
Na Ludovick Utouh

UKUAJI wa Deni la Taifa 
unapaswa uendane na 
ukuaji wa uchumi wa nchi 
ili deni hilo liwe himilivu. 

Wananchi wana haki 
ya kujua madhumuni ya 

mikopo inayochukuliwa 
na serikali na wana haki 
ya kujihakikishia kuwa 
mikopo inayochukuliwa 
na serikali inatumika kwa 
madhumuni yaliyokusudi-
wa...

Kuna sababu 
Watanzania 
kutaharuki?

Na Aidan Mbuguye

K UNA matukio ya mad-hara vikiwamo vifo vy-enye utata vinavyosikika nchini, vinavyoacha maswali, hofu pia kuanzisha  mjadala mkubwa unaoendana na mapendekezo ya nini kifanyike.Mbali na wanajamii, hata wanasiasa na viongozi wa dini  kukemea, sasa imevuka mpaka kimataifa, wiki iliyopita mabalozi wa nchi 15 nao wanaeleza kush-tushwa na hali hiyo.Wakati hayo yakitokea kipo chombo rasmi kisheria cha kush-ughulikia hali hiyo na kuelekeza hatua zaidi za kufuata yanapo-tokea matukio ya hovyo kama hayo. 
Ni Mahakama ya Korona, am-bayo ni chombo huru chenye mamlaka ya kuchunguza sababu na mazingira ya kifo au vifo vina-vyotokea katika mazingira tata. Lengo la mahakama hiyo ni kubaini sababu na mazingira ya kifo na kutoa mapendekezo, ili kuepuka vifo vya aina hiyo visijir-udie.

Mahakama hiyo huundwa kwe-nye wilaya kifo kinapotokea, ku-tokana na amri inayotangazwa kwenye gazeti la serikali na waziri mwenye dhamana, baada ya kum-shirikisha Jaji Kiongozi. Inatajwa kuwa mahakama hiyo iko kisheria kuchunguza vifo kwa mujibu wa sura ya 24 ya sheria  ya Mahakama ya Korona. Kimuun-do, inajumuisha mahakimu wa wilaya, watumishi wa umma waliopo kazini au waliostaafu na kila anayeunda mahakama hiyo, atatambulika kwa jina Korona. Kazi za Mahakama ya Korona ni  
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Imetimu wakati wa kuanza kutumia Mahakama ya Korona  
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na baada ya hapo, inatoa maelek-ezo ya kuuzika tena.Pia, Mahakama ya Korona ina mamlaka ya kufanya uchunguzi kwenye kifo kilichotokea ghafla, kwa ajali, kifo cha kikatili au mazingira yanayotiliwa shaka.Eneo lingine katika orodha hiyo, inagusa vifo vya mwili ul-iokutwa au ulioletwa ndani ya mipaka ya nchi, Korona ataka-poona kuwa ni lazima uchunguzi ufanyike, atafanya uchunguzi juu ya sababu na mazingira yanayo-husiana na kifo hicho. Pale Korona atakapoona hana sababu za kuchunguza ili kubaini sababu na mazingira ya kifo ata-wasilisha nyaraka na ushahidi unaohusiana na kifo hicho kwa Mkurugenzi wa Mashataka (DPP).Kisheria  mwandishi, anaaini-sha mfano wa vifo vilivyotokea  hivi karibuni na taarifa zake zikionesha ukatili mfano,  ‘mama na mtoto waliouawa mkoani Do-doma, kada wa CHADEMA, Ally Mohamed Kibao na kifo cha dak-tari  Dismas Chami, kilichotokea mkoani Tabora na mwili wake kutupwa.
Vyote kimsingi vinaangukia mazingira kama hayo na vilipas-wa kuchunguzwa na Mahakama ya Korona. 

UNAPOKUTA MAITIUnapokuta mwili wa mare-hemu sehemu fulani au   kusikia taarifa za kifo, ambazo kimazin-gira zinahitaji uchunguzi, unatak-iwa kutoa taarifa kwa mamlaka kadhaa.
Kwanza Korona, Polisi ili ku-peleka taarifa kwa Korona kwa ajili ya uchunguzi.Kuna kesi zinashindwa kufikia mwisho unaojitosheleza, kwa sababu  ushahidi wa kuwatia  

MAUAJI NA UKATILI UNAOENDELEA…

Wasomi wanavyomuunga mkono Rais wakihubiri nishati safi, ulinzi hifadhi 

kuchunguza kifo cha aliyeuwawa kikatili au kisicho cha kawaida. Pili kama ni kifo cha ghafla na ku-wezesha sababu zake zijulikane.Aidha,  mtu anapofariki chini ya uangalizi wa mamlaka za seri-kali, kwa mfano Polisi, au Ma-gereza, Jeshi, au penye matokeo ya utekelezaji wa hukumu ya kifo.Kadhalika mtu anayefariki au anayekutwa kafariki katika maz-ingira yanayohitaji uchunguzi.
HATUA YA UCHUNGUZIKuna swali  linaloibuka ni waka-ti gani uchunguzi wa kifo una-fanyika? Kimsingi,  hufanyika pale Korona atakapopokea taarifa na kujiridhisha kuwa kuna mwili wa 

marehemu kwenye eneo lililoko penye mamlaka yake.Hiyo, huendana na kuwapo sababu za kuhisi kuwapo mazin-gira ya kifo hicho, yanayohitaji uchunguzi. Kwa mazingira haya Korona atatakiwa kufanya uchun-guzi wa kifo haraka, kwa mujibu wa sheria hiyo.
Vilevile, mamlaka kama polisi, inaweza kutoa maoni kulingana na mazingira ya kifo cha mtu husika na namna ilivyotokea nda-ni ya mamlaka ya Korona au vingi-nevyo, mfano kutokuwa na taarifa ya kifo hicho. 

Mamlaka hiyo, kiutaratibu in-aandika barua na kumtaka Koro-na afanye uchunguzi wa kifo.

NAFASI  YA MAHAKAMASwali lililopo, je Mahakama ya Korona ina mamlaka na wajibu gani?  Hapo kuna suala la kuagiza uchunguzi wa kitaalamu wa mwili  au postmortem examination, utakaofanywa na daktari wa seri-kali, kupata taarifa za kitaalamu lengo ni kupata ufafanuzi wa kiu-chunguzi kuhusu mazingira ya kifo hicho.
Mamlaka hiyo, pia ina haki ya kuamuru kuzikwa au kuchomwa mwili huo  hadi kuwa majivu. Pia, mamlaka hiyo  ina haki ya kutoa amri kufukuliwa mwili wa mare-hemu, uliokwishazikwa.Lengo hapo linatajwa kuwa ni kufanya uchunguzi (exhumation) 
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• Iko kisheria, japo wengi hawaifahamu

Mahakama Kuu ya Korona nchini Marekani, mfano wa huduma inayohitajika ianzishwe 

nchini. PICHA: MTANDAO
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Gwaride la heshima lililoandaliwa na Jeshi la Polisi likipita mbele ya Rais na Amiri Jeshi Mkuu, Dk. Samia Suluhu Hassan wakati wa kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya 
jeshi hilo, katika Shule ya Polisi Tanzania (TPS), Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: IKULU

UKURASA 2

Malasusa 
aungana 

na wadau,  
vilio vya 

utekaji na 
mauaji 

Ukubwa wa Deni la Taifa...

Samia avunja ukimyaSamia avunja ukimya
• Polisi nao awapa angalizo 
lao... Endelea Ukurasa 2

UKURASA WA 3
UKURASA WA 8

UKURASA WA 3

Baadhi ya maaskofu na wakuu wa jimbo wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), wakiwa wamebeba jeneza lenye 
mwili wa aliyekuwa Askofu  wa  Dayosisi ya Mwanga, Chediel 
Sendoro (54), kabla ya maziko yake, katika Kanisa Kuu la 
Mwanga, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MARY MOSHA
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MKUU wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Askofu Dk. 
Alex Malasusa, amesema 
matukio ya kutekwa au 
kutoweka kwa Watanzania 
ambayo hayakuzoeleka na 
yanayoendelea hivi sasa, 
yanapaswa yafike mwisho.

Pia, amemuomba Naibu 
Waziri Mkuu, Dk. Dotto 
Biteko, kufikisha salaam za 
kanisa hilo kwa viongozi 
wakuu wa nchi kuruhusu 
kuwapo na meza ya ma-
jadiliano ili kupatikane su-
luhisho la hayo mauaji.

Askofu Dk. Malalsusa, al-
itoa ujumbe huo wa KKKT 
jana katika Kanisa Kuu 
la Usharika wa Mwanga, 
wakati wa ibada ya maziko 
ya aliyekuwa Askofu wa 
Dayosisi ya Mwanga, Dk. 
Chediel Sendoro, aliyezik-
wa katika Kanisa Kuu la 
Usharika wa Mwanga.

Askofu Dk. Chediel 
Sendoro, alipoteza mai-
sha Septemba 9, mwaka 
huu kwa ajali majira ya 
saa 1:30 usiku, baada ya 
gari alilokuwa akiendesha 
kugongana uso kwa uso 
na lori eneo la Kisangiro, 
wilayani Mwanga.

Dk. Chediel Sendoro, 
ni mtoto wa Askofu wa 
kwanza wa Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani, Dk. 
Elinaza Sendoro. 

Akizungumzia matukio 
ya utekaji na kutoweka 
kwa Watanzania, Dk. 
Malasusa alisema, “Nime-
pata fursa ya kutamka 
masikitiko yetu, hasa kwa 
hali inayoendelea katika   
nchi yetu kwa kusikia 
habari ambazo sio nzuri.  

Vifo,   utasikia habari 
nyingi sana katika kipindi 
hiki, hasa katika barabara 
zinazounganisha nchi 
yetu na hakika sisi sote 
tukichukua wajibu wetu, 
basi huenda tukavifuta au 
kuvipunguza.

“Lakini samabamba na 
hilo, masikio yetu na men-
gine yameshuhudia jinsi 
ambavyo tumekuwa na 
matukio ambayo hayaku-
zoeleka, hasa tukitumia 
maneno yanayotumika 
sasa ‘kutekwa’ au ‘kutowe-
ka’ kwa Watanzania.

Nafikiri tuseme hivi ifike 
mwisho, kanisa liombe 
kwa ajili ya jambo hilo. 
Na mauaji ndugu zangu, 
Biblia iko wazi kabisa, 
nchi inalaaniwa damu 

inapomwagika. Hatutaki 
laana iingie katika nchi 
yetu, tuombe kila mwenye 
kujua maana ya maombi 
kuliombea jambo hili; na-
jua wanasiasa wamekuwa 
wakilizungumza, lakini 
hebu tulisogeze pia kama 
haja yetu mbele za Mungu.

“Nachukua fursa hii 
kuomba Jumapili zijazo 
wachungaji, maaskofu 
katika kanisa letu tuanze 
kuomba kama kitu cha 
pekee kilichotokea katika 
nchi yetu.

Naibu Waziri Mkuu (Dk. 
Dotto Biteko), niwasihi 
kama raia, kama kiongozi 
wa imani, wanasiasa ku-
ruhusu kuwapo na meza 
ya majadiliano, huenda 
likapatikana suluhisho la 
haya mauaji.”

Kadhalika, Askofu Dk. 
Malasusa, alisema hivi sasa 
imekuwa tabia na hata 
wengine wanauawa, kwa 
sababu watu wanaoneka-
na wanaiba watoto, wen-
gine wamekuwa wakipig-
wa na mambo kadhaa wa 
kadhaa, hivyo ni vyema 
kuweka muda wa kuzidi 
kusikilizana.  

Kutokana na yanay-
oendelea, Dk. Malasusa 
amewaelekeza maaskofu 
wa KKKT, kama wanajua 
wana kitu, mawazo wasi-
ache kuyatoa. Tumefika 
katika kipindi ambacho 
Watanzania wamekuwa 
na hofu.

AJALI ILIVYOKUWA 
Kamanda Maigwa, alise-

ma kabla ya kupoteza mai-
sha, Askofu Sendoro na 
mwanawe ambaye anaen-
delea kupatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya KCMC, ali-
kuwa akitokea katika mji 
mdogo wa Himo, Wilaya 
ya Moshi kwenda Mwanga.

Alisema gari lake lili-
kuwa likiyapita magari 
mengine mawili na kisha 
kugongana uso kwa uso 
na lori lililokuwa likitokea 
Tanga kwenda mkoani 
Arusha.

MAISHA YAKE
 Askofu Sendoro, am-

baye hadi anafariki dunia 
alikuwa mhitimu wa Sha-
hada ya Uzamivu (PhD) na 
Shahada ya juu ya Uhasibu 
(CPA), alizaliwa Mei 1, 1970 
akiwa mtoto wa nne wa 
Askofu Dk. Elinaza Sen-
doro.

*Imeandikwa na God-
frey Mushi na Mary Mo-
sha (Mwanga).

Malasusa aungana 
na wadau vilio vya 
utekaji, mauaji

Katibu Mkuu wa 
Chama cha NLD, 
Doyo Hassan (kulia), 
akizungumza na 
waandishi wa habari, 
Dar es Salaam jana 
wakati akitoa tamko 
la kupinga maanda-
mano yaliyoitishwa 
na baadhi ya vyama 
vya siasa. Katikati ni 
Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vyama 13 visivy-
okuwa na wawakilishi 
bungeni, Abdul Mluya 
na Mwenyekiti wa 
Chama cha Sauti ya 
Umma, Bertha Mpata. 
PICHA: IMANI NATH-
ANIEL 

Elizabeth Zaya na                       
Godfrey Mushi

RAIS Samia Suluhu Hassan ras-
mi amevunja ukimya, akiwa na 
ufafanuzi wake kuhusiana na ma-
dai dhidi ya serikali juu ya matukio 
ya utekaji na mauaji ya watu.

Sambamba na hilo, Rais ame-
lielekeza Jeshi la Polisi katika mae-
neo manne yanayogusa ufanisi wa 
utendaji  wake, akioanisha na ma-
dai yanayoendeleza kuelekezwa 
kwalo.

Mkuu wa Nchi aliyasema hayo 
jana kwenye Shule ya Polisi Tan-
zania (TPS) iliyoko Moshi, mkoani 
Kilimanjaro, ambako alishiriki Maa-
dhimisho ya Miaka 60 ya jeshi hilo, 
akifunga mkutano mkuu wa mwa-
ka wa maofisa waandamizi, maka-
manda wa mikoa na vikosi.

Rais aliagiza wizara na jeshi hilo 
kuendelea kutekeleza mapende-
kezo ya Tume ya Haki Jinai kwa 
ukamilifu na kuendelea kutekeleza 
mapendekezo yote yasiyohitaji 
mabadiliko ya sheria au ongezeko 
kubwa la bajeti.

Aliagiza Jeshi la Polisi kama wal-
inzi wa raia na mali zao ambalo 
lina haki ya usimamizi wa haki na 
sheria, halipaswi kuhusishwa au 
kuhisiwa kwa namna yoyote katika 
tuhuma za ukiukwaji wa sheria na 
haki linazosimamia.

Rais alielekeza jeshi hilo liongeze 
kasi ya matumizi ya Tehama ili li-
dhibiti uhalifu na wahalifu kwa 
ufanisi zaidi.

Vilevile, alielekeza wizara 
kutekeleza maelekezo ya serikali 
kuhakikisha mifumo inasomana na 
taasisi nyingine.

Mkuu wa Nchi alionesha kuker-
wa na matukio ya mauaji na utekaji 
watu yanayoendelea kuripotiwa 
nchini, akitaka jamii kutofumbia 
macho vitendo hivyo kwa kushind-
wa kutoa taarifa na kusubiri ku-
laumu jeshi kutoa matamko na ku-
laani.

Alisema serikali inazo taarifa 
kuhusu njama zinazopangwa na 
baadhi ya watu wanaoendesha 
mipango ya uvunjifu wa amani, ak-
ionya kuwa serikali haitawavumilia.

“Tumeshuhudia mauaji ya watu 

wazima na watoto kwa imani za 
kishirikina kama ilivyoibuliwa na 
Jeshi la Polisi hivi karibuni, kume-
kuwa na matukio ya wapenzi kuua-
na, wazazi kuua watoto na watoto 
kuua wazazi wao kikatili na kisha 
maiti kuchomwa moto na wengine 
kukatwa vipande na kufukiwa, na 
mambo ya aina hiyo ambayo kwa 
vyovyote vile hayaridhishi.

“Huku ni kuondokwa na utu na 
ni uhalifu mkubwa sana, wananchi 
wanakata tamaa kuona matukio 
haya yanahusishwa si tu na wa-
ganga wa kienyeji, bali hata watu 
mashuhuri kama viongozi wa dini 
na hata wazazi na watoto,” alisema.

Akizungumzia tukio la kuuawa 
kwa kada wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) Ali 
Kibao lililotokea hivi karibu, Rais 
Samia alisema serikali ilisikitishwa 
na jambo hilo na kutoa maelekezo 
kwa vyombo vya dola.

“Kifo hicho kimeleta hisia kali 
pia kwa wawakilishi wa baadhi ya 
mataifa ya nje na wawakilishi wa 
nchi zao hapa kwetu. Ninataka ni-
ungane nao na niseme kwamba 
kwa sababu yoyote ile, mauaji haya 
hayakubaliki na ndio maana serika-
li tuliyalaani na kutaka uchunguzi 
wa haraka ufanyike na ndivyo ina-
vyofanyika duniani kote.

“Baada ya mambo haya kutokea, 
serikali husimama kulaani na ku-
taka vyombo vyake vya usalama 
kwenda na uchunguzi na tujue kili-
chotokea na kazi hii nimeambiwa 
inaendelea vizuri,” alisema.

Aliendelea: “Niseme tu kwamba 
baada ya tukio lile, nimekuwa ni-
kiangalia maoni ya viongozi mbal-
imbali wa kisiasa, viongozi wa dini 
na baadhi wakiniomba nikemee 
mambo hayo.

“Maoni ya wazee mashuhuri, ni-
memsikia Mzee Butiku naye kase-
ma, wawakilishi wa mataifa ya nje 
hapa nchini nao wametoa matam-
ko, jumuiya za kiraia na wananchi 
kwa ujumla nao wamesema wali-
yoyasema.

“Hisia za makundi yote nili-
yoyataja, zikiibuliwa na kifo cha 
mtu mmoja tu niliyemtaja, ndugu 
yetu Ali Kibao, lakini kuna vifo vi-
nasemwa muda baada ya muda, 

watoto albino wanakatwa mikono, 
wanauliwa, watoto wadogo wana-
chukuliwa, wanakatwa sehemu 
nyeti wanatupwa, sijui nani wa-
nauliwa.

“Mpaka leo ( jana) asubuhi nime-
pewa ripoti huko Dodoma watu 
watatu wamekutwa chumbani 
wameuliwa, lakini yanapotokea 
haya kwenye maeneo yetu lakini 
kuko kimya mpaka polisi iibuke 
iseme, wengine hawasemi.

“Hii inashangaza kwamba kifo 
cha ndugu yetu Kibao, kimeibua 
wimbi kubwa kulaani, kusikitika, 
kulaumu, kuita serikali ya wauaji, 
hii si sawa,” Rais Samia alitamka 
kwa hisia kali.

Mkuu wa Nchi alisema, “Nilikuwa 
nasikiliza kwa makini, maelezo yali-
yotolewa na Katibu Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM, Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi, nimerushiwa 
na nimeisikiliza vizuri sana clip ya 
Dk. Slaa wa CHADEMA, vilevile clip 
ya Joseph Yona wa Chalinze, wote 
wakitoa mipango ya taswira ya 
uvunjifu wa amani inayopangwa na 
baadhi ya vyama vya siasa.

“Nayaunganisha haya na uamuzi 
wa kikao cha Septemba 11 mwaka 
huu kilichofanywa na chama kimo-
ja cha siasa kule Ngurelo, mkoani 
Arusha, ambacho kimeazimia ku-
watumia na kuwachochea vijana 
kwa kuzusha tuhuma dhidi ya Jeshi 
la Polisi, kufanya siasa chonganishi 
kwenye misiba na kushusha morali 
kwa jeshi hilo ili washindwe kufan-
ya kazi yao ya kulinda usalama wa 
raia na mali zao.”

Rais Samia pia alitunuku vy-
eti vya pongezi kwa askari polisi 
wastaafu 10 wa kwanza kabla na 
baada ya uhuru, waliotumikia jeshi 
hilo kwa uzalendo, uhodari na uja-
siri hadi walipostaafu kwa heshima.

Kati ya askari hao wastaafu, 
wamo ambao walikuwa miongoni 
mwa askari wanane wa kwanza wa 
kike waliojiunga na kuajiriwa katika 
Jeshi la Polisi Tanganyika mwaka 
1958.

Pia yumo askari wa kike ambaye 
ni miongoni mwa askari wa kike 
12 wa kwanza kuajiriwa na Jeshi la 
Polisi Zanzibar baada ya Mapinduzi 
Matukufu. 

Samia avunja ukimya utekaji, mauaji
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Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Do-
doma limeeleza mtoto mwe-
nye umri wa miaka sita alivy-
oomba msaada katika tukio la 
mauaji ya watu watatu Mtaa 
wa Segubwawani, Kata ya 
Nala, jijini Dodoma.

Akizungumzia tukio hilo lil-
ilotokea juzi, Kaimu Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Dodoma, 
Anania Amo alisema kuwa 
watu hao walikutwa wamefari-
ki dunia huku mama mwenye 
nyumba akijeruhiwa na watu 
wasiojulikana.

Alisema kuwa katika tukio 
hilo, hakuna jirani ambaye 
alisikia kelele, bali mtoto aliye-
tumwa kwenda katika familia 
hiyo kufuata redio waliyoa-
zima, alirudisha habari kuwa 
hakupata ushirikiano.

Kamanda Amo alisema 
kuwa kutokana na hali hiyo, 
majirani walikwenda katika 
nyumba hiyo na kusikia sauti 
ya mtoto wa miaka sita am-
baye alikuwa katika nyumba 
hiyo akipiga kelele kuomba 
kufunguliwa mlango.

“Mtoto huyo hajajeruhiwa, 
ndiye alipiga kelele, akiomba 
kufunguliwa maana milango 
ilikuwa imefungwa. Ndipo 
baadaye waligundua kuwa 
kuna mauaji yamefanyika,” 
alisema.

Alifafanua kuwa waliouawa 
ni watoto wawili wa familia 
moja ambao miili yao im-
ekutwa imeungua moto huku 
mfanyakazi wa ndani, akikut-
wa na majeraha kichwani.

Kamanda Amo alisema 
kuwa mama alijeruhiwa, ali-
wahishwa hospitalini kupata 
matibabu.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Segubwawani, Kata ya Nala, 
Jeremia Molima alisema al-
ipewa taarifa ya tukio hilo juzi 
saa 9.45 alasiri na alipofika ka-
tika eneo hilo alikuta watu wa-
naingia ndani na kuwaomba 
watoke, wasubiri askari polisi 
wafike.

“Baada ya kufika, nilikuta 
watoto wawili wameungua 
kwa moto, halafu kuna dada 
wa kazi amelala kifudifudi 

amekufa, anaonekana kichwa 
chake kimeshambuliwa kwa 
sababu kwenye sakafu na 
damu imeganda.

“Tumemkuta mama mwe-
nye nyumba akiwa hoi, ame-
shambuliwa, alikuwa akita-
mka kuwa anajihisi maumivu, 
anaomba akalale,” alisema.

Alisema kuwa walichoki-
fanya ni kumwita bodaboda 
kwa ajili ya kumwahisha katika 
Zahanati ya Nala kwa ajili ya 
huduma ya kwanza na wakati 
wakiwasiliana na askari polisi 
kata ambaye aliwaeleza kuwa 
alikuwa njiani akielekea eneo 
la tukio.

Molima alisema kuwa baba 
wa familia aliyemtambulisha 
kwa jina la Robert Mgema, 
ni mwalimu mkoani Singida, 
hivyo katika nyumba hiyo wa-
likuwa wanaishi mama, wato-
to wake watatu na mfanyakazi 
wa ndani. 

“Juzi hapa walikuwa na 
sherehe ya mtoto aliyemaliza 
darasa la saba (mmoja kati ya 
waliouawa), hivyo baba wa fa-
milia alifika katika sherehe ya 
kumpongeza mtoto wao na 
haikufahamika wakati tukio 
linatokea kama alikuwa ame-
sharejea katika kituo chake 
cha kazi au la.

“Inaelekea watu waliwa-
vamia, wakawapiga hadi ku-
waua, lakini hawa watoto 
wawili walioungua ndio tu-
nashindwa kupata majibu ya 
haraka,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa 
hakuna dalili ya moto kuwaka 
muda wa karibuni na hivyo 
wanahisi kuwa tukio hilo lili-
fanyika usiku.

Aliongeza kuwa Jumamosi 
walipokuwa na sherehe ya 
mtoto wao ya kumaliza darasa 
la saba, walikwenda kuazima 
redio kwa jirani kwa ajili ya 
sherehe.

“Leo ( jana), mwenye redio 
alimtuma mtoto mdogo kwen-
da kuifuata lakini alipofika 
alikuta milango yote imefung-
wa, pamepoa na hakuna mtu 
anayeitika.

“Alirudi nyumbani ku-
waeleza hali hiyo, ndipo ma-
jirani wakaenda. Lakini ndani 

ya nyumba kulikuwa na mtoto 
mdogo (ambaye hakuguswa), 
baada ya kuita kwa muda ndi-
po mtoto aliitika na kusema 
anaogopa kufungua mlango,” 
alisema.

Alisema kuwa ndipo walipo-
fungua wenyewe kwa nje na 
kuingia ndani na kukutana na 
mauaji hayo huku nguo zikiwa 
zimevurugwa, ziko chini na 
televisheni iko ukutani na hai-
jaguswa kwa lolote.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Amo, waliouawa ni Milcah 
Robert (12) aliyehitimu darasa 
la saba Shule ya Msingi Chiho-
ni, Fatuma Mohamed (20) na 
dada wa kazi aliyetambulika 
kwa jina la Micky (16).

“Mama aliyejeruhiwa kwa 
kupigwa anaitwa Lusajo Mwa-
songe(40), ni mjasiriamali, ali-
pigwa na kitu butu kichwani, 
anaendelea kupatiwa mat-
ibabu. Jeshi la polisi linatoa 
wito kwa wananchi wa Do-
doma kama ulivyo utamaduni 
wao kuendelea kushirikiana 
na jeshi hilo ili kuhamimisha 
waliotekeleza uhalifu huu wa-
nakamatwa na kufikishwa ma-
hakamani,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Jabir Shekimweri alisema 
jana kuwa mtu mmoja ana-
shikiliwa na polisi kwa ajili ya 
mahojiano kuhusu undani wa 
tukio hilo.

Baba wa familia hiyo, 
Mwalimu Mgema anayefanya 
kazi Halmashauri ya Wilaya 
ya Ikungi, alisema kuwa Ju-
mamosi alikwenda Dodoma 
kwa ajili ya mahafali  katika 
Shule ya Msingi Chihoni na 
siku hiyo hiyo alirejea Singida 
kutokana na majukumu ali-
yokuwa amepangiwa na siku 
ya Jumapili aliwasiliana kwa 
ujumbe mfupi na mkewe.

