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K
UMBE kweli! Ndivyo mashabiki wa muziki walivyojikuta wakisema pale walipopokea taarifa ya kupata mtoto wao wa kwanza kwa wanamuziki nyota wa Bongo Fleva, Nandy na Billnass.

Taarifa ya kupata mtoto zilianza kuzagaa mwishoni mwa wiki iliyopita, lakini Nandy kupitia Instagram yake alikanusha huku akiwacharukia wale  waliokuwa wakim-pongeza.
Baada ya kupita siku chache, Billnass kupitia ukurasa wake wa Instagram, aliandika ujumbe wa kumshukuru Mungu kwa kumpata mtoto wao wa kwanza wa kike.

Imekuwa desturi ya mastaa mbalimbali kuficha habari ya pale wanapopata watoto kwa nia ya kibiashara, lakini wengi wanajikuta wakishindwa kutunza siri kuto-kana na taarifa hizo kufichuka na kusambaa kwa kasi.
Nandy, alipojifungua 

tu, taarifa zilianza kusambaa 
mitandaoni huku baadhi ya mastaa wakimpongeza kupata mtoto. Licha ya mwenyewe kukana taarifa hiyo, lakini watu tayari walishajua kuna ishara ya aina hiyo, hivyo, hata Billnass alipotangaza rasmi halikuwa jambo jipya kwao.
Tofauti na mastaa wa Ulaya na Marekani ambao watoto wanapo-zaliwa wana kawaida wa kuwatan-gazia mashabiki zao, lakini wana-piga pesa katika kuonyesha sura za watoto zao. Katika ujumbe wake Billnass alimshukuru Mungu kwa kuwapatia zawadi hiyo ya kipekee na kuahidi kutoa sadaka kutokana na jambo hilo la furaha.

“Nakushukuru mke wangu kip-enzi  Nandy, kwa kuniletea mrembo na rafiki, haikuwa kazi rahisi umen-ionyesha wewe ni shujaa kiasi gani kuanzia mtoto akiwa tumboni mpaka muda unajifungua umepigana sana. Nimejionea namna gani mtu anaweza kuhatarisha  kwa kupoteza uhai wake wakati wa kujifungua hii imefanya nizidi kukupenda, kukuheshimu na kukupa nafasi ya pekee katika maisha yangu,” ameandika Billnass.
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Tozo mpya 
benki, simu 
zamwibua 
Kitwanga 
AMKOSOA Waziri Mwigulu, 
amwita mezani ampe... 
Endelea ukurasa wa 2 Charles KitwangaDk. Mwigulu Nchemba

Pantoni ya MV Magogoni, ikiwa imekwama ufukweni mwa Bahari ya Hindi jijini Dar es Salaam baada ya kusukumwa na upepo 
kutoka kwenye lango lake la kupakia abiria la Magogoni Feri jana. PICHA: ROMANA MALLYA

Abiria wakaa
saa 3 baharini
upepo ukiipiga
MV Magogoni
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HABARI KITAIFA

Tozo za benki, simu zamwibua Kitwanga 
Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa zamani wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Charles 
Kitwanga, ameibuka na kuzun-
gumzia sakata la tozo za benki 
na miamala ya simu, akikosoa 
njia zinazotumika katika utozaji 
wake.

Kitwanga, aliyekuwa Mbunge 
wa Misungwi kabla ya kuan-
gushwa ndani ya chama katika 
mchakato wa Uchaguzi Mkuu 
wa 2020, alikosoa kuhusu tozo 
hizo jana jijini Dar es Salaam al-
ipozungumza na waandishi wa 
habari.

Mfanyakazi huyo wa zamani 
wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT), alimshauri Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, kuachana na masula 
ya tozo hizo zilizoibua malala-
miko na ukosoaji mwingi.

“Jana ( juzi), nilimsikiliza kwa 
makini sana Waziri wetu wa 
Fedha (Dk. Mwigulu). Tukienda 
kwenye msingi wa hili, tukianza 
na walivyosema wananchi wen-
gi washiriki kuchangia, hapa 
hayuko sahihi. 

“Ukianzia kwenye masu-
ala ya kutuma fedha kwenye 
mitandao, M-Pesa, Tigo Pesa, 
Airtel Money na kadhalika, we-
nye uwezo wa kufanya hivyo 
tayari ni walipakodi.

“Kwa maana kama mtu 
anatuma fedha, atakuwa an-
amtumia ndugu yake, mzazi, 
ni mfanyakazi au ni mfanyabi-
ashara ambaye ni mkubwa am-
baye huwa analipa kodi, lakini 
mtu wa kawaida kijijini ambaye 
hana kazi, hawezi kumtumia 
mtu hivi hivi.

“Tuelewe kwamba wanaowe-
ka (fedha) benki ambako na 
kwenye fedha zinatozwa tozo 
ni watu wenye uwezo. Mfanya-
biashara, mfanyakazi anaweka 

fedha benki na huyu anafanya 
hivyo kwa sababu serikali in-
amlipa kupitia benki, kwa hiyo 
analazimika kufungua akaunti.

“Kwa hiyo, fedha zake zina-
potoka kwenye mshahara, zi-
naingia kwenye akaunti yake. 
Na hata akizichukua zote, bado 
atatozwa tozo. Lakini hawa 
tayari fedha zao zimeshatozwa 
kodi. Sasa unapokuja unazi-
toza tena tozo, wanaita ‘double 
taxation’ (kulipisha kodi mara 
mbili), ni uvunjaji wa sheria,” 
alifafanua.

Kitwanda, alisema kauli ya 
Waziri Mwigulu kwamba ku-
toza tozo hizo ni kupanua wigo 
wa watu kulipa kodi, haina 
uhalisia.

“Sasa tunaposema tunapan-
ua wigo wa watu, hatuko sahihi. 
Tuangalie kwamba ile ‘base’ 
(chimbuko) ya walipakodi am-
bao wana namba ya TIN (nam-
ba ya mlipakodi) ni wangapi. 

“Logic ya waziri au mafikirio 
yake ya jinsi ya kuangalia ni 
mbaya, kwa sababu sasa una 
tozo kwenye ATM, kwenye 
akaunti yako unapochukua fed-
ha, kwenye M-Pesa, Tigo Pesa, 
Airtel Money na kwingineko, 
yaani kila transaction (mwa-
mala), unayofanya inapigwa 
kodi, ina maana sasa transac-
tions (miamala) zako za kibenki 
zinakuwa ghali.

“Badala ya kupunguza ili ku-
panua hiyo tunayoita financial 
inclusion, sisi tunakimbiza tu-
naifinya hiyo, sasa sijui ni uchu-
mi wa wapi huo!” Kitwanga 
alisema.

Kitwanga, alishauri kuacha-
na na tozo hizo zote na kutafuta 
njia nyingine za mapato, akita-
mka: “Mimi ushauri wangu tu-
achane na hizi tozo zote, tukae 
na hawa watu wa mitandao 
ya simu, halafu tuwaulize wa-

natoza kiasi gani kwa dakika, 
tuongeze Sh. 60 tu kwenye 
kila dakika mtu anayopiga, ina 
maana utakuwa na walipakodi 
milioni 29, tuwaze kipana, tu-
waze mbali, tusiwatese wale 
wanaolipa kodi.

“Sasa hivi huwezi kuniambia 
kila mtu analipa kodi, eti ume-
panua wigo, wigo uko wapi? 
Anayetuma fedha ni huyo huyo, 
amezitoa benki ni huyo huyo 
na anayelipwa mshahara huo 
huo,” alifafanua na kumka-
ribisha Waziri Mwigulu kumpa 
ushauri zaidi wa kiuchumi.

“Ninawashauri waje hapa 
nitawaeleza, nitawapa ‘facts, I 
have data’ (ninazo takwimu). 
Sizungumzi kwa kubahatisha. 
Kwa mfano, Waziri Mkuu wa 
kwanza wa Singapole, alikuwa 
anazungumzia namna walivyo-
inua uchumi wao, nao waliku-
wa kama sisi, lakini wako katika 
top ten (kumi bora) kiuchumi 
duniani. Tuwaze kwa upana, 
nchi yetu hii ina watu wengi 
wenye uwezo sana wa kufikiri, 
serikali iwatumie, siyo lazima 
mimi.

“Mimi nimefanya kazi Benki 
Kuu ya Tanzania miaka 23, 
kuna PhD nyingi tu. Ni vizuri 
tukawaza kwamba nchi yetu 
inahitaji kuendelea, hatuwezi 
kutegemea tozo, maliasili tu-
lizonazo nyingi namna hiyo, 
haiwezekani aise! 

“Kuna vyanzo vingi mno vya 
mapato ambavyo hatutaki ku-
hangaika, tunakwenda kutafuta 
njia rahisi kupata kodi au tozo 
. Lakini tunapokwenda huko 
kwenye njia rahisi, we are kill-
ing our economy (tunauua 
uchumi wetu).

“Transaction na financial 
transaction ni base ya shu-
ghuli ya biashara, sasa kama 
unaishindilia ‘tax’ (kodi) itaku-

waje? Ile ndiyo inayosababisha 
biashara ifanyike na biashara 
ikifanyika ndipo unatakiwa 
utoze tozo na kodi, sasa wewe 
unatoza kwenye chanzo, bi-
ashara itapatikanaje?

“Acha huku usitoze, ‘stimu-
late’ kuwe na ‘big financial’ na 
‘transactions’ nyingi ambazo 
zitasaidia watu wazalishe na 
wakizalisha, toza huko, kwenye 
matokeo badala ya kutoza kwe-
nye matokeo, unatoza kwenye 
chanzo cha kusababisha ma-
tokeo, mimi sijui tunakwenda 
wapi, lazima Watanzania sasa 
tuseme.

“Na mimi nimeamua kusema 
leo ( jana) kwa sababu juzi nili-
posikia Waziri Mwigulu, atazun-
gumza nilitarajia atazungumza 
namna ya kuondoa hii, ana 
alternative (mbadala), badala 
yake anazungumza kutetea, 
‘transactions’ (miamala) za 
pesa ndizo zinasababisha watu 
washughulike kuzalisha, sasa 
unaziua, fedha zitafikaje?” ali-
hoji.

Kitwanga, alikumbusha kuwa 
sheria ya kodi hairuhusu ku-
tozwa kodi mara mbili, lakini 
anachokiona sasa kuna utozaji 
wa aina hiyo, jambo ambalo 
siku chache zilizopita, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman 
Mbowe, pia alilipinga vikali.

Juzi, akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Do-
doma kuhusu tozo hizo, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, (Dk. 
Mwigulu), alisema serikali ime-
chukua maoni yote ambayo ya-
metolewa na wananchi kuhusu 
suala hilo na itayafanyia kazi 
na hivi karibuni itatoa tamko 
kuhusu utekelezaji wake.

Waziri huyo pia alisisitiza 
kuwa uamuzi wa kuweka tozo 
hizo ulifanyika kwa kushauri-
ana na wananchi.

Rais Samia Suhuhu Hassan, akikata utepe kuzindua Maabara ya Sayansi katika Skuli ya Sekondari ya Kizimkazi yenye thamani ya 
Sh. Milioni 50 iliyojengwa kwa msaada wa Benki ya CRDB, Zanzibar jana. Wengine ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Lela Mohammed Musa (wa pili kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kulia), Waziri wa 
Utumishi na Utawala Bora Zanzibar, Haroun Ali Suleiman (kulia), Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. Abdalla Juma Sadala (wa 
pili kulia) na Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Rashid Hadid Rashid. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Abiria wakaa saa 3 baharini
upepo ukiipiga MV Magogoni

Na Romana Mallya

ABIRIA wanaotumia kivuko cha MV Ma-
gogoni, jana walikaa saa tatu baharini baada 
ya kushindwa kushusha watu kutokana na 
kushindwa kutia nanga. 

Hatua hiyo ilisababisha taharuki wakati ki-
vuko hicho kikitokea Kigamboni kwenda kwe-
nye gati ili kushusha abiria, hivyo kushindwa 
na  kupelekwa na upepo mita chache kutoka 
eneo la kushushia na kukwama ufukweni.

Tukio hilo lilitokea jana majira ya saa 5:30 
asubuhi na kusababisha abiria kukwama 
ndani ya kivuko hicho takribani saa tatu ndipo 
uokoaji ulipofanyika kupitia kivuko kidogo 
cha Seataxi mali ya kampuni ya Azam Marine.

Kabla ya hatua ya kuwaondoa watu ndani 
ya kivuko hazijafanyika, boti ndogo ilifika 
eneo hilo na kuanza kuivuta kwa kamba lakini 
haikuwezekana ndipo wakaamua kutumia ki-
vuko kidogo.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi ya 
waathirika walisema hilo ni tukio la pili ku-
tokea likitanguliwa na lingine juzi jioni.

Abdul-Rafik Hassan, mmoja wa abiria wal-
iokumbwa na mkasa huo,  alisema tukio hilo 
lilitokea saa 5:30 asubuhi na kwamba hali hiyo 
imempa hofu ya kupanda vivuko hivyo kwa 
sababu anaona si salama.

“Ninaishi Kigamboni na shughuli zangu 
ninazifanya Posta kwa hiyo kivuko ni usafiri 
wangu, hata jana ( juzi) jioni wakati ninarudi 
Kigamboni na kivuko hiki, tulipofika katikati 
kilizima na nahodha alilazimika kurudi hapa 
na tukachukulia na kivuko kingine,” alisimulia.

Abiria mwingine, Levis Mwenewanda, 
aliishauri serikali iwe na kitengo cha dharura 
kwa sababu kwa muda ambao wametumia 
ndani ya kivuko hadi kukolewa imechukua 
muda mrefu.

 “Kivuko kimenasa kwenye mchanga lakini 
hata watu wanaokuja kuokoa ili kukinasua ha-
wana vifaa vya kuisaidia. Kilichotokea kivuko 
kinaonekana ni kibovu kwa sababu kilikuwa 
kinashindwa kuingia kwenye gati.

“Tumetokea Kigamboni kuja Kivukoni, 
kwanza kinatembea taratibu sana na watu 
ambao hawajazoea walianza kupata wasiwasi. 
Tulivyokaribia kwenye gati nahodha wakati 
anajitahidi kuipeleka pale (gati) ikamshinda 
ndiyo tukaanza kupelekwa na upepo mpaka 
kule ufukweni ikaguta pale,” alisema. 

Mwenewanda alisema amelazimika kuacha 
gari kwenye kivuko mpaka hapo kitakapona-
suliwa na kupelekwa kwenye gati.

Naye Khadija Musa alisema baada ya ki-
vuko hicho kupata tatizo hilo kimesababisha 
usumbufu kwao kwa sababu wamelazimika 
kutumia muda mrefu kuvuka.

“Vivuko vinavyofanya kazi ni viliwi na MV. 
Magogoni ni kivuko kikubwa ikilinganishwa 
MV.Kigamboni, yaani nimechukua saa zima 
kuvuka kwa sababu abiria upande wa Kigam-
boni na huku Kivukoni ni wengi.

“Kivuko cha MV. Kigamboni kibebe magari 
bado watu na mizigo yake kwa kweli serikali 
iangalie uwezekano wa kutuletea usafiri sala-
ma, MV. Magogoni hii siyo mara ya kwanza 
kuharibika, wasisubiri tufe ndiyo wanunue 
vivuko vyenye usalama kwetu,” alisema. 

Taraifa ya Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TAMESA) iliyotolewa baada ya tukio hilo, il-
isema jana majira ya saa sita mchana kivuko 
cha MV. Magogoni kilipatwa na dhoruba ya 
upepo mkali na kusukumwa pembezoni mwa 
gati.

Taarifa hiyo ilisema juhudi za kukinasua 
zilifanyika na kufanikiwa na kimerejeshwa 
kwenye gati na kwamba kinafanyiwa ukaguzi 
kabla ya kuendelea kutoa huduma.

“Wakala unawaomba radhi abiria wote wali-
otumia kivuko cha Magogoni Kigamboni kwa 
usumbufu uliojitokeza,” ilisema taarifa hiyo.
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Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) imetabiri kuwapo up-
ungufu mkubwa wa mvua za vuli ka-
tika mikoa inayopata mvua mara mbili 
kwa mwaka pamoja na ongezeko la 
hali ya joto kuliko kawaida.

Akizungumza jana wakati akitoa 
utabiri huo, Mkurugenzi Mkuu wa 
TMA, Dk Agnes Kijazi, alisema mi-
fumo ya hali ya hewa inaonyesha ku-
wepo na hali hiyo itakayoleta athari 
mbalimbali.

“Tunatarajia katika kipindi hiki ku-
wapo kwa upungufu wa unyevunyevu 
kwenye udongo katika maeneo mengi 
yanayopata mvua mara mbili, hivyo 
kuathiri sekta ya kilimo. Lakini pia 
tunatarajia upungufu wa maji safi na 
salama, hivyo kuchochea magonjwa 
ya mlipuko,” alisema Dk. Kijazi.

Alisema upungufu wa malisho na 
maji kwa mifugo unaweza kusababi-
sha migogoro baina ya wafugaji na 
watumiaji wengine wa ardhi.

“Wananchi na wataalam katika 
sekta mbalimbali tunawashauri ku-
chukua hatua kukabiliana na upun-
gufu huu wa mvua. Maofisa ugani wa-
washauri wakulima kupanda mazao 
yanayostawi kwenye mvua ndogo, 
mazao kama miogo, viazi vitamu, 
mtama na mazao jamii ya kunde,” 
alisema.

Pia alisema kwa sekta ya mifugo, 
wananchi wanashauriwa kuweka mi-
kakati ya kuhifadhi maji na malisho 
ya mifugo pamoja na kujiandaa kuka-
biliana na wadudu kama kupe na wen-
gine warukao.

Aliitaja mikoa itakayoathirika na up-
ungufu huo wa mvua kuwa ni pamoja 
na Kanda ya Kaskazini hususan Aru-
sha, Manyara na Kilimanjaro. Pia hali 
hiyo itaikumba mikoa ya  Pwani, Dar 
es Salaam, Tanga, Zanzibar na mae-
neo ya kaskazini mwa Morogoro.

“Lakini pia upungufu huu wa mvua 
utatokea kwenye mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, Mwanza, Geita, Kagera, Shin-
yanga, Simiyu, Mara, kaskazini mwa 
mkoa wa Kigoma (wilaya za Kibondo 
na Kakonko).

“Kutokana na mifumo kuonyesha 
upungufu huu wa mvua, tunatarajia 
kuongezeka kwa hali ya joto kwa 
mikoa tajwa,” alisema Dk Kijazi na 
kubainisha kwamba mvua zitachele-
wa kuanza kunyesha katika maeneo 
mengi, hivyo kusababisha kuchelewa 
kumalizika.

Mvua hizo, alisema  zitaanza kunye-
sha kuanzia wiki ya nne ya Septemba 
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa na wiki 
ya tatu na ya nne kwa mikoa mingine 
na msimu wa mvua hizo utakwenda  
mpaka Januari, mwakani.

“Pamoja na upungufu huu wa 
mvua, tunatarajia kuwepo kwa vipin-
di vifupi vya mvua kubwa kwa baadhi 
ya mikoa,” alisema.

Dk. Kijazi aliwashauri wananchi pia 
waendelee kufuatilia taarifa za hali ya 
hewa wanazozitoa kupitia vyombo 
vya habari.

TMA yatabiri 
upungufu wa 
mvua za vuli

DC aanika madudu ya kutisha serikalini
 Na Beatrice Shayo, KIGOMA

MKUU wa Wilaya ya Kigoma, 
Ester Mahawe, amesema kuna 
madudu ya kutisha  serikalini, 
hivyo kushauri mkurugenzi wa 
halmashauri anapotumbuliwa, 
wakuu wa idara na vitengo pia 
wahusishwe kwa kuwa wana-
shiriki katika kukwamisha ufani-
si wa kazi.

Pia ameshauri kufanyika kwa 
mabadiliko ya sheria kwa wa-
tumishi wa serikali kwa kupewa 
mikataba ya muda ya ajira ili 
waache kufanya kazi kwa ma-
zoea. Mahawe aliyasema hayo 
juzi wakati Makamu Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Bara, Kanali Mstaafu Abdulrah-
man Kinana, akiwataka viongozi 
kujibu kero zilizowasilishwa na 
wananchi.

Mahawe alisema awali aliku-
wa anafanya kazi sekta binafsi 
kabla ya kuteuliwa na kuweka 
bayana kwamba  kama kweli 
wanataka kuijenga Tanzania ya 
watu waadilifu na wachapa kazi, 
ifike wakati kubadilishwe sheria 
za ajira.

“Zisiwe hizi za ‘permanent 

and pensionable’ (ajira za mka-
taba wa kudumu). Sheria hii 
inawaumiza wateuliwa wa Rais 
hasa wakuu wa wilaya, wakuu 
wa mikoa na wakurugenzi. Watu 
ambao hawatekelezi majuku-
mu yao katika Halmashauri ni 
wakuu wa idara,” alisema. 

