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Askofu awajia juu
viongozi kujikweza
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HABARI KITAIFA

Wananchi wakimpakia dereva wa bodaboda kwenye gari la wagonjwa mara baada ya kugongwa na
gari aina ya Kluger yenye namba za usajili T.199 DZF maeneo ya Makaburi Ndembezi Manispaa ya
Shinyanga jana. PICHA: MARCO MADUHU

Askofu Okoth awajia juu
viongozi wanaojikweza

Na Ada Ouko, MUSOMA

ASKOFU wa Kanisa la Ang-
likana Dayosisi ya Mara, George
Okoth, amewataka viongozi wa
serikali, siasa, dini na kimila kua-
cha kujikweza na kujiinua bali
wawe wanyenyekevu na kuihu-
dumia jamii ipasavyo.

Askofu Okoth alisema hayo
jana katika ibada ya shukrani ya
Sikukuu ya Kuzaliwa kwa Kristo
(Krismasi), maarufu kama ‘Box-
ing Day’ iliyofanyika mjini Mu-
soma hapa.

Alisema viongozi wa ngazi zo-
zote wanatakiwa kuiga mfano
wa Yesu Kristo ambaye alikuja na
dhana ya tofauti katika utawala,
akijifanya mtu anayewatumikia
watu na wala si watu kumtu-
mikia yeye.

“Yeye anataka kiongozi ajione
kama mtumishi anayetumika
kwa ajili ya watu wengine, si
kutumika kwa ajili ya maslahi
yake ambapo watu watahamisha
mawazo yao kuwaona kwamba
viongozi ni watu wakubwa, ma-
bosi pia wako tofauti na wao,”
alisema Askofu Okoth.

Alisema jamii wanayoitumikia
ndiyo iliwapa kibali cha kuwa

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.29094 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE

MABULA TAWA KIKOME——————-| DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY
1. MAHADI TAWA KIKOME——————- PETITIONER

GENERAL CITATION
(Under Rule 75 of Probate Rules and any other enabling

ion of the Law)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of the

above named deceased are hereby cited to come and see the

proceedingsif they think fit before the grant of probate(or letter

of administration) is made to the above- named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 27

day of DECEMBER, 2024.

Dated at Mordtjoro this 03RD day of DECEMBER,2024.
(% ==
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PRINCIPAL/ SENIOR) RESIDENT MAGISTRATE
M CT COURT

viongozi kutokana na asilimia
kubwa wanapigiwa kura na wa-
nanchi, hivyo kuwataka kuwa na
utii kwa kuwasikiliza na kuwahu-
dumia bila kujikweza.

AKEMEA UKATILI

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa
la Tanzania Missionary Revival
(TMRC), Jacob Lutubija, aliwa-
taka waamini wa kanisa hilo kua-
cha vitendo vya ukatili dhidi ya
watoto na wanawake aliwataka
kushiriki kikamilifu kudhibiti vi-
tendo hivyo.

Alisema kuishi kwa
kumtegemea Mungu husaidia
kuondoa vitendo vya ukeketaji
na ndoa za utotoni kwa jamii.

“Ukeketaji umeshamiri katika
baadhi ya maeneo ya Mkoa wetu
wa Mara, wazazi kuchukua ma-
hari kwa mtoto ambae hajafika
umri wa kuolewa na kukat-
ishia masomo,uvutaji bhangi
na madawa ya kulevya mambo
haya maovu hata kwenye jamii
hayapendezi”alisema.

Alisema mbali ya kunywa
na kula vyakula vizuri katika
sherehe hiyo, aliwataka waumini

kumruhusu Yesu azaliwe katika :
mioyo yao aweze kileta amani :

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

MIRAJI MBARAKA KIBUNDA
Anatangaza kupotea kwa kadi za
Pikipiki
Zote aina ya Fekon zenye Usajili
MC 924 CUZ, MC 716 CUT
naMC 332 CUA
Kwa yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
kilichopo karibu nae.
TAARIFA YA
POLISI:PHQ/TAN/LUS/14088/2024

huku akitoa wito kwa jamii

yenye hofu ya Mungu.

Mwinjilisti wa Kanisa la Anglikana Day-
osisi ya Victoria (DVN), Sylvester Mhamaka,
aliwataka wazazi kutambua jukumu lao la
malezi kwa watoto ili kukabiliana na mmo-

monyoko wa maadili.

Alisema Mungu alimleta Yesu duniani ili
kurudisha uhai wa mwanadamu kwa kuwa

kiongozi katika maisha yake.

Alisema maadili katika jamii yamebadi-
lika wazazi wameshindwa kuwa karibu na
vijana na mabinti zao ambao wanajifunza
mambo maovu kwenye mitandao kupitia
simu janja hali inayochangia kuwepo kwa

vitendo vya usagaji na ushoga.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz

‘Malasusa ahimiza wazazi
‘malezi bora kwa watoto

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Askofu Dk. Alex Malasusa,
amewahimiza wazazi na walezi
kuwalea watoto wao katika mis-
ingi ya dini ili wakue na kuima-
rika kiimani baada ya kupata
sakramenti ya Kipaimara.

Askofu Dk. Malasusa alisema
hayo jana kwenye ibada ya kuwa-
kumbuka wafia dini iliyofanyika
KKKT Usharika wa Mbezi Beach,
Dar es Salaam ambayo iliambat-
ana na sakramenti ya kipaimara
na ubatizo.

Aliagiza viongozi wa kanisa
kuendelea kutoa elimu ya mis-
ingi ya kiimani kwa vijana hao ili
wasiache njia ya imani yao.

“Mnaposali hakikisheni

wanafunzi hawa  waliopata

kutoendelea
kukumbatia imani potofu na kuishi maisha

I
Bashungwa

asisitiza amani,
upendo, umoja

Na Elizabeth Zaya

masi.

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, In-
nocent Bashungwa, ameomba Watanzania
kuendelea kutunza tunu za upendo, umoja,
amani na kufanya matendo ya huruma.

Bashungwa alitoa kauli hiyo juzi al-
ipoungana na waumini wa Kanisa Katoliki
Parokia ya Kiruma katika ibada ya Kris-

Waziri Bashungwa alisema serikali itaen-

delea kushirikiana na taasisi za dini katika

amani.

kufundisha wananchi kuishi kwa upendo na

“Tukipendana tutakuwa wamoja, tut-
akuwa na amani, na tutadumisha tunu zetu
ikiwamo ya ujirani mwema na kufanya
matendo ya huruma,” alisema.

Awali, Paroko Msaidizi wa Parokia ya
Kiruma, Padre Salapion Mberwa, aliwa-
himiza waumini wa kanisa hilo, kudumisha
upendo na amani.

“Mahali penye upendo kuna umoja. Tush-

erehekee sikukuu hii kwa kuenzi upendo
na umoja kwa sababu mahali penye umoja

ndipo penye amani,”alisema Padre Mberwa.

Juzi katika sehemu ya salamu zake za
Sikukuu ya Krismasi, Rais Samia Suluhu
Hassan, aliwakumbusha Watanzania juu ya
upendo kwa ndugu na jirani, juu ya uzalen-

do kwa taifa na kuishi katika kweli.

Kadhalika, aliwakumbusha juu ya uny-
enyekevu hasa wanapojaliwa nafasi za

kuwatumikia wengine, kuwa na shukrani

ikiwamo kuungana kwa pamoja kuiombea
nchi ili iendelee kudumu katika amani,
umoja na utulivu.

Rais Samia aliwataka kusherehekea
sikukuu hiyo kwa kujumuika na familia,

ndugu, jamaa na marafiki kwa furaha na
upendo na kutaka historia ya Yesu Kristo

iwape tafakari juu ya mwanzo mpya katika

kutekeleza majukumu yao ya kila siku.

mafundisho ya  kipaimara
mnaendelea kuwapatia elimu ya
misingi ya kiimani ili wasiache
njia ya imani yao.

“Tunataka wanafunzi hawa
waendelee kumtumikia Mungu
na kuishi maisha ya imani wali-
yojifunza,” alisema.

Juzi akihubiri katika ibada ya
Krismasi, katika Kanisa Kuu la
Azania Front, Askofu Malasusa
alionesha kusikitishwa na vi-
jana kuwa nyuma katika suala
la imani tofauti na ilivyo katika
makundi mengine.

Alisema vijana wengi wakipata
sakramenti muhimu wamekuwa
hawana mwendelezo mzuri wa
imani yao. “Kwenye sakramenti
kama hizi za kipaimara, huwa
tunakuwa na vijana wengi, la-
kini baada ya hapo wengi huwa
hawaonekani kanisani, ni vema

kuendelea kuwafundisha vi-
jana wetu kumpenda Mungu na
kuwa watu wa imani,” alisema.

Akihuburi katika ibada hiyo,
Askofu wa Kanisa la Morovi-
an Jimbo la Mashariki, Lawi
Mwankuga, aliwataka Wakristo
kuwa waamini katika kila jambo
hasa katika mazingira ambayo
wengine wanaweza kushindwa
kuwa waaminifu.

“Mwenyezi Mungu atupe
neema hata pale ambapo wen-
gine wanaweza wakashindwa
kuwa waaminifu, atujalie tuwe
waaminifu, asubuhi, mchana na
jioni, wewe wajibika kwa ajili ya
taifa zima la Tanzania,alisema
Askofu Mwankuga.

Katika ibada hiyowanafunzi
30 wa usharika huo wa KKKT
Mbezi Beachwalipatiwa sakra-
menti ya kipaimara.

00C
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wanawake Jinsia na Wanawake na Makundi
Maalum, (@anayeshughulikia Maendeleo ya Jamii na Makundi Maalum), Wakili Amon Mpanju akikabidhi
zawadi mbalimbali kwa watoto wanaolelewa Makao ya Taifa ya Watoto Kurasini Dar es Salaam kwa
niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan juzi. PICHA: RAYMOND ISHENGOMA

Ajali zaua watu 12 wakati wa Krismasi

Na Waandishi Wetu

WATU 12 wamefariki dunia kwa ajali
za magari na wengine kujeruhiwa waka-
ti wa Sikukuu ya Krismasi katika mikoa
ya Tanga na Lindi.

Mkoani Tanga, ajali ya gari iliyotokea
juzi saa 3:00 usiku, watu 11 walifariki
dunia na wengine 13 kujeruhiwa baada
ya lori aina ya Mitsubishi Fuso lililokuwa
likitokea Lushoto kwenda Dar es Sa-
laam, kugongana na basi dogo aina ya
Toyota Coaster lililokuwa likitokea Mka-
ta kwenda jijini Tanga.

Ajali hiyo ilitokea ikiwa ni siku moja
baada ya Desemba 25, mwaka huu, ma-
jira ya saa 12:00 asubuhi katika barabara
ya Chalinze - Segera na watu wanane ku-
fariki dunia papo hapo na wengine 8 ku-
jeruhiwa baada ya magari mawili kugon-
gana uso kwa uso. Ajali hiyo ilihusisha
lori la mizigo lenye Usajili T 707 EBZ na
basi dogo aina ya Toyota Coaster lenye
Usajili T 497 DZW.

Juhudi za kumtafuta Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Tanga, Kamishna Msaid-
izi (ACP) Almachius Muchunguzi, zili-
gonga mwamba kutokana na simu zake
kutokupatikana.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya ya

Nipashe
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Handeni, Wakili Albert Msando,
alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo
apokaririwa na vyombo ya habari
jijini Tanga.

“Watu 11 wamefariki dunia, waki-
wamo madereva wa magari yote
mawili na majeruhi 13 wamepele-
kwa katika Hospitali ya Wilaya ya
Handeni kwa ajili ya kupata huduma
ya matibabu. Kati yao, majeruhi tisa
hali zao si nzuri na madaktari wa-
naendelea na juhudi za matibabu”,
alisema Msando katika taarifa hiyo.

MWINGINE LINDI

Mtu mmoja amefariki dunia na
wengine saba wakazi wa Kigam-
boni, Dar es Salaam wamepalekwa
katika Hospitali ya Mkoa wa Lindi
Sokoine kwa matibabu, baada ya
gari walilokuwa wakisafiria kwenda
kupata ajali na kupinduka.

Kwa mujibu wa maelezo ku-
toka kwa baadhi ya majeruhi hao
na kuthibitishwa na uongozi wa
Hosptali na Jeshi la Polisi, ajali hiyo
ilitokea juzi eneo la Machole Manis-
paa ya Lindi saa 3:00 usiku.

Wakizungumzia ajali ilivyotokea,
baadhi ya majeruhi hao, Tabu
Mchapo, Rahma Abdallah na Rukia
Issa, walisema walikuwa wanatoka
Ngapa kwa ajili ya kusheherekea
Krismasi na Mwaka Mpya.

Majeruhi hao walisema wakiwa
wanasafiri na gari lao binafsi aina
ya Toyota Noah (bila kutaja namba
zake) likiendeshwa na kaka yao,
Selemani Panuli, walipofika eneo la
Machole mbele yao waliona mwan-
ga mkali na kumpoteza mwelekeo
kaka yao na kupinduka.

“Mimi nilikaa mbele na kuona
mwanga mkali lakini si wa magari
wala pikipiki na kuzimika kisha
gari ikajipiga na kupinduka zaidi ya
mara tatu na kusimama,” alisema
Tabu.

Alisema baada ya gari kutulia,
dereva alikuwa ametoka kwenye
kiti chake na kichwa chake kulala
juu ya miguu yake bila kumtambua
kwamba alikuwa tayari ameshafari-
ki dunia.

Tabu aliyeumia kichwani alisema

wakiwa wanahangaika kujaribu ku-
jiokoa, lilipita gari la halmashauri
na kuwapa msaada wa kufikishwa
Hosptali ya rufani ya Mkoa ya
Sokoine kupatiwa matibabu.

“Ndani ya gari tulikuwa watu wa-
nane na watoto wetu wanne tuk-
ienda kwetu Ngapa kula sikukuu ya
Mwaka Mpya,” alisema Tabu.

Rahma, aliyevunjika mkono wa
kushoto, alisema alikuwa amekaa
nyuma na kumpakata mtoto. Alise-
ma baada ya mwanga huo kupotea,
giza nene lilijitokeza na kusababisha
dereva apoteze mwelekeo na kupin-
duka huku wengine wakichomoka
na kutupwa nje.

Hassan Lukanda, Muuguzi Wodi
Na. 4 walikolazwa majeruhi hao,
alisema walipokea majeruhi hao
saa 5:0 usiku na kwamba hali zao
zilikuwa zinaendelea kuimarika ku-
tokana na tiba wanazozipata katika
hospitali hiyo.

Somoe Mnumba, mhudumu
chumba cha kuhifadhia maiti, alise-
ma akiwa nyumbani saa 5:30 usiku,
alipigiwa simu kwa ajili ya kuchukua
mwili wa Panuli kwa ajili ya kuuhi-
fadhi.

Akizungumza kwa niaba ya Mgan-
ga Mfawidhi wa Hosptali hiyo, Dk.
Alexander Makalla, Ofisa Habari na
Uhusiano wa wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Lindi ya Sokoine, Pendo
Mustapher, alisema walipokea maje-
ruhi saba bila kutaja majina wakiwa-
mo watoto wanne kati yao watatu
wanawake na mwanamume mmoja.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lin-
di, Kamishna Msaidizi (ACP) John
Imori, alikiri kutokea kwa ajali hiyo
huku akiwataka madereva kuwa
makini wanapokuwa wanaendesha
vyombo vya moto ili kuepuka ajali.

“Ni kweli taarifa ya ajali hiyo ni-
nayo lakini nashindwa kuelezea
kwa urefu kwani niko nje ya ofisi,”
alisema Imori.

-Imaendikwa na Boniface Gide-
on (Handeni) na Saidi Hamdani
(LINDI)

I

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

R
Serikali
yapongezwa
ujenzi miradi
kimkakati

Zuhura Zukheri Na Francis Godwin, IRINGA

MAKAMU Mwenyekiti wa Makanisa ya
Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT) Mkoa
wa Iringa, Askofu Dk. Blasston Gaville,
ameipongeza serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan kwa utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo ikiwamo ya kimkakati.

Dk. Gaville ambaye ni Askofu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Iringa, alisema hayo juzi wakati
akitoa salamu za Krismasi baada ya ibada
ya Kitaifa ya Krismasi iliyofanyika katika
Kanisa Kuu la KKKT Dayosisi ya Iringa,
mjini hapa.

Alisema CCT na waumini kwa ujumla
wanaipongeza serikali kwa kazi kubwa
zinazofanyika, zinazoonekana na hata zile
zisizoonekana kwa macho ya kawaida.

Askofu Dk. Gaville alisema miradi mikub-
wa ya kimkakati kama ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR) kutoka Dar es Salaam hadi Do-
doma na uvendelezaji wa Bwawa la Umeme
la Mwalimu Julius Nyerere ni mfano mzuri
wa juhudi hizo.

Pia, aliipongeza Serikali kwa kuzindua
vifurushi vipya vya bima ya afya kwa
makundi mbalimbali, hatua inayolenga
kuboresha afya za Watanzania wengi.

“Watanzania wenzangu, huu ni wakati
wa kumwombea Rais wetu na serikali yake
kwa ujumla. Utekelezaji huu wa miradi
tunaouona haujafanyika kwa muda mrefu
nchini. Hii ni fursa ya kuimarisha maende-
leo na afya ya wananchi wetu,” alisema.

Askofu Dk. Gaville pia alisisitiza
umuhimu wa kulinda na kutunza miradi
hiyo, huku akiwataka Wakristo na Watan-
zania kwa ujumla kutambua mchango wa
serikali katika kukuza sekta za elimu, afya,
na uwekezaji wa kimkakati.

Pia aliwapongeza Watanzania wote
walioshiriki kikamilifu katika uchaguzi wa
serikali za mitaa kwa amani, akiwahimiza
wale waliokosa nafasi za uongozi kushiriki-
ana na viongozi waliochaguliwa ili kudumi-
sha amani na maendeleo ya taifa.

Dk. Gaville pia aliwakumbusha Watan-
zania juu ya changamoto za hali ya hewa,
akiwataka wakulima kutumia mbegu
zinazostahimili ukame na wananchi wote
kutunza vipato vyao badala ya kuendekeza
matumizi yasiyo ya lazima.

Mgeni maalum katika ibada hiyo, Mbunge
wa Iringa Mjini, Jesca Msambatavangu,
aliyemwakilisha Mkuu wa Wilaya va Iringa,
aliwahimiza waumini kuishi kwa mujibu
wa maandiko matakatifu ili kukabiliana na
changamoto za kidunia.

Alisema kila mtu anapochukua nafasi
yake kikamilifu katika familia na jamii, ma-
tatizo mengi yanayowakabili vijana kama
ukatili wa Kijinsia na mmomonyoko wa
maadili yanaweza kuepukwa.

Askofu Mstaafu wa KKKT Dayosisi ya
[ringa, Prof. Owdenburg Mdegella, alizun-
gumzia changamoto za kijamii zinazouka-
bili mkoa wa Iringa, zikiwamo matendo
ya ukatili, udumavu na maambukizi ya
UKIMWI.

Alisisitiza kuwa wazazi wana jukumu la
kukemea na kuripoti vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto badala ya kuficha wa-
halifu.
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Mtoto adaiwa kuuawa wazazi
wakiwa matembezini Krismasi

Na Paul Mabeja, DODOMA

MTOTO Grayson Kany-
enye (6), anadaiwa kuuawa
kwa kupigwa na kitu kizito
kichwani wakati mama yake
akiwa matembezini usiku
wa kuamkia Sikukuu ya Kris-
masi.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, George Kata-
bazi, akizungumzia tukio
hilo, alisema mwili wa mtoto
huyo ulikutwa ndani ya ny-
umba ukiwa na majeraha
shingoni.

Katabazi alisema tukio
lilitokea majira ya saa 1:00
asubuhi katika Mtaa wa
Bwawani, Ilazo Extension ji-
jini Dodoma, nyumbani kwa

Ofisa Uvuvi wa Mtera, Hamis
Mohamed.

Alisema, Mohamed na
mama wa mtoto huyo, wal-
itoka kwenda matembezini
na kumwacha chini ya usi-
mamizi wa dereva boda-
boda wa maeneo ya Ilazo

julikana kwa jina la  Kelvin
Gilbert.

Kamanda Katabazi alise-
ma bodaboda huyo walim-
fahamu kupitia huduma ya
usafiri anayoitoa kwa familia
hiyo.

“Bodaboda huyu aliachiwa
mtoto ili amwangalie kipindi
ambacho watakuwa kwenye
matembezi wawili hao waka-
ti wa usiku lakini waliporudi,

mtoto hawakumuona hadi
asubuhi majira ya saa 1:00
walipomkuta kwenye chum-
ba akiwa ameuawa huku ak-
iwa na alama za kupigwa na
kitu kizito shingoni mwake,”
alisema.

Kamanda Katabazi alise-
ma Jeshi la Polisi mkoani
hapa linamshikilia bodaboda
huyo kwa uchunguzi zaidi
wa tukio hilo.

“Tumemkamata boda-
boda huyo kwa ajili ya
uchunguzi wa  tukio hili.
Yeye amekanusha kuhusika
na jambo hili lakini tu-
naendelea na uchunguzi ili
kubaini nini hasa kilitokea
kwa mtoto huyu na kusaba-
bisha kifo chake,” alisema

Katabazi.

Aidha, Kamanda Katabazi
alitoa wito kwa wazazi kua-
cha tabia ya kukabidhi wato-
to wao kwa watu ambao ha-
wawajui vizuri ili kuepusha
matukio kama hayo.

“Wazazi wanapaswa
kuwa makini na watu wa-
naowaachia watoto wao kwa
ajili ya kuwaangalia hawa
walimwamini bodaboda na
kumwachia mtoto wakati
wao wanakwenda kutem-
bea usiku lakini kilichotokea
mtoto amepoteza maisha,”
alisema.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Mjumbe wa halmashauri kuu ya Chama Cha Mapinduzi wilaya ya Masasi mkoani Mtwara Shabani Saidi am-
baye ni mchumi wa chama hicho mkoa wa Mtwara akizungumza na vijana wa umoja wa vijana UVCCM wilaya
va Masasi jana. PICHA: HAMISI NASRI

Atoroka kwa mumewe madai ya kunyanyaswa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MARIA Maladukwa (42)

mkoani Singida kwa madai
ya kufanyiwa ukatili wa kijin-

sia na mume wake.
Inadaiwa kuwa mume
wake huyo alimfunga

sengenge na nondo ndogo
katika miguu yake kama
mtumwa kwa miezi miwili.
Mwanamke huyo ambaye
amedhoofika mwili kutokana
na mateso aliyodai kupewa
na mume wake, alifika katika
ya Singida huku akiwa na
seng’enge katika mguu wa

kushoto baada ya kutembea
kwa saa 13 kutoka mkoani
cha Matumbo, Juma Maloda,
akizungumza na gazeti hili
jana, alisema walimpokea
Maladukwa juzi katika ofisi
Alisema baada ya kum-
pokea, walimpa chakula na
kwenda kulala nyumbani
kwa Mwenyekiti wa Kitongoji
cha CCM, Abeid Ntandu.
Maloda alisema Kkatika
maelezo yake, mwanamke
huyo alidai kuwa alifanikiwa
kutoroka nyumbani kwake
baada ya kukata sengenge
alizokuwa amefungwa katika
mguu wa kulia na kubakia na
za mguu wa kushoto.
Alisema mwanamke huyo

ametembea kwa miguu
kwa zaidi ya saa 13 akiwa na
sengenge na nondo ndo-
go vilivyobaki kwenye mguu
wa kushoto kutoka mkoani
Manyara hadi Singida kwa
ajili ya kuwatafuta wazazi
wake, ambao alidai wako
eneo la Makurungu.

