' Jumamosi Desemba 12, 2020 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 - Na. 0580427

D www.twitter.com/nipashetz

Majangili ) AT Shahidi aeleza
12,000, silaha za | S Mawazo
Kivita zanaswa E T .o kuteswa hadi
hifadhini T kifo chake

Magufuli ampa
kibarua Naibu
Waziri Madini

o Amtaka kusafisha uovu uliopo, aagiza waliokuwa

www.ippmedia.com

www.facebook.com/nipashetz | www.instagram.com/theguardian_newspaper
= |

LIKE & FOLLOW US

.

Barcel

TMAA kukatwa mishahara... Endelea ukurasa 2

LD

UKURASA WA 4 N »w
SERIKALI SASA | | < ps
YAJIPANGA UDHIBITI - _ 3

UTOROSHAJI MADINI

KUTOKANA na wimbi la utoro-
shaji madini, serikali wilayani
Chunya mkoani Mbeya, imetan-
gaza mikakati mipya...

Maalim Seif, I
Dk. Shein

wasalimiana -
tangu 2015 IS ¥

UKURASA 10 Maka.mu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, akisalimiana na Rais mstaafu wa Zanzibar, DK. Ali

Mohamed Shein, walipokutana katika dua maalum ya kuiombea nchi amani, katika Masjid Mushawarra, mjini Unguja, juzi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

’f - Sca apa ° ° °
Salma atumia historiam

yva uchumba na Kikwete

» kuwafunda wasichana
BYITTZ7 YANGA: MWADUI HAWACHOMOKI UK 24



2 NipaShe Jumamosi Desemba 12, 2020

HABARI KITAIFA

Aagiza waliokuwa TMAA
wafyekwe mishahara

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ameagiza waliokuwa wa-
tumishi wa Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania
(TMAA) na kuhamishiwa Tume ya Madini Tanzania,
kupunguziwa mishahara yao.

Amemwagiza Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John
Kijazi kushirikiana na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Dk. Laurean Ndumbaro, kuhakikisha wanasimamia
utekelezaji huo mara moja.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo, jana, Tkulu ya
Chamwino, Dodoma wakati wa hafla ya kumwapi-
sha Prof. Shukrani Manya kuwa Naibu Waziri wa
Madini.

Akizungumza baada ya kumwapisha, Rais Magu-
fuli alisema ameamua kuweka wazi uamuzi huo, ili
wahusika hao wafahamu kwamba mishahara yao
inapunguzwa na kwamba asiyekubaliana na uamuzi
huo aache kazi.

Rais Magufuli aliwataka watumishi hao katika
utekelezaji wa kupunguza mishahara yao wasitafute
mchawi, ndiyo sababu ameamua kuliweka wazi
suala hilo.

Alisema watumishi hao walipokuwa awali (TMAA)
walikuwa na mishahara mizuri, lakini serikali ilifuta
wakala huo kwa sababu walishindwa kufanya kazi.

“Mlihamishwa TMAA mkaja huku (Tume ya Ma-
dini) na mishahara yenu. Katibu Mkuu Kiongozi hiyo
mishahara ipunguzwe kwa sababu walitakiwa wa-
punguzwe kazi. Kazi waliyoifanya TMAA ilikuwa ya
ovyo ila hatukutaka kuhukumu jumla,” alisema.

“Kwa hiyo haiwezekani upelekwe Tume ya Madi-
ni, ulitoka na mshahara wa Sh. milioni 10 unamzidi
hata mkurugenzi wako, unamzidi hata Mwenyekiti
Mtendaji, bosi wako anapokea mshahara wa Sh. mil-
ioni tano wewe Sh. milioni 10,” aliongeza.

Rais Magufuli alisema watumishi hao hawawezi
kuwa na mishahara mikubwa inayowazidi mabosi
hao, kwamba anayetakiwa kuzidiwa mshahara ni
yeye (Rais) ambaye anapokea Sh. milioni tisa, huku
Kamishna wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
akipokea Sh. milioni 15.

“Tume ya Madini lazima tupitie kanuni, mtu aki-
fanya vizuri anapandishwa kidogo, hawa waliokuja
ambao hawakufanya kazi vizuri wanateremshwa, ila
kama wapo ambao hawataki kuteremshwa waache
kazi, watafute kazi nyingine,” alisema Rais Magufuli.

“Huu ndio ujumbe wangu, Katibu Mkuu Kion-
gozi ulitakiwa hili uwe umelifanya mapema kwa
hiyo ukashirikiane na kumpa maagizo Katibu Mkuu
Utumishi. lazima watu hao waanze kushushwa
mishahara,” alisisitiza.

Rais Magufuli alisema suala la kushusha mishaha-
ra watumishi wa serikali halijaanzia hapo, kwamba
walikuwapo wakurugenzi ambao walikuwa waki-
jilipa mishahara hadi Sh. milioni 25.

“Nilitegemea wataacha, lakini wote wameendelea
kufanya kazi. Ninataka tutende haki ili tusitengeneze
makundi ya watu wanaofanya kazi vizuri halafu wal-
ioboronga mahali fulani wanakuja na kuendelea na
mishahara hiyo,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli aliagiza endapo kuna sheria
au kanuni ya aina hiyo ni lazima ibadilishwe.

“Watu wote wanahitaji mishahara mizuri, ninajua
mmenielewa, waziri mshirikiane nao, ninapenda
wanaofanya kazi vizuri wapate mishahara mizuri,
lakini wanaofanya vibaya ninataka wakose kabisa au
wapate kidogo sana ili liwe fundisho kwao kujifunza
kufanya kazi,” alisema na kuongeza:

“TMAA walipata fedha mno, ninajua huu ujumbe
umeeleweka na ninajua wengine mpo hapa mliku-
wa TMAA, mjue mishahara inakwenda kupungua,
ila kama unashindwa acha kazi, ili ukafanye kazi
nyingine.”
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Rais Dk. John Magufuli akimwapisha Prof. Shukrani Manya kuwa Naibu Waziri wa Madini, katika viwanja vya Ikulu ya Cham-
wino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

JPM ampa Kibarua Naibu Waziri Madint

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli jana,
alimwapisha Prof. Shukrani
Manya kuwa Naibu Waziri wa
Wizara ya Madini, huku akim-
pa maagizo mazito ambayo
anapaswa kwenda kuyashu-
ghulikia.

Prof. Manya aliapishwa
baada ya aliyepaswa kushika
nafasi hiyo, Francis Ndulane,
kushindwa kuapa mbele ya
Rais Magufuli juzi.

Akizungumza baada ya
kumwapisha ITkulu ya Cham-
wino, Rais Magufuli alimtaka
Prof. Manya kuhakikisha ana-
tumia taaluma yake kuinua
sekta ya madini, ili ichagize
zaidi kwenye pato la taifa.

Prof. Manya ni mtaalamu wa
masuala ya madini na kabla ya
hapo alikuwa Mtendaji Mkuu
Tume ya Madini Tanzania.

“Akiba haukuwa wewe tu,
bado tuna wengine, wachezaji
mliochaguliwa pamoja na
wewe mkachape kazi, maa-
gizo mmeshapewa hapa na
mengine ya kwenye ilani,” ali-
sisitiza.

SABABU KUMTEUA

Rais Magufuli alieleza kuwa
alimchagua Prof. Manya kwa
sababu ndani ya wizara hiyo
hususani nafasi za juu inao-
nyesha kuyumba kiutendaji
kwa sababu haina watu wenye
taaluma hiyo.

“Waziri wa Madini hajui ma-
dini taaluma yake ni mwalimu,

Katibu Mkuu amesomea masu-
ala ya kompyuta hayana uhusi-
ano na Copper (shaba), urani-
um, tumeona tukuweke wewe
ukawe kiunganishi, wewe ni
Profesa haina maana mapro-
fesa waliowahi kukaa Wizara
ya Madini walifanya vizuri,”
alisema na kuongeza:

“Uende na mtazamo huo.
Tumewahi kuwa na Waziri wa
Madini profesa, Katibu Mkuu
profesa tena wa madini, lakini
mambo hayakwenda vizuri.
Ninataka nikuhoji kwenye
mtego huo ambao maprofesa
wenzako waliufanya walipoku-
wa Wizara ya Madini,” alisema
na kuongeza kuwa amelazi-
mika kumweleza ukweli kwa
sababu hataki kumficha.

“Ninajua umefurahi, ume-
shangilia na watu wako wa
Tume ya Madini wameshang-
ilia ninajua walikuwa wanak-
wamishwa na baadhi ya mam-
bo, nenda ukayatatue.”

“Pili, sekta ya madini ni
muhimu, mkijipanga vizuri,
mkahusishe wataalamu, mk-
ienda na ushirikiano mzuri
ambao tumeanza kuona ishara
nzuri za mapato katika wizara
hii, kwa sababu wakati wa-
naingia kina Biteko (Waziri wa
Madini) makusanyo yalikuwa
Sh. bilioni 168, makusanyo ya
mwaka huu ni Sh. bilioni 527,
aliongeza.

Rais Magufuli aliwataka
wataalamu katika sekta hiyo
kujiuliza ni kwa nini Tanzania
ina kila aina ya madini yaki-

wamo ya chuma, lakini hay-
achimbwi na kuyeyushwa na
kutengenezewa chuma, badala
yake yanatumika mataruma
ya reli yanayoibiwa. “Haya
ndiyo maswali magumu am-
bayo mnatakiwa kuyafanya,
yale mliyosoma kwa nadharia
mkayatekeleze kwa vitendo,
pameshindikana kitu gani, we-
nye viwanda wanaotengeneza
nondo na chuma,” alisema.
“Mkawafundishe, waanze
kuyeyusha vyuma. Inaweze-
kana yasiwe na viwango vyote,
lakini wakafanye hata kama ni
kumpa bure na faida ni nyingi
zipo ikiwamo ajira kwa vijana,
madereva na mapato kwa seri-
kali yatapatikana,” alisisitiza.
Aidha, Rais Magufuli alihoji
kwa nini madini ya graphite
yanayopatikana nchini haya-
jaanza kuchimbwa hadi sasa,
kwamba yanamsubiri nani
wakati wataalamu wa madini
wapo. Vilevile, Rais Magu-
fuli alihoji kwa nini madini ya
makaa ya mawe (coal) yasitu-
mike kama nishati mbadala na
kuagiza uongozi wa Wizara ya
Madini kujipanga na kufanya
kazi usiku na mchana kuhakik-
isha makaa ya mawe yaliyopo
nchini yanaanza kutumika.
“Viwanda vya saruji vinalala-
mika havipati coal (makaa ya
mawe) ya kutosha. Tumesikia
kiwanda cha Mtwara cha Dan-
gote, akienda kule anapimiwa,
nimeambiwa kuna mtu ame-
hodhi sifahamu kama ame-
shaondoka ama bado yupo,”

alisema Rais
kuongeza:

“Kwa nini hii Coal ya Tan-
zania isitumike kama nishati
mbadala wakati wataalamu
wapo, kwa nini isitumike
kutengeneza nishati, ni ju-
kumu la Wizara ya Madini ku-
jipanga vizuri mkafanya kazi
usiku na mchana ili ukombozi
na zawadi tuliyopewa na Mun-
gu yaanze kutumika.”

Kadhalika, Rais Magufuli
alihoji kwa nini nchi kama
Uganda wameanza kutengen-
eza kwa kutumia Uranium yao
lakini Tanzania bado. “Lazima
tufike mahali tuchangamkie
zawadi tulizopewa na Mungu
katika kujenga uchumi wa
nchi, ninakupongeza na kuku-
pa pole kwa sababu wapo
maprofesa wenzako waliofeli,”
alisema na kuongeza:

“Na wewe nitakuwa na-
kuangalia kwa jicho, nilijiuliza
nichukue tena profesa ambaye
aliwahi kuzungumza yaliyopo
kwenye mchanga ni asilimia
0.002 na walipofanya ucham-
buzi wakakuta kuna asilimia
nyingi.” Rais Magufuli alisema
anaamini Naibu Waziri huyo
(Prof. Manya) atatumia taalu-
ma yake katika kulinda ukweli.

“Nimekusikiliza wakati un-
aapa umesema unamshukuru
Mungu amekuchagua tena
siku ya mwisho, ambapo sa-
bato inaanza kesho (leo), kai-
tumie sabato vizuri kwa ajili ya
kufanya kazi ya Mungu, watu
watakukumbuka,” alisema.

Magufuli na



Jumamosi Desemba 12, 2020 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Taaluma, Prof. Gabriel Kassenga. PICHA: MIRAJI MSALA

Majangili 12,000, silaha
Kivita zanaswa hifadhini

Alisema
Kkuna uweze-
kano wa
kutumia njia
ya Kkung'oa
ila mizizi
hubaki na
kuota tena,
huku njia

ya kuchoma
ikohofia
kusambaza
mbegu zaidi,
na kwamba
Hifadhi

ya Taifa

ya Arusha
kuna miiba
mikubwa
imeota kwa
mingi ni
tishio kwa
uoto wa
asili.

Na Salome Kitomari, DODOMA

MAJANGILI 11,838 wamekamat-
wa katika hifadhi mbalimbali za
taifa kwa kipindi cha miaka minne
kuanzia 2015/16 hadi 2018/19, huku
silaha zilizohusika katika matukio
hayo, zikiwamo za kivita, ziki-
kamatwa pia.

Akiwasilisha mada ya umuhimu
wa mfumo wa kijeshi katika shu-
ghuli za uhifadhi jijini Dododma
jana, wakati wa mkutano wa wa-
hariri na waandishi wa habari
waandamizi wa habari za uhifadhi
na utalii katika hifadhi za taifa,
Kamishna Msaidizi Uhifadhi na
Utekelezaji Sheria, John Nyam-
hanga, alisema silaha na majangili
hao walikamatwa katika operesh-
eni zilizofanywa na Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA).

Alisema kutokana na matumizi
ya silaha za kijeshi na teknolojia ya
kisasa kunakofanywa na majangili,
lilianzishwa jeshi la uhifadhi chini
ya kaulimbiu ya ‘Ujasiri na Uzalen-
do; ambalo limefanikiwa kwa kiasi
kikubwa kukabiliana na ujangili.

Nyamhanga alisema mwaka
2016/17 majangili walikuwa 115
walishuka hadi 54 na mwaka huu
walikamatwa 10 na kwamba idadi
hiyo ni ndogo, lakini madhara ni
makubwa kutokana na ujangili un-
aotumia teknolojia.

Pia alisema kuanzishwa kwa
Jeshi la Uhifadhi kumesaidia kui-
marisha uhifadhi, lakini kuna
changamoto za ujangili wa wany-

amapori, misitu, uwapo wa silaha
za Kkivita, kiraia zilinazotumika
kwenye uhalifu kwenye ujangili na
kasi ya uingizwaji wa mifugo hifa-
dhini.

Aliitaja changamoto nyingine
kuwa ni kuongezeka migogoro kati
ya binadamu na wanyamapori kia-
si cha wanyama kukosa mwelekeo
na mabadiliko ya tabia nchi am-
bayo huleta ukame na magonjwa
ya mlipuko.

Nyamhanga alisema tatizo kub-
wa ni wahalifu kutumia maeneo
ya hifadhi kama maficho kuhatari-
sha usalama wa nchi huku akitolea
maeneo ya Udzungwa, Hifadhi ya
Mto Ngara ambako kuna kikundi
cha kijamii kiitwacho Sanjo amba-
cho kilikuwa kinafanya mazoezi
hifadhini na silaha za kivita na
wanapambana na askari ikiwamo
kusimamisha magari na kupora.

Alisema kukundi hicho kilitaka
kujitengenezea himaya yake kwa
kutumia maeneo yaliyohifadhiwa,
na kutokana na faida ya jeshi la
uhifadhi alikisambaratisha.

“Hifadhi za siku nyingi ziko ha-
tarini kama Serengeti, Katavi, Aru-
sha, Tarangire, Manyara, Mkoman-
7, Kilimanjaro, Udzungwa,
Saadani, huku hifadhi tano zikiwa
salama ambazo ni Gombe, Mahale,
Rubondo, Kitulo, Ibanda, Burigi
Chato, Rumanyika na Saanane,”
alibainisha.

MIMEA TISHIO
Awali, akiwasilisha mada ya

Uhifadhi na Ushirikishwaji Jamii,
Kamishna Msaidizi Godwell
Meing’ataki, alisema kuna tishio
kubwa la mimea vamizi kwenye
hifadhi za taifa ambayo kwa sasa ni
zipo aina 69 na kwamba isiposhu-
ghulikiwa inaua mimea ya asili,
chakula kinachotegemewa na wan-
yama na wakati mwingine husam-
bazwa kwa kinyesi cha wanyama
na kusambaa kwenda hifadhi na
maeneo yaliyohifadhiwa.

Alisema kuna uwezekano wa
kutumia njia ya kungoa ila mizizi
hubaki na kuota tena, huku njia
ya kuchoma ikohofia kusambaza
mbegu zaidi, na kwamba Hifadhi
ya Taifa ya Arusha kuna miiba mi-
kubwa imeota kwa mingi ni tishio
kwa uoto wa asili.

Aidha, alisema uwepo wa
barabara  inayopita  hifadhini
umechangia mimea vamizi kwa
kuwa watu wanatupa machungwa,
mtikiti, matunda mengine yenye
mbegu mbegu ambayo huota.

UJIRANI MWEMA

Meing’ataki alisema TANAPA in-
achangia asilimia 70 ya huduma za
kijamii na jamii asilimia 30 ya ngu-
vu kazi, ila kumekuwa na changa-
moto kwa jamii kutoa fedha na
ndipo waliongeza mchango ulifika
asilimia 90 na jamii asilimia 10 kwa
kazi ndogo ndogo.

Alisema hadi mwaka huu miradi
451 yenye thamani ya Sh. bilioni
16.5 ya shule, nyumba za walimu,
samani na zahanati.

Salma atumia
historia ya
uchumba

na Kikwete
kuwafunda
wasichana

Na Romana Mallya

MKE wa Rais mstaafu wa Awamu ya Nne,
Jakaya Kikwete, Mama Salma Kikwete, am-
etumia historia ya maisha yake na mumewe
kuwafunda wasichana kutambua thamani
yao ndani ya jamii.

Akizungumza katika kongamano la wasi-
funguka kuwa neno la kwanza alilotamkiwa
na Kikwete siku ya kwanza walipokutana,
akimwambia anataka amuoe lakini ilichukua
muda kutoa majibu.

Mama Salma aliwaeleza vijana kuwa msi-
chana ni chombo chenye thamani.

“Nilisoma Nachingwea wakati huo nikiwa
chuo, mume wangu Dk. Jakaya Kikwete
aliniona, nikifika hatua hii naguswa sana,
nimesoma chuo cha ualimu Nachingwea
miaka miwili.

“Sikuijua nyumba aliyokuwa akiishi Katibu
wa CCM (Chama Cha Mapinduzi) Wilaya
(Kikwete) kwa sababu nilijua thamani yangu.
Nilimaliza masomo nikaenda JKT Ruvu (Jeshi
la Kujenga Taifa) kwa mujibu wa sheria.
Kabla ya kwenda Ruvu siku hiyo nilikuwa
nakwenda Posta, tulikuwa na sheria kali
ukitoka chuo hakuna nyumba yoyote un-
aruhusiwa kuingia,” alisema.

Mama Salma alisema siku moja Kikwete
alimwita ofisi kwake na baada ya salamu
alimuuliza kama amepata ujumbe wake.

“Nikamwambia nimeupata. Hii sijawahi
kumwambia mtu yoyote, neno la kwanza
aliponitamkia tulipokutana ana kwa ana,
aliniambia angependa anioe. Baada ya kauli
hiyo nilitoka nje, nilikuwa na rafiki yangu
tukaenda kununua embe kisha tukaenda
chuoni,” alisema.

Mama Salma alisema baada ya kutoka
kwenye ofisi ile, alipata wasiwasi kwa saba-
bu wanachuo hawatakiwi kuingia nyumba
yoyote.

“lla haukuwa wasiwasi sana kwa sababu
alikuwa amekuja chuoni kwetu. Mpaka
ninamaliza chuo alikuwa anafuatilia kwa
dada aliyekuwa anamtuma kwangu ambaye
sikumpa jibu la ndiyo au hapana. Majibu ya
ndiyo au siyo ilikuwa mpaka nimemaliza JKT
Ruvu.

“Ndiyo maana katika video ya mume
wangu akitimiza miaka 50, waandishi wal-
imuuliza huyu mama ulimpata vipi, akajibu
kuwa nilimsumbua,” alisema.

Mama Salma aliwaeleza wasichana kuwa
si kweli wanaume wanapowaambia hawalali
wanawawaza kuwa ni kweli.

“Tena anasema usingizi sipati, hivi kama
haupati anakuotaje. Wasichana ni lazima
tujitambue, tujithmini, tujue utu wetu na
thamani yetu. Siyo yule anayekwambia leo
ninakupenda atakuwa mwenza wa maisha
yako, anakupotezea muda na kukuondolea
thamani yako,” alisema.

Aliwaeleza kuwa msichana ni lulu hivyo
wajitunze kwa sababu ikiondolewa haiji
tena.
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Serikali yajipanga
udhibiti wa madini

Na Thobias Mwanakatwe

KUTOKANA na wimbi la utoroshaji madini,
serikali wilayani Chunya mkoani Mbeya, ime-
tangaza mikakati mipya ya kukabiliana na tatizo
hilo kwa kujenga kituo cha polisi katika kata ya
Kambikatoto. Hatua hiyo inatokana na kata hiyo
kutumiwa na wahalifu kama uchochoro wa ku-
fanikisha uhalifu wao.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Simon Mayeka,
akizungumza na gazeti hili jana kwa njia ya simu,
alisema ujenzi wa kituo hicho katika kata hiyo
ambayo ni ya mwisho kabla ya kuingia mikoa ya
Tabora na Singida, utaanza rasmi Januari, mwa-
kani na kitasaidia pia kuthibiti utoroshaji mazao
ya misitu. Mayeka alisema wameamua kujenga
kituo cha polisi katika kata hiyo baada ya kubaini
kuwa wahalifu wengi wamekuwa wakitumia kata
ya Kambikatoto kutorosha madini, hivyo kusaba-
bisha serikali kukosa mapato yake.