Kwa mujibu wa Mahawe, watu 
hao hawatekelezi majukumu 
yao kwa sababu wanajua mkuru-
genzi atatumbuliwa na mkuu wa 
idara ya elimu, afya na mhandisi 
wa majengo wao watabaki.

“Ninaomba ifike mahali 
Mkurugenzi anavyotumbuliwa 
aondolewe na wakuu wa idara 
wote kwa sababu tunawaumiza 
watu wasio na hatia.   Mkuru-
genzi ni mtu mmoja, chini yake 
ana wakuu wa idara 14. Wakia-
mua  kumkwamisha, gurudumu 
haliendi. Watu hawa wanafanya 
kazi kwa mazoea kwa sababu 
wanajua hawawezi kuondolewa. 
Tufanye tu kama sekta binafsi 
mtu anaajiriwa kwa mkataba 
maalum,” alisema.

“Utakuta mtumishi ameajiri-
wa akiwa na miaka 25, anasu-
biria kufa au kustaafu. Watu  wa 
namna hiyo wamekuwa wakwa-

mishaji wakubwa wa maende-
leo,” aliongeza. 

“Hapa kwetu kwa mfano, 
tumepata changamoto ya wizi 
wa dawa kwenye halmashauri 
yangu. Zahanati 10 zimeibiwa 
dawa ambazo zinafanana na zin-
auzwa mtaa wa pili watu wapo 
na wanaendelea kula mshahara.

“Makamu Mwenyekiti bunge 
lipo na mimi nilishapita bun-
geni. Bunge lipo kwa ajili ya 
kubadilisha sheria. Tusiendelee 
kuishi kwa mazoea. Kama  kweli 
tumepanga kumsaidia Rais, tu-
badilishe sheria badala ya watu 
kusubiri kustaafu , basi wafanye 
kwa mikataba,’ alisema.

MADUDU BANDARI
Mkuu huyo wa wilaya alisema 

kero zilizoko bandarini ni nyingi 
kutokana na kuwapo kwa tozo 
nyingi na kusababisha kukose-
kana kwa mapato.

“Nikiangalia fedha inayopotea 
hapa na Rais anaenda nje kutafu-
ta fedha, ninaumia sana. Ushauri 
wangu hizi taasisi kubwa mfano 
TRC (Shirika la Reli Tanzania), 
TPA (Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania na TRA (Mam-

laka ya Mapato Tanzania) ifike 
mahali wawekwe watu ambao 
wana uzoefu wa biashara. 

“Serikali inapata hasara na 
mtu hajali ilimradi anakula ana 
gari lina  kiyoyozi maisha yake 
yanaendelea na watoto wana-
soma Ulaya. Kwa namna hii ha-
tutatoboa,” alisema.

Alisema kuna mambo ambayo 
yako ndani ya uwezo na anapo-
teuliwa hajawekwa hapo kama 
sofa. Kazi yake ni kuishauri seri-
kali jambo gani la kufanya na 
kama kuna kikwazo anaeleza ili 
mambo yaende.

Alisema jambo jingine lin-
alokera ni wakala wa serikali 
wanaohusika kufanya maisha ya 
wananchi kuwa magumu.

“Huwezi kuamini maji ya ku-
nywa au juisi yenye ithibati ya 
Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) kama vinavuka kwenda 
Congo ni lazima watu wa mionzi 
wachukue kwenda kupima kab-
la ya kuruhusiwa. 

Pia alisema ana mwaka mmo-
ja na miezi miwili tangu alipofika 
Kigoma na katika majukumu 
yake mengi anayoyafanya ni ku-
suluhisha kesi za ardhi.

Kazi ya ujenzi wa majengo ya mradi wa stendi mpya ya mabasi Mwenge, ikiendelea katika Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es 
Salaam jana, baada ya ujenzi wake kusimama kwa muda mrefu. PICHA: MIRAJI MSALA

Bunge lanusa harufu ufisadi wa mabilioni
Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa (LAAC), im-
etoa miezi mitatu kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), kufanya uk-
aguzi maalum wa mkopo wa Sh. 
bilioni 20 ambao Manispaa ya 
Moshi iliingia mkataba na Benki 
ya Uwekezaji (TIB) kwa ajili ya 
ujenzi wa stendi ya kimataifa.

Akitoa maazimio ya kamati 
hiyo baada ya kuchambua hoja 
za ukaguzi za manispaa hiyo 
jana, Makamu Mwenyekiti wa 
LAAC, Selemani Zedi, alisema 
stendi hiyo inajengwa kwenye 
Kata ya Mfumuni na ukaguzi 
huo umeagizwa kutokana na ku-
wapo na mkanganyiko.

“Baada ya mahojiano kati yetu 
na Halmashauri ya Manispaa 
ya Moshi, tumemwagiza CAG 

kwenda kufanya ukaguzi maal-
um kuhusu mkopo wa Sh. bilioni 
20 ambao Manispaa ya Moshi ili-
ingia mkataba na TIB kwa ajili ya 
ujenzi wa stendi hiyo,” alisema.

Makamu Mwenyekiti huyo 
alisema kwenye maelezo yaliyo-
tolewa na viongozi wa manispaa 
hiyo, halmashauri hiyo iliingia 
mkataba na TIB kukopa fedha 
hizo kwa ajili ya kujenga stendi 
hiyo.

“Baadaye walituambia 
kwamba walipata barua ya zuio 
kutoka TAMISEMI walisipate 
mkopo huo lakini wakati huo 
huo, mkopo huo ndani yake kuli-
kuwa na Sh. milioni 378 ambazo 
zilikuwa ni malipo ya Mhandisi 
Mshauri.

“Sasa wao wanatuambia 
wamezuiwa wasiendelee na 
mkopo lakini wakati huo huo 
wanasema zile Sh. milioni 378 za 

Mhandisi Mshauri zilitoka, yaani 
TIB ilitoa fedha hizo kumlipa 
huyo mhandisi anayeitwa Digital 
Space Consultancy,”alisema.

Alifafanua kuwa mhandisi 
huyo alilipwa fedha hizo wakati 
ni sehemu ya mkopo wa Sh. 
bilioni 20, ambao manispaa im-
eeleza TAMISEMI ilizuia wasi-
pate mkopo huo.

“Tunataka tujue kama mkopo 
ulizuiwa, iweje Kampuni ya Digi-
tal Space Consultancy ikalipwa 
fedha hizo, Sh. milioni 378 kwa 
ajili ya kutoa huduma ya ushauri 
wa mradi huo? Mazingira haya 
yamesababisha kamati iagize,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema sababu zi-
lizoelezwa kwa kamati na manis-
paa hiyo ni kwamba mkopo huo 
ulizuiwa kwa halmashauri zote 
nchini kuchukua mikopo kwa 
benki za kibiashara na kuwataka 

waandike maandiko wawasil-
ishe Hazina ili iwatafute fedha za 
kutekeleza miradi hiyo.

“Kwa hiyo, wamesema sababu 
za kutoendelea na mikopo hiyo 
ni kutokana na agizo lililotoka la 
kuzuia halmashauri kuchukua 
mikopo kutoka benki za kibi-
ashara, wanasema wakati agizo 
hilo linatolewa wao mkataba 
ulikuwa umeanza kutekelezwa 
ndiyo maana Sh. milioni 378 ika-
toka,” alisema.

Aliongeza kuwa, kamati inao-
na kama fedha hiyo ilitolewa, in-
awezekana mkopo huo ulikuwa 
umetoka.

Alipoulizwa kuhusu uende-
levu wa ujenzi wa mradi huo, 
Makamu Mwenyekiti huyo alise-
ma pamoja na mradi kuhitaji Sh. 
bilioni 20, Hazina walikubali ku-
wapatia Sh. bilioni saba na hadi 
sasa Sh. bilioni mbili zimetolewa.
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Na Mary Geofrey

MAABARA ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali (GCLA) imetoa 
mafunzo kwa kundi la viziwi 
kuhusu majukumu ya mam-
laka na namna ya kujikinga na 
matumizi ya kemikali katika 
shughuli zao za kila siku.

Mkemia Mkuu wa Serikali Dk. 
Fidelice Mafumiko, alifungua 
mafunzo hayo jana jijini Dar es 
Salaam na kulitaka kundi hilo 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
matumizi yasiyo sahihi ya kemi-
kali ambayo yameshasababisha 
ulemavu kwa wengine.

“Nimeambiwa miongoni 
mwenu wapo waliopata ul-
emavu kutokana na kemikali 
walizotumia sehemu mbal-
imbali walikokuwa wakifanya 
kazi. Hata hivyo, sote tunajua 
umuhimu wa kemikali katika 
maisha ya kila siku ya mwan-
adamu,” alisema.

Dk. Mafumiko aliwaeleza 
washiriki hao kemikali zina-
tumika katika sekta mbalim-
bali ikiwamo sekta ya afya na 
malighafi zinazotumika katika 
kutengeneza dawa au vitend-
anishi.

Alibainisha kuwa baadhi 
ya dawa za mifugo na kilimo 
hutengenezwa kwa kutumia 
kemikali, hata sekta ya madini 
hutumia kemikali katika uchim-
baji na uchenjuaji wa madini 
kama vile madini ya dhahabu.

Alisema kemikali pia hutu-
mika kuua vijidudu wakati wa 
kusafisha, kutakatisha maji. 

“Kwenye viwanda vyetu ke-
mikali hutumika katika uzal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali 
kama vile, nguo, pombe kali, 
rangi za nyumba, magodoro na 
vyakula vya aina mbalimbali.

“Hivyo basi, pamoja na 
mada mbalimbali mtakazo-
fundishwa leo ( jana), ndani 
yake mtafundishwa matumizi 
salama ya kemikali ili kuwa na 
uelewa wa pamoja na kutumia 
kemikali hizo bila kuleta mad-
hara. Kwa kufanya hivyo am-
laka itakuwa imetimiza jukumu 
lake la msingi la kulinda afya ya 
jamii na mazingira,” alisema.

Dk. Mafumiko alisema 
mafunzo hayo yaliyohusisha 
washiriki 65, yanalenga wapate 
uelewa mkubwa kuhusu ma-
jukumu yanayotekelezwa na 
mamlaka hiyo na kuwa maba-
lozi wazuri wa kueneza elimu 
hiyo kwa jamii, wakiwamo 
wanachama wenzao, ndugu, 
jamaa na marafiki.

Aliahidi mamlaka hiyo itaen-
delea kuelimisha makundi ya 
watu wenye ulemavu kupitia 
vikundi vyao ili kuhakikisha 
wengi wao, kama siyo wote, wa-
napata uelewa.

Mkemia 
anoa viziwi 
matumizi ya 
kemikali 

PIC yabaini tatizo katika mtaji wa TADB 
Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji 
na Mitaji ya Umma (PIC) imeagiza 
serikali kufanya jitihada za maku-
sudi za kuongeza mtaji kwenye 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
(TADB) ili mapinduzi ya kilimo yal-
iyofanyika kwenye bajeti ya kilimo 
yawe na tija nchini.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Jer-
ry Silaa, alitoa agizo hilo la kamati 
jana jijini hapa baada ya kuhoji 
viongozi wa benki hiyo.

Alisema kamati imeona nia ya 
dhati ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kuweka nguvu kubwa na kubore-
sha sekta ya kilimo ambayo inaajiri 
Watanzania asilimia 69.1.

“Bajeti ya mwaka huu imekua 
mara nne, tumekuwa na bajeti ya 
kilimo kubwa, lakini pia bajeti ya 
mifugo na uvuvi imekua, hivyo 

kamati imeona jambo moja un-
apokuza bajeti ya kilimo, kamati 
inaona kuwe na nia ya dhati 
wakati inakuza bajeti ya kilimo, 
lazima ikuze na mtaji wa Benki ya 
Kilimo,” alisema.

Silaa alisema kamati imeona itie 
nguvu kwenye hilo kwa kukaa na 
serikali ifanye jitihada za maku-
sudi za kuongeza mtaji kwenye 
benki hiyo.

“Mtaji ukiongezeka unaposikia 
bei ya unga imepanda, mafuta 
imepanda, ukali wa bei za vyakula 
maana yake uzalishaji wa kilimo 
upo chini. Ukiwezesha hii benki 
maana yake kilimo kitaboreka na 
mazao yatazalishwa kwa wingi na 
kutakuwa na usalama wa chakula 
na kushusha bei, tutazalisha mafu-
ta ya kula na kupunguza utegeme-
zi wa kuagiza.

“Ongezeko la mtaji kulingan-

ishwa na mwaka 2020 ilikuwa na 
mtaji wa Sh. bilioni 76.7 na mwaka 
2021 mtaji ulifikia Sh. bilioni 295.6, 
na madeni yalipungua ambapo 
mwaka 2019 madeni yalikuwa Sh. 
bilioni 260, mwaka 2020 madeni 
yalikuwa Sh. bilioni 300 na mwaka 
2021 yalishuka hadi Sh. bilioni 67,” 
alisema.

Alisema serikali ilifanya ma-
boresho mtaji kupitia mkopo wa 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) wa Sh. bilioni 208, ambapo 
iligeuza mkopo na kuwa mtaji.

Pia alisema PIC imeridhishwa 
na utendaji wa benki hiyo kutoka-
na na kufanya vizuri mwaka hadi 
mwaka ambapo kwa mwaka 2019 
ilipata faida ya Sh. bilioni 3.06, 
mwaka 2020 ilipata Sh. bilioni 8.22 
na mwaka 2021 ilipata Sh. bilioni 
10.9.

Alisema kuwa Agosti mwaka 

jana kamati ilikutana na benki 
hiyo ambayo serikali inamiliki hisa 
kwa asilimia 100 na kutoa maa-
gizo manne ambayo imepokea 
utekelezaji wake.

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki 
hiyo, Ishmael Kasakwa, alisema 
bodi itahakikisha inasimamia 
utekelezaji na ushauri wa kamati 
kwa benki hiyo ili kuwa na kilimo 
chenye tija.

Mkurugenzi wa Benki hiyo, 
Frank Nyabundege, alisema tangu 
kuanzishwa kwake, benki hiyo im-
etoa mikopo ya Sh. bilioni 429.5.

PIC inafanyia kazi hoja zilizoibu-
liwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kuhusu benki hiyo zilizomo katika 
ripoti yake ya ukaguzi wa mashiri-
ka ya umma kwa mwaka 2020/21 
iliyowasilishwa bungeni Aprili 12 
mwaka huu.

Kigogo atoa angalizo fukuzafukuza ya polisi 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

NAIBU Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini wa zamani, Balozi Dk. 
Omari Abdurahaman Kaniki, 
ameacha ujumbe mzito kwa Jeshi 
la Polisi, akitaka busara itumike 
wakati wa matumizi ya kanuni 
zinazoliongoza Jeshi hilo (PGO), 
vinginevyo fukuzafukuza itaumiza 
askari wengi.

Balozi Dk. Kaniki, ambaye pia 
amestaafu akiwa Mkuu wa Chuo 
cha Diplomasia nchini, aliacha 
ujumbe huo jana akiwa Shule ya 
Polisi Moshi (TPS), alipokwenda 
kuagwa rasmi baada ya kustaafu.

Katika hafla hiyo, Kaniki aliagwa 
na Mkuu wa Jeshi hilo, IGP Camil-
ius Wambura na makamishna wa 
polisi.

Akizungumza baada ya kuagwa, 
Balozi Dk. Kaniki alisema: “Kwa 
mfano, sisi Jeshi la Polisi tuna tara-
tibu ambazo ziko wazi, kuna PGO 
(Kanuni Zinazoliongoza Jeshi la 
Polisi) na sheria mbalimbali.

“Hivyo, haina budi sheria, tara-
tibu na kanuni hizi zinazoongoza 
jeshi zitumike lakini kwa busara 
kubwa bila kufanya hivyo, un-
aweza ukatoa adhabu ambayo ni 
kubwa kulingana na kosa lililo-
tendeka.”

Kuhusu matumizi hayo ya 
busara kabla ya kutoa adhabu, 
alisema: “Ninasisitiza kila mmoja 
wetu pale alipo atekeleze maju-
kumu yake kwa mujibu wa she-
ria, kanuni, taratibu na mila zetu 
ambazo tumejiwekea lakini cha 
muhimu zaidi ni huruma, pale am-

bapo huruma inapohitaji kutumi-
ka, basi itumike kwa sababu haku-
na mkamilifu asilimia 100, sisi sote 
ni binadamu, kuna kuteleza kwa 
namna moja au nyingine.

“Cha muhimu ni kuangalia 
kuteleza huko kumeathiri vipi 
taasisi anayoiongoza kama ni 
mambo yanayovumilika, basi ao-
nywe na aambiwe ajirekebishe 
na maisha yaendelee kwa sababu 
ukisema kila anayefanya kosa 
utamfukuza, utabaki na nani laki-
ni haina maana kwamba waangal-
iwe tu, hapana! Tuchukue hatua 
stahiki kwa mujibu wa sheria na 
taratibu zilizowekwa.”

Balozi Dk. Kaniki pia aliwaachia 
ujumbe askari, akitamka: “Ujumbe 
ninaouacha ni uaminifu na uadili-
fu hasa katika nafasi kubwa kama 

hizi ambazo tumependelewa.
“Cha msingi ni kuwa wasemaji 

kwa wasio na wasemaji kwenye 
zile nafasi mbalimbali wale ambao 
wamefanikiwa kuzishika, hebu 
waangalie wale wanaowaongoza 
katika nafasi mbalimbali kwamba 
wana matatizo gani na ni jinsi gani 
ya kutambua matatizo yao.

“Je, wanapata fursa na wao we-
nyewe kuendelea maana hakuna 
anayezaliwa akiwa ni kiongozi, su-
ala la maendeleo tu ya kitaaluma 
yanayomfanya mtu kufikia katika 
ngazi mbalimbali.

“Waliobaki wasiwe wachoyo ka-
tika nafasi ya kuwaendeleza wale 
walio chini yao ili siku zinazofuata 
nao washike, ukiwaficha kuna mi-
aka inafika una miaka 60 sasa wale 
unawachaje, ofisi unaiachaje?”

Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Mwanahabari mkongwe nchini, marehemu 
Charles George Kizigha, wakiutoa nyumbani kwake Africana, kwa ajili ya kuupeleka Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika 
wa Mbezi Beach, kwa ibada na baadaye mazishi yake kufanyika kwenye makaburi ya Kondo Ununio, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI 
MSALA
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MAONI & UCHAMBUZI

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), inatarajia kushuka dimbani jijini, Kam-
pala leo kuwakabili wenyeji Uganda (The Cranes), katika mechi ya marudi-
ano ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Katika mchezo wa kwanza uliochezwa Jumapili iliyopita kwenye Uwan-
ja wa Benjamini Mkapa, Dar es Salaam na kusimamiwa na waamuzi ku-
toka Sudan Kusini, Taifa Stars ilifungwa bao 1-0.

Baada ya kumalizika kwa mchezo huo, siku iliyofuata Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), lilitangaza kuachana na aliyekuwa Kocha Mkuu, Kim 
Poulsen, na mikoba yake kumkabidhi Mzambia, Honour Janza na nahod-
ha wa zamani wa kikosi hicho, Mecky Maxime.

Janza na Maxime waliongoza kikosi hicho juzi na kikubwa walieleza wa-
nakwenda huko kupambana na kuhakikisha wanapata matokeo chanya 
na hatimaye wanasonga mbele kwenye michuano hiyo inayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Nipashe, tunawakumbusha viongozi wa TFF, benchi la ufundi, wachezaji 
na wadau waamini kazi bado haijamalizika na si kwa Tanzania ambayo iko 
nyuma, hata kwa Waganda ambao wako mbele kwa goli moja.

Janza na kikosi chake wanatakiwa kufahamu wamekwenda Uganda 
kupeperusha bendera ya nchi, hivyo kila mmoja anawajibu wa kutimiza 
majukumu yake kwa kiwango cha juu ili kufikia mafanikio na malengo 
ambayo yanatarajiwa.

Wachezaji wa Taifa Stars wanatakiwa wasifikirie matokeo ya mechi 
iliyotangulia na badala yake wajikite kupambana kusaka ushindi katika 
mchezo ulioko mbele yao kwa kuamini wako katika fainali na matokeo 
wanayoyahitaji ni ya ushindi tu na si vinginevyo.

Kwa kuweka mawazo katika mchezo huo, itawasaidia kupata nguvu 
kwa sababu hakuna kisichowezekana, kama Waganda walipata ushindi 
katika dakika 90 za kwanza, basi inawezekana nao wakapata matokeo 
chanya kwenye dakika kama hizo zilizobakia.

Kama timu hiyo ikiwa na Juma Kaseja langoni mwaka 2019, Kocha Mrun-
di, Etienne Ndayiragije, ilifanikiwa kuwachapa Sudan mabao 2-0 wakiwa 
kwao Khartoum na kufuzu fainali za CHAN, ikumbukwe Stars ilifungwa 
goli 1-0 hapa nyumbani, pia mwaka huu inawezekana ikarudia rekodi hiyo 
na kubakia kwenye mashindano.