“Jioni niliwahi kulala kutoka-
na na uchovu, mke wangu alin-
itafuta saa tatu usiku na isivyo 
bahati sikusikia simu, asubuhi 
nilipoamka nikapiga simu, 
lakini sikufanikiwa kumpata 
hadi saa nane mchana na si 
kawaida, nikapigiwa simu saa 
10 jioni na jirani yangu Baba 
Kelvin.

“Akasema nyumbani kwan-

gu hakueleweki, hajaona anay-
etoka nje. Nikamwuliza ‘haku-
na mtu yeyote?’. Akasema 
‘kuna mtoto ndani anaitika, tu-
namwambia afungue mlango, 
anasema anaogopa’,” alisema.

Alisimuliwa kuwa baadaye 
alipokea simu ya jirani mwing-
ine ambaye alimpa taarifa 
kuwa wamemwangalia diris-
hani na kuona binti wa kazi 
amelala chini na kuna damu, 
alilazimika kuanza safari kuto-
kana na taarifa hiyo.

“Nikiwa njiani ninakuja, 
nikapigiwa tena kuwa poli-
si wameingia watu watatu 
wamefariki, nikauliza ‘ni kina 
nani?’ Sikupata majibu, ni-
kaambiwa polisi wanaendelea 
na uchunguzi na nilipofika 
muda wa saa moja jioni nyum-
bani na kuomba nioneshwe 
waliofariki dunia, na kuuliza 
kuhusu mtoto wangu mdogo 
anayeitwa Caren, nikajibiwa 
ndiye aliyefungua mlango,” 
alisema.

Mwalimu huyo alisema 
kuwa nyumbani kwake aliacha 
watu watano; mabinti watatu 
wakubwa na kati yao, mmoja 
amehitimu darasa la saba na 
binti mdogo ndiye aliyebaki 
hai.

“Inasikitisha sana, sijawahi 
kuwa na uhasama na mtu, 
tuna miezi sita tumehamia 
pale, sina mgogoro na mtu 
yeyote, ninalaani vikali sana, 
hatuwezi kwenda kwa mtindo 
huu, wameua watu ambao 
wangekuja kutusaidia, wame-
zima ndoto ya mwanangu, ali-
taka kuwa mhandisi,” alisema. 

Jiji la Dodoma limekuwa na 
matukio ya mauaji yanayo-
daiwa kufanywa na watu wa-
siojulikana. Mwanzoni mwa 
mwezi huu, kuliripotiwa tukio 
la mama na mwanawe kuuawa 
katika Kata ya Mkonze, jijini.

Julai mwaka huu mtoto wa 
miaka minne alikutwa ame-
fariki duania eneo la Nyumba 
300, huku mwili wake ukikut-
wa hauna baadhi ya viungo.

Vilevile, wasichana wawili 
waliuawa kwa kupigwa na ku-
chomwa moto katika chumba 
walichokuwa wanaishi eneo la 
Nzuguni.

Mwinyi awakaribisha 
wawekezaji utalii, 
filamu ndani ya Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema Zanzibar bado 
inahitaji wawekezaji zaidi kwa kuwa 
kuna maeneo mengi yenye fursa am-
bayo hayajafikiwa na kutangazwa ki-
mataifa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Idara ya Mawsiliano, 
Ikulu, Zanzibar, Dk. Mwinyi alisema 
hayo jana alipokutana na timu ya 
wawekezaji kutoka bara la Asia wali-
ofika kueleza lengo la ujio wao kwa 
Zanzibar. Rais Mwinyi alikutana na 
wawekezaji hao Ikulu, Zanzibar. 

Aliwahakikishia wawekezaji hao 
kwamba Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar itawapa ushirikiano wa ku-
tosha na kufungua milango mipya ya 
uwekezaji na kudumisha ushirikiano.

Rais Mwinyi aliyataja maeneo ya-
nayohitaji uwekezaji zaidi kuwa ni 
pamoja na utalii wa mikutano, mich-
ezo, utalii wa afya na utalii wa mata-
masha na kuwahimiza wawekezaji 
hao wafanye utekelezaji wa haraka 
wa dhamira yao kwa kuwa serikali iko 
tayari kufanikisha azma zao.

Kuhusu kilimo cha viungo vya asili 
vya Zanzibar, Rais Mwinyi alisema 
ni eneo muhimu ambalo serikali 
inalipa kipaumbele na kuwashauri 
wawekezaji hao kuliangalia kwa ka-
ribu kutokana na Zanzibar kuwa na 
utajiri wa bidhaa hizo ambazo bado 
hazijaingia kwenye soko la Asia.

Eneo lingine ambalo aliligusia ni 
la uandaaji wa filamu ambalo India 
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa na 
kuwasisitiza kuangalia uwezekano 
wa kutoa mafunzo kwa waandaaji 
wa filamu wazalendo na pia kuwaleta 
wasanii mashuhuri wa India kuandaa 
filamu zao nchini.

Alisema Zanzibar inahitaji kuwa na 
hoteli za daraja la juu zaidi akitolea 
mfano wa hoteli ya Taj iliyoko India, 
kujengwa Zanzibar huku akiwahakik-
ishia serikali imejipanga vizuri dhidi 
ya vikwazo vyovyote ili kufanikisha 
jambo hilo.

Akizungumza katika kikao hicho, 
Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale, 
Mudrik Ramadhan Soraga, alisema 
wizara imezungumza na timu ya 
wawekezaji hao kuhusu kuitangaza 
Zanzibar kwenye ukanda wa bara la 
Asia na kutafuta soko la uhakika la 
bidhaa zinazozalishwa nchini.

Naye Mratibu wa ugeni huo, Rajiv 
Desai, ambaye ni Meneja Mkuu wa 
Kampuni ya Utalii ya ‘Swahili Safari’ 
alisema kampuni yake imeandaa 
mkakati maalum wa kuwaunganisha 
wawekezaji kutoka Dubai na India ku-
wekeza Zanzibar kutokana na kuvuti-
wa kwa maumbile ya kijiografia yenye 
ushawishi wa utaalii na ukarimu wa 
Wazanzibari.

Katika hafla hiyo, lilizinduliwa 
jarida la ‘BlitzIndia’ lenye nia ya kui-
tangaza Zanzibar na Tanzania kwa 
ujumla kimataifa kwenye nyanja za 
uchumi, maendeleo, utalii, sanaa na 
utamaduni. Rais Dk. Mwinyi alikabi-
dhiwa nakala ya jarida hilo lilizozin-
duliwa rasmi Ikulu.

Mtoto wa miaka sita alivyoomba msaada watu watatu wakiuawa 

Rais wa 
Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali 
Mwinyi aki-
zungumza na 
ujumbe wa 
wafanyabi-
ashara mbal-
imbali kutoka 
nchini India, 
ukiongozwa 
na Rajiv De-
sai (kulia kwa 
Rais), Ikulu 
jijini Zanzibar 
jana. PICHA: 
IKULU
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ILI kufikia Malengo ya Maen-
deleo Endelevu pamoja na 
malengo mengine ambayo nchi 
imejiwekea, ni lazima kufanyike 
uwekezaji mkubwa katika mi-
radi ya kimkakati katika sekta 
mbalimbali kama nishati, afya, 
elimu, maji na kilimo na rasili-
mali watu. 

Hata hivyo, serikali za nchi 
zinazoendelea zina changa-
moto/uwezo mdogo wa kuku-
sanya mapato ya ndani ya-
nayotosheleza kuendesha nchi. 
Hivyo basi, inazilazimu nchi/
serikali kukopa na kuingia kwe-
nye madeni ili kupata fedha za 
kutekeleza miradi ya kimkakati 
itakayochechemua uchumi na 
kuleta maendeleo. Hapo ndipo 
wananchi wanapoanza kusikia 
kuhusu Deni la Taifa au Deni la 
Serikali.

Deni la Taifa au Deni la Seri-
kali ni deni ambalo lilikopwa 
na serikali kutoka katika vyanzo 
mbalimbali ndani na nje ya nchi 
na ambalo linapaswa kulipwa. 

Madeni mara nyingi hutokana 
na hali ya mtu binafsi, familia 
au serikali kulazimika kukopa 
kwa sababu ya kuwa na bajeti 
ya matumizi ambayo ni kubwa 
kuliko mapato yanayotarajiwa 
kupatikana katika kufanikisha 
shughuli zilizopangwa kutekele-
zwa kwa kipindi husika.

Kwa lugha ya kihasibu, maki-
sio/matarajio ya matumizi yan-
apozidi makisio/matarajio ya 
mapato, yanasababisha kuwapo 
nakisi/upungufu kwenye bajeti 
iliyotayarishwa.

Taasisi ya Kifedha (Corporate 
Finance Institute) inaeleza kuwa 
Deni la Taifa ni jumla ya madeni 
yote ambayo serikali au nchi 
inadaiwa. Mara nyingi madeni 
haya hutokana na hati fungani 
(bonds) pamoja na dhamana 
zingine za madeni, lakini pia 
Deni la Taifa hutokana na ku-
kopa moja kwa moja kutoka kati-
ka taasisi za kifedha za kimataifa 
kama vile Benki ya Dunia (WB), 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) au nchi zilizoendelea.

Deni la Taifa ni njia mojawapo 
ya upatikanaji fedha za kujazia 
nakisi iliyojitokeza kwenye uan-
daaji bajeti ya taifa ya mwaka 
husika. 

Utaratibu huu unatumika na 
unakubalika kwenye serikali 
zote duniani. Serikali zote du-
niani huwa zinajitahidi kuwa na 
uwiano wa mapato na matumizi 
katika kuandaa bajeti zao. Ili zi-
weze kutimiza azma hii, serikali 
nyingi zinalazimika kukopa kwa 
madhumuni ya kuleta uwiano 
wa mapato na matumizi ya kip-
indi husika.

Mikopo ya serikali nyingi ina-
patikana ama kutoka serikali 
nyingine au taasisi za fedha na 
benki. Benki zinazotoa mikopo 

zipo za aina mbalimbali, zikiwamo 
benki za biashara ambazo riba 
zake ni kubwa na masharti yake ya 
kukopa ni magumu zaidi ya benki 
nyingine. 

AINA YA MIKOPO
Mikopo inayochukuliwa na seri-

kali inaweza kuwa yenye masharti 
nafuu ya riba na dhamana au 
yenye masharti magumu ya riba 
na dhamana; pia inaweza kuwa ya 
muda mfupi au ya muda mrefu wa 
kulipwa. 

Kwa kuwa mara nyingi mikopo 
ya aina hii ni ya kulipia gharama 
za miradi ya maendeleo (miradi 
ya kimkakati) ambayo huchukua 
muda mrefu kukamilika, inashau-
riwa aina ya mikopo inayochuku-
liwa kugharamia miradi hii iwe 
ya masharti nafuu ya riba (con-
cessionary loans) na iwe ya muda 
mrefu wa kulipa (long term loans).

Vilevile, inashauriwa kuwa mi-
kataba ya mikopo ya maendeleo 
iweke uwezekano wa kubadili-
sha masharti ya awali ya mikopo 
wakati wa utekelezaji miradi mi-
kubwa ya maendeleo ili yaendane 
na uhalisia wa hali ilivyo kiuchu-
mi, kisiasa na kiteknolojia. 

Kutekelezwa kwa miradi ya 
kimkakati nchini husababisha 
ongezeko la ajira kwa wananchi; 
huongeza mzunguko wa fedha ka-
tika uchumi wa nchi; huimarisha 
miundombinu ya nchi na kubore-
sha mazingira ya uwekezaji na 
biashara; huboresha huduma zi-
tolewazo kwa wananchi na hucho-

mwisho wa mwaka wa fedha 
wa serikali. Deni hilo linaweza 
kuwa ni la watumishi ambao 
hawajalipwa stahili zao ilipofika 
mwisho wa mwaka wa fedha wa 
serikali au madai ya makandar-
asi ambao wametoa huduma 
kwa serikali kwa makubaliano 
ya kulipwa lakini wanakuwa 
hawajalipwa mpaka mwaka wa 
serikali unapokuwa umeisha ku-
tokana na serikali kutokuwa na 
fedha za kutosha kulipia madeni 
yake mwisho wa mwaka. 

UKUAJI WA DENI LA TAIFA
Ukuaji wa Deni la Taifa una-

paswa uendane na ukuaji wa 
uchumi wa nchi ili deni hilo liwe 
himilivu. Wakati Benjamin Wil-
liam Mkapa, Rais wa Pili wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
alipokuwa anamaliza muda 
wake mwishoni mwa mwaka 
2005, Deni la Taifa lilikuwa Sh. 
trillioni 10.93 wakati uchumi wa 
taifa ukiwa na thamani ya Sh. 
trilioni 21.4 (Dola za Marekani 
bilioni 18.4).

Vivyo hivyo, wakati Rais wa 
Nne, Dk. Jakaya Kikwete alipoku-
wa anamaliza muda wake mwa-
ka 2015, Deni la Taifa lilikuwa Sh. 
trilioni 41.82 wakati uchumi wa 
taifa ukiwa Sh. trlioni 84.28. Hii 
inaonesha kuwa, katika kipindi 
cha Dk. Kikwete, Deni la Taifa 
liliongezeka kwa asilimia 282.6 
(zaidi ya mara mbili na nusu) 
kulinganisha na deni lililoachwa 
na Rais Mkapa. 

Vilevile, Pato la Taifa lilikua 
kwa Sh. trilioni 62.88 sawa na 
asilimia 293.8 kutoka Sh. trlioni 
21.44 hadi kufikia Sh. trilioni 
84.28.

chea kasi ya maendeleo ya nchi.  
Mikopo ya aina hii mara ny-

ingi hulenga katika kukuza 
uchumi wa nchi mara baada ya 
miradi ya kimkakati iliyolipiwa 
na fedha za mikopo hiyo kuka-
milika na kuanza kuzalisha bid-
haa au huduma.

Deni la Taifa huhusisha mad-
eni ya nje ya nchi na madeni ya 
ndani ya nchi. Nchi nyingi zi-
nazoendelea hukopa nje aidha 
kwa mataifa rafiki wa nchi hizo 
au benki za nje zilizojizatiti kwe-

nye kukopesha nchi zinazoen-
delea, zikiwamo WB, IMF, Benki 
ya Maendeleo ya Afrika na Ben-
ki ya Maendeleo ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Mikopo ya ndani ya nchi mara 
nyingi hukopwa na serikali ku-
toka Benki Kuu ya nchi, mifuko 
ya hifadhi ya jamii na benki za 
biashara za ndani ya nchi. 

Aina nyingine ya mikopo ya 
ndani ya serikali ni pale am-
bapo serikali inapopata hudu-
ma ambayo haijalipiwa ifikapo INAENDELEA UK. 5

CAG mstaafu Ludovick Utouh

Moja ya miradi inayotekelezwa kwa mikopo.
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Katika kipindi cha Rais wa 
Tano, Dk. John Magufuli, Deni la 
Taifa liliongezeka hadi Sh. trilio-
ni 72.3 kufikia mwezi Machi 2021 
ikiwa ni ongezeko la Sh. 39 tril-
ioni sawa na asilimia 72.8. Deni la 
Taifa lilikuwa ni asilimia 53.3 ya 
Pato la Taifa la Sh. trilioni 135.5 
mwaka 2021.

Aidha, Deni la Taifa limefikia 
Sh. trilioni 111.3 mwezi Juni 2024. 
Ni ongezeko la Sh. trilioni 28.7 
sawa na asilimia 54, ambapo 
uchumi wa taifa unatarajiwa 
kuwa wa thamani ya Sh. trilioni 
230.91.

Ripoti ya Benki ya Dunia, 
“The World Bank Economic Re-
port on Tanzania 2023”, imetoa 
taarifa njema ya ukuaji uchumi 
wa nchi wa asilimia 5.2 kulingan-
ishwa na ukuaji uchumi wa nchi 
mwaka 2022 wa asilimia 4.6. 

Mbali na kuwapo ukuaji wa 
kuridhisha wa uchumi wa nchi, 
bado hali ya umaskini nchini hai-
japungua kwa kasi ya kuridhisha 
kutokana na kasi ya ongezeka la 
watu kwa kiwango cha asilimia 
tatu.  

UHIMILIVU WA 
DENI LA TAIFA
Kabla mkopeshaji yeyote -- 

awe ni nchi, benki au mtu binafsi 
hajafanya uamuzi wa kukopesha 
fedha kwa mkopaji yeyote awe 
ni nchi, taasisi au mtu binafsi, 
ni lazima mkopeshaji awe na 
vigezo vya kumhakikishia kuwa 
mkopo atakaotolewa, utarejesh-
wa na mkopaji.

Vilevile, mkopaji naye anapas-
wa kuwa na uhakika wa kuwa 
na uwezo wa kurejesha mkopo 
anaotarajia kuuchukua kwa 
kuwa deni ni lazima lirejeshwe 
na mkopaji kwa aliyemkopesha. 

Hivyo, nchi inapotaka kukopa 
huwa inafanyiwa tathmini ya 
uwezo wake wa kulipa mkopo 
unaoombwa ili mkopeshaji 
ajiridhishe kuhusu uwezo wa 
mkopaji kurejesha deni lililo-
chukuliwa.

Vivyo hivyo, mkopaji naye 
anapaswa kujifanyia tathmini ya 
uwezo wake wa kulibeba deni 
analotarajia kulikopa na kuji-
hakikishia kuwa ataweza kuwa 
na uwezo wa kulilipa deni hilo 
mara litakapoiva. 

Kwa mfano, kwenye hotuba ya 
bajeti ya mwaka 2024/25, Waziri 
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchem-
ba (Mb), alisema kuwa kwa mu-
jibu wa tathmini ya uhimilivu wa 
deni iliyofanyika Desemba 2023, 
Deni la Taifa bado ni himilivu ka-
tika kipindi cha muda mfupi, wa 
kati na mrefu.

“Katika tathmini hiyo, viashiria 
vinaonesha kuwa kwa mwaka 
2023/24; uwiano wa Deni la Seri-
kali kwa Pato la Taifa ni asilimia 
35.6 kulinganisha na ukomo wa 
asilimia 55; uwiano wa deni la 
nje kwa Pato la Taifa ni asilimia 
19 kulinganisha na ukomo wa 
asilimia 40; na uwiano wa deni 
la nje kwa mauzo ya nje ni asil-
imia 113.2 kulinganisha na uko-
mo wa asilimia 180,” alisema Dk. 

UKUBWA WA DENI LA TAIFA
Mwigulu.

Waziri huyo aliongeza kuwa 
hadi kufikia mwezi Machi 2024, 
Deni la Taifa lilikuwa Sh. trilioni 
91.7. Kati ya kiasi hicho, deni la 
nje lilikuwa Sh. trilioni 60.95 
na deni la ndani lilikuwa Sh. 
trilioni 30.75. Deni hili lilikuwa 
limeongezeka kwa Sh. trilioni 
19.4 sawa na asilimia 26.8 ya deni 
lililoachwa na Rais wa Tano.

VIGEZO KUTATHMINI 
DENI LA TAIFA
Benki ya Dunia (WB) hutumia 

Mfumo wa Uhimilivu wa Mad-
eni (Debt Sustainability Factors 
– DSF) kufanya tathmini ya ha-
tari za uhimilivu wa deni katika 
nchi zinazoendelea (Developing 
Countries). Vigezo vinavyotumi-
wa na WB katika kutathmini 
uhimilivu wa Deni la Taifa ni 
pamoja na:

Kwanza; Uainishaji Uwezo wa 
Kubeba Deni (Debt-Carrying 
Capacity Classification) – Nchi zi-
naanishwa kulingana na uwezo 
wao wa kubeba madeni uliotath-
miniwa ambao husaidia kubaini-
sha uwezo wa nchi wa kusima-
mia na kulipa madeni yao kwa 
ufanisi.

Pili; Viashiria vya Viwango vya 
Mzigo wa Deni (Threshold Lev-

els for Debt Burden Indicators) – 
WB huweka viashiria vya viwan-
go vya juu vilivyochaguliwa vya 
upimaji wa mzigo wa deni kwa 
nchi husika kama vile uwiano 
wa Deni la Taifa kwa Pato la Taifa 
ili kujihakikishia uwezo wa nchi 
zinazokopa kuwa na uwezo wa 
kiuchumi kulipa madeni husika.

Tatu; makadirio ya msingi 
na matukio ya Jaribio la Mfad-
haiko (Baseline Projections and 
Stress Test Scernarios) – Kigezo 
hiki kinapima namna gani nchi 
itaweza kustahimili mishtuko ya 
kiuchumi ya nje na ndani katika 
kulisimamia deni la nchi vizuri 
na kuweza kulilipa deni hilo 
mara litakapoiva.

Nne: Ukadiriaji vihatarishi vya 
dhiki ya deni (Risk Ratings of 
Debt Distress) – kwa kuchang-
anya kanuni elekezi na uamuzi 
wa wafanyakazi. Benki ya Dunia 
inazipanga nchi kulingana na 
viwango vya vihatarishi vinavy-
oweza kuathiri usimamizi mzuri 
wa ulipaji madeni ya taifa.

Tano: Ishara za Vihatarishi vya 
Kiufundi (Mechanical Risk Sig-
nals) – Kielezo cha DSF huzalisha 
mawimbi ya vihatarishi vya kiu-
fundi kulingana na ulinganisho 
wa viashiria vya deni vya chini 
ya hali ya msingi na mkazo na 

vizingiti vinavyohusika kusaidia 
katika kubainisha viwango vya 
hatari vya dhiki ya deni la nje na 
la jumla la taifa.

Sita; Uchambuzi wa Mwaka 
wa Uhimilivu wa Deni (Annual 
Debt Sustainability Analysis 
(DSA)) – Benki ya Dunia huhitaji 
kila nchi mdeni wake kufanya 
uchambuzi wa uhimilivu wa 
madeni ya nchi zinazoendelea 
kila mwaka ukionesha hali halisi 
ya uhimilivu wa madeni ya nchi. 
Takwa hili la Benki ya Dunia 
huzipa nchi zilizokopa fursa ya 
kujifanyia tathmini zenyewe ili 
kujiridhisha kuhusu uwezo wao 
wa kuhudumia madeni waliyo-
nayo na kujitathmini kama wana 
uwezo wa kuendelea kukopa.

Saba; Mwongozo wa Uamuzi 
wa Ukopaji na Ukopeshaji (Guid-
ance for Borrowing and Lending 
Decisions) - Benki ya Dunia ina 
miongozo inayoongoza mkope-
shaji kumfanyia mkopaji tath-
mini ya uwezo wake wa kukopa 
na miongozo inayomwongoza 
mkopaji kujifanyia tathmini ya 
uwezo wa kubeba na kulilipa 
deni analofikiria kukopa.

NCHI BADO INA 
NAFASI KUKOPA
Kwa kutumia vigezo vya 

kupima uhimilivu wa Deni la 
Taifa, Deni la Taifa la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania bado 
ni himilivu kama alivyotamka 
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
katika hotuba yake ya bajeti ya 
mwaka 2024/25.

Deni hili ni himilivu katika 
kipindi cha muda mfupi, wa kati 
na mrefu, hivyo serikali ipo kwe-
nye hali nzuri ya kuendelea ku-
kopa endapo kutatokea ulazima 
wa nchi kukopa. 

Watanzania hatuna sababu 
ya kuogopa kukopa kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu na hu-
duma kwa wananchi na kucho-
chea kasi ya maendeleo ya nchi 
yetu.

JUKUMU LA WANANCHI
Kwa kuwa wananchi ndio wa-

miliki wa uchumi wa nchi kulin-
gana na matakwa ya Katiba ya 
nchi ya mwaka 1977 (kama ili-
vyorekebishwa mara kwa mara) 
Ibara ya 8(1)(a) inayosomeka, 
“Wananchi ndio msingi wa mam-
laka yote, na serikali itapata ma-
daraka na mamlaka yake yote 
kwa wananchi kwa mujibu wa 
Katiba hii”, ni lazima wananchi 
wawe na wajibu wa kuhakikisha 
mikopo inayochukuliwa na seri-
kali itatumika kwa maendeleo 
ya nchi.

Wananchi wana haki ya kujua 
madhumuni ya mikopo inay-
ochukuliwa na serikali na wana 
haki ya kijihakikishia kuwa 
mikopo inayochukuliwa na 
serikali    inatumika kwa mad-
humuni yaliyokusudiwa na si 
vinginevyo.

Watanzania wengi 
walipongeza serikali chini ya 
uongozi wa Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa uwazi na uwajibi-
kaji wa hali ya juu uliooneshwa 
kwenye mkopo wa kukabiliana 
na athari za UVIKO-19 wa Sh. 
trilioni 1.3 uliochukuliwa na seri-
kali kwa shughuli mbalimbali za 
maendeleo nchini. 

Uwazi na uwajibikaji wa aina 
hii ni mzuri na ni dalili za ui-
marikaji uwajibikaji na utawala 
bora nchini ambao unasisitizwa 
uendelezwe kwenye mikopo 
ijayo.

Ili kuimarisha uwajibikaji 
katika ukopaji wa serikali na 
kuongeza uwazi katika usi-
mamizi wa Deni la Taifa, WA-
JIBU (taasisi anayoongoza hivi 
sasa) inashauri serikali kuweka 
wazi kwa wananchi nia yake ya 
kukopa, vyanzo vya mikopo, 
masharti ya mikopo pamoja na 
matumizi ya fedha za mikopo 
ili wananchi waweze kutambua 
mchango wa Deni la Taifa katika 
maendeleo ya taifa. 

Hili linaweza kufanyika kwa 
kufanya mapitio ya Sheria ya 
Mikopo, Dhamana na Misaada, 
SURA 134.

*Mwandishi wa uchambuzi 
huu ni Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) mstaafu. Hivi sasa ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya WAJIBU. 

INATOKA UK. 4

Mradi mwingine unaotekelezwa kwa mkopo.
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KWA miezi kadhaa kumekuwapo na taarifa za kutekwa kwa watu 
na wengine kukutwa wameuawa huku miili yao ikiwa na majeraha 
kuonesha kwamba kabla ya kufikwa na mauti, walipigwa na kuteswa 
na watekaji hao.  

Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kimekuwa 
kikilalamika mara kwa mara kwamba kimeathirika kwa kiasi kikubwa 
na matukio hayo kwa madai kuwa baadhi ya wanachama na viongozi 
wake wametekwa na hawajulikani waliko.  

Pamoja na kulalamika huko, chama hicho kimekuwa kikiomba vion-
gozi na wanachama hao waliotekwa wapatikane ama wakiwa hai au 
wamekufa. Sambamba na hilo kimekuwa kikilituhumu Jeshi la Polisi 
kuwa ndilo linalohusika kwa matukio hayo, huku lenyewe likisema 
hizo ni propaganda na chama kinaficha ukweli. 

Hali hiyo ya utekaji ambayo pia imekuwa ikihusisha watu mbalim-
bali, ilipata uzito zaidi baada ya kuwapo kwa taarifa za kutekwa na watu 
waliodaiwa kuwa na silaha kwa aliyekuwa kada na Mjumbe wa Sekreta-
rieti ya CHADEMA, Ali Kibao. Kada huyo alitekwa Dar es Salaam akiwa 
kwenye basi akienda Tanga na mwili wake kukutwa eneo la Ununio 
ukiwa umeharibiwa vibaya kiasi cha kushindwa kutambulika. 

Kutokana na kifo hicho na kukithiri kwa matukio ya utekaji na mauaji 
ya watu, Rais Samia Suluhu Hassan alitoa maagizo kwamba uchunguzi 
wa kina ufanyike na apatiwe taarifa. Kauli hiyo iliungwa mkono na Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) kupitia Katibu Mkuu wake, Balozi Dk. Emma-
nuel Nchimbi, ambaye alisema uchunguzi ufanyike kama ilivyoagizwa. 

