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Wanaume waongoza 
vifo ajali za 
barabarani 2023
Na Christina Mwakangale 

AJALI 1,641 zimetokea barabarani katika kipindi 
cha kuanzia Januari Mosi hadi jana, zikisababi-
sha vifo vya watu 1,550, huku wanaume wakiwa 
1,189 (asilimia 76.7).

Vilevile, katika ya majeruhi 2,562 wa ajali 
hizo, wanaume waliojeruhiwa ni 1,721 (asilimia 
67) huku wanawake wakiwa 841 (asilimia 33), 
madereva 1,226 wakifikishwa mahakamani.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad 
Masauni, alibainisha hayo jana, mkoani Dar es 
Salaam alipozungumza na waandishi wa habari 
baada ya kuhitimisha kikao na wadau wa us-
alama barabarani. 

Kikao hicho kilihusisha Baraza la Usalama 
Barabarani na wadau mbalimbali, wakiwamo 
maofisa na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani.

Waziri Masauni alifafanua kuwa takwimu za 
ajali kwa mwaka huu, zinazoonesha kuwa kati 
ya ajali 1,641, zimo zilizosababishwa na uhar-
ibifu wa vyombo vya moto, akizitaja ni ajali 135.

“Madereva waliofungiwa leseni kwa kipindi 
hicho ni 2,596 kutokana na makosa mbalimbali,” 
Waziri Masauni alibainisha.

Alipotafutwa na Nipashe jana jioni kuzungum-
zia ajali hizo, Mkuu wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani, Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Ramadhani Ng’anzi, alisema zimegawanywa 
katika makundi matatu.

Aliyataja ni ya ajali zitokanazo na matendo ya 
binadamu yakijumuishwa uzembe, kutotii Sheria 
ya Usalama Barabarani, kutojali, mwendokasi, 
ulevi na kwamba eneo hilo ni chanzo cha ajali 
kwa asilimia 80 nchini.

SACP Ng’azi anasema kundi la pili ni ubovu 
wa chombo, akisema si chombo tu kilichombeba 
abiria na kupata ajali, bali hata kilichomo bara-
barani kama vile baiskeli, guta na bodaboda 
vinapokuwa na kasoro.

“Ubovu wa gari unaweza usiwe wa gari au 
chombo chote cha moto. Kama chombo hakina 
breki, kinaweza kusababisha ajali kwa chombo 
kingine na ikatokea athari kubwa kwa sababu 
ndogo tu,” alisema.

Alitaja kundi la tatu ni miundombinu ambayo 
si rafiki kwa watumiaji; palipo na shimo, hakuna 
alama za kutoa maelekezo kwa mtumiaji aki-
wamo dereva aliye mbali.

“Ingawa sababu ya wanaume kufa zaidi, wa-
nasaikolojia watakwambia ni majukumu mengi 
kwao. Mwanaume utamkuta vitani, barabarani, 
amekwenda kuwinda, anatafuta kipato,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga, 
alipotafutwa na mwandishi wa habari hizi 
jana, alisema sekta ya usafirishaji imeajiri zaidi 
wanaume kuliko wanawake. Ndicho chanzo cha 
kundi hilo kuathiriwa zaidi na ajali.

“Zamani ilikuwa hivyo kwamba katika udereva 
mwanamke hawezi kuendesha na katika usafiri 
wa umma ndiko kulikuwa hakuna au madereva 
wachache ni wanawake. 

“Hivyo, wanaume wataathiriwa zaidi kutokana 
na madereva wengi ni wao. Shughuli nyingi za 
kiuchumi wanaume ni wengi na wanasafiri bara-
barani. Ikitokea ajali wao wataathiriwa zaidi,” 
alisema.

Dk. Anna pia alisema ipo dhana imejengeka 
kwamba wanawake ni waangalifu zaidi bara-
barani, wakihofia mengi kama vile wanapopata 
tatizo, wao ni walezi, familia zitaathirika. 

“Sijapata uthibitisho ila wanawake wanakuwa 
makini zaidi, akihofia kuiacha familia yake, 
Yaani anakuwa makini zaidi akiwa barabarani 
na huwezi kukuta mwanamke anaendesha akiwa 
amepata kilevi, mara chache,” alisema Dk. Anna 
ambaye katika kutekeleza majukumu yake ya 
ofisini LHRC, anaendeshwa na dereva mwan-
amke.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Yusuff Masauni (katikati), akizungumza na waandishi 
wa habari Dar es Salaam jana kuhusu taarifa ya ajali, vifo na majeruhi kwa kipindi cha Januari hadi 
Desemba, mwaka huu. Kulia ni Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini na Kaimu 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Maduhu Kazi. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Paul Mabeja, DODOMA

KIMEUMANA. Hiyo ndiyo hali ina-
vyoonekana ndani ya Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT) kutokana 
na sarakasi zinazoendelea ndani ya 
chama hicho. 

Hali inaonekana si shwari na sasa 
chama hicho kimeahirisha maa-
dhimisho ya sherehe za kutimiza 
miaka 30, yaliyopangwa kufanyika 
keshokutwa, jijini Mwanza kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Miongoni mwa sababu hizo ni 
aliyekuwa akitarajiwa kuwa mgeni 
rasmi, Rais Samia Suluhu Hassan, 
kuueleza uongozi wa chama hi-
cho kuwa hatoshiriki kutokana na  
dharura ya kikazi.

Wakati sababu hiyo ikitolewa 
kuwa mojawapo, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu,  Prof. 
Joyce Ndalichako, amesema Rais Sa-
mia asihusishwe na suala hilo. 

Rais wa CWT, Leah Ulaya, alibaini-
sha hayo juzi jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kuahirishwa kwa 
sherehe za miaka 30 ya CWT.

“Maadhimisho ya miaka 30 ya 
Chama cha Walimu Tanzania kwa 
hali ninayoiona nikiwa kama mse-
maji mkuu wa chama, hatutaweza 
kuendelea nayo kwa sasa kwa kuwa 
lazima tuangalie tija.

“Tulitarajia kuwa na mgeni ras-
mi Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika sherehe hizo na alisharidhia 
kushiriki. Akiwa kiongozi mkubwa 
angekuwa mtu sahihi wa kuja na 
kusikiliza changamoto zetu na kuzi-
tolea majibu. Baada  ya muda tulipa-
ta barua kuwa amepata dharura ya 
kikazi. Hivyo  hatashiriki,” alisema.

Pia, alisema lengo la kutaka Rais 
kuwa mgeni rasmi ni kumpata mtu 
ambaye atasikiliza kero za walimu 
na kuzifanyia kazi.

“Lengo la kuwa naye ni kusikiliza 

changamoto zetu na kuzifanyia kazi 
na kama atakuwa hana nafasi basi 
kwa ridhaa yake atupangie mwakili-
shi mwingine ambaye ataona anafaa 
kuja kusikiliza kundi hili kubwa la 
walimu,” alisema.

Pia alisema sababu nyingine am-
bayo imewafanya kuahirisha shere-
he hizo ni 

Uwanja wa CCM Kirumba, ji-
jini  Mwanza, ambao waliuomba 
na kupatiwa kwa ajili ya tukio hilo 
wameelezwa siku hiyo utakuwa na 
shughuli nyingine.

“Kutokana na idadi kubwa ya wal-
imu nchini, eneo ambalo lilikuwa 
linatosheleza idadi yetu ni uwanja 
wa CCM Kirumba lakini tumepewa 
taarifa kuwa tarehe ya tukio letu 
utakuwa unatumika kwa shughuli 
nyingine.

“Tunashukuru uongozi wa CCM 
kwa kutupatia taarifa mapema 
maana yake kama wangechelewa na 
walimu kuanza kuingia pale Mwan-
za ingekuwa shida kwao. Kwa hiyo 
kutokana na hali hiyo, tunaomba 
tusogeze mbele hadi hapo tutaka-
popanga tena,” alisema Ulaya.

Kadhalika, alisema sababu ny-
ingine ni maneno ambayo yameku-
wa yakisambaa kwenye mitandao 
ya kijamii kueleza kuwa kutakuwe-
po na uvunjifu wa amani kama maa-
dhimisho hayo yatafanyika.

“Kuwapo kwa dalili za uvunjifu 
wa amani pia ni sababu lazima tu-
rudi nyuma kuona nini shida ili ku-
jiridhisha na kupanga siku ya maa-
dhimisho ambayo yatakuwa na tija 
hata fedha zitakazo tumika kuleta 
tija kwa walimu na siyo kufanya ili 
mradi tuwe tumefanya,” alisisitiza.

Hata hivyo, alisema kutokana na 
hali hiyo anawaomba walimu am-
bao walikuwa wamejipanga kuanza 
safari ya kwenda Mwanza kwa ajili 
ya maadhimisho ya sherehe hizo 
za miaka 30 ya CWT, kuendelea na 
majukumu yao mengine hadi hapo 

watakapo taarifiwa.
Desemba Mosi, mwaka huu, 

Mwalimu Anatory Kazoba, alim-
wandikia barua Katibu Mkuu wa 
CWT, Japhet Maganga, akitaka kusi-
tishwa maadhimisho ya sherehe zi-
lizopangwa kufanyika jijini Mwanza.

Kwa muda mrefu chama hicho 
kimekuwa na mvutano baina ya wa-
nachama na uongozi, huku baadhi 
ya wanachama wakilalamika uende-
shaji wa mambo hasa matumizi.

RAIS ASIHUSISHWE 
Waziri Ndalichako jana alikanu-

sha taarifa iliyosambaa mtandaoni 
ya kuahirishwa kwa maadhimisho 
ya miaka 30 ya CWT ikimuhusisha 
Rais Samia kuahirisha kuwa mgeni 
rasmi katika sherehe hizo.

Akizungumza jijini Dar es Saalam,  
Prof. Ndalichako aliweka wazi kuwa 
Septemba 12, mwaka huu, ofisi yake 
ilipokea mwaliko kutoka CWT ya 
kuomba Rais Samia kuwa mgeni 
rasmi katika maadhimisho ambayo 
yangefanyika Novemba 4 na Rais 
aliridhia huku akikitaka chama hi-
cho kufanya maadhimisho hayo No-
vemba 14.

Waziri huyo alisema Novemba 6, 
2023 ofisi yake ilipata barua kutoka 
CWT, ikiomba kusogezwa mbele 
tarehe ya maadhimisho hayo hadi 
Desemba 13 na kwamba barua ili-
jibiwa kuwa Rais atakuwa na maju-
kumu mengine ya kitaifa.

Pro. Ndalichako alisisitiza kuwa 
hadi sasa hawajapokea taarifa rasmi 
kutoka CWT  inayoonyesha sababu 
za kuahirishwa kwa maadhimisho 
hayo, hivyo kutaka  kutomhusisha 
Rais kama chanzo cha kushindwa 
kuendelea na sherehe hizo.

Hata hivyo, aliweka bayana kuwa 
Rais Samia anawathamini na ana-
tambua mchango wa walimu na 
vyama vyote vya wafanyakazi katika 
ujenzi na kuchagiza maendeleo ya 
nchi hii.

CWT ndani kwaumana
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Na Jenifer Gilla

HOSPITALI ya Taifa ya 
Muhimbili imezindua 
mtambo wa kwanza 
unaotumia hewa yenye 
mgandamizo ya oksijeni 
kutibu zaidi ya magonjwa 
10 wenye gharama ya Sh. 
milioni 250.

Kutokana na kuwapo 
kwa mtambo huo, Tan-
zania inakuwa nchi 
ya kwanza kutumia   
mtambo unaotoa hudu-
ma   hiyo katika Ukanda 
wa Afrika Mashariki   na 
Kati na ya pili kwa nchi 
za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara .

Akizungumza katika 
hafla ya uzinduzi wa 
mtambo huo jana, Mku-
rugenzi Mtendaji wa 
Muhimbili, Prof. Moham-
ed Janabi,  alisema mtam-
bo huo utaleta matumaini 
mpya kwa wagonjwa 
waliokuwa wanapata 
changamoto mbalimbali 
na kukosa tiba sahihi. 

Prof. Janabi alisema 
wagonjwa wanaohitaji 
huduma hiyo, wakiwamo 
watoto wenye usonji, 

wataingizwa katika 
mtambo huo unaotumia 
hewa mgandamizo ya ok-
sijeni kwa asilimia 100 na 
kupatiwa matibabu.

“Inawezekana baadhi 
yao walipoteza uhai au 
kuishia kupata ulemavu 
wa maisha ikiwamo ku-
katwa miguu na wen-
gine kupata makovu 
yatokanayo na vidonda. 
Uzinduzi  wa kituo hiki 
utaleta matumaini mapya 
na faraja kwa wagonjwa 
na wananchi ambao 
walikuwa wanapata 
changamoto za matibabu 
mbalimbali ambayo kwa 
namna moja au nyingine 
walikosa majibu,” alisema 
Prof. Janabi

Alisema uwapo wa 
mtambo huo unadhihiri-
sha azma ya serikali ya 
kuimarisha upatikanaji 
wa huduma za kibingwa 
na ubingwa bobezi  nchi-
ni na kusogeza huduma 
hizo karibu na wananchi.

Prof. janabi alitaja wag-
onjwa watakaotibiwa na 
mtambo huo kuwa ni 
wenye vidonda sugu am-
bavyo matibabu mengine 

yameshindikana kama 
wagonjwa wa sukari, wal-
ioathirika na moshi baada 
ya kuungua na moto, 
waliopata changamoto 
za upungufu wa oksijeni 
mwilini   na watoto we-
nye usonji.

Wengine ni wenye up-
ungufu mkubwa wa damu 
ambao kwa njia moja 
au nyingine hawawezi 
kuongezewa damu, wali-
opata ajali na kupata ma-
jeraha mwilini yasiyopo-
na,   wenye maambukizi 
kwenye mifupa isiyopona 
na waliofanyiwa upasuaji 
na kupandikiziwa sehe-
mu ya miili yao na Wenye 
changamoto ya oksijeni 
kwenye mishipa ya damu.

Prof. Janabi alitaja pia 
wagonjwa waliopata mi-
onzi na kusababisha sehe-
mu zilizopata tiba mionzi 
kuathirika ikiwemo we-
nye saratani za koo, njia 
ya chakula na wale wenye 
tezi dume, wenye changa-
moto ya kusikia ambao vi-
pimo vimeshindwa kuo-
nyesha tatizo   na wenye 
tatizo la usaha kwenye 
ubongo.

Muhimbili yazindua kituo 
matibabu mgandamizo 
hewa njia ya oksijeni

Daktari bingwa wa MOI atoa 
ushahidi kesi kupigwa nyundo
Na Grace Gurisha

DAKTARI Bingwa wa 
Mifupa kutoka Taasisi 
ya Tiba ya Mifupa na 
Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI), Joel 
Mwinza (44), ameeleza 
mahakamani namna 
alivyomtibu Deogratus 
Minja aliyedaiwa kush-
ambuliwa kwa nyundo 
na mfanyakazi wa 
benki, Ibrahim Masahi.

Dk. Mwinza alidai 
hayo jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Amos 
Rweikiza wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi 
Kinondoni, Dar es 
Salaam wakati akitoa 
ushahidi wake dhidi ya 
Masahi anayetuhumiwa 
kumshambulia kwa 
nyundo Minja Januari 
11 mwaka huu huko 
Mbezi Msakuzi, Dar es 
Salaam.

Alidai kuwa Janu-
ari 24 mwaka huu, 
alimpokea mgonjwa 
anayeitwa Deogra-
tus ambaye alipele-
kwa kwake na daktari 
kutoka Kitengo cha 
Dharula cha MOI akiwa 

na historia ya kuje-
ruhiwa na jirani yake. 
Alipelekwa kwake ili 
amtibu mifupa.

“Alikuwa na majeraha 
kichwani, mgongoni, 
mkononi, alikuwa 
amechanika kichwani, 
ameshonwa nyuzi 
na pia bega la kulia 
lilikuwa na maumivu, 
nilimfanyia vipimo, X-
ray ilionesha amevun-
jika bega na CT Scan 
ilionesha ameumia 
kwenye ubongo,” alidai 
Dk. Mwinza.

Alidai kuwa baada 
ya vipimo, akaanza 
kumpatia matibabu 
kwa kumwandikia 
dawa na katika tatizo 
la bega alimpa kifaa 
tiba ambacho alikitu-
mia kwa muda wa wiki 
sita na kwa upande wa 
majeraha yaliyosho-
nwa yalisafishwa na 
kutolewa nyuzi.

“ Mgongwa alinipa 
fomu ya polisi PF3 
nikaijaza, nikampangia 
siku. Baada ya wiki 
mbili arudi tena MOI 
kwa ajili ya uchun-
guzi. Sikumbuki tarehe, 

lakini ninakumbuka 
niliitwa na uongozi ili 
nitoe ushirikiano kwa 
polisi kuhusiana na 
mlolongo wa matibabu 
niliyompa Deogratus,” 
alidai.

Dk. Mwinza aliende-
lea kudai kuwa daktari 
mwenzake alimpokea 
Minja Januari 12 
mwaka huu. Alikuwa 
amepewa rufani kutoka 
Hospitali ya Bochi. 
Akaiomba mahakama 
ipokee fomu hiyo kama 
kielelezo katika kesi 
hiyo. Fomu ilipokewa 
kwa kuwa Wakili 
wa Utetezi, Nestory 
Wandiba hakuwa na 
pingamizi.

Katika ushahidi wake, 
Minja alidai kuwa 
tarehe hiyo, saa 2:30 
usiku, alikuwa anapita 
nje ya geti la jirani 
yake Masahi. Alimkuta 
kijana wa jirani huyo, 
baada ya kumwona, ali-
zungumza kwa kilugha 
kwa sauti kubwa. 
Hakuelewa walichozun-
gumza. Baadaye jirani 
yake huyo alimpiga 
kwa nyundo kichwani.

VACANCY
The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to 

join our advertising Sales Team in Dar es Salaam, Arusha and Zanzibar
 

Responsibilities

• Be responsible for aggressive development of new clients and growing 

existing business. 

• Proactively develop new business avenues

• Devise and monitor business plans to ensure substantive sales

• Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

• The position requires someone who can deliver the set targets within 

deadlines under competitive working environment.

• Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive 

attitude, and can thrive on setting and reaching new goals. 

• Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

• Experience in Sales and Marketing is an added advantage

Please send your application  via Email to vacancy@guardian.co.tz

 before 28th December, 2023.

NOTE: This is a commission Based Position

Freelancer  Sales Executive TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na 
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja na 

Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na jina la 
kituo cha mafuta kama ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo   : Thunderbolt Group Limited -Babati
Nambari ya Leseni      : PRL-2023-132
Mahali Kituo kilipo       :  Kiwanja Na. 117, Eneo la Ngarenaro, Wilaya ya Babati,  
   Mkoa wa Manyara

Jina linalopendekezwa  :  Dash Petroleum Limited – Babati
Mmiliki wa awali                 :     Thunderbolt Group Limited
Mmiliki mpya                        : Dash Petroleum Limited 

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina 
ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa 
anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea tarehe ya tangazo 
hili.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji – EWURA
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Mchengerwa 
awatangazia 
‘kiama’ 
vigogo 
halmashauri
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Mohamed Mchengerwa amewatan-
gazia ‘kiama’ viongozi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wasiokamilisha 
miradi ya afya na elimu iliyopata 
fedha ifikapo Desemba 31, mwaka 
huu.

Amesema hatosita kuwasemea 
kwa Rais watenguliwe kwenye 
nafasi zao kwa kushindwa kukamili-
sha miradi hiyo kwa wakati huku 
wananchi wakisubiri miundombinu 
hiyo.

Mchengerwa (chini) alitoa angalizo 
hilo jana wakati wa hafla ya uwasil-
ishaji wa taarifa ya utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020 
- 2025 katika Jimbo la Vunjo kwa 
kipindi cha mwaka 2022/23.

Alisema serikali imetoa fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo, hususani ya elimu na 
afya. Imeshatekeleza jukumu lake. 
Sasa kazi ni kwa viongozi kuhakiki-
sha miradi hiyo inakamilika kabla 
ya Desemba 31 mwaka huu.

“Watanzania wanalipa kodi. Fedha 
zinakuja kwenye halmashauri zina-
tumika vibaya; ubadhirifu, uzembe! 
Mimi kama waziri, lazima nimsaidie 
Rais kwenye hili.

“Kiongozi ambaye hatakamilisha 
miradi hiyo mpaka kipindi hicho, 
atachukuliwa hatua ikiwa ni pamoja 
na kuondolewa kwenye nafasi hiyo 
ili tuwape wengine wenye uwezo 
wa kufanya kazi.

“Nafasi hizi tumepewa kwa 
kuaminiwa sana na inabidi tufanye 
kazi kwa kujitoa ili kuwahudumia 
wananchi. 

“Sasa wewe unapewa fedha za mi-
radi unakaa nazo na miradi haijaka-
milika huku wananchi wanashindwa 
kupata huduma kwa sababu mtu 
mmoja tu ameshindwa kutekeleza 
majukumu yake. Huyu hatuwezi 
kumfumbia macho, lazima achuku-
liwe hatua,” alionya.

Waziri Mchengerwa aliagiza, “kila 
mmoja ajitafakari anatekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo? Ukiona hu-
wezi kwenda na kasi yetu, ni bora 
ukae pembeni kwa kuwa 
malengo yetu ni kuhakik-
isha wananchi wetu 
wanapata huduma bora 
kupitia utendaji kazi 
wetu.”

Mchengerwa yuko 
katika ziara ya kikazi 
mikoa ya Kiliman-
jaro, Arusha, 
Singida, 
Kagera, 
Geita  na 
Mwan-
za.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji Jacobs Mwambegele (wa pili kulia), akiongoza kikao cha 
pamoja kati ya Tume ya Uchaguzi Tanzania na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) kilichokutana jana Mjini Zan-
zibar. Wengine pichani ni  Mwenyekiti ZEC, Jaji  George Kazi (wa pili kushoto), Makamu Mwenyekiti wa ZEC, Jaji 
Aziza Iddi Suwedi na Makamu Mwenyekiti wa NEC, Jaji wa Rufaa (Mst). Mbarouk Salim Mbarouk. PICHA: NEC  

Korti yamwamuru bosi TUICO
kuwasilisha hoja za rufani yake 
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam, imemtaka 
Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Viwanda, Bi-
ashara na Taasisi za Fedha na 
Huduma na Ushauri (TUICO), 
Boniface Nkakatisi,  kuwasili-
sha hoja za rufani yake kup-
inga hukumu iliyotolewa na 
Mahakama ya Wilaya Ilala ya 
kutupilia ombi lake la kutaka 
alipwe Sh. milioni 200 kwa 
madai ya kudhalilishwa na 
mwanachama ifikapo Desem-
ba 28, mwaka huu.

Nkakatisi alikimbilia ma-
hakamani kumshtaki aliyeku-
wa Mwenyekiti wa TUICO wa  
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) Tawi la Mikocheni 
Kinondoni, Mambo Mkufu, 
kwa madai kuwa aliandika 
barua ya kumkashfu na   
aliandaa mkutano wa waandi-
shi wa habari na kumdhalili-
sha.

Kutokana na madai hayo, 

Nkakatisi aliiomba mahakama 
imwamuru Mkufu kumlipa 
fidia ya Sh. milioni 200 kwa 
udhalilishaji aliyomfanyia, la-
kini Agosti 3, 2023 mahakama 
hiyo katika hukumu yake ilitu-
pilia mbali madai hayo. 

Katibu mkuu huyo hakuku-
baliana na hukumu hiyo ndi-
po alikata rufani Mahakama 
Kuu  kupinga uamuzi huo. 
Rufani hiyo iliitwa jana mbele 
Naibu Msajili, Sundi Fimbo, 
kwa ajili ya kuanza kusikili-
zwa. 

Wakili wa Nkakatisi, 
Mathew Kabunga, alidai kuwa 
rufani hiyo iliitwa kwa ajili ya 
kusikilizwa, lakini wanaomba 
hoja zao waziwasilishe kwa 
njia ya maandishi. Fimbo al-
imwuliza Mkufu hukusiana 
na suala hilo akadai kwamba 
hana pingamizi. 

Kutokana na kutokuwapo 
na pingamizi, Fimbo aliwa-
taka waziwasilishe hoja hizo 
Desemba 28,2023 na mjibu 
rufani (Mkufu) awasilishe ma-

jibu ya hoja hizo kwa njia ya 
maandishi Januari 11, 2024 na 
kama kutakuwa na nyongeza 
ya hoja yoyote, mkata rufani 
atawasilisha mahakamani 
hapo Januari 18,2024.

