
www.ippmedia.com

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

SHIME AAHIDI MAKUBWA TWIGA IKIENDA BOTSWANA  UK. 23MICHEZO KATUNI UK. 6

Jumamosi Oktoba 28, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

HARUFU YA RUSHWA

UKURASA WA  2

Majambazi waua mlinzi KKKT, wapora mamilioni 

ISSN 0856 • Na. 0581477

UKURASA    15UKURASA     7

Mke wa Bilionea 
Msuya aibua hoja,
Jamhuri yaomba 
muda ikajipange

UTAFITI wabaini
wanaoanza pombe
chini ya umri miaka 
15 wako hatarini zaidi

Idara zenye ajira zinazohitaji 
waombaji serikalini hizi hapa

UKURASA  22

ONANA 
AFUNGUKA 
GARNACHO 

HAJAKOSEA

Bati moja 
lanunuliwa 
bei ‘kufuru’ 
serikalini
TAKUKURU yashtukia mchezo mchafu; 
miamala ya Sh. trilioni 3/- yenye viashiria 
vya rushwa na udanganyifu yanaswa... 
Endelea Ukurasa wa 3

UKURASA   2

UKURASA  9

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, CP Salum Hamduni

MAUAJI ANETH MSUYA



Jumamosi Oktoba 28, 20232

habari kitaifa

Majambazi waua mlinzi 
KKKT, wapora mamilioni  
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MLINZI wa Kampuni ya Ulinzi ya  
Ironjezi,  Shida Matembo, aliyekuwa 
akilinda eneo la Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika 
wa Msamala, Halmashauri ya Man-
ispaa ya Songea, amefariki dunia ka-
tika tukio la ujambazi.

Imeelezwa kuwa mwili wa Matem-
bo (49), mkazi wa Lizaboni Son-
gea, umekutwa ukiwa na majeraha 
makubwa eneo la tukio huku mlinzi 
mwingine Severin Mbalale (72), 
mkazi wa Mletele, Songea naye akije-
ruhiwa kwa kukatwa na kitu chenye 
ncha kali mwilini na kundi la watu 
wanaodhaniwa majambazi.

Inadaiwa kuwa watuhumiwa hao 
baada ya kumuua Matembo  na kum-
jeruhi mlinzi mwenzake, walivunja 
maduka mawili kisha kuiba fedha 
zaidi ya Sh. milioni 15 na pikipiki 
moja iliyokuwa imeegeshwa nyum-
bani kwa askofu wa kanisa hilo Day-
osisi ya Ruvuma.

Taarifa zilizomfikia mwandishi wa 
habari hizi na kutolewa ufafanuzi 
jana mjini hapa na Mkuu wa Jimbo 
la Ruvuma wa KKKT Dayosisis ya Ru-

vuma, Mchungaji Mhabuka zinadai 
kuwa tukio hilo limetokea usiku wa 
kuamkia juzi katika Kanisa la Ush-
arika wa Msamala.

Mchungaji Mhabuka alidai kuwa 
watu wanaodhaniwa majambazi, 
walivamia eneo hilo kisha walivunja 
vibanda viwili vya wafanyabiashara 
ambao ni wapangaji  ambao majina 
yao hayajafahamika; mmoja ana-
miliki duka la uwakala wa taasisi za 
fedha na mwingine anamiliki duka la 
vyakula.

Alifafanuwa kuwa kwenye duka 
la wakala wa taasisi za fedha ina-
daiwa majambazi hao walifanikiwa 
kuchukua fedha taslimu zaidi ya Sh. 
milioni 10 na kwenye duka lingine 
walipora bidhaa mbalimbali na fed-
ha taslimu zaidi ya Sh.  milioni tano.

Alidai kuwa wahalifu hao pia wali-
chukua pikipiki ambayo ilikuwa im-
eegeshwa nje ya eneo la maegesho ya 
magari ambalo lipo jirani na nyum-
bani kwa askofu wa kanisa hilo kisha 
waliondoka na kutokomea kusikoju-
likana.

Mchungaji Mhabuka alisema 
mlinzi aliyeuawa alikuwa analinda 
maeneo yote ya kanisa pamoja na 

vibanda vya biashara na mlinzi aliye-
jeruhiwa alikuwa analinda nyumbani 
kwa askofu wa dayosisi hiyo.

Alilitaja ni tukio lililosababisha 
taharuki kubwa kwa kuwa kitendo 
kilichofanywa ni cha kikatili, hivyo 
akaliomba Jeshi la Polisi kufanya 
uchunguzi wa kina ili kuwabaini wa-
halifu hao.

Mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Ruvuma, 
Dk. Magafu Majura, alithibitisha 
kupokea mwili wa Matembo.

Alifafanua kuwa mwili huo wame-
baini una majeraha mengi. Umehifa-
dhiwa katika chumba cha kuhifadhi 
maiti. Wanasubiri taratibu za kufanya 
uchunguzi zaidi.

Dk. Majura pia alithibitisha hopsi-
tali hiyo kumpokea majeruhi Severi 
Mbalale ambaye amelazwa chumba 
cha majeruhi, akiendela kupatiwa 
matibabu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ru-
vuma, Marco Chilya, alipoulizwa na 
mwandishi wa habari kuhusu tukio 
hilo, alithibitisha kuwa na taarifa 
za tukio hilo. Jeshi la Polisi mkoani 
mwake linaendelea na uchunguzi, 
likiwasaka wahalifu hao.

RC Chalamila  
aahidi wawekezaji  
tatizo la umeme 
kuisha karibuni
Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, amewahakikishia wafanyabiashara 
na wenye viwanda kuwa tatizo la kukatika 
kwa umeme litaisha hivi karibuni.
Amesema tatizo hilo litakwisha kutokana 

na mikakati kabambe iliyofanywa na serikali 
ikiwamo kutafuta vyanzo vipya vya nishati 
hiyo.
Katika mkutano na wanachama wa Shirik-

isho la Wenye Viwanda (CTI) jana, Chalamila 
alisema anafahamu changamoto kubwa ya 
umeme ambayo wafanyabiashara hao wa-
napitia kutokana na kukatika umeme mara 
kwa mara.
Alisema serikali imesimama imara kuweka 

mipango ambayo itaondoa hali hiyo kwa 
muda mrefu.
Kiongozi huyo alisema ukame uliopita uli-

punguza kiwango cha maji, hivyo kupunguza 
uzalishaji umeme kwa njia ya maji. Sababu 
nyingine ni ongezeko la watumiaji wa nishati 
hiyo.
“Watumiaji wa umeme wamekuwa wengi, 

lakini umeme ni uleule, ndiyo maana serikali 
inafanya jitihada kupata vyanzo vingi na 
kuna Bwawa la Mwalimu Nyerere kule Rufiji, 
umeme utakaozalishwa ni MW 2,115, kuna 
mradi wa Rusumo, kwahiyo ndani ya muda 
mfupi ujao, hali itakuwa nzuri,” aliahidi.
Chalamila alisema Mkoa wa Dar es Salaam 

kwa sasa hauna shida ya maji kwa kuwa ma-
hitaji ya kila siku ni lita milioni 544, lakini 
uzalishaji wake ni lita milioni 590,  hivyo 
kuna ziada ya uzalishaji.
Alisema tatizo lililopo ni kasi ya mamlaka 

husika kuunganishia wananchi huduma hiyo. 
Baada ya ukame wa mwaka jana, serikali ili-
chimba visima tisa. Mpaka sasa, visima sita 
vinafanya kazi na tayari tanki lenye uwezo 
wa kubeba lita milioni sita limeshajengwa.
“Upande wa maji kilichobaki ni kuharakisha 

mtandao wa maji uwafikie wananchi wengi, 
jambo lingine ambalo Rais (Samia Suluhu 
Hassan) amelifanya ni kuwekeza kwenye 
Bwawa la Kidunda ambalo litaleta maji Mkoa 
wa Dar es Salaam na Pwani, lakini na ninyi 
kwenye shughuli zenu muwe mnafikiria suala 
la mazingira, kukabiliana na tatizo la mabadi-
liko ya tabianchi,” alisema. 
Mkurugenzi wa CTI, Leodegar Tenga, ali-

iomba serikali kupunguza utitiri wa tozo za 
magari ya wafanyabaishara kuingiza bidhaa 
katikati ya mji kwa kuwa zinaongeza ghara-
ma za uzalishaji.
Alisema wenye viwanda wanatengeneza 

bidhaa ambazo wanalazimika kuzisambaza 
maeneo ya mijini, lakini ili magari yao yafike 
huko yanalazimika kutoa tozo zinazoan-
zia Sh. 20,000 kwa magari madogo na ya 
ukubwa wa kati Sh. 50,000 kwa siku au Sh. 
200,000 kwa mwezi.
“Hii inasikitisha sana Mheshimiwa Mkuu wa 

Mkoa kwa sababu hakuna mtu anayeweza 
kuzalisha bidhaa asizipeleke mjini, lakini an-
apozipeleka anaadhibiwa kwa kutozwa tozo 
nyingi. Kwahiyo, tunaomba serikali iliangalie 
maana ni kilio cha muda mrefu,” alisema.
Tenga pia aliiomba serikali itengeneze 

mifereji ya kuchukua maji wakati mvua zi-
naponyesha kwa kuwa kwenye maeneo ya 
Chang’ombe, hali huwa mbaya wakati wa 
mvua za masika.
“Barabara zile huwa zinaharibika sana kwa 

sababu hakuna mitaro na msongamano wa 
magari unakuwa mkubwa sana, tunaomba 
TARURA (Wakala wa Barabara za Vijijini na 
Mijini) wafanye jambo kupunguza usumbufu 
huu,” alisema.
Tenga pia alisema kwenye maeneo ya vi-

wanda kumezuka Bandari Kavu (ICD) nyingi, 
hali ambayo imesababisha msongamano 
mkubwa wa magari mengi makubwa kiasi 
kwamba wenye viwanda wanakosa fursa ya 
kufanya shughuli zao.
Alisema magari yanayoingiza kwenye ICD 

hizo wakati mwingine huziba barabara na 
kusababisha usumbufu mkubwa kwa wenye 
viwanda.

Tulia Rais mpya IPU, aanika mikakati yake
Na Romana Mallya

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
amechaguliwa kuwa Rais wa Umoja wa 
Mabunge Duniani (IPU) katika uchagu-
zi uliofanyika jana jijini Luanda, Angola.

Baada ya ushindi huo, mwenyewe 
ameweka wazi mikakati yake ukiwamo 
wa kuhakikisha nchi ambazo hazina 
amani, watahakikisha inarejea kwa 
kushauri serikali zake kujiepusha na 
mambo ya kivita na kuzisimamia ili 
nchi zisiendelee kuingia katika vita.

Katika uchaguzi huo uliofanyika jana, 
Dk. Tulia alishinda kwa kupata kura 
172 kati ya 303 zilizopigwa, akichukua 
mikoba ya Rais aliyemaliza muda wake, 
Duarte Pacheco kutoka Ureno.

Wagombea wengine walioshiriki 
uchaguzi huo ni Catherine Hara kutoka 
Malawi aliyepata kura 61, Adji Diarra 
kutoka Senegal kura 51 na Marwa Hagi 
kutoka Somalia aliyepata kura 11.

Baada ya kutangazwa mshindi, 
Dk. Tulia alisema kuwa hiyo ni nafasi 
kubwa kwa Tanzania kuonekana zaidi  
duniani, akiahidi kutangaza amani du-
niani.

“Nimefurahi sana kupata  nafasi hii, 
ni heshima kubwa kwa nchi yetu ya 
Tanzania kwa mwanamke kushika na-
fasi hii. Nitumie fursa hii kumshukuru 

Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Has-
san kwa heshima kubwa ambayo amei-
letea nchi yetu kwa maana kwamba 
yeye ndiye aliyekubali mimi nigombee 
nafasi hii.

“Nitumie nafasi hii kumshukuru sana 
kwa heshima hii kubwa ambayo kwa 
yeye kuturuhusu kugombea nafasi hii, 
ameliletea taifa letu heshima kubwa na 
sasa tumepata nafasi kuongoza Jumui-
ya ya Mabunge Duniani,” alisema.

Dk. Tulia alisema kwa sasa nafasi 
hiyo imekuja Tanzania na ni wakati wa 
nchi kuonekana nje.

Kuhusu namna alivyojipanga katika 
nafasi hiyo mpya kwake, Dk. Tulia alise-
ma itamchukua muda kidogo kwa ajili 
ya kujifunza kazi za taasisi hiyo.

Kwa ujumla, Dk. Tulia alisema kuna 
mambo ameshaahidi kipindi cha 
kampeni, hivyo ataanza nayo.

“Mojawapo ni kuhakikisha kwamba 
katika mazingira haya tuliyonayo, se-
hemu nyingi zina vita, hivyo nitahakiki-
sha kama Jumuiya ya Mabunge Duni-
ani, sehemu nyingine ambako hakuna 
amani, tunapeleka amani kwa maana 
ya kushauri serikali zetu kujiepusha na 
mambo ya kivita na kuzisimamia seri-
kali zetu ili nchi zisiendelee kuingia ka-
tika vita,” alisema.

Naibu Spika wa Bunge la Tanzania, 

Mussa Zungu, alimpongeza Dk. Tulia 
kwa hatua hiyo na kumtakia mafanikio 
katika majukumu yake mapya.

Zungu alisema kwa sasa Dk. Tulia 
anakuwa na majukumu ya kusimamia 
amani, demokrasia  na kuendeleza mi-
radi yote itakayokuja nchini.

Pia ana jukumu la kuhakikisha wa-
nawake wanapata nafasi kubwa katika 
siasa na nchi zote kuheshimu sheria za 
kimataifa ili kusimamia amani.

“Tunampongeza Dk. Tulia, amefanya 
kazi kubwa, timu ya Tanzania imefanya 
kazi kubwa sana, lakini yote Mwenyezi 
Mungu amesaidia na kutupa ushindi 
huu, na pongezi hizi ni za Mama Sa-
mia,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, January 
Makamba, alisema kazi kubwa ambayo 
Dk. Tulia anakwenda kuifanya ni ku-
hakikisha anaimarisha uhusiano bora 
wa nchi zote duniani. Amemtakia heri 
katika kazi zilizo mbele yake.

Mbunge wa Singida Magharibi, 
Elibariki Kingu, alisema heshima ili-
yowekwa na Dk. Tulia katika uchaguzi 
huo kwa kushinda dhidi ya wapinzani 
wake ni matokeo ya jitihada zilizowek-
wa na Rais Samia katika kujenga na 
kuimarisha uhusiano na mataifa mengi 
duniani.

Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango aki-
zungumza na Askofu 
wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya 
Kusini Kati – Makete, 
Dk. Wilson Sanga 
wakati akikagua 
chanzo cha maji 
cha mradi wa kufua 
nishati ya umeme wa 
KV 360 unaomilikiwa 
na kanisa hilo, katika 
kijiji cha Masisiwe, 
wilayani Makete, 
mkoani Njombe jana. 
PICHA: OMR
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lTAKUKURU yashtukia mchezo mchafu

Bati moja lanunuliwa kwa 
43,000/- mradi wa serikali
Na Jumbe Ismailly,  
SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Singida imeokoa Sh. mil-
ioni 54.088 zilizotokana na waz-
abuni kutowasilisha Kodi ya Zuio 
katika Mamlaka ya Mapato (TRA) 
na kupeleka vifaa pungufu kwe-
nye miradi tofauti ya maendeleo.

Miongoni mwa ‘madudu’ yali-
yofichuliwa na TAKUKURU ni bati 
moja kuuzwa kwa Sh. 43,000/- ka-
tika mradi wa ujenzi wa shule.

Akitoa taarifa ya kipindi cha 
miezi mitatu ya Julai-Septemba 
mwaka huu, Kaimu Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Singida, 
Sipha Mwanjala alisema ka-
tika kipindi hicho walifuatilia 
utekelezaji wa miradi 13 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.627 kwe-
nye sekta za elimu na barabara.

Alisema kiasi hicho cha fedha 
pia kinajumuisha miradi ya Mpan-
go wa Maendeleo kwa Ustawi wa 
Taifa na fedha za serikali kuu zi-
lizoelekezwa mkoani Singida kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi.

Kati yake, zimo fedha za mi-
radi mitatu yenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.48 ambayo ilikutwa na 
upungufu mbalimbali na ushauri 
ulitolewa ili kukabiliana nao.

Kwa mujibu wa Sipha, miradi 
hiyo ni pamoja na ujenzi wa 
Shule ya Msingi ya Mnung’una ili-
yoko Manispaa ya Singida, ujenzi 
wa Shule ya Msingi Ikyeto iliyoko 
wilayani Iramba na ujenzi wa 
shule mpya ya awali na msingi 
Nkindiko.

Sipha alibainisha kuwa kuto-
kana na ufuatiliaji wa miradi uli-
ofanyika, taasisi hiyo imeokoa Sh. 

milioni 54.088 zilizotokana na ku-
towasilishwa Kodi ya Zuio TRA na 
wazabuni kupeleka vifaa pungufu 
katika miradi tofauti na madai  
aliyowasilisha au feha alizolipwa.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU 
alibainisha zilizookolewa pia zi-
najumuisha za ujenzi wa shule 
mpya ya Nyerere iliyoko Man-
ispaa ya Singida kupitia uzuiaji 
rushwa Sh. milioni 8.256 katika 
ununuzi wa mabati 192 ambayo 
kila moja liliuzwa kwa bei ya 
Sh. 43,000, gharama ya venti 
za juu ya milango 16 ambazo  
ziliuzwa kwa Sh. 20,000 na hivyo 
kufanya jumla ya Sh. 320,000.

Miradi mingine ni ya ujenzi wa 
Shule mpya ya Manga Manispaa 
ya Singida ambao jumla ya Sh. 
306,000 zilikuwa zimetengwa 
kununua gypsum board 17 kwa 
bei ya Sh. 18,000, Sh. 610,000 za 
gharama ya madawati 10, ujenzi 
wa vyumba vinne vya madarasa 
na matundu manne ya vyoo 
pamoja na vanishi ya madawati 
50.

“Ujenzi wa Shule mpya ya Se-
kondari Wembere  iliyoko Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi (Sh. 
milioni 21.356, Shule ya Msingi 
Mtavira Halmashauri ya Wilaya ya 
Ikungi (Sh. milioni 3.979) Singida 
DC (Sh. milioni 4.725) pamoja na 
Singida Manispaa Sh. 14.535 na 
hivyo kufanya jumla ya Sh. mil-
ioni 54.088,” alifafanua Kaimu 
Mkuu wa TAKUKURU.

Alisema taasisi hiyo iliendeleza 
na utekelezaji wa Programu ya 
TAKUKURU RAFIKI kwa kufanya 
vikao 18 na wadau katika kata 18. 
Huko wadau waliibua kero 175 na 
kati yake, zilizotatuliwa mpaka 
sasa ni 125, wanaendelea kuzitafu-

tia ufumbuzi kero 50.
CAG, WATAALAMU
Ripoti ya Uwajibikaji ya Via-

shiria vya Rushwa, Ubadhirifu na 
Udanganyifu 2021/22 iliyoandal-
iwa na Taasisi ya WAJIBU kuto-
kana na ripoti za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) za ukaguzi wa Serikali Kuu, 
Mashirika ya Umma na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa za mwaka wa 
fedha 2021/22, zinabainisha mia-
mala mbalimbali yenye viashiria 
vya rushwa, ubadhirifu na udan-
ganyifu wa fedha za umma. 

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya 
uwajibikaji, kiasi ambacho aidha 
hakikukusanywa au kimetumiwa 
na serikali pasipo kupata tija yoy-
ote (nugatory expenditure) kime-
pungua kwa asilimia 33 kutoka 
Sh. bilioni 4,590.73 kwa mwaka 
wa fedha 2020/21, hadi Sh. bilioni 
3,084.55 kwa mwaka wa fedha 
2021/22.

Vilevile, uchambuzi umebaini 
kuwa Mashirika ya Umma yame-
kuwa na ongezeko la asilimia 43 
ya jumla ya miamala ambayo in-
aviashiria vya rushwa, ubadhiri-
fu na udanganyifu kutoka Sh. 
bilioni 1,408.36 mwaka wa fedha 
2020/21 hadi Sh. bilioni 2,015.78 
mwaka wa fedha 2021/22. 

“Jumla ya miamala yenye via-
shiria vya rushwa, ubadhirifu na 
udanganyifu katika Mashirika 
ya Umma pekee ni Sh. bilioni 
2,015.78 sawa na asilimia 65 ya 
jumla ya miamala yote yenye 
viashiria vya rushwa ubadhirifu 
na udanganyifu ya Sh. bilioni 
3,084.55 kwa mwaka wa fedha 
2021/22,” Taasisi ya WAJIBU ina-
bainisha katika uchambuzi wake 
huo.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar ambaye pia ni Makamu Mwenyekiti wa  Chama cha ACT 
Wazalendo Zanzibar, Othman Masoud Othman, akimnadi mgombea wa kiti cha Uwakilishi jimbo la 
Mtambwe kupitia chama hicho, Mohamed Ali Suleiman, katika mkutano wa kufunga kampeni huko 
Daya Mtambwe Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaskazini Pemba juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Mosha, HAI

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro linamshikilia 
mtuhumiwa mwanamume 
(jina linahifadhiwa kwa 
sababu za kiuchunguzi) 
kwa tuhuma za kusababi-
sha kifo cha msaidizi wa 
ndani, Zuwena Bihumo 
(14) mwenyeji wa Kigoma.
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Kilimanjaro, Simon 
Maigwa, alisema jana 
kuwa tukio hilo 
lilitokea  Oktoba 
23 mwaka huu 
katika Kijiji 
cha Uswaa, 
Wilaya ya 
Hai.
Alisema kifo 

cha binti 
huyo 
kina-
daiwa 
ku-
tokea 

baada ya 
mtuhumiwa huyo na mke 
wake kumfanyia ukatili 
binti huyo kwa kumchapa 
na kitu kinachodhaniwa 
ni fimbo maeneo mbal-
imbali ya mwili wake na 
kumsababishia majeraha 
makubwa yaliyosababi-
sha kifo chake.
“Baada ya kutenda 

unyama huo, waajiri 
hao walimfikisha binti 
huyo Hospitali ya Wilaya 
ya Hai kama mgonjwa 
huku wakitambua kuwa 
alishafariki dunia muda 
mrefu,” alidai Kamanda 
Maigwa.
Jeshi hilo pia limem-

kamata Semeni Halfani 
(45), mkazi wa Kiton-
goji cha Reli Juu wilayani 
Mwanga, kwa tuhuma za 
kumsababishia kifo mwa-

nawe Shamsidin Msemo 
(13) kwa kummwagia 
mafuta ya taa huku akiwa 
amemfunga mikono na 
kumchoma moto.
Kamanda Maigwa 

alisema baada za juhudi 
za muda mrefu kwa 
kushirikiana na wananchi 
wema walifanikiwa kum-
kamata mama  
huyo Ifakara mkoani 
Morogoro alikokuwa am-
ekimbilia kwa ajili ya 

maficho.
Alisema kuwa Ago-

sti 31 mwaka huu, 
saa 11 jioni, nyum-
bani kwa mtuhu-
miwa,  alimtuhumu 
mtoto wake huyo 
kuchukua viazi vya 

kukaanga 
pamoja 
na Sh. 
20,000 
bila 
rukhu-
sa 
yake.

Alisema tuhuma 
hizo ndizo zilizomfanya 
mama huyo kumfunga 
kamba mtoto huyo na 
kummwagia mafuta ya 
taa kisha kumchoma 
moto na kumsababisha 
majeraha makubwa na 
kupelekea kifo chake 
kilichotokea Oktoba 3 
mwaka huu wakati akien-
delea na matibabu katika 
Hospitali ya Rufani ya 
Kanda (KCMC).
“Baada ya juhudi kubwa 

za muda mrefu na kush-
irikiana na wananchi 
wema, tumefanikiwa 
kumkamata mama huyu 
huko Ifakara mkoani 
Morogoro, kwa sasa 
uchunguzi ukikamilika 
tutamfikisha mahakam-
ani,” alisema Kamanda 
Maigwa.

