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LONDON, England

BADO kuna mpira mwingi wa kucheza msimu wa 2023/24, la-kini ikiwa timu hazitazamii diri-sha la usajili la majira ya joto na msimu ujao tayari zimeshindwa.90min inawaangalia mchezaji mmo-ja kutoka kwenye kila timu sita kubwa - Arsenal, Chelsea, Liverpool, Manches-ter City, Manchester United na Tot-tenham Hotspur – ambao wanapaswa kuuzwa mwishoni mwa msimu huu, twende sasa...

Arsenal: Aaron RamsdaleAaron Ramsdale kuendelea kuwa kwenye benchi la Arsenal haitamsai-dii, na kwa chaguo la kudumu la pauni milioni 27 katika mkopo wa David Raya kutoka Brentford haitabadilisha lolote.Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, alichaguliwa katika Kikosi Bora cha Mwaka cha Ligi Kuu England kwa msimu wa 2022/23, lakini ameona nafasi yake ya kuwa namba moja wa England kwenye Euro 2024, ambayo 

ilikuwa uwezekano wa kweli miezi 12 iliyopita, imepotea. Arsenal wana deni kwake kusikiliza ofa na pengine wa-naweza kuamuru ada ya ziada ya pauni milioni 30 ambayo walikubaliana na Sheffield United mnamo 2021.
Chelsea: Marc CucurellaChelsea hawajapata lolote kutokana na uwekezaji wao kwa viungo wa kati Moises Caicedo na Enzo Fernandez (pauni milioni 223 kwa ajili ya wawili hao), hivyo wanaweza pia kuwavumil-ia kutokana na kwamba wote wawili bado wako katika hatua za awali za maisha yao ya soka na bado wanaweza kuja vizuri baada ya muda.Marc Cucurella hakupaswa kusajili-wa kwa kikosi cha kwanza na kurejesha fedha nyingi zaidi ni rahisi kuliko kama Mykhailo Mudryk au Wesley Fofana, wote wawili walio na bei kubwa zaidi, wanaweza kuuzwa katika siku za usoni. Crystal Palace, West Ham, Brentford, au hata kurejea Brighton - wakitoa chochote cha karibu pauni milioni 30, Chelsea wanapaswa kuchukua.

Liverpool: Cody GakpoCody Gakpo amekuwa Liverpool kwa zaidi ya mwaka mmoja tu, lakini Mholanzi huyo hana jukumu lililobain-ishwa na kwa njia yoyote unayoitazama hana nafasi katika kikosi cha kwanza. Katika nafasi yake ya kwanza mbele, ushindani kutoka kwa Darwin Nunez, ambaye Liverpool umeongezeka ku-tokana na kiwango kikubwa cha raia huyo wa Uruguay msimu huu.Kwa namna Diogo Jota alivyo ndiye anayeweza kusema kuwa ni namba tisa, na kumuacha Gakpo katika hali ya kutatanisha. Pauni milioni 37 ili-yolipwa, ambayo inaweza kufanyika kwa kuzingatia umri wake na uwezo wake uliobaki, inaweza kuwa uamuzi wa busara.

Manchester City: Bernardo SilvaJe, unatafuta nani kuendelea wakati wewe ni timu bora zaidi duniani na kila mtu anaonekana kufurahishwa na hali yake? Jibu ni gumu sana.Labda ni wakati wa kumpa Bernardo 

ISIKUPITE
TANGU kuanza kwa hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu hadi sasa ikiwa ni hatua ya robo fainali, Klabu ya Petro de Luanda ya Angola ndiyo timu pekee ambayo haijapoteza wala kuruhusu bao (clean Sheet) lan-goni mwake.

Silva matakwa yake na kumwacha aende. Licha ya kusalia kuwa mmoja wa wachezaji muhimu wa Pep Guardiola, Mreno huyo hajatulia nje ya uwanja tangu 2020 na katika umri wake wa miaka 29 hadi Agosti, bado anaweza kuwa na bei kubwa.Mara kwa mara, City wana mazoea ya kuwaruhusu wachezaji muhimu kuondoka kama ilivyokuwa kwa Raheem Sterling, Joao Cancelo, Gabriel Jesus - na nafasi zao ku-chukua vijana - Jeremy Doku, Josko Gvardiol na Erling Haaland.

Manchester United: AntonyUnited ilimfanya Antony kuwa mchezaji wa pili ghali zaidi katika historia yake wakati uhamisho wa pauni milioni 86 kutoka Ajax ulipotiwa saini mwaka 2022, huku maskauti wakiwa wamemtathmini winga huyo hapo awali kama mchezaji wa pauni milioni 25.Mbrazil huyo alianza vema, akifunga ka-tika kila mechi tatu za kwanza za Ligi Kuu England na baadaye akapata bao lililoiondoa Barcelona kwenye Ligi ya Europa. Lakini ki-wango chake kilipotea miezi mingi kabla ya matatizo ya nje ya uwanja.Hivyo United ili isipate hasara inaweza ku-muuza ili kutafuta kwingine.
Tottenham Hotspur: Tanguy Ndom-bele
Huku mkataba wake ukitarajiwa kuka-milika mwaka 2025, msimu huu wa kian-gazi ndio nafasi ya mwisho kwa Tottenham Hotspur kuweza kumtoa Tanguy Ndombele kwa ada yoyote ya uhamisho, baada ya kuku-bali dili la rekodi ya klabu yenye thamani ya pauni milioni 64.5 mwaka 2019. Kiungo huyo hajacheza hata kidogo kwa Spurs kwa zaidi ya miaka miwili tangu Januari 2022.Galatasaray hawana uwezekano wa ku-tumia chaguo lao katika makubaliano yao ya mkopo yenye thamani ya chini ya pauni mil-ioni 13 kutokana na kwamba bado hajaanza msimu huu. Kwa hiyo inaweza kuwa kesi ya kukubali hata kiasi cha kawaida ili tu kuon-doa mzigo wa mwaka mwingine kwenye vi-tabu.
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Jamii iko hatariniJamii iko hatarini
MAASKOFU WAONYA

“Moyo wangu 
umesononeka 
sana kusikia 
tena Watanzania 
wengine bado 
wanaanza 
kuwindana kwa 
kutumia risasi 
kama wanyama.”	
 ALEX MALASUSA 

“Ndio maana ndugu 
zangu, sisi wakristo 
tumemaliza mfungo 
wetu leo, hatuna 
budi kusherehekea, 
lakini kwa kuheshimu 
wenzetu ambao bado 
wako katika mfungo 
wao.”	  
AUGUSTINO SHAO

“Wakikuletea (fedha) 
wewe pokea tu, 
weka mfukoni, kula 
lakini kwenye kura 
wapige chini. Hapa 
niwaombe wagombea 
wanaotumia rushwa 
kutafuta kura, huo si 
uzalendo, ni ubinafsi.”	
 LIBERATUS SANGU

“Kama Mwalimu 
Nyerere alivyosema 
rushwa ni adui wa 
haki, tusingependa 
iendelee kuota 
mizizi katika 
maeneo nyeti ya 
nchi yetu kama vile 
mahakamani.”  
DICKSON CHILONGANI 

“Tusipoangalia 
maslahi ya walimu 
na madaktari, 
ninaiona hatari, sina 
neno na mishahara 
ya wabunge. 
Walipwe hata 
(shilingi) milioni 20. 
Sina neno nayo, 
lakini...” 
FREDRICK SHOO

“Utaona sasa 
wavulana wametoga 
masikio, wamevaa 
suruali iko chini. Hiyo 
kwa nchi nyingine 
ukiona mtu amevaa 
hivyo, huyo anakuwa 
ni shoga, mkanye 
mtoto mapema.”
JOVITUS MWIJAGE 
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Rushwa, maslahi duni watumishi, 
ukatili vyateka mahubiri ya Pasaka
Na Waandishi Wetu

RUSHWA mahakamani na 
kwenye utumishi wa umma, 
ukatili dhidi ya wengine, masla-
hi duni kwa walimu na madak-
tari, mapenzi ya jinsia moja na 
tukio la mbunge kumiminiwa 
risasi ndio yaliyotawala ma-
hubiri ya viongozi wa dini nchi-
ni katika Misa ya Pasaka jana.

MALASUSA NA RISASI
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la 

Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. 
Alex Malasusa, katika mahubiri 
yake ya jana, alisema ameson-
oneshwa kusikia Watanzania 
wameanza kuwindana kwa 
risasi kama wanyama.

Dk. Malasusa ametoa kauli 
hiyo siku chache baada ya 
Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka kudaiwa 
kushambuliwa kwa risasi na 
watu wasiojulika.

Akihubiri katika ibada ya Si-
kukuu ya Pasaka katika Kanisa 
la KKKT Usharika wa Azania 
Front, jijini Dar es Salaam, 
Askofu Malasusu alisema:

“Tukikaribia au kusogea 
katika pasaka ya mwaka huu, 
moyo wangu umesononeka 
sana kusikia tena Watanzania 
wengine bado wanaanza ku-
windana kwa kutumia risasi 
kama wanyama.

“Ninyi nyote mmesikia 
habari ya ndugu yetu Ole Send-
eka, kwamba amewindwa 
kama anavyowindwa mnyama, 
na hili si tukio la kwanza.

“Na tukio hili si la kuonya, ni 
tukio la kukaripia, mimi nina 
hakika wale wenye mamlaka 
watalisimamia jambo hili ili 
Tanzamia yetu iendelee kuwa 
na amani kwa sababu ndio sifa 
ya huyu bwana aliyefufuka.”

Dk. Malasusa aliwataka Wa-
tanzania kuishi kwa kujaliana 
na kupenda wengine, akisisitiza 
kuna haja ya kukemea vitendo 
vyote vinavyoleta au viashiria 
kupoteza amani nchini.

“Tuishi kwa kujali wen-
gine. Pasaka hii itukumbushe 
kwamba Mungu kwa njia ya 
Yesu Kristo anataka tumpende 
yeye Mungu, lakini tupende na 
wengine, huwezi ukampenda 
Mungu na ukachukia majirani 
zako, ukachukia ndugu zako. 

“Lakini pia tunafundishwa 
kuishi kwa kupenda amani, 
moja ya sifa ya Yesu aliyefufuka 
ni Mungu wa amani, tuishi kwa 
kupenda amani. Sifa ya mtu wa 
Mungu ni lazima awe balozi wa 
amani, na kuwa balozi wa am-
ani ni pamoja na kukataa ma-
farakano yasiyo na maana au 
kuanzisha mafarakano yasiyo 
na maana,” alisema

RUSHWA
Askofu Malasula pia alike-

mea vitendo vya rushwa vi-

navyotajwa kutamalaki katika 
sekta ya umma nchini, akivitaja 
ni vitendo vya dhuluma. 

“Lakini mtu yeyote anayet-
amani ule ulimwengu ambako 
Yesu anatamani sote tufike, ni 
lazima tukatae kutenda mambo 
ya kuwadhukumu wengine. 
Tumesikia katika nchi yetu bado 
rushwa inatamalaki, na wengine 
wanaokula na kutoa rushwa ni 
wakristo, hivi mnafikiri kwa ku-
fanya hivyo si kumrudisha Yesu 
msalabani?

“Kwa sababu Biblia inasema 
‘rushwa inaleta upofu’. Kama 
sisi  wakristo tutaona ni maisha 
ya kawaida, maana yake sisi pia 
tunashiriki. Ndugu zangu Mun-
gu anatutamani sisi tunaomjua 
na kumkubali tuwe mawakala 
wake wa kutangaza uzuri wake,” 
alisema.

Alisisitiza vijana kutokukata 
tamaa kwa sababu ya ugumu wa 
maisha na kuanza kufanya ma-
tendo mabaya yasiyompendeza 
Mungu.

“Vijana wengi siku hizi una-
wasikia wanasema maisha ni 
magumu, na juzi nilisikia eti 
mtoto amejinyonga kisa eti 
ugumu wa maisha. Ninawaom-
ba tumtumainie Mungu, turudi 
kwake ndiye atatupatia majibu, 
ninatamani Yesu afufuke kwe-
nye maisha ya kila mtu,” alisema 
Dk. Malasusa.

 MASLAHI WATUMISHI
Mkoani Kilimanjaro, akihubiri 

jana katika  Kanisa Kuu la Ush-
arika wa Moshi Mjini, Askofu wa 
Dayosisi ya Kaskazini ya KKKT, 
Dk. Fredrick Shoo, alisema anao-
na hatari iliyoko mbeleni kama 
taifa na wenye mamlaka hawata-
chukua hatua za kushughulikia 
maslahi ya walimu na madaktari 
nchini.

Pia alisihi wabunge wakati 
wowote wanapopambana 
kutetea nyongeza ya mishahara 
na maslahi yao, wawakumbuke 
na wale wanaofundisha watoto 
wao shuleni na madaktari wa-
naowatibu ndugu zao na familia 
zao.

Alisema hana shida na misha-
hara ya wabunge, hata walipwe 
Sh. milioni 20, lakini wanapo-
tetea maslahi yao, wawakum-
buke walimu na madaktari.

“Tusipoangalia maslahi ya 
walimu na madaktari, ninaiona 
hatari, sina neno na mishaha-
ra ya wabunge. Walipwe hata 
(shilingi) milioni 20. Sina neno 
nayo. 

“Walimu wanakwenda na 
mishahara ya 400,000. Wenye 
degree (shahada ya kwanza) Sh. 
700,000 na madaktari hivyo 
hivyo. Tusiangalie maslahi yetu 
binafsi, tuwakumbuke na hawa.

“Wenye mamlaka, wenye nafa-
si nzuri serikalini, wakumbukeni 
hawa wanaolitumikia taifa ka-
tika kada hii. Mwalimu akikata 
tamaa, hali itakuwa mbaya. Mimi 
ninaona hapa kuna hatari kama 
taifa lisipochukua hatua kushu-
ghulikia jambo hili. 

“Tusijilimbikizie mali, tusi-
tamani dhuluma.Tutende kwa 
kadri ya faida ya taifa hili. Mna-
potetea mishahara yenu na ma-
slahi yenu, wakumbukeni wale 
wanaofundisha watoto wenu na 
madaktari,” alihadharisha.

Askofu Dk. Shoo katika ma-
hubiri yake pia alitaka wakristo 
na wa Tanzania kwa ujumla 
wake kuitumia sikukuu ya Pa-
saka kuitafakari na kuikataa mi-
fumo inayosababisha maumivu, 
hasa ile inayokataa uzima na 
uhai.

Alisema kuna mifumo duniani 
inasababisha maumivu, hasa ile 
inayokataa uzima na uhai.

“Hata hapa nchini tunashuhu-
dia vifo, ukatili na mauaji ya 
kinyama miongoni mwa wana 
familia wenyewe. Lakini pamoja 
na hayo yote, ufufuko wa Bwana 
wetu Yesu Kristo utukumbushe 
kutenda mwema na kuachana 
na mambo haya.

“Alama ya matumaini. Zawadi 
ya uzima wa milele, si ya kufikiri-
ka, si zawadi ya milele. Tuitumie 
kupata nguvu ya kusonga mbele.

“Zawadi ya matumaini haina 
maana tukae kimya na tukubali 
mateso. Tuheshimu sana uhai na 

kuujali sana uhai wa kila mwa-
manadamu na viumbe vingine 
vyote… Maumivu, ukatili na 
mauaji ya kikatili vinavyotokea 
vitusumbue moyoni na tukatae 
mifumo kandamizi. Rushwa, 
dhuluma, ubinafsi hasa mion-
goni mwa wenye mamlaka vitu-
sumbue, tuvikatae.”

UVUMILIVU KIDINI
Askofu wa Kanisa Katoliki Zan-

zibar, Augustino Shao, alitaka 
waumini wa dini ya kikristo kue-
ndelea kuwa na uvumilivu wa 
kidini kwa kuheshimu waumini 
wa Kiislamu wanaoendelea na 
ibada ya mfungo wa Ramadhani.

Alisema viongozi hao kwa 
nyakati tofauti wakiwa katika 
ibada ya Pasaka, walisema ni 
vyema kuendeleza utamaduni 
wa kuheshimiana na katika kula 
chakula wajihifadhi huku waki-
jua kuwa wenzao wanaendelea 
na mfungo wa Ramadhani.

Alisema maendeleo ya taifa 
lolote yanaletwa na watu we-
nyewe kwa kufuata utawala wa 
sheria na kwa bahati nzuri nchi 
huongozwa na sheria zake.

Kiongozi huyo wa kiroho 
alisema matamko ya viongozi 
si sheria, bali ni sehemu ya ku-
jenga utulivu na amani, hivyo ni 
vyema vyombo vya ulinzi na us-
alama kusimamia haki na katiba 
ya nchi.

Alisema kitendo cha askari 
visiwani Zanzibar, kusema wako 
kuwasaga wanaokula mchana 
katika mwezi huu wa Ramadha-
ni ni kauli potofu na za kutishia 
raia kwa sababu hakuna sheria 
katika katiba ya Tanzania na 
Zanzibar zinazonyima mtu kula 
mchana.

“Tunawaasa wanausalama 
wetu wasiturudishe tena kwenye 
utawala wa matamko, wafuate 
sheria zilizopo, nasi tutakuwa na 
amani,” alisema Askofu Shao ka-
tika ibada ya sikukuu ya Pasaka 
katika Kanisa la Roma Shangani, 
mjini Zanzibar.

Alisema kwa miaka mingi dini 
zinaheshimiana kwa kujua kila 
raia ana haki ya kuabudu, na uta-

ratibu wa kuheshimu dini ya kila 
mwenzake kwa kila anachoami-
ni, kumpa fursa ya kuishi imani 
yake kwa amani.

“Ndio maana ndugu zangu sisi 
wakristo tumemaliza mfungo 
wetu leo, hatuna budi kushere-
hekea lakini kwa kuheshimu 
wenzetu ambao bado wako ka-
tika mfungo wao.

“Tusiwashawishi na tusiwa-
sumbue kwa aina yoyote ile. 
Heshima hiyo kwetu ni neema 
na baraka kutoka kwa Kristu 
mfufuka anayetuangazia tusim-
tendee mwenzetu tusichopenda 
yeye atutendee,” alisema.

Akizungumzia vitendo vya 
rushwa, Askofu Shao alisema 
ushindi wa kristu dhidi ya dham-
bi ni kwa sababu alitaka kujenga 
haki kwa wote kwamba wan-
adamu wote ni sawa, wanastahili 
heshima.

Alisema suala la rushwa nchini 
limerudi kwa nguvu zote kwa 
sababu halikemewi vya kutosha 
licha ya kutangazwa kuwa ni jan-
ga la taifa na kuundwa vyombo 
vya kudhibiti rushwa zikiwamo 
TAKUKURU na ZAECA, hakuna 
ushahidi wa wengi waliohuku-
miwa na kuonesha wazi kwamba 
rushwa ni kosa.

Askofu Shao alisema jukumu 
la serikali zote mbili pamoja na 
vyombo vyake ni kuhakikisha 
vipaumbele vya shughuli na 
ufanisi wao ni kwa wananchi 
wake, hivyo ziwe makini kwa 
swali la ajira za wageni.

“Inasikitisha ndugu zangu 
kuona yanayofanyika katika ki-
vuli cha uwekezaji, nilishasema 
wakati fulani  kwamba si rahisi 
kwa mtanzania  akaruhusiwa 
kuuza ice cream pale Roma, 
Milano (Italia), Koln (Ujerumani), 
au New York (Marekani) lakini 
chini ya kivuli cha uwekezaji tu-
naona ajira za wageni za kuuza 
unga, sukari, kufungua mageti ya 
viwanda zinafanywa na wageni,” 
alisema.

Askofu huyo alisema ni vizuri 
serikali zikatafari tena juu ya mi-
kataba yake ya uwekezaji na ajira 
zake, hivyo uchunguzi wa kina 
ufanyike katika hoteli za kitalii 
na viwandani.

Alisema hali ilivyo haitoi matu-
maini kwa wasomi, hivyo serikali 
ziweke vigezo kwa wawekezaji 
wanaolipwa kwa fedha za kigeni 
walipwe pia vijana wa kitanza-
nia.

Kukiwa na angalizo hilo toka 
kwa Askofu Shao, Askofu wa 
Kanisa la Anglikana, Mechaile 
Hafidh pia alizungumzia hoja ya 
kuheshimiana kiimani, akiwata-
ka waumini kuwa na uvumilivu 
wa kidini na kujua kuwa wanai-
shi na Waislamu ambao wanaen-
delea na mfungo.

“Miaka yote tunaheshimiana 
na majirani zetu, tunajua wa-
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Makamu wa 
Rais Dk. Phil-
ip Mpango 
akifurahia 
jambo wakati 
wa ibada ya 
Sikukuu ya 
Pasaka katika 
Kanisa Kato-
liki Parokia 
ya Bikira 
Maria Mama 
wa Damu 
Azizi ya 
Yesu – Kisasa 
Mkoani Do-
doma jana. 
PICHA: OFISI 
YA MAKAMU 
WA RAIS



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu  Aprili 1, 2024

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Taasisi ya Serikali chini ya Wizara ya Kilimo. NFRA 
imeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 kwa madhumuni ya kuhakikisha 
usalama wa chakula Nchini. Katika kutekeleza moja ya majukumu yake, NFRA hununua nafaka kwa ajili 
ya Akiba ya Taifa ya chakula.

NFRA inatarajia kununua Mahindi Meupe na Mpunga katika msimu wa ununuzi wa mwaka 2024/2025, 
kuanzia tarehe 1 Julai, 2024. Ununuzi huo utafanyika kwenye maghala yaliyopo kanda za Arusha (ghala la 
Arusha na Babati), Dodoma (ghala la Dodoma na Manyoni), Kipawa (Dar es Salaam), Makambako, Songwe, 
Shinyanga, Songea na Sumbawanga (Sumbawanga na Mpanda) na vituo vingine ambavyo vitafunguliwa 
na Wakala.

Aidha, ili kuongeza wigo wa kufikia ununuzi wa tani 700,000 pamoja na kuwa na utaratibu wenye tija 
katika shughuli za ununuzi msimu wa 2024/2025, NFRA itaingia Mikataba ya Ununuzi wa nafaka 
(Framework Agreement) na Wakulima pamoja na Wafanyabiashara wenye sifa zilizoainishwa hapa chini.

1. MASHARTI KWA MKULIMA:

i) Mkulima awe na shamba kuanzia ekari 100 ndani ya eneo moja katika Halmashauri/Wilaya na 
kuwepo na uthibitisho huo kutoka Serikali ya Kijiji/Halmashauri ya Wilaya ya shamba lilipo.

ii) Mkulima awe na uwezo wa kuzalisha kuanzia tani 200 za Mahindi Meupe au Mpunga.

2. MASHARTI KWA MFANYABIASHARA:

Mfanyabiashara lazima atimize masharti yafuatayo;
a. Awe na uwezo wa kuiuzia NFRA kuanzia tani 2,000 hadi 5,000 za Mahindi Meupe au Mpunga. 
b. Hati hai ya kutodaiwa kodi (valid tax clearance)

3. MASHARTI YA UJUMLA:

i) Mwombaji anapaswa kuwasilisha uthibitisho wa; -
a. Uraia au kampuni iliyosajiliwa Tanzania; 
b. Namba ya Mlipa Kodi (TIN) na kuwa tayari kulipa kodi za Serikali;
c. Leseni ya biashara ya mazao;
d. Barua ya utambulisho kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri wa eneo ambalo Muombaji 

anafanya shughuli zake za kilimo au biashara;
e. Utayari wa kuridhia kuuza nafaka yake kwa bei itakayopangwa na NFRA;
f. Utayari wa kuridhia kuwasilisha Mahindi au Mpunga katika ghala/kituo atakachoelekezwa na 

kwa muda atakaopangiwa kwa mujibu wa Mkataba atakaoingia na NFRA;
g. Mahali salama pakuhifadhia Mpunga au Mahindi Meupe kabla ya kununuliwa na NFRA;
h. Kuzingatia vigezo vya ubora wa Mpunga na Mahindi Meupe daraja la kwanza vilivyowekwa na 

NFRA  kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

ii) Mwombaji anaelekezwa kuwasilisha barua ya maombi ya kuiuzia NFRA Mpunga au Mahindi 
Meupe kabla au ifikapo tarehe 20 Aprili, 2024. Barua husika iwasilishwe kwa Mameneja wa 
Kanda kwa njia ya barua pepe au anuani za ofisi za Kanda zilizokaribu na Mwombaji au 
anapokusudia kuwasilisha nafaka zake.

iii) Barua ya maombi iainishe yafuatayo; jina na anuani ya mwombaji, namba ya simu, baruapepe, 
kiasi cha Mpunga au Mahindi Meupe anayokusudia kuuzia NFRA na kituo anachopendekeza 
kuwasilisha Mpunga au Mahindi Meupe. 

iv) Waombaji watakaofuzu vigezo na masharti wataingia mikataba na NFRA ya kuuza Mpunga au 
Mahindi Meupe kwa kuzingatia uhitaji wa nafaka kutoka kwa NFRA (framework contract), 
kuanzia tarehe 1 Mei 2024. 

Tanbihi: Mkulima/Mfanyabiashara asiye na vigezo tajwa hapo ataendelea kuuza nafaka zake kwa 
kuwasilisha katika maghala makuu ya NFRA yaliyopo katika Ofisi za Kanda au vituo vya ununuzi 
vitakavyofunguliwa na NFRA, pasipo kuwa na mikataba hii ya ununuzi kutoka NFRA.

Kwa taarifa zaidi Mwombaji anaweza kuwasiliana na NFRA kupitia simu namba +255 (0) 26 2963953 au 
Baruapepe: info@nfra.go.tz

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu,

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
Tarehe 25 Machi, 2024.

