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#s Kisa kutofautiana na Sokoine, Samia asisitiza uadili-
fu Watukuacha tamaa ya vyeo... Endelea ukurasa 2

Mtaalamu
aeleza
WEINhER'E!
kutambua
dalili tatizo
afya ya
akili mahali
pa kazi

UKURASA 4 Dar es Salaam jana. Kushoto ni Balozi Joseph Sokaine, mtoto wa Hayati Sokoine. PICHA: IKULU

Waliombaka ‘binti wa Dovya’ jela maislm
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Warioba asimulia
alivyotaka kujiuzulu
uwazm wa sheria

Na Jenifer Gilla

WAZIRIT Mkuu na Makamu
wa Kwanza Rais Mstaafu, Jaji
Joseph Warioba, amesimulia
alivyotaka kujiuzulu nafasi ya
Waziri wa Sheria, wakati hay-
ati Edward Sokoine alipokuwa
Waziri Mkuu, kutokana na ku-
toridhika na uamuzi wa kutaka
kubadili sheria.

Wakati huo, Warioba ali-
kuwa pia Mwanasheria Mkuu
wa Serikali wakati wa uongozi
wa Awamu ya Kwanza chini
ya Mwalimu Julius Nyerere
kabla ya kuwa Waziri Mkuu na
makamu wa kwanza wa Rais
mwaka 1985 hadi 1990 wakati
wa serikali ya awamu ya pili ili-
yoongozwa na Alhaj Ali Hassan
Mwinyi.

Jaji Warioba alisema hayo
jana wakati wa uzinduzi wa
kitabu cha ‘Edward Moringe
Sokoine: Maisha na Uongozi
Wake’, uliofanywa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, jijini Dar es
Salaam.

Warioba katika simulizi hiyo,
alitumia dakika 19 kueleza
nyakati ngumu na nzuri walizo-
fanya kazi pamoja na Sokoine,
huku akimwelezea alikuwa
mtu wa aina gani na umuhimu
wa kitabu cha maisha ya kion-
gozi huyo kwa viongozi wa Ki-
tanzania, hususani vijana.

Alisema Sokoine alichukia
sana wala rushwa na wahuju-
mu uchumi, hivyo alipoteuliwa
kuwa Waziri Mkuu kwa mara ya
pili (1983 hadi 1984 alipofariki
dunia), alipendekeza mabadi-
liko ya sheria ili kupambana na
watu waliojihusisha na mambo

hayo.

Kwa mujibu wa Jaji War-
ioba, katika ~ mabadiliko
hayo, Sokoine alipendekeza

kesi za uhujumu uchumi ziwe
na mahakama zake maalum,
zisikilizwe faragha, hata ma-
neno ya kusikia kuhusu wahu-
jumu uchumi yakubalike.

Alisema binafsi hakukubali-
ana na hayo kwa sababu mbal-
imbali ambazo alisema alizitoa
kwenye Baraza la Mawaziri na
mbele ya Rais Nyerere.

Jaji Warioba ambaye amewa-
hi kuwa Jaji wa Mahakama ya
Haki ya Afrika Mashariki, alise-
ma pamoja na kutoa sababu
za kupinga vipengele hivyo,
hakukubaliwa kwa sababu
aliyepinga alikuwa peke yake,
hivyo alikubaliana na matokeo.
Hata hivyo, alisema alitangaza
kujiuzulu kwa sababu hakuwa
tayari kusimamia vipengele
hivyo akiwa waziri wenye dha-
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mana.

“Sokoine hakupenda hilo,
akaniita, akasema wewe ume-
kuwa mstari wa mbele kupam-
bana na rushwa. Sasa kwa kitu
kidogo kama hiki unasema
unaacha kazi? Nikamwabia
hapana Waziri Mkuu, hili ni la
muhimu zaidi,” alisimulia.

Jaji Warioba ambaye ali-
kuwa Mwenyekiti wa Tume ya
Mabadiliko ya Katiba ya Tan-
zania mwaka 2012, alisema al-
imweleza sababu ya kujiuzulu
kuwa aliamini kama utekelezaji
wa sheria hiyo ungeanza unge-
sababisha madhara makubwa
kwa kuwa inavunja misingi ya
utawala bora na kuingilia haki
za binadamu.

Baada ya kumpa sababu
hizo, alisema Sokoine alimpele-
ka kwa Nyerere ambaye ali-
washauri wakaondoe vipenge-
le vya kesi kusikilizwa faragha,
lakini vipengele vya utaratibu
maalum na kutoruhusiwa dha-
mana vibaki.

Alisema baada ya kupata
maelekezo kutoka kwa Ny-
erere, Sokoine alimwelekeza
kufanya marekebisho na ke-
sho yake ampelekee kwa ajili
ya kuendelea na utaratibu, na
kwamba alitekeleza na sheria
ilipita Aprili, 1983.

Baada ya sheria hiyo kuanzia
kutumika, alisema mambo yale
yale aliyohofia kuwa yange-
tokea, yaliyotokea kwa sababu
watu walikamatwa kwa utarat-
ibu usio nzuri, mali kukamatwa
na malalamiko ya wananchi
kuwa mengi.

Alisema malalamiko yalizidi
na ilitokea baada ya Mwenyeki-
ti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Kanda ya Ziwa kukamat-
wa kwa tuhuma za uhujumu
uchumi, ndipo wazee walik-

wenda kumwona Nyerere am-
baye aliandika ujumbe maalum
kutoa maelekezo kwa Sokoine
kutoa dhamana.

Alisema  Sokoine  akam-
wandikia yeye (Warioba) barua
ya kumwomba amwachie na
yeye akakataa kwa kuwa sheria
hairuhusu.

“Alipiga simu yeye mwe-
nyewe (Sokoine) kuniita ofisini
kwake. Nilipofika kabla sijain-
gia, akasema Joseph wewe ni
mtu wa aina gani? Rais anatoa
amri, wewe unasema hutekele-
zi? Basi na mimi kwa kuwa tu-
likuwa tunataniana nikacheka
tu.

“Nikasema si uliniburuza
ukanipeleka Msasani (Kwa Ny-
erere) na ulisikia mkuu alisema
nini?  Kwamba dhamana isi-
tolewe? Na Rais alisema msi-
vunje sheria hata ikiwa mbaya
bali muibadili,” alisimulia War-
ioba.

Alisema baada ya mazun-
gumzo hayo, Sokoine alimwele-
wa lakini alisema hawawezi
kwenda kumwambia mkuu
wa nchi kuwa haiwezekani
bali waichukue kama maagizo
ya kubadili sheria, hivyo alim-
wagiza kufanya mabadiliko ya
sheria na alifanya hivyo na kui-
peleka bungeni Juni, 1983 hivyo
ilidumu kwa miezi miwili tu.

Pamoja na yote, alisema
Sokoine  alikuwa  kiongo-
zi mwadilifu na mchapakazi,
aliyependa kuuliza maswali
mengi kuhusu utendaji kazi wa
watumishi pia alitoa nafasi ya
kuulizwa maswali.

“Akiwa amezungukwa na
Baraza la Mawaziri Vijana,
Sokoine alikubali kukosolewa
na ikitokea amepishana lugha
na kiongozi mwenziwe, haku-
wa mtu wa kuweka kinyongo.
Alihakikisha wanamaliza to-
fauti na waliendelea na kazi
kama kawaida,” alisema.

Pia alisema kiongozi huyo
alikuwa anathamini mambo ya
kimila hasa uongozi, akitolea
mfano kipindi CCM inaanza
kutengeneza kanuni za mgom-
bea urais, alipinga mpango
wa kuchaguliwa kwa kura za
karatasi na kushauri wach-
aguliwe kwa kuangaliwa vion-
gozi wanaowajua kwa utendaji
kazi wao.

Alisema kiongozi huyo ali-
kuwa akijifunza kwa watu wa
kawaida na aliishi maisha ya
kawaida ndani ya nyumba za
kimasai (maboma) hata kila an-
apokuwa nyumbani l<wake wa-

ka na kumweleza shida zao.

Samia ahimiza viongozi
uaminifu, nidhamu

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amewa-
kumbusha viongozi kuiga mfano
wa aliyekuwa Waziri Mkuu, Hayati
Edward Sokoine, kwa kufanya kazi
kwa uaminifu, nidhamu na uchapa-
kazi. Amesema wakifanya hivyo
vyeo vitawafuata badala ya kuvi-
kimbilia

Salaam katika hafla ya uzinduzi wa
kitabu cha kiongozi huyo cha ‘Ed-
ward Moringe Sokoine, Maisha na
Uongozi Wake’. Rais Samia alisema
viongozi wakifanya kazi kwa bidii
na uaminifu, hawatokuwa na haja
ya kukimbizana na vyeo bali vita-
wafuata kulingana na matokeo ya
utendaji kazi wao.

“Katika hili tunajifunza kwamba
ukiwa mwadilifu na mchapakazi,
huna haja ya kukimbizana na vyeo
bali vyeo vitakufuata ulipo,” alise-
ma.

Alisema Sokoine alikuwa mwa-
minifu kwa mamlaka yake ya uteu-
zi na wananchi ndiyo maana alipe-
wa majukumu mengi katika umri
mdogo, ikiwamo uwaziri mkuu.

Rais alisema kitabu hicho pia
kinawafundisha yeye (Samia) na
viongozi vijana kufanya mambo ya-
takayoacha alama kwa kuwa kion-
gozi huyo aliacha alama katika kila
ngazi aliyoifanyia kazi kwa kusima-
mia vizuri miradi ya maendeleo
ikiwamo ujenzi wa reli wa TAZARA.

Alisema alama nyingine aliyoia-
cha ni alikuwa Waziri wa Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa kushauri
na ikapitishwa kuwa wanawake
waandikishwe jeshini na mpaka
sasa kuna viongozi wa nafasi za juu
katika jeshi hilo.

MAGEUZI YA KILIMO

Pia alisema Sokoine aliamini kati-
ka kilimo cha kisasa kupitia wataal-
amu, hivyo alisimamia uanzishwaji
wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA) ambacho mpaka sasa
kinaishi maono yake ya kuzalisha
wataalamu wengi wanaoendeleza
sekta za kilimo na mifugo.

Alisema tangu kufariki dunia
kiongozi huyo, serikali imeendelea
kutoa kipaumbele kwenye sekta
ya kilimo kwa kuongeza bajeti kila
mwaka hadi kufikia Sh. trilioni
1.25 kwa mwaka wa fedha 2024/25,
iliyosaidia kuongeza maofisa ugani
na kuwapatia vitendea kazi.

Ongezeko la bajeti, pia alisema
limesaidia kuzalisha mbegu bora
nchini, kutoa ruzuku kwa wakuli-
ma na kuongeza eneo la umwagil-
iaji hali iliyoongeza utoshelevu wa
chakula hadi asilimia 128.

Alisema Sokoine alitaka viongozi
wote wawe na mwelekeo mmoja
na nia ya kulivusha taifa linapopi-
tia wakati mgumu na kujiepusha
kuanzisha sababu na vikwazo vya
maendeleo bali wajikite kutafuta
ufumbuzi wa matatizo.

Rais alisema kauli hiyo inaakisi
mapito ya nchi hiyo katika vipindi
mbalimbali kama vile mafuriko,

hali ngumu ya uchumi, maradhi,
vita na katika yote hayo viongozi
wa nchi walitembea na maelekezo
ya kiongozi huyo na hawakurudi
nyuma hali inayosababisha uchumi
kuwa himilivu.

“Nasema haya ili kuweka misisiti-
zo kwetu kama viongozi kutokuk-
wamishwa na changamoto zinazo-
tukabili katika vipindi vigumu bali
kutafuta njia mwafaka za kujikwa-
mua na tuweze kusonga mbele,”
alisema.

Alisema kupitia kitabu hicho,
nchi itajifunza ushahidi na mael-
ezo mapya kuhusu mapito ya taifa
ambapo serikali inapata uelewa wa
kufanya uamuzi kulingana na hali
ilivyo sasa.

Rais alisema kitabu hicho kin-
afundisha kuwa kiongozi si sababu
ya kuacha malezi ya watoto kwa
kuwa katika uongozi wake, Sokoine
alikuwa baba na mlezi aliyesimam-
ia nidhamu kwa watoto wake.

Alisema kiongozi huyo alisi-
mama imara nchi ilipokumbwa na
changamoto za kiuchumi, viwanda
na afya na uhaba wa chakula, ak-
iweka mkazo kuendeleza kilimo na
kuruhusu biashara huria ili kukidhi
mahitaji ya wananchi na kuboresha
huduma.

Awali, Makamu wa Rais, Dk. Phil-
lip Mpango alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kuridhia kuandikwa kwa
tawasifu ya kiongozi huyo, kuidhin-
isha Sh. milioni 200 kwa ajili ya ku-
kamilisha shughuli hiyo pamoja na
kuandika dibaji ya kitabu hicho.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Paramagamba Kabudi, alisema
kitabu hicho kinaelezea alama
alizoziacha kiongozi huyo katika
uongozi ikiwamo kuleta mapinduzi
ya kilimo, kupambana na wahu-
jumu uchumi, mageuzi ya elimu na
utawala bora.

Alisema katika sura ya nne ya
kitabu hicho inaeleza alivyopiga-
nia uwapo wa ofisi za bunge katika
majimbo ambapo baada ya kula ki-
apo cha kuwa Mbunge wa Jimbo la
Masai mwaka 1965 alihoji bunge ni
lini ofisi za bunge zitajenga katika
wilaya ambazo hazikupata ofisi iki-
wamo ya Monduli.

“Katika nafasi hiyo ya ubunge
wananchi wa Jimbo la Masai walim-
wona kuwa kiuongozi mwaminifu,
mwadilifu, mkweli, asiyemlanguzi
wa siasa,” alisema.

Prof. Kabudi alisema kitabu hi-
cho kinaelekezea mambo makub-
wa aliyoyafanya kiongozi huyo ka-
tika vipindi viwili walivyohudumu
kama waziri mkuu ikiwamo kufan-
ya kazi katika mazingira magumu.

Pia alisema Sokoine alikuwa
mwanasiasa makini na mahiri ali-
yetetea kwa nguvu zake zote watu
aliowaongoza hasa wanyonge,
alikuwa mkweli na hakuogopa
kusema na kutenda aliyoyaamini,
alichukia uvivu na ubabaishaji
katika maisha, hivyo alisimamia
utekelezaji wa sheria, kupiga vita
ubadhirifu wa mali za umma, wizi
na uzembe.
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ACT yaainisha
haki wanazostahili
kupata Watanzania

Na Waandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo Taifa, Omar Ali
Shehe, ametangaza rasmi haki za
MSiNgi wanazozipigania wananchi
kupata huduma bora na kupata haki
va kikatiba ya kuishi.

Akihutubia wananchi wa chama
hicho katika mkutano wa hadhara
uliofanyika katika Kiwanja cha Jon-
gomeo Chambani, Wilaya ya Mkoani,
Mkoa wa Kusini Pemba, alisema
chama hicho kinapigania hayo kwa
kuwa ndio msingi wa maisha ya kila
Mtanzania.

“Tunapigania haki ya kuchagua
viongozi wanaotuongoza wakiwamo
madiwani, wawakilishi, wabunge
na Rais, tangu kuanzishwa kwa
mfumo wa vyama vingi Wazanzibar
tunateseka na kuongozwa na watu
tusiowataka kuanzia majimbo hadi
serikali,” alisema.

Aidha, alisema Wazanzibar pia
wanaopigania haki ya kuwa na
Zanzibar yenye mamlaka kamili
yenye Kiti chake Umoja wa Mataifa
na uwezo wa kujiamulia mambo
vake yenyewe, ikiwamo uchumi
na hakuna chama kingine chenye
uwezo wa kupigania mamlaka kamili
isipokuwa ACT-Wazalendo.

Alisema kuna vitendo vimeanza
kufanyika vinavyokwenda kinyume
na msingi ya demokrasia baada
ya viongozi wa mitaa (masheha)
kudaiwa na wananchi wamekuwa

wakipita katika nyumba na kuchukua

namba za vitambulisho vya Mzanzi-
bar Mkaazi au za kadi za wapigakura
bila ya kueleza malengo yake.

“Tumeshuhudia vitendo vina-
vyoendelea katika mkoa huu wa
Mkoani masheha wanapita kila
nyumba na kuchukua namba za
vitambulisho vya wapigakura wakati
serikali inapokuwa na jambo lazima
itoe tangazo rasmi kitendo hicho
kinachofanywa na masheha hakina
nia njema,” alidai.

‘binti wa Dovya’

jela maisha, faini milioni 1/-

Watuhumiwa wa kesi ya ubakaji na ulawiti kwa kundi wakitoka katika Mahaka-

ma Jumuishi ya Utoaji Haki Dodoma jana, baada ya kuhukumiwa kifungo cha maisha
jela na kulipa faini ya Sh. milioni moja kwa kila mmoja. Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Mahakama ya Hakimu Mkoa wa Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Paul Mabeja na Renatha
Msungu, DODOMA

WASHTAKIWA wanne wa
kesi ya kubaka kwa kundi na
kumwingilia kinyume cha
maumbile binti mkazi wa
Yombo Dovya, Dar es Salaam,
wamehukumiwa kifungo cha
maisha na faini ya Sh. milioni
moja kwa kila mmaoja.

Washtakiwa hao walihu-
kumiwa adhabu hiyo baada
ya kukutwa na hatia na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Dodoma.

Waliokumbwa na hukumu
hiyo ni askari wa Jeshi la Wa-

nanchi wa Tanzania (JWTZ),
mwenye namba MT (Mlinzi
wa Taifa) 140105 Clinton
Damas, maarufu kama Nyun-
do, Askari Magereza C.1693
Praygod Mushi, Nickson
Jackson ‘Machuche’ na Amin
Lema, anayejulikana pia kwa
jina la Kindamba.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Dodoma, Zabibu Mpan-
gule. Akizungumza nje ya ma-
hakama, baada ya hukumu
hiyo, Mkurugenzi Msaidizi
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka,
Renatus Mkude, alisema kesi

hiyo ilikuwa ikiendeshwa
katika mahakama ya kificho
(falagha) kutokana na aina
ya makosa ili kulinda utu wa
mwathirika.

Mkude alisema mahakama
hiyo imewakuta watuhumiwa
wote wanne na hatia baada
ya upande wa Jamuhuri ku-
wasilisha mashahidi 18 na
vielelezo 12 huku washtakiwa
wakijitetea wenyewe.

“Kama tulivyowaomba
wananchi wawe watulivu ili
mahakama itoe hukumu na
leo (jana) hukumu hiyo im-
etolewa baada ya washtakiwa
kukutwa na hatia na kuhu-

kumiwa kifungo cha maisha
na kulipa faini ya Sh. milioni
moja kila moja na adhabu
zote zinaenda kwa pamoja,”
alisema Mkude.

Alisema kutokana na hu-
kumu hiyo, upande ambao
utakuwa haujaridhika, un-
aruhusiwa kukata rufani kwa
ajili ya kutafuta haki.

Wakili wa Utetezi, God-
frey Wasonga, alisema wa-
naheshimu uamuzi wa ma-
hakama lakini hawajaridhika
na hukumu iliyotolewa kuto-
kana na kasoro mbalimbali zi-
lizokuwamo, ikiwamo nakala
ya mashtaka (charge sheet).

Alisema walikuwa na shaka
na uhalali wa nakala ya mash-
taka kutokana kuwa na upun-
gufu.

Wasonga alisema upungu-
fu huo ni pamoja na wao ku-
tokutajiwa eneo lililofanyika
tukio lakini cha kushangaza
hawajatajiwa muda wa  vi-
tendo hivyo vya kikatili vili-
vyofanyika.

Alisema inakuwaje binti
alisema amewatambua
washtakiwa hao, ilihali iliku-
wa usiku na anadai alipigwa

vibao na washtakiwa.
Pia alisema pia binti naye
alipaswa kushtakiwa kwa

sababu anasema alitongozwa
na mtu mmoja aitwaye Ki-
boi na wakaelewa lakini cha
kushangaza mtu huyo hajafik-
ishwa mahakamani.

Alisema kosa hilo hata binti
naye alipaswa kushtakiwa na
kuendelea Kkusisitiza wateja
wao bado wana nafasi ya ku-
kata rufani ili kutafuta haki
yao.

Kesi hiyo ilifikishwa katika
mahakama hiyo Agosti 19,
mwaka huu, na kuanza kusiki-
lizwa mfululizo hadi jana ili-
posomwa hukumu hiyo.

CCM yakeméa siasa za udini, ukanda na ukabila

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

KATIBU wa Oganaizesheni wa
Kamati Maalum ya Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar,
Omar Ibrahim Kilupi, amekemea
tabia ya baadhi ya wanasiasa
waohamasisha udini, ukanda na
ukabila.

Kutokana na kuwapo kwa wa-
nasiasa hao, amewataka viongo-
zi wa dini na wananchi kukemea
tabia hizo .

Alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza na waumini wa dini ya
Kikiristo katika hafla ya kutimiza
miaka 30 ya Kwaya ya Mtakatifu
Michael Malaika Mkuu, Parokia
ya Mpendae, Zanzibar.

Kilupi alisema viongozi wa
dini nchini wanatakiwa kuele-
keza nguvu zao katika kuhubiri
na kutoa mafundisho ya kiimani
ya kukemea kauli za uchochezi
na ukabila zinazotolewa na
baadhi ya wanasiasa kwa kuwa
zinaweza kuingiza nchi katika
machafuko.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, wamea-
sisi maridhiano ya kisiasa na ku-
ruhusu utawala wa demokrasia,
hivyo ni muhimu kwa kila mwa-
nanchi kuheshimu misingi hiyo.

Pamoja na maridhiano hayo,
alisema kuna baadhi ya wanasia-
sa na wanaharakati wameanza
kutoa kauli zinazoashiria uvun-

jifu wa sheria, ambazo zinazotak-
iwa kupingwa na wananchi wote
bila kujali tofauti zao za kisiasa
na kidini.

Kilupi aliwasihi viongozi na
waumini hao kuendeleza umoja,
mshikamano na upendo wakati
wote sambamba na kuiombea
nchi iendelee kuwa na amani na
utulivu.

“Wito wangu kwenu endeleeni
kuwa wamoja. Msikubali kutumi-
wa na baadhi ya wanasiasa wan-
aohamasisha vurugu na kauli za
kuwabeza viongozi wetu wakuu
wa kitaifa kwani maendeleo ya-
nayotekelezwa nyote mnayaona.

“Amani ndilo chimbuko la
maendeleo haya tuliokuwa nayo
hivi sasa hivyo tusikubali fursa

hii ituponyoke kwa gharama
yoyote,” alisema Kilupi.

Kilupi alisema CCM imeen-
delea kusimamia sera zake kwa
kuhakikisha serikali inatekeleza
kikamilifu maendeleo kama ili-
vyoahidi katika kampeni za uch-
aguzi mkuu uliopita.

Pia aliwasisitiza ~ waumini
hao kutumia vizuri haki yao ya
kidemokrasia kuhakikisha wa-
najiandikisha katika awamu ya
pili ya daftari la kudumu la wapi-
gakura ili wapate uhalali wa ku-
piga kura katika uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025.

Naye Padri Antony Kanturu
wa Parokia ya Mpendae, alisema
kipaumbele cha kanisa hilo ni
kutoa mahubiri yanayowaun-

ganisha wananchi katika kuen-
deleza amani na upendo.

Katika risala yao, wanakwaya
walisema kwa kipindi cha miaka
30 wamepata mafanikio mbal-
imbali yakiwamo kurekodi na
kutengeneza albamu za nyimbo
mbalimbali zinazoendelea ku-
fanya vizuri katika soko la nyim-
bo za injili ndani na nje ya nchi.

Aidha walitaja changamoto
zinazowakabili kuwa ni ukosefu
wa gari ya kutoa huduma za
usafiri na ukosefu wa vifaa vya
kisasa kwa ajili ya uandaaji wa
nyimbo.

