FISl auawa

. akivamia Kituo
. Cha afya,

. wagonjwa ...

SportPesa

SportPesa oure

SUPA JACKPOT BONUS WINNER |

1-7.718,79

PAY

SPORTPESA.COTZ SIGNATURE \Miw\.‘m«

F 4
WACHEZAJI 10 ENGLAND UI;A A
MECHI NYINGI ZAID| KOMBE I.l:%cl'llifleA

L0N0ON ngiang

SSN 0856+ N3, 0581003 e whww ppmedia.com MWANGA WA JAMII
m www.twitter.com/nipashetz n www.facebook.com/nipashetz | @) | Www.instaqram.com/thequardian_newspaper UKURASA 11
=J W US

UKURASA WA 3

IDADINDOGO
MAHUJAJI
YAMSHTUA
RAIS MWINYI

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema idadi ya Wais-
lamu wanaokwenda kushiriki
ibada ya hija nchini Saud Arabia
(Makka) wanaotoka Zanzibar, ni
ndogo ikilinganishwa...
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Rais wa Zanzibar,
Alhajj Dk. Hussein Ali
Mwinyi, akitekeleza
Ibada ya Suna ya
kuchinja, baada ya
kumaliza swala ya Eid
El Hajj, iliyofanyika ki-
taifa Mkoa wa Kaskazi-
ni Unguja jana. Kushoto
ni Mufti wa Zanzibar,
Sheikh Saleh Omar Kabi
na (wa tatu kushoto) ni
Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais, Katiba, Sheria,
Utumishi na Utawala
Bora Zanzibar, Haroun
Ali Suleiman na Mkuu
wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Ayoub Moham-
A i med Mahmoud. PICHA:
- AF . IKULU

Wamiliki shule binafsi waiangukia serikali
MSUVA KUFUNGA USAJILI YANGA UK.24
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]
Daraja la Wami kuanza
kutumika Septemba

Na Julieth MKireri, CHALINZE

WASAFIRI wanaotumia Barabara ya Chalinze -
. Segera wanatarajia kufurahia usafiri kwa kupita ka-
¢ tika daraja jipya la Wami mapema mwezi Septemba,
mwaka huu.
Daraja hilo ambalo hadi kukamilika linatarajiwa
kugharimu Sh. bilioni 75, litaondoa kero ya ajali za
: mara kwa mara zilizokuwa zikisababishwa na wem-
¢ bamba ambao hauruhusu magari mawili kupishana
kwa wakati mmoja.
: Akizungumza mwishoni mwa wiki baada ya kutem-
: belea daraja hilo kukagua maendeleo ya ujenzi, Me-
neja wa Wakala wa Barabara Mkoa wa Pwani, Baraka
Mwambage, alisema ujenzi umefikia asilimia 83.
Daraja hilo lilianza kujengwa mwezi Oktoba, 2018 na
: linatarajiwa kukamilika Novemba, mwaka huu na ku-
wezesha magari ya pande zote kupishana bila tatizo.
¢ “Daraja hili lina urefu wa mita 510 na upana mita
11.85, mradi huu pia unajumuisha njia unganishi,
magari yatakuwa yanapishana bila shida na miter-
: emko yake imepunguzwa tofauti na daraja la awali
¢ wananchi wategemee kuanza kutumia daraja hili Sep-
. temba mosi,” alisema.
Kadhalika, mafundi walioshiriki katika ujenzi wa
daraja hilo wamenufaika na ujuzi mpya kutoka kwa
¢ mkandarasi na watautumia kujenga madaraja men-
. gine hapa nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Prof. Godius Kahyarara (katikati) na viongozi wengine wa
wizara na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya PSSSF na NSSF, wakimsikiliza Ofisa Mipango na Uwekezaji Mwandamizi PSSSF,
Deogratius Marwa (kulia), walipotembelea banda la PSSSF kwenye maonyesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar es
Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

PM atoa ujumbe mzito

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
amewasihi Waislam nchini, kuendelea
kudumisha umoja, upendo ili kujiepu-
sha na vitendo vinavyoashiria vurugu,
uonevu na uvunjifu wa amani wana-
posherehekea sikukuu ya Eid El Adha.

Alikuwa akihutubia Baraza la Eid El
Adha, jana lililofanyika katika Msikiti wa
Mfalme Muhammad wa Sita wa Moroc-
co Kinondoni, jijini Dar es Salaam.

Aliwaasa kuendeleza mshikamano,
utulivu ambavyo ni msingi wa kuwawe-
ka pamoja wananchi, katika kujiletea
maendeleo.

“Tunaposherehekea Eid El Adha ni
vema pia tukakumbuka maneno ya
Mtume Muhammad kwamba; “Mwenye
kufanya maasi siku ya Eid ni sawa na ku-
muasi Allah Sub-hanahu Wataala siku
ya kiama,” alisema.

Pia Waziri Mkuu alisema Rais Samia
Suluhu Hassan anawasihi Waislamu na
Watanzania kwa ujumla kuendelea kuo-

nyesha upendo, umoja na mshikamano
hata baada ya kumalizika kwa masiku
kumi bora katika mwaka yanayopatika-
na kwenye mwezi wa Dhul-Hijja.

“Nawahimiza tutumie fursa hiyo ya
kuchinja kwa ajili ya kumshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa fadhila mbalimbali
alizotujalia pamoja na kuwahurumia na
kuwaonyesha upendo wenzetu mion-
goni mwa maskini na mafakiri. Lengo
ni kuhakikisha walionacho na wasiona-
cho tunakuwa kitu kimoja na kufurahi
pamoja,” alisema.

SENSA

Aidha, aliwataka waumini kushiriki
Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika
Agosti 23, mwaka huu.

“Tujitokeze kwa wingi kuhesabiwa
na kuunga mkono zoezi hilo. Tutoe
ushirikiano kwa makarani wa sensa na
watendaji wetu wa mitaa katika kufani-
kisha,” alisema.

Alimpongeza Shekhe Mkuu na Mufti
wa Tanzania, Abubakar Zubeir bin Ally
pamoja na Baraza la Waislam Tanzania

(BAKWATA), kwa kazi nzuri wanayoi-
fanya ya kuiunga mkono serikali katika
utoaji na uboreshaji wa huduma mbal-
imbali za kijamii zikiwamo na elimu na
afya.

Naye Shekhe Zubeir alisema sensa ni
msingi mkubwa wa maendeleo ya mtu
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla,
na kuwaagiza mashekhe wa mikoa na
wilaya kuendelea kuhamasisha wais-
lamu nchini kujitokeza kuhesabiwa siku
hiyo itakapofika.

“Suala la sensa ni jambo muhimu na
linakubalika katika sheria za uislamu.
Kama hakuna sensa hakuna maende-
leo kwa sababu hata nyumbani kwako
lazima uwe na sense, kama una watoto
13 utafuta unga na nyama ya kutosha
watoto 13,” alisema.

“Jitokezeni kuhesabiwa serikali ina-
taka kujua idadi ya wananchi wake, ili
iweze kupanga mipango ya maendeleo
na utoaji wa huduma za jamii kwa wa-
nanchi wake kama afya, maji, umeme
na elimu.”

Kuhusu ulinzi wa daraja hilo, Meneja alisema zipo
kamera ambazo zitarekodi yote ikiwamo hujuma na

¢ vile vile, Tanroads watatoa elimu ya ulinzi kwa wa-

nanchi wanaoishi karibu.
Mhandisi wa daraja hilo kutoka katika kampuni

ya China Power, Tumason Andrea, alimshukuru Rais

Samia Suluhu kwa kutekeleza miradi mkakati na
kutoa fursa kwa vijana kushiriki katika miradi hiyo na
kuongeza ujuzi. Juma Mohamed ambaye ameshiriki
kwenye ujenzi huo alisema ujenzi wa daraja la Wami
umemsaidia kukua kiuchumi na kuongeza ujuzi mpya
atakaoutumia katika miradi mingine.

Elizabeth Emmanuel, aliishukuru serikali kwa ujen-
zi wa daraja hilo ambalo litaondoa adha kwa watumi-
aji ambao wakati mwingine walikuwa wakikaa kwenye
foleni kwa muda mrefu inapotokea ajali.

Said Sadick mmoja wa madaereva wanaotumia

barabara hiyo, aliishukuru serikali kwa kuwaondolea

adha za ajali kutokana na mteremko mkali na magari
kushindwa kupishana kutokana na wembamba wa
daraja.

Daraja la Wami lilijengwa mwaka 1959 katika mi-

: teremko mikali na kona kali likiwa na upana wa njia
: ya magari mita 3.6 na njia ya waenda kwa miguu mita

moja na kutoruhusu magari kupishana na yanapoku-

tana katikati hugongana na kutumbukia mtoni.

Wamiliki shule binafsi waiangukia serikali

Na Jenifer Gilla

WAMILIKI wa shule binafsi
nchini  wamejomba  serikali
kulegeza msharti kwa wanafunzi
wa madarasa yenye mtihani wa
taifa kuwapunguzia likizo itakay-
oanza Julai hadi Septemba, mwaka
huu ili wajiandae na mitihani yao.

Aidha, wamesema wanatarajia
kumwandikia barua Kamishna
wa Elimu nchini, Dk. Lyabwene
Mtahabwa, kuomba kibali cha ku-
fundisha masomo ya ziada kwa
madarasa yenye mitihani ya taifa
(darasa la nne, saba, kidato cha
pili na cha nne) katika kipindi cha
likizo inayoanza mwezi huu wa Ju-
lai hadi Septemba, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe, Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Shirikisho la
Wamiliki wa Shule na Vyuo Binafsi

Tanzania (TAMONGSCO), Leonard
Mao, alisema uamuzi huo umekuja
baada ya maombi ya kwanza wali-
yopeleka kwa kiongozi huyo kwa
njia ya simu kukataliwa.

Alisema alipozungumza naye
kwa njia ya simu kiongozi huyo,
alimpelekea maombi ya wadau wa
shule binafsi kuomba kufundisha
madarasa hayo, ili kuwaandaa vi-
zuri katika mitihani yao kwa kuwa
likizo hiyo ni ndefu tofauti na ny-
ingine.

“Nilitumwa nipeleke maombi
haya kwamba wamiliki hao wa-
naomba madarasa yenye mitihani
ya taifa wapewe ahueni, maana hii
likizo ni ndefu sana ina siku zaidi
ya 35, badala ya kukaa moja kwa
moja nyumbani watoto hawa wa-
fanye ‘remedial studies’ (masomo
ya ziada), ili muda wa mtihani uki-
fika wawe tayari,” alisema Leonard.

Baada ya kupeleka maombi hayo
Kamishna huyo, alimjibu kuwa wa-
nafunzi hao waachwe wapumzike
kwa kuwa wamekaa darasani kwa
muda mrefu na serikali itachukua
hatua kwa shule zote zitakazoki-
uka agizo hilo.

“Akaniambia, ‘ninakuagiza
waambie nchi nzima hawa watoto
waende likizo kwanza kwa sababu
wamechoka, kuanzia Januari mpa-
ka mwezi wa saba wapo shuleni
hawajapumzika, akili ya binadamu
inahitaji kupumzika, kwa hiyo tusi-
wakandamize hawa watoto.”

Walipopata majibu hayo, wadau
hao wakajadili na kuafiki kuwa
waandike barua, ili kutoa hoja
umuhimu za watoto hao kuhudhu-
ria masomo kipindi hicho ikiwamo
kuwapo muda mchache wa kuji-
andaa baada ya shule kufunguliwa.

“Kwa mfano darasa la saba wa-

naanza mtihani Septemba 9, na
shule inafunguliwa Septemba 5,
mwaka huu na wanatoka likizo wa-
naanza mtihani watakuwa wame-
soma saa ngapi, wamefanya ‘revi-
sion’ (marudio) saa ngapi?”

“Tunachoomba ni kuwa waen-
delee na masomo kisha warudi
nyumbani siku tatu kabla ya sensa,
halafu warudi shuleni siku tatu
baada ya sensa, kwa maana hiyo
watahudhuria masomo wiki tatu
na kupumzika wiki mbili badala ya
kukaa nyumbani wiki zote tano,”
alifafanua Leonard.

Mwenyekiti huyo alifafanua
kuwa lengo pia ni kuepusha waza-
zi kupeleka watoto katika shule zi-
sizo rasmi na kuwaletea madhara,
ikiwamo kufundishwa tofauti na
miongozo ya shule au kufanyiwa
vitendo vibaya hali itakayosababi-
sha kufeli mitihani.

“Serikali iwe flexible (ibadilike),
kama wazazi wanataka watoto
wao wasome Temedial’ na wana-
shirikiana na walimu nini kinawa-
zuia serikali kutoa ruhusa? Kwa
hiyo wakishaniletea hiyo barua
nitaipeleka mamlaka husika kisha
tutasubiri majibu,” alisema.

Nipashe ilimtafuta Kamishna
wa Elimu Nchini, Dk. Mtahabwa,
ambaye alisema wadau hao wana-
takiwa wazingatie waraka wa mi-
hula namba moja na mbili ambao
unaelekeza watoto kupumzika ka-
tika kipindi hicho.

“Kwa hiyo tuzingatie nyaraka
za serikali watoto wapate muda
wa kupumzika, wao sio mashine,
ni binadamu, maisha ya mtoto sio
kupata alama A, maisha ya mtoto
ni katika nyanja zote za ukuaji,” ali-
sisitiza Dk. Mtahabwa.
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Idadi ndogo mahujaji Zanzibar
yamshtua Rais Mwinyi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema idadi ya
waislamu wanaokwenda kushiri-
ki ibada ya hija nchini Saud Ara-
bia (Makka) wanaotoka Zanzibar,
ni ndogo ikilinganishwa na miaka
ya nyuma kabla ya ugonjwa wa
UVIKO-19.

Akihutubia wananchi katika
Baraza la Eid llilofanyika jana ka-
tika viwanja vya Chuo cha Amali
Mkokotoni, Mkoa wa Kaskazini
Unguja, alisema licha ya kupe-
wa nafasi nyingi na serikali ya
nchi hiyo kila mwaka, lakini wa-
tekelezaji wa ibada hiyo ni wach-
ache.

Kabla ya Baraza hilo Dk. Mwinyi
alijumuika pamoja na Waislamu
katika ibada ya sala ya iddi iliyo-
fanyika Kitoni, mkoani humo.

Alisema yapo baadhi ya mataifa
ambayo nafasi wanazotengewa
huwa hazikidhi mahitaji yao, jam-
bo linalowafanya watu wenye nia
na uwezo kusubiri kwa kipindi
kirefu.

Alisema kwa mwaka huu Zan-
zibar imepewa nafasi ya kusafiri-
sha mahujaji 11,476, lakini waliok-
wenda ni 1,559, idadi ambayo ni
ndogo ikilinganishwa na nafasi
iliyotengewa na Serikali ya Saud

Sirro: Hakuna atakayesalimika
kufanya uhalifu mtandaoni

Na Frank Monyo

Arabia.

Kwa mujibu wa Rais Mwinyi,
baadhi ya mahujaji hawakwenda
kutekeleza ibada hiyo kutokana
na kutokidhi kigezo cha umri, kin-
achotaka wanaosafiri wasivuke
miaka 63 au sababu mbalimbali
za kiafya na kuwataka kuende-
leza kutia nia kwa sababu Mwe-
nyezi Mungu ni mjuzi wa kulipa

waja wake kwa nia zao.
Aliwataka ~ waislamu  wan-
apokuwa na uwezo kwenda

kutekeleza ibada hiyo ambayo ni
nguzo ya tano katika uislamu wa-
sisubiri kumaliza muda wao wa
utumishi (kustaafu).

“Sikukuu hii ni neema ny-
ingine aliyotupa Mwenyezi Mun-
gu baada ya ile ya Iddi el Fitri
ambapo leo tunaisherehekea
baada ya waislamu wenzetu ku-
toka mataifa mbalimbali duniani
kutekeleza ibada ya hija huko
Makka Saud Arabia,” alifafanua.

Alisema serikali inaendelea ku-
kamilisha taratibu za muundo na
sheria kwa ajili ya kuanzisha mfu-
ko wa hija, ili kusimamia shughuli
zote zinazohusiana na ibada hiyo.

Kadhalika mfuko huo utakuwa
ni rahisi kwa wananchi kuji-
wekea akiba kidogo kidogo na
kupokea misaada ya kifedha kwa
waislamu wenye uwezo ambao
watawasaidia wengine kwenda

kutekeleza ibada hiyo.

Pia, aliahidi serikali kuzifanyia
kazi changamoto zilizowasilishwa
na mahujaji, ikiwamo kutafuta
njia itayoiwezesha Zanzibar kuwa
na akaunti yake ambayo itasima-
mia na kushughulikia miamala
ya kifedha inayohusu shughuli
za hija kwa upande wa
Zanzibar.

Alisema itaendelea kutoa un-
afuu kwa tozo mbalimbali kwa
mahujaji, ikiwamo gharama za
vipimo vya UVIKO-19 kama ilivyo-
fanya mwaka huu kwa mahujaji.

Alisisitiza kwamba wakati Wais-
lamu wanasherehekea Sikukuu
hii ya Idd el Adhha, ni muhimu
kuhimizana wajibu wa kushiriki-
ana katika kulinda na kudumisha
malezi bora kwa watoto.

Dk. Mwinyi alisema kuwaandaa
watoto kwa kuwapa malezi bora
ni msingi muhimu katika juhudi
za kuimarisha elimu, mapam-
bano dhidi ya dawa za kulevya,
vitendo vya rushwa, wizi na
ufisadi, udhalilishaji na unyan-
yasaji pamoja na mambo yote ya-
nayochangia mmomonyoko wa
maadili ndani ya jamii.

Kuhusu sensa, alisema maan-
dalizi yamefikia hatua nzuri na
kazi kubwa ni kuelimisha wa-
nanchi umuhimu wa kushiriki
kwa maendeleo.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

THOMAS CHACHA ITINDE
anatangaza ku[ potea kwa
kadi ya gariaina ya FUSO
yenye usajilinamba
T 857 BRX. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
TAR/RB/612/2022

216938502

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
THOMAS CHACHA ITINDE
anatangaza ku[ potea kwa
kadi ya gari aina ya PREMIO

yenye usajilinamba

T 118 DGC. Kwa yeyote

atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
TAR/RB/612/2022

216938602

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
THOMAS CHACHA ITINDE
anatangaza ku[ potea kwa
kadi ya gari aina ya FUSO
yenye usajilinamba
T725 CJS. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
TAR/RB/612/2022

216938702

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI

JOHNSUNDAY ATHANASIA
MBURUMA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA GARI
AINA YATOYOTA MARKX
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T.599 DHR. CHASSIS NAMBA
GRX1200946362.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
SON/MBO/RB/268416/2022

la Polisi pia tumejipanga, suala muhimu
ambalo ningependa kuwashauri ni
kwamba tuendelee kutoa elimu, tuna
watu wetu wengine wanatenda uhalifu
bila kujua kwamba ni uhalifu kwenye
mtandao; hivyo elimu ni jambo la msingi
sana,” alisema Sirro.

Ofisa Mwandamizi Mkuu wa Ma-
wasiliano na Uhusiano kwa Umma wa
Mamlaka ya Mawasiliano, Semu Mwaky-
anjala, alimweleza IGP Sirro kuwa TCRA
imeendelea na jitihada ya kutoa elimu
kwa umma kuhusu matumizi sahihi na
salama ya huduma za mawasiliano na
imeweka utaratibu wa watumiaji hudu-
ma hizo kwa njia ya simu kutoa taarifa ya
uhalifu kupitia namba maalumu, na ku-
wataka watumiaji wote wa huduma hiyo
kuhakiki laini za simu zilizosajiliwa kwa
namba za Kitambulisho cha Taifa.

“Kamanda, TCRA tuna utaratibu un-
aomwezesha mtumiaji huduma za ma-
wasiliano ya simu kutoa taarifa ikiwa
atapokea ujumbe au simu ya utapeli kwa
kutuma namba ya tapeli kwenda namba
15040, utaratibu huu tunautekeleza kwa
ushirikiano na Jeshi la Polisi na watoa hu-
duma, umesaidia sana kupunguza ripoti
za uhalifu,” alisema Mwakyanjala.

Watumiaji wa huduma za mawasiliano,
alisema wanapaswa kuhakiki usajili wa
laini zao za simu kwa kubofya *106# ili
kusalia salama na kusisitiza kuwa hatua
hiyo inamwezesha mtumiaji kufuta nam-
ba asiyoitambua kupitia wakala wa mtoa
huduma.

MKUU wa Jeshi la Polisi Nchini (IGP),
Simon Sirro, amesisitiza hakuna mtu yey-
ote anayeweza kufanya uhalifu kwenye
mtandao asipatikane kutokana na jeshi
hilo kujiimarisha zaidi kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

IGP Sirro alibainisha hayo jana wakati ali-
potembelea banda la maonyesho la TCRA
kwenye Viwanja vya Maonyesho ya 46 ya

“Hakuna namna unaweza kufanya
uhalifu mtandaoni na usipatikane na ba-
hati mbaya utaadhirika kwa familia yako
na jamii, kwa sababu utakamatwa tu, hivyo
nawaasa sana Watanzania wenzangu tujie-
pushe na utapeli mtandaoni,” alionya Sirro.

Alitoa wito kwa TCRA kutoa elimu zaidi
kwa watumiaji wa huduma za mawasiliano
akibainisha kuwa hiyo itakuwa ndiyo njia
sahihi na muhimu zaidi ya kupunguza
matukio ya uhalifu mtandaoni.

“TCRA najua wamejipanga na sisi Jeshi

Tunajenga Mustakabali Endelevu

Kwa kampuni ya Barrick, ujengaji wa mazingira endelevu unaanzia ndani kwenye uongozi wetu hadi kwenye
bayoanuai, udhibiti wa majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa hadi kwenye jamii. Bhamira
ya kampuni ya Barrick ya kuendesha na kuhakikisha biashara zetu ni endelevu na zinaendeshwa kwa
uwajibikaji mkubwa ni sehemu ya vinasaba vyetu (DNA) ambavyo vinaakisiwa na jinsi kampuni yetu
inavyozingatia uangalifu na umakini wa hali ya juu katika maeneo yetu ya uchimbaji wa dhahabu pamoja na
shughuli zetu zote zinazofanywa katika maeneo yetu ya kazi.

BARRICK

www.barrick.com | NYSE : GOLD - TSX : ABX

Jeshi la Polisi pia tume-
jipanga, suala muhimu
ambalo ningependa
kuwashauri ni kwamba
tuendelee kutoa elimu,
tuna watu wetu wengine
wanatenda uhalifu bila
kujua kwamba ni uhalifu
kwenye mtandao; hivyo
elimu ni jambo la msingi
sana,” alisema Sirro.

Barrick Gold Corporation, inayo maeneo ya kazi katika nchi 18 na migodi 14 ya dhahabu. Uendeshwaji na uzalishaji wa migodi 6
kati ya hiyo ni wa viwango vya daraja la kwanza katika ngazi ya dunia(Tier 1 operations). Aidha kampuni hiyo inayo migodi mitatu
ya uzalishaji wa madini ya kimkakati ya Shaba na inayo mipango ya muda mrefu ya kuhakikisha biashara hizi zinaendelea kuwa
endelevu kutokana na rasilimali zilizopo.
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Mhendaavaonyaviongor simanizmirad

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
amesema hatasita kuwaondoa
madarakani viongozi wa taasisi
zilizo chini yake watakaoshind-
wa kusimamia kwa weledi
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya ujenzi.

Prof. Mkenda alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki mjini
Unguja, katika kikao cha vion-
gozi na watumishi wa Taasisi ya
Sayansi za Bahari (IMS) ya Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, wakati
wa ziara ya kukagua majengo
ambayo ujenzi ulisimama kwa
muda mrefu.

Alisema  wizara  haitavu-
milia taasisi yoyote iliyo chini
yake inayofundisha wataalamu
kushindwa kusimamia kazi inay-
opewa kwa weledi na kusababi-
sha hasara kwa serikali.

“Nataka kuona taasisi zote
ambazo zina jukumu la kuan-
daa wataalamu katika maeneo
ya ujuzi na taaluma mbalimbali
zikisimamia kazi zinazopewa
kwa ubora na kwa viwango vi-
navyotarajiwa, hatutashindwa
kuwaondoa viongozi wa taasisi
ambao watashindwa kusimamia
kwa weledi.”