Mwanamke huyo alidai
kuwa wakati akipatiwa mate-
so hayo, mume wake ame-
kuwa akimwambia alimuoa
ili aje apate utajiri wa magari
na mifugo na kumlazimisha
kushiriki kwenye vitendo vya
uhalifu, vikiwamo wizi wa
mahindi kwenye mashamba
ya watu.

Kutokana na mateso hayo,
ameomba msaada wa serikali
kwa kuwa usalama wake uko

hatarini iwapo mwanamume
huyo ambaye amefahamika
(majina tunayahifadhi kwa
sasa) atapata taarifa za ku-

Mwenyekiti wa Kkijiji hicho
alisema amekwisha wasiliana
na polisi kuhusu tukio hilo na
taratibu za kumsaidia zina-
fanywa na serikali.

Machi, mwaka huu, katika
kikao cha kujadili vitendo
wa Mkoa wa Manyara, Queen
Sendiga, alisema matukio ya
ukatili mkoani humo yame-
fikia 8,360 hadi Desemba,
2023.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

]
Wafurahia
faida nono
mauzo va
korosho

Na Hamisi Nasri, MTWARA

WAKULIMA wa korosho wa
Chama Kikuu cha Ushirika Masasi-
Mtwara na Nanyumbu (MAMCU),
kwa kauli moja wamekubali kuuza
korosho tani 579 kwa bei ya juu
ya Sh. 2,140 na bei ya chini ya Sh.
1,810.

Korosho hizo zimeuzwa mwisho-
ni mwa wiki iliyopita katika mnada
wa 11 wa korosho ulioendeshwa
kwa mfumo wa soko la bidhaa Tan-
ra mkoani Mtwara na kuhudhuriwa
na mamia ya wakulima wa zao hilo.

Wakizungumza baada ya ku-
malizika kwa mnada huo, viwanja
vya Chama cha Msingi Mpapura
( AMCOS) wakulima hao walisema
katika msimu huu zao hilo limeku-
wa na bei nzuri tofauti na misimu
iliyopita.

Mpupara, alisema bei za korosho
zimeendelea kuwa za kuridhisha
kwa wakulima tangu minada va
korosho ilipoanza Oktoba, mwaka
huu.

Alisema kwa bei zilizoko sokoni
zinazojitokeza kwenye minada kwa
sasa, wanaendelea kuishukuru seri-
kali kwa kuwa imewaheshimisha
wakulima wa korosho hasa mikoa
va kusini.

Asha Juma ambaye pia ni
mkulima, alisema kupitia bei hizo
za korosho msimu huu, amepata
fedha za kutosha baada ya kuuza
zaidi ya tani sita na kwamba fedha
hizo zimemsaidia kujenga nyumba
va kuishi na familia yake.

“Tunaipongeza serikali hasa Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, am-
etuheshimisha sisi wakulima kwa
sababu bei ya korosho imekuwa ya
kuridhisha msimu huu, tumepata
maendeleo mazuri,” alisema Juma.

Alisema kama serikali itaende-
lea kulinda thamani ya korosho,
wakulima watakuwa na maendeleo
makubwa ikilinganishwa na misimu
ya miaka ya nyuma ambapo wali-
kuwa wakilima na kutopata manu-
faa yoyote yale.

Libobe mkoani Mtwara, alisema
wanafurahishwa na bei hizo, hivyo
kupitia mnada wa 11 wanaridhia
kuuza korosho zao tani 579 bei ya
juu ya Sh. 2,140 na bei ya chini Sh.
1,860.

Mmwenyekiti wa MAMCU, Azam
Julajula, alisema hadi sasa jumla ya
minada 11 imefanyika na wakulima
wamepata zaidi ya Sh. bilioni 365
za malipo ya minada 10 kati ya
hiyo 11 ilifanywa ndani ya msimu
huu wa korosho mwaka 2024/25

Alisema katika minada hiyo,
zaidi ya tani 115,000 za korosho
za chama hicho, zimeuzwa na
wakulima kupokea malipo yao kwa
wakati.
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Othman awapoza ndugu waliofiwa  KKKT yazindua mradi kupambana na ukatill
na ndugu zao matukio tatanishi

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amewataka watu wa Shehia ya Kiungo-
ni, Jimbo la Pandani Wilaya ya Wete
Pemba, kuendelea kuwa na subira
na umoja kutokana na vifo vya watu
wawili vinavyodaiwa kuwa na utatani-
shi.

Amesema serikali italifuatilia kwa
kina tukio hilo na kuhakikisha haki
inatendeka kwa wahusika.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Kitengo cha Habari cha Ofisi
ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Oth-
man aliyasema hayo kwa nyakati to-
Kimango alipofika kuzifariji familia za
Amour Khamis (28) na Othman Ham-
ad (75) wanaodaiwa kuuawa wakiwa
mikononi mwa vyombo vya ulinzi.

Watu hao wanadaiwa kukamatwa
Desemba 24, mwaka huu, majira ya
usiku wakiwa majumbani mwao na
siku iliyofuata maiti zao zilipelekwa
katika Hospitali ya Chake Chake, Kusi-
ni Pemba.

Alisema tukio hilo limeendelea
kuleta huzuni kubwa kwa watu wa
Kiungoni na kutonesha majeraha ya
matukio yanayofanana na yaliyotokea
miaka iliyopita na hasa kwa kuzingatia
watu hao walikamatwa kwa tuhuma

na wamefariki dunia katika hali isiyo-
tarajiwa.

Othman alisema kwa vile serikali
jukumu lake la msingi ni kusimamia
sheria pamoja na kuwalinda raia wake,
inawajibika kufanya kila juhudi kwa
waliohusika na tukio hilo hatimaye
hatua za kisheria kuchukuliwa kwa vile
hakunamtu yeyote aliye juu ya sheria.

Alisema kumuua mtu mwenye tuhu-
ma ni uhalifu sawa na mhalifu mwing-
ine na kwamba mwenye kufanya
jambo la kutoa roho ya mtu mwenye
tuhuma anapaswa kuchukuliwa hatua
sawa na mhalifu yeyote.

Mdogo wa marehemu Othman,
Hamad, alimweleza Makamu wa
Kwanza wa Rais kuwa kaka yake kabla
ya kukamatwa usiku, mchana waliku-
tana akiwa mzima wa afya na hakuwa
na tatizo lolote la kiafya na kwamba
wamepata mshtuko kutokana na taar-
ifa za kuuawa kwake.

Alisema maiti za marehemu wote
zilikuwa na hali inayofanana ya ma-
jeraha katika sehemu mbalimbali za
miili yao ikionesha kupigwa vibaya na
kuvuja damu sehemu mbalimbali, iki-
wamo kichwani .

Salim ameacha watoto saba kati
yao sita ni wanawake na mmoja mwa-
namume na kizuka mmoja  wakati
Amour waliyeuawa pamoja ni kijana
ambaye alikuwa hajaoa.

Na Elizabeth John,
NJOMBE

KANISA la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT)
limezindua mradi wa “Pamo-
ja Tuyajenge” ukiwa na lengo
la kutoa elimu kwa watu we-
nye ulemavu na ukatili wa
kijinsia kwa kuwa makundi
hayo yanakabiliwa na mata-
tizo ya unyanyapaa kwenye
jamii.

Uzinduzi huo ulifanyika
juzi katika Halmashauri ya
Mji wa Makambako ambapo
mradi huo upo chini ya Idara
ya Vijana wa KKKT makao
Makuu Arusha.

Wakizungumza baada
ya uzinduzi huo, baadhi ya
watu wenye ulemavu mjini
Makambako, Rose Mase-
gense, alisema licha ya jita-
hadi zinazofanyika ili kuka-
biliana na vitendo vya ukatili
bado kuna tatizo la kutosiki-
lizwa na baadhi ya taasisi bi-
nafsi na zile za serikali hasa
pale wanapohitaji huduma.

“Ukienda kwenye ofisi za
serikali kusikilizwa inakuwa
shida na kwenye taasisi hizi
binafsi utakapoingia mle-
mavu wakajua ni mlemavu
wa aina fulani au umeshikil-
iwa wanakuwa na ile dhana
umekwenda kuomba, hivyo

tunaomba
waondokane

hivo dh “Ukienda
na hiyo dhana  ywenye ofisi za
mbaya,” alise-  serikali kusiki-
ma. lizwa inakuwa
Magdalena IS(hldanat B
i ica.  Kwenye taasisi
Kinyunyu alise hizi binafei
ma bado kuna takapoingi
baadhi a0 utakapoingla
y mlemavu waka-
wanafungiwa juani mlemavu
ndani hali inay-  wa aina fulani
osababisha wa-  au umeshikili-
kose haki zao, Wawanakuwa
naile dhana...

huku wakiom-
ba kuwezesh-
wa mitaji ita-
kayowasaidia
kuanzisha mi-
radi ya kiuchumi na kuacha-
na na tabia ya kuwa omba
omba.

Ofisa Ustawi Jamii Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako, Maria Mkude, alisema
bado kuna vitendo vya uka-
tili kwa watu wenye ulemavu,
huku wakitaka jamii kuacha
tabia ya kuwafungia ndani
watoto wenye ulemavu na
kuripoti kwenye mamlaka
husika wanapokutana na
matukio hayo.

Mmoja wa viongozi wa kidi-
ni, Shekhe Ibrahaim Chang’a,
alisema jamii inapaswa kush-
irikiana ili kuhakikisha watu
wenye ulemavu wanaishi ka-
tika mazingira rafiki ambayo

yanawawezesha  kupata

mabhitaji yote ya msingi bila

kutengwa.

Mchungaji wa Kanisa
la Moravian, Ezekiah
Mwashibanda, aliitaka jamii
kutowabagua watu wenye
ulemavu ili kupata haki zao.

Awali, akitambulisha
mradi huo, Mwenyekiti
wa Vijana wa KKKT, Ana-
nia  Ndondole, alisema
wameanzisha kampeni
hiyo ambayo itatekelezwa
kwa mwaka mmoja kutoka-
na na watu wenye ulemavu
kufanyiwa ukatili wa kun-
yanyapaliwa hata kuzuiliwa

kuhudhuria kwenye nyumba
za ibada.

“Watu wenye ulemavu ni
moja ya kundi ambalo hali-
japewa kipaumbele cha ku-
tosha katika masuala mengi,
iwe katika masuala ya uongo-
zi, iwe katika masuala mbal-
imbali ya kijamii lakini ndilo
kundi ambalo limeathirika na
vitendo vya ukatili wa Kijin-
sia,” alisema Ndondole.

Ofisa Tarafa ya Makamba-
ko Wilaya ya Njombe, Frola
Nyato, aliwataka wadau kush-
irikiana na serikali hasa ku-
waibua watu wenye ulemavu
ambao bado hawajafikiwa na
kuhakikisha ~ wanapelekwa
shule.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

NATIONAL HEALTH INSURANCE FUND

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI \ </

A

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KATIKA MIKOA YA IRINGA, MBEYA NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI

Tender No. TR187/2024/2025/G/KFW/01
For

YA WILAYA YA MPWAPWA.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya
Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Iringa, Mbeya na Dodoma katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa tarehe 27 Desemba, 2024 hadi

Supply, Installation and Commissioning of the Enterprise Routers and Firewalls

1

1.

M

3.

02 Januari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

SIKU:  Uboreshaji unaanza siku ya ljumaa tarehe 27 Desemba, 2024 hadi Alhamisi tarehe 02 Januari, 2025.

MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

Uboreshaji unahusisha: -

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi kuandikishwa
hapo awali.

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye mahitaji
maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokwenda
nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya
na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025
na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa kupiga
*162*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha atachagua Namba 3
(Tume Huru ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye,
atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

mikono

« Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa

kupiga namba 0800112100 bila malipo.

« Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao za mpiga kura.

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 19 Desemba, 2024 na:
g 0
S<Eield
Saida Hilal Mohammed
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218302902

. The National

Invitation for Tenders

Date: 27/12/2024

Health Insurance Fund has
received grant from the KFW towards the cost
of Supply, Installation and Commissioning of
Enterprise Routers and Firewalls, and it intends

. Tendering will be conducted through the National

Competitive tendering procedures specified in
the Public Procurement Regulations, 2024 -
Government Notice No. 518, and is open to all
Tenderers as defined in the Regulations.

. Interested eligible Tenders may obtain further

information from and inspect the Tendering
Documents at the office of the Secretary of the
Tender Board, National Health Insurance Fund,
and P. 0. Box 1437 Dodoma - Tanzania from 08:00
t016:00 or through e-mail (group.pum@nhif.or.tz)
on Mondays to Fridays inclusive except on public
holidays.

. A complete set of Tendering Document(s) in

English and additional sets may be purchased by
interested Tenderers on the submission of a

written application to the address given under
paragraph 4 above and upon payment of a
non-refundable fee of Hundred thousand only
Tanzania shillings (TZS. 100,000/=). Payment

2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025. to apply part of the proceeds of this grant to should be made through a control number upon
3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi cover eligible payments under the contract for submission of written application.
4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika. Supply, Installation and Commissioning of
5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura. ) . o ) Enterprise Routers and Firewalls. . All Tenders must be accompanied by a Tender
6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza kuanzisha . .
mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz au anuani ya i L. Security in an aCCEptable. formin the ~ amount
ovrs.inec.qo.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura najina la - The National Health Insurance Fund now invites of 10% of the tendered price.
kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili sealed tenders from eligible Suppliers of Supply,
kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura. Installation and Commissioning of Enterprise . All tenders in one original plus two copies,
Routers and Firewalls. properly filled in, and enclosed in plain
AMBO YA KUZINGATIA

envelopes must be delivered to the address;
Office of the Secretary of Tender Board, Second
floor, NHIF-HO Building in Dodoma-Tanzania at
or before 17th January 2025 at 10:00 Hours.
Tenders will be opened promptly thereafter in
public and in the presence of Tenderers’
representatives who choose to attend in the
opening at the NHIF-HQ Board room, second
floor, NHIF building Dodoma -Tanzania.

. Late Tenders, Portion of Tenders, Electronic

Tenders, Tenders not received, Tenders not
opened and not read out in public at the tender
opening ceremony shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

ACCOUNTING OFFICER
NATIONAL HEALTH INSURANCE FUND
P. 0.BOX 1437, DODOMA, TANZANIA
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Matukio kuhusu ukatili
yamalizwe kwa vitendo

VITENDO vya ukatili vimekuwa vikishamiri siku hadi siku katika jamii
huku jitihada za kutokomeza zikiwa zinaendelea. Vitendo hivyo, kila
uchao vimekuwa vikisikika na kuripotiwa kwenye vyombo vya habari
nchini.

Miongoni mwa vitendo hivyo, ni mauaji baina ya wanandoa
yanayosababishwa na wivu wa kimapenzi, msongo wa mawazo na
mmomonyoko wa maadili huku kwa sehemu kubwa, wanaume
wakionekana ndio wahusika wakubwa kwa kuwaua wake zao na watoto
pia. Wako wengine ambao wameripotiwa kuwanyonga, kuwachinja
wenza wao kisha kuwafukia.

Yako pia baadhi ya matendo yaliyoripotiwa kwa baadhi ya kinababa
kudaiwa kuwaua wake na watoto wao kwa madai vipimo vya vinasaba
kuonesha kuwa si watoto wao. Iko pia taarifa iliyoripotiwa kuwa mume
alimuua mke wake baada ya kukuta amepikiwa nyama wakati aliacha
fedha kwa ajili ya maharage na mboga ya majani? Kwa kukuta chakula
hicho, mawazo yalimfikirisha kwamba amepewa na mwanamume
wake wa pembeni!

Kwa ujumla, matukio hayo yanazidi kuwa tishio katika jamii
licha ya wadau mbalimbali wakiwamo viongozi wa serikali, wa dini,
wanaharakati na vyombo vya habari kukemea siku kwa siku. Machi,
mwaka huu, kwa mfano, katika kikao cha kujadili vitendo vya ukatili wa
kijinsia, Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga, alisema matukio
ya ukatili mkoani humo yamefikia 8,360 hadi Desemba, 2023.

Takwimu hizo zinaonesha kwamba matukio hayo yamekuwa
yakiongezeka siku hadi siku jambo ambalo linaonensha kwamba watu
sasa hawana hofu ya Mungu. Wanadiriki kuwafanyia unyama binadamu

Hii biashara ya kukabana na kupora
simu tukisherehekea, tujitafakari!

wenzao bila huruma na hata kuwasababishia vifo na ulemavu wa Elvav;rgg tule
kudumu. KIPINDI cha msimu wa Krismasi na ‘ukwapuzi’, jambo linaloweka maisha

Hali hiyo pia imewafanya binadamu kuwa zaidi ya hayawani na Mwaka Mpya, imekuwa kawaida ya vi- yao hatarini, kwani wanakuwa jirani na
kuondoa uhalisia kwamba waliumbwa kwa mfano wa Mungu, hivyo jana kuunda mikusanyiko isiyo namanu-  kifo ama kwa kipigo au kutiwa nguvuni
wanapaswa kutenda mambo mengi yakiwamo matendo ya huruma. faa. kwenye vyombo vya serikali.

Moja ya matukio yaliyoripotiwa katika gazeti hili ni mwanamke Staili zao huwa wanatengeneza Hivyo ni muhimu watu kujipa
mmoja, aliyejulikana kwa jina la Maria Maladukwa (42) mkazi wa Kkijiji magenge ya uhalifu, wakiamini kupitia ~majukumu sahihi na wanayoyaweza na
cha Ghidika mkoani Manyara, kutoroka nyumbani kwake na kukimbilia mikusanyiko hiyo itazaa matunda wasiyoyaweza waachane nayo.
mkoani Singida kwa madai ya kufanyiwa ukatili wa kijinsia na mume kiuchumi kwao. Jeshi la Polisi nchini, nalo linasema
wake. Dhana yao kuu, wanafikiri kwamba kuwa hali ya usalama wa nchini iko

Kwa mujibu wa habari hiyo, inadaiwa kuwa mume wake huyo
alimfunga seng’enge na nondo ndogo katika miguu yake kama mtumwa
kwa miezi miwili, hivyo kumsababishia maumivu na kudhoofika mwili
kutokana na mateso aliyodai kupewa na mwenza wake huyo. Kutokana

wilaya ya Singida huku akiwa na sengenge katika mguu wa kushoto
baada ya kutembea kwa saa 13 kutoka mkoani Manyara.

alidai kuwa alifanikiwa kutoroka nyumbani kwake baada ya kukata
sengenge alizokuwa amefungwa katika mguu wa kulia na kubakia na
za mguu wa kushoto na alikimbia kwa nia ya kuwatafuta wazazi wake
na kuomba hifadhi.

Kwa jumla, matukio ya ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto yamekuwa sawa na wimbo usio na mwisho katika masikio ya
wanadamu kutokana na ukweli kwamba kila siku yamekuwa yakisikika.

Kutokana na ukweli huo, ni vyema sasa kila mwanajamii akasimama
kwa nafasi yake kukemea vitendo hivyo ambavyo vinaiweka jamii
ya Kitanzania katika taswira hasi na kuonekana kama ni mambo
ya kawaida. Ni dhahiri kwamba kama vitendo hivyo vitaachiwa na
kuendelea kushamiri, kuna athari kubwa za kijamii na kiuchumi ndani
yanchi.

Kama ule msemo wa mapambano dhidi ya Ukimwi unavyosema
‘It Begins With You” kwa maana kwamba mapambano yanaanza na
wewe, ni vyema sasa kila Mtanzania akafahamu kwamba mapambano
dhidi ya ukatili yanaanzia kwake. Tanzania bila ukatili inawezekana.
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THE GUARDIAN LIMITED
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watu kwa nyakati hizo wanakuwa
na ‘chochote kit kwa sababu
wamejikusanyia kipato kwa matumizi ya
sikukuu hizo.

Hilo linatolewa ufafanuzi na kijana
Salehe Hassan, mkazi wa Mbezi
Matosa  wilayani Ubungo, Dar-es
Salaam, anayesema nyakati za sikukuu,
kumekuwapo matukio ya uporaji
wa simu na hasa kwa wanawake
wanaotoka kuwatembelea ndugu zao.

Anatamka kwamba, vibaka na wahuni
hutumia mazingira hayo kufanya uhalifu
tajwa.

Kwa mujibu wa Salehe, cha msingi
kinachotakiwa kuwapo ni ulinzi shirikishi
nyakati zausikunamahali penye ukabaji.
Kunatajwa suala la kukabwa, kukabana
linatakiwa kushughulikiwa kwa nguvu za
kisheria kabla ya hazijavuka mbali.

Hapo kijana huyo wa Mbezi
ananena lake, akiwataka wahusika
hao waache kufanya hivyo, maana ina
wapelekea katika hatua zingine, wapo
wanaochukua hatua za mkononi, falsafa
zao zikiwaambia wako sahihi .

Vilevile, mkazi mwingine
anayejitambulisha kwa jina, Joseph
Pascal , ni kwamba nyakati za sikukuu
wanakumbana na mikasa kama
hiyo, akitaja maeneo mengine kama
Mwananyamala, wilayani Kinondoni,
kuna mambo ya aina hiyo.

Anasema, kuna watu wengine
wanaojishughulisha na wizi, kama
sehemu ya kutimiza wajibu wa kiuzazi
katika familia yao na ili kupata chakula
bora.

Msemaji huyo anataja watu hao
inawalazimu waingie mtaani na kufanya

shwari, huku likibainisha kuwapo
uhalifu mkubwa na mdogo unaoendelea
kudhibitiwa kupitia mikakati mbalimbali
iliyobuniwa.

Hiyo inatajwa kuendelea kutekelezwa
kwa kushirikisha wananchi na wadau
wengine wanaozuia uhalifu wa kijinai
nchini.  Akitoa taarifa yake, Msemaji
wa Jeshi la Polisi nchini, SACP David
Misime, anasema katika kuelekea
sikukuu za mwisho wa mwaka, jeshi hilo
linaorodhesha mikakati ya kuhakikisha
wanaendelea kuelimisha na kuzuia
uhalifu, kufanya misako na operesheni
kuwakamata wavunja sheria.

SACP Misime anasema kuwa polisi
inawatahadharisha wazazi na walezi
katika sikukuu hizo za mwisho wa
mwaka,  kutokuwaruhusu  watoto
kwenda kwenye maeneo ya mikusanyiko
bila uangalizi sahihi.