Wakati maagizo hayo yakitolewa na kuungwa mkono, kumejitokeza 
hoja kinzani kwamba Jeshi la Polisi wala vyombo vya ulinzi na usalama 
visifanye kazi hiyo kwa sababu baadhi vinatuhumiwa kushiriki ma-
tendo hayo ambayo yanatoa taswira hasi kwa Tanzania ambayo imeji-
pambanua kwamba ni kisiwa cha amani na watu wake wanaishi kwa 
umoja na mshikamano. CHADEMA na makundi mbalimbali wakiwamo 
viongozi wa dini, wameshauri iundwe tume huru au tume ya kijaji ku-
chunguza suala hilo. 

Juzi, wakati wa sherehe za Maulid zilizofanyika kitaifa mkoani Geita, 
Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA) lilihanikiza jambo hilo 
kwamba ni vyema ikaundwa tume huru kuchunguza matukio hayo ya 
utekaji na mauaji ambayo yamekuwa yakifanyika katika maeneo mbal-
imbali nchini. 

Wazo la kuundwa kwa tume huru au ya kijaji ni mwafaka katika maz-
ingira yaliyopo ili kuwapo kwa imani ya watu wote. Kama wahenga 
wasemavyo mganga hajigangi au kinyozi hajinyoi, ndivyo ilivyo kwa 
mazingira ya polisi kuchunguza jambo wakati wanatuhumiwa kuwa 
sehemu ya wahusika. Kwa ujumla, hakutakuwa na imani thabiti kama 
polisi watashiriki kuchunguza jambo hilo kwa sababu ni watuhumiwa. 

Si mara ya kwanza kuundwa kwa tume huru au za kijaji kwa ajili ya 
kuchunguza jambo fulani lililojitokeza katika  kwa kuwa  ni utaratibu 
wa kawaida ili kuwafanya wananchi kuwa na imani na matokeo ya 
uchunguzi husika. 

Waliomteka Kibao wanadaiwa kuwa askari waliokuwa na silaha na 
pia waliodaiwa kuwateka viongozi na wanachama wa CHADEMA waliji-
tambulisha kuwa askari polisi, iweje sasa polisi hao hao ndio wahusike 
na uchunguzi? Tangu lini kesi ya nyani hakimu akawa nyani? Ni dhahiri 
kwamba kwa hali hiyo haki katu haiwezi kutendeka.   

Kama viongozi wa vyama vya upinzani na BAKWATA walivyoshauri, ni 
vyema tume huru au ya kijaji hiyo ikaundwa ili ukweli ujulikane badala 
ya kufanyiwa na vyombo ambavyo vinadaiwa kuhusika na matukio ya-
nayolalamikiwa. 

Ni dhahiri kwamba kilio cha watu mbalimbali kimesikika na serikali 
ambayo imekuwa ikisema kuwa ni sikivu itakuwa imelipokea wazo hilo, 
kama  Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alivyosema kuwa wanalifanyika 
kazi, ni imani kwamba jambo hilo litatekelezwa na hatimaye haki ku-
tendeka. 

ACT Wazalendo wameanza, 
vyama vingine vifuate

Ni wakati mwafaka kwa serikali
kusikia kilio kuundwa tume huru 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MWENYEKITI mstaafu 
wa Chama cha ACT Wa-
zalendo,   Juma Duni 
Haji, amezawadiwa gari 
ya kutembelea na chama 
chake, ikiwa ni utekelezaji 
wa sera ya kuenzi viongozi 
wastaafu, kwa kutambua 
mchango wao kwa chama 
na taifa.

Kwa mujibu wa viongozi 
wa ACT Wazalendo, sera 
hiyo inakusudia kuwaenzi 
viongozi wastaafu ambao 
wakati wa uongozi wao, 
walikitumikia chama kwa 
heshima, bidii , uaminifu na 
uadilifu mkubwa.

ACT Wazalendo inawataja 
viongozi wanaohusika ka-
tika sera ya kuenziwa kuwa  
ni kiongozi wa chama na  
mwenyekiti wa chama 
wastaafu. Aidha,  chama 
kinasema, wanapata posho 
ya kila mwezi pamoja na 
huduma hiyo wanapatiwa 
bima ya afya ambayo aina 
yake  na posho ya kujikimu 
vitaamuliwa na Kamati ya 
Uongozi Taifa.

Kadhalika, wana sharti 
kuwa viongozi hao wasiwe 
wamekihama au kufuku-
zwa chama, wakitumikie 
chama kwa heshima na 
utii, huku Kamati ya Uon-
gozi Taifa ikiwa na jukumu 
la kuamua iwapo kiongozi 
husika alikitumikia chama 
kwa heshima na utii.

Katika sera hiyo, chama 
kinasema, iwapo kiongozi 
atakuwa hana nyumba, 
chama kitamlipia pango 
la nyumba kwa kiwango 
ambacho kitaamuliwa 
na  kamati hiyo , lakini pia 
kuna sharti kuwa viongozi 
hao wasiwe wamekihama 

au kufukuzwa chama, tena 
wawe wamekitumikia cha-
ma kwa heshima na utii, 
huku Kamati ya Uongozi 
Taifa ikiwa na dhamana ya 
kuamua iwapo kiongozi al-
itimiza takwa hilo.

Kwa utaratibu huo ACT 
Wazalendo, inastahili  kuig-
wa na vyama vingine vya 
siasa, kutambua mchango 
wa viongozi wastaafu wa 
vyama vyao kwa kuwapa 
zawadi kama kumbukum-
bu ya huduma yao kwao na 
umma pia.

Huo ndio utaratibu wa 
sera ya chama hicho, am-
bao ninaamini unaweza ku-
punguza mtindo wa baadhi 
ya viongozi kuhama vyama 
vyao, badala yake wat-
ulie sehemu ili hatimaye 
wastaafu na kuenziwa.

Kwa kuwa lengo la kuwae-
nzi viongozi wastaafu ni 
kulinda heshima yao,    ku-
tambua mchango wao, kue-
ndelea kunufaika na mawa-
zo na fikra zao, katika ujenzi 
wa chama na kuwatunza na 
kuwahudumia kadri ya uw-
ezo wa chama, utaratibu 
huo unafaa kuigwa hasa 
suala la afya.

Labda nami ningeongezea 
kidogo kwamba pamoja na 
huduma ambazo chama 
hicho kimeorodhesha kwa 
ajili ya wastaafu wake, hili 
la huduma ya afya kwa 
wastaafu wake limenigusa.

Ninaeleza hivyo, kwa 
sababu, moja ya vikwazo 
ambavyo wastaafu wengi 
wamekuwa wakikumbana 
navyo ni kukosa matibabu 
ya uhakika. Hicho ndicho 
kilio chao cha muda mrefu 
cha wazee na wastaafu.

Katika huduma ambazo 
chama hicho kimezibaini-
sha, kwa ajili ya wastaafu 
wake, tiba au bima ya mat-
ibabu  inaweza kuwa nam-
ba moja, hivyo kwa sera 
hiyo, vyama vingine vime-
pata cha kujifunza.

Ninadhani chama hicho 
kimetambua kuwa bila 
afya bora, hata hayo men-
gine ambayo kimepanga 
kuwafanyia wastaafu wake, 
hayawezi kuwa na maana 
bila kuwa na afya imara.

Huduma ya afya ni ya 
msingi kuliko huduma ny-
ingine. Iwapo vyama ving-
ine vitaamua kuiga baadhi 
ya vitu kutoka kwenye sera 
hiyo, basi vichukue hiyo hu-
duma ya afya.

Iwapo hilo litafanyika, 
linaweza kuwafanya wana-
siasa kuwa na uhakika wa 
kuhudumiwa afya zao hata 
wakiwa nje ya ulingo wa 
siasa, kuliko kuwaacha tu 
huku wakiwa na mchango 
kwenye vyama.

Ikumbukwe kuwa utumi-
shi wa watu ni jukumu 
lisilolipika kwa gharama 
yoyote kwa vile wapo vion-
gozi wanaotoa maisha na 
mali zao kwa ajili ya uhai 
wa taasisi kama vyama vya 
siasa. Mambo hayaishii 
hapo kuwatetea Watanza-
nia wanyonge na kuibua 
shida zao ni jingine ambalo 
viongozi wa kisiasa wana-
lifanya. Ni jambo jema ku-
wathamani na kuwaenzi 
wafia siasa na maendeleo 
ya demokrasi ikibidi waan-
zishiwe makumbusho ya 
wanasiasa na watetezi wa 
siasa za kukosoa na kushau-
ri serikali.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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KABWELA                                 Na Fadhili Mohammed                                  

TASAC: Boti 
iliyozama 
ilikodishwa 
kubeba 
abiria
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC), limesema boti 
ya wavuvi ndani ya Ziwa Victoria 
inayojulikana kama MV. MARWA 
KISS iliyozama Septemba 15, mwa-
ka huu katika ziwa hilo ilikuwa 
imekodishwa kwa ajili ya kubeba 
abiria wanaokadiriwa kuwa 21.

Kwa mujibu wa TASAC, boti hiyo 
iliyokuwa ikitokea katika mwalo 
wa Iramba kuelekea mwalo wa 
Igundu wilayani Bunda mkoani 
Mara, mpaka juzi usiku abiria saba 
kati ya 21 waliodaiwa kuwapo 
kwenye boti hiyo walikuwa hawa-
japatikana na mwili mmoja jinsia 
ya kike ulipatikana.

Taarifa hiyo inaeleza kwamba, 
chanzo cha ajali hiyo ni boti kube-
ba na kuzidisha abiria kinyume 
cha sheria na kusababisha chom-
bo hicho kutoboka na kuanza ku-
ingiza maji.

Taarifa ya TASAC, ilifafanua 
kuwa abiria 14 waliokolewa na kati 
ya hao, 10 walikuwa ni wanaume 
na wanne ni wanawake na boti 
hiyo iliondoka saa moja usiku na 
kuzama saa 2.30 za usiku.

“Kazi ya utafutaji na uokozi 
wa miili hiyo bado inaendelea, 
abiria ambao hawajapatikana ni 
wanaume watano na wanawake 
wawili ambao majina yao hayaka-
julikana,” ilieleza taarifa hiyo.

“Tumepokea kwa masikitiko 
taarifa ya kuzama kwa boti hiyo 
ambayo kwa kuwa hakikuwa ni 
chombo cha abiria, hapakuwa na 
vifaa okozi ndani hali iliyosababi-
sha abiria kuzama ziwani.

Wakala huo ulikumbusha umma 
na wamiliki na wanaoendesha 
vyombo vidogo, kuhakikisha wa-
natumia vyombo vilivyosajiliwa 
kubeba abiria.

“TASAC inaendelea kusisitiza 
umma juu ya uzingatiaji wa tan-
gazo namba 274 la mwaka 2024 
likiwa na maelezo ya usalama 
kwa wamiliki wa vyombo vidogo, 
waendesha vyombo vidogo na 
abiria ikiwamo wananchi ku-
hakikisha wanatumia vyombo vili-
vyosajiliwa kubeba abiria.

“Kuwa na vifaa vya uokozi ndani 
ya chombo, kujiepusha kusafiri 
usiku na vyombo vidogo na wa-
miliki wa vyombo vya uvuvi kujie-
pusha na tamaa ya kubeba abiria 
kinyume cha sheria na kuhatari-
sha maisha ya watu.”

TASAC ilisema itachukua hatua 
za kisheria dhidi ya mmiliki wa 
chombo hicho cha usafiri kwa 
kukiuka tangazo hilo.

ACT: Kata tatu hazijatambuliwa 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa

Mmoja wa 
wakazi wa 
Kata ya Nyat-
wali, wilayani 
Bunda, mkoa 
wa Mara (mwe-
nye kilemba 
chekundu), 
akijiandiki-
sha juzi, ili 
kulipwa fidia, 
katika zoezi 
linaloendelea 
la kuhamisha 
wakazi wa kata 
hiyo, kupisha 
eneo la ush-
oroba wa Hi-
fadhi ya Taifa 
ya Serengeti 
(SENAPA). PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU 

Na Halfani Chusi 

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Dorothy Semu, 
amedai kata tatu za Ulyankuku 
(Tabora) pamoja na Katumba na 
Mishamo (Katavi) hazijatambu-
liwa katika  Tangazo la Mipaka ya 
Vijiji12,333, vitongoji 64,274 na Mi-
taa 4,269 vitakavyohusishwa ka-
tika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
uliopangwa kufanyika Novemba 
mwaka huu.

Dorothy amesema kuwa mbali 
na maeneo hayo, chama hicho 
pia kitafanya uchambuzi wa hara-
ka ili kubaini maeneo mengine 
yaliyoachwa na serikali katika 
mchakato huo. 

Mkuu wa Kitengo cha Habari 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Nteghejwa Hosseah, alipoulizwa 
na Nipashe jana kuhusu kata hizo 
kutotambuliwa, alisema kuwa 
anafuatilia kujua ukweli wa ma-
dai hayo. 

Akihutubia wananchi wilayani 

-Waliouza ardhi ya wananchi kukatwa 
Lushoto, mkoani Tanga juzi 
ikiwa ni mwendelezo wa ziara 
za viongozi wakuu wa chama 
hicho waliojigawa kikanda, 
Dorothy alidai kata hizo hazi-
jatambuliwa katika tangazo 
hilo la serikali.

Dorothy alisema, “Kwa 
harakaharaka tumeona kata 
za Ulyankulu, Katumba na 
Mishamo kutotambuliwa kwe-
nye mchakato huu uliotanga-
zwa, kata hizi zilipewa hadhi 
ya kuwa maeneo halali ya wa-
nanchi baada ya kutoka kuwa 
makazi ya ukimbizi.

“Kwa mara ya kwanza Wa-
tanzania wapya walishiriki 
uchaguzi       wa     serikali mwa-
ka 2015 na 2020, lakini     seri-
kali imeendelea kuwanyima 
haki ya     kushiriki         Uchaguzi 
wa Serikali     za      Mitaa, Vijiji 
na Vitongoji,” alidai Dorothy. 

Alisema ACT Wazalendo ili-
kuwa na shauku ya kuona seri-
kali kama itizingatia kilio cha 
Watanzania wa Ulyankulu, Ka-
tumba na Mashimo, lakini kwa 
tangazo lililotolewa na TAMI-
SEMI, imeendelea kuwaacha 
na kilio.

“Niwahakikishie Watanzania 
timu yetu makini ya chama ita-
fanya uchambuzi haraka kuo-
na kama kuna vijiji, mitaa na 
vitongoji vingine vimeachwa 
kufuatia na tangazo hilo kisha 
tutautaarifu umma,” alisema 
Dorothy.

Katika ziara hiyo, Dorothy 
pia alihimiza Watanzania na 
wananchi       wa Mkoa wa 
Tanga kujitokeza    kwa wingi 
Novemba   27, mwaka huu 
kushiriki       Uchaguzi     wa 
Serikali za   Mitaa,     Vijiji     na     
Vitongoji ili   kutumia        haki 

yao ya kikatiba ya kuchagua na 
kuchaguliwa.

“Mjitokeze kupiga kura, 
msitishike na vitisho vya aina 
yoyote, nenda mkakichagueni 
ACT- Wazalendo, ndiyo chama 
mbadala kwa sasa kitakachow-
aletea maendeleo,” alisema 
Dorothy.

Pia alikemea kitendo cha 
baadhi ya viongozi wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF) kuwafanyisha kazi wazee 
ndipo wapewe fedha.

Akiwa jimboni Bumbuli, 
Dorothy       alisema, “Ili mzee 
wa Bumbuli apate fedha la-
zima    afanyishwe kazi, hiyo 
si sawa na huko tunakoelekea     
tutaaimbia Benki ya Dunia 
iache      kutoa hizo fedha kwa 
kuwa         zimegeuka   mateso 
na si msaada kwa kaya mas-
kini.”
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HABARI KITAIFA

Meneja Mawasiliano na Uhusiano wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Irene John, 
akizungumza wakati wa mafunzo ya usimamizi wa mazingira kwa waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

NEMC yataja 
sababu 
kuchelewa 
kupata TAM
Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), limesema 
uelewa mdogo wa wawekezaji kuhusu 
matakwa ya kisheria ndiyo umesababi-
sha kuchelewa kupata cheti cha Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira (TAM) kwenye 
miradi yao.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Sa-
laam na Meneja wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira na Jamii wa NEMC, Jamal 
Baruti, wakati akizungumzia mchakato 
wa kupata cheti hicho.

Alikuwa akizungumza kwenye mafun-
zo ya siku moja yaliyoandaliwa na NEMC 
kwa waandishi wa habari kuhusu uhifa-
dhi na usimamizi wa mazingira na Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004.

Alisema uelewa mdogo wa matakwa ya 
kisheria kutoka kwa wawekezaji, wataal-
amu elekezi, wadau na jamii kwa ujumla 
kumekuwa kikwazo kwa mchakato huo 
kuchukua muda mrefu.

Alisema baadhi ya wawekezaji wanatoa 
malalamiko kwamba NEMC inachelewa 
kuwapa cheti hicho wakati wenyewe ndi-
yo wameshindwa kukidhi vigezo husika 
kwa wakati.

“Baadhi wanataka kupata EIA ili 
waweze kupata huduma zingine za seri-
kali kama kibali cha uwekezaji kwa hiyo 
mtu anapata mkopo anakuja spidi NEMC 
anaanza kutoa msukumo apewe haraka 
na wakati mwingine hakidhi vigezo vina-
vyotakiwa,” alisema.

Alisema baadhi ya wawekezaji huanzi-
sha mchakato wa kupata cheti cha TAM 
katika hatua za mwisho za uwekezaji 
baada ya kupata mkopo na maeneo ya 
kwenda kuwekeza.

Alisema kuna wakati hadidu za rejea 
kwa ajili ya kupata cheti hicho hazikidhi 
viwango na taarifa za mradi husika na 
kulazimika kurudi kwa ajili ya kukamili-
sha vigezo husika.

Alisema baadhi ya wawekezaji wa-
naomba kupewa cheti cha TAM lakini 
maandiko yao ya miradi yanakosa tak-
wimu za kitaalamu na wakati mwingine 
kuchelewesha wenyewe kuwasilisha 
maombi yao ofisi za NEMC.

Baruti alisema uwekezaji unapaswa 
kuzingatia mipango miji na matumizi 
bora ya ardhi na kuongeza kuwa kuna 
umuhimu wa kuzijengea uwezo taasisi ili 
kusimamia ipasavyo mazingira.

Alisema NEMC inaendelea kutoa 
elimu kwa jamii ya wafanyabiashara na 
wawekezaji kuhusu umuhimu wa kutun-
za mazingira  ili wasione kuwa kukidhi 
matakwa ya kisheria ya kupata cheti cha 
EIA ni usumbufu kwao.

Alisema NEMC inaendelea kusimamia 
sheria kuhakikisha miradi yote mikubwa 
na midogo inasajiliwa bila shuruti na 
mapema katika hatua za uwekezaji ili 
kuepuka usumbufu.

Meneja Mawasiliano wa (NEMC), Irene 
John, alisema Baraza litaendelea kuwa-
pa mafunzo ya uhifadhi wa mazingira 
waandishi wa habari ili kuwajengea uw-
ezo wa kuandika kwa usahihi masuala 
yanayohusu mazingira.

Ukatili kwa watoto waongezeka asilimia 57
Na Pilly Kigome

ONGEZEKO la vitendo vya 
ukatili ikiwamo ubakaji na ula-
witi kwa watoto vinatishia am-
ani na kwa takwimu za msingi 
za mwaka 2023 zinaonesha 
matukio hayo kuongezeka 
kwa asilimia 57.

Hayo yalisemwa juzi na 
Mkurugenzi wa Shirika la 
WAJIKI, Janeth Mawinza, al-
ipokuwa akizungumza katika 
matembezi maalum yaliyowa-
kutanisha wadau wa watetezi 
wa haki za watoto kupinga vi-
tendo vya ukatili yaliyofanyika 
mkoani Dar es Salaam.

Mawinza alisema vitendo 
vya ulawiti vimeongezeka ku-
toka kesi 1,205 mwaka 2020 
hadi 2,488 mwaka 2023 na 
ubakaji vimeongezeka kwa 
kasi kutoka matukio 6,827 
mwaka 2022 hadi 8,691 mwa-
ka 2023.

Alisema kutokana na tak-
wimu hiyo na vitendo hivyo 
kushamiri inadhihirisha jamii 
isiyo salama kwa watoto na 
kwamba juhudi za kina kwa 
serikali na wadau kupaza sauti 
kukemea vitendo hivyo zina-
hitajika.

Mkurugenzi wa TAWLA, 
Tike Mwambipile, alimwomba 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kuendelea kusisitiza ulinzi 
na usalama wa watoto nchini 
kukamilisha kwa haraka haki 
dhidi ya waathirika wa viten-
do vya ukatili.

Mwambipile alimwomba 
Rais awawajibishe Waziri wa 
Mambo ya Ndani na IGP na 
kuunda vyanzo vya uchunguzi 
kwa kuwa hawaridhishwi na 
kasi ya ufuatiliaji inayochuku-
liwa na viongozi hao katika 
kesi zilizowakilishwa dhidi ya 
vitendo vya ukatili nchini.

Aidha, aliliomba Bunge kupi-
tia upya kufanya mapitio ya 

sheria ya kanuni ya adhabu ili 
kufuta dhamana kwa makosa 
yote ya ubakaji na ulawiti kwa 
watoto kwa kuwa hiyo inaone-
kana ni chanzo cha ongezeko 
la vitendo hivyo.

“Tunaona mhalifu 
anakamatwa, lakini inasikiti-
sha kuona mtuhumiwa huyo 
akiachiwa na kuwa nje jambo 
ambalo linasikitisha na kuwa-
fanya wahanga na jamii kuishi 
kwa uoga kwa kurejea kwa 
wahalifu hao katika jamii,” 
alisema.

Mtandao wa Watetezi wa 
Haki za Binadamu (THRDC), 
kwa kushirikiana na mashirika 
wanachama ambao ni watete-
zi wa haki za watoto wameun-
gana katika matembezi ya am-
ani ya kuhimiza ulinzi wa haki 
za watoto wa Tanzania kwa 
kaulimbiu “Hakuna ukimya 
tena tunadai ulinzi wa watoto 
wetu kwani Tanzania bila uka-
tili kwa watoto inawezekana”. 

Huu ikiwa ni mwendelezo 
wa harakati ambazo THRDC 
imekuwa ikizifanya kwa kusa-
poti wanachama wake kutetea 
haki za watoto nchini na hatua 
ya matembezi ya amani im-
echukuliwa na wanachama 
hao wa haki za watoto kama 
mojawapo ya njia ya kuonye-
sha hali mbaya ya ukatili wa 
watoto iliyoko katika jamii na 
kuonyesha kutoridhishwa na 
matukio hayo yanayoshamiri 
katika jamii yakiwamo ya 
mauaji, ulawiti, ubakaji, uteka-
ji na hata utumikishwaji dhidi 
ya watoto.

“Tunalaani vikali vitendo 
vya kubakwa, kulawitiwa, 
kutekwa, kupotea, kuibiwa na 
mauaji ya watoto vinavyori-
potiwa katika maeneo mbal-
imbali nchini. Kwani vitendo 
hivi vinadidimiza hali ya us-
alama wa watoto nchini na pia 
ni kinyume na haki za binada-
mu,” alisema.

Hospitali Sanitas yaamriwa kuilipa NSSF bil. 1.3/-
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala 
ndogo Dar es Salaam, imeia-
muru Hospitali ya Sanitas Lim-
ited kuupa Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Sh. bil-
ioni 1.3 ikiwa ni michango ya 
wanachama pamoja na mal-
imbikizo ya adhabu kuanzia 
Agosti 2013 hadi Mei 2024.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
mbele ya Jaji Elizabeth Mk-
wizu baada ya kusikiliza hoja 
za mlalamikaji.

Mlalamkaji katika shauri 
hilo ni Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali (AG) na NSSF ambao 

mahakamani waliwakilishwa 
na Wakili Kennedy Kasongwa.

Katika hati ya madai Hos-
pitali ya Sanitas inadaiwa 
Sh. 1,357,453,580.96, kiasi 
hicho cha fedha kinaju-
muisha michango ya Sh. 
903,541,612.62 ya wanachama 
ambayo haijalipwa pamoja na 
malimbikizo ya adhabu kuan-
zia Agosti 2013 hadi Mei 2024, 
Sh. 453,911,968.34.

Inadaiwa mlalamikiwa ni 
mwanachama wa NSSF ali-
takiwa kwa mwezi kuchangia 
jumla ya asimilia 20, asilimia 
10 kutoka kwa wafanyakazi na 
asimilia 10 kutoka kwa mwa-

jiri, lakini alishindwa kupeleka 
michango hiyo.

Hospitali ya Sanitas ilifikishi-
wa wito wa mahakama kupitia 
tangazo gazetini, mlalamikiwa 
huyo alishindwa kufika na 
alishindwa pia kuwasilisha 
mahakamani utetezi wake 
ndani ya siku 21. “Ukosefu huu 
wa usikilizaji unazua wasiwasi 
mkubwa na inaonekana haku-
na sababu ya msingi ya kua-
hirisha kesi kwa muda usioju-
likana,” alisema Jaji Mkwizu.

Alisema kutokana na maz-
ingira hayo Mahakama inatoa 
hukumu kwa faida ya mlala-
mikaji.

“Mahakama inamwamuru 
mlalamikiwa kulipa jumla 
ya Sh. 1,357,453,580.96 ikiwa 
ni michango ya wafanyakazi 
pamoja na malimbikizo ya 
adhabu. “Mahakama inaam-
uru mlalamikiwa kulipa faida 
ya asilimia 15 kuanzia Mei, 
mwaka huu hadi tarehe ya 
hukumu Septemba mwaka 
huu, ameamuliwa kulipa asil-
imia saba kwa mwaka kuan-
zia tarehe ya hukumu hadi 
atakapomaliza kulipa fedha 
zote anazodaiwa na mwisho 
mlalamikiwa anatakiwa kuli-
pa gharama za kesi,” alisema 
Jaji Mkwizu.
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HABARI KASKAZINI

Wamiliki 
migodi wapewa 
siku 90 kuweka 
matangi ya maji

Naibu Waziri apigia chapuo matumizi ya gesi
Na Godfrey Mushi, SAME

N
AIBU Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makun-
di Maalumu, Mwanai-

di Ali Khamisi, anasema nishati 
safi ya gesi ya kupikia majum-
bani ni rafiki wa mazingira na 
inavutia mamilioni ya watu ul-
imwenguni kuitumia.

Akizungumza jana katika 
kongamano la wanawake lililo-
fanyika Wilaya ya Same, mkoa-
ni Kilimanjaro, Mwanaidi, 
alisema  serikali inafanya kila 
linalowezekana kushusha bei 
ya gesi ya kupikia, ili ipatikane 
kwa gharama nafuu kwenye 
maeneo yote nchini.

Wiki iliyopita, Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
iliingia mikataba sita ya 
utekelezaji wa mkakati 
wa kitaifa wa matumizi 
ya nishati safi ya kupikia.