“Taasisi zinazopewa jukumu
la kusimamia miradi ya serikali
na hasa mradi huu wa HEET
(Mradi wa Elimu ya Juu kwa

Mageuzi ya Kiuchumi) ni lazima
kuwe na weledi kuhakikisha
kazi zinafanyika kwa wakati na
kwa ubora, sina wasiwasi kuhu-
su utaalamu najua wapo tena
tunawajua kwa majina, lakini
kazi wanazozisimamia zikikosa
ubora, hatutasita kuchukua
hatua. Fedha za mradi huu ni
mkopo hata kama riba yake ni
ndogo bado Watanzania wa-
taulipa,” alifafanua.

Alisema fedha za Mradi wa
HEET zimeelekezwa zaidi kwe-
nye kujenga ujuzi na ndiyo
maana zimepelekwa kwenye
taasisi zinazojenga ujuzi iki-
wamo Sayansi za Bahari Zan-
zibar, ambayo inatoa mafunzo
yanayojenga ujuzi katika nyanja

mbalimbali za uchumi wa buluu.

Naye Mbunge wa Jimbo la
Kiembesamaki, Mohamed
Maulid, aliomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa kuwapatia
meli ya mafunzo na wanaende-
lea kutumia ngalawa pamoja na
meli za kukodi.

Awali, Mkurugenzi wa Taasisi
ya IMS, Mosses Mbiru, alisema
pamoja na ufinyu wa miundom-
binu, Serikali ya Muungano na ya
Mapinduzi zimeendelea kutatua
kero hiyo kwa hatua mbalimbali
na Zanzibar ilitoa eneo la Buyu
na ya Muungano ilitoa fedha
kwa ajili ya kulipa fidia, kutayari-
sha mchoro, kupata mkandarasi
pamoja na kuanza ujenzi katika
eneo lenye ekari 123.

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala
za Mikoa na
Serikali za
Mitaa (TAMI-
SEMI), Innocent
Bashun-

gwa (kushoto),
pamoja na
mkewe, Jennif-
er Bashungwa
(katikati) wak-
iwa kwenye
mazungumzo
na Mwenyeki-
ti wa Jumuiya
va Shree
Goverdhan-
nathji Haveli
hapa nchini,
Yogesh Manek,
walipohudhu-
ria hafla ya
ibada ya jamii
es Salaam
mwishoni mwa
wiki. Habari
uk. 5 PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Serikali kuandaa majukwaa wanawake kukua kiuchumi

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, amesema katika ku-
dhibiti matukio ya ukatili nchini,
serikali inaandaa majukwaa ya
kujifunza namna ya wanawake
kukua katika uchumi bila kuleta
madhara ya ukatili kwa familia.

Alisema sababu za kuanzisha
majukwaa hayo ni kutokana
na kuwapo kwa kesi kubwa ya
ukatili ~ kwenye familia baada
ya wanawake kufanikiwa kiu-
chumi.

Dk. Gwajima aliyaeleza hayo
mwishoni mwa wiki, wakati wa
Siku ya Vazi la Batiki ambayo ili-

Pia alisema wanaandaa ma-
jukwaa ya kiuchumi kwa wa-

naume ili kuelimishana namna
ya kuishi na wanawake waliofan-
ikiwa kiuchumi bila kusababisha
ukatili kwenye familia.

“Wanawake wamekuwa wa-
zalishaji wakubwa wa uchumi,
lakini kumekuwapo na matukio
makubwa ya ukatili kwa sababu
ya kufanikiwa kwenu, hivyo
tunaandaa majukwaa haya
muhimu ili tuelekezane namna
nzuri ya kuishi pamoja na ku-
dhibiti matukio haya kama sio
kumaliza kabisa,” alisema Dk.
Gwajima.

Akizungumzia vazi la Batiki,
alisema litawekewa viwango ili
mtu yeyote duniani akilishika
itambulike kuwa ni batiki kutoka
Tanzania.

“Tunataka mahali popote vazi
hili la batiki mtu akilishika iju-
likane kuwa ni ya Tanzania kwa
njia hiyo tutaweza kuwakomboa

watu wetu na umaskini,” alisema
Dk. Gwajima.

Lengo ni kuwafikia waten-
genezaji wa batiki wakiwamo
wanawake wengi waliojikita
kwenye sekta ya biashara ndogo
ili kila mmoja aweze kuinuka
kiuchumi.

Alisema, Rais Samia Suluhu
Hassan, alifungua fursa kwa
wanawake na kuwaonyesha
kuwa wanaweza na kwamba
ni muhimu kuchapa kazi kwa
kushirikiana na wanaume kuin-
ua uchumi wa nchi.

“Kutungwa kwa Sheria ya
Fedha za Mamlaka za Serikali
za Mitaa ya mwaka 2018 inayozi-
taka halmashauri zote kutenga
asilimia 10 ya mapato yake ya
ndani kwa gjili ya kutoa mikopo
isiyo nariba, kwa makundi maal-
um ikiwamo wanawake imewa-
saidia wengi na mwaka 2020/21

zilitengwa jumla ya Sh. bilioni
62.68 na kufikia Juni 30, 2021, Sh.
bilioni 53.81 zilikopeshwa kwa
vikundi 7993 vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu
sawa na asilimia 86,” alisema Dk.
Gwajima.

Alibainisha kuwa, kati ya fed-
ha hizo Sh. bilioni 28.17 zilitole-
wa kwa vikundi vya wanawake
4,894 vilivyozalisha ajira 52,428.

Kwa upande wake Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto Zanzibar, Riziki
Pembe, aliwahimiza waandaaji
wa Siku ya Batiki kufanyika nchi
nzima.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
Zainab Chaula, aliahidi kush-
irikiana na Katibu Mkuu wa Zan-
zibar kufanyia kazi maelekezo ya
mawaziri hao.

Vipaumbele 5
kumpeleka
Makamba

vijijini siku 21

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nishati, January

Makamba anatarajia kufanya uk-
aguzi kwa siku 21 wa vipaumbele
vitano vya wizara hiyo, ikiwamo
usambazaji na upatikanaji wa
umeme wa uhakika katika mikoa
14.

Pia atafanya ukaguzi wa shu-

ghuli za usambazaji wa mafuta,
kuhakikisha kunakuwapo na
uuzaji wa bei nafuu wa nishati

na vitongoji na upatikanaji wa
matumizi ya nishati safi na salama
va kupikia kwa wananchi.

Akizungumza na waandishi wa

habari jijini Dar es Salaam jana,
Makamba alisema ukaguzi huo
utahusisha pia wilaya 38 kwa
kusimamia miradi inayotekelezwa
na Wizara ya Nishati na taasisi
zake.

wananchi wananunua mafuta aina
va dizeli na petroli kwa gharama
kubwa, wengi wao wananunua
mafuta kwenye chupa ambazo
sio safi hatua inayoifanya wizara
yake kutoa elimu kwa wananchi
hao.

Waziri Makamba alisema un-

unuzi wa mafuta kwenye chupa
ambazo sio safi kunasababisha
vyombo vya moto yakiwamo
magari na pikipiki kuharibika
haraka.

“Tutazungumza na wananchi

na kupokea kero, maoni, ushauri
na kutoa majawabu, ufumbuzi na
ufafanuzi wa masuala mbalim-
bali yanayohusu sekta ya nishati,
ikiwamo vipaumbele vya wiz-
ara kwa mwaka wa fedha ujao,”
alisema Makamba.

Waziri Makamba aliitaja mikoa

ambayo itafikiwa kuwa ni Mara,
Mwanza, Geita, Simiyu, Kagera,
Shinyanga, Tabora, Katavi, Rukwa,
Songwe, Mbeya, Njombe, Ruvuma
na Mtwara.

Alisema mikoa mingine itafikiwa

katika awamu zijazo zitakazo-
fanyika kabla ya mwisho wa
mwaka huu.

Kadhalika, Waziri Makamba

alisema kutafanyika shughuli ya
uboreshaji wa huduma zinazotole-
wa na taasisi za Wizara ya Nishati.

“Lengo ni kusogeza huduma

Za wizara na taasisi zake kwa
wananchi hususani kwa wananchi

uelewa kwa Watanzania kuhusu
sekta ya nishati na mageuzi tu-
nayofanya.”

“Serikali hii inayoongozwa

na Rais Samia Suluhu Hassan
itahakikisha kwamba sekta ya
nishati inachangia katika ukuaji
wa uchumi na kuboresha maisha
ya Watanzania."



Jumatatu Julai 11, 2022

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

Fisi auawa akivamia kituo cha afya, wagonjwa wataharuki

Na Said Hamdani, LINDI

gala, Wilaya ya Ruangwa mkoani
Lindi, wamemuua fisi aliyevamia
kituo cha afya na kusababisha ta-
haruki kwa wagonjwa.

Wakizungumza na Nipashe,
wananchi hao walisema fisi huyo
ambaye amekuwa akihataraisha
kila wakati, walimuua juzi baada
ya kuingia kwenye Kituo cha Afya
Nandagala.

Mlinzi wa kituo hicho, Ibrahimu

Issaya, alisema siku ya tukio usiku
akiwa kazini alipewa taarifa na
uongozi wa kituo kuwa kuna gari
la kubeba wagonjwa litafika kum-
chukua mjamzito kwenda hospi-
tali ya wilaya kwa matibabu zaidi.

Issaya alisema baada ya taarifa
hizo alifungua geti kwa ajili ya
kuiruhusu gari hilo, kitendo Kkili-
chotoa mwanya kwa fisi hyo ku-
ingia ndani bila yeye kutambua,
hali iliyosababisha taharuki kwa
wagonjwa na watumishi wa kituo
hicho.

Alisema fisi huyo aligunduliwa

na mmoja wa wagonjwa aliyeku-
wamo kituoni hapo na kutoa taar-
ifa kwa mlinzi huyo.

“Huyu fisi inaonekana hakuwa
mbali, hivyo wakati naruhusu
gari kuingia ndani ya kituo, ndipo
akatumia mwanya huo kuingia na
kusababisha taharuki,” alisema Is-
saya. Akisimulia zaidi mkasa huyo,
mlinzi huyo alisema baada ya kuu-
funga mlango alifukuzana na mny-
ama huyo, huku akiomba msaada
kutoka kwa watu wengine, ndipo
wananchi wakajitokeza na kuanza
kumshambulia fisi huyo.

Mmoja wa wananchi walioji-
tokeza kupambana na fisi huyo,
Seifu Hamisi, alisema akiwa nyum-
bani kwake majira ya saa tisa usiku
alisikia kelele za watu na kutoka
nje kwenda kusaidia kupambana
na fisi huyo.

“Nilipofika na kuingia ndani ni-
kamuona yule fisi anakuja upande
wangu nikampiga mshale mmoja,
akatulia kidogo kisha nikam-
wongeza mingine tisa na kuanguka
chini.”

Alisema kitendo cha fisi huyo
kuanguka chini kiliwafanya watu

wengine waliokuwa na mapanga
na mawe, kumshambulia hadi
kufa.

Mussa alisema tukio la fisi kush-
ambulia na kula watu wakiwamo
watoto wadogo na wazee, limeku-

Mganga Mfawidhi Kituo cha Afya
Nandagala, Jamal Sadick, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo katika
Kituo cha Afya Nandagala.

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la
Polisi Kata ya Nandagala, Pascal
Mkilanya, naye alithibitisha ku-
uawa kwa fisi huyo.

Bashungwa ataja

sababu wawekezaji

kuvutiwa nchini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (OR-TAMISEMI), In-
nocent Bashungwa, ametaja
uhuru wa kuabudu na amani
iliyopo nchini kuwa ni mion-
goni mwa sababu zinazovutia
wawekezaji kutoka nje ya nchi
kuja kuwekeza.

Alikuwa akizungumza jijini
Dar es Salaam, kwenye hafla
ya ibada ya jamii ya Wahindi
wa dhehebu la Shree Goverd-
hannathji Haveli, iliyofanyika
mwishoni mwa wiki na kuhud-
huriwa na wageni mbalimbali
wakiwamo viongozi wa cha-
ma na serikali, mashirika na
wawakilishi wa taasisi kutoka
ndani na nje ya nchi.

Alisema kwa kutambua
wawekezaji wengi wakubwa
na wadogo wanatoka nje ya
nchi na utamaduni wao na
imani za dini tofauti, serikali
imekuwa na jukumu muhimu
la kuhakikisha inawapatia uhu-
ru wa kuabudu na kuheshimu
imani zao.

“Kutokana na hali hiyo
wawekezaji wamekuwa wakija
kwa wingi bila hofu ya kukosa
uhuru wa kuabudu wala ku-
ingiliwa kwa namna yoyote
kwa kuwa hawaendi kinyume
na sheria za nchi. Matokeo ya
uwekezaji wao yamekuwa na
tija kubwa kwa serikali kuu
pamoja na halmashauri zetu
kupitia kodi na ajira kwa wa-
nanchi waliopo kwenye mae-
neo ya uwekezaji,” alifafanua.

Alisema kwa upande wa
serikali, kupitia viongozi mbal-
imbali imekuwa ikitumia vye-
ma matukio hayo kuhakikisha
sio tu inaonyesha ushirikiano
na jamii hizo za kigeni, bali pia
kuwasilisha agenda mbalimba-
li za kiuchumi na maendeleo.

“Kwa kuwa matukio kama
haya yamekuwa yakivutia sio
tu washiriki kutoka ndani ya
nchi bali pia wapo wengi wa-

naotoka nje ya nchi wanaokuja
kuungana na wenzao katika
ibada kama hizi hivyo inakuwa
rahisi kwetu pia kupenyeza
agenda zetu kwao,” alisema na
kuongeza:

“Tunawashukuru na ku-
wapongeza wana jamii ya
Shree Goverdhannathji Haveli
nchini kwa kutupatia heshima
na fursa hii muhimu,” alisema
Waziri Bashungwa.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Shree
Goverdhannathji Haveli
nchini, Yogesh Manek, ali-
ishukuru serikali kwa kutoa
uhuru wa jamii kuabudu bila
kuingiliwa sambamba na ku-
watanguliza viongozi wa dini
kwenye masuala mbalimbali,
ikiwamo maamuzi makubwa
yanayohusu mustakabali wa
taifa.

“Hii ni heshima kubwa na
kupitia ushirikiano tunaoen-
delea kuupata kutoka serika-
lini na viongozi mmoja mmoja
imekuwa rahisi pia hata kwa
viongozi wa madhehebu na
dini tofauti hapa nchini kush-
irikiana sisi kwa sisi kwenye
matukio kama haya.”

“Hii ni hatua nzuri zaidi sio
tu kidini bali pia kiuchumi
kwa kuwa inaongeza mvuto
hata kwa wale waliopo nje ya
nchi kutamani kuja na kuwa
sehemu ya wana jamii wa
Tanzania na hivyo kuchochea
uwekezaji,” alibainisha.

Manek alisema, jamii hiyo
imekuwa mstari wa mbele
pia kushirikiana na taasisi ny-
ingine nchini katika kusaidia
miradi mbalimbali ya kijamii
ikiwamo ya miradi ya afya na
elimu.

Tukio hilo la siku tatu lime-
fanyika kwa mara ya kwanza
jijini Dar es Salaam likiwaku-
tanisha watu kutoka jamii na
taaluma tofauti, kwa ajili ya
kuonyesha talanta na upendo
wao kwa Mungu wa jamii ya
Wahindi anayefahamika kama
Shree Krishna.
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PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES
2014 AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019.
| 128 | usD E. REMITTANCES
A._SAVINGS BANK T s usD
1. Monthly Charges | FREE | FREE [1. TISS | TZ8 5450.00 | EQUIVALLENT TO TZS 8450
2. Non Mai of Minimum Balance | FREE | FREE [2. E Remittances
3. A/C Statement Charges Upto_USD 1000 or Eq. 725 Tzs 17.000.00 s 9.00
a) Monthly FREE FREE [1001 1o 5000 Tzs 20,400.00 s 11.00
b) Interm TZS__ 4.300.00 $  5.00 5001 to 10000 Tzs 40,700.00 s 22.00
70,001 and above
4. Cash Wihdrawl Ghargos e |_Up to 5000 FREE v Tzs 84,800.00 s 43.00
Above 5000 0.26%|3. SWIFT
5. Cash Deposit Charges FREE FREE [a) Swift Outward
6. Balance C: Gertificate TZS_ 12.800.00 S 6.00 [Upto 5,000 [ NA | s 39.00
7. A/c Closure charges TZS_12,800.00 $  13.00 [5,001 0 10,000 I NA | s 51.00
8. Activation of Dormat A/c 125 5,100.00 $ 6.00 |above 10,000 | NA | S 77.00
b) Swift Inward
B. CURRENT ACCOUNT
Upto 5,000 I NA | s 11.00
1. Monthly Charges FREE. FREE |5.001 to 10,000 | NA | B 16.00
2. Non Maintanance of Minimum Balance FREE FREE |above 10,000 | NA | S 26.00
3. A/G Statement Charges TZS  4,300.00 $  5.00| F.LOANADVANCES RELATED CHARGES
a) Monthly
b) Interm Fixed 175 __ 4,300.00 Fixed $5.00 | 1. Processing Charges Upto 5 Mio - Tzs 21,200.00 Upto 5,000 - $85.00
plus For For each
cach page 2> 00-00 page $1.00 5Mioto 10 Mo~ TZS __ 169,500.00 |5000 to 10,000 - $170.00
UPTO 25
e FREE | Upto 5000 FREE
4. Cash Withdrawl Charges
10 Mio to 25mio - TZS ___339,000.00 |Upto 20,000 - $255.00
5000 to N . 2| 20,000 to "
ABOVE 25 o1 10000 0.26%] 25 mn to 500 mio 1.28% 20000 © 1.28%
MILLION 1% ~500mio— >500,000=
Above 10,000 0.43% z 1.06%| (‘minimum 1.06%
(‘minimum 7.5mio)
UPTO 50 FREE | Upto 10,000 FREE |2. Documentation Charges
5. Cash Deposit Charges Mio
Upto_ 100 MILLION FREE |Upto 50,000 FREE
ABOVE 50 B = " >100 Mo (Min | >50.000 - »
Milion 011%| 40000 0:26% 00.000) 0-26% | in 1501 0:26%
5. Balance G cerificate TZS__21,200.00 $13.00 |. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - Tzs 21,200.00 |Upto 20,000 - $265.00
20,000 to »
6. Stop Payment Charges 28 26500.00 $13.00 5Mioto 10Mio-  TZS __ 169,500.00 [500,000 - 153%
>500,000— 1 28%
7. Cheque Clearing Charges 10Mio_25mio - TZS  381.400.00 |(‘minimum 9000)
2 Inward TzS 130000 $1.00 25 mn to 500 mio - 1.53%
FREE >500mio-* 1.28%
b) Outward FREE (minimum 9mio)
4. Inspection Charges Upto 50,000
8. Cheque Retum Charges Upto 100 Mio - 18 21,200.00 $22.00
a) Inward TZS__25500.00 $13.00 >100 mio - Tzs 42,400.00 | >50,000 543.00
b) Outward TZS__ 25,500.00 $13.00 |0 UTo0N HETETETCE REPOT CNATGES |77 TZS 101,700.00 $43.00
Calculated as %ge of pre-paid
Tz8 21,2 pre-paid amount in amount in the
S +200.00 6.Pre-payment penalty the case of 1.70% case of takeover 1.70%
9. Afe closure charges $17.00 takeover of liability of liability by
C. MOBILE BANKING CHARGES other
1. Cash Withdrawal
Upto 100,000 TZS  1,700.00 NA |G. Guarantees (Local & International)
101,000 to0 200,000 TZS 260000 NA [Bonds & Guarantees (Min 25 75,000) 1.02% 1.02%
Bonds & Guarantees with 100 % | per quarter " -
201,000 to 400,000 TZ5  4300.00 NA | cash Margin (Min TZS 75,000) 0.43% 0.43%
401,000 t0 600,000 TZS__ 5.100.00 NA H_LETTER OF CREDIT
125 6.800.00 NA | Import Letter of Credit (per qrtr of
601,000 t0 999,000 Part thereof)
NA (Min $ 200)
2. Funds Wallet Opening
(Min 550 max -
Upto 100,000 28 500.00 NA |Lc amendment Commission NA 350) 1oz
101,000 to 250,000 Tzs 500.00 NA [Switt charge for LG opening NA 0.34%
Swilt charge for other
251,000 t0 500,000 TS 1reoo NA NA $34.00
501,000 t0 1,000,000 TZS__ 4.300.00 NA [Extensions - Commissions NA (Min $200) $34.00
1,001,000 TO 10 Mn TZS 850000 NA e charges NA (Min $200) 1.02%
Non payment of Bills on due date NA Til Payment To2%
Mobile Banking Services Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
':) Monthly Charges Tzs 500.00 NA | Advising commission NA $119.00
5 PIN Request Tzs 2,200.00 NA c NA (Min $150) 0.43%
D. LOCKERS RENT YEARLY Negotiating bills under LC NA $75+cuourier+int 0.43%
TzS 296,700.00 NA NA (Min$75) 0.43%
1.SMALL claim paid
2. MEDIUM TZS 508,500.00 NA G NA (Min $200) 1.02%
T
. TZS 635,600.00 NA | Golection of Export LG NA $75-+cuourier+int 0.43%
Amendments NA $64.00
OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)
Tzs usp ]
B " Gver 125 50 -
1. Base or Prime Lending Rate 16 7‘ . Fixed Deposits of T2S Amount in TZS up to TZS 50 Million s Above 100 Million
3. Maximum spread above Base or Prime B 5
Lending Rate 30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
3.Penal Interest 91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
3% p.a over regular rate of
a. For non compliance on Terms of Saction i 181-364 days 5.50% 7.00% 7.50%
b. For Overdrawing/Excess drawing due to non 5% p.a over regular rate of
terest
payment of interest/instaliment/charges intere: Above 1 year 5.00% o 5 505
4. Deposit Rates |
Gver USD
a. Current account il il I. Fixed Deposits of USD |Amoum inuSD up to USD 50,000 o000 Over USD 100,000
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00% |3_Q s0days 1.50% 225% 2.50% 8
3
JOHN CHARLES GM-OPERATIONS SIGNED [ 06-07-2022 91-180days 2.00% 2.75% 3.25% 3|
“o7- S
SALMA MRISHO HEAD TREASURY AND TRADE |  SIGNED | 06-07-2022 181-984 days 2.50% 3.00% 3.50% g
3.00% % ™
KAUSHENDRA TIWARI GM-CREDIT SIGNED | 06-07-2022 Above 1 year 3.50% 4.00% N
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MWANGA WA JAMII

Timu zienzi majina yetu

MPIRA wa miguu ni mchezo maarufu, si Tanzania pekee bali dunia nzi-
ma. Umaarufu wa Ligi Kuu ya England (EPL) umevuka mipaka ya nchi
hiyo, ambao ni faida kwa klabu kubwa za England.

Ukizungumzia mechi za televisheni, ni zile za EPL ndizo zinazoongo-
za nchini kwa mashabiki kufurika katika maeneo mbalimbali kila mechi
zinapochezwa, tena nyingine hushuhudiwa usiku mkubwa.

Klabu kubwa za England zimekuwa zikitumia vizuri wingi huo
washabiki hasa katika bara za Asia kwa kufanya ziara za maandalizi ya
msimu mpya.

Ziara hizo mbali ya kuwa sehemu ya maandalizi ya timu, lakini hutu-
mika kwa kuuza vifaa mbalimbali vya timu kama jezi.

Kutengeneza wigo wa washabiki si kitu kidogo wala cha mzaha. Uki-
fuatilia historia ya klabu nyingine za England na sehemu nyingine du-
niani utabaini kuwa zimetumia muda mrefu kutengeneza washabiki
kutokana na ukweli kuwa kuna klabu nyingi huko kwao.

Nyingi ya klabu hizo zimeasisiwa karibu au zaidi ya karne moja iliyo-
pita, na sasa zimekuwa taasisi kubwa, tena si tu katika kucheza mpira
wa miguu, bali heshima ambayo zimejijengea.

Hapa Tanzania tuna klabu kongwe na zenye wafuasi wengi za Simba
na Yanga. Klabu hizi za Dar es Salaam zimeanzishwa zaidi ya miaka
80 iliyopita. Kimsingi klabu hizi ni za aina yake, kwani zina hazina ya
washabiki.

Wakati klabu nyingine zinafikiria na kujipanga kwa ajili ya kutengen-
eza wigo wa washabiki, zenyewe zina wafuasi wa kutosha. Wafuasi ni
zaidi ya washabiki, kwani hao wameshaamini katika Yanga na Simba.
Huwezi kuwabadili kutoka kushabikia timu hizo.