Akitoa uamuzi huo katika 
kesi hiyo ya madai ya kashfa 
namba 79 ya mwaka 2021, 
Hakimu Mkazi Mwandamizi 
Rehema Lyana alisema mlala-
mikaji hakuleta ushahidi 
wowote wa kuthibitisha ma-
dai hayo.

Pia alisema hakuna ushahi-
di unaoonyesha au kuthibiti-
sha mlalamikaji alivyoteseka 
ili   kuiwezesha mahakama 
kumpatia hasara ya jumla 
kama ilivyoombwa.

“Zaidi ya hayo, ili udhal-
ilishaji usimame, maneno 
yanayolalamikiwa lazima ya-
fafanuliwe kwa uthabiti na 
lazima yawe ndani ya maana 
yake yawe ya kukashifiwa,” 
alisema Hakimu Lyana.

Hakimu Lyana alisema 
kupitia barua hiyo hakuna 

mahali inayoonyesha kuwa 
Mkufu  alimkashifu mlala-
mikaji kwenye vyombo vya 
habari, kwenye ofisi, vyombo 
vya usalama na magazeti. 

Katika hati ya madai, 
Nkakatisi anadai kuwa Mkufu 
ambaye ni mwanachama wa 
TUICO, kutokana na ajira 
yake TANESCO, Julai 19, 2021, 
kwa nia ovu na bila kuwa na 
sababu halali   alisababisha 
kuchapishwa kwa maneno 
yenye kashfa dhidi yake.

Nkakatis ambaye anawak-
ilishwa na Wakili Mathew Ka-
bunga pia anadai kuwa Mkufu 
alisababisha kusambazwa 
kwa barua yake yenye ma-
neno ya kashfa dhidi yake ya 
Julai 19, 2021.

Alidai kuwa katika barua 
hiyo ambayo Mkufu alim-
wandikia yeye kama Katibu 
Mkuu wa Tuico, kumshambu-
lia yeye binafsi kwa jina lake 
kwa kusudi la kumharibia ha-
dhi yake kutokana na kile ana-
chokiita maelezo ya uongo.

Na Thobias Mwanakatwe, 

IRAMBA

WATU wanane wakiwamo 
watoto sita wenye umri chini 
ya miaka saba, wamefariki 
dunia kwa ajali ya maji katika 
matukio tofauti yaliyotokea 
ndani ya siku saba Iramba, 
mkoani Singida.

Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba, Suleiman Mwenda, alitoa 
takwimu hizo juzi wakati 
akitoa salamu za rambirambi 
kwenye msiba wa mtoto An-
son Jackson   mwenye umri 
wa miezi saba.

Mtoto huyo alifariki dunia 
baada ya kutumbukia kwe-
nye kisima cha maji nyum-
bani kwao katika tukio lililo-
tokea mjini Kiomboi.

“Tangu tumeanza mwezi 
Desemba, mwaka huu, leo 
( juzi)  ni siku 12 ambapo nda-
ni ya wiki moja ya mwezi huu 
tumepokea taarifa za vifo vya 
watu wanane vinavyotokana 
na ajali ya maji,” alisema.

Mwenda alisema watu hao 
wamepatwa na maafa hayo 
kwa kutumbukia kwenye vi-
sima na mashimo yaliyojaa 
maji kutokana na mvua zina-
zoendelea kunyesha katika 

maeneo mbalimbali nchini.
Alisema kati ya waliofariki 

kijana mmoja wa Kijiji cha 
Ndurumo, Kata ya Kidaru 
mwenye umri wa kati ya mia-
ka 18 na 21, alifariki dunia kwa 
kusombwa na maji wakati al-
itaka kuvuka maji katika Mto 
Ndurumo alipokuwa akitoka 
kwenye shughuli za kutafuta 
riziki. 

Mwenda alisema tukio 
lingine lililotokea kijiji cha 
Ndago ambapo wanawake 
watatu, mwanamume na wa-
toto wanne wenye umri wa 
miaka mitatu, minne, mitano 
na saba, walifariki dunia kwa 

kusombwa na maji wakati 
wakijaribu kuvuka.

Kutokana na matukio 
hayo, mkuu huyo wa wilaya 
awewataka wananchi ku-
chukua tahadhari kwa ku-
funika visima kwa mabati 
kwa kuwa bado kuna dalili za 
mvua nyingi kuendelea ku-
nyesha.

“Ili kupunguza vifo vina-
vyotokana na maji tuhakik-
ishe hatutupi taka kwenye 
mifereji ya maji hali itakayo-
sababisha izibe na maji kujaa 
kwenye nyumba za watu na 
kuleta magonjwa ya mlipu-
ko,” alisema.

Wanane wafariki dunia kwa ajali ya maji 
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Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the strategic business needs 
which focus on sustaining the recorded achievements and remain an airline of choice that meets and 
exceeds customers’ expectations in line of its mission of provision of reliable, safe, and high-quality 
services. Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the following positions: -

1. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER II –TLO (9 POSTS)

1.2: MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
• Must have Bachelor Degree in any field. 
• Must have one of the following certificate; Air Transport Management, Air Ticketing, or 

equivalent qualifications from any recognized Aviation institution.
• Possession certificate of IATA or UFTAA will be added advantage. 
• Must be computer literate.

1.3: DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Supervise and ensure efficient and effective check in and boarding of passengers in 

compliance with carriers’ policy/ procedures and customer expectations.
ii. Supervise baggage handling and prepare weekly baggage handling report. Liaise with the 

GHA to ensure lost baggage is communicated, traced and delivered to affected passengers.
iii. Ensure customers are well handled at all times and especially during flight irregularities and 

are provided with required assistance.
iv. Ensure conformity with all regulatory requirements, organization standards and local 

procedure as well as requirements of customer airlines.
v. Effective communication internally and externally to enable effective planning control and 

reporting
vi. Ensure a safe and secure working environment in compliance with relevant legislative/ 

industry requirements.
vii.Audit, review and report on service delivery to monitor compliance on SLA’s availed to GHA.
viii.Administrative processes to ensure integrity and accuracy manual and computerized data 

processing.
ix. Strict control of excess baggage collection and remittance.
x. Record all flight movements as per company requirement.
xi. Any other duties as may be assigned by your supervisor.

2. POSITION: GROUND SERVICE EQUIPMENT OPERATOR II- (1 POST)

2.1: Direct Entry Qualifications
• Must be a holder of Form IV Certificate 
• Must have Class “E” or “F” or “G” current Driving License and Professional Ground Support 

Equipment Level I or its equivalent qualification from recognized institutions. 
• Must hold an Airport driving permit from a recognized airport. 
• Any experience in Ramp operation would be considered an advantage.

2.2: DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
i. Operate equipment as per company/ airline procedure.
ii. Repair and service tow tractors, baggage carts, buses, trucks and service vans
iii. Provide on-site GSE support when required
iv. Maintains heavy equipment that includes hydraulic, pneumatic and electrical machinery
v. Inspects ground support vehicles and equipment to determine whether repairs are needed.
vi. Troubleshoots issues or problems with vehicles and machinery as necessary to make 

repairs
vii. Schedules periodic maintenance for ground support vehicles and equipment
viii. Maintains a clean and safe repair shop
ix. Tracks inventory of parts and tools needed for repairs and maintenance
x. Maintains repair log for vehicles and equipment
xi. Provide training to GSE operators as required by ATCL operational requirements
xii. Report any incident or damage immediately as per company procedure.
xiii. Perform any other official duties as may be assigned by your supervisor.

3 POSITION: AVIATION SECURITY ASSISTANT II (2 POSTS)
 

3.1: MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE
• Must be a holder of an Advanced Secondary School Certificate or a Diploma preferably in 

Law plus training/certification on military/militia or its equivalent qualifications from 
recognized institution. 

• Must have Aviation Security Screener Training
• Training in Cargo and Mail Security, Airport Security or Security Quality Control will be an 

added advantage.

  3.2: DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Ensure proper access control of staff, authorized persons and vehicles to aircrafts
ii.  Conduct aircraft security searches and checks as appropriate
iii. Ensure that security personnel from outsourced security service providers are 

appropriately deployed and supervised to ensure for security of aircrafts, passengers, 
baggage, cargo and mail. 

iv.  Ensure Revenue Integrity.
v.  Report and record all incidents in the OB for management follow up
vi. Brief and debrief outsourced security on security matters to ensure they understand and 

implement the instructions. 
vii. Ensure safe and secure handling and carriage of firearms in compliance with company 

security program 
viii. Prepare daily shift security operations report to ensure that there is proper follow up and 

action on any issues arising in course of duty.
ix. Ensure safe custody and accountability of Lost and Found property until reclaimed by the 

rightful owner or otherwise disposed of according to company policy.
x.  Act as duty shift in-charge
xi.  Perform any other official duty as may be assigned by your Supervisor

4 POSITION: PROCUREMENT OFFICER II (2 POSTS)

4.1: MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
• Must be holder of Bachelor Degree in one of the following fields; Procurement and Supplies 

Management, Material Management, Logistics Management or equivalent qualifications from 
a recognized institution. 

• Must be registered by PSPTB as Graduate Procurement and Supplies Professional.

4.2: DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To prepare bid documents and Tender advertisements
ii. To prepare contract documents or purchases orders to approved bidders
iii. To seek approval to purchase the identified requirements
iv. To participate in preparation of Annual Procurement Plan (APP)
v. To participate in preparation of monthly, quarterly and annual procurement reports
vi. To receive, verifying, and submitting Invoice of delivered goods or completed service for 

payment
vii. Participate in preparation for stock taking
viii. Liaise with suppliers for timely delivery of the goods
ix. To maintain store records
x. To receive and Issue goods to user department, processing stores requisitions, order 

expedition, inventory and stock replenishment
xi. To perform any other related duties as may be assigned by the supervisor. 

5 POSITION: PROCUREMENT ASSISTANT II- (6 POSTS)

5.1: MINIMUN ENTRY QUALIFICATION
• Holder of Certificate in one of the following fields; Procurement and Supplies Management, 

Material Management, Logistics Management or equivalent qualifications from a 
recognized institution.

• Must be registered by PSPTB as Procurement and Supplies Technician or Procurement and 
Supplies Full Technician.

5.2: DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Carry out a range of maintenance support, distribution, warehousing, and storage tasks. 

distributing and/or delivering materials, data entry, inventory control, retrieving parts, 
tools, or units, and stocking.

ii. Responsible for ensuring that the cycle count program is accurately implemented, 
distribute and convey paperwork, materials, and parts to and from the storage or work site 
to designated areas

iii. To replenish inventories to appropriate levels 
iv. Accurate Data entering for all parts into the area, as well as material movement 

transactions (transfers, issues, returns and cycle counts).
v. Ensure proper marking of raw material and shelf life sensitive parts/materials according to 

company procedures.
vi. Execute the requirements of the reference manual (including the proper use of forms) and 

Quality Control Manual. Handle tagging and quarantine procedures.
vii. Deal with the processes and policies for repair stations and customs.
viii. Prepare, review, and submit the monthly activities as required by the Line Manager.
ix. Report incidents/accident occurrences following company procedures.
x. Adhere to the company safety, health, and environmental policy.
xi. Perform any other duties to be assigned by the supervisor 

6. TERMS AND CONDITIONS:

• Ten (10) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary 
Structure and Incentive Scheme.

• Candidates should be willing to work up country apart from Dar es Salaam if required to. 

7.  MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached 
with the following:

i. A curriculum vitae (CV),
ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates), other relevant 

certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates 
approved by relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National 
Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs 
iv. Name and address of at least two reputable referees;
v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

8. CLOSING DATES:

Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,

P.O. Box 543,
DAR ES SALAAM.

Date: 14th December, 2023.

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to apply. Misrepresentation 
of qualifications or any other information on application shall warrant legal consequences.

EXCITING CAREER OPPORTUNITY
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MAONI & UCHAMBUZI

SHIRIKISHO la Viwanda Tanzania (CTI) juzi lilifanya mkutano 
wake mkuu wa mwaka ambao ulijadili na kufanya tathmini 
ya mambo mbalimbali kuhusiana na shughuli zake. Mkutano 
huo ulikuwa na umuhimu wa kipekee kutokana na ukweli 
kwamba viwanda ni mhimili katika maendeleo ya uchumi 
hasa katika kipindi hiki cha kuelekea uchumi wa kati. 

Pamoja na kupata fursa ya kujadiliana mambo hayo, moja 
ya mambo yaliyojitokeza ni kushamiri kwa bidhaa bandia na 
feki katika masoko nchini. Mkurugenzi wa Kudhibiti Bidhaa 
Bandia kutoka Tume ya Ushindani (FCC), Khadija Ngasongwa, 
alibainisha hilo wakati akitoa mada kwenye mkutano huo. 

Mkurugenzi huyo kutoka mamlaka ambayo pamoja na 
mambo mengine inahusika na udhibiti wa bidhaa bandia na 
zisizo na viwango ili kuwa na ushindani halali katika soko, 
alibainisha kuwa hivi sasa bidhaa feki zikiwamo vipuri vya 
magari, pikipiki na vifaa vya umeme, vimezagaa katika masoko 
nchini.          Katika mada yake hiyo, Ngasongwa alisema licha ya 
jitihada zinazofanywa na serikali katika kudhibiti uingizaji wa 
bidhaa zisizofaa kwa matumizi, wanaoingiza wamekuwa wak-
ibadilisha mbinu mara kwa mara ili kukwepa mkono wa seri-
kali. Alikiri kwamba bidhaa za aina hiyo zimeongezeka sokoni 
kwa sababu mahitaji ya vipuri na vifaa vya umeme. 

Mbali na kuwapo kwa bidhaa hizo ambazo zinafifisha 
ushindani wa kibiashara dhidi ya bidhaa halali zikiwamo zi-
nazotengenezwa nchini, alisema  bidhaa hizo bandia na hafifu 
zimekuwa zikisababisha anguko la bidhaa halisi sokoni kuto-
kana na kuuzwa kwa bei ya chini hali ambayo imekuwa ikiwa-
vutia wateja wengi.

Pamoja na FCC kukiri kuenea kwa bidhaa hizo na kuhari-
bu ushindani halali, baadhi ya wananchi walihojiwa katika 
maeneo mbalimbali mkoani Dar es Salaam na kukiri kuwa 
hali hiyo iko katika soko. Walibainisha kuwa wakifika madu-
kani kwa ajili ya bidhaa hizo, anaelezwa kinagaubaga kuwa 
bidhaa za halali zinauzwa bei juu huku zile za viwango dunia 
zikiuzwa kwa bei ndogo. Kutokana na hali ya uchumi mion-
goni mwa wananchi. wanaamua kuchagua zile ambazo ni za 
kiwango cha chini. 

Kwa ujumla, kauli hiyo kutoka FCC imeshtua jamii na kuo-
nyesha kuwa kuna hatari ya wananchi wengi kupata hasara 
kutokana na kutumia bidhaa hafifu au bandia na matokeo 
yake kupata hasara kwa kununua bidhaa husika ndani ya 
muda mfupi kisha kutumika na kurejea kununua tena. 

Hata hivyo, taarifa hiyo imeibua maswali kadhaa kwa FCC 
na Shirika la Viwango Tanzania (TBS), taasisi ambazo zime-
pewa dhamana ya kuhakikisha hakuna bidhaa  zinazoingia 
sokoni bila kuhakikiwa na kuwa na nembo zao. Miongoni mwa 
maswali ni je, hakuna ukaguzi unaofanyika katika nchi amba-
zo bidhaa hizo zinazalishwa? Bidhaa zinaingizwaje nchini bila 
kukaguliwa? TBS inafanya nini mpaka bidhaa hizo zinaingia 
sokoni? 

Kwa mtazamo yakinifu, TFF imeonyesha udhaifu mkubwa 
kukiri kuwapo kwa bidhaa hizo katika soko bila kueleza ni 
hatua gani imechukua ikiwamo kuziteketeza. Katika mada ya 
mkurugenzi wake, imetoa wito kwa wananchi kuwa waan-
galifu na bidhaa hizo ili kukwepa kupata hasara badala ya ku-
chukua hatua kwa mamlaka iliyopewa ya kudhibiti, kukamata 
na kuteketeza bidhaa hizo. 

Ni wakati sasa wa taasisi zilizopewa dhamana kuchukulia 
maswali kama uingizwaji wa bidhaa bandia au hafifu kwa uzito 
unaostahili badala ya kuwa sehemu ya kulalamika. Kama seri-
kali inalalamika, wafanyabiashara wanalalamika na wananchi 
nao wanalalamika, nani mwenye nafasi ya kutoa ufumbuzi juu 
ya jambo husika? Ni vyema kila mtu akawajibika kwa nafasi 
yake ili kuyapatia majawabu matatizo yanayoikumba jamii. 

Kwa upande wa suala hili la vifaa bandia, ni vyema mamlaka 
husika zikachukua hatua kudhibiti uingiaji holela ili kuwanu-
suru wananchi dhidi ya hasara watakazozipata. 

Na Sabato 
Kasika 

DESEMBA 9 Tanzania imehiti-
misha miaka 62 ya uhuru ulio-
patikana mwaka 1961, baada ya 
kuwa chini ya ukoloni uliosaba-
bisha Watanganyika kukosa uh-
uru wa kujiamulia mambo yao 
wenyewe.

Miaka 62 ya uhuru si haba, 
kwani kipindi hicho chote 
wananchi wameendelea ku-
dumisha umoja, mshikamano 
na amani, huku baadhi ya nchi 
zimekumbana na mitafaruku 
mbalimbali.

Nimegusia kidogo, lakini len-
go langu ni kutaka kujadili, jiti-
hada za Rais wa kwanza Hayati 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere alizofanya 
kwenye sekta ya viwanda ili 
kuinua uchumi wa nchi.

Wakati nchi inapata uhuru 
mwaka huo, historia inaonye-
sha kuwa sekta ya viwanda 
ilikuwa changa, kwa kuwa ku-
likuwa na viwanda vichache 
ambavyo vilikuwa vikichangia 
asilimia 3.5 ya Pato la Taifa 
(GDP) na kuajiri asilimia 9 ya 
ajira zote.

Baada ya kushika uongozi, 
Baba wa Taifa Hayati Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere  
aliamua kuweka mkakati wa 
kuendeleza viwanda ikiwa ni 
sehemu ya mpango wa kwanza 
wa miaka mitano mwaka 1964. 

Historia inaonyesha kuwa 
mpango huo uliotoa kipaum-
bele kwa sekta ya kilimo, kwa 
ajili kuvutia wawekezaji wa nda-
ni kuanzisha viwanda vitakavy-
ozalisha bidhaa zilizokuwa zi-
naagizwa kutoka nje ya nchi.

Mara tu baada ya uzinduzi wa 
Azimio la Arusha mwaka 1967, 
serikali ilibadili mkakati wa 
maendeleo ya viwanda ulioku-
wa unalenga sera ya Ujamaa na 

Kujitegemea.
Azimio hilo lilijikita ka-

tika misingi miwili; kuhakiki-
sha mkakati haulengi katika 
uwekezaji kwa sekta binafsi na 
kutaifisha viwanda na mashiri-
ka yote yaliyokuwa yanamiliki-
wa na sekta binafsi.

Kimsingi, Tanzania ni mion-
goni mwa nchi za Afrika ilio-
barikiwa kwa kuwa na rasilimali 
mbalimbali, yakiwamo madini, 
mbunga za wanyama, misiti, 
milima na mabonde, maziwa, 
mito na ardhi yenye rutuba.

Vilevile, ardhi hiyo inaruhusu 
kuwapo kwa kilimo cha mazao 
mbalimbali ya chakula na bi-
ashara ambayo yanaweza ku-
saidia katika shughuli za uzal-
ishaji kwenye viwanda.

Kutokana na umuhimu wa 
rasilimali hizo,  alianzisha vi-
wanda vingi ili kujenga taifa 
imara linalojitegemea kiuchu-
mi, vilijengwa karibu kila mkoa 
visaidie kuimarisha uchumi 
kwa kupata malighafi toka kwa 
wakulima na kutengeneza bid-
haa na kuuza soko la ndani na 
nje ya nchi. 

Baadhi ya viwanda hivyo 
ni kama Urafiki Textile, Mwa-
tex, Mutex, Kiltex, Sungura 
Textile,Tanganyika Packers na 
UFI, ambavyo kwa sasa ni kama 
havipo kabisa kwani havijaishi 
tena.

Vingine ni Morogoro Cavans 
kilichotengeneza magunia na 
marutubai, Moro Shoes, Bora 
Shoes (viatu), huku vya ngozi 
vikiwa ni MorogoroTanneries 
na Mwanza Tanneries.

Pia, kulikuwapo Kibo Match 
Factory (vibiriti), National, 
Matsushita na Philips, vilivy-
otengeneza betri na redio Pam-
ba   Enginering cha kuchonga 

vipuri vya mashine za kucham-
bua pamba.

Nimejaribu kutaja vichache 
hivyo, lakini ukweli ni kwamba, 
nchi ilikuwa na viwanda vingi 
ambavyo baadaye vilibinafsish-
wa miaka ya 90 na sasa vingine 
vimeshindwa kujiendesha na 
hivyo kufungwa.

Jitihada za Baba wa Taifa, 
zililenga kupiga hatua katika 
maendeleo ya taifa kiuchumi 
na kuwakwamua Watanzania 
kutokana na umaskini, lakini 
baada ya uongozi wake mambo 
yalibadilika.

Mambo yamebadilika kwa 
sababu baada ya uwekezaji, 
baadhi ya viwanda vilipoteza 
mwelekeo na kusababisha ndo-
to za Baba wa Taifa za kujenga 
Tanzania ya viwanda zishindwe 
kutimia.

Nadhani tunaposheherekea 
miaka 62 ya uhuru, tuangalie ni 
wapi ambapo tumejikwaa hadi 
kusababisha viwanda vikongwe 
kufa na kusababisha kundi kub-
wa la Watanzania kukosa ajira.

Nakumbuka kuna kiwanda 
kimoja ambacho Rais wa awa-
mu ya tano, hayati Dk. John 
Magufuli aliwahi kusema kuna 
mwekezaji alikichukua badala 
ya kukiendeleza, anakitumia 
kufugia mbuzi wake.

Hivyo, ingekuwa ni vyema 
kama serikali itaangalia vi-
wanda ambavyo walipewa 
wawekezaji na kushindwa ku-
viendesha, wapewe wengine ili 
vifanye kazi na kuwezesha Wa-
tanzania kupata ajira.

Si vibaya kuangalia ni wapi 
ambapo kama nchi tumejik-
waa hadi kusababisha viwanda 
vikongwe kufa na kusababisha 
kundi kubwa la Watanzania ku-
kosa ajira, ili lifanyiwe kazi.

Safari ya Nyerere kuusuka uchumi, 
kuhamia zama uchumi wa viwanda

Suala hili la bidhaa bandia
litafutiwe jawabu mwafaka 

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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CRDB yatangaza 
mshindi wa tano 
wa kampeni 
yake SimBanking
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imemkabidhi 
Rehema Lupapa, mkazi wa Gongo 
la Mboto jijini Dar es Salaam gari 
jipya aina ya Toyota Crown baada 
ya kuibuka mshindi katika awamu 
ya tano ya kampeni ya ‘Benki Ni 
SimBanking’.

Akieleza namna anavyoitumia 
huduma za Simbanking, Rehema 
amesema amekuwa mteja wa 
Benki ya CRDB kwa miaka mingi 
na huduma hiyo imekuwa inamra-
hisishia kufanya miamala mbalim-
bali kwa urahisi na kwa wakati. 

Katika hafla ya kukabidhi 
zawadi kwa mshindi huyo iliyo-
fanyika katika Tawi la Benki ya 
CRDB Kijitonyama, Dar es Salaam 
jana, Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu wa Benki ya CRDB, Godfrey 
Rutasingwa, alisema mshindi huyo 
alipatikana katika droo ya tano ya 
kampeni hiyo iliyofanyika De-
semba 4, mwaka huu jijini Dar es 
salaam.

Rutasingwa alibainisha kuwa 
katika kusaidia jitihada za serikali 
za kuchochea uchumi wa kidijitali 
nchini, kampeni ya ‘Benki Ni Sim-
Banking’ imekuwa inahamasisha 
wateja kufanya miamala kidijitali 
kupitia SimBanking na kuachana 
na matumizi ya fedha taslimu.