Polisi nchini inasema, hali ya usalama
wa nchi ni shwari, huku likibainisha
kuwa uhalifu  mkubwa na mdogo
unaendelea kudhibitiwa kupitia mikakati
iliyobuniwa na kuendelea kutekelezwa
kwa kushirikisha wananchi na wadau
wengine katika kuzuia uhalifu wa kijinai
hapa nchini.

Anashauri hali ya kuwapo busara kwa
kila mtu kutambua nyakati za sikukuu
ni za upendo na ushirikiano kwa kila
mmoja.

Hivyo, anataja ni vyema watu
kukubaliana na hali zao na siyo
kujipa majukumu asiyoyaweza au
yasiyopendeza akitoa mfano wa
kumdhuru mwingine, kutaka kupata
chochote, kwani huwa na mwisho
mbaya.
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Jela miaka 30 kwa
kubaka mwanafunzi

Na Said Hamdani, LIND|

MKULIMA na mkazi wa
mkoani Lindi, Abdallah Has-
san (30), amehukumiwa kifun-
go cha miaka (30) jela baada
ya kukutwa na hatia ya kum-
baka mwanafunzi wa umri wa
miaka 10.

Kamanda wa Polisi mkoani
hapa, Kamishna msaidizi
(ACP) John Imori, alisema
hayo jana ofisini kwake al-
ipokuwa anatoa taarifa ya
utendaji kazi na mafanikio
yaliyopatikana kipindi cha De-
semba, mwaka huu.

Alisema mshitakiwa
ruari 09, mwaka huu, akiwa
anatekeleza unyama huo na
kufikishwa kituo cha polisi na
kukiri kufanya kosa hilo al-
ipokuwa akihojiwa na askari
wakati anachukuliwa maelezo
ya awali.

Imori alisema ilipofika Feb-
ruari 29, baada ya upelelezi
kukamilika, mtuhumiwa akaf-
ikishwa mahakamani kusome-
wa shtaka lililomkabili.

Kwa mujibu wa Kamanda
Imori, baada ya kumkuta
anayo hatia ya kufanya uny-
ama huo, Desemba 24, mwaka
huu, Mahakama ya Wilaya ya
Ruangwa ikamhukumu ku-
tumikia kifungo cha miaka 30
jela.

“Hivi ninapozungumza
na nyinyi hapa leo na nyinyi

waandishi, tayari mshitakiwa
yuko gerezani akitumikia ad-
habu yake,” alisema.

Kamanda Imori alisema
katika kipindi cha Desemba,
jeshi la Polisi wamefanikiwa
mambo mbalimbali ikiwamo
kupunguza vitendo vya wizi
na uhalifu ndani ya mkoa
Lindi, ikiwa ni pamoja na ku-
kamata pikipiki aina ya HAO-
JUE MC 559 EAL iliyokuwa
kuikamata Newala mkoani
Mtwara Desemba 24, mwaka
huu.

Kamanda huyo aliendelea
kutoa wito kwa wananchi wa
mkoa wa Lindi kuwa makini
ikiwamo kuchukua tahadhari
ya kuchunga watoto na kuan-
galia usalama wa nyumba zao
wakati wa kusheherekea mwa-
ka mpya wa 2025.

“Sikukuu ya mwisho wa
mwaka kwa kawaida inakuwa
na mambo mengi ikiwamo
wizi, hivyo nawaomba wa-
nanchi wachukue tahadhari
kwa watoto na nyumba zao
kutoziacha peke yao,” alisema.

Pia Kamanda Imori alisema
Jeshi la Polisi kupitia askari
wake wamejipanga kuhakiki-
sha mkoa wa Lindi unakuwa
salama kwa nyakati zote na
zile za sikukuu, ikiwamo
kutoruhusu  wananchi  ku-
choma moto matairi baraba-
rani, kuondoa usumbufu kwa
waendesha vyombo vya moto
na watembea kwa miguu.

Wananchi 100,000
kunufaika mradi wa
maji mjini Njombe

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ZAIDI ya wananchi 100,
000 wanatarajia kunufaika na
mradi wa maji wa miji 28 ka-
tika kata tatu za Halmashauri
ya Mji wa Njombe ambazo ni
Mji Mwema, Njombe Mjini na
Ramadhani.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Njombe,
(NJUWASA), Robert Lupoja, ali-
yasema hayo juzi katika eneo
la mradi la ujenzi wa matangi
katika Mtaa wa Lunyanywi.

Lupoja alisema mradi huo
unajengwa kwa gharama ya
Sh. bilioni 40 na unatarajia
kuwaondolea adha wananchi
kuhusu upatikanaji wa maji
safi na salama.

Alisema kata hizo zinawaka-
zi wapatao 91, 000 na mahitaji
yao ya maji kwa siku ni lita mil-
ioni 10 lakini NJUWASA inazali-
sha lita milioni tano kwa siku,
hivyo kuna upungufu wa maji

lita milioni tano hali inayosaba-
bisha kuwepo kwa mgawo wa
maji wa siku mbili hadi tatu
kwa baadhi ya maeneo.

Alifafanua kuwa mradi huo
ukikamilika utaongeza kiwan-
go cha maji hadi lita milioni
17 kwa siku hali itakayosaidia
kuongeza uwezo kwa Njuwasa
kutoa huduma kwa muda wa
saa 24 kwa siku zote kwa juma.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Njombe, Kissa Kasongwa,
alisema mradi huo utahu-
dumia Halmashauri ya Mji
wa Makambako na Njombe
ambapo ameridhishwa na
hali ya utekelezaji wa mradi
huo na kumtaka mkandarasi
kuongeza kasi ya utekelezaji
kwa kufanya kazi kwa se-
hemu zote tatu. “Nakuomba
mkandarasi utoe fursa za ku-
pata zabuni za bidhaa za ujen-
zi ili wazawa waweze kunu-
faika na fedha za mradi huu na
kuongeza mzunguko wa fedha
Mjini Njombe na kuona manu-
faa ya uwepo mradi huu katika
wilaya yetu,” alisema.

Na Mwandishi Wetu
: MKUU wa Wilaya ya
¢ Wangingombe mkoani Njombe,

¢ Zakaria Mwansasu, amesikitishwa
: na vitendo vya wanafunzi kudon-
. doka mara kwa mara wakiwa shuleni
¢ huku vipimo vikishindwa kuonesha
* ugonjwa unaowakabili.

Alisema hayo juzi wakati akizun-

: na mitaa wakati wa semina elekezi
: kwa wenyeviti hao baada ya uch-
¢ aguzi.

Alisema katika Shule ya Msingi

Uhenga pamoja na Uhekule zi-
lizopo  wilayani humo wanafunzi
wamekuwa wakidondoka na vi-

pimo vikishindwa kuonesha ugonjwa
Wao.

“Shule ya Msingi Uhekule watoto
wanadondoka, tumejitahidi kuwa-
chukua na kuwapima lakini wale wa-
toto hawaumwi chochote na baada
ya kufuatilia kwa kina tukabaini
sababu ni kwamba uliokuwa msitu
msitu wa tambiko sasa hii ni imani
lakini watoto wanadondoka” alisema
Mwansasu.

DC asikitishwa watoto kudondoka shuleni

kuna wazee wenye mila na tamauni
7ao zisizovunja sheria, hivyo wanao
wajibu wa kuwasikiliza ili kuepuka
changamoto pamoja na kwenda kusi-
mamia kwa kuyatunza na kuhuisha

ambao wana mila na tamaduni zao
lakini hizi mila na tamaduni zao hazi-
vunji sheria wakikwambia hili pori
siyo la kuuza wala siyo la kukata kuni
liache, wakikwambia huu mti hapa
siyo wa kuutoa uache” aliongeza
Mwansasu.
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Wajasiriamali wafundwa nidhamu ya fedha

Na Mwandishi Wetu

WAJASIRIAMALI katika Man-
ispaa ya Sumbawanga wam-
etakiwa kuwa na nidhamu ya
fedha na kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu zilizowekwa ili
kunufaika na mikopo.

Katibu Tawala

wa Wilaya ya Sumbawanga,
Gabriel Masinga, alitoa ushauri
huo wakati wa kutoa mafunzo
kwa wajasiriamali ya namna ya
kutumia fedha watakazo kopa.

Alisema wajasiriamali
wamepewa kanuni za kwenda
kufanya uzalishaji wenye tija
kwa bidii ili wairudishe na
wengine kukopa tena.

Akifungua mafunzo hayo,

Masinga aliwahimiza wanu-
faika hao kwenda kufan-

miongoni mwa vikundi
14 vilivyopatiwa

yva uzalishaji wa fedha Piaaliwata-  mafunzo na ni wanu-
na kuongeza kipato kwa Kawanufai-  faika wa mkopo huo
kasi, ikiwa ni pamojana Kahaokuwa katika Manispaa ya
ubunifu katika biasha- Nanidhamu  gymbawanga.
ra ili kupata matokeo Yafedhana Waliishukuru seri-
chanya kwa maendeleo kuaCha“a. . kali kwa kutenga
endelevu ya uchumi na :aln}atumm fedha za mkopo kwa
biashara zao. ole a.‘I’.a vikundi vya vijana,
Pia aliwataka wanu- Ia(:‘ual:l?a“ wanawake na watu
faika hao kuwa na PR wenye ulemavu na
: uchumi bi- o A
nidhamu ya fedha na - kuahidi  kuzingatia
. nafsi, hatua : :
kuachana na matumizi ; elimu ya fedha wali-
4 UMIZE ftakayoleta )
holela ya anasa ili kuin- yopatiwa.
P maendeleo .
ua uchumi binafsi, hatua makubwa ya Katika hatua ny-
itakayoleta maendeleo jamii. ingine, Ofisa Maen-
makubwa ya jamii. deleo ya Jamii Manis-
Kikundi cha Mshi- paa ya Sumbawanga,

kamano Kanondo na
Annointed Group ni

Frank Mateni amese-
ma vikundi 14 vime-

pewa mkopo wa milioni Sh. 223
ili kwenda kujiinua kiuchumi.

Mateni alisema vikundi
vya wanawake,yijana na watu
wenye ulemavu waliyoomba
mikopo ndani ya muda wa diri-
sha la mikopo na vinavyotara-
jiwa kupatiwa mikopo hiyo ya
asilimia kumi kwa robo ya pili
ya Oktoba hadi Desemba ya
mwaka wa fedha 2024/2025.

Alisema vikundi tisa vya wa-
nawake, vikundi vinne vya vija-
na na kikundi kimoja cha watu
wenye ulemavu wamenufaika
na mkopo huo.

Tangu kufutwa kwa huduma
ya mikopo kutolewa kwa hal-
mashauri zote nchini Mkoa wa
Rukwa umeanza na dirisha la
mikopo kwa robo ya pili.

Maofisa kutoka
Taasisi ya Utafiti
wa Wanyamapori
Tanzania (TAWIRI),
Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wany-
amapori Tanzania
(TAWA) na Wakala
wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS)
ambao wameweka
kambi katika pori
la Doroto wilayani
Manyoni mkoani
Singida wakitoa
mafunzo kwa
vinavyopata adha
va tembo namna
ya kukabiliana na
wanyama waha-
ribifu kwa kutega
mizinga ya nyuki
kwenye mapito ya
tembo, juzi PICHA:
THOBIAS MWA-
NAKATWE

Wataka jinsia kuzingatiwa mafunzo ya kilimo

Na Christina Haule,
MOROGORO

WADAU wa kilimo wamea-
gizwa kuzingatia jinsia wakati
wakitoa mafunzo mbalimbali
hasa ya kilimo ili kuwafanya
wawanake kupata ushiriki na
elimu ya kile wanachofanya
kutokana na wingi wao katika
maeneo mbalimbali ikiwamo
mashambani.

Katibu Tawala wa Mkoa
wa Morogoro, Dk. Musa Ally,
alisema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya wakulima
wa mpunga kutoka wilaya za
Iringa mkoani Iringa, Ulanga
na Malinyi mkoani Morogoro
juu ya kuwajengea uwezo wa
namna ya kutumia teknolo-
jia za kisasa katika kuboresha
kilimo cha mpunga kwa kuz-
ingatia mnyororo wa thamani
yaliyofadhiliwa na Shirika la
Chakula la Kilimo la Umoja wa
Mataifa (FAO) kwa msaada ku-
toka Korea Kusini yaliyofanyika
mjini hapa.

Dk. Musa alisema utoaji wa
mafunzo kwa kuzingatia jinsia

ni muhimu kutokana na kuwa
zaidi ya nusu ya Watanzania ni
wanawake ambao ndio wanao-
ingia shambani kulinganisha
na wanaume ambao  wengi
huonekana kwenye mafunzo
huku wakiwa hawaingii sham-
bani.

Aidha, Dk. Musa aliiagiza
Taasisi za Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI) kwa kushirikiana
na FAO Tanzania kuhakikisha
wanatoa elimu ya matumizi ya
zana bora za kilimo cha mpun-
ga ili kuongeza uzalishaji wa
mpunga.

Pia alisgizas taasisi hizo zi-
simamie suala la upatikanaji
kwa masoko ya uhakika wa
mazao hayo. Dk. Musa alisema
wakulima wengi kilio chao ki-
kubwa ni masoko, hivyo wakati
wanapewa na elimu ya kilimo
cha mpunga, wapewe na elimu
ya masoko hali itakayowasaidia
kuongeza uzalishaji huku waki-
wa na uhakika wa masoko.

“Tkiwa suala la uhakika wa
masoko halitawekwa wazi
kuwa wapite njia zipi kuyafikia,
juhudi za uzalishaji wa mpunga

zinaweza kupungua kutokana
na asimilia kubwa ya wakuli-
ma waliopo kwa sasa hukosa
masoko na kubakiwa na mpun-
ga mwingi. Pengine hali hiyo
inaweza kutishia juhudi za wiz-
ara katika kuhakikisha kilimo
hicho kinakua nchini” alisema.
Awali, Mkurugenzi wa Uhaul-
ishaji wa Teknollojia na Uhusi-
ano kutoka TARI, Dk. Sophia
Kashenge, aliwataka vijana ku-
tambua kuwa kilimo ni sekta
inayokua kwa asilimia 4.2 kwa
sasa, ukuaji amba oni mdogo
na kwamba kilimo kinapaswa
kukua kwa asilimia 10 ifikapo
mwaka 2030 ili kuchangia
ongezeko la uzalishaji na kuwa
na uhakika wa chakula.
Alisema Tanzania inaongeze-
ka watu kila kukicha, hivyo wa-
sipokuwa makini ongezeko la
watu litazidi la chakula, hivyo
kuingia kwenye mtihani au vu-
rugu kwa sababu wanasema
mtu mwenye njaa hatawaliki.
Dk. Kashenge  alisema
ongezeko la watu Tanzania lin-
akua kwa asilimia 3.2 ambalo ni
kubwa sana kwa Afrka na duni-

ani wakati kiwango cha Afrika
ni asilimia 2.0 na Duniani ni
asilimia moja.

Alisema hali hiyo inaone-
sha kasi ya kuzaliana Tanza-
nia kuwa kubwa na kwamba
ni lazima mikakati yote ilenge
kuhimiza kilimo ili kuwa na
uhakikika wa chakula.

Hata hivyo, Dk. Kashenge
alisema uzalishaji wa chakula
nchini uko vizuri na mabhitaji
ya chakula ni tani milioni 16
na uzalishaji ni tani milioni 20,
hivyo kuna ziada ya tani mil-
ioni 4.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mkazi wa FAO-
Tanzania, Nyabenyi Tipo,
Mwakilishi wa FAO-Tanzania,
Dk. Diomedes Kalisa, alisema
lengo la mafunzo hayo ni ku-
hakikisha wakulima wa Tan-
zania wanakuwa na uzalishaji
shindani.

Alisema kwa sasa Tanzania
inashika nafasi ya kwanza kwa
Afrika Mashariki na kwa Afrika
imeshika nafasi ya tatu ikitan-
guliwa na nchi ya Nigeria katika
kuzalisha mpunga.

oo
Wanufaika wenye
Ulemavu TASAF
waishukuru
Serikali

Na Faustine Feliciane

WANUFAIKA wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
ambao ni watu wenye ulemavu
wameomba msaada serika-
lini, huku wakisema mfuko huo
umekuwa msaada na kubadilisha
maisha yao.

Hivyo, wamemuomba Rais
Samia Suluhu Hassan kuuongezea
uwezo mfuko huo ili kuwafikia
watu wengi zaidi.

Akizungumza wilayani Kibaha
mkoani Pwani, mmoja wa wanu-
faika hao ambaye ni mwenye mle-
mavu, Amina Mrupe, alisema awali
walikuwa wakipitia changamoto
kubwa kutokana na hali zao, lakini
uwepo wa ruzuku hiyo ya TASAF
imewabadilishia maisha yao.

“Tunamuomba Rais Samia
kuiongezea nguvu TASAF ili
kuwafikia watu wengi zaidi, tuna
uhitaji mkubwa kutokana na hali
zetu hivyo tunaendelea kuiomba
serikali kuendelea kutusaidia,”
alisema Amina.

Alisema kupitia TASAF
wameweza kuanzisha biashara
mbalimbali kama vile kuuza
karanga, kutengeneza batiki,
viungo vya chai, chakula pamoja
na sabuni na kupitia biashara hizo
wamekuwa wakipata fedha kujik-
imu kimaisha.

Alisema mbali ya kupewa ru-
zuku hiyo ya kila mwezi ambayo
walikuwa wanapatiwa kila baada
ya miezi miwili pia amepewa mtaji
wa Sh.500,000 ambazo zimemu-
wezesha kuanzisha biashara ya
batiki pamoja na kuuza karanga.

“Maisha yamebadilika siyo kama
zamani, sasa hivi napata mahitaji
yangu muhimu mimi na familia
yangu, ndiyo maana tunaiomba
serikali kutuangalia kwa karibu
watu wenye ulemavu lakini pia
kuiongezea nguvu TASAF, kwa
kweli inatusaidia sana,” alisema.

Mnufaika mwingine, Nuru Ally
Salaam ambaye ni mlemavu wa
kutoona alisema kwa sasa ameon-
dolewa kwenye orodha ya wanu-
faika wa mfuko huo baada ya hali
yake ya kiuchumi kuimarika.

Alisema kuwa kupitia TASAF
ameweza kuwa na ujuzi wa
anatengeneza viungo vya chai,
viungo vya chakula na sabuni ya
chooni na hivyo kuendesha mai-
sha yake.

Walemavu, alisema wamekuwa
wakionekana kama wanapenda
kuwa ombaomba lakini kupitia
TASAF amekuwa akifanya shughuli
zinazomuingizia kipato na kuweza
kuhudumia familia yake akiwa na
watoto wanne.

Hata hivyo wanufaika hao
wamesema changamoto kubwa
waliyonayo ni soko la kuuza bid-
haa wanazozizalisha.
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Askofu ataka maombi kukabili ajali

Na Steven William, MUHEZA

SKOFU wa Dayosisi ya

Kaskazini ~ Mashariki

ya Kanisa la Kiinjili

a Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dk. Msafiri Mbilu,
amewahimiza wakristo kumpi-
gia magoti Mungu ili ‘zimwi’ la
ajali za barabarani zinazolitesa
taifa kwa sasa likome kwa kuwa
zinakatisha maisha ya watu wen-
gi.
Dk. Mbilu alisema idadi kub-
wa ya Watanzania na wageni
wanaopata ajali hizo, wengine
wanapoteza maisha na wengine
kupata ulemavu wa kudumu ka-
tika kipindi hiki cha sikukuu za

mwisho wa mwaka.

Ujumbe huo wa Asko-

“Kwa niaba ya Baba
Askofu Mbilu, naomba
Mungu alete amani na

- . “Tuko hapa .

fu, uliosomwa jana ka- pryshakwa  kama taifa atuepushe na
tika Usharika wa Muheza siku tatu majanga  yanayotokea
Mjini na Katibu Mkuu wa nne kwa hivi sasa ya ajali za bara-
Dayosisi hiyo, Julius Ma- mkutano, barani.

diga, unasema ongeze- Kwanamna Vilevile, atuepushe na
ko la ajali linatishia mus- yeyotena yote yanayoleta uvun-

sisi tushiriki
takabali wa taifa kwa gytatuaau jifu wa amani ya nchi,
sasa. kupunguza majanga mbalimbali na
Alisema kutokana na baadhiya mikosi,” alisema.

mwenendo huo, iko haja  ¢hangamo- Mchungaji Kiongozi
sasa Watanzania kwa 0= wa KKKT Usharika wa

umoja wao, kupiga goti

na wengine kuomba dua

ili Mwenyenzi Mungu, aliepushe
taifa na zimwi la ajali linaloan-
dama kila kona ya nchi.

Muheza Mjini, Elias Majo,
aliwaagiza waumini wa

kanisa hilo kuendelea kuliom-
bea taifa ili mwaka ujao uwe
mwaka

wa amani,upendo na

mshikamano  kuelekea uch-
aguzi mkuu wa mwaka wa Rais,
Wabunge na Madiwani.

Katika hatua nyingine, Paroko
wa Parokia ya Kristo Mfufuka
iliyoko Muheza, Padri Martine
Kihiyo, aliwakumbusha waumini
wa kanisa hilo kutenda mema ya
kumpendeza Mungu, upendo
na mshikamano kuingia Mwaka
mpya wa 2025.

Mchungaji wa Kanisa la An-
glikana, Mtaa wa Madaba, Paul
Luhinga, alisema kuwa anam-
shukuru Mungu kuiona Sikukuu
ya Krismasi, huku akiwaomba
waumini kuendelea kumcha
Mungu na kutenda mema duni-
ani.

Mkurugenzi
wa Shirika

la Madini la
Taifa (Sta-
mico) Dk Ve-
nance Mwasse
(kulia) aki-
zZungumza na
Mkurugenzi
wa kampuni
ya Franone
Mining Ltd
inayochimba
madini ya
Tanzanite
kitaluCna D
mji mdogo
wa Mir-

erani wilay-
ani Simanjiro
mkoani
Manvyara, juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Mradi wa kupunguza uwindaji haramu
sasa waanza kuleta matokeo chanya

Na Godfrey Mushi,
LONGIDO

SHIRIKA la World Wild-
life Fund (WWF), limeanza

kupata matokeo chanya Kka-
tika mkakati wake wa kupun-
guza uwindaji haramu wa wany-
amapori na kunusuru uharibifu
wa mazingira.

Hatua hiyo ni baada ya kuha-
masisha wafugaji wa jamii ya Ki-
masai katika Wilaya ya Longido,
mkoani Arusha, kujikita zaidi
kwenye uzalishaji wa alizeti.

WWF inatoa elimu kwa jamii
hiyo ya Kimasai kuhusu kilimo
mbadala cha alizeti, kandokando
ya maeneo yanayopakana na
shoroba.

Meneja Mradi wa Land for
Life, unaotekelezwa na WWF
katika Wilaya hiyo, Reguli Ma-
randu, akizungumzia mkakati
huo katika mahojiano maalum,
alisema lengo la uhamasishaji
wanaoufanya ni kuzuia ukataji

miti ovyo, kuchoma mkaa, ujan-
gili na uwindaji haramu wa wan-
yamapori.