Kuongeza juhudi na umakini, kufuata maelekezo ya benchi la ufundi na 
kutokubali wenyeji wamiliki mpira kwa kiasi kikubwa, ni mambo ambayo 
yataisaidia Stars kuvuka kwenye mtihani ambao uko mbele yao.

Mbali na wachezaji kuipa nchi matokeo chanya, wakumbuke mashinda-
no hayo ni daraja la kutangaza vipaji vyao kwa mawakala mbalimbali wa-
naofuatilia michuano hiyo ambao wanasaka nyota wa kuwapeleka kwe-
nye klabu mbalimbali za Ulaya.

Sifa ya kwanza ya mchezaji kupata klabu kwenye mataifa ya Ulaya ni 
kuonekana katika kikosi cha nchi yako, sasa kama mchezaji atakayepata 
nafasi na akajituma, huyo atakuwa amejiandalia ‘tiketi’ ya kufuatwa na 
mawakala na kuwafanya watimize ndoto zao za kucheza soka la kulipwa 
kwenye mataifa hayo yaliyoendelea.

Mbali na kufikiria kupata timu nje, lakini mechi hizi za mashindano ya 
CHAN, ni nafasi nyingine muhimu kwa wachezaji ambao walikuwa wana-
kosa namba kwenye kikosi cha Stars kinachoshiriki mashindano mengine, 
kulishawishi benchi la ufundi na hatimaye kuingia kwenye ‘first eleven’ ya 
Tanzania.

Tunawakumbusha mashabiki na wadau wa soka walioko sehemu mbal-
imbali kwamba huu ni wakati wa kuungana na timu hiyo kuiombea dua 
njema ili ifikie malengo na si muda wa kutafuta ‘mchawi’ huku wapinzani 
wetu wakiendelea kuungana.

Tunafahamu vyema umoja na ushirikiano huzaa matunda, tunawakum-
busha mashabiki ambao watapata nafasi ya kwenda Kampala kuwashan-
gilia, wafanye hivyo kwa sababu itawaongezea nguvu wachezaji wetu na 
kujiona wanawajibu wa kupambana hadi kwenye tone la mwisho.

Na Adam 
Fungamwango

MOJA kati ya usajili bora kufanywa na Simba 
Queens msimu huu ni wa kiungo mkabaji ku-
toka nchini Kenya, Vivian Corazone, ambaye 
alikuwa akiichezea Gaspo Youth FC.

Si wengi walikuwa wanajua ni mchezaji 
mzuri, ingawa binafsi nilimwona akiwa na 
Timu ya Taifa ya Kenya (Harambee Starlets), 
iliyokuja nchini kushiriki mashindano ya 
Kombe la Chalenji ya Afrika Mashariki na Kati 
kwa wanawake yaliyofanyika mwaka 2019 
na kufanikiwa kutwaa kombe hilo, mechi ya 
fainali wakiifunga Twiga Stars mabao 2-0.

Sikuwa na wasiwasi na uwezo wake, in-
gawa nilidhani angepata tabu kwenye mechi 
za mwanzo kama kawaida ya baadhi ya 
wachezaji ambao ni lazima kwanza azoee 
mazingira.

Kilichotokea ni kwamba hata kabla ya Ligi 
Kuu ya Wanawake ya Tanzania haijaanza, 
amefanya vyema kwenye michuano ya Afrika 
Mashariki na Kati kwa ngazi za klabu Ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA).

Alicheza kama vile yupo katika kikosi cha 
Simba Queens kwa misimu kadhaa. Hata 
uchangamfu wake ndani na nje ya uwanja il-
ionekana kama ni mchezaji wa muda mrefu.

Katika michuano ya CECAFA , pamoja na 
kwamba ni kiungo mkabaji, alifunga mabao 
matano ambayo kwa kiasi kikubwa yali-
iwezesha Simba Queens kutwaa ubingwa na 
kupata nafasi ya kuuwakilisha ukanda wake 
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
kwa Wanawake itakayofanyika mwezi ujao 
nchini Morocco.

Kwenye mechi ya fainali dhidi ya She Cor-
porate, pamoja na ugeni yake alichukua ju-
kumu la kupiga mkwaju wa penalti.

Akajitoa muhanga licha ya kwamba ku-
likuwa na wachezaji wengi wazawa kama 
Oppa Clement, lakini pia wageni ambao 
wapo kwenye kikosi kwa muda mrefu kama 
vile Mrundi Joelle Bukuru.

Akaukwamisha mpira wavuni na lilikuwa 
bao pekee kwenye mchezo huo lililoifanya 
Simba Queens kutwaa ubingwa.

Corazone ambaye alianza soka akiwa na 
miaka tisa tu akiwa Mikongeni High School 
alikonga nyoyo za mashabiki wa Simba 
Queens kutokana na umahiri wake kwenye 
kukaba, akitumia urefu na nguvu alizonazo, 
akiwa pia na uwezo wa kumiliki mpira, na 
kupiga pasi ndefu kwa usahihi.

Kwenye vibanda umiza, baadhi ya 
mashabiki wa Simba, walisikika wakisema 
wangepata kiungo kama Corazone mwenye 
uwezo wa kukaba vile na kupiga pasi ndefu 
kwenda kwa mawinga na mastraika kwa 
haraka na usahihi kwenye timu ya wanaume, 
wangefurahi sana.

Baada ya sifa hizi, Corazone ana sifa ny-
ingine ambayo ndiyo ingefaa sana kuwa 
somo kwa wachezaji wa soka la wanawake 
Tanzania. 

Nalo ni kuendelea kujiweka kama mtoto 
wa kike.

Pamoja na umahiri wote, kiasi cha kuch-
aguliwa kuwa mchezaji bora wa michuano, 
Corazone ni mrembo hasa. Amebaki kuwa 
mwanamke halisi. Ukimwona nje ya uwanja 
unaweza kukataa kama ni mcheza soka.

Hii inaondoa dhana ya wachezaji wengi 
wa soka la wanawake hasa Tanzania kuwa 
ni lazima wajiweke kama wanaume ndiyo 
ucheze kandanda.

Labda ukiendelea kuonekana kama mtoto 
wa kike huwezi kuwa na nguvu na uwezo wa 
kucheza, hii si kweli.

Corazone amethibitisha msichana 
anaweza kucheza kwa kiwango cha hali ya 
juu, lakini akiendelea kubakia na haiba ile ile 
ya kike.

Wakati soka la wanawake likianza na hata 
leo hii, baadhi ya wachezaji wamekuwa 
wakijiweka kama wanaume kuanzia uvaaji, 
unyoaji, mapozi na hata utembeaji, hii si sa-
hihi, haifai na umefika wakati nyota hao wab-
adilike.

Hii imewafanya wazazi wengi kukataa au 
kuwapiga marufuku watoto wao wa kike 
kujiingiza kwenye soka kwa kuogopa wata-
potea.

Wanaona kuna maisha baada ya soka, 
hivyo wakianza kuwa na haiba ya kiume in-
aweza kuwaletea matatizo mbele ya safari ya 
maisha yao.

Angalau kwa miaka ya hivi karibuni baa-
dhi ya wachezaji wameanza kujirekebisha, 
lakini kuna waliodhani wachezaji wanao-
jiweka kike zaidi wanakuwa na uwezo wa 
kawaida tu, hawawezi kuwa mastaa zaidi 
kwa jinsia yao huku wengine wanaojiweka 
kama wanaume.

Kiungo huyo wa Kenya ameondoa dhana 
hiyo kwa wachezaji aliokuwa nao, kwani 
nimeona hata baadhi ya wenzake kwenye 
timu wameanza kumuiga.

Nadhani hata wachezaji wengine wa 
klabu za Ligi Kuu ya Wanawake , Corazone 
anaweza kuwa kioo kwao, kwa kuthibitisha 
unaweza kucheza soka huku ukiendelea 
kuwa mrembo.

Amewafanya mpaka baadhi ya wazazi am-
bao walikuwa wakimshuhudia kwenye tel-
evisheni shughuli aliyokuwa akiifanya uwan-
jani, licha ya urembo wake kulegeza kamba 
na kuwaruhusu watoto wao wa kike kuingia 
kwenye soka, lakini wabaki kama Corazone 
kwa sababu kumbe inawezekana.

Nyota Simba Queens awe kioo kwa wachezaji wakike
 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la kheri Taifa Stars
kuelekea fainali CHAN

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Aachiwa kwa 
masharti baada 
ya kukiri kuua 
bila ya kukusudia
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
imemuachia kwa masharti ya kutoku-
tenda kosa kwa kipindi cha miaka miwili 
mshtakiwa Yasir Halfan (21),  baada ya 
kukiri kosa la kuua bila kukusudia.

Halfan alimchoma kisu Chawima Adam 
shingoni na kufariki dunia baada ya ku-
tokea ugomvi baina yao. Mshtakiwa aliku-
wa akimdai Adam fedha wakati wakicheza 
kamali.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu 
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi, ambapo al-
imtia hatiani mshtakiwa baada ya kukiri 
kosa la kuua bila kukusudia. Alisema ku-
litokea kutokuelewana kwa vijana hao 
lakini baada ya Halfan kumjeruhi Adam 
alionekana kujutia alichokifanya.

“Mshtakiwa alionekana kujutia alichoki-
fanya, alitoa shati lake na kusaidia kidonda 
cha marehemu kisivuje damu nyingi, kwa 
hiyo hapo inaonesha kabisa mshitakiwa 
hakuwa na dhamira ovu.

“Halafu kipindi kile ni kipindi cha kuku-
wa kwa vijana, kwa hiyo walitaka kuone-
shana ubabe na sio kipindi cha kutumia 
busara kutokana na umri wao kwa mantiki 
hiyo mshitakiwa hakuwa na dhamira ovu,” 
alisema Shaidi Pia alisema kwa kipindi cha 
miaka mitano aliyokaa gerezani kuanzia 
Machi 12, 2015 hadi jana, kama kuna cha 
kujifunza basi amejifunza na kama ham-
na basi atakuwa anajipalia makaa katika 
maisha yake. “Mahakama inakuachia kwa 
masharti kwa kutokuenda kosa lolote kwa 
kipindi cha miaka miwili,” alisema Shaidi. 

Akisoma maelezo ya awali, Wakili wa 
Serikali Mwandamizi, Mwanaamina Kom-
bakono, alidai kwamba Machi 12, 2015 
mshitakiwa akiwa eneo la Manzese ndani 
ya Wilaya ya Kinondoni,   Dar es Salaam, 
alikuwa akicheza kamali pamoja na Adam. 

Alidai wakati wanaendelea kucheza, 
mshtakiwa alianza kumdai Adam fedha 
zake na Adam alikataa kumlipa na kisha 
kumsukuma, ndipo Halfan alipata hasira 
akamchoma na kisu shingoni.

Alidai baada ya kumjeruhi akiwa ana 
vuja damu nyingi, mshtakiwa na watu 
wengine walimpeleka Adam Hospitali ya 
Taifa Muhimbili na walipofika tayari ali-
kuwa ameshapoteza maisha.

Kombakono alidai uchunguzi wa kita-
bibu ulifanyika katika mwili wa marehemu 
na ripoti ikatoka kwamba sababu ya kifo 
chake ni kuvuja damu nyingi. Mshitakiwa 
akiwa Kituo cha Polisi Magomeni kwa ajili 
ya kuchukua Pf3 alifanyiwa mahojiano ya 
onyo ambapo alikiri kutenda kosa hilo. 

Hakimu Shaidi alimweleza mshitakiwa 
kwamba ana mtia hatiani kwa sababu ame-
kubali kuua bila kukusudia, ambapo Kom-
bakono aliomba adhabu stahiki itolewe 
kwa sababu ni maisha ya mtu yamepotea.

Baada ya Kombakono kusema hivyo, 
Wakili wa mshitakiwa, Harrison Mposi, 
aliiomba mahakama impunguzie adhabu 
mshtakiwa kwa sababu tayari ameshakaa 
gerezani miaka mitano.

Pia alidai kuwa mteja wake hakuisum-
bua mahakama na wamekubali kosa na 
pia mshtakiwa anaonekana kujutia kosa 
lake kutokana na kuhangaika kumpeleka 
marehemu hospitali na kwenda kuchukua 
Pf3 polisi kwa ajili ya matibabu.

Waziri awataka wanaonunua ardhi kufanya uhakiki kwanza
 

Na Munir Shemweta,  
KIBAHA 

  WAZIRI wa Ardhi, ,Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, amewataka 
wananchi wanaonunua ardhi 
kufanya uhakiki kupitia ofisi za 
halmashauri sambamba na ku-
fanya uchunguzi kwa maeneo 
yaliyo na hati.

  Dk. Mabula alisema hayo 
juzi mjini hapa alipokwenda 
na Waziri wa Uvuvi na Mifugo, 
Mashimba Ndaki, kupokea na 
kukabidhi taarifa ya uchun-
guzi wa mgogoro wa ardhi ka-
tika eneo la kiwanja namba 34 
Pangani, Kibaha. 

Katika kiwanja hicho chenye 
ukubwa wa hekta 1,037 kinacho-
milikiwa na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi,  imebainika kuwa wa-
nanchi 1,002 wamevamia na ku-
fanya shughuli za kibinadamu  

Kamati, katika uchunguzi 
wake,  iliwahoji wananchi wa-
vamizi 1,156 katika mitaa ya Ki-
dimu, Lumumba na Mkombozi 
na kuwasikiliza, kuwahoji na 
kupokea vielelezo mbalimbali 
kutoka kwa wananchi wavamizi 
1,002 huku 154 kati yao wak-
ibainika kutokuwa na  nyaraka 
zozote za namna walivyopata 
maeneo kwenye eneo hilo. 

Akisoma taarifa ya kamati ya 
uchunguzi, Katibu wa Kamati 
ambaye ni Kamishna wa Ardhi 
Msaidizi Mkoa wa Pwani, Hus-
sein Sadick, alisema katika ma-
hojiano na wananchi hao, 403 
walikiri kuvamia kwa kujikatia 
vipande vya ardhi. 

Pia alisema watu 46 walidai 
kupewa vipande vya ardhi na 
wavamizi waliotangulia na wa-
nanchi sita walidai walirithi 
maeneo hayo. Hata hivyo, wa-
vamizi hao wamefanya maen-
delezo pasipo kupata kibali 

cha ujenzi kutoka halmashauri 
kama taratibu zinavyoelekeza.

  Kwa mujibu wa Sadick, his-
toria ya eneo hilo ilianza mwaka 
1982 kwa wizara kuomba eneo 
la kuzalisha mitamba kwa ajili ya 
kuhudumia Kanda ya Mashariki 
na hekta 4,000 kutwaliwa waka-
ti wananchi waliokuwa wakiishi 
eneo hilo walilipwa fidia kwa 
awamu tofauti. 

“Eneo lilipatikana kihalali 
na wizara na mwaka 2007 wa-
nanchi walivamia ambapo tath-
mini ya kamati ilibaini uwepo 
nyumba zilizojengwa  kwa tope 
au mabati, nyumba zisizokamili-
ka au chumba kimoja pamoja na 
zile zenye makazi,” alisema Sad-
ick.  Akizungumza katika mku-
tano wa hadhara na wananchi 
wa mtaa wa Lumumba kata ya 
Pangani, Waziri Mabula  alitoa 
rai kwa wananchi    wote wa-
naonunua ardhi kufanya uhaki-
ki kabla ya kununua kupitia 

ofisi za Halmashauri na kufanya 
uchunguzi kwa maeneo yaliyo 
na hati. 

Kuhusu mgogoro katika eneo 
la Pangani, Waziri Mabula alise-
ma katika eneo hilo ilibainika 
uwapo wa wavamizi waliounda 
magenge ya kutapeli wageni ku-
toka nje ya Kibaha hasa kutoka 
mkoa wa Dar es Salaam na ku-
jifanya wamiliki wa asili katika 
maeneo waliyovamia.

Dk. Mabula alielekeza wa-
nanchi wote waliouziwa ardhi 
ndani ya Kiwanja Na. 34 Pangani 
kuwafungulia mashtaka ya ku-
jipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu wale wote waliowauzia 
ardhi pamoja na walioshirikiana 
nao kufanya mauzo hayo.

Pia alitaka wavamizi wote 
waliotumia au kuandaa nyaraka 
za kughushi wachukuliwe hatua 
za kisheria kwa kusababisha 
uvamizi kwenye maeneo yenye 
miliki za watu wengine.

Kinana ashauri sheria fursa uchumi
Na  Mwandishi Wetu, 
KIGOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Tanzania Bara, Kanali Mstaafu 
Abdulrahman Kinana, amesema 
umefika wakati kwa mamlaka 
mbalimbali za serikali kuweka 
mazingira mazuri ya Watan-
zania kufanya shughuli za kiu-
chumi katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC)  ambako Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC) imejumuishwa.

Amesema hakuna sababu ya 
kuwapo kwa vikwazo vingi am-
bavyo vitasababisha wananchi 
kushindwa kutumia fursa zi-
lizoko kwenye jumuiya hiyo 
huku akisema  Tanzania imeba-
hatika kupakana na nchi nane 
jambo ambalo ni fursa kubwa 
kiuchumi.

Akizungumza jana mbele 
ya wana CCM na wananchi wa 
Kigoma, Kinana ambaye aliku-

wa mkoani hapa kwa ziara ya ki-
kazi, alisema hivi karibuni DRC 
imejiunga na EAC hatua ambayo 
imepanua fursa ya soko katika 
eneo la jumuiya hiyo.

“Juzijuzi kulikuwa na mku-
tano wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki wakajiunga pale. Con-
go DRC ukubwa wake ni mara 
mbili ya Tanzania.

 Idadi  ya watu wake ni mara 
mbili yetu sisi. Mahitaji yao ni 
mara nne yetu na utajiri wao 
mara 20 ya sisi. Sasa kitu gani 
unataka zaidi ya hilo, ni fursa 
kubwa.

“Kuna sheria inaitwa sheria 
ya Afrika Mashariki ya ushuru 
wa forodha ambayo inarahisi-
sha biashara kati ya nchi wana-
chama na ukisoma mkataba wa 
ushirikiano wa nchi wanachama 
kuna sheria nyingine inaitwa 
sheria ya kuruhusu watu kutoka 
nchi moja kwenda nyingine, 
mzigo kutoka nchi moja kwenda 
nyingine na watu wanaotaka 

kufanya kazi kutoka nchi moja 
kwenda nyingine,” alisema.

“Kwa hiyo kazi ya wabunge 
pamoja na viongozi ni kuwae-
limisha wananchi kuhusu fursa 
zilizomo na namna Sheria ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki in-
ayotoa nafasi kwa watu kufanya 
shughuli zao na biashara ya 
mipkani,    Tanzania ina bahati 
kubwa kwani inapakana na nchi 
nane.

“Tuna mipaka na Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Ma-
lawi, Zambia, DR Congo, kila 
mahali tuna mipaka na watu 
wanafaidi biashara ya mipakani, 
hivyo serikali kazi yake ni kura-
hisisha watu kutembea si kum-
piga breki kila mahali. 

Watakuja  Wakongomani kuja 
kununua vitu Kigoma, halafu 
unamuuliza Mkongomani ume-
kuja kufanya nini Kigoma?

“Unadhani atarudi tena, 
hawezi kurudi au anafika Kigo-
ma swali la kwanza unamuuliza 

ataondoka lini. Kwa wale mna-
okwenda Hongkong naamini 
mpo hapa, ukifika Hongkong 
huulizwi utaondoka lini bali 
wanaangalia Pasipoti yako, wa-
napiga muhuri wa siku 90 yaani 
miezi mitatu kisha unaendelea 
na shughuli zako, tumia fedha 
zako, nunua unachokitaka on-
doka. 

“Niwaambie mimi ni Msaid-
izi wa Rais najua msimamo wa 
Rais. Rais anataka kuondokana 
na sheria zote zinazoleta vikwa-
zo katika shughuli za wananchi, 
kazi yangu na viongozi wengine 
ni kumpa moyo Rais kumwam-
bia hiyo njia unayokwenda ni 
sawasawa,” alisema.

Kinana alisisitiza kwamba 
baada ya kumaliza ziara yake, 
atakwenda kumwambia Rais 
Samia Suluhu Hassan kwamba 
wananchi wa Mkoa wa Kigo-
ma wamemwambia kanyaga, 
apeleke bungeni sheria za ho-
vyo ili zifutwe.

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (kushoto), akizungumza na mkazi wa Pangani, mkoani Pwani, 
alipomaliza kuhutubia mkutano wa hadhara wa kupokea na kukabidhi taarifa ya uchunguzi wa mgogoro wa ardhi eneo la Pangani, 
mkoani humo juzi. PICHA: WANMM
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Watakiwa kuwafanya marafiki wafanyakazi
Na Sabato Kasika

WATU wenye wafanyakazi wa 
ndani, wametakiwa kutowabagaua, 
badala yake wawaheshimu na kuwa-
fanya kama marafiki na kuwatimizia 
mahitaji yao, ili kuepuka matukio 
mabaya ambayo yamekuwa yaki-
tokea katika nyumba zao, yakitajwa 
kusababishwa na wafanyakazi hao.