Hawa iwe ni wafuasi, washabiki au wanachama tu wao hawazitazami
klabu zao katika mwelekeo mwingine zaidi ya ushindi. Kwao maende-
leo katika klabu ni ushindi tu, iwe kiwango cha mchezo unaochezwa ni
mbovu lakini kinatoa matokeo wao hilo si tatizo.

Hii ndiyo changamoto kwa klabu zetu hizi mbili na nyingine. Kim-
singi kama Simba na Yanga zimejitengenezea zaidi wafuasi kutokana na
sababu za kihistoria tu.

Tunasema historia kwa sababu sasa hivi ukikutana na mfuasi wa Yan-
ga au Simba mwenye umri wa miaka 50 hawezi kukupa sababu yenye
mantiki ni kwa nini alifikia kuipenda klabu anayoishabikia.

Kama hali ni hivyo kwa hao ambao wameishi duniani kwa nusu
karne itakuwaje kwa vijana wenye miaka 20 au 30? Hao ndiyo kamwe
hawawezi kukueleza kinagaubaga ni kwa vipi waliangukia kushabikia
Simba au Yanga.

Ni vizuri wasajili wetu na hata waanzilishi wa Manchester United ya
Tanzania wakafahamu kwa nini hiyo ya England imeitwa Manchester
United, ile ya Hispania inaitwa Barcelona au ile ya Italia inaitwa AC Mi-
lan.

Jambo la kwanza ambalo tunatakiwa kufahamu ni kuwa majina kama
Manchester, Barcelona, Madrid, Milan, Tottenham, Blackburn ni miji au
vitongoji katika nchi hizo za Uingereza, Hispania na Italia.

Ajax Amsterdam ni klabu ya nchini Uholanzi. Lakini leo inaweza
ikawepo Ajax Dar es Salaam kama tu kutakuwa na uhusiano wa moja
kwa moja na Ajax Amsterdam.

Hivyo, klabu hizo mara tu zilipoanzishwa zilianza kuwa na washabiki
katika maeneo yao kwa sababu majina tu yanawakilisha miji husika.
Mbeya City au Musoma Shooting zina uhalali wa kujitengenezea
washabiki katika miji hiyo kwa sababu hiyo niliyoitaja hapo juu.

Hapa kwetu tuna timu ambazo hazioni tabu kucheza mashindano
zikiwa zimevaa jezi za Chelsea, Manchester City au Barcelona. Ni ulevi
tu wa kutojua au kutaka kujua kwa nini Chelsea imefika hapo ilipofika.

Umefika wakati kwa Ofisi ya Msajili wa Klabu na Vyama vya Michezo
nchini wakati wa kusajili klabu kuangalia zaidi ya malengo na madhu-
muni katika katiba za klabu zinazoomba kusajiliwa. Maana ya majina ya
klabu husika nayo iangaliwe.
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Fungamwango

Simba, wanahabari, hawakumtendea haki Makelele

basi. Akistaafu au kuondoka
kampuni haihusiki kumhu-
dumia akiumwa.

MIAKA ya nyuma kulikuwa
na makala na mijadala mingi
ya watangazaji na wacham-
buzi kuzilaumu klabu hasa
kubwa za Simba na Yanga,
hasa pale wachezaji na ma-
kocha wao wa zamani wan-
apougua.

Klabu za Simba na Yanga zi-
likuwa zinabebeshwa mizigo
isiyokuwa yao, kwa kuele-
zwa kuwa zimewatelekeza
wachezaji au makocha wao
wa zamani wanapoumwa.

Utashangaa kusikia eti
mchezaji wa miaka ya ny-
uma wa Simba au Yanga
ambaye baada ya hapo alik-
wenda kucheza soka kwe-
nye klabu nyingine, lakini
akianza kuumwa, au amele-
zwa hospitali, basi inaelezwa
kuwa ametelekezwa na kwa
nini haimhudumii.

Nakumbuka wakati kocha
wa zamani wa Simba, James
Siang’a akiwa mgonjwa, baa-
dhi ya wachambuzi waandi-
shi wa makala waliandika
kuishutumu Simba kwa
kumtelekeza.

Huyo nimetolea mfano tu,
wapo wachezaji wengi na
makocha ambao wanapatwa
matatizo, lakini vidole zinao-
nyeshwa Simba au Yanga.

Nilishangaa, kwani Sianga,
baada ya Simba alikwenda
klabu ya Express ya Uganda.
Yenyewe haikunyooshewa
vidole. Nami nikafanya
uchunguzi wangu mdogo tu,
nikaibuka na makala iliyo-
zima tabia hiyo.

Nikaandika Simba na
Yanga ni Taasisi au Kampuni
kama zingine na haziwezi
kumhudumia  mfanyakazi
ambaye hayupo kazini kwa
muda huo, au amestaafu.
Kama kampuni zimekuwa
zinawatibua ~ wafanyakazi
waliopo na walioacha kazi
kwa sababu mbalimbali,
zingekuwa zimeshafilisika.

Mfanyakazi huwa
anawekewa akiba yake au
mafao na kampuni yake,

Sikukataa kama wafan-
yakazi wenzake wa zamani
akimchangia, iwe kwe-
nye magrupu au vyovyote
vile, lakini kampuni huwa
haihusiki.

Hata klabu hizi nazo zina
mamia ya wachezaji wali-
ozichezea tangu miaka ya
1960, hadi leo hii na hawapo
kwenye timu. Na makocha
pia. Kwa vyovyote haiwezi
kuwahudumia. Pia hawa
wachezaji waliokuwa wana-
lipwa, hawakucheza bure,
hivyo hawana cha kuzidai
klabu hizo. Somo likaelewe-
ka. Lakini hivi majuzi klabu
ya Simba imefanya jambo
ambalo hili sasa inabidi li-
pigiwe kelele.

Aliyekuwa mchezaji wao,
John Makelele ‘Zigzag’ alifari-
ki dunia Jumamosi ya Julai 2,
hatukuona angalau kupewa
heshima tu ya kupotiwa kwe-
nye akaunti ya klabu hiyo.

Ndiyo, si wote, au
wachezaji wote wa klabu
hiyo wapostiwe, lakini wale
waliofanya makubwa ilibidi
wafanyiwe hivyo, ikiwezeka-
na na zaidi, kwani sikusikia
hata kutuma salamu za ram-
birambi. Sijui kilitokea nini,
kwani viongozi wa zamani
wa Simba bado wapo na
wala hatukuwasikia kusema
lolote, achilia mbali hawa wa
sasa. Sikutegemea mchezaji
kama Makelele ambaye ana
rekodi ya kuinusuru Simba
kushuka daraja kifo chake
kupita hivi hivi tu kama aliye-
fariki ni mtu wa kawaida.

Nilipongeze Shirikisho la
Soka Nchini (TFF) ambalo lil-
ituma salamu za rambirambi
na kaposti kifo cha mchezaji
huyo aliyeitumikia pia timu
ya taifa, Taifa Stars.

Niseme tu hapa nchini
kuna tatizo la kutojali histo-
ria, au rekodi zilizowekwa
na wachezaji waliopita. Hata

hawa wa sasa walimaliza
na yao yatamalizika tu. In-
gekuwa Ulaya kifo chake
kingekuwa ni habari kubwa.
Fikiria mchezaji aliyefunga
goli ambalo limeinusuru
Manchester United, Chel-
sea, Real Madrid, yaani hadi
wachambuzi wetu hapa
wangemchambua, lakini
huyu Mbongo wameshind-
wa kumpa thamani.

Japo wengi wana umri
mdogo, lakini maana ya
uchambuzi na uandishi
ikiwemo wa michezo ni
kufukua rekodi za nyuma.
Soka ni mchezo wa rekodi,
historia na takwimu Mtu am-
baye Julai 23, 1988, alifunga
bao la pili dhidi ya Yanga,
lililoinusuru Simba kushuka
hakupewa stahiki yake hata
na klabu yake. Leo hii wana-
chama na mashabiki wa Yan-
ga wangekuwa wanaitania
Simba kuwa ingewahi kush-
uka daraja kama isingekuwa
mtu huyu, Makelele. Na
sijui kama ingekuwa ime-
shapanda au bado. Inaweze-
kana ingekuwa imependa,
lakini ingekuwa na rekodi ya
kushuka ambayo watani zao
wangeitumia kama fimbo.
Huyu mtu ilitakiwa mashabi-
ki wa kizazi cha sasa cha Sim-
ba wamfahamu.

Ilikawa ni mechi ya
mwisho wa ligi, Simba ilitak-
iwa lazima ishinde isishuke
daraja na Yanga ilitakiwa
sare tu ili itwae ubingwa.

Edward Chumila akaipa-
tia Simba bao dakika ya 2I,
Issa Athumani akawasazisha
dakika ya 36. Makelele ali-
funga bao la pili dakika ya
58, akiiwezesha timu yake
kushinda mabao 2-1, akainu-
suru Simba kushuka daraja
na Yanga ikakosa ubingwa,
ambao ulienda kwa Coastal
Union. Lakini si wachambuzi
wala klabu yake iliyomuenzi.
Rekodi aliyoiacha duniani
haitofutika milele, ila haku-
tendewa haki.
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Kampuni Tembo Nickel kusaidia miradi elimu, atya ya mil, 2078/-

Na Mwandishi Wetu, NCARA

KAMPUNI ya Tembo Nickel
inakusudia kusaidia miradi 11 ita-
kayojumuisha miundombinu ya
madarasa, ofisi za walimu na mad-
awati, baada ya kusaini Mkataba
ya Makubaliano (MOU) ya miradi
ya kijamii ya Sh. milioni 207.8 kwa
mwaka 2022.

Akizungumza kabla ya kusaini
makubaliano hayo mbele ya
madiwani wa Wilaya ya Ngara,
Meneja Mkaazi wa Tembo Nickel,
Benedict Busunzu, alisema fedha
hizo ni sehemu ya kampuni hiyo
kurudisha kwa jamii (CSR), jambo
wanalolifanya kabla ya kuanza
uzalishaji na kutimiza kifungu cha
105 (1) cha Sheria ya Madini, kina-
chotaka kampuni zote za madini
kuandaa mpango wa kurudisha
kwa jamii (CSR), kwa kushirikiana
na halmashauri husika.

“Mkataba huu unaonyesha ush-
irikiano, upendo na ujirani mwe-
ma mapema. Miradi iliochaguliwa
inagusa sehemu muhimu sana
kwenye maendeleo ya jamii,”

o8
&

alisema Busunzu.

“Kwenye sekta ya afya kuna
miradi mitatu ambayo ni kubore-
sha vituo vya afya, miundombinu
pamoja na kutoa vifaa tiba na
dawa, kutakuwa pia na mafunzo
ya muda mfupi ya wahudumu wa
tisa,” alisema Busunzu.

Alisema miradi itakayotekele-
zwa kwa fedha hizo imeibuliwa
kwa mchakato shirikishi kati ya
kata zinazohusika.

Kata zitakazoguswa na miradi
hiyo ni Bugarama, Bukiriro, Mu-
ganza, Rulenge, Mbuba na Keza.

Alisema tayari Tembo Nickel
imetumia Dola za Marekani mil-
ioni 1.5 (Sh. bilioni 3.4 bilioni) kwa
kununua huduma na vifaa na kati
yake Dola 125,673 (Sh. milioni 293
milioni) zimetumika katika Wilaya
ya Ngara, kwa robo ya kwanza ya
mwaka huu Januari hadi Machi,
2022.

Akizungumzua ajira, alisema
mgodi huo utanufaisha wananchi
wote wa Tanzania, na kampuni

imekuwa ikitoa kipaumbele kwa
wananchi wa Wilaya ya Ngara.

“Hadi wiki iliyopita tulikuwa na
wafanyakazi moja kwa moja 111,
kati yao 72 wametoka Ngara, kwa
wafanyakazi wa muda tulikuwa
nao 51 na wote wanatoka Ngara,
tunahakikisha kazi zinazoweza
kufanywa na wanaNgara, wao
ndiyo wazifanye,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ngara, William Bamba-
la, aliishukuru kampuni hiyo kwa
kusaini mkataba huo, na kuahidi
yeye na madiwani wenzake wata-
hakikisha wanafuatilia utekelezaji
wa mkataba huo.

“Kwa namna tunavyopenda
maendeleo ya wanachi wetu, tu-
tahakikisha kwamba miradi hii
inasimamiwa vizuri na inatekele-
zwa kwa wakati,” alisema.

Kwa upande wake Mbunge wa
Ngara, Ndaisaba Ruhoro, alisema
ili kujenga miundombinu ya ma-
darasa na zahanati walikuwa
wakichangisha wananchi, la-
kini fedha zilizotolewa na Tembo
Nickel zitapunguza mzigo kwa

wananchi.

“Mgodi huu ni wa miaka 33, la-
kini kabla hata hiyo miaka hatu-
jaanza kuihesabu sasa hivi wako
kwenye maandalizi ya mgodi ma-
tunda tumeanza kuyaona, hii ni
hatua kubwa,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Ngara, Solomon
Kimilike, alisema mkataba uliosa-
iniwa utasaidia umarishaji wa hu-
duma za afya na kuboresha elimu
kwenye kata zitakazoguswa.

“Niseme tu kupitia mradi huu
Ngara itafaidika sana, kwasababu
mradi ukianza halmashauri itaku-
wa ikipata asilimia 0.3, fedha hiyo
itakuwa sehemu ya mapato ya
ndani ya halmashauri, itasaidia
miradi mbalimbali kwenye mae-
vinavyozunguka mradi kama ili-
vyo sasa hivi,” alisema.

Kwa upande wa Diwani wa Kata
ya Bugarama, Theofilda William,
alisema kabla ya kusaini mkataba,
Tembo Nickel, ilikuwa imeanza

""" vinavyozunguka

Meneja
Mkazi wa
Tembo Nick-
el, Benedict
Busunzu
(kushoto),
akibadil-
ishana
mkataba wa
makubaliano
na Mwe-
nyekiti wa
Halmashauri
ya Wilaya
ya Ngara,
William
Bambala,
(kulia) ni
Mbunge wa
Ngara, Ndai-
saba Ruhoro.
PICHA:
MPIGAPICHA

Wananchi wavutiwa utendaji Rais Mwinyi

Na Mwandishi Wetu

JITIHADA zinazofanywa na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi za kurudisha nidha-
mu serikalini, kuziba mianya ya
rushwa na kutengeneza mazin-
gira ya kuvutia wawekezaji, zime-
konga nyoyo za wananchi waishio
nje ya visiwa hivyo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti kuhusu utendaji wa Rais
Mwinyi, walisema katika kip-
indi cha miaka miwili ya utend-
aji wake, wameona mafanikio
makubwa serikalini.

Kassim Masoud Ismail, mkazi
wa Unguja na mfanyabiashara
eneo la Mto wa Mbu mkoani Aru-
sha alisema, Rais Mwinyi amefani-
kisha kudhibiti mianya ya uwizi
na kuboresha mifumo ya ukusan-
yaji mapato ya serikali visiwani

humo.

“Hatua mbalimbali ambazo
Rais Mwinyi amekuwa akichukua
na anaendelea kuzichukua zina
faida kubwa kwa maendeleo ya
kiuchumi na kijamii kwa Wazan-
zibar wote walioko ndani na hata
nje ya Zanzibar,” alisema Ismail.

Alimwomba Rais Mwinyi kue-
ndelea kukaza buti kwa madai
wapo wanaopinga maendeleo.

Naye Mwongoza Watalii jijini
Arusha, Nasoro Majid Mloweni
alisema, “Umakini na busara ali-
zonazo Rais Mwinyi hasa kuwatu-
mikia Wanzibar wote bila kujali
dini zao, vyama wala maeneo wa-
nayotoka imemwongezea heshi-
ma na imani kubwa wananchi na
tunamwombea sana.”

Mloweni alimpongeza pia kwa
ukusanyaji wa mapato ya serikali
ambayo awali yalikuwa yanapote-
lea mikononi mwa wachache iki-

wamo wote wanaopiga makelele
mitaani.

Mfanyabiashara Darajani Zan-
zibar, Dennis Njoka, alimwelezea
Rais Mwinyi kama kiongozi mwe-
nye dira na mwelekeo kwa sababu
maisha na ushirikiano miongoni
mwa wakazi wa visiwa vya Unguja
na Pemba ni mazuri.

“Huyu Rais yupo kwa ajili ya ku-
watumikia wananchi. Tunampen-
da kwa sababu anafanya maamuzi
sahihi kwa manufaa ya Wazanzi-
bari wote,” alisema Njoka.

Naye Simtaji Zuberi Mahamud,
alisema hatua ambazo zinachuku-
liwa na Rais Mwinyi ni za kupigiwa
kongole na Wazanzibar wote kwa
sababu zinalenga kuleta mageuzi
makubwa ya kiuchumi na kijamii
kwa manufaa ya wote.

Dk. Paskalis Mtegete, alim-
welezea Rais Mwinyi kama kion-
gozi wa vitendo na kuvutiwa zaidi

na azma yake ya kutaka Wazan-
zibar kuchangamkia fursa lukuki
zilizoko kwenye mnyororo mzima
ulipo kwenye uchumi wa buluu'.

“Kinachotakiwa hapa ni elimu
na kuainisha fursa zote zilizomo
ndani. Zanzibar imebarikiwa
kuwa na eneo kubwa la bahari,
fukwe na visiwa vidogo ambavyo
vikitumika ipasavyo vitabadilisha
maisha ya watu,” alisema.

Dk. Mtegete, daktari wa bin-
adamu na mwenyeji wa Mkoa
wa Njombe, alisema Rais Mwinyi
tangu achaguliwe mwaka 2022,
alifanikiwa kuziba mianya mingi
ya upotevu wa mapato ya serikali.

Hivi karibuni viongozi wastaafu
wa Chama Cha Mapinduzi Zan-
zibar walitaka viongozi wastaafu
kwenye chama na serikalini, ku-
muunga mkono Rais Mwinyi kwa
hatua mbalimbali anazozichukua
kuijenga Zanzibar.

Watumishi
wakumbushwa
uhusiano bora
kazini

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KATIBU Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dorothy Mwaluko, amewa-
taka viongozi wa taasisi za umma
na binafsi mkoani hapo kujenga
mazingira rafiki baina yao na
watumishi wanaowaongoza ili
kuongeza tija na uwezo wa kutoa
huduma mbalimbali zitakazoki-
dhi mahitaji ya wananchi.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa wiki ya utumishi wa
umma mkoani hapa, alisema wa-
tumishi wa umma na sekta binaf-
si wanawajibu wa kuwahudumia
wananchi pamoja na kutambua
miiko, mila na desturi za utumi-
shi wa umma, ambazo zitasaidia
kuongoza uhusiano mzuri katika
kutekeleza majukumu yao.

“Ili wananchi waweze kuhu-
dumiwa ipasavyo kiongozi wa
taasisi ni lazima awe na ma-
husiano mazuri na watumi-
shi anaowaongoza. Pia awe na
utamaduni wa kuwatembelea
watumishi wa chini yake na ku-
jua changamoto zinazowakabili,”
alisema.

Mwaluko alisisitiza kuwa kutoa
huduma kwa wananchi bila up-
endeleo au ubaguzi wanapoku-
tana na changamoto ambazo
zitakuwa juu ya uwezo wao wazi-
wakilishe kwenye mamlaka husi-
ka ili ziweze kutafutiwa majibu.

“Wapo baadhi ya viongozi wa
taasisi za umma au binafsi ha-
wapo karibu na watumishi wa
chini yao. Mtumishi akifanya ka-
kosa kadogo kiongozi badala ya
kusaidia kutatua anatishwa na
kuambiwa atachukulia hatua kali
dhidi ya mtumishi huyo, tabia hii
haijengi na haivumiliki kabisa,”
alisema Mwaluko.

Mwaluko alisema watumishi
wanapashwa kusimamia sharia,
kanuni na taratibu, lakini wakati
mwingine busara zinatakiwa zitu-
mike hasa ukizingatia binadamu
ni mtu wa makosa.

Aidha, ameonya viongozi wa
taasisi za umma na binafsi ambao
hawajishughulishi na utatuzi wa
changamoto zinazowakabili wa-
tumishi walio chini yao kitendo
alichosema kinachochea wa-
tumishi kukimbilia ofisi ya Katibu
Tawala Mkoa ambayo imegeuka
kuwa kama kliniki.

Katibu wa Chama cha Wal-
imu Mkoa wa Singida, Mwalimu
Suzan  Shesha, alimshukuru
kiongozi huyo kwa kubuni na
kuanzisha wiki ya utumishi wa
umma ambayo itasaidia kubadil-
ishana uzoefu na kuongeza hali
ya utendaji kuwahudumia wa-
nanchi.

Suzan alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa mambo
mengi mazuri anayowatendea
watumishi, wakiwamo walimu
kutatua changamoto mbalimbali
ikiwamo ya kupandishwa ma-
daraja.
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TBS yaonywa ucheleweshaji vibali

Na Restuta Damian, BU-
KOBA

WAZIRI wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Liberata Mulamula,
amesema hatovumilia vitendo
vya ucheleweshaji wa vibali
vya uthibiti ubora wa bidhaa za
wafanyabishara, vinavyotolewa
na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), jambo linalowakwami-
sha kuzifikia fursa.

Akifungua maonyesho ya
biashara ya nchi za Afrika
Mashariki, yaliyofanyika viwan-
ja ya CCM mjini hapa, mkoani
Kagera na kukutanisha wa-
fanyabishara na wajasiriamali
waongeza thamani kwenye
bidhaa zitokanazo na kilimo
na mifugo, alisema ni muhimu

jambo hilo kutiliwa maanani.

Wazri Mulamula alisema
wapo wabunifu wanaongeza
thamani kwenye bidhaa zao,
lakini inawachukua miezi mingi
kupata nembo ya TBS, jambo
linalosababisha washindwe
kushiriki maonyesho ya Afrika
Mashariki au kuuza bidhaa zao
nje ya nchi.

Alisema serikali imefungua
milango kwa wafanyabiashara
na kwamba taasisi na mashirika
yanayochelewesha vibali vya
wafanyabiashara wanashindwa
kwenda na kasi ya serikali.

“Unakuta mtu anaongeza
thamani mazao labda anaten-
geneza mafuta ya kupaka,
nywele, batiki vikoi, vitenge,
lakini kila akiomba nembo ya
ubora kutoka TBS hapati kwa

wakati fursa zikifika anapitwa
hili halitavumiliwa na ninaenda
kulishughulikia,” alisema Mula-
mula.

“Wafanyabiashara wetu wa-
nacheleweshwa sana na wana-
kosa kujitangaza kwa sababu
ya taasisi zisizoenda na wakati
hatutavumilia,” alisisitiza Mula-
mula.

Aidha, alisema kuna matatizo
mengine katika mipaka na kuto-
zwa gharama kubwa ya malipo
inayokuja kwenye maonyesho
na kuwekewa vizuwizi.

Kwa mujibu wa Balozi Mu-
lamula, ili kurahisisha mata-
tizo hayo kwa wafanyabishara
atashughulikia na kuimarisha
mshikamano wa nchi za Afrika
Mashariki kwa lengo la kukuza
biashara kwenye maonyesho.

Kadhalika,

bara na gharama za tozo,

ukamataji wa mizigo na sheria :
kandamizi kwenye maeneo ya :

biashara.
Mratibu wa maonyesho hayo,

William Rutha, alisema washiri- :
ki ni zaidi ya 350 kutoka nchiza :
Uganda, Rwanda, Congo, Kenya :
na Burundi, huku wakiipongeza :
serikali kwa kuthamini sekta bi-

nafsi kuandaa maonyesho hayo.

Alisema serikali ikipunguza :
vikwazo katika mipaka na bara- :
barani kutakuwa na uwezekano :
wafanyabiashara wengi kuleta :
bidhaa zao katika maonyesho :
yanayofanyika :

mbalimbali
nchini.

| — o
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Mdhibiti wa Ubora wa Elimu Manispaa ya Singida, Seif Mzirai (wa pili kushoto), akizungumza na walimu wakuu, taaluma na maofisa
elimu kata, kwenye kikao kazi ili kuboresha ufaulu wa darasa la saba mwaka huu, katika bwalo la Shule ya Msingi Tumaini mjini Sin-
gida mwishoni mwa wiki. PICHA: ELISANTE JOHN

Wakulima pamba waidai CCU Bil. 2/-

Na Daniel Limbe, CHATO

BAADHI ya wakulima wa
pamba wilayani Chato mkoani
Geita, wameiomba serikali ku-
ingilia kati malipo ya fedha Sh.
2,316,905260 baada Chama
Kikuu cha Ushirika Chato (CCU)
kuwakopa na kushindwa ku-
walipa kwa wakati.

