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“Wakikuletea (fedha)
wewe pokea tu,

weka mfukoni, kula
lakini kwenye kura
wapige chini. Hapa
niwaombe wagombea
wanaotumia rushwa
kutafuta kura, huo si

wetu leo, hatuna

budi kusherehekea,
lakini kwa kuheshimu
wenzetu ambao bado
wako katika mfungo

“Ndio maana ndugu “Moyo wangu
Zangy, sisi wakristo umesononeka
tumemaliza mfungo sana kusikia

tena Watanzania
wengine bado
wanaanza
kuwindana kwa
kutumia risasi

uzalendo, ni ubinafsi.” - --’/ wao." kama wanyama.”
LIBERATUS SANGU T AUGUSTINO SHAO ALEX MALASUSA
“Kama Mwalimu “Tusipoangalia “Utaona sasa
Nyerere alivyosema TN maslahi ya walimu wavulana wametoga
rushwa ni adui wa 1 na madaktari, s masikio, wamevaa
haki, tusingependa : ninaiona hatari, sina suruali iko chini. Hiyo
iendelee kuota = neno na mishahara kwa nchi nyingine

mizizi katika
maeneo nyeti ya
nchi yetu kama vile
mahakamani.”
DICKSON CHILONGANI

ya wabunge.
Walipwe hata
(shilingi) milioni 20.
Sina neno nayo,
lakini..."

FREDRICK SHOO

ukiona mtu amevaa
hivyo, huyo anakuwa
ni shoga, mkanye
mtoto mapema.”
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hisia tofauti
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HABARI KITAIFA

Rushwa, maslahi duni watumishi,
ukatili vyateka mahubiri ya Pasaka

Na Waandishi Wetu

RUSHWA mahakamani na
kwenye utumishi wa umma,
ukatili dhidi ya wengine, masla-
hi duni kwa walimu na madak-
tari, mapenzi ya jinsia moja na
tukio la mbunge kumiminiwa
risasi ndio yaliyotawala ma-
hubiri ya viongozi wa dini nchi-
ni katika Misa ya Pasaka jana.

MALASUSA NA RISASI

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk.
Alex Malasusa, katika mahubiri
yake ya jana, alisema ameson-
oneshwa kusikia Watanzania
wameanza kuwindana kwa
risasi kama wanyama.

Dk. Malasusa ametoa kauli
hiyo siku chache baada ya
Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka kudaiwa
kushambuliwa kwa risasi na
watu wasiojulika.

Akihubiri katika ibada ya Si-
kukuu ya Pasaka katika Kanisa
la KKKT Usharika wa Azania
Askofu Malasusu alisema:

“Tukikaribia au kusogea
katika pasaka ya mwaka huu,
moyo wangu umesononeka
sana kusikia tena Watanzania
wengine bado wanaanza ku-
windana kwa kutumia risasi
kama wanyama.

“Ninyi nyote  mmesikia
habari ya ndugu yetu Ole Send-
eka, kwamba amewindwa
kama anavyowindwa mnyama,
na hili si tukio la kwanza.

“Na tukio hili si la kuonya, ni
tukio la kukaripia, mimi nina
hakika wale wenye mamlaka
watalisimamia jambo hili ili
Tanzamia yetu iendelee kuwa
na amani kwa sababu ndio sifa
ya huyu bwana aliyefufuka.”

Dk. Malasusa aliwataka Wa-
tanzania kuishi kwa kujaliana
na kupenda wengine, akisisitiza
kuna haja ya kukemea vitendo
vyote vinavyoleta au viashiria
kupoteza amani nchini.

“Tuishi kwa kujali wen-
gine. Pasaka hii itukumbushe
kwamba Mungu kwa njia ya
Yesu Kristo anataka tumpende
yeye Mungu, lakini tupende na
wengine, huwezi ukampenda
Mungu na ukachukia majirani
zako, ukachukia ndugu zako.

“Lakini pia tunafundishwa
kuishi kwa kupenda amani,
moja ya sifa ya Yesu aliyefufuka
ni Mungu wa amani, tuishi kwa
kupenda amani. Sifa ya mtu wa
Mungu ni lazima awe balozi wa
amani, na kuwa balozi wa am-
ani ni pamoja na kukataa ma-
farakano yasiyo na maana au
kuanzisha mafarakano yasiyo
na maana,” alisema

RUSHWA
Askofu Malasula pia alike-
mea vitendo vya rushwa vi-

navyotajwa kutamalaki katika
sekta ya umma nchini, akivitaja
ni vitendo vya dhuluma.

“Lakini mtu yeyote anayet-
amani ule ulimwengu ambako
Yesu anatamani sote tufike, ni
lazima tukatae kutenda mambo
ya kuwadhukumu wengine.
Tumesikia katika nchi yetu bado
rushwa inatamalaki, na wengine
wanaokula na kutoa rushwa ni
wakristo, hivi mnafikiri kwa ku-
fanya hivyo si kumrudisha Yesu
msalabani?

“Kwa sababu Biblia inasema
‘Tushwa inaleta upofu’. Kama
sisi wakristo tutaona ni maisha
ya kawaida, maana yake sisi pia
tunashiriki. Ndugu zangu Mun-
gu anatutamani sisi tunaomjua
na kumkubali tuwe mawakala
wake wa kutangaza uzuri wake,”
alisema.

Alisisitiza vijana kutokukata
tamaa kwa sababu ya ugumu wa
maisha na kuanza kufanya ma-
tendo mabaya yasiyompendeza
Mungu.

“Vijana wengi siku hizi una-
wasikia wanasema maisha ni
magumu, na juzi nilisikia eti
mtoto amejinyonga Kkisa eti
ugumu wa maisha. Ninawaom-
ba tumtumainie Mungu, turudi
kwake ndiye atatupatia majibu,
ninatamani Yesu afufuke kwe-
nye maisha ya kila mtu,” alisema
Dk. Malasusa.

MASLAHI WATUMISHI

Mkoani Kilimanjaro, akihubiri
jana katika Kanisa Kuu la Ush-
arika wa Moshi Mjini, Askofu wa
Dayosisi ya Kaskazini ya KKKT,
Dk. Fredrick Shoo, alisema anao-
na hatari iliyoko mbeleni kama
taifa na wenye mamlaka hawata-
chukua hatua za kushughulikia
maslahi ya walimu na madaktari
nchini.

Pia alisihi wabunge wakati
wowote wanapopambana
kutetea nyongeza ya mishahara
na maslahi yao, wawakumbuke
na wale wanaofundisha watoto
wao shuleni na madaktari wa-
naowatibu ndugu zao na familia
Zao.

Alisema hana shida na misha-
hara ya wabunge, hata walipwe
Sh. milioni 20, lakini wanapo-
tetea maslahi yao, wawakum-
buke walimu na madaktari.

“Tusipoangalia maslahi ya
walimu na madaktari, ninaiona
hatari, sina neno na mishaha-
ra ya wabunge. Walipwe hata
(shilingi) milioni 20. Sina neno
nayo.

“Walimu wanakwenda na
mishahara ya 400,000. Wenye
degree (shahada ya kwanza) Sh.
700,000 na madaktari hivyo
hivyo. Tusiangalie maslahi yetu
binafsi, tuwakumbuke na hawa.

“Wenye mamlaka, wenye nafa-
si nzuri serikalini, wakumbukeni
hawa wanaolitumikia taifa ka-
tika kada hii. Mwalimu akikata
tamaa, hali itakuwa mbaya. Mimi
ninaona hapa kuna hatari kama
taifa lisipochukua hatua kushu-
ghulikia jambo hili.

“Tusijilimbikizie mali, tusi-
tamani dhulumaTutende kwa
kadri ya faida ya taifa hili. Mna-
potetea mishahara yenu na ma-
slahi yenu, wakumbukeni wale
wanaofundisha watoto wenu na
madaktari,” alihadharisha.

Askofu Dk. Shoo katika ma-
hubiri yake pia alitaka wakristo
na wa Tanzania kwa ujumla
wake kuitumia sikukuu ya Pa-
saka kuitafakari na kuikataa mi-
fumo inayosababisha maumivu,
hasa ile inayokataa uzima na
uhai.

Alisema kuna mifumo duniani
inasababisha maumivu, hasa ile
inayokataa uzima na uhai.

“Hata hapa nchini tunashuhu-
dia vifo, ukatili na mauaji ya
kinyama miongoni mwa wana
familia wenyewe. Lakini pamoja
na hayo yote, ufufuko wa Bwana
wetu Yesu Kristo utukumbushe
kutenda mwema na kuachana
na mambo haya.

“Alama ya matumaini. Zawadi
ya uzima wa milele, si ya kufikiri-
ka, si zawadi ya milele. Tuitumie
kupata nguvu ya kusonga mbele.

“Zawadi ya matumaini haina
maana tukae kimya na tukubali
mateso. Tuheshimu sana uhai na

Makamu wa
Rais Dk. Phil-
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Maria Mama
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kuujali sana uhai wa kila mwa-
manadamu na viumbe vingine
vyote.. Maumivu, ukatili na
mauaji ya kikatili vinavyotokea
vitusumbue moyoni na tukatae
mifumo kandamizi. Rushwa,
dhuluma, ubinafsi hasa mion-
goni mwa wenye mamlaka vitu-
sumbue, tuvikatae.”

UVUMILIVU KIDINI

Askofu wa Kanisa Katoliki Zan-
zibar, Augustino Shao, alitaka
waumini wa dini ya kikristo kue-
ndelea kuwa na uvumilivu wa
kidini kwa kuheshimu waumini
wa Kiislamu wanaoendelea na
ibada ya mfungo wa Ramadhani.

Alisema viongozi hao kwa
nyakati tofauti wakiwa katika
ibada ya Pasaka, walisema ni
vyema kuendeleza utamaduni
wa kuheshimiana na katika kula
chakula wajihifadhi huku waki-
jua kuwa wenzao wanaendelea
na mfungo wa Ramadhani.

Alisema maendeleo ya taifa
lolote yanaletwa na watu we-
nyewe kwa kufuata utawala wa
sheria na kwa bahati nzuri nchi
huongozwa na sheria zake.

Kiongozi huyo wa kiroho
alisema matamko ya viongozi
si sheria, bali ni sehemu ya ku-
jenga utulivu na amani, hivyo ni
vyema vyombo vya ulinzi na us-
alama kusimamia haki na katiba
ya nchi.

Alisema kitendo cha askari
visiwani Zanzibar, kusema wako
kuwasaga wanaokula mchana
katika mwezi huu wa Ramadha-
ni ni kauli potofu na za kutishia
raia kwa sababu hakuna sheria
katika katiba ya Tanzania na
Zanzibar zinazonyima mtu kula
mchana.

“Tunawaasa wanausalama
wetu wasiturudishe tena kwenye
utawala wa matamko, wafuate
sheria zilizopo, nasi tutakuwa na
amani,” alisema Askofu Shao ka-
tika ibada ya sikukuu ya Pasaka
katika Kanisa la Roma Shangani,
mjini Zanzibar.

Alisema kwa miaka mingi dini
zinaheshimiana kwa kujua kila
raia ana haki ya kuabudu, na uta-

ratibu wa kuheshimu dini ya kila
mwenzake kwa kila anachoami-
ni, kumpa fursa ya kuishi imani
yake kwa amani.

“Ndio maana ndugu zangu sisi
wakristo tumemaliza mfungo
wetu leo, hatuna budi kushere-
hekea lakini kwa kuheshimu
wenzetu ambao bado wako ka-
tika mfungo wao.

“Tusiwashawishi na tusiwa-
sumbue kwa aina yoyote ile.
Heshima hiyo kwetu ni neema
na baraka kutoka kwa Kristu
mfufuka anayetuangazia tusim-
tendee mwenzetu tusichopenda
yeye atutendee,” alisema.

Akizungumzia vitendo vya
rushwa, Askofu Shao alisema
ushindi wa kristu dhidi ya dham-
bi ni kwa sababu alitaka kujenga
haki kwa wote kwamba wan-
adamu wote ni sawa, wanastahili
heshima.

Alisema suala la rushwa nchini
limerudi kwa nguvu zote kwa
sababu halikemewi vya kutosha
licha ya kutangazwa kuwa ni jan-
ga la taifa na kuundwa vyombo
vya kudhibiti rushwa zikiwamo
TAKUKURU na ZAECA, hakuna
ushahidi wa wengi waliohuku-
miwa na kuonesha wazi kwamba
rushwa ni kosa.

Askofu Shao alisema jukumu
la serikali zote mbili pamoja na
vyombo vyake ni kuhakikisha
vipaumbele vya shughuli na
ufanisi wao ni kwa wananchi
wake, hivyo ziwe makini kwa
swali la ajira za wageni.

“Inasikitisha ndugu zangu
kuona yanayofanyika katika ki-
vuli cha uwekezaji, nilishasema
wakati fulani kwamba si rahisi
kwa mtanzania akaruhusiwa
kuuza ice cream pale Roma,
Milano (Italia), Koln (Ujerumani),
au New York (Marekani) lakini
chini ya kivuli cha uwekezaji tu-
naona ajira za wageni za kuuza
unga, sukari, kufungua mageti ya
viwanda zinafanywa na wageni,”
alisema.

Askofu huyo alisema ni vizuri
serikali zikatafari tena juu ya mi-
kataba yake ya uwekezaji na ajira
zake, hivyo uchunguzi wa kina
ufanyike katika hoteli za kitalii
na viwandani.

Alisema hali ilivyo haitoi matu-
maini kwa wasomi, hivyo serikali
ziweke vigezo kwa wawekezaji
wanaolipwa kwa fedha za kigeni
walipwe pia vijana wa kitanza-
nia.

Kukiwa na angalizo hilo toka
kwa Askofu Shao, Askofu wa
Kanisa la Anglikana, Mechaile
Hafidh pia alizungumzia hoja ya
kuheshimiana kiimani, akiwata-
ka waumini kuwa na uvumilivu
wa kidini na kujua kuwa wanai-
shi na Waislamu ambao wanaen-
delea na mfungo.

“Miaka yote tunaheshimiana
na majirani zetu, tunajua wa-
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nafunga, tunaheshimiana. Kwahiyo, vyombo
vya ulinzi na usalama tusibuguziane,” alisema.

Pia aliwataka wananchi kuilinda na kuitunza
miradi mbalimbali ya maendeleo inayoteleke-
zwa na serikali kama vile ujenzi wa barabara,
shule na hospitali ili kuendelea kupata mafani-
kio.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la ZICC lil-
iloko Kariakoo, mjini Zanzibar, Dikson Ka-
ganga pia alitaka waumini wanaposherehekea
sikukuu ya Pasaka kuheshimu wengine bila ya
kuvunja sheria.

Alisema bila kuwapo uhuru wa kuabudu,
amani na usalama utakosekana na Tanzania
ina uhuru wa kuabudu, hivyo ni vyema ku-
vumiliana, zikiwa zimebaki siku 10 kumaliza
mfungo wa Ramadhani, kula hadharini kutar-
ejea Zanzibar.

“Serikali haijazuia mtu kula, hata mimi asu-
buhi nimekula kwangu nikiwa ndani, na nina-
chofahamu kwamba serikali imetoa tahadhari
kwamba tusile mchana hadharani kwa sababu
wengine wapo katika mfungo na pengine kwa
imani yao kula mchana hadharani kunaathiri
funga zao, tuvumiliane ili tuishi kwa amani,
upendo na mshikamano,” alisema.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Efadha
Zanzibar, Herry Nelson alisema Tanzania ni
nchi ya amani na wasisi wa taifa hilo wamewa-
jenga wananchi katika umoja bila ya ubaguzi
wa kidini na kila mwananchi asimamie misingi
ya dini yake.

RUSHWA KORTINI

Askofu wa Kanisa la Anglikana Tanzania
Dayosisi ya Kati (DCT), Dk. Dickson Chilongani
alimwomba Rais Samia Suluhu Hassan kutupia
macho suala la rushwa, akisisitiza bado linata-
jwa kwa kiwango kikubwa hasa mahakamani.

Dk. Chilongani alisema “Kama Mwalimu
Nyerere alivyosema rushwa ni adui wa haki,
tusingependa iendelee kuota mizizi katika
maeneo nyeti ya nchi yetu kama vile ma-
hakamani,” alisema.

Alipongeza Rais Samia kwa kuimarisha
demokrasia na utawala bora nchini na tangu
aingie madarakani amekumbatia watu wa dini
na vyama vya siasa na nchi haijateteleka na
amani imeendelea kushamiri tofauti na baadhi
ya nchi.

Askofu Chilongani alisema “Tunapoelekea
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi
Mkuu, ni vyema kuwe na usawa, tuwaamini
wanawake.

“Yesu aliwafanya wanawake kuwa masha-
hidi kwa kufufuka kwake, kupitia kifo chake
na kufufuka kwake Yesu anafanya mageuzi ya
kuvunja ukuta uliomtenga mwanamume na
mwanamke na kumfanya mwanamume ajione
bora zaidi kuliko mwanamke badala yake Yesu
anataka mwanamume na mwanamke wote
wajione wako sawa,” alisema.

Akitoa salamu katika ibada hiyo, Waziri
Mkuu mstaafu, John Malecela, aliasa waumini
kutumia sikukuu hiyo kutambua wako huru na
wamesamehewa.

“Kama kuna mtu ambaye nilimkosea an-
isamehe na mimi nitamsamehe aliyenikosea,”
alisema.

Mkuu wa Majeshi, Jenerali Jacob Mkunda,
alisema serikali iko imara na kuhakikishia Wa-
tanzania kuwa nchi iko salama.

“Mataifa mengi yameshindwa kusherehekea
siku hii kwa kukosa amani, rai yangu mimi kwa
Watanzania tuidumishe amani iliyopo.

“Kuna watu nchi nyingine wa-
nashindwa kusherehekea kwa
sababu hawana amani, tushikilie
amani tuliyonayo. Mwaka huu
kuna Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa na mwakani Uchaguzi Mkuu,
hivi vyote vinapaswa kufanyika na
kulinda amani iliyopo,” alisema.

Jenerali Mkunda alisema maen-
deleo ya nchi yoyote yanatokana
na amani iliyopo, hivyo Watanza-
nia wailinde na kuidumisha.

MAKAMU WA RAIS

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango na mkewe, Mbonimpaye
Mpango waliungana na waumini
mbalimbali kushiriki ibada ya si-
kukuu ya Pasaka katika Kanisa
Katoliki Parokia ya Bikira Maria
Mama wa Damu Azizi ya Yesu -
Kisasa Mkoani Dodoma.

Akitoa salamu za sikukuu ya
Pasaka mara baada ya kushiriki
ibada hiyo, Makamu wa Rais alitoa
wito kwa Watanzania kutumia si-
kukuu ya Pasaka kutambua haku-
na ushindi bila kujitoa kwa ajili ya
wengine; familia, wahitaji na taifa.

Alisema ni lazima kujitoa kwa
kutimiza wajibu vizuri kwa ku-
fanya kazi kwa bidii kwa ajili ya
maendeleo ya nchi ya sasa na vi-
zazi vijavyo.

Makamu wa Rais alisema ni
muhimu kutumia sikukuu ya Pa-
saka kujifunza kushinda ubinafsi
na kuhakikisha haki na huduma
zinatolewa bila kuomba rushwa.

Makamu wa Rais pia aliagiza
viongozi na watumishi wa serikali
kuwa kielelezo cha kujitoa kwa
ajili ya kutumikia watu wengine.

Ibada hiyo iliongozwa na Padre
Vedastus Ngowi kwa kushiriki-
ana na Paroko wa Parokia hiyo,
Sostenes Ndendya.

UKATILI

Askofu wa KKKT Dayosisi ya
Dodoma Christian Ndosa, aliwa-
taka Watanzania kujiepusha na
vitendo vya kikatili na badala yake
waendele kumwomba Mungu ku-
dumisha amani iliyopo nchini.
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KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SADOTH MUTATINA BANOBENJU
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YAKE YA GARILENYE NAMBA
ZAUSAJILIT 480 DCO. AMETOA
TAARIFA POLISI NA KUPEWA
NAMBA PHO/KAG/BUK/3245/2024.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE CHA
POLISI AU APIGE SIMU NAMBA
0764070980.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO
WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA

Kizota Viwandani Area | S.L.P 1050 Dodoma | Simu: +255(0)26 2963953 | Fax:+255(0)26 2963950
Barua pepe: info@nfra.go.tz | Tovuti: www.nfra.go.tz
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TANGAZO KWA UMMA

MIKATABA YA UNUNUZI WA MAHINDI MEUPE
(NON-GMO) NA MPUNGA

i)

ii)

a.
b.
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ii)

iii)

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Taasisi ya Serikali chini ya Wizara ya Kilimo. NFRA
imeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 kwa madhumuni ya kuhakikisha
usalama wa chakula Nchini. Katika kutekeleza moja ya majukumu yake, NFRA hununua nafaka kwa ajili
ya Akiba ya Taifa ya chakula.

NFRA inatarajia kununua Mahindi Meupe na Mpunga katika msimu wa ununuzi wa mwaka 2024/2025,
kuanzia tarehe 1Julai, 2024. Ununuzi huo utafanyika kwenye maghala yaliyopo kanda za Arusha(ghala la
Arusha na Babati), Dodoma(ghala la Dodoma na Manyoni), Kipawa (Dar es Salaam), Makambako, Songwe,
Shinyanga, Songea na Sumbawanga (Sumbawanga na Mpanda) na vituo vingine ambavyo vitafunguliwa
na Wakala.

Aidha, ili kuongeza wigo wa kufikia ununuzi wa tani 700,000 pamoja na kuwa na utaratibu wenye tija
katika shughuli za ununuzi msimu wa 2024/2025, NFRA itaingia Mikataba ya Ununuzi wa nafaka

(Framework Agreement) na Wakulima pamoja na Wafanyabiashara wenye sifa zilizoainishwa hapa chini.

1. MASHARTIKWA MKULIMA:

2. MASHARTIKWA MFANYABIASHARA:

Mfanyabiashara lazima atimize masharti yafuatayo;

3. MASHARTI YA UJUMLA:

Tanbihi: Mkulima/Mfanyabiashara asiye na vigezo tajwa hapo ataendelea kuuza nafaka zake kwa
kuwasilisha katika maghala makuu ya NFRA yaliyopo katika Ofisi za Kanda au vituo vya ununuzi
vitakavyofunguliwa na NFRA, pasipo kuwa na mikataba hii ya ununuzi kutoka NFRA.

Kwa taarifa zaidi Mwombaji anaweza kuwasiliana na NFRA kupitia simu namba +255 (0) 26 2963953 au
Baruapepe: info@nfra.go.tz

Mkulima awe na shamba kuanzia ekari 100 ndani ya eneo moja katika HaImashauri/WiIaya na

Mkulima awe na uwezo wa kuzalisha kuanzia tani 200 za Mahindi Meupe au Mpunga.

Awe na uwezo wa kuiuzia NFRA kuanzia tani 2,000 hadi 5,000 za Mahindi Meupe au Mpunga.
Hati hai ya kutodaiwa kodi (valid tax clearance)

Mwombaji anapaswa kuwasilisha uthibitisho wa; -

Uraia au kampuni iliyosajiliwa Tanzania;

Namba ya Mlipa Kodi (TIN) na kuwa tayari kulipa kodi za Serikali;

Leseni ya biashara ya mazao;

Barua ya utambulisho kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri wa eneo ambalo Muombaji
anafanya shughuli zake za kilimo au biashara;

Utayari wa kuridhia kuuza nafaka yake kwa bei itakayopangwa na NFRA;

Utayari wa kuridhia kuwasilisha Mahindi au Mpunga katika ghala/kituo atakachoelekezwa na
kwa muda atakaopangiwa kwa mujibu wa Mkataba atakaoingia na NFRA;

Mahali salama pakuhifadhia Mpunga au Mahindi Meupe kabla ya kununuliwa na NFRA;
Kuzingatia vigezo vya ubora wa Mpunga na Mahindi Meupe daraja la kwanza vilivyowekwa na
NFRA kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

Mwombaji anaelekezwa kuwasilisha barua ya maombi ya kuiuzia NFRA Mpunga au Mahindi
Meupe kabla au ifikapo tarehe 20 Aprili, 2024. Barua husika iwasilishwe kwa Mameneja wa
Kanda kwa njia ya barua pepe au anuani za ofisi za Kanda zilizokaribu na Mwombaji au
anapokusudia kuwasilisha nafaka zake.

Barua ya maombi iainishe yafuatayo; jina na anuani ya mwombaji, namba ya simu, baruapepe,
kiasi cha Mpunga au Mahindi Meupe anayokusudia kuuzia NFRA na kituo anachopendekeza
kuwasilisha Mpunga au Mahindi Meupe.

Waombaji watakaofuzu vigezo na masharti wataingia mikataba na NFRA ya kuuza Mpunga au
Mahindi Meupe kwa kuzingatia uhitaji wa nafaka kutoka kwa NFRA (framework contract),
kuanzia tarehe 1 Mei 2024.