TANGAZO KWA UMMA
MIKATABA YA UNUNUZI WA MAHINDI MEUPE 

(NON-GMO) NA MPUNGA

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SADOTH MUTATINA BANOBENJU 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YAKE YA GARI LENYE NAMBA 
ZA USAJILI T 480 DCQ. AMETOA 

TAARIFA POLISI NA KUPEWA 
NAMBA PHQ/KAG/BUK/3245/2024. 

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA 
POLISI AU APIGE SIMU NAMBA 

0764070980.

Rushwa, maslahi duni 
watumishi, ukatili vyateka 
mahubiri ya Pasaka

nafunga, tunaheshimiana. Kwahiyo, vyombo 
vya ulinzi na usalama tusibuguziane,” alisema.

Pia aliwataka wananchi kuilinda na kuitunza 
miradi mbalimbali ya maendeleo inayoteleke-
zwa na serikali kama vile ujenzi wa barabara, 
shule na hospitali ili kuendelea kupata mafani-
kio.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la ZICC lil-
iloko Kariakoo, mjini Zanzibar, Dikson Ka-
ganga pia alitaka waumini wanaposherehekea 
sikukuu ya Pasaka kuheshimu wengine bila ya 
kuvunja sheria.

Alisema bila kuwapo uhuru wa kuabudu, 
amani na usalama utakosekana na Tanzania 
ina uhuru wa kuabudu, hivyo ni vyema ku-
vumiliana, zikiwa zimebaki siku 10 kumaliza 
mfungo wa Ramadhani, kula hadharini kutar-
ejea Zanzibar.

“Serikali haijazuia mtu kula, hata mimi asu-
buhi nimekula kwangu nikiwa ndani, na nina-
chofahamu kwamba serikali imetoa tahadhari 
kwamba tusile mchana hadharani kwa sababu 
wengine wapo katika mfungo na pengine kwa 
imani yao kula mchana hadharani kunaathiri 
funga zao, tuvumiliane ili tuishi kwa amani, 
upendo na mshikamano,” alisema.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Efadha 
Zanzibar, Herry Nelson alisema Tanzania ni 
nchi ya amani na wasisi wa taifa hilo wamewa-
jenga wananchi katika umoja bila ya ubaguzi 
wa kidini na kila mwananchi asimamie misingi 
ya dini yake.

RUSHWA KORTINI
Askofu wa Kanisa la Anglikana Tanzania 

Dayosisi ya Kati (DCT), Dk. Dickson Chilongani 
alimwomba Rais Samia Suluhu Hassan kutupia 
macho suala la rushwa, akisisitiza bado linata-
jwa kwa kiwango kikubwa hasa mahakamani.

Dk. Chilongani alisema “Kama Mwalimu 
Nyerere alivyosema rushwa ni adui wa haki, 
tusingependa iendelee kuota mizizi katika 
maeneo nyeti ya nchi yetu kama vile ma-
hakamani,” alisema.

Alipongeza Rais Samia kwa kuimarisha 
demokrasia na utawala bora nchini na tangu 
aingie madarakani amekumbatia watu wa dini 
na vyama vya siasa na nchi haijateteleka na 
amani imeendelea kushamiri tofauti na baadhi 
ya nchi.

Askofu Chilongani alisema “Tunapoelekea 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi 
Mkuu, ni vyema kuwe na usawa, tuwaamini 
wanawake.

“Yesu aliwafanya wanawake kuwa masha-
hidi kwa kufufuka kwake, kupitia kifo chake 
na kufufuka kwake Yesu anafanya mageuzi ya 
kuvunja ukuta uliomtenga mwanamume na 
mwanamke na kumfanya mwanamume ajione 
bora zaidi kuliko mwanamke badala yake Yesu 
anataka mwanamume na mwanamke wote 
wajione wako sawa,” alisema.

Akitoa salamu katika ibada hiyo, Waziri 
Mkuu mstaafu, John Malecela, aliasa waumini 
kutumia sikukuu hiyo kutambua wako huru na 
wamesamehewa.

“Kama kuna mtu ambaye nilimkosea an-
isamehe na mimi nitamsamehe aliyenikosea,” 
alisema.

Mkuu wa Majeshi, Jenerali Jacob Mkunda, 
alisema serikali iko imara na kuhakikishia Wa-
tanzania kuwa nchi iko salama.

“Mataifa mengi yameshindwa kusherehekea 
siku hii kwa kukosa amani, rai yangu mimi kwa 
Watanzania tuidumishe amani iliyopo.

“Kuna watu nchi nyingine wa-
nashindwa kusherehekea kwa 
sababu hawana amani, tushikilie 
amani tuliyonayo. Mwaka huu 
kuna Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa na mwakani Uchaguzi Mkuu, 
hivi vyote vinapaswa kufanyika na 
kulinda amani iliyopo,” alisema.

Jenerali Mkunda alisema maen-
deleo ya nchi yoyote yanatokana 
na amani iliyopo, hivyo Watanza-
nia wailinde na kuidumisha.

MAKAMU WA RAIS
Makamu wa Rais, Dk. Philip 

Mpango na mkewe, Mbonimpaye 
Mpango waliungana na waumini 
mbalimbali kushiriki ibada ya si-
kukuu ya Pasaka katika Kanisa 
Katoliki Parokia ya Bikira Maria 
Mama wa Damu Azizi ya Yesu – 
Kisasa Mkoani Dodoma.

Akitoa salamu za sikukuu ya 
Pasaka mara baada ya kushiriki 
ibada hiyo, Makamu wa Rais alitoa 
wito kwa Watanzania kutumia si-
kukuu ya Pasaka kutambua haku-
na ushindi bila kujitoa kwa ajili ya 
wengine; familia, wahitaji na taifa.

Alisema ni lazima kujitoa kwa 
kutimiza wajibu vizuri kwa ku-
fanya kazi kwa bidii kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi ya sasa na vi-
zazi vijavyo.

Makamu wa Rais alisema ni 
muhimu kutumia sikukuu ya Pa-
saka kujifunza kushinda ubinafsi 
na kuhakikisha haki na huduma 
zinatolewa bila kuomba rushwa.

Makamu wa Rais pia aliagiza 
viongozi na watumishi wa serikali 
kuwa kielelezo cha kujitoa kwa 
ajili ya kutumikia watu wengine.

Ibada hiyo iliongozwa na Padre 
Vedastus Ngowi kwa kushiriki-
ana na Paroko wa Parokia hiyo, 
Sostenes Ndendya.

UKATILI
Askofu wa KKKT Dayosisi ya 

Dodoma Christian Ndosa, aliwa-
taka Watanzania kujiepusha na 
vitendo vya kikatili na badala yake 
waendele kumwomba Mungu ku-
dumisha amani iliyopo nchini.

*SOMA HABARI ZAIDI UK. 4
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Maaskofu wakemea ndoa za jinsia moja
Na  Waandishi Wetu

K
ATIKA kuadhimi-
sha misa takatifu ya 
sikukuu ya Pasaka, 
maaskofu katika mae-

neo mbalimbali nchini wame-
kemea vikali vitendo vya kikatili 
vinavyosababishwa na imani za 
kishirikina dhidi ya watoto, wa-
nawake na wazee.

Pia wamesisitiza suala la 
maadili katika familia ikiwa ni 
pamoja na kukemea na kudhibiti 
ndoa za jinsia moja zinazozidi 
kushamiri katika jamii. 

Askofu wa Jimbo Katoliki Shin-
yanga, Mhashamu Liberatus San-
gu, akihubiri katika Mkesha wa 
Pasaka uliofanyika katika Kanisa 
Katoliki Parokia ya Ngokolo, 
Manispaa ya Shinyanga, alisema 
pasaka ni kukombolewa kutoka 
kwenye utumwa wa dhambi.

Alisema Kristo alifia dhambi 
za wanadamu na kuifungua 
milango ya mbinguni ambayo 
ilikuwa imefungwa kutokana na 
dhambi, hivyo kuwataka watu 
kuacha kutenda maovu, ikiwa ni 
pamoja na utoaji mimba.

“Tuuvue utu wa kale tuvae 
utu mpya, acheni uasherati, uz-
inzi, ushirikina, ugomvi, mauaji 
na kutoa mimba kwani yote ni 
machukizo kwa Mungu. Wakum-
bukeni pia yatima na wajane, 
mnapowatendea mema, mnam-
tendea Yesu Kristo,” alisema 
Askofu Sangu.

Alitumia misa hiyo kuliombea 
taifa pamoja na viongozi wote ili 
waendelee kudumisha na kusi-
mamia amani hususani kuelekea 
uchaguzi wa ngazi mbalimbali 
na kuwaita waamini wenye sifa 
za kugombea nafasi hizo kuzitu-
mia vizuri.

Pia aliwataka Watanzania ku-
tokudanganywa kwa rushwa 
katika kipindi cha uchaguzi na 
kupoteza haki zao, bali wapokee 
fedha na vitu hivyo na kuwaan-
gusha katika sanduku la kula.

“Wakikuletea wewe pokea tu, 
weka mfukoni, kula lakini kwe-
nye kura wapige chini. Hapa 
niwaombe wagombea wanao-
tumia rushwa kutafuta kura, 
huo si uzalendo, ni ubinafsi. 
Niwakumbushe wale wenye uw-
ezo wa kugombea nafasi tumi-
eni wakati huo kuonesha uw-
ezo wenu ili kuzikomboa jamii 
zenu,” alisema.

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu 
la Tabora, Mwadhama Kardi-
nali Protase Rugambwa, akion-
goza misa hiyo jana, alihimiza 
waumini tutokukaa katika giza 
la maisha pale wanapokumbana 
na matatizo mbalimbali katika 
maisha yao  na kuhakikisha wa-
nayakabilia kupitia maombi kwa 
Mungu. 

Pia aliwataka kutokukata 
tamaa wakati wote wanapo-
kumbana na majaribu, bali 
kupitia maombi kwa Mungu ili 
wayashinde na kupata ushindi 
wa milele.

“Tujifunze kutoka kwa Kristo 
mfufuka juu ya neema ya kupen-
da na kusamehe hata kutokukata 

tamaa mpaka pale alipotekeleza 
adhima yake ya kukomboa ulim-
wengu kutoka kwenye dhambi,” 
alisema Kardinali Rugambwa.

NDOA JINSIA MOJA
Askofu wa Jimbo Katholiki 

Bukoba, mkoani Kagera, Jovitus 
Mwijage  alihimiza kinamama 
kuwa waombezi wa familia zao 
kutokana na wao kupewa kip-
aumbele cha kushudia ufufuko 
wa Yesu Kristo kaburini.

Askofu Mwijage alisema kwa 
neema hiyo na maagizo yaliyo-
tolewa na Yesu Kristo wakati wa 
mateso yake, wanawake wana-
paswa kuwa wasimamizi wazuri 
wa maadili na mienendo mizima 
katika familia, ndoa na watoto na 
kuwadhibiti kwenda kinyume 
cha maadili.

“Matukio mengi yanayokwen-
da kinyume cha maadili na imani 
ikiwamo mavazi yasiyofaa, kuvaa 
mavazi ya jinsia tofauti yanayoa-
shiria vitendo vya mapenzi ya 
jinsia moja. Ukiona binti yako au 
kijana amevaa nguo ambayo si 
yake,   kaa naye umwonye, um-
rudishe katika mstari.

“Utaona sasa wavulana wame-
toboa masikio, wamevaa suruali 
iko chini, hiyo kwa nchi nyingine 
ukiona mtu amevaa hivyo, huyo 
anakuwa ni shoga, mkanye mto-
to mapema,” alisisitiza Askofu 
Mwijage.

Askofu Mstaafu Jimbo Kuu 
Katoliki la Bukoba Mhashamu 
Methodius Kilaini, pia alisisitiza 
umuhimu wa maadili mema kwa 
watoto, akihimiza kuwalea kwa 
kuzingatia mafundisho ya dini na 
kuacha kiburi ambacho kimeku-
wa kinasabisha kukosa heshima 

kwa wazazi na kufuata mambo 
yasiyofaa katika jamii.

“Lazima tukumbuke kuwa ka-
tika maisha yetu ya kila siku kitu 
kizuri kinalipa na vilevile kitu 
kibaya kinaharibu, hivyo jian-
dae kuharibu pale unapotenda 
mabaya na kulipwa pale unapo-
tenda mema,” alisema Askofu 
Kilaini. Askofu wa Jimbo Katoliki 
la Mbulu, Antony Lagwen pia 
alikemea vitendo viovu vya ndoa 
za jinsia moja, ulawiti na ubakaji 
katika jamii, akisisitiza havikuba-
liki kwa mtu yeyote, vipingwe 
kwa nguvu zote.

“Ndugu zangu tusikubali ku-
fumbia macho ushoga, ulawiti 
na ubakaji, tuvipinge kwa nguvu, 
mtu yeyote anayetaka twende 
huko tusimsikilize, amejaa uovu, 
bali tumkimbilie Yesu aliyefufu-
ka leo,” alisema.

Ni vitendo vilivyokemewa pia 
na Naibu Katibu Mkuu Misioni ya 
Uinjilisti ya Dayosisi ya Kaskazini 
Kati ya KKKT, Julius  Laizer, ali-
yesema Watanzania wanapaswa 
kupambana na kupiga vita ma-
tendo machafu  ya ushoga, usa-
gaji, ndoa za jinsi moja, ulawiti na 
ukatili wa kijinsia.

MINDE NA USASA
Askofu wa Jimbo Katoliki la 

Moshi, Mhashamu Ludovick 
Minde, alisema kiini cha vijana 
wengi nchini kupoteza uwezo 
wa kufikiri, kusema, kushirikisha 
mambo, kutenda na mwenendo 
mzima wa maisha yao ni ‘usasa’ 
unaochagizwa na ukuaji wa say-
ansi na teknolojia.

“Kwa sasa wimbo uliopo du-
niani ni kuporomoko maadili 
kwa vijana na watoto. Je, sisi wa-

zazi na walezi tumejitafakari nini 
chanzo cha haya?

“Jibu ni kila mmoja kushindwa 
kujifungamana na Yesu na bada-
la yake kujikita katika mambo ya 
kidunia. Haifai, haipendezi, tu-
badilike!” Askofu Minde alionya.

“Ninapotoa salama za pasaka, 
ninaomba niwaalike nyote kuwa 
wapya na kuyatafakari mai-
sha yetu, tuache kuendelea na 
utandawazi na badala yake turu-
di nyumbani kwa Yesu Kristo, ili 
kufurahia  matunda ya upendo, 
msamaha, ukweli na kuwa tayari 
kubebeana upungufu kwa ajili ya 
mwenzio.

“Haya mambo ya kulipiza 
kisasi, kuwaua watoto, ndugu na 
wazazi ili tupate fedha  si yetu. 
Tubadilike tunakoenda siko,” ali-
hadharisha.

UCHAGUZI MITAA
Mkoani Iringa, Askofu wa 

KKKT Dayosisi ya Mufindi, Dk. 
Antony Kipangula alitaka Watan-
zania kuendelea kuomba ili Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa utaka-
ofanyika mwaka huu ufanyike 
salama, pia kuombea maandalizi 
ya Uchaguzi Mkuu wa mwakani 
ili kupata viongozi wenye hofu ya 
Mungu.

Katika salamu zake za Pasaka 
huko Mafinga, Askofu Kipangula 
alisema Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa ni muhimu kwa nchi, hivyo 
lazima maandalizi yake yaende 
sambamba na maombi ili kupata 
viongozi wenye hofu ya Mungu.

Alisema uchaguzi huo utaunda 
serikali kwa ngazi za vijiji na mi-
taa, hivyo iwapo watapatikana 
viongozi wasio na sifa itakuwa 
mzigo Kwa taifa.

“Lazima viongozi wenye sifa 
wapatikane ili kuja kupata madi-
wani, wabunge na Rais mwenye 
hofu ya Mungu kwenye Uchaguzi 
Mkuu mwakani,” alisema na ku-
toa rai kwa wale wenye sifa kuji-
tokeza kugombea nafasi mbalim-
bali badala ya kuwa watazamaji 
na kuwaachia wale wasio na sifa.

Askofu Dk. Kipangula pia alim-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san Kwa kuendelea kuchukizwa 
na vitendo vya ufisadi nchini.

Alisema ripoti za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) na ile ya Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) ambazo Rais 
Samia alikabidhiwa Alhamisi 
iliyopita, zimeonesha kiongozi 
huyo anachukizwa na matumizi 
mabaya ya fedha za umma.

“Maagizo ya Rais Dk. Samia 
kwa wale wanaohusika na up-
otevu wa fedha za umma ni vy-
ema yakafanyiwa kazi ikiwa ni 
pamoja na wahusika kuchuku-
liwa hatua kali,” alisema.

Kuhusu dayosisi hiyo mpya ya 
Mufindi, alisema kwa sasa kanisa 
linaendelea kupanga vyema safu 
ya viongozi watakaoongoza kwa 
kipindi cha miaka mitano.

*Imeandaliwa na Vitus 
Audax (MWANZA), Marco 
Maduhu (SHINYANGA), Res-
tuta Damian (KAGERA), Os-
car Assenga (TANGA), Allan 
Isack (ARUSHA), Mary Mo-
sha (MOSHI) Steven William 
(MUHEZA), Mariam Bole 
(SAUT), Jaliwason Jasson (MAN-
YARA), Elizabeth Zaya (DAR), 
Godfrey Mushi (MOSHI) na 
Rahma Suleiman (ZANZIBAR).

 Mkuu wa Jimbo la Tumaini na Usharika wa kanisa la kiinjili la kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Mufindi, Mchungaji 
Baraka Mbangula akipokea zawadi ya mshumaa kutoka kwa marafiki zake toka nchini Ujerumani  waliofika kanisani hapo 
kushiriki Ibada ya Pasaka jana. PICHA: FRANCIS GODWIN 
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Zitto: Lazima 
Tanzania 
ibadilishe mifumo 
ya uchaguzi
Na Maulid Mmbaga

ALIYEKUWA kiongozi wa chama 
cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
amesema ni lazima Tanzania ibadil-
ishe mifumo yake ya uchaguzi, kwa 
kuwa Rais ameshatia saini Sheria ya 
Tume ya Uchaguzi na kwamba ni 
busara Tume ya sasa ijiuzuru ili ku-
toa nafasi ya kupata mpya.

Alisema kwa kuwa sheria mpya 
imetoa utaratibu bora wa kupata 
makamishna wa Tume kuanzia 
mwenyekiti, walioko sasa wanapas-
wa kuachia ngazi ili ianze kufanya 
kazi yake na kutoa mfano wa Senegal 
katika nchi za Afrika kuendesha uch-
aguzi vizuri.

Mwanzilishi huyo wa ACT-Wazal-
endo aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na chombo kimoja cha 
habari baada ya kurejea kutoa nchini 
Senegal ilioyokuwa ikiendesha uch-
aguzi wa urais siku chache zilizopita.

Zitto ni miongoni mwa wanacha-
ma walioko kwenye Mtandao wa 
Viongozi wa Kisiasa wa Vyama Pinza-
ni Afrika, ambao ulikuwa nchini Sen-
egal kushughudia uchaguzi wa urais.

Akizungumzia matamanio yake 
alisema, anataka kuwa rais, wakati 
gani, inategemea na mazingira ya 
kisiasa na majaliwa ya Mungu, kwa 
kuwa anaweza kutaka na asipate na 
wala asiwe na uhuru, licha ya kue-
leza kwamba uchaguzi wa 2025 atak-
wenda kuomba ridhaa ya kurejea 
bungeni.

“Sababu ya kutaka kuwa rais 
naamini kwamba nina maarifa ya 
kutosha ya kuweza kuisogeza nchi 
yetu kuwa mbele zaidi na ninaamini 
kwamba nchi yetu inastahili mab-
adiliko, hatuwezi kuendelea kuwa 
na chama kile kile toka nchi ipate 
uhuru, tukategemea tutapata mab-
adiliko,” alisema Zitto.

Alisema Tanzania inahitaji mab-
adiliko ya kisiasa, na lazima mbadala 
uwe ni chama ambacho kinaweza 
kikatatua changamoto za kimaende-
leo, pamoja na umasikini.

Zitto alisema endapo atafani-
kiwa kuwa rais ajenda yake kubwa 
itakuwa ni kupambana na umasi-
kini, akieleza kwamba anachukizwa 
kuona miaka   yote toka wamepata 
uhuru, karibu theluthi ya Watanza-
nia wanaishi     chini ya mstari wa 
umasikini.

Akizungumzia uchaguzi wa nchini 
Senegal, alisema toka mwaka 2000 
mpaka sasa kumekuwa na mabadi-
liko, na kwamba vyama vitatu tofauti 
vinaongoza katika taifa hilo, akieleza 
kuwa hiyo inaonyesha ukomavu wa 
demokrasia.

“Kule Senegal ukimaliza tu kupiga 
kura, pale pale baada ya kuweka kila 
kitu sawa kura zinahesabiwa wazi 
wazi, masharti ya kuambiwa kaa mita 
200 hakuna, ukimaliza kupiga kura 
ukitaka kubaki unabaki na karata-
si inatolewa inaonyeshwa, kuna 
ujumbe mkubwa sana katika huu 
uchaguzi wa Senegal katika maeneo 
yote ya bara la Afrika,” alisema Zitto.

Panga, pangua ya Rais Samia
Na Mwandishi Wetu

NI siku 162 za Paul Makonda 
kushika nafasi ya Katibu wa 
Itikadi na Uenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), ambazo 
alizitumia kufanya ziara kwe-
nye mikoa mbalimbali nchini, 
kutoa matamko mazito na ku-
wawajibisha viongozi mbalim-
bali wakiwamo mawaziri.

Siku hizo zinatimia baada 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
(pichani) usiku wa kuamkia 
jana (saa 6.06 wakati taarifa 
inatolewa) kumteua kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
akichukua nafasi ya John Mon-
gella ambaye atapangiwa kazi 
nyingine.

Alipoteuliwa kushika na-
fasi ya Katibu wa Itikadi na 
Uenezi, alianza ziara ya siku 
saba katika mikoa ya Kanda 
ya Ziwa Novemba 9 hadi 14, 
mwaka 2023 ambako alionye-
sha kutoridhishwa na utendaji 
wa watumishi wa umma huku 
akiwapigia simu mawaziri aki-
taka majibu ya changamoto za 
wananchi.

Aidha, alifanya ziara Mkoa 
wa Dar es Salaam katika wilaya 
mbalimbali na baadaye aliele-
kea Kanda ya Kaskazini amba-
ko aliendelea na kusikiliza kero 
za wananchi na kuwapigia 
viongozi wa juu kupata utatuzi 
wa kero za wananchi.

Katika mikoa yote aliyotem-
belea, Makonda alisikiliza kero 
za wananchi na wengi wao 
kukimbilia ziara zake kwenye 
kituo kinachofuata ili kueleza 
changamoto wanazopitia na 
kutotatuliwa na mamlaka zi-
lizopo.

Kila mkoa aliokwenda kion-
gozi huyo alitumia usafiri wa 
aina tofauti kama pikipiki, 
guta, bajaji, buldoza, farasi, 
baiskeli na trekta ikiwa ni nam-
na ya kuteka wafuatiliaji wa 
siasa za CCM.

Baada ya taarifa ya Ku-
rugenzi ya Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, kutangaza ua-
muzi wa Rais Samia kufanya 
mabadiliko madogo kwenye 
Baraza la Mawaziri, Makatibu 
Wakuu, Wakuu wa mikoa na 
wilaya, mjalada mkali uliibuka 
mtandaoni kuhusu Makonda 
kama amepanda au ameshush-
wa cheo.

Mjadala mwingine ni wa wa-
ziri wa muda mrefu tangu seri-
kali ya awamu ya tano, Prof. 
Joyce Ndalichako, ambaye ali-
kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu) na nafasi 
yake kuchukuliwa na Naibu 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI),Deogratius 
Ndejembi.

Prof. Ndalichako ni Mbunge 
wa Jimbo la Kasulu huku aliye-
chukua nafasi yake ni Mbunge 
wa Chamwino.

MAONI YA WADAU
Katika ukurasa wake wa X 

(zamani Twitter) Mbunge wa 

-Siku 162 Ukatibu Itikadi na Uenezi 
wa Makonda waacha gumzo

zamani wa Arusha (CHADE-
MA), Godbless Lema, aliandi-
ka ujumbe akiwatakia watu 
wa Arusha heri ya Pasaka.

Sehemu ya ujumbe huo 
unasomeka: “Sisi ni washindi 
wakuu katika kila hatua na 
kama kuna kusudi baya juu 
yetu, basi kuweni na amani 
sana kwamba hawatafanikiwa 
hata kwa nukta moja. 

“Kila kikao kitakachokaa 
kwa mipango mibaya kitasam-
baratika na wapangaji mta-
watafuta na wala msiwaone.

“Naona mna wasiwasi kwa 
sababu ya historia. Kuweni na 
amani sana na mjue Mungu 
yuko kazini na sisi tuko na 
imani ya kuwashinda waovu 
wote bila kuangalia nafasi 
zao.”Mwenyekiti wa Mpito wa 
NCCR-Mageuzi, Joseph Selasi-
ni, kwenye andiko lake katika 
moja ya kundi sogozi la What-
sapp ameandika, “Tambueni 
huu ni mwaka wa uchaguzi.
Teuzi zote zinaangazia uch-
aguzi.”

Mwenyekiti wa Wafanya-
biashara Wilaya ya Arusha, 
Dominic Mollel, alisema uteu-
zi wa Makonda kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha, ana imani 
unalenga kurejesha imani yao 
hasa kutokana na mioyo ya 
baadhi yao kumeguka.