Kampuni hiyo imedaiwa
kukopa pamba kwa bei ya Sh.
1,900 kwa kilo na kuwashinda
wanunuzi wa kampuni binafsi
ambao wanalipa fedha taslimu
kwa Sh. 1,600 baada ya kudai
kuporomoka bei kwenye soko
la dunia.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti wakulima
hao, Getruda Katemi na Erick
Rabius, wamesema walilazi-
mika kuuza pamba yao CCU

baada ya kuwa na bei kubwa
kuliko wanunuzi wengine na
waliahidiwa kulipwa pesa zao
ndani ya siku tatu jambo am-
balo halijatekelezwa.
“Tunaiomba serikali itusaidie
tulipwe fedha zetu tulizouza
pamba kwa CCU..tuliwapa
pamba kwa kuwakopesha
baada ya kuahidi kutulipa pesa
ndani ya siku mbili au tatu, la-
kini sasa ni zaidi ya wiki nzima
hali inayotupa mashaka ya ku-
pata pesa zetu,” alisema Rabius.
“Mimi nilikopesha pamba
yangu tangu majuzi nikiamini
nitalipwa pesa zangu haraka
ili nimpeleke shule mwanangu
ambaye amefaulu kujiunga na
kidato cha tano..ajabu hadi
sasa sijalipwa na hata pesa za
matumizi nyumbani kwangu
sina..naomba serikali itusaidie

tulipwe,” alilalamika Katemi.

Akizungumzia malalamiko
hayo, Mwenyekiti wa Chama
cha ushirika Chato, Greon
Chandika, amekiri kuwapo
kwa baadhi ya changamoto zi-
nazolalamikiwa na wakulima
ikiwamo kukopa pamba na
kuchelewesha malipo kuto-
kana na mfumo mbovu wa
kimtandao kwenye Benki ya
TADB.

Huku akiahidi kulipa deni
ndani ya siku nne zijazo, Kaimu
Meneja wa CCU, Berino Msigwa,
alitupia lawama baadhi ya kam-
puni binafsi ambazo zinafanya
figisu kwa ushirika huo ili usi-
aminiwe na wakulima, kuto-
kana na wanunuzi hao kukosa
pamba baada ya kushusha bei
kutoka Sh. 1,900 kwa kilo moja
ya pamba safi hadi Sh. 1,600.

Mkaguzi ubora wa pam-

ba kwenye Wilaya ya Chato

kuwa mambo
mengine hufanywa na watend- :
aji wa ndani kuweka vikwazo :
zaidi kwenye vizuizi vya bara- :

]
Waajiri
watakiwa
kushirikiana
na OSHA

Na Frank Monyo

mkoani Geita na Biharamulo,
mkoani Kagera, kutoka Bodi ya
Pamba nchini (TCB), Samwel
Mdidi, alithibitisha wakulima
kukidai CCU deni la zaidi ya Sh.
2,316,905,260 huku akitishia
kukifungia ununuzi wa pamba
mpaka hapo watakapomaliza
kulipa deni hilo.

“Ni kweli chama cha ushirika
Chato wanadaiwa fedha nyingi
na wakulima wa pamba...tuli-
kuwa tunakusanya takwimu za
kutambua jumla ya deni lote na
baada ya kulibaini tunatarajia
kuwafungia kununua pamba
mpaka hapo watakapolipa
fedha zote za wakulima..na
pia tunatarajia kuwapiga faini
kwa kosa la kukopa pamba kwa
kuwa ni kinyume na sheria za

MKURUGENZ| wa Habari (MAELEZO)
na Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa, ametoa wito kwa waajiri na
wafanyakazi kutoa ushirikiano kwa
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa
Kazi (OSHA), ili kunufaika na ushauri na
miongozo ya Kitaalam juu ya ubore-
shaji wa mazingira ya kazi.

Alitoa wito huo jana alipotembelea
banda la OSHA katika maonesho ya Bi-
ashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam
(DITF) yanayoendelea katika viwanja

“Nawaopongeza kwa kazi nzuri,
watu wengi wakisikia OSHA wanakuwa
na hofu, lakini naomba tuwaone
kama marafiki wa sehemu zetu za
kazi kwakuwa wao ndiyo wanaokuja
kutushauri ni vitu gani tuvizingatie
tukiwa kazini, ili tufanye kazi zetu
na kurejea majumbani kwetu tukiwa
salama,” alisema Msigwa nakuongeza:

“Najua mnafika katika maeneo mengi
na sasa mnajulikana kila mahali kwa-
sababu kazi yenu inaonekana na watu
wanaanza kutambua. Niwaombe Wa-
tanzania tuendelee kutoa ushirikiano ili
majukumu haya yafanyike kikamilifu

jambo ambalo ni muhimu sana kwani

tukiwapa ushirikiano ndivyo wanavy-
oweza kutushauri na kutuongoza vizuri
zaidi na hivyo tutapunguza sana athari
zinazoweza kuwapata wafanyakazi
katika maeneo yetu ya kazi.”

Aidha, Msigwa aliwataka waajiri
kushirikiana kikamilifu na OSHA ku-

jenga mifumo madhubuti ya usalama

na afya maeneo va kazi, ili kuwa na
uzalishaji endelevu na wenye tija una-
okwenda sambamba na kujali afya za
wafanyakazi.

“Wakati mwingine tunaangalia sana
gharama zinazotumika katika kushu-
ghulikia masuala ya usalama na afya,
lakini hatuangalii thamani ya kazi
kubwa inayofanywa na OSHA kwenye
maeneo vetu ya kazi, ni lazima tutam-
bue kwamba tukiwa na wafanyakazi
wenye afya njema watazalisha zaidi
na tutaokoa fedha nyingi zinazopotea
katika matibabu ya wafanyakazi wa-
naoumia au kuugua kila mara pamoja
na zile zinazotumika kutoa mafunzo
kwa wafanyakazi wapya,” alisema
Msigwa.

Nao baadhi ya wanufaika wa OSHA
walisema, “kupitia maonesho haya
OSHA wametusaidia sana kwa kutu-
patia elimu na huduma mbalimbali,
ikiwamo usajili wa maeneo ya kazi na
vyeti vya kukidhi matakwa ya awali ya
usalama na afya mahali pa kazi (com-
pliance license) huduma ambazo pen-
gine tungeweza kuzipata kwa gharama
kubwa,” alisema Bright Dickson Fue,
ambaye ni mwajiri.

OSHA ni Taasisi chini ya Ofisi ya Wa-
Ziri Mkuu-Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu yenye jukumu la kulinda afya
na usalama wa wafanyakazi katika
sekta zote hapa nchini, husajili maeneo
va kazi, kufanya kaguzi mbalimbali za
usalama na afya.
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BRELA Kuingia
makubaliano TAKUKURU

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKALA wa Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), anakusudia kuingia
makubaliano na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU), ili
kupata haki za kisheria kuingia kwenye
mfumo wa kielektroniki wa wakala kupata
nyaraka za usajili wa kampuni na leseni za
biashara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, God-
frey Nyaisa, alisema hayo wakati akifungua
kikao kazi baina ya wakala na TAKUKURU
kilichofanyika mjini hapo.

Alisema BRELA inapokea barua sio
chini ya sita kwa siku kutoka TAKUKURU
zinazohitaji taarifa za usajili wa kampuni
mbalimbali na kupokea wito mbalimbali
unazowahitaji maofisa wa wakala kwa ajili
yamahojiano na kuhudhuria mahakamani
kushuhudia taarifa za kumbukumbu hizo.

“Licha ya kikao hiki, lakini tumeona ni
vyema nani muhimu kuwapo kwa rasimu
ya makubaliano (MOU) baina ya BRELA na
TAKUKURU tutakayokwenda kuijadili kwa
dhamira ya kuleta umoja na mshikanamo
kwa taasisi zetu katika kutimiza majuku-
mu la kila siku,” alisema Nyaisa.

Alisema BRELA kwa sasa imehama
kutoka matumizi ya barua na nyaraka za
karatasi na kuingia kwenye mfumo wa
kielektroniki kuanzia masuala ya usajili wa
kampuni na utoaji wa leseni za biashara.

Kutokana na matumizi mfumo wa kiele-
ktroniki kusajili na uhifadhi wa kumbu-
kumbu za kampuni zilizosajiliwa na utoaji
leseni ilionekana kuna umuhimu wa taasi-
si mbili hizo kuanzisha utaratibu wa kuwa
na vikao vya pamoja kwa lengo la kupeana
elimu na uelewa kuhusu utendaji kazi wa
majukumu ya kila taasisi.

Alisema uwapo wa hati ya makubaliano
kutahakikisha changamoto zilizoko zina-
tatuliwa na kumalizika na kuleta uimara
na ufanisi wa taasisi hizo mbili, ushirikiano
wa kiutendaji na sio kuteteresha taasisi.

“Mpango huu wa pamoja wa kutekeleza
majukumu haya kumeleta ushirikiano wa
karibu kati ya BRELA na TAKUKURU husu-
sani upatikanaji wa taarifa za kuwezesha
chunguzi mbalimbali,” alisema Nyaisa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Msaidizi
wa Operesheni za Uchunguzi wa TAKUK-
URU, Simon Maembe, aliipongeza BRELA
kwa hatua ya kuhuisha upatikanaji wa
taarifa kidigitali kwa kuwa itaisaidia
TAKUKURU na pia wadau wengine ambao
wanahitaji taarifa mara kwa mara kutoka
kwa wakala huyo.

Alisema kutokana na jukumu lao la
uchunguzi mara nyingi wanahitaji taarifa
nyingi zikiwamo za usajili wa kampuni na
shughuli wanazofanya nchini.

“Huu utaratibu wa kuomba hizi taarifa
una lenga kujua kama kampuni zimesajil-
iwa na kama wamesajiliwa ni kwa ajili ya
kufanya shughuli gani, kujua nani hasa wa-
nahisa kwenye hizo kampuni na pia nani
ni wakurugenzi,” alisema Maembe.

Alisema kwa sasa BRELA wameanza ku-
hama kwenye mfumo wa zamani wa kutu-
ma barua kuhifadhi taarifa kupitia mafaili.

Takukuru inapojihitaji hizo taarifa huzi-
omba kwa njia ya kisheria ya kuwasilisha
maombi BRELA na yanafanyiwa kazi na
baadaye kurudisha majibu.

“Awali, mfumo wa zamani umekuwa
unachukua muda, lakini kutokana na
teknolojia kukua sasa hivi BRELA taarifa
zote hizo wameziweka katika mfumo wa
kielekroniki,” alisema Maembe.

Rais Samia
Suluhu Hassan,
akimkabidhi tuzo
kutoka Hospi-
tali ya CCBRT
Mkurugenzi wa
Biashara wa
Kampuni ya Vo-
dacom Tanzania
Plc, Linda Riwa,
aliyepokea kwa
niaba ya asasi ya
Vodacom Tanza-
nia Foundation,
ikiwa ni shukrani
ya mchango wa
shilingi bilioni
moja waliotoa
wakati wa ujenzi
wa wodi ya
wajawazito na
watoto wachanga
hospitalini hapo,
hafla ya ufun-
guzi wa jingo
Dar es Salaam
hivi karibuni.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wahariri wapigwa msasa uhifadhi maliasili

Na Maulid Mmbaga,
BAGAMQYO

AHARIRI wa vy-
ombo vya habari
nchini, wam-
etakiwa kuzipa
kipaumbele habari za uhifadhi
wa maliasili ili kupunguza athari
zinazoendelea kutokea za mab-
adiliko ya tabianchi zinazosaba-
bishwa na shughuli za kibinada-
mu.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa semina ya ku-
waongezea uelewa wahariri wa
vyombo vya habari nchini, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Waandishi
wa Habari za Mazingira Tanzania
(JET), Dk. Ellen Otaru, alisema
bahari hizo zikipewa kipaum-
bele zitaelimisha jamii umuhimu
wa kutunza maliasili na kuka-
bili changamoto zilizoko kama
kuongezeka kwa shughuli za ki-
binadamu.

Alisema matokeo hayo yana-
tokana na ongezeko la watu na
wanyama na kwamba zinahi-
tajika mbinu mbalimbali, ili ku-
punguza athari za uharibifu wa

maliasili na kuendelea kulinda
hifadhi na vyanzo vya maji vi-
navyopatikana kwa manufaa ya
wanyama na binadamu.

“Ili kuendeleza utunzaji maz-
ingira tunawahitaji watunga
sera katika ngazi mbalimbali
kuanzia ya chini kwa maana ya
watekelezaji na washauri, lakini
mpaka ngazi ya taifa kuweka mis-
ingi wenzeshi na endelevu, kila
kiumbe ni muhimu katika mazin-
gira anapoishi,” alisema.

Ofisa habari na mhamasishaji
kutoka Mradi wa Tuhifadhi Mali-
asili, unaofadhiliwa na Shirika la
Maendeleo la Watu wa Marekani
(USAID), Adda Nyoya, alisema
mradi huo unajihusisha na mali-
asili ikiwamo kuhamasisha uhifa-
dhi wa mapito ya wanyamapori
(shoroba).

Pia, kazi nyingine ya mradi huo
ni kujengea uwezo mashirika bin-
afsi, ili waweze kutekeleza kazi ya
utunzaji wa shoroba, huku waki-
hakikisha taarifa sahihi za utafiti
zinatolewa kuielimisha jamii
utunzaji wa njia hizo.

“Huu mradi unafanya kazi
pamoja na kujua kwamba tun-

alinda maeneo yenye shoroba,
lakini na binadamu wanaoishi ka-
ribu na maeneo hayo, wanakuwa
na kipato ili wasiende kufanya
uharibifu hifadhini, pia tunafan-
ya kazi na maliasili kuhakikisha
wanakuwa na takwimu za kuto-
sha ili kufanya maamuzi mazuri
ya kulinda shoroba,” alifafanua.

Alisema wanawaongezea
uelewa wauzaji wa maduka ya
nyamapori, ili kujua wanapataje
bidhaa hiyo kwa kuzingatia njia
sahihi.

Mtekelezaji wa shuhuli za
Mradi wa Tuhifadhi Maliasili Dk.
Elikana Kalumanga, alisema baa-
dhi ya watu wanaoishi karibu na
hifadhi au mapito ya wanyama,
wamekuwa na kawaida ya kulin-
da shoroba kwa gjili ya kutunza
vyanzo vya maji vilivyopo eneo
husika vinavyowanufaisha wao
na sio kwa sababu ya wanyama.

Alisema kumekuwa na malala-
miko wanyama kuharibu mazao
na kuhatarisha usalama wa watu
kwenye baadhi ya maeneo ku-
tokana na binadamu kuweka
makazi, pamoja na kuendesha
shughuli zao za kila siku katika

sehemu zinazotumiwa au zili-
zotengwa kwa ajili ya hifadhi ya
wanyamapori.

“Kama tunajua kuwa tuna
wanyama nchini ni lazima tujue
namna gani bora ya kuishi nao
kwa kuwa bado tunawabhitaji wa-
namchango mkubwa kwa taifa,
ni muhimu kufikiria mahitaji yao
muhimu, kunapotokea changa-
moto sisi tuna uwezo wa kuanga-
lia njia mbadala tofauti na wany-
ama,” alisema.

Alisema watu wanapuuzia na
kutoona umuhimu wa ‘buffer
zone’ eneo linalotenganisha hi-
fadhi na makazi ya binadamu,
bila kujua linasaidia kupunguza
mwingiliano wa magonjwa ku-
toka kwa wanyamapori kwenda
kwenye mifugo.

Mhadhiri kutoka Shule ya Uan-
dishi na Mawasiliano kwa Umma,
katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM-SJMC), Dk. Abdal-
lah Katunzi, alishauri wanahabari
kuandika taarifa mbalimbali
ikiwamo za uhifadhi maliasili,
zinazobeba mtazamo unaosaidia
kuongeza uelewa katika jamii ya
utunzaji wa mazingira.

Wakuu vyuo watakiwa kubuni miradi kiuchumi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI imewaagiza Wakuu
wa Vyuo vya Maendeleo ya Wa-
nanchi (FDC), kutumia kwa uma-
hiri uwekezaji wa miundombinu
na vifaa uliofanywa ili kubuni
miradi ya kiuchumi ikiwamo ya
kilimo kwa kutumia maeneo yao
ya ardhi kuongeza mapato.

Agizo hilo limetolewa na Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Caro-

Iyne Nombo, mjini hapa, wakati
akifunga mafunzo ya siku nne
kwa wakuu wa vyuo hivyo kutoka
mikoa ya Tanzania Bara.

Alisema serikali imeamua ku-
vifufua vyuo hivyo na kuvifanyia
ukarabati mkubwa wa miundom-
binu ili kutoa mafunzo ya kisasa
na kwamba ni jukumu la wakuu
hao kubuni mbinu za kuongeza
mapato badala ya kusubiri fedha
za serikali pekee.

Aliwataka kuwasilisha mpango
kazi wa uanzishaji na utekelezaji

wa miradi ya uzalizalishaji, iki-
wamo ya kilimo kwa ajili ya wa-
nafunzi kujifuza kilimo bora na
kuongezea mapato ya vyuo.

“Kuna maeneo makubwa ya
ardhi katika vyuo vyenu haku-
na sababu ya kuacha maeneo
hayo yakawa mashamba pori,
yatumike kwa kilimo ambacho
kitasaidia wanafunzi kujifunza
kujikimu  kimaisha  wataka-
pohitimu  tofauti na kutegemea
fani zao pekee,” alisema Prof
Nombo.

Alisema maeneo vilivyopo
vyuo hivyo kuna fursa nyingi za
kuanzisha miradi na uwekezaji
akitolea mfano uanzishaji wa
kiwanda kidogo cha kuchakata
mafuta ya mawese Kigoma na za-
bibu Dodoma.

Mkuu wa Chuo cha Maendeleo
ya Wananchi Munguli, Bernald
Sekamba, akizungumza kwa kwa
niaba ya wenzake aliishukuru
serikali kwa kuwezesha mafunzo
hayo yanayowajengea uwezo wa
kuanzisha miradi.
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Wanafunzi UDSM
kuchangamkia fursa PURA

WANAFUNZI wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) kitivo cha Sayansi
ya Kilimo na Teknolojia ya
Vyakula wanaosoma kozi
Uchumi wa Kilimo, Mali-
asili na Biashara, wamesema
wamejipanga kuchangamkia
fursa zinazopatikana katika
sekta ya mafuta na gesi.

Walisema hayo walipotem-
belea banda la Mamlaka
ya Udhibiti wa Shughuli za
Mkondo wa Juu wa Petroli
(PURA).

“Tumekuja katika hili ban-
da la PURA kwa gjili ya kuji-
funza yanayoendelea kuhu-
siana na vitu tunavyovisoma
darasani kama kweli vinaku-
wa halisi kwenye maisha ya
kawaida, na pia kuona kama
tunaweza kupata fursa kuto-
kana na shughuli mbalimbali
zinazofanywa na mamlaka
hii,” alisema Omari Mrisho,
akizungumza na waandishi
wa habari kwa niaba ya wen-
zake.

“Tumebaini kwamba
zipo fursa ambazo hata sisi
wanafunzi tunaweza kuz-
ichangamkia kwenye sekta hii

ya mafuta na gesi, kwasababu S
kupitia PURA, tumebaini zipo :
fursa za aina mbalimbali kul- :
ingana na kiwango cha elimu :
cha mtu. Siyo wahandisi peke :
yake, bali wanapata watu wa :
nyanja mbalimbali na sisi:
tupo tayari kuchangamkia :
fursa zitakazopatika kAfrika :
sekta hii na kwingineko.”:
Alisema tatizo lililopo kwa:
watu wengi ni kuogopa kitu :
kukifahamu na:
kwamba bado kunahitajika :
elimu kwa Watanzania kuhu- :
su namna ya kuchangamdkia :
fursa mbalimbali pamoja na:

kabla ya

kuthubutu.

Mkuu wa Kitengo cha Ush- :
irikishwaji wa Wazawa na:
Ujumuishaji Wadau, Charles :
Nyangi wa PURA, alisema :
wamewaonyesha wanafunzi :
hao fursa mbalimbali zilizoko :
katika sekta hiyo ya mafutana :
gesi na kwamba kazi iliyobaki :

ni kwao kuchangamka.

Alitoa wito kwa wanafunzi :
hususani wa vyuo kwamba :
soko la ajira katika sekta :
mbalimbali bado ni kubwa :
pamoja na biashara na kuwa-

taka wasikate tamaa.

\Wazawa wafurahia fursa miradi mafuta, ge5|

WAZAWA wameishukuru
serikali kuwawezesha ku-
pata fursa kwenye miradi
ya mafuta na gesi, huku
wakiipongeza Mamlaka ya
Udhibiti wa Shughuli za
Mkondo wa Juu wa Petroli
(PURA), kuendelea ku-
washauri na kuwaungani-
sha na fursa katika sekta
hiyo ikiwamo kampuni za
kigeni.

Akizungumza kwa niaba
ya kampuni za wazawa zi-
nazoendesha shughuli zao
katika sekta hiyo, mmoja wa
vijana wanaofanya kazi ku-
toka kampuni hizo, Tumaini
Abdallah, alisema awali
wakati wanaingia katika
sekta hiyo walikumbana na
changamoto ya kushindwa
kuaminiwa.

“Tunaishukuru PURA
kwa kutusaidia kufika hapa
tulipo, wamechangia ku-
tunyanyua kwa njia nyingi
ikiwamo kutushauri namna
ya kufanya shughuli zetu na
namna ya kujenga uhusiano
na kampuni za kigeni na pia
wamekuwa wakituonyesha
njia namna gani ya kupata
fursa kwenye sekta hii,”
alisema Abdallah.

“Tulivyoingia kwenye
sekta hii, wawekezaji iliku-
wa ni ngumu kutuamini sisi
Watanzania kama tunaweza
kufanya hizi kazi ilikuwa ni
changamoto sana, lakini
kwa kupitia mamlaka hii,
walitusaidia kuwaaminisha
na mpaka leo hii tunafanya
kazi.” Alitoa wito kwa kam-
puni na kwa vijana wengine
kuacha kusita kuingia kwe-
nye sekta hiyo kwa kuwa

kuna fursa nzuri.

“Kampuni na vijana
wengine ambao wanasita
kuingia kwenye hii sekta
wasiogope, kama una nia
thabiti na kama una maono
ya kufika sehemu fulani
ni lazima uamini kwamba
watu waliopo nyuma yako
wanaweza kukusaidia
kukufikisha kwenye hayo
maono kama ambavyo im-
etokea kwetu. Na kwa sisi
tuliopo hapa tunathibitisha
kwa moyo mmoja kwamba
PURA wamekuwa msaada
mkubwa kutushika mkono
sisi wazawa na kutufikisha
hapa tulipo,” alisema.

“Nawashauri vijana
wenzangu na Watanzania
wengine wanaotamani ku-
ingia huku wasiogope kwa
sababu kwa mfano kama
kwenye kampuni yetu asil-
imia 40 tuliopo ni vijana na
tunafanya vizuri.”

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Bodi ya PURA,
Halfani Halfani, aliwataka
wananchi kuwa wavumilivu
na kuiamini serikali kwa
juhudi zake inazozifanya
katika kufanikisha miradi
mbalimbali ya sekta ya gesi
na mafuta.

“Kwa  mfano  katika
mradi wa kuchakata na
kusindika gesi asilia (LNG)
ambao majadiliano yake
yanaendelea, mambo ya
msingi  yameshakubalika,
kwa hiyo endapo mradi
utaanza kutekelezwa na
kufanya kazi utaleta mapin-
duzi makubwa ya kiuchumi
kwenye taifa letu,” alisema
Halfani.

Habari zote na Elizabeth Zaya

KURUGENZI Mkuu wa
Kituo cha Biashara na Usa-
firishaji cha Afrika Mashari-
ki (EACLC), Cathy Wang,
amesema tangu kuanza kwa maonye-
shoya 46 yabiashara ya kimataifa Dar es
Salaam (DITF), kampuni nane za China
zimetia saini Mkataba wa Makubaliano
(MoU) na kampuni za Tanzania ambazo
zitauza bidhaa na kuanzisha viwanda
vya kuuza bidhaa mbalimbali nchini.
Wang, alisema miongoni mwa bid-
haa zitakazouzwa ni mashine ndogo za
kuchakata mahindi kwa ajili ya kuten-
geneza unga wa ngano, ufuta, mchele,
karanga na unga wa mahindi.