Miongoni mwa mika-
taba hiyo, ni wa kusam-
baza mitungi 450,000 
ya gesi ya kilo sita ka-
tika maeneo ya viji-
jini na pembezoni mwa 
miji, utakaotekelezwa 
na Kampuni za Manjis, 
Oryx, Lake Gas na Taifa 
Gas, ambapo serikali 
kupitia REA, itatoa ru-
zuku ya hadi asilimia 
50 kwa wananchi ili ku-
nunua mitungi hiyo. 

“Serikali imeen-
delea  kuongeza jiti-
hada za kutoa elimu 
ya matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia, 
hasa kwa wanawake 
wa vijijini. Wilaya ya 
Same ni mojawapo, 
kwamba nia wa-
nawake waondokane 
na matumizi ya ni-
shati chafu ambazo 
zina athari kiafya 
pamoja na kimazin-
gira,” alisema.

Kwa mujibu wa 
Meneja wa  Mam-
laka ya Udhibiti wa 
Huduma za  Nisha-
ti  na Maji (EWURA), 

Kanda ya Kaskazini, Lorivii 
Long’idu, baadhi ya wafan-
yabiashara wasio waaminifu 
wanahujumu  nishati  hiyo 
kwa  kuchakachua ujazo wa 
mitungi ya gesi na kuuza ikiwa 
na ujazo pungufu.

Kuhusu suala la uagizaji, 
uhifadhi, usambazaji na ujazaji 
wa gesi ya kupikia majumbani, 
alisema  ni       lazima ijazwe 
kwa kuzingatia uzito   ulio sa-
hihi kama unavyoonyeshwa 
kwenye mitungi. Mkuu wa 
Wilaya ya Same, Kasilda Mgeni, 
alisema jitihada zinazofanywa 
na serikali  mpaka sasa ni ku-
hamasisha wanawake kuon-
dokana na matumizi ya nishati 
chafu ya kupikia.

DC awapa mbinu wadau wa alizeti kuwa mabilionea
Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

MKUU wa Wilaya ya Babati, 
mkoani Manyara,  Emmanuela 
Kaganda, amewataka wakulima 
wa alizeti na wafanyabiashara 
ya mafuta ya kula, kujifunza na 
kujipanga kuhudumia masoko 
makubwa ya ndani, kikanda na 
kimataifa ili kutengeneza mabil-
ionea wa zao hilo.

Alisema kufunguka kwa 
Soko la Eneo Huru la Afrika 
(AfCFTA), ambalo linakadiriwa 
kuwa na walaji zaidi ya bilioni 
1.3 kutoka nchi 53 Afrika ni fur-
sa kubwa kwa wafanyabiashara 
wa Tanzania.

Kaganda alikuwa akizun-
gumza juzi na wakulima na 
wadau mbalimbali wa sekta ya 

kilimo, wakati wa hafla ya utia-
ji  saini mkataba wa utekelezaji 
wa mradi  wa uendelezaji wa 
zao la alizeti.

Mkataba huo ulihusisha kati 
ya  Taasisi ya Maendeleo ya 
Afrika ya US African Develop-
ment Foundation  (USADF) na 
Chama cha Ushirika wa Kilimo 
na Masoko cha Mbungwe.

“Ni muhimu sana tukaweka 
jitihada za dhati kuyafikia 
masoko haya na siyo kuwa 
waangaliaji tu na kulalamika. 
Niwaombe sana wataalamu wa 
serikali, kuwasimamia wakuli-
ma.

“Na katika mradi huu, niwa-
hakikishie USADF, kwamba 
Mbugwe AMCOS itafanya vizuri 
na kupata Dola za Marekani 
250,000. Kupitia mradi huu pia, 

matumaini ya serikali ni kuan-
zisha viwanda na kutengeneza 
mabilionea.”

Mkoa wa Manyara ni kati ya 
mikoa nchini inayolima alizeti 
lakini tija ni ndogo kutokana 
na wakulima wengi kutumia 
mbegu za kienyeji ambazo hazi-
jafanyiwa utafiti.

Watafiti na wahaulishaji 
wa teknolojia za kilimo kuto-
ka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI),  wamekuwa 
wakieleza       katika machap-
isho mbalimbali nchini kuwa, 
hivi sasa    mbegu ya ‘record’ 
na mbegu     nyingine      mpya 
zilizofanyiwa utafiti, ambazo 
zimetambulishwa kwa wakuli-
ma waanze kuzitumia, kwa 
kuwa zina tija kubwa.

TARI inahamasisha matumizi 

ya mbegu hizo, kwa sababu zi-
nastahimili mabadiliko ya tabi-
anchi na bei ya wastani ambayo 
wakulima wengi wanamudu 
kununua, lakini pia zina tija ka-
tika uzalishaji.

Katika hafla hiyo, Mrajis 
Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
mkoani Manyara, Absalum Che-
liga, alisema mradi huo ume-
kuja kuwanyanyua kiuchumi 
wana ushirika na unagusa uzal-
ishaji na masoko.

Kwa upande wake, Ramad-
han Mangi, alisema Mbugwe 
AMCOS, itaongeza thamani 
na wakulima, watapata fedha 
nyingi        hivyo    aliwashauri 
wafanye kazi kwa        bidii na 
kulima kwa wakati na kupanda 
kwa wakati ili wapate mazao 
mengi.

Na Allan lsack, SIMANJIRO

OFISA Madini Mkazi wa Mirerani, 
Nchagwa Marwa, ametoa siku 90 kwa 
wamiliki wa migodi ya madini ya tan-
zanite iliyoko katika  Mji Mdogo wa 
Mirerani mkoani Manyara, kuhakiki-
sha kila mgodi unakuwa na matangi ya 
maji, ili kuepuka maradhi ya vifua kwa 
wachimbaji.

Alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na wachimbaji wa madini ya 
tanzanite juu ya usalama migodini.

Pia aliwasisitiza kufanya uchimbaji 
salama kwa kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za madini na kusema baada 
ya miezi miwili watafanya ukaguzi.

“Tunapaswa kuhakikisha kuwa kila 
mgodi unakuwa na tangi la maji lenye 
ujazo wa kuanzia lita 1,000 yatumike 
mgodini hasa wakati wa kuchoronga 
miamba ili kuondoka vumbi linalo-
sababisha maradhi,” alisema Nchagwa.

Hata hivyo alisema ni vyema 
wachimbaji madini wakachukua ta-
hadhari kwa kuhakikisha wanatumia 
maji  kuepusha maradhi yanayosaba-
bishwa na vumbi mgodini.

“Nategemea baada ya miezi miwili 
matangi yawepo na kila mgodi ufunge 
simu kutoka mgodini hadi juu ili kura-
hisisha mawasiliano pindi kukitokea 
tatizo,” alisema Nchagwa.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Arusha (AUWSA), John Ndetiko, alise-
ma wamejipanga kuhakikisha wanafik-
isha maji ndani ya ukuta wa madini ya 
tanzanite na kuuza kwa bei nafuu.

Aidha, Ndetiko, alisema wanatarajia 
kuuza maji lita 1,000 kwa Sh. 3,000 
wakati wakifanya mikakati ya muda 
mrefu kufikisha maji ya bomba kwenye 
migodi ya madini ya tanzanite.

Akizungumza na wadau hao wa ma-
dini, Dk. Alexander Mbuye, anayejihu-
sisha na udhibiti wa magonjwa ya kifua 
kikuu, maambukizi ya VVU, alisema 
maji ni muhimu kwenye uchimbaji.

“Njia pekee ya kuzuia kuvuta vum-
bi  kuepuka silicosis migodini ni ku-
tumia maji mengi kwa kuwa ugonjwa 
hauna dawa baada ya mapafu kuathiri-
ka na vumbi,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara 
(MAREMA), Tawi la Mirerani, Peter 
Laizer, alisema suala la wachimbaji 
kuwa na tangi la maji lita 1,000 halina 
mjadala kwani ni kwa ajili ya manufaa 
ya wachimbaji madini.

“Kama nyumbani mtu na familia yake 
anakuwa na tangi la lita 3,000 kwenye 
machimbo ya madini ya tanzanite pia 
inatakiwa awe na tangi la 1,000 ili ku-
fanikisha uchimbaji salama,” alisema.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdo-
go wa Mirerani, Adam Kobelo, alisema 
wachimbaji wanapaswa kutekeleza 
suala la maji na kuweka simu kwa ajili 
ya mawasiliano mgodini.

Mchimbaji wa madini, Zephania Jo-
seph, alisema anaunga mkono kuwapo 
na matangi ya maji kwa wachimbaji 
kwa ajili ya kuondoa vumbi mgodini 
baada ya kulipuliwa na baruti.

“Serikali 
imeende-
lea kuongeza 
jitihada 
za kutoa 
elimu ya 
matumizi ya 
nishati safi 
ya kupikia, 
hasa kwa 
wanawake 
wa vijijini. 
Wilaya ya 
Same ni 
mojawapo, 
kwamba nia 
wanawake...

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Batilda Buriani (wa pili kulia), akipokea zawadi ya vazi la ubunifu lililonakshiwa kwa 
kanga za kale, lililobuniwa na Mbunifu wa Kimataifa, Pichichi Turbans (kulia), jijini Tanga juzi. PICHA: MPIGAPICHA 
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HABARI KANDA YA ZIWA

Madiwani wa Igunga watoa 
maagizo makandarasi wavivu

Wazee 
wataka 
uwakilishi 
bungeni 
kupenyeza 
kero zao
Na Marco Maduhu,               
SHINYANGA

BARAZA la Ushauri la Wazee 
mkoani Shinyanga, limeomba 
ushirikishwaji wa wazee katika 
vikao vya maamuzi kuanzia ngazi 
za chini pamoja na uwakilishi 
kwenye mabaraza ya madiwani 
na bungeni.

Limesema lengo ni kufikisha 
moja kwa moja mahitaji yao ya-
fanyiwe utekelezaji wa haraka.

Hayo yalibainishwa juzi na Ofi-
sa Ufuatiliaji masuala ya wazee, 
Laurent Mihayo, wakati akiwasili-
sha mahitaji na mapendekezo ya 
wazee wa Halmashauri ya Ushetu 
kwa Katibu wa Mbunge wa Ush-
etu, Elizabeth John kwa niaba ya 
Mbunge Emmanuel Cherehani.

Alisema wazee kukosa uwak-
ilishi kwenye vikao vya maamuzi 
ikiwamo bungeni, mambo yao 
mengi yamekuwa yakikwama 
kutekelezwa, likiwamo suala la 
utungwaji wa sheria ya wazee, 
ambapo wamekuwa wakiahidiwa 
itatungwa. 

Alisema endapo wazee 
wangekuwa na uwakilishi bun-
geni suala la kilio cha kutungiwa 
sheria inayowahusu lingekuwa 
historia, lakini sasa hivi wanapiga 
kelele kila kukicha lakini hakuna 
utekelezaji. 

Kadhalika alieleza uhitaji wa 
sheria ya kuwabana watoto ili 
kuwatunza wazee na siyo kuwa-
telekeza kama ilivyo sasa kwa wa-
zee wengi na kubaki kuwa omba 
omba.

Mapendekezo mengine ni wa-
zee wanaume wanaomba na wao 
wakumbukwe kwenye mikopo ya 
halmashauri ya asilimia 10, saba-
bu wapo ambao wana nguvu na 
wanaweza kufanya shughuli za ki-
uchumi na kujikwamua kimaisha.

Mjumbe wa Baraza la Wazee 
Halmashauri ya Ushetu, Majaliwa 
Lukuba, aliisisitiza serikali ien-
delee kuboresha huduma bila 
malipo kwa wazee, pamoja na 
kuwapatia vitambulisho vya mat-
ibabu bure, kwamba kuna baadhi 
ya wazee hawana vitambulisho 
hivyo.

Katibu wa Mbunge wa Ushetu, 
Elizabeth John, alisema mahitaji 
na mapendekezo ya wazee hao 
ni ya msingi na kwamba baadhi 
Mbunge Cherehani alishaanza 
kuyasemea bungeni.

Aliyataja yaliyotekelezwa ni 
suala la mikopo asilimia 10 ya hal-
mashauri kwa watu wenye umri 
wa kuanzia miaka 36 na kuende-
lea, huku akiahidi mapendekezo 
yao atayafikisha kwa mbunge.

Na Halima Ikunji, IGUNGA

B
ARAZA la Madiwani 
katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Igunga 
Mkoani Tabora limeu-

taka Wakala wa Barabara 
Vijijini na Mijini (TARURA), 
kutokuwapa kazi makandar-
asi wanaochelewesha miradi 
kwani wamekuwa wakisababi-
sha mkwamo wa shughuli za 
kimaendeleo.

Madiwani hao akiwamo Rob-
ert Jidai wa Kata ya Nanga, wa-
metoa malalamiko hayo kwa 
nyakati tofauti katika kikao cha 
baraza la madiwani cha robo ya 
nne  na kuitaka TARURA kuwa 
na usimamizi makini katika mi-
radi hiyo ya umma.

Jidai alisema kuna mkandar-
asi aliyepewa kujenga barabara 
ya kutoka Nanga, Mwabaraturu 
hadi Itunduru tangu Aprili, 
2024 bado hajafika eneo la 
kazi, huku wananchi wakiende-
lea kupata shida ya ukosefu wa 

barabara.
Alidai kinachosikiti-

sha mkandarasi huyo 
hana vifaa vya kufany-
ia kazi, hivyo aliitaka 
TARURA isiwe inatoa 
kazi kwa makandarasi 
kama hao, kwamba wa-
nakwamisha juhudi za 
serikali na kusababisha 
wananchi kuichukia.

Diwani wa Kata ya 
Itumba, Jilala Mipawa   
alisema Barabara ya 
Igunga hadi Itumba 
ina mashimo marefu 
hali ambayo imekuwa 
ikisababisha magari 
kupata ajali mara kwa 
mara, huku akishangazwa na 
TARURA kutofukia mashimo 
hayo wakati fedha za dharura 
zipo.

Diwani wa Kata ya Mwashi-
ku, Mishamo Lubyalo, alisema 
kwenye kata yake kuna daraja 
kubwa la Kadoto ambalo lili-
bomolewa na mvua baadhi ya 

maeneo, hivyo juhudi 
za kulirudisha zina-
hitajika haraka ili ku-
wanusuru wananchi 
wasipate shida nyakati 
za masika.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Igunga, Lucas Bugota, 
alimtaka Meneja wa 
TARURA kuyafanyia 
kazi kwa haraka mae-
neo yote ya barabara 
yaliyolalamikiwa na 
madiwani katika kata 
zao ikiwa ni pamoja na 
kuwafuatilia kwa ka-
ribu makandarasi wote 
waliopewa kazi ili wa-

malize kwa muda waliopewa.
Akijibu malalamiko ya madi-

wani hao, Kaimu Meneja wa 
TARURA Wilaya ya Igunga, 
Adam Nalimi, alikiri mkandar-
asi aliyepewa kujenga Barabara 
ya Nanga-Mwabaraturu hadi 
Itunduru (km 14.93) na daraja 
moja lenye urefu wa mita 30 

kwa thamani ya Sh. milioni 475.
Alisema kampuni inayojen-

ga  ni ya TINTON CO. LTD ya 
jijini Dar es Salaam ambapo 
mkataba alisaini Mei, 2024 na 
anatakiwa kukamilisha ujenzi 
Februari, 2025.

Hata hivyo aliwaomba madi-
wani kuwa wavumilivu kwa 
kuwa tayari walishamfuatilia 
na wakati wowote atafika eneo 
lake la kazi kuanza kazi.

  Aidha, alikiri pia kuwapo 
kwa mashimo marefu katika 
barabara ya kutoka Kata ya Ig-
unga hadi Kata ya Itumba na 
kusema kuwa tayari Sh. milioni 
230 za dharura zimetengwa na 
kuahidi kutengeneza maeneo 
yote korofi ikiwamo Barabara 
ya Itumba.

Mkuu wa Wilaya ya Igunga, 
Sauda Mtondoo aliwaomba 
madiwani kwenda kusimamia 
miradi yote inayopelekwa na 
serikali katika maeneo yao 
ikiwa pamoja na kuhakikisha 
inajengwa kwa kiwango.

Wakulima watakiwa kuweka ‘Made in Tanzania’ katika mazao
Na Judith Julius, NGARA 

NAIBU Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe, ame-
wataka wakulima wa mazao 
mbalimbali katika maeneo ya 
mpaka wa Rusumo wilayani 
Ngara, kuhakikisha wanaweka 
lebo za ‘Made in Tanzania’ kwe-
nye vifungashio vya mazao yao, 
ili kuongeza thamani ya bidhaa 
hizo kimataifa.

Alitoa kauli hiyo juzi ali-
potembelea na kukagua shu-

ghuli katika Kituo cha Forodha 
kilichoko katika mpaka huo 
unaotenganisha nchi za ya Tan-
zania na Rwanda.

Kadhalika Kigahe alisikit-
ishwa na taarifa za watu kutoka 
nchi jirani kuingia mashambani 
na kulangua mazao kwa wakuli-
ma kinyume na utaratibu hali 
inayorudisha nyuma bidhaa za 
ndani.

Pia, aliwataka wafanyabi-
ashara hao kutoka nje kuacha 
mara moja na kuwataka wa-

tumie utaratibu maalum likiwa-
mo Soko la Kimkakati la Kahaza 
ambalo linajengwa ili lisaidie 
wakulima kukusanya mazao 
kutoka shambani.

Meneja wa Kituo cha Forod-
ha cha Rusumo, Amos Illoyo, 
alisema kituoni hapo wanaku-
sanya   mapato ya serikali na 
kudhibiti biashara za magendo 
zinazofanywa   maeneo yanay-
ozunguka mpaka ili kuwezesha 
ulipaji kodi na kuzuia bidhaa 
bandia.

Aidha, mpaka wa Rusu-
mo umekuwa ni lango kuu 
la  kupitisha bidhaa kwenda 
nchi za Rwanda na DR Congo, 
huku bidhaa zinazosafirishwa 
kwa wingi zikiwa ni saruji na 
vinywaji baridi.

Ofisa Biashara wa Wilaya ya 
Ngara, Privanus Katinhila, alia-
hidi kutekeleza maelekezo yali-
yotolewa na waziri huyo kwa 
wakati, ili biashara mpakani 
hapo  ziwanufaishe Watanza-
nia.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga, Mboni Mhita (kulia), akizungumza na wafanyabiashara katika kikao kazi kilichoit-
ishwa na Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Yusuph Mwenda, wilayani humo jana.  PICHA: SHABAN NJIA

“Mawakala 
hao wata-
saidia 
kutambua 
waombaji wa 
eneo husika 
na hivyo 
kupunguza 
kutokea kwa 
vurugu 
zisizokuwa 
za lazima, 
lakini ha-
waruhusiwi 
kuwaingilia 
watendaji ...



Na Aidan Mbuguye

K
UNA matukio ya mad-
hara vikiwamo vifo vy-
enye utata vinavyosikika 
nchini, vinavyoacha 

maswali, hofu pia kuanzisha  
mjadala mkubwa unaoendana na 
mapendekezo ya nini kifanyike.

Mbali na wanajamii, hata 
wanasiasa na viongozi wa dini  
kukemea, sasa imevuka mpaka 
kimataifa, wiki iliyopita mabalozi 
wa nchi 15 nao wanaeleza kush-
tushwa na hali hiyo.

Wakati hayo yakitokea kipo 
chombo rasmi kisheria cha kush-
ughulikia hali hiyo na kuelekeza 
hatua zaidi za kufuata yanapo-
tokea matukio ya hovyo kama 
hayo. 

Ni Mahakama ya Korona, am-
bayo ni chombo huru chenye 
mamlaka ya kuchunguza sababu 
na mazingira ya kifo au vifo vina-
vyotokea katika mazingira tata. 

Lengo la mahakama hiyo ni 
kubaini sababu na mazingira ya 
kifo na kutoa mapendekezo, ili 
kuepuka vifo vya aina hiyo visijir-
udie.

Mahakama hiyo huundwa kwe-
nye wilaya kifo kinapotokea, ku-
tokana na amri inayotangazwa 
kwenye gazeti la serikali na waziri 
mwenye dhamana, baada ya kum-
shirikisha Jaji Kiongozi. 

Inatajwa kuwa mahakama hiyo 
iko kisheria kuchunguza vifo kwa 
mujibu wa sura ya 24 ya sheria  ya 
Mahakama ya Korona. Kimuun-
do, inajumuisha mahakimu wa 
wilaya, watumishi wa umma 
waliopo kazini au waliostaafu na 
kila anayeunda mahakama hiyo, 
atatambulika kwa jina Korona. 

Kazi za Mahakama ya Korona ni  
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Imetimu wakati wa kuanza 
kutumia Mahakama ya Korona  
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na baada ya hapo, inatoa maelek-
ezo ya kuuzika tena.

Pia, Mahakama ya Korona ina 
mamlaka ya kufanya uchunguzi 
kwenye kifo kilichotokea ghafla, 

kwa ajali, kifo cha kikatili au 
mazingira yanayotiliwa shaka.

Eneo lingine katika orodha 
hiyo, inagusa vifo vya mwili ul-
iokutwa au ulioletwa ndani ya 
mipaka ya nchi, Korona ataka-
poona kuwa ni lazima uchunguzi 
ufanyike, atafanya uchunguzi juu 
ya sababu na mazingira yanayo-
husiana na kifo hicho. 

Pale Korona atakapoona hana 
sababu za kuchunguza ili kubaini 
sababu na mazingira ya kifo ata-
wasilisha nyaraka na ushahidi 
unaohusiana na kifo hicho kwa 
Mkurugenzi wa Mashataka (DPP).

Kisheria  mwandishi, anaaini-
sha mfano wa vifo vilivyotokea  
hivi karibuni na taarifa zake 
zikionesha ukatili mfano,  ‘mama 
na mtoto waliouawa mkoani Do-
doma, kada wa CHADEMA, Ally 
Mohamed Kibao na kifo cha dak-
tari  Dismas Chami, kilichotokea 
mkoani Tabora na mwili wake 
kutupwa.

Vyote kimsingi vinaangukia 
mazingira kama hayo na vilipas-
wa kuchunguzwa na Mahakama 
ya Korona. 

UNAPOKUTA MAITI
Unapokuta mwili wa mare-

hemu sehemu fulani au   kusikia 
taarifa za kifo, ambazo kimazin-
gira zinahitaji uchunguzi, unatak-
iwa kutoa taarifa kwa mamlaka 
kadhaa.

Kwanza Korona, Polisi ili ku-
peleka taarifa kwa Korona kwa 
ajili ya uchunguzi.

Kuna kesi zinashindwa kufikia 
mwisho unaojitosheleza, kwa 
sababu  ushahidi wa kuwatia  

MAUAJI NA UKATILI UNAOENDELEA…

Wasomi wanavyomuunga
 mkono Rais wakihubiri 

nishati safi, ulinzi hifadhi 

kuchunguza kifo cha aliyeuwawa 
kikatili au kisicho cha kawaida. 
Pili kama ni kifo cha ghafla na ku-
wezesha sababu zake zijulikane.

Aidha,  mtu anapofariki chini 
ya uangalizi wa mamlaka za seri-
kali, kwa mfano Polisi, au Ma-
gereza, Jeshi, au penye matokeo 
ya utekelezaji wa hukumu ya kifo.

Kadhalika mtu anayefariki au 
anayekutwa kafariki katika maz-
ingira yanayohitaji uchunguzi.

HATUA YA UCHUNGUZI
Kuna swali  linaloibuka ni waka-

ti gani uchunguzi wa kifo una-
fanyika? Kimsingi,  hufanyika pale 
Korona atakapopokea taarifa na 
kujiridhisha kuwa kuna mwili wa 

marehemu kwenye eneo lililoko 
penye mamlaka yake.

Hiyo, huendana na kuwapo 
sababu za kuhisi kuwapo mazin-
gira ya kifo hicho, yanayohitaji 
uchunguzi. Kwa mazingira haya 
Korona atatakiwa kufanya uchun-
guzi wa kifo haraka, kwa mujibu 
wa sheria hiyo.

Vilevile, mamlaka kama polisi, 
inaweza kutoa maoni kulingana 
na mazingira ya kifo cha mtu 
husika na namna ilivyotokea nda-
ni ya mamlaka ya Korona au vingi-
nevyo, mfano kutokuwa na taarifa 
ya kifo hicho. 

Mamlaka hiyo, kiutaratibu in-
aandika barua na kumtaka Koro-
na afanye uchunguzi wa kifo.

NAFASI  YA MAHAKAMA
Swali lililopo, je Mahakama ya 

Korona ina mamlaka na wajibu 
gani?  Hapo kuna suala la kuagiza 
uchunguzi wa kitaalamu wa mwili  
au postmortem examination, 
utakaofanywa na daktari wa seri-
kali, kupata taarifa za kitaalamu 
lengo ni kupata ufafanuzi wa kiu-
chunguzi kuhusu mazingira ya 
kifo hicho.

Mamlaka hiyo, pia ina haki ya 
kuamuru kuzikwa au kuchomwa 
mwili huo  hadi kuwa majivu. Pia, 
mamlaka hiyo  ina haki ya kutoa 
amri kufukuliwa mwili wa mare-
hemu, uliokwishazikwa.

Lengo hapo linatajwa kuwa ni 
kufanya uchunguzi (exhumation) 

NDIVYO WAGOMBEA URAIS 
MAREKANI WALIVYOCHUANA
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• Iko kisheria, japo wengi hawaifahamu

Mahakama Kuu ya Korona nchini Marekani, mfano wa huduma inayohitajika ianzishwe 
nchini. PICHA: MTANDAO
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URUSI VS UKRAINE

Na Christina Mwakangale

R
AIS Samia Suluhu Has-
san, anahamasisha 
matumizi ya nishati safi 
ya kupikia akiwa kinara 

mtetezi wa kuachana na upishi 
wa kuni, mkaa na samadi zina-
zoathiri afya.

Tafiti za matumizi ya nishati 
zinaonyesha kuwa asilimia 80 ya 
Afrika inatumia nishati isiyo safi 
jikoni na kwa Tanzania ni asil-
imia 90 inatumia nishati isiyo 
chafu kupikia.

Rais Samia anasema mbali 
na vifo, nishati chafu inaathiri 
kimazingira, wanawake na ma-
binti hutumia muda mwingi 
kutafuta kuni na mkaa badala ya 
shughuli nyingine, hivyo anad-
hamiria kuwaondoa Watanzania 
katika changamoto hiyo.

Tanzania Landscapes Resto-
ration Organization (TaLRO), 
ni taasisi inayoanzisha juhudi 
za kuunga mkono kazi za Rais 
Samia kulinda mazingira na ku-
tumia nishati safi, kwenye hifa-
dhi za misitu. 

Dk. Elikana Kalumanga, 
mshauri wa asasi hiyo, anazun-
gumza na Nipashe, akifafanua 
jukumu hilo kuwa mradi unalen-
ga mambo kadhaa mojawapo 
kupanda miti ya asili 10,000.

Anataja hifadhi ya msitu wa 
Kazimzumbwi ulioko Kisarawe 
mkoa wa Pwani, ambao kwa 
miezi sita watapanda miti hiyo.

Aidha TaLRO kwa kushiriki-
ana na NMB, itaimarisha uchumi 
wa wanajamii vikiwamo vikundi 
vya kuweka na kukopa wakiwa-
husisha wafuga kuku na nyuki. 

“Mradi utawashirikisha wa-
nakijiji cha Maguruwe wilayani 
Kisarawe, kwa ufadhili wa Shiri-
ka la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP) kupitia miradi 
midogo chini ya mfuko wa maz-
ingira.

