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Mdee na
wenzake
kuhojiwa
kortini leo

Na Waandishi Wetu

MBUNGE wa Viti Maalum, Halima
Mdee na wenzake saba wanatarajia
kuhojiwa leo kuhusu viapo vyao katika
shauri walilofungua kupinga kuvuliwa
uanachama na Baraza Kuu la Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).

Uamuzi wa kuitwa na kuhojiwa
ulitolewa Mahakama Kuu Masijala Kuu
mbele ya Jaji Cyprian Mkeha baada ya
Wakili wa CHADEMA, Peter Kibatala, ku-
wasilisha maombi hayo na mahakama
ikakubali.

Wakili Kibatala aliomba mahakama
iwape wabunge hao hati za wito ili wafi-
ka mahakamani leo ambayo ni siku ya
usikilizwaji wa shauri hilo na wawahoji.

Mbali ya Mdee, wabunge wengine
wanaotakiwa kufika mahakamani ni
Nusrat Hanje, Grace Tendega, Esther
Matiko, Jesca Kishoa, Cecilia Pareso, Es-
ther Bulaya na Hawa Mwaifunga

Mawakili wa wabunge hao, Aliko
Mwamanenge na Ipilinga Panya wal-
idai wakishafaili viapo kinzani, wataona
kama ipo haja ya kuwaita mahakamani
baadhi ya viongozi wa CHADEMA kuwa-
hoji.

Awali Jaji Mkeha aliwataka wajibu
maombi kuwasilisha mahakamani vi-
apo kinzani Agosti 5, mwaka huu, huku
mawakili wa kina Mdee wakitakiwa ku-
wasilisha hoja za nyongeza Agosti 10,
2022.

Mdee na wenzake 18 walifungua shau-
ri hilo Julai 21, mwaka huu, mahakamani
huko dhidi ya CHADEMA, Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG) na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) wakipinga uamuzi
wa Baraza Kuu la chama hicho kuwavua
uanachama Mei 11, 2022.

Katika shauri hilo namba 36 la mwaka
2022, wabunge hao pamoja na mambo
mengine, wanaiomba mahakama hiyo
ipitie mchakato na uamuzi huo wa ku-
wafukuza kisha itoe amri tatu.

Wabunge hao wanaomba mahakama
itengue mchakato na uamuzi wa kuwa-
vua uanachama, iwalazimishe CHADE-
MA kuwapa haki ya kuwasikiliza na
amri ya zuio dhidi ya Spika wa Bunge na
NEC kukuchukua hatua yoyote mpaka
malalamiko yao yatakapotolewa ua-
muzi.

Uamuzi huo wa Baraza Kuu ulitokana
na rufani walizozikata Mdee na wenzake
kupinga uamuzi wa awali wa kuwavua
uanachama uliotolewa na Kamati Kuu,
Novemba 27, 2020, iliyowatia hatiani
kwa kosa la kwenda kuapishwa kuwa
wabunge wa viti maalum bila ridhaa ya
chama.

Mdee anadai kuwa sababu iliyotolewa
na Baraza Kuu kumfukuza uanachama
ilitokana na makosa yasiyo na maana
na yasiyoweza kuthibitika, kuwa alikula
njama kujiteua mwenyewe na kuapa
kuwa mbunge wa viti maalum.

Kina Mdee pamoja na mambo men-
gine, wanadai kuwa mchakato na
uamuzi wa kuwafukuza uanachama
haukuzingatia matakwa ya kisheria na
misingi ya haki, wakidai kuwa hawaku-
pewa haki ya kusikilizwa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akipata maelezo ya moja ya kitabu kinachoelezea historia na kumbukumbu ya Oman na
Zanzibar kutoka kwa Mwenyekiti wa Mamlaka ya Nyaraka na Kumbukumbu za Kitaifa ya Oman, Dk. Hamed Mohd Al Dhawiani (ka-
tikati) na Balozi Mdogo wa nchi hiyo, anayefanyia kazi zake kisiwani humo, Said Salim Al Sinawi, wakati wa mazungumzo yao, Ikulu,

Wananchi wataka uwazi wa
matumizi tozo miamala simu

Maulid Mmbaga na Loyce

Cyriacus (SJMC)

TAASISI isiyo ya kiserikali ya
TWAWEZA imesema utafiti uli-
ofanyika hivi karibuni unaonye-
sha kwamba wananchi wengi
wanataka uwazi katika matumi-
zi ya fedha za miamala ya simu.

Akiwasilisha taarifa ya utafiti
huo jana Dar es Salaam, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TWAWEZA,
Aidan Eyakuze, alisema wa-
nanchi wengi waliohojiwa,
wameiomba serikali kuweka
bayana matumizi ya fedha zina-
zotokana na tozo ili hata wan-
apokatwa wajue kwamba zinak-
wenda wapi.

Eyakuze alisema Watanza-
nia wengi wako tayari kulipa
tozo iwapo wangepata taarifa
kuhusu matumizi ya fedha hizo
huku baadhi wakionyesha kuwa
wanajua pesa zinatumikaje na
kwamba wanaweza kutafuta
kwa urahisi taarifa kutoka seri-
kalini juu ya matumizi ya ma-
pato ya tozo.

“Maoni ya wananchi kuhusu
tozo za miamala ya fedha kwa
njia ya simu yanatofautiana.
Wengi wanakubali kuwa tozo
hiyo ni njia muhimu ya serikali
kukusanya mapato na kwamba
inasaidia kumfanya kila mtu

achangie maendeleo ya taifa,”
alisema Eyakuze.

Aliongeza kuwa wachache
walikubali kwamba tozo hizo
zitapunguza utegemezi kwa
wafadhili pia ni kitu kizuri lakini
huku wengine wamebainisha
kuwa wangeunga mkono zaidi
tozo hizo iwapo wangekuwa na
taarifa kamili kuhusu matumizi
yake.

Kwa mujibu wa Eyakuze, wa-
nanchi wanataja miradi mbal-
imbali ambayo wangependa
itekelezwe kutokana na tozo za
miamala, ikiwamo huduma za
afya, elimu, ujenzi wa barabara,
maji, umeme, kilimo na mikopo.

MWENENDO WA NCHI

Utafiti pia, kwa mujibu wa
mkurugenzi huyo, unaonye-
sha kwamba katika miezi sita
iliyopita, sekta ya elimu ime-
boreshwa kwa asilimia 68, uhu-
ru wa kujieleza asilimia 60, hali
ya kisiasa (56), ulinzi na usalama
(59), kupungua unyanyasaji dhi-
di ya wanawake (61) na watoto
asilimia 60.

Alibainisha kuwa asilimia 68
ya wananchi walisema gharama
za maisha zimepanda zaidi ka-
tika kipindi hicho, huku wakise-
ma upatikanaji wa ajira na fursa
za kujipatia riziki zimepungua

kwa asilimia 48.

“Kwa ujumla wananchi wengi
wanasema nchi iko kwenye
mwelekeo mzuri kwa asilimia
30, 25 wanasema haiko kwenye
mwelekeo sahihi huku 44 wak-
ionyesha kuwa hawajui kuhusu
mwelekeo wa nchi,” alisema.

“Matumaini ya wananchi
kuhusu suala la uchumi yako
chini, idadi ya wanaosema hali
ya uchumi ni mbaya ni mara
nne ya wale wanaosema uchu-
mi ni mzuri,” alisema Eyakuze.

GHARAMA ZA BIDHAA

Alisema utafiti unaonyesha
kuwa duniani kote bei za bid-
haa zinaongezeka ikiwamo
Tanzania ambapo alibainisha
kuwa ndani ya miaka miwili
kutoka Machi 2021 hadi Machi
2022 gharama ya mahindi im-
eongezeka kwa asilimia 21,
mchele (34), maharage (tatu),
petroli (31) na Dizeli asilimia 30.

Alisema kwa mujibu wa utafi-
ti, bei ya mahindi katika mikoa
mbalimbali nchini imeongezeka
ndani ya miaka miwili ikiwamo
Arusha asilimia 42, Dar es Sa-
laam (54), Dodoma (790, Mt-
wara (30) na Mwanza 15.

“Wananchi wanasema hali
ya ugumu wa maisha ni moja
ya matatizo yanayowakabili

kwa sasa na unasababishwa na
kupanda kwa gharama za mai-
sha, kukosekana kwa ajira na
fursa za kuingiza kipato, njaa
na uhaba wa chakula, vituo
duni vya afya, upatikanaji wa
maji safi, huduma duni ya usa-
firi na ubora wa elimu,” alisema
Eyakuze.

Aliongeza kuwa utafiti uli-
bainisha kwamba ukosefu wa
chakula kwa mkoa wa Dar es Sa-
laam unasababisha ugumu wa
maisha kwa asilimia tisa, mikoa
Alisema inashangaza kuonye-
sha kwamba kiwango kikubwa
lakini ndiko kunakoongezeka
kwa uhaba wa huduma hiyo.

Pia alisema walipowauliza
wananchi juu ya nini wanap-
enda serikali zao za mitaa zi-
wafanyie, walijibu kwamba
wanahitaji kushughulikiwa kwa
huduma duni za usafiri, vituo
vya afya, maji na gharama za
maisha. Hatua hiyo, alisema in-
atoa picha kuwa jamii ina uele-
wa mkubwa kuhusu majukumu
ya serikali za mitaa.

Alieleza kuwa wananchi pia
walitoa wito kwa Rais kushu-
ghulikia kupanda kwa gharama
za maisha, kuboresha upati-
kanaji wa huduma za afya, usa-
firi na fursa za kujipatia kipato.
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Mwakilishi Mkaazi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani (UNF-
PA) Tanzania, Mark Bryan Scheiner (kulia), akihesabiwa na karani wa sensa ya watu

Mbowe: Mrema alikuwa na
uthubutu, uamuzi mgumu

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

MWILI wa aliyekuwa Mwenyekiti wa Tan-
zania Labour Party (TLP), Augustino Mrema
(77), umezikwa nyumbani kwake Ngugha,
Kilimanjaro huku Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe, akimtaka ni kielelezo
bora cha watu wenye uthubutu.

Katika salamu zake za rambirambi wakati
wa maziko hayo jana, Mbowe alisema Mre-
ma alikuwa kiongozi mwenye uwezo wa ku-
fanya uamuzi mgumu.

“Alikuwa ni mtu wa misimamo, ameacha
jina kubwa katika nchi, ameigusa kila kona.
Sisi wenzake wana mageuzi tumepita nchi
nzima na tumeona nyayo zake. Sisi tunaji-
funza mambo mengi kutoka kwake.

“Mungu akawape subira TLP wakati wa-
nakwenda kujaribu kuziba pengo la Mrema,
watangulize upendo, wamtegemee Mungu,
safari hiyo siyo rahisi,” Mbowe alisema.

Katika maziko hayo, Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi
(NEC) Siasa na Uhusiano wa Kimataifa,
Kanali mstaafu Ngemela Lubinga, alise-
ma kifo cha Mrema kimeacha pengo ka-
tika medani za siasa kwa sababu alikuwa
mzalendo wa kweli.

“Mrema japo ameondoka lakini alipoku-
wa hai, alitimiza hitaji lake kulingana na
mahitaji ya dunia na dunia inavyokwenda,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera,
Uratibu na Bunge, George Simbachawene,
akitoa salamu za serikali katika msiba huo,
alisema:

“Kwa niaba ya serikali inayoongozwa na
Rais Samia Suluhu Hassan, ninaleta kwenu
salamu zake, Makamu wa Rais, Mzee (Dk.
Philip) Mpango, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwingi na Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, wamenituma niwaletee salamu zao.

“Kipekee sana sisi kama serikali tuna kila
sababu ya kukiri matendo mema aliyoya-
fanya, hatuwezi kusahau mchango wake ka-
tika ujenzi wa siasa na demokrasia. Ana re-
kodi kubwa katika siasa za upinzani, lazima
tuyaenzi yale aliyoyafanya wakati wa uhai
wake. Ameacha mengi kama alama.”

Waziri Simbachawene alisema Mrema
amefariki dunia akiwa Mwenyekiti wa Bodi
ya Parole, hivyo serikali itamuenzi kwa
kuwa amefanya kazi kubwa na ndiyo Rais
Samia akamtuma kwenda katika maziko

hayo kwa kuwa shughuli zote za siasa ziko
chini ya wizara yake.

“Mrema aliwahangaikia watu maskini,
wanawake waliokuwa wakipigwa na waume
zao wanakumbuka mzee (Mrema) aliwa-
tetea na wanaume mnajua balaa lake. Ni mtu
aliyewatetea zaidi wanyonge, hakuwa mtu
aliyetetereka katika imani yake,” alisema.

Mbunge wa Vunjo (CCM), Dk. Charles
Kimei, alisema kifo cha Mrema ni msiba
wa taifa kwa kuwa kuna mambo matatu
muhimu ya wanasiasa wa Tanzania na hasa
vijana kujifunza kwake.

“Tunapopewa wajibu wa kuutumikia
umma, tutumike kwa upendo na uaminifu.
Hakuna ambaye hajaguswa na kifo cha Mre-
ma kwa sababu alihubiri wakati wote haki,
amani na mshikamano. Alipenda na aliami-
ni sana suala la usawa wa kijinsia, wanawake
wanajua, hakika amecha alama.

“Mrema alijua kwamba madaraka yanato-
ka kwa bwana na hakuwa mtu wa kujivuna
na wala hakuwahi kuitukana serikali wakati
alipokuwa anafanya siasa,” alisema.

Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa nchini,
Mohamed Ally Ahmed, alisema Mrema ali-
kuwa muumini wa demokrasia ya kweli na
alikuwa anakwenda na maono yake.

“Hakuwa mtu wa kugombana, kusuku-
mana na aliamini demokrasia, alitumikia
vyama vya siasa vitatu, alipoona watu wana-
gombana na kung’ang’ania vyeo, aliondoka
na kuhamia kwingine kutafuta kile ana-
chokiamini ili kuungwa mkono,” alisema.

MAZIKO YALIVYOKUWA

Nipashe ilishuhudia maelfu ya waom-
bolezaji katika safari hiyo ya mwisho duni-
ani kwa Mrema, huku vilio vikitawala baada
ya mwili wake kuwekwa nje ya nyumba
yake kwenye eneo maalum la ibada saa 6:20
mchana kuruhusu mwakilishi wa Askofu wa
Jimbo Katoliki la Moshi, Padri Deogratius
Matiika, kuongoza ibada ya maziko.

Halikuwa jambo rahisi kwa familia yake
na waombolezaji kuzuia hisia zao, kuk-
ishuhudiwa na Nipashe makundi ya waom-
bolezaji yaliyojumuisha wananchi wa mikoa
mbalimbali, viongozi wa serikali, viongozi
wa dini na wanasiasa nyumbani kwa Mrema.

Makundi hayo yalikuwa yakijadili mai-
sha ya kisiasa ya mwanasiasa huyo nguli na
mchango wake katika medani za siasa na
hasa ngome ya upinzani nchini.

Miili watu iliyokutwa Kkatika
viroba yazikwa kaburi moja

Na Dege Masoli, KILINDI

WATU watatu wanaodaiwa kuwa wa-
fanyabiashara ya madini, ambao waliuawa
na kutupwa wakiwa kwenye viroba katika
Wilaya ya Kilindi mkoani Tanga, wamezik-
wa kwenye kaburi moja.

Maziko ya miili hiyo yalifanyika katika
maeneo ilikookotwa ikiwa imetupwa na
watu wasiojulikana katika kitongoji cha
guli, wilayani humo, ilizikwa juzi katika ka-
buri moja.

Jana, Mkuu wa Wilaya ya Kilindi, Abel
Busalama, alisema serikali imefikia uamuzi
huo baada ya miili hiyo kutotambuliwa kwa
zaidi ya wiki mbili sasa.

“Ni kweli marehemu hao wamezikwa
jana (juzi) katika makaburi yaliyoko eneo
la Kitongoji cha Kwasebe Kata ya Songe
wilayani hapo baada ya kukaa hospitalini
kwa wiki mbili bila kutambuliwa wala ku-
patikana kwa ndugu.

“Ni kweli miili ya watu hao imezikwa
lakini halmashauri ndiyo wenye maelezo
zaidi kuhusiana na kuwahifadhi marehemu
hao,” alisema Busalama.

Pamoja na miili hiyo kuzikwa, alisema
bado vyombo vya usalama vinaendelea
na jitthada za kuwabaini na kuwakamata
waliyohusika na tukio la mauaji hayo ya
kinyama huku akisisitiza kuwa
uchunguzi wa awali unaonyesha uny-
ama huo umefanywa na watu nje ya
wilaya ya Kilindi.

— A PRODUCT OF ——

The Ceat, Cempany

“Tunawataka wananchi wanapohisi
gari au watu, mashaka hayo yasipuuzwe
na badala yake wajiridhishe na inapotokea
hofu basi wawasiliane haraka na viongozi
wa eneo husika ili kudhibiti vitendo kama
hivi vya kihalifu,” alisema Busalama.

Msimamizi wa chumba cha kuhifadhia
maiti katika Hospitali Teule ya Wilaya ya
Kilindi ya Songe, Athuman

Kisalazo, alisema miili ya watu hao ilizik-
wa juzi majira ya saa 1:00 usiku kwenye
makaburi ya Kwasebe jirani na hospitali
hiyo.

Kisalazo alisema watu hao walizikwa
katika kaburi moja kwa alama maalumu
za herufi ya A na B kama ilivyoelekezwa na
uongozi.

Awali akizungumzia tukio hilo, Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Tunguli, Omary Mtoi,
alisema Agosti 11 majira ya saa 1:00 usiku,
wakazi wa kitongoji Dibabara ambao ni
jamii ya wafugaji, waliona gari rangi nyeupe
aina ya Toyota Land Cluser likiingia mae-
neo ya kitongoji hicho na kushusha viroba
viwili ambavyo hawakugundua vilikuwa na
nini ndani.

Mtoi alisema asubuhi siku iliyofuata, wa-
nanchi hao waligundua kuwa viroba vili-
vyotupwa vilikuwa na miili ya watu.

Alisema baada ya kugundua, walitoa
taarifa kwenye uongozi wa kitongoji, kata
na polisi ambao walifika na kwa kuwa
marehemu hao hawakufahamika maeneo
hayo waliipeleka miili hiyo katika machim-
bo ya Seita ambako pia hawawatambui.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1500mi
1000mi

500m!

18.9L
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Mwalimu afariki dunia
akiamulia ugomvi wa jirani

Na Samson Chacha, TARIME

MWALIMU Mkuu wa Shule
ya Msingi Taisi Kata ya Bumera,
mkoani Mara, Ibrahimu Mary-
oba, amefariki dunia kutokana
na shinikizo la damu wakati ak-
ienda kuamua ugomvi wa jirani
yake.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu tukio hilo, Mwenyekiti
alisema majira ya usiku akiwa
nyumbani kwake Kitongoji cha

t
i

Nyairoma, Ibrahimu alikwenda
kuamulia ugomvi kwa jirani yake
aliyetajwa kwa jina moja la Juma
aliyekuwa na ugomvi na mke
wake.

Mwenyekiti huyo alisema jira-
ni yake alipiga kelele za kuomba
msaada, ndipo mwalimu huyo
alipotoka na kwenda kuamua
ugomvi huo na alipofika nje
alianguka na kupoteza fahamu.

Alisema wasamaria wema wal-
ijitokeza na kumbeba kumpeleka
Kituo cha Afya Sirari kwa ajili ya

kupata matibabu, lakini alifariki
wakati akihudumiwa.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Kanda Maalum Tarime Rorya,
ACP Geofrey Sarakikya, alisema:
“Ni kweli kumetokea kifo cha
mwalimu huyo na taarifa za
mganga zinaonyesha alifariki
kutokana shinikizo la damu, mi-
shipa ya damu ilipasuka na ku-
vuja kwa ndani na kusababisha
kifo chake.”

“Tunaendelea na uchunguzi
zaidi na tunawaomba wananchi

kuacha kueneza mambo yasiyo
na uhakika badala yake wafuate
mambo ya kitaalamu kama ana-
vyoeleza mganga wa kituo cha
afya kwamba mwalimu huyo
alifariki kutokana na shinikizo la
damu.”

Mwili wa mwalimu huyo ul-
ipelekwa Hospitali ya Wilaya ya
Tarime kufanyiwa uchunguzi,
ulirejeshwa nyumbani kwake
katika Kitongoji cha Nyairoma,

kuzikwa leo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitia saini kitabu cha maombolezo wakati alipohani msiba wa Celia Mwambe, ambaye
ni mtoto wa Mbunge wa Ndanda, Cecil Mwambe, nyumbani kwake, Kinondoni jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: OWM

Mtoto aliyefariki kwenye bwawa la kuogelea kuzikwa leo

Na Romana Mallya

MWILI wa Cellie Mwambe (14),
mtoto wa Mbunge wa Jimbo la
Ndanda, Cecil Mwambe, aliye-
fariki dunia baada ya kujirusha
kwenye bwawa la kuogelea
nyumbani kwao, Ada Estate,
Kinondoni, Dar es Salaam,
umesafirishwa kwenda Ndanda
wilayani Masasi kwa maziko.

Misa ya mazishi ilifanyika jana
katika Kanisa la St. Peter, Oyster-
bay na kuongozwa na Paroko wa
Kanisa hilo, Alister Makubi na
baadaye kusafirishwa kuelekea
Mtwara kwa ajili ya maziko ya-

nayotarajia kufanyika leo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alifika nyumbani kwa mbunge
huyo kuhani msiba huo.

Cellie alifariki dunia Jumanne
baada ya kujirusha kwenye
bwawa la kuogelea nyumbani
kwao akiwa anacheza na wen-
zake na kujigonga chini.

Mwanafunzi wa kidato cha
pili, St. Mary Mazinde Juu, Celine
Nicole aliiambia Nipashe kuwa,
Cellie alikuwa mchapakazi na
alipenda kusaidia wengine na
alikuwa kiongozi wa darasa.

Juzi, Mbunge Cecil akizun-
gumza na East Africa Radio,

alisema mtoto wake alikuwa ak-
icheza na bahati mbaya wakati
wakikimbizana na wenzake
aliruka ndani ya maji akaenda
upande wenye kina kidogo
akagonga chini akashindwa
kujisaidia na kunywa maji men-

“Kulikuwa hakuna watu wa-
zima karibu wa kumwokoa,
akanywa maji walipokuja kum-
wokoa alifikishwa hospitali
ikashindikana.

“Sikuwapo nilikuwa safari, ali-
kunywa maji mengi na alifia hos-
pitalini, alipata huduma kama
saa mbili akafariki dunia, walim-

fikisha hospitali saa tisa alasiri
na alifariki saa 11 jioni,” Mbunge
Cecil alisema.