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
Tarehe 25 Machi, 2024.
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Maaskofu wakemea ndoa

Na Waandishi Wetu

ATIKA kuadhimi-

sha misa takatifu ya

sikukuu ya Pasaka,

aaskofu katika mae-

neo mbalimbali nchini wame-

kemea vikali vitendo vya kikatili

vinavyosababishwa na imani za

kishirikina dhidi ya watoto, wa-
nawake na wazee.

Pia wamesisitiza suala la
maadili katika familia ikiwa ni
pamoja na kukemea na kudhibiti
ndoa za jinsia moja zinazozidi
kushamiri katika jamii.

Askofu wa Jimbo Katoliki Shin-
yanga, Mhashamu Liberatus San-
gu, akihubiri katika Mkesha wa
Pasaka uliofanyika katika Kanisa
Katoliki Parokia ya Ngokolo,
Manispaa ya Shinyanga, alisema
pasaka ni kukombolewa kutoka
kwenye utumwa wa dhambi.

Alisema Kristo alifia dhambi
za wanadamu na kuifungua
milango ya mbinguni ambayo
ilikuwa imefungwa kutokana na
dhambi, hivyo kuwataka watu
kuacha kutenda maovu, ikiwa ni
pamoja na utoaji mimba.

“Tuuvue utu wa kale tuvae
utu mpya, acheni uasherati, uz-
inzi, ushirikina, ugomvi, mauaji
na kutoa mimba kwani yote ni
machukizo kwa Mungu. Wakum-
bukeni pia yatima na wajane,
mnapowatendea mema, mnam-
tendea Yesu Kristo,” alisema
Askofu Sangu.

Alitumia misa hiyo kuliombea
taifa pamoja na viongozi wote ili
waendelee kudumisha na kusi-
mamia amani hususani kuelekea
uchaguzi wa ngazi mbalimbali
na kuwaita waamini wenye sifa
za kugombea nafasi hizo kuzitu-
mia vizuri.

Pia aliwataka Watanzania ku-
tokudanganywa kwa rushwa
katika kipindi cha uchaguzi na
kupoteza haki zao, bali wapokee
fedha na vitu hivyo na kuwaan-
gusha katika sanduku la kula.

“Wakikuletea wewe pokea tu,
weka mfukoni, kula lakini kwe-
nye kura wapige chini. Hapa
niwaombe wagombea wanao-
tumia rushwa kutafuta kura,
huo si uzalendo, ni ubinafsi.
Niwakumbushe wale wenye uw-
ezo wa kugombea nafasi tumi-
eni wakati huo kuonesha uw-
ezo wenu ili kuzikomboa jamii
zenu,” alisema.

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu
la Tabora, Mwadhama Kardi-
nali Protase Rugambwa, akion-
goza misa hiyo jana, alihimiza
waumini tutokukaa katika giza
la maisha pale wanapokumbana
na matatizo mbalimbali katika
maisha yao na kuhakikisha wa-
nayakabilia kupitia maombi kwa
Mungu.

Pia aliwataka kutokukata
tamaa wakati wote wanapo-
kumbana na majaribu, bali
kupitia maombi kwa Mungu ili
wayashinde na kupata ushindi
wa milele.

“Tujifunze kutoka kwa Kristo
mfufuka juu ya neema ya kupen-
dana kusamehe hata kutokukata
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Za jinsia moja

Mkuu wa Jimbo la Tumaini na Usharika wa kanisa la kiinjili la kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Mufindi, Mchungaji
Baraka Mbangula akipokea zawadi ya mshumaa kutoka kwa marafiki zake toka nchini Ujerumani waliofika kanisani hapo
kushiriki Ibada ya Pasaka jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

tamaa mpaka pale alipotekeleza
adhima yake ya kukomboa ulim-
wengu kutoka kwenye dhambi,”
alisema Kardinali Rugambwa.

NDOA JINSIA MOJA

Askofu wa Jimbo Katholiki
Bukoba, mkoani Kagera, Jovitus
Mwijage alihimiza kinamama
kuwa waombezi wa familia zao
kutokana na wao kupewa kip-
aumbele cha kushudia ufufuko
wa Yesu Kristo kaburini.

Askofu Mwijage alisema kwa
neema hiyo na maagizo yaliyo-
tolewa na Yesu Kristo wakati wa
mateso yake, wanawake wana-
paswa kuwa wasimamizi wazuri
wa maadili na mienendo mizima
katika familia, ndoa na watoto na
kuwadhibiti kwenda kinyume
cha maadili.

“Matukio mengi yanayokwen-
da kinyume cha maadili na imani
ikiwamo mavazi yasiyofaa, kuvaa
mavazi ya jinsia tofauti yanayoa-
shiria vitendo vya mapenzi ya
jinsia moja. Ukiona binti yako au
kijana amevaa nguo ambayo si
yake, kaa naye umwonye, um-
rudishe katika mstari.

“Utaona sasa wavulana wame-
toboa masikio, wamevaa suruali
iko chini, hiyo kwa nchi nyingine
ukiona mtu amevaa hivyo, huyo
anakuwa ni shoga, mkanye mto-
to mapema,” alisisitiza Askofu
Mwijage.

Askofu Mstaafu Jimbo Kuu
Katoliki la Bukoba Mhashamu
Methodius Kilaini, pia alisisitiza
umuhimu wa maadili mema kwa
watoto, akihimiza kuwalea kwa
kuzingatia mafundisho ya dini na
kuacha kiburi ambacho kimeku-
wa kinasabisha kukosa heshima

kwa wazazi na kufuata mambo
yasiyofaa katika jamii.

“Lazima tukumbuke kuwa ka-
tika maisha yetu ya kila siku kitu
kizuri kinalipa na vilevile kitu
kibaya kinaharibu, hivyo jian-
dae kuharibu pale unapotenda
mabaya na kulipwa pale unapo-
tenda mema,” alisema Askofu
Kilaini. Askofu wa Jimbo Katoliki
la Mbulu, Antony Lagwen pia
alikemea vitendo viovu vya ndoa
za jinsia moja, ulawiti na ubakaji
katika jamii, akisisitiza havikuba-
liki kwa mtu yeyote, vipingwe
kwa nguvu zote.

“Ndugu zangu tusikubali ku-
fumbia macho ushoga, ulawiti
na ubakaji, tuvipinge kwa nguvu,
mtu yeyote anayetaka twende
huko tusimsikilize, amejaa uovu,
bali tumkimbilie Yesu aliyefufu-
kaleo,” alisema.

Ni vitendo vilivyokemewa pia
na Naibu Katibu Mkuu Misioni ya
Uinjilisti ya Dayosisi ya Kaskazini
Kati ya KKKT, Julius Laizer, ali-
yesema Watanzania wanapaswa
kupambana na kupiga vita ma-
tendo machafu ya ushoga, usa-
gaji, ndoa za jinsi moja, ulawiti na
ukatili wa kijinsia.

MINDE NA USASA

Askofu wa Jimbo Katoliki la
Moshi, Mhashamu Ludovick
Minde, alisema kiini cha vijana
wengi nchini kupoteza uwezo
wa kufikiri, kusema, kushirikisha
mambo, kutenda na mwenendo
mzima wa maisha yao ni ‘usasa’
unaochagizwa na ukuaji wa say-
ansi na teknolojia.

“Kwa sasa wimbo uliopo du-
niani ni kuporomoko maadili
kwa vijana na watoto. Je, sisi wa-

zazi na walezi tumejitafakari nini
chanzo cha haya?

“Jibu ni kila mmoja kushindwa
kujifungamana na Yesu na bada-
la yake kujikita katika mambo ya
kidunia. Haifai, haipendezi, tu-
badilike!” Askofu Minde alionya.

“Ninapotoa salama za pasaka,
ninaomba niwaalike nyote kuwa
wapya na kuyatafakari mai-
sha yetu, tuache kuendelea na
utandawazi na badala yake turu-
di nyumbani kwa Yesu Kristo, ili
kufurahia matunda ya upendo,
msamaha, ukweli na kuwa tayari
kubebeana upungufu kwa ajili ya
mwenzio.

“Haya mambo ya kulipiza
kisasi, kuwaua watoto, ndugu na
wazazi ili tupate fedha si yetu.
Tubadilike tunakoenda siko,” ali-
hadharisha.

UCHAGUZI MITAA

Mkoani Iringa, Askofu wa
KKKT Dayosisi ya Mufindi, Dk.
Antony Kipangula alitaka Watan-
zania kuendelea kuomba ili Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa utaka-
ofanyika mwaka huu ufanyike
salama, pia kuombea maandalizi
ya Uchaguzi Mkuu wa mwakani
ili kupata viongozi wenye hofu ya
Mungu.

Katika salamu zake za Pasaka
huko Mafinga, Askofu Kipangula
alisema Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa ni muhimu kwa nchi, hivyo
lazima maandalizi yake yaende
sambamba na maombi ili kupata
viongozi wenye hofu ya Mungu.

Alisema uchaguzi huo utaunda
taa, hivyo iwapo watapatikana
viongozi wasio na sifa itakuwa
mzigo Kwa taifa.

“Lazima viongozi wenye sifa
wapatikane ili kuja kupata madi-
wani, wabunge na Rais mwenye
hofu ya Mungu kwenye Uchaguzi
Mkuu mwakani,” alisema na ku-
toa rai kwa wale wenye sifa kuji-
tokeza kugombea nafasi mbalim-
bali badala ya kuwa watazamaji
na kuwaachia wale wasio na sifa.

Askofu Dk. Kipangula pia alim-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san Kwa kuendelea kuchukizwa
na vitendo vya ufisadi nchini.

Alisema ripoti za Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) na ile ya Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) ambazo Rais
Samia alikabidhiwa Alhamisi
iliyopita, zimeonesha kiongozi
huyo anachukizwa na matumizi
mabaya ya fedha za umma.

“Maagizo ya Rais Dk. Samia
kwa wale wanaohusika na up-
otevu wa fedha za umma ni vy-
ema yakafanyiwa kazi ikiwa ni
pamoja na wahusika kuchuku-
liwa hatua kali,” alisema.

Kuhusu dayosisi hiyo mpya ya
Mufindi, alisema kwa sasa kanisa
linaendelea kupanga vyema safu
ya viongozi watakaoongoza kwa
kipindi cha miaka mitano.

*Imeandaliwa na Vitus
Audax (MWANZA), Marco
Maduhu (SHINYANGA), Res-
tuta Damian (KAGERA), Os-
car Assenga (TANGA), Allan
Isack (ARUSHA), Mary Mo-
sha (MOSHI) Steven William
(MUHEZA), Mariam Bole
(SAUT), Jaliwason Jasson (MAN-
YARA), Elizabeth Zaya (DAR),
Godfrey Mushi (MOSHI) na
Rahma Suleiman (ZANZIBAR).
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Panga, pangua ya Rais Samia

- Zitto: Lazima

- Tanzania
_ibadilishe mifumo
_ya uchaguzi

: NaMaulid Mmbaga

Na Mwandishi Wetu

NI siku 162 za Paul Makonda
kushika nafasi ya Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), ambazo
alizitumia kufanya ziara kwe-
nye mikoa mbalimbali nchini,
kutoa matamko mazito na ku-
wawajibisha viongozi mbalim-
bali wakiwamo mawaziri.

Siku hizo zinatimia baada
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
(pichani) usiku wa kuamkia
jana (saa 6.06 wakati taarifa
inatolewa) kumteua kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
akichukua nafasi ya John Mon-
gella ambaye atapangiwa kazi
nyingine.

Alipoteuliwa kushika na-
fasi ya Katibu wa Itikadi na
Uenezi, alianza ziara ya siku
saba katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa Novemba 9 hadi 14,
mwaka 2023 ambako alionye-
sha kutoridhishwa na utendaji
wa watumishi wa umma huku
akiwapigia simu mawaziri aki-
taka majibu ya changamoto za
wananchi.

Aidha, alifanya ziara Mkoa
wa Dar es Salaam katika wilaya
mbalimbali na baadaye aliele-
kea Kanda ya Kaskazini amba-
ko aliendelea na kusikiliza kero
za wananchi na kuwapigia
viongozi wa juu kupata utatuzi
wa kero za wananchi.

Katika mikoa yote aliyotem-
belea, Makonda alisikiliza kero
za wananchi na wengi wao
kukimbilia ziara zake kwenye
kituo kinachofuata ili kueleza
changamoto wanazopitia na
kutotatuliwa na mamlaka zi-
lizopo.

Kila mkoa aliokwenda kion-
gozi huyo alitumia usafiri wa
aina tofauti kama pikipiki,
guta, bajaji, buldoza, farasi,
baiskeli na trekta ikiwa ni nam-
na ya kuteka wafuatiliaji wa
siasa za CCM.

Baada ya taarifa ya Ku-
rugenzi ya Mawasiliano ya
Rais, Ikulu, kutangaza ua-
muzi wa Rais Samia kufanya
mabadiliko madogo kwenye
Baraza la Mawaziri, Makatibu
Wakuu, Wakuu wa mikoa na
wilaya, mjalada mkali uliibuka
mtandaoni kuhusu Makonda
kama amepanda au ameshush-
wa cheo.

Mjadala mwingine ni wa wa-
ziri wa muda mrefu tangu seri-
kali ya awamu ya tano, Prof.
Joyce Ndalichako, ambaye ali-
kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu) na nafasi
yake kuchukuliwa na Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI),Deogratius
Ndejembi.

Prof. Ndalichako ni Mbunge
wa Jimbo la Kasulu huku aliye-
chukua nafasi yake ni Mbunge
wa Chamwino.

MAONI YA WADAU
Katika ukurasa wake wa X
(zamani Twitter) Mbunge wa

-Siku 162 Ukatibu Itikadi na Uenez]
wa Makonda waacha gumzo

zamani wa Arusha (CHADE-
MA), Godbless Lema, aliandi-
ka ujumbe akiwatakia watu
wa Arusha heri ya Pasaka.

Sehemu ya ujumbe huo
unasomeka: “Sisi ni washindi
wakuu katika kila hatua na
kama kuna kusudi baya juu
yetu, basi kuweni na amani
sana kwamba hawatafanikiwa
hata kwa nukta moja.

“Kila kikao kitakachokaa
kwa mipango mibaya kitasam-
baratika na wapangaji mta-
watafuta na wala msiwaone.

“Naona mna wasiwasi kwa
sababu ya historia. Kuweni na
amani sana na mjue Mungu
yuko kazini na sisi tuko na
imani ya kuwashinda waovu
wote bila kuangalia nafasi
zao.”Mwenyekiti wa Mpito wa
NCCR-Mageuzi, Joseph Selasi-
ni, kwenye andiko lake katika
moja ya kundi sogozi la What-
sapp ameandika, “Tambueni
huu ni mwaka wa uchaguzi.
Teuzi zote zinaangazia uch-
aguzi.”

Mwenyekiti wa Wafanya-
biashara Wilaya ya Arusha,
Dominic Mollel, alisema uteu-
zi wa Makonda kuwa Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, ana imani
unalenga kurejesha imani yao
hasa kutokana na mioyo ya
baadhi yao kumeguka.

Yohana Msita aliandika ka-
tika ukurasa wa X wa Ikulu:
“Watanzania wengi bado ha-
wamuelewi Mama yetu Rais
Dk. Samia, sifa mojawapo ya
kiongozi, usiinue mabega,
usitishie maisha wengine,
uwe shirikishi, usitafute sifa
za kijinga, tenda haki na uwe
mwaminifu na mwadilifu Tan-
zania sio shamba la bibi hata
kidogo.”

Mwingine aliyejitambu-
lisha kwa jina la Mageuzi. A.
Mwangonda Jr aliandika: “Ni-
seme ukweli ila sitasema kwa
upande gani ila Mh. Dk. Samia

una jicho mama hongera Mwe-
nyezi Mungu aendelee kuku-
jalia afya njema, umri mrefu
mama angu, hongera hongera
huu mkeka wa leo mama una
jicho maana nilianza kuona
jambo haliendi sawa.”

Amosi Lugimba aliandika
“Hongera sana kwa wanaoen-
delea kuaminiwa na serikali.
Wakafanyekazi na kuweka
maslahi ya taifa kwanza, huku
wakiilinda imani ya Mh. Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan.”

George Karwani aliandika:
“Mh. Rais, mama yetu! Mimi
kama mwana CCM na mkazi
wa Arusha tunakushuruku
sana kutupatia jembe Mh.
Makonda, kijana mchapakazi,
mwenye moyo mpana wa
uzalendo. Mh. Makonda kari-
bu sana Arusha kazi iendelee.”

Evaristo Brighson aliandi-
ka: “Mama kuna wakuu wa
mikoa wapo mikoa hiyo hiyo
muda mrefu huku wengine
kila baada ya mwaka unawa-
hamisha, ikikupendeza wale
waliokaa mkoa mmoja muda
mrefu wapeleke mikoa min-
gine wapeleke uzoefu wao au
kupata changamoto mpya ili
kuondoa mazoea.”

Wengine walioteuliwa
na Rais Samia ni Kanali Ev-
ans Mtambi kuwa Mkuu wa
Mkoa wa Mara ambaye kabla
ya uteuzi alikuwa Mkuu wa
Wilaya ya Mkinga.

Aidha, Rais Samia amem-
hamisha Said Mtanda kutoka
Mkoa wa Mara kwenda kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza
akichukua nafasi ya Amos
Makalla, ambaye atapangiwa
kazi nyingine.

Pia amemteua Zainab Ka-
timba kuwa Naibu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa ana Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) akichukua nafasi
ya Deogratius Ndejembi am-
baye ameteuliwa kuwa Waziri.

Daniel Sillo ambaye ni

eteuliwa kuwa Naibu Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi
akichukua nafasi ya Jumanne
Sagini ambaye amehamishwa
kwenda kuwa Naibu Waziri wa
Wizara ya Katiba na Sheria.

Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi ambaye ni Mbunge wa
Viti Maalum amehamishwa
kutoka Wizara ya Maji kwenda
kuwa Naibu Waziri wa Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari huku
akimhamisha Kundo Mathew
ambaye ni Mbunge wa Bari-
adi kutoka wizara hiyo kwenda
kuwa Naibu Waziri wa Wizara
ya Maji.

Fakii Lulandala ameteuliwa
kuwa Mkuu wa Wilaya ya
Simanjiro, kabla ya uteuzi ali-
kuwa Katibu Mkuu wa Umoja
wa Vijana wa Chama cha
Mapinduzi (UVCCM). Gilbert
Kalima amekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Mkinga ambaye kab-
la ya uteuzi huo alikuwa Katibu
Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi
CCM.

Mhandisi Cyprian Luhemeja
amehamishwa kutoka Ofisi
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana
na Wenye Ulemavu) kwenda
kuwa Katibu Mkuu, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira).

Pia, amemhamisha Mary
Maganga kutoka Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira) kwenda kuwa
Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu), huku akim-
teua Dk. Edwin Mhede kuwa
Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi ambaye ali-
wahi kuwa Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART), akichukua na-
fasi ya Agnes Meena anayeku-
wa Naibu Katibu Mkuu, Wizara
ya Maji.

Dk. Suleiman Serera am-
eteuliwa kuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo
kabla ya uteuzi alikuwa Mkuu
wa Wilaya ya Simanjiro, ana-
chukua nafasi ya Nicholaus
Mkapa ambaye amehamishwa
kuwa Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia wa Habari.

Selestine Kakele ameteuliwa
kuwa balozi, kabla ya uteuzi
huo alikuwa Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, huku akimteua Balozi
Dk. Asha Rose Migiro kuwa
Mjumbe wa Tume ya Mipango.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
uapisho wa Waziri, Wakuu wa
Mikoa, Naibu Mawaziri na Nai-
bu Makatibu Wakuu utafanyi-
ka Aprili 4, mwaka huu majira
ya saa 5:00 asubuhi, Tkulu ya
Dar es Salaam.

ALIYEKUWA kiongozi wa chama

¢ cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
: amesema ni lazima Tanzania ibadil-
: ishe mifumo yake ya uchaguzi, kwa
: kuwa Rais ameshatia saini Sheria ya
* Tume ya Uchaguzi na kwamba ni
: busara Tume ya sasa ijiuzuru ili ku-
: toanafasi ya kupata mpya.

Alisema kwa kuwa sheria mpya

: imetoa utaratibu bora wa kupata
: makamishna wa Tume
: mwenyekiti, walioko sasa wanapas-
: wa kuachia ngazi ili ianze kufanya
. kazi yake na kutoa mfano wa Senegal
: katika nchi za Afrika kuendesha uch-
¢ aguzi vizuri.

kuanzia

Mwanzilishi huyo wa ACT-Wazal-

¢ endo aliyasema hayo jana wakati
¢ akizungumza na chombo kimoja cha
¢ habari baada ya kurejea kutoa nchini
: Senegal ilioyokuwa ikiendesha uch-
¢ aguzi wa urais siku chache zilizopita.

Zitto ni miongoni mwa wanacha-

: ma walioko kwenye Mtandao wa
¢ Viongozi wa Kisiasa wa Vyama Pinza-
: ni Afrika, ambao ulikuwa nchini Sen-
¢ egal kushughudia uchaguzi wa urais.

Akizungumzia matamanio yake

: alisema, anataka kuwa rais, wakati
! gani, inategemea na mazingira ya
: kisiasa na majaliwa ya Mungu, kwa
: kuwa anaweza kutaka na asipate na
¢ wala asiwe na uhuru, licha ya kue-
: leza kwamba uchaguzi wa 2025 atak-
: wenda kuomba ridhaa ya kurejea
: bungeni.

“Sababu ya kutaka kuwa rais

: naamini kwamba nina maarifa ya
: kutosha ya kuweza kuisogeza nchi
¢ yetu kuwa mbele zaidi na ninaamini
¢ kwamba nchi yetu inastahili mab-
¢ adiliko, hatuwezi kuendelea kuwa
: na chama kile kile toka nchi ipate
¢ uhuru, tukategemea tutapata mab-
: adiliko,” alisema Zitto.

Alisema Tanzania inahitaji mab-

¢ adiliko ya kisiasa, na lazima mbadala
* uwe ni chama ambacho kinaweza
: kikatatua changamoto za kimaende-
¢ leo, pamoja na umasikini.

Zitto alisema endapo atafani-

. kiwa kuwa rais ajenda yake kubwa
¢ itakuwa ni kupambana na umasi-
: kini, akieleza kwamba anachukizwa
¢ kuona miaka yote toka wamepata
¢ uhuru, karibu theluthi ya Watanza-
 nia wanaishi
¢ umasikini.

chini ya mstari wa

Akizungumzia uchaguzi wa nchini

¢ Senegal, alisema toka mwaka 2000
: mpaka sasa kumekuwa na mabadi-
: liko, na kwamba vyama vitatu tofauti
: vinaongoza katika taifa hilo, akieleza
: kuwa hiyo inaonyesha ukomavu wa
1 demokrasia.

“Kule Senegal ukimaliza tu kupiga

¢ kura, pale pale baada ya kuweka kila
: kitu sawa kura zinahesabiwa wazi
: wazi, masharti ya kuambiwa kaa mita
¢ 200 hakuna, ukimaliza kupiga kura
¢ ukitaka kubaki unabaki na karata-
: si inatolewa
¢ ujumbe mkubwa sana katika huu
: uchaguzi wa Senegal katika maeneo
- yote ya bara la Afrika,” alisema Zitto.

inaonyeshwa, kuna
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Simba, Yanga nafasi bado
ipo nusu fainali mechi CAF

AFRIKA na dunia kwa ujumla imeshuhudia wawakilishi wa Tanzania
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba na Yanga wakimal-
iza dakika 90 za kwanza nyumbani, moja ikipoteza kwa bao 1-O [jumaa
iliyopita, na nyingine juzi, Jumamosi ikitoa suluhu.

Simba, ikiwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, ilikubali kipigo cha bao
1-0 dhidi ya Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya Misri [jumaa na Jumamosi,
Mabingwa wa Tanzania Bara, Yanga wakitoka suluhu dhidi ya Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini.

Kila mtu aliyeshuhudia mechi hizo aliona uwezo wa timu za Tanzania
kupambana na miamba inayoongoza kwa ubora Afrika na kutisha
barani humu.

Simba ilitawala karibuni mchezo mzima na kilichokosekana ni
utulivu kwa wachezaji wake kuuweka mpira wavuni. Pia bao ililofungwa
lilikuwa makosa ya mchezaji mmoja na wala si ya kimfumo.

Kwa siku za hivi karibuni, Simba imekuwa ikiruhusu mabao kutokana
na makosa ya mara kwa mara ya kujirudia ya mabeki wake hasa wa kati
ambao wamekuwa na tabia ya kutaka kucheza zaidi na jukwaa kuliko
kucheza kama mabeki asilia wanavyotakiwa wawe.