Mbaroni madai 
kusababisha 
kifo cha msaidizi  
wa ndani

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KARIM M AJANI anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari yenye 

usajili namba T 244 AKQ, 
CHASSIS NAMBA: TDO1W203789 
na ENGINE NAMBA: G16A203789. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/ARU/ARU/5061/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO
S.L.P 14974

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 
DAR/36290
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 09/2023

(Asilia Shauri la Jinai Na. 20/2021, Mahakama ya Mkoa 
Mtwara)

MKURUGENZI WA MASHTAKA………..MRUFANI
DHIDI YA

MT.95850 CPL SHAIBU NA WENZAKE WATATU………..MJIBU 
RUFAA

KUITWA SHAURINI
KWA: SELEAMANI HAMIS BAISE
MTWARA
Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika mbele ya 
Mahakama kuu Mtwara kusikiliza rufaa hii mnamo tarehe 
30/10/2023 saa 2:30 asubuhi bila kukosa.
Kumbuka kuwa endapo hutafika mwenyewe au mtu yeyote 
anayeruhusiwa kisheria kukuwakilisha, basi rufaa hii 
itasikilizwa na kuamriwa bila ya wewe kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa Mahakama leo 
hii tarehe 07/09/2023.
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Waziri: Wanawake wasomi 
washiriki ufafiti, uchunguzi 

Mvua yawaacha 
bila makazi 
Na Gurian Adolf, KALAMBO 

WATU 150 wamebaki bila 
makazi baada ya nyumba 30 
kuezuliwa na nyingine kubomo-
ka kutokana na mvua kubwa 
iliyonyesha juzi katika Kijiji cha 
Kaluko, Kata ya Chitete  
wilayani Kalambo mkoani 
Rukwa.
Akizungumza na mwandishi 

wa habari hizi jana, Mwenyekiti 
wa serikali ya kijiji hicho, Ed-
win Kasama alisema mvua hiyo 
ilianza kunyesha Oktoba 26 
majira ya saa 10 jioni ikiambat-
ana na upepo mkali.
Alisema kuwa ulianza upepo 

mkali kisha ikafuatia mvua 
kubwa ambapo ilisababisha 
kubomoka baadhi ya nyumba 
kijijini huko huku nyumba 
nyingine zikiezuliwa paa na 
kuziacha baadhi ya familia bila 
makazi.
“Baadhi ya wanakijiji nyumba 

zao zimebomoka kabisa, ha-
wana hata sehemu ya kulala 
tena, wana watoto, hivyo tu-
naiomba serikali iwasaidie kwa 
kuwa wanapitia wakati mgumu, 
vitu vyao vimeharibika kabisa,” 
alisema Kasama.
Mmoja wa wakazi wa kijiji 

hicho, Paskalia Katata alisema 
mvua hiyo imewaacha katika 
hali mbaya kwa kuwa hawana 
fedha za kukarabati nyumba 
zao zilizoharibika, wanat-
egemea msaada wa wahisani 
na serikali kwa kuwa hali zao 
kiuchumi si nzuri.
Diwani wa Kata ya Chitete, 

Patrick Benson alisema kuwa 
kutokana na tukio hilo, baadhi 
ya wananchi ambao nyumba 
zao zilisalimika wamejitolea 
kuzipa hifadhi familia ambazo 
makazi yao yalibomoka.
Alisema kuwa changamoto 

iliyopo ni namna ya kuwahu-
dumia wananchi ambao wa-
likumbwa na mkasa huo kwa 
kuwa hawana chakula na mahi-
taji mengine muhimu. Vitu wal-
ivyokuwa navyo viliharibika 
baada ya kulowa.
Mkuu wa Wilaya ya Kalambo, 

Lazaro Komba alithibitisha hali 
hiyo na kuwataka wananchi wa 
wilaya hiyo kuhakikisha wana-
jenga nyumba bora zitakazo-
himili hali zote ikiwamo mvua 
yenye upepo mkali na majanga 
mengine.

Na Vitus Audax

WATU wawili akiwamo mgan-
ga wa kienyeji wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi mkoani Geita 
kwa tuhuma za kumuua kisha 
kumnyofoa sehemu za siri Joyce 
Luhendeka (51) katika tukio 
linalohusishwa na imani za 
kishirikina.

Joyce, mkazi wa Kijiji cha Ikobe 
wilayani Mbogwe, anadaiwa ku-
uawa na kwa kukatwa na kitu 
chenye ncha kali shingoni ki-
sha kunyofolewa sehemu zake 
za siri, ikidaiwa zilihitajika kwa  
mganga wa kienyeji kwa ajili ya 

ramli.
Mtoto wa marehemu, Mrek-

wa Mpembo, alidai mama yake 
aliuawa Oktoba 12 mwaka huu 
usiku wakati akitokea katika shu-
ghuli zake za kuuza ndizi.

Alisema kuwa baada ya mauaji 
hayo, mwili wake ulitekelezwa 
kando ya shamba la mpunga ka-
ribu na nyumbani kwake.

Mpembo aliiomba serikali 
kuchukua hatua stahiki dhidi 
ya wahusika wa tukio hilo ili 
kukomesha vitendo vya kikatili 
kama hivyo mkoani Geita viliko 
kithiri na maeneo mengine nchi-
ni.

Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji hicho, Mshanete Mashauri, 
alisema kuwa baada ya kupokea  
taarifa hiyo, alilijulisha Jeshi la 
Polisi.

Alidai kuwa uchunguzi wao wa 
awali umebaini wahalifu hao wa-
nadaiwa kupatiwa  Sh. 300,000 
kwa ajili ya kutekeleza ukatili 
huo. Alidai hayo ni maelekezo ya 
dada wa marehemu na mganga 
wa kienyeji ambao wanashikili-
wa polisi.

Alisema Jeshi la Polisi lilifika 
nyumba kwa dada huyo na kuku-
ta kiungo hicho cha siri cha mare-
hemu kikiwa kimening’inizwa 

ndani ya nyumba. Mtuhumiwa 
anadaiwa kukiri mbele ya polisi 
na wananchi kuhusika na tukio 
hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Geita, Kamishna Msaidizi Safia 
Jongo, alisema jeshi hilo linawa-
shikilia watu wawili ambao ni 
dada wa marehemu na mganga 
wa kienyeji ambao majina yao 
kwa sasa yamehifadhiwa kwa 
ajili ya upelelezi.

Alidai kiungo hicho kiliagizwa 
na mganga huyo wa kienyeji 
kupitia ramli chonganishi kwa 
kile kilichodaiwa kuwa dada 
huyo alimtuhumu ndugu yake 

(marehemu) kuhusika na kifo 
cha binti yake.

“Mama huyo baada ya kumtilia 
shaka ndugu yake kuhusika na 
kifo cha mwanawe, alikwenda 
kwa mganga wa kienyeji am-
baye kupitia ramli chonganishi, 
alimtaka alete viungo hivyo vya 
siri vya huyo mama na auawe,” 
alisema.

Kamanda huyo alisema 
watuhumiwa hao wanaende-
lea kushikiliwa na taratibu za 
kisheria zitafanywa huku aki-
wataka wananchi kuacha imani 
za kishirikina na kuepuka ramli 
chonganishi.

Mganga mbaroni kwa tuhuma 
kuua, kunyofoa sehemu za siri 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila, akizungumza wakati wa kikao cha wanachama wa Shirikisho 
la Wenye Viwanda nchini (CTI), jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Katiba na She-
ria, Dk. Pindi Chana, amesema 
wanataka kuona wanawake 
wasomi wengi zaidi wakishiri-
ki katika utafiti, uandishi na 
uchunguzi ili kuleta mabadi-
liko ndani ya nchi.

Juzi jijini Dar es Salaam ka-
tika uzinduzi wa kitabu cha 
‘The Fatimids’ kilichoandikwa 
na mwanazuoni Dk. Shainool 
Jiwa, Waziri Chana alihimiza 
Watanzania kujenga utama-
duni wa kusoma na kuandika 
vitabu, akisisitiza kufanya 
hivyo kutaongeza ufahamu 
kwa kizazi kilichopo na kija-
cho.

Kitabu hicho kimeandikwa 

na mwanazuoni huyo kwa 
kushirikina na Mtandao wa 
Maendeleo wa Aghakani 
(AKDN) na Taasisi ya Taaluma 
ya Ismaili, kina maudhui ya 
historia ya dini ya Kiislamu na 
utamaduni wake.

Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan ameweka miundombi-
nu wezeshi kwa sekta ya elimu 
ikiwamo utoaji wa elimu bure 
kuanzia shule za msingi hadi 
sekondari ili kuhakikisha wa-
napatikana wataalamu kutoka 
nyanja mbalimbali ikiwamo 
waandishi wa vitabu.

“Kwa mfano, leo ( juzi) Dk. 
Shainool Jiwa, anazindua kita-
bu chake ambacho anaweza 
kukiuza ndani na nje ya nchi 
yetu. Kwahiyo, Watanzania 

hasa wanawake kwa ujumla 
changamkieni fursa ya kufan-
ya utafiti, uchunguzi na kuan-
dika vitabu kwa faida ya kizazi 
chetu,” alihamasisha.

Balozi Dk. Chana alim-
pongeza mwandishi wa kitabu 
hicho kwa kuchagua mada 
ya kipekee inayohusiana na 
masuala ya dini ya Kiislamau 
na utamaduni wake baada ya 
kufanya utafiti wa kitaalamu 
kwa muda mrefu.

“Tunataka kuona wanawake 
wakishiriki kwenye nyanja 
mablimbali katika nchi yetu, 
kama vile utafiti, uandishi na 
uchunguzi, hizi ni 

sekta ambazo huko nyuma 
tulikuwa hatuoni wanawake 
wakifanya.

“Kuandika kunasaidia ku-
toa ufahamu kutoka kwa mtu 
mmoja kwenda kwa mwing-
ine, vitabu kama hivi vinaweza 
kutumika katika maktaba zetu 
shuleni, pia kama rejea. Sasa 
ni wakati wa wanawake was-
omi kuleta mabadiliko kama 
ambavyo Rais anasisitiza,” ali-
himiza.

Mwandishi wa kitabu hicho 
ambaye pia ni Mwanazuoni 
Mashuhuri na Mtafiti, Dk. 
Shainool alisema ameamua 
kuandika kitabu hicho kwa 
lengo la kuwapa watoto, vi-
jana na wakubwa maarifa, 
ujuzi, mitazamo na maadili 
ya kuwasaidia kuchangamana 
na dunia na kuchangia katika 
jamii ya watu wengi.
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Waziri Mkuu apongeza mgodi utekelezaji CSR

Chongolo 
amtwisha 
mzigo 
Makonda
Na Waandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amewa-
taka Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa - Itikadi na Uenezi, Paul Ma-
konda na Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa, Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa (SUKI), Rabia Hamid kuanza 
majukumu yao wakitambua imani 
kubwa waliyopewa katika kutumikia 
chama hicho.
Akizungumza na wateule hao jana jiji-

ni Dar es Salaam, Chongolo aliwatakia 
heri katika majukumu yao na kuwaele-
keza kuwa baada ya kukabidhiwa ofisi 
zao na majukumu yao rasmi na wa-
tangulizi wao, waanze kazi mara moja 
kwa kuwa hakuna muda wa kusubiria.
Changolo alisema nafasi hizo mbili; 

Idara ya Itikadi na Uenezi na Idara ya 
Siasa na Uhusiano wa Kimataifa ni za 
kimkakati kwa CCM, hivyo Makonda 
na Rabia wanapaswa kujua kuteuliwa 
kwao ni sehemu ya kuongeza cha-
chu na kasi ya idara hizo kutekeleza 
malengo yaliyokusudiwa na CCM ka-
tika kutumikia wananchi na kuzisima-
mia serikali zote mbili.
“Karibuni sana. Hongereni sana kwa 

kuaminiwa na kuteuliwa. Ujio wenu 
utakuwa sehemu ya kuongeza kasi 
ya yale ambayo chama tumekusu-
dia. Uenezi na siasa ndio kila kitu. 
Mmeaminiwa na kuteuliwa kushika 
maeneo muhimu.
“Siasa na Uhusiano wa Kimataifa na 

Itikadi na Uenezi ni mojawapo ya ‘core 
activities’ (shughuli za msingi) za siasa 
yetu na imani ya chama chetu.
 “Hatuna shaka na ninyi. Tunatarajia 

mtafanya makubwa kufikia malengo. 
Tuna maandalizi ya uchaguzi hapa 
2024 na 2025. Tuko kwenye reli… tuko 
kwenye njia sahihi. Karibuni sana!” 
alisema Chongolo.
Alieleza kuwa CCM iko salama na 

imara katika kusimamia misingi, 
shabaha na malengo yake, ikiwamo 
kuendelea kuwa daraja la kusikiliza na 
kutatua changamoto za wananchi.
Alisema hali hiyo inatokana na jinsi 

ambavyo chama kinaendelea kuwatu-
mikia wananchi kwa kuzisimamia seri-
kali zote mbili ambazo zimeendelea 
kutafsiri maelekezo ya utekelezaji wa 
ilani ya uchaguzi ya chama hicho ya 
2020-2025 kwa vitendo. 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI za Tanzania 
na Uganda zimekubaliana 
kuwa rasimu ya mkataba 
mahsusi baina yake katika 
utekelezaji wa ujenzi wa 
mradi wa bomba la kusa-
firisha gesi asilia kutoka 
Tanzania kwenda Uganda 
itiwe saini mwezi ujao jijini 
Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Judith Kapinga na Naibu Wa-
ziri wa Nishati wa Uganda, 
Peter Lokeris walikubaliana 
hayo wakati wa kikao cha 
majadiliano kuhusu ujenzi 
wa mradi huo kilichofanyika 
juzi jijini.

Kikao hicho pia kilihud-
huriwa na Katibu Mkuu 

Wizara ya Nishati, Felchesmi 
Mramba, Balozi wa Uganda 
nchini, Kanali mstaafu Fred 
Mwesigye, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Maen-
deleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Musa Makame na 
wataalamu wengine kutoka 
Wizara ya Nishati kwa pande 
zote.

Akizungumzia hatua zi-
lizofikiwa katika majadiliano 
hayo, Judith alisema Wizara 
ya Nishati imekwishawasili-
sha nyaraka muhimu kwa 
wadau wote wanaohusika 
katika utekelezaji wa mradi 
huo ikiwamo Wizara ya 
Fedha, Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Mam-
laka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA).

Alisema wizara pia ime-
shapokea maoni kutoka kwa 
wadau hao ambapo tayari 
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali ameridhia kuendelea na 
hatua zinazofuata. 

Naibu Waziri wa Nishati 
wa Uganda, Peter Luk-
eris alisema mradi huo ni 
muhimu kwa nchi zote 
mbili, hivyo ni vyema kuan-
za utekelezaji hatua za awali 
hususani kutia saini nyaraka 
zilizoandaliwa ikiwamo 
Rasimu ya Mkataba Mah-
susi Baina ya Tanzania na 
Uganda. 

Vilevile, alieleza kuwa 
kutiwa saini kwa mkataba 
huo kutawezesha shughuli 
zingine za utekelezaji mra-
di huo kuanza na kuleta  

manufaa kwa mataifa hayo 
mawili.

Awali akiwasilisha taarifa 
za mradi huo, Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Mram-
ba, alieleza kuwa timu ya 
wataalamu ya pamoja il-
iandaa nyaraka mbalimbali 
ambazo ni Rasimu ya Mka-
taba Mahsusi Baina ya Tan-
zania na Uganda, Rasimu ya 
Kanuni za Ununuzi za Pamo-
ja na Rasimu ya Hadidu za 
Rejea.

Na baada ya kuandaa 
nyaraka hizo, timu hiyo ya 
watalaamu ilikubaliana ku-
pata maoni na idhini kutoka 
mamlaka zinazohusika na 
mradi huo kutoka nchi zote 
mbili na kuzifanyia kazi kwa 
hatua zaidi.

Mikataba ya usafirishaji gesi 
asilia Tanzania-Uganda yaiva

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akifurahia jambo na Meneja Mwandamizi wa kampuni ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) anayesimamia mahusiano ya jamii, Gilbert Mworia (kushoto), alipotembelea banda la 
kampuni hiyo katika maonyesho yaliyokuwa yanaendelea kando ya Kongamano la Kimataifa la Uwekezaji 
na Madini Tanzania 2023, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ametembelea banda la 
Kampuni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) katika maone-
sho ya madini kando ya Mku-
tano wa Kimataifa wa Uwekezaji 
katika Sekta ya Madini Tanzania 
(TMIF) na kuipongeza kampuni 
hiyo kwa kutekeleza kikamilifu 
Mpango wa Uwajibikaji wa Kam-
puni kwa Jamii (CSR).

Majaliwa ambaye pia juzi ali-
funga mkutano huo kwa niaba 
ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, alipata maelezo ku-
toka kwa Meneja Mwandamizi 
anayeshughulikia uhusiano wa 
jamii kutoka GGML, Gilbert Mwo-

ria na kupongeza kazi kubwa in-
ayofanywa na kampuni hiyo iki-
wamo kuwa mdhamini mkuu wa 
mkutano huo.

“Tunawapongeza sana kwa 
kuwa mfano wa kuigwa katika 
kuzingatia matakwa ya sheria 
ya madini kuhusu kipengele hi-
cho cha CSR. Kwa mfano, katika 
hili suala la ujenzi wa uwanja wa 
mpira Magogo mnatakiwa ku-
malizia kulitekeleza haraka nda-
ni ya miezi sita.

“Lakini pia msiangalie kujenga 
uwanja mkoani Geita peke yake, 
mpeleke huduma hizi na mikoa 
mingine ili ifaidike na kukuza 
vipaji vya vijana wetu,” Majaliwa 
aliagiza.

Awali akitoa maelezo kwa Wa-

ziri Mkuu, meneja huyo mbali na 
kuelezea mikakati ya GGML ka-
tika kuhakikisha Watanzania na 
jamii inayozunguka mgodi inan-
ufaika na kuwapo kwa kampuni 
hiyo, pia alisema kampuni hiyo 
imekuwa kinara katika kuzinga-
tia masuala ya uhifadhi wa maz-
ingira, afya na usalama mahala 
pa kazi.

Mworia alisema GGML imeen-
delea kuwa mfano wa kuigwa 
nchini kutokana na kuzingatia 
suala la afya na usalama mahala 
pa kazi hali iliyoifanya kampuni 
hiyo kushinda mara nne mfu-
lulizo tuzo hiyo inayotolewa na 
kampuni mama ya AngloGold 
Ashanti na kuishinda migodi 
mingine duniani.

Kuhusu ujenzi wa uwanja huo 
wa mpira, Mworia alimhakik-
ishia Waziri Mkuu kuwa ndani 
ya miezi sita utakuwa umeka-
milika, lakini wataandaa mpan-
go wa kutoa mchango katika  
sekta hiyo kwenye mikoa min-
gine.

Hata hivyo, akifunga maone-
sho hayo yaliyofanyika tarehe 
25, 26 Oktoba mwaka huu, Ma-
jaliwa alisema serikali itaendelea  
kuipa umuhimu sekta ya ma-
dini ili kuwa injini ya uchumi wa 
Taifa.

Alisema serikali iko tayari na 
inaruhusu miradi ya maende-
leo kutoka sekta binafsi katika 
utafutaji, uchimbaji, uchorongaji 
na uongezaji thamani madini ili 

kufanikisha mikakati iliyopo kwa 
wachimbaji kwa wachimbaji 
wote nchini.

Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde alisema wizara im-
etumia mkutano huo kukuza 
ushirikiano wa kikazi baina ya 
nchi na nchi kupitia mada mbal-
imbali zilizowasilishwa kama vile 
majadiliano kuhusu matumizi ya 
nishati safi ili kupambana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Alisema kwa mwaka 2023, 
mchango wa wachimbaji katika 
sekta madini, serikali imeiku-
sanya Sh. bilioni 678 sawa na asil-
imia 40 ya makusanyo yote, hali 
inayoonesha sekta hiyo imepiga 
hatua.
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MAONI & UCHAMBUZI

LIGI Kuu Tanzania Bara inayoshirikisha timu 16 kutoka mikoa 
mbalimbali inaendelea kwenye viwanja tofauti hapa nchini na 
sasa imeingia katika raundi ya saba.

Ligi hiyo ndio inayotoa mwakilishi wa Tanzania Bara katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo hu-
fanyika kila mwaka na chini ya usimamizi wa viongozi wa Shirik-
isho la Soka barani hapa (CAF).

Simba maarufu Wekundu wa Msimbazi leo wanatarajia kushuka 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kuwakaribisha ‘wababe’ wa 
Yanga, Ihefu kutoka Mbarali mkoani Mbeya wakati keshokutwa 
JKT Tanzania itawavaa Dodoma Jiji FC, Prisons itawaalika Geita 
Gold na Tabora United ikiwafuata Kagera Sugar kwenye Uwanja 
wa Kaitaba ulioko Bukoba.

Kila mechi katika ligi hiyo inayodhaminiwa na Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC), ni muhimu na hakuna mchezo unaotakiwa upewe 
kipaumbele au wachezaji kuweka umuhimu zaidi kwa sababu 
unaposhinda unapata pointi tatu, mnagawana pointi pale mnapo-
toka sare na unapofungwa unapoteza pointi zote.

Kumekuwa na hali ya kujisahau au kubweteka kwa baadhi ya 
timu na kutojituma katika mechi za mzunguko wa kwanza na pale 
zinapopoteza michezo, hali huwa mbaya na kuanza mikakati ya 
kujinusuru inapofika mzunguko wa pili.

Imekuwa ni kawaida kuona wadau, viongozi wa klabu na hata 
serikali za mikoa husika kuunganisha nguvu pale wanapoona timu 
yao au zao zimekalia kuti kavu au ziko kwenye hatari ya kushuka 
daraja kwa kuahidi kiasi cha fedha au zawadi nyingine ili kusaka 
ushindi.

Nipashe inawataka wadau hao kufanya mipango au mikakati 
hiyo sasa na kuacha tabia ya kusubiri ligi ikiwa inaelekea ukingoni 
kwa sababu wengi huishia kushuka daraja.

Mipango sahihi inatakiwa ifanyike sasa wakati bado Ligi Kuu 
Tanzania Bara iko mbichi kwa kila timu kuhakikisha inashinda 
michezo yake ya mzunguko wa kwanza na pale mzunguko wa lala 
salama unapoanza, mambo yanakuwa mepesi na si kuomba dua 
ya kunusurika.

Wadau wa soka wa kila klabu wanatakiwa kuwa karibu sasa na 
viongozi wa timu pamoja na wachezaji wao ili kusaka pointi tatu 
muhimu ambazo zitawaweka kwenye nafasi salama katika msi-
mamo wa ligi hiyo ambayo sasa inashika nafasi ya saba kwa ubora 
Afrika.

Pia wadau hao wanatakiwa kushiriki kwa karibu katika kuanga-
lia mapungufu ya kikosi na kupanga namna ya kukiongezea nguvu 
katika usajili wa dirisha dogo ambao utafunguliwa ifikapo Desem-
ba 16, mwaka huu, kwa kufanya haya utasaidia kujiondoa katika 
hatari ya kushuka daraja.

Timu zinatakiwa kubadilika, kujipanga katika kila mechi lak-
ini pia kuacha tabia ya kuchagua au kudharau baadhi ya mechi, 
hali hii inaleta sintofahamu na kuamsha maswali mengi ambayo 
mwisho wa siku hayajengi na hayasaidii katika maendeleo ya mch-
ezo husika.

Kujipanga mapema si kwa timu za Ligi Kuu Tanzania Bara, hili 
pia linazihusu timu zote zinazoshiriki Ligi ya Championship, First 
League, Ligi Kuu Zanzibar huku timu zinazojiandaa na msimu 
mpya wa Ligi Kuu ya Wanawake, Ligi Daraja la Kwanza la Wa-
nawake (WFDL) na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kwa Wanawake 
(RWCL) kukamilisha maandalizi na hasa kwa kuzingatia mapun-
gufu yaliyojitokeza katika msimu uliopita.

Ikumbukwe kufanya vyema katika ligi zote hizi, ndio msingi wa 
kupata wachezaji bora wa timu za taifa kwa sababu bado idadi 
kubwa ya nyota wanaoitwa katika timu hizo wanacheza soka la 
hapa ndani ambao huungana na wenzao wachache wanaosakata 
kandanda la kulipwa Ulaya au katika mataifa mengine ya Afrika.

Waswahili wanasema biashara asubuhi, jioni ni muda wa kufan-
ya hesabu, hii inamaanisha kila timu ipambane kusaka pointi sasa 
na kuacha kusubiri dakika za lala salama.

Simba SC, Yanga  
ziruhusiwe kusajili 

wapya kuelekea CAF

 Muungwana Lazima Nilonge

Ushindani mechi za Ligi 
Kuu usisubiri lala salama
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WIKI yote hii nimekuwa 
nikisikia na kuona katika 
mitandao ya kijamii baadhi ya 
timu zilizoingia kwenye hatua 
ya makundi ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirikisho 
zimeanza kufanya usajili.

Ina maana tayari zimeanza 
kufanya marekebisho madogo 
kuelekea mechi za kwanza zi-
nazotarajiwa kufanyika mwezi 
ujao.

Wakati baadhi ya timu ziki-
fanya usajili kwa ajili ya kuziba 
mapengo kabla ya kuanza mi-
chuano hiyo, timu za Tanzania 
zinaweza kuanza hatua hiyo 
bila ya kuwa na wachezaji 
wapya.

Zenyewe hazitopata nafasi 
ya kubadilisha kutokana na 
kupishana kwa kipindi cha 
usajili.