Mwalimu wa darasa wa mwa-
nafunzi huyo, Charles Bajuta
alikuwa Cellie alikuwa mtoto
mzuri, kiongozi, alipenda kush-
irikiana na wengine na kuwaun-
ganisha na hakupenda uzembe.

“Alikuwa mwanafunzi mwe-
nye ubora kitaaluma, uongozi
yupo vizuri mno, mchangamfu,
ni mwanafunzi ambaye unakaa
naye na usichoke, anakwambia
mwalimu hiki au kile, kwa kweli
sijaamini, ila Mungu amempen-
da zaidi,” alisema.

Wanachama
13 wa ACT
wajitosa
ubunge EALA

Romana Mallya na Lissa
Chanya (UDOM)

WANACHAMA 13 wa
Chama cha ACT-Wazalendo
wamejitokeza kugombea
ubunge wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA) kwenye
mchakato huo uliofungwa
juzi.

Katibu wa Idara ya
Kampeni na Uchaguzi
ACT-Wazalendo, Moham-
med Massaga, alisema
jana kuwa majina ya wag-
ombea watakaokidhi sifa
na vigezo yatawasilishwa
kwenye kikao cha Kamati
Kuu ya chama kinachota-
rajiwa kukutana kwa siku
mbili kuanzia Septemba 2
mwaka huu.

“Hadi muda wa kuchukua
na kurejesha fomu unaka-
milika, wanachama wal-
iojitokeza kuchukua na
kurejesha ni 13 (wanawake
wanne),” ilisema taarifa
hiyo.

Alisema waliogombea
ni pamoja na Ado Shaibu,
Emmanuel Mvula, Twaha
Taslima, Mbaraka Chilum-
ba, Esther Thomas, Halima
Nabalang'anya, Jafet Mas-
sawe, Hamza Mtunu, Said
Rashid, Fungo Benson,
Godbless Msofe, Dk. Nasra
Omar na Pavu Juma.

Alisema kuwa baada va
hatua hiyo ya kuchukua na
kurejesha fomu, majina ya
wagombea yatawasilishwa
kwenye sekretarieti ya
chama taifa kuchunjwa kwa
kuzingatia sifa na vigezo
vya kisheria na kikanuni
Vinavyoongoza mchakato
huo.

Massaga alisema baada
ya mchujo huo ndipo
majina yenye sifa yata-
wasilishwa kwenye kikao
cha Kamati Kuu ya chama
kinachotarajiwa kukutana
siku mbili kuanzia Sep-
temba 2, mwaka huu jijini
Dar es Salaam kwa ajili ya
uteuzi wa mwisho.

“Kwa mujibu wa Katiba
yva ACT-Wazalendo Ibara
va 79(1) (xvii), Kamati
Kuu ya chama ndicho
chombo chenye madaraka
va kuthibitisha uteuzi wa
wagombea wa ubunge wa
Afrika Mashariki kwa tiketi
ya chama,” alisema.

Aliongeza kuwa majina ya
wagombea watakaoteuliwa
na Kamati Kuu, yatawasil-
ishwa bungeni kwa hatua
ya mwisho ya uchaguzi.

“Hadi muda wa ku-
chukua na kurejesha
fomu unakamilika,
wanachama walio-
jitokeza kuchukua
na Kurejesha ni 13
(wanawake wanne),”
ilisema taarifa hiyo.
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STATEMENT OF FINANCIAL POSITION CASH FLOW STATEMENT
AS AT 30 JUNE 2021 FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
2021 2020 2021 2020
Notes TZ8* iriN Note TZs" TZ5"
ASSETS Cash flows from operating activities
Current assets Receipts
Cash and cash equivalents 22 1,010,740,473 916,858,953 Taxes and levies 45 2,573,036,100 2,107,850,128
Receivables and prepayments 23 978,064,781 776,730,160 Fees, fines, penalties and licenses 46 1,217,932,401 1,423,627,276
Inventories 24 605,117,745 651,603,686 Revenue grants received 48 18,049,176,360 16,039,343,091
Other financial assets 25 14,550,875 7,152,125 Revenue from exchange transactions 47 129,950,700 74,796,398
2,608,473,875 2,352,344,924 Women, youth and disability loans Recovery 54 322,115,900 127,422,500
Non-current assets Other revenue 49 = 138,794,550
Other financial assets 25 76,553,000 76,553,000 Change in Deposit account 22 (72,669,212) 71,170,162
Property, plant and equipment 26 24,080,864,159 25,200,311,311 Payments
Work in Prgress 26 3,822,158,704 Wages, salaries and employee benefits 50 (13,625,247,541) (12,597,514,192)
Investment Properties 27 523,920,000 408,000,000 Supplies and consumables used 51 (3,665,086,762) (4,566,396,455)
28,503,495,863 25,684,864,311 Maintenance expenses 53 (697,825,684) (634,161,371)
Grants and other transfer payments 20 (519,445,980) (381,013,861)
TOTAL ASSETS 31,111,969,736 28,037,209,234 Women, youth and disability Loans issued 54 (604,500,000) (71,000,000)
Cash taken by Treasury at the year-end 11&33 (39,157,106)
LIABILITIES Election fund return to Treasury 11 (9,564,462)
Current liabilities TASAF fund return to Treasury (6,490,000)
Payables 28 334,079,386 674,161,076 Net cash from operating activities 3,100,946,283 1,684,196,659
Current Portion of Long-term borrowings 30 64,475,577 64,475,577 Cash flows from investing activities
Employee benefits 31 1,684,595,290 2,277,156,537 Acquisition of property, plant, and equipment & investment properties 55 (3,007,766,688) (1,406,047,130)
Deferred income (Grant) 11 83,561,336 44,679,481 Advances and loans made to other parties - -
2,166,711,589 3,060,472,671 Net cash from investing activities (3,007,766,688) (1,406,047,130)
Non-current liabilities
Long-term borrowings 30 69,382,394 64,475,577 Cash flows from financing activities
Deferred Capital (Grant) 33 326,394,281 354,774,377 Cash proceeds from other short or long-term borrowings; 30 34,865,763 139,463,051.00
395,776,675 419,249,954 Loan Repayment 30 (30,064,177) (21,523,218)
Interest Charged 30 (4,099,661) (2,934,984)
TOTAL LIABILITIES 2,562,488,264 3,479,722,625 Net cash used in financing activities 701,925 115,004,849
NENASSETS 28,5494817474 24,557,486,609 Net increase in cash and cash equivalents 93,881,520 393,154,378
NET ASSETS Net foreign exchange difference - -
Accumulated surplus 28,472,928,474 24,480,933,608 Cash and cash equivalents at beginning of period 916,858,953 523,704,575
MCR 76,553,000 76,553,000
Cash and cash equivalents at end of period 22 1,010,740,473 916,858,953
TOTAL NET ASSETS 28,549,481,474 24,557,486,608
Council has re categorize Development grant from investing activities to operating activities in financial year
2019/20
Do aema s, Mosliias P L g -
bate: 2T A 20 2N St i
FERYE T ST R " 3y 13 T ERMECUTIVE DIREGTOR ~ om ey R
ErunYa Nt SNy A DISTRIGT COUNGH ' AL e AP o ot R
UL 1SR L0 Pl AL L2 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
2021 2020 e
Notes 5 5 Opinion
| have audited the financial statements of Chunya District Council, which comprise the statement of financial position
Revenue . as at 30 June 2021, the statement of financial performance, statement of changes in net assets, cash flow statement
Taxes and levies 9 2,532,156,229 2,236,321,164 and the statement of comparison of budget and actual amounts for the year ended, as well as the notes to the
Fees, fines, penalties and licenses 10 1,220,929,945  1,419,895,649 financial statements, including a summary of significant accounting policies.
Amortization of revenue grants 11 15,879,844,681 15,429,327 444
Revenue from exchange transactions 12 154,057,650 64,844,959 In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material respect, the financial position of
Fair value gains on investment 13 7,398,750 1,726,375 Chunya District Council as at 30 June 2021, its statement of financial performance and cash flow statement for the
Amortization of capital grant 30 2,365,071,420 491,428,156 year then ended in accordance with international Public Sector Accounting Standard (IPSAS) accrual basis of
Other revenue 14 362,387,500 120,366,000 accounting and the manner required by the Local Government Finance Act Cap 290 (R.E.2019)
22,521,846,175 19,763,909,747 Basis for Opinion
| Conducted my audit in accordance with the International standards of Supreme Audit Institutions (ISSAls). My
Expenses responsibilities under those standards are further described in the auditor's Responsibilities for the audit of the
Provision for Loss 16 32,769,324 218,478,499 financial statements section of my report. | am independent of Chunya District Council in accordance with the
Wages, salaries and employee benefits 17 13,079,771,960 13,342,004,488 International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional Accountants (IESBA Code)
Supplies and consumables used 18 3,774,073,603 4,190,193,519 together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Codes of Ethics, and | have fulfilled my other
Maintenance expenses 19 727,123,872 647,654,753 ethical responsibilities in accordance with these requirement.
Qrants and other ransfer| payments 20 AR SO | believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis for my opinion.
Finance Costs 30 4,183,802 13,946,305 Compliance with the Public Procurement Laws in Tanzania
Depreciation of property, plant and equipment 25 422,582,717 460,897,797
18,559,951,347  19,254,189,222 Subject Matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services
Share of associates surplus - - | performance a compliance audit on procurement of works, goods and services at Chunya District Council for the
financial year 2020/21 as per the Public Procurement laws in Tanzania.
Surplus during the year 3,961,894,828 509,720,525 )
Conclusion
. Based on the audit work performance, | state that, except for the matter described below, procurement of works,
Attributable to:

goods and services of Chunya District Council is generally in compliance with the requirement of the Public
Owners - - Procurement laws in Tanzania.
Non-controlling interests

3,961,894,828 509,720,525 Procurement of building materials out of TANePS system TZS. 271,316,405

The Council procured building materials worth TZS. 271,316,405 out of TANePs system contrary to Reg. 342 of the
Public Procurement Regulations, 2013 and Circular No.4 with reference No. EB/AG/485/01/Vol.xii/26 issued on 23
October 2019 by the Ministry of Finance which reminded all Accounting Officers to use TANePs.

Han. Bosco —
Couneil Ch Council Director ~Charles E. Kichere -
— x —~ laries E. Kichel
pate: 2= K G -2w2y Controller and Auditor General,

Dodoma, United Republic of Tanzania.

March, 2022

Date: . £ 1)

217012401
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MWANGA WA JAMII

Madai ya kukosa nyumba
wananchi Magomeni Kota
yashughulikiwe kwa amani

KATIKA gazeti la Nipashe toleo la jana, kulikuwa na habari kwamba
wananchi 21 wanaodai kuwa wakazi halali wa nyumba za Mago-
meni Kota mkoani Dar es Salaam, wameulalamikia Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA) kuwa imewanyima nyumba wakati wana mi-
kataba halali ya ukazi.

Licha ya kudai kukosa haki hiyo kama wenzao waliokuwa wame-
ondolewa kupisha ujenzi wa nyumba mpya na kuleta mwonekano
mzuri eneo hilo, wananchi hao wamedai kuwa TBA imewataka
kama hawajaridhika waende mahakamani.

Kwa mujibu wa wananchi hao, baada ya kubaini kuwapo kwa
tatizo hilo, walifuata hatua kuwasilisha kilio chao ikiwamo kwenda
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni na TBA.

Awali, walibainisha kuwa wapangaji waliokuwa na malalamiko
ya kutorejeshwa katika nyumba hizo walikuwa 44 lakini baada
ya mchakato wa utatuzi walibaki 21 ambao ndio wameambiwa
waende mahakamani kama wanaona hawajaridhika.

Pamoja na kauli hiyo ya TBA, taarifa ambayo wanadai waliipata
kutoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni iliwahakikishia kuwa
mgogoro umemalizika na kwamba watakabidhiwa nyaraka lakini
wakashangaa kuona kuwa baadhi ya watu waliopewa hawakuwa
wapangaji katika nyumba za awali ambazo zilibomolewa.

Jambo hilo limechukua mlolongo mrefu tangu wakati wa ubo-
moaji wa nyumba za kota zilizokuwa katika mwonekano wa ki-
zamani kwani wapangaji hao waliwahi kuwa katika mvutano na
serikali na hatimaye kuahidiwa kwamba watarejeshwa baada ya
kujengwanyumbaza ghorofa ambazo zimebadilisha mandhari
ya eneo hilo.

Ni muhimu jambo hilo likapatiwa ufumbuzi wa kudumu ili kuleta
amani na maelewano na wananchi hao ambao wengi waliishi mia-
ka nenda rudi, wapatiwe haki kama ilivyokuwa kwa wenzao ambao
wamepewa nyaraka na kuwa wapangaji, wakiendelea kufurahia
ukaribu wao uliodumu kwa miaka mingi.

Pamoja na TBA kutoa kauli kwamba wanaolalamika si wapangaji,
jambo la kujiuliza ni kwa nini waliwapa nyaraka za kurejea kwenye
nyumba hizo ilhali hawakuwa wapangaji? Hapo kuna jambo am-
balo limejificha linahitaji uwajibikaji kwa waliotoa kauli hiyo.

Ni imani yetu kwamba lengo la serikali katika kubadili mandhari
ya eneo hilo ilikuwa njema kwani nyumba za awali, zilizokuwa
zimepewa jina la ‘mabehewa’, zilikuwa na mwonekano wa kizama-
ni na nyingi zilikuwa zimechakaa. Kwa mantiki hiyo, kujengwa upya
kumeongeza thamani ya eneo pamoja na hadhi ya wananchi wa-
naoishi hapo, hivyo haki itendeke.

Kama alivyosema mwanasheria wa wananchi hao kuwa ha-
wafikirii kwenda mahakamani bali watatumia njia za mazungum-
70, ni vyema pande husika zikakutana na kujadiliana na hatimaye
kumaliza suala hilo ambalo linaanza kutia doa mpango wa
serikali.

Ni dhahiri kwamba kuna harufu ya ujanja unjana katika mgawo
wa nyumba hizo, hivyo mamlaka za serikali zinapaswa kutoliny-
amazia suala hilo. Mamlaka zilizopewa dhamana ya kuisimamia
haki na kuchunguza vitendo vyovyote vilivyo kinyume cha haki,
ziingilie kati ili kupata ukweli wa suala zima na kama kuna watu
wanatumia  nafasi zao kwa manufaa binafsi, wachukuliwe hatua.

Katika serikali, kuna mifumo mbalimbali ya kiuongozi hivyo
kuanzia ngazi ya wilaya, kwa maana ya Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni hadi serikali kuu kwa maana ya wizara zenye dhamana
ya ardhi na majengo, ziingilie kati na hatimaye kumaliza mgogoro
huo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676
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Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

...BAADA YA KAZI

Na
Mwandishi
Wetu

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Kuruhusu bidhaa hafifu
kunavyoongeza umaskini

BIDHAA hizi zinazofanana
na zenye viwango zinazopa-
tikana maeneo mbalimbali
na zinatumika, lakini zinapo-
nunuliwa hazidumu kama ni
mabati hupauka rangi kwa
muda mfupi na pia hutoboka
kutokana na kutu.

Vipo vifaa vingine vya
ujenzi vinavyopatikana kwe-
nye soko lakini, unaponunua
unaelezwa kuwa havina
‘ubora, vina hitilafu’. Cha
kushangaza vina chapa ya
kibiashara, tena halali na in-
ayomilikiwa na wazalishaji
wanaofahamika.

Bidhaa hizo ambazo si
imara zinalingana kivipimo
kwenye utengenezaji na haz-
izalishwi kinyume cha sheria
na wazalishaji au wauzaji
hulipa kodi. Lakini kwanini
visiwe na ubora? Unajiuliza.

Mathalani, kuna baadhi ya
bidhaa za ujenzi zinazotumi-
wa utasikia mafundi wanata-
hadharisha hiyo ni ‘masika
moja kwisha habari’, waki-
maanisha hizo hazidumu
muda mrefu, zinapoteza ub-
ora namvuto kwa kipindi
kifupi zitakuwa zimechakaa.

Unapoziulizia bidhaa
hizo madukani unaambiwa
‘bei duni’ au ya ghali hu-
tolewa kulingana na ubora
na kwamba zipo zinazopati-
kana kwa bei nafuu na zenye
ubora hafifu licha ya kwam-
ba zina vibali vya mamlaka
zinazodhibiti ubora.

Maelezo zaidi yanayopa-
tikana ni kwamba bidhaa
za bei kubwa zinawahusu
wenye kipato cha juu lakini,
za bei ndogo zenye viwango
vya chini ni za wateja wenye
kipato kidogo.

Mambo haya yanayojiri
kwenye ununuzi wa vifaa vya
nyumbani kuanzia vyombo

vya jikoni vya plastiki, bati
hadi kioo. Kadhalika, simu na
vifaa vya kielektroniki. Nguo
nazo kuna madaraja zipo za
hali ya chini zilizochujuka,
kupauka na hata kutatuka.

Zinaelezwa  kuwa  zi-
naruhusiwa kuuzwa kulin-
gana na wateja na mahitaji
ya kila mmoja yanapatikana
kulingana na fedha alizo
nazo.

Inawezekana ni jambo la
kushangaza, lakini ukweli ni
kwamba bidhaa za bei ndo-
go halafu duni zinaongeza
gharama za maisha kwa
vile wateja watakuwa wana-
nunua kila wakati kutokana
na kuchakaa na kumalizi-
ka tena watazidi kupata
hasara.

Mathalani, ukinunua ma-
bati ya bei rahisi utayatumia
kwa muda mfupi na yat-
aanza kupauka na kuliwa na
kutu, hivyo licha ya kuwa na
kipato kidogo hujapata un-
afuu kwa sababu utaghara-
mika tena kukarabati na
kununua vifaa vingine zaidi
tena kwa gharama kubwa.

Kadhalika, vifaa vya ny-
umbani kama vyombo vya
plastiki hupasuka kwa muda
mfupi na kumlazimisha am-
baye mamlaka zinasema ki-
pato chake ni kidogo, apate
bidhaa zenye ‘ubora unaom-
stahili’ kwa gharama nafuu
bila kufahamu kuwa wana-
muongezea gharama ya ku-
nunua mahitaji kila wakati.

Licha ya kwamba, pengine
ni utaratibu unaokubalika
kuwepo kwa madaraja ya
bidhaa lakini suala la viwan-
g0 na ubora ni la muhimu
kwa sababu kuruhusu wa-
fanyabiashara kuuza vitu
duni ni kuligeuza taifa kuwa
dampo , kuongeza umaskini

miongoni mwa watu wa ki-
pato cha chini ambao walita-
rajiwa kupata msaada zaidi.

Suala la kuuza bidhaa
zisizo na ubora linaelekea
kuwa la kawaida kwa vile
hata kwenye viwanda vya
kutengeneza matofali yana-
pangwa madaraja ya yali-
yotengenezwa kwa sementi
kidogo, mchanga wenye
udongo na taka nyingi lakini
pia yasiyomwagiwa maji ya
kutosha.

Madaraja yapo kwenye
vitu vingi lakini bila kubadi-
lika na kuhoji hasara itakayo-
patikana kutokana na ku-
ruhusu kutumia vitu vibovu
mfano ujenzi wa nyumba
mbovu za matofali duni, taifa
haliwezi kuondokana na
umaskini.

Kwa namna yoyote ile ny-
umba zitakazojengwa kwa
matofali mabovu ya kiwango
duni zitaleta athari kubwa
kwa familia nyingi ambazo
zitaendelea kuumia na kui-
shi ndani ya nyumba mbovu
zinazovuja, zenye nyufa au
kukosa makazi kwa sababu
zinaweza pia kuanguka ku-
tokana na kushindwa kuzi-
karabati.

Lakini, ugumu wa maisha
utazidi kuwaumiza kutokana
na kulazimika kujenga upya
au kukarabati nyumba zao
kwa vile kilichotumiwa kui-
jenga kilikuwa hafifu. Yote
hayo, yanafanyika kwa saba-
bu ya kuruhusu bidhaa duni
zinazoelezwa kuwa zina ‘vi-
wango’ kuendelea kuuzwa .

Hali hiyo ni mpaka lini?
Kuna haja ya kutazama
upya kwa kuwa athari za ku-
ruhusu bidhaa hafifu zipo na
huenda zikaendelea kuishi
na Watanzania hasa wasio na
kipato kikubwa.
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PM aenda Tunisia Mkutano Wakuu wa Nchi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameon-
doka jana kuelekea nchini Tunisia, kum-
wakilisha Rais Samia Suluhu Hassan, katika
Mkutano wa Nane wa Wakuu wa Nchi na
Serikali wa TICAD.

Mkutano huo utakaofanyika kwa siku
mbili kuanzia leo, unatoa fursa ya kupanga
mikakati ya ushirikiano na ajenda za ki-
maendeleo zitakazotekelezwa kati ya Japan
na Afrika.

Tanzania imekuwa ikishiriki mikutano
hiyo tangu kuanzishwa kwake mwaka 1993.
Kutokana na mahusiano mazuri kati yake

na Japan hususani kupitia Shirika la Ki-
mataifa la Maendeleo la Japan (JICA), nchi
imekuwa ikinufaika na utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali katika sekta za miundom-
binu ya barabara, nishati ya umeme, maji,
elimu, afya na kilimo.

Kwa upande wa Afrika, mkutano huo un-
afanyika kwa mara ya pili baada ya wa mwa-

Kupitia mkutano wa saba uliofanyika Yo-
kohama, Japan mwaka 2019, Japan ilitenga
Dola za Marekani bilioni 20 kwa ajili ya ku-
fanikisha malengo mbalimbali ya kimaen-
deleo kwa kipindi cha miaka mitatu (2019-
2022).

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mkoa wa Mo-
rogoro, (MORUWASA) Mhandisi Tamimu Katakweba (kulia), akizungumza na Katibu
Mwenezi wa CCM Kata ya Mindu, Christina Adamu, kuhusu mradi wa ukarabati wa
miundombinu ya maji wa Kasanga, mkoani Morogoro juzi, eneo lilipo tangi la kuhifa-
dhi maji lenye ujazo wa lita 135,000. PICHA: IDDA MUSHI

MOI yatibu wagonjwa 1,500 mkoani Lindi

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa na Mishipa
ya Fahamu (MOI) imetoa tiba ya upasuaji
kwa wagonjwa 1,500 katika Hospitali ya
Nyangao mkoani Lindi katika kipindi cha
miaka mitatu.

