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... Awapa mtihani
Jafo na mkurugenzi

Romana Mallya na Joseph
Baltazar

RAIS John Magufuli amekubali
Kituo Kikuu cha Mabasi Mbezi Luis
kwa masharti kwamba watendaji
wahakikishe hakuna ukandamizaji
wa wananchi wanyonge ambao
mara zote anawatetea.

Akizindua kituo hicho jana, ji-
jini humo, kilichojengwa kwa Sh.
bilioni 50.95, Rais Magufuli alim-
taka Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Suleiman Jafo,
na Mkurugenzi wa Jiji la Dar es
Salaam, kuhakikisha machinga ha-
wafukuzwi kituoni.

Alisema kituo hicho kitahu-
dumia mabasi 3,454 yakiwamo
1,000 yatakayolala na kina mae-
gesho ya magari madogo 280 na
kuagiza kuwapo pia maegesho ya
bodaboda.

“Nimeshangaa Jafo kuandika
stendi hii kwa jina langu kwa
sababu angeandika Jafo Bus Stand,
sifurahii majina yangu kutumika
kwa sababu ninaogopa kitu kimoja
mnaweza kuandika jina Magufuli
halafu wananchi maskini, machin-
ga wakawa wananyanyaswa hapa.

“Mara nyingi sina uhakika
hapa, vitu vizuri vinavyotengen-
ezwa vinapokamilika, machinga
wanafukuzwa, watu wa kawaida
wanafukuzwa, ndiyo maana ni-
taumia sana kama wananchi hawa

wanyonge  kufukuzwa  halafu
mmeandika jina Magufuli, maana
yake Magufuli ndiye anawafukuza.
Waziri inawezekana umejichongea
kwa kuita stendi Magufuli, ninata-
ka haya yafanyike,” aliagiza.

Rais Magufuli alisema ndani ya
stendi hiyo, kuna Ofisi ya Idara ya
Uhamiaji, hoteli, nyumba za ku-
lala wageni ambazo hana uhakika
kama zitamgusa mmachinga.

“Nitoe wito waziri na mkuru-
genzi, mmenipa jina nimelikubali
kwa ajili ya kuwatetea hawa watu.
Ninataka niwe balozi wao kama
mnataka hivyo. Ninataka stendi
itapoanza, machinga wasifukuzwe
kwa sababu ni kwao,” aliagiza huku
akishangiliwa.

Alisisitiza kuwa wasifukuzwe
kwa sababu stendi hiyo kuna ma-
basi 3,000 ambapo abiria wanao-
taka kununua chakula cha hoteli
au machinga, wafanye hivyo. “Seri-
kali ninayoiongoza, ni kwa ajili ya
Watanzania wote hasa wanyonge.
Watendaji mnaohusika, wananchi
hawa waruhusiwe.

“Mtengeneze mbinu baadaye,
mabasi yanapokuja, mtu anakim-
bia pale pembeni ananunua bid-
haa zake, hapo ndipo tunapojenga
Dar es Salaam yenye upendo, isi-
yokuwa na ubaguzi wa mtu yeyote.

Rais Magufuli alisema hataki
kuona madalali wakiwadhulumu
wananchi kwenye stendi hiyo na
kumwagiza Waziri Jafo kulisima-
mia suala hilo.

Tanzani
- W Sinza A
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GSP AUCTION MART Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na kampuni
ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED S.L.P 40780 Dar
es salaam tunapenda kutangaza mnada wa hadhara wa kuuza Magari
kwa njia ya mnada wa magari twaja hapo chini.Siku ya ljumaa tarehe
05/03/2021 mnada utaanza Saa 5:00 kamili asubuhi katika yadi ya
ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED iliyopo Dar es salaam
vingunguti na Mwanza Sinai Mabatini.
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1. Dhamana itauzwa Kama ilivyo.
2.  Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25%

ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14)
kukamilisha malipo yote ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi
atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na

mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya

mnunuzi.

5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria

zitachukuliwa dhidi yake.

KWA TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA:
GSP AUCTION MART PO BOX 310088 DAE ES SALAAM.
+255 654 922 892, +255 687 638 679

Wananchi
wakijipimia
maeneo ya
kufanya
biashara nje
va kituo kikuu
cha mabasi
ya mikoani na
nchi jirani cha
Mbezi Luis,
es Salaam
jana, baada
va Rais Dk.
John Magu-
fuli kuutaka
uongozi kutoa
kipaumbele
kwa wafanya-
biashara wa-
dogo, wakati
akizindua
kituo hicho.
PICHA: MIRAJI
MSALA

JPM Kulivunja Jiji la Dar

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ametangaza
atalivunja Jiji la Dar es Salaam muda
wowote kuanzia sasa na kuliham-
ishia kwenye Manispaa ya lIlala, ili
fedha zilizokuwa zinatumika, ziele-
kezwe kwenye miradi ya maende-
leo.

Alitangaza kusudio hilo jana,
wakati wa hafla ya uzinduzi wa ma-
ambayo ujenzi wake umegharimu
Sh. bilioni 252.642 huku Sh. bil-
ioni 8.375 zikitumika kuwafidia wa-
nanchi waliopisha mradi huo.

Rais Magufuli alisema amekusu-
dia kufanya mambo makubwa ka-
tika Jiji la Dar es Salaam, ili liwe na
hadhi inayostahili.

“Kwa wana Dar es Salaam ninat-
egemea kufanya mabadiliko kido-
go ya kuwa na Manispaa ambazo
zinawakilisha maeneo. Ninatege-
mea kulivunja Jiji la Dar es Salaam,
tutengeneze jiji la eneo fulani,
tunaweza kuifanya Ilala kuwa jiji.

Rais Magufuli aliwataka wale wal-
iokuwa wanataka nafasi ya Meya wa
Jiji la Dar es Salaam, wajiandae ki-
saikolojia kwa sababu meya atapati-
kana Manispaa ya Ilala au manispaa
mojawapo.

“Huu ndiyo kweli na rasimu
nimeshaletewa na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Suleman Jafo. Ni-
kitoka hapa, nitakwenda kutia saini,
ili turahisishe mambo.

“Bajeti ya Jiji ambayo haipo, fed-
ha zilikuwa zinapotea, waheshim-
iwa wabunge, Ilala inafaa kuwa
Jiji. Ubungo mtasubiri kwa sababu
hata barabara hazijatengenezwa,”
alisema.

Rais Magufuli alisema anafanya
hivyo kwa kuangalia matumizi ma-
zuri ya fedha na kusisitiza lazima
Dar es Salaam liwe jiji la kisasa.

“Kuwa na madiwani ambao wa-
nakaa juu wanachangiwa fedha,
wanakula posho, hili nitalikataza.
Ninazungumza hapa, wale wanaoji-
andaa kuwa mameya wa Jiji la Dar
es Salaam halafu wanakaa hawana

maeneo, wajue hilo limekwisha,”
alisema.

Rais Magufuli alisema wanataka
manispaa moja katika Jiji la Dar es
Salaam ndiyo ipandishwe hadhi ya
kuwa jiji kisha zingine zibaki kuwa
manispaa.

Alisema wanafanya hivyo kama
ilivyo kwenye majiji mengine na
kutolea mfano Mwanza na Dodoma.

“Unapokuwa na manispaa nne au
tano halafu unakuwa na madiwani
hawawakilishi yoyote, wanawak-
ilisha kwenye manispaa zao, halafu
wanatengewa bajeti, hizo fedha ni
vizuri zipelekwe kwenye miradi ya
maendeleo ya barabara. Haya ndiyo
matumizi bora ya fedha za walipa-
kodi,” alisema.

Rais alisema  wamejipanga
kuboresha maeneo mbalimbali ya
jiji hilo na kuahidi wananchi wa
mkoa huo wataona barabara nyingi
Zajuu.

DARAJA LA BALOZI KIJAZI

Rais Magufuli alipendekeza
daraja hilo liitwe Balozi John Kijazi
ambaye alikuwa Katibu Mkuu Kion-
gozi, aliyefariki dunia wiki iliyopita.

“Balozi Kijazi alifanya kazi kwa
uadilifu na miradi yote ya Dar es
Salaam ikiwamo masoko, stendi
alikuwa Katibu Mkuu Kiongozi. Ali-
kuwa kiongozi baraza na alichangia
kwa kiasi kikubwa kufanikiwa kwa
miradi mingi ikiwamo ya barabara.

“Ninafikiri wana Dar es Salaam,
mtakubaliana nami Kijazi amefanya
kazi kubwa sekta ya barabara, ali-
kuwa hana makuu, alikuwa mkuru-
genzi wa barabara nchini, baada ya
kutoka akateuliwa Mhandisi Patrick
Mfugale (Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara (TANROADS).

“Baada ya Mfugale, akaja Alhaji
Iyombe na baadaye akawa Katibu
Mkuu na Kijazi akawa Katibu Mkuu,
Mfugale ameumisi ukatibu mkuu
kwa sababu hata umri hawezi ku-
teuliwa ukatibu,” alisema.

Rais Magufuli alisema mchoraji
wa madaraja likiwamo hilo la Ubun-
go ni Mfugale, akifafanua na kutania
kidogo akisema:

“Ndiye mtaalamu wa madaraja.
Alichora mchoro wa Daraja la
Mkapa, Mfugale, Umoja, Busisi,
ndiyo maana ninamwombea asife
mapema au kujinyonga kwa sababu
Wahehe wakishindwa mambo, wa-
najinyonga.

“Ninataka aendelee kuchora mi-
choro ya madaraja mengine ili Dar
es Salaam ibadilike.”

Rais Magufuli alisema katika kip-
indi cha miaka 60, wanafahamu
shida zilizokuwa Ubungo ambapo
wapo waliopoteza maisha, ndoa ku-
vunjika kutokana na foleni iliyoku-
wapo.

“Wapo waliopoteza maisha yao,
ninakumbuka mwaka 2015 wakati
wa kampeni, Staff Sajenti alifia hapa
kwenye mataa. Mungu aziweke
roho za marehemu wote zilizotan-
gulia kwa amani.

Alisema mwaka 2017, alifika hapo
na Rais wa Benki ya Dunia (WB)
kuweka jiwe la msingi na kwamba
walifanya hivyo kwa sababu walihi-
taji fedha.

“Tungeweza kulijenga daraja,
lakini kupanga ni kuchagua uki-
wa unaaminika kwenye mikopo,
ukikopeshwa na kulipa, Tanzania
ni tajiri na matajiri wengi wanakopa
na sisi matajiri Tanzania tukaenda
kukopa Sh. bilioni 250 ambazo tut-
aanza kuzilipa,” alisema.

Alisema wakati akitoka Posta
kwenda Ubungo, alipita barabara
ya Mwenge na ameshangaa kuona
idadi kubwa ya nyumba za ghorofa
Dar es Salaam, akisema sasa baadhi
ya mitaa iliyopo inafanana na ya
nchi za Ulaya.

Awali, Mfugale alisema kwa siku
magari 68,800 yanapita katika ma-
kutano hayo na ili kuwezesha kupi-
ta, zamani yalikuwa yanatumia zai-
di ya saa mbili na nusu kusubiriana.

“Daraja kutoka Kimara kwenda
mjini lina urefu wa mita 260 am-
balo linaruhusu gari kupita bila
kusimama, limenyanyuliwa kwa
mita 8.9 kutoka chini. Daraja kutoka
Mwenge kwenda Buguruni limen-
yanyuliwa kwa mita 16.38 ambalo
lina urefu wa mita 700,” alifafanua.
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Kanuni za fedha
kuzibana kampuni
Za mikopo umiza

Na Salome Kitomari, MTWARA

KANUNI za huduma ndogo za fedha za
mwaka 2018 za Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha ya mwaka 2017, zimeweka uta-
ratibu unaowataka wakopeshaji binafsi,
kampuni za mikopo na wakopeshaji ki-
digitali kuweka wazi masharti ya mikopo
na viwango vya riba visivyo vya asilimia.

Watoa huduma hao ambao kwenye
sheria ametajwa kama daraja la pili, wana-
takiwa wawe wamesajiliwa chini ya She-
ria ya Kampuni au sheria nyingine huku
wakopeshaji binafsi watatakiwa kusajili
jina chini ya sheria ya usajili wa majina ya
biashara.

Watoa huduma hao watatakiwa kuwa
na jina la mtoa huduma ndogo za fedha
kujumuisha maneno ya ‘Microfinance” au
“Finance’ au ‘Financial’ ‘Services’ au ‘Cred-
it au ‘Microcredit’.

Aidha, wakopeshaji hao wanatakiwa
kuwa na sera ya mikopo kwa mujibu
wa sheria, kuhakiki uwezo wa mkopaji
na kulipa mkopo, kuwapo mkataba wa
mikopo ambayo itaeleza wazi masharti ya
mkopo husika na urejeshaji wake ikiwamo
viwango vya riba kwa kiasi (tarakimu) na
siyo asilimia na vilifafanuliwe kwa mwezi
na mwaka.

“Kanuni inataka kuweka bayana vig-
ezo na masharti ya mkopo ikiwamo kiasi
cha mkopo, kiasi cha riba kwa mwaka,
ada zote, riba halisi kwa mwaka, mpango
wa malipo, kiasi chote cha fedha kitaka-
chokuwa kimelipwa hadi mkataba wa
mikopo uishe,” alifafainua Meneja wa
Huduma ndogo za fedha na maduka ya
kubadilisha fedha za kigeni wa BoT, Victor
Tarimu.

Kanuni hizo zimetaja kuwa ni lazima
wawe na mtaji wa chini kabisa wa Sh. mil-
ioni 20, kiwango cha chini cha mali zenye
ukwasi asilimia 15 ya mali zote, kufanyiwa
ukaguzi na Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
uwasilishaji wa taarifa na BoT kuchukua
umiliki wa mtoa huduma ndogo za fedha.

“Maombi yaambatane na ada ya Sh.
500,000 kwa kampuni na Sh. 300,000
kwa watu binafsi, pia benki itafanya tath-
mini ya uwezo wa kifedha, uzoefu, sifa na
uadilifu wa wamiliki, wajumbe wa bodi na
viongozi,” alisema.

Aidha, watu binafsi wenye mikopo
inayozidi Sh. milioni 20 au wateja au wa-
nachama zaidi ya 100 watapaswa kuunda
kampuni na kukidhi/ kuzingatia matakwa
ya kampuni.

Kanuni hiyo imebainisha kuwa iwapo
vigezo na masharti yote yametimizwa
BoT itatoa leseni katika kipindi cha siku
60 baada ya kupokea maombi yaliyoka-
milika.

Pia ni lazima kuwe na Bodi ya Waku-
rugenzi au chombo cha usimamizi kwa
kampuni, majukumu ya bodi na uongozi,
biashara inayoruhusiwa na isiyoruhusiwa,
matumizi ya dhamana ya fedha taslimu au
amana ya kulazimishwa.

Mengine ni utunzaji wa hesabu na
nyaraka zingine, uandaaji na uwekaji wazi
mahesabu, vigezo vya ukaguzi wa ndani
na wa nje na kuwasilisha taarifa katika
taasisi ya taarifa za mikopo.

Serikali yatajamambo 10 kukabili magonjwa ambukizi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imetaja hatua 10
za kukabiliana na magonjwa ya
kuambukiza, ikiwamo Corona,
huku ikiwataka viongozi kua-
cha kusubiri matamko zaidi,
bali wawajibike kwa kuzingatia
miongozo iliyopo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, aliyasema
jana alipokuwa akitoa tamko la
kuongeza kasi ya utekelezaji wa
hatua za kujikinga na magonjwa
ya kuambukiza na yasiyoam-
bukiza.

“Mheshimiwa Rais na Waziri
Mkuu wameshafanya kazi kub-
wa na nzuri ya kutoa matamko
ya kukumbusha na kuelimisha
taifa juu ya mwelekeo wa ta-
hadhari za kuchukua ili kue-
puka mlipuko wa ugonjwa wa
COVID-19, viongozi wa Wizara
ya Afya tumetoa matamko mbal-
imbali ya kawakumbusha na ku-
waelimisha wananchi kuchukua
tahadhari,” alisema.

Alitaja hatua hizo za kuzin-
gatiwa ni kuondoa hofu zinazo-
jengwa bila sababu kwa kuwa
zinasababisha madhara zaidi
kiafya.

“Tuendeleze tabia ya kunawa

mikono mara kwa mara kwa
majisafi tiririka na sabuni. Iwapo
maji tiririka na sabuni hakuna,
tumia vipukusi (sanitizer),” alise-
ma.

Alimwagiza Mfamasia Mkuu
wa Serikali kuendelea kutoa
elimu ya jinsi ya kutengeneza
vipukusi vya ndani ya nchi ili
wananchi wapate kwa bei nafuu.

“Vaa barakoa safi na salama
ambayo umetengeneza mwe-
nyewe au umenunua kwa
watengenezaji wa ndani wali-
othibitishwa na Wizara ya Afya
mfano Bohari ya Dawa, taasisi
zetu za afya na watengenezaji
wengine ambao tumewathibiti-
sha,” alisema.

Waziri huyo aliagiza Mfama-
sia Mkuu wa Serikali kutangaza
orodha ya watengenezaji wa
barakoa ambao  wamesha-
wathibitisha.

“Pia elimisha jinsi ya kuten-
geneza barakoa binafsi, vaa bara-
koa kwa kuzingatia mwongozo
uliotolewa na wizara hususan
katika maeneo ya msongamano
na naelekeza elimu juu ya uvaaji
wa barakoa iendelee kutolewa
na wataalamu wa afya,” alisema.

Aliongeza: “Fanya mazoezi
mara kwa mara, kumbuka ma-
Zoezi yapo ya aina nyingi na un-
aweza kuchagua kutegemeana

na hali ya afya yako na maz-
ingira yako siku hiyo naagiza
mwongozo wa mazoezi utolewe
kulingana na afya za watu.”

Aliagiza wataalamu wa lishe
ngazi zote kuandaa daftari la
orodha ya vyakula vya asili vi-
navyopatikana eneo husika
na kutoa elimu ya milo ipi ian-
daliwe kama kielelezo cha lishe
bora.

Vilevile, alimwagiza Mfamasia
Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi
wa Tiba kusimamia mwongozo
wa huduma kwa makundi maal-
um na madirisha ya huduma za
afya kwa wazee yaimarishwe
sambamba na kliniki za ma-
gonjwa sugu.

“Makundi maalumu ya watu
wakiwamo wenye umri mkubwa
(wazee), watu wenye uzito ulio-
pitiliza (wanene) na watu wenye
magonjwa sugu (muda mrefu)
mfano pumu, shinikizo la juu
la damu, kisukari, magonjwa ya
moyo na figo. Kundi hili mara
nyingi huathirika zaidi na ma-
gonjwa ya kuambukiza kuto-
kana na hali ya kinga zao kuwa
haiko imara zaidi,” alisema.

Dk. Gwajima aliagiza kuwek-
wa mazingira mazuri ya kupata
huduma za afya kwenye vituo
kwa kuruhusu baadhi ya dawa
za kutibu magonjwa sugu ku-

patikana kwenye vituo vya afya
na zahanati, ili kuwapunguzia
kwenda mara kwa mara kwenye
hospitali kubwa za halmashauri
au mkoa.

Kuhusu matumizi ya tiba
asili, alisema wizara inatekeleza
wiki nne za elimu ya tiba asili
kwa kurusha vipindi mbalim-
bali vya redio na televisheni kwa
kufikia makabila yote kwa lugha
Zao.

Aidha, alisisitiza dawa zinazo-
faa kutumika kwenye magonjwa
yanayohusu mfumo wa hewa
kuwa ni COVIDOL, NIMRCAF,
PLANET++, BINGWA, COVO-
TANXA, UZIMA HERBAL DROPS,
BUPIJI, EUCALYPTUS OIL, LEM-
ONGRASS ESSENTIAL OIL.

Alitaja hatua nyingine ni kue-
puka misongamano isiyo ya la-
zima ikiwamo kwenye vyombo
vya usafiri na kuitaka wizara
husika isimamie kwa kurejea
mwongozo wa afya.

“Wahi kituo cha kutolea hu-
duma za afya mara uonapo
dalili za maradhi ili watoa hu-
duma wapate nafasi nzuri zaidi
ya kutibu, niwatake maofisa afya
wanaotoa huduma mipakani
kuendelea kuimarisha udhibiti
wa magonjwa katika maeneo ya
mipakani kwa mujibu wa mion-
g0zo husika,” alisema.

Wanafunzi
wa Shule ya
Sekondari
cha Chekimaji,
N Kata ya Masama
. Rundugai,
wilayani Hai,
mkoani Kiliman-
jaro, wakivuka
juu ya ukuta
wa chanzo cha
maji cha skimu
ya Mtambo juzi,
kutokana na
kukosekana kwa
kivuko katika
eneo hilo, jambo
ambalo ni hatari
hasa nyakati za
masika. PICHA:
MARY MOSHA

Muhimbili kutoa huduma ya kujifukiza

Na Yasmine Protace

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH), imesema kwa ku-
tambua umuhimu wa tiba asili,
itafunga mashine za kujifukiza
kwa ajili ya wagonjwa ambao
wamekuwa wakihitaji huduma
hiyo wanapokuwa wakipatiwa
huduma za kibingwa.

Hayo yalibainishwa jana na
Mkuu wa Kitengo cha Habari
na Uhusianowa Hospitali hiyo,
Aminieli Aligaesha, kwamba
hospitali itaweka sifa na viwan-
g0 gani vya mtu kuingia kwenye
mashine hiyo kwa kuwa hudu-

ma hiyo itakuwa kama nyongeza
katika kuwahudumia wananchi
wanaofika kupata huduma.
laam wakati wa ziara ya Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Doro-
thy Gwajima, ya kuwatembelea
wazalishaji wa bidhaa za tiba
asili.

Wazalishaji hao ni NIMRCAF,
Uzima Herbar Drops, FUKIZA
UDANOL, Bingwa Mix spices na

Aligaesha alisema hospitali
hiyo, imenunua mashine nne
ambazo tatu zitafungwa kwenye

tawi la Upanga na moja kwenye
Mloganzila, na kwamba zinata-
rajiwa kufungwa mwishoni mwa
wiki hii.

Baada ya kuwatembeleza wa-
zalishaji hao, Waziri Gwajima
alisema bidhaa zote zinazoten-
genezwa na wataalamu wa tiba
asili lengo lake ni nchi kuwa na
njia mbadala kwa njia yoyote.

“Tiba asili ilikuwapo tangu
muda mrefu toka miaka ya
1990, na ilishaandikwa kwenye
maandiko ya wizara pamoja na
Sera ya Afya ya Mwaka 2007,
hivyo bidhaa zote zilizotengen-
ezwa na wataalamu wa tiba asili

lengo ni kuwa na nia ya kuitafuta
tiba kama nchi kwa njia yoyote,”
alisema.

Dk. Gwajima alisema ume-
fika wakati sasa wa kuzalisha
kwa pamoja ili kuitendea haki
Ilani ya uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwa kuwa na
viwanda na kufanya utafiti kwa
kuinua bidhaa za tiba asili.

“Lazima tuhitaji mkono wa
vyuo vikuu ili kwenda kama
timu badala ya kubeba suala la
nchi kama la wizara moja, nyinyi
UDSM (Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam) mmnashirikiana vipi na
China?” Alihoji.
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20i0 1a RC matangazo ya misiba lazua jambo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADA ya kuanza kutekelezwa kwa maru-
fuku ya magari ya matangazo kutangaza mis-
iba barabarani iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila hivi karibuni,
umoja wa wamiliki wa magari ya matangazo
na washereheshaji umeibuka na kudai kuwa
haukushirikishwa kuhusu hatua hiyo.

Katibu wa Umoja huo, Emmanuel Abel,
alisema jana kuwa katazo hilo liliwashtusha
na wanakusudia kufanya mkutano kujadiliana
namna ya kufanya maridhiano na serikali ili
ikiwezekana shughuli hiyo iendelee kufanyika.

Aliwataka wanachama wa umoja huo kue-
ndelea kuwa watulivu na wasiifanye shughuli
hiyo wakati wakisubiri majadiliano ambayo
yataleta mwafaka.

“Hii kazi ni miongoni mwa ajira ambazo
tumeamua kujiajiri. Tumekuwa tukijiingizia
kipato na hata halmashauri imekuwa ikiin-
giza mapato kwa sababu kila tunapotaka ku-
tangaza, tunalipia Sh. 50,000 ili tupewe kibali
cha kutangaza,” alisema Abel.

Hezron Mwanditili, mmoja wa wamiliki wa
magari hayo ya matangazo, alisema wameku-
wa wakiajiri watu wengi kwenye shughuli hizo
ikiwamo madereva, watu wa mziki na wash-
ereheshaji na hivyo kukataza ni kuua ajira za
watu. Alisema shughuli hiyo ni miongoni mwa
shughuli za kijamii na hivyo wananchi wame-
kuwa wakizitegemea kuendesha maisha yao
kwa kutumia shughuli hizo.

Alisema hawaelewi sababu hasa ya ku-
kataza matangazo hayo kwa maelezo kuwa

baadhi ya wananchi wamekuwa wakiyakodi
magari hayo na washereheshaji ili kujifariji
baada ya kufiwa na ndugu zao.

“Hatuelewi sababu hasa ya kukataza ma-
tangazo haya, yawezekana pengine wanadha-
ni ndiyo yanayosababisha vifo vya watu kwe-
nye jamii au yanawakera kwa sababu gani?
Pengine wangetuelewesha, tungeelewa lakini
hawakutuhusisha,” Mwanditili alalamika.

Baadhi ya wananchi waliozungumza na
Nipashe kuhusu katazo hilo, walibainisha ku-
lifurahia wakidai matangazo hayo yalikuwa
kero barabarani kiasi kwamba walikuwa wa-
nayachukia.

Mmoja wa wananchi hao, Emmanuel
Mwankapa, mkazi wa Ilolo jijini hapa, alisema
kila siku walikuwa wanayasikia matangazo
hayo barabarani, akidai yalikuwa yanakwa-
misha hata shughuli zao kwa kuacha kufanya
kazi na kuanza kusikiliza kinachotangazwa.

“Tunamshukuru sana mkuu wa mkoa kwa
kukataza matangazo haya. Ilikuwa ukikaa pale
Soweto, kila muda ni matangazo hayo mpaka
inakuwa kero. Ninaamini sasa hivi kelele zita-
pungua mjini,” alisifu.

Februari 22, mwaka huu, Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Chalamila, alipiga marufuku matanga-
70 hayo huku akiwataka wahusika wayafanyie
maeneo ya nyumbani inakokuwa misiba,
kanisani na misikitini wanakofanyia ibada na
makaburini.Chalamila alitangaza katazo hilo
kuanza kutekelezwa jana na kubainisha kuwa
alikuwa amesambaza barua kwenye mamlaka
mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa suala
hilo.

Mwekezaji akana kulima bangi

Na Godfrey Mushi,

MWEKEZAJI raia wa Poland, Damian
Jankowski, ambaye anakabiliwa na kesi ya
ulimaji wa dawa za kulevya aina ya bangi na
kufanya mauzo ndani na nje ya nchi, amedai
kuwa eneo analodaiwa kulima bangi ya kisasa
miche 729, alikuwa ameotesha michikichi.

Pia amedai siku ambayo alipelekwa Kituo
Kikuu cha Polisi Moshi, polisi walimpa ma-
karatasi atie saini na walipoona haelewi na
anasita kutia saini, walimtishia kwa bastola.

Jankowski na wenzake watatu ambao ni
mkewe Eliwaza Pyuza, mfanyabiashara Hanif
Kanani na Boniface Kessy, wanakabiliwa na
mashtaka manne ya kulima bangi, matumizi
ya bangi, kufanya mauzo na kusafirisha bangi.

Akiongozwa kutoa ushahidi wake jana na
Wakili wa Utetezi Faygrace Sadala, katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Moshi, Jankowski
alidai kwamba yeye havuti bangi, isipokuwa
kuna uwezekano akawa amepata athari ya
dawa hizo kwa kuwa alikaa karibu na moto
uliochoma maua yanayodaiwa kuwa ni
bangi.

Kesi hiyo namba 79 ya mwaka 2020, inasiki-
lizwa na Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma hiyo, Bernazitha Maziku.

Katika ushahidi wake, Jankowski alidai
kuwa baada ya kujenga ukuta kwenye eneo la
Nji Panda ya Himo, alilomnunulia mwanawe
wa kike, Maryssa, kwa ajili ya kumjengea ny-
umba, alikuwa ameotesha michikichi.

Aliendelea kudai kuwa maua aliyoyaotesha
katika eneo hilo yalikuwa na ukubwa wa robo
hekari.

“Sijawahi kuwa na bangi nyumbani, mke
wangu (Eliwaza) hajui chochote kuhusu bangi
na siku ya Februari 9, 2020, ndiyo mara ya
kwanza kuona hayo maua pale Himo.

“Baada ya kufika Himo, Polisi walituambia

tungoe na tuyasambaze hayo maua na baada
ya hapo wakaangalia uzito wa hayo maua yak-
iwa na mizizi yake na udongo na kuyachoma,”
alidai.

Alipoulizwa na Wakili wa Serikali, Ignas
Mwinuka, wakati wa mahojiano kwamba asali
iliyokamatwa nyumbani kwake kama ndiyo
ile iliyoonyeshwa mahakamani, shahidi huyo
alikiri ndiyo halisi na alikuwa anaitumia na fa-
milia yake kwenye chai, badala ya sukari.

Februari 17, mwaka huu, Mahakama hiyo
ilimwona Jankowski na wenzake watatu am-
bao ni raia wa Tanzania, wana kesi ya kujibu
katika mashtaka hayo.

Hakimu Maziku aliwaona wana kesi ya ku-
jibu baada ya upande wa mashtaka kufunga
ushahidi wa mashahidi wa upande wa mash-
taka.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na
mawakili wa serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka (NPS), Ignas Mwinuka na Verdiana
Mlenza, ulifunga ushahidi wake baada ya
mashahidi 11 kutoa ushahidi wao pamoja na
kuwasilisha vielelezo 36.

Katika hati ya mashtaka, washtakiwa hao
wanakabiliwa na mashtaka manne ambayo ni
kulima dawa za kulevya kinyume na kifungu
cha 11 (1) (@) cha Sheria ya Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya,
Namba 5 ya Mwaka 2015.

Mshtakiwa wa kwanza, pili na wa tatu wote
kwa pamoja wanadaiwa kuwa Februari 8,
mwaka jana, huko katika eneo la Njia Panda
ya Himo, Wilaya ya Moshi mkoani Kilimanja-
ro, walikutwa wamelima miche ya bangi 729.

Wakati kosa la pili ambalo linawakabili
mshtakiwa wa kwanza, pili na wa tatu, ni kusa-
firisha bangi kinyume na kifungu cha 15A (1)
(2) (C) cha Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya, Namba 15 ya
Mwaka 2017 kama ilivyofanyiwa marejeo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI
“INSTITUTE OF CONSTRUCTION TECHNOLOGY (ICoT)”

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA

KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. Utangulizi:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
chenye makao yake makuu katika Manispaa ya Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia

kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo / Changarawe kwa kutumia Tel
Nguvukazi katika tawi lake lililopo Mkoani Mbeya, Wilaya ya Rungwe mabhali kilipokuwa Chuo cha
ifuatavyo:-

kinolojia Stahiki ya
ATTI-Mbeya kama

No JINA LA KOZI

TAREHE YA KUANZA MAFUNZO

Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya
1 Barabara za Changarawe kwa Kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.(Kozi Na.26)

Wiki Kumi (10)

05/04/2021 - 11/06/2021

2 Kozi maalumu ya vikundi vya wanwake na
vijana ya juu ya ukarabati na matengenezo ya
barabara kwa kutumia teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi

Wiki Nne (4)

17/05/2021 - 11/06/2021

3 Kozi ya uwekaji wa tabaka la Lami kwenye
of low traffic volume roads’) kwa Kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.

Wiki Nne (4)

30/08/2021 - 24/09/2021

2. Masomo yatakayofundishwa: -

(a) Kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana: Washiriki watajifunza maada mbali mbali j
matengenezo ya barabara za changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi
shirikishi ambaz o ni
uashi(masonry), tekinolojia ya udongo na zege. Kipekee, kozi hii imelenga kumwezesha mshi
kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida y.
curent maintenance’.

uu ya ukarabati na
pamoja na maada

utaratibu wa kufungua kampuni kwa vikundi, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni,

riki kupata ujuzi wa
aani ‘Routine/Rec-

(b) Kozi ya ukarabati na matengenezo ya Barabara za Udongo / Changarawe: Washiriki watajifunza mambo mbali

mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvu

kazi.Pia, watajifun-

za mambo mbali mbali juu ya: mpango wa kazi (Planning), Uongozi sehemu za kazi na mbinu za usimamiaji wa
kazi, vipimo vya kazi, usimamiaji wa mikataba, Uwekaji wa tabaka la changarawe pamoja na ujenzi wa

makalavati. Kozi hii imekusudia kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kutosha katika kufanya

na kusimamia kazi

za ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe / udongo kwa ubora wa hali ya juu.

3. Nijia za ufundishaji

Mafunzo yatafanyika KATIKA AWAMU MBILI; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (darasani) na awamu ya pili itakuwa ni

mafunzo ya vitendo.

4. Malengo ya kozi

Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Tekinolojia Stahiki ya

Nguvukazi katika:

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Rec-

curent, Periodic and Emergency maintenance’;
ii.  Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;
ii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED CONTRAC-

TORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukar
zinayotolewa na TARURA au TANROADS.

abati wa barabara

5. Walengwa wa Mafunzo haya ni:-
a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
b)  Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
¢) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,
d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo / ukarabati wa barabara

kwa kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza zaidi kazi

za barabara.
6. Lughaya mafunzo:-

Lugha itakayo tumika katika kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe kwa Kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi ambayo itaendeshwa kwa muda wa wiki kumi (10) ni kiingereza wakati kozi maalumu ya vikundi vya

wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya kiingereza na kiswabhili.

7. Gharama za Mafunzo:-
Gharama za mafunzo zitakuwa kama ifuatavyo:

JINA LA KOZI MUDA (Wiki)

ADA (TSH.)

Kozi ya Ukarabati
Changarawe kwa
Nguvukazi.

na Matengenezo ya Barabara za
Kutumia  Teknolojia Stahiki ya

Kumi (10)

1,600,000/=

Kozi maalumu ya vikundi vya wanwake na vijana ya juu ya
ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia
teknolojia Stahiki ya Nguvukazi

Nne(4)

500,000/=

Kozi ya uwekaji wa tabaka la Lami kwenye barabara za

Nne(4)

roads’) kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.

1,000,000/=

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘control number’ itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa kuwasiliana
na uon gozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. Namna ya Kutuma Maombi ya Kozi hizi:-

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa wanatakiwa kutuma maombi yao Chuoni ICoT, tawi
la Mbeya au Morogoro kwa kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa

maelezo zaidi.

Kumbuka: Kuna nafasi za malazi ishirini (20) tu kwa kila kozi; hivyo, inashauriwa kutuma maombi mapema iwezekanavyo.

Wasiliana nasi:

Mkuu wa Chuo - ICoT
ICoT - Mbeya / Sogea, Wilaya ya Rungwe (Tukuyu)
S.L.P 1957, MBEYA,
Simu: 025 295 7484/5; 0787 059 555; 0769 317 404; 0765 251 509
Nukushi: 025 295 7486
Barua pepe: attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail.com
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Usajili wa Vicoba
usimamiwe vizuri

JUZI Benki Kuu ya Tanzania (BoT), ilifafanua na kutoa msimamo
wa tozo na kodi ambazo zinasemekana kuwa zitatozwa kwenye
vikundi vidogo vidogo yaani Vicoba.

Ufafanuzi huo umetolewa ukiwa umebaki mwezi mmoja na
siku nne kufika tarehe ya mwisho ya usajili wa taasisi zinazotoa
huduma ndogo za fedha, taasisi zinazotoa mikopo bila kupokea
amana za umma ikijumuisha kampuni za kukopesha, kutoa hu-
duma ndogo kwa njia za kidijitali na watu binafsi wanaokopesha.

Wengine ni vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SAC-
COS) na Vicoba. Aidha, sheria imebainisha kuwa benki zinazo-
faya biashara ya huduma ndogo za benki na huduma ndogo za
fedha zitasimamiwa kwa mujibu wa sheria ya benki na taasisi za
fedha ya mwaka 2006.

Jukumu la kisheria la BoT ni kusimamia na kufuatilia, ku-
tunga kanuni na kusimamia watoa huduma, lakini sheria imetoa
mwanya wa kukasimisha mamlaka na majukumu yake ya kutoa
tangazo kwenye Gazeti la Serikali.

SACCOS zinasimamiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDC) na VICOBA ni mamlaka za serikali za mitaa ambazo ni
halmashauri na manispaa.

Aidha, BoT ilieleza imesikia malalamiko ya wananchi kutozwa
fedha kwa ajili ya usajili ambao bado haujaanza kwa kuwa ilisub-
iri mwongozo, kukamilika kwa mfumo wa usajili na elimu kwa
maofisa maendeleo ya jamii.

Tayari mifumo imekamilika na mafunzo kwa maofisa maende-
leo ya jamii, ambao sasa wanawajibika kutangaza kuanza usajili
kwenye maeneo yao na ndani ya siku 14 vikundi viwe vimepata
usajili.

Mwongozo uko bayana na kanuni zimefafanua kila kitu ni waji-
bu wa maofisa maendeleo ya jamii kufikisha elimu kwa umma
ili kuondoa mkanganyiko uliokuwapo kuwa kuna kodi zitakazo-
tozwa kwenye fedha za wanakikundi kwa mwezi na mwisho wa
mwaka faida nayo itatozwa kodi.

Hali hiyo imesababisha baadhi ya vikundi kuanza kuweka fed-
ha nyumbani na kuachana na utaratibu rasmi wa kwenda benki,
huku wengine wakivunja vikundi kwa madai kuwa fedha zao zi-
tatozwa kodi kubwa.

Baadhi ya vikundi vilijikuta chini ya baadhi ya SACCOS na
wadhamini ili kukimbizana na usajili, ambako huko walitozwa
fedha za usajili, jambo ambalo BoT imelipinga na kutaka watu
kupata taarifa sahihi kutoka sehemu sahihi.

Ni matumani yetu kuwa baada ya maofisa maendeleo ya jamii
kuelimishwa watafikisha elimu kwa wananchi na vikundi vinavy-
ofika kwenye ofisi zao kwa ajili ya usajili, kwa kuwa kumekuwa na
vikwazo vingi katika kusajili.

Kama ambavyo BoT inasisitiza kuwa hakuna tozo zozote zi-
nazofanywa na mamlaka yoyote katika usajili, tunatarajia hal-
mashauri zitasimamia kwa ufasaha kuhakikisha kuwa vikundi ha-
vikatishwi tamaa kwa sababu ambazo hazipo au kutozwa fedha
ambazo kimsingi hazistahili.

Ni matarajio yetu kuwa TAMISEMI na madiwani watafuatilia
kwa kina suala hili, ili kuondoa usumbufu ambao vikundi vin-
aupata na mwisho kujiendesha kwa siri au kuvunja vikundi am-
bavyo viliwakwamua wengi kimaendeleo.
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Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Na Sabato
Kasika

Kusubiri tamko kuu ni kuchelewa

kuchukua tahadhari maradhi haya

KATIKA siku za karibuni kume-
kuwapo  mjadala  kwenye
mitandao ya kijamii, baadhi ya
watu wakitaka serikali itoe tam-
ko kuhusu tatizo la upumuaji,
huku wengine wakitaka jamii
ichukue tahadhari badala ya ku-
subiri tamko.

Wote kama Watanzania wana
haki kutoa maoni, lakini maoni
yasichangie kupotosha jamii,
badala yake yaisaidie kuchukua
hatua zinazoshauriwa na wata-
laamu wa afya ili kukabiliana na
tatizo hilo.

Binafsi, ninaamini Watan-
zania wengi wanajua kila kitu
kuhusu ugonjwa huo tangu
dalili zake hadi njia za kujikinga.
Kama mtu unajua tatizo na njia
zake za kujikinga, kuna haja gani
ya kusubiri tamko?

Watu kukaa na kuendelea
kuhoji au kuitaka serikali itamke
kuhusu kuwapo kwa ugonjwa
huo nchini ni matumizi mabaya
ya muda, ambao ungetumika
kufanya mambo mengine ya
muhimu. Kwanini mtu asichuk-
ue hatua zinazotakiwa kama
anaona kuna tatizo mbele yake
na kubaki akisubiri tamko?
Tamko litasaidia nini zaidi ya
kuzingatia masharti ya kue-
puka ugonjwa huo? Hata kama
hakuna tamko la serikali, kila
Mtanzania anatakiwa kufanya
sehemu yake kwa kuchukua
tahadhari za kiafya ili kujikinga
na maambukizo, kwa kuzingatia
kwamba, Tanzania siyo kisiwa.

Watu  kuendelea  kuhoji
na kutaka tamko, ni sawa na
kuchelewa kuchukua hatua zi-
nazoelekezwa na wataalamu
wa afya na mwisho wake ni
matatizo ya kujitakia. Tayari
serikali imeshasema haijamzuia
mtu yeyote kuvaa barakoa na

taratibu nyingine zinazoshau-
riwa na wataalam wa afya, la-
kini ikashauri kutumia barakoa
zilizotengenezwa nchini. Kukaa
na kuendelea kusubiri tamko
ni kupoteza muda. Badala yake,
kila mmoja anapaswa kutumia
tamko kuchukua tahadhari
dhidi ya ugonjwa huo, kama
ambavyo wataalamu wa afya
wanaelekeza kwa ajili ya kuka-
biliana nao. Ni vyema kila mkazi
nchini afanye sehemu yake, kwa
kuzingatia maelekezo ya watu
wa afya, ambayo kimsingi ya-
meshawekwa wazi na kuende-
lea kuhoji au kutaka tamko bila
kujikinga ni sawa na kujitafutia
matatizo. Mwaka jana, Tanzania
ilipitia tatizo hilo na kulazimika
kufungwa baadhi ya huduma
kama shule, huku watu waki-
takiwa kufuata maelekezo ya
wataalamu wa afya, ikiwamo
kunawa kwa maji tiririka, vi-
takasa mikono, kuvaa barakoa
na kuepuka mikusanyiko.

Vilevile, hatua nyingine zina-
zotakiwa kuchukuliwa ni pamo-
ja na kufunika mdomo na pua
pale mtu anapopiga chafya na
kukohoa, lengo ni kusaidia ku-
jikinga au ueneaji maradhi hayo
au ya namna hiyo yanayoende-
lea kuisumbua dunia.

Aidha, kuna tiba na kinga
mbadala wa kukabiliana na
ugonjwa huo, ni upigaji nyungu
kujihakikishia usalama kiafya
ingawa bado baadhi ya watu
wanaendelea kuhoji kitu amba-
cho wanakijua. Tahadhari hizo
zilienda sambamba na kuagiza
madereva wa daladala kutojaza
abiria kupita kiasi na badala
yake wakawa ni wale waliokaa
kwenye viti tu. Lakini ni ajabu
kushuhudia, kuna wanahoji
mambo ambayo wanayajua.

Hayo yote ni wazi kwamba
yanajulikana, lakini cha ajabu ni
watu kuanza kuhoji na kutaka
tamko ili kujikinga na tatizo la
kupumua kana kwamba ha-
wajui lolote kuhusu mbinu za
kukabiliana na ugonjwa huo
au maradhi yanayoenea kwa
namna hiyo. Inawezekanaje
mtu ukaona tatizo mbele yake,
badala ya kuchukua hatua za
kulikwepa au kukabiliana nalo.
Anasubiri kwanza hadi asikie
tamko. Sidhani kama itakuwa
sahihi kufanya hivyo.

kunapaswa tamko lisiwe kik-
wazo cha kushindwa kuchukua
tahadhari, badala yake jamii
yenyewe ihamasishane, ili kila
mtu azingatie kwa vitendo
maelekezo yanayotolewa na
wataalamu wa afya.

Wakati hayo yakifanyika,
madereva na makondakta wa
daladala zinazotawala hasa mi-
jini nao wasisubiri tamko ndipo
waache mtindo wa kujaza abiria
kupita kiasi katika magari yao.

Ikumbukwe kuwa kwenye
tatizo la upumuaji, watu wana-
takiwa kupeana nafasi katika
kukaa, ili kuepuka kuambuki-
zana, hivyo hata kwenye usafiri
ni muhimu hali hiyo irudi kama
ilivyokuwa mwaka jana.

Kwa Jiji la Dar es, siyo vibaya
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA), ikaruhusu
magari binafsi yakaingia katika
ya jiji kusaidiana na daladala
kubeba abiria, ili kupunguza
msongamano ndani ya daladala.

Mwaka jana LATRA ilichukua
hatua kama hizo, kama inaweze-
kana, ichukue tena kama sehe-
mu ya kuzingatia kile ambacho
kinashauriwa na wataalamu wa
afya kwa gjili ya kujikinga na
maradhi hayo.
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Nzige wadhibitiwa
kwa 70% Longido

Na Asraji Mvungi, LONGIDO

WATAALAMU wanaosimamia zoezi
la kuangamiza nzige katika Wilaya
ya Longido mkoani Arusha, wametoa
matokeo ya awali yanayoonyesha ku-
wapo kwa mafanikio kwa asilimia 70.

Wataalamu hao akiwamo Oshingi
Shilla, kutoka TPRI amesema hadi
sasa nzige waliokuwa wamevamia
eneo la hekta 425 katika wilaya hiyo,
hawajaonekana tena, na kwamba wa-
nahofiwa kuwa wameangamia na kazi
ya kuwafuatilia inaendelea.

Akitoa taarifa ya matokeo ya zoezi
hilo kwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
lddy kimanta, aliyetembelea eneo
lililokuwa limevamiwa, Shilla alisema
kwa kawaida wadudu hao wanapo-
pigwa dawa inawachukua wastani wa
saa 24 hadi 72 kuangamia.

Hata hivyo, licha ya Mkuu wa Mkoa
kutembelea eneo lililopigwa dawa
kwa lengo la kujionea mabaki ya nzige
waliokufa, mtaalamu huyo alimwam-
bia kuwa kutoonekana kwa mabaki
hayo sio tatizo kwani dawa waliyopi-
ga inaendelea kufanyakazi na matokeo
yataendelea kuonekana.

“Mheshimiwa mkuu wa mkoa huwa
sio rahisi wadudu hawa kufa kwa
mara moja, lakini wataendelea kufa
kadiri siku zinavyokwenda alisema
Shilla.

Kwa upande wake Mbunge wa
Longido, Dk. Steven Kiruswa, alisema
licha ya mafanikio hayo wanaendelea
kuimarisha mtandao wa kupata taarifa
za mwenendo wa nzige hao kwa ku-
watumia wananchi, wakiwamo vijana
wa jamii ya wafugaji.

Kwanza nawashukuru sana wa-
nanchi wa Longido kwa kutoa ush-
irikiano mkubwa wa kudhibiti nzige
hawa haswa kwa kutoa taarifa na
tunawaomba mwendeleze utaratibu
huo, na pia kwa kuendelea kuheshimu
maekekezo yakiwamo ya kutopeleka
mifugo kwenye maeneo vyaliyopigwa
dawa,” alisema DK. Kiruswa.

Akizungumza baada ya kutembelea
eneo lililopigwa dawa ya kuangamiza
nzige, RC Kimanta alisema nzige
waliokuwa wanatishia amani wamed-
hibitiwa, na pia hawajaleta madhara
makubwa.

Kwa mujibu wa Kimanta, licha ya
athari ya kufungwa kwa shule tatu za
msingi kwa muda wa siku nne, hakuna
madhara mengine yaliyotokana na
wadudu hao, na aliwapongeza wa-
nanchi wa Longido kwa kuwa wepesi
wa kutoa taarifa sahihi na kwa wakati
za nzige hao na kwenye mamlaka
zinazohusika.

“Mafanikio haya yanayoonekana,
yakiwamo ya kudhibitiwa kwa nzige
hawa kabla hawajaleta madhara..ni
matokeo ya taarifa sahihi zilizotolewa
na wananchi, na mmefanya jambo
ambalo ni mfano wa kuigwa,” alisema
Kimanta.

Baadhi ya wananchi walipongeza
hatua zilizochukuliwa na serikali ku-
dhibiti wadudu hao ambao walikuwa
wanatishia usalama wa mifugo yao.

ya wakulima wa eneo hilo. PICHA: WOINDE SHIZZA

BoT yapiga marufuku uuzaji noti chakavu

Na Salome Kitomari,
MTWARA

BENKI Kuu (BoT) imepiga
marufuku biashara ya kuuza
fedha chakavu, ikizitaka benki
na taasisi za fedha kutoa fedha
safi na kurudisha kwao zilizo
chafu ili ziondoke kwenye
mzunguko. Meneja wa benki
hiyo anayeshughulikia noti na

sarafu, Ilulu Ilulu, alitoa agizo
hilo jana wakati wa semina kwa
waandishi wa habari za uchumi
na biashara inayoendelea mjini
Mtwara.

Alisema katika maeneo ya
masoko na minada kumekuwa
na watu ambao wananunua
fedha chakavu kwa bei pungufu
na kwenda kubadilisha BoT kwa
bei kamilifu kwa kuwa kwa mu-

jibu wa sheria, fedha inabadil-
ishwa kwa fedha kamili.

“Hairuhusiwi  kuuza fedha
chafu, tunataka wananchi kutoa
taarifa, fedha inabadilishwa
kwa fedha. Tuna sera ya ku-
hakikisha tunatoa noti na
sarafu chafu kwenye mzunguko
na kuhakikisha safi zinapati-
kana.

“Taasisi za fedha zinajua, zi-

napaswa kuja BoT kuchukua
noti safi na kurudisha chafu am-
bazo tuna jukumu la kuziharibu
kisheria,” alifafanua.

Alisema wanachofanya wau-
zaji, wanazikusanya kwa bei
pungufu, akitolea mfano noti
ya Sh. 10,000 wanazinunua
kwa Sh. 9,000, hivyo wakizifiki-
sha BoT, wanapata faida ya Sh.
1,000 kwa kila noti.

Dar kinara ukatili wa wanawake

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, ametaja mikoa
mitano yenye kiwango
cha juu cha ukatili wa
wanawake kwa mwaka
2019/20, huku Mkoa wa Dar
es Salaam ukiongoza.

Katika Mkoa wa Dar es
Salaam matukio yaliyori-
potiwa ni 2,618, ukifuatiwa
na Arusha (1,393), Tanga
(1,352), Lindi (1,161) na Man-
yara (968).

Kufuatia hali hiyo, amea-
giza wataalamu wa maen-
deleo ya jamii kusaidia
mikoa hiyo kubaini tatizo
la kuongoza kwa vitendo
hivyo licha ya kuwa na
maendeleo makubwa.

Dk. Gwajima aliyasema
hayo, jana, alipokuwa aki-
fungua Kongamano la

Chama cha Wataalamu wa
Maendeleo ya Jamii Tanza-
nia (CODEPATA), jijini hapa.

“Eti mikoa iliyoongoza
ushangae wewe wanasema
maendeleo ni makubwa
wanaendeleza na matukio
ya ukatili..Tatizo nini kwe-
nye hii miji yetu mikubwa
yenye TV kila nyumba, was-
omi na barabara zipo mijini,
twendeni tukawasaidie tati-
zo ni nini?” Alihoji.

Alisema takwimu hizo
sio nzuri na haipendezi na
inahitaji kuimarisha nguvu
kubwa ya kuzungumza na
jamii kwa kutumia taaluma
yao.
“Tunataka katika miaka
ijayo hii hali ishuke, serikali
itaendelea kuchukua hatua
za kukabiliana na ukatili,
hizi kamati za MTAKUWWA
hakikisheni zinasimamia na
kutokomeza ukatili wa wa-
nawake na watoto kwenye
maeneo yao,” alisema.

"o
L

MABUNDA AUCTIONEER MART CO. LTD
P.O. Box 61424 DAR ES SALAAM, TANZANIA
TELL: 0787129539/0719656930
Dealers in: Auctioneer & Debt collection
Email: mabundacompanyltd@gmail.com

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na BUBALE LIMITED tutauza kwa mnada wa hadhara
vifaa vilivyopo Kilosa Morogoro kuanzia tarehe 10/03/2021 na kuendelea

baada ya kutoka kwa tangazo.

1.

CENOOMLON

Harvest Class CS228
Tractor Massey Fergusson 9240

Tractor Massey Fergusson 9240 - as it is stands

Trailer 18 t
Crops sprayer Nodet
Planter Kinze 3650 — 16/31
Fertilizer sprayer 24m Amazon
Ripper / per ripper
Crusher

10. Bulldozer Caterpillar D5 LPG

11. Bulldozer Caterpillar D5 LPG - as it is stands

12. Excavator 10t Case

MASHARTI YA MNADA

1.
2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14)
Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo

yote ya awali ya asilimia 25% na mnada kurudiwa.

4. Taratibu za kuona au kukagua vifaa, zitafanyika tarehe 01/03/2021 kabla

Dhamana itauzwa kama ilivyo

bei iliyofikiwa

ya kufanyika kwa mnada

Kwa mawasiliano zaidi
0787129 539/0655 129 539
Email: mabundacompanyltd@gmail.com
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Wachimbaji walla ukosefu mawasiliano

Na Shaban Njia, MBOGWE

ZAIDI ya wachimbaji wadogo 2,500
wa dhahabu, Rashi ya Nyakafulu,
Mbogwe, mkoani Geita, wameiomba
serikali kuwajengea mnara wa ma-
wasiliano katika eneo hilo ili kuwa-
saidia kuwasiliana na wateja wao kwa
urahisi.

Walwa Katemi, Mwenyekiti wa
Mgodi wa Isanja, aliyabainisha hayo
jana wakati akizungumza na vyombo
vya habari zilivyofika mgodini hapo
kutambua wanavyoshiriki shughuli
za maendeleo hasa kwa wananchi wa-
naozunguka mgodi.

Alisema eneo hilo lina changamoto
ya mawasiliano ya simu licha ya ku-
changia pato la taifa kupitia sekta ya
madini. Jambo hilo, alisema limekuwa
likisababisha kuuza madini kwa bei ya
hasara bila kutambua kama bei ime-
shuka au la katika soko la dunia.

“Sisi ni wachimbaji ambao hatut-
ambui bei za madini zinazobadilika
kila siku duniani. Tunakwenda kuuza
madini kwenye masoko yetu hatutam-
bui kama yamepanda au yameshuka
na ili kuondoa wasiwasi huu ni vema
tukapatiwa mnara wa mawasiliano wa
simu,” alisema Katemi.

Naye Pius Karau, mmoja wa
wachimbayji, alisema eneo hilo linaon-

goza kwa kuwa na madini mengi mkoa
mzima wa Geita, lakini wachimbaji
wake hawatambui bei ya soko la dha-
habu liko vipi.

Alisema kutokana na kukosekana
kwa mawasiliano, wanatambua zaidi
hali ya soko wanapokwenda kwenye
masoko wakati wa kuuza, hiyo imeku-
wa ikisababisha wachimbaji kuibiwa
wakati wa mauzo.

Pia Karau alisema uwapo wa ma-
wasiliano utasaidia pia kutoa taarifa
katika vyombo vya sheria endapo
itatokea hali ya viashiria vya uvunjifu
wa amani kwa sababu katika maeneo
ya migodi kumekuwa kukitokea ajali
nyingi ikiwamo wachimbaji kufukiwa
na vifusi.

Katika hatua nyingine, Katemi amei-
omba serikali kupitia Wizara ya Ma-
dini, kuwapatia leseni ya uchimbayji ili
kufanikisha kuchangia kikamilifu ma-
pato ya serikali, halmashauri na kuen-
delea kuchangia masuala ya maende-
leo kwa wananchi wanaowazunguka.

Alisema wako wachimbaji wanao-
taka kuwekeza katika eneo hilo, lakini
wanaogopa mitaji yao kufa kwa kuho-
fia kutimuliwa na serikali baadaye na
kwamba endapo wizara itatoa leseni,
wawekezaji wengi watajitokeza na
kuajiri vijana wengi ambao wako mi-
taani hawana shughuli za kufanya.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA

Pumzika

Mradi wa usajili ardhi vijiji waanza

Na Munir Shemweta, MBEYA

OFISI'ya Ardhi Mkoa wa Mbeya
kwa kushirikiana na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbarali, imeanza
kutekeleza mradi wa usajili ar-
mradi wa mfano unaotarajiwa
kutekelezwa katika halmashauri
zote za mkoa.

Mradi huo unatekelezwa kwa
kutumia mfumo wa kisasa wa up-
imaji na uchukuaji picha za anga
na wanufaika wake wanachangia
gharama za kupanga, kupima
na kumilikishwa vipande vyao
kwa kuzingatia dhana ya ‘fit for
purpose’. Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Mkoa wa Mbeya, Siyabu-
mi Mwaipopo, alithibitisha hayo,
juzi, alipowasilisha taarifa ya
sekta ya ardhi katika mkoa wake
katika kikao baina ya Naibu Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula na watendaji wa sekta ya
ardhi pamoja na wakurugenzi wa
halmashauri za mkoa wa Mbeya.

“Uchangiaji  gharama za
kupanga, kupima na kumilik-
ishwa ardhi katika mradi huu
una mambo mawili ya msingi
ambayo ni kuondoa dhana ya
utegemezi katika utoaji huduma
za ardhi na kufanya umilikishaji

ardhi kuwa endelevu,” alisema
Mwaipopo.

Kwa mujibu wa Mwaipopo,
katika kutekeleza mradi huo,
wananchi wanaomiliki ekari
moja mpaka 10, watachangia Sh.
30,000 na wale wenye masham-
ba ya ukubwa wa ekari 11 mpaka
50 watachangia Sh. 60,000 huku
wenye ekari kuanzia 51 na kuen-
delea wakichangia Sh. 120,000.

Alisema kupitia mradi huo, vi-
jiji 10 kati ya 20 vitapimwa  mi-
paka na ramani kusajiliwa. Vi-
jiji 13 vitaandaliwa mipango ya
matumizi ya ardhi, vinne am-
bavyo  mipango ya matumizi
bora ya ardhi inakaribia kuisha
mudawake mipango yake itare-
jewa upya na vyeti vya ardhi vya
la mradi na kila kipande cha ar-
dhi kitapimwa na kupatiwa hati
miliki ya kimila.

Mwaipopo aliongeza kuwa ka-
tika utekelezaji mradi huo, taasisi
zote za kisheria zinazohusika na
migogoro ya ardhi zitajengewa
uwezo kwa kupatiwa mafunzo
bora ya uendeshaji mabaraza ya
eneo la mradi.

Pia alisema mabaraza ya ar-

katika eneo la mradi sambamba

na Baraza la Ardhi na Nyumba
la Wilaya ya Mbarali kuanza ku-
fanya kazi mapema.

Naibu Waziri Mabula aliwa-
taka watendaji wa sekta ya ardhi
katika halmashauri za wilaya za
mkoa wa Mbeya kuanza kutoa
elimu ya kupanga maeneo katika
vijiji ili kuepuka ujenzi holela.

“Tuanze kutoa elimu kwa wa-
ABC za kupanga maeneo yao
kabla hayajaanza kutangazwa
maeneo ya upangaji na tukifanya
hivyo miji yetu itakaa vizuri na
tutaondokana na zoezi la urasim-
ishaji ambalo linamalizika 2023,”
alisema Dk. Mabula.

Katika hatua nyingine, Mabula
aliagiza kufuatiliwa kwa wamiliki
wote wa viwanja wenye tozo ya
adhabu ya maendelezo yaliyoki-
uka sheria ya mipango miji ka-
tika mkoa wa Mbeya, ili waweze
kulipa kiasi wanachodaiwa kama
walivyopelekewa ilani za madai.

Kwa mujibu wa taarifa ya sekta
ya ardhi, mkoa wa Mbeya una
viwanja 154 ambavyo wamiliki
wake wamefanya maendelezo
kwa kukiuka masharti ya uen-
delezaji na viwanja hivyo vina-
daiwa Sh. 1,074, 830,060 huku
Sh. 65,100,000.00 pekee ndizo
zilizolipwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA

Pumzika

kwa Amani

Balozi John William Kijazi

kwa Amani

Mhe. Maalim Seif Sharif Hamad
Katibu Mkuu Kiongozi

1956 - 2021

Makamu wa kwanza wa Rais Zanzibar

1943 - 2021

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la

Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) tumepokea kwa masikitiko

makubwa taarifa ya msiba wa Balozi John William Kijazi, Katibu
Mkuu Kiongozi

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la
Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) tumepokea kwa masikitiko
makubwa taarifa ya msiba wa Mhe. Maalim Seif Sharif Hamad,

Makamu wa kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. ) .
Tunatoa salamu za pole kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, Mhe. Dkt John Pombe Magufuli. Familia, ndugu, marafiki
na Watanzania wote.

Tunatoa salamu za pole kwa Rais na Mwenyekiti wa Baraza la
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. Dkt Hussein Ali Mwinyi.
Familia, ndugu, marafiki na Watanzania wote.
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Wataka kunusuru Bonde la Kilombero

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ERIKALI  imetakiwa ku-
chukua hatua za haraka
kudhibiti uharibifu unao-
fanywa katika  Bonde la
ardhi oevu la Kilombero, , na vyanzo
vingine vya maji katika wilaya za
Mvomero na Kilosa katika Mkoa wa
Morogoro, kutokana shughuli za ki-
binadamu
Shughulihizoni mifugo,uchimbaji
wa madini, kilimo huku vikihatari-
sha kukosekana huduma ya maji
katika mikoa ya Morogoro, Pwani na
Dar es Salaam.
Tahadhali hiyo ilitolewa na
muikolojia, Asukile Kajuni, kutoka

-
SBL yazindua hia
mpya mikoa mitatu

Na Mwandishi Wetu

Shirika la GEO Network Limited
lilopewa kazi ya kutengeneza mpan-
go mkakati wa uhifadhi na ulinzi wa
vyanzo vya maji katika mabonde tisa
wakati akiwasilisha mpango huo ka-
tika warsha wa wadau ya maji iliyo-
fanyika mjini Morogoro.

Kajuni alisema katika shughuli yao
ya kutengeneza mpango huo katika
bonde la maji la Wami Ruvu, wame-
shuhudia wimbi la mifugo, shughuli
za kilimo na uchimbaji wa madini
ukiharibu kingo za mito na kusaba-
bisha kuingiwa kwa matope kwenye
vyanzo vya maji na pamojana kwe-
nye mito ambayo inatiririsha maji
kwenye mito mikubwa na kusababi-
sha upungufu wa maji.

Maeneo yaliyokithiri ni Bonde la

ardhi oevu la Kilombero, ambalo li-
mevamiwa na idadi kubwa ya mifu-
go kutoka maeneo mbalimbali na
imekuwa ikiharibu vyanzo vingi vya
la Kibasila ambapo mifugo hiyo im-
efikia hatua ya kuhatarisha vyanzo
vya maji yanayoingia katika mto Kil-
ombero. “ Kama Mkuu wa wilaya na
serikali yake wasipochukua hatua za
haraka kudhibiti mifugo iliyopo ka-
tika bonde la Kilombero hasa katika

hatari ya kupungua kwa maji katika
mto Kilombero kwani uharibifu wa
mifugo ni mkubwa mno.. kuna
ng'ombe wengi sana wanaharibu vy-
anzo vya maji,” alisema.

Alitaja eneo lingine ni Mgeta ili-

yopo Wilaya ya Mvomero ambapo
shughuli kubwa za kilimo zimekuwa
zikifanywa katika maeneo ya milima
bila kutumia makinga maji, hivyo ku-
haribu vyanzo hivyo ambavyo vinat-
iririsha katika mto Morogoro na kue-
lekea katika mto Ruvu ambao ndio
chanzo kikuu cha watumiaji wa maji
katika mikoa ya Pwani na Dar es Sa-
laam.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji
Bonde la Wami Ruvu, Hamza Sadiki,
alisema Wizara ya Maji kupitia bodi
za maji za mabonde imepewa juku-
mu la utunzaji wa vyanzo vya maji,
hivyo wameamua kuanza kufanya
tathmini ya kuangalia uhalibifu kwe-
nye vyanzo hivyo ili kuja na mpango
mkakati wa kuvitunza na kuviende-

leza kwa manufaa ya sasa na vizazi
vijavyo.

Alisema kupitia mpango huo
wameainisha mahitaji ya wadau
mbalimbali wa Sekta ya maji kwa
kuzingatia wakati uliopo na wakati
ujao na umependekeza kazi mbalim-
bali ambazo zikitekelezwa, zitawez-
esha upatikanaji endelevu wa maji
kutoka kwenye vyanzo vya maji.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kilosa, Asajile Mwambam-
bale, alipongeza bonde hilo kuja na
mpango huo kwa kushirikisha wa-
dau mbalimbali kwa kuwa utaweza
kusaidia matumizi sahihi ya rasili-
mali hizo za maji hasa katika mae-
neo ya uchimbaji madini, kilimo na
mifugo katika wilaya hiyo.

KAMPUNI ya bia ya Serengeti
(SBL), imezindua bia mpya aina ya
Guinness Smooth katika mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha, Manyara na

Tanga.

Akizungumza wakati wa uzinduzi

wa SBL, Bertha Vedastus, alisema:
“Bia hii mpya kwenye familia ya
Guinness ina ladha ya kipekee am-
bayo inamfanya kila mnywaji afura-
hie kila mara anapoitumia na wakati

akiwa na marafiki.”

Bertha aliongeza: “Bia hii ina hadhi
yva kimataifa na imetengenezwa ka-
tika kiwanda chetu cha moshi, huku
ikitumia malighafi za Kitanzania
ikiwamo shayiri inayolimwa katika
mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na

mingineyo.”

“Guinness ina historia ndefu na
kongwe ya kutengeneza bia, bidhaa
ambazo zimefanikiwa kuteka soko
|a dunia na kuendelea kuwa kinara,”

alisema.

Halmashauri zaelekezwa mazao ya nyukKi

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, ameagiza kuboreshwa kwa
sekta ya misitu na mazao ya nyu-
ki na kuhakikisha kila halmashauri
inakuwa na kiwanda cha kuchakata
mazao hayo ya nyuki na kuvibore-
sha zaidi vile vya uzalishaji wa
mazao ya mbao.

Amesema lengo ni kuongeza
mnyororo wa thamani katika mazao
ya misitu na nyuki nchini.

“Viwanda vya kuchakata mazao
ya nyuki kwa sasa vipo 21, lakini
wizara imeongeza viwanda vitatu
kwa hiyo tutakuwa na viwanda 26

ambavyo bado havitoshi, katika hali
ya kawaida hivi viwanda vidogo tu-
natakiwa tuwe navyo 200,” alisema
Samia.

“Tuna halmashauri 186, kwa hiyo
kila halmashauri ikiwa na kiwanda
kimoja ambacho nacho hakitoshi
lakini itakuwa angalau.”

Samia alitoa maagizo hayo katika
hotuba yake iliyosomwa na Waziri
wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas
Ndumbaro, wakati wa uzinduzi wa
kongamano la kimataifa la sayansi
juu ya mnyororo wa thamani wa
mazao ya misitu na nyuki kwa ajili
ya maisha endelevu na uchumi wa
viwanda.

Alisema kuwa kuna haja ya kuwa

na mkakati mahsusi wa kuainisha
masoko na tabia zake katika kufani-
kisha sekta hiyo na kutaka utafiti
unaofanyika uwafikie wadau na
uandikwe kwa lugha nyepesi.

“Tanzania ina wasomi wengi sana
na wanafanya utafiti, katika mazao
ya nyuki na misitu, hakuna taasisi
nzuri za utafiti Afrika na Kusini mwa
Jangwa la Sahara kama za Tanzania,
lakini tafiti nyingi zinawekwa kwe-
nye makabati, ni wakati sasa tafiti
zifike kwa wadau katika jamii zetu,
na kuziandika katika lugha nyepesi,”
alisema Samia.

Alisema bado nchi haijatumia vi-
zuriraslimali hizo za misitu na nyuki
na kwamba kuna haja kuliangalia

hilo.

“Uwezo wa nchi wa kuzalisha
asali ni tani 134,000, lakini kwa sasa
tunazalisha tani 34,000 tu, tunataka
mtuambie nini kifanyike ili twende
mbali zaidi,” alisema.

Samia aliagiza kila halmashauri
nchini kuhakikisha inapanda miti
milioni 1.5 kila mwaka.

Pia, aligiza kuongeza jitihada ka-
tika kusimamia uhifadhi na utunzaji
wa mazingira hususani ukataji wa
miti.

“Endapo miti yote itakatwa hala-
fu oksijeni itengenezwe kwenye
maabara ambayo thamani yake ni
Sh. 22.7 kwa mwaka mzima, ni wa-
tanzania wangapi wanaweza hilo,

watu tutakufa, ndio maana nawaagi-
za msikate miti kwa sababu hatuna
fedha ya kununua hiyo oksijeni ya
maabara,” alisema Samia.

Aliagiza kuthibiti mifugo na shu-
ghuli za kilimo kwenye hifadhi za
misitu na kulitaka Jeshi Usu ku-
hakikisha linathibiti hilo.

Naibu Waziri wa Masiali na Utalii,
Mary Masanja, alisema sekta ya
ufugaji na nyuki imeonyesha kuwa
inaweza kuchangia sehemu kubwa
katika ukuaji wa uchumi.

Alisema wizara imechukua hatua
ya kuboresha uzalishaji, uchakataji
biashara za mazao ya nyuki ili ku-
hakikisha inaongeza zaidi pato la
taifa.
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HABARI KITAIFA

Serikali yataka umakini wa
matumizi dawa za kujifukiza

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA
ERIKALI imewataka

wananchi kuwa makini

na mchanganyiko wa

viungo vinavyotumika
kutengeneza dawa ya kujikinga
na ugonjwa wa corona.

Lengo ni kuepuka madhara
yatokanayo na mchanganyiko
huo.

Angalizo hilo lilitolewa na
Mkurugenzi wa Tiba na Lishe
wa Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Leornad Subi, wakati
akizungumza kupitia runinga
moja.

Aliwataka wananchi wazin-
gatie kipimo cha kuweka kila
wanapotaka kuchanganya
tangawizi, kitunguu swaumu,
limao, pilipili kichaa na kitun-
guu maji ili kuepeka madhara
mengine. “Kwa kipindi hiki
kuanzia mwaka jana hadi sasa
watu wameongeza matumizi ya
vitunguu maji, tangawizi, limao,
kitunguu swaumu na pilipili
kichaa... hivi vyakula ni muhimu
hasa unapokuwa na mafua na
koo kuwasha ili kuamsha kinga
za mwili, ila matumizi yake
yawe kwa kiasi,” alisema Dk.
Subi.

Dk. Subi alisema kitengo cha
vyakula na lishe kimepeleka su-

alala lishe ngazi ya halmashauri
ili kuongeza uzalishaji wa na-
faka na vyakula vingine vilivy-
opo katika makundi matano ya
vyakula.

“Suala la kinga ni la muhimu
sana, kila mtu achukue wajibu
wake na afya yake... hata Biblia
inasema miili yetu ni hekalu
takatifu na tuilinde miili yetu
kwa namna yoyote ile ikiwamo
kula makundi matano ya vyaku-
la ambayo ni wanga, protini,
mboga, matunda, na mafuta,”
alisema Dk. Subi.

Dk. Subi alisema pamoja na
kula makundi hayo ya vyakula,
ni lazima watu wafanye ma-
zoezi ya kukimbia, kutembea

na kufanya shughuli ya kilimo
ili kujenga na kuimarisha miili
na akili. Aliwataka wananchi ku-
fanya hivyo mara nne kwa wiki
kwa muda wa dakika 30, na kwa
wagonjwa wanaojifukiza wa-
sisubiri kuzidiwa ndiyo waende
hospitali.

“Kujifukiza ni kuzuri, lakini
mtu anapohisi dalili zozote za
kuumwa awabhi kituo chochote
cha afya, mtu anakaa nyumbani
amejifukiza vya kutosha anaku-
ja ameshaathirika na magonjwa
ya mfumo wa hewa.. tunaji-
kuta tunatumia oksijeni nyingi
kumrudisha katika hali yake ya
kawaida, watu wawahi hospi-
talini,” alisema DKk. Subi.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Lindi, Maimuna Pathan (kushoto), akitoa msaada wa sabuni katika wodi ya wazazi, alipotembelea

Hospitali ya Wilaya ya Nachingwea, mkoani humo juzi.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watunza kumbukumbu, nyaraka wafundwa

Na Idda Mushi, MOROGORO

WATUNZA kumbukumbu na
nyaraka za serikali wametakiwa
kuwa waadilifu na wazalendo,
na wale wenye tabia ya kutoa
siri zilizopo katika nyaraka hizo,
wakionywa kuacha mara moja
kwani wanatia dosari taaluma
hiyo nyeti.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Bakari Msulwa, alisema
hayo mjini Morogoro wakati
akizungumza na watunza kum-
bukumbu na nyaraka za serikali
kupitia chama chao (TRAMPA).

Akasema taaluma hiyo ni
muhimu, hivyo wanapaswa kui-
heshimu kwa kufanya kazi kwa

uadilifu, na wakitumwa ku-
peleka nyaraka za serikali wasi-
vujishe siri zilizomo au kugeuka
sehemu ya waamuzi na kuanza
kuzungumza bila ridhaa ya
mwajiri. “Tena hii kazi wengi
wanaoifanya vijana, mnapaswa
kubadilika, mngekuwa mnasa-
babisha siri nyingi kuzagaa ovyo
mitaani... ni kinyume cha utara-
tibu na kukiuka maadili ya kazi
zenu,” alisema Msulwa.

Mkuu huyo wa Wilaya alise-
ma watunza kumbukumbu na
nyaraka wana nafasi kubwa
kurahisisha au kukwamisha
shughuli kwa kuchelewesha
kufikisha nyaraka sehemu husi-
ka kwa wakati, hivyo kusababi-

sha jambo kuchelewa kushu-
ghulikiwa.

Alisema serikali inatambua
mchango mkubwa unaofanywa
na watunza kumbukumbu na
nyaraka za serikali, na kwamba
kila kinachofanyika ofisini kuna
mkono wao bila kujali anatoka
ofisi gani.

Makamu wa Rais wa TRAM-
PA, Devota Mrope, alisema wa-
nakabiliwa na changamoto ya
waajiri kutotenga bajeti kwa ajili
ya kuwalipia watunza kumbu-
kumbu kushiriki mafunzo na
mkutano mkuu.

Akasema changamoto ny-
ingine ni waajiri kuendelea
kuweka watumishi eneo la

ofisi za kumbukumbu wasio na
sifa ama wenye matatizo ya ki-
nidhamu kwenye maeneo yao.
Akamwomba mkuu huyo wa
wilaya kulisemea hilo kwenye
mamlaka za serikali za mitaa
ili watambue eneo la masijala
ndio kitovu cha taarifa za seri-
kali, taasisi na taifa kwa ujumla
hivyo sio sahihi hata kuwapan-
gia kazi watumishi wasio na
sifa za kitaaluma ama waliopo
na matatizo ya kinidhamu.
Mrope alisema TRAMPA
tangu  kuanzishwa  kwake
wameweza kusimamia na kuon-
doa mwingiliano wa majukumu
ya kitaaluma, kukemea vitendo
visivyofuata taaluma.

- Kiwanda cha dawa
tiba asili kujengwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI inatarajia kujenga kiwanda
cha kutengeneza dawa za tiba asili
ambacho kitakuwa chini ya Taasisi
ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa va
Binadamu (NIMRI), huku ikiwataka wa-
nanchi kupanda miti dawa kwa wingi
ili kukidhi mahitaji ya kiwanda hicho.

Aidha, serikali imesisitiza wananchi
kuendelea kutumia dawa za tiba asili
ambazo zimesajiliwa na ili kuepuka
kupata matatizo ya kiafya.

Hayo valibainishwa na Mkurugenzi
Msaidizi wa Tiba Asili na Tiba Mbadala
kutoka Wizara ya Afya, Dk. Paulo
Mhame, wakati akielezea umuhimu wa
kutumia tiba asili na mbadala kwa ajili
ya kujikinga na magonjwa ya mfumo
wa upumuaji.

Dk. Mhame alisema ikiwa serikali
imehalalisha kutumia tiba asili, ni
vema wananchi wakajikita kulima
miti dawa ambayo itahitajika kwa ajili
ya matumizi ya kutengeneza dawa
katika kiwanda ambacho kinatarajiwa
kujengwa.

“Tunaomba wananchi wapande miti
dawa ambayo inatumika kutengeneza
tiba asili na mbadala, ili kiwanda kiki-
anza kusiwe na upungufu wa malighafi

zinazohitajika kutengeneza dawa
hizo,” alisema Dk. Mhame.

Aliitaja baadhi ya miti dawa ambayo
inahitajika kupandwa ni malimao,
pilipili kichaa, tangawizi, mikaratusi,
kivumbasa, vitunguu maji, vitunguu
saumu, michaichai na mingine mingi
ambayo inahitajika kutengeneza dawa
hizo.

Alisema malighafi hizo si kwa ajili
ya kutumika nchini pekee, bali duni-
ani kote zinakohitajika kwa ajili ya
matumizi mbalimbali kwa binadamu
jambo ambalo wakulima watanufaika
pia.

“Pamoja na kuwa ni tiba asili, pia
jamii itumie fursa kulima kwa wingi
vitu hivyo ambavyo ni biashara na
vitawasaidia kuwainua kiuchumi,”
alisema Dk. Mhame.

Akizungumzia kuhusiana na watu
kutumia dawa hizo kiholela, aliitaka
jamii inapokwenda kununua dawa
hizo wahakikishe zimesajiliwa ili kue-
puka kupata madhara ya kiafya hapo
baadaye.

“Tunaomba jamii iwe makini ku-
nunua dawa kiholela kwa ajili ya ma-
gonjwa ya mlipuko, muwe mnaangalia
usajili wake, lakini kuweni makini na
wale wanaotembeza ovyo mitaani
dawa hizo."

Alisema waganga wa tiba asili
ambao wanatambulika ni 75,000,
lakini waliosajiliwa ni 26,950, huku
akiwataka ambao bado hawajasajiliwa
wafanye hivyo, ili kutambulika.

Hata hivyo, alisema wizara inaende-
lea kutoa elimu kwa waganga wa tiba
asili katika maeneo ya vyuo mbal-
imbali nchini, lengo ikiwa ni kwenda
kujisajili, lakini kuwapa mwongozo wa
namna ya kutoa huduma hiyo kwa njia
ya sayansi na teknolojia.
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Mahafali ya kwanza Baraza la Wauguzi
tangu 1953 ikibeba ya kipekee ya uugun

« Bosi Mkuu wa Uuguzi avvaS|||sha dozi

Na Yasmine Protace, KIBAHA

AKUNGA na wau-

guzi wanafaha-

mika kuwa watu

muhimu katika
sekta ya afya, kutokana na kazi
wanazozifanya.

Kila hospitali au vituo vya afya,
kuna watu wanaojulikana kama
wakunga ambao ni mahususi
kwa uzazi na wengine wauguzi
kwa huduma ya umma.

Serikali inasema kazi yao ni
kuhakikisha wanatoa huduma
za afya kwa wageni waliofika tu
ambao wamefika kupata hudu-
ma hiyo.

Ni kauli iliyowasilishwa na
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Dk. Dorothy Gwajima, katika
hotuba yake iliyosomwa na Mku-
rugenzi wa Idara ya Uuguzi na
Ukunga, Ziada Sellah, kuwasajili
wauguzi na wakunga wapya.

Akizungumza katika katika
hafla ya kwanza ya kuwasajili
wauguzi na wakunga wapya
iliyofanyika kwenye Kituo Cha
Maendeleo ya Uuguzi na Ukunga,
mjini Kibaha, anasema ni wajibu
wao kufanya kazi kwa weledi ili
kuhakikisha jamii inanufaika na
huduma hizo.

Ziada anasema wanataaluma
hao wanapaswa kuzingatia vi-
apo vya taaluma walizonazo na
kutoa huduma kwa kujali utu,
heshima na upendo kwa wag-
onjwa wanaowahudumia katika
vituo vyao vya kazi.

“Tukio hili litasaidia kutoa
mesisitizo kwa wanataaluma ku-

VL

Wauguzi wahitimu waliokua katika mahafali yao, Kibaha mkoani Pwani. PICHA: MTANDAO

tambua wajibu wao katika utoaji
wa huduma huku wakizingatia
maadili ya taaluma zao.

“Kitendo  hiki  kilitakiwa
kutekeleza kipindi kirefu kilicho-
pita na ni vyema kikatekelezwa
na taaluma zote za sekta ya afya
nchini, ili kuwafanya wahitimu
kuheshimu taaluma zao,” anase-
ma.

Katika kuboresha na
kutekeleza majukumu ya Baraza
la Wauguzi na Wakunga nchini,
ziada amelitaka kuzingatia ubora
wa stadi na maadili ya taaluma, ili
kushuhudia mabadiliko makub-
wa ya ubora wa huduma za afya
nchini.

“Tumeendelea  kushuhudia
changamoto nyingi za huduma
zinazotolewa bila kuzingatia
maadili ikiwa ni pamoja na kun-
yanyaswa wateja, natoa msisitizo
tena kwa wanataaluma wote wa
sekta ya afya zingatieni viapo vy-
enu,” anasema Ziada.

Sellah amewahimiza viongozi
katika ngazi za mikoa na hos-
pitali za rufani, ambazo wame-
pewa mamlaka na Sheria ya
Uuguzi na Ukunga ya Mwaka
2010, kuchukua hatua za awali,
panapobainika kuna upungufu
katika utoaji wa huduma.

“Tekelezeni majukumu yenu
kwa haraka iwezekanavyo na ki-

sha mtoe taarifa kwa Baraza la
Uuguzi na Ukunga makao makuu
kwa hatua zaidi.

“Wateja wanapenda kushuhu-
dia haki inapatikana mapema,
kuchelewa kuchukua hatua
panapotokea upungufu kunaleta
picha mbaya kwa wateja na kule-
ta taswira kuwa kuna kulindana
au udhaifu katika usimamizi wa
maamuzi,”anasema.

Ziada analipongeza baraza
hilo kwa kuandaa tukio hilo na
kuwahimiza liwe endelevu kwa
wanataaluma kuelewa maana ya
baraza na majukumu yake, pia
akiwasisitiza kuhusu maadili ya
taaluma yao.

Mwenyekiti wa Baraza
Uuguzi na Ukunga nchini, Ab
ner Mathube, anasema sheria
iliyounda baraza hilo ilitungwa
kwa lengo la kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata huduma za
uuguzi na ukunga zilizo salama.

Hivyo, baraza hilo limechukua
hatua ya kuhakikisha linawasajili
wataalamu wenye sifa za kitaal-
uma na kuwachukulia hatua za
kisheria, wote wanaotoa huduma
chini ya viwango vilivyowekwa.

Wakati huo huo Kaimu Msajili
wa Baraza la Uuguzi na Ukunga,
Happy Masenga, anasema baraza
linahakikisha leseni ya kutoa
huduma za kitaaluma za uuguzi
inatolewa kwa waombaji wali-
opitia mafunzo yaliyokubalika,
kutoka vyuo vinavyotambulika
na kufaulu mitihani ya usajili in-
ayoendeshwa na baraza.

Masenga anasema, tangu mwa-
ka 2014, baraza hilo limekuwa
likiendesha mitihani ya usajili na
leseni, ili kupima umahiri wa wa-
hitimu kwa lengo la kujiridhisha
kama wanao uwezo wa kutoa
huduma salama kwa wateja na
hadi sasa wahitimu 30,715 wame-
kwishaifanya mitihani hiyo.

Ni mahafali yaliyoandaliwa
na Baraza la Uuguzi na Ukunga
nchini na yamefanyika kwa mara
ya kwanza tangu baraza hilo
kuanzishwa mwaka 1953.

Ndani ya hafla hiyo, kuna jum-
la ya wauguzi na wakunga 839
walihitimu masomo ya uuguzi
na ukunga katika ngazi mbalim-
bali na kufaulu mitihani ya usajili
na leseni iliyofanyika Novemba,
2020.
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« \VYUO Vvva Dar tayari vyaanza nayo

Na Beatrice Philemon

THISTORIA, sehemu

kubwa ya vyanzo vya

nishati vimejikita katika

mkaa na kuni, Ni hali
inayochangia kuharibu misitu na
mimea kwa ujumla.

Takwimu kutoka Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS),
zinaonyesha mabhitaji ya nishati ya
mkaa nchini yanafikia tani milioni
mbili hadi tatu kwa mwaka na ili
kuzalisha tani moja ya mkaa, zi-
nahitajika mita za ujazo 10 hadi 12
Za miti.

Utafiti wa TFS unaonyesha
jiji la Dar es Salaam peke yake,
kunaingizwa zaidi ya magunia
500,000 ya mkaa kila mwezi,
ikiwa ni kiashiria cha uharibifu wa
misitu.

Ni hali inayoshinikiza haja ya
mageuzi makubwa kukabili
athari dhidi ya vyanzo vya mimea,
kwa kuhamia matumizi ya nishati
mpya gesi na teknolojia mkaa
mbadala, hata kuokoa mazingira,
pia nafuu kiuchumi kwa watumi-
aji.

IJUE NISHATI MPYA

Hivi sasa kuna teknolojia bora
ya nishati ya kupika kupitia maba-
ki ya misitu na taka za kilimo ku-
zalisha mkaa mbadala maarufu,
ikiwamo majiko sanifu.

Vifaa tajwa ni kuandaa tofali
ndogo zitokanayo na kukandami-
zwa taka za shamba, misitu au
viwandani na kutumika kama
chanzo cha nishati.

Hapo kuna taka kama randa za
mbao, vumbi la mkaa, pumba za
mpunga, vipande vya mbao na
mashudu.

Meneja, Mradi wa Mashujaa wa
Mkaa Mbadala, kutoka Taasisi ya
Uongozi na Maendeleo ya Ujasili-
mali (IMED), Rotildis Massawe,
anaiambia  Nipashe, teknolo-
jia hizo zinatumika kupunguza
matumizi ya mkaa jijini Dar es
Salaam.

Kutumia mkaa wa kawaida,
maana yake ni kukaribisha ukataji
miti katika maeneo mbalimbali, ili
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi, pia ni elimu kwa wanafunzi.

Mdau, kampuni ya Space En-
gineering katika jitihada za ku-
punguza utumiaji kaa, imeanzi-
sha mpango maalumu wa kutoa
majiko sanifu bure kwa washirika
kama Mama Lishe na wakaanga
chipsi wa Dar es Salaam, shar-
ti watatakiwa kununua mkaa
mbadala kwao.

Pia, inasema imejikita kuhu-
dumia wenye kipato cha chini na
kati katika teknolojia ya mkaa
mbadala, rai ikienda mbali vy-
uoni, shule za bweni, hospitali,
kambi za jeshi, ili wakabiliane na
mabadiliko ya tabianchi.

Jiko sanifu linalotumia mkaa mbadala litakalosambazwa kwa wadau mbalimbali jijini Dar es

Salaam, kupunguza matumizi ya mkaa wa kuni. Kulia ni magunia ya mkaa mbadala yakiwa tayari
yvamezalishwa kwenda kwa wateja. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON

Tunaamini
teknolo-

jia hii ya
kutengeneza
mkaa taka
na majiko
sanifu itaka-
poboreshwa
itaharakisha
maende-

leo nchini
hasa katika
matumizi ya
nishati ma-
jumbani na
kibiashara.

Hadi sasa, imeshawekeza Sh.
milioni 650 kwa ajili ya uzalishaji
mkaa mbadala, majiko sanifu na
huduma za usafiri na Massawe
anasema, kuna jumla ya tani 3398
za mkaa zilizozalishwa kutokana
na mabaki ya misitu, taka za kili-
mo.

Pia, kuna majiko sanifu 650 yali-
yokwishatengenezwa na kusam-
katika yake 450 imesambazwa
kwenye kantini za Chuo cha Usi-
mamizi wa Fedha (IFM), Chuo cha
Maji na Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam(UDSM) katika hosteli za
JPM na DUCE, kote pia wanasam-
baza mkaa.

Anataja kwingine, ni katika
migahawa saba ya UDSM, Chuo
Kikuu Ardhi na Chuo cha Maji,
wanatumia mkaa mbadala, baada
kupatiwa majiko sanifu bure.

Massawe anasema, ni uamuzi
uliofikiwa baada ya kubaini jiji
la Dar es Salaam, lina watumi-
aji wakubwa wa nishati mkaa
wa kupikia kiwango cha asilimia
70, inayobeba maana ya kubana
matumizi ya nishati nyingine na
hasa mkaa wa kuni, uliotawala
awali, kwa hiyo una manufaa
kwa wafanyabiashara wadogo na
wakubwa wa vyakula,

Pia, jitihada mbalimbali za ku-
pambana na matumizi ya kuni
na mkaa mwaka 2018 kampuni
hiyo ilishiriki shindano liitwalo
‘Mashujaa wa Mkaa Mbadala’ ili-
yojumuisha kampuni 92 na Space
Engineering iliibuka mshindi, iki-

jitwalia Sh. milioni 200 pamoja na
ushauri kutoka taasisi ya IMED.

Akirejea shindano, lilikuwa la
kueneza teknolojia bora ya nisha-
ti ya kupika kwa mabaki ya misitu
na taka za kilimo, kuzalisha mkaa
na kukuza nishati mbadala kwe-
nye mazingira endelevu.

“Tunaamini teknolojia hii ya
kutengeneza mkaa taka na majiko
sanifu itakapoboreshwa itaharaki-
sha maendeleo nchini hasa katika
matumizi ya nishati majumbani
na kibiashara,” anasema

UHAMASISHAJI WAKE

Shindano hilo liliendeshwa na
kampuni ya Shell Exploration
and Production Tanzania kwa
kushirikiana na Ofisi ya Makamu
wa Rais (Mazingira), lengo ni ku-
hamasisha utunzaji mazingira
kitaifa.

“Fedha hizo zilitolewa ili ku-
tumia kuzalisha kwa wingi mkaa
mbadala, kupunguza mkaa un-
aotokana na kukata miti, kukuza
ubunifu wa nishati mbadala na
mazingira ya biashara, kuanzia
vifaa vya kuendesha biashara zao,
eneo la biashara, wafanyakazi na
taasisi ya IMED kutoa mafunzo
kwa wamiliki na wafanyakazi,”
anasema.

MTIHANI ULIOPO

“Changamoto  tunazokutana
nazo sokoni ni nyingi, ila tunaji-
tahidi kupambana nazo kama
gesi, kuni, mkaa wa kuni na
kadhalika,”anasema Massawe na

kufafanua:

“Tunapambana nao  kwa
kuongeza ubora wa bidhaa yetu,
kuwajali wateja, ikiwa ni pamoja
na kuwatembelea mara kwa mara
kujua kama kuna matatizo na
kufanya huduma kwenye majiko
yao. Pia tunajitahidi kuhakikisha
wateja wanapata bidhaa yetu kwa
wakati.”

Kwa mujibu wa makakati wao,
hivi sasa wahamasishaji hao
wanalenga kuongeza uzalishaji
mara tatu ya sasa, yaani kutoka
tani 4.5 kwa siku hadi tani 13.5 na
kuongeza majiko kutoka 450 hadi
1500 kwa mwaka.

Pia, kutazalishwa majiko ma-
dogo majumbani kutoka mapya
kufikia idadi 1000 kwa mwezi na
huduma za kunadi bidhaa hizo.

FAIDA ZILIZOPATIKANA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa taasi-
si ya IMED, Dk. Donath Olomi,
anasema mkaa mbadala hutofau-
tiani mwonekano na umbo kulin-
gana na taka zilizotumika kuten-
geneza na jinsi ilivyotengenezwa.

“Mkaa huu una faida nyingi
ukilinganisha na mkaa wa kawai-
da, kwa sababu ina nishati joto
kubwa kuliko kuni au mkaa wa
kawaida na huwaka kwa muda
mrefu,”akifafanua kuwa, hauna
moshi wala vumbi jingi, hali inay-
olinda mazingira.

Nishati inapaswa kutumia Kkijiti
kikavu, mafuta ya taa inayochang-
anywa na mkaa wa kawaida, ili
uwahi kuwaka.

Wakati wa mapishi, mtu una-
paswa kutumia jiko lenye mlango
wa hewa ulio wazi na kuwekewa
kifaa ‘brikweti’ na sufuria lake
halizimiki.

Kifaa hicho kinawekwa juu ya
chombo cha bati na kinabebwa
taratibu kuzuia kunyofoka kufikia
ngazi ya jivu, wakati wa kubeba.

Mbali na hilo, mtu hapaswi
kuvuruga wala kupondaponda
‘brikweti’ wakati wa kupika, bali
atumie majivu kama nishati, kwa
maana linatoa joto jingi.

Pia, kunaelezwa haja ya busara
kutumiwa majivu kama mbolea
au kifusi cha kujaza vibonde jira-
ni, mahali mtu anakopika. Kitaal-
amu, inashauriwa, mtu anatakiwa
kupangilia mapishi vizuri, katika
vyakula vinavyochukua muda
mrefu.

“Funika ‘brikweti’ inayowaka
kwa majivu ili isichomeke hara-
ka, uweze kutumia tena baadae,”
anasema, na kuongeza wanaopika
mlo kama wali au pilau, waweke
bati juu ya mfuniko wa sufuria ku-
ukausha, pia asimwage maji ovyo
wakati wa kupika.

Hadi sasa watengenezaji maaru-
fu wanapatikana Mafinga, Iringa,
Tabora na Kigoma na Dar es Sa-
laam.
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TMDA yvahamishia kampeni zake
kusaka viwango vitakasa mikono

Na Devota Mwachang’a, MWANZA

ATUMIZI ya vipukusi

vitakasa mikono

maarufu kama ‘sani-

tizer kama  njia
mbadala ya kutakasa mikono ka-
tika mahali pasipokuwapo na hu-
duma ya maji na sabuni.

Hivi karibuni kulivyozuka adha
ya homa kali ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya corona
nchini, wataalamu wa afya wana-
shauri hatua ya kwamba ni kuz-
ingatiwa kila mara kukabiliana na
usambaaji maambukizi hayo.

Kaimu Mkuu wa Maabara ya
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) Kanda ya Ziwa, Bugusu
Nyamweru, ana ufafanuzi kwam-
ba matumizi ya vipukusi visivyo
na ubora katika vitakasa miko-
no, yanahatarisha zaidi afya ya
mtumiaji.

Ni matokeo yanayoangukia kwa
mhusika kujisikia kichefuchefu,
kutapika, maumivu ya kichwa,
uoni hafifu, upofu wa kudumu,
kifafa, kukosa fahamu, uharibifu
wa kudumu kwa mfumo wa ma-
wasiliano mwilini (neva), kuun-
guza mikono au hata kifo.

VINAVYOTENGENEZWA

Nyamweru anasema, baadhi ya
vipukusi vya kutakasa mikono, se-
hemu ya malighafi ya kuvitegeneza
vina ‘vilevi’ kwa kazi maalumu ya
kuua kabisa au kupunguza viini
vya bakteria, ili kulinda afya ya bi-
nadamu mtumiaji.

Anataja mifano ya baadhi ya vi-
pukusi vinavyotengenezwa viwan-
dani ni kama hydrogen peroxide,
iodine na methylated spirit.

“Wenye viwanda vinavyoten-
geneza malighafi ya kutengeneza
vitakasa mikono (sanitizer), wazal-
ishaji pamoja na wadau wengine
wana jukumu la kushiriki katika
kulinda afya za watumiaji wa bid-
haa zao,” Bugusua anasema

Kwa namna gani? Anaendelea:
“Kwa kuwafikishia zile zilizopim-
wa maabara na kuthibitishwa na
mamlaka husika (TMDA) kuwa ni
nzuri na haziathiri afya ya binad-
amu.”

Akizungumza katika eneo la
Buzuruga, kunakolengwa kuwapo
Mwanza hivi karibuni, Nyamweru
anasema kuna maabara yenye
mashine na vifaa vya kutosha vya
kisasa, kuchunguza vipukusi, wap-
imaji na wataalamu.

“Sampuli za vitakasa mikono,
lazima zipimwe kwa umakini kuto-
kana na matumizi ya bidhaa hiyo,
hasa maeneo ya utoaji huduma ya
afya. “Zipo ambazo zinalazimika
kuzimuliwa, ili kupata kiwango
kinachohitajika kwa matumizi,
mfano kusafishia vidonda, ma-
benchi, kuta na vifaa vingine, laki-

° Mvvanza

‘kumekucha' maabara ya kisasa

Wadudu
kwenye ‘in-
cubator’ huo-
ta baada ya
saa 24 mpa-
ka 48 kama
vile bakteria,
laKini fanga-
si huchukua
siku tano.

—

Kaimu Mkuu wa Maabara ya Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) Kanda ya Ziwa, Mwanza Bugusu Nyamweru, akielezea
namna mashine maalumu ya Kkisasa maabara, inavyofanya kazi
kwenye vitakasa mikono. PICHA: DEVOTA MWACHANG’A

ni lazima ziwe na ubora,” anasema
Nyamweru.

Pia, anafafanua kuwa maabara
ya Kanda ya Ziwa ikiwa ndani ya
miezi mitatu, imeshauchunguza
sampuli 102 za vipukusi, vikiwamo
vitakasa mikono vinavyotumika
hospitalini.

Kaimu Mkuu wa TMDA anasisiti-
za kwamba vipukusi visivyokidhi
viwango, vinachangia kuendelea
kuwapo magonjwa yatokanayo na
bakteria, kwa sababu wadudu ha-
wafi.

Anasema: “Uhitaji wa ‘sanitizer’
(vipukusi) unaongezeka kwa wa-
teja wa bidhaa hiyo. Ni pamoja na
wajasiriamali wadogo, viwanda na
kwa matumizi ya familia nyum-
bani.

“Sisi wataalamu tunaendelea
kuboresha uchunguzi wa vipukusi
Ili uwe katika kiwango cha juu,

tunawashauri na kuwakaribisha
Watanzania kuitumia maabara hii
kwa matokeo mazuri na ya uhaki-
ka.”

MCHUNGUZI WA TMDA

Jovinary Rwezahura, mchunguzi
kutoka Maabara ya TMDA Kanda
ya Ziwa, anaeleza ili kitakasa miko-
no kiwe na uwezo wa kuua viini
vya bacteria, ni lazima kuwa na
kiwango cha kileo chenye kufikia
asilimia 60.

Katika hilo anasema, hiyo ina-
fanya upimaji kupata umuhimu
wa kufanyika upimaji kujidhihiri-
sha namna kiwango hicho kime-
fikiwa kabla hata ya kuruhusu bid-
haa kuingia sokoni.

Rwezahura anasema: “Tuna-
fanya upimaji kutathmini na
kuangalia ubora wa kiwango
cha kilevi kinachopatikana ka-

tika kitakasa mikono kwa kutumia
mashine maalumu ya Kkisasa in-
ayoitwa ‘Steam Distillation Unit’.
Kilevi kinachopimwa ndiyo kiam-
bata muhimu kinachotumika kuua
viini vya bacteria au vijidudu.”

Anasema, ili kuhakikisha ubora
wa vipukusi, ni lazima kuwapo
muda maalumu wa kuangalia
wadudu waliowekwa wamekufa
na tathmini ya muda wao kufikia
vifo. Kufaulu ngazi hiyo, ni ishara
ya kufaa kwa matumizi ya binad-
amu.

Waridi Msumari ni Mchunguzi
wa Maikbrobailojia (wadudu wa-
dogo) wa Maabara TMDA Mwanza,
anayesema kuna njia za kuchun-
guza vipukusi, lakini zote lazima
zifuate hatua ya awali ya kuandaa
chakula cha wadudu waliooteshwa
(culture media).

Pia, anasema kuna vitenganishi
vitakavyotumika kabla ya kipimo
cha maikrobailojia kujua uwezo
wa sampuli kuua vimelea au ku-
punguza wadudu waliokusudiwa.

Anasema, upimaji ndani ya
maabara ya  maikrobailojia
wadudu na kipukusi huchangany-
wa pamoja kwa kwa dakika 10, ki-
sha mchanganyiko huo huwekwa
kemikali maalum, kabla ya tath-
mini iwapo imefanya kazi ya kuua
vijidudu.

Mtaalamu huyo anafafanua
kuwa sampuli iliyochanganywa na
wadudu waliooteshwa huwekwa
kwenye kifaa maalumu mithili
ya sahani na kuingizwa kwenye
mashine ya atamizi inakoachwa
kwa muda maalumu, kabla ya
kuangalia kama wadudu wameota
aula.

Anasema, wadudu kwenye ‘in-
cubator’ huota baada ya saa 24
mpaka 48 kama vile bakteria, la-
kini fangasi huchukua siku tano.

MKUU WA MAWASILIANO

Meneja Mawasiliano na Elimu
kwa Umma TMDA, Gaudensia
Simwanza, anaeleza kwamba
kabla ya mashine hiyo ya ‘Steam
Distillation Unit" kununuliwa,
wachunguzi walitumia mashine
iitwayo Tefractometer’ ambayo
ufanisi wake pia ulikuwa mzuri.

Gaudensia kuwapo  uhitaji
mkubwa wa bidhaa ikanunuliwa
yenye uwezo mkubwa zaidi, aki-
fafanua:

“Kwenye Maabara yetu ya Dar,
sampuli zilipimwa kama kawaida
na ‘refractometer’ ambayo ilikuwa
inapima lakini majibu yake yaliku-
wa yanatoka baada ya dakika 10,
lakini hii inayotumika sasa inapi-
ma na kutoa majibu sahihi ndani
ya dakika nne.”

Anakumbusha kwamba hitaji
la vitakasa mikono haliishi kwa
matumizi kukabiliana na ugonjwa
corona, bali ni la kila siku katika
afya.
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MAKALA MAALUM

Jamii inavyohamasishwa dawa asili
ili kuepuka maambuk|2| va corona

Na Romana Mallya

ANGA la virusi vinavyo-
sababisha ugonjwa wa
Corona (COVID-190 lili-
potangazwa mara ya
kwanza, dunia nzima ilitaharuki
na hata wengine kudhani kuwa
ndio mwisho wa maisha yao.

Hata hivyo, tangu kuibuka kwa
janga hilo Aprili, mwaka jana,
serikali za nchi mbalimbali, iki-
wamo Tanzania zilichukua hat-
ua kuhakikisha zinapambana na
janga hilo.

Serikali ya Tanzania kwa
upande wake, iliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari
dhidi ya maambukizi kwa kukaa
umbali wa mita moja kutoka mtu
mmoja hadi mwingine, kuvaa
barakoa, kunawa mikono kwa
sabuni na maji tiririka.

Sambamba na hiyo, iliwataka
watu kujiepusha na mikusanyiko
kama vile misiba, mikutano,
ibada na maeneo yenye watu
wengi kama vile sokoni na vituo
vya mabasi. Kama vile haitoshi,
ilichukua uamuzi mgumu wa
kufunga kwa muda usiojulikana
shule na vyuo.

Hatua zingine zilizochukuliwa
ni kuwataka watu kujifukiza,
maarufu kama nyungu, pamoja
na kutumia dawa asilia katika
kupambana na COVID- 19. Hilo
ndilo limekuwa likisisitizwa na
kupewa kipaumbele zaidi.

Mkurugenzi wa Kuratibu na
Kukuza Utafiti kutoka Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR), Dk. Paul Kazyoba,
anazungumzia umuhimu wa
matumizi sahihi ili kupunguza
madhara yanayoweza kujitokeza.
Uhamasishaji huo umekuwa
ukisisitizwa tangu kutangazwa
kwa janga hilo ili kusaidia
kuongeza kinga za mwili au
kutibu maradhi.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika mahojiano maalum yaliyo-
lenga kufahamu matumizi sahihi
ya tiba asili ili kupunguza madha-
ra yanayoweza kutokea endapo
zitatumiwa holela, Dk. Kazyoba
anasema ni lazima wananchi
wajiridhishe kwanza kabla ya
kuzitumia.

Anafafanua kuwa ni lazima
mtumiaji ajiridhishe tiba asili
anayoitumia kama zimesajil-
iwa na Baraza la Tiba Asili na
kuthibitishwa na Mkemia Mkuu
wa Serikali. Anasema kuna idadi
kubwa ya wataalamu wa tiba asili
nchini na miongoni mwao wako
waliosajiliwa na wengi hawa-
jasajiliwa na baraza.

“Kwa mfano kwenye dharura
ya ugonjwa wa corona au mlipu-
ko mwingine wowote, ukiangalia
kuna dawa nyingi zimesajiliwa na
baraza ili zitumike na kuna idadi
kubwa ya watu wanajitangaza
kuuza dawa zao,” anasema.

0

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto DK. Dorothy Gwajima (wa pili
kushoto), akishiriki uchanganyaji wa mazao na mimea mbalimbali kwa ajili ya utengenezaji wa
dawa asili. Kulia ni naibu wake, Dk. Godwin Mollel. PICHA: MTANDAO

Hata hivyo, Dk. Kazyoba
anasema matatizo wanayoyaona
watafiti pengine na madaktari
wanayazungumza kila mara ni
kwamba tiba asili ni huduma
yenye fursa duniani na watu
hujipatia kipato, hivyo lazima
kutakuwapo na wataalamu wa
tiba asili ambao ni ‘feki’.

“Wanajaribu kukopi (kunakili)
dawa za wenzao na kuziwekea
ladha nyingine na kuziweka
sokoni ili wapate fedha. Hii ndi-
yo hatari kubwa ninayoiona.

“Jambo la msingi tunashauri
watumiaji kabla ya kuzitumia wa-
pate maelezo ya kina kutoka kwa
wataalamu wa tiba asili au wau-
zaji. Hakuna dawa iliyotengen-
ezwa na kutokuwa na maangal-
izo,” anasema.

Anasema kutoa huduma ya
tiba asili inayozingatia vigezo au
sheria ya tiba asili, tiba mbadala
na miongozo ya Baraza la Tiba
Asili, inabaki kuwa msingi katika
kuhakikisha zinakuwa salama na
tija kwenye kutibu magonjwa.

“Mambo wanayotakiwa ku-
fanya ni kujisajili kwenye baraza
ukisajiliwa vipo vigezo ambavyo
vinaangaliwa, watakagua una-
kotengenezea dawa, uandaaji
wake, namna unavyozifungasha
na kuzitoa,” anasema.

Mtafiti huyo anasema kuna
umuhimu wa wataalamu wa tiba
asili kusimama katika miongozo
ya baraza na sheria ili kuhakiki-
sha watumiaji wanakuwa salama.

Ili dawa ithibitike kuwa sala-
ma, mtaalamu wa tiba asili ana-

takiwa aipitishe kwa Mkemia
Mkuu wa Serikali ili iangaliwe
kemikali iliyomo kama ni salama
kwa matumizi ya binadamu.

Dk. Kazyoba anasema utafiti
unaonyesha wagonjwa wengi
walioonwa na wataalamu wa
afya mara nyingi hukutwa wana-
tumia dawa za kisasa na za tiba
asili.

“Dawa za tiba asili zinatokana
na mimea. Ni dawa chache am-
bazo kama zimetengenezwa kwa
uaminifu na kuzingatia miti dawa
ambayo ni salama zinaweza kule-
ta shida,” anafafanua.

Mtafiti huyo anataja matatizo
yaliyopo kuwa ni dawa nyingi
za tiba asili hazijawahi kufanyi-
wa utafiti na kuona zikitumika
na dawa za kisasa ni athari zipi
zinaweza kutokea na kusisitiza
kuwa ni vizuri mgonjwa kama
amekwenda kwenye matibabu
ya kisasa, amweleze daktari wake
kama ana matumizi mengine ya
tiba asili.

Dk. Kazyoba alitolea mfano
dawa lishe ya NIMRCAF ambayo
imetengenezwa na NIMR na kue-
leza kuwa mtu akiitumia na dawa
yoyote ya kisasa kwa sababu asil-
imia 100 ni chakula, haina shida.

“Dawa hii ya NIMRCAF inapo-
ingia ndani ya mwili kufanya kazi
kwa haraka sana inawezekana
ikaisaidia dawa yako. Ila ziko
dawa nyingine ambazo zinatak-
iwa kuingia kwenye mfumo wa
mwili taratibu, hivyo mtumiaji
wa NIMRCAF lazima awe maki-
ni. Akinywa dawa yake akae saa

moja au tatu ndipo anywe NIMR-
CAF,” anaelekeza.

Kwa mujibu wa Dk. Kazyoba,
ziko dawa za kisasa ambazo
mtumiaji akitumia hukaa kwe-
nye mfumo wa damu muda mre-
fu, hivyo inapochanganywa na
zinazofanya kazi haraka, huaribu
mtiririko wa tiba.

Mtafiti huyo anabainisha kuwa
kuna utafiti uliofanyika ambao
ulilenga kuangalia kabla mtu ha-
jaenda hospitalini huanzia wapi.
Katika utafiti huo, anasema yako
machapisho ya kisayansi yameo-
nyesha kama una wagonjwa 100,
asilimia 55 mpaka 60 ndio huen-
da hospitalini kupata tiba.

Anasema matumizi ya tiba asili
na dawa za kisasa kwa mgonjwa
imekuwa ni jambo la kawaida
na kwamba yote bado yana-
hitaji utafiti wa kina ili kulisaidia
Baraza la Tiba Asili kutoa mion-
£070.

WITO

Dk. Kazyoba aliwashauri wa-
nanchi kabla ya kununua dawa
yoyote waulize maswali kuhusu
usalama, tija ya dawa husika na
kama baraza inaifahamu.

“Kama ni miti chakula dawa
itakuwa salama, lakini kama ni
miti dawa inatakiwa ujiridhishe
kwanza usalama wake, sheria
ya tiba asili na tiba mbadala ya
mwaka 2002 iliwekwa lengo ni
kuhakikisha tiba asili inaendele-
zwa ili kuchangia kwenye sekta
na pato la taifa, lakini lazima us-
alama wa watumiaji usingatiwe,”

anasema.

Anasema usalama unatakiwa
kuzingatiwa kwa sababu tiba asili
ni fursa na kwamba wapo wata-
koitumia kufanya utapeli kwa
kutengeneza mchanganyiko na
kuweka nembo na kuuza.

“Baraza limefanya kazi kubwa
ya kuhamasisha na wamesajil-
iwa watu wengi ili kuhakikisha
matumizi sahihi ya tiba asili
Tanzania yanakuwapo na siziwe
chanzo cha matatizo mengine,”
anasema.

Mtafiti huyo anasema dawa za
vimiminika zisipoandaliwa kwe-
nye mazingira rasmi zina hatari
kusababisha matatizo mengine
kwa sababu ya vimelea vya bak-
teria na fangasi vinaweza kumea
humo ndani kwa urahisi.

MATUMIZI KWA WATOTO

Dk. Kazyoba anasema kila
dawa ina maelekezo na kama ziko
zinazouzwa bila hilo ni tatizo.

“Haijalishi kama ni tiba ya asili
au tiba ya kisasa lazima dawa
iwe na maelekezo kwa mtumiaji
ya nini afanye na nini asifanye,
mfano NIMRCAF ina maelekezo
watu wazima waitumiaje na wa-
toto kuanzia umri gani inapende-
keza wapewe vipi, dawa zote
zinatakiwa kuwa na maelekezo
na mwongozo wa baraza ndiyo
unaelekeza hivyo,” anasema.

ATHARI KIAFYA

Dk. Kazyoba alikanusha kwam-
ba siyo kweli matumizi ya dawa
za tiba asili zinasababisha mata-
tizo ya figo.

Dk. Kazyoba anasema ili kuon-
doa utata, eneo hilo linahitaji
kufanyiwa utafiti ili kujiridhisha
kama tiba asili inachangia mata-
tizo ya figo.

“Kuchangia sikatai kwa sababu
kama nilivyosema ndani ya sekta
hii wajanja wajanja ni wengi am-
bao wanaweza kuchukua mti
wowote akatengeneza dawa.

“Matatizo ya figo yanaweza
kusababishwa na mambo mengi
mfano ulaji wa dawa za kisasa
ovyo ovyo usiothibitiwa. Wataal-
am wenzangu lazima kufanyike
utafiti  inawezekana utumiaji
dawa holela usiozingatia mion-
gozo ya madaktari nao unaweza
ukachangia kwenye matatizo
haya tunayoyaona sasa hivi,”
anasema.

Anasema upo utafiti ambao
wanashirikiana na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, kuangalia
matatizo ya figo visababishi ni
nini hasa.

Dk. Kazyoba anasema hayo
ni mambo ambayo wanataka
kuyafanyia utafiti kwa kuwa
sababu ni nyingi, ambapo zipo
nyingine wanaziona lakini ha-
wajui kama ndizo zinazochangia
matatizo hayo.
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Katibu Mkuu ataka watumishi

Viwanda na Biashara kubadilika

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AIMU Katibu Mkuu
wa Wizara ya Viwan-
da na Biashara, Dk.
Consolata  Ishebabi,
amewataka watumishi wa wiz-
ara hiyo, kutumia mafunzo ya
dhana ya KAIZEN kuongeza tija
na ubora katika utendaji kazi na
majukumu yao ya kila siku.
Kaimu huyo ambaye ni
Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Viwanda Vidogo wa Wizara ya
Viwanda na Biashara, alisema
hayo
ufunguzi mafunzo ya KAIZEN
kwa watumishi wa wizara

yaliyofanyika katika Chuo cha
hapa.

KAIZEN ni neno la kijapani
lenye maana ya badilika kwa
ubora/uzuri linalohusu  shu-
ghuli endelevu zinazofanyika ili
kuboresha kazi katika mifumo
michakato na nyanja yoyote
ya kuendesha biashara na asili
yake ni Japan na sasa inatekele-
zwa duniani kote.

Alisema mafunzo hayo yana-
lenga kuwawezesha watumishi
wa wizara kubadili mtazamo,
kuongeza tija, uwajibikaji na
ubora mahala pa kazi.

“Tuiweke KAIZEN katika mi-
pango yetu kuanzia ofisini hadi

katika familia zetu ili kuongeza
tija na ubora katika utendaji
kazi na maisha yetu ya kila siku
na tujipime kwa kutumia vipi-
mo vya utumishi kama OPRAS,”
alisema Dk. Ishebabi.

Alisema mafunzo hayo pia
yanalenga kuongeza ufahamu
kuhusu mfumo wa falsafa ya
uongezaji thamani endelevu
wa tija na ubora viwandani ili
kushiriki kikamilifu katika ku-
fanikisha utekelezaji wa falsafa
hiyo katika sekta wanazozi hu-
dumia.

Dk. Ishebabi pia alisema
mafunzo hayo yanaongozwa
na kaulimbiu isemayo “KAI-
ZEN kwa Tanzania ya Viwan-

da Shindani kwa Maendeleo
Shirikishi”.

Kadhalika, alisema kaulim-
biu hiyo inaendana na azma
ya serikali ya awamu ya tano
inayodhamiria nchi kuwa na
uchumi wa kati wa viwanda ifi-
kapo mwaka 2025.

Mradi wa KAIZEN unaofa-
dhiliwa Shirika la Kimataifa
la Maendeleo la Japan (JICA),
unalenga kuongeza tija na ub-
ora katika sekta ya viwanda na
shughuli za maisha ya kila siku
inaongozwa na misingi ambayo
iko katika ubunifu wa mawazo,
maarifa na ushiriki wa kila mtu
ndani ya taasisi, shirika au kam-
puni.

V.

Mwenyekiti wa Chama cha Walinzi Binafsi Kanda ya Kati Dodoma (TSIA), Lukanus Kayombo (kushoto), akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dodoma. Kulia ni Mhasibu Msaidizi wa TSIA, Kanda ya Kati, Fidelis Luhunya. PICHA: PETER MKWAVILA

‘Fire Clubs’ zapunguza majanga ya moto

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
limesema uwapo wa klabu za
wanachama wa jeshi hilo (Fire
Club) umesaidia kutoa elimu
kwa wanafunzi na jamii na ku-
punguza kwa kiasi kikubwa ma-
janga ya moto shuleni na katika
jamii.

Hayo yalibainishwa jana na
msemaji wa jeshi hilo, Inspekta
Joseph Mwasabeja, wakati aki-
zungumza na Nipashe kuhusu
kufungua klabu hizo katika
shule za msingi, sekondari na
Vyuoni.

Inspekta Mwasabeja alisema
uwapo wa klabu hizo katika
maeneo hayo, umesaidia kuwa-
pa uelewa wanafunzi namna ya

kukabiliana na majanga ya moto
na mengine yanayotokea katika
maeneo wanayoishi.

Alisema hadi sasa wana ‘Fire
Club> 786 zenye wanachama
34,018 katika mikoa yote huku
Dodoma wakiwa na klabu 13
zenye wanachama 914 ambazo
ziko katika shule za sekondari
na msingi.

Alisema lengo ni kutoa elimu
kwa wanafunzi hao ambao
wako bweni na wale wa shule
za kutwa ambao hawakai ma-
bwenini na wamekuwa waki-
saidia kutoa elimu kwa ndugu,
jamaa na marafiki walioko ka-
tika maeneo mbalimbali wa-
nayoishi.

Pia  alisema  wanaklabu
hao wanapohitimu masomo
yao, kutokana na mafunzo

waliyopata kutoka jeshi hilo
huwapatia vyeti na kuendelea
kuwafuatilia katika maeneo wal-
iyoko ili kutoa elimu katika jamii
inayo wazunguka.

Sambamba na hilo, alisema
wametengeneza uhusiano na
skauti ambao wamekuwa wak-
itoa taarifa ya majanga yoyote
ya moto.

“Tumekuwa tukiwatumia
skauti katika shule ili kutupa
taarifa haraka endapo kuna
viashiria vya moto katika eneo
la shule, hivyo atatumika
kama mtoa taarifa wa kwanza,”
alisema Mwasabeja.

Kuhusu ujenzi wa makazi
ya askari wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, Mwasabeja alisema
unaendelea na uko katika hat-
ua nzuri kwa kuwa yanatakiwa

maghorofa manane. Kati ya
hayo, sita yako kwenye hatua
za mwisho na mengine mawili
yanaendelea kujengwa.

“Rais John Magufuli alitoa Sh.
bilioni tano kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba za askari wetu,
hivyo utakapokamilika wataen-
da kukaa kwani uhitaji uliopo
ni mkubwa, lakini kila ghorofa
litachukua familia ya watu 10,”
alisema Mwasabeja.

Akizungumzia ujenzi wa vi-
tuo vya zimamoto na uokoaji,
alisema maeneo mbalimbali
wameshapata viwanja lakini ka-
tika Jiji la Dodoma tayari kuna
kituo cha kisasa kimejengwa
katika wilaya ya Chamwino na
wanatarajia kuanza kwa ujenzi
wa kituo cha kisasa katika eneo
la Nzuguni.

Aishauri serikali

kununua, kuhifadhi
dawa za magonjwa
ya mfumo wa hewa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama cha
Walinzi wa Sekta Binafsi (TSIA)
Kanda ya Kati, Lukanus Kayombo,
ameishauri serikali kununua na
kuhifadhi katika bohari yake dawa
zote za tiba asili zilizothibitishwa
na mamlaka husika kuwa zinatibu
magonjwa ya mlipuko yatokanayo
na mfumo wa hewa.

Kayombo aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari namna ambavyo
kampuni za ulinzi sekta binafsi
Kanda ya Kati zinavyochukua ta-
hadhari kujikinga na magonjwa va
mlipuko.

Alisema kutokana na dawa
za tiba asili ambazo zimekuwa
zikielezwa kutibu magonjwa hayo
bei zake kuwa juu hali ambayo
inawanyima wananchi wa hali ya
chini kuzimudu.

“Naishauri serikali kutokana
na kuwa imekuwa ikitutangazia
kuwa dawa za asili ambazo zina-
tibu magonjwa haya zipo ambazo
tayari zimethibitishwa na mamlaka
husika, basi kupitia wizara yake ya
afya wazinunue na kuziweka katika
bohari yao na wao ndiyo waziuze
kwa wananchi kwa gharama nafuu,”
alisema.

Hali hiyo, Kayombo alisema ita-
saidia watu wengi kuzipata dawa
hizo ambazo zimekuwa zikishau-
riwa kutumiwa na viongozi wakuu
wa nchi.

Akizungumzia kampuni binafsi
za ulinzi ambazo zimekuwa ziki-
chukua tahadhari, alisema hivi sasa
wanatoa elimu kwa wafanyakazi
namna va kujikinga dhidi ya ma-
gonjwa hayo.

“Sisi hapa lazima ukute maji ya
kunawa na sabuni, vitakasa mikono
l[akini tumegawa barakoa kwa wal-
inzi wote na kila wanapoingia na
kutoka hapa tunawapima joto lao
la mwili,” alisema Kayombo.

Pia alisema pamoja na kuchukua
tahadhari hizo, lakini wamekuwa
wakitoa ushauri kwa walinzi ku-
hakikisha wanazingatia maelezo
va serikali katika matumizi ya tiba
asili pamoja na kujifukiza.

“Dawa hizi zipo toka siku nyingi
sema tu watu walikuwa hawazifua-
tilii. Kutokana na serikali kuzi-
tambua sisi tunashauri wazitumie
kwa wingi dawa hizi pamoja na
kujifukiza kama inavyoelekezwa na
wizara husika,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka waganga
wa tiba asili nchini ambao wame-
kuwa wakidai kuwa wanazodawa
za kutibu magonjwa hayo ya
mfumo wa kupumuia wajitokeze na
kujisajili katika mamlaka husika ili
watambulike kisheria.
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Mwenyekiti
wa Hal-
mashauri

va Wilaya
va Kyelg,
mkoani
Mbeya,
ambaye ni
Diwani wa
|kimba, Kat-
ule Kingam-
kono (wapili
kulia), akiwa
na viongozi
wa kitongoji
cha Ibungu,
wakati waki-
kagua eneo
la ujenzi wa
Zahanati

ya lbungu,
jana. PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

VRl .

Urasimu wakwarmisha uanzishaji viwanda

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

KUNDI vya wanawake,

vijana na watu wenye

ulemavu wanaonufaika

na mikopo ya asilimia
10 ya mapato ya ndani katika
Halmashauri ya Busokelo mkoani
Mbeya, vinashindwa kuanzisha
viwanda vya kusindika bidhaa za
vyakula kutokana na urasimu wa
taasisi zinazosimamia shughuli
hizo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri hiyo, Agnes Elikun-
da, aliyasema hayo juzi wakati wa
kutoa mkopo wa Sh. milioni 133
kwa vikundi 25 vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu.
Mikopo hiyo ilikabidhiwa na
Mbunge wa Busokelo, Atupele
Mwakibete.

Alisema vikundi hivyo vina-
hitaji kuanzisha viwanda vidogo

vya kusindika vyakula, lakini
kutokana na urasimu wa taasisi
hizo, wenye vikundi wanakata
tamaa na kuamua kufanya shu-
ghuli zingine.

“Vikundi vingi havina miradi
yenye mwelekeo wa viwanda
kutokana na tatizo la urasimu
ambao vinakutana nao kwa wa-
husika wanaosajili shughuli hizo.
Lakini tunaendelea kutoa elimu
na kuhamasisha ili waendelee ku-
pambana,” alisema Elikunda.

Pia alisema vikundi vingi vime-
kuwa vikiomba mikopo hiyo, la-
kini vinakosa sifa za kukopesheka
hasa vijana na watu wenye ul-
emavu na kwamba vikundi vya
wanawake havina tatizo kubwa.

Vikundi vya vijana. Alisema
huwa havikidhi vigezo vya ku-
kopeshwa kutokana na wengi
kuwa na umri wa zaidi ya mia-
ka 35 unaohitajika kisheria na
kwamba wenye ulemavu pia

wanakosa sifa kwa sababu wa-
naunda vikundi lakini wanakuwa
hawafahamiani vizuri.
Akikabidhi mkopo huo kwa
vikundi hivyo, Mwakibete aliwa-
taka wanufaika wa mikopo hiyo
kuirejesha kwa wakati ili vikundi
vingine vinufaike kama ambavyo
inatakiwa kwa mujibu wa sheria.
Alisema kwa vikundi vya vijana
ambavyo havinufaiki na mikopo
hiyo kwa sababu ya kigezo cha
umri, wataunganishwa na taasisi
za fedha ili wakopeshwe huko
na waendeshe shughuli zao kwa
faida na kuboresha maisha yao.
Pia alisema ziko fedha ambazo
zinatoka katika Mfuko wa Ofisi ya
Waziri Mkuu pamoja na zinazoto-
ka kwenye mashirika ya kimataifa
ambazo zinatakiwa zinufaishe vi-
kundi hivyo lakini halmashauri
haijawahi kunufaika nazo.
“Waziri Mkuu atafanya ziara
jimboni kwetu mwezi ujao. Sasa

mimi kama mbunge wenu kazi
yangu itakuwa kumkumbusha
ili na sisi tunufaike. Lakini fedha
hizi mnazopewa si hisani mtatak-
iwa kuzirejesha,” alisema Mwaki-
bete.

Aliongeza kuwa fedha hizo
endapo wanufaika watazitumia
vizuri, zitawafanya kuwa matajiri
na endapo watazitumia ovyo wa-
taendelea kuwa maskini.

Baadhi ya wanufaika wa
mikopo hiyo waliishukuru seri-
kali kwa kuanzisha utaratibu huo
kwa madai kuwa umewasaidia
kuboresha maisha yao kwa kuji-
inua kiuchumi.

Mmoja wa wanufaika hao,
Ikupasya Mwakasege, alisema
kutokana na mikopo hiyo ameso-
mesha watoto wake ambao mmo-
jawapo anasoma Chuo Kikuu na
kwamba ana biashara ambayo
inamwezesha kuendesha maisha
yake na kurejesha mikopo.

Madiwani
wapitisha
bajeti bilioni 33.9/-

Na Grace Mwakalinga, KYELA

BARAZA |la Madiwani katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela, lime-
pitisha rasimu ya bajeti ya Sh. bilioni
33.9 kwa mwaka wa fedha 2021/22
kwa ajili ya miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Akisoma rasimu hiyo juzi mbele ya
Baraza la Madiwani, Ofisa Mipango
wa Halmashauri, Francis Mwaipopo,
alisema fedha hizo zimeelekezwa ka-
tika mishahara ya watumishi, ujenzi
wa miundombinu kwenye sekta ya
elimu, afya na maji.

Alisema endapo rasimu hiyo
va bajeti itapitishwa, itachochea
maendeleo katika wilaya hususani
kukamilisha mradi wa maji ambao
utahudumia wananchi wote kwa
kuwa watakuwa na uhakika wa
kupata majisafi na salama ya bomba
kulinganisha na ilivyo sasa.

“Rasimu hii ya bajeti ambayo im-
epitisha fedha Sh. bilioni 33.9 imehu-
sisha masuala mbalimbali ikiwamo
mishahara ya watumishi, miradi
mbalimbali ya maendeleo, mapato
yva ndani, ruzuku na matumizi men-
gineyo,” alisema Mwaipopo.

Hata hivyo, alisema makisio ya
mapato ya vyanzo vya ndani kwa
mwaka wa fedha 2021/2022 ni Sh.
bilioni 3.883 ikiwa ni ongezeko la
asilimia moja ikilinganishwa na bajeti
va mwaka 2020/21.

Akizungumzia rasimu hiyo, Mkuu
wa Halmashauri ya Wilaya va Kyela,
Claudia Kitta, aliwasihi wataalamu na
madiwani kushirikiana, ili kukamili-
sha miradi mbalimbali ya maendeleo
na kufikia malengo valiyowekwa
katika rasimu hiyo ya bajeti.

Alisema fedha zilizoelekezwa
kwenye miradi zisimamiwe Kikamili-
sha na kupunguza matumizi yasiyo
na ulazima.

MwenyekKiti wa Halmashauri, Kat-
ule Kingamkono, alisema wananchi
wanatarajia kupata maendeleo

Chalamila akagua miradi ya maji iliyotelekezwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ameanza kukagua
utekelezaji wa miradi ya maji wilay-
ani Mbarali ambayo hivi karibuni
Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, aliagiza itekelezwe hara-
ka kutokana na kutelekezwa muda
mrefu.

Chalamila alianza ziara hiyo juzi
kwa kutembelea miradi miwili ya
Ruduga-Mawindi na Ilongo Group
ambako kwa sasa mafundi wanaen-
delea kujenga matangi ya kuhifa-
dhia maji, kuchimba mitaro na ku-
laza mabomba.

Aliwataka mafundi hao kujenga
matangi hayo kwa kuzingatia vi-

wango ili idumu kwa muda mrefu
na isije ikasababisha madhara kwa
wananchi endapo matangi hayo
yataporomoka.

Aidha, aliwataka watendaji wa
(RUWASA) kuendelea kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu utunzaji wa
mazingira ikiwamo vyanzo vya maji.

“Vifaa hivi tunzeni vizuri na
hakikisheni mnawashirikisha wa-
nanchi ili visije vikaibiwa, lakini
hakikisha hakuna wizi wa fedha za
umma kwenye miradi hii,” alisema
Chalamila.

Chalamila aliomba ushirikiano
wa mikoa mitatu ya Mbeya, Iringa
na Njombe kwenye utunzaji wa
vyanzo vya maji ili kuhakikisha wa-

nanchi wananufaika na maji hayo
na pia yanalinufaisha taifa kwa ku-
peleka maji kwenye miradi mikub-
wa ya umeme iliyoko katika Bonde
la Mto Rufiji.

Aliiagiza halmashauri kuhakiki-
sha maji ya mradi wa Ruduga-
Mawindi unainufaisha pia Shule
ya Sekondari Mawindi ambayo
itakuwa inachukua idadi kubwa ya
wanafunzi.

Akizungumza wakati wa ukaguzi
wa mradi wa Ruduga- Mawindi, Me-
neja wa RUWASA Wilaya ya Mbarali,
Mhandisi Samwel Hechei, alisema
mradi huo unatekelezwa kwa ku-
tumia akaunti ‘Force Account’ na
kwamba utaratibu huo umesaidia
kupunguza gharama.

Alisema awali mradi huo ulikuwa
unakadiriwa kutumia gharama ya
Sh. bilioni 12.38, lakini kwa sasa
unatekelezwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 8.56 na kwamba fedha hizo
zinatokana na mfuko wa maji.

Mradi huo ukikamilika, alisema
mela, Mkandami, Manienga, Itipingi
na Kangaga na kwamba unatekele-
zwa chini ya usimamizi kutokana na
kukwama kwa muda mrefu.

“Mradi huu ni muhimu sana kwa
punguza magonjwa yatokanayo na
matumizi ya maji yasiyokuwa safi na
salama, lakini utasaidia kuchochea
shughuli za maendeleo kwa sababu
wananchi watapata maji jirani na

makazi yao,” alisema Hechei.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Vivian Mndolwa,
alisema watahakikisha miradi yote
inatekelezwa kwa viwango vinavy-
ostahili.

Alisema Mradi wa Ilongo Group
alisema unatekelezwa kwa gharama
ya Sh. milioni 846.7 na kwamba uki-
kamilika utasaidia kupunguza tatizo
lengwa kwenye mradi huo.

Mwishoni mwa Desemba, mwaka
jana, Naibu Waziri wa Maji, Ma-
hundi, alifanya ziara katika wilaya
zote za mkoa wa Mbeya na kuonye-
sha kukerwa na utekelezaji mbovu
wa miradi ya maji katika wilaya ya
Mbarali.
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Kiwanda cha kusindika dagaa kujengwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Uchumi
wa Buluu na Uvuvi,
Abdalla Hussein
Kombo, amesema
Serikali ya Zanzibar inakusudia ku-
jenga kiwanda cha kusarifu dagaa
katika eneo la Fungurefu mkoa wa
Kaskazini Unguja ikiwa sehemu ya
mikakati ya kuwawezesha wajasiri-

amali wadogo kupiga hatua katika
maendeleo ya kiuchumi.

Aliyasema hayo jana, katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu
mikakati ya serikali kuingia katika
uvuvi wa uchumi wa buluu.

Waziri alisema Shirika la Uvuvi
la Zanzibar (ZAFICO) linakusudia
kutekeleza miradi mitatu ikiwa ni
sehemu ya mikakati ya uvuvi wa
uchumi wa buluu pamoja na ujenzi

wa kiwanda cha kusarifu dagaa.
Alisema mradi mwingine ni
kiwanda cha minofu ya samaki
pamoja na ufugaji wa vifaranga vya
samaki na majongoo ya pwani.
“Hiyo ni miradi mitatu ambayo
inatekelezwa na Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kupitia ZA-
FICO kwa mkopo wa Shirika la
Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo
(IFAD),” alisema. Alisema mradi wa
vifaranga vya samaki umepewa ki-

paumbele cha kwanza kwa ajili ya
kuwawezesha wafugaji wa mazao
ya baharini kuongeza kipato.

Ufugaji wa majongoo, alisema
hivi sasa ni kilimo chenye tija am-
bacho kitawakomboa wafugaji wa
mazao ya baharini kama watajikita
na kuweka kipaumbele.

“Tumeanza kuwashajihisha

wafugaji wa mazao ya baharini ku-
jikita katika ufugaji wa majongoo
ya baharini ambapo soko lake

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, akifungua mafunzo kwa baadhi ya waandishi wa habari, ya
kuwajengea uwezo katika kutambua haki za msingi za wanawake ikiwamo kushiriki katika nafasi za uongozi, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA

SULEIMAN

Washawishiwa kuwekeza kisiwani Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
SERIKALI ya Mapinduzi ya

Zanzibar (SMZ) imesema juhudi
zimeanza kuchukuliwa katika ku-
washawishi wawekezaji kuwekeza
katika kisiwa cha Pemba na kuy-
atumia maeneo huru ya kiuchumi
yaliyotengwa Micheweni Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan

Soraga, wakati akijibu swali la
Mwakilishi Viti Maalumu Pemba,
Bihindi Hamad Khamis, aliyetaka
kujua juhudi za serikali kuyat-
angaza maeneo huru ya uchumi
zimefikia wapi.

Alisema Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi, tayari am-
ekitangaza kisiwa cha Pemba kuwa
eneo maalumu la uwekezaji kiu-
chumi.

Uamuzi huo, alisema unak-
wenda sambamba na kukitangaza
kisiwa hicho katika uwekezaji wa

miradi mbalimbali ikiwamo hoteli
zenye hadhi ya nyota tano.

Aidha, alisema katika mikakati
hiyo maeneo huru ya kiuchumi
yaliyoko Micheweni Mkoa wa
Kaskazini Pemba yatatumika kwa
ajili ya uwekezaji wa miradi mbal-
imbali ya kiuchumi.

“Mheshimiwa Naibu Spika na-
taka niwajulishe wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kwamba
kisiwa cha Pemba hakijatengwa
katika uwekezaji. Rais wa Zanzibar
amekipa kipaumbele cha kwanza

katika uwekezaji wa miradi
mbalimbali itakayozalisha ajira,”
alisema.

Alisema eneo la Micheweni lime-
tangazwa katika mwaka 1992 kuwa
maeneo huru ya kiuchumi sam-
bamba na Fumba mkoa wa Mjini
Magharibi, Unguja.

Waziri alisema maeneo hayo
ni muhimu na kwa upande wa
Micheweni bado eneo hilo halija-
tumika kikamilifu kwa wawekezaji
kuwekeza miradi ya viwanda na
kuzalisha ajira.

Maofisa
kilimo, ugani
wafundwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAOFISA Kilimo na mab-
wana shamba wametakiwa
kuwasimamia wakulima
katika maeneo vyao, ili
kulima kitaalamu na kufikia
malengo ya kujitosheleza
kiuzalishaji.

Hayo yalisemwa jana
mjini Zanzibar na mshauri
wa utaalamu wa mipango
wa Kilimo hai kutoka Wizara
va Kilimo, Omar Abubakar,
wakati akifunga mafunzo
va siku tano ya kilimo cha
viungo kwa maofisa wa
kilimo.

Alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar (SM2)
imeweka kipaumbele katika
sekta ya kilimo ili kuwai-
nua wakulima na kuongeza
uzalishaji.

Alisema ni wajibu wa
wataalamu hao kuhakikisha
wanatoa mafunzo bora kwa
wakulima ili kuwaingiza
katika kilimo cha kisasa na
chenye tija kitakachotoa
mazao mengi na yenye
ubora.

Mazao ya Vviungo, alisema
yana soko kubwa kitaifa na
kimataifa, hivyo ni vyema
wakulima kuzidisha bidii
katika kilimo hicho ili kuwa-
patia tija.

“Kilimo kizuri cha vi-
ungo na chenye soko ni kile
kilimo hai ambapo mazao
yake huwa ni mazuri zaidi
kiafya,” alisema.

Alisema Wizara ya Kilimo
kupitia mradi wa kilimo cha
viungo, imekusudia ku-
waorodhesha wakulima hao
ili kuhakikisha wananufaika
na mipango wa kuwaende-
leza kiuchumi.

Kwa upande wao maofisa
hao wa kilimo waliiomba
Wizara ya Kilimo kufuatilia
changamoto zinazowakum-
ba wakulima katika miradi
mbalimbali inayoanzishwa
ili iwe fursa ya kuzitafutia
ufumbuzi na kuanzishwa
miradi mipya.

Mafunzo hayo vyaliiyo-
tayarishwa kwa pamoja
kati ya Wizara ya Kilimo,
Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Ofisi ya Zanzibar
na People’s Development
Forum (PDF) yanalenga
kuwawapatia wakulima
wa viungo mbinu za Kisasa
za Kilimo hicho zitaka-
zZowaongezea uzalishaji na
kupata masoko ya uhakika.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano :0713327613.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

LEONARD RAPHAEL
MGINA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya LANDROVER
DISCOVERY yenye namba
za usajili T115 BCM Lenye
chases namba
SALLTGM97XA201741
injini. namba 10PA2586
KADI namba 2347775.
Kwa vyeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi. Taarifa ya
polisi RB. Namba:
IR/TR/RB/208/2021.

JUHUDI ADILI MSOKWA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
MC.980 CSF AINA YA
KINGLION.YEYOTE
ATAYEIONA ATOE
TAARIFA  KITUO CHA
POLISI KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/104257/2021

MGAIWE KONDO GILION
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina TOYOTA
CROWN yenye namba za
usajili T 532 DNF. Chassis
No. GRS 180 -
0038007,Engine NO.4GR
- FSE - 0154626. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DOD/ RB/7618/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA
2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA
MJINI
Usimamizi wa mirathi 196/2020
Ombi la 1. ATHUMANI S. SIMILINGA 2.
MUSSA ISSA KUNGA kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu
MWAMVITA FARIJALLAH LUPUNGU

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI

HIl TANZANIA BARA.
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 20/1/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
..,‘_.;;"-u:...

Tarehe 16/12/2020 Py i

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Deogratias Alphonce
Lyamuya Mkazi wa
Wilaya ya Meatu Mkoani
Simiyu atangaza kupoteza
kadi yake ya pikipiki aina
Nissan DATSUN vyenye

namba za usajili  T923
AMT, Injini  namba SD
23121019 na cheses

namba AGY 720100679.
Taarifa  polisi tarehe
12/2/2021

kituo cha polisi kwa RB
namba SIM/MEA/RB/

Nipa:

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Korti yaamuru
mume amlipe

mke kumtumikia : :

nyumbani

Beijing, CHINA

MAHAKAMA vya Talaka ya Beijing,
imemuamuru mwanaume kumlipa
fidia mke wake, kwa kazi alizom-
fanyia katika kipindi chote wali-
chooana.

Uamuzi huo ambao ni wa kihis-
toria unatajwa kuleta mabadiliko
katika sheria za China.

Mwanamke huyo atapokea yuan
50,000 sawa na dola 7,700 kwa
miaka mitano, aliyofanya kazi za
nyumbani bila malipo.

Kesi hiyo iliibua mjadala mkubwa
kwenye mitandao ya kijamii, kuhu-
su thamani ya kazi za nyumbani,
huku baadhi wakisema kuwa fidia
aliyopewa mwanamke huyo ni kiasi
kidogo sana.

Hukumu hiyo inakuja baada ya
Uchina kuanzisha sheria mpya zina-
ZOhusu jamii.

Kulingana na rekodi za mahaka-
ma, mwanaume aliyetambulishwa
kwa jina pekee la ubini kama Chen
alikuwa amewasilisha kesi ya talaka
dhidi ya mkewe kwa jina la ubini
Wang, baada ya kuoana mwaka
2015.

Mwanzoni alisita kumtaliki,
baadaye aliomba fidia ya pesa,
akidai kuwa Chen alikuwa hajafan-
va kazi yoyote ya nyumbani au
kuwajibika vyovyote kwa matunzo
ya mtoto wao wa kiume.

Mahakama ya Wilaya ya Fang-
shan, mjini Beijing, ilimwamrisha
kumlipa yuan 2,000 kila mwezi, na
malipo ya yuan 50,000 mara moja
kwa kazi za nyumbani ambazo
alizifanya wakati alipokuwa ame-
olewa.

Jaji mkuu katika kesi hiyo ali-
waambia waandishi wa habari wiki
hii kuwa mali za pamoja za wawili
hao, walizopata wakati wa ndoa
kwa kawaida hugawanywa sawa
baina yao.

“Lakini kazi za nyumbani ni mali
ilisiyoweza kuhesabika,” alisema
jaji.

Hukumu hiyo ilitolewa kulin-
gana na sheria mpya ya makosa
ya kiraia, ambayo ilianza kutumika
mwaka huu, chini ya sheria hiyo,
mke au mume ana haki ya kudai
fidia katika talaka, iwapo anafanya
majukumu zaidi kwenye malezi
ya mtoto, kumtunza ndugu mzee
na kumsaidia mke au mume wake
kazi.

Awali, wanandoa hao waliotaliki-
ana, wangeweza kuomba aina hiyo
va fidia kama makubaliano kati yao,
yangekuwa yamesainiwa na wote
wawili, jambo ambalo sio la kawai-
da kufanyika China.

Katika mitandao ya kijamii, kesi
hii ililbua mjadala mkali, huku
kampeni katika mtandao wa Weibo
iliyotumia alama ya reli ikitazamwa
zaidi ya mara milioni 570. BBC

' Kenyatta: Mazingira kutatua
matatizo kibinadamu

Nairobi, KENYA

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta aki-
funga mkutano wa mazingira ame-
sisitiza shida nyingi za mazingira
zinazoikabili dunia zinaweza kutoa
suluhisho kwa changamoto nyingi tu-
nazokabiliana nazo binadamu.

Mawaziri wa mazingira na viongozi
wengine kutoka zaidi ya mataifa 150
walimaliza kikao cha siku mbili kwa
njia ya video katika mkutano wa tano
wa mazingira wa Umoja wa Mataifa-
UNEA-5.

Aidha, katika mkutano huo, bunge
lilionya kuwa dunia itakuwa hatarini
kwa majanga mapya kama hakuna
mabadiliko ya kutunza mazingira ya
asili.

Kadhalika,
wanasiasa
wa ngazi za
juu duniani
walisema
mabadi-
liko ya
tabianchi
ni kitisho
kikubwa
cha amani.

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta
alifunga mkutano huo na kusema
shida nyingi za mazingira zinaika-
bili dunia na kwamba, mazingira
yanaweza kutoa suluhisho kwa
changamoto za binadamu.

Mkutano huo pia ulihudhuri-
wa na maelfu ya washiriki wa
mtandao, wakiwamo zaidi ya wa-
jumbe 1,500 kutoka mataifa am-
bayo ni wanachama wa Umoja wa
Mataifa (UN) na mawaziri zaidi ya
60 wa mazingira.

Bunge ambalo lilionekana moja
kwa moja, pia lilikubaliana juu ya
mambo muhimu ya kazi za UNEP
ikiwamo miaka 50 ya maadhim-
isho ya UNEP mwakani, kufanya
mazungumzo na uongozi kwa wa-

nachama.

Kadhalika, wanasiasa wa ngazi
za juu duniani walisema mabadi-
liko ya tabianchi ni kitisho kikub-
wa cha amani.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ujerumani, Heiko Maas, alionya
ongezeko la joto duniani, litazidi-
sha mizozo. Maas alitoa wito kwa
UN kufanya ulinzi wa mazingira
kuwa kipaumbele cha juu.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Bo-
ris Johnson na Rais wa Ufaransa,
Emmanuel Macron pia walitaka
kujitolea zaidi kupambana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Johnson alisema mabadiliko ya
tabianchi ni kitisho cha usalama
wa dunia nzima. VOA/DW
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Mwili wa Balozi wa Italia, Luca Attanasio, aliyeuawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), baada ya shambulio
dhidi ya msafara wao mjini Goma, ukiwasili mjini Roma, Italia, jana. PICHA/REUTERS

Mwili Balozi Italia

wawasili Roma

Chama tawala chashinda

Niamey, NIGER

Roma, ITALIA

MWILI wa balozi wa Italia,
aliyeuawa nchini Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) katika jaribio la utekaji
nyara uliotibuka siku ya
Jumatatu, umewasili mjini
Roma.

Luca Attanasio, mlinzi
wake Vittorio Lacovacci
pamoja na dereva raia wa
DRC, Moustapha Milambo,
waliuawa katika shambulio
dhidi ya msafara wa magari
ya chakula ya Umoja wa

Mataifa (UN), Mashariki mwa
nchi hiyo.

Ndege ya kijeshi ya Italia
iliyokuwa imebeba majeneza
mawili, yaliyokuwa
yamefunikwa bendera ya
kitaifa ilitua katika uwanja
wa ndege wa Ciampino mjini
Rome na kupokelewa na
Waziri Mkuu, Mario Draghi.

Mamlaka nchini DRC
zililaumu kundi la waasi wa
Rwanda la FDLR kwa mauaji.

Kundi hilo limekanusha
kuhusika na shambulio hilo.
BBC

MOHAMED Bazoum, mgombea wa Chama
tawala cha nchini Niger, Demokrasia na Uja-
maa (PNDS-TARAYYA), ameshinda duru ya pili
va uchaguzi wa urais.

Kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa
Jumanne jioni, Niamey na Rais wa Tume Huru
va Kitaifa ya Uchaguzi (CENI), Issaka Souna.

“Idadi ya wapigakura waliopiga kura
inakadiriwa kuwa 4,487,195 kati ya wapi-
gakura milioni 7.4 waliojiandikisha, idadi
ya waliojitokeza ni asilimia 62.91," alisema
Souna.

Matokeo hayo yatapelekwa korti ya kika-
tiba kwa uthibitisho wa mwisho. XINHUA
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GUENDOUZI
BADO ANA
UTOTO -

Pirlo: Juve
Inaweza
kutwaa
ubingwa

TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Andrea Pirlo
ana matumaini makubwa ya kuion-
goza timu hiyo, kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu ltalia, Serie A, kwa kuahidi
kwamba watapambana hadi mwisho
dhidi ya Inter Milan na AC Milan.
Usiku wa Jumatatu, Juventus ili-
ibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Crotone na Cristiano Ronaldo ndio
alikuwa shujaa baada ya kufunga
mabao mawili na kuisaidia timu hiyo
kusogea hadi nafasi ya tatu kwenye
/ msimamo.
/ Juventus wamepitwa pointi nane na
- Inter Milan ambao ndio vinara wa Ligi
Kuu Italia wakiwa na pointi 53.
“Tulianza kuwa na wasiwasi kidogo,
labda baada ya kufungwa mchezo
wetu wa mwisho,” amesema Pirlo
akiwaambia waandishi wa habari.
Kwa sasa Inter Milan wanaonekana
kutawala mbio za ubingwa wa Serie
A baada ya kuitwanga AC Milan 3-0
mwishoni mwa wiki.

LONDON, England

ATTEO Guendouzi

anapitia  “vjana”

wa soka, kwa mu-

jibu wa Kocha wa
Hertha Berlin, Pal Dardai,
ambaye anasema mchezaji
huyo wa Arsenal ana tabia ya
utukutu.

Guendouzi kwa sasa yupo
Hertha Berlin akicheza kwa mko-
po wa msimu mmoja, baada ya ku-
hamishwa kutoka kikosi cha kocha
Mikel Arteta.

Mfaransa huyo amekuwa akikosole-
wa mara kwa mara kwa mwenendo wake
tangu ajiunge na Washika Bunduki hao
mwaka 2018, na Dardai amesema bado
yuko mbali na kiwango kinachohitajika
cha kukomaa.

» Dardai ameliambia gazeti la Bild juu
ya maendeleo ya Guendouzi: “Ni kama
ujana kwake, yeye ni aina ya watukutu.
Lazima afanye kazi na ajifunze kama
mnyama.”

Katika kipigo cha Jumapili cha mabao
3-0 na RB Leipzig, Guendouzi aliingizwa
kama mbadala dakika ya 68 na dakika
tatu baadaye, alipoteza mpira ndani ya

sanduku la penalti, na kusababisha bao

la pili la Leipzig.

Guendouzi amekuwa akipangwa ka-
tika kikosi cha kwanza cha Hertha, aki-
cheza mechi 17 kwenye mashindano yote
hadi sasa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21 amefunga mabao mawili na kutoa asis-
ti moja katika kipindi hicho, na kupata
sifa maalum kutoka kwa mkurugenzi wa
michezo wa klabu hiyo, Arne Friedrich.

“Ni mchezaji mzuri,” alisema Fried-
rich. “Tunafurahi sana kuwa naye hapa
na ana thamani ya kila senti.”

Emirates

Silva kumrithi Cavani Utd

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ina-
panga kumsajili mshambuliaji wa
Eintracht Frankfurt, Andre Silva ka-
tika kipindi kinachokuja cha majira
ya joto, kwa mujibu wa Daily Mail.

Usajili wa Silva utafanyika tu
iwapo Edinson Cavani hataongeza
muda wake wa kukaa pale Old Traf-
ford, kwa mujibu wa ripoti.

Cavani amekuwa akifanya vizuri
sana kwa muda mfupi aliokuwapo
Old Trafford na mkataba wake una

chaguo la kuongeza mwaka mwing-
ine. Taarifa zinaonyesha United
wana mpango wa kumbakiza hapo
ili aendelee kuwa naye kwenye vita-
bu vyao kwa msimu ujao wa 2021-22
licha ya umri wake na kuumia kwa
hivi karibuni.

Mashetani Wekundu wanata-
rajiwa wataingia sokoni kwa ajili ya
nyota huyo mpya msimu huu wa
joto bila kujali, wakati Erling Braut
Haaland akihusishwa na dili la mab-
adilishano la kwenda upande Man-
chester City.
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Klopp
aendelea
kuweweseka

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp
amedai kuwa kikosi chake kingekuwa
karibu na viongozi wa Ligi Kuu Eng-
land, Manchester City msimu wa
2020-21 ungekuwa wa kawaida.

Wachezaji kadhaa muhimu wa Liv-
erpool wameumia, haswa katika safu
ya ulinzi ambapo V|rg|l van Dijk, Joe
Gomez na Joel Matip wote wanaweza
kukosa kipindi chote kilichobaki cha
msimu huu.

Kikosi cha Klopp kilishinda taji lao
la kwanza la Ligli Kuu England msimu
uliopita kwa kipindi cha miaka 30, la-
kini kwa sasa wanajikuta katika nafasi
ya sita, alama 16 nyuma ya kikosi cha
City cha kocha, Pep Guardiola.

“Kwa hilo tunah|taJ| bahati zaidi,
kwa kweli. Bahati zaidi na maJerUh|
na tunaweza kukaribia nafasi hiyo.

“Sote tunakubali, na nina hakika Pep
angesema kwamba, katika msimu wa
kawaida kwa timu zote mbili hatut-
akuwa na alama 16 ugenini.

“Lakini tuko hivyo. Ndivyo ilivyo.
Tunakubali. Msimu huu sio wasiwasi
wetu jinsi tunavyokaribia City. Ni
umbali gani tunaweza kupanda. Hiyo
r&lI kazi ya kutosha kufanya,” aliongeza

opp.

|

Arteta: Arsenal
tatizo umaliziaji

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Arsenal,
Mikel Arteta amesema kuwa
tatizo kubwa ambalo linaikum-
ba timu yake ni umaliziaji wa
nafasi ambazo wanazitengen-
eza ndani ya uwanja.

Kwa sasa Arsenal inajiandaa
na mchezo wao wa leo wa hat-
ua ya 32 bora dhidi ya Benfica
kwenye Ligi ya Europa.

Ikiwa Uwanja wa Emirates,
Februari 21, mwaka huu iliruhu-
su kichapo cha bao 1-0 dhidi ya
Manchester City kwenye mch-

ezo wa Ligi Kuu England.

Arteta amesema: “Tatizo kub-
wa kwa timu kwa sasa lipo kwe-
nye umaliziaji kwani wameku-
wa wakitengeneza nafasi nyingi
na kushindwa kuzitumia ndani
ya uwanja.

Arsenal watacheza nchini
Ugiriki katika Jiji la Athens wak-
iwa nyumbani baada ya Taifa la
England kukataa mechi hiyo isi-
pigwe nchini kwao kutokana na
kuamini kwamba Ureno kuna
corona nyingi, hivyo wachezaji
wa Benfica wangekwenda
kuliongeza janga hilo.

SHAURIWA
BUNDESLIGA

HAALAND

S KUONDOKA

MUNICH, Ujerumani

YOTA wa Borussia Dort-

mund, Erling Haaland

anapaswa kujiunga na Bay-

ern Munich au aondoke

kwenye Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-

liga, ili kuendeleza kipaji chake,
mkongwe Lothar Matthaus.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa

wa Norway alifunga mara mbili ka-

| tika ushindi wa 4-0 dhidi ya Schal-

ke wikendi iliyopita na kufikisha

mabao 27 katika mashindano yote

msimu huu, nyuma ya Robert Le-

wandowski (31) kati ya wachezaji

wa Bundesliga.

Haaland pia ilifunga mara mbili
katika ushindi wa 3-2 dhidi ya Sevilla
kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi
ya Mabingwa hatua ya 16 na kuwa
mchezaji wa kwanza katika historia
ya mashindano hayo kufunga mabao
17 katika mechi 13 za kwanza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20 alijiunga na Dortmund
Januari, mwaka huu, lakini tayari
anahusishwa na kuwaniwa na klabu
kubwa Ulaya.

Real Madrid, Barcelona, Man-
chester United, Manchester City na
Chelsea zote zimetajwa kumhitaji
Haaland, ambayo inakisiwa kuwa na
kifungu cha kutolewa cha euro mil-
ioni 75, ambayo itaanza kutumika
mwaka 2022.

“Katika umri mdogo, yeye ni
mshambuliaji tofauti na yoyote am-
bayo nimewahi kuona hapo awali,
hesabu ya malengo haya, nguvu hii,
shauku, nguvu, na ubora pia,” ame-
sema Matthaus aliiambia Sportl.
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seesasmssll DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI| YA ULAYA

DYBALA NJIA PANDA

HATIMA ya mshambuliaji wa Argentina, Paulo Dy-
bala kuendelea kuwachezea mabingwa wa Ligi Kuu
Italia, Serie A, Juventus haijulikani na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27 anaweza kuuzwa msimu
huu. (Mirror)

UNITED, SPURS VITANI

KLABU za Liverpool, Manchester United na Totten-
ham ni miongoni mwa timu zinazomwania msham-
buliaji wa Juventus, Paulo Dybala mwenye umri wa
miaka 27 na raia wa Argentina. (Goal)

HENDERSON AGOMBEWA

TOTTENHAM na Borussia Dortmund zinaongoza
katika mbio za kumsajili mlinda mlango wa Manches-
ter United, Dean Henderson mwenye umri wa miaka
23. (SKky Sports)

CHELSEA YAMFUATA HAALAND

CHELSEA inaamini itamsajili mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Norway, Erling Braut Haaland mwe-
nye umri wa miaka 20 kutoka Borussia Dortmund kip-
indi cha majira ya joto. (Eurosport)

ABRAMOVICH KUMWAGA FEDHA

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich atampa
kocha wake, Thomas Tuchel kiasi cha pauni milioni
260 kwa ajili ya usajili wa dirisha la kipindi cha majira
ya joto, bila kujalli kama klabu itafuzu kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya. (Tutto Mercato, via Star)

WEST KUMUUZA RICE

KLABU ya West Ham itasikiliza ofa iliyozidi pauni
milioni 100 ili kumwachia kiungo wa kati wa Timu ya
Taifa ya England, Declan Rice mwenye umri wa miaka
22. (Talksport)

SILVA ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inaweza kupatiwa na-
fasi ya kumsajili mshambuliaji wa Eintracht Frankfurt,
Andre Silva mwenye umri wa miaka 25, wakati wa di-
risha la usajili msimu wa joto. (Sumn)

BADIASHILE SOKONI

KOHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
anamfuatilia mlinzi wa kimataifa wa Monaco, Benoit
Badiashile mwenye umri wa miaka 19. (Mirror)

MILENKOVIC AWINDWA

MLINZI wa kati wa Fiorentina, Mserbia Nikola
Milenkovic mwenye umri wa miaka 23, ni chaguo
namba moja anayewaniwa na Borussia Dortmund.
(Sky Sports German)

ARSENAL KUMUUZA NELSON

ARSENAL itasikiliza ofa kwa ajili ya kiungo wa kati,
Reiss Nelson mwenye umri wa miaka 21, mwishoni
mwa msimu huu. (CBS, via Mirror)

AZEEZ MAMBO SAFI

ARSENAL ipo kwenye mazungumzo na mchezaji
wao kinda, Miguel Azeez mwenye umri wa miaka 18,
kuhusu kuongeza mkataba wa muda mrefu. (Sumn)

il

ODEGAARD ATAKIWA
ASIONDOKE ARSENAL

@ ® @Kiwango cha kiungo huyo kinatajwa kuwa ni faida

=N

kubwa, huku Madrid ikionyesha nia ya kumrejesha...

LONDON, England

KIUNGO wa Arsenal na Timu ya Taifa
ya Ghana, Thomas Partey amesema
anafuraha kucheza na Martin Odegaard
katika eneo la kiungo.

Odegaard mwenye umri wa miaka
22, raia wa Norway alisgjiliwa Arse-
nal wakati wa dirisha dogo la Janu-
ari, mwaka huu akitokea Real Madrid
kwa mkopo baada ya kukosa nafasi ya
kucheza katika kikosi cha kwanza.

Licha ya Odegaard kutocheza mechi
nyingi za kubainisha kiwango chake ak-
iwa na wababe hao, lakini Partey mwe-
nye umri wa miaka 27, amesema ni faida

kubwa kuwa naye kwenye timu.

Amesema anakubali staili ya uchezaji
na vitu alivyonavyo kiungo huyo aki-
kumbuka jinsi alivyokuwa akipata
wakati mgumu anapokabiliana naye
kwenye mechi za Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, wakati Odegaard akiwa Real Socie-
dad kwa mkopo na yeye akiwa Atletico
Madrid.

“Ni ngumu sana kucheza dhidi yake.
Nakumbuka kucheza dhidi yake ni
mjanja sana mara zote ni mwepesi
akiwa na mpira hakupi nafasi ya kuu-
pata,” alisema Partey akinukuliwa na
Sky Sport.

“Inafurahisha kuwa naye hapa, nina

imani atakuwa na msimu mzuri na ata-
tusaidia kufanikisha kile tunachotaka.”

Odegaard alijiunga na Real Ma-
drid mwaka 2015 akitokea klabu ya
Stromsgodset akiwa na umri wa miaka
16 akionekana kama moja ya makinda
chipukizi wenye kipaji kikubwa cha
kucheza mpira katika ulimwengu wa
soka.

Lakini mambo hayakwenda sawa
huko Madrid kwani hakupata nafasi ya
kucheza hali iliyosababisha atolewe kwa
mkopo kwenda Heerenveen, Vitesse,
Real Sociedad na sasa Arsenal.

Fkk
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SIMBA

Na Somoe Ng'itu

AZIRT wa Utalii na Maliasili,

Dk. Damas Ndumaro, amese-

ma Simba imeitendea haki

kwa kiwango cha juu jezi yao

yenye ujumbe wa ‘Visit Tanzania’ ka-

tika mechi zake za hatua ya makundi ya

mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba iliingia makubaliano na seri-

kali kwa kuvaa jezi yenye ujumbe huo

kwenye mechi zake baada ya mdhamini

wake Sportpesa kukinzana na mdhamini

mwingine wa Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Ndumbaro ametoa kauli hiyo baada ya

Bashungwa mgeni
Kili Marathon

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Innocent Bas-
hungwa, anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi katika mbio za mwaka huu
za Kilimanjaro Marathon zitaka-
zofanyika keshokutwa Moshi,
mkoani Kilimanjaro.

Kwa mujibu wa waandaaji wa
mbio hizo, Bashungwa amethibiti-
sha kushiriki na ataongozana
na viongozi wengine wa mkoa,
Chama cha Riadha Tanzania (RT),
Chama cha Riadha Mkoa wa Kili-
manjaro na wadau wengine wa
mchezo huo.

Hii itakuwa ni mara ya kwanza
kwa Bashungwa kuwa mgeni
rasmi katika mashindano hayo
kama waziri mpya wa Wizara
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo.

Taarifa zaidi zinasema maandal-
izi yote yamekamilika na tayari
namba za ushiriki zimeshatolewa
kwa mikoa ya Dar es Salaam
na Arusha huku mchakato huo
kwa mji wa Moshi unatarajiwa
kufanyika leo kuanzia saa sita
mchana hadi keshokutwa.

HAKI

Simba kupata ushindi mara mbili mfu-
lulizo, ugenini dhidi ya AS Vita ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), na
Al Ahly iliyochezwa juzi kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.
Wawakilishi hao wa Tanzania
maarufu Wekundu wa Msim-
bazi walipata ushindi wa bao
1-0 Mjini Kinshasa, DRC juzi
wakapata tena ushindi kama
huo dhidi ya vigogo wa Af-
rika kutoka Misri.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ndumbaro alisema wataendelea kush-
irikiana na Simba kuhakikisha wana-

peperusha vyema bendera ya Tanzania
katika mashindano hayo yanaendelea
barani Afrika.

Waziri huyo alisema pia watahakiki-
sha michezo yote inafanya vyema katika
mashindano ya kimataifa na kuendelea
kutangaza jina la Tanzania vizuri.

“Tunaipongeza sana Simba kwa kazi
nzuri waliyofanya, kiukweli wamei-
tendea haki zaidi Visit Tanzania katika
mechi zote mbili walizocheza, tutahakik-
isha wanaendelea kufanya vizuri kwenye
michezo inayofuata, na hii haitaishia kwa
Simba tu, tunataka kuona michezo yote
inafanya vizuri katika mashindano ya ki-

TANZANIA

Simba yenye pointi sita ndio inaongoza
katika msimamo wa Kundi A ikifuatiwa
na Al Ahly yenye pointi tatu sawa na AS
Vita huku Al Merrikh ambayo imepoteza
mechi zake mbili ilizocheza ikiburuza
mkia kwenye kundi hilo.

Baada ya mechi hiyo ya juzi, Simba
sasa itasafiri kuelekea Khartoum, Sudan
kuwafuata Al Merrikh kati ya Machi 5 na
6, mwaka huu halafu itarejea nyumbani
kuwasubiri Wasudani hao.

Mechi itakayofuata itachezwa mapema
Aprili kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa dhidi ya AS Vita na itamalizia
hatua ya makundi nchini Misri dhidi ya

mataifa,” Ndumbaro alisema.

Mashabiki wa Simba wakiingia kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, huku wakicheza ‘kigoma’ kwa ajili ya kutazama

Al Ahly.

Ay

mechi ya Kundi A ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly kutoka Misri. Simba ilishinda bao 1-0.

PICHA: JUMANNE JUMA

Senzo afunguka
kuhusu Mosimane

Na Adam Fungamwango

MSHAURI wa masuala ya mabadiliko
wa Yanga, Senzo Mbatha, amesema
hakuwa na mpango wowote wa
kuihujumu Simba kama ilivyotaf-
siriwa na baadhi ya watu baada ya
kuonekana akifanya mazungumzo
na Kocha Mkuu wa Al Ahly, Pitso Mo-
simane.

Senzo alisema hayo kufuatia Mkuu
wa Idara ya Habari wa Mawasiliano
wa Simba, Haji Manara, kumlala-
mikia kwa kitendo chake cha kwen-
da kuonana na kocha huyo siku moja
kabla ya Wekundu wa Msimbazi ku-
wavaa Al Ahly.

Kiongozi huyo alisema aliamua
kwenda kukutana na Mosimane kwa
sababu ni ‘swahiba’ wake kwa saba-
bu hawajaonana kwa muda mrefu.

Katika mitandao ya kijamii zilivuja
picha zinazoonyesha Senzo ambaye
alikuwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa

Simba akiwa na Mosimane ambao
wote ni raia wa Afrika Kusini, waki-
fanya mazoezi.

“Hakukuwa na siku nyingine am-
bayo ningeweza kwenda kuonana
naye zaidi ya Jumatatu. Nisingeweza
kuonana naye siku ya Jumanne kwa
sababu walikuwa na ratiba ya kusa-
firi,” alisema Senzo.

Alisema kuwa hana kitu cha kum-
wambia kocha huyo ambaye yeye
hakijui, na badala yake alikwenda
kuonana naye kama rafiki yake, ku-
salimia na wakanywa naye kahawa.

“Kitu gani ambacho naweza
kumwambia Mosimane ambacho
yeye hajui? Kwa kifupi, nilikutana
na rafiki yangu ambaye sijaonana
naye muda mrefu. Nilionana naye
sehemu ya wazi ambayo kila mtu
anaona na nilikunywa naye kikombe
cha kahawa. Lakini naelewa niko
kwenye ulimwengu wa Tanzania,”
Senzo alisema.

Riadha kwenda
kujifua Nairobi

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya taifa ya riadha itakayoshiriki
mashindano ya Olimpiki inatarajia
wiki ijayo kwa ajili ya kujiandaa na
michuano hiyo, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kaimu Katibu Mkuu wa Chama cha
Riadha Tanzania (RT), Ombeni Zavalla,
alisema maandalizi ya kambi hiyo
yanaendelea na wanaamini itasaidia
kuwajenga wanamichezo wao.

Zavalla alisema awali walipanga
kambi hiyo ianze mapema, lakini ukata
unaowakabili umesababisha kuanza
mapema.

“Wachezaji ambao wanajiandaa na
mashindano ya Olimpiki wanatarajiwa
kuingia kambini mwishoni mwa mwezi
huu, na tumechagua kambi yao itaku-
wa Nairobi, tunaamini ni mahali sahihi
kwao kujinoa,” alisema Zavalla.



Beki wa Simba, Shomary Kapombe (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Al
Ahly ya Misri katika mechi ya Kundi A ya mashindano ya Ligi ya Mabmgv\/a Afrika ili-

bao 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida

Yanga kuikabili Kengold kibabe

ILI kuhakikisha timu yao
inasonga mbele, mabosi wa
Yanga wamesema tayari
wamepata taarifa muhimu za
‘kuwamaliza’ wapinzani wao
katika mechi ya mzunguko
wanne wa mashindano ya
Kombe la FA, Kengold FC ya

Yanga itawakaribisha
Kengold katika mechi ya mi-
chuano hiyo itakayochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja
wa Uhuru.

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Namungo FC inata-
rajia kuwakaribisha CD Primi-
ero de Agosto kutoka Angola
katika mechi ya marudiano
ya mtoano ya michuano va
Kombe la Shirikisho Afrika
itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Azam Complex
Namungo itashuka katika
mchezo huo ikiwa na kumbu-

kumbu ya ushindi wa mabao
6-2 walioupata katika mechi
va kwanza iliyochezwa Ju-
mapili iliyopita.

Kocha Mkuu wa Namungo
FC, Hemedi Morocco alisema

Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Thabit Kan-
doro alisema mchakato wa
kuipeleleza Kengold ulianza
mapema baada ya ratiba ku-
tolewa na walimpatia taarifa
hizo za kiufundi kocha wao,
Cedric Kaze.

“Hatutadharau timu yoy-
ote ambayo tunakutana
nayo, Kengold FC sio timu ya
kuibeza, tumewafuatilia na
taarifa zao tumeziwasilisha
kwenye benchi la ufundi ili
kufanyiwa kazi,” alisema Kan-
doro.

Namungo FC, De Agosto kazini

wamejipanga kusaka ushindi
katika mechi ya leo na kamwe
hawajabweteka na matokeo
ya mechi ya kwanza.

Morocco alisema licha ya
kucheza katika ardhi ya ny-
umbani, bado anaimani mechi
hiyo itakuwa na ushindani
kwa sababu wapinzani wao
wanaweza kubadilika kuto-
kana na kutohitaji ‘kugeuza’
matokeo.

Mshindi wa jumla wa mechi
hiyo ataingia kwenye hatua
va makundi na tayari ratiba
inaonyesha amepangwa Kundi
D lenye timu za Raja Casab-
laca ya Morocco, Pyraminds
(Misri) na Nkana ya Zambia.

Simba: Tulistahili ushindi

® ® ® Mfaransa asema nidhamu ya wachezaji
iliwabeba huku Al Ahly wakilalamika joto...

Na Saada Akida

AMEKAA! Kocha Mkuu wa
Simba, Didier Gomes, amese-
ma kikosi chake kilistahili ku-
pata ushindi katika mechi ya

Kundi A ya mashindano ya kimataifa ya

Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly

kutoka Misri kwa sababu wachezaji wake

walicheza mpira kwa nidhamu ya hali ya
juu.

Simba ilipata ushindi wa bao 1-0
na kufikisha pointi sita ambazo
zimewafanya wawe vinara ka-
tika Kundi A wakifuatiwa na AS
Vita ya Jamhuri ya Kidemokra-

sia ya Congo (DRC), Al Ahly na Al

Merrikh ya Sudan ambayo haina

pointi inaburuza mkia.

Gomes aliliambia gazeti hili nidhamu
hiyo ya mechi iliwasaidia kupata matokeo
chanya katika mchezo huo wa pili katika
hatua ya makundi ya michuano hiyo in-

ayosimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Mfaransa huyo alisema ameridhishwa
na uwezo walioonyesha wachezaji wake
katika mchezo huo na namna walivyo-
pambana kulinda bao ambalo walilipata
kupitia Luis Miquissone.

“Nimefurahi kupata ushindi wa bao 1-0,
matokeo haya tumeweza kuongeza pointi
na sasa kuwa na alama sita, hii ni ishara
nzuri kwetu, kuelekea mechi zetu zijazo
tunaamini pia zitakuwa ngumu na zenye
ushindani mkubwa,” alisema Gomes.

Kochahuyo pia aliwapongeza wachezaji
wake kufanya kile alichowaelekeza licha
ya kuwapo kwa changamoto mbalimbali
katika mchezo huo, lakini muhimu wali-
fanikiwa kila mmoja kutimiza majukumu
yake ambayo aliwapa wakiwa kwenye ma-

ZOeZi.
Naye Kocha Mkuu wa Al Ahly, Pitso
Mosimane, aliipongeza Simba kwa

ushindi waliopata na kusema anaamini
hawajafungwa kwa kuzidiwa mbinu bali
hali ya hewa ya joto haikuwa rafiki kwa
wachezaji wake. Mosimane alisema wali-
jitahidi namna ya kucheza na wapinzani
wao, lakini ilishindikana kwa sababu ya
changamoto hiyo ya hali ya hewa.

“Tulicheza mpira mzuri, tulijitahidi
kwenda na wapinzani wetu na hili tulijua
tangu awali jambo ambalo lilitufanya nasi
tuongeze juhudi ndani ya uwanja, hatuja-
poteza kimbinu ila hali ya hewa muda wa
jioni haikuwa rafiki, hivyo tumejitahidi na
tukashindwa kupata matokeo.”

“Simba wanapaswa wapewe pongezi
kwa kutumia vizuri upungufu wetu ila

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hatujapoteza na bado tuna kazi mbele,
hatujakata tamaa tunaenda kujipanga
kwa dakika 90 zijazo,” Mosimane.

Mechi inayofuata ya Simba itachezwa
kati ya Machi 5 na 6, mwaka huu, jijini
Khartoum dhidi ya wenyeji Al Merrikh
na baadaye itarudi nyumbani kuwasubiri
Wasudan hao ambao wanaburuza mkia.

Wakati huo huo, shangwe zilizo-
onyeshwa na mashabiki wa Simba zime-
wavutia mabosi wa Mamelodi Sundowns
ambao wameomba sapoti katika mchezo
wao wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
CR Belouizdad ya Algeria itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-

pa jijini.
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