, amba-
ko Wapalestina karibu mil-
ioni 1.5 wanajihifadhi.

Mji huo ambao ndiyo
wa mwisho usioguswa na
majeshi ya ardhini ya Is-
rael, ndiyo pia lango kuu la
misaada inayohitajika sana
kupitia nchi jirani ya Misri.

Kwa mujibu wa Shirika la
Wakimbizi wa Kipalestina
la Umoja wa Mataifa (UNR-
WA) mashambulizi ya Israel
dhidi ya mji huo yanatatiza
operesheni za kiutu, huku
ugavi wa chakula ukivurug-
wa na ufungaji wa mara kwa

mara wa mpaka.

Shirika hilo pia lilieleza
kuwa uhaba wa chakula na
maji umewaacha watoto
na wanawake kote katika
ukanda huo wakikabiliwa
na ongezeko kubwa la uta-
piamlo.

Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Wato-
to (UNICEF) linasema mtoto
mmoja kati ya sita kaskazini
mwa Gaza sasa wana utapi-
amlo, hali ambayo inaelekea
kuzidisha kiwango amba-
cho tayari hakivumiliki cha
vifo vya watoto.

Licha ya wito wa mara
kwa mara wa kuiepusha
Rafah, Israel imetoa muda
wa hadi kufikia mwezi wa
Ramadhani kwa Hamas ku-
waachilia mateka wanaowa-
shikilia vinginevyo itaende-
lea na uvamizi wa ardhini.

Mjumbe wa Baraza la
Mawaziri la Vita, Benny
Gantz, alisema “Tkiwa ku-
fikia Ramadhani mateka
hawatakuwa nyumbani, ma-
pigano yataendelea kila ma-
hali ikiwamo eneo la Rafah.”

Wapatanishi wa kimataifa
wamekuwa wakihangaika
kuepusha  mashambulizi
hayo na mauaji yanayohofi-
wa ya raia wengi, huku kuki-
tolewa mapendekezo mawi-
li ikiwamo iliyoandaliwa na
Algeria, inadai kusitishwa
mara moja kwa mapigano
kwa misingi ya kibinadamu
na kuachiliwa bila masharti
kwa mateka wote.

Andiko hilo, lililoonekana
na AFP Jumatatu, linasisitiza
uungaji mkono wa usit-
ishaji mapigano kwa muda
huko Gaza kwa haraka

iwezekanavyo, likielezea
wasiwasi  kwa  kuonya
kwamba mashambulizi

makubwa ya ardhini yatasa-
babisha madhara zaidi kwa
wananchi na uhamaji.

Kulingana na chanzo
cha kidiplomasia, rasimu
hiyo pia ina nafasi ndogo
ya kupitishwa kama ilivy-
oandikwa, na ina hatari ya
kupigiwa kura ya turufu na
Russia.

Wakati Marekani
imeshinikiza makubaliano
ya kusitisha vita kwa ajili ya
kuwaachiliwa mateka, ma-
zungumzo ya wiki kadhaa
yanayohusisha wapatanishi
wa Marekani, Misri na Qa-
tar yameshindwa kufikia
makubaliano.

Wakati huo huo ilielezwa
kuwa Hamas imetishia ku-
jiondoa katika mazungum-
zo hadi pale msaada zaidi
utakaporuhusiwa  kuingia
Gaza, huku Waziri Mkuu wa
Israel Benjamin Netanyahu
akikataa matakwa ya Hamas
na kuyataja kama ndoto.

Ilielezwa kuwa ilipinga
vikali wito wa majadiliano
kujumuisha  kutambuliwa
kwa taifa la Palestina. “Tu-
nakataa kabisa hili, itaha-
tarisha uwepo wa taifa la
Israel.”

Mwishoni mwa juma,
waandamanaji wa Israel
walijaribu kuzuia malori ya
misaada katika mpaka wa
Misri na Gaza ili kuongeza
shinikizo la kuachiliwa kwa
mateka.

Mjini Jerusalem, waanda-
manaji waliandamana hadi
kwenye nyumba ya Netan-
yahu, wakimtuhumu kwa
kuwatelekeza mateka.

“Hakuna njia nyingine ya
kuwarudisha watu hawa
bila makubaliano,” alisema
mwandamanaji Eli Osheroff.
DW
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Rais Macky Sall
aridhia uamuzi wa
baraza la katiba

DAKAR, SENEGAL

KWA mujibu wa barua iliyolifikia
shirika la habari la (AFP) Rais wa Sen-
egal, Macky Sall, amesema kwamba
dhamira yake ni kuheshimu uamu-
zi wa baraza la katiba na atafanya
mashauriano yanayohitajika kuandaa
uchaguzi huo wa mapema iwezekana-
Vyo.
Aidha, inaelezwa kuwa kutokana na
siku kadhaa za maandamano nchini
humo serikali imeamua kuwaachilia
huru wafungwa 300 na kwamba wen-
gi walioachiliwa ni watu waliokuwa
wamezuiliwa jela baada ya kukamat-
wa na vikosi vya usalama wakati wa
maandamano.