Akielezea kampeni hiyo, Rutas-
ingwa alisema ‘Benki Ni SimBank-
ing’ ni kampeni iliyoendeshwa 
kwa muda wa miezi 10, ambapo 
kila siku wateja wamekuwa wana-
jishindia zawadi, huku pia kukiwa 
na zawadi za mwezi, miezi miwili 
na zawadi kubwa ya Toyota Van-
guard ambayo itatolewa mwishoni 
wa kampeni.

“Hadi kufikia sasa tayari 
tumeshatoa zawadi mbalimbali 
ikiwamo fedha taslimu, simujanja 
na laptop (kompyuta mpakato) 
kwa washindi. Hivyo niwasihi 
wateja na wale wasio wateja 
waendelee kufanya miamala 
kupitia SimBanking ili kujijengea 
mazoea ya kutumia huduma kidi-
jitali,” alisema Rutasingwa huku 
akiwakaribisha wale ambao si 
wateja wa Benki ya CRDB kufun-
gua akaunti ili waunganishwe na 
SimBanking.

Akizungumza baada ya kukabi-
dhiwa gari, mshindi wa shindano 
hilo, Rehema aliishukuru benki 
hiyo kwa zawadi hiyo ya gari 
huku akibainisha siri ya ushindi 
ni kujenga utamaduni wa kutumia 
SimBanking kufanya miamala 
yake yote ya kifedha. 

“Ninafurahia sana kufanya mia-
mala kupitia SimBanking iliyob-
oreshwa, imekuwa rahisi na nafuu 
sana kutumia. 

“Sasa hivi miamala yangu yote 
ninakamilisha kupitia SimBank-
ing, iwe kufanya malipo kupitia 
CRDB Lipa Namba, kutuma fedha, 
kulipia bima, kulipia kodi na kutoa 
fedha kwa CRDB Wakala/ ATM 
na katika matawi bila ya kadi,” 
alibainisha Rehema.

Mume aua mke kisha kujiua 
madai ya wivu wa kimapenzi
Na Christina Haule, MOROGORO

MKAZI wa Kichangani, Man-
ispaa ya Morogoro, Boniface 
John (26), amemuua mkewe 
kwa kumchoma visu sehemu 
mbalimbali za mwili kisha 
kukimbilia eneo la Bigwa na 
kujiua kwa kujichoma kisu 
shingoni na tumboni. 

Mauaji hayo yamedaiwa 
kuwa chanzo chake ni wivu 
wa kimapenzi baina ya wa-
nandoa hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, Kamishna 
Msaidizi (ACP) lex Mkama, 
alisema tukio hilo lilitokea 
juzi usiku katika maeneo ya 
Mafisa kwa Mambi, wilaya na 

mkoa wa Morogoro. Alimtaja 
mwanamke aliyeuawa kuwa 
ni  Devotha Gilbert (20) 
mkazi wa Mwembesongo, 
Manispaa ya Morogoro am-
baye mwili wake uliteleke-
zwa katika eneo hilo baada 
ya kuuawa.

Kamanda Mkama alisema 
uchunguzi ulipofanyika uli-
baini kuwa John ambaye ni 
mfanyakazi wa machinjioni, 
baada ya kutekeleza mauaji 
hayo, aliondoka na pikipiki 
yake yenye namba MC 711 
CQV aina ya OGU, hadi mtaa 
wa Kindimbwa, Kata ya Big-
wa na kujiua kwa kujichoma 
na kisu shingoni na tumboni.

Mkama alisema uchunguzi 

wa awali umebaini kuwa 
chanzo cha mauaji hayo 
ni wivu wa kimapenzi na 
kwamba wawili hao waliku-
wa na mgogoro wa kifamilia 
takribani mwezi mmoja uli-
opita.

Mmoja wa mashuhuda wa 
tukio la Mafisa kwa Mam-
bi, Hamadi Kikuu, alieleza 
kusikitishwa na kitendo 
cha kinyama alichofanyiwa 
mwanamke huyo na kusema 
eneo hilo limekuwa kama la 
kuuliwa watoto wa kike au 
machinjio ya watoto wa kike, 
hivyo kuomba kuwekwe ul-
inzi wa kutosha.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Mafisa kwa Mambi, Hamad 

Kinyasi, alisema alipokea 
simu saa 1:00  asubuhi na ku-
fika eneo la tukio na kumkuta 
mama huyo akiwa ameuawa 
huku akiwa na jeraha mkono 
wa kulia linaloashiria kuje-
ruhiwa na kitu chenye ncha.

Alisema pia mbele yake 
kulikuwa na kisu kilicholoa 
damu na upande wa mguu 
wake wa kulia kulikuwa na 
simu ndogo ndipo alipo-
toa taarifa polisi kwa mkuu 
wa upelelezi mkoa ambaye 
alifika eneo la tukio na kuan-
galia mwili na kuugeuza 
mwili huo kwa utambuzi 
na wananchi waliokuwapo 
hawamtambua kisha polisi 
kuondoka nao.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Anamringi Macha (kulia), akizungumza na Katibu 
Mkuu wa Chama Tawala cha Namibia (SWAPO), Sophia Shaningwa, katika ofisi ndogo za makao makuu ya CCM, 
Mtaa wa Lumumba, jijini Dar Es Salaam juzi. PICHA: CCM

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC), kimewataka Watan-
zania kulinda miundombinu 
ya wawekezaji na mali zao 
kwa kuwa mbali na ajira na 
kodi kwa serikali, wamekuwa 
na msaada kwa nchi kunapo-
tokea majanga.

Wito huo ulitolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TIC, Gilead 
Teri, wakati akipokea msaada 
wa gypsum kutoka kiwan-
da cha KNAUF kilichoko 
Mkuranga, Pwani.

Teri alipokea msaada huo 
wenye thamani ya Sh. milioni 
10 kwenye makao makuu ya 

TIC, Dar es Salaam.
Alisema Watanzania wana-

paswa kuwaona wawekezaji 
kuwa washirika wa maen-
deleo kwa kuwa  licha ya 
kuchangia kuongeza ajira na 
kodi kwa serikali wamekuwa 
msaada kunapotokea majan-
ga mbalimbali.

“Uwekezaji si fedha na 
ajira tu bali ni msaada kwe-
nye changamoto kama hii 
ambayo wamepitia wen-
zetu kwa hiyo nawaomba 
watanzania waendelee 
kuwalinda wawekezaji 
kwasababu watakapopata 
majanga watawasaidia,” 
alisema.

Teri alisema kiwanda hicho 

cha uzalishaji bidhaa za ujen-
zi kutoka Ujerumani kime-
kuwa cha kwanza kuitafuta 
TIC kwamba kinataka kutoa 
msaada kutokana na maafa 
yaliyowakuta wananchi wa 
Katesh, Hanang mkoani Man-
yara.

Alisema kiwanda kimetoa 
‘gypsum board’ zenye uwezo 
wa kuhifadhi unyevunyevu 
na utasaidia kwenye ujenzi 
wa zahanati na shule ambazo 
zimeathirika kwa mafuriko 
yaliyotokea.

 “Msaada huo una thamani 
ya Sh. milioni 10 na gari lenye 
msaada huo limeanza kusafi-
ri kwenda Katesh. Tunaomba  
wanaokuja kuwekeza nchini 

wasaidie kwenye majanga 
kama haya na rafiki wa kweli 
ni yule anayekufaa wakati wa 
shida kama hawa KNAUF,” 
alisema Teri.

Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu wa KNAUF, Rose Mero, 
alisema wameona watoe 
msaada huo baada ya ku-
guswa na maafa yaliyotokea 
kwa watu wa Katesh Mkoa wa 
Manyara.

“Msaada wetu umelenga 
kuboresha maeneo ya shule 
na zahanati zilizoharibiwa 
na mafuriko haya kwetu sisi 
tunaona ni muhimu kurudi-
sha kwa jamii kila kunapo-
tokea majanga kama haya,” 
alisema.

Kiwanda chasaidia waathirika mafuriko



Kamishna amaliza 
mgogoro wa ardhi 
polisi na wananchi
 Na Munir Shemweta, TABORA

KAMISHNA wa Ardhi Msaidizi Mkoa 
wa Tabora, Hussein Sadiki, amemaliza 
mgogoro wa muda mrefu kati ya Jeshi 
la Polisi Kituo cha Nanga na wananchi 
waliouziwa viwanja ndani ya  eneo la 
jeshi hilo Igunga mkoani hapa. 

Sadiki na timu yake walifika katika 
eneo la mgogoro Desemba 7, mwaka 
huu, kwa lengo la kukutana na  uon-
gozi na wajumbe wa serikali ya kijiji 
cha Nanga, mkuu wa kituo cha poli-
si na mtendaji aliyekuwapo wakati wa 
kubariki uuzwaji maeneo hayo. 

Mgogoro wa eneo hilo ulizuka ku-
tokana na wananchi kuuziwa viwanja 
katika eneo la polisi kwa madai kuwa 
uuzwaji huo ulibarikiwa kwa pamoja 
na uongozi wa kijiji na  Halmashauri 
ya Wilaya ya Igunga. 

Akizungumza katika kikao cha 
kutafuta suluhu ya mgogoro huo, Di-
wani wa Nanga, Robert Jidai, alisema 
akiwa mwakilishi wa wananchi, 
alipelekewa hoja kuwa wananchi 
wameuziwa viwanja kwa kufuata tara-
tibu zote lakini wanazuiwa kufanya 
maendelezo kwa madai kuwa eneo hilo 
ni la jeshi la polisi. Alisema hali hiyo 
ilisababisha yeye kutaka kujua zaidi 
undani wa suala hilo. 

Alisema baada ya kufuatilia kwa 
undani  kwa kuiuliza serikali ya kijiji, 
alielezwa kuwa  uuzwaji viwanja ni 
mradi wa serikali ya kijiji na ulibuniwa 
kwa lengo la kuupanga mji sambamba 
na kupunguza maeneo ya taasisi yaliyo 
makubwa na mpango huo ulishirikisha 
taasisi husika likiwamo Jeshi la Polisi. 

“Baada ya kuwa tumeapishwa, nili-
letewa hoja hii na zaidi ya  wananchi 
30 wakiwa na hati za viwanja na nili-
taka kujua ilikuwaje. Baada  ya kuuliza 
nilielezwa na serikali ya kijiji kuwa 
huo ulikuwa mradi wa serikali ya kijiji 
wenye lengo la kupunguza maeneo ya 
taasisi ambayo ni makubwa,” alisema.

Kutokana na maelezo ya uongozi 
wa kijiji pamoja na kukagua baadhi 
ya nyaraka za mauziano ya viwanja, 
Kamishna Sadiki alibaini kwamba 
kijiji kilikaa kikao kwa madhumuni ya 
kumega maeneo ya umma na eneo la 
polisi lilimegwa na kutolewa vipande 
51 vya ardhi. 

Hata hivyo, alisema upimaji wa 
vipande hivyo haukupata idhini na 
hakukuwa na mpango mji ulioidhin-
ishwa na kwamba baadhi ya wajumbe 
walikuwa wanufaika wa mpango huo. 

Alhamisi Desemba 14, 20238

HABARI KITAIFA

Naibu Waziri Ofisi ya Rais (TAMISEMI), Deo Ndejembi  (kulia), akitoa maelekezo alipotembelea  mradi wa ujenzi 
wa jengo jipya la utawala la Halmashauri ya Muheza jana na kukagua mradi  wa Shule ya Msingi Magila,  Shule 
ya Sekondari ya Chatuu na ujenzi wa Shule ya Sekondari Makole. PICHA: STEVEN WILLIAM

RC aipigia debe Boeing 767-300 ya ATCL
Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Amos Makalla, amewataka wa-
fanyabiashara nchini kutumia 
ndege ya Shirika la Ndege Tan-
zania (ATCL) aina ya  Boeing 767-
300F kutokana na kuwa na uw-
ezo mkubwa wa kubeba bidhaa 
mbalimbali na kusafiri masafa 
marefu.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza kwenye kikao cha 
pamoja cha wadau wa soko la 
bidhaa za samaki kutoka mkoani 

Mwanza kilichofanyika Makao 
Makuu ya ATCL, Dar es Salaam.

Makalla alisema kuwapo kwa 
ndege hiyo kunarahisisha usa-
firishaji wa bidhaa za Tanzania 
hususani minofu ya samaki kwa 
kusafirishwa moja kwa moja ku-
toka kanda ya ziwa kwenda kwe-
nye masoko mbalimbali duniani.

  Alisema ndege hiyo in-
awawezesha wafanyabiashara 
wa minofu ya samaki kupun-
guza gharama za uzalishaji na 
kuongeza thamani ya minofu 
kwa kutumia muda mfupi kufika 

kwenye soko duniani.
Pia aliwahakikishia wafan-

yabiashara kuwa wataendelea 
kushirikisha wadau na wataalam 
mbalimbali katika kushughulikia 
changamoto zilizopo ikiwa ni 
pamoja na kuboresha miundom-
binu ya uwanja wa ndege wa 
Mwanza.

Alisema serikali itaboresha 
jengo la kuhifadhia bidhaa na 
kuweka kituo kimoja cha utoaji 
wa huduma za mamlaka zote za 
uthibiti, kupitia tozo na taratibu 
ili kupunguza gharama zisizo za 

lazima na kuhakikisha bidhaa 
hizo zinasafirishwa kupitia ki-
wanja cha ndege cha Mwanza.  

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ATCL, Mhandisi Ladislaus Mat-
indi, alisema ATCL pamoja na 
kufanya biashara inahusika pia 
na uwezeshaji wa sekta zingine 
kwa kutoa huduma zinazohita-
jika ikiwemo kulinda thamani 
ya bidhaa za watanzania kwa 
kuzifikisha kwenye soko la dunia 
zikiwa shindani.

Matindi aliongeza kuwa uwapo 
wa ndege ya mizigo yenye uwezo 

wa kubeba mizigo yenye upana 
mkubwa na uzito wa zaidi tani 
50 kwa mara moja ni fursa kwa 
Watanzania kukuza biashara zao 
duniani.

Alisema Januari mwakani 
wanatarajia kupokea ndege ny-
ingine aina Boeing 737 MAX. 

Mbali na ndege hiyo itakayoku-
wa na uwezo wa kubeba abiria 
189, alisema mwezi Machi pia 
ATCL itapokea ndege nyingine 
kubwa aina ya Dreamliner 787-
800 itakayokuwa na uwezo wa 
kubeba abiria 260.

Na Lusungu Helela

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
Ridhiwani Kikwete amewa-
hakikishia Wajumbe wa 
Kamati ya Kusimamia Ofisi 
za Viongozi   Wakuu wa Ki-
taifa ya Baraza la Wawak-
ilishi   Zanzibar   kuwa      
Idara ya  Kumbukumbu na 
Nyaraka za Taifa  iko tayari 
kushirikiana na Ofisi ya 
Nyaraka Zanzibar kuhakiki-
sha inaboreshwa kwa ma-
slahi mapana ya pande zote 
za Muungano.

Kikwete alisema hayo 
juzi wakati akizungumza 
na wajumbe wa kamati hiyo  
mara baada ya kutembe-
lea    Ofisi ya Rais, Idara ya 
Kumbukumbu na Nyaraka 
za Taifa, Kanda ya Mashariki  
jijini Dar es Salaam. 

Lengo la ziara hiyo iliku-
wa kujifunza na kubadilis-

hana uzoefu wa namna ya 
kutunza na kuhifadhi nyara-
ka na kumbukumbu za taifa.

Naibu Waziri alisema 
amesema taifa lolote lisilo 
na kumbukumbu   ni taifa 
lililokosa mwelekeo kwa 
kuwa halijui limetoka wapi 
na linakwenda wapi.

Kutokana na umuhimu 
huo, Kikwete aliiahidi 
kamati hiyo kuwa Idara ya 
Kumbukumbu na Nyaraka 
za Taifa itatoa ushirikiano 
wa kutosha ili kuhakikisha 
kumbukumbu na nyaraka 
za viongozi wakuu Zanzibar 
zinatunzwa na kuhifadhiwa 
kwa maslahi mapana ya 
taifa.

‘’Tuko tayari kushiriki-
ana nanyi ili kuhakikisha 
kumbukumbu na nyaraka 
za waasisi wa taifa letu zin-
alindwa na kuhifadhiwa 
kwa ajili ya kutusaidia ku-
fanya uamuzi wenye mwele-
keo wenye maslahi kwa ajili 

ya   kizazi cha sasa na cha 
baadaye,’’alisisitiza.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Ikulu Zanzibar, Jamal 
Kassim Ali, aliitaka Ofisi ya 
Rais Idara ya Kumbukumbu 
na Nyaraka kuunga mkono 
jitihada mbalimbali ili ku-
hakikisha Ofisi ya Nyaraka 
Zanzibar inaboreshwa.

Alisema ushirikiano kati 
ya Idara ya kumbukumbu 
na Nyaraka na Ofisi ya 
nyaraka Zanzibar utasaidia 
kuratibu na kutunza nyara-
ka na kumbukumbu za 
taifa kwa ajili ya kizazi cha 
sasa na urithi wa vizazi vya 
baadae.

“Ofisi yetu bado ni changa 
na hivi karibuni tunatarajia 
kuanza mchakato wa kutun-
za kumbukumbu za vion-
gozi wa juu hasa waasisi wa 
taifa. Tunapoelekea  kutimi-
za miaka 60 ya Mapinduzi, 
tunatarajia kuwa na namna 
ya utunzaji wa kumbu-

kumbu za Rais Hayati Abeid 
Aman   Karume, hivyo tu-
naomba ushirikiano wenu 
wa hali na mali,” alisema.

Pia aliitaka Idara ya 
Kumbukumbu na Nyaraka 
na Ofisi ya nyaraka Zanzi-
bar kuhakikisha zinaweka 
mikakati ya kuhamasisha 
na kuuelewesha umma 
umuhimu wa ofisi hizo 
ili kuzipa thamani inay-
oendana na kazi wanazo-
fanya.

Mwenyekiti wa Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar, 
Machano Othman Said, 
alisema utunzaji wa kumbu-
kumbu na nyaraka za taifa 
ni shughuli muhimu katika 
maendeleo ya nchi.

Machano  aliitaka idara 
ya kumbukumbu kuende-
leza ushirikiano na Ofisi ya 
Nyaraka Zanzibar katika 
maeneo ya elimu, vifaa na 
masuala ya kiutendaji na 
teknolojia.

Waziri aahidi ushirikiano 
uboreshaji ofisi nyaraka
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KANDA KASKAZINI

Mchengerwa aahidi kutatua kero 
za afya, uhaba watumishi VunjoMadaktari 

wapewa mafunzo 
matibabu ya 
mionzi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

TUME ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
(TAEC) imeandaa mafunzo ya siku tano 
katika ofisi ya Kanda ya Kaskazini 
iliyopo jijini Arusha  kwa madaktari 
wanaotoa huduma za mionzi nchini.

Lengo la mafunzo hayo ni ku-
hakikisha usalama wa eneo la kazi na 
wagonjwa wanaopatiwa huduma  ya 
mionzi. 

Baada ya kufungua mafunzo hayo 
jana, Mkuu wa Idara ya Huduma za 
Kiufundi na Kinga za Mionzi TAEC, 
Yesaya Sungita, alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kutoka elimu kuhusu 
usalama wa matumizi ya mionzi na 
kujua namna bora ya kuwakinga wag-
onjwa  dhidi ya mionzi.

Sungita alisema mafunzo hayo pia 
yanatoa elimu kuhusu mbinu za ku-
jikinga na namna kutumia teknolojia 
ya nyuklia katika huduma mbalimbali 
kwenye hali usalama, ili kuhakikisha  
Watanzania wanalindwa na  madhara 
ya mionzi.

“Kujikinga kunaanzia kwa mtoa hu-
duma, lazima ajue mbinu za kiusalama 
za kuweza kujikinga na pia amkinge 
mgonjwa asiathirike na mionzi ya 
nyuklia na mionzi inayotumika sehemu 
mbalimbali, ikiwamo kutoa huduma 
za tiba na uchunguzi wa magonjwa,” 
alisema. 

Alisema kuwa baada ya mafunzo 
hayo, wanatarajia madaktari hao 
watakaporejea sehemu zao za kazi, us-
alama utaimarika kwa kuwa wameiva 
kuhusiana na nyanja hiyo.

Alfred Nzele, daktari kutoka Hospitali 
ya Wilaya ya Rombo, alisema wamesh-
iriki mafunzo hayo kwa lengo la kupata 
elimu kuhusu usalama wa matumizi ya 
mionzi, ili kujua namna bora ya kuwak-
inga wagonjwa dhidi ya mionzi na wao 
katika kitengo cha mionzi, hivyo im-
ewasaidia kuongeza mbinu za usalama 
kwa wagonjwa na wao, wataalamu.

Mtawa Marietha Kurwa kutoka Hos-
pitali ya Singida, alisema mafunzo hayo 
yatawanufaisha kwa kuwa wamepata 
ujuzi na maarifa zaidi ya waliyokuwa 
nayo.

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

TAASISI ya EFTA inayojishu-
ghulisha na utoaji wa mikopo ya 
mashine na magari bila dhamana 
kwa wajasiriamali na wakulima 
nchini, imetenga zaidi ya Sh. 
bilioni 3.5 kwa ajili ya kuwez-
esha vijana na wanawake kupata 
mikopo ya vifaranga vya kuku, 
chakula na mahitaji mengine.

Fedha hizo zitatolewa katika 
kipindi cha miaka mitatu ijayo 
kwa makundi hayo maalum pasi 
na kuwapo masharti ya dhama-
na.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji wa 
EFTA, Nicomed Bohay, alitan-
gaza neema hiyo jijini Arusha, 
wakati akitambulisha mpango 
huo wa mkopo wa kuku kwa 

wakazi wa mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini.

Kwa mujibu wa Bohay, mpan-
go wa mkopo wa vifaranga vya 
kuku kwa vijana na wanawake 
wasiokuwa na ajira au wakulima 
wanaotaka kujipatia kipato cha 
ziada, ni wa kwanza na wa aina 
yake kwa taasisi za kifedha nchi-
ni kuutoa kwa wakopaji.

“EFTA imezindua mpango 
huu ikiwa ni sehemu ya kuunga 
mkono jitihada za serikali am-
bayo imejipambanua kwa Wa-
tanzania kuhusu dhamira yake 
ya kuwainua kiuchumi vijana na 
wanawake. 

“Kwa muda sasa, kundi la vi-
jana na wanawake nchini lime-
kuwa miongoni mwa makundi 
ambayo yanatajwa kuwa na idadi 

kubwa ya watu wasiokuwa na 
ajira rasmi, jambo ambalo lime-
kuwa linachangia kuongezeka 
umasikini miongoni mwao.

“Serikali kupitia Mpango wa 
Jenga Kesho Bora, (BBT-YIA), im-
ewezesha vijana wengi nchini ku-
pata fursa ya mafunzo na mikopo 
ya kuanzisha na kushiriki katika 
shughuli mbalimbali za kilimo na 
ufugaji nchini,” alisema.

Kutokana na juhudi hizo za 
serikali, kampuni ya EFTA ka-
tika kuunga mkono jitihada hizo, 
nayo imeamua kuanzisha mpan-
go wa majaribio wa mkopo wa 
kuku kwa vijana na wanawake 
bila dhamana. 

Hatua hiyo inatajwa itawez-
esha makundi hayo kushiriki 
moja kwa moja katika shughuli 

za uzalishaji kupitia uwezeshwaji 
mkopo huo bila dhamana.

“Vijana na wanawake wengi 
hawakopesheki katika taasisi 
zetu za kifedha kwa sababu wen-
gi wao hawana dhamana ya ku-
wawezesha kupata mikopo hiyo, 
ndio maana sisi baada ya kuiona 
changamoto hii.

“Tuliamua kuja na mpango 
wa kuwakopesha vifaranga vya 
kuku bila dhamana na tumecha-
gua kuku kwa sababu uwekezaji 
wake ni wa muda mfupi na 
mkopaji ndani ya miezi mich-
ache anaanza kuona matunda ya 
uwekezaji wake,” alifafanua.

Bohay aliongeza kuwa katika 
mwaka wa kwanza wa mpango 
huo, EFTA inategemea kutoa 
mkopo wa kuku 250,000 nchi 

nzima. Mpaka sasa wamekabidhi 
zaidi ya kuku 30,000 kwa wafu-
gaji kutoka maeneo mbalimbali 
nchini.