Dk. Kalumanga anasema: 
“Asasi hii ilianzishwa na vijana 
waliomaliza chuo kikuu mwaka 
2019 wakishirikiana na walimu 
wao wakilenga kuondoa dhana 
ya kuwa wanapomaliza vyuo la-
zima wawe na uzoefu wa miaka 
kadhaa. Ukiangalia uzoefu anau-
pata wapi wakati ametoka ku-
maliza chuo?”

Anasema wazo likaibuka 
kwamba walimu waanzishe 
taasisi ambayo itahifadhi maz-
ingira, ili waliokuwa wanasoma 
wayafanye mazoezi na kazi kwa 
kujitolea lakini kwa ufanisi zaidi.

Anasema waliamua ofisi iwe 
Kisarawe kwa sababu ni eneo 
lenye msitu wa asili wa Kazim-
zumbwi moja ya eneo lenye bay-
oanuwai nyingi duniani.

“Ni kama misitu ya Usam-
bara na Uluguru. Kazimzumbwi 
una eneo na visehemu yenye 
umuhimu na hadhi kama msitu 
wa Amazon,” anasema Dk. Elika-
na.

Anasema Kazimzumbwi ni 
miongoni mwa maeneo makub-
wa 25 duniani yenye umuhimu 
mkubwa wa bayoanuai.

“Unapotaja maeneo manane 
Afrika yenye baioanuwai kubwa 
hiyo misitu inayoitwa (coastal 
east Africa), Kazimzumbwi ipo 
kwenye hayo maeneo na una-
ijumuisha kwenye maeneo hayo 
manane.

Anasema kwa hiyo wakaona 
ni vyema akaonyesha utaalamu 

kwa kushirikiana na serikali na 
baadhi ya wadau wa mazingira 
kurudisha uhalisia kwa kupanda 
miti ya asili eneo hilo.

Anaongeza kuwa hawapandi 
misitu isiyo ya asili na ikitokea 
labda miti ya matunda na mbao, 
itapandwa maeneo ya mwa-
nanchi mmoja mmoja kama ny-
umbani ili kuongeza kipato cha 
familia.

MALENGO NA ELIMU
Dk. Elikana anasema jamii 

lazima ielimishwe na kubadili 
dhana kuwa maeneo yaliyohifa-
dhiwa ni kwa ajili ya Wakala wa 
Misitu (TFS) au Shirika la Hifa-
dhi za Taifa Tanzania (TANAPA).

“Mfano kwa siku Dar es Sa-
laam inahitali lita milioni 500 
za maji na DAWASA inachofanya 
ni kusambaza na si kuyazalisha 
yanatoka kwenye maeneo yali-
yohifadhiwa kutoka milima ya 
Uluguru.

“Kila mmoja anapambana 
apate mboga za majani Dar es 
Salaam, lakini wakulima wa 
pembezoni wanategemea mito 
midogo inayopita pembeni na 
uhai wa hayo maji kwa Dar es 
Salaam yanatoka Kazimzumb-
wi.” Anakumbusha.

Anafafanua zaidi kuwa vy-
anzo vingi vya maji Dar vinato-
kana na maeneo hayo kwa hiyo 
umuhimu wake mkubwa na si 
kwa ajili ya TFS au TANAPA.

Anakumbusha kuwa pakihar-
ibika mfanyakazi wa TFS aki-
haribu atahamishiwa sehemu 
nyingine na kuendelea kupokea 
mshahara wake kama kawaida, 
lakini wana Dar es Salaam hasa 

Kisarawe, wataishi kwa taabu.
Anasema utunzaji wa maeneo 

yenye misitu ya asili una uhusi-
ano mkubwa na uchavushaji wa 
mazao na hata maua ya aina to-
fauti.

“Ukiona mtu kazalisha ma-
hindi  na kuvuna kuna viumbe 
wamehusika kuchavusha na sisi 
tunachukulia kawaida kuwa-
poteza hao viumbe. Tuwajali.”

Anasema ukifika Ujerumani, 
Uholanzi, Uingereza na Canada 
wizara zao zinaagiza nyuki na 
vipepeo kwa ajili ya kuchavusha 
mazao akiwataka Watanzania 
kubadilika.

Anaeleza kuwa kwa nchi mas-
kini ni gharama kubwa, lakini 
kinachoweza kusaidia ni kufani-
kisha kuzaliana viumbe hao 
katika misitu ya asili kwa jamii 
kushiriki kuhifadhi na kama 
haitashiriki ijue faida zake.

Mradi huo anasema unalenga 
kuwainua wanawake na vijana 
kwa kupatiwa elimu ya kutafuta 
fedha, kuweka na kukopa kuto-
ka Benki ya NMB.

“Tunashirikiana na Benki ya 
NMB Kisarawe tuanze kusaidia 
wananchi kuhusu elimu ya fed-
ha na mikopo halafu waweze 
kupata mikopo nafuu na tuwa-
saidie kuanzisha shughuli za 
uhifadhi mfano miradi ya kuku, 
nyuki na utalii hasa kwa vijana 
wadogo waanze kuzifanya hasa 
Maguruwe, Kisarawe na vijiji vya 
Kazimzumbwi.”

Anasema pia mradi utajiele-
keza kupitia hiyo misitu kuten-
geneza ‘living laboratory’ yenye 
data kamili, mfano mtoto an-
apoona kipepeo kinavyokua 

kuanzia funza anayemaliza 
mazao shambani hadi anakua 
kipepeo inatakiwa aelewe na 
aone mchakato.

Mkazi wa kijiji hicho, Sha-
ban Said, anasema anatarajia 
mradi huo utabadili maisha ya 
wanavijiji hasa kuondokana na 
matumizi ya  mkaa na kuni am-
bayo ni chanzo cha uharibifu wa 
mazingira.

“Ulinzi wa misitu ya asili ni 
muhimu lakini mtu anakata miti 
maeneo ya hifadhi kutokana na 
kukosa elimu pia kwa sababu 
uchumi wake ni duni, atapikia 
nini? Hawezi kumudu gharama 
ya nishati mbadala kama gesi,” 
anasema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Kata ya Msimbu, Huruma Jacob, 
anasema mradi huo utawaim-
airisha wananchi kimapato kwa 
kuwa utakuwa endelevu.

Awali, akizindua mradi huo 
Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Kisarawe, Bupe Mwakibete, 
anasema mradi huo unaunga 
mkono juhudi za serikali katika 
ulinzi wa mazingira ikiwamo ku-
panda miti.

TaLRO, ni asasi ya kiraia inay-
ofanya kazi za kuhifadhi mali-
asili kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali zikiwamo jamii zina-
zozunguka maeneo yaliyohifa-
dhiwa mfano misitu ya Kazim-
zumbwi.

TaLRO inasisitiza kuwa uhifa-
dhi endelevu unahitaji ushiriki 
wa jamii na zinufaike na faida 
za hifadhi, kama vile miradi 
ya jamii katika kukuza kipato  
cha kaya na cha mtu mmoja 
mmoja.

Wasomi wanavyomuunga mkono Rais
wakihubiri nishati safi, ulinzi hifadhi 

Watalii ndani ya Hifadhi ya Misitu ya asili Kazimzumbwi.  PICHA: MTANDAO

“Ulinzi wa 
misitu ya asili 
ni muhimu 
lakini mtu 
anakata miti 
maeneo ya 
hifadhi kuto-
kana na ku-
kosa elimu 
pia kwa saba-
bu uchumi 
wake ni duni, 
atapikia nini? 
Hawezi ku-
mudu ghara-
ma ya ni-
shati mbadala 
kama gesi,” 
anasema.
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Na Mwandishi Wetu 

K
ENGELE ya wito wa 
kudumisha amani, 
umoja, maelewano na 
mapatano imepigwa   

na Kanisa Katoliki, ikihimiza na 
kukumbusha taifa kuthamini 
zawadi kuu ya uhai na kuende-
leza mshikamano wa udugu wa 
Watanzania. 

Jukumu kubwa   ni la viongozi 
wa vyama vya siasa  kutimiza 
wajibu ili kuliweka taifa pamoja 
ndani ya ramani ya kisiwa cha 
amani na utulivu na mhifadhi 
wa  kila raia bila kujali kabila, 
dini itikadi wala mtizamo.

Kanisa kuwakutanisha wana-
siasa na viongozi mbalimbali    
kutoka   serikalini na  upinzani 
, kuwe njia ya kufungua pazia na 
kuingia kwenye barabara itakay-
oiweka pamoja   Tanzania Bara 
na Visiwani kabla na baada ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa na 
ule mkuu wa 2025.

Wito wa Kongamano la Eka-
risti ni ‘udugu  wa  kuponya 
ulimwengu’  lakini uwe udugu 
kuiponya Tanzania , ukiwakum-
busha pia viongozi  wa kijamii, 
dini,wasomi wanataaluma wa 
kila aina na mashirika ya kiraia  
kuwa   wadau wa kuhubiri umo-
ja na  amani ya taifa .

Makamu Mwenyekiti   wa 
CHADEMA, Tundu Lissu,  Kati-
bu  Mkuu wa chama hicho John 
Mnyika na  Katibu Mkuu wa CCM 
Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi  
wanakutana na kutazamana ana 
kwa ana  wakiwa kwenye  kon-
gamano hilo  la tano la Ekaristi 
Takatifu katika Uwanja wa Taifa,  
jijini Dar es Salaam, ushirikiano 
huo uendelezwe kwa manufaa 
ya kila mmoja. 

Wameitwa, wameitikia  wito. 
Hawakupuuza bali  walisimama 
mbele   ya halaiki ya waamini 
wengine  wakiwa pamoja  kwe-
nye  ibada na  mbele  ya Mungu  
kuonesha utayari wa kushiriki-
ana.

Uamuzi huo si mdogo wala si 
wa kupuuzwa tena si wa  kuba-
hatisha .Badala yake   wame-
thibitisha kiapo chao katika   
dhima ya kusimamia  ustawi wa 
maendeleo  ya amani  ,utulivu, 
kuthamini utu  na upendo. 

Hatua ya kukutanishwa kwao 
ni wito wa moja kwa moja katika 
kuonesha  kutii   mbele ya jamii 
inayowatazama wakiwa viongo-
zi   na wanaotegemewa na wa-
nanchi kuwaongoza katika njia 
inayonyooka na inayojali haki 
za wote.

Viongozi hao  kukutana  kati-
ka ibada moja,haitokani na ngu-
vu au ujanja wao bali ni karama 
toka  kwa Mungu, inayoelekeza 
wito wa kuwataka   kuepusha 
aina zote na majanga yanay-
otishia hatma bora ya taifa.

Kongamano hilo liwakum-
bushe wanasiasa na raia kuwa 
kauli mbiu kama tunahitaji  ‘ 
watu, ardhi, siasa safi, uongozi 
bora, maendeleo ya uchumi, 
ustawi wa  demokrasia ,utawala 
wa sheria au   kuenzi haki za 
binadamu  ili tuendelee havi-
tafikiwa  ikiwa amani itapuu-
zwa , kuchezewa na kuachwa 
itoweke.

Popote duniani amani, utu-
livu na umoja vilipokoseka-
na kilichotawala ni shari, kupo-
romoka maadili, chuki , kukosa 

Makamu Mwenyeki-
ti  wa CHADEMA, 
Tundu Lissu, Katibu  
Mkuu wa chama 
hicho John Mnyika 
na  Katibu Mkuu 
wa CCM Balozi Dk. 
Emmanuel Nchim-
bi  wanakutana na 
kutazamana ana 
kwa ana  wakiwa 
kwenye  kongamano 
hilo  la tano la Eka-
risti Takatifu katika 
Uwanja wa Taifa,  
jijini Dar es Salaam, 
ushirikiano huo uen-
delezwe kwa manu-
faa ya kila mmoja. 

Kongamano Ekaristi Takatifu liwe somo
kulinda haki, amani na demokrasia 

Katibu Mkuu CCM, Dk. Emmanuel Nchimbi, akimsaidia Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA Bara, Tundu Lissu kupanda jukwaani, 
katikati ni John Mnyika, Katibu Mkuu CHADEMA, wakishiriki Kongamano la Ekaristi Takatifu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kisiwa cha amani na utulivu ku-
tokana na taifa  kuwa na umoja 
, amani,  utulivu na mshikamano 
wa kindugu.

Licha ya kuwepo taabu , dhiki 
na hata upungufu wa baadhi ya 
bidhaa   na huduma muhimu 
za kufanikisha maisha, Watan-
zania walibaki  wamoja   katika 
nyakati  zote  hatimaye  kupata 
ushindi wakishikamana hivyo 
hata sasa amani hiyo iendelezwe 
kwa juhudi zote.

Sauti na    wito kutoka ka-
tika kongamano hilo   ni sauti 
muhimu  kusikilizwa . Ni ujumbe  
wa amani wala si utani   au   
mzaha bali ni wazi   viongozi 
wa vyama vya siasa wanatakiwa 
kukutanishwa pamoja mezani   
kujadili hatma ya nchi hasa ku-
dumisha amani ushirikiano na 
umoja pia kudumisha demokra-
sia na uhuru ambavyo ni haki ya 
kila mmoja. 

Viongozi wa dini wameone-
sha njia ya kujenga demokrasia 
na misingi ya utawala bora kwa 
vyama vya siasa kushindana 
kwa hoja pamoja na dhamana 
ya kusimamia kwa vitendo us-
alama wa raia, uhai wao  na mali 
zao, kujenga uchumi   na kujie-
pusha na  sintofahamu zinazo-
jitokeza na kutia doa historia 
ya taifa hilo linalotukuka kwa 
amani na kushikamana.

maelewano, vita, kumwaga 
damu, uasi na vifo vinavy-
oondoa zawadi kuu ya uhai 
ambayo ni haki ya msingi ya 
binadamu.

Watanzania wakumbuke 
kuwa haipo nchi    yoyote   
duniani iliyofuzu kama hai-
kuenzi amani na umoja wa  
kitaifa, kuheshimu haki za 
binadamu na utawala wa 
sheria. 

Tanzania iliyojenga na 
kudumisha umoja wake, 
udugu wa watu wake bila 
kutumia  nguvu na ushawi-
shi wa ukabila ,dini, rangi au 
ukanda, haipaswi ikubali ip-
oteze tunu ya mshikamano 
wake kwa sababu yoyote.

Kengele  iliyopigwa kwe-
nye kongamano   la tano la 
Ekaristi Takatifu imewa-
jumuisha wanasiasa kwa 
niaba ya vyama na wafuasi 
wao.Viongozi wa vyama   
vikuu CCM na CHADEMA   
wakisimama bega   kwa 
bega mbele ya viongozi  wa 
dini yote hiyo ikionesha njia 
ya muafaka.

Kusimama   kwao kuwe 
mwanzo wa kuelekea ka-
tika maelewano thabiti na 
kutuma ujumbe utakao-
dumisha   amani badala ya 
kutokea vurugu, chuki na 

hamaki   na wakati mwing-
ine habari za mauti.

Siku   zote jazba, chuki, 
husuda na hamaki hazi-
jajenga   badala yake vitu 
hivyo vinadhoofisha hu-
poteza uhai na   maisha 
ya watu, kuvuruga amani 
,maelewano , maendeleo 
ya kisekta na kuwarudisha 
nyuma watu na taifa wak-
ibakia masikini tena wanao-
songwa na migawanyiko.

Historia siku zote   ni 
mwalimu, Tanzania   bila 
amani isingefanya   lolote 
katika  harakati za kujenga 
nchi, kupigania   uhuru   
wake na kufanikisha  ukom-
bozi Kusini mwa Afrika na 
kuhifadhi wapigania   uhu-
ru wa kila pembe ya dunia .

Vyama kadhaa vya wa-
pigania  uhuru viliendeleza 
harakati zake katika   ardhi 
ya Tanzania   ili viweze ku-
pigania   uhuru, kutafuta 
haki ,usawa na umoja katika 
nchi zao na leo Msumbiji, 
Angola, Zimbabwe, Afrika 
Kusini ni huru.

Katika   vipindi   hivyo   
vyote Tanzania ilikabiliana 
na  mitikisiko,  misukosuko  
ya ndani na nje, shida,vita 
na Uganda, furaha na misi-
ba lakini imeendelea kuwa 
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•Mwonekano Trump ukali, Kamala sura ya mshangao 

VITA URUSI VS UKRAINE 

Na Mwandishi Wetu

D
ONALD Trump na Ka-
mala Harris wametun-
ishiana misuli kwa mara 
ya kwanza kwenye juk-

waa la mdahalo wa urais huko 
jijini Philadelphia.

Wanaofuatilia mchuano huo 
wapo wanaoweza kumwita 
mgombea wa Democrat Ka-
mala Harris ‘the sleeping giant.’ 
Wakati Mzee Trump akibaki na 
viulizo.

Ikimaanisha kuwa ana nguvu 
lakini bado hajaonyesha kiwan-
go kamili cha uwezo wake.

Katika dakika 90 za patashika, 
Harris mara kwa mara alimvaa 
rais mstaafu Donald Trump kwa 
mashambulizi binafsi ambayo 
yalimtoa Trump kwenye mstari 
ni kwa mujibu wa BBC.

Harris anazungumzia 
mwenendo wa Trump wakati 
wa ghasia za Capitol au jengo la 
bunge na maofisa waliohudumu 
katika utawala wake ambao 
wamekuwa wakosoaji wa wazi 

Ndivyo wagombea urais 
Marekani walivyochuana

wa kampeni zake mara kwa 
mara, akimuacha Trump katika 
wakati mgumu.

Sehemu kubwa ya mdahalo 
huu, Harris alimweka mpinzani 
wake wa Republican katika maz-
ingira ya kutoa utetezi kuhusu 
mwenendo na maoni yake ya 
zamani.

 Wakati mwingine Trump 
akalazimika, kupaza sauti yake 
mara kwa mara na kutikisa kich-
wa, inaeleza BBC.

“Wamarekani wanapaswa 
kwenda kwenye mkutano wa 
Trump,” Harris anasema wakati 
wa swali la mapema kuhusu 
uhamiaji. “Watu huanza kuon-
doka kwenye mikutano mape-
ma kutokana na uchovu na ku-
choka,” anasema.

Shambulizi hilo ni wazi lilim-
kera rais huyo wa zamani, aka-
tumia sehemu kubwa ya jibu 
lake - kwenye mada ya uhamiaji 
ambayo ni moja ya eneo kuu 
la nguvu, kutetea ukubwa wa 
mikutano yake na kudharau 
kampeni za Harris.

Trump anakwenda mbali 

zaidi hadi katika ripoti iliyo-
kanushwa kwamba waha-
miaji wa Haiti katika mji wa 
Springfield jimboni  Ohio, wa-
likuwa wakiteka nyara na kula  
wanyama wanaofugwa sehemu 
hiyo.

 Iwapo midahalo ina kushin-
da na kupoteza, ni mgombea 
yupi anayetumia vyema masu-
ala ambayo yanampa nguvu  na 
kutetea hoja au kukwepa mae-
neo yenye udhaifu kwake, kili-
chofanyika Jumanne iliyopita 
usiku utasema ulikuwa ni waka-
ti wa Makamu wa Rais Kamala, 
inasema BBC.

Katika mada za uchumi na 
kutoa mimba zilipojadiliwa, 
uchunguzi wa maoni ya umma 
unaonyesha Wamarekani wengi 
hawajafurahishwa na jinsi uta-
wala wa Biden ambao Harris ni 
mwanachama muhimu  ulivy-
oshughulikia mfumuko wa bei 
na uchumi.

Lakini Harris anageuza mada 
hiyo na kuzungumzia ushuru 
uliopendekezwa na Trump, 
na kuuita ni “kodi ya mauzo ya 

Trump” na kisha akaleta mradi 
wa 2025, mpango huru wenye 
utata wa utawala wa baadaye wa 
Republican.

Kama ilivyokuwa huko nyu-
ma, Trump anajitenga na mradi 
huo na kutetea mpango wake 
wa ushuru, akibainisha kuwa 
utawala wa Biden ulikuwa 
umeweka ushuru mwingi katika 
muhula wake wa kwanza wa 
urais. 

Zilikuwa hoja halali, lakini 
zilimzuia kumkosoa Makamu 
wa Rais kuhusu  mfumuko wa 
bei na ugali wa bidhaa, inaeleza 
BBC.

Kuhusu mimba, Trump ana-
tetea jinsi alivyoshughulikia 
suala hilo, akisema Wamarekani 
katika nyanja mbalimbali wa-
nataka sheria ya kutoa mimba 
ya Roe  Wade ibatilishwe na 
Mahakama ya Juu. Kauli am-
bayo kura za maoni haziiungi 
mkono. Anahangaika kueleza  
msimamo wake na jibu lake 
wakati fulani lililokuwa la kuku-
rupuka.

Kamala, wakati huo huo, ana-

chukua fursa hiyo kutoa kauli ya 
hisia kwa familia ambazo zime-
kabiliwa na matatizo ya ujauzito 
na hazijaweza kupata huduma 
ya kutoa mimba katika majimbo 
ambayo yamepiga marufuku 
utaratibu huo, yenye “marufuku 
ya Trump ya kutoa mimba”.

Kama alivyoyaita Kamala: “Ni 
matusi kwa wanawake wa Mare-
kani,” anahitimisha.

Ni ujumbe uliopangwa kwa 
uangalifu katika eneo ambalo 
ana faida kuliko Trump, BBC 
inachambua.

Wakati mdahalo ukiendelea, 
Harris anamweka Trump kwe-
nye mashambulizi na kejeli, am-
bazo angeweza kupuuza lakini 
inalazimika kuzijibu.

Wakati mmoja, Harris anauli-
zwa maoni yake ya uchumi aliyo 
achana nayo zamani, wakati 
wa kampeni yake ya urais il-
iyoshindwa 2019.

Rais wa zamani badala ya 
kumkosoa Makamu wa Rais juu 
ya maoni yake yanayobadilika, 
kuonyesha udhaifu wake wa 
wazi, alifungua majibu yake kwa 
kuzungumza “sehemu ndogo” 
ya pesa aliyochukua Kamala ku-
toka kwa baba yake.

Kuhusu kujiondoa Afghani-
stan, eneo jingine dhaifu kwa 
Harris, Makamu wa Rais, ana-
hamisha mazungumzo na 
kuyapeleka kwenye maelezo ya 
Trump na maofisa wa Taliban 
na kuwaalika Camp David, eneo 
maarufu kwa shughuli za marais 
wa nchi hiyo. 

Ilikuwa ni mbinu ambayo ili-
jirudia na ilionekana kufanya 
kazi vizuri.

Wanachama wa Republican 
tayari wanalalamika kuhusu kile 
wanachosema ni upendeleo am-
bao wasimamizi wa ABC, David 
Muir na Linsey Davis, waliuo-
nyesha kwa Harris. Wote wawili 
walimrudisha nyuma Trump na 
kukagua madai ya uongo aliyoy-
atoa mara kadhaa.

Mwishowe, hata hivyo, yali-
kuwa ni majibu ya Trump na 
shauku ya kuchukua na kula 
chambo chochote ambacho 
Harris alikiweka katika mdahalo 
wa jioni.

Wakati wowote mpinzani 
wa Harris alipokuwa akizun-
gumza, Harris aliweka sura ya 
mshangao au kutokuamini. 
Trump, kwa upande wake, sura 
ya kukasirika zaidi.

Timu ya kampeni ya Harris 
ilikuwa haijaamua hapo awali 
ikiwa itakubali mjadala mwing-
ine. Mara tu baada ya huu  
kumalizika, wataitisha mjadala 
wa pili wa urais kabla ya No-
vemba.

Hiyo pekee inaonyesha jinsi 
wanachama wa Democratic wal-
ivyoona namna Jumanne usiku 
ilivyokwenda kwa Harris, kwa 
mujibu wa BBC.

INATOKA  UK. 11

IMETIMU WAKATI WA KUANZA KUTUMIA MAHAKAMA YA KORONA 

hatiani watuhumiwa haujaji-
tosheleza.

Hiyo ni kwa sababu katika kesi 
hizo, huenda uchunguzi ulip-
waya, wakati mkondo wa uchun-
guzi wa Korona, ungejitosheleza 
zaidi.

Ingawa kuna sheria mahsusi 
inayotambua Mahakama ya Ko-
rona, lakini mara nyingi haitu-
miki na kazi zake zinafanywa na 
mamlaka nyinginezo. 

MAONI YA UMMA
Vilevile mahakama hiyo haifa-

hamiki kwa wengi, bali kundi 
kubwa wanachofahamu ni  kesi 
zote huchunguzwa na polisi.

Anashuhudia  Denis Kitandala, 
mkazi wa Mwanza, anayesema 
‘hajawahi kuisikia wala kuiona 
Mahakama ya Korona,’ bali ana-
zozijua ni Mahakama ya Mwanzo, 
Wilaya na Mahakama Kuu. 

Anaendelea kusema kuwa  
anafahamu matukio ya mauaji na 
kesi zote huchunguzwa na polisi 
na hatambui chombo kingine 
chenye mamlaka ya kuchunguza 

ama kifo au vifo.
Mtazamo wa  Deborah Mwaki-

posa mkazi wa Kinondoni, Dar es 
Salaam, ni  haijui kwa kina Ma-
hakama ya Korona na mtazamo 
wake wa awali  ni kwamba “ma-
hakama inayohusika na kesi zina-
zohusu ugonjwa wa COVID 19 au 
UVIKO 19.” 

Mwanasheria, Manoni Makoye, 
mkazi wa Dodoma, anasema ali-
wahi kuisoma 

kwenye vitabu vya sheria, laki-
ni hajawahi kuiona mahahakama 
hiyo  au kuwaona makorona 

kwenye tukio la kifo tatanishi 

wakifanya uchunguzi.
Nchi zilizoendelea, kuna Ma-

hakama mahususi za Korona 
kisheria na zimekuwa zikiwa-
saidia kubaini sababu na mazin-
gira ya vifo vya kutatanisha. 

Mitazamo na yanayojiri nchini, 
ni fursa kwa wanasheria kuishau-
ri serikali kuimarisha Mahakama 
ya Korona nchini,  ili ifanye kazi 
kwa mujibu wa sheria, kusaidia 
kupatikana haki na amani.

Pia, mahakama hiyo inapaswa 
kuwa na majengo yake, ndani 
yake ikijumuisha wataalamu 
waliobobea kwenye sheria, pia 

uchunguzi na uhalifu.
Ikiwa na mfumo huo katika 

ngazi ya kila wilaya itakuwa bora 
zaidi, ili kurahisisha wananchi 
kuwasilisha taarifa za vifo moja 
kwa moja kwenye mamlaka husi-
ka.

Hiyo ikifanyika na kutolewa 
elimu ya umma kuhusu maju-
kumu yake, inakuwa ushindi ka-
tika kuifanikisha haki na utawala 
bora kwa maslahi ya umma.

Ni maoni binafsi ya mwandi-
shi  ambaye ni wakili. Kwa 
maoni simu: 0759447946,  
joranherman95@gmail.com

Kamala Harris Donald Trump
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            INEC: Mawakala wa vyama 
msiwaingilie watendaji
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

T
UME Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC), im-
ewataka mawakala wa 
vyama vya siasa ku-

towaingilia watendaji wakati wa 
uboreshaji wa Daftari la Kudu-
mu la Wapigakura vituoni.