Nchini Senegal sakata la kua-
hirishwa uchaguzi linaendelea kufu-
kuta, huku mashirika ya kiraia nchini
humo yakitaka uchaguzi ufanyike
kabla ya muhula wa Rais Macky Sall
haujakamilika mwezi Aprili, mwaka
huu.

Pia ilielezwa kuwa wagombea wen-
gine 15 wa urais kati ya 20 wanataka
uchaguzi huo ufanyike Aprili 2 na sio
baada ya hapo.

Rais Macky Sall bado anakabiliwa
na shinikizo kutoka kila upande kuhu-
su hatua yake ya kuahirisha uchaguzi
uliokuwa umepangwa kufanyika
tarehe 25 mwezi huu. Jana Jumatatu
wagombea 15 walisaini barua inayo-
taka tarehe ya uchaguzi na tarehe ya
rais Macky Sall kuachia ngazi zisiwe
Aprili 2.

Mamlaka za nchi hiyo zilipiga maru-
fuku maandamano huku zikifanyika
operesheni maalum za Jeshi la Polisi
na kukamatwa kwa wanaharakati
wa upinzani, pamoja na kuzuia hu-
duma zote za mawasiliano kwa njia ya

mtandao.

Akizungumza na DW, mwanaha-
rakati wa masuala ya kiraia Nina
Penda, alisema ameshusha pumzi
kutokana na hatua mpya za kisiasa
zinazochukuliwa akisema kwamba
anafurahi sana kuona wafungwa wa
kisiasa kuachiwa huru.

Ilielezwa kuwa wiki iliyopita baraza
la katiba lilibatilisha hatua hiyo ya
rais, huku majaji wa baraza hilo wak-
ipitisha uamuzi kwamba Desemba 15
iliyotangazwa kama siku ya uchaguzi
mpya wa bunge nayo ni kinyume cha
sheria na sio halali.

Hata hivyo ilielezwa kuwa mashini-
kizo hayo ndiyo yaliyomfanya Rais
Macky Sall kutoa tamko akisema
kwamba yuko tayari sasa kufuata ua-
muzi huo uliotolewa.

Tangu uchaguzi ulipoahirishwa
hakuna harakati zozote za kampeni zi-
nazofanyika nchini humo na wanasia-
sa wengi wa upinzani wamekamatwa
kutokana na maandamano. DW
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CHIPUKIZI WAWAZUIA KMKM
KUWASHUSHA JKU SC KILELENI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM SC imeshindwa kukata
kiu yake ya kukaa kileleni mwa msimamo
wa Ligi Kuu Zanzibar baada ya kukubali
kichapo cha bao 1-0 kutoka kwa Chipukizi
FC ya Kisiwani Pemba.

Katika mchezo huo uliochezwa juzi ka-
tika Uwanja wa Mau A ni mzunguko wa 19
wa Ligi Kuu Zanzibar inayodhaminiwa na
Benki ya Watu wa Zanzibar, PBZ.

KMKM SC ambayo ipo nafasi ya pili ikiwa
na alama 38 ingeshinda mchezo huo inge-
fikisha alama 41 na ingefanikiwa kumshu-
sha JKU SC ambayo ndio kinara wa ligi hiyo
ikiwa na alama 40.

Mchezaji wa Chipukizi FC, Faki Mwalimu,

ndiye aliyezamisha manuari ya timu yake ya
zamani, KMKM katika dakika ya 72 baada ya
kupiga shuti lilotokana na mpira wa adhabu
na kujaa wavuni.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha wa
KMKM, Ame Msimu, alisema walikuja na
mipango ya kupata ushindi, lakini mpango
wao haukufanikiwa.

Alisema wachezaji walicheza vizuri ka-
tika kipindi chote cha dakika 90 na kwam-
ba hata goli lililofungwa lilikuwa la bahati
mbaya na si kama walizidiwa kiuchezaji.

Alisema tangu hapo awali alifahamu
kuwa wanaenda kukutana na mchezo
mgumu kwa kuwa hata mzunguko wa
kwanza walishindwa kuifunga timu hiyo ka-
tika uwanja wao wa nyumba, Finya Kisiwani

Pemba.

Alisema hayakuwa matokeo ambayo wal-
itarajia licha ya kuwa na mipango ambayo
ingefanikiwa wangeendeleza matumaimi
yao ya safari za ubingwa.

“Mchezo huu ulikuwa mgumu kwa
upande wetu na ni mchezo ambao kila
timu inahitaji matokeo, sisi kwetu ilikuwa
tunaendelea na harakati zetu za kutaka
kukaa kileleni mwa msimamo wa ligi, la-
kini kupoteza mechi hii haina maana kama
tumevunjika moyo, bado tunaendeleza ma-
pambano,” alisema.