Meneja Masoko wa Silverlands 
Ltd, ambao ni wabia wa uzalishaji 
wa vifaranga hao, Mwanamvua 
Ngocho, alisema  watahakikisha 
wafugaji wanapata vifaranga 
bora, chakula na chanjo ili kila 
mfugaji apate matokeo chanya 
kwa wakati.

Akizindua mpango huo, Ka-
tibu Tawala Msaidizi Mkoa wa 
Arusha, anayeshughulikia Uchu-
mi na Uzalishaji, Daniel Loroku, 
aliishukuru EFTA na Kampuni ya 
Silverland kwa kuja na mpango 
huu wa kusaidia vijana na wa-
nawake kupitia mikopo ya vifar-
anga vya kuku bila dhamana.

Bil. 3.5/- zatengwa kuwezesha mikopo kwa wanawake na vijana

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa ofisi za Kanda ya Kaskazini 
za Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) jijini Arusha. Ofisi hiyo ya kanda itahudumia mikoa ya Arusha, 
Manyara, Kilimanjaro na Tanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AZIRI wa Nchi 
Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI), Moham-
ed Mchengerwa, ameahidi 
wananchi wa Vunjo wilayani 
Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
serikali itamaliza tatizo lao la 
muda mrefu la kukosekana 
gari maalum la kubeba wag-
onjwa kabla ya Desemba 31, 
mwaka huu.

Pia amemwahidi Mbunge 
wa Vunjo, Dk. Charles Kimei, 
serikali itatoa fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa kituo kipya cha 
afya, ambacho mwakilishi 
huyo wa wananchi bungeni 
atachagua kijengwe wapi 

kulingana na uhitaji wa wa-
nanchi wake.

Waziri Mchengerwa alia-
hidi hayo jana alipoalikwa 
katika mkutano mkuu wa 
jimbo hilo uliofanyika kwa 
ajili ya uwasilishaji wa taar-
ifa ya utekelezaji wa ilani 
ya uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 2020-2025 
kwa mwaka 2022/23.

“Katibu Mkuu wa TAMI-
SEMI (Wilson Mahera) upo 
hapa, mpaka kufikia Desem-
ba 31, mwaka huu uhakikishe 
umemkabidhi Mbunge (Dk. 
Kimei) ambulance (gari la 
wagonjwa).

“Mwenyekiti wenu wa 
CCM wa Wilaya ya kicha-
ma ya Moshi Vijijini (Cyril 
Mushi) ameeleza kuhusu 

tatizo la vijiji vingi kukosa 
watendaji. Tayari Mheshimi-
wa  Rais ameshatoa maele-
kezo ya kibali cha kuajiri 
na mimi ninamwagiza DED 
(Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Moshi), tan-
gaza nafasi 15 za watendaji 
wa vijiji.

“Kuhusu barabara, nina-
jua ni changamoto kwa wa-
nanchi wetu. Ninamwagiza 
Mtendaji Mkuu wa TARURA 
(Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini), Victor Seif, 
kutangaza zabuni ya kuanza 
mradi  wa ujenzi wa bara-
bara ya Mabogini/Kahe kwa 
kiwango cha lami, yenye 
urefu wa kilomita nne.

Mbunge wa Vunjo, Dk. 
Charles Kimei, wakati 

anawasilisha taarifa ya 
utekelezaji ilani ya uchaguzi, 
aliishukuru serikali kwa kui-
patia Vunjo fedha za miradi 
ya maendeleo zaidi ya Sh. 
bilioni 3.7.

Mwenyekiti wa CCM Moshi 
Vijijini, Cyril Mushi, alisema 
Halmashauri ya Moshi yenye 
jumla ya vijiji 157, haina 
maofisa watendaji katika vi-
jiji 40, hivyo masuala ya uwa-
jibikaji na hitaji la kusomwa 
mapato na matumizi kwa 
wananchi ni tatizo.

Mushi pia alimwomba 
waziri huyo kuwasaidia wa-
nanchi wa Vunjo kupata hal-
mashauri yao kutokana na 
jiografia na ukubwa wake ili 
wananchi wapate huduma 
muhimu kwa urahisi.



SHUWASA 
yakarabati 
madarasa
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Shinyanga (SHU-
WASA) imekarabati vyumba 
vitatu vya madarasa katika 
Shule ya Msingi Jomu.

 Akizungumza katika hafla 
ya kukabidhi madarasa hayo 
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa 
SHUWASA, Mhandisi Yusuph 
Katopola, alisema kama wadau 
wa elimu wana jukumu la 
kuhakikisha wanafunzi wana-
soma katika mazingira mazuri.

Katopola, alisema wame-
karabati madarasa hayo kwa 
kuziba nyufa na kuweka 
sakafu ili kunusuru maisha ya 
wanafunzi na kuvutia mazin-
gira ya kusomea.

“Tuna imani baada ya ukara-
bati huu na kufanya madarasa 
kuwa nadhifu na rafiki kwa 
wanafunzi, watasoma katika 
mazingira rafiki kabisa na 
kufanya vizuri kitaaluma,” 
alisema Mhandisi Katopola.

Mwalimu Mkuu wa shule 
hiyo, Pendo Peter, alishukuru 
mamlaka hiyo kwa ukarabati 
madarasa hayo, hali ambayo 
itachangia wanafunzi kuende-
lea kufanya vizuri kitaaluma 
na kusoma bila wasiwasi.

Alisema Serikali imetoa 
fedha kwa ujenzi wa madarasa 
mengine matano kwa lengo 
la kuondoa msongamano wa 
wanafunzi.
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HABARI KANDA ZIWA

Wajawazito, watoto, wanaume wachangia wodi

Na  Alphonce Kabilondo, GEITA  

UMOJA wa Makanisa ya Kipen-
tecoste (CPCT) mkoani hapa 
umefanya ibada maalumu  
kuwaombea waathirika wa 
mafuriko wilayani Hanang’ 
Mkoa wa Manyara huku ukitaka 
janga hilo kuwa fundisho kwa 
Watanzania.

Mwenyekiti wa Umoja huo, 
Askofu wa Kanisa la  Voice of  
Salvation and  Healing Church 
(VOSH), Joshua Wiliam akion-
goza ibada hiyo kwenye Kanisa 
la PFCT mjini Geita, alisema 

kuwa tukio hilo limetikisa nchi 
nzima.

Askofu William, alisema Taifa  
limepoteza nguvu kazi kubwa 
katika tukio hilo, hivyo umoja 
huo unaungana na Watanzania 
kuwaombea majeruhi wapone 
haraka na waliofariki dunia 
wapumzike kwa amani.

Alisema tukio hilo halitasa-
haulika katika kumbukumbu za 
Watanzania, hivyo linatakiwa 
kuwa funzo katika kuzingatia 
maelekezo ya serikali kwa wa-
naoishi kwenye maeneo hata-
rishi ya mabondeni kuhama na 

wazazi na walezi kuwachunga 
watoto wao wakati mvua zina-
ponyesha ili kuepusha maafa.

“Tunamwomba Mungu 
mvua iendelee kunyesha, lakini 
atukinge na majanga haya, pia 
kwa jamaa waliowapoteza ndu-
gu zao na kupitia katika kipindi   
kigumu cha majozi  Mungu awa-
tie nguvu na kuwajalia moyo wa 
uvumilivu,’’ alisema.

Askofu wa Kanisa  la PFCT 
Jimbo  la Geita, Davidi Nzumbi, 
aliwataka waumini hao kuji-
andaa kiroho  kwani hakuna 
anayejua lini na wapi siku yake 

ya mwisho itakapomkuta.
“Hili ni funzo kwetu kila 

mmoja anapaswa kujiandaa ki-
roho kwa maana hakuna anaye-
fahamu siku wala saa, Watan-
zania wenzetu huko Manyara 
wametangulia mbele za haki 
hakika hawakufahamu Mungu 
awatie nguvu ndugu na jamaa 
zao,” alisema Askofu Nzumbi. 

Hadi kufikia juzi, takwimu 
zilizotolewa zinaonyesha kuwa 
waliokufa kutokana na mapo-
romoko ya matope kutoka ka-
tika Mlima Hanang’ walikuwa 
wamekufikia 89.

Mhifadhi Misitu na Ofisa Nyuki wa Wilaya ya Kahama, Martha Machibya, akikabidhi funguo za pikipiki ya kubebea mizigo 
iliyotolewa na Barrick Buzwagi kwa  katibu wa kikundi cha wafuga nyuki cha Mwendakulima, Rehema Juma, katika hafla 
iliyofanyika Kata ya Mwendakulima, wilayani Kahama jana. Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano ya Jamii wa 
Mgodi huo, Stanley Joseph. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

P
AMOJA na wajawazito 
kulazimika kubeba ndoo 
za maji kwenda Kituo 
cha Afya Ushetu wilayani 

hapa Mkoa wa Shinyanga kujifun-
gua, wamejikuta katika fedheha 
ya kuchangia wodi moja na wa-
toto na wanaume.

Licha ya ukosefu wa huduma 
hiyo, wajawazito, watoto na wa-
naume wanachanganywa katika 
wodi moja kutokana na uhaba wa 
majengo kituoni hapo.

Kilio hicho kimeibuliwa juzi 
wakati wa ziara ya Mkuu wa Mkoa 

wa Shinyanga, Christina Mndeme 
kwenye kituo hicho kukagua 
ujenzi wa wodi mbili zinazogha-
rimu zaidi ya Shilingi milioni 50 
zilizotolewa na Serikali Kuu na 
michango ya wananchi.

“Tunashukuru serikali kwa kuo-
na kero hii na kutujengea wodi 
kwani tulikuwa tukichanganywa 
katika wodi moja watoto, wajawa-
zito wanasubiria kujifungua, wal-
iojifungua na ilikuwa imekatwa 
katikati kwa ajili ya wagonjwa 
kinababa hali iliyokuwa inatufan-
ya kushindwa kubadilisha nguo 
kwa kuwaogopa wanaume wal-
iokuwa kando,” alisema Leticia 

Damas, Mkazi wa Kata ya Ulowa.
Leticia alitaja kero nyingine 

kuwa ni kituo hicho kukosa maji 
ya uhakika na kulazimika kufika 
kupata huduma wamejitwika 
kichwani ndoo za maji, hasa wa-
jawazito wanaosubiri kujifungua.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mbika, 
Faida Lutege, alisema hali hiyo 
imekuwa ikiwalazimu baadhi ya 
wagonjwa kuruhusiwa kurejea 
nyumbani kabla ya kupona.

Awali akitoa taarifa ya ujenzi 
huo, Mganga Mfawidhi wa Kit-
uo hicho, Dk. William Richard, 
wamejenga wodi mbili na kwam-
ba ya watoto imekamilika na ku-

wekewa vifaa vyote.
Dk. Richard, alisema ujenzi wa 

wodi ya wanawake, umekamilika 
kwa asilimia 90 na kinachosub-
iriwa ni kuwekewa madirisha na 
milango.

“Tatizo ambalo halijapata 
ufumbuzi ni kukosa huduma ya 
majisafi na salama, watumishi, 
mashine ya mionzi (utral sound) 
na X-ray kwani wagonjwa wa-
nalazimika kusafiri umbali mrefu 
mpaka hospitali ya wilaya kupata 
huduma, alisema na kuongeza 
kuwa: “Kwa sasa tuna mpango wa 
kuajiri watumishi wa muda ili ku-
tatua shida ya watumishi.” 

Akizungumza baada ya 
kupokea taarifa,  Mndeme am-
etoa siku 10 kuhakikisha ujenzi 
ya wodi ya wanawake unakami-
lika na kuanza kutoa huduma ili 
kuondoa na adha ya wajawazito, 
wazazi kuchanganywa na wag-
onjwa wengine wodi moja na 
kuagiza kujengwa kwa wodi ya 
wanaume.

Vilevile alimwagiza Meneja wa 
Wakala wa Usambazaji wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), Mhandisi Paschal 
Mnyeti, kuchimba kisima kituoni 
hapo ili kuondoa tatizo la ukosefu 
wa maji.

Makanisa yawaombea waathirika Hanang’

Tuna imani baada ya 
ukarabati huu na ku-
fanya madarasa kuwa 
nadhifu na rafiki kwa 
wanafunzi, watasoma 
katika mazingira rafiki 
kabisa na kufanya vi-
zuri kitaaluma.



Na Mwandishi Wetu

T
ANGU aingie madarakani, 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, staili ya uwekezaji 
wake katika   maendeleo, 

eneo mojawapo ni katika afya chi-
ni ya kivuli cha Mpango wa Maen-
deleo wa Afya ya Msingi Tanzania 
(MMAM), wenye miaka 16 sasa.

Sura ya wazi ni katika mkakati 
wake aliyoutangaza mara tu al-
ipoingia madarakani kuwa Rais, 
Muswada wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote. Sasa Rais ameitia 
saini na kuwa sheria kamili.

Ufafanuzi kuhusu uwekezaji 
huo, unapatikana kwenye mael-
ezo ya Naibu Waziri wa Afya Dk. 
Godwin Mollel, akisema Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais Dk. Sa-
mia, imewekeza kwenye afya kwa 
kiasi kikubwa, ili kuhakikisha afya 
za wananchi zinaimarika

Dk. Mollel anayemwakilisha 
Makamu wa Rais katika Uzinduzi 
wa Chuo cha Afya Litembo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
mkoani Ruvuma, anasema hadi 
sasa, Rais Dk. Samia, amewekeza 
zaidi ya Sh. trilioni 6.7 katika afya.

Anafafanua kwamba, hizo ziko 
kwenye miundombinu, upati-

kanaji dawa, hata vifaa tiba, wa-
tumishi wa afya pamoja na ufa-
dhili wa masomo kwa wataalamu 
afya, kupitia programu iitwayo 
Samia Scholarship.

“Katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbinga Dkt. Samia amewekeza 
zaidi ya Sh, bilioni nne, ili ku-
hakikisha wananchi wa Mbinga 
wanapata huduma bora za afyai,” 

anatamka Dk, Mollel, ambaye ki-
taaluma ni tabibu wa binadamu

Aidha, anasema rais Dk, samia, 
ameendeleza ushirikiano kati ya 
serikali na sekta binafsi, kuhakiki-
sha sekta binafsi nayo inafanya vi-
zuri katika afya nchini.

“Leo nipo hapa Litembo ka-
tika uzinduzi wa Chuo cha Afya 
Litembo, hii ni sehemu mojawapo 
ya serikali kuendelea kuimari-
sha ushirikiano na sekta binafsi 
nchini,”anatamka Dk. Mollel

Anasema, katika mwaka uli-
opo unaoishia, serikali imenunua 
magari ya kubeba wagonjwa 727, ili 
yapelekwe kwenye maeneo yenye 
uhitaji kuhudumia wagonjwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbinga, 
Aziza Mangosongo, anakitaja 
Chuo cha Afya Litembo, ni msaada 
mkubwa sana kwa wananchi wa 
mkoa Ruvuma na jirani, kwani in-
awazalisha wataalamu wengi wa 
afya.

 
MITAJI YA RAIS
Alipokuwa wilayani Njombe 

mwaka huu, Dk. Samia, akatanga-
zwa kuwekeza katika Huduma za 
Dharura (EMD) 80 na Huduma za 
Wagonjwa mahututi (ICU) 28 ziki-
wapa huduma kwa wananchi.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Charles 
Mahera, anataja kuwa Jengo la 
Wagonjwa wa Dharura katika Hos-
pitali ya Wilaya Makete ni miongo-
ni mwa majengo 80 yaliyojengwa 
chini ya uwekezaji wa Rais Dk. 
Samia 

Pia,  Dk. Mahera anawataka 
maofisa ustawi wa jamii na lishe 
kutoa elimu ya makuzi ya watoto, 
kwa kuzingatia utamaduni, mion-
gozo na elimu ya lishe, ili kuondoa 
udumavu katika maeneo yao, pia 
wakikabili magonjwa ya milipuko, 
jambo ambalo ni ajenda muhimu 
kwa Rais.

Dk. Mahera anasema:“Hivi sasa 
vifaa vingi serikali imewekeza 
katika ngazi ya msingi hivyo ni 
wakati wa kushirikiana hospitali 
za mikoa, kuwajengea uwezo wa-
tumishi wa ngazi ya msingi, ili vi-
faa vilivyowekezwa, kuleta tija kwa 
kutoa huduma kwa wananchi.”

Huku akikumbusha wajibu wa 
kufanyika ukaguzi katika hospitali 
za wilaya, vituo vya afya na zahan-
ati kuangalia usahihi wa dawa, vi-
faa tiba na ubora wa huduma, ili 
kuendana na uwekezaji uliofanyi-
ka katika maeneo yao.

Dk. Mahera ameelekeza wagan-
ga wakuu wa wilaya nchini, kusi-
mamia kwa karibu waratibu pro-
gramu kama mifuko ya kimataifa 
na kuhakikisha fedha zake zinatu-
mika kama zilivyopangwa, ili ku-
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Dk. Samia alivyowekeza mtaji Sh. Tril.6.7
kwenye afya, MMAM hadi kupata bingwa

Madaktari bingwa wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) na 
wenzao wa Shirika la Cardiostart International la nchini Mare-
kani, wakimfanyia mgonjwa upasuaji mkubwa wa kubadilisha 
valvu ya moyo, ambao ni hatua mpya nchini katika mageuzi ya 
utaalamu wa afya. PICHA: MTANDAO.

• Mwaka ujao shule 600, 92% ya waombaji
• Vituo afya ‘full nondo’ vifaa vimetimia
• Urafiki hospitali binafsi; bima afya rasmi

 AFYA NA MIAKA 62 YA UHURU

Inaendelea Uk. 14



Na Yasmine Protace 

HAKI za binadamu zinahitaji uhuru wa mwi-
li kwa wote. Azimio la Kimataifa la Haki za Bi-
nadanu lilipitishwa na Baraza kuu la Umoja wa 
mataifa miaka 75 iliyopita.

Hivi karibu Mwakilishi wa UNFPA nchini, 
Bryan Schereiner, naye akazungumzia kuhusu 
Siku ya Haki za Binadamu.

Anaongeza kuwa, hata ahadi yake inatoa 
wito wa utu, uhuru, amani na usawa kwa wote, 
akifafanua:  “Wakati watu kila mahali wa-
nathamini maadili haya ya ulimwengu, katika 
maeneo mengi sana haki za binadamu zimez-
ingirwa, huku wanawake na wasichana waki-

athirika hasa.”
Pia, anafafanua takwimu zinazotaja nusu 

ya mimba ni  zisizotarajiwa; kila dakika mbili 
mwanamke hufa kutokana na ujauzito au ku-
jifungua.

“ Mwanamke mmoja kati ya watatu anakum-
bana na ukatili katika maisha yake, huku viti-
sho vikiongezeka kwa wale wanaoishi kupitia 
majanga ya kibinadamu,’ anasema.

Ikirejewa, Azimio la Kimataifa la Haki za Ki-
binadamu na mikataba mingine ya kimataifa 
ya haki za binadamu, inasisitiza uhuru wa 
mwili ni haki ya msingi na watu lazima wawe 
na uwezo wa kuamua uhuru na kuwajibika 
kuhusu miili yao wenyewe, ikijumuisha kama, 

lini na ni watoto wangapi watapata.  
Anaongeza kuwa kutambua haki hiyo, ni 

pamoja na kuhakikisha kunapatikana taarifa 
na huduma bora za afya ya uzazi na uzazi, hata 
katika migogoro na majanga. 

Mark anasema, haja ni kukomeshwa un-
yanyasaji wa kijinsia makazini, majumbani na 
mazingira mengineyo, vitendo kama ukeketaji 
na ndoa za utotoni, zinapaswa kukomeshwa.

“Duniani kote, UNFPA inasimama na wa-
nawake na wasichana katika kudai haki yao 
ya kujitawala kimwili, na maisha ya uhuru na 
usawa,” anasema.

Anasema, sasa wanafanya kazi na serikali, 
pia  mashirika ya kiraia kuhakikisha sera za 

afya ya ngono na uzazi zinazingatia haki za bi-
nadamu na kuwiana na mifumo ya kitaifa na 
kimataifa ya haki za binadamu.  

Hapo anatumia mfano, nchi za Kenya, Jam-
huri ya Kyrgyz, Msumbiji na Tanzania, UNFPA 
imesaidia kuoanisha programu za uzazi wa 
mpango na kanuni za haki za binadamu.  

Anaongeza kuwa nchini Kosta Rika, kuli-
saidia kuunda muswada mpya unaowalinda 
wanawake wajawazito dhidi ya unyanyasaji 
wa uzazi kabla, wakati na baada ya kujifungua.

Mark anasema, juhudi za UNFPA kuboresha 
ukusanyaji wa data zinasaidia kukabiliana na 
ubaguzi na kutoa mwanga kwa watu ambao 
kwa muda mrefu wamesalia bila kuhesabiwa.  

Kwa mara ya kwanza, anataja nchi za Kam-
bodia, Jordan, Mexico, Turkmenistan na 
Zambia, sasa zinakusanya takwimu za sensa 
ya watu wenye ulemavu, hatua ambayo ni 
muhimu kulinda haki zao.

Katika machafuko, UNFPA inatajwa kusima-
ma na wanawake, wasichana na vijana walioko 
katika mazingira magumu, wenye jukumu 
muhimu katika kutafuta amani na usalama 
kwa kufanya kazi ili kuzuia, kushughulikia na 
kukabiliana na ukiukwaji wa haki.  

“Katika muktadha wote wa kibinadamu, 
UNFPA inafanya kazi kutetea haki za wa-
nawake na wasichana kupitia kanuni za pamo-
ja za haki, usawa na huruma,” anasema.

Anaongeza kuwa, huko kunakoendelea ma-
pigano sasa; Gaza, Sudan na Ukraine, UNFPA 
inasambaza vifaa safi vya kujifungulia, ili ku-
hakikisha uzazi salama na matunzo baada ya 
kuzaa. 

Anaongeza kuwa, wanawapa wanawake na 
wasichana waliohamishwa katika umri wa ku-
zaa vifaa vya heshima ili kudumisha usafi sa-
hihi na kukidhi mahitaji yao ya afya ya hedhi.

Mark anaeleza kuwa, kwa miaka 75 tangu 
kupitishwa kwake, Azimio la Kimataifa la 
Haki za Kibinadamu, linakumbusha wajibu 
wa kuchwa maadili yenye msingi au kupoteza 
mtazamo wa dunia unaotafutwa.  
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Mama Msalala hajatua ndoo; homa 
matumbo, UTI, mabinti watoro shule
Na Shaban Njia, KAHAMA.

U
KOSEFU wa huduma ya 
Majisafi na Salama mae-
neo ya vijijini, unabaki 
kuwa mzizi wa tatizo 

kusababisha wananchi kuendelea 
kutumia maji machafu kila kuki-
cha, hata kukaribisha magonjwa 
ya mlipuko.

Hapo kunatajwa magonjwa UTI 
na homa ya matumbo (typhoid), 
yakiwapata zaidi kinamama, wato-
to na wanafunzi shuleni, pia kuna 
maradhi ya kuharisha damu.

  Mzizi unatajwa kunaanzia 
kwenye matumizi ya maji kutoka 
visima vifupi walivyochimba kwe-
nye makazi yao na madimbwi ya-
nayosadikiwa kutumika kwenye 
uzalishaji mpunga.

  Katika kata ya Busangi Hal-
mashauri ya Msalala wilayani Ka-
hama, mkoani Shinyanga, wakazi 
wake wanakabiliwa na shida hiyo 
kukosa majisafi na salama, huku 
wakati wa kiangazi, maji yao vi-
simani yanakauka.

Ili kupata maji safi, wanalazimi-
ka kuamka alfajiri kwenda kucho-
ta kwenye kata jirani za Ngaya na 
Masabi, ambako kumemepitiwa 
na Mradi wa Maji ya Ziwa Victoria 
na wengi wanaambatana na ma-
binti, baadhi wanafunzi wa Shule 
ya Msingi Busangi, imeshawaathiri 
mahudhurio yao.

 
 WAKAZI BUSANGI
Lucy Manyeri anayesishi kata 

ya Busangi – Msalala, anakiri ku-
wapo shida ya huduma za majisafi 
na salama, hata wanalazimika 
kutumia yasiyo salama kwenye 
visima vyao, ambayo wakati wa ki-
angazi navyo vinakauka.