Wakati CAF iliruhusu klabu 
kufanya usajili kwa kuongeza 
wachezaji kwa timu zilizotin-
ga hatua ya makundi ili mradi 
wasizidi 20, dirisha la usajili 
nchini linatarajiwa kufunguli-
wa ifikapo Desemba 16, mwa-
ka huu na litafungwa Januari 
15, mwakani.

Ni kweli inawezekana kabisa 
wachezaji watakaosajiliwa 
kipindi hicho wanaweza ku-
kutana na baadhi ya mechi za 
makundi, lakini timu zitakuwa 
zimeshacheza na kumaliza 
mzunguko wa kwanza.

Matokeo ya mechi hizo 
yanaweza kabisa kuifanya 
timu kuwa katika hali nzuri ya 
kufuzu kwenda robo fainali au 
kwenye wakati mgumu.

Simba na Yanga zinaweza 
kuwa katika  wakati mgumu 
kutokana na mapungufu 

yaliyopo kwa sasa, hivyo hata 
kama wachezaji wapya waki-
ingia na kuwapa matokeo 
yanaweza yasiwabebe kutoka-
na na kupoteza pointi kadhaa 
huko mwanzo kulikotokana 
na mapungufu.

Simba itaanza nyumbani 
dhidi ya Asec Mimosas ya Ivo-
ry Coast Novemba 24, mwaka 
huu na siku hiyo hiyo Yanga 
itakuwa ugenini dhidi ya CR 
Belouizdad ya Algeria.

Mechi za raundi ya pili zi-
tachezwa Desemba Mosi, 
mwaka huu kwa Simba ku-
vaana na Jwaneng Galaxy ya 
Botwana, Yanga ikiwa nyum-
bani kuwapokea Al Ahly ya 
Misri.

Desemba 8, mwaka huu rati-
ba inaonyesha Simba itakuwa 
ugenini Morocco kucheza 
dhidi ya wenyeji Wydad waka-
ti Yanga pia itakuwa Ghana 
kucheza dhidi ya Medeama.

Hapa tu inaonyesha mpaka 
mzunguko wa kwanza bado 
Simba na Yanga zitakuwa 
hazijafanya usajili wowote. 
Na hata mechi za Desemba 19, 
mwaka huu kama hata zikiwa 
zimesajili, huenda mchakato 
wa vibali na Hati za Uhamisho 
za kimataifa (ITC) hautakiwa 
umekamilika.

Sheria zinasema wachezaji 
wanaotakiwa kucheza mi-
chuano hiyo ni lazima wawe 
wamesajiliwa na klabu zao 
kwenye ligi za ndani na kupit-
ishwa na mashirikisho ya soka 
ya nchi husika.

Ukiangalia timu hizi ambazo 
zinaiwakilisha Tanzania kwe-
nye michuano inayoandaliwa 
na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF) bado zina mapungufu 

na zingehitaji kabisa kuongeza 
wachezaji wachache ili kuzi-
fanya zicheze kwa ufanisi.

Mfano ukiiangalia Yanga 
ina tatizo la straika, yaani 
mshambuliaji wa kati. Ilihitaji 
mchezaji huyo kabla ya hata 
mechi zake za kwanza.

Simba pia ukiitazama, 
utagundua ina tatizo la ki-
ungo halisi mkabaji, na hata  
wasaidizi wa pembeni wenye 
uwezo.

Hawa wote walitakiwa ku-
patikana kabla ya michuano 
hiyo kuanza kama tunavyoo-
na baadhi ya nchi timu zikiwa 
zinaendelea kufanya mabore-
sho katika vikosi vyake.

Kwa maana hiyo, ikiwap-
endeza na maslahi mapana 
ya taifa, Shirikisho la Soka 
Nchini (TFF) na Bodi ya Ligi 
kuwaruhusu Simba na Yanga 
kusajili wachezaji kabla ya 
muda wa dirisha dogo kwa 
ajili ya mechi za CAF.

Ikiwezekana wachezaji hao 
wasicheze ligi kwanza mpaka 
kipindi cha kufunguliwa kwa 
dirisha dogo ili kuwe na ‘fair 
play’ kwa klabu nyingine za 
Ligi Kuu, lakini waidhinishwe 
na TFF kucheza michuano ya 
kimataifa iliyoko mbele yao.

Vinginevyo wachezaji hao 
wapya watakaowasajili wa-
naweza wasiwe na hawana 
msaada wowote katika mechi 
za kimataifa, kwa sababu 
watasajiliwa kwa fedha ny-
ingi lakini wataishia kucheza 
mechi za Ligi Kuu Bara na 
ikiwa watabahatika kuzi-
kuta timu zimesonga mbele 
sawa, lakini kama zimetolewa 
ni hasara na haitokuwa na 
maana yoyote.

Na Adam 
Fungam-
wango
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Mke wa Bilionea Msuya aibua maswali,
Jamhuri yaomba muda kujipanga upya
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya mauji ya 
Aneth Msuya umeiomba mahakama muda wa 
kupitia ushahidi wa  Miriam Mrita, aliyekuwa mke 
wa mfanyabiashara wa madini mkoani Arusha, 
Erasto Msuya ‘Bilionea Msuya’.

Ili kupitia ushahidi wake alioutoa kwa siku nne 
mfululizo wiki hii, upande huo umeomba muda 
zaidi kwa madai kuwa ushahidi huo una mambo 
mengi ya kujiridhisha kwenye mamlaka husika. 

Vilevile, upande wa Jamhuri uliomba ahirisho 
la kesi hiyo kwa siku ya jana ili utumie muda ul-
iobaki kujiandaa na kuendelea na maswali ya do-
doso kwa mshtakiwa juma lijalo. Dodoso hilo ni 
sehemu ya kikao cha shauri hilo. 

Ombi hilo liliwasilishwa jana na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Paul Kimweri mbele ya Jaji Ed-
win Kakolaki wa Mahakama Kuu Kanda ya Dar 
es Salaam, baada ya mshtakiwa Miriam kumaliza 
kutoa ushahidi wake kwa mdomo na kwa nyara-
ka. Alianza kutoa ushahidi Oktoba 24 hadi jana 
mchana. 

“Mheshimiwa Jaji, shahidi wa kwanza wa utete-
zi ametoa ushahidi hapa kwa siku nne kuanzia 
tarehe 24 hadi leo ( jana), na ametoa ushahidi wa 
mambo mengi kwa mdomo na kwa nyaraka.

“Kwa wingi wa ushahidi wake tunahitaji kupata 
muda wa kupitia ili tuone tunaanzia wapi ili tu-
pate mtiririko mzuri. Kwa sababu kuna mambo 
mengine aliyoyasema nyuma, lakini sasa amey-
arudia na sasa hatutaki turudierudie hayo,” alidai 
Wakili Kimweri. 

Pia alidai kuwa baadhi ya vielelezo alivyovitoa 
mshtakiwa Miriam wanahitaji kujiridhisha na 
mamlaka zilizozitoa kama Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), hivyo wanahitaji 
muda wa kutosha ili kufanya ufuatiliaji na maan-
dalizi ya maswali hayo. 

“Kwahiyo, ni ombi letu kwamba mahakama 
itukubalie kuahirisha shauri hili kwa siku ya leo 
( jana), tuitumie na muda wote uliobaki kujiandaa 
na tuweze kuendelea na maswali ya dodoso kati-
ka wiki inayokuja ambayo pia ni sehemu ya kikao 
hiki cha shauri hili,” alidai.

Baada ya Kimweri kuwasilisha ombilo hilo ma-
hakamani, Jaji Kakolaki aliwauliza mawakili wa 
upande wa utetezi kuhusiana na hoja iliyotolewa 
ya ahirisho. Wakili Peter Kibatala na Nehemiah 
Nkoko walidai kutokuwa na pingamizi. 

“Basi kwa kuwa upande wa mashtaka wamese-
ma wanahitaji muda kujiandaa, na kwa kuwa 

Waziri wa Ma-
dini, Anthony 
Mavunde (ku-
shoto), akijadili-
ana jambo na 
Mkurugenzi 
Mtendaji Mkuu 
wa kampuni 
ya Faru Graphite 
Corporation Ltd, 
Alimiya Osman 
(kulia) na Mwe-
nyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi 
wa kampuni hiyo, 
John De Vries, 
walipokutana 
katika Kongama-
no la Madini na 
Uwekezaji Tan-
zania 2023, jijini 
Dar es Salaam 
juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH)-
Mlongazila leo inatarajia kufanya upasuaji wa 
kwanza wa kupunguza uzito kwa wagonjwa 
watano kwa njia ya kisasa.

Upasuaji huo unafanyika kwa kuingiza 
kamera tumboni na kupunguza ukubwa wa 
tumbo kwa kulishona huku faida zikitajwa 
ni pamoja na kumwondolea mtu uwezekano 
wa kupata magonjwa yasiyoambukiza na 
mwanawake mwenye unene kupitiliza ku-
pata mtoto.

Mkurugenzi Msaizidi wa Huduma za Upas-
uaji hospitalini huko, Dk. Godlove Mfuko, 
alibainisha hayo juzi, akieleza kuwa huduma 
hiyo inaanza leo kutolewa kwa wagonjwa 
watano.“Tunatarajia kufanya operesheni hii 
kesho (leo) na wagonjwa watalazwa kuan-
zia leo ( jana) hapa hospitalini. Kila kitu kiko 
tayari na maandalizi yote yamekamilika na 
tutawafanyia wagonjwa watano.

“Faida ya operesheni hii, inafanyika siku 
hiyohiyo na mgonjwa hahitaji  kulazwa,  
tumeweka siku kama tatu  mgonjwa anaweza 
kukaa hospitalini kwa sababu mgonjwa 
anaweza kupatwa na lolote, ni kama vile op-
eresheni zingine,” alisema.

Dk. Mfuko alisema kuna wagonjwa watakaa 

Muhimbili kufanya upasuaji wa kwanza kupunguza uzito 

KABWELA Fadhili MohaMed

KESI MAUAJI ANETH MSUYA

maombi hayo hayakupingwa, 
mahakama inayakubali na 
ninaahirisha shauri hili hadi 
Jumatatu Oktoba 30, 2023 saa 
3:00 asubuhi,” alisema Jaji Ka-
kolaki. 

Awali, Miriam wakati ana-
wasilisha ushahidi wake 
kwa kuongozwa na Wakili 
Kibatala, alidai kuwa ilikuwa 
muhimu kwa Ndeshukurwa 
(mama wa marehemu Aneth) 
kuitwa kama shahidi upande 
wa mashtaka kwa kuwa kama 
Jeshi la Polisi lilishindwa 
kumtafuta hadi mama wa ny-
umbani ndio anatoa taarifa, 
alitakiwa atoe ushahidi wake. 

Pia alidai kuwa katika 
ushahidi wa dada wa kazi wa 
Aneth, Getruda Mfuru, kuna 
madai kwamba alimsikia yeye 
akizungumza na mshtakiwa 
wa pili Revocatus Muyela 
kilugha wakati alipokwenda 
nyumbani kwa Aneth. 

“Mimi ninafahamu lugha 

ya Kipare, Kiswahili na Kiin-
gereza kidogo na sina lugha 
nyingine zaidi ya hizo, kuhu-
siana na kwamba nilimtishia 
sielewi hicho kitisho kina-
chukua muda gani, sababu 
kama nilimtishia tarehe hiyo 
nikaondoka akabaki na bosi 
wake ambaye alisema alikuwa 
anaishi naye vizuri, akashind-
wa kumwambia. “Baadaye 
akatoka akaenda Chanika kwa 
rafiki yake Sabri Kombo, bado 
akashindwa kumwambia, 
alikaa siku tatu, akaenda kwa 
dada yake Gongolamboto, 
naye akashindwa kumwam-
bia, baadaye akapewa nauli 
akaenda Moshi kwa wazazi 
wake, nako akashindwa kutoa 
taarifa, sielewi ni kitu gani ki-
likuwa kinazunguka hapa,” 
alidai. Pia alidai kuwa Getruda 
alishindwa kutoa taarifa kwa 
mama na baba yake Aneth am-
bao alidai alikuwa anafanya 
kazi kwao.

“Na wakati huo mimi am-
baye nilimtishia sipo na katika 
ushahidi wake alisema Mirera-
ni alikaa na ndugu zake Aneth 
Natujwa, Happy, nao alishind-
wa kuwapa taarifa kuwa kuna 
kitu kinaendelea na alisema 
Natujwa ndiye aliyemsafiri-
sha kutoka Mirerani kwenda 
kwa Aneth, naye alishindwa 
kumpa taarifa na wakati huo 
ninayemtishia sipo.

“Lakini alipopigiwa simu na 
Ndeshukurwa akaenda kutoa 
maelezo hayo polisi. Kwanini 
mwanzo aliogopa kutoa taar-
ifa polisi lakini Ndeshukurwa 
alipowapigia simu akaenda 
kama hakuna kitu kilichojifi-
cha hapo ni nini?” alihoji.

Alidai kuwa Getruda siyo 
mtoto, ni mtu mzima mwe-
nye watoto watatu na ame-
soma hadi kidato cha nne, ana 
elimu, lakini aliposhauriwa na 
Sabri kwenda polisi alikataa.

“Msichana wa kidato cha 

siku moja na wengine wataruhusiwa siku 
hiyohiyo baada ya operesheni.

Alisema faida zake ni kwamba, ina uw-
ezo wa kupunguza uzito wa mgonjwa 
kwa asilimia 20 mpaka 30 ndani ya mwa-
ka mmoja.

Pia alisema huduma hiyo inasaidia 
kumwondolea mgonjwa madhara ya ma-
gonjwa yasiyoambukiza kama presha na 
kisukari.

“Mtu atakuwa na uwezo mzuri wa kuki-
dhibiti kisukari chake, kudhibiti kiwango 

cha sukari kwenye damu, watu wakiwa 
wanene sana wanaweza kuumwa magoti, 
wanaweza kuvimba miguu, wengine ku-
umwa migongo. Kwa operesheni hii, vitu 
vyote hivi vinapungua katika mwili wa 
mtu,” alisema.

Dk. Mfuko alisema utafiti unaonesha 
wanawake wanene sana wanaotaka 
kushika ujauzito, wanapopungua wa-
naweza kupata mimba.

“Huduma hii tunaifanya kwa mara 
ya kwanza na tuna mpango kazi tayari, 

tuna mkakati wa kuifanya iwe endelevu. 
Wataalamu wetu watajengewa uwezo wa 
kuitoa huduma hii, tutakuwa tunaweka 
kambi za kufanya huduma hizi kama op-
eresheni zingine.

“Na tutapata ushuhuda kutoa kwa 
wateja watakaokuwa tayari kushuhudia 
namna maisha yatakavyobadilika kwa 
kuwa, hizi operesheni zinabadilisha mpa-
ka mwonekano wa mtu na vitu vingine 
nilivyoeleza,” alisema.

nne, amekaa kwa Aneth miezi 
mitano, amesema hajui chum-
ba alichokuwa analala wala 
nyumba ina vyumba vingapi, 
ndio maana ninasema kuna 
kitu kimejificha hapo,” alidai.

“Alipoulizwa na Wakili Ne-
hemiah hapa, alisema yeye 
ndiye alikuwa mwangalizi wa 
nyumba na mazingira yote ya 
nje na kwamba hata sare yeye 
ndiye alikuwa anamvalisha 
mtoto, lakini akasema hajui zi-
likuwa ni sare gani, hii haiingii 
akilini,” aliendelea kudai.

Kuhusu suala la kufanyiwa 
gwaride la utambuzi, Miriam 
alidai hakufanyiwa gwaride la 
utambuzi na hoja kwamb al-
ipelekwa kwa mlinzi wa amani 
na akakiri kosa, haina ukweli. 

Miriam ambaye ni mshtak-
iwa wa kwanza katika kesi ya 
mauaji hayo ya wifi yake huyo 
Aneth  aliyeuawa Mei 25, 2016 
kwa kuchinjwa shingoni ny-
umbani kwake Kibada, Kigam-
boni, Dar es Salaam, anadaiwa 
kukiri kuhusika na mauaji 
hayo katika maelezo yake ya 
onyo. 

Mshitakiwa  wa pili ni Revo-
catus Muyela, wote wakazi wa 
Mkoa wa Arusha. 
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Na Christina Haule,  
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Morogoro imetenga Sh. mil-
ioni 30 katika bajeti ya mwaka 
wa fedha 2023/24 kwa ajili ya 
tahadhari ya mvua ya El-Nino 
inayotarajiwa kunyesha kuan-
zia mwishoni mwa mwezi huu.

Kwa mujibu wa uongozi wa 
halmashauri hiyo, fedha hizo 
zitasaidia katika ununuzi wa 
dawa na vyakula kwa waathiri-
ka. Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Morogoro, 
Ally Machela, alibainisha hayo 

jana, akisema kuwa fedha hizo 
zitawasaidia wananchi am-
bao huenda wakakumbwa na 
mafuriko na kukosa vyakula na 
kupata madhara kiafya.

Machela alisema mafuriko 
yanapotokea mara nyingi 
huambatana na magonjwa 
kama vile kipindupindu. 
Tayari wameshapeleka dawa 
kwenye zahanati na kufungua 
Kituo cha Afya Lukobe ili ku-
saidia kupata matibabu wakazi 
wa kata hiyo na kata jirani.

Alisema tayari wamesha-
tembelea wakazi wa Kata za 
Maghorofani, Mkundi, Kihon-

da na Lukobe ambazo mara 
kwa mara zimekuwa zikipata 
mafuriko na athari zake na 
kuwapa elimu ya namna ya 
kujilinda ikiwamo kuondoa 
mapema katika makazi yao 
na kutafuta maeneo mengine 
kabla mvua hazijaanza.

Alisema tayari manispaa 
imeshaanza kutengeneza bara-
bara na miundombinu min-
gine ikiwamo umeme na maji 
katika eneo hilo la Kiegeya 
ambalo wananchi hao wana-
paswa kuhamia.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Rebecca Nsemwa aliwa-

taka madiwani wa manispaa 
hiyo kutoa elimu ya kutosha 
kwa wakazi wa maeneo yao 
kuhusu mvua ya El-Nino 
na namna ya kujikinga na 
mafuriko ikiwamo kuhama 
mabondeni.

Nsemwa aliwasisitiza wa-
nanchi kujenga tabia ya 
kuhifadhi mazingira kwa ku-
totupa taka kwenye mitaro 
inayosafishwa mara kwa mara 
na manispaa, sababu kubwa 
ikiwa ni uchafuzi unaosababi-
sha maji kushindwa kupita na 
kuleta athari mbalimbali waka-
ti wa mafuriko.

Halotel 
yatoa msaada 
wa samani 
shuleni
Na Zuwena Shame

RIPOTI ya Ukaguzi Maalum 
wa Miundombinu na Samani 
za Shule za Msingi Tanzania ya 
Machi 2017 ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), ilibainisha hali mbaya 
kwa shule za serikali.
Shule nyingi zilibainika kuwa na 

uhaba wa miundombinu na sam-
ani huku miundombinu mich-
ache iliyopo ikiwa na uchakavu 
mkubwa.
Kukabiliana na shida hiyo, ka-

tika kuandhimisha miaka minane 
tangu kuanzishwa kwake, Kam-
puni ya Mawasiliano ya Halotel 
Tanzania imetoa msaada wa viti 
na meza kwa Shule ya Msingi 
Oysterbay jijini Dar es Salaam.
Wakati wa ghafla ya kutoa 

msaada huo jana, Mkurugenzi 
wa Biashara wa Halotel, Abdal-
lah Salum, alisema kampuni 
imeweka mikakati ya kusaidia 
elimu nchini na ni moja ya uwa-
jibikaji wake kwa jamii.
Salum alisem kuwa mchango 

huo ni uthibitisho wa dhamira 
ya Halotel iliyojikita kwenye 
kusaidia maendeleo ya sekta 
ya elimu nchini na lengo lake 
ni kuboresha mazingira ya ku-
fundishia kwa walimu wa shule 
za msingi.
“Jitihada za Halotel kwenye 

kurudisha kwa jamii daima 
zimejikita katika kuchangia 
kuboresha sekta ya elimu na ny-
inginezo nchini. 
‘Kwa kutoa viti na meza bora 

kwa walimu, kampuni inalenga 
kutengeneza mazingira yanay-
ofaa kwa ufundishaji wenye 
ufanisi na hivyo kuwa na athari 
chanya katika uzoefu wa kuji-
funza,” alisema Salum.
Salum alisema kuwa mchango 

huo ni muhimu kwa kuwa 
unaendana na jitihada za serikali 
kuongeza ubora wa elimu katika 
shule za msingi na sekondari. 
Aliongeza kuwa serikali pia im-

ejikita kwenye jukumu muhimu 
la kuwekeza kwenye uboreshaji 
mazingira ya kufundishia katika 
kuchochea utamaduni wa kuji-
funza na kupata mafanikio kwa 
wanafunzi. 
Mkuu wa Shule ya Msingi Oys-

terbay, Egidius Mjunangoma 
alisema msaada huo ni muhimu 
kwa shule hiyo na kuziomba 
kampuni zingine ziige mfano wa 
Halotel kuisaidia jamii kwenye 
suala la elimu.
“Tunashukuru sana Halotel 

kwa mchango wao mkubwa 
katika shule yetu. Msaada huu 
utaboresha sana mazingira ya 
walimu wetu ikiwa ni pamoja na 
ufundishaji katika shule yetu. 
“Hatua hii inaonesha dhamira 

ya Halotel katika kuboresha 
elimu na tunapongeza kujitolea 
kwao katika kuleta athari chanya 
kwenye maisha ya wanafunzi na 
walimu wetu shuleni,” alisema 
Mjunangoma.
Aliongeza kuwa ni faraja kuona 

sekta binafsi ikishiriki kikamilifu 
katika kuboresha mzingira ya 
kujifunzia na kufundishia na wa-
natarajia jitihada za ushirikiano 
zaidi baadaye.
Shule ya Msingi Oysterbay ni 

moja kati ya shule nyingi za 
msingi na sekondari zilizonu-
faika na Mpango wa Uwajibikaji 
Kijamii wa Kampuni ya Halotel. 

Manispaa yatenga fungu 
tahadhari mvua El-Nino 

Balozi wa Marekani nchini Tanzania, Michael 

Bilioni 12/- kujenga kituo 
kusaidia waathirika ukatili
Na Frank Monyo 

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Msichana Initiative limesema 
katika mpango wake wa miaka 
mitano, linatarajia kujenga kit-
uo cha kuhifadhi na kusaidia 
wasichana na watoto ambao 
ni waathirika wa ukatili wa ki-
jinsia kwa gharama ya Dola za 
kimarekani milioni tano (Sh. 
bilioni 12.4).

Jana mkoani Dar es Salaam, 
Mkurungenzi Mtendaji wa 
shirika hilo, Rebecca Gyumi, 
alibainisha dhamira yao hiyo 
wakati wa uzinduzi wa mpan-
go huo wa ujenzi.

Alisema dira hiyo kwa miaka 
mitano ijayo inalenga kudumi-
sha mbinu zao za kuimarisha 
nguvu ya wasichana na kufikia 
zaidi ya wasichana 35,000 
moja kwa moja na milioni 
moja kwa njia zingine kama vy-
ombo vya habari na mitandao 
ya kijamii ifikapo mwaka 2027.

Alisema kuwa kwa sasa 
nchini kuna uhaba wa nyumba 
salama za kuishi wasichana au 
watoto wanaopitia ukatili wa 
jinsia hivyo, wameona ni vy-

ema kujenga kituo hicho.
“Katika dira ya miaka mitano 

tumepanga kutanua wigo wa 
matokeo yetu kupitia kujenga 
Kituo cha Msichana, eneo le-
nye sehemu nyingi ambalo 
litatoa sehemu salama, hudu-
ma za kisheria na kisaikolojia 
kwa manusura wa unyanyasaji 
wa kijinsia,” alisema.

Rebecca alisema kuwa kituo 
hicho kitakuwa sehemu sala-
ma ambayo itatoa huduma za 
kisheria na kisaikolojia kwa 
manusura wa unyanyasaji wa 
kijinsia.

“Kwa sasa wasichana hawa 
hawana mahali salama pa kui-
shi hata kama haki itakuwa 
imetendeka…. wanaofanya 
vitendo vya ukatili hupata ad-
habu ya miaka 30 au zaidi jela, 
lakini msichana huyu anaku-
wa hayuko kwenye mazingira 
salama,” alifafanua.

Rebecca alisema kuwa 
mkakati wao wa pili katika 
mpango huo unalenga kufikia 
mikoa minne na kufanya kazi 
katika kata nyingi zaidi ili ku-
leta tija na mabadiliko katika 
kupigania haki za msichana na 

mtoto wa kike nchini na kui-
marisha nguvu ya sauti zao na 
uongozi.

Alisema mikoa itakayofikiwa 
ni ya Tabora, Dodoma, Pwani 
na Dar es Salaam kutokana na 
kuwapo vitendo vingi vya uka-
tili na katika kufikia malengo 
hayo, wanahitaji Sh. bilioni 14.