Mabeki kiasili ni mchezaji ambaye kazi yake ni kuzuia hatari
zinazoelekezwa langoni mwake, lakini pia kosa moja kubwa kwake ni
kukaa na mpira muda mrefu bila sababu yoyote eneo la langoni mwao,
au kutaka kupiga chenga isiyokuwa na sababu yoyote.

Niwazi Fondoh Che Malone na mwenzake, Henock Inonga wamekuwa
wakifanya makosa mengi kwenye kikosi cha Simba na kusababisha
madhara na hata mabao yanayoweza kuepukika kwa kushindwa kujua
ni muda gani wa kukaa na mpira na muda gani hakuna haja ya mpira
kuwa eneo la hatari.

Mfano kukikuwa na wachezaji wengi wa upinzani langoni na tukio
ni la kushambuliwa, mpira hautakiwi uwe eneo hilo, unapookolewa
unatakiwa haraka uondoke kwenye eneo la hatari.

Kitendo cha kutuliza na kuupaka rangi kutaka kupiga chenga au
kutoa pasi fupi eneo hilo hilo, unakaribisha hatari langoni.

Nadhani mabeki wa Yanga wanafundishwa vizuri sana kuhusu hilo,
ndiyo maana huwa wakati wa kukaa na mpira wakakaa nao na wakati
wa kuokoa uende mbali wanafanya hivyo.

Timu zote mbili zitakwenda kucheza mechi ugenini, Aprili 5, Simba
ikiwa Cairo na Yanga Afrika Kusini. Kwa jinsi zilivyocheza timu hizo
za Tanzania zinaweza kabisa kushinda mechi zao ugenini na kutinga
hatua ya nusu fainali. Simba kwa jinsi ilivyocheza na kwa hivi karibuni
imekuwa ikicheza mara kwa mara na Al Ahly, inaweza kabisa kucheza
ugenini chini ya shinikizo la mashabiki wa timu pinzani Cairo na
kushinda.

Ina wachezaji wazoefu, wenye uwezo wa kucheza popote pale
na wakapata matokeo kama watatulia na kutumia nafasi nyingi
wanazozitengeneza, lakini pia kama mabeki wake wataacha
kutengeneza makosa wenyewe yanayosababisha waruhusu mabao
tunaamini inaweza kupindua meza.

Kama ilicheza mbele ya mashabiki wa Wydad Casablaca nchini
Morocco msimu uliopita na kuwafanya wageuze uwanja sehemu ya
kuomba Mungu, basi wanaweza pia kuwafanyia Wamisri hao wakiwa
Uwanja wa Cairo. Yanga ambayo yenyewe inahitaji ushindi au sare ya
mabao ili kufuzu, ina nafasi nzuri zaidi.

Uzuri wa timu hiyo kunakuwa na uhakika wa mabeki wake
kutoruhusu bao kwa dakika 90 kwa sababu hawana mbwembwe, kwa
hiyo kinachotakiwa ni safu yao ya ushambuliaji kusaka bao angalau
moja ugenini ili kuwaweka Mamelodi kwenye mazingira magumu.

Cha kushukuru zaidi katika mechi hizi hakukuwa na idadi ya mabao
mengi, hivyo timu zote zina nafasi ya kuweza kusonga mbele.

Simba ina uwezo wa kupindua meza, kama nilivyosema wakiweza
kutumia nafasi zao vema wanazotengeneza, hivyo zikijipanga vizuri tu
kuanzia kwa viongozi, makocha na wachezaji, zinaweza kabisa kusonga
mbele kitu ambacho Watanzania kwa ujumla wanataka kuona kikitokea
katika historia ya soka la nchi hii kwa zote kutinga nusu fainali.
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Na Adam
Fungamwango

Yanga achaneni na tabia

ya kuingiza mashabiki bure

IMEKUWA ni utaratibu wa Klabu ya Yanga
mara kwa mara hasa inapokuja mechi ya ki-
mataifa kuingiza mashabiki bure.

Ni utaratibu ambao una faida, lakini
mara nyingi umekuwa na hasara kwa
watu wengine na hasa mashabiki hao hao
wanaokuja kuingia bure.

Mara nyingi mageti huvunjwa na
kuisababishia hasara serikali, na hata
kwenye mechi ya Jumamosi kati ya Yanga
dhidi ya Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini kumeshuhudiwa uvunjaji wa mageti
na uharibifu mwingine ambao mpaka sasa
bado haujaripotiwa.

Watu  walikuwa  wanaingia  kwa
kusukumana na  kukanyagana  na
kusababisha madhara ambapo taarifa za
awali zinasema baadhi yao walikimbizwa
hospitali.

Binafsi, sipingi watu kuingia bure, lakini
ili mashabiki waingie bure, usimamizi wake
unatakiwa uwe mkubwa zaidi, usalama
nao unatakiwa uwe wa hali ya juu kiasi
kwamba gharama za uendeshaji zinakuwa
kubwa zaidi tofauti na wakiingia kwa kulipa
kiingilio.

Nafahamu, mimi mwenyewe naishi
uswahilini, zinapotangazwa mechi za bure,
wanaokwenda uwanjani si watazamaji
wema tu, bali hata wale ambao kazi yao ni
wizi, kukaba, kupora nao wanakwenda ili
kutumia fursa hiyo kufanya kazi zao chafu.
Watachanganyikana na watu wema na
kufanya kazi yao iliyowapeleka huko.

Mechi inapokuwa ya bure hata ustaarabu
pia hutoweka kwa sababu baadhi ya watu
wanaokwenda uwanjani, si tu kwamba
si mashabiki wa soka, lakini wengine
hawajawahi hata kuingia uwanjani,
hawajui hata pa kuingilia wapi, badala yake
wanataka kuingia popote pale wanapoona
kuna mlango.

Kuna wengine wanaingia na kutaka
kwenda kukaa popote pale, hata sehemu
ambayo  hawatakiwi, badala  yake
wanawafanya mashabiki wengine wasiwe
huru, baadhi kukosa kabisa pa kukaa.

Achilia mbali kuvunja mageti, wengine
wanakwenda vyooni kuchomoa koki za
maji, kuvunja masinki na kufanya uharibifu
mkubwa kwa sababu tu wao si watu wa

mpira wamekuja kwa kazi nyingine tofauti.

Ninavyojua mashabiki wenyewe wa
mpira hawana mambo mengi, wanakuja
na tiketi zao, wanaingia na kwenda kukaa
sehemu ambazo wamezoea na kutazama
soka.

Tena wengine hata kama ni wa timu
mbili tofauti, lakini wanafahamiana na
kusubiriana wakati wa kutoka ili kwenda
nyumbani pamoja.

Lakini juzi, kuna taarifa kuwa watu
wamekabwa na kuporwa pesa, mali na
nyaraka zao tofauti tofauti, wakati matukio
hayo yalikuwa yamepungua sana kama si
kwisha kabisa, katika mechi ambazo watu
wanaingia kwa pesa, hata zile ambazo
mechi ziliziisha saa 6:00 usiku kama ile ya
Kombe la Shirikisho, kati ya Simba dhidi
ya US Gendamarie ya Niger iliyochezwa
mwaka 2022, ambayo ilianza saa 4:00 usiku,
hakukusikika hata kifo cha sisimizi.

Mashabiki wengine ambao walikata tiketi
zao, baadhi wakitoka mikoani, walilazimika
kuangalia mechi kwenye vibanda umiza na
baa zilizo kando ya Uwanja wa Benajmin
Mkapa, baada ya kukuta uwanja umejaa na
hauruhusiwi tena mtu kuingia.

Yanga ilitangaza kuingiza bure mashabiki
upande wote wa mzunguko, huku kukiwa na
upande mwingine ambao watu walitakiwa
kulipa viingilio.

Mimi nadhani ifike wakati sasa, viongozi
wa Yanga waachane na tabia hii, badala
yake ipunguze viingilio, japo hata waingie
kwa Sh. 2,000 tu, ili kuepuka madhara
ambayo nimetoka kuyasema.

Serikali na Shirikisho la Mpira wa Miguu
(TFF), visikae kimya, kwani mchelea mwana
kulia mwisho hulia mwenyewe, tusisubiri
madhara makubwa yatokee ndipo hatua
zichukuliwe ikiwamo kuunda tume.

Kuna viashiria kabisa vinaonekana kuwa
huko mbele tunakokwenda kama hali hii
itaendelea kuwa hivi kuna kitu kikubwa
kinaweza kutokea, hivyo wakati wa
kudhibiti ni sasa.

Mechi kubwa kama hizi ambazo kwa
kawaida tu hata kwa kiingilio watu
wanaweza kujaa, halafu inafanywa bure ni
hatari sana.
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Jafo aita wawekezajl
nishaisflyakupiia

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetoa wito kwa
mashirika na wadau mbalim-
bali wa mazingira kuwekeza
katika nishati safi ya kupikia ili
kurahisisha upatikanaji nishati
hiyo kwa wananchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani
Jafo alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na Mkuru-
genzi wa Shirika la UpEnergy
Tanzania, Rehema Mbalamwe-
zi katika Ofisi ya Makamu wa
Rais jijini Dar es Salaam.

Katika mazungumzo hayo,
waziri huyo alimpongeza mku-
rugenzi wa shirika hilo kwa ku-
unga mkono juhudi za serikali
za kuhamasisha jamii kutumia
nishati safi ya kupikia kwa len-
go la kuhifadhi mazingira.

Dk. Jafo alisema mchango wa
shirika hilo wa kuleta majiko
yanayotumia nishati safi ya
kupikia utasaidia kuhamasisha
jamii kuachana na matumizi
ya kuni na mkaa na kuanza ku-
tumia nishati safi.

Kutokana na hatua hiyo, wa-
ziri huyo alishauri shirika hilo
kutanua wigo wa uwekezaji
wa nishati hiyo kwa kufungua
matawi katika maeneo mbal-
imbali nchini ili wananchi
wanufike na majiko hayo kwa
urahisi na kwa bei nafuu.

Dk. Jafo pia alieleza nia ya
serikali katika kuhamasisha
matumizi ya nishati safi ya
kupikia ambapo jambo hilo
hivi sasa limeshika kasi likisi-
mamiwa moja kwa moja na
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Hivyo, alitaka wawekezaji
hao kujitokeza kwa wingi kati-
ka kuunga mkono jitihada hizo
za serikali katika kukabiliana
na ukataji miti kwa ajili ya kuni
na mkaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
UpEnergy, Rehema, alieleza
adhma ya kampuni hiyo katika
kupambana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi yanayoika-
bili nchi na dunia kwa ujumla.

Alisema shirika hilo limekuja
na majiko banifu yanayotumia
nishati safi ya umeme isiyozali-
sha gesi joto pamoja na majiko
yanayotumia mkaa kidogo.

Takriban hekta 469420 za
misitu hupotea kila mwaka
kwa shughuli za kibinadamu
ikiwamo ukataji miti kwa ajili
ya kuni na mkaa, hali inayo-
sababisha uharibifu wa maz-
ingira.

Inaelezwa kuwa wanawake
ndio waathirika wakubwa wa
matumizi ya nishati isiyo safi
(kuni na mkaa), hali inayosaba-
bisha wakabiliwe na changa-
moto za kiafya kutokana na
moshi unaotoka wakati wana-
fanya shughuli za upishi.

Watoto 196 wapewa ujauzito

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

WATOTO wa kike 196 wame-
pewa ujauzito na wengine 69 ku-
olewa wilayani Iramba, mkoani
Singida katika kipindi cha miezi
12 ya mwaka jana.

Ofisa Ustawi wa Jamii wilayani
Iramba, Happiness Alex, alibain-
isha ukatili huo juzi katika kikao
cha Kamati ya Ulinzi wa Mwan-
amke na Mtoto. Alex alisema kati
ya watoto hao waliopewa ujauz-

ito, 18 ni wanafunzi na watoto
walio nje na taasisi ni 179.

Alisema kuwa matukio ya ula-
witi kwa watoto wa kiume yana-
zidi kuongezika; kwa mwaka
2022 yalikuwa matano na 2023
yaliyoripotiwa 19, hali ambayo
inaipa kamati kazi ya ziada ku-
nusuru jamii.

Alex alisema sababu za
kuongezeka kwa vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto ni umas-
kini, mila na desturi kandamizi,
matumizi mabaya ya utandawa-

zi, mmomonyoko wa maadili na
malezi hasi ya wazazi na walezi.

Mkuu wa Dawati la Jinsia la
Jeshi la Polisi, Nduara Mbalam-
wezi alisema matukio yaliyori-
potiwa polisi ni 82 kwa mwaka
2023. Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba, Suleiman Mwenda, ambaye
alikuwa mgeni rasmi katika ki-
kao hicho, aliagiza wajumbe wa
kamati hiyo kuwa makini na wa-
geni wanaokuja wilayani mwao
na ajenda mbalimbali ambazo
hazina maadili kwa sababu ndio

wanachochea vitendo hivyo.

“Mkiona mambo hayo yana-
fanyika, toeni taarifa kwenye
mamlaka husika ili hatua zi-
chukuliwe haraka kwa ajili ya
kukomesha vitendo hivi am-
bavyo kimsingi vinawaathiri wa-
toto ambao ni nguvukazi ya taifa
baadaye,” alisema.

Katiba ya Tanzania (1977), She-
ria ya Ulinzi wa Mtoto (2009) na
mikataba ya kimataifa ambayo
nchi imeiridhia vinazuia ukatili
wa kingono dhidi ya watoto.

Baadhi ya viongozi
wa dini ya Kiislamu
na Kikiristo wa-
kichukua futari
iliyoandaliwa na
Taasisi ya Kili-
manjaro Dialogue
Institute (KDI)
venye makao yake
Salaam inayojihu-
sisha na Amani na
Maridhiano ikiwa ni
sehemu ya Mfungo
wa Kwaresima na
Mwezi Mtukufu wa
Ramadhan yenye
ujumbe wa “Sikukuu
ya Amani” mwishoni
mwa wiki. PICHA:
ASHAKI MIRAJI

Mtumbwi walipuka ziwani, wawili wahofiwa kufa maji

Na Remmy Moka, SAUT

WATU wawili wa familia moja,
wakazi wa Majita, Wilaya ya
wanahofiwa kufariki dunia na
wengine wawili  kunusurika
baada ya mtumbwi waliokuwa
wanatumia katika shughuli za
uvuvi kulipuka moto wakiwa
Ziwa Victoria.

Wanaohofiwa kufa maji ni Le-
nard Masabali na Kasure Zacha-
ria ambao walikuwa wanaen-
delea na shughuli zao za uvuvi
ukiwa ni utaratibu wao wa kila
siku kujitafutia riziki katika Kisi-
wa cha Gosba na Ukara ndani ya
Ziwa Victoria.

Kwa mujibu wa mashuhuda wa
tukio hilo, mtumbwi waliokuwa
wanatumia ulilipuka na kuwaka

moto baada ya mpira wa tangi la
mafuta ya petroli kuchomoka na
kusababisha mafuta kusambaa
ndani ya mtumbwi huo.

Wakizungumza katika kambi
ya kusubiri miili ya watu hao
Mwalo wa Kinyang'wena, baa-
dhi ya ndugu akiwamo Mariamu
Paschal, walidai kuwa baada
ya mafuta kusambaa ndani ya
mtumbwi, wavuvi hao waliingi-
wa na hofu ndipo wakajirusha
ndani ya maji ili kunusuru mai-
sha yao.

Alidai kuwa baada ya wavuvi
hao wanne kujirusha ndani ya
maji mtumbwi ulilipuka na ni
wawili pekee walioonekana hadi
jana, jambo lililoibua taharuki na
simanzi kwa wenyeji wa maeneo
hayo kutokana na kutojua wa-
liko wawili hao.

Shuhuda mwingine Fredrick
Mussa alisema kuwa baada ya
kuwakosa ndugu zao kama ul-
ivyo utaratibu kwa mtu anayek-
ufa maji, wameamua kuweka
kambi katika mwalo huo ikiwa
ni sehemu ya shughuli za msiba
huku wakisubiri kama watapata
miili yao wakazike.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Kinyang'wena, Seleman Makan-
je alithibitisha kutokea tukio na
kusema kuwa baada ya mafuta
hayo kusambaa yalikutana na
jiko la moto walilokuwa wakili-
tumia kupika ndani ya mtumbwi
huo na kusababisha mlipuko
huo. Kamanda wa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji Mkoa wa Mara,
Augustine Magele, akielezea
tukio hilo, alisema vijana hao
waliingiwa na hofu wakati moto

huo ulipoanza kusambaa, hivyo
kuamua kujirusha ndani ya maji
kwa lengo la kunusuru maisha
yao.

Alisema kuwa kabla ya tukio
hilo, mpira wa tangi la mafuta ul-
ichomoka na kusababisha mafu-
ta kusambaa ndani ya mtumbwi
huo ndipo ukakutana na moto
uliokuwa unawaka katika jiko la
wavuvi hao.

Alisema jiko hilo lilikuwa Ii-
natumiwa na wavuvi hao kupika
ndani ya mtumbwi wakati wa
shughuli zao za uvuvi nyakati
za usiku. Aliwasihi wavuvi wa-
naotumia mitumbwi inayotumia
mafuta ya petroli au mafuta ya
aina yoyote, kuacha kufanya shu-
ghuli zinazohusiana na kuwasha
moto ndani ya mitumbwi hiyo ili
kuepuka madhara kama hayo.

KABWELA

MBONA UPO KAMA HAULPO
KABWELA,STKUELEWI?

Na Fadhili Mohammed

UKINIONA KIMYA NISHITUE,
HUOWA NACHAKATA MADENTI.




8 Nipashe ... sz

HABARI KITAIFA

Mwalimu jela miaka 30 kunajisi mwanafunzi

Na Hamisi Nasri, MASASI

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Masasi, mkoani Mtwara imem-
hukumu kifungo cha miaka 30
gerezani Nestory Michael (23),
mkazi wa wilaya ya Masasi am-
baye ni mwalimu wa Shule ya
Msingi Mkalapa wilayani Masasi
kwa kosa la kunajisi mwanafunzi
wake mwenye umri miaka 13.

Mwanafunzi huyo (jina linahi-
fadhiwa) anasoma darasa la saba
katika shule aliyokuwa anafundi-
sha mwalimu huyo.

Akisoma hukumu hiyo ma-
hakamani huko, Hakimu MkKkazi
Mfawidhi wa mahakama hiyo,
Batista Kashusha alisema ma-
hakama imeridhika na ushahidi
uliotolewa na upande wa Jam-
huri ambao umethibitisha mash-
taka dhidi ya mshtakiwa Michael
pasipo shaka yoyote.

Hakimu Kashusha alidai ma-
hakamani huko kwamba wakati
wa usikilizwaji shauri hilo,
upande wa Jamhuri ulikuwa na
mashahidi saba na vielelezo.

Alisema kuwa kutokana na

ushahidi uliotolewa na upande
wa Jamhuri na mahakama kujiri-
dhisha na ushahidi huo, inamtia
hatiani mshtakiwa kwa kosa hilo
la unajisi na kumhukumu kifungo
cha miaka 30 gerezani.

“Ninamtia hatiani mshtakiwa
katika shitaka hili la ubakaji
baada ya upande wa Jamhuri
kuthibitisha mashtaka dhidi ya
mshtakiwa kwa kuleta mashahidi
na vielelezo ikiwamo kielelezo
cha daktari hivyo ninamhukumu
kifungo cha miaka 30 jela,” alise-
ma hakimu Kashusha.

Hakimu Batista alisema hu-
kumu hiyo imezingatia mambo
yote ya msingi ya kisheria ikiwa
ni pamoja na kubaini kuwa kweli
tukio la ubakaji limetokea kwa
kujiridhisha na vielelezo vya ush-
ahidi uliotolewa na upande wa
Jamhuri.

Awali Mwendesha Mashtaka
Wilaya ya Masasi, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Miraji Kajieul
aliiomba mahakama itoe adhabu
kali dhidi ya mshtakiwa kutokana
na kosa alilotenda.

Wakili huyo alidai kutolewa

adhabu kali dhidi ya mshtakiwa
kutakuwa fundisho kwa watu
wengine wenye nia ya kufanya vi-
tendo kama hivyo vya unajisi.
Wakili Kajieul alidai mshtakiwa
alitenda kosa hilo Septemba 26,
2023 katika maeneo ya shule hiyo
ya Mkalapa majira ya mchana.
Mshtakiwa aliiomba mahaka-
ma hiyo kumpunguzia adhabu
kwa kuwa yeye ni baba wa fa-
milia ya watoto wawili na mke
mmoja na mama yake mzazi
ambapo wote kwa pamoja wan-
amtegemea kimaisha.

Diwani wa Kata ya Songe,Wilaya ya Kilindi,Mkoa wa Tanga, Mohamed Makengwa (wanne kulia) akitoa maelezo kwa Ofisa Elimu

Sekondari, Wilaya ya Kilindi, Ntuli Mwakabungu (wa tatu kulia) alipotembelea mradi wa ujenzi wa madarasa ya kidato cha nne na
tano yanayojengwa Shule ya Sekondari Seuta kwa gharama ya zaidi ya Sh. milioni 400. Wa pili kulia ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Ujenzi Ally Mbwego na wengine ni wajumbe wa kamati hiyo. PICHA: DEGE MASOLI

TANROADS yakusanya mamilioni faini za magari

Na Said Hamdani, LINDI

OFISI ya Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
Mkoa wa Lindi imekusanya
Sh. 231,300,341 zilizotokana na
ulipaji faini kutoka magari 939
yaliyokutwa kutokana na kosa
la kuzidisha uzito unaotajwa
kisheria.

Hayo yalibainishwa aliyeku-
wa Meneja wa TANROADS
Mkoa huo, Robart Mosea kwe-
nye kikao cha Bodi ya Barabara
kilichofanyika ukumbi wa Ofisi

ya Mkuu wa Mkoa huo mjini
Lindi.

Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa amemwondoa
Mosea katika nafasi ya meneja
na kumrejesha makao makuu
kupangiwa majukumu men-
gine kwa madai ya kushindwa
kusimamia majukumu aliyoka-
bidhiwa.

Akiwasilisha  taarifa  ya
utekelezaji, Mosea alisema
makusanyo hayo ni ya kipindi
cha miezi saba kuanzia mwezi
Julai 2023 hadi Februari 2024,

ambapo magari makubwa
138,716 yaliyotumia barabara
kuu ya Kibiti-Lindi yalipimwa
kupitia mizani zilizoko Nangu-
rukuru, wilayani ya Kilwa na
Mingoyo-Lindi.

Mosea alisema kati ya magari
hayo, 56,099 sawa na asilimia
4044 yalibainika kuongeza
uzito unaokubalika kisheria na
939 sawa na asilimia 0.67 yali-
kutwa yamezidisha uzito zaidi
ya asilimia tano inayoruhusiwa
na kutozwa faini jumla ya Sh.
231,300,341

“Hadi kufikia mwisho mwa
mwezi Februari mwaka huu,
fedha zote za faini zimelipwa,”
alisema Mosea na kueleza
kuwa bajeti ndogo  inay-
oidhinishiwa haikidhi maten-
genezo yanayohitajika katika
barabara.

Mosea alisema TANROADS
itaendelea kuweka vipaumbele
maeneo korofi zinashughu-
likiwa kwa kadri ya upatikanaji
fedha kuhakikisha zinapitika
kwa nyakati zote na zile za
msimu wa masika.

CCM yamulika
ufanisi utekelezaji
wa miradi

Na Julieth MKireri, BAGAMOYO

HALMASHAURI Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Baga-
moyo imeelekeza viongozi wa kata
kusimamia miradi ya maendeleo na
maeneo yenye kasoro yaainishwe ili
wahusika wachukuliwe hatua.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Bag-
amoyo, Abdulsharifu Zahoro aliele-
keza hayo mwishoni mwa wiki baada
ya mkutano wa Halmashauri Kuu ya
chama hicho uliofanyika Chalinze,
wilayani Bagamoyo.

Alisema wametoa maelekezo kwa
watendaji hao wa kata wazingatie
kusimamia kwa karibu miradi hiyo
ili itekelezwe kulingana na fedha zi-
lizotolewa.

Zahoro pia alionya tabia ya baadhi
ya wanachama wanaojiita “chawa”,
kugombanisha viongozi na wana-
chama; wanatakiwa kuwaacha vion-
gozi wafanye kazi zao kwa malengo
waliyojiwekea.

“Tuaache kuunda maneno kwa
viongozi, kiongozi aliyeko madaraka-
ni atapimwa kwa kazi anazofanya, na
hiki si chama cha chawa, msitugom-
banishe na msiwagombanishe vion-
gozi wenu na wanachama,” alionya.

Mwenyekiti huyo pia aliekeza kila
kiongozi aliyetoa ahadi anatakiwa
kuitekeleza mapema ili kuepuka
vikwazo ambavyo vinaweza kutokea
kipindi cha uchaguzi.