Alisema kwa Kkipindi kifupi
jamii imebadili maisha yao kiu-
chumi tofauti na ilivyokuwa mia-
ka ya nyuma.

Shirika hilo linachochea mab-
adiliko ya kiuchumi kwa jamii ya
Kimasai, wakati ambapo Soko
la Eneo Huru la Afrika (AfCFTA)
likiwa limefunguka, likikadiriwa
kuwa na walaji zaidi ya bilioni 1.3
kutoka nchi 53 Barani Aftrika.
Engarenaibori, Kata ya Mai-
rowa, wanalima sana alizeti
kwa sababu ni miongoni mwa
mazao ambayo hayasham-
buliwi na wanyamapori kama
tembo. Dhana ya WWF tuna-
taka jamii zile zinazoishi kwe-
nye hayo mazingira pamoja na
wanyamapori na mazingira yetu,
vyote viwe vina ustawi ambao ni
mzuri.

“Kwa hiyo ni vizuri wakulima

wengine na wafanyabiashara ya
mafuta ya kula hasa yanayoto-
kana na alizeti, wakajifunza na
kujipanga kuhudumia masoko
makubwa ya ndani, kikanda na
kimataifa ili kutengeneza mabil-
ionea wa zao hilo,” alisema.
Mmoja wa wakulima wa zao
hilo aliyejengewa uwezo na
WWF, Alex Sanka, mkazi wa Mai-
rowa, alisema ameamua kulima
alizeti kwa sababu lita moja ya
alizeti anauza hivi sasa kwa Sh.
7,000 ikiwa haijafika sokoni.
“Mimi hivi sasa navuna al-
izeti kila baada ya miezi mitatu.
Unajua huku maeneo ya pemb-
ezoni kuna wanyamapori wengi
wakali na wanakulama mazao
yetu, lakini hawali alizeti. Ni zao
lisilokuwa na usumbufu ukiacha
kushambuliwa na ndege.
“Mwanzo tulikuwa tukipata
mazao hafifu, hasa maharage na
mahindi ambayo yalikuwa yak-
ishambuliwa na wanayamapori
na kutuacha tukiwa hatuna

chakula. Sasa hivi nalima ekari
nne za alizeti napata magunia 25
mpaka 45 kama imezaa vizuri,”
alisema.

Ofisa Kilimo wa Kata hiyo,
Neema Stamagunda, akielezea
matokeo ya kilimo hicho, alise-
ma kilimo cha alizeti kimebadili
maisha ya kiuchumi kwa wa-
nanchi wake kwa kuongeza
mapato,ajira, usalama wa chaku-
la, ushirikiano na teknolojia na
kuhifadhi mazingira.

“Alizeti imeanza kutoa fursa ya
ajira Mairowa. Kilimo cha alizeti
kinaweza kuunda fursa za ajira
kwa watu wengi katika jamii, ku-
toka kwa wakulima hadi wafan-
yabiashara na wasindikaji.

“Lakini pia, suala la us-
alama wa chakula, limeku-
wa likiongeza uzalishaji wa
alizeti, jamii ya huku inapata
mafuta ya kula ya ndani, hivyo
kupunguza utegemezi wa bidhaa
za kigeni na kuboresha usalama
wa chakula,” alisema.

Watu

wenye

uhitaji
wakumbukwa
X-Mas

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

WANACHAMA wa Ju-
muiya ya Wazazi wa Chama
cha Mapinduzi (CCM), Kata
yva Endiamtu, Wilaya va
Simanjiro mkoani Manyara,
wamepeleka faraja ya
sikukuu ya Krismasi kwa
watoto yatima na wenye
uhitaji maalum wanaolele-
wa na Kituo cha Light In
Africa kilichopo Mji Mdogo
wa Mirerani.

Jumuiya hiyo imetoa
zawadi, ikiwemo nguo na
vyakula ili kuwafariji wa-
hitaji hao kusherehekea si-
kukuu kwa kula na kunywa.

Akizungumza baada
va kukabidhi misaada
hiyo, Mwenyekiti wa
Wazazi wa CCM Kata ya
Endiamtu, Ernest Lukumay,
alisema lengo ni kuhakiki-
sha watoto hao wanashere-
hekea sikukuu ya noeli kwa
furaha.

"Hatufahamu mwisho
wetu hivyo ni vyema
kuwakumbuka wahitaji
kwa kutoa msaada pale
tunapoweza ili kuwapa
furaha watoto hawa,"
alisema Lukumay

Alisema jumuiya ya wa-
zazi kata itakuwa inashiriki
kwenye matukio mengi ya
Kijamii ili kuhakikisha wa-
natimiza vyema majukumu
yao.

Katibu wa Wazazi wa
Kata hiyo, Agrippina Paulo,
alisema wametoa msaada
kwa watoto hao ikiwemo
nguo, mafuta ya kujipaka,
mafuta ya kupikia, mchele
na unga.

"Tumejitoa viongozi na
wana jumuiya ya wazazi
kupitia matawi na kata na
wadau wengine tumeona
tutoe msaada huu kwa
watoto wa kituo hiki cha
Light In Africa," alisema
Agrippina

Awali, Mwenyekiti wa
CCM, Tawi la Zaire, Jema
Lilama, alisema wanawake
wanaowasaidia watoto hao
wanapaswa kupongezwa na
kuombewa kwa Mungu.

"Hata huyu mama MKkuru-
genzi wa Light In Africa, ni
mtu mwema mwenye ku-
wajali watoto kwani ameji-
toa mno katika kuwasaidia
yatima na wenye uhitaji,"
alisema Lilama

Mmoja kati ya wasaidizi
wa kituo hicho, Mariam
Mbwambo akizungumza
wakati wa makabidhiano
hayo aliwashukuru waliotoa
msaada huo kwa watoto
hao.
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Watoto 32 wazaliwa mkesha wa Krismasi

Na Timothy Itembe, TARIME

ATOTO wapatao 32

wamezaliwa katika

Vituo vya Afya 24 na

Hospitali moja kwa
njia ya kawaida katika mkesha
wa Sikukuu ya kumbukumbu ya
kuzaliwa kwa Yesu Kristo (Kris-
masi) wilayani hapa.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Wilaya ya Tarime, Dk. Amin
Vasomana, alisema jana kuwa
watoto 20 kati yao 11 wa kike
na tisa wa kiume walizaliwa ka-
tika vituo vya afya 24 kwa njia ya
kawaida.

Aidha, alisema wen- afya vinavyotambulika.

gine walizaliwa ka- Mmojawa Mmoja wa kinamama
tika Hospitali ya Hal- kinamamawal- waliojifungua usiku huo,
mashauri ya Wilaya :::g“"l'igc'i'(;us'k“ Vicky Sebastian, mkazi

hiyo ya Bomani kati A
Sebastian, ma alifika hospitalini hapo

yao, wa kike wakiwa mkazi wa Kijiji

sita na wa kiume wa-  chaMogabili, majira ya saa 4:00 asubuhi
tano. alisemaalifita  Desemba 23, 2024 na ku-
Mganga mkuu huyo hospitalinihapo  pewa kitanda ilipotimu saa
aliwataka ~ wajawa- Majirayasaa  8.00 usiku wa Desemba 25,
zito kuacha tabia ya gf:e:‘sl:’abum 2024 alibahatika kujifun-
kwenda  kujifungulia 533924 na gua mtoto wa kiume.
kwa Wakunga wa kie-  kupewa kitanda Mwanamama huyo al-
nyeji kwa sababu hao ilipotimu... impongeza muuguzi wa

wanasababisha mfuko

wa uzazi kupasuka badala yake
wafike bila kuchelewa vituo vya

hospitali ya Bomani na ku-
wataka kuwa na kauli mzuri kwa
wateja pindi wanapofika kupata

huduma ya kujifungua.

Ofisa Muuguzi Msaidizi wa
Hospitali ya Bomani, Esther
Turuka, aliwataka wajawazito
kuondokana na imani potofu ya
kutumia dawa za kienyeji wakati
wa ujauzito na kujifungua badala
yake waende hospitalini mahala
salama ili kupunguza vifo vya
mama na mtoto.

Ofisa huyo alitumia nafasi hiyo
kubainisha kuwa ndani ya hospi-
tali yake wamezaliwa watoto 11
na kuomba serikali kuitazama
hospitali hiyo hususani wodi ya
wazazi na kuwaongezea vifaa vya
huduma ya kujifungulia.

-

Baadhi ya akinamama waliojifungua usiku wa mkesha wa Krismasi wakiendelea kupatiwa huduma katika Hospitali ya Halmashauri ya
Wilaya ya Tarime, Bomani. PICHA: TIMOTHY ITEMBE

AMCOS yatoa motisha ya pikipiki,
wazalishaji wakubwa wa Tumbaku

Na Shaban Njia, KAHAMA

VYAMA vya Msingi(AMCOS) vi-
navyolima Tumbaku katika Hal-
mashauri ya Ushetu mkoani Shin-
yanga, vimebuni mbinu mpya ya
kuongeza uzalishaji wa zao hilo
kwa kutoa motisha ya pikipiki na
baiskeli kwa wakulima wake wa-
naozalisha zaidi ili kuhakikisha
wanafikia lengo la makisio wa-
nayojiwekea kila msimu.

Mwenyeki wa Chama Kikuu
cha Ushirika Kahama (KACU),
Emmanuel Nyambi, aliyabainisha
hayo juzi wakati akizungumza
na vyombo vya habari namna
walivyojipanga na kuhakikisha

wanafikia lengo la kuzalisha kilo
milioni 17 za tumbaku wakizin-
gatia mkataba na makampuni
yanayonunua zao hilo.

Alisema mbinu hiyo im-
ebuniwa na Chama cha Msingi

Ngokolo  kutokana na uwepo
wa mvua za wastani ili ku-
hakikisha  wanafikia lengo la
uzalishaji kulinganisha na msimu
uliopita.

Nyambi alisema fedha zinazo-
tumika zinatokana na ushuru
wanaowatoza wakulima wake
hivyo ni sehemu ya kurejesha
kwao na kuvitaka vyama vingine
kuiga mbinu hiyo ili kuongeza
uzalishaji katika zao la pamba na

tumbaku ambayo ndio chanzo ki-
kuu cha mapato ya Ushetu.

Alisema msimu wa kilimo
2024/25  walifanya vyema ka-
tika uzalishaji wakichangia ma-
pato ya ndani ya Halmashauri ya
Ushetu zaidi ya Sh.bilioni 65.98
na msimu ujao wanatarajia ku-
changia zaidi kutokana na moti-
sha iliyoibuliwa na vyama vya
msingi na kuwasihi kuendelea
kuzingatia maelekezo wanayope-
wa na maofisa kilimo.

Aidha, aliwataka viongozi wa
vyama hivyo kubuni miradi ya ki-
maendeleo katika vyama vyao ili
kuondokana na kutegemea ushu-
ru pekee wa tumbaku na pamba

hatua itakayowasaidia kujiende-
sha katika shughuli mbalimbali
za kiuchumi na kuwa hayo ni
maagizo kutoka wizara ya kilimo.

Mmoja wa wakulima wa tum-
baku, Kulwa Shoto, alisema
sababu nyingine inayowafanya
wazalishe zaidi ni kutokana na
bei kupanda kila mwaka kutoka
dola 1.55 mwaka 2020 hadi ku-
fikia wastani wa dola 2.38 mwaka
2024.

Aidha aliiomba serikali kuwa-
patia pembejeo na mbolea na ku-
hakikisha zinaendelea kuwafikia
kwa wakati ili kufikia lengo la
kilo wanazoingia mikataba na
wanunuzi wao.

I
Polisi

yadaka

390 tuhuma
mbalimbali

Na Ada Ouko, MUSOMA

JESHI la Polisi Mkoa
wa Mara linawashi-
kilia watuhumiwa 395
wanaokabiliwa na
tuhuma mbalimbali
ikiwemo mauaji, wizi wa
mifugo, uuzaji pamoja
na usafirishaji wa dawa
za kulevya katika msako
uliofanyika mwezi De-
semba, 2024.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mara, Kam-
ishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Pius
Lutumo, aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari
ofisini kwake.

Alisema watu hao wali-
naswa katika operesheni
maalumu kubaini na
kudhibiti uhalifu wakati
wa msimu wa sikukuu za
mwisho na mwanzo wa
mwaka.

"Operesheni hii
imehusisha wilaya
za Musoma, Butiama,
Bunda, na Serengeti
ambapo lita 2877 za
pombe haramu ya Moshi
(gongo) ilikamatwa sawa
na wastani wa zaidi ya
mapipa 10 ya lita 200
pamoja na mitambo 14
ya kutengeneza pombe
hiyo," alisema SACP
Lutumo.

Pia alisema walikama-
ta kete 14,000 za bangi,
mabunda 30 ya mirungi
huku wakikamata ma-
kosa ya usalama bara-
barani 3,341 na baadhi
va kesi zilifikishwa
mahakamani na wengine
kulipa faini papo kwa
papo.

Alisema jeshi hilo pia
l[imekamata na kuokoa
mali mbalimbali zilizoku-
wa zimeibwa ambazo ni
pamoja na redio, tele-
visheni, simu, kompyuta,
mitungi va gesi, pikipiki
na injini ya boti.

SACP Lutumo alisema
pia wanawashikilia na
kuwahoji watuhumiwa
wanane kwa tuhuma
za kuvunja duka na
kuiba usiku wa kuamkia
Desemba 22, mwaka huu
eneo la mtaa wa Kari-
akoo kata ya Bweri.

Kamanda Lutumi alitoa
wito kwa wananchi
kuendelea kushirikina
nao kwa kutoa taarifa za
uhalifu na wahalifu hasa
katika kipindi cha si-
kukuu ili zisherehekewe
kwa amani na utulivu.
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Fundi saa aliyetikisa jiji
akihudumia vigogo,
mageuzi teknolojia

Pwani wamaliza mnada korosho

wakiachi

Na Yasmine Protace,
aliyvekuwa Kibiti

I mnada wa nane na

wa mwisho wa koro-

sho uliofanyika Kibiti

mkoani Pwani, tani
20,150 zimeuzwa kwa kiasi cha
zaidi ya Sh. bilioni 60.

Akifunga mnada huo, Meneja
wa Chama Cha Ushirika Mkoa-
ni Pwani (CORECU), Hamis
Mantawela, anasema kuwa ni
mnada wa mwisho wa korosho
mkoani Pwani.

“Tumefanya minada nane ya
korosho katika mkoa wa Pwani,
ambapo mpaka sasa tumefani-
kiwa kuuza tani 20,150 kwa
jumla ya Sh. bilioni 65,” anase-
ma.

Anaongeza kuna wakulima
wa zao hilo hawajalipwa pesa
zao na kwamba, kama ilivyo mi-
nada ya nyuma, kuna wakulima
hajalipwa malipo yao, akiitaja
kuwa changamoto kwa baadhi
yao, huku kukitajwa taarifa zao
za kibenki hazikuwa nzuri.

Mantawela anasema kwam-
ba, pamoja na changamoto
hiyo,wamewaelewesha wakuli-
ma utaratibu wa kufanya, ili
walipwe haki zao.

Pia, anataja minada yote im-
eenda vizuri na wakulima wali-
pata pesa zao kwa wakati, huku
bei ya korosho katika minada
ya kwanza; mazao ya daraja la
kwanza iliuzwa kwa kilo zaidi
ya shilingi 3,000, huku daraja
la pili iliuzwa kilo moja kwa bei,
zaidi ya shilingi 2000 .

“Kadiri minada inapozidi ku-
fanyika, korosho ziliuzwa kwa
kilo zaidi ya shilingi 2000,” ana-

wa mabilioni m

kononi
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Shehena ya korosho, ikishushwa kwenye ghala mkoani Pwani.PICHA:YASMINE PROTACE

fafanua Mantawela, akiongeza
kuwa bei hizo bado ni bei nzuri,
tofauti na bei za miaka ya nyu-
ma.

Katika hilo, anaipongeza
serikali kwa kuandaa mfumo
wa uuzaji korosho kwa njia
ya mtandao, ambao umeenda
vizuri, ikiwamo kufanikisha
wanunuzi kujitokeza kwa wingi.

Pia, anaongeza kuwa maelek-
ezo ya serikali yalitaka wakuli-
ma walipwe pesa zao moja kwa
moja bila ya kupelekwa katika
vyama vya ushirika.

Anasema, pia kuna kasoro ka-
tika malipo ya kibenki, akitaka
wakulima walioingiziwa pesa
kimakosa kwa mfumo huo wa-
zirudishe.

“Kuna  changamoto  im-
ejitokeza ambayo baadhi ya
wakulima waliingiziwa pesa

mara mbili kimakosa, inatakiwa
wazirudishe,” anasema.

Anaongeza kuwa, wamepigi-
wa simu ili warudishe na wapo
waliorudisha, baadhi wak-
ibainika kuwa na elimu duni ya
taratibu za kibenki.

Mwenyekiti wa CORRECU
mkoani Pwani Mussa Mng’eresa,
anasema huo ni mnada wa

mwisho wa korosho katika
mkoa huo.
Anaahidi kwamba, elimu

itaendelea kutolewa, ili kuen-
deleza wakulima wazalishe ko-
rosho kwa kiwango, daraja la
kwanza.

Anashauri kama kuna wakuli-
ma ambao hawajalipwa, wafua-
tilie ili walipwe haki zao. Pia,
anataja kuwa mbegu za zao la
ufuta na mbaazi zitatolewa,
kwa wakulima ili waanze kuli-

ma mazao hayo

MZIZI WA KINACHOVUN-
WA Ilikuwa mwaka 2018, ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa Pwani
Evarist Ndikilo, wakati wa uzin-
duzi wa upandaji wa mikorosho
mipya uliofanyika katika
shamba la Ruvu JKT mwanzoni,
akatamka:

“Napenda kutoa rai kwa
wakulima wote wa Kkorosho
mkoa wa Pwani, kuwa waende
katika shamba darasa la Ruvu
JKT, kwa ajili ya kujifunza nam-
na ya upandaji wa miche ya ko-
rosho ya kisasa.

Akaitaja ni mojawapo ya
mazao ya biashara ya kimkakati
nchini, ikiwa katika kiwango
cha juu kuliingizia taifa fedha
nyingi za kigeni.

Pia akasema kuwa, serikali

vyamgeuza ‘choka mbaya’

kupitia bodi ya korosho Tanza-
nia, wakati huo ikatoa kilo 7,182
za mbegu bora za korosho kwa
mkoa wa Pwani na kuzisam-
baza katika halmashauri zake
zote.

Mbegu hizo zilikadiriwa ku-
zalisha miche bora 1,039,687
ya korosho, ambayo ikatolewa
bure kwa wakulima.

Leo hii, imepita miaka sita,
ikiwa katika matarajio ya
kuingarisha Pwani na koro-
sho bora zinazofika sokoni kila
msimu, iking’ara kwa daraja la
kwanza pale inapotunzwa vi-
Zuri.

Ndikilo akawataka viongozi
wa wilaya na halmashauri
wakati huo, wasimamie vizuri
mchakato wa ugawaji wa miche
hiyo, na taarifa za wakulima
waliokabidhiwa miche hiyo ya
korosho zihifadhiwe vizuri kwa
ajili ya ufuatiliaji.

Aidha akawataka maofisa
ugani wa halmashauri za mkoa
huo wa Pwani, watoke maofisi-
ni, kwenda kwa wakulima kwa
ajili ya kutoa elimu na kanuni za
kilimo bora cha korosho.

Wito wake alioutoa wakati
huo, bado unabaki kuwa msingi
na falsafa katika uzalishaji ko-
rosho hadi sasa na aliutamka
kuwa:

“Ningependa kutumia fursa
hii kuwakumbusha na kuwata-
hadharisha viongozi wa (AM-
COS) kubadilika na kama ha-
watakuwa tayari kubadilika na
kusimamia mfumo uliowekwa
kulingana na sheria ni afadhali
wajivue wenyewe uongozi na
tutawachukulia hatua kali za
kisheria.”

Aidha, Ndikilo akawataka
wawekezaji wa viwanda kuvi-
jenga vya kubangua korosho na
vinavyotengeneza magunia ya
kuhifadhi korosho nchini, kue-
puka adha ya kuagiza magunia
kutoka nje ya nchi.
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MZEE BABA BALA

Fundi saa aliyetikisa jiji akihudumia vigogo,

mageuzi teknolojia yamgeuza ‘choka mbaya’

Wateja wake wafanyabishara, wazito wenye simu za Mil. 24/-
. Karithi stadi za baba, ahyevuka Mipaka kutumikia ujuzi huo

Na Mwandishi Wetu

ATIKA jiji la Abuja, nchi-

ni Nigeria, kuna duka la

kutengeneza saa la Bala

Muhammad. Hapo kuna
fundi saa maarufu anayejulikana
kwa jina, Baba Bala.

Katika zama hizo teknolojia hai-
jakua, alikuwa maarufu maradufu,
huku mwenyewe ‘akikusanya’ pesa
ndani na nje ya mipaka kwa ufundi
wake huo.

Duka hilo liko katikati ya bara
mtaa maarufu ullojaa maduka ya
vifaa vya ujenzi na ndani yake ku-
likuwa na saa nyingi zilizozunguka
kila kona, kila moja ikionesha muda
wake.

Hapo fundi huyo, ambaye sasa
ana umri miaka 68, ametulia kwe-
nye kiti kidogo kilichozungushwa
na meza yake ya kazi.

Baba Bala, alikumbuka enzi ziliz-
opita alipokuwa akitengeneza saa
kwa haraka, wakati aliokubaliana
na wateja wengi waliokuwa wanam-
letea saa zao kurekebishwa.

“Kuna wakati nilikuwa napokea
zaidi ya saa 100 kwa siku moja,”
anaelezea, akionesha jinsi biasha-
ra yake ilivyokuwa na umaarufu
mkubwa.

Anasema, leo, anakumbwa na
wasiwasi mkubwa akitamka kwa
kulalamika: “Teknolojia mpya, hasa
simu za mkononi, zinauwa biashara
yangu.”

Mzee huyo anakiri kazi aliyojivu-
nia kwa miaka mingi ilikuwa ikiele-
kea ukingoni na kwamba maarifa
aliyopata kutoka kwa baba yake na
nduguye mdogo, yanaanza kupotea
umuhimu wake.

Baba Bala anaeleza jinsi alivy-
ofikia hatua hiyo, baada ya ku-
fundishwa na baba yake, Abdullahi
Bala Isa, aliyejulikana fundi wa saa
maarufu katika miji mingi ya nchi
za Afrika Magharibi.

Baba yake Bala, ana historia ya
kusafiri maeneo kadhaa Magharibi
mwa Afrika kwa zaidi ya miezi sita
kuanzia, Senegal hadi Sierra Leone,
kwenda kufanya kazi moja; kuten-
geneza saa za watu zilizoharibika.

Kuna wakati Baba Bala alikuwa
wanasiasa wa mahali alll<01sh1 ali-
kuwa fundi wao akiwatengenezea
saa zao na daima ‘hakulala’ akitajwa

" ar AT TR

Fundi Baba Bala, akiwa kazini.

kuwa na kipato kinachoji-
tosheleza.