“Tunalenga kubadili utama-
duni wa mazoea unaorudisha 
nyuma haki ya mtoto wa kike, 
kuongeza uchechemuzi wa 
sera na sheria ili mifumo isiyo 
rasmi iimarishwe pamoja na 
kuimarisha taasisi yetu kwa 
kufikia wasichana 35,000 
moja kwa moja na wasichana 
milioni moja kwa njia mbal-
imbali ifikapo mwaka 2027,” 
alisema Rebecca.

Mkurugenzi huyo alitaja 
mafanikio ya mkakati wa 
kwanza uliomalizika mwaka 
2022, yanajumuisha kuanzisha 
klabu za amani zaidi ya 50 am-
bazo zimewafikia wasichana 
3,000 na zimekuwa zinashu-
ghulikia ukatili na kukuza us-
alama.

Alisema katika mradi wa 
Gape wamewezesha wasicha-

na 301 kiuchumi na mradi wa 
baiskeli kwa wasichana am-
bao umewezesha wasichana 
500 kuendelea na masomo na 
wale waliopata mimba kurudi 
shuleni. “Tumefanikiwa ku-
leta uchechemuzi katika sera 
na sheria hususan ya kubadil-
ishwa sheria ya ndoa kuepu-
sha ndoa za utotoni, mmeona 
kumekuwa na vuguvugu 
nchini la kubadilishwa sheria 
ya ndoa, tunaamini litafanyiwa 
kazi,” alisema.

Aliongeza kuwa katika 
mradi wa Msichana Kafee 
umewezesha kutungwa kwa 
sheria ndogo kwa ngazi ya kata 
ili kulinda haki za wasichana 
sambamba na kuratibu kesi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Msi-
chana Initiative, Prof. Bertha 
Koda alisema serikali imefan-
ya jitihada kubwa katika ku-
changia shughuli zao na kutat-
ua changamoto za wasichana 
ikiwamo kubadilisha mitaala 
ya elimu na kutunga sera in-
ayoruhusu mwanafunzi ali-
yepata mimba kurejea shuleni 
kuendelea na masomo baada 
ya kujifungua.

Mkurugenzi wa 
Biashara wa 
Halotel, Abdal-
lah Salum (kati-
kati), akikabidhi 
msaada wa sam-
ani za ofisini 
kwa Mwalimu 
Mkuu wa Shule 
ya Msingi Oys-
terbay, Egidius 
Mjunangoma 
(kushoto), shu-
leni hapo, Dar 
es Salaam jana, 
ikiwa ni sehemu 
ya maadhim-
isho ya miaka 
nane ya kutoa 
huduma za na-
wasiliano nchini. 
Wengine ni baa-
dhi ya walimu 
na wanafunzi 
wa shule hiyo. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Wizara yatamba ina fungu kubwa
kusomesha wataalamu vifaa tiba
Na Augusta Njoji, DODOMA

W
IZARA ya Afya 
imesema zipo fed-
ha za kutosha kwa 
ajili ya kusomesha 

wataalamu wa vifaa tiba kuto-
kana na kada hiyo kukabiliwa na 
uhitaji mkubwa wa wataalamu 
hao.

Mkurugenzi wa Mafunzo na 
Rasilimali Watu wa Wizara hiyo, 
Dk. Saitore Laizer, alibainisha 
hayo jana jijini hapa wakati wa 
hafla ya kupokea Kituo cha Ure-
kebishaji na Mafunzo ya Vifaa 
Tiba kilichojengwa katika Hos-
pitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe.

Kituo hicho kimejengwa kupi-
tia mradi wa HPSS Tuimarishe 
Afya unaofadhiliwa na Serikali 
ya Uswisi.

Dk. Laizer alisema Watanza-

nia wengi hawajui baadhi ya 
taaluma zenye mashiko ikiwa-
mo uhandisi wa vifaa tiba kuwa 
hapa nchini ni eneo kubwa la 
kipaumbele.

“Nitoe wito kwa wanafunzi wa-
naomaliza kwenye shule za se-
kondari, wenye sifa wachangam-
kie kusoma katika taaluma hii. 

“Miaka 12 iliyopita walipoanza 
kutekeleza mradi huu, wahandi-
si wa vifaa tiba nchini walikuwa 
14. Nchi hii ni kubwa kijiografia, 
ina watu wengi, ina vituo vingi 
vya kutolea huduma za afya na 
vifaa tunaendelea kununua kila 
mwaka.

“Mashine kama CT-SCAN, sasa 
hivi kila Hospitali ya Rufani za 
Mkoa inayo na MRI zipo za kum-
waga, tunahitaji wataalamu wa 
kutosha ambao watakaa kuan-
zia ngazi ya afya ya msingi hadi 
taifa.

“Nitoe ahadi kwa niaba ya wiz-
ara, wale wote wenye shahada 
ya kwanza na kuendelea ambao 
watapenda kujiendeleza katika 
eneo hili la uhandisi wa vifaa 
tiba, serikali itawashika mkono,” 
alisema.

Laizer alisema eneo hilo ni la 
kipaumbele, hivyo wahandisi 
wachache waliomo nchini am-
bao wangependa kujiendeleza, 
fedha zake zipo za kutosha kuso-
mesha wataalamu hao.

Alisema kituo hicho bila kuwa 
na wataalamu wa kutosha haki-
tafanya kazi kwa ufanisi unaota-
rajiwa, hivyo ametaka ufanyike 
utaratibu ndani ya mwezi mmo-
ja wapatikane watu wa kwenda 
kufundisha watumishi wengine.

Alitoa wito kwa hospitali hiyo 
kuendelea kukitunza kituo na 
vifaa vyake ili kutumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa.

Katibu wa 
Halmashauri 
Kuu ya Chama 
cha Mapinduzi 
(CCM) Taifa, Iti-
kadi na Uenezi, 
Paul Makonda 
(kushoto), akite-
ta jambo na Ka-
tibu Mkuu wa 
Chama hicho, 
Daniel Chongolo 
alipofika ofisini 
kwake katika 
Ofisi Ndogo za 
Makao Makuu 
ya CCM Lu-
mumba, jijini 
Dar es Salaam 
juzi,  kwa ajili 
ya kujitambuli-
sha na kuanza 
kazi rasmi. PI-
CHA: HALFANI 
CHUSI

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Idara ya 
Vijana Taifa, Chama cha Wa-
zazi Wenye Watoto Wenye 
Vichwa Vikubwa na Mgongo 
Wazi (ASBAHT), amei-
omba serikali kuharakisha 
utekelezaji mfuko maalum wa 
watu wenye ulemavu.
Lengo ni kusaidia kupata 

mahitaji yao muhimu kama 
vile, vifaa saidizi, ruzuku kwa 
vyama na kuwezesha utafiti 
mbalimbali.
Pia ameiomba kuharakisha 

mchakato wa upatikanaji 
bima ya afya ili kusaidia upa-
tikanaji huduma za afya kwa 
watu wenye ulemavu nchini. 
Johari Mashaka alitoa rai 

hiyo juzi jijini hapa wakati 
akisoma risala yao katika 
maadhimisho ya Siku ya Ul-
emavu wa Kichwa Kikubwa 
na Mgongo Wazi.
Alisema wanaiomba seri-

kali kutekeleza mfuko huo 
na kuwatambua wazazi wa 
watoto wenye ulemavu kama 
makundi maalum na kupatiwa 
mikopo itakayowapunguzia 
madhara ya unyanyasaji, 
unyanyapaa na ubaguzi ulio-
jengeka miongoni mwa jamii.
“Serikali pia ifafanue kwa 

kina matibabu ya bure kwa 
watoto chini ya umri wa mi-
aka mitano kuwa ni kwa hos-
pitali zipi? Na matibabu gani? 
Kwani mpaka sasa hakuna 
mtoto (mwenye matatizo 
hayo) kwenye hospitali za 
kibingwa anayetibiwa bure,” 
alisema.
Johari pia aliomba hospitali 

zinazotoa tiba kwa watoto 
wenye vichwa vikubwa na 
mgongo wazi kuongeza wigo 
wa madaktari na vifaa tiba ili 
wafikishe huduma hizo kwa 
jamii.
Mkuu wa Wilaya ya Do-

doma, Jabir Shekimweri, 
akizungumza katika maa-
dhimisho hayo, alisema seri-
kali imejipanga kuhakikisha 
watoto wanaozaliwa na tatizo 
hilo, wanatibiwa na kupatiwa 
vifaa saidizi kupitia hospitali 
zote zikiwamo za mashirika 
na wafadhili ambao wameji-
toa kuwahudumia.
Shekimweri pia aliitaka jamii 

kuondokana na dhana potofu 
ya kufikiri kuwa familia ze-
nye watoto wenye ulemavu 
huo wa vichwa vikubwa na 
mgongo wazi zina mkosi au 
laana.
“Ugonjwa huu si laana wala 

mkosi, bali ni ugonjwa kama 
ilivyo kwa magonjwa men-
gine, hivyo hakuna sababu 
ya kunyanyapaa na kuwa-
tenga, kwa kuwa unatibika 
kama vile kwa magonjwa 
mengineyo,”alisema.
Aliwataka wazazi wenye 

watoto walemavu wa kichwa 
kikubwa na mgongo wazi, 
kuacha tabia ya kwenda kwa 
waganga wa kienyeji kutafuta 
matibabu kwa kizingizio cha 
kuwa wamerogwa.
“Mtapoteza fedha zenu 

na mali, ugonjwa huu msije 
mkafikiri kama ni laana 
na mikosi, huo ni sawa na 
ugonjwa mwingine na unati-
bika,” alisisitiza.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, amezindua 
Mradi wa Kijani Hai ambao un-
alenga kulinda mazingira na 
kuwataka wakulima kuzingatia 
kilimo hai.

Amesema mazao yanayo-
zalishwa kupitia kilimo hicho 
yana mahitaji makubwa katika 
masoko ya kimataifa.

Akizungumza jana na wakuu 
wa wilaya, wakurugenzi, maofi-
sa kilimo na wakulima kutoka 
mikoa ya Singida na Simiyu am-
bako mradi huo utaendeshwa, 
Serukamba alisema ni ukweli 
usiopingika kuwa mazao ya-
nayolimwa kwa kilimo hai yana 
soko kubwa na yanaweza kuu-
zwa katika soko lolote duniani.

“Dunia ya sasa lazima uanzie 
sokoni, ulime kitu ambacho 
kina mnunuzi, si wakati wa 
kulima tu, hujui nani atanunua, 
tulime tukijua mnunuzi ni nani, 

tukijua mnunuzi ni nani tut-
alima kulingana na masharti 
yake,” alisema.

Serukamba alisema hivi sasa 
kuna tatizo kubwa la uharibifu 
wa mazingira, hivyo ifike wakati 
shughuli za uzalishaji ziendane 
na kuokoa mazingira kwa kue-
ndesha kilimo ambacho haki-
haribu ardhi.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akisisitiza kutunza 
mazingira kwenye kilimo na vy-
anzo vya maji, hivyo ninaziagiza 
halmashauri kuwaelimisha 
wakulima kutumia kilimo hai 
ambacho hakiharibu mazingira 
na pia soko la mazao yanayo-
zalisha kwa njia ya kilimo hicho 
lipo,” alisema.

Alisisitiza suala la matumizi 
ya mbolea ya asili ili kupata 
mazao hai na kulinda ardhi 
iendelee kuwa hai na kwamba 
mikoa ya Singida na Simiyu 
itaendelea kutoa ushirikiano ka-
tika kilimo hai ili wakulima wa-
jikite kwenye kilimo hicho.

Kiongozi wa Mradi wa Kijani 
Hai, Andrew Mphuru, alisema 
mradi huo ambao utaendesh-
wa kwa miaka mitano kuanzia 
2023 hadi 2028, utawanufai-
sha wakulima 300,000 wa 
mikoa ya Singida na Simiyu na  
utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 
nne.

Alisema kuwa kupitia mradi 
huo ambao utaendeshwa na 
Shirika la Helvetas kwa kush-
irikiana na Shirika la Ushiriki-
ano wa Kimataifa la Ujerumani 
(GIZ) kwa ufadhili wa Laudes 
Foundation la Uholanzi, wakuli-
ma watapewa mafunzo ya nam-
na ya kuendesha kilimo hai cha 
pamba.

Mphuru alisema lengo la 
mradi huu ni uzalishaji pamba 
hai na mazingira ambapo una-
fanyika kwa sababu wapo wa-
dau wengi wanaotaka kununua 
pamba hai hasa ikizingatiwa 
Tanzania ndiyo nchi inayoshika 
namba moja Afrika kwa uzal-
ishaji wa pamba hai na kuwapo 

na mahitaji makubwa.
“Kama mnavyokumbuka wiki 

moja au mbili zilizopita, Rais Sa-
mia alifanya ziara katika Mkoa 
wa Singida, alizungumzia suala 
la uboreshaji mazingira. Kwa-
hiyo, mradi huu umekuja muda 
mwafaka,” alisema.

Aliongeza kuwa mradi huo 
unafanyika katika mikoa hiyo 
kwa kuwa takwimu zinaonesha 
wakulima wanazingatia kilimo 
cha pamba hai.

Mkurugenzi wa Mradi wa Ki-
jani Hai kutoka Shirika la GIZ,  
Hendrick Buermann, alisema 
wameamua kuja na mradi huo 
kwa kuwa kwa miaka sita mfu-
lulizo wakulima katika mikoa 
hiyo wanatekeleza kilimo 
hai kwa kushirikisha zaidi ya 
wakulima 6,000.

Buermann alisema kupitia 
kilimo hai wakulima wameweza 
kunufaika kwa kuongeza uzal-
ishaji na kupata soko la uhakika 
la mazao yao kwa kuwa hawa-
tumii dawa katika uzalishaji.

RC Serukamba ahimiza kilimo hai 

Wataka 
kuharakishwa 
mfuko maalum 
watu wenye 
ulemavu

Yataja kozi zenye uhakika wa ajira “Wizara tunawataka kituo 
hiki kiwe kikubwa na uwezo 
mkubwa kuliko leo na siyo 
kupunguza malengo yake,” 
alisema.

Meneja wa Mradi wa 
HPSS Tuimarishe Afya, Ally 
Kebby, alisema mradi huo 
umechangia Sh. milioni 300 
kwenye uanzishaji wa kituo 
hicho, fedha zilizotumika ka-
tika ujenzi, ununuzi wa vifaa 
na kompyuta ili kufanya kazi 
kisasa.

“Kituo hiki ni cha kipekee 
katika kutoa huduma za 
ufundi kwenye eneo la afya 
na kinaweza kuwa cha tatu 
Kusini mwa Jangwa la Saha-
ra,” alisema.

Alisema miaka minane ya 
awali ya utekelezaji wa mradi 
huo, walianza kwa kusaidia 
masuala ya menejimenti na 
ukarabati wa vifaa tiba ku-
tokana na kutokuwapo na 
ufanisi kwenye eneo hilo.
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habari zanzibar

Zanzibar kuimarisha 
mawasiliano hadi vijijini
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa 
Wakala wa Miun-
dombinu ya TE-
HAMA wa Serikali 

ya Zanzibar, Shukuru Awadh 
Suleiman, amesema itahakiki-
sha huduma za mawasiliano 
ya mtandao na miundom-
binu yake inaimarishwa ili ku-
wafikia wananchi wote hadi 
vijijini.

Katika hafla ya utiaji saini 
makubaliano (MoU) kati ya 
wakala huo na Kampuni 
ya Tigo-Zanzitel, Suleiman 
alisema makubaliano hayo 
yanalenga kufanya upembuzi 
yakinifu kuhusu mikakati ya 
kufikisha huduma hizo vijijini 

ili kuharakisha maendeleo na 
biashara.

Alisema hatua hiyo itaweze-
sha wananchi kupata huduma 
ya mawasiliano kwa kuungan-
ishwa na dunia yote na ku-
fanya shughuli za kibiashara 
ikiwamo miamala ya fedha.

Suleiman alisema kazi inay-
otarajiwa kufanywa kwa sasa 
ni utafiti kuhusu utekelezaji 
mradi huo na maeneo ya 
vipaumbele.

“Serikali ya Zanzibar iko 
katika hatua za mwisho za 
utekelezaji miradi minne 
ya mawasiliano ya mi-
undombinu ya TEHAMA  
ikiwamo ujenzi wa kituo ki-
kubwa cha uhifadhi wa taari-
fa,” alisema.

Alibainisha mradi mwing-

ine unaotarajiwa kutekelezwa 
ni wa kutenga jumla ya hekta 
71 katika maeneo huru ya  
kiuchumi huko Pemba kwa 
ajili ya kujenga kijiji cha kidigi-
tali.

“Hiyo ndiyo miradi mi-
kubwa ya kimkakati ambayo 
tunatarajia kuitekeleza katika 
kipindi cha mwaka mmoja. 
Tunataka kuona huduma 
za mawasiliano ya mtandao 
yanawafikia wananchi wetu 
hadi vijijini, hatua ambayo 
itakuza na kuimarisha utalii,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni Tigo Zantel, Kamal Okba 
alisema wako tayari kufanya 
utafiti ambao utasaidia ku-
leta mageuzi makubwa ya ma-
wasiliano kwa wananchi.

Alisema huduma za 
mtandao ni muhimu kwa 
ajili ya mchango mkubwa wa 
sekta ya utalii katika maeneo 
ya pembezoni mwa fukwe za 
Unguja na Pemba.

“Tigo Zantel tupo tayari ku-
toa mchango wetu mkubwa 
na kufanya kazi na serikali ya 
Zanzibar katika kukuza hu-
duma za mawasiliano ya TE-
HAMA kuona yanawafikia wa-
nanchi wote ikiwamo waliopo 
vijijini katika kukuza utalii,” 
alisema.

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imefikisha mkongo 
wa taifa katika wilaya zote 11 
za Unguja na Pemba hatua 
ambayo inatajwa kurahisisha 
upatikanaji huduma hizo kwa 
wananchi.

Mkurugenzi wa Wakala wa Miundombinu ya Tehama wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Shukuru Awadhi (kulia), akibadilis-
hana nyaraka na Mkurugenzi wa Tigo – Zantel, Kamal Okba mjini Zanzibar jana, baada ya kutiliana saini makubaliano kwa ajili 
ya kufanya upembuzi yakinifu kuhusu ufikishaji wa huduma za intaneti vijijini. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUKOSEKANA malezi bora ku-
metajwa ni moja ya sababu za 
mmomonyoko wa maadili kwa 
vijana unaochangia changamoto 
ya kusambazwa kwa maud-
hui ya ngono na utapeli wa 
mtandaoni.
Mratibu Msaidizi wa Jeshi la 

Polisi kutoka Kitengo cha TE-
HAMA, Dk. Dawson Msongaleli, 
alitoa kauli hiyo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
visiwani Zanzibar kuhusu Siku 
ya Usalama wa Mitandaoni.
Alisema pamoja na jitihada 

wanazozifanya kukabiliana na 
uhalifu wa kimtandao, mmomo-
nyoko wa maadili ni chanzo cha 
tatizo hilo.
“Kukosekana malezi bora kwe-

nye familia kumewafanya vijana 
ambao hawana maadili kuwad-
halilisha wanawake na watoto 
mtandaoni,” alisema.
Msongaleli alisema hali hiyo 

imesababisha kusambaa picha 
za ngono na katika kufikia us-
alama wa mtandaoni, lazima 
jamii irudi kwenye misingi ya 
malezi bora katika familia.
Mkurugenzi wa Usalama wa 

Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Stephen Wangwe, 
alisema mitandao haina mipaka 
ya kijiografia, hivyo kila nchi 
inatakiwa kuwa na sheria za 
usalama mtandaoni.
Alisema kuwa kwa mujibu wa 

ripoti ya kukabiliana na masu-
ala ya kimtandao, Tanzania im-
ekuwa nchi ya pili Afrika katika 
ustahimilivu wa kimtandao.
Alisema Tanzania inakabiliwa 

na changamoto kubwa tatu; 
udhalilishaji mtandaoni, utapeli 
mtandaoni na wizi wa akaunti 
kwa watu wenye wafuasi wengi 
katika mitandao.
Mkurugenzi huyo alitoa ta-

hadhari kwa jamii kwa kuitaka 
kuwa makini katika matumizi 
ya mtandao kwa kuhakikisha si 
kila jambo linapaswa kuwekwa 
mtandaoni.
Mwakilishi wa Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
Amos Mpili, alisema utafiti uli-
ofanywa kuhusu hali ya uka-
tili dhidi ya watoto mtandaoni, 
unaonesha wastani wa watoto 
20,000 wenye umri miaka kati 
12 na 17 wameshawahi kufanyi-
wa ukatili mtandaoni.
Alisema utafiti huo umeonesha 

kuwa asilimia 67 ya watoto wa 
umri huo, hutumia mitandao 
ya simu ikiwamo mitandao ya 
kijamii kama Facebook, Twitter 
na WhatsApp, ambayo huwaun-
ganisha na watu tofauti duniani. 
Miongoni mwao, wapo ambao 
hawana nia njema na kuwalazi-
misha kutuma picha za ngono.
“Hatutakiwi kuwaacha watoto 

kuwa na uhuru wa kufanya 
analolitaka katika mtandao. Tu-
napaswa kutoa elimu ili kuwa 
salama anapokuwa mtandaoni,” 
alisema Mpili.
Jumla ya kesi 36 zinazohusi-

ana na makosa ya kimtandao 
ziko katika mahakama mbalim-
bali nchini.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Mali-
asili na Mifugo, Seif Shaaban 
Mwinyi, amesema sensa ya 
kilimo ni muhimu kwa kuwa 
itabainisha changamoto zi-
nazoikabili sekta na hivyo 
kuiwezesha serikali kupanga 
mikakati ya kuzitatua.

Akifungua mafunzo ya wa-
dadisi wa utafiti wa kilimo 
wa mwaka 2022-2023 huko 
Mazizini mjini Unguja, Mwinyi 
alisema serikali imefanikiwa 
kuwaletea maendeleo wa-
nanchi kwa kutumia takwimu 
rasmi katika kupanga mipa-
ngo ya maendeleo.

Pia alisema sensa hiyo ina-
fanyika wakati mwafaka am-
bao taifa linaelekeza nguvu 
zake katika kujenga na kuima-

risha sekta ya kilimo.
Alisema sekta ya kilimo ni 

miongoni mwa sekta tano 
muhimu katika uchumi wa 
Zanzibar ambayo huchangia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza 
umaskini na kuongeza kipato 
na uhakika wa chakula.

Alisema sekta ya kilimo 
inayojumuisha  mazao, mifu-
go na maliasili za misitu ni 
tegemeo kubwa kwa uchumi 
wa Zanzibar na inachangia 
moja kwa moja kwa wananchi 
katika kujikimu kimaisha.

Mwinyi alisema sekta hiyo 
imeajiri takribani asilimia 40 
ya wananchi wa Zanzibar na 
inakadiriwa kuwa zaidi ya 
asilimia 70 ya wananchi wa-
naitegemea katika kujikimu 
kimaisha.

Alibainisha kuwa kilimo cha 
mazao kinachangia asilimia 
7.3, mifugo asilimia 12.9, misitu 

asilimia 1.1 na sekta ya uvuvi 
asilimia 4.5.

Alisema lengo kuu la 
mafunzo hayo ni kutoa uele-
wa wa pamoja kwa wadadisi 
kuhusu makadirio  ya uzal-
ishaji mazao, mifugo na mae-
neo ya kilimo katika mikoa 
yote ya Zanzibar.

Mtakwimu Mkuu wa Serika-
li, Salum Kassim Ali, alisema 
ni utafiti huo unahitajika ka-
tika kufuatilia na kutathmini 
malengo yaliyowekwa katika 
sera  na mipango ya maen-
deleo ya kuendeleza sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi.

Alisema utafiti huo uta-
fanyika kisayansi kwa ku-
tumia teknolojia ya kisasa 
ambayo itapunguza gharama 
za  kukusanya na kuchakata  
takwimu hizo kwa kiasi ki-
kubwa.

“Wadadisi hawatatumia 

tena karatasi, badala yake wa-
tatumia kishkwambi chenye 
dodoso na taarifa zilizoku-
sanywa zitawekwa humo,” 
alisema.

Ali alisema jumla ya mae-
neo ya kuhesabiwa watu 118 
yatapitiwa katika utafiti huo, 
ambapo wadadisi 25 na wasi-
mamizi watano watafanya 
kazi huko.

Aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa wadadisi kwa 
kutoa taarifa sahihi ili serikali 
ipange mipango ya maende-
leo endelevu katika sekta ya 
kilimo.

Tangu Tanzania ipate 
uhuru, utafiti na sensa za kil-
imo na mifugo umeendelea 
kufanywa. Mara ya mwisho 
ulifanyika mwaka 2016/17 na 
kufuatiwa na  sensa ya  kilimo 
na mifugo iliyofanyika mwaka 
2019/20.