Vilevile, alitumia muda huo kuon-
ya baadhi ya wanachama walioanza
kujipitisha kwenye maeneo mbalim-
bali wakioonesha nia yao ya kutaka
kugombea nafasi za uongozi, aki-
wataka kuacha mara moja kufanya
hivyo hadi pale muda utakapofika.

“Muda ukifika kila anayetaka
achukue fomu kusiwe na ubaguzi
lakini mkumbuke kuna viongozi
wamefanya kazi sana katika wilaya
hii,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa
Pwani, Subira Mgalu alisema wame-
kubaliana kuendelea kusimama na
serikali kwa kufuatilia miradi mbal-
imbali inayotekelezwa na kufanya
kazi kwa bidii, kuaminiana, kushiriki-
ana na kuhakikisha ilani inatekele-
zZwa.
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DC atoa onyo wafugaji wanaokata mabomba yamaji

Na Allan Isack, SIMANJIRO

KUU wa Wilaya ya

Simanjiro, mkoa-
ni  Manyara, Dk
Suleiman Serera,

amewaonya baadhi ya wafu-
gaji wanaokula njama ya kuhar-
ibu miundombinu inayotumika
kusambaza maji katika jamii,
ikiwamo kukata mabomba ya
maji, kwa ajili ya kunywesha
maji mifugo yao.

Alitoa onyo hilo juzi alipoku-
wa akizungumza na wananchi
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Orkesumet.

Dk. Serera alilazimika ku-
waonya wafugaji hao ili kuu-
nusuru mradi wa kuboresha
huduma ya majisafi na usafi wa
zwa kwa ubia kati ya sekta ya
umma na sekta binafsi (PPP).

Aidha, alisema siyo jambo la
kufurahisha kuona baadhi ya
wafugaji wanahusika kuhujumu
miundombinu ya maji kwa ku-
kata mabomba kwa kutumia
silaha za jadi aina ya sime ili ku-
pata ya kunywesha mifugo maji
kwenye maeneo yasiyokuwa
rasmi. “Serikali imetumia fedha
nyingi kuwafikishia huduma

ya maji mahali mlipo, hivyo
tunzeni miundombinu ili iwe
faida kwenu na kizazi kijacho,”
alisema Dk.Serera.

Hata hivyo, alisema amesha-
toa maelekezo kwa vyombo vya
ulinzi na usalama kushirikiana
na jamii kuwabaini wahusika
ili kuwachukulia hatua kali za
kisheria wahusika.

Meneja wa Wakala wa Maji Vi-
Joanes Martin, alisema mradi
huo utaboresha upatikanaji wa
huduma ya maji kwa wananchi
wa eneo hilo.

Vilevile alisema upatikanaji

maji katika Wilaya ya Simanjiro
umefikia asilimia 66.7 na mradi
huo utakuwa wa ubia kati ya
serikali na sekta binafsi.

Ofisa wa RUWASA kutoka
makao makuu, Emmanuel
Burton, akizungumzia mradi
huo, alisema utawanufaisha
wananchi katika mikoa mitano
ya Manyara, Lindi, Morogoro,
Dodoma na Kagera pamoja na
wilaya nyingine 15.

Pamoja na mambo mengine,
alisema kwa Mkoa wa Manyara,
wilaya zitakazonufaika na mradi
huo alizitaja ni Simanjiro, Kiteto
na Mbulu.

Waamini wa kanisa la Anglikana mtaa wa Madaba wilayani Muheza Tanga wakiwa katika maandamano ya kuingia

kanisani hapo jana ambayo yaliongozwa na Mchungaji wa kanisa hilo, Paul Luhinga katika Ibada ya Sikukuu ya kufu-
fuka kwa Yesu Kristo maarufu Pasaka. PICHA:STEVEN WILLIAM

WWEF, UCRT wapewa tahadhari upimaji ardhi

Tumaini Mafie, LONGIDO

SERIKALI  imeyatahadhari-
sha mashirika ya World Wide
Fund (WWF) na Ujamaa Com-
munity Resource Team (UCRT),
kutoingia katika Wilaya ya
Longido, mkoani Arusha na
mpango wa upimaji wa ardhi
yao ili kutekeleza miradi ya uhi-
fadhi jumuishi wa mazingira na
kuboresha maisha ya jamii.

Wameelezwa kuwa kwa ku-
fanya hivyo kutaongeza zaidi
migogoro ya ardhi.

Mkuu wa Wilaya ya Longido,
Marco Ng'umbi alitoa onyo
hilo juzi alipokwenda kuzin-
dua mradi huo unaolenga ku-

wanufaisha wafugaji wa jamii
ya kimasai wa wilaya mbili za
Longido na Ngorongoro, kupi-
tia mradi wa uhifadhi shirikishi
unaojumuisha binadamu na
wanyama.

“Kwa bahati nzuri wilaya hii
ni na vimepimwa. Hatutegemei
UCRT, WWF na wengine kuja
kuweka mipaka mipya.

“Mkijaribu kufanya hivyo
ni kutengeneza migogoro ya
ardhi. Mnachotakiwa kufanya
ni kusaidia kupanga vizuri
matumizi sahihi ya kila kipande
cha ardhi.” alisema.

Mratibu wa UCRT wa Wilaya
ya Longido, Jamboi Bara-

mayesu, alisema mradi huo
unagharimu Dola za Marekani
milioni 1.488, sawa na zaidi ya
Sh. bilioni tatu.

Kwa mujibu wa Baramayesu,
mradi huo unatarajia kuvinu-
Longido na Ngorongoro.

Zaidia alifafanua: “Mradi
huu unahudumia klasta tatu,
ambazo ni klasta ya Ziwa Na-
tron na Longido Magharibi, na
klasta ya pili ni ya Ziwa Eyasi na
Bonde la Yaeda, wakati ya tatu
ni Simanjiro na Kiteto.

Kwa klasta ya Ziwa Natron
vinavyopitiwa na mradi ni 10,
kwa maana ya Ngorongoro

vinne na
sita.”

Baadhi ya wananchi waki-
zungumza kuhusu mradi huo
akiwemo Richard Mollel alise-
ma mradi huo ni rafiki kwao na
ni moja ya aina ya mradi unao-
takiwa katika jamii ya kifugaji
kutokana na kuwa shirikishi
na unaojumuisha binadamu na
wanyama.

Mkazi mwingine, Hellena
John, alisema mradi huo un-
awapa fursa ya kushiriki ka-
tika kuhifadhi na vyanzo vya
maji, ambavyo vimekuwa viki-
vamiwa kwa namna moja ama
nyingine kutokana na kutoku-
wepo kwa mipaka thabiti.

]
Kaya 59,904
zapewa
bil.2.5/-
kujikwamua
umasikini

Na Allan Isack, ARUSHA

MPANGO wa Kunusuru Kaya
Masikini, unaotekelezwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),
umezinasua kwenye ufukara kaya
59,904 zilizoko katika Mkoa wa
Arusha, baada ya kuziwapatia ru-
zuku ya zaidi ya Sh. bilioni 2.5

Kaya hizo ambazo ni sawa na
walengwa 62,667 wa mpango huo
walipewa ruzuku hiyo ya uhawil-
ishaji fedha katika dirisha la miezi
ya Novemba na Desemba mwaka
jana.

Mratibu wa TASAF Mkoa wa
Arusha, Richard Nkini, alisema
mgawanyo wa fedha hizo, umezin-
gatia kaya zilizoko kwenye mpan-
go kwa kila halmashauri.

Mratibu huyo, alitaja na kuweka
wazi mgawanyo huo kuwa Sh. mil-
ioni 551.6 zimegawiwa kwa kaya
13,795 za Halmashuri ya Arusha,
Sh. milioni 174.6 kwa kaya 4,385
za Halmashauri ya Jiji la Arusha
na Sh. milioni 328.9 kwa kaya 7,761
kwa Halmashauri ya Karatu.

Pia, alisema Sh. milioni 318 kwa
kaya 7177 katika Halmashauri ya
Monduli, Sh. milioni 4471 kwa
kaya 10,111 kwa Halmashauri ya
Ngorongoro, Sh. milioni 301.6
kwa kaya 7,769 kwa Halmashauri
ya Meru, huku Sh. milioni 388.9
zikigawiwa kwa kaya 8,905 za Hal-
mashauri ya Longido.

Hata hivyo, alisema lengo la
serikali la kuhawilisha fedha hizo
ni kuziwezesha kaya hizo kujiinua
kiuchumi na kijamii, kupitia mira-
di mbalimbali inayotekelezwa na
TASAF pamoja mradi wa kuweka
akiba kupitia vikundi vya kuweka,
kuwekeza na kukopa

Vilevile, alisema TASAF ni
mpango wa serikali unaolenga ku-
saidia kaya masikini nchini, kupi-
tia uhawilishaji fedha moja kwa
moja kwa walengwa.

Lengo ni kuinua hali ya maisha
ya kaya zilizoko katika mazingira
hatarishi na kuhakikisha kaya
hizo, zinatumia fedha kulingana
na ruzuku zilizoainishwa za msin-
gi, elimu na afya.

Alisema: “Mpango wa TASAF ni
jitihada za serikali za kupunguza
umaskini na kukuza maendeleo
ya jamii na kupitia programu ya
kutoa fedha moja kwa moja kwa
walengwa ili kuongeza upatikanaji
wa huduma za msingi kama elimu
na afya pamoja na kuboresha uw-
ezo wa kaya hizo kujikimu kiu-
chumi”.

Alisema programu hiyo im-
ekuwa na matokeo chanya kwa
walengwa katika  kupunguza
umaskini uliokithiri na kuongeza
ustawi wa jamii nchini, kupitia
tathmini ambayo hufanywa kwa
kina na kuhakikisha kuwa misaada
inawafikia walengwa kwa usahihi.
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Wajasiriamali
walia ukosefu
mashine,
walangukia
serikali

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WAJASIRIAMALI waliofungua
kiwanda kidogo cha kutengeneza
bidhaa zitokanazo na ngozi Kiloleli
wilayani Kishapu, wamesema uko-
sefu wa mashine ni mojawapo ya kik-
wazo katika utekelezaji wa shughuli
Zao.

Hivyo, wameiomba serikali kuwa-
fadhili ili kujikwamua kiuchumi.

Walitoa ombi hilo juzi kiwandani
hapo zinapotengenezwa bidhaa
za ngozi vikiwamo viatu, mikanda
na mikoba ili kuondokana na adha
ya kufuata malighafi ya ngozi jijini
Mwanza na kuanza kuzichakata we-
nyewe.

Mmoja wa wajasiriamali hao, Jo-
seph Soleya, alisema endapo wata-
fanikiwa kupata mashine hiyo ita-
wanufaisha pia wafugaji wilayani
hapa kupitia ngozi za mifugo yao na
kuinuka kiuchumi wao na kuchangia
Pato la Taifa.

“Hapa wapo ng'ombe wengi, hivyo
tukiwa na mashine yetu sisi we-
nyewe ya kuchakata ngozi itaongeza
thamani ya mifugo, hivyo ombi
letu kwa serikali itufadhili mashine
hiyo, alisema Soleya.

Makamu Mwenyekiti wa kikun-
di hicho, Rejina Emmanuel, alisema
kilianzishwa mwaka 2019 na kina
wanachama 17, wanawake 10 na wa-
naume saba, kikilenga kukuza uchu-
mi wa kila mwanachama na kutoa
huduma kwa jamii.

Alisema licha ya serikali kuwapatia
elimu ya kukabiliana na mazingira
lakini bado haitoshi, hivyo iendelee
kutoa elimu kwa kila mwana jamii ili
kukabiliana na uharibifu wa mazin-
gira na kuongeza ubunifu kwa waja-
siriamali hapa nchini.

Katibu Msaidizi wa Kituo cha Taar-
ifa na Maarifa kupitia (TGNP) Kiloleli
wilayani Kishapu, Zacharia Pimbi,
alisema elimu ya ubunifu na namna
ya kuibua miradi, iliwawezesha wa-
jasiriamali hao kupata fursa ya kuan-
zisha kiwanda kidogo cha kutengen-
eza bidhaa hizo.

Alisema kiwanda hicho kinatakiwa
kuwa msaada kwa jamii ya wafugaji
kwa mifugo mingi na wajasiriamali
wengi ambao wanaitaji elimu stahiki
ili kujiendeleza kiuchumi.

Kikundi ~ hicho  kiliwezeshwa
Sh.milioni 95.6 kutoka Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira) kupitia mradi wa kuhimili ma-
Halmashauri ya Kishapu 1l<1wapa
asilimia 10 sawa na Sh.milioni 10 ili
kuongeza wigo wa mitaji yao katika
shughuli zao za uchakataji wa ma-
lighafi ya ngozi.

- PAC kufuatilia mabilioni Mradi wa Maji Ziwa Victoria

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

AMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC) imesema
itakutana na Katibu
Mkuu Wizara ya Maji, ili kuona
Sh. bilioni 24 za utekelezaji wa
Mradi wa Maji ya Ziwa Victoria
kutoka Tinde wilayani Shin-
yanga hadi Shelui Singida, kama
zimefikia lengo lililokusudiwa
na kutoa huduma stahiki kwa

jamii.

Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Japhet Hasunga ali-
bainisha hayo juzi wakati wali-
potembelea tangi la mradi huo
ya Tinde wilayani Shlnyanga le-
nye ujazo wa lita 1,150,000.

“Kuna taarifa kwamba vi-
jiji vingine bado havina maji
kikiwemo Kkijiji lilipo tangi kuu,
hivyo tutakwenda kupata ma-
jibu vizuri kutoka wizarani na
kufuatilia Sh. bilioni 24 namna

zilivyotumika ili kuona kama
malengo yamefikiwa” alisema
Hasunga.

Alisema kazi ya kamati hiyo
ni kufuatilia fedha ambazo
zimetolewa na serikali na kui-
dhinishwa na Bunge kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya wananchi.

Hivyo baada ya kuona mradi
huo na upungufu wake alisema,
watakutana na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maji, ili kuona fedha
hizo endapo zimefanya yale

yaliyotakiwa na kufikia lengo
lililokusudiwa.

Mjumbe wa kamati hiyo, Ra-
via Faina, alisikitishwa kusikia
limejengwa tangi hilo hakina
huduma ya maji na kuishauri
serikali iwapatie maji haraka
kwani wao ndiyo walinzi wakuu
wa mradi huo.

Awali akitoa taarifa ya mradi
huo, Tito Alex kutoka Wizara ya
Maji, alisema umekamilika kwa
awamu ya kwanza.

Wajasiriamali kutoka Kikundi cha Kalangale Kata ya Kiloleli wilayani Kishapu, juzi wakiwa kwenye kiwanda chao kidogo cha
kutengeneza bidhaa mbalimbali zitokanazo na ngozi, wakionyesha baadhi ya bldhaa hizo vikiwamo viatu, mikanda na mikoba
huku Kilio chao kikuu ikiwa ni ukosefu wa mashine yao wenyewe ya kuchakata ngozi ili wapate maligafi hapo hapo kiwandani
kwao na kuongeza thamani ya mifugo wilayani Kishapu, na siyo kufuata ngozi Jijini Mwanza na kuingia gharama kubwa.

PICHA: MARCO MADUHU

Wakuu wa shule waagizwa kuanzisha kilimo cha chakula

Na Shaban Njia, KAHAMA

KAMATI ya Elimu, Afya na
Maji ya Halmashauri ya Ush-
etu mkoani Shinyanga imewa-
taka walimu wakuu pamoja na
wakuu wa shule kutumia mae-
neo ya shule wanazozisimamia
kuanzisha kilimo cha mazao ya
chakula.

Hatua hiyo inatajwa kuwa
mwarobaini wa tatizo la utoro
shuleni, ufaulu hafifu pamoja
na michango inayotolewa na
wazazi kwa ajili ya kulipia
chakula shuleni.

Kauli hiyo imetolewa hivi
karibuni na Mwenyakiti wa
Kamati hiyo, Doa Limbu katika

kikao cha tathimini ya mitihani
na matokeo ya kidato cha nne
na darasa la saba na kutaja hali
hiyo kuwa itapandisha kiwango
cha ufaulu.

Alisema shule za msingi na
sekondari zilizopo zinamaeneo
makubwa ambayo wamey-
aacha na kuwa vichaka, ilihali
wakiyatumia yatakuwa msaada
mkubwa  katika  kuzalisha
chakula kwa ajili ya wanafunzi
na kuondoa michango kwa wa-
zazi.

“Malalamiko yasiyokuwa ya
msingi kutoka kwa wazazi ya-
mekuwa mengi, hivyo mkijikita
katika shughuli za kilimo itaku-
wa si tu msaada katika kuinua

ufaulu bali pia kuondoa mivu-
tano na wazazi,” alisema.
Aliongeza: “Tunahitaji
kuongeza ufaulu wa wanafunzi
kutoka asilimia 80 kwa wa-
nafunzi wa darasa la nne na
asilimia 71 kwa darasa la saba

na hii inawezekana pale
wanafunzi watakapokuwa
wanapata  chakula shuleni,

kwamba chakula kinapatikana
kutoka kwa wazazi na kuan-
zisha kilimo kwenye maeneo
yetu ya utawala,” alisisitiza
Limbu.

Ofisa Elimu Taaluma wa Hal-
mashauri hiyo, Silivanus Bonda
alisema suala la chakula shu-
leni ni wazazi, walezi na bodi za

shule katika kupanga viwango
vya chakula kwa kila mwa-
nafunzi.

Alisema kuanzishwa kwa
mashamba hayo itasaidia
kuondokana na michango hiyo
kwakuwa chakula kitakuwa
kikizalishwa na wanafunzi we-
nyewe.

Mkurugenzi wa  Ushetu,
Hadija Kabojela aliwataka wal-
imu hao kushughulikia tatizo la
utoro ambalo ni chanzo cha ku-
tokufanya vema kwenye miti-
hani ya mwisho ya darasa la
nne na saba ili kuongeza ufaulu
kutoka asilimia 80 iliyopo kwa
sasa hadi kufikia asilimia 100 ya
lengo lililokusudiwa.
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LONDON, England

ADO kuna mpira mwingi wa
kucheza msimu wa 2023/24, la-
kini ikiwa timu hazitazamii diri-
sha la usajili la majira ya joto na
msimu ujao tayari zimeshindwa.
90min inawaangalia mchezaji mmo-
ja kutoka kwenye kila timu sita kubwa
- Arsenal, Chelsea, Liverpool, Manches-
ter City, Manchester United na Tot-
tenham Hotspur - ambao wanapaswa
kuuzwa mwishoni mwa msimu huu,
twende sasa...

Arsenal: Aaron Ramsdale

Aaron Ramsdale kuendelea kuwa
kwenye benchi la Arsenal haitamsai-
dii, na kwa chaguo la kudumu la pauni
milioni 27 katika mkopo wa David Raya
kutoka Brentford haitabadilisha lolote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25, alichaguliwa katika Kikosi
Bora cha Mwaka cha Ligi Kuu England
kwa msimu wa 2022/23, lakini ameona
nafasi yake ya kuwa namba moja wa
England kwenye Euro 2024, ambayo

ilikuwa uwezekano wa kweli miezi 12
iliyopita, imepotea. Arsenal wana deni
kwake kusikiliza ofa na pengine wa-
naweza kuamuru ada ya ziada ya pauni
milioni 30 ambayo walikubaliana na
Sheffield United mnamo 2021.

Chelsea: Marc Cucurella

Chelsea hawajapata lolote kutokana
na uwekezaji wao kwa viungo wa kati
Moises Caicedo na Enzo Fernandez
(pauni milioni 223 kwa ajili ya wawili
hao), hivyo wanaweza pia kuwavumil-
ia kutokana na kwamba wote wawili
bado wako katika hatua za awali za
maisha yao ya soka na bado wanaweza
kuja vizuri baada ya muda.

Marc Cucurella hakupaswa kusajili-
wa kwa kikosi cha kwanza na kurejesha
fedha nyingi zaidi ni rahisi kuliko kama
Mykhailo Mudryk au Wesley Fofana,
wote wawili walio na bei kubwa zaidi,
wanaweza kuuzwa katika siku za usoni.
Crystal Palace, West Ham, Brentford,
au hata kurejea Brighton - wakitoa
chochote cha karibu pauni milioni 30,
Chelsea wanapaswa kuchukua.

Liverpool: Cody Gakpo

Cody Gakpo amekuwa Liverpool
kwa zaidi ya mwaka mmoja tu, lakini
Mholanzi huyo hana jukumu lililobain-
ishwa na kwa njia yoyote unayoitazama
hana nafasi katika kikosi cha kwanza.
Katika nafasi yake ya kwanza mbele,
ushindani kutoka kwa Darwin Nunez,
ambaye Liverpool umeongezeka ku-
tokana na kiwango kikubwa cha raia
huyo wa Uruguay msimu huu.

Kwa namna Diogo Jota alivyo ndiye
anayeweza kusema kuwa ni namba
tisa, na kumuacha Gakpo katika hali
ya kutatanisha. Pauni milioni 37 ili-
yolipwa, ambayo inaweza kufanyika
kwa kuzingatia umri wake na uwezo
wake uliobaki, inaweza kuwa uamuzi
wa busara.

Manchester City: Bernardo Silva

Je, unatafuta nani kuendelea wakati
wewe ni timu bora zaidi duniani na kila
mtu anaonekana kufurahishwa na hali
yake? Jibu ni gumu sana.

Labda ni wakati wa kumpa Bernardo

tika g

CARLOS TEVEZ 12-13

Silva matakwa yake na kumwacha aende.
Licha ya kusalia kuwa mmoja wa wachezaji
muhimu wa Pep Guardiola, Mreno huyo
hajatulia nje ya uwanja tangu 2020 na katika
umri wake wa miaka 29 hadi Agosti, bado
anaweza kuwa na bei kubwa.

Mara kwa mara, City wana mazoea ya
kuwaruhusu wachezaji muhimu kuondoka
kama ilivyokuwa kwa Raheem Sterling, Joao
Cancelo, Gabriel Jesus - na nafasi zao ku-
chukua vijana - Jeremy Doku, Josko Gvardiol
na Erling Haaland.

Manchester United: Antony

United ilimfanya Antony kuwa mchezaji
wa pili ghali zaidi katika historia yake wakati
uhamisho wa pauni milioni 86 kutoka Ajax
ulipotiwa saini mwaka 2022, huku maskauti
wakiwa wamemtathmini winga huyo hapo
awali kama mchezaji wa pauni milioni 25.

Mbrazil huyo alianza vema, akifunga ka-
tika kila mechi tatu za kwanza za Ligi Kuu
England na baadaye akapata bao lililoiondoa
Barcelona kwenye Ligi ya Europa. Lakini ki-
wango chake kilipotea miezi mingi kabla ya
matatizo ya nje ya uwanja.

Hivyo United ili isipate hasara inaweza ku-
muuza ili kutafuta kwingine.

Tottenham Hotspur: Tanguy Ndom-
bele

Huku mkataba wake ukitarajiwa kuka-
milika mwaka 2025, msimu huu wa kian-
gazi ndio nafasi ya mwisho kwa Tottenham
Hotspur kuweza kumtoa Tanguy Ndombele
kwa ada yoyote ya uhamisho, baada ya kuku-
bali dili la rekodi ya klabu yenye thamani ya
pauni milioni 64.5 mwaka 2019. Kiungo huyo
hajacheza hata kidogo kwa Spurs kwa zaidi
ya miaka miwili tangu Januari 2022.

Galatasaray hawana uwezekano wa ku-
tumia chaguo lao katika makubaliano yao ya
mkopo yenye thamani ya chini ya pauni mil-
ioni 13 kutokana na kwamba bado hajaanza
msimu huu. Kwa hiyo inaweza kuwa kesi ya
kukubali hata kiasi cha kawaida ili tu kuon-
doa mzigo wa mwaka mwingine kwenye vi-
tabu.

TANGU kuanza kwa hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika msimu huu hadi sasa
ikiwa ni hatua ya robo fainali,
Klabu ya Petro de Luanda

va Angola ndiyo timu pekee
ambayo haijapoteza wala
kuruhusu bao (clean Sheet) lan-
goni mwake.
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12 Spotika

NIPASHE JUMATATU APRILI 1, 2024

D Extra Time

Spotika 13

WACHEZAYIG

WANAGWANIA
RA

UGHEZ
T %
L]

LONDON, England

AMPENI ya Ligi Kuu England ya 2023-24 im-

ekuwa ya aina yake. Arsenal, Liverpool na

Manchester City zote zipo katika vita ya far-

ssi watatu kuwania taji la Ligi Kuu England.