Yohana Msita aliandika ka-
tika ukurasa wa X wa Ikulu: 
“Watanzania wengi bado ha-
wamuelewi Mama yetu Rais 
Dk. Samia, sifa mojawapo ya 
kiongozi, usiinue mabega, 
usitishie maisha wengine, 
uwe shirikishi, usitafute sifa 
za kijinga, tenda haki na uwe 
mwaminifu na mwadilifu Tan-
zania sio shamba la bibi hata 
kidogo.”

Mwingine aliyejitambu-
lisha kwa jina la Mageuzi. A. 
Mwang’onda Jr aliandika: “Ni-
seme ukweli ila sitasema kwa 
upande gani ila Mh. Dk. Samia 

una jicho mama hongera Mwe-
nyezi Mungu aendelee kuku-
jalia afya njema, umri mrefu 
mama angu, hongera hongera 
huu mkeka wa leo mama una 
jicho maana nilianza kuona 
jambo haliendi sawa.”

Amosi Lugimba aliandika 
“Hongera sana kwa wanaoen-
delea kuaminiwa na serikali. 
Wakafanyekazi na kuweka 
maslahi ya taifa kwanza, huku 
wakiilinda imani ya Mh. Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan.”

George Karwani aliandika: 
“Mh. Rais, mama yetu! Mimi 
kama mwana CCM na mkazi 
wa Arusha tunakushuruku 
sana kutupatia jembe Mh. 
Makonda, kijana mchapakazi, 
mwenye moyo mpana wa 
uzalendo. Mh. Makonda kari-
bu sana Arusha kazi iendelee.”

Evaristo Brighson aliandi-
ka: “Mama kuna wakuu wa 
mikoa wapo mikoa hiyo hiyo 
muda mrefu huku wengine 
kila baada ya mwaka unawa-
hamisha, ikikupendeza wale 
waliokaa mkoa mmoja muda 
mrefu wapeleke mikoa min-
gine wapeleke uzoefu wao au 
kupata changamoto mpya ili 
kuondoa mazoea.”

Wengine walioteuliwa 
na Rais Samia ni Kanali Ev-
ans Mtambi kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Mara ambaye kabla 
ya uteuzi alikuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Mkinga.

Aidha, Rais Samia amem-
hamisha Said Mtanda kutoka 
Mkoa wa Mara kwenda kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza 
akichukua nafasi ya Amos 
Makalla, ambaye atapangiwa 
kazi nyingine.

Pia amemteua Zainab Ka-
timba kuwa Naibu Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais – Tawala za 
Mikoa ana Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) akichukua nafasi 
ya Deogratius Ndejembi am-
baye ameteuliwa kuwa Waziri.

Daniel Sillo ambaye ni 
Mbunge wa Babati Vijijini am-
eteuliwa kuwa Naibu Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi 
akichukua nafasi ya Jumanne 
Sagini ambaye amehamishwa 
kwenda kuwa Naibu Waziri wa 
Wizara ya Katiba na Sheria.

Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi ambaye ni Mbunge wa 
Viti Maalum amehamishwa 
kutoka Wizara ya Maji kwenda 
kuwa Naibu Waziri wa Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari huku 
akimhamisha Kundo Mathew 
ambaye ni Mbunge wa Bari-
adi kutoka wizara hiyo kwenda 
kuwa Naibu Waziri wa Wizara 
ya Maji.

Fakii Lulandala ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Simanjiro, kabla ya uteuzi ali-
kuwa Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Vijana wa Chama cha 
Mapinduzi (UVCCM). Gilbert 
Kalima amekuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Mkinga ambaye kab-
la ya uteuzi huo alikuwa Katibu 
Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi 
CCM.

Mhandisi Cyprian Luhemeja 
amehamishwa kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana 
na Wenye Ulemavu) kwenda 
kuwa Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira).

Pia, amemhamisha Mary 
Maganga kutoka Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) kwenda kuwa 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), huku akim-
teua Dk. Edwin Mhede kuwa 
Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi ambaye ali-
wahi kuwa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART), akichukua na-
fasi ya Agnes Meena anayeku-
wa Naibu Katibu Mkuu, Wizara 
ya Maji.

Dk. Suleiman Serera am-
eteuliwa kuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo 
kabla ya uteuzi alikuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Simanjiro, ana-
chukua nafasi ya Nicholaus 
Mkapa ambaye amehamishwa 
kuwa Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia wa Habari.

Selestine Kakele ameteuliwa 
kuwa balozi, kabla ya uteuzi 
huo alikuwa Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, huku akimteua Balozi 
Dk. Asha Rose Migiro kuwa 
Mjumbe wa Tume ya Mipango.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
uapisho wa Waziri, Wakuu wa 
Mikoa, Naibu Mawaziri na Nai-
bu Makatibu Wakuu utafanyi-
ka Aprili 4, mwaka huu majira 
ya saa 5:00 asubuhi, Ikulu ya 
Dar es Salaam.
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MAONI & UCHAMBUZI

AFRIKA na dunia kwa ujumla imeshuhudia wawakilishi wa Tanzania 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba na Yanga wakimal-
iza dakika 90 za kwanza nyumbani, moja ikipoteza kwa bao 1-0 Ijumaa 
iliyopita, na nyingine juzi, Jumamosi ikitoa suluhu.

Simba, ikiwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, ilikubali kipigo cha bao 
1-0 dhidi ya Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya Misri Ijumaa na Jumamosi, 
Mabingwa wa Tanzania Bara, Yanga wakitoka suluhu dhidi ya Mamelodi 
Sundowns ya Afrika Kusini.

Kila mtu aliyeshuhudia mechi hizo aliona uwezo wa timu za Tanzania 
kupambana na miamba inayoongoza kwa ubora Afrika na kutisha 
barani humu.

Simba ilitawala karibuni mchezo mzima na kilichokosekana ni 
utulivu kwa wachezaji wake kuuweka mpira wavuni. Pia bao ililofungwa 
lilikuwa makosa ya mchezaji mmoja na wala si ya kimfumo.

Kwa siku za hivi karibuni, Simba imekuwa ikiruhusu mabao kutokana 
na makosa ya mara kwa mara ya kujirudia ya mabeki wake hasa wa kati 
ambao wamekuwa na tabia ya kutaka kucheza zaidi na jukwaa kuliko 
kucheza kama mabeki asilia wanavyotakiwa wawe.

Mabeki kiasili ni mchezaji ambaye kazi yake ni kuzuia hatari 
zinazoelekezwa langoni mwake, lakini pia kosa moja kubwa kwake ni 
kukaa na mpira muda mrefu bila sababu yoyote eneo la langoni mwao, 
au kutaka kupiga chenga isiyokuwa na sababu yoyote.

Ni wazi Fondoh Che Malone na mwenzake, Henock Inonga wamekuwa 
wakifanya makosa mengi kwenye kikosi cha Simba na kusababisha 
madhara na hata mabao yanayoweza kuepukika kwa kushindwa kujua 
ni muda gani wa kukaa na mpira na muda gani hakuna haja ya mpira 
kuwa eneo la hatari.

Mfano kukikuwa na wachezaji wengi wa upinzani langoni na tukio 
ni la kushambuliwa, mpira hautakiwi uwe eneo hilo, unapookolewa 
unatakiwa haraka uondoke kwenye eneo la hatari.

Kitendo cha kutuliza na kuupaka rangi kutaka kupiga chenga au 
kutoa pasi fupi eneo hilo hilo, unakaribisha hatari langoni.

Nadhani mabeki wa Yanga wanafundishwa vizuri sana kuhusu hilo, 
ndiyo maana huwa wakati wa kukaa na mpira wakakaa nao na wakati 
wa kuokoa uende mbali wanafanya hivyo.

Timu zote mbili zitakwenda kucheza mechi ugenini, Aprili 5, Simba 
ikiwa Cairo na Yanga Afrika Kusini. Kwa jinsi zilivyocheza timu hizo 
za Tanzania zinaweza kabisa kushinda mechi zao ugenini na kutinga 
hatua ya nusu fainali. Simba kwa jinsi ilivyocheza na kwa hivi karibuni 
imekuwa ikicheza mara kwa mara na Al Ahly, inaweza kabisa kucheza 
ugenini chini ya shinikizo la mashabiki wa timu pinzani Cairo na 
kushinda.

Ina wachezaji wazoefu, wenye uwezo wa kucheza popote pale 
na wakapata matokeo kama watatulia na kutumia nafasi nyingi 
wanazozitengeneza, lakini pia kama mabeki wake wataacha 
kutengeneza makosa wenyewe yanayosababisha waruhusu mabao 
tunaamini inaweza kupindua meza.

Kama ilicheza mbele ya mashabiki wa Wydad Casablaca nchini 
Morocco msimu uliopita na kuwafanya wageuze uwanja sehemu ya 
kuomba Mungu, basi wanaweza pia kuwafanyia Wamisri hao wakiwa 
Uwanja wa Cairo. Yanga ambayo yenyewe inahitaji ushindi au sare ya 
mabao ili kufuzu, ina nafasi nzuri zaidi.

Uzuri wa timu hiyo kunakuwa na uhakika wa mabeki wake 
kutoruhusu bao kwa dakika 90 kwa sababu hawana mbwembwe, kwa 
hiyo kinachotakiwa ni safu yao ya ushambuliaji kusaka bao angalau 
moja ugenini ili kuwaweka Mamelodi kwenye mazingira magumu.

Cha kushukuru zaidi katika mechi hizi hakukuwa na idadi ya mabao 
mengi, hivyo timu zote zina nafasi ya kuweza kusonga mbele.

Simba ina uwezo wa kupindua meza, kama nilivyosema wakiweza 
kutumia nafasi zao vema wanazotengeneza, hivyo zikijipanga vizuri tu 
kuanzia kwa viongozi, makocha na wachezaji, zinaweza kabisa kusonga 
mbele kitu ambacho Watanzania kwa ujumla wanataka kuona kikitokea 
katika historia ya soka la nchi hii kwa zote kutinga nusu fainali.

Yanga achaneni na tabia 
ya kuingiza mashabiki bure

Simba, Yanga nafasi bado
ipo nusu fainali mechi CAF
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 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

IMEKUWA ni utaratibu wa Klabu ya Yanga 
mara kwa mara hasa inapokuja mechi ya ki-
mataifa kuingiza mashabiki bure.

Ni utaratibu ambao una faida, lakini 
mara nyingi umekuwa na hasara kwa 
watu wengine na hasa mashabiki hao hao 
wanaokuja kuingia bure.

Mara nyingi mageti huvunjwa na 
kuisababishia hasara serikali, na hata 
kwenye mechi ya Jumamosi kati ya Yanga 
dhidi ya Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini kumeshuhudiwa uvunjaji wa mageti 
na uharibifu mwingine ambao mpaka sasa 
bado haujaripotiwa.

Watu walikuwa wanaingia kwa 
kusukumana na kukanyagana na 
kusababisha madhara ambapo taarifa za 
awali zinasema baadhi yao walikimbizwa 
hospitali.

Binafsi, sipingi watu kuingia bure, lakini 
ili mashabiki waingie bure, usimamizi wake 
unatakiwa uwe mkubwa zaidi, usalama 
nao unatakiwa uwe wa hali ya juu kiasi 
kwamba gharama za uendeshaji zinakuwa 
kubwa zaidi tofauti na wakiingia kwa kulipa 
kiingilio.

Nafahamu, mimi mwenyewe naishi 
uswahilini, zinapotangazwa mechi za bure, 
wanaokwenda uwanjani si watazamaji 
wema tu, bali hata wale ambao kazi yao ni 
wizi, kukaba, kupora nao wanakwenda ili 
kutumia fursa hiyo kufanya kazi zao chafu. 
Watachanganyikana na watu wema na 
kufanya kazi yao iliyowapeleka huko.

Mechi inapokuwa ya bure hata ustaarabu 
pia hutoweka kwa sababu baadhi ya watu 
wanaokwenda uwanjani, si tu kwamba 
si mashabiki wa soka, lakini wengine 
hawajawahi hata kuingia uwanjani, 
hawajui hata pa kuingilia wapi, badala yake 
wanataka kuingia popote pale wanapoona 
kuna mlango.

Kuna wengine wanaingia na kutaka 
kwenda kukaa popote pale, hata sehemu 
ambayo hawatakiwi, badala yake 
wanawafanya mashabiki wengine wasiwe 
huru, baadhi kukosa kabisa pa kukaa.

Achilia mbali kuvunja mageti, wengine 
wanakwenda vyooni kuchomoa koki za 
maji, kuvunja masinki na kufanya uharibifu 
mkubwa kwa sababu tu wao si watu wa 

mpira wamekuja kwa kazi nyingine tofauti.
Ninavyojua mashabiki wenyewe wa 

mpira hawana mambo mengi, wanakuja 
na tiketi zao, wanaingia na kwenda kukaa 
sehemu ambazo wamezoea na kutazama 
soka.

Tena wengine hata kama ni wa timu 
mbili tofauti, lakini wanafahamiana na 
kusubiriana wakati wa kutoka ili kwenda 
nyumbani pamoja.

Lakini juzi, kuna taarifa kuwa watu 
wamekabwa na kuporwa pesa, mali na 
nyaraka zao tofauti tofauti, wakati matukio 
hayo yalikuwa yamepungua sana kama si 
kwisha kabisa, katika mechi ambazo watu 
wanaingia kwa pesa, hata zile ambazo 
mechi ziliziisha saa 6:00 usiku kama ile ya 
Kombe la Shirikisho, kati ya Simba dhidi 
ya US Gendamarie ya Niger iliyochezwa 
mwaka 2022, ambayo ilianza saa 4:00 usiku, 
hakukusikika hata kifo cha sisimizi.

Mashabiki wengine ambao walikata tiketi 
zao, baadhi wakitoka mikoani, walilazimika 
kuangalia mechi kwenye vibanda umiza na 
baa zilizo kando ya Uwanja wa Benajmin 
Mkapa, baada ya kukuta uwanja umejaa na 
hauruhusiwi tena mtu kuingia.

Yanga ilitangaza kuingiza bure mashabiki 
upande wote wa mzunguko, huku kukiwa na 
upande mwingine ambao watu walitakiwa 
kulipa viingilio.

Mimi nadhani ifike wakati sasa, viongozi 
wa Yanga waachane na tabia hii, badala 
yake ipunguze viingilio, japo hata waingie 
kwa Sh. 2,000 tu, ili kuepuka madhara 
ambayo nimetoka kuyasema.

Serikali na Shirikisho la Mpira wa Miguu 
(TFF), visikae kimya, kwani mchelea mwana 
kulia mwisho hulia mwenyewe, tusisubiri 
madhara makubwa yatokee ndipo hatua 
zichukuliwe ikiwamo kuunda tume.

Kuna viashiria kabisa vinaonekana kuwa 
huko mbele tunakokwenda kama hali hii 
itaendelea kuwa hivi kuna kitu kikubwa 
kinaweza kutokea, hivyo wakati wa 
kudhibiti ni sasa.

Mechi kubwa kama hizi ambazo kwa 
kawaida tu hata kwa kiingilio watu 
wanaweza kujaa, halafu inafanywa bure ni 
hatari sana.

Jumatatu  Aprili 1, 2024
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Fungamwango
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                                         Na Fadhili Mohammed                                  

Jafo aita wawekezaji 
nishati safi ya kupikia Na Thobias Mwanakatwe, 

IRAMBA

WATOTO wa kike 196 wame-
pewa ujauzito na wengine 69 ku-
olewa wilayani Iramba, mkoani 
Singida katika kipindi cha miezi 
12 ya mwaka jana.

Ofisa Ustawi wa Jamii wilayani 
Iramba, Happiness Alex, alibain-
isha ukatili huo juzi katika kikao  
cha  Kamati ya Ulinzi wa Mwan-
amke na Mtoto. Alex alisema kati 
ya watoto hao waliopewa ujauz-

ito, 18 ni wanafunzi na watoto 
walio nje na taasisi ni 179.

Alisema kuwa matukio ya ula-
witi kwa watoto wa kiume yana-
zidi kuongezika; kwa mwaka 
2022 yalikuwa matano na 2023 
yaliyoripotiwa 19, hali ambayo 
inaipa kamati kazi ya ziada ku-
nusuru jamii.

Alex alisema sababu za 
kuongezeka kwa vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto  ni umas-
kini, mila na desturi kandamizi, 
matumizi mabaya ya utandawa-

zi, mmomonyoko wa maadili na 
malezi hasi ya wazazi na walezi.

Mkuu wa Dawati la Jinsia la 
Jeshi la Polisi, Nduara Mbalam-
wezi alisema matukio yaliyori-
potiwa polisi ni 82 kwa mwaka 
2023. Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba, Suleiman Mwenda, ambaye 
alikuwa mgeni rasmi katika ki-
kao hicho, aliagiza wajumbe wa 
kamati hiyo kuwa makini na wa-
geni wanaokuja wilayani mwao 
na ajenda mbalimbali ambazo 
hazina maadili kwa sababu ndio 

wanachochea vitendo hivyo.
“Mkiona mambo hayo yana-

fanyika, toeni taarifa kwenye 
mamlaka husika ili hatua zi-
chukuliwe haraka kwa ajili ya 
kukomesha vitendo hivi am-
bavyo kimsingi vinawaathiri wa-
toto ambao ni nguvukazi ya taifa 
baadaye,” alisema.

Katiba ya Tanzania (1977), She-
ria ya Ulinzi wa Mtoto (2009) na 
mikataba ya kimataifa ambayo 
nchi imeiridhia vinazuia ukatili 
wa kingono dhidi ya watoto.

Watoto 196 wapewa ujauzito 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetoa wito kwa 
mashirika na wadau mbalim-
bali wa mazingira kuwekeza 
katika nishati safi ya kupikia ili 
kurahisisha upatikanaji nishati 
hiyo kwa wananchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Dk. Selemani 
Jafo alitoa rai hiyo mwishoni 
mwa wiki alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na Mkuru-
genzi wa Shirika la UpEnergy 
Tanzania, Rehema Mbalamwe-
zi katika Ofisi ya Makamu wa 
Rais jijini Dar es Salaam.

Katika mazungumzo hayo, 
waziri huyo alimpongeza mku-
rugenzi wa shirika hilo kwa ku-
unga mkono juhudi za serikali 
za kuhamasisha jamii kutumia 
nishati safi ya kupikia kwa len-
go la kuhifadhi mazingira.

Dk. Jafo alisema mchango wa 
shirika hilo wa kuleta majiko 
yanayotumia nishati safi ya 
kupikia utasaidia kuhamasisha 
jamii kuachana na matumizi 
ya kuni na mkaa na kuanza ku-
tumia nishati safi.

Kutokana na hatua hiyo, wa-
ziri huyo alishauri shirika hilo 
kutanua wigo wa uwekezaji 
wa nishati hiyo kwa kufungua 
matawi katika maeneo mbal-
imbali nchini ili wananchi 
wanufike na majiko hayo kwa 
urahisi na kwa bei nafuu.

Dk. Jafo pia alieleza nia ya 
serikali katika kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia ambapo jambo hilo 
hivi sasa limeshika kasi likisi-
mamiwa moja kwa moja na 
Ofisi ya Makamu wa Rais. 

Hivyo, alitaka wawekezaji 
hao kujitokeza kwa wingi kati-
ka kuunga mkono jitihada hizo 
za serikali katika kukabiliana 
na ukataji miti kwa ajili ya kuni 
na mkaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
UpEnergy, Rehema, alieleza 
adhma ya kampuni hiyo katika 
kupambana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi yanayoika-
bili nchi na dunia kwa ujumla.

Alisema shirika hilo limekuja 
na majiko banifu yanayotumia 
nishati safi ya umeme isiyozali-
sha gesi joto pamoja na majiko 
yanayotumia mkaa kidogo. 

Takriban hekta 469,420 za 
misitu hupotea kila mwaka 
kwa shughuli za kibinadamu 
ikiwamo ukataji miti kwa ajili 
ya kuni na mkaa, hali inayo-
sababisha uharibifu wa maz-
ingira.

Inaelezwa kuwa wanawake 
ndio waathirika wakubwa wa 
matumizi ya nishati isiyo safi 
(kuni na mkaa), hali inayosaba-
bisha wakabiliwe na changa-
moto za kiafya kutokana na 
moshi unaotoka wakati wana-
fanya shughuli za upishi.

Mtumbwi walipuka ziwani, wawili wahofiwa kufa maji
Na Remmy Moka, SAUT

WATU wawili wa familia moja, 
wakazi wa Majita, Wilaya ya 
Musoma Vijijini, mkoani Mara 
wanahofiwa kufariki dunia na 
wengine wawili kunusurika 
baada ya mtumbwi waliokuwa 
wanatumia katika shughuli za 
uvuvi kulipuka moto wakiwa 
Ziwa Victoria.

Wanaohofiwa kufa maji ni Le-
nard Masabali na Kasure Zacha-
ria ambao walikuwa wanaen-
delea na shughuli zao za uvuvi 
ukiwa ni utaratibu wao wa kila 
siku kujitafutia riziki katika Kisi-
wa cha Gosba na Ukara ndani ya 
Ziwa Victoria.

Kwa mujibu wa mashuhuda wa 
tukio hilo, mtumbwi waliokuwa 
wanatumia ulilipuka na kuwaka 

moto baada ya mpira wa tangi la 
mafuta ya petroli kuchomoka na 
kusababisha mafuta kusambaa 
ndani ya mtumbwi huo.

Wakizungumza katika kambi 
ya kusubiri miili ya watu hao   
Mwalo wa Kinyang’wena, baa-
dhi ya ndugu akiwamo Mariamu 
Paschal, walidai kuwa baada 
ya mafuta kusambaa ndani ya 
mtumbwi, wavuvi hao waliingi-
wa na hofu ndipo wakajirusha 
ndani ya maji ili kunusuru mai-
sha yao.

Alidai kuwa baada ya wavuvi 
hao wanne kujirusha ndani ya 
maji mtumbwi ulilipuka na ni 
wawili pekee walioonekana hadi 
jana, jambo lililoibua taharuki na 
simanzi kwa wenyeji wa maeneo 
hayo kutokana na kutojua wa-
liko wawili hao.

Shuhuda mwingine Fredrick 
Mussa alisema kuwa baada ya 
kuwakosa ndugu zao kama ul-
ivyo utaratibu kwa mtu anayek-
ufa maji, wameamua kuweka 
kambi katika mwalo huo ikiwa 
ni sehemu ya shughuli za msiba 
huku wakisubiri kama watapata 
miili yao wakazike.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kinyang’wena, Seleman Makan-
je alithibitisha kutokea tukio na 
kusema kuwa baada ya mafuta 
hayo kusambaa yalikutana na 
jiko la moto walilokuwa wakili-
tumia kupika ndani ya mtumbwi 
huo na kusababisha mlipuko 
huo. Kamanda wa Jeshi la  Zima-
moto na Uokoaji Mkoa wa Mara, 
Augustine Magele, akielezea 
tukio hilo, alisema vijana hao 
waliingiwa na hofu wakati moto 

huo ulipoanza kusambaa, hivyo 
kuamua kujirusha ndani ya maji 
kwa lengo la kunusuru maisha 
yao.

Alisema kuwa kabla ya tukio 
hilo, mpira wa tangi la mafuta ul-
ichomoka na kusababisha mafu-
ta kusambaa ndani ya mtumbwi 
huo ndipo ukakutana na moto 
uliokuwa unawaka katika jiko la 
wavuvi hao.

Alisema jiko hilo lilikuwa li-
natumiwa na wavuvi hao kupika 
ndani ya mtumbwi wakati wa 
shughuli zao za uvuvi nyakati 
za usiku. Aliwasihi wavuvi wa-
naotumia mitumbwi inayotumia 
mafuta ya petroli au mafuta ya 
aina yoyote, kuacha kufanya shu-
ghuli zinazohusiana na kuwasha 
moto ndani ya mitumbwi hiyo ili 
kuepuka madhara kama hayo.

Baadhi ya viongozi 
wa dini ya Kiislamu 
na Kikiristo wa-
kichukua futari 
iliyoandaliwa na 
Taasisi ya Kili-
manjaro Dialogue 
Institute (KDI) 
yenye makao yake 
makuu jijini Dar es 
Salaam inayojihu-
sisha na Amani na 
Maridhiano ikiwa ni 
sehemu ya Mfungo 
wa Kwaresima na 
Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhan yenye 
ujumbe wa “Sikukuu 
ya Amani” mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
ASHAKI MIRAJI
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CCM yamulika 
ufanisi utekelezaji 
wa miradi 
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

HALMASHAURI Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Baga-
moyo imeelekeza viongozi wa kata 
kusimamia miradi ya maendeleo na 
maeneo yenye kasoro yaainishwe ili 
wahusika wachukuliwe hatua.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Bag-
amoyo, Abdulsharifu Zahoro aliele-
keza hayo mwishoni mwa wiki baada 
ya mkutano wa Halmashauri Kuu ya 
chama hicho uliofanyika Chalinze, 
wilayani Bagamoyo.

Alisema wametoa maelekezo kwa 
watendaji hao wa kata wazingatie 
kusimamia kwa karibu miradi hiyo 
ili itekelezwe kulingana na fedha zi-
lizotolewa. 

Zahoro pia alionya tabia ya baadhi 
ya wanachama wanaojiita “chawa”, 
kugombanisha viongozi na wana-
chama; wanatakiwa kuwaacha vion-
gozi wafanye kazi zao kwa malengo 
waliyojiwekea.

“Tuaache kuunda maneno kwa 
viongozi, kiongozi aliyeko madaraka-
ni atapimwa kwa kazi anazofanya, na 
hiki si chama cha chawa, msitugom-
banishe na msiwagombanishe vion-
gozi wenu na wanachama,” alionya.

Mwenyekiti huyo pia aliekeza kila 
kiongozi aliyetoa ahadi anatakiwa  
kuitekeleza mapema ili kuepuka 
vikwazo ambavyo vinaweza kutokea 
kipindi cha uchaguzi.