 Ni uhaba anaoutaja kuwa chan-
zo cha magonjwa tajwa, akisema 
wanayafuata umbali wa kilometa 
10, mifumo rasmi ya maji ya kiseri-

kali na wanaamka alfajiri.
 “Njiani tunakutana na masahi-

bu mengi hasa ya kufanyiwa viten-
do vya ukatili wa kijinsia, ubakaji 
na kushambuliwa na wanyama 
aina ya fisi na kata ya Ngaya ina fisi 
wengi, kwa sababu ya mapango,” 
anaeleza.

  Mwingine Selina Samwel, 
anasema kwa sasa wanalazimika 
kununua kwa bei maji ndoo moja 
lita 20 Sh. 500 na kwa wasiokuwa 
na uwezo, wanafunga safari kusaka 
maji huko mbali, hivyo anaelekeza 
ombi, mamlaka ya maji- RUWASA, 
ifikirie kuwasogezea huduma ya 
maji kijijini Nduku-Busangi.

 
MWALIMU/MTENDAJI KATA
Msafiri Yohana, Mwalimu Mkuu 

wa Shule ya Msingi Busangi, 

anaeleza kukosekana majisafi na 
salama, kunawasababishia utoro 
wanafunzi wao, hasa wasichana 
wanaoshirikiana na wazazi na 
walezi kutafuta maji alfajiri, hata 
siku za masomo.

Anasema, shule hiyo ina wa-
nafunzi 1,251, mabinti wanaoon-
goza kwa utoro huo, kulinganisha 
na wavulana, kwa sababu wana-
shirikiana na wazazi kutafuta maji 
kwenye kata za jirani za Ngaya na 
Masabi.

Mwalimu Busangi anasema, ni 
hali inayowafanya kushindwa ku-
fanya vyema masoma yao husu-
sani Hisabati na kiingereza.

Aidha, anasema mabinti wa-
naongoza pia kwa kuugua UTI, 
kwa sababau ya uchafu wa vyoo 
shuleni mzizi chanzo kikuu kiki-

wa  ni kukosekana maji, hivyo 
anauomba Mradi wa Maji Nduku-
Busangi unaotekelezwa sasa, 
ukikamilika shule yake ipewe ki-
paumbele kuwasaidia wanafunzi 
masomoni.

 VIONGOZI MSALALA
Ofisa Mtendaji wa Kata Msalala, 

Mathius Selemani, anasema wa-
nanchi wanatumia maji ya visima 
asili, vingi wamevichimbwa bila 
ya kutumia utalaamu, kipindi cha 
kiangazi vinakauka na wakati wa 
masika vinajaa maji, ndio wanay-
otumia sasa.

“Tuna kisima kimoja ambacho 
kinatoa huduma ya majisafi na 
salama na kilichimbwa miaka ya 
nyuma sana, ndicho ambacho 
hakikauki maji, iwe kiangazi na 
masika.

“Kulingana na wingi wa uhitaji 
wa maji, yamekuwa ya kugomba-
nia, hali inayofanya wengi kutumia 
ya kwenye visima walivyochimba 
wao,” anafafanua Selemani.

Ofisa Mtendaji huyo anasema 
kata yake ina wakazi 14,890 wa-
naounda kaya 1,840, wote wahitaji 
wa maji. Anaiomba serikali wakati 
inaendelea kutekeleza miradi mi-
kubwa ya maji, kuwapo mbadala 
wa kuchimbwa visima virefu, ili 
wananchi wawe na nafauu, wakati 
wanasubiri miradi hiyo mipya.

Diwani wa Kata ya Msalala, Al-
exander Mihayo, akikiri kuwapo 
tatizo kubwa la maji, akisema ame-
kuwa akitumia vikao vya Baraza la 
Madiwani, kuwasilisha hoja za kil-
io cha maji, akisema katika mradi 
wa maji kutoka Ziwa Victoria, un-
aotekelezwa Nduku-Busangi, una 
ukubwa tanki lita 100,000.

Mbunge wa Msalala, Iddi Kas-
sim, anasema amekuwa sehemu 
ya mapambano bungeni, kuhakik-
isha wananchi wake wanapata 
maji safi na salama na hivi karibu 
wamepokea Sh. bilioni 12 za ku-

MRADI MAJI VICTORIA KUTOMFIKIA…

“Katika muktadha wote wa 
kibinadamu, UNFPA ina-
fanya kazi kutetea haki za 
wanawake na wasichana 
kupitia kanuni za pamoja 
za haki, usawa na huruma,” 
anasema.

AFYA

Na Mwandishi Wetu

W
AKALA wa Usalama 
wa Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA), hadi 
sasa inajivunia 

kuongeza Watanzania wanaojiajiri 
na kuajiriwa, ndani na nje ya nchi 
katika kipindi cha miaka mitatu, ka-
tika Serikali ya Awamu ya Sita.

Mkurugenzi Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, anasema utafiti 
wa mwaka 2021, uliofanywa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, kwa kush-
irikiana na Shirika la Kazi Duniani 
(ILO), nguvukazi ya Tanzania ina 
watu zaidi ya milioni 25, asilimia 55 
wakiwa  vijana, wengi wamejiajiri 
sekta isiyo rasmi.

Anasema, sekta hiyo ina  viha-
tarishi vingi zaidi kazini kuanzia 
kifizikia, kibiolojia na majukumu 
ya  kimakenika, akiendelea:  “Wa-
husika katika sekta isiyo rasmi, wa-
nakabiliwa na changamoto nyingi, 
ikiwamo uelewa mdogo wa masu-
ala ya usalama na afya, hususani 
kutokutambua vihatarishi na athari 
zake na mbinu za kudhibiti.”

Anasema, OSHA imeanzisha 
programu ya kuwahudumia waja-
siriamali katika sekta isiyo rasmi, 
ili kuwajumuisha katika mifumo 
ya usimamizi wa usalama na afya 
kazini.

Khadija anasema, kupitia progra-
mu hiyo, wakala umewafikia hasa 
wanawake wajasiriamali wenye vi-
wanda vidogo, vikundi vya wenye 
ulemavu, vijana na wachimbaji wa-
dogo migodini nchini.

Anaitaja kaulimbiu yake “Afya 
yangu Mtaji Wangu” inajumuisha 
utoaji mafunzo na ugawaji vifaa 
kinga kwa wajasiriamali wadogo, 
kwa gharama ya OSHA.

Mkurugenzi huyo anataja katika 
kipindi hicho, wajasiriamali 37,803 
wamepewa mafunzo ya usalama 
kazini, vifaa kinga, maeneo yao ku-
kaguliwa, pia wana wataalamu afya 

Mkurugenzi OSHA aorodhesha mapinduzi 
afya kazini, sekta isiyo rasmi nayo mdau

wao.
Khadija anafafanua, awali usi-

mamizi usalama na afya kazini uli-
kuwa chini ya Idara ya Kazi, kitengo 
kitwacho ‘Ukaguzi wa Viwanda’, la-
kini mabadiliko ya kisiasa, teknolo-
jia, pia utandawazi na ukuaji 
uchumi, kulikoibuka vihatarishi 
vipya kazini, umeleta mabadiliko ya 
kisekta kazini.

MABADAILIKO YALIVYOTOKEA
Khadija anafafanua, zao lake 

ni kufanyika mapitio ya Sheria ya 
Ukaguzi wa Viwanda na kubaini 
maboresho mapya, baadhi ya ma-
pungufu yakitajwa ni sheria kuusi-
mamia usalama pekee kazi na 
kutozingatia athari za kiafya kwa 
wafanyakazi.

Mengine anayataja, sheria hai-
kuzingatia ubora wa huduma in-
ayotolewa, mafunzo, uhamasishaji 
na utunzaji takwimu za usalama na 
afya, akisisitiza msingi wa kujenga 
utamaduni wa kujikinga, pia hatari 
ya kutokea magonjwa, ajali na vifo 
kazini.

Anasema hivi karibuni, mabadi-
liko yaliyofanywa kwenye mifumo 
ya wizara, uwekezaji umepewa ki-
paumbele na kuhamishiwa Ofisi ya 
Rais.

Khadija anaitaja OSHA ni taasisi 
wezeshi, ikiwa na  jukumu la ku-
hakikisha uwekezaji na tija kitaifa 
unakuwa, wananchi wananufaika 
kulinda nguvukazi ya taifa, ili kuwa 
na uzalishaji endelevu.

Anaeleza, wameshasimamia kati-

ka sura ya maboresho, kuondoa na 
kupunguza ada za huduma mbal-
imbali, ikijumuisha za usajili kazini, 
iliyoitozwa kati ya Sh. 50,000 hadi 
shilingi milioni 1, 800,000, ada 
ya fomu ya usajili kazi iliyotozwa 
shilingi 2,000 na kufuta faini za 
ukosefu wa vifaa vya kuzima moto, 
shilingi. 500,000;

Nyingine ni ada zilizofanyiwa 
maboresho ni: Leseni ya ithibati, 
shilingi 200,000 kwa mwaka; 
ushauri kitaalamu wa usalama na 
afya, shilingi 450,000; mafunzo ya 
elimu kwa umma, shiligi 250,000 
kwa kila mshiriki.

Vilevile, imepunguzwa ada ya 
uchunguzi wa ajali iliyotozwa 
shilingi 500,000, sasa shilingi 
120,000 pia anataja inagusa kipimo 
cha mzio na upumuaji.

Mengine anayataja ni kupun-
guzwa ada ya huduma za ukaguzi 
wa mifumo ya umeme katika vituo 
vya mafuta vijijini, kutoka shilingi 
650,000 hadi shilingi150,000, 
kukilengwa kuhamasisha uwekeza-
ji katika maeneo hayo, pia kupun-
guza athari.

Pia, kwenye vituo vya mafuta 
kumeondolewa ada ya ukaguzi wa 
usimamiziwa wa pampu za gesi 
kwa  kila kituo cha mafuta.

Anasema, baada ya kufuta ada 
hizo, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, akapendekeza bajeti zaidi ya 
shilingi bilioni 35, zitumike kuima-
risha mifumo ya kulinda wafan-
yakazi, ili wawe na tija.

ZAMA ZA TEHAMA
Khadija anasema, OSHA ime-

shasimika Mfumo wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
kuhudumia na kusimamia taarifa 
za ukaguzi nchini, kubaini ajali na 
kutoa mafunzo.

Anasema, TEHAMA imefanikisha 
kazi zao, ikipunguza muda wa ku-
pata cheti cha usajili wa sehemu za 
kazi kutoka siku 14 hadi siku moja, 

ikifanya kwa njia ya kieletroniki.
“Mteja anaweza kuwa na uwezo 

kupata cheti chake cha usajili po-
pote alipo, kutoa leseni ya ithibati 
ya usalama na afya mahali pa kazi, 
kutoka siku 28 hadi saba kwa sasa,” 
anasema.

 YANAYOJIRI MAKAZINI
 Khadija anasema, OSHA sasa in-

ashiriki katika miradi ya kimkakati, 
kama vile ujenzi wa Bwawa la Ku-
fua Umeme la Mwalimu Nyerere 
wilayani Rufiji, mkoa Pwani, pia 
reli ya kisasa SGR, bomba la mafuta 
ghafi kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Tanga na upanuzi wa bandari 
nchini.

Vilevile inatajwa kupiga hatua, 
Tanzania imetambuliwa na ma-
shirika kimataifa na nchi nyingine 
duniani, kuwa na mifumo bora ya 
usimamizi wa usalama na afya ka-
zini.

 Anaitaja kuvutia baadhi ya nchi 
Afrika, zikiwamo Kenya, Zimbabwe 
na Lesotho kuleta maofisa wake 
nchini kujifunza mifumo iliyopo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, msimamizi wa Dawati la Us-
alama na Afya kwa nchi za Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kusini mwa Af-
rika (SADC), kwa sasa ni mtumishi 
kutoka OSHA.

Anasema, serikali imeelekeza 
kuongeza fursa nyingine za ajira 
katika sekta rasmi na isiyo rasmi 
zisizopungua milioni saba, katika 
kipindi cha miaka mitano kwa 
taasisi ikiwamo OSHA.

  Khadija anataja majukumu 
mengine ya OSHA ni kuchunguza 
ajali kazini na kushauri namna bora 
ya uzuiaji endelevu, akiambatani-
sha na takwimu za kupungua sasa.

Anataja baadhi; kufika asilimia 
66.2 kutoka ajali 6,318 hadi 2,138 
kwa kipindi hicho, huku waajiri 
2,948 wakichukuliwa hatua kishe-
ria, wngine, 2,814 wakapewa notisi 
kuboresha mahali pa kazi

UNFPA: NUSU YA MIMBA HAZIKUTARAJIWA, MIAKA 75 YAPIGANA…SUDAN, UKRAINE, GAZA

peleka maji kwa wananchi vijijini. 
Anasema, utekelezaji wa miradi 

ya maji unaendelea katika vijiji vya 
Mwazimba, Mwashigini, Buyange, 
Ilogi, Bulyanhulu na kata ya Ikinda.

MENEJA RUWASA;
Kaimu Meneja wa RUWASA-

Kahama, Mhandisi Paschal Mny-
eti, anakiri kata hiyo kukosa maji 
safi na salama na wananchi wake 
wanatumia maji ya visima asilia, 
ndio sababu ya kumeanzishwa 
wa mradi wa maji Nduku-Busangi 
unaotarajiwa kuhudumia zaidi ya 
wakazi 11,630 utakapokamilika Ju-
lai, mwakani.

Anafafanua, mradi utakuwa na 
awamu mbili za utekelezaji wake, 
awamu ya kwanza utakamilika 
mwishoni mwa mwezi Desemba 
na itahudumia vijijini vya Busangi, 
Nyamigege na Nduku.

Pia, inatajwa awamu ya pili ni 
ya vijiji vya Gulla, Ntobo, Masabi 
na eneo la makao makuu ya Hal-
mashauri ya Msalala, mwakani 
2024.

Anasema kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 walitumia Sh.bilioni 
21.5 kutekeleza miradi ya maji 14 
na kati ya hiyo, miradi 10 ya Sh. 
bilioni 5.7 imekamilika, sasa inatoa 
huduma.

Mnyeti anasema, kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024, wamepokea 
Sh. milioni 322 ya kufanya utafiti 
wa maji na kuchimba visima virefu 
katika vijiji 20 vya Halmashauri ya 
Ushetu, vijiji vinane ni vya Msala-
lala, akiwahimiza makandarasi 
kukamilisha miradi iliyobaki kwa 
wakati.

“Mwaka jana mwezi julai hadi 
septemba tulitekeleza miradi 14 
ambapo Msalala ipo miradi sita, 
Ushetu mitano na Manispaa ya Ka-
hama miradi mitatu. Kati ya hiyo 
10, imekamilika na inatoa huduma 
kwa wananchi. 

• 

Elimu ya afya kazini ikiendelea kutolewa. PICHA: MTANDAO.

Wakazi wa Msalala, wilayani Kahama, wakiwa kwenye harakati za ku-
hangaikia huduma za maji. PICHA: MTANDAO.   

 Mkuu wa UNFPA, Mark Bryan Schereiner. PICHA: 
MTANDAO.
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PROF. JAMES SHABA 1935- 2023
AFYA

Na Christina Mwakangale

K
WA mwonekano kimo 
chake cha wastani, 
mcheshi na mpenda ku-
jichanganya na watu. Enzi 

za uhai wake, wamo wanoaomu-
elezea alivyojumuika nao kwenye 
maeneo tofauti ya kujiburudisha; 
daima hajikwezi, ila yatokonayo na 
mantiki yake yamemkweza.

Imepita wiki sasa tangu kifo 
chake, Prof. James Shaba, unazuru 
mitandao ya kijamii utabaini hilo, 
kwamba alikuwa anajichanganya na 
jamii, ingawa utambulisho mkuu ni 
ubingwa wa kufanya ‘postmortem’ 
hospitalini.

Mmoja wa wafuasi wa Nipashe 
digital mtandao wa Facebook, 
anasema: “Dah! Prof Shaba ni Yule 
aliyekuwa Muhimbili akichunguza 
miili ya watu waliokufa kitata? Au 
ni mwingine? Akajibiwa: “Ni huyo 
huyo.”

Wenyewe wanazuoni wanam-
jua kwa utambulisho ‘pathologist’, 
elimu ya utabibu inmayozama ka-
tika sura ya kina ya mwili wa bin-
adamu na mabadiliko yake ya asili.

Prof. Shaba, aliyejizolea umaaru-
fu katika stadi ya kuutambua mwili 
wa binadamu na sababu za kifo, 
ameitumikia sana Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), 

  Katika familia ya Shaba, ame-
beba tafsiri kuu  ya ‘maji kufuata 
mkondo’. Ndivyo anavyotafsiriwa 
Prof. James Shaba, Daktari Bingwa 
wa Tiba ya Binadamu, kuutambua 
mwili wa binadamu na sababu za 
kifo.

Tangu utotoni akiishi na kaka 
yake, John Shaba, mtaalamu mwan-
damizi wa Maabara Kuu ya Patholo-
jia katika Hospitali ya Ocean Road, 
Dar es Salaam (sasa taasisi ya Kan-
sa), mara kadhaa, hakusita kumu-
omba achungulie kilichomo katika 
darubini.

Alihusudu kuhudumia kanisa, fani 
ya kaka ikamgeuza bingwa wa tiba

Profesa James Shaba

Familia ya marehemu Prof. 
Shaba, kupitia binti yake, Anale, 
inameuelezea wasifu wa bingwa 
huyo, aliyefariki dunia wiki iliyopi-
ta, huko Chicago nchini Marekani, 
akiwa na umri wa miaka 88.

Taarifa iliyotolewa na familia 
hiyo kwa Nipashe, juzi ilielezea 
kwamba shughuli za mazishi zi-
naendelea Marekani na maziko 
yake yanatarajiwa kufanyika De-
semba 16, mwaka huu.

Prof. Shaba, aliyejizolea umaaru-
fu katika stadi ya kuutambua mwi-
li wa binadamu, pamoja na mkewe 
Elizabeth Shaba, walijaliwa watoto 
watatu; Anale, Stella pamoja na 
Dk. Hamish Shaba (marehemu).

Moja ya sifa, iliyomtangaza sana 
kipekee, kuwa ndiye daktari bing-
wa aliyefanyia uchunguzi mwili wa 
aliyekuwa Waziri Mkuu Edward 
Sokoine, aliyefatriki kwa ajali ya 
gari Aprili 12, 1984.

Inaelezwa, Prof. Shaba ni mzal-
iwa wa April 5, mwaka 1935 Sum-
bawanga mkoani Rukwa, akiwa 
mtoto wa mwisho, miongoni mwa 
watoto sita wa Mzee Edward Fusi 
Shaba na Mama Lucy Soko.

“Katika umri wake mdogo (Prof. 
Shaba), aliishi na kaka yake ali-
yeitwa John na familia yake. John 
alikuwa Mtaalamu Mwandamizi 
wa Maabara katika Maabara Kuu 
ya Patholojia Hospitali ya Ocean 
Road. Mara kwa mara akamruhu-
su Prof. Shaba mwenye shauku, 
kuchungulia darubini,” ilisema 
taarifa hiyo.

  Prof. Shaba, baadae akaamua 
kujikita katika fani ya  afya hadi 
kuibukia daktari bingwa, licha ya 
kuwa na matamanio kuendelea 
na maisha ya kikanisa. Alihitimu 
masomo yake ya sekondari katika 
Shule ya Tabora Boys, akiwa chini 
ya ulezi wa Mama Mary Hancock, 
Mbunge.

Kisha mwaka 1962, Prof Shaba, 

akahitimu Shahada ya Kwanza ya 
Udaktari (Bachelor of Medicine 
and Bachelor of Surgery degree-
MBCh.B), katika Chuo Kikuu cha 
Makerere, nchini Uganda.

Aliwahi kuajiriwa katika Hos-
pitali ya Mwanamfalme Margaret 
Hospital, Dar es Salaam, Tanzania 
na mwaka 1965, Prof. Shaba akaen-
da kwenye Chuo Kikuu cha Glas-
gow huko Scotland, Uingereza, ali-
kohitimu shahada ngazi ya juu ya 
udaktari wa falsafa (Ph.D) katika 
Patholojia ya Uchunguzi.

Mwaka 1969, akasajiliwa kama 
daktari katika Maabara Kuu ya 
Patholojia nchini Tanzania na 
mwaka 1970, Prof. Shaba, aliku-
wa mwanachama wa Chuo cha 
Patholojia Royal, London, Uin-
gereza.

  Baada ya kuhitimu Shahada 
yake ya Uzamivu, Profesa Shaba 
akatumikia taaluma yake kama 
daktari bingwa wa magonjwa 
na mhadhiri katika Hospitali ya 
Glasgow Royal Infirmary, kabla ya 
kurejea Tanzania.

  Akiwa nchini, Prof. Shaba, 
akafanya kazi katika Wizara ya 
Afya, Chuo Kikuu Dar es Salaam 
(UDSM) na Chuo cha Afya Muhim-
bili, baada ya kujitenga. Pia, alihu-
dumu katika Chuo cha Afya cha 
Helsinki, nchini Finland.

Akastaafu kazi, baada ya ku-
tumia muda wote UDSM, Muhim-
bili katika Kituo cha Paholojia-
Idara Kuu ya Histopatholojia na 
Anatomia. Kadhalika, miaka ya 
1990, akaendelea kujitolea na 
kushirikiana na sekta binafsi.

Famlia inasema, baada ya 
maziko, chochote kitakachosalia, 
baada ya kuhitimisha gharama 
za mazishi, fedha itakayosalia 
itaelekezwa katika taasisi ya Cook 
County Health Foundation, iliyoko 
Chicago, Marekani, kuendeleza 
fikra zake za kitaaluma.

leta tija kwa wananchi.

MABINGWA WANAZALISH-
WA

Simulizi ya kunoa madaktari 
kupata matabibu bingwa ndani 
yao, ni hivi karibuni Rais Dk. Sa-
mia akaidhinisha pesa, Sh. Bilioni 

tisa kwa ajili ya kusomesha 
wataalamu bingwa na wa-

bobezi 601 wa fani mbalimbali za 
afya, kuongeza idadi ya wataalam 
wa kada hiyo nchini. 

Waziri wa Afya. Ummy Mwal-
imu, akitamka wiki kadhaa sasa 
kwamba nchini, ili umma upate 
huduma yao kwa wingi na ufasa-
ha, kilichofanyika safari hii ni kwa 

ajili ya mwaka wa fedha 2023/24. 
“Fedha hizo ni muendelelezo 

wa uwekezaji mkubwa unaofany-
wa na Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san,” anatamka Waziri Ummy, ak-
isema ni ferdha zianazowaangukia 
wataalamu wapya 601 sawa na 
asilimia 92 ya waombaji walioki-
dhi vigezo vya kusomea utaalamu 
wa ubingwa na bobezi wa fani 

mbalimbali za sekta ya afya. 
“Ufadhili huu ni kwa ajili ya 

kulipiwa ada ya mafunzo na posho 
ya utafiti kwa watakaofadhiliwa 
ndani ya nchi na kwa wanaoen-
da kusoma vyuo vya nje ya nchi 
watalipiwa ada, posho ya kujikimu 
wakiwa masomoni (Stipend), nauli 
ya kwenda na kurudi pamoja na 
posho ya utafiti,” anasema Waziri 

Ummy. 
Hapo Waziri anawataka wataal-

amu wote waliopata ufadhili huo 
wa mwaka 2023/2024, kukamili-
sha taratibu za kujaza mikataba ya 
ufadhili kama ishara ya kuukubali. 

Kwa mujibu wa Waziri Ummy, 
muda wa kujaza mikataba ya ufa-
dhili ni kuanzia Novemba 29, 2023 
hadi juzi Desemba 12.

Inatoka Uk. 11

Dk. Samia alivyowekeza mtaji Sh. Tril.6.7
kwenye afya, MMAM hadi kupata bingwa

 AFYA NA MIAKA 62 YA UHURU



‘TANESCO 
iimarishe huduma, 
izingatie maslahi 
watumishi’

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amekutana na Balozi wa Saudi 
Arabia nchini,  Yahya Ahmed 
Okeish na kujadiliana masuala 
mbalimbali yakiwamo ya kilimo, 
uvuvi na uwekezaji.

Akizungumza na balozi huyo 
jana ofisini kwake, Mlimwa jijini 
Dodoma, Waziri Mkuu alisema 
anatambua matunda ya uhusiano 
wa muda mrefu ambayo Tanzania 
imeyapata kutoka Saudi Arabia 
ikiwamo misaada kwenye sekta 
za afya, elimu na maji.