Kwaya hiyo ya Mtakatifu Mi-
chael Malaika Mkuu, ilianzishwa
mwaka 1994 ikiwa na wanak-
waya 15.
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Balozi wa Tanzania Zambia, Luteni Jenerali, Mathew Mkingule (kulia),
akiagana na Dk. Maiyer Msengi, baada ya timu ya madaktari wa Taasisi
ya Moyo vya Jakaya Kikwete (JKCI) kumaliza kambi ya matibabu ya
moyo nchini humo. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

upande wa Zanzibar,

saa 12:00 jioni.

va Rufani, Mbarouk

Kusini Pemba.

sita kwa mujibu wa

UBORESHAJI wa Daftari
l[a Kudumu la Wapigaku-
ra Zanzibar, utafanyika
kwa siku saba kuan-

zia Oktoba 7 hadi 13,
mwaka huu, na vituo
vitafunguliwa saa 2:00
asubuhi na kufungwa

Akifungua mkutano
wa wadau wa uchaguzi
kisiwani Pemba jana,
Makamu Mwenyekiti
wa Tume Huru ya Taifa
ya Uchaguzi (INEC), Jaji
Mstaafu wa Mahakama

Salim Mbarouk, alisema
uboreshaji huo utaju-
muisha mikoa ya Mjini
Magharibi, Kaskazini
Unguja, Kusini Unguja,
Kaskazini Pemba na

Alisema uboreshaji
huo ambao unafanyika
kwenye mzunguko wa

kalenda ya tume kwa

utahusu Watanzania
wote wanaoishi Zan-
zibar ambao wanasta-
hili kuandikishwa kuwa
wapigakura kwa ajili ya
uchaguzi wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano.
Akizungumza wakati
akifungua mkutano
kama huo Kkisiwani
Unguja, Mjumbe wa
INEC ambaye ni Jaji wa
Mahakama Kuu, Asina
Omar, aliongeza kuwa
kwa kuzingatia masharti
va kifungu cha 13(2) cha
Sheria ya Uchaguzi wa
Rais, Wabunge na Madi-
wani Na. 1 ya Mwaka
2024. Alisema tume
itawaandikisha Watan-
zania waliopo Zanzibar
ambao wametimiza umri
wa miaka 18 na zaidi
au watakaotimiza umri
huo wakati au kabla ya

wa mwaka 2025.
Jaji Asina alisema
Mtanzania huyo ataka-

tarehe ya uchaguzi mkuu

Uboreshaji daftari waiva Zanzibar

yeandikishwa ni lazima
awe hajapoteza sifa
kwa mujibu wa sheria
ya uchaguzi au sheria
nyingine yeyote na awe
anastahili kuandikishwa
kuwa mpigakura kwa
ajili ya uchaguzi wa Rais.
“Kwa lugha nyepesi
ni kwamba tume itam-
wandikisha Mtanzania
yeyote aliyopo Zanzibar
ambaye amekosa sifa za
kuandikishwa na Tume
ya Uchaguzi ya Zanzibar
(ZEC). Hivyo, atakayean-
dikishwa kwenye Daftari
l[a Tume Huru ya Taifa ya
Uchaguzi atapiga kura
moja tu ya kumchagua
Rais,” alisema Jaji Asina.
Uzinduzi wa ubore-
shaji wa daftari ulifanyi-
ka Julai 20, mwaka huy,
Kigoma na mpaka sasa
umeshafanyika Tabora,
Katavi, Geita, Kagera,
Mwanza, Shinyanga,
Mara, Simiyu, Manyara,
Singida na sehemu ya
mkoa wa Dodoma.

Mtaalamu aeleza namna ya kutambua
dalili tatizo afya akili mahali pa kazi

Na Christina Mwakangale

DALILI za tatizo la akili miongoni
mwa wanajamii, hasa mahali pa
kazi zinaweza kutambulika kira-
hisi, hivyo hatua kuchukuliwa
haraka ili kumsaidia mwathirika
na kumlinda dhidi ya vitendo hasi
ikiwamo kujitoa uhai.

Aidha, imeelezwa kuwa afya ya
akili ni ustawi kijamii, hivyo kuna
umuhimu wa kuwapo utulivu wa
kiakili mahali pa kazi na kupewa
kipaumbele katika utoaji elimu
namna ya kukabiliana na tatizo
hilo. Muuguzi Mtaalamu wa Afya
ya Akili kutoka Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili (MUHAS), Sofia Sanga, ali-
yasema hayo jana katika mada ili-
yohusu Umuhimu wa Kujali Afya
ya Akili Mahali pa Kazi, kupitia
mtandao iliyoandaliwa mwishoni
mwa wiki na Hospitali ya Taifa ya
Afya ya Akili Mirembe (MNMH).

Kadhalika, alisema mahali pa
kazi hutumia zaidi ya asilimia 50
ya saa 24 kwa siku, katika kazi
rasmi au isiyo rasmi yenye lengo
la kujipatia kipato, hivyo ni mion-
goni mwa maeneo ya chanzo cha
ustawi duni wa akili, kutokana na
ukosefu wa mbinu za kuzikabili.

Alisema kwa mujibu wa Shirika
la Afya Duniani (WHO), tafsiri ya
afya akili imegawanyika sehemu
tatu ambazo ni ustawi wa akili;
uwezo wa akili binafsi wa binad-
amu kukabiliana na changamoto

mbalimbali maishani; uwezo wa
mtu kufanya kazi na kuzalisha; na
uwezo wa mtu na mchango wake
kwa jamii.

“Tunapozungumzia afya ya aki-
li yaani ustawi wake ni mambo ya
kawaida kabisa ambayo yako kwe-
nye jamii. Kwa mfano ya kwanza
ni changamoto ambazo ziko zaidi
ya madeni mtu anadaiwa. Hii
inatosha kabisa kumwathiri mtu
asipojua namna ya kukabiliana
nayo. Nataja madeni kwa sababu
ni suala mtambuka.

“Aidha, deni la benki au mtu bi-
nafsi, au dukani kwa Mangi, una-
daiwa mikopo ya Vicoba au rafiki
yako hata kuna wengine walikula
michango ya harusi ikageuka
kuwa madeni. Huu ni mfano wa
mtu ambaye ukahisi anapitia
changamoto,” alisema Sanga.

Aliiitaja changamoto ya pili
kuwa ni kama vile kupoteza
uhusiano, kazi, kuondokewa na
mwenza, ndugu au jamaa. Alise-
ma changamoto hizo zinaweza
kupunguza uwezo wa afya ya akili
ya mtu yeyote iwapo ustawi wake
kiakili utayumbishwa.

Pia alisema viwango vya uwezo
wa mtu kwa tafsiri ya pili ni jamii
inavyompima katika ufanyaji kazi
kama vile kuripoti kazini kwa
muda uliopangwa, kutekeleza
majukumu na kutoa matarajio
kwa asilimia iliyowekwa.

“Mfano kazini mtu ambaye alit-
arajiwa afanye kitu hiki kulingana

na majukumu yake na akaanza
kufanya vitu vingine, ujue kuna
kitu hakiko sawa kwenye afya
yake kiakili. Inawezekana mtu
huyu akaingia kazini ndani ya
muda asubuhi, lakini anaanza
kuzunguka meza moja hadi ny-
ingine na kusimulia watu mambo
yake ya nyumbani.

“Labda kuhusu sherehe ya
jana au alikuwa klabu au kwenye
biashara gani? Mambo ambayo
hayahusiani na kazi, hizo ni dalili
za kueleza huyu mtu anapitia hali
gani katika afya ya akili mahali pa
kazi,” alisema.

Kuhusu changamoto kiakili
aina ya tatu, muuguzi huyo alise-
ma ni namna mtu alivyo na uhu-
siano kijamii kuanzia nyumbani,
sehemu za ibada, mitaani na hata
ofisini.

“Ninaposema jamii ninamaani-
sha ni zile sehemu zote ambazo
tunaishi na jamii. Kila mtu anaishi
na watu hatuishi mawinguni. Hata
wafanyakazi wenzako wanaweza
kukuangalia na kuhisi afya ya ak-
ili ina changamoto katika maeneo
hayo matatu,” alisema.

“Hii ni namna ambavyo mtu
anaweza kuzikabili changamoto
kijamii, kuhusiana na jamii inay-
omzunguka, mahala pa kazi pa-
pewe kipaumbele kuliko sehemu
zingine, ingawa sehemu zote hata
barabarani unapotembea, ili akili
isichanganyikiwe usipate shida
yoyote,” aliongeza.

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, mahali pa kazi ni eneo am-
balo mtu hutumia muda mwingi
kufanya kazi wakati mwingine
saa 10 10 kati ya 24 za siku, hivyo
pakitumika vizuri ni sehemu inay-
oweza kumtambulisha akili yake
kiafya ilivyo, hasi au chanya.

“Mahali pa kazi ndiko mtu ana-
tumia saa nyingi zaidi kuanzia
nane hadi 12, ikawa ndio eneo
ambalo linatumia saa nyingi zaidi.
Lakini saa zilizosalia kati ya 24
matumizi yake yamegawanyika.

“Kuna kulala, kula, kuongea na
familia au marafiki, mtu hutumia
muda barabarani. Utakuta ka-
tika kila tukio anatumia saa mbili
au nne, ila kazini ni muda halisi
zaidi ya saa nane na kuendelea,”
alisema.

Alisema mahali pa kujitafutia
riziki ambako hutumia saa nyingi,
jamii inayomzunguka mhusika
ni rahisi kufahamika tabia zake,
kama vile kuomba mapumziko
yeye binafsi, akiitaja ni dalili na
ustawi duni wa akili.

“Mwingine akifika sehemu ya
kazi anakutana na kazi nyingi,
hivyo anaamua kulala. Haishiwi
sababu nahiyo ni dalili za tatizo
la akili. Mtu anajipima binafsi
leo ngoja niombe ruhusa nika-
pumzike ni nzuri, ujue ni dalili ya
akili yako inataka kutulia, kuna
tatizo,” alisema.

Alitoa wito kwamba mahali pa
kazi ili kuepuka ustawi duni wa

kiakili, kuna haja ya mtu binafsi
kupima matarajio yake na kulin-
da afya ya akili, huku jamii ikitoa
msaada kwa wanaopitia changa-
moto kiakili kama vile msongo wa
mawazo.

“Ukiona mtu awali hakuwa hivi
na umemzoa kazini alikuwa haji-
pambi sana, au kaanza kuvaa ma-
vazi ambayo hayakuzoeleka ya-
nayowaka sana rangi zake, hapo
unaweza kuweka kiulizo kwa
mwenzako.

“Ukiweza uanze naye taratibu
ukibaini kuna tatizo kiakili tu-
lizoea mtu anajipamba kidogo
anaanza kujiremba hadi katika
macho, anavaa viatu vya rangi za
kuwaka, tuzungumze nao kwa up-
endo,” alisema.

Aliongeza kuwa :“Utakuta mtu
ana hisia kali labda katika mich-
ezo timu hii imefungwa hatimaye
anagombana na wenziie kwa uta-
ni, au analia kirahisi, nalalamika
kuumwa hapoa na pale, mtu aki-
ingia kazini, anasema amechoka
ni dalili za msongo wa mawazo
ambazo ni za awali katika tatizo
la akili. Au mtu anahisi harufu, se-
hemu hii inanuka, wengine hawa-
hisi.”

Alisisitiza jamii kufanya ma-
zoezi baada ya kazi ili kuipa akili
mawazo mapya na kuipumzisha,
kula mlo wenye lishe unaozinga-
tia mahitaji ya mwili, kwa kuwa
mlo unaokwenda kinyume hu-
changia msongo wa mawazo.
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Masauni ataka

maboresho klmfumo

Jeshi la Magereza

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya

Ndani ya Nchi, Mhandi-

si Hamad Masauni,
amesema Jeshi la Ma-
gereza lazima likubali-
ane na maboresho ya
kimfumo, kimuundo
na kitaasisi ambayo
yatakwenda kuongeza
uwezo wa uzalishaji
mazao ya Kilimo kwa
Magereza ya uzalishaji
mali nchini.

Waziri Masauni
aliyasema hayo
juzi alipotembelea na
kuzungumza na Ofisa
wa Gereza la Kilimo na
Mifugo Kitai, Mbinga
mkoani Ruvuma.

Aidha, alisema mion-
goni mwa maboresho
hayo ni kutenganisha
mamlaka ya kiutawala
va Jeshi la Magereza
na Shirika la Uzal-
ishaji Mali la Jeshi hilo
(SHIMA).

Alisema maboresho
yatakwenda kuleta
ufanisi wa usimamizi
wa masuala ya kiuta-
wala na biashara.

Alitoa maagizo kwa
Magereza ya uzalishaji
mali nchini nzima
kuchangamkia fursa za

kilimo cha mazao ya
nafaka kwa kutanua
maeneo ya mashamba
ili kuendana na jiti-
hada za serikali katika
kuinua sekta ya kilimo.

“Serikali imetanua
fursa ya soko la mazao
ya nafaka kupitia
Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula
(NFRA), ambayo ime-
pewa uwezo na serikali
kununua mazao kwa
bei kubwa, lakini mpa-
ka sasa bado hakuna
jitihada zilizofanywa
na Jeshi la Magereza
kuchagamkia fursa hii,”
alisema.

Mhandisi Masauni
alisisitiza matumizi ya
nishati safi ya kupikia
na kuacha kitumia
kuni na mkaa katika
magereza, ili kuendana
na ajenda ya Afrika na
dunia katika kutunza
mazingira.

Mkuu wa Gereza la
Kilimo na Mifugo Kitai,
SP. Gabriel Luderi,
alisema gereza hilo
lipo tayari kupokea na
kuendana na mabadi-
liko yatakayoongeza
uzalishaji wa mazao ya
kilimo na kuboresha
utendaji kazi.

O/- ilivyokatisha uhai

dereva kwenye kamari

Na Idda Mushi, MOROGORO

MKAZI wa Ngerengere Kaskazini
wilayani Morogoro, Hussein Nya-
bu Steven (35), ambaye ni dereva
ameuawa kwa kuchomwa na kitu
chenye ncha kali kifuani baada ya
ubishani wa Sh. 200 na mwenzake
wakati wa mchezo wa kamari.
Tukio hilo limethibitishwa na
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Alex Mkama, wakati

akizungumza na waandishi wa
habari na kubainisha kuwa mauaji
hayo yalitokea juzi majira ya saa
1:00 usiku.

Kamanda Mkama alisema tukio
hilo lilifanywa na Kulwa Bosco
(27) maarufu kama Rasta, ambaye
Sinyaulime, Tarafa ya Ngerengere
wilayani Morogoro ambaye kwa
sasa anashughulikiwa na Jeshi la
Polisi.

Akifafanua mauaji hayo yal-

ivyotokea, alisema kijana huyo ali-
yeuawa, pamoja na mtuhumiwa
walikuwa wakicheza ‘pool table’ na
katika kubishania Sh. 200, mtuhu-
miwa alitoa kisu na kumchoma,
hivyo kusababisha kifo.

Kamanda Mkama alitoa wito
kwa wananchi hususani vijana kua-
cha kujichukulia sheria mkononi
badala yake wafanye kazi ili kuji-
ingizia kipato cha halali badala ya
kuendeleza njia rahisi kujitafutia
kipato ikiwamo kamari.

Katibu Mkuu wa Chama cha NDC, Doyo Hassan (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari
Dar es Salaam jana kuhusu mikakati ya uchaguzi wa serikali za mitaa pamoja kupokea wanachama
wapya. Katikati ni Mwenyekiti wa Kigoda cha Wazee Taifa wa chama hicho, Tozzy Matwanga na
Makamu Mwenyekiti wa Kigoda cha Wanawake Taifa, Hadija Tambwe. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mradi kukabili updtevu mboga, nafaka wazinduliwa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SERIKALI imezindua mradi ka-
bambe wa kupunguza upotevu
wa mazao baada ya mavuno kwe-
nye mnyororo wa thamani wa
mazao ya mboga na nafaka.

Mradi huo wa miaka mitano
wenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 64 unaofadhiliwa na seri-
kali ya Marekani kupitia Shirika la
Kimataifa la Maendeleo (USAID),
unajulikana kama Feed the Fu-
ture Tanzania, Tuhifadhi Chakula.

Wakati TAHA inatekeleza mradi
kwa upande wa tasnia ya horti-
culture, mpango wa ukuaji wa kil-
imo ushoroba wa kusini Tanzania
(SAGCOT) unatekeleza upande
wa nafaka.

Mradi unaolenga kuboresha
ustawi wa wakulima, wachakataji,
wafanyabiashara na wasafirishaji
wa mazao ya mboga na nafaka
kwa kuboresha uhifadhi wa
mazao hayo na kuimarisha upati-
kanaji wa masoko ya uhakika.

Takwimu zinaonesha kuwa hali
ya upotevu wa mazao baada ya
kuvuna nchini ni kati ya asilimia

30 hadi 40 kwa mazao ya mboga
na asilimia 13 kwa nafaka.

Mradi wa Feed the Future Tan-
zania, Tuhifadhi Chakula, unaku-
sudia kupunguza hali hiyo ya up-
otevu wa chakula hadi asilimia 15
kwa mazao ya mboga na asilimia
saba kwa nafaka.

Akizindua mradi huo katika ki-
jiji cha Lyamungo Kati, Hai Mkoa
wa Kilimanjaro, Naibu Waziri wa
Kilimo, David Silinde, alisema
utalisaidia taifa hususan wakuli-
ma ambao wanaumizwa zaidi
kutokana na upotevu wa mazao
baada ya mavuno.

Silinde alisema Wizara ya Kili-
mo inachukua hatua mbalimbali
kutatua changamoto zinazoikabili
sekta ya kilimo ikiwamo za tasnia
za horticulture na nafaka.

Alisema baada ya kuvuna, wiz-
ara pia imeweka kipaumbele ka-
tika ujenzi wa vituo jumuishi vya
kukusanya, kuchambua, kupanga
madaraja, kufungisha na kisafiri-
sha mazao ya mbogamboga ka-
tika mikoa ya Iringa, Kilimanjaro
na Dar es Salaam.

“Vituo hivyo vitapunguza up-

otevu wa mazao ya mboga na
kuendeleza ubora na mauzo ya
mazao hayo ndani na nje ya nchi,”
alisema.

Pia alisema vipaumbele ving-
ine vya serikali ni ujenzi wa vi-
wanda vya usindikaji ili kuongeza
thamani ya mazao na upatikanaji
wa masoko, na kutengeneza ajira
mpya milioni 3 kwa vijana na wa-
nawake kupitia sekta ya kilimo ifi-
kapo mwaka 2030.

Naibu Waziri Silinde alisema
serikali inatarajia mradi wa Feed
the Future Tanzania, Tuhifadhi
Chakula utachangia azma yake
ya kuchochea maendeleo ya kil-
imo na kupunguza upotevu wa
mazao baada ya kuvuna, kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi,
kuongeza fursa za kiuchumi kwa
raia wake, na kuboresha maisha
ya wanufaika kwa ujumla.

Silinde aliitaka TAHA kupitia
mradi wa Feed the Future kufan-
ya kazi na serikali na wadau wen-
gine katika kutatua changamoto
zilizoko sekta ya kilimo hususan
upotevu wa mazao kwa maende-
leo ya tasnia ya kilimo cha mboga

na matunda na nafaka.

Aidha, aliwataka wananchi
wanaonufaika na mradi huo ku-
hakikisha wanautunza na kuusi-
mamia kwa manufaa yao na vi-
zazi vyao, ili waendelee kuwa na
urafiki bora na wafadhili.

Awali, Balozi wa Marekani
nchini Tanzania, Michael Battle
alisema mradi wa Feed the Fu-
ture Tanzania, Tuhifadhi Chakula,
umekuja wakati mwafaka kwani
dunia itaadhimisha siku kimataia-
fa ya upotevu na uharibifu wa
chakula iliyotangazwa kuadhim-
ishwa kila Septemba 29 na Baraza
la Umoja wa Mataifa (UN) mwaka
2020.

Alisema upotevu na uharibifu
wa chakula unaziathiri familia
kila nchi duniani, zikiwamo Mare-
kani na Tanzania, ukiigharimu
dunia jumla ya Dola za Marekani
trilioni moja.

Balozi Battle alisema Rais Samia
Suluhu Hassan na Waziri wa Kili-
mo, Hussein Bashe, wanatembe-
lea dhana ya kuwa Tanzania siyo
tu kujisimamia katika usalama wa
chakula, lakini pia kuwa na uwezo

wa kulisha dunia inayoizunguka.

Kati ya 2018 na 2022, alisema,
zaidi ya Watanzania milioni mbili
walinufaika toka mpango wa
chakula wa Marekani ambao uli-
wekekeza Dola za Kimarekani 4.8
bilioni kwenye shughuli za kilimo
kuhakikisha kunakuwa na usala-
ma wa chakula na ustawi kifedha
na kiafya.

Kiongozi Mkuu wa Feed the Fu-
ture, Amani Temu, alisema mradi
huo utawafikia wadau takriban
931,000, akitaja baadhi ya kazi
zilizokwishafanyika kuwa ni ku-
wajengea uwezo maofisa ugani
kutokana na baadhi ya wakulima
kuonekana kuwa na ufahamu
zaidi yao.

Aidha, mradi umeainisha
na kuibua teknolojia ambazo
kuanzia mwakani zitaonyeshwa
mkoa kwa mkoa ili wakulima,
wachakataji na wafanyabiashara
waweze kuzitumia.

Mtendaji Mkuu wa TAHA, Dk.
Jacqueline Mkindi, aliishukuru
serikali kupitia Wizara ya Kilimo
kwa kuendelea kuiamini taasisi
yake.
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Uchaguzi wa mitaa ni muhimu,
wananchi washiriki kikamilifu

NOVEMBA 27, mwaka huu, Watanzania wanatarajia kushiriki
katika uchaguzi wa serikali za mitaa upande wa Tanzania Bara.
Uchaguzi huo hufanyika kila baada ya miaka mitano kwa ajili ya

na wajumbe.

Hivi sasa maandalizi ya mchakato huo yanaendelea huku vion-
gozi mbalimbali wakiwamo wa serikali na dini wakisisitiza wa-
nanchi kujitokeza kujiandikisha na hatimaye kupiga kura. Kwa
jumla msisitizo unaotolewa na viongozi hao, ni mbiu tosha kwa
wananchi kushiriki uchaguzi huo ambao unashikilia hatima ya
maisha yao.

Rais Samia Suluhu Hassan hivi karibuni akiwa katika ziara ya
kikazi mkoani Ruvuma, pamoja na mambo mengine, aliwahimi-
za wananchi kujitokeza katika kujiandikisha na hatimaye kuwa-
pigia kura viongozi wanaofaa kuwaongoza. Msisitizo huo pia
umetolewa mara kadhaa na viongozi wa ngazi za juu, akiwamo
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, akiwa
katika ziara za kikazi maeneo kadhaa nchini.

Juzi pia, katika ibada maalum mjini Arusha, Mkuu wa Mkoa
huo, Paul Makonda, aliwaomba viongozi wa dini kutumia mad-
habahu zao nyakati za ibada kuwahimiza waumini wao kuji-
tokeza kujiandikisha ili washiriki katika uchaguzi huo. Rai hiyo
iliungwa mkono na Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) mstaafu, Askofu Dk. Fredrick Shoo, huku akisisitiza
kuwa suala la kushiriki uchaguzi huo ni la muhimu kwa hatima
ya maisha yao. Kama wahenga wasemavyo la mgambo likilia
kuna jambo, mbiu inayoendelea kupigwa kuwahimiza wananchi
kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa ni ya muhimu. Uchaguzi
huo ni muhimu kwa maendeleo ya wananchi kwa sababu vion-
gozi wanaochaguliwa wanayajua vyema matatizo yanayowaka-
bili wananchi, hivyo kufanyika kwake ni sehemu muhimu katika
kuyatatua.

Serikali za mitaa ni chimbuko la demokrasia na utawala bora,
hivyo wananchi wanapaswa kushiriki katika mchakato wa uch-
aguzi huo kwa kujiandikisha, kushiriki kampeni za wagombea
wa vyama ili kusikiliza sera zao na hatimaye kuwapigia kura.
Sambamba na hayo, kiuhalisia, wananchi katika maeneo yao,
kupitia viongozi wa mitaa walioawachagua, wana mamlaka ya
kupanga, kuibua, na kubuni mipango yao ya maendeleo kulin-
gana na mabhitaji yao. Kwa mantiki hiyo, kushiriki katika uchaguzi
kwa kuchagua viongozi wanaowataka ndiyo dira ya kupanga mi-
pango na utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa manufaa yao.