Sensa ya kilimo kuiwezesha
serikali kutatua changamoto

Mmomonyoko 
maadili  
kwa vijana
wachangia 
kusambaa  
picha ‘chafu’
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DNA PEKEE INATOSHA

S
AUTI zinazidi kupazwa kila upande 

baada ya mwanamuziki nyota nchini, 

Diamond Platnumz, kuonekana kumten-

ga mtoto wake Dylan aliyezaa na 

Hamisa Mobetto, zikitaka vipimo vya vina-

saba (DNA) vifanyike ili kutatua mzozo huo.

Watu kadhaa wametoa maoni yao katika 

mitandao ya kijamii wakitaka pande mbili 

husika yaani Diamond  na Hamisa kukubalina 

kufanya vipimo vya DNA ili ijulikane nani 

baba halali wa mtoto huyo.

Taarifa kutoka vyazo vya karibu na Hamisa, 

inaeleza yeye hana kipingamizi na wito unao-

tolewa wa kufanyiwa vipimo hivyo, ametoa 

uhuru kwa Diamond kutafuta hospitali yoyote 

ya ndani na nje ya nchi kufanya kazi hiyo.

Wito huo umezidi kutolewa baada ya tukio 

la hivi karibuni la Diamond kuambatana 

na watoto wake watatu pekee katika ziara 

yake nchini Rwanda, huku mtoto aliyezaa na 

Hamissa akiwa ameonekana kutengwa katika 

familia hiyo.

Diamond ana watoto wanne kwa mama 

tofauti ambao ni Latifa na Nillan aliyezaa 

na Zari Hassan wa Uganda, Dyllan ambaye 

mama yake ni Hamissa Mobeto na Naseeb Jr 

mama yake ni Tanasha Dona kutoka Kenya. 

Baadhi ya watu waliitaka serikali kuingilia 

kati suala hilo kwa kusimamia zoezi hilo ili 

haki ipatikane kwa kila upande.

Wamesema hatua ya kutengwa waziwazi na 

baba yake linaweza kuja kumuathiri akiwa na 

utimamu wa akili, hivyo kuna umuhimu ku-

pata majibu ya mgogoro huo kupitia vipimo 

vya vinasaba.

Hata hivyo, Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 

Dorothy Gwajima ametolea kauli sakata hilo 

akisema kuna vyombo maalumu vinavyoshu-

ghulikia matatizo kama hayo, hivyo utaratibu 

lazima ufuatwe.

“Unajua huduma za jamii tumesogeza ka-

ribu na jamii kama zilivyosogezwa huduma 

nyingine zote. Hivyo hawa wazazi kama 

wana mgogoro wowote mahala sahihi sio 

mtandaoni bali ni kwenye huduma za ustawi 

wa jamii, halimashauri au mkoa au kituo cho-

chote cha polisi karibu nao. Dawati la jinsia 

lakini pia tuna namba 116 ya dharura zote 

kuhusu masuala ya watoto na jamii,” amese-

ma Waziri Gwajima. 



MWANAMUZIKI na 
mcheza filamu wa Mare-
kani, Rotimi ambaye 
ni mume wa Vanessa 
Mdee, ametambu-
lisha singo yake mpya 
inayoitwa Bestie yenye 
mahadhi ya kimahaba.

Ngoma hiyo iliyoachi-
wa siku tatu zilizopita 
inafanya vizuri kwenye 
majukwaa mbalimbali 
ya muziki duniani.

Rotimi na Vanessa 
wamekuwa katika mai-
sha ya pamoja kwa zaidi 
ya miaka minne na ujio 
wake huo unawaweka 
katika hali ya mkao wa 
utayari mashabiki wake 
kupokea kazi yake ny-
ingine inayoitwa Even.
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Na Adam Fungamwango

LEO tunaiangalia filamu iitwayo 
‘Talaka Tatu’, ambayo imechezwa na 
wasanii Salim Ally, Ibrahim Matutu, 
Chiku Mashemashe, Amina Rashid, 
Salha Niwako, Rehema Amir, Isakwisa 
Sanke, Semeni Kolongo, Anna Msigala 
na wengineo.

Matutu na mkewe Zuhura wanaishi 
raha mustarehe. Lakini kuna kijana 
mmoja mtaani  anaitwa Makame, 
yeye hali halali kwa Zuhura.

Anatokea kumpenda mwanamke 
huyo kiasi cha kuwatuma mpaka 
dada zake. Lakini wakakataa kwa 

sababu wanafahamu kuwa Zuhura 
ameolewa.

Makame anaamua kumvaa mwe-
nyewe na kumuelezea hisia zake, 
lakini anakataa akimwambia kuwa 
yeye ni mke wa mtu hawezi kufanya 
kitu kama hicho.

Matutu anapata safari ya kikazi 
ambayo anakwenda kukaa miezi 
mitatu. Safari hiyo ilikuwa ni kama 
msiba kwake. Makame akazidi ku-
kaza uzi na hatimaye upweke uliom-
kumba Zuhura anaamua kumkubalia.

Mumewe anarejea kabla ya miezi 
hiyo bila kumwambia mkewe, anam-
pigia simu mkewe anamwambia yupo 

nyumbani wakati Matutu alishafika 
kitambo.

Aliporudi akaona hata haya. Ma-
badiliko ya mkewe yalianza kumtia 
wasiwasi Matutu. Akachukua simu ya 
mkewe na kukuta meseji za mapenzi.

Kuna siku anadanganya mama yake 
mzazi anaumwa ili aende kwa mpen-
zi wake Makame, lakini alipoondoka 
mama yake Zuhura alikuja kumtem-
belea binti yake na hakumkuta.

Matutu hakutaka mama ajue cho-
chote, akamdanganya kuwa amek-
wenda kwa rafiki yake.

Siku si nyingi akapata matatizo ya 
macho na kuwa kipofu. Hii ilileta hu-

zuni kubwa. Kwa mkewe ilikuwa poa 
tu kwani alikuwa sasa akimwingiza 
Makame humo humo ndani.

Siku ya siku akakuta wanakula 
pamoja. Akaanza kuwazodoa na 
kuwasuta. Ndipo alipowaambia yeye 
si kipofu alikuwa akijifanya tu ili 
aangalie yaliyokuwa yakiendelea. 
Akampa mkewe talaka tatu hapo 
hapo.

Makame na Zuhura kwa aibu 
wakaondoka na kwenda kuishi pamo-
ja. Siku si nyingi Zuhura akakuta 
Makame si mwaminifu na alipomuuli-
za alitukanwa na kutimuliwa.

BASI SAWA

Chino ataka wamueleweChino ataka wamuelewe

Rotimi kampoza Rotimi kampoza 
Vanessa kiainaVanessa kiaina

MWANAMUZIKI mkali wa Bongo 
Fleva, anazidi kuimarisha zoezi lake la 
kumfukuzia kimapenzi mwanamitindo 
Hamissa Mobeto, kiasi ambacho sasa 
ameonekana kama amepagawa.

Katika kile kinachoonekana Harmo-
nize kapagawa kiasi ambacho hasikii 
wala haoni ni pale alipoamua kuweka 
picha ya kuchorwa akiwa yeye na 

Hamisa katika pozi la kama mume na 
mke.

Mchoraji huyo aliwachora Hamisa na 
Harmomize wakiwa kwenye mwone-
kano wa kimahaba jambo ambalo 
lilimfanya mwanamuziki huyo kuiweka 
picha hiyo kwenye ukurasa wake wa 
Instagram kama ishara ya ndoto njema 
kwake.

   

MSANII wa muziki wa Bongo 
Fleva, Saraphina maarufu kama 
Phina yupo kwenye bifu zito na 
mpenzi wa Rayvanny, Fahyvanny 
baada ya hivi karibuni kutofau-
tiana kimtazamo kuhusu dhana 
ya wanawake weupe wanavyo-
pendwa na wanaume.

Phina aliingilia kati baada ya 
Fahyvanny kutoa maoni yake 
kwamba wanaume wengi hata 
ndani ya nafsi zao wakiulizwa 
kuchora taswira ya wanawake 
wanaowawazia kuwaoa au ku-
toka nao kimapenzi basi watataja 
wenye ngozi nyeupe.

Kulingana na Phina, alipinga 
dhana hiyo na kueleza ngozi 
nyeupe haina thamani yoyote 
kwani siku hizi warembo wengi 
huinunua katika maduka ya vipo-
dozi lakini ngozi nyeusi huwezi 
kuipata popote.

Na Adam Fungamwango
TANZANIA ni moja kati ya nchi zilizojaliwa kupata 

wasanii na wanamuziki wakubwa, mahiri na tishio kwenye 
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Si kwenye muziki wa 
dansi, taarabu, bongo fleva, na hata waigizaji, Tanzania 
imebahatika kupata wanamuziki ambao wameipatia hes-
hima kubwa nchi hii kwenye masuala la muziki.

Hata hivyo kwa bahati mbaya wengi wao wamefariki 
kwa sababu mbalimbali, ikiwemo maradhi na ajali.

Rekodi zinaonyesha kuwa baadhi ya wanamuziki wakub-
wa Tanzania wamefariki kutokana na ajali za barabarani 
na kuacha vilio, huzuni na simanzi kwa mashabiki wa 
muziki.

Leo tutawaangalia wanamuziki na wasanii bora kabisa 
nchini, ambao walifariki dunia kutokana na ajali za bara-
barani.

Salum Abdallah
Ni mmoja wa waasisi wa muziki wa Tanzania. Salum 

Abdallah alizaliwa mwaka 1928 mjini Morogoro kwa baba 
Mwarabu raia wa Yemen na mama mwenyeji wa mkoa wa 
Morogoro.

Hadi leo hii, licha ya kwamba alifariki mwaka 1965, 
lakini baadhi ya nyimbo zake ni maarufu hadi leo. Nyimbo 
hizi ni ‘Mkono wa Idd’, ‘Shemeji Shemeji huku Mwazima 
Taa, ‘ Wanawake Tanzania’, ‘Ngoma Iko Huku’, ‘Nina Mpenzi 
wangu Kibambaye’ na nyingine nyingi.

Alifariki mwaka 1965 kwa ajali ya gari, baada ya lori 
lake la mchanga alilokuwa akiendesha kugonga ukingo wa 
daraja na kumtupa nje. Ajali hiyo ilitokea mkoani Mo-
rogoro wakati alipotoka kulikwamua lori hilo lililokuwa 
limekwama na kulirudisha nyumbani.

Mbaraka Mwinshehe
Huyu pia ni mwanamuziki aliyetokea Morogoro kama 

Salum Abdallah. Ni mwanafunzi wa Salum pia. Alizaliwa 
Morogoro mwaka 1944 na kutokea kuwa mwanamuziki 
mkubwa mno Afrika Mashariki na Kati.

Alikuwa mwimbaji na mpiga gitaa kwenye bendi ya Moro 
Jazz, na ilipofika mwaka 1973, aliunda kundi lake la Super 
Volcano. Moja ya wimbo wake bora ambao hadi leo unap-
endwa na vizazi kwa vya sasa ni ‘Shida’.

Alifariki Januari 12, 1979 Mombasa nchini Kenya al-
ipokuwa amekwenda kwenye kazi zake za muziki.

Gari dogo la rafiki yake alilokuwa amepanda liligonga 
lori lililokuwa limeegeshwa na kufariki dunia.

Abuu Semhando ‘Baba Diana’
Ni mwanamuziki mkongwe, mpiga drums wa bendi za 

Tanga International, Super Matimila, Tomatoma, Vijana 
Jazz na mwishowe African Stars ‘Twanga Pepeta’.

Alifariki dunia usiku wa kuamkia Desemba 18, 2010, 
baada ya pikipiki alilokuwa akiendesha kutoka kwenye 
onyesho la Twanga Pepeta, kugongwa na gari eneo la 
Mbezi Beach, Dar es Salaam na kusababisha kifo chake.

Issa Kijoti
Mwimbaji wa muziki wa taarabu aliyekuwa akichipukia, 

baada ya kutoa wimbo wake wa ‘Usinijadili’ ambao uliku-
wa na kionjo kilichoondokea kuwa maarufu kilichoimbwa 
hata na watoto mitaani ‘nichumu, nichumu tena, mwaaa’, 
Issa Kijoti, alifariki dunia 2011, baada ya basi dogo wal-
ilokuwa wakisafiria kutoka Mbeya walikokwenda kimuziki, 
kugonga lori lililokuwa na mbao, ambalo basi hilo lilitaka 
kulipita mkoani Morogoro.

Kijoti, aliyekuwa kiongozi wa Five Star na maarufu 
wakati huo,  alifariki dunia na baadhi ya wanamuziki wen-
zake.

Sharo Milionea
Ndiyo alikuwa ameshaanza kuwa maarufu na kuanza ku-

pata mafanikio ya kazi yake ya uigizaji wa ucheshi.
Sharo Milionea, jina halisi Hussein Ramadhani, wakati 

anaanza kuonja mafanikio, baada ya msoto wa kufika 
hapo, alipata ajali mwaka 2012 katikati ya maeneo ya 
Segera na Muheza. Akiwa anakwenda kwao mkoani Tanga, 
gari alilokuwa akiendesha aina ya ‘Toyota Harrier’ alipoku-
wa akitoka kwenda Muheza, lilipinduka baada ya kuacha 
njia kwenye eneo linaloitwa ‘Maguzonizonga’, na kusababi-
sha kifo chake.

MASTAA HAWA 
WALIKUFA KWA AJALI

Talaka Tatu: Mke wa mtu sumuTalaka Tatu: Mke wa mtu sumu

PHINA, FAHYVANN 
KULIKONI TENA?

FILAMU

MWANAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, Chino amesema watu 
wasimkariri mtu kwani inafikia 
wakati anabadilika kutokana na 
nyakati.

Amesema wimbo wake alio-
imba na Stamina ameonyesha 
jinsi alivyobadili mwelekeo 
wake wa kimuziki kutoka Ama-
piano ambao wengi wameuzoea 
hadi ngoma ya Hiphop.

“Kuna watu wengi wataweza 
kupata majibu ya mimi kubadili 
muziki kutoka amapiano hadi 
hip hop. Kitu ninachojivunia 
wapo wanaoelewa kwamba 
nipo kila kona ila kutokana na 
mafanikio naweza kutengeneza 
matatizo mengine,” amesema.

mwisho

Harmonize ajibembeleza Harmonize ajibembeleza 
kwa Hamissakwa Hamissa
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BAADA ya kupata mafani-
kio katika muziki tangu 2018, 
msanii maarufu wa muziki 
wa Afrobeats kutoka Nigeria, 
Burna Boy amepanda hadhi ya 
nyota na muziki wake kum-
shindia tuzo nyingi na kuuza 
kumbi bora ulimwenguni.

Katika tukio lingine la ki-
historia, Burna Boy anakuwa 
msanii wa kwanza wa Kiafrika 
kuwa na albamu tano ambazo 
zimepata watu milioni 200 
kwenye mtandao wa ununuzi 
wa muziki wa Spotify.

Burna Boy alipata mafanikio 
ya kimataifa kwa wimbo wake 
wa ‘YE’ mwaka 2018  na ku-
fuatia albamu yake iliyosifika 
kibiashara ‘African Giant’ am-
bayo ilimpatia uteuzi wake wa 
kwanza wa tuzo za Grammy.

MKE wa mwanamuziki 
wa Pop, Justin Bieber 
anayeitwa  Hailey Beiber 
amesema amechoshwa na 
uvumi unaoendelea kuwa 
ana ujauzito.

Akizungumza katika 
mahojiano ya hivi majuzi, 
amesema uvumi huo un-
aoibuka mara kwa mara 
umemuathiri kiakili.

Amesema amechoshwa na 
kukanusha madai hayo kila 
wakati na kufafanua tumbo 
lake lina kawaida ya kuvim-
ba , lakini hakuna kiumbe 
ndani.

Hailey 
wanakutakia 

mema

Burna Boy 
sawa na moto

MNIGERIA Florence Otedola, 
maarufu kama DJ Cuppy, 
amepata dili la kuandaa muziki 
wa Afribeats ambao utatumika 
kuwaburudisha wasafiri wa-
takaotumia shirika la ndege la 
British Airways.

Ofisa mkuu wa wateja wa 
shirika hilo, Calum Laming, 
amesema orodha hiyo itaanza 
kutumika Novemba mosi 
mwaka huu.

Amesema DJ Cuppy, ambaye 
ujuzi wake ulimpeleka katika 
zaidi ya nchi 30 duniani kote, 
ameanza kuratibu nyimbo ka-
tika mfumo wa burudani ndani 
ya ndege ya shirika hilo.

DJ Cuppy apata 
dili zito

Paris huo 
ndo uzazi

MWANAMITINDO tajiri wa 
Marekani,Paris Hilton ameka-
sirishwa na baadhi ya wafuasi 
wake wanaomsema vibaya 
mtoto wake wa miezi minane 
Phionex.

Watu wameibua mjadala 
mitandaoni baada ya picha 
alizoziweka Paris akionekana 
akiwa na mtoto wake huyo 
ambaye ana mwonekano wa 
kichwa kikubwa.

Amesema maoni ya watu 
kuhusu kichwa cha mwanawe 
yamemuumiza na ni sawa 
na unyanyasaji na kusisitiza 
Phionex yuko sawa na ukubwa 
wa kichwa chake unatokana na 
ubongo kuwa mkubwa.
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Kcee kuburudi
sha AMAA 2023

WAANDAAJI  wa Tuzo za Africa 
Movie Academy Awards (AMAA) 
wametangaza mastaa wanne wa 
muziki watakaoburudisha katika 
kilele cha utoaji tuzo Oktoba 29 
jijini Lagos.

Mkuu wa Kiufundi wa AMAA 
2023, Kingsley James

amefichua kwamba wanamuziki 
maarufu 

Kingsley Okonkwo, maarufu 
Kcee, Yinka Davies (Camido) na 
Zadok Aghalengbe ambaye ni 
mshiriki katika toleo la saba la 
Nigerian Idol, watatumbuiza katika 
tuzo hiyo ya filamu.

Tuzo hiyo itafanyika katika 
ukumbi wa Balmoral Convention 
Centre, Sheraton Hotel jijini Lagos.
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Haja ndogo yenye harufu kali 
dalili kutonyonyeshwa vizuri
Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

O
FISA Lishe wa Mkoa 
wa Manyar, January 
Dalushi, amesema 
mtoto kushindwa 

kuongezeka uzito, kutoa haja 
ndogo kidogo au yenye harufu 
kali ni viashiria vya mtoto kuwa 
hanyonyi vizuri.

Amesema hali hiyo huathiri 
ukuaji wa mtoto kama wazazi 
na walezi hawatachukua hatua 
za haraka.

Dalushi alibainisha hayo jana 
katika mazungumzo na mwandi-
shi wa habari hizi kuhusu mazi-
wa ya mama yanavyochangia 
ukuaji wa mtoto kuanzia miaka 
sifuri mpaka miaka mitano.

Alisema ili kujua mtoto anan-
yonya vizuri, akipelekwa klini-
ki wanaangalia angalau awe 
ameongezeka uzito gramu 500.

“Na ukitaka kujua mtoto anan-
yonya vizuri maziwa ya mama, 
anakuwa anatoa haja ndogo 

mara kwa mara, ila mkojo kama 
ina harufu kali sana, huyo han-
yonyeshwi sana,” alisema Dalu-
shi.

Alisema mtoto anatakiwa ku-
nyonyeshwa mara kwa mara 
kadri anavyohitaji. Viashiria vya 
watoto kuwa na njaa ni kulamba 
midomo, kunyonya kidole au 
vidole au kulia.

Alikumbusha kuwa maziwa 
ya mama ni chakula pekee na 
kinywaji cha mtoto wa mwenye 
umri kuanzia sifuri mpaka miezi  
sita na ndiyo hujenga ubongo 
wake.

“Asilimia 80 ya maziwa ya 
mama yana maji ndiyo maana 
huwa tunashauri mtoto asipewe 
maji maana yamo kwenye mazi-
wa ya mama,” alisema.

Dalushi alisema maziwa ya 
mwanzo yana faida kubwa hasa 
yale ya njano ya ndani ya siku 
mbili ambayo mtoto hatakiwi 
kuyakosa.

“Wanaokamua maziwa ya 
mama ili kumhifadhia mtoto 

hayahitaji jokofu bali hutakiwa 
kuhifadhiwa kwenye chombo 
cha kawaida kisafi kwa saa sita 
mpaka nane na mtoto asipewe 
kwa chuchu, apewe kwa 
kikombe cha kawaida,” aliele-
keza.

Mtaalamu huyo alisema ni la-
zima maziwa yawe kwenye joto 
la nyuzi joto 35 mpaka 36 am-
balo ni joto la kawaida la binad-
amu. Alibainisha kuwa maziwa 
yakihifadhiwa kwenye jokofu 
yanaweza kutunzwa mwaka 
mzima.

Alisema mama anapojifun-
gua anatakiwa kuongeza idadi 
ya milo kwa kula kati ya mitano 
mpaka sita na kati yake, minne 
iwe mikubwa na miwili iwe mi-
dogo midogo ambayo inaongeza 
virutubisho kwenye mwili wa 
mama.

Dalushi alisema mtoto anapo-
nyonyeshwa vizuri, anaepuka 
kupata ugonjwa wa manjano, 
anaimarika  kinga za mwili, 
kupunguza maambukizi ya ku-

hara, kisukari, saratani, vifo vya 
watoto na kuimarisha ukuaji wa 
akili na misuli.

Mshauri wa Malezi, Makuzi na 
Maendeleo ya Awali ya Mtoto 
kutoka Shirika la Children In-
crossfire (CIC), Davis Gisuka, 
alisema ili ubongo uweze kufan-
ya kazi vizuri, ni lazima mtoto 
apate chakula bora.

Gisuka alisema matendo ya 
wazazi yanasaidia mtoto kukua 
na kusisitiza kuwa mama ana-
ponyonyesha anapaswa kum-
wangalia usoni mtoto wake au 
kumwimbia.

Mzazi Veronica Mushi alisema 
baada ya kufanyiwa operesheni, 
aliletewa mtoto wake na kum-
nyonyesha ndani ya saa moja.

Kwa mujibu wa Wizara ya 
Afya, asilimia 97 ya watoto 
wanaozaliwa hunyonyeshwa 
maziwa ya mama na asilimia 43,  
hunyonyeshwa miaka miwili na 
kuendelea huku asilimia 90 hu-
nyonyeshwa ndani ya saa moja 
nchini.

Mwenyekiti wa Taasisi ya  Umoja wa Wakulima na Uhifadhi wa Mazingira (UWAMAKIZI),  wilaya ya Muheza mkoani 
Tanga, Twaha Mbarouk (kushoto), akikabidhi mahindi kilo 200 kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Shule ya Sekondari ya Potwe, 
Mulla Suleiman (kulia), kwa ajili ya chakula kwa walimu na wanafunzi wa shule hiyo mapema wiki hii. Katikati ni Diwani 
wa Viti Maalum, Fikira Madege.  PICHA: STEVEN WILLIAM 

Na Allan Isack, ARUSHA

TANZANIA imeanza maandalizi 
kwa ajili ya kushiriki mkutano 
wa 28 wa mkataba wa mabadi-
liko ya tabianchi unaotarajia 
kufanyika Dubai.
Mkutano huo unatarajia ku-

fanyika kuanzia Novemba 30 
hadi Desemba 12 mwaka huu 
kwa siku mbili. Utatoa nafasi 
kwa wakuu wa nchi zote duni-
ani kutoa matamko mbalimbali 
kuhusu juhudi walizozifanya 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.
Kaimu Mkurugenzi anayeshu-

ghulikia Mazingira katika Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Paul Degra-
tius, aliyasema hayo jana jijini 
hapa wakati wa kikao cha ufun-
guzi wa maandalizi kilichowaku-
tanisha wataalamu kutoka ofisi 
hiyo na wadau.
Alisema katika mkutano huo, 

Tanzania itakuwa na banda 
maalum ambalo watalitumia 
kuonesha vitu mbalimbali am-
bavyo vinafanyika ikiwamo 
shughuli za kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.
Alisema wakati wakijipanga 

kuelekea katika mkutano huo, 
msimamo wa nchi umelenga 
kuongeza kasi ya kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.
“Sisi kama Tanzania tunapok-

wenda kule ni lazima tufahamu 
tunakwenda kufanya nini? Ndio 
sababu tumeandaa msimamo 
wa nchi kwa kuwa, tunataka 
kila mmoja atakapokwenda 
tuzungumze kitu kimoja ili 
tutakaporejea tuwe tumepata 
kitu chenye manufaa kwa taifa 
letu,”alisema.
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 

wa Rais, Mary Maganga, alisema 
Tanzania inakwenda na kaulim-
biu ambayo imejikita zaidi kwe-
nye masuala ya kilimo, uchumi 
wa buluu na nishati safi.
“Kwa upande wa sera, tuna-

takiwa zaidi kuandaa miongozo 
na kanuni ambazo zitaisaidia 
nchi kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.
“Sisi kama nchi tumeshaandaa 

sera ambayo tuliizindua mwaka 
2001, na tunatekeleza namna ya 
kukabiliana na athari hizo. Pia 
tumeandaa sera ambayo nchi 
inachangia namna ya kupunguza 
uzalishaji wa gesi joto duniani 
ambapo tumeweka malengo 
yetu na tunatekeleza kila mwa-
ka,” alisema.
Mwakilishi wa Benki ya Dunia 

(WB), Innocent Esikuri, alisema 
wamekuwa ikitoa mchango kwa 
kutoa msaada kwenye masuala 
ya mazingira kwa nchi za Afrika 
ikiwamo Tanzania.
Pia alisema wamekuwa waki-

yajengea uwezo makundi mbal-
imbali kwa ajili kukabiliana na 
mabadiliko ya tabiachi.
Alisema Tanzania ni nchi ya 

tatu katika Bara la Afrika kwa 
kuwa na misitu mingi na mikub-
wa, hivyo wako tayari kusaidia 
sekta hiyo, kwa lengo la kuhifa-
dhi na kutunza mazingira.
Mwakilishi wa Ubalozi wa Uin-

gereza nchini, Abdala Mwikama, 
alisema nchi hizo zimekuwa 
na ushirikiano wa muda mrefu 
kwenye mambo mbalimbali 
ikiwamo la mabadiliko ya tabi-
anchi.
“Uingereza imekuwa ikitoa 

fedha nyingi kwa ajili ya ku-
saidia utunzaji wa mazingira ili 
kukabiliana na athari zinazoji-
tokeza duniani,”alisema.