Mkurugenzi wa taasisi isiyo ya 
kiserikali inayohudumia watoto wa 
kichwa kikubwa, mgongo wazi na 
wenye mahitaji maalum ya Kaya 
Foundation ya jijini Dar es Salaam, 
Annapili Ngome, alitoa wito huo juzi. 
Annapili, alikuwa miongoni mwa 
washiriki wa semina ya kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika nafasi 
za maamuzi, ilioandaliwa na Kituo 
cha Sauti ya Jamii Kipinguni, na 
kusema wafanyakazi hao wana haki 
sawa na watu wengine.

“Mtu ambaye ana mfanyakazi 
wa ndani, anatakiwa kuheshim-
iwa,   kumfanya kuwa rafiki, ili 
kuepusha migogoro, kwani kuna 
matukio mengi mabaya yanatokea 
huku wafanyakazi hao wakidaiwa 
kuwa chanzo,” alisema Ngome.

Mkurugenzi huyo alitaja baadhi 
ya haki za mfanyakazi wa ndani 
kuwa ni kulipwa mshahara, mka-
taba wa kazi, likizo, kupendwa, 
kusaidiwa majukumu, kulindwa, 
kuheshimiwa, kusikilizwa na ku-
chukuliwa kama mwanafamilia.

“Bahati mbaya, kwenye baadhi ya 
familia hayo yamekuwa hayafanyiki, 
hali ambayo ni hatari, hivyo wito 
wangu ni kwamba tuwatimizie ma-
hitaji yao na kutowabagua, kwani 
nao wana haki,” alisema.

Alisema, katika baadhi ya familia, 
mfanyakazi wa ndani anatengwa 
mbali   wakati wa chakula na pia 
analazwa sehemu mbaya, kudha-
rauliwa na watoto wa bosi wake, 
hali ambayo amebainisha in-
aongeza chuki. “Si vibaya bosi un-
apowanunulia watoto wako nguo, 

mnunulie pia, ukitoka na familia 
yako, ambatana naye, unapokula na 
watoto wako mezani naye awepo, 
pia mfundishe mambo mengi kuhu-
su maisha,” alisema. Mweka hazina 
wa taasisi inayojishughulisha na 
uwezeshaji wa wanawake kijamii na 
kiuchumi ya Nyota TZ, Mwanakom-
bo Ramadhan, alisema wafanyakazi 
wa ndani ni watu muhimu na faida 
katika familia.

Iwapo mfanyakazi wa ndani hata-
baguliwa, atakuwa wazi kukushiriki-
sha mambo ambayo hata wazazi au 
marafiki zake hajawahi kuwaambia, 
atafanya kazi zote kwa moyo wa 
kupenda na uhiyari,” alisema Mwa-
nakombo. Aliongeza kuwa atakuwa 
anajituma kufanya mambo ambayo 
si kazi zake ila tu ni kwa sababu 
anajua anamsaidia rafiki yake, na 
kwamba kuna ujuzi ambao unao 
utaanza kuambukizwa ndani yake.

“Lakini maono, tabia, na shauku 
ulivyonavyo vitaanza kuambukizwa 
ndani yake na atajiona anawajibu 
wa moja kwa moja wa kukuunga 
mkono, pia atawatumikia watoto 
wako, hata kama haupo watoto 
hawataona kupungukiwa, kwani 
ataishi nao kwa upendo wa hali 
ya juu,” alisema. Alisema, kwa njia 
hiyo, mfanyakazi atamjali mtoto 
na kujua nini bosi wake anapenda 
na atamtendea mema, na kwamba 
ataona ana wajibu wa moja kwa 
moja wa kulinda na kutunza mali za 
bosi wake.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti ya 
Jamii, Seleman Bishagazi, alisema, 
wamefanya semina hiyo kwa lengo 
la kutaka kuhakikisha wanawake na 
wasichana wanaondokana na un-
yanyasaji na ukatili wa kijinsia.

“Kituo chetu kimepata ufadhali 
kutoka Women Fund, ili kuendesha 
semina kwa ajili kuwajengea uwezo 
wanawake na wasichana waweze 
kuondokana na vikwazo vya kiu-
chumi, kijamii na hata kisiasa,” alise-
ma Bishagazi.

Tanzania yapaa kimataifa uhasibu, ukaguzi
Na Joseph Mwendapole

TANZANIA ni miongoni mwa 
mataifa yanayoheshimika  duniani 
kwenye fani ya uhasibu na ukaguzi 
pamoja na Nigeria zinazoongoza 
kwa kutumia viwango vya ki-
mataifa vya uhasibu.

Hayo yalisemwa jana na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Bodi ya Taifa ya 
Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 
Tanzania (NBAA), Pius Maneno, al-
ipozungumza jijini Dar es Salaam 
kuhusu maadhimisho ya miaka 
50 ya kuanzishwa kwa bodi hiyo 
yaliyoanza mwezi uliopita na ya-
natarajiwa kufikia kilele Novemba, 
mwaka huu. 

Alisema miongoni mwa mafani-
kio makubwa ya NBAA ni kusifika 
kimataifa kiasi cha mataifa mbalim-
bali kuja nchini kujifunza masuala 
ya uhasibu na ukaguzi wa hesabu.

“Katika mafanikio ya kimataifa, 
sisi tumekuwa wanachama wa 
Shirikisho la Wahasibu Duniani 
(IFAC) na ni mwanachama mwan-
zilishi wa Shirikisho la Wahasibu 

Afrika (PAFA). Tanzania  ni moja ya 
nchi zinazoheshimika sana duni-
ani    kwenye masuala ya uhasibu 
na ukaguzi,” alisema.

“Afrika kuna nchi mbili tu Afrika, 
Tanzania na Nigeria, zinazotumia 
viwango vya kimataifa vya uhasibu 
na ukizungumza chochote hata 
kwenye mkutano wa IFAC, utaam-
biwa nenda Tanzania ukajifunze,” 
aliongeza. 

Maneno alisema kutokana na 
umahiri huo, Tanzania imeingia 
kwenye makubaliano ya miaka mi-
tano na serikali ya Msumbiji kwa 
ajili ya kuwafundisha watumishi 
wake utawala bora katika usimam-
izi wa fedha.

Alisema wataalamu hao wame-
kuwa wakifundishwa hapa nchini 
na wakati mwingine wataalamu 
wa Tanzania wanalazimika kwen-
da nchini humo kwa ajili ya kutoa 
mafunzo hayo.

“Tunawafundisha Msumbiji 
kwa sababu wanataka kuwa kama 
sisi,  Malawi, Zambia nao wame-
kuja wanataka tushirikiane kwenye 

eneo hili la uhasibu na ukaguzi ili 
waweze kuwa kama sisi,” alisema 
mkurugenzi huyo.

Alisema katika shamrashamra za 
miaka 50 tangu kuanzishwa kwake, 
NBAA imeandaa shindano la uan-
daaji wa hesabu bora kwa kampu-
ni, taasisi na mashirika mbalimbali.

Mkurugenzi huyo pia alisema 
wameandaa mashindano mbalim-
bali ambapo washindi watajizolea 
zawadi akitaja moja ya mashindano 
hayo kuwa ni kwa yule atakayean-
daa hesabu bora.

Alisema kampuni, wizara, idara 
za serikali, halmashauri zinaalikwa 
kuleta hesabu zao zilizokaguli-
wa    na zilizotayarishwa kuanzia 
mwezi    uliopita hadi Novemba 
ambazo watazichambua na mshin-
di aliyetengeneza hesabu vizuri ata-
pata zawadi.

Maneno alisema kwenye sham-
rashamra hizo mbali na tuzo hizo 
kutakuwa na mkutano mkuu wa 
wahasibu  ambao hufanyika kila 
mwaka na watazungumzia masua-
la mbalimbali yanayohusu taaluma 

ya uhasibu.
“Tutajadili masuala mbalim-

bali yanayohusiana na maslahi ya 
umma na pia namna gani ya kue-
ndeleza taaluma hii ya uhasibu 
na ukaguzi wa hesabu na kwenye 
mkutano huo tutaangalia maadili 
ya taaluma yetu,” alisema.

Alisema katika miaka yake 50, 
NBAA imefanya mambo mengi 
makubwa ikiwamo kusajili waha-
sibu na wakaguzi na mpaka sasa 
waliofaulu mitihani ya bodi hiyo 
wanafikia 26,000 na kati ya hao, 12, 
000 walifaulu katika ngazi ya CPA 
na 14,400 katika ngazi ya watunza 
vitabu vya hesabu.

“Pia tumesajili kampuni 450 za 
kutengeneza hesabu na ukaguzi 
haya ni maendeleo makubwa sana 
ndani ya miaka 50 ya NBAA, tu-
metunga viwango vya kutayarisha 
hesabu za fedha kwa sekta binafsi 
na kwa sekta ya umma,” alisema.

Kadhalika, alisema    wamefani-
kiwa kutengeneza kanuni za maadili 
ya wahasibu na wakaguzi na kuan-
daa semina na makongamano kila 

mwaka kitaifa na kimataifa.
Alisema mwaka jana pekee NBAA 

ilifanikiwa kuandaa mikutano zaidi 
ya 17 kwa wanachama wake pamo-
ja na mashirika ikiwamo Benki Kuu 
Tanzania (BoT), Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA).

Alisema wamejenga kituo cha 
taaluma maeneo ya Bunju nje kido-
go ya Jiji la Dar es Salaam (Account-
ancy Profession Center)  (APC) 
na moja ya kumbi hizo inauwezo 
wa kuchukua hadi watu 1,000 na 
ndogondogo zinachukua watu 400 
hadi 500.

  Alisema kwa miaka yake yote 
NBAA imekuwa ikishauri serikali 
kuhusu mambo ya bajeti ikiwamo 
sehemu za kupunguza na kuongeza 
kodi, sehemu ya kuboresha wigo 
wa kodi.

Alisema wanachama wa bodi 
hiyo wamekuwa washauri wakuu 
wa wafanyabiashara na wenye 
kampuni kuhusu namna bora ya 
kutunza fedha katika makusanyo 
na matumizi ili waweze kulipa kodi 
wanazostahili.

Jela maisha kunajisi mtoto miaka 5
Na Jaliwason Jasson, BABATI 

MKAZI wa Kijiji cha Mandi, 
Babati mkoani Manyara, Paschal 
Daniel (23), amehukumiwa kifun-
go cha maisha gerezani baada ya 
kutiwa hatiani kwa kosa la kum-
baka mtoto wa miaka mitano ( jina 
limehifadhiwa).

Hukumu hiyo ilitolewa jana na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Babati, Vic-
tor Kimario. Mshtakiwa alidaiwa 
kutenda kosa hilo Julai 3, mwaka 
huu katika Kijiji cha Mandi.

Kimario, alisema mahakama 
imemtia hatiani mshtakiwa 
baada ya kusikiliza pande zote 
mbili, yaani upande wa mashtaka 
na upande wa utetezi ambapo 
upande wa utetezi mshtakiwa 
hakuwa na mashahidi alijitetea 
mwenyewe na upande wa mash-
taka         ulikuwa    na   mashahidi 
sita.

Hakimu Kimario, alisema   ka-

tika shauri hilo namba 110 la mwa-
ka 2022, kosa alilotenda lilikiuka 
kifungu cha 130 (1) (2) (e) na kifun-
gu cha 131 (3) cha Sheria ya Kanuni 
za Adhabu Sura ya 16 iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2019.

Alisema, kati ya mashahidi sita, 
mmoja alikuwa mtoto aliyeathiri-
ka na tukio na shahidi mwingine 
alikuwa kaka yake ambaye al-
iieleza mahakama kuwa waliku-
tana na mshtakiwa wakiwa wa-
naenda dukani kununua mahitaji 
ya msingi.

“Shahidi huyo alidai aliwalaghai 
na kuwapa Sh. 1,000 ili wanunue 
pipi na alimpeleka mtoto huyo 
shambani. Kaka  yake alipoona 
harudi alipiga kelele ili asaidiwe 
kumpata mdogo wake,” alisema 
Kimario

Aidha, alisema suala la kuone-
kana mshtakiwa akiwa na mtoto 
huyo hakubisha na jambo la ku-
wapa Sh. 1000 hakukataa ila al-
idai kuwa aliondoka na Sh. 500 

na kwamba baadaye alikamatwa 
na kupelekwa ofisi ya kijiji cha 
Mandi.

Vile vile, alisema shahidi 
mwingine aliyetoa ushahidi am-
bao nao umemtia hatiani ni taar-
ifa ya Daktari aliyemfanyia vipimo 
ambapo vilithibitisha kuwa alim-
baka.

Awali, Wakili wa Serikali, Grace 
Mgaya, alidai kuwa  mshtakiwa 
hana kumbukumbu za makosa ya 
nyuma lakini aliiomba mahaka-
ma hiyo itoe adhabu kali ili iwe 
fundisho kwa watu wengine.

Mshtakiwa alipopewa nafasi 
ya kujitetea, alidai kuwa aliwahi 
kupata ajali na kuumia ubongo 
wa kati, hivyo siku zote kichwa 
kinamuuma na kwamba hatakiwi 
kukaa kwenye kelele na kuomba 
mahakama imwachie huru.

Aliongeza kuwa ana matatizo 
ya moyo na sukari   yanamsum-
bua   na ana wadogo zake wan-
amtegemea hivyo aachiwe huru.

Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, Basila Mwanukuzi, akichimba msingi wa Shule ya Sekondari Mgwashi, 
ambao ujenzi wake umecheleweshwa kwa muda wa miezi 10, huku  akishuhudiwa na Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Omari Mgumba (kushoto), alipofanya ziara wilayani humo, juzi. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA



Wanawake waonywa kuhusu mikopo 

Bunge lataka kasi katika
ujenzi viwanja vya ndege 
Na Magdalena Jackson, 
SJMC

K
AMATI ya Bunge ya 
Uwekezaji na Mitaji ya 
Umma (PIC) imeagiza 
kuharakishwa kwa 

mchakato wa ujenzi wa viwanja 
vya ndege nchini ili kuongeza 
tija kwenye Mamlaka ya Viwan-
ja vya Ndege Tanzania (TAA).

Mwenyekiti wa PIC, Jerry Si-
laa, alisema hayo jana baada ya 
kamati hiyo kupokea taarifa ku-
toka mamlaka hiyo na kueleza 
kuwa kamati imeridhishwa na 
utendaji wa TAA ambayo kwa 
sasa inasimamia viwanja 58, 
nchini. 

Silaa alisema mambo ya ku-
fanywa ni kuharakisha mchaka-
to wa kurejesha mamlaka ya 

ujenzi na usimamizi wa viwanja 
vya ndege.

 Pia alisema mamlaka husika 
zinapaswa kuhakikisha viwanja 
vyote vinapimwa na kupata 
hati ili kupunguza uvamizi na 
kutengeneza mpango mkakati 
endelevu. 

“Mamlaka ya viwanja vya 
ndege inapaswa kuandaa 
mpango mkakati wa kubore-

sha viwanja kwa kuzingatia 
viashiria vingine vya kiuchumi, 
kama vile abiria, mizigo, utalii, 
bandari, biashara na kodi,” 
alisema.

  Alisema kuwa majukumu 
hayo yakitekelezwa na kuzin-
gatiwa itaisaidia mamlaka kuwa 
na uwezo mkubwa wa kuleta 
tija kwenye shirika pamoja na 
taifa kwa ujumla.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

MWENYEKITI wa Jukwaa la 
Wanawake wa Mkoa wa Do-
doma, Mary Mabhaye, ame-
wataka  wanawake wanao-
chukua mikopo kutoka taasisi 
za kifedha kutokuwa watumwa 
kwa kushindwa  kurejesha kwa 
wakati. Mabhaye alitoa ushauri 
huo jana jijini alipokuwa aki-
zungumza na wanawake kwe-
nye semina   ya  jukwaa hilo 
iliyolenga kuwainua kiuchumi.

Alisema wanawake wengi 
wamekuwa wakianzisha vi-
kundi kwa malengo ya kukopa 
fedha ili waondokane na utege-
mezi na umasikini lakini  ma-
tokeo yake wakati wa kurejesha 

wanageuka kuwa watumwa.
Wanawake hao wasiorejesha 

mikopo, alisema wamekuwa 
watumwa na kusababisha hata 
familia zao kushindwa kulea 
kutokana na kutumia muda 
mwingi wa kuishi kwa kujificha.

“Tatizo walilonalo baadhi 
ya wanawake wanaochukua 
mikopo hawana elimu ya kuto-
sha juu ya ujasiriamali, badala 
yake wanajikuta wakiangukia 
kwenye matumizi yasiyokuwa 
na tija ambapo hujikuta wak-
ishindwa kurudisha mikopo 
hiyo kwa wakati,” alisema.  

Pamoja na hayo, aliwashauri 
wanawake hao kujitokeza ku-
gombea kwenye  nafasi za uon-
gozi mbalimbali hapa nchini  ili 
kujikwamua kiuchumi.

Alisema wakijitokeza watapa-
ta fursa mbalimbali nchini am-
bazo zitakazowainua kiuchumi 
na kuwasaidia wanawake wen-
gine katika suala zima la kujipa-
tia maendeleo.

Ofisa Biashara wa Jiji la Do-
doma, Donatila Donisi, alisema 
wanawake wamekuwa na 
mchango mkubwa katika kuleta 
maendeleo kwa lengo la kukuza  
uchumi nchini hivyo wameji-
andaa vyema kutoa  elimu kwe-
nye vikundi vyao . “Halmashauri 
ya Jiji watatoa elimu hususani 
katika biashara wanazofanya 
kwa lengo la kurasimisha ili 
kuwasaidia katika kutambulika 
na  kupata masoko ya kufanyia 
biashara kwa urahisi.

“Sisi kama jiji hususani kwe-

nye ofisi ya biashara tutakuwa 
tayari kwa ajili ya kuwapa elimu 
mbalimbali ikiwemo umuhimu 
wa kurejesha mikopo kwa 
wakati pamoja na ulipaji wa 
kodi ili kuwezesha serikali ku-
fanya maendeleo,” alisema.

Nao washiriki wa mafunzo 
hayo, Juliana Sakaine na Ailen 
Salvatory, walishauri wajasiri-
amali kutengeneza bidhaa zi-
takazowafanya kuingia kwenye 
soko la ushindani ndani na nje 
ya nchi.

Walisema kuwa tatizo lil-
ilopo kwenye bidhaa nyingi 
zinazotengenezwa hazina vi-
wango na zilizo nyingi zinakosa 
masoko kutokana na watu kue-
ndelea kununua zinazotoka nje 
ya nchi.

Watakiwa 
kutumia kadi 
kufanya 
ununuzi 
bidhaa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa ku-
jenga tabia ya kufanya ununuzi 
kwa kutumia kadi ya benki ya 
‘Tembocard’ ili kujiepusha na 
kutembea na maburungutu ya 
fedha yanayovutia wahalifu.

Meneja wa Benki ya CRDB 
Kanda ya Kati, Chabu Mshwaro,  
alisema hayo jana kwenye uzin-
duzi wa promosheni ya matumi-
zi ya ‘Tembocard’ iliyopewa jina 
la ‘Tisha na Tembocard’, uli-
ofanyika jijini hapa.

Alisema mtu akitembea na 
maburungutu ya fedha anawa-
vutia wahalifu na kuhatarisha 
maisha yake.

Meneja huyo alisema bado 
Watanzania wengi hawana 
mwamko wa kutosha juu ya 
matumizi ya kadi.

“Kitu hiki kimesababisha kuto-
kutumia vizuri huduma zote am-
bazo zinapatikana kwa njia ya 
kadi, hususani malipo,”alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo 
wamezindua promosheni hiyo 
itakayoendeshwa kwa kipindi 
cha miezi mitatu kuanzia ilivy-
ozinduliwa rasmi kitaifa  Dar es 
Salaam Agosti 18, mwaka huu.

“Promosheni hii ina lengo 
la kuwahamasisha wateja na 
watanzania kujenga utamaduni 
wa kutumia kadi zao kufanya 
manunuzi na malipo ya huduma 
huku wakijishindia zawadi,” 
alisema.

Alitaja zawadi hizo ni fedha 
taslimu kila mwezi kwa wateja 
watatu ambapo watajishindia 
Sh.milioni moja kwa mshindi 
wa kwanza, wengine washindi 
wawili watapata Sh. 500,000.

“Na kubwa zaidi ni safari ya 
kwenda nchini Qatar iliyolipi-
wa kila kitu kwa wateja wanne 
wa TemboCard, washindi ni 
wale tu watakaokuwa na mia-
mala mingi kupitia kadi zao za 
TemboCard,”alisema.

Alisema kadi hizo zinatumika 
kupitia ATM, matawi, CRDB 
Wakala, mashine za malipo 
(POS) na kufanya ununuzi na 
malipo kwa njia ya mtandao 
ndani na nje ya nchi.

Meneja Biashara CRDB Kanda 
ya Kati, Jane Maganga, alisema 
promosheni hiyo ni ubunifu wa 
CRDB katika kuwarahisishia 
wateja wake kupata huduma 
mbalimbali.