“Natambua dhamira ya Saudi 

Arabia kuja kuwekeza kwenye kil-
imo, wakiwa tayari tutawapokea 
na natumaini watatumia vizuri 
fursa hiyo kuendeleza kilimo. La-
kini  tunazo fursa za uwekezaji 
za uvuvi kwa Tanzania Bara na 
Zanzibar. Nitumie fursa hii kuka-
ribisha kampuni za Saudi Arabia 
zije kuwekeza kwenye uvuvi wa 
bahari kuu kwani huko kuna sa-
maki aina ya tuna,” alisema. 

Majaliwa aliishukuru nchi hiyo 
kwa kukubali kununua nyama 
kutoka Tanzania na akatumia 
fursa hiyo kuwaomba waongeze 
wigo wa kununua nyama zaidi na 
kuwahakikishia kwamba Tanza-

nia itaendelea kuwapatia nyama 
yenye viwango bora.

Aliipongeza serikali ya nchi 
hiyo kwa uamuzi wake wa kuan-
zisha safari za moja kwa moja ku-
toka Saudi Arabia hadi Tanzania 
kwa kuwa zitasaidia kuimarisha 
utalii na watu wanaokwenda Hi-
jja.

“Ninayo taarifa kwamba hivi 
karibuni, Shirika lenu la ndege 
litaanza pia safari za moja kwa 
moja kutoka Saudi Arabia hadi 
Zanzibar. Hii si tu kwamba itasaid-
ia kuongeza idadi ya watalii bali 
pia itawawezesha watu wanaoen-
da umra na hijja,” alisema.

Wakati huo huo,  Majaliwa 
alitumia fursa hiyo kumpongeza 
Mfalme wa nchi hiyo, Salman Bin 
Abdulaziz Al Saud na Waziri Mkuu 
wake, mwanamfalme Moham-
med Bin Salman Bin Abdulaziz 
Al Saud kwa ushindi ambao nchi 
hiyo imeupata ili kuwa mwenyeji 
wa maonyesho ya kimataifa duni-
ani ya Expo 2030.

Maonyesho hayo makubwa du-
niani, yanatarajiwa kufanyika ji-
jini Riyadh kuanzia Oktoba, 2030 
hadi Machi 2031. Saudi Arabia 
ilipata ushindi wa kura 119. Majiji 
mengine yaliyokuwa yakiwania 
nafasi hiyo ni Busan (Korea Kusi-

ni) na Roma (Italia).
Awali, Balozi Okeish alitoa pole 

kwa Serikali ya Tanzania kuto-
kana na maafa makubwa yaliyo-
tokea Katesh, Hanang mkoani 
Manyara na kupongeza jitihada 
ilizofanya kuokoa maisha ya wal-
ionusurika na kurejesha huduma 
kwa wananchi hao.

Alimweleza Waziri Mkuu 
kwamba amekutana na wafanya-
biashara wengi wa Saudi Arabia 
ambao kwanza wamekubali kuja 
kutembelea Tanzania lakini pia 
wako tayari kuunda Baraza la Wa-
fanyabiashara baina ya Tanzania 
na Saudi Arabia.

NBS yafanya utafiti sekta kilimo, 
upatikanaji huduma za kijamii
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Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Patrobas Katambi, amelitaka 
Shirika la Umeme (TANESCO) kuzin-
gatia maslahi ya watumishi wake ili 
kuongeza ufanisi na ubunifu katika 
kutekeleza majukumu yao.

Katambi aliagiza hayo jana ji-
jini hapa alipofungua mkutano wa 
Baraza Kuu la 53 la Wafanyakazi wa 
shirika hilo linalofanyika kwa siku 
mbili kwa lengo la kujadili masuala 
mbalimbali ya kiutendaji.

Alisema ili kuongeza ufanisi katika 
utendaji wa watumishi ndani ya 
shirika hilo, maslahi ya watumishi 
yanapaswa kupewa kipaumbele ili 
kuongeza uwajibikaji.

“Ili kuongeza ufanisi wa shirika 
letu hili, ambalo tunalitegemea ka-
tika uzalishaji wa umeme, mnapaswa 
kuzingatia maslahi ya watumishi 
wenu kwa kuwapa motisha, posho, 
kupandishwa vyeo ili kuwaondolea 
msongo wa mawazo watumishi na 
kuongeza tija na ubunifu katika 
shirika hili,” aliagiza.

Katambi pia aliwataka watumishi 
wa shirika hilo kuzingatia wajibu 
wao katika utekelezaji wa majukumu 
kabla ya kudai haki zao.

“Kabla ya kudai haki zetu lazima 
tuangalie wajibu wetu katika mae-
neo yetu tumeutimiza kwa ukamilifu. 
Suala la umeme nchini ni jambo 
la muhimu sana, hivyo tunapaswa 
kutimiza majukumu yetu ili kuondoa 
malalamiko ya mgawo wa umeme 
nchini,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, 
Gissima Nyamo-hanga alisema mku-
tano wa baraza hilo utafanyika kwa 
siku mbili ukiwa lengo la kujadiliana 
mambo mbalimbali ya kiutendaji.

Vilevile, alisema maagizo yote 
yalitolewa na Naibu Waziri Katambi 
watayafanyia kazi ili kuongeza ufasi 
katika utekelezaji majukumu mbal-
imbali kwa watumishi wao.

“Baraza Kuu la Wafanyakazi ni 
chombo ambacho majukumu yake 
ni kuangalia maslahi na haki za 
wafanyakazi. Katika kikao chetu 
pia tutakwenda kujadili masuala ya 
maslahi kwa watumishi na haki zao,” 
alisema.

Ofisa Utumishi Mwandamizi, Idara ya Uendelezaji Sera, Ofisi ya Rais-Utumishi, Judith Abdallah, akiwaelekeza wa-
shiriki wa Mafunzo ya Mfumo wa Upimaji wa Utendaji Kazi wa Watumishi Serikalini (PEPMIS) kutoka TANESCO, REA na 
EWURA jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa, Balozi Saudia wateta uwekezaji nchini

HABARI DODOMA

Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA

M
KUU wa Mkoa wa 
Singida, Peter Seru-
kamba, amezitaka 
kaya zilizochaguli-

wa mkoani mwake  zitaka-
zoshiriki utafiti unaofanywa 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), kutoa ushirikiano kwa 
makarani na wadadisi ili ku-
pata taarifa sahihi.

Utafiti huo utagusa maeneo 
ya kilimo, uchumi na jamii.

Utafiti huo pia unalenga ku-
fanya tathmini ya upatikanaji 
endelevu wa huduma za maji, 
elimu ya afya na usafi wa maz-
ingira.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Serukamba 
alisema NBS imeanza utafiti wa 
sekta hizo ili kuiwezesha nchi 

kupata takwimu zitakazotumi-
ka katika kutunga na kuhuisha 
sera, kupanga mipango, pro-
gramu za maendeleo, kufua-
tilia na kutathmini utekelezaji 
wake.

Serukamba alisema katika 
utafiti wa kilimo wa mwaka 
2022/23, watafuatilia maende-
leo ya sekta ya kilimo nchini 
kwa kukusanya taarifa kuhusu 
hali ya kitaifa ya uzalishaji 
mazao, idadi ya mifugo na 
mazao yatokanayo na mifugo, 
utoaji wa huduma na matumi-
zi ya rasilimali ili kuongoza 
utekelezaji wa sera na mipa-
ngo ya serikali kuhusu sekta ya 
kilimo.

“Utafiti huu wa kilimo ni 
muhimu sana kwa kuwa sekta 
ya kilimo inachangia wastani 
wa asilimia 26.2 ya Pato la Taifa, 
inatoa ajira karibu asilimia 65 
ya watu wote nchini, inatu-

hakikishia usalama wa chakula 
na ina mchango mkubwa kwa 
maendeleo ya sekta nyingine 
hususani sekta ya viwanda,” 
alisema.

Kuhusu utafiti wa kutath-
mini upatikanaji wa huduma 
za maji, elimu ya afya na usafi 
wa mazingira 2023, Serukamba 
alisema utaisaidia serikali na 
wadau wa maendeleo kue-
lewa changamoto zinazokabili 
upatikanaji wa huduma hizo 
na kuchukua hatua stahiki za 
kuziimarisha, kuongeza upati-
kanaji wake na kuinua viwango 
vya ubora.

Serukamba alisema utafiti 
wa shughuli za kiuchumi na 
kijamii wa mwaka 2023, una-
fanyika ili kupata idadi ya shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii 
zilizopo katika sekta iliyo rasmi 
na kupata muhimili wa sampuli 
ambao utatumika kama mwon-

gozo wa watafiti mbalimbali.
Serukamba alisema chini ya 

Sheria ya Takwimu, wajibu wa 
mwananchi ni kutoa ushiriki-
ano kwa wadadisi wa utafiti 
huu kwa kutoa majibu sahihi 
ya maswali yatakayoulizwa 
kwani hii si mara ya kwanza 
kwa wananchi wa Mkoa wa 
Singida kushiriki utafiti wa ki-
takwimu.

Meneja Takwimu Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu Mkoa wa 
Singida, Naing’oya Kipuyo, 
alisema utafiti huo kwa mkoa 
huu ulianza Novemba mwaka 
huu ambapo makarani na wa-
dadisi wamesambazwa katika 
halmashauri zote saba za Mkoa 
wa Singida.

Kipuyo alisema katika utafiti 
wa kilimo mwaka 2023, kaya 
300 za kilimo zitahojiwa katika 
maeneo 25 na kwamba zoezi 
hilo litachukua miezi miwili.



Wafanyakazi wa Shirika la Umeme nchini (TANESCO) Mkoa wa Mbeya wakijiandaa 
kufanya kazi ya kuhamisha nguzo za umeme ili kupisha utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa barabara ya njia nne katika eneo la Iwambi jijini Mbeya jana. PICHA: NE-
BART MSOKWA

Na Elizabeth John, NJOMBE

M
IKAKATI iliyowek-
wa na serikali, ikiju-
muisha miongozo 
ya matumizi bora 

ya ardhi kwenye vijiji, itasaidia 
kumaliza migogoro ya ardhi 
ikiwamo ya wakulima na waf-
ugaji.

Spika wa Bunge ambaye 
ni Rais wa Mabunge Duniani 
(IPU), Dk. Tulia Akson, alitoa 
kauli hiyo juzi alipofungua 
mkutano wa 28 na maadhim-
isho ya miaka 30  ya Mtandao 
wa Vikundi vya Wakulima Tan-
zania (MVIWATA) uliofanyika 
mkoani hapa.

“Tunatamani migogoro 
kati ya wafugaji na wakulima 
iishe nchi hii. Tunatamani 
migogoro ya ardhi iishe nchi 
hii, itatuchukua muda lakini 
hatua zimeshaanza kuchuku-
liwa kwa maana ya kwamba 

vijiji kupimwa na kupanga 
matumzi bora ya ardhi.

“Ardhi hii ikitengwa kwa ajili 
ya kilimo, basi ifanye kazi ya 
kilimo na asiwapo mkulima 
wa kupora au hata kama si 
mkulima, ni mfugaji, basi asi-
wapo mfugaji ambaye anapor-
wa ardhi yake.

“kwahiyo, mipango hiyo 
ipo na katika utekelezaji wa 
bajeti mwaka huu wa fedha 
(2023/24), fedha hizo zimet-
engwa, na tutaanza na baadhi 
ya maeneo,” alisema.

Dk. Tulia alisema huduma 
hiyo itakapoanza na MVI-
WATA watakuwa sehemu ya 
wafaidika kwa sababu changa-
moto ya wakulima na wafugaji 
pamoja na watu kuporwa ar-
dhi itapungua.

Pia Spika Tulia aliwataka 
wakulima kuendelea kuzali-
sha sambamba na kuyapandi-
sha thamani mazao yao kwa 

kuwa kufanya hivyo kutapan-
ua soko la kimataifa na kuwa 
na uhakika na kilimo chao.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, alitoa rai 
kwa wakulima kwamba li-
cha ya kuzalisha mazao kwa 
wingi, wakumbuke kuwaan-
dalia watoto wao chakula 
ambacho kimeongezwa viru-
tubisho.

“Kinamama na kinababa tu-
napozalisha bidhaa zetu za kil-
imo, tukumbuke kutenga mlo 
ulio bora nyumbani, mlo ulio 
bora hautoki nje, ni mboga za 
majani unazolima mwenyewe, 
ni parachichi unayolima mwe-
nyewe ndiyo tunda, ni ma-
hindi unayolima mwenyewe 
ndiyo wanga, kuku unayefuga 
mwenyewe ndiyo protini,” 
alisema Mtaka.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
MVIWATA, Stephen Ruvuga, 
alisema baadhi ya changamo-

to zinazowakabili wakulima 
ni pamoja na kuwapo uporaji 
ardhi vijijini ambao unaathiri 
wakulima wadogo.

“Kuna migogoro mbalimbali 
ya ardhi, mingine ya wazi, min-
gine inayofukuta chini kwa 
chini katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo migogoro kati ya 
wawekezaji na wakulima wa-
dogo, wafugaji na wakulima, 
kati ya taasisi za serikali na 
wakulima na tunaamini ardhi 
ni uhai na si bidhaa, hivyo 
kama taifa lina kila sababu ya 
kuhakikisha ulinzi wa ardhi 
kwa wakulima wadogo,” alise-
ma Ruvuga.

Mmoja wa wakulima ali-
yeshiriki mkutano huo, Sara 
Kinyunyu, aliiomba serikali 
kuwapa haki ya kumiliki ardhi 
ya kutosha ambayo ndiyo in-
awawezesha kuwa wakulima 
na si kuwapa kipaumbele 
wawekezaji pekee.

Spika: Matumizi bora ya 
ardhi yatatatua migogoro
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Tamaa ya 
fedha chanzo 
kufichwa taarifa 
za ukatili
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wazazi na walezi 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya wanadaiwa kuendelea 
kuficha taarifa za vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto kutokana 
na uelewa mdogo pamoja na 
tamaa ya fedha.

Inaelezwa kuwa baadhi yao 
wamekuwa wanamalizana na 
watekelezaji vitendo hivyo 
kupitia kwenye vikao vya familia 
na wengine kulipwa fedha kwa 
makubaliano ya kutoendelea ku-
fuatilia, jambo ambalo linasababi-
sha vitendo hivyo kushamiri.

Wadau wa kupinga ukatili wa 
kijinsia walieleza hayo walipofan-
ya ziara katika Kijiji cha Izumbwe 
kilichoko Kata ya Igale kwa lengo 
la kuwaona wahitaji na kufanya 
usafi kwenye maeneo ya taasisi 
za umma.

Katibu wa Vituo vya Taarifa na 
Maarifa Wilaya ya Mbeya, Juhudi 
Mwajunga, alisema jana kuwa 
kumekuwa na ushirikiano hafifu 
baina yao na wazazi na walezi 
wa watoto wanaofanyiwa vitendo 
vya ukatili.

Alisema wanapopata taarifa za 
mtoto yeyote kufanyiwa ukatili, 
wamekuwa wanafuatilia kwa 
lengo la kuwasaidia watoto hao, 
lakini ushirikiano wa wazazi ume-
kuwa hafifu, hali ambayo inasa-
babisha ushahidi kukosekana.

Alisema kazi yao ni kufuatilia 
vitendo hivyo, lakini vikwazo 
kutoka kwa baadhi ya wazazi na 
walezi kutoonesha ushirikiano 
vimekuwa vinasababisha watuhu-
miwa wa matukio hayo kutofik-
ishwa mahakamani.

“Unakuta mtaani taarifa zipo 
kwamba mtu fulani amembaka 
mtoto fulani, lakini tukitaka ku-
fuatilia tunapata vikwazo kutoka 
wa wazazi, hawatoi ushirikiano 
kabisa, lakini ukifuatilia unakuta 
familia zilishamalizana kwa kifi-
cho,” alisema Mwajunga.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la 
Kiserikali la Sauti ya Mama Afrika 
(SAMAFO), Tabitha Bugali aliwata-
ka wazazi na walezi kuacha tabia 
ya kuficha matukio ya ukatili kwa 
maelezo kuwa wanawakosesha 
watoto haki zao.

Alisema utaratibu huo wa kufi-
cha taarifa za wahalifu hao una-
chochea ongezeko la vitendo vya 
ukatili kutokana na watuhumiwa 
kutofikishwa kwenye vyombo 
vya sheria.

“Niwaombe wazazi na walezi 
hasa kinamama, msiogope kutoa 
taarifa za vitendo vya ukatili kwa 
watoto hata kama aliyefanya ni 
baba au ndugu wa karibu kwa 
sababu vitendo hivi havikubaliki,” 
alisema.

Wapata 
mwarobaini 
wa kero za 
wakulima
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA wa mazao jamii ya 
kunde mkoani Njombe, wame-
shauri kuwa na mtandao utakaosa-
idia kurahisisha upatikanaji mbegu 
bora za mazao hayo na masoko ya 
uhakika ili kuongeza tija kwenye 
uzalishaji.

Ushauri huo ulitolewa katika 
mkutano wa jukwaa la wadau wa 
mazao jamii mikunde kupitia mra-
di BEEP (Beans for Economic Em-
powerment Project) unaotekele-
zwa katika mikoa ya Njombe na 
Ruvuma, ukifadhiliwa na AMDT na 
kusimamiwa na taasisi ya BRITEN.

Baadhi ya wakulima hao wal-
isema changamoto ya masoko na 
gharama kubwa ya mbegu itatatu-
liwa pindi tu wakiungana ili kuwa 
na kauli moja.

Mmoja wa wakulima hao, Yoha-
na Mhagama alisema changamoto 
ya maharage ni bei na ushindani 
ulioko sokoni.

“Pili, kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi, kidogo uzalishaji una-
pungua na kuna magonjwa mengi 
kwa zao la maharage.

Kwa upande wa wanunuzi wa 
maharage lishe na wahamasishaji 
wa matumizi wa maharage lishe 
kutoka Taasisi ya BIVAC, akiwamo 
Beatrice Msafiri, walitoa rai kwa 
wakulima kuendelea kulima mazao 
hayo ili kupunguza changamoto ya 
afya kwenye jamii.

HABARI MBEYA
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HABARI ZANZIBAR

Waziri amtwisha zigo mwekezaji

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

BALOZI wa Norway nchini, Tone 
Tinnes amesema ukatili dhidi ya 
wanawake ni miongoni mwa vi-
tendo ambavyo vinawakwamisha 
kufikia malengo yao ya kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi.

Balozi Tinnes alisema hayo 
wakati wa mdahalo wa kitaifa wa 
wadau wa kutetea wanawake, 
uongozi na ushiriki wao katika 
demokrasia visiwani hapa ulio-
andaliwa Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzibar, Jumuiya ya 
Wanasheria Wanawake Zanzibar 
(ZAFELA) na Jumuiya ya Utetezi 
wa Jinsia na Mazingira Pemba 
(PEGAO) kwa kushirikiana na Uba-
lozi wa Norway nchini.

Akizungumza kwenye mdahalo 
huo uliolenga kujadili hali ya wa-
nawake na uongozi nchini, alise-
ma ajenda ya usawa wa kijinsia ni 
muhimu kutiliwa mkazo na wadau 
wote ili kuhakikisha inafikiwa bila 
kuwa na vikwazo vya aina yoyote.

Alisema ajenda ya asilimia 50 
kwa50 ni ya kidunia, hivyo ni 
muhimu kuangalia jinsi ya kuka-
biliana na ukatili wa kijinsia kwa 
wanawake ili kushika nafasi za 
uongozi na kuingia katika vyombo 
vya maamuzi vya kutunga sheria.

Balozi huyo, alisema midahalo 
ya kujadili nafasi ya wanawake na 
vikwazo vinavyowakabili navyo 
katika uongozi ni muhimu katika 
kuwajengea uwezo kujiandaa kue-
lekea Uchaguzi Mkuu utakaofanyi-
ka nchini mwaka 2025.

“Majukwaa kama haya ya kujadi-
li masuala ya wanawake na uongo-
zi ni muhimu hasa tunapojipanga 
kuelekea uchaguzi wa mwaka 
2025, huku zikiwepo changamoto 
nyingi hasa ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia ambazo ni kikwazo ku-
fikia malengo hayo,’’ alisema Ba-
lozi Tinnes.

Alisema Serikali ya Norway 
itaendelea kuunga mkono juhudi 
za TAMWA Zanzibar kupinga 
vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake ili kufikia lengo la usawa 
wa kijinsia.

Balozi alonga 
wanawake 
uongozi

Watendaji wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar na wanarakati wa kupinga ukatili na udhalilishaji, wakiwa 
katika kilele cha maadhimisho ya kufunga siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia 
Muyuni, Wilaya ya Kusini Unguja juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Utalii na 
Mambo ya Kale 
Zanzibar, Simai Mu-
hammed Said am-

emtaka Mkurugenzi wa Changuu 
Lodge, Davide Azzola, kutan-
gaza historia ya makumbusho 
katika Kisiwa cha Prison Island 
ili kuongeza idadi ya watalii visi-
wani hapa.

Akizindua makumbusho hayo, 
Waziri Simai, alisema yana his-
toria kubwa kwa Zanzibar kwa 
miaka mingi, lakini watalii wame-

kuwa wakifika na kukosa historia 
yake kutokana na kutokuwapo.

Alisema kuwapo kwa makum-
busho hayo kutasaidia watalii 
kujifunza historia yake kuwa ku-
likuwa na jela ya wahalifu sugu 
na watumwa wakati wa ukoloni.

Alimshauri Azzola ambaye ni 
mwekezaji wa kisiwa hicho ku-
hakikisha taarifa za historia ya 
makumbusho hayo zinazotolewa 
kwa watalii na wageni kwa lugha 
za mataifa mbalimbali duniani.

Akizungumzia kuhusu 
uwekezaji wa visiwa vidogo vili-
vyopo Unguja na Pemba, alisema 

Serikali ya Zanzibar (SMZ) im-
eamua kuongezewa tija zaidi.

“Mtazamo wa Serikali ya awa-
mu ya nane ni kushirikiana na 
sekta binafsi kuyaendeleza mae-
neo mbalimbali,  mwekezaji wa 
kisiwa hiki atakiendeleza kwa 
kujenga vyumba 50 na kuzali-
sha ajira 300 na kuwanufaisha 
wananchi kupitia biashara,” 
alisema.

Alimpongeza mwekezaji 
huyo kwa ubunifu na kumtaka 
kuongeza huduma nyingine kwa 
wageni na kuhakikisha rasilimali 
zilizopo kisiwani hapo zinatun-

zwa.
Mkurugenzi wa Mamlaka ya 

Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA), 
Sharif Ali Sharif, alisema katika 
mkataba baina yao, wamemtaka 
mwekezaji huyo kuhakikisha 
anakitunza kisiwa hicho na his-
toria iliyokuwapo inaendelezwa.

Sharif, alisema kisiwa hicho 
ni muhimu kwa ajili ya kukuza 
uchumi wa Zanzibar na kuzitaka 
taasisi kutoa ushirikiano kwa 
mwekezaji huyo kwa kuwa am-
etumia gharama kubwa kuende-
leza maeneo hayo.

“Tumezoea utalii wa fukwe 

pekee, lakini kwa sasa utalii ume-
kua Zanzibar, kuna utalii wa ma-
kumbusho kwa ajili ya kutunza 
historia kwa manufaa ya vizazi 
vijavyo kujua historia ya nchi 
yao,” alisema Sharif.

Aliwataka wawekezaji kuende-
lea kujitokeza Zanzibar ili kukuza 
utalii na uchumi visiwani hapa.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Azzola, alisema lengo la 
kuanzisha makumbusho hayo 
ni kuhakikisha wageni wanapata 
historia sahihi ya kisiwa hicho na 
kuongeza vivutio vya utalii Zan-
zibar.

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ), imepanga kuanza kufanya 
mkutano wa utalii endelevu wa 
kijani kulinda utajiri wa rasilimali 
za baharini na kupambana na ma-
badiliko ya tabia ya nchi..

Mpango huo ulitangazwa jana 
na Katibu Mtendaji wa Kamisheni 
ya Utalii Zanzibar, Hafsa Faisal 
Mbamba wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu mku-
tano huo unaotarajiwa kufanyika 
mwanzoni mwa mwaka 2024.

Alisema tamko la Zanzibar 
kuhusu utalii endelevu umejikita 
kuchukua hatua stahiki katika 
sekta hiyo kwa lengo la kuinua 
pato la wananchi na taifa.