Ni wachezaji wachache tu ambao wameweza kutwaa

tuzo ya mchezaji bora wa msimu mara mbili katika
maisha yao ya soka kwenye ligi hiyo. -

Orodha ya wachezaji hao ni pamoja na Thierry
Henry, Cristiano Ronaldo, Nemanja Vidic na Kevin De
Bruyne, na Ronaldo pekee ndiye aliyeshinda katika
miaka miwili mfululizo (2007 na 2008).

Huku msimu wa Ligi Kuu ya 2023-24 ukielekea mwis-
honi, hebu tuwatazame wachezaji sita wanaowania taji
la mchezaji bora wa msimu huu...

#6. Mo- hamed Salah (Liverpool)
Mchezaji = bora wa msimu wa 201718
atal- enga kuongeza taji la

pili la Ligi

Kuu na tuzo
binafsi kwa mara ya pili.
Salah bado ana mabao 15 na asisti tisa
katika mechi 22 alizocheza hadi sasa kabla ya mechi za
wikendi.

Raia huyo wa Misri atakuwa akiwania Kiatu cha Dha-
habu ambacho ni cha nne kwa rekodi katika Ligi Kuu
England huku akiwa amefunga mabao matatu nyuma
ya kiongozi wa ligi hiyo, Erling Haaland. Salah angeor-
odheshwa juu zaidi kama asingekuwa majeruhi baada '
ya kupata jeraha wakati wa Kombe la Mataifa ya Afrika
nchini Ivory Coast mapema mwaka huu.

Hakuna shaka kuwa Salah ni mmoja wa wacheza-
ji bora kuwahi kuichezea Liverpool. Lakini ikiwa
anaweza kuiongoza Liverpool kutwaa taji lingine la ligi
pamoja na tuzo ya pili ya mchezaji bora, atakuwa kwe-
nye daraja la juu kama mmoja wa wachezaji bora wa
wakati wote wa Ligi Kuu England.

#5. Erling Haaland (Manchester City)

Haaland alikuwa na nafasi nzuri ya kurudia kutwaa
tuzo ya mchezaji bora kutoka msimu uliopita ambapo
alitwaa na ingekuwa ni kwa mara ya pili mfululizo. Kwa
bahati mbaya, jeraha lilimuweka nje kwa karibu miezi
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miwili na kuruhusu wengine kuchukua kasi.

Lakini raia huyo wa Norway bado anawindwa sana
na tuzo nyingine ya mchezaji bora wa msimu huku aki-
kaa kileleni kwenye mbio za Kiatu cha Dhahabu akiwa
amefunga mabao 18 na asisti tano katika michezo 23
ya Ligi Kuu.

Haaland alikuwa mchezaji wa kwanza katika historia
ya Ligi Kuu England kushinda tuzo ya mchezaji bora
wa msimu na mchezaji bora chipukizi katika kampeni
msimu uliopita.

Kwa wakati huu, kila mtu anakosa uwezo wa ku-

< wakikimbia kuwania taji lao la nne mfululizo la
Ligi Kuu, watamtegemea Haaland na ma-
bao yake kuwafikisha mbali zaidi. 1

cm——

muelezea fowadi huyo wa Manchester City. Huk:lcpitz,-

#4. Ollie
Watkins
(As- oF

ton Villa)
Umekuwa
msimu wa aina yake
kwa Ollie Watkins na Aston Villa
huku wakiendelea kupigania nafasi ya kuingia kwe-
nye nafasi nne za juu za Ligi Kuu England. Villa chini
ya kocha Emery Unai wameingia msimu huu wakiwa
na ustadi wa juu, mpangilio na uchezaji bora, wakion-
gozwa na Watkins. - “ -
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, kwa sasa
anashika nafasi ya pili katika kinyang’anyiro cha Kiatu
cha Dhahabu cha Ligi Kuu ya England akiwa amefunga
mabao 16 na ana pasi 10 za mabao. Akiwa anaongoza
kwenye mchango wa mabao 26 kwa jina lake kwenye
ligi, Watkins amekuwa chanzo cha mabao ya Villa
msimu huu. - T ——— - e
Villa wameshindwa katika michezo ya hivi karibuni.
Lakini tunapokaribia mwisho wa msimu, watategemea
kiwango cha ufungaji mabao ili kuwaongoza kupata
nafasi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

#3. Declan Rice (Arsenal)

Rekodi ya kusajiliwa Arsenal ya pauni milioni 105
imekuwa yenye thamani ya kila senti moja hadi sasa.
Baada ya kuyumba katika mechi 10 za mwisho za ligi
msimu uliopita, Declan Rice amewapa ‘Washikabun-
duki’ uongozi unaohitajika na uimara wa ulinzi. -

Kiungo huyo wa kati wa safu ya ulinzi hana kifani
linapokuja ——
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fanikiwa kufunga mabao sita ya msimu mmoja
na kutoa pasi tano za mabao.

Rice amecheza katika kila mechi ya ligi msimu
huu na ataendelea kufanya hivyo kwani Arsenal
itakuwa ikitafuta taji lao la kwanza la ligi baada
ya miaka 20. Iwapo Arsenal watalitwaa taji hilo
Rice atakuwa mmoja wa washindani wa tuzo ya
mchezaji bora wa msimu.

#2. Phil Foden (Manchester City)

Ni wachache sana wanaoweza kubishana na
Pep Guardiola wakati kocha wa Manchester City
aliposema Phil Foden ndiye mchezaji bora wa
Ligi Kuu England baada ya mabao yake mawili
dhidi ya Manchester United. Nyota huyo ame-

% parikiwa kuwa na kipaji cha ubunifu, ambaye

anaonekana kuwa mchezaji kamili akiwa na

. umri wa miaka 23 pekee.

Ni bidhaa ya akademi ya Man City tayari ina
msimu wake bora mbele ya goli akiwa amefunga
mabao 11 katika michezo 28 ya ligi na asisti saba
kwa jina lake. - - -

- *

kwanza wa England kushinda tuzo ya mchezaji

.ll

bora wa msimu tangu Jamie Vardy mnamo 2016.

#1. Rodri (Manchester City)

Rodri ameendelea kuwa katika kiwango ki-
zuri. Mchezaji wa tatu wa Manchester City katika
orodha hii, lakini bila shaka ndiye aliye muhimu
zaidi kwa timu hiyo - Rodrigo anatoa homchango |
wa hali ya juu na kuwa kiungo bora zaidi wa ul-
inzi duniani, achilia mbali Ligi Kuu England. Ki-
ungo huyo wa ulinzi anaongoza ligi akiwa na pasi
nyingi zaidi (2634) na miguso (2989).

Man City wanacheza kwa kasi anayocheza
Rodri kwani mara nyingi inaonekana wana-
tatizika anapokosekana. Wakati Haaland, De
Bruyne na Foden wakinyakua vichwa vyote vya
habari, ni Rodri ndiye anayeichezesha timu nzi-
ma.

Raia huyo wa Hispania amekuwa na ufanisi
katika nafasi ya tatu ya mwisho akiwa na mabao
sita na asisti tano katika jumla ya mabao yake.
Anaweza kutegemewa kila wakati na mara ny-

< ingi huja na bao katika mechi kali zaidi. Kwa vile

Uchezaji wake katika miezi ya hivi karibuni
umemsukuma hadi namba mbili katika viwango.
Ikiwa ataendelea hivyo, atakuwa mchezaji wa

wachezaji bora kama Haaland na Salah wame-
kosa mechi chache msimu huu, Rodri ana na-
fasi nyingi ya kubeba tuzo ya mchezaji bora wa

msimu huu. k's
e

“Nasema hakujawa na mchezaji aliye-
pigwa mateke mengi kwenye Ligi Kuu
kuliko Bukayo Saka. Tusipokuwa makini,
soka litampoteza Bukayo akiwa na umri
wa miaka 24 au 25 kwa sababu Saka
atakuwa ameondolewa mchezoni. Nina
uhakika kila mwamuzi atajarlbu kulinda
mchezo na mtu binafsi kwa njia bora
zaidi,’ Nguli wa Arsenal, Bob Wilson,
akitaka marefa wamlinde Bukayo

Saka kutokana na rafu nyingi ana-
zochezewa.

“Cristiano [Ronaldo] ni tofauti kabisa na
Messi. Leo [Messi] alipokuwa anaanza,
hakugusa ukumbi wa mazoezi [gym].
Lakini Cristiano alikuwa huko asubuhi,
alasiri na jioni, wakati wote. Cristiano
ilibidi afanye kazi na kujiandaa kuwa bora,
wakati kwa Leo ni asili. “"Hizo ndizo tofauti
kubwa ambazo naona kati ya wachezaji
wawili bora kwenye sayari. Messi
anacheza mchezo mwingine. Kwa Messi
kufunga mabao matatu [katika mchezo
wowote] ni jambo la kawaida,” Carlos
Tevez alipoangazia ‘tofauti kubwa
zaidi’ kati ya Cristiano Ronaldo na
Lionel Messi

“Naweza kusema kwamba timu nyingine
ninayoipenda zaidi ni Barcelona. Nina-
hisi kwamba wana mawazo na maadili
sawa na Liverpool. Wanapenda kuleta
wachezaji kupitia akademi. Nilikua ni-
kimwangalia (Lionel) Messi na timu hiyo
maalum ya Barcelona akiwa na (Andres)
Iniesta, Xavi (Hernandez), (Thierry) Henr
na (Samuel) Eto'o,; Beki wa Liverpool,
Trent AIexander-Arnold kuhusu
timu anayoipenda wakati huu pia
akihusishwa kutakiwa na Real
Madrid.
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fungwa na Zamoyoni Mogella na Mtemi
Ramadhani, huku bao la kufutia macho-
zi la Al Ahly likifungwa na Mohamed Ae
Khatib ‘Bibo’ ambaye kwa sasa ndiye rais
wa klabu hiyo.

Straika wa Yanga, Clement Mzize, akiwa
ameruka juu kupiga mpira kichwa,
akisababisha hatari kwenye lango la
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini,
akichungwa na beki Mosa Lebusa katika
mechi ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, iliyochezwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa juzi na kumalizika kwa
sare tasa. MPIGAPICHA WETU

Simba 1-0 Al Ahly (2019)

likuwa ni Februari 12, 2019 mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi iliposhinda bao 1-0, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Baada ya kupigwa mabao 5-O, Feb-
ruari 2 nchini Misri, Simba ilirejea ny-
umbani na kulipa kisasi hicho kwa bao
lililowekwa wavuni na straika, Meddie
Kagere. Simba na Al Ahly zote zilisonga
mbele kwenye kundi hili.

Simba 1-0 Al Ahly (2021)

Timu hizo zlipangwa tena kwenye
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
2021, na mechi ya kwanza ilicheza
nchini kama kawaida, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, Februari 23,
Simba ikashinda nyumbani kwa mara ya
tatu bao 1-0, likiwekwa wavuni na Luis
Miquissone, na ndiyo msimu ambao
iliongoza kundi, Al Ahly ikashika nafasi
ya pili.

Simba 22 Al Ahly (2023)

Kwa mara ya kwanza, Simba ililazi-
mishwa sare nyumbani dhidi ya Al Ahly
katika michuano ya African Football
League, mechi hii ilichezwa Oktoba 20,
mwaka jana, katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, timu hizo zikimaliza dakika
90 kwa sare ya mabao 2-2. Mabao ya
Simba yakifungwa na Kibu Denis na Sa-
dio Kanoute, huku ya Al Ahly yakiwekwa
wavuni na Reda Slim na Mahmoud
Karhaba.

Simba 0-1 Al Ahly (2024)

Tjumaa iliyopita, rekodi ya Simba ya
kutopoteza mechi yoyote dhidi ya Al
Ahly ikicheza nyumbani ilivunjwa, il-
ipochapwa mabao 1-0 katika mchezo ya
robo fainali Ligi ya Mabingwa, Uwanja
wa Banjamin Mkapa, kwa bao lililowek-
wa wavuni na Ahmed Nabil Koka dakika
yanne ya mchezo.

Na Adam Fungamwango kwenye mechi za marudiano zitaka-
zochezwa Ijumaa wiki hii, Simba itaka-
pokuwa nchini Misri na Yanga nchini
Afrika Kusini ili kujua kama zote mbili
au walau moja inaweza kutinga hatua
ya nusu fainali.

Kipigo cha bao 1-0 ilichokipata Sim-
ba kimehitimisha rekodi nzuri ya timu
hiyo kila inapocheza na Al Ahly hapa
nchini.

Kwamara ya kwanza Al Ahly imepa-
ta ushindi dhidi ya Simba nchini tangu
timu hizo zilipoanza kukutana mara

ya kwanza mwaka 1985.

Al Ahly imefanikiwa kuifunga Sim-
ba baada ya kucheza mechi nne bila
mafanikio kwenye michuano mbalim-
bali ya kimafataifa hapa nchini.

Simba imeshinda mara tatu na sare
moja, kabla ya kupoteza mechi ya Ilju-
maa, ikiwa ni mchezo wa tano timu

ECHI za kwanza za robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika  zilimalizika kwa
wawakilishi wa Tanza-
nia, Simba kuchapwa bao 1-0 [jumaa
iliyopita katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, dhidi ya Al Ahly
ya Misri, na Jumamosi Yanga kutoka
suluhu dhidi ya Mamelodi Sundowns
ya Afrika Kusini.
Majaliwa ya timu za Tanzania yapo

Yanga 3-3 Mamelodi Sundowns
(2001)

Tlikuwa ni raundi ya pili ya hatua ya
makundi Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya
Yanga na Mamelodi Sundowns.

Baada ya kufungwa mabao 3-2, Mei 13
nchini Afrika Kusini, zilirudiana Uwanja
wa CCM Kirumba, Mwanza Mei 27, 2001
na timu hizo kufungana mabao 3-3.

Kwa bahati mbaya sana, Yanga ikawa
imetolewa kwenye michuano hiyo, Ma-
melodi ikisonga mbele mpaka hatua ya
fainali ilipofungwa na Al Ahly ya Misri,
kwa sare ya nyumbani Sauzi na kwenda
kufa mabao 3-0 nchini Misri.

Kwa upande wa Yanga 1mefan1k1wa
kulinda rekodi yake ya mwaka 2001 ya
kutoka sare dhidi ya Mamelodi Sun-
downs. Hii ni mara ya pili timu hizo
kukutana nchini na mara zote Yanga
imepambana kuhakikisha haipoteza
nyumbani.

Katika makala haya tumekusanya
rekodi zote za timu hizo zilipochezwa
nchini, Simba dhidi ya Al Ahly na Yan-
ga dhidi ya Mamelodi Sundowns na
matokeo yake hadi mechi za wiki hii,
twende sasa...

KWA mara ya kwanza Al Ahly kutoka sare na
Simba katika Uwanja wa Mkapa ni mwaka
jana kwenye michuano ya African Football
League zikifungana mabao 2-2 na kwa mara
ya kwanza Simba kupata sare Uwanja wa Cairo
Misri dhidi ya miamba hiyo ni katika mi-
chuano hiyo mchezo wa marudiano matokeo
yakiwa 1-1. Pia kwa mara ya kwanza Al Ahly
kushinda katika Uwanja wa Mkapa dhidi ya
Simba ni ljumaa iliyopita kwenye robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika ikishinda 1-0, je
nini kitatokea ljumaa wiki hii Uwanja wa Cairo,
Misri timu hizo zikirudiana?

Yanga 0-0 Mamelodi Sundowns
(2024)

Jumamosi iliyopita Yanga ililinda reko-
di yake ya kutopoteza mechi nyumbani
dhidi ya Mamelodi Sundowns, zilipoku-
tana kwa mara ya pili baada ya miaka 23,
na kulazimisha suluhu, katika mechi ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba 2-1 Al Ahly (1985)
Mara ya kwanza Simba ilianza
kucheza na Al Ahly, Agosti 22, 1985
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba,
Mwanza, ikiwa ni michuano ya
Kombe la Washindi Barani Afrika, sasa
Shirikisho, ikishinda mabao 21 yaliyo-

JE, WAJUA?
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Khatib ‘Bibo’ ambaye kwa sasa ndiye rais
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ameruka juu kupiga mpira kichwa,
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likuwa ni Februari 12, 2019 mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi iliposhinda bao 1-0, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Baada ya kupigwa mabao 5-O, Feb-
ruari 2 nchini Misri, Simba ilirejea ny-
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lililowekwa wavuni na straika, Meddie
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Timu hizo zlipangwa tena kwenye
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
2021, na mechi ya kwanza ilicheza
nchini kama kawaida, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, Februari 23,
Simba ikashinda nyumbani kwa mara ya
tatu bao 1-0, likiwekwa wavuni na Luis
Miquissone, na ndiyo msimu ambao
iliongoza kundi, Al Ahly ikashika nafasi
ya pili.

Simba 22 Al Ahly (2023)

Kwa mara ya kwanza, Simba ililazi-
mishwa sare nyumbani dhidi ya Al Ahly
katika michuano ya African Football
League, mechi hii ilichezwa Oktoba 20,
mwaka jana, katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, timu hizo zikimaliza dakika
90 kwa sare ya mabao 2-2. Mabao ya
Simba yakifungwa na Kibu Denis na Sa-
dio Kanoute, huku ya Al Ahly yakiwekwa
wavuni na Reda Slim na Mahmoud
Karhaba.

VANGA ILIVYOLINDA REKOD!
CAF.YA SIMBAVKIVUNJWA

Na Adam Fungamwango kwenye mechi za marudiano zitaka-
zochezwa Ijumaa wiki hii, Simba itaka-
pokuwa nchini Misri na Yanga nchini
Afrika Kusini ili kujua kama zote mbili
au walau moja inaweza kutinga hatua

Simba 0-1 Al Ahly (2024)

Tjumaa iliyopita, rekodi ya Simba ya
kutopoteza mechi yoyote dhidi ya Al
Ahly ikicheza nyumbani ilivunjwa, il-
ipochapwa mabao 1-0 katika mchezo ya
robo fainali Ligi ya Mabingwa, Uwanja
wa Banjamin Mkapa, kwa bao lililowek-
wa wavuni na Ahmed Nabil Koka dakika
yanne ya mchezo.

ya kwanza mwaka 1985.

Al Ahly imefanikiwa kuifunga Sim-
ba baada ya kucheza mechi nne bila
mafanikio kwenye michuano mbalim-
bali ya kimafataifa hapa nchini.

ECHI za kwanza za robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika  zilimalizika kwa

wawakilishi wa Tanza- ya nusu fainali. Simba imeshinda mara tatu na sare Yanga 3-3 Mamelodi Sundowns
nia, Simba kuchapwa bao 1-0 [jumaa Kipigo cha bao 1-0 ilichokipata Sim- moja, kabla ya kupoteza mechi ya Ilju- (2001)
iliyopita katika Uwanja wa Benjamin ba kimehitimisha rekodi nzuri ya timu maa, ikiwa ni mchezo wa tano timu Tlikuwa ni raundi ya pili ya hatua ya
Mkapa, Dar es Salaam, dhidi ya Al Ahly hiyo kila inapocheza na Al Ahly hapa makundi Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya
ya Misri, na Jumamosi Yanga kutoka nchini. Kwa upande wa Yanga 1mefan1k1wa Yanga na Mamelodi Sundowns.
suluhu dhidi ya Mamelodi Sundowns Kwamara ya kwanza Al Ahly imepa- kulinda rekodi yake ya mwaka 2001 ya Baada ya kufungwa mabao 3-2, Mei 13
ya Afrika Kusini. ta ushindi dhidi ya Simba nchini tangu kutoka sare dhidi ya Mamelodi Sun- nchini Afrika Kusini, zilirudiana Uwanja

Majaliwa ya timu za Tanzania yapo wa CCM Kirumba, Mwanza Mei 27, 2001
na timu hizo kufungana mabao 3-3.

Kwa bahati mbaya sana, Yanga ikawa
imetolewa kwenye michuano hiyo, Ma-
melodi ikisonga mbele mpaka hatua ya
fainali ilipofungwa na Al Ahly ya Misri,
kwa sare ya nyumbani Sauzi na kwenda
kufa mabao 3-0 nchini Misri.

downs. Hii ni mara ya pili timu hizo
kukutana nchini na mara zote Yanga
imepambana kuhakikisha haipoteza
nyumbani.

Katika makala haya tumekusanya
rekodi zote za timu hizo zilipochezwa
nchini, Simba dhidi ya Al Ahly na Yan-
ga dhidi ya Mamelodi Sundowns na
matokeo yake hadi mechi za wiki hii,
twende sasa...

timu hizo zilipoanza kukutana mara

KWA mara ya kwanza Al Ahly kutoka sare na
Simba katika Uwanja wa Mkapa ni mwaka
jana kwenye michuano ya African Football
League zikifungana mabao 2-2 na kwa mara
ya kwanza Simba kupata sare Uwanja wa Cairo
Misri dhidi ya miamba hiyo ni katika mi-
chuano hiyo mchezo wa marudiano matokeo
yakiwa 1-1. Pia kwa mara ya kwanza Al Ahly
kushinda katika Uwanja wa Mkapa dhidi ya
Simba ni ljumaa iliyopita kwenye robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika ikishinda 1-0, je
nini kitatokea ljumaa wiki hii Uwanja wa Cairo,
Misri timu hizo zikirudiana?

Yanga 0-0 Mamelodi Sundowns
(2024)

Jumamosi iliyopita Yanga ililinda reko-
di yake ya kutopoteza mechi nyumbani
dhidi ya Mamelodi Sundowns, zilipoku-
tana kwa mara ya pili baada ya miaka 23,
na kulazimisha suluhu, katika mechi ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba 2-1 Al Ahly (1985)
Mara ya kwanza Simba ilianza
kucheza na Al Ahly, Agosti 22, 1985
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba,
Mwanza, ikiwa ni michuano ya
Kombe la Washindi Barani Afrika, sasa
Shirikisho, ikishinda mabao 21 yaliyo-

JE, WAJUA?
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Waziri awataka wafanyabiashara
kutumia fursa kuondolewa ushuru

Na Enock Charles

WAZIRI wa Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji
amewataka wafanyabiashara
kutumia fursa ya kuondolewa
kwa ushuru kwa asilimia 99
kwa bidhaa zitakazohusika
kwenye biashara baina ya Tan-
zania na Uingereza.

Waziri Kijaji ameyasema
hayo wakati wa akifungua
semina ya wafanyabiashara wa
Tanzania na Uingereza katika
Mpango wa Biashara kwa Nchi
Zinazoendelea (DCTS) wa nchi
ya Uingereza [jumaa iliyopita.

Aliwataka ~wafanyabishara
wa Tanzania kuzalisha bidhaa
zenye ubora zitakazokubalika
kirahisi katika masoko ya nje
hasa Uingereza na kuongeza

kiwango cha nchi kuuza bid-
haa nje kuliko kuingiza jambo
ambalo linaikosesha nchi ma-
pato ya fedha za kigeni.
Alisema kwa mwaka 2023
Tanzania iliuza Uingereza
bidhaa zenye thamani ya
Sh.Bilioni 46, lakini ilinunua
bidhaa zenye thamani ya
Sh.trilioni 4 akiwataka wa-
fanyabishara kuongeza ki-
wango cha kuuza zaidi kuliko
kutegemea kununua bidhaa
kutoka nje ikiwemo Uingereza.
“Semina hii ya Wafanyabi-
ashara wa Uingereza na Tanza-
nia itasaidia wafanyabiashara
wetu kuelewa ni bidhaa gani
na ni viwango gani vinavyo-
hitajika vya bidhaa zinazosa-
firishwa nje ya nchi, taratibu
za mauzo ya nje ili Watanzania
waweze kufaidika na soko la

Uingereza,” alisema Waziri Ki-
jaji.

Mpango huo wa Serikali ya
Uingereza una lengo la kuunda
ushirikiano mpya baina ya Wa-
fanyabiashara katika mataifa
yaliyo chini ya mpango huo na
mamlaka ya biashara ya nchi
hiyo kwa faida ya pande zote
mbili.

Dk.Cecilia Houser mtaalamu
wa Intelijensia ya Biashara na
Masoko kutoka Kituo cha Bi-
ashara cha Kimataifa alisema
Tanzania inaweza Kkuongeza
nguvu ya uzalishaji katika
bidhaa ambazo ina uwezo
nazo kama vile chai, parachi-
chi na kahawa kupeleka ka-
tika masoko ya Uingereza na
kuongeza kipato kwa wafanya-
bishara wake.

Alisema miongoni mwa bi-

ashara kubwa zinazofanyika
baina ya mataifa yanayoen-
delea chini ya mpango huo ni
mboga, matunda na pamba
na kwamba kiasi cha paundi
173,000 kiliokolewa kutokana
na mpango huo.

Aidha, alishauri nchi zilizo
chini ya mpango huo kuitumia
vizuri fursa hiyo.