Aidha, alisema anajipanga kuelekea
mchezo wao wa mzunguko wa 20 dhidi ya
timu ya Ngome FC Februari 29, mwaka huu,
utakaochezwa Uwanja wa Mau A Unguja.

Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini, ambapo jana usiku walishuka Uwanja wa Azam Complex, Chamazi kuvaana na Polisi
Tanzania kwenye mechi ya Kombe la FA. Jumamosi wiki hii pia Yanga itaikaribisha CR Belouizdad ya Algeria kwenye mechi ya
Kundi D ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: YANGA

Tigo vajipanga Kili Half Marathon

Na Mwandishi Wetu

KUELEKEA mbio za Kilimanjaro Mara-
thon zitakazofanyika Jumapili wiki hii mji-
ni Moshi, Kampuni ya Tigo imesema tayari
imekamilisha maandalizi ya mbio za nusu
marathon ,Tigo Kili half Marathon.

Kampuni hiyo ndio mdhamini mkuu
wa mbio hizo za half marathon ambapo
wamehakikisha huduma zote muhimu zi-
napatikana siku ya tukio hilo.

Akizungumzia mbio hizo, Mkurugenzi
wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Henry Kina-
bo, alisema kampuni hiyo imejipanga
kuwahudumia wanariadha na wateja wa
Tigo watakaofika kwenye mbio hizo za ki-
mataifa.

JTumejipanga kutoa huduma nzuri,
kutakuwa na Wi-Fi Spots ya 4G ya bure
kwa watu wote watakaofika kwenye
Uwanja wa Ushirika na maeneo mbalim-
bali ya Moshi mjini hasa Moshi Club am-

bapo tamasha la Kili Marathon litafanyi-
ka,” alisema Kinabo.

Alisema kwa ujumla maandalizi yote ya
mbio hizo yamekamilika na wanategemea
wageni wataanza kumiminika mkoani
humo kuanzia leo.

Kampuni ya Tigo inayoongoza kwenye
mapinduzi ya kidigitali hapa nchini, kwa
mara nyingine imeendelea kudhamini
mbio hizo za half marathon ambapo kwa
mwaka huu zitafanyika Jumapili wiki hiii.

Simba, Yanga
zatakiwa umoja
mechi kimataifa

Na Shufaa Lyimo

WATANZANIA wametakiwa
kuachana na Usimba na Uyanga
na badala yake waungane kwa
pamoja kuziunga mkono timu hizo
zinapoiwakilisha nchi kwenye
michuano ya kimataifa ndani na
nje ya nchi.

Mstahiki Meya wa Jiji la Dar es
Salaam, Omar Kumbilamoto, ndiye
aliyetoa wito huo Dar es Salaam
jana wakati akizindua Duka la
Vifaa vya Michezo la Relaxo.

NI wakati wa Watanzania
kuachana na Usimba na Uyanga
pale timu hizo zinapokuwa zina-
shiriki mashindano ya kimataifa ili
ziweze kusonga mbele na kuweza
kuipeperusha vema bendera ya
taifa letu, alisema Kumbilamoto.

Aidha, alisema anaishukuru
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kutoa hamasa
kwa timu za taifa, ikiwa ni juhudi
zinazofanywa na Rais Samia.

Naye Balozi wa Klabu ya Simba,
Salum Kikeke, aliwataka wanam-
ichezo mbalimbali waiunge mkono
timu hiyo ikiwa ni pamoja na
kujitokeza kununua viatu katika
duka hilo kwani vina ubora wa
hali ya juu.

Ihefu FC yaota
nafasi ya nne

Na Saada Akida

BAADA vya kufanikiwa kuvuna
pointi tatu dhidi ya Geita Gold FC,
Kocha Mkuu wa lhefu FC, Mecky
Maxime, ameanza kupigia hesabu
pointi sita katika michezo mi-
wili iliyopo mbele yao, akiwa na
ndoto ya kupanda hadi nafasi ya
nne katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Ihefu FC ipo nafasi ya 10 ikiwa
na alama 19 na ikifanikiwa ku-
vuna pointi sita dhidi ya Kag-
era Sugar ugenini na nyumbani
itakapoikaribisha Mashujaa FC,
itakuwa na alama 25 kwenye
nafasi ya tatu ikimshusha Coastal
Union ambayo ina pointi 23.

Akizungumza na Nipashe jana,
Maxime alisema wanahitaji
kupambana kuvuna pointi sita,
michezo miwili kufikia malengo
yao ya kujiweka kwenye nafasi
nzuri ya msimamo wa ligi.

“Vijana wako vizuri tunaendelea
na maandalizi baada ya mchezo
wetu na Geita Gold FC, tumerudi
katika uwanja wa mazoezi kusa-
hihisha makosa yetu, yasijirudie
katika mechi zijazo ikiwamo na
Kagera Sugar tukiwa ugenini,”
alisema kocha huyo.
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SOLSKJAER KUMRITHI TUCHEL
ALIYEKUWA Kocha wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, anachukuliwa kuwa chaguo la
muda mfupi na Bayern Munich ikiwa wataamua
kumfukuza Thomas Tuchel. (Sky Germany)

PIA WANAMTAKA ALONSO

MABINGWA hao wa Ujerumani pia wanafikiria
kumnunua Kocha wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso,
ambaye amekuwa akihusishwa na Liverpool. (Sky
Sport)

BRUCE AWINDWA KOREA

STEVE Bruce ana nia ya kuwa kocha ajaye wa Ko-
rea Kusini baada ya Jurgen Klinsmann kutimuliwa
wiki iliyopita, lakini pia anajumuishwa kwenye orod-
ha za Klabu za Saudi Arabia. (Mirror)

TEL AVUTIA MAN UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mshambuliaji
wa Bayern Munich na Ufaransa, Mathys Tel mwenye
umri wa miaka 18, huku wakala wake akikiri kwamba
lazima ,wazingatie chaguzi zote“ msimu huu wa ma-
jira ya joto. (90min.com)

REIJNDERS PIA ATAJWA

,MASHETANI Wekundu‘® (Manchester United) pia
wanamlenga kiungo wa AC Milan na Uholanzi, Tij-
jani Reijnders mwenye umri wa miaka 25, (Football
Transfers)

ZIRKZEE ANYATIWA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia mshambuliaji wa Bologna
na Uholanzi, Joshua Zirkzee mwenye umri wa miaka
22, lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa
klabu nyingi, ikiwa ni pamoja na Arsenal, Manchester
United na Barcelona. (TeamTalks)

WATKINS AFIKIRIWA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumnunua mshambuliaji wa
Aston Villa, Ollie Watkins, 28. (Fichajes)

KIMMICH KUONDOKA BAYERN

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Joshua Kimmich
mwenye umri wa miaka 29, anatazamiwa kuondoka
Bayern Munich mwishoni mwa msimu huu kwa saba-
bu uhusiano wake na kocha, Thomas Tuchel, ume-
vunjika. (Bild - Via Germany)

ZANIOLO KUREJEA VILLA

ASTON Villa haina uwezekano wa kubadilisha
mkopo wa Nicolo Zaniolo kutoka Galatasaray kuwa
mkataba wa kudumu msimu huu wa majira ya joto,
huku kiungo huyo wa kati wa Italia mwenye umri wa
miaka 24, akitaka kurejea Serie A. (Calciomercato)

NEWCASTLE YATAFUTA BOSI

MKURUGENZI wa soka wa Brentford, Phil Giles,
Mkurugenzi wa zamani wa Michezo wa Monaco, Paul
Mitchell na Kocha Mkuu wa zamani wa AS Roma,
Tiago Pinto, wanatarajiwa kuchukua nafasi ya Dan
Ashworth huko Newcastle United. (I)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE SASA AKARIBIA
KUMALIZANA NA MADRID

@ @ ®Klabu hiyo ya Hispania ina matumaini ya kukamilisha
makubaliano siku za usoni, lakini...

MADRID, Hispania

REAL Madrid ipo kwenye ma-
zungumzo na fowadi wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe juu
ya kumsajili bila malipo msimu
huu wa majira ya joto na wana
matumaini ya kumalizana naye
hivi karibuni, vyanzo vimeiambia
ESPN.

ESPN iliripoti Alhamisi kwam-
ba Mbappe ameifahamisha PSG
kwamba ataondoka kama mcheza-
ji huru mkataba wake utakapomal-
izika mwishoni mwa msimu huu,
baada ya kuamua kuwa mustaka-
bali wake uko Real Madrid.

Madrid iliwasilisha ofa rasmi ya

mkataba kwa mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Ufaransa mwezi uli-
opita, huku PSG wakiwa bado na
matumaini ya kumshawishi nyota
wao kubaki.

Vyanzo vililambia ESPN kwamba
Madrid sasa wana matumaini ya
kukamilisha makubaliano katika
siku za usoni, lakini mkataba bado
haujasainiwa, na maelezo kadhaa
bado yanahitaji kufuatwa.

Mbappe alianzia benchi kwenye
ushindi wa mabao 2-0 wa PSG dhi-
di ya Nantes kwenye Ligue 1 Juma-
mosi, kabla ya kuingia uwanjani na
kufunga penalti dakika ya 78.

Pia alifunga katika ushindi wa
2-0 wa klabu hiyo ya Ufaransa dhi-

di ya Real Sociedad katika mechi
ya mkondo wa kwanza ya hatua ya
16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Fowadi huyo amefunga jumla ya
mabao 32 katika michuano yote
msimu huu, licha ya kuwapo kwa
tetesi kuhusu mustakabali wake.

Mbappe amekuwa akilengwa
zaidi na Madrid kwa muda mrefu,
na baada ya kuwa kwenye ukingo
wa kumsajili mwaka 2022 - kabla
ya mabadiliko yaliyomfanya Mbap-
pe kusaini mkataba wa nyongeza
PSG - lakini sasa wababe hao wa
LaLiga wapo karibu zaidi kum-
chukua mshindi huyo wa Kombe
la Dunia.
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GUARDIOLA &
AMUOMBA

RADHI
PHILLIPS

MANCHESTER, England

hakuwa katika hali nzuri ya
kufanya mazoezi baada ya
kurejea kutoka Qatar, am-
bako alitumiwa kwa dakika
40 pekee katika mechi mbili
za akiba kwenye kikosi cha
England.

Phillips alivumilia wakati
mgumu akiwa City baada
ya kusajiliwa kutoka Leeds
United mnamo 2022, alianza
mechi sita pekee ndani ya
miezi 18, na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka mia-
ka 28, alijiunga na West Ham
United kwa mkopo mwezi uli-
opita.

Baada ya kuhamia West
Ham, kiungo huyo alisema
kujiamini kwake kumepata
“pigo kubwa” kutokana na
matamshi ya Guardiola.

“Ndiyo, samahani,” alise-
ma Guardiola akiwaambia

kuwa kiungo huyo alikuwa na

uzito mkubwa aliporejea kutoka
KOCHA wa Manchester City, Kombe la Dunia la 2022.

Pep Guardiola, ameomba radhi Guardiola aliwaambia waandi-

kwa Kalvin Phillips kwa kusema  shi wa habari kwamba Phillips

Solskjaer awaniwa
kumrithi Tuchel Bayern

MUNICH, Ujerumani

OLE Gunnar Solskjaer amez-
ingatiwa kama chaguo la
Kujaza nafasi kama kocha wa
muda pale Bayern Munich
ikiwa Thomas Tuchel atafuku-
zwa, kwa mujibu wa Sky
Sport.

Tuchel anakabiliwa na shini-
kizo kubwa pale ‘Bavaria’,
ambapo Bayern iko katika
hatari ya msimu wa kwanza
bila taji tangu 2011/12, kuto-
kana na kufungwa mara tatu
mfululizo.

Sky Sport imeeleza kwamba,
Solskjaer kocha wa zamani
wa Manchester United ndiye
anayepewa nafasi kubwa
zaidi kama Tuchel atafuku-
Zwa, ingawa miamba hao wa
Ujerumani bado wana nia ya
kumweka bosi wao wa sasa
katika nafasi ya kumpa nafasi
ya kubadilisha mambo.
Solskjaer alishinda mechi

91 kati ya 168 akiwa kocha
wa Man Utd, baada ya hapo

awali kufurahia vipindi viwili
vya Kuinoa miamba ya Nor-
way, Molde na Cardiff City.
Mkurugenzi wa Michezo wa
Bayern, Christoph Freund,
anamfahamu Solskjaer vema
na inasemekana amekuwa
karibu naye sana kwa miaka
mingi raia huyo wa Norway.
Pia kuna nia ya mchezaji wa
zamani wa Ufaransa, Zinedi-
ne Zidane, ambaye alishinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara
tatu kama kocha Real Madrid.
Kufungwa kwa Bayer Lev-
erkusen na Bochum kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, kumeifanya Bayern
kushuka kwa pointi nane ny-
uma, huku wakihitaji kupin-
dua kipigo cha mkondo wa
kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya 16 bora na
Lazio baada ya matokeo duni
na kusababisha sare 1-0.
Leverkusen kwa sasa inanole-
wa na Xabi Alonso, ambaye
pia anatajwa kuwa shabaha
ya Bayern.

waandishi wa habari kuhusu
kumuomba radhi Phillips

“Ninaomba msamaha
kwake. Nilizungumza naye
kabla ya kutoa maoni. Sijawa-
hi, huwa sizungumzi na timu
kabla sijasema kitu hapa, au
mchezaji katika kesi hiyo.”

City, ambao wanashika na-
fasi ya tatu kwenye msimamo
wa Ligi Kuu England, wa-
naweza kupunguza pengo la
viongozi Liverpool hadi poin-
ti moja kama jana, Jumanne
walishinda mchezo wao dhidi
ya Brentford nyumbani.

Napoli yamfukuza kocha wao

NAPLES, Napoli

KLABU ya Napoli imemfuta kazi
kocha Walter Mazzarri baada ya kui-
fundisha kwa miezi mitatu pekee na
nafasi yake kuchukuliwa na Kocha wa
Timu ya Taifa ya Slovakia, Francesco
Calzona.

Mazzarri alimrithi Rudy Garcia mna-
mo Novemba mwaka jana baada ya
kuwa na mwanzo mbaya kwa mabing-
wa hao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Taarifa kutoka nchini TItalia zi-
naeleza kuwa Calzona amesaini mka-
taba hadi mwishoni mwa msimu huu
na ataendelea kuinoa Timu ya Taifa ya
Slovakia.

Mmiliki Aurelio de Laurentiis alim-
shukuru Mazzarri kwa “kuisaidia timu
katika kipindi kigumu”.

Napoli inawakaribisha Barcelona ka-
tika mechi ya mkondo wa kwanza ya
hatua ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya leo Jumatano.

Calzona aliteuliwa kuwa KOCHA
wa Slovakia mnamo Agosti 2022 na
kusaidia taifa hilo kufuzu kwenye mi-
chuano ya Euro 2024 itakayofanyika
baadaye mwaka huu nchini Ujeruma-
ni.
Kocha huyo mwenye umri wa miaka
55, hapo awali aliwahi kuwa kocha
msaidizi wa Napoli chini ya Maurizio
Sarri na Luciano Spalletti.
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HABARI MICHEZO

AZAM YAANIKA SIRI KUIFUNGA ' I

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutoka suluhu dhidi ya Tab-
ora United juzi kwenye Uwanja wa Ali
Hassan Mwinyi, mkoani Tabora, Mkuu wa
Idara ya Habari na Mawasiliano ya Azam
FC, Thabit Zacharia, amesema moja ya
sababu iliyowanyima ushindi kwenye
mechi hiyo ni kucheza kwenye jua kali
kwani mechi nyingi ambazo timu yao im-
echeza msimu huu ilikuwa usiku.

Akizungumza baada ya mechi hiyo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoifanya timu
hiyo kukwea hadi nafasi ya pili kwa pointi
36 sawa na Simba, lakini ikikaa juu kwa
mabao mengi ya kufunga, ikiwa imezidi
pia mchezo mmoja, Thabit, maarufu

kama Zaka Zakazi, alisema jua kali ni moja
kati ya sababu ya kushindwa kuondoka na
pointi tatu Tabora.

,Hatukutegemea kupata matokeo haya,
lakini tulikuwa tunajua Tabora United
wana kikosi kizuri, malengo yetu tuliji-
andaa kushinda, lakini kwa tahadhari kub-
wa kwa sababu tulijua tunakuja kukabili-
ana na timu bora ambayo haipo kwenye
nafasi nzuri na unapokutana na timu hii ni
hatari sana, tumeathirika na hali ya uwan-
ja haukuwa rafiki, lakini mechi nyingi sisi
Azam msimu huu tulikuwa tunacheza
usiku, hii tumecheza mchana jua lilikuwa
kali sana lilituathiri pia.

Kingine ni baadhi ya wachezaji wetu wa-
metoka kwenye majeraha, hawajakuwa

i(
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fiti kwa asilimia 100," alisema Zaka Zakazi.

Kocha Youssouph Dabo, alisema baadhi
ya wachezaji wake hawakuwa sawa kwe-
nye mchezo huo hasa kwenye maamuzi
ya mwisho, lakini pia akilia na majeruhi
kikosini mwake ambao ni Prince Dube na
Gibrill Sillah.

Jlikuwa ngumu kwetu, baadhi ya
wachezaji wetu hawakuwa sawa leo,
hatukuwa na maamuzi mwishoni, inabidi
mechi zetu zote tucheze sawa na zingine,
tunajisahau kwenye baadhi ya mechi,
tuna mechi nyingi mbele lazima tubadi-
like,” alisema Dabo.

Wakati Azam ikifikisha pointi 36, Tabo-
ra United ipo nafasi ya 13 na alama zake 17.

Wt

Winga wa kushoto wa Azam FC, Kipre Junior, akimiliki mpira dhidi ya beki wa kulia wa Tabora United, Shaffi Maulid,
ambaye anaonekana kuwa makini kuzua hatari hiyo langoni mwake, wakati timu hizo zilipokutana katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mjini Tabora juzi na kutoka suluhu. MPIGAPICHA WETU

Tanzania kuwa mwenyeji CISM

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA imepata dhamana ya kuwa
mwenyeji wa Mkutano Mkuu wa Baraza
la Michezo ya Majeshi Duniani (CISM),
19, mwaka huu.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Mwenyekiti wa Kamati
ya Maandalizi ya mkutano huo, Meja Jen-
erali wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ), Francis Mbindi, alisema Tanza-
nia imepata uenyeji wa kuandaa mkutano

huu wa 79 ikiwa ni mara ya pili kupata
dhamana ambapo mwaka 1991 pia iliku-
wa mwenyeji.

Alisema wageni 300 wanatarajiwa
kushiriki mkutano huo kutoka nchi wana-
chama 140 duniani na lengo ni kutumia
shughuli za michezo na utimamu wa mwi-
li kama njia ya kueneza amani duniani na
tunu za baraza ni kuhamasisha mshika-
mano, urafiki, heshima, usawa, uadilifu
na ushupavu.

Ametaja sababu zilizoibeba Tanzania
kuteuliwa kuwa mwenyeji wa mkutano

huo ni uwapo wa amani, ulinzi na usala-
ma.

“Katika mkutano huu ni fursa kutan-
gaza nchi yetu na jeshi letu, lakini pia
lugha yetu ya kiswahili itakuwa miongoni
mwa lugha tano zitakazotumika kwenye
mkutano huu ambapo zingine ni Kiin-
gereza, Kihispania, Kifaransa na Kiarabu,”
alisema.

Meja Mbindi alisema Rais Samia Suluhu
Hassan anatarajiwa kufungua mkutano
huo Mei 13, na utafungwa Mei 17, mwaka
huu na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Yanga tishio
nyumbani, Simba

INATOKA UK. 24

Prisons

Zenye mabao mengi;
1 — 39 - Yanga

2 — 38 - Azam FC

3 —31-Simba SC

4 — 18 - Singida FG
4 —17 — Prisons

Zilizofungwa magoli
machache

1 — 08 — Yanga

2 — 11 — Coastal Union
3 — 12 - Azam FC

3 — 12 - Namungo

4 - 14 - Simba

Zilizofungwa mabao mengi;

1 — 32— Mtibwa sugar

2 —24-KMC

3 — 22— Mashujaa FC

4 - 20 - Singida FG, Thefu

5 —19 — Prisons, JKT Tanzania

Zenye sare chache;
1- Yanga
2 — Azam FC
2 — Mtibwa Sugar
3 — Simba
4 — Dodoma Jiji, Geita, Thefu

Zilizopoteza mechi chache;
1- Yanga

1 - Simba

2 — Azam FC

4 — KMC

5 — Coastal, Tabora Utd

Zilizopoteza mechi nyingi;
11 — Mtibwa Sugar
09 — Mashujaa FC
08 — Geita Gold
07 — Thefu, JKT Tanzania
07 — Dodoma Jiji

Vinara wa mabao;
10 — Aziz Ki
8 — Maxi Nzengeli
8 — Feisal Salum
8 — Jean Baleke
7 — Prince Dube
7 — Wagziri Junior

Vinara wa asisti;
6 — Kouassi Yao
6 — Kipre Junior
5 — Impiri Mbombo

SIMBA KUITIBULIA
ASEC REKODI CAF

INATOKA UK. 24

yao va kufuzu na kwenda kucheza
robo fainali ya michuano hiyo.
Katika Kundi B, Asec Mimosas
inaongoza ikiwa na pointi 10, Simba
ikishika nafasi ya pili kwa alama
5, Jwaneng Galaxy wana alama 4
na Wydad Casablanca wakiburuza
mkia katika kundi hilo baada ya
kukusanya pointi tatu.



Mbappe sasa akaribia kumalizana na Madrid
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Simba kuitibulia
Asec rekodi CAF

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Simba kikitua
salama Ivory Coast tayari kwa
wny ; O e a4 & mchezo wao wa raundi ya tano wa

\r ; e ¢ W Ligi va Mabingwa Afrika dhidi ya

o a” "~ Asec Mimosas, Kocha Msaidizi wa

X : ,L”"‘ timu hiyo, Selemani Matola, amet-
W . | amba kuwa wamekwenda nchini

Vinara wa asisti;
6 — Kouassi Yao
6 — Kipre Junior
5 — Impiri Mbombo

\ 4
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TISHIO NYUMBANI,

‘@€ Vinara wa mabao;

10 — Aziz Ki

8 — Maxi Nzengeli
8 — Feisal Salum
8 — Jean Baleke

SIMBA NI HATARI UGENINI

Na Adam Fungamwango

WAKATT Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiingia kwenye raundi
ya 16, Mabingwa Watetezi na
vinara wa ligi hiyo wanaone-
kana kuwa tishio wakicheza
kwenye viwanja vya nyum-
bani, huku watani zao wa jadi
Simba wakionekana hatari
zaidi mechi za ugenini.

Kwa mujibu wa dawati la
takwimu la Nipashe, Yanga
imeshinda mechi zote il-
izocheza nyumbani, huku
Simba ikiwa haijapoteza
mechi yoyote iliyocheza
ikicheza ugenini.

Takwimu zinaonyesha
kuwa Simba imeshinda
mechi saba kati ya nane ili-
yocheza ugenini, ikitoka sare
moja.

Mabingwa Watetezi, Yan-
ga wameshinda mechi zote
nane walizocheza wakitumia
uwanja wao wa nyumbani.
Walicheza mechi ya kwanza
nyumbani Agosti 23, mwaka
jana, wakaitwanga KMC ma-
bao 5-0, kabla ya kushinda

tena idadi hiyo ya mabao
dhidi ya JKT Tanzania, Ago-
sti 29, na wakashinda bao 1-0
dhidi ya Namungo wakiwa
nyumbani, ambapo mechi
zote hizo walitumia Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam.

Yanga iliendeleza vipigo
ikicheza viwanja vyake vya
nyumbani Oktoba 23, mwaka
jana ilipoifumua Azam FC
mabao 3-2, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam,
Oktoba 27 ikaifunga Singida
Fountain Gate mabao 2-0,
ikaisasambua Mtibwa Sugar
mabao 4-1, Desemba 16, mwa-
ka jana, na mwaka huu, Feb-
ruari 5, ilildungua Dodoma
Jiji bao 1-0, kabla ya kuiadhi-
bu Mashujaa FC mabao 2-1.

Ilipomaliza kucheza dhidi
ya Azam FC, Yanga iliendelea
kuutumia Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi, Dar es
Salaam kama wake wa nyum-
bani. Tkicheza ugenini, Yanga
imecheza pia mechi nane, la-
kini ikishinda sita, sare moja
na kupoteza mechi moja.

Imevuna pointi 24 ikicheza
mechi za nyumbani, na 19
ikicheza viwanja vya ugenini.

Simba, ikicheza ugenini,
iliifumua Mtibwa Sugar ma-
bao 4-2, Uwanja wa Manungu
Complex, Turiani Morogoro,
Agosti 17, mwaka jana, iakaen-
da Uwanja wa Sokoine Mbeya
na kuachia kipigo cha mabao
3-1 dhidi ya Prisons, mechi
iliyochezwa Oktoba 5, mwaka
jana, ikaifunga Singida Foun-
tain Gate mabao 2-1, Uwanja
wa Liti, Singida, Oktoba 8 na
kulazimishwa sare ya mabao
2-2 dhidi ya KMC, Desemba
23, Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

Iliendeleaa rekodi yake
nzuri ya viwanja vya ugenini
msimu huu kwa kuisulubu
Mashujaa FC mabao 2-,
Uwanja wa Lake Tanganyika,
Kigoma, Februari 3, mwaka
huu na Februari 6 kwenye
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
ilitoa kipigo cha mabao 4-0
dhidi ya Tabora United.

Kama vile haitoshi, ili-
idungua Geita Gold bao 1-0,

Februari 12, Uwanja wa CCM
Kirumba Mwanza na kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo, Mbweni, Dar es
Salaam iliichapa JKT Tanza-
nia bao 1-0.

Ikicheza uwanja wake wa
nyumbani, Simba imecheza
mechi saba, ikishinda nne,
sare mbili ikivuna pointi 14

nyumbani, huku kwenye
viwanja vya ugenini ikizoa
pointi 22, kwa kushinda

mechi saba na sare moja.

Baadhi ya takwimu hadi sasa

Vinara wa pointi;

1 — 43 - Yanga

2 - 36 - Azam FC

3 - 36 - Simba

4 — 23 - Coastal Union

5 - 22-KMC
Zilizoshinda mechi nyingi;
1 - 14 - Yanga

2 — 11 -Azam FC

3 — 11 - Simba

4 — 06 — Coastal Union
5 - 05 - KMC, Singida FG,
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humo kwa kazi mbili, kushinda
% mechi na kujiweka katika maz-
ingira mazuri ya kutinga hatua
ya robo fainali, lakini kuti-
bua rekodi ya wapinzani
wao ambao hawajapoteza
mechi yoyote kwenye
Kundi B.

Simba iliondoka na

wachezaji 22 usiku wa

kumkia jana kuelekea

nchini humo ikiwa na

lengo la kuhakikisha

inapata ushindi katika
~ mchezo huo, na moja
kati ya walichokiangalia
zaidi ni kutoruhusu bao

katika mchezo huo utakaoche-
Zwa uwanja wa Felix, Houphouel-
Boign, ljumaa wiki hii.

Akizungumza na Nipashe, Ma-
tola alisema benchi la ufundi na
wachezaji wanatambua ugumu wa
mechi hiyo na wamejiandaa vizuri
kwa ajili ya kupambania timu
kupata matokeo chanya.

Alisema Asec Mimosas inataka
kupata rekodi nzuri katika mi-
chuano hiyo kwa kuongoza kundi
hilo, lakini wamejiandaa kutibua
rekodi hiyo kwa kutoruhusu
kufungwa katika mchezo huo na
kutumia nafasi zinazopatikana.

“Tumewaangalia Asec Mimosas
hivi karibuni tunaenda kucheza na
timu ngumu, ikitaka kuendeleza
rekodi yake, lakini kwa upande
wetu tumejipanga vizuri safu ya
ulinzi kuwa makini na washam-
bulia wa wapinzani huku wetu
tukiwapa jukumu la kuhakikisha
tunavuna alama muhimu katika
mchezo huo.

“Kurejea kwa beki wetu, He-
nock Inonga ni jambo zuri kwa
sababu anazidi kuimarisha safu
ya ulinzi kwa kutibua mipango
yao na kupambana kutafuta pointi
ugenini na kuja kushinda katika
mechi yetu ya nyumbani dhidi ya
Jwaneng Galaxy,” alisema Matola.

Aliongeza kuwa wakifani-
kiwa kupata alama dhidi ya Asec
Mimosas na kushinda mechi yao
va nyumbani, watafikia malengo
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