Alisema lengo la kusainiwa mikataba
hiyo ni kuongeza mabhitaji ya biashara
kwa soko la nje na ndani.

Wang alisema kati ya kampuni hizo
nane, moja imefunga mkataba wa
kuanza kuagiza mafuta yanayojulikana
kitaalamu kama ‘cold steel coil.

“Tayari tumewasiliana na watengen-
ezaji nchini China ili kuanza kutengen-
eza bidhaa hizo ili ziweze kuletwa Tan-
zania hivi karibuni,” alisema Wang.

“Maonyesho ya mwaka huu yame-
thibitisha kuwa mashine za kilimo zina
uwezo sokoni na baada ya maonyesho
tunakwenda kufanya tathmini kuona
ni kiasi gani tumefanikiwa ili tuendelee
kuleta bidhaa sahihi katika maonyesho
yajayo.” Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani

puni 8 China zaingia mkataba kuanzisha viwanda TZ

Kikwete, alipotembea mabanda hayo
aliipongeza China kwa kuleta bidhaa
zinazovutia wateja wa Tanzania.

“Wizara yetu, kwa niaba ya wizara
nyingine na serikali kwa ujumla tu-
nafurahi kwamba bidhaa zinazoletwa
hapa zinahitajika kwa ajili ya matumizi
ya wakulima,” alisema Ridhiwani.

Alibainisha kuwa uhusiano kati ya
nchi hizo utaendelea kuimarishwa,
kampuni zaidi za kigeni zinahitajika
kushirikiana na sekta binafsi na serikali
ili kupanua biashara nchini.

Mwakilishi wa kampuni ya Waw
Sinoray, inayojihusisha na uunganishaji
pikipiki za magurudumu matatu ku-
toka Kibaha mkoani Pwani, Ally Mrisho,
alisema tangu maonyesho hayo yaanze
wameuza maguta saba kwa wakulima.

Ofisa Masoko
wa Kampuni
va Gf Trucks
& Equipments
Ltd, Poul
Msuku  (kulia),
akielezea ub-
ora wa
mtambo wa
migodini aina
va XCM kwa
wachimbaji
wa madini wa-
dogo kutoka
Geita, wali-
potembelea
Maonyesho ya
46 ya Biashara
va Kimataifa
va Dar es Sa-
laam kwenye
viwanja vya
Julius Nyerere
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

MOI kutibu magoti kwa matundu bila upasuaji

TAASISI ya Mifupa na Tiba (MOI),
imesema inafanya operesheni ya ma-
goti kwa kutumia teknolojia ya kisasa
kutumia matundu bila kupasua.

Daktari kutoka katika taasisi hiyo,
Sharif Luwema, aliiambia Nipashe,
wameanzisha operesheni hiyo baada ya
kuona idadi kubwa ya wanaowapokea
wakisumbuliwa na tatizo la magoti.

“Katika maonyesho haya mwaka huu,
tumeleta huduma mpya ya operesheni
ya magoti, miongoni mwa wagonjwa
wengi ambao tumewaona hapa ni
watu wenye shida na wanalalamika
maumivu makali ya magoti,” alisema
Dk. Luwena.

Alisema kati ya wagonjwa hao, wengi
wao walisema hata walipofika kwenye
vipimo hawakugundulika na tatizo licha
ya kuwa wanapata maumivu.

“Wengi wameenda kwenye hospitali
na wakafanya xray na wakaambiwa
kwamba hakuna shida na wengine pia
hawajawahi kufika kwenye hospitali.
Hao wote tunawaona hapa na tuna-
washauri kuonana na daktari na kufika
katika kituo chetu Moi kwa ajili ya ku-
fanyiwa uchunguzi yakinifu,” alisema
Dk. Luwena.

“Wanapokuja kwetu na tukawafany-
ia uchunguzi wa MRI, baada ya hapo
tunawafanyia operesheni ya kisasa kwa
kutumia teknolojia mpya ya kufanya
operesheni bila kupasua goti. Hii ina-
fanyika kwa kutoboa matundu kadhaa
kwenye goti, tunaingiza kamera na vi-

faa vingine vya operesheni, mgonjwa
anakuwa anaona shida yake wakati
wa operesheni hiyo na baada ya hapo
anatembea bila shida tena ya maumivu
kama ilivyokuwa awali.”

Aliwashauri Watanzania kwenda
kufanya uchunguzi haraka pale wana-
posikia maumivu kwenye magoti kabla
tatizo halijawa kubwa.

“Nawashauri Watanzania ambao
wako Dar es Salaam na nje ya mkoa huo
wafanye uchunguzi haraka wanapopata
maumivu na kwa sasa watembelee kati-
ka banda letu Sabasaba na waonane na
madaktari ili wapate ushauri na wahu-
dumiwe kama inavyotakiwa,” alisema
Dk. Luwena.

Tatizo la magoti, alisema linaongeze-
ka kadri ya siku zinavyokwenda na asil-
imia kubwa ya watu wanaowapokea ni
wenye umri mkubwa na wengine kuto-
kana na ajali.

“Wengi tunaowapokea ni wale am-
bao umri umeenda kuanzia miaka 55 na
zaidi na tunawaona na tunawapatia hu-
duma hiyo kwa kutumia teknolojia hiyo
ya kisasa ya operesheni ya matundu,”
alisema Dk. Luwena.

Alisema kwa siku wanapokea wag-
onjwa zaidi ya 20 wenye shida ya ma-
goti na wanaofanyiwa operesheni kila
siku ni wawili mpaka watatu kwa siku.

“Dalili za mtu mwenye tatizo kwe-
nye goti ni maumivu makali, kadri siku
zinavyoongezeka maumivu yanazidi
kuwa makubwa na hufika wakati mtu

anashindwa kuchuchumaa na akichu-
chumaa anashindwa kuinuka, au ak-
itembea umbali mrefu anasikia maumi-
vu makali,” alisema Dk. Luwena.

“Ikifika stage goti linashindwa kuku-
nja na ukilazimisha kukunja unasikia
kama sauti ya vitu vimesigana, hizo ni
dalili ambazo wengi wanakuja nazo.
Lakini kuna zingine ambazo kadri
muda unavyozidi kwenda unakuta goti
linavimba, linakuwa jekundu na hiyo
ni stage ya mbali zaidi ila za mwanzoni
mara nyingi ni maumivu.”

Alisema athari kwa wasiotibiwa
mapema ugonjwa huo wa magoti ni
kubwa.

“Athari ni kubwa sana na ndiyo
maana tunakuja sehemu kama hizi ili
kuwaelimisha watu wawahi kutibiwa
mapema kwa sababu kadri siku zina-
vyokwenda ndivyo tatizo linavyozidi
kuwa kubwa, mifupa ya goti inaanza
kusigana na ikianza kusigana inaanza
kulika na tunakuwa hatuna tena uw-
ezo wa kufanya oparesheni za kawaida,
isipokuwa tunatakiwa tufanye kubwa
zaidi kama vile kubadilishiwa goti lote
na kuwekewa la bandia.”

“Nasema ni operesheni kubwa kwa
sababu ni ya kufungua magoti na pia
ina gharama kubwa ambayo ni zaidi
ya Shilingi milioni tano hadi 10, ndi-
yo maana tunawaambia watu waje
mapema ili wakigundulika wafanyiwe
operesheni ya kawaida ya kutumia ma-
tundu.
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WACHEZAJI 10 ENGLAND WALIOCHEZA
MECHI NYINGI ZAIDI KOMBE LA DUNIA

LONDON, England

NGLAND wana historia kubwa ka-

tika Kombe la Dunia la Shirikisho

la Soka la Kimataifa, FIFA. Kweli,

kwa upande wa ushiriki wamesh-
iriki mara 15 hadi sasa.

Lakini bado, ushindi wao mkubwa ni
mara moja tu zaidi ya nchi nyingi, na wana
wachezaji ambao wamejitokeza kwa Three
Lions hao kwenye jukwaa la kimataifa na
kuwa miongoni mwa wachezaji bora zaidi
waliowahi kucheza mchezo huo.

Hawa ndio wachezaji kumi waliocheza
mechi nyingi zaidi kwa England kwenye
Kombe la Dunia.

10. Chris Waddle

Mechi za Kombe la Dunia: 11

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1986, 1990

Jumla ya mechi za England: 62

Mchezaji wa zamani wa Newcastle na
Tottenham, Chris Waddle aliichezea Eng-
land mechi 11 kwenye Kombe la Dunia.

9. Gary Lineker

Mechi za Kombe la Dunia: 12

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1986, 1990

Jumla ya mechi za England: 80

Kwa hakika Gary Lineker alikuwa mwa-
nasoka mzuri siku hizo. Alicheza hata
mechi 12 kwenye Kombe la Dunia, ingawa
alijisaidia kwa bahati mbaya katika moja
ya michezo hiyo, kwa hivyo ni nani wa
kusema ikiwa hiyo ni muhimu?

8. Michael Owen

Mechi za Kombe la Dunia: 12

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1998, 2002,
2006

Jumla ya mechi za England: 89

Katika ulimwengu mwingine, Michael
Owen angemaliza maisha yake ya uchezaji
England kama mfungaji bora na mtengen-
ezaji wa mechi. Kwa bahati mbaya, maje-
ruhi yalipunguza siku zake za kucheza,
lakini bado alifanya vizuri sana na Three
Lions hao.

7. Steven Gerrard

Mechi za Kombe la Dunia 12

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 2006,
2010, 2014

Jumla ya mechi za England: 114

Stevie Gerrad ni mmoja wa wachezaji

wachache walioshiriki katika timu zote
za ‘kizazi cha dhahabu’ chini ya makocha,
Sven-Goran Eriksson, Fabio Capello na
Roy Hodgson.

6. David Beckham

Mechi za Kombe la Dunia: 13

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1998, 2002,
2006

Jumla ya mechi za England: 115

Mchezaji pekee aliyeichezea England
mechi 13 katika Kombe la Dunia, David
Beckham ndiye mchezaji pekee kwe-
nye orodha hii aliyetolewa nje kwa kadi
nyekundu kwenye michuano hiyo.

5. Bobby Moore

Mechi za Kombe la Dunia: 14

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1962, 1966,
1970

Jumla ya mechi za England: 108

4. Ashley Cole

Mechi za Kombe la Dunia: 14

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 2002,
2006, 2010

Jumla ya mechi za England : 107

England hawakubarikiwa haswa na safu
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ya mabeki wa kushoto katika miaka ya 2000,
lakini walikuwa na mmoja wa wachezaji wa
daraja la kimataifa katika nafasi hiyo duniani
kupitia, Ashley Cole.

3. Terry Butcher

Mechi za Kombe la Dunia: 14

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1982, 1986,
1990

Jumla ya mechi za England : 77

Ingizo la kushangaza sana ukizingatia
kwamba Terry Butcher alicheza mechi ya pili
kwa England kwenye orodha hii, lakini mwa-
namume huyo alikuwa mshiriki mkuu wa
timu za England miaka ya 1980 na mapema
miaka ya 1990.

2. Sir Bobby Charlton

Mechi za Kombe la Dunia: 14

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1958, 1962,
1966, 1970

Jumla ya mechi za England: 106

Ushiriki wa Kombe la Dunia mara nne, Sir
Bobby Charlton? Nne? Huo ni mwendawaz-
imu.

Gwiji huyo wa Manchester United
hakucheza mwaka wa 1958, lakini uteuzi
wake katika kikosi cha Walter Winterbottom
ulikuja miezi michache tu baada ya maafa ya
ndege ya Munich.

1. Peter Shilton

Mechi za Kombe la Dunia: 17

Ushiriki wa Kombe la Dunia: 1982, 1986,
1990

Jumla ya mechi za England: 125

Mchezaji aliyecheza mechi nyingi zaidi ka-
tika historia ya England. Mchezaji aliyecheza
mechi nyingi zaidi kwenye Kombe la Dunia.
Hakika, Peter Shilton sasa anatumia siku zake
kuingia kwenye mabishano kwenye Twitter,
lakini bila shaka yeye ni mmoja wa wanasoka
mahiri nchini humo.

KIUNGO wa zamani wa Arsenal

na Timu ya Taifa ya England, Jack
Wilshere ametangaza kustaafu
kucheza soka akiwa na umri wa
miaka 30. Wilshere ambaye maisha
vake ya soka yamekwamishwa kwa
kiasi na majeraha ni mhitimu wa
shule ya vipaji ya Arsenal aliyeitu-
mikia klabu hiyo hadi mwaka 2018
kabla ya kutimkia West Ham United.
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ATAKAVYOFITI CHELS

MANCHESTER, England

AHEEM  Sterling atakuwa

mchezaji wa pili msimu huu

kuondoka Manchester City

a kujiunga na mojawapo

ya timu kuu sita katika ligi ya England

baada ya kufikia makubaliano ya kibin-
afsi na Chelsea.

Baada ya kumuuza Gabriel Jesus
kwenda Arsenal na kumsajili Halaand
kutoka Borrusia Dortmund, City itaku-
wa tofauti katika safu ya mbele.

Chelsea pia itakuwa na mwonekano
mpya, huku mshambuliaji wa England,
Sterling akijiunga na miamba hiyo
baada ya Romelu Lukaku kurudi Inter
Milan.

Hivyo basi tunauliza Sterling amea-
cha nini City, kwanini anaondoka na ni
nini atapeleka Chelsea?

City wameshinda mataji 29 makub-
wa katika historia yao, 12 kati ya hayo
Sterling akiwa huko - ikiwa ni pamoja
na mataji manne kati ya manane ya ligi,
matano kati ya nane ya Kombe la Ligi
na moja la Kombe la FA.

Anaondoka akiwa na mabao 131 na
asisti 74 katika mechi 339 katika misimu
saba baada ya kuhama kutoka Liver-
pool.

Pia amekuwa sehemu muhimu sana
ya uongozi wa Pep Guardiola, akim-
chezea mechi (292) akiwa na mechi ny-
ingi zaidi kwa raia huyo wa Katalunya
kuliko mtu mwingine yeyote ndani ya
klabu hiyo.

Ni Lionel Messi pekee (211) na Sergio
Aguero (124) ambao wamefunga ma-
bao mengi zaidi wakimchezea Guardi-
ola kuliko 120 ya Sterling. Pia ni wa tatu
kwa asisti, akiwa na 66, nyuma ya Kevin
de Bruyne (105) na Messi (80).

“Amekuwa mchezaji muhimu sana
katika misimu hii yote, mwenye mabao
na pasi za mabao, na anapojiamini ni
mchezaji muhimu sana,” alisema Guar-
diola msimu uliopita.

Lakini pamoja na hayo, Sterling
hajawahi kujionyesha kama gwiji ma-
choni mwa mashabiki wa City.

“Sterling hajawahi kuwa kipenzi cha
watu wengi, jambo ambalo ni gumu
kulielezea kwani kwa sasa ameshinda

mataji mengi ya Ligi Kuu ya England
kuliko mchezaji yeyote asiye wa Man-
chester United isipokuwa John Terry
na Fernandinho,” alisema Simon Stone
wa BBC Sport.

“Ubora wake umekuwa wa ku-
suasua. Wakati mwingine anaone-
kana kuwa mzuri sana, mara nyingine
anaweza kupotea kabisa na bado ana-
kosa nafasi mbele ya lango. Hata hivyo
anabaki kuwa hatari akiwa na mpira
miguuni mwake na siku zake borabado
zinaweza kuwa mbele.

“Anaweza kuwa mmoja wa wacheza-
ji ambao wakati wao katika City
unathaminiwa zaidi katika kumbu-
kumbu kuliko ilivyokuwa wakati huo.”

Kiwango kikubwa cha mafanikio
ya Sterling katika City kinazua swali la
wazi - kwa nini wanamruhusu kuondo-
ka na kujiunga na mpinzani anayewa-
hi kutoa ushindani mkubwa?

Kuna mambo mawili makub-
wa. Moja ni ukweli kwamba
mkataba wake unakamilika
msimu ujao kwa hiyo hii
ilikuwa nafasi ya mwisho
ya kujipatia fedha - jam-
bo jingine ni usajili wa
Haaland.

City mara nyingi
wamecheza bila
mshambuliaji halisi
katika misimu mich-
ache iliyopita huku
Aguero akijeruhiwa,

na kisha kujiunga na
Barcelona.
Lakini usajili

wa pauni milioni
51 wa mshambu-
liaji wa Borussia
Dortmund, Haal-
and, ambaye
amefunga zaidi
ya mabao 150
akiwa na umri
wa miaka 2I,
hakika utab-
adilisha yote
hayo.

Ni mechi
tisa tu kati ya
47 za Ster-

ling msimu uliopita ambazo zilikuwa
kwenye safu ya kati, lakini Phil Foden -
ambaye alikuwa mshambuliaji wa kati
mara 19 - alichukua nafasi ya winga
muda mwingi.

Sterling alianzishwa mechi 23 pekee
za Ligi Kuu msimu uliopita - na hiyo
ilikuwa bila Haaland katika klabu hiyo.

“City haikutaka aondoke na inge-
furahi kusalia kwake,” aliongeza Stone.
“Lakini alitaka kuwa sehemu muhimu
ya timu inayoshindana katika kiwango
cha juu. Pep kamwe asingeweza ku-
hakikisha hilo.

“Kwa kweli, wangeuzwa
kwa Kklabu isiyo ya
Ligi Kuu. Hata
hivyo,

kama Chelsea wangekuwa tayari kulipa zaidi ya mtu mwingine yeyote kwa
mchezaji ambaye angeweza kuondoka bure katika muda wa miezi 12, kifedha, ni
jambo lamaana.”

Kitu kimoja ambacho Chelsea watakuwa wakipata ni mabao na pasi za mabao,
kitu ambacho wamekikosa licha ya mafanikio waliyopata hivi karibuni.

Mara ya mwisho kwa mchezaji wa Chelsea kufunga mabao mengi zaidi katika
msimu mmoja kuliko Sterling - katika ligi na katika mashindano yote - alikuwa
Diego Costa mnamo 2016-17.

“Kutokana na uwezo wake wa kufunga mabao, Sterling anaweza kuonekana
kuwa bora zaidi kwa wale ambao tayari wapo na kufidia upungufu ulioachwa na
Lukaku,” alisema mtangazaji wa BBC Sport, Alistair Magowan.

“Pia anawakilisha taarifa ya nia kutoka kwa wamiliki wapya, ambao wanaelewe-
ka kuwa na mipango kabambe katika soko la uhamisho.

“La muhimu zaidi, ni usajili wa kwanza kufanywa na Tuchel tangu apewe mam-
laka zaidi chini ya mmiliki mwenza na mkurugenzi wa muda wa michezo, Todd
Boehly kufuatia kuondoka kwa mshauri wa kiufundi na utendaji Petr Cech na
Mkurugenzi Marina Granovskaia, ambao walishughulikia mazungumzo.”

Tangu 2017-18, mshambuliaji huyo wa England amefunga mabao 110 na kuten-
geneza mengine 51 katika mashindano yote akiwa na City.

Olivier Giroud (39) - sasa yuko AC Milan - na Eden Hazard (38) wanasalia
kuwa wafungaji bora wa Chelsea katika muda huo. Hazard aliondoka
kwenda Real Madrid miaka mitatu iliyopita. Willian, aliyeondoka
Sterling anaweza kuingia kama namba tisa wa uongo, mfu-
mo ambao kocha wa Chelsea Tuchel anaonekana kuupen-
delea. Kuna uwezekano mkubwa zaidi Chelsea kucheza bila
mshambuliaji sahihi baada ya kumtuma mfungaji bora wa
msimu uliopita Lukaku kwa mkopo kwenda Inter Milan.
Msimu uliopita Sterling aliangushwa mara nyingi zaidi
kwenye eneo la kisanduku cha wapinzani (8.93) kwa
dakika 90 kuliko mshambuliaji yeyote wa Chelsea am-
baye amesalia kwenye klabu hiyo.

Pia alijaribu na kukamilisha chenga nyingi zaidi ku-
liko washambuliaji wowote wa Blues. Hakim Ziyech na
Mason Mount walicheza pasi nyingi kuliko Sterling na
licha ya kufunga mabao mengi - Sterling alipiga mashuti
machache kuliko Ziyech, Timo Werner, Mount na Kai
Havertz kwa dakika 90.

Chelsea tayari wana chaguo mbadala kwenye safu ya
ushambuliaji, lakini wanahitaji mtu ambaye hutengen-
eza na kufunga mabao mara kwa mara.

“Kuwasili kwa Sterling kutasababisha maswali
kuhusu mustakabali wa washambuliaji wa pembeni
Werner, Christian Pulisic na Ziyech,” alisema Ma-
gowan.

“Wote walisajiliwa kabla ya Tuchel kuteuliwa kati-
kati ya msimu wa 2020-21.

“Pamoja na Sterling, shinikizo la ziada litakuwa

N kwa Tuchel. Kocha atahitaji magoli kurejeshwa, la-
’L kini mafanikio ya usajili yanaweza pia kutegemea
Werner, Pulisic au Ziyech pia kuondoka kwenye

\ klabu, ambayo itaepuka kuchanganyikiwa kwa
muda wa kucheza na kusaidia kusawazisha vi-
tabu vilivyo chini ya umiliki mkubwa wa hisa za
kibinafsi.”

‘ Nukuu/

/

“ILIKUWA ndoto kwamba, nililazimika
kushinda kombe Amerika Kusini. River
ilipoondolewa, uwezekano huo umefifia.
“Mwezi mmoja na nusu uliopita nilitamka
kwamba, sitaondoka Ulaya, lakini River ali-
sisitiza na kusisitiza sana kwamba, nilikuja
kulitafakari na kulikuwa na uwezekano.”
Luis Suvarez

“SITOKUWA karibu tena na GSM mimi
nitakuwa upande wa Yanga kama msi-
mamizi wa klabu, sitoh_qsi!(a na mikataba

ya GSM kwa Yanga.” Injinia Hersi Said
rais wa Yanga

“FRENKIE de Jong ni mchezaji wa Barca na
anatambulika kama mmoja wa wachezaji
bora zaidi duniani. Tunajua klabu zina-
zomtaka, sio Manchester United pekee, na
hatuna nia ya kumuuza” Joan Laporta
rais wa Barcelona.




Nipashe

MAKOC

Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara ilimal-
izika Juni 29, huku makocha 11
wakitimuliwa mpaka ligi hiyo
ilipomalizika.

Makocha hao wa ndani na nje ya nchi
walionyeshewa milango ya kutokea na
klabu zao wakati ligi inaendelea kwa
sababu za kufanya vibaya kwenye ligi
hiyo iliyokuwa na mshikemshike wa
aina yake, ilioanza kutimua vumbi Sep-
temba 27, mwaka jana.

Hata hivyo, kuna mzunguko fulani
wa kufurahisha, kwani baadhi ya ma-
kocha walikuwa wakitimuliwa huku na
kuchukuliwa kwingine.

Anayetimuliwa timu moja, anak-
wenda kwenye timu ambayo nayo
imetimua kocha.

Rekodi inaonyesha kuwa makocha
11 waliotimuliwa, saba ni wa kigeni na
watatu ni wazawa.

Kwenye makala hii, mwandishi ame-
orodhesha makocha wote ambao Ligi
Kuu Tanzania Bara ilikuwa ngumu
kwao na wakatimuliwa, kabla haijamal-
izika.

1. Etienne Ndayiragije-Geita Gold

Kocha huyu wa zamani wa klabu za
Mbao FC, Azam FC na timu ya taifa,
Taifa Stars alichukuliwa na Geita Gold
iliyopanda na kuanza kucheza Ligi Kuu
msimu huu, Agosti mwaka jana.

Alipewa jukumu la kuinoa timu hiyo
akitarajiwa kufanya makubwa. Katika
hali isiyokuwa ya kawaida, Mrundi
huyu alitimuliwa kazi miezi miwili
baadaye, kisa timu haifanyi vizuri. Ko-
cha Msaidizi Fred Felix Minziro aka-
chukua jukumu.

Na kweli akaibadilisha timu na ika-
maliza Ligi Kuu ikiwa kwenye nafasi ya
nne, ikipata nafasi ya kucheza Kombe
la Shirikisho Afrika kwa mara ya kwan-
za kwenye historia yao.