Mfanyabiashara Hezron
Charles aliyehudhuria semi-
na hiyo alisema semina hiyo
itawezesha  wafanyabishara
kujua viwango vinavyohitajika
katika biashara baina ya Uin-
gereza na Tanzania na pia she-
ria na taratibu za kibiashara za
kimataifa jambo litakalosaidia
kupunguza vikwazo vya kibi-
ashara na kuongeza uzalishaji
na usafirishaji wa bidhaa nje
ya nchi.

Mkuu wa Gereza la Isanga, ACP, Zefania Neligwa (kushoto)

Rl S

akipokea misaada ya vyakula kutoka kwa Katibu wa

Bakwata wilaya ya Dodoma Ahmed Msuri (kulia ) kwa niaba ya viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania
wilaya ya Dodoma vilivyotolewa kwa ajili ya kuwasaidia mfungo wa mwezi Mtukufu wa Ramadhani baada ya

kuwatembelea jana

Mkuu wa
Gereza awaita
wasamaria
kuwasaidia
wafungwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Gereza la Isanga mkoani
Dodoma, Neligwa Zefania amewaomba
wadau kuwakumbuka wafungwa na
mahabusu kwa kuwapatia misaada ita-
kayosaidia kuipunguzia serikali mzigo
wa kuwahudumia.

Alitoa wito huo mwishoni mwa wiki
alipokuwa akipokea misaada ya vyakula
mbalimbali iliyotolewa na Baraza Kuu la
Waislamu Tanzania (BAKWATA) Wilaya
ya Dodoma kwa ajili ya kuwasaidia
wafungwa na mahabusu.

Mkuu huyo alisema kuwa mara ny-
ingi wafungwa waliopo magerezani
wamekuwa wakisahaulika katika ku-
saidiwa misaada mbalimbali tofauti na
jamii zingine kama vile wajane na yati-
ma ambao wamekuwa wakikumbukwa
kila wakati.

“Humu gerezani licha ya misaada
mingine inayotolewa na wafadhili
mbalimbali pia tunahitaji kusaidia hata
na vifaa vya michezo kama vile bao la
kuchezea, Draft, mipira hii itasaidia na
wao kutengeneza afya ya akili na kuone-
sha vipaji vyao,” alisema.

Mwenyekiti wa BAKWATA Wilaya ya
Dodoma, Bashiru Omary alisema kuwa
Watanzania wakijijengea tabia ya utam-
aduni wa kuwakumbuka wafungwa
na mahabusu magerezani watakuwa
wameipunguzia mzigo serikali kwa hu-
duma wanazo wahudumia.

“Tunaomba taasisi za kidini, mashiri-
ka mbalimbali na watu binafsi kuisaidia
serikali katika kuwapatia misaada am-
bayo inayoweza kuwapunguzia changa-
moto wanazokutana nazo wafungwa na
mahabusu,” alisema.

Alisema BAKWATA wilaya imekuwa
na tamaduni ya kuwakumbuka jamii
yenye uhitaji kila wakati kulingana na
mabhitaji yanayohitajika hasa wakati wa
mwezi wa Ramadhani.

Katibu wa Jumuiya ya Wanawake wa
Kiislamu Tanzania (JUWAKITA) Wilaya
ya Dodoma, Zainabu Mtoro, aliziomba
taasisi za wanawake kuungana na seri-
kali ambayo imekuwa na mzigo mkub-
wa wa kuwatunza wafungwa na maha-
busu magerezani.

‘Waganga wakuu anzisheni utalii wa matibabu’

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAGANGA wakuu wa mikoa
na wilaya wametakiwa kuweka
mipango ya kuwa na utalii wa ki-
matibabu kwenye maeneo yao,
kuwa na huduma bora za afya zi-
nazovutia ngazi ya afya ya msingi.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma
za Rufaa nje ya nchi kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Asha Mahita al-
itoa kauli hiyo juzi alipokuwa
akitoa mada kuhusu utalii wa ki-
matibabu ngazi ya afya ya msingi

katika mkutano wa afya wa ki-

Alisema  serikali imefanya
uwekezaji mkubwa wa miundom-
binu na vifaa tiba, hivyo wahakik-
ishe kwenye maeneo yao wana-
tumia fursa hiyo.

“Tuchukue  kuanzia  sasa
mgonjwa anayekuja bila rufaa
kwenye hospitali ni utalii wa
kimatibabu, tukijipanga vizuri
suala hili ni sehemu inayoongeza
mapato katika hospitali. Na hii ni
kwamba mtu anaweza kutembea

kutoka eneo moja kwenda lingine
kwa kuvutiwa na huduma, utalii
wa matibabu ni biashara,” alise-
ma.

Alisema inakadiriwa kuwa ifi-
kapo mwaka 2032 katika soko la
utalii wa matibabu duniani kiasi
cha Dola za Marekani bilioni
346.1 zitaingizwa, hivyo ni muda
wa Tanzania kutilia mkazo eneo
hilo.

“Kwa mfano kwa mwaka
2022/23 tulipokea wagonjwa
waliohitaji matibabu nchini 6,472

na mwaka 2023 hadi Februari
2024 tumepokea 6,963 kwa hiyo
waganga wakuu wa mikoa na
wilaya mtakaporudi angalieni
huduma mnazotoa, mna ubingwa
gani ili eneo la utalii wa matibabu
liimarishe uchumi sekta ya afya,”
alisema.

Dk.Liggy Vumilia kutoka Wiz-
ara ya Afya alisema katika ku-
kabiliana na upungufu wa watoa
huduma za afya uliopo hospitali
za ngazi ya afya ya msingi zina-
paswa kuwa na mfumo wa tiba

mtandao, ili watu wengi wafikiwe
na kupata huduma bobezi badala
ya kusafiri umbali mrefu kufuata
huduma.

Alisema wamelenga kupeleka
hizo huduma nchi nzima ili kila
mtu apate huduma bora na dak-
tari ~ katika ngazi ya afya ya
msingi awe na ana uwezo wa ku-
wasiliana na daktari bingwa ali-
yepo Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Saratani ya Ocean
Road na Hospitali ya Benjamin
Mkapa.
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Wanne mbaroni tuhuma wizi
mota za mashine za Kusaga

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ESHI la Polisi Mkoa
wa Njombe linawashi-
kilia watu wanne kwa
tuhuma za kujihusisha
na matukio ya wizi wa mota
za mashine ya kusaga nafaka,
zilizoibiwa kwenye maeneo
tofauti mkoani hapa.
Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu tukio hilo,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Kamishna Msaidizi
Mahamoud Banga aliwataja
watuhumiwa ni Betod Mtitu
(38) Emmanuel Chengula
(24), Nassoro Chura (35) na
Omary Manga (42).
Alisema baada ya ku-
kamatwa kwa mtuhumiwa

Betod Mtitu jeshi hilo lili-
fanikiwa kukamata mota
20 katika maeneo  mbalim-
bali ikiwemo mkoani Iringa,
wilayani Wangingombe na
Njombe.

Kamanda Banga alisema
baada ya wizi huo watuhumi-
wa hao walikwenda kuziuza
na zingine kuzificha.

Wakati huo huo, Kamanda
Banga alisema pia jeshi hilo
linawashikilia watu wengine
wawili Nerbert Mehenge (54)
na Tesifora Mgaya (32) waki-
wa na gari aina ya Toyota Ca-
rina yenye namba za usajili T
461CKA ambalo wanadaiwa
kulitumia katika kutapeli
watu wakijifanya wanauza
madini.

“Hawa watu wanajihusi-

sha na masuala ya utapeli wa
madini ya dhahabu na hapa
Njombe wamekuwa waki-
fanya  utapeli wa madini
ya dhahabu  na wamepora
watu mbalimbali,” alisema
Banga.

Alisemabaada ya kukamat-
wa na kupekuliwa walikutwa
na simu sita, madini feki, tochi
tatu za kumulikia madini na
vibao vya kuwadanganyia
watu kuwa ni fedha pamoja
na bahasha tupu 10.

Alisema watuhumiwa hao
wamefikishwa mahakamani
kwa baadhi ya makosa ya
utapeli lakini  uchunguzi
unaendelea.

Alisema sambamba na hilo
Jeshi la Polisi linawashikilia
watuhumiwa watatu wilayani

Ludewa kwa kosa la mauaji ya
Rainel Mapunda (60) mkazi
wa Kimelembe.

Kamanda Banga alisema
Rainel aliviziwa akiwa ana-
toka kwenye kilabu cha
pombe ya kienyeji na kuje-
ruhiwa kwenye paji la uso na
shingoni na kitu chenye ncha
kali.

Alisema chanzo cha mauaji
hayo ni imani za kishirikina
ambapo marehemu anatuhu-
miwa na kifo cha mwanae wa
kiume aliyefariki kwa ajali ya
gari mkoani Ruvuma.

Kamanda Banga alisema:
“Chanzo hawa ndugu wali-
kuwa wanamtuhumu kuwa
ajali ile imesababishwa na
huyu marehemu ambaye
ameuawa’”.
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Mkuu wa Wilaya ya Ludewa Mkoa wa Njombe, Victoria Mwanziva (wapili kushoto) pamoja na waumini wa dini
ya kiislamu wilayani humo wakiwa katika dua/kisomo maalumu cha kumuombea Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

iliyofanyika katika msikiti wa wilaya hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: ELIZABETH JOHN

Wafanya dua kumwombea Samia apate hekima, baraka

Na Elizabeth
john, LUDEWA

VIONGOZI wa  serikali
pamoja na wananchi wilay-
ani Ludewa mkoani Njombe
wamefanya dua/kisomo
maalum cha kumuombea
Rais Samia Suluhu Hassan ili
azidi kupata kheri, hekima na
baraka.

Akizungumza  mwishoni
mwa wiki baada ya kufanyi-
ka kwa kisomo hicho katika
Msikiti wa Wilaya ya Ludewa,
Mkuu wa wilaya hiyo, Victoria

Mwanziva alisema Rais Sa-
mia analiongoza vyema taifa
hivyo anapopata baraka na
taifa zima linapata baraka pia
kupitia yeye.

“Rais wetu amekuwa ni
kiongozi bora na mwenye
hekima, hivyo hatuna budi
kumwombea kwa Mungu ili
aweze kuendeleza ubora al-
ionao na kile ambacho Mungu
amekiweka ndani yake,” alise-
ma Mwanziva.

Mwanziva alisema lengo la
kuomba dua hiyo ni kwa ajili
ya kuendelea kuyaenzi mengi

mazuri anayoyafanya ndani
ya wilaya hiyo na Tanzania,
haswa kwenye miradi mbal-
imbali ya kimaendeleo.
“Miradi mingi imeletwa
wilayani Ludewa, hivyo sisi
kama viongozi na Watanza-
nia kwa ujumla tunayo-
sababu ya kumuombea
Rais wetu ili aweze kufanya
mambo makubwa zaidi kwa
ajili ya maendeleo yetu,” alise-
ma Mwanziva. Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Ludewa, Sunday Deogratius
alisema Rais Samia amefanya

maendeleo makubwa katika
halmashauri hiyo.

Shekhe wa Wilaya ya
Ludewa, Haruna Rahim alim-
shukuru Mkuu wa Wilaya
kwa kuwaunganisha katika
kufanya kisomo hicho pamoja
na kupata futari. Alisema kwa
kufanya hivyo kunaongeza
swawabu kutoka kwa Mungu
na hasa katika kipindi hiki cha
mfungo wa Ramadhan.

Kisomo hicho kiliambat-
ana na futari iliyoandaliwa
na Mkuu wa Wilaya Victoria
Mwanziva.

]
Makete
yvapokea
bil. 20/-
utekelezaji
miradi miaka
3 ya Samia

Na Elizabeth John, MAKETE

HALMASHAURI ya Wilaya ya Ma-
kete mkoani Njombe kwa kipindi cha
miaka mitatu ya Rais Samia Suluhu
Hassan imepokea Sh. bilioni 20 zili-
zotumika katika miradi mbalimbali
ikiwemo ya afya na elimu.

Mkurugenzi wa Hamashauri ya
Wilaya ya Makete, Willium Makufwe
aliyasema hayo wakati akieleza ma-
fanikio ya Rais Samia katika miaka
mitatu ya uongozi wake.

Alisema hivi sasa wanaendelea
na ujenzi wa ofisi za kisasa za hal-
mashauri na wamepokea shilingi bil-
ioni mbili.

“Huu mradi tuafanya chini ya
mkandarasi mjenzi MUST na mnaona
hata tulivyoingia vifaa vya ujenzi vipo
kwa hiyo ninachowaomba wenzetu
wa MUST waongeze kasi ya ujenzi.
Ni kweli Makete tunachangamoto ya
mvua zinanyesha lakini watumie na-
fasi vizuri na wafanye kazi kwa tija ili
jengo liweze kukamilika na kutoa hu-
duma inayostahili,” alisema Makufwe.

Makufwe alisema miradi mingine
ipo katika Shule ya Sekondari Iwawa,
madarasa 12, Sekondari Usililo ma-
darasa 12, Sekondari Mount Chafuk-
we madarasa 12.

“Katika kipindi cha miaka hii mi-
tatu Rais Samia ameleta hapa zaidi
ya Sh. bilioni 20 na kwa uchache tu
tuna vituo vya afya karibia vitano kwa
hiyo ninachowaomba wanamakete
hasa wazazi na walezi lazima tuiunge
mkono serikali” aliongeza Makufwe.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya ya Makete, Dk. Jonathan Ki-
tundu alisema katika kipindi cha mi-
aka mitatu wamepata fedha kwa ajili
ya ukarabati wa hospitali pamoja na
ujenzi wa jengo la huduma za dharu-
ra.

Kwa upande wa sekta ya elimu
miongoni mwa shule iliyopata ma-
boresho makubwa ni pamoja na
Shule ya Sekondari Lupalilo ambapo
Makamu Mkuu wa Shule hiyo, Kilatu
alisema shule hiyo ilikuwa na changa-
moto kubwa kwenye miundombinu
na kuwalazimu wazazi kuchangia
mara kwa mara kwa ajili ya ujenzi.

Miongoni mwa wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Lupalilo wakiwemo Re-
spoka Mahenge na Leokadia Nyika
walimshukuru Rais Samia kwa ujenzi
wa miundombinu hiyo na kuahidi
kwenda kufanya vizuri kwenye miti-
hani yao.

Mmoja wa wakazi wilayani Makete,
Daima Kilale alisema halmashauri
hiyo imekuwa na maendeleo makub-
wa hususani kwenye maboresho ya
miundombinu, huku wakibainisha
kuwa awali katika maeneo mengi
hususani kwenye Hospitali ya Wilaya
ambapo vitanda vilikuwa vichache
lakini pia visivyokuwa na ubora ukil-
inganisha na sasa.
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Kamati yaagiza utambuzi maeneo kuepuka migogoro ardhi

Serikali yajinasibu

kuboresha mazingira
bora ya kujifunzia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Ali Abdulgulam
Hussein amesema serikali itaende-
lea kuweka mazingira mazuri ya
kujifunzia ili watoto waweze kupata
elimu bora.

Aliyasema hayo juzi visiwani Zan-
zibar wakati wa hafla ya utiaji saini
mkataba wa uchapishaji vitabu kwa
ajili ya shule binafsi Zanzibar, kati

ya Wizara na kampuni ya SEMUKA

laam.

Alisema lengo kuu la serikali ni
kuona wananchi wake wanapata
elimu bora, ndiyo maana kume-
kuwa na jitthada mbali mbali za
kuhakikisha dhamira na malengo
yake wanafikiwa.

Alisema kuwa lengo serikali ni
kuimarisha miundombinu na hu-
duma katika shule za Zanzibar, lina-
lenga kuimarisha ubora wa elimu
inayotolewa kwa wanafuzi wa shule
za serikali na binafsi.

“Leo hapa tumeshuhudia utiaji
wa saini wa mkataba huu wa uzal-
ishaji wa vitabu ambapo muda siyo
mrefu taasisi ya elimu imeanza ku-
gawa vitabu katika shule za serikali
na itafanya vile vile kwa uchache
wake kwa shule binafsi,” alisema.

Aidha alisema vitabu hivyo havi-
uzwi na walimu watatumia kwa ku-
someshea, ila kama itatokea mzazi
anataka vitabu hivyo anapaswa
kununua kulingana na utaratibu
utakaowekwa.

Hivyo alisema ni jukumu la taasisi
inayosimamia shule binafsi kuitan-
gaza na muda si mrefu wanaamini
wazalishaji hao wataingiza sokoni
na lengo la serikali kuwafikia watu
Wao.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
khamis Abdulla said, alisema utiaji
saini wa mkataba huo ni kuandika
historia katika katika sekta ya elimu
ambapo kwa mara ya kwanza ku-
tachapwa vitabu ambavyo wataku-
wa wanavigawa kwa shule binafsi.

Alisema lengokubwa ni kuhakiki-
sha kwamba ubora wa elimu katika
nchi yao unafanana.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Elimu Zanzibar, Abdalla
Mohamed Mussa, alisema kuwa
hatua hii imefikiwa ili kuona kwam-
ba hakuna utofauti baina ya shule
za serikali na binafsi katika mitaala
yao.

Naibu Katibu Mtendaji wa Jumui-
ya ya Shule binafsi Zanzibar (ZAPS),
Mbarouk Shaaban Haji, aliishukuru
wizara kwa kuwapa ushirikiano
mkubwa katika kuendeleza elimu
Zanzibar.

Meneja Masoko wa SEMUKA,
Walii Hassan Miyonga alisema
mchakato wa kuandaa watoto ni
mkubwa katika kuhakikisha wana-
pata elimu bora.

Alisema wanaahidi kuwa
mchakato wa uletaji wa vitabu
hivyo hautachukuwa muda na nda-
ni ya miezi miwili watakuwa tayari
wameshaleta.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMATI ya Ardhi ya

Baraza la Wawakilishi

imeitaka Wizara ya

rdhi na Maendeleo
ya Makazi kuzipatia ufumbuzi
changamoto zote zinazohu-
siana na masuala ya ardhi,
ikiwemo kufanya utambuzi wa
maeneo mapya.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Yahya Abdalla Rashid alitoa
maagizo hayo juzi alipokuwa
akizungumza na watendaji wa
Wizara ya Ardhi na Maendeleo
ya Makazi visiwani Zanzibar,
wakati kamati ikipokea Ripoti

ya Mthamini Mkuu wa Serikali
na Kamisheni ya Ardhi.
Alisema ripoti hiyo im-

ebainisha changamoto nyingi
ikiwemo masuala ya utendaji na
upungufu wa vitendea kazi kwa
watumishi.

Alisema wakati umefika wiz-
ara kupitia Kamisheni ya Ardhi
kuzipatia ufumbuzi changa-
moto za migogoro ya ardhi
ikiwemo katika maeneo ya
ukanda wa fukwe za bahari.

Alisema migogoro mingi im-
eibuka katika maeneo hayo am-
bapo wananchi na wawekezaji
wameingia katika mivutano ku-
fuatia maeneo hayo kuongezeka
thamani ya ardhi kwa shughuli

za miradi ya uwekezaji.

“Wakati umefika kwa wizara
kuipatia ufumbuzi migogoro ya
ardhi ambayo imewakumba wa-
nanchi pamoja na wawekezaji
katika maeneo ya fukwe za
baharini”alisema.

Naibu Waziri wa Ardhi na
Maendeleo ya Makaazi, Salha
Mohamed Mwinjuma, alisema
wamejipanga  kushughulikia
changamoto za migogoro ya ar-
dhi kwa wawekezaji.

Alisema serikali ipo katika
hatua za mwisho za kuunda
chombo kitakachoshughulikia
migogoro ya ardhi na kuipatia
ufumbuzi haraka.

“Wizara kwa kushirikiana na

Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji
tupo katika hatua za mwisho
za kutayarisha chombo kitaka-
choshughulikia migogoro ya
ardhi zaidi katika miradi ya
wawekezaji”alisema.

Baadhi ya wajumbe wa
Kamati ya Mawasiliano Ardhi
na Nishati waliitaka Kamisheni
ya Ardhi kuitambua ardhi yote
nchini kwa kuirasimisha hatua
ambayo kwa kiasi kikubwa ita-
punguza migogoro ya ardhi.

Walisema changamoto ny-
ingi za ardhi zimechangiwa na
Kamisheni ya Ardhi kushindwa
kuihakiki ardhi yote kwa ajili ya
kupanga matumizi sahihi.

Askofu Augustino Shao akimbatiza Piero Modestus kwenye Ibada ya mkesha wa Pasaka katika Kanisa la Mtakatifu Joseph mjini
Zanzibar jana. Kushoto ni msimamizi wake Julius Mnyagala. PICHA: MARTIN KABEMBA

Wanafunzi 2,000 wapatiwa elimu kujikinga mimba za utotoni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANAFUNZI zaidi ya 2,000
wa shule za sekondari wana-
tarajiwa kupatiwa elimu ya
afya ya uzazi, ili kujiepusha na
mimba za utotoni pamoja na
kujitambua.

Akifunga mafunzo ya afya
ya uzazi jana kwa wanafunzi
wa Shule ya Sekondari Mtule
Mkoa wa Kusini Unguja, Ofisa
Msaidizi wa mradi huo, Judith
Maduhu alisema kwa awamu
ya kwanza wameshatoa elimu
hiyo kwa wanafunzi 700 Kisi-
wani Pemba ikiwemo Shule ya
Shumba Viamboni na Chwaka
tumbe.

Alisema lengo ni kuhakikisha

wanafunzi wanafahamu athari
za mimba za umri mdogo na
kuepukana nazo

mafunzo ahayo yalitolewa na
mradi  wa Food for the Hun-
gary International (KFHI)
chini ya ufadhili wa Shirika la
Koica.

Alisema malengo ya mradi
huo ni wanafunzi kuwa salama
na mazingira hatarishi ya uza-
zi wa mapema wakati wakiwa
shuleni na katika mazingira
mengine wakati bado wanahi-
taji kupata elimu kwa mustak-
bali mzuri wa maisha yao ya
baadae.

“Kwa shule hii ya Mtule tu-
metoa mafunzo ya afya ya
uzazi kwa wananfunzi 326 na
tutaendelea kwa shule zingine

zilizomo katika mradi ikiwemo
Shule ya Jendele na Fukuchani
kwa upande wa Unguja” alise-
ma Maduhu.

Aidha alisema mradi huo
hauwalengi wanafunzi pekee
katika kuwapa mafunzo hayo
bali hata walimu wa shule hizo,
ili kuwa rahisi kuwakumbusha
wanafunzi pale wanapohitaji
msaada na ushari nahisi kuhu-
su makuzi yao.

“Vijana wengi wakiathirika
katika utumiaji wa dawa za
kulevya kutokana na makundi
wanayofutana nayo wakiwa
mitaani jambo ambalo lime-
kuwa likiathiri ndoto zao za
baadaye”alisema Maduhu.

Mwalimu msimamizi wa
mafunzo katika Shule ya Mtule,

Sayyidat Ali Hamad, alisema
mafunzo hayo yamekuja waka-
ti sahihi kwa sababu wanafunzi
wengi wanapofika katika umri
wa balehe wanakabiliwa na
changamoto nyingi ikiwemo
mihemko na kusababisha ku-
pata mimba za umri mdogo.

Alisema hivi sasa dunia
inakwenda na wakati, hivyo
wanafunzi wengi hutumia
mitandao kupitia simu kwa
kuangalia picha zisizo na
maadili.

Wanafunzi waliopatiwa
mafunzo hayo, walisema yata-
wafanya kujitambua Kkatika
harakati zao za kutafuta elimu
na kujiepusha na viashiria vi-
navyosabisha kujiingiza katika
vitendo viovu.
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TAMFI waangazia nafasi ya
wanawake ustahimilivu wa
mazingira, uwezeshaji kifedha

Na Mwandishi Wetu

IKIANGAZIA muunganiko wa kipekee wa
uwezeshaji jinsia, utetezi wa mazingira, na
fedha, Shirikisho la Asasi za Kifedha Tan-
zania (TAMFI), limeongoza mkutano wa
“Wanawake katika fedha: Kukumbatia ma-
badiliko ya tabianchi” mjini Dar es Salaam,
Machi 26, mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMFI, Winnie
Terry, ameonyesha umuhimu wa mkutano
huo kama jitihada ya kuchanganya jinsia na
uendelevu wa mazingira ndani ya sekta ya
fedha.

“Ahadi yetu ya ‘Kukumbatia Mabadiliko
ya Tabianchi’ inazidi mjadala tu; ni wito wa
kuchukua hatua. Kwa kulingana na jitihada
za kiuongozi za serikali ya awamu ya sita
chini ya Uongozi wa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, tunalenga kuchangia kwa maana
kubwa katika uhifadhi wa mazingira na ku-
pambana na ukataji miti kupitia mipango
ya kupika kwa usafi. Hii inaendana kika-
milifu na mpango wetu mkakati, ikisisitiza
umuhimu wa kujihusisha kwa vitendo ka-
tika uendelevu.”