Alisema mkutano huo umezinga-
tia matakwa ya kimataifa ikiwemo 
tamko la Glasco kuhusu mabadiliko 
ya tabia ya nchi kwenye sekta 
ya utalii na malengo endelevu ya 
maendeleo ya Umoja wa Mataifa 
ya Utalii unazingatia mazingira.

Katibu huyo, alisema mikakati ya 
SMZ kwa kushirikiana na wadau 
wa maendeleo na wawekezaji ni 
kuona sekta hiyo inaleta mageuzi 
makubwa ya kukuza utalii na kue-
puka athari za mabadiliko ya tabia 
ya nchi.

Alisema hoteli za ukanda wa 
kaskazini na kusini mwa Unguja 
zipo katika hali mbaya kutokana 
na maji ya bahari kuvamia maeneo 
ya fukwe na kutishia uwekezaji 
katika maeneo hayo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo Umwagiliaji Maliasili 
na Mifugo, Dk. Ameir Omar Ali, 
alisema utalii endelevu unatakiwa 
kwenda sambamba na mikakati 
ya kulinda hifadhi za baharini na 
mazalia ya samaki na matumbawe 
ambayo yapo katika tishio la ku-
toweka.

Alisema kumejitokeza uvuvi 
haramu katika maeneo ya ukanda 
wa bahari ya Zanzibar ikiwamo 
matumizi ya nyavu zenye macho 
madogo ambazo ni hatari kwa 
kunasa samaki wadogo ambao 
hawafai  kula huku matumbawe 
yakiathirika kwa kuvunjwa vun-
jwa.

SMZ kuanza 
2024 kwa 
utalii wa kijani
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  usikose  Gazeti  
lako la Nipashe  kila siku 
Piga Simu 0677020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ALLY KHALID MHANDO 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya Gari yenye namba za usajili 

T 101 AWA – TOYOTA STARLET. 

Chassis namba EP910184408. 

Engine namba 4E2046616. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. Taarifa ya 

Polisi: PHQ/ARU/ARU/8811/2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

MAKARANGA KAKULU CHARLES anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S0709-0178 kilichotolewa 
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia BUKONGO 
SEKONDARI mwaka 2021. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/KIL/ROM/2203/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GREYSON NYANTAMBA, 
Anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya  Toyota CRESTA, 
Yenye  Namba za Usajili 

T682BMZ , Chassis Namba  
GX1006060754, Engine Namba  
1G6565319, Yeyote atakaeiona 

atoe taarifa kituo chochote cha  
Polisi kilichopo karibu.

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/DOD/DOD/11714/2023

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

ARAFATI SAIDI MOHAMED 
anatangaza kupotelewa na 
Hati ya kusafiria (Passport) 

yenye namba TAE387469 
iliyotolewa uhamiaji makao 

makuu DAR ES SALAAM. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/KIN/53687/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 253 LA 2023

CATHERINE PIUS MTEI……MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

MWITA MARWA KISIBOYE……MDAIWA/WADAIWA

WITO/KUITWA SHAURINI

MWITA MARWA KISIBOYE – POPOTE ULIPO/MLIPO
CATHERINE PIUS MTEI amefungua/wamefungua 
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo 
Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika 
limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 15/1/2024 
saa 03:00 asubuhi/Mchana mbele ya Mh. J.W. 
SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya 
Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo 
tarehe 07 Mwezi wa 11 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha MJINI         
Mkoa   DODOMA

Shauri la madai Na. 340/2023
Jina la Mdai ….. MJL FINANCIAL CO. LTD
Jina la Mdaiwa ….. NAOMI MANG’UNDA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya (18) ya Kanuni za taratibu madai katika Mahakama 

za Mwanzo)

KWA: NAOMI MANG’UNDA, MAILIMBILI – DODOMA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba  MADAI YA TSH. 
804,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 15 mwezi 12 mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi wako na vielelezo 
vyote vinanyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii Imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
Tarehe 11 Mwezi 12 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ISABELA ANGETILE MURAGILI 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gai yenye namba za 

usajili T164 BUU  aina ya 
Landrover Discovery, Chassis 

No. SALLTAM231A730067, 
Engine No. 56D53059A. 
Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi.

 Taarifa ya polisi: 
PHQ /DOD/DOD/11870/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 
27347 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
ZEPHANIA SAASABA KYANDO

AND 
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION BY PETER ZEPHANIA 
KYANDO AND JUDITH LUBELION

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of above-named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letter of administration is made to the above 
– named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 
11th day of January, 2024.
DATED at KOROGWE this 11th day of December, 2023.

                       IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 150 of 2023
In the matter of the estate of the late 

ANNA JONI RAJABU of Mpamaa within Dodoma City 
And

In the matter of application for letter of 
administration by DAMIANI JOHN RAJABU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased person are 
hereby cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letter of Administration is 
made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
20 day of 12…………………. 2023
Dated at Dodoma this 20 day of 11…………….2023

……………………………………………………………
RESIDENT MAGISTRATE 
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HABARIKIMATAIFA

NEW YORK, Marekani

BARAZA Kuu la Umoja wa Mataifa limepiti-
sha azimio la usitishaji mapigano yanayoen-
delea Ukanda wa Gaza kati ya Jeshi la Israel 
na wanamgambo wa Hamas.

Upigaji wa kura hizo umekuja siku chache 
baada ya Marekani kutumia kura ya turufu 
kujaribu kuzuwia azimio hilo.

Mataifa ya Kiarabu na yenye idadi kubwa 
ya Waislamu yalikuwa yameitisha kikao hi-
cho cha dharura cha baraza hilo lenye nchi 
193 wanachama.

Akizungumza muda mfupi kabla ya upigaji 
wa kura hiyo, Balozi wa Palestina katika Umo-
ja wa Mataifa, Riyad Mansour, alisema kuwa 
mataifa hayo yalikuwa yamefanya kampeni 
kuhamasisha uungwaji mkono wa azimio lil-
ilopitishwa.

Nchi 153 zimepiga kura ya kuunga mkono 
azimio hilo, wakati mataifa 10 yalipinga.

Nchi zilizopiga kura ya hapana ni Mare-
kani, Israel, Jamhuri ya Czech, Austria, Guate-
mala, Liberia, Micronesia, Nauru, Papua New 
Guinea, na Paraguay. 

Ujerumani ni miongoni mwa nchi 23 am-
bazo hazikupiga kura.

Katika ujumbe uliochapishwa katika 
mtandao wa X, Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Ujerumani ilisema nchi hiyo haikuwa na 

chaguo lingine.
Ilisema ingawa Ujerumani inataka kumal-

izika kwa mateso yasiyovumilika kwa watu 
wa Israel na Palestina, azimio la jana lilitaka 
usitishaji mapigano wa jumla bila kutaja haki 
ya Israel kujilinda na shambulizi la kigaidi la 
Hamas lililofanyika Oktoba 7.

Ingawa azimio lililopitishwa halina uzito 
wa kisheria kama lile la awali la Baraza la 
Usalama, lakini linabeba ujumbe muhimu 
kuhusu maoni ya mataifa mengi duniani.

Azimio hilo lilionyesha kutengwa kwa 
Marekani na msimamo wake wa kukataa 
kusitisha mapigano Ukanda wa Gaza.

Marekani inachukuliwa kama upande pe-
kee unaoweza kuishawishi Israel kusitisha 
mashambulizi, kwa sababu ndio mshirika 
wake mkuu na pia inatoa zana za kivita. 

Hali halisi iliyoonekana katika kikao hicho 
ni mgawanyiko baina ya nchi za Magharibi na 
sehemu nyingine za dunia.

Pia kulishuhudiwa kuwapo kwa mpasuko 
wa maoni katika nchi za Ulaya. Wakati Uin-
gereza imeungana na Ujerumani kujizuia, 
nchi za Ufaransa na Ugiriki zimeunga mkono 
azimio hilo linalotaka uwepo wa usitishwaji 
mapigano. Awali Rais Joe Biden wa Marekani 
alisema Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Ne-
tanyahu anapaswa kuibadilisha serikali yake 
yenye msimamo mkali.

Alimwelezea kiongozi huyo  kama mtu asi-
yetaka suluhisho la mataifa mawili linaloung-
wa mkono na Marekani na nchi nyingine.

Katika kile kinachoonekana kama ni uko-
soaji mkali zaidi kutoka kwa Rais Biden, alise-
ma Israel inazidi kupoteza uungwaji mkono 
wa kimataifa kutokana na mashambulizi 
yake dhidi ya Hamas  Ukanda wa Gaza, am-
bayo yameuwa maelfu ya raia wa Kipalestina.

Wakati huo huo, kazi za upekuzi katika vi-
tuo vya mpakani vya Kerem Shalom na Nit-
zana umeanza ili kuongeza kiasi cha misaada 
inayowingia Ukanda wa Gaza.

Hata hivyo, Israel badi inaendelea na 
mashambulizi katika maeneo mbalimbali 
ya Gaza katika operesheni yao ya kuwasaka 
viongozi wa kundi la wanamgambo wa Ha-
mas.

Katika mkutano na waandishi wa habari 
uliofanyika jana, Waziri wa Ulinzi wa Israel, 
Yoav Gallant, alikataa kuzungumzia kuhusu 
muda wa operesheni ya kijeshi ya nchi yake.

Gallant aliashiria kuwa awamu ya sasa ya 
mashambulizi ya ardhini na angani huenda 
ikadumu kwa wiki kadhaa zijazo au hata 
miezi.

Naye Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu 
alisema nchi yake itadhibiti usalama ndani 
ya ukanda wa Gaza kwa muda usiojulikana.

DW

Dunia yataka mapigano 
kusitishwa Gaza

Kampeni za 
uchaguzi DRC 
zatawaliwa 
manung’uniko

KINSHASA, DRC

WAKATI  joto la uchaguzi 
likizidi kupanda nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC), ushindani mkubwa 
unaendelea kuwapo kati ya 
Rais Filex Tshesekedi na ali-
yekuwa gavana wa jimbo la 
Katanga, Moise Katumbi.
Hata hivyo, wagombea 

hao wanatuhumiana kwa 
kila mmoja kuchochea vita 
mashariki mwa taifa hilo 
pamoja na ukabila.
Wagombea nafasi ya urais 

wamejikita kuweka ujumbe 
wa kuomba kura kutumia 
muziki, picha, mabango, ma-
tangazo ya redio na runinga 
na hata pia kwenye simu za 
mkononi ambao unalaumiwa 
kuwa na viashiria hivyo.
Uchaguzi mkuu nchini humo 

utafanyika Desemba 20, 
mwaka huu.
Tangu kuanza kampeni yake, 

Rais Felix Tshisekedi anay-
emaliza muhula wa kwanza 
amewanyooshea kidole mp-
inzani wake bila kumtaja jina 
akiwashutumu kwa kutumiwa 
na nchi za kigeni na kuunga 
mkono machafuko mashariki 
mwa nchi hiyo.
Wagombea wengine wa na-

fasi ya urais, Denis Mukwege 
na Martin Fayulu wamemshu-
tumu  Rais Tshesekedi kwa 
kuwazuia kufanya kampeni 
zao wakidai  wamekosa usa-
firi wa ndege kwenda kuomba 
kura baadhi ya majimbo ya 
nchini humo.
Wanasiasa hao wamekilala-

mikia chama tawala kuwa 
kimenunua hazina yote 
ya mafuta ya ndege ili ku-
zuia  usafiri wa ndege zi-
takatumiwa na wagombea wa 
upinzani.
Tume Huru ya Uchaguzi 

ya DRC (CENI) imetangaza 
kupokea vifaa vya mwisho 
vya kupigia kura kutoka nchi-
ni China kwa ajili ya upigaji 
kura.

DWWaasi wa kundi la M23 wakiendelea kuteka maeneo karibu na mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
katika mapigano yanayoshika kasi. PICHA: REUTERS

VATCAN, Roma

PAPA Francis atakuwa kiongozi 
wa kwanza wa Kanisa la Katoliki 
duniani kuzikwa nje ya Vatican 
zaidi ya karne moja iliyopita.

Kiongozi huyo ambaye ana-
timiza umri wa miaka 87 siku ya 
Jumapili ijayo, alifichua mipango 
ya mazishi yake katika mahojiano 
na televisheni ya N+ ya Mexico 
juzi jioni.

Katika mahojiano na mwandi-
shi wa mtandao huo wa Vatican, 
Valentina Alazraki, yaliyorekodi-
wa kabla ya Papa Francis kuon-
goza Ibada ya misa katika Kanisa 
la Mtakatifu Petro, alionekana 
mwenye siha njema na kupona 
ugonjwa wa mkamba.

Papa Francis alisema kutokana 
na imani yake kwa Bikira Maria, 
ameamua kuwa atazikwa katika 
Kanisa Kuu la Mtakatifu Maria 

Maggiore lililopo mjini Roma, am-
bako huwa anaenda kusali kabla 
na baada ya kurudi safari za nje. 
Mapapa wengi wamezikwa chini 
ya jengo la Basilica ya Mtakatifu 
Petro.

Papa wa mwisho kuzikwa nje 
ya Vatican alikuwa Leo XIII, ali-
yefariki mwaka 1903 na kuzikwa 
katika Kanisa Kuu la Mtakatifu 
Yohane wa Laterani mjini Roma.

Papa Francis alisema atakuwa 

tayari kujiuzulu kama mtanguli-
zi wake Papa Benedict alivyo-
fanya mwaka 2013, ikiwa afya 
yake itakuwa mbaya. Hata hivyo 
anaamini kuwa kujiuzulu kwa 
papa kusiwe jambo la kawaida.

Alipoulizwa kuhusu afya yake, 
alisema kwa sasa anajisikia vizuri.

Ugonjwa wa mkamba ulimla-
zimu Papa Francis kughairi sa-
fari ya kwenda Dubai mwezi huu 
kuhudhuria mkutano wa mabadi-

liko ya tabia nchi wa COP28.
Kiongozi huyo alifanyiwa upas-

uaji wa ngiri ya tumbo na alione-
kana kuwa amepona.

Alisema anatarajia kufanya 
safari tatu mwaka ujao kwenda 
Polynesia, Ubelgiji na nchi yake 
ya asili ya Argentina kwa ziara 
yake ya kwanza huko tangu kuch-
aguliwa kushika nafasi hiyo mna-
mo 2013.

BBC

Papa Francis ataka azikwe nje ya Vatican
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Na Mwandishi Wetu

WASHINDI 15 walioshinda safari ya 
kwenda Dubai katika Kampeni ya ‘Magifti 
dabodabo’ inayoendeshwa na Kampuni 
ya Tigo wameondoka nchini juzi kuelekea 
nchini humo katika ziara ya matembezi ya 
siku tano, imeelezwa.

Akizungumza wakati wa kuwaaga 
washindi hao, Mkuu wa Huduma na Bid-
haa wa Tigo, Ndevonaeli Eliakimu, alisema 
safari hiyo ni maalumu kwa washindi nane 
ambao wamechagua wapendwa wao kwa 
ajili kuongozana nao na kufanya idadi ya 

watu 16.
“ Lakini watakaoondoka ni watu 15, 

mmoja ameshindwa kusafiri, hii ndio 
maana halisi ya magift dabodabo, ata-
kayeshinda atapata nafasi ya kumchagua 
mpendwa wake kupewa zawadi ile ile al-
iyoshinda,” alisema Eliakimu.

Aliongeza washindi hao wakiwa Dubai 
watapata fursa ya kutembelea maeneo 
mbalimbali ya vivutio huku akisema 
washindi wengine wataelekea Zanzibar 
kwa muda huo huo wa siku tano.

Bosi huyo amewataka wateja wa kam-
puni yao kuendelea kuchangamkia fursa 

ya kampeni hiyo katika kipindi hiki cha 
msimu wa sikukuu.

Aliwataka pia wadau kuamini kila 
kampeni inayotangazwa na kuwasisitiza 
wateja kuendelea kufanya miamala ya Ti-
gopesa au kununua vifurushi ili kujishindia 
zawadi mbalimbali.

“Hii ni nafasi ya kipekee sana, sitasahau 
kupata fursa hii ya kutembelea Dubai na 
kuangalia vivutio mbalimbali, lakini ku-
weka rekodi ya moja ya nchi au maeneo 
niliyoyatembelea, nawashukuru sana Tigo 
kwa fursa hii,” alisema Victor Munisi, mmo-
ja wa washindi wa kampeni hiyo.

JKT TANZANIA KAMILI 
KUIVAA KURUGENZI FA

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Namungo 
umeweka wazi umeachana rasmi 
na aliyekuwa Kaimu Kocha 
Mkuu, Denis Kitambi na timu 
hiyo itakuwa chini ya mwalimu 
wa viungo, Shadrak Nsajigwa na  
Mrundi, Vladimir Niyokuru.

Taarifa zilizopatikana jijini zi-
nasema Kitambi anatajwa kuwa 
katika mazungumzo na Ihefu 
ambayo hivi karibuni ilitangaza 
kuachana na aliyekuwa Kocha 
Mkuu, Moses Basena.

Ofisa Habari wa Namungo, 
Kindamba Namlia, alisema 
wameachana na kocha huyo 
baada ya kufikia makubaliano ya 
pande mbili, lakini wanamshuk-
uru kwa muda wote aliokuwa 
katika kikosi chao kinachoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tunamtakia kila la kheri Ko-
cha Denis Kitambi katika safari 
yake ya ukocha nje ya Namun-
go,” alisema Namlia.

Imeelezwa awali, Ihefu ilikuwa 
inamhitaji Juma Mgunda, lakini 
imeshindikana kutokana na 
kocha huyo kuwa na mkataba na 
Simba akiwa na cheo cha Mku-
rugenzi wa Ufundi, akihudumu 
hasa katika timu za vijana na 
Simba Queens.

Kitambi akaribia
kujiunga Ihefu SC

Magifti Dabodabo wapaa Dubai

Na Shufaa Lyimo

VITA ya kuwania ubingwa wa mashinda-
no ya Kombe la FA inatarajia kuanza rasmi  
kwa JKT Tanzania kuwakaribisha Kuru-
genzi kutoka Simiyu katika mechi itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam. 

Bingwa wa michuano hiyo inayofanyika 
kila mwaka na kudhaminiwa na Kampuni 
ya Azam Media hupata tiketi ya kuiwakili-
sha Tanzania Bara katika michuano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa JKT Tanzania, Malale Hamsini, 
alisema baada ya kupoteza mchezo wa Ligi 
Kuu Bara dhidi ya Azam FC hapo juzi, sasa 
hivi nguvu zote wameelekeza katika mch-

ezo huo wa Kombe la FA. 
Malale alisema wamejipanga kuongeza 

umakini na utulivu katika mechi hiyo kwa 
sababu wanahitaji kusonga mbele katika 
mashindano hayo.

Kocha huyo alisema morali ya wachezaji 
wake kuelekea katika mchezo huo ime-
sharejea na wanatarajia kukutana na 
ushindani mkubwa. 

“Maandalizi yanaendelea vyema na kila 
mchezaji ana morali ya juu kuhakikisha 
anaipa ushindi timu yetu, tutaingia uwan-
jani kwa tahadhari, hakuna timu ndogo, 
tunawaheshimu wapinzani wetu,” alisema 
Malale.

Aliongeza tayari ameyafanyia kazi 
mapungufu na makosa aliyoyaona ka-
tika mchezo uliopita ili yasijirudie kwenye 

mechi ya leo.
Alisema wanatumia pia mchezo huo 

kama sehemu ya maandalizi kuelekea 
mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Coastal Union itakayochezwa Desemba 
18, mwaka huu kwa sababu hawataki ku-
poteza pointi hata moja.

“Baada ya kumalizana na Coastal Union 
ya Tanga, pia tunatakiwa kujiimarisha ku-
wakabili Simba ambao tutacheza nao kati 
ya Desemba 28 na 29, mwaka huu. Mechi 
zote ni muhimu na tunahitaji kuvuna poin-
ti,” Malale aliongeza.

Aliwataka pia mashabiki wa timu hiyo 
kusahau yaliyopita na badala yake waend-
elee kuwapa ushirikiano ili wafanye vizuri 
katika michezo yote iliyobakia.

Msemaji wa Kampeni ya Magifti Dabodabo inayoendeshwa na Kampuni ya Tigo, Haji Manara (katikati) akiwa na washindi 
wa safari ya kwenda Dubai kwenye Uwanja wa Ndege wa Mwalimu, Julius Nyerere, Dar es Salaam muda mfupi kabla 
hawajaondoka nchini juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mlandege: Tutatetea
Kombe la Mapinduzi
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Msaidizi wa Mlandege, 
Jaala Abdallah, amesema malen-
go ya timu hiyo ni kupambana na 
kuhakikisha wanatetea ubingwa 
wa mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi ambalo wanalishikilia.

Mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi ambayo yatafanyika 
kuanzia Desemba 28 hadi Janu-
ari 13, mwakani yanatarajiwa 
kushirikisha timu 12 kutoka 
sehemu mbalimbali.

Abdallah alisema dhamira na 
ari yao kuelekea mashindano 
hayo ni kubwa na wanaahidi 
kuwapa furaha Wazanzibar kwa 
kulibakisha kombe hilo nyum-
bani.

“Tumedhamiria kufanya kama 
tulivyofanya mwaka huu ku-
chukua ubingwa, tayari tume-
shafanya kikao na benchi la 
ufundi pamoja na wachezaji 
kwa ajili ya kuongeza hamasa ili 
wawe katika nyakati nzuri katika 
michuano hii,” alisema kocha 
huyo.

Timu zitakazochuana kuwania 
ubingwa wa mashindano hayo ni 
Mlandege FC, Jamhuri , Chipukizi 
na KVZ, Simba, Yanga, Azam 
FC, Singida Fountain Gate, APR 
(Rwanda), URA (Uganda), Bandari 
(Kenya) na Vital’O FC  ya Burundi.



DE BEEK KUTUA FRANKFURT
MAZUNGUMZO yatakayomwezesha kiungo wa 

Manchester United na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Don-
ny van de Beek, mwenye umri wa miaka 26 kujiunga 
na  Eintracht Frankfurt kwa mkopo yamepiga hatua. 
(Fabrizio Romano)

CELSO ANUKIA SPURS
BARCELONA inatazamia kumnunua kwa mkopo ki-

ungo wa Tottenham Hotspur na Timu ya Taifa ya Ar-
gentina, Giovani Lo Celso, mwenye umri wa miaka 27 
katika dirisha la uhamisho litakapofunguliwa Januari. 
(90min)

MOURINHO ATAJWA NEWCASTLE
WAMILIKI wa Newcastle United wanavutiwa na Jose 

Mourinho, huku mkataba wa kocha huyo wa AS Roma 
mwenye umri wa miaka 60 ukitarajiwa kumalizika 
msimu ujao baada ya tetesi kuibuka klabu hiyo ya Se-
rie A haina nia ya kubaki na Mreno huyo. (Gazzetta 
dello Sport)

GREENWOOD KUBAKI GETAFE
KLABU ya Getafe inamatumaini ya kumnunua 

mshambuliaji wa England, Mason Greenwood, mwe-
nye umri wa miaka 22 kutoka Manchester United na 
watafaidika kutokana na kipengele cha mauzo cha 
asilimia 20 ambacho kiliwekwa katika mkataba wake 
wa mkopo kwa klabu hiyo ya LaLiga. (Athletic)

LEONARDO KUTUA ARSENAL
KLABU ya Arsenal imetoa ofa ya pauni milioni 17.2 

pamoja na nyongeza kwa mshambuliaji wa Santos na 
Timu ya Taifa ya umri chini ya miaka 20 ya Brazil, Mar-
cos Leonardo. (Fichajes)

CITY YAHITAJI STRAIKA
KLABU ya Manchester City inaweza kumnunua ki-

ungo na mshambuliaji mpya katika dirisha la uham-
isho la wachezaji litakapofunguliwa Januari. (Foot-
ball Insider)

PHILLIPS KUSAJILIWA JUVE
JUVENTUS bado imeonyesha nia ya kumsajili kwa 

mkopo kiungo wa Manchester City na Timu ya Taifa 
ya England, Kalvin Phillips, mwenye umri wa miaka 28 
ifikapo Januari. (Gazzetta dello Sport)

CHELSEA YAMTAKA GYOKERES
CHELSEA inamtaka mshambuliaji wa Sporting Lis-

bon na Timu ya Taifa ya Sweden, Viktor Gyokeres, 
mwenye umri wa miaka 25. (Ekrem Konur on X)

LOPETEQUI ANUKIA PALACE
KOCHA wa zamani wa Wolves na Hispania, Julen Lo-

petegui, mwenye umri wa miaka 57 anawaniwa na kla-
bu za Crystal Palace na Nottingham Forest. Mhispania 
huyo hajafanikiwa kupata kazi tangu Agosti, mwaka 
huu alipoondoka Wolves. (Sun)

KONATE, LIVERPOOL KITAELEWEKA
MLINZI wa Liverpool, Ibrahima Konate, mwenye 

umri wa miaka 24 ameanza mazungumzo ya kuongeza 
mkataba mpya na Wekundu hao, licha ya uvumi un-
aomhusisha anajiandaa kuhamia Paris St-Germain. 
(le10sport)

GUIRASSY AGOMBEWA ULAYA
KLABU ya Borussia Dortmund imejiunga na New-

castle United katika kinyang’anyiro cha kuwania saini 
ya Serhou Guirassy,   mshambuliaji wa Stuttgart na 
Guinea, mwenye umri wa miaka 27. Guirassy tayari 
amefunga mabao 16 katika Ligi Kuu Ujerumani msimu 
huu. (Bild Sports)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

KOCHA Erik ten Hag amekiri 
Manchester United “ilipaswa ku-
fanya vyema zaidi” katika Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu, lakini 
akasema kuondolewa kwao mape-
ma hakumaanishi msimu wao ume-
fikia mwisho.

Kipigo cha United cha 1-0 kutoka 
kwa Bayern Munich, pamoja na 
ushindi wa 1-0 wa FC Copenhagen 
dhidi ya Galatasaray, kiliifanya timu 
hiyo ya Ten Hag kuondolewa kwe-
nye mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya baada ya kumaliza mkiani 
katika Kundi A.

Mholanzi huyo alisema baadaye 
timu yake bado ina mambo mengi 
ya kufanya, licha ya kutolewa kwe-
nye Kombe la Carabao na kushika 
nafasi ya sita katika msimamo wa 

Ligi Kuu England.
“Ukweli ulioko hatuna pointi za 

kutosha,” alisema Ten Hag. 
“Tumesikitishwa kama kundi, 

kama kocha nimesikitishwa, tuli-
paswa kufanya vizuri zaidi. Bado 
kuna mechi nyingi za kucheza na 
sasa tunaweza kuzingatia, bila sha-
ka, kwenye Ligi Kuu.

“Hiki ndicho kiwango tunachota-
ka kucheza Ligi ya Mabingwa, hivyo 
tunatakiwa kujituma ili tuwe katika 
nafasi nne za juu na mwakani turu-
di kwenye Ligi ya Mabingwa, halafu 
tuna Kombe la FA, kwa hiyo bado 
kuna mambo mengi.”

Lilikuwa ni jaribio la kupata ma-
tokeo chanya kutoka kwa Ten Hag, 
lakini kushindwa kwa mara ya 12 
msimu huu, mechi saba kati yao 
wakiwa nyumbani -- ni pigo lingine 
kubwa.

Ili kufanya mambo kuwa ma-
baya zaidi, Harry Maguire na Luke 
Shaw walipata majeraha ya misuli 
dhidi ya Bayern Munich na sasa 
wanaweza kukosa safari ya Anfield 
kucheza dhidi ya vinara wa Ligi Kuu 
England, Liverpool hapo Jumapili.

“Tunapoteza wachezaji ambao 
wana maamuzi makubwa kwa 
mchezo wetu, ambao wanaweza 
kuleta mabadiliko na katika mich-
ezo mingi ndivyo ilivyokuwa katika 
kampeni hii,” alisema Ten Hag. 

“Si mara zote hatukuwa na 
wachezaji tunaotaka kucheza. Hiyo 
ni sehemu muhimu.

“Sasa nakupa sababu, lakini 
usione kama kisingizio kwa sababu 
hata wakati hatuko wote kwenye 
kundi, bado tunapaswa kushinda 
kwa sababu Manchester United ni 
kundi kubwa.”

   Kocha huyo asema bado kikosi chake kinat-
akiwa kupambana ili...
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LONDON, England 

NAHODHA wa Chelsea, Reece 
James, anatazamiwa kuonana na 
mtaalamu wa misuli ya paja katika 
jitihada za kufahamu tatizo lake la 
hivi karibuni, lakini kuna uweze-
kano mkubwa akawa nje ya dimba 
hadi Februari, mwakani.

James ana historia ya matatizo 
ya misuli ya paja na alitolewa 
uwanjani wakati wa kipindi cha 
kwanza katika mechi ya Ligi Kuu 
England ambayo Chelsea wali-
chapwa na Everton iliyochezwa 
Jumamosi iliyopita. 

Tayari msimu huu, hajacheza 
kwa miezi miwili kutokana na 
tatizo sawa na hilo wakati wa 
mechi ya ufunguzi hapo Agosti, 
mwaka huu.

Inaripotiwa James anatarajiwa 
kukosa kucheza soka kwa takrib-
ani miezi mitatu na hataweza 
kurejea hadi mwisho wa Februari 
au mwanzoni mwa Machi.

James mwenye umri wa miaka 
24 anakutana na mtaalamu wa 
misuli ambapo itajumuisha uchun-
guzi ili kuelewa undani wa tatizo.

Akiwa pia na matatizo mbal-
imbali ya kifundo cha mguu na 
goti katika miaka ya hivi karibuni, 
James anakadiriwa kukosa mechi 
35, karibu na msimu mmoja kamili 
wa Ligi Kuu, kutokana na majeraha 
ya nyama ya paja pekee.

Kocha Mkuu wa Chelsea, Mau-
ricio Pochettino, alichukizwa na 
kushindwa kwa hivi punde zaidi 
kutokana na athari ya kumpoteza 
mchezaji huyo muhimu na mwe-
nye ushawishi wakati ambapo The 
Blues wako katika mradi mkubwa 
wa kujenga timu.

“Bila shaka kwetu sisi ni 
mchezaji muhimu, mmoja wa ma-
beki bora zaidi duniani,” alisema 
Pochettino. 

“Tumesikitishwa kwa sababu 
unapoamini unaweza kujenga kitu 
na mchezaji kama yeye ambaye 
anafaa kuwa muhimu kwetu hawe-
zi kuisaidia timu.”

Kwa bahati mbaya kwa Chelsea, 
mlinzi wa pili wa kulia Malo Gusto 
anaendelea kukosekana pia.

James 
kurejea 
dimbani 
Februari

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp amedokeza Liverpool 
walikuwa na “bahati” kukosa kumsajili, 
Moises Caicedo, ambaye hakuwa na ki-
wango bora katika msimu uliopita na 
badala yake wakamalizana na Wataru 
Endo.

Liverpool walikuwa wameingia 
katika mvutano wa muda mrefu wa 
uhamisho na Chelsea kuhusu Caicedo 
wakati wa dirisha la usajili la majira 
ya joto, huku kiungo huyo akijiunga na 
The Blues kwa ada ya milioni 115 am-
bayo iliweka rekodi England. 

Wekundu hao walikubali kwanza ada 
ya pauni milioni 111 kabla ya Chelsea 
kuongeza ofa yao.

Akizungumza katika hafla ya ma-
jaribio kwa jukwaa jipya lililorekebi-
shwa pale Anfield Road, Klopp alijadili 

sakata hilo na akakiri anahisi Liverpool 
walikuwa na “bahati” kukosa walengwa 
wao wakuu.

“Majira ya joto tulikuwa na mambo 
machache ya ajabu kutokea katika 
soko la uhamisho lakini hapa, kati yetu, 
naweza kusema, ‘Mungu wangu, tuliku-
wa na bahati,” alisema Klopp.

“Ni wazi tuligundua viungo wen-
gine wa kati wa safu ya ulinzi ha-
wataki kujiunga na Liverpool, una-
ona kinachotokea, na ndipo tukampata 
(Wataru), Endo. Ni mchezaji wa kip-
ekee.”

Ingawa Liverpool walimkosa Caice-
do, Wekundu hao walifanikiwa kusajili 
viungo wanne wa kati wakati wa usajili 
wa majira ya joto. 

Kikosi cha Klopp kilitumia takribani 
pauni milioni 150 kuboresha safu yao 
ya kiungo kwa kuwanasa Dominik 

Szoboszlai, Alexis Mac Allister, Ryan 
Gravenberch na Endo, ambaye alisa-
jiliwa mara baada ya Caicedo kwenda 
Chelsea.

Ingawa safu hii mpya ya kiungo imei-
saidia Liverpool kupaa kileleni katika 
msimamo wa Ligi Kuu England, safu 
ya kiungo ya Chelsea inayoongozwa na 
Caicedo imekuwa na matatizo makub-
wa katika kipindi cha kwanza cha 
msimu wa 2023/24.

Kiungo huyo wa zamani wa Brighton 
amejikuta akiingia na kutoka katika 
kikosi cha kwanza cha Kocha, Mauricio 
Pochettino kutokana na uchezaji wake 
usiobadilika kwa Chelsea ambayo hai-
kufanya vizuri.

The Blues wamejikuta katika nafasi 
ya 12 kwenye msimamo, wakiwa wame-
poteza michezo saba tayari msimu huu.

Klopp afurahia kumkosa Caicedo

BENZEMA, 
KANTÉ 
WAIBEBA AL 
ITTIHAD 
KLABU 
BINGWA 

RIYADH, Saudi Arabia

M
ABAO ya kipindi cha 
kwanza kutoka kwa Ro-
marinho, N’Golo Kanté 
na Karim Benzema yali-

iwezesha Al Ittihad kupata ushindi 
wa magoli 3-0 dhidi ya Auckland 
City na kutinga raundi ya pili ya mi-
chuano ya Kombe la Klabu Bingwa 
ya Dunia katika mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa King Abdullah 
Sports City hapo juzi.

Wakicheza kwa mara ya kwanza 
katika michuano hiyo tangu wali-
potinga nusu fainali mwaka 2005, 
Al Ittihad walitawala mchezo huo 

wa nyumbani na sasa kesho wata-
cheza dhidi ya mabingwa wa Af-
rika, Al Ahly kwenye uwanja huo 
huo.

Mshindi wa mchezo huo ata-
cheza na mabingwa wa Copa Lib-
ertadores (Ligi ya Mabingwa wa 
Amerika Kusini), Fluminense ka-
tika hatua ya nusu fainali ya mich-
uano hiyo.

Wenyeji walianza kupata bao 
kupitia kwa Romarinho aliyefunga 
kwa shuti kali kutoka pembeni ya 
eneo la goli na kumshinda mlinzi 
wa timu pinzani na kutinga wavuni 
mpira ukimpita golikipa, Conor 
Tracey.

Kiungo wa kati wa Ufaransa, Kan-
té alifunga bao la pili dakika tano 
baadaye kwa shuti kutokana mpira 
uliozagaa ndani ya eneo la hatari 
kabla ya mwenzake Benzema ku-
ongeza goli la tatu dakika ya 40 na 
kuwa mchezaji wa kwanza kufunga 
katika michuano minne tofauti ya 
Kombe la Klabu Bingwa ya Dunia.

Washindi wa Ligi ya Mabingwa 
wa Concacaf, Leon, watamenyana 
na mabingwa wa Asia, Urawa Red 
Diamonds katika mechi yao ya 
raundi ya pili hapo kesho.

Mshindi katika mechi hiyo ataku-
tana na mabingwa wa Ligi Kuu Eng-
land, Manchester City.

***

***

---------------------------
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MGUNDA ATAMBA KUREJESHA
HESHIMA YA SIMBA QUEENS   

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, Juma 
Mgunda, amesema kutwaa ubingwa wa 
kwanza wa Ngao ya Jamii ni ishara nzuri 
kwao kuelekea msimu mpya wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania inayotarajiwa 
kufanyika kuanzia Desemba 20, mwaka 
huu.

Simba Queens imetwaa ubingwa huo 
baada ya kuifunga JKT Queens penalti 
5-4 kufuatia sare ya bao 1-1, katika dakika 
90 za kawaida.

Stumai Abdallah alifunga bao kwa 
upande wa JKT Queens dakika ya 20 
huku Danai Bhobho aliisawazishia Sim-
ba Queens dakika saba baadaye.

Akizungumza na Nipashe jana, Mgun-

da, alisema kutwaa Ngao ya Jamii imem-
pa mwanga wa kufahamu mapungufu ya 
kikosi chake na atayafanyia kazi kabla ya 
kuanza kwa msimu mpya siku chache 
zilizobakia.

Mgunda alisema mechi ya fainali ili-
kuwa na ushindani mkubwa kutokana 
na wapinzani wao walikuwa bora ndani 
ya dakika 90, lakini pia wachezaji wake 
walipambana kuhakikisha wanafikia ka-
tika malengo yao.

“Haikuwa mechi rahisi, fainali ilikuwa 
ya ushindani na mchezo mgumu kwa 
timu zote, kwetu na wapinzani wetu 
JKT Queens, tumeona wachezaji wame-
pambana ili kusawazisha bao na kwenda 
hadi kwenye matuta.

Niwapongeze sana wachezaji wangu 

kwa  kufuata yale niliyowaelekeza, fain-
ali hii kwetu ni ishara nzuri kwa kuona 
mwanga mzuri tunapoelekea katika 
mechi zetu za Ligi Kuu,” alisema Mgun-
da. 

Kocha huyo amewataka mashabiki wa 
Simba kuwa na subira pale wanapoona 
timu ‘inateleza’ kwa sababu mpira wa 
miguu una matokeo katili.

Kiungo Mkabaji wa Simba Queens, Viv-
ian Corazone, alitangaza kuwa Mchezaji 
Bora wa mashindano hayo huku tuzo ya 
Kipa Bora ikichukuliwa na kipa wa ma-
bingwa hao, Carolyene Rufa wakati Stu-
mai akibeba tuzo mbili, Mchezaji Bora 
wa mechi ya fainali na Mfungaji Bora wa 
michuano hiyo ya kwanza kufanyika.

INATOKA  UK. 24
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Bonito, Mutale 
wakaribia Yanga

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa 
Azam, Sospeter Bajana, ame-
vunja rekodi ya bao la mape-
ma katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyokuwa inashikiliwa 
na mchezaji wa Dodoma Jiji, 
Yassin Mgaza.

Kwa mujibu wa takwimu 
zetu na za Bodi ya Ligi zilizo-

tolewa jana, Bajana alifunga 
bao sekunde ya 54, Jumamosi 
iliyopita kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, katika mechi 
dhidi ya JKT Tanzania, timu 
yake ikiondoka na ushindi wa 
mabao 2-1.

Kwa sasa Bajana ndiye 
anayeshikilia rekodi ya bao la 
mapema zaidi katika ligi hiyo 
akivunja rekodi ya Mgaza am-

baye alifunga dakika ya pili ya 
mchezo katika mechi dhidi 
ya Tabora United iliyochezwa 
Oktoba 6, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi, Tabora.

Awesu Awesu wa KMC na 
Zidane Sereli wa Dodoma Jiji 
wakishika nafasi ya pili kwa 
kufunga bao dakika ya pili 
kila mmoja.

Feisal Salum wa Azam, 
Pacome Zouzua na  Ken-
nedy Musonda kutoka kwa 
mabingwa watetezi, Yanga 
wanafuatia kwa mabao ya 
mapema, ambapo kila mmoja 
alifunga bao dakika ya tatu ya 
mchezo kwenye mechi tofauti 
ambazo timu zao zimecheza.

Bajana avunja rekodi
bao la mapema Bara

Mabingwa wa kwanza wa Ngao ya Jamii kwa Wanawake Tanzania, Simba Queens wakifurahia baada ya kuibuka 
washindi katika mechi ya fainali ya michuano hiyo iliyochezwa juzi jioni. Simba Queens iliwafunga JKT Queens kwa 
penalti 5-4. PICHA: TFF

da, kwa sababu eneo kubwa ambalo 
litafaidika kwa kampeni hii ni kuen-
deleza soka la vijana U-17,” alisema 
Kajula.

Aliongeza Simba inapozungumzia 
ndoto za kuchukua ubingwa wa Af-
rika, unatakiwa kutengeneza misingi 
imara ya soka la vijana ambao hapo 
baadaye watakuwa msaada wa klabu 
na timu za taifa.

“Ushiriki wa shindano kama hili 
sio kufaidisha klabu, lakini shabiki 
anachangia klabu yake uwezo wa 
kifedha pamoja na kutoa mchango wa 
kimawazo juu ya usajili na mambo 
mengine katika kuhakikisha klabu 
inasonga mbele,” Kajula aliongeza.

Alisema pia matarajio ya Simba ni 
kuona mashabiki wanakuwa karibu 
na timu yao na viongozi watambua 
mchango huo na  kuhakikisha wa-
naendelea kuwapa furaha mashabiki 
wao katika kufanya vizuri kwenye 
michezo mbalimbali ikiwamo kufikia 
malengo ya kutinga hatua ya nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mfalme Shangwe 
kuibeba Simba SC

chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi 
Kuu Tanzania Bara, kuna Kombe la FA am-
balo halijaanza na Kombe la Mapinduzi.

Tunataka ikifika mzunguko wa pili, hawa 
tunaowaongeza wawe wameshapatikana, 
dirisha likifunguliwa kazi yetu itakuwa ni 
kutangaza wachezaji na si kutafuta, tume-
shazungumza na nyota tunaowahitaji ili 
dirisha dogo likifika wanajiunga haraka na 
kikosi kwa sababu hakuna muda wa kusub-
iri,” Kamwe alisema.

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), limesema tayari FIFA imeifungulia 
Yanga kifungo chake baada ya kukamilisha 
malipo ya aliyekuwa mchezaji wake, Gael 
Bigirimana, ambaye alikuwa akiidai klabu 
hiyo.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa TFF, Clif-
ford Ndimbo, alisema jana mchezaji huyo 
alifungua kesi FIFA dhidi ya Yanga kwa 
kushindwa kumlipa madai yake baada ya 
kuvunja mkataba.

Ndimbo alisema Bigirimana alishinda 
kesi hiyo na Yanga ilitakiwa kumlipa ndani 
ya siku 45 tangu uamuzi huo ulipotolewa, 
lakini haukutekelezwa na kusababisha ku-
pata adhabu ya kuifungia.

Wakati huo huo, Yanga tayari imekamili-
sha usajili wa kiungo wa JKU FC na Timu ya 
Taifa ya vijana Zanzibar, Shekhan Ibrahim, 
kwa kumpa mkataba wa miaka mitatu.

Katibu Mkuu wa JKU, Shadhily Khatib, 
alisema nyota huyo kwa sasa sio mali yao 
baada ya kukamilisha taratibu za kujiunga 
na Yanga na kinachosubiriwa ni dirisha 
dogo la usajili kufunguliwa rasmi.

“Ni kweli kwa sasa Shekhan sio mchezaji 
wetu kwa sababu amesaini mkataba wa mi-
aka mitatu na tumeshamalizana na Yanga, “ 
alisema Katibu huyo.
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Mfalme 
Shangwe 
kuibeba 
Simba SC

   Yamnasa rasmi Shekhan wa 
JKU, yatamba usajili wao utatikisa...
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Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha inakiongeza nguvu kikosi 
chake ili kufanya vizuri kwenye mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi Kuu Tanzania 
Bara, uongozi wa Simba umetangaza kuzindua 
kampeni mpya ya kuwasogeza karibu mashabiki 
wake iitwayo ‘Mfalme Shangwe’, imefahamika.

Mshindi wa shindano hilo atapata fedha na 
tiketi za kuingia uwanjani katika mechi za nyum-
bani na ugenini.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani Kajula, alisema 
wanatambua mchango wa mashabiki wa klabu 
hiyo kwa kununua bidhaa au kuhudumia klabu 
yao kwa lengo la kusaidia uendeshaji.

Kajula alisema ili kuendesha klabu vizuri zi-
natakiwa fedha na kwa sasa bajeti ya mwaka 
ya klabu yao ni zaidi ya bilioni 20 na anaamini 
kampeni waliyoizindua itasaidia kufikia malengo.

Alisema kampeni hiyo itatoa mchango mkubwa 
katika uendeshaji wa klabu kupitia mashabiki.

“Tunatambua mchango wao na sasa tumekuja na 
shindano hilo ambalo litakuwa na fedha taslimu 
Sh. milioni 500 na tiketi za kushuhudia michezo 
ya timu yao nyumbani na ugenini.

Mashabiki na wadau wa Simba kwetu wanafai-

Ten Hag : Sasa macho yote EPL

BONITO, 
MUTALE 
WANUKIA 
YANGA SC

Adam Fungamwango na Saada Akida

WAKATI Shirikisho la Soka la Kimataifa 
(FIFA), likiwaondolea kifungo cha kufanya 
usajili, Yanga imepanga kusajili wachezaji 
nyota wapya ili kukiongozea nguvu kikosi 
chao kinachohitaji kufanya vizuri katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Habari zilizopatikana kutoka ndani 
ya klabu hiyo zinasema mbali na straika, 
Ranga Chivaviro, kutoka Kaizer Chiefs ya 
Afrika Kusini, mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara wameanza mazun-
gumzo ya kuwasajili, Benson Mangolo wa 
Jwaneng Galaxy ya Botswana na Bonaven-
ture Bonito wa Tengueth ya Senegal.

Chanzo hicho kilisema winga wa Power 
Dynamo ya Zambia, Joshua Mutale, naye  
yuko katika rada za Yanga pamoja na 
mshambuliaji wa Medeama, Jonathan So-
wah na Daniel Adjetey, wote raia wa Ghana.

Hata hivyo, Yanga itapambana na watani 
zao Simba katika kuwania saini za Mangolo 
na Mutale huku nyota Adjetey akitajwa 
kutakiwa na Geita Gold FC ya mkoani 
Geita.

Chanzo hicho kiliongeza Kocha Mkuu 
wa Yanga, Miguel Gamondi, amemtaja 
Bonito kuwa ndiye mchezaji namba moja 
anayemhitaji katika kikosi chake kwa ajili 
ya kumsaidia, Khalid Aucho, ambaye akiko-
sekana ama kwa kutumikia adhabu ya nje 
au majeruhi, anakosa mbadala sahihi.

“Tangu aondoke Mayele (Fiston), tuna-
haha upande wa straika, Hafiz Konkoni 
siyo mchezaji mbaya, ila ni kwa sababu 
aliyeondoka alikuwa na kiwango cha hali 
ya juu na hiki ndicho kitakachowahukumu 
mastraika wote watakaotua hapa.

Wanachama na mashabiki wanatataka 
kuwalinganisha na Mayele. Huenda Sowah 
wa Medeama na Chivaviro wanaweza ku-
jaribu kuvaa viatu vya Mayele,” kilisema 
chanzo chetu.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, al-
iliambia gazeti hili tayari Gamondi ame-
shawasilisha ripoti yake ya ufundi muda 
mrefu na imeshaanza kufanyiwa kazi.

Kamwe alisema Yanga imedhamiria ku-
fanya vizuri zaidi katika msimu huu na ili 
ifikie malengo yake, inatakia kuimarisha 
kikosi chake kwa kusajili wachezaji wenye 
ubora na uzoefu wa kucheza mashindano 
ya kimataifa.

“Gamondi ameweka wazi ni maeneo 
gani yanatakiwa kufanyiwa marekebisho, 
ni aina gani ya wachezaji wanaotakiwa 
kuja kuiongezea nguvu timu katika mi-

JKT Tanzania 
kamili kuivaa 
Kurugenzi FA
VITA ya kuwania ub-
ingwa wa mashindano 
ya Kombe la FA 
inatarajia kuanza 
rasmi  kwa JKT Tan-
zania kuwakaribisha 
Kurugenzi kutoka 
Simiyu katika mechi 
itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es 
Salaam. 

HABARI  UK. 20

HABARI  UK. 22
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Benzema, 
Kanté 
waibeba
Al Ittihad 
Klabu Bingwa 
MABAO ya kipindi cha 
kwanza kutoka kwa 
Romarinho, N’Golo 
Kanté na Karim Ben-
zema yaliiwezesha....

Mgunda 
atamba 
kurejesha
heshima ya 
Simba Queens   
KOCHA Mkuu wa 
Simba Queens, Juma 
Mgunda, amesema 
kutwaa ubingwa wa 
kwanza wa Ngao 
ya Jamii ni ishara... 

Mutale

Imani Kajula
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