Ana simulizi ya kukumbuka
maofisa wakuu wa serikali,
walikuwa wakimletea saa zao
za mikononi aina ya Rolex ze-
nye thamani ya Dola za Mare-
kani 10,000 (sawa na Sh. mil-
ioni 24).

Anasema, saa aina hizo
huwa zinapendeza na ndio
maana anavutiwa zikiitwa
‘saa kutoka Uswisi’, yeye naye

‘hajambo’ mkononi akiwa na
saa nyingine kutoka Uswisi
aina ya Longines, akihusudu
hata analala nayo.

“Nikitoka nyumbani kwan-
gu nikumbuke sijavaa saa
yangu, hunibidi nirejee ny-
umbani. Hakika siwezi kukaa
bila saa yangu - ina umuhimu
kwangu,” anaeleza fundi Bala

BABA KAMA MWANA

Katika duka lake
amening’inizia picha kubwa

Bidhaa saa zikiwa dukani kwa Baba Bala.

ya baba yake,Abdullahi Bala
Isa, aliyopigwa akiwa ofisini
mwake kabla ya kifo chake
mwaka 1988.

Marehemu Mzee Isa, ana-
julikana sana kwa umahiri
wa kurekebisha saa zilizo-
haribika  katika maeneo
mengi kama vile Freetown,
Sierra Leone na Dakar, Sen-
egal, hakushindwa hata vile
vilivyoshindikana,akitatua na
kuna wakati alikuta mrundi-

kano wa saa.

Baba Bala, anasema wote ha-
wajui baba yao alikotoa ujuzi
wa kutibu saa mbovu, kuki-
wa na tetesi aliunasa enzi za
ukoloni wa Muingereza, nchini
mwao.

Fundi Bala akiwa mzaliwa wa
miaka minne kabla ya Nigeria
kupata uhuru mwaka 1960, ana
nyongeza baba yake katika sim-
ulizi:

“Babangu alikuwa mtaalam
wa kutengeneza saa na alikuwa
akisafiri maeneo mengi kuunda
saa. Alijifunza nikiwa mdogo na
nikaamua kufuata nyayo zake
nilipoinukia ukubwani.”

“Mimi nilianza kuwa fundi
wa saa nilipokuwa na umri
wa miaka kumi,” anakumbuka
Baba Bala, akieleza jinsi alivyo-
vutiwa na taaluma ya saa tangu
utotoni.

KUTOKA SHULE

Anajigamba: “Wakati wen-
zangu walikuwa wanalia kwa
kutokuwa na pesa, mimi nili-
kuwa na pesa kwa sababu nili-
kuwa nikifanya kazi.”

Anasema ni umahiri uliom-
vutia hata mwalimu wake aki-
wa shuleni, akiwa na simulizi:
‘Mwalimu alikuwa na saa am-
bazo zimeharibika.

“Alikuwa amejaribu kuzipele-
ka kwa fundi zitengenezwe.
Lakini haikuwezekana, aliponi-
julisha hayo, alinipatia saa zake
na nikamtengenezea siku hiyo
hiyo.”

Fundi huyo anaeleza, saa
zilikuwa zikitambulika kama
mavazi ya kila siku - ilikuwa ni
vigumu kuona mwanaume am-
baye hajavaa saa ya mkononi.

Watu wengi walikuwa wakile-
ta saa zao zitengenezwe na baa-
dhi yao hawarudi kuzichukua.
Maisha ya Baba Bala yalianza
kubadilika, kama ilivyokuwa
kwa wateja wengi wa zamani.

“Leo, vijana wanatumia simu
kutafuta majibu badala ya saa,”
anaeleza wakati ambao biasha-
ra yake ilijulikana na kwa mata-
jiri na viongozi wa kiserikali.

Analalamika sasa ni vigumu
kupata wateja wapya, akitamka
kwamba “saa za kisasa zinageu-
za kila kitu.”

Mtaani hapo anakopatikana

anasema, maduka ya saa eneo la
Kaduna, maduka mengi yame-
fungwa na baadhi ya marafiki
zake wameshajiuzulu au wame-
fariki.

Lakini Fundi Isa Sani (65),
mfanyabiashra mwezake naye
bado anaendelea na biashara ya
kutengeneza saa zilizoharibika .

‘Nikienda dukani kwangu kila
siku, hukaa bila kupata mteja
yoyote siku nzima, lakini bado si-
jakata tamaa tangu mwaka 2019,”
anasema.

“Nina shamba ambalo watoto
wangu hunisaidia kulima na tuna-
jikimu kimaisha kupitia mavuno
ya shambani,” anasema.

Kwa unyonge, anasema: °“si-
fikirii kuwa kurekebisha saa zi-
lizoharibika itakuwa biashara ya
kunoga kama awali.”

WADAU MTAANI

Vijana wa eneo hilo, kama Fais-
al Abdulkarim na Yusuf Yusha'u
walio na umri wa miaka 18, wa-
nakubali kwamba siku hizi, simu
za mkononi zimechukua nafasi ya
saa.

“Nikiangalia
naweza  kujua

simu
muda

yangu,
kwa

urahisi,”anasema mmoja wao.
Dk. Umar Abdulmajid, Mhadhi-
ri wa Chuo cha Mawasiliano cha
Yusuf Maitama anaamini mambo
yatabadilika, akiwa na kauli:

Fundi Baba Bala, akiwa naPm
ake, fundi saa wa k|mata|
ICHA ZOTE: MTANDA

“Saa za zamani hazipo tena
kwa hivyo, hakuna shughuli ya
kuzirekebisha, lakini kuna saa zi-
nazotumia intaneti zimeanza ku-
ingia kwahivyo zitahitaji fundi wa
kuzitengeza zikiharibika.”

Baba Bala anakubali mabadi-
liko hayo, lakini akijua anapitia
changamoto kubwa.

“Simu na teknolojia ya kisasa
vinafifisha biashara yangu, lakini
mimi bado nipo hapa na nitaen-
delea kutoa huduma,” anasema,
akieleza kuwa biashara yake ina-
hitaji kubadilika ili kuendana na
wakati.

Baba Bala hutumia muda
mwingi katika duka lake akisiki-
liza habari kwa njia ya redio

“Watu wengi wamekuwa waki-
leta saa zao zitengenezwe na
baadhi yao hawarudi kuzichukua
zimejaa hapa,” anasema Baba
Bala.

Lakini Baba Bala amekataa ku-
funga duka lake,- mtoto wake wa
kike ambaye huuza nguo na hum-
nunulia kadi za simu, angalau
auze apate kipato cha siku.

Hata hivyo, anajivunia kuona
mtoto wake wa kiume mwenye
umri wa miaka 12 akitaka kuwa
rubani, na alifurahi kuona familia
yake inavyoendelea kuona dunia
kwa mtazamo tofauti.

Kwa mujibu wa BBC

ha ya marehemu baba
aliyemrithisha ujuzi huo.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Karibu 2025, ila wafanyabiashara
msipandishe bei bidhaa, tunaumia!

Huu mwisho wa
mwaka,wafanyabiashara
msrl'uongezee bei...

@Msamba

SIKUKUU vya Krismasi imemal-
izika sasa inafuata Mwaka Mpya wa
2025, ambayo kama Mwenyezi Mun-
gu atatujalia kuwa hai, tutaisherehek-
ea Jumatano ijayo. Ni kama siku tano
Zijazo.

Kwa wale ambao tumebahatika kui-
fikia Krismasi, hatuna budi kumshuku-
ru Mwenyezi Mungu kwa ulinzi wake
kwetu kila uchao, kwani wapo baa-
dhi yetu ambao walitangulia mbele
%/a haki siku chache kabla ya sikukuu

iyo.

Tunapokaribia  kufikia ~ mwaka
mpya, ninaomba nitumie nafasi hii
kuwatakia sikukuu njema yenye bara-
ka tele na amani, mle mnywe lakini
kwa Kiasi.

Lakini pamoja na hayo, ninapenda
kuwakumbusha wenzetu wafanyabi-
ashara, kuepuka kupandisha bei vitu
na kusababisha watu kushindwa ku-
mudu bei. )

Mtindo huo ambao umekuwa ukijir-
udia kila wakati wa sikukuu, ni mwiba
kwa watu wa kipato kidogo ambao
hudunduliza pesa, ili angalau wakati
wa sikukuu wale vizuri na wawe se-
hemu ya kicheko hicho .

Ingependeza kama wakati wa si-
kukuu, tukaona bidhaa nyingi katika
maduka ingekuwa zinapunguzwa, ili
kuwawezesha watu wote kumudu ku-
R_unua mahitaji na kufurahia sikukuu

iyO.

Wakati wa Sikukuu ya Krismasi,
tumeshuhudia ~ wafanyabiashara
wa nyama wakipandisha bei kutoka
shilingi 10,000 kwa kilo hadi kufikia
shilingi 12,000. Hiyo ni bei ya Dar es
Salaam, lakini tumeambiwa katika
vyombo vya habari nyendo ni hizo,
kupanda bei kila kona, kulingana na
wastani wake.
~ Hapo tuweke nukta kutafakari,
mmgm wa hali ya chini wataserebuka
Vipi?

Kwa mtindo huo ni kwamba wale
ambao hula nyama mara moja kwa

NA SABATO KASIKA

kulingana na kipato chao, ha-
wawezi kumudu bei hiyo.

Ni vyema wakati kama huo,
ndio ambao bei za b|dhaa
zingekuwa za kawaida kama njia
mojawapo ya wafanyabiashara
kuonesha kuwa wanawajali wa-
teja wao wenye uwezo wa Ki-
pato na wa kawaida.

“Ninadhani kipindi cha sikukuu
kisingetumiwa na baadhi va
wafanyabiashara  kujinufaisha
zaidi, bali wawajali wateja wao
bila k.ua.ngaha uwezo wa Kkipato
au kujali maslahi makubwa tu.

[kumbukwe kuwa msimu wa
sikukuu ndio ambao kila mtu hu-
jitutumua nyumbani kwake ki-
napikwa chakula kizuri, watoto
wanatoka na nguo mpya, hivyo
ingependeza kama hawataumi-
Zwa na bei ya bidhaa madukani.

Lakini mtindo wa kuvizia
msimu wa sikukuu na kupandi-
sha bei ya bidhaa, ni sawa na
kukomoa watu sasa wafanya-
biashara walione tatizo hilo na
kulitafutia ufumbuzi haraka ili
kuwapa unafuu wateja wao.

Inaumiza kuona, kitu amba-
cho ulinunua jana kwa shilingi
8,000, unakuta leo kinauzwa
sh|||ng| 10,000. Kwanini bei ip-
ande ghafla kiasi hicho, kuna

nini hapo katikati?

Ni kweli bidhaa itapanda na
wateja watakuja tu, lakini kum-
bukeni kuna kundi lingine nyu-
ma linakwama kupata mahitaji
ya sikukuu kutokana na bei ya
bidhaa kuwa juu.

Jambo la kuzingatia ni kwam-
ba wale wote wanaofanya
biashara iwe kubwa au ndo-
g0, wasitumie mwanya huo ku-
Jinufaisha au kuufanya msimu
wa sikukuu kama kipindi cha
mavuno kwao. )

Ninaamini kila mmoja awe
na uwezo mkubwa au mdogo
kifedha, anatamani angalau siku
ya sikukuu ajitutumue anunue
chochote atumie na familia
yake. -

Vilevile, huyo anayejitutumua
na mwanzo wa mwaka, ndiye
mhanga wa janga la gharama za
lazima, ikianzia na kinara wao
ada na gharama za shule kwa
wanafunzi. )

Hivyo, enyi wafanyabiashara
na mamlaka zinazohusika pale
inapobidi, tumieni uungwana
kuhakikisha mnachangia kuzuia
mfumuko wa bei wa ghafla am-
bao husababisha maumivu kwa
baadhi ya watu hasa wa kipato
cha chini.

Wafanyabiashara wakubwa,
wadogo  na wachuuzi  wote
tunaelekea  katika  sikukuu
ya mwaka mpya, muangalie
uwezekano wa kuhakikisha kila
mteja anapata anachokitaka
kulingana na uwezo wake Kkiu-
chumi.

Niwatakie maandalizi mema
ya sikukuu ya Mwaka Mpya,
uwe wa heri na fanaka, ata-
kayejaliwa kufikia, atimize yote
mema aliyokusudia kuyafanya
kwa mwaka 2025.

0
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WALIOPATA MIMBA KURUDI SHULE...
Chimbuko la hatua kimataifa hadi nchini,

ubunifu wake Samia, safari ya utekelezaji

Na Christina Haule,
MOROGORO

NAMO Mei mwaka

huu, Waziri Mkuu

Kassim Majaliwa, aki-

wa bungeni jijini Do-
doma, akasema serikali inatunga
sheria na kanuni kurejea shule
wanafunzi waliopata ujauzito,
isiwe hiyari ya mtu.

Ni taarifa iliyopokewa kwa
furaha na asasi za kimataifa,
ikiwamo Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto
Duniani (UNICEF) tawi la Tanza-
nia, lililoenda mbali kuipongeza
serikali nchini

Hicho kilichonenwa na
Mtendaji Mkuu wa Serikali, Wa-
ziri Mkuu, kikafafanuliwa tena na
mkuu wake aliyemwelekeza, Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa
ziarani mkoani Geita mwaka huu.

Kauli yake ilikuwa:
“Tumeamua, watoto wote am-
bao wameacha shule kwa sababu
mbalimbali utoro, sababu za
kisheria kwamba, ukipata mimba
huwezi kuruhusiwa kuendelea na
masomo.

“Wale waliodondoka darasa
la saba, tunajua kuna wanafunzi
wetu wazuri sana, kwa bahati
mbaya wakati wa mtihani

“Mtihani ni mtihani, hawaku-
fanya vizuri, lakini baada ya kukaa
nje wamejutia tunawapa nafasi
nyingine kurudi na na kufanya
mtihani. Lengo la uamuzi huu
ni kutoa fursa pana,” akatamka
Dk. Samia.

Wakati hilo linafanyika nchini,
lina mizizi mrefu kimataifa, ukiwa
na miaka 33 barani Afrika, ikian-
zia nchini Zimbabwe wakati huo
1991, taifa hilo lina miaka 10 ya
uhuru.

Ni hatua ambayo ina unasaba
na nchini, kwani uhuru na nyen-
do za maendeleo ya Zimbabwe,
mzizi wake uko Tanzania.

Katika historia hiyo, taasisi isiyo
ya kiserikali iitwayo Camfed, il-
ianzishwa kwa lengo la kumkom-
boa mtoto wa kike, kuondokana
na shughuli za shambani na jikoni
nchini humo.

Hata kutimu umri miaka 14
mnamo 2005, Mkurugenzi wa
asasi Camfed tawi la Tanza-
nia, Nasikiwa Duke, anasimulia
ukaanzishwa ubunifu huo wa
Zimbabwe, baadaye ukaendele-
zwa katika nchi za, Malawi, Gha-
na na nchini Tanzania ilikoanza
na kikundi cha wasichana 28.

Hapo kunaelezwa, baadaye
wakaungana kuanzisha kikundi
kinaitwa Mfumo wa Malezi kwa
Kuwapokea Wenzao na Kuwalea

y'

Mhitimu wa Diploma ya Unesi na Ukunga, akiwa kati ya wa-
nafunzi waliosomeshwa na mradi wa kurejeshea ndoto mabinti.
PICHA ZOTE: CHRISTINA HAULE -

(CAMA) wakitokea mikoa ya Irin-
ga, Morogoro, pia wilaya za Rufiji
na Kibaha, mkoani Pwani.

Nyenzo hiyo ambayo Rais Dk.
Samia sasa anaiweka kisheria,
Duke anasema mwaka 2006
wakaanzisha Camfed-Tanzania
iliyoanza na shule za msingi ku-
toka wilaya nne za maeneo hayo
yalikoasisiwa hali mbaya.

Anataja jumla yao wakiwapo
wasichana 28,000, lakini kufika
mwaka huu unaofikia ukomo,
kuna wasichana 57,000.

Duke anasema kwa sasa wame-
fikia shule 365 za serikali ndani ya
halmashauri 35 kitaifa, akisema
kinachofanyika ~ wanaendeleza
kile anachohimza Rais Dk. Samia
na mtendaji wake mkuu kiseri-
kali, Majaliwa.

Anarejea sehemu ya takwimu
zao, kati ya mwaka 2006 na 2010,
walihudumia wanafunzi 1000,
kwa gharama ya shilingi 350,000
kila.

MABINTI WAWEZESHWA

Duke anasema mwaka 2013,
wakaanzisha utaratibu wa ku-
wajengea uwezo kimaisha wasi-
chana kutoka shule 360; ila kwa
sasa wana shule 400 katika shule
za wilaya zaidi ya 35 walizokuwa
nazo baada ya Ofisi ya Rais (Ta-
wala za Mikoa na Serikali ya Mi-
taa - TAMISEMI) kuwapatia fedha,
hata wakafikia wilaya 41.

Anautaja mpango huo unawa-
saidia wanafunzi wa kike, lengo
ni kufikia mabinti 60,000 wa se-
kondari za serikali, kuhakikisha
wanawasimamia na kumaliza

shule, hata binti kufikia elimu ya
juu.

Anasema kutokana na
umuhimu wa elimu kwa mabinti
wameamua kuwasomesha kuan-
zia kidato cha kwanza hadi chuo
kikuu, tayari wamewezesha ma-
binti 5,218 kusoma vyuo vikuu na
kwa mwaka huu 2024 wanafunzi
604 wapo vyuoni wanasoma.

Binti Asha Mangombe (23),
anatamka kufanikiwa kupata
elimu ngazi ya Diploma ya Un-
esi na Ukunga, akiwa sehemu ya
mabinti wanufaika 57,000, katika
kazi hiyo.

Mangombe anasema, mwaka
2015 alianza kuhudumiwa na
Camfed kuanzia kidato cha kwan-
za, baada ya wazazi wake kukosa
uwezo wa kumsomesha kutoka-
na na ugumu wa maisha.

Mangombe anasema, baada
ya kuhitimu diploma yake Ago-
sti mwakia huu, anasubiri kupata
leseni ya fani yake.

KKAULI ZA KISERIKALI

Mkurugenzi Udhibiti Ubora wa
Shule, kutoka Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia Ephraim
Simbeye, anaipongeza Camfed
kutambua nafasi ya mtoto wa
kike kufikia elimu inayokusudiwa,
wakiwashika mkono kuhakikisha
wanafikia ndoto zao.

Anasema, Wizara ya Elimu ime-
jikita katika utekelezaji wa sera na
mtaala ulioboreshwa wa mwaka
2014 toleo la 2023, wakitoa usi-
mamizi na utekelezaji mtaala huo
na elimu ya amali kwa wanafunzi

hasa, sekondari.

Simbeye anasema, sera na
mtaala huo ukitekelezeka vyema,
wanafunzi watafika nao mbali,
hata kuinua elimu kitaifa.

Mkurugenzi Msaidizi Elimu ya
Watu Wazima na Elimu Maalum,
Ernest Hinju, anasema suala la
kusimamia watoto wa kike kwe-
nye elimu, lilianza mapema Rais
Dk. Samia alipoelekeza kuwarudi-
sha shuleni wasichana waliopata
mimba, kupitia elimu mbadala.

Anataja jitihada za Serikali ya
Awamu ya Sita katika kumkom-
boa mtoto wa kike, zimeeendelea
kuzaa matunda na kuna jumla ya
wanafunzi 1692 kati ya 28,971 wa
shule za sekondari nchini, wali-
opata ujauzito na kusitishwa mas-
omo mwaka 2017 hadi 2021/2022,
wamerudi na kuendelea na elimu
ya sekondari.

CHANGAMOTO ZILIVYO

Mkurugenzi Duke anataja
changamoto zao zimo ajira
wameweza kuajiri asilimia 43
ya wafanyakazi hao ndani ya
CAMFED na kusaidia gurudumu
la maendeleo ya miradi kwa
Camfed na kuwasaidia wasichana
kwa manufaa yao binafsi.

Anasema kati ya mabinti 57,000
waliosomeshwa na Camfed, asil-
imia 37 wana nafasi za uongozi
kwenye maeneo yao walikotoka,
wakiwamo maofisa watendaji wa

Aidha anasema wameanza ku-
wasaidia wahitimu wa kidato cha
nne na waliopo vyuoni, wakiwapa
miradi ya ujasiriamali kuanza na
mitaji ya shilingi 200,000 kwa kila
mmoja.

Duke anasema, kupitia mafun-
70 ya biashara, mitaji na mikopo
wametengeneza ajira 2,307 za
kudumu na za muda mfupi, sam-
bamba na kuanzisha biashara
15475 mbalimbali, ikiwamo
maduka.

Jitihada za serikali ya Awamu
ya Sita katika kumkomboa mtoto
wa kike, zimeeendelea kuzaa ma-
tunda na kwamba wanafunzi 1692
kati ya 28,971 wa shule za sekond-
ari nchini waliopata ujauzito na
kusitishwa masomo mwaka 2017
hadi 2021/2022, wamerudi na
kuendelea na elimu ya shule ya
sekondari.

Tambko hilo la kiserikali kuhusu
kurejeshwa tika mfumo rasmi
wa shule watoto wa kike wali-
opata ujauzito wakiwa shuleni,
lilipokewa na umma kwa shauku
nchini, ikitumika ndani yake kuz-
ingatia haki nne za mtoto; kuishi,
kuendelezwa, kulindwa na kush-
irikishwa.

Uamuzi huo uko katika Waraka
i wa Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia nchini, uliotangazwa
Novemba mwaka 2021, wakati
Rais Dk. Samia ana wastani wa
zaidi ya nusu mwaka katika nafasi
hiyo.

‘I .I A oo :

L)

Mdau wa .harakaki

kurejeshea ndoto mabinti waliopata

ujauzito masomoni, Nasikiwa Duke.
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Adaiwa kutoa huduma tiba bila vyeti

-akemea

Na Thobias Mwanakatwe,
ITIGI

AISHA ya wakazi

wa kitongoji cha
Kashamawele kata
ya Kitaraka, Hal-

mashauri ya Itigi, wilayani Man-
yoni mkoani Singida, ziko katika
hatari baada ya mtu mmoja
kutumia nyumba yake kutoa
huduma za matibabu kwa wag-
onjwa wakiwamo wajawazito
huku akiwa hana taaluma ya
udaktari.

Mtu huyo aliyefahamika kwa
jina moja la Charles ambaye
alikimbia baada ya kuwaona
maofisa wa serikali, alibainika
kutoa huduma za matibabu kwa
wagonjwa kwa kutumia dawa
hata ambazo zimeisha muda
wake.