Mjumbe wa Tume hiyo, 
Dk.Zakia Abubakar, alitoa rai 
hiyo juzi wakati akifungua 
mafunzo ya uboreshaji wa 
daftari hilo yaliyoshirikisha 
maofisa waandikishaji, maofisa 
waandikishaji wasaidizi ngazi ya 
jimbo, maofisa uchaguzi, maofi-
sa ugavi na maofisa TEHAMA wa 
Halmashauri.

Alisema wakati wa uboreshaji 
wa daftari mawakala wa vyama 

vya siasa wataruhusiwa 
kuwapo katika vituo vya 
kuandikisha wapigakura   
ili kuleta uwazi katika 
zoezi hilo.

“Mawakala hao wata-
saidia kutambua waom-
baji wa eneo husika na 
hivyo kupunguza kutokea 
kwa vurugu zisizokuwa za 
lazima, lakini hawaruhusi-
wi kuwaingilia watendaji 
wakati wakitekeleza ma-
jukumu yao vituoni,” 
alisema.

Alisema tume ilishatoa 
kibali kutoa elimu ya mpi-
ga kura wakati wa uboreshaji wa 
daftari kwa asasi za kiraia 157 na 
asasi nyingine 33 zitahusika kwa 
ajili ya uangalizi wa zoezi hilo.

“Ni muhimu kutoa ushiriki-

ano kwa asasi hizo 
zitakapofika kwenye 
maeneo  yenu          kwa 
ajili ya kutekeleza ma-
jukumu yao ambapo   
tume itawapa vitam-
bulisho   kwa        ura-
hisi wa kuwatambua,”  
alisema.

  Abubakar alisema 
maofisa hao wahakik-
ishe wanatekeleza ma-
jukumu yao kwa uma-
kini katika kila eneo 
ikiwemo utunzaji wa 
vifaa vya uandikishaji 
kwani vifaa hivyo vi-

menunuliwa kwa gharama kub-
wa sana.

Alisema matokeo bora ya 
zoezi la Uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapigakura yanat-

egemea uwepo wa ushirikiano 
mkubwa kati ya watendaji wa 
serikali, vyama vya siasa na wa-
dau wengine wa uchaguzi.

“Niwasihi muwe na ushiriki-
ano mzuri na wa karibu na tume 
wakati wote wa mtakapokuwa 
mnatekeleza majukumu yenu 
na ikiwa mnahitaji ufafanuzi wa 
maelezo yoyote msisite kuwasi-
liana na tume,” alisema.

Mafunzo kwa maofisa hao 
yalihusu namna ya utunzaji wa 
fomu pamoja na kutumia mfu-
mo wa kuandikisha wapigakura 
(VRS), kwa upande wa maofisa 
TEHAMA walipewa mafunzo 
maalum ya jinsi ya kukabiliana 
na changamoto mbalimbali za 
kiufundi endapo zitajitokeza 
wakati wa zoezi la uandikishaji 
wapigakura vituoni.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wawekezaji 
waitwa 
kuwekeza 
Ruvuma
Na Augusta Njoji

WITO umetolewa kwa 
wawekezaji nchini kuchangam-
kia fursa ya kuwekeza mkoani 
Ruvuma kutokana na kuwapo 
na vivutio mbalimbali, ikiwamo 
kaburi la chifu wa wangoni 
aliyezikwa na wasaidizi wake 
wawili wakiwa hai.

Chifu huyo aliyefahamika 
kwa jina la Nkusi Mharule bin 
Zulu Gama alitawala wangoni 
mwaka 1874-1889.

Akizungumza jana mkoani 
humo katika kuelekea Tamasha 
la Tatu la Kitaifa la Utamaduni, 
Msimamizi wa eneo hilo la 
utalii, Agnes Ngonyani alisema 
katika kaburi hilo amekuwa ak-
ipokea wageni kutoka maeneo 
mbalimbali duniani kwa ajili ya 
kuzuru.

“Katika eneo hili zimetengwa 
heka nane tunawakaribisha 
wawekezaji kupitia Rais Samia 
Suluhu Hassan waje kuwekeza 
eneo hili kwa kufanya mambo 
mbalimbali ya kuinua mila na 
desturi zetu zilizoachwa na ma-
babu zetu,”alisema.

Alisema kwa tamaduni zao 
kila mwaka wangoni wameku-
wa wakihiji kwenye kaburi hilo 
kuomba baraka kwa kiongozi 
wao.

“Katika kaburi hili huyu chifu 
alizikwa na watu wawili waki-
wa wazima na hao watu wali-
kuwa wasaidizi wake na wala 
hawakukamatwa kwa ubabe 
waliambiwa wewe na wewe tu-
nakwenda kuwazika pamoja na 
chifu na walipopewa  ujumbe 
huo walifurahia ni jambo jema 
kuzikwa na chifu.”

“Umaarufu wa kaburi hili pia 
kuna nyoka mkubwa haone-
kani mara kwa mara, baada ya 
miaka mitano au 10 huenda 
huko bondeni kunywa maji. 
Mimi hadi umri huu sijawahi 
kumuona ila kuna watu wame-
shawahi kubahatika kumuona,” 
alisema.  

Makamu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Jenista Mhagama, 
Meliud Mwampembe, alisema 
shule hiyo imetoa kipaumbele 
kwa masuala ya michezo na 
utamaduni kwa wanafunzi.

“Hili jambo la utamaduni 
na michezo ni la msingi kwa 
sababu linatunza asili yetu sisi 
kama Watanzania, ninahama-
sisha sana wananchi kushiriki 
katika tamasha hili linaloone-
sha tamaduni zetu lakini na 
fursa mbalimbali zilizopo 
Ruvuma,”alisema.

Tamasha hilo litafanyika kwa 
siku tatu kuanzia Septemba 
20 hadi 23 mwaka huu na Rais 
Samia Suluhu Hassan anatara-
jiwa kuwa mgeni rasmi kwenye 
kilele.

Kaya 900 Singida hazina vyoo
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA 

KAYA zaidi ya 900 kwenye 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida hazina  vyoo na wame-
kuwa wakijisaidia kwa majirani.

Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Singida, Joanfaith Kataraia 
aliyasema hayo alipokuwa aki-
zungumzia hali ya uzalishaji wa 
taka ngumu na maji taka katika 
Halmashauri hiyo kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka 2021 hadi 
mwaka 2024.

Alifafanua kuwa kaya hizo ni 
kati ya zaidi ya kaya 500,000 
zilizokuwapo kwa kipindi hicho.

“Katika kipindi cha mwaka 
2021 kulikuwa na kaya 107,790 
huku kukiwa na kaya 819 zi-
sizokuwa na vyoo wakati mwaka 
2022 kulikuwa na kaya 110,920   
na kati ya hizo kulikuwa na kaya 
170 zisizokuwa na vyoo, mwaka 
2023 kulikuwa na kaya 142,173 na 
mwaka 2024 kulikuwa na kaya 
164,091 lakini hapakuwa na kaya 
zisizokuwa na vyoo,”alisema.

Kataraia alisema halmashauri 
hiyo inazalisha taka ngumu na 
taka maji na   wastani wa tani 
140 kwa siku na kati ya hizo 
tani tano ni chupa za plastiki na 
kwamba wametenga maeneo 

maalumu ya kutupa taka, husu-
sani kwenye maeneo ya masoko 
kwa muda kabla ya kuzipeleka 
dampo kuu lililopo Kijiji cha 
Mwankonko.

“Kwa sasa Halmashauri ina 
utaratibu wa kupitisha magari 
ya taka katika ngazi ya kaya, 
biashara pamoja na taasisi ku-
chukua taka na kuzipeleka 
dampo kuu,”alisisitiza.

Ofisa Mazingira wa Hal-
mashauri hiyo, Theresia John 
alifafanua kuwa kupitia kampeni 
ya kitaifa ya usafi wa mazingira, 
hutumia mbinu mbalimbali ili 
kudhibiti mlipuko wa magonjwa 

yatokanayo na uchafuzi wa maz-
ingira.

Theresia alizitaja mbinu hizo 
kuwa ni kuhakikisha kila kaya 
inajenga choo bora na kukitu-
mia, kutembelea kaya kwa kaya 
ili kuhakikisha zinajenga choo 
bora na kukitumia na kutoa 
elimu ya afya kwa kila kaya dhidi 
ya matumizi bora ya vyoo.

Ofisa Mazingira huyo alisema 
katika utekelezaji wa Sheria 
Ndogo ya Afya na Usafi wa Maz-
ingira ya Mwaka 2019 watu 245 
walitozwa adhabu ya faini ya sh. 
50,000 kila mmoja na Sh. mil-
ioni 12.25 zilikusanywa.

“Mawakala 
hao wata-
saidia 
kutambua 
waombaji wa 
eneo husika 
na hivyo 
kupunguza 
kutokea kwa 
vurugu 
zisizokuwa 
za lazima, 
lakini ha-
waruhusiwi 
kuwaingilia 
watendaji ...

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akizungumza na wafanyabiashara wa Soko la Machinga, wakati wa 
mkutano wa hadhara wa kusikiliza kero mbalimbali. PICHA: PAUL MABEJA
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Ujenzi barabara Luvulunge-Kwakavuta waiva
RC awaomba 
viongozi wa 
dini kukemea 
uvunjifu wa 
amani
Na Agustino Kihombo, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, Kheri 
James amewaomba viongozi wa 
dini wilayani humo kuongeza ngu-
vu katika kukemea na kupiga vita 
vitendo vinavyoashiria uvunjifu wa 
amani pamoja na mmomonyoko 
wa maadili.

Alitoa ombi hilo juzi wakati 
akizungumza na viongozi wa dini 
katika kikao maalum cha kujadili 
masuala mbalimbali ikiwamo suala 
la maadili na malezi mkoani hapa.

Pamoja na mambo mengine 
aliwaomba viongozi wa dini kusi-
mama kidete katika nafasi zao 
kufundisha waumini wao namna 
wanavyoweza kuishi kwa kuukataa 
ubaya.

Alisema serikali inatambua kazi 
kubwa inayofanywa na viongozi wa 
dini katika kuirekebisha jamii kupi-
tia mafundisho mbalimbali wanay-
oyatoa.

  “Nimeona nikutane na nyie 
kama viongozi wa dini ili tukum-
bushane mambo kadhaa yanayoi-
husu jamii yetu ya Iringa, miongoni 
mwa mambo hayo ni pamoja  na 
kuwashukuru kwa kazi mnayoen-
delea kuifanya ya kuwahudumia 
wananchi na waumini wenu ki-
roho, lakini kubwa ni kuwaomba 
viongozi wa dini mwendelee kuwa-
hubiria waumini wenu kuhusu 
ulinzi wa amani na mstakabali wa 
taifa letu,” alisema James.

Nao baadhi ya viongozi wa dini 
walioshiriki katika kikao hicho aki-
wamo Mchungaji, Nickson Kawage 
alisema miongoni mwa mambo 
yanayochangia amani kupotea ni 
pamoja na watu kukosa hofu ya 
Mungu.

Alisema: “Ni kweli sisi kama vion-
gozi wa dini tuna mchango mkub-
wa wa kuhakikisha dunia inakuwa 
mahali salama pa kuishi, watu 
waishi kwa misingi ya kimungu na 
wapendane na kuchukuliana kama 
ndugu”.

Na Elizabeth John,           
MAKETE

W
AKALA wa Bara-
bara Mjini na 
Vijijini TARURA 
Wilaya ya Makete 

umesema Septemba 24 mwaka 
huu, utaanza ujenzi wa Bara-
bara ya Luvulunge hadi Kwaka-
vuta (km 25), ili kuokoa maisha 
ya wajamzito na watoto pindi 
wanapotafuta huduma za afya.

Mhandisi wa TARURA, Frank 
Kapesa alieleza hayo juzi waka-
ti wa uzinduzi wa Zahanati ya 
Kijiji cha Ivilikinge iliyokwenda 
sambamba na hafla ya kukabi-
dhi vifaa tiba, ikiwamo vitanda 
kutoka Benki ya NMB vyenye 
thamani ya Sh.milioni tisa.

Kapesa alisema barabara 
hiyo imepata fedha za aina 

mbili ambapo awamu 
ya kwanza ni kutoka Lu-
vulunge hadi Ivilikinge 
na awamu ya pili ni Ivi-
likinge hadi Kwakavuta, 
ambapo miradi hiyo 
itatekelezwa kwa fedha 
za dharura.

Alisema wanat-
egemea barabara 
hiyo ianze kujengwa 
wiki ijayo, kwamba 
mkandarasi atakuwa 
eneo la mradi kuanza 
kutekeleza kazi zake.

Kaimu Meneja Benki 
ya NMB Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, Willy Mponzi, 
alisema benki hiyo kila mwaka 
imekuwa na utamaduni wa 
kutenga asilimia moja ambayo 
inarudi kwa jamii. “Msaada 
huu ambao leo tumekabidhi 

Makete pia tumekuwa 
tunakabidhi katika se-
hemu mbalimbali ka-
tika nchi yetu na huu 
msaada umehusisha 
vifaa tiba,” alisema 
Mponzi.

Naye Katibu wa 
Chama cha Maende-
leo Makete (MDA), 
Award Mpandila, 
aliishukuru NMB 
kwa msaada huo na   
kueleza kuwa kuna 
umuhimu wa kujenga 
barabara kwa sababu 
itasaidia wananchi ku-

pata huduma ikiwamo za afya 
na kusafirisha mazao yao ili 
kwenda sokoni.

Kwa upande wake, Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana, alisema seri-

kali itaendelea kuhakikisha hu-
duma mbalimbali zinaendelea 
kuwafikia wananchi.

“Tumeshuhudia katika 
wilaya yetu, madarasa yanaen-
delea kujengwa kwa ajili ya hu-
duma za elimu, tumeshuhudia 
barabara wilaya hadi wilaya na 
serikali imetambua barabara,” 
alisema Dk. Chana.

Dk. Chana alisema ujenzi 
wa barabara katika kijiji hi-
cho ni muhimu kwa sababu ni 
kichocheo cha maendeleo kwa 
sababu itasaidia pia kusafiri-
sha mazao yao.

Mganga Mfawidhi wa Zahan-
ati ya Kijiji cha Ivilikinge, Has-
san Yusuph, alisema wakati wa 
utekelezaji wa mradi huo wa-
likuwa wanakabiliwa na tatizo 
la ubovu wa  miundombinu ya 
barabara.

Halmashauri yaanza ujenzi shule mpya
Na Elizabeth John, NJOMBE

KATA ya Maguvani Halmashau-
ri ya Mji wa Makambako imeazi-
mia kuanza ujenzi wa shule ya 
sekondari mpya      katika eneo 
la Mdete lililoko     Mtaa     wa Se-
kondari,    kutokana na Shule ya 
Sekondari ya Maguvani kuwa na 
wanafunzi zaidi ya 1,300.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Diwani wa Kata ya Maguvani 
ambaye ni Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Mji wa Makambako, 
Hanana Mfikwa, wakati akizun-
gumza na wananchi katika mku-
tano    wa hadhara wa Mbunge 
wa Jimbo la Makambako, Deo 
Sanga.

 Alisema serikali kupitia Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
itajenga madarasa matatu, ma-
tundu sita ya       vyoo na   bweni 
la wasichana kwa        gharama 
ya Sh. milioni 227 ili kuhakikisha 
mpango huo unafanikiwa.

Mfikwa alisema sababu kubwa 
ya kuanzisha ujenzi huo ni ku-
tokana na Sekondari ya Magu-
vani kutakiwa kuwa na kidato 
cha tano na sita, kueleza kuwa 
licha ya serikali kutoa fedha 
katika ujenzi wa shule hiyo pia 
wananchi watashiriki kwa kutoa 
nguvu kazi zao, ili ifikapo Januari 
wanafunzi waanze kuripoti shu-
leni hapo.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji wa Makam-

bako, Nakembweta Makala, alise-
ma halmashauri kupitia mapato 
ya ndani imetenga Sh. milioni 10 
ili kusaidia ujenzi wa Shule ya Se-
kondari Mdete.

“Katika bajeti ambayo tunaan-
za kuitekeleza mwaka 2024/2025 
inagharama ya kiasi cha shilingi 
milioni 424, tuna miradi am-
bayo tutaanza kuitekeleza, tuna 
ujenzi wa madarasa matatu na 
matundu nane ya vyoo katika 
Shule ya Sekondari Maguvani 

kwa gharama ya shilingi milioni 
91,” alisema Makala.

Baadhi ya wananchi wa Kata 
ya Maguvani akiwamo, Chris-
topher Mepelo, alisema     licha 
ya shule hiyo kwenda kuondoa 
adha ya baadhi ya  wanafunzi 
kutembea umbali mrefu pia ita-
saidia kukuza mji hasa katika 
eneo la Mdete, huku wakitaka 
kupatiwa ufafanuzi juu ya mae-
neo yao ambayo shule itajengwa 
endapo atalipwa fidia.

HABARI MBEYA

Mkuu wa Operesheni wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani nchini, ACP Nassor Sisiwaya (kulia) na askari wengine wakiwa kati-
ka usimamizi wa Sheria ya Usalama Barabarani, eneo la Mafinga, wilayani Mufindi, mkoani Iringa juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Msaada huu 
ambao leo 
tumekabidhi 
Makete pia 
tumekuwa 
tunakabidhi 
katika se-
hemu mbal-
imbali katika 
nchi yetu na 
huu msaada 
umehusisha 
vifaa tiba,” 
alisema 
Mponzi.



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
17Jumatano Septemba 18, 2024

Makamu wa Rais aagiza kutengwa rasilimaliULINGO yapaza 
sauti matukio 
utekaji, mauaji
Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Wanawake Vion-
gozi wa Vyama Vya Siasa nchini 
(ULINGO), umepinga vitendo 
vya mauaji na utekaji vinavy-
oendelea nchini.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam katika kuelekea kilele 
cha Siku ya Amani Duniani 
itakayofanyika Septemba 21, 
mwaka huu msemaji wa umoja 
huo, Saum Rashi, alisema hali 
ya matukio ya mauaji na utekaji 
yanayoendelea kwa sasa yana-
paswa kukemewa.

Alisema matukio hayo 
yanaondoa amani ya taifa iliyo-
tunzwa na kulindwa kwa muda 
mrefu.

Hivyo, aliwataka wanawake 
kutojihusisha na vitendo vya 
aina yoyote vya uvunjifu wa am-
ani ili kujitenga na machafuko 
yanayoweza kuleta hali ya sin-
tofahamu ndani ya jamii.

“Nawasihi wanawake wen-
zangu msiingie katika mkumbo 
wowote unaoweza kuligawa 
taifa letu kwa kuleta uvun-
jifu wa amani kwani misingi 
iliyoilea nchi yetu ni muhimu 
kuitunza kwa gharama yoyote,” 
alisema.

Pia alilaani kitendo cha watu 
ambao siyo wema kumhusisha 
na mauaji, Rais Samia Suluhu 
Hassan katika mitandao ya ki-
jamii, akisema siyo cha kiung-
wana.

Alisema Tanzania ni kielelezo 
cha amani katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki, ambapo Rais 
Samia alichukua hatua muhimu 
katika kuimarisha maridhiano 
na mshikamano wa kitaifa kwa 
kudumisha falsafa yake ya R4.

Kwa mujibu wa Rashi, Rais 
Samia amefanya mambo mengi 
ikiwamo ujenzi wa miundombi-
nu, sekta ya utalii na utekelezaji 
wa masuala ya biashara am-
bapo amekuwa mfano wa kuig-
wa nchini na nje ya nchi.

Naye Katibu wa Wanawake 
wa Chama cha Democratic Par-
ty (DP), Neema Mwakitwange, 
aliwaomba wanawake nchini 
kutokuwa na lugha chafu dhidi 
ya Rais Samia na kutokubali 
kutumika katika machafuko 
yanayoweza kuchochea vurugu 
ndani ya nchi.

‘SJMT, SMZ zinafahamu tatizo biashara usafirishaji binadamu’
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu 
na Baraza la Wawakilishi, Hamza 
Hassan Juma, amesema Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania (SJMT) pamoja na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
zinafahamu uwepo wa tatizo la 
biashara ya usafirishaji wa bin-

adamu, ambalo ni tatizo linaloi-
kumba dunia nzima.

Alisema hayo jana katika kikao 
cha Baraza la Wawakilishi wakati 
akijibu swali aliloulizwa na Mwak-
ilishi wa Mtambwe, Dk. Mohamed 
Ali Suleiman, aliyetaka kujua, seri-
kali inalitambua vipi tatizo hilo na 
ni matukio mangapi ya biashara 
haramu za binadamu yamewahi 
kuripotiwa Zanzibar.

Alisema kwa bahati mbaya 

Zanzibar imekuwa ikitumika 
kama njia za biashara hiyo, kwa 
kutumia kipengele cha ajira nje 
ya nchi ambapo baadhi ya watu 
husafiri kwa kutumia kisingizio 
cha ajira bila ya kuwa na mkataba 
wa ajira uliothibitishwa na ofisi za 
kibalozi nje ya nchi.

Alisema ni kweli kumekuwa na 
changamoto ya baadhi ya watu 
kuletwa Zanzibar kwa ajili ya ku-
ingizwa katika biashara haramu 

inayodhalilisha utu.
Aidha, alisema kwa kipindi cha 

Januari hadi Agosti, 2024 Idara 
ya Uhamiaji ilifanikiwa kuwapata 
waathirika watatu wa biashara 
haramu wa usafirishaji binadamu 
waliorejeshwa nchini wakitokea 
nchini China.

Alisema katika kuchunguza na 
kuzuia biashara hiyo haramu, seri-
kali inatumia mfumo wa udhibiti 
wa mipaka, unaoiwezesha serikali 

kuweka kumbukumbu za uhalifu 
na wahalifu wanaovuka mipaka 
na kuiwezesha serikali kuzuia wa-
halifu hao kuingia kufanya uhalifu 
nchini.

Alisema serikali imeanzisha ut-
aratibu maalum wa kutoa ruhusa 
kwa Watanzania wanaokusudia 
kufanya kazi nje ya nchi, ambapo 
wafanyakazi wanatakiwa kuwa 
na mkataba wa ajira na mikataba 
hiyo.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili 
wa Rais Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdulla, amezitaka 

wizara na taasisi Tanzania Bara 
na Zanzibar kutenga rasili-
mali za kutosha, ili kuwezesha 
utekelezaji wa shughuli za ufua-
tiliaji na tathmini kwa serikali 
zote mbili.

Alitoa rai hiyo jana visiwani 
Zanzibar wakati akifungua Kon-
gamano  la Tatu la Kitaifa la 
Wiki ya Ufuatiliaji, Tathmini na 
Kujifunza lililofanyika visiwani 
Zanzibar.

Alisema serikali imeanzi-

sha idara na vitengo mahsusi 
vya ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo.

Hivyo aliwataka maofisa mas-
uhuli kuhakikisha vitengo hivyo 
vinaimarishwa kwa kutenga 
rasilimali fedha, watu na vi-
tendea kazi vya kuwawezesha 
kutekeleza majukumu yao na 
kuendelea kuwajengea uwezo 
katika eneo hilo.

Pia alizitaka taasisi hizo ku-
hakikisha taarifa zinazowasil-
ishwa zinatumika katika kufanya 
maamuzi na kuweka mikakati 
imara ya kuhabarisha umma juu 
ya matokeo ya utekelezaji wa 
kazi za serikali.

Alisema nchi ipo katika 

mchakato wa kuandaa Dira ya 
Pili ya Maendeleo ya Taifa ita-
kayoishia mwaka 2050 ambayo 
ndiyo nguzo kuu inayoainisha 
mwelekeo wa nchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu-Sera, Bunge na Ura-
tibu,  William Lukuvi, alisema 
katika kuhakikisha miradi ya 
maendeleo inatekelezwa ki-
kamilifu marais wote wawili 
wanaendelea kutoa maelek-
ezo na nyenzo za kufanikisha 
utekelezaji wake kwa ufanisi na 
ukamilifu kwa wakati na kulinda 
thamani ya fedha iliyotumika ka-
tika miradi hiyo.

Aidha, alisema serikali kupitia 
Ofisi ya           Waziri Mkuu im-
etekeleza          kikamilifu   azimio 

la kuandaa miongozo mbalim-
bali        ya     ufuatiliaji na tath-
mini.

Alisema miongozo hiyo ni 
pamoja na, mwongozo jumui-
shi wa ufuatiliaji na tathmini, 
miongozo miwili ya usimamizi 
wa tathmini na mwongozo wa 
kutathmini utayari wa taasisi ka-
tika kutekeleza mfumo wa ufua-
tiliaji na tathmini.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo,  Dk. Jim Yonazi, alise-
ma  ufuatiliaji na tathmini ni 
dhana muhimu katika kuelezea 
mafanikio ya utekelezaji wa 
maendeleo zinazotekelezwa 
nchini ikiwamo sera, mipango, 
miradi, programu na mikakati 
mbalimbali.

HABARI ZANZIBAR

Mwakilishi 
wa Jimbo 
la Mwanak-
werekwe, 
Ameir 
Abdal-
lah Ameir, 
akichangia 
hoja katika 
kikao cha 
Baraza la 
Wawakilishi, 
Chukwani 
nje ya mji 
wa Zanzibar, 
jana. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU 

Serikali yafanya uchambuzi kubaini athari ugonjwa corona
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WIZARA ya Utalii na Mambo ya 
Kale Zanzibar imefanya ucham-
buzi yakinifu wa kubaini athari 
zilizotokana na ugonjwa wa vi-
rusi vya corona, kuathiri sekta 
ya utalii kwa wageni kushindwa 
kutembelea visiwa vya Zanzibar 
kutokana na baadhi ya mataifa 
kuchelewa kufungua masoko ya 

utalii nchini kwao.
Waziri wa wizara hiyo, Mudrik 

Ramadhan Soraga, aliyasema 
hayo katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akijibu swali 
la mwakilishi wa Mwanakwerek-
we, Ameir Abdallah Ameir aliye-
taka kujua ni athari zipi zimeji-
tokeza kutokana na kukosa soko 
la watalii kutoka nchini Italy.

Waziri Soraga alisema pamoja 
na athari zilizojitokeza haku-

jaathiri mwenendo wa soko la 
watalii wanaotoka Italy kwa 
kuwa kutokana na takwimu za 
miaka mitano za watalii hao im-
eonekana kuongezeka mwaka 
hadi mwaka. Alisema kwa mwa-
ka 2019 idadi ya watalii 61,315 
wameingia Zanzibar kutoka 
Italy, kwamba kwa idadi hiyo im-
eifanya kuwa nchi iliyoongoza 
kuleta watalii wengi nchini.

Alisema mwaka 2020 idadi 

ya watalii 21,426 wamefika Zan-
zibar kutoka Italy na kuifanya 
kuwa ni nchi ya tatu kuleta 
watalii wake.

Aidha, alisema kwa mwenen-
do huo unaonesha kuwa wizara 
kwa kushirikiana na wadau wa 
utalii imechukua hatua mad-
hubuti ya kuhakikisha soko la 
utalii kutoka Italy na mataifa 
mengine linaendelea kukua siku 
hadi siku.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

SALIM ALLY BARUANI anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba P0321/0280 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia 
KINONDONI SECONDARY SCHOOL CENTRE mwaka 2004 . 
kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIG/197524/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

SHANGWE ISAYA KAAYA ANATANGAZA KUPOTEA KWA 
CHETI CHA KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX NO 
S5263-0026 -2021 KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA 
MITIHANI NOVEMBER 2021 NEEMAH SECONDARY SCHOOL.
NA CHA DARASA LA SABA KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA 
MITIHANI MWAKA 2017 KATIKA SHULE YA  SING'ISI CHENYE 
NAMBA PS0105083-104
KWA YEYOTE ATAKAYEVIONA ATOE TAARIFA POLISI .
PHQ/PWA/KIB/18747/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

ABDALLAH OMARY NZUMILA anatangaza kupotea kwa 
cheti cha chuo chenye usajili namba E0526-0079 
kilichotolewa na PATANDI TEACHERS’ COLLEGE mwaka 
2021. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/200064/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

ERNEST VICTOR MKANWA anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba S.2136.0061 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MOUNT 
IGOVU SECONDARY mwaka 2013.  Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/UBU/198720/2024.