Ni wazi kwamba wananchi katika maeneo wanayoishi, wa-
natambua ni matatizo gani au adha wanazokabiliana nazo. Kwa
hiyo kwa kushirikiana na viongozi wao, wana uwezo wa kupan-
ga au kutafuta namna ya kutatua matatizo hayo. Kama ni maji,
elimu, barabara, afya au ukosefu wa huduma fulani, wananchi
hao ndio wanaojua maumivu yanayowapata badala ya kusubiri
serikali kuu ngazi ya wilaya au mkoa kuwatatulia.

Mifano hai iko katika maeneo mbalimbali ya nchi ambako
wananchi kutokana na kukabiliwa na adha ya huduma husika,
wameamua kuanza kuitatua na hatimaye kufika hatua fulani na
kuomba msaada kutoka serikali kuu ili kumalizia na kuanza ku-
pata huduma.

Hivi karibuni wakati wa ziara ya Naibu Waziri Mkuu Biteko
mkoani Kigoma ilipobainishwa kwamba wananchi wa kata ya Ki-
dahwe, kutokana na ukosefu wa huduma za afya, walianza ujenzi
wa kituo cha afya kwa kujenga majengo na sasa wanaiomba seri-
kali kuwasaidia umaliziaji na hatimaye kuanza kupata huduma.

Mambo hayo yanawezekana iwapo kutakuwa na msukumo wa
uongozi unaowasilikiza wananchi na kushirikiana kutatua shada
husika. Hali hiyo inawezekana tu kama kutakuwa na viongozi
wenye utashi na watu kama hao watapatikana kwa kushiriki ku-
wachagua wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa.

Kwa maana hiyo, njia pekee ya kutatua matatizo katika eneo
husika ni wananchi kushiriki uchaguzi wa viongozi wenye uwezo
na wenye sifa bila kujali uswahiba, undugu, urafiki, itikadi wala
imani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Joyce
Lameck

Watoto hawa ni lazima wasaidiwe

MATUKIO ya kihalifu yanayo-
husisha watoto wa chini ya mi-
aka 18, yanaibuka zaidi nyakati
hizi kwa sababu wengi wao iwe
darasa la saba.

Wengi ni wadogo na baada
ya kuhitimu masomo ya msingi
wanakosa cha kufanya na ku-
jiingiza kwenye uhalifu japo
wapo baadhi wanaosoma mas-
omo ya ‘pre form one’ waki-
dokezwa  watakachokwenda
kufundishwa wakiingia sekond-
ari mwakani.

Itakumbukwa kuwa yapo
baadhi ya makundi ya kihalifu
kama panya road yaliyokuwa
yanahusisha  watoto wenye
umri kati ya miaka I3 na 16, am-
bao ni wadogo na wasioweza
kuamua hatima ya maisha yao.

Lakini kuna maelezo kuwa
watoto hata wakiwa wadogo
wanashiriki uhalifu kama kupo-
ra mabegi na vifaa vya wenzao
shuleni.

Wapo wanaotumika usiku
kupenya kwenye madirisha
na kuiba vitu kama simu na
runinga vyumbani, hivyo wa-
napomaliza shule wanautumia
muda huu kufanya uhalifu
zaidi.

Matukio ya wadogo hao kuwa
wahalifu mara nyingi yanari-
potiwa katika maeneo yenye
mazingira magumu kiuchumi
kwenye miji na majiji kama Dar
es Salaam.

Makundi ya watoto hao kwa
asilimia kubwa hutoka kwenye
familia na kaya maskini zisizo
na uwezo wa kuwapeleka kwe-
nye kozi mbalimbali.

Itakumbukwa mafunzo hayo
ambayo yanalenga kuongeza
maarifa na ujuzi wakiwa wa-
nasubiri matokeo ya mitihani

yao, yanalipiwa kuanzia Shilin-
gi 20,000 kwa mwezi.

Kama ilivyo kawaida watoto
wanaotoka kwenye familia
zenye uwezo mdogo kifedha,
hutumia muda huu kuwatafu-
tia shughuli za kufanya au ku-
wapeleka kwenye twisheni ili
kuwaongezea maarifa na ujuzi.

Pamoja na jitihada za seri-
kali kuboresha elimu si vyema
kuwaacha watoto wapotee
wanapohitimu elimu ya msin-
gi na kukosa mwelekeo kwa
kushindwa kuwapatia cha ku-
fanya kabla ya kuingia sekond-
ari mwakani.

Juhudi za kuboresha elimu
na kuitoa bure kwa watoto ina-
faa ilileta chachu na mwitikio
mkubwa kwa wazazi na walezi
kwa kuhimiza nidhamu na
ufuatiliaji wa mwenendo wao
katika kupenda kusoma.

Uhalifu unaojitokeza mion-
goni mwa wanafunzi hao wado-
go waliomaliza darasa la saba
kama kuvuta bangi, udokozi,
ulevi, kutumia dawa za kulevya
na hata kujiingiza kwenye ngo-
no za utotoni, uiamishe jamii
naserikali kufanya jambo jipya.

Ni wakati wa kutambua
umuhimu wa kuandaa miradi
na mafunzo mbalimbali am-
bayo itawasaidia watoto wenye
mazingira magumu kupata
mafunzo yatakayowafanya
kubadilisha iwekeza nguvu na
akili zao katika elimu.

Ni mbinu ya kuwafanya
kuachana na makundi hata-
rishi wanapokuwa nyumbani
kwa kipindi cha miezi mitatu,
pia itasaidia kupunguza uhalifu
unaohusisha vijana hawa we-
nye umri mdogo.

Hivyo basi ni muda sasa
serikali na wadau hasa AZAKI

kuandaa miradi hiyo ambayo
itawasaidia watoto  kupata
nafasi ya kujiendeleza katika
fani tofauti na kupatiwa ujuzi
mbalimbali ambao utawapa
fursa watakapohitaji kujiingiza
kwenye mambo yasiyohusisha
elimu ya nadharia.

Kama inawezekana kuwe na
maelekezo kisheria ya kuwahu-
sisha wahitimu wa kidato cha
nne na cha sita kwenda kwenye
mafunzo au programu mbalim-
bali baada ya kumaliza mtihani
kikiwahusisha watoto kutoka
familia zenye kipato cha chini.

Ni kwa sababu watoto walio
wengi wamejikuta kwenye ku-
jifunza mambo yasiyo kuwa na
tija. Mfano ni kujiingiza kwenye
makundi hatarishi kama ya rika
na yale ya kubeti au kucheza
kamari.

Mambo hayo yanatokea ku-
tokana na wazazi na walezi
kukosa fedha za kuwapeleka
kwenye kozi mbalimbali za
kuwashughulisha badala ya
kuwaacha kuingia kwenye
uhalifu.

Ni fikra zangu kuwa kama
ikiwezekana kozi za ‘pre form
one’ zianzishwe kwenye shule
zote ziwe za serikali au za bi-
nafsi lakini zisiwe na gharama
kubwa, ili kila mwanafunzi ali-
yehitimu aweze kupata nafasi
ya kusoma.

Itakuwa njia mojawapo ya
kupunguza uhalifu na kudhibiti
watoto wasiingie kwenye wim-
bi la mmomonyoko wa maadili
unaoikumba dunia na taifa leo.

Wazazi na walezi kumbukeni
kuwa baadhi ya wanafunzi hasa
mabinti wanaweza kutumbukia
kwenye mimba za utotoni na
pia kudhalilishwa kijinsia.
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Wananchi Kanda
va Ziwa Kufaidi
huduma JKCI bure

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), imeadhimisha Siku ya Moyo
Duniani kwa kuendesha kambi ya
uchunguzi wa afya ya moyo bure
mkoani Geita kuanzia leo.

Wiki moja kabla ya siku ya moyo
duniani ambayo huadhimishwa
Septemba 29, JKCI ilipeleka madak-
tari bingwa wanne wa moyo kwenda
kufanya upasuaji kwa nchi jirani
ya Zambia kama ishara ya kujenga
uhusiano mzuri kati ya Zambia na
Tanzania na kutoa fursa ya kujifunza
na madaktari wa JKCI kufundisha
wenzao wa Zambia.

Kiongozi wa ujumbe wa madak-
tari wa JKCI waliokuwa Zambia, Dk.

Viviane Mlawi, alisema madaktari hao :

kwa wiki moja walitumia muda huo
pia kuwajengea uwezo wa upande wa
tiba ya moyo na kufungua milango
Tanzania kama kituo cha umahiri wa
mafunzo kwa madaktari wanaotaka
kuja kujifunza Tanzania matibabu ya
kibingwa ya moyo.

“Madaktari wa Zambia na wananchi
wameishukuru sana Tanzania na kwa

kweli wameshangazwa na umahiri wa :

JKCI katika tiba ya moyo kwasababu
tumefanikiwa kupunguza utegemezi
wa kupeleka wagonjwa wa moyo
nje ya nchi kwa asilimia 95 hali hiyo
imewafanya watushangae kwasa-
babu wao hawajafika kiwango hicho,”
alisema.

Alisema katika mwendelezo wa
kuadhimisha siku ya moyo duniani,
JKCI kuanzia Oktoba 2 inapeleka
wataalamu wake bingwa wa moyo
mkoani Geita na wataendesha kambi
ya uchunguzi wa magonjwa ya moyo
bure kwa wananchi wa Kanda ya
Ziwa wakati wa maonesho ya madini.

Alisema hayo yote yanafanyika
katika jitihada za kumuunga mkono
Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye
ametumia gharama kubwa kuboresha
afya ya mama na mtoto na huduma
bora ya afya ya moyo Tanzania.

“JKCI kwa kushirikiana na Mkuu wa
Mkoa wa Geita, imepanga kufanya
uchunguzi wa magonjwa ya moyo
bure na kaulimbiu ya mwaka huu
inahamasisha matumizi ya teknolo-
jia upande wa moyo kwa hiyo JKCI
imeona ni wakati wa kwenda kwe-
nye maeneo hayo ya Kanda ya Ziwa
kwasababu hakuna hospitali bobezi
ya moyo na ikiwezekana utafanyika
utaratibu kuanzishwe kituo bobezi
cha matibabu ya moyo,” alisema.

Alisema, JKCI itatoa elimu ya afya
ya moyo kwa wachimbaji na kuweka
mkakati bora endelevu na kuhakiki-
sha hospitali zote za Kanda ya Ziwa
ikiwamo ya rufani ya Geita na Chato

zinashirikiana na JKCI kuanzisha kituo

kikubwa cha matibabu ya moyo.

JKCI itatoa elimu ya afya ya
moyo kwa wachimbaji na ku-
weka mkakati bora endelevu

na kuhakikisha hospitali zote za
Kanda ya Ziwa ikiwamo ya rufani
ya Geita na Chato zinashirikiana
na JKCI kuanzisha kituo kikubwa
cha matibabu ya moyo.

| g 0

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) ambaye ni Mbunge wa Isimani, William Lukuvi, aki-

SBL, NCT waingia makubaliano
fursa masomo wanafunzi 100

Na Christina Mwakangale

TAKRIBANI wanafunzi 100
kutoka Chuo cha Taifa cha
Utalii (NCT), watanufaika
na fursa za mafunzo zilizob-
oreshwa katika sekta ya utalii
hususan wanaosoma fani ya
ukarimu.

Mafunzo hayo yamefani-
kiwa baada ya Serengeti
Breweries Limited (SBL), ku-
tia saini Hati ya Makubaliano
(MoU) na NCT ya miaka miwi-
li kwa lengo la kupiga hatua
kuboresha mafunzo ya ujuzi
wa ukarimu.

Mkurugenzi wa Mahusiano
wa SBL, John Wanyancha,
akizungumza kuhusu ush-
irikiano huo na NCT, alisema
mafunzo hayo yatawaweze-
sha vijana kufanikiwa kupitia

KABWELA

sekta ya utalii.

“Tunafurahia kushirikiana
na Chuo cha Taifa cha Utalii
ili kuunda njia kwa vijana ku-
fanikiwa katika sekta ya uka-
rimu.”

Programu ya ‘Learning for
Life’ (Mafunzo kwa Maisha),
siyo tu kuhusu elimu, inahusu
kutoa ujuzi wa maisha, uta-
wasaidia wanafunzi kupata
ajira na kuchangia ukuaji wa
sekta ya utalii nchini.

Ushirikiano huu unalenga
kuwapa wanafunzi na wa-
hitimu wa ukarimu, ujuzi,
muhimu na uzoefu wa viten-
doili kuchochea fursa ya ajira
na kuchangia ukuaji endel-
evu wa sekta za utalii na uka-
rimu,” alisema Wanyancha.

Aidha, ushirikiano huo ni
sehemu ya programu hiyo,

HIVI KABWELRA,
UNASTAAFU LINI TUKANUNUE
MAPORT TULIME.

ambayo ni mpango ulio chi-
ni ya ajenda pana ya ustawi
‘Spirit of Progress’ iliyoundwa
ili kuboresha maisha na ku-
unda fursa za ajira kwa vijana
wa kitanzania.

Akifafanua kupitia progra-
mu hiyo, alisema wanafunzi
wa NCT watapata mafunzo
maalum katika ujuzi wa bi-
ashara na ukarimu, pamoja
na mawasiliano, uongozi, ku-
jitambua, upangaji bajeti na
usimamizi wa muda.

“Wanafunzi watapata uzoe-
fu wa vitendo katika shughuli
za ukarimu kupitia mafunzo
kwa vitendo na mafunzo ya
ndani. SBL itasaidia kutoa
mafunzo kwa wanafunzi wa
NCT katika sekta ya ukarimu,
kuwapa fursa ya kujifunza
kwa vitendo.

Mkuu wa Chuo hicho, Dk.
Florian Mtey, alisema ush-
irikiano huo ni fursa ya ma-
badiliko kwa wanafunzi wa
NCT.

“Ushirikiano huu na SBL
utaimarisha sana uzoefu wa
kujifunza kwa wanafunzi
wetu kwa  kuchanganya
maarifa ya nadharia na uzoe-
fu wa vitendo wa sekta.

“Ujuzi na mafunzo ya vi-
tendo watakayopata kupitia
programu hii, yatawaandaa
kukidhi mabhitaji ya sekta ya
ukarimu na utalii nchini Tan-
zania,” alisema.

Pia, SBL itaandaa pro-
gramu za mafunzo ya waku-
funzi kwa wakufunzi wa NCT
waliochaguliwa ili kuwasaidia
kufundisha mtaala wa pro-
gramu hiyo.

Na Fadhil Mohammed

BWANA WEE!'\HUU MWILT
WA BIA NYAMA DKISTAAFD NI
KUISHI*GETI LA HOSPITALT/
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Waziri ataka e-GA kuimarisha "
ushirikiano zaidi sekta binafsi

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Deus
Sangu, ameitaka Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA), kui-
marisha ushirikiano na sekta
binafsi ili kuongeza wigo wa
ajira kwa vijana wabunifu ka-
tika eneo la TEHAMA.

Sangu alitoa rai hiyo hivi
karibuni, wakati akifunga pro-
gramu ya awamu ya sita ya
mafunzo kwa vitendo pamo-
ja na mafunzo kazini kwa
mwaka wa fedha 2024/25, in-
ayoendeshwa na e-GA kupitia
kituo chake cha Utafiti, Ubuni-
fu na Uendelezaji wa Serikali
Mtandao (e-GovRIDC), jijini
Dodoma.

“Naipongeza e-GA kwa kazi
nzuri mnayofanya ya kukuza
vipaji na kuongeza uwezo kwa
vijana katika matumizi ya TE-
HAMA, lakini pia ninawashau-
ri kuimarisha ushirikiano na

sekta binafsi ili kutoa fursa
kwa wanafunzi wanaoshiriki
mafunzo kwa vitendo pamoja
na mafunzo kazini katika kit-
uo hiki kupata fursa za ajira,”
alisema Sangu.

Alisema ushirikiano kati
ya e-GA na sekta binafsi
utaongeza tija katika kukuza
na kuimarisha tasnia ya TE-
HAMA, na hivyo kuongeza
fursa za ajira kwa vijana na
hatimaye kupunguza changa-
moto ya ajira kwa taifa.

Hivi karibuni, baadhi ya
taasisi binafsi zikiwamo benki
na kampuni za simu za mkon-
oni, zilitembelea kituo hicho
na kuonesha nia ya kusaini
Mkataba wa Makubaliano
ya ushirikiano (MoU) katika
masuala ya elimu, utafiti, na
ubunifu wa TEHAMA, ikiwa ni
hatua inayolenga kuimarisha
ushirikiano kati ya e-GA na
taasisi hizo.

“Nimetembelea miradi ‘pro-
jects’ mbalimbali zinazoende-

lea katika kituo hiki na nimeo-
na kazi kubwa ambayo e-GA
mnaifanya ya kuwaandaa vija-
na wetu ili waweze kuendana
na mabadiliko ya teknolojia
mpya zinazoibukia kama vile
Akili Mnemba na Sarafu ya
Kidijitali na nimeona namna
vijana wetu walivyo na uw-
ezo mkubwa katika maeneo
hayo,” alisema Sangu.

Aliipongeza e-GA kwa kuwa
mstari wa mbele katika ku-
hakikisha vijana wanajifunza
teknolojia mpya zinazoibuka
duniani.

Alisema lengo ni waweze
kufanya bunifu mbalimbali za
TEHAMA, ikiwa ni pamoja na
kutengeneza mifumo ya kiele-
ktroniki kupitia teknolojia
hizo itakayosaidia kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi serika-
lini na utoaji wa huduma kwa
wananchi.

“Mafunzo haya mnayoya-
toa yanawasaidia wanafunzi
kuongeza ujuzi na uzoefu kati-

ka kuzielewa teknolojia mpya
ili kuchochea maendeleo na
mageuzi makubwa ya serikali
ya kidijitali.

Aidha, alisema serikali
itaendelea kuweka mazingira
wezeshi na kuijengea uwezo
e-GA ili kuhakikisha matumizi
ya TEHAMA serikalini yana-
zidi kuimarika sambamba
na kuandaa vijana mabhiri ka-
tika TEHAMA kushiriki katika
ujenzi wa serikali ya kidijitali.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA,
Mhandisi Benedict Ndomba,
aliahidi kuendeleza na kuima-
risha ushirikiano na sekta bi-
nafsi, pamoja na kuwajengea
uwezo vijana katika TEHAMA
ili kutoa fursa ya kuonesha
uwezo wao katika TEHAMA
na kushindana katika soko la
ajira duniani.

“e-GA itaendeleza ushiriki-
ano na sekta binafsi pamoja
na vyuo vikuu mbalimbali ili
kuwajengea uwezo vijana ka-
tika eneo la TEHAMA.

l\/ltaalamu wa Sa|ko|0J|a Hamis Baruani, akizungumza na wananchi wa Mtaa wa Saranga, W|Iayam Ubungo kuhusu
namna ya kuwabaini watoto waliotendewa vitendo vya Kikatili ikiwamo vya ulawiti ili kuwapa msaada haraka. PICHA:
BEATRICE MOSES

. ‘Movyo tatizo nchi
uchumi wa chini’

Na Beatrice Shayo

ZAIDI ya wagonjwa milioni 20
wanakufa kila mwaka duniani
kwasababu ya magonjwa va
moyo ambayo kwa asilimia
80 yanatokea kwenye nchi za
uchumi wa kati na chini.

Hayo yalisemwa na Daktari
Bingwa wa magonjwa ya moyo
Tanzania na Rais wa Chama cha
Madaktari Bingwa wa magonjwa
ya moyo, Robert Mvungi, wakati
wakisherehekea siku ya moyo
duniani inayosherehekewa Sep-
temba 29, kila mwaka, iliyoan-
daliwa na Hospitali ya Aga Khan
kwa kushirikiana na Taasisi yva
Moyo Tanzania washiriki walipata
punguzo la asilimia 50 kwenye
chunguzi za ziada.

Dk. Mvungi alisema takribani
makundi yote yanaathirika na ma-
tatizo ya moyo kutokana na uzito
uliozidi kiwango cha kawaida,
shinikizo la damu, kisukari, damu
kuwa juu, kuvuta sigara na kuto-
fanya mazoezi.Aidha, Dk. Mvungi
alisema chama chao kitafungua
kampeni ambayo itaenda mpaka
ili kutoa elimu kuhusu magonjwa
hayo na kuchukua hatua.

Akizungumza kwa niaba va
Daktari Bingwa wa Moyo kutoka
Hospitali ya Aga Khan, DKk. Julius
Msukuya, alisema kati ya asilimia
25 hadi 30 ya wagonjwa ambao
wanawapokea katika hospitali
hiyo wana magonjwa ya moyo
yvakiwa ni mtambuka.

Alisema wagonjwa ambao
wanawaona ni zaidi ya asilimia
30 hadi 50 wana shida ya moyo
na matibabu yake yameimarika
kwa kuzingatia chakula, mazoezi
na usaidizi wa dawa kutoka kwa
madaktari.

“Usipuuzie dalili za magonjwa
ya moyo, fanya uamuzi wa haraka
dhidi ya ugonjwa wa shambulizi
la moyo."

Viongozi wa vyama vya siasa watamba kushinda uchaguzi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

VIONGOZI wa vyama vya siasa
Manispaa ya Morogoro, wame-
jigamba kuibuka na ushindi wa
kishindo na wapo tayari kuzi-
fuata na kuzingatia kanuni za
uchaguzi wa Serikali za Mitaa uli-
opangwa kufanyika Novemba 27,
mwaka huu.

Walisema hayo baada ya ku-
patiwa maelekezo kuhusu uch-
aguzi na kanuni zake juzi kutoka
kwa Msimamizi wa Uchaguzi
Manispaa ya Morogoro, Emma-
nuel Mkongo.

Katibu Mwenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya
Morogoro Mjini, Maulid Cham-
bilila, alisema, CCM imejipanga

kali za mitaa kwa kusimamisha

Katibu wa Chama cha ACT-

Katibu wa

Chama

cha

wagombea wake.

“Tayari tumepata taarifa ku-
toka kwa msimamizi wa uch-
aguzi wa Manispaa ya Morogoro
ambaye ni mkurugenzi akiongea
na sisi wadau ambao ndio wenye
vyama vya siasa,” alisema Cham-
bilila.

Alisema, CCM inaamini uch-
aguzi ni namba, uchaguzi ni
sayansi na kwamba namba zao
wanaona wamezipanga vizuri
na wanatarajia kwenda kushinda
uchaguzi huo.

“Chama chetu cha CCM kinak-
wenda kushinda uchaguzi kwa
matokeo ambayo kwa kazi wal-
izozifanya za utumishi ulio bora
kwa wananchi wetu,” alisema
Chambilila.

Wazalendo Wilaya ya Morogoro,
Vinnie Mtingwa, alisema chama
chake kimepokea maelekezo na
kanuni za uchaguzi wa Serikali za
Mitaa wa 2024.

Mtingwa alisema ACT- Wazal-
endo kilijipanga tangu mapema
wakitambua mwaka huu ni wa
uchaguzi wa Serikali za Mitaa na
kujiandaa kiuchaguzi.

“Tunakubaliana na kanuni za
uchaguzi zilizotolewa na msi-
mamizi wa uchaguzi, kwa sababu
tayari zimeshatoka,” alisema
Mtingwa.

Alisema ACT-Wazalendo inain-
gia kwenye uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na kimejipanga ndani ya
mitaa yote kusimamisha wagom-
bea.

Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA), Wilaya ya Morogoro
mjini (kichama), Elizeus Rwegasi-
ra alisema, chama hicho kilishaji-
andaa kuweka wagombea mitaa
yote 294 na kufanya kampeni ha-
timaye kuibuka na ushindi.

Awali, akitoa akitoa maelek-
ezo kuhusu uchaguzi kwa wadau,
Msimamizi wa Uchaguzi Man-
ispaa ya Morogoro, Emmanuel
Mkongo, alisema, uchaguzi uta-
fanyika kwa mujibu wa tangazo la
serikali la maeneo ya utawala na
mipaka yake na kwa Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro ina mi-
taa 294.