Vilevile, alitumia muda huo kuon-
ya baadhi ya wanachama walioanza 
kujipitisha kwenye maeneo mbalim-
bali wakioonesha nia yao ya kutaka 
kugombea nafasi za uongozi, aki-
wataka kuacha mara moja kufanya 
hivyo hadi pale muda utakapofika.

“Muda ukifika kila anayetaka 
achukue fomu kusiwe na ubaguzi 
lakini mkumbuke kuna viongozi 
wamefanya kazi sana katika wilaya 
hii,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa 
Pwani, Subira Mgalu alisema wame-
kubaliana kuendelea kusimama na 
serikali kwa kufuatilia miradi mbal-
imbali inayotekelezwa na kufanya 
kazi kwa bidii, kuaminiana, kushiriki-
ana na  kuhakikisha ilani inatekele-
zwa.

Mwalimu jela miaka 30 kunajisi mwanafunzi
Na Hamisi Nasri, MASASI 

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Masasi, mkoani Mtwara imem-
hukumu kifungo cha miaka 30 
gerezani Nestory Michael (23), 
mkazi wa wilaya ya Masasi am-
baye ni mwalimu wa Shule ya 
Msingi Mkalapa wilayani Masasi 
kwa kosa la kunajisi mwanafunzi 
wake mwenye umri miaka 13.

Mwanafunzi huyo  ( jina linahi-
fadhiwa)  anasoma darasa la saba 
katika shule aliyokuwa anafundi-
sha mwalimu huyo.

Akisoma hukumu hiyo ma-
hakamani huko, Hakimu Mkazi 
Mfawidhi wa mahakama hiyo, 
Batista Kashusha alisema ma-
hakama imeridhika na ushahidi 
uliotolewa na upande wa Jam-
huri ambao umethibitisha mash-
taka dhidi ya mshtakiwa Michael 
pasipo shaka yoyote.

Hakimu Kashusha alidai ma-
hakamani huko kwamba wakati 
wa usikilizwaji shauri hilo, 
upande wa Jamhuri ulikuwa na 
mashahidi saba na vielelezo.

Alisema kuwa kutokana na 

ushahidi uliotolewa na upande 
wa Jamhuri na mahakama kujiri-
dhisha na ushahidi huo, inamtia 
hatiani mshtakiwa kwa kosa hilo 
la unajisi na kumhukumu kifungo 
cha miaka 30 gerezani.

“Ninamtia hatiani mshtakiwa 
katika shitaka hili la ubakaji 
baada ya upande wa Jamhuri 
kuthibitisha mashtaka dhidi ya 
mshtakiwa kwa kuleta mashahidi 
na vielelezo ikiwamo kielelezo 
cha daktari hivyo ninamhukumu 
kifungo cha miaka 30 jela,” alise-
ma hakimu Kashusha. 

Hakimu Batista alisema hu-
kumu hiyo imezingatia mambo 
yote ya msingi ya kisheria ikiwa 
ni pamoja na kubaini kuwa kweli 
tukio la ubakaji limetokea kwa 
kujiridhisha na vielelezo vya ush-
ahidi uliotolewa na upande wa 
Jamhuri.

Awali Mwendesha Mashtaka 
Wilaya ya Masasi, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Miraji Kajieul 
aliiomba mahakama itoe adhabu 
kali dhidi ya mshtakiwa kutokana 
na kosa alilotenda.

Wakili huyo alidai kutolewa 

adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
kutakuwa fundisho kwa watu 
wengine wenye nia ya kufanya vi-
tendo kama hivyo vya unajisi.

Wakili Kajieul alidai mshtakiwa 
alitenda kosa hilo Septemba 26, 
2023 katika maeneo ya shule hiyo 
ya Mkalapa majira ya mchana.

Mshtakiwa aliiomba mahaka-
ma hiyo kumpunguzia adhabu 
kwa kuwa yeye ni baba wa fa-
milia ya watoto wawili na mke 
mmoja na mama yake mzazi 
ambapo wote kwa pamoja wan-
amtegemea kimaisha.

TANROADS yakusanya mamilioni faini za magari
Na Said Hamdani,  LINDI

OFISI ya Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) 
Mkoa wa Lindi imekusanya 
Sh. 231,300,341 zilizotokana na 
ulipaji faini kutoka magari 939 
yaliyokutwa kutokana na kosa 
la kuzidisha uzito unaotajwa 
kisheria.

Hayo yalibainishwa aliyeku-
wa Meneja wa TANROADS 
Mkoa huo, Robart Mosea kwe-
nye kikao cha Bodi ya Barabara 
kilichofanyika ukumbi wa Ofisi 

ya Mkuu wa Mkoa huo mjini 
Lindi.

Waziri wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa amemwondoa 
Mosea katika nafasi ya meneja 
na kumrejesha makao makuu 
kupangiwa majukumu men-
gine kwa madai ya kushindwa 
kusimamia majukumu aliyoka-
bidhiwa.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji, Mosea alisema 
makusanyo hayo ni ya kipindi 
cha miezi saba kuanzia mwezi 
Julai 2023 hadi Februari 2024, 

ambapo magari makubwa 
138,716 yaliyotumia barabara 
kuu ya Kibiti–Lindi yalipimwa 
kupitia mizani zilizoko Nangu-
rukuru, wilayani ya Kilwa na 
Mingoyo-Lindi.

Mosea alisema kati ya magari 
hayo, 56,099 sawa na asilimia 
40.44 yalibainika kuongeza 
uzito unaokubalika kisheria na 
939 sawa na asilimia 0.67 yali-
kutwa yamezidisha uzito zaidi 
ya asilimia tano inayoruhusiwa 
na kutozwa faini jumla ya Sh. 
231,300,341.

“Hadi kufikia mwisho mwa 
mwezi Februari mwaka huu, 
fedha zote za faini zimelipwa,” 
alisema Mosea na kueleza 
kuwa       bajeti ndogo     inay-
oidhinishiwa haikidhi maten-
genezo yanayohitajika katika 
barabara.

Mosea alisema TANROADS 
itaendelea kuweka vipaumbele 
maeneo korofi zinashughu-
likiwa kwa kadri ya upatikanaji 
fedha kuhakikisha zinapitika 
kwa nyakati zote na zile za 
msimu wa masika.

Diwani wa Kata ya Songe,Wilaya ya Kilindi,Mkoa wa Tanga, Mohamed Makengwa (wanne kulia)  akitoa maelezo kwa Ofisa Elimu  
Sekondari, Wilaya ya Kilindi, Ntuli Mwakabungu (wa tatu kulia) alipotembelea mradi wa ujenzi wa madarasa ya kidato  cha nne na 
tano yanayojengwa Shule ya Sekondari Seuta kwa gharama ya  zaidi ya Sh. milioni 400.  Wa pili kulia ni Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ujenzi,Ally Mbwego na wengine ni wajumbe wa kamati hiyo. PICHA: DEGE MASOLI
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DC atoa onyo wafugaji wanaokata mabomba ya maji
Na Allan Isack, SIMANJIRO

M
KUU wa Wilaya ya 
Simanjiro, mkoa-
ni Manyara, Dk. 
Suleiman Serera, 

amewaonya baadhi ya wafu-
gaji wanaokula njama ya kuhar-
ibu miundombinu inayotumika 
kusambaza maji katika jamii, 
ikiwamo kukata mabomba ya 
maji, kwa ajili ya kunywesha 
maji mifugo yao.

Alitoa onyo hilo juzi alipoku-
wa akizungumza na wananchi 
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Orkesumet.

Dk. Serera alilazimika ku-
waonya wafugaji hao ili kuu-
nusuru mradi wa kuboresha 
huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira vijijini, unaotekele-
zwa kwa ubia kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi (PPP).

Aidha, alisema siyo jambo la 
kufurahisha kuona baadhi ya 
wafugaji wanahusika kuhujumu 
miundombinu ya maji kwa ku-
kata mabomba kwa kutumia 
silaha za jadi aina ya sime ili ku-
pata ya kunywesha mifugo maji 
kwenye maeneo yasiyokuwa 
rasmi. “Serikali imetumia fedha 
nyingi kuwafikishia huduma 

ya maji mahali mlipo, hivyo 
tunzeni miundombinu ili iwe 
faida kwenu na kizazi kijacho,” 
alisema Dk.Serera.

Hata hivyo, alisema amesha-
toa maelekezo kwa vyombo vya 
ulinzi na usalama kushirikiana 
na jamii kuwabaini wahusika 
ili kuwachukulia hatua kali za 
kisheria wahusika.

 Meneja wa Wakala wa Maji Vi-
jijini (RUWASA) wa wilaya hiyo, 
Joanes Martin, alisema  mradi 
huo utaboresha upatikanaji wa 
huduma ya maji kwa wananchi 
wa eneo hilo.

Vilevile alisema upatikanaji 

maji katika Wilaya ya Simanjiro 
umefikia asilimia 66.7 na mradi 
huo utakuwa wa ubia kati ya 
serikali na sekta binafsi.

Ofisa wa RUWASA kutoka 
makao makuu, Emmanuel 
Burton, akizungumzia mradi 
huo, alisema utawanufaisha 
wananchi katika mikoa mitano 
ya Manyara, Lindi, Morogoro, 
Dodoma na Kagera pamoja na 
wilaya nyingine 15.

Pamoja na mambo mengine, 
alisema kwa Mkoa wa Manyara, 
wilaya zitakazonufaika na mradi 
huo alizitaja ni Simanjiro, Kiteto 
na Mbulu.

Kaya 59,904 
zapewa 
bil.2.5/- 
kujikwamua 
umasikini

Na Allan Isack, ARUSHA

MPANGO wa Kunusuru Kaya 
Masikini, unaotekelezwa na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
umezinasua kwenye ufukara kaya 
59,904 zilizoko katika Mkoa wa 
Arusha, baada ya kuziwapatia ru-
zuku ya zaidi ya Sh. bilioni 2.5

Kaya hizo ambazo ni sawa na 
walengwa 62,667 wa mpango huo 
walioko katika vijiji na mitaa 577, 
walipewa ruzuku hiyo ya uhawil-
ishaji fedha katika dirisha la miezi 
ya Novemba na Desemba mwaka 
jana.

  Mratibu wa TASAF Mkoa wa 
Arusha, Richard Nkini, alisema 
mgawanyo wa fedha hizo, umezin-
gatia kaya zilizoko kwenye mpan-
go kwa kila halmashauri.

Mratibu huyo, alitaja na kuweka 
wazi mgawanyo huo kuwa Sh. mil-
ioni 551.6 zimegawiwa kwa kaya 
13,795 za Halmashuri ya Arusha, 
Sh. milioni 174.6 kwa kaya 4,385 
za Halmashauri ya Jiji la Arusha 
na Sh. milioni 328.9 kwa kaya 7,761 
kwa Halmashauri ya Karatu.

Pia, alisema Sh. milioni 318 kwa 
kaya 7,177 katika Halmashauri ya 
Monduli, Sh. milioni 447.1 kwa 
kaya 10,111 kwa Halmashauri ya 
Ngorongoro, Sh. milioni 301.6 
kwa kaya 7,769 kwa Halmashauri 
ya Meru, huku Sh. milioni 388.9 
zikigawiwa kwa kaya 8,905 za Hal-
mashauri ya Longido.

Hata hivyo, alisema lengo la 
serikali la kuhawilisha fedha hizo 
ni kuziwezesha kaya hizo kujiinua 
kiuchumi na kijamii, kupitia mira-
di mbalimbali inayotekelezwa na 
TASAF pamoja mradi wa kuweka 
akiba kupitia vikundi vya kuweka, 
kuwekeza na kukopa

Vilevile, alisema TASAF ni 
mpango wa serikali unaolenga ku-
saidia kaya masikini nchini, kupi-
tia uhawilishaji fedha moja kwa 
moja kwa walengwa.

Lengo ni kuinua hali ya maisha 
ya kaya zilizoko katika mazingira 
hatarishi na kuhakikisha kaya 
hizo, zinatumia fedha kulingana 
na ruzuku zilizoainishwa za msin-
gi, elimu na afya.

 Alisema: “Mpango wa TASAF ni 
jitihada za serikali za kupunguza 
umaskini na kukuza maendeleo 
ya jamii na kupitia programu ya 
kutoa fedha moja kwa moja kwa 
walengwa ili kuongeza upatikanaji 
wa huduma za msingi kama elimu 
na afya pamoja na kuboresha uw-
ezo wa kaya hizo kujikimu kiu-
chumi”. 

Alisema programu hiyo im-
ekuwa na matokeo chanya kwa 
walengwa katika kupunguza 
umaskini uliokithiri na kuongeza 
ustawi wa jamii nchini, kupitia 
tathmini ambayo hufanywa kwa 
kina na kuhakikisha kuwa misaada 
inawafikia walengwa kwa usahihi.

 

WWF, UCRT wapewa tahadhari upimaji ardhi 
Tumaini Mafie, LONGIDO

SERIKALI imeyatahadhari-
sha mashirika ya World Wide 
Fund (WWF) na Ujamaa Com-
munity Resource Team (UCRT), 
kutoingia katika Wilaya ya 
Longido, mkoani Arusha na 
mpango wa upimaji wa ardhi 
yao ili kutekeleza miradi ya uhi-
fadhi jumuishi wa mazingira na 
kuboresha maisha ya jamii.

Wameelezwa kuwa kwa ku-
fanya hivyo kutaongeza zaidi 
migogoro ya ardhi.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, 
Marco Ng’umbi alitoa onyo 
hilo juzi alipokwenda kuzin-
dua mradi huo unaolenga ku-

wanufaisha wafugaji wa jamii 
ya kimasai wa wilaya mbili za 
Longido na Ngorongoro, kupi-
tia mradi wa uhifadhi shirikishi 
unaojumuisha binadamu na 
wanyama.

“Kwa bahati nzuri wilaya hii 
ina vijiji 49 na vyote vina rama-
ni na vimepimwa. Hatutegemei 
UCRT, WWF na wengine kuja 
kuweka mipaka mipya.

“Mkijaribu kufanya hivyo 
ni kutengeneza migogoro ya 
ardhi. Mnachotakiwa kufanya 
ni kusaidia kupanga vizuri 
matumizi sahihi ya kila kipande 
cha ardhi.” alisema.

Mratibu wa UCRT wa Wilaya 
ya Longido, Jamboi Bara-

mayesu, alisema mradi huo 
unagharimu Dola za Marekani 
milioni 1.488, sawa na zaidi ya 
Sh. bilioni tatu.

Kwa mujibu wa Baramayesu, 
mradi huo unatarajia kuvinu-
faisha vijiji 10 vya Wilaya za 
Longido na Ngorongoro.

Zaidia alifafanua: “Mradi 
huu unahudumia klasta tatu, 
ambazo ni klasta ya Ziwa Na-
tron   na Longido Magharibi, na 
klasta ya pili ni ya Ziwa Eyasi na 
Bonde la Yaeda, wakati ya tatu 
ni Simanjiro na Kiteto.

 Kwa klasta ya Ziwa Natron 
na     Longido      Magharibi, vijiji           
vinavyopitiwa na mradi ni 10, 
kwa maana ya Ngorongoro 

vinne        na     Longido, vijiji 
sita.”

Baadhi ya wananchi waki-
zungumza kuhusu mradi huo 
akiwemo Richard  Mollel alise-
ma mradi huo ni rafiki kwao na 
ni moja ya aina ya mradi unao-
takiwa katika jamii ya kifugaji 
kutokana na kuwa shirikishi 
na unaojumuisha binadamu na 
wanyama.         

Mkazi mwingine, Hellena 
John, alisema mradi huo un-
awapa fursa ya kushiriki ka-
tika kuhifadhi na vyanzo vya 
maji, ambavyo vimekuwa viki-
vamiwa kwa namna moja ama 
nyingine kutokana na kutoku-
wepo kwa mipaka thabiti. 

Waamini wa kanisa la Anglikana mtaa wa Madaba wilayani Muheza Tanga wakiwa katika maandamano ya kuingia 
kanisani hapo jana ambayo yaliongozwa na Mchungaji wa kanisa hilo, Paul Luhinga katika Ibada ya Sikukuu ya kufu-
fuka kwa Yesu Kristo maarufu Pasaka. PICHA:STEVEN WILLIAM
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PAC kufuatilia mabilioni Mradi wa Maji Ziwa VictoriaWajasiriamali 
walia ukosefu 
mashine, 
waiangukia 
serikali
Na Marco Maduhu, KISHAPU

WAJASIRIAMALI waliofungua 
kiwanda kidogo cha kutengeneza 
bidhaa zitokanazo na ngozi Kiloleli 
wilayani Kishapu, wamesema uko-
sefu wa mashine ni mojawapo ya kik-
wazo katika utekelezaji wa shughuli 
zao.

Hivyo, wameiomba serikali kuwa-
fadhili ili kujikwamua kiuchumi.

Walitoa ombi hilo juzi kiwandani 
hapo zinapotengenezwa bidhaa 
za ngozi vikiwamo viatu, mikanda 
na mikoba ili kuondokana na adha 
ya kufuata malighafi ya ngozi jijini 
Mwanza na kuanza kuzichakata we-
nyewe.

Mmoja wa wajasiriamali hao, Jo-
seph Soleya, alisema endapo wata-
fanikiwa kupata mashine hiyo    ita-
wanufaisha pia wafugaji wilayani 
hapa kupitia ngozi za mifugo yao na 
kuinuka kiuchumi wao na kuchangia 
Pato la Taifa.

“Hapa wapo ng’ombe wengi, hivyo 
tukiwa na mashine yetu sisi we-
nyewe ya kuchakata ngozi itaongeza 
thamani ya mifugo, hivyo ombi 
letu kwa serikali itufadhili mashine 
hiyo,”alisema Soleya.

  Makamu Mwenyekiti wa kikun-
di hicho, Rejina Emmanuel, alisema 
kilianzishwa mwaka 2019 na kina 
wanachama 17, wanawake 10 na wa-
naume saba, kikilenga kukuza uchu-
mi wa kila mwanachama na kutoa 
huduma kwa jamii.

Alisema licha ya serikali kuwapatia 
elimu ya kukabiliana na mazingira 
lakini bado haitoshi, hivyo iendelee 
kutoa elimu kwa kila mwana jamii ili 
kukabiliana na uharibifu wa mazin-
gira na kuongeza ubunifu kwa waja-
siriamali hapa nchini.

Katibu Msaidizi wa Kituo cha Taar-
ifa na Maarifa kupitia (TGNP) Kiloleli 
wilayani Kishapu, Zacharia Pimbi, 
alisema elimu ya ubunifu na namna 
ya  kuibua miradi, iliwawezesha wa-
jasiriamali hao kupata fursa ya kuan-
zisha kiwanda kidogo cha kutengen-
eza bidhaa hizo.

Alisema kiwanda hicho kinatakiwa 
kuwa msaada kwa jamii ya wafugaji 
kijijini hapo kutokana na kuwepo 
kwa mifugo mingi na wajasiriamali 
wengi ambao wanaitaji elimu stahiki 
ili kujiendeleza kiuchumi.

Kikundi hicho kiliwezeshwa 
Sh.milioni 95.6 kutoka Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira) kupitia mradi wa kuhimili ma-
badiliko ya tabianchi vijijini, huku 
Halmashauri ya Kishapu ikiwapa 
asilimia 10 sawa na Sh.milioni 10 ili 
kuongeza wigo wa mitaji yao katika 
shughuli zao za uchakataji wa ma-
lighafi ya ngozi.

Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

K
AMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) imesema 
itakutana na Katibu 

Mkuu Wizara ya Maji, ili kuona 
Sh. bilioni 24 za utekelezaji wa 
Mradi wa Maji ya Ziwa Victoria 
kutoka Tinde wilayani Shin-
yanga hadi Shelui Singida, kama 
zimefikia lengo lililokusudiwa 
na kutoa huduma stahiki kwa 

jamii.
Makamu Mwenyekiti wa 

kamati hiyo, Japhet Hasunga ali-
bainisha hayo juzi wakati wali-
potembelea tangi la mradi huo 
lililopo Kijiji cha Buchama, Kata 
ya Tinde wilayani Shinyanga le-
nye ujazo wa lita 1,150,000.

“Kuna taarifa kwamba vi-
jiji vingine bado havina maji 
kikiwemo kijiji lilipo tangi kuu, 
hivyo tutakwenda kupata ma-
jibu vizuri kutoka wizarani na 
kufuatilia Sh. bilioni 24 namna 

zilivyotumika ili kuona kama 
malengo yamefikiwa” alisema 
Hasunga.

Alisema kazi ya kamati hiyo 
ni kufuatilia fedha ambazo 
zimetolewa na serikali na kui-
dhinishwa na Bunge kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya wananchi.

Hivyo baada ya kuona mradi 
huo na upungufu wake alisema, 
watakutana na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji, ili kuona fedha 
hizo endapo zimefanya yale 

yaliyotakiwa na kufikia lengo 
lililokusudiwa.

Mjumbe wa kamati hiyo, Ra-
via Faina, alisikitishwa kusikia 
Kijiji cha Buchama ambacho 
limejengwa tangi hilo hakina 
huduma ya maji na kuishauri 
serikali iwapatie maji haraka 
kwani wao ndiyo walinzi wakuu 
wa mradi huo.

Awali akitoa taarifa ya mradi 
huo, Tito Alex kutoka Wizara ya 
Maji, alisema umekamilika kwa 
awamu ya kwanza.

Wajasiriamali kutoka Kikundi cha Kalangale Kata ya Kiloleli wilayani Kishapu, juzi wakiwa kwenye kiwanda chao kidogo cha 
kutengeneza bidhaa mbalimbali zitokanazo na ngozi, wakionyesha baadhi ya bidhaa hizo vikiwamo viatu, mikanda na mikoba 
huku kilio chao kikuu ikiwa ni ukosefu wa mashine yao wenyewe ya kuchakata ngozi ili wapate maligafi hapo hapo kiwandani 
kwao na kuongeza thamani ya mifugo wilayani Kishapu, na siyo kufuata ngozi Jijini Mwanza na kuingia gharama kubwa. 
PICHA: MARCO MADUHU

Wakuu wa shule waagizwa kuanzisha kilimo cha chakula
Na Shaban Njia, KAHAMA

KAMATI ya Elimu, Afya na 
Maji ya Halmashauri ya Ush-
etu mkoani Shinyanga imewa-
taka walimu wakuu pamoja na 
wakuu wa shule kutumia mae-
neo ya shule wanazozisimamia 
kuanzisha kilimo cha mazao ya 
chakula.

Hatua hiyo inatajwa kuwa 
mwarobaini wa tatizo la utoro 
shuleni, ufaulu hafifu pamoja 
na michango inayotolewa na 
wazazi kwa ajili ya kulipia 
chakula shuleni.

Kauli hiyo imetolewa hivi 
karibuni na Mwenyakiti wa 
Kamati hiyo, Doa Limbu katika 

kikao cha tathimini ya mitihani 
na matokeo ya kidato cha nne 
na darasa la saba na kutaja hali 
hiyo kuwa itapandisha kiwango 
cha ufaulu.

 Alisema shule za msingi na 
sekondari zilizopo zinamaeneo 
makubwa ambayo wamey-
aacha na kuwa vichaka, ilihali 
wakiyatumia yatakuwa msaada 
mkubwa katika kuzalisha  
chakula kwa ajili ya wanafunzi 
na kuondoa michango kwa wa-
zazi.

“Malalamiko yasiyokuwa ya 
msingi kutoka kwa wazazi ya-
mekuwa mengi, hivyo mkijikita 
katika shughuli za kilimo itaku-
wa si tu msaada katika kuinua 

ufaulu bali pia kuondoa mivu-
tano na wazazi,” alisema.

Aliongeza: “Tunahitaji 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
kutoka asilimia 80 kwa wa-
nafunzi wa darasa la nne na 
asilimia 71 kwa darasa la saba 
na hii        inawezekana pale 
wanafunzi       watakapokuwa 
wanapata   chakula shuleni, 
kwamba  chakula kinapatikana 
kutoka kwa wazazi na kuan-
zisha kilimo kwenye maeneo 
yetu ya utawala,” alisisitiza 
Limbu.

Ofisa Elimu Taaluma wa Hal-
mashauri hiyo, Silivanus Bonda 
alisema suala la chakula shu-
leni ni wazazi, walezi na bodi za 

shule katika kupanga viwango 
vya chakula kwa kila mwa-
nafunzi.

Alisema kuanzishwa kwa 
mashamba hayo itasaidia 
kuondokana na michango hiyo 
kwakuwa chakula kitakuwa 
kikizalishwa na wanafunzi we-
nyewe.

Mkurugenzi wa Ushetu, 
Hadija Kabojela aliwataka wal-
imu hao kushughulikia tatizo la 
utoro ambalo ni chanzo cha ku-
tokufanya vema kwenye miti-
hani ya mwisho ya darasa la 
nne na saba ili kuongeza ufaulu 
kutoka asilimia 80 iliyopo kwa 
sasa hadi kufikia asilimia 100 ya 
lengo lililokusudiwa.
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LONDON, England

B
ADO kuna mpira mwingi wa 
kucheza msimu wa 2023/24, la-
kini ikiwa timu hazitazamii diri-
sha la usajili la majira ya joto na 

msimu ujao tayari zimeshindwa.
90min inawaangalia mchezaji mmo-

ja kutoka kwenye kila timu sita kubwa 
- Arsenal, Chelsea, Liverpool, Manches-
ter City, Manchester United na Tot-
tenham Hotspur – ambao wanapaswa 
kuuzwa mwishoni mwa msimu huu, 
twende sasa...