Kupitia huduma hiyo, serikali imeokoa
Sh. bilioni 2.7 ambazo zingetumika kusafiri-
sha wagonjwa wa mikoa ya kusini kufuata

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. Respi-
cious Boniface, akizungumza na waandi-
shi wa habari wilayani humo jana, alisema
taasisi ya MOI itaendelea kusogeza huduma
zake karibu na wananchi.

Alisema hivi karibuni huduma za kibing-
wa za mifupa za MOI zitaanza kutolewa ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Kanda ya Kusini
Mtwara.

“Tunashirikiana na wenzetu wa KCMC
katika huduma za ubongo na mishipa ya
fahamu, tunashirikiana na wenzetu wa
Bugando katika huduma za upasuaji wa
magoti kwa njia ya matundu, tunashiriki-
ana na wenzetu wa Benjamin Mkapa katika
upasuaji wa nyonga na magoti, lengo letu ni
kuhakikisha huduma zinawafikia wananchi
huko waliko kama serikali inavyoelekeza,”
alisema Dk. Boniface.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Nde-

manga, aliishukuru serikali kwa kuwajali
wananchi wa mikoa ya kusini kwa kuwa-
sogezea huduma za kibingwa za mifupa na
kuwaondolea adha ya kuzifuata huduma
hizo MOL.

“Ninaomba nianze kwa kuishukuru Wiz-
ara ya Afya kwa kazi kubwa, pia kwa namna
ya pekee ninaomba niishukuru MOI ikion-
gozwa na DK. Boniface, kwa kutekeleza kwa
vitendo agizo la serikali la kusogeza hudu-
ma za kibingwa kwa wananchi hususani ka-
tika mkoa wetu wa Lindi na kuwapunguzia
gharama wananchi, jambo hili limewajen-
gea imani kubwa wananchi kwa serikali,”
alisema Ndemanga.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mtama, George Mbilinyi, alisema
kuwapo kwa huduma za kibingwa za mi-
fupa za MOI katika hospitali ya Nyangao,
kumepelekea wagonjwa kutoka mikoa ya
Mtwara, Lindi, Ruvuma na mataifa jirani ya
Msumbiji, Comoro na Malawi kufika hospi-
talini huko ili kupata huduma.

Akitoa shukrani kwa niaba ya uongozi
wa Hospitali ya Nyangao, Mganga Mkuu
wa Halmashauri ya Mtama, Dk. Dismas
Masulubu, aliishukuru MOI kwa kuanzisha
ushirikiano na hospitali hiyo na wagonjwa
wamekuwa wakipata huduma za kibingwa
bila kulazimika kuzifuata Dar es Salaam.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA
KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1.  UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
chenye makao yake makuu Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya
Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe na Kozi ya lami kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya na ICoT — Morogoro kama ifuatavyo: -

Muda wa Mafunzo
Wiki Nne (4)

Jina la kozi

1 | Kozi ya Lami (Surface Dressing for
Low Traffic Volume Roads) kwa
kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi

2 | Kozi ya Ukarabati na Matengenzo
ya barabara za
changarawe/udongo (Gravel/Earth
Roads) kwa kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi.

Mafunzo yatafanyika

Mkoani Morogoro

12/09/2022 - 08/10/2022 (ICoT — Morogoro)

Wiki kumi (10)
Mkoani Mbeya

10/10/2022 — 17/12/2022 (ICoT — Mbeya)

2.  MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

(a) Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbalimbali juu ya ujenzi wa barabara za lami (Surface Dressing for low Traffic
Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni: Maada juu ya
vifaa na Mitambo midogomidogo, Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na matengenezo ya barabara za lami.

(b) Koziya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads) kwa Kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza maada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe kwa
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa kufungua kampuni,
utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya barabara na
Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hii imelenga kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia
kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent Maintenance’.

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili itakuwa ni
mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YA KOZI
Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi katika:

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii.  Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

iii. ~Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na
barabara za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED
CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa
barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5.  WALENGWA WA MAFUNZO:

a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b)  Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza
zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

Lugha itakayo tumika katika Kozi ya Lami kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ambayo itaendeshwa kwa
muda wa wiki nne (4) ni Kiingereza; kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo
itaendeshwa kwa lugha ya Kiingereza.

7. ADA ZA USHIRIKI
a) Koziya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads)
i. Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.
1,000,000.00

b) Koziya Ukarabati na Matengenezo ya barabara za changarawe/udongo
i. Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 800,000.00; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.
1,600,000.00

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa kuwasiliana
na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa

kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba
zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI ICoT,

S.L.P 963, S.L.P 1957,
MOROGORO. MBEYA.
Simu : 023-2935229/023- 2935226 Simu : 025 295 7484/5
: 0762 409087/0787059555/0786 384 062 : 0764775354/0769317404
Nukushi : 023-2935227 Nukushi : 025 295 7486
Barua pepe : mwti@morogoro.net Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz,

attimbeyafrica@gmail.com

: WASILIANA NASI
: MKUU WA CHUO

217012502
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TBL mlipakodi mkubwa,
yaipa serikali mabilioni

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia Tanzania
(TBL), imetambulika kama
mlipajikodi mkubwa zaidi
nchini baada ya kuchangia ba-
jeti ya serikali kupitia mapato
ya Sh. bilioni 472, mwaka 2021.

Malipo hayo ni pamoja na
kodi ya mapato, kodi ya uhuru
wa stempu na Kodi ya Ongeze-
ko la Thamani (VAT).

Mwenyekiti wa Bodi ya TBL,
Leonard Mususa, alibainisha
hayo kwenye mkutano mkuu
wa 49 wa wanahisa wa TBL
uliofanyika Dar es Salaam.

Alisema, mapato ya kampu-
ni yaliongezeka kwa asilimia
sita kutokana na ongezeko
la mauzo ya vinywaji vya bia
na vinywaji vikali, asilimia
57 kwa bia, na asilimia tatu
kwa vinywaji vikali. Alisema,
kampuni iliendelea kutumia
mkakati wa kibiashara kwa
kuimarisha mwonekano wa
chapa za vinywaji, matangazo
kwa kutumia majukwaa
mbalimbali ya vyombo vya
habari na kutumia mkakati
wa ubunifu wa kuhakikisha

chapa pendwa za vinywaji
vinavyozalishwa na kam-
puni vinapatikana katika vi-
fungashio ambavyo wateja
wanaweza kumudu kuvi-
nunua.

“Matokeo yake, faida yetu
ya uendeshaji katika kipindi
hiki ilikuwa Sh. bilioni 179 na
faida iliyopatikana baada ya
kulipa kodi ilikuwa Sh. bilioni
134.

“Tuliidhinisha malipo ya
gawio Sh. bilioni 75 kwa wa-
heshimiwa wanahisa wetu,
sawa na Sh. 255, kwa kila hisa
ambapo ni sawa na ongezeko
la asilimia 60 ukulinganisha
na mwaka uliotangulia,” ali-
bainisha. Mususa, aliongeza
kuwa TBL Group inaende-
lea kutekeleza mkakati wa
kustawisha jamii katika mae-
neo tunayofanyia biashara
zetu.

“Biashara zetu haziwezi ku-
wapo bila wakulima, majisafi,
jamii zenye afya, wazabuni
wakubwa, watu mbalilmbali
pamoja na wafanyakazi wetu
na ustawi wa mfumo thabiti
wa ikolojia.

“Mtazamo huu ndiyo msingi
wa kila kitu tufanyacho. Kiten-
go chetu kinachoshughulika
na mazingira ya kijamii na
utawala (ESG), kinatekeleza
jukumu kubwa kuhakikisha
mkakati na malengo ya kam-
puni yanafikiwa.

“Kupitia mkakati wa ush-
irikiano, TBL imewawezesha
wakulima tunaofanya nao
kazi kupata ujuzi, kuungan-
ishwa pamoja na kuwezeshwa
kifedha kwa lengo la kuwa-
saidia kuongeza uzalishaji na
faida yao na matumizi mazuri
ya maliasili.

“Tumedhamiria  kufaniki-
sha malengo endelevu ifikapo
mwaka 2025 na kilimo bora
ni moja ya malengo hayo.
Tumedhamiria kuhakikisha
kuwa asilimia 100, ya wakuli-
ma tunaofanya nao kazi katika
mnyororo wetu wa kupata
malighafi, wanapatiwa ujuzi,
wanaunganishwa na kuwez-
eshwa kifedha hadi ifikapo
mwaka 2025,” alisema.

Alibainisha kuwa, biashara
yao itaendelea kuwezesha
wakulima wa ndani na ku-

nunua malighafi  kutoka
nchini, akisisitiza wamed-
hamiria kununua malighafi
ya ndani ikiwa kama mdau
mkubwa wa kukuza uchumi
wa kijamii Tanzania.

Alisema kampuni imeende-
lea kufanikisha jukumu kubwa
katika sekta ya kilimo ambapo
katika kipindi cha mwaka
uliopita, ilinunua asilimia 70
ya malighafi nchini ambayo
ni shahiri, mahindi, mtama na
zabibu kwa ajili ya uzalishaji
wa bidhaa zake.

“Hivi karibuni serikali ilitoa
kibali cha kuondolewa kodi
ya asilimia 20 kwa shahiri ita-
kayosindikwa nchini, hatua
hii imewezesha kampuni yetu
kuwekeza kwa kujenga ki-
wanda cha kusindika shahiri

nchini.
“Hatua  hii  itawezesha
kampuni kutumia shabhiri

iliyosindikwa nchini katika
uzalishaji wa bidhaa zake za
bia ifikapo mwaka 2027. Tut-
aendelea kushirikiana na seri-
kali katika kufanikisha jitihada
zake za mpango wa kujenga
viwanda,” aliahidi.

- ]
Mama, mwanawe
wasota rumande
Kesi ya mauaji

Na Grace Gurisha

MAMA na mwanawe wanaotuhumiwa
kumuua ndugu yao Beatrice Magombola,
wanaendelea kusota rumande kutokana
na kutokamilika kwa upelelezi wa kesi
hiyo.

Washtakiwa hao ni Alphonse Magom-
bola (34), mkazi wa Bunju B Mpakani, na
Sophia Mwenda (61), mkazi wa Mbagala,
Dar es Salaam, ambao wameshtakiwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu.

Beatrice na Alphonse ni mtu na mdogo
wake na Mwenda ni mama yao mzazi.
Tangu Machi 17, 2022 walikuwa mahabusu
kwa ajili ya upelelezi hadi Julai 15, 2022,
walipofikishwa mahakamani. Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rhoda Ngimilanga,
wa Mahakama hiyo aliahirisha kesi hiyo
jana hadi Septemba 8, 2022 kwa ajili ya
kuangalia hatua ya upelelezi ulipofika.

Washtakiwa hao wapo mahabusu ku-
tokana na mashtaka ya mauaji kutokuwa
na dhamana kisheria. Awali, Wakili wa
Serikali Faraja Ngukah, alidai washtakiwa
hao wanatuhumiwa kwa shitaka moja la
mauaji.

Alidai kuwa, washtakiwa hao wanatuhu-
miwa Desemba Mosi, 2020, wakiwa eneo
la Kijichi ndani ya Wilaya ya Temeke, Dar
es Salaam, walimuua Beatrice Magombola.

TOL Gases
Limited

We Deliver

DECLARATION OF DIVIDEND

Plot 4B, Nyerere Road, PO Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2B60047/9, Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz

The following timetable for dividend payment;

The Board of Directors of TOL Gases Limited is delighted to announce that the Annual General
Meeting of shareholders held on 19 August 2022, approved the declaration of dividend of Tsh.
40.00 perissued and fully paid up shares for the year ended 31 December 2021.

Announcement of Dividend Payment:
Trading of Shares cum Dividend:
Trading of Shares Ex-Dividend:
Closure of the Members Register:
Re-Opening of the Register:

Dividend Payment on/or about:

19" August, 2022

19*" August 2022 - 9" September 2022
10t September 2022

14t September 2022

15t September 2022

15 October 2022

Dividend will be paid directly to shareholders bank accounts.

BY ORDER OF THE BOARD

M.N.Shirima — Chairman(Tanzanian), S. Mponji — (Tanzanian), J.Massawe — (Tanzanian),
S.Selestine — TR — URT (Tanzanian), Prof. ATemu — (Tanzanian), Eng. J. Machange —
(Tanzanian) L.Kitoka — (Tanzanian)

217012802

Directors:
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TRA yafikisha
sita kortini
kushindwa
kusajili VAT

Na Idda Mushi, KILOSA

MAMLAKA ya Mapato
Nchini (TRA) Mkoa wa Mo-
rogoro, imewafikisha ma-
hakamani watu sita kwa
makosa matatu tofauti iki-
wamo kushindwa kuomba
kusajiliwa kwenye Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT),
kuwazuia maofisa wa mam-
laka hiyo kufanya kazi yao
na kushindwa kuendana na
matakwa ya Sheria ya Kodi
ya Ongezeko la Thamani.

Washtakiwa hao ni Kib-
wana Kidinilo, Kitete Sugar,
Clement Gwila na Mathias
Mligwa, pamoja na Gajoki
LTD na Green Line Brothers
ambao hawakutokea ma-
hakamani.

Walisomewa mashtaka yao
na Mwendesha Mashtaka
Mwandamizi wa Serikali,
Cherubini Chuwa, mbele ya
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Ag-
nes Ringo, katika Mahakama
va Wilaya va Kilosa, wakid-
aiwa kutenda makosa hayo
Julai 26, mwaka huu kwa
nyakati tofauti.

Katika shtaka la kwanza,
washtakiwa hao kwa nyakati
tofauti wanadaiwa kushind-
wa kuomba kusajiliwa kwe-
nye kodi ya VAT, kinyume
na kifungu 28 cha Sheria ya
Kodi ya VAT sura 148, iki-
somwa pamoja na kifungu
cha 90 (1) cha Sheria ya Usi-
mamizi wa Kodi namba 10 ya
mwaka 2015 yenye marejeo
hadi mwaka 2019.

Shtaka la pili ni kuwazuia
maofisa wa TRA kufanya
kazi yao kwa kukataa kwa
makusudi kurejesha fomu za
VAT walizopewa, kinyume
na kifungu cha 85 (3) (I) cha
sheria hiyo ya usimamizi wa
kodi.

Katika shtaka la tatu wal-
ishindwa kuendana na ma-
takwa ya Sheria ya Kodi kwa
kitendo cha kutofika kwa
hiari kusajiliwa kwenye Kodi
ya VAT kinyume na kifungu
cha 28 cha sheria hiyo, kiki-
somwa pamoja na Kifungu
cha 82 cha Sheria ya Usi-
mamizi wa Kodi.

Washtakiwa wote wanne
waliofikishwa mahakamani
hapo walikana mashtaka
na kuachiwa kwa dhamana
yenye masharti ya kutakiwa
kila mmoja kuwa na wad-
hamini wawili wenye mali zi-
sizohamishika zenye thamani
ya Sh. milioni 20.

Upelelezi wa shauri hilo
umekamilika na limepangwa
kufikishwa tena mahakamani
hapo Agosti 31, mwaka huu
kwa ajili ya kutajwa na
kupanga tarehe ya kuanza
kusikiliza.

Kanisa Anglikana kupeleka wachungaji
600 ha wenza wao Kutalii Ngorongoro

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIKA kuunga mkono

jitihada za Rais Samia

Suluhu Hassan za kui-

tangaza sekta ya utalii
ndani nje ya mipaka ya nchi,
Kanisa Aglikana Tanzania Day-
osisi ya Central Tanganyika,
limeandaa utaratibu wa kupele-
ka wachungaji pamoja na wenzi
wao 600, kutembelea Hifadhi
ya Ngorongoro.

Askofu wa Kanisa Aglikana
Tanzania Dayosisi ya Cen-
tral Tanganyika, Dk. Dickson
Chilongani, alibainisha hayo ka-
tika hafla ya kuwaaga wake za
wachungaji 111, ambao walisafiri
jana kuelekea Ngorongoro kwa
ajili ya kufanya utalii.

Alisema lengo la safari hiyo ni
kuunga mkono jitihada za Rais
Samia za kutangaza sekta ya

utalii ndani na nje ya mipaka ya
Tanzania.

“Dhumuni la safari hii ni ku-
muunga mkono Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwa jitihada zake
za kuitangaza nchi ndani na nje
ya mipaka yetu kupitia filamu
ya Royal Tour ili kuongeza idadi
ya watalii kutoka nje na ndani,”
alisema Askofu Dk. Chilongani.

Alisema katika awamu ya
kwanza jumla ya wake za wa-
chungaji kutoka Dayosisi hiyo
111, wamesafiri jana kwenda
Ngorongoro kutembelea hifa-
dhi hiyo.

Kadhalika, alisema pamoja
na kuunga mkono jitihada za
serikali pia itawasaidia kwenda
kupumzika na kurudi wakiwa
na nguvu mpya ya kutekeleza
majukumu yao.

“Hata katika vitabu vitakatifu
vimeandikwa kuwa Mungu ali-

umba bustani ya Eden ambayo
Adamu na Eva walikuwa wa-
nakwenda kumpuzika na kubu-
rudika hivyo hata wake hawa za
wachungaji watapata fursa pia
ya kupumzika na kumwomba
Mungu ili wakirudi waje na ngu-
vumpya,” alisema.

Alisema baada ya awamu
hiyo ya kwanza kutakuwapo
na kundi la pili na wenza wa
wachungaji 100 na la tatu kwa
idadi kama hiyo.

“Hadi kukamilisha safari zote
tunatarajia kuwa wachungaji
pamoja na wenza wao zaidi ya
600 watakuwa wamekwenda
kutalii katika Hifadhi hii ya
Ngorongoro Dayosisi yetu ndiyo
kubwa kuliko zote kwa Kanisa
Aglikana Duniani,” alisema.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Shenyamule,
akizungumza katika hafla hiyo

alilipongeza kanisa hilo kwa
kuanzisha utaratibu huo na ku-
muunga mkono Rais.

“Nipongeze sana kanisa kwa
kazi nzuri ambazo mmeendelea
kuzifanya kwanza kumtukuza
Mungu na kushirikiana na seri-
kali kuhudumia Watanzania,”
alisema Shenyamule.

Vilevile, alilipongeza kanisa
hilo kwa kuwekeza katika elimu
kwa kuwa na shule inayotoa
elimu kwa mtaala wa kimataifa
hali inayosaidia watu wa ngazi
mbalimbali kuhamia Dodoma.

“Niwapongeze kwa kuwa na
shule hii kwani kuna watu kama
mabalozi ambao wanashindwa
kuhamia hapa kutokana na ku-
kosekana kwa shule za viwango
vyao niwaahidi serikali itaende-
lea kuwapa ushirikiano muda
wowote milango yetu itakuwa
wazi, alisisitiza.
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Mtaalamu wa Macho, John Pastory (kulia), akimpima macho, Zulfa Rashidy wakati wa kambi maalum ya huduma ya
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upimaji wa afya ya siku tatu inayotolewa na Jumuiya yva Khoja Shia Ithnashar Tanzania kwa kushirikiana na taasisi za

Vijana waitwa kujiunga mafunzo JKT

Na Faustine Feliciane

JESHI la Kujenga Taifa (JKT),
limetangaza nafasi za kujiunga
na jeshi hilo kwa kujitolea kwa
vijana wa Kitanzania wenye
umri wa miaka kati ya 16 na 35
wenye elimu ya darasa la saba
mpaka chuo kikuu.

Akizungumza na waandishi
wa habari kwa niaba ya Mkuu
wa Jeshi hilo, Meja Jenerali Ra-
Brigedia Jenerali Hassan Mabe-
na, alisema Mkuu wa Jeshi hilo
ametoa wito kwa vijana wote
wenye sifa kutoka Tanzania

Bara na Zanzibar kujitokeza ku-
changamkia nafasi za mafunzo
hayo.

“Utaratibu wa vijana kuomba
na hatimaye kuchaguliwa ku-
jiunga na mafunzo haya ya ku-
jitolea utaratibiwa na ofisi za
waheshimiwa wakuu wa mikoa
na wilaya ambako mwombaji
anaishi,” alisema Brigedia Jen-
erali Mabena.

Alisema, vijana na wananchi
wote wanapaswa kufahamu
kuwa jeshi hilo halitoi ajira kwa
vijana, pia halihusiki kuwatafu-
tia ajira katika asasi, vyombo
vya ulinzi na usalama, taasisi

mbalimbali za serikali na zisizo
za serikali.

“Wapo watu ambao sio
waaminifu wanatumia fursa
hii vibaya kwa kutangaza JKT
inatoa ajira, JKT haitoi ajira, ila
kama fursa hiyo itatolewa basi
vijana hawa na wengine ambao
wakimaliza mafunzo haya wa-
nawekwa kwenye Jeshi la akiba
ndio watapewa nafasi,” alisema.

Sifa nyingine wanaotakiwa
kuomba nafasi hiyo ni lazima
asiwe amepitia mafunzo men-
gine ya JKT kipindi cha nyuma
wala kutumika Jeshi la Polisi,
Magereza, Chuo cha Mafunzo

wala KMKM.

“Utaratibu wa kujiunga na
JKT unaanza leo (Jana), wale
watakaochaguliwa  kujiunga
watatakiwa kuripoti makambi-
ni Septemba na mafunzo tunat-
arajia yataanza Oktoba, yataku-
wa ya miezi 24 na katika kipindi
hicho, miezi minne itakuwa ya
kujengwa ukakamavu na miezi
20 itakuwa ya stadi za maisha,”
alisema.

Alisema vifaa watakavyo-
takiwa kuwa navyo wakati wa
kuripoti makambini vimeorod-
heshwa kwenye tovuti ya jeshi
hilo.
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Wajawazito walalamika
kutozwa fedha kujifungua

Na Hamisi Nasri, MASASI|

AADHI ya  wa-
jawazito wa  Vi-
jiji vya Mtakateni,
Mkarakate na Maku-
rani wilayani Masasi mkoani
Mtwara, wamelalamika ku-
tozwa kati ya Sh. 15,000 hadi
Sh. 20,000 kwa ajili ya kulipia
huduma za afya ikiwamo ku-
jifungua kwenye zahanati zi-
Wanawake hao wahtoa
malalamiko hayo jana mjini
hapo kwenye mkutano wa
hadhara wa Mbunge wa jim-
bo hilo Geofrey Mwambe,
Mtakateni.
Walidai kuwa wanapok-
wenda kwenye zahanati ya

dumu wanatoza fedha jambo
linalowashangaza.

Renfrida Sijaona, alisema
mjamzito akitaka kujifungua
lazima atozwe kati ya Sh.
15000 hadi 20,000 ndiyo
apatiwe huduma katika za-
hanati.