Daktari huyo feki ali-

bazo zimeisha muda

bainika baada Mganga wake.  Anahudumia
Mkuu wa Halmashauri ya "Wananchi hadi kinamama wa-
Itigi, Dk. Emmanuel Mal- a‘he:"] o Jawazito, hii haikuba-
lange, kufanya ziara ya p::: huadulr’na liki," alisema.
kushtukiza katika kitongo-  kwa Charles. ~ Dk Mallange
ji hicho akiwa na maofisa Huyu si alisema mtu huyo
wengine wa serikali. daktari Julai, mwaka huu,
Dk. Mallange akizun- mmejiamini-  Halmashauri ya
gumza na wananchi wa Sha nay:. Itigi ilifunga duka
kitongoji hicho, alisema nmang?nafetlea la dawa muhimu al-
daktari huyo feki ameku-  papa tut- ilokuwa  akilimiliki
wa akitoa huduma nyum- akuwa... katika kitongoji cha

bani kwake zikiwamo za
kulaza wagonjwa hali am-

bayo ni hatari kwa kuwa hana
taaluma ya udaktari.

"Wananchi acheni kwenda ku-
pata huduma kwa Charles. Huyu
si daktari mmejiaminisha naye
na baadhi mnamtetea hapa tut-
akuwa tunaua wagonjwa. Kwan-
za anatumia dawa zingine am-

Kashamawele ambalo

lilikuwa likiendeshwa
bila kusajiliwa,kufanya upasuaji
wagonjwa na kuuza dawa am-
bazo muda wake wa matumizi
umepita.

Alisema daktari huyo feki
baada ya kufungiwa duka, alia-
mua kufungua hospitali kiny-
emela nyumbani kwake ambako

anatoa huduma kwa wagonjwa.

Dk. Mallange alisema kama
mtu huyo anapenda kutoa
huduma za matibabu ajenge
hospitali ambayo itakaguliwa
na kuwaajiri watu waliosomea
udaktari badala ya kutoa hu-
duma kinyemela hali ambayo ni
hatari kiafya kwa watu wanao-
patiwa matibabu.

Julai, mwaka huu, duka la
mtu huyo lilipokaguliwa lilikut-
wa na dawa ambazo hazitakiwi
kuuzwa dukani ikiwa ni pamoja
na dawa za usingizi sambamba
na dawa zilizo pita muda wake
wa matumizi.

Mmiliki wa duka hilo ali-
kuwa akijitambulisha kwa wa-
nanchi kuwa yeye ni daktari na
amekuwa akitoa huduma mbal-
imbali zikiwamo za upasuaji
mdogo na kulaza wagonjwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama mkoani Singida, Moses Machali, (aliyevaa koti jeusi na shati jeupe) akiwa na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama, Said Kalima, wakifanya ukaguzi wa ujenzi wa shule ya sekondari ya Kidarafa inayojengwa
kata ya Mwanga wilayani humo. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Wanawake wenye ulemavu wajengewa
uwezo kushiriki uongozi, ujasiriamali

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Foundation For
Disabilities Hope (FDH) ya mkoa-
ni Dodoma, imeanza kuteleza
mradi wa  mwaka mmoja wa
kuwajengea uwezo wanawake
wenye  ulemavu  kushiriki
masuala ya uongozi pamoja na
ujasiriamali ili kuwainua kiu-
chumi.

Mradi huo wa mwaka mmoja
unaolenga kuimarisha masuala
ya usawa wa kijinsia utawafikia
wanawake wenye ulemavu zaidi
ya 300, katika kata mbalimbali za
halmshauri ya wilaya ya Kondoa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
FDH, Michael Salali, akizun-
gumza wakati wa utoaji wa

mafunzo kwa walengwa wa
mradi huo wilayani hapa alisema
mradi  huo wa mwaka mmoja
umejikita kusaidia watu we-
nye ulemavu kukamata fursa
za kiongozi  pamoja na ujasiri-
amali.

Alisema, takwimu zinaonesha
ushiriki wa watu wenye ulemavu
kwenye masuala ya uchaguzi
mbalimbali nchini bado ni hafifu
hali ambayo inahitaji jitihada za
pekee kuibadili.

“Hata katika uchaguzi uliopi-
ta wa Serikali za Mitaa hivi kar-
ibuni takwimu zinaonesha kuwa
ushiriki wa watu wenye ulemavu
ulikuwa mdogo lakini pia hata
ushiriki wa wanawake ulikuwa
hafifu sana, hivyo kuna haja kwa

wadau pamoja na serikali kuwe-
ka jitihada kubadili hali hii.

“Tutakua hapa kwa kipindi
cha mwaka mmoja ili kuwae-
limisha na kuwajengea uw-
ezo wanawake wenye ulemavu
waweze kushiriki  kikamilifu
katika michakato mbalimbali ya
kiuongozi niwashukuru sana
Abilis Foundation kwa kufadhili
mradi huu ili kuongeza elimu na
uelewa kuhusu masuala ya watu
wenye ulemavu ili kuwa na jamii
jumuishi,” alisema

Pia alisema wanaishukuru

serikali ya wilaya ya Kondoa kwa
kuwapa ushirikiano ili kuwafikia
na kuwajengea uwezo watu we-
nye ulemavu ili kila mtu mwenye
ulemavu nchini asonge mbele.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Wilaya ya Kondoa, Jafari Haji,
alisema mradi huo umekuja
wakati mwafaka kwani watu we-
nye ulemavu bado wanakabiliwa
na changamoto mbalimbali
ikiwemo ushiriki wa masuala ya
uongozi.

“Mafunzo ambayo yanayotole-
wa kupitia mradi huu yatasaidia
watu wenye ulemavu kushiriki
kwenye masuala mbalimbali
yakiwemo ya kiungozi pamoja
na ujasiriamali,” alisema.

Salma Ramadhani, mkazi wa
Kondoa, alishauri wazazi kuacha
tabia ya kuficha watoto wenye
ulemavu bali wawatoe ili wa-
pate haki zao za msingi ikiwemo
elimu.

I
Mchungaji

uharibifu

sikukuu

mwisho wa
mwaka

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WATANZANIA wameomb-
wa kudumisha amani na
utulivu wakati wa kushere-
hekea sikukuu za mwisho
wa mwaka kwa kujiepusha
na vitendo viovu vikiwamo
uharibifu wa miundombinu
iliyoigharimu serikali fedha
nyingi.

Rai hiyo ilitolewa jana
na Mchungaji Kiongozi,
Joseph Masinga wa Kanisa
la (PHAMT) Bethel Nzun-
guni, Dodoma alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari.

Mchungaji Masinga
alisema Watanzania wa-
napaswa kujiepusha na vi-
tendo viovu vinavyoweza
kuondoa amani na upendo.

Alisema sikukuu isishe-
herekewe kwa vitendo
ambavyo vinavyomchukiza
Mungu kama unywaji wa
pombe, uzinzi na ukatili
dhidi ya watoto, wazee na
wanawake.

"Ni vyema tunaposhe-
herekea tumaanishe
kwa kujiuliza tunafanya
hivyo kwa maana gani
na hili tutafanikiwa ikiwa
tu tutasherehekea kwa
amani,upendo na mshika-
mano wa pamoja," alisema

Pia alilomba jamii katika
sikukuu hizi kujumuika
pamoja na watu wasio-
jiweza kwa kuwapatia
misaada mbalimbali ili
iweze kuwapunguzia ukali
wa maisha.

"Dini nzuri ni ile ya
kuwasaidia watu wenye
mahitaji, hivyo niwaombe
kwenye kusherehekea
sikukuu hizi tuungane kwa
pamoja kwa kushirikiana
na wenzetu wenye uhitaji,"
alisema

Hata hivyo, aliwataka
Watanzania mwaka 2025
ambao utakuwa wa uch-
aguzi, kumwomba Mungu,
ili wapate viongozi wataka-
okuwa na mapenzi juu ya
nchi yao.

Alisema kama ambavyo
walikuwa wakiomba
mwaka 2024 kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za
hivyo hivyo wanapaswa
kuongeza maombi ili kuwa-
pata viongozi hao.
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DC aonya matumizi mabaya mikopo

Na Elizabeth John,
WANG'ING'OMBE

KUU wa Wilaya ya
Wang’ing’ombe,
Zakaria Mwansasu,
amevitaka vikundi
vilivyonufaika na mikopo ya
asilimia 10 wilayani hapa,
kuzitumia vyema fedha hizo
kwa malengo mahususi na si
za kuongeza mume wala mke.
Mwansasu aliyasema hayo
juzi wakati wa uzinduzi wa
mikopo ya asilimia 10 kwa
vikundi 118 vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu
vilivyopata sifa ya kukopesh-
wa uliofanyika katika ukumbi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Wang'ingombe.

Mwansasu alisema kwa
kuwa vikundi hivyo vime-
omba mkopo kwa kuandika
malengo mahususi basi zikaf-
anye kazi iliyokusudiwa na si
vinginevyo.

“Hizi fedha si za mboga, si
fedha za kwenda kulipa ada

ya mtoto, si fedha ya kwamba
sasa nimeipata kutoka kwe-
nye kikundi si ya kwenda
kuongeza mke au mume. Si
fedha ya kwamba nakwenda
kununua nguo na si fedha ya
kwenda kuichezea,” alisema.

Mwanasasu alisema huo
ni mkopo ambao hauna riba,
hivyo aliwataka kuhakikisha
watakapozipokea wazipeleke
kwenye mahitaji ambayo ya-
mekusudiwa ili kurejeshwa
kwa wakati.

“Na kikundi kikishindwa
hili niliseme wazi kikishindwa
kurejesha zipo sheria am-
bazo zimetungwa kwa ajili ya
kukiwajibisha hicho kikundi,”
alisema Mwansasu.

Naibu Waziri wa Nchi Ofi-
si ya Rais (TAMISEMI) Afya,
Festo Dugange, ambaye pia ni
Mbunge wa Wang'ing'ombe,
alisema halmashauri hiyo im-
eweka historia kwa mara ya
kwanza ya kutoa mkopo kupi-
tia mapato yake ya ndani zaidi
ya bilioni moja na kwa uwazi.

“Leo ninayo bila ya usumbufu wowote
furaha  kubwa na kuwataka kuendelea
sana kwa sababu . . kuwa na ushirikino na
katika jambo am- k?kalsk':::’(;‘v“”; umoja.
balo Rais Samia piii niliseme Mkurugenzi Mtendaji wa
Suluhu  Hassan \yazi kik- Halmashauri ya Wilaya ya
amekuwa akilise- ishindwa Wang'ingombe, Dk. Peter
ma kwenye vikao kurejesha Nyanja, alisema kwa muda
na kwa maelek- Zipo sheria wote ambao mikopo hai-
ezo yake ndoto a!nbatzo jatolewa halmashauri hiyo
zake ni kuona Iz(w:a?illlig\‘;:a imekusanya fedha zaidi
kwamba  kuna kykiwaji- ya shilingi bilioni moja na
siku moja maal- bisha hicho milioni 500 lakini leo uta-
um yenye uwazi kikundi,” toa mikopo ya shilingi bil-
na kusanyiko la alisema ioni moja na milioni 89 kwa
pamoja  lakini MWansasu.  aywamy'ya kwanza na awa-
kupitia jimbo mu ya pili wanategemea

langu Mkurugenzi
Peter Nyaja amekuwa mfano
wa kwanza kuitisha vikundi
vyote na kutoa mikopo kwa
uwazi kwa zaidi ya bilioni
moja,” alisema Dugange.
Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Wang’ing'ombe,
Agnetha Mpangile, alipongeza
kundi la wanawake kwa kuwa
waaminifu kwa kukopa na ku-
fanya marejesho kwa wakati

kutoa mwezi Machi mwaka
2025 baada ya kuwa wameku-
sanya ili watoe mikopo yenye
tija.

Mmoja wa wanufaika wa
mikopo hiyo, Lupiana Ki-
taponda, aliishukuru serikali
kwa kurudisha mikopo ya
asilimia 10 kwa sababu wali-
jua haitarudi tena na kueleza
kuwa fedha hizo zitasaidia
kukuza biashara zao.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Shinyanga Janeth Magomi akizungumza na wananchi wa kata ya Mhongolo Halmashauri ya Manis-
paa ya Kahama (hawapo pichani), wakati akizindua kituo cha polisi kata ambacho wananchi walichangishana fedha kila kaya na
kukodisha nyumba ambayo inatumika kama kituo cha polisi ili kukabiliana na wahalifu. PICHA: SHABAN NJIA.

Wataka serikali kuzibana kampuni za kigeni

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAFANYABIASHARA
mkoani Njombe wameiomba
serikali kudhibiti kampuni za
kigeni zinazofanya biashara
ya kununua malighafi husu-
sani parachichi huku zikiwa
zimefungua akaunti za fedha
za nje ya nchi badala ya za
ndani ili kunusuru upotevu
wa mapato.

Waliyasema hayo juzi
wakati wa kikao kati ya wa-
fanyabiashara na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA)
kwamba upotevu wa fedha
za kigeni unasababishwa na

kampuni hizo ambazo zin-
afungua akaunti za biashara
nje ya nchi huku nchini waki-
fungua akaunti ndogo kwa
ajili ya kulipa wafanyakazi
pekee.

Walisema serikali itoe ag-
izo kwa kampuni hizo kufun-
gua akaunti zote Tanzania ili
kunusuru fedha za kigeni na
mapato yanayolipwa katika
taifa lingine.

“Kwa mfano biashara ya
parachichi kampuni za Kenya
ziko karibu 26 hapa Njombe
na maeneo mengine , kama
biashara inalipa kwa nini
kampuni zetu haziwezi ku-
fanya kazi ni kwa sababu wale

wana mwanya wa kukwepa
kodi kwa kuwa zile fedha zi-
napoingia haziji kwetu,” alise-
ma Humphrey Milinga.

Mfanyabiashara Angelus
Nziku aliomba kiwango cha
ushuru na mrundikano wa
tozo kwenye biashara ya ho-
teli na viwanda kupunguzwa
ili kukuza sekta ya biashara na
uwekezaji nchini.

Mkurugenzi wa Huduma
na Elimu kwa Mlipa Kodi
(TRA) Richard Kayombo alise-
ma maoni yote yatafanyiwa
kazi kwa sababu mingine ni
ya kiutendaji, kisheria na ya
kisera hivyo kuwataka wa-
fanyabiashara kuendelea

na uzalishaji wakati serikali
ikiendelea kushughulikia ma-
tatizo hayo.

Meneja wa TRA Mkoa wa
Njombe, Specioza Owure,
alisema mwaka 2024 lengo ni
kukusanya Sh. bilioni 35.817
na kuanzia Julai hadi Novem-
ba, mwaka huu, wamekusan-
ya Sh. bilioni 14.155.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wafanyabiashara Mkoa wa
Njombe, Sifael Msigala, ali-
ishukuru  serikali ~ kuon-
doa zaidi ya kodi 400 huku
pia akiomba mrundikano
wa tozo kwenye biashara ya
hoteli na viwanda kupungu-
Zwa.

]
Watakiwa
uvumilivu
kukabiliana
na ukatili

Na Elizabeth John, NJOMBE

JAMII mkoani Njombe, im-
etakiwa kuwa na moyo wa usta-
himilivu katika kuyakabili mambo
yanayoweza kuchochea ukatili wa
Kijinsia na mauaji mkoani humo.

Wito huo ulitolewa juzi na MKu-
rugenzi Uenezi, Vijana na Michezo,
Jonson Mgimba kutoka Shujaa wa
Maendeleo na Ustawi wa Jamii
(SMAUJATA) wakati akizungumza
na waandishi wa habari katika
ukumbi wa maktaba ya wilaya va
Njombe.

Alisema jamii inapaswa kupokea
elimu inayotolewa ili kuwajenga
kisaikolojia huku akieleza namna
SMAUJATA inavyoshirikiana na
serikali katika kukomesha matukio
hayo.

“Sisi tumeamua kusimama kupiga
kelele kupinga aina ya ukatili
ambao unajitokeza kwenye jamii
yetu, tumeona tuje tulizungumzie
jambo ambalo ndani ya miezi mi-
wili limeshika kasi sana katika nchi
yvetu la mtu kutekwa wengi tunali-
tazama sana hili kwenye muktadha
wa kisiasa,” alisema Mgimba.

Mgimba alifafanua kuwa: “Kuna
ukatili mkubwa sana ambao ume-
kuwa umejitokeza katika matukio
hayo ikiwemo ukatili wa kingono,
kibiashara na aina nyingine.”

Pia alisema kutokana na tak-
wimu kuonyesha kuwa kundi la
vijana ndilo limeathirika zaidi na
vitendo vya ukatili wamejipanga
kuanza kutoa elimu.

“Tunapozungumza suala la
ukatili kuna kundi fulani ambalo
linaguswa kwa sehemu kubwa
sana nalo ni kundi la vijana, hii ni
sehemu ambayo ukatili mwingi hu-
fanyika kwa hiyo hili ni kundi am-
balo tunafikiri kuanza nalo mwaka
ujao kwa tutafanya midahalo mingi
sana nchini,” alisema Mgimba.

Mmoja wa wakazi mkoani
Njombe, Niko Mchirwa, alisema
kuna sababu zilizochangia
kuongezeka kwa vitendo vya
ukatili mkoani humo ikiwemo
suala la kutojaliana migogoro ya
Kimapenzi.

“Ukatili mimi ninavyoona wivu
wa kimapenzi unawafanya watu
wengi sana wafanyiwe ukatili
pamoja na imani na kishirikina
lakini pia watu kutojali matatizo
ya wengine huo nao ni ukatili kwa
hiyo mimi kama mwananchi na-
wanapohisi kuna dalili zozote za
ukatili mtu anataka kufanyiwa ita-
tusaidia kupunguza haya matukio,”
alisema Mchirwa.

Kutokana na vitendo vya uka-
tilili, yakiwamo mauaji kuongezeka
kwa kipindi cha mwaka 2024
katika mkoa wa Njombe, Mkuu wa
Mkoa huo, Anthony Mtaka, am-
etoa waraka ambao ameuelekeza
usomwe kwenye makanisa na
misikitini.
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Waziri asisitiza hifadhi Mji Mkongwe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa
Rais, Harous
Said Suleiman, amesema Mji
Mkongwe wa Zanzibar, una-
paswa kulindwa na kuhifa-
dhiwa kwa kuwa ni moja ya
maeneo machache yaliyope-
wa hadhi ya kuwa urithi wa
kidunia mwaka 2000.

Suleiman alisema hayo
wakati akiweka jiwe la msingi
la bustani ya Afrika House
visiwani Zanzibar ikiwa ni
sehemu ya shamrashamra
za miaka 61 ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Alisema kutokana na his-
toria yake ya kipekee, usanifu
wake wa kuvutia na urithi
wake wa kitamaduni usio na
kifani, kuna kila sababu ya
watu wa Zanzibar kuende-
leza urithi huo.

Katika eneo hilo la Shanga-
ni, alisema ni sehemu am-
bayo ni chimbuko la Mji
Mkongwe ambalo limebeba

historia ya kipekee inay-

wa mazingira na

oakisi zama za biashara, watu wake.
utamaduni wa asili na »gama "Kama ili-
harakati za maendeleo. jlivyoelezwa vyoelezwa na
Alisema Bustani ya nakuonesh-  kuoneshwa katika
Africa House ni sehemu Waka- michoro, eneo hili
muhimu ya maisha ya tkamichoro, iy wa nila kale
kijamii na kitamaduni enco hill lililochanganyika
litakuwa
ya wakazi wa Shangani pja kale na mambo ya
na wageni wa Zanzibar Iililochang- kisasa na hii ni ka-
hasa watalii wanaokuja anyikana tika ile ile dhami-
visiwani Zanzibar. mamboya 13 ya uanzishwaji
"Bustani hii imekuwa k!slfstql?a'tlm wa Mamlaka ya
ikitumika kwa miku- ::Ie dahaIm?i:'ae Mji Mkongwe am-
sanyiko ya kijamii, mata- yayanzish-  bayo ni uhifadhi
masha na mapumziko wajiwa na uendelezaji,"
kwa wakazi na watalii alisema.
wanaotembelea Mji Alisema  eneo

Mkongwe," alisema Waziri
Harous.

Waziri huyo alisema eneo
hilo liliachwa kwa miaka
mingi bila kushughulikiwa na
kusababisha kuta za kingo za
bahari kuvunjika na bustani
kupoteza mvuto uliokuwapo
awali.

Alisema katika kuimarisha
mandhari ya mji huo, seri-
kali kati ya mikakati yake
ni kuyafufua maeneo kama
hayo ili kujenga ustawi mzuri

hilo pia litakuwa na boti
ambazo zitapeleka wageni
visiwani na kuepukana na
madhara ambayo yanaweza
kutokea kwa kukosa miun-
dombinu ya kufikia vyombo
vya usafiri.

Mbali na faida ambazo zi-
tapatikana baada ya kukamil-
isha mradi huu, pia kuanga-
lia uwezekano wa kuanzisha
safari za baharini kuwapele-
ka wageni katika pembe ny-
ingine za kisiwa kama vile

Nungwi na kwingineko kwa
kupitia boti zitakazokuwepo
katika mradi huo ili kutanua
wigo katika sekta ya utalii
nchini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utalii na Mambo ya Kale, Dk.
Aboud Suleiman Jumbe,
alisema serikali ~ imeamua
kwa makusudi kuyaimarisha
maeneo yote ya kihistoria
kususani Mji Mkongwe kwa
lengo la kulinda ,kuhifadhi na
kutunza alama za kihistoria.

Alisema wizara yake kupi-
tia mamlaka ya uhifadhi na
uendelezaji wa Mji Mkongwe,
imeendelea kujikita katika
kuhakikisha utalii katika eneo
hilo. "Eneo hili la urithi wa du-
nia linaleta tija kubwa na lin-
atekeleza na kufuata vigezo
vyote vya urithi wa miji ya
kihistoria duniani," alisema
Jumbe.

Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Uhifadhi na Uen-
delezaji wa Mji Mkongwe,
Mhandisi Ali Said Bakar, alise-
ma eneo hilo hadi kukamilika
kwake, litakuwa limegharimu
Dola za Marekani 800,000.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar , Othman Masoud Othman (kulia) akimsikiliza Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhandisi, Hamad Yusuf Masauni alipokwenda kujitambulisha kwake hivi karibuni.

PICHA: ROBERT HOKORORO

SMZ kujenga barabara zote kiwango cha lami

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imedhamiria  kuzitengeza
barabara zote kwa kiwango
cha lami ili kuimarisha shu-
ghuli za kiuchumi kwa wa-
nanchi wake.

Waziri wa Habari, Vijana,
Sanaa na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, alisema hayo
jana wakati akifungua bara-
bara Mchanga Mle, Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema kuwapo kwa mi-
undombinu mizuri ya bara-
upande wa Unguja na Pemba
ni moja ya njia za kurahisisha

maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi kwa wananchi wote
wa Zanzibar .

Waziri huyo alisema serika-
li itahakikisha barabara zote
za Zanzibar zinajengwa kwa
kiwango cha lami na zinaku-
wa katika hali nzuri muda
wote kwa kuzifanyia maten-
genezo ya mara kwa mara.

Pia alisema barabara hiyo
yenye urefu wa kilomita 4.5
inayounganisha  barabara
kuu kutoka mijini kwenda
Kizimkazi, Makunduchi, ita-
wanufaisha pia wananchi wa
karibu wa maeneo hayo.