“Tulikuwa na kituo cha polisi kimoja tu eneo la
Lupa Tingatinga ambacho ukishakipita hicho un-
aingia mkoa mwingine. Wahalifu wanapitia kata
ya Kambikatoto ambako ukitoka makao makuu
ya wilaya ni kama kilometa 250 na kutoka kituo
cha polisi cha mwisho ni zaidi ya kilometa 150.
Kwa hiyo unaweza kuona hili eneo lilichangia
udhaifu fulani,” alisema. Mayeka alisema mkakati
mwingine walioweka wa kukabiliana na uto-
roshaji wa madini ni kuongeza vizuizi na kufan-
ya mabadiliko ya mara kwa mara kwa watu wa-
naokuwa katika vizuizi hivyo kwa kuwa wahalifu
wamekuwa wakicheza na udhaifu wa baadhi ya
watu wanaokuwapo kwenye maeneo hayo.

Mayeka alisema wilayani ina kikosi kazi kwa
ajili ya kushughulia masuala hayo lakini ni bahati
mbaya baadhi wamekuwa si waaminifu kwa ku-
vujisha siri na kuwafikia wahalifu na wao kubadil-
isha mbinu. Desemba 9, mwaka huu, wakati aki-
waapisha mawaziri na naibu mawaziri, Rais John
Magufuli alisema bado vitendo vya utoroshaji wa
madini katika Wilaya ya Chunya vinaendelea na
kumwagiza Waziri wa Madini, Doto Biteko, kush-
ughulia suala hilo.

Kutokana na agizo hilo, Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP), juzi iliidhinisha wafunguliwe
mashtaka sita askari polisi wawili ambao walipe-
wa rushwa ya Sh. milioni 150 na wafanyabiashara
wa madini ili kufanikisha utoroshaji wa dhahabu
wilayani Chunya. Wengine watakaokumbana na
mashtaka hayo ni wafanyabiashara watatu am-
bao wanadaiwa kuwa wamiliki wa madini hayo
ambayo thamani yake haijatajwa yaliyokuwa
yakitoroshwa. Mkurugenzi wa Mashtaka, Biswalo
Mganga, katika taarifa yake, aliwataja watuhumi-
wa ambao wameshafunguliwa mashtaka kuwa ni
Koplo Hassan Njujilo na Konstebo Daniel Mrema.

Wafanyabiashara watakaoungana na askari
hao ni Sabra Habib Ally, Malof Salum Nassor na
Hamdun Stamily Mtafuni.

Mganga alisema mashtaka watakayokumbana
nayo ni utakatishaji wa fedha haramu kinyume
na sheria ya kuzuia utakasishaji fedha haramu
sura 423 marejeo 2019, kujihusisha na uhalifu wa
kupangwa kinyume cha Sheria ya Kuzuia Makosa
ya Uhujumu sura 200 marejeo 2019 na kupokea
rushwa kinyume cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa sura 329 marejeo 2019.

Mashtaka mengine yatakayowakabili ni kutoa
rushwa kinyume cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa, matumizi mabaya ya nafasi
kinyume cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa sura 329 ikisomwa pamoja na Sheria ya
Kuzuia Makosa ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu
wa Kupanga na Usafirishaji Madini bila kibali
kinyume kwa karibu na mchimbaji mdogo wa
madini Hamdun Stamily Mtafuni.

bei ya 25,000/- hadi 27,000/- kulingana na aina ya ndizi. PICHA: MIRAJI MSALA

Shahidi aeleza Mawazo alivyokamatwa
na watuhumiwa na Kuteswa hadi kufa

Na Joctan Ngelly GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Geita imeende-
lea kusikiliza kesi ya mauaji ya
mgombea ubunge Jimbo la Bu-
sanda, Alphonce Mawazo kupi-
tia Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) inay-
owakabili washtakiwa wa-
tano wanaosadikiwa kuwa
wafuasiwa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Washtakiwa hao ni Alfan
Apolinari (41), Epafra Zacharia
(39), Hashim Sharif (45), Habi-
bu Feruzi (34) na Kululinda
Bwire (31) wote kwa pamoja
ni wakazi wa Katoro mkoani
Geita.

Washtakiwa hao wote kwa
pamoja, jana walifikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Geita majira ya
saa 2 asubuhi na kupandishwa
kizimbani  majira ya saa 3
asubuhi mbele ya Naibu Msajili
Mahakama Kuu Tanzania Kan-
da ya Mwanza, Frank Mahim-
bali.

Mahimbali ambaye  ni
Hakimu Mkazi Mwandamizi, al-
ipewa mamlaka (Extended Ju-
risdiction) kusikiliza kesi hiyo.

Upande wa Jamhuri unaon-
gozwa na Javelin Rugaihuruza
ambaye ni Wakili wa Serikali
Mkuu, Hezron Mwasimba am-
baye ni Wakili wa Serikali
Mwandamizi na James Pal-
langyo, Wakili wa Serikali.

Upande wa utetezi unaongo-
zwa na mawakili wa kujitenge-
mea watano ambao kila mmoja
anamtetea mshtakiwa mmoja.
Mawakili hao ni Yisambi Si-
wale, Flora Enosy, Laurent Bu-

goti, Abel Sizya na Paul Hombo.

Mahimbali alikubaliana na
ombi hilo na kuanza kusiki-
lizwa kwa kesi hiyo ambapo
mashahidi wanne wa upande
wa Jamhuri walitoa ushahidi
wao. Shahidi wa tisa upande
wa Jamhuri, Said Omary (25)
mkazi wa Katoro, akiongozwa
na Wakili  Pallangyo, alidai
kuwa alimpata mteja ambaye
alikuwa anakwenda Nyumba
ya Kulala Wageni ya Mbalu na
nauli ilikuwa Sh. 1,000 kutoka
Panama kwenda huko.

Alidai kuwa mbele aliona
magari mawili aina ya Toyota
Landcruiser yakiwa yamewa-
sha taa na yakiwa na mwendo
wa kasi kuonyesha kama kuna
hatari.

“Mimi nilimuuliza abiria
wangu Mawazo mbona yanaku-
ja kwa kasi, Mawazo akaniam-
bia hakuna wewe ongeza spidi.
Badaye akasema ongeza spidi
watakuwa wananifuatilia, ndi-
po mimi nikaongeza spidi hadi
hapo anapokwenda.

“Nilipofika Mbalu Gesti gari
moja lilinipita na kusimama
mbele ya yangu likani- ‘block’
(likanizuia) na lingine nyuma
yangu, mimi nikawa katikati.
Baada ya kuniziba mbele na ny-
uma watu walishuka na kum-
vuta Mawazo ambaye alikuwa
abiria wangu ambaye alikuwa
amekaa kwenye pikipiki yangu
na mimi nikakimbia na kuacha
pale pikipiki yangu, alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa
watu ambao walikuwa wakim-
piga Mawazo, aliwatambua
na wengine walikuwapo jana,
mahakamani hapo na baadhi
hawakuwapo.

Aidha, aliwataja washtakiwa
ambao walikuwa wakimsham-
bulia Mawazo kuwa ni Alfan
Apolinary ambaye alikuwa
anampiga Mawazo kwa fimbo
miguuni, shingoni na mgongo-
ni na alikuwa amevaa nguo
za kawaida, Epafra Zacharia,
alikuwa na silaha ya aina ya
moko inayotumika kuchimbia
dhahabu na alikuwa anampiga
Mawazo kichwani na kisogoni.

Omary aliwataja wengine
kuwa ni Hashim Sharif ali-
yekuwa na fimbo alikuwa an-
ampiga Mawazo kichwani
na kwenye mabega, Habibu
Feruzi aliyekuwa akimpiga
mateke miguuni na Kululinda
Bwire alikuwa na rungu akawa
anampiga Mawazo miguuni na
kichwani.

Baada ya Wakili Pallangyo
kumaliza kumwongoza sha-
hidi wa upande wa Jamhuri,
upande wa utetezi ukiongozwa
na mawakili wake, walimuuliza
maswali shahidi huyo kama
ifuatavyo;-

Wakili: Wewe ndiye uli-
yetoa taarifa kukamatwa kwa
mshtakiwa Kululinda Bwire?

Shahidi: Ndiyo.

Wakili: Wakati gani unaon-
gea ukweli na wakati gani un-
aongea uongo?

Shahidi: Wakati huu ndiyo
naongea ukweli.

Wakili: Washtakiwa wali-
kuwa wanampiga Mawazo kwa
zamu?

Shahidi: Walikuwa wanam-
shambulia wote kwa pamoja.

Baada ya mawakili wa ku-
jitegemea kumaliza kuuliza
maswali  shahidi, upande
wa Jamhuri ukiongozwa na

Rugaihuruza uliendelea ku-
muuliza maswali shahidi kama
ifuatavyo.

Wakili: Taarifa ya kwanza
kabisa kutoa kituo cha polisi
maelezo yako ni tarehe ngapi?

Shahidi: Siku ya kwanza
kabisa ni Novemba 16, mwaka
huu ndiyo, nilienda kutoa
maelezo yangu polisi.

Wakili: Wakati unaanza
kuendesha pikipiki ulikuwa na
miaka mingapi?

Shahidi: Nilikuwa na miaka
18.

Katika kesi hiyo ya mauaji
tangu ianze kusikilizwa masha-
hidi tisa wameshatoa usha-
hidi wao na vielelezo sita kwa
upande wa Jamhuri. Upande
wa Jamhuri unatarajia kupele-
ka zaidi ya mashahidi 20 ma-
hakamani na vielelezo vinane.

Baada ya hapo, Mahimbali
aliahirisha kesi hiyo hadi kesho
kwa ajili ya kuendelea kusiki-
liza mashahidi wengine wal-
iobakia. Washtakiwa wote kwa
pamoja walipelekwa mahabu-
su kwa sababu kesi inayo waka-
bili ya mauaji haina dhamana.

Akisoma hati ya mashtaka
jana, Msaidizi wa Kumbukum-
bu Mahakama Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza, Martina
Nelei, alidai kuwa Novemba 14,
Mkoa wa Geita washtakiwa
wote kwa pamoja walimuua
Alphonce Mawazo kitendo
ambacho ni kinyume cha ki-
fungu 196 na 197 cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu sura ya 16
kama ilivyofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2002.
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Askofu Ruwa’ichi ataja
mwarobaini elimu Afrika

Na Joseph Mwendapole

ASKOFU Mkuu wa Kanisa Katoliki Jim-
bo Kuu la Dar es Salaam, Jude Thaddaeus
Ruwa’ichi, amesema nchi za kusini mwa
Jangwa la Sahara zina chaguo moja tu la
kuwezesha wananchi wake kupata elimu
bora kama zinataka kuendelea na kuon-
dokana na ujinga, umaskini na maradhi.

Aliyasema hayo jana wakati wa ma-
hafali ya 13 ya Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Salaam.

Ruwa’ichi alisema amefurahi kusikia
kuwa chuo hicho kinatekeleza mpango
wa kuwaandaa wanafunzi kuibua miradi
na hatimaye kuisajili kama kampuni na
kutoa ajira kwa vijana wenzao pamoja na
kuzalisha bidhaa mbalimbali kibiashara

badala ya kuhangaika kutafuta ajira.

“Mpango huu ni muhimu sana na
unaendana na mahitaji ya wakati huu
ambapo serikali ya awamu ya tano chini
ya Rais John Magufuli, inahimiza vijana
kujiajiri. Wito wangu kwa menejimenti ya
chuo ni kwamba uwekezaji katika mpan-
go huu uongezwe ili wanafunzi wengi
zaidi kutoka fani mbalimbali wanufaike
nao,” alisema.

Pia alivitaka vyuo vingine vya elimu ya
juu kujifunza kuhusu mpango huo mzuri
ambao alisema utaaongeza idadi ya wahit-
imu wenye uwezo wa kuanzisha kampuni,
hivyo kutengeneza ajira kwa vijana wengi
zaidi.

Askofu Mkuu Ruwa’ichi aliwataka wa-
hitimu kutambua kwamba elimu waliyoi-
pata chuoni hapa wanaitumia kwa man-

ufaa ya jamii kwa weledi mkubwa, kwa
utendaji bora na ufanisi katika fani zao.

Kadhalika, alisema madaktari wanat-
egemewa sana wakatoe huduma bora
kwa wananchi katika kupigana na adui
maradhi.

“Ninawaasa wahandisi mkawe wabuni-
fu na kuutumia ujuzi mlioupata kufaniki-
sha lengo la serikali la kuifanya Tanzania
iwe na uchumi unaotokana na maendeleo
katika viwanda kwa kufanya kazi katika
sekta rasmi au katika sekta isiyo rasmi,”
alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania kutumia
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Joseph kwa
kuwa ni chuo pekee kinachotoa elimu ya
juu sambamba na kusisitiza nidhamu ya
hali ya juu kwa wanafunzi wake pamoja
na jumuiya yake yote.

mahafali ya 13 ya chuo hicho jana, ambapo mgeni rasmi alikuwa Askofu Mkuu Jimbo Kuu la Katoliki Dar es Sa-
laam, Yuda Thadei Ruwa'ichi (hayupo pichani). PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

RC awawashia moto madiwani
uharibifu wa vyanzo vya maji

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Mhandisi
Marwa Rubirya, amewataka madiwani wa
Halmashauri ya Mji wa Makambako kusi-
mamia kikamilifu shughuli za maendeleo
katika kata zao na kuhakikisha vyanzo
vya maji haviharibiwi.

Mhandisi Rubirya alisema hayo juzi
kwenye kikao cha kwanza cha Baraza la
Madiwani sambamba na kuapishwa kwa
madiwani hao.

Alisema ni lazima kwenda kusimamia
uhifadhi wa vyanzo vya maji kwa kuzuia
kulima mabondeni ili kuhakikisha uwapo
wa maji kwa kipindi kirefu.

“Katika vyanzo kule kuna uchafuzi
mkubwa unaoendelea wa mazingira. Uki-
achilia mbali, ukataji miti ni kulima katika
vyanzo vya maji ni changamoto kubwa
sana,” alisema.

“Tujiulize ni kwa nini wananchi wa-
nakimbilia kulima kwenye vyanzo vya
maji? Ni kwa sababu kule mabondeni
ndiko kwenye unyevunyevu, kwa hiyo
eneo moja ambalo kwangu litakuwa ni
ajenda ya kwanza ni hili. Maofisa kilimo
naomba tulisimamie kwa karibu ni lazima
turejee katika kilimo ambacho kinakuba-
lika,” alisema.

Aliongeza kuwa: "Mkoa wa Njombe kuna
asili ya miinuko na miteremko na kwamba
wanapaswa kulima kwa matuta au mak-
inga maji. Ni dhahiri kwamba mvua zina-
ponyesha udongo wote wenye rutuba una-
zolewa kwenda mabondeni, unyevunyevu
unakwenda mabondeni na ndiyo sababu
kile kilimo cha kwenda kule mabondeni.
Niombe Baraza la Madiwani kuhakikisha
hili tunalizingatia kwa sababu ni maelek-
ezo ya serikali.”

Naye Ofisa kutoa Ofisi ya Rais Sekretari-

eti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Enock Mwaite-
bele, aliwasisitiza madiwani hao kuzingatia
yale yote waliyoyaapa.

“Ukishaapa maana yake utayaishi hayo
ambayo umeyaapa na si tu kuyatamka tu
mdomoni. Myaishi na kuyatendea kazi.
Kumbukeni wananchi wamewaamini kwa
kuwapa kura nyingi kwa hiyo hakikisheni
mnawatendea haki wananchi wenu,” alise-
ma Mwaitebele.

Diwani wa Viti Maalumu (CCM), Stella
Mhemba, aliahidi kuwa wanakwenda
kutekeleza kwa vitendo ilani ya uchaguzi
na kwamba watashirikiana na wananchi
kikamilifu. Mbunge wa Makambako, Deo
Sanga, alimhakikishia Mkuu wa Mkoa
kuwa wanakwenda kufanya mabadiliko
makubwa ya kimaendeleo katika jimbo
pamoja na kueleza umuhimu wa kutunza
vyanzo vya maji kwa wananchi.

DC aibua
usiri
Vvipigo
wanaume

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama, An-
amringi Macha, amesema baadhi ya
wanaume wamekuwa wakifanyiwa
vitendo vya ukatili na wake zao,
lakini wamekuwa hawatoi taarifa.

Akizungumza katika maadhimisho
va Siku 16 za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia mjini hapa, Macha alisema
kumekuwa na vitendo vya unyan-
vasaji dhidi ya wanaume, lakini
vimekuwa haviripotiwi katika vy-
ombo vya sheria.

Sababu kubwa ya kutotoa taarifa,
kwa mujibu wa Macha, ni kuogopwa
kuchekwa na jamii.

Wakati Macha akitoa siri hiyo,
wanaume pia wamekumbushwa
kulea watoto aliowazaa nje ya ndoa,
ili kupunguza tatizo la kuishi mtaani
pamoja na kukomesha ajira ambazo
haziendani na umri wao.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama,
Abrahamani Nuru, alisema wa-
zazi kushindwa kuwalea watoto wa
ndani na nje ya ndoa kumesababi-
sha kuwapo ongezeko la watoto wa
mitaani ambao hufanya kazi ambazo
haziendani na umri wao.

Alisema kwa kipindi cha Janu-
ari hadi Septemba, mwaka huu,
wamepokea mashauri ya ukatili wa
kijinsia 1,627 na kati ya hayo ya-
nayohusu watoto ni 721 na watu
wazima wakiwamo wanawake ni
906 na asilimia kubwa ya watoto
wanaofanyiwa vitendo hivyo ni
wanafunzi.

Kamanda wa Polisi mkoani Shin-
yanga, Debora Magiligimba, alisema
katika kupambana na ukatili wa
Kijinsia kwa watoto wadogo na
kinamama, wanaendelea kutoa elimu
va ukatili wa kijinsia kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari
zilizoko mkoani Shinyanga.

Alisema kwa kipindi cha Juni hadi
Agosti, mwaka huu, wamepokea
mashauri 231 kulinganisha na mwa-
ka jana, ambapo walipokea mashauri
151, sawa na ongezeko la mashauri
80 ambayo ni asilimia 53.

‘Mkurugenzi wa Shirika lisilo la
Kiserikali la HUHESO Foundation,
Juma Mwesigwa, alisema wamezi-
jengea uwezo kamati za vijiji, kata
na wilaya ili kusaidia kupambana na
ukatili wa kijinsia.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Halmashauri ya Mji wa
Kahama, Abrahamani Nuru,
alisema wazazi kushindwa
kuwalea watoto wa ndani na
nje ya ndoa kumesababisha
kuwapo ongezeko la watoto
wa mitaani ambao hufanya
kazi ambazo haziendani na
umri wao.
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MWANGA WA JAMII

Makocha Bara waachiwe
uhuru usajili dirisha dogo

WAKATI mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaele-
kea ukingoni, Shirikisho la Soka Nchini (TFF), linatarajia kufungua
mchakato wa dirisha dogo la usajili wa wachezaji kwa msimu wa
mwaka 2020/21. Tayari TFF imeshatangaza usajili wa dirisha dogo
utaanza rasmi Desemba 15, mwaka huu na utamalizika ifikapo Janu-
ari 15, mwakani.

Usajili huo utahusisha timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara, Ligi Daraja la Kwanza na Ligi Daraja la Pili, ambazo hazikuka-
milisha idadi ya wachezaji 30 ambayo inatakiwa kwa mujibu wa ka-
nuni na taratibu. Msingi wa kuwapo kwa dirisha dogo ni kutoa nafasi
kwa klabu kuimarisha vikosi vyake na hatimaye kupata matokeo ma-
zuri ambayo yatawapa mafanikio na yatatimiza malengo yao.

Ili mchakato huu ufanyike kwa mafanikio, ni vyema makocha wa-
naofundisha timu hizo kupewa uhuru wa kusajili wachezaji wapya
ambao watawasaidia kulingana na mapungufu waliyoyabaini kwe-
nye mechi zilizopita. Makocha ndio watu pekee ambao wanafahamu
vyema idara zilizo imara na ambazo zina matatizo kwenye vikosi
vyao na zitahitaji kuimarishwa ili kufikia malengo. Timu itakay-
otumia vyema dirisha dogo la usajili, hakika itakuwa imejiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kufikia malengo yake, ingawa ni wazi tayari
baadhi ya timu zimeshajitoa kwenye mbio za kuwania ubingwa.

Huu si wakati wa viongozi kushinikiza usajili wa wachezaji kwa
matakwa binafsi, bali ni wakati wa kuwaachia makocha kurekebisha
pale walipokosea au kuimarisha idara ambazo hazina makali.

Makocha wanapopewa nguvu ya kukamilisha usajili, inakuwa ra-
hisi kwao katika kutekeleza majukumu na hata pale watakapofanya
vibaya, inakuwa rahisi kuwatimua kwa sababu walipewa uhuru wa
kusajili wachezaji watakaowapa matokeo chanya.

Si timu zote zinajipanga kufanya usajili kwa sababu hazikusajili
vikosi imara, zipo baadhi ya timu wachezaji wao tegemeo wamepata
majeraha ambayo yamewaweka au yatawaweka nje ya kikosi kwa
muda mrefu na hivyo kushindwa kutoa mchango kwa timu yake.

Pia zipo klabu ambazo hazikufanya usajili unaoendana na
ushindani uliopo kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na hivyo kuambu-
lia matokeo mabaya ambapo kama hawatajiimarisha, lolote linaweza
kutokea kwa maana ya kubakia au kushuka daraja.

Nipashe inavikumbusha vilabu vyote kutumia muda wa dirisha
dogo vizuri kwa sababu bado muda wa kurejesha kwenye mapam-
bano upo na kamwe klabu haitakiwi kukata tamaa mpaka pale wa-
takaposikia filimbi ya mwisho ya kumaliza msimu itakapoulizwa.

Wachezaji pia huu ni wakati wenu wa kuongeza juhudi, ili kujiten-
genezea nafasi ya kubakia kwenye kikosi chako au kupata ofa mpya
ya kusajiliwa na klabu nyingine kwa ajili ya msimu ujao.

Mbali na kununuliwa na timu nyingine, huu ni wakati wa nyota
wanaocheza ligi za ndani kutangaza vipaji vyao na kumshawishi Ko-
cha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Etienne Ndayiragije kuwaita
kwa ajili ya kwenda kupeperusha bendera ya nchi kwenye fainali za
mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), zitakazofanyika Januari, mwakani nchini Cameroon.