Terry alielezea umakini wa shirik-
isho hilo katika kushughulikia vipengele
muhimu vya maji, nishati mbadala, na
mabadiliko ya tabianchi na kujitolea kwa
Malengo ya Maendeleo Endelevu 14 na njia
ya kimkakati iliyochukuliwa kwa kuhusisha
paneli mbili tofauti. Paneli moja ilijumui-
sha viongozi kutoka mashirika mbalimbali,
wakati nyingine iliingiza mtazamo kutoka
kwa wanufaika na wakopaji.

Alisema kwamba, kukumbatia mabadi-
liko ya tabianchi, katika muktadha huu,
inamaanisha kuelewa na kupambana na
mabadiliko ya tabianchi kama wafadhili.
Terry alisisitiza kusudi la tukio hilo kuonye-
sha jukumu muhimu la wanawake katika
fedha, juhudi hii ya kimataifa, ikiwaonye-

Washiriki wa mkutano katika picha ya pamoja

sha umuhimu wa mchango wao katika
uendelevu wa mazingira.

Mkutano huo, uliopata ufadhili kutoka
kwa Foundation ya Charles Stewart Mott,
uliweka wazi ushawishi muhimu wa taasisi
za kifedha katika kuunga mkono mazoea
endelevu, kwa kuzingatia hasa kuwez-
esha wanawake ndani ya sekta ya fedha
kuongoza jitihada hii muhimu. Ilirahisisha
mijadala kuhusu mwingiliano kati ya op-
eresheni za kifedha na mabadiliko ya tabi-
anchi, iliwahamasisha washiriki kuchukua
hatua rafiki kwa mazingira ndani ya taasisi
zao na kuendeleza jumuiya ya wanawake
katika fedha ambao ni watetezi wa utun-
Zaji wa mazingira.

Terry alisisitiza mabadiliko makubwa
kuelekea mazoea endelevu ya maisha,
yakionyesha ahadi ya Tanzania kupungu-
za athari za mazingira na kuboresha ma-
tokeo ya afya kwa wanawake. Wanawake
katika fedha wanapaswa kuwa mabingwa
wa msukumo huo.

Msemaji mkuu katika mkutano huo, De-
votha Ntuke Minzi, Mwenyekiti wa Bodi
ya TAMFI, alisisitiza jukumu muhimu la
wanawake katika kushughulikia mabadi-
liko ya tabianchi na kusonga mbele usawa
wa jinsia. “Tunapoadhimisha Mwezi wa
Kimataifa wa Wanawake, hebu tutambue
athari kubwa wanawake katika fedha wa-
naweza kuwa nayo katika kukuza uendel-

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMFI, Winnie Terry, akiongea kwenye mkutano.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

evu wa mazingira na usawa wa jinsia,”
Minzi alisema.

Akisisitiza athari zisizo sawa za ma-
badiliko ya tabianchi kwa wanawake,
hasa Tanzania na kote duniani, Minzi
aliita kwa njia shirikishi ya kufanya
maamuzi na mipango ya vitendo. Ali-
himiza haraka ya kuongeza sauti za
wanawake katika fedha kama waende-
shaji muhimu wa suluhisho endelevu
kwa changamoto hizi za kimataifa. Ali-
sisitiza umuhimu wa ushirikiano na
mshikamano katika sekta, taaluma,
na vizazi ili kupata maendeleo yenye
maana.

“Usawa wa jinsia na uendelevu wa
mazingira vinaunganishwa kwa asili,”
Minzi alibainisha, akionyesha jukumu
kuu wanawake wanalocheza katika
uhimili wa hali ya hewa na mipango ya
maendeleo endelevu. Aliwatetea wa-
nawake katika fedha kama mkakati wa
kufungua suluhisho bunifu na shiriki-
shi kwa faida ya jamii kwa ujumla.

Deodati Bernard, Afisa Programu
TAMFI, alisisitiza mchango mkubwa
wa wanawake kwa maendeleo ya Tan-
zania na uongozi wa kimataifa katika
fedha na ujasiriamali.

“Tanzania ni nyumbani kwa wa-
nawake zaidi ya milioni 31 na mara ny-
ingi husemwa, ‘Tkiwa unataka sababu
yako ifanikiwe, mkabidhi mwanamke,”
Bernard alitambua athari kubwa na ua-
minifu wa wanawake katika kuongoza
mipango na kusonga mbele maende-
leo.

Mkutano huo ulijivunia ushiriki ku-
toka kwa wawakilishi wa wanawake
na Wakurugenzi Mtendaji kutoka
Taasisi za Fedha za Daraja la Kwanza
na la Pili, pamoja na wajumbe kutoka
Chama cha Benki Tanzania (TBA),
Chama cha Nishati Mbadala Tanzania
(TAREA), Mtandao wa Maji na Usafi
Tanzania (TaWaSanet), New Faces
New Voices (NFNV), Amshaamsha
Foundation, IMED Foundation, Elico
Foundation, Water.org, Kampuni ya Hu-
duma za Nishati Endelevu (SESCOM)
na wanawake katika nyanja mbalimbali
za mfumo wa mabadiliko ya tabianchi
nchini.

TAMFI ni shirika lisilo la kiserikali
lenye umuhimu mkubwa linaloun-
ganisha taasisi za kifedha ndogo ndogo
nchini Tanzania. Lilianzishwa mwaka
wa 2001, likihudumu kama mtandao
mkuu wa nchi kwa shughuli za kifedha
ndogo ndogo, likijivunia uanachama
anuwai unaohusisha benki za kibiasha-
ra na jamii, NGOs, MFI binafsi, SAC-
COS, na watoa huduma mbalimbali za
biashara. Dhamira ya TAMFI inajikita
katika kuimarisha uwezo wa sekta ya
kifedha ndogo ndogo kupitia utetezi,
ujenzi wa uwezo, utafiti, na kukuza
mazoea ya kifedha ndogo ndogo yenye
majukumu.

Ikiwa imeongozwa na katiba imara
na inaendeshwa na wanachama wake
kupitia mikutano ya mwaka ya wana-
chama, mwelekeo mkakati wa TAMFI
uko wazi: kukuza mtandao wa kifedha
ndogo ndogo ulio hai ambao unaunga
mkono kwa ufanisi sekta ya kifedha
ndogo ndogo ya Tanzania. Hii inafani-
kiwa kwa kutetea mifumo inayofaa ya
kisheria, kufanya utafiti husika, na ku-
hakikisha wanachama wake wanafuata
mazoea bora katika kifedha ndogo
ndogo, yote haya wakati wa kukuza
uwajibikaji, uwazi, na uendelevu.
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— Saa zamuweka matatani Rais Peru

Papa Francis
ahimiza amani
ujumbe wa
Pasaka

VATICAN, Roma

KIONGOZ! wa Kanisa Katoliki
duniani Papa Francis ameuhimiza
ulimwengu upinge mantiki ya
kutumia silaha na kulaani vita
vinavyoendelea katika baadhi
ya maeneo ikiwemo Ukraine,
Gaza, Sudan na Myanmar akisema
migogoro hiyo ni upuuzi.

Papa Francis aliyasema hayo
jana katika ujumbe wake wa
Pasaka katika makao makuu ya
kanisa Katoliki Vatican, akirudia
wito wake wa kusisitiza kusit-
ishwa kwa mapigani huko Gaza,
akitaka misaada zaidi ipele-
kwe katika eneo hilo na kutaka
mateka wanaoshikiliwa na kundi
la Hamas waachiwe huru

Papa Francis alipendekeza
mabadilishano ya wafungwa wote
kati ya Russia na Ukraine, huku
akiwasisitiza viongozi wa dunia
kufanya juhudi kupambana na bi-
ashara haramu ya usafirishaji wa
binadamu na kuwaokoa wahanga.

“Tusiruhusu upepo wa vita
uvume Ulaya na eneo la Med-
iterania, tusikubali mantiki ya
matumizi ya silaha na kujihami
tena na silaha,” alisema

llielezwa kuwa takribani
waamini 30,000 walihudhuria
misa hiyo, na kwamba kelele za
shangwe zilisikika wakati kion-
gozi huyo alipopitishwa kando
ya umati wa watu baada ya misa,
wengi wakisema Papa aishi muda
mrefu.

Maadhimisho ya Pasaka ya
Vatican yamegubikwa na wasi-
wasi kuhusu kiongozi huyo wa
kanisa Katoliki duniani ambaye
hali yake ya afya imekuwa mbaya
kwa miezi kadhaa.

Usalama uliimarishwa kama ili-
vyo ada kila mara, lakini umeima-
rishwa zaidi mwaka huu kutokana
na shambulizi la kigaidi kwenye
ukumbi wa tamasha karibu na mji
wa Moscow nchini Russia, huku
kundi la kigaidi la Islamic State,
likidai kuhusika.

[lielezwa kuwa kumekuwa na
foleni ndefu kwenye malango
ya kuingilia uwanja wa Mtakat-
ifu Petro wakati polisi wa Italia
walipofanya upekuzi. Na kwamba
misa hiyo ni tukio kubwa la

Pasaka na ndilo
_ tamasha muhimu
J_./’ katika kalenda ya
Kikristo.
" ®e Katika Jumapili
1 & ya Pasaka, wakris-
) to husherehekea
ufufuo wa Yesu
Kristo na hivyo
ushindi wa uzima
dhidi ya kifo.pw

LIMA, Peru

MAOFISA wa  Polisi
nchini Peru wamevamia
nyumba ya Rais wa nchi
hiyo, Dina Boluarte kama
sehemu ya uchunguzi un-
aoendelea wa ufisadi unao-
husiana na saa za kifahari
za Rolex zinazomilikiwa
na kiongozi huyo, hatua ili-
yolaaniwa vikali na serikali.

Kwa mujibu wa waraka
wa polisi ambao ulinuku-
liwa na shirika la habari la
AFP, takriban maofisa 40
walihusika katika uvamizi
huo juzi asubuhi, ambao
ulikuwa unatafuta saa za
kifahari aina ya Rolex am-
bazo Rais Dina hakuwa
amezitangaza hadharani.

Ilielezwa kuwa Rais huyo
anaekabiliwa na misuko-
suko hakuonekana kuwa
nyumbani wakati huo,
huku Waziri Mkuu Gustavo
Adrianzen akilaani uvamizi
huo akisema ni ghadhabu

isiyovumilika na iliyovu-
ka mipaka na ni kinyume
cha katiba.

Maofisa  walianzisha
uchunguzi dhidi ya Rais
Dina mwezi huu baada

#?sggﬁibu- ya chombo cha habari
kaybaada kusambaza picha =za
yachombo 53 zake za kifahari za
chahabari Mmichezo kwenye hafla za
cha‘La umima.
Encerrona’ Pia ilibainishwa kuwa
kuripoti maofisa wa serikali wal-
katikati ionekana wakiizunguka
mwamwe- pyumba hiyo katika
zi Machi Wilaya ya Surquillo miji-
'é‘;’igrgalaa ni Lima huku wakizuia
alikuwa magari yaliyotaka kuin-
amevaa gia eneo hilo, na kwamba
saambal- tukio hilo la kushtukiza,
imbali za liliombwa na mwende-
Rolex kwe- sha mashtaka wa umma
nye hafla na kuidhinishwa na Ma-
rasmi. hakama Kuu ya Upelelezi
wa Awali.
Ilielezwa kuwa Rais
Dina  aliingia katika
mzozo wa Kkisiasa kwa
kuanzishwa uchunguzi

ili kubaini iwapo amejita-
jirisha kinyume cha she-
ria akiwa madarakani.

Aidha, ilielezwa kuwa
iwapo kiongozi huyo
atakutwa na kesi ya ku-
jibu, mashtaka dhidi yake
hayataweza kuendeshwa
hadi baada ya muhula
wake kukamilika Julai
2026 au aondolewe ma-
darakani, kwa mujibu wa
katiba.

Baadae mamlaka ya
udhibiti  serikali ilitan-
gaza kuwa ingepitia
matamko ya mali ya
kiongozi huyo kutoka
miaka miwili iliyopita ili
kutafuta kasoro zozote.
Huku Rais huyo akijitetea
kwamba aliingia ikulu ak-
iwa na mikono misafi na
atatoka akiwa na mikono
misafi.

Akijibu maswali kuhu-
su jinsi alivyoweza ku-
mudu saa za bei ghali
kwa mshahara wa umma,

alisema saa hizo ni zao la
kufanya kazi kwa bidii
tangu alipokuwa na umri
wa miaka 18.

Kashfa hiyo iliibuka
baada ya chombo cha
habari cha ‘La Encerrona’
kuripoti katikati mwa
mwezi Machi kwamba
Rais Dina alikuwa ame-
vaa saa mbalimbali za
Rolex kwenye hafla
rasmi. Chombo hicho
kiliangazia saa hizo kwa
kuchapisha picha za
kuanzia Desemba 2022,
wakati alipochukua ma-
daraka.

Wakili huyo na maka-
mu wa rais wa zamani
aligeuka rais wa kwanza
mwanamke wa Peru
baada ya kiongozi wa
mrengo wa kushoto Pe-
dro Castillo kujaribu kuli-
vunja Bunge na kutawala
kwa amri, na kusababi-
sha kuondolewa madara-
kani na kukamatwa. DW

Waamini wa dini ya Kikristo huko mjini Vatican wakiwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro, wakati wa misa ya Pa-
saka, jana. PICHA MTANDADO.

Kiongozi wa genge Haiti aionya Kenya

PORT-AU-PRINCE, Haiti

KIONGOZI wa genge nchini
Haiti, Jimmy Chérizier, am-
etoa onyo kwa maofisa wa
Polisi wa Kenya wanaosubiri
kutumwa nchini humo kwa
misheni ya kulinda amani,
akidai kwamba watakutana
na upinzani wa silaha.

Kenya imeahidi kutuma
maofisa 1,000 wa polisi kuon-
£0Za muungano unaoungwa
mkono na Umoja wa Mataifa
(UN) ili kusaidia kurejesha
hali ya utulivu katika taifa

hilo ambalo siku chache ziliz-
opita lilivamiwa na magenge
yenye silaha.

Barbeque, alieleza juzi
kwamba kikosi chochote cha
kigeni cha kulinda amani
kinachotumwa katika taifa la
Karibea kitakabiliwa na upin-
zani wa silaha.

“Inabadilika, iwapo wa-
najeshi wa Kenya au polisi
watakuja, vyovyote vile, nita-
wachukulia kama wavamizi,
tutawachukulia kama wa-
vamizi, na hatutakiwi kush-
irikiana na wavamizi wowote

ambao wamekuja kutembea
juu ya uhuru wetu,” alisema.

Kwa mujibu wa Barbeque,
endapo polisi wa Kenya
na misheni nyingine za ki-
mataifa  zitaingia nchini
humo zitafanya mauaji katika
jamii masikini. Huku akidai
kuwa mawazo ya awali yali-
fahamisha misheni kuhusu
kile wangepata katika taifa la
Karibea.

“Ninaamini kama nilivy-
osema, Wakenya wakija,
kwanza kabisa watakuja
kufanya mauaji katika jamii

maskini kwa sababu viongozi
na wanasiasa mafisadi wata-
waambia waende wapi kwa
kisingizio kwamba wanakuja
kuondoa magenge na ma-
jambazi, na wataingia katika
jamii maskini kufanya mauaji,
alisema.

Barbeque kwa sasa anaon-
goza kundi la G9 la magenge
na kikundi cha wanamapin-
duzi cha Viv Ansanm (Kuishi
Pamoja), muungano mpya
wa magenge ulioanzishwa
hivi karibuni.

KTN
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KVZ FC

KUZIWINDA

, YANGA

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

IMU ya KVZ FC inaan-

za  maandalizi yake

kuelekea  michuano

ya Kombe la Muun-
gano pamoja na michuano ya
Kombe la Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), maarufu FA
Cup, baada ya mapumziko
mafupi katika kipindi hiki cha
Mwezi wa Ramadhani.

Kwa mujibu wa ZFF, mi-
chuano ya Kombe la Muun-
gano, itaanza kutimua vumbi
Aprili 23, mwaka huu, kwa
kushirikisha timu nne ambapo

mbili kutoka Tanzania bara na
mbili kutoka visiwani Zanzi-
bar.

Kwa upande wa Zanzibar ni
KVZ FC na KMKM SC wakati
kwa kwa Tanzania Bara ni Kla-
bu ya Simba na Yanga.

Aklzungymza na
hﬁazetl hili Kocha
kuu wa timu ya

KVZ, Ali Mohmed
Ameir, alisema ana
taka kupata wiki tatu
za maandalizi kuele
kea michuano hiyo
ambayo ipo mbele
yao Kwa sasa.

Alisema katika wiki hizi

L,

A

za mwisho wa mfungo wa
Ramadhani, mpangilio wake
ni kufanya mazoezi mara
moja kwa siku na muda mzuri
zaidi ni usiku wakati ambao
tayari wachezaji wameshafun-
gua.

Ameir alisema muda huo
utakuwa rafiki na mzuri kwa
mwalimu kuweza kufanya
mpangilio wake wa mazoezi
kama alivyopanga kuliko asu-
buhi ambapo itamlazimu ku-
fanya mazoezi mepesi tu.

“Kwa sasa tunamashindano
matatu, kuna FA, Muungano
lakini pia kuna Ligi Kuu Zan-
zibar, hivyo lazima tuwe na

maandalizi ya nguvu ili tu-
fanikiwe kufanya vizuri katika
mashindano yote,”alisema.

Alisema mashindano ya
Muungano  yatakuwa na
ushindani mkubwa kutokana
na kuwapo kwa mchang-
anyiko wa klabu kutoka
Bara na Visiwani, lakini pia
uzoefu wa klabu hizo katika
mashindano mbalimbali.

Hata hivyo, alisema
mashindano yote yaliyo mbele
yao anayapa uzito mkubwa
na matamanio yake ni ku-
hakikisha anafanya vizuri kwa
mashindano yote aliyoshiriki
kwa msimu huu wa 2023/2024

Beki wa kushoto wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, akimiliki mpira dhidi ya winga wa Al Ahly, Percy Tau,
kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa ljumaa iliyopita na
kumalizika kwa wageni hao kushinda bao 1-0, PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Moro Kids,
Arusha
City, vinara
Ligi ya
Mikoa nchini

Na Adam Fungawamgo

TIMU za Arusha City, Moro Kids
ya Bokombe Kombaini, zinaon-
goza kwenye msimamo wa Ligi ya
Mikoa hatua ya makundi inayoen-
delea kwenye vituo mbalimbali
nchini.

Kwa mujibu wa msimamo uli-
otolewa na Shirikisho la Mpira wa
Miguu nchini (TFF), Moro Kids
inaongoza kwenye Kundi B lin-
alocheza mechi zake kwenye
Uwanja wa Tamco, Kibaha Pwani,
ikiwa na pointi 12, baada ya
kucheza mechi tano, ikishinda nne
na kupoteza moja.

Timu hiyo inafuatiwa na Gunners
FC ya Dodoma yenye pointi 11, na
Stand FC ya Mtwara inayoshika
nafasi ya tatu kwa pointi zake 10.

Arusha City ni kimara kwenye
Kundi C, linalokipiga mechi zake
Manyara, Uwanja wa Tanzan-
ite Kwaraa, ikiwa na pointi 13,
ikicheza mechi sita, kushinda nne,
sare moja na kupoteza moja.

Inafuatiwa na Eagle ya Dar es
Salaam yenye pointi 12, Kawele FC
va Kilimanjaro yenye pointi 11 na
ya nne ni Simiyu FC, ambayo ina
pointi tisa.

Kundi D, linalokipiga Mwanza,
Uwanja wa Nyamagana, linaongo-
zwa na Bukombe Kombaini iliyo-
jikusanyia pointi 14 kwa michezo
sita iliyocheza, ikiwa imeshinda
mechi nne na sare mbili.

Timu hiyo inafuatiwa na Leo
Tena ya Kagera yenye pointi 13,
Rock Solution ya Mwanza ambayo
ina pointi 13 pia, na nafasi ya nne
inashikiliwa na Friends Rangers ya
Dar es Salaam ambayo ina pointi
10.

Kundi A, ambalo linacheza mechi
zake Njombe halijacheza mechi
zake kwa muda mrefu sasa, huku
TFF ikiwa haijatoa sababu, lakini
hadi mechi za kituo hicho zinasi-
mama raundi ya tatu, Tukuyu Stars
ilikuwa inaongoza ikiwa na pointi
saba.

Kachwele aendelea kuwika Canada

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Kimataifa
wa Tanzania anayekipiga Klabu
ya Vancouver Whitecaps inay-
oshiriki Ligi Kuu Canada, Cyprian
Kachwele, ameendelea kung'ara
baada ya kufunga kwenye mich-
ezo miwili mfululizo na kuisaidia
timu yake kupata matokeo ma-
Zuri.

Vancouver Whitecaps ni Klabu
ya Canada yenye makazi yake
Vancouver. Pia hushindana kwe-
nye Ligi Kuu Marekani (Major
League Soccer- MLS), kama klabu
mwanachama.

Kinda huyo aliyejiunga na timu
hiyo akitokea Azam FC anakuwa
mchezaji wa pili kutoka Tanzania
kucheza ligi hiyo baada ya Nizar
Khalfan aliyewahi naye kuichezea

Vancouver Whitecaps.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kachwele, alisema amekuwa aki-
aminiwa na kupewa nafasi ya
kucheza hali iliyomtengenezea
kujiamini na kuendelea kufanya
kazi yake vizuri.

Alisema anafurahi kuwa na
mwendelezo mzuri na kiwango
kinakuwa japo kuwa ni msimu
wake wa kwanza kucheza ndani

ya kikosi cha timu hiyo.

“Ni mazingira mapya kwangu,
lakini taratibu naendelea kui-
marika, ligi hii ni tofauti sana na
nyumbani, mazingira yake ni
mazuri lakini ina ushindani sana
mchezaji unatakiwa kujitoa sana
ili uweze kuisaidia timu ipate ma-
tokeo,” alisema Kachwele.

Aliongeza suala la kutokata
tamaa ni muhimu kwake kwani

limemsaidia kupata nafasi katika
kikosi cha kwanza na kutumia vi-
zuri nafasi anayopewa.

Kachwele ni mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa
Stars), aliyekuwapo Ivory Coast
na hakutumika hata mchezo
mmoja na ni miongoni mwa vi-
jana walioitwa ili kupata uzoefu
kwenye mashindano makubwa.
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VINICIUS HAWEZI KUHAMA

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti,
amesema hana wasiwasi kuhusu winga wa
Brazil, Vinicius Jr, kuondoka katika klabu hiyo,
baada ya uvumi kuwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23, anaweza kuhama kwa
sababu ya unyanyasaji wa kibaguzi. (Diario
Sport)

JAMES, GALLAGHER KUUZWA
CHELSEA inapanga kuwauza wachezaji
wake wawili wa Kimataifa wa England - beki
wa kulia, Reece James mwenye miaka 24, na
kiungo wa kati Conor Gallagher mwenye miaka
24 - msimu huu ili kuepuka kukiuka kanuni za
faida na uendelevu za Ligi ya Premia. (Times)

TONEY KUTUA WEST HAM
KLABU ya West Ham inakaribia kumsajili
mshambuliaji wa Brentford na England, Ivan
Toney, mwenye umri wa miaka 28. (Football

Insider)

AMORIM KUBAKI LISBON

RUBEN Amorim amesema bado anataka
Sporting Lisbon kushinda mataji huku kukiwa
na tetesi kwamba anaweza kuchukua nafasi ya
Jurgen Klopp kama kocha wa Liverpool. (Star)

GREENWOOD NA UNITED

KOCHA wa Getafe, Jose Bordalas, amesema
hajui mustakabali wa Mason Greenwood katika
klabu hiyo, huku Manchester United wakiwa
bado hawajafanya uamuzi iwapo mshambuliaji
huyo wa England atarejea. (Manchester Even-
ing News)

GYOKERES BEI MILIONI 68

KLABU ya Sporting Lisbon inataka pauni mil-
ioni 68.5 kumnunua mshambuliaji wa Sweden,
Viktor Gyokeres mwenye umri wa miaka 25,
huku Arsenal na Chelsea zikimwania. (Mirror
on Sunday)

KIMMICH BASI TENA

KLABU ya Bayern Munich imethibitisha
kuwa kiungo wa kati wa Ujerumani, Josh-
ua Kimmich mwenye umri wa miaka 29,
hataongeza mkataba wake katika klabu hiyo
hadi watakapopata kocha mpya wa kuchukua
nafasi ya Thomas Tuchel, ambaye anaondoka
mwishoni mwa msimu huu. (Sky Germany, via
90min)

BARCA, CHELSEA KWA WILLIAN

BARCELONA na Chelsea zote zinawania kum-
nunua Estevao Willian mwenye umri wa miaka
16 wa Palmeiras, huku kipengele cha kutolewa
kwa winga huyo kikiripotiwa kuwa pauni mil-
ioni 51. (Mirror on Sunday)

ERIKSEN ACHUKIZWA UNITED

KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian
Eriksen mwenye umri wa miaka 32, amechuki-
zwa na kukosa muda wa kucheza Manchester
United na ataruhusiwa kuondoka katika klabu
hiyo msimu huu wa majira ya joto. (Mirror on
Sunday)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

=
N

MADRID, Hispania

OCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique, amese-
ma bado ana matumaini

kwamba Kylian Mbappe
anaweza “kubadili mawazo” na kuba-
kia na klabu hiyo licha ya kuhusish-
wa na kuhamia Real Madrid katika
majira ya joto.
Vyanzo vilithibitisha kwa
ESPN mnamo Februari
kwamba Mbappe
ameamua kujiunga na Ma
drid msimu wa majira ya
joto baada ya mkataba
wake na PSG kumalizika.
Lakini wakati Madrid na Mbappe
wapo kwenye mazungumzo, hakuna
mpango wowote hadi sasa uliowek-

MBARPEIKUBAL

EINAMNDOROMRZA

BSG

® ® @ Siku zote nimekuwa na
matumaini anaweza kubadili-
sha mawazo yake...

wa wazi.