Arsenal: Aaron Ramsdale
Aaron Ramsdale kuendelea kuwa 

kwenye benchi la Arsenal haitamsai-
dii, na kwa chaguo la kudumu la pauni 
milioni 27 katika mkopo wa David Raya 
kutoka Brentford haitabadilisha lolote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, alichaguliwa katika Kikosi 
Bora cha Mwaka cha Ligi Kuu England 
kwa msimu wa 2022/23, lakini ameona 
nafasi yake ya kuwa namba moja wa 
England kwenye Euro 2024, ambayo 

ilikuwa uwezekano wa kweli miezi 12 
iliyopita, imepotea. Arsenal wana deni 
kwake kusikiliza ofa na pengine wa-
naweza kuamuru ada ya ziada ya pauni 
milioni 30 ambayo walikubaliana na 
Sheffield United mnamo 2021.

Chelsea: Marc Cucurella
Chelsea hawajapata lolote kutokana 

na uwekezaji wao kwa viungo wa kati 
Moises Caicedo na Enzo Fernandez 
(pauni milioni 223 kwa ajili ya wawili 
hao), hivyo wanaweza pia kuwavumil-
ia kutokana na kwamba wote wawili 
bado wako katika hatua za awali za 
maisha yao ya soka na bado wanaweza 
kuja vizuri baada ya muda.

Marc Cucurella hakupaswa kusajili-
wa kwa kikosi cha kwanza na kurejesha 
fedha nyingi zaidi ni rahisi kuliko kama 
Mykhailo Mudryk au Wesley Fofana, 
wote wawili walio na bei kubwa zaidi, 
wanaweza kuuzwa katika siku za usoni. 
Crystal Palace, West Ham, Brentford, 
au hata kurejea Brighton - wakitoa 
chochote cha karibu pauni milioni 30, 
Chelsea wanapaswa kuchukua.

Liverpool: Cody Gakpo
Cody Gakpo amekuwa Liverpool 

kwa zaidi ya mwaka mmoja tu, lakini 
Mholanzi huyo hana jukumu lililobain-
ishwa na kwa njia yoyote unayoitazama 
hana nafasi katika kikosi cha kwanza. 
Katika nafasi yake ya kwanza mbele, 
ushindani kutoka kwa Darwin Nunez, 
ambaye Liverpool umeongezeka ku-
tokana na kiwango kikubwa cha raia 
huyo wa Uruguay msimu huu.

Kwa namna Diogo Jota alivyo ndiye 
anayeweza kusema kuwa ni namba 
tisa, na kumuacha Gakpo katika hali 
ya kutatanisha. Pauni milioni 37 ili-
yolipwa, ambayo inaweza kufanyika 
kwa kuzingatia umri wake na uwezo 
wake uliobaki, inaweza kuwa uamuzi 
wa busara.

Manchester City: Bernardo Silva
Je, unatafuta nani kuendelea wakati 

wewe ni timu bora zaidi duniani na kila 
mtu anaonekana kufurahishwa na hali 
yake? Jibu ni gumu sana.

Labda ni wakati wa kumpa Bernardo 

ISIKUPITE
TANGU kuanza kwa hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu huu hadi sasa 
ikiwa ni hatua ya robo fainali, 
Klabu ya Petro de Luanda 
ya Angola ndiyo timu pekee 
ambayo haijapoteza wala 
kuruhusu bao (clean Sheet) lan-
goni mwake.

Silva matakwa yake na kumwacha aende. 
Licha ya kusalia kuwa mmoja wa wachezaji 
muhimu wa Pep Guardiola, Mreno huyo 
hajatulia nje ya uwanja tangu 2020 na katika 
umri wake wa miaka 29 hadi Agosti, bado 
anaweza kuwa na bei kubwa.

Mara kwa mara, City wana mazoea ya 
kuwaruhusu wachezaji muhimu kuondoka 
kama ilivyokuwa kwa Raheem Sterling, Joao 
Cancelo, Gabriel Jesus - na nafasi zao ku-
chukua vijana - Jeremy Doku, Josko Gvardiol 
na Erling Haaland.

Manchester United: Antony
United ilimfanya Antony kuwa mchezaji 

wa pili ghali zaidi katika historia yake wakati 
uhamisho wa pauni milioni 86 kutoka Ajax 
ulipotiwa saini mwaka 2022, huku maskauti 
wakiwa wamemtathmini winga huyo hapo 
awali kama mchezaji wa pauni milioni 25.

Mbrazil huyo alianza vema, akifunga ka-
tika kila mechi tatu za kwanza za Ligi Kuu 
England na baadaye akapata bao lililoiondoa 
Barcelona kwenye Ligi ya Europa. Lakini ki-
wango chake kilipotea miezi mingi kabla ya 
matatizo ya nje ya uwanja.

Hivyo United ili isipate hasara inaweza ku-
muuza ili kutafuta kwingine.

Tottenham Hotspur: Tanguy Ndom-
bele

Huku mkataba wake ukitarajiwa kuka-
milika mwaka 2025, msimu huu wa kian-
gazi ndio nafasi ya mwisho kwa Tottenham 
Hotspur kuweza kumtoa Tanguy Ndombele 
kwa ada yoyote ya uhamisho, baada ya kuku-
bali dili la rekodi ya klabu yenye thamani ya 
pauni milioni 64.5 mwaka 2019. Kiungo huyo 
hajacheza hata kidogo kwa Spurs kwa zaidi 
ya miaka miwili tangu Januari 2022.

Galatasaray hawana uwezekano wa ku-
tumia chaguo lao katika makubaliano yao ya 
mkopo yenye thamani ya chini ya pauni mil-
ioni 13 kutokana na kwamba bado hajaanza 
msimu huu. Kwa hiyo inaweza kuwa kesi ya 
kukubali hata kiasi cha kawaida ili tu kuon-
doa mzigo wa mwaka mwingine kwenye vi-
tabu.

Fred
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“Nasema hakujawa na mchezaji aliye-
pigwa mateke mengi kwenye Ligi Kuu 
kuliko Bukayo Saka. Tusipokuwa makini, 
soka litampoteza Bukayo akiwa na umri 
wa miaka 24 au 25 kwa sababu Saka 
atakuwa ameondolewa mchezoni. Nina 
uhakika kila mwamuzi atajaribu kulinda 
mchezo na mtu binafsi kwa njia bora 
zaidi,” Nguli wa Arsenal, Bob Wilson, 
akitaka marefa wamlinde Bukayo 
Saka kutokana na rafu nyingi ana-
zochezewa.

“Cristiano [Ronaldo] ni tofauti kabisa na 
Messi. Leo [Messi] alipokuwa anaanza, 
hakugusa ukumbi wa mazoezi [gym]. 
Lakini Cristiano alikuwa huko asubuhi, 
alasiri na jioni, wakati wote. Cristiano 
ilibidi afanye kazi na kujiandaa kuwa bora, 
wakati kwa Leo ni asili. “Hizo ndizo tofauti 
kubwa ambazo naona kati ya wachezaji 
wawili bora kwenye sayari. Messi 
anacheza mchezo mwingine. Kwa Messi 
kufunga mabao matatu [katika mchezo 
wowote] ni jambo la kawaida,” Carlos 
Tevez alipoangazia ‘tofauti kubwa 
zaidi’ kati ya Cristiano Ronaldo na 
Lionel Messi

“Naweza kusema kwamba timu nyingine 
ninayoipenda zaidi ni Barcelona. Nina-
hisi kwamba wana mawazo na maadili 
sawa na Liverpool. Wanapenda kuleta 
wachezaji kupitia akademi. Nilikua ni-
kimwangalia (Lionel) Messi na timu hiyo 
maalum ya Barcelona akiwa na (Andres) 
Iniesta, Xavi (Hernandez), (Thierry) Henry 
na (Samuel) Eto’o,” Beki wa Liverpool, 
Trent Alexander-Arnold, kuhusu 
timu anayoipenda wakati huu pia 
akihusishwa kutakiwa na Real 
Madrid.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England 

K
AMPENI ya Ligi Kuu England ya 2023-24 im-
ekuwa ya aina yake. Arsenal, Liverpool na 
Manchester City zote zipo katika vita ya far-
assi watatu kuwania taji la Ligi Kuu England. 

Ni wachezaji wachache tu ambao wameweza kutwaa 
tuzo ya mchezaji bora wa msimu mara mbili katika 
maisha yao ya soka kwenye ligi hiyo. 

Orodha ya wachezaji hao ni pamoja na Thierry 
Henry, Cristiano Ronaldo, Nemanja Vidic na Kevin De 
Bruyne, na Ronaldo pekee ndiye aliyeshinda katika 
miaka miwili mfululizo (2007 na 2008).

Huku msimu wa Ligi Kuu ya 2023-24 ukielekea mwis-
honi, hebu tuwatazame wachezaji sita wanaowania taji 
la mchezaji bora wa msimu huu...

#6. Mo- hamed Salah (Liverpool)
Mchezaji bora wa msimu wa 2017-18 

atal- enga kuongeza taji la 
pili la Ligi 

Kuu na tuzo 
binafsi kwa mara ya pili. 

Salah bado ana mabao 15 na asisti tisa 
katika mechi 22 alizocheza hadi sasa kabla ya mechi za 
wikendi.

Raia huyo wa Misri atakuwa akiwania Kiatu cha Dha-
habu ambacho ni cha nne kwa rekodi katika Ligi Kuu 
England huku akiwa amefunga mabao matatu nyuma 
ya kiongozi wa ligi hiyo, Erling Haaland. Salah angeor-
odheshwa juu zaidi kama asingekuwa majeruhi baada 
ya kupata jeraha wakati wa Kombe la Mataifa ya Afrika 
nchini Ivory Coast mapema mwaka huu.

Hakuna shaka kuwa Salah ni mmoja wa wacheza-
ji bora kuwahi kuichezea Liverpool. Lakini ikiwa 
anaweza kuiongoza Liverpool kutwaa taji lingine la ligi 
pamoja na tuzo ya pili ya mchezaji bora, atakuwa kwe-
nye daraja la juu kama mmoja wa wachezaji bora wa 
wakati wote wa Ligi Kuu England.

#5. Erling Haaland (Manchester City)
Haaland alikuwa na nafasi nzuri ya kurudia kutwaa 

tuzo ya mchezaji bora kutoka msimu uliopita ambapo 
alitwaa na ingekuwa ni kwa mara ya pili mfululizo. Kwa 
bahati mbaya, jeraha lilimuweka nje kwa karibu miezi 

miwili na kuruhusu wengine kuchukua kasi.
Lakini raia huyo wa Norway bado anawindwa sana 

na tuzo nyingine ya mchezaji bora wa msimu huku aki-
kaa kileleni kwenye mbio za Kiatu cha Dhahabu akiwa 
amefunga mabao 18 na asisti tano katika michezo 23 
ya Ligi Kuu. 

Haaland alikuwa mchezaji wa kwanza katika historia 
ya Ligi Kuu England kushinda tuzo ya mchezaji bora 
wa msimu na mchezaji bora chipukizi katika kampeni 
msimu uliopita.

Kwa wakati huu, kila mtu anakosa uwezo wa ku-
muelezea fowadi huyo wa Manchester City. Huku City 
wakikimbia kuwania taji lao la nne mfululizo la 
Ligi Kuu, watamtegemea Haaland na ma-
bao yake kuwafikisha mbali zaidi.

#4. Ollie 
Watkins 
(As-

ton Villa)
U m e k u w a 

msimu wa aina yake 
kwa Ollie Watkins na Aston Villa 

huku wakiendelea kupigania nafasi ya kuingia kwe-
nye nafasi nne za juu za Ligi Kuu England. Villa chini 
ya kocha Emery Unai wameingia msimu huu wakiwa 
na ustadi wa juu, mpangilio na uchezaji bora, wakion-
gozwa na Watkins.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, kwa sasa 
anashika nafasi ya pili katika kinyang’anyiro cha Kiatu 
cha Dhahabu cha Ligi Kuu ya England akiwa amefunga 
mabao 16 na ana pasi 10 za mabao. Akiwa anaongoza 
kwenye mchango wa mabao 26 kwa jina lake kwenye 
ligi, Watkins amekuwa chanzo cha mabao ya Villa 
msimu huu.

Villa wameshindwa katika michezo ya hivi karibuni. 
Lakini tunapokaribia mwisho wa msimu, watategemea 
kiwango cha ufungaji mabao ili kuwaongoza kupata 
nafasi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

#3. Declan Rice (Arsenal)
Rekodi ya kusajiliwa Arsenal ya pauni milioni 105 

imekuwa yenye thamani ya kila senti moja hadi sasa. 
Baada ya kuyumba katika mechi 10 za mwisho za ligi 
msimu uliopita, Declan Rice amewapa ‘Washikabun-
duki’ uongozi unaohitajika na uimara wa ulinzi.

Kiungo huyo wa kati wa safu ya ulinzi hana kifani 
l i n a p o k u j a 
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fanikiwa kufunga mabao sita ya msimu mmoja 
na kutoa pasi tano za mabao.

Rice amecheza katika kila mechi ya ligi msimu 
huu na ataendelea kufanya hivyo kwani Arsenal 
itakuwa ikitafuta taji lao la kwanza la ligi baada 
ya miaka 20. Iwapo Arsenal watalitwaa taji hilo 
Rice atakuwa mmoja wa washindani wa tuzo ya 
mchezaji bora wa msimu.

#2. Phil Foden (Manchester City)
Ni wachache sana wanaoweza kubishana na 

Pep Guardiola wakati kocha wa Manchester City 
aliposema Phil Foden ndiye mchezaji bora wa 
Ligi Kuu England baada ya mabao yake mawili 
dhidi ya Manchester United. Nyota huyo ame-
barikiwa kuwa na kipaji cha ubunifu, ambaye 
anaonekana kuwa mchezaji kamili akiwa na 
umri wa miaka 23 pekee.

Ni bidhaa ya akademi ya Man City tayari ina 
msimu wake bora mbele ya goli akiwa amefunga 
mabao 11 katika michezo 28 ya ligi na asisti saba 
kwa jina lake.

Uchezaji wake katika miezi ya hivi karibuni 
umemsukuma hadi namba mbili katika viwango. 
Ikiwa ataendelea hivyo, atakuwa mchezaji wa 
kwanza wa England kushinda tuzo ya mchezaji 

bora wa msimu tangu Jamie Vardy mnamo 2016.

#1. Rodri (Manchester City)
Rodri ameendelea kuwa katika kiwango ki-

zuri. Mchezaji wa tatu wa Manchester City katika 
orodha hii, lakini bila shaka ndiye aliye muhimu 
zaidi kwa timu hiyo - Rodrigo anatoa homchango 
wa hali ya juu na kuwa kiungo bora zaidi wa ul-
inzi duniani, achilia mbali Ligi Kuu England. Ki-
ungo huyo wa ulinzi anaongoza ligi akiwa na pasi 
nyingi zaidi (2634) na miguso (2989).

Man City wanacheza kwa kasi anayocheza 
Rodri kwani mara nyingi inaonekana wana-
tatizika anapokosekana. Wakati Haaland, De 
Bruyne na Foden wakinyakua vichwa vyote vya 
habari, ni Rodri ndiye anayeichezesha timu nzi-
ma.

Raia huyo wa Hispania amekuwa na ufanisi 
katika nafasi ya tatu ya mwisho akiwa na mabao 
sita na asisti tano katika jumla ya mabao yake. 
Anaweza kutegemewa kila wakati na mara ny-
ingi huja na bao katika mechi kali zaidi. Kwa vile 
wachezaji bora kama Haaland na Salah wame-
kosa mechi chache msimu huu, Rodri ana na-
fasi nyingi ya kubeba tuzo ya mchezaji bora wa 
msimu huu.

RICERICE



KWA mara ya kwanza Al Ahly kutoka sare na 
Simba katika Uwanja wa Mkapa ni mwaka 
jana kwenye michuano ya African Football 
League zikifungana mabao 2-2 na kwa mara 
ya kwanza Simba kupata sare Uwanja wa Cairo 
Misri dhidi ya miamba hiyo ni katika mi-
chuano hiyo mchezo wa marudiano matokeo 
yakiwa 1-1. Pia kwa mara ya kwanza Al Ahly 
kushinda katika Uwanja wa Mkapa dhidi ya 
Simba ni Ijumaa iliyopita kwenye robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika ikishinda 1-0, je 
nini kitatokea Ijumaa wiki hii Uwanja wa Cairo, 
Misri timu hizo zikirudiana?

JE
, W

A
JU

A
?

Na Adam Fungamwango

M
ECHI za kwanza za robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika zilimalizika kwa 
wawakilishi wa Tanza-

nia, Simba kuchapwa bao 1-0 Ijumaa 
iliyopita katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, dhidi ya Al Ahly 
ya Misri, na Jumamosi Yanga kutoka 
suluhu dhidi ya Mamelodi Sundowns 
ya Afrika Kusini.

Majaliwa ya timu za Tanzania yapo 

fungwa na Zamoyoni Mogella na Mtemi 
Ramadhani, huku bao la kufutia macho-
zi la Al Ahly likifungwa na Mohamed Ae 
Khatib ‘Bibo’ ambaye kwa sasa ndiye rais 
wa klabu hiyo.

Simba 1-0 Al Ahly (2019)
Ilikuwa ni Februari 12, 2019 mechi 

ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya 
makundi iliposhinda bao 1-0, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Baada ya kupigwa mabao 5-0, Feb-
ruari 2 nchini Misri, Simba ilirejea ny-
umbani na kulipa kisasi hicho kwa bao 
lililowekwa wavuni na straika, Meddie 
Kagere. Simba na Al Ahly zote zilisonga 
mbele kwenye kundi hili.

Simba 1-0 Al Ahly (2021)
Timu hizo zilipangwa tena kwenye 

makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
2021, na mechi ya kwanza ilicheza 
nchini kama kawaida, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, Februari 23, 
Simba ikashinda nyumbani kwa mara ya 
tatu bao 1-0, likiwekwa wavuni na Luis 
Miquissone, na ndiyo msimu ambao 
iliongoza kundi, Al Ahly ikashika nafasi 
ya pili.

Simba 2-2 Al Ahly (2023)
Kwa mara ya kwanza, Simba ililazi-

mishwa sare nyumbani dhidi ya Al Ahly 
katika michuano ya African Football 
League, mechi hii ilichezwa Oktoba 20, 
mwaka jana, katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, timu hizo zikimaliza dakika 
90 kwa sare ya mabao 2-2. Mabao ya 
Simba yakifungwa na Kibu Denis na Sa-
dio Kanoute, huku ya Al Ahly yakiwekwa 
wavuni na Reda Slim na Mahmoud 
Karhaba.

Simba 0-1 Al Ahly (2024)
Ijumaa iliyopita, rekodi ya Simba ya 

kutopoteza mechi yoyote dhidi ya Al 
Ahly ikicheza nyumbani ilivunjwa, il-
ipochapwa mabao 1-0 katika mchezo ya 
robo fainali Ligi ya Mabingwa, Uwanja 
wa Banjamin Mkapa, kwa bao lililowek-
wa wavuni na Ahmed Nabil Koka dakika 
ya nne ya mchezo.

Yanga 3-3 Mamelodi Sundowns 
(2001)

Ilikuwa ni raundi ya pili ya hatua ya 
makundi Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya 
Yanga na Mamelodi Sundowns.

Baada ya kufungwa mabao 3-2, Mei 13 
nchini Afrika Kusini, zilirudiana Uwanja 
wa CCM Kirumba, Mwanza Mei 27, 2001 
na timu hizo kufungana mabao 3-3.

Kwa bahati mbaya sana, Yanga ikawa 
imetolewa kwenye michuano hiyo, Ma-
melodi ikisonga mbele mpaka hatua ya 
fainali ilipofungwa na Al Ahly ya Misri, 
kwa sare ya nyumbani Sauzi na kwenda 
kufa mabao 3-0 nchini Misri.

Yanga 0-0 Mamelodi Sundowns 
(2024)

Jumamosi iliyopita Yanga ililinda reko-
di yake ya kutopoteza mechi nyumbani 
dhidi ya Mamelodi Sundowns, zilipoku-
tana kwa mara ya pili baada ya miaka 23, 
na kulazimisha suluhu, katika mechi ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

ya kwanza mwaka 1985.
Al Ahly imefanikiwa kuifunga Sim-

ba baada ya kucheza mechi nne bila 
mafanikio kwenye michuano mbalim-
bali ya kimafataifa hapa nchini.

Simba imeshinda mara tatu na sare 
moja, kabla ya kupoteza mechi ya Iju-
maa, ikiwa ni mchezo wa tano timu 
hizo kukutana jijini Dar es Salaam.

Kwa upande wa Yanga imefanikiwa 
kulinda rekodi yake ya mwaka 2001 ya 
kutoka sare dhidi ya Mamelodi Sun-
downs. Hii ni mara ya pili timu hizo 
kukutana nchini na mara zote Yanga 
imepambana kuhakikisha haipoteza 
nyumbani.

Katika makala haya tumekusanya 
rekodi zote za timu hizo zilipochezwa 
nchini, Simba dhidi ya Al Ahly na Yan-
ga dhidi ya Mamelodi Sundowns na 
matokeo yake hadi mechi za wiki hii, 
twende sasa...

Simba 2-1 Al Ahly (1985)
Mara ya kwanza Simba ilianza 

kucheza na Al Ahly, Agosti 22, 1985 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba, 
Mwanza, ikiwa ni michuano ya 
Kombe la Washindi Barani Afrika, sasa 
Shirikisho, ikishinda mabao 2-1 yaliyo-

kwenye mechi za marudiano zitaka-
zochezwa Ijumaa wiki hii, Simba itaka-
pokuwa nchini Misri na Yanga nchini 
Afrika Kusini ili kujua kama zote mbili 
au walau moja inaweza kutinga hatua 
ya nusu fainali.

Kipigo cha bao 1-0 ilichokipata Sim-
ba kimehitimisha rekodi nzuri ya timu 
hiyo kila inapocheza na Al Ahly hapa 
nchini.

Kwa mara ya kwanza Al Ahly imepa-
ta ushindi dhidi ya Simba nchini tangu 
timu hizo zilipoanza kukutana mara 

NIPASHE JUMATATU APRILI 1, 2024

YANGA ILIVYOLINDA REKODIYANGA ILIVYOLINDA REKODI
CAF, YA SIMBA IKIVUNJWACAF, YA SIMBA IKIVUNJWA

Straika wa Yanga, Clement Mzize, akiwa 
ameruka juu kupiga mpira kichwa, 
akisababisha hatari kwenye lango la 
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, 
akichungwa na beki Mosa Lebusa katika 
mechi ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, iliyochezwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa juzi na kumalizika kwa 
sare tasa. MPIGAPICHA WETU
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mkuu wa 
Gereza awaita 
wasamaria 
kuwasaidia 
wafungwa
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Gereza la Isanga mkoani 
Dodoma, Neligwa Zefania amewaomba 
wadau kuwakumbuka wafungwa na 
mahabusu kwa kuwapatia misaada ita-
kayosaidia kuipunguzia serikali mzigo 
wa kuwahudumia.

Alitoa wito huo mwishoni mwa wiki 
alipokuwa akipokea misaada ya vyakula 
mbalimbali iliyotolewa na Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA) Wilaya 
ya Dodoma kwa ajili ya kuwasaidia 
wafungwa na mahabusu.

 Mkuu huyo alisema kuwa mara ny-
ingi wafungwa waliopo magerezani 
wamekuwa wakisahaulika katika ku-
saidiwa misaada mbalimbali tofauti na 
jamii zingine kama vile wajane na yati-
ma ambao wamekuwa wakikumbukwa 
kila wakati. 

“Humu gerezani licha ya misaada 
mingine inayotolewa na wafadhili 
mbalimbali pia tunahitaji kusaidia hata 
na vifaa vya michezo kama vile bao la 
kuchezea, Draft, mipira hii itasaidia na 
wao kutengeneza afya ya akili na kuone-
sha vipaji vyao,” alisema.

Mwenyekiti wa BAKWATA Wilaya ya 
Dodoma, Bashiru Omary alisema kuwa 
Watanzania wakijijengea tabia ya utam-
aduni wa kuwakumbuka wafungwa 
na mahabusu magerezani watakuwa 
wameipunguzia mzigo serikali kwa hu-
duma wanazo wahudumia.

“Tunaomba taasisi za kidini, mashiri-
ka mbalimbali na watu binafsi kuisaidia 
serikali katika kuwapatia misaada am-
bayo inayoweza kuwapunguzia changa-
moto wanazokutana nazo wafungwa na 
mahabusu,” alisema.

Alisema BAKWATA wilaya imekuwa 
na tamaduni ya kuwakumbuka jamii 
yenye uhitaji kila wakati kulingana na 
mahitaji yanayohitajika hasa wakati wa 
mwezi wa Ramadhani.

Katibu wa Jumuiya ya Wanawake wa 
Kiislamu Tanzania ( JUWAKITA) Wilaya 
ya Dodoma, Zainabu Mtoro, aliziomba 
taasisi za wanawake kuungana na seri-
kali ambayo imekuwa na mzigo mkub-
wa wa kuwatunza wafungwa na maha-
busu magerezani.

Waziri awataka wafanyabiashara 
kutumia fursa kuondolewa ushuru
Na Enock Charles

WAZIRI wa Viwanda na 
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji 
amewataka wafanyabiashara 
kutumia fursa ya kuondolewa 
kwa ushuru kwa asilimia 99 
kwa bidhaa zitakazohusika 
kwenye biashara baina ya Tan-
zania na Uingereza.

Waziri Kijaji ameyasema 
hayo wakati wa akifungua 
semina ya wafanyabiashara wa 
Tanzania na Uingereza katika 
Mpango wa Biashara kwa Nchi 
Zinazoendelea (DCTS) wa nchi 
ya Uingereza Ijumaa iliyopita.