Na Mwandishi Wetu,  
ARUSHA

UTAFITI unaonesha vijana 
wanaoanza kunywa pombe 
kabla ya umri wa miaka 15, wako 
mara sita zaidi katika hatari ya 
kuwa na matatizo ya utegemezi 
wake kuliko wale wanaoanza 
kunywa baada ya umri wa miaka 
21.

Meneja wa Mawasiliano na 
Uendelevu wa Kampuni ya Bia 
ya Serengeti (SBL), Rispa Hatibu, 
amesema utafiti uliofanywa na 
Wizara ya Afya mwaka 2008 
(wakati huo ikiitwa Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii) kwa 
wanafunzi wa shule za sekond-
ari Mkoa wa Dar es Salaam, ul-
ionesha asilimia tano waligun-
dulika kutumia pombe.

Alisema utafiti huo ulionesha 

asilimia 10.8 waliitumia kabla ya 
kufikisha umri wa miaka 14 na 
asilimia  26.2 walikuwa na mzazi 
aliyekuwa anatumia pombe. 

“Matumizi ya pombe wakati 
wa utoto na ujana yanaweza 
kuwa na athari mbaya za kiafya, 
kijamii, kiuchumi, na kimaende-
leo kwa vijana na jamii,” alisema.

Kutokana na hilo, alisema 
kampuni yao imetangaza mwen-
delezo wa programu yake ya 
Smashed katika Mkoa wa Tanga 
ambayo ilianza mwaka 2021 na 
tayari imezifikia shule 22, iki-
waelimisha wanafunzi 24,025 
nchini. 

Hatibu alisema lengo la pro-
gramu hiyo ni kutoa elimu kupi-
tia maonyesho kwa kulenga 
kuvunja utamaduni wa kunywa 
pombe kwa vijana wenye umri 
mdogo na kupunguza madhara 

yanayohusiana na pombe kwa 
kundi hilo. 

Alisema programu ya 
Smashed inawakilisha hatua 
muhimu kuelekea kukuza uch-
aguzi wenye dhamira na ku-
wawezesha vijana wa Tanzania 
kuwa na maarifa na stadi wana-
zohitaji kufanya uamuzi sahihi 
kuhusu matumizi ya pombe na 
kuzuia kabisa matumizi yake 
kwa vijana walio chini ya umri 
wa kisheria.

Alisema programu hiyo 
haihusishi tu uzuiaji wa kutumia 
pombe kwa vijana, bali pia ku-
wezesha akili za vijana kufanya 
uamuzi yenye msingi na dhami-
ra sahihi na kuwatia moyo wa-
nafunzi kutilia mkazo elimu na 
kuendeleza stadi muhimu, kama 
vile kutawala hisia zao, ambayo 
itakuwa zana muhimu katika 

kushughulikia changamoto za 
maisha.

“SBL inaelewa kuwa shinikizo 
la rika haswa vijana ni sababu ya 
kunywa pombe kwa vijana na 
ni muhimu kukumbuka kuwa, 
una uwezo wa kusema hapana  
na kufanya maamuzi yanayolin-
gana na thamani ya malengo 
yako. 

“Marafiki wa kweli wata-
heshimu uamuzi wako na ku-
saidia safari yako. Kama wa-
nafunzi, wote ni sehemu ya jamii 
kubwa zaidi nje ya shule hizi, na 
sote tunashiriki jukumu la kujali 
ustawi wa wenzetu na jamii kwa 
ujumla.

“Watie moyo marafiki na wen-
zako kufanya uamuzi sahihi na 
kupinga kunywa pombe kwa 
vijana walio chini ya umri wa 
kisheria,” alisema.

Wanaoanza pombe chini ya miaka 15 hatarini zaidi  

Tanzania kushiriki 
mkutano mabadiliko 
tabianchi Dubai
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Mwanamke wa zamani, piga ua
hakosi vifaa hivi nyumbani...
Na Adam Fungamwango

N
IKIKUMBUKA zama zile, 
mwanamke alikuwa mwa-
namke na mama ni mama 
hasa!

Kila ulichotarajia kwa wa jinsia 
hiyo amekamilika, hata zile stadi 
za kuhudumia nyumba na kujihu-
dumia mwenyewe, kimama ame-
kamilika.

Aliko mwanamke, iwe amevaa 
kiofisa au kinyumbani nyumbani, 
iwe kwa kujificha kwenye pochi 
zake, au ameamua kuzivaa, piga ua 
hakosi khanga.

Nenda nyumbani kwake sasa, 
nyenzo zote za upishi anazo, tena 
kiwanda kimoja na zile alizotumia 
kwa mama yake, tofauti labda aina 
za hapa na pale.

Utamu zaidi sasa, hata vifaa hivyo 
vimetengenezwa na viwanda vya 
SIDO au ukoo wake, kwa hapa Dar 
es Salaam, moja kwa moja ni vile 
vya Gerezani, kuanzia kibatari, su-
furia zile zile ulizopikiwa na mama 
yako kijijini..., we acha tu!

Enzi hizo unapokwenda ny-
umbani kwa mtu yeyote ambaye 
ana mke, au hata mwanamke tu 
anayeishi naye kuna vitu ambavyo 
unavikuta na kukuthibitishia kuwa 
nyumba hiyo ina mtoto wa kike 
anayeimiliki.

Kwanza kabisa lazima ukute 
kuna kibao cha mbuzi, hasa kwa 
akinamama wa mikoa ya Pwani.

Kina mama waliokulia au ku-
zaliwa kwenye mikoa ya Pwani na 
hata wakati mwingine kuhamia, 
walihakikisha nyumbani hakukosi 
kibao cha mbuzi.

Kazi yake ilikuwa ni kukuna nazi 
kwa ajili ya kuunga mboga zinazo-
hitaji kuungwa kwa kiungo hicho, 
futari au chakula kingine kinacho-
hitaji nazi.

Ni tofauti na sasa. Zama zinabadi-
lika. Unaweza kwenda nyumba am-
bayo anaishi mtoto wa kike usikute 
kibao cha mbuzi.

Siku hizi bwana, wake zetu, dada 
zetu wanaenda sokoni, wananunua 
nazi na kukuniwa huko huko. 

Kama si hivyo basi nyumbani 
kuna mashine ya kukunia nazi, in-
aitwa kwa kizungu ‘coconut scrap-
er’, na pia dukani siku hizi wanauza 
pakti za tui la nazi.

Kila kitu kimeshafanywa kiwan-
dani, unanunua wakati wa kupika 
chakula kama kisamvu, samaki au 
maharage, unachofanya ni kucha-
na pakti na kumimina tui kwenye 
mboga ikiwa inachemka jikoni.

Kwa maana hiyo wanawake wen-
gi wa sasa wala hawana haja ya ku-
kaa na kibao cha mbuzi ndani.

Wamebaki wachache sana, na 
hata biashara hiyo inayotembezwa 
na watu njiani si kubwa sana kama 
zamani.

Kingine ambacho mwanamke 
wa zamani unakikuta nyumbani 
kwake ni kinu cha kutwangia. Acha-
na na kinu kidogo cha kutwangia 
viungo cha mboga na pilau, hapa 
nasemea kinu cha kutwangia mahi-
ndi, mpunga, na kisamvu.

Kifaa hiki kilikuwa muhimu kwa 

kwa sasa si 
lazima tena. 
mwanamke 
anakwen-
da sokoni 
kununua 
kisamvu 
anarudi 
tayari kime-
shatwang-
wa. kuna 
watu huko 
huko sokoni 
wana kazi 
hiyo ya kut-
wanga kwa 
malipo.

sababu wakati huo kulikuwa na 
tabu ya unga na mchele, hivyo 
mara nyingi kina mama wali-
nunua mahindi na kuyatwanga.

Halafu pia kwa nyakati hizo ili-
kuwa ni ufahari kwa mwanamke 
kuwa na vitu kama hivyo kwa 
sababu anaonekana amekami-
lika na anaijali familia yake.

Kwa sasa si lazima tena. Mwa-
namke anakwenda sokoni ku-
nunua kisamvu anarudi tayari 
kimeshatwangwa. Kuna watu 
huko huko sokoni wana kazi 
hiyo ya kutwanga kwa malipo.

Kuna mchele wa kila aina 
madukani, wala haimlazimu 
mama wa sasa kununua mpun-
ga na kuanza kuutwanga kwa 
kinu na mchi.

Kama ataletewa na ndugu 
zake mpunga kutoka kijijini, 
atapeleka mashine, kwa maana 
hiyo wala hawalazimiki kuwa na 
kinu.

Vingine ni ungo kwa ajili ya 
kupetea mchele, choroko na na-
faka zingine. Baadhi naona hadi 
leo wanavyo lakini si lazima 
sana. Hata kama hana maisha 
yataendelea tu.

Jiwe la kusagia, la kusugulia 
mguu na dodoki, ni moja kati ya 
vitu ambavyo huwezi kuvikosa 
kwa mwanamke wa zamani.

Siku hizi vyote hivyo vimebaki 
historia. Na tatizo kubwa ni maz-
ingira ya kimaisha yanakwenda 
yanabadilika.

Na kila tunavyozidi kuendelea 
mbele, kukua kwa teknolojia tu-
nashuhudia mengi ambayo yata-
tushangaza.

Tuma meseji 0716 350534

  Zimwi lilisababisha woga kwa watoto

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Dodoki

Mbuzi

Jiwe la kusugulia miguu

Ungo

Kinu
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Wasiwasi watanda baada ya Misri 
kushambuliwa mabomu ya Israel
CAIRO, Misri

MIJI miwili iliyoko Bahari ya 
Shamu upande wa Misri jana 
asubuhi ilishambuliwa kwa ma-
kombora na kusababisha watu 
kadhaa kujeruhiwa.

Tukio hilo limezidisha wasiwa-
si  kusambaa nje ya mipaka kwa  
mzozo kati ya Israel na Hamas.

Vyanzo viwili vya usalama ku-
toka Misri vimeliambia shirika la 
habari la Reuters kuwa milipuko 
hiyo iliupiga mji wa Taba kwenye 
mpaka na Israel na wa Nuweiba.

Hakuna yeyote aliye-
dai  kuhusika na mashambulizi 
hayo, lakini shirika la habari la 
Al-Qahera lilisema kombora 
lililoanguka Taba lilionekana 
kuhusishwa na mapigano kati ya 
wanamgambo wa Hamas na jeshi 

la Israel.
Wizara ya Afya ya Misri ilisema 

watu sita  walijeruhiwa katika 
mji wa Taba. Miji ya Taba na Nu-
weiba, ambayo inapatikana ka-
tika rasi ya Sinai nchini Misri, ni 
maarufu kwa watalii.

Katika hatua nyingine, vikosi 
vya Israel vikisaidiwa na ndege 
za kivita na droni vimefanya 
shambulizi la pili la ardhini  
katika Ukanda wa Gaza na kuya-
piga maeneo ya viunga vya mji 
huo.

Hayo ni kwa mujibu wa jeshi la 
Israel wakati likijiandaa kufanya 
uvamizi kamili wa ardhini katika 
eneo hilo linalotawaliwa na vugu-
vugu la Hamas.

Idadi ya Wapalestina imefika 
7,000 wakati Israel ikiendeleza 
wimbi la mashambulizi makali ya 

angani kujibu uvamizi uliofany-
wa na Hamas kusini mwa Israel 
Oktoba 7. 

Idadi hiyo inajumuisha zaidi ya 
watoto 2,900 na wanawake 1,500. 

Wasiwasi umetanda kuhusu 
hatima ya Wapalestina milioni 2.4 
walionasa katika mapigano hayo,

Viongozi wa Umoja wa Ul-
aya wametoa wito wa kupele-
kwa msaada wa dharura bila 
vizuizi kupitia mbinu zozote zile 
ikiwemo kutengwa kwa maeneo 
salama ya kiutu na kusitishwa 
mapigano kwa muda.

Umoja wa Mataifa ulisema jana 
kuwa msaada usio na kikomo 
unahitajika Gaza ikiwa ni baada 
ya wiki tatu za mashambulizi ya 
Israel.

Kamishna mkuu wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la wakim-

bizi wa Kipalestina (UNRWA), 
Philippe Lazzarini, alisema 
msaada unahitajika Ukanda wa 
Gaza, akieleza unaoingia sasa ni 
mdogo kama makombo.  

Lazzarini pia amethibitisha 
kuwa wafanyakazi 57 wa shirika 
hilo wameuawa katika vita hivyo.

Wakati huo huo, Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Russia ime-
thibitisha kuwa wajumbe wa Ha-
mas waliwasili nchini humo kwa 
ajili ya mazungumzo.

Tangazo hilo lilisema ujumbe 
huo ni wahusika wakuu wa 
kundi hilo na wanahitaji kutatua 
mgogoro huo haraka iwezekana-
vyo.

Hamas haichukuliwi kama 
kundi la kigaidi kwa Russia, to-
fauti na nchi nyingine kadhaa 
ikiwamo Uingereza na Marekani.

Shirika la Habari la RIA Novosti 
lilisema ujumbe huo uliongozwa 
na kiongozi mkuu wa Hamas 
Moussa Abu Marzouk, ambaye 
anadhaniwa kuishi Doha, nchini 
Qatar.

Picha iliyowekwa kwenye 
mitandao ya kijamii ilimuonye-
sha akikutana na Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Russia, Mikhail 
Bogdanov.

Lakini Israel ilisema mikono 
ya viongozi wakuu wa Hamas im-
efunikwa na damu ya Waisraeli 
1,400 na kuitaka Russia kuwa-
timua wajumbe hao.

Wizara ya mambo ya nje ya 
Russia pia imefichua kuwa Naibu 
Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran 
pia yuko katika mji mkuu wa 
Moscow.

DW

Mapigano makali yaitikisa Goma
GOMA, DRC

MAPIGANO makali yanaen-
delea karibu na mji mkuu wa 
mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, yakihu-
isha majeshi ya serikali na waasi 
wa kundi la M23.

Milio ya risasi ilisikika katika 
eneo hilo baada ya kundi la M23 
kupambana na muungano wa 

vijana wazalendo wanaoungwa 
mkono na jeshi la DRC.

Vyanzo vya kiraia katika eneo 
hilo vilisema mapambano ya si-
laha nzito yamefanywa na jeshi 
la la serikali dhidi ya ngome 
za  HYPERLINK “https://www.
dw.com/sw/congo-yataka-vikosi-
vya-afrika-mashariki-viondoke-
drc/a-67051984”M23.

Duru za kijeshi zilisema kuwa 

lengo ilikuwa ni kuwazuia waasi 
wa M23 kujipenyeza katika mji 
wa Goma wakipitia katika mbu-
ga ya wanyama ya Virunga. 

Kwa siku mbili milio ya risasi 
inarindima katika kijiji cha Bam-
bo wilayani Rutshuru ambako 
waasi wa M23 wanakabiliana na 
muungano huo wa vijana wazal-
endo.

Mashambulizi hayo ya 

kila upande yamesababisha 
raia kuyakimbia makazi yao na 
kwenda kuomba hifadhi katika 
kambi za wakimbizi.

Mkazi mmoja Tyisabe Cli-
mantine ambae alitengana na 
mumewe wakati wa maka-
biliano ya wanajeshi wa Congo 
na waasi wa M23, aliambia DW 
kuwa usalama wa raia eneo hilo 
ni mdogo. DW

Kundi la wanawake na watoto raia wa Sudan wakiwa wamekusanyika kwenye kambi ya wakimbizi baada ya kukimbia 
mapigano yanayoendelea kati ya kikosi cha kijeshi cha Rapid Support Forces (RSF) na jeshi la serikali. PICHA: AFP

Waziri mkuu 
China afariki 
dunia
BEIJING, China

WAZIRI mkuu wa zamani wa 
China Li Keqiang  (68) amefari-
ki dunia baada ya kupata ma-
tatizo ya mshtuko wa moyo.

Kiongozi huyo alitajwa kuwa 
kiongozi wa baadaye wa nchi 
hiyo, kitendo ambacho kilim-
fanya Rais wa China, Xi Jinping 
kumweka kando na kumtenga 
kisiasa.

Vyombo vya habari vya 
serikali vilisema Li alikuwa 
amepumzika milele wakati 
alipokuwa mji wa ko Shang-
hai alipopatwa na mshtuko 
wa moyo wa ghafla siku ya 
Alhamisi.

Aliaga dunia usiku wa 
manane siku ya Ijumaa licha 
ya juhudi kubwa za kumpatia 
matibabu, shirika la utangazaji 
la serikali CCTV lilisema.

Katika muhula wake wa 
mwisho akiwa waziri mkuu, 
uliomalizika mapema mwaka 
huu, Li alikua ofisa mkuu 
pekee aliyeko madarakani 
ambaye hakuwa wa kundi la 
watiifu la Rais Xi.

Li, mtu wa pili mwenye 
nguvu katika Chama tawala 
cha Kikomunisti cha China 
hadi alipostaafu mwaka jana, 
alijulikana kama mmoja wa 
watu werevu zaidi wa kisiasa 
wa kizazi chake.  BBC
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

RESULT SLIP

VIVIAN HENRY MAPUNDA anatangaza 
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha 
sita yenye index namba S.2325/0642 
iliyotolewa na CANOSA SEKONDARI 
mwaka 2023. Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/ILA/28499/2023.

KUPOTEA 
KWA CHETI

DAUDI JOSEPH anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha sita chenye index namba: 
S.0108.0623, kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia IFUNDA TECH SCHOOL mwaka 
2009. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/31579/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.144 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

FRISMILLER UPENDO MSHANA of Mnadani within Dodoma City
AND

In the matter of application for letters of administration by 
ERICK LEONARD PIUS

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of the 
above named deceased are hereby cited to come and see the 

Administration is made to the above named Petitioner thereof.

…………………………………………………………..
 RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI             
Kituo cha CHAMWINO MJINI            

Usimamizi wa mirathi Na. 82/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU MOHAMED SHABANI MBWANA wa NKUHUNGU 
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

NA DUSUKI MOHAMED SHABANI

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 

.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE No 111 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE: 
ANASTAZIA CHUMA HUGO

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF 

ADMINISTRATION BY:-

1: BATSHEBA DIAMOND SAJAAN
 2: JOSEPH KAMSOPI MDIMI
All persons claiming to have any interest in the estate of 
above-named deceased are hereby cited to come and see the 

letter of administration) is made to the above - named 
petitioner.

of 11.2023
DATED at MOROGORO this 23 day of 10.2023

…………………………………………….
Resident Magistrate

KUPOTEA 
KWA CHETI

VICTORIA PHILEMON MARANDU anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S.1075-0033 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia DARAJANI 
SEKONDARI mwaka 2003. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/31529/2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

GEORGE ALEXANDER, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato kuhitimu kidato cha nne 
chenye index No. S0984-0012 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia BUKAMA 
SECONDARY SCHOOL Mwaka 2003, Yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: MWA/NY/RB/133962/2023

KUPOTEA KWA 
HATI YA KIWAMJA

Ndugu STANFORD TUMAINI 
NDALUHEZA amepotelewa na 

hati ya kiwanja yenye majina ya 

kilichopo mtaa wa NDANGARA 
MULEBA MJINI. Ametoa taarifa 
polisi na kupewa namba PHQ/K-

atakayeiona atoe taarifa polisi au 
apige simu namba 0786171880. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO
S.L.P 14974

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 
DAR/36290
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No...... of 2023
In the matter of the estate of the late 

KICHELE MWITA KAHINDA 
of Area D within Dodoma Region.

And
In the matter of the application for letters of 

administration by NEEMA KICHELE MWITA
GENERAL CITTION

(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSON claiming to have any interest  in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 

letters of Administration is made to the above named 
petitioner
Objections to the grant should be on or before the 15 day of 
November, 2023
date at Dodoma this 25 day of October, 2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

GEORGE ALEXANDER, Anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato kuhitimu kidato cha nne chenye 
index No. S0984-0012 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia BUKAMA SECONDARY 
SCHOOL Mwaka 2003, Yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: MWA/NY/RB/133962/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO
S.L.P 14974

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 
DAR/36290
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI……462……LA  2023

VIRINDER KUMAR WATTS……………MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

KHUZAIMA SADIKALI MOHAMED………MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI

KHUZAIMA SADIKALI MOHAMED
POPOTE ULIPO/MLIPO
VIRINDER KUMAR WATTS amefungua/wamefungua shauri 
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni ( 
Mwananyamala) . Shauri husika limepangwa 
kutajwa/kusikilizwa tarehe 31/10/2023 saa 03:00 
Asubuhi/mchana mbele ya Mh J.W.SILLAS Hivyo unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe 
24 Mwezi 10/2023    

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO
S.L.P 14974

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 
DAR/36290
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 127 OF 2023
In the matter of the Estate of the late JOHN MTEMI 

LWAKAJENDE of Image within Dodoma City 
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY 

SEKUNDA MKANYERERE MTEMI
GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above- named deceased are hereby cited to come 

of letters of Administration is made to the above- named 
Petitioner.

Day of 11,2023
Dated at Dodoma this 25 Day of 10, 2023

KUPOTEA KWA 
HATI YA KIWAMJA

KIAPO KUTHIBITISHA KUWA HATI (OFFER) YA KIWANJA 
NA.120 KTALU “A” MNYANJANI IMEPOTEA
MIMI HUBA TWAHA HESHIMA SHEHE wa MAKORORA TANGA, 
MTU MZIMA MWANAMKE, MUISLAMU, ninathibitisha kwa 
kiapo na kutamka kama ifuatavyo:-
•   KWAMBA, mimi ni mtoto wa marehemu TWAHA HESHIMA 

SHEHE ambaye alifariki TAREHE 29/5/2010
•   KWAMBA, baada ya kufariki kwake niliteuliwa msimamizi 

wa mirathi yake Na.13/2012 katika Mahakama ya MWANZO 
ya MWANG’OMBE TANGA.

•   KWAMBA, marehemu baba yangu alikua anamiliki kiwanja 

•   KWAMBA, ninatoa kiapo hiki kuthibitisha kuwa hati hiyo 
(OFFER) hiyo imepotea, na jitihada zangu za kuitafuta 
imeshindikana kabisa na nmetoa taarifa polisi yenye 
kumbukumbu, PHQ/TAN/TAN1620/2023

•   KWAMBA, ninatoa kiapo kuthibitisha kuwa hati hiyo kweli 

mahali popote kama benki, kwaajili ya kujichukulia mkopo.
NA ninatoa kiapo hiki kuthibitisha na kutamka kuwa yote 
niliyoyasema katika kiapo hiki ni kweli tupu na kwa mujibu wa 
sheria  za viapo, OATHS ( JUDICIAL PROCEEDINGS) and 
STATUTORY DECLARATION ACT, CAP.34 R.E.E2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO
S.L.P 14974

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 
DAR/36290
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

KUPOTEA KWA 
HATI YA KIWAMJA

KIAPO KUTHIBITISHA KUWA HATI (OFFER) YA KIWANJA 
NA.120 KTALU “A” MNYANJANI IMEPOTEA
MIMI HUBA TWAHA HESHIMA SHEHE wa MAKORORA TANGA, 
MTU MZIMA MWANAMKE, MUISLAMU, ninathibitisha kwa 
kiapo na kutamka kama ifuatavyo:-
•   KWAMBA, mimi ni mtoto wa marehemu TWAHA HESHIMA 

SHEHE ambaye alifariki TAREHE 29/5/2010
•   KWAMBA, baada ya kufariki kwake niliteuliwa msimamizi 

wa mirathi yake Na.13/2012 katika Mahakama ya MWANZO 
ya MWANG’OMBE TANGA.