“Hii promosheni ya ‘Tisha 
na Tembocard’ ni shindano 
ambalo litampa mabadiliko 
mteja, atakuwa akihitaji hu-
duma au bidhaa anatumia kadi 
yake kuchanja tu na kulipia 
badala ya kutoa burungutu la 
fedha,”alisema.
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Mkazi wa Kijiji cha Mbande, Wilaya ya Kongwa, akitumia tela linalokokotwa na ng’ombe kama nyenzo ya usafiri wakati akitafuta wa-
teja wa maji, kijijini hapo jana.  Dumu moja lenye maji aliliuza kwa bei ya Sh. 400/- hadi Sh. 500/-. PICHA: PETER MKWAVILA
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SMZ 
yawapongeza
wadau 
maendeleo 
 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, ameshukuru juhudi zinazo-
chukuliwa na washirika wa maen-
deleo katika kukuza demokrasia 
na utawala bora nchini.

Othman, alitoa shukrani hizo 
jana wakati wa mazungumzo 
yake na ujumbe kutoka Taasisi ya 
Demokrasia (NDI), Shirika la Ki-
mataifa la Maendeleo la Marekani 
(USAID), na Jumuiya ya Wanawake 
Wenye Ulemavu Zanzibar (JU-
WAUZA), uliofika ofisini kwake 
Migombani, kwa lengo la kubadil-
ishana mawazo.

Alisema, serikali za Zanzibar 
pamoja na ya Muungano zinahitaji 
kushikamana na wahisani pamoja 
na washirika wa maendeleo katika 
kufanikisha fursa muhimu ziki-
wamo za kujenga demokrasia na 
utawala bora, ambazo kwa sasa 
taifa limekuwa likizihitaji.

Othman, alizitaja taasisi hizo 
pamoja na serikali ya Marekani 
kwamba hazikuacha kushikamana 
na Zanzibar pamoja na Tanza-
nia kwa ujumla katika kufani-
kisha vipaumbele mbalimbali na 
kwamba kwa sasa fursa bado 
ipo ya kusaidiana katika kujenga 
demokrasia na utawala bora, ili 
kutekeleza haja ya maendeleo ya 
kweli nchini.

Akipokea ripoti kuhusu utafiti 
juu ya utekelezaji wa maridhiano 
ya kisiasa na Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa (SUK) Zanzibar kutoka 
JUWAUZA, Othman alisema taarifa 
za utafiti huo zimekuja wakati 
mwafaka na juu ya haja ya kuunda 
kikosi kazi  kuraratib na kusima-
mia utekelezaji huo.

“Tunachoweza kubaini sasa 
ni dhamira ya utekelezaji wa 
mapendekezo ambayo yanatoa 
mwangaza wa kujenga mariadhi-
ano na umoja wa kitaifa katika 
ngazi zote na hilo linahitajika sana 
kwa sasa,” alisema Othman.

Akiwasilisha taarifa za utafiti 
huo, Mtafiti kutoka JUWAU-
ZA, Rashid Aziz, alisema kuna 
umuhimu wa kuwa na mjadala wa 
pamoja wa kutathmini mwenendo 
wa SUK,  kwa kuzingatia fursa, 
changamoto na mustakabali wake, 
sambamba na hatua ya vyama 
vinavyoshiriki, kufanya mashau-
riano ya ndani ili kubaini utayari 
na uwezekano wa kuongeza wigo 
katika kuijengea ufanisi na mafani-
kio zaidi.

Alitaja maeneo yaliyoguswa ka-
tika utafiti huo kuwa ni pamoja na 
muundo wa SUK; utoaji wa nafasi 
za ajira kwa umma, mabadiliko ya 
taratibu za uchaguzi, upatikanaji 
wa vitambulisho na vyeti vya 
kuzaliwa, uchumi wa buluu na ku-
sahauliwa kwa baadhi ya makundi 
ya kijamii.

‘Hakuna anayedai malipo sensa Zanzibar’ 
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

K
AMISAA wa Sensa 
Zanzibar, Balozi Mu-
hammed Hamza,  
amesema malipo kwa 

makarani na wasimamizi wa 
sensa yameshafanyika yote na 
hakuna deni wanalodai.

Balozi hamza, amesema 
changamoto iliyojitokeza katika 
mchakato huo ni kwa baadhi ya 
makarani kutopata fedha zao 
kwa sababu ya kukosea namba 

za akaunti zao.
Aliyasema hayo jana wakati 

akizungumza na waandishi wa 
habari katika ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, Mazizini mjini 
Ungaja. 

Kamisaa, huyo alisema 
changamoto iliyojitokeza kwa 
baadhi ya makarani na wasi-
mamizi wa fedha hawajapokea 
na baada ya kufuatilia imegun-
dulika kuwa walikosea namba 
za akaunti zao.

Pia, alisema sensa ya watu na 
makaazi imefanyika vizuri na 

hivi sasa wanaendelea na sensa 
ya majengo, hivyo akawataka 
wananchi kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa makarani wa sensa 
ya majengo ili kuwa na idadi ya 
majengo kwa maendeleo.

Alisema, sekta ya ujenzi ina 
mchango mkubwa katika maen-
deleo, hivyo wananchi wasiwe 
na hofu ya kutoa taarifa katika 
sensa hiyo.

Sensa ya mwaka huu, im-
eongeza ufanisi na kupunguza 
gharama kwa sababu anuani za 
sensa na makazi na sensa ya ma-

jengo vimeenda sambamba.
Naye Mkurugenzi wa Vi-

wango, Uratibu wa Takwimu na 
Utafiti kutoka Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, Bakari Kitwa-
na Makame, alisema hadi sensa 
ya watu na makazi inakamilika,  
vishikwambi walivyokabidhiwa 
makarani na wasimamizi viko 
salama.

“Tunashukuru kuwa zoezi 
limekamilika hakuna matukio 
mabaya yaliotokea na vishik-
wambi vyote vipo salama,” 
alisema.

Hemed ataka kasi ujenzi matangi maji 
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla, ame-
wataka makandarasi wanao-
jenga matangi ya maji kuongeza 
kasi ili kukamilisha kwa muda 
waliokubaliana katika mikataba.

Hemed, alisema hayo jana 
katika ziara ya kukagua miradi 
ya ujenzi wa matangi matano 
ya maji  yenye uwezo wa ujazo 
tofauti  inayojengwa kwa pesa 
za ahueni ya UVIKO- 19  kisi-
wani Pemba. Alisema,   serikali 
ya haitaongeza muda wa ujenzi 
wa miradi hiyo kinyume cha 
makubaliano ambayo yamefiki-
wa kwenye mkataba husika.

“Serikali haitavumilia 
ucheleweshaji wowote am-
bao utafanywa na mkandarasi 
anayejenga mradi wa serikali 
kwa maslahi ya taifa na wa-
nanchi kwa ujumla,” alisema.

Kwa mujibu wa Hemed, seri-
kali imejipanga kutatua changa-
moto ya upatiakanaji wa maji 
safi na salama kwa Unguja na 
Pemba, hivyo ni vyema ma-
kandarasi wakaongeza kasi kati-
ka ujenzi ili kuhakikisha serikali 
inafikia malengo iliyojiwekea 
kwa wananchi wake.

Hemed, alisema serikali ha-
itapokea tangi lolote lililo chini 
ya kiwango, hivyo alimtaka 
mshauri elekezi kusimamia vy-

ema ili kuhakikisha matangi 
hayo yanajengwa kwa kiwango 
na yanamalizika kwa wakati uli-
opangwa. Aidha, aliutaka uongo-
zi wa Wizara ya Maji, Nishati na 
Madini kupitia Mamlaka ya Maji 
Zanzibar (ZAWA), kuchimba vi-
sima na kusambaza mabomba 
mapema ili yatakapokamilika 
matangi hayo, yaanze kutumika 
mara moja.

“ni vyema kuchimba visima 
mapema pamoja na kusambaza 
mabomba ya maji ili matangi 
yakimalizika tu yaweze kutu-
mika na sio tukasubiri mpaka 
matangi yakamalizika ndio 
tukaanza kuchimba visima na 
kusambaza mabomba hii sio 

sawa wananchi wanashida sana 
ya maji”alisema

Naye Mkurugenzi mkuu wa 
mamlaka ya maji Zanzibar 
(ZAWA), Dk Salha Mohamed 
Kassim, alisema miradi inay-
ojengwa ni utekelezaji wa ahadi 
ya mheshimiwa rais kwa wa-
nanchi wake ya kuwaondolea 
changamoto zote hasa suala la 
upatikanaji wa maji safi na sala-
ma kwa Unguja na Pemba

Pia, alisema wizara kupitia 
ZAWA, itahakikisha inasimamia 
miradi yote inayojengwa na seri-
kali ikiwamo ya fedha za ahueni 
ya UVIKO - 19 inajengwa kwa vi-
wango na kumalizika kwa waka-
ti  kwa maslahi ya wananchi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,  Hemed Suleiman Abdullah (kushoto), akiwa na Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda, 
Omar Said Shaaban, wakiangalia karafuu, walipofanya ziara ya kukagua vituo vya kuuzia zao hilo, Kisiwani Pemba jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU 
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K
UMBE kweli! Ndivyo mashabiki wa muziki 
walivyojikuta wakisema pale walipopokea 
taarifa ya kupata mtoto wao wa kwanza 
kwa wanamuziki nyota wa Bongo Fleva, 

Nandy na Billnass.
Taarifa ya kupata mtoto zilianza kuzagaa 

mwishoni mwa wiki iliyopita, lakini Nandy 
kupitia Instagram yake alikanusha huku 
akiwacharukia wale  waliokuwa wakim-
pongeza.

Baada ya kupita siku chache, Billnass 
kupitia ukurasa wake wa Instagram, 
aliandika ujumbe wa kumshukuru 
Mungu kwa kumpata mtoto wao wa 
kwanza wa kike.

Imekuwa desturi ya mastaa 
mbalimbali kuficha habari ya pale 
wanapopata watoto kwa nia ya 
kibiashara, lakini wengi wanajikuta 
wakishindwa kutunza siri kuto-
kana na taarifa hizo kufichuka na 
kusambaa kwa kasi.

Nandy, alipojifungua 
tu, taarifa zilianza kusambaa 
mitandaoni huku baadhi ya mastaa 
wakimpongeza kupata mtoto. Licha 
ya mwenyewe kukana taarifa hiyo, 
lakini watu tayari walishajua kuna 
ishara ya aina hiyo, hivyo, hata 
Billnass alipotangaza rasmi halikuwa 
jambo jipya kwao.

Tofauti na mastaa wa Ulaya 
na Marekani ambao watoto wanapo-
zaliwa wana kawaida wa kuwatan-
gazia mashabiki zao, lakini wana-
piga pesa katika kuonyesha sura za 
watoto zao. Katika ujumbe wake 
Billnass alimshukuru Mungu kwa 
kuwapatia zawadi hiyo ya kipekee 
na kuahidi kutoa sadaka kutokana 
na jambo hilo la furaha.

“Nakushukuru mke wangu kip-
enzi  Nandy, kwa kuniletea mrembo 
na rafiki, haikuwa kazi rahisi umen-
ionyesha wewe ni shujaa kiasi gani 
kuanzia mtoto akiwa tumboni mpaka 
muda unajifungua umepigana sana. 
Nimejionea namna gani mtu anaweza 
kuhatarisha  kwa kupoteza uhai wake 
wakati wa kujifungua hii imefanya 
nizidi kukupenda, kukuheshimu na 
kukupa nafasi ya pekee katika maisha 
yangu,” ameandika Billnass.

KUMBE KWELI

Wabongo tofauti 

na majuu



Ni muziki wenye 
ladha tofauti katika 
Bongo Fleva, lakini 
unaleta raha pale 
unapisikiliza kwa 
utulivu.

Mwanamuziki Afro 
Hip Hop, D Ukingo 
ameachia video ya 
ngoma yake mpya 
iitwayo ‘Something’ 
akiwa amemshiriki-
sha msanii wa Ki-
zungu Talya.

“NI muziki wenye 
uasili wa Kiafrika na 
ndio maana nime-
kuwa tofauti na 
wengine, nashukuru 
mashabiki wameni-
pokea vizuri na nina 
deni kwao kuwaletea 
kazi zilizo bora,” 
amesema D Ukingo.

MWANAMUZIKI 
mkongwe wa Singe-
li, Sholo Mwamba, 
ameshirikishwa 
katika ngoma mpya 
ya mkongwe AY na 
kueleza ndoto yake 
ya kufika mbali 
imeanza kutimia.

Amesema, kwa 
kufanya kazi na 
mwanamuziki huyo 
anayejulikana 
kimataifa, ni njia 
pekee ya kwake ku-
fahamika na hivyo 
kuutangaza singeli 
nje ya nchi.

“Singeli Twista ni 
kazi iliyoandaliwa 
kwa hatua zote, na 
tunaona kabisa njia 
nyeupe ya kwenda 
kimatafa,” amese-
ma.
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Na Adam Fungamwango

NI filamu ya kusikitisha, ikimhusu 
shabiki wa muziki wa msanii Abbas 
Hamisi maarufu kama 20 Percent, ali-
yekuwa akipigana na wenzake ambao 
ni mashabiki wa wasanii wengine kwa 
ajili ya kumtetea.

Hatimye anakuja kumpiga risasi na 
kufungwa.

Imechezwa na 20 Percent mwe-
nyewe, Charles Magari, Rehema Tajiri, 

Cleopatra, Brigita, Kijoli, Mohju, Juma 
Madenge na wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa mzee 
Magari anaumwa. Anamwita kijana 
wake wa kiume ambaye ni Madenge 
na kumweleza kuwa huenda asipone, 
hivyo pamoja na nyumba anayoia-
cha, lakini mali nyingine aliyonayo 
ni bastola ambayo ipo uvunguni mwa 
kitanda.

Madenge anajishughulisha na genge 
kwa kuuza nyanya, vitunguu, mbogam-

boga na vitu vingine vinavyofanana na 
hivyo.

Si tu kwamba ni shabiki wa 20 Per-
cent pia huwa anabishana kama Yule 
mushabiki wa Simba na Yanga.

Na si mara moja wala mbili hupigana 
na mashabiki wa wasanii wengine, kila 
mmoja akivutia upande wake kuwa 
msanii wake ni bora zaidi kuliko wen-
gine.

Madenge, hutembea na redio yake 
ambayo huweka kanda za msanii anay-

empenda. Wakati mwingine husaba-
bisha hata asifanye shughuli zingine 
za maana kiasi hali yake ya maisha 
ikabaki kuwa vile vile.

Mpenzi wake Cleo, mara kwa mara 
akawa anashawishiwa na wanawake 
wenzake amuache Madenge, badala 
yake atafute wanaume wengine wenye 
pesa.

Cleo hakukubaliana nao, akisema 
anamvumilia mpenzi wake kwa shida 
na raha. Shoga zake walimletea hadi 

wanaume hao laivu, lakini yeye alibaki 
na Madenge.

Kuna wakati wanakorofishana na 
mpenzi wake kutokana na tabia yake 
ya kuchukua pesa za kula na kununua 
betri kwa sababu ya kusikiliza nyimbo 
za 20 Percent.

Siku moja, msanii hiyo alifika Tanga 
mjini kwa ajili ya kutumbiza. Cleo 
alipojua hilo alijitahidi kumzuia kwa 
kila hali ili asiende kwenye onyesho. 
Hakufanikiwa. Madenge alitoroka na 

kwenda Tanga mjini.
Alipofika akakuta wasaa wa kupiga 

picha na msanii huyo umeisha. Yeye 
alichelewa. Kwa sababu anampenda 
akataka kulazimisha. Baunsa akamsu-
kuma. Akatoa bastola ili ampiga ba-
unsa. Kwa sababu hakuwa na shabaha 
ikampiga 20 Percent kwenye mkono 
wa kushoto, akakamatwa na kufunguli-
wa kesi ya kujaribu kuua.

Siku ya hukumu, pamoja na kujitetea 
kuwa yeye ni mpenzi wa 20 Percent 
na hakuwa na nia mbaya, lakini haiku-
saidiwa. Akahukumiwa miaka mitatu 
jela.

BASI SAWA

Sholo Mwamba 
kuwa sawa na AY

D Ukingo ana 
jambo lake

“Nitakitumia’ kwa mbwembwe
MSANII wa muziki wa kizazi kipya, 

Dick Flavour, atatambulisha video ya 
wimbo wake mpya ‘Nitakutimia’ kwa 
mbwembwe za aina yake.

Dick Flavour amesema video hiyo 
ambayo imetengenezwa katika ubora 
zaidi kuliko nyimbo zingine za singeli, 

itawekwa hadharani wiki ijayo baada ya 
kufanya ziara katika vituo vya habari.

“Utambulisho wa video ya wimbo 
wangu mpya utakuwa wa kipekee, ni-
mejipanga kuhakikisha kila mtu anaku-
wa wa kwanza kuona kupitia vyombo 
vya habari na hii naifanya kuleta furaha 
kwa kila mtu,” amesema Dick Flavour.

   

M
SANII mwenye asili 
ya India anayeishi 
Cotonou nchini Benin, 
Hemant Punjabi, 

ametangaza kuwa lengo lake sasa 
ni kuingia kwenye soko la Afrika 
Mashariki.

Punjabi, anayemiliki mgahawa 
maarufu wa Kihindi, ameliambia 

BT kuwa, ndiye mwanamuziki wa 
kwanza wa India kuachia wimbo 
wa Kiafrika-India unaoitwa Mon 
BB, akimshirikisha Vano Baby, 
mwana muziki wa Benin.

Wimbo huo umetazamwa mara 
395,000 kwa kipindi cha miezi 
mitano.

“Wimbo wangu uliofuata ni 

Wa Dû Vé  ulitolewa mwezi uli-
ofuata pia nikaachia Cheri Main 
Ter ambao natumia mtindo wa 
Indo-Afro-Pop uliochanganya 
maneno ya lugha mbili. Natamani 
niendelee kupenya hapa Afrika 
na zaidi huko Afrika Mashariki,” 
amesema Hemant Punjabi.

Dick Flavour 
kutambulisha video

Na Adam Fungamwango

NI ukweli usiopingika kuwa nyimbo nyingi za zamani zime-
kuwa na mvuto usiochuja, au kupitwa na wakati. Wanamuziki 
wa zamani walizungumzia mapenzi, afya, elimu, mahusiano 
ya kijamii, majanga, misiba, siasa na mengi matamu yakuvutia 
yanayowafundisha wasikilizaji .

Ndiyo maana hadi leo zinapotokea shughuli za kisiasa kama 
Muungano, Uhuru na nyingine, nyimbo zinazotamba ni za muziki 
wa zamani na dansi.

Hata unapotokea msiba wa kitaifa, nyimbo zinazochukua 
nafasi za maombolezo zinakuwa ni za zamani kwa sababu wao 
waliangazia sehemu nyingi.

Kuna baadhi ya nyimbo za zamani ambazo hakuna hata kijana 
mmoja wa kisasa hapa Bongo ambazo anazifahamu.

Hizi ni baadhi ya nyimbo tano ambazo zilipigwa zamani, lakini 
zinapendwa hata na vijana wa kizazi cha sasa.

Rangi ya Chungwa-Nyanyembe Jazz
Ni wimbo uliorekodiwa mwaka 1975, na bendi ndogo tu ya 

Nyanyembe Jazz ya mjini Tabora.
Hata hao watu wazima si wengi wanaoifahamu bendi hiyo, 

lakini wimbo huo umeendelea kuwa maarufu zaidi kwa miaka 
47 sasa.

Ni wimbo ambao ukipigwa kwenye redio, hata watoto wa-
naonekana kuupenda na kuukubali.

Kwenye bendi mbalimbali nchini, kama wimbo huu haikupig-
wa basi hilo dansi halijaisha bado.

Ndiyo wimbo unaoombwa zaidi na mashabiki dansini, kwenye 
bendi zinazopiga muziki wa laivu nchini Tanzania.

Georgina-Safari Trippers
Huu nao ni mmoja wa wimbo maarufu sana mithili ya wimbo 

wa taifa. Hakuna kijana wa sasa ambaye haujui wimbo huu. 
Hautofautiani sana na ‘Rangi ya Chungwa’. Nao unapigwa sasa 
kwenye bendi mbalimbali zinazopiga muziki wa laivu. ‘Georgina’ 
unashindana na wimbo huo kuombwa na mashabiki na wengi 
ni vijana wa kizazi cha sasa, licha ya kwamba nao ulirekodiwa 
mwaka 1976 na bendi ya Safari Trippers, ukitungwa na Jumanne 
Uvuruge na kuimbwa na hayati Marijani Rajab.