Aliwataka wafanyabishara 
wa Tanzania kuzalisha bidhaa 
zenye ubora zitakazokubalika 
kirahisi katika masoko ya nje 
hasa Uingereza na kuongeza 

kiwango cha nchi kuuza bid-
haa nje kuliko kuingiza jambo 
ambalo linaikosesha nchi ma-
pato ya fedha za kigeni.

Alisema kwa mwaka 2023 
Tanzania iliuza Uingereza 
bidhaa zenye thamani ya 
Sh.Bilioni 46, lakini ilinunua 
bidhaa zenye thamani ya 
Sh.trilioni 4 akiwataka wa-
fanyabishara kuongeza ki-
wango cha kuuza zaidi kuliko 
kutegemea kununua bidhaa 
kutoka nje ikiwemo Uingereza. 

“Semina hii  ya Wafanyabi-
ashara wa Uingereza na Tanza-
nia itasaidia wafanyabiashara 
wetu kuelewa ni bidhaa gani 
na ni viwango gani vinavyo-
hitajika vya bidhaa zinazosa-
firishwa nje ya nchi, taratibu 
za mauzo ya nje ili Watanzania 
waweze kufaidika na soko la 

Uingereza,” alisema Waziri Ki-
jaji.

Mpango huo wa Serikali ya 
Uingereza una lengo la kuunda 
ushirikiano mpya baina ya Wa-
fanyabiashara katika mataifa 
yaliyo chini ya mpango huo na 
mamlaka ya biashara ya nchi 
hiyo kwa faida ya pande zote 
mbili.

Dk.Cecilia Houser mtaalamu 
wa Intelijensia ya Biashara na 
Masoko kutoka Kituo cha Bi-
ashara cha Kimataifa alisema 
Tanzania inaweza kuongeza 
nguvu ya uzalishaji katika 
bidhaa ambazo ina uwezo 
nazo kama vile chai, parachi-
chi na kahawa kupeleka ka-
tika masoko ya Uingereza na 
kuongeza kipato kwa wafanya-
bishara wake. 

Alisema miongoni mwa bi-

ashara kubwa zinazofanyika 
baina ya mataifa yanayoen-
delea chini ya mpango huo ni 
mboga, matunda na pamba 
na kwamba kiasi cha paundi 
173,000 kiliokolewa kutokana 
na mpango huo.

Aidha, alishauri nchi zilizo 
chini ya mpango huo kuitumia 
vizuri fursa hiyo. 

Mfanyabiashara Hezron 
Charles aliyehudhuria semi-
na hiyo alisema semina hiyo 
itawezesha wafanyabishara 
kujua viwango vinavyohitajika 
katika biashara baina ya Uin-
gereza na Tanzania na pia she-
ria na taratibu za kibiashara za 
kimataifa jambo litakalosaidia 
kupunguza vikwazo vya kibi-
ashara na kuongeza uzalishaji 
na usafirishaji wa bidhaa  nje 
ya nchi.

Mkuu wa Gereza la Isanga, ACP,  Zefania Neligwa (kushoto) akipokea misaada ya vyakula kutoka kwa Katibu wa 
Bakwata wilaya ya Dodoma Ahmed Msuri (kulia ) kwa niaba ya viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania 
wilaya ya Dodoma vilivyotolewa kwa ajili ya kuwasaidia mfungo wa mwezi Mtukufu wa Ramadhani baada ya 
kuwatembelea jana

‘Waganga wakuu anzisheni utalii wa matibabu’
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAGANGA wakuu wa mikoa 
na wilaya wametakiwa kuweka 
mipango ya kuwa na utalii wa ki-
matibabu kwenye maeneo yao, 
kuwa na huduma bora za afya zi-
nazovutia ngazi ya afya ya msingi.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma 
za Rufaa nje ya nchi kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Asha Mahita  al-
itoa kauli hiyo juzi alipokuwa 
akitoa mada kuhusu utalii wa ki-
matibabu ngazi ya afya ya msingi 

katika mkutano wa afya wa ki-
mataifa uliofanyika jijini Dodoma.

Alisema  serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa wa miundom-
binu na vifaa tiba, hivyo wahakik-
ishe kwenye maeneo yao wana-
tumia fursa hiyo.

“Tuchukue kuanzia sasa 
mgonjwa anayekuja bila rufaa 
kwenye hospitali ni utalii wa 
kimatibabu, tukijipanga vizuri 
suala hili ni sehemu inayoongeza 
mapato katika hospitali. Na hii ni 
kwamba mtu anaweza kutembea 

kutoka eneo moja kwenda lingine 
kwa kuvutiwa na huduma, utalii 
wa matibabu ni biashara,” alise-
ma.

Alisema inakadiriwa kuwa ifi-
kapo mwaka 2032 katika soko la 
utalii wa matibabu duniani kiasi 
cha     Dola za Marekani bilioni 
346.1 zitaingizwa, hivyo ni muda 
wa Tanzania kutilia mkazo eneo 
hilo.

“Kwa mfano kwa mwaka 
2022/23 tulipokea wagonjwa 
waliohitaji matibabu nchini 6,472 

na mwaka 2023 hadi Februari 
2024 tumepokea 6,963 kwa hiyo 
waganga wakuu wa mikoa na 
wilaya mtakaporudi angalieni 
huduma mnazotoa, mna ubingwa 
gani ili eneo la utalii wa matibabu 
liimarishe uchumi sekta ya afya,” 
alisema.

Dk.Liggy Vumilia kutoka Wiz-
ara ya Afya  alisema katika  ku-
kabiliana na upungufu wa watoa 
huduma za afya uliopo hospitali 
za ngazi ya afya ya msingi  zina-
paswa kuwa na  mfumo wa tiba 

mtandao, ili watu wengi wafikiwe 
na kupata huduma bobezi badala 
ya kusafiri umbali mrefu kufuata 
huduma.

Alisema wamelenga kupeleka 
hizo huduma nchi nzima ili kila 
mtu apate huduma bora na dak-
tari     katika   ngazi ya afya ya 
msingi awe na ana uwezo wa ku-
wasiliana    na daktari bingwa ali-
yepo     Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road na Hospitali ya Benjamin 
Mkapa.
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HABARI MBEYA/NJOMBE
            

Wanne mbaroni tuhuma wizi 
mota za mashine za kusaga
Na Elizabeth  John, 
NJOMBE

J
ESHI la Polisi Mkoa 
wa Njombe linawashi-
kilia watu wanne kwa 
tuhuma za kujihusisha 

na matukio ya wizi wa mota 
za mashine ya kusaga nafaka, 
zilizoibiwa kwenye maeneo 
tofauti mkoani hapa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu tukio hilo, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Kamishna Msaidizi 
Mahamoud Banga aliwataja 
watuhumiwa ni Betod Mtitu 
(38) Emmanuel Chengula 
(24), Nassoro Chura (35) na 
Omary Manga (42).

Alisema baada ya ku-
kamatwa kwa mtuhumiwa 

Betod Mtitu jeshi hilo lili-
fanikiwa kukamata       mota 
20 katika maeneo    mbalim-
bali ikiwemo mkoani Iringa, 
wilayani Wanging’ombe na 
Njombe.

Kamanda Banga alisema 
baada ya wizi huo watuhumi-
wa hao  walikwenda kuziuza 
na zingine kuzificha.

Wakati huo huo, Kamanda 
Banga alisema pia jeshi hilo 
linawashikilia watu wengine 
wawili Nerbert Mehenge (54) 
na Tesifora Mgaya (32) waki-
wa na gari aina ya Toyota Ca-
rina yenye namba za usajili T 
461CKA ambalo wanadaiwa 
kulitumia katika kutapeli 
watu wakijifanya wanauza 
madini.

“Hawa watu wanajihusi-

sha na masuala ya utapeli wa 
madini ya dhahabu na hapa 
Njombe wamekuwa waki-
fanya     utapeli   wa madini 
ya dhahabu      na wamepora 
watu mbalimbali,” alisema 
Banga.

 Alisema baada ya kukamat-
wa na kupekuliwa walikutwa 
na simu sita, madini feki, tochi 
tatu za kumulikia madini na 
vibao vya kuwadanganyia 
watu kuwa ni fedha pamoja 
na bahasha tupu 10.

Alisema watuhumiwa hao 
wamefikishwa mahakamani 
kwa baadhi ya makosa ya 
utapeli lakini uchunguzi 
unaendelea.   

 Alisema sambamba na hilo 
Jeshi la Polisi linawashikilia 
watuhumiwa watatu wilayani 

Ludewa kwa kosa la mauaji ya 
Rainel Mapunda (60) mkazi 
wa Kimelembe. 

Kamanda Banga alisema 
Rainel aliviziwa akiwa ana-
toka      kwenye kilabu cha 
pombe ya kienyeji na kuje-
ruhiwa kwenye paji la uso na 
shingoni na kitu chenye ncha 
kali.

Alisema chanzo cha mauaji 
hayo ni imani za kishirikina 
ambapo marehemu anatuhu-
miwa na kifo cha mwanae wa 
kiume aliyefariki kwa ajali ya 
gari mkoani Ruvuma.

Kamanda Banga alisema: 
“Chanzo hawa ndugu wali-
kuwa wanamtuhumu kuwa 
ajali ile imesababishwa na 
huyu marehemu ambaye 
ameuawa”.

Makete 
yapokea 
bil. 20/- 
utekelezaji 
miradi miaka 
3 ya Samia
Na Elizabeth John, MAKETE

HALMASHAURI ya Wilaya ya Ma-
kete mkoani Njombe kwa kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan imepokea Sh. bilioni 20 zili-
zotumika katika miradi mbalimbali 
ikiwemo ya afya na elimu.

Mkurugenzi wa Hamashauri ya 
Wilaya ya Makete, Willium Makufwe 
aliyasema hayo wakati akieleza ma-
fanikio ya Rais Samia katika miaka 
mitatu ya uongozi wake.

Alisema hivi sasa wanaendelea 
na ujenzi wa ofisi za kisasa za hal-
mashauri na wamepokea shilingi bil-
ioni mbili.

“Huu mradi tuafanya chini ya 
mkandarasi mjenzi MUST na mnaona 
hata tulivyoingia vifaa vya ujenzi vipo 
kwa hiyo ninachowaomba wenzetu 
wa MUST waongeze kasi ya ujenzi. 
Ni kweli Makete tunachangamoto ya 
mvua zinanyesha lakini watumie na-
fasi vizuri na wafanye kazi kwa tija ili 
jengo liweze kukamilika na kutoa hu-
duma inayostahili,” alisema Makufwe.

 Makufwe alisema miradi mingine 
ipo katika Shule ya Sekondari Iwawa, 
madarasa 12, Sekondari Usililo ma-
darasa 12, Sekondari Mount Chafuk-
we madarasa 12.

“Katika kipindi cha miaka hii mi-
tatu Rais Samia ameleta hapa zaidi 
ya Sh. bilioni 20 na kwa uchache tu 
tuna vituo vya afya karibia vitano kwa 
hiyo ninachowaomba wanamakete 
hasa wazazi na walezi lazima tuiunge 
mkono serikali” aliongeza Makufwe.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Makete, Dk. Jonathan Ki-
tundu alisema katika kipindi cha mi-
aka mitatu wamepata fedha kwa ajili 
ya ukarabati wa hospitali pamoja na 
ujenzi wa jengo la huduma za dharu-
ra.

Kwa upande wa sekta ya elimu 
miongoni mwa shule iliyopata ma-
boresho makubwa ni pamoja na 
Shule ya Sekondari Lupalilo ambapo 
Makamu Mkuu wa Shule hiyo, Kilatu 
alisema shule hiyo ilikuwa na changa-
moto kubwa kwenye miundombinu 
na kuwalazimu wazazi kuchangia 
mara kwa mara kwa ajili ya ujenzi. 

Miongoni mwa wanafunzi wa Shule 
ya Sekondari Lupalilo wakiwemo Re-
spoka Mahenge na Leokadia Nyika 
walimshukuru Rais Samia kwa ujenzi 
wa miundombinu hiyo na kuahidi 
kwenda kufanya vizuri kwenye miti-
hani yao. 

Mmoja wa wakazi wilayani Makete, 
Daima Kilale alisema halmashauri 
hiyo imekuwa na maendeleo makub-
wa hususani kwenye maboresho ya 
miundombinu, huku wakibainisha 
kuwa awali katika maeneo mengi 
hususani kwenye Hospitali ya Wilaya 
ambapo vitanda vilikuwa vichache 
lakini pia visivyokuwa na ubora ukil-
inganisha na sasa.

Wafanya dua kumwombea Samia apate hekima, baraka 
Na Elizabeth 
john, LUDEWA

VIONGOZI wa serikali 
pamoja na wananchi wilay-
ani Ludewa mkoani Njombe 
wamefanya dua/kisomo 
maalum cha kumuombea 
Rais Samia Suluhu Hassan ili 
azidi kupata kheri, hekima na 
baraka.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki baada ya kufanyi-
ka kwa kisomo hicho katika 
Msikiti wa Wilaya ya Ludewa, 
Mkuu wa wilaya hiyo, Victoria 

Mwanziva alisema Rais Sa-
mia analiongoza vyema taifa 
hivyo anapopata baraka na 
taifa zima linapata baraka pia 
kupitia yeye.

“Rais wetu amekuwa ni 
kiongozi bora na mwenye 
hekima, hivyo hatuna budi 
kumwombea kwa Mungu ili 
aweze kuendeleza ubora al-
ionao na kile ambacho Mungu 
amekiweka ndani yake,” alise-
ma Mwanziva.

Mwanziva alisema lengo la 
kuomba dua hiyo ni kwa ajili 
ya kuendelea kuyaenzi mengi 

mazuri anayoyafanya ndani 
ya wilaya hiyo na Tanzania, 
haswa kwenye miradi mbal-
imbali ya kimaendeleo.

“Miradi mingi imeletwa 
wilayani Ludewa, hivyo sisi 
kama viongozi na Watanza-
nia      kwa ujumla tunayo-
sababu ya          kumuombea 
Rais wetu ili aweze   kufanya 
mambo makubwa zaidi kwa 
ajili ya maendeleo yetu,” alise-
ma Mwanziva. Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ludewa, Sunday Deogratius 
alisema Rais Samia amefanya 

maendeleo makubwa katika 
halmashauri hiyo.

Shekhe wa Wilaya ya 
Ludewa, Haruna Rahim alim-
shukuru Mkuu wa Wilaya 
kwa kuwaunganisha katika 
kufanya kisomo hicho pamoja 
na kupata futari. Alisema kwa 
kufanya hivyo kunaongeza 
swawabu kutoka kwa Mungu 
na hasa katika kipindi hiki cha 
mfungo wa Ramadhan.

Kisomo hicho kiliambat-
ana na futari iliyoandaliwa 
na Mkuu wa Wilaya Victoria 
Mwanziva.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa Mkoa wa Njombe, Victoria Mwanziva (wapili kushoto) pamoja na waumini wa dini 
ya kiislamu wilayani humo wakiwa katika dua/kisomo maalumu cha kumuombea Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
iliyofanyika katika msikiti wa wilaya hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: ELIZABETH JOHN
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Serikali yajinasibu 
kuboresha mazingira 
bora ya kujifunzia
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR    

NAIBU Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Ali Abdulgulam 
Hussein amesema serikali itaende-
lea kuweka mazingira mazuri ya 
kujifunzia ili watoto waweze kupata 
elimu bora.

Aliyasema hayo juzi visiwani Zan-
zibar wakati wa hafla ya utiaji saini 
mkataba wa uchapishaji vitabu kwa 
ajili ya shule binafsi Zanzibar, kati 
ya Wizara na kampuni ya SEMUKA 
International Ltd ya jijini Dar es sa-
laam.

Alisema lengo kuu la serikali ni 
kuona wananchi wake wanapata 
elimu bora, ndiyo maana kume-
kuwa na jitihada mbali mbali za 
kuhakikisha dhamira na malengo 
yake wanafikiwa.

Alisema kuwa lengo serikali ni 
kuimarisha miundombinu na hu-
duma katika shule za Zanzibar, lina-
lenga kuimarisha ubora wa elimu 
inayotolewa kwa wanafuzi wa shule 
za serikali na binafsi.

“Leo hapa tumeshuhudia utiaji 
wa saini wa mkataba huu wa uzal-
ishaji wa vitabu ambapo muda siyo 
mrefu taasisi ya elimu imeanza ku-
gawa vitabu katika shule za serikali 
na itafanya vile vile kwa uchache 
wake kwa shule binafsi,” alisema.

Aidha alisema vitabu hivyo havi-
uzwi na walimu watatumia kwa ku-
someshea, ila kama itatokea mzazi 
anataka vitabu hivyo anapaswa 
kununua kulingana na utaratibu 
utakaowekwa.

Hivyo alisema ni jukumu la taasisi 
inayosimamia shule binafsi kuitan-
gaza na muda si mrefu wanaamini 
wazalishaji hao wataingiza sokoni 
na lengo la serikali kuwafikia watu 
wao.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
khamis Abdulla said, alisema utiaji 
saini wa mkataba huo ni kuandika 
historia katika katika sekta ya elimu 
ambapo kwa  mara ya kwanza ku-
tachapwa vitabu ambavyo wataku-
wa wanavigawa kwa shule binafsi.

Alisema lengokubwa ni kuhakiki-
sha kwamba ubora wa elimu katika 
nchi yao unafanana.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Elimu Zanzibar, Abdalla 
Mohamed Mussa, alisema kuwa 
hatua hii imefikiwa ili kuona kwam-
ba hakuna utofauti baina ya shule 
za serikali na binafsi katika mitaala 
yao.

Naibu Katibu Mtendaji wa Jumui-
ya ya Shule binafsi Zanzibar (ZAPS), 
Mbarouk Shaaban Haji, aliishukuru 
wizara kwa kuwapa ushirikiano 
mkubwa katika kuendeleza elimu 
Zanzibar.

Meneja Masoko wa SEMUKA, 
Walii Hassan Miyonga alisema 
mchakato wa kuandaa watoto ni 
mkubwa katika kuhakikisha wana-
pata elimu bora.

Alisema wanaahidi kuwa 
mchakato wa uletaji wa vitabu 
hivyo hautachukuwa muda na nda-
ni ya miezi miwili watakuwa tayari 
wameshaleta.

Askofu Augustino Shao akimbatiza Piero Modestus kwenye Ibada ya mkesha wa Pasaka katika Kanisa la Mtakatifu  Joseph mjini 
Zanzibar jana. Kushoto ni msimamizi wake Julius Mnyagala. PICHA: MARTIN KABEMBA

Wanafunzi 2,000 wapatiwa elimu kujikinga mimba za utotoni
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WANAFUNZI zaidi ya 2,000 
wa shule za sekondari wana-
tarajiwa kupatiwa elimu ya 
afya ya uzazi, ili kujiepusha na 
mimba za utotoni pamoja na 
kujitambua.

Akifunga mafunzo ya afya 
ya uzazi jana kwa wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari Mtule 
Mkoa wa Kusini Unguja, Ofisa 
Msaidizi wa mradi huo, Judith 
Maduhu alisema kwa awamu 
ya kwanza wameshatoa elimu 
hiyo kwa wanafunzi 700 Kisi-
wani Pemba ikiwemo Shule ya 
Shumba Viamboni na Chwaka 
tumbe.

Alisema lengo ni kuhakikisha 

wanafunzi wanafahamu athari 
za mimba za umri mdogo na 
kuepukana nazo

mafunzo ahayo yalitolewa na 
mradi    wa Food for the Hun-
gary       International    (KFHI) 
chini ya ufadhili wa Shirika la 
Koica.

Alisema malengo ya mradi 
huo ni wanafunzi kuwa salama 
na mazingira hatarishi  ya uza-
zi wa mapema wakati wakiwa 
shuleni na katika mazingira 
mengine wakati bado wanahi-
taji kupata elimu kwa mustak-
bali mzuri wa maisha yao ya 
baadae.

“Kwa shule hii ya Mtule tu-
metoa mafunzo ya afya ya 
uzazi kwa wananfunzi 326 na 
tutaendelea kwa shule zingine 

zilizomo katika mradi ikiwemo 
Shule ya Jendele na Fukuchani 
kwa upande wa Unguja” alise-
ma Maduhu.

Aidha alisema mradi huo 
hauwalengi wanafunzi pekee 
katika kuwapa mafunzo hayo 
bali hata walimu wa shule hizo, 
ili kuwa rahisi kuwakumbusha 
wanafunzi pale wanapohitaji 
msaada na ushari nahisi kuhu-
su makuzi yao.

“Vijana wengi wakiathirika 
katika utumiaji wa dawa za 
kulevya kutokana na makundi 
wanayofutana nayo wakiwa 
mitaani jambo ambalo lime-
kuwa likiathiri ndoto zao za 
baadaye”alisema Maduhu.

Mwalimu msimamizi wa 
mafunzo katika Shule ya Mtule, 

Sayyidat Ali Hamad, alisema 
mafunzo hayo yamekuja waka-
ti sahihi kwa sababu wanafunzi 
wengi wanapofika katika umri 
wa balehe wanakabiliwa na 
changamoto nyingi ikiwemo 
mihemko na kusababisha ku-
pata mimba za umri mdogo.

Alisema hivi sasa dunia 
inakwenda na wakati, hivyo 
wanafunzi wengi hutumia 
mitandao kupitia simu kwa 
kuangalia picha zisizo na 
maadili.

Wanafunzi waliopatiwa 
mafunzo hayo, walisema yata-
wafanya kujitambua katika 
harakati zao za kutafuta elimu 
na kujiepusha na viashiria vi-
navyosabisha kujiingiza katika 
vitendo viovu.

Kamati yaagiza utambuzi maeneo kuepuka migogoro ardhi
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

K
AMATI ya Ardhi ya 
Baraza la Wawakilishi 
imeitaka Wizara ya 
Ardhi na Maendeleo 

ya Makazi kuzipatia ufumbuzi 
changamoto zote zinazohu-
siana na masuala ya ardhi, 
ikiwemo kufanya utambuzi wa 
maeneo mapya.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Yahya Abdalla Rashid alitoa 
maagizo hayo juzi alipokuwa 
akizungumza na watendaji wa 
Wizara ya Ardhi na Maendeleo 
ya Makazi visiwani Zanzibar, 
wakati kamati ikipokea Ripoti 

ya Mthamini Mkuu wa Serikali 
na Kamisheni ya Ardhi.

Alisema ripoti hiyo im-
ebainisha changamoto nyingi 
ikiwemo masuala ya utendaji na 
upungufu wa vitendea kazi kwa 
watumishi.

Alisema wakati umefika wiz-
ara kupitia Kamisheni ya Ardhi 
kuzipatia ufumbuzi changa-
moto za migogoro ya ardhi 
ikiwemo katika maeneo ya 
ukanda wa fukwe za bahari.

Alisema migogoro mingi im-
eibuka katika maeneo hayo am-
bapo wananchi na wawekezaji 
wameingia katika mivutano ku-
fuatia maeneo hayo kuongezeka 
thamani ya ardhi kwa shughuli 

za miradi ya uwekezaji.
‘’Wakati umefika kwa wizara 

kuipatia ufumbuzi migogoro ya 
ardhi ambayo imewakumba wa-
nanchi pamoja na wawekezaji 
katika maeneo ya fukwe za 
baharini’’alisema.

Naibu Waziri wa Ardhi na 
Maendeleo ya Makaazi, Salha 
Mohamed Mwinjuma, alisema 
wamejipanga kushughulikia 
changamoto za migogoro ya ar-
dhi kwa wawekezaji.

Alisema serikali ipo katika 
hatua za mwisho za kuunda 
chombo kitakachoshughulikia 
migogoro ya ardhi na kuipatia 
ufumbuzi haraka.

‘’Wizara kwa kushirikiana na 

Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji 
tupo katika hatua za mwisho 
za kutayarisha chombo kitaka-
choshughulikia migogoro ya 
ardhi zaidi katika miradi ya 
wawekezaji’’alisema.

Baadhi ya wajumbe wa 
Kamati ya Mawasiliano Ardhi 
na Nishati waliitaka Kamisheni 
ya Ardhi kuitambua ardhi yote 
nchini kwa kuirasimisha hatua 
ambayo kwa kiasi kikubwa ita-
punguza migogoro ya ardhi.

Walisema changamoto ny-
ingi za ardhi zimechangiwa na 
Kamisheni ya Ardhi kushindwa 
kuihakiki ardhi yote kwa ajili ya 
kupanga matumizi sahihi.



Jumatatu Aprili 1, 202418

MAKALA MAALUM

TAMFI waangazia nafasi ya 
wanawake ustahimilivu wa  
mazingira, uwezeshaji kifedha 

Na Mwandishi Wetu

IKIANGAZIA muunganiko wa kipekee wa 
uwezeshaji jinsia, utetezi wa mazingira, na 
fedha, Shirikisho la Asasi za Kifedha Tan-
zania (TAMFI), limeongoza mkutano wa 
“Wanawake katika fedha: Kukumbatia ma-
badiliko ya tabianchi” mjini Dar es Salaam, 
Machi 26, mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMFI, Winnie 
Terry, ameonyesha umuhimu wa mkutano 
huo kama jitihada ya kuchanganya jinsia na 
uendelevu wa mazingira ndani ya sekta ya 
fedha.

“Ahadi yetu ya ‘Kukumbatia Mabadiliko 
ya Tabianchi’ inazidi mjadala tu; ni wito wa 
kuchukua hatua. Kwa kulingana na jitihada 
za kiuongozi za serikali ya awamu ya sita 
chini ya Uongozi wa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, tunalenga kuchangia kwa maana 
kubwa katika uhifadhi wa mazingira na ku-
pambana na ukataji miti kupitia mipango 
ya kupika kwa usafi. Hii inaendana kika-
milifu na mpango wetu mkakati, ikisisitiza 
umuhimu wa kujihusisha kwa vitendo ka-
tika uendelevu.”