•   KWAMBA, marehemu baba yangu alikua anamiliki kiwanja 

•   KWAMBA, ninatoa kiapo hiki kuthibitisha kuwa hati hiyo 
(OFFER) hiyo imepotea, na jitihada zangu za kuitafuta 
imeshindikana kabisa na nmetoa taarifa polisi yenye 
kumbukumbu, PHQ/TAN/TAN1620/2023

•   KWAMBA, ninatoa kiapo kuthibitisha kuwa hati hiyo kweli 

mahali popote kama benki, kwaajili ya kujichukulia mkopo.
NA ninatoa kiapo hiki kuthibitisha na kutamka kuwa yote 
niliyoyasema katika kiapo hiki ni kweli tupu na kwa mujibu wa 
sheria  za viapo, OATHS ( JUDICIAL PROCEEDINGS) and 
STATUTORY DECLARATION ACT, CAP.34 R.E.E2019.

KUPOTEA 
KWA VYETI

JACOB NYERERE GADIYE anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S2206-0063, kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa 
kupitia  MEASKRON SECONDARY SCHOOL mwaka 2016 
na cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S0150-0528 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia SAME SECONDARY SCHOOL mwaka 2019. Kwa 
yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: PHQ/MBE/MBE/4224/2023
PHQ/MBE/MBE/4225/2023

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF RUNGWE DISTRICT
AT KIKUYU

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 06 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE MOSES 

AND
FAUSTINA KOKUTONA RUTAKYAMIRWA…………APPLICANT

GENERAL CITATION
(Made under rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come 

grant of probate ( or letter of administration) is made to 
the above named petitioner.

30th day of NOVEMBER 2023.
Dated at Rungwe this 26th day of OCTOBER, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI             
Kituo cha CHAMWINO MJINI            

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 82/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MOHAMED SHABANI MBWANA wa NKUHUNGU 

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA DUSUKI MOHAMED SHABANI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 15 Mwezi 11 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 26 Mwezi 10 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA
HII NI KWA TAARIFA KWAMBA

LINDA ACHIENG MATORO
S.L.P 14974

DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni …… anwani ya 
mwajiri….. Yupo hapa nchini tangu mwaka 2003 (miaka 20) Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb Na. DN. 21 
DAR/36290
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Ndugu STANFORD TUMAINI 
NDALUHEZA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari  lenye 
namba za usajili T 372 BKK 

NDALUHERA. Ametoa taarifa 
polisi na kupewa namba 

PHQ/KAG/BUK/2801/2023, kwa 
yeyote atakayeiona atoe taarifa 

polisi au apige simu namba 
0786171880.
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hadithi

kwenye ushahidi na nimekusanya vi-
zuri.

Kifupi watuhumiwa wetu ni watatu, 
Charton Antony, mume wa Tessy, Tin-
ga Patauli, na Rukia Hamadi.”

Inspekta Frank alipokea vielelezo 
vyote na kumshukuru sana Eddy Ka-
mal. 

“Hapa Eddy sina hata la kumwambia, 
umeniheshimisha na kesho tutawatan-
gazia umma kuhusu tulio hili ambalo 
limegusa mioyo ya wananchi na wame-
kuwa wakisubiri kwa hamu upelelezi 
wake.”

“Sawa ila naomba yule rafiki yangu 
aliyebebeshwa mzigo wa maiti, Mbone-
ka Fisimaji muachieni huru. Mimi nili-
taka akae ndani mpaka wahusika wote 
wakamatwe kwa sababu iwapo angeto-
ka nje angeweza kuwaambia wenzake, 
au hata kama asingewaambia, wange-
jua wale wangeweza kumuua kwa ku-
wataja.”

“Sawa Eddy, nadhani kazi iliyobaki 
ni kumtoa ndani Charton na mpenzi 
wake Rukia, Tinga yeye tayari tume-
shamkamata.”

*************************************
Vipindi vyote vilikatishwa kwenye 

televisheni na redio zote. Wananchi 
walishangazwa na hilo. Walishtuka 
kwa sababu hakujua nini kitaenda ku-

zungumzwa.
Kamanda wa Polisi Kanda Maalum 

ndiye aliyeonekana kwenye televisheni 
na sauti yake kusikika kwenye redio.

“Ndugu wananchi mnakumbuka 
kuwa miezi minane iliyopita mae-
neo ya Kinondoni Msisiri kulikutwa 
vipande vya mwili wa binadamu. Na 
katika uchunguzi ilibainika ni ya mwa-
namke na jina lake ni Tessy Temu. Vi-
ungo vyake vilikuwa vikatwakatwa, 
kutiwa kwenye viroba na kutelekezwa 
huko. Baada ya upelelezi na muda mre-
fu hatimaye tumefanikiwa kukamata 
watu watatu wanaotuhumiwa kuhusi-
ka na mauaji hayo.

Watu hao ni Charton Antony ambaye 
ni mume wa marehemu. Wa pili ni Tin-
ga Patauli, na wa tatu ni Rukia Hamadi.

Hawa wote tayari wameshakamatwa 
na wanatarajiwa kufikisha mahakama-
ni hivi karibuni.

Tunapenda kuwaambia wananchi 
kuwa Jeshi la Polisi limekusanya ush-
ahidi wa kutosha ambao itaupeleka 
mahakamani na ina uhakika haki ita-
tendeke,” akamaliza kamanda huyo.

Hatimaye Jeshi la Polisi sasa lilimal-
iza kiu ya wananchi ambao kwa muda 
mrefu lilikuwa linataka liwasake wote 
waliohusika na kumuua kinyama mwa-
namke huyo.

Gumzo sasa lilikuwa ni Charton. 

“
Kundi la nne kuja jamaa wa-
naitwa ‘cold blood killers’. 
Hawa ni watu wa kuogopwa 
mno kama ukoma. Ni kama 

vile hawana roho wala hisia. Ni kama 
hawakuzaliwa binadamu ila ni wany-
ama waliojivika ngozi ya binadamu. 
Wakati mwingine unaweza kusema 
wana matatizo ya akili. Wao huua 
taratibu na kwa mateso makubwa 
mno. Hawa ndiyo wale watu ambao 
utasikia wamemuua mtu na kuwa-
tenganisha viungo kimoja baada ya 
kingine. Anaweza kuua kwa leo kuku-
kata kidole, mkono, mguu, kila siku 
kimoja kimoja hadi mhusika ataka-
pokufa kifo cha mateso. Wapo wa-
naokwenda mbali zaidi, wanaweza 
kujirekodi na hata wakati mwingine 
kupika viungo.

Namba tano ni wauaji kwenye 
msongo wa mawazo ‘stress,’ au 
maumivu ya mapenzi. Wauaji hawa 
hufikia kuona kila mmoja ni adui 
yake. Anaweza kuchukua silaha na 
kwenda hadi kwenye kadamnasi ya 
watu na kuwafyatulia risasi kwa raha 
zake. Na mara nyingi watu hawa na 
wao huishia kujimaliza wao wenyewe 
watakapobakisha risasi ya mwisho 
kwenye bastola.

Mauaji ya Tessy yanaingia kwenye 
aina hizo mbili namba nne na tano, 
hakuna mtu anayetenganisha kiungo 
cha mtu kwa kutaka tu kuiba au ku-
chukua pesa. Ni lazima  mauaji  ali-
kuwa na hasira kali, ama ni mtu ya 
aliyedhulumiwa, au wivu mkali ya ki-
mapenzi. Kwa maana hiyo nilimtafuta 
kwanza mjomba wa marehemu, aka-
nipa majina ya watu ambao niliona 
nianze nao upelelezi, mmoja wapo ni 
mume wa marehemu Charton.”

“Ukaanza na nani?”
“Yeye huyo huyo Charton. Kile ki-

tendo cha kwenda semina Mwanza, 
akabaki huko huko badala ya kurudi 
na wenzake Dodoma, halafu mtu 
wangu pale Uwanja wa Mwalimu Ju-
lius Nyerere akaninyonyea na kunipa 
video akionekana yupo Dar, na kesho 
yake akapanda tena ndege kurudi 
Dodoma na siku aliyotua Dar ndiyo 
mkewe alipotea, ilinipa shaka na ku-
kaanza kumfuatilia.

Nikagundua hakulala Mwanza, 
lakini alimlipia mtu na mwanamke 
wake walale kwa kutumia jina lake, 
kwa hiyo kuna kitu alitaka kuficha. 
Alichokuwa akificha ni ushahidi ili 
ionekane siku mkewe alipotoweka 
alikuwa Mwanza. Hivyo vyote vipo 

Kamanda 
wa Polisi 
Kanda 
Maalum 
ndiye 
aliyeo-
nekana 
kwenye 
tele-
visheni na 
sauti yake 
kusikika 
kwenye 
redio.

Maiti kwenye kiroba-32

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na adam Fungamwango : (0716 350534)

Yaani mume kumuua kinyama 
namna ile mkewe. Kamanda al-
iongea kwa kifupi kwa sababu 
ya kutotaka kuongea mambo 
ambayo yangekwenda kuonge-
lewa kama ushahidi mahakam-
ani, lakini kila mtu alifahamu 
kuwa sababu kuwa itakuwa ni 
wivu wa kimapenzi.

**********************************
“Ulimuua mkeo kwa kush-

irikiana na Patauli kwa sababu 
ya kuonyeshwa picha ya hawara 
yako Rukia si ndiyo?”

Charton hakujibu kitu
“Sasa nikwambie tu kuwa 

umefanya kitu cha kijinga sana. 
Hii picha uliyoonyeshwa ni 
ya zamani sana. Zamani kabla 
wewe hujawa na Tessy. Alikuwa 
na uhusiano na kimapenzi na 
jamaa mmoja anaitwa Barton, 
kwa sasa anaishi Uingereza. 
Walipoachana baada ya miaka 
miwili ndiyo wewe ukamuona 
na kumchuku akawa mkeo.

Picha hii ilipigwa zamani sana 
wakati mkeo akiwa amenawiri 
kwa sababu ya matunzo mazuri 
kutoka kwa Barton. Walipoacha-
na mkeo aliathirika sana kisai-
kolojia kiasi cha afya kutetere-
ka, akakonda, hakuwa na siha 
nzuri na wakati ulipomuona 
wewe ndiye alikuwa anarejea 
taratibu kwenye afya yake ya 
zamani. Wewe ulipoonyeshwa 
picha ukadhani ni ya sasa kwa 
sababu hukuwahi kumuona 
akiwa amenawiri huko nyuma 
kabla ya kuwa na wewe. Ume-
danganywa, wivu ukakuingia 
ukamuua mkeo.”

Yalikuwa ni maneno ya Eddy 
akimnanga Charton. Baada ya 
kukamatwa, alitaka aletwe ofisi-
ni mwake.

Akiwa chini ya ulinzi Char-
ton alipelekwa kwenye ofisi ya 
Eddy. Kabla ya kupelekwa ma-
hakamani Eddy alijaribu kumu-
elezea kosa la kiufundi alilolif-
anya na kusababisha matatizo 
yote yale.

“Kumbuka wakati unamton-
goza Tessy, shoga yake Rukia 
huyo uliyekamatwa naye aliku-
wa anadhania kuwa yeye ndiye 
angechukua hiyo nafasi.

      Itaendelea jumamosI
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Na Christina Haule, Morogoro

BAADA ya Tanzania kutangazwa kuwa 
mwenyeji wa fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2027), Uongozi wa 
Halmshauri ya Manispaa ya Morogoro 
unajipanga kuongeza uchumi kwa ku-
jenga uwanja mkubwa wa mpira ili kuki-
dhi mahitaji ya viwanja vya michezo vi-
takavyotumika katika fainali hizo.

Akizungumza kwenye kikao cha 
Baraza la kawaida la madiwani, Mkuru-
genzi wa Halmashauri hiyo, Ally Machela 
alisema tayari wameshatenga kiwanja 

katika eneo la Kiyegea na sasa wanasu-
biri wadau watakaosaidiana kupatikana 
fedha za ujenzi katika bajeti ijayo ili 
kukuza mapato ya Halmashauri.

Awali Diwani wa Kata ya Mindu, Zu-
beri Mkalaboko alisema anampongeza 
Rais, Samia Suluhu Hassan kwa jitihada 
zake za kuhakikisha mashindano hayo 
yanafanyika nchini.

Alisema licha ya mikoa iliyotengwa 
kufanyika michuano hiyo kuwa ni Aru-
sha na Dar es Salaam, ni vizuri Moro-
goro ambao ni jirani na Dar es Salaam 
wakajenga uwanja mkubwa na wa kisasa 

utakaoshawishi baadhi michezo ku-
fanyika hapo.

“Tunaweza kutumia hii fursa, kama 
tutakuwa na uwanja wetu wenye ubora 
na viwango vinavyotakiwa, tunaweza ku-
vishawishi vyombo husika ( Serikali, TFF 
na CAF), kuhamisha baadhi ya michezo 
kwenye mkoa wetu, hii itatufanya tuupe 
thamani kubwa na kutangaza vivutio vy-
etu,” alisema Makalaboko.

Tanzania, Kenya na Uganda zitaanza 
fainali hizo za AFCON kwa mara ya 
kwanza baada ya kuwasilisha maombi 
ya pamoja.

NYOTA WATATU GULAMALI 
CUP 2023 KUTUA YANGA SC

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Mwadui 
FC, Salim Aiyee anaongoza kwa 
upachikaji mabao katika Ligi ya 
Championship ambayo iko kwe-
nye raundi ya saba.

Hata hivyo, Aiyee ambaye 
kwa sasa anaichezea Mbuni FC, 
anafungana na wenzake wawili 
wote wakiwa na mabao matano 
kila mmoja.

Wachezaji hao ni, Edgar William 
wa KenGold na Maulid Khalid wa 
Mbeya City, zote za jijini Mbeya.

Aiyee ambaye alitamba Ligi 
Kuu msimu wa 2018/19 akiwa na 
Mwadui FC, akipachika mabao 
18 ana ‘hat-trick’ moja katika ligi 
hiyo ambayo aliipata wiki iliyo-
pita, timu yake ikiiadhibu Ruvu 
Shooting magoli 5-0.

Straika Helbert Lukindo wa 
Biashara United ambaye ana 
mabao manne anafuatia katika 
orodha hiyo ya wafungaji wakati 
Abdulkarim Segeja wa Copco, 
Damas Makwaya, Kassim Shaibu 
(Green Warriors), Khalifa Nolo 
(Stand United), Emmanuel Mpuka 
(KenGold), Kika Salum (Pan Af-
rican), na Denis Mushi wa Polisi 
Tanzania kila mmoja ana mabao 
mawili.

Aiyee, Edgar wababe
Ligi ya Championship

Coastal Union 
yaanza ‘nyodo’

Wachezaji wa Mtibwa Sugar wakifurahia baada ya timu yao kupata bao la tatu katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Geita Gold iliyochezwa kwenye Uwanja wa Manungu Complex, Morogoro. Mtibwa Sugar ilishinda mabao 3-0. PICHA: 
MTANDAO

Morogoro yaiota AFCON 2027

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

WACHEZAJI watatu kutoka katika 
mashindano ya Kombe la Mbunge wa 
Manonga lililopo katika Wilaya ya Igun-
ga, Tabora wanatarajia kwenda kufanya 
majaribio ya kujiunga na mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, imeele-
zwa.

Ahadi hiyo ilitolewa na Rais wa  Yan-
ga, Hersi Saidi alipokuwa akizungumza 
kwa njia ya simu wakati mashindano ya 
kombe hilo yenye lengo la kuibua vipaji 
vya vijana yakiendelea.

Hersi alisema uamuzi huo umetokana 
na vipaji vilivyoonyeshwa na wachezaji 
wanaocheza michuano hiyo na kuisifu 
Tabora imetoa nyota mbalimbali wenye 
vipaji akiwamo Mkurugenzi wa Michezo, 
Ali Mayai.

Rais huyo alisema Yanga itagharamia 
safari ya wachezaji hao watakaopitishwa 

na wakifaulu majaribio, watasajiliwa na 
vigogo hao wa soka nchini.

“Tumewakosa wengi watu wa Tabora 
hivyo kwa hatua ya kwanza nitawachukua 
wachezaji bora watatu kati ya wachezaji 
wa timu zilizoshiriki mashindano haya 
kuja kufanya majaribio ndani ya Yanga, 
baada ya kufuzu nitawasajili kuichezea 
timu yetu,” alisema rais huyo na kuibua 
shangwe kwa wananchi waliofurika kwe-
nye Uwanja wa Shule ya Sekondari Ziba.

Mbunge wa Jimbo hilo, Seif Gulamali  
ambaye pia ni Mjumbe wa Kamati ya 
Utendaji ya Yanga alisema anazipongeza 
timu zote zilizojitokeza kushiriki 
mashindano hayo ya mwaka huu.

Gulamali alisema kati ya majiko 200 
ya gesi waliyokabidhiwa katika ziara ya 
Rais, Samia Suluhu Hassan, timu zilizoin-
gia nusu fainali na fainali kila timu moja 
itapatiwa jiko moja.

Akikabidhi kikombe pamoja na zawa-

di mbalimbali kwa washindi, Mkuu wa 
Wilaya ya Igunga, Sauda Mtondoo aliwa-
taka wajumbe wa kamati ya mashindano 
hayo kutofanya upendeleo wakati wa 
kuchagua wachezaji watakaokwenda ku-
fanya majaribio Yanga.

Mtondoo alisema nyota wengine sita 
watakaong’ara watakwenda kujiunga na 
Timu ya Mkoa wa Tabora inayoshiriki 
Ligi Kuu na wengine watasajiliwa katika 
kikosi cha timu ya vijana ya umri chini ya 
miaka 17.

Mashindano hayo yameshirikisha zaidi 
ya timu 400 kutoka katika jimbo hilo am-
balo lengo lingine ni kuwasaidia kupata 
ajira.

Young City imefanikiwa kutwaa ubing-
wa na kupewa zawadi ya Sh. milioni 1.5, 
ikifuatiwa na Ntobo FC iliyopata Sh. mil-
ioni moja na Mwamala ilimaliza katika 
nafasi ya tatu imejinyakulia Sh. 500,000.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushinda mabao 2-0 
dhidi ya Mashujaa FC, ikiwa ni 
ushindi wake wa kwanza wa Ligi 
Kuu msimu huu, Coastal Union 
imesema ndiyo imeanza ligi hiyo 
na ikizitahadharisha timu zote wa-
takazokutana nazo.

Coastal Union imesema im-
eanza kupata ushindi baada 
kusaka na kutambua kilichokuwa 
kinawatafuna.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Abass El Sabri alisema ushindi 
huo umepatikana baada ya vikao 
ya ‘usiku na mchana’ vilivyohusi-
sha viongozi wa klabu pamoja na 
benchi la ufundi.

“Ni ushindi wa kujivunia kwa 
wanachama na mashabiki wote 
wa Coastal Union kwa sababu 
haikuja hivi hivi, umetafutwa. 
Umetafutwa kwa maana baada ya 
kutoshinda mechi sita, viongozi 
wanaona haiwezekani, wakamwe-
ka kwanza kocha mkuu pembeni, 
mechi ya sita ambayo tulitoa sare 
dhidi ya Ihefu hakuwapo na hii pia 
tuliyoshinda, kwa hiyo nadhani 
tumeshaanza kujua njia za kupita, 
sasa tunatangaza rasmi tumeanza 
ligi,” alisema Ofisa huyo.

Mabao ya Coastal Union am-
bayo sasa iko chini ya Kaimu 
Kocha Mkuu, Fikirini Elias yali-
fungwa na  Bakari Selemani na 
Lucas Kikoti.



BRUYNE ATAKIWA SAUDIA
MAOFISA wa Ligi Kuu ya Saudia sasa wanamtaka 

kiungo wa kati wa Manchester City na Ubelgiji, Kevin 
de Bruyne mwenye umri wa miaka 32 kujiunga na ligi 
hiyo huko Mashariki ya Kati ifikapo mwakani. (Foot-
ball Insider)

NEVES KUMRITHI TONALI
KLABU ya Newcastle United inalenga kumnunua 

kiungo wa kati wa Al-Hilal na Ureno, Ruben Neves 
mwenye umri wa miaka 26, baada ya Sandro Tonali 
kufungiwa miezi 10 kutokana na kukiuka Sheria ya 
kamari. (Sun)

GAVI ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA imeonyesha nia ya kutaka kumsajili 

kiungo wa kati wa Hispania, Gavi mwenye umri wa 
miaka 19, ambaye Barcelona wanaweza kumuuza 
kwa pauni milioni 87 ili kupunguza matatizo yao ya 
kifedha. (Sport kupitia Express)

SANCHO ANUKIA SAUDIA
UHAMISHO wa mkopo kwenda Saudi Arabia ndio 

njia inayowezekana zaidi ya winga wa Manchester 
United na England, Jadon Sancho mwenye umri wa 
miaka 23 kuondoka katika klabu hiyo ingawa Chelsea 
wanaweza kuwa chaguo huku Borussia Dortmund 
wakimpuuza. (Mail)

TCHOUAMEN ATAKIWA ARSENAL
ARSENAL imetanguliza nia ya kumsaini nyota wa 

Real Madrid na Ufaransa, Aurelien Tchouameni mwe-
nye umri wa miaka 23, msimu ujao huku wakimtafu-
ta kiungo wa kucheza naye pamoja, Declan Rice wa 
England. (Football Transfers)

ZUBIMENDI KUTUA ARSENAL
ARSENAL pia wamemtambua Martin Zubimendi 

wa Real Sociedad kama mchezaji wanayemlenga , in-
gawa kiungo huyo wa kati wa Hispania mwenye umri 
wa miaka 24 pia anaivutia Manchester United. (Foot-
ball Transfers)

INACIO KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL imepewa nafasi kubwa ya kumsajili 

beki wa kati wa Timu ya Taifa ya Ureno, Goncalo Ina-
cio mwenye umri wa miaka 22 kutoka Sporting Lis-
bon. (Bild)

ADARABIOYO KITAELEWEKA
BEKI wa Fulham, Tosin Adarabioyo yuko tayari 

kuzungumzia mkataba mpya wa muda mrefu baada 
ya kuona Kocha, Marco Silva akisaini mkataba mpya. 
Ofa ya Monaco kutaka kumnunua nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 26 ilikataliwa msimu uliopita, 
huku Tottenham pia wakivutiwa. (Standard)

DIMARDO RASMI SOKONI
NEWCASTLE United ndio klabu ya hivi punde zaidi 

ya Ligi Kuu England kufikiria kumnunua, Federico 
Dimarco wa Inter Milan, huku mlinzi huyo wa Ita-
lia mwenye umri wa miaka 25 akizivutia Chelsea na 
Manchester United. (Fichajes)

TONALI KUKATWA MSHAHARA
KLABU ya Newcastle inachunguza uwezekano wa 

kupunguza mshahara wa Sandro Tonali baada ya ki-
ungo huyo wa kati wa Italia mwenye umri wa miaka 
23, kufungiwa miezi 10 kwa kucheza kamari. (Tel-
egraph)

ZISIKUPITE
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NAPLES, Italia

MSHAMBULIAJI wa Napoli na 
Timu ya Taifa ya Nigeria, Vic-
tor Osimhen amesema afadhali 
kucheza Ligi Kuu ya Soka Mare-
kani (MLS), kuliko kuelekeka Ligi 
ya Saudia.

Osimhen mwenye umri wa mia-
ka 24, alikuwa na ofa nono kutoka 
kwa klabu ya Saudia ya Al Hilal 
msimu huu wa joto ambayo iliri-
potiwa kukataliwa na Napoli.

“Nina furaha nikiwa Napoli,” 
alisema Osimhen katika mahoji-
ano yake na Twitch.

“Watu hawajui jinsi ilivyo ngu-
mu kucheza Serie A. Kwa mtaza-
mo wa kimbinu na kimwili, ni 
moja ya ligi ngumu zaidi kucheza.”

Alipoulizwa kama angepen-
delea kucheza MLS au Saudi Pro 
League ikiwa atapewa ofa nzuri, 
Osimhen alisema: “Nitachagua  
kucheza Marekani.”

Hata hivyo, Osimhen aliisifu Ligi 
ya Saudi Pro League.

Tangu kuwasili kwa Cristiano 
Ronaldo katika klabu ya Al Nassr 
Januari, mwaka huu, Ligi ya Sau-
dia imevutia baadhi ya wachezaji 
wenye majina makubwa waki-
wamo mshindi wa tuzo ya Ballon 
d’Or 2022, Karim Benzema na 
mshambuliaji wa Brazil, Neymar 
Jr.

Msimu uliopita klabu za Saudi 
zilitumia karibu dola bilioni moja 
kupata wachezaji 94 kutoka ka-
tika Ligi Kuu mbalimbali za Ulaya.