Karubandika-Maquiz Original
Si tu kwamba wimbo huu ni maarufu zaidi Tanzania, lakini 

hata nchini Kenya. Mtunzi mwenyewe Kasaloo Kyanga, kabla 
umauti haujamkumba, alisema kuwa alikwenda nchini Kenya na 
kuukuta wimbo huo unapigwa kwenye kila bendi ya laivu. Lakini 
alipowaambia kuwa yeye ndiye mtunzi wa wimbo huo, walio-
nyesha shaka, lakini alipokuwa akipanda jukwaani na kuuimba, 
ndipo wanapokubali kwa sababu ya sauti yake ndiyo ile halisia 
wanayoisikia kwenye redio.

Hapa Bongo, vijana wengi wa kizazi cha sasa wanaufahamu 
sana wimbo huu na kuuimba mitaani, japo ulitungwa mwanzoni 
mwa miaka ya ‘90.

Sina Makosa-Les Wanyika.
Wimbo wa ‘Sina Makosa’ nao ni moja ya ngoma ambazo vijana 

wa kisasa hawapati hata tabu kuufahamu.
Ni wimbo maarufu sana mitaani hata kwa watoto wadogo. 

Kwenye bendi za laivu huu ni kipenzi zaidi kwa wasichana 
miaka 18 hadi 25 ambazo wamekuwa wakiuomba, kuucheza na 
kuuimba, unaweza ukadhani kwamba umetungwa kipindi hiki 
hiki  cha kina Diamond, Ali Kiba na Harmonize, wakati ulitungwa 
mwishoni mwa miaka ya ‘70.

Mtaa wa Saba-Mbaraka Mwinshehe
Wimbo huu uliotungwa miaka ya ‘70, ulipata umaarufu sana 

kwenye miaka ya 2000, baada ya kituo cha tevevisheni cha East 
Afrika kuupiga, huku wachekeshaji wakiucheza.

Hii ilisababisha vijana na 
watoto wengi kuujua na 
kuanza kuuimba mitaani na 
hata kuigiza jinsi ya uchezaji 
wa wale jamaa, hivyo kuu-
fanya uwe unapigwa hadi 
kwenye sherehe mbalimbali 
za kijamii.

Nao ni moja ya nyimbo 
maarufu sana za zamani 
zinazotambuliwa na vijana 
wa kizazi cha sasa.

NGOMA ZA ‘LONGI’ BADO 
ZINACHENGUA

Lazima Anitambue: Risasi ya shabiki wa 20 Percent

HEMANT PUNJABI AIWINDA 
AFRIKA MASHARIKI

===============================

==================================
=======================

mwisho

mwisho
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NYOTA wa muziki kutoka 
Nigeria, Buju BNXN amevunja 
ukimya kwa kuomba msamaha 
baada ya video yake ya ngono 
kuvujishwa na anayedaiwa 
kuwa mpenzi wake.

Mwanamuziki huyo kupitia 
ukurasa wake wa Snapchat, 
amesema amehuzunika kwa 
mara ya kwanza katika maisha 
yake.

“Sina uwezo wa kumpenda 
mtu yeyote katika dunia hii huu 
kando na Peggy. Kabla hujani-
jia na chochote unachofikiria 
kupata chini ya jua hili,” ame-
andika.

MCHEKESHAJI kutoka Nige-
ria, Ayo Makun amesema kuna 
baadhi ya watu wamekuwa 
wakidharau utu wake.

Baba huyo wa watoto wawili 
alitumia ukurasa wake wa Ins-
tagram, alishiriki katika ujumbe 
mzito ambao aliutoa kuhusu 
hali hiyo.

“Nimegundua kuwa ingawa 
haipendezi machoni pa Mungu 
kuinua mabega yako juu au 
kuonyesha tabia ya ubosi, mara 
nyingi unahitaji kupata hes-
hima unayostahili kutoka kwa 
wanadamu,” isomeka sehemu 
ya ujumbe huo.

AY ataka heshima 
isimame

MSANII wa filamu na mke wa 
mwanamfalme wa Uingereza, 
Meghan Markle, amevishu-
tumu vyombo vya habari vya 
Uingereza kwa kuwaita watoto 
wake jina la N’ linaloshiria 
ubaguzi.

Malkia huyo wa Sussex, 
alifahamisha kero hiyo wakati 
wa mahojiano ya kipekee na 
The Cut.

“Kuna muundo halisi. Kwa 
nini niwapende watu hasa wa-
naowaita watoto wangu neno-
N, niambie jinsi gani hiyo ina 
maana kisha nitacheza mchezo 
wao.”

Amebainisha Markle.
Itakumbukwa kwamba mna-

mo Januari 2020, Prince Harry 
na mkewe, Markle walishtua 
dunia walipotangaza kwamba 
wanajiondoa katika utumishi 
wa wa familia ya kifalme.

Meghan akasirisikia 
ubaguzi

Buju toka lini siri 
ikawa ya wawili?

MWIGIZAJI wa Mare-
kani, Leonardo DiCaprio na 
mpenzi wake Camila Morrone 
wameachana baada ya kuwa 
wachumba kwa muda wa miaka 
minne.

Kulingana na PageSix, DiCap-
rio na Morrone wametofautiana                                                                                                                                   
kwa muda, lakini haijawekwa 
wazi sababu ya mgogoro wao.

Mnamo Mei, DiCaprio alione-
kana akimfariji Morrone, baada 
ya kufanya mazungumzo yenye 
hisia kwenye ufukwe wa Malibu.

Haijulikani ni lini wawili hao 
waliachana rasmi, lakini DiCap-
rio ameonekana akiwa likizo 
peke yake huko Ulaya.

DiCaprio, Morrone 
waachana

MWANAMUZIKI aliyetokea mtaani nchini Nige-
ria, Portable, hatimaye ameomba msamaha kwa 
msanii mwenzake Davido, kutokana na maneno 
ya kashfa aliyoyatoa wakati wa maandalizi ya 
uchaguzi wa ugavana katika Jimbo la Osun.

Itakumbukwa kwamba, wakati wa uchaguzi 
uliopita wa ugavana katika jimbo hilo, Davido 
alipiga kampeni kwa mjomba wake, Ademola 
Adeleke kutoka PDP, huku Portable akimpigia 
kampeni Gboyega Oyetola, wa chama tawala cha 
All Progressives Congress (APC).

Katika moja ya kampeni, Portable alimpiga 
vijembe Davido kiasi cha kuleta tafaruku.

“Hakuna kitu kati yangu na Davido, niliitwa 
kwa kazi pale nikakusanya pesa, mimi na Davido 
hatuna ugomvi, wakati huo huo lolote litakalo-
tokea hakuna tatizo, mimi ni mtoto wa Mungu, 
sipigani na mtu yeyote. Natafuta pesa. Mashabiki 
wa Davido watanisamehe. Samahani,” alisema.

JUMAMOSI SEPTEMBA 3, 2022

Portable alianzisha,
anywea mwenyewe
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Na Faustine Feliciane

K
UNA wimbo unaousifu 
uzuri wa nchi hii ukise-
ma, Tanzania yapen-
deza ina mlima mrefu 

Kilimanjaro, mabonde na mito ya 
kuvutia, kadhalika sifa kama hizo 
zinaiendea Kigamboni moja ya 
halmashauri za mkoa wa Dar es 
Salaam zenye fukwe nzuri za Ba-
hari ya Hindi.

Ni uzuri huo unaowavutia 
wawekezaji kuanzisha  miradi ya 
kuvutia watalii hasa sekta ya hoteli 
za kitalii za viwango mbalimbali.

Hata hivyo, migogoro ya ardhi 
kati ya wananchi wa baadhi ya 
maeneo na wawekezaji imekuwa 
kero na wakati mwingine kutishia 
kurudisha nyuma ujenzi wa hoteli 
katika manispaa hiyo.

Mgogoro ambao unazidi kutia 
ufa ustawi wa biashara ya hoteli 
ni ule unahusisha wananchi na 
wawekezaji ni barabara ya kuin-
gia maeneo ya uwekezaji na uvuvi 
katika kijiji cha Mikenge kata ya 
Kimbiji.

Mgogoro huo ambao umedumu 
kwa muda mrefu na kuepelekea 
sakata lake kufikishwa mahakam-
ani kwa ajili ya kutatuliwa kisheria.

Mgogoro huo nahusisha 
mwekezaji kampuni ya ASM (T) 
LTD, wananchi wa kata ya Kimbiji 
na wawekezaji wengine wa hoteli 
zilizopo mbele ya eneo linalomi-
likiwa kihalali na kampuni hiyo.

Mvutano huo umetokea baada 
ya mmiliki wa viwanja pacha Kam-
puni ya ASM,   katika kijiji hicho 
cha Mikenge, kufunga barabara 
iliyokuwa ikiingia ndani ya eneo 
la uwekezaji lenye Hotel tatu zi-
lizopo pwani ya bahari ambayo pia 
wananchi hutumia kwenda katika 
shughuli zao mbalimbali ikiwamo 
uvuvi.

Kulingana na wenyeji wa eneo 
hilo, barabara hiyo ilianza kutu-
mika miaka 30 iliyopita kuingia 
na kutoka      kwenye  maeneo ya 
uvuvi.

Pamoja na Mahakama Kuu kiten-
go cha Ardhi kutoa hukumu ya kesi 
ya mgogoro huo na kumpa uhalali 
mwekezaji ASM, kama mmiliki ha-
lali wa viwanja hivyo pacha, bado 
wananchi na wawekezaji wengine 
wameiomba Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kigamboni kufanya kikao 
cha pamoja cha kutafuta suluhisho 
la barabara hiyo.

Mmoja wa wawekezaji katika 
eneo hilo, Vidate Msoka, anayemi-
liki Hoteli ya Light House Beach 
Lodge, amesema licha ya mwen-
zao kushinda kesi ya mgogoro huo, 
wanaomba atumie busura kuachia 
barabara ambayo kwa sasa amei-
funga kwa kujenga ukuta.

Anasema, hata katika nakala 
ya hukumu iliyompa ushindi 
mwekezaji ASM katika kifungu 
cha nne mahakama imetoa nafasi 
ya kuwepo kwa mazungumzo ya-
takayotoa muafaka wa uwapo wa 
barabara ya kuingia katika mae-
neo mingine.

“Sisi kama wawekezaji hatuna 
shaka na hukumu iliyotolewa na 
mahakama, lakini tunaomba tu 
Manispaa ya Kigamboni kama am-
bavyo sehemu ya hukumu ambayo 
nakala yake tunayo inavyotoa na-
fasi ya majadiliano ya kutafuta 
namna ya kuweka barabara ya 

kuingia katika maeneo mengine ya 
wawekezaji,” anasema Vidate.

Anasema, kwa upande wao kwa 
sasa biashara hazifanyiki kutokana 
na kufungwa kwa barabara hiyo 
iliyokuwa ikitumiwa kupitisha 
magari ya wageni wanaokwenda 
na kutoka kwenye hoteli zilizopo 
ndani ya eneo hilo.

“Hakuna biashara tunayoifanya 
kwa sababu ya kutokuwapo kwa 
barabara ya kuingia kwenye mae-
neo yetu, lakini tunaendelea ku-
tozwa kodi mbalimbali zikiwamo 
kodi za Manispaa, tunaoumia ni sisi 
hivyo uongozi wa Halmashauri ya 
Kigambo ufanye jitihada za kutatua 
kero hii, tupo tayari kukaa pamoja 
kutatua kero hii, halmashauri 
imeshawishi mwenzetu ASM tu-
kae pamoja kutatua kwa faida ya 
uchumi wa nchi yetu” anaongeza 
kusema Vidate.

Kauri hiyo inaungwa mkono na 
Mwenyekiti wa kijiji cha Mikenge 
kata hiyo ya Kimbiji, Lameck Maya-
la alipotafutwa, ambaye anasema 
wananchi wake wengi katika ki-
jiji hicho ni wavuvi na walikuwa 
wakitegemea barabara hiyo kingia 
maeneo ya pwani kwa ajili ya shu-

Mgogoro fukwe za Kigamboni
mazungumzo yataleta suluhu

ghuri zao za uvuvi.
Mayala, anasema licha vijana 

wengi katika kijiji hicho kupoteza 
kazi walizokuwa wakifanya kwe-
nye hoteli zaidi ya tatu zilizopo 
katika eneo ambalo kwa sasa hali-
fikiki, pia wananchi wanashindwa 
kwenda kwenye shughuri zao za 
kila siku za uvuvi kutokana na 
changamoto ya barabara rasmi ya 
kuingia pwani.

“Kabla ya kero hii vijana wetu 
wengi walipata ajira kwenye ho-
teli zilizopo mbele ya eneo la ASM, 
hoteli hizo ziliajiri, lakini kwa sasa 
hakuna biashara, wengi wameach-
ishwa kazi. Mbaya zaidi tunashind-
wa kwenda pwani kwa ajili ya shu-
ghuri zetu za uvuvi kwa sababu 
huyu mwekezaji kaziba barabara 
kwa kujenga ukuta kubwa,” anase-
ma Mayala.

Anasema, kwa bahati mbaya 
mwekezaji ASM hatoi ushrikiano 
kwao na kwa Halmashauri kila an-
apoitwa kwa ajili ya kutatua kero 
hiyo.

“Muda mwingine hata simu aki-
pigiwa hapokei, anapelekewa taar-
ifa ya vikao kupitia kwa wasaidizi 
wake lakini hatokei, si jambo zuri, 

wote tupo kwa ajili ya Tanzania 
yetu, hakuna changamoto isi-
yokosa suluhisho, tukae kwenye 
vikao tujadiliane tupate jawabu, 
sisi shida yetu ni barabara tu ya 
kutufikisha kwenye maeneo yetu,” 
anasisitiza Mayala.

Kisha akamuomba Mkurugenzi 
wa halmashauri  ambaye suala hili 
lipo kwenye ofisi yake awasaidie 
kutatua kwa pamoja kwa njia ya 
majadiliano na makubaliano.

Mkurugenzi wa kampuni ya 
ASM (T) LTD, Abdallah Salim Mo-
hamed, kwa upande wake alipo-
tafutiwa kuzungumzia kero hiyo, 
alitaka kuandikiwa ujumbe mfupi 
wa maandishi.

“Hilo suala lilishaamuliwa na 
mahakama, kama kuna jambo 
lingine niandikie ujumbe,” alisema 
Mohamed alipotafutwa na gazeti 
hili kupata maoni yake,

Hata hivyo, licha ya kuandiki-
wa ujumbe mfupi wa maandishi 
kuombwa kuzungumzia maoni na 
maombi ya wananchi wa kijiji cha 
Mikenge na wawekezaji wengine, 
hakutoa majibu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Manispaa 

ya Kigamboni Erasto Kiwale, al-
ipoulizwa juu ya kero hiyo alikiri 
mwekezaji ASM kushinda kesi 
na kwa sasa anafuatilia kuona 
watatatua vipi kero hiyo.

Anasema, pamoja na ushindi wa 
mwekezaji huyo bado wananchi   
na wawekezaji wengine wanahitaji 
barabara ya kufika kwenye maeno 
yao na hilo ndilo wanalofanyia kazi 
kwa sasa.

 “Bado tunafanyia kazi suala hili, 
mimi ni mtendaji na hii ndio kazi 
yangu, tunafuatilia kuona tunawe-
ka sawa kila kitu, kwa hiyo itoshe 
kusema bado tunafanyia kazi suala 
hili, lengo ni kuona kila mmoja ana-
fanya shughuri zake bila vikwazo,” 
alisema Kiwale.

Mkurugenzi huyo alitolea 
ufafanuzi huo baada ya Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Fatuma Nyangasa 
kusema jambo hilo lipo kwenye 
ngazi ya halmashauri.

Kiwale, alisema Halmashau-
ri inataka kuendelea kuifanya 
Kigamboni kuwa sehemu sahihi 
ya uwekezaji  pia wananchi kue-
ndelea kufanya shughuli zao bila 
vikwazo vitakavyowarudisha nyu-
ma.

Moja ya hoteli zilizojengwa kwenye fukwe za Bahari ya Hindi, Dar es Salaam. PICHA: MITANDAO
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Na Adam 
Fungamwango

Na Adam Fungamwango

K
UNA dhana iliyojengeka 
kuwa zamani watu 
walipata shida moja kwa 
moja na hakukuwa na 

raha hata chembe.

Ni kwa sababu huwa tunasim-
ulia matukio kadhaa ya zamani 
ambayo yanaonyesha kuna baa-
dhi ya miaka nchi ilikuwa kwenye 
matatizo.

Wakati mwingine inakuwa ni ya 
kisiasa na pia kiuchumi. Tumeku-
wa na makala za unga na mahindi 
ya njano yaliyotolewa na serikali 
ya Marekani kwa ajili ya msaada.

Pia, tulikuwa na makala kuhusu 
aina ya mchele iliyoletwa nchini 
wakati wa uhaba wa chakula, tu-
kawa na  mchele kitumbo, mdun-
diko, VIP, chereko chereko na aina 
nyingine nyingi.

Uhaba huu wa chakula na bid-
haa mbalimbali ilikuwa ni baada 
ya vita kati ya Tanzania na Ugan-
da, maarufu kama Vita ya Kagera, 
ambavyo vilikwenda kumng’oa 
Nduli Idd Amin Dada.

Ilianza  rasmi Oktoba 30, 1978 
na kumalizika rasmi 1979, ikiua 
zaidi ya watu 5,000 kwa pande 
zote.

Mwanzilishi wa vita hivyo ni 
Admin aliyedai ardhi ya Kagera ni 
mali yake akavamia kijeshi.

Rais wa kwanza, Julius Kam-
barage Nyerere, akiwa ni Amiri 
Jeshi Mkuu, aliwaongoza vyema 
wanajeshi 100,000  kumchapa 
na si kumuondoa kwenye kip-
ande cha ardhi ya Kagera bali pia 
kumg’oa Uganda na kukimbilia 
nchini Libya na baadaye Saudi 
Arabia kabla umauti haujamfika.

Vita ni vita tu, kwani baada ya 
kumalizika iliiacha nchi ikiwa hoi 
kiuchumi.

Kama utakumbuka Mwalimu 
Nyarere, aliilaumu sana OAU, 
kuwa haikutaka hata kumke-
mea Amin kutokana na uchokozi 
wake, hivyo nchi ilivyoingia vitani 
hakukuwa na msaada wowote ku-
toka kwenye umoja huo, Tanzania 
ililazimika kugharamia peke yake 
vita hiyo, na hata baada ya kumu-
ondoa Nduli Uganda ililazimika 
kuangalia hali ya usalama nchini 
humo.

Tanzania, ilitumia rasilimali ny-
ingi kujilinda, ambazo zingezitu-
miwa kwenye maendeleo kwa ajili 
ya uchokozi wa Amin.

Ndiyo maana hata vita ilipok-
wisha kukawa na kauli ya kuwata-
ka kufunga mikanda na kwa hara-
ka haraka wakaona hali inaweza 
kuwa nzuri baada ya miezi 18 hivi.

Hapo ndipo hali ya uchumi 
ikaanza kuwa mbaya na kuja 
kile kipindi cha unga wa Yanga, 

Mkate siha, maziwa KCC yalivyotikisa

mchele Kitumbo,  chakula kwa 
Kaya, watu anapanga foleni kwa 
kuweka matofali na mawe, wapo 
waliofukuza gari la maiti wakid-
hani ni gari lililobeba unga, mchele 
na bidhaa zingine likisambaza 
kwenye maduka.

Na kuna hadithi nyingi za ukweli 
na za kutia chumvi zikihusiana na 
kipindi hicho cha mpito cha hali 
mbaya ya uchumi.

Hali ilikuwa mbaya kweli, kiasi 
cha kwamba kulikuwa na uhaba 
si wa vyakula vikuu tu, bali hata 

mboga kama maharagwe, sabuni, 
mafuta ya taa, dawa za mswaki, 
mbu, na vingine ambavyo ni 
muhimu kwa mahitaji ya bian-
damu.

Hiki ndicho kipindi kinacho-
kumbukwa sana na watu wengi 
waliokuwa watu wazima, vijana au 
watoto wakati huo.

Lakini kabla ya kuingia kwenye 
vita nchi ilikuwa kwenye kipindi 
kizuri na cha raha sana. Kwenye 
makala zetu huko siku za mbele 
nitaelekezea sabuni, mafuta na 

nNi kama chips yai tu kwa sasa
nHata zamani watu walitesa

mahaitaji muhimu yaliyokuwa 
yakipatikana wakati huo.

Kulikuwa na aina nyingi sana za 
sabuni, mafuta ya kupikia na kupa-
kaa, pamoja na mambo mengi am-
bayo yaliifanya nchi kuwa kama 
paradiso.

Inawezekana vijana wa sasa 
wakaona kwa sasa wao wanafaidi 
sana na kapata raha kuliko wale 
wa zamani kwa kuwa na vyakula 
vizuri na bora, manukato, sabuni 
na bidhaa mbalimbali za kisasa, 
wakati mwingine sivyo hivyo.

Wanachowazidi sana sana ni 
maendeleo ya teknolojia tu kwani 
kwa sasa imekuwa kubwa sana 
kiasi cha dunia kuwa kama kijiji to-
fauti na zamani.