"Ujenzi wa barabara hii
unaweza usione kwa vipi
mwananchi wa kawaida

ananufaika na ujenzi wake
lakini kwa mwananchi un-
amgusa hasa kwa wakulima
na wasafirishaji," alisema Wa-
ziri Tabia. Alisema kabla ya
ujenzi wa barabara hiyo, hali
ilikuwa mbaya na haipitiki,
hivyo kusababisha usumbufu
mkubwa kwa wafanyakazi na
wageni waliokuwa wakifika
makazi yao.

Pia alisema hali hiyo
ilisababisha uongozi wa ho-
teli ya Residence kupeleka
malalamiko serikalini ya ku-
jengwa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami na ulikuwa
tayari kuchangia gharama za
ujenzi.

Waziri huyo alisema seri-

kali itazijenga barabara zote
ambazo zinahitaji kujengwa
katika mikoa yote Unguja
na Pemba, hivyo wananchi
wanaoishi maeneo ambayo
bado ujenzi wake wa Bara-
bara, wanatakiwa kuwa wa-
vumilivu na serikali iko mbi-
oni katika ujenzi huo.

Waziri Tabia alisema ma-
fanikio makubwa yamepa-
tikana toka Mapinduzi ya
Zanzibar ya mwaka 1964 ya
kuimarisha miundombunu
ya barabara. Alisema ma-
fanikio hayo ni matokeo ya
juhudi za wananchi za ku-
unga mkono serikali kwa
kila hatua katika kuwaletea
maendeleo.

]
Waahidi kulipa
kodi kwa wakati

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa kampuni za
mafuta Zanzibar wamesema wataendelea
kushirikiana na serikali kuhakikisha kodi zao
zinalipwa kwa wakati uliowekwa ili kuongeza
kasi ya ukusanyaji wa mapato nchini.

Waliyasema hayo wakati walipotembelewa
na Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), ikiwa
ni mwezi wa shukrani na furaha kwa walipa-
kodi hao katika maeneo ya Mtoni na Mangap-
wani.

Walisema ili serikali iweze kutekeleza mip-
ango yake ya maendeleo lazima kodi zilipwe
kwa wakati ili kurahisisha utekelezaji wa shu-
ghuli hizo.

Mkaguzi na Msimamizi wa Hesabu ya Mafu-
ta katika kituo cha Bohari Kuu ya Mafuta cha
Mangapwani, Muhamed Ameir Hamid, alise-
ma nchi yoyote duniani haiwezi kuendeshwa
bila kodi, hivyo kuna haja kwa wafanyabi-
ashara kuongeza jitihada za kuhakikisha wa-
nalipa kodi kama ilivyopangwa na serikali.

Alisema kodi ina umuhimu mkubwa katika
nchi, hivyo watahakikisha wanashirikiana
na mamlaka hiyo kulipa kodi kwa wakati ili
maendeleo ya Zanzibar yaweze kufika mbali
kiuchumi.

Alitumia nafasi hiyo kuwashajihisha wali-
pakodi wengine kuhamasishana kulipa kodi
ili serikali iweze kutekeleza miradi ya maen-
deleo kwa wananchi ambao ndio walioiajiri
serikali.

Mohamed Naushad Alam, ambaye ni msi-
mamizi wa stoo kutoka kituo cha Zanzibar
Petroleum Mtoni, aliahidi kuunga mkono jiti-
hada za serikali katika kuwaletea maendeleo
wananchi wake kwa kulipa kodi kwa wakati.

Hata hivyo walitumia nafasi hiyo kuishuk-
uru kuweka mwezi huo wa kuwashukuru
walipakodi na kuahidi kwamba kampuni zao
zitaendelea kushirikiana ili kuona Zanzibar
inaendelea kupiga hatua kubwa za kimaen-
deleo.

Shaban Jafar Jumanne, Kamishna wa Idara
ya Walipakodi Wakubwa ZRA, aliwapongeza
wafanyabiashara wakubwa kwa kulipa kodi
kwa wakati na kuiwezesha serikali kupata
mapato.

Aidha alisema ZRA inatambua juhudi zi-
nazochukuliwa na wafanyabiashara hao ka-
tika kuhakikisha maendeleo ya haraka yana-
patikana kupitia kodi hizo.

Alibainisha kuwa, mamlaka hiyo ni lazima
iwasaidie wafanyabishara kuwa katika hali
nzuri ili waweze kulipa kodi zao kwa hiyari
na kuisaidia serikali kufikia malengo yake
ya kuwafikishia huduma muhimu wananchi
ikiwemo afya, elimu na miundombinu.

"Hatutakiwi kuwa maadui bali tunatakiwa
kushirikiana kwa pamoja ili nyinyi mfanye
biashara zenu kwa amani na sisi tukusanye
kodi zetu bila ya usumbufu wowote," alisema.

Shaaban, akizungumzia mwezi wa shuk-
rani na furaha kwa walipa kodi alisema mam-
laka imeandaa mwezi huo lengo likiwa ni
kujenga mahusiano mazuri kati yao kwa ma-
slahi mapana ya nchi.

Alimpongeza Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
kwa jitihada anazozichukua za kuleta maen-
deleo makubwa kwa wananchi wa Zanzi-
bar kupitia sekta mbalimbali ikiwemo afya,
elimu, miundombinu ya barabara na sekta
nyingine.

Alitumia nafasi hiyo kuwaomba wananchi
kuendelea kumuunga mkono kwa kulipa
kodi kwa hiari ili aendelee kuibadilisha nchi
kimaendeleo.

Aliwataka wafanyabiashara kuwa mabalo-
zi bora wa kulipa kodi ili kukuza maendeleo
ya serikali.
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Mmoja ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam akijiandaa kuogelea jana.
PICHA: SELEMANI MPOCHI

L

Mchungaji Msaidizi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania Usharika wa
Mlandege, Flora Chavala na Mchungaji Kiongozi wa Usharika wa Mlandege, Elia
( Konga (Kulia) wakimkabidhi cheti Joram Mwaikusa wakati wa ubatizo wa watoto
laam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI 79 katika usharika huo mjini Iringa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mchungaji Msaidizi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania Usharika wa Mlandege

Iringa Mjini, Flora Chavala akimbatiza mtoto Cailn Mwaikusa jana wakati wa ibada ya : v S .
ubatizo kwa watoto 79 kanisani hapo. PICHA: FRANCIS GODWIN Sikukuu ya Krismasi jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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]
Polisi Kenya yakana |

kuhusika na utekaji

NAIROBI, Kenya

MKUU wa Jeshi la Polisi la Kenya,
Inspekta Jenerali Douglas Kanja, ame-
kanusha madai yanayohusisha polisi
kuhusika na vitendo vya utekaji nyara
wa watu unaoshika kasi nchini humo.

Katika taarifa yake iliyotolewa jana,
Kanja alisema kuwa hakuna kituo cha
polisi  ambacho kinawashikilia watu
walioripotiwa kutekwa.

"Ili kuondoa shaka, Polisi haihusiki
na utekaji nyara wowote, na hakuna
kituo cha polisi nchini ambacho kina-
washikilia watu walioripotiwa kutek-
wa," alisema.

IGP huyo aliongeza kuwa Mamlaka
Huru ya Kusimamia Polisi (IPOA) ita-
chunguza utekaji nyara huo, na alitoa
wito kwa wananchi wenye taarifa zo-
zote muhimu kuhusu watu waliopotea
kuripoti katika vituo vya polisi vilivyo
karibu.

"Suala linalozungumziwa linapaswa
kuchunguzwa na Mamlaka Huru ya
Kusimamia Polisi na chombo Kking-
ine chochote kilicho huru. Tunatoa
wito kwa mtu yeyote aliye na taarifa
muhimu kuhusu mtu yeyote aliye-
potea kuripoti katika kituo cha polisi
kilicho karibu nawe.” Alisisitiza.

Kauli ya mkuu huyo wa polisi in-
afuatia malalamiko kutoka kwa raia wa
nchi hiyo kuhusu kuongezeka kwa visa
vya utekaji nyara, hasa kwa vijana.

BBC

Watu 38 wapoteza
maisha kwenye
ajali ya ndege

ASTANA, Kazakhstan

WATU 38 wamefariki dunia baada ya
ndege waliyokuwa wakisafiria kutoka
Azerbaijan, kuanguka Kazakhstan juzi.

Ndege hiyo ilikuwa ikitoka miji
mkuu wa Azerbaijan, Baku kuelekea
Grozny, katika jimbo la Russia la
Chechnya.

Kulingana na taarifa zilizopatikana
jana, ndege hiyo inayomilikiwa na
Shirika la Ndege la Azerbaijan, iliangu-
ka magharibi mwa Kazakhstan, ikiwa
na jumla ya watu 67, wakiwemo abiria
62 na wafanyakazi watano.

Ndege hiyo aina ya Embraer 190,
iliyokuwa ikielekea Grozny, Chechnya,
ilitoka nje ya njia yake, kuvuka Bahari
ya Caspian, na kuanguka karibu na mji
wa Aktau, ambao ni kitovu cha mafuta
na gesi.

Kwa mujibu wa rekodi za mifumo ya
ufuatiliaji wa safari za ndege zilione-
sha ndege hiyo ikitoka nje ya njia yake
kabla ya kuanguka.

Katika tukio hilo watu walionusurika
walikuwa 29, wakiwemo watoto wa-
tatu, ambao wote wamelazwa hospi-
talini.

Abiria wa ndege hiyo ni 37 raia wa
Azerbaijan, sita kutoka Kazakhstan,
watatu raia wa Kyrgyzstan watatu na
16 Warusia. DW

Dalili kutokea machafuko
Syria yaanza kuonekana

DAMASCUS, Syria

SERIKALI mpya ya Syria,
imesema wafanyakazi 14 wa
wizara ya mambo ya ndani
wameuawa na wengine 10
wamejeruhiwa katika sham-
bulizi la kuvizia lililofanywa
na vikosi vinavyomtii Rais
aliyepinduliwa Bashar al-
Assad.

Taarifa ilieleza kwamba
mapigano hayo yalitokea
karibu na bandari ya Tar-
tous iliyoko katika bahari ya
Mediterranean.

Ripoti zilisema kuwa viko-
si vya usalama vilivamiwa
wakati vikijaribu kumkama-
ta ofisa wa zamani kwa tuhu-

ma ya kutowajibika wakati
akifanya kazi katika gereza
maarufu la Saydnaya, karibu
na mji mkuu Damascus.

Zaidi ya wiki mbili zilizo-
pita, Assad alipinduliwa na
vikosi vya waasi vinavyoon-
gozwa na kundi la Kiislamu
la Hayat Tahrir al-Sham
(HTS).

Shirika la Haki za Kibi-
nadamu la Syria (SOHR)
lenye makao yake nchini
Uingereza lilisema wan-
amgambo watatu pia wali-
uawa katika mapigano hayo.

SOHR iliongeza kuwa
vikosi vya usalama baadaye
vilidhibiti eneo hilo na ku-
rudisha hali ya usalama.

Wakati huo huo, serikali
ya Syria iliweka amri ya ku-
totoka nje usiku katika miji
wa kati wa Homs kufuatia
kuibuka kwa machafuko
baada ya video inayodaiwa
kuonesha shambulio kwe-
nye hekalu la Alawite.

Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Syria, ilisema video hiyo
ya zamani ilionesha wakati
mashambulizi ya waasi yaki-
anza mjini Aleppo mwishoni
mwa mwezi Novemba, na ki-
sha kutokea tukio hilo.

SOHR ilisema mtu mmoja
aliyekuwa akiandamana
aliuawa na watano walije-
ruhiwa.

Maandamano hayo pia

yaliripotiwa katika maeneo
mengine katika miji ya Tar-
tous na Latakia, na mji aliko-
zaliwa Assad wa Qardaha.

Alawites ni madhehebu ya
wachache ambayo familia ya
Assad inatoka.

Katika madhehebu hayo
wapo wasomi, wanasiasa na
wanajeshi wa utawala wa
zamani.

Mashambulizi makali yali-
yoongozwa na HTS ambayo
yalianza kutoka kaskazini-
mashariki mwa Syria na kue-
nea nchi nzima yalihitimisha
utawala wa zaidi ya miaka 50
wa familia ya Assad.

BBC

Ndege va shirika la ndege la Azerbaijan iliyoanguka juzi karibu na uwanja wa ndege nchini Kazakhstan. PICHA: IMAGO

Wafungwa 1,500 watoroka
wavunja Ukuta wa gereza

MAPUTO, Msumbiji

ZAIDI ya wafungwa 1,500
wametoroka katika ger-
eza moja nchini Msumbiji,
wakati nchi hiyo inakabiliwa
na wimbi la maandamano
yenye ghasia.

Wafungwa hao walitoroka
baada ya kufanikiwa kuan-
gusha ukuta wakati waan-
damanaji wakipambana na
polisi nje ya gereza hilo.

Mkuu wa Polisi, Bernardi-
no Rafael alisema watu 33

waliuawa na wengine 15 ku-
jeruhiwa katika mapambano
kati ya walinzi na waanda-
manaji.

Katika msako wa kuwatu-
futa wafungwa hao, 150
wamekamatwa tena na ku-
rudishwa gerezani.

Maandamano hayo
yalianza Jumatatu kupinga
uamuzi wa mahakama ya
juu ya Msumbiji iliyothibiti-
sha ushindi wa chama ta-
wala cha Frelimo, ambacho
kimetawala tangu mwaka

1975.

Kamanda Rafael alisema
makundi ya waandamanaji
wanaoipinga serikali ya-
likaribia gereza hilo katika
mji mkuu Maputo siku ya
Jumatano na kusababisha
wafungwa kuangusha ukuta
na kutoroka.

Msumbiji imekumbwa na
machafuko tangu kufanyika
kwa uchaguzi ulioibua mzo-
7o mwezi Oktoba.

Matokeo rasmi yalionesha
mgombea urais wa chama

tawala cha Frelimo, Daniel
Chapo, alishinda.

Matokeo ya awali ya mwe-
zi Oktoba yalisema Daniel
Chapo alipata asilimia 71 ya
kura zote dhidi ya mpinzani
wake mkuu Venancio Mond-
lane, aliyepata asilimia 20.

Katika uamuzi wa makaha-
ma hiyo, ulieleza mgombea
wa chama tawala alishinda
kwa asilimia 65 na Mondlane
alipata asilimia 24.

BBC
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AZAM

Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Azam FC
kinatarajia  kuikari-
bisha JKT Tanzania
katika mechi ya Ligi
Kuu Bara itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam
huku kikitamba kitawachapa
Maafande hao pale pale 'wali-
popigwa' na Simba katika
mchezo wao uliopita.

JKT Tanzania imetoka ku-
poteza mechi dhidi ya Simba,
ikifungwa bao la dakika za
lala salama kwa njia ya penal-
ti iliyofungwa na Jean Ahoua.

Azam itakuwa na kazi moja
tu kuhakikisha inapata pointi
tatu na kufikisha pointi 36
kama Yanga, lakini iwapo
kama inataka kupaa hadi na-
fasi ya pili ina kazi ngumu' ya

kuifunga JKT Tanzania ma-
bao zaidi ya 6-0.

Wanalambalamba watain-
gia uwanjani wakiwa na reko-
di nzuri na kucheza michezo
10 bila kupoteza, ikishinda
tisa na sare moja.

Timu hiyo haijapoteza
mchezo wowote tangu ilipo-
chapwa mabao 2-0 dhidi ya
Simba, Septemba 26, mwaka
huu kwenye Uwanja wa New
Amaan Complex, Zanzibar.

Kocha Mkuu wa Azam, Ra-
chid Taoussi, alisema wana
nia moja tu ya kuendeleza
ushindi kwao na vipigo kwa
wapinzani, ingawa wanafa-
hamu wanakwenda kukuta-
na na mpinzani mgumu.

Kocha huyo alisema JKT
Tanzania ni timu ambayo
pamoja na kuonekana hai-
fungi mabao mengi, lakini

KUICHAPA
TANZANIA BILA

ina walinzi wazuri na hawa-
ruhusu mabao kirahisi.

"Nia yetu ni kushinda
mchezo, tumeshinda miche-
70 tisa mpaka sasa na huu
kama tukishinda utakuwa wa
10, nakiamini kikosi changu
ambacho kwa sasa kimei-
marika sana na wanacheza
vile ambavyo nahitaji, lakini
tunakwenda kucheza mechi
ngumu, JKT Tanzania ni timu
nzuri na ngumu sana ku-
fungika," alisema kocha huyo
raia wa Morocco.

Naye Kocha Mkuu wa
JKT Tanzania, Ahmad Ally,
alisema baada ya kupoteza
mchezo dhidi ya Simba
wamesahau yaliyopita na
sasa wamejipanga kucheza
mechi hii ambayo wanaami-
ni itakuwa ngumu huku wak-
ishuka dimbani baada ya siku

chache kupita.

"Tunakwenda kucheza
mechi nyingine ngumu nda-
ni ya siku chache, hata hivyo
tumejipanga  kuhakikisha
tunafanya vizuri, wachezaji
wangu nimewaweka vizuri
kisaikolojia, naamini wata-
fanya kile nilichowaeleza,"
alisema Ahmad.

Azam inakwenda kucheza
mechi huo ikiwa katika na-
fasi ya tatu ya msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na pointi 33,
nyuma ya mabingwa wa-
tetezi, Yanga yenye pointi 36
na Simba iliyo kileleni ikiwa
na pointi 37 kibindoni.

JKT Tanzania itaingia dim-
bani ikiwa na pointi zake 19,
ikishika nafasi ya nane katika
msimamo wa Ligi Kuu Bara
yenye timu 16 kutoka mikoa
mbalimbali.

katika mechi ya kirafiki dhidi ya timu ya kituo cha JMK Park iliyvochezwa kwenye uwanja wa kituo hicho
kilichoko Gerezani, Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Mashujaa kamili kuivaa Dodoma Jiji

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Mashujaa

Dodoma tayari kwa ajili ya
kuwakabili wenyeji Dodoma
Jiji katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja
wa Jamhuri jijini humo.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Mashu-
jaa FC, Abdallah Mohamed

'‘Bares', alisema wachezaji
wake wana morali ya juu
kuelekea mchezo huo inga-
wa wanafahamu hautakuwa
mwepesi.

"Tunashukuru  tumefika
salama kwa sasa tunaende-
lea na mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na mchezo huo,
malengo yetu ni kupata
pointi tatu muhimu,’ alisema
Bares.

Kocha huyo alisema mechi

zote za ligi hiyo ni ngumu na
hakuna timu ya 'kubeza' kwa
sababu kila moja imejipanga
kusaka matokeo chanya.
Aliongeza morali ya kila
mchezaji ipo juu na kusema
watadai mchezo huo unata-
rajiwa kuwa mgumu na we-
nye upinzani hivyo wanapas-
wa kucheza kwa tahadhari.
"Nimewaambia  wache-
zaji wacheze kwa tahadhari
watakapokuwa na mpira ili

mpinzani wetu asipate nafasi
ya kutufunga kwa urahisi, na-
jua haitakuwa mechi rahisi
kwa sababu kila timu inataka
kufikia malengo yake," kocha
huyo alisema.

Aliongeza anatarajia ku-
ongeza wachezaji ambao
wataleta ushindani ndani ya
timu hiyo katika dirisha dogo
la usajili kwa sababu mipan-
go yao ni kumalizka msimu
kwenye nafasi za juu.

Ligi Kuu Wanawake
kuendelea tena leo

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA  watetezi, Simba
Queens ya Dar es Salaam wana-
tarajia kuwavaa Bunda Queens
katika mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Karume
ulioko Musoma mkoani, Mara.

Meneja wa Simba Queens, Se-
lemani Makanya, aliliambia gazeti
hili jana kila mechi msimu huu
kwao ni sawa na fainali na hivyo

wamekwenda Musoma kufuata
pointi tatu muhimu.
Makanya alisema malengo

yao ni kupata tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa mwaka-
ni na ili kufikia mipango hiyo ni la-
zima wapambane kutetea ubingwa
wanaoushikilia.

Mechi nyingine za ligi hiyo zi-
takazochezwa leo ni Yanga Prin-
cess dhidi ya Gets Programu
wakati Fountain Gate Princess
itawaalika JKT Queens huku Cea-
siaa ikiwafuta Alliance Girls huku
Mashujaa Queens watapambana
Mlandizi Queens kwenye Uwanja
wa Kituo cha TFF, Kigamboni.

Simba Queens yenye pointi 19
ndio vinara wa ligi hiyo wakifuati-
wa na JKT Queens yenye pointi
17 na Yanga Princess ambayo im-
epoteza michezo mitatu inafuatia
na pointi zake tisa kibindoni.

CHANETA : Wanawake
tusidharau mazoezi

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanza-
nia (CHANETA), kimewataka wa-
nawake nchini kutoacha kufanya
mazoezi kwa ajili ya kuimarisha
afya na kujiweka imara, imeele-
Zwa.

Mwenyekiti wa CHANETA, Devo-
tha Marwa, alisema ni muhimu wa-
nawake kufanya mazoezi kwa ajili
va kujiepusha na maradhi mbalim-
bali pamoja na kushiriki kwenye
michezo.

"Mazoezi vyana faida kubwa
kwenye mwili wa binadamu. Nina-
washauri wanawake wapende ku-
fanya mazoezi kwa sababu yana-
jenga afya na vilevile huwaepusha
na magonjwa mengi, mazoezi ni
tiba pia," alisema Marwa.

Alisema anampongeza Rais DKk.
Samia Suluhu Hassan, kwa juhudi
anazofanya kuhakikisha Tanzania
inasonga mbele katika tasnia ya
michezo.

"Rais Samia ni mwanamke am-
baye anapambana kuona taifa letu
linafika mbali katika nyanja za
michezo, jambo ambalo linatupa
NgUVU Sisi wadau.