2. Didier Gomes-Simba

Aliondoka kwenye klabu ya Simba
Oktoba mwaka jana, baada ya kushind-
wa kuipeleka timu hiyo kwenye hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Didier Gomes, raia wa Ufaransa, aliji-
unga na Simba mwanzoni mwa mwaka
huu akitokea Al Merrikh ya Sudan. ‘Al-
itimuliwa kiaina’, baada ya Simba ku-
tolewa kwenye Ligi ya Mabingwa.

Pia Simba ilionekana haichezi vizuri
kwenye Ligi Kuu na kutopata matokeo
ya kuridhisha sana,

Hata kabla ya ushindi, haukuone-
kana kuwafurahisha wanachama na
mashabiki wa Simba kutokana na mfu-
mo na aina ya uchezaji wa wachezaji
wake, hivyo naye panga likampitia.
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3. Haruna Hererimana-Mbeya
Kwanza

Klabu ya Mbeya Kwanza ilimtimua
kocha wake Haruna Hererimana raia
wa Burundi kwa madai ya timu kupa-
ta matokeo mabovu kwenye mechi za
Ligi Kuu, ikimchukua kocha wa zama-
ni wa Mbeya City, Maka Mwalwisi. Ali-
ichukua timu Agosti mwaka jana, la-
kini timu ilipofanya vibaya, viongozi
hawakusubiri. Haikuwa dawa, kwani
pamoja na kubadilisha kocha, mara
ya mwisho ikiwa na Mbwana Maka-
ta ambaye akaja kufungiwa, Mbeya
Kwanza ilikuwa timu ya kwanza ku-
teremka daraja msimu huu.

4. George Lwandamina-Azam
FC

Kocha huyu mkongwe raia wa
Zambia, alitimuliwa katikati ya mwezi
Desemba mwaka jana baada ya shini-
kizo kubwa kutoka kwa mashabiki wa
Azam FC.

Lwandamina, kocha wa zamani wa
Yanga, alipewa kibarua hicho De-
semba mwanzoni mwaka jana,

lakini baada ya kuona kila kukicha
afadhali ya jana, uongozi wa Azam
ukaamua akae pembeni.

5.James Omog-Mtibwa Sugar
Alitimuliwa katikati ya Desemba
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MASHABIKI wa soka watalazimika kuzoea
maisha bila kutumia kilevi baada matumizi ya
pombe ndani ya viwanja nchini Qatar kupigwa
marufuku wakati wa michuano ya Kombe la
Dunia.

Ettiene Ndayiragije, raia wa Burundi, mmoja wa makocha 11 walioonyeshwa
mlango wa kutokea na timu zao kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa

mwaka jana baada ya jahazi la Mtibwa
Sugar kuonekana kuzama siku hadi
siku. James Omog, raia wa Cameroon,
kocha wa zamani wa Azam FC na Sim-
ba, aliletwa nchini ikionekana kama
itakuwa suluhisho la kuboronga na
Mtibwa Sugar msimu uliopita, lakini
ikawa afadhali hata ya msimu uliopita
kuliko huu. Ikamchukua Mayanga am-
baye alikuwa ametimuliwa na Prisons.
Angalau timu ikaanza kufanya vema,
na hivi majuzi aliiongoza Mtibwa kwe-
nye mechi za mchujo dhidi ya timu
yake ya zamani iliyomtimua, akafani-
kiwa kuibakisha Ligi Kuu.

6. Hemed Morocco-Namungo

Baada ya misimu miwili ya mafani-
kio, hatimaye Hemed Morocco akaon-
doka kwenye klabu ya Namungo.

Ilikuwa ni Desemba mwaka jana al-
ipoondoka baada ya timu kutofanya
vema kwenye mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Klabu hiyo ikamtwaa Kocha raia
wa Zambia, Hanoor Janza na msaidizi
wake Jamhuri Kihwelo ambao, anga-
lau ikamaliza Ligi Kuu kwenye nafasi
ya tano.

7. Patrick Odhiambo-Biashara
United

Mkenya huyu ambaye kwa sasa
anaifundisha Prisons, inayohangaika
kwenye ‘play off” ya pili, baada ya
kugongwa ya kwanza dhidi ya Mtibwa
Sugar.

Alikuwa kocha mwingine wa kigeni
kutimuliwa kwenye Ligi Kuu. Yeye al-
itimuliwa na klabu ya Biashara United
baada ya timu hiyo kuboronga, na
nafasi yake ikachukuliwa na Vivier
Bahati aliyekuwa kocha msaidizi wa
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Azam FC, ambaye alitimuliwa pamo-
ja na George Lwandamina. Bahati
naye hakukaa. Mwishoni ilikuwa in-
afundishwa na Khalid Adam kabla ya
kuwa timu ya pili kushuka daraja.

8. Vivier Bahati-Biashara Unit-
ed

Mrundi huyu anaweka rekodi ya
kuwa kocha aliyetimuliwa mara mbili
kwenye klabu za Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu uliomalizika.

Akiwa Kocha Msaidizi wa Azam alit-
imuliwa na Kocha Mkuu Lwandamina
kwenye klabu ya Azam FC, akaenda
kuwa Kocha Mkuu wa Biashara Unit-
ed. Hata hivyo hakufanya kile amba-
cho waliomchukua walikitegemea na
timu ilizidi kupoteza mechi wiki hadi
wiki, naye akatimuliwa, nafasi yake
ikachukuliwa na Khalid Adam am-
baye aliishusha kabisa.

Biashara United nayo inaingia kwe-
nye rekodi ya kutimuwa makocha
mara mbili kwenye Ligi Kuu, Odhia-
mbo na Vivier, ambapo hata hivyo
haikuwasaidia kuepuka kaburi la
kushuka daraja.

9. Salum Mayanga-Prisons

Alikuwa ni kocha wa Prisons. Naye
alitimuliwa baada ya timu kuone-
kana haifanyi vema na badala yake,
akaletwa kocha Patrick Odhiambo
ambaye naye alitoka kutimuliwa kwe-
nye klabu ya Biashara United.

Mayanga akachukuliwa na Mtibwa
Sugar akichukua mikoba ya Omog na
kufanikiwa kuibakisha timu hiyo Ligi
Kuu kwenye mechi ya mchujo dhidi
ya timu iliyomtimua, Prisons.

10. Mbwana Makata-Dodoma
Jiji

Kutokana na mlolongo wa matokeo
yasiyoridhisha, hatimaye viongozi wa
Dodoma Jiji, wakatangaza kumtupia
virago kocha Mbwana Makata, am-
baye aliipandisha daraja.

Klabu hiyo ikamchukua Kocha
Msaidizi wa zamani wa Simba, Ma-
soud Djuma, ambaye hadi leo ndiye
anayekinoa kikosi hicho.

Makata yeye baada ya kutimuliwa
alichukuliwa na Mbeya Kwanza,
ikampata balaa ya kufungiwa kuto-
kana na utovu wa nidhamu.

11. Melis Medo-Coastal Union

Kocha huyo raia wa Marekani
alianza kwa mbwembwe kubwa kwe-
nye kikosi cha Coastal Union, lakini
kadri muda ulivyozidi kusonga mbele
hali ilikuwa mbaya.

Tlifika wakati Coastal Union ikawa
haijashinda mechi yoyote kwa mwezi
mzima.

Viongozi wa Coastal Union waka-
fanya maamuzi magumu ya kum-
timua. Waliwashangaza wengi wal-
ipomrudisha Juma Mgunda ambaye
kwa muda mrefu alikuwa amebadil-
ishiwa majukumu na kuwa Mkuru-
genzi wa Ufundi badala ya kocha.

Maamuzi hayo yalilipa, kwani
Coastal si tu kwamba ilitoka kwenye
tishio la kushuka daraja, bali ilifika
fainali ya Kombe la FA na ikatolewa
kishujaa.
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Kamati Bunge
yaridhishwa
ujenzi
miundombinu
fedha za
UVIKO-19

Na Mwandishi Wetu, KONDOA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Bajeti imeridhishwa na ujenzi
wa miundombinu inayojengwa
kupitia fedha za Mradi wa
Maendeleo kwa Ustawi wa
Taifa na Mapambano dhidi ya
UVIKO-19, katika Pori la Akiba
Mkungunero, mikoa ya Dodoma
na Manyara kuvutia watalii.

Akizungumza katika ziara
va kamati hiyo mwishoni mwa
wiki, Mwenyekiti wa Kamati,
Daniel Sillo, alisema miradi hiyo
inatekelezwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Wanyamapori
Tanzania (TAWA), katika fedha
hizo ilipewa Sh. bilioni 12.9 huku
Pori la Akiba la Mkungunero
likipatiwa Sh. milioni 672.

Alisema ameridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya ujenzi
wa lango la kuingilia wageni,
barabara ya kilomita 47.2 na
ujenzi wa ‘Picnic Site’ kwenye
pori hilo.

“Spika wa Bunge aliridhia
Kamati ya Bajeti kupitisha Sh.
trilioni 1.3 Mradi wa Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na
Mapambano dhidi ya UVIKO-19
ambapo kati ya hizo Wizara ya
Maliasili na Utalii ilipewa Sh.
bilioni 90.2."

Alisema sekta ya utalii
inachangia asilimia 17 ya Pato
la Taifa na asilimia 25 ya pato
la kKigeni, anaamini kwa siku za
mbele uchangiaji utaongezeka
zaidi.

“Niwashauri endeleeni
kusimamia miradi hii niwaombe
msimamie vizuri miradi hii il
iweze kuleta tija,” alisema.

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, alisema
katika fedha za UVIKO-19, TAWA
inatekeleza miradi mbalimbali
kwenye maeneo inayosimamia
ili kuwa na miundombinu
inayovutia watalii.

Awali, Kaimu Naibu Kamishna
wa Uhifadhi wa TAWA, Mlage
Kabange, alisema pori hilo lina
ukubwa wa kilomita za mraba
743 na ni miongoni mwa mapori
27 yanayosimamiwa na TAWA.

Alisema asilimia 92 ya eneo
la pori hilo lipo Dodoma katika
Wilaya ya Kondoa na asilimia

nane ipo katika Wilaya ya Kiteto,

mkoani Manyara likiwa na

faida za kiikolojia na makazi ya
wanyama mbalimbali wakiwamo
tembo na tandala.

“Hapa kuna simba, chui na
kuna nyuki na kuna mambo
mazuri sana ikiwamo ya
kiikolojia ambayo inasabap{_sha
vya jirani kuweza kupata ma !
alisema.

Kadhalika, kuna fursa za utalii
zinazopatikana kupitia pori
hilo na watu mbalimbali kufika
kuwinda na pia ni dakio la maji
katika Mto Tarangire.

=

Shekhe wa Mkoa wa Dodoma, Mustapha Rajabu (wapili kushoto), akizungumza na wajane na yatima wakati wakisubiri kupatiwa sadaka kwa
jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

RC ashauri wamiliki nyumba,
shule kufunga kamera CCTV

ajili ya sikukuu ya Eid El- Hajj,

Na Paul Mabeja, DODOMA

UTOKANA na kuibuka

kwa matukio mengi ya

wizi katika Jiji la Do-

doma, Mkuu wa Mkoa
huo, Anthony Mtaka amewataka
wamiliki wa nyumba na shule ku-
funga mifumo ya kamera za ulinzi
(CCTV).

Mtaka alibainisha hayo juzi
wakati alipotembelea Shule ya
kuona jinsi ilivyofanikiwa kudhibi-
ti matukio ya wizi na utoro kwa
walimu na wanafunzi wakati wa
masomo.

Alisema kutokana na matukio
wamiliki wa nyumba hawana blldl
kufunga kamera hizo za ulinzi ili

iliyoandaliwa na Msikiti Mkuu wa Gadafi, |

kudhibiti hali hiyo.

“Ni wakati sasa tukabadilika
wamiliki wa nyumba kutokana na
ongezeko la watu jijini Dodoma
kumekuwapo na matukio mengi
ya wizi hivyo kufunga kamera
kunaweza kuwa msaada kwetu
kulinda mali zetu.”

“Haiwezekani leo mtu anakuwa
na uwezo wa kujenga nyumba
ya milioni 30, lakini akashindwa
kufunga mafumo wa kamera za
ulinzi wa milioni mbili,” alisema
Mtaka.

Kadhalika, alizitaka shule za
serikali Mkoa wa Dodoma kufunga
kamera hizo ili kulinda mali pamo-
ja na wanafunzi watoro wakati wa
masomo.

“Nikupongeze sana mkuu wa
shule hii kwa ubunifu huu wa ku-

funga kamera natumai utakuwa
msaada mkubwa sana kwa shule
kupunguza utoro wa walimu
pamoja na wanafunzi wakati wa
masomo,” alisema.

Aliagiza kamati za taaluma za
shule kufanya uchambuzi wa ma-
tokeo ya wanafunzi wa kidato cha
nne, ili kuweka mikakati itakayo
wasaidia kuondokana na ma-
tokeo mabaya kwenye mtihani wa
mwisho.

“Maagizo yangu kamati zote za
shule Mkoa wa Dodoma zihakik-
ishe kuwa zinafanya uchambuzi ili
kuona wanafunzi wote ambao wal-
itoka kidato cha tatu kuja cha nne
wenye daraja sifuri (Division zero),
shule iweke mikakati ya kuwaon-
doa katika hatari hiyo ili kila mtoto
atoke na cheti cha kidato cha nne

katika mtihani wao unaotarajiwa
kufanyika Novemba mwaka huu,”
alisema.

Naye Mkuu wa shule hiyo, Grey-
son Maige, alisema mfumo wa
kamera za ulinzi umewagharimu
zaidi ya Shilingi milioni mbili na
umesaidia kupunguza utoro kwa
wanafunzi na walimu kuhudhuria
kikamilifu katika vipindi vyao.

“Pia, tumeshabuni mfumo am-
bao utatumika kwa walimu ku-
saini wakati wa kuingia na kutoka
kupitia simu zao za mkononi na
mimi napata taarifa kupitia mfu-
mo ambao pia umefungwa ofisini
kwangu,” alisema.

Hata hivyo, alisema shule hiyo
inakabiliwa na kero mbalimbali
ikiwamo uhaba wa matundu ya
vyoo na idadi ndogo ya walimu wa

Wazazi washauriwa umri kupeleka watoto vituoni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

VIONGOZI wa dini kwa kush-
irikiana na Mtandao wa Malezi na
Makuzi ya Maendeleo ya Awali ya
Mtoto (TECOAN), wametakiwa
kutoa elimu ya malezi kwa jamii ili
kupunguza kupeleka watoto wak-
iwa na umri mdogo kwenye vituo
vya kulelea watoto (day care).

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) Ramadhan

hapo ahpokuwa akifunga mafun-

zo ya wanahabari zaidi ya 70, yali-
yoandaliwa Chuo Kikuu cha Agha-
kan, Shirika la Chidren Crossifire
(CIC), wakishirikisha Muungano
wa vilabu vya waandishi wa habari
(UTPC).

Alisema elimu ya malezi na
makuzi ni muhimu ikatolewa kwa
jamii ili kuacha kukimbilia ku-
peleka watoto kwenye vituo hivyo
wakiwa wadogo.

“Jamii imekuwa ikijisahau sana
kwenye malezi ya watoto na ku-
wapeleka day care, hivyo haya
mafunzo yatafutwe namna ya kuy-
aeneza katika maeneo mbalimbali

ili kila mmoja aweze kutambua
umuhimu wa malezi ya mtoto
akiwa mdogo mpaka anakua,”
alisema.

Mkurugenzi CIC, Graig Ferla,
alisema malezi na makuzi ya wa-
toto ni muhimu kwa jamii ndiyo
sababu iliyowasukuma kuandaa
mafunzo hayo.

Ferla alisema anaamini washiri-
ki ambao ni waandishi wa habari
watakwenda kutumia kalamu zao
kupaza sauti ili kuhakikisha elimu
hiyo inawafikia jamii katika mae-
neo mbalimbali wanayotoka.

Tumekuwa tukifanya warsha

ikiwamo kufanya tathmini kujua
namna gani elimu ya malezi na
makuzi imefikia jamii,” alisema
Ferla.

Mkurugenzi Mtendaji wa TE-
COAN, Mwajuma Rwebangila,
aliishukuru serikali pamoja na wa-
dau mbalimbali kwa kusaidia ku-
hakikisha sauti ya malezi ya mtoto
inapazwa nchini.

Aliwataka waandishi wa habari
kutumia kalamu zao ipasavyo, ili
kusaidia kuielimisha jamii suala
hilo na kuondokana na kero za
malezi.



16 Nipashe

Jumatatu Julai 11,2022

HABARI MBEYA

'ﬁ,‘?‘* 5“ £

- Mbeya yashindwa Kufikia lengo ufaulu kidato VI

Azindua

zahanati
iliyojengwa
Kwa nguvu
Za wananchi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Lupa, wilayani
Chunya, Masache Kasaka, amezindua
wa kwa nguvu za wananchi na serikali
kwa gharama ya Sh. milioni 71.5 na
kuwasisitiza wananchi kujiunga na bima
ya afya iliyoboreshwa.

Kasaka alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki alipozungumza na wananchi
wa zahanati na kuwaeleza wananchi
faida za bima ni kuwa na uhakika wa
matibabu bila malipo.

Tumeshapata zahanati hapa ndugu
Zangu ugonjwa haupigi hodi nawaha-
masisha jiungeni na mfuko wa bima ili-
yoboreshwa (CHIF) ili muweze kutibiwa
bila usumbufu pindi mnapofika kwenye
zahanati yenu, kwa sababu huwezi
kuwa na fedha muda wote,” alisema
Kasaka.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Dk. Dariso Andrew, alisema ujenzi huo
ulianzishwa kwa nguvu za wananchi
mwaka 2017 na serikali baada ya kuona
juhudi za wananchi iliamua kuwaunga
mkono hadi kituo hicho kukamilika.

Alisema wamepokea watumishi
wapya wa kada ya afya na kinachoen-
delea kwa sasa ni kupangiwa maeneo
yao va kazi ikiwamo zahanati hiyo
ambayo itapata wahudumu wa kutosha.
mba walisema zahanati hiyo itasaidia
kupunguza adha waliyokuwa wakipata
awali hasa wajawazito wakati wa kuji-
fungua ambao awali walilazimika kwen-

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

KOA wa Mbeya

umeshindwa ku-

fikia malengo wali-

yojiwekea ya ku-
faulisha wanafunzi wa kidato
cha sita kwa wastani wa GPA
2.5 mwaka huu na badala yake
wameambulia kufaulisha kwa
wastani wa GPA 2.9 na sababu
za kushindwa kufikia lengo
hilo.

Siku chache baada ya Baraza
la Mitihani la Taifa (NECTA), ku-
tangaza matokeo ya kidato cha
sita, wadau wa elimu mkoani
hapa wamekutana kufanya
tathmini ya ufaulu wa mtihani

huo. Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mbeya, Ernest Hinju, alieleza
hali ya ufaulu wa mkoa huo
kuwa walijiwekea malengo ya
kufikia wastani wa 2.5, lakini
imekuwa tofauti.

Hata hivyo, alisema matokeo
hayo sio mabaya na wamefanya
tathmni na kujipanga kwa ajili
ya mwaka ujao ambao wamea-
haidi kufanya vizuri zaidi ikilin-
ganishwa na miaka iliyopita.

“Mwaka jana tulifanya vizuri
sana tulifikia wastani wa 3.1
mwaka huu ndiyo hivyo tume-
pata chini ya hapo, kikao hiki
kimetusaidia kuweka mikakati
ya kufanya vizuri zaidi katika
matokeo yajayo maana tume-
baini tulichelewa kuweka mip-

ango yetu kwenye utekelezaji,”
alisema Hinju.

Baadhi ya walimu na wakuu
wa shule za sekondari mkoani
hapo walieleza mikakati wali-
yonayo ya kufikia malengo ya
ufaulu kwenye shule zao.

Ofisa Elimu Sekondari, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Aliko Mbuba, alisema suala la
ufaulu ni mchakato hauwezi
kupanga mipango kwa wakati
mmoja na kutegemea matokeo
haraka, wamelichukulia kwa
uzito mkubwa na wanaende-
lea kujipanga na kufanya vizuri
kwenye matokeo yajayo.

Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Mbeya Day, Francis
Mwakihaba, alisema kwa sasa

wameweka malengo katika
kila somo ili mwalimu afikishe
wastani kadhaa hali ambayo
itasaidia kujituma.

Alisema utaratibu huo un-
atoa tathmini kwa mwalimu
kujijua kafikisha wastani kad-
haa kwenye somo lake ili kujua
wapi anapaswa kuboresha.

Katibu Tawala Mkoa wa
Mbeya, Dk. Angelina Lutambi,
aliwaagiza wazazi, kushirikisha
jamii kwenye maendeleo ya ki-
taaluma kwa mtoto kikamilifu.

Alisema kwa kufanya hivyo
watashikamana na kuwa kitu
kimoja na hatimaye kusaidia
mkoa huo kufanya vizuri kwe-
nye mitihani mbalimbali ya
ndani ya mkoa na kitaifa.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. William Anangisye (wa pili kushoto) akikabidhi Ripoti ya Utafiti wa Gesi
Ukaa kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Simbagas, David Ndelwa, kwa ajili ya kampuni hiyo kuanza uchimbaji wa gesi hiyo, mkoani Mbeya,

katika hafla ilifanyika UDSM mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera na (wa pili kulia kulia) ni Dk.
Elisante Mshiu kutoka UDSM aliyefanya utafiti huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waomba viwanda kuongeza thamani zao la parachichi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

LICHA ya hali ya hewa kwa mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini kuwa ya
baridi kali na kusababisha upati-
kanaji wa mazao kama parachichi
kutopatikana kwa wingi, wazalishaji
wa miche ya matunda hayo mkoani
hapo, wamewaomba wadau na seri-
kali kujenga viwanda vya kuongezea
thamani zao hilo ili kuwasaidia ku-
pata soko la uhakika kwa wakulima
wanapozalisha.

Ombi hilo lilitolewa jana na wa-
nakikundi cha parachichi kwanza
ghulisha na uzalishaji miche ya zao
hilo.

Miongoni mwa wakulima, Janeth
Mwamlima, alisema shughuli hiyo
imewasaidia kumudu gharama za
maisha kwa kila mmoja wao na
uwapo wa viwanda vya kutengen-
eza mafuta ya kupakaa yatokanayo
na parachichi utasaidia kuongeza

mahitaji ya zao hilo sokoni na wa-
zalishaji kufaidika.

Alisema kuongezeka kwa mnyor-
oro wa thamani wa zao hilo itakuwa
na manufaa makubwa kwa saba-
bu mahitaji ya miche yatakuwa
makubwa na kuongeza kiwango
cha kuzalisha. James Pilla, alisema
kuwa licha ya kuanzisha kikundi
cha parachichi kwanza mwaka 2021
na kutambuliwa na Serikali ya Mkoa
wa Mbeya, wameanza kupata tenda
mbalimbali kutoka kwa kampuni
na wakulima wakihitaji miche ya
kupanda.

Alisema licha ya kuanzisha ki-
kundi hicho, hawana maarifa ya
kutosha kuhusu uzalishaji wa miche
yamatunda hayo na kuomba Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania Tari,
Kituo cha Uyole kuwapatia elimu ya
kuzalisha kwa kuzingatia ubora.

“Baada ya kuanzisha kikundi che-
tu cha kuzalisha miche bado tuli-
kuwa tunashindwa kuzalisha katika

ubora unaotakiwa hivyo sisi waote-
shaji tuliwaomba wataalamu wa
kilimo kutoka Tari Uyole watupatie
elimu ya kuandaa vitalu na kuote-
sha miche kwa kuzingatia kanuni za
kilimo bora,” alisema Pilla.

“Tuliamua kutembelea kituo cha
Utafiti wa Kilimo Tanzania Tari, Uy-
ole kwa lengo la kujifunza njia za
kisasa za kuzalisha miche bora ya
parachichi ukizingatia zao hili ni la
kimkakati tumefundishwa mambo
mengi ambayo yatasaidia kuzalisha
kwa tija,” aliongeza Pilla.

Alisema zao hilo ni fursa kwa
sababu limetoa ajira kuanzia wazal-
ishaji wa miche na wakulima sham-
bani pamoja na wanunuzi, wazal-
ishaji wamejipanga vizuri kuongeza
ujuzi wa namna bora ya kuzalisha
miche ambayo itatoa matunda ma-
zuri yatakayoweza kukidhi mabhitaji
ya soko la ndani na nje ya nchi.