“Maeneo haya ndiyo yatakay-
ofanyika uchaguzi wa kuwacha-
gua wenyeviti wa Serikali za

Mitaa na wajumbe wa kamati za
serikali za mitaa,” alisema Mkon-
20.

Alisema uandikishaji wapi-
gakura utafanyika kuanzia Ok-
toba 11 hadi 20, orodha ya wa-
pigakura kubandikwa katika
sehemu za matangazo ya uch-
aguzi Oktoba 21 na kuanzia siku
hiyo hadi Oktoba 27 ni ukaguzi
wa orodha ya wapigakura na Ok-
toba 25 ni kukoma kwa viongozi
walipo madarakani.

Aidha, alisema kuanzia Oktoba
27 hadi 28 ni marekebisho ya
orodha ya wapigakura, Oktoba 1
hadi 7 ni kuchukua na kurudisha
fomu za uteuzi, wakati Oktoba 20
hadi 26 ni mikutano ya kampeni
na Novemba 27, 2024 ni siku ya
uchaguzi.
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Jiji lafungua
dirisha la
mikopo
makundi
maalum

Na Oscar Assenga, TANGA

NEEMA ya Shilingi bilioni tatu inay-
otokana na makusanyo ya mapato
ya ndani, imerejesha tena tabasamu
la wakazi wa Jiji la Tanga, baada ya |
serikali kufungua dirisha la mikopo
va asilimia 10 inayotolewa kwa wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu. !

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 1
Jiji hilo, Juma Hamsini, wamefungua
dirisha hilo kuanzia Septemba 29 ;
mwaka huu, ambalo litakuwa wazi !
kwa mwezi mmoja na kufungwa 1
Oktoba 29, mwaka huu kwa ajili ya
kutoa mikopo kwa makundi hayo !
maalum Kupitia sera ya serikali i
4-4-2. 1

Hamsini, alisema katika awamu 1
hiyo, serikali imefanya maboresho
ya sheria na kanuni za mikopo hiyo
na kutoa wito kwa wananchi ku- 1
changamkia fursa hiyo muhimu kwa
ajili ya kujikwamua kiuchumi. !

Alisema ni muhimu wanapokuwa !
wamenufaika na mikopo hiyo 1
kuchagua biashara za kufanya kwa
ajili ya kuwaingizia kipato na si !
kuiga biashara ambazo hawana i
elimu nazo, hivyo kushindwa kufikia !
malengo yao. 1

“Maofisa mikopo tunakikisha tuna-
jiepusha na undugu. Kupeana fedha
hizi kwa kujuana, fuateni kanuni 1
zilizowekwa na serikali kwa lengo la
kuhakikisha walengwa wananufaika :
nayo,” alisema. i

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa jiji |
hilo, Simon Mndende, alisema ma- !
tarajio yao ni kukopesha fedha hizo
kwa vikundi vya walengwa, visivy-
ggungua 135 vilivyoko katika kata |

Julai mosi mwaka huu, seri-
kali ilianza kutoa tena fedha
za mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa na halmashauri nchini
baada ya kusitishwa Bungeni Do-
doma Aprili 13, mwaka jana.

Katika kipindi hicho mikopo hiyo !
ilikuwa imesitishwa, halmashauri zi-
litenga fedha hizo, lakini marejesho
kwa vikundi vilivyokuwa vikidaiwa
valikuwa yanaendelea.

Aprili 16, mwaka huu, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Mohammed Mchengerwa, alitan-
gaza kurejeshwa kwa mikopo hiyo
wakati akisoma bajeti ya wizara
yake ya mwaka huu wa 2024/25.

Mchengerwa, alisema halmashau-
ri 10 za majaribio zitaanza utoaji
wa mikopo hiyo kwa kutumia benki.

Matarajio yao ni ku-
kopesha fedha hizo kwa
vikundi vya walengwa,
visivyopungua 135 vilivy-
oko katika kata 27.
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Serikali yasikia Kilio wakulima,
wafanyabiashara wa dengu

Na Jaliwason Jasson,

HANANC'

AKATA la wakulima
na wafanyabiasha-
ra wa mazao ya
dengu na mbaazi
wilayani hapa Mkoa wa
Manyara  kuandamana
kushinikiza serikali kutoa
tamko kuhusu uchelew-
eshwaji wa malipo kwa
mfumo wa stakabadhi
ghalani, limechukua sura
mpya.
Ni baada ya Mkuu wa
Wilaya ya Hanang, Alm-
ish Hazali, kulieleza Ni-

pashe kuwa serikali ime-
anza kushughulikia haraka
changamoto hiyo na kuwa-
taka wakulima na wafanya-
biashara kuwa na subira.

Kitendo ! 1 L
cha seri- Mwishoni mwa wiki
Kkali ku- iliyopita, wakulima na
wawekea Wafanyabiashara hao,
masharti waliandamana na kufunga
yakuuza  barabara kuu ya Babati/
na kusub-  Singida katika eneo la Ma-
iri malipo  sakta kwa zaidi ya saa mbili
kwamfu- na kusababisha kusimama
mo huo kwa muda shughuli za usa-
ni jambo firishaji.

gumu Kwa mujibu wa Kaman-
kwao. da wa Polisi Mkoa wa Man-

yara, Makarani Ahmed,
jeshi hilo lilifanikiwa ku-

waondoa wakulima, wa-
fanyabiashara na kuondoa
vizuizi vilivyokuwa bara-
baraniili kupisha shughuli
za usafirishaji kuendelea.

Kwa nyakati tofauti,
baadhi ya wakulima, aki-
wamo Paul Mayo, alisema
wamechukua hatua hiyo
ili kuishindikiza serikali
kuwapa uhuru wa kuuza
mazao yao na kujiingizia
kipato.

Mayo, alisema kuwaba-
na kwa kuwapangia wauze
kwa mfumo huo ni kuk-
wamisha maendeleo yao
kwa kuwa wengi wao wa-
najiandaa kuanza msimu

mpya wa kilimo.

Violet Samweli, alisema
kitendo cha serikali ku-
wawekea masharti ya
kuuza na kusubiri malipo
kwa mfumo huo ni jambo
gumu kwao na kuitaka
iwaache wawe na soko
huru ili kuruhusu mazao
yauzwe na halmashauri
kukusanya ushuru kwa
wanunuzi.

Violet, alisema wanat-
egemea dengu na mbaazi
kama mazao ya biasha-
ra, hivyo wakiwekewa
masharti magumu, kilimo
kwao kitakuwa hakina
faida.

Naibu Waziri Mkuu, Dotto Biteko, akisalimiana na viongozi mbalimbali wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, jana

wakati akiwasili katika uwanja wa Jitegemee kuzungumza na walimu, viongozi na wananchi katika sherehe za uzin-
duzi wa Kampeni ya Mtoto wa Leo Samia wa Kesho. PICHA: STEVEN WILLIAM

TARURA vaagizwa kukarabati barabara

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, ameiagiza
Ofisi ya Wakala wa Barabara
za Vijijini na Mijini (TARURA)
kufanya ukarabati wa dharu-
rawa barabara ya Rafael hadi
Umbwe Sekondari.

Eneo hilo lina huduma
za jamii, ikiwamo hospitali
na Shule ya Sekondari ya
Umbwe.

Babu alitoa agizo hilo juzi,
baada ya kuzindua maadhim-
isho ya Jubilei ya miaka 75 ya
Umbwe Sekondari wakati aki-
jibu malalamiko ya wananchi

kuhusu ubovu wa barabara
hiyo.

“Nimepita hiyo barabara
nimejionea taasisi mbalim-
bali zinazowasaidia jamii, iki-
wamo shule na hospitali. Naa-
giza TARURA Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi kufika na ku-
fanya ukarabati haraka iweze-
kanavyo,” alisema Mkuu wa
Wilaya ya Rombo, Raymond
Mwagala kwa niaba ya Babu
na kusisitiza kuwa:

“TARURA mfike na kuona
ni kwa namna gani mna-
vyoweza kutumia fedha za
dharura kuirejesha katika hali
ya kawaida barabara hii ili

isiendelee kuathiri shughuli
za kiuchumi na utaoji wa hu-
duma za jamii.”

Vilevile, aliagiza Ofisa Elimu
Sekondari wa Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi kuhakiki-
sha Umbwe inapata vitabu
kulingana na mabhitaji ili iweze
kufanya vizuri zaidi katika
ufaulu wa mitihani ya kitaifa.

Jubilei hiyo ya miaka 75
ya Umbwe, inatanguliwa na
kauli mbiu isemayo, ‘mti safi,
huzaa matunda bora’. Kilele
chake ni Novemba 9, mwaka
huu, mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa Rais Samia Suluhu Has-
san.

Mkuu wa Shule hiyo, Elire-
hema Mungaya, akitoa taarifa
kuhusu maandalizi ya kum-
bukizi hiyo kwa Kaimu Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Raymond Mangwala, alisema
sekondari hiyo iliyoanzishwa
mwaka 1949 hadi sasa ina
wanafunzi 688 wa kidato cha
tano na sita.

“Mheshimiwa Kaimu
Mkuu wa Mkoa, tumekuwa
tukipokea fedha serikalini ku-
toka mwaka 2019 hadi 2023
ambayo ni zaidi ya bilioni 1.3
kwa ajili ya ukarabati wa mi-
undombinu,” alisema Mung-
anya.
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Madiwani wakwamisha
kilimo cha pamba Simiyu

Na Alex Sayi, MASWA

KUU wa Mkoa wa
Simiyu, Kenani
Kihongosi, ame-
waonya baadhi ya
madiwani kwa madai ya kuk-
wamisha kilimo cha pamba
kwa kuingilia utoaji wa pembe-
jeo kwa wakulima kwa manu-
faa binafsi.
Kihongosi alitoa onyo hilo
wakati wa ziara yake ya ki-
kazi wilayani hapa baada ya

kupokea taarifa za madiwani
kuingilia mchakato huo na ku-
sababisha kilimo hicho kuzidi
kudorola.

Alisema  madiwani  hao
wamekuwa na tabia ya kuin-
gilia ugawaji wa pembejeo na
viwatilifu kwa kupenyeza ma-
jina ya wasiokuwa wakulima na
kusababisha walengwa kutoku-
fikiwa na mpango huo.

“Wanafanya ubadhirifu huu
kwa wakulima wakielekeza
pembejeo hizo kwa watu am-

bao sio wakulima wa zao hilo...
nawaomba acheni kuingilia
zoezi hili,” alionya Kihongosi.

Diwani wa Ngulinguli, Peter
Mlyandingu, aliliambia Nipashe
kuwa malalamiko hayo yana
ukweli kutokana na madiwani
hao kutumia nguvu ya Kkisia-
sa kuingilia na kusababisha
walengwa kukosa pembejeo
hizo.

Akizungumza na Nipashe
kwa sharti la kutotaja jina,
mmoja wa maofisa kilimo

kata, alisema madiwani hao
wamekuwa wakitumia ubabe
na nguvu za kisiasa kuingilia
mchakato huo.

“Katani kwangu mpaka sasa
sielewani na diwani maana
nilimkatalia kuingilia maju-
kumu yangu, hivyo alinishtaki
kwa mkurugenzi nifukuzwe
kazi, akashindwa na siku moja
nilihojiwa na watu wa usalama
nikituhumiwa kuwa mwana-
chama wa upinzani,” alidai
ofisa huyo.

Serikali
yapigia debe
mikopo va
vikundi TASAF

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imezielekeza halmashauri
mkoani Tabora kutoa kipaumbele
cha kupata mikopo kwa vikundi vya
akiba na mikopo vinavyoundwa na
walengwa na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF).

Akizungumza wakati wa ziara ya
kutembelea miradi ya TASAF mwis-
honi mwa wiki iliyopita mkoani
humo, Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Nchi Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Deus Sangu,
alisema vikundi hivyo vinastahili ku-
pewa mikopo kwa kuwa wamepewa
elimu ya ujasiriamali kupitia TASAF
na vimehakikishwa kuwa na nidhamu
katika ukopaji na ulipaji.

“TASAF inasaidia walengwa wake
kuanzisha na kuendesha vikundi
vya kuweka akiba na kukopeshana
na kufanya shughuli za ujasiriamali
ii kukuza uchumi wa kaya zao,
halmashauri za Mkoa wa Tabora
ziangalie namna ya kufanikisha
walengwa hawa kupata mikopo
wanayoitoa ili kuongeza tija kwenye
shughuli zao za kukuza uchumi wa
kaya zao,” alisema Sangu.

Akizungumzia mpango wa ajira za
muda kwa walengwa, alisema uta-
saidia kupunguza umaskini na ni fur-
sa kwa walengwa kujifunza ujasiria-
mali na ufundi kwa ajili ya kuwasaidia
katika maisha yao ya kila siku.

Alikumbushia utaratibu na
sheria za ajira za muda na kusema
kuwa wazee kuanzia miaka 65 na
kuendelea, watoto chini ya miaka 18,
wajawazito na watu wenye ulemavu
hawaruhusiwi kujihusisha na kazi
hizo.

“Kaya za walengwa ambazo zina
vijana waliomaliza kidato cha sita na
wana vigezo vya kujiunga na masomo
ya elimu ya juu, watoe taarifa TASAF
ili wapewe barua kuambatanisha na
maombi ya mkopo wa asilimia 100
ili uwasaidie kwenye masomo yao,”
alisema.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Deus Sangu (katikati), akizungumza na wanufaika wa Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) mkoani Tabora, alipotembelea kukagua miradi mbalimbali inayotekele-
zwa na mfuko huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NaMarco Maduhu, SHINYANCA

KAYA 9,245 mkoani hapa
zimeondolewa katika mpan-
go wa kunusuru kaya mas-
kini wa Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii nchini (TASAF)
baada ya kuimarika kiuchu-
mi.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mratibu wa TASAF mkoani
hapa, Dotto Maligisa, wakati
wa kikao cha tathmini ya
utekelezaji wa mpango huo
wa mfuko huo awamu ya
pili.

Maligisa, alisema wakati
mpango huo unaanzishwa
mkoani hapa mwaka 2015
walikuwa na kaya 44,370,

lakini kwa sasa 9,245 zimei-
marika kiuchumi kupitia
ruzuku za fedha ambazo
walikuwa wakipewa, hivyo
kuondolewa na kusalia
35,325.

“Katika mpango wa TASAF
awamu ijayo zitaingizwa
kaya zingine,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha,
alisema katika mkoa huo,
Sh. bilioni 60 zimetolewa
kwa walengwa wa TASAF ili
kuimarisha uchumi wa kaya
Zao.

Macha, aliwasihi waleng-
wa ambao bado wapo kwe-
nye mpango huo, kutumia
fedha hizo kwa malengo yal-

Kaya 9,000 zaaga umaskini

iyokusudiwa ili waondokane
na umaskini.

Mkurugenzi wa Uratibu
wa TASAF, Haika Shayo,
alisema mpango wa TASAF
awamu ya pili, ulianza mwa-
ka 2021 na unatarajia kufikia
kikomo Septemba mwakani.

Haika, alisema wamefan-
ya tathmini na kubaini nchi
nzima walengwa 300,000
wamehitimu kwenye mpan-
go huo baada ya kaya zao
kuimarika kiuchumi.

Aliwataka wanufaika am-
bao wamehitimu kwenye
mpango huo kuendelea
kuwa kwenye vikundi vya
akiba na kuwekeza ili kujii-
marisha zaidi kiuchumi.

Sangoma ‘stop’
kutibu kichaa
cha mbwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAGANGA wa jadi maarufu
sangoma wilayani hapa Mkoa wa
Shinyanga wamepigwa maru-
fuku kutoa matibabu kwa watu
wanaong'atwa na mbwa mwenye
kichaa ili kudhibiti kusambaa
kwa ugonjwa huo katika jamii.

Amri hiyo imetolewa baada
ya kuwepo kwa taarifa kuwa
waganga hao wamekuwa waki-
husisha suala hilo na imani za
Kishirikina na kusababisha watu
kufa kwa ugonjwa huo kutokana
na kuchelewa kwenda hospitalini
kupata tiba. -

Amri hiyo ilitolewa juzi na
Ofisa Mifugo wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kahama, Dk. Damian
Kilyanyi, wakati wa Maadhim-
isho ya Siku ya Kichaa cha Mbwa
Duniani yaliyofanyika katika
viwanja vya Magereza.

Dk. Kilyanyi, alisema kitendo
cha waganga hao kupokea wag-
onjwa hao, kimekuwa kikisaba-
bisha ongezeko la vifo vya watu
wanaong'atwa na mbwa.

Alisema waganga hao
wamekuwa chanzo cha watu
wanaong'atwa mbwa kufa baada
ya kuchelewa kupata matibabu
hospitalini kutokana na imani za
kishirikiana hasa kwa wanaoishi
Vijijini.

Alisema kwa mwaka jana
katika Kata ya Kilago kuna mtu
aling’'atwa na mbwa badala ya
kwenda hospitali kupata tiba,
alipelekwa kwa mganga wa jadi.

Alisema mganga huyo alim-
weleza kuwa aliyemng'ata sio
mbwa na baada ya kuona hali
imeanza kuwa mbaya, alimkim-
bia mgonjwa huyo.

“Mwaka huo pia mwanafunzi
wa darasa la nne mkazi wa
Lugela alipoteza maisha baada
ya kung'atwa na mbwa kwa
kuchelewa kupata tiba, kila
alipokuwa akiwaeleza wazazi
wake walikuwa hawachukulii
suala lake kwa uzito mpaka
pale alipofikia hatua ya kuanza
kubweka kama mbwa. Kila
mmoja ana wajibu wa kuchukua
hatua za haraka,” alisema.
~ Alisema kichaa cha mbwa hak-
itibiwi kwa mganga wa jadi, mtu
anapong'atwa na mbwa, anatak-
iwa kuwahimishwa hospitali au
kituo cha afya kupata tiba kisha
kutoa taarifa ofisi za mifugo ili
kumdhibiti mbwa huyo asiend-
elee kuleta madhara kwa watu
wengine.

Mtaalamu wa wanyama Ku-
toka TAPO, Abdulmariki George,
alisema kila mwaka wamekuwa
wakitoa chanjo ya mbwa na paka
bure ili kupambana na ugonjwa
huo unaosababisha watu kufa
kwa kuchelewa kupata matibabu
hospitalini.

Mratibu wa Shirikisho la
Tiba Asili Kanda ya Magharibi,
Athumani Waziri, alisema ni kosa
waganga hao na wa tiba mbadala
kuwapokea wagonjwa kuwapatia
matibabu ambayo wana uhakika
hawawezi kupona.
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RED CROSS LIPO TATIZO BARABARANI

Madereva hawana elimu kutoa huduma ya kwanza,
kuwafunza sheria za usalama, kuhudumla majeruhl

KOSEFU wa elimu ya us-
alama barabarani kwa
baadhi ya watumiaji wa
vyombo vya moto, ni
moja ya visababishi vya ajali zina-
zoendelea kuripotiwa kila wakati.

Ni kwa mujibu wa Kitengo cha
Usalama Barabarani cha Jeshi la
Polisi kinachofafanua zaidi kuwa
pamoja na ukosefu wa elimu hiyo,
kupuuza na kutokufuata sheria za
usalama barabarani nalo ni tatizo.

Mkuu wa Mafunzo Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Mkaguzi
Msaidizi wa Polisi, Dinaah Mosy,
anasema jeshi hilo mara kwa mara
linatoa elimu kuhusu utii wa sheria
za usalama barabarani.

Anafafanua kuwa pamoja
na juhudi hizo wapo baadhi ya
madereva wa bodaboda ambao
hawana nidhamu wala hawazin-
gatii sheria ambazo pia zinawaele-
keza kwenda kusomea udereva.

“Licha ya jeshi kuwaelimisha,
baadhi yao hawazingatii, wapo
wanaojifunza udereva usiku vicho-
choroni, kisha asubuhi wanain-
gia barabarani kubeba abiria,”
anasema Dinnah.

Dinnah anasema hatua hiyo
inahatarisha maisha yao na ya
abiria kila wanapotoa huduma na
kuongeza wingi wa ajali ambazo
kuanzia Juni mwaka 2023 hadi Julai
mwaka huu zimefikia 163,148, huku
asilimia 61 ya majeruhi wakiwa ni
wa bodaboda.

Anasema hayo ni kwa mujibu
wa Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya Dk. John Jingu , wakati aki-
zungumza katika semina na Wadau

mila na desturi za jamil,

PEMBA YA KIJANI
Ulinzi wa misitu kwa kufuata

jadi

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi, Dinnah Mosy, akizungumza wakati wa uzinduzi wa mafun-
z0 hayo. PICHA: SABATO KASIKA

Dodoma hivi karibuni.

Lakini Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Vyama vya Madereva wa
Bodaboda na Bajaj mkoa wa Dar
es Salaam na Taifa, Said Kagoma,
anasema tatizo la kukimbia
mafunzo linatokana na gharama
kubwa wanachama wake wana-
zotozwa ili kujifunza taalamu hiyo.

Anasema kwa Dar es Salaam
kuna madereva zaidi ya 200,000,
wakati kitaifa kuna madereva zaidi
2,000,000 na kufafanua kuwa
chanzo cha madereva wengi kuji-
funzia udereva uchochoroniniada

kubwa inayoanzia Sh. 180,000 kwa
mwezi wanayolipa vyuoni.

“Kama vyuo vya udereva kama
VETA Changombe na Buza vyote
vya Dar es Salaam, Vikindu na
Kibaha mkoani Pwani, ambavyo
tunasoma kwa miezi mitatu kabla
ya kuingia barabarani, gharama
zake ni hizo ambazo hatuwezi
kumudu tutasemaje sisi wan-
yonge,” anasema.

Anafafanua kuwa, kwa siku
dereva anaweza kupata Shilingi
25,000 hadi 30,000 na kupeleka
kwa bosi Shilingi 10,000 au 12,000

kisha anatoa pesa ya mafuta 7,000
na kubakiwa na kiasi kidogo.
“Kinachobaki hakiwezi kutosha
matumizi ya nyumbani na kulipia
ada ya kujifunza udereva, ndio
maana tunaomba tupunguziwe, ili
wengi wasome na waweze kufanya
kazi yao kwa weledi,” anasema.
Kagoma anasema, wao
hawawezi kuyjilinganisha na
madereva wa Bolt au Farasi, kwa
maelezo kuwa wenzao hao wana-
fanya kazi kwa mtandao, tofauti
na wao (bodaboda), wanaoshinda

sehemu moja wakisubiri abiria.

“Kwanza wenzetu hao
hawakamatwi karna sisi, lakini pia
bufu, kwani wanaweza kufikisha
abiria sehemu fulani wakaitwa
sehemu. Hivyo nzima wanakuwa
na abiria ingawa sijui wanaingiza
kiasi gani cha fedha kwa kutwa,”
anasema.

RED CROSS KAZINI

Kutokana na upungufu na
hatari hiyo inayojitokeza, Chama
cha Msalaba Mwekundi Tanzania
(Red Cross), kinakusudia kuwae-
limisha madereva wa bodaboda
wa Dar es Salaam katika jitthada
za kupunguza ajali hizo.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Matawi ya Red Cross Tanzania,
Reginald Muhango , anasema na
kuongeza kuwa chama kitaanza
kutoa elimu itakayoambatana na
mafunzo ya huduma ya kwanza.

Anasema ni jukumu linaloanza
mwezi huu hadi Desemba, wak-
ishrikiana na wadau mbalimbali,
wakiwamo polisi na kiwanda cha
bia cha TBL wanaofadhili mradi
huo.

Muhongo anaeleza hayo wakati
wa uzinduzi wa mpango wa kutoa
mafunzo kwa madereva hao
wiki iliyopita. Kwamba watajikita
zaidi kwenye mafunzo ya kutoa
huduma ya kwanza huku kikosi
cha usalama barabarani waki-
fundisha udereva na sheria ya
usalama barabarani.

Anaeleza kuwa pamoja na
madereva wengi kutozingatia
sheria za usalama barabarani,
wamegundua kuwa kuna tatizo
kwenye kusaidia wanaojeruhiwa
kwenye huduma ya kwanza ina-
potokea ajali na sasa wanakwenda
kulifanyia kazi kupitia elimu wata-
kayotoa.

“Tunakwenda kuwaelimisha
ili wanapopata ajali au wakikuta
mtu amepata ajali wajue jinsi ya
kumhudumia kabla ya kumfikisha
hospitalini. Wengi wakifika eneo la
ajali hushangaa badala ya kutoa
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NA MWANDISHI WETU

Hawa ndiyo viumbe hatari zaidi
kwa mwanadamu kote duniani

ENGI wanaweza ku-
waza kuwa ni simba
na mamba, au chui
ama tembo lakini,
wanyama wengi hawana hatari
kuliko inavyotarajia. Mfano papa,
huua wanadamu 70 kila mwaka.

Inashangaza kwamba viumbe
hatari zaidi duniani mara nyingi ni
vidogo zaidi lakini vina uwezekano
mkubwa wa kuua kwa magonjwa
na sumu badala ya meno yenye
ncha kali.

Mfano virusi kama vya homa ya
ini, ebola na Corona ni vitu vina-
vyotisha ila havina meno wala
ukubwa wa mwili.

Kiumbe hatari au namba moja
kwa mauaji ni mbu huua watu
takribani 725,000 kwa mwaka.
Ndiye mdudu hatari zaidi duniani
huangamiza wazee kwa vijana
kupitia magonjwa yanayoeneza
kama vile malaria. Mbu jike pekee
anauma na kuleta hatari zaidi.

Kupitia uwezo wao wa juu
wa kuua, mdudu huyu mdogo
anayeruka ameongoza kuua
wanadamu na kwa miaka mingi.
Maambukizi ya malaria ni hatari
Afrika, huku eneo hilo likiwa na
asilimia 95 ya wagonjwa na asil-
imia 96 ya vifo kote duniani.

BINADAMU WAMO

Wanadamu husababisha vifo
400,000 kwa mwaka. Ni wanyama
wa pili hatari zaidi duniani lin-
apokuja suala la vifo vya watu.
Japo ndiye anayehesabu mauaji.
Ndiye anayeua zaidi pia.

Asilimia 0.7 ya vifo mwaka 2019
vilitokana na mauaji. Amerika
ya Kusini, viwango vya mauaji
ni vya juu zaidi kuliko sehemu
nyingine zozote duniani na mauaji
yanachangia zaidi ya asilimia saba
ya vifo nchini El Salvador.

Wanadamu hawako peke yao
katika kuuana wenyewe.

Ni bora kuepuka mbu iwezeka-
navyo kwa kununua na kufunga
chandarua ikiwa unapanga
kusafiri katika maeneo ambayo
wadudu ni tatizo, unaweza kujik-
inga pia lakini si kwa binadamu.

Nyoka wamo huua watu 138,000
kwa mwaka, lakini ni nyoka wa
aina gani?

Nyoka hatari wanaweza kupa-
tikana duniani kote na wanaweza
kuua wanadamu kwa njia tofauti
na za kikatili. Mfano koboko (black
mamba), anaweza kuua binadamu
kwa matone mawili ya sumu ilhali
chatu wanaweza kummeza mtu
mzima.

Chatu hushambulia kwa kuzun-

Viboko licha ya ukubwa hawana athari mbaya kwa binadamu kama alivyo mbu. PICHA: BBC.

gusha miili yao mirefu kuzunguka
na kubana mawindo yao, na kuwa-
kosesha pumzi na kuvunja mifupa
hasa mbavu.

Kisha hutumia taya zilizo-
nyooshwa kumeza. Ndiyo,
wanakua wakubwa vya kutosha
kumeza mtu mzima, na chatu
wanaojulikana hukua hadi mita
10 kwa urefu.

Wengi wanamfahamu kunguni
kwa harufu mbaya lakini ni hatari
anasababisha ugonjwa wa chagas,
unaoua watu 100,000 kwa mwaka.

Pia wapo mbwa wenye kichaa
wakiwaua watu 59,000 kwa
mwaka. Japo ni rafiki bora wa
mwanadamu anaweza kuwa adui
mbaya zaidi wa mtu linapokuja
suala la kichaa cha mbwa.

Mbwa wanapenda kuwalinda
wamiliki wao dhidi ya wavamizi
na watashambulia kwa kuuma.
Wakati vifo vinavyotokana na
kushambuliwa na mbwa si vya
kawaida, mauaji ya binadamu
kutokana na kichaa cha mbwa
kinachoenezwa kwa kuumwa
na mbwa si jambo la kawaida
kusikika.

Vifo vinatokea katika sehemu
wanapoishi maskini zaidi za dunia
ikiwa ni pamoja na Afrika na Asia.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema :“Mbwa ndio chanzo
kikuu cha vifo vitokanavyo na
kichaa na hivyo kuchangia hadi

asilimia 99 ya maambukizi yote
ya kichaa cha mbwa kwa wan-
adamu.”

Kichaa huambukizwa kwa mate
kupitia kuumwa, mikwaruzo na
kugusa moja kwa moja na maeneo
yaliyoambukizwa kwenye mbwa.

Ukistaajabu ya Musa utaona ya
Firauni, nge naye yupo anaye-
waua watu 3,300 kwa mwaka.

Wadudu hawa wa kale watam-
bao na wakali huuma na mkia

wao na kuingiza sumu kwenye
mawindo yao. Pamoja na kuwapo
zaidi ya spishi 2,600, karibu 25
pekee hubeba sumu yenye nguvu
ya kutosha kuua wanadamu.
Sumu huua vijana, wazee na
wale walio na matatizo ya kiafya
yanayoendelea ikiwa ni pamoja
na magonjwa ya moyo. Binad-
amu wazima wenye afya njema
wanaweza kuuawa kwa kuumwa
pia hasa nchi za Amerika ya Kusini.

Mamba nao wamo huua watu
1,000. Ni mnyama mkali ambaye
husababisha hadi vifo 1,000
vinavyoripotiwa kwa mwaka.
Kumuangalia meno kunapaswa
kukuambia kwa nini wanyama
hawa watambaao ni hatari.

Mfano mamba wa Mto Nile ana
nguvu ya kuuma zaidi ana nguvu
zaidi kuliko mnyama yeyote
duniani, huku mamba wa maji ya
chumvi akiwa na nguvu kidogo.

Mamba ni wakali na husham-
bulia kitu chochote kinachoingia
kwenye makazi yao, mara nyingi
huvizia mawindo wakiwa majini.

Tembo wamo, huua watu 600
kwa mwaka.

Anaangamiza idadi hiyo licha
licha ya kwamba ni mnyama
hatari zaidi na hodari duniani
kutokana na ukubwa wake.

Anaweza kuwashambulia wan-
adamu kwa njia mbalimbali. Kwa
kawaida huwaua kwa kuwakan-
yaga. Kwa vile tembo wa Afrika
anaweza kuwa na uzito wa tani
nnne lakini wale wa Asia hadi tani
tano na nusu.

Tembo pia anaweza kutumia
mkonga wake kuwaburuza na
kuwatupa wanadamu mbali
kisha kuwavunjavunja akiwakan-
yaga chini ardhini. Inawezekana
pia, kwa tembo kupiga watu kwa
kutumia meno na kuwaumiza hata
kuua.

Viboko huua watu 500 kwa
mwaka. Wapo kwenye orodha
hii kutokana na kuwa wala nyasi,
lakini kiasili ni mojawapo ya
wanyama hatari zaidi duniani.

Viboko hutumia meno yenye
ncha kali karibu nusu mita kupi-
gana na kuuma kiumbe, kukata
mwili wa mwanadamu katikati.
Anauma kwa nguvu karibu mara
tatu ya simba.

Wakiwa katika eneo lao, viboko
wanaweza kushambulia binad-
amu anapokaribia makazi yake
na wanajulikana kushambulia
boti ili kujilinda wakifananisha na
wanyama wanaowinda. Kiboko
anajulikana kula wanyama wa
aina yake kutokana na kukata
tamaa.

Simba naye yupo anatajwa
kuwa ni mwamba wa porini,
ambaye anaishi mbugani ni
mwindaji mkali

hushambulia wakati wa usiku
kwa kutumia makucha makali na
kusababisha majeraha makubwa
na kwa kuuma na kung’ata mifupa
na fuvu la kichwa.

BBC
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NA DK. REUBENI LUMBAGALA, DODOMA

CBE ilivyotumia ubia
PPP kuboresha elimu

AENDELEO ni lazima,

lakini yasipogusa mai-

sha ya watu hayana

maana, ni sharti yawa-
guse wananchi na kubadilisha mai-
sha yao.

Kuboresha maisha ya watu ni
pamoja na kuwapa elimu bora,
huduma bora za afya, maji, umeme,
barabara, masoko, ajira, uwekezaji
na uhakika wa chakula ili kumgusa
kila mmoja na asiachwe hata
mmoja.

Kimsingi, serikali inawajibika
moja kwa moja kwa wananchi
kwa kuwapatia maendeleo kupitia
kupanga na kutekeleza miradi kwa
mujibu wa dira, vipaumbele, miradi
ya kimkakati na kwa maelekezo ya
katiba ili kufikia ustawi wa maisha
yaraia.

Miongoni mwa jambo ambalo
limepewa msukumo mkubwa na
serikali ya awamu ya sita ni ushiriki-
ano kati ya serikali na sekta binafsi
- PPP. Kuanzia 2022, Rais Samia
Suluhu Hassna, anamteua David
Kafulila kuwa kamishna wa PPP
ili kuwe na msukumo wa kipekee
katika ushirikiano wa maeneo
hayo kwa lengo la kufikia ustawi
wa wananchi.

Ni ukweli kuwa ujenzi wa taifa
unahitaji juhudi za pamoja. Wakati
mwingine baadhi ya wananchi
wamekuwa na dhana potofu kuwa
serikali peke ndiyo yenye wajibu
wa kufanya kila kitu bila kujua
kuwa hata mtu binafsi, kampuni na
AZAKI ni sehemu ya ujenzi wa nchi.

Ni muhimu kuhakikisha kuwa
miradi ya ubia kati ya serikali
na sekta binafsi inaibuliwa ili
kutatua kero za wananchi badala
ya kutegemea na kusubiria fedha
kutoka serikalini pekee kuboresha
maisha ya Watanzania.

Sekta binafsi ni mdau muhimu
wa maendeleo na pale inapokuwa
imara mchango wake unakuwa

l lione:

P.O.Box 1968
255 100 22-2150177

Fax:

DARES SALAAM
+ 25510

{
22-2150122

Chuo cha CBE kampasi ya Dar es Salaam, kinavyoelekea kumaliza tatizo la uhaba wa mabweni.

PICHA: MTANDAO

mkubwa na hivyo maisha ya
wananchi wanakuwa bora zaidi.
Ndiyo maana zama hizi kunahita-
jika uzoefu, utaalamu na raslimali
fedha za kutosha katika kutekeleza
miradi ya maendeleo.

Hivi karibuni Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE) Dodoma kwa kush-
irikiana na Kituo cha Ubia wa Sekta
za Umma na Binafsi (PPP) wamesh-
irikiana ili kufanikisha azma ya
kujenga mabweni ya wanafunzi
kwa ubia yakigharimu Shilingi
bilioni 20.7.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Chuo
cha CBE, Prof. Edda Lwoga, ubia
huo unatokana na changamoto
ya mabweni katika kampasi kuu
chuo kina wanafunzi 12,000 lakini
mabweni yaliyopo ni mawili yenye
uwezo wa kuchukua vitanda 160

pekee vya wanafunzi wa kike na
kiume.

Vitanda hivi 160 ni sawa na asil-
imia 1.34 huku kukiwa na upun-
gufu wa vitanda kwa asilimia 98.6,
anaongea Profesa Lwoga.

“Mradi huo utafanywa kwa ubia
kati ya CBE na mwekezaji lakini pia
naomba nitumie nafasi kuwafaham-
isha wadau, wawekezaji wa ndani
na nje kuhusu fursa hii muhimu
ya uwekezaji ili waweze kushiriki
kwenye mkutano maalumu utakao-
kutanisha wadau mbalimbali katika
kuupelekea mradi huu sokoni na
kupeana uelewa zaidi..,” anasema
Profesa Edda.

Ubia kati ya serikali na sekta
binafsi ni muhimu kutokana na
uwepo wa changamoto Kkatika
sekta ya elimu kama vile upungufu
wa madarasa, madawati, meza,

viti na samani nyingine, mabweni,
mabwalo, nyumba za walimu,
kumbi za shule, mafunzo kazini kwa
walimu na vifaa vya TEHAMA.
Nguvu ya pamoja baina ya sekta hizi
mbili inachagiza utatuzi wa changa-
moto katika sekta ya elimu.

Uhitaji mkubwa wa mabweni
katika chuo cha CBE utapungua
kutoka asilimia 1.34 iliyopo sasa hadi
asilimia 30 mradi huo wa ujenzi wa
mabweni utakapokamilika.

“Hali iliyopo imesababisha
uhitaji mkubwa wa malazi ya
wanafunzi kwa asilimia 98.6 hivyo
wengi wanalazimika kutafuta
malazi nje ya chuo kwa gharama
kubwa, jambo linalosababisha
baadhi ya wanafunzi kushindwa
kumudu. Njia ya PPP ni bora na
ya haraka kufanikisha mradi huu,
ambayo itawanufaisha wanafunzi.

CBE imejikita katika kutoa maz-
ingira bora ya kujifunzia na kubore-
sha malazi ya wanafunzi ni kipaum-
bele muhimu kwetu nawashukuru
washirika wa sekta binafsi, serikali
na wadau wote kwa mchango
wao katika kufanikisha mradi huu
muhimu, anasema Prof. Edda.

Mwezi uliopita Kamishna wa
PPP, Dk. Kafulika, anausifu ubunifu
uliofanywa na CBE katika kutatua
changamoto ya mabweni, na hivyo
kutoa wito kwa vyuo vingine kui-
husisha sekta binafsi katika ujenzi
wa mabweni na miradi mingine ya
maendeleo.

“Kila mradi ambao sekta binafsi
inaweza kuutekeleza kwa teknolojia
va hali ya juu kuliko serikali basi
ipewe nafasi ili tujenge uchumi wa
kisasa ambao sekta binafsi ndiyo ina
nafasi kubwa ya kutengeneza ajira
nyingi. Utaratibu wa ubia unaleta
unafuu kwa serikali kwa sababu
miradi inajengwa bila kutegemea
fedha zake lakini utaratibu huu
wa ubia unafanya serikali ivute
teknolojia ya kujenga baadhi ya
miradi, teknolojia ambayo kwa kiasi
kikubwa inapatikana sekta binafsi,”
anasema Kafulila.

Sekta binafsi ina nguvu ya fedha,
ujuzi, uzoefu na teknolojia katika
kumudu majukumu ya kutekeleza
miradi mbalimbali ya maende-
leo ikiwemo ya elimu. Kwahiyo,
ni muhimu kwa viongozi serika-
lini kuishirikisha ipasavyo katika
miradi mbalimbali ya elimu ili
kuboresha sekta ya elimu.

Sanjari na hilo, ni muhimu kuz-
ingatia kuwa ubia kati ya serikali
na sekta binafsi si ubinafsishaji,
unaolenga kuunganisha nguvu
ya pamoja, miradi ya ubia inabaki
kuwa mali ya serikali, huku sekta
binafsi ikiwa mshirika muhimu,
na baada ya kurejesha gharama
zake za uwekezaji kwa mujibu wa
mikataba, serikali ni mmiliki kwa
asilimia 100.

Ni vyema sekta binafsi ikapewa
ushirikiano badala ya kuwekewa
vigingi katika kuboresha elimu
kwani ni wadau muhimu kwa
maendeleo. Naamini miradi ya
ubia katika eneo hilo ni muhimu
kuanzia elimu ya awali, sekondari,
vyuo vya kati hadi juu.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Sekondari ya Mlali mkoani
Dodoma.

Maoni: 0620 800 462

MADEREVA HAWANA ELIMU KUTOA HUDUMA YA KWANZA, KUWAFUNZA SHERIA ZA USALAMA, KUHUDUMIA MAJERUHI

INATOKA UK.11

huduma kwa majeruhi,” anasema
Muhango.

RED CROSS WANACHOLENGA

Anasema, elimu hiyo itaanza
kutolewa wakati wowote kuanzia
mwezi huu kwa kushirikisha
madereva wa bodaboda, vion-
gozi wa serikali za mitaa, kata
tarafa, wilaya hadi mkoa, kupitia

mikutano.

“Tutafika wilaya zote tano za
Dar es Salaam na kuitisha miku-
tano kwa ajili ya kutoa elimu kwa
madereva huku viongozi wao na
wa serikali wakishiriki, kwani nao
wanatakiwa kupata elimu hii,”
anasema Muhango.

Mkufunzi wa Huduma ya
Kwanza wa Msalaba Mwekundu,
Peter Bongo, anasema, chama
hicho kimegundua kuwa

madereva wa boda na abiria
wao hawafahamu jinsi ya kutoa
huduma ya kwanza wakati wa ajali.
Anasema kabla ya kutoa huduma
cha kwanza ni kujali usalama wa
wote mtoa huduma na majeruhi
na wengine walio katika tukio na
kwamba mara nyingi unapotokea
ajali, watu hukusanyika bila tahad-
hari.

Bongo anasema hakikishi
mazingira yako salama, huku

akiongeza kuwa katika mazin-
gira hayo, inaweza kutokea ajali
nyingine, hivyo, mtoa huduma
anatakiwa kuwaelekeza watu
wawe makini wasije kuumia tena.

“Baada ya kujihakikishia
usalama, ataomba msaada wa
usafiri kisha mtoa huduma ya
kwanza atamfanyia tathmini maje-
ruhi kujua ana tatizo gani kwani
ni muhimu kutoa huduma baada
ya kujua ukubwa wa tatizo iliiwe

rahisi kumhudumia,” anasema
Bongo. Mkufunzi huyo anasema
kinachofuata ni kuanza kutoa
huduma ya kwanza na kwamba
ni lazima ifanyike haraka kuokoa
maisha ya majeruhi.

“Madereva wengi hawana
elimu mfano kumbeba majeruhi
asiumie zaidi. Hivyo, Red Cross
tunakwenda kuwaelimisha, wajue
jinsi ya kutoa huduma ya kwanza,”
anasema.
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ELIMU

NA GAUDENSIA MNGUMI

PEMBA YA KIJANI
Ulinzi wa misitu kwa kufuata

Misitu ya mikoko inayopunguza makali ya athari za mabadiliko ya tabianchi kwa kukata kasi ya mawimbi ni rasilimali muhimu
Pemba. PICHA: MTANDAO

UTUMIA mila na des-

turi kulinda misitu na

hifadhi za maji ni jambo

linalowezekana, ush-
uhuda ukitokea kisiwani Pemba.
Ni ukweli kuwa siyo lazima wa-
najamii wafunzwe kutunza maz-
ingira yao ni jambo walilolifanya
tangu enzi.

Ni kweli misitu mingi ambayo
wananchi wanailinda kwa njia
za mila na desturi za jadi ina
miti mingi, mikubwa na minene,
ina maji ya chemchemu za asili
tena mazingira yanayotamanika,
anasema Samira Juma, Ofisa
Mkuu Misitu Pemba.

Anapozungumza na Nipashe
kwenye makala hii anasema
elimu ya kutunza mazingira ni
muhimu na matumizi ya mila
na desturi kuyalinda ni jambo
dhahiri na linaloendelea.

Anasema mila na imani za watu
Pemba, zimejengeka kwamba
ukiharibu maeneo ya misitu na
hifadhi zinazoheshimiwa na jamii
kwa matumizi ya kijadi kama
matambiko na dua utadhurika
kwa namna yoyote ile.

“Utapigwa bakora, utaumwa,
utakufa, utapotea, kitatanishi au
kuondoka bila kujijua. Hivyo mila
hizi zimerithishwa kizazi hadi
kizazi na anayekua anajua eneo la
msitu fulani haitakiwi kuharibika
kwani kuna mapango ambayo
hutumiwa kutambika.

Wengine wanatambika kila
mwaka na wapo wanaofanya
matambiko kwa siku maalum
na wote huenda huko kuomba
mahitaji kama kuombea wag-
onjwa, maisha bora na mafani-
kio,” anaongeza Samira.

Anaitaja misitu hiyo kuwa ni
pamoja na ile ya Kisiwa Pembe,
kilichoko Shehia ya Mtambwe
Kusini, kuna msitu mkubwa
ambao unatumiwa kufanya mila
za kijadi.

Samira anasema hairuhusiwi
mwanamke kwenda huko wala
yeyote na inapofika saa 6:00
mchana kila aliye ndani anatak-
iwa uondoke kisiwani mara moja.

Anaongeza kuwa usipofuata
masharti hayo unaweza kud-
hurika na hata sasa msitu uko
salama.

Katika Shehia ya Kiuyu kuna
msitu ambao ndani yake kuna
mapanga ambayo yanatumiwa
na wanajamii wa maeneo hayo
kijadi.

“Hairuhusiwi kwa mgeni
yeyote kwenda peke yake ni
lazima afuatane na mwenyeji kue-
pusha uharibifu wa eneo hilo.”
Anaongeza Ofisa Misitu Mkuu.

Ukienda kinyume na ukafanya
uharibifu wowote utadhurika na
hata sasa misitu imehifadhika,
anaongeza, Samira.

Anataja msitu wa mikoko wa
Kwa Mwanawembe ulioko shehia
ya Kiungoni, akisema ni sharti
kwenda na mwenyeji ili kuingia
na kwamba mgeni akienda peke
yake atapotea lengo la kutaka
awepo msindikizaji ni kuepusha
uharibifu.

Anataja mingine kama misitu
ya Matumbini Mwavi Mweusi,
kwa Nyundo na kwa Goa Mdiba
ambayo iko kisiwa cha Panza
kuwa ni minene na miti mikubwa
na wananchi wanafahamu kuwa
ukienda kichwakichwa unad-
hurika iwe kuumwa ama kupigwa

na watu usiowaona.

Kisiwa N’gombe kilichoko
kwenye shehia ya Shumba Mjini
anakitaja kuwa kina msitu mnene
na kinatumiwa kijadi na kime-
tunzwa kwa sababu ya kuamini
na kuheshimu mila na desturi
hasa kudhibiti wasiofahamika
kuingia kiholela. Anasema mgeni
haruhusiwi kwenda peke yake.

Ipo misitu mingi kama ile ya
Kisiwa Mbale, Michi

Zimwi, Kwa Konondo na
maeneo ya makaburini kote
kumehifadhika. Misitu ni minene
na imehifadhika kwa taratibu za
kimilia . Yakiwa ni maeneo ya
kutambika na kuzika jamaa.

FAIDA KIJAMII

“Faida za kutumia mila na
desturi ni pamoja na kuleta
msukumo katika kulinda na kuhi-
fadhi misitu Pemba na kupata
mahitaji ya kijamii kwa urahisi.
Wanavuna matunda asilia,
mboga, asali, uyoga na dawa.”

Faida nyingine ni kuongeza
kipato kwa jamii hasa zinazofuga
nyuki kibiashara kwa mfano

msitu wa Kiungoni, anasema.
Kubwa jingine Samira anasema
ni kuhifadhi vianzio vya maji
na chemchem za asili, hasa
kwa sababu eneo ni kisiwa na
mawimbi ya bahari yanasogea.
“Kuna jingine muhimu ni kui-
marisha haiba ya kijani ya kisiwa
cha Pemba. Tena kuzuia uhar-
ibifu wa visiwa kwani maeneo
mengi yamo ndani ya visiwa
vidogo vidogo,” anasema Samira.
Anasema misitu inaimarisha
hali ya hewa na kudhibiti athari
za mabadiliko ya tabianchi,
inazuia pepo za bahari kuingia
kwa kasi kubwa katika maeneo
ya makazi na mashamba.
“Kwenye misitu ya mikoko ni
muhimu inazuia mawimbi ya
bahari kuathiri mashamba na
makazi. Pia inahifadhi viumbe hai
wakiwamo wanyama na ndege,
wanaohifadhiwa baharini.”

USHIRIKI WA SERIKALI

Samira anasema Zanzibar
Forest Project, inashirikiana
wanajamii kulinda na kuhifadhi
maeneo hayo, wakifanya juhudi
mbalimbali.

“Mosi tumeanzisha kamati
shirikishi za uhifadhi wa misitu
ya jamii. Tunashirikiana na
kamati hizo kuhifadhi maeneo
hayo ambayo yana misitu ya
ardhini na mikoko ufukweni.”

Aidha, anasema wameanzi-
sha Community Forest Manage-
ment Agreement (COFMA), ni
makubaliano ya usimamizi shirik-
ishi wa misitu baina ya Idara ya
Misitu na shehia.

Anasema wanajamii wanatenga
maeneo yao kwa mujibu wa
matumizi yao na wanatunga
sheria ndogo ndogo za kusi-
mamia maeneo hayo ikiwa na
pamoja na kugawa misitu kwa
matumizi maalum. Anasema
yeyote anayevunja sheria hizo
adhabu na faini zimeainishwa
kwa kila kosa na anaadhibiwa
kwa mujibu wa sheria hizo.

Anasema ikishindikana ana-
pelekwa Idara ya Misitu na anaa-
dhibiwa kwa mujibu wa sheria
Za misitu.

Hata hivyo, anataja changa-
moto mojawapo kuwa ni baadhi
ya maeneo kuwa na ubaguzi
kijinsia kwa vile wanawake pekee
ndiyo hawaruhusiwi kwenda
hivyo wanakosa mahitaji muhimu
katika misitu hiyo.

Kwa ujumla anazipongeza
jamii, akisema kuwa hata sasa
mila na desturi hizo zinaende-
lea kutumika maeneo mengi
na misitu imehifadhika bila ya
kutumia nguvu wala gharama.

“Wananchi wa maeneo hayo
wanaheshimu mila na desturi
zao kutokana na imani na kwa
upande wa Idara ya Misitu
inashukuru kwa kutumia mila na
desturi hizo kwani misitu inaen-
dele kuhifadhika na ridhaa na
juhudi za wananchi wenyewe.”
Anasema Samira.
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Idadi wagonjwa
kutoka ughaibuni

yaongezeka

Na Paul Mabeja, DODOMA

IDADI ya wagonjwa kutoka nje ya
nchi wanaokuja kutibiwa nchini im-
eongezeka kutoka 5,705 mwaka 2022

hadi 7,843 mwaka 2024.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Patrobas Katamba, alibainisha hayo
juzi jijini hapa alipokuwa akifungua
mkutano mkuu wa mwaka wa Chama
cha Madaktari Tanzania (MAT).

Katambi alisema serikali imeende-
lea kuhakikisha huduma bora zinaen-
delea kupatikana katika maeneo ya
chini hasa upatikanaji wa huduma
Za ubingwa na ubingwa bobezi kwa

gharama nafuu nchini.

Katambi alisema huduma hizo zi-
meendelea kuvutia wagonjwa kutoka

nje ya nchi (Tiba utalii).

“Wagonjwa kutoka nje ya nchi
wameongezeka kutoka 5,705 mwaka
2022 hadi 7,843 mwaka 2024. Pia
serikali imeendelea kuhakikisha in-
aongeza Vituo vya kutolea huduma za
afya vyenye uwezo wa kutoa huduma
za dharura za uzazi ikiwamo upasuaji
wa kutoa mtoto tumboni kutoka 388
mwaka 2021 hadi 523 mwaka 2024,”

alisema.

Alisema maendeleo hayo yameleta
matokeo makubwa ikiwamo kupun-
gua kwa vifo vya wajawazito kutoka
556 kwa kila vizazi hai 100,000
mwaka 2016 hadi kufikia vifo 104

kwa kila vizazi hai 100,000.

“Na kupungua kwa vifo vya watoto
wenye umri chini ya miaka mitano
kutoka vifo 67 kwa kila vizazi hai
1,000 hadi kufikia vifo 43 kwa kila
vizazi hai 1,000. Namba zinaongea,
tumesikia, tumeona na kuthibitisha
wenyewe mambo makubwa ambayo
yamefanyika ndani ya sekta ya afya
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan
katika kipindi cha miaka mitatu tu,”

alisema Katambi.

Aidha, aliwaomba madaktari na
watumishi wa sekta va afya nchini
kuendelea kumuunga mkono Rais
Samia ili maono yake ya kuboresha
sekta hiyo na wananchi waendelee
kupata huduma bora yatimie.

Alisema kupitia mafanikio hayo ni
dhahiri kuwa Rais Samia ni kinara wa
mageuzi chanya ndani ya sekta ya

afya nchini na Afrika.
Alisema Wizara ya Afya im-

etekeleza programu mbalimbali
zinazolenga kutoa mafunzo kazini
ikiwamo kwa wakufunzi ngazi ya
vituo katika Mkoa wa Kigoma, Tanga,
Dar Es Salaam, Mara na Kagera.

Pia, kuendesha mafunzo elekezi ka-
zini kwa huduma za mama na mtoto
kup|t|a programu ijulikanayo kama

“Mama Samia Mentorship Program”
ambapo kwa kipindi cha Julai 2023
hadi Machi 2024, zaidi ya watoa
huduma za afya ya uzazi, mama na
mtoto 6,000 wamefikiwa kutoka

mikoa yote nchini.

Alisema katika kuimarisha na
kuzisogeza huduma za kibingwa
na ubingwa bobezi karibu zaidi na
wananchi, Wizara imeendelea kutoa
ufadhili wa masomo kwa ngazi hizo
kupitia mpango unaojulikana kama
Dk. Samia Afya Scholarship wa kutoa
ufadhili kwa watumishi wa sekta ya

afya kwa utaratibu wa SETI.
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Kamera kudhibiti uhalifu
sasa kufungwa mitaani

Na Augusta Njoji, DODOMA

KOA wa Do-

doma umeanza

mchakato wa

kufunga kamera
maalumu za usalama kwe-
nye maeneo ya kimkakati ili
kukabiliana na matukio ya
kiuhalifu.

Akizungumzia  kuhusu
mchakato huo, Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule alisema
Jiji la Dodoma lina bajeti ya
Sh.milioni 300 kuanza ku-
weka kamera hizo.

“Katika kukabiliana na
matukio ya uhalifu mipango

iliyopo ni kuanza kuweka
CCTV kamera kwenye

Katika ku- Mkoa wa Dodoma hasa
kabilianana  Jjji ili kuanza kuweka
matukio ya kwenye maeneo ya kim-
uhalifu mi- kakati ili kuongeza us-
gialr(lﬁg':g:opo alama kwa wananchi wa
kuweka CCTV Dodpma, a.lllsgma.

kamera kwe- Aidha, allaglza.rnae.nep
nyeMkoawa ambayo taa haziwaki zi-

Dodoma hasa
Jiji ili kuanza

fanyiwe  matengenezo
na ziwake kama ilivy-

kuweka kwe- okusudiwa ili wananchi
nye maeneo  wawe salama.

ya kimkakati “Lengo la taa kuwekwa
ili kluongf(za ni kuongeza usalama
\l:f:n::‘:hi x: kwa wapita njia wengine
Dodoma. ambao wanatoka kwenye

shughuli zao usiku, sasa

wahusika  wahakikishe
zinawaka kama ilivy-
okusudiwa ili wananchi
wasikumbane na vibaka
kwenye maeneo ambayo
taa zimewekwa,” alisema.

Aliahidi kufuatilia kwa
mamlaka zinazohusika
na taa za barabara zilizo-
fungwa kwenye mitaa
na haziwaki ili zifanyiwe
kazi kwa haraka.

Pamoja na mpango
huo mapema mwaka
huu, Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Ham-
ad Masauni, alikutana
na kikosi kazi cha miji
salama kinachoratibu na

kusimamia  utekelezaji
wa mradi wa ufungaji wa
kamera za kuzuia uhalifu.

Katika mradi huo
kamera za awali
zitafungwa katika

majiji matano ikiwamo
Dodoma ili kudhibiti
matukio ya uhalifu na
wanaokiuka sheria za
usalama barabarani.

Masauni alisema kuna
baadhi ya nchi zinatumia
mfumo huo wa kam-
era kudhibiti uhalifu na
wamefanikiwa kwa kiasi
kikubwa, hivyo wameona
waanzishe mradi huo
hapa nchini.

humo, kuanzia leo hadi Oktoba 6. PICHA: BUNGE

Waitwa kushiriki mchakato uchaguzi

Na Augusta Njoji, BAHI

MKURUGENZI wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bahi,
Zaina Mlawa, ametoa wito
kwa wananchi wenye sifa
kushiriki katika mchakato wa
uchaguzi ikiwamo kujiandiki-
sha kwenye Daftari la Wapi-
gakura.

Aliyasema hayo mwisho-
ni mwa wiki kwenye kikao
cha wadau wa vyama vya
siasa na viongozi wa dini kili-
chofanyika wilayani hapa.

Aidha, alisema kujiandiki-
sha katika orodha ya wa-
pigakura ni hatua muhimu
inayompa kila mwananchi
mwenye sifa haki ya kisheria
kushiriki uchaguzi kama mpi-
gakura au mgombea.

Hivyo, aliwahimiza wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha ili kutumia haki
yao ya kupiga kura au kugom-
bea nafasi za uongozi.

Alisema kwa mujibu wa
Kanuni ya 27 GN. Na. 571
kampeni za uchanguzi zi-

taanza Novemba 20 hadi 26
mwaka huu.

“Nitoe wito kwenu wa-
nanchi mshiriki katika ku-
gombea nafasi za uongozi
ni muhimu katika kukuza
demokrasia na kuhakikisha
upatikanaji wa viongozi bora
kwa maendeleo ya taifa letu,”
alisema.

Nafasi zitakazogombewa

la wanaume na wanawake),

wajumbe wa Halmashauri ya
wenyeviti wa vitongoji katika
mamlaka za wilaya.

Nafasi nyingine ni Mwe-
nyekiti wa Kitongoji ka-
tika Mamlaka za Miji Mi-

la wanaume na wanawake),
wajumbe wa Halmashauri ya
wenyeviti wa vitongoji katika
Mamlaka za Miji.
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HABARI MBEYA

Vijana, wanawake wawaanguKia
wadau wa kahawa mitaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AADHI ya vijana na
wanawake  wilayani
hapa wamewaomba
wadau wa kahawa
kuwasaidia kupata  mitaji,
mashamba na mbegu za kisasa
ili waweze kujihusisha na kili-
mo hicho katika maeneo yao.
Walitoa ombi hilo kwenye
mdahalo wa wadau wa ka-
hawa wilayani Mbeya ulioan-
daliwa na shirika lisilokuwa la
kiserikali la Envirocare ambao
ulihusisha wadau kutoka bodi
ya kahawa, taasisi za kifedha,
vyama vya ushirika (Amcos)
wakulima kutoka makundi ya
wanawake na vijana na wadau
wa pembejeo.
Mmoja wa vijana walioshiri-

I 1
:I‘
)

ki kwenye mdahalo huo, Boaz
Mpenja, Mkazi wa Kata ya Isu-
to, alisema hali hiyo inasababi-

Kupitia sha vijana waone kuwa kilimo
vikundi cha zao hilo kuwa ni cha wazee
vya wa- peke yao na kulazimika kujiin-
nawake, giza kwenye shughuli nyingine
Wwame- kujiingizia kipato.

pewa Mpenja, alisema zao hilo
mafunzo ;4 aili lilikuwa linalimwa na
E(,:I:(au\”;n:a wazee kwa sababu wengi wao
kwamba walikuwa wanamiliki ardhi
kwasasa Kubwa. . _
baadhi Alisema  vijana  wengi
yao wa- wameamua kujiingiza kwenye
namiliki shughuli nyingine ikiwamo
vitaluvya kuendesha pikipiki za abiria
kuzalisha maarufu bodaboda na za
;';';';‘eilga magurudumu matatu ‘bajaji.

Alisema tatizo lingine lin-
alochangia vijana wengi wa-
sivutiwe na kilimo hicho ni

zao hilo kutumia muda mrefu
wakati baadhi yao wanatamani
kupata fedha haraka hivyo in-
awawia vigumu kusubiri miaka
miwili hadi mitatu ili miche
ikomae na kuanza kuzaa ka-
hawa.

“Sasa hivi vijana wamebadi-
lika wameona kuna fursa kwe-
nye kahawa tofauti na miaka
ya nyuma, lakini bado kuna
changamoto ya ukosefu wa
ardhi, mitaji kwa ajili ya nguvu
kazi na kuhudumia mashamba,
tunaomba serikali na wadau
watusaidie kwa hilo,” alisema
Mpenja.

David Mwanijembe, alisema
zao hilo ni fursa kwa vijana
kwa maelezo kuwa hekari
moja inaweza kumpatia mkuli-
ma zaidi ya Sh. milioni 13 na

hivyo kuwa miongoni mwa
mazao ambayo yana tija kiu-
chumi.

Aliiomba serikali kuwasaidia
vijana kutatua kero hizo ili
wengi wajiingize kwenye uzal-
ishaji na kupunguza tatizo la
mjini.

Meneja mradi wa Shirika la
Environcare, Amos Mbwambo,
watekelezaji wa mradi wa ku-
hamasisha kilimo cha zao hilo
kwa wanawake na vijana, alise-
ma unatekelezwa katika mikoa
ya Mbeya, Songwe na Ruvuma.

Mbwambo, alisema lengo
la mradi huo ni kuboresha
mnyororo wa thamani wa ka-
hawa nchini ili kuongeza tija
na mapato yatokanayo na zao
hilo.

Alisema vilevile wanahama-
sisha wanawake kutumia rasili-
mali ya ardhi kumiliki uchumi
wao ili kukabiliana na ukatili

wa kijinsia.
Alisema kupitia vikundi
vya wanawake, wamepewa

mafunzo ya kulima kahawa na
kwamba kwa sasa baadhi yao
wanamiliki vitalu vya kuzali-
sha miche ya zao hilo.

Mkuu wa Idara ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Gideon Mapunda, alisema ka-
hawa ni zao la kimkakati katika
wilaya hiyo na linalimwa kata
10.

Mapunda, alisema serikali
inaendelea na mikakati ya ku-
hakikisha wankulima wanapa-
ta pembejeo.

R # &t L“
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Wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi wa serikali za mitaa wa ngazi ya kata na mitaa katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
wakila kiapo cha uaminifu wakati wa uchaguzi huo unaotarajiwa kufanyika Novemba 27, mwaka huu. PICHA: NEBART

MSOKWA

Wakulima walalamikia bel ya pareto

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

OFISI ya Katibu Tawala Msaid-
izi Uchumi na Uzalishaji Mkoa
wa Mbeya imeagizwa kuku-
tana na wadau wa pareto
kupanga bei yenye tija kwa
wakulima wa zao hilo, ili ku-
wainua kiuchumi.

Agizo hilo lilitolewa mwisho-
ni mwa wiki iliyopita na Mkuu
wa Mkoa huo, Juma Homera

wakati wa ziara ya kusiki-
liza kero za wananchi katika
Halmashauri ya Mbeya baada
ya baadhi ya wakulima kudai
beiya pareto ya sasa Sh. 3,200
hadi 3,500 haiwanufaishi kul-
ingana na gharama wanazo-
tumia kuendesha kilimo hicho.

Homera, alisema uzalishaji
wa zao hilo umeongezeka ku-
toka tani 2,000 hadi 4,000,
hivyo ni muhimu wadau
hao, ikiwamo Bodi ya Pareto
kuongeza bei kama ilivyo-
fanyika kwa mazao mengine ili
wakulima wa zao hilo wapate
tija inayoendana na malengo
yao.

“Zao la pareto lina kazi kub-
wa, kwanza mpaka kufikisha
kilo moja ni changamoto kub-
wa kama tumeweza kuongeza
bei ya kakao kutoka Sh. 4,000
hadi Sh.32,000 na tumbaku
kwa sasa inauzwa hadi Sh.
8,000 sasa tunakwenda ku-
hakikisha na bei ya pareto
inapanda ili wakulima wanu-

faike,” alisema.

Alisema hatua hiyo ni
muhimu kwa wakulima wa
Mbeya Vijijini kwani ndio
wilaya inayoongoza kwa uzal-
ishaji wa pareto.

Alisema ili kuendeleza tija ya
zao hilo, msimu uliopita Seri-
kali ilitoa zaidi ya Sh.milioni
200 kwa gjili ya kuanzisha vi-
talu vya mbegu bora ambazo
ziligawiwa kwa wakulima.

Vilevile, alisema wamejen-
ga viwanda sita ndani ya mkoa
huo kwa ajili ya kuongeza
thamani ya zao hilo na kutaka
wakulima hao kutokata tamaa
na changamoto zinazojitokeza
kwani serikali inaendelea ku-
fanya juhudi kuhakikisha wa-

naongeza tija ya uzalishaji.

Homera, aliwataka wakuli-
ma kuacha kuchuma maua am-
bayo hayajakomaa ili kuondo-
kana na changamoto ya soko
duniani na kuwakataa walan-
guzi ambao huwarubuni kwa
maslahi yao binafsi.

Mmoja wa wakulima wa zao
hilo, Tito Mashaka, alisema
wanakata tamaa ya kuende-
lea na kilimo hicho kwa mael-
ezo kwa kuwa bei imekuwa
haiongezeki.

Mashaka, alisema wakulima
wamekuwa wakipangiwa bei
miaka yote bila wao kushirik-
ishwa na kuwafanya wajione
kuwa wao hawana maamuzi ya
bei ya zao hilo.

Vjongozi wa
siasa wapewa
neno

Na Mwandishi Wetu, CHUNYA

VIONGOZI wa vyama vya siasa
wilayani hapa Mkoa wa Mbeya
wametakiwa kutoa ushirikiano
ili kuhakikisha uchaguzi wa
serikali za mitaa unafanyika
kwa amani na utulivu.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Msi-
mamizi wa Uchaguzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
Tamim Kambona, kwenye mku-
tano na makundi kwa ajili ya
kutoa maelekezo kuhusu uch-
aguzi huo utakaofanyika nchini
Novemba 27, mwaka huu.

Kambona, alisema katika uch-
aguzi huo hakuna mgombea ata-
kayepita bila kupingwa bali kila
mmoja atapaswa kupigiwa kura
kwa mujibu wa sheria, kanuni
na miongozo iliyvowekwa.

Alisema wapigakura, wag-
ombea na wadau wa uchaguzi
wanapaswa kupata maelekezo
kuhusu utaratibu wa uchaguzi
huo utakavyofanyika kuanzia
kujiandikisha mpaka kupiga
kura.

“Maelekezo yote muhimu yat-
awekwa ili wagombea na wa-
pigakura wayajue na kufuata ili
kuhakikisha uchaguzi unafanyi-
ka kwa haki na uwazi na kwa
kuzingatia sheria zilizowekwa,”
alisema Kambona.

Akitoa salamu za serikali,
Mkuu wa Wilaya hiyo, Mbarak
Batenga, alisema katika uchagu-
zi huo wilaya inapaswa kuwa
mfano wa kuigwa kwa kufanya
siasa safi na kudumisha amani.
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Serikali
yapeleka
umeme Bonde
la Mbuyu Joda

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Nishati na Madini,
Shaib Hassan Kaduara, amesema
uwekezaji mkubwa wa huduma

ya umeme katika Bonde la Mbuyu
Joda Wilaya ya Wete Pemba, un-
alenga kuwakomboa wananchi kiu-
chumi kupitia shughuli za kilimo.

Alisema serikali imefanya juhudi
mbalimbali katika kuwakomboa
wananchi kiuchumi na ndiyo
maana wizara imepeleka umeme
katika bonde hilo ili iwasaidie
katika shughuli za kilimo.

Alisema hayo wakati akikagua
mradi wa usambazaji umeme ka-
tika mashamba hayo.

Hivyo, aliwataka wakulima kui-
tumia fursa hiyo kuzalisha bidhaa
kwa wingi na zenye ubora, ili
ziwepo nyingi sokoni na wananchi
wapate unafuu.

“Huu ni uwekezaji mkubwa
tulioufanya hapa, mjipange vizuri
katika uzalishaji ili serikali ipate
kuwaunga mkono zaidi, hii ita-
saidia kuzalisha bidhaa kwa wingi
na kupata kipato kitakachotusaidia
katika maisha yenu ya kila siku,”
alisema.

Aidha alisema ni lazima kwa
wakulima hao wakubali kubadilika
kwa ajili ya maendeleo pamoja
na kufanya utafiti wa kitaalamu,
kutumia dawa na mbolea ili wazal-
ishe bidhaa zenye ubora.

“Tutakaa na Wizara ya Kilimo ili
tusaidie nguvu za pamoja kubore-
sha miundombinu mbalimbali ita-
kayowasaidia kwenye kilimo, kwa
sababu ukiwakomboa wananchi ni
sawa na kuikomboa nchi,” alisema.

Wananchi wa bonde hilo wali-
ishukuru serikali kupitia kusema
huduma hiyo ya umeme itawapun-
guzia matumizi va petroli ambayo
wanaitumia kupandishia maji pindi
wanapomwagilia mazao yao.

Mmoja wa wananchi hao, Ali
Msanif Ali alisema: “Charama
zitapungua kwa kiasi kikubwa
kwa sababu lita tano za mafuta
ya petroli ni Sh. 15,000 tunazitu-
mia kwa mara moja tu kumwagilia
maji, jambo ambalo linatusaba-
bishia hasara kubwa, lakini kuja
kwa umeme tunaamini itaturahi-
sishia”.

Jamal Juma Kombo alisema
wamejipanga katika kuhakikisha
wanajlimarisha katika kilimo na
kuiomba serikali kuwaboreshea
mabwawa yao kwa ajili ya ufugaji.

“Tunaomba baada ya mradi huu
kukamilika tukopeshwe mita na pia
tupewe mkopo wa fedha ili tupate
mtaji utakaotusaidia katika shu-
ghuli zetu za kilimo, kwa sababu
huku Makaani kilimo kinakubali
sana mazao tofauti tofauti,”
alisema.

Mradi huo umegharimu Sh.
milioni 289, unahusisha njia kuu
ya umeme yenye urefu wa Kkilo-
mita nne, ujenzi wa njia ndogo va
kilomita nane na uwekaji wa vituo
vinne vya trasfoma.
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yaja Kivingine uboreshaji

taarifa wapigakura kwa simu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UME Huru ya Taifa ya

Uchaguzi imesema im-

eboresha mfumo wa

uandikishaji ambao
kwa sasa utamwezesha mpi-
gakura kufanya maboresho
ya taarifa zake kwa kutumia
simu ya kiganjani au kompy-
uta.

Mjumbe wa tume hiyo am-
baye ni Jaji wa Mahakama
Kuu, Asina Abdallah Omar,
alisema hayo jana wakati aki-
fungua mkutano wa tume
hiyo kwa wadau wa uchaguzi.

Alisema wanaotumia simu
zisizo janja nao wanaweza ku-
tumia huduma hiyo na kupata
maelekezo pamoja na taarifa
Zao.

Alisema mzunguko wa sita
wa uboreshaji wa Daftari la
Kudumu la Mpigakura una-

=t 'lll-—ll"l

DAF

Mjumbe wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji wa Mahakama Kuu, Asina Omari, akizungumza wakati wa

tarajiwa kuanza Oktoba saba
hadi 13, mwaka huu kwa visi-
wa vya Unguja na Pemba.

“Uboreshaji huu kama ili-
vyokuwa wa mwaka 2015 na
2020 utahusisha matumizi ya
teknolojia ambapo hutumika
katika kumtambua mtu na
kumtofautisha na mwingine.
Unahusisha uchukuaji  wa
alama za vidole vya mikono,
picha na saini na kuhifadhiwa
kwenye kanzidata ya wapi-
gakura,” alisema Jaji Asina.

Alisema uboreshaji huo
ni tofauti na wa miaka iliyo-
pita ambapo kwa mwaka huu
utatumia teknolojia ya BVR
kits zilizoboreshwa kwa ku-
wekewa programu endeshi ya
kisasa zaidi.

Aidha, alisema kujiandiki-
sha kuwa mpigakura zaidi ya
mara moja ni kosa la kishe-
ria kwa kuzingatia masharti

KMy

ya Kifungu cha 114(1) cha
Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani Nam-
ba 1 ya mwaka 2024.

Alisema kifungo hicho ki-
naeleza kuwa mtu yeyote
atakayeomba kuandikishwa
zaidi ya mara moja atakuwa
ametenda kosa la kisheria
na akikutwa hatiani adhabu
yake ni faini isiyopunguwa
Sh. 10,0000 na isiyozidi Sh.
30,0000 au kutumikia kifun-
go kwa kipindi kisichopun-
guwa miezi sita na kisichozidi
miaka miwili gerezani au vy-
ote kwa pamoja.

Alisema tume imeweka
utaratibu kwa watu wenye ul-
emavu, wazee, wagonjwa, wa-
jawazito na kinamama wenye
watoto wachanga watakaok-
wenda vituoni kupewa fursa
ya kuhudumiwa bila kupanga
foleni.

Hivyo, aliwataka wadau wa
uchaguzi kuwafahamisha wa-
nanchi wenye sifa kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha au
kuboresha taarifa zao vituoni
kwa kuwa utaratibu mzuri wa
kuwahudumia umewekwa.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Uchaguzi wa tume hiyo,
Kailima Ramadhani, alisema
uboreshaji wa taarifa nchini
unatarajia kukamilika Machi
mwakani.

Alisema itahusisha mambo
mbalimbali ikiwamo kutoa
kadi mpya, waliopoteza kadi
au kadi kuharibika, kuondoa
wapigakura waliokosa sifa ku-
tokana na sababu mbalimbali.

Aidha alisema wapigakura
5,586,433 wapya wanatara-
jiwa kuandikishwa sawa na
asilimia 187 ya wapigakura
29,754,699 waliopo kwenye
daftari.

I

kufungua mkutano wa wadau wa uchaguzi katika kisiwa cha Unguja, Zanzibar jana. PICHA: INEC

Waziri: Watuhumiwa matukio ukatili semeni ukweli

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Wazee, Jinsia na Wa-
toto, Riziki Pembe Juma,
amewataka wananchi wanao-
tuhumiwa na makosa ya uka-
tili na udhalilishaji wa kijinsia
watoe taarifa sahihi na siyo
taarifa za uongo.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali
la Mwakilishi wa Mwanak-
werekwe, Ameir Abdallah
Ameir.

Ameir alitaka kujua wa-
naume wengi wamejikuta

wakipata hatia ya kuhuku-
miwa jela kutokana na kesi
nyingi za kusingiziwa kubaka.

Akijibu swali hilo, Waziri
Pembe alisema haki bila ya
uwazi na bila uwajibikaji wa
misingi ya kisheria haipatika-
ni, hivyo ni vyema wananchi
wote wasimamie haki.

Alisema wizara yake ina-
tumia utaratibu wa kufuatilia
matukio ya ukatili na udhal-
ilishaji kwa wanaume ambao
wamesingiziwa kesi kwa ku-
tumia utaratibu wa kisheria
bila ya kuingilia kazi za muhi-
mili mwingine.

Alisema pia wanatumia

utaratibu wa kutoa elimu ya
dhana ya ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia, ili kujikinga
na kuripoti matukio ya udhal-
ilishaji kwa jamii na watuhu-
miwa.

“Wizara yangu inatambua
juu ya umuhimu wa mga-
wanyo wa madaraka ila bado
haipendezewi na uwepo wa
uvunjifu wa haki za watu.
Kwa kuwa msingi wa haki
unajengwa kwa uwazi, ukweli
na usawa kama ilivyoeleke-
zwa katika Katiba ya Zanzibar
ya Mwaka 1984,” alisema.

Aidha, alisema stahiki
anayopatiwa mtuhumiwa

baada ya kutolewa hukumu
na kubainika kuwa haku-
tendewa haki ni kukata rufani
na kuomba kufanyiwa mapi-
tio ya taratibu za kisheria kwa
makosa yaliyowasilishwa ma-
hakamani.

Alisema hilo hufanyika ili
kulinda uhuru wa mahakama
na siyo kuingilia kazi za ma-
hakama, kwamba wizara kwa
kutumia wataalamu wa sai-
kolojia na masuala ya kijamii
hutoa ushauri nasaha kwa
mtuhumiwa ili kutuliza joto
na kumpa moyo wa kutam-
bua misingi ya upatikanaji wa
haki.
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BASIL NORBERT WILLA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne

chenye index namba  S1601-0012
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa  kupitia ~ TENGERU  BOYS

SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA:PHQ/DAR/UBU/210881/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

REHEMA DAUDI SINAWIU anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne
chenye index namba S$3907/0047
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa  kupitia  KIBAHA  GIRL'S
SECONDARY mwaka 2019. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Control No. 9910842521702.

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

RAKESH BABU TULSIDAS
anatangaza kupotea kwa
kadi za pikipiki zenye
namba za usajili
MC 358 BGU na MC 521
BFX. Yeyote atakayeziona
atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/DAR/TEM/211078/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KAMUGISHA SABASI
RUFULENGE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili T818DEN aina
ya Toyota BELTA, Chassis No.
SCP921021838, Engine No.
2S276540138. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/43527/2024

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

CHRISTOPHER RAPHAELI
MNGARA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba za
usajili MC 984 DRF Chasses
Namba L7GPCKLY5N1011342,
Engine Namba KL16FMJN5011342
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi Taarifa:
PHOQ/ KIL/ SAM/10257/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ISAYA CHARLES
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya
LION KING yenye usajili
namba MC 203 AQR kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI CONTROL NAMBA:
9910842499136

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NDUGU DINNAH NAFTAL
NKWERA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T465BRR aina ya NOAH Rangi
Pearly White.Kwa yeyote
atakayefanikiwa kuiona kadi
hiyo atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu naye. Taarifa ya Polisi
namba
PHQ/DOD/DOD/43420/2024

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA KIBONDO
MAHALI: KIBONDO
MAOMBINA 2 MWAKA 2024
GERSHON BILONKERA NTEGANYA.............. MWOMBAJI
DHIDI YA

NGARAMA NTENDERINTEGUYE, BANYANKA
MAKALIUS NA PASIKALI
MATATA.....ccovssmmmssssssmmassasssssssassssossses WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

KWA: NGARAMA NTENDERINTEGUYE, BANYANKA
MAKALIUS NA PASIKALI MATATA POPOTE MLIPO

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa tarehe
22 mwezi 10 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe
F. CHINUKU Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/ muhuri
wa Baraza hilileo tarehe 14 mwezi 8 mwaka 2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 19261/ 2024

In the matter of the Estate of the late JUNIOR
EMMANUEL NYAMWINO of Nzuguni A
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
HELLEN RICHARD JUMA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 26 Day of 89,2024
Presented for fjlirig-this 23 day of 08, 2024.
B e
RESIDENT MAGISTRATE

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 317 .... La 2024

RENATUS JOSEPH NYALALL.............. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

(1) CECY MICHAEL YASIN

(2) GIBONS JOSEPH MWAIGONELA........... MDAIWA/WADAIWA
(3) MSOLOPA INVESTMENT COLTD

WITO KUITWA SHAURINI

(4) CECY MICHAEL YASIN
(5) GIBONS JOSEPH MWAIGONELA
(6) MSOLOPA INVESTMENT COLTD

POPOTE ULIPO/MLIPO

RENATUS JOSEPH NYALALI amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la ardhi na Nyumba lillopo Kinondoni (
Mwanyamala ) . shauri husika limepangwa kutajwa tarehe
03/10/2024 saa 03: 00 asubuhi/ mchana mbele ya J.W. SILLAS
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe 03
Mwezi 09....

JAMHURI YA MUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa : GEITA
Shauri la madai Na: 138/2024
Jina la Mdai: MICHAEL ZEPHANIA LUDIGIJA
Jina la Mdaiwa: JOSEPH KITULA & MWENZAKE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: JOSEPHKITULA
GEITA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba “Namdai mdaiwa
Tsh. 4,500,000/=)

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 04 mwezi 10 mwaka 2024 saa 08:30 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 26 mwezi 09 mwaka
oy

o
IBENT WAGISTRATE
s

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 149 YA 2024
TAFUTA ABDALLAH MILONDOMO......... MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. JIDAIMAONA
2. LWENGE MZILE.........coeurrerennnes! WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
LWENGE MZILE

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 31/10/2024 mbele ya
Mwenyekiti E. MOGASA wewe mwenyewe au mtume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa. Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 27 mwezi Septemba, 2024.

E.MOGASA
Y MWENYEKITI,

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042 DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wanaigeria kufanya
maandamano leo

ABUJA, Nigeria

BAADHI ya raia wa Nigeria wameonye-
sha nia yao ya kufanya maandamano leo,
Oktoba 1, wakati taifa hilo la Afrika Maghar-
ibi litakapokuwa likiadhimisha miaka 64 ya
uhuru wake.

Waandalizi wa maandamano hayo wal-
isema jana kuwa maandamano hayo,
yaliyopewa jina la (#FearlessOctoberl),
yatafanyika kote nchini humo kushinikiza
kurejeshwa kwa ruzuku ya mafuta, na pia
kushughulikia masuala mengine ya umma.

Juwon Sanyaolu, mratibu wa kitaifa wa
vuguvugu la vijana wa Nigeria, alisema
kwamba polisi wamefahamishwa kuhusu
maandamano yaliyopangwa kama inavyo-
takiwa na sheria.

,Tumemwandikia inspekta mkuu wa
polisi kumfahamisha kuhusu maeneo yetu
ya maandamano,” Sanyaolu alisema, kama
alivyonukuliwa na gazeti la Punch la Nige-
ria.

Waandalizi wa maandamano hayo wal-
isema yatakutana katika uwanja wa Eagle
Square katika mji mkuu wa Abuja, na chini
ya daraja la Ikeja katika jiji la kibiashara la
Lagos.

Inspekta Jenerali wa Polisi wa Nigeria,
Kayode Egbetokun, aliamuru kutumwa kwa
maofisa wa polisi katika vituo vya kimkaka-
ti vya serikali ili kuwalinda dhidi ya uhar-
ibifu unaoweza kujitokeza.

Egbetokun pia amewasisitiza wanaopan-
ga maandamano hayo kubatilisha uamuzi
wao, bila kutoa sababu ya hilo.

Waandalizi wa maandamano hayo wal-
isema maombi yao ya awali kwa serikali
kuhusu kupunguza matatizo ya kiuchumi
hayakusikilizwa, na hivyo kusababisha
wimbi jipya la hatua za mitaani.

Aidha, ilielezwa kuwa kwa sasa Nigeria
inapambana na janga la gharama ya mai-
sha linalosababishwa na mfumuko wa bei,
naira iliyoshuka thamani, na kuondolewa
kwa ruzuku ya mafuta.

Naye Rais wa taifa hilo, Bola Tinubu, ali-
wataka Wanigeria kuwa na subira na sera
za kiuchumi za utawala wake akisema hivi
karibuni zitazaa matunda.

Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takrib-
an Wanigeria milioni 25 wanakabiliwa na ti-
sho la njaa.

Pia ilielezwa kuwa ukosefu wa usalama
pia unabaki kuwa changamoto kubwa kwa
serikali ya Rais Tinubu, huku utekaji nyara
kwa ajili ya fidia na mashambulizi ya waasi
yakiongezeka.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa wakati wa
maandamano ya hivi karibuni yaliyofanyi-
ka nchini Nigeria mapema mwezi Agosti,
takriban watu 13 waliuawa, huku shirika la
Amnesty International likikadiria idadi ya
waliofariki kuwa zaidi ya 21.

Vile vile, ilielezwa kuwa mamia ya watu
walikamatwa wakati wa maandamano
hayo, huku wengi wao sasa wakikabiliwa na
hatua za kisheria.

TRT

Raia waliokimbia machafuko Lebanon wakisubiri kuvuka mpaka kuingia Syria, juzi. PICHA: MTANDAO

]
Kimbunga
chasababisha
vifo 11
Marekani

NORTH CAROLINA, Marekani

MAJIMBO ya Kusini Mashariki
mwa Marekani yanaendelea
kukabiliana na vifo pamoja
na ukosefu wa vifaa muhimu
kwenye maeneo ya ndani, huku
nyumba zikiharibiwa kutokana
na kimbunga Helene, ambacho
maofisa wamesema kitakuwa na
athari kubwa.

Gavana wa North Caro-
lina, Roy Cooper, alisema jana
kwamba idadi ya vifo kwenye
jimbo hilo imefika 11, wakati
ikitarajiwa kuongezeka, huku
timu za vokozi zikijitahidi ku-
fikia maeneo ya ndani, yaliyo-
kumbwa na mafuriko pamoja na
kuharibika kwa miundombinu
kama barabara.

Jimboni Florida na hasa kwe-
nye kaunti ya Big Bend, wakazi
wameripotiwa kupoteza karibu
kila kitu, huku asilimia 97 waki-
wa hawana umeme kutokana na
kimbunga hicho.

Rais wa Marekani, Joe Biden,
alisema uharibifu wa Helene
umekuwa mkubwa huku akiahi-
di msaada wa serikali kuu kwe-
nye majimbo yaliyoathiriwa.

Helen ni kimbunga cha nane
kutoka bahari ya Atlantic kupiga
Marekani kwenye msimu huu
wa vimbunga ulioanza Juni.

VOA

Jimboni Florida na hasa
kwenye kaunti ya Big
Bend, wakazi wameri-
potiwa kupoteza karibu
kila kitu, huku asilimia 97
wakiwa hawana umeme
kutokana na kimbunga
hicho.

Hezbollah yasema iko tayari kwa lolote

BEIRUT, Lebanon

NAIBU mkuu wa kundi la Hezbollah Sheikh
Naim Qassem, amesema wako tayari kwa
lolote katika kukabiliana na Israel, ikiwa ni
kauli ya kwanza ya kiongozi huyo tangu sham-
bulio la Israel lilipomuua mkuu wa kundi hilo,
Hassan Nasrallah, ambaye bado haijulikani lini
atazikwa.

Katika hotuba yake aliyoitoa jana Qaseem
alisema wako tayari kwa lolote hata kwa ma-
pambano ya ardhini na vikosi vya Israel na
kwamba wataendeleza mwongozo ulioachwa
na Nassrallah katika vita hivyo.

Aidha, Iran ambayo ndiyo mfadhili mkuu wa
Hamas na Hezbollah, ilisema inafuatilia kwa
karibu yanayoendelea.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa
Iran, Nasser Kanaani, alisema Tehran haitoa-
cha vitendo vya uhalifu vya Israel bila kujibi-
wa, akimaanisha mauaji ya viongozi waan-
damaizi wa Hezbollah nchini Lebanon.

Wakati huo huo, Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ufaransa, Jean Noel Barrot yuko Beirut akiwa
ni mwanadiplomasia wa kwanza wa kigeni wa
ngazi za juu kuitembelea Lebanon hivi sasa
tangu Israel ilipoanzisha mashambulizi, aki-
sisitiza Israel isitishe mashambulizi hayo.

Mbali na miito ya kimataifa ya kutaka kutou-
tanua mzozo huu wa Mashariki ya Kati, Rais wa
Umoja wa Falme za Kiarabu, Sheikh Mohamed
bin Zayed Al Nahyan, aliahidi kutoa msaada wa
dharura wa dola milioni 100 kwa Lebanon.

Pia Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa

Ulaya (EU), Josep Borrell, aliitisha mkutano wa
dharura wa mawaziri wa umoja huo ili kujadili
hali inayozidi kuwa tete nchini Lebanon.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Filippo
Grandi ambaye ni Kamishna Mkuu wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuwahudumia Wakim-
bizi (UNHCR). Abbas Dalloul raia wa Lebanon
aliyekimbilia Syria, watu zaidi ya 100,000
wamelazimika kuondoka Lebanon na kukim-
bilia nchini Syria.

“Hatujawahi kushuhudia vita kama hivi, kwa
vurugu na uharibifu. Hatukuona uharibifu wa
aina hii mwaka 2006 wakati wa mashambulizi

jirani na nyumba zetu. Baada ya siku tatu, wa-
toto walikuwa na hofu,” alisema.

Wakati hayo yakielezwa, Israel iliendelea
kuyalenga maeneo kadhaa ya kundi la Hezbol-
lahndaniya Lebanon, huku kukiwa na ripoti
kuwa jengo moja la ghorofa limeshambuliwa
kwa makombora katikati mwa mji mkuu Bei-
rut. Mamlaka za Lebanon zikisema zaidi ya
watu 100 wameuawa katika kipindi cha saa 24
zilizopita. Katika hatua nyingine, kundi la wa-
namgambo wa Kipalestina la Hamas lilisema
kuwa kiongozi wake nchini Lebanon, Fatah
Sharif, ameuawa pamoja na maofisa wengine
wawili katika shambulio la anga la Israel kusini
mwa nchi hiyo.

Wizara ya Afya ya Lebanon ilisema zaidi ya
watu 1,000 wameouawa na wengine 6,000
wamejeruhiwa kufuatia wiki mbili za masham-
bulizi ya Israel.
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Kikundi cha
sanaa St
Peter Claver
chafunika
mahafali
kidato

cha nnhe

Na Renatha Msungu, DODOMA

KIKUNDI cha sanaa cha wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari
ya St Peter Claver ya jijini hapa
mwishoni mwa wiki walikuwa
kivutio kwenye mahafali ya 11
ya kidato cha nne shuleni hapo.
Katika mahafali hayo kikundi
hicho kilionyesha umahiri kwe-
nye mchezo wa sarakasi, ngoma
za asili pamoja na umahiri wa
kuimba nyimbo mbalimbali za
hamasa.

Akizungumza kwenye maha-
fali hayo, mkuu wa shule hiyo,
Padre Kalongo Bubelwa, alisema
Shule ya St Peter Claver mbali
na umahiri kwenye elimu, pia
wako vizuri katika michezo
mbalimbali.

Alisema wamekuwa wakifanya
vizuri kwenye michezo ya mpira
wa miguu, netiboli, sarakasi
pamoja na kKwaya zinazoundwa
na wanafunzi.

“Niwasihi wanafunzi wanapo-
hitimu masomo yao, wasipoteze
vipaji vyao, wakaviendeleze
huko waendako na nina uhakika
vitawasaidia,” alisema Padri
Kalongo.

Alisema kuna umuhimu mkubwa
kwa wanafunzi kushiriki katika
michezo mbalimbali kwa kuwa
licha ya kuwajenga kiafya, lakini
pia inawapa nafasi ya kufanya
vizuri kwenye masomo yao.
,Michezo imekuwa ikiwasaidia
sana wanafunzi kujiweka sawa
na masomo yao, hapa shuleni,
tumetenga siku kwa ajili ya
michezo tu kwa wanafunzi,”
alisema.

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya
Wanawake, Yanga Princess, Edna Lema,
amesema hawaihofii hata kidogo Simba
Queens katika mchezo wa nusu fainali ya
Ngao ya Jamii utakaochezwa kesho, licha
ya kwamba huwa hawana matokeo ma-
zuri wanapokutana nayo.

Akizungumza akiwa kwenye maandal-
izi ya mchezo huo utakaopigwa, Uwanja
wa KMC, Mwenge, Dar es Salaam, Lema,
alisema wamejipanga kisawasawa kupam-
bana na wapinzani wao hao japo kwa sasa
wana wachezaji wengi wapya na wanaen-
delea kuijenga timu, lakini hawatokuwa
wanyonge tena mbele ya mabingwa hao
watetezi wa Ligi ya Wanawake.

,Tunafahamu kuwa kwa sasa tunajenga
timu mpya na tupo kwenye maandalizi
kupambana na Simba Queens, ni timu
kubwa, ina uzoefu katika michezo ya
kimataifa, ina wachezaji wazuri ambao
wamekaa muda mrefu, tunafahamu pia
kuwa hatujapata matokeo mazuri katika
mechi za karibuni, lakini hiyo siyo sababu
ya kutokujiandaa na mchezo huo, tumea-
jiandaa vyema sababu safari hii na hatu-
kokuwa wanyonge tena,” alisema Lema.

Hata hivyo alisema wataingia uwanjani
kwa heshima zote kwa wapinzani wao
kwani wanatambua ubora wao, lakini
hiyo haimaanishi kuwa matokeo yataku-
wa kama watu wanavyofikiria.

“Mimi sina presha sana na mchezo huo
kwani inawezekana mimi ndiyo kocha

EMA: HATUIHOFII
IMBA QUEENS

niliyecheza dabi nyingi kama tano au sita
hivi, siogopi mechi kwa sababu eti ni timu
kubwa tunayokwenda kucheza nayo, hizi
ndiyo mechi ambazo zinanijenga mimi,
ingawa dabi siku zote huwezi kuitabiri nje
ya kiwanja, lakini ukisema wachezaji wan-
gu wanaiogopa Simba Queens, au mimi
naogopa mechi kubwa si kweli,” alisema.

Timu hizo zinakutana huku Simba
Queens ikiwa na rekodi nzuri ya ushindi
dhidi ya wapinzani wao.

Kabla ya mechi hiyo ya dabi, kutakuwa
na mchezo kati ya JKT Queens dhidi ya
Ceasiaa Queens, na washindi wa mechi
hizo mbili watakutana fainali Jumamosi
ijayo ambapo kabla ya hapo kutakuwa na
mchezo wa kusaka mshindi wa tatu.

wakati wakiimba na kucheza ngoma ya kabila hilo katika mahafali ya 11 ya kidato cha nne mwishoni mwa wiki. PICHA:
RENATHA MSUNGU

Malindi SC yatetea matokeo vya sare

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

KOCHA wa Malindi SC, Suleiman
Mohamed, amesema matokeo ya
sare waliyoyapata kwenye mchezo
uliopita hayamaanishi kuwa timu
hiyo imeanza kupunguza kasi yake
kwenye michezo ya Ligi Kuu Zan-
zibar.

Malindi SC juzi ililazimishwa

sare ya bao 1-1 na wapinzani wao
wa muda mrefu Mlandage FC kati-
ka michezo wao wa ,Dabi‘ ikiwa ni
mwendelezo wa Ligi Kuu ya Zanzi-
bar inayodhaminiwa na PBZ.
Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kumalizika mch-
ezo huo juzi, kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex, Mohamed
alisema mchezo wowote wa dabi
unakuwa mgumu kutokana na

presha yake.

Alisema timu yake haikucheza
vizuri kama ilivyozoeleka na im-
etokana na hofu ya mchezo we-
nyewe na wachezaji wake walikosa
nafasi nyingi za wazi hasa katika
kipindi cha pili.

“Ulikuwa mchezo muhimu la-
kini hatukupata matokeo tuliyoya-
tarajia tumegawana alama, safu
yangu ya ushambuliaji haikuwa

bora,” alisema Mohamed.

Kwa upande wake, Kocha wa
Mlandege FC, Hassan Ramad-
hani, alisema timu yake ilicheza
vizuri kwa upande wa ulinzi kwa
kudhibiti mashambulizi ya wapin-
Zani wao.

Alisema safu ya ushambuliaji
haikufanya vizuri licha ya kufani-
kiwa mara nyingi kuingia katika
eneo la hatari la wapinzani wao.

“Bado sijajua wachezaji wame-
patwa na nini, mara kadhaa tuna-
shambulia na kutengeneza nafasi,
lakini bahati mbaya tumeshindwa
kupachika mabao,” alisema.

Kwa matokeo hayo Mlandege FC
imefikisha pointi sita na kushika
nafasi ya sita kwenye msimamo
wakati Malindi SC ipo nafasi ya
tatu ikiwa na pointi saba na im-
echeza michezo mitatu.
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ALLEGRI ATAJWA MAN

KLABU ya Manchester United inamfikiria kocha wa
zamani wa Juventus Massimiliano Allegri kama uwezeka-
no wa kuchukua nafasi ya Erik ten Hag. (Caught Offside)

PATTERSON AWANIWA

MANCHESTER United wanafikiria kumsajili mlinda
mlango wa Sunderland, Anthony Patterson mwenye
umri wa miaka 24 kuwa msaidizi wa Andre Onana. (Sun)

ZUBIMENDI ATAKIWA CITY

MANCHESTER City wanafikiria kumnunua kiungo wa
kati wa Real Sociedad na Hispania, Martin Zubimendi
mwenye umri wa miaka 25, katika dirisha la uhamisho la
Januari. (Football Insider)

BECKER ANYATIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inafuatilia matukio kuhusu
mlinda mlango wa Liverpool na Brazil, Alisson Becker
mwenye umri wa miaka 31, ambaye amekuwa akihusish-
wa na uhamisho wa Saudi Arabia. {Sun)

DAVID AWINDWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inaweza kuwapa changamoto
Inter Milan na Juventus kwa ajili ya kumsajili fowadi wa
Lille kutoka Canada, Jonathan David mwenye umri wa
miaka 24. (Calciomercato)

SANCHEZ KWENYE RADA ZA LIVERPOOL
LIVERPOOL ni moja ya klabu kadhaa za Ligi Kuu Eng-

land zinazofuatilia hali ya winga wa Sevilla raia wa Hispa-

nia, Juanlu Sanchez mwenye umri wa miaka 21. (Caught-

Offside)

BARELLA BEI JUU

MANCHESTER City wameambiwa watalazimika kulipa
angalau pauni milioni 70 ili kumsajili kiungo wa kati wa
Italia, Nicolo Barella mwenye umri wa miaka 27 kutoka
Inter Milan. (Football Insider)

CHILWELL KUUZWA

CHELSEA itahimiza ombi la Januari la kumuuza beki
wa kushoto wa England, Ben Chilwell - licha ya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27 kurejea kwenye kikosi
chao cha kwanza. (Mirror)

LIVERPOOL HAINA WASIWASI

LIVERPOOL hawana wasiwasi na madai kuwa msham-
buliaji mpya wa Misri, Mohamed Salah mwenye umri wa
miaka 32, tayari amekubali kujiunga na klabu ya Saudi
Arabia mkataba wake utakapokamilika msimu ujao.
(Football Insider)

SZCZESNY KUTUA BARCELONA

BARCELONA wamepewa ruhusa na LaLiga kumsajili
mchezaji huru Wojciech Szczesny mwenye umri wa mi-
aka 34 - kipa wa zamani wa Poland, Arsenal na Juventus
- kama mbadala wa kipa wa Ujerumani ambaye ni maje-
ruhi, Marc-Andre ter Stegen, 32. (Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG ALIA NA WACHEZAJ
WAKE MANCHESTER UNITED

@ @ ®Asema hawachezi kwa kujituma na wamekosa imani...

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag alilaumu ukosefu wa
‘imani’ baada ya timu yake kuchap-
wa 3-0 nyumbani na Tottenham
Hotspur katika mchezo wa Ligi Kuu
England juzi.

Kikosi cha Kocha Ange Posteco-
glou kilikuwa na mchezo mzuri pale
Old Trafford, ambapo wenyeji wal-
ilazimika kucheza kipindi cha pili
pungufu baada ya Bruno Fernandes
kutolewa nje kwa kadi nyekundu.

Tottenham walipata bao la kuon-
goza ndani ya dakika tatu wakati
Micky van de Ven alipokimbia kwa
umbali wa yadi 70 kupitia eneo la
kiungo la United na safu ya ulinzi

kabla ya kumpiga chenga Brennan
Johnson na kupachika bao.

Akizungumza na BBC Sport baada
ya mchezo huo, Ten Hag alikosoa
molari ya wachezaji wake.

“Kuruhusu bao baada ya dakika
mbili au tatu kama hizo, ilifanya kitu
kwa imani yetu,” alisema.

“Sio lazima kabisa. Kuruhusu
bao kama hili, kiungo mpinzani wa
kati anaingia na kuipita timu nzima
upande wa kulia na kisha winga na
kufunga bao. Kosa lile lile la katikati
ya wiki dhidi ya Twente, linapaswa
kusimamishwa katika dakika ya
kwanza.

“Kuanzia wakati huo na kuende-
lea tulikuwa na mkazo kwenye mpi-
ra. Hatukuweza kupata pembetatu,

tulikuwa na wakati mzuri, lakini ku-
toka wakati huo hatukuweza kupata
nafasi. Na tunaweza kufanya vizuri
zaidi kuliko hapo.

“Tulipata nafasi na muda wetu wa
kurejea mchezoni na Joshua Zirkzee
na Alejandro Garnacho tukiwa bado
na wachezaji 11 na baada ya kadi
nyekundu pia tukawa na muda.

“Tulipata nafasi zetu kabla ya kip-
indi cha mapumziko na kipindi cha
pili tukiwa na wachezaji 10 tulipata
nafasi pia.

“Kwanza tunapaswa kukabiliana
na hili na kuonyesha uthabiti. Hii
haitoshi. Inabidi tukubali hili na
kuwa bora zaidi. Tuzingatie mchezo
unaofuata na kufanya mambo vizuri
zaidi kuliko tulivyofanya leo.“
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DE JONG
AVUNJA |
UKIMYA WA | = »
MSHAHARA [

BARCELONA, HISPANIA

KIUNGO wa kati wa Barce-
lona, Frenkie de Jong amekanu-
sha madai anapokea kiasi cha
euro milioni 37 kwa mwaka.

Wakati De Jong akiwa Katalu-
nya, imethibitika kuwa na misu-
kosuko katika miaka michache
iliyopita.

Amekaa nje ya dimba kwa
miezi mitano iliyopita kutokana
na jeraha tata la kifundo cha
mguu na ripoti zimedai kuwa
alikataa matakwa ya klabu ku-
fanyiwa upasuaji wa tatizo hilo.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uholanzi mara kwa mara
amejikuta katika rada za uham-
isho, huku Barcelona mara ny-
ingi ikisemekana kuwa tayari
kumuuza ili kuondoka na bili ya
mshahara wake mkubwa.

Alikuwa akivutiwa sana na
Manchester United mnamo
2022 wakati bosi wake wa zam-
ani wa Ajax, Erik ten Hag alipo-
teuliwa kuwa kocha wao mpya,

FIFA yataja
viwanja

12 klabu
bingwa

yva Dunia

NEW YORK, MAREKANI

SHIRIKISHO la Soka la Ki-
mataifa, FIFA, limethibitisha vi-
wanja 12 vitakavyotumika kwe-
nye michuano ya Klabu Bingwa
ya Dunia iliyopanuliwa.

Timu 32 kutoka kote ul-
imwenguni  zitasafiri  hadi
Marekani msimu ujao wa joto
kushindana katika shindano
lililobadilishwa muundo.

Ulaya itawakilishwa na Klabu
12 - Real Madrid, Chelsea, Man-
chester City, Bayern Munich,
Paris Saint-Germain, Inter Mi-
lan, Porto, Benfica, Borussia
Dortmund, Juventus, Atletico
Madrid na Salzburg.

Wachezaji mashuhuri wame-
jadili hadharani wazo la ku-

ingawa uhamisho haukutimia.

Katika mahojiano na Barcelo-
na One, De Jong alijibu kuhusu
maisha yake ya kitaaluma na
kutaka kuelezea upande wake.

“Ninaelewa kufadhaika kwa
sababu katika kipindi chote cha
kuwa majeruhi nimechagua ku-
kaa kimya,“ alisema De Jong.

“Lakini mambo yanaibuka
ambayo si ya kweli, kama vile
sitaki upasuaji, kwamba nina-
pata fedha nyingi, kama euro
milioni 37. Hiyo sio kweli.

“Halafu watu wanazungumza
sana kama nifanyiwe upasuaji.
Sio kweli kwamba klabu ilin-
iambia nifanyiwe upasuaji na
sikutaka.

“Kila mtu katika klabu,
madaktari na mimi sote tuli-
kubali kwamba upasuaji hauku-
wa chaguo bora. Imekuwa in-
asikitisha sana kwa mchezaji
anayeishi na kupumua soka
kuwa nje ya uwanja kwa muda
mrefu.”

Md

goma kuhusu idadi ya michezo
wanayopaswa kushiriki, huku
matatizo ya vifaa yakitishia
kuvuruga mipango mizuri ya
mashindano hayo.

Lakini juzi FIFA ilishinda kiz-
ingiti kikubwa kwa kutangaza
viwanja 12 vitakavyoandaa
mechi, huku vingi vikiwa kwe-
nye pwani ya mashariki ya
Marekani.

Uwanja wa MetLife wa New
Jersey, ambao una uwezo wa
kuchukua watu 82,500 utaku-

wa mwenyeji wa fainali ya
Kombe la Dunia la FIFA, pia
utakuwa mwenyeji wa fainali ya
Kombe la Klabu Bingwa.
Uwanja wa Charlotte’s Bank
of America (74,860), Atlanta‘s
Mercedes-Benz Arena (71,000),
Philadelphia‘’s Lincoln Finan-
cial Field (69,879), Miami‘s
Hard Rock (64,760) na Orlan-
do's Camping World (60,219) ni
viwanja vingine vikuu kwenye
pwani ya mashariki, huku eneo
la magharibi mwa Pasifiki lik-

ishuhudia ,Rose Bowl‘ (89,702)
na Seattle's Lumen Field
(68,740) pia wakiwa wenyeji wa
michezo.

Pia kutakuwa na viwanja
vinne vya uwezo wa chini
vinavyotumika Uwanja
wa Inter&Co huko Orlando
(25,500), Geodis Park huko
Nashville (30,109), Uwanja wa
TQL huko Cincinnati (26,000)
na uwanja wa Audi huko Wash-
ington DC (20,000).

Rais wa FIFA, Gianni In-
fantino alisema katika hafla
iliyothibitisha viwanja hivyo:
“Soka ndio mchezo maarufu
zaidi duniani, na mnamo 2025
enzi mpya ya soka ya Klabu
itaanza wakati FIFA itakapo-
panga klabu kubwa zaidi ya
kimataifa, inayojumuisha watu
wengi zaidi na yenye sifa na
ushindani hapa Marekani.

“Shindano la Klabu bingwa
ya Dunia 2025 litakuwa na vi-
wanja 12 vya kustaajabisha am-
bapo sura mpya katika historia
ya kimataifa ya soka itaandikwa
na wachezaji wakubwa kutoka
klabu 32 bora duniani.”

Droo ya hatua ya makundi
itafanyika Desemba.

Flick akerwa
na Kipigo

BARCELONA, HISPANIA

KOCHA Mkuu wa Barcelona,
Hansi Flick alilaumu sana
timu yake kwa kufungwa
mabao 4-2 na Osasuna Juma-
mosi USiku.

Mwanzo mzuri wa Barca
katika msimu mpya wa Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga, uli-
malizika kwa kufungwa huko
Pamplona, na uamuzi wa Flick
kufanya mabadiliko matano
kwenye Kikosi chake cha
kwanza ukitiliwa shaka.
Lamine Yamal na Raphinha
walikuwa miongoni mwa
wachezaji walioachwa kwe-
nye benchi kwa matumaini

va kukiweka kikosi safi, lakini
uamuzi huu uliambulia patupu
na Barcelona wakapata pigo
kubwa.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari, Flick
alielezea uamuzi wake wa
kubadilisha timu na kuchukua
jukumu la matokeo.

“Tulikuwa na mabadiliko men-
gi katika timu na hii labda ni
sababu moja ya uchezaji, la-
Kini ilikuwa muhimu,” alisema
kocha huyo wa zamani wa
Bayern Munich.

JTulikuwa na mechi nyingi na
wachezaji wengi walikuwa
wamecheza dakika nyingi
sana, ilibidi nichukue tahad-
hari, hili ni jukumu langu.
Ukitaka kumlaumu mtu kwa
Kipigo hiki, nilaumu mimi.
“Sikuwa na chaguo lingine.
Ukiona kwa sasa timu yetu,
tuna wachezaji watatu wa ki-
UNgo, pamoja na tulikuwa na
beki mmoja ambaye ni Eric
Garcia katika kiungo.

“Kisha tunaye Marc Casado,
tuna Pedri na tuna Pablo
Torre. Kwa hiyo, wachezaji
wanne. Na unapaswa kufikiria
ni wachezaji gani wanaanza.
Hili si rahisi lakini tunakubali.
“Baada ya mapumziko va
Oktoba, kuna wachezaji
wengi wamerejea, hali tunayo
wachezaji wengi waliokuwa
majeruhi, lakini hakuna
visingizio, inabidi tukubali
kushindwa, haikuwa siku yetu
bora.”
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AZAM: YATAPITATU, TUTAREJEA
TENA KWENYE KIWANGO CHETU

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kulazimishwa suluhu juzi
dhidi ya Mashujaa FC kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika, Kigoma, klabu ya Azam
FC imesema wanachokutana nacho sasa
ni mapito tu na muda si mrefu watarejea
kwenye kiwango chao na kuanza kupata
matokeo mazuri.

Akizungumza baada ya mchezo huo wa
juzi, ofisa habari wa klabu hiyo, Hasheem
Ibwe, alisema Mashujaa waliingia kwa
nguvu kwenye mchezo huo hasa baada
ya kumbukumbu ya kipigo cha mabao 3-0
ilichokipata kwenye uwanja huo msimu
uliopita.

Azam haijapata ushindi kwenye mich-
ezo miwili ya Ligi Kuu, ambapo Alhamisi
iliyopita ilishindiliwa mabao 2-0 dhidi ya

¥
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Simba katika mchezo uliopigwa, Uwanja
wa New Amaan Complex, Zanzibar.

“Ni suala la muda tu timu yetu itarudi
kwenye kiwango chake, unakumbuka
kuwa msimu uliopita tuliwafunga hawa
Mashujaa mabao 3-0 hapa hapa, leo wali-
juanini kingeweza kuwatokea, wakajipan-
ga vizuri na kupata suluhu, na mmeona
baada ya mechi walivyokuwa wakishang-
ilia, kama wamepata ushindi, tunajipanga
katika mechi ijayo,” alisema.

Alibainisha kuwa hakuna kiongozi
yeyote wa Azam aliyehuzunika kutokana
na matokeo hayo kwani wanajua ni ya
kawaida, huku akisema lengo lao la kusa-
ka ubingwa au kusaka nafasi ya kucheza
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu ujao ipo
pale pale.

Kocha Mkuu wa Mashujaa, Moham-

airtel

ed Abdallah Bares’ aliwamwagia sifa
wachezaji wake, ingawa alisema kwenye
kikosi chake kuna tatizo la kukosa mabao.

“Haikuwa mechi rahisi, niwapongeze
vijana wamefanya kazi nzuri licha ya
kwamba hatukupata ushindi, tumepata
pointi moja inabidi tu tushukuru Mungu,
kikubwa tu niseme timu yangu bado ina
tatizo la kutotumia nafasi, kwenye mch-
ezo huu tumepata nafasi chache, lakini
vilevile tumeshindwa kuzitumia, tunge-
fanya hivyo tungeibuka na ushindi,” alise-
ma Bares.

Matokeo ya mechi hiyo yameifanya
Azam kushuka kutoka nafasi ya nne hadi
nafasi ya tano ikiwa na pointi tisa, ikicheza
michezo sita, Mashujaa pamoja na suluhu
imeshuka kutoka nafasi ya tano hadi ya
sita, pia ikiwa na pointi tisa.

MONTHLY
MUG

L

Arusha juzi, yaliyoandaliwa na klabu ya Arusha Gymkhana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Songea United yawa tishio ‘Championship’

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Songea United, imeanza
kuwa tishio kwenye Ligi ya ,Champi-
onship’, baada ya juzi kushinda mch-
ezo wake wa pili mfululizo, ikiiadhibu
Bigman FC, mabao 2-0, katika mche-
zo uliochezwa, Uwanja wa Majimaji,
mjini Songea, mkoani Ruvuma.

Huu ni ushindi wa pili kwa timu
hiyo, katika mchezo wake wa ufungu-
zi wa ligi hiyo, ilipata ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Mbeya Kwanza kwe-
nye uwanja huo huo wa nyumbani.

Mabao ya ushindi yalifungwa na

nyota wake, Cyprian Kipenye na Ram-
adhan Kiparamoto.

Kipenye alifunga bao la kwanza
dakika ya 66 kwa mkwaju wa penalti,
dakika nne baadaye Kiparamoto ali-
pachika bao la pili.

Ushindi huo unaifanya timu hiyo
ambayo imebadilishwa jina kutoka
FGA Talents iliyokuwa na maskani
vuma kufikisha pointi sita, huku Big-
man, ambayo nayo imebadilishwa
jina kutoka Mwadui FC, ikisalia na
pointi moja.

Baada ya kukamilika kwa mechi

zote nane za raundi ya pili, Mtibwa
Sugar inaongoza ikiwa na pointi sita,
Songea United nafasi ya pili ikiwa pia
na pointi sita, Stand United ya tatu na
Biashara United ikiwa nafasi ya nne,
zote zikiwa na pointi sita zikitofauti-
ana mabao ya kufunga na kufungwa.

Mchezo mwingine juzi uliochezwa,
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Aru-
sha, Mbuni FC ikilazimishwa sare ya
bao 1-1 na wageni, Geita Gold.

Bao la Mbuni lilifungwa kwa mk-
waju wa penalti na Emmanuel Julius,
lakini Frank Ikobela aliisawazishia,
Geita Gold.

Gamondi: Si kila
mechi tutapata
mabao mengi
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namna tulivyofanya, wachezaji wangu
wamejitahidi sana lakini kosa moja tu
limewapa nafasi Yanga kupata bao, tu-
naenda kujipanga kwa ajili ya mchezo
ujao,” alisema Moalin.

Ushindi huo unaifanya Yanga kufiki-
sha pointi tisa katika michezo mitatu ya
Ligi Kuu iliyocheza na kushika nafasi ya
nne kwenye msimamao.

Kocha Fadlu
afurahishwa
ukomavu wa
wachezaji
wake vijana
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kushinda bao 1-0 dhidi ya Dodoma
Jiji, ikiwa ni siku ya saba.

Alisema katika mchezo wa juzi
wachezaji wake walionekana ku-
pata uchovu na ilionekana dakika za
mwisho wa mchezo.

“Wachezaji wamepata fatiki, na hili
limeonekana dakika za mwishoni
mwa mchezo, hatukuwa na shepu
nzuri ya kuzuia, mechi tatu kwa wiki
ukichanganya na safari ndefu za
Libya, Zanzibar na Dodoma zimeone-
kana kuwaathiri wachezaji wangu,
lakini nawapongeza sana kwa sababu
wanapambana sana na kupata ushindi
licha ya uchanga wao,” alisema.
Alisema katika mchezo huo, wacheza-
ji wake kama wangekuwa makini
wangeweza kumaliza mechi mapema
tu, kwani walipata nafasi nne kipindi
cha kwanza.

“Tulianza vizuri tumepata nafasi nne
za kufunga, kama tungeweka mpira
ndani ya wavu tungekuwa tumemali-
za mchezo mapema, tulianza mchezo
huu na washambuliaji wawili, tukab-
adilisha kipindi cha pili, kila kipindi
kilikuwa na malengo tofauti,” alisema
Fadlu.

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji, Mecky
Maxime, kwa kiasi kikubwa alilia

na mwamuzi, Omari Mdoe, akidai
hakupaswa kutoa mkwaju wa penalti
iliyowapa ushindi Simba kupitia kwa
Jean Charles Ahoua.

“Mechi ilikuwa nzuri hata watazamaji
wameinjoi, lakini imeamuliwa na
makosa ya kibinadamu, sijaona vizuri,
lakini nadhani beki wangu kwanza
alicheza mpira,” alisema.

Ushindi wa Simba, unaifanya kufiki-
sha pointi 12 katika michezo minne
iliyocheza na kushinda yote, lakini
ikiendelea kusalia nafasi ya tatu huku
Dodoma Jiji ikiporomoka nafasi moja
kutoka ya tisa hadi ya 10, ikibakia

na pointi zake sita baada ya michezo
sita.
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Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (katikati), akijaribu kumiliki mpira mbele ya beki wa KMC, Salum Athu-
man ‘Stopper’ katika mchezo wao wa Ligi Kuu juzi kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam, Yanga
ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Na Faustine Feliciane

BAADA ya juzi kushuhudia timu yake
ikiibuka na ushindi wa bao 1-0 na kuji-
kusanya pointi tatu, Kocha wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema hatarajii
kuona kila mechi wanapata ushindi wa
mabao mengi, lakini kwake muhimu ni
pointi tatu.

Kauli ya Gamondi imekuja baada ya
baadhi ya mashabiki kuanza kuzungum-
zia ushindi mdogo wa bao 1-0 walioupa-
ta kwenye michezo yao miwili iliyopita
ya Ligi Kuu.

Juzi usiku Yanga ilishinda bao hilo
moja pekee kwenye mchezo dhidi ya
KMC, lakini huo ulitanguliwa na mchezo
dhidi ya KenGold FC ambao nao walipa-
ta ushindi kama huo na kuanza kuibua

maneno kutokana na kawaida ya timu
hiyo kupata ushindi mkubwa kwenye
michezo yake.

“Sio kila mchezo utapata idadi kubwa
ya magoli, ni lazima tucheze kwa ku-
fikiria zaidi pointi tatu, KMC wamecheza
vizuri sana, hatujapata mabao mengi
lakini nafurahi tumepata pointi tatu, hili
ndio jambo la muhimu zaidi,” alisema
Gamondi.

Alisema kila timu imejiandaa kufanya
vizuri na ndio sababu wanapambana
uwanjani.

“Itakapotokea kuna nafasi ya kufunga
mabao mengi tutakuwa tukifanya hivyo,
lakini muhimu sana kupata pointi tatu,
hatujafunga mabao mengi kwenye
mechi mbili, lakini tumepata pointi zote
kwenye kila mchezo,” alisema.

Katika mchezo wa juzi usiku ulioche-
zwa Uwanja wa Azam Complex, Chama-
zi, KMC walijitahidi kuwabana Yanga
lakini hata hivyo hawakuwazuia kuon-
doka na pointi zote tatu.

“KMC wamecheza vizuri sana, waliku-
wa wengi nyuma ya mpira na hata waki-
poteza wanarudi wengi golini kwao,
wamecheza vizuri na nawapongeza,”
alisema Gamondi.

Kwa upande wake, Kocha wa KMC,
Abdihamid  Moalin,  aliwapongeza
wachezaji wake kwa kufuata maelek-
ezo yake licha ya kuruhusu bao moja
lillowapa ushindi Yanga.

“Sio kazi nyepesi kucheza na timu
bora kama Yanga ukawabana kwa
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Na Adam Fungamwango '

KOCHA wa Simba, Fadlu Davids,
ameeleza kufurahishwa na wachezaji
wake wengi vijana kwenye Kikosi
chake ambao hawana uzoefu na
michezo mikubwa kumudu kucheza
michezo mitatu mikubwa ndani ya
siku saba tu na kushinda yote.
Akizungumza baada ya kumalizika
kwa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kati ya timu hiyo dhidi ya
wenyeji, Dodoma Jiji FC, kwenye
Uwanja wa Jamhuri mchezo
uliomalizika kwa Simba
. . kuibuka na ushindi

ri

wa bao 1-0, kocha
huyo raia wa
. Afrika Kusini
X amesema
S W .. ahisi
kuwa == Na kikosi
k a m a chake

cha  wachezaji wengi
vijana ambao hawajawahi kucheza

michezo migumu na yenye presha
mbele ya maelfu ya mashabiki lakini
wakaweza kumudu na kushinda yote.
“Ushindi wa bao moja, pointi tatu,
tumeshinda bila kuruhusu bao, hii ni
nzuri sana, nadhani tulichofanya hapa
ni mwendelezo mzuri, lakini narudia
tena kuwa tunacheza michezo hii
katika mazingira magumu, tumecheza
mechi tatu ndani ya siku saba tu,
tena michezo migumu yenye presha
kubwa sana ndani na nje ya uwanja
kwa mashabiki wetu, tuna wachezaji
wengi vijana hawajazoea hili, lakini
wameweza kupambana na kuweza ku-
fanya kazi kwa usahihi mpaka kupata
ushindi wa asilimia mia moja,” alisema
Fadlu.
Juzi ilikuwa ni Jumapili ya kwanza
tangu Simba ilipocheza mchezo wake
wa marudiano wa Kombe la Shirikisho
Barani Afrika dhidi ya Al Ahli Tripoli
va Libya, Uwanja wa Benjamin Mkapa,
ikipata ushindi wa mabao 3-1, siku
nne baadaye ikacheza mchezo wa
Ligi Kuu dhidi ya Azam FC, Uwanja
wa New Amaan Zanzibar, kabla ya
siku tatu baadaye, Jumapili iliyopita
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