Wadau wote wanaohusika katika kufanikisha mchakato wa usajili,
wakumbuke ubora wa ligi zetu za hapa nchini, ndio hutoa mwangaza
wa mafanikio ya timu za Taifa ambazo zinashiriki mashindano
mbalimbali, hivyo kila litakaloamuliwa na viongozi, liwe linazinga-
tia uzalendo. Tunatarajia pia kuona klabu zenye wachezaji wazuri,
lakini hawapati namba kukubali kuwatoa kwa mkopo na kwenda
kuendeleza vipaji vyao katika timu nyingine zinazohitaji huduma
zao na kwa kufanya hivyo zitakuwa zimewapa nafasi ya kuimarika
na baadaye kurejea kuwatumikia. Klabu kuwaruhusu wachezaji isio-
watumia zitakuwa zimezingatia kulinda vipaji vya wachezaji hao,
ambao si kwamba wameshuka viwango, lakini wameshindwa kupata
namba kwa sababu ya ubora wa nyota waliokutana nao.
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M . Muungwana Lazima Nilonge

" Chulki humchoma anayeihifadhi

Na
Barnabas
Maro

“KUCHUKIANA  huondokesha
fitina, bali kupendana husi-
tiri makosa yote. Watu wenye
akili huweka akiba ya maarifa,
bali kichwa cha mpumbavu ni
uangamivu ulio karibu. Yeye
afichae chuki ana midomo ya
uongo, na yeye asingiziaye ni
mpumbavu.” (Mithali 10: 12, 14,
18).

“Katika wingi wa maneno
hapakosi kuwa na maovu, bali
yeye azuiaye midomo yake hu-
fanya akili. Midomo ya mwenye
haki hulisha watu wengi, bali
wapumbavu hufa kwa kuwa
hawana ufahamu. Kwa mpum-
bavu kutenda maovu ni kama
mchezo, bali mtu mwenye ufa-
hamu ana hekima.” (Mithali 10:
19, 21, 23).

‘Chuki’ ni hali ya kutokuwapo
upendo, hali ya kuwa na roho
mbaya, kuwa na kinyongo.
‘Chukia’ ni poteza mapenzi, ka-
sirika; nuna. ‘Chukio’ ni hisia ya
kuchukia; tendo la kuchukia.
‘Chukizo’ ni jambo linalochuki-
za; jambo linaloudhi, kukiri-
hisha. ‘Chukiza’ ni kitendo cha
kufanya jambo la kuudhi. Kiten-
do cha kiumbe kufika kiwango
cha kutopendeza kwa wengine
kutokana na matendo yake.

Ndivyo zilivyo Yanga na Sim-
ba zilizotengana kwa takribani
miaka 84 sasa. Je, watu wali-
otengana kwa miaka yote hiyo
waweza kuaminiana na kufanyi-
ana wema wa aina yoyote?

“Chuki humchoma anayeihi-
fadhi.” Kwa kawaida chuki hum-
sumbua anayeiweka. Twafun-
zwa umuhimu wa kutoiweka
chuki kwa kuwa tunajidhuru
wenyewe.

Bendera’ ni kitambaa ma-
hususi chenye rangi au nembo
maalumu  kinachotambulisha
nchi, shirika, chama au jumuiya
fulani; beramu. Wengi wetu ha-

tutambui hilo. Ndio maana baa-
dhi yetu hupeperusha bendera
za nchi nyingine.

‘Limbukeni’ ni mtu aliyepata
kitu au jambo asilokuwa na
mazoea nalo au kupata kwa
mara ya kwanza. Ndivyo baa-
dhi yetu tulivyo. Matokeo yake
tunashindwa kujua, si matumizi
tu ya bendera yetu, bali hata
thamani, umuhimu wake na
namna ya kuipeperusha itaki-
wavyo!

Bendera yetu ya Taifa ina
rangi nne: Bluu, Njano, Nyeusi,
na Kijani. Rangi inayopaswa
kuwa chini ni Bluy, ikimaanisha
Bahari. Hata hivyo mara kadhaa
baadhi ya watu huweka rangi ya
Bluu juu tofauti ya maudhui na
mpangilio wake!

Turudi kwenye mada (undani
au kiini cha jambo linalozun-
gumzwa au kujadiliwa, kuso-
meshwa au kuandikwa) yetu.
Yanga na Simba ni watoto wa
baba na mama mmoja ambao
kwa ujumla wa wazazi wao, wal-
izaliwa katika jiji moja liitwalo
Bandari ya Salama. Pamoja na
ukweli huo, timu hizo zachuki-
ana mithili ya m-mbwa na paka
ilhali ni wana wa wazazi wanao-
ishi nyumba moja!

Wageni huonyeshwa viti vyao
kwani baadhi ya wenyeji huwa
na viti vyao. Pia wageni huo-
nyeshwa maliwatoni, bafuni n.k.
hata kama watalala ugenini kwa
siku moja tu.

‘Kirumbizi’ ni ngoma inay-
ochezwa na wachezaji inayohu-
sisha kupigana kwa fimbo. Pia ni
ndege mkubwa anayefanana na
kipwe, wa rangi ya njano mwe-
nye midomo ya rangi ya chun-
gwa mithili ya mnana ila mnana
hana midomo ya rangi ya njano.

Ni ndege anayeaminiwa ku-
leta mkosi anapolia karibu na
nyumba na ambaye ana rangi

kichwani na nyeupe kifuani,
anayelia kwa sauti mbalimbali.
Pia ni sauti itokanayo na msu-
guano wa kidole gumba na
kidole cha kati inayotolewa mtu
anapoimba, anapotoa ishara
fulani ya kumwita m-mbwa au
kumtuliza mtoto au kuashiria
kitu ama jambo; kifoli.

Ndivyo zilivyo Yanga na
Simba. Hakuna moja inayotaka
ingine ishinde kwa kile kisem-
wacho “bora tukose wote kwani
wakipata wale hatutalala usin-
gizi wala kutembea mitaani...I”

Hapa ndipo timu za nje hunu-
faika kwa ujinga na chuki zetu!
Tangu Yanga na Simba zifara-
kane hakuna moja inayotaka
maendeleo ya mwenzake in-
gawa zote zipo eneo moja liit-
walo Kariakoo.

‘Usalama’ wao uwapi kama
zahasimiane kila uchao na
kuzinufaisha nchi za ughaibu-
ni? Matokeo yake twafanywa
mbumbumbu yaani tusiojua
kitu, tusiotumia akili; wenye
ufahamu mdogo wa mambo!

Ujinga wa kushirikiana na
timu za ughaibuni zinazokuja
kupambana na Simba au Yanga
ulianza zamani wakati Yanga
ilipopambana na Asante Kotoko
ya Ghana kwenye michuano ya
Klabu Bingwa ya Afrika. Wakati
ule Yanga ilitoka mazoezini
nchini Romania ikapitia Ghana
moja kwa moja ili kupambana
na Asante Kotoko na matokeo
yalikuwa sare ya 1-1.

Mchezo wa marudiano hapa
nchini, Asante Kotoko wal-
itonywa (dokeza mtu jambo la
siri kama taarifa tu au kumwe-
pusha na hatari fulani) kwamba
waruke ukuta kuingia uwanjani
upande wa kushoto wa lango
kuu na kweli walifanya hivyo.
Sijui ni timu ipi ya kandanda Af-
rika isiyofanya mazingara!
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Bodi Korosho yabaini udanganyifu sokoni

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

BODI ya Korosho Tanzania
imebaini kuwapo kwa tabia
ya baadhi ya wakulima kupe-
nyeza na kuuza korosho zilizo
baki kwenye misimu iliyopita
kwenye baadhi ya maghala na
kuchafua soko la wakulima kwa
wanunuzi wa zao hilo.

Mkurugenzi wa Bodi hiyo,
Francis Alfred, alisema hayo
wakati akiongea na wakulima
wa Chama cha Msingi Ligunga
(Amcos), wakati wa mnada wa
nane wa kuuza korosho uli-
ga, wilayani Tunduru, mkoani
Ruvuma na kwamba utaratibu
huo uliobainika kwenye ma-
ghala ya ukanda wa Mtama,
Tunduru,

Masasi na maeneo mengine
ambayo hakutaka kuyabaini-

sha, unachafua soko hilo na
kuwafanya wanunuzi kutotoa
bei zenye wastani mzuri kwa
wakulima.

Akifafanua taarifa hiyo, Al-
fred alisema kuwa, takribani
tani 30,000 za korosho ndizo
zilizo banguliwa katika kipindi
cha msimu wa mwaka 2019
ikiwa ni kati ya tani 232,600 zi-
lizozalishwa katika kipindi cha
msimu huo na endapo mtindo
huo utaendelea, upo uwezeka-
no wa kuendelea kukosa soko
la uhakika kutoka nje ya nchi.

“Hali hiyo inaonyesha ku-
wapo kwa utegemezi mkubwa
wa soko kutoka nje ya nchi
yetu, hivyo ili tuendelee ku-
washawishi wateja wa mazao
yetu, viongozi wa vyama vikuu
kwa kushirikiana na wa vy-
ama vya msingi, wanapaswa
kuongeza utoaji wa elimu ya
usimamizi wa ubora wa mazao

yao wakati wanapoyakusanya
na kuyapeleka sokoni,” alisisiti-
za na kuongeza kuwa katika
msimu huu wakulima wa Mkoa
wa Pwani walikosa wanunuzi
kwa wiki tatu mfululizo.

Alisema utaratibu wa ku-
fanya usimamizi na ukaguzi
wa korosho za wakulima kabla
ya kupimwa, utasaidia kupati-
kana korosho zitakazo ingizwa
sokoni kwa ubora utakao wa-
vutia wanunuzi kutoka nje ya
nchi kuja kununua malighafi
kutoka Tanzania na kuwafanya
wakulima kunufaika na nguvu
kazi inayotokana na jasho lao
kwa kupata faida na kujiletea
maendeleo yao.

Akitoa taarifa katika mnada
huo, Ofisa Ushirika, Wilaya
ya Tunduru, George Bisani,
alisema jumla ya kilo 2,143,846
ziliingizwa kwenye mnada huo
ambao ulikuwa na wanunuzi

12 waliojitokeza na kuomba
kununua korosho hizo ambao
walioshinda kwa bei ya juu ya
Sh. 2,226 na bei ya chini ilikuwa
Sh. 2,175 kwa kilo moja.

Atoa taarifa ya mwendelezo
wa malipo ya fedha za wakuli-
ma kwa niaba ya Meneja Mkuu
wa Chama Kikuu cha Ushirika
cha Wakulima wa Wilaya ya
Tunduru Imani Kalembo, Yasi-
ni Masiano, alisema kuwa tayari
chama hicho kimekwisha ingi-
za fedha za wakulima waliouza
korosho kwenye mnada wa sita.

Akifunga mkutano wa mna-
da huo, Mwenyekiti wa Chama
Kikuu cha Ushirika Wilaya ya
Tunduru (TAMCU), Hashimu
Mbalabala, aliwaomba wanunu-
zi kuangalia uwezekano wa
kuongeza bei katika minada
ijao ili kuwawezesha wakulima
kumudu kufanya maandalizi ya
mazao yao katika msimu ujao.

Bil. 1.1/- Kujenga miundombinu ya maji Vijiji 4

Na Sabato Kasika

SHILINGI bilioni 1.1 zinata-
rajiwa kutumika katika ujenzi
wa miundombinu ya kusam-
baza maji, kutoka Ziwa Victoria
Nyakatende, wilayani Musoma
mkoani Mara.

Ujenzi huo unasimamiwa na
Mamlaka ya Maji Vijijini (RUWA-
Kigera, Kakisheri, Kamguruki na
Nyakatende.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Musoma, John Kay-
ombo, alisema hayo alipokuwa
akizungumza na gazeti hili na
kufafanua kuwa mitambo ya
kusafisha na kuvuta maji ina-

“Shilingi bilioni 1.1 zinata-
rajiwa kutumika kwenye mradi
kingine cha Kakisheri, ndivyo
vitakuwa vya kwanza kupata
huduma ya maji kutoka
kwenye mradi huo,” alisema
Kayombo.

Kayombo alifafanua kuwa
hivyo kuwa kwenye mwambao
wa Ziwa Victoria, ambako
mradi huo unaanzia na kisha

cha Kurukerege, kata ya jirani
ya Nyegina, yatapata maji ya
mradi huu na mengine yatapata
kutoka Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Musoma

(MUWASA),” alisema.

Mkurugenzi huyo alizitaja
kata nyingine zitakazofaidika
na maji ya MUWASA kupitia
mitambo ya mamlaka hiyo ili-
opo Bukanga kuwa ni Etaro na
Ifulifu.

Alifafanua kuwa wilaya hiyo
li ya maji inaendelea kujengwa,
ili kuhakikisha wananchi wote
wanapata huduma hiyo.

Meneja wa mradi huo kutoka
RUWASA, Mohamed Yamlinga,
alisema miundombinu inay-
ojengwa kwa sasa ni tangi la
maji la ujazo wa lita 300,000 na
ofisi ya maji.

“Miundombinu mingine ni vi-
oski vya kuuzia maji na uchim-
baji wa mitaro na utandazaji wa

mabomba ya maji, na matarajio
yetu ni kukamilisha mradi huu :
Januari mwaka ujao wa 2021,”

alisema Yamlinga.

Mwenyekiti wa Kigera, Maga-
fu Katura, aliishukuru serikali :
kwa niaba ya wananchi, kwa :
kutimiza ahadi ya kusambaza :
majisafi na salama katika ki- :
jiji hicho na vingine vya Kataya :

Nyakatende.

“Mradi huu unaanzia kijijini :
kwetu ambako imejengwa mi- :
tambo ya kusafisha na kuvuta :
maji kutoka Ziwa Victoria, hivyo :

cha Kigera, ninaishukuru serika- :
li kwa jinsi anavyofanya kila njia :
kuhudumia watu wake katika :
nchini,” :

maeneo mbalimbali
alisema Katura.

Wanafunzi 87
ARU watwaa
tuzo za taaluma

Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Ardhi (ARU), kime-
watunuku tuzo mbalimbali wanafunzi
87 waliofanya vizuri zaidi kwenye
masomo yao.

Hafla ya utoaji wa tuzo hizo ilifanyi-
ka jana, chuoni hapo na mgeni rasmi
alikuwa Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Profesa Evaristo Liwa.

Akizungumza kwenye hafla hiyo,
Naibu Makamu wa Mkuu wa Chuo Taal-
uma, Profesa Gabriel Kassenga, alisema
tuzo hizo zinalenga kutoa hamasa kwa
wanafunzi wengine waendelee kuweka
juhudi kwenye masomo yao wapate
ufaulu wa juu.

Alisema sherehe hizo zimewezeshwa
na wadau mbalimbali kwa miaka kad-
haa kwa kujitolea ufadhili wa hali na
mali kwa wanafunzi waliofuzu kupata
tuzo hizo.

Aliwashukuru wafadhili hao na
kuwaomba waendelee kuunga mkono
jitihada za wanafunzi hao kwa kuwa
zawadi hizo zinawasaidia kuongeza
mitaji ya utendaji kazi kwa wanafunzi
wa chuo hicho wanapomaliza chuo.

Alisema miongoni mwa zawadi
zinazotolewa na wafadhili hao zime-
kuwa zikiongeza tija kwenye maisha
yva wanafunzi kielimu na kiuchumi na
kwamba kati ya 87, wasichana ni 43.

Alisema yuko mwanafunzi aliyeibuka
mshindi wa jumla ambaye ni msichana
kwa mwaka mwingine tena mfululizo
ikizingatiwa kuwa wasichana ni asil-
imia 39 pekee ya wanafunzi waliopo
chuoni hapo.

“Kwa niaba ya uongozi wa chuo,
napenda kuwapongeza wote waliopewa
tuzo na nawasihi waendelee kuweka
juhudi kwenye masomo yao, ili waje
kuwa mfano wa kuigwa kwa wanafunzi
wenzao na jamii kwa ujumla, hongereni
sana na nawatakia kila la kheri kwenye
masomo yenu,” alisema.

Profesa Kassenga, alisema leo
kutakuwa na wahitimu 930 wa chuo
hicho wa shahada mbalimbali na ali-
wapongeza wanafunzi kwa kufanya
vizuri kitaaluma.

Alisema wanafunzi hao wamekuwa
wakifanya vizuri kitaaluma na ni ishara
kwamba kwenye juhudi mafanikio
hupatikana na matumaini ya chuo ni
kuendeleza jitihada hizo kwenye ujenzi
wa taifa.

Baadhi ya washindi ni Mbonaga Siraji
aliyeshinda zawadi saba, Mfuru Benson
zawadi mbili, Hyera Maria tuzo mbili,
Ngenge Clara, tuzo tatu.

Mhitimu bora upande wa wasichana,
Cynthia Charles alisema, kujituma na
kujali ratiba za masomo ndiyo siri
kubwa ya mafanikio yake.

“Kusoma kwa bidii kuachana kabisa
na starehe, nidhamu na usikivu ndiyo
siri pekee ya mafanikio ya kitaaluma,
nawaasa wanafunzi wenzangu kwamba
wakizingatia haya watafika mbali ki-
taaluma,” alisema Cynthia.
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Mkuu wa Huduma ya Rejareja wa Benki ya Exim, Andrew Lyimo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, wakati
akitangaza maboresho zaidi ya kampeni ya benki hiyo ya ‘Chanja Kijanja na Exim Mastercard' inayolenga kuhamasisha wateja wa benki hiyo,
kutumia kadi katika manunuzi ya mtandaoni au kufanya malipo kupitia mashine za malipo (POS). Kushoto ni Mkuu wa ldara ya Masoko na Ma-
wasiliano wa benki hiyo, Stanley Kafu na Mkuu wa Idara ya Kidigitali na Huduma Mbadala, Silas Matoi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maofisa uvuvi waonywa fedha za faini

Na Waandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Mwanza, imeonya maofisa
uvuvi wanaotoza wavuvi faini na
kushindwa kuziwasilisha serikalini
badala yake kuziweka mifukoni
mwao.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Mwanza, Emmanuel Stenga, alise-
ma hayo jana katika maadhimisho
ya maadili na haki za binadamu

Alisema tatizo la maofisa hao ku-
chukua fedha kutoka kwa wavuvi
na kuziweka mifukoni mwao ili
kujinufaisha, linazidi kuwa kubwa.

“Rushwa katika sekta ya uvuvi
imekuwa tatizo kubwa, inamnyi-
ma haki mvuvi ambaye amekuwa
akinunua nyavu halali, lakini ana-

vyozidi kuzitumia matundu yana-
panuka, mengine yanabaki kuwa
madogo, hivyo maofisa uvuvi wa-
napomkamata wanapima kisha
wanamtoza faini jambo ambalo ni
uonevuy,” alisema.

Stenga alishauri serikali kukome-
sha tabia za watumishi hao ambao
wamejiundia himaya za kudhu-
lumu wavuvi kwa Kkisingizio cha
kutekeleza sheria.

“Vita vya uvuvi haramu ijikite
kwenye uagizaji na uuzaji wa zana
haramu kuliko matumizi ya zana
hizo.

Mtumishi wa umma anao wajibu
wa kuzingatia sheria bila kushurut-
ishwa,” alisema Stenga.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John
Mongella, akizungumza katika kon-
gamano hilo, alisema watumishi
katika sekta ya uvuvi kutumia uw-
ezo na ushawishi walionao kujenga

uadilifu katika jamii.

“Maofisa uvuvi sijui kwa nini
wameshindwa kuwa waadilifu ili
kukemea vitendo vya rushwa, tabia
na mwenendo ambao utawafanya
wananchi kuwaamini na kuwa-
heshimu, jambo ambalo limekuwa
gumu kupatikana kutokana na
watu kulewa madaraka,” alisema
Mongella.

Wakati huo huo, wananchi
wametakiwa kufichua watumishi
wa umma wanaopokea rushwa ili
kutoa huduma badala ya jukumu
hilo kuiachia TAKUKURU.

Kamanda wa  TAKUKURU
wa Wilaya ya Maswa mkoani
Simiyu, Petro Horombe, alitoa
kauli hiyo wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Maadili na Haki za Bin-
adamu katika viwanja vya stendi ya
zamani mjini Maswa.

Alisema njia sahihi ya kuleta

maendeleo nchini ni ushiriki wa
kila mwananchi kuwafichua wala
rushwa na kutoshiriki vitendo
hivyo, huku akiwataka kutoa taari-
fa za vitendo vya rushwa katika ofi-
si za TAKUKURU kwa njia ya simu
au kufika ofisini.

Aidha, aliwaomba watumishi
wa umma kufanya kazi zao za ku-
wahudumia wananchi kwa uadilifu
kwa kufuata viapo vyao vya kazi na
wale ambao watakiuka na kujihusi-
sha na vitendo hivyo watashughu-
likiwa kwa mujibu wa sheria.

Horombe aliwapongeza walimu,
walezi na wanafunzi wa shule za
msingi Binza, St Bakhita na Nya-
likungu zilizoko mjini Maswa zenye
klabu za wapinga rushwa.

° Imeandaliwa na Rose
Jacob, MWANZA na Happy Sev-
erine, BARIADIL

Wanafunzi
68 ujauzito
miezi 11

Na Happy Severine, MASWA

WANAFUNZI 68 wa shule
za msingi na sekondari kati-
ka Wilaya ya Maswa mkoani
Simiyu wamepata ujauzito
katika kipindi cha Januari
hadi Novemba, mwaka huu,
na kusababisa kukatisha
masomo Yao.

Taarifa ya Jeshi la Polisi
wilayani hapa Kupitia da-
wati la jinsia, imeeleza kuwa
wanafunzi wa shule za
msingi waliopata tatizo hilo
ni watatu huku sekondari
wakiwa 65. Idadi hiyo ilita-
jwa juzi na mkuu wa dawati
hilo, Anande Masai, wakati
wa kilele cha maadhimisho
va Siku 16 za Kupiga vita
Ukatili wa Kijinsia wilayani
cha Shishiyu na kuratibiwa
na Shirika la World Vision
Tanzania. Masai alisema
kesi 27 zilizohusu mimba za
wanafunzi hao, zilifikishwa
mahakamani, na nane Kkati
va hizo zimetolewa hukumu,
10 zinaendelea kusikilizwa
na sita zimeondolewa ma-
hakamani.