“Ni fursa kwa Mkoa wa Mbeya na
nje ya nchi kulima zao la parachichi

ambalo kwa sasa limekuwa dha-
habu ya shambani sisi waoteshaji
wa vitalu vya miche tunaendelea
kuongeza maarifa ya namna bora ya
kuazalisha miche ambayo itazalisha
matunda yanayohitajika katika soko
la kimataifa,” alisema Pilla.

Alisema soko la miche linazidi
kukua kila siku na kabla ya kujiunga
kwenye kikundi hicho alikuwa na
uwezo wa kuzalisha miche 5000
hadi 7000 kulingana na mahitaji ya
soko la dunia.

Alisema katika kikundi chao wa-
natarajia kuandaa kitalu na miche
kati ya 20,000 hadi 30,000 kwa
mwaka 2022/2023.

Mtafiti wa zao la parachichi ku-
toka Kituo cha Utafiti wa Kilimo
Tari Uyole, Daud Mbongo, alisema
waliamua kukisaidia kikundi hicho
kuwapatia elimu ya uzalishaji bora
wa miche ili waweze kuzalisha kwa
tija na kupata soko la ndani na nje
ya nchi.

Alisema walifikia uamuzi wa
kukisaidia kikundi hicho baada ya
kubaini upungufu katika uzalishaji
wa miche hiyo na walianzisha dara-
sa la kuwafundisha mbinu mbalim-
bali za kuwawezesha kuzalisha kwa
kuzingatia ubora unaotakiwa.

Tunaamini kwamba tukimpatia
elimu huyu mzalishaji wa miche
atawasaidia wakulima na watafika
katika eneo lake la kazi atamwele-
keza namna bora ya kulima zao hilo
na kupata mavuno mengi.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania, Kituo cha Uy-
ole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
kituo hicho kinafanya utafiti wa
mazao mbalimbali ikiwamo matun-
da. Alisema ubora wa zao la parachi-
chi unahitajika kuanzia maandalizi
ya kulima hadi kuvuna ili kupata
soko la uhakika ndani na nje ya
nchi wakaomba wadau wawasaidie
wakulima kuwapatia elimu ya uzal-
ishaji bora na mafunzo.



-

Mshauri wa Rais wa Zanzibar masuala ya Siasa, Ali Salum Haji (Kirova), akizungumza wakati akitoa salamu za mkono wa Idd El Hajj kwa niaba
ya mke wa Rais Mama Mariam Mwinyi, kwa wazee wa Nyumba za Wazee Sebleni na Welezo, Mjini Magharibi jana, ikiwa ni utaratibu wa mke
wa Rais kila ifikapo kipindi cha sikukuu. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed Suleiman

Abdulla, amewataka
wasaidizi wa sheria kuendelea
kuhamasisha jamii katika masuala
mbalimbali ya kisheria ili kupun-
guza matendo maovu nchini.

Hemed aliyasema hayo jana ka-
tika maadhimisho ya tatu ya wiki
ya msaada wa kisheria mjini hapo
yaliyofanyika Kikwajuni.

Alisema juhudi zinazochukuli-
wa na wasaidizi hao ni za kuponge-
zwa na kuwataka wasaidizi hao
kuhamasisha uwapo wa sheria
hasa utoaji wa ushahidi kwenye
kesi za udhalilishaji.

Kadhalika, alisema jamii ina-
kumbwa na tatizo la uelewa mdo-

go wa utoaji wa ushahidi hasa
na kwamba kufika kwao kwenye
maeneo hayo kutasaidia.

Aliziagiza mamlaka zinazo-
simamia ushahidi kuhakikisha
wananchi hawapati usumbufu
wa aina yoyote wanapoitwa kwa
kutoa ushahidi hasa ikizingatiwa
baadhi hukaa muda mrefu bila ya
mafanikio.

Alisema, serikali haifurahishwi
kuona kesi zinachelewa kukamili-
ka kwa kisingizio cha kutokamilika
kwa upelelezi na kuzitaka mam-
laka husika kusimamia upelelezi
wa kesi ili zikamilike kwa wakati
na kuzingatia haki.

“Kuendelea kuwa na mrundi-
kano wa kesi ambazo zinaelezwa
kuwa upelelezi haujakamilika hili
halina tija na halileti sura nzuri
kwa nchi,” alisema.

Hemed aliwasisitiza wanashe-

ria kusimamia haki nchini ili wa-
nanchi wawe na imani na serikali
yao ikiwa ni miongoni mwa ahadi
za Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
kipindi akiomba ridhaa za Wazan-
zibar.

Hata hivyo, alisema kutokuwapo
suala la utoaji haki kunasababisha
kuchelewa kwa maendeleo nchini.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora, Harun Ali Suleiman,
ameutaka uongozi wa Shule ya
Sheria Zanzibar, kuandaa mafunzo
kwa wasaidizi wa sheria kwa kush-
irikiana na Shirika la Msaada wa
Kisheria (LSF) ili kuongeza ujuzi
kwa wasaidizi hao na kufanyakazi
vizuri na kujiamini.

Waziri Harun alisema kesi za
udhalilishaji zinakithiri kila siku
na kuwa jamii inahitaji nguvu za
ziada ili kuongeza uelewa kwa
jamii na kusimamia haki.

Wasaidizi wa sheria watakiwa kusaidia jamii

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Idara ya Katiba na Msaada wa
Kisheria, Hanifa Ramadhan Said,
alieleza kuwa wiki ya msaada wa
kisheria ni muda muafaka kwa wa-
saidizi wa kisheria kukaa pamoja
na taasisi mbalimbali kujitathmini
kujua namna walivyofanikiwa ka-
tika kuisaidia jamii.

Mwakilishi wa watoaji msaada
wa kisheria, Shaban Sarboko,
ameishukuru Serikali ya Zanzi-
bar kupitia Ofisi ya Rais Katiba,
Sheria, Utumishi na Utawala Bora
kwa kuendelea kuwaunga mkono
katika harakati zao za kuitumikia
jamii.

Alisema kuwa licha ya uwajibi-
kaji wao bado wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo
ukosefu wa rasilimali watu, vifaa
pamoja na ofisi ambazo zinasaba-
bisha kuwa kikwazo katika kazi
zao za kila siku.

Jamii yaaswa uovu, uhujumu uchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi wa umma
na Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, ameitaka jamii kutoficha
uovu wowote unaotokea kwenye
vitendo vya rushwa na uhujumu
uchumi hasa katika miradi inay-
otekelezwa na fedha za ahuweni
za UVIKO-19.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuelekea maadhimisho ya Siku
ya Mapambano dhidi ya Rushwa

Afrika katika mkutano uliofanyika
ofisini kwake.

Alisema jukumu la kuzuia na
kupambana na rushwa sio la
mamlaka pekee bali linajumuisha
wananchi katika ngazi zote, juhudi
zinahitajika kutoka kwa wadau
mbalimbali wa mapambano dhidi
ya rushwa ili kuhakikisha rushwa
inapungua na kumalizika kabisa.

Alisema Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi
Zanzibar (ZAECA), imefuatilia mi-
radi ya fedha hizo za ahueni inay-
otekelezwa na taasisi mbalimbali
na imepata mafanikio kwa kiasi

kikubwa licha ya kuwapo changa-
moto ndogo.

“Ili kufikia lengo hilo ni jukumu
la kila mwananchi kuhakikisha
uovu wa vitendo vya rushwa na
uhujumu uchumi hasa katika mi-
radi inayotekelezwa kwa fedha za
ahueni za UVIKO-19 vinatolewa
taarifa ili hatua za kisheria ku-
chukuliwa kwa wahusika,” alisema
Waziri Haroun.

Aidha, alisema mamlaka inaen-
delea kufanya jitihada za udhibiti
ili kubaini mianya inayotumiwa
na watu wasiokuwa waaminifu
katika taasisi za umma na binafsi

kuhakikisha vitendo vya rushwa
na uhujumu uchumi wanavi-
tokomeza nchini.

Alisema rushwa ni tatizo kub-
wa hasa kwa jamii ya Afrika kwa
sababu hudumaza maendeleo na
kuchochea umaskini hali inayo-
sababisha watu kukosa huduma
za lazima, ikiwa Zanzibar ni se-
hemu ya Afrika inaungana na nchi
wanachama wa Umoja wa Afrika
kuadhimisha siku hiyo.

Maadhimisho hayo hufanyika
kila Julai 12 na kwa upande wa
Zanzibar ikiwa Umoja wa Afrika
utaadhimisha siku hiyo leo.

Waziri
alagiza ZAWA
kutafuta
mashine
kusukuma
maji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na
Madini Zanzibar, Shaibu Hassan
Kaduara, ameiagiza Mamlaka
yva Udhibiti wa Maji Zanzibar
(ZAWA), kutafuta mashine ya
kusukumia maji.

Alisema ni lazima mashine
hiyo ipatikane haraka ili wa-
nanchi wa Kizimkazi Mkunguni
waendelee kupata huduma ya
majisafi na salama.

Aliyasema hayo wakati
alipofanya ziara ya kutembelea
Kizimkazi kutokana na wa-
nanchi wa eneo hilo kukabiliwa
na tatizo hilo.

Alifafanua kuwa maelekezo
hayo ZAWA ina uwezo wa
kununua mashine na wananchi
wakapata maji.

“Kama utakumbuka kesi kama
hii iliwahi kutokea Jambiani,
ZAWA ni mamlaka ya seri-
kali wanajua wapi watapata
mashine ya maji, na Serikali ya
Zanzibar haishindi kuwaletea
wananchi huduma ya maji
kwasababu ya mashine moja
kuharibika,” alisema.

Aliiagiza ZAWA kununua
mashine mbili za maji zenye
uwezo wa ukubwa wa ujazo
wa Kilowati 11 ili wananchi
wa maeneo hayo waendelee
kupata huduma hiyo.

Alisema tatizo la maji litak-
wisha baada ya kumalizika
mradi mkubwa wa maji ambao
unategemewa kuwa na tangi la
[ita milioni tano kwa mujibu wa
wataalamu.

Alisema mradi huo upo katika
hatua ya awali na unadhamiwa
na Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar, lakini akitokea mfadhili
serikali itampokea lengo kuu
ni hufikisha huduma kwa
wananchi wote wa Zanzibar
waondokane na usumbufu wa
kutafuta maji.

Naye Mkurugenzi Rasilimali
Maji kutoka ZAWA, Maulidi Has-
san Khamis, alisema tatizo la
ukosefu wa maji linatokana
na kuungua mashine moja ya
kusukumia.

Pia, alisema mashine iliyoko
uwezo wake ni mdogo kilowati
9.2 na kusababisha kutoa maji
kwa mgawo ili kuipumzisha.

Kwa upande wake Farida Mo-
hicho, alisema wanapata maji
kwa mgawo Kila baada ya siku
mbili jambo ambalo halikidhi
mahitaji kutokana na umuhimu
wa huduma hiyo.
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HABARI PICHANI

SHEREHE ZA EID EL HAJJ

Rais Samia Suluhu Hassan akitoka katika swala ya Eid El- Hajj, kwenye Msikiti maarufu
‘Msikiti wa Mwinyi’, Mikocheni B, Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

=

Sehemu ya waumini wa dini ya kiislamu wakiswali swala ya Eid El Hajj, katika Uwanja wa

Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi (wa tatu kulia), akifuatilia hotuba ya Baraza
la Eid El Hajj, katika ukumbi wa Chuo cha Amali Mkokotoni, Mkoa wa Kaskazini Unguja jana.
Kulia kwake ni Mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Mama Zainab Kombo Shaib na
Naibu Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Hassan Juma na (kushoto kwake) Mke
wa Makamu wa Pili wa Rais, Mama Sharifa Omar Khalfan na Katibu wa Baraza la Mapinduzi
na Katibu Mkuu Kiongozi Mhandisi Zena Ahmed Said. PICHA: IKULU

A

kiwa ni seheu va kutekeleza ibda va Eid EI

Ofisa Kitengo cha Mawasiliano katika Ofisi ya Rais Zanzibar Ikulu, Khadija Pembe Juma
(kushoto), akitoa mkono wa Idd El Hajj, kwa wazee wanaoishi nyumba za wazee Sebleni,
Zanzibar jana, kwa niaba ya Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi, ambapo ni
utaratibu wake kila ifikapo kipindi cha sikukuu. PICHA: IKULU
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HABARI KIMATAIFA

_ I
Russia
yashambulia
jengo, sita
wauawa

KYI1V, UKraine

WATU sita wameuawa na wengine
30 wanahofiwa kunasa kwenye vifusi
baada ya makombora ya Russia kuli-
piga jengo la ghorofa tano katika eneo
la Donetsk nchini Ukraine.

Gavana wa Donetsk, Pavlo Kyrylen-
ko, alisema shambulizi hilo lilifanywa
jana usiku katika mji wa Chasiv Yar.

Katika upande wa kusini, wanajeshi
wa Ukraine walifyatua makombora
katika maeneo ya Russia yakiwamo
mabohari ya silaha katika eneo la
Chornobaivka.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa
Marekani, Antony Blinken, akiwa zia-
rani Asia aliihimiza jamii ya kimataifa
kuungana katika kulaani uchokozi wa
Russia.

CANADA ITATOA MTAMBO WA RUSSIA

Serikali ya Canada itatoa mtambo
muhimu uliotumika kusafirisha gesi
kutoka Russia hadi Ujerumani ambao
umekuwa nchini humo kwa matengen-
€zo0.

Awali mtambo huo uliorodheshwa
kama sehemu ya vikwazo vilivyowek-
wa dhidi ya Russia.

Waziri wa maliasili Jonathan Wilkin-
son aliandika katika mtandao wake wa
Twitter kwamba, baada ya mazungum-
70 na washirika wake wa Ulaya ikiwa
ni pamoja na Ukraine na Ujerumani,
Canada itatoa kibali cha muda cha
mtambo huo wa Nord Stream 1 kwa
Ujerumani. Mtambo huo ambao uli-
kuwa ukifanyiwa marekebisho nchini
humo ulitakiwa kutumwa nchini Russia
kama ilivyopangwa awali lakini sasa
utasafirishwa hadi Ujerumani.

Hatua hiyo inatajwa itaisaidia Ulaya
kuwa na gesi ya uhakika na nafuu
wakati huu ambapo ikitafuta mbadala
wa mafuta na gesi kutoka Russia.

DW

Waziriwa
Mambo ya Ki-

eni wa Mare-

ani, Antony
Blinken, akiwa
ziarani Asia ali-
ithimiza jamii ya
Kimataifa kuun-

ana katika ku-
aani uchokozi
wa Russia.

Rais, Waziri Mkuu
Sri Lanka wajiuzulu

COLOMBO, Sri Lanka

RAIS wa Sri Lanka, Gotabaya Rajapaks na
Waziri Mkuu, wamekubali kujiuzulu baada
ya kutokea kwa maandamano na wananchi
kuyateka majengo ya Ikulu.

Maandamano hayo yaliyoambatana na vu-
rugu zilizosababishwa na  nchi hiyo kutum-
bukia kwenye mzozo mkubwa wa uchumi.

Waandamanaji walivamia makazi ya vion-
gozi hao wawili na kuchoma moto ofisi ya
waziri mkuu kwa hasira.

Waziri Mkuu, Ranil Wickremesinghe, alise-
ma ataachia ngazi baada ya serikali mpya
kuingia madarakani, na saa chache baadaye
spika wa bunge alitangaza Rais Rajapaksa
amekubali kujiuzulu pia.

Shinikizo lilizidi kuongezeka kwa viongozi
hao wawili baada ya mdororo wa kiuchumi
kusababisha uhaba mkubwa wa bidhaa
muhimu, na kusababisha watu wakihangaika
kununua chakula, mafuta na mabhitaji men-
gine.

Polisi Sri Lanka ilijaribu kuzuia maanda-
mano hayo kwa kutoa amri ya watu kutotoka
nje na baadaye kuiondoa amri hiyo baada ya

wanasheria na wanasiasa wa upinzani kuiko-
soa amri hiyo na kuitaja kuwa kinyume cha
sheria.

Maelfu ya waandamanaji walimiminika
katika mji mkuu Colombo na kuyavamia
makazi ya Rajapaksa.

Baadhi ya picha za video zimeonyesha
umati mkubwa wa watu wakisherehekea
ndani ya kidimbwi cha kuogelea, huku wen-
gine wakilala kwenye vitanda na kujipiga pi-
cha ndani ya majengo ya Ikulu.

Baadhi ya watu walipika chai, huku wen-
gine wakitoa tangazo kutoka chumba cha
mikutano wakiwataka rais na waziri mkuu
kuondoka.

Haikuwa wazi iwapo Rajapaksa mwe-
nyewe alikuwapo wakati huo, na msemaji wa
serikali Mohan Samaranayake alisema hana
taarifa yoyote juu ya aliko rais huyo.

WAANDAMANAJI WAKIOGELEA
BAADA YA KUVAMIA MAKAZI RAIS

Waandamanaji baadaye waliingia katika
makazi ya kibinafsi ya waziri mkuu na kuy-
achoma moto, ofisi ya Wickremesinghe il-
isema.

Haikubainika mara moja iwapo waziri
mkuu huyo alikuwapo ndani wakati uvamizi
huo ulipotokea.

Awali, maofisa wa polisi waliwarushia gesi
ya kutoa machozi waandamanaji waliokuwa
wamekusanyika katika makazi ya rais, wakip-
eperusha bendera na kuimba nyimbo.

Spika wa Bunge Mahinda Yapa Abeywarde-
na, alisema katika taarifa yake kwa njia ya tel-
evisheni kwamba alimfahamisha Rajapaksa
kwamba viongozi wa bunge walikutana na
kuamua kuwa anafaa kuondoka madarakani
na kwambea rais alikubali ombi lao.

Hata hivyo, Rajapaksa atasalia madarakani
kwa muda kuhakikisha makabidhiano ya
madaraka kwa njia ya amani, alisema Abey-
wardena.

“Aliniomba  niwafahamishe wananchi
kwamba atajiuzullu Jumatano ya tarehe 13,
kwa sababu kuna haja ya makabidhiano ya
madaraka kwa njia ya amani,” Abeywardena
alisema.

Mbunge wa upinzani Rauff Hakeem, alise-
ma makubaliano yalifikiwa kwa spika wa
bunge kukaimu nafasi ya rais.

DW

Waandamanaji wakiwa juu ya majengo va Ikulu ya Rais wa Sri Lanka baada ya kuivamia juzi. PICHA: BBC

Japan vapiga Kura licha ya mauaji ya Abe

TOKYO, Japan

WANANCHI wa Japan wame-
fika vituoni kushiriki katika uch-
aguzi wa bunge ambao huenda
Chama tawala cha Liberal Dem-
ocratic (LDP) kikapata uung-
waji mkono mkubwa baada ya
kuuawa kwa waziri mkuu wa

zamani Shinzo Abe.

Abe alikuwa mwanasiasa
maarufu na mtu mwenye ush-
awishi katika maamuzi ya ki-
siasa.

Mtu anayetuhumiwa kuhusi-
ka na mauaji ya Abe ameiambia
polisi kwamba alikusudia kuten-
geneza bomu. Kwa mujibu wa

vyombo vya habari vya Japan
vinaripoti kwamba mwanaume
huyo ambaye alimpiga risasi
Abe wakati akihutubia mkutano
jjumaa katika kampeni mjini
Nara.

Aliwaambia polisi kwamba
alitengeneza bunduki nyingine
nyingi.

Polisi ambayo ilifanya up-
ekuzi katika makazi yake huko
Magharibi mwa mji wa Nara il-
izipata na kuzikamata bunduki
zinazofanana na ile iliyopati-
kana eneo la tukio baada ya Abe
kupigwa risasi.

bDw
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HABARI MICHEZO

KIPA WA AZAM KUTUA

WAKATI WOWOTE

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Azam FC
umesema muda wowote kuanzia leo
wanatarajia kumpokea golikipa mpya
ambaye anatokea Ulaya kwa lengo la
kuboresha kikosi chao kuelekea msimu
ujao pamoja na mashindano ya ki-
mataifa.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,

Mtendaji mkuu wa Klabu hiyo, Abdul
Karim Propat alisema msimu huu wana-
tarajia kuongeza wachezaji tisa ambapo
kati yao watatu ni wakigeni na 6 ni wa-
zawa.

“Tunatarajia kumpokea kipa wetu
kati ya siku mbili hizi ambaye ataleta
ushindani ndani ya timu yetu na wen-
gine wawili watatoka nchi za Afrika Ma-
gharibi,” alisema Karim.

Alisema mashabiki wao waendelee ku-
vuta subira watapata wachezaji ambao
watafanya vizuri msimu huo.

Alisema wanatarajia kuipeleka timu
yao Misri kwa ya kambi mapema ambayo
itawasaidia kufanya vizuri msimu huo.

“Tunatarajia kwenda Misri kuweka
kambi ya siku ishirini lengo ni kuhakiki-
sha wachezaji wetu wanapata maandal-
izi ya muda mrefu.”

-

Msanii wa sarakasi, Hassan Mkenjula, akionyesha umahiri wa kutembea juu kwa kutumia kamba wakati wa Maonyesho
va 46 ya Kimataifa ya Biashara katika viwanja vya Mwalimu Nyerere, barabara ya Kilwa, Dar es Salaam, juzi. PICHA:

JUMANNE JUMA

Manula ataka tuzo ya Afrika

Na Saada Akida

KIPA namba moja wa Simba, Aishi
Manula, amesema kwa sasa anaumiza
kichwa kuhakikisha anashindana na
magolikia wa Afrika ili siku moja achuk-
ue tuzo ya kipa bora kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Manula misimu miwili iliyopita al-
itwaa tuzo ya kipa bora wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na msimu huu tuzo hiyo
imekwenda kwa kipa wa Yanga, Djigui
Diarra.

Akizungumza na gazeti hili jana, Man-

ula alisema kwa sasa mawazo na fikra
zake ni kuhakikisha anafanya vizuri zai-
di katika klabu yake ili kufikia malengo
ya kuwa kipa bora Afrika.

Alisema ana imani atapambana ku-
hakikisha anasaidia timu yake kufanya
vizuri katika michuano iliyopo mbele
yao ikiwamo ya ndani na nje hasa katika
michuano ya kimataifa ili kuja kutwaa
tuzo hiyo.

“Niwapongeze wale wote waliofanya
vizuri msimu huu na kutwaa tuzo kwa
msimu huu, binafsi huu ni muda wa
wengine, lakini kwa sasa ninachoki-

fikiria zaidi ni kuhakikisha naisaidia
timu yangu kufanya vizuri katika mi-
chuano iliyopo mbele yetu,” alisema
Manula. Alisema ana imani msimu ujao
atafikia malengo hayo kwa sababu ya
mikakati yao ni kuhakikisha wanafanya
vizuri katika michuano hiyo na kufikia
malengo yanayotarajiwa.

Simba inatarajiwa kuingia kambini ke-
sho Jumanne na Julai 14 au 15 kikosi hi-
cho kitaondoka nchini kuelekea Cairo,
Misri kwa ajili ya maandalizi ya msimu
mpya wa Ligi Kuu na michuano ya Ki-
mataifa.

Timu ya Taifa

Taekwondo
yaenda Rwanda

Na Woinde Shizza, ARUSHA

TIMU ya Taifa ya mchezo wa
Taekwondo imeondoka nchini
jana kuelekea Rwanda kwa ajili
yva kushiriki mashindano ya
ubigwa wa mchezo huo kwa
nchi za Afrika yanayotarajiwa
kuanza Julai 13 na kumalizika
Julai 17 mwaka huvu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mkurugenzi wa
ufundi wa Shirikisho la Taek-
wondo Tanzania, Richard Kitolo
alisema katika mashindano
hayo nchi 40 kutoka Afrika
zimethibitisha kushiriki.

Alisema kuwa maandalizi
yamekamilika na wachezaji
wote wapo vizuri kwa ajili ya
kwenda kushiriki mashindano
hayo.

Kwa upande wake kocha
mkuu wa timu hiyo, Kim Keum-
loon alisema maandalizi ya
wachezaji yamekamilika na
wamefanya mazoezi ya kutosha
na wanaimani watarudi na taji.

“Tumefanya mazoezi kwa
kadri ya uwezo wetu na tu-
naamini tutashinda na kuleta
ushindi nyumbani,” alisema.

Makata ashukuru
kupunguziwa adhabu

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Mbeya
Kwanza, Mbwana Makata, amesema
anaishukuru Kamati ya Uendeshaji na
Usimamizi wa Bodi ya Ligi Kuu Tanza-
nia, kumkubalia msamaha wake na
kumpunguzia adhabu ya kufungiwa
cha miaka mitano hadi miezi sita.