Kabla ya mechi yao dhidi ya ma-
hasimu wao Marseille jana Jumapili,
Enrique aliiambia Prime Video Sport
France kwamba hajakata tamaa
kuhusu wazo la mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Ufaransa kubakia Paris.

Alipoulizwa kama ukweli kwamba
itakuwa nafasi ya mwisho ya Mbap-
pe kucheza Le Classique ungeathiri
kikosi chake cha kwanza, Enrique
alisema: “Kwa nini itakuwa dabi yake
ya mwisho?

“Mimi, siku zote nimekuwa na

matumaini kwamba Kylian anaweza
kubadilisha mawazo yake - hajase-
ma chochote kwa sasa. Anaweza
kubadilisha mawazo yake.

“Fikiria ikiwa tutashinda mataji
manne msimu huu na Kylian Mbap-
pe ataamua dakika za mwisho
kwamba anataka kubaki Paris.

“Kwa nini, tutaona.”

“Kila kitu kinawezekana mais-
hani. Ninachofahamu ni umuhimu
kwa mashabiki wetu, kwa klabu na
ushindani huu wa kihistoria.”



22 Nipashe ........:

HABARI MICHEZO

MUNICH, Ujerumani

OCHA wa Bayern
Munich, Thomas
Tuchel amesema
bio za kuwania
taji la Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, “ni wazi” zime-
kamilika baada ya timu
yake kupoteza dhidi ya
Borussia Dortmund Juma-
mosi na kua nyuma kwa
pointi 13 dhidi ya vinara
Bayer Leverkusen, huku
zikiwa zimesalia mechi
saba.

Dortmund iliishinda
Bayern mabao 2-0 ugenini
na kuwaacha Leverkusen
ambayo haijafungwa ku-
subiri mechi tatu ili kush-
inda Bundesliga kwa mara
ya kwanza.

Alipoulizwa kama mbio
za ubingwa sasa zimeka-
milika, Tuchel, ambaye
ataondoka mwishoni
mwa msimu, aliiambia Sky
Sport Germany: “Ni wazi,
ndiyo.

“Baada ya mchezo wa
leo (juzi), hakuna haja tena
ya kuhesabu pointi sasa
ni ngapi, hongera sana
Leverkusen.

“Tumesikitishwa sana
kwa sababu tulihisi hatu-
kuleta shauku muhimu ya
kushinda mchezo. Tlikuwa
kidogo sana kutoka kwetu
lilipokuja suala la msingi.”

Karim Adeyemi na Ju-
lian Ryerson walifunga ka-
tika kila kipindi kwa ush-
indi wa kwanza wa ligi kwa

Dortmund wakiwa Bayern
ndani ya miaka 10.

Bayern, mabingwa mara
11, walibakia na uweze-
kano mkubwa wa kushin-
da Ligi ya Mabingwa Ulaya
ili kuepuka msimu wao
wa kwanza bila taji tangu
mwaka 2012.

Bayern itacheza na Arse-
nal ugenini katika mkondo
wa kwanza wa robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Aprili
9, mwaka huu.

Iwapo Leverkusen ita-
fanikiwa kutwaa taji hilo,
itakuwa ni mara ya kwanza
tangu Dortmund kushinda
mataji mfululizo mwaka
2011 na 2012 kwa timu ny-
ingine isipokuwa Bayern.

_ A .

Ten Hag: Man United .
imeshindwa kupigana

MANCHESTER, England

MANCHESTER United walikosa “shauku”
na “kupigana” katika sare ya bao 1-1 na Brent-
ford, kwa mujibu wa kocha, Erik ten Hag.

United haikuwa kwenye kiwango katika
Uwanja wa Gtech Community Jumamosi na
wakabahatika kuchukua uongozi katika da-
kika ya 96.

Hata hivyo, Brentford walipata bao lililos-
tahili kusawazisha kupitia kwa Kristoffer Ajer
dakika ya 99 na baadaye Ten Hag alikiri kuwa
timu yake haikuwa nzuri vya kutosha.

“Tulionesha uthabiti wakati wote wa mche-
z0, lakini Brentford walikuwa bora,” alisema
Ten Hag.

“Tunapaswa kuonesha shauku na hamu

zaidi katika nyakati nyingi kwenye mche-
zo. Lakini unaposhinda kuchelewa sana
unapaswa kuleta juu ya mstari.

“Hatukucheza vizuri, lakini kulikuwa
naroho, kulikuwa na vita, lakini haitoshi.”

Matokeo hayo yaliharibu matumaini
ya United kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao, hasa baada ya Aston Villa na
Tottenham - kukaa nafasi ya nne na ya
tano kwenye msimamo - zote zilishinda
mechi zao mapema siku hiyo.

“Bado kuna mechi nyingi za kuchezwa,
lakini bila shaka pointi zitakuwa ghali
zaidi mwishoni,” alisema Ten Hag.

“Kulipaswa kuwa na tatu, lakini sasa ni
moja tu na mwisho tutajua jinsi inaweza
kufanya kazi, lakini inaweza kuwa hatua
kubwa mwishoni.”

United itacheza na Chelsea na Liv-
erpool na licha ya Brentford kuwa na
mashuti 31, Ten Hag alipuuza pendekezo
la timu yake kuwa wazi sana nyuma.

United sasa wameruhusu mashuti 20
au zaidi katika mechi tisa kati ya 11 zilizo-
pita.

“Nilielezea, tulilinda chini wakati
mwingine na kwa sababu Brentford ni
moja kwa moja tulipoteza mipira mingi
ya sekunde na tulilazimika kulinda eneo
la hatari,” alisema Ten Hag.

“Tulikuwa na kipa mzuri (Andre
Onana), alikuwa na kipaji usiku wa leo
(juzi), lazima tuseme hivyo pia.

“Matokeo yetu ni thabiti kuanzia Janu-
ari na kuendelea. Tunaruhusu mikwaju,
lakini haturuhusu mabao mengi.”

Pochettino alia na
wachezaji Chelsea

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Mauri-
cio Pochettino, amewashutumu
wachezaji wake kwa kukosa njaa
inayohitajika wakati timu yake
ikilazimishwa sare ya mabao 2-2
nyumbani na Burnley iliyokuwa
na wachezaji 10, Jumamosi.

Licha ya Cole Palmer kufunga
mabao mawili, Burnley walitoka
nyuma mara mbili na Dara O'Shea
akasawazisha dakika za mwisho
kwenye Uwanja wa Stamford
Bridge.

Katikati ya msimu, Chelsea
ilisalia katika nafasi ya 11, huku
Burnley wakiwa nafasi ya 19.

“Leo (juzi), hatukuonesha uwezo,

NgUVU, Njaa ambayo ni kKiwango
cha chini zaidi kushindana katika
Ligi Kuu England,” alisema Po-
chettino katika mkutano wake na
waandishi wa habari baada ya
mechi.

“Katika safu ya ulinzi tuliruhusu
mabao mengi sana ndiyo maana
nimesikitishwa na kukatishwa
tamaa.

“Ni zaidi juu ya kuwa na nguvu
kama kikundi, kuwa na nguvu
kuwa kama timu. Kwa sababu
tofauti yetu tuko polepole sana
katika eneo hili na hilo ndilo

jambo kuu.

“Si kutafuta visingizio, lakini
timu ilicheza vizuri, tulikuwa
na nguvu tulipokuwa tunaenda
mbele, lakini tulipokuwa hatuna
mpira hatukuonesha nguvu sawa.”

“Tumesikitishwa sana na ku-
fadhaika kwa njia ambayo katika
Kipindi cha pili hatukushughulikia
hali hiyo,” alisema Pochettino.

“Sisi ni timu ambayo tu-
napocheza kumiliki mpira na
kwenda mbele tuna uwezo wa
kutengeneza nafasi nyingi, lakini
hatukufunga kwa nafasi tulizoten-
geneza, tunatakiwa kuongeza
asilimia ya mabao.”

Palmer amekuwa mchezaji wa
tano kufikisha mabao 20 katika
msimu wake wa kwanza wa Ligi
Kuu England akiwa na Chelsea.
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Gamondi: Dk. 90
zitaamua Sauzi

tuliwaheshimu sana na kucheza mch-
ezo wa kujihami na kukabiliana na
mashambulizi ya kushtukiza (Counter
attacks), licha ya kwamba tulikuwa
uwanja wa nyumbani,” alisema
Gamondi.

Alisema hajababaika na umiliki wa
mpira kuwa asilimia 30-70 kwa kuwa
zilikuwa kwenye eneo la mpinzani
wao kwani mipango ya mchezo ili-
kuwa ni kusubiri Mamelodi Sundowns
katikati eneo ambalo wanalitumia
kujenga mashambuliazi na wao wa-
washambulie kwa kasi na si kucheza
nao kisa wapo nyumbani.

“Nawaamimi wachezaji wangu,
Mzize (Clement) kijana na ana nafasi
ya kuwa mchezaji mzuri wa Tanzania,
si Yanga pekee na wachezaji wote
wana nafasi sawa kikosini, umeona
kazi aliyofanya tukiwa hatuna mpira
kuzuia njia za pasi za Mamelodi
Sundowns ?

“Kuwakosa Aucho (Khalid) Pacome
(Zouzoua) ni pengo, lakini lazima
tupongeze kazi ya Jonas Mkude ili-
kuwa bora, Aucho ni sehemu ya timu
na Pacome pekee huwezi kushinda
mchezo na ‘tuliwamisi’ hao wote na
tulilazimika kuwatumia wachezaji
waliopo kikosini," alisema Gamondi.

Aliongeza kuwa wana wachezaji
26, lakini pia wamemsahau Yao (At-
tohoula), na ana matumaini ya kuwa-
tumia wachezaji hao kwenye mchezo
wa marudiano Pretoria

“Matumaini yetu ni kufanya vizuri
hata kufika fainali, michezo ya CAF si
sawa na level nyingine ya mashinda-
no yoyote na wachezaji tuliowakosa
tumeziba pengo lao vem, naamini
tunaweza kupambana kushinda Pre-
toria," alisema Gamondi

Naye Kocha wa Mamelodi Sun-
downs, Rhulani Mokwena, alisema
walianza kipindi cha kwanza wak-
ilenga kuwa na umiliki wa mchezo,
lakini hawakuweza kufanya kwa
ubora mkubwa.

“Tumepoteza mipambano mingi
na mipira ya pili na kipindi cha pili
tuliongeza ubora wa mchezo wetu,
tumecheza dhidi ya timu nzuri na
tulifahamu hautakuwa mchezo mzuri,
lakini kwa matokeo haya tunafahamu
tunapaswa kwenda kushinda Preto-
ria. “Yanga ni timu nzuri, tumezuia
vizuri kwenye muda mwingi wa mch-
ez0 na kupambana dhidi ya Musonda
(Kennedy), Mzize, Aziz Ki (Stephane),
Max (Nzengeli), lakini tungeweza
kutengeneza nafasi, pasi ya mwisho
ndo kitu tulikosa, tutatazama kile tut-
akachoweza kufanya kwenye Kipindi
cha pili, tutakapokuwa nyumbani,”
alisema Mokwena.

Aliongeza kuwa awali kabla ya
mchezo kwenye mkutanona wa-
nahari alisema Yanga ni timu nzuri
iliyofundishwa vema na walifahamu
wanakutana na mchezo mgumu, na
wamecheza kwenye joto kali, lakini
wamefanya Vvizuri na wanatarajia
Iévve_nda kufanya vizuri zaidi nyum-

ani.

“Nitaenda kuzungumza na
wachezaji juu ya ninavyosikia kuhusu
mchezo huu, tunaweza kufanya vema
zaidi tukiwa na mpira na hata kama
tungeshinda ningesema hayo, tuna-
paswa kucheza vizuri zaidi kwenye
mchezo wa pili,” alisema Mokwena.

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuenguliwa
nafasi ya pili kwa saa
24, timu ya Pamba FC
juzi ilirejea kwenye

. nafasi hiyo kwa kuifumua
¢ Polisi Tanzania mabao 5-1, ka-
¢ tika mechi iliyochezwa Uwan-

: za, huku vinara wa ligi hiyo,
¢ KenGold wakibanwa mbavu
: kwa kulazimishwa sare ya 3-3
:dhidi ya Mbuni FC.

Kabla ya mechi hiyo, Pam-

: ba iliteremshwa hadi na-

Kwanza kupata ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Cosmopoli-
tan na kukwea hadi nafasi ya
pili ya msimamo wa Ligi ya
Championship.

Ushindi huo wa mabao
5-1 umeirudisha tena kwe-
nye nafasi ya pili ikifikisha
pointi 58, ikibakisha mechi
tatu tu za kumalizia msimu
na kuisogeza Mbeya Kwanza
nafasi ya tatu ikiwa na pointi
56.

Mabao ya washindi yali-
fungwa na Michael Samamba
aliyefunga matatu, Issa Ngoa
na Mashaka Adam.

Matokeo hayo yanaiweka
kwenye nafasi nzuri Pamba
kupanda Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao moja kwa
moja kama itashinda mechi
zake tatu zilizobaki.

Wakati hayo yakiendalea,
vinara Kengold walishindwa
kupata pointi tatu, wakila-
zimishwa sare ya mabao 3-3
ugenini, Uwanja wa Sheikh
Abri Abeid jijini Arusha dhidi
ya Mbuni FC.

Matokeo hayo yanaifanya
timu hiyo kuendelea kuon-
goza ligi, lakini ikiwa na pointi
61, sasa ikihitaji pointi tano tu

' PAMBA YAIPA MKONO POLISI,

KENGOLD FCYAVUTWA SHATI

katika michezo mitatu iliyo-
salia ili kupanda Ligi Kuu.

Iwapo itazipata pointi hizo,
itafikisha jumla ya pointi
66, ambazo ni Pamba tu am-
bayo inaweza kuzipita, huku
Mbeya Kwanza kama ikishin-
da mechi zake tatu zilizobaki,
itaishia pointi 65.

Kwingineko timu ya Mbeya
City, ikiwa nyumbani, Uwan-
ja wa Sokoine jijini Mbeya,
ilipata kipigo cha mabao 2-1
dhidi ya TMA katika mechi
ya raundi ya 27 ya ligi hiyo ya
Champioship ambayo ipo
ukingoni.

¢ fasi ya tatu, baada ya Mbeya

Benchikha kazi moja na mastraika

INATOKA UKURASA 24

ya kwanza kuzidiwa na ubora wa wacheza-
ji wa wapinzani wao Al Ahly, anaimani na
wachezaji wake kwenda kufanya vizuri
kwa kufuata mbinu ambazo anawapa kue-
lekea mechi ya marudiano nchini Misri.

Alisema licha ya safu ya ushambuliaji
kutokuwa na ubora, analazimika kuende-
lea kuwapa mbinu za kiufundi ili nchini
Misri kupata matokeo chanya.

Kocha huyo alisema bado hawajakata
tamaa kuelekea mchezo wa marudiano na
anaamini kuwa wanauwezo wa kwenda
kupambana ugenini na kufanikiwa malen-
20 yao.

“Licha ya kuendelea kukinoa kikosi na

kuwapa maelekezo juu ya mchezo wa
marudiano, lakini kuna kazi kubwa naifan-
ya ikiwamo kuzungumza na wachezaji
wangu. Bado tuna nafasi ya kupata ma-
tokeo ugenini tukipambana zaidi,” alisema
Benchikha.

Alisema kuwa licha ya kutokuwa na
ubora mkubwa, lakini ana matumaini
makubwa ya vijana wake kwenda kupata
matokeo mazuri ugenini kwa sababu ya
kile anachoendelea kuwapa wachezaji
wake kwenye uwanja wa mazoezi.

Benchikha alisema wamerudi katika
uwanja wa mazoezi kufanyia kazi mapun-
gufu yao na kuisuka vilivyo safu ya usham-
buliaji ili kuhakikisha wanatumia vema
nafasi zinazopatikana.

Aliongeza kuwa anaimani na kikosi
chake katika mchezo wa ugenini kwa saba-
bu waliwahi kucheza na Al Ahly nchini
Misri na kutoka nao sare hali ambayo hata
katika mechi ijayo wanaweza kupata ma-
tokeo mazuri.

Kikosi cha Simba leo kinaingia kambini
kuendelea na mazoezi kwa ajili ya mchezo
wa marudiano dhidi ya wenyeji wao Al
Ahly, nchini Misri utakaochezwa April 5,
mwaka huu.

Katika mchezo wa awali, Simba iliten-
geneza nafasi saba zilizolenga lango, lakini
ikashindwa kuzitumia huku Al Ahly nafasi
yao moja tu waliyotengeneza wakiandaka
bao hilo la mapema dakika ya sita lililodu-
mu hadi mwisho wa mchezo.
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Winga wa Yanga, Augustine Okrah, akipambana kuwania mpira dhidi ya viungo wa Mamelodi Sundowns, Lucas Ribeiro
Costa (kulia) na Marcelo Allende Bravo (kushoto), kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na kumalizika kwa sare tasa. MPIGAPICHA WETU

Mashabiki wa Yanga SC

mpira mzuri barani Afrika,

wakerwa kiingilio bure

kuangalia mechi kwenye luninga Dar baada ya...

Na Shufaa Lyimo

AADHI ya mashabiki wa

Yanga kutoka mikoa mbal-

imbali nchini waliokuwa
Salaam juzi kushuhudia mchezo
wa robo fainali Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini wameulala-
mikia uongozi wa klabu hiyo kwa
kitendo cha kuruhusu mashabiki
kuingia uwanjani bure hali iliyo-
zua tafrani kubwa na kuwanyima
nafasi ya kuishuhudia mechi hiyo
mubashara uwanjani.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi
na timu hizo kutoshana nguvu
kwa sare tasa, uongozi uliruhusu
mashabiki kuingia bure bila kulipa
eneo lote la mzunguko ambalo ndi-
lo linalochukua idadi kubwa zaidi
ya watazamaji uwanjani hapo.

Kutokana na wingi wa mashabi-
ki waliojitokeza na kila mmoja aki-
taka kuwahi nafasi, walivamia geti
uwanjani hapo na kulivunja, hali
iliyozua tafrani na wengine kuumia
na kukimbizwa hospitali.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti baada ya
mechi nje ya uwanja huo, baadhi
mashabiki hao walisema kitendo
hicho kimewasikitisha kwani
wametumia gharama kubwa
ya usafiri mpaka kufika Dar es
Salaam, lakini wamelazimika
kuangalia mchezo huo kwenye
vibanda umiza na baa kutokana
na kushindwa kuingia uwanjani.

Walisema kwa hicho
kilichotokea viongozi
wa Yanga wanapaswa
kujifunza na kubadilika
kwani mchezo mkubwa
kama huo hawakupaswa
kuruhusu mashabiki ku
ingia bure.

“Nimesikitika nimetoka Tun-
duma kuja hapa kuiangalia
Yanga, nimekata tiketi mapema,
lakini nimeambulia kuishia getini
huu mchezo ni mkubwa ni bora
wangeweka viingilio vya chini
kila shabiki angelipa na kungeku-
wa na utaratibu mzuri kuliko
hivi wanaweza kusababisha vifo
vya watu wengi,” alisema Kessy
Hamisi.

Kessi alisema hajaridhishwa
na uamuzi huo kutokana na
gharama zake alizozitumia na
kuwataka viongozi wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), lifuatilie
suala hilo vinginevyo ipo siku
litaleta adhari kubwa.

Naye Zaituni Athumani kutoka
Arusha, amewataka viongozi hao
kutambua umuhimu wa timu
kupata mapato kupitia mechi
kubwa kama hiyo kwani nchi zi-
lizoendelea huwezi kukuta kiin-
gilio ni bure.

“Vya bure vinaua ndicho ki-
takachotokea, uwanja umezidi-
wa watu ni wengi mno binafsi
nimelaani vikali kitendo hiki
kwa kuwa malengo yangu haya-
jatimia, kwani sikuiona mechi,”
alisema Zaituni.

Karim Khamis kutoka Dodoma
alisema: “Unapotanga mechi
kubwa kama hii bure kwanza tu-
naishusha thamani klabu yetu na
mashabiki watakuwa wakisubiri
vya bure kila wakati, hii haipen-
dezi wengeweka hata buku mbili,
nimetoka Dodoma nimeishia
kuangalia mpira baa, si bora

ningebaki nyumbani.

“Kwanza ukisema bure tu hata
vibaka wanaongezeka, wengi ni-
mesikia wakilalamika kuibiwa,
ustarabu unakuwa mdogo hata
walinzi maalum wanazidiwa
ndio maana hata geti likavunjwa,
hii ni hatari.”

Moses John kutoka Moshi,
Kilimanjaro alisema: “Hii si haki,
kabisa, yani nimeteketeza hela
yangu kutoka Moshi hadi hapa
kuja kuangalia mechi kwenye TV
Dar es Salaam.

“Ifike wakati tujifunze kwa
wenzetu Simba, ambao wao wa-
najisikia fahari kulipa kiingilio
kwenda kuisapoti timu yao licha
ya msimu huu kutokuwa na ma-
tokeo mazuri kama misimu iliyo-
pita, lakini wao wanajaza uwanja
kwa kukata tiketi, ni aibu kwetu
mpaka tusikie ni bure.”

Juma Jafari wa Dar es Sa-
laam, alisema alifika uwanjani
mapema lakini tayari watu wa-
likuwa wameshajaa uwanjani
na kulikuwa hakuna sehemu ya
kupita kutokana na wingi wa
watu.

. Gamondi: Dk. 90
- Zzitaamua Sauzi

Na Saada Akida

BAADA va suluhu katika robo

¢ fainali ya mkondo wa kwanza

¢ dhidi ya Mamelodi Sundowns

¢ ya Afrika Kusini, Kocha wa

: Yanga, Miguel Gamondi, amese-
: ma hatua hiyo huamuliwa kwa
¢ dakika 180 na hizo ni 90 za

kwanza, hivyo mechi bado ipo

¢ wazi kwa pande zote.

Amesema ana matumaini ya
kwenda kupambana na kutumia

vizuri dakika 90 zilizosalia

katika mchezo wa marudiano

§ dhidi ya Mamelodi Sundowns
¢ nchini Afrika Kusini na kufuzu

kucheza nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.
Akizungumza na Nipashe

¢ jana, Kocha Gamondi alisema
* anajivunia kiwango cha

¢ wachezaji wake kwenye mch-
! ezo wa juzi na kwamba wal-

jonyesha uwezo mkubwa kwa
kupambana licha ya kushindwa
kutumia nafasi zilizopatikana.
Alisema mchezo ulikuwa
mgumu na ushindanai wa
Kimbinu baina ya timu nzuri
na bora ya Mamelodi ambayo
kwake ndiyo timu inayocheza

hivyo anajivunia namna

: wachezaji wake wamecheza
¢ na kutengeneza nafasi nzuri
¢ zaidi za wazi.

® ® ® \i waliotoka mikoani wakiwa na tiketi na kuishia

“Mamelodi Sundowns wana
ubora wa hali ya juu na uzoefu,
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Benchikha
kazi moja na

mastraika

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Abdel-

¢ hak Benchikha amesema anaende-
¢ lea kukisuka kikosi chake hususan
¢ safu yake ya ushambuliaji kuelekea
¢ mechi ya mkondo wa pili ya robo
: fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
: dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Simba itarudiana na Al Ahly ka-

: tika Uwanja wa Cairo, Misri [ju-
: maa wiki, ikiwa na mzigo mzito wa
: kupindua matokeo ya bao 1-O baada
¢ ya kuadhibiwa Tjumaa iliyopita ka-
: tika Dimba la Benjamin Mkapa, Dar
: esSalaam.

Akizungumza na Nipashe jana,

Benchikha alisema licha ya mechi
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