Alisema jamii bado im-
eendelea kuficha taarifa za
matukio hayo ya mimba kwa
wanafunzi kwa kumalizana
kienyeji, ikiwa ni pamoja na
kushindwa kutoa ushahidi
mahakamani kwa baadhi
va kesi ambazo ziko katika
chombo hicho cha haki.

Ofisa huyo alisema wame-
pokea matukio 148 ya ukatili
wa kijinsia kwa watoto na
matukio 195 kwa watu wa-
zima wakiwamo wanaume
20 kwenye wilaya hiyo.

Akizungumza kwenye
maadhimisho hayo, Mratibu
wa World Vision Tanzania,
Yohana Masanja, aliwataka
wadau wote kuungana katika
kuhakikisha vitendo hivyo
vinakomeshwa kwenye
jamii.

Mbunge ataka ubunifu vyanzo vya mapato

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

MBUNGE wa Bagamoyo, Muhara-
mi Mkenge, amewataka wataalamu
wa halmashauri kubuni vyanzo vi-
pya vya mapato vitavyoisaidia hal-
mashauri hiyo kutekeleza mipango
yake ya maendeleo iliyojiwekea.

Mkenge aliyasema hayo jana

muda mfupi baada ya shughuli ya
kuapisha madiwani wa Baraza la
Halmashauri hiyo kukamilika.

Alisema uwapo wa vyanzo hivyo
vitasaidia kuongeza makusanyo
ya mapato na kufanikisha miradi
mingi ya maendeleo kufanyika kwa
wakati.

Mbunge huyo alisema iko baadhi

ya miradi inakwama kwa kuchele-
wa kwa fedha za serikali endapo
halmashauri hiyo itabuni vyanzo
vipya vya mapato hakutakuwa na
kikwazo cha maendeleo.

Katika baraza hilo, Diwani wa Viti
Maalum, Ummy Matata, alitoa an-
galizo kwa halmashauri uwapo wa
wakazi wapya wakitumia kigezo cha

uwekezaji ambao wanapopatiwa ar-
dhi kubwa hawaitumii kwa malengo
husika, hivyo kukwamisha maende-
leo.

Naye Apsa Kilingo alisema maen-
deleo katika halmashauri hiyo
yanakwama kutokana na mae-
neo mengi kuhodhiwa na watu
wachache wanaitumia kigezo cha

uwekezaji, hali inayochangia mae-
neo mengi kuwa mapori.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Mohamed Usinga, aliwautaka uon-
gozi wa afya kuboresha huduma,
ambapo katika maeneo ambayo
bado yana vikwazo katika utoaji wa
huduma.
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Simbachawene aasa Watendajt kutokuoall Kutumika

Wakulima
wanawake
“watoa ushauri
uboreshaji
Kilimo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI wa Mam-

bo ya Ndani ya

Nchi, George

Simbachawene,
amewataka wafanyakazi wa
wizara hiyo, kutokubali kutu-
mika, wawe wavumilivu na wa-
zalendo kwa nchi yao, ili kukuza
amani na usalama.

Waziri Simbachawene alise-
ma Jeshi la Polisi, Uhamiaji ni
kiungo cha usalama wa nchi,
kama hawajatekeleza wajibu
wao vizuri yote yaliyofanyika
yanaweza kuharibika. Aliyase-
ma hayo jana jijini hapa wakati
akifungua kikao cha Baraza la

Wafanyakazi wa wizara hiyo cha
kujadili taarifa ya utekelezaji wa
majukumu hadi kufikia robo ya
pili ya mwaka 2020/2021.

Simbachawene alisema kila
moja anatakiwa kuwa mzalen-
do kwa kulinda amani na us-
alama wa nchi na wasikubali
kutumika, wavae uzalendo kwa
ajili ya nchi yao.

“Naomba msikubali kutumi-
ka mnatakiwa kuwa wazalendo
kwa nchi yenu,” alisema Sim-
bachawene.

Alisema Baraza la Wafan-
yakazi si kwa ajili ya kudai
haki pekee, bali ni pamoja na
kutimiza wajibu wanaotakiwa
kufanya.

“Daini maslahi huku mkijua

mnalo jukumu la kutoa mchan-
go wenu katika maendeleo ya
taifa,” alisema.

Alisema serikali tangu mwa-
ka wa fedha 2020/2021 uanze
kumekuwa na mtiririko mzuri
wa fedha kutoka Hazina hali il-
iyosaidia watumishi kuanza ku-
pata stahiki zao hususan malipo
ya likizo na utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali za wizara.

Pia, alisema vyombo vya
ulinzi na usalama vilisimamia
uchaguzi mkuu uliopita kwa
weledi na kudhihirisha idadi ya
Watanzania walivyokomaa ka-
tika demokrasia za vyama vingi
na wameudhihirishia ulimwen-
gu kwa vitendo.

Hata hivyo, alisema Rais

Magufuli amekuwa akifanya
kazi kubwa ikiwamo ujenzi wa
miundombinu ya umeme kati-
ka Bonde la Mto Rufiji, ununuzi
wa ndege na mengine.

“Haya maendeleo yanay-
ofanyika yanahitaji mtu kuwa
na roho ngumu kama Rais Dk.
Magufuli ili nchi iweze kusonga
mbele,” alisema Simbachawe.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani, Khamisi Hamza Khami-
si, kabla ya kumkaribisha mgeni
rasmi alitaka Baraza hilo kumpa
ushirikiano ili aweze kutekeleza
majukumu yake kikamilifu.

“Mimi ni mgeni kwenye hii
wizara naomba ushirikiano
wenu ili tutekeleze majukumu
ipasavyo,” alisema Hamza.
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Waziri wa Wizara ya Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akizungumza wakati akifungua Baraza la Wafanyakazi wa wizara hiyo,
jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Pinda awaonya watumishi wa umma

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, amesema serikali
itaendelea kuwachukulia hatua
watumishi wa umma wazembe
na wasio waadilifu kuwatu-
mikia wananchi.

Alisema licha ya jitihada zi-
nazofanywa, serikali inatambua
kuwa wapo watumishi wach-
ache wamejawa ubinafsi na ku-
jihusisha na vitendo ambavyo ni
kinyume na maadili ya kazi zao.
hapa, wakati akifungua konga-
mano la maadhimisho ya siku
ya maadili na haki za binadamu
kwa watumishi wa umma.

“Kila mmoja ameshamsikia

Rais John Magufuli akizun-
gumza kwa ukali na uchungu
habari ya watumishi wa umma
wazembe na wasio waadilifu
kwamba hawana nafasi katika
serikali anayoiongoza.

“Niwaase  watumishi wa
umma na wale walioko katika
sekta binafsi kwamba wananchi
ndiyo waajiri wenu hivyo kila
mmoja katika nafasi yake awa-
hudumie ipasavyo kwa weledi
na nidhamu ya hali ya juu sana
ili kwenda sawa na kasi ya Rais
Magufuli,” alisema.

Alisema serikali imefanya
jitihada nyingi katika kuhakiki-
sha kuwa utumishi wa umma
unajengeka na kuwa wa kutege-
mewa na umma.

Alisema jitihada zilizofanyika
ni pamoja na kutungwa kwa
sheria za usimamizi na utend-
aji wa watumishi kama vile
sheria ya viongozi wa maadili
ya umma. “Ni matarajio yangu
kuwa kongamano hili litahitim-
ishwa kwa maazimio yenye len-
go la kuboresha maeneo yote
ambayo mtakubaliana kuwa
yana upungufu katika uzinga-
tiaji wa maadili mapambano
dhidi ya rushwa, uwajibikaji na
uzingatiaji wa haki za binada-
mu,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Mkuchika, alisema mwaka huu
maadhimisho ya siku ya maadili

na haki za binadamu yanafany-
wa kwa kongamano maalumu
linalojumuisha wadau kutoka
sekta binafsi na Asasi za kiraia,
wabia wa maendeleo na taasisi
za kidini.

Alisema lengo la maadhim-
isho hayo ni kuchambua masu-
ala ya utawala bora, maadili,
udhibiti wa rushwa na usimami-
zi wa haki za binadamu.

“Maadhimisho ya Siku ya
Maadili na Haki za Binadamu
hufanyika kila mwaka hapa
nchini na hii imetokana na siku
ya kimataifa ya kupambana na
rushwa na siku ya haki za bin-
adamu ambapo kwa mara ya
kwanza ilianza kufanyika mwa-
ka 2016,” alisema Mkuchika.

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAWAKE ambao ni wakulima
wadogo wameishauri serikali kufanya
maboresho ya sera za kilimo, taratibu
na mifumo ili kuwasaidia wanaojishu-

Imeelezwa kuwa pamoja na kuwa na
mchango mkubwa katika uchumi wa
nasumbuka na upatikanaji wa mitaji na
soko lenye uhakika wa mazao yao.

Pia, kutokana na kukosa maarifa
mapya wanatumia pembejeo mbal-
imbali bila utaratibu unaotakiwa na
kusababisha hasara kubwa.

Hayo valielezwa katika mkutano
maalumu wa wakulima wadogo kutoka
mikoa mbalimbali waliokuwa waki-

jadiliana changamoto zinazowakabili

wakulima wadogo wanawake nchini na
namna ya kukabiliana nazo.

Mkutano huo umeandaliwa na Juk-
(RWFF).

Mkutano huo ambao ulifadhiliwa na
Action Aid Tanzania, ulihudhuriwa pia
na wawakilishi kutoka Wizara ya Kili-
mo na vyama mbalimbali vya kiraia.

Lengo kuu la mkutano huo kwa
mujibu wa Rais wa Jukwaa hilo, Amina
Senge ni kutafuta maoni ambayo yat-
aingizwa katika mpango wa maende-
l[eo wa sekta ya kilimo wa 2021 hadi
2026.

Alisema, wanawake wengi wa-
nakabiliwa na matatizo lukuki katika
kuendesha kilimo chao hasa upataji wa
mitaji ya kuimarisha kilimo chao.

Alisema wakati umefika kwa wiz-
ara hiyo kufanyakazi karibu zaidi na
wakulima wadogo wanawake kuanzia
ngazi za chini ili kuimarisha tija na
kuleta kipato kwa taifa.

Naye Rais wa Jukwaa la Wakulima
Wanawake la Afrika, Eva Mageni, ali-
wataka wanawake wakulima wadogo
wa Tanzania kutumia jukwaa lao vy-
ema kufikisha mahitaji yao serikalini.

Magreth Thomas, mmoja wa wakuli-
ma wadogo kutoka Mkoa wa Morogoro
aliitaka serikali kuhakikisha kwamba
saidia kuwapa maarifa wanayohitaji ili
kukuza kilimo chao.

Alisema kwa sasa maofisa hao ni
wachache na kusababisha wakulima
kutopata huduma.

Mratibu wa Asasi zisizo za kiserikali
wilayani Chamwino, Elizabeth Msuya,
amesema ipo haja ya wadau wa kilimo
kuwaangalia wakulima wenye ulemavu
katika maeneo mbalimbali nchini.

Jukwaa hilo lenye wanachama
wilaya 28 nchini lilianzishwa mwaka
2017 kwa lengo la kuwapa uwezo
wakulima wadogo wanawake kufa-
hamu haki zao na kushiriki katika
maamuzi makubwa ya kitaifa yanay-
owahusu.
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HABARI KITAIFA

Walimu
wapewa
mbinu
ushauri kwa
wanafunzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, DK. Idrissa Muslimu Hija,
amewataka walimu kuwa wapole
kwa wanafunzi katika kuwapa
ushauri utakaowasaidia kuwaon-
goza katika maisha yao.

Akizungumza wakati akifungua
mafunzo ya afya ya uzazi, jinsia
na Ukimwi kwa walimu wa shule
za msingi na sekondari katika
ukumbi wa Kituo cha Walimu
Kiembe Samaki mjini Unguja,
alisema hatua hiyo itawasaidia
katika kuwakinga na maradhi
mbalimbali na vitendo vya udhal-
ilishaji vinavyosababisha kupata
maambukizi mapya ya Vvirusi vya
Ukimwi (VVU).

Alisema lengo la kupatiwa
walimu mafunzo hayo ni kuto-
kana na wao kuwa karibu zaidi na
wanafunzi na kwamba hatua hiyo
itawasaidia kuwapa ushauri kwa
kutumia mbinu mbadala wataka-
zopatiwa katika mafunzo hayo.

Dk. Idrissa alisema vijana
wakati huu wa sasa wanahitaji
ushauri na ukaribu zaidi kwa wal-
imu na wazazi hasa katika masu-
ala ya uzazi na maambukizi ya
VVU kwa kuwaelimisha ipasavyo,
ili wasijiingize katika vitendo
vilivyo nje na wakati wao.

Aidha, aliwataka walimu kuto-
jihusisha na vitendo vya udhalil-
ishaji kwa wanafunzi kwa sababu
zimeshajitokeza kesi hizo, hivyo
aliwasisitiza kuwalea vizuri na
Kuwaona sawa na watoto wao ili
wawe na maisha bora baadaye.

Pia aliwataka walimu kuy-
achukua mafunzo hayo na kuy-
atekeleza katika sehemu zao za
kazi kwa vitendo na kuwatambua
Vizuri vijana wao kutokana na
mazingira wanayoishi hivi sasa na
wakati unavyokwenda ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa.

Mkurugenzi wa Mafunzo ya
Ualimu, Maimuna Fadhil Abbas,
aliwataka walimu kuwapa taaluma
hiyo wanafunzi wao kwa usahihi
ili kuwasaidia katika masuala yao
mbalimbali.

Alisema mwanafunzi anatakiwa
awe huru na salama wakati wote
akiwa shuleni au nyumbani na
wahusika wakuu wa kuwasaidia
watoto kuwa salama ni mwalimu.
Alisema wazazi wengi ha-
wawaelekezi watoto wao masuala
ya uzazi salama na kujamiiana
pamoja na athari za maambukizi
yva VVU kwa kuona aibu, hali am-
bayo sio sahihi.

Mafunzo hayo yameandaliwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO) kwa kush-
irikiana na Wizara va Elimu

Mkurugenzi
Mwendeshaji
na Utumishi
katika Wizara
va Fedha

na Mipango
Zanzibar, Ali
Bakari Is'haka
(kushoto),
akiteta jambo
na Mkurugen-
zi Mtendaji
wa Mfuko

wa Hifadhi
ya Jamii
Zanzibar
(ZSSF), Sabra
Issa Machano,
kwenye hafla
va ufunguzi
wa tamasha
la tatu la Zan-
zibar Kari-
akoo Festival
jana. PICHA:
MARTIN
KABEMBA

Shein, Maalim Seif wapeana mkono tangu 2015

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KWA mara ya kwanza, Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Maalim
Seif Sharif Hamad, na Rais mstaa-
fu wa Zanzibar, Dk. Ali Muhamed
Shein, wamesalimiana na ku-
peana mikono hadharani tangu
kumalizika kwa uchaguzi mkuu
wa mwaka 2015 ambao matokeo
yake yalifutwa.

Viongozi hao, juzi walisalimi-
ana na kupeana mikono wakiwa
na bashasha katika dua maalum
ya kuiombea nchi amani baada
ya kumaliza uchaguzi mkuu na
kuendelezwa kwa Serikali ya
Umoja wa Kitaifa (SUK). Sherehe
hiyo iliandaliwa na Ofisi ya Mufti
Zanzibar na kufanyika Msikiti wa
Muwashawarra, Mwembe Shauri
mjini Unguja.

Maalim Seif na Shein wali-
kuwa hawapeani mikono baada

ya kususia uchaguzi wa marudio
wa mwaka 2016, kutokana na ku-
futwa kwa matokeo ya uchaguzi
wa mwaka 2015.

Walipokutana katika msiba
wa aliyekuwa Rais wa Zanzibar,
Aboud Jumbe, Dk. Shein alim-
salimia Maalim Seif kwa kumpa
mkono, lakini alikataa na picha
hiyo ilisambaa katika mitandao
mbalimbali ya kijamii.

Akizungumza katika dua
hiyo iliyohudhuriwa na viongozi
mbalimbali, Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, alisema viongozi
wa kisiasa wana dhima kubwa
mbele ya Mwenyezi Mungu na
kusema maridhiano ya Kkisiasa
yaliofanyika yameonyesha njia
sahihi katika kudumisha umoja
na mshikamano.

Alisema kuna umuhimu kwa
wananchi kumshukuru Mwenye-
zi Mungu kwa kuwaongezea nee-
ma ya maridhiano yaliofanikisha

uundaji wa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa, baada ya uchaguzi mkuu
kumalizika.

Dk. Mwinyi alisema viongozi
wana dhima kubwa ya kuhakiki-
sha wanadumisha amani na
mshikamano, hivyo akatumia
fursa hiyo kumpongeza Maalim
Seif na chama chake cha ACT-Wa-
zalendo kwa kukubali kushiriki
katika SUK.

Alisema binafsi anaamini Wa-
zanzibari wote ni kitu kimoja
wakiwa na dhamira ya kuijenga
Zanzibar, hivyo akawataka vion-
gozi wa dini kuendelea kuwaom-
bea dua viongozi ili waendelee
kuiongoza nchi kwa ufanisi.

Dk. Mwinyi alisema wakati wa
kampeni za uchaguzi mkuu uli-
opita, alitoa ahadi nyingi kwa wa-
nanchi ikiwamo ile ya kusisitiza
kuendeleza amani na utulivu
pamoja na kuwataka wananchi
kuunga mkono juhudi za serikali

katika kufanikisha azma hiyo.

Pia aliwataka Wazanzibari
kufanya kazi kwa bidii kwa kila
mmoja kutekeleza wajibu wake
kikamilifu ~ mahala alipo ili ku-
leta ustawi wa maisha ya wa-
nanchi.

Naye Katibu wa Mufti wa Zan-
zibar, Sheikh Khalid Mfaume,
alisema dua hiyo inalenga kum-
shukuru  Mwenyezi  Mungu
pamoja na kumwombea Rais
Mwinyi na wasaidizi wake katika
kutekeleza vyema majukumu yao
ya kitaifa.

Viongozi waliohudhuria dua
hiyo ni pamoja na Rais mstaafu
Amani Abeid Karume, Balozi Seif
Ali 1dd, Mke wa Rais wa Zanzibar
Mama Mariam Mwinyi, Katibu wa
Baraza la Mapinduzi na Katibu
Mkuu Kiongozi Dk. Abdulhamid
Yahya Mzee na Mwanasheria
Mkuu wa Zanzibar, Dk. Mwinyi
Talib Haji.

Mhadhiri ataka sheria moja kudhibiti vitendo vya ukatili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MHADHIRI wa Sheria kutoka
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar,
Sikujua Omar Hamdani, amese-
ma wakati umefika kuwapo kwa
sheria moja kwa ajili ya kupam-
bana na udhalilishaji wa kijinsia.

Alisema hayo juzi katika
maadhimisho ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili na Udhalilishaji am-
bayo yamewakutanisha wadau
mbalimbali katika ukumbi wa
watu wenye ulemavu Kikwa-
juni Mjini Unguja. Maadhimisho
hayo yaliandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) Ofisi ya Zan-
zibar.  Sikujua alisema kuwapo
kwa sheria ya pamoja ya kupam-
bana na udhalilishaji wa kijinsia

ni muhimu kwa kuwa itakusanya
makosa yote yanayohusiana na
vitendo vya udhalilishaji wa kijin-
sia. Alisema sheria zilizopo sasa
za makosa ya jinai zinakabiliwa
na upungufu ambao kwa kiasi
kikubwa hutoa mwanya kwa wa-
husika wa matukio hayo kuachi-
wa na kusababisha kuongezeka
kwa wimbi la udhalilishaji wa ki-
jinsia, ikiwamo ubakaji.

“Kuna mapungufu (upungufu)
katika sheria zetu za kupambana
na vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia. Tunahitaji kuwa na she-
ria moja ambayo itajikita moja
kwa moja na matukio ya aina
hiyo pamoja na adhabu zake,”
alisema.  Sikujua alisema kuna
umuhimu wa kuweka mkazo
zaidi katika kufanya uchunguzi
wa kesi za udhalilishaji wa kijin-

sia na ubakaji ikiwa pamoja na
kuwekwa kwa muda maalumu
ili kukamilisha uchunguzi na kesi
kutajwa mbele ya vyombo vya
sheria.

“Kesi za ubakaji zinachukua
kuanzia mwaka mmoja hadi
miwili kufanya uchunguzi kiasi
cha wahusika kukata tamaa na
kuona kwamba kesi yao tayari
imetupwa,” alisema. Baadhi ya
washiriki wa mkutano huo, wali-
itaka jamii kubadilika na kuacha
kufanya suluhu kesi za udhalil-
ishaji wa kijinsia pamoja na kutoa
ushahidi mbele ya vyombo vya
sheria.

“Tunakabiliwa na tatizo moja
kubwa la jamii wakati mwingine
kufanya suluhu katika kesi za
udhalilishaji wa kijinsia..wakati
mwingine jamii haipo tayari

kutoa ushahidi, hivyo kusaba-
bisha kesi kufutwa kwa sababu
hakuna hatia bila ya ushahidi,”
alisema Khamis Mussa, Ofisa
Upelelezi Makao Makuu ya
Polisi Zanzibar. Naye Fatuma
Juma kutoka Tume ya Kureke-
bisha Sheria, alisema wako katika
mchakato wa kuhakikisha baadhi
ya sheria zinapitiwa na kufanyiwa
marekebisho baada ya kuone-
kana kutokidhi katika masuala ya
kupambana na udhalilishaji wa
kijinsia.

“Sitaki kusema sheria zipi
zitafanyiwa marekebisho, lakini
Tume ya Kurekebisha Sheria ipo
katika mchakato wa kufanya
mapitio ya sheria mbalimbali
kwa lengo la kuona tunapamba-
na na vitendo vya udhalilishaji,”
alisema.
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SANII wa filamu za :

tamthilia, Lucy Charles, %

ameamua kupasua ukweli N '

kuwa yeye ni tofauti na . i
waigizaji wengine, kwani mwili Y

wake hautumiki ovyo na wanaume N
na ndiyo maana anakuwa mrembo —
muda wote. g

Lucy ambaye alikuwa mshiriki
wa Miss Tanzania 2010, akitokea {
Mwanza, amesema hawezi kuutoa
mwili wake kama sadaka ili kupata
madili ya fedha.