Terry alielezea umakini wa shirik-
isho hilo katika kushughulikia vipengele 
muhimu vya maji, nishati mbadala, na 
mabadiliko ya tabianchi na kujitolea kwa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 14 na njia 
ya kimkakati iliyochukuliwa kwa kuhusisha 
paneli mbili tofauti. Paneli moja ilijumui-
sha viongozi kutoka mashirika mbalimbali, 
wakati nyingine iliingiza mtazamo kutoka 
kwa wanufaika na wakopaji.

Alisema kwamba, kukumbatia mabadi-
liko ya tabianchi, katika muktadha huu, 
inamaanisha kuelewa na kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi kama wafadhili. 
Terry alisisitiza kusudi la tukio hilo kuonye-
sha jukumu muhimu la wanawake katika 
fedha, juhudi hii ya kimataifa, ikiwaonye-

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMFI, Winnie Terry, akiongea kwenye mkutano. 
PICHA:  MPIGAPICHA WETU

Washiriki wa mkutano katika picha ya pamoja

evu wa mazingira na usawa wa jinsia,” 
Minzi alisema.

Akisisitiza athari zisizo sawa za ma-
badiliko ya tabianchi kwa wanawake, 
hasa Tanzania na kote duniani, Minzi 
aliita kwa njia shirikishi ya kufanya 
maamuzi na mipango ya vitendo. Ali-
himiza haraka ya kuongeza sauti za 
wanawake katika fedha kama waende-
shaji muhimu wa suluhisho endelevu 
kwa changamoto hizi za kimataifa. Ali-
sisitiza umuhimu wa ushirikiano na 
mshikamano katika sekta, taaluma, 
na vizazi ili kupata maendeleo yenye 
maana.

“Usawa wa jinsia na uendelevu wa 
mazingira vinaunganishwa kwa asili,” 
Minzi alibainisha, akionyesha jukumu 
kuu wanawake wanalocheza katika 
uhimili wa hali ya hewa na mipango ya 
maendeleo endelevu. Aliwatetea wa-
nawake katika fedha kama mkakati wa 
kufungua suluhisho bunifu na shiriki-
shi kwa faida ya jamii kwa ujumla.

Deodati Bernard, Afisa Programu 
TAMFI, alisisitiza mchango mkubwa 
wa wanawake kwa maendeleo ya Tan-
zania na uongozi wa kimataifa katika 
fedha na ujasiriamali.

“Tanzania ni nyumbani kwa wa-
nawake zaidi ya milioni 31 na mara ny-
ingi husemwa, ‘Ikiwa unataka sababu 
yako ifanikiwe, mkabidhi mwanamke,” 
Bernard alitambua athari kubwa na ua-
minifu wa wanawake katika kuongoza 
mipango na kusonga mbele maende-
leo.

Mkutano huo ulijivunia ushiriki ku-
toka kwa wawakilishi wa wanawake 
na Wakurugenzi Mtendaji kutoka 
Taasisi za Fedha za Daraja la Kwanza 
na la Pili, pamoja na wajumbe kutoka 
Chama cha Benki Tanzania (TBA), 
Chama cha Nishati Mbadala Tanzania 
(TAREA), Mtandao wa Maji na Usafi 
Tanzania (TaWaSanet), New Faces 
New Voices (NFNV), Amshaamsha 
Foundation, IMED Foundation, Elico  
Foundation, Water.org, Kampuni ya Hu-
duma za Nishati Endelevu (SESCOM) 
na wanawake katika nyanja mbalimbali 
za mfumo wa mabadiliko ya tabianchi 
nchini.

TAMFI ni shirika lisilo la kiserikali 
lenye umuhimu mkubwa linaloun-
ganisha taasisi za kifedha ndogo ndogo 
nchini Tanzania. Lilianzishwa mwaka 
wa 2001, likihudumu kama mtandao 
mkuu wa nchi kwa shughuli za kifedha 
ndogo ndogo, likijivunia uanachama 
anuwai unaohusisha benki za kibiasha-
ra na jamii, NGOs, MFI binafsi, SAC-
COS, na watoa huduma mbalimbali za 
biashara. Dhamira ya TAMFI inajikita 
katika kuimarisha uwezo wa sekta ya 
kifedha ndogo ndogo kupitia utetezi, 
ujenzi wa uwezo, utafiti, na kukuza 
mazoea ya kifedha ndogo ndogo yenye 
majukumu.

Ikiwa imeongozwa na katiba imara 
na inaendeshwa na wanachama wake 
kupitia mikutano ya mwaka ya wana-
chama, mwelekeo mkakati wa TAMFI 
uko wazi: kukuza mtandao wa kifedha 
ndogo ndogo ulio hai ambao unaunga 
mkono kwa ufanisi sekta ya kifedha 
ndogo ndogo ya Tanzania. Hii inafani-
kiwa kwa kutetea mifumo inayofaa ya 
kisheria, kufanya utafiti husika, na ku-
hakikisha wanachama wake wanafuata 
mazoea bora katika kifedha ndogo 
ndogo, yote haya wakati wa kukuza 
uwajibikaji, uwazi, na uendelevu.

sha umuhimu wa mchango wao katika 
uendelevu wa mazingira.

Mkutano huo, uliopata ufadhili kutoka 
kwa Foundation ya Charles Stewart Mott, 
uliweka wazi ushawishi muhimu wa taasisi 
za kifedha katika kuunga mkono mazoea 
endelevu, kwa kuzingatia hasa kuwez-
esha wanawake ndani ya sekta ya fedha 
kuongoza jitihada hii muhimu. Ilirahisisha 
mijadala kuhusu mwingiliano kati ya op-
eresheni za kifedha na mabadiliko ya tabi-
anchi, iliwahamasisha washiriki kuchukua 
hatua rafiki kwa mazingira ndani ya taasisi 
zao na kuendeleza jumuiya ya wanawake 
katika fedha ambao ni watetezi wa utun-
zaji wa mazingira.

Terry alisisitiza mabadiliko makubwa 
kuelekea mazoea endelevu ya maisha, 
yakionyesha ahadi ya Tanzania kupungu-
za athari za mazingira na kuboresha ma-
tokeo ya afya kwa wanawake. Wanawake 
katika fedha wanapaswa kuwa mabingwa 
wa msukumo huo.

Msemaji mkuu katika mkutano huo, De-
votha Ntuke Minzi, Mwenyekiti wa Bodi 
ya TAMFI, alisisitiza jukumu muhimu la 
wanawake katika kushughulikia mabadi-
liko ya tabianchi na kusonga mbele usawa 
wa jinsia. “Tunapoadhimisha Mwezi wa 
Kimataifa wa Wanawake, hebu tutambue 
athari kubwa wanawake katika fedha wa-
naweza kuwa nayo katika kukuza uendel-



Papa Francis 
ahimiza amani 
ujumbe wa 
Pasaka
VATICAN, Roma

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki 
duniani Papa Francis ameuhimiza 
ulimwengu upinge mantiki ya 
kutumia silaha na kulaani vita 
vinavyoendelea katika baadhi 
ya maeneo ikiwemo Ukraine, 
Gaza, Sudan na Myanmar akisema 
migogoro hiyo ni upuuzi. 

Papa Francis aliyasema hayo 
jana katika ujumbe wake wa 
Pasaka katika makao makuu ya 
kanisa Katoliki Vatican, akirudia 
wito wake wa kusisitiza kusit-
ishwa kwa mapigani huko Gaza, 
akitaka misaada zaidi ipele-
kwe katika eneo hilo na kutaka 
mateka wanaoshikiliwa na kundi 
la Hamas waachiwe huru

Papa Francis alipendekeza 
mabadilishano ya wafungwa wote 
kati ya Russia na Ukraine, huku 
akiwasisitiza viongozi wa dunia 
kufanya juhudi kupambana na bi-
ashara haramu ya usafirishaji wa 
binadamu na kuwaokoa wahanga. 

“Tusiruhusu upepo wa vita 
uvume Ulaya na eneo la Med-
iterania, tusikubali mantiki ya 
matumizi ya silaha na kujihami 
tena na silaha,” alisema 

Ilielezwa kuwa takribani 
waamini 30,000 walihudhuria 
misa hiyo, na kwamba kelele za 
shangwe zilisikika wakati kion-
gozi huyo alipopitishwa kando 
ya umati wa watu baada ya misa, 
wengi wakisema Papa aishi muda 
mrefu. 

Maadhimisho ya Pasaka ya 
Vatican yamegubikwa na wasi-
wasi kuhusu kiongozi huyo wa 
kanisa Katoliki duniani ambaye 
hali yake ya afya imekuwa mbaya 
kwa miezi kadhaa.

Usalama uliimarishwa kama ili-
vyo ada kila mara, lakini umeima-
rishwa zaidi mwaka huu kutokana 
na shambulizi la kigaidi kwenye 
ukumbi wa tamasha karibu na mji 
wa Moscow nchini Russia, huku 
kundi la kigaidi la Islamic State, 
likidai kuhusika.

Ilielezwa kuwa kumekuwa na 
foleni ndefu kwenye malango 
ya kuingilia uwanja wa Mtakat-
ifu Petro wakati polisi wa Italia 
walipofanya upekuzi. Na kwamba 
misa hiyo ni tukio kubwa la 

Pasaka na ndilo 
tamasha muhimu 
katika kalenda ya 
Kikristo.

Katika Jumapili 
ya Pasaka, wakris-
to husherehekea 
ufufuo wa Yesu 
Kristo na hivyo 
ushindi wa uzima 
dhidi ya kifo.DW

Kiongozi wa genge Haiti aionya Kenya

Saa zamuweka matatani Rais Peru
LIMA, Peru

MAOFISA wa Polisi 
nchini Peru wamevamia 
nyumba ya Rais wa nchi 
hiyo, Dina Boluarte kama 
sehemu ya uchunguzi un-
aoendelea wa ufisadi unao-
husiana na saa za kifahari 
za Rolex zinazomilikiwa 
na kiongozi huyo, hatua ili-
yolaaniwa vikali na serikali.

Kwa mujibu wa waraka 
wa polisi ambao ulinuku-
liwa na shirika la habari la 
AFP, takriban maofisa 40 
walihusika katika uvamizi 
huo juzi asubuhi, ambao 
ulikuwa unatafuta saa za 
kifahari aina ya Rolex am-
bazo Rais Dina hakuwa 
amezitangaza hadharani.

Ilielezwa kuwa Rais huyo 
anaekabiliwa na misuko-
suko hakuonekana kuwa 
nyumbani wakati huo, 
huku Waziri Mkuu Gustavo 
Adrianzen akilaani uvamizi 
huo akisema ni ghadhabu 

Waamini wa dini ya Kikristo huko mjini Vatican wakiwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro, wakati wa misa ya Pa-
saka, jana. PICHA MTANDAO. 

UCHAGUZI MKUU KESHO KUTWAUCHAGUZI MKUU KESHO KUTWA
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PORT-AU-PRINCE, Haiti

KIONGOZI wa genge nchini 
Haiti, Jimmy Chérizier, am-
etoa onyo kwa maofisa wa 
Polisi wa Kenya wanaosubiri 
kutumwa nchini humo kwa 
misheni ya kulinda amani, 
akidai kwamba watakutana 
na upinzani wa silaha.

Kenya imeahidi kutuma 
maofisa 1,000 wa polisi kuon-
goza muungano unaoungwa 
mkono na Umoja wa Mataifa 
(UN) ili kusaidia kurejesha 
hali ya utulivu katika taifa 

hilo ambalo siku chache ziliz-
opita lilivamiwa na magenge 
yenye silaha.

Barbeque, alieleza juzi 
kwamba kikosi chochote cha 
kigeni cha kulinda amani 
kinachotumwa katika taifa la 
Karibea kitakabiliwa na upin-
zani wa silaha.

“Inabadilika, iwapo wa-
najeshi wa Kenya au polisi 
watakuja, vyovyote vile, nita-
wachukulia kama wavamizi, 
tutawachukulia kama wa-
vamizi, na hatutakiwi kush-
irikiana na wavamizi wowote 

ambao wamekuja kutembea 
juu ya uhuru wetu,” alisema.

Kwa mujibu wa Barbeque, 
endapo polisi wa Kenya 
na misheni nyingine za ki-
mataifa zitaingia nchini 
humo zitafanya mauaji katika 
jamii masikini. Huku akidai 
kuwa mawazo ya awali yali-
fahamisha misheni kuhusu 
kile wangepata katika taifa la 
Karibea.

“Ninaamini kama nilivy-
osema, Wakenya wakija, 
kwanza kabisa watakuja 
kufanya mauaji katika jamii 

maskini kwa sababu viongozi 
na wanasiasa mafisadi wata-
waambia waende wapi kwa 
kisingizio kwamba wanakuja 
kuondoa magenge na ma-
jambazi, na wataingia katika 
jamii maskini kufanya mauaji, 
alisema.

Barbeque kwa sasa anaon-
goza kundi la G9 la magenge 
na kikundi cha wanamapin-
duzi cha Viv Ansanm (Kuishi 
Pamoja), muungano mpya 
wa magenge ulioanzishwa 
hivi karibuni.

KTN

isiyovumilika na iliyovu-
ka mipaka na ni kinyume 
cha katiba.

Maofisa walianzisha 
uchunguzi dhidi ya Rais 
Dina mwezi huu baada 
ya chombo cha habari 
kusambaza picha za 
saa zake za kifahari za 
michezo kwenye hafla za 
umma.

Pia ilibainishwa kuwa 
maofisa wa serikali wal-
ionekana wakiizunguka 
nyumba hiyo katika 
Wilaya ya Surquillo mji-
ni Lima huku wakizuia 
magari yaliyotaka kuin-
gia eneo hilo, na kwamba 
tukio hilo la kushtukiza, 
liliombwa na mwende-
sha mashtaka wa umma 
na kuidhinishwa na Ma-
hakama Kuu ya Upelelezi 
wa Awali.

Ilielezwa kuwa Rais 
Dina aliingia katika 
mzozo wa kisiasa kwa 
kuanzishwa uchunguzi 

ili kubaini iwapo amejita-
jirisha kinyume cha she-
ria akiwa madarakani.

Aidha, ilielezwa kuwa 
iwapo kiongozi huyo 
atakutwa na kesi ya ku-
jibu, mashtaka dhidi yake 
hayataweza kuendeshwa 
hadi baada ya  muhula 
wake kukamilika Julai 
2026  au aondolewe ma-
darakani, kwa mujibu wa 
katiba.

Baadae mamlaka ya 
udhibiti serikali ilitan-
gaza kuwa ingepitia 
matamko ya mali ya 
kiongozi huyo kutoka 
miaka miwili iliyopita ili 
kutafuta kasoro zozote. 
Huku Rais huyo akijitetea 
kwamba aliingia ikulu ak-
iwa na mikono misafi na 
atatoka akiwa na mikono 
misafi. 

Akijibu maswali kuhu-
su jinsi alivyoweza ku-
mudu saa za bei ghali 
kwa mshahara wa umma, 

alisema saa hizo ni zao la 
kufanya kazi kwa bidii 
tangu alipokuwa na umri 
wa miaka 18. 

Kashfa hiyo iliibuka 
baada ya chombo cha 
habari cha ‘La Encerrona’ 
kuripoti katikati mwa 
mwezi Machi kwamba 
Rais Dina alikuwa ame-
vaa saa mbalimbali za 
Rolex kwenye hafla 
rasmi. Chombo hicho 
kiliangazia saa hizo kwa 
kuchapisha picha za 
kuanzia Desemba 2022, 
wakati alipochukua ma-
daraka.

Wakili huyo na maka-
mu wa rais wa zamani 
aligeuka rais wa kwanza 
mwanamke wa Peru 
baada ya kiongozi wa 
mrengo wa kushoto Pe-
dro Castillo kujaribu kuli-
vunja Bunge na kutawala 
kwa amri, na kusababi-
sha kuondolewa madara-
kani na kukamatwa. DW

Kashfa 
hiyo iliibu-
ka baada 
ya chombo 
cha habari 
cha ‘La 
Encerrona’ 
kuripoti 
katikati 
mwa mwe-
zi Machi 
kwamba 
Rais Dina 
alikuwa 
amevaa 
saa mbal-
imbali za 
Rolex kwe-
nye hafla 
rasmi. 
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Kimataifa 
wa Tanzania anayekipiga Klabu 
ya Vancouver Whitecaps inay-
oshiriki Ligi Kuu Canada, Cyprian 
Kachwele, ameendelea kung’ara 
baada ya kufunga kwenye mich-
ezo miwili mfululizo na kuisaidia 
timu yake kupata matokeo ma-
zuri.

Vancouver Whitecaps ni Klabu 
ya Canada yenye makazi yake 
Vancouver. Pia hushindana kwe-
nye Ligi Kuu Marekani (Major 
League Soccer- MLS), kama klabu 
mwanachama.

Kinda huyo aliyejiunga na timu 
hiyo akitokea Azam FC anakuwa 
mchezaji wa pili kutoka Tanzania 
kucheza ligi hiyo baada ya Nizar 
Khalfan aliyewahi naye kuichezea 

Vancouver Whitecaps.
Akizungumza na Nipashe jana, 

Kachwele, alisema amekuwa aki-
aminiwa  na kupewa nafasi ya 
kucheza hali iliyomtengenezea 
kujiamini na kuendelea kufanya 
kazi yake vizuri.

Alisema anafurahi kuwa na 
mwendelezo mzuri na kiwango 
kinakuwa japo kuwa ni msimu 
wake wa kwanza kucheza ndani 

ya kikosi cha timu hiyo.
“Ni mazingira mapya kwangu, 

lakini taratibu naendelea kui-
marika, ligi hii ni tofauti sana na 
nyumbani, mazingira yake ni 
mazuri lakini ina ushindani sana  
mchezaji unatakiwa kujitoa sana 
ili uweze kuisaidia timu ipate ma-
tokeo,” alisema Kachwele.

Aliongeza suala la kutokata 
tamaa ni muhimu kwake kwani 

limemsaidia kupata nafasi katika 
kikosi cha kwanza na kutumia vi-
zuri nafasi anayopewa.

Kachwele ni mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa 
Stars), aliyekuwapo Ivory Coast 
na hakutumika hata mchezo 
mmoja na ni miongoni mwa vi-
jana walioitwa ili kupata uzoefu 
kwenye mashindano makubwa.

Kachwele aendelea kuwika Canada  

Beki wa kushoto wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, akimiliki mpira dhidi ya winga wa Al Ahly, Percy Tau, 
kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Ijumaa iliyopita na 
kumalizika kwa wageni hao kushinda bao 1-0, PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

T
IMU ya KVZ FC inaan-
za   maandalizi yake 
kuelekea michuano 
ya Kombe la Muun-

gano pamoja na michuano ya 
Kombe la Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), maarufu FA 
Cup, baada ya mapumziko 
mafupi katika kipindi hiki cha 
Mwezi wa Ramadhani.

Kwa mujibu wa ZFF, mi-
chuano ya Kombe la Muun-
gano, itaanza kutimua vumbi 
Aprili 23, mwaka huu, kwa 
kushirikisha timu nne ambapo 

mbili kutoka Tanzania bara na 
mbili kutoka visiwani Zanzi-
bar.

Kwa upande wa Zanzibar ni 
KVZ  FC na KMKM SC wakati 
kwa kwa Tanzania Bara ni Kla-
bu ya Simba na Yanga.

Akizungumza na 
gazeti hili Kocha 

Mkuu wa timu ya
 KVZ, Ali Mohmed 

Ameir, alisema ana
taka kupata wiki tatu
 za maandalizi kuele

kea michuano hiyo 
ambayo ipo mbele 

yao kwa sasa.
Alisema katika wiki hizi 

za mwisho wa mfungo wa 
Ramadhani, mpangilio wake 
ni kufanya mazoezi mara 
moja kwa siku na muda mzuri 
zaidi ni usiku wakati ambao  
tayari wachezaji wameshafun-
gua.

Ameir alisema muda huo 
utakuwa rafiki na mzuri kwa 
mwalimu kuweza kufanya 
mpangilio wake wa mazoezi 
kama alivyopanga kuliko  asu-
buhi ambapo itamlazimu ku-
fanya mazoezi mepesi tu.

“Kwa sasa tunamashindano 
matatu, kuna FA, Muungano 
lakini pia kuna Ligi Kuu Zan-
zibar, hivyo lazima tuwe na 

maandalizi ya nguvu ili tu-
fanikiwe kufanya vizuri katika 
mashindano yote,”alisema.

Alisema mashindano ya 
Muungano yatakuwa na 
ushindani mkubwa kutokana 
na kuwapo kwa mchang-
anyiko wa klabu kutoka 
Bara na Visiwani, lakini pia 
uzoefu wa klabu hizo katika 
mashindano mbalimbali.

Hata hivyo, alisema 
mashindano yote yaliyo mbele 
yao anayapa uzito mkubwa 
na matamanio yake ni ku-
hakikisha anafanya vizuri kwa 
mashindano yote aliyoshiriki 
kwa msimu huu wa 2023/2024

KVZ FC YAANZA KUZIWINDA 
SIMBA, YANGA MUUNGANO

Na Adam Fungawamgo

TIMU za Arusha City, Moro Kids 
ya Bokombe Kombaini, zinaon-
goza kwenye msimamo wa Ligi ya 
Mikoa hatua ya makundi inayoen-
delea kwenye vituo mbalimbali 
nchini.

Kwa mujibu wa msimamo uli-
otolewa na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu nchini (TFF), Moro Kids 
inaongoza kwenye Kundi B lin-
alocheza mechi zake kwenye 
Uwanja wa Tamco, Kibaha Pwani, 
ikiwa na pointi 12, baada ya 
kucheza mechi tano, ikishinda nne 
na kupoteza moja.

Timu hiyo inafuatiwa na Gunners 
FC ya Dodoma yenye pointi 11, na 
Stand FC ya Mtwara inayoshika 
nafasi ya tatu kwa pointi zake 10.

Arusha City ni kimara kwenye 
Kundi C, linalokipiga mechi zake 
Manyara, Uwanja wa Tanzan-
ite Kwaraa, ikiwa na pointi 13, 
ikicheza mechi sita, kushinda nne, 
sare moja na kupoteza moja.

Inafuatiwa na Eagle ya Dar es 
Salaam yenye pointi 12, Kawele FC 
ya Kilimanjaro yenye pointi 11 na 
ya nne ni Simiyu FC, ambayo ina 
pointi tisa.

Kundi D, linalokipiga Mwanza, 
Uwanja wa Nyamagana, linaongo-
zwa na Bukombe Kombaini iliyo-
jikusanyia pointi 14 kwa michezo  
sita iliyocheza, ikiwa imeshinda 
mechi nne na sare mbili.

Timu hiyo inafuatiwa na Leo 
Tena ya Kagera yenye pointi 13, 
Rock Solution ya Mwanza ambayo 
ina pointi 13 pia, na nafasi ya nne 
inashikiliwa na Friends Rangers ya 
Dar es Salaam ambayo ina pointi 
10.

Kundi A, ambalo linacheza mechi 
zake Njombe halijacheza mechi 
zake kwa muda mrefu sasa, huku 
TFF ikiwa haijatoa sababu, lakini 
hadi mechi za kituo hicho zinasi-
mama raundi ya tatu, Tukuyu Stars 
ilikuwa inaongoza ikiwa na pointi 
saba.

Moro Kids, 
Arusha 
City, vinara  
Ligi ya 
Mikoa nchini
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

K
OCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique, amese-
ma bado ana matumaini 
kwamba Kylian Mbappe 

anaweza “kubadili mawazo” na kuba-
kia na klabu hiyo licha ya kuhusish-
wa na kuhamia Real Madrid katika 
majira ya joto.

Vyanzo vilithibitisha kwa 
ESPN mnamo Februari 

kwamba Mbappe 
ameamua kujiunga na Ma
drid msimu wa majira ya

 joto baada ya mkataba 
wake na PSG kumalizika.

Lakini wakati Madrid na Mbappe 
wapo kwenye mazungumzo, hakuna 
mpango wowote hadi sasa uliowek-

   Siku zote nimekuwa na 
matumaini anaweza kubadili-
sha mawazo yake...

HABARI MICHEZO

wa wazi.
Kabla ya mechi yao dhidi ya ma-

hasimu wao Marseille jana Jumapili, 
Enrique aliiambia Prime Video Sport 
France kwamba hajakata tamaa 
kuhusu wazo la mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ufaransa kubakia Paris.

Alipoulizwa kama ukweli kwamba 
itakuwa nafasi ya mwisho ya Mbap-
pe kucheza Le Classique ungeathiri 
kikosi chake cha kwanza, Enrique 
alisema: “Kwa nini itakuwa dabi yake 
ya mwisho?

“Mimi, siku zote nimekuwa na 

matumaini kwamba Kylian anaweza 
kubadilisha mawazo yake - hajase-
ma chochote kwa sasa. Anaweza 
kubadilisha mawazo yake.

“Fikiria ikiwa tutashinda mataji 
manne msimu huu na Kylian Mbap-
pe ataamua dakika za mwisho 
kwamba anataka kubaki Paris.