Wakati kwa sasa kuna aina ny-
ingi za mikate ambayo wanaona ni 
bora sana, lakini sidhani kama ina-
faikia nusu ya mikate iliyojulikana 
kwa jina la siha.

Mikate ya siha ndiyo ilikuwa mi-
kate namba moja kwa ubora na bei 
ya hali ya juu kuliko mingine.

Ndiyo mikate iliyopendwa zaidi 
na watu walisimama foleni ili kui-
nunua. Zipo tetesi nyingi zikidai 
kuwa ilikuwa ngano yake ilikand-
wa na maziwa pamoja na mayai, 
baadaye kuokwa. Hakuna uhakika 
kuhusu hilo, lakini ukweli unabaki 
pale pale kuwa ni mikate iliyokuwa 
na ladha tamu na isiyokinahisha.

Kwanza ni laini mno kama sufi 
ikishika namba moja, huku mikate 
iliyofuatia kwa ubora ilijulikana 
kwa jina la gloria.

Wakati huo pia kulikuwa na 
maziwa maarufu sana wakati huo 
yakijulikan kama KCC. Vijana wen-
gi wakati huo wakiamka asubuhi, 
kifungua kinywa chao ilikuwa ni 
mkate wa siha na maziwa ya KCC.

Pata picha jinsi walivyokuwa 
wakifaidi. Kwa wale wenye familia, 
basi ukinunuliwa mkate huo unak-
wenda kunywa na chai ya maziwa 
ya KCC basi ilikuwa ni burudani 
tosha.

Na hapo si kwamba kila familia 
ilikuwa na uwezo wa kupata kifun-
gua kinywa hicho kila siku. Ni mara 
chache chache sana, labda siku 
ambazo mishahara imetoka.

Hata watoto siku wakinywa chai 
cha maziwa hayo na mkate wa siha 
ilikuwa ni furaha sana kwao na 
walitamani kunywa kila siku, lakini 
haikuwezekana.

Maziwa ya KCC, yakiwa kwenye 
moto yakitayarishwa kwa ajili ya 
chai, hata mtu anayepita nje atajua 
kabisa kuwa ndani chai ya maziwa 
inapikwa kutokana na harufu yake 
ya kuvutia.

Mikate ya siha ilitengenezwa na 
Shirikika la Usagaji la Taifa (NMC), 
ambapo mkate huo ulikuwa ni 
moja kati ya bidhaa zake kubwa na 
maarufu.

Kwa bahti mbaya badaye ilianza 
kupoteza ubora kwa sababu am-
bazo hazikueleweka vyema, na 
baadaye ikafuatia kuyumba kwa 
kampuni hiyo kama ambayo ny-
ingi zilivyoanza kuterereka kwa 
kushindwa kujiendesha kutokana 
na sababu mbalimbali, ikiwamo 
athari ya Vita vya Kagera, pia hata 
ubadhirifu.

Tuma meseji 0716 350534
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Kenya yasubiri uamuzi wa mahakama 
kuhusu ushindi wa William Ruto 
NAIROTI, KENYA 

MAHAKAMA ya Juu nchini 
Kenya ilihitimisha vikao vyake 
jana Ijumaa baada ya kusikiliza 
hoja za wanaopinga na kuunga 
mkono kesi ya matokeo ya 
uchaguzi mkuu wa Rais uli-
ofanyika Agosti 9. 

Jopo la majaji saba litapata 
nafasi kutathmini yaliyosemwa 
na kutoa uamuzi wao Jumatatu 
ijayo. Mawakili wa pande zote 
ili wanajibu maswali ya majaji 
baada ya kuwasilisha hoja zao.

Kwenye kikao cha mwisho, 
wakili wa Azimio la Umoja One 
Kenya, Julie Soweto, aliielezea 
mahakama kuwa raia wa Ven-
ezuela Jose Camargo ndiye ali-
yeamua atakayekuwa rais wa 
Kenya. 

Dhamira ya wakili Julie 
Soweto ilikuwa kuionyesha 
mahakama jinsi matokeo ya 
uchaguzi wa rais yalivyochaka-
chuliwa kwenye mtandao wa 
Tume ya Uchaguzi, IEBC.

Raia huyo wa kigeni ni 
mmoja wa wale wa Venezuela 
waliokamatwa kwenye uwanja 
wa ndege wa kimataifa wa JKIA 
kwa madai ya kuwa na mkono 
kuvuruga uchaguzi.

Camargo alikamatwa pamo-
ja na Joel Gustavo Rodriguez 
Garcia na Salavador Javier Su-
arez tarehe 21 mwezi wa Julai 
wakiwa na vifaa vya uchaguzi. 
Inasadikika walikuwa wafan-
yakazi wa kampuni ya teknolo-
jia ya uchaguzi ya Smartmatic 
International.

Kabla ya wakili Julie Soweto 
kujieleza mbele ya mahakama, 
Paul Mwangi, alisisitiza kuwa 
Camargo aliacha alama za vid-
ole vyake kwenye fomu hizo.

Tume ya uchaguzi yapinga 
madai ya upande wa walala-
mikaji 

Kwa upande mwingine, 
mawakili wa tume ya uchaguzi 
na mipaka wamekanusha ma-
dai hayo ya upande wa walala-
mikaji ya mkono wa raia huyo 
wa Venezuela kwenye uchagu-
zi wa rais.

Kulingana na wakili Mahat 
Somane, watatu hao walipewa 
nafasi maalum ya kuingia kwe-
nye seva hiyo basi hawakuwa 
na uwezo wa kusababisha hila.

Wakili Somane aliwakilisha 
tume ya uchaguzi ya IEBC. 

Kadhalika tume ya uchaguzi 
imejitetea mintarafu tofauti ya 
idadi ya kura ya rais na nyadhi-
fa nyengine ukizingatia karata-
si zilizotumika vibaya.

Jana ni siku ya kuhitimisha 
vikao vya kesi ya kupinga ma-
tokeo ya uchaguzi wa rais wa 
Agosti 9 yaliyompa ushindi rais 
mteule William Ruto. 

Jopo la majaji saba wa Ma-
hakama ya Juu linatarajiwa 
kuitoa kauli yake Jumatatu 

Mwenyekiti wa IEBC, Wafula Chebukati. PICHA:MTANDAO

ijayo. 

ODINGA MACHO KWENYE RUN-
INGA MAWAKILI WAKIMTETEA

Mawakili wa mgombea ali-
yeshindwa katika uchaguzi wa 
urais wa Agosti 9 nchini Kenya wa-
naunga mkono ombi lake la kup-
inga matokeo katika Mahakama ya 
Juu katika mji mkuu, Nairobi. 

Walionyesha kanda za video zi-
nazodai kuwa fomu za matokeo 
zilibadilishwa ili kumpendelea rais 
mteule William Ruto.

Lakini madai haya yalikanushwa 
na mawakili wa Tume ya Uchaguzi 
na wale wa Ruto.

Majaji saba wa Mahakama ya Juu 
watamaliza kusikiliza kesi ili kuan-
dika hukumu ambayo itatolewa 
wiki ijayo Jumatatu.

Akaunti rasmi ya Twitter ya Od-
inga imeshirikisha mtandaoni pi-
cha ya mwanasiasa huyo mkongwe 
wa Kenya akifuatilia shughuli za 
mahakama kwenye runinga.

Iwapo Chebukati atashtakiwa, 
Uhuru ataendelea kuhudumu hadi 
Rais mpya aapishwe

Wakili Willis Otieno alijibu mas-
wali ya Mahakama ya Juu kuhusu 
iwapo kutakuwa na pengo iwapo 
mahakama ya juu itaamua kum-
fungulia mashtaka Mwenyekiti wa 
Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka 
(IEBC), Wafula Chebukati.

Kulingana na Otieno, Kifungu 
cha 142 cha Katiba kinasema kuwa 
Rais ambaye yuko madarakani 
anaendelea hadi atakapochaguliwa 
mpya.

“Rais atashika madaraka yake 
kwa muhula unaoanza tarehe am-
bayo Rais aliapishwa, na kumal-
izika       wakati mtu anayefuata 
aliyechaguliwa       kuwa Rais kwa 
mujibu wa Ibara ya 136 (2) (a) an-
apoapishwa,” ibara ya 142 ya Katiba 
inasema.

Kwa hakika, Katiba katika 142 (2) 
inaongeza kuwa mtu hatashika ma-
daraka ya Rais kwa zaidi ya mihula 
miwili.

Otieno alishikilia kuwa Chebu-
kati hajazuiliwa kufa na anaweza 
kujiuzulu lakini hii haimaanishi 
kuwa Tume na uchaguzi bado hau-
taendeshwa nchini.

“Mahakama hii haifai kukwepa 

iwapo itaona inafaa kumfungulia 
mashtaka Mwenyekiti Chebukati 
kwa makosa na njia ya pekee am-
bayo ameshughulikia uchaguzi kwa 
madhara ya Wakenya,” aliongezea.

WAKILI WA RAILA AONYESHA 
FOMU KATIKA SEVA YA IEBC 

Wakili wa Raila aonyesha fomu 
katika seva ya IEBC iliyo na jina la 
raia wa Venezuela.

Wakili wa mlalamishi Raila Odin-
ga katika kesi inayopinga uchaguzi 
wa Rais Mteule William Ruto katika 
mahakama ya Juu Julie Soweto al-
ionyesha moja kwa moja kanda ya 
video iliyoonyesha hitilafu kutoka 
kwa tovuti ya tume ya uchaguzi 
nchini Kenya IEBC.

Wakati wa kusikilizwa kwa kesi 
ya kupinga uchaguzi wa urais, al-
itoa fomu katika tovuti hiyo kutoka 
Shule ya Msingi ya Gacharaigo ka-
tika Kaunti ya Murang’a iliyokuwa 
na jina la raia wa Venezuela Jose 
Camargo.

“Mahali nilipo muhuri wa IEBC 
unaonekana umepachikwa juu ya 
muhuri mwingine. Tumeombwa 

tuonyeshe jinsi takwimu zina-
vyobadilishwa. Tukiangalia kura zi-
lizopigwa, nambari ya kwanza ni ya 
Raila Odinga aliyepata 55, Ruto 260, 
Mwaure 1 na Wajackoyah 0.

Iwapo tutajumlisha jumla ya 
kura zilizopigwa tutapata 316. Jum-
la ya kura zote zilizopigwa katika 
fomu hiyo ni 321, ikiwa ni tofauti na 
kile tulichoona.

 Hii ikimaanisha kwamba tayari 
hesabu hiyo ina makosa,’’ alisema.

‘’Tuliambiwa na wakili wa IEBC 
Eric Gumbo kwamba hakukuwapo 
raia wa kigeni katika uchaguzi huu. 
Tuliambiwa kwamba hawakuweza 
kuingilia seva za IEBC . 

Tazama Juu kushoto katika fomu 
hii kuna jina la Jose Camargo. Huyu 
ndiye mtu aliyefanya maamuzi ya 
uchaguzi huu. Je jina hili liliingiaje 
hapa?’’ , aliuliza.

Soweto alihoji kwamba bwana 
Carmago ndiye aliyekuwa akiingilia 
fomu zote 34ª katika seva ya tume 
ya Uchaguzi ya IEBC.

‘’Ishara ya kuingilia fomu hizi ili-
achwa. Kwa Neema ya Mungu , tu-
lipata kitu . Hili hatukujifanyia. Hivi 
ndivyo mambo yalivyofanyika.”
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empenda toka kwenye uvungu wa moyo 
wake...” Alipofika hapa akaangua kicheko. 
Ni muda si mrefu alikuwa anatokwa ma-
chozi.

“Yaani huyu kaka jamani looh, kan-
ishinda tabia. Hebu aje jioni nimuone.” 
Akajisemea akimalizika na tabasamu.

“Samahani sikuweza kuja wiki iliyo-
pita kwa sababu kuna mkasa mkubwa 
ulinipata.

Nilikiwa kwenye shughuli zangu za 
biashara, nilitekwa na watu waliopiga 
risasi juu kuniamuru nisimame. Nilipaki 
Ranger Rover yangu, haraka haraka 
wakaingia ndani ya gari. Nia yao ilikuwa 
ni kuniua na waliniambia kabisa kuwa 
wametumwa na mmoja wa mfanyabi-
ashara mwenzangu. Wakaniambia wa-
mechukua pesa ili waniue.

Sikuwa tena na matumaini ya kuishi. 
Niliwaza vitu vingi. Niliwaza dada zangu 
watakapokuwa wanamtafuta. Nikamu-
waza mama yangu jinsi atakapokuwa 
anawahimiza mabinti zake kunitafuta.

Nikawaza jinsi dada zangu watakap-
opata ugumu kuipata maiti yangu, ki-
ukweli nilikufa moyo kabisa. Kwa bahati 
nzuri leo hii niko hai. Kwa nini niko hai? 

Kitu gani kimetokea hadi jamaa wakaahi-
ndwa kukamilisha misheni yao, nitakuja 

kukwambia mwenyewe kwa mdomo 
wangu jioni nitakapofika hapo mpenzi 
wangu.” Karatasi sita zilizoandikwa zi-
kawa zimemalizika.

Wakati akiwaza yaliyoandikwa, mlango 
uligongwa na Bakari aliingia.

Siwatu hakutaka kabisa Bakari ajue 
kama alikuwa anasoma barua. Akajua 
kama akigundua ni ya huyo mwanaume 
aliyemtolea mahari, anaweza kukasirika.

Akataka kuificha karatasi ile. Bakari 
aliiona. Hakuonyesha hisia yoyote kama 
kuna kitu anataka kufanya. Akamsogelea. 
Ghafla akamnyang’anya. Siwatu alishtuka, 
lakini hakuwa na la kufanya.

“Nataka nisome huyu mjinga anase-
maje?” Siwatu alikaa pembeni akiwa na 
wasiwasi mkubwa juu ya tukio hilo.

Bakari alisoma kila kitu, akamaliza. Cha 
ajabu, alichokuwa anafikiria Siwatu siyo 
kilichotokea.

Akidhani atakasairika kutokana na ba-
rua hiyo, badala yake akatasamu.

“Ndicho ulichokuwa unasoma hiki?” 
Akauliza huku akitabasamu. Siwatu haku-
jibu, kwani hakujua kama ni tabasamu 
halisi au la bandia.

“Jamaa ni mwandishi mzuri sana huyu. 
Hata mimi kanifurahisha. Sasa kama ana-
jifanya anatumia umahiri wake wa kuan-

Na Adam Fungamwango, (0716 350534)

K
wa muda mrefu nimeishi kwa 
baba na mama bila ya kuwa 
na mpenzi. Baba na mama 
alitaka sana kuniozosha, lakini 

nilikataa.
Kuna wakati wazazi wangu walitaka 

kujidhihirisha kama nina tatizo la kiafya 
kwa sababu hawakuwahi hata siku moja 
kuniona na mwanamke. Walipojidhihiri-
sha wakaniacha kama nilivyo. Bahati 
mbaya baba yangu alifariki. Nasikitika 
amefariki kabla ya kukuoa wewe.

Muda wote huo kwa kweli niliona wa-
nawake wengi sana, na wengine walini-
tamkia wenyewe tu kama wananipenda 
na wengine wakitaka niwaoe, lakini 
nilikataa. Sikuona hata mmoja ambaye 
ananifaa.

Lakini kwako nimefika kikomo. Nime-
tokea kukupenda sana. Utajiuliza kwa 
nini? Hao uliwaona na kwa nini wewe 
sijakuona na nimetokea kukupenda na 
moja kwa moja nataka nikuoe? Haya 
nitakuja kukwambia ana kwa ana tuki-
kutana.” Barua iliendelea kumfikirisha 
Siwatu. Alijiuliza ni kwa nini mchumba 
huyo aandike maneno yale wakati 
anakuja yeye mwenyewe jioni?

Hakupata jibu. Labda atakuja ku-
muuliza jioni hiyo akija. Akaendelea.

“Kwa sasa nimebaki na mama yangu 
na dada zangu wawili ambao wote 
wameolewa. Walikuwa wanalia siku zote 
nipate mke. Sasa watafurahi kwa sababu 
nitakwenda kumuoa mwanamke wa 
ndoto zangu. Mwanamke ambaye nina 
uhakika tutaishi milele mpaka kufa. Nina 
uhakika na hilo.”

Uandishi wa mchumba wake huyo 
ulimshangaza sana Siwatu. Ni kwa saba-
bu alionyesha iliandikwa na mtu anaye-
jiamini na anayeonekana kama vile ana 
uhakika na anachokifanya. Pia hana 
wasiwasi kama atamkosa mchumba.

“Anachekesha huyu, yaani mpaka 
sasa kashajiaminisha kuwa mimi ni mke 
wake. Haya bana, enhee.” Akajiseme-
sha mwenyewe akionekana kuvutiwa 
kidogo na maelezo hayo. Akaendelea 
kuisoma barua hiyo ambapo pamoja na 
kwamba imeandikwa na mtu ambaye 
hamfahamu, alimkubali kabla haja-
muona, lakini kwa sasa amemtumbukia 
nyongo baada ta ujio wa Bakari, lakini 
stori yake na uandishi wake ulimfura-
hisha. Akajikuta badala ya machozi kum-
toka kama ilivyokuwa mwanzo, akaanza 
kutabasamu na kuwa na shauku ya kue-
ndelea kuisoma.

“Hapa nafikiria jinsi harusi yetu 
itakavyokuwa ya kufana sana. Kila mtu 
atafurahi sana kwa kumpata mtu aliy-

“Ndicho uli-
chokuwa una-
soma hiki?” 
Akauliza huku 
akitabasamu. 
Siwatu haku-
jibu, kwani 
hakujua kama 
ni tabasamu 
halisi au la 
bandia.

Kama ipo, ipo tu-21

HADITHI
MGENI wa ajabu atatokea kwenye kijiji cha Semwanza, Lugoba mkoani Pwani. Anakotoka hakujulikani.
Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui. Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni 
huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua 
ambaye anaweza kuwa hatari katika kijiji. Baadhi ya viongozi wa kijiji waliungana na wanakijiji kutaka 
wamtimue mgeni hiyo asiyejulikana, lakini akakataa katakata. Pamoja na kutishwa kuwa atatengwa na 
kijiji, bado msichana huyo alisimama na msimamo wake ule ule wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na 
shida kubwa.
Matokeo haya, yanamuingiza Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye 
maisha yake kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

ITAENDELEA JUMAMOSI

dika kukushawishi wewe, mimi nitat-
umia mdomo.”

Bado Siwatu alikuwa njia panda. Hak-
uelewa Bakari alikuwa anataka kufanya 
nini.

“Hii stori yake sijui ya ukweli au ya 
uongo, mimi nitakuelezea yangu kwa 
mdomo.”

“Unafanyaje? Mbona una masihara 
sana Bakari ?”

“Na mimi nina yangu, ila yeye kaandi-
ka, mimi nitakuhadithia kwa mdomo.”

“Hadi anakuja hapa saa 12:00 jioni 
nitakuwa nimeshamaliza. Na yeye ni-
takuwa nishammaliza kabisa.”

“Bakari kuna vitu vingine siyo vya 
masihara bwana, nini kwani,  yeye si 
kaleta tu karatasi kwani ndiyo nimese-
ma amefanikiwa?”

“Hapana, huyu amedhamiria, na ni-
kifanya masihara hapa nitatoka kapa. 
Naona kabisa dalili za kukukosa. Hebu 
njoo hapa tukae nikupe ya kwangu 
halafu upime mwenyewe stori ipi ni 
nzuri zaidi ya nyingine.”

Bado Siwatu alikuwa hajamuelewa au 
kujua nia ya Bakari ni nini. Hata hivyo 
moyo ulitulia baada ya kuona hajaka-
sirika kumkuta na barua ile, na hata 
baada ya kuisoma.
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AFRICARRIERS YAIPA SIMBA
QUEENS BASI LA KISASA

Na Saada Akida 

MASHINDANO ya Majeshi 
ya Polisi katika Ukanda wa 
Kusini mwa Afrika (SARPPCO) 
yanatarajiwa kuanza leo hadi 
Septemba 16, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam.

Mratibu Msaidizi wa 
mashindano hayo nchini, ACP, 
Hashim Abdallah, alisema maan-
dalizi yanaendelea vizuri na 
timu zote zilizothibitisha kush-
iriki michuano hiyo zimewasili.

“Tumejipanga vizuri kuele-
kea mashindano haya ikiwamo 
sehemu za kufikia timu, kwa 
upande wetu Tanzania timu zote 
zinazoshiriki michezo hii ziko 
tayari kufanya vizuri,” alisema 
Hashim.

Alitaja nchi ambazo zitachua-
na katika mashindano hayo ni 
pamoja na Malawi, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC),  
Angola, Afrika ya Kusini, Zimba-
bwe na wenyeji Tanzania.

Alitaja michezo itakay-
oshindaniwa ni soka kwa wa-
nawake na wanaume, netiboli,  
riadha, cheese, darts, wavu na 
kikapu kwa wanawake na Wa-
naume.