JAMHURI YA MUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA
Kituo cha MPINDO Mkoa SIMIYU

Shauri la Madai/ Ndoa Na. 07/2024
Jina la mdai …………IGOLA MGUNGUHYA
Jina la mdaiwa………….YOHANA MAKUBI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama 

za Mwanzo)
Kwa  YOHANA MAKUBI WA IPILILO 
MASWA
K.K  AFISA MTENDAJI
KIJIJI CHA IPILILO
MASWA 
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba 
(Eleza hapa habari za madai)

ANADAI KURUDISHIWA MAHARI YAKE NG’OMBE SITA (6)
Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria  binafsi katika mahakama hii 
tarehe 20 mwezi 09 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi  wako na 
vielelezo vyote vinavyohusu  shauri hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria  siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati  ya kuitwa shaurini, mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri  na Muhuri wa mahakama hii leo 
tarehe 13 mwezi 09 mwaka 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

GIDION ALOYCE JOSEPH anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S4576-0038 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia PAROMA 
SECONDARY mwaka 2020.  Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/ARU/ARU/33429/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

MASETHO BATISTA MTANDI anatangaza kupotea kwa cheti 
cha chuo cha BACHELOR OF ARTS WITH EDUCATION 
chenye usajili namba BAED 48726 kilichotolewa na THE 
SAINT AGUSTINE UNIVERSITY OF TANZANIA mwaka 2017. 
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: PWA/BAG/RB/148312/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

ANASTAZIA RAFAELI PAULO anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba  S/1063-0003 
kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa kupitia 
MULBADAW SECONDARY SCHOOL mwaka 2019. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI 
TAARIFA: PHQ/ARU/ARU/33571/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

SWAUM RAMADHANI JUMANNE anatangaza kupotea 

kwa cheti cha Tanzania Public Service College (TPSC) 

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia Chuo 

cha Utumishi wa Umma Singida mwaka 2014. Kwa 

yeyote atakayekiona atoe Taarifa kituo chochote cha 

polisi PHQ/SIN/SIN/7434/2024. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI 
Kituo cha CHAMWINO  MJINI      Mkoa  DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.35/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU SEVERIN ANTHONY SAMWEL wa 
CHANG’OMBE-DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA PASCAL SEVERINE ANTHONY

KWA : YOYOTE  ANAE HUSIKA
TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 30 Mwezi 09 Mwaka 2024 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 12  Mwezi  09  Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

NURU TWAHA MWIFUNYI  anatangaza kupoteza   cheti  cha 
kumaliza kidato cha nne (4) chenye Index N0,S 
0909/013/2001 cha Shule ya Sekondari ya NAZARENE  cha 
mwaka, kilichotolewa  na BARAZA LA MITIHANI TANZANIA 
(NECTA) Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote 
cha Polisi: Taarifa ya Polisi ,PHQ/MBE/MBE/27846/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SAONGEA 

MAOMBI NAMBA 61/2024
KINDI   LUTELEMBA GOGO  ------------- MUOMBAJI .

DHIDI YA 
GILE. RUPASA CHUMA
ANAF SWALEHE
RASHID   NCHIMBI 
ALLY     NEBO
MOHAMED  MPEPO --------------- WAJIBU MAOMBI.

WITO/ KUITWA SHAURINI
Mohamed Mpepo anataarifiwa kuwa muombaji 
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu .Hivyo 
basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au 
Wakili wako ,au wote kwa pamoja siku ya tarehe 
01/10/2024 saa 4:00  asubuhi.Shauri linakuja kwa ajali ya 
kutajwa.
Kumbuka pia kushindwa kwako   kufika shaurini 
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili bila kujali 
uwepo wako.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo tarehe 
16/08/2024.

------------------------------------------------------
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
RUVUMA

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION 
CAUSE NO. 21951 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
DISMAS MATHAYO MNKUNDE

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY SLYVESTER MATEW MNKUNDE

GENERL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON Claiming to have any interest in the Estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 30th 

day of September 2024
Dated at Korogwe this 09th day of September 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa Mirathi Na. 1463/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU SELEMANI SALIM WENDO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA ISSA WENDO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 07 mwezi 10 
mwaka 2024  kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 17 mwezi 09 mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

EMILIA JEROME MASAWE anatangaza kupotea kwa cheti 
cha Chuo Degree of Insurance and Risk Management 
chenye Reg. No. IMC/BIR/15/67588 kilichotolewa na 
Institute of Finance Management (IFM) Dar es salaam 
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Control No. 9910833882712.

KUPOTEA 
KWA BAJAJI

VICTORINA MSARU NTANDU 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya bajaji yenye usajili namba 

MC 601 DDH. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

PHQ/NJO/WAN/4086/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA 
Kituo cha DODOMA MJINI             Mkoa  DODOMA

Shauri la Madai Na. 318/2024
JINA LA MDAI  ………..  1. SAMWEL  SETH  LUAGO  2. 

COLLETHE NZAWA KAZIMIRY
JINA LA MDAIWA ……………….  RASHID HAMZA 

SHEMKAMBI
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

KWA    
RASHID HAMZA SHEMKAMBI   -  DODOMA MJINI
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA SHILINGI  28,000,000/=
Kwa hiyo unatakiwakuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii tarehe 24 mwezi 09 mwaka 2024 saa 2:30  asubuhi,  kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi  
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajil iya 
kujitetea.
ANGALIZO:  Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe  13  Mwezi  09  Mwaka 2024.



HABARI KIMATAIFA
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Hali ya wananchi ilivyo katika kambi inayoendeshwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi 
(UNHCR) katika mji wa mpaka wa Sudani wa Gallabat. PICHA: AFP

Tani 2,955  
za msaada 
kupelekwa 
Sudan

Biden akemea jaribio 
la mauaji ya Trump

Mataifa yanayoongozwa kijeshi 
kutengeneza pasipoti zao mpya

ANKARA, Uturuki

MELI iliyobeba tani 2,955 za mis-
aada ya kibinadamu, iliyoandaliwa 
chini ya uongozi wa Mamlaka ya 
Kukabiliana na Maafa na Dharura 
(AFAD), imetumwa kutoka Bandari 
ya Kimataifa ya Mersin kuelekea 
Sudan.
Ilielezwa kuwa msaada wa kibi-

nadamu umeanza kupelekwa ras-
mi nchini Sudan kwa uratibu wa 
AFAD, jimbo la Mersin, Wizara ya 
Mambo ya Nje, Hilali Nyekundu ya 
Uturuki na mashirika 12 yasiyo ya 
kiserikali.
Ilibainishwa kuwa misaada hiyo 

ni pamoja na chakula, vifaa vya 
usafi na afya, malazi, pamoja na 
jenereta, mahema na duka la kuo-
ka mikate, zilipakiwa kwenye meli 
hiyo na kupelekwa nchini Sudan.
Akizungumza katika hafla ya kua-

ga bandarini hapo jana, Makamu 
wa Rais wa AFAD Hamza Tasdelen, 
alisema wanatarajia pia kutuma 
meli ya pili ya msaada nchini Su-
dan.
“Leo (jana) tumekusanyika hapa 

kutuma karibu tani 3,000 za 
msaada, hii ni pamoja na mahema 
18,500, mablanketi zaidi ya 17,000 
na vifaa mbalimbali vya makazi, 
tani 1,000 za unga na karibu tani 
500 za paket za chakula,” alisema.
Tasdelen aliongeza kuwa meli ya 

kwanza waliyotuma kutoka Mer-
sin iliwasili Sudan Julai 19 ikiwa 
na tani 2,500 za misaada ya kibin-
adamu akibainisha kuwa kuna ma-
tatizo katika eneo karibu na Tur-
kiye, ikiwa ni pamoja na migogoro 
ya ndani inayoendelea, ukame na 
mvua nyingi nchini Sudan.
Akiangazia juhudi zinazofanywa 

kusaidia Sudan, Tasdelen alisema 
“Nchi yetu inaendelea kusimama 
pamoja na wanadamu wote, bila 
kujali dini, lugha, au rangi duniani 
kote.”
“Tunatanguliza shukrani zetu za 

dhati kwa mashirika yetu yasiyo 
ya kiserikali na Hilali Nyekundu ya 
Uturuki. Kama kawaida, tulitayari-
sha maudhui ya misaada pamoja 
kwa meli hii pia,” alisema.
“Hii si mara ya kwanza sisi kufan-

ya hivi, hiyo ni meli ya 14 tume-
tuma mwaka huu, kumi na wawili 
kati yao walitumwa Misri kwa ajili 
ya kupelekwa Gaza, pia tumetoa 
misaada muhimu huko, kwa sasa 
tumetuma jumla ya tani 75,000 za 
nyenzo kwa Gaza,” alisema.
Tasdelen alisisitiza kuwa chini 

ya uongozi wa Rais Recep Tayyip 
Erdogan na maagizo ya Waziri wa 
Mambo ya Ndani Ali Yerlikaya, ua-
muzi umefanywa wa kufikisha tani 
30,000 za unga huko Gaza mwaka 
huu.
Alieleza kuwa watapeleka unga 

huko Gaza kwa jumla ya shehena 
tisa, na kwamba kufikia Septemba 
13, wamekamilisha usafirishaji wa 
tano, akieleza kuwa watasafirisha 
zingine nne kila baada ya siku 10.

TRT

BAMAKO, Mali

NCHI tatu za Afrika Ma-
gharibi zinazoongozwa na 
tawala za kijeshi zinatarajia 
kuzindua pasipoti mpya za 
kibayometriki katika siku zi-
jazo kama sehemu ya kujion-
doa kutoka kwa umoja wa 
kikanda wa Ecowas.

Mali, Burkina Faso na Niger, 
ambazo viongozi wake wa 
kijeshi walichukua madaraka 
katika mfululizo wa mapin-
duzi kati ya 2020 na 2023, 
walitangaza mpango wao 
wa kuondoka kwenye umoja 
huo Januari mwaka huu.

Kutokana na mapinduzi 
hayo, nchi za Afrika Ma-
gharibi ziliwawekea vikwazo 
wanajeshi hao, zikilenga ku-
wasukuma kurejesha utawala 

wa kiraia haraka, jambo am-
balo halikuonekana kuleta 
matokeo kwa haraka.

Ilielezwa kuwa mataifa 
hayo matatu ambayo sasa 
yanaunda Muungano wa 
Nchi za Sahel hadi sasa ya-
mepinga wito huo, yakiamua 
kuimarisha muungano wao.

“Katika siku zijazo, pasipoti 
mpya ya kibayometriki ya 
muungano itasambazwa kwa 
lengo la kuunganisha hati za 
kusafiria katika eneo letu la 
pamoja,“ kiongozi wa serikali 
ya Mali Kanali Assimi Goita 
alisema katika hotuba yake 
ya televisheni.

Kanali Goita, ambaye ni 
kaimu rais wa muungano wa 
Sahel, alizungumza siku moja 
kabla ya serikali za kijeshi 
kuadhimisha mwaka wa 

kwanza tangu wafanye ua-
muzi wa kuunda muungano 
wao wenyewe.

Alisema pia walikuwa wak-
ipanga kuzindua huduma 
ya pamoja ambayo itakuza 
usambazaji wa habari kwa 
usawa katika mataifa yote 
matatu.

Ilielezwa kuwa Burkina 
Faso ilikuwa imefichua 
mapema uamuzi wake wa 
kuzindua pasipoti mpya ya 
kibayometriki bila nembo ya 
Ecowas.

Hata hivyo, bado haiju-
likani jinsi pasi hizo mpya 
za kusafiria zitaathiri usafiri 
wa raia wao kwenda mataifa 
mengine ya Ecowas ambako 
walifurahia kusafiri bila visa 
kama wamiliki wa pasipoti ya 
kikanda ya mataifa 15.

Mwezi Julai, wakuu wa 
serikali walisema walikuwa 
wameshaamua kuhusu ua-
muzi wao huku wakiipa ki-
sogo Ecowas. Na kwamba 
wanataka kujenga jumuiya 
ya watu huru kwa kuzingatia 
maadili ya Kiafrika na mbali 
na udhibiti wa mataifa ya ki-
geni.

Tangazo la hivi punde li-
nakuja wakati Ecowas ina-
jishughulisha na juhudi za 
kuyafanya mataifa matatu ya 
Sahel kurejea katika umoja 
huo, huku ikionya kuwa 
kurasimishwa kwa kundi lil-
ilojitenga kulileta hatari ya 
kusambaratika kwa eneo hilo 
na kuzidisha ukosefu wa us-
alama.

BBC

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe 
Biden, amekemea jaribio la 
pili la mauaji dhidi ya mtan-
gulizi na mpinzani wake 
kisiasa Donald Trump, na 
kulaani ghasia hizo za kisiasa 
kuwa sio tabia za Marekani.

Akizungumza wakati wa 
mkutano wa vyuo vikuu na 
vyuo vikuu vya watu weusi 
(HBCU), akiwa mjini Philadel-
phia juzi, Rais Biden alisema 
hakuna mahali pa kufanya 
vurugu za kisiasa katika taifa 

hilo.
Alisema ndani ya Mare-

kani, kuna usuluhishaji wa 
tofauti zao kwa amani na ku-
tumia sanduku la kura, lakini 
sio wa mtutu wa bunduki. 
akisisitiza kwamba taifa hilo 
liliteseka mara nyingi na mi-
kasa ya mauaji ya bunduki na 
kwamba njia hiyo haisuluhi-
shi chochote zaidi ya kusam-
baratisha nchi.

Maoni ya Biden yametole-
wa takriban saa 24 baada ya 
maofisa wa idara ya ulinzi wa 
viongozi ya Marekani, kum-

wona mtu anayeshukiwa 
kuwa na bunduki kwenye 
uwanja wa gofu wa Rais 
mstaafu Donald Trump, West 
Palm Beach, Florida.

Ilielezwa kuwa mtu huyo 
mwenye bunduki alijificha 
kwa takriban saa 12 vicha-
kani kabla ya Donald Trump 
kucheza mchezo ambao 
haukuwa umepangwa wa 
gofu katika klabu yake ili-
yopo kando ya bahari huko 
Florida.

Ilielezwa kuwa tukio hilo 
liliwaacha wengi wakiwa na 

mshangao kwa kile maofisa 
wanasema linaonekana kuwa 
jaribio la pili la kumuua rais 
huyo wa zamani katika muda 
wa miezi mingi.

Hata hivyo, baada ya jar-
ibio hilo, Trump alikimbizwa 
hadi kwenye eneo salama, na 
kwamba tukio hilo limetokea 
miezi miwili tu baada ya jar-
ibio lingine la mauaji dhidi 
yake huko Butler, Pennsylva-
nia, ambako Trump alipigwa 
risasi sikioni wakati wa mku-
tano wa kufanya kampeni.

VOA, BBC



Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha afya ya 
jamii nchini inazidi kuimarika, 
Gym ya JK Mzungu Fitness, 
imeandaa tamasha maalum 
litakalofanyika Oktoba 19, 
mwaka huu, kwenye Fukwe za 
Msasani, Dar es Salaam, likiwa 
na lengo la kukusanya fedha 
kwa ajili ya kununua vifaa 
vya wodi ya wazazi kwenye 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 
Mwananyamala.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Mmiliki wa Gym ya JK 
Mzungu Fitness, Janeth Ki-
mambo, alisema kaulimbiu ya 
tamasha hilo ni ‚Afya ya Mama 
ni Afya ya Familia‘ na kwamba 
wameamua kuandaa tamasha 
hilo kutokana na kutambua 
thamani ya mama na mtoto 
katika familia.

''Tumechagua hospitali hii 
kwa kuwa tunatambua tham-
ani ya mama na mtoto kwa 
kuwasaidia kununua vifaa 
ambavyo vitawasaidia  wa-
nawake wajawazito pamoja 
na watoto,“ alisema Kimambo. 

Alisema tamasha hilo lita-
shirikisha michezo mbalimbali 
ikiwamo riadha na kuweka 
wazi washiriki watapata fur-
sa ya kupima presha, sukari 
pamoja na kupewa ushauri 
kutoka kwa madaktari bingwa 
wa hospitali hiyo. 

Alitoa wito kwa taasisi ny-
ingine kuwaunga mkono ili 
waweze kufanikisha tukio 
hilo, lakini pia akiwata Wa-
tanzania kujenga utamaduni 
wa kufanya mazoezi kwa bidii 
kwa kuwa yanajenga afya zao. 

Kwa upande wake daktari 
bingwa wa magonjwa ya wa-
nawake na afya ya uzazi hos-
pitalini hapo,  Luzango Maem-
be, alisema anaishukuru gym 
hiyo kwa kuamua kuwasaidia 
kununua vifaa hivyo ambavyo 
vitapunguza vifo vya mama 
mjamzito pamoja na watoto. 

Katika hatua nyingine, Kion-
gozi wa Shirikisho la Riadha 
Tanzania (RT), Filex Chunga, 
alisema siku hiyo kutakuwa na 
mbio za kilometa tano na 10.

Tamasha kuichangia 
Mwananyamala laiva

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mganda, Paul Nkata, amesema 
katika kikosi chake shida kub-
wa ni viungo washambuliaji na  
mastraika, ambao ndio wamesa-
babisha kufikisha mechi nne kwe-
nye Ligi Kuu bila kufunga hata bao 
moja.

Akizungumza juzi baada ya 
kumalizika kwa mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya JKT 

Tanzania uliopigwa Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera, 
timu hizo zikitoka suluhu, kocha 
Nkata alisema viungo washam-
buliaji wake wamekuwa hawa-
tengenezi nafasi nyingi, lakini pia 
hata hizo chache zinazopatikana, 
mastraika nao wamekuwa wakim-
wangusha kwa kukosa mabao.

“Leo tulihitaji kushinda, lakini 
kwa bahati mbaya tumepata moja, 
mechi ya nne hatujafunga hata 
bao moja, shida hapa inaonekana 

viungo wetu na washambuliaji ni 
tatizo.

Hebu angalia, hata nafasi 
chache zilizopatikana, lakini utu-
livu unakosekana kwa mastraika, 
nadhani labda mechi zinazofuata 
tutarekebisha tuone nini tuna-
fanya ili tufunge mabao na kupata 
matokeo mazuri,“ alisema.

Alisema alijiunga kwenye kikosi 
hicho akiwa amechelewa, hivyo 
ameshindwa kujua mchezaji 
gani ana kiwango gani kushinda 

mwingine, jambo ambalo limem-
fanya kuwapanga kutokana na kile 
tu anachokiona mazoezini, lakini 
kwa sasa angalau ameanza kujua 
ni wachezaji gani wana viwango 
vinavyoweza kuisaidia timu.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa 
kocha huyo amepewa michezo 
kadhaa ambapo kama hatofanya 
vizuri anaweza kutimuliwa.

Kagera, imecheza mechi nne, 
ikiwa haijashinda hata moja, ikito-
ka sare moja na kupoteza mitatu, 

haijafunga bao, ikiruhusu manne, 
ina pointi moja ikiwa kwenye na-
fasi ya 14 ya msimamo wa Ligi Kuu.

Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, 
Ahmad Ally, alisema dakika 15 za 
kwanza hawakuanza vizuri, lakini 
baadaye wakaushika mchezo.

“Tuliwasoma kwenye michezo 
yao miwili iliyopita, tuliwakamata, 
ni kwamba hatukutumia tu nafasi 
tulizozipata, lakini hii imeisha kwa 
sasa tunajiandaa na mechi dhidi 
ya KMC,“ alisema.

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Kocha Mkuu 
wa KenGold, Fikiri 
Elias, amejiuzulu 
kuifundisha timu 

hiyo kutokana na matokeo 
mabovu, Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, ame-
wataka viongozi wa klabu hiyo 
kujitathmini, kuangalia wapi 
wanakwama, ikiwezekana 
dirisha dogo wafanye usajili 
mkubwa.

Akizungumza jijini Mbeya 
jana, Homera alisema Ligi Kuu 
Tanzania Bara si lelemama, 
hivyo viongozi wa klabu hiyo 
wanatakiwa kuangalia kitu 
gani wafanye ili kuiondoa timu 
hiyo kwenye vipigo mfululizo 
ambavyo vinaifanya kuwa ka-
tika hatari ya kurejea Ligi ya 

Championship.
Haya yanatokea baada ya 

timu hiyo kupata kipigo cha 
bao 1-0 juzi, Uwanja wa KMC 
Complex uliopo Mwenge, Dar 
es Salaam kikiwa ni cha tatu 
mfululizo kwenye Ligi Kuu.

Awali ilifungwa mabao 3-1 
dhidi ya Singida Black Stars na 
mabao 2-1 dhidi ya Fountain 
Gate.

“KenGold wajipange, wa-
sifikiri Ligi Kuu ni kama Daraja 
la Kwanza (Championship), 
kule ni vita na fitina juu, kwa 
hiyo viongozi wapate salamu 
hizi kuwa Ligi Kuu si lelemama, 
tunajenga Uwanja wa Chunya 
kupitia mapato ya ndani kush-
irikiana na wadau wa Chunya 
kwa ajili yenu, lakini mjitath-
mini, mjipange,“ alisema mkuu 
wa mkoa huyo.

Alisema timu hiyo ni lazi-
ma isajili wachezaji wazoefu 
kwenye Ligi Kuu kwani ina-
vyoonekana haina wachezaji 
wa aina hiyo.

“Timu ni lazima iwe na wa-
chezaji wenye uzoefu mkubwa 
na wapambanaji, mwambieni 
mmiliki wa timu bila kuwa na 
kikosi imara itarudi Champion-
ship, kitu ambacho sisi hatuki-
taki, kwa hiyo dirisha dogo 
kama ana uwezo wa kumsa-
jili Maxi Nzengeli, au Stephane 
Aziz Ki, awalete hapa,“ alisema 
Homera.

Wakati mkuu wa mkoa huyo  
akisema hayo, Kocha Fikiri 
Elias amejiuluzu kuifundisha 
timu hiyo kwa kile alichodai 
kushindwa kutimiza malengo 
yake.

Kocha huyo amejiuzulu 

pamoja na msaidizi wake, Lu-
hanga Makunja, walijiuzulu 
juzi baada ya kipigo dhidi ya 
KMC.

“Nilijiwekea malengo kuwa 
nisipopata pointi sita katika 
michezo minne basi nitajiulu-
zu, sasa tayari mchezo wa tatu 
hatujapata pointi hata moja, 
na hata kama nikiendelea na 
kushinda tunakuwa na pointi 
tatu. Mimi kama mwana ta-
aluma, nimefanya hivi kulinda 
taaluma yangu pamoja na uwa-
jibikaji,“ alisema kocha huyo.

Taarifa ya klabu hiyo iliyo-
panda daraja kuanza kucheza 
Ligi Kuu msimu huu, imesema 
kuwa imekubali makocha hao 
kujiuzulu na kikosi kwa sasa 
kitakuwa chini ya kocha wa za-
mani wa timu hiyo aliyeipandi-
sha daraja, Jumanne Chale.

Viungo, mastraika tatizo Kagera Sugar - Kocha 

KOCHA KENGOLD AACHIA NGAZI,  
MKUU WA MKOA ATOA ANGALIZO
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Mchezaji wa timu ya soka ya Bulls, Said Mbinga (katikati), akijaribu 
kuwapangua wachezaji wa timu ya soka ya Mtoni Sabasaba Sports Center, 
walipokutana kwenye mchezo wa kirafiki katika Uwanja wa Gymkhana, jijini 
Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA  

CHAMBUA...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Inter Zanzibar FC, ime-
sema uwanagenzi wao katika Ligi Kuu  
Zanzibar ndio kitu pekee kinachowa-
tesa na kushindwa kupata matokeo 
mazuri.

Inter Zanzibar FC imejikuta ikipoteza 
mchezo wao wa pili wa ligi hiyo baada 
ya kukubali kichapo cha mabao 4-0 
kutoka kwa wakongwe wa soka, Ma-
lindi SC, mchezo uliochezwa juzi katika 
Uwanja wa New Amaan Complex, visi-
wani hapa. 

Mpaka sasa tayari Inter Zanzibar ime-
poteza michezo miwili mfululizo ya ligi 
hiyo inayodhaminiwa na Benki ya Watu 
wa Zanzibar, PBZ.

Akizungumza na waandishi wa  
habari baada ya kumalizika mchezo 
wake wa pili Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Faki Abdi, alisema si kama wa-
nakikosi kibaya ila bado wachezaji 
wake hawajaweza kuzisoma mbinu za 
wapinzani wao hasa pale wanapocheza 
na timu zenye uzoefu katika ligi hiyo.

“Wachezji wanapambana sana 
uwanjani, lakini bado uwanagenzi 
wetu ndio unatutesa, lakini bado tuna-
matumaini ya kubadilika na kucheza 
vizuri,“alisema.

Inter Z‘bar FC yalia 
na ugeni Ligi Kuu
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

W
ACHEZAJI wa Arsenal 
hawajashtushwa na 
kiwango cha msham-
buliaji wa Manchester 

City, Erling Haaland, cha kufunga 
mabao, kiungo wa kati Jorginho 
alisema akithibitisha kujiamini kwa 
timu hiyo ya Kaskazini mwa Lon-
don kabla ya mechi ya Jumapili ya 
Ligi Kuu dhidi ya City.

City wamekuwa na kampeni 
nzuri katika ligi hadi sasa, huku Ar-
senal wakishinda mara tatu na sare 
moja. 

Akiwa na mabao tisa ka
tika michezo minne ya ligi,
 ikijumuishwa na hat-trick
 mbili, Haaland amefunga 

mabao 99 katika mechi
 103 alizoichezea City kwe

nye mashindano yote.
Mshambuliaji huyo wa Norway 

atalenga kwa karne yake kwenye 
mpambano wa leo Jumatano wa 

    Kila mtu anataka kuimari-
ka na anataka kuwa bora kwa 
timu, ni vizuri kuamini unacho-
fanya, tuko kwenye njia...

HABARI MICHEZO

ARSENAL HAITISHWI KIWANGO
CHA HAALAND – JORGINHO

Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Inter Milan, huku Arsenal wakianza 
kampeni yao ya Ulaya na huko Ata-
lanta Alhamisi na kujiandaa kuku-
tana na City pale Etihad Jumapili.

“Erling akifunga tena ... inaanza 
kutuchekesha,“ alisema Muitaliano 
huyo mwenye umri wa miaka 32. 

“Tunaangalia kwa sababu tuna-
tazama michezo yote na tunapenda 
Ligi Kuu.“

“Tunatazama City pia, ambayo ni 
ya kawaida. Haitufikii kichwani. Tu-
nahitaji kuangazia sisi na hilo ndilo 
tunalojaribu kufanya.“

Jorginho alisifu mawazo ya 
Arsenal, akisema imeimarika 
tangu msimu uliopita, akiashiria 

ushindi wao wa bao 1-0 dhidi ya  
Tottenham Hotspur licha ya kuwa-
kosa wachezaji muhimu kama na-
hodha Martin Ødegaard na Declan 
Rice.