Amesema kuwa jamii inatakiwa
kuelewa kutumika ovyo si chanzo
cha kupata maisha mazuri, kwani ]
mwanamke anaweza akatumika |
kwa wanaume na bado usifanikiwe [
kupata maendeleo yoyote.

“Mimi sijatumika, lakini siamini i
kama mtu anaweza akafanikiwa ~3
kwa sababu ya kutumika, pia un-
aweza ukatumika na usifanikiwe
jamii inatakiwa ielewe kwani hiyo
ni tabia ya mtu, sio lazima uwe
staa unaweza ukatumika hata mtu

wa kawaida na usipate maende-
leo, naamini kwenye kufanya kazi |

)
‘a‘\/"'

na kutokata tama,” ameeleza Miss
Lucy Charles.

Ameongeza kwamba maisha yake
yanakuwa halisi na kamwe hatoi

|
nafasi kutafuta umaarufu kwa ‘ @
kutengeneza skendo kama wana-
vyofanya wengine.

Lucy amesema anapenda urembo

wake na anaendelea kuthamini

mwili wake kwa kuutunza vizuri a a a

kila wakati. L e
“Mfano katika kazi ya kupamba

video kuna mambo mengi ya ajabu,

lakini niliyakabili kutokana na mtu a a

ukijua unataka nini na unataka P ' .

kwenda wapi utafanikiwa kukabili-

ana na mazito,” amesisitiza.
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BASI SAWA

Roma kweli
unatuacha?

STAA wa muziki wa HipHop nchini, Roma Mkatoliki,
ameachia ujumbe wenye utata kwenye mtandao wake wa
Instagram na Twitter, ambao anasema wimbo atakaoutoa

utakuwa wa mwisho kwake.

Roma ambaye kwa
sasa anaishi nchini
Marekani, kupitia
ujumbe wake huo
ameandika kuwa

“Wimbo wangu wa
kwanza niliutoa mwa-
ka 2007, wimbo wangu
wa mwisho nitautoa
muda wowote kuanzia
sasa, na huu ndiyo .
utakuwa wimbo wangu *
wa mwisho, ahsan-
teni kwa kuni-support
kwa Kipindi chote cha
miaka 13 nilichowahu-
dumia kwenye sanaa
hii ya muziki”.

Kama atafanya
hivyo, atakuwa msanii
wa tatu kuamua kukaa
mbali na muziki kwa
mwaka huu, wengine
ni Vanessa Mdee na
Jolie.

Smash sema ukweli kama
unawachanganya

MTANGAZAJI wa East Africa Radio, King Smash ameji-
kuta akitoa ufafanuzi kile kinachoendelea katika mitandao
va kijamii, akisema hafurahishwi kinachotokea.

Smash ameamua kutoa kauli hiyo baada ya kuwapo kwa
uvumi kuwa anajihusisha kimapenzi na wanawake wawili

tofauti ambao ni ripota wa
shoo ya eNewz ya East
Africa TV na Dolly Dolly
mtangazaji wa The Base ya
ITV.

“Sinamaoni yoyote kuhu-
siana na hilo, mimi huwa si-
zungumzii ujinga, pia siwezi
kutolea ufafanuzi vitu vya
kipuuzi na udaku, siwezi
kukwazika wala kufurahi
kwa kilichotokea kwani
watu wanaingiza pesa
kupitia mitandao ya kijamii
wanatafuta ‘content’ kwa
kuwazungumzia watu fulani
ili wao wapate pesa hizo,”
amesema King Smash.

MWANAMUZIKI nyota wa

alimpatia mjengo huo uliopo

RnB, Belle 9, ametaja siri ya
mtoto wa Rais wa Awamu ya
Nne, Dk. Jakaya Mrisho Kik-
wete, kumpatia nyumba kwa

eneo la fukwe ya Mikocheni, ili
kufanyia sherehe ya uzinduzi
wa video ya wimbo wake wa
‘give it to me’ bila malipo.

wake mpya.

Mrembo Kipofu: Mwisho wa Ubaya Aibu [§

Na Adam Fungamwango

UNAWEZA ukazitaja methali kibao za
kiswahili kama vile ‘malipo hapa hapa
duniani’, ‘'ubaya hauna cheo’, na vyovy-
ote vile, lakini lengo ni moja tu kufiki-
sha ujumbe kuwa mtu yoyote anayefan-
yva ubaya, haujawahi kumuacha salama
hapa hapa ulimwenguni.

Kuna watu duniani huwafanyia ubaya
wenzao ili wanufaike, au kuona wenzao
wakiadhirika, au kwa sababu ya ubinafsi
tu ya kile kitu cha mwenzake kukitaka
veye, hata kama si halali kwake.

Ukiitazama filamu ya ‘Kipofu Mrembo’

utajifunza vitu vingine vinavyohusiana
na hulka ya baadhi ya binadamu kuwa-
fanyia wenzao ubaya bila ya hofu ya
Mungu.

Ni filamu yenye kusikitisha, majonzi,
lakini ina mafunzo kwenye jamii yetu
hii ambayo watu wema wamekuwa
wakipungua duniani kadri muda unavy-
ozidi kusonga mbele.

Imechezwa Pemba, Zanzibar, pamoja
na Dar es Salaam, ikiwashirikisha baa-
dhi ya nyota kadhaa nchini kama Haji
Adam, Riyana Ally na Fadhili Msisiri.

Mzee Msisiri ana binti yake mrembo
aitwaye Rau. Ni binti mwenye sifa

ajili ya uzinduzi wa wimbo

Amesema, Ridhiwani Kikwete,
ambaye ni Mbunge wa Chalinze

“Namshukuru sana Mh Ri-
dhiwani Kikwete kwa sababu

kutoka kwa mwanasiasa wa

zote za mwanamke mrembo.
Lakini ni kipofu. Ulemavu huu
unafanya wanaume wengi
waogope kumuoa kutokana naf
kuogopa changamoto wataka- 3
zozipata.

Salim, mtoto wa mzee
Mwinyi, anamweleza wazi-
wazi baba yake kuwa hataki
kumuona binti huyo, baada ya
mzee wake rafiki wa Msisiri
kukubaliana waozeshane.

Kijana mmoja kutoka mjini

akiwa anaendesha gari na

sijawahi kupata sapoti yoyote

Belle 9 amshukuru
Ridhiwani kwa hili...

chama chochote kunifanyia Kitu
kikubwa kama kile, kiukweli
Mungu ambariki sana, aliweza
kunipa ‘beach house' yake ya
Mikocheni kufanya uzinduzi

wa video yangu, ilikuwa kama
zawadi na kitu kikubwa kwangu
sitaweza kusahau.” ameeleza
Belle 9.

(] o e - -~ Nipashe 13

Hait
uliviizwa svwalll iliz

MJADALA unaondelea kuhusu kwa
nini idadi kubwa ya wanawake wa-
naamini mwanaume anakuwa wa
kwanza kufariki, unazidi kushika kasi na
sasa watu maarufu wamejikuta wakitoa
maoni yao.

Kupitia kipindi cha PlanetBongo
kinachorushwa na East Africa Radio,
ilimnukuu mke wa msanii Beka Fla-
vour, Happiee Reuter, akikiri hata yeye

kutaka kumgonga binti
mmoja njiani. Anagundua
kuwa ni kipofu. Anampa
lifti na kumrudisha kwao.
Lakini anatokea kumpenda.
Anamuoa na kwenda naye
kuishi mjini. Katika kumsim-
ulia jinsi alivyopata upofu
kuwa haukuwa wa kuzal-
iwa, Athumani anaamua
kumpeleka hospitali na
madaktari wanamhakik-
ishia kuwa akienda kwenye
hospitali kubwa za Dar es
Salaam atapona.

Wanafika Dar na kweli
mrembo huyo anapona. La-
kini badala ya kuwa furaha,
ingawa kama majonzi.

Qy
(eo)
&
a)

aliwahi kumuuliza mumewe endapo
akitangulia ataiachaje familia yake.
“Wanawake tunapenda kuuliza hilo

swali kwamba mume akifariki itakuaje
kwa sababu tunapenda kufikiria future
zaidi, wao wanafikiria leo tu kwa hiyo
lazima ujiongeze, niliwahi kumuuli-

za mara moja nikaona majibu yake
siyaelewi,” amesema.

Kuna watu sasa wakawa wanamtaka
mrembo huyo. Kwa kuwa sasa ana ma-
cho. Licha ya gharama alizoingia Athum-
ani ikawa bure. Jamaa mmoja anaitwa
Ebby alimtaka sana Rau, lakini demu
alikuwa hataki. Alichofanya ni kum-
fanyia fitina Athumani afukuzwe kazi,
lakini akaenda kwa mganga ili mwan-
amke amkubali. Athumani anafukuzwa
kazi na ghafla Rau anaomba talaka kwa
mumewe na kutimkia kwa Ebby.

Dawa ya moto ni moto, mzee Msisiri
anaamua naye kwenda kwa mganga ili
binti yake amtoroke Ebby na kumrudia
mumewe wa zamani ambaye alimfanya
kuona. Dawa kwa Ebby zinakufa nguvu.
Rau anamkimbia Ebby na kumrudia
mumewe Athumani.

NGOMA 5 ZA NZAYADIO
ZILIZOWACHENGUA WABONGO

Na Adam Fungamwango

SI Wakongomani tu waliosikitishwa na kifo cha mkongwe wa
muziki wa dansi, Nzaya Nzayadio aliyefariki nchini Uingereza,
bali hata Wabongo.

Kwenye baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii
kulizuka maneno ya huzuni na masikitiko baada ya kutangazwa
kifo chake.

Mwanamuziki huyo alifariki Dssemba 7 kwenye Hospitali ya
Hull Royal Infirmary mjini Hull City nchini Uingereza, alipokuwa
amelazwa kiasi cha wiki mbili akiugua ugongwa na COVID-19, una-
osababishwa na virusi vya corona.

Ana historia kubwa kwenye ulimwengu wa muziki, lakini
umaarufu wake ulianza mwaka 1973 alipojiunga na Orchestra Li-
pua Lipua kwenda kuziba sauti ya Pepe Kalle aliyekuwa amejien-
gua na bendi hiyo kwenda kuunda bendi yake ya Empire Bakuba.

Hadi anafariki mwanamuziki huyo alikuwa akiishi nchini Uin-
gereza, akiendelea na mambo ya muziki, lakini alikuja nchini
Tanzania miaka michache tu iliyopita akiwa mwenyeji wa mwa-
muziki mwenzake Tshimanga Kalala Assosa ambaye walikuwa
wote kwenye bendi ya Lipua Lipua, kabla ya kina Assosa kwenda
kuunda Les Kamale.

Ni mwimbaji mwenye sauti nzito, ambayo ukiisikiliza inashabi-
hiana na ya Pepe Kalle au Madilu. Nchini Tanzania mashabiki wa
muziki wameonekana kusikitishwa na kifo hicho kutokana na kuz-
ipenda sana nyimbo za Lipua Lipua hasa kuanzia miaka ya 1973
hadi katikati ya miaka ya 1980.

Hizi ni nyimbo ambazo ziliimbwa na mwanamuziki huyo na ku-
pendwa mno na mashabiki wa muziki wa cavasha nchini Tanzania
na ndizo zilizowaliza wengi waliposikia kifo cha Mkongomani
huyo mwenye sautio ya kushiba.

Sekizengi

Hizi ndizo nyimbo za mwanzo kabisa za Nzaya Nzayadio ku-
tunga na kuimba kwenye bendi hiyo na kuwasahauliza mashabiki
kuondoka kwa Pepe Kalle ndani ya bendi hiyo.

Ukiusikiliza wimbo huo, kwenye tambulisho wake, kabla hata
hajaanza kuimba yeye na wenzake, anaanza kusema maneno
yafuatayo ‘Nzaya Nzayadio na Sekizengi’. Ni mmoja wa wimbo
maarufu sana nchini na ulipendwa na mashabiki wengi.

Kendeke Malembe

Huu nao ni mmoja kati ya nyimbo zilizompatia sifa sana mwa-
namuziki huyo aliyefariki nchini Uingereza aliyefariki akiwa na
miaka 65.

‘Kendeke Malembe’ ni kati ya nyimbo bora kabisa za Lipua
Lipua ambazo mwanamuziki huyo aliziimba kwa ufundi wa hali
ya juu.

Anaimba sauti ya tatu kwa sauti nzito akimbeba mwimbaji wa
sauti kali ya kwanza, Kilola Tokodiangani ambaye bado yupo hai.

Mfueni

Ukitaka kusikiliza kazi halisi ya marehemu Nzaya, msikilize
kwenye wimbo na ‘Mfueni’ ni wimbo ambao umepigwa kwenye
hali ya masikitiko na huzuni. Waimbaji na vyombo vyote vime-
pigwa katika hali ya masikitiko. Nzaya anaghani kwenye ufundi
wa hali ya juu, kiasi kwamba yoyote aliyeguswa na msiba huu,
atamfikiria marehemu pamoja na wimbo huu jinsi alivyoimba.

Matoba

Ni wimbo ambao haya yeye mwenyewe aliupenda sana. Hata
alivyokuwa Uingereza, alijaribu kuuingiza kwenye teknolijia ya
kisasa kwa kurekodi video yake na kuitoa upya, kiasi cha hata
vijana wa kisasa nao kutazama ufundi wake.

‘Matoba’ ni moja kati ya nyimbo kali ambazo marehemu aliziim-
ba kwa hisia kali pia.

Nouvelle Generation

Sidhani kama kuna aliyekuwa kijana au mtoto miaka ya 1970
ambaye haufahamu wimbo huu. Ndiyo mmoja wa nyimbo maaru-
fu zaidi si za bendi ya Lipua Lipua tu, bali zote za mtindo wa
Cavasha kutoka nchini Zaire wakati huo na sasa Congo.

Hata wachambuzi wa muziki walipokuwa wakitoa habari ya
msiba wa mwanamuziki huyo, wimbo huu ndiyo ulitumika.




Kilio cha Davido,
machozi ya wote

MSANII mkali wa muziki nchini
Nigeria. David Adeleke, maarufu
kama Davido, ameandika ujumbe
wa majonzi baada ya mlinzi
wake wa kibinafsi, Ogbeide Tijani
Olamilekan, kufariki dunia.

Katika ukurasa wake wa Ista-
gram, Davido, aliweka ujumbe
huo ambao ulimmwagia msifa
mlinzi wake huyo aliyefahamika
kama TeeJay.

“Tafadhali niambie naota ...

Tj wangu ameenda? Je, mimi
nitafanya nini bila wewe mjomba
Tj ehn? Miaka 11 ulinifanyia
yote, uliniweka mbele yako kila
wakati,” ulisema sehemu ya
ujumbe huo.

Ubi mbona
unajishtukia?

Mwanamuziki Ubi Franklin,
amesema kupata watoto wanne
kwa mama tofauti si dhambi na
kwamba hataonekana mtu mbaya
katika jamii.

Katika ujumbe wake wa Twit-
ter, msanii huyo ambaye ni
mjasiriamali, amesema suala hilo
pia halimfanyi kuwa na uhusiano
mbaya na wazazi wenzake.

“Nimefikisha miaka 34, huwezi
kunihumu na kuniita majina ma-
baya kwa sababu tu nina watoto
wa nje kutoka kwa wanawake
wazuri. Kutofunga ndoa huwezi
kuonekana mtu mbaya katika
jamii,” amesema.

Tacha
unachosema
Kina maana

ALIYEKUWA mshiriki wa Big
Brother Naija, Natacha Akide,
maarufu kama Tacha, ame-
washauri watu kuacha ku-
waona wanawake kama wahitaji
wakubwa wa ndoa zaidi ya
wanaume.

Akitumia ukurasa wake wa In-
stagram, Tacha amesema jambo
hilo halikubaliki kwani wote

wanahitaji suala hilo kwa usawa.

“Acha kushinikiza kwamba
wanawake wanahitaji jambo
hili la ndoa kuliko wanaume.
Sio jambo kubwa kwetu kama
mnavyoamini,” ameandika.

Duncan wenzio
wanafanya

STAA wa muziki kutoka Nigeria, Dun-
can Mighty, amemshutumu mke wake,
Vivien kwa kutokuwa mwaminifu katika
ndoa baada ya uchunguzi wa vinasaba
kubaini binti yao, Mitchell sio wake.

Katika ujumbe wake mrefu aliouweka
katika ukurasa wake wa chapisho lingine
refu lililoshirikiwa kupitia ukurasa
wake wa Instagram, mwanamuziki huyo
alimtaja Frank, kuwa ndiye baba wa
Mitchell. ] )

“ FRANK ni rafiki mzuri sana na ni
baba wa Mitchell kwani DNA imenjth-
ibitisha, mke wangu amekosa uaminifu
na kusababisha majuto katika moyo
wangu,” amesema.

a siri

Aniola
unajichuria
yjue

STAA wa filamu kutoka
Nollywood, Eniola Badmus,
amewashauri watu kuacha
kuuchukia mwili wake ili wasim-
sababishie kifo cha mapema.

Mwigizaji huyo aliandika
ujumbe kupitia ukurasa wake wa
Instagram, kuwa tabia za watu
kuanza kumsema vibaya mwili
wake ni sawa na kumtakia kifo
kutokana na kuwa na mawazo
mengi.

“Mwili ni ule ule ninao ambao
mnaouchukia, ni mwili ule un-
aoweka chakula mezani kwangu
na unaoleta furaha kwako
unapoiangalia runinga, acheni
kunisema ili msiniue mapema,”
ameandika.
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Tuzo za wanamabadiliko zitaleta ukomboz

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack (kushoto), ambaye ni miongoni mwa machampioni 16 waliopewa tuzo hizo, akiwa kwenye picha ya pamoja na machampioni wengine wali-
opewa tuzo hiyo na Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF) kwa kushirikiana na Shirika la Kimataifa la Mpango wa Chakula Duniani (UNFPA). PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

Na Joseph Mwendapole

IKU 16 za Kupinga Ukatili
wa Kijinsia zimekuwa ziki-
tumiwa na wanamabadiiko
kuelezea umuhimu wa ku-
chochea harakati za kupinga uka-
tili wa kijinsia ambao unaelezwa
kuongezeka hapa nchini.

Asasi mbalimbali zimekuwa zikia-
dhimisha siku hizo 16 nchini kote
kwa kufanya matukio mbalimbali
kama kutoa msaada wa sheria kwa
watu wasio na uwezo na kutoa
elimu ya ukatili wa kijinsia.

Shirika la Wanawake katika Sheria
na Maendeleo Afrika (WiLDAF) kwa
kushirikiana na Shirika la Kimataifa
la Mpango wa Chakula (UNFPA) wa-
likwenda mbali zaidi kwa kuamua
kuanzisha tuzo zinazoitwa za ma-
championi wa mabadiliko.

Watu 16 waliofanya mambo
makubwa walitunukiwa tuzo hiyo
ambayo imetolewa mwaka huu
kwa mara ya kwanza na ambazo zi-
takuwa zikitolewa kila mwaka kama
sehemu ya kuongeza chachu ya ma-
pambano dhidi ya uovu wanaofany-
iwa wanawake na watoto wa kike.

Miongoni mwa waliotunukiwa
tuzo hiyo ni Mkuu wa Mkoa wa

Shinyanga, Zainab Telack, ambaye
anaelezwa kuwa mstari wa mbele
kupambana na ukatili dhidi ya wa-
nawake hasa vikongwe.

Alipopewa nafasi ya kuzungumza
alitoa siri ya aliyofanya hadi kuone-
kana anafaa kupewa tuzo kwamba
ni kupambana na wanaoua vikong-
we wenye macho mekundu kwa
imani za kishirikina.

Anasimulia kuwa alipoteuliwa tu
mwaka 2016 kuwa Mkuu wa Mkoa
huo, alianza kupambana na vitendo
vya mauaji ya wanawake wazee wal-
ioonekana kuwa na macho mekun-
du na alifanikiwa kwa kiasi kikubwa.

“Nilipoteuliwa tu nilisema sitalala
mpaka nitokomeze mauaji haya ya
vikongwe na kwa kweli tulijipanga
mimi na Mkuu wa Jeshi la Polisi
Mkoa tumefanikiwa hivi sasa Shin-
yanga ni salama kwa uwekezaji
makazi na huwezi kusikia tena
mauaji ya wanawake wazee,” alise-
ma.

Kuhusu mimba za wanafunzi
RC anasimulia kuwa walifanya
kampeni kubwa kuwakamata wote
waliokuwa wakioa au kuozesha wa-
nafunzi na hivi sasa idadi kubwa ya
wanafunzi wa kike mkoani humo
wanahitimu masomo yao bila ku-
pata ujauzito.

Anasema yeye na timu yake wali-
fanya kampeni ya kuchunguza kila
harusi inayofanyika mkoani humo
na wanapokuta anayeoa au kuolewa
ni mwanafunzi waliwachukua wote
waliokuwa wanahusika kwenye
sherehe hizo na kuwafikisha kwe-
nye vyombo husika kwa hatua zaidi.

“Tulikuwa  tunapita  shuleni
kuangalia mahudhurio ya nani hay-
upo, yuko wapi na anafanya nini,
tuliwafuatilia wote tukahakikisha
walioacha shule wanarudi na wale
waliopanga kuolewa tulivuruga
mipango yao na sasa wengi wako
shuleni wanaendelea na masomo,”
anasema.

Mkuu huyo wa Mkoa anasisitiza
kuwa wazazi lazima wahakikishe
wanawalea watoto wao kwenye
maadili mema kwa kufuatilia
mienendo yao badala ya kuwaacha
wakizunguka zunguka bila mpango.

Anasema baadhi ya wazazi wame-
waacha watoto wao walelewe na
jamii kwani hawana muda wa ku-
fuatilia mwenendo wa mtoto wake
siku nzima.