Timu za majeshi 
Afrika kibaruani

Klabu za vishale 
kuchuana Uganda 

Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Simba wa jijini, Dar es Sa-
laam, Raphael Daudi, ameshinda kitita cha 
Sh. milioni 113.7 baada ya kubashiri kwa 
usahihi mechi 12 za mchezo wa Perfect 12 
unaondeshwa na Kampuni ya M-Bet Tan-
zania.

Daudi ambaye ni muuza duka eneo la 
Ubungo Riverside alisema haikuwa kazi 
rahisi kwa yeye kushinda kiasi kikubwa 
cha fedha hicho kutokana na ugumu wa 
kubashiri kwa baadhi ya timu zilizokuwa 

zinacheza ikiwamo mechi kati ya Crystal 
Palace dhidi ya Brentford FC kutokana na 
matokeo ya timu zote mbili kabla ya mch-
ezo huo.

Daudi, ambaye pia ni shabiki wa klabu ya 
Simba alisema kuwa atazitumia fedha hizo 
kwa kuongeza mtaji katika biashara zake 
na nyingine kujiendeleza kimasomo.

Mkurugenzi  wa Masoko wa M-Bet Tan-
zania, Allen Mushi alisema Daudi anakuwa 
mshindi wa nane wa Jackpot ya PERFECT 
12  tangu kuanza kwa mwaka huu.

Mkuu wa Kitengo Cha Wateja Binafsi wa 

Benki CRDB, Stephen Adili, alimpongeza 
Daudi kwa kushinda kiasi kikubwa cha fed-
ha na kumshauri kutumia kiasi hicho cha 
fedha kuwekeza.

“Nampongeza Daudi kwa ushindi huu 
mkubwa na kikubwa zaidi ni mteja wa ben-
ki yetu yenye ushirikiano mkubwa na kam-
puni ya M-Bet Tanzania. Nawaomba vijana 
wenye umri kuanzia miaka 18 kubashiri na 
M-BET na vile vile kuweka fedha zao katika 
benki yetu ili kushiriki katika promosheni 
yetu maarufu ya kuelekea Kombe la Dunia 
nchini Qatar,” alisema Adili.

Shabiki Simba achekelea M-BET 

Na Saada Akida 

KAMPUNI ya Africarriers ya hapa 
nchini imewakabidhi basi la kisasa ma-
bingwa wa soka la wanawake wa Afrika 
Mashariki na Kati, Simba Queens basi le-
nye thamani ya Sh. milioni 100.1.

Simba Queens, ambao pia ni mabing-
wa wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, 
wameweka rekodi kuwa timu ya kwanza 
ya wanawake kumiliki basi lake badala 
ya kuazimwa magari yanayotumiwa na 
klabu za wanaume.

Mkuu wa Rasirimali Watu wa Africarri-
ers, Lydia George, alisema kampuni hiyo 
imeamua kutoa basi hilo kutokana na 
mafanikio ambayo Simba Queens imeya-
pata tangu katika mashindano ya ndani 
na ya kimataifa.

Lydia, alisema awali waliingia udhami-
ni na Simba, lakini uongozi wa kampuni 

hiyo umeona pia uwekeze katika timu 
hiyo ya wanawake na sasa wanafurahia 
matunda yanayopatikana.

“Awali tuliingia udhamini na timu 
ya wanaume na hivi leo tumeingia 
makubaliano na Simba kwa kuwadhami-
ni usafiri Simba Queens, kwa kuwakabi-
dhi basi,” alisema Lydia.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Bar-
bara Gonzalez, alisema wanafurahi 
kuona  Africarriers walihitaji kuidhamini 
Simba sasa wameingia katika udhamini 
wa timu ya wanawake.

Barbara, alisema kufanya vizuri kwa 
Simba Queens ambayo imetwaa ubingwa 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania mara 
tatu mfululizo na kubeba Kombe la CE-
CAFA, kumeishawishi kampuni hiyo ku-
ingia udhamini.

“Leo tumeingia mkataba na Africarri-
ers kwa Simba Queens, ni klabu ya kwan-

za ya wanawake kuwa na basi lake, hii 
kwa sababu ya mafanikio tunayoendelea 
kupata, kwa sasa timu yetu hiyo itaenda 
kuwakilisha CECAFA katika fainali za Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake,” 
alisema Barbara.

Aliongeza ana imani udhamini huo 
utaleta chachu kwa makampuni men-
gine lakini klabu ikiendelea kufanya ma-
zungumzo na Africarriers kukubali kuwa 
wadhamini wakuu wa timu hiyo.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, Sebas-
tian Nkoma, alisema kwa sasa timu yao 
inaendelea na maandalizi kwa ajili ya 
kuelekea katika fainali za Ligi ya Mabing-
wa Afrika ambapo zitafanyika Morocco 
baadaye mwaka huu.

Nkoma, alisema kikosi chake huenda 
kikaenda kuweka kambi nje ya nchi huku 
taarifa za ndani zikieleza maandalizi ya-
meanza ya kuwapeleka Dubai.

Mkurugenzi wa Masoko wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, Allen Mushi (kushoto) akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. 
milioni 113.7, Raphael Daudi (katikati), baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 za ligi mbalimbali duniani kupitia 
mchezo wa Perfect 12, unaondeshwa na kampuni hiyo. Kulia ni Mkuu wa Kitengo Cha Wateja Binafsi wa Benki ya 
CRDB, Stephen Adili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya 
mchezo wa vishali Afrika 
Mashariki yamepangwa ku-
fanyika kuanzia Septemba 24 
hadi 26, mwaka huu jijini Kam-
pala, Uganda.

Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha Vishale Tanzania 
(TADA), Redemta Mwebesa, 
alisema mashindano hayo 
yatashirikisha nchi tatu ambazo 
ni Kenya, Tanzania na wenyeji 
Uganda.

“Maandalizi kuelekea 
mashindano hayo ya

naendelea vizuri, vilabu 
vyote na timu za mikoa 

zinaruhusiwa kushiriki,”
 alisema Mwebesa.

Kiongozi huyo alizitaka klabu 
za hapa nchini kujitokeza kwa 
wingi kushiriki michuano hiyo 
kama sehemu ya kutangaza 
vipaji vyao katika ngazi ya 
kimataifa.

“Mchezo huu unazidi kushika 
kasi tofauti na ilivyokuwa 
miaka iliyopita, ninaomba 
Watanzania wasichoke kutupa 
ushirikiano kama wanavyofan-
ya kwenye mchezo wa soka,” 
Mwebesa alisema.



RONALDO, NAPOLI WALIKWAMA
MKURUGENZI wa Napoli, Cristiano Giuntoli, amese-

ma “hakukuwa na makubaliano thabiti” kati ya klabu 
hiyo ya Serie A na mshambuliaji wa Manchester United 
na Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37. 
(DAZN, via Manchester Evening News)

BAYERN YAMTAJA RONALDO
MKURUGENZI wa Michezo wa Bayern Munich, Hasan 

Salihamidzic, amesema Cristiano Ronaldo hakuwa 
chaguo kwao msimu huu wa joto kwani “walikuwa waki-
fanya mambo mengine”.(Sky Sports)

VILLA YAMGOMEA LUIZ
KLABU ya Aston Villa ilikataa ofa tatu, ikiwa ni pamoja 

na ofa ya mwisho ya pauni milioni 25, kutoka kwa Arse-
nal kwa ajili ya kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, 
Douglas Luiz mwenye umri wa miaka 24. (Sky Sports)

PEDRO AIKUBALI WATFORD
MSHAMBULIAJI wa Watford, Joao Pedro, amesema 

“amejitolea kikamilifu kwa klabu” baada ya kukataa ofa 
kutoka kwa Everton kwa ajili ya Mbrazil huyo mwenye 
umri wa miaka 20.(Watford Observer)

WATFORD: SARR HAONDOKI
KLABU ya Watford ilisimama kidete kuhakikisha in-

ambakisha winga wa Timu ya Taifa ya Senegal, Ismaila 
Sarr, mwenye umri wa miaka 24, licha ya kupokea ofa ya 
pauni milioni 25 kutoka kwa Aston Villa na Crystal Pal-
ace. (Athletic)

AJAX YAIBANIA CHELSEA
KLABU ya Ajax iliizuia Chelsea kumsajili kiungo wa 

kati wa Timu ya Taifa ya Mexico, Edson Alvarez mwenye 
umri wa miaka 24, kwa sababu klabu hiyo ya Uholanzi 
ilihisi imepoteza wachezaji wengi msimu huu. (De Tel-
egraaf, via Mail)

AOUAR ABAKISHWA FULHAM
KIUNGO wa kati wa Lyon na Timu ya Taifa ya Ufaran-

sa, Houssem Aouar mwenye umri wa miaka 24, atasalia 
katika klabu hiyo, licha ya kufikia makubaliano ya kuji-
unga na Nottingham Forest na kuwa na nia ya kuondoka 
Fulham. (L’Equipe)  

MILAN YAMKATAA LEAO
AC Milan ilikataa ombi la Chelsea la euro milioni 80 

pamoja na mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Ra-
fael Leao mwenye umri wa miaka 23. (Duncan Castles)

MARTINELL ALIKARIBIA ARSENAL
KLABU ya Arsenal ilikuwa ikijiandaa kupigania kum-

nunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Gabriel 
Martinelli kutoka AC Milan, ambaye ilimwona mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 21 kama mbadala wa Leao. 
(Calciomercato)

DIAZ KUONDOKA JANUARI
BLACKBURN Rovers itazingatia ofa za kabla ya mkata-

ba wa awali kwa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Chile, 
Ben Brereton Diaz, mwenye miaka 23 Januari baada ya 
klabu hiyo kukataa ombi la pauni milioni 12 kutoka kwa 
Fulham na Everton. (Telegraph)

PSG KUMFUATA SKRINIAR
KLABU ya Paris St-Germain imeachana na jaribio lao 

la kumsajili beki wa Slovakia kutoka Inter Milan, Milan 
Skriniar msimu huu, lakini wanaweza kurejea katika 
harakati zao za kumnasa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27 katika dirisha la usajili la Januari. (L’Equipe)

ZISIKUPITE
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KLABU ya Chelsea imekamilisha 
usajili wa mshambuliaji, Pierre- Em-
erick Aubameyang kutoka Barce-
lona kwa dau la pauni milioni 10.3. 

Aubameyang ambaye alikuwa ni 
mshambuliaji wa zamani wa Arse-
nal amesaini mkataba wa miaka mi-
wili wa kuitumikia Chelsea.

Mchezaji huyo alijiunga na Bar-
celona ya Kocha, Xhavi Hernandez, 
msimu uliopita ambapo alianza vi-
zuri klabuni hapo.

Lakini baada ya usajili wa Rob-
erto Lewandowski na uhaba wa 
fedha ambao Barcelona wanao 
waliamuaa kumuuza kwa sababu 
wameshapata mshambuliaji wa 
daraja la juu.

Aubameyang ambaye ni raia wa 
Gabon mwenye umri wa miaka 33 
anaenda kuungana na vijana wa 
darajani. 

Chelsea kwa misimu miwili ili-
yopita walimsajili mshambuliaji, 
Romelu Lukaku kutoka Inter Milan 
ambaye hakufanikiwa sana na kum-

rudisha kwa mkopo huko Italia.
Pia wamemtoa kwa mkopo, Timo 

Werner kwenda RB ya Ujerumani. 
Chelsea imeanza msimu huu wa 

kusuasua kutokana na kukosa watu 
sahihi kwenye muda sahihi waki-
poteza nafasi za wazi za kufunga 
mabao.

The Blues hao sasa wamem-
leta mshambuliaji huyo ambaye 
aliwahi kuchukua kiatu cha ufun-
gaji bora katika Ligi Kuu England, ili 
kuongeza nguvu.

    Asaini mkataba wa miaka miwili na The Blues baada 
ya kuona hana nafasi...

Jumamosi Septemba 3, 2022
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AUBAMEYANG RASMI
ASAJILIWA NA CHELSEA
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,027,393,141/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

CHELSEA

West Ham

1|1.49
x|4.31
2|5.61

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 03/09/22 17:00 Swansea City vs Queens Park Rangers 2.33 3.20 2.95

02. 03/09/22 17:00 Rotherham United vs Watford FC 2.90 3.15 2.41

03. 03/09/22 19:00 AC Milan vs Inter Milano 2.60 3.25 2.60

04. 03/09/22 19:00 FC Sion vs FC Basel 1893 2.60 3.30 2.50

05. 03/09/22 19:30 Real Sociedad San Sebastian vs Atletico Madrid 2.80 3.10 2.50

06. 03/09/22 19:30 SD Ponferradina vs Sporting Gijon 2.55 3.20 2.65

07. 03/09/22 20:00 AC Omonia Nicosia vs AEK Larnaca 2.50 3.35 2.60

08. 03/09/22 21:45 Lazio Rome vs SSC Napoli 2.80 3.35 2.36

09. 04/09/22 02:00 New York Red Bulls vs Philadelphia Union 2.35 3.45 2.75

10. 04/09/22 14:00 Reading FC vs Stoke City 2.85 3.15 2.43

11. 04/09/22 14:30 Hansa Rostock vs Hannover 96 2.49 3.35 2.65

12. 04/09/22 15:00 Odense Boldklub vs Viborg FF 2.55 3.50 2.48

13. 04/09/22 16:00 AC Ajaccio vs FC Lorient 2.37 3.25 2.85
14. 04/09/22 16:00 Stade Brest 29 vs Strasbourg Alsace 2.90 3.40 2.28
15. 04/09/22 17:00 Huddersfield Town vs Blackpool 2.55 3.15 2.70
16. 04/09/22 18:30 Manchester United vs Arsenal FC 2.41 3.45 2.65
17. 04/09/22 21:30 Aris Thessaloniki vs PAOK Thessaloniki 2.39 3.15 2.90

14:30 1511 Celtic vs Rangers 1.88 3.61 3.76

14:30 1950 Everton vs Liverpool 6.62 4.72 1.39

15:00 4384 Mallorca vs Girona 2.15 3.13 3.49

15:00 5494 Alaves vs Las Palmas UD 2.24 3.06 3.26

16:00 1729 Moreirense vs Oliveirense 1.46 4.18 6.17

16:00 4473 Fiorentina vs Juventus 2.84 3.03 2.51

16:30 1030 VfL Bochum vs Werder Bremen 2.80 3.46 2.30

16:30 1604 Stuttgart vs Schalke 04 1.75 3.78 4.08

16:30 1685 Bayer Leverkusen vs SC Freiburg 1.87 3.71 3.61

16:30 1843 VfL Wolfsburg vs FC Koln 2.10 3.45 3.20

16:30 2214 Union Berlin vs Bayern Munchen 6.97 5.18 1.34

17:00 1393 Ross County vs Aberdeen 3.61 3.26 2.04

17:00 2010 Tottenham vs Fulham 1.45 4.49 5.99

17:00 2228 Brentford vs Leeds 2.10 3.49 3.14

17:00 3278 Livingston vs Hearts 3.27 3.27 2.16

17:00 3638 Wolverhampton vs Southampton 2.18 3.29 3.14

17:00 3829 Chelsea vs West Ham 1.49 4.31 5.61

17:00 4145 Hibernian vs Kilmarnock 1.67 3.62 5.02

17:00 5470 Nottingham vs Bournemouth 1.98 3.35 3.60

17:00 5758 Newcastle vs Crystal Palace 2.00 3.30 3.60

17:15 4132 Real Madrid vs Betis 1.41 4.97 6.29

17:15 5302 Genoa vs Parma 1.67 3.60 4.90

17:30 4079 Porto B vs Vilafranquense 1.79 3.54 4.09

17:30 4227 Sporting Braga vs Vitoria Guimaraes 1.38 4.73 7.24

17:30 4348 Ajax vs Cambuur 1.08 9.62 19.05

18:00 1530 BSC Young Boys vs Stade Nyonnais 2.65 3.59 2.25

18:00 2033 AJ Auxerre vs Marseille 4.43 3.93 1.68

18:00 2694 Jong Sparta Rotterdam vs FC Volendam 1.56 4.11 4.60

18:00 3615 RB Salzburg vs WSG Wattens 1.13 7.28 12.78

18:00 5706 Maccabi Tel Aviv vs Ironi Kiryat Shmona 1.30 4.80 8.04

18:30 2585 FC Krasnodar vs Sochi 2.69 3.49 2.37

19:00 3279 FC Sion vs FC Basel 2.82 3.37 2.36

19:00 3599 Bodo Glimt vs Molde 1.79 3.97 3.77

19:00 3752 AC Milan vs Inter 2.67 3.17 2.57

19:00 3762 Doxa Katokopia vs Apollon Limassol 4.76 4.00 1.64

19:15 3801 Basaksehir vs Alanyaspor 1.91 3.46 3.82

19:30 1433 Aston Villa vs Manchester City 7.06 4.83 1.37

19:30 4679 Eintracht Frankfurt vs RB Leipzig 3.35 3.65 1.97

19:30 5011 Real Sociedad vs Atletico Madrid 2.87 3.07 2.52

19:45 2611 Twente vs PSV Eindhoven 3.65 3.65 1.88

20:00 4781 Lyon vs Angers 1.28 5.62 8.43

21:00 3239 Sparta Rotterdam vs FC Volendam 1.60 3.96 4.91

21:30 3301 FC Zurich vs FC Lugano 2.16 3.50 3.05

21:45 3356 Lazio vs Napoli 2.80 3.35 2.35

21:45 4064 Fenerbahce vs Kayserispor 1.39 4.92 6.63

21:45 5347 Standard Liege vs Oostende 2.00 3.52 3.42

22:00 1863 GO Ahead Eagles vs Feyenoord 6.80 4.80 1.38

22:00 2797 Nantes vs Paris St Germain 8.20 5.47 1.30

22:00 4218 Sevilla FC vs Barcelona 4.06 3.53 1.85

22:30 4646 Gil Vicente vs Porto 6.42 4.41 1.44

Lukaku kuwakosa AC Milan
MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Romelu Lu-
kaku yuko shakani kukosa mechi ya watani wa 
jadi itakayochezwa wikiendi hii kutokana na 
majeraha aliyonayo.

Lukaku aliondolewa katika kikosi cha Inter 
Milan ambacho kilicheza na Cremonese katika 
ya wiki hii kutokana na kupata majeraha ya 
nyonga.

Lukaku alipata majeraha hayo katika mazoezi 
baada ya kikosi hicho kutoka kwenye kipigo cha 
mabao 3-0 dhidi ya Lazio, mechi iliyochezwa 
Ijumaa iliyopita.

Pia Lukaku anatarajia kukosa mchezo wa 
ufunguzi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Bayern Munich utakaochezwa katikati ya wiki 
ijayo.

Hizi ni habari mbaya kwa Kocha, Simone 
Inzaghi, ambaye anataka kuuwasha tena moto 
wa safu hiyo ya ushambulliaji kwa kuwaungani-
sha tena Lukaku na Lautaro Martinez.
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LONDON, England

K
IUNGO mshambuliaji wa Man-
chester United, Bruno Fernan-
dez, amewashukuru mashabiki 
wao kwa kusafiri mpaka katika 

mji wa Leicester kwa ajili ya kuwapa 
ushirikiano wa kushangilia.

Bruno kupitia ukurasa wake wa 
Twitter ameposti ujumbe uliosome-
ka; “Alama tatu nyingine tukiwa uge-
nini, shukrani nyingi na za pekee kwa 
mashabiki waliosafiri nasi mpaka 
Leicester wenye hali ya hewa nzuri, 
sasa ni muda wa kuimarika na kurejea 
tena siku ya Jumapili.”

Manchester United walikuwa ugenini 
dhidi ya Leicester City ambapo walipa-
ta ushindi mgumu wa bao 1-0, bao hilo 
pekee likifungwa na Jardon Sancho 
aliyepokea pasi mujarabu kutoka kwa 
Marcus Rashford dakika ya 23, goli lili-
lodumu mpaka filimbi ya mwisho ya 
mwamuzi, juzi Alhamisi usiku.

Ushindi huo unakuwa ni wa tatu mfu-
lulizo kwa Manchester United baada ya 
kushinda dhidi ya Liverpool, wakashin-
da tena mbele ya Southampton na huo 
ukakamilisha rekodi ya ushindi katika 
mechi tatu mfululizo.

Mchezo unaofuata watakutana na Ar-
senal waliopo nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa Ligi Kuu England ambao 
hawajapoteza mechi hata moja.

BRUNO AWASHUKURU 
MASHABIKI WA UNITED

***

-----------------------------

-----------------------

--------------------------
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,027,393,141/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

CHELSEA

West Ham

1|1.49
x|4.31
2|5.61

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 03/09/22 17:00 Swansea City vs Queens Park Rangers 2.33 3.20 2.95

02. 03/09/22 17:00 Rotherham United vs Watford FC 2.90 3.15 2.41

03. 03/09/22 19:00 AC Milan vs Inter Milano 2.60 3.25 2.60

04. 03/09/22 19:00 FC Sion vs FC Basel 1893 2.60 3.30 2.50

05. 03/09/22 19:30 Real Sociedad San Sebastian vs Atletico Madