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UKURASA 11

ISIKUPITE
Neymar amevunja rekodi ya raia mwenza, Pele kama mfungaji 
bora wa muda wote wa Brazil kwa timu hiyo ya taifa baada ya kufunga mabao mawili katika 
ushindi wa 5-1 dhidi ya Bolivia juzi. Hivyo, Neymar mwenye 
miaka 31, sasa anafikisha mabao 79 mawili zaidi ya Pele, akiwa ameyafunguka kutokana na 
mechi 125 alizoichezea Brazil. marehemu Pele yeye alifikisha mabao 77 baada ya mechi 92 
kati ya mwaka 1957 na 1971.
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U
WEZO wa kufunga mabao ya 
kichwa huwapa washambuliaji 
makali kwenye medani ya soka. 
Ni ujuzi ambao unahitaji muda wa kipekee, uratibu na nafasi. Kwa hiyo, kichwa ni ujuzi ambao sio kila msham-buliaji anao.

Uwezo wa kufunga mabao ya kichwa hakika huongeza safu ya ushambuliaji ya mchezaji, na kuifanya kuwa isiyotabirika na kuwa na changamoto kwa mabeki ku-wakaba kwa ufanisi. Washambuliaji wa-naofanya vizuri katika kufunga mabao ya kichwa ni tishio kubwa katika safu ya ushambuliaji ya timu yoyote.
Wanafanya maisha kuwa magumu kwa mabeki kwani kila krosi au sehemu ya kuweka kwenye eneo la hatari in-amaanisha hatari. 
Hapa tunawatazama wachezaji wanne waliofunga mabao mengi kwa kichwa katika historia ya mchezo huo mzuri...

#4 Pele - Mabao 124
Pele ni mmoja wa wanasoka bora wa wakati wote. Alisifika kwa uwezo wake wa ajabu wa kufunga mabao na alikuwa mshambuliaji mahiri ambaye alichang-anya ustadi, kasi na usahihi wa kufunga mabao kwa kiwango kikubwa katika maisha yake yote.

Ustadi wa Pele akiwa na mpira migu-uni mwake ni hadithi tu na ustadi wake wa kuvutia na safu ya upigaji mashuti ni aina ya mambo ambayo wanasoka na 

Cristiano Ronaldo akiifungia 
Al-Nassr moja ya mabao yake ya kichwa. PICHA: MTANDAO

mashabiki waliyafurahia zaidi. 
Licha ya kutokuwa mrefu sana, Pele alikuwa na uwezo mkubwa wa kuweka kiwango cha kutisha ambacho kilimfan-ya kuwa tishio angani.
Usahihi wake wa kichwa na nguvu vil-imuwezesha kufunga mabao mengi na kumfanya kuwa mmoja wa washambu-liaji waliobobea katika historia ya mch-ezo huo. Pele amefunga mabao 124 kwa kichwa katika maisha yake ya soka.

#3 Carlos Alonso Gonzalez - Ma-bao 125
Carlos Alonso Gonzalez, anayejulika-na sana kama “Santillana” anachukuliwa kuwa mmoja wa washambuliaji bora zai-di ambao Hispania imewahi kuwa nao. Licha ya kuwa na urefu wa mita 175 tu, Santillana ni maarufu kwa ustadi wake wa ajabu wa kichwa.

Uwezo wake wa kuruka ulikuwa wa ajabu na alikuwa tishio mara kwa mara kwenye eneo la hatari, akifunga mabao 125 kwa kichwa katika maisha yake ya soka. Ubora wa mshambuliaji huyo wa zamani wa Real Madrid ulimfanya kuwa mwiba kwenye shingo ya mabeki na kuwa nyenzo muhimu kwa timu zake.

#2 Gerd Muller - Mabao 144
Gerd Muller anatajwa sana kuwa mmoja wa washambuliaji wakubwa ka-tika historia ya soka. Alikuwa mmaliziaji hatari ambaye angeweza kufunga kwa mguu wowote, lakini ujuzi wake wa kup-iga kichwa ndio uliomtofautisha na kuwa 

mshambuliaji kamili.
Kama wengine kwenye orodha hii, Muller hakuwa mrefu sana, akiwa na urefu wa mita 176. Lakini ilionekana kana kwamba alikuwa na ‘springi’ migu-uni mwake kila aliporuka angani na ku-kutana na mpira wa kichwa. Ustadi wake wa kupanga nafasi na uwezo wa kuruka ulimruhusu kuwashinda mabeki warefu zaidi.

Muller pia alikuwa na uwezo wa ku-zalisha nguvu nyingi nyuma ya vichwa vyake. Kama matokeo, hadithi ya Uje-rumani ilikuwa tishio la mara kwa mara kutoka kwake. Ubora wake wa kupiga kichwa ulikwenda mbali sana katika kuimarisha hadhi yake kama mmoja wa wafungaji bora zaidi ambao mchezo huu umewahi kuwashuhudia.

#1 Cristiano Ronaldo - Mabao 145
Mshindi mara tano wa tuzo ya Ballon d’Or, Cristiano Ronaldo ni mmoja wa wanasoka bora zaidi wa wakati wote. Pia bila shaka ndiye mfungaji bora zaidi ka-tika historia ya mchezo huu. Ustadi wa Ronaldo ni mzuri na ana ustadi wa kiu-fundi.

Ronaldo anasifika kwa uwezo wake wa kupiga kichwa. Amewashangaza wapinzani, mashabiki na wachambuzi kwa kasi yake ya ajabu na uwezo wa ku-zalisha nguvu na usahihi katika vichwa vyake. 
Mwendo wa gwiji huyo wa Ureno nda-ni ya eneo la hatari na matarajio yake yanamfanya kuwa mchezaji mgumu ku-

weza kumkaba.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38, pia ana hisia kubwa ya wakati na sifa hizi zote zimemsaidia kuwa kamili an-gani. Ronaldo amefunga mabao 145 kwa vichwa katika maisha yake ya soka hadi sasa.
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Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi Chana 

Adaiwa kusota gerezani 
kwa miaka 10 bila kesi
Na Mwandishi Wetu

JOHN Robert Maitland anadaiwa kusota maha-
busu gerezani nchini kwa zaidi ya miaka 10 bila 
kosa. Uongozi wa Mahakama umesema hana kesi 
inayomkabili na haihusiki na kushikiliwa kwake.

Udadisi wa Nipashe kuhusu suala hilo ume-
baini kuwa awali Maitland, alikuwa anakabiliwa na 
mashtaka ya kuingia na kuishi nchini kinyume cha 
sheria. Alituhumiwa kuwa na uraia wa Tanzania, 
Uingereza na Afrika Kusini.

Ndugu wa mahabusu huyo, Kenan Makweta, ali-
iambia Nipashe jijini Dar es Salaam kuwa Maitland 
alikamatwa na Idara ya Uhamiaji Januari 8, 2010, 
kijijini kwake Muleba na kufikishwa Mahakama ya 
Wilaya ya Bukoba. 

Alidai kuwa tangu kipindi hicho, ndugu yake 
huyo alikuwa anakamatwa na kuwekwa mahabusu 
kwa muda na kisha kuachiwa.

Msaidizi wa Msajili wa Mahakama ya Tanza-
nia, Jovine Bishanga, aliiambia Nipashe mwishoni 
mwa wiki kwamba, mtuhumiwa huyo hana kesi 
mahakamani na wao hawahusiki na kushikiliwa 
kwake.

Alidai kuwa Mahakama ya Wilaya ya Bukoba il-
imhukumu Februari 24, 2010 kutumikia kifungo 
cha miaka miwili gerezani na kulipa faini ya Sh. 
80,000. Alikata rufani Mahakama Kuu ambayo 
ilikazia hukumu ya miaka miwili na kuondoa faini.

Rufani hiyo ni namba 9/2011 katika Mahakama 
Kuu ya Tanzania. Ingawa Bishanga hakutaja ni linI 
Maitland alitolewa gerezani, taarifa za mahakama 
zinaonesha kwamba Januari 13, 2011, alirudishwa 
tena gerezani kwa tuhuma za uraia.

“Januari 17, 2011 alifungwa kutumikia kifungo 
cha miezi sita na viboko 10 kwa kosa la kuidharau 
mahakama kwa rufani namba 9/2011 H/C (T) Bu-
koba na kumaliza kifungo hicho Septemba 3, 2011,” 
inaeleza taarifa ya mahakama.

Baada ya kumaliza adhabu hiyo, Maitland 
hakuachiwa kutokana na kesi ya kuingia na kuishi 
nchini kinyume cha sheria iliyokuwa Mahakama ya 
Wilaya ya Bukoba.

Bila kueleza aliachiliwa mara ngapi, Bishanga 
alisema Maitland amekuwa akiondolewa gerezani 
kwa hati ya kuondoshwa.

Bila kueleza alikaa uraiani au magereza kwa 
muda gani, Bishanga alisema Maitland alikamatwa 
wilayani Muleba Januari 7, 2013 na kuwekwa maha-
busu hadi sasa.

“Toka wakati huo, aliwekwa kizuizini katika Ger-
eza la Bukoba kwa amri ya Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi hadi Mei 17, 2022 alipoletwa Gereza 
la Segerea,” alisema.

Taarifa zinaonesha kwamba Maitland aliwahi 
kuondolewa gerezani kwa hati ya kuondoshwa (re-
move order), Machi Mosi, 2019.

NDUGU WALALAMA
Makweta aliyewasilisha malalamiko yao dhidi 

ya kinachoendelea kwa ndugu yao, alidai kuwa 
Maitland alikata rufani namba 179/2011 katika Ma-
hakama ya Rufani ambayo nayo Juni 4, 2012 ilikazia 
hukumu ya miaka miwili gerezani.

Alidai Desemba 4, 2012 Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, alitoa kibali cha kuondolewa nchini 
kwa mahabusu huyo; na mwezi mmoja baadaye, 
Januari 7, 2013, alikamatwa na kupelekwa gerezani 
Bukoba kisha kuhamishiwa Gereza la Segerea, jijini 
Dar es Salaam aliko hadi sasa.

Wakati hayo yanajiri, Makweta alidai Maitland 
anaendelea kusisitiza kuwa ni mzaliwa wa Bugu-
ma, Muleba mkoani Kagera kwa baba na mama 
yake, ambao wote ni Watanzania.

Makweta alidai ndugu yake huyo alizaliwa 
mwaka 1968 katika eneo la Buguma, wazazi wake 
wakiwa ni wakulima wa kahawa, kilimo kilichoku-
wa kinaendelezwa na mtuhumiwa huyo hadi al-
ipokamatwa.

“Kwa zaidi ya miaka 10 sasa, Robert yuko ma-
habusu na kibaya zaidi ni kwamba hapelekwi ma-
hakamani, badala yake anashauriwa achague nchi 

ya kwenda ndipo ataachiwa huru, ving-
inevyo ataendelea kukaa gerezani,” al-
idai.

Makweta alidai kuwa  baada ya ku-
kosa haki ndani ya nchi, Maitland ali-
fungua shauri katika Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu, ambayo 
ilizisikiliza pande zote ikiwamo Serikali 
ya Tanzania. Alishinda.

Katika hukumu ya kesi hiyo ambayo 
Nipashe imeona nakala yake, jopo la 
Tanzania liliongozwa na Mkurugenzi 
wa Idara ya Masuala ya Katiba na Haki 
za Binadamu, Sarah Mwaipopo, ali-
yeambatana na Mkuu wa Kitengo cha 
Sheria katika Wizara ya Mambo ya Nje, 
Baraka Luvanda na Mkurugenzi Msaid-
izi Haki za Binadamu na Wakili Mkuu 
wa Serikali, Nkasori Sarakikya.

Wengine ni Wakili wa Serikali Mwan-
damizi kutoka Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Richard Kilanga na 
Ofisa Sheria kutoka Wizara ya Mambo 
ya Nje, Blandina Kasagama.

Maitland aliwakilishwa na Wakili 
Peres Seneto Parpai wa Star Attorney 
Chamber, na bibi yake aitwaye, Geor-
gia Pennesis.

Katika shauri hilo namba 013/2015, 
Tanzania ilitakiwa kuthibitisha madai 
ya uraia wa Maitland ambayo yalimtia 
hatiani katika mahakama za Tanzania.

Tanzania ilidai Maitland ana uraia 
pacha wa Uingereza na Afrika Kusini, 
tuhuma ambazo hazikuthibitishwa 
kwa vielelezo kama agizo la mahakama 

hiyo lilivyotaka.
Badala yake, Tanzania iliwasilisha 

madai 12 mahakamani hapo kuwa 
mahakama za Tanzania ikiwamo ya 
rufani zimethibitisha kwamba Mait-
land si Mtanzania, bali ana uraia pacha 
kinyume cha Sheria ya Uraia inayozuia 
uraia pacha.

Ilidaiwa Maitland hakuwahi kuwa 
raia wa Tanzania. Ameshikiliwa kiha-
lali na kuomba shauri hilo litupiliwe 
mbali. 

Maitland aliwasilisha cheti chake 
cha kuzaliwa namba 00001642 na hati 
ya dharura ya kusafiria iliyotolewa na 
mamlaka za Tanzania.

Mama mzazi wa mtuhumiwa huyo, 
Anastasia Pennesis, ambaye ni raia 
wa Tanzania mwenye hati ya kusafiria 
namba AB316143, alifika mahakamani 
huko na kuthibitisha mwanawe ni raia 
wa Tanzania kwa kuzaliwa.

Hukumu ya kesi hiyo ilitolewa No-
vemba 28, 2019 katika kikao cha kawai-
da cha mahakama hiyo kilichoketi 
visiwani Zanzibar, chini ya Rais wake, 
Sylvain Ore, Makamu wake, Ben Kioko 
na majaji Gerard Niyungeko, El Hadji 
Guisse, Rafaa Ben Achour, Angelo Ma-
tusse, Tujilane Chizumila, Chafika Ben-
saoula na Msajili wa Mahakama hiyo, 
Robert Eno.

DPP, MAGEREZA
Mwandishi wa habari hizi, katika ku-

saka ufafanuzi wa mamlaka za serikali, 

aliwasiliana na Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), Sylester Mwakitalu, 
Agosti 24, 2023 ambaye aliahidi kufua-
tilia ili kujua sababu za Maitland kukaa 
mahabusu bila kupelekwa mahakama-
ni.

DPP Mwakitalu aliahidi kutoa 
ufafanuzi siku tatu baadaye, lakini kwa 
zaidi ya wiki mbili sasa hatoi ushiriki-
ano kwa mwandishi.

Msajili wa Mahakama, Wilbert Chu-
ma, aliulizwa na mwandishi kuhusu su-
ala hilo, alimwelekeza msaidizi wake, 
Jovine Bishanga, kutoa ufafanuzi kuhu-
su malalamiko ya mahabusu huyo.

Agosti 25, 2023, mwandishi alik-
wenda Gereza la Segerea na kuonana 
na Mkuu wa Gereza, Hamisi Lissu, am-
baye alikataa kuzungumzia suala hilo 
kwa maelezo “wakubwa wote wanali-
fahamu”.

“Mtafute Kamishna Mkuu wa Ma-
gereza, yeye atakupa ufafanuzi. Mimi 
si Msemaji wa ( Jeshi la) Magereza,” 
alisema.

Mwandishi alipohitaji ufafanuzi 
toka kwa Mkuu wa Idara ya Habari 
ya Magereza, Juma Kapilima, alim-
taka awasiliane na Mkuu wa Gereza la 
Segerea.

“Hilo anaweza kulifafanua Mkuu wa 
Gereza, lakini acha na mimi nifuatilie 
nitafute kesho,” alisema.

Hata hivyo, Kapilima alipotafutwa 
siku iliyofuata, alidai hakuwa amepata 
taarifa za kina kuhusu mahabusu huyo.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Masauni
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MATUKIO YA KUJIUA 

Wasio na kazi, wanachuo hatarini afya ya akili

Na Christina Mwakangale

HISTORIA ya familia ku-
wapo matukio ya mmoja wa 
wanafamilia aliyewahi ku-
jinyonga, matumizi ya vilevi, 
mabadiliko ya ghafla maishani 
kama vile usaliti na mihemko, 
imehusishwa na mazingira ya 
moja kwa moja ya mtu kuji-
katisha uhai.

Licha ya wanaume kuwa 
vinara kutenda vitendo hivyo, 
wataalamu wametaja kundi 
hatarishi linaloweza kujikati-
sha uhai, linajumuisha wasio 
na kazi ( jobless), waleapekee 
(singles), walio na uhusiano 
ama wanandoa na watalaka.

Mabingwa wa Afya ya Akili 
kwa nyakati tofauti wamebain-
isha hayo katika maadhimisho 
Siku ya Kuongeza Uelewa na 
elimu katika kuzuia visa vya 
watu kujikatisha maisha ama 
kujiua duniani, iliyoadhim-
ishwa jana. Kitaifa iliadhim-
ishwa jijini Dodoma.

Bingwa wa Afya ya Akili 
kutoka Idara ya Afya ya Akili 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Mbeya (MZRH), Dk. Raymond 
Mgeni, alisema kuwa Sep-
temba 10 kila mwaka ni siku 
maalum kwa ajili ya kuongeza 
uelewa. Visa vya kujikatisha 
maisha zaidi hutokea kwa wa-
naume.

“Nimekutana na kisa amba-
cho mgonjwa wangu licha ya 
kwamba niliongea naye, ila 

nikapata taarifa kajinyonga. 
Kila mwaka kuna visa karibu 
700,000 hutokea kwa watu 
kujikatisha maisha.

“Unapokuja katika uwiano, 
basi visa vingi ni vya wa-
naume, kwa maana kutimiza 
adhma ya kujiua hadi kukami-
lika. Hii huchangiwa na aina ya 
mbinu wanazotumia kujion-
doa uhai mbali na ilivyo kwa 
wanawake,” alifafanua.

Bingwa huyo alisema 
sababu ya wanaume kufanya 
vitendo hivyo ni kutokuwa 
wepesi kueleza mambo yao 
yanayowakabili, hivyo hufikia 
ngazi hiyo kimyakimya, bila 
hata wengine kugundua.

“Njia wanazotumia ku-
jiua huwa zina nafasi ndogo 
kupona. Mfano, kujipiga risa-
si, kujirusha katika majengo 
marefu, kujikata shingo, ku-
nywa sumu kali, hasa dawa za 
mashambani. 

“Hii ya kunywa sumu kali 
kwa mwaka huu hospitalini 
petu (MZRH) tumepata visa 
vinne kuanzia Januari hadi 
Agosti,” alibainisha Dk. Ray-
mond.

Akiyataja mazingira husi-
anishi yanayoweza kuchangia 
vitendo hivyo, Dk. Raymond 
alisema ni kuwapo  historia 
ya mwanafamilia kujinyon-
ga, matumizi ya vilevi kama 
pombe, dawa za kulevya, ban-
gi, usaliti na haiba fulani.

“Hayo ni mazingira husiani-

shi. Hapo ujue mtu yupo ka-
tika hali ya mgogoro mkubwa 
katika nafsi. Haianzi moja kwa 
moja ghafla tu. Nia kusudio, 
mawazo ya kujidhuru, mipa-
ngo, jaribio kisha kutumia nia 
ya kujiua, ni mipango anayoi-
panga mtekelezaji mapema.

“Mgogoro wa nafsi na akili 
huwa mkubwa kiasi kwamba 
unalowazia lililo na nafuu 
ni kujiondosha uhai. Hana 
tumaini. Ila inawezekana ku-
saidia, ingawa wengine licha 
kushauriwa huwa hawaachi 
kuendelea kupanga mpango 
wa kujiua,” alisema bingwa 
huyo.

Alifafanua kwamba, baadhi 
hujiua endapo wanapata dalili 
ya ugonjwa wa akili wa kusikia 
sauti amrishi akilini, ambazo 
zinaambatana na sauti za 
kumwarisha eneo lolote iwe 
mazingira ya starehe au ny-
umbani.

“Upo baa unapata moja 
mbili tatu, halafu unaingia 
ugomvi wa kurushiana mane-
no na mtu jirani yako. Halafu 
una cha moto ghafla unapata 
jazba, unaamua kutoa na ku-
fyatua. 

“Umefyatua ghafla, unatam-
bua itakuwa umeua. Basi un-
asema bora nijimalizie tu, una-
geuza cha moto unaelekezea 
kwenye kichwa. 

“Mihemko usiyojua ma-
tokeo yake ni mojawapo ya 
mazingira hatari sana. Ila kuna 

kundi lililopo hatarini zaidi ya 
kujiondoa uhai. Mfano, wasio 
na kazi ( jobless), waleapekee 
(singles), walio na uhusiano 
ama wanandoa na watalaka.

“Kuhusishwa makundi hayo, 
haina maana ukiwa ‘single’ 
utajinyonga, au ukiwa umepa-
ta ‘breakups’ (umetengana na 
mtu wako). Ila imewekwa uhu-
siano wa kutokea ni kubwa. 
Huku kesi nyingi tunaziona 
kwa vijana rika na wanachuo. 

“Kama imetokea uhusiano 
yamevunjika, biashara im-
efilisika, basi kubaliana na huo 
uhalisia na kuchukua hatua 
inayofuata. 

“Huu ni ujuzi ambao ni 
muhimu kufahamu ili mambo 
yanapojitokeza ghafla, tuwe 
tayari kukubaliana nayo. 
Watu wanakosa kukabiliana 
na kukubali kuchukua hat-
ua mpya, kusonga mbele,” 
alishauri.

Bingwa Mwandamizi wa 
Afya na Magonjwa ya Akili 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wataal-
amu wa Afya ya Akili Tanzania 
(MEHATA),  Dk. Saidi  Kugan-
da, alisema dhana tofauti ka-
tika jamii zinazoongozwa na 
malezi na hamasa za kijinsia, 
ni miongoni mwa sababu zina-
zofanya baadhi ya wanaume 
kujiona wanyonge.

“Siku hizi hata wanawake 
ni majasiri. Wanaume ndio 

Lissu, wenzake wakamatwa hotelini
Mbowe: Tuna hofu na usalama wao
Na Mwandishi Wetu, 
KARATU

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) Bara, Tundu Lis-
su, amekamatwa na kushikiliwa 
na makachero wa Jeshi la Polisi 
akiwa hotelini wilayani Karatu, 
mkoani Arusha.

Inadaiwa Lissu amekamatwa 
pamoja na Katibu wa Baraza 
la Wanawake wa chama hicho 
(BAWACHA), Catherine Ruge.

Lissu na msafara wake wali-
kuwa katika mwendelezo wa ‘Op-
eresheni +255, Katiba Mpya, Okoa 
Bandari Zetu’.

Kabla ya kutiwa nguvuni, majira 
ya saa 4:00 asubuhi, makachero 
hao wanadaiwa walifika katika 
Hoteli ya Ngorongoro iliyoko 
Karatu na kuizingira wakiwa na 
mitutu ya bunduki na mabomu.

Baadhi ya watu waliokuwa ka-
tika msafara huo, wamedai kuwa 
jeshi hilo liliwaeleza watoa hu-
duma wa hoteli hiyo kwamba wa-
nataka kujua chumba alimokuwa 
amelala Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA Bara, Lissu. Waliele-
zwa na kwenda chumbani.

Inadaiwa kuwa baada ya askari 
wa Jeshi la Polisi kuingia katika 
chumba hicho, walimchukua 
Lissu na kuondoka naye bila kum-
weleza walikotaka kumpeleka.

Wengine wanaodaiwa ku-
kamatwa na Jeshi hilo ni Susan Ki-
wanga, Mjumbe wa Kamati Kuu, 
Catherine Ruge, ambaye ni Katibu 
BAWACHA Taifa,  Twaha Mwai-
paya, walinzi wa Lissu pamoja na 
na watu wengine ambao majina 
hayo hayajatajwa.

Ijumaa iliyopita, Lissu alifaniki-
wa kuingia wilayani Ngorongoro 
na kupata mapokezi makubwa. 
Alifanya mkutano katika Kijiji cha 
Ololosokwani licha ya kuwapo 
zuio la Jeshi la Polisi.

Jumamosi, Lissu na ujumbe 
wake walitarajiwa kufanya miku-
tano katika Tarafa za Loliondo na 
Ngorongoro, lakini hawakufaniki-
wa kutokana na upinzani wa poli-
si waliomzuia kufanya mikutano.

Kutokana na zuio hilo, Lissu 
alilazimika kutumia njia nyingine 
ya kuzungumza na wafugaji wa 
jamii ya Kimasai katika Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA) kwa kutumia simu yake 
ya mkononi.

Jana, Lissu alitarajiwa kufanya 
mkutano mwingine katika Wilaya 
ya Karatu, mkoani Arusha.

MBOWE ALAANI
Kupitia ukurasa wake wa 

Twitter jana, Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Freeman Mbowe, 
aliandika: “Tunalaani ukamataji, 
unyanyasaji, usumbufu un-

aofanywa na Jeshi la Polisi na 
vyombo vingine vya dola kwa 
Makamu Mwenyekiti wa chama 
chetu, Mheshimiwa Tundu Lissu 
na viongozi wengine waandamizi 
wa ngazi mbalimbali, wanachama 
na wapenzi wetu huko mkoani 
Arusha.

“Kwa uzito huohuo, tunalaani 
uzuiaji wa mikutano yetu na 
shughuli halali za kisiasa huko 
Ngorongoro, Loliondo na Karatu. 
Tuna hofu kubwa ya usalama wa 
watu wetu, na ni dhahiri sasa seri-
kali inarejesha utawala wa ma-
bavu usiothamini haki, uhuru na 
demokrasia. 

“Tunafuatulia kwa karibu na 
tunadai kuachiliwa haraka na bila 
masharti kwa watu wetu wote.”

KAULI YA POLISI
Jana Jeshi la Polisi Mkoa wa 

Arusha, lilithibitisha kumshikilia 
Lissu na wenzake watatu kwa ajili 
ya mahojiano kuhusiana na tuhu-
ma za kufanya mikusanyiko isiyo 
halali na kuwazuia askari polisi 
kutekeleza majukumu yao.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Arusha, Kamishna Msaidizi Jus-
tine Masejo, katika taarifa yake 
kwa vyombo vya habari, alisema 
kuwa baada ya mahojiano hayo 
na ukamilishwaji wa taratibu 
zingine, hatua nyingine za kishe-
ria zitafuata.

lWamo walioachika, kila mwaka watu 700,000 hujiua
wameanza kuwa wanyonge. Pia, matukio 
hayo ni hitilafu katika akili na uwezo wa 
kuamua jambo sahihi kwa wakati sahihi.

“Nilitembelea shule moja hapa mkoani 
kubaini changamoto za wavulana. Kwa 
pamoja wamelalamika kuwa wasichana 
wamekuwa wanapewa kipaumbele, ha-
masa na kutambuliwa kwa kila wanacho-
fanya, lakini kamwe si kwao, matokeo 
yake wameanza kuwa wakaidi, wapweke.

“Sasa hizo changamoto, unyonge, kuo-
na hawezi kumwambia mtu kitu, zikiku-
tana na haya mambo ndipo mlipuko una-
potokea. Kwa asilimia 100 binadamu ni 
uhusiano wa kijamii. Jambo linakushinda 
mpatie mwenzio. Upweke huua,” alionya 
bingwa huyo.

Watoto wenye ulemavu wa viungo  Rehema John (Kulia)  mkazi 
wa kijiji cha Mabovu kata ya Kwafungo na mtoto  Fatuma 
Mohamed (Kushoto) mkazi wa kijiji cha Mkuzi Wilayani Muheza 
Tanga  wakikabidhiwa msaada wa viti vya matairi matatu  na 
viongozi wa  Taasisi ya Jamiyatul Akhlaaqul Islam (JAI) wilayani 
hapa mwishoni mwa wiki ambao umetolewa na mfadhili kutoka 
mkoani Lindi. PICHA:MPIGAPICHA WETU.
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KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Mshtakiwa adai hajui kosa lake
Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA Revoca-
tus Muyela anayeshtakiwa ku-
muua dada wa marehemu Erasto 
Msuya, maarufu Bilionea Msuya, 
Aneth Msuya, amedai anateseka 
gerezani kwa kosa ambalo halijui. 

Muyela na aliyekuwa mke wa 
Bilionea Msuya, Miriam Mrita, 
wanashtakiwa kwa mauaji ya An-
eth Msuya, aliyeuawa nyumbani 
kwake Kibada, Kigamboni, Dar es 
Salaam Mei 25, 2016.

Mshtakiwa huyo alidai hayo 
mwishoni mwa wiki wakati akiwa 
chini ya ulinzi wa askari Magereza 

alipokuwa anasindikizwa kupan-
da basi kurudi mahabusu Segerea 
baada ya kesi yao kuahirisha. 

“Waandishi wa habari mnaona 
yanayoendelea mahakamani. 
Ninateseka kwa kosa ambalo sili-
jui ila Mungu atasimama. Mimi ni 
kada wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM),” alidai Muyela.

Mshtakiwa huyo alidai hayo 
kutokana na ubishani wa kishe-
ria uliokuwa umetokea ndani ya 
chumba cha mahakama kuhusi-
ana na Taarifa ya Awali ya Siri ya 
Jeshi la Polisi (First Crime Report) 
ya tukio hilo la mauaji hayo. 

Kesi hiyo inasikilizwa mbele ya 

Jaji Edwin Kakolaki wa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dar es Salaam. 
Leo, Shahidi wa 23, Sajenti Obadia 
Mwarukuta, ataendelea kuulizwa 
maswali ya dodoso na Mawakili 
wa Utetezi, Peter Kibatala na Ne-
hemiah Nkoko. 

Sajenti Mwarukuta katika 
ushahidi wake, alieleza utofauti 
wa vielelezo vya mahakama vili-
vyoletwa na Upande wa Utetezi 
na Upande wa Jamhuri ambavyo 
vyoye vilikuwa ni taarifa ya siri ya 
jeshi hilo kuhusu tukio moja. 

Shahidi huyo ambaye ni Ofisa 
wa Polisi kutoka Makao Makuu 
ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai 

mkoani Dodoma, alidai kuwa 
taarifa hizo zina utofauti kwa 
kuwa ya Upande wa Utetezi ni na-
kala na ya Jamhuri ni halisi.

Alidai kuwa mwaka 2016 aliku-
wa Makao Makuu ya Upelelezi wa 
Makosa ya Jinai mkoani Dar es Sa-
laam Kitengo cha Kumbukumbu 
cha Makosa ya Jinai na kwa sasa 
yuko Kitengo cha Kupambana 
na Dawa za Kulevya mkoani Do-
doma. 

Akiongozwa na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi, Paul Kim-
weri, Sajenti Mwarukuta, alidai 
kuwa Mei 30, 2016, aliingia ka-
zini. Wakati anaendelea na kazi 

zake zingine alizopangiwa, kuna 
nyaraka alizipokea kutoka Mkoa 
wa Kipolisi Temeke zinazohusi-
ana na jinai.

“Hizi nyaraka mbili nikizinga-
lia DE III ni nakala na hii PE 17 ni 
nyaraka halisi. Kwa uhalisia haz-
ifanani. Nikiangalia eneo la juu ya 
hizi nyaraka, kuna utofauti kwa 
jinsi zilivyojazwa,” alidai Sajenti 
Mwarukuta.

Shahidi aliendelea kudai kuwa 
kielelezo PE 17 kwenye namba ya 
upelelezi ya RCO ilipoandikwa ipo 
chini ya neno confidential (siri), 
ndipo linapotakiwa iandikwe. 

Wananchi watolewa hofu 
majibu ya vipimo vya DNA 

Na Renatha Msungu 

JESHI la Polisi kupitia Kikosi cha 
Kupambana na Kuzuia Wizi wa 
Mifugo nchini, limekamata ng’ombe 
38 waliokuwa wanatoroshwa 
kwenda nchi jirani huku likisisitiza 
wafugaji kuacha tabia hiyo. Wafuate 
sheria.
Mbali na hilo, jeshi hilo pia limeen-

delea kutoa elimu kwa wafugaji 
na makundi mengine ya wananchi 
kuhusu hasara za utoroshaji mifugo, 
likiwataka kutoa ushirikiano kwa 
jeshi hilo dhidi ya wanaotorosha 
mifugo.
Taarifa iliyotolewa mwishoni mwa 

wiki na Kamanda wa Polisi wa Kiko-
si hicho nchini, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi Simon Pasua, alibainisha 
kuwa kikosi hicho kimefanikiwa ku-
kamata mifugo 38 na watuhumiwa 
waliokuwa wanatorosha mifugo 
hiyo kwenda nchi jirani.
“Tumefanikiwa kuwakamata 

watuhumiwa waliofanya kosa hilo. 
Tunaomba wananchi waendelee 
kutoa ushirikiano ili watuhumiwa 
wa aina hiyo wakamatwe na ku-
chukuliwa hatua za kisheria,” alise-
ma Kamanda Pasua.
Alisema kutokana na elimu in-

ayotolewa na kikosi hicho kwa 
wafugaji, idadi ya mifugo inayoingia 
katika machinjio ya kimataifa ya Ki-
wanda cha Elia Food kilichoko Na-
manga wilayani ya Longido, mkoani 
Arusha imeongezeka.
Alisema wafugaji wanapaswa 

kutimiza matakwa ya sheria katika 
sekta ya mifugo katika kuisafirisha 
kwenda nje ya nchi badala ya kuto-
rosha kama walivyofanya watuhu-
miwa hao ambao hakuwataja kwa 
majina.
Kamanda Pasua alisisitiza jamii 

iendelee kushirikiana na Jeshi la 
Polisi ili kuhakikisha mifugo in-
ayosafirishwa kwenda nje, inasa-
firishwa kihalali na si vinginevyo.
Alisema jeshi hilo litaendelea 

kutoa elimu kwa jamii kuhusiana na 
umuhimu wa kutoa taarifa kuhusu 
watuhumiwa wa utoroshaji mifugo 
kwenda nchi jirani bila kufuata 
sheria.
Kamanda Pasua pia alitoa wito 

kwa wananchi kuendelea kuwa 
wazalendo kwa kutoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi juu ya watu wach-
ache wanajihusisha na utoroshaji 
wa mifugo nchini na kuongeza 
kuwa wakifanya hivyo, watakuwa 
wamelisaidia taifa na kwamba hat-
ua kali zitaendelea kuchukuliwa.

Ng’ombe 38 
wakamatwa 
wakipelekwa 
nje ya nchi

Na Idda Mushi, MOROGORO

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali ime-
wataka wananchi kutotilia sha-
ka majibu ya vinasaba (DNA) 
yanayotolewa na wataalamu 
wake.

Uongozi wa mamlaka hiyo 
umesema upokeaji sampuli, 
upimaji na utoaji matokeo una 
mlolongo wa usiri na usiohusi-
sha mtu mmoja.

Mkurugenzi wa Huduma 
za Udhibiti katika mamlaka 
hiyo, Daniel Ndiyo, alitoa rai 
hiyo mwishoni mwa wiki mjini 
Morogoro, alipomwakilisha 
Mkemia Mkuu wa Serikali ku-
zungumza na wataalamu wan-
aohusika na upokeaji, uchuku-
aji na mashauri yanayohusisha 
vipimo vya vinasaba, wanaopi-
tia sheria inayohusika na suala 
hilo.

Akizungumza na wataalamu 
hao wakiwamo mahakimu, 
wataalamu wa maabara, 
waendesha mashtaka, maofisa 
upelelezi wa polisi, waendesha 
mashtaka na maofisa ustawi wa 
jamii mjini Morogoro, Ndiyo 
alisema upimaji DNA kwa sasa 
umekuwa wa kueleweka.

Alisema wanaendelea kutoa 
elimu kwa wananchi na wataal-

amu juu ya teknolojia ya upi-
maji hali iliyosaidia kupunguza 
kwa kiasi kikubwa malalamiko 
tofauti na zamani.

Alisema kwa sasa suala la 
vipimo vya DNA limeendelea 
kueleweka katika jamii. She-
ria inayosimamia suala hilo 
inaangalia uchunguzi wa vina-
saba vya binadamu na kulinda 
taarifa zinazotokana na uchun-
guzi unaofanyika.

“Teknolojia hii imekuwa ina-
saidia masuala kadhaa kama 
panapotokea janga la watu ku-
totambulika kwa ajali za  kuun-
gua moto ama kufariki dunia 
kwa maji kwa kuwa teknolojia 
hii inasaidia kutambua wahusi-
ka ni kina nani ili ndugu zao 
wawahifadhi kwa kuzingatia 
mila na desturi zao,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
faida nyingine ya teknolojia 
hiyo inayotumika katika mae-
neo mbalimbali, ni pamoja na 
kutibu changamoto mbalim-
bali za kiafya ikiwamo ugonjwa 
wa figo,  jinsi tata kwa wale 
wenye jinsi mbili, uchunguzi 
wa usalama na ubora wa maji 
katika tiba ya figo na utambuzi 
wa uhalali wa watoto kwa wa-
zazi. Unasaidia atika masuala 
ya mirathi.

Ofisa Ustawi wa Jamii Manis-

paa ya Morogoro, Amina Mhan-
do, alisema wamekuwa wana-
kutana na kesi ambazo mzazi 
anaweza kuwa anatunza mto-
to, lakini hana uhakika kama 
ni mwanawe, hivyo kupewa 
utaratibu wa  vipimo na wao 
huandika barua mahakamani 
kuomba ridhaa kufanyiwa vi-
pimo.

“Mara nyingi sababu za kupi-
ma vinasaba ni kutokana na 
matunzo ya watoto na wengine 
hukwepa kutunza mtoto kwa 
kuhisi si mtoto wake.

“Kwa mwezi tumekuwa tu-
napokea karibu kesi 40 hadi 
50 kwa Manispaa ya Morogoro 
ambazo nyingi ni matunzo ya 
watoto na migogoro ya famil-
ia,” alisema Mhando.

Mkurugenzi wa Hospitali 
ya Nanguji, Manispaa ya Mo-
rogoro, Dk. Salehe Nyumba, 
alisema taaluma ya vinasaba 
inasaidia kutatua changamoto 
kwenye jamii ikiwamo tatizo 
la ubakaji ambalo kwa sasa 
limeshika kasi.

Alitoa wito kwa jamii, wa-
zazi na walezi kuhakikisha 
wanawafikisha kwa wakati 
hospitalini watu wanaofanyiwa 
vitendo hivyo. Wasioge wa-
napofanyiwa ukatili huo. Pia 
wasijisafishe wala kubadili ma-

vazi waliyokuwa wamevaa.
Hakimu Mkazi Mkuu wa 

Mkoa wa Morogoro, Richard 
Kasele alisema kesi nyingi 
zinazohusu makosa ya jinai 
kama dawa za kulevya, mauaji 
na nyinginezo, wamekuwa 
wakihitaji vipimo vya vinasaba. 
Hupokea matokeo kutoka Jeshi 
la Polisi na hospitalini kulinga-
na na shauri husika.

“Pia, kuna kesi tuliwahi 
kupokea ya ubakaji. Mtu mzi-
ma alituhumiwa kubaka, lakini 
katika mahakama kutaka kujiri-
dhisha baada ya ushahidi, ilila-
zimika kumpima mshtakiwa na 
ilibainika hakuwa na uwezo wa 
kufanya kitendo kile. Kumbe 
alisingiziwa.

“Bila DNA huenda ungetumi-
ka ushahidi wa kimazingira na 
mtuhumiwa angetiwa hatiani. 
Teknolojia mpya zimerahisisha 
sana,” alisema hakimu huyo.

Vipimo vya DNA vilisaidia 
pia wakati wa tukio la moto uli-
osababishwa na kulipuka lori la 
mafuta Agosti 10, 2019 maeneo 
ya Msamvu, mjini hapa ambako 
zaidi ya watu 60 walifariki du-
nia papo hapo kwa kuteketea 
kwa moto na walitambuliwa na 
ndugu zao kwa mfumo wa upi-
maji wa vinasaba, yaani DNA.

Ofisa Tarafa ya 
Kwekivu,Wilaya 
ya Kilindi,Mkoa 
wa Tanga, 
Michael John 
akiteta jambo 
na wananchi 
waliofika ku-
pata huduma 
za afya katika 
Zahanati ya ki-
jiji cha Lumotio 
jana  alitaka 
kujua jinsi watu 
wanavyohu-
dumiwa  hapo 
na wataalamu. 
PICHA: DEGE 
MASOLI
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
wataka wananchi waendelee kumwamini 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuwa ana 
dhamira na malengo makubwa ya kuen-
delea kuboresha maendeleo katika mae-
neo mbalimbali nchini, ikiwamo Wilaya 
ya Ruangwa mkoani Lindi.

“Tujenge imani ya serikali yetu, tujenge 
imani na Rais wetu Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwa anatupenda na 
amedhamiria kutuletea maendeleo. 

“Hapa katika Kata ya Nanganga tume-
jengewa shule ya sekondari iliyogha-
rimu Sh. milioni 470, watoto wanasoma,” 
Majaliwa alisema jana alipozungumza 
na wananchi katika vijiji vya Mbecha, 
Nangumbu, Chimbila na Michenga akiwa 
katika ziara ya kukagua maendeleo wilay-
ani Ruangwa.

Waziri Mkuu alisema serikali imeidhin-
isha fedha nyingi kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maendeleo 
zikiwamo Sh. bilioni 169 kujenga mradi 
wa maji wa Nyangao-Ruangwa ambao 
utanufaisha wananchi katika vijiji 34 vya 
Ruangwa na 12 vya Nachingwea.

Alisema kukamilika kwa mradi huo 
kutasaidia kupunguza tatizo la upati-
kanaji wa maji safi na salama kwa wa-
nanchi wanaoishi katika vijiji hivyo 
pamoja na vijiji vyote ambavyo mradi 

huo utapita. Wananchi waendelee kuwa 
na subira na imani na serikali yao.

Aliongeza kuwa katika kuhakikisha 
wilaya hiyo inakuwa na miundombinu 
bora ya barabara, serikali imeridhia 
kutoa Sh. bilioni 69 kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Nanganga-Ruangwa kwa ki-
wango cha lami.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mol-
lel, alisema serikali imefanya maboresho 
makubwa katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Lindi kwa kufunga mashine ya 
CT Scan iliyogharimu Sh. bilioni mbili, 
hivyo imewapunguzia wananchi safari 
ya kwenda Dar es Salaam kufuata kipimo 
hicho.

Alisema mbali na maboresho hayo, 
Hospitali ya Kanda ya Kusini iliyoko 
mkoani Mtwara, pia imeanza kutoa hu-
duma kwa wananchi. 

“Badala ya wananchi kwenda ku-
fuata huduma za rufani Muhimbili,  
huduma hizo watazipata Mtwara,” alise-
ma.

Wenyeviti wa vijiji waliishukuru seri-
kali kwa jitihada zake za kuboresha hu-
duma mbalimbali za kijamii katika mae-
neo yao zikiwamo za afya, maji, elimu na 
miundombinu. 

“Suala la afya tupo vizuri, tuna zahanati 
ya kisasa na kuhusu maji wanatapa maji 
safi na salama,“ alisema Mwenyekiti wa 
Kijiji cha Mbecha, Twalib Nandonde.

Majaliwa ajivunia 
utekelezaji miradi 

4. Nyaraka za zabuni zinapatikana kwa malipo ya shilingi mia tano elfu tu (500,000/=) malipo hayo yapitie 
kwenye:-

AKAUNTI NAMBA: 0150771321300
JINA LA AKAUNTI: KOROSHO COOPERATIVE 
JOINT ENTERPRISE LTD
BENKI: CRDB – TAWI LA MTWARA

 
5. Mwombaji awe na uzoefu usiopungua miaka mitatau (3).
6. Mchakato wa zabuni hii utafanyika kwa njia shindani ya Kitaifa (NCT) kwa mujibu wa Kanuni za Ununuzi 

wa Umma ya mwaka 2013 na marekebisho yake ya 2016 na ni zabuni ya wazi kwa wazabuni wote wenye 
sifa stahiki.

7. Wazabuni wote wanakaribishwa ofisi ya Katibu wa Mradi wa Pamoja (Korosho Cooperative Joint 
Enterprise Limited) iliyopo Wilaya ya Mtwara Mtaa wa MADUKA MAKUBWA Jengo la Ushirika wa 
TANECU LTD Ghorofa ya Kwanza kwa ajili ya kuwasilisha maombi muda wa saa za kazi kuanzia saa mbili 
asubuhi (8:00hrs) hadi saa kumi na nusu jioni (16.30hrs) isipokuwa siku za Jumamosi na Jumapili 
pamoja na siku za siku kuu.

8. Wazabuni wote wawasilishe zabuni zao katika Nakala tatu (nakala halisi moja, na nakala kivuli mbili) 
zikiwa zimefungwa kwa umakini na kuwekwa lakiri. Zabuni zote zitafunguliwa mara baada ya muda wa 
mwisho wa kuwasilisha. Tukio ambalo litakuwa la wazi kwa wazabuni na wawakilishi wa wazabuni 
watakaohudhuria. 

Mwisho wa kupokea ni siku ya 02/10/2023 saa nne kamili asubuhi (10:00hrs) katika Ukumbi wa Mikutano wa 
TANECU LTD Mjini Mtwara. Maombi yatumwe kwa Anuani ifuatayo: -

Mwenyekiti,
Korosho Cooperative Joint Enterprise Limited,
 S.L.P 660, 
MTWARA

9. Zabuni zote zitakazochelewa hazitafikiriwa wakati wa tathimini bila kujali sababu zozote za kuchelewa.
10.  Zabuni zitakazotuma email, telegram au fax zabuni yake haitafunguliwa wala kufanyiwa kazi.

1. “Korosho Cooperative Joint Entreprise Limited” ni Ushirika wa Mradi wa Pamoja chini ya Kifungu cha 33 cha 
Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake za mwaka 2015. 

2. Kwa idhini ya “Korosho Cooperative Joint Entreprise Limited” Mwenyekiti, anatangaza Zabuni ya usambazaji 
wa kumpyuta mpakato (Laptops) 702.

3. Aidha, Kampuni zenye sifa, vigezo na uwezo wa kusambaza kumpyuta mpakato, zinaombwa kuwasilisha 
maombi yao kwa kuzingatia sifa mahsusi za mahitaji yaliyoanishwa hapo chini kama ifuatavyo

IMETOLEWA NA

MWENYEKITI 
KOROSHO COOPERATIVE JOINT ENTERPRISE LTD

S.L.P 660,
MTWARA

SIFA ZA KOMPYUTA MPAKATO 
Na Features Specifications 
1. Operating System Genuine Microsoft Windows 10 (64 Bit) 

2. Processor Inter ® Core i3 or Above                        12 
Generation and Above 

3. Memory RAM 4GB or above 
4. Hard Disk Drivers 500 GB or Above 

5. Audio Bang & Olufsen, dual speakers, Audio 
Boost with all installed drivers 

6. 
Communications/Wireless 
Audio 

Integrated Network Card  
Local Area Network (LAN): 
10/100/1000MBPS                           Wireless 
Local Area Network (WLAN): 802.11 ac 
Wireless LAN or latest USB 3.0 
Connectivity, HDMI Ports, 2 Slots or More 
Mobile Broadband Module (Recommended) 

7. I/O Devices 
Keyboard: Illuminated Backlit, Spill-
resistant keyboard with drain Webcam: 
Yes 

8. Supplemental Items 

Stereo headphone/ Microphone Combo 
CD/DVD, R/RW Drive: Internal or External 
Leather Case      
Mouse 

9. Display 14'' (35.5 cm) diagonal FHD IPS BrightView 
micro-edge WLED - backlit (1920 X 1080) 

10. Software Genuine Microsoft Office 365 
11. Minimum Warrant 12 Months 
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TANGAZO LA ZABUNI
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11/09/2023

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimezindua kampeni zake katika 
Jimbo la Mbarali, huku mgombea 
anayewania jimbo hilo, Bahati 
Ndingo akiomba serikali kuruhu-
su wakulima waendelee kulima 
maeneo ambayo yanafanyiwa 
tathimini.
Akihutubia wananchi jana ka-

tika kampeni hizo eneo la Stendi 
ya Rujewa, aliwaomba wajumbe 
wa Kamati Kuu ya CCM walioku-
wapo kufikisha kilio cha changa-
moto ya ardhi kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, kwa ajili ya 
ufumbuzi ili wananchi waruhusi-
we kulima maeneo yaliyozuiliwa 
wakati taratibu zikiendelea.
“Tuna migogoro ya ardhi, tu-

naomba turuhusiwe kulima 
maeneo yasiyoruhusiwa kulima. 
Hawa wananchi asilimia kubwa 
ni wakulima, tunaomba turuhusi-
we wakati mambo mengine ya-
nashughulikiwa na serikali kuu,” 
aliomba.
Wajumbe wa Kamati Kuu wali-

ohudhuria uzinduzi huo ni Waziri 
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
ambaye ni Mbunge wa Mbeya 
Mjini na Katibu wa Oganaizesh-
eni, Issa Gavu.
Pinda akizungumza katika 

kampeni hizo alisema Kamati 
Kuu ya CCM ilipoketi kulikuwa na 
mapendekezo ya watu 25, lakini 
mgombea huyo ndiye aliyeon-
goza kuanzia ngazi ya awali na 
wana imani na uchapakazi wake 
huku akiwataka wananchi kuto-
fanya makosa kwenye uchaguzi.
Dk. Tulia alisema Bahati ana 

ushirikiano mzuri na wenzake na 
ndio maana jana alikuwa Mbeya 

Mjini.
“Ni mtu mwenye ushirikiano 

mzuri na wabunge wenzake, 
ndio maana wabunge wenzake 
tumejikusanya hapa, tunaamini 
Septemba 19, atakuwa mbunge 
ninamfahamu uhodari wake,” 
alisema.
Kwa mujibu wa Dk. Tulia, tangu 

Bahati akiwa mbunge wa Viti 
maalumu amefanya kazi kubwa 
ya kuuliza kuhusu hoja za wa-
nanchi wa Mbarali na kuchangia 
michango mbalimbali.
“Nawaambia mnaye mtu sahihi 

atawakilisha vema mpeni kura 
awe mwakilishi wenu, msiwe na 
wasiwasi CCM ndio kina wajibu 
wa kushughulikia hoja zenu,” 
alisema Dk. Tulia.
Gavu aliwataka wananchi wa 

Mbarali kutofanya makosa ya 
kumpa mtu mwingine nafasi ya 
ubunge, akisema nafasi hiyo ya 
uwakilishi huwa haijaribiwi.
Uchaguzi wa marudio una-

fanyika baada ya kifo cha Mtega 
aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo 
kilichotokea Julai mosi, mwaka 
huu kwa kugongwa na trekta.
Kabla ya kuwania nafasi hiyo, 

Bahati alikuwa mbunge wa viti 
maalumu Mkoa wa Mbeya, lakini 
alijiuzulu nafasi baada ya Kamati 
Kuu ya CCM kumteua kugombea 
jimbo hilo.

Vigogo CCM wazindua  
kampeni Mbarali 



Jumatatu Septemba 11, 20236

MAONI & UCHAMBUZI

KONGOLE nyingi kwa Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, kwa 
kufanya makubwa dhidi ya vigogo wa soka Afrika, Timu ya Taifa ya 
Algeria, baada ya kulazimisha suluhu ugenini, hivyo kukata tiketi 
ya kushiriki fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 2023, zitakazo-
fanyika mwakani nchini Ivory Coast.

Katika mechi hiyo ya mwisho ya hatua ya makundi, Stars ilikuwa 
ikihitaji sare yoyote ama ushindi ili kuungana na Waalgeria hao 
ambao walishafuzu, kuwa timu mbili kutoka Kundi F, zitakazos-
hiriki michuano hiyo itakayoanza kutimua vumbi hapo Januari 13, 
mwakani.

Kama Stars ingepoteza ni wazi Uganda iliyopata ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Niger, ndiyo ingefuzu kwani ingefikisha alama 
saba sawa na Tanzania, lakini ingekuwa na tofauti kubwa ya ma-
bao ya kufunga na kufungwa.

Hivyo, kwa ilichokifanya Stars kupata sare ugenini dhidi ya Alge-
ria ikafikisha alama nane, hivyo ni jambo la kupongezwa kuanzia 
kwa wachezaji, benchi la ufundi, Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
pamoja na serikali kwa ujumla chini ya Rais Samia Suluhu Has-
san, ambaye amekuwa mstari wa mbele si tu katika kuhakikisha 
sekta ya michezo nchini inakuwa bali pia kwa kutoa motisha kuan-
zia kwa klabu hadi timu za taifa pale zinapofanya vizuri kwenye 
mechi za mashindano ya  kimataifa.

Kinachopaswa kufanywa na Stars  kwa sasa, ni TFF, serikali 
pamoja na wadau wote wenye mapenzi mema na soka la nchi 
hii, kuhakikisha maandalizi mema yanaendelea kufanyika kuele-
kea fainali hizo ili timu hiyo ikifika Ivory Coast hapo mwakani iwe 
mshindani wa kweli na si kuishia kushiriki tu.

Tunaamini kama Stars imeweza dhidi ya Algeria ugenini, maan-
dalizi yakifanyika vema hata Ivory Coast itaenda kuwashangaza 
wengi kwani uwezo huo upo na wachezaji wanaweza kama wak-
iwezeshwa ipasavyo.

Baada ya pongezi hizo, kwa wachezaji wa Klabu za Simba, Yanga 
na Singida Foutain Gate FC na wale wa kimataifa waozichezea, 
ambao waliokuwa kwenye majukumu yao na timu zao za taifa, ha-
wana budi sasa kusahau matokeo hayo, kwa wale ambao timu zao 
zimefuzu na hata waliopoteza, ni wakati wa kugeukia michuano 
mingine ya kimataifa kwa ngazi ya klabu, Ligi ya Mabingwa  na 
Shirikisho Afrika.

Wote tunatambua Jumamosi wiki, wakongwe wa soka nchini, 
Simba na Yanga watashuka katika viwanja tofauti ugenini kucheza 
mechi za raundi ya kwanza za Ligi ya Mabingwa Afrika kungali 
Ijumaa Singida Fountain Gate ikiwa nyumbani kuikaribisha Fu-
ture FC ya Misri kwenye mechi ya raundi ya kwanza ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Simba itashuka katika Uwanja wa Levy Mwanawasa nchini Zam-
bia kuvaana na Power Dynamos saa 10 alasiri wakati huo Yanga 
yenyewe ikivaana na Al-Merrikh kwenye Uwanja wa Pele nchini 
Rwanda majira ya saa moja usiku.

Kwa upande wa Singida Fountain Gate yenyewe Ijumaa itashuka 
katika Uwanja wa Azam Complex uliopo Chamazi, Dar es Salaam 
kuikaribisha Future FC kwenye mechi ya kwanza ya raundi ya 
kwanza ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Al Merrikh inautumia Uwanja wa Pele, Rwanda kama wake wa 
nyumbani kutokana na hali ya machafuko ya kisiasa yanayoendea 
nchini kwao, Sudan. Miamba hiyo itarudiana Oktoba 29, mwaka 
huu katika Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam na timu ita-
kayopata matokeo ya jumla, itatinga hatua ya makundi, kadhalika 
kwa Singida Fountain Gate FC itakayokwenda kumalizia ugenini.

Kwa mantiki hiyo, wawakilishi hao wa nchi kwenye michuano 
hiyo ya kimataifa kwa ngazi ya klabu, hususan ni Simba na Yanga, 
wanapaswa kuhakikisha wanapata matokeo mazuri ugenini, ili 
kurahisisha kazi na kutocheza kwa presha kwenye mechi za maru-
diano nchini lakini pia kwa Singida kutofanya makosa ikiwa nyum-
bani.

Tunataka kuona furaha iliyotupa Stars kwa kufuzu AFCON 2023, 
Simba, Yanga na Singida FC zinakwenda kuiendeleza kwa kufuzu 
hatua ya makundi kwa kuanza kupata ushindi wa kishindo katika 
michezo yao hiyo ya kwanza na kisha kufuzu hatua ya makundi, 
robo fainali, nusu na fainali kabisa.

Karia naye apewe maua 
yake Taifa Stars kufuzu 

AFCON 2023

 Muungwana Lazima Nilonge

Stars imetuheshimisha, ikawe 
hivyo kwa Simba, Yanga CAF
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HAITOKUWA vema hata kidogo 
kuipongeza Taifa Stars kufuzu Fain-
ali za Mataifa ya Afrika (AFCON), 
bila kumtaja Rais wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini (TFF), Wal-
lace Karia.

Ukiangalia sana unaweza kusema 
ana bahati kubwa tangu aingie 
madarakani. Halafu ukifikiria tena 
zaidi utakuta pia kuna kazi kubwa 
ambayo anaifanya ambayo ime-
sababisha yote haya.

Ni wakati wa uongozi wake ndiyo 
tunaona vitu ambavyo huko nyuma 
ilikuwa ni ndoto  kwa Watanzania. 
Tanzania ilisubiri kufuzu AFCON 
kwa miaka 39, tangu ilipofanya 
hivyo mwaka 1979, ila tangu aingie 
madarakani tayari Stars imefuzu 
mara mbili chini yake.

Ni miaka mitatu tu imepita tangu 
Tanzania ilipofuzu 2019, na sasa 
2023 imefuzu tena kwenda katika 
fainali hizo zitakazochezwa mwa-
kani nchini Ivory Coast kuanzia  
Januari 13 hadi Februari 11.

Wengi wanaangalia juu juu kuwa 
Stars imefuzu, lakini wanashind-
wa kujua mpaka nchi ifuzu kuna 
mambo mengi ambayo yanatakiwa 
yafanywe sawasawa na viongozi wa 
shirikisho kama vile kuwa na ligi 
bora, maandalizi, mipango, usafiri, 
malazi, posho na mengine yanay-
ofanana na hayo ikiwamo benchi 
bora la ufundi.

Ukitaka kuona haya yote haya-
tokei kwa bahati mbaya, ni kwamba 
kipindi cha Karia ukiachilia mbali 
Stars kufuzu mara mbili kwa kipindi 
kifupi, ndicho kipindi ambacho Kla-
bu ya Simba imefuzu mara tano hat-
ua za makundi mechi za kimataifa, 
mara nne Ligi ya Mabingwa Afrika 
na mara moja Kombe la Shirikisho. 
Na ndicho kipindi ambacho Klabu 
ya Yanga imefika fainali ya Kombe 
la Shirikisho barani Afrika.

Klabu za taifa za soka wanawake 
kwa umri mbalimbali zimetwaa 
mataji na kupata mafanikio makub-

Na Adam 
Fungam-
wango

Ni miaka 
mitatu 
tu imep-
ita tangu 
Tanzania 
ilipofuzu 
2019, na 
sasa 2023 
imefuzu 
tena 
kwenda 
katika 
fainali 
hizo 
zitaka-
zochezwa 
mwakani 
nchini 
Ivory 
Coast 
kuanzia  
Januari 13 
hadi Feb-
ruari 11.

wa, tukiwa pia na kumbukumbu ya 
timu ya soka ya Taifa ya Wanawake 
walio chini ya miaka 17 ‘Serengeti Girls’ 
kufuzu kwa mara ya kwanza Kombe la 
Dunia na fainali zake kuchewa nchini 
India.

Kama vile haitoshi, Klabu za Simba 
Queens na JKT Queens kutwaa ubing-
wa wa CECAFA. Kwa mara ya kwanza 
Simba Queens ilikwenda kuiwakilisha 
nchi na Ukanda wa Afrika Mashariki 
kwa ujumla kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa Wanawake na tayari JKT 
Queens imeshakata tiketi hiyo.

Hakika haijawahi kutokea kiongozi 
yoyote wa soka nchini akapata mafan-
ikio yote haya wakati wa utawala wake 
kama Karia. Ameruhusu wachezaji 
wengi wa kigeni kumiminika nchini 
ambao mbali na kuzifanya klabu kuwa 
bora, lakini wamewafanya wachezaji 
wetu kujiongeza na inafika sehemu 
hawana tena hofu wanapocheza na 
timu kutoka nje ya nchi, wala kuhofu 
wanapocheza ugenini.

Ni kwa sababu tayari wameshazoea 
wanapocheza kwenye klabu zao mi-
chuano ya kimtaifa ambako wana-
fanya vizuri. Kumekuwa na tabia ya 
baadhi ya watu na wadau wa soka iki-
tokea changamoto ndogo tu, lawama 
inakuwa kwa Karia. Refa kachezesha 
vibaya lawama kwake, timu imefung-
wa kimpira, lakini anaambiwa yeye 
kuwa ndiye kasababisha.

Mapungufu ya watu wengine wach-
ache au ya kimfumo, yasimfanye atu-
piwe lawama, bali tukumbuke nyuma 
soka letu lilipotoka. Nina uhakika 
kuwa kwa sababu hizi sasa mafani-
kio yanaonekana, lakini huko mbele 
tutakapoyakosa na kuyasaka tena, 
tutamuandika kwa wino wa dhahabu 
kiongozi huyu.

Tunatakiwa naye tumpongeze kwa 
yote aliyoyafanya, na hata kwa hili 
la Stars kutinga tena AFCON tusije 
kumuacha nyuma, anatakiwa apewe 
maua yake kwa uongozi thabiti, usioy-
umba ambao ndiyo umeleta mafani-
kio yote haya.
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Samia, Majaliwa 
wawasisitiza 
matumizi 
stakabadhi 
ghalani

Ajira 100,000 zaja  
kongani ya viwanda 

KABWELA Fadhili MohaMed

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesisitiza dhamira 
yake ya kuendelea kuwaunganisha 
wakulima nchini na masoko ya 
mazao yao huku ikitoa wito kwa 
wakulima wa mazao mbalimbali 
kuendelea kutumia mfumo wa stak-
abadhi ghalani katika mauzo ya 
mazao yao.
Hilo linatokana na mafanikio 

makubwa yanayotokana na mfumo 
huo hususani katika kuchochea 
ongezeko la bei ya mazao.
Wakizungumza kwa nyakati na 

matukio tofauti  hivi karibuni, 
Rais Samia Suluhu Hassan na Wa-
ziri Mkuu,  Kassim Majaliwa, wal-
isema kwa sasa bei za mazao ya 
korosho, mbaazi, kakao na ufuta 
zimeongezeka kwa kiasi kikubwa 
kutokana na ushindani uliopo mion-
goni mwa wanunuzi wa mazao 
hayo unaochochewa na mfumo wa 
stakabadhi ghalani.
“Ni kweli kwamba kwa sasa muun-

ganiko kati ya mkulima na masoko 
bado hauridhishi. Hata hivyo, jiti-
hada ambazo tumeanza kuzifanya 
kwenye baadhi ya mazao ikiwamo 
korosho na mbaazi zimesaidia ku-
pandisha bei ya mazao hayo.
“Kupitia mfumo wa stakabadhi 

ghalani tumefanikiwa kuwaungani-
sha wakulima na wanunuzi moja 
kwa moja bila kuwapo watu wa kati 
(dalali) ambao hapo awali walikuwa 
wananunua mazao yakiwa shamba-
ni kwa bei ya chini zaidi,” alisema 
Rais Samia aliposhiriki majadiliano 
katika Jukwaa la Mifumo ya Chaku-
la (AGRF) lililohitimishwa mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam.
Katika kuthibitisha umuhimu wa 

mfumo wa stakabadhi ghalani, 
Rais Samia alitoa mfano wa zao la 
mbaazi ambalo msimu wa kilimo 
uliopita liliuzwa Sh. 00 kwa kilo, la-
kini kwa msimu huu limeuzwa kwa 
bei ya Sh. 2,000 na zaidi.
“Na huo (mfumo wa stakabadhi 

ghalani) ndio mtindo ambao tutak-
wenda nao kwenye mazao mengine 
pia,” alisisitiza Rais Samia huku aki-
ahidi kuongeza zaidi kasi ya ujenzi 
wa barabara za wilaya mbalimbali 
nchini ili kurahisisha usafirishaji 
wa mazao kutoka kwa wakulima 
kwenda kwenye masoko ya mazao 
yao ndani na nje ya nchi.
Akizungumza wakati akihairisha 

shughuli za Bunge mwishoni mwa 
wiki, Waziri Mkuu Majaliwa alisema 
kwa sasa bei za mazao nchini zi-
naendelea kuimarika  zaidi huku 
akibainisha kuwa hali ni nzuri zaidi 
kwa mazao yanayouzwa kwa mfu-
mo wa stakabadhi ghalani.
“Mathalani, zao la kakao linalolim-

wa kwa wingi katika wilaya za 
Kyela na Mvomero limeuzwa kwa 
Sh. 8,700 kwa kilo kutoka bei ya 
Sh. 2,500 kwa kilo hapo awali. 
“Kwa upande wa zao la ufuta, 

lenyewe limeuzwa kwa Sh. 4,000 
kwa kilo kutoka bei ya Sh. 1,000 
hadi 1,200 kwa kilo msimu uliopi-
ta,” Majaliwa alisisitiza.

Rotary Gavana wa Wilaya ya 9214 , Francisco Semwanga akimkabidhi mzazi mtarajiwa msaada wa vifaa vya 
kujifungua wakati wa hafla ya kutoa msaada wa vifaa hivyo kwa wazazi tarajiwa iliyofanyika katika hospitali 
ya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joseph Mwendapole

KONGANI ya Viwanda ya 
Sino Tan Industrial Park ili-
yoko Kwala wilayani Kibaha, 
mkoani Pwani, inayotarajiwa 
kugharimu Dola za Marekani 
milioni 320, itatengeneza ajira 
100,000 za moja kwa moja.

Vilevile, kongani hiyo am-
bayo itakuwa na viwanda 
200, itatengeneza ajira zisizo 
za moja kwa moja 500,000 
kwa wazawa ambao watafan-
ya kazi katika viwanda hivyo.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na Mwenyekiti 
wa Sino Tan, Janson Huang, 
alipozungumza na ujumbe 
wa Shirikisho la Viwanda 
(CTI), uliotembelea eneo hilo 
kuangalia maendeleo yake.

Huang alisema ujenzi wa 
eneo hilo ulianza Mei mwaka 
jana baada ya kukabidhiwa 
eneo hilo na serikali. Wanata-
rajia kukamilisha ujenzi huo 
ndani ya miaka mitano ijayo.

“Mwaka mmoja uliopita 
eneo hili lilikuwa pori kubwa 
na hakukuwa na barabara 
kutoka njia kuu ya Morogoro 

kuja hapa, lakini kwa mwaka 
mmoja tu tumeweza kujenga 
barabara ya lami kuja hapa na 
majengo makubwa. Kwahiyo, 
tunatarajia ndani ya miaka 
mitano patakuwa sehemu ya 
kuvutia,” alisema.

Vilevile, alisema wame-
kuwa wakitangaza eneo hilo 
China na mataifa jirani na 
wawekezaji wengi wameone-
sha nia ya kuja kuwekeza. 
Mwezi huu wanatarajia kuan-
za kupokea viwanda vinne 
kuwekeza eneo hilo.

Alisema mwakani wanata-
rajia kupokea viwanda kati 
ya 15 na 20. Nia ya Sino Tan ni 
kujenga kongani ya viwanda 
ambayo kwa mwaka itakuwa 
na uwezo wa kuzalisha Dola 
za Marekani bilioni sita.

Alisema wameshazun-
gumza na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia waki-
taka kuanzisha chuo cha 
mafunzo ya ufundi eneo hilo 
ili kufundisha wataalamu wa-
takaofanya kazi katika viwan-
da vya eneo hilo.

“Tunataka kuifanya Tan-
zania kuwa nchi ya  viwanda 

kwa kurithisha teknolojia 
kwa Watanzania watakao-
fanya kazi viwandani, ndiyo 
maana tunataka kujenga 
chuo cha ufundi kufundisha 
vijana wa Kitanzania hapa-
hapa,” alisema.

Alishukuru CTI kwa ku-
watembelea mara kwa mara 
kuangalia maendeleo ya 
ujenzi na aliahidi wataende-
lea kutoa ushirikiano kwao 
kwa kuwa wamekuwa waki-
wasaidia kutangaza eneo hilo.

Mkurugenzi wa CTI, Leo-
degar Tenga, alipongeza 
Kampuni ya Sino Tan kwa 
uamuzi wake wa kujenga 
kongani hiyo. Itasaidia kuvu-
tia wawekezaji kutokana na 
kuwa na eneo kubwa.

“Hili ni eneo la kimkakati 
kwa sababu mwekezaji akija 
hapa anakuja na mashine 
zake tu. Anakuta kila kitu kiko 
hapa, anakuja majengo yapo, 
ofisi zipo, maji, umeme upo. 
Ninawapongeza sana kwa 
sababu eneo hili litachangia 
sana kuinua uchumi,” alise-
ma.  Tenga pia aliwataka 
wawekezaji wenye viwanda 

ndani na nje ya nchi ku-
changamkia fursa hiyo kwa 
kuwa kuwekeza katika eneo 
hilo kutawapunguzia ghara-
ma ya kufanya maandalizi ya 
uzalishaji.

Samuel Nyantahe, Mwe-
nyekiti mstaafu wa CTI, alise-
ma Sino Tan wamejipanga 
vizuri kwa kuwekeza katika 
eneo la ekari 2,500 ambalo 
litawarahisishia wawekezaji. 
Badala ya kuanza ujenzi wa 
miundombinu, wanaanza 
uzalishaji mara moja.

Mwanachama wa CTI, Evar-
ist Maembe, alifurahishwa na 
kasi ya maendeleo ya ujenzi 
wa kongani hiyo ambayo 
itakuwa ya aina yake kwa Af-
rika Mashariki kutokana na 
ukubwa wake.

“Kwa kasi hii ninaona ka-
bisa ile dhana ya Tanzania ya 
viwanda inakwenda kutimia 
kwa sababu kutakuwa na mi-
undombinu yote ya kuwez-
esha mwekezaji kufanya shu-
ghuli zake kwa urahisi kwa 
sababu hata taasisi za serikali 
zitakuwa na ofisi zake hapa,” 
alisema Maembe.

“Mathalani, zao la kakao 
linalolimwa kwa wingi katika 
wilaya za kyela na Mvomero 
limeuzwa kwa Sh. 8,700 kwa 
kilo kutoka bei ya Sh. 2,500 kwa 
kilo hapo awali. 
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Na Mwandishi Wetu 

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania 
Kanda ya Dar es Salaam ime-
waamuru ndugu na wakurugenzi 
wawili wa Kampuni ya Saruji Dar 
es Salaam kumlipa Mwenyekiti 
na Mkurugenzi Mkuu wao, Par-
deep Hans, zaidi ya Sh. bilioni 10 
kwa kumfukuza katika kampuni 
hiyo na kuiuza kwa kampuni ny-
ingine.

Jaji Amir Mruma alifikia ua-
muzi huo baada ya kukubali 
shauri lililofunguliwa na Wakili 
Joseph Rutabingwa kwa niaba 
ya Pardeep ambaye alikuwa 
Mwanahisa Mkuu wa kampuni 
hiyo, dhidi ya ndugu hao wawili  
ambao ni Merey Saleh na Ismail 
Saleh.

Alibainisha kuwa uuzaji na 

uhamishaji wa mali za kampuni 
hiyo katika eneo la Mbagala 
kwenda Kampuni ya Amsons 
Industries uliofanywa na ndugu 
hao wawili ulikuwa batili.

Jaji Mruma alisema ushahidi 
uliotolewa ulithibitisha madai ya 
mauzo hayakufuata utaratibu na 
sheria. Yalifanywa na wanahisa 
wadogo bila kumshirikisha Mwe-
nyekiti, Mkurugenzi Mkuu na 
Mwanahisa Mkuu wa Kampuni.

“Vitendo hivi vilifanyika bila 
kumshirikisha mlalamikaji am-
baye ndiye Mkurugenzi Mkuu na 
Mwanahisa Mkuu wa Kampuni 
ya Saruji ya Dar es Salaam,” alise-
ma Jaji Mruma.

Vilevile, aliamuru ndugu hao 
wawili kumlipa mlalamikaji Sh. 
milioni 72.5 ikiwa ni kiasi kili-
cholipwa kwa Mamlaka ya Ma-

pato Tanzania ( TRA) kama kodi 
ya uhamisho wa hisa kwake. 

Pia aliamuru kila mmoja wa 
ndugu hao amlipe mdai Sh. bilio-
ni moja kiasi ambacho walilipwa 
kwa ajili ya ununuzi wa hisa hizo.

Pia, aliwaagiza ndugu hao 
kumlipa mdai Sh. bilioni 5.25 
kama sehemu ya bei ya ununuzi 
wa hisa ambayo ingepatikana ku-
tokana na gawio. 

Jaji pia aliwaagiza kulipa Sh. 
bilioni 3.07 kama marejesho ya 
fedha zilizolipwa Benki ya Exim 
katika kutekeleza mkopo ulio-
tolewa kwa manufaa ya kampuni 
hiyo ya saruji.

Jaji Mruma pia aliamuru 
walalamikiwa kulipa riba kwa 
kiwango cha asilimia 15 kwa 
mwaka kutoka siku ya kufungua 
shauri hadi siku ya hukumu na 

riba nyingine ya kiwango cha 
asilimia tatu kutoka siku ya hu-
kumu hadi ulipaji kwa ujumla 
utakapofanyika.

Kabla ya kutoa nafuu hizo, 
Jaji Mruma alilazimika kuamua 
baadhi ya hoja zilizojengwa ka-
tika shauri hilo, ikiwamo iwapo 
makubaliano ya kuuza na ku-
hamisha sehemu ya hisa wal-
izokuwa nazo ndugu hao wawili 
kwa mlalamikaji yalikuwa na 
masharti yoyote ya awali na 
iwapo yalitimizwa.

Pia, alizingatia kama mkopo 
uliotolewa na Benki ya Exim na 
kudhaminiwa na mlalamikaji uli-
tumika kwa manufaa ya Kampu-
ni ya Saruji ya Dar es Salaam na 
kwamba uamuzi uliotolewa na 
kampuni hiyo bila kuwapo kwa 
mlalamikaji ulikuwa halali.

Katika hukumu yake aliyoitoa 
jijini Dar es Salaam, Jaji Mru-
ma alipitia ushahidi uliotole-
wa na pande zote na kubaini 
makubaliano ya kuuza na ku-
hamisha sehemu ya hisa yaliwek-
wa katika baadhi ya masharti na 
si masharti ya awali kama walala-
mikiwa wangependa mahakama 
kuamini hivyo.

Jaji Mruma alisema kuwa ripoti 
ya upekuzi kwa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
inaonesha kuwa taarifa za Kam-
puni ya Saruji ni kwamba ndugu 
hao wawili walikuwa na hisa 
5,000 kila mmoja huku mlalami-
kaji akiwa na hisa 10,000.

Hivyo, alisema uamuzi wa 
kuiuza kampuni hiyo bila kum-
shirikisha yeye kama mwanahisa 
mkuu, hauwezi kuwa halali.

Waziri Silaa: Tujenge 
nidhamu ya wizara

Na Munir Shemweta, 
DODOMA 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
Jerry Silaa, amewataka wa-
tumishi wa wizara yake ku-
hakikisha wanatoa huduma 
vizuri kwa wananchi ili wa-
jenge imani na serikali.
“Lazima tutengeneze nid-

hamu ya wizara kwa kuwa-
hudumia vizuri wananchi. 
Tukumbuke hapa tunafanya 
kazi ya Watanzania kwa 
niaba ya Rais Samia Suluhu 
Hassan,” alisema Waziri Silaa 
alipozungumza na watumishi 
wa Wizara ya Ardhi mwis-
honi mwa wiki.
Ni baada ya uzinduzi wa 

Kituo cha Taifa cha Ubunifu 
na Mafunzo ya Taarifa za 
Kijiografia. Alisema kuwa 
wakati wa kutekeleza ma-
jukumu, watumishi hao wa-
kumbuke kuwa si kila mwa-
nanchi ana haki, lakini wanao 
wajibu wa kutenda haki 
wakati wote wa utekelezaji 
majukumu.
“Mna wajibu wa kusimamia 

haki na kila mtu atolee ua-
muzi kwa kazi inayowasil-
ishwa kwake na kama 
mwananchi hapaswi kupewa 
kiwanja, aelezwe bayana 
kwa maandishi,” alisema.
Kwa mujibu wa Waziri wa 

Ardhi, wizara hiyo kwa sasa 
inakwenda kufanya mabore-
sho yanayolenga kuleta tija. 
Watumishi wa sekta ya ardhi 
wawe tayari kwa maboresho 
hayo.
“Mtu anafuatilia hati kwa 

zaidi ya miezi mitatu. Hapo 
pana alama ya kuuliza. Hata 
kama ni urasimu utakuwa 
umepitiliza,” alionya.
Waziri huyo aliwaeleza wa-

tumishi wa wizara hiyo kuwa 
pamoja na kuelezwa mambo 
mengi ya wizara yake, ana 
haki ya kusikiliza na kubaini-
sha atazitumia siku 100 ku-
jifunza ili watakapokutana 
kwenye maeneo ya kazi ajue 
cha kufanya.
Kikao hicho cha Waziri Silaa 

na watumishi kimehusisha 
viongozi wa wizara, baadhi 
ya watumishi kutoka Makao 
Makuu, Ofisi za Ardhi za 
Mikoa na taasisi zilizo chini 
ya Wizara ya Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

Dk. Mwinyi apongeza CRDB kwa 
huduma kuzingatia imani ya dini

Kampuni ya saruji kumlipa mkurugenzi wake mabilioni

Na Mwandishi Wetu,  
UNGUJA

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
ameipongeza Benki ya CRDB 
kwa kuanzisha huduma za 
kibenki zinazofuata misingi ya 
sharia, hivyo kuwahamasisha 
Waislamu wengi kutumia hu-
duma zake na kuchochea uju-
muishi wa kifedha.

Dk. Mwinyi ambaye alikuwa 
mteja wa kwanza kufungua 
akaunti ya Al Barakah mwis-
honi mwa mwaka 2021 hudu-
ma hiyo ilipozinduliwa, alitoa 
pongezi hizo alipokabidhiwa 
kadi ya akaunti hiyo mwishoni 
mwa wiki alipotembelewa na 
ujumbe wa Benki ya CRDB Iku-
lu, mjini Zanzibar.

“Tulijua Al Barakah itakuwa 
na mafanikio, lakini hatukutar-
ajia kuwa yangepatikana ndani 
ya muda mfupi namna hii. 

“Ninawapongeza kwa mafan-
ikio mliyoyapata na niwaahidi 
kwamba Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar itaendeleza ushiriki-
ano na benki yenu kuhakikisha 
huduma hizi zinawafikia Wais-
lamu wengi walipo visiwani 
humu ili kwa pamoja tushiriki 

kulijenga Taifa letu huku tukim-
wabudu Mwenyezi Mungu bila 
kukiuka maagizo yake,” alise-
ma.

Rais Dk. Mwinyi pia alishuk-
uru Benki ya CRDB kwa hes-
hima iliyompa ya kuwa mteja 
wa kwanza kukabidhiwa kadi 
ya Akaunti ya Al Barakah na 
akasema jambo hilo limemha-
masisha zaidi, hivyo ataangalia 
namna ya kuongeza amana 
kwenye akaunti yake ili kufura-
hia huduma hizo zinazokidhi 
mahitaji yake ya kifedha na 
imani ya kiroho.

Akimkabidhi kadi ya Al 
Barakah, Meneja wa Kanda ya 
Mashariki wa Benki ya CRDB 
inayojumuisha Zanzibar na 
mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani, Badru Idd, alisema Rais 
Mwinyi si tu alihamasisha kuan-
zishwa huduma hizo, bali pia 
alionyesha mfano kwa kuwa wa 
kwanza kufungua akaunti hiyo 
mwaka 2021 ambayo mpaka 
sasa ina wateja zaidi ya 70,000 
nchini kote. 

“Mpaka sasa hivi, tumekope-
sha zaidi ya Sh. bilioni 90 kwa 
misingi ya sharia na tumepokea 
amana za wateja zaidi ya Sh. bil-
ioni 85 ndani ya miaka miwili ya 
kutoa huduma hizi. 

“Huduma za CRDB Al 
Barakah Banking zinaendelea 
kutoa mchango mkubwa sana 
katika serikali yako ya Zanzibar 
na wananchi wake kwa kuwa 
tumekopesha zaidi ya Sh. bil-
ioni 18 kwenye uchumi wa bluu 
na wafanyabiashara wamepata 
zaidi ya Sh. bilioni 33,” alisema 
Idd.

Ili kusogeza huduma kwa 
wananchi visiwani hapa, Benki 
ya CRDB ilifungua tawi mjini 
Wete lililozinduliwa na Rais Dk. 
Mwinyi mwaka 2021 alikoomba 
benki kuanzisha huduma zenye 
misingi ya sharia na mpaka sasa 
kwenye matawi manne ya Ben-
ki ya CRDB yaliyomo Zanzibar, 
wananchi wameweka amana za 
zaidi ya Sh. bilioni 28.

Kuhusu kadi za Akaunti ya Al 
Barakah, Mkuu wa Kitengo cha 
Huduma za Benki Zinazofuata 
Sharia (Islamic Bankink) wa 
Benki ya CRDB, Rashid Rashid, 
alisema ziko za aina nne na 
zote zinaweza kutumika katika 
majukwaa yote ikiwamo kwa 
mawakala zaidi ya 200 wali-
opo Zanzibar kama ilivyo kwa 
kadi zinazotumiwa na wateja  
wengine wote wa Benki ya 
CRDB.

“Pamoja na mafanikio haya 

makubwa, CRDB Al Barakah 
Banking tunaendelea kubore-
sha huduma zetu ili kuwafikia 
wateja wetu na kuwapa amani 
wanayoitegemea kwa kuweka 
fedha zao katika akaunti za Al 
Barakah zinazofuatisha misingi 
ya sharia. 

“Kila mteja mwenye akaun-
ti hii, ana amani kwa kujua 
kwamba fedha zake ziko ma-
hala salama na zina uangalizi 
maalum unaoendana na im-
ani na maadili yake,” alisema 
Rashid.

Akizungumzia umuhimu wa 
huduma za fedha kwa maen-
deleo ya Taifa, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Huduma za Fedha 
Zinazofuata Misingi ya Sharia 
ya Benki ya CRDB, Abdul van 
Mohammed, alisema kuna 
fursa nyingi ambazo Zanzibar 
inaweza kunufaika nazo iwapo 
itafungua milango.

“Zanzibar ndiyo yenye 
matumizi makubwa ya Islam-
ic Banking Afrika Mashariki. 
Ninaomba serikali iangalie 
uwezekano wa kuifanya kuwa 
ya kwanza kuuza hatifungani 
ya Kiislamu ili kupata fedha zi-
takazochangia maendeleo ya 
watu wetu,” alisema Moham-
med.

Meneja wa 
Kanda ya 
Mashariki 
wa Benki ya 
CRDB, Badru 
Idd akim-
kabidhi Rais 
wa Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi 
mfano wa 
kadi ya 
akaunti ya Al 
Barakah in-
ayoendeshwa 
kwa mis-
ingi ya sharia 
katika hafla 
iliyofanyika 
Ikulu ya Zan-
zibar mwis-
honi mwa 
wiki iliyo-
pita. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU.
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Bil. 1.4/- zatolewa kusimamia uendelezaji miradi
Na Allan Isack, ARUMERU

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 1.4 
kwa ajili ya usimamizi na unde-
lezaji wa miradi mitatu mikubwa 
inayoendelea kutekelezwa katika 
Halmashauri ya Arusha wilayani 
Arumeru kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya sekta ya elimu 
katika eneo hilo.

Serikali kuu imetoa fedha 
za utekelezaji wa miradi hiyo, 
kupitia mradi wa uboreshaji wa 
miundombinu kwa shule za se-

kondari (SEQUIP).
Mkuu wa Idara ya Mipango 

na Uratibu katika Halmashauri 
ya Arusha, Anna Urio, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki, wakati 
akikagua miradi hiyo inayoende-
lea kujengwa kwa fedha zilizo-
tolewa na serikali.

Aliitaja kuwa ni pamoja na 
ujenzi wa shule mpya ya Sekond-
ari ya Kata ya Moivo utakaoga-
rimu Sh. milioni 587.4 hadi kuka-
milika.

Mradi mwingine ni ujenzi wa 

mabweni na ukarabati shule ya 
Sekondari Mringa kwa gharama 
ya Sh. milioni 360 na ujenzi wa 
nyumba ya walimu yenye se-
hemu mbili kwenye Shule ya Se-
kondari ya Kiutu kwa Sh. milioni 
90.

Aidha, alisema kukamilika 
kwa miradi hiyo, kutatimiza ad-
hma ya serikali ya kuwa na mi-
undombinu bora kwenye shule 
kwa kuwa na mazingira rafiki ya 
kujifunzia na kufundishia kwa 
walimu na wanafunzi, kadhalika 

kupunguza adha kwa wanafunzi 
kutembea umbali mrefu kwenda 
shuleni.

“Kwa niaba ya halmashauri 
yetu tunaishukuru serikali kwa 
kutoa fedha hizi kwa kuwa zitak-
wenda kuwa msaada mkubwa 
kwa shule zetu za sekondari 
kuwa na mazingira rafiki ya ku-
jifunzia kwa wanafunzi na ku-
fundishia kwa walimu,” alisema.

Alisema mradi wa shule mpya 
ya sekondari Kata ya Moivo, 
utajumuisha ujenzi wa jengo la 

utawala, vyumba vinane vya ma-
darasa, maabara tatu za sayansi 
na chumba cha TEHAMA.

Pia, ujenzi huo, utahusisha 
maktaba, matundu ya vyoo vya 
wasichana na wavulana, chumba 
maalum cha wanafunzi wenye 
ulemavu, kichomea taka kimoja 
na mnara wa tangi la maji lenye 
ujazo wa lita zaidi ya 20,000.

Alisema hadi sasa mradi huo, 
umefikia hatua ya kumwaga jam-
vi kwenye majengo yote sita na 
utagharimu Sh. milioni 584.

Waziri wa Afya, 
Ummy Mwal-
imu (kushoto) 
na Meneja 
Masoko wa 
Oryx Gas Kanda 
ya Mashariki 
Shaban Fundi 
(kulia) wakiwa 
wameshika 
mtungi wa gesi 
wenye ujazo wa 
kilo 15 kabla ya 
kukabidhi kwa 
mmoja ya wa-
nawake waja-
siriamali katika 
Jiji la Tanga 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu,  
ARUSHA

CHAMA cha Wataalamu wa 
Masoko Tanzania (TMSA), ki-
natarajiwa kufungua kongamano 
la masoko kwa mara ya nne 
na kutoa tuzo za masoko kwa 
mara ya tatu mfululizo katika 
vipengele 20 tofauti mwaka huu, 
kuhamasisha weledi zaidi kwe-
nye sekta ya masoko.
Tuzo hizo za masoko 2023, zi-

tafanyika Oktoba 27 mwaka huu 
Jijini Dar es Salaam. Tangu mwa-
ka wa 2021, TMSA imetumia tuzo 
hizo ili kuakisi juhudi na mafani-
kio ya watu binafsi, mashirika, na 
wasomi ambao wanaleta mabadi-
liko katika nyanja ya masoko.
Akizungumza jana kuhusu tuzo 

hizo, Mkurugenzi wa TMSA, Dk. 
Emmanuel Chao (PhD), alisema 
utaratibu huo unalenga zaidi 
kuonyesha ni jinsi gani masoko 
ni nguzo muhimu ya ukuaji wa 
kampuni na kuleta faida.
“Katika biashara yoyote, idara 

ya masoko ni ya kipekee, kwani 
inajumuisha kati ya asilimia 30 
na 40 ya bajeti ya biashara, na 
ndio kati ya msingi wa kudumi-
sha biashara yoyote.
“Kwa hiyo kama TMSA, tutat-

umia fursa hii kuhimiza kampuni 
na watendaji kuwa na weledi 
zaidi katika hii idara. Na kwa 
bahati nzuri, katika TMSA, tayari 
tunatoa programu za masoko. Pia 
tuko kwenye mazungumzo na 
Taasisi ya Chartered Marketing 
Institute ya nchini Uingereza.
...Nia yetu ni kuhakikisha soko 

la ndani linafaidika zaidi kwa 
kuzalisha wataalamu waliohitimu 
na wenye uelewa zaidi wa soko 
la Afrika kuliko soko la nje.”
Mmoja wa wadhamini wakuu 

wa kongamano na tuzo hizo ku-
toka Kampuni ya Smart Codes, 
Iche Omari, alisema kuwa tuzo 
hizo zitakuwa chachu katika 
kuchochea ukuaji wa sekta ya 
masoko. 
“Tuko pamoja na TMSA ka-

tika utoaji wa tuzo hizo, na 
matumaini yetu ni kuwa huu ni 
mwelekeo sahihi wa kuhamasi-
sha ubunifu na weledi miongoni 
mwa wafanyabiashara wa Tanza-
nia,” alisema.
Mchakato wa kuchagua na 

kuteua washindi wa tuzo ul-
iendeshwa mtandaoni kupitia 
tovuti ya www.tma.tmsa.or.tz/
nomination, watu binafsi na 
mashirika yaliteuliwa. Baada 
ya mchakato wa uteuzi huo, 
timu ya majaji wenye uzoefu il-
ipitia uteuzi uliopendekezwa na 
washindi waliochaguliwa.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
K U R U G E N Z I 
wa zamani wa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha, 

mkoani Kilimanjaro, Rashid 
Kitambulio na wenzake 
wanne, waliokuwa waki-
kabiliwa na mashtaka 34 ya 
uhujumu uchumi, ikiwamo 
kumdanganya mwajiri wakati 
wa uchaguzi mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani wa 
mwaka 2015, wameachiwa 
huru.

Uamuzi wa kuwaachia 
huru washtakiwa hao, ulitole-
wa mwishoni mwa wiki na 
Hakimu Mkazi Moshi, Herieth 
Mhenga, aliyekuwa akisikiliza 
shauri hilo, la mwaka 2021.

Washtakiwa wengine wal-
iokuwa wakikabiliwa na kesi 
hiyo ni watumishi watatu wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Siha, Stanley Koola, Godson 
Lema na Samwel Mseselo. 
Yumo pia, mfanyabiashara wa 
vipuri vya magari katika mji 
mdogo wa Sanya Juu, Fredrick 
Kitaly.

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu Herieth alisema, Jam-
huri imeshindwa kuthibitisha 
makosa yote 34 kutokana na 
kasoro zilizojitokeza wakati 
mashahidi wake wakitoa ush-
ahidi wao.

“Nimeupitia ushahidi wa 
Jamhuri pamoja na vielelezo 
vilivyotolewa na upande wa 
utetezi, vikiwamo vibali vya 
ruhusa na barua za mialiko zi-

lizotolewa kabla ya safari hiyo 
zikielekeza ni nini kifanyike, 
wakati watakapo kwenda 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kwenye tarehe husika. 

“Lakini pia barua iliyokuwa 
inatoa maelekezo ya nini ki-
fanyike baada ya safari hiyo, 
maelekezo yaliyotolewa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 
nimeona upande wa Jamhuri 
umeshindwa kuthitisha shi-
taka hili dhidi ya watuhumiwa 
wote.

...Kwani kwa kupitia usha-
hidi wa shahidi wa 25, dereva 
ambaye alikuwa anaendesha 
gari lenye usajili namba STK 
4990, ambaye anadai hakuwa-
hi kwenda kwenye safari hiyo, 
wakati akihojiwa na wakili wa 
utetezi alikubali kwenda Dar 
es Salaam mara moja kwa 
siku saba, lakini hakueleza ni 
wakati gani alikwenda safari 
hiyo tofauti na inayoainishwa.

“Jamhuri hawakuweza 
kumleta mtu yeyote kutoka 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
ili kuthibitisha ya kwamba 
washtakiwa hawakwenda 
kwenye safari hiyo.” 

Alisema dosari mbalimbali 
zilizofanya Jamhuri kushind-
wa kuthibitisha makosa hayo 
ni pamoja na mgongano wa 
mashahidi, wakati walipoku-
wa wakiulizwa maswali ya ma-
dodoso na wakili wa utetezi 
katika kesi hiyo, Elia Kiwia.

Mahakama hiyo imewaona 
washtakiwa wote watano, ha-
wana hatia katika makosa yote 
waliyoshtakiwa na inaamua 

kuwaachia huru.
Miongoni mwa mashtaka 

yaliyokuwa yakiwakabili ni 
kutengeneza nyaraka bandia, 
kwa lengo la kumdanganya 
mwajiri, kutumia vibaya ma-
daraka, kula njama, kusaidia 
kutenda makosa, kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu 
na makosa ya kugushi nyaraka 
mbalimbali ili kujipatia fedha. 

Katika kesi hiyo, Jamhuri 
ilikuwa na mshahidi 29, huku 
upande wa utetezi wakijitetea 
wenyewe, wakiongozwa na 
wakili wao.

Upande wa mashtaka uli-
kuwa ukiongozwa na Wakili 
Suzan Kimaro kutoka Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU).

Katika hati ya mashtaka, ilid-
aiwa kuwa katika kipindi cha 
kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, Wabunge na Madiwani 
wa mwaka 2015, washtakiwa 
hao walifanya ubadhirifu wa 
fedha za umma na kuzitumia 
kwa manufaa yao.

Ilidaiwa, mshtakiwa wa 
kwanza, Stanley Koola, alidan-
ganya kwamba alitengeneza 
magari matano kwa mshtak-
iwa wa tano, Fredrick Kitaly, 
huku akijua hakufanya hivyo.

Aidha, alidaiwa alidanganya 
alikodi ukumbi wa Angaza 
Women Centre kwa ajili ya 
shughuli za uchaguzi huo na 
vilevile alidanganya kwamba 
alilipia chakula kwa mmliki 
wa mgahawa Embassy Tea 
Room, kwa kulipia huduma 
Sh. milioni 12, huku akijua ni 

uongo.
Pia, anadaiwa alidanganya 

alikodi magari 53 katika shu-
ghuli hiyo ya uchaguzi, huku 
magari manane yakionekana 
kwa kipindi hicho yalikuwa 
bado hayajasajiliwa katika 
mfumo wa usajili wa magari 
wa Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), hivyo kujipatia 
kwa udanganyifu Sh. milioni 
34.

Makosa mengine ni mshtak-
iwa wa kwanza Stanley Koola, 
mshtakiwa wa pili, Rashid 
Kitambulio na mshtakiwa 
wa tatu, Godson Lema, ku-
daiwa walidanganya walik-
wenda Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), kuanzia tarehe 
14/10/2015 hadi 21/10/2015 
na kujipatia Sh. 980,000 kila 
mmoja kama pesa ya posho 
ya kujikimu, huku wakijua hai-
kuwa kweli.

Kadhalika, kulikuwa na ma-
kosa mengine ya mshtakiwa 
wa kwanza, kudaiwa kudan-
ganya kulikuwa na baadhi ya 
matumizi ya mafuta ya magari 
yaliyotolewa na vituo mbal-
imbali vya mafuta, yakiwemo 
mafuta yaliyodaiwa kutumika 
katika safari hiyo ya kwenda 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi Ji-
jini Dar es salaam kwa ajili ya 
shughuli za uchaguzi.

Pia, Stanley Koola na Fre-
drick Kitaly walidaiwa kufan-
ya ubadhirifu wa takribani Sh. 
milioni 32 huku Koola pamoja 
na Mseselo walituhumiwa ku-
fanya ubadhirifu wa Sh. mil-
ioni 34.

Mkurugenzi wa zamani H’shauri Siha
na wenzake wanne waachiwa huru

TMSA kufungua 
kongomano la 
masoko 2023
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habari kanda Ya ZiWa

China, Tanzania kufungua ukurasa mpya ushirikiano

Jamii yakumbushwa kulinda 
watoto dhidi ya ukatili
Na Restuta Damian,  
KAGERA

J
AMII imekumbushwa 
kushiriki kikamilifu ka-
tika kulea na kulinda 
watoto dhidi ya ukatili 

unaotokea mara kwa mara na 
kusababisha kuongezeka mi-
taani na kukosa haki zao za 
kimsingi na kuishia kuwa wezi 
na tabia nyingine hatarishi.

Kauli hiyo imetolewa kwa 
nyakati tofauti na baadhi ya 
wakazi mkoani Kagera wakati 
wakihojiwa na Nipashe kuhusu 
namna sahihi ya kudhibiti vi-
tendo vya ukatili kwa watoto ili 
waweze kuwa na misingi bora 
katika maisha.

Mkazi wa Kata ya Bukoba, 
Debora Julius, alisema jamii, 
wazazi na walezi wana wajibu 
wa kuwa na uangalizi wa male-
zi kwa watoto kuhusu matukio 
hayo ambayo yanaendelea ku-
tendwa na wanajamii na kusa-
hau kuwa wanawajibu pia wa 
kuwa walinzi wa kwanza kwa 
watoto hao.

Alisema vitendo vya ubakaji, 
ulawiti na manyanyaso vime-
kuwa ni kasumba na kupoteza 
uelekeo wa makuzi ya mtoto na 
kuwa na kizazi kinachojiogopa 
na kuwajengea woga watoto na 
fikra za kikatili.

Mkazi mwingine wa Mtaa wa 
Jamhuri, Kata ya Miembeni, 
James Joackim, alisema kuwa 

ipo haja ya familia zenyewe 
kuanza kushtuka kuhusu mam-
bo yanayoendelea na kuchukua 
hatua muhimu ya kudhibiti vi-
tendo hivyo hatari kwa watoto.

“Ulinzi sio tu kuangalia ame-
kula amelala au amevaaje la 
hasha, ulinzi ni kutenga muda 
wa kuongea naye na kutoa 
elimu yenye mifano, itasaidia 
mtoto atakapokuwa anacheza 
au yuko shuleni kukumbuka al-
ivyoelekezwa na mzazi wake,” 
alisema Joackim.

Ofisa Ustawi wa Jamii, Manis-
paa ya Bukoba, Japhet Kanoni 
alisema, zipo jitihada zinazo-
fanywa na serikali kuifikia jamii 
na kutoa elimu ya kudhibiti 
ubakaji, ulawiti na manyanya-

so, kwa kueleza madhara ata-
kayopata mtendewa.

Alisema katika kipindi cha 
mwezi Aprili hadi Juni, 2023, al-
ipokea taarifa 17 za ukatili kwa 
watoto waliofanyiwa vitendo 
mbalimbali ikiwamo ulawiti, 
ubakaji, ambako vitendo vya ul-
awiti kwa jinsi ya Me ni 11 huku 
ubakaji kwa jinsi ya Ke wakiwa 
sita hali inayoonesha kuwa wa-
toto wa kiume wapo kwenye 
hatari zaidi.

Kadhalika alisema, kati ya 
matukio 17, mashauri matatu 
yalifikishwa mahakamani na 
yanaendelea kusikilizwa huku 
mengine uchunguzi wake 
ukiwa bado unaendelea ma-
hakamani.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya CCECC Afrika Mashariki yenye kandarasi ya ujenzi wa Mradi wa Daraja la Magufuli na 
SGR, Zhang Junle kushoto akitoa ufafanuzi wa hatua mbalimbali za utekelezaji wa ujenzi wa daraja la Kigongo-Busisi 
maarufu kama daraja la J.P.Magufuli kwa wabunge walioambatana na Balozi wa China nchini, Chen Mingjian watatu 
kutoka kushoto (mbele) kukagua miradi inayotekelezwa na kampuni za kichina nchini.PICHA:VITUS AUDAX

Na Vitus Audax, MWANZA 

BALOZI wa China nchini, Chen 
Mingjian, amesema taifa hilo li-
taendelea kupanua ushirikiano 
nchini utakaonufaisha pande 
zote katika maendeleo ya kijamii, 
uchumi wa kidijitali na nyanja 
zingine lengo likiwa ni kukuza 
ujenzi wa pamoja wa ‘Ukanda na 
Barabara’ hadi kiwango cha juu 
baada ya ufunguzi wa sura mpya 
ya ushirikiano wa kirafiki kati ya 
nchi hizo mbili.

Balozi Chen alitoa kauli hiyo 
mwishoni mwa wiki alipotembe-
lea na kukagua mradi wa ujenzi 
wa Daraja Kigongo-Busisi, maaru-
fu kama Daraja la JPM pamoja na 
Mradi wa Reli ya Kisasa SGR inay-
otekelezwa na kampuni ya CCECC 
kutoka nchini China.

Ziara hiyo iliyokuwa na lengo la 
kutembelea na kukagua miradi in-
atekelezwa na kampuni za kichi-
na nchini iliwahusisha wabunge 
marafiki katika kikundi cha urafiki 
kati ya Bunge la Tanzania na Chi-
na katika maadhimisho ya kumi 
ya mpango mkubwa wa kujenga 
kwa pamoja ‘Ukanda na Bara-
bara’ uliopendekezwa mwaka 
2013 na Rais wa China Xi Jinping 
na unaotambuliwa na jumuiya ya 
kimataifa. 

Balozi Chen alieleza kuwa ka-
tika kipindi cha miaka kumi ya 
ushirikiano baina ya China na 
Tanzania maendeleo makubwa 
yameonekana kwenye sekta za 
usafirishaji wa anga, nchi kavu na 
baharini.

Kadhalika kasi na ubora wa bi-
ashara na uwekezaji kati ya China 

na Tanzania umeongezeka na bi-
ashara kati ya nchi hizo mbili kwa 
asilimia 250, na kufikia Dola za 
Marekani bilioni 8.31 mwaka 2022.

Vilevile, alisema kukua kwa 
miradi ya uwekezaji kwa zaidi 
ya Dola za Marekani milioni 100, 
kama vile, Koda Ceramics, Huaxin 
Mavini Cement, na Wangkang 
Float Glass, inayoelezwa kuleta 
kiasi kikubwa cha fursa za ajira 
kwa watu wa ndani na kukuza 
maendeleo ya pamoja.

“Tunaitaji kufungua sura mpya 
katika ushirikiano wetu kupi-
tia Serikali ya Tanzania, Bunge, 
idara nyingine na marafiki kutoka 
tabaka mbalimbali za maisha ili 
kuongeza uhusiano imara baina 
ya nchi zetu na huu utakuwa 
mjadala muhimu katika kuadhim-
isha miaka 60 tangu kuanzishwa 

kwa uhusiano wetu kidiplomasia 
yatakayoadhimishwa mwaka ke-
sho,” alisema Balozi Chen.

Akizungumza kwa niaba ya 
wabunge marafiki kutoka Tanza-
nia, Mbunge wa Jimbo la Masasi, 
Godfrey Mwambe alisema, lengo 
la urafiki huo ni kukuza uhusiano 
zaidi baina ya nchi hizo mbili iki-
wa ni pamoja na kujifunza mbinu 
mbalimbali za kiteknolojia zina-
zofanywa na kampuni za kichina 
ili kuwezesha wazawa kuwa na 
uwezo wa kutekeleza miradi ya 
namna hiyo.

Kadhalika, alisema miradi hiyo 
imekuwa ikifuata utaratibu wa ku-
watumia wataalamu wa ndani na 
kuwaacha na ujuzi ambao utali-
saidia taifa katika hatua za kuanza 
kuwatumia wataalamu wa ndani 
katika utekelezaji wa miradi mbal-

imbali.
Kwa mujibu wa Meneja Mkuu 

wa Kampuni yenye kandarasi 
ya ujenzi wa Mradi wa Daraja la 
Magufuli na SGR ya CCECC Afrika 
Mashariki, Zhang Junle, kampuni 
hiyo imeanza utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali nchini kuanzia 
miaka ya 1960-1970 katika ujenzi 
wa reli ya TAZARA.

Ziara hiyo ya Balozi wa china 
ilifanyika katika Mkoa wa Mwanza 
unapotekelezwa mradi wa daraja 
kubwa lenye urefu wa kilomita 
tatu pamoja na barabara za kuun-
ganisha daraja hilo pande mbili 
kwa kilomita 1.66. vilevile, katika 
Mkoa wa Shinyanga kilipo kituo 
kikuu cha ujenzi wa reli ya SGR 
kipande cha tano cha ujenzi wa 
reli hiyo ya kisasa yenye urefu wa 
kilomita 1,950.

Na Halima Ikunji, TABORA

MKOA wa Tabora umetajwa 
kuwa nafasi ya tano ulimwen-
guni kwa kuwa na wagonjwa 
wengi wa selimundu (sickle cell) 
kwa kuwa na 978 kwa kipindi 
cha mwaka 2022/2023.
Kaimu Mganga Mfawidhi wa 

Hospitali ya Rufani Mkoa wa 
Tabora Kitete, Dk. Renatus 
Burashahu, alitoa taarifa hiyo 
wakati akifungua mafunzo ya 
kuwajengea uwezo waandishi 
wa habari katika uelimishaji 
kuhusu ugonjwa huo.
Alifafanua kuwa katika mwaka 

2022 kulikuwa na jumla ya 
wagonjwa 386 waliolazwa 
wodi ya watoto kwa sababu 
ya changamoto za kiafya za 
ugonjwa huo na wengine 291 
kuhudhuria kliniki ya selimundu 
na 2023 kuanzia Januari hadi 
Mei, jumla ya wagonjwa 188 
walilazwa, na 133 walihudhuria 
kliniki.
Alisema hali hiyo siyo nzuri 

na kuwahimiza waandishi wa 
habari mkoani humo kufikisha 
elimu ya kujikinga na ugonjwa 
huo wa kurithi ili kupinguza 
idadi ya wagonjwa endapo jamii 
itachukua tahadhari hususa wa-
nandoa kupima kabla ya kuingia 
kwenye mahusiano.
Aidha, inakadiliwa kuwa asil-

imia 20 ya Watanzania wana-
beba vinasaba vya ugonjwa wa 
selimundu ambao unaongezeka 
mwaka hadi mwaka katika 
Hospitali ya Rufani Kitete kuto-
kana na idadi kuongezeko kwa 
wagonjwa wanaofika kupata 
huduma.
Daktari Bingwa wa Magonjwa 

ya Watoto Mkoa wa Tabora, 
Amon Ryakitimbo, aliishauri 
jamii kabla ya kufunga ndoa 
waende hospitali kupima 
ugonjwa wa selimundu ili kujua 
afya zao na kuepusha kupata 
watoto wenye tatizo hilo.
Alisema lengo kubwa ya kupi-

ma ni kujua tatizo la ugonjwa 
huo kama ni mbebaji wa kina-
saba na kuna njia ya kujikinga 
kwa kufuata kanuni na taratibu 
za kitabibu.

Tabora 
namba 5 
duniani 
wagonjwa 
selimundu



ISIKUPITE
Neymar amevunja rekodi ya raia 
mwenza, Pele kama mfungaji 
bora wa muda wote wa Brazil 
kwa timu hiyo ya taifa baada ya 
kufunga mabao mawili katika 
ushindi wa 5-1 dhidi ya Bolivia 
juzi. Hivyo, Neymar mwenye 
miaka 31, sasa anafikisha mabao 
79 mawili zaidi ya Pele, akiwa 
ameyafunguka kutokana na 
mechi 125 alizoichezea Brazil. 
marehemu Pele yeye alifikisha 
mabao 77 baada ya mechi 92 
kati ya mwaka 1957 na 1971.
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U
WEZO wa kufunga mabao ya 
kichwa huwapa washambuliaji 
makali kwenye medani ya soka. 
Ni ujuzi ambao unahitaji muda 

wa kipekee, uratibu na nafasi. Kwa hiyo, 
kichwa ni ujuzi ambao sio kila msham-
buliaji anao.

Uwezo wa kufunga mabao ya kichwa 
hakika huongeza safu ya ushambuliaji ya 
mchezaji, na kuifanya kuwa isiyotabirika 
na kuwa na changamoto kwa mabeki ku-
wakaba kwa ufanisi. Washambuliaji wa-
naofanya vizuri katika kufunga mabao 
ya kichwa ni tishio kubwa katika safu ya 
ushambuliaji ya timu yoyote.

Wanafanya maisha kuwa magumu 
kwa mabeki kwani kila krosi au sehemu 
ya kuweka kwenye eneo la hatari in-
amaanisha hatari. 

Hapa tunawatazama wachezaji wanne 
waliofunga mabao mengi kwa kichwa 
katika historia ya mchezo huo mzuri...

#4 Pele - Mabao 124
Pele ni mmoja wa wanasoka bora wa 

wakati wote. Alisifika kwa uwezo wake 
wa ajabu wa kufunga mabao na alikuwa 
mshambuliaji mahiri ambaye alichang-
anya ustadi, kasi na usahihi wa kufunga 
mabao kwa kiwango kikubwa katika 
maisha yake yote.

Ustadi wa Pele akiwa na mpira migu-
uni mwake ni hadithi tu na ustadi wake 
wa kuvutia na safu ya upigaji mashuti ni 
aina ya mambo ambayo wanasoka na 

Cristiano Ronaldo akiifungia 
Al-Nassr moja ya mabao yake ya 
kichwa. PICHA: MTANDAO

mashabiki waliyafurahia zaidi. 
Licha ya kutokuwa mrefu sana, Pele 

alikuwa na uwezo mkubwa wa kuweka 
kiwango cha kutisha ambacho kilimfan-
ya kuwa tishio angani.

Usahihi wake wa kichwa na nguvu vil-
imuwezesha kufunga mabao mengi na 
kumfanya kuwa mmoja wa washambu-
liaji waliobobea katika historia ya mch-
ezo huo. Pele amefunga mabao 124 kwa 
kichwa katika maisha yake ya soka.

#3 Carlos Alonso Gonzalez - Ma-
bao 125

Carlos Alonso Gonzalez, anayejulika-
na sana kama “Santillana” anachukuliwa 
kuwa mmoja wa washambuliaji bora zai-
di ambao Hispania imewahi kuwa nao. 
Licha ya kuwa na urefu wa mita 175 tu, 
Santillana ni maarufu kwa ustadi wake 
wa ajabu wa kichwa.

Uwezo wake wa kuruka ulikuwa wa 
ajabu na alikuwa tishio mara kwa mara 
kwenye eneo la hatari, akifunga mabao 
125 kwa kichwa katika maisha yake ya 
soka. Ubora wa mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Real Madrid ulimfanya kuwa 
mwiba kwenye shingo ya mabeki na 
kuwa nyenzo muhimu kwa timu zake.

#2 Gerd Muller - Mabao 144
Gerd Muller anatajwa sana kuwa 

mmoja wa washambuliaji wakubwa ka-
tika historia ya soka. Alikuwa mmaliziaji 
hatari ambaye angeweza kufunga kwa 
mguu wowote, lakini ujuzi wake wa kup-
iga kichwa ndio uliomtofautisha na kuwa 

mshambuliaji kamili.
Kama wengine kwenye orodha hii, 

Muller hakuwa mrefu sana, akiwa na 
urefu wa mita 176. Lakini ilionekana 
kana kwamba alikuwa na ‘springi’ migu-
uni mwake kila aliporuka angani na ku-
kutana na mpira wa kichwa. Ustadi wake 
wa kupanga nafasi na uwezo wa kuruka 
ulimruhusu kuwashinda mabeki warefu 
zaidi.

Muller pia alikuwa na uwezo wa ku-
zalisha nguvu nyingi nyuma ya vichwa 
vyake. Kama matokeo, hadithi ya Uje-
rumani ilikuwa tishio la mara kwa mara 
kutoka kwake. Ubora wake wa kupiga 
kichwa ulikwenda mbali sana katika 
kuimarisha hadhi yake kama mmoja wa 
wafungaji bora zaidi ambao mchezo huu 
umewahi kuwashuhudia.

#1 Cristiano Ronaldo - Mabao 145
Mshindi mara tano wa tuzo ya Ballon 

d’Or, Cristiano Ronaldo ni mmoja wa 
wanasoka bora zaidi wa wakati wote. Pia 
bila shaka ndiye mfungaji bora zaidi ka-
tika historia ya mchezo huu. Ustadi wa 
Ronaldo ni mzuri na ana ustadi wa kiu-
fundi.

Ronaldo anasifika kwa uwezo wake 
wa kupiga kichwa. Amewashangaza 
wapinzani, mashabiki na wachambuzi 
kwa kasi yake ya ajabu na uwezo wa ku-
zalisha nguvu na usahihi katika vichwa 
vyake. 

Mwendo wa gwiji huyo wa Ureno nda-
ni ya eneo la hatari na matarajio yake 
yanamfanya kuwa mchezaji mgumu ku-

weza kumkaba.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 

38, pia ana hisia kubwa ya wakati na sifa 
hizi zote zimemsaidia kuwa kamili an-
gani. Ronaldo amefunga mabao 145 kwa 
vichwa katika maisha yake ya soka hadi 
sasa.
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Extra Time

“Nilimwambia Havertz, mambo ni 
magumu mwanzoni. Nilipokutana 
na mke wangu, mwanzoni ilikuwa 
vigumu kumshinda. Ilikuwa ngumu, 
ilibidi nijaribu kumtumia ujumbe, 
na kuendelea na kuendelea. Na 
mwisho aliposema ‘ndiyo, tunaweza 
kuwa pamoja ...’ ni nzuri. Kuwa na 
bidii na kuamua, nadhani ndivyo ili-
vyokuwa,” Kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta akimtia moyo Kai Havertz, 
ambaye hajawa na wakati mzuri 
uwanjani tangu atue klabuni hapo.

“Sidhani. Kwa sababu ya umri 
wake na kwa sababu, Kombe la 
Dunia linapowasili, atagundua 
kuwa yeye hayupo sawa. Ata-
gundua hilo, ikiwa anataka kuwa 
huko, watadai kutoka kwake kama 
alipokuwa na umri wa miaka 
20. Kwa sababu hizi, ninaamini 
kwamba hatakuwapo,” nyota 
wa zamani wa Argentina, Carlos 
Tevez, akifafanua kwamba ni kwa 
nini hatarajii kuwa Lionel Messi 
ataichezea timu yao ya taifa kwe-
nye Kombe la Dunia la Fifa  2026.

“Nilifurahi sana kwa mwaka alioku-
wa nao kwa sababu aliishi pande 
zote mbili za sarafu. Alikwenda 
mbinguni na Timu ya  Taifa yaAr-
gentina, akashinda kila kitu katika 
miaka ya hivi karibuni, na akiwa na 
Paris aliishi kuzimu, tuliishi kuzimu, 
yeye na mimi,” Neymar alipouli-
zwa alijisikiaje kuhusu kumuona 
rafiki yake mkubwa Messi akin-
yanyua Kombe la Dunia akiwa na 
Argentina mwaka 2022.

Nukuu“
LONDON, England 

M
ARA tu gharama ya usajili in-
apolipwa na mchezaji kununuli-
wa, timu zinatumaini kwamba 
zitapiga hatua na hazitakatishwa 

tamaa kabisa. Wachezaji wa hadhi ya juu, 
waliosajiliwa kwa fedha nyingi hukaribi-
sha uchunguzi mwingi na wanasoka huji-
kuta wakiwa kwenye shinikizo kubwa mara 
baada ya uhamisho maarufu.

Sababu zinazofanya klabu 
kulipa fedha nyingi kwa

 wachezaji ni kwamba wana-
tarajia watu kama hao kuja 

na kucheza kwa kiwango cha
 juu bila usumbufu mwingi.

Kwa maelezo hayo, tuwaangalie wachezaji 
watano wapya ambao wamezikatisha tamaa 
klabu zao mpya tangu kusajiliwa kwao 
msimu huu...

#5 Nicolas Jackson (Chelsea)
Itakuwa ngumu sana kutarajia Nicolas 

Jackson kuwa mfungaji bora wa Chelsea. 
Idadi yake ya mabao 13 kwenye mechi 38 
katika mashindano yote akiwa na Villarreal 
msimu wa 2022-23, ulikuwa wa kuvutia kwa 
kijana huyo mwenye umri wa miaka 22, la-
kini haifurahishi sana kwa klabu yake mpya 
ya Chelsea.

Kwa hiyo, kumtarajia kubeba jukumu la 
kufunga mabao peke yake akiwa Chelsea ni 
jambo gumu. Jackson ameanza maisha ya 
kawaida sana pale Stamford Bridge, akifun-
ga bao moja pekee katika mechi nne za Ligi 
Kuu England hadi sasa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Senegal, 
hajaonekana kuwa mkali mbele ya lango 
na tayari ana hatia ya kupotezea timu yake 
nafasi nyingi nzuri. Kipigo chembamba cha 
bao 1-0 cha Chelsea kutoka kwa Nottingham 
Forest, kilimfanya kocha, Mauricio Pochet-
tino, kuwataka washambuliaji wake kuwa 
waangalifu zaidi mbele ya lango.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya mchezo huo, Pochettino alisema:

“Leo, tulitengeneza nafasi, lakini tul-
ishindwa kuzitumia vya kutosha katika tatu 
ya mwisho. Tunapaswa kufunga kama tuna-
taka kushinda.”
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Licha ya kipaji chake chote, euro milioni 
116 kila wakati ilionekana kama fedha nyingi 
kutumia kwa Moises Caicedo. Ana umri wa 
miaka 21 pekee na kuhamia klabu yenye ha-
dhi ya Chelsea kwa shinikizo la bei kubwa 
lilikuwa pendekezo la kutisha.

Uchezaji wa Caicedo akiwa amevalia jezi 
ya Chelsea haujakuwa mzuri hadi sasa. 
Amekuwa mbovu katika safu ya kiungo na 
hakucheza vema katika mechi zao za ku-
poteza dhidi ya West Ham United na Not-
tingham Forest.

#1 Kai Havertz (Arsenal)
Mashabiki wa Ligi Kuu England ha-

wawezi kushituka sana kuhusu hili 
baada ya kumtazama Kai Havertz 
akihangaika kule Chelsea. Kuli-
kuwa na maswali yaliyoulizwa 
kuhusu jukumu gani Havertz an-
gecheza katika klabu yake mpya 
ya Arsenal walipomsajili mapema 

msimu huu wa majira ya joto.
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta 

bado anaonekana kuwaza hilo na 
hakika haijasaidia kasi ya mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ujerumani.

Anaonekana kupunguza kasi ya 
mashambulizi kwa “Washikabun-

duki’ hao. Ilikuwa ni pasi yake 
iliyokosa nafasi iliyosababisha 

Marcus Rashford kuifungia 
Manchester United bao ka-

tika mechi yao Septemba 3.
Pia alikosa nafasi ya 

wazi ya kufunga bao ali-
poshindwa tu kuwasi-
liana vizuri na mpira 
ndani ya eneo la ha-
tari la United. 

Katika mechi nne 
za Ligi Kuu hadi 

sasa, mchezaji 
huyo mwenye 

umri wa miaka 24, 
ameshindwa kutoa 
mchango wowote wa 
mabao.

Arsenal itatumaini 
kwamba Havertz 
anaweza kutatua 
matatizo yake hivi 
karibuni au si muda 
mrefu kabla ya 

kuonekana walifanya 
makosa kutumia euro 

milioni 75 kumsajili.

#4 Mason Mount (Manchester 
United)

Ikiwa kuacha kucheza mara mbili na ku-
sahaulika katika mechi zake mbili za kwan-
za za mashindano akiwa na jezi ya Manches-
ter United haikutosha, mambo yamekuwa 
mabaya zaidi kwa Mason Mount sasa.

Mchezaji mpya wa United aliyesajiliwa 
kwa euro milioni 64 anatarajiwa kuwa 
nje ya uwanja angalau hadi mwisho wa 
Septemba baada ya kupata jeraha wakati 
wakifungwa na Tottenham Hotspur.

Uchezaji wake katika mechi dhidi ya 
Wolverhampton Wanderers na Spurs 
haukuwa mzuri. Mount alishindwa kutoa 
aina yoyote ya uimara katika safu ya kiun-
go na alisukumwa kirahisi kufanya makosa 
katika nafasi ya tatu ya mwisho pia.

Anapaswa kutafuta maisha yake ya soka 
msimu huu katika Klabu ya Manchester 
United, lakini dalili za awali hazitii moyo.

#3 Andre Onana (Manchester 
United)

Manchester United walionekana kubadil-
ishana seti moja hadi nyingine kwenye idara 
ya golikipa. Wakati pasi na usambazaji wa 
Andre Onana umekuwa wa ubora na ubore-
shaji mkubwa zaidi ya David de Gea, lakini 
pale United anahitaji kufanya zaidi.

Onana ameokoa hatari chache tu za ubo-
ra hadi sasa. Baadhi ya mabao aliyofungwa 
yamekuwa ya kichekesho.

Katika ushindi wa mabao 3-2 wa United 
dhidi ya Nottingham Forest, Taiwo Awoniyi 
aliipatia Forest bao la kuongoza dakika ya 
pili. Licha ya kutakiwa kutoka Onana alien-
delea kukumbatia lango na kumpa Awoniyi 
uhuru wa eneo la hatari na akafunga kira-
hisi.

Jaribio lake hafifu la kuuzuia mpira nje 
ya lango lilisababisha Declan Rice kufunga 
bao la dakika za majeruhi kwa Arsenal Sep-
temba 3, mwaka huu. Onana hakufanya 
lolote kufanya mambo kuwa magumu kwa 
Gabriel Jesus dakika chache baadaye baada 
ya mshambuliaji huyo kufunga ndani eneo 
la hatari.

Ameruhusu mabao nane katika mechi 
nne za Ligi Kuu England na umekuwa 
mwanzo wa kusikitisha sana kwa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Cameroon.

ANDRE ONANA



MARTA Vieira da 
Silva, ndiye anayes-
hikilia rekodi ya 
mabao mengi kwa 
Timu ya Taifa ya 
Wanawake ya Brazil, 
akiwa amecheka na 
nyavu mara 122 
katika mechi 189 
alizoichezea.JE

, W
A

JU
A

?

Kiungo mkabaji wa Taifa Stars, Mzamiru Yassin, akila sahani moja uwanjani na Himad Abdell wa Algeria, huku Dick-
son Job (kulia) akiwa tayari kutoa msaada, katika mechi ya mwisho ya Kundi F iliyochezwa mjini Annaba nchini humo 
Alhamisi iliyopita na  kumalizika kwa suluhu. 

Na Adam Fungamwango

H
AYAWI Hayawi, sasa yame-
kuwa, kwani Timu ya Taifa 
ya Soka ya Tanzania, Taifa 
Stars, imefuzu kwenda 

kucheza fainali za Mataifa ya Af-
rika (AFCON) 2023, zitakazofanyika 
Januari 13 hadi Februari 11, mwakani 
nchini Ivory Coast.

Usiku wa Alhamisi, Stars
 iligangamala kwenye

 Uwanja wa Mei 19, katika
 mji wa Annaba, nchini 
Algeria na kulazimisha

 suluhu dhidi ya vinara wa
 kundi, Timu ya Taifa ya

 Algeria.
Wakati filimbi ya kumaliza mechi 

hiyo ilipopulizwa, iliashiria kuwa 
Stars imemaliza Kundi F ikiwa ya 
pili kwa pointi nane ambazo moja 
kwa moja zimeipa tiketi hiyo, juu 
yake kukiwa na Algeria iliyomaliza 
na pointi 16.

Licha ya kushinda mabao 2-0 
dhidi ya Niger katika Uwanja wa 
Marrakech nchini Morocco, bado 
hayakutosha kuiengua Stars kwe-
nye nafasi yake ya pili kwa sababu 
ilimaliza ikiwa na pointi saba, hivyo 
kushika nafasi ya tatu, Niger ikiwa 

ya nne na pointi zake mbili.
Hii inakuwa ni mara ya tatu kwa 

Tanzania kufuzu fainali hizo tangu 
nchi hii ipate Uhuru mwaka 1961 na 
tangu kuanzishwa kwa michuano 
hiyo.

Mara ya kwanza ilikuwa ni Ago-
sti 26, 1979 ilipofuzu kwa mara ya 
kwanza ugenini, Uwanja wa Dag 
Hammarskjold, Ndola nchini Zam-
bia, ilipolazimisha sare ya bao 1-1 
dhidi ya wenyeji.

Straika hatari wa Zambia wakati 
huo, Alex Chola, alipachika bao 
dakika ya nne, lakini dakika ya 90 
wakati mashabiki wanaamini timu 
hizo zingekwenda kwenye mikwaju 
ya penalti, Peter Tino alisawazisha.

Stars ilifuzu kwa jumla ya ma-
bao 2-1, baada ya mechi ya kwanza 
iliyochezwa Uwanja wa Taifa (sasa 
Uhuru) kushinda bao 1-0, lililowek-
wa wavuni na kiungo mkabaji 
wakati huo, Mohamed Rishald Ad-
olf na fainali zake zilichezwa 1980 
nchini Nigeria.

Mara ya pili ilikuwa Machi 24, 
2019 ilipotinga AFCON ikiwa nchini, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam ilipoifunga Uganda Cranes 
mabao 3-0 na kucheza fainali zake 
mwaka huo huo nchini Misri.

Katika makala haya tunakuletea 

tano zilizochangia Stars kutinga 
tena fainali hizo...

1. Mkakakati wa kocha 
Amrouche

Hata alipochagua wachezaji 
wake, aliita wengi wenye asili ya 
kukaba kuliko kushambulia. Lengo 
la Kocha Mkuu wa Stars, Adel Am-
rouche, halikuwa kushinda mechi, 
bali kufuzu.

Wengi waliponda uteuzi wake, 
lakini alikuwa na mkakati wake 
kuwa anataka kwenda na wacheza-
ji ambao watakuwa na faida hata 
pale ambapo hawana mpira.

2. Mfumo alioutumia siku 
ya mechi

Kwanza kabisa aliweka mabeki 
ambao hawana tabia ya kucheza au 
kuchezea mpira sana wanapoku-
wa kwenye eneo la hatari na hii 
ni kuhakikisha mpira unaondoka 
mara moja karibu na lango kila un-
apookolewa. Hapo akawaweka Ba-
kari Mwanyeto na Ibrahim Hamadi 
‘Bacca’.

Upande wa pembeni akamwan-
zisha Dickson Job ambaye kiasili ni 
beki wa kati, lengo kubwa ni kuwa-
saidia wenzake katikati pale inapo-
bidi. Upande wa pili kushoto akam-
chezesha Dismas Novatus ambaye 
kiasili ni kiungo wa kukaba, hivyo 
na yeye kuna wakati alikuwa anak-
wenda kuwasaidia wenzake kati-
kati.

Pale kati kulikuwa na viungo 
wakabaji wawili, Sospter Bajana 
ambaye alikuwa haondoki sana 
nyuma pamoja na Mzamiru Yassin 
alikuwa anamsaidia na hata akip-
anda ni kidogo sana.

Simon Msuva, winga ambaye ana 

uwezo wa kurudi nyuma kusaidia 
beki kwa asilimia kubwa alikuwa 
anamsaidia Job kukaba kuliko 
kushambulia.

Kwenye winga ya kushoto akam-
panga Haji Mnoga ambaye kiasili ni 
beki wa kushoto, lengo ni kumsa-
dia moja kwa moja Novatus.

Aliyebaki huru mbele ni Clem-
ent Mzize tu, lakini Kibu Denis ali-
kuwa na kazi ya kuwafanya mabeki 
wa Algeria wasiwe huru na mpira 
miguuni ili wasiweze kupiga pasi 
sahihi, kazi ambayo aliifanya vizuri 
kwa kiasi kikubwa.

3. Ahadi za Rais Samia
Rais wa Tanzania, Dk. Samia 

Suluhu Hassan, bado aliendelea 
na ahadi zake kama ilivyokuwa 
msimu uliopita alipokuwa akitoa 
pesa taslimu pale timu za klabu na 
taifa zilipokuwa zikicheza mechi za 
kimataifa.

Simba Day, Agosti 6, mwaka huu 
aliahidi kuendelea kutoa zawadi 
au motisha ya fedha pale  timu za 
klabu na taifa zitakapofanya vema. 
Kabla ya hapo, Machi mwaka huu, 
wakati ikikaribia kucheza dhidi ya 
Uganda Cranes aliahidi kutoa Sh. 
milioni 500 kama Taifa Stars inge-
fuzu kwenda AFCON 2023.

Hii ilisababisha wachezaji 
kuonekana kucheza kwa nguvu, 
kujituma, ari na upambanaji, vitu 
vilivyoongezwa na motisha huo wa 
rais.

4. Kutokuwa na Kamati za 
Hamasa

Miaka kadhaa nyuma ilionekana 
kama vile Stars bila ya kuwa na 
kamati za ushindi pamoja na ha-
masa haiwezi kufanya chochote 
kile.

Ni kamati zilizokuwa zikilundika 
watu wengi wakiwamo wanasiasa 
na wasanii ambao kazi yao ilikuwa 
ni kusafiri na timu nchi mbalimba-
li, lakini mara nyingi haikuonekana 
kuleta tija yoyote, badala yake wali-
kuwa wakiitia timu presha.

“Hamasa haijafanyika kama 
zile zilizofanyika kipindi kilicho-
pita kwa sababu tulishauriwa sana 
, kwamba miongoni mwa mambo 
tunayokosea ni kuipa presha kub-
wa timu yetu,” alibainisha Naibu 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Hamisi Mwinjuma.

5. Uganda kutocheza kwao
Pamoja na yote, katika soka 

wakati mwingine kupata ushindi 
au kufanikiwa ni lazima pia kuwe 
na mapungufu ya mpinzani wako. 
Moja ya vitu ambavyo Stars imenu-
faika navyo ni Timu ya 

Taifa ya Uganda kutocheza kwe-
nye uwanja wake wa nyumbani, 
ikiwa na maana nchini kwao.

Viwanja vya Uganda havikupa-
sishwa kuchezewa michuano hiyo 
kutokana na kushindwa kukidhi 
vigezo, hivyo viko kwenye maten-
genezo.

Kwa maana hiyo mechi tatu za 
nyumbani ambazo Uganda ilitaki-
wa kucheza kwao imecheza kwe-
nye viwanja tofauti nje ya nchi hiyo.

Hali hii inawezekana kabisa 
ikawa imechangia Stars kupata 
pointi tatu ilipocheza dhidi ya 
Uganda nchini Misri.

SABABU SABABU TANOTANO TAIFA  TAIFA STARS STARS 
KUFUZUKUFUZU AFCON  AFCON HIZIHIZI HAPA HAPA
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habari DODOMa

Madiwani watakiwa kuwa 
mabalozi wa usalama, afya
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Cyprian Luhemeja, amewa-
taka madiwani wa Mkoa wa 
Dodoma kuwa mabalozi wa 
usalama na afya katika mi-
radi yote wanayoisimamia 
na inayotekelezwa kwenye 
kata zao.

Lengo ni kulinda nguvu 
kazi dhidi ya magonjwa na 
ajali katika maeneo ya kazi.

Luhemeja alitoa rai hiyo 
jana jijini hapa alipofunga 
mafunzo ya usalama na afya 
mahali pa kazi yaliyoan-
daliwa na Wakala wa Usala-
ma na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA) kwa madiwani wa 
viti maalum na wajasiriamali 
wanawake wa mkoa huo 
yaliyokwenda sambamba na 
upimaji afya.

Alisema mkoa huo kwa 
sasa una miradi mingi inay-
otekelezwa na serikali iki-

wamo ya ujenzi, maji, bara-
bara, upanuaji wa mji, hivyo 
kuwapo haja ya kuweka 
mifumo thabiti ya kumlinda 
mfanyakazi dhidi ya vihata-
rishi vya magonjwa na ajali 
zitakazotokea wakati wa 
utekelezaji wa miradi.

Aliitaka OSHA kuendelea 
kutoka mafunzo hayo kwa 
maeneo mengine ili ku-
hakikisha wafanyakazi wa-
nakuwa salama wakati wote 
wakati wa utekelezaji wa 
majukumu yao.

Mbunge wa Viti Maalum 
wa Mkoa wa Dodoma na 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Ustawi 
na Maendeleo ya Jamii,  Fatu-
ma Toufiq, alisema mafunzo 
hayo kwa madiwani yame-
kuja muda mwafaka kuto-
kana na wingi wa miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa 
katika maeneo mbalimbali 
ya mkoa huo.

“Ninawapongeza sana wa-
heshimiwa madiwani wote 
kwa mafunzo haya ambayo 

mmeyapata, Ninatarajia 
kuwa mtakaporudi katika 
maeneo yenu ya kiutendaji, 
mtakuwa mabalozi wazuri 
wa kuitangaza OSHA kwam-
ba kazi wanayoifanya ni kwa 
ajili ya ustawi na maendeleo 
ya wafanyakazi wote katika 
maeneo ya kazi.

“Serikali imekuwa inatoa 
fedha nyingi za maendeleo 
katika mkoa wetu na kuna 
miradi mingi inatekelezwa 
ikiwamo ya ujenzi wa bara-
bara, ujenzi wa reli ya kisasa 
na bomba la mafuta. 

“Miradi hii inapita kwe-
nye maeneo yetu, hivyo sisi 
madiwani ni wajibu wetu 
kusimamia hilo ili fedha hizo 
zinazoletwa kwetu zilete 
tija,” alisema.

Akizungumza kwa niaba 
ya madiwani hao, Mwanaha-
rusi Bata, aliipongeza OSHA 
kwa kuendesha  mafunzo 
hayo na kuahidi wataifikisha 
elimu hiyo ya usalama na 
afya walioipata katika mira-
di mbalimbali inayotekeleza 

katika maeneo yao wanapo-
toka.

Awali, Mtendaji Mkuu wa 
OSHA, Khadija Mwenda, 
alisema lengo kubwa la 
mafunzo haya ni kuwaelimi-
sha madiwani hao kuhusu 
majukumu mbalimbali ya 
OSHA ili wanapopitisha na 
kusimamia miradi mbalim-
bali ya kimaendeleo waweze 
kushirikiana na OSHA ka-
tika kulinda nguvu kazi kwa 
kuboresha mifumo ya us-
alama na afya katika miradi 
hiyo.

“Mafunzo haya ni sehemu 
ya maelekezo ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu na tutahakikisha 
tunaendelea kutoa elimu na 
kuyafikia makundi mbalim-
bali na moja wapo ni hili la 
watunga sera ili inapotokea 
wanakaa katika mabaraza 
ya kupitisha miradi, basi 
waangalie miradi hiyo kama 
imekidhi viwango vya us-
alama na afya kama sheria  
husika inavyoelekeza,” alise-
ma. 

Jengo la soko la Bahi wilayani Bahi likionekana kuwa wazi kutokana na kukosa wafanyabiashara waliokuwa 
wamekadiriwa kufanya biashara ambao ni zaidi ya mia tatu baada ya kutelekezwa na Halmashauri kwa kushind-
wa kulikamilisha kwa miaka kumi na tano toka lijengwe. PICHA: PETER MKWAVILA .

Na Paul Mabeja, DODOMA

ILI kukabiliana na ongezeko la wa-
toto wanaozaliwa na ugonjwa wa 
sikoseli nchini, wenza wameshauriwa 
kupima afya zao kabla ya kufunga 
ndoa ili kubaini kama wana vinasaba 
vya ugonjwa huo.
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 

Damu na Kansa kwa Watoto Hospitali 
ya Benjamin Mkapa (BMH), Shakilu 
Juma, alitoa rai hiyo mwishoni mwa 
wiki jijini hapa alipowasilisha mada 
wakati wa semina kwa waandishi wa 
habari kuhusu athari za ugonjwa huo 
katika jamii.
Alisema licha ya juhudi nyingi za 

kupunguza makali ya ugonjwa huo, 
bado hali ni mbaya na watoto wengi 
kuendelea kuteseka kutokana na 
uelewa mdogo wa wazazi kuhusu 
namna ya kuepuka mazingira yanay-
oweza kuchochea hali hiyo.
Dk. Jumanne alihadharisha kuwa 

ndoa za watu wenye vinasaba vye-
nye ugonjwa huo zinachochea watoto 
kuzaliwa na ugonjwa wa sikoseli kwa 
kuwa wote wanakuwa na vichocheo 
vya kurithi.
Akieleza ukubwa wa tatizo hilo, 

bingwa huyo alisema Tanzania ni 
nchi ya tano kwa kuwa na watoto 
wengi wanazaliwa na ugonjwa wa 
sikoseli.
“Kila mwaka nchini watoto 14,000 

huzaliwa na ugonjwa huu huku wato-
to 10,000 kati yao huzaliwa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa. Kwa Mkoa wa Mwan-
za tu, wanazaliwa watoto 1,700 kwa 
mwaka mwenye tatizo hili,” alisema.
Kuhusu matibabu ya ugonjwa huo, 

bingwa huyo alisema yanafanyika 
kwa kupandikiza uloto kutoka kwa 
ndugu wa karibu kwenda kwa mtoto 
mwenye tatizo.
“Matibabu ya sikoseli ni ghali husu-

sani katika kupandikiza uloto ambapo 
kwa mgonjwa mmoja, huduma hii hu-
weza kugharimu kiasi cha Sh. milioni 
30 hadi 40, jambo ambalo ni gumu 
kwa Watanzania wenye maisha duni.
“Hivyo, ili kuepuka haya lazima 

jamii ikubaliane kupima kabla ya 
ndoa ili kuwaepusha watoto wetu 
maumivu wanayopitia,” alisema.
Mkuu wa Kitengo cha Huduma za 

Sikoseli, Wizara ya Afya, Dk. Aste-
ria Mpoto, alisema serikali inafanya 
jitihada kuweka unafuu katika hu-
duma za sikoseli ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha matibabu ya kibingwa ya 
kupandikiza uloto.
Alisema kwa kuanzia serikali imean-

za kugharamia matibabu ya kibingwa 
kwa watoto wenye ugonjwa huo kwa 
kupatindikiza uloto ili kuwapunguzia 
maumivu wanayoyapata.

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
WENYEKITI wa Bodi 
ya Ushauri ya Wakala 
wa Majengo Tanza-
nia (TBA), ameagiza 

wakala huo kusimamia na ku-
jenga majengo yenye ubora ya-
nayoendana na thamani ya fedha 
ili kuendelea kuzivutia taasisi za 
ndani na nje ya nchi.

Dk. Ombeni Swai alitoa kauli 
hiyo mwishoni mwa wiki wakati 
wa ziara ya bodi hiyo kukagua 
baadhi ya miradi inayotekelezwa 
na wakala huo katika Mji wa Seri-

kali Mtumba jijini hapa.
Alisema TBA ni lazima ihakik-

ishe inaendelea kujenga majengo 
yenye ubora na ya mfano.

“Serikali ione kwamba thamani 
ya fedha iliyowekeza hapa inapa-
tikana katika ubora, lakini pia 
utaalamu unaotumika uwe ni wa 
hali ya juu hata baada ya majengo 
kukamilika yaendelee kubaki na 
ubora wake kwa muda mrefu,” 
alisema.

Pia aliitaka kuendelea kutumia 
wataalamu wa ndani kwa ku-
waamini na kuwajengea uwezo 
ili  TBA ijenge majengo mengi 

‘Miradi ya TBA izingatie thamani ya fedha’

Daktari Bingwa 
ahimiza wenza 
kupima afya  
kukabili sikoseli

Jumatatu Septemba 11, 2023

na makubwa na kuitwa hata  
nje ya Tanzania kufanya kazi 
hiyo.

Akizungumzia ukaguzi wa ma-
jengo uliofanywa na bodi hiyo, 
Dk. Swai alisema ujenzi wa ofisi 
za Wizara ya Kilimo na Wizara ya 
Afya ambao wanasimamia TBA, 
unaendelea vizuri kwa viwango 
stahiki.

“Katika jengo la Ofisi ya Rais 
- Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, sisi ndi-
yo tunajenga na ujenzi umefikia 
asilimia 93. Zimebaki kazi ndogo 
za kumalizia.

“Kwa ujumla, miradi  inak-
wenda vizuri. Tuna imani kwa 
jinsi ambavyo serikali inaendelea 
kutoa fedha, (miradi) itakamilika 
kwa wakati,” alisema.

Alimwomba Rais kuendelea 
kutoa fedha kwa ajili ya kumali-
zia majengo ambayo yako nyuma 
kiutekelezaji.

Mkadiriaji Majenzi, Neema Ki-
fua kutoka Idara ya Ushauri TBA, 
alisema katika Mji wa Serikali 
Mtumba, TBA inasimamia ujenzi 
wa majengo 17. Kati yake, 13 ni ofi-
si za wizara na manne ni ya ofisi 
za taasisi za serikali.

alimwomba 
rais kuende-
lea kutoa fed-
ha kwa ajili 
ya kumalizia 
majengo am-
bayo yako 
nyuma 
kiutekelezaji.
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Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Jaffar Haniu (kulia) akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa 
jana asubuhi katika kijiji cha Simambwe baada ya kukamilisha mbio zake katika wilaya hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa,  
RUNGWE

U
ONGOZI wa Mkoa wa 
Mbeya umeanzisha 
mkakati maalum wa 
kukabiliana na uduma-

vu kwa kujenga vituo maalum 
vya kulelea watoto wenye umri 
wa chini ya miaka miwili hasa 
katika maeneo yenye shughuli 
za kiuchumi zinazofanywa na 
wanawake.

Vituo hivyo vinatajwa kusaidia 
wanawake wanaofanya kazi 
kwenye maeneo hayo kuwapatia 
watoto wao chakula kwa wakati 
na kuwaruhusu kucheza mich-
ezo mbalimbali changamshi ili 
kuimarisha afya zao.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki alipom-
wakilisha Mkuu wa Mkoa, Juma 
Homera katika maadhimisho ya 
Siku ya Lishe Duniani ambayo 
kimkoa yalifanyika katika Ki-
jiji cha Mpandapanda, wilayani 
Rungwe.

Malisa alisema mkoa huo un-
alenga kuanza na vituo vinne ka-
tika wilaya na halmashauri nne 
tofauti ambazo zina shughuli 
mbalimbali za uzalishaji mali zi-
nazofanywa na wanawake.

Alizitaja wilaya ambazo wa-
nakusudia kuanza nazo kuwa 
ni: Chunya ambayo wanawake 
wanashiriki kwenye machimbo 
ya dhahabu na kwenye kilimo; 
Mbarali ambako wanashiriki 
kilimo cha mpunga; Rungwe na 
Mbeya ambako wanawake wa-
nashiriki kilimo na biashara.

“Wanawake wanaofanya 
shughuli kwenye maeneo haya 
watatumia vituo hivyo kuwali-
sha watoto wao kwa wakati sa-
hihi ili kukabiliana na udumavu, 
lakini vituo hivi vitawapa watoto 
nafasi ya kucheza na kufanya 
matendo changamshi yatakay-
ochochea ukuaji wao,” alisema 
Malisa.

Mwakilishi wa Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayeshughulikia masuala 
ya lishe, Dk. Jim Yonazi, alisema 
serikali imeandaa miongozo 

mbalimbali kwa wadau wa lishe 
kote nchini kwa lengo la ku-
hakikisha taifa linakuwa na watu 
wenye afya bora.

Alisema mwongozo un-
aotekelezwa kwa sasa unamtaka 
kila mdau anayeshiriki kwenye 
masuala ya lishe anakuwa na nia 
thabiti ya kukabiliana na mambo 
ya lishe hasa kwa watoto.

Alisema Ofisi ya Waziri Mkuu 
itahakikisha inashirikiana na 
wadau wote kuhakikisha suala 
la lishe kwa watoto linapewa ki-
paumbele ili kutokomeza kabisa 
tatizo la udumavu na mambo 
mengine yanayotokana na lishe 
duni.

Mwakilishi wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Huduma kwa 
Watoto (UNICEF) Tanzania, Elke 
Wish, alipongeza serikali kwa 
kuanzisha mkakati wa lishe am-
bao unaeleweka na unatekele-
zwa katika ngazi mbalimbali.

Alisema mkakati huo una-
tafsirika vizuri kuanzia katika 
ngazi ya kitaifa mpaka kwenye 
maeneo ya vijijini ambako hasa 

ndiko utekelezaji wake unafanyi-
ka.

Aliwataka wadau mbalimbali 
kuendelea kutekeleza mkakati 
huo ili kutokomeza kabisa tatizo 
la udumavu kwa watoto na ku-
fanya taifa kuwa na watu wenye 
uwezo mkubwa kwenye uzal-
ishaji.

Msaidizi wa Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa (UN) katika 
masuala ya lishe, Afshan Khan, 
alisema Wilaya ya Rungwe ina 
kila aina ya chakula ambacho 
kikitumika vizuri kinaweza ku-
saidia kutokomeza udumavu.

Alisema vyakula vinavyopati-
kana katika wilaya hiyo havipa-
tikani kirahisi maeneo mengine 
na hivyo kuwataka wenyeji kuvi-
tumia vizuri.

Licha ya Mkoa wa Mbeya 
kuwa miongni mwa mikoa in-
ayozalisha chakula kwa wingi, 
ni miongoni mwa mikoa yenye 
kiwango kikubwa cha udumavu 
kwa watoto, hali inayotajwa ku-
sababishwa na ulaji usiokuwa 
sahihi.

Udumavu waundiwa  
mkakati kutokomezwa

Polisi watoa angalizo wanandoa  
kufanya ‘doria’ simu ya mwenza
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Dawati la Jinsia 
Mkoa wa Njombe, Mkaguzi 
Msaidizi wa Polisi Wilfred Willa, 
amewataka wanandoa kuacha 
mtindo wa kufanya upekuzi ka-
tika simu za wenza wao ili kue-
pusha madhara yanayoweza 
kutokea ikiwamo mauaji na ku-
vunjika kwa ndoa.

Akizungumza wakati wa kutoa 
elimu katika Mtaa wa Ngalanga, 
Halmashauri ya Mji Njombe 
mwishoni mwa wiki, Willa 
alisema moja ya vyanzo vya 
migogoro ya ndoa ni kufanya ‘do-
ria’ zisizo na ulazima katika simu 

ya mwenza.
Alisema matokeo ya doria 

hizo huwa watu kujinyonga, ku-
fanyiwa ukatili na kuvunjika kwa 
ndoa, hali inayofanya ongeze-
ko la watoto wanaolelewa na 
upande mmoja.

“Katika simu watu wameuana, 
watu wamekunywa sumu, watu 
wamejinyonga, watu wameshiki-
ana mapanga, watu wamegom-
bana, familia zimetetereka, wato-
to hawapelekwi shuleni” alionya.

Willa alisema elimu hiyo ni se-
hemu ya mwendelezo wa utoaji 
elimu ya kukabiliana na kudhibi-
ti ukatili wa kijinsia kwa lengo 
la kuwa na jamii yenye upendo, 

maadili na heshima baina yao.
“Pamoja na yote hayo, suala 

la imani za kishirikina ikiwamo 
ramli chonganishi ni miongoni 
mwa mambo tunayokemea kila 
kukicha. Na hii nayo ni moja 
kati ya vyanzo vikuu vya mauaji 
katika mkoa wetu wa Njombe,” 
alisema Willa.

Wakazi wa Njombe walishuk-
uru kwa elimu iliyotolewa huku 
wakiahidi kuifanyia kazi na kuwa 
mabalozi wazuri wa kuendeleza 
maadili mema kwa manufaa ya 
sasa na baadaye.

“Elimu tumeipokea, ni wajibu 
wetu sasa kuacha kuviziana, 
maana wakati mwingine upo un-

aoga unashangaa mtu anavizia 
simu yako,” alisema Enesia Nja-
vike. Jovina Tweve alisema elimu 
hiyo inasaidia pia kujikumbusha 
na ili kuondokana na mambo 
maovu.

“Ifike mahala sasa mkichokana 
mwachane kwa maelewano ili 
mwendelee kushirikiana kulea 
watoto na sio kuchukua uamuzi 
wa kumpoteza mwenza wako,” 
alishauri Tweve.

Mkoa wa Njombe ni miongoni 
mwa mikoa ambayo kwa miaka 
ya karibuni imekuwa inakabiliwa 
na ongezeko la vitendo vya uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto 
ikiwamo mauaji na ubakaji.

Halmashauri yaja 
na uji maalum 
kuzuia utapiamlo 
na kiribatumbo 
Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

HALMASHAURI ya Bu-
sokelo mkoani Mbeya 
imeanzisha programu 
maalum ya kuwapatia 
uji lishe watoto chini ya 
miaka mitano kila baada 
ya miezi mitatu ili kuwak-
inga dhidi ya utapiamlo na 
kiribatumbo.
Vilevile, imeanzisha pro-

gramu ya utoa elimu kwa 
wajawazito na wazazi 
kuhusu masuala ya lishe 
wakati wa ujauzito na 
baada ya kujifungua ili 
kuhakikisha wanashiriki 
mapambano dhidi ya 
matatizo hayo.
Ofisa Lishe wa Hal-

mashauri hiyo, Mwana-
hawa Ntanda, alibainisha 
hayo mwishoni mwa wiki 
wakati Mwenge wa Uhuru 
ulipozindua Zahanati ya 
Bwibuka iliyoko katika 
halmashauri hiyo. Alisema 
utaratibu huo unatekele-
zwa katika maeneo yote.
Alisema mbali na kutoa 

uji lishe, pia wanaandaa 
chakula chenye mchang-
anyiko wa aina mbalim-
bali ya lishe kwa ajili ya 
kuwasaidia wajawazito 
kuwa na afya bora.
“Hii ni programu endel-

evu, afya na lishe haishii 
kwa watoto pekee, bali 
hata kwa wanawake 
wajawazito. Tunacho-
fanya ni kuwapa vyakula 
mchanganyiko, huwa 
tunawachanganyia aina 
nne ya vyakula,” alisema 
Mwanahawa.
Baadhi ya wanawake 

waliokuwa wanapewa 
huduma katika zahanati 
hiyo waliishukuru serikali 
kwa kuanzisha utaratibu 
huo wakieleza kuwa una-
wasaidia kuimarisha afya 
zao na za watoto wao 
huku wakipata pia elimu 
ya namna ya kuandaa 
vyakula hivyo.
Mmoja wa wanawake 

hao, Maria Mwangoka, 
alisema wananufaika 
na programu hiyo am-
bayo huwasaidia kupata 
elimu ya afya hususani 
matumizi ya vyakula kwa 
wajawazito na watoto.
“Mimi binafsi mwezi 

Julai mwanzoni nilikuja 
hapa, nilipata huduma 
na leo tena tumekuja 
kupata huduma hi. Kuna 
mambo tulikuwa hatuya-
jui, lakini wataalamu wetu 
wametuelimisha vizuri na 
kila tunapokuja wanatue-
limisha vizuri,” alisema 
Mariam.
Zahanati hiyo itawanufai-

sha zaidi ya wakazi 1,600 
wa vijiji vya Bwibuka na 
Ntapisi ambao walikuwa 
wanatenbea umbali wa  
zaidi ya kilomita sita 
kutafuta huduma.
Mwenge wa Uhuru 

umehitimisha ziara yake 
katika Halmashauri ya 
Busokelo na jana asubuhi 
ulikabidhiwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbeya na leo unatarajiwa 
kuingia jijini Mbeya.
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Mwinyi aahidi kuyafanyia 
kazi mapendekezo haki jinai
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
ameahidi kuyafanyia 
kazi mapendekezo 

yaliyotolewa na Tume ya Ma-
boresho ya mifumo ya Taasisi 
za Haki Jinai ambayo itatoa 
mwangaza kwa Serikali ya Zan-
zibar na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya kuboresha mi-
fumo na taasisi zinazohusiana 
na masuala hayo kwa nia ya 
kupatikana haki kwa ufanisi.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo Ikulu, Zanzibar alipoku-
tana na Tume hiyo iliyoongo-
zwa na Mwenyekiti Jaji mstaa-
fu, Mohamed Othman Chande 
na Makamu Mwenyekiti, Balozi 
Ombeni Sefue, walipomkabi-
dhi ripoti yao.

Dk. Mwinyi alisema serikali 

zote mbili SMZ na SMT imey-
apokea mapendekezo hayo na 
kuahidi kuyafanyia kazi kwa 
kina ili kuleta mabadiliko na 
mageuzi makubwa kwa nia ya 
kupatikana kwa haki nchini.

Alisema utekelezaji wa map-
endekezo hayo kwa kiasi ki-
kubwa unaendana na kutege-
meana na taasisi zote za haki 
jinai za Bara na Zanzibar.

Rais Mwinyi alizungumzia 
ushirikiano mzuri uliopo baina 
ya Taasisi ya Kupambana na 
Kuzuia Rushwa ya Zanzibar 
(ZAECA) na ya kupambana 
na dawa za kulevya, zimepata 
msaada wa kujengewa uwezo 
na wenzao kutoka Bara kwa 
kupewa mafunzo.

“Bila shaka ni sahihi kabisa 
lazima kuwe na kubadilishana 
ujuzi na uzoefu, ushirikiano wa 
karibu,” alisema.

Kuhusu mahakama ya ru-
fani kufanya kazi zake Zanzi-
bar, alisema tayari suala hilo 
linashughulikiwa pamoja na 
kuisifu Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa 
kuongeza nguvu kwenye ujen-
zi wa miundombinu ya Ma-
hakama Kuu ya Zanzibar.

Mwenyekiti Chande, alisema 
Tume ilifanikiwa kuzifanyia 
kazi changamoto za taasisi 15 
zilizopendekezwa na Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
zikiwamo Jeshi la Polisi, Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka, Jeshi la 
Magereza.

Taasisi nyingine ni Mamlaka 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa, Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Mahakama ya Tanza-
nia, Kitengo cha Kudhibiti Fed-
ha Haramu Uhamiaji, Mkemea 

Mkuu wa Serikali na taasisi 
nyengine zinazohusu masu-
ala ya jinai kwa kutathmni 
ushirikiano wa taasisi hizo na 
kuangalia nidhamu, mifumo ya 
ajira, viwango vya weledi, tume 
ya upandishaji vyeo, ufanisi 
mahusiano, nidhamu, ufanisi 
matumizi ya teknolojia na 
motisha.

Watetezi haki 
wanyama, ndege 
wakwamisha mradi  
uteketezaji kunguru  
waharibifu mazao
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAKULIMA wa Shehia za 
Fojoni, Zingwezingwe na Ki-
ombamvua Bumbwini, Mkoa 
wa Kaskazini Unguja Visiwani 
Zanzibar wameiomba serikali 
kudhibiti ongezeko la ndege 
aina kunguru wanaofanya 
uharibifu wa mazao yao 
mashambani
Waliyasema hayo katika 

mkutano maalum kati ya 
wananchi na Mkuu wa Mkoa 
wa Kaskazini Unguja ikiwa ni 
utaratibu wa mkuu huyo wa 
kusikiliza kero za wananchi 
katika shehia na kuzitafutia 
ufumbuzi.
Alhaji Abdallah Mgeni, mion-

goni mwa wakulima hao, 
alisema ndege huyo huvamia 
mashamba yao na kuharibu 
kabla ya kuvunwa.
Alisema uharibifu huo huwa-

sababishia hasara na kutonu-
faika na kilimo wanacholima 
ikiwamo mahindi, nyanya na 
mazao mingine.
“Hakuna tunachokipata ka-

tika kilimo wala katika mifugo 
maana kunguru hula mpaka 
vifaranga vya kuku pamoja na 
mayai, kwa kweli tushachoka 
nao tunaomba nguvu za ziada 
kutoka serikalini kuangamizi 
kunguru,” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 

Unguja, Ayoub Muhammed 
Mahmoud, alimwagiza Ofisa 
Kilimo wa mkoa huo kutoa 
ufafanuzi kuhusu ndege hao 
kwa kuwa serikali ilikuwa 
na mradi maalum wa ku-
tokomeza kunguru.
“Afisa kilimo haya tupe 

ufafanuzi wa jambo hili 
maana nakumbuka serikali 
ilikuwa na mpango maalum 
wa kutokomeza kunguru kuto-
kana na uharibifu na kuchafua 
mazingira,” alisema Ayoub.
Ofisa Kilimo, Juma Kona 

Mosi, alikiri kuwa serikali 
ilikuwa na mradi wa kuto-
momeza wadudu waharibifu 
ikiwamo kunguru, lakini 
umesita baada ya kuibuka 
kwa malalamiiko ya watetezi 
wa haki za wanyama na 
ndege.
“Miongoni mwa malalamiko 

yaliyoibuka kutoka kwa wa-
tetezi wa haki za wanyama 
na ndege kuwa viumbe hivyo 
vina haki ya kuishi kama 
wanyama wengine hivyo sio 
busara kuwaua,” alisema.

Baadhi ya wananchi wa kijiji cha Fujoni wakimsikiliza mkuu wa mkoa wa kaskazini Unguja, Ayoub Mahmoud ambae 
hayupo pichani wakati akitoa ufafanuzi wa kero za wananchi katika muendelezo wa mikutano yake ya kusikiliza 
kero kwa kila shehia mkoani humo. PICHA: RAHMA SULEIMAN. 

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

BEI ya mafuta ya petroli ime-
shuka kwa mwezi huu wa Sep-
temba huku dizeli na mafuta ya 
ndege ikiongezeka.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Maji na Nishati Zan-
zibar (ZURA), bei ya dizeli na 
mafuta ya ndege imeongezeka 
kwa sababu ya kupanda kwa bei 
ya nishati hiyo duniani.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari, Meneja Uhusiano ZURA, 
Mbaraka Hassan Haji, alisema 
bei hizo zimeongezeka kwa asil-
imia 21 na gharama za bima na 
usafirishaji kwa asilimia 62 ikilin-
ganishwa na mwezi uliopita.

Akizitaja bei hizo alisema, 
mafuta ya dizeli kwa mwezi huu 
yanauzwa kwa Sh. 3,012 kutoka 
Sh. 2,843 ya mwezi uliopita to-
fauti ya Sh. 169 sawa na asilimia 
5.94.

Kwa mafuta ya ndege alisema 
mwezi huu yanauzwa kwa Sh. 
2,448 ikilinganishwa na mwe-
zi uliopita ambayo yaliuzwa  
kwa Sh. 2,365 ambayo im-
eongezeka kwa Sh. 83 sawa na 
asilimia 3.51.

Aidha petroli kwa mwezi huu 
imeshuka kutoka Sh. 2,970 hadi 
Sh. 2,950 huku mafuta ya taa 
yakibaki kwa bei ile ile ya Sh. 
2,921.

Hata hivyo, alisema ZURA hu-

panga bei hizo kwa kuzingatia 
mwenendo wa mabadiliko ya bei 
za mafuta duniani, gharama za 
uingizaji mafuta katika bandari 
ya Dar es Salaam na Tanga, tham-
ani ya Shilingi ya Tanzania kwa 
dola, gharama za usafiri, bima na 
premium hadi Zanzibar, kodi na 
tozo za serikali na kiwango cha 
faida kwa wauzaji wa jumla na 
rejareja.  

Alisema nishati hiyo ipo ya ku-
tosha na kwamba hakuna saba-

bu ya wananchi kuingia hofu 
kutokana na upatikanaji wake 
katika vituo vyote vya mafuta  
vilivyokuwapo Unguja na Pem-
ba.

Pia alisema Mamlaka inaende-
lea kufatilia na kudhibiti soko la 
mafuta na bei zake kwa ukaribu 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
bei za bidhaa hizo haziongezeki 
maradufu na kutokea athari ka-
tika shughuli za kijamii na kiu-
chumi.

Petroli yashuka bei, dizeli na mafuta ya ndege yapaa
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HABARI KITAIFA

RUWASA 
yatakiwa 
kupeleka maji 
sekondari ya 
wasichana
Na Said Hamdani, LINDI  

WAKALA wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA), 
mkoani hapa, wametakiwa 
kupeleka huduma Shule ya Se-
kondari ya Wasichana, masomo 
ya Sayansi, kuwaepusha kutem-
bea mwendo mrefu kufuata 
maji.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Shaibu Ndemanga, alitoa amri 
hiyo, wakati anakabidhi kwa 
Wakala huyo shehena ya ma-
bomba ya maji, yaliyopelekwa 
kufanya kazi ya kusambaza 
huduma hiyo Kata ya Kilangala, 
Tarafa ya Mchinga, Manispaa ya 
Lindi.

Sekondari hiyo ina idadi ya 
wanafunzi 80 iliyoanzishwa 
Julai, mwaka huu.

Akizungumza na watendaji 
pamoja na wakazi waliojitokeza 
katika makabidhiano hayo, Nde-
manga alisema serikali imed-
hamiria kuwaondolea wananchi 
upatikanaji huduma ya maji 
wakimo wa Kata ya Kilangala 
na kwamba ni vizuri ikafikishi-
wa huduma hiyo kwa haraka.

Alisema kutokana na 
umuhimu wa uhitaji wa maji 
ameipa Wakala huyo wiki mbili 
kukamilisha kazi ya kupeleka 
huduma katika sekondari hiyo 
masomo ya Sayansi iwe imeka-
milika.

Alitaka mabomba hayo yatu-
mike kwa kazi iliyokusudiwa na 
si vinginevyo, huku akiwasisiti-
za wananchi kuwa walinzi wa 
mali walizopelekewa zisichuku-
liwe na watu wengine kwa ajili 
ya kujinufaisha kinyume na 
ilivyopangwa. 

Akipokea mabomba hayo 
yatakayotumika kusambaza 
maji umbali wa kilomita 19 ya 
mradi huo utakaohudumia vijiji 
vitatu vya kata hiyo, Meneja 
wa RUWASA, Wilaya ya Lindi, 
Iddi Pazi, aliahidi kutekeleza 
maagizo yake kabla ya muda 
waliopewa.

Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Mohamed Ali Ahmed (katikati) akizungumza na waandishi wa habari Dar es 
Salaam jana kuhusu Mkutano Maalum wa Baraza la Vyama vya Siasa, utakaofanyika kesho (jumatatu) jijini Dar es Salaam 
katika ukumbi wa Mwalimu Nyerere ambapo Rais Samia Suluhu anatarajiwa kufungua mkutano huo. Kushoto ni Mkuu wa 
Kitengo  cha Habari na Elimu kwa Umma, Abuu Kimario na kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Sheria, Muhidini Mapeyo. PICHA: 
IMANI NATHANIEL

Profesa Makulilo aona shida akili 
bandia machapisho ya kitaaluma
Na Miraji Msala

MAENDELEO ya Teknolojia ya-
mekuja na manufaa makubwa, 
lakini katika uandishi wa kazi 
za kitaaluma yameleta changa-
moto nyingi ikiwamo utengen-
ezaji wa machapisho kupitia 
akili bandia kunakofanywa na 
baadhi ya watu wasio waamini-
fu.

Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo Kikuu Huria cha Tan-
zania (OUT) Anayesimamia 
Teknolojia za Kujifunzia na 
Huduma za Mikoa, Prof. Alex 
Makulilo, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki alipozin-
dua mafunzo ya uhariri kwa 
wahariri wakuu wa majarida 
ya kitaaluma ya OUT yaliyo-
fanyika katika Chuo cha Uon-
gozi cha Mwalimu Julius Ny-
erere, wilayani Kibaha, mkoani 
Pwani.

Prof. Makulilo alisema kwa 
sasa teknolojia imerahisisha 
upatikanaji wa machapisho ya 
kujisomea kupitia mitandao 
mbalimbali na pia kurahisisha 
ufanyikaji wa utafiti mbalim-
bali. 

Hata hivyo, alisema kuna 

watu ambao si waamnifu wa-
naweza kutumia akili bandia 
kutengeneza machapisho na 
kuwafanya waonekane wana 
uwezo mkubwa wa kufanya 
utafiti na kutoa machapisho 
mengi kwa mwaka ilhali hawa-
jafanya utafiti. Ni akili bandia 
ndiyo iliyofanya kazi ya kuzali-
sha machapisho hayo.

“Akili bandia ina uwezo 
wa kuzalisha andiko au hata 
kitabu. Hii imelazimisha baa-
dhi ya taasisi za elimu ya juu 
kutoa angalizo kwa wanataal-
uma na wanafunzi kukiri kama 
kazi wanazotoa ni za kwao au 
wamezipata kupitia akili ban-
dia. 

“Hili hufanyika kupitia 
mfumo maalum unaojulikana 
kama Plagiarism Checker. 
Hivyo, katika mfunzo haya, 
moja ya mjadala uwe ni namna 
ambavyo ninyi wahariri mna-
vyoweza kukabiliana na tatizo 
hili  linalotokana na maende-
leo ya teknolojia,” alisema Prof. 
Makulilo.

Alisema kinachofanya nchi 
nyingi za Afrika kuwa nyuma 
katika utafiti na kutoa machap-
isho yaliyo bora ni ufinyu wa 

bajeti za utafiti. 
Alisema serikali nyingi ba-

rani Afrika zinatenga bajeti 
ndogo au kutotenga kabisa ba-
jeti za utafiti, jambo linalofanya 
watafiti kujigharamia wenyewe 
kwa fedha kidogo walizonazo 
na hivyo kutofikiwa kwa ubora 
wa utafiti na machapisho yato-
kanayo na utafiti huo.

Mkurugenzi wa Utafiti, 
Machapisho na Ugunduzi wa 
chuo hicho, Dk. Harrieth Mtae, 
alisema kwa sasa kuna uhi-
taji mkubwa wa majarida kwa 
ajili ya kupokea machapisho 
kutoka kwa wanataaluma na 
watafiti. 

“Hii ni kutokana na Seri-
kali ya Tanzania kuhamasi-
sha ufanyaji wa utafiti vyuoni 
ikijumuisha wahadhiri na wa-
nafunzi. Hata hivyo, pamoja 
na uhitaji huo kuwa mkubwa, 
bado utokaji wa machapisho 
hayo umekuwa ukisuasua.

“Haya mafunzo ni katika 
kuboresha majarida yaliyopo 
chuoni. Chuo hiki kina ma-
jarida saba, lakini utokaji wake 
umekuwa siyo katika mpango 
wa vipindi au muda wa utokaji 
unaotakiwa. 

“Hivyo, mafunzo haya ya-
metukutanisha wahariri wote 
ili kuona wapi panatukwa-
misha ikizingatiwa uhitaji wa 
watu kutoa machapisho ni 
mkubwa sana,” alisema Dk. 
Mtae.

Mkurugenzi wa Shahada 
za Juu za OUT ambaye pia ni 
Mhariri Mkuu wa Jarida la 
Huria, Prof. Magreth Bushe-
sha, alisema mafunzo hayo 
ni muhimu kwao kwa kuwa 
yanakwenda kutatua changa-
moto ambazo wamekuwa 
wanakutana nazo katika kuhu-
dumia majarida yaliyopo.

Mwezeshaji wa Mafunzo 
hayo, Prof. Lazarus Makewa, 
alisema wanatoa mafunzo 
hayo ili kuyafanya majarida 
yote kuwa hai na kazi za kitaal-
uma zichapishwe kwa wakati 
na kwa ubora unaotakiwa.

Mafunzo hayo ya uhariri 
kwa wahariri wa majarida ya 
OUT yaliyoandaliwa na Kuru-
genzi ya Utafiti, Machapisho 
na Ugunduzi, yalifanyika kwa 
siku mbili kuanzia Septemba 
6 mwaka huu katika Chuo cha 
Uongozi cha Mwalimu Julius 
Nyerere, wilayani Kibaha.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KAIMU Katibu Tawala Mkoa wa 
Pwani, Savera Salvatory, amese-
ma serikali ya mkoa huo inat-
egemea kuona mashirika yasiyo 
ya kiserikali yakitekeleza wajibu 
wao kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu zilizowekwa 
kwa kutoa taarifa zitakazokuwa 
chachu ya kuboresha utendaji 
kazi wao.

“Sitegemei katika mkoa huu 
kuwapo kwa mashirika ya 
mfukoni yanayotumia simu za 
mkononi yasiyo na ofisi na yale 
ya kifamilia yanayofanya kazi 

kwa lengo la kujinufaisha,” ali-
sisitiza.

Kwa mujibu wa Kaimu Katibu 
Tawala huyo, mkoa huo una ma-
shirika zaidi ya 300 yanayofanya 
kazi katika halmashauri tisa na 
hadi Septemba mwaka huu ni 
mashirika 82 pekee yanayofanya 
kazi kikamilifu.

Salvatory aliyasema hayo juzi 
mjini Kibaha alipokuwa aki-
fungua mkutano mkuu wa ma-
shirika yasiyo ya kiserikali na 
kuyasisitiza kufanya kazi kwa 
uwazi, ukweli, ushirikiano kwa 
kuhakikisha fedha za miradi zi-
natumika kama zilivyopangwa 

kwa lengo la kusaidia wananchi.
“Utendaji kazi wa mashirika 

zaidi ya 218 sio wa kuridhisha 
kwa kuwa hamuwasilishi taarifa 
za fedha na utekelezaji wa mira-
di kwa wakati ilhali mkitambua 
ni wajibu wenu na sheria inawa-
taka kufanya hivyo, kwa hali hiyo 
mkoa unashindwa kuwatathmi-
ni kwa kukosa taarifa.”

“Pia, sitarajii kuona wala 
kusikia kama kuna mashirika 
yanayofanya kazi ambazo ni 
kinyume na maadili ya sheria za 
nchi,” alisisitiza Salvatory. 

Alisema mashirika yasiyo 
ya kiserikali yanatakiwa ku-

hakikisha mipango yao inalenga 
kutekeleza vipaumbele vya seri-
kali iliyopo madarakani kwa kuz-
ingatia Dira ya Taifa ya Maende-
leo ya 2025.

Vilevile, mashirika hayo yana 
wajibu wa kutekeleza Mpango 
wa Taifa wa Maendeleo wa mi-
aka mitano, Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya mwaka 2030 
na kuhakikisha Amani, Umoja, 
Maendeleo na Utulivu vinaku-
wapo Mkoa wa Pwani.

Akisoma taarifa ya Utekelezaji 
wa Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali kwa niaba ya Msajili wa ma-
shirika hayo, Grace Tete, alisema 

yaliyosajiliwa katika mkoa huo 
yanafanya kazi katika sekta ya 
afya, elimu, maji, miundombinu, 
sheria, utawala bora, haki za 
kibinadamu na uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi.

Tete alisema kwamba katika 
kipindi cha Julai 2022 hadi Juni 
2023, miradi 104 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.8 imetekelezwa 
kwa wanufaika 55,759.

Pia, alisema utekelezaji wa 
miradi hiyo unachochea maen-
deleo ya kiuchumi na kuongeza 
kasi ya utoaji wa huduma mbal-
imbali za kijamii katika mkoa wa 
Pwani.

Mashirika yasiyo ya kiserikali Pwani yapewa angalizo
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Ethiopia 
yatimiza ahadi 
kujaza bwawa 
Mto Nile

Mipango mazishi 
Buthelezi 
yaendelea

Addis Ababa, ETHIOPIA

ETHIOPIA imekamilisha awamu 
ya nne na ya mwisho ya kujaza 
maji kwenye bwawa kubwa 
lenye utata katika eneo la Blue 
Nile.

Tangazo hilo limetolewa jana, 
Jumapili, wiki kadhaa baada 
ya mazungumzo kati ya Addis 
Ababa na nchi mbili zina-
zonufaika na mto Nile, Misri na 
Sudan.

Mazungumzo yalianza 
tena kwa nia ya kutia saini 
makubaliano yenye nguvu ya 
kukabiliana na ukame katika 
siku zijazo. Duru mpya ya ma-
zungumzo inatarajiwa kufanyi-
ka mwezi huu.

Bwawa la Grand Ethiopian 
Renaissance Dam (GERD), lenye 
thamani ya dola bilioni tano, 
limekuwa katikati ya mazun-
gumzo ya kidiplomasia katika 
muongo mmoja uliopita, kati 
ya Ethiopia na nchi hizo mbili 
ambazo zinahofia upatikanaji 
muhimu wa maji kwao, kupitia 
mto Nile, kutishiwa au kuathiri-
wa na mradi huo.

Katika taarifa iliyochapishwa 
kwenye mtandao wa kijamii wa 
X (zamani wa Twitter).

Waziri Mkuu wa Ethiopia, 
Abiy Ahmed alisifu kukamilika 
kwa ujazo huo kama hatua 
kubwa ambayo ilifanyika licha 
ya changamoto za ndani na 
shinikizo kutoka nje.

Habari hizo zinakuja huku 
kukiwa na ghasia zinazoende-
lea na kuongezeka kwa ukose-
fu wa usalama katika maeneo 
mengi Ethiopia, kwenye nchi 
ambayo bado inakabiliwa na 
makovu ya vita vya kikatili 
vya wenyewe kwa wenyewe 
vya miaka miwili, vilivyomal-
izika. BBC

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

MAZISHI ya Mangosuthu 
Buthelezi, mwanasiasa 
mkongwe wa Afrika Kusini, 
mwanamfalme wa Kizulu na 
mtu mwenye utata wakati wa 
mapambano ya ukombozi wa 
ubaguzi wa rangi nchi hiyo, al-
iyefariki dunia mwishoni mwa 
wiki inaendelea kupangwa.

Ofisi ya Rais, ilisema ame-
fariki akiwa na umri wa miaka 
95. Mwasisi huyo wa chama 
cha Inkatha Freedom, alihu-
dumu kwa mihula miwili kama 
Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi katika serikali ya 
baada ya ubaguzi wa rangi 
kumalizika na chama tawala 
cha African National Congress 
–ANC mwaka 1994 kuchukua 
utawala.

Tetemeko Morocco laathiri 
300,000 vifo vya watu 2,000
Marrakesh, MOROCCO

TAKRIBANI watu 300,000 Mji 
wa Marrakesh na viunga vyake, 
wameathiriwa na tetemeko la ar-
dhi, Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Kuratibu Masuala ya Kibinadamu 
(OCHA) imesema.

Idadi ya waliofariki kwenye te-
temeko hilo imeongezeka na ku-
fikia zaidi ya watu 2,000 mwisho-
ni mwa wiki. Wizara ya Mambo ya 
Ndani, ilisema zaidi ya watu 1,400 
wamejeruhiwa vibaya na maje-
ruhi wengi zaidi wako katika ma-
jimbo ya kusini mwa Marrakesh.

Mfalme Mohammed VI, alitan-
gaza siku tatu za maombolezo ya 
kitaifa na kuamuru kupelekwa 
makazi ya muda, chakula na 
msaada mwingine kwa walionu-
surika.

Tetemeko hilo la kipimo cha 6.8 
richta lilipiga Marrakesh na miji 
mingi, Ijumaa mwishoni mwa wiki 
majira ya usiku, huku maeneo ya 

Mwonekano wa gari lililoathiriwa na tetemeko la ardhi lililoukumba Mji wa Marrakesh, 
nchini Morocco mwishoni mwa wiki. PICHA: REUTER

Niamey, NIGER

UTAWALA wa kijeshi wa Ni-
ger umeituhumu Ufaransa 
kwa kukusanya wanajeshi 
na vifaa katika mataifa jirani 
ya Afrika ya magharibi, kwa 
lengo la kuivamia kijeshi.

Akizungumza kupitia tel-
evisheni ya taifa mwishoni 
mwa wiki, Msemaji wa uta-
wala huo, Kanali Amadou Ab-
dramane, alisema Ufaransa 
inaendelea kupeleka vikosi 
vyake katika nchi kadhaa za 
Jumuiya ya Kiuchumi ya Af-
rika ya Magharibi (ECOWAS), 
ikiwa ni sehemu ya maandal-
izi kwa ajili ya uchokozi dhidi 
yake.

Alifafanua kwamba Ufar-
ansa imeshapeleka ndege za 
kijeshi, helikopta na vifaru 40 
katika nchi za Ivory Coast, Be-
nin na Senegal.

Uhusiano kati ya Niger na 
koloni lake, Ufaransa, uliingia 
dosari baada ya Paris kusima-
ma upande wa Rais aliyepin-
duliwa Julai, mwaka huu, Mo-
hamed Bazoum na kusisitiza 
kutoutambua utawala wa 
kijeshi wa sasa. DW

Niger 
yaituhumu 
Ufaransa 
kupanga 
uvamizi

mbali ya milimani, vijiji vinaripotiwa 
kusambaratika.

Kutoka katika Milima ya Juu ya At-
las, 71km (maili 44) kusini-magharibi 
mwa Marrakesh, ambalo ni jiji lenye 
hadhi ya urithi wa dunia na maarufu 
kwa watalii.

Lakini mitetemeko hiyo pia ilisikika 
katika mji mkuu wa Rabat, ulio um-
bali wa kilomita 350, pamoja na Casa-
blanca, Agadir na Essaouira.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kurati-
bu Masuala ya Kibinadamu (OCHA), il-
isema, inafuatilia kwa karibu hali hiyo 
na iko tayari kuunga mkono juhudi za 
uokoaji.

Katika taarifa ya awali, Umoja wa 
Mataifa (UN), ilisema iko tayari kui-
saidia serikali ya Morocco katika 
juhudi zake za kuwasaidia watu wal-
ioathirika.

WALIOATHIRIWA
Aidha, mjini Marrakesh, maelfu ya 

watu wamekuwa wakitumia usiku 
wa tatu, kwenye maeneo ya wazi ku-

lala. Maeneo ya mapumziko, maeneo 
ya kuegesha magari na viwanja vya 
umma vimejawa na idadi kubwa ya 
watu wa kila rika wakijilaza kwenye 
mablanketi.

Wachache wanaonekana kulala, 
wengi wako macho wakitafakari na 
kuhuzunika.

Kuna vifusi katika mitaa mingi ya 
Mji huo wa kihistoria, ingawa jiji hilo 
limekuwa na ahueni kuliko maeneo 
ya milimani kusini-magharibi.

Mmiliki wa mgahawa, Safa El 
Hakym, anajaribu kukubaliana na kili-
chotokea.  Morocco iliwahi kushuhu-
dia matetemeko makubwa ya ardhi 
hapo awali, ikiwa ni pamoja na mwa-
ka wa 2004. Tetemeko la ardhi lilipiga 
al-Hoceima, kaskazini-mashariki mwa 
Morocco na kuua watu 628 na mwaka 
1960, tetemeko la ardhi la Agadir, lili-
ua watu 12,000.

Kitovu cha tetemeko la ardhi, kili-
kuwa katika Milima ya Atlas, kuliko 
na vijiji vingi vya mbali ambavyo ni 
vigumu kuvifikia. BBC

Kutoka ka-
tika Milima 
ya Juu ya 
Atlas, 71km 
(maili 44) 
kusini-ma-
gharibi mwa 
Marrakesh, 
ambalo ni jiji 
lenye hadhi 
ya urithi 
wa dunia na 
maarufu kwa 
watalii.

Kanali Amadou Abdramane
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HABARI MICHEZO

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji nchini 
(TIC), kimewataka wadau wa 
michezo kuchangamkia fursa 
zilizopo katika sekta ya mich-
ezo ili kukuza uwekezaji hali 
itakayosaidia kuongeza nafasi 
za ajira kwa vijana.

Kituo hicho kimesema iwapo 
idadi kubwa ya wawekezaji 
sekta ya michezo watajitokeza, 
watasaidia kuongeza kipato 
na kukuza mchango wa sekta 
hiyo katika ukuaji wa uchumi 
nchini.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki  jijini Dar es salaam 
na Mkurugenzi wa Idara ya 
Uhamasishaji Uwekezaji ku-
toka TIC, John Mnali, wakati 
akizungumza kwenye kikao 
kilichowakutanisha wadau 

mbalimbali wa michezo nchini.
Alisema TIC imepunguza 

gharama za uwekezaji kwa 
Watanzania na kufikia Dola 
za Marekani 50,000 ili kutoa 
fursa kwa wananchi wengi zai-
di kuwekeza kwenye maeneo 
mbalimbali nchini.

“Tunaposema Dola 50,000 
kama mtaji wa kumwezesha 
kupata cheti cha uwekezaji, 
hatumaanishi kwamba la-
zima awe na fedha taslim, tu-
namaanisha thamani ya ardhi, 
thamani ya majengo, thamani 
ya magari na vitendea kazi 
vingine ambavyo amenunua,” 
alisema Mnali

“Sekta ya michezo ina 
wadau wengi na inaajiri vi-
jana wengi sana ndiyo sababu 
tumeona umuhimu wa ku-
kaa na hawa wadau tuwaam-

bie fursa zilizopo kwenye 
uwekezaji sekta ya michezo na 
kwa wale ambao tayari wame-
shawekeza namna wanavy-
oweza kupata vivutio wan-
apoamua kupanua uwekezaji 
wao,” alisema Mnali

Alisema wawekezaji wa-
naotaka kuingia kuwekeza 
kwenye sekta ya michezo 
wajitokeze kwa wingi kwani 
wigo bado ni mpana na TIC 
imeweka vivutio vingi kwa 
wawekezaji wazawa tofauti na 
wageni. 

Aliwaomba wawekezaji wal-
iowekeza kwenye sekta hiyo 
wafike TIC kwa ajili ya kupewa 
vyeti vya uwekezaji ili waweze 
kunufaika na vivutio mbalim-
bali vya uwekezaji vinavyo-
tolewa.

Naye Afisa Michezo Mwan-

damizi kutoka Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Rashid Juza, alisema ame-
furahi kuona TIC ikihamasisha 
uwekezaji zaidi kwenye sekta 
hiyo ya michezo.

Alisema ni kweli sekta hiyo 
imesaidia maendeleo ya vijana 
wengi hivyo kuna umuhimu 
kwa wawekezaji wengi zaidi 
kujitokeza kuwekeza kwenye 
maeneo mbalimbali  ya mich-
ezo ili kusaidia vijana.

Naye Afisa Michezo wa 
Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT), Apansia Lema, alisema 
uwekezaji katika sekta hiyo 
utasaidia kuendeleza vipaji 
hivyo wataendelea kushiriki-
ana na TIC kuwajengea uwezo 
wadau wa michezo nchini ili 
wawekeze katika vituo vya 
michezo.

Uhuru aibukia 
Stand United

Mbeya City 
hasira zote 
Championship

Na Adam Fungamwango

WINGA wa zamani wa Klabu ya 
Simba, Uhuru Selemani (pichani), 
ameibukia Stand United akisajiliwa 
kuichezea timu hiyo katika Ligi 
ya Championship iliyoanza jana 
nchini.

Mbali na mchezaji huyo, klabu 
hiyo pia imemtambulisha kocha 
mpya, Zulfikir Idd Mahdi, ambaye 
ndiye atakuwa mkuu wa benchi la 
ufundi.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu 
hiyo imesema usajili wa Uhuru 
ni wenye tija kwani ni mchezaji 
mzoefu ambaye amecheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa mafanikio na 
yeye ndiye anayewaongoza wen-
zake kuelekea kwenye njia hiyo.

“Tunayo furaha kumtambulisha 
kwenu wanachana na mashabiki 
wa Stand United mchezaji mwe-
nye uzoefu mkubwa katika ngazi 
ya kitaifa hadi kimataifa, Uhuru 
Selemani, tunaamini uzoefu wake 
utakuwa chachu ya kuwapa furaha 
mashabiki wetu, pia tunayo furaha 
kuwatambulisha Kocha Mkuu 
atakayeongoza benchi la ufundu 
msimu huu, Zulfikir Idd Mahdi,” 
ilieleza taarifa hiyo.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City ambayo 
ilishuka daraja msimu huu kutoka 
Ligi Kuu Tanzania Bara, juzi ilianza 
Ligi ya Championship kwa hasira, 
ilipotembeza kichapo cha mabao 
5-2 dhidi ya Green Warriors.

Wakati Mbeya City ikianza vema, 
timu nyingine iliyoshuka daraja 
msimu huu, Polisi Tanzania ililazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Mbeya Kwanza ambayo ilishuka 
daraja msimu wa 2021/22.

Ikichezwa kwenye uwanja 
wake wa nyumbani, Sokoine 
jijini Mbeya, Mbeya City ilianza 
biashara ya kutaka kurudi Ligi 
Kuu asubuhi ilipoipa kichapo cha 
mabao 5-2 maafande wa Green 
Warriors katika moja kati ya mechi 
za ufunguzi wa ligi hiyo.

Mechi nyingine ya ufunguzi 
ilikuwa kwenye Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona, Mtwara wakati 
Mbeya Kwanza iliyoamua kuu-
tumia uwanja huo ilipolamimishwa 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Polisi 
Tanzania. Mabingwa wa Jamhuri 
ya Muungano mwaka 1982, Pan Af-
rican nao walianza vema ligi hiyo 
wakiwa ugenini, Uwanja wa CCM 
Kirumba, Mwanza kwa kuichapa 
Copco mabao 3-2.

TIC yaita wawekezaji sekta ya michezo

JKU YAPANIA KUKOLEZA MOTO 
NGAO YA JAMII LIGI KUU Z’BAR
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

B
AADA ya kutwaa Ngao 
ya Jamii juzi, Kocha 
Mkuu wa timu ya JKU, 
Salum Ali, amesema 

mwanzo mzuri waliouanza 
katika mchezo wao huo wa 
kukaribisha msimu mpya wa 
Ligi Kuu Zanzibar 2023/24, wa-
taendelea nao kwenye ligi hiyo 
inayotarajiwa kuanza rasmi Ju-
matano wiki hii.

JKU ilitwaa Ngao ya Jamii 
kwa kuifunga timu ya KMKM 
mabao 5-2 kwenye mchezo uli-
ochezwa katika Dimba la Mau 
majira ya Saa kumi jioni juzi.

Akizungumza na Ni-
pashe jana,   kocha

 huyo alisema  mche-
zo wa Ngao ya Jamii

 kwao umeisha, hivyo
 wanajipanga kwa
 mechi za Ligi Kuu

 ambapo watashuka
 dimbani kwa mara
 ya kwanza msimu

 huu, Jumamosi wiki
 hii dhidi ya New City.

Alisema kupitia mchezo huo 
wa Ngao ya Jamii, tayari am-
ekijua kikosi chake namna gani 
atakavyokipanga ili kuhakiki-
sha wanapata alama tatu katika 

mchezo huo wa kwanza kwao.
Aidha, kocha huyo alisema 

kuelekea michezo ya Ligi Kuu 
watakuwa makini na hawataid-
harau timu yoyote watakay-
ocheza nayo kwani timu zote 
kwenye kinyang’anyiro hicho 
ni bora.

“Tumefanikiwa kushinda 
Ngao ya Jamii, kupitia mch-
ezo huu umenipa mwanga 
na taswira ya kikosi changu 
kuelekea michezo ya Ligi Kuu, 
yapo makosa madogo mado-
go nimeyaona kwa wachezaji 
wangu, hivyo tutayafanyia 
kazi,” alisema.

Alisema ili kuhakikisha 

timu hiyo inafanya vizuri 
zaidi, inapswa mashabiki wao 
kuendeleza hamasa na kuwa 
na shauku kama waliyoione-
sha katika mechi hiyo ya Ngao 
ya Jamii dhidi ya KMKM.

Alisema hamasa ya 
mashabiki inaweza kuwaam-
sha wachezaji kujituma na 
kuwa na hamu ya kufanya 
vema katika kila mchezo.

Hata hivyo, aliwapongeza 
wachezaji na uongozi wa 
timu hiyo kwa kufanikiwa 
kunyakuwa Ngao ya Jamii, la-
kini pia kwa kuhahamasisha 
mashabiki kwenda kwa wingi 
uwanjani.

Mkurugenzi wa Kampuni ya mbolea ya Yara Tanzania, Winstone Odhiambo (kushoto), akikabidhi zawadi kwa 
Twaha Juma wa Rotary Club Oysterbay, wakati wa Mbio za Mbuzi 2023,  jijini Dar es Salaam juzi, kwa ajili ya 
kuchangia ufadhili wa elimu ya juu kwa wanafunzi wasiojiweza. Ufadhili wa Yara kwenye mbio hizo unaendana na 
malengo ya kampuni hiyo ya kukuza wanataaluma vijana hususan wanawake katika kilimo.  MPIGAPICHA WETU



SANCHO KUREJEA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inapanga kumreje-
sha, Jadon Sancho, 23, katika dirisha la Januari kama 
winga huyo wa Manchester United atashindwa kum-
shawishi kocha, Erik ten Hag. (Sun) 

ODEGAARD MKATABA MPYA

KLABU ya Arsenal inapanga kuendelea na mazun-
gumzo na kiungo wa kati wa Norway, Martin Ode-
gaard, 24, kuhusu mkataba mpya kuendelea kusalia 
katika klabu hiyo. (Fabrizio Romano)

ALVAREZ ATAKIWA MADRID

KLABU ya Real Madrid ina nia ya kumsajili msham-
buliaji wa Argentina, Julian Alvarez, 23, kutoka Man-
chester City. (Fichajes, vi Goal)

MOS SALAH AKOMALIWA

MKURUGENZI wa Soka wa Ligi ya Saudi Arabia 
(Saudi Pro League), Michael Emenalo, amesema ligi 
hiyo “haitafunga milango” katika harakati zake za kum-
saka winga wa Liverpool na Misri, Mohamed Salah, 31. 
(Sky Sports)

RICHARLISON NA WASAUDIA

KLABU ya Al-Ittihad ilimfuatilia mshambuliaji 
wa Tottenham Hotspur na Brazil, Richarlison kama 
mbadala wa Mohamed Salah baada ya dau lao la pauni 
milioni 150 kwa ajili ya mshambuliaji huyo wa Liver-
pool kukataliwa. (Telegraph)

DODRI ATAKA UDHIBITI

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Hispa-
nia, Rodri, 27, amesema mamlaka ya soka inahitaji 
kudhibiti uhamisho wa wachezaji kwenda Saudi Pro 
League. (Sky Sport)

CHELSEA YASAKA NYOTA

CHELSEA inatafuta kuimarisha chaguo lao la 
mshambuliaji wa kati katika dirisha la usajili la Januari 
huku washambuliaji wawili wa England, Ivan Toney, 27 
na Ollie Watkins wa Aston Villa - na mshambuliaji wa 
RB Leipzig na Slovenia, Benjamin Sesko, 20, wakiwa 
kwenye orodha ya wanaosakwa. (Givemesport)

BALDE KAULIZIWA CITY

KLABU ya Manchester City iliulizia kuhusu mlinzi 
wa Barcelona na Hispania, Alejandro Balde, 19, 
mapema msimu huu wa majira ya joto, lakini hawaku-
toa ofa, wakati huu akijiandaa kusaini mkataba mpya 
hadi 2028. (Fabrizio Romano).

DRAXLER, AL-AHLI WAMALIZA

KIUNGO wa kati wa Paris Saint-Germain na Ujerum-
ani, Julian Draxler, 29, amekubali kujiunga na Klabu ya 
Qatar Al-Ahli SC (Hadrien Grenier) 

SCHAR AFUNGWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United itaanzisha mazun-
gumzo na mlinzi wa Uswisi, Fabian Schar, 31, kuhusu 
mkataba mpya pale St James’ Park. (Football Insider) 

ENDRE AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inapanga kumnunua kiungo wa Flumin-
ense na Brazil, Andre, 20, katika dirisha la uhamisho la 
Januari. (ESPN, via Football 365)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

WROCLAW, Poland

G
ARETH Southgate ali-
wajia juu washambuliaji 
wake kwa kuwaambia ha-
wakuonesha kiwango ki-

zuri katika sare ya England ya bao 
1-1 dhidi ya Ukraine katika mchezo 
wa kufuzu Euro 2024 na akawaonya 
hatarajii kuona tena uzembe kama 
huo.

Kuanzia kwa James Mad-
dison, Bukayo Saka na

 Harry Kane, huku Jude
 Bellingham pia akijiunga
 na safu ya ushambuliaji,

 Southgate alikiri kwamba 
England ilikuwa butu 

kwa viwango vyao vya 
washambuliaji wake, ikil-
inganishwa katika mechi

 za ushindi dhidi ya Italia,
 Macedonia Kaskazini na

 Malta.

Southgate alisema: “Ni wazi, se-
hemu kubwa ya wachezaji wetu wa 
safu ya ushambuliaji hawakuwa ka-
tika kiwango ambacho tulikitarajia. 

“Nadhani kufikia wakati tunafun-
ga bao tulikuwa tumepata zaidi ya 

   Tuligeuza na kupoteza 
mipira mingi sana ambayo hai-
kuwa kawaida, sitarajii...
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SOUTHGATE SOUTHGATE AWABWATUKIA AWABWATUKIA 
WASHAMBULIAJIWASHAMBULIAJI ENGLAND ENGLAND

asilimia 70 ya mpira, lakini hilo lili-
kuwa jaribio letu la kwanza kulenga 
goli.

“Tuligeuza na kupoteza mipira 
mingi sana ambayo haikuwa kawai-
da. Sitarajii hili kutokea tena.

“Tunajua kuwa mifumo ambayo 
tulifanya kazi kwa wiki ndiyo tu-
nayofanya kila wakati, kwa hiyo si 
kwamba tunachukulia mchezo kwa 
njia tofauti.

“Tulijaribu kuibua upya mambo 
ili kuwapa tatizo la aina tofauti la-
kini leo ( juzi) uchezaji wetu wa 
mbele, kuzuia goli na juhudi za Bu-
kayo Saka hazikuwa katika kiwango 
ambacho kimekuwa katika michezo 
yetu ya awali.”

Hata hivyo, Southgate alibaini-
sha kuwa amefurahishwa na hatua 
hiyo, huku England ikiwa bado iko 
mbioni kufuzu kwa Euro 2024 na 
timu ikirejea katika hali ya ushabiki 
mkali, huku Waukraine 45,000 wak-
iwa uhamishoni walijaza Uwanja 

wa Tarczynski Arena huko Wroclaw 
kusini mwa Poland.

Southgate alisema: “Ukweli ni 
kwamba hatutashinda kila mechi 
kwa nne au saba kama tulivyofanya 
katika kampeni hii ya kufuzu. Huo 
ulikuwa mtihani mzuri sana, mbali 
na nyumbani, hali ya shauku ni kub-
wa sana. 

“Ni hatua muhimu sana kwetu 
na sasa tumecheza na timu mbili 
zilizoorodheshwa bora ugenini na 
tumepata pointi nne kutokana na 
michezo hiyo miwili.

“Nilichopenda ni udhibiti wa 
mchezo ambao tulikuwa nao un-
apoingia kwenye hali ya hewa kali 
kama ilivyokuwa. 

“Nilidhani tulicheza kwa utulivu 
wa kweli hadi theluthi ya mwisho 
kwa kuzingatia mazingira na 
umuhimu wa uhakika katika suala 
la kufuzu na kutoka nyuma wakati 
umati wa watu umejaa na wapin-
zani wana kitu cha kushikilia.” 
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PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

16:00 2800 Crewe U21 vs Watford U21 2.27 3.78 2.54

16:00 3087 Birmingham U21 vs Millwall U21 4.18 4.48 1.57

16:30 4015 Arsenal Tula vs FK Khimki 2.83 3.09 2.31

17:00 4761 AL Tora vs Al-Arabi 3.35 3.15 2.00

17:00 5783 Sama AL Sarhan vs Jazeera Amman 3.04 3.29 2.14

17:15 4491 Poland U20 vs Germany U20 2.80 3.31 2.26

18:00 4953 Al-Yarmouk vs DAR AL Dawa 2.49 3.35 2.50

18:00 5759 Estudiantes de La Plata vs CA Banfield 2.55 2.95 2.55

18:30 4933 Esteghlal Mollasani vs Chador Malu Yazd 2.60 2.60 3.01

19:00 1143 Egypt U23 vs Russia 3.11 3.17 2.36

19:00 1938 Denmark U21 vs Slovakia U21 1.55 4.02 4.88

19:00 2679 Luxembourg U21 vs England U21 35.59 10.17 1.03

19:00 2790 Maccabi Ja�a vs Hapoel Ramat Gan 1.95 3.31 3.78

19:00 3315 Guinea Bissau vs Sierra Leone 1.82 3.37 4.25

19:00 3735 Ironi Kiryat Shmona vs Bnei Yehuda 1.97 3.51 3.46

19:00 3959 Slovenia U21 vs France U21 6.30 4.47 1.39

19:00 4494 Fredrikstad FK 2 vs Start 2 2.15 3.90 2.58

19:00 4558 Ihud Bnei Shfaram vs Nazareth Ilit 4.35 3.68 1.73

19:00 5379 Armenia vs Croatia 7.25 4.32 1.45

19:30 2309 Stomil Olsztyn vs KKS 1925 Kalisz 2.39 3.21 2.70

19:30 3665 Torpedo Moscow vs Akron Tolyatti 2.19 3.13 2.98

20:00 2028 Skeid Fotball 2 vs Sarpsborg Sparta 2 1.62 4.34 3.78

20:00 4790 Mjondalen 2 vs Sandefjord Fotball 2 2.31 3.94 2.37

20:00 5736 FC Trollhattan vs IK Oddevold 2.35 3.28 2.63

20:30 5262 Red Star vs FC Rouen 1.78 3.41 4.35

21:00 3024 Reading U21 vs Blackburn Rovers U23 1.94 3.72 3.16

21:00 3409 Belgium U21 vs Kazakhstan U21 1.06 8.96 22.41

21:00 4255 Deportivo Coopsol vs Molinos EL Pirata FC 1.27 4.85 8.48

21:10 4805 Boca Juniors vs Ferro Carril Oeste 1.10 6.80 17.00

21:30 1272 General Lamadrid vs Victoriano Arenas 1.49 3.60 5.80

21:30 2154 Berazategui vs Claypole 2.75 2.80 2.50

21:30 2423 Central Cordoba vs CA Atlas 2.10 2.85 3.40

21:30 3003 CA Fenix vs Deportivo Merlo 1.97 3.05 3.76

21:30 3308 Wisla Pulawy vs Polonia Bytom SA 1.66 3.66 4.47

21:40 4730 Nueva Chicago vs Patronato Parana 2.20 2.90 3.34

21:45 1751 Hitchin Town vs Nuneaton 2.38 3.65 2.36

21:45 2256 Latvia vs Wales 6.53 4.11 1.51

21:45 2503 AZ Picerno vs Taranto Sport 2.06 3.09 3.82

21:45 3307 Juve Stabia vs Avellino 2.42 3.04 3.04

21:45 3835 Slovakia vs Liechtenstein 1.07 9.48 42.13

21:45 4467 Foggia vs FC Giugliano 1928 1.97 3.30 3.87

21:45 4835 Iceland vs Bosnia and Herzegovina 3.11 3.17 2.36

21:45 5462 Portugal vs Luxembourg 1.13 7.56 22.85

21:45 5812 Benevento vs Virtus Francavilla 1.77 3.55 4.49

22:00 3349 Spain U21 vs Scotland U21 1.21 5.90 9.56

22:00 3430 Orleans vs Le Mans 2.44 3.21 2.74

22:00 4405 CD Eldense vs Alcorcon 2.27 2.92 3.27

23:00 2564 Universitario Popayan vs Llaneros FC 2.32 3.10 2.89

23:00 3303 Patriotas FC vs FC Aguablanca 1.44 4.07 6.32

23:30 5047 Cayman Islands vs Aruba 3.27 3.27 2.05

HABARI MICHEZO
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WOLFSBURG, Ujerumani 

KOCHA wa Ujerumani, Hansi 
Flick, amesema yeye bado 
ni mtu sahihi kuiongoza 
timu hiyo licha ya kufungwa 
mabao 4-1 nyumbani dhidi 
ya Japan katika mechi ya ki-
rafiki ya kimataifa Jumamosi, 
pamoja na kuwapo shinikizo 
kubwa kutokana na msururu 
wa matokeo mabaya.

Ujerumani, mabingwa 
mara nne wa dunia, ilikuwa 
na matumaini kwamba me-
chi hiyo ingeashiria mwanzo 

mpya kwao miezi tisa kabla 
ya kuandaa michuano ya 
Euro 2024. 

Badala yake iligeuka kuwa 
mzozo na kupoteza kwao 
kwa mara ya tatu mfululizo 
huku kukiwa na kejeli na fil-
imbi kutoka kwa mashabiki 
wa nyumbani.

Flick alikuwa tayari aki-
shutumiwa kabla ya mechi 
hiyo huku timu yake ikiwa 
imeshinda mechi nne pekee 
kati ya 16 zilizopita kabla ya 
Jumamosi na kutolewa katika 
raundi ya kwanza ya Kombe 

la Dunia mwaka jana.
Kuteleza kwao kwa hivi 

sasa kutasababisha uweze-
kano wa Flick kutimuliwa.

“Najua katika soka kuna 
mabadiliko na siwezi kutabiri 
kitakachotokea, lakini kutoka 
upande wangu tunajaribu 
kila kitu kuandaa timu vi-
zuri,” alisema Flick akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Nadhani tunafanya kazi 
nzuri na nadhani mimi ndiye 
mtu sahihi kwa kazi hiyo,” 
alisema alipoulizwa kuhusu 
mustakabali wake.

Flick akalia kuti kavu Ujerumani

LONDON, England 

A
RSENAL ilisitisha mkataba 
wa mchezaji aliyesajiliwa 
kwa rekodi ya zamani ya kla-
bu hiyo, Nicolas Pepe juzi na 

kumwachia winga huyo kuondoka 
bila malipo.

Arsenal ililipa pauni milioni 72 
kumsajili Pepe kutoka Klabu ya Lille 
ya Ufaransa mwaka 2019, lakini ha-
watapata chochote kwa kuondoka 
kwake, huku mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ivory Coast akirip-
otiwa kusajiliwa na Trabzonspor ya 
Uturuki.

Pepe alikuwa na mwanzo mzuri 
Arsenal chini ya kocha wa zamani, 
Unai Emery, lakini alijitahidi kuwa 
juu baada ya Mikel Arteta kuchukua 
mikoba, na hajaanza mechi ya Ligi 
Kuu tangu Oktoba 2021. 

Alipelekwa Nice kwa mkopo 
msimu uliopita, na alikuwa ame-
bakiza mwaka mmoja kwenye mka-
taba wake, lakini Arsenal waliamua 
kumwachia badala ya kumtumia 
kama mbadala wa Bukayo Saka pale 
Emirates.

“Kila mtu Arsenal anamshukuru 
Nicolas kwa mchango wake wakati 
akiwa nasi na tunamtakia heri kwa 
siku zijazo,” taarifa ya klabu hiyo ya 
London ilisema katika taarifa yake.

ARSENAL 
YASITISHA 
MKATABA 
NA PEPE
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19:00 3735 Ironi Kiryat Shmona vs Bnei Yehuda 1.97 3.51 3.46

19:00 3959 Slovenia U21 vs France U21 6.30 4.47 1.39

19:00 4494 Fredrikstad FK 2 vs Start 2 2.15 3.90 2.58

19:00 4558 Ihud Bnei Shfaram vs Nazareth Ilit 4.35 3.68 1.73

19:00 5379 Armenia vs Croatia 7.25 4.32 1.45

19:30 2309 Stomil Olsztyn vs KKS 1925 Kalisz 2.39 3.21 2.70

19:30 3665 Torpedo Moscow vs Akron Tolyatti 2.19 3.13 2.98

20:00 2028 Skeid Fotball 2 vs Sarpsborg Sparta 2 1.62 4.34 3.78

20:00 4790 Mjondalen 2 vs Sandefjord Fotball 2 2.31 3.94 2.37

20:00 5736 FC Trollhattan vs IK Oddevold 2.35 3.28 2.63

20:30 5262 Red Star vs FC Rouen 1.78 3.41 4.35

21:00 3024 Reading U21 vs Blackburn Rovers U23 1.94 3.72 3.16

21:00 3409 Belgium U21 vs Kazakhstan U21 1.06 8.96 22.41

21:00 4255 Deportivo Coopsol vs Molinos EL Pirata FC 1.27 4.85 8.48

21:10 4805 Boca Juniors vs Ferro Carril Oeste 1.10 6.80 17.00

21:30 1272 General Lamadrid vs Victoriano Arenas 1.49 3.60 5.80

21:30 2154 Berazategui vs Claypole 2.75 2.80 2.50

21:30 2423 Central Cordoba vs CA Atlas 2.10 2.85 3.40

21:30 3003 CA Fenix vs Deportivo Merlo 1.97 3.05 3.76

21:30 3308 Wisla Pulawy vs Polonia Bytom SA 1.66 3.66 4.47

21:40 4730 Nueva Chicago vs Patronato Parana 2.20 2.90 3.34

21:45 1751 Hitchin Town vs Nuneaton 2.38 3.65 2.36

21:45 2256 Latvia vs Wales 6.53 4.11 1.51

21:45 2503 AZ Picerno vs Taranto Sport 2.06 3.09 3.82

21:45 3307 Juve Stabia vs Avellino 2.42 3.04 3.04

21:45 3835 Slovakia vs Liechtenstein 1.07 9.48 42.13

21:45 4467 Foggia vs FC Giugliano 1928 1.97 3.30 3.87

21:45 4835 Iceland vs Bosnia and Herzegovina 3.11 3.17 2.36

21:45 5462 Portugal vs Luxembourg 1.13 7.56 22.85

21:45 5812 Benevento vs Virtus Francavilla 1.77 3.55 4.49

22:00 3349 Spain U21 vs Scotland U21 1.21 5.90 9.56

22:00 3430 Orleans vs Le Mans 2.44 3.21 2.74

22:00 4405 CD Eldense vs Alcorcon 2.27 2.92 3.27

23:00 2564 Universitario Popayan vs Llaneros FC 2.32 3.10 2.89

23:00 3303 Patriotas FC vs FC Aguablanca 1.44 4.07 6.32

23:30 5047 Cayman Islands vs Aruba 3.27 3.27 2.05

kidogo kwenye mechi ya leo 
( juzi), ninaimani atakuwa sawa 
baada ya vipimo vya daktari, “ 
alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa anaimani 
watakuwa imara zaidi kuelekea 
mechi yao ya dhidi ya Power 
Dynamos kwa kuhakikisha wa-
naenda kutafuta ushindi ndani 
ya dakika 90 ugenini.

Kocha huyo alisema mechi 
zote mbili ni muhimu na nafasi 
ya kipekee kabisa kuhakikisha 

wanashinda ili kusonga mbele 
kucheza hatua ya makundi 
baadaye robo na hatimaye kui-
taka nusu fainali.

“Simba ni timu kubwa ninaim-
ani kubwa na wachezaji wangu 
kufikia malengo yetu, naende-
lea kuwasisitizia kuwa licha ya 
Power Dynamos kuwafunga ka-
tika mechi yetu ya kirafiki lakini 
safari hii watakuja kivingine na 
tunahitaji kucheza kwa kuwa-
heshimu wanapokuwa kwao na 
kutaka kutumia nafasi zinazopa-
tikana,” alisema Robertinho.

HABARI MICHEZO
23Jumatatu Septemba 11, 2023

la Dunia mwaka jana.
Kuteleza kwao kwa hivi 

sasa kutasababisha uweze-
kano wa Flick kutimuliwa.

“Najua katika soka kuna 
mabadiliko na siwezi kutabiri 
kitakachotokea, lakini kutoka 
upande wangu tunajaribu 
kila kitu kuandaa timu vi-
zuri,” alisema Flick akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Nadhani tunafanya kazi 
nzuri na nadhani mimi ndiye 
mtu sahihi kwa kazi hiyo,” 
alisema alipoulizwa kuhusu 
mustakabali wake.

Flick akalia kuti kavu Ujerumani

MAYELE AIPELEKA DRC AFCON 
KINSHASA, DR Congo

M
S H A M B U L I A J I 
wa zamani wa 
Yanga SC, Fiston 
Mayele aliiwez-

esha nchi yake ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) kufuzu kucheza 
michuano ya Afcon 2023, 
baada ya kufunga bao la 
pili dhidi ya Sudan, juzi Ju-
mamosi.

Mayele ambaye alion-
doka Yanga na kujiunga na 
Pyramids ya Misri majira 
haya ya joto, alifunga bao 
hilo dakika ya 87 likiwa 

ni la pili kwa kikosi hicho 
kwenye mchezo huo am-
bao waliibuka na ushindi 
wa mabao 2-0.
Kabla ya Mayele kui-

hakikishia ushindi
 DR Congo, mchezaji 

Theo Bongoda alii-
weka mbele kwa bao
 la mapema la dakika

 ya nane.
Ushindi huo umeifan-

ya DR Congo kumaliza 
ukame wa miaka 56 wa ku-
toshinda dhidi Sudan kwe-
nye michuano hiyo.

Pia ushindi huo un-

amaanisha kwamba, DR 
Congo imefikisha poonti 12 
katika kundi lake la I ikion-
goza msimamo na imefuzu 
kwa michuano hiyo ita-
kayoanza kutimua vumbi 

Januari 13, mwakani nchini 
Ivory Coast.

Ikiwa imeshiriki mi-
chuao hiyo mara 19, DR 
Congo ina historia ya ku-
litwaa taji hilo mara mbili, 
mwaka 1968 na 1974. Kati-
ka kundi hilo la I pia kuna 
timu za Mauritania, Gabon 
na Sudan.

Mauritania inashika na-
fasi ya pili kwenye kundi 
ikiwa na pointi 10, ikifuati-
wa na Gabon yenye pointi 
7 iliyopo kwenye nafasi 
tatu, huku nafasi ya nne 
ikishikwa na Sudan yenye 
alama sita.

INATOKA  UKURASA 24

Kramo amuibua  
Robertinho kwa 
Power Dynamos

Yanga yaahidi 
tena rekodi CAF

INATOKA  UKURASA 24

Msanii wa Muziki wa Kizazi kipya na Balozi wa Airtel, Diamond Platnumz  (wa pili kulia), akipozi kwa 
picha na mmoja wa wakazi wa Ruangwa aliyemsajilia laini yake ya Airtel muda mfupi baada ya kuzindua 
rasmi duka la Airtel Money (Airtel Money Branch), mjini Ruangwa, Lindi mwishoni mwa wiki. Kushoto 
kwake ni msanii, Khery Sameer Rajabu ‘Mr Blue’ na wa kwanza kushoto ni Meneja Mauzo wa Airtel Lindi, 
Salehe Safi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mkakati wa kuhakikisha inatinga 
hatua ya makundi Ligi ya Mabing-
wa baada ya kutoweza kufanya 
hivyo kwa miaka 24 sasa.

Mara ya mwisho kutinga hatua 
hiyo ilikuwa ni 1998 ilipoifunga 
Coffee SC ya Ethiopia jumla ya 
mabao 8-3, zikitoka sare ya mabao 
2-2 nchini Ethiopia, kabla ya Yanga 
kushinda nchini mabao 6-1 ka-
tika mechi ya marudiano, ikiwa ni 
raundi ya pili ya michuano hiyo.



Kramo amuibua Robertinho
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Na Saada Akida 

B
AADA ya kucheza mechi tatu za 
kujipima na kupata muunganiko 
wa wachezaji wake, Kocha Mkuu 
wa Simba, Robertinho Oliviera, 

ameridhishwa na nyota wake, Aubin Kra-
mo kwa kufanya kazi nzuri na kufunga 
mechi za kirafiki tangu aliporejea uwan-
jani akitokea chumba cha majeruhi.

Kramo aliyesajiliwa na Simba akitokea 
ASEC Mimosas ya Ivory Coast, hajaone-
sha makeke yake uwanjani kutokana 
na kusumbuliwa na majeraha  wakati 
wamaandalizi ya Ngao ya Jamii, Mkwak-
wani jijini Tanga, lakini sasa amerejea 
kwa kasi katika mechi za kirafiki na ku-

Mayele aipeleka DRC AFCON 

Wachezaji wa Simba, Aubin Kramo (jezi namba 24) na Israel Mwenda (Jezi namba 5), wakis-
hangaa namna Luis Miquissone, alivyobinjuka kuucheza mpira katika mazoezi ya timu hiyo 
yanayoendelea Uwanja wa Simba Mo Arena uliopo Bunju, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA
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   Azitaka dakika 90 za Power Dynamos Zambia, 
huku akiwaonya wachezaji Simba...

Na Adam Fungamwango

WAKATI ikijiandaa 
kuondoka nchini Al-
hamisi ijayo kwenda 
Kigali nchini Rwanda 
kwa ajili ya mechi ya 
mkondo wa kwanza ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al-Merrikh 
ya Sudan, Klabu ya 
Yanga imetamba kutaka 
kuweka rekodi nyingine 
ambayo haijawahi 
kuwekwa hapa nchini, 
kwani wachezaji wake 
wana njaa ya mafanikio.

Makamu Rais wa 
Klabu hiyo, Arafat Haji, 
amesema juzi kuwa, 
moja kati ya siri ya 
mafanikio ni pamoja na 
usajili mzuri walioufan-
ya, lakini pia wachezaji 
wa timu hiyo wanaone-
kana wana njaa kubwa 
ya kupata mafanikio 
kwa ajili ya kuipa hes-
hima na sifa klabu, pia 
maisha yao ya baadaye 
kisoka.

Jumamosi ijayo, 
Yanga itacheza mchezo 
wa raundi ya kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika na timu hiyo 
kwenye Uwanja wa 
Pele, Nyamirambo 
nchini Rwanda.

“Tuna kikosi kizuri na 
tuna wachezaji ambao 
wana uzoefu kwenye 
mashindano haya ya Af-
rika, na tuna kikosi am-
bacho wachezaji wake 

wana njaa ya mafanikio 
na wanataka kuwa ala-
ma ya mafanikio katika 
klabu yetu, wanachama 
na mashabiki wasiwe 
na mashaka, wajiandae 
kuendelea kushangilia 
matokeo mazuri am-
bayo waliyaona msimu 
uliopita, msimu uliopita 
ilikuwa Kombe la Shirik-
isho, lakini safari hii 
yakihamia Ligi ya Ma-
bingwa Afrika,” alisema 
Arafat.

Aliwataka wanachama 
na mashabiki wa timu 
hiyo kusafiri kwa wingi 
kwenda kuwapa sapoti 
wachezaji wao na ku-
pata burudani ambayo 
wameikosa kwa wiki 
mbili sasa.

“Watakwenda ku-
pata burudani am-
bayo wameikosa kwa 
wiki mbili sasa baada 
ya kikosi chao ku-
toonekana uwanjani, 
nawaambia wanachama 
na mashabiki kuwa 
tunakwenda kufanya 
kazi nzuri Kigali am-
bayo itatuhakikishia 
kuendelea na safari ya 
kutembea katika bara 
la Afrika, nia ni kuweka 
rekodi nyingine kwe-
nye Ligi ya Mabingwa 
ambayo haijawahi ku-
wekwa na timu yoyote 
Tanzania,” alisema.

Yanga iko kwenye 

Yanga yaahidi 
tena rekodi CAF
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gusa ‘mtima’ wa kocha huyo.
Simba inaendelea kujiandaa

 na mechi ya raundi ya kwan-
za ya Ligi ya Mabingwa Af-

rika dhidi ya Power Dynamos
 itakayopigwa Jumamosi wiki

 hii katika Uwanja wa Levy
 Mwanawasa nchini Zambia
 kabla ya kurudiana Oktoba
 29, mwaka huu jijini Dar es

 Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Rob-
ertinho alisema wachezaji wote wapo 
tayari kwa mechi zilizopo mbele yao iki-
wa ni zile za ligi, African Football League 
(AFL), na Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Power Dynamos.

Alisema Kramo alikosa mechi ambazo 
timu hiyo ilicheza kwa kuwa alikuwa 
bado hajawa fiti, lakini sasa taratibu ana-
zidi kuwa imara kutokana na kile ana-
chokionesha mazoezini na kufunga ka-
tika mechi zote za kirafiki.

“Tumefanya maandalizi mazuri, ni-
meridhishwa na kazi zuri, matumaini 
yangu ni kufanya vizuri kwenye mechi 
yetu dhidi ya Power Dynamos, Kramo 
amerudi vizuri licha ya kupata shida 
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