“Unajifunza zaidi kuhusu kila 
mmoja ... kila mtu anataka kuimari-
ka na anataka kuwa bora kwa timu. 
Unapoiweka timu katika nafasi ya 
kwanza nadhani mambo mazuri 
yanaweza kutokea,“ aliongeza.

“Endelea kuamini unachofanya, 
nadhani tuko kwenye njia sahihi.“

Arsenal walimaliza ligi wakiwa na-
fasi ya pili msimu uliopita, kwa ku-
pata ushindi wa bao 1-0 nyumbani 
na kutoka suluhu wakiwa ugenini 
katika mechi zao za ligi na City.

Jumatano Septemba 18, 2024

GOMES ATAKIWA LIVERPOOL
LIVERPOOL imeripotiwa kutaka kumsajili 

kiungo wa kati wa Lille, Angel Gomes, huku 
maskauti wa ‚Wekundu‘ hao wakihudhuria 
mchezo wa kwanza wa kuvutia wa mchezaji 
huyo wa kwanza wa England dhidi ya Fin-
land mwezi huu. (Liverpool Echo)

CHILWELL AFUATILIWA PALACE
KLABU za Crystal Palace na Ipswich zote 

zinamfuatilia beki wa kushoto wa England 
na Chelsea, Ben Chilwell, kabla ya uhamisho 
wa Januari. (Sun)

MUSIALA NA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich inatatizika kum-

shawishi kiungo mkabaji Jamal Musiala mwe-
nye umri wa miaka 21, kuongeza mkataba 
wake na klabu hiyo, jambo ambalo linaweza 
kuibua nia ya kumnunua mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ujerumani kutoka Manchester 
City na Manchester United. (Daily Mirror)

POPE AWINDWA EVERTON
KOCHA wa Everton, Sean Dyche, anafikiria 

kumnunua kipa wa England na Newcastle 
United, Nick Pope, mwenye umri wa miaka 
32, kuchukua nafasi ya Jordan Pickford, 30. 
(Daily Mirror)

RABIOT ANUKIA MARSEILLE
KIUNGO wa kati wa zamani wa Juventus, 

Adrien Rabiot, ambaye ni mchezaji huru, 
anakaribia kujiunga na klabu ya Ligue 1 ya 
Marseille baada ya mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ufaransa mwenye umri wa mia-
ka 29, kuhusishwa na Klabu za West Ham na 
Manchester United. (L‘Equipe)

DIALLO MKATABA MPYA
KLABU ya Manchester United inatarajiwa 

kumpa winga Amad Diallo mwenye umri wa 
miaka 22, mkataba mpya wa muda mrefu 
katika miezi ijayo. Mkataba wa sasa wa raia 
huyo wa Ivory Coast unamalizika msimu huu 
wa majira ya joto. (Manchester Evening News)

GERRARD KUREJEA RANGERS
MLANGO unaweza kuwa wazi kwa bosi wa 

zamani, Steven Gerrard, kurejea Rangers na 
kuchukua nafasi ya Philippe Clement kama 
kocha. (Daily Record)

WHITE AFUATILIWA CITY
MANCHESTER City inamfuatilia kiungo wa 

Nottingham Forest, Morgan Gibbs-White 
mwenye umri wa miaka 24, lakini Forest 
wana nia ya kumpa mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa England mkataba mpya. (HITC)

MENDY KUSAINI MADRID
MLINZI wa kushoto wa Real Madrid na 

Ufaransa, Ferland Mendy mwenye umri wa 
miaka 29, anatazamiwa kusaini mkataba 
mpya na klabu hiyo ya Hispania hadi 2027. 
(Marca)

ZOUMA KWA MKOPO
MLINZI wa West Ham Mfaransa Kurt Zou-

ma mwenye umri wa miaka 29, amekamili-
sha uchunguzi wa matibabu na anakaribia 
kukamilisha uhamisho wa awali wa mkopo 
kwenda kwa Al-Orouba ya Saudi Pro League. 
(Sky Sports)

ARAUJO AULIZIWA CHELSEA
CHELSEA imemuuliza beki wa Benfica, 

Mreno Tomas Araujo mwenye umri wa mi-
aka 22. (Mirror)
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Ten Hag amtaka Antony 
kupambania namba
MANCHESTER, England

ANTONY lazima „apambane“ ili kushinda 
tena nafasi yake katika timu ya Manchester 
United, kwa mujibu wa kocha Erik ten Hag.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Brazil ni 
uhamisho wa pili ghali zaidi katika historia 
ya United baada ya kuwasili kutoka Ajax kwa 
mkataba wa pauni milioni 82 mwaka 2022.

Lakini amekuwa hana nafasi pale Old Traf-
ford na alicheza kwa dakika moja tu kwenye 
Ligi Kuu msimu huu.

Hata hivyo, Mholanzi huyo alisisitiza kwam-
ba Antony hatacheza isipokuwa anastahili ku-
pambania nafasi.

“Tutaona itakuwaje,“ alisema Ten Hag ali-
poulizwa kama Antony anaweza kukabidhiwa 
mwanzo wake wa kwanza wa msimu.

“Tunafanya mazoezi kila siku na wachezaji 
wanapaswa kupata haki. Mtazamo unapokuwa 
mzuri na wanaonesha uchezaji mazoezini basi 
watacheza.”

Luke Shaw anasalia nje ya uwanja kwa sa-
babu ya tatizo la kucheza na kocha huyo ame-
kataa kuweka muda wa kurejea kwa beki huyo 
wa pembeni.

“Anaendelea vema,“ Ten Hag alisema.
“Ni kweli tuna mpango kichwani wakati 

anaweza kuwa tayari, lakini siku zote unat-
egemea maendeleo yatakwendaje na huwezi 
kutoa pendekezo kwa sababu kuna mambo 
mengi, mpango unaweza kuongeza kasi au ku-
punguza kasi.”

Barca yakataa dau la 
mamilioni kumuuza Yamal
BARCELONA, Hispania 

WAKALA wa kiungo wa 
kati wa Barcelona, Dani 
Olmo, amethibitisha kuwa 
timu hiyo ya Hispania ili-
kataa ofa iliyoweka rekodi 
ya dunia kutoka kwa Paris 
Saint-Germain kwa ajili ya 
winga, Lamine Yamal.

Iliripotiwa mapema msi-
mu wa majira ya joto 
kuwa PSG, katika 
kutafuta mbadala 
wa Kylian Mbappe, 
walipendekeza dili 
la thamani ya euro 
milioni 250 ili kum-
sajili winga huyo siku 
chache kabla ya siku yake 
ya kuzaliwa ya kutimiza 
umri wa miaka 17.

Sakata hilo liliisha ghaf-
la kama lilivyoanza, huku 
Barcelona wakiripotiwa 
kurudisha ofa hiyo haraka 
sana, huku mashabiki wengi 
wakihoji iwapo dau la PSG 
lipo kweli.

''Jambo moja ninalojua 
kwa uhakika ni kwamba 
Barcelona walikataa ofa 
kubwa kwa Lamine Yamal 

kutoka PSG miezi kadhaa 
iliyopita,“ alisema wakala 
Andy Bara akiiambia Pod-
cast Inkubator. 

''Mkataba huo ulikuwa 
na thamani ya karibu euro 
milioni 250.“

Bara, ambaye pia anawaki-
lisha wachezaji kama Nacho 
Fernandez na Mikayil Faye, 
aliendelea kujadili uhamisho 

wa Olmo kwenda Bar-
celona msimu huu wa 
majira ya joto.

Barcelona ililazimi-
ka kufanya kazi kwa 
bidii kutafuta fedha za 

kumsajili Olmo, ambaye 
alilazimika kusubiri wiki 
mbili kabla ya klabu hiyo 
kumudu kumsajili kwenye 
kikosi chao cha LaLiga, 
lakini Bara alisisitiza Olmo 
hakuwahi kuwa na masha-
ka yoyote juu ya kufanya 
mabadiliko hayo.

''Vyombo vya habari 
vilipiga kelele nyingi, lakini 
Rais Joan Laporta aliniam-
bia nisiwe na wasiwasi na 
kwamba baada ya siku 15 
itasuluhishwa kama ilivyoto-
kea,“ Bara alieleza.

ROMERO NA 
MAUMIVU 
KICHAPO SPURS
LONDON, England 

M
LINZI wa Totten-
ham Hotspur, 
Cristian Rome-
ro, alionekana 

kukerwa na maandalizi ya 
klabu hiyo kwa kushindwa 
na Arsenal Jumapili katika 
chapisho lililosambazwa 
kwenye mitandao ya ki-
jamii.

Romero alicheza kwa 
dakika 90 kwenye mchezo 
huo mgumu, ambao Spurs 
walionekana kuutawala 
kwenye karatasi za tak-
wimu, lakini hawakufani-
kiwa kupata bao, ila haku-
weza kuzuia bao la kichwa 
la Gabriel kipindi cha pili 
kuwapa Arsenal pointi zote 
tatu.

Baada ya mchezo huo, 
Romero alionekana ak-

ishiriki chapisho kwenye 
mtandao wa X, ambao za-
mani ulijulikana kwa jina 
la  Twitter, na mwandishi 
wa habari wa Argentina, 
Gaston Edul, ambayo ilitilia 
shaka maandalizi ya Totten-
ham kwa mchezo huo.

“Tottenham ilishindwa 
tena na Arsenal,“ aliandika. 
„Haikuja kupigana, lakini 
maelezo zaidi: Ilikuwa ni 
klabu pekee ya Ligi Kuu 
iliyowarudisha wachezaji 
wake kutoka kwa timu zao 
za kitaifa peke yao na bila 
mipango kutoka kwa klabu, 
kama ilivyoamuliwa na wa-
simamizi.

“Hiyo iliipa Arsenal 
faida kwa sababu wache-
zaji wao walifika wakiwa 
wamepumzika kidogo ku-
liko wapinzani.“
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Meneja Mahusiano wa Benki ya NBC, Gerald Tarimo (katikati), akiwa kwenye picha ya pamoja na baadhi ya washiriki na 
washindi wa mashindano ya gofu ya Tanzania Ladies Open Golf Tournament wakati wa hafla fupi ya kuhitimishwa kwa 
mashindano hayo ya siku tatu, mwishoni mwa juma jijini Arusha. Benki ya NBC ilikuwa mdhamini Mkuu wa mashindano hayo 
yaliyofanyika kwenye viwanja vya Klabu ya Gofu ya Gymkhana jijini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Gamondi apania 
'gharika' kwa ...

Azam yazitaka tatu za kwanza Simba

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha inazipata 
pointi tatu za kwanza kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu msimu huu 
Klabu ya Azam inaendelea ku-
jifua vikali ikijiandaa na mechi 
yao ijayo dhidi ya Simba itakayo-
pigwa Septemba 26, mwaka huu. 

Tangu msimu wa Ligi Kuu 
2024/25, uanze, Azam FC 
hajafanikiwa kuzoa alama zote 
tatu kwani katika michezo miwili 
iliyocheza yote imeambulia sare.

Akizungumza na Nipashe jana, 

Msemaji wa timu hiyo, Thabit 
Zakaria maarufu Zaka Zakazi, 
alisema malengo yao ni kutwaa 
ubingwa msimu huu kwa kufanya 
vizuri katika michezo yao yote il-
isalia. 

“Kwa sasa tunajiandaa na mch-
ezo wetu ujao dhidi ya Simba, 
ni mchezo ambao unatarajiwa 
kuwa na upinzani mkubwa kuto-
kana na aina ya timu tunayoku-
tana nayo,“ alisema Zaka Zakazi. 

Alisema kwa sasa kila mchezaji 
ana morali ya juu kuhakikisha 
wanapata matokeo katika mche-

zo wao huo na kuomba mashabi-
ki wao waendelee kuwaunga 
mkono. 

Zaka Zakazi alifafanua kuwa li-
cha ya msimu huu kuwa mgumu 
na wenye ushindani mkubwa, 
watapambana ili waweze kuipa 
mafanikio timu yao hiyo. 

“Msimu huu una ushindani 
kutokana na maandalizi yaliyo-
fanywa na kila timu, lakini tuta-
pambana ili tupate nafasi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa 
kwa mara nyingine msimu ujao,“ 
alisema Msemaji huyo. 

Alisema licha ya kutolewa kwe-
nye mashindano ya kimataifa, 
bado hawajakata tamaa na bada-
la yake wataendeleza ushindani 
ili msimu ujao waweze kushiriki 
tena. 

Azam FC ambayo msimu huu 
ilikuwa ikiiwakilisha nchi kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, ilitolewa raundi ya awali 
na APR ya Rwanda kwa jumla ya 
mabao 2-1, baada ya kushinda bao 
1-0 nyumbani na kwenda kuku-
bali kulala kwa mabao 2-0 katika 
mechi ya marudiano ugenini.

kuandaa mbinu za pamoja, 
lakini sasa amepata muda 
wa kuwa na kikosi chake 
chote. 

Kwa upande wa Meneja 
wa Klabu hiyo, Walter Har-
rison, alisema malengo yao 
ni kufanya vema kwenye 
mchezo wao wa marudiano 
ili waweze kuingia hatua 
ya makundi kwenye Ligi ya 
Mabingwa Afrika. 

''Kwa sasa tunaendelea 
kuwajenga kisaikolojia 
wachezaji wetu ili tuweze 
kupata pointi tatu katika 
mchezo wetu huo, uwanja 
ambao tutakwenda kuutumia 
tunaufahamu kwa kuwa tu-
lishawahi kuutumia,“ alisema 
Harrison. 

Katika hatua nyingine, 
Ofisa Habari wa Klabu ya 
Yanga, Ali Kamwe, amesema 
kikosi cha Yanga kitanarajia 
kuondoka jijini Dar es Sa-
laam kesho kuelekea Zanzi-
bar, huku kile cha CBE nacho 
kikitarajiwa kutua siku hiyo 
na kuunganisha moja kwa 
moja kwa boti kuelekea 
Zenji, ambapo huenda wa-
kakutana bandarini, Dar es 
Salaam.

Kwa maana hiyo huenda 
timu hizo zikasafiri pamo-
ja kesho kuelekea kwenye 
mchezo huo ambao utapig-
wa saa 2:30 usiku kwenye 
Uwanja wa New Amaan, 
Zanzibar baada ya mche-
zo wa kwanza uliopigwa, 
Uwanja wa Abebe Bikila, 
Jumamosi iliyopita, Yanga 
kupata ushindi wa bao 1-0.

Rais CAF atoa kauli 
mechi Simba Libya

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

M
ASHINDANO ya siku 
tatu ya Gofu yajulika-
nayo kama Tanzania 
Ladies Open Golf 

Tournament, yamehitimishwa 
mwishoni mwa wiki jijini Aru-
sha huku wadhamini wakuu wa 
mashindano hayo, Benki ya Taifa 
ya Biashara (NBC), wakiahidi 
kuendelea kuyaboresha zaidi ili 
kuyaongozea ubora na ushindani 
utakaowavutia washiriki wengi 
kutoka ndani na nje ya nchi.

Mashindano hayo ya siku tatu 
yaliyofanyika kwenye viwanja 
vya Klabu ya Gofu ya Gymkhana 
jijini Arusha, yalifanikiwa kuvutia 
washiriki kutoka klabu zote za 
mchezo huo hapa nchini sam-
bamba na washiriki wengine ku-
toka katika mataifa ya Kenya na 
Uganda huku  mchezaji Mkenya 
Mercy Nyanchama akiibuka 
mshindi wa jumla.

Akizungumza kwenye hafla 

fupi ya kukabidhi zawadi 
kwa washindi mbalimbali wa 
mashindano hayo, Meneja Mahu-
siano wa Benki ya NBC,  Gerald 
Tarimo, pamoja na kuwapongeza 
washiriki na washindi mbalimba-
li wa mashindano hayo, alisema 
benki hiyo itaendelea kuyaunga 
mkono ikiwamo kuyaboresha 
zaidi ikiwa ni sehemu ya jitihada 
zake katika kuchochea ushiriki 
wa wanawake katika michezo.

“Pamoja na kuvutiwa na idadi 
kubwa ya washiriki kwenye 
mashindano haya, zaidi tume-
vutiwa na maandalizi mazuri 
yaliyochochea ushindani ulioku-
sudiwa kwa kuwa washiriki ha-
wakuwa na changamoto ambazo 
zingeweza kuathiri uwezo wao 
kimchezo.

‘’Mara nyingi NBC tumekuwa 
tukikabidhi zawadi mbalimbali 
kwa washindi wa kiume ziki-
wamo klabu za mpira wa miguu 
kwenye ligi tatu tunazozidhamini 
nchini ikiwamo Ligi Kuu ya NBC, 

hivyo tunapopata nafasi ya ku-
furahia na kukabidhi zawadi kwa 
washindi wanawake kama leo 
hivi kwetu ni furaha pia,’’ alisema.

Kwa mujibu wa Tarimo, kuto-
kana na mafanikio yanayoende-
lea kuonekana kupitia udhamini 
wa benki hiyo kwenye mchezo 
wa gofu nchini, NBC inadhamiria 
kuendelea kushirikiana na wa-
dau mbalimbali wa mchezo huo 
kufanikisha mashindano mbal-
imbali kwa viwango vyenye ub-
ora zaidi ili kuchochea ukuaji na 
kuibua vipaji vipya hususan kwa 
watoto.

Kwa upande wa rais wa Cha-
ma cha Gofu cha Wanawake 
Tanzania (TLGU), Queen Siraki, 
pamoja na kuwapongeza wa-
shiriki na washindi mbalimbali 
wa mashindano hayo wakiwamo 
wale waliotoka nje ya nchi, pia 
aliwashukuru wadau mbalimbali 
waliofanikisha mashindano ikiwa 
ni pamoja na mdhamini mkuu wa 
mashindano hayo Benki ya NBC.

Aidha, Siraki alitoa wito kwa 
jamii hususan wanawake kushiri-
ki kwa wingi kwenye mchezo huo 
unaojiongezea umaarufu hapa 
nchini huku akiwasihi wapuuzie 
dhana iliyojengeka kwa muda 
mrefu kuwa mchezo wa gofu ni 
mahususi tu kwa watu wenye 
kipato kikubwa kwenye jamii au 
wanaume tu.

“Maandalizi mazuri yaliyohusi-
sha pia zawadi nzuri na zenye vi-
wango kama ilivyokuwa kwenye 
mashindano haya ndio chachu ya 
kuendelea kuvutia zaidi washiriki 
kutoka ndani na nje ya nchi na 
kwenye hilo tunawashukuru sana 
wadhamini wetu hususan Benki 
ya NBC. Ni matumaini yetu wa-
taendelea kutuunga mkono zaidi 
mashindano yajayo kwa kuwa 
tunatazamia kuwa na mambo 
mazuri zaidi kutokana na mwam-
ko mkubwa unaoendelea kush-
uhudiwa ukihusisha ongezeko 
kubwa la wachezaji na vipaji vi-
pya vya mchezo huu,’’ alisema.

mawili, kimoja kikipitia nchini Utu-
ruki na kingine Cairo nchini Misri.

Ahmed, alisema kuwa Kocha 
Mkuu, Fadlu Davids, amemwambia 
kuwa kwa sasa anaandaa mfumo 
na mbinu za kushambulia baada ya 
mfumo wa kwanza kufanikiwa.

“Kila kitu kinakwenda sawa, ha-
tuna majeruhi na wote wako tayari 
kwa mchezo unaofuata. Mechi 
bado ni ngumu na haijaisha ndiyo 
maana tunaendelea kujiandaa 
ili kushinda na kwenda hatua ya 
makundi.

''Fadlu amejiandaa na mbinu 
na mfumo wa kucheza nyumbani, 
mechi iliyopita ilikiwa ni mbinu ya 
kucheza ugenini kuhakikisha hatu-
potezi na hilo limefanikiwa, kwa 
sasa anaandaa mpango madhubuti 
kuhakikisha tunapata ushindi, kati-
ka mechi ya marudiano linatakiwa 
jambo moja tu ni ushindi, sare hai-
tusaidii, kitu pekee kitakachotuvu-
sha ni ushindi,“ alisema.

GOFU WANAWAKE YAHITIMISHWA
ARUSHA NBC IKIAHIDI MAZURI ZAIDI
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Rais wa CAF, Patrice Motsepe

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA mchezo wa marudiano 
wa raundi ya kwanza wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, amesema 
anaamini wachezaji wake watafa-
nya vizuri Jumamosi kwa kufunga 
mabao mengi katika Uwanja wa New 
Amaan Complex, visiwani Zanzibar 
dhidi ya CBE ya Ethiopia kutokana 
na kufanyia marekebisho kasoro zi-
lizojitokeza kwenye mechi ya awali.

Gamondi aliyasema hayo jana 
wakati alipokuwa anazungumza na 
waandishi wa habari katika siku 
ya kukutana na vyombo vya haba-
ri, tukio ambalo lilifanyika makao 
makuu ya klabu hiyo yaliyopo mitaa 
ya Twiga na Jangwani jijini Dar es 
Salaam.

''Malengo yangu ni kuingia hatua 
ya makundi kwenye mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
kuhakikisha tunafanya vizuri katika 
mchezo wetu wa Jumamosi,“ alise-
ma.

Yanga inapigania kutinga hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa kwa 
mara ya pili mfululizo na mara ya 
tatu tangu kuanzwa kwa mfumo wa 
makundi.

Mara ya kwanza ilikuwa 1998, 
ambapo ilimaliza ikiwa ya mwisho 
kwenye kundi, msimu uliopita ilifa-
nikiwa kufika hatua ya robo fainali 
ilipotolewa na Mamelodi Sundows 
ya Afrika Kusini kwa mikwaju ya pe-
nalti 3-2 baada ya timu hizo kutoka 
suluhu katika michezo yote miwili 
wa kwanza ukianzia Dar es Salaam 
na wa pili ukichezwa, Afrika Kusini.

Gamondi alisema mchezo ulio-
pita dhidi ya CBE wachezaji wake 
walicheza chini ya kiwango kwani 
walipata nafasi nyingi na kushindwa 
kuzitumia. 

''Mchezo uliopita mengi yalisemwa, 
lakini tunashukuru tulipata pointi 
tatu katika mchezo huo kwa sasa tu-
najipanga kwa ajili ya mechi yetu ya 
marudiano ambayo naamini itaku-
wa na ushindani mkubwa,“ alisema 
kocha huyo raia wa Argentina. 

Aidha, alisema maandalizi ya 
mchezo uliopita yalikuwa na chan-
gamoto kutokana na wachezaji wake 
walikuwa kwenye timu za taifa, 
hivyo kukosa muda wa kutosha 

Na Adam Fungamwango

K
ABLA hata barua ya malalamiko 
ya Klabu ya Simba haijaanza ku-
fanyiwa kazi, Rais wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), 

Patrice Motsepe, ameagiza kufanyika uc-
hunguzi dhidi ya vurugu walizofanyiwa 
wachezaji na baadhi ya viongozi wa klabu 
hiyo nchini Libya Jumapili iliyopita, kabla, 
wakati wa mechi na baada ya kumalizika 
kwa mchezaji wa Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya Al Ahli Tripoli nchini humo.

Akizungumza nchini Kenya juzi, Mot-
sepe alisema akiwa kama rais kwenye 
kipindi chake cha kuwapo madarakani, 
hatoweza kuvumilia kuona timu kuna am-
bayo inaweza kukubaliwa kufanya vitendo 
vya vurugu ambavyo vinalishushia heshi-
ma soka la Afrika, hivyo kuamua kufanyika 
uchunguzi haraka.

Rais huyo alikuwa akijibu moja kati ya 
maswali ya waandishi waliokuwa kwenye 
Kikao cha Watendaji Wakuu wa CAF, kili-
chofanyika nchini Kenya, ambapo pamoja 
na mambo mengine, wanahabari walipata 
nafasi ya kumuuliza maswali rais huyo 
mwenye dhamana ya soka la Afrika.

Kwa mujibu wa mwandishi, Collins 
Okinyo, aliyehudhuria mkutano huo wa 
wanahabari na rais wa CAF, alisema awali 

Motsepe alikuwa haelewi nini kimetokea 
na baada ya kuambiwa hivyo, alionekana 
kushtuka.

“Kwanza alishtuka, inaonekana hakuwa 
anafahamu hilo, aliulizwa na mmoja wa 
waandishi hapa Kenya,  halafu akaamuru 
mmoja wa watu wa CAF, Samson Adam, 
afanye uchunguzi wa tukio hilo ambalo 
linalishushia heshima soka la Afrika, ame-
sema akiwa kama rais hakuna timu am-
bayo inaweza kukubaliwa kufanya vitendo 
vya vurugu,“ alisema mwandishi huyo.

Ingawa klabu hiyo haikutaka kuliweka 
hadharani jambo hilo, lakini taarifa ku-
toka ndani zinasema tayari wameshatuma 
malalamiko CAF ili wachukue hatua, kuto-
kana na mashabiki wa klabu hiyo kufanya 
fujo kubwa kwenye Uwanja wa Juni 11 jijini 
Tripoli, wakati mechi ikiendelea na baada 
ya hapo.

Baadhi ya vyombo vya habari nchini 
humo na waandishi mbalimbali wa Afrika 
waliokuwapo katika mchezo huo, wame-
thibitisha klabu hiyo kushtaki juu ya vu-
rugu iliyofanywa na wenyeji wao.

“Simba imeamua kutuma mlalamiko 
CAF dhidi ya Al Ahli Tripoli na hili limet-
hibitishwa.

“Chupa za maji, vitu vya plastiki wali-
rushiwa wachezaji na viongozi, lakini pia 
lugha mbaya, matusi, maneno ya kibaguzi 

na kushambuliwa kwa wachezaji na baa-
dhi ya viongozi wa timu hiyo ya Tanzania 
vilitolewa, kabla na baada ya mechi yao ili-
yoisha kwa sare ya bila ya kufungana usiku 
wa Jumapili iliyopita.

“Viongozi wa Simba wamekusanya 
ushahidi wote uliopo na  wameuwasilisha 
CAF ili kutafuta haki na adhabu dhidi ya 
upande wa klabu hiyo ya Libya,“ vyanzo 
mbalimbali vya habari viliandika.

Baada ya mchezo huo iliripotiwa vi-
ongozi na wachezaji walipigwa chupa za 
maji, ambapo hali ilikuwa mbaya uwanjani 
kiasi cha wachezaji kukimbizwa haraka 
vyumbani.

Meneja Habari na Mawasiliano Simba, 
Ahmed Ally, alisema wakiwa jukwaani, 
golikipa Aishi Manula alishambuliwa, 
huku mashabiki wa timu hiyo wakiende-
lea kufanya fujo uwanjani kwa saa kadhaa 
ambapo ililazimika wakae vyumbani hadi 
fujo zilipopungua.

Tayari kikosi cha Simba kimewasili alfa-
jiri ya leo na kwenda moja kwa moja kam-
bini tayari kwa mchezo wa marudiano 
utakaochezwa Jumapili ijayo, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Kikosi hicho kimewasili kwa makundi 

Gamondi apania 
'gharika' kwa CBE
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Rais CAF atoa kauli 
mechi Simba Libya 

    Aagiza uchunguzi vurugu za Al Ahli Tripoli, 
asema hatakubali katika kipindi chake...