Mkurugenzi wa WILDAF, Anna
Kulaya, anasema tuzo hizo ambazo
zimezinduliwa mwaka huu zitaku-
wa zikifanyika kila mwaka kwa ajili
ya kuwatambua watu waliofanya vi-

zuri zaidi kwenye mapambano dhi-
di ya vitendo vya ukatili wa kijinsia.
Anasema kuna ukatili mwingi un-
aotokea kwa wanawake ukiwamo
ubakaji kwa wanawake na wasi-
chana ndiyo maana mwaka huu
WILDAF imeamua kuangalia pia
jitihada zinazofanywa na watu wa
kawaida kabisa kupambana na uka-
tili wa kijinsia na kupata mafanikio.
“Getrude Mongela ametuzindulia
hizi tuzo na ametoa mapendek-
ezo kwa Rais wetu kwamba kama
ana uwezo wa kutoa elimu bure
na kujenga miradi mikubwa yenye
manufaa kwa nchi basi anaweza pia
kusema basi kwa unyanyasaji wa
wanawake na tunahamu kumsikia
rais wetu akikemea kwa sauti kubwa
ukatili wa wanawake,” alisema.
Anasema ingawa ukatili wa Ki-
jinsia bado uko nchini, lakini kuna
umuhimu wa kujenga utamaduni
wa kuwatambua watu waliofanya
vizuri zaidi kwenye mapambano ya
kuwalinda wanawake na wasichana.
Anasema hatua hiyo itasaidia
sana kutoa changamoto kwa
watu na makundi mengine kuona
umuhimu wa kuchukua hatua ku-
pambana na vitendo vya ukatili wa
kijinsi maeneo yote nchini.
“Hawa waliopata tuzo hizi si

kwamba walipatikana kirahisi tu
hapana, walipitia mchujo mkali
sana kwa sababu walikuwa maelfu
kwa maelfu hivyo kupatikana kwao
kumekuja baada ya hawa kuoneka-
na kwamba walikuwa vinara zaidi,”
anasema.

Anasema baadhi ya watu wali-
opata tuzo wanatoka kwenye mae-
neo ambayo yana mfumo dume
uliokita mizizi, lakini wamefanikiwa
kubadili mitazamo ya watu kuhusu
mwanamke.

“Hawa watu ni alama kwetu
kwamba inawezekana kabisa kwa
jamii kubadilika na kubadili mi-
tazamo hasi ndani ya jamii inayo-
sababisha kuendelea kwa vitendo
vya ukatili dhidi ya wanawake na
kutozingatiwa kwa usawa wa kijin-
sia,” anasema.

Balozi Getrude Mongela am-
baye alikuwa mgeni rasmi kwenye
uzinduzi na ugawaji wa tuzo hizo
alisema wanawake wanapaswa kusi-
mama na kuendeleza mapambano
badala ya kulialia.

Aliwashangaa wanaume ambao
bado wanaendeleza vitendo vya
ukatili wa kijinsia akiwataka kuacha-
na na tabia hiyo iliyopitwa na wakati
na kuwaacha wanawake waishi mai-
sha ya staha.
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MIAKA 58 YA UHURU
Mjue ‘rafiki ndugu’ wa Nyerere
kupika, kupakua utoto hadi kifo

eShamba pamoja, wapinzani wa bao...

Na Peter Orwa

NAPOKAA chini kumtafa-

kari Baba wa Taifa Mwal-

imu Julius Nyerere na

nyendo zake ana mengi.
Mfumo wa maisha yake aligawanya
katika mipaka miwili mikuu, binafsi
na saa za kazi na daima hazikufa-
nana.

Nipashe wiki hii katika safu yake
ya toleo la kilele cha Siku ya Uhuru
wa nchi, ilidokeza namna wal-
ivyokuwa pacha wa kazini na Mzee
Rashid Kawawa, pia nyumbani nako
si haba, hawakuwa mbali kabla na
baada uhuru, hadi kustaafu.

Panapo kujua maisha yake binafsi
nyumbani, mbali na ya kazini, yuko
wa karibu yake anayeweza kubeba
sifa nyingi anayetambulishwa kuwa
mdogo wake, binamu au rafiki, ndio
utambulisho unaoonekana kumkaa
zaidi.

Huyo ni Mzee Nyangombe War-
ioba, aliyedumu kuwa mbia wake
mkuu kila walipokuwa nje ya ofisi,
akimjua kwa kina Mwalimu Nyere-
re, tabia, historia yote na hata ku-
muiga sauti yake kwa ufasaha.

Ni mwanahabari na aliyekuwa
mkuu wa wilaya, marehemu Muhin-
g0 Rweyemamu, aliniuzia wazo kwa
kunidokeza pindi nitakapohabatika
kufika Butiama, kuna mwenye men-
gi ya kupendeza na yaliyojificha,
yanayomhusu Mwalimu Nyerere
katika zama hizo akiwa hai, wastani
wa miaka 22 sasa.
tiama kumtembelea Mama Maria
Nyerere kwa ziara ya kikazi, katika
orodha ya azma yangu ilikuwamo
kumpata Mzee Nyangombe War-
ioba.

Siku iliyofuata baada ya kukutana
na mama huyo, nilianza safari ya
kutumia baiskeli umbali wa kilo-

mita saba Kaskazini Mashariki ku-

Muryaza.

Ni katika makazi njia kuu iendayo
katika tawi dogo la Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT), Buhemba nikiwa na
mwenyeji wangu tuliwasili kwa
Nyang'ombe, ambaye hakuwa na
kikwazo cha mazungumzo hayo.

UPENZI WA BAO

Mzee Nyangombe ambaye anaji-
tambulisha kuwa karibu na Mwal-
imu Nyerere maisha yote, tangu uto-
toni pasipo kuachana hadi umauti.
Alisema alikuwa na umri chini ya
binamu yake huyo kwa tofauti ya
miaka saba, lakini ‘waliiva’ katika
sura ya marafiki.

Anasema, moja ya kilichowaun-
ganisha tangu zama hizo utotoni ni
ushindani wao katika mchezo wa
bao na hili liliendelea hata Nyerere
alipoenda mbali masomoni, kila
kuwa katika bao.

Huku akitambulisha mchezo huo
kupendwa kupita kiasi na Mwalimu
Nyerere, Nyangombe alisimulia
mkuu huyo wa nchi alipoingia ma-
darakani, alijenga utaratibu wa ku-

Dar es Salaam, Mwalimu Nyerere
aliishi Msasani na Nyang'ombe mjini
na pindi Rais alipofika tu nyumbani
kutoka kazini, aliagiza usafiri wa
kumpeleka Nyangombe haraka.
Mzee huyo kutoka  kijiji

Muryaza alisimulia kila walipoku-
tana walijumuika kwa ‘michapo’
hawakuacha  kushindana katika

mchezo bao, anaokiri walikuwa na

Mwalimu Julius Nyerere, akishiriki mchezo alioupenda zaidi. PICHA

ZOTE: MTANDAO

Mzee Nyang'ombe Warioba (kushoto), akiwa na msomi mtafiti kutoka
Chuo Kikuu cha Edinburg, cha Uingereza, Dk. Thomas Molony (katikati),
aliyefika kijini Muryaza, kupata habari za kina za Mwalimu Nyerere,
aliyesoma masomo ya uzamili katika chuo hicho. Ilikuwa mwaka 2010.

Kulia ni mtoto wa Nyang'ombe.

ushindani mkali.

Alimweleza Nyerere kwamba ali-
kuwa ‘mbishi’ katika ushindani na
hasa kila alipofungwa alitaka bao
kuendelea akisaka ushindi kuna
wakati walifika hata saa sita usiku.

Nyangombe aliendeleza sim-
ulizi kwamba ilifika hatua kwamba,
hata wasaidizi wake waliingilia kati
kumnongoneza Nyang'ombe pindi
Mwalimu alitoka kidogo, wakim-
taka akubali kufungwa, ili mkuu wa
nchi aridhie kwenda kulala.

“Aliporudi, nilimwambia ‘eti
hawa (wasaidizi) wananiambia
kubali kufungwa ili ukapumzike,
lakini alikataa na akawaambia
‘nendeni mkalale, sisi tupo..” ali-
simulia.

Ni tabia aliyoieleza, kudumu
hata baada ya kustaafu na kuweka
Nyerere alibobea zaidi katika bao,
kwani wakati huo alikuwa na muda
wa ziada na ushindani wao mkuu.

Akiwa Butiama, alisema Nyerere
alikkuwa na mbwembwe zaida,
kwani walikuwa na mazoea ya
kucheza jioni wakati walikuwa na
ushindani mkali, basi Mwalimu
Nyerere alikuwa na mbwembwe ya
kuwanunulia soda mashabiki wote
waliowazunguka kuona mchuano

Kipindi hicho pia, Mwalimu Ny-

erere, alikuwamo katika kamati
mbalimbali za siasa za kimataifa
na ilipotokea amesafiri na siku ya
mwisho alifungwa katika mchuano
wa bao aliondoka na ‘usongo.’

Nyang'ombe alisema, alionyesha
alikuwa amepania kulipiza kisasi
cha kufunga, kwani aliporejea tu,
kumfuata Nyangombe, waka-
chuane Butiama na alihamia huko
hadi Nyerere aliopopata safari ny-
ingine.

“Utamsikia, nimetoka Sweden!
Wewe unakujua? Njoo hapa niku-
funge,” anasimulia alivyokumbuka
majigambo yake, akiendelea kwam-
ba:

“Sikuwa na tabu ya kujua kama
amerudi. Nikiona gari hilo linakuja,
rayaza) wenzangu walipoona gari,
walinitania, rafiki yako (Nyerere)
ameshakuja,”

Kwa mujibu wa Nyangombe,
kila Mwalimu Nyerere aliporejea
Butiama, yeye alihamia huko kwa
muda wote na walidumu pamoja,
ikiwamo mashamba yao walilima
kwa kushirikina kwa kutumia jem-
be la mkono, wakianza na shamba
la mmoja na kisha wanahamia la
mwingine.

Nyangombe, anamtaja kijana
msaidizi wa nyumbani Butiama

naye alikuwa rafiki kipenzi mwing-
ine, waliochangia maisha ya mazun-
gumzo na masihara.

Mwandishi alimdadisi, je, ni
kila kitu Nyerere ‘alimkubali?
Nyang'ombe, alijibu ‘hapana.’ Alitoa
mfano pindi aligundua ametumia
pombe na ina namna ya kumwel-
emea, alimwambia kwa ukali wa
kaka, akimkariri kwa ufasaha sauti
aliyotamka: “Wewe naona leo hauko
vizuri, kalale tutaonana kesho!”

Nyang'ombe anasema, kutokana
na msimamo huo wa kaka yake,
naye alijenga tabia ya kumkwepa
asimkere pindi anapokuwa katumia
kinywaji, ili asimkere.

Ndugu huyo anaeleza Nyerere,
maishani alikuwa na upekee wa ku-
tokunywa maji sana, alitumia kidogo
na hata kuna wakati walitoka sham-
bani, yeye alikunywa maji mengi, la-
kini Mwalimu Nyerere alitumia kiasi
kidogo sana na kuridhika.

Ni katika maisha yote aliyomfaha-
mu Mwalimu Nyerere, Nyang'ombe
alimweleza alikuwa hakuwa na hul-
ka ya kulipiza kisasi na marafiki zake
walikuwa watu wa chini.

Hata aliporejea kumbukumbu
wakati alipokuwa katika harakati
za kusaka uhuru, Nyerere alikuwa
kila anapotokea kurejea nyumbani,
hakuwapa maelezo mengi ya wa-
nayoyafanya huko, baada yake aliji-
kuta na urafiki wa likizo.

“Tulimuuliza vipi huko, mtafani-
kiwa? Alitujibu acheni, mnajua ny-
inyi?” Alisimulia Nyang'ombe, am-
baye wakati anaongea na mwandishi
akiwa na masikitiko yake ambayo
yalimwacha katika kitendawili.

Nyangombe alisema, muda
mwingi walikuwa na mdogo wake
marehemu Kiboko Nyerere, ambao
mara kadhaa walienda Arusha na
kisha walirejea Butiama.

Alisema, wakati Mwalimu Nyerere
anaondoka kwenda Uingereza kuti-
biwa, alimuita na kumnongoneza
kwa kauli “nikirudi kuna jambo na-
taka kuongea nawe” safari ambayo
hakurudi hai, mwaka 1999.

Kwa taarifa ambayo Nipashe il-
iambiwa karibuni kutoka katika fa-
milia, ni kwamba Nyang'ombe naye
ni marehemu sasa, kama walivyo
Kiboko na baadhi ya ndugu wa umri
wake, ambao wana utajiri wa sim-
ulizi za Mwalimu Nyerere ambazo
mwandishi alifaidika nazo.

° Ni faragha ya mazun-
gumzo ambayo mwandishi ali-
Butiama na Muryaza, Mara. Mun-
gu azilaze roho zao mahali pema.
Amina.



s INIPASIIE 17

HABARI KIMATAIFA

Aliyekuwa Spika wa Bunge la DRC, Jeanine Mabunda, akizungumza baada ya kupigiwa kura ya kuvuliwa nafasi hiyo juzi. (PICHA: AFP)

Trump ajiandaa kuondoka Ikulu,
aidhinisha mtu mweusi kunyongwa

WASHINGTON, Marekani

KUTEKELEZWA kwa hukumu ya
kifo kwa Brandon Bernard, itaku-
wa taswira mbaya kwa Rais wa
Marekani, Donald Trump, ambaye
ana siku chache kabla ya kuondoka
Ikulu ya nchi hiyo.

Hukumu hiyo ilitekelezwa katika
Jimbo la Indiana, baada ya ombi la
dakika za mwisho la kukata rufani
kukataliwa na Mahakama Kuu ya
Marekani

Bernard (40), alihukumiwa kwa
makosa ya mauaji mwaka 1999
wakati akiwa kijana mdogo, na

amevunja rekodi kuwa mbhalifu
mdogo kuhukumiwa kifo kwa zaidi
ya miaka 70.

Kabla ya kuchomwa sindano ya
sumu, Bernard aliomba msamaha
kwa familia ya watu aliowaua.

Hata hivyo, hukumu nyingine
nne za vifo zimepangwa kutekele-
zwa kabla Rais Trump hajaondoka
madarakani.

Ikiwa watu wote watano watan-
yongwa, basi utawala wa Trump
utakuwa umeidhinisha vifo katika
kipindi cha zaidi ya karne moja.
Tangu mwezi wa Julai watu 13 wa-

menyongwa.

Bernard alitangazwa kuwa ame-
kufa saa 3:27 usiku za Marekani,
sawa na siku ya Alhamisi, saa 5 asu-
buhi katika Gereza la Terre Haute.

“Ninaomba radhi. Haya ni mane-
no pekee ninayoweza kusema kue-
lezea namna ninavyojisikia sasa
na namna nilivyojisikia siku hiyo,”
alisema, kwa mujibu wa shirika la
habari la Associated Press.

Utekelezaji wa hukumu ya kifo
ilicheleweshwa kwa zaidi ya saa
mbili, baada ya mawakili wa Ber-
nard kuitaka Mahakama Kuu kusi-
tisha, lakini ombi hilo lilikataliwa.

Bernard alipewa adhabu ya kifo

kwa kuhusika kwake na mauaji ya
watu wawili, Todd na Stacie Bagley
mnamo Juni mwaka 1999.

Kabla ya mauaji hayo, yeye na
wenzake wanne wanaotuhumiwa
kuwaibia marehemu hao na ku-
walazimisha kukaa nyuma ya gari
lao.

Kisha walipigwa risasi kwenye
gari na mwenzao Christopher Vi-
alva (19) kipindi hicho, kabla ya
Bernard kulichoma moto gari.

Mawakili wa utetezi wanasema
wote wawili walifariki kabla ya gari
kuchomwa moto.

BBC

I
Morocco
Kurejesha
uhusiano
na Israel

RABAT, Morocco

KUMEKUWAPO na maoni
mchanganyiko tangu Mo-
rocco na Israel kutangaza
makubaliano ya kurejesha
mahusiano ya kidiploma-
sia.

Hatua hiyo imekuja
baada ya juzi Marekani ku-
tangaza kuitambua Sahara
Magharibi kuwa ni sehemu
ya Morocco.

Rais wa Misri, Abdul
Fattah al Sisi, aliipongeza
hatua hiyo, huku Chama
cha Hamas kinachoongoza
Ukingo wa Gaza, kuuita
ni usaliti kwa dhamira ya
Wapalestina.

Chama cha Polisario
kinachopigania uhuru wa
Sahara Magharibi, kime-
laani vikali hatua hiyo ya
Marekani kwa kuizawadia
ardhi yao kwa Morocco, na
kuiita kuwa haki isiyokuwa
yvake.

Morocco linakuwa taifa
la nne la Kiarabu kuwa
na uhusiano wa Kidiplo-
masia na Israel, ndani ya
Kipindi cha miezi minne,
na kuachana na msimamo
mkali wa miongo kadhaa
wa kuitenga.

Kampeni ya kuyashawi-
shi mataifa ya Kiarabu
kukubaliana na Israel
inaongozwa na Marekani,
ikiwa kama njia ya kuunda
muungano wa kukabiliana
na hasimu wao mkubwa
[ran.

DW

Spika wa Bunge DRC aondolewa madarakani

KINSHASA, DRC-Congo

WABUNGE 281 wa Bunge la nchi
yaJamhuri ya Demokrasia ya Congo,
wamepiga kura ya kamwondoa ma-
darakani Spika Jeanine Mabunda,
katika mgogoro wa kuwania ma-
daraka unaoendelea nchini humo.

Jumla ya wabunge 484 walihud-
huria kikao kilichoketi juzi, amba-
cho kilikuwa maalumu kumwondoa
Spika ambaye ni mfuasi wa aliyeku-
wa Rais wa nchi hiyo, Joseph Kabila.

Wabunge wengine 200 walipinga
uamuzi huo.

Hatua ya kuondolewa madara-
kani spika huyo, inampa nguvu
Rais Felix Tshisekedi, kuwa na sauti
katika kuongoza serikali baada ya
mtafaruku unaondelea kuwania
madaraka kati yake na wafuasi wa
Kabila. Wabunge wa Kongo wa-
mechukua uamuzi huo baada ya
kumshutumu Spika, Mabunda kwa
kuegemea zaidi itikadi za kiasiasa
katika uongozi wake na kutokuwa

muwazi katika usimamizi wa fedha
za chombo hicho.

Hata hivyo, spika huyo alikana
shutuma zilizotolewa dhidi yake na
aliomba radhi kutokana na hali ya
kutoelewana iliyojitokeza. Awali, ali-
wasihi wabunge kulikataa pendeke-
7o lililowekwa dhidi yake na wafuasi
wa Tshisekedi kwa sababu za kisiasa.

Ushindi huu wa wapinzani wa
Kabila, ni ishara ya kuimarika nguvu
kwa washirika wa Rais Tshisekedi,
ambao kwa sasa wanaweza kuwa

na wingi wa kutosha ikilinganishwa
na Baraza la Mawaziri ambalo wengi
wanatoka upande wa Kabila.

Kura hiyo imepigwa baada ya siku
kadhaa za ghasia ndani ya bunge
hilo, hatua iliyosababisha polisi kuin-
gilia kati ili kuituliza hali ya mambo.

Wafuasi wa Kabila wa muungano
wa kisiasa wa FCC walimshukutu
Tshisekedi kwa kukiuka katiba.

Chama hicho kilisema Tshisekedi
anapanga njama za kuanzisha uta-
wala wa kidikteta.

“Kila kitu ambacho tumefanya
hapa kimekuwa na msingi wa kitape-
li. Kwa kweli tulilazimika kulikataa
hili na hatukupaswa hata kupiga
kura,” alisema Paulin Kashomba am-
baye ni mfuasi wa Kabila.

Mfuasi wa Rais Tshisekedi, Jose
Ngulamulumbe, alisema sasa wa-
nafuraha kwa sababu Mabunda
ameondolewa kuongoza bunge na
kwamba siasa za Kabila sasa hati-
maye zinaondoka.

DW
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI NAFASI ZA SHULE

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo  umelenga  dharura  na
mengine kama vile:

* Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

Nafasi za kazi ya valimu Diploma
- Kiswahili

-Science SST

- Kiingereza

Mawasiliano:

0783 334653

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na
Msingi. Mawasiliano :
0713327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu:
0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
DONGLONG INVESTMENT

COMPANY
anatangaza

LIMITED
kupotelewa
na kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili T 338 BLD
- SHINERAY. Chassis namba
LXYJCKLO4A0344367.
Engine namba
162FMJAF063017. Yeyote
atakayaiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
DR/MAG/RB/825458/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA

MOROGRO
MAOMBI NA.78 MWAKA 2020.
TAUSI SAID KITAMBI............... MUOMBAJI

MOHAMED MAJUTO KATUNDU & KATUNDU
TRADER.... ..MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA
MOHAMED MAJUTO KATUNDU &

KATUNDU TRADER
Fahamu  kwmba  shauri  hili
limepangwa kutajwa/kusikilizwa

tarehe 15 mwezi 12 mwaka
2020 saa 2:00 Asubuhi mbele ya
Mwenyekiti M.Khasim

Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele
ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Amri  hii Imetolewa kwa mkono
wangu na nakiri/Muhuri wa Baraza
hii leo tarehe 30 mwezi 11 mwaka
2020. Y

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO - MKUYUNI

MWANZA
MADAI TALAKA 77/2020
EDITHER PROSPER RWIKOZE .......... MDAI
MASATU JACOBO ............ MDAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI

kuwa mdai aliyetajwa hapo juu
amefungua shauri dhidi yako kuhusiana
na madai ya Talaka Unatakiwa kufika
katika Mahakama hii mnamo tarehe
18/12/2020 saa 2:30 asubuhi kujibu madai
yaliyotolewa dhidi yako.

KUMBUKA KUWA: Usipohudhuria siku
hiyo shauri litasikilizwa na kuamuliwa bila
wewe kuwepo. Imetolewa kwa mkono
wangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 03/12/2020.

Kwa

HAKIMU
MAHAKAMA YA MWANZO - MKUYUNI

MWANZA

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JOSEPHAT S.T GADIYE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya SUZUKI

ESCUDO yenye namba za
usajili T.605 BPE chesis
namba TD11W50468,
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
Polisi taarifa
DAR/URA/RB/854125/2020

116038602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
BUKOBA-KAGERA

MAOMBI NA 315/2020

GODFREY SYRIVAN......coouruurensnns MWOMBAIJI
DHIDIYA
CHRISTOPHER VICENT... ..MUJIBU MAOMBI
KWA: CHRISTOPHER VICENT
(POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa kesi Na.315/2020 imepangwa kutajwa
tarehe 11.01.2021 mbele ye Mwenyekiti wa Baraza
E.Mogasa saa 2.00 asubuhi,mahali-Bukoba Mjini.