Vile vile, alidai lazima
wawe na vifaa mbalimbali
wanavyotakiwa kutoka na-
vyo nyumbani kama ndoo ya
maji, beseni na plastiki ata-
kayotumia kutandika wakati
wa kujifungua.

“Mbunge, hivi wajawazito
na watoto chini ya umri wa
miaka mitano tunapaswa

kulipia huduma ya afya
maana sisi tunajua serikali
ilitoa maelekezo kuwa ni
bure hawa wanaotutoza wa-
meelekezwa na nani? Alihoji

Sijaona.

Asha Bakari, mkazi wa
Mkarakate aliiomba serikali
kuingilia kati suala la wajawa-
zito kutozwa fedha ili kupata
huduma za afya ikiwamo ku-
jifungua.

Kwa upande wake,
Mwambe alisema serikali
imeshatoa maelekezo ya
kwamba wazee zaidi ya mia-
ka 60 watoto na wajawazito
watapatiwa huduma za afya
bila ya malipo yoyote.

Alisema kama kuna mhu-
dumu yeyote wa afya anawa-
toza wajawazito fedha kwa
ajili ya kulipia huduma anak-
wenda kinyume na maelek-
ezo ya serikali na anapaswa
kuchukuliwa hatua.

“Hakuna utaratibu kwa
wajawazito, wazee na watoto
kulipia huduma za afya iwe
kwenye zahanati au hospitali

yoyote ya serikali huduma
kwa makundi haya ni bure
hivyo yeyote akibainika kum-
toza mjamzito ni makosa,”
alisema Mwambe.

Akizungumza na gazeti
hili ofisini kwake kuhusu
malalamiko hayo, Mganga
Mkuu wa Hospitali ya Hal-
mashauri Masasi, Dk. Salu-
mu Gembe, alisema serikali
haijatoa maelekezo yoyote
wajawazito kulipia huduma
za afya wanapotaka kujifun-
gua.

Alisema ofisi yake itafua-
tilia jambo hilo kwa lengo
la kufahamu zaidi malala-
miko hayo na iwapo kuna
mhudumu wa afya atakayet-
ambulika kuwatoza wajawa-
zito na watoto hela ili ku-
pata huduma atachukuliwa
hatua.

Account Payee

Mkazi wa
Mtwara,
Mohamed
Hassan
Jongo,
akiwa mwe-
nye furaha
baada ya
kupokea
mfano wa
hundi ya Sh.
milioni 10.9
mkoani
humo jana,
alizoshinda
kutoka
kwenye ba-
hati nasibu
ya Biko.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

‘Tumieni mifumo ya mitandao kutafuta ajira’

Na Julieth MKireri

VIJANA nchini wame-
shauriwa kutumia mitandao
ya kijamii na mifumo ya
kidigitali kwa ajili ya kutafuta
ajira.

Mkurugenzi wa taasisi isiyo
ya kiserikali inayojishughuli-
sha na utoaji wa elimu ya
matumizi sahihi ya Kidigitali
(DA4TI), Peter Mmbando,
alisema hayo wakati wa ku-
wajengea uwezo vijana mas-
uala ya usalama wa kidigitali
mitandaoni.

Mmbando alisema wame-
fanya mafunzo hayo kwa
vijana ili waende wakawe
mabalozi kwa wengine na
kuelimishana jinsi ya kuacha
kutumia lugha chafu au za

chuki kwenye mitandao na
kutengeneza kampeni am-
bazo zinaweza zikaharibu
maudhui ya kimtandao.

Alisema elimu hiyo kwa vi-
jana itawasaidia kujua iwapo
mitandao inachukua utu wa
kibinadamu kutokana na
dunia ilivyobadilika wana-
takiwa kuelewa kuwa sio kila
kitu ni cha kuweka kwenye
mitandao.

Kadhalika, alisema wana-
takiwa kulinda watoto na
vijana wa kike na wa kiume
hata wazee hasa katika masu-
ala ya matumizi ya mitandao
fedha kwa sababu wizi mkub-
wa unafanyika kwa njia ya
kimtandao.

“Jukumu letu kuleta hii
elimu ya masuala yamtandao

ni kutokana na watu wengi
kutokujua matumizi sahihi
ya kimtandao na pia mada
mbalimbali za kiuchumi
kupitia mitandao wengi ha-
wachukulii maanani maen-
deleo endelevu ya mtandao,”
alisema.

Ukizingatia derikali kip-
aumbele chake ni kutaka
kuhakikisha shule zote na
sehemu mbalimbali za nchi
kufikia 2025 ziwe zimeun-
ganishwa na intaneti watu
wataunganishwa, lakini ha-
wajui matumizi sahihi ya
kimtandao na vijana hao wa-
natakiwa kwenda kuwa ma-
balozi na kuwaelimisha wen-
zao na kutumia mitandao
kutengeneza ajira badala ya
kuharibu,” alisema.

Kwa mujibu wa mkuru-
genzi huyo, kwa kushirikiana
na mashirika ya Tactical Tech
na Afrinic wanatarajia ku-
fikisha elimu hiyo kwa vijana
zaidi ya 100,000 hadi kufikia
2025.

Mmoja wa wakufunzi
katika mafunzo hayo, Mi-
chael Mwakalikamo, alisema
makosa mengi yanayori-
potiwa polisi ni ya wizi wa
kimtandao, kuiba utambul-
isho na picha za utupu.

Pia amewakumbusha
wananchi ambao picha
7Zao za utupu zinawekwa
kwenye mitandao watoe
taarifa mapema ili hatua za
kisheria zichukuliwe na ku-
komesha tabia hiyo kwa wa-
husika.

Bil. 2.7/-
zaokolewa
- kusafirisha
wagonjwa

Na Yasmine Protace

SERIKALI imeokoa zaidi ya Sh.
bilioni 2.7 ambazo zingetumika ku-
wasafirisha wagonjwa kutoka mikoa
Salaam kufuata huduma za kibingwa
Za upasuaji zinazotolewa Hospitali
ya Muhimbili Taasisi ya Huduma za
Mifupa (MQI).

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shahibu
Ndemanga, alisema hayo alipoishuk-
uru serikali kwa kuwasogezea
huduma za kibingwa na kuiwezesha
serikali kuokoa kiasi kikubwa cha
fedha ambacho kingetumika ku-
wasafirisha wagonjwa kwenda MOI
kufuata huduma za kibingwa za
mifupa.

“Wagonjwa zaidi ya 1,500 wame-
fanyiwa upasuaji na madaktari
bingwa wa MOI katika Hospitali ya
Nyangao, mkoani Lindi katika kip-
indi cha miaka mitatu toka ilipoingia
mkataba wa ushirikiano na hospitali
hii ili kusogeza huduma za kibingwa
kwa wananchi wa mikoa ya Kusini,”
alisema.

Alisema kutokana na uwapo wa
huduma za kibingwa za mifupa
katika Hospitali ya Nyangao, seri-
kali imeokoa Sh. bilioni 2.7 ambazo
zingetumika kusafirisha wagonjwa
hao kufuata matibabu Dar es Sa-
[aam.

Ndemanga aliishukuru serikali
kwa kuwajali wananchi wa mikoa ya
Kusini kwa kuwasogezea huduma za
kibingwa za mifupa na kuwaondolea
adha ya kuzifuata huduma hizo MOIL.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya
ya Mtama, George Mbilinyi, alisema
uwapo wa huduma za kibingwa za
mifupa katika hospitali ya Nyangao
umesaidia wagonjwa kutoka mikoa
ya Mtwara, Lindi, Ruvuma na
mataifa jirani ya Msumbiji, Comoro
na Malawi kufika hospitalini hapo ili
kupata huduma.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa MOI, DK. Respicious
Boniface, alisema Taasisi ya MOI
itaendelea kusogeza huduma zake
karibu na wananchi na hivi karibuni
huduma za kibingwa za mifupa za
MOI zitaanza kutolewa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya Kusini
Mtwara.

“Tunashirikiana na wenzetu wa
KCMC katika huduma za ubongo na
mishipa ya fahamu, tunashirikiana
na wenzetu wa Bugando katika
huduma za upasuaji wa magoti kwa
njia ya matundu, tunashirikiana na
wenzetu wa Benjamin Mkapa katika
upasuaji wa nyonga na magoti
lengo letu ni kuhakikisha huduma
zinawafikia wananchi walipo kama
serikali inavyoelekeza,” alisema.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Mtama, DK. Dismas Masulubu,
aliishukuru Taasisi ya MOl kwa
kuanzisha ushirikiano na Hospitali
ya Nyangao ambapo wagonjwa
wanapata huduma za kibingwa bila
kulazimika kuzifuata Dar es Salaam.
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ASA vawatangazia wakulima habari
njema vya kumallza uhaba wa mbegu

Na Renatha Msungu

WAKALA wa Usambazaji Mbegu
(ASA) umejiwekea lengo la ku-
zalisha tani 600,000 za mbegu
za aina mbalimbali ifikapo 2030
ikiwa ni mkakati wa taifa kuji-
tosheleza kwa mbegu na kuima-
risha kilimo ambacho ni chanzo
cha malighafi viwandani na
chakula kwa wananchi.

Mtendaji Mkuu wa ASA, Dk.
Sophia Kashenge, anasema
katika mahojiano na Nipashe,
wakati wa kilele cha Maonye-
sho ya Wakulima na Wafugaji,
Nanenane mkoani Mbeya.

Akifafanua zaidi, anasema
ASA inayozalisha tani 100,000,
inalenga kuwa ifikapo mwaka
2030 wakala utazalisha tani
600,000 ambazo ni mahitaji
halisi ya Watanzania kwenye
sekta ya mbegu.

Aidha, anaeleza kuwa wakala
una mashamba takribani Tanza-
nia nzima na pia umejizatiti kuk-
abiliana na ukosefu au upungufu
wa mbegu kwenye mikoa yote
unaolenga kuwa na mbegu bora.

Pia anawataka wakulima wa-
jlendae kupata huduma bora
kila wakati.

“Tumeongeza uwekezaji kwe-
nye mashamba haya, tumetoka
kuwa nayo nane hivi sasa yako
16 ni hatua kubwa sana. Na yote
lazima yapandwe mbegu ili
kuondoa uhaba kwa wakulima,”
anasema DKk. Sophia.

“Kila kitu tunacho na tunafan-
ya uzalishaji kwa kushirikiana
na taasisi mbalimbali, za utafiti,
ugunduzi na udhibiti wa ubora
wa mbegu, ndiyo maana mbegu
zetu ni bora zaidi na wakulima
wakizitumia kwa maelekezo ya

maofisa ugani na kilimo watazal-
isha kwa tija,”anasema DKk.
Kashenge.

Anafafanua kuwa, wanasam-
baza mbegu takribani mikoa
yote kwa kuwa kiuzalishaji ASA,
wamejitosheleza kwa sababu ya
uwepo wa mashamba hayo ka-
tika kanda katika mikoa tofauti.

Mtendaji Mkuu anampongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuwekeza kwenye kilimo amba-
cho anasema ni jitthada kubwa
hivyo watendaji nao wanafanya
kazi ipasavyo ili kuhakikisha wa-
nawatimizia wakulima haja yao
ili kufanikisha jitihada za serikali
katika uwekezaji wa kilimo.

Anaikaribisha sekta binafsi ili
kusaidiana na ASA kwenye utat-
uzi wa changamoto za kilimo na
kuinua wakulima.

“Tunafanya kazi na kampuni
kadhaa binafsi ili kuwafikia
wakulima na kutimiza malengo
tuliyojiwekea.” Anasema.

Aidha, anasema wakala ume-
tumia maonyesho hayo ya ki-
taifa kuwaelimisha wakulima
matumizi ya mbegu bora na ku-
wauzia kwa bei elekezi. “Tume-
sambaza mbegu nyingi za aina
mbalimbali kwa wakulima kwa
bei nafuu,” anasema.

Wakati huo kukiwa na msonga-
mano wa wakulima na heka heka
ili kupishana katika banda la ASA
kwa ajili ya kununua mbegu bora
kutoka kwa wakala.

Dk. Sophia anasema ASA im-
efufua mashamba ya kuzalisha
mbegu katika maeneo mbalim-
bali ambayo awali yalikuwa haya-
tumiki lakini hivi sasa yanalimwa
ili kuongeza uzalishaji wa mbegu
bora.

Mtendaji Mkuu wa ASA, anase-

Dk. Sophia Kashenge. PICHA: MTANDAO

ma wakala una mashamba 16
kwenye kanda mbalimbali yali-
yozungushiwa uzio ili kuepusha
uvamizi na uharibifu.

“Tuko vizuri kwenye suala
zima la mbegu na tunashirikiana
vizuri na sekta binafsi kuhakiki-
sha mbegu zinawafikia wakulima
kwa wakati ili kuwahi msimu wa
kilimo na mwaka huu tumejipan-
ga kusambaza mbegu za kutosha
kwa kushirikiana na sekta binafsi
kwenye usambazaji,”anasema.

Anawaambia wakulima pamo-
ja na Nanenane kufikia kilele
waendelee kufuata na kupata

mbegu bora kwa wakati kutoa
ASA ili kuinua kilimo.
“Niwaahidi kuwa safari hii
tunawahakikishia wakulima
kuwa kila mmoja atapata mbegu
kwa wakati, lengo ni kuwapa
mbegu bora ambazo ni kwa ajili
yao.” Sisi taasisi ya serikali tu-
naunga mkono jitihada za Rais
Samia katika uwekezaji kwenye
sekta ya kilimo, ndiyo maana
tuko mstari wa mbele katika us-
ambazaji wa mbegu bora.”
Akielezea majukumu ya taasi-
si hiyo, anasema ni kuzalisha,
kusambaza na kuziboresha zaidi

mbegu ili wakulima wasisum-
buke kwenye kilimo.

Anasema ASA ni tofauti na sek-
ta binafsi ni wanazalishaji mbe-
gu aina zote zaidi ya 47 ili zipate
kwa muda sahihi kwa wakulima.

Anaongeza kuwa Kkatika Vi-
wanja vya John Mwakangale ji-
jini Mbeya, wakati wa Nanenane
waliwauzia wakulima mbegu
kwa bei nafuu za msimu ujao wa
kilimo.

“Hivi sasa tunafika Tanzania
nzima na kusambaza mbegu ka-
tika mikoa yote hiyo bila tatizo.
Nanenane tulisambaza zaidi ya
tani 20 za mbegu kwa wakulima
wa mikoa ya Arusha, Shinyanga,
Simiyu, Njombe, Kigoma, Iringa,
Tabora na Katavi” anasema
akieleza kuwa ni mafanikio
makubwa.

Lugano Amosi ni mkulima
anayenunua mbegu kwenye
maonyesho, akisema hatua hiyo
imewarahisishia kusaka mbegu
madukani.

Anapongeza juhudi za serikali
kutokana na kuwekeza kwa kiasi
kikubwa kwenye sekta ya kilimo
na hasa taasisi zinazohusika ku-
fanya kazi na kushirikiana na
wakulima.

Amos anasema msimu huu
wa kilimo wameamua kuanza
mapema maandalizi kutokana
na uhakika wa kupata mbegu
bora kutoka ASA.

“Nawaomba wakulima wen-
zangu tubadilike tujipange ku-
hakikisha tunapata mbegu bora,
tunalima kisasa kwani hivi sasa
kilimo ni biashara wakulima
hatupaswi kubaki nyuma wala
kulalamikia umaskini. Serikali
inatusaidia nasi tuwajibike,” ana-
himiza Amos.
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Silaha ‘vyuma vinapobana,’

mKkwamo mdororo kiuchumi

Na Frank Monyo

MDODORO wa uchumi unaosaba-
bishwa na mengi vikiwamo vita
vya Russia na Ukraine umesaba-
bisha wafanyabiashara na waja-
siriamali wengi kubaki njiapanda.
Wapo wanaokwama au wasiojua
cha kufanya.

Kuna walioanguka zaidi kibi-
ashara kwa kukosa elimu sahihi
ya fedha au namna ya kukabili
hasara katika uwekezaji licha ya
kwamba wapo waliojiunga na bi-
ashara ilhali hawana elimu sahihi
ya fedha au namna ya kukabili
changamoto zake.

Ofisa Mwandamizi wa Masoko
na Uhusiano wa Asasi ya UTT-
AMIS, Rahim Mwanga, anasema
mifuko ya uwekezaji ni njia mo-
jawapo sahihi ya kupunguza ha-
tari hizo.

Mwanga anaeleza: “Mwekezaji
anahitaji njia sahihi za kupunguza
hatari za uwekezaji, ili kuendelea
kutunza mtaji na kupata faida
za ushindani, utaalamu, gawio,
uwazi, urahisi wa kuweka na ku-
toa fedha zake na gharama nafuu
za uendeshaji, vyote vinapatikana
UTT-AMIS.”

Chombo hicho kinachosimami-
wa na Wizara ya Fedha kwa zaidi
ya miaka 17 sasa, kinatoa fursa

|

« Ni mifuko ya uwekezaji

i

| Inayomgusa Kila mmoja

Ofisa Mwandamizi wa Masoko na Uhusiano wa UTT-AMIS, Rahim Mwanga, akielezea faida za uwekezaji katika mifuko mbalimbali. PICHA: ZOTE

MAKTABA

waraka wa toleo la mfuko. Faida

i AMIN 5T

7 s

TAFAKURI YA MLALAHOI

gawio kutokana na mapato ya . o .
MFUKO WA UKWASI sada kwavipindi ot pakum. 1 UDONEEZANE Sensa ya amani na utulivu ila
Anasema, madhumuni ya kuzia mwekezaji mtaji.

mfuko huo ni mpango unaotoa
njia nyingine ya uwekezaji kwa
wawekezaji wanaotaka kuweka
fedha kwa kipindi cha muda mfu-
pi na mrefu. Kukabili hatari na
athari kidogo katika uwekezaji na
ukwasi wa hali ya juu, ndilo dhu-
muni hasa la mfuko huu.

Anaieleza sera ya uwekezaji
huo kuwa ni kiwango cha chini
cha uwekezaji katika masoko ya
fedha kitakuwa asilimia 50 na
fedha inayobaki itawekezwa ka-
tika dhamana za serikali. Huo ni
mfuko usiowekeza kwenye hisa.

“Chaguo la mpango wa
Uwekezaji wa Mfuko huu li-
natoa fursa ya kukuza mtaji. Pia
mwekezaji anaweza kutoa fedha
zake wakati wowote bila gharama
yoyote,” anafafanua.

Nani anaruhusiwa kuwekeza?
Anasema mfuko uko wazi kwa
Mtanzania aliye ndani au nje ya
nchi, watu binafsi (ikijumuisha
watoto), asasi, mifuko ya pen-
sheni, benki, taasisi za serikali,
vyombo vya ulinzi na usalama na
mashirika mengine.

Mwanga anaeleza kuwa Mfuko
wa Ukwasi, umeongezeka ukubwa
kwa Shilingi bilioni 103.1 sawa na
asilimia 91.4; kutoka bilioni 112.8
Juni 2020 hadi bilioni 215.9 Juni
30, 2021. Anaongeza, pia kuwa
katika kipindi hicho hicho tham-
ani ya kipande iliongezeka kwa
Shilingi 37.5 sawa na faida ya asil-
imia 15.3 kwa mwaka.

“Faida ya Mfuko wa Ukwasi kwa
kipindi cha mwaka mmoja ni asil-
imia 15.3 ikilinganishwa na faida

Anasema, mfuko unatoa fursa
mbili za uwekezaji, mapato ya
robo mwaka, pia mwaka mzima,
kwa kuambatanisha na ukuaji wa
vipande.

Kiwango cha chini cha uwekeza-
ji katika mfuko huo kwa mpango
wa mapato ya robo mwaka, una-
tajwa kuwa ni Shilingi 2,000,000
na milioni moja kwa mpango wa
gawio kwa mwaka, pia Shilingi
5000 kwa mpango wa ukuaji
mtaji kwa mwaka.

“Kiwango cha chini cha
uwekezaji wa nyongeza au unao-
fuata (additional investment) ni
Sh.15000 kwa mpango wowote
wa gawio na Sh.5,000 kwa mpan-
go wa ukuaji mtaji kwa mwaka,
hakuna ukomo wa kiwango cha
kuwekeza,” anafafanua.

Anataja faida nyinginezo katika
Mfuko wa Jikimu kwa mwaka wa
fedha ulioishia Juni 30, 2021 kuwa
ni kulipa gawio lenye thamani ya
Shilingi bilioni 1.2 sawa na Sh. 12
kwa kila kipande.

“Hadi kufikia Juni 30, 2021 rasili-
mali za mfuko zilifika Shilingi bil-
ioni 17.9 ikilinganishwa na bilioni
17.6 mwaka uliopita,” anasema na
kuongeza kuwa: “Faida ya Mfuko
wa Jikimu iliendelea kuimarika na
kuongezeka kutoka asilimia 15.6
katika mwaka wa fedha uliopita
hadi asilimia 18.8 katika mwaka
wa fedha ulioisha Juni 30, 2021.”

HATI FUNGANI

Mwanga anaeleza kuwa Mfuko
wa Hatifungani kwa mwaka wa
fedha ulioishia Juni 30, 2021 faida

Sijui watanilipa
lini malipo ya

hii kazi?

ASALAAM aleykum
Watanzania. Bila shaka
mwaendelea na sensa
va watu na makazi.
Nishukuru kwa niaba ya
wenzangu kwamba jambo
hili limeenenda vizuri kwa
utulivu mkubwa na amani.
Nijuavyo kwa Watanzania
huwa hapa haribiki jambo
ambalo kwa hakika wana-
jua kuwa ndilo linaloweza
kuwakwamua kutoka
mkwamo wa maisha, mo-
jawapo ni hili la sensa.
Karibu kila mmoja kupi-
tia kampeni na mafunzo
yaliyotolewa na hatimaye
vitendo, wamejua sensa
ni nini na inafanyikaje
na kwa nini. Wamejua
mwishowe ni mipango

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

malalamiko kuwa ni bora
ingekuwa siku ya kazi tu wa-
kaenda kuzalisha mali.

kvva kazi nzuri, akisema:
“Nimesikiasikia vijilalamiko
lalamiko hivi, kwenye vishi-
kwambi na vmposho vVyenu
makaram

“Nadhani kuna kitu ingawa
hakijawekwa hadharani, na-
tarajia nitaambiwa, ili kama
kuna ulazima basi nikutakeni
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Charles Kichere na mwenzio
wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pamba na Rushwa (TAKUKU-
RU), Salum Hamduni.

“Hebu mkatazame huko
kuna nini, ili haya yasijirudie
tena miaka 10 ijayo.”

Nitatamani kumsikia
kwa sababu ni kweli kuna
vijilalamikolalamiko kuanzia
kuajiri makarani, ununuzi wa

Equl<ez\;;\/liattil<aﬁ11itf1fll<o yake '}ii \ n 12 i § AMIS : &\ﬂ T AMS AT i A %/aasl@lim.italésgzigygrggodiwaypwg- ili}llmwa asi}limig 1255.27 ikili(nga?: Dorays machye s “Walipata faraja walipom- Rk 25 oaho
Umoja, Watoto, Hatifungani, Ji Inayopatikana —Inarejeshiwa na | i A Laits TTTAM s 1 Kauliopita 2020. Faida ya asilimia ~ ishwa na asilimia 16.2 mwaka uli N hakika Oktoba tutaku- sikia Kamisaa MKuU wa Sensa, Mambe NS Vanasar-
imu, We.k.eza Maisha na Mfuko wa kugawanywa kwa wgwekezajl na B AMIS s 6T Sl 15.3 ni tafsiri ya onggzeko kwenye oti‘i‘nguha. . ) _ wa tunajua tuko wangapi Anne Makinda akiwambia wasemwa ch¥nié/hini huko
Ukwasi ili kutunza thamani ya fed- sehemu ya uwekezaji wao katika b L LN S o mtaji wa mwekezaji kwa mwaka Mfuko wa Hati Fungani umeli- kwa jinsia, rika na rangi hili jambo si la siku moja bali kwani panapofuka moshi
ha, kukuza mitaji na kupata gawio. mfuko ndiyo inafahamika kama is 11 L huo,” anasema Mkurugenzi Mi- pa gawio la Shilingi 1.0 kila mwezi mh”,J” na hivyo pia Kufa- saba, hivyo hapana haja ya hakika pana moto. Kama
Mwishoni mwa mwaka jana, kipande,” anafafanua. . l':‘:':: ok e gangala. sawa na Sh._12”.0 kwa muda wa hamu kuwa mkate au keki If(uhakmanlka na kuzua mta- vapo kweli yajulikane, rangi
UTT-AMIS ilifanya mikutano mi- Masoko ya mitaji, ni fedha inay- . i L mwaka mmoja,” anasema. yetu va taifa itagawany- aruku usio na maana. Watu 7a mama zionwe, ili miaka
kuu ya mwaka ya mifuko yote ohusisha dhamana za uwekezaji . ' v MFUKO WA WATOTO Mwanga anazungumzia Mfuko waje kwa mujibu wa idadi. wakatulia wakijua kuna kesho 75 ijayo kuwe na utara-

ikijivunia mafanikio makubwa
na kuibua pia changamoto ya
UVIKO-19.

Mkurugenzi Mtendaji wa UTT-
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Mfuko wa

zaidi ya mwaka mmoja: “Mfano
kuna kuwekeza kwenye hisa am-
bazo zimeorodheshwa na Soko la
Hisa la Dar es Salaam (DSE), pia
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Lls

Mwanga anaufafanua kuwa ni
mpango ulio wazi kwa watoto
unaokusudia kukuza mtaji kwa
muda mrefu kupitia uwekezaji wa

wa Wekeza Maisha, akisema una
zaidi ya miaka 10 sasa, ukiam-
batanishwa na faida za bima,
mwekezaji katika mfuko huo,

Nimpongeze sana Chifu
Hangaya kwa kuliongoza
hili mpaka hapo tu-
lipofikia, lakini wote wali-
omsaidia kuliongoza na

na kesho kutwa.

Lakini sasa wengine waka-
hoji sababu ya Agosti 23
kuwa ya mapumziko, ilhali
sensa si ya siku moja tena,

tibu unaoeleweka, kuanzia
kupata makarani, vifaa na
malipo yao.

Mathalan, ningekuwa
mimi, n|ngeJ|UI|za hivi ni

AMIS, Simion Migangala, anazun- o o kuwekeza kwenye hati fungani mseto kwa kuwekeza kwenye hisa  ana lengo la kiasi anachotaka ku-
gumzia mafanikio akisema Mfuko Hatl Fllllgal‘ll za kampuni na serikali za muda zilizoorodheshwa kwenye soko la  wekeza katika muda wa miaka l}éUlISItmalPIba mpaka hapa Emi@g?zg]ggnrggggmgﬁjfoka kWﬁ ':]['r][' Kuajiri makarant|
wa Umoja thamani ya ki_pande im- um eli a mrgfuf” anasema. o hisa na.dhamana. ) 10, kiwango .ch_a ghini ni Shilingi V\rQawaaiautlarLTJwBLngrtlJmuh|mu Ukifikiria, ni kweli, kwa ) wg I% alshulrr% \élnoaﬂogt%JZLIJ aWr?JeU
eongezeka kwa Shilingi 104 hadi p Mifuko ya uwekezaji inawez- Umri wa mtoto wa kujiunga na  1,000,000. Ni hiari yake kuwekeza wa sensa, Chifu sababu kama walikaa nyum ndani, tunavyoishi. tunavy-
740 sawa na faida ya asilimia 16.6 aWiO la esha wawekezaji wadogo ku- mfuko, uwekezaji unafanywa kwa ~ kwa mkupuo au awamu. Hangaya akatangaza bani na makarani wasitokee,  41j13'kuvaa na hata kulala.
kwa mwaka ulioishia Juni 2021. 8 pata fursa za kuwekeza kwenye mtoto wa umri chini ya miaka 18 Mwanga anatoa mfano binafsi, Agosti 23 iwe mapumziko, ni nini maana yake? Wanajua hata kuku tulionao.
Anasema mfuko huo ni wa Shilingi 1.0 masoko ya fedha na mitaji kwa vi- na anayeruhusiwa kuwekeza kwa baada ya miaka 10 alifungua ki- ili kaya zibaki majumbani mSIKUthIiX}/(O '&'\fvanw\éa B/ a nsa Kwa nini wasitumike hawa
kwanza kuanzishwa mwaka 2005 o o wango vidogo vya fedha tena mara Watanzania walio ndani na njeya  wanda kidogo cha kutotoa mayai kupokea wageni, makarani i ﬁ%pita zoi i kuevgai kiafa% SSV asa kutuhesabu?
na kwa miaka 16 mfululizo unafan- k]la mwezi kwa mara. Wanapata fursa ya nchi, pia watu binafsi, kampuni, ya kuku na kuuza vifaranga na wa sensa na kuhojiwa ili Jumapili. lakini ikaoneka%a ni Viongozi wetu wa mitaa
ya vizuri na kwamba unawalenga kuwekeza kwenye dhamana, am- taasisi, benki na asasi za kiraia, mayai, akifafanua: “Niliweza ku- kupata taarifa za ndani siku ya Ibada, hivyo kuingilia hizi ndizo ingekuwa kazi
wawekezaji wenye lengo la muda sawa na Sh. bazo katika hali fulani mwekezaji _i....\lk huku uwekezaji ukitakuwa ufany- nunua mashine (incubator) kwa zaidi na kuzifanyia kazi. imani za waty, wakishindwa 230, Na kwa kweli hata hizo
mrefu na kati. l mmoja mmoja inakuwa ni ngumu ) we kwa manufaa ya mtoto. sasa kipato changu kimeongezeka b KamabmJLé?_]V%O Wa’k kujigawa kuhesabiwa na ma- DOSQO Zlnﬁgewa&)oza ildolgo
12.0 kwa au ghali kupata dhamana hizo,” ukiufanya kuwa bora na wenye endapo eneo moja la uwekezaji Wananchi Anaeleza, kwa kipindi Juni, sana.” ot lockp B LS karani au na Mungu! el L SIS EllE G 6 LSS
5 . o . wakitem- < ) ; wakaona ndiyo ya kufanya wanatambuliwa kwa kazi
FAIDA ZA UWEKEZAJI muda wa anasema Mwanga. uwekezaji wa kiwango cha kati, linaathirika. bel 2020 hadi Juni 30,2021 thamani Mwanga anakumbusha uku- mambo vao, wakaigeuza Alhamdulilahi, inaonekana 540 ot kuka
Ofisa Masoko anaeleza nam- “Kampuni ya UTT-AMIS, im- aidha ni mfuko unaoruhusu ku- Anauelezea kuwa ni uwekezaji bgnec?a I3 ya kipande iliongezeka hadi ku- bwa wa mfuko huo kwa sasa kuwa mapumziko kama tunaelekea kumaliza salama u Hawa kwa kweli ndio
na UTT-AMIS inavyofanya kazi mwal(a ekuwa ikitoa elimu ya fedha mara  wekeza kiwango kisichozidi asil-  wenye hisa ulio kwa kiwango cha UTT-AMIS fikia Shilingi 455.2 kutoka 380.9 umeongezeka kwa Shilingi milioni Jumamosi na Jumapili, 5a|@.'g"vk'nga%’va kunakmam‘bko wanajua shida za wananchi
huku ikiacha faida lukuki kwa . kwa mara kwa makundi tofauti imia 50 ya fedha zako kwenye hisa  chini, ikilinganishwa na eneo le- wakati wa mwaka jana, akisema ukubwa wa 400 (ziada 28.6%) hadi bilioni 1.8 hao wakajitupa kunako lzr?aazlo : kv%/ggiaszili??otév%ig U huku chini, kuliko kutafuta
mwekezaji, akisema imepewa mmOJa. kuhusu faida na jinsi ya kuwekeza  zilizoorodheshwa DSE na asilimia  nye mapato ya kudumu (fixed In- maonyesho  mfuko huo ni Shilingi bilioni 4.2, kutoka shilingi bilioni 1.4 mwaka viti virefu kumwagilia viJzuri'kuboresh a jambo lil- watu na kuwachukua kwa
leseni kutoka Mamlaka ya Masoko katika mifuko yao, kwa malengo 50 nyingine zinawekezwa kwenye  come). ya Sabasa- ikilinganishwa na bilioni 3.5 Juni ~ 2020. Moyo na kuacha wengine {055 wa ajili ya mustakabali  MiSiNgi va upendeleo. Tu-
ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ya muda mfupi na mrefu,” anase- masoko mengine ya fedha na mi- Mwanga anasema, thamani ya ba, mwaka 30, 2020 ikiwa sawa na ongezeko “Thamani ya kipande kwa wakihesabiwa. N mwema zaidi liona mahali chama fulani
kukusanya amana za wawekezaji ma Mwanga. taji yenye sifa tofauti. kipande kwa sasa imeongezeka huu. la Shilingi milioni 700. muda wa mwaka mmoja ulioishia Kwa waliokuwa watiifu Natamani siku Chifu Han- kikilazimisha vijana wao
na kuziwekeza. Sera ya uwekezaji kwa upande  kutoka Shilingi 104 na kufikia Sh. Juni 30, 2021 iliongezeka kwa Wak'dhank' Sbenksa nl ~S'klf gaya atakapokuwa ana- Euandlﬁlih&/v d T(akaranll'- Tlé
“Tukishapata fedha tunak- MFUKO WA UMOJA mmoja, ni mpango uliowekwa na 740 kwa kila kipande, sawa na MFUKO WA JIKIMU shilingi 125.8 sawa na asilimia 25.6 [Jnaor%?b\i/\l/aa k%o% a' m gf(%rpani tangaza matokeo ya sensa, 1ZUr| N1aKIKOS|L Kasoro. | UKa

wenda kuwekeza katika masoko
ya fedha na mitaji kulingana na

Anasema uko uwazi na we-
nye uwiano sawa wa uwekezaji,

mfuko kutawanya rasilimali zake.
Pia ni mpango mkakati na kinga,

faida ya asilimia 16.6 kwa mwaka
ulioishia Juni 2021.

Mwanga anasema lengo la Mfu-
ko wa Jikimu ni kukuza na kutoa

hadi kufikia Shilingi 617.3 kwa kila
mwaka,” anasema.

kutwa nzima, akahanikiza

nimsikie pamoja na pongezi

ziondoshe basi hizi kadhia.
Alamsiki!
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China na Tanzania katika ushirikiano
wa kiuchumi kwa maendeleo endelevu

Na Chen Mingjian

AGOSTI 18, mwaka huu, ulifanyika
mkutano wa waratibu kuhusu
utekelezaji wa matokeo ya mku-
tano wa nane wa mawaziri wa
Jukwaa la Ushirikiano kati ya Chi-
na na Afrika (FOCAC) uliofanyika
kwa njia ya mtandao. Mkutano
huo uliongozwa na Waziri wa
Mambo ya Nje wa China, Wang Yi.

Mkutano huo ulihudhuriwa na
Waziri wa Mambo ya Nje wa Sen-
egal, nchi mwenyekiti mwenza wa
Afrika wa FOCAC, wawakilishi wa
kanda ndogo za Afrika, Kamisheni
ya Umoja wa Afrika na wajumbe
wa kidiplomasia wa nchi za Afrika
nchini China.

Mkutano huo ulitathmini kwa
kina maendeleo yaliyofikiwa ka-
tika utekelezaji wa matokeo ya
mkutano wa nane wa mawaziri na
kufikia makubaliano muhimu ka-
tika ufuatiliaji pamoja na kukuza
zaidi urafiki na ushirikiano kati ya
China na Afrika.

Aidha, mkutano huo ulipiti-
sha kwa kauli moja Taarifa ya
Pamoja ya Mkutano wa Waratibu
kuhusu tekelezaji wa Vitendo vya
Ufuatiliaji wa Mkutano wa Nane
wa Mawaziri wa FOCAC, na hivyo
kutuma tena ishara za kuimarisha
mshikamano na ushirikiano, ku-
lenga maendeleo na matokeo ya
ushindi wa pande zote na kusima-
mia haki na uadilifu.

Novemba, mwaka jana, mku-
tano wa nane wa mawaziri wa
FOCAC ulifanyika kwa mafanikio
huko Dakar na Rais Xi Jinping wa
China alitangaza “programu tisa”
za ushirikiano kati ya China na
Afrika.

Katika mkutano wa waratibu,
Waziri Wang Yi, kwa niaba ya
China, alitoa taarifa kwa washiriki
kuhusu maendeleo ya hivi karibu-
ni katika utekelezaji wa mkutano
wa nane wa mawaziri wa FOCAC,
hususan “programu tisa”, aki-
wasilisha “ripoti ya shule” yenye
alama bora kwa Wachina na Waaf-
rika.

Kwa juhudi za pamoja za China
na Afrika, utekelezaji wa matokeo
ya mkutano wa nane wa mawaziri
una mwanzo mzuri. Ushirikiano
kati ya China na Afrika umehimili
shinikizo la kudorora kwa uchumi
wa dunia na kudumisha hali chan-
ya na inayoboresha.

Katika nusu ya kwanza ya mwa-
ka huu, biashara kati ya China na
Afrika ilifikia Dola za Kimarekani
bilioni 137.38 na kusajili ukuaji wa
mwaka hadi mwaka wa asilimia
16.6. Uagizaji wa bidhaa za China
kutoka Afrika katika kipindi hi-
cho uliongezeka kwa asilimia 19.1
mwaka hadi mwaka.

Aidha, ndani ya miezi saba
baada ya mkutano wa nane wa
mawaziri, kampuni za China zili-

A
EORUM

Waziri wa Mambo ya Nje wa China, Wang Yi, akiongoza mkutano wa waratibu kuhusu utekelezaji wa hatua za ufuatiliaji wa A
Mkutano wa Nane wa Mawaziri wa Jukwaa la Ushirikiano kati ya China na Afrika (FOCAC), uliofanyika kwa njia ya mtandao jijini
Beijing, Agosti 18, 2022. PICHA: XINHUA
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Novemba,
mwaka jana,
mkutano
wa nane wa
mawaziri wa
FOCAC uli-
fanyika kwa
mafanikio
huko Da-
kar na Rais
Xi Jinping
wa China
alitangaza
“programu
tisa” za ush-
irikiano kati
ya China na
Afrika.
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Coordinators' Mesting on the Implementation of the Follow-up Actions of the 8" Ministerial Confer
Réunion des coordinateurs de la mise en ceuvre des actions de suivi de la 8¢ Conférence ministeri

wekeza dola za Kimarekani bilioni
2.17 barani Afrika na zaidi ya Dola
bilioni mbili kati ya Dola bilioni 10
za fedha za biashara zilitengwa.
Mazao mengi ya kilimo ya Af-
rika yamefikia soko la China kupi-
tia ‘green lanes’ na zaidi ya Dola
bilioni tatu zimetolewa kati ya
Dola bilioni 10 za mikopo zilizoa-
hidiwa kwa taasisi za fedha za Af-
rika. Takriban Dola bilioni 2.5 za
mikopo zilielekezwa kwenye pro-
gramu za kipaumbele za Afrika.

19MAPAMBAN(!) YA UVIKO-

Pamoja na hayo, China imeku-
wa ikitekeleza kikamilifu ahadi
zake za kuunga mkono juhudi za
Afrika za kupambana na janga la
UVIKO- 19. Ndani ya miezi saba
baada ya mkutano wa nane wa
mawaziri, China ilitoa dozi mil-
ioni 189 za chanjo kwa nchi 271 za
Afrika.

Kwa sasa, uzalishaji wa pamoja
wa chanjo barani Afrika una uw-
ezo wa kila mwaka wa dozi zipata-
zo milioni 400. China kwa mara
nyingine imethibitisha kwa viten-
do na matokeo ya kweli kwamba
ushirikiano kati ya China na Af-
rika ni wa vitendo, si “maneno”,
kwamba China daima hutimiza
maneno yake mbele ya ndugu wa
Afrika na kwamba uungaji mkono
wa China kwa maendeleo ya Af-
rika ni wa kudumu daima.

Ushirikiano wa China na Tanza-
nia siku zote uko mstari wa mbele
katika ushirikiano kati ya China
na Afrika. China na Tanzania zina-
tilia maanani utekelezaji wa ‘pro-
gramu tisa. Waziri wa Mambo ya
Nje wa China, Wang Yi, na Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki wa Tanzania,
Balozi Liberata Mulamula, wame-
kutana mara mbili. Ya kwanza ni
ana kwa ana na ya pili kupitia ki-

unga cha video.

Agosti 19, mwaka huu, ulifanyi-
ka mkutano wa sita wa Kamati
ya Pamoja ya Uchumi, Ufundi na
Biashara ya China na Tanzania.
Katika mkutano huo, pande hizo
mbili zilijadiliana kina kuhusu
utekelezaji wa ‘programu tisa’ na
upanuzi wa maeneo ya ushiriki-
ano.

UKUAJI BIASHARA

Kuanzia Januari hadi Juni, mwa-
ka huu, kiwango cha biashara kati
ya China na Tanzania kilifikia Dola
za Kimarekani bilioni 3.558 na
kusajili ongezeko la mwaka hadi
mwaka la asilimia 31.5.

Tanzania imetia saini hati ya
kutotoza ushuru wa forodha kwa
asilimia 98 ya bidhaa zake zina-
zouzwa nje ya nchi kwenda China
na China itaondoa mkopo mmoja
usio na riba kwa Tanzania am-
bao ulikuwa umefikia mwisho wa
kulipwa mwishoni mwa mwaka
2021.

Shule ya Uongozi ya Mwalimu
Julius Nyerere, iliyojengwa na fed-
ha za Wachina, imezinduliwa. Kit-
uo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi
na Huduma cha Mkoa wa Kagera
kilichofadhiliwa na China, amba-
cho ujenzi wake umekamilika,
kitakabidhiwa hivi karibuni. Hivi
sasa, China na Tanzania zinafanya
mawasiliano ya karibu kuhusu
ushirikiano wa teknolojia ya Jun-
cao pamoja na miradi mingine
midogo midogo ambayo itabore-
sha maisha ya watu wa Tanzania.

Aidha, ujenzi wa njia ya pili ya
uzalishaji wa klinka ya Huaxin
Maweni tani 4,000 kwa siku kati-
ka Mkoa wa Tanga, ambayo ni se-
hemu ya uwekezaji mkubwa zaidi
wa China nchini Tanzania, tayari
umeanza.

Awamu ya tano ya reli ya kisasa
(SGR), Kituo cha Umeme wa Maji

ERFCIN T W SR B SR U W /N

ence of the Forum on China-Africa (
elle du Forum sur la Coopération sit

cha Julius Nyerere na miradi min-
gine mikubwa ya miundombinu
inayofanywa na kampuni za Ki-
china inapiga hatua kwa kasi.

Maendeleo mapya yamepatika-
na katika mabadilishano ya watu
kwa watu kati ya nchi zetu mbili,
ambayo ni pamoja na kutiwa saini
kwa Mpango wa Utekelezaji wa
Miaka 20222025 chini ya Mka-
taba wa Utamaduni wa Serikali ya
China na Tanzania na kurejesha
safari za moja kwa moja kati ya
Dar es Salaam na Guangzhou zina-
zoendeshwa na Shirika la Ndege la
Tanzania (ATC).

Mafanikio haya yaliyopatikana
kwa bidii ni matokeo yasiyoweza
kuepukika ya ushirikiano wa dha-
ti kati ya China na Tanzania, na
yameongeza msukumo mkubwa
katika kuimarisha zaidi urafiki
kati ya nchi hizi mbili.

Katika kusonga mbele na
kufanikisha azma hiyo, China
itaendelea kuoanisha mahitaji
na mikakati yake ya maendeleo
na ya Tanzania, kushirikiana na
upande wa Tanzania kusukuma
mbele kwa uthabiti utekelezaji
wa matokeo ya mkutano wa 8 wa
mawaziri wa FOCAC, kukuza ush-
irikiano wa hali ya juu wa Ukanda
na Njia, na kuendelea kuimarisha
ushirikiano katika nyanja za kili-
mo, viwanda na ujenzi wa miun-
dombinu.

China pia itapanua ushirikiano
na Tanzania katika sekta zina-
zoibukia, kama vile uchumi wa
kidijitali na uchumi wa kijani.
Juhudi hizi zinalenga kuunga
mkono jitihada za Tanzania za ku-
harakisha maendeleo yake huru
na endelevu na kuchangia katika
ujenzi wa jumuiya ya China na Af-
rika yenye mustakabali wa pamo-
ja katika enzi mpya.

Mwandishi ni Balozi wa
China nchini Tanzania.
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Mkakati
waongeza
uwezo jamii
kukabiliana na :
maafa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKURUGENZI wa Idara ya
Menejimenti ya Maafa, Ofisi
va Waziri Mkuu amesema
kuwapo kwa mkakati wa nchi

wa kupunguza athari za maafa

(2020-2025) umeongeza Uw-
ez0 wa jamii kujiandaa na
kukabiliana na maafa mbal-
imbali.

Meja Jenerali, Michael

ya kuandaa taarifa ya nchi
ya utekelezaji wa mkakati wa
kimataifa wa Sendai (2015-
2030). -

Alisema serikali itaendelea
kushirikiana na wadau wa

maendeleo katika mapambano :

dhidi ya maafa ambayo huji-
tokeza katika maeneo mbal-
imbali nchini na kusababisha
athari.

“Nchi yetu imekuwa ik-
ishuhudia kuongezeka kwa
matukio ya majanga ambayo

yamekuwa yakisababishwa na

sababu mbalimbali ikiwamo
mabadiliko ya tabianchi na
shughuli za kibinadamu,”
alisema.

Aliongeza kwamba pindi
maafa yanapotokea, husaba-

bisha madhara mbalimbali iki-

wamo vifo, majeruhi, upotevu
na uharibifu wa mali na miun-
dombinu ya umma iliyotumia
gharama kubwa kujengwa.
“Kwa ujumla, majanga haya
yamekuwa yakisababisha ma-
tokeo hasi katika maendeleo
ya kijamii na kiuchumi kuto-
kana na kupotea kwa mafani-
kio yaliyopatikana kwa muda
mrefu na hivyo kuzorotesha
hatua za maendeleo,” alisema.
Mshauri Mkuu Afrika kutoka
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya
Kupunguza Hatari za Maafa
(UNDRR), Hachim Badji, ali-
ipongeza serikali kwa kuen-
delea kuchukua hatua za

kukabiliana na maafa na kush-

irikisha taasisi mbalimbali.

“Warsha hii itumike kama
fursa ya kubadilishana taarifa,
uzoefu, mafanikio ambayo
tumeyapata tangu mwaka
2015 tuweze kujua wapi
tulipotoka, tulipo na tuna-
poelekea katika mapambano
haya, kama UNDRR tutatoa
ushirikiano kufikia malengo
yvaliyowekwa,” aliahidi.

Ofisa Mwandamizi Uratibu
wa Maafa kutoka Shirika la
Mpango wa Chakula Duniani
(WFP), Juvenal Kisanga, ali-
bainisha kuwa WFP imekuwa

ikifanya kazi kwa kushirikiana

na serikali kuhakikisha maafa
yanadhibitiwa na wananchi
kufanya shughuli zao katika
mazingira salama.

“UN kupitia wanachama
wake waliopo nchini, tu-
nafanya kazi kwa kufuata
vipaumbele vya serikali kwa
sababu yenyewe inatengen-

eza sera, mikakati na mipango :

ya kupunguza athari za maafa
na sisi tunaunga mkono ili
kuhakikisha usalama wa wa-
nanchi na mali zao,” alisema.

Mmanga a||ba|msha hayo jana

‘Serikali yawaita wadau
‘mapitio sera ya sayansi

Na Renatha Msungu,
DODOMA
ERIKALI imewataka

wadau kutoa maoni ya

mapitio ya rasimu ya

sera ya sayansi, teknolo-
jia na ubunifu pamoja na kiun-
zi cha uratibu wa masuala ya
ubunifu nchini.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof.  Caroline
Nombo, alitoa raia hiyo jana
jijini hapo alipofungua kikao
kazi cha wadau hao kilichoan-
daliwa na wizara hiyo, Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) kwa kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO).

Alisema lengo la mapitio ya
rasimu hiyo ni kuwa na sera na
mikakati inayoendana na kasi

ya mabadiliko ulimwenguni
na kukidhi mahitaji ya nyanja
mbalimbali za kiuchumi na ki-
jamii.

“Mapitio ya sera ya mwaka
1996 yamebaini changamoto
na mabhitaji mbalimbali am-
bayo yamepelekea siyo tu
kuhuisha sera iliyopo bali pia
kuandaa kiunzi cha uratibu wa
masuala ya ubunifu nchini,”
alisema.

Alieleza kuwa kiunzi hicho
ni nyenzo itakayorahisisha
utekelezaji wa sera pamoja
na kuimarisha uratibu na usi-
mamizi wa ubunifu katika nga-
zi mbalimbali nchini.

“Ni matumaini yangu mta-
shiriki ipasavyo kuhakikisha
kwamba nyenzo hizi mbili
zinakidhi mabhitaji ya nchi
na matarajio ya serikali, ni-
wahakikishie wizara kupitia
Idara ya Sayansi, Teknolojia na

Ubunifu na COSTECH itazin-
gatia maoni ya ushauri wenu
katika kuboresha rasimu zote
mbili,” alisema.

Alitaja mafanikio yaliyopa-
tikana wakati wa utekelezaji
wa Sera ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia ya Mwaka 1996
kuwa ni kuongezeka kwa
taasisi za utafiti na maendeleo
nchini kutoka 18 hadi 94.

Alitaja mafanikio mengine
ni kuongezeka kwa vituo vya
ubunifu na atamizi, vikifikia vi-
tuo 45 mwaka huu.

“Mafanikio mengine ni
kuongezeka idadi ya watafiti
kutoka taasisi za elimu ya juu
na taasisi za utafiti na maende-
leo za umma kutoka 3,593 hadi
10,966, kuibuliwa wabunifu
na bunifu takribani 2,642 na
kuimarisha nafasi ya Tanzania
katika Global Innovation Index
iliyopima uwezo wa nchi katika

ubunifu wenye tija katika uchu-
mi,” alisema.

Pamoja na hayo, kiongozi
huyo alisema kuanzisha Mfuko
wa Taifa wa Uendelezaji wa
Sayansi na Teknolojia (MTU-
SATE) mwaka 1995 ambao hadi
sasa umepokea zaidi ya Sh.
bilioni 51.99, ni sehemu ya ma-
fanikio ya sera hiyo.

Mkurugenzi wa COSTECH,
Dk. Amos Nungu, aliwaomba
wadau kutoa maoni yao ili
kuboresha sera hiyo itakayole-
ta mapinduzi kwenye masuala
ya ubunifu.

Mkurugenzi wa Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu wa Wiz-
ara hiyo, Prof. Maulilio Kipany-
ula, alisema wamealika wadau
200 kwenye kikao hiko kutoka
makundi mbalimbali katika
sekta ya umma na binafsi wa
Tanzania Bara na Zanzibar ili
kupata wigo mpana wa wadau.

Roda, kazi hiyo mamwezesha kujikimu k|ma|sha ikiwa ni pamo ja na kusomesha watoto vvake PICHA PE'I'ERMI(WAVII.A

Wizara yageukia watoto walio mazingira hatarishi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum imesema
imejipanga kuimarisha hudu-
ma za ustawi wa jamii nchini
ikiwamo uratibu wa watoto
wanaoishi katika mazingira ha-
tarishi.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Dk. Zainab Chaula, alibainisha
hayo jana alipopokea gari lililo-
tolewa na Shirika la PACT Tan-
zania kupitia mradi wa Achieve
kwa ajili ya wizara kuimarisha
huduma hizo.

Alisema wamejadiliana na
shirika hilo katika kuboresha
huduma kwa jamii na kuen-
delea kushirikiana kutekeleza
miradi na programu mbalim-
bali hasa ustawi wa watoto na
wazee ikiwamo afua za malezi
makuzi na maendeleo ya awali
ya mtoto na ustawi wa wazee
nchini.

Katibu Mkuu alisema serikali
inatekeleza majukumu mbal-
imbali kuhakikisha kero katika
jamii zinatatuliwa, hivyo kwa
kushirikiana na wadau itaha-
rakisha kufikiwa kwa matokeo
tarajiwa.

Dk. Chaula alitoa wito kwa
wadau kuendelea kushiriki-
ana na serikali kutoa huduma
kwa wananchi na kuboresha
miundombinu na vitendea
kazi katika kufikia ustawi wa
jamii.

“Sisi kama wizara tunaende-
lea kutoa wito kwa wadau wen-
gine wajitokeze ili tuunganishe
nguvu kwa pamoja kwani tu-
namsadia Rais Samia Suluhu
Hassan kutoa huduma kwa wa-
nanchi,” alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa Shiri-
ka la PACT Tanzania na mradi
wa Achieve, Levina Kikoyo,

alisema lengo la kutoa gari
hilo ni kuhakikisha mifumo
vya serikali inafanya kazi katika
utekelezaji wa programu na
huduma mbalimbali za ustawi
ziwafikie walengwa.

“Tumefanya kazi na wiz-
ara hii kwa sababu katika hu-
duma zetu tunafanya kazi ya
kuwafikia watoto zaidi ya 600
nchini walio katika mazingira
hatarishi hasa katika maam-
bukizi ya VVU, lengo kuhakiki-
sha watoto wanatambuliwa,
wanapata huduma stahiki na
dawa za kupunguza makali ya
VVU,” alisema.
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Wananchi wataka utafiti wa

madhara kemikali migodini

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

ANANCHI
wilayani Chu-
nya wameiomba
Taasisi ya Utafiti
wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR) kufanya utafiti kwenye
maeneo zinakofanyika shu-
ghuli za uchimbaji wa madini
ili kutambua athari zitokanazo
na matumizi ya kemikali.
Mkazi wa Itumbi wilayani
hapo, Elika Solomon, alisema
jana kuwa magonjwa katika
maeneo wanayojihusisha na
shughuli za uchimbaji madini
ni mengi na chanzo chake
huenda ni matumizi ya maji

yenye kemikali kutoka migod-
ini. “Huku porini Itumbi haku-
na huduma ya maji, hivyo tu-
nayatafuta kwenye mifereji au
mito na ukiyatamaza hata kwa
macho ni machafu lakini kwa
sababu hatuna huduma hiyo,
tunalazimika kuyatumia.

“Kitaalamu hatuwezi kujua
ni athari gani tunaweza kuzi-
pata, hivyo tunaomba Taasisi
ya Utafiti wa Magonjwa ya Bi-
nadamu kutusaidia kufanya
utafiti ili tuepukane na adha
hiyo. Serikali pia itusaidie ku-
jenga miundombinu ya ma-
bomba ili tupate huduma ya
maji katika eneo letu,” alisema
Solomon.

Mganga Mkuu wa Hospitali

ya Wilaya ya Chunya, Dk. Dai-
son Andrew, alisema shughuli
za uchimbaji wa madini zina
athari kubwa kwa jamii, hivyo
kuna kila sababu kufanyika
utafiti kwa kuzingatia sera ili
jamii ipatiwe elimu na kutam-
bua madhara ya matumizi ya
vitu vyenye kemikali hususani
maji wanayotumia kuchenjua
dhahabu.

“Jamii ikipatiwa elimu na
kukubali kubadili mifumo ya
uendeshaji wa maisha, ita-
saidia maeneo haya kubadili
matumizi na kuokoa maisha
ya wananchi wa Chunya.

“Kuna kitu cha kufanya kwa
siku za mbeleni kwa watu
kubadili mifumo ya maisha

kwa kuachana na shughuli
ambazo kwa namna moja
ama nyingine zinahatarisha
usalama wao kwa kuwa katika
hatari ya kuibua magonjwa ya
kansa,” alishauri.

Dk. Andrew alisema ka-
tika maeneo hayo pia kuna
ugonjwa wa kifua kikuu na
kwamba yote hayo yanastahili
kufanyiwa utafiti ili kusaidia
kuokoa maisha ya wananchi
wa Chunya.

Mkurugenzi Mkuu wa
NIMR, Prof. Yunus Mgaya,
alisema kila jambo linastahili
ushirikishwaji na hivyo wata-
shirikiana ili kuona namna ya
kuwafikia kufanya utafiti wa
kina kuhusu tatizo hilo.

e AT

Ofisa Mwandamizi wa Usamamizi wa Anga wa Uwanja wa Ndege wa Songwe, Emmanuel Wanje (kushoto), akitoa
elimu kuhusu mawasiliano ya ndege yanavyofanyika kwa Naibu Waziri wa Mawasiliano na Uchukuzi (Sekta ya
Uchukuzi), Atupele Mwakibete (katikati), alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la abiria na
njia ya kutua ndege usiku uwanjani hapo, mkoani Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wizara: Sensa itasaidia kutambua mahitaji halisi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WIZARA ya Maji imesema
Sensa ya Watu na Makazi itai-
saidia kutambua mahitaji hal-
isi ya maji yatakayowezesha
kutoa huduma za uhakika za
upatikanaji wake mijini na vi-
watu.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi, alitoa
kauli hiyo juzi baada ya kush-
iriki sensa hiyo, akihesabiwa

nyumbani kwake Iwambi jijini
Mbeya.

Alisema taarifa sahihi za
idadi ya watu na makazi zitai-
saidia serikali kujua idadi ka-
mili ya watu ili kutoa huduma
za maji kulingana na mahitaji
ya wananchi.

“Tunashukuru serikali tu-
mefikia zoezi hili ambalo tu-
lilisubiri kwa hamu kubwa,
matumani yetu ni kwamba
tutapata takwimu sahihi za
wananchi ili tuweze kutoa hu-
duma stahiki ikiwamo ya maji

ambayo yanategemea shu-
ghuli nyingine za maendeleo,”
alisema.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, aliwataka wananchi
kuendelea kutoa taarifa kamili
kwa makarani ili kuisaidia nchi
kupata takwimu sahihi kwa
ajili ya kufanikisha shughuli za
maendeleo.

Alisema takwimu halisi za
watu na makazi zitaisaidia
serikali kujua mahitaji ya wa-
nanchi na hivyo kuwa na nafa-
si nzuri zaidi ya kutoa huduma

kulingana na idadi yao na ku-
wezesha nchi kufikia uchumi
wa kati na kuboresha kipato
cha kila Mtanzania.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema sensa
ya mwaka huu inafanyika ki-
digitali na kazi imekuwa rahisi
kuhesabu watu kulinganisha
na miaka iliyopita.

Alisema miaka ya nyuma
taarifa zilikuwa zinakusanywa
kwenye karatasi na kulikuwa
na ugumu kuzikusanya taarifa
zote na kuzichakata.

RC awataka
walimu
kuzingatia
miongozo
ufundishaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amewataka walimu
katika mkoa huo kuwafundisha
wanafunzi kwa kuzingatia
miongozo wanayopewa ili wapate
(rjnaarifa ambayo serikali inakusu-

ia.

Alitoa agizo hilo jana alipokuwa
anafungua mkutano wa tathmini
ya elimu katika mkoa huo uliowa-
kutanisha wadau mbalimbali wa
elimu.

Mkutano huo ulihudhuriwa na
Wakurugenzi wa Halmashauri,
maofisa elimu, wakuu wa shule,
maofisa kutoka Ofisi ya Mdhibiti
Ubora wa Shule Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini pamoja na
maofisa kutoka Chama cha Wal-
imu (CWT).

Alisema serikali inatoa miongozo
ya elimu kulingana na mahitaji
na kwamba ni lazima walimu wa-
zingatie miongozo hiyo ambayo
ni maalumu kwa ajili ya kuwanoa
wanafunzi.

“Leo tunawakabidhi mion-
g0z0 mipya ambayo mnatakiwa
kwenda kuitekeleza kwenye vituo
vyenu, hakikisheni mnazingatia
haya mambo ili kufikia malengo
va serikali ambayo yamewekwa,”
alisema Homera.

Kadhalika alifafanua kuwa seri-
kali imeweka mazingira mazuri ya
kuhakikisha watoto wote wenye
umri wa kwenda shule wanaenda
na ni wajibu wa wadau wote wa
sekta hiyo kuhakikisha elimu in-
afikia malengo yake.

Alisema kwa sasa wanaendelea
kuboresha mazingira ya elimu
ikiwa ni pamoja na kuweka maz-
ingira bora ya walimu kufanyia
kazi ikiwa ni pamoja na kubore-
sha makazi na malipo.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Mwalimu Ernest Hinju, alisema
lengo la mkoa huo ni kuhakikisha
wana faulisha wanafunzi wa ngazi
zote kwa asilimia 100 na kwa
mwaka ujao wanakusudia kushika
nafasi ya kwanza kwa matokeo ya
kidato cha nne.

Alisema ili kufikia malengo hayo
ni lazima kila mdau atekeleze
majukumu yake ipasavyo ikiwa
ni pamoja na walimu kufundisha
wanafunzi vizuri.

Mwaka uliopita mkoa huo ul-
ishindwa kufikia baadhi ya
malengo na kusema wanakusudia
kuyafikia mwaka huu kwa kush-
irikiana na wadau.

Mkutano huo pia ulilenga kutoa
mafunzo ya uongozi kwa viongozi
hao wa elimu, kufanya tathmini
ya elimu katika mkoa huo na ku-
tangaza matokeo ya mtihani wa
kujipima wa kidato cha nne uli-
ofanyika mwezi Julai.
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Misumeno va
moto yanaswa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MISUMENO ya moto mi-
nane inashikiliwa na Idara
ya Misitu Zanzibar baada
ya kukamatwa ikitumika
kukata miti kinyume cha
Sheria ya Misitu na Hifadhi
ya Maliasili na Mazingira.

Ofisa Mwandamizi wa
|dara ya Misitu, Said Bi-
lali, alisema jana kuwa kwa
mujibu wa sheria hiyo, ni
marufuku watu binafsi ku-
miliki misumeno ya moto
ambayo imepigwa maru-
fuku baada ya matumizi
yake kuchangia uharibifu
wa mazingira.

Alisema utafiti uliofanywa
unaonyesha wapo baadhi
ya watu wakimiliki misume-
no ya moto kinyume cha
sheria na hivyo kusababisha
uharibifu wa kukata miti
ikiwamo minazi.

Alisema wapo baadhi ya
wafanyabiashara na madu-
ka ya watu binafsi wanauza
misumeno ya moto, kitendo
ambacho kinakwenda kiny-
ume cha sheria tajwa.

“Tumekamata misumeno
minane inayomilikiwa na
watu mbalimbali ambayo
walikuwa wakiimiliki kiny-
ume cha sheria na hatua za
kisheria zitachukuliwa dhidi
yao,” alisema.

Mkurugenzi wa Baraza la
Taifa la Mazingira, Sheha
Mjaja, alisema serikali im-
epiga marufuku umiliki wa
misumeno ya moto baada
va kubainika kusababisha
athari za uharibifu wa maz-
ingira.

Alisema kwa mujibu wa
sheria, ni Idara ya Misitu na
Maliasili pamoja na Baraza
la Mazingira wenye mam-
laka ya kuingiza misumeno
ya moto pamoja na baadhi
va taasisi za ulinzi kwa ajili
ya shughuli za dharura.

“Watu wanaomiliki mi-
sumeno ya moto pamoja na
wafanyabiashara wanaoin-
giza nchini, wajue kwamba
wanakwenda kinyume cha
sheria ambayo imepiga
marufuku uingizaji wa mi-
sumeno ya moto pamoja
na matumizi ya kawaida
isipokuwa kwa dharura,”
alionya.

“Tumekamata mi-
sumeno minane in-
ayomilikiwa na watu
mbalimbali ambayo
walikuwa wakiimiliki
kinyume cha sheria na
hatua za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yao,”
alisema.
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TAMWA yataka usawa
‘usimamizi wa uchaguzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Waandishi

wa Habari Wanawake

Tanzania (TAMWA)

Zanzibar kimesema
wakati umefika kwa Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC) ku-
weka mazingira ya usawa wa ki-
jinsia katika utekelezaji wa shu-
ghuli zake, ukiwamo usimamizi
wa uchaguzi.

Akizungumza jana katika
mkutano wa kujadili Sera ya
Jinsia uliofanyika katika ofisi
ya ZEC, Mkurugenzi wa chama
hicho, Dk. Mzuri Issa, alisema
ushiriki wa wanawake katika
shughuli za tume hiyo utaleta
mwanga zaidi na kuwafan-
ya wanawake wengi kufikia
malengo yao yakiwamo ya

.

kuwa viongozi.

Alisema kwa miaka mingi
katika kazi za tume hiyo kume-
onekana wanaume wengi ndiyo
wanaoshiriki shughuli za tume,
ukiwamo usimamizi wa uch-
aguzi huku wanawake wakibaki
nyuma licha ya kwamba wao ni
wengi zaidi.

Alisema iwapo wanawake
wengi watashiriki katika utend-
aji wa tume hiyo, kutaamsha
ushiriki zaidi wa kundi hilo ka-
tika harakati za kuchagua na
kuchaguliwa na hatimaye kuwa
na idadi kubwa ya wanawake
kutimiza ndoto zao za kuwa
viongozi katika kuufikia usawa
wa kijinsia.

“Hata kama ikitokea idadi
kubwa ya wanawake ha-
wakuomba nafasi kwenye
tume, mnao wajibu wa kuweka

kanuni ambazo zitalazimisha
asasi za kiraia kupeleka idadi
kubwa ya wanawake katika
shughuli za tume zikiwamo za
usimamizi wa uchaguzi unao-
fanyika kila baada ya miaka mi-
tano,” alisema.

Mkuu wa Miradi TAMWA, Ali
Mohamed, alisema wakati mab-
adiliko hayo ya kuleta usawa wa
kijinsia yanaendelea kufanyika,
kuna haja kuwekwa mazingira
wezeshi katika sheria ya vyama
vya siasa ili kuwe na masharti
ya kuwapo idadi sawa ya wag-
ombea katika nafasi za uongozi.

Alisema kuwapo kwa she-
ria hiyo kutachochea kuwa na
mazingira rafiki kwa wanawake
wengi na kuondoa ukandami-
zwaji ambao kwa miaka mingi
wanawake wamelalamika.

Mkurugenzi wa Uchaguzi

L e

ZEC, Khamis Kona Khamis,
alisema mkutano huo wa ma-
jadiliano umekuja wakati mwa-
faka kwa kuwa sasa tume iko
katika mchakato wa kulifanyika
kazi suala hilo.

Alisema licha ya dosari kad-
haa zilizopo, kwa kiasi kikubwa
tume hiyo inaendelea kufanyia
kazi masuala ya kijinsia na
ndiyo maana baadhi ya wilaya,
ikiwamo Kaskazini Unguja,
maofisa wote wa tume hiyo ni
wanawake.

Alisema TAMWA kwa kush-
irikiana na asasi zingine za
kiraia wana wajibu wa kupele-
ka mapendekezo yao pale wa-
napoona kuna shida za mifumo
na kwa kufanya hivyo, wata-
saidia utendaji kazi wa tume
hiyo na kusukuma maendeleo
ya taifa.

Mkurugenzi wa Uchaguzi Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar, Khamis Kona Khamis (kulia), akijadiliana jambo na Mkuru-
genzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, baada ya kumaliza
kikao cha majadiliano kuhusu sera ya usawa wa Kijinsia, Maisara Mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yaona fursa za kukuza uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bluu
na Uvuvi, Suleiman Masoud
Makame, amesema ushirikiano
kati ya serikali na ofisi ya sek-
retarieti ya eneo la Soko Huria
la Bara la Afrika (AFCFTA) utai-
saidia serikali kufikia azma yake
ya kukuza uwekezaji na uwez-
eshaji kupitia sekta ya uchumi
wa buluu.