Kwa sasa CHANETA tupo katika
mchakato wa kuibua vipaji vya Vi-
jana kwa lengo |la kupata timu bora
ya taifa ya miaka ijayo," aliongeza
kiongozi huyo.
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ZURICH YAMTAKA OYEDEJI

KLABU ya FC Zurich imewasiliana na Arsenal
kuuliza kuhusu upatikanaji wa mshambuliaji wa
England, Nathan Butler-Oyedeji, mwenye umri
wa miaka 21 ifikapo Januari. (Football Insider)

MUANI KUTUA ARSENAL

KLABU ya Paris St-Germain huenda ikaipa
Arsenal nafasi ya kumsajili fowadi wao Randal
Kolo Muani mwenye umri wa miaka 26.(Standard)

DIBLING AWEKWA SOKONI

KLABU vya Southampton inaweza kumuuza
mchezaji wao chipukizi, Tyler Dibling, mwenye
umri wa miaka 18, ikiwa watashuka daraja kuto-
ka Ligi Kuu England, huku Manchester United na
Newcastle United zikionyesha nia ya kumnunua
kiungo huyo wa kati wa Uingereza. (Football In-
sider)

POGBA HAJATUA CITY

UVUMI ulioenea kuhusu Kkiungo wa zamani
wa Manchester United na Juventus, Paul Pogba,
mwenye umri wa miaka 31, ameonekana kwe-
nye uwanja wa mazoezi wa Manchester City
haukuwa wa kweli. (Fabrizio Romano)

FAGIOLI AITAKA SPURS

WEST Ham, Fulham, na Crystal Palace zote
zinamfuatilia kiungo wa Juventus, Nicolo Fagi-
oli, lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia
mwenye umri wa miaka 23 anavutiwa na Tot-
tenham Hotspur. (Tuttosport)

SESKO ATAJWA CHELSEA

CHELSEA inafikiria uwezekano wa kumnunua
mshambuliaji wa RB Leipzig na Timu ya Taifa
ya Slovenia, Benjamin Sesko, mwenye umri wa
miaka 21. (TeamTalks)

HJULMAND KITAELEWEKA

BOSI wa West Brom, Carlos Corberan na ko-
cha zamani wa Denmark, Kasper Hjulmand, ni
miongoni mwa wawanaowania kuchukua nafasi
va Russell Martin huko Southampton, lakini bosi
wa muda Simon Rusk atabakia kuinoa timu hiyo
kuelekea mechi dhidi ya Fulham itakayochezwa
keshokutwa. (Sky Sports)

DUBRAVKA ANUKIA SAUDIA

KLABU vya Saudi Arabia ya Al-Shabab ina-
vutiwa na dili la bei iliyopunguzwa kwa mlinda
lango wa Newcastle United na Timu ya Taifa ya
Slovakia, Martin Dubravka, mwenye umri wa
miaka 35. @)

DANSO SOKONI JANUARI

KLABU ya Wolves inaweza kulenga uhamisho
wa Januari kwa mlinzi wa kati wa Austria, Kevin
Danso, mwenye umri wa miaka 26, ambaye Lens
inaweza kutaka kumuuza. (L'Equipe)

AKLIOUCHE AIWAZA BARCA

KIUNGO mshambuliaji wa Monaco na Timu va
Taifa ya Ufaransa, Maghnes Akliouche, mwe-
nye umri wa miaka 22 amesema angependa
kuichezea Barcelona katika maisha yake vya
soka. (Sport)

NELSON KUONDOKA ARSENAL

WINGA wa Arsenal, Reiss Nelson (25), ambaye
kwa sasa yuko kwa mkopo Fulham - ataruhusiwa
kuondoka kwa washikabunduki hao msimu ujao
kwa sababu kuna uwezekano mchezaji huyo ha-
takuwa sehemu kubwa ya mipango ya Mikel Ar-
teta katika siku zijazo. (Mail Plus)

ROBINS AIKACHA MILLWALL

BOSI wa zamani wa Coventry, Mark Robins,
amekataa fursa ya kuzungumza na klabu ny-
ingine ya Championship, Millwall kuhusu nafasi
yao ya ukocha. (South London Press)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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® ® ® Kocha huyo asema kila mechi msimu
huu ni ngumu na wataikabili...

LIVERPOOL, England

OCHA Mkuu wa Liverpool,
Arne Slot, amesema hawezi
kuidharau timu yoyote li-
cha ya wao kuongoza ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu England
inayoendelea, imeelezwa.
Liverpool iko mbele kwa pointi
nne dhidi ya Chelsea inayoshika
nafasi ya pili ikiwa imecheza mechi
pungufu baada ya ushindi wa ma-
bao 6-3 dhidi ya Tottenham Hotspur
Jumapili iliyopita.
Kikosi cha Slot kimepoteza mechi
moja tu kati ya 16 za ligi hiyo msimu
huu na jana Alhamisi kilikuwa kwe-

nye nafasi ya kuendeleza kiwango
chake Kkilipoikaribisha Leicester
City.
Timu hiyo inayonolewa na
Kocha, Ruud van Nistel
rooy, iko katika nafasi ya
17 kwenye msimamo,
ikiwa imeshinda mara tatu
pekee kati ya michezo 17
ya ligi waliyocheza msimu
huu.
“Nadhani jambo chanya ni timu
zinazoshika nafasi ya chini katika
msimamo wa ligi mara nyingi hu-
poteza michezo, lakini hatutakiwi
kuidharau timu yoyote," alisema
Slot.

“Sasa alikuwa na matokeo magu-
mu mawili mfululizo, timu hizi
zote ni maalum kwenda Anfield na
wanajua wakienda Anfield lazima
wawe kwenye ubora wao ili wasi-
tudharau kamwe.

“Hivyo sisi tutaipa kipaumbele
sawa timu yoyote tutakayokutana
nayo kwa sababu hakuna wa kum-
dharau na zote zinaonekana kuwa
fiti sana.

“Licha ya kuwa tupo kileleni ka-
tika msimamo haifai kusema sisi
ni bora zaidi kuliko wao, lazima
tupambane katika kila mechi ili tu-
weze kushinda na kuonyesha ubora
wetu.”
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BAYERN/MUNICH
YAMWONYA

M) 0SHUAKIMMICH

MUNICH, Ujerumani

LABU ya Bayern Mu-
nich imeripotiwa
kumwonya  kiungo
wake wa kati, Joshua
Kimmich, na inataka jibu
kuhusu ofa yao ya mkataba
mpya ifikapo Januari.
Kimmich anakaribia miezi
sita ya mwisho ya mkataba
wake kwa miamba hao wa
W, Bavaria na tayari ametambu-
\ liwa kama uwezekano wa

uhamisho wa bure katika
| majira ya joto.
Tayari Manchester
City na Barcelona
"\ zote zikihusishwa
& na mchezaji huyo
wa kimataifa wa
Ujerumani.
Mchezaji
huyo mwe-
nye umri
W a
miaka
2 9

hivi karibuni alisema atafanya
uamuzi kuhusu mustakabali
wake ifikapo Januari, lakini
kwa mujibu wa Sky Sports ya
Ujerumani, hiyo inaweza isi-
toshe haraka kwa Bayern Mu-
nich.

Bayern Munich inataka jibu
kutoka kwa Kimmich mape-
ma Januari, wakifahamu vy-
ema kuchukua nafasi ya mtu
muhimu kama huyo kutahitaji
miezi ya utafiti na maandalizi.

Viongozi wa klabu hiyo wa-
bainisha hadharani wanataka
Kimmich awe msingi wa siku
za usoni na wanataka kumpa
mkataba mpya, lakini kiungo
huyo bado hajafanya uamuzi.

Mara tu Januari itakapofika,
Barcelona na Manchester City
wanaweza kuwasiliana na
Kimmich na kujadili kuhusu
mkataba mpya ambao uta-
ongeza shinikizo kwa Bayern
Munich.

Kimmich sio kiungo pekee

SAO PAULO, Brazil

MCHEZAJT Oscar atarejea katika
klabu yake ya zamani ya Sao Paulo
kwa mkataba wa miaka mitatu, timu
hiyo ya Ligi Kuu Brazil, imesema.

Kiungo wa zamani wa Chelsea, Os-
car, ambaye aliichezea Timu ya Taifa
ya Brazil mara 48 kati ya mwaka 2011
na 2016, ametumia misimu minane
iliyopita akiwa na Klabu ya Shanghai
Port, akishinda taji la Ligi Kuu China
mara tatu.

"Nina furaha kurejea Brazil na kui-
chezea Sao Paulo, ambayo ni klabu
niliyoanzia, nilipata msingi wangu na
nilikokulia," alisema mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 33.

Oscar alifunga mabao 38 katika
mechi 203 alizoichezea Chelsea na
kunyanyua mataji ya Ligi Kuu Eng-
land, Kombe la Ligi na Ligi ya Europa
katika kipindi chake cha miaka minne
na nusu.

Alianza kucheza soka la kulipwa
Sao Paulo mwaka 2008 na alijiunga
na Internacional miaka miwili baa-
daye, hatua iliyosababisha mzozo
mrefu wa mkataba kati ya klabu hizo
mbili za Brazil.

wa Bayern Munich anayevu-
tiwa na timu za Ligi Kuu Eng-
land, kwa sababu Manchester
United pia imeripotiwa pia
kumwania nyota huyo.

anukia Bundesliga

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayer Leverkusen
imewasiliana na beki wa Chelsea,
Axel Disasi, kuhusu uwezekano wa
uhamisho wa Januari, kwa mujibu
wa ESPN.

Disasi anaonekana kuwa chaguo la
tano la beki wa kati wa Kocha, Enzo
Maresca, nyuma ya Levi Colwill,
Wesley Fofana, Benoit Badiashile na
Tosin Adarabioyo, na amefanikiwa
kucheza mechi nne pekee kwenye
Ligi Kuu England msimu huu.

Kwa mujibu wa Sky Sports, Disasi
amechukizwa na nafasi yake ndogo
na sasa anafikiria kuondoka Chelsea
katika dirisha dogo la usajili la Janu-
ari.

Inasemekana hali yake imevutia
macho ya Bayer Leverkusen, ambao
wamefikia kuzungumzia uhamisho
wa majira ya baridi huku wakitoka
jasho kutokana na uwezekano wa
kuondoka kwa nahodha, Jonathan
Tah, ambaye anaingia miezi sita ya
mwisho ya mkataba wake.

Disasi pia anavutiwa na Juventus,
lakini timu hiyo ya Serie A inaweza
tu kutoa mkataba wa mkopo wa
awali - jambo ambalo linaweza lisiwe
na faida kwa Chelsea.

Maresca, kwa upande wake, ames-
isitiza nia yake ya kutaka kumbakiza
mchezaji huyo kikosini, lakini akaki-
ri wale wanaohangaika kwa kukosa
muda wa kucheza lazima waamue
kama wana furaha kuendelea kupi-
gania mustakabali wao.

NEWNITE
ATHLETE
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CAF yaibeba
Simba Tunisia

INATOKA UKURASA 24

Nafasi ya pili katika msimamo
wa ligi hiyo inashikiliwa na Yan-
ga yenye pointi 36 ikifuatiwa na
Azam FC yenye pointi 33, lakini
ina uwiano mzuri wa magoli ya
kufunga na kufungwa ukilingan-
isha na Singida Black Stars.

Ramovic
aanika siri
va ushindi
Yanga SC

INATOKA UKURASA 24

waliokuwa wakishambulia
kwa kushtukiza na kuwapa
‘tabu' wakati fulani.

Mabao ya Yanga katika
mchezo huo wa juzi yalifung-
wa na Clement Mzize, aliye-
tupia mawili, Prince Dube na
Stephane Aziz Ki, kila mmoja
akifunga goli moja.

Ramovic, tayari ameiongo-
za Yanga kushinda michezo
minne ya Ligi Kuu, akianzia
dhidi ya Namungo alipos-
hinda mabao 2-0, Mashujaa
FC (mabao 3-2), Prisons na
Dodoma Jiji kila timu ikipata
Kipigo cha mabao 4-0.

Hata hivyo, ushindi huo
unaendelea kuwabakisha
katika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa ligi baada ya
kufikisha pointi 36, nyuma ya
vinara Simba wenye pointi
37.

Kocha Mkuu wa Dodoma
Jiji, Mecky Maxime, alisema
timu yake ilistahili kufungwa.

"Tumestahili kuadhibiwa,
ukiangalia mabao yote man-
ne ni wachezaji kutojiamini,
kufanya makosa yale yale ya
kujirudia na kuwapa mipira
wachezaji wa Yanga, wanatu-
funga, kwa hiyo tutakaa chini
tuangalia nini turekebishe
na kama kuna nguvu inataki-
wa iongezwe, yaani kusajili
wachezaji kipindi hiki cha
dirisha dogo, basi tuongeze,"
alisema kocha huyo.

Yanga itarejea tena uwan-
jani keshokutwa kuwakaribi-
sha Fountain Gate na baada
ya hapo itaanza maandalizi
va kuikaribisha TP Mazembe
kutoka Jamhuri ya Kidemo-
krasi ya Congo (DR Congo)
kwa ajili ya mechi ya raundi
ya nne ya michuano vya Ligi
yva Mabingwa Afrika itakayo-
chezwa Januari 3, mwakani
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

SERENGETI BOYS, UGANDA
HAPATOSHI FAINALI CECAFA

Na Adam Fungamwango

IMU ya Soka ya Taifa

ya vijana wa umri chini

ya miaka 17 (Serengeti

Boys), wanakutana na
Uganda katika mechi ya fainali
ya Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA U-17), itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa
Uganda.

Serengeti Boys na Uganda
zimefuzu kushiriki Fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON U-17), zitakazopigwa Machi,
mwakani nchini Morocco.

—

—

N

—

Serengeti Boys ilifuzu fainali
hizo baada ya kuitwanga Sudan
Kusini mabao 4-0, shukrani kwa
Hussein Mbegu, Abel Joasiah
na Nghabi Zamu huku Uganda
Cubs, ikiwachapa Somalia magoli
4-1 katika michezo yao ya hatua
ya nusu fainali.

Kocha Mkuu wa Serengeti
Boys, Agrey Morris, amesema
wachezaji wake wako kamili kwa
ajili ya mchezo huo aliotabiri
utakuwa mgumu.

"Tupo kamili, wachezaji wapo
katika hali nzuri na morali ya hali
ya juu kwa ajili ya mchezo huu,
kila mmoja yupo tayari kufanya

kile atakachoagizwa akipatiwa
nafasi. Tunacheza mechi ya fain-
ali, ni muhimu, tunaomba sa-
poti ya Watanzania ili tuchukue
kombe hili.

Ni wazi haitakuwa mechi rahisi
kwa sababu Uganda wana timu
nzuri sana na watakuwa nyum-
bani, pamoja na hilo hatuwahofii,
tutapambana,” alisema nahodha
huyo wa zamani wa Tanzania
(Taifa Stars).

Naye mchezaji timu hiyo,
Saleh Ally, aliwaahidi Watan-
zania wajiandae kuwapokea
wakiwa wanarejea nyumbani na
kombe.

"Tunawaahidi Watanzania
mechi hii tutafanya kila lin-
alowezekana ili turudi Tan-
zania na ubingwa, nasema
hivyo kwa sababu wachezaji
tumejipanga kuhakikisha tu-
nashinda mechi hii," alisema
mchezaji huyo.

Awali timu hizo zilikuwa
pamoja katika Kundi A na mechi
yao ya hatua hiyo ilimalizika kwa
sare ya bila kufungana, lakini kila
mmoja akipata ushindi dhidi ya
yosso wa Kenya.

Kundi B katika mashindano
hayo lilikuwa na Sudan Kusini,
Somalia na Sudan.

Wachezaji Wa'Serengeti Boys wakifanya mazoezi ya mwisho kwenye Uwanja wa Philip Omondi ulioko Kampala, nchini Uganda
ili kujiandaa na mechi ya fainali ya Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA U-17), dhidi ya wenyeji Uganda itakayoche-

Namungo: Dirisha dogo safi

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Namungo FC,
wamekiri usajili wa wacheza-
ji wapya katika dirisha dogo
limeongeza nguvu ndani ya kiko-
si chao na kusaidia kutopoteza
mechi katika michezo yao mi-
tatu ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa hivi karibuni.

Namungo imeshinda mechi
mbili za ugenini na kutoka sare
mara moja nyumbani na sasa
imefikisha pointi 17 na kupanda

hadi nafasi ya nane kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Nahodha wa Namungo, Erasto
Nyoni, alisema hayo baada ya ku-
malizika kwa mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Tanzanite Kwaraa
mkoani, Manyara ambapo timu
yao ilipata ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Fountain Gate.

Nyoni, ambaye ni beki wa
kati, amesema hata wacheza-
ji. wa zamani wamefurahia
ujio wa nyota hao wapya kwa

sababu = wameongeza nguvu
kikosini tofauti na walivyokuwa
awali.

"Kusema kweli  wachezaji
wapya waliosajiliwa  kipindi
hiki cha dirisha dogo wamekuja
kuongeza nguvu kubwa katika
kikosi, kinaonekana kuimarika,
tunawashukuru sana na sisi wali-
otukuta tunawapa sapoti kubwa
ndiyo maana unaona kuna ma-
fanikio," alisema Nyoni.

Nyota wapya waliosajiliwa na
Namungo mpaka sasa ni kiungo,

Najib Mussa kutoka Singida Black
Stars na mabeki waliorejea, Der-
rick Mukombozi na Emmanuel
Charles.

"Tlikuwa mechi ya kisasi, katika
mchezo wa mzunguko wa kwan-
za Fountain Gate walishinda kwe-
tu na sisi tumekuja kuwafunga
kwao, hiyo ni sehemu ya mchezo,
nawashukuru wachezaji wangu
kwa kazi kubwa walioifanya,"
Juma Mgunda, Kocha Mkuu wa
Namungo, alisema.
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katika mechi
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« 'Maafande'

o
Mshambuliaji wa Yanga,

akipiga

ya

Ligi Kuu Bara dhidi ya
/ | wa Tanza-
nia Prisons iliyochezwa
kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam
hivi karibuni. Yanga ili-
pata ushindi wa mabao
4-0. PICHA: MTANDAO

Ramovic aanika siri
va ushindi Yanga SC

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga, Sead Ramovic,
ametaja sababu inayowapa
ushindi timu yake ni kufuatia
wachezaji wake kucheza kwa
kuzuia na kushambulia pamoja
bila kutegeana katika mechi zao
za hivi karibuni.

Ramovic ametoa kauli hiyo
baada ya kupata ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya Dodoma
Jiji katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa juzi.

Kocha huyo alisema hali hiyo
inasaidia kuondoka na pointi
tatu muhimu lakini pia aki-
waambia wanachama na mas-
habiki wa timu hiyo watafurahi
zaidi pale wachezaji wake
watakapokuwa na utimamu wa
mwili kwa asilimia 100.

Alisema kwa sasa Kikosi
chake kinamudu zaidi kucheza
mfumo anaotaka kipindi cha

kila mchezaji akimbie, azuie
wakati timu haina mpira na
kushambulia wakati tuna mpira,
tunazuia pamoja na tunasham-
bulia pamoja.

Ukiangalia tumecheza miche-
z0 mitatu ndani ya siku saba,
kwa hiyo wachezaji wangu
wanatumia kipindi kimoja
kuamua mechi, kama ukifuatilia
utagundua tunafunga mabao
mengi kKipindi cha kwanza
ambacho tunacheza kwa kasi
na kufanya kama ninavyohitaji,
hatufanyi hivyo kipindi cha pili
kwa sababu tayari wanakuwa
wameshachoka.

Lakini kwa bahati nzuri wana
uwezo wa kuhimili masham-
bulizi, nadhani tunakwenda
taratibu, tutaanza kucheza
kwa kasi kwa dakika 90, mam-
bo haya yatakuja hatua kwa
hatua," alisema kocha huyo raia
wa Ujerumani.

Hata hivyo aliisifia Dodo-
ma Jiji akisema ni timu nzuri,

kiwango cha kutosha.

kwanza tu kwa sababu bado
wachezaji hawajakuwa fiti kwa

"Katika mfumo wangu nataka

yenye wachezaji wenye nguvu,
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CAF yaibeba Simba Tunisia

® ® @ Ni baada ya CS Sfaxien kuhukumiwa kucheza bila ya mashabiki...

Na Adam Fungamwango

HIRIKISHO la Mpira wa Miguu Af-
rika (CAF), limetangaza kuifungia
CS Sfaxien ya Tunisia kucheza
mechi zake mbili za mashindano
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho bila
mashabiki kufuatia vurugu walizofanya
dhidi ya CS Constantine ya Algeria.

Katika mechi hiyo CS Sfaxien ikiwa
mwenyeji ilifungwa bao 1-0, mashabiki
wao walitupa mafataki, jambo ambalo
limepigwa marufuku na wasimamizi hao
wa soka Afrika.

CAF pia imewatoza CS Sfaxien faini ya
Dola za Marekani 50,000 (sawa na Sh.
milioni 119).

Adhabu hiyo ya CS Sfaxien, itainufai-
sha Simba ambayo itasafiri kwenda Tu-
nisia kucheza mchezo wa raundi ya nne
dhidi ya timu hiyo, mechi itakayofanyika
Januari 5, mwakani.

Mechi nyingine ambayo CS Sfaxien
itacheza bila mashabiki wake ni Januari

19, mwakani pale itakapowakaribisha
Bravos do Maquis ya Angola.

Hata hivyo, timu hiyo huenda ikakum-
bana na adhabu nyingine kutokana na
vurugu zilizotokea katika mechi dhidi ya
Simba iliyochezwa Desemba 15, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, wenyeji wakishinda mabao 2-1.

Mashabiki na wachezaji wa CS Sfaxien
walifanya vurugu katika mechi hiyo ku-
fuatia mshambuliaji wa Simba, Kibu De-
nis, kufunga bao dakika za ‘jioni'.

Baada ya bao hilo lililoipa Simba
ushindi kufungwa, kulitokea vurumai
kubwa ndani ya uwanja, ambapo ben-
chi la ufundi na baadhi ya wachezaji
walimvamia mwamuzi wa mchezo, huku
jukwaani nako kukiwa na tafrani kati
ya mashabiki wa timu hiyo pamoja na
wenyeji na kupelekea uharibifu wa viti
kung'olewa.

Watunisia hao waliondoka kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa huku wa-
kiahidi watalipa kisasi watakapokuwa

nyumbani kwao.

Kucheza bila mashabiki inaonekana ni
faraja kwa Simba kwa sababu pamoja na
itakuwa imelainishiwa mchezo kutoka-
na na wenyeji kukosa faida ya kushang-
iliwa ili kuwaongezea hamasa wachezaji
wao.

Wakati hayo yakiendelea, Mwenyekiti
wa Simba, Murtaza Mangungu, amewe-
ka wazi kikosi chao kitaongezewa nguvu
ya wachezaji wapya kipindi cha dirisha
dogo la usajili kwa ajili ya kukiimarisha.

Mangungu alisema uongozi unaende-
lea kukamilisha mazungumzo na baadhi
ya wachezaji inaowabhitaji ili kuifanya
Simba iwe na nguvu zaidi katika mich-
uano ya kimataifa na Ligi Kuu Tanzania
Bara.

"Ni kweli tunatarajia kuongeza wa-
chezaji, kwa tathimini ya kocha kuna
mabhitaji, tumeashaanza kuzungumza na
baadhi ya wachezaji wa ndani na nje ya
nchi kwa ajili ya kujiunga na timu yetu,
mambo yatakapokuwa tayari tutawatan-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

gazia," alisema Mangungu.

Tayari Simba imeshakamilisha usajili wa
winga, Elie Mpanzu, raia wa Jamhuri ya Kide-
mokrasi ya Congo (DR Congo), ambaye tayari
ameshaanza kutumika kwenye mechi za Ligi
Kuu Bara.

Wakati huo huo, kikosi cha Simba kinata-
rajiwa kuondoka leo jijini ili kuelekea Singida
kwa ajili ya mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Singida Black Stars utakaochezwa
kesho kwenye Uwanja wa CCM Liti mkoani
humo.

Simba yenye pointi 37 ndio vinara wa Ligi
Kuu Tanzania Bara watakutana na Singida
Black Stars ambayo ina pointi 33 iko nafasi
ya nne katika msimamo imekuwa na msimu
mzuri.
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