Hivyo unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe
Jmwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja na hukumu kutolewa dhidi yako.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI
wa Baraza hili leo tarehe 30.11.2020

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.....9.....0F 2020

In the matter of the Estate of the late...
EDITHA ELIETH MNYONE
BY 1...EDINA ELIETH MNYONE

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased
are hereby cited to come and see the
proceeding if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is
made to the above- named petitioner.

Objection to the grant should be filed on
or before the 11 day of 01...2021

Dated at MOROGORO this.. 10...day of 12
..2020 T

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

Baraka Silas Mwamwezi
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki TVS STAR
Yenye nambali za usajili
MC387CJH. Chasis Namba
MD625AF46K1G09922
Ingine namba DF4GK1904863
Yeyote atakaye iona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi, Taarifa Ya polisi
DR/KIG/RB/851647/2020

116038501

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF MOSHI
AT MOSHI
DCCIVILCASE NO.5 OF 2020
1) CLEMENCE MBOWE MENT. ...1ST PLAINTIFF
2) DIDAS PATRICE MUSHI.. .2ND PLAINTIFF
3) PASTORY GABRIEL TIMIRA ..3RD PLAINTIFF
VERSUS

1)JULIUS TARIMO....
2)AMAN SEMBEKE ...
3)AUSTOCK ALPHONCE MUSH

NOTICE OF MENTION/HEARING
TO: DEFENDANT.

...1ST DEFENDANT
ND DEFENDANT
3RD DEFENDANT

Take Notice that the above case has been fixed for mention in
the Resident Magistrates Court of Moshi on 17th the day of
December 2020.

You are hereby ordered to appear in person or by advocate of
agent dully authorized to do so and you are directed to produce
on that day any document under which you intend to rely in
support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE that, default of your appearance on
that day afore mentioned the court will proceed with the
matter in your absence.

Given under my hand and seal of this Court this 8" day of December, 2020

Bl

T RESIDENT MAGISTRATE

OF IS IFZA\MATANGAZO)
DARIESISAIAAM!
+255:10782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA
MWANZA

SHAURI LA MADAIN A. 78 YA 2020
QUALITY MOTOR’S LTD MWANZA
DHIDI YA
AFRICAN WHEEL AND TYRES LTD MWANZA
KWA: AFRICAN WHEEL AND TYRES LTD MWANZA

KUITWA SHAURINI

Napenda kukufahamisha kwamba shauri husika
limepangwa tarehe 17/12/2020 katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mwanza; Hivyo unatakiwa kufika
Mahakamani bila kukosa au kutuma mwakilishi
wako/wakili. Kutofika kwako/mwakilishi kutafaya
shauri hili kusikilizwa na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa amri ya Mahakama na kupigwa
hii tarehe 08/12/2020.

C M»"{“‘{
HAKIMU MKAZI
MWANZA

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

SINAMENGI KATOLELA
MAHENGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya ISUZU yenye namba
za usajili T 893 BPD. Chassis
namba 634596 Engine
namba 81274.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu.Taarifa ya polisi
DSM/PHQ/RB/853727/2020

NAMPULA AUCTION MART AND COMPANY LTD NOTISI/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA MARUDIO

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu BANK OF AFRICA (BOA) tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara
dhamana ya mdaiwa wao,ambayo ni nyumba iliyopo sinza. Mnada utafanyika mahari nyumba ilipo tarehe

ndani ya siku 14 toka tarehe ya mnada huo.

hela siku hiyohiyo .

20/12/2020
JINA LA MDAIWA DHAMANA MAELEZO YA DHAMANA TAREHE YA MNADA
CT NO 19492 PLOT NO
ISSAMASOUD DD NYUMBA 336 BLOCK'C’ SINZA AREA 20/12/2020
LONO 35471
MASHARTI YA MNADA:
(a) atatarionit@ikulipa 25%ya bei iliyofikiwa katika mnada papo hapo asilimia iliyobakia .75%italipwa

(b) endapo mnunuzi atashidwa kulipa asilimia 25% siku ya mnada basi mshindi wa pili ana haki ya kuweka

(C) mnunuzi akishidwa kutimiza sharti la 75% malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa
(d) Gharama za kubadilisha umilikikumtoa mtu kwenye nyumba na gharama nyingine zozote zitakazo
jitokeza itakuwa juu ya mnunuzi .gharama zozote zitakazo jitokeza nje ya utaratibu wa kibenki natutahusika

nazo
MAWASILIANO

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA DALALI WA BENKI

MOBILE: 0782757829,0712050414/0719441711 w

BANK OF COMMERCE TANZANIA (NBC).

MAS & ASSOCIATES CO. LIMITED & COURT BROKER

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA NATIONAL BANK OF COMMERCE TANZANIA (NBC) TUTAUZA NYUMBA NA
VIWANJA KWA NJIA YA MNADA WA HADHARA ILI KUFIDIA MADENI YOTE YANAYODAIWA NA NATIONAL

1 | MIEMBE SABAOIL | MIEMBE SABA OIL
COMPANY LIMITED | COMPANY LIMITED

NO | JINA LA AKAUNTI_| MMILIKI WA DHAMANA [ MALI ZILIZOWEKWA DHAMANA | MAHALI

CTNO 83285 PLOT NO 76

MUDA
KUANZIA SAA NNE
KAMILI ASUBUHI (04:00)

VISIGA KIBAHA

NICHOLAS ATANAS [ NICHOLAS ATANAS
TILLYA TILLYA

N

CT NO 107893 PLOT NO 35 AND
37/1 BLOCK U

KUANZIA SAA NNE
KAMILI ASUBUHI (04:00)

CHANG'OMBE

3 | NICHOLAS ATANAS| NICHOLAS ATANAS
TILLYA TILLYA

NICHOLAS ATANAS TILLYA

KUANZIA SAA NNE
KAMILI ASUBUHI (04:00)

TEMEKE

MASHARTI YA MNADA:

HAZITARUDISHWA.

e UKAGUZI UNAANZA MARA BAADA YA TANGAZO HILI, MASHARTI YA MNADA:
e  MNUNUZI ANATAKIWA KULIPIA ASILIMIA 25% SIKU YA MNADA NA ASILIMIA 75% SIKU KUMI NA
NNE (14) TOKA SIKU YA MNADA NA HUKIKOSA KULIPA MNADA UTARUDIWA NA FEDHA ULIZOLIPA

e GHARAMA ZA KUBADILISHAJINA ZA MALI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE

* MTEJA ATATAKIWA KULIPAFEDHATASLIM 510 HUND! MAS & ASSOCIATES COMPANY LIMITED &
MAWASILIANO COURT BROKER SIMU: 0712 667989

WOTE/ MNAKARIBISWA

UZA,

CHENYE THAMANI KUBWA KWA KUTANGAZA NASI KWA BEI POA

hIVICTOFlIA
FINANCE PL(

VICTORIA FINANCE PLC

S.L.P 12102

Tel: +255 22 180328/2180510
MAKUMBUSHO DAR ES SALAAM

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA KWAMBA KWA
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA
HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

TUPIGIE 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO NA T JINA LA MDAWA DHAMANA AINA YA DHAMANA DALALI TAREHE
1| GODFREY E. KILENGA GARI TOYOTANARK 1T 960 DQL J&J RECOVERIES 19-12:2020
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 2| ERICK MUKANDARA GARI VOLKSWAGEN TOURAGE T 598 BHX | J&J RECOVERIES o200 |

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari

PO. BOX 3 1 042’ DA R ES SA LAAM . M O B: +255 = 745 700 7 1 O. ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;

e Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).
Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

e Taratibu na gharama za kubadili hati miliki kadi ya gari ni juu ya mnunuzi.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

- HADITHI

Mauajl Harusini-42

Na Adam Fungamwango

‘WAMEWAAMBIA ni nani
yupo nyuma ya huu mpan-
go?”

“Jim ndiye aliyewatuma.
Na bosi tulivyofuatilia, tumegun-
dua kuwa Jim ni ndugu wa George
na Paul ambao tuliwakamata hivi
karibuni kwa kosa la kula njama
ya kumuua Fikiri kwa sumu.”

“Basi kazi nzuri. Ila kuna
nyongeza ya kazi hapa. Kwanza
kabisa fanyeni kila njia, ili huyo
jamaa Jim na ndugu yake Ben
wakamatwe sawa?”

Amour aliitikia na kuagana na
bosi wake. Eddy alirusha ngumi
ya ushindi hewani. “Kazi inakar-
ibia kwisha,” alijisemea moyoni.

Kitendawili tayari kinaonekana
kuwa kimeshaanza kuteguka. Ali-
jua kuwa Jim na Ben ndiyo wal-
iowatuma hawa jamaa kumuua
Shani. Na hii ni baada ya ndugu
zao kukamatwa. Na hata wao we-
nyewe wamejificha. Hawajulikani
walipo kwani hata kwao hawaishi
hapo kwa sasa.

Kingine, kwa namna ambayo
hakutarajia tayari ameshapata
mtu ambaye anahusika na mpan-
go wa kumuua baba yake Shani,
Patiyo mkewe Grace ambao wa-
likuwa wametoka kufunga ndoa
saa kadhaa tu zilizopita.

Kwa jinsi sakata zima alivyolif-
uatilia, aligundua kuwa inaweze-
kana Jim akawa amewakodi watu
walewale ambao walimuua mdo-
go wake Patiyo bila yeye kujua ili
wamuue Shani.

Anachojua kuwa Jim na ndugu
zake wanataka kumuua Shani
kwa sababu ya uchu wa mali, lak-
ini kitu ambacho kimekuwa bado
kinamuumiza kichwa je, Patiyo
na shangazi yake Grace waliuawa
kwa sababu gani?

Akainua simu ya mkononi.
“Amour, nimesahau kitu. Namhi-
taji Tamim Hussein kwenye eneo
la tukio sawa?” Akakata simu
baada ya kujibiwa.

Alijua kwa sababu Tamim ana-
tajwa kuhusika na tukio hilo, basi
ni yeye ndiye atakayekuwa ana-
jua ni nani aliyewatuma kumuua
Patiyo na mkewe na kwa sababu
gani.

Alikuwa mgumu kama jiwe.
Hakutaka kuzungumza chochote.
Licha ya kuwekwa kwenye Kkiti
ambacho kinapitisha umeme,
lakini Tamim Hussein alikuwa
mgumu kuongea.

Eddy hakutaka kumtesa mtu
mwingine yoyote kati ya wale

@MSAMBA

\0656122770

Tayari Kitu
kilichopo
mkononi
mwake

ni kuwa
wauaji wa
Patiyo na
Grace na
waliotaka
kumuua
Shani ni hao
hao. lla Jim,
George,
Ben na Paul
siyo wao
waliotaka
kumuua
ndugu yao
kwa ajili ya
mali.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

waliokamatwa. Tayari wameshateswa
na kutaja kuwa walitumwa na Jim.

Lakini kuna taarifa kuwa hawa ndi-
yo pia walitumiwa kumuua shangazi
wake Grace na mumewe Patiyo.

Hili ndilo sasa lilikuwa kichwani
mwake. Akipata ushahidi wa huu
mchezo utakuwa umekwisha.

“Unasikia. Nguvu zitakuishia halafu
utakufa bure. Mimi nina taarifa zako
zote. Wewe ndiye uliyemuua Patiyo
na mkewe Grace. Kwa mkono wako.
Nina ushahidi na hilo. Ninachotaka
wewe ukiri na useme tu ulikuwa na
nani na ni nani aliwatuma,” alisema
Eddy na kumtazama kwa hasira
Tamim.

“Kumbuka kitendo chochote cha
kukana mzigo wote utakuelemea
wewe.” Alimtisha.

Eddy alikuwa na taarifa, lakini ali-
kuwa hana ushahidi. Alichokuwa
akikitaka hapo ni ushahidi tu ili hata
kama wanakwenda mahakamani
awe na ushahidi wa kutosha kumtia
Tamim hatiani. Vinginevyo ni kazi
bure.

Kwa mara ya kwanza uzalendo
ukamshinda Tamim. Sasa alijua atak-
ufa peke yake. Wale wote walioshiriki-
ana nao watabaki salama.

Tamim alijua hapo ana kesi mbili.
Ya kwanza ni ya kujaribu kumuua
Shani. Hiyo yupo pamoja na wen-
zake kina Michael Sabuni, Tofiki Seif,
Fadhili Kidaga na hata Jim na ndugu
zake watatu.

Lakini kesi ya mauaji wenzake wa-
takuwa hawapo, badala yake atabeba
msalaba peke yake. Alijjua kabisa kesi

' ya mauaji hukumu yake kama ume-
hurumiwa sana ni kifungo cha mai-
sha, vinginevyo ni kunyongwa hadi
kufa.

Wakati huo alikuwa anamfikiria
Abesh Abdallah. Huyu ndiye chanzo
cha yote hayo. Huyu ndiye aliyewa-
tuma kwenda kumuua Patiyo na
mkewe. Na sababu kubwa ni mapen-
zi. Alikuwa anampenda mno Grace.
Aliishi naye kwa muda mrefu, lakini
hawakuweza kuoana kwa sababu
mbalimbali. Kwanza kabisa ni tofauti
za umani. Lakini pia Abesh alikuwa
mwingi wa habari. Kumbe rafiki yake
na tajiri mwenzake Patiyo alichukua
fursa hiyo ya kutengena kumchukua
na alipohakikisha kuwa hawapo
pamoja, alimuona kabisa.

Hiyo ilimkera Abesh na kuamua ku-
kodisha kikosi cha kina Tamim kwen-
da kumuua, muda mfupi tu baada
ya kutoka kanisani. Hakutaka waishi
hata kwa siku moja ndani ya ndoa.

Akinyongwa, Abesh ataishi kama
mfalme. Hatokuwa tena na mtu wa
kumuuliza wakati yeye ndiye chanzo
cha yote.

Hilo lilimfanya Tamim aamue
kuainisha ukweli wote ili kila mmoja
abebe mzigo wake.

“Sikia, ukisema ukweli, kila mmoja
atahukumiwa kutokana na kosa alilo-
fanya tu. Hilo linaweza kusababisha
ukapata hukumu ya kawaida tu, lakini
ukijifanya kuficha, utaubeba msalaba
wote wa mwenzako, utanyongwa tu.”
Eddy alizidi kumtisha.

“Basi nifungulie nitasema yote.”
Alisema kwa sauti ya kugugumia.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Sema kwanza kama ni kweli au
si kweli, halafu mengine tutajua
baadaye.”

“Ni kweli, mimi na wenzangu hawa
hawa tuliotaka kumuua Shani ndiyo
tuliomuua Patiyo na mkewe.”

Hasira ilimjaa Eddy. Lakini aliizuia
kwa sababu ya kazi yake, hakutakiwa
kufanya hivyo.

“Nani aliyefyatua risasi kuwapiga?”

Tamim aliinamisha kichwa kama
mtu anayefikiria.

“Hutaki kusema ee, tuwashe kitufe
cha umeme tena?”

“Hapana ni mimi?”

“Kwa nini wewe?”

“Mimi ndiye mlenga shabaha, kila
mtu alipewa jukumu lake.”

“Kwa nini mlimuua Patiyo na
mkewe?”

“Tulitumwa na kupewa pesa nzuri
tu.”

“Ni nani aliwatuma.”

“Abesh Abdallah.” Alijibu Tamim na
kujiona ametua mzigo mzito uliokuwa
unamwelemea.

Eddy aliduwaa. Hakutegemea kama
Tamim atalitaja jina hilo.

Ni jina la mtu mzito. Mfanyabiasha-
ra mkubwa nchini anayefahamika
hata na watoto wadogo.

Ni mfanyabiashara ambaye umaaru-
fu wake mkubwa ni mabasi ya kusafiri
mikoani.

Hii ilimfanya kwa mbali Eddy atete-
meke.

Sababu iliyotajwa ya kimapenzi,
ilimfanya Eddy kujua kuwa kumbe
shangazi yake kabla ya kufunga ndoa
ya Patiyo alikuwa ni mpenzi wa Abesh.

Kumbe ilikuwa ni kesi ya matajiri
wawili waliochukuliana wapenzi.

Wakati Tamim alieleza, Eddy aliku-
wa akirekodi kwenye simu yake maal-
um ya mkononi kwa ajili ya ushahidi.

Tayari kitu kilichopo mkononi
mwake ni kuwa wauaji wa Patiyo na
Grace na waliotaka kumuua Shani ni
hao hao. Ila Jim, George, Ben na Paul
siyo wao waliotaka kumuua ndugu
yao kwa ajili ya mali.

Grace na Patiyo waliuawa kwa
ugomvi wa kimapenzi, lakini wao
walitaka kumuua Shani kwa sababu
ya kutaka kurithi mali ya kaka yao
kwa sababu tu alikuwa na binti huyo
tu pekee.

Mlango ulifunguka. Amour aliin-
gia na wenzake watatu, walikuwa
wameongozana na watu wengine
wawili ambao Eddy hakuwafahamu.

“Bosi hawa wawili ni Jim na Ben
ambao walikuwa wametoroka. Tume-
wakamata leo. Hawa wanatakiwa ku-
unganishwa kwenye kesi ya George na
Paul ya kutaka kumuua Shani.” Amour
alimhabarisha.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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L MANCHESTER, England

ARCUS Rashford amesema

anahitaji kumaliza maisha

yake ya soka la ushindani

akiwa ndani ya Manches-
ter United kwa sababu anaipenda.

Mshambuliaji huyo mwenye miaka
23 alikuwa anatajwa kuingia kwenye
rada za Manchester City pamoja na
Chelsea ambao walikuwa wanatajwa
wanabhitaji saini yake.

Rashford amekuwa ni mchezaji
muhimu kwenye kikosi cha kwanza
baada ya kupandishwa kutoka kwenye
Akademi ya timu hiyo inayoshiriki Ligi
Kuu England, ambapo kesho itakuwa
na mchezo dhidi ya Manchester City
kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Ikiwa ipo nafasi ya sita na pointi
zake 19 inakutana na City iliyo nafasi
ya saba na pointi zake 18 jambo lin-
alomaanisha kwamba mchezo huo
utakuwa na ushindani mkubwa.

Rashford amesema:”Sijawahi ku-
fikiria kuwa nje ya Old Trafford kwa
kuwa nilikuwa ninafurahia maisha ya
hapa tangu zama zile nikiwa mtoto,
ninapenda maisha ya hapa nilipo.

“Kwenye akili zangu sijawahi ku-
fikiria kuhusu siku moja kutoa uzi
ambao ninao kwa sasa na kuvaa uzi
mwingine, sijafikiria timu nyingine ya
kwenda zaidi ya Manchester United.

“Nina matumaini ya kufanya vizuri
zaidi hapa nilipo kwa sasa na hilo lin-
awezekana kwa kuwa uwezo na nia

ipo.”

BUENOS AIRES, Argentina

NORMA Durango ambaye ni
seneta wa Bunge la Argentina
amewasilisha muswada bun-
geni akipendekeza picha ya gw-
iji wa soka duniani, Diego Mara-
dona, aliyefariki Novemba 25,
2020 kuwekwa kwenye fedha.

Mbunge huyo amependekeza
sura ya Maradona iwekwe kwe-
nye noti ya peso 1,000 ambayo
ni sawa na Sh. 27,600 za Tanza-
nia.

Durango amesema lengo ni
kumwenzi nyota huyo kwa hes-
hima aliyolipa taifa hilo mwaka
1986 baada ya kuiwezesha Ar-

ae

Sura ya Maradona
kuwekwa kwenye fedha

Ronaldo
aisikitikia
Barcelona

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo amefunguka na
kusema yeye si mpinzani wa Lionel
Messi, lakini ni rafiki yake na wame-
kuwa na uhusiano mzuri, huku akiwe-
ka wazi kuwa anaona timu hiyo siku
za hivi karibuni haifanyi vizuri.

Desemba 8, mwaka huu Ronaldo
alikutana na Messi kwa mara nyingine
kwenye Uwanja wa Camp Nou katika
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
kati ya Barcelona na Juventus.

Wenvyeji Juventus waliibuka na
ushindi wa mabao 3-0, huku mabao
mawili yakifungwa na Ronaldo kwa
njia ya penalti.

Ronaldo alirudi Hispania kwa mara
ya kwanza hivi karibuni kucheza
tangu aondoke Real Madrid, lakini
amewahi kucheza dhidi ya Valencia
na Atletico Madrid akiwa mchezaji
wa Juventus.

“Tumekuwa na uhusiano mzuri
kwa kipindi chote na Messi. Sioni
kama ni mpinzani wangu. Kila
mmoja wetu amekuwa katika
ubora wake hasa akiwa na timu
yake jambo ambalo ni zuri.

“Nimefurahia kurudi tena

Hispania hasa hapa Katalunya.

Imekuwa ngumu kucheza ndani
ya Camp Nou tena dhidi ya timu
bora ambayo imekuwa si rahisi ku-
pambana nayo.

“Lakini tumecheza kama timu kwa
hiyo sisi ni washindi na mabingwa wa
familia moja kwani jinsi tulivyocheza
hakuna cha kutukwamisha zaidi
kuongeza bidii na kufika mbali.

“Kama unafunga mabao matatu
hapa Camp Nou basi ni wazi unastahili
kumaliza nafasi ya kwanza. Ingawa
naona Barcelona kwa sasa haifanyi
vizuri,” amesema Ronaldo.

gentina kutwaa Kombe la Dunia
na kuiandika historia ya nchi
hiyo katika ramani ya soka
duniani.

Noti hiyo itaonyesha sura
ya Maradona huku upande
mwingine ikionyesha goli
maarufu alilofunga kwenye
mchezo wa robo fainali dhidi
ya England mwaka 1986.