“Wanajaribu kukuza ligi yao, 
ambayo ni nzuri,” aliongeza Osi-
mhen ambaye sasa anatajwa ku-
windwa na Tottenham Spurs, Liv-
erpool na Chelsea.

“Mmoja Ronaldo bora wa wakati 
wote amekwenda huko. Kwa saba-
bu ya ushawishi wake Ronaldo 
amevutia wachezaji wengi wenye 
vipaji pia kwenda huko. Kwa hiyo 

kwangu ni nzuri sana, wanajaribu 
kujenga ligi yao kuwa bora zaidi. 
Kwangu mimi wanafanya jambo la 
kuvutia.”

Osimhen bado hajafanya uamu-
zi kuhusu mustakabali wake. Licha 
ya miezi kadhaa ya mazungumzo 
ya kurefusha mkataba, mchezaji 
huyo bado hajaweka wazi juu ya 
mkataba mpya na makubaliano 
yake ya sasa yanamalizika ifikapo 
Juni, 2025.

Napoli bado wana matumaini 
Osimhen atasaini mkataba mpya 
licha ya klabu hiyo kudai mchezaji 
huyo ana “mawazo ya pili” kuhusu 
kuendelea kuitumikia klabu hiyo 
baada ya mwaka 2025.

Osimhen, ambaye alijiunga na 
Napoli msimu wa joto wa 2020 
akitokea Lille, alifunga mabao 31 
msimu uliopita na kuwasaidia 
kushinda taji la Serie A kwa mara 
ya kwanza baada ya miaka 33.

   Akataa ofa nono ya Al Hilal, Liverpool, Spurs 
zatajwa...
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MANCHESTER, England

A
NDRE Onana amemtetea mchezaji mwenzake wa Manchester United, 
Alejandro Garnacho baada ya Chama cha Soka cha England (FA), 
kuanzisha uchunguzi kuhusu chapisho la mtandao wa kijamii lililo-
tolewa na raia huyo wa Argentina akiwa na sokwe wawili juu ya picha 

ya kipa huyo wa Cameroon.
Garnacho aliandika chapisho hilo kwenye X, ambayo zamani ilikuwa Twit-

ter, baada ya Onana kuokoa penalti ya dakika za lala salama na kuipa United 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya FC Copenhagen kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mapema wiki hii.

Ilifutwa muda mfupi baadaye baada ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 19 kufahamishwa na klabu kuhusu uwezekano 
wa kuhusishwa na ubaguzi wa rangi.

FA inachunguza tukio hilo na imemtaka Garnacho kwa uc-
hunguzi wake.

Alejandro Garnacho ameichezea Manchester United 
mechi 11 hadi sasa msimu huu.

Siku ya Alhamisi, Onana alimtetea Garnacho katika 
chapisho lake kwenye mtandao wa kijamii.

“Watu hawawezi kuchagua kile ninachopaswa 
kuchukizwa nacho,” alisema Onana kwenye Ins-
tagram. 

“Ninajua hasa Garnacho alichokuwa ana-
maanisha: nguvu na nguvu. Jambo hili hali-
paswi kwenda mbali zaidi.”

Garnacho anaweza kufungiwa iwapo 
atashtakiwa na FA kwa kukiuka sheria zake.

Mnamo 2019, kiungo wa kati wa Man-
chester City, Bernardo Silva alifungiwa 
mechi moja na kutozwa faini ya pauni 
50,000 na FA baada ya kumlinganisha 
Benjamin Mendy na katuni nyeusi, li-
cha ya tume kukubali hakukusudia 
kuwa mbaguzi wa rangi.

Mwaka 2021, mshambuliaji wa 
United, Edinson Cavani alipewa 
adhabu ya kutocheza mechi 
tatu na kutozwa faini ya pauni 
100,000 kwa chapisho la mtan-
dao wa kijamii ambalo lilikuwa 
na neno la Kihispania ambalo lin-
geweza kutafsiriwa kama ubaguzi 
wa rangi nchini England.

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, 
Jurgen Klopp amesema 
amefurahishwa na umal-
iziaji wa Darwin Núñez 
(24), baada ya fowadi 
huyo kukosa bao 
la wazi huku klabu 
hiyo ya Merseyside 
ikiendeleza rekodi 
nzuri katika Ligi ya 
Europa msimu huu 
kwa ushindi wa 
mabao 5-1 dhidi ya 
Toulouse hapo juzi.

Mchezaji huyo 
ambaye alihamia 
Liverpool aki-
tokea Benfica ya 
Ureno kwa mka-
taba wa awali wa 
euro milioni 75 
Juni, mwaka jana 
alikosa nafasi ya 
kufunga bao lake 
la pili usiku huo, 
lakini ilifanya vye-
ma kwenye Uwanja 
wa Anfield.
Baada ya kufunga 

kipindi cha kwanza, 
Núñez aliisaidia Liv-

erpool kusonga mbele 
kwa pointi tano kileleni 

katika Kundi E. 
Diogo Jota, Wataru Endo, 

Ryan Gravenberch na Mohamed 
Salah wote walifunga kwenye 
mchezo huo.

“Alicheza vizuri sana. Kusema 
kweli, katika wakati huu, siku-
jali hata kidogo kugonga nguzo 
wakati huo kwa sababu kila kitu 
hapo awali kilikuwa cha kush-
awishi, kilikuwa wazi kabisa,” 
alisema Klopp.

Kocha huyo alisema kuna 
mengi zaidi yanakuja kutoka 
kwa kiungo wa kati Graven-
berch mwenye umri wa miaka 
21, ambaye alijipenyeza kwe-
nye kona muda mfupi baada ya 
Nunez kukosa. 

Ilikuwa ni mara ya kwanza 
kwa Gravenberch kuanza mfu-
lulizo baada ya miezi 18, baada 
ya kujiunga kutoka kwa ma-
bingwa wa Bundesliga, Bayern 
Munich.

“Ninampenda sana kama 
mvulana na kama mchezaji, na 
inapendeza sana kuona ni kiasi 
gani anaanza kujiamini tena. Ni 
wazi ni muhimu sana kwa kila 
mchezaji lakini kwa mchezaji 
mchanga ina maana sana,” 
Klopp alieleza kuhusu Graven-
berch.

Klopp 
akunwa 
na Núñez

***

***

-----------------------

ROME, Italia

KIUNGO wa kati wa Newcastle United, 
Sandro Tonali amefungiwa kujihusisha 
na soka kwa muda wa miezi 10 kutokana 
na kukiuka sheria za kamari katika mechi 
nchini Italia, Mkuu wa Shirikisho la Soka 
la Italia (FIGC), alisema juzi.

Tonali mwenye umri wa miaka 23, am-
baye alijiunga na Newcastle akitokea AC 
Milan kwa mkataba euro milioni 70 na 
nyongeza mwaka huu, lazima pia ahud-
hurie vikao vya matibabu ya uraibu wa 
kamari kwa kipindi cha miezi nane kama 
sehemu ya makubaliano na FIGC.

Makubaliano ya mazungumzo, ambayo 
yanatarajiwa kutumika duniani kote, ya-
lithibitishwa na Rais wa FIGC, Gabriele 
Gravina. 

Kufungiwa kwa Tonali maana yake ata-
kosa kipindi kilichosalia cha msimu huu 
na michuano ya Euro 2024 msimu ujao 
wa joto.

Tonali ndiye mchezaji mashuhuri zaidi 
aliyekumbwa na kashfa ya kamari am-
bayo inatikisa soka la Italia.

Kanuni za FIFA na FIGC zilimaanisha 
Tonali angeweza kukabiliwa na kusi-
mamishwa kwa miaka mitatu, lakini ush-
irikiano wake na mamlaka zinazoongoza 
uchunguzi,  FIGC na ofisi ya mwendesha 
mashtaka wa Italia ulisababisha kupun-
guzwa kwa adhabu yake.

Yeye ni mmoja wa wanasoka watatu 
wa Italia ambao shughuli zao za kamari 
zimechunguzwa na mamlaka.

Tonali na mchezaji mwenzake wa 
kimataifa wa Italia, Nicolò Zaniolo wali-
tolewa katika kambi ya Italia Oktoba 12, 
mwaka huu baada ya kuarifiwa na polisi 
kuhusika mchezo wa kamari.

Wachezaji wote wawili walishiriki Ligi 
Kuu ya England ya wikendi iliyopita, 
huku Tonali akitokea benchi kwa New-
castle, na Zaniolo akiichezea Aston Villa 
kwa dakika 76.

Wakala wa Tonali, Giuseppe Riso, alise-
ma wiki iliyopita mchezaji huyo “anapi-
gana na uraibu wa kucheza kamari” na 
“ameshitushwa na huzuni” kutokana na 
hali yake.

ESPN iliripoti wiki iliyopita kiungo wa 
Juventus, Nicolo Fagioli alifungiwa miezi 
saba na miezi mitano ya ziada kwa kuki-
uka sheria za kamari na pia alipigwa faini 
ya euro 12,500.

Tonali afungiwa miezi 10,
sasa kuikosa Euro 2024

ONANA AFUNGUKA 
GARNACHO HAJAKOSEA
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==
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--------------------------------
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SHIME AAHIDI MAKUBWA 
TWIGA IKIENDA BOTSWANA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya Taifa 
ya Wanawake (Twiga Stars), Bakari Shime 
amewapongeza wachezaji wake kwa ku-
pata ushindi na anaimani pia itafanya 
vyema katika mchezo wa marudiano wa 
kusaka tiketi ya kushiriki Michezo ya Ol-
impiki dhidi ya wapinzani wao Botswana.

Twiga Stars ilipata ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Botswana na timu hizo zitaru-
diana Oktoba 31, mwaka huu jijini Gabo-
rone.

Akizungumza mara baada ya kukami-
lika kwa dakika 90 za mchezo huo, Shime 
alisema Botswana walionyesha upinzani 
mkubwa kwa sababu wanajuana na juzi 
ilikuwa ni mara ya nne kwa timu hizo ku-
kutana.

Shime walijua aina ya mchezo wa-

naocheza Botswana hivyo walijipan-
ga mapema namna ya kuwakabili na 
anawapongeza wachezaji wake kwa ku-
fuata maelekezo ambayo yalisaidia kupata 
ushindi.

“Mechi ilianza kwa mshutuko na tulifan-
ikiwa kupata bao la mapema ambalo hatu-
kutarajia, kipindi cha kwanza tulikamata 
mpira na Botswana walicheza mpira wa 
chini.

Changamoto yetu safu ya kiungo tume-
kua tukipiga pasi nyingi sana, kando na 
nyuma zilichelewa kuwafikia washam-
buliaji na  eneo la wapinzani. Kipindi cha 
kwanza hatukutengeneza pasi hatarishi 
kwa wapinzani wetu, kipindi cha pili tu-
liongeza nguvu ya kufanya mashambu-
lizi, Botswana walikuja kivingine,” alisema 
Shime.

Aliongeza mabadiliko aliyofanya yali-

saidia kupata bao la pili dakika za mwis-
honi na yeye siku zote ni muumini wa 
kushinda hata katika mchezo wa marudi-
ano utakaochezwa ugenini. 

“Mchezo wa mpira unategemea 
kucheza vizuri na kushinda bao 1-0, un-
aweza kumwondoa mpinzani wako, sio la-
zima kufunga mabao 5-0 ndio umtoe, un-
apokuwa na timu nzuri unaweza kutafuta 
ushindi nyumbani na kutafuta bao 
ugenini, ninafuraha kubwa kwa sababu 
tumeshinda nyumbani na hatujaruhusu 
bao,” alisema Shime.

Kocha huyo aliongeza wanakwenda 
ugenini kutafuta bao kwa sababu wana 
safu ya ushambuliaji na ulinzi imara huku 
akisema baadhi ya wachezaji walichelewa 
kujiunga kambini sasa watapata nafasi 
nzuri ya kufanya mazoezi pamoja na wen-
zao kabla ya kuanza safari.

Wadau wa Kubeti 
waomba punguzo

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila anatarajia kuon-
goza mbio za hisani zilizoandaliwa na 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 
(TCAA) zitakazofanyika kesho katika 
viwanja vya Mlimani City, Dar es Sa-
laam.

Zaidi ya wanariadha 400 wanataraji-
wa kushiriki mbio hizo ikiwa ni mwen-
delezo wa matukio ya kusherehekea 
miaka 20 ya taasisi hiyo ambayo im-
epiga hatua katika nyanja mbalimbali 
za kimaendeleo.

Mwenyekiti wa maadhimisho hayo, 

Mellania Kasese amesema lengo lao ni 
kutunisha mfuko wa upandaji miti ka-
tika maeneo yenye ukame.

“Mbio hizo zitakuwa za kilomita tano 
na 10, maandalizi yameshakamilika na 
vifaa vyote vimeshafika mpaka sasa 
tunavyoongea tiketi zote 400 ambazo 
zilitengwa kuuza kwa ajili ya washiriki 
zimeshaisha siku tatu nyuma,”alisema 
Kasese.

Naye Katibu wa Chama Cha Riad-
haa Mkoa wa Dar es salaam (DAAA), 
Samweli Mwela ambao ni wasimamizi 
wa mbio hizo amesema chama hicho 
kinashirikiana vyema na TCAA katika 
maandalizi ya mbio hizo na amewata-

ka wadau kujitokeza.
“Tumejiridhisha na tumehakikisha 

njia zitakazotumika kwanza zimepim-
wa na salama, tunasubiri Jumapili ifike 
kwa ajili yakuhitimisha tukio lenyewe,” 
alisema Mwela.

Aidha alitoa wito kwa wadau wengine 
wanaoandaa mbio za hisani kushiriki-
ana na chama hicho ili kuepukana na 
chagamoto mbalimbali zinazojitokeza 
kwa kukiuka kanuni na taratibu.

“Ni hatari ukipata jambo utakuwa 
hauna pakupeleka, tunashukuru TCAA 
imetushirikisha, wamefanya vizuri 
na wanajua nini chakufanya,” Mwela 
alisema.

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa Michezo ya kuba-
hatisha na makampuni ya kuba-
shiri michezo mbalimbali wamei-
omba serikali kupitia upya sheria 
zilizopo sasa za uendeshwaji wa 
michezo hiyo ili kuwapunguzia 
mlundikano wa kodi wanazoto-
zwa.

Wakizungumza kwenye kon-
gamano lilioandaliwa na Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia (GBT) mbele ya Naibu Waziri 
wa Fedha, Hamad Chande wal-
isema sheria za sasa zinawabana 
zaidi waendeshaji wa michezo 
hiyo.

Mkurugenzi wa Uendeshaji wa 
Kampuni ya Sportpesa, Tarimba 
Abass alisema kwa sheria inatoa 
nafasi kwa serikali kunufaika 
kwanza bila kujali mwekezaji 
amekiingiza kiasi gani.

“Michezo ya kubahatisha 
inapaswa kuendeshwa na taasisi 
mama pekee ambayo ni GBT, la-
kini taratibu za sasa zipo taasisi 
nyingine za serikali zina mam-
laka ya kusimamia, lakini pia tu-
naomba serikali iangalie namna 
ya kupunguza mzigo wa kodi 
kwa wawekezaji kwa maana ya 
makampuni haya yanayoendesha 
michezo hii,” alisema Tarimba.

Naye Mkurugenzi wa GBT, 
James Mbalwe alisema kwa sasa 
sekta ya michezo ya kubahatisha 
na utabiri wa michezo inaliingi-
zia fedha nyingi serikali kupitia 
kodi wanayokatwa.

“Kwa sasa tumefikia kulipa au 
kuchangia kiasi cha Sh. bilioni  
170 kwenye pato la taifa zito-
kanazo na kodi, hii inaonyesha 
namna sekta hii inavyokuwa kwa 
kasi,” alisema Mbalwe.

Akitoa neno la serikali kwenye 
kongamano hilo, Naibu Waziri 
wa Fedha, Chande aliiagiza GBT 
na bodi yake kuangalia namna 
wanavyoweza kupunguza ‘mzigo’ 
wa kodi kwa makampuni hayo 
ili kila upande unufaike na 
uwekezaji huo.

“Lakini pamoja na hayo 
naomba sana wawekezaji ka-
tika sekta hii kufuata sheria 
na taratibu zilizowekwa katika 
kusimamia michezo hii, tunaom-
ba muwe mabalozi wazuri kwa 
kuhakikisha sheria hazivunjwi 
na kila mmoja anafuata tara-
tibu, makampuni yasiyokuwa 
na leseni ya uendeshaji myataje 
ili yachukuliwe hatua” alisema 
Chande.

Alisema serikali haitamwo-
nea mtu au kampuni inayofuata 
taratibu katika uwekezani wake 
na imejipanga kutoa  ushirikiano 
unaohitajika.

Kongamano hilo lilifanyika 
katika kushereheke kumbukizi ya 
miaka 20 tangu kuanzishwa kwa 
GBT hapa Tanzania.

TCAA Marathon kufanyika kesho

Msham-
buliaji wa 
Twiga Stars, 
Opa Clem-
ent (kulia), 
akipambana 
kuwania 
mpira dhidi 
ya nyota wa 
Botswana ka-
tika mechi ya 
kusaka tiketi 
ya kushiriki 
Michezo ya 
Olimpiki 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
Azam Com-
plex, Dar es 
Salaam juzi. 
Twiga Stars 
ilishinda 
mabao 2-0. 
PICHA : TFF
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Na Adam Fungamwango

M
ABAO mawili yaliyofungwa 
kipindi cha kwanza na kiungo 
mshambuliaji raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 

(DRC), Maxi Nzengeli yaliwapa ushindi 
wa magoli 2-0 mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga dhidi ya Sin-
gida Fountain Gate katika mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Maxi alifunga bao la kwa kichwa daki-
ka ya 30 likiwa ni goli la kwanza pia kwa 
Yanga kufungwa kwa kichwa tangu kuan-
za kwa  msimu huu baada ya mechi sita, 
kabla ya hapo mabao 18 yaliyofungwa 
hadi raundi hiyo yalifungwa kwa miguu 
na wachezaji.

Mchezaji huyo pia anafikisha
 mabao sita akiwa juu ya kilele
 cha orodha ya wafungaji sawa

 kiungo mshambuliaji wa vinara
 hayo, Stephane Aziz Ki.

Mabao matatu amefunga kwa mguu wa 
kulia, mawili kushoto na moja la kichwa, 
matano akiyafunga ndani ya eneo la ha-
tari na kwa mara ya kwanza jana alifunga 
bao la pili nje ya eneo boksi.

Ushindi huo umewafanya mabingwa 
hao kufikisha pointi 18 na kuendelea 
kuongoza katika msimamo huku ikiwa na 
mabao 20 kibindoni.

Yanga ilianza mechi kwa kuliandama 

UK. 21

Simba ya moto 
kuwavaa Ihefu
Na Saada Akida 

BAADA ya kuondolewa katika 
mashindano ya kimataifa ya 
Africa Football League (AFL), 
Simba inatarajia kuwakaribisha 
Ihefu katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Simba ambayo haijapoteza 
mechi hata moja msimu huu, 
itashuka dimbani leo ikiwa na 
‘moto’ ambao iliounyesha katika 
michuano ya AFL, kwa kuwalazi-
misha sare mara mbili mabingwa 
wa Afrika, Al Ahly ya Misri.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto 
Oliveira (Robertinho), amesema 
ataingia katika mechi hiyo kuen-
deleza pale alipoachia na kubwa 
ni kuondoka na pointi tatu ili 
kurejea kileleni mwa msimamo 
wa ligi hiyo.

Robertinho alisema ame-
pata nafasi ya kufanyia kazi 
changamoto alizozibaini katika 
mashindano ya AFL na sasa 
kikosi chake kipo tayari kusaka 
ushindi na kujiimarisha kileleni.

Alisema siku chache zilizopita 
wasaidizi wake walifanikiwa 
kuwafuatilia Ihefu FC ilipocheza 
dhidi ya Coastal Union na kufa-
hamu wanavyocheza, ubora na 
madhaifu yao.

“Kila mechi tunahitaji kuwa-
heshimu wapinzani wetu bila 
kujali tunacheza na timu inashika 
nafasi ya ngapi, malengo yetu ni 
kucheza vizuri na kupata alama 
tatu ambazo zitaturejesha kwe-
nye nafasi yetu ya kileleni na 
mwisho wa msimu kutwaa mataji 
ya ubingwa,” alisema Robertinho 

Aliongeza anaweza kufanya 
mabadiliko kidogo katika kikosi 
chake kwa kuwapa nafasi baadhi 
ya wachezaji ambao hawajaone-
kana mara nyingi katika mechi 
kwa sababu anaendelea kuimari-
sha kikosi chake cha kwanza.

“Napanga kikosi kulingana na 
timu ambazo tunaenda kuku-
tana nazo na jinsi ya misingi ya 
wachezaji niliokuwa nao, hivi leo 
(jana), nikimweka benchi Baleke 
(Jean) wataniuliza kwanini nam-
pa nafasi Phiri (Moses) na kum-
weka benchi?” alihoji Robertinho. 

Moses Basena, Kocha Mkuu 
wa Ihefu alisema timu yake 
imejiandaa vizuri kuikabili na 
Simba, wanatambua wanakutana 
na timu nzuri ambayo imetoka 
kwenye mashindano ya AFL.

“Kwa wiki mbili tangu nime-
kabidhiwa kukinoa kikosi cha 
Ihefu, kuna jambo nimelifanya 
na ninaimani tutaonyesha upin-
zani mkubwa mbele ya Simba,” 
alisema Basena.

Osimhen: Nitacheza Marekani

    Mabao mawili ya Maxi 
yawaimarisha katika msimamo na...
lango la Singida Fountain Gate na dakika 
ya saba tu krosi ya Pacome Zouzoua ilileta 
kizaazaa kwenye langoni la wageni hao 
huku kipa, Benjamin Haule akiwa am-
etoka lakini wachezaji, Mudathir Yahaya 
na Hafiz Konkoni walishindwa kuuweka 
mpira wavuni.

Singida FG ilijibu shambulio hilo dakika 
ya 13, kupitia kwa Kelvin Kijili alipoambaa 
na mpira kwenye wingi ya kushoto, lakini 
alipiga krosi fyongo huku wenzake Habib 
Kyombo na Marouf Tchakei wakiwa peke 
yao wanausubiri wauweke wavuni.

Pacome kwa mara nyingine tena daki-
ka ya 27, alifanya kazi ya ziada alipow-
alamba chenga mabeki wa Singida FG na  
kumwekea Konkoni ndani ya eneo la 
hatari, lakini shuti lake liliishia katika 
mikononi ya Haule na ilionekana kama 
alimlenga.

Hatimaye, dakika ya 30 baada ya jitiha-
da nyingi, Yanga iliandika bao la kwanza 
lilowekwa wavuni na Maxi Nzengeli aliy-
emalizia kwa kichwa mpira wa krosi ya 
Yao Kouassi kutoka wingi ya kulia.

Dakika nane baadaye, Maxi tena aliu-
pata mpira umbali ya mita 40 hivi kutoka 
katika lango la Singida FG, akaanza ku-
walamba chenga baadhi ya wachezaji na 
kabla hajaingia ndani ya eneo la hatari 
na kuachia kombora kali lililokwenda ku-

shoto kwa Haule na kumwacha asiwe na 
la kufanya.

Muda huo huo, Haule aliumia na nafasi 
yake ikachukuliwa kipa namba tatu wa 
timu hiyo, Ibrahim Rashid ambaye alimal-
iza mechi hiyo bila kufungwa.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya mab-
adiliko ya wachezaji kwa nyakati tofauti, 
Yanga ikiwatoa Mudathir, Pacome, Joyce 
Lomalisa, na Aziz Ki na kuwaingiza Mahl-
atse Makudubela ‘Skudu’, Kennedy Mu-
sonda, Nickson Kibabage, Clement Mzize 
na Salum Aboubakar ‘Sure Boy’ huku Sin-
gida FG ikiwatoa Bruno Gomes, Aziz An-
dambwile na nafasi zao kuchukuliwa na 
Meddie Kagere na Mourice Chukwu.

Pia Singida FG ilifanya mabadiliko ya 
kuwaingiza Denis Kaseke na Kasengu Ka-
zadi.

Mabadiliko hayo kwa kiasi kikubwa 
yaliwasaidia Singida FG hasa Chukwu am-
baye aliituliza timu kwenye kiungo katika-
ti ya uwanja na kuifanya kuhimili dakika 
45 za kipindi cha pili bila kufungwa bao 
lingine.

Hata hivyo ni Singida FG ndiyo iliyoku-
wa inakoswakoswa na wachezaji wake 
walionekana kuridhika na matokeo yali-
yokuwapo kwa muda mrefu wakiitumia 
kuzuia zaidi badala ya kwenda mbele 
kutafuta walau bao la kufutia machozi.

Yanga yaendeleza dozi
Jezi mpya zitakazovaliwa katika mechi za nyumbani za Timu za Soka za Taifa ambazo zilizinduliwa rasmi jijini, 
Dar es Salaam jana. PICHA: TFF


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