“Kwa nini, tutaona.”
“Kila kitu kinawezekana mais-

hani. Ninachofahamu ni umuhimu 
kwa mashabiki wetu, kwa klabu na 
ushindani huu wa kihistoria.” 
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ENRIQUE NA NDOTO ZA ENRIQUE NA NDOTO ZA 
MBAPPE KUBAKI PSG MBAPPE KUBAKI PSG 

VINICIUS HAWEZI KUHAMA
KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, 

amesema hana wasiwasi kuhusu winga wa 
Brazil, Vinicius Jr, kuondoka katika klabu hiyo, 
baada ya uvumi kuwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23, anaweza kuhama kwa 
sababu ya unyanyasaji wa kibaguzi. (Diario 
Sport)

JAMES, GALLAGHER KUUZWA
CHELSEA inapanga kuwauza wachezaji 

wake wawili wa Kimataifa wa England - beki 
wa kulia, Reece James mwenye miaka 24, na 
kiungo wa kati Conor Gallagher mwenye miaka 
24 - msimu huu ili kuepuka kukiuka kanuni za 
faida na uendelevu za Ligi ya Premia. (Times)

TONEY KUTUA WEST HAM
KLABU ya West Ham inakaribia kumsajili 

mshambuliaji wa Brentford na England, Ivan 
Toney, mwenye umri wa miaka 28. (Football 
Insider)

AMORIM KUBAKI LISBON
RUBEN Amorim amesema bado anataka 

Sporting Lisbon kushinda mataji huku kukiwa 
na tetesi kwamba anaweza kuchukua nafasi ya 
Jurgen Klopp kama kocha wa Liverpool. (Star)

GREENWOOD NA UNITED
KOCHA wa Getafe, Jose Bordalas, amesema 

hajui mustakabali wa Mason Greenwood katika 
klabu hiyo, huku Manchester United wakiwa 
bado hawajafanya uamuzi iwapo mshambuliaji 
huyo wa England atarejea. (Manchester Even-
ing News)

GYOKERES BEI MILIONI 68
KLABU ya Sporting Lisbon inataka pauni mil-

ioni 68.5 kumnunua mshambuliaji wa Sweden, 
Viktor Gyokeres mwenye umri wa miaka 25, 
huku Arsenal na Chelsea zikimwania. (Mirror 
on Sunday)

KIMMICH BASI TENA
KLABU ya Bayern Munich imethibitisha 

kuwa kiungo wa kati wa Ujerumani, Josh-
ua Kimmich mwenye umri wa miaka 29, 
hataongeza mkataba wake katika klabu hiyo 
hadi watakapopata kocha mpya wa kuchukua 
nafasi ya Thomas Tuchel, ambaye anaondoka 
mwishoni mwa msimu huu. (Sky Germany, via 
90min)

BARCA, CHELSEA KWA WILLIAN 
BARCELONA na Chelsea zote zinawania kum-

nunua Estevao Willian mwenye umri wa miaka 
16 wa Palmeiras, huku kipengele cha kutolewa 
kwa winga huyo kikiripotiwa kuwa pauni mil-
ioni 51. (Mirror on Sunday)

ERIKSEN ACHUKIZWA UNITED
KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian 

Eriksen mwenye umri wa miaka 32, amechuki-
zwa na kukosa muda wa kucheza Manchester 
United na ataruhusiwa kuondoka katika klabu 
hiyo msimu huu wa majira ya joto. (Mirror on 
Sunday)



 MANCHESTER, England

MANCHESTER United walikosa “shauku” 
na “kupigana” katika sare ya bao 1-1 na Brent-
ford, kwa mujibu wa kocha, Erik ten Hag.

United haikuwa kwenye kiwango katika 
Uwanja wa Gtech Community Jumamosi na 
wakabahatika kuchukua uongozi katika da-
kika ya 96.

Hata hivyo, Brentford walipata bao lililos-
tahili kusawazisha kupitia kwa Kristoffer Ajer 
dakika ya 99 na baadaye Ten Hag alikiri kuwa 
timu yake haikuwa nzuri vya kutosha.

“Tulionesha uthabiti wakati wote wa mche-
zo, lakini Brentford walikuwa bora,” alisema 
Ten Hag.

“Tunapaswa kuonesha shauku na hamu 
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MUNICH, Ujerumani

K
OCHA wa Bayern 
Munich, Thomas 
Tuchel amesema 
mbio za kuwania 

taji la Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga, “ni wazi” zime-
kamilika baada ya timu 
yake kupoteza dhidi ya 
Borussia Dortmund Juma-
mosi na kua nyuma kwa 
pointi 13 dhidi ya vinara 
Bayer Leverkusen, huku 
zikiwa zimesalia mechi 
saba.

Dortmund iliishinda 
Bayern mabao 2-0 ugenini 
na kuwaacha Leverkusen 
ambayo haijafungwa ku-
subiri mechi tatu ili kush-
inda Bundesliga kwa mara 
ya kwanza.

Alipoulizwa kama mbio 
za ubingwa sasa zimeka-
milika, Tuchel, ambaye 
ataondoka mwishoni 
mwa msimu, aliiambia Sky 
Sport Germany: “Ni wazi, 
ndiyo.

“Baada ya mchezo wa 
leo ( juzi), hakuna haja tena 
ya kuhesabu pointi sasa 
ni ngapi, hongera sana 
Leverkusen.

“Tumesikitishwa sana 
kwa sababu tulihisi hatu-
kuleta shauku muhimu ya 
kushinda mchezo. Ilikuwa 
kidogo sana kutoka kwetu 
lilipokuja suala la msingi.”

Karim Adeyemi na Ju-
lian Ryerson walifunga ka-
tika kila kipindi kwa ush-
indi wa kwanza wa ligi kwa 

Dortmund wakiwa Bayern 
ndani ya miaka 10.

Bayern, mabingwa mara 
11, walibakia na uweze-
kano mkubwa wa kushin-
da Ligi ya Mabingwa Ulaya 
ili kuepuka msimu wao 
wa kwanza bila taji tangu 
mwaka 2012.

Bayern itacheza na Arse-
nal ugenini katika mkondo 
wa kwanza wa robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Aprili 
9, mwaka huu.

Iwapo Leverkusen ita-
fanikiwa kutwaa taji hilo, 
itakuwa ni mara ya kwanza 
tangu Dortmund kushinda 
mataji mfululizo mwaka 
2011 na 2012 kwa timu ny-
ingine isipokuwa Bayern.

Pochettino alia na 
wachezaji Chelsea
LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Mauri-
cio Pochettino, amewashutumu 
wachezaji wake kwa kukosa njaa 
inayohitajika wakati timu yake 
ikilazimishwa sare ya mabao 2-2 
nyumbani na Burnley iliyokuwa 
na wachezaji 10, Jumamosi.

Licha ya Cole Palmer kufunga 
mabao mawili, Burnley walitoka 
nyuma mara mbili na Dara O’Shea 
akasawazisha dakika za mwisho 
kwenye Uwanja wa Stamford 
Bridge.

Katikati ya msimu, Chelsea 
ilisalia katika nafasi ya 11, huku 
Burnley wakiwa nafasi ya 19.

“Leo (juzi), hatukuonesha uwezo, 
nguvu, njaa ambayo ni kiwango 
cha chini zaidi kushindana katika 
Ligi Kuu England,” alisema Po-
chettino katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya 
mechi. 

“Katika safu ya ulinzi tuliruhusu 
mabao mengi sana ndiyo maana 
nimesikitishwa na kukatishwa 
tamaa.

“Ni zaidi juu ya kuwa na nguvu 
kama kikundi, kuwa na nguvu 
kuwa kama timu. Kwa sababu 
tofauti yetu tuko polepole sana 
katika eneo hili na hilo ndilo 

jambo kuu.
“Si kutafuta visingizio, lakini 

timu ilicheza vizuri, tulikuwa 
na nguvu tulipokuwa tunaenda 
mbele, lakini tulipokuwa hatuna 
mpira hatukuonesha nguvu sawa.”

“Tumesikitishwa sana na ku-
fadhaika kwa njia ambayo katika 
kipindi cha pili hatukushughulikia 
hali hiyo,” alisema Pochettino. 

“Sisi ni timu ambayo tu-
napocheza kumiliki mpira na 
kwenda mbele tuna uwezo wa 
kutengeneza nafasi nyingi, lakini 
hatukufunga kwa nafasi tulizoten-
geneza, tunatakiwa kuongeza 
asilimia ya mabao.”

Palmer amekuwa mchezaji wa 
tano kufikisha mabao 20 katika 
msimu wake wa kwanza wa Ligi 
Kuu England akiwa na Chelsea.

Jumatatu Aprili 1, 2024

Ten Hag: Man United 
imeshindwa kupigana

TUCHEL AKUBALI 
YAISHE BUNDESLIGA

zaidi katika nyakati nyingi kwenye mche-
zo. Lakini unaposhinda kuchelewa sana 
unapaswa kuleta juu ya mstari.

“Hatukucheza vizuri, lakini kulikuwa 
na roho, kulikuwa na vita, lakini haitoshi.”

Matokeo hayo yaliharibu matumaini 
ya United kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao, hasa baada ya Aston Villa na 
Tottenham - kukaa nafasi ya nne na ya 
tano kwenye msimamo - zote zilishinda 
mechi zao mapema siku hiyo.

“Bado kuna mechi nyingi za kuchezwa, 
lakini bila shaka pointi zitakuwa ghali 
zaidi mwishoni,” alisema Ten Hag.

“Kulipaswa kuwa na tatu, lakini sasa ni 
moja tu na mwisho tutajua jinsi inaweza 
kufanya kazi, lakini inaweza kuwa hatua 
kubwa mwishoni.”

United itacheza na Chelsea na Liv-
erpool na licha ya Brentford kuwa na 
mashuti 31, Ten Hag alipuuza pendekezo 
la timu yake kuwa wazi sana nyuma.

United sasa wameruhusu mashuti 20 
au zaidi katika mechi tisa kati ya 11 zilizo-
pita.

“Nilielezea, tulilinda chini wakati 
mwingine na kwa sababu Brentford ni 
moja kwa moja tulipoteza mipira mingi 
ya sekunde na tulilazimika kulinda eneo 
la hatari,” alisema Ten Hag. 

“Tulikuwa na kipa mzuri (Andre 
Onana), alikuwa na kipaji usiku wa leo 
( juzi), lazima tuseme hivyo pia.

“Matokeo yetu ni thabiti kuanzia Janu-
ari na kuendelea. Tunaruhusu mikwaju, 
lakini haturuhusu mabao mengi.”
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kuenguliwa 
nafasi ya pili kwa saa 
24, timu ya Pamba FC 
juzi ilirejea kwenye 

nafasi hiyo kwa kuifumua 
Polisi Tanzania mabao 5-1, ka-
tika mechi iliyochezwa Uwan-
ja wa Nyamagana jijini Mwan-
za, huku vinara wa ligi hiyo, 
KenGold wakibanwa mbavu 
kwa kulazimishwa sare ya 3-3 
dhidi ya Mbuni FC.

Kabla ya mechi hiyo, Pam-
ba iliteremshwa hadi na-
fasi ya tatu, baada ya Mbeya 

Kwanza kupata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Cosmopoli-
tan na kukwea hadi nafasi ya 
pili ya msimamo wa Ligi ya 
Championship.

Ushindi huo wa mabao 
5-1 umeirudisha tena kwe-
nye nafasi ya pili ikifikisha 
pointi 58, ikibakisha mechi 
tatu tu za kumalizia msimu 
na kuisogeza Mbeya Kwanza  
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 
56.

Mabao ya washindi yali-
fungwa na Michael Samamba 
aliyefunga matatu, Issa Ngoa 
na Mashaka Adam.

Matokeo hayo yanaiweka 
kwenye nafasi nzuri Pamba 
kupanda Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao moja kwa 
moja kama itashinda mechi 
zake tatu zilizobaki.

Wakati hayo yakiendalea, 
vinara Kengold walishindwa 
kupata pointi tatu, wakila-
zimishwa sare ya mabao 3-3 
ugenini, Uwanja wa Sheikh 
Abri Abeid jijini Arusha dhidi 
ya Mbuni FC.

Matokeo hayo yanaifanya 
timu hiyo kuendelea kuon-
goza ligi, lakini ikiwa na pointi 
61, sasa ikihitaji pointi tano tu 

katika michezo mitatu iliyo-
salia ili kupanda Ligi Kuu.

Iwapo itazipata pointi hizo, 
itafikisha jumla ya pointi 
66, ambazo ni Pamba tu am-
bayo inaweza kuzipita, huku 
Mbeya Kwanza kama ikishin-
da mechi zake tatu zilizobaki, 
itaishia pointi 65.

Kwingineko timu ya Mbeya 
City, ikiwa nyumbani, Uwan-
ja wa Sokoine jijini Mbeya, 
ilipata kipigo cha mabao 2-1 
dhidi ya TMA katika mechi 
ya raundi ya 27 ya ligi hiyo ya  
Champioship ambayo ipo 
ukingoni.

PAMBA YAIPA MKONO POLISI,
KENGOLD FC YAVUTWA SHATI

Benchikha kazi moja na mastraika
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tuliwaheshimu sana na kucheza mch-
ezo wa kujihami na kukabiliana na 
mashambulizi ya kushtukiza (Counter 
attacks), licha ya kwamba tulikuwa 
uwanja wa nyumbani,” alisema 
Gamondi.

Alisema hajababaika na umiliki wa 
mpira kuwa asilimia 30-70 kwa kuwa 
zilikuwa kwenye eneo la mpinzani 
wao kwani mipango ya mchezo ili-
kuwa ni kusubiri Mamelodi Sundowns 
katikati eneo ambalo wanalitumia 
kujenga mashambuliazi na wao wa-
washambulie kwa kasi na si kucheza 
nao kisa wapo nyumbani.

“Nawaamimi  wachezaji wangu, 
Mzize (Clement) kijana na ana nafasi 
ya kuwa mchezaji mzuri wa Tanzania, 
si Yanga pekee na wachezaji wote 
wana nafasi sawa kikosini, umeona 
kazi aliyofanya tukiwa hatuna mpira 
kuzuia njia za pasi za Mamelodi 
Sundowns ?

“Kuwakosa Aucho (Khalid) Pacome 
(Zouzoua) ni pengo, lakini lazima 
tupongeze kazi ya Jonas Mkude ili-
kuwa bora, Aucho ni sehemu ya timu 
na Pacome pekee huwezi kushinda 
mchezo na ‘tuliwamisi’ hao wote na 
tulilazimika kuwatumia wachezaji 
waliopo kikosini,” alisema Gamondi.

Aliongeza kuwa wana wachezaji 
26, lakini pia wamemsahau Yao (At-
tohoula), na ana matumaini ya kuwa-
tumia wachezaji hao kwenye mchezo 
wa marudiano Pretoria 

“Matumaini yetu ni kufanya vizuri 
hata kufika fainali, michezo ya CAF si 
sawa na level nyingine ya mashinda-
no yoyote na wachezaji tuliowakosa 
tumeziba pengo lao vem, naamini 
tunaweza kupambana kushinda Pre-
toria,” alisema Gamondi 

Naye Kocha wa Mamelodi Sun-
downs, Rhulani Mokwena, alisema 
walianza kipindi cha kwanza wak-
ilenga kuwa na umiliki wa mchezo, 
lakini hawakuweza kufanya kwa 
ubora mkubwa.

“Tumepoteza mipambano mingi 
na mipira ya pili na kipindi cha pili 
tuliongeza ubora wa mchezo wetu, 
tumecheza dhidi ya timu nzuri na 
tulifahamu hautakuwa mchezo mzuri, 
lakini kwa matokeo haya tunafahamu 
tunapaswa kwenda kushinda Preto-
ria.  “Yanga ni timu nzuri, tumezuia 
vizuri kwenye muda mwingi wa mch-
ezo na kupambana dhidi ya Musonda 
(Kennedy), Mzize, Aziz Ki (Stephane), 
Max (Nzengeli), lakini tungeweza 
kutengeneza nafasi,  pasi ya mwisho 
ndo kitu tulikosa, tutatazama kile tut-
akachoweza kufanya kwenye kipindi 
cha pili, tutakapokuwa nyumbani,” 
alisema Mokwena.

Aliongeza kuwa awali kabla ya 
mchezo kwenye mkutanona wa-
nahari alisema Yanga ni timu nzuri 
iliyofundishwa vema na walifahamu 
wanakutana na mchezo mgumu, na 
wamecheza kwenye joto kali, lakini 
wamefanya vizuri na wanatarajia 
kwenda kufanya vizuri zaidi nyum-
bani.

“Nitaenda  kuzungumza na 
wachezaji juu ya ninavyosikia kuhusu 
mchezo huu, tunaweza kufanya vema 
zaidi tukiwa na mpira na hata kama 
tungeshinda ningesema hayo, tuna-
paswa kucheza vizuri zaidi kwenye 
mchezo wa pili,” alisema Mokwena.

ya kwanza kuzidiwa na ubora wa wacheza-
ji wa wapinzani wao Al Ahly, anaimani na 
wachezaji wake kwenda kufanya vizuri 
kwa kufuata mbinu ambazo anawapa kue-
lekea mechi ya marudiano nchini Misri.

Alisema licha ya safu ya ushambuliaji 
kutokuwa na ubora, analazimika kuende-
lea kuwapa mbinu za kiufundi ili nchini 
Misri kupata matokeo chanya. 

Kocha huyo alisema bado hawajakata 
tamaa kuelekea mchezo wa marudiano na 
anaamini kuwa wanauwezo wa kwenda 
kupambana ugenini na kufanikiwa malen-
go yao.

“Licha ya kuendelea kukinoa kikosi na 

kuwapa maelekezo juu ya mchezo wa 
marudiano, lakini kuna kazi kubwa naifan-
ya ikiwamo kuzungumza na wachezaji 
wangu. Bado tuna nafasi ya kupata ma-
tokeo ugenini tukipambana zaidi,” alisema 
Benchikha.

Alisema kuwa licha ya kutokuwa na 
ubora mkubwa, lakini ana matumaini 
makubwa ya vijana wake kwenda kupata 
matokeo mazuri ugenini kwa sababu ya 
kile anachoendelea kuwapa wachezaji 
wake kwenye uwanja wa mazoezi.

Benchikha alisema wamerudi katika 
uwanja wa mazoezi kufanyia kazi mapun-
gufu yao na kuisuka vilivyo safu ya usham-
buliaji ili kuhakikisha wanatumia vema 
nafasi zinazopatikana.

Aliongeza kuwa anaimani na kikosi 
chake katika mchezo wa ugenini kwa saba-
bu waliwahi kucheza na Al Ahly nchini 
Misri na kutoka nao sare hali ambayo hata 
katika mechi ijayo wanaweza kupata ma-
tokeo mazuri. 

Kikosi cha Simba leo kinaingia kambini 
kuendelea na mazoezi kwa ajili ya mchezo 
wa marudiano dhidi ya wenyeji wao Al 
Ahly, nchini Misri utakaochezwa April 5, 
mwaka huu.

Katika mchezo wa awali, Simba iliten-
geneza nafasi saba zilizolenga lango, lakini 
ikashindwa kuzitumia huku Al Ahly nafasi 
yao moja tu waliyotengeneza wakiandaka 
bao hilo la mapema dakika ya sita lililodu-
mu hadi mwisho wa mchezo.

Gamondi: Dk. 90 
zitaamua Sauzi



Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti baada ya 
mechi nje ya uwanja huo, baadhi 
mashabiki hao walisema kitendo 
hicho kimewasikitisha kwani 
wametumia gharama kubwa 
ya usafiri mpaka kufika Dar es 
Salaam, lakini wamelazimika 
kuangalia mchezo huo kwenye 
vibanda umiza na baa kutokana 
na kushindwa kuingia uwanjani.

Walisema kwa hicho
 kilichotokea viongozi 
wa Yanga wanapaswa 

kujifunza na kubadilika 
kwani mchezo mkubwa 

kama huo hawakupaswa 
kuruhusu mashabiki ku

ingia bure.
“Nimesikitika nimetoka Tun-

duma kuja hapa kuiangalia 
Yanga, nimekata tiketi mapema, 
lakini nimeambulia kuishia getini 
huu mchezo ni mkubwa ni bora 
wangeweka viingilio vya chini 
kila shabiki angelipa na kungeku-
wa na utaratibu mzuri kuliko 
hivi wanaweza kusababisha vifo 
vya watu wengi,” alisema Kessy 
Hamisi.

Kessi alisema hajaridhishwa 
na uamuzi huo kutokana na 
gharama zake alizozitumia na 
kuwataka viongozi wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), lifuatilie 
suala hilo vinginevyo ipo siku 
litaleta adhari kubwa.

Naye Zaituni Athumani kutoka 
Arusha, amewataka viongozi hao 
kutambua umuhimu wa timu 
kupata mapato kupitia mechi 
kubwa kama hiyo kwani nchi zi-
lizoendelea huwezi kukuta kiin-
gilio ni bure. 

“Vya bure vinaua ndicho ki-
takachotokea, uwanja umezidi-
wa watu ni wengi mno binafsi 
nimelaani vikali kitendo hiki 
kwa kuwa malengo yangu haya-
jatimia, kwani sikuiona mechi,” 
alisema Zaituni. 

Karim Khamis kutoka Dodoma 
alisema: “Unapotanga mechi 
kubwa kama hii bure kwanza tu-
naishusha thamani klabu yetu na 
mashabiki watakuwa wakisubiri 
vya bure kila wakati, hii haipen-
dezi wengeweka hata buku mbili, 
nimetoka Dodoma nimeishia 
kuangalia mpira baa, si bora 

ningebaki nyumbani.
“Kwanza ukisema bure tu hata 

vibaka wanaongezeka, wengi ni-
mesikia wakilalamika kuibiwa, 
ustarabu unakuwa mdogo hata 
walinzi maalum wanazidiwa 
ndio maana hata geti likavunjwa, 
hii ni hatari.”

Moses John kutoka Moshi, 
Kilimanjaro alisema: “Hii si haki, 
kabisa, yani nimeteketeza hela 
yangu kutoka Moshi hadi hapa 
kuja kuangalia mechi kwenye TV 
Dar es Salaam.

“Ifike wakati tujifunze kwa 
wenzetu Simba, ambao wao wa-
najisikia fahari kulipa kiingilio 
kwenda kuisapoti timu yao licha 
ya msimu huu kutokuwa na ma-
tokeo mazuri kama misimu iliyo-
pita, lakini wao wanajaza uwanja 
kwa kukata tiketi, ni aibu kwetu 
mpaka tusikie ni bure.”

Juma Jafari wa Dar es Sa-
laam, alisema alifika uwanjani 
mapema lakini tayari watu wa-
likuwa wameshajaa uwanjani 
na kulikuwa hakuna sehemu ya  
kupita kutokana na wingi wa 
watu. 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Ni waliotoka mikoani wakiwa na tiketi na kuishia 
kuangalia mechi kwenye luninga Dar baada ya...
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Na Shufaa Lyimo

B
AADHI ya mashabiki wa 
Yanga kutoka mikoa mbal-
imbali nchini waliokuwa 
wamekuja jijini Dar es 

Salaam juzi kushuhudia mchezo 
wa robo fainali Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini wameulala-
mikia uongozi wa klabu hiyo kwa 
kitendo cha kuruhusu mashabiki 
kuingia uwanjani bure hali iliyo-
zua tafrani kubwa na kuwanyima 
nafasi ya kuishuhudia mechi hiyo 
mubashara uwanjani. 

Katika mechi hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi 
na timu hizo kutoshana nguvu 
kwa sare tasa, uongozi uliruhusu 
mashabiki kuingia bure bila kulipa 
eneo lote la mzunguko ambalo ndi-
lo linalochukua idadi kubwa zaidi 
ya watazamaji uwanjani hapo. 

Kutokana na wingi wa mashabi-
ki waliojitokeza na kila mmoja aki-
taka kuwahi nafasi, walivamia geti 
uwanjani hapo na kulivunja, hali 
iliyozua tafrani na wengine kuumia 
na kukimbizwa hospitali.

Gamondi: Dk. 90 
zitaamua Sauzi

Benchikha 
kazi moja na 
mastraika

Na Saada Akida 

BAADA ya suluhu katika robo 
fainali ya mkondo wa kwanza 
dhidi ya Mamelodi Sundowns 
ya Afrika Kusini, Kocha wa 
Yanga, Miguel Gamondi, amese-
ma hatua hiyo huamuliwa kwa 
dakika 180 na hizo ni 90 za 
kwanza, hivyo mechi bado ipo 
wazi kwa pande zote.

Amesema ana matumaini ya 
kwenda kupambana na kutumia 
vizuri dakika 90 zilizosalia 
katika mchezo wa marudiano 
dhidi ya Mamelodi Sundowns 
nchini Afrika Kusini na kufuzu 
kucheza nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Gamondi alisema 
anajivunia kiwango cha 
wachezaji wake kwenye mch-
ezo wa juzi na kwamba wal-
ionyesha uwezo mkubwa kwa 
kupambana licha ya kushindwa 
kutumia nafasi zilizopatikana.

Alisema mchezo ulikuwa 
mgumu na ushindanai wa 
kimbinu baina ya timu nzuri 
na bora ya Mamelodi ambayo 
kwake ndiyo timu inayocheza 
mpira mzuri barani Afrika,  
hivyo anajivunia  namna 
wachezaji wake  wamecheza 
na kutengeneza nafasi nzuri 
zaidi za wazi. 

“Mamelodi Sundowns wana 
ubora wa hali ya juu na uzoefu, 

Mashabiki wa Yanga SC
wakerwa kiingilio bure
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba, Abdel-
hak Benchikha amesema anaende-
lea kukisuka kikosi chake hususan 
safu yake ya ushambuliaji kuelekea 
mechi ya mkondo wa pili ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Simba itarudiana na Al Ahly ka-
tika Uwanja wa Cairo, Misri  Iju-
maa wiki, ikiwa na mzigo mzito wa 
kupindua matokeo ya bao 1-0 baada 
ya kuadhibiwa Ijumaa iliyopita ka-
tika Dimba la Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Benchikha alisema licha ya mechi 

Winga wa Yanga, Augustine Okrah,  akipambana kuwania mpira dhidi ya viungo wa Mamelodi Sundowns, Lucas Ribeiro 
Costa (kulia) na Marcelo Allende Bravo (kushoto), kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na kumalizika kwa sare tasa. MPIGAPICHA WETU

MPAMBANO...
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