Maradona ambaye amewahi
kuchezea klabu kadhaa duni-
ani ikiwamo Napoli ya Italia na
FC Barcelona kabla ya kustaa-
fu soka kufuatia kuathiriwa na
matumizi ya dawa za kulevya,
alifariki kwa mshtuko wa
moyo.
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Haaland
kuuzwa

Kwa euro
milioni 75

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland ameripotiwa kwamba
atakuwa tayari kuuzwa kwa euro mil-
joni 75 mwakani, kwa mujibu wa ESPN.
Haaland amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka pale Borussia
Dortmund baada ya kuwa na kiwango
cha kuvutia na miamba hao wa Ligi

Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20 anaweza kuwa sokoni
mwakani na bei yake haitaweza
kushuka.

Na Dortmund wameweka wazi
kwamba, hawataweza kumwachia
Haaland chini ya kiasi cha euro
milioni 75.

Real Madrid imekuwa ikihusishwa

zaidi na mpango wa kutaka kum-
sajili fowadi huyo, huku pia Man-
chester United na Liverpool zikio-
nyesha nia ya kuhitaji saini yake.
Haaland, ambaye kwa sasa ni
majeruhi, amefunga mabao 33 ka-
tika mechi 32 za mashindano yote
tangu atue hapo kutoka Dortmund
ﬁkitokea Salzburg, Januari, mwaka
uu.

¥
L

Kocha amsifia Hauge

MILAN, Italia

KOCHA Mkuu wa AC Milan, Stefano Pioli amemsifia Jens Petter
Hauge baada ya kuonyesha kiwango kizuri wakati wa mchezo
wao wa ushindi dhidi ya Sparta Prague kwenye Ligi ya Europa,
juzi Alhamisi.

Bao la Hauge la kipindi cha kwanza, lilishuhudia Milan ikiibu-
ka na ushindi wa 1-O dhidi ya Sparta 1-O na kuwafanya Rossoneri
hao kukaa kileleni mwa kundi H.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21 alicheza vizuri na To-
mas Wiesner kabla ya kutupia bao hilo nyavuni na golikipa, Mi-
lan Heca kushindwa kudaka.

Hauge ni mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kwenye Ligi
Kuu Italia, Serie A, akiwa na mabao manne kwenye mashindano
yote msimu huu.

Amefunga mabao manne kwenye mashindano yote kwa
msimu huu wa 2020-21 amefunga mabao manne tangu kuwasili
kutoka klabu ya Norway ya Bodo/Glimt mwanzoni mwa msimu
huu na Pioli alimsifia.

“Ni mchezaji aliyekamilika, na anaweza kubadilisha matokeo
wakati wowote,” alisema Pioli akiiambia Sky Sport Italia.

YAMJIBU
WAKALA WA

POGBA

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
imemjibu wakala wa Paul
Pogba na wamebainisha wa-
aweza kumuuza nyota huyo
wakati wa dirisha dogo la Januari.

Mino Raiola alinukuliwa wiki iliyo-
pita akisema Pogba hana furaha na
maisha ya Old Trafford na kuwa muda
wake umefika mwisho.

Wakala huyo alienda mbali zaidi kwa
kusema Pogba mwenyewe yupo tayari
kuondoka wakati wowote na hivyo
kwa sasa ni suala la muda tu.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail,
limemnukuu mmoja wa vigogo wa

~ Manchester United akisema kwamba,
- wao hawana mpango wa kuendelea

kubakia na Pogba.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kigogo
huyo amesema tayari mipango in-
aendelea kuhakikisha wanamuuza
haraka inavyowezekana.

Pogba amekuwa akihusishwa na
mpango wa kurejea katika klabu yake
ya zamani ya Juventus.

Lakini pia, Real Madrid inayonolewa
na Mfaransa mwenzake, Zinedine Zi-
dane imekuwa ikimnyatia nyota huyo.

Mkataba wa sasa wa Pogba unatara-
jiwa kumalizika mwaka 2022.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GOMBEA wa urais wa

Barcelona, Victor Font,

anaamini anaweza kum-

shawishi nyota, Lionel

Messi kubakia pale Camp Nou baada
ya msimu huu.

Majaliwa ya Messi yame-

kuwa mjadala muhimu kwa

miamba hao wa Ligi Kuu

Hispania, LaLiga, baada

ya nyota huyo kuwasilisha

maombi ya kutaka kuon-

doka baada ya kuwa na

msimu mbaya wa 2019-20.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon

d’Or alikuwa akihusishwa na mpango

wa kujiunga na miamba wa Ligi Kuu

NAWEZA |

- FONT

® ® ® Mgombea urais ajinadi anaweza kumbaki-
sha nyota huyo ambaye anawindwa na klabu...

BARCELONA, Hispania

England, Manchester City kabla ya
kuamua kubakia nchini Hispania,
ingawa pia amekuwa akihusishwa
na mabingwa wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, Paris Saint-Germain na Inter
Milan.

Font, ambaye anawania nafasi ya
urais katika uchaguzi utakaofanyika
Januari 24, mwakani baada ya ku-
jiuzulu kwa Josep Maria Bartomeu
Oktoba, mwaka huu, amezungumzia
umuhimu wa kumbakisha Messi.

“Nashawishika ~kwamba yeye
ni mshindani na anataka timu ya
ushindi na kwa uhakika kabisa nitam-
bakisha Messi ili aweze kustaafu soka
hapa,” alisema Font akinukuliwa na
ESPN.

“Messi ni mchezaji bora kwenye
historia ya mchezo namba moja du-

niani wa soka. Fikiria hilo linamaani-
sha nini.

“Kwa sababu hiyo, uwezo wa Messi
hapa Barca ni jambo muhimu zaidi
kwa kikosi chetu na nitafanya kila
niwezalo kuhakikisha anabakia hapa
baada ya msimu huu.

“Kumbakisha yeye wakati wa di-
risha kubwa la usajili wa kipindi cha
majira ya joto ndio jambo muhimu
zaidi kwa sasa.

“Messi anatakiwa kuendelea kuwa
kwenye klabu hii kwa namna yoyote
ile, hivyo nina imani ninao uwezo wa
kufanya hivyo.”

Messi amefunga mabao manne
kwenye mechi 10 za LaLiga msimu
huu, huku mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33 amefunga mabao
saba katika mashindano yote.

UNITED YAMTAKA WHITE

MANCHESTER United imemwongeza mlinzi wa
Brighton, Ben White kwenye orodha ya wachezaji inao-
wataka. Anajumuishwa na wachezaji wengine ambao ni
Dayot Upamecano mwenye umri wa miaka 22 kutoka RB
Leipzig na Raphael Verane wa Real Madrid (27). (MEN)

ALLI AKARIBIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain wanajiandaa kufanya
uhamisho wa mkopo ifikapo Januari, mwakani kwa
kiungo wa kati wa Tottenham, Dele Alli na inaamini Spurs
wamejiandaa kumwachia mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24. (Mail)

ALABA KUIKAMUA CHELSEA

CHELSEA itahitaji kumfanya David Alaba kuwa
mchezaji wao anayelipwa kitita kikubwa zaidi kama wata-
takiwa kumchukua ili atue Stamford Bridge kutoka kule
Bayern Munich.(Mirror)

ARTETA AMTAKA GRACIA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ana mpango wa
kumsajili mlinzi wa Hispania, Eric Garcia mwenye umri
wa miaka 19 kutoka klabu yake ya zamani ya Manchester
City. (Sun)

ROJO ANUKIA SHEFFIELD

KLABU ya Sheffield United wanafikiria kumnyakua
mlinzi wa Manchester United, Marcos Rojo, 30. (Mail)

ERIKSEN MAMBO MAGUMU

MSHAHARA wa kiungo wa kati wa Denmark, Christian
Eriksen kule Inter Milan huenda ukamfanya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28 kupunguzwa katika
kikosi hicho ili arudi kwenye Ligi Kuu England. (Tel-
egraph - subscription required)

SZOBOSZLAI NJIA NYEUPE

KUSHINDWA kusonga mbele kwa Red Bull Salzburg
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, kumeongeza matumaini
ya Arsenal kumsajili kiungo wake wa kati, Dominik Szobo-
szlai ifikapo Januari. (Football London)

FOLARIN KUBAKI ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ana matumaini ya
kuendelea kumbakisha, Folarin Balogun katika klabu
hiyo. Mkataba wa mshambuliaji huyo utamalizika msimu
ujao. (Metro)

BILIC AKALIA KUTI KAVU

KLABU ya West Brom imeanza kubainisha mbadala wa
kocha, Slaven Bilic, ambaye huenda akapoteza ajira yake
ikiwa kikosi chake kitapigwa na Newcastle leo Jumamosi.
(Mail)

BAYERN YAMKATAA HAALAND

MKURUGENTZI Mtendaji wa Bayern Munich, Karl-Heinz
Rummenigge amesema mabingwa hao wa Ujerumani
hawahitaji kumsajili mshambuliaji wa Norway, Erling
Braut Halaand (20), kwa sababu wana mshambuliaji wa
Poland, Robert Lewandowski ambaye ana umri wa miaka
32. (Tuttosport)
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Wakala ambakisha
Kagere Msimbazi

Na Shufaa Lyimo

YANGA

Na Adam Fungamwango

WAKALA na Meneja wa mshambuliaji
wa Simba, Meddie Kagere, Patrick
Gakumba amezitolea nje timu ambazo
zinahitaji kumsajili mchezaji huyo
katika kipindi cha dirisha dogo ambalo
litafunguliwa kuanzia Desemba 15,
mwaka huu.

AKizungumza jana na gazeti hili jana,
Gakumba alisema amepokea maombi
kutoka katika timu mbalimbali zinazos-
hiriki Ligi Kuu Bara na nje ya Tanzania
zikionyesha nia ya kupata huduma ya
Kagere.

Gakumba alisema amekataa kutoa
baraka za kumsajili Mnyarwanda huyo
kwa sababu bado ni mchezaji halali wa
Simba.

“Nimepokea maombi mengi kutoka
kwenye klabu mbalimbali ambazo
siwezi kuzitaja zikiomba kumsajili
Kagere katika usajili wa dirisha dogo,
zikidai sasa hivi hapangwi mara kwa
mara, lakini nimewakatalia kwa saba-
bu najua bado ni mchezaji halali wa
Simba,” alisema Gakumba.

Wakala huyo alisema Kagere ni
mchezaji mzuri ambaye anategemewa
ndani ya kikosi cha Simba ambacho
kinahitaji kutaka kuwa na mchezaji
mwenye UWezo mzuri.

Aliongeza amekuwa akiiombea Simba
mafanikio katika mechi zake za ki-
mataifa pamoja na Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Mkwasa afunguka
kilichombeba Bara

Na Sabato Kasika

NYOTA wa muziki wa kizazi kipya,
mwanadada Pamela Daffa (Pam D),
ambaye sasa anatamba na wimbo mpya
wa ‘Mambeza', amesema anajiandaa
kutambulisha video wiki ijayo.

Akizungumza na gazeti hili, msanii
huyo anasema alipanga kutambulisha
video hiyo mwezi uliopita, lakini
akashas (kizazi kipya) na Chiristian
Bella anayetamba katika muziki wa
dansi.

“Ninafanya hivyo ili mashabiki waone
kuna utofauti wa vionjo katika nyimbo,
sio kwamba ninataka kubebwa...huo
ni ubunifu wangu nilioamua kuufanya
ili kutoa burudani ya ladha tofauti,”
amesema.

Pam D, ametaja wimbo ambao
amemshirikisha Bella kuwa ni ‘Ngoma
Droo’ na kufafanua kuwa hadi sasa
unaendelea kutamba licha ya kuwapo
wimbo mpya wa ‘Mambeza’ aliofyatua
hivi karibuni

“Baadhi ya maneno yaliyomo katika
wimbo wa ‘Mambeza ni Umbea ulianza
zamani tangu ningali mdogo, sasa
nimekuwa nami nawasema wambeya',
video yake ilishakamilika,” amesema.

Nyota huyo wakati anaanza muziki,
amewahi kutamba na nyimbo za
‘Nimempata’, ‘Popo Lipopo’ na ‘Nipe
Nono', ambazo zilitayarishwa na Mesen
Selekta, na kumwezesha kuwa miongoni
mwa wasanii maarufu.

ABINGWA watetezi wa Ligi

Kuu ya Wanawake Tanza-

nia (SWPL), Simba Queens
wanatarajia  kuwakaribisha

watani zao Yanga Princess katika mechi
ya mzunguko wa kwanza itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Mo Arena, Bunju
Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, alisema
kikosi chake kiko imara na
kimejiandaa kupata matokeo
mazuri katika mchezo huo.

Lema alisema wachezaji wake wote
wako fiti na anaamini watafanikiwa

SportPesa

YATAMBA

SIMBA

kuondoka na ushindi ili kuendelea kukaa
kileleni katika msimamo wa ligi hiyo.
Naye Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Mussa Hassan ‘Mgosi’, aliliambia gazeti
hili mechi hiyo haitakuwa rahisi kwa
sababu Yanga Princess wamejipanga vi-
zuri msimu huu na pia wanataka kulipiza
kisasi cha kufungwa kila wanapokutana.
“Watakachofanya sana ni kupun-
guza idadi ya magoli ambayo huwa
tunawafunga, tunajua Yanga Princess
wanaongoza ligi, lakini tuliangalia na ku-
fanya tathmini tukaona timu ambazo wa-
mecheza nazo ni zile ambazo hazijiwezi
sana na sisi tumecheza na timu ngumu,
kwa hiyo tunataka tupate ushindi kwao
ili tusonge huko juu,” alisema Mgosi.
Alisema wataingia kuikabili Yanga

Princess kwa tahadhari kubwa, lengo ni
kukwea kileleni kwenye msimamo wa
ligi na anatambua dhamira ya wapinzani
wao.

Tangu Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia ilipoanzishwa, Simba Queens imeku-
wa ikiibugiza mabao Yanga Princess.

Desemba mwaka jana, Yanga ilichap-
wa mabao 3-1 kwenye mechi ya misimu
miwili iliyopita na Januari, mwaka huu
ilikubali kichapo kingine cha magoli
7-0, kabla ya kuchapwa mabao 5-1 Juni,
mwaka huu.

Yanga Princess inaongoza ligi ikiwa
na pointi tisa, ikishinda mechi zote tatu
sawa na Alliance Girls, wakati Simba
Queens yenye pointi saba iko kwenye
nafasi ya tatu.

JACKPOT BONUS WINNER

Mshindi wa bonasi ya Jackpot wa wiki iliyopita, Juma Chilowe (23),

SIGNATURE

s

akiwa na hundi yake ya mfano ya Sh. mil-

ioni 21.9 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa. Jackpot ya wiki
hii ni Sh. milioni 331.2. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JKT Tanzania yaiita Yanga SC

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya JKT Tanzania
inayoshiriki Ligi Kuu Bara, umesema
milango iko wazi kwa klabu yoyote inay-
ohitaji huduma ya mshambuliaji wake,
Adam Adam, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa JKT Tanzania, Abdul Ny-
umba, alisema klabu yake haijapokea
barua rasmi ya kutakiwa kwa mshambu-
liaji huyo ambaye bado ana mkataba na
maafande hao.

Nyumba alisema itakuwa tayari kufan-

ya mazungumzo na klabu itakayofuata
taratibu na sheria za usajili kwa ajili ya
kumnunua mshambuliaji huyo ambaye
mapema mwaka huu alisaini mkataba
wa mwaka mmoja na nusu.

“Soka ni ajira kubwa, kama Yanga
itakapokuja na kufuata utaratibu wa
soka na masharti ya mkataba wetu
hatutakuwa na hiyana ya kumzuia
mchezaji huyo kwenda katika timu hiyo
inayomubhitaji.”

“Masharti yaliyoko katika mkataba
wetu yana vipengele vitatu, maridhi-
ano kati ya mchezaji na klabu (maslahi

ya kifedha), pande zote tatu, klabu ina-
takiwa kununua sehemu ya mkataba
uliobakia na mwisho kutakiwa kulipa
fedha kama kutakuwa na ada ya usajili,”
alisema Nyumba.

Adam ni miongoni mwa wachezaji
ambao wanatajwa kuwindwa na Yanga
katika usajili wa dirisha dogo litakalofun-
guliwa ifikapo Desemba 15, mwaka huu.

Nyota huyo yuko katika nafasi ya pili
kwenye orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu
Bara akiwa na mabao sita wakati kinara
ni nahodha wa mabingwa watetezi, Sim-
ba, John Bocco.
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Mkuu wa ldara ya Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara (kushoto), akiwa na mkewe, Naheeda

Abdallah, baada ya kufunga ndoa katika msikiti wa Al Maamur ulioko Upanga jijini, Dar es Salaam juzi.
Sherehe rasmi ya wanandoa hao itafanyika leo usiku. PICHA: MTANDAO

Sura ya Maradona kuwekwa k,e-nl, Ve ed.hé"'

UKURASA 20

Simba yahamishia
‘mafuriko’ Sokoine

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba kilitua salama Mbeya
tayari kuwavaa wenyeji Mbeya City katika
mchezo wa ligi hiyo utakaochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine

Simba itashuka katika mchezo leo ikiwa
na kumbukumbu ya ushindi wa mabao 2-0
walioupata dhidi ya Polisi Tanzania wakati
wenyeji wao wamekuwa na matokeo ya
kusuasua tangu kuanza kwa msimu huu wa
2020/21.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck
aliliambia gazeti hili kikosi chake kinahitaji
ushindi tu ili kiendelee kujiweka katika maz-
ingira bora ya kutetea taji la ligi hiyo wanali-
loshikilia.

Sve alisema wamejipanga kuwaheshimu
wapinzani wao na watawakabili bila ya
kuangalia matokeo ya mechi walizofanya
vibaya.

“Tunataka pointi tatu kwenye kila mechi,
tukifanikiwa kushindwa mechi zote tutawa-
karibia wapinzani, bado safari ni ngumu na
kila mmoja hataki kukaa nje ya mstari,” Sven
alisema.

Mbeya City yenye pointi 12, imecheza
mechi 14 na kati ya hizo imeshinda michezo
miwili, huku imetoka sare mara sita sawa na
idadi iliyopoteza, ikiwa kwenye nafasi ya 15
wakati Yanga yenye pointi 34, ndio vinara
wakifuatiwa na Azam FC yenye alama 27.

Msimu uliopita mchezo wa mzunguko wa
pili uliochezwa Uwanja wa Sokoine, Simba
ilishinda mabao 2-0.

Baada ya mechi hiyo, Simba itarejea ji-
jini Dar es Salaam tayari kwa mchezo wake
mwingine wa kiporo dhidi ya KMC FC utaka-
ochezwa Desemba 16, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Yanga: Mwadui hawachomoki

Na Saada Akida

OINTI tatu ndio neno pekee linalo-
tajwa na Kocha Mkuu wa Yanga,
Cedric Kaze, kuelekea mchezo wao

® ® @ Hata hivyo wenyeji wawataka vinara hao
kukumbuka kilichowakuta watani zao...

wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Mwadui FC utakaochezwa leo kwenye
Uwanja wa Kumbukumbu ya Kambarage
mkoani Shinyanga.
AKizungumza na gazeti hili
jiana, Kaze alisema wachezaji
wake wote walioko kwenye
safari ya Shinyanga wapo fiti
na wana ari ya kutafuta ma-
tokeochanyakaﬁkarnc?szo
uo.

Kaze alisema anatarajia mchezo huo
utakuwa na ushindani kwa sababu timu zote
zimejiandaa kutafuta ushindi licha ya kuwa
na rekodi tofauti, wenyeji wakidhamiria
‘kuzinduka’.

Kocha huyo alisema ana imani na
wachezaji wake wataongeza umakini na
kucheza kwa juhudi kama walivyoshuka

dimbani kwenye michezo iliyopita.

“Malengo yetu ni kuingia uwanjani
kutafuta pointi tatu muhimu katika kila
mechi, Mwadui FC sio ya kuibeza, haiku-
wa na matokeo mazuri katika michezo ya
nyuma, na kwa kuzingatia hilo, mechi ya
kesho (leo), itakuwa na ushindani mkubwa,
tumejiandaa kukabiliana na hali hiyo, hata
hivyo dhamira yetu ni kushinda na si jambo
lingine,” alisema Kaze.

Alieleza Ligi Kuu Tanzania Bara ni ngumu
na hasa wanapocheza na timu za nje ya Dar
es Salaam kwa sababu zimejipanga kutumia
vyema viwanja vyao vya nyumbani.

Naye Kocha Mkuu wa Mwadui FC, Adam
Khalid, alisema msimu huu hawakuanza
vizuri, lakini tayari wameshakaa na kubaini
walipokosea.

Khalid alisema kwa sasa vijana wake
wako imara na kamili kuwakabili Yanga

huku wakijiandaa ‘kuvunja mwiko’ wa
Yanga ambayo haijapoteza mechi hata moja
msimu huu.

“Wachezaji wangu wote wako fiti, tunawa-
heshimu Yanga, tutacheza kwa tahadhari
kubwa kwa sababu tunahitaji kuvunja
mwiko wa Yanga, sisi tuwe timu ya kwanza
kuwafunga kama ilivyokuwa kwa msimu
uliopita tulipokutana na Simba.”

“Turudi msimu uliopita Simba ilikuja
kucheza na sisi ikiwa haijapoteza mechi ila
kwetu walishindwa kufurukuta, sasa Yanga
wanahitaji kuja kwa tahadhari kwa sababu
msimu huu ‘dozi’ imedondokea kwao,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza hana mchezaji ambaye ni ma-
jeruhi, hivyo ana uhuru wa kupanga ‘kikosi
kazi’ kitakachopambana kusaka matokeo
mazuri.

“Sisi tunazihitaji zaidi pointi kuliko Yanga,

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tulianza vibaya msimu, lakini tumejiuliza na
kupata jibu tulipokosea, tutarejea kwenye
ushindani kuanzia mechi hii dhidi ya Yanga,
inawezekana kama tutatekeleza mipango
tuliyoiandaa,” aliongeza kocha huyo.

Yanga itashuka tena dimbani bila ya hu-
duma ya kiungo wake wa kimataifa kutoka
Angola, Carlos Carlinhos ambaye anasum-
buliwa na maumivu ya nyonga.

Katika msimamo wa ligi, Yanga yenye
pointi 34 ndio vinara wa ligi hiyo wakati
Mwadui FC wakiwa katika nafasi ya 17 wana
pointi pointi 10, timu zote zimecheza mich-

ezo 14.
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