AKizungumza na gazeti hili jana
mara baada ya kupokea taarifa hizo
Makata alisema anaishukuru Bodi
hiyo kwa kuuthanini mchango wake
kwenye mpira.

“Ninashukuru Bodi ya Ligi Kuu
kwa kusikiliza msamaha wangu na
kunipunguzia adhabu wametambua
mchango wangu kwani tangu nianze
kufundisha mpira miaka ya 1998
nilifanikiwa kupandisha timu nying,”
alisema Makata.

Alisema baada ya kupunguziwa
adhabu hiyo moja kwa moja atakaa
na kutafakari nini afanye kwa kile
ambacho kilimkuta mpaka kupatikana
na kosa hilo ambalo amekiri kumtia
doa.

“Ninawasihi makocha wenzangu
wajifunze kupitia kosa langu nina-
washauri wafuate kanuni na taratibu
za mpira,” alisema.

Alisema adhabu yake ilianza Mei 16,
hivyo mpaka sasa imebaki miezi mi-
tatu amalize. Mbwana Makata pamoja
na Meneja wake David Naftali walipe-
wa adhabu hiyo baada ya kuhusishwa
na kosa la kuishawishi timu yake
isicheze na timu ya Namungo FC.
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TIELEMANS HUYO ARSENAL

KLABU ya Arsenal ina uhakika wa kuipiku Manchester
United kwenye usajili wa pauni milioni 30 wa kiungo wa
kati wa Leicester na Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye
umri wa miaka 25. (Sun)

ANTONY NA MAN

KLABU ya Manchester United wametoa dau la pauni
milioni 51 kumnunua mshambuliaji wa Ajax Mbrazil
Antony mwenye umri wa miaka 22, lakini klabu hiyo ya
Uholanzi inashikilia dau la pauni milioni 68. (Goal)

NUNES KUNUNULIWA

CHELSEA inaandaa dau la pauni milioni 38 kumnunua
kiungo wa kati wa Sporting Lisbon na Ureno, Matheus
Nunes, ambaye analengwa na Wolves. (A Bola)

RICHARDS ATAKIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inatumaini kukamili-
sha mikataba ya mlinzi wa kushoto wa Bayern Munich,
Omar Richards mwenye umri wa miaka 24, na mlinzi wa
kulia wa Liverpool, Neco Williams wa Wales mwenye
umri wa miaka 21, ifikapo wikendi. (Athletic)

WILLIAMS AWANIWA

KLABU ya Southampton pia wanavutiwa na Neco Wil-
liams na wanatumaini kumpiku Nottingham Forest kwe-
nye saini ya beki huyo. (Football Insider)

GORDON NA MKATABA

KLABU ya Everton inajiandaa kumpa mkataba mpya
winga wa England, Anthony Gordon mwenye umri wa
miaka 21 ili kuzuia nia ya Newcastle. (Times)

LEWIN KUBAKI

KLABU ya Everton pia haina haja ya kumuuza msham-
buliaji wa England, Dominic Calvert-Lewin na wanaweza
kumpa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 mka-
taba mpya pia. (Mirror)

RAPHINHA OFA YA MWISHO

LEEDS United wamewataka Barcelona kutoa ofa ya
mwisho kwa Raphinha wiki hii kwani wanataka mus-
takabali wa mshambuliaji huyo wa Brazili kutatuliwa
haraka iwezekanavyo. (Sport)

WHITE ATAKIWA

KLABU ya Crystal Palace wana matumaini ya kuz-
ishinda Everton na Nottingham Forest katika kumnasa
kiungo wa kati wa Wolves, Morgan Gibbs-White mwenye
umri wa miaka 22. (Talksport)

DOWNES AWANIWA

CRYSTAL Palace wako kwenye mazungumzo ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Swansea, Flynn Downes mwenye
umri wa miaka 23, kwa pauni milioni 8. (Mail)

ARSENAL KUUZA SABA

ARSENAL wanataka kuuza wachezaji saba akiwamo
winga wa Ivory Coast na aliyesajiliwa kwa rekodi ya kla-
bu, Nicolas Pepe mwenye umri wa miaka 27.

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND APEWA JEZI

Arsenal...
MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City im-
ethibitisha kuwa mchezaji aliyesa-
jiliwa kwa fedha nyingi msimu huu
wa joto, Erling Haaland atavaa jezi
namba tisa iliyoachwa hivi karibuni
na Gabriel Jesus.

City ilitangaza dili la kum-
nunua Haaland kuanzia Mei, lakini
mashabiki walikuwa wameachwa
wakikisia ni jezi gani ambayo raia
huyo wa Norway angevaa.

Jesus amekamilisha uhamisho

. wake wa pauni milioni 45 kwenda
- Arsenal katika siku za hivi karibuni,
- na kuachia jezi namba tisa ambayo
. mchezaji huyo wa kimataifa wa

Brazil alikuwa anavaa tangu mwaka
2019.

Kabla ya Jesus, City ambao ni
mabingwa mara nne wa Ligi Kuu
England, jezi namba tisa ilivaliwa
na wachezaji Nolito, Alvaro Ne-
gredo, Emmanuel Adebayor, Valeri
Bojinov, Emile Mpenza, Paolo Wan-
chope na Andy Cole.

Haaland alivaa namba tisa kwa
misimu miwili akiwa na klabu ya
zamani ya Borussia Dortmund, am-
bapo alitoka kuvaa namba 17.

Hapo awali alikuwa anavaa jezi
namba 30 katika Red Bull Salzburg
na Molde.

Mashabiki wa City wana mata-
rajio makubwa ya Haaland msimu

NAMBA 9 MAN CITY

® @ @®Anairithi kutoka kwa Jesus ambaye ametimkia

ujao na zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 alikuwa akiifuata klabu
hiyo kutokana na muda wa baba
yake kuwa mchezaji na anafika
akiwa na rekodi nzuri ya kufunga
mabao ambayo imemfanya kufunga
mabao 135 katika michezo 137 kwa
klabu na nchi tangu majira ya joto
mwaka 2019.

Juu ya Haaland, City pia wame-
kamilisha usajili wa Kalvin Phillips
kutoka Leeds United.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
England tayari alikuwa amepewa
jezi namba nne aliyokuwa akivaa
Vincent Kompany.
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KLOPP HAKUHOFU
KUHUSU SALAH
KUONDOKA

LIVERPOOL, England

URGEN Klopp hakuwahi kuwa na wasiwasi kuhusu uweze-
kano wa kuwapoteza Sadio Mane na Mohamed Salah kwa
sababu ilikuwa “wazi kila wakati” kwamba watabakia Liv-
erpool.

ustakabali wa Mane na Liverpool ulikuwa shakani, huku
tetesi zikidai kuwa yuko tayari kuondoka akiwa amebakiwa na
mwaka mmoja kwenye mkataba wake.

Mwishowe, uhamisho wake wa euro milioni 41 kwenda Bay-
ern Munich ulitimia haraka sana Juni baada ya Liverpool ku-
pata saini ya Darwin Nunez kutoka Benfica.

Lakini uamuzi wa Mane kuondoka, wakati huo, ulizua wasi-
wasi miongoni mwa mashabiki wa Liverpool kwa sababu Salah
pia alikuwa na miezi 12 tu ya kumaliza mkataba wake.

Uvumi ulienea kwamba, mazungumzo ya mkataba mpya na
Salah yamekuwa yakisuasua kwa muda, lakini hatimaye ilitan-
gazwa Julai 1 kwamba, nyota huyo wa Misri alisaini mkataba
mpya ambao utaendelea hadi Juni 2025.

Licha ya hali ya mazungumzo kuonekana kuwa ya muda
mrefu, Klopp anasisitiza kuwa kila mara alikuwa ametulia
kuhusu mustakabali wa Salah.

“Nilijua ingefanyika, ilikuwa wazi kila wakati Mo anataka
kubaki,” alisema Klopp akiiambia tovuti rasmi ya Liverpool.

“Nilizungumza naye kwa wazi na ilikuwa wazi kila wakati:
‘Nataka kubaki.” Lakini ni mkataba muhimu, mambo tofauti
yanapaswa kuzingatiwa na hiyo ndiyo inachukua muda wakati
mwingine.

“Hatuwezi kutimiza matarajio kutoka kwa ulimwengu wa nje
kila wakati - ‘kuna mkataba unaoisha, mwaka ujao utamalizika,
kwa hivyo suluhisha sasa.’

“Mambo yanahitaji muda, lakini ni wazi tuna uzoefu wa kuto-
sha kukabiliana na aina hii ya mambo. Ana furaha kubwa sasa
anaweza kuongeza muda wake hapa.

“Tuna furaha sana, mchezaji wa kiwango cha kimataifa.
Hebu fikiria unapaswa kumsajili Mo Salah sasa; yuko katika
klabu nyingine na unataka mchezaji mwenye namba alizoten- _
geneza kwa miaka mingi. Haiwezekani, lakini tunaye na ana- : \

|
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taka kubaki.”
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Wenger aunga mkono Wilshere kustééfu

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

LONDON, England

KOCHA wa zamani wa Arsenal,
Arsene Wenger ameunga mkono ua-
muzi wa Jack Wilshere kustaafu soka
akiwa na umri wa miaka 30 pekee, na
kuutaja kuwa ‘uamuzi sahihi’.

Wilshere alitoa tangazo hilo kupi-
tia mitandao ya kijamii [jumaa, aki-
amua kumalizia soka lake baada ya
kumalizika kwa mkataba wake wa
muda mfupi na klabu ya AGF ya Den-
mark.

Mchezaji huyo hapo awali alii-
chezea Bournemouth mechi 14 ka-
tika kipindi cha pili cha msimu wa
2020/21 baada ya kumaliza mkataba
wake na West Ham miezi michache

iliyopita.

Wilshere alijipambanua kwenye
soka mwaka 2008 akiwa na umri wa
miaka 16 tu, lakini majeraha yalikuja
kuzorotesha kipaji chake.

Alijidhihirisha kama mchezaji
muhimu wa kikosi cha kwanza kwa
Arsenal chini ya uangalizi wa Wenger
msimu wa 2010/11 akiwa bado kijana,
akicheza mechi 49 katika mashin-
dano yote. Hata hivyo, majeraha ya
kifundo cha mguu kabla ya msimu
mpya yalimfanya kuwa nje ya msimu
mzima wa 2011/12 na bila shaka uche-
zaji wake haukuweza kupona.

“Alikuwa jasiri, alikuwa na kipaji,
hakuwa na hofu na mtu yeyote. Ndio
maana tulifikiri angeweza kuanza

akiwa na umri mdogo sana. Moja kwa
moja alionyesha kuwa ana uwezo
wa kuwa mchezaji mkuu,” alisema
Wenger kuhusu Wilshere katika ma-
hojiano na Sky Sports.

“Alikuwa na kipaji cha kipekee,
lakini hakucheza michezo ya ku-
tosha kwa sababu ya majeraha na
mwishowe ndio maana alilazimika
kuacha. Ni vigumu sana kwa nyota
kama ilivyokuwa wakati huwezi ku-
cheza kwa ubora wako tena. Hiyo
ni ngumu kumeza. Ndio maana nad-
hani amefanya uamuzi sahihi.”

Wilshere anatarajiwa mara moja
kuanza kazi ya ukocha katika timu
ya Arsenal ya vijana chini ya umri wa
miaka 18.
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imeonekana
kutotaka kurudia makosa ya msimu ulio-
pita, baada ya kuendelea na zoezi la usa-
jili mfululizo, ambapo ilimtangaza Paul
Peter kutoka Azam FC kuwa mchezaji
Wao rasmi.

Hiyo ni siku moja tu baada ya kunyaka
saini ya straika Randy Bangala, ambaye
ni mdogo wa kiungo mkabaji wa Yanga,
Yannick Bangala kutoka Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo.

Katibu Mtendaji wa klabu hiyo Fortu-

natus John amesema mbali na kusajili,
klabu hiyo inawaongezea mikataba wa-
chezaji ambao inawahitaji kuendelea
nao kwa msimu ujao wa Ligi Kuu.

“Tunaendelea kusajili kama unavyoo-
na, lakini tunawaongezea mikataba wa-
chezaji ambao benchi la ufundi litaende-
lea nao kwa msimu ujao.” Alisema.

Wachezaji ambao imewaongezea mi-
kataba mpaka sasa ni nahodha Mbwana
Kibacha, na Gerald Mgeveke.

Tayari klabu hiyo imeshawasajili wa-
chezaji Collins Opare raia wa Kenya na

KUKIMBIZA USAJILI

Mghana Christian Zigah, wote kutoka Bi-
ashara United ambayo tayari imeshuka
daraja.

Kutokana na usajili huo, Dodoma
Jiji imebakisha jumla ya wachezaji sita
ili kumaliza idadi wanayohitaji kusajili
msimu huu.

Katibu Mtendaji huyo alisema kuwa
wanatarajia kusajili wachezaji 10 na kua-
cha idadi hiyo hiyo kwa ajili ya msimu
ujao baada ya kutofanya vema msimu
uliopita ikimaliza ikiwa kwenye nafasi ya
11 na pointi 35.

\
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Baadhi ya wajumbe wa matawi wa Klabu ya Yanga, wakipiga kula kuchagua viongozi wa klabu hiyo wakati wa
uchaguzi mkuu uliofanyika katika jengo la mikutano la Kimataifa la Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam juzi.
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Yanga vachelewa, Coastal yafukia Kitu

Na Adam Fungamwango

KLABU za Yanga na Coastal Union
zimepewa onyo kali na Kamati ya Uen-
deshaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya
Ligi Kuu kutokana na kukiuka kanuni
mbalimbali zinazoendesha mpira wa
miguu, moja ikionywa kwa uchelewaji
na nyingine kuchimba na kufukia kitu
kisichojulikana uwanjani.

Yanga imepewa onyo kwa uchelew-
aji kwani ilishindwa kufika kwa wakati
husika kwenye mechi ya Ligi Kuu
dhidi ya Coastal Union, huku Coastal
nao wakipewa pia onyo kwa kufukia
kuchimba na kufikia kitu kisichoju-
likana uwanjani, kuashiria mambo ya
kishirikina kwenye mechi ya dhidi ya
Namungo FC.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya Ligi

imesema, katika kikao chake cha Julai
6 mwaka huu, ilipita mwenendo wa
matukio mbalimbali ya Ligi Kuu na ku-
fanya maamuzi hayo.

“Mechi namba 214, Yanga ilicheza
dhidi ya Coastal na kushinda mabao
3-0. Kwenye mechi hiyo Yanga imepe-
wa onyo kali kwa kosa la kuchelewa
kuwasili uwanjani. Ilifika saa 1:12 usi-
ku badala ya saa 1:00 usiku kuelekea
mchezo tajwa uliochezwa Mei 15, 2022
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Adhabu hiyo ni kwa uzingativu wa
kanuni 17: (15 & 60) ya Ligi Kuu kuhusu
taratibu za mchezo.” Ilisema taarifa
hiyo.

Taarifa hiyo pia imesema kwenye
mechi namba 217, ambayo Coastal
Union ilishinda bao 1-0 ugenini kwe-

nye Uwanja wa Ilulu, mchezaji Bigiri-
mana Blaise wa Namungo FC, amepe-
wa onyo kali kwa kuonekana akitupa
vipande vya ndimu kwenye upande
ilipokaa timu ya Coastal, huku mche-
zaji mwenzake Hamisi Mgunya naye
akipewa onyo kwa kosa la kwenda
kwenye goli la Coastal Union na kum-
waga kimiminika kutoka kwenye chu-
pa kuelekea mchezo huo uliochezwa
Juni 20, 2022.

“Pia klabu ya Coastal Union imepewa
onyo kali kwa kosa la wachezaji wake
kuzingira eneo la katikati ya uwanja na
kuchimba shimo dogo, kisha kufukia
kitu kisichojulikana.

Adhabu hii ni kwa uzingativu wa
kanuni ya 47 (1) ya Ligi Kuu kuhusu ud-
hibiti wa klabu.” Tlimaliza taarifa hiyo
ya Bodi ya Ligi.

GAMEID

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -11/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1 X

Henan Jianye vs Changchun Yatai

2

Shenzhen vs Beijing Guoan

Hebei Zhongji vs Guangzhou Evergrande|

Velez Sarsfield Reserve vs Colon de Santa Fe Reserve

Huracan Reserve vs CA Lanus

llves Tampere vs AC Oulu

FC KTP vs KPV Kokkola

Japs vs IF Gnistan

Kerho 07 vs MP Mikkeli

PFC Spartak Varna vs Slavia Sofia

Fredrikstad vs Kongsvinger IL

Mjondalen vs Aasane Fotball

Fana vs Brann 2

Skeid Fotball vs Bryne

Brodd vs Viking FK 2

Kfum Oslo vs IK Start

Austria W vs Northern Ireland W

Sogndal vs Grorud IL

Aalesund 2 vs Hodd 2

Molde FK 2 vs Spjelkavik

Hammarby vs IFK Goteborg

Bremnes vs FK Haugesund 2

Lysekloster vs Sandnes UIf 2

IFK Varnamo vs GIF Sundsvall

IK Brage vs AFC Eskilstuna

Nordstrand vs Stabaek Fotball 2

Raufoss IL 2 vs Elverum

Helsingborg vs Djurgardens IF

Beroe vs Botev Vratsa

Kolubara vs FK Radnicki 1923

Sport Boys Association vs UTC Cajamarca

CA Fenix vs Villa San Carlos

Sportivo Barracas vs Club Mercedes

England W vs Norway W

Stjarnan vs Leiknir

Fram Reykjavik vs Hafnarfjordur

Valur vs Keflavik IF

Orsomarso vs Deportes Quindio|

Escuela Municipal Deportivo Binacional vs Univ San Martin

"JUMANNE - 12/07/2022

Defensores Belgrano vs Atletico Rafaela

Paraguay W vs Chile W

Union Espanola vs Universidad Catolica

Colon Santa Fe vs Velez Sarsfield

Defensa Justicia vs Aldosivi

CS Cerrito vs Cerro Largo FC

Atletico Alvarado vs Almirante Brown

Panama W vs Trinidad And Tobago W

ABC RN vs Manaus Fc/Am

Canada W vs Costa Rica W

@ CHEZA KWAWAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Jumatatu Julai 11, 2022

na kulia ni mhamasishaji wa klabu hiyo, Hajji Manara. PICHA: JUMANNE JUMA

MSUVA KUFUNGA
SAJILI YANGA

® ® ®Hersi atamba kwamba, mtoto anarudi nyumba-
ni, huku Aziz Ki akitarajiwa...

Na Saada Akida

KLABU ya Yanga inatarajia kufunga
usajili wake kwa kumsajaili mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya Tanzania, Si-
mon Msuva kwa ajili ya kuongeza nguvu
kwenye kikosi hicho kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Kwa mujibu wa rais mpya wa klabu
ya Yanga, Hersi Said, akizungumza kwa
mafumbo, alisema watafunga usajili kwa
kumrejesha mtoto wao nyumbani.

Hersi alisema wanafanya usajili kul-
ingana na mapendekezo ya kocha
mkuu Nesredine Nabi kwa mchezaji wa-
nayewahitaji akiwemo Msuva ambaye ni
mzawa anayerudishwa Yanga.

Hersi alisema hayo juzi katika uchagu-
zi mkuu wa Yanga, baada ya kutangazwa
kuwa rais wa klabu hiyo na kumtambuli-
sha kiungo, Geal Bigirimana.

Utambulisho huo, uliwafanya Yanga
kufikisha wachezaji watatu ambao im-
ewatambulisha hadi sasa wakiwamo,
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Lazarous Kambole na Benard Morrison.
Hersi alisema usajili uko vizuri kwa
asilimia kubwa wamekamilisha kila kitu
na zimebaki nafasi chache ambazo zi-
naendelea kufanyiwa kazi ikiwamo ku-
kamilisha usajili wa mchezaji mzawa.

“Kila kitu kipo vizuri, tayari usajili
umekamilika kwa asilimia kubwa na
baadhi ya nafasi tunakamilisha, kuhusu
mchezaji mzawa, hilo tumefanya kile ali-
chokipendekeza kocha Nabi, kwa kum-
rejesha mtoto wetu nyumbani (Msuva)
waliosema  harudi  niwahakikishie
kwamba mtoto anarudi kwao,” alisema
Hersi.

Mbali na Msuva, Hersi alisema muda
wowote kuanzia sasa watatambulisha
mchezaji mwingine mwa kimataifa (beki
wa kushoto Joyce Lomalisa Mutambala)
kuwa sehemu ya wachezaji watano wa
kigeni waliosajiliwa kwa ajili ya kuimari-
sha kikosi cha timu hiyo.

Mutambala anajiunga Yanga akitokea
Bravos do Maqui ya Angola, piaamewahi
kucheza GD Interclube (Angola), AS Vita

(DR Congo) na Mouscron ya Ubelgiji.

Alisema wanasajili wachezaji wazuri
na ndio maana wamemchukua mcheza-
ji wa zamani wa klabu ya Newcastle
iliyokuwa inashiriki Ligi Kuu nchini Eng-
land.

“Sisi tunasajili na tumeahidi kabisa
kushusha vifaa, huyu hajacheza timu
ndogo bali amecheza timu kubwa na
kwenye ligi kubwa. Wanasema eti Fis-
ton Mayele ataenda Kaizer Chiefs, sisi
wenyewe tunachukua wachezaji kwao
huko,” alisema Hersi.

Alisema kuna mchezaji walimtambu-
lisha na mwingine ataingia leo Jumatatu
kutambulishwa rasmi kwa sababu wan-
ahitaji kuimarisha timu hiyo kwa msimu
ujao.

“Yule mchezaji (Stephen Aziz Ki) anas-
ubiriwa na Wanayanga niwahakikishie
anatua nchini kesho Jumatatu (leo) na
kuwa sehemu ya usajili ambao tumefan-
ya kwa wachezaji ambao wametakiwa
na Kocha Nabi kwa ajili ya kuimarisha
kikosi cha timu yetu.”

UKURASA 21

Akpan wa
Coastal atua
rasmi Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba jana mchana im-
emtambulisha rasmi kiungo mkabaji,
mwenye uwezo pia wa kucheza kama
kiungo mshambuliaji raia wa Nigeria,
akitokea kwenye klabu ya Coastal
Union.

Zilikuwa ni tetesi za muda mrefu
huku zikithibitishwa na Coastal Union
wenyewe, lakini klabu hiyo ilikuwa
kimya kwa muda mrefu, hadi jana
ilipoamua kumweka bayana.

Kwenye mtandao wao rasmi ya
Instagram, klabu hiyo ilitoa picha ya
mchezaji huyo na kuandika maneno
ya kumkaribisha, pamoja na kumpa
sifa lukuki.

“Kiungo wa katikati ya dimba
mwenye uwezo mkubwa wa kuhimili
mechi za aina zote. Victor Akpan ni
Mnyama.” Ulindika mtandao wa klabu
hiyo.

Misimu kadhaa iliyopita, mchezaji
hiyo aliwahi kwenda kufanya majar-
ibio na timu hiyo, lakini hakuweza
kufanikiwa na baada ya hapo alik-
wenda Zanzibar kujiunga na klabu
mbalimbali za Ligi Kuu, kabla ya
Coastal Union kumuona na kumsajili.

Anakuwa ni mchezaji wa tatu mpya
kutambulishwa na klabu hiyo am-
bayo msimu huu imeahidi kukijenga
upya kikosi chake ambacho hakiku-
fanya vema na kupoteza mataji yote
iliyokuwa inashikilia.

Moses Phiri raia wa Zambia ndiye
aliyekuwa mchezaji wa kwanza wa
Simba kutangazwa msimu huu, na
baada ya hapo kilizuka kimya kili-
chowatisha wanachama na mashabiki
wa klabu hiyo, kabla ya juzi kuanza
tena kutambulisha wachezaji, iki-
anza na straika wa zamani wa Mbao
FC, Singida United, na Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini, Habib
Kyombo.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, alibainisha kuwa ukimya
wao si kama walikuwa hawasajili
kama wengi wanavyodhani, ila ni
mpango mkakati wa kuzifanya taarifa
Za0 za usajili ziwe hitaji kwa watu
wengi kwa ajili ya klabu kujiingizia
kipato. “Kwa wenzetu utambulisho
wa mchezaji ni biashara, siku ya
utambulisho hurejesha sehemu ya
gharama za usajili na mauzo va jezi.
Sisi bado hatujafikia huko lakini ni
lazima tuanze kidogo kidogo ku-
fanya biashara ya utambulisho wa
wachezaji,” alisema.
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