Aliyasema hayo jana Maisara
mjini Zanzibar wakati akifun-

gua mkutano wa wataalamu wa
ofisi ya sekretariati ya eneo la
soko hilo.

Waziri Masoud alisema Zanzi-
bar ina fursa nzuri za uwekezaji
wa kiuchumi hasa katika eneo
la bahari ambapo zikitumiwa
ipasavyo zitarahisisha lengo la
serikali kufikia uchumi endel-
evu.

Alisema madhumuni ya
mkutano huo ni kukaa pamoja
na wataalamu wa sekretarieti
ya eneo la soko hilo waliofika
Zanzibar kufuatia wito wa Rais

wa Zanzibar wa kuangalia jinsi
gani sekretarieti kuisaidia Zan-
zibar katika kuvutia wawekezaji
na kuandaa miradi ya
vipaumbele vya uchumi wa bu-
luu.

Masoud alisema Zanzibar ina
fursa kubwa ya kunufaika na
uchumi wa bahari katika sekta
za utalii, uvuvi, mazao ya baha-
rini, usafiri na usafirishaji baha-
rini pamoja na miundombinu,
nishati mbadala, mafuta na gesi
na hata usimamizi wa matumizi
endelevu ya bahari.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Dk. Aboud Suleiman Jumbe,
alisema mkutano huo utaisaid-
ia wizara kufanikisha kupanga
mikakati ya kipaumbele kufua-
tia mpango wa serikali wa kuta-
nua maeneo ya kiuchumi kwa
manufaa ya taifa.

Komla Bissi, Mkuu wa Ushau-
ri kutoka sekretarieti hiyo, alise-
ma ushirikiano wa pamoja na
serikali utaleta fursa katika ku-
chochea maendeleo ya haraka
nchini.



18 Nipashe

ljumaa Agosti 26 2022

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA CHETI

LINUS
kupotelewa na cheti cha form four chenye index

PANCRAS  KAMUGISHA  anatangaza

number NP0764/0016/2013, kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia 1ZIGO SECONDARY
SCHOOL mwaka 2013. Kwa yeyote aliyekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi .

POLISI TAARIFA :DAR/CHU/RB/335485/2022.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 910F 2022
In the Matter of the Estate of the Late:
ELIEZER HEZRON MALEKELA

BY 1. JOSEPH MWENYASI SANGALI

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
5 day of SEPTEMBER......... 2022

Dated at MOROGO this 22 day of AUGUST.......... 2022

RESTDENT MAGISTRATY

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YUNUS HASSAN MFALLA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari aina ya scania yenye usajili
namba T278 DGX , CHASSIS
NAMBA XLER6X20004417014,
ENGINE NAMBA 85913. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarfifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/330126/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

EMANUELA R. HHAYUMA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye Index Namba
$2264/0016 kilichotolewa mwaka 2010 na Baraza la
Mitihani Tanzania (NECTA) kupitia shule ya sekondari
Hanang.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi kilichopo karibu.

Taarifa ya polisi: MAN/BAB/RB/109309/2022

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI ZA BAJAJ KADI YA PIKIPIKI

FAIR DEAL AUTO PVT LIMITED
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya Bajaj BOXER
namba za usajili MC 415 AUJ.
Chassis no.
MD2A21BZ2FWC73072, Engine
No. PFZWFC76796. Yeyote

GLADNESS ISAYA LYOVA Anatangaza
kupotea kwa kadi za BAJAJ zenye
namba za usajili MC 938 BPS yenye
Engine Namba: ZZWGB20325
Na Bajaj yenye Namba za usajili
MC 216 BRY yenye Engine Namba:
AZZWGE00416.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo

NETO BEATUS MSEMBELE WA
RUHUWIKO - SONGEA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki yenye Namba za
usajiliMC 600 AZU aina ya
SNLG kwa Yeyote atakayeiona

atoe taarifa kituo chochote cha

atakayeiona atoe taarifa kituo polisi.
o . o cha Polisi taarifa ya Polisi RB Namba
cha polisi. Taarifa ya polisi: TAARIFA YA POLISI:
IRI/IRI/RB/127930/2022 (MC 938 BPS)
DOD/DOD/RB/336548/2022. Na IRI/IRI/RB/12932/2022 (MC 216 BRY) S0/RB/4792/2022.
KUPOTEA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI Uza,

KWA YVETI

IRENE HILDA MADEJE anatangaza kupotea kwa vyeti
vya taaluma; cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0214-0050 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia MSALATO SECONDARY
SCHOOL mwaka 1991 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $S0350-0526 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia SHYCOM HIGH
SCHOOL mwaka 1994. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KW/RB/3165/2022

GRACE LEVI MGENI
anatangaza kupotea kwa
kadiya pikipiki yenye
usajilinamba MC 398
AMF. kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:
IRI/IRI/RB/334319/2022

Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie:
0782253676

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

OFIsI ZA
MATANGAZO
Mikocheni
IndustRial
Area,
Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mob:
+255 -
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wananchi
wapewa
miezi mitatu
kuhama

Na Said Hamdani, LINDI

UONGOZI wa Halmashauri ya Mtama,
Mkoa wa Lindi umewataka wananchi
248, wanaodaiwa kuvamia shamba
linalomilikiwa na Kampuni ya Maum-
bika Plantation Farm, Kata ya Kiwalala
kuondoka wenyewe ndani ya muda
wa miezi mitatu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri hiyo, George Mbilinyi, ametoa
amri hiyo kupitia barua yake aliyom-
hicho, Frank Lukanga, ambaye naye
aliisoma kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika viwanja vya ofisi ya Kata
va Kiwalala, Agosti 19 mwaka huu.

Barua hiyo yenye
Na.LDW/V.20/1/211 ya Agosti 15/2022,
na kutiwa saini na George Mbilinyi
kwenda kwa ofisa mtendaji huyo
inamjulisha kufutwa shamba Na. 37
lililoko eneo la Maumbika wilayani
Mtama lililokuwa linamilikiwa kwa
hati namba 5438.

“Ninapenda kuwajulisha rasmi
kuwa, shamba tajwa hapo juu miliki
yake imefutwa na Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,"
ilisomeka sehemu ya barua hiyo.
[libainishwa zaidi katika barua hiyo
kuwa shamba hilo limekabidhiwa kwa
Halmashauri ya Wilaya ya Mtama kwa
barua Na.LD8671/26 ya Aprili 16, 2021
na kwamba halmashauri inaandaa
mapendekezo ya matumizi mapya va
ardhi baada ya kufanya mpango.
Lukanga, akiwasomea wananchi wal-
iojitokeza kuitikia wito huo, alibaini-
sha kumetolewa notisi ya siku 90, kwa
wanaofanya makazi ndani ya shamba
hilo kuondoka na atakayekaidi ataon-
dolewa kwa nguvu kwa gharama zake
mwenyewe.

Alisema, barua hiyo inataka mtu au
watu wanaohitaji kuendelea kuwapo
ndani ya shamba hilo, kuonana na
mkurugenzi huyo ili kupewa maelek-
ez0.

Wakizungumza katika mkutano huo
uliomalizika bila kupata mwafaka,
wananchi hao walitaka kufahamu
mamlaka aliyopewa mkurugenzi huyo
ya kuwaondoa bila kukutana nao.

Wananchi hao walisema, wanaishi
kwenye shamba hilo baada ya ku-
ruhusiwa na serikali ya awamu ya tatu
kutokana na mmiliki wake waliyem-
taja kwa jina la M/S Mathuradas Khali-
das & Company Ltd, (Dewa) kudaiwa
kulitelekeza miaka mingi iliyopita.

“Jeuri ya kutuondoa huyu mkurugen-
Zi anaipata wapi? Tunaishi hapa kwa
kuruhusiwa na serikali ya awamu ya
tatu kupitia aliyekuwa Waziri Mkuu,
Fedrick Sumaye,” walidai Juma Abdul-
[ahamani na Mwanaidi Yusufu.

Hata hivyo, baada ya kuibuka mas-
wali mengi yasiyo na majibu, Ofisa
aliondoka kwenye viwanja vya ofisi
ya kata na kuingia ndani ya gari dogo
na kuondoka eneo hilo, akiwaacha
wananchi wakiendelea kufoka wakim-
taka mkurugenzi kwenda kukutana
nao.

ACB yapania kufikisha mawakala 2,000

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara ya Akiba
(ACB) imeendelea kupanua
wigo kwa kuanzisha huduma
za wakala na inatarajia kufikia
mwishoni mwa mwaka huu
wawe wamefikia mawakala
2,000.

Magreth Mwasumbi, Meneja
Mwandamizi wa Huduma za
Kidijitali kwa ACB, Akiba, alise-
ma jana kuwa huduma hizo
zitasambaa nchi nzima ili ku-
wafikia wateja kwa karibu zaidi.

Huduma za wakala za ACB
zilizinduliwa rasmi Agosti, mwa-
ka jana na hadi sasa wamefikia
1,500 na wanatoa huduma za
kibenki sehemu mbalimbali za
Tanzania.

Mwasumbi alisema huduma
za wakala zimeleta unafuu
mkubwa katika upatikanaji wa
huduma za kibenki kwa wa-
teja wa ACB kwa kuwa watu
wengi zaidi wamefikiwa na
wanapata huduma kwa haraka
na urahisi.

Alitoa rai kwa Watanzania

wengi kujiunga na ACB ili kunu-
faika na fursa mbalimbali ndani
ya benki hiyo, hususani za kidiji-
tali ambazo zinaleta wepesi, un-
afuu na uharaka wa upatikana
huduma.

Pia alisema benki inaende-
lea kuboresha na kuanzisha
huduma nyingine nyingi za
kidijitali kwa ajili ya kuwawez-
esha wateja kufanya miamala
kwa haraka zaidi ndani na nje
ya nchi.

Mmoja wa wateja wa benki
hiyo, Krantz Mwantepele,

ambaye ni mteja wa tawi la
Ubungo, alisema jana kuwa
huduma ya Akiba Wakala im-
emsaidia kupata mahitaji ya
kibenki hata baada ya saa za
kazi za benki.

“Hii inanifanya niweze ku-
fanya miamala kwa urahisi
na gharama nafuu. Hakuna
ulazima wa kwenda tawini tena
hakika Akiba Wakala ni zaidi ya
huduma kwa kuangalia faida
lukuki zilizosheheni katika hu-
duma,” alisema.

Vijana wakisomba zege kwa ajili ya kuweka jam

Vi sehemu vy

Ubungo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

(L JILM] |

a Kanisa la Wasabato M
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Watanzania wanolewa utafiti,
uhifadhi bahari Afrika Kusini

Na Jenifer Gilla

SHIRIKA la Aqua-Farm (AFO),
kwa kushirikiana na Shirika la
Nature Environment Wildlife
and Film Making (NEWF), lime-
fadhili mafunzo ya kuzamia ba-
harini kwa Watanzania wanane
kutoka taaluma za sayansi ba-
hari, waandishi wa habari, wap-
igapicha na video nchini Afrika
Kusini ili kuwajengea uwezo ka-
tika nyanja za utafiti na uhifadhi
wa bahari.

Wanataaluma hao pia wame-
patiwa mafunzo ya viumbe
bahari ili wawe na uwezo wa
kuwatofautisha na kujua tabia
zao ili kurahisisha utendaji kazi
wao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
AFO, Jerry Mangena, alisema
kuwa wameratibu mafunzo
hayo ili kuwaongezea ujuzi
wataalamu hao utakaowasaidia
kuwaondolea vikwazo wal-
ivyokuwa wakikutana navyo
kabla.

“Tumegundua kuwa kuna
wanataaluma za viumbe wana-
kosa ujuzi wa kuzamia baharini
na kutofautisha viumbe hao,

hali inayorudisha nyuma utend-
aji kazi wao na kusababisha
kukosa maandiko ya viumbe
bahari yanayojitosheleza, kwa
hiyo tumeona tuwape ujuzi huu
ili kuziba hilo pengo,” alisema
Jerry.

Pia alisema hii ni mara ya
pili wanashirikiana na NEWF,
kutoa mafunzo hayo ambayo
mpaka sasa jumla Watanzania
11, wameshapatiwa lengo likiwa
kufikia wataalamu wabobezi
wa kuzamia (Dive Masters) 100,
na wazamiaji wa kawaida 100,
mpaka kufikia mwaka 2030.

“Mpaka sasa tumefikia wana-
taaluma ya viumbe bahari na
waandishi wa habari za maz-
ingira, lengo ni kufikia taaluma
zote zinazohusisha viumbe ba-
hari ili kuwaongezea ujuzi huo,
tunategemea kupeleka wataal-
amu wengine tena mwakani
Mungu akitujaalia,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa NEWF,
makao makuu nchini Afrika
Kusini, Noel Kok, alisema
wameshiriki kufadhili mafunzo
hayo ili kuongeza idadi ya watu
weusi kwenye taaluma ya vi-
umbe bahari na kutengeneza

mazingira ya ujuzi wa uzamiaji
kuwa wa kila mtu na sio wazun-
gu pekee ili kulinda na kutetea
mazingira ya bahari yao.

“Waafrika wawe na uwezo wa
kuvielezea vitu vinavyowahusu,
haiwezekani mwandishi wa
habari atoke Marekani aje kuan-
dika habari za viumbe bahari
wa Tanzania wakati nchi hiyo
inayo waandishi wa habari. Tu-
nataka tuondoe vikwazo vina-
vyosababisha kazi za wa Afrika
kufanywa na wataaluma wa Ul-
aya,” alisema.

Alisema, mpaka sasa mradi
huo umeshawafikia Waafrika
120, kutoka taaluma mbalimbali
na lengo ni kuwafikia wengi zai-
di huku wanawake wakiwapa
kipaumbele.

Mmoja wa wanufaika wa
mradi huo, mwanasanaa za vib-
onzo, Aika Kirei, alisema kupitia
mafunzo hayo amejifunza aina
na tabia za viumbe bahari na
kuhamasika kuandika habari na
kutengeneza vibonzo vitakavy-
olenga utunzaji wa viumbe wa
bahari.

“Mafunzo haya yamenipa
muhali ya kuandika habari za

utunzaji viumbe bahari kwa
sababu sasa hivi sihitaji mtu
aniambie, naweza kwenda
mwenyewe chini ya bahari na
kuangalia usalama wao, kwa
kweli nawashukuru sana AFO
na NEWF,” alisema Aika.

Wakati, mtaalam wa viumbe
bahari, Arnold Shoko, alisema
kuwa mafunzo ya kuzamia ba-
harini yamemrahisishia utend-
aji wake wa kazi kwa sababu
hapo mwanzo kazi ilikuwa
ikichelewa kutokana na ku-
poteza muda mwingi kutafuta
watu wa kwenda kuzamia.

Huku Mtaalam wa biote-
knolojia, Clement Mlay, ambaye
amekua akifanya utafiti wa
namna viumbe bahari vinanvyo
ingiliana kwa kutumia vinasaba
amesema:

“Mwanzo ilikuwa unapoteza
muda kutafuta watu wa kwenda
kuzamia kukufanyia kazi yako
kwa sababu nilikuwa sina uju-
zi, pia nilikuwa natumia pesa
nyingi kuwalipa watu hao na
wakati mwingine wanakuletea
kitu tofauti na ulichowatuma, la-
kini sasa hivi kila kitu kitakuwa
sawa,” alisema.



20 Nipashe ...z -

HABARI MICHEZO

SIMBA NA HESABUKWA | :
Ahmadiyya

CORPORATES FAINALI

Cup vatimua

Na Saada Akida wa nusu fainali ya pili iliyo- kuwaheshimu. ushindani mkubwa.
pigwa juzi Uwanja wa Azam Kuhusu nafasi ya makipa, “Tumejiandaa vizuri, She o
ICHA ya kuichapaShe  Complex, Chamazi. alisema ana waamini na ana  Corporates ni timu nzuri na V U m b I D a r'

Corporates ya Ugan-

da mabao 2-0, walipo-

kutana kwenye hatua
makundi, Kocha Mkuu wa
Simba Queens, Sebastian
Nkoma, amesema hawata-
wachukulia poa wapinzani
wao hao katika mchezo
wao wa fainali ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika
Ukanda wa CECAFA ya Wa-
nawake.

Simba Queens imetinga
fainali kwa kishindo baada
ya kuibuka na ushindi wa
mabao 5-1 dhidi ya AS Kigali
ya Rwanda katika mchezo

Katika nusu fainali ya
kwanza juzi, She Corporates
nayo iliibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya CBE FC
ya Ethiopia, hivyo sasa ita-
kutana na Simba Queens
kwenye mechi ya fainali
itakayopigwa kesho katika
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Nkoma alisema
wamejiandaa vizuri kuka-
biliana na She Corporates
na wanatambua ubora wa
wapinzani wao, hivyo wa-
napaswa kuwa makini na

matarajio makubwa kutoka
kwa nyota wake hao kufanya
vizuri katika nafasi hiyo.
“Tumejipanga vizuri ka-
tika mchezo wetu wa nusu
fainali dhidi ya As Kigali,
nawapongeza wachezaji
wangu kwa kupambana ku-
pata matokeo mazuri katika
mchezo huo kwa sababu
wapinzani wetu hao si wa-
baya,” alisema Nkoma.
Alisema mechi hiyo itaku-
wa ya ushindani mkubwa
kwa sababu katika mchezo
wa hatua ya makundi aliku-
tana nao na walicheza kwa

mechi ya kwanza tuliwafun-
ga kwa mbinu, kwa hali hiyo
tunahitaji  kujipanga zaidi
na kucheza kwa nidhamu
kubwa ili kufikia malengo
yetu ya kutwaa ubingwa wa
CECAFA,” alisema Nkoma.
Bingwa wa michuano hiyo
mbali ya kuuwakilisha Ukan-
da wa CECAFA kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika baadaye
mwaka huu nchini Morocco,
pia ataondoka na Kombe na
Dola za Marekani 30,000
huku mshindi wa pili akibe-
ba dola 20,000 na watatu
akiambulia dola 10,000.

Mshambuliaji
wa Simba
Queens, Di-
ana William,
akipongezwa
na mchezaji
mwenzake,
Kiungo Viv-
ian Aquino,
baada ya kui-
fungia timu
yake bao la
nne wakati
ikishinda

5-1 dhidi ya
AS Kigali yva
Rwanda kwe-
nye mechi ya
nusu fainali
va Ligi ya
Mabingwa
Afrika kwa
Wanawake
Ukanda wa
CECAFA,
|||yop|gvva
Uwanja wa
Azam Com-
plex, Dar es
Salaam juzi.
MPIGAPICHA
WETU

Karia awataka wanachama
CECAFA kufuata ratiba CAF

Na Saada Akida

RAIS wa Baraza la Vyama
na Soka Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA), pia Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tan-
zania, Wallace Karia, amese-
ma wanapambana kuhimiza
vyama kuanza ligi mapema
ili kuendana na ratiba ya
mashindano ambayo yanasi-
mamiwa na baraza hilo.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Karia alisema wa-
nahitaji kukaa na kuangalia
mashindano ya CECAFA
ambayo wanabhitaji kuyafan-
ya ikiwamo michuano ya
Kombe la Kagame kwa ngazi
ya klabu na timu za taifa.

“CECAFA tutaheshimu rat-

iba ya CAF kwa kuhakikisha
hilo tumeomba vyama vya
ukanda huu kuzingatia ligi
7ao zinaanza mapema, hadi
sasa Sudan bado ligi zinaen-
delea wakati kwa Tanzania
tumeanza msimu mpya.
“Tanzania tunahitaji ku-
maliza ligi Mei mwakani,
kwa ajili ya kujipanga ratiba
yetu ili kuweza kuwapa nafa-
si wachezaji kupumzika, pia
kufanya mashindano yetu
ikiwamo Kagame Cup kwa
ngazi ya klabu,” alisema Ka-
ria. Alisema CECAFA nia yao
ni kucheza mashindano yote
ikiwamo ya wanaume na wa-
nawake kwa miaka mbalim-
bali pamoja na vijana.
“Kuelekea michuano ya

Kombe la Dunia na CHAN,
imekuwa ngumu na hatua
hii imebadilisha ratiba yetu
na kuhakikisha tunaandaa
mashindano yetu kulingana
na kufuata Kalenda ya CAF,”
alisema Karia.

Alisema kwa sasa wa-
naangalia na Kalenda ya CAF
kutokana na utaratibu wa
mashindano ya Afrika Super
Ligi jinsi gani wanashiriki ili
kuangalia uwezekano wa
kuandaa mashindano yao.

Aidha, Karia alisema Rais
wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, amekuwa chachu
kubwa ya mashindano ya
CECAFA kwa Wanawake ya-
nayoendelea Dar es Salaam
kwa sasa, kutokana na kud-

hamini michuano hiyo kwa
kuchangia katika zawadi.

“Haya mashindano ku-
fanyika ni mara ya pili, mwa-
ka jana yalifanyika Kenya na
sasa Tanzania ni wenyeji,
ambayo tutapata mwakili-
shi kwa Ukanda wa CECAFA
ili kupata mwakilishi katika
Ligi ya Mabingwa itakay-
ofanyia nchini Morocco.

“Tumshukuru Mama Sa-
mia kuunga mkono michezo
hasa mpira wa miguu kutoa
zawadi kwa bingwa wa
michuano hii ambaye ata-
chukuwa Dola za Marekani
30,000, wa pili dola 20,000
na mshindi wa tatu akiondo-
ka na dola 10,000,” alisema
Karia.

Na Isiyaka Nyamihasi, TUDARCO

KUELEKEA Mkutano Mkuu wa
mwaka wa Jumuiya ya Waislamu ya
Ahmadiyya, imeandaa mashindano ya
mpira wa miguu yaliyoanza kutimua
vumbi Agosti 21, mwaka huu katika
viwanja vya Sekondari ya Ahmadiyya
iliyopo Kata ya Msongora, Wilaya ya

Katika mashindano hayo yanay-
oshirikisha timu 16 zote kutoka Dar
es Salaam, yanatarajiwa kumal-
izika Septemba 25, mwaka huu huku
zawadi mbalimbali zikiwamo kombe,
ng'ombe, mbuzi na jezi zikitolewa
kwa washindi.

Akizungumza na Nipashe juzi, Mwe-
nyekiti wa Mashindano hayo, Hamidii
Kaigwa, alisema lengo la mashindano
hayo ni kukuza vipaji vya wachezaji,
kujenga afya ya mwili na kuutangaza
mkutano huo utakaofanyika kuanzia
Septemba 30 hadi Oktoba 2, mwaka
huu, ambao pamoja na mambo men-
gine, lengo likiwa ni kuhamasisha
amani na upendo katika jamii.

“Tutatoa zawadi kwa mshindi wa
kwanza mpaka wa tatu, mshindi wa
kwanza atapata kombe, ng'ombe
mmoja, seti ya jezi na mpira, wa pili
atazawadiwa mbuzi mmoja, seti ya
jezi na mpira na wa tatu atapewa seti
ya jezi na mpira,” alisema Kaigwa.

Kwa upande wa mchezaji wa timu
va Safina Athletic FC inayoshiriki
mashindano hayo, Ismail Abdul-nasi-
bu, alisema ni furaha kwake kupata
nafasi ya kushiriki michuano hiyo
kwani mbali ya kuinua na kukuza
vipaji vya wachezaji ni fursa kwake
kujitangaza.

"Ninafuraha kubwa kushiriki
mashindano haya, kwanza hakukuwa
na tozo ya kujiunga kushiriki, lakini
tutapata changamoto tukikutana
wachezaji mbalimbali na tutakuza
vipaji vyetu na kujenga afya za miili
yetu,"alisema.

Miongoni mwa timu zinazoshiriki
mashindano hayo ni pamoja na
Msongola Veterans FC, St. Emanuel
FC, Azam B FC na Ahmadiyya Se-
kondari FC.

Taifa Queens
vapigwa kufuzu
Kombe la Dunia

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa Netiboli Tanzania
(Taifa Queens ), imeanza vibaya
mashindano ya Afrika kuwania ku-
fuzu Kombe |a Dunia, yanayoendelea
Pritoria, Afrika Kusini baada ya ku-
poteza michezo yake mitatu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
moja kwa moja kutoka Afrika Kusini,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Hafidhi
Tindwa, alisema sababu ya kupoteza
michezo hiyo ni kutokana na kuz-
|d|Wa ufundi.

“Tumepoteza michezo miwili mpaka
sasa, nimebaini mapungufu machache
ambayo nitayafanyia kazi ili tutimize
malengo yetu,” alisema Tindwa.

Kocha huyo alisema mchezo wa
kwanza walipoteza kwa mabao 54-
40 dhidi ya wenyeji, Afrika Kusini na
kisha kuchapwa 43-33 dhidi ya Zim-
babwe kabla ya kunyukwa 54-45 na
Botswana.
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ISAK ATENGEWA FUNGU

KLABU ya Newcastle United imewe-
ka rekodi ya klabu kutenga kitita cha
pauni milioni 60 kumnunua msham-
buliaji wa Real Sociedad mwenye umri
wa miaka 22, Alexander Isak. (Mail)

/A

CHELSEA KUMNUNUA MAGUIRE

CHELSEA huenda ikamnunua mlinzi wa Man-
chester United na England, Harry Maguire mwenye
umri wa miaka 29, ikiwa hawataweza kumsajili
mlinzi wa kati wa Ufaransa, Wesley Fofana mwe-
nye umri wa miaka 21, kutoka Leicester. (Evening
Standard)

ANTONY BEI JUU

KLABU ya Ajax inataka pauni mil-
ioni 84 ili kumwachia winga wa Brazil,
Antony mwenye umri wa miaka 22, am-
baye amedhamiria kuhamia Manchester
United. (Telegraph)

JONG ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wametoa ofa kwa Barcelona kum-
nunua kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong
mwenye umri wa miaka 25. (Futbol Total, via
Forbes)

PAQUETA HATAKIWI ARSENAL

ARSENAL haitarajiwi kumnunua
Lucas Paqueta licha ya ripoti kuwa
wanamtaka mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24. (Express)

NILES AWANIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imepewa nafasi ya kumsa-
jili kiungo wa kati wa Arsenal na England, Ainsley
Maitland-Niles mwenye umri wa miaka 24 katika
wiki za mwisho za dirisha la uhamisho. (Mail)

DUBRAVKA AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United
imefanya mazungumzo na Newcas-
tle United kuhusu kumsajili mlinda
mlango wa Slovakia, Martin Dubravka
mwenye umri wa miaka 33. (Mail)

SILVA HAONDOKI

MTENDAJI Mkuu wa Manchester City, Ferran
Soriano amefutilia mbali uwezekano wa kiungo
wa kati wa Ureno, Bernardo Silva mwenye umri
wa miaka 28, kuihama klabu hiyo msimu huu wa
majira ya joto. (SER Catalunya, via 90min)

VILLA YASHUSHA DAU

KLABU ya Aston Villa imeshusha
dau kwa mlinzi Frederic Guilbert
huku wakitafuta kumuuza Mfaransa
huyo mwenye umri wa miaka 27.
(LEquipe, via BirminghamLive)

AURIER ATAKIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest ina nia ya kum-
sajili mlinzi wa kulia wa Ivory Coast, Serge Aurier
mwenye umri wa miaka 29, ambaye anapatikana
kwa uhamisho wa bila malipo baada ya kuondoka
Villarreal. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
I\/IAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA
KWENDA BARCA

® ® ® Tunamtegemea na sitaki
aondoke, lakini sitaki mchezaji
akose furaha, ikiwa ofa nzuri...

MANCHESTER, England

EP Guardiola hajapuuza
uwezekano wa Bernardo
Silva kujiunga na Barcelona
- klabu ambayo “anaipenda
sana” - lakini amekiri kuwa dili hilo
litakuwa gumu katika kipindi hiki
cha dirisha la uhamisho wa majira
ya joto linaloelekea ukingoni.
Silva anasalia kuwa mtu
muhimu kwa Manchester
City ya Guardiola, akifanya
vema na kufunga bao la
kusawazisha Jumapili ka-
tika sare ya 3-3 dhidi ya
Newcastle United, lakini
pia anaendelea kuhusish-
wa ha Barca.
‘The Blaugrana’ hao wamewekeza
fedha nyingi kwenye dirisha hili,
huku Robert Lewandowski, Raphin-
ha na Jules Kounde wakiwa miongo-
ni mwa wachezaji waliowasajili.
Hata hivyo, kocha wa Barca, Xavi
anasemekana kuwa bado ana nia

ya kuongeza wachezaji zaidi, huku
Silva akionekana kuwa mchezaji
muhimu wa kumnasa.

City walicheza na Barca pale
Camp Nou Jumatano kwenye mechi
ya hisani ambayo ilimalizika kwa
sare ya mabao 3-3 - na makocha
wote wawili Xavi na Guardiola wali-
zungumza kuhusu Silva baada ya
mechi.

“Nani hampendi Bernardo Sil-
va? Kama De Bruyne au Haaland,”
alisema Xavi. “Lakini hakuna habari
zaidi. “Ni mchezaji ninayempenda -
ni wachache kama yeye, lakini inat-
egemea na City.”

Maneno hayo yalimpa Guardiola
fursa ya kuwa na usemi wa uhakika
juu ya mustakabali wa Silva, lakini
alirudia maneno yake kwamba, ang-
etaka tu kumbakisha mchezaji mwe-

nye furaha hapo City.

“Tunamtegemea na sitaki aon-
doke,” alisema Guardiola. “Yeye ni
mchezaji bora katika kila kitu ana-
chofanya.

“Lakini kama ninavyosema siku
zote: Sitaki mchezaji akose furaha.
Ikiwa ofa nzuri itakuja na mwenyewe
anataka kuondoka haina shida.

“Ingawa akiondoka sasa itakuwa
ni shida maana soko linakaribia ku-
fungwa. Nafahamu kwamba, Ber-
nardo anaipenda sana Barcelona.”

Dirisha litafungwa Alhamisi ijayo,
huku biashara ya City ikionekana
kukamilika baada ya kuwaongeza
Erling Haaland, Stefan Ortega,
Kalvin Phillips na Sergio Gomez
kwenye kikosi cha Guardiola, pamo-
ja na Julian Alvarez, ambaye alisa-
jiliwa Januari.
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PARIS, Ufaransa

RSENAL,

jibu wa 90min.

msimu huu.

mchezaji yeyote mpya.

Vyanzo vimethibitisha kwamba
90min, Nice ya Ligi Kuu Ufaransa
imefikia makubaliano ya kumsa-
jili Pepe kwa mkopo wa mwaka
moja, katika hatua ambayo haita-
jumuisha chaguo la kumnunua.
Pepe, anaifahamu vyema Ligue
1, baada ya kungara akiwa
na Lille msimu wa 2018/19
kabla ya kuhamia Arsenal.

Raia huyo wa Ivory W \
Coast, alipachika mabao
23, na kutoa pasi za ma- _*
bao 12 katika michuano “,"'
yote mwaka huo. «

Kwa kuwa kuna nafasi <
kwenye kikosi, Arsenal wana-

nunua Neto.

wamefikia
makubaliano na Nice kumtoa
kwa mkopo winga wa Ivory
Coast, Nicolas Pepe, kwa mu-

Mchezaji huyo aliyesajiliwa kwa
pauni milioni 72 mwaka 2019, Pepe
amefunga mabao 27, pekee katika
mechi 112, alizoichezea Arsenal na
amekua hana nafasi chini ya Mikel Ar-
teta, akianza mechi tano tu za Ligi Kuu
msimu uliopita na hajacheza kabisa

‘Washikabunduki’ hao wamekuwa
na nia ya kusajili winga mpya wa ku-
lia msimu huu - Pedro Neto wa Wolves
yuko kwenye rada zao - lakini walihit-
aji kumuuza Pepe ili kutoa nafasi kwa

tumaini kusajili fowadi mpya na wako
tayari kuongeza kasi ya kutaka kum-

Bailly atua Marseille

MARSEILLE, Ufaransa

KLABU ya Marseille ime-
kamilisha usajili wa beki
wa Manchester United,
Eric Bailly kwa mkopo na
chaguo la kumnunua.
Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28,
amekuwa na wakati
mgumu tangu alipoham-
ia Old Trafford kutoka
Villarreal mwaka 2016,
kutokana na majeraha na
kiwango duni kilichom-

fanya kucheza mechi
113, tu katika kipindi cha
miaka sita akiwa United.
Msimu wake wa kwan-
za ulikuwa mwaka pekee
ambao alicheza mechi
zaidi ya 13 za Ligi Kuu.
Bailly, alicheza da-
kika 487 mwaka jana na
sasa amepewa nafasi ya
kujiimarisha upya kule
Marseille. Kikosi hicho
cha Ufaransa kimemsa-
jili Bailly kwa mkopo kwa
msimu mzima ambao

unajumuisha chaguo la
kumnunua, huku ripoti
zikisema hilo litakuwa
jukumu ikiwa atacheza
michezo ya kutosha na
Marseille kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Bailly ataisaidia Mar-
seille kuziba pengo lili-
loachwa wazi na William
Saliba, ambaye amerejea
Arsenal na pia ataungana
na Nuno Taveres anaye-
cheza kwa mkopo Arse-
nal.
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Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Timu ya
Taifa ya Tanzania ‘Taifa
Stars’, Kim Poulsen,
mesema kikosi chake
kipo kamili kuelekea mchezo wa
kesho dhidi ya Uganda baada ya
kumaliza programu alizokuwa
ameandaa.
Taifa Stars, itakuwa
mwenyeji wa mchezo
huo wa raundi ya pili
kuwania kufuzu Kombe
la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa-
naocheza Ligi za Ndani
(CHAN), utakaochezwa
kesho kabla ya kurudi
ugenini Septemba
3, mwaka huu katika
Uwanja wa St. Marys,
Uganda.

Akizungumza na gazeti hili
jana baada ya mazoezi ya asu-
buhi, Poulsen alisema, aliandaa
programu kwa nyota wake
ambayo kila siku walikuwa wa-
naifanya katika nafasi tofauti na

KUIVAA

anaamini amefanikiwa.

“Nilianza kwa walinzi, tukaf-
uata kwa washambuliaji na leo
tumemalizia katikati, naamini
tumeelewana na tupo tayari kwa
ajili ya mchezo wa kwanza,” alise-
ma Kim.

Naye kipa wa timu hiyo, Aishi
Manula, alisema wanamshukuru
Mungu kwa kumaliza maandal-
izi salama na kwa upande wao,
watapambana kuhakikisha wa-
naanza vizuri nyumbani.

Alisema, Uganda ni timu am-
bayo wanafahamiana na hata
kocha amekiandaa kikosi chake
kwa jinsi anavyowafahamu wap-
inzani wao.

“Utakuwa mchezo mgumu, la-
kini kwanza tunahitaji matokeo
mazuri tukiwa nyumbani kabla
ya kurudiana, itakuwa mechi ya
ushindani kwa sababu nao wa-
nakikosi kizuri,” alisema.

Taifa Stars, imetinga hatua ya
pili baada ya kuitoa timu ya Taifa
ya Somalia katika michezo ya
hatua ya kwanza kwa jumla ya
mabao 3-1 kwenye mbio hizo za
kuelekea CHAN zitakazofanyika
Januari mwakani nchini Algeria.

Na Hadija Mngwai

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
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2
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03.27/08/22
04.27/08/22
05.27/08/22
06.27/08/22
07.27/08/22
08.27/08/22
09.28/08/22
10.28/08/22
11.28/08/22

12.28/08/22

13.28/08/22
14.28/08/22
15. 28/08/22
16.28/08/22
17.28/08/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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Blackpool vs Bristol City

Cardiff vs Preston

Hull City vs Coventry
GO Ahead Eagles vs Sparta Rotterdam

Juventus vs Roma

Cremonese vs Torino

Spezia vs Sassuolo

Lens vs Rennes

Fluminense vs Palmeiras

Nantes vs Toulouse
KAA Gent vs Royal Antwerp
Hannover vs Greuther Furth

FC Lugano vs St. Gallen
Aston Villa vs West Ham
Wolverhampton vs Newcastle
Nice vs Marseille

Troyes vs Angers

NYUMBANI  SARE  UGENINI
GAME ID MICHEZO 1 X 2

Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka

Beijing Guoan vs Shanghai Shenhua

Hougang United vs Lion City Sailors
Port FC vs Prachuap FC

Misr Lel Makasa vs Smouha Club

MSK Zilina vs Zemplin Michalovce

Aluminium Arak vs Persepolis FC

Tabor Sezana vs ASK Bravo

Voluntari vs Universitatea Cluj

CS Constantine vs USM Khenchela

RC Arbaa vs MC Oran

Karmiotissa vs Nea Salamis

Neftchi Baku vs Zira

Fortuna Dusseldorf vs Jahn Regensburg

El Gouna vs Coca Cola

Monza vs Udinese

El Ittihad Alexandria vs Arab Contractors

Sonderjyske vs Naestved BK
Sochi vs FK Khimki

Horsens vs Aarhus

Vilafranquense vs CD Feirense

Nancy vs Dunkerque

Gaziantep BB vs Antalyaspor
Ujpest FC vs Paksi FC

Albacete Balompie vs Huesca

KOCHA Mkuu wa Geita Gold, Fred Ferix
Miziro, amesema anahitaji kupata mechi
tatu au nne za kirafiki kabla ya kukutana
na Hilal Alsahil, ya Sudan katika mechi ya
awali ya Kombe la Shirikisho Afrika itakay-
opigwa kati ya Septemba 9-11, mwaka huu.

Katika michuano hiyo, ambayo Geita
Gold itashiriki kwa mara ya kwanza, itaan-
zia ugenini na mshindi wa jumla atakwen-
da kukutana na Pyramids ya Misri kwenye
raundi ya kwanza.

Akizungumza na Nipashe jana, Minziro
alisema, kikosi chake hakijapata mechi ny-
ingi za kirafiki kabla ya ligi kuanza, hivyo
ataueleza uongozi uweze kumfanikishia
matakwa yake hayo ya mechi za kirafiki.

“Nahitaji kufanya mazungumzo na uon-
gozi wa klabu kuona kama tutaweza kufani-
kisha kupata mechi tatu au nne za kirafiki
kabla ya kuanza kwa michuano ya kima-
taifa.

“Wachezaji wangu hawajakaa pamoja
kwa muda mrefu kuweza kujuana, hivyo
naamini tukicheza mechi hizo za kirafiki,
kila kitu kitakuwa sawa na sisi ndio mara ya
kwanza kushiriki michuano hii tunahitaji
kuwa imara zaidi, “ alisema Minziro.

NEC Nijmegen vs Groningen

Spartak Subotica vs Backa Topola

Eyupspor vs Yeni Malatyaspor

Girona vs Celta Vigo

FC Eindhoven vs Jong AZ Alkmaar

PEC Zwolle vs Jong PSV

NK Celje vs ND Gorica

FC Wil vs FC Thun

Chrobry Glogow vs Wisla Krakow

UTA Arad vs U Craiova SA

SC Freiburg vs VfL Bochum

lonikos Nikea FC vs Levadiakos

Stal Mielec vs Legia Warszawa

The New Saints vs Gap Connahs Quay

Lazio vs Inter

Bala Town vs Newtown AFC

Charleroi vs Brugge

Derry City vs Cork City

Ceramica Cleopatra vs Pyramids

Luton Town vs Sheffield Utd

Al Masry Club vs Zamalek

AC Ajaccio vs Lille

Pacos Ferreira vs GD Estoril

Betis vs Osasuna

FC Cartagena vs Zaragoza

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Washambuhau wa Yanga, Fiston Mayele (kushoto) na Aziz Ki wakipoza koo kwa maji Wakat| wa mazoezi. PICHA' MAKTABA

Yanga yataja mecht
3 ngumu za ushindi

Na Saada Akida

ONGOZI wa Yanga umeweka
wazi mikakati yao kuelekea
michezo minne iliyopo mbele

yao ikiwamo miwili ya Ligi Kuu
Tanzania Bara na idadi kama hiyo ya Ligi
ya Mabingwa Afrika ambayo inatarajiwa
kuchezwa Septemba 10, mwaka huu.

AkKizungumza na gazeti

hili jana, Mkurugenzi wa
mashindano wa Klabu ya
Yanga, Saad Kawemba,
alisema Kkikosi chao ki-
naendelea na mazoezi kuji-
andaa na michezo minne
ambayo alidai ni migumu
na yenye ushindani mkub-
wa ndani ya siku 11.

Alisema kati ya mechi hizo mbili za Ligi
Kuu Tanzania Bara, watacheza dhidi ya
Azam FC na Mtibwa Sugar Septemba 6 na
13, mwaka huu, mechi ambazo alidai ni
ngumu kupata ushindi.

“Tunahitaji kupata matokeo mazuri
katika michezo hiyo miwili, lakini tuna

® ® ® Nabi azipangia programu
akataa mechi za kirafiki, asema...

mechi mbili za kimataifa dhidi ya Zalan
FC, ambazo tutacheza Septemba 10 na 17
mwaka huu, tutarudiana.

“Katika michezo yote, tunahitaji kushin-
da, ikiwamo michuano ya kimataifa kwa
akili ya kufikia malengo yetu ya kucheza
hatua ya makundi,” alisema Kawemba.

Alisema wana matarajio makubwa ya
kufanya vizuri katika michezo ijayo iki-
wamo ya kimataifa kwa sababu malengo
yao makubwa ni kuona timu hiyo inafan-
ya vizuri na kucheza hatua ya makundi.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Nasreddine Nabi, alisema hakupata
maandalizi mazuri ya msimu mpya kabla
ya ligi kuanza, hivyo anatumia Kkipindi
hiki kukiandaa kikosi chake.

“Nataka kutumia hizi siku kufanya ma-
zoezi ya nguvu ili ifidie zile siku tulizoko-
sa ‘preseason’, hivyo hatutakuwa na mch-
ezo wa kirafiki,” alisema Nabi.

Alisema baada ya juzi kuanza mazoezi
ya ‘gym’, jana kikosi chake kimeanza
mazoezi ya uwanjani akiwa na lengo la

kutengeneza muunganiko ambao anau-
taka.

“Tumecheza michezo miwili ya ligi li-
cha ya kushinda mabao 2-1 dhidi ya Polisi
Tanzania na 2-0 dhidi ya Coastal Union,
bado sijaridhishwa na muunganiko wa
timu yangu,” alisema.

Naye kiungo mshambuliaji wa Yanga,
Bernard Morrison, alisema kulingana na
ratiba iliyopo mbele yao, wamelazimika
kukatisha mapumziko yao na kuendelea
na maandalizi ya michezo iliyopo mbele
yao ukiwamo dhidi ya Azam FC.

Alisema mechi zilizopo mbele yao hasa
mchezo dhidi ya Azam FC ni muhimu
kupambana kupata matokeo mazuri ili
kufikia malengo yao ya kukusanya pointi
kila mechi.

“Tumekatisha mapumziko kwa ajili ya
kurejea mazoezini kujiandaa na mich-
ezo iliyopo mbele yetu ikiwamo dhidi ya
Azam FC, mchezo utakuwa wa ushindani
mkubwa kwa sababu ya kila timu kutafu-
ta matokeo,” alisema Morrison.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba SC
yapaa

Sudan na
nyota 19

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji 19 wa
Simba, benchi la ufundi na
baadhi ya viongozi kime-
ondoka leo alfajiri nchini
kwenda nchini Sudan kupitia
Ethiopia kwa ajili ya kushiriki
michuano maalum iliyoan-
daliwa na Klabu ya Al Hilal ya
nchini humo, imeelezwa.

Awali, Simba ilitarajia kuon-
doka jana, lakini ikaahirisha
na kutangaza kuondoka leo
alfajiri.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed
Ally (pichani), alisema kikosi
hicho kilichotarajiwa kuondo-
ka saa 10:00 alfajiri, kilitara-
jiwa kuondoka na wachezaji
wake wote akiwamo John
Bocco, Vic-
tor Akpan
na Gadiel
Michael
ambao te-
tesi zilise-
ma kuwa
wangepele-
kwa kwe-
nye klabu
mbalimbali
za Ligi Kuu
Tanzania
Bara kwa mkopo.

“Tunakwenda na wachezaji
wote 19, watakaobaki ni wale
tisa tu ambao wapo kwenye
kikosi cha timu ya Taifa, Taifa
Stars kinachojiandaa kucheza
na Uganda Cranes. Tunakwen-
da Sudan kwa kupitia Ethio-
pia ambako tutabadili ndege
na kuelekea nchini Sudan,”
alisema meneja huyo.

Ikiwa Sudan, Simba inatara-
jia kushuka dimbani Jumapili
wiki hii dhidi ya Asante Ko-
toko ya Ghana ambayo ime-
alikwa pia kwenye michuano
hiyo maalum na Agosti 31,
mwaka huu itakipiga na we-
nyeji, Al Hilal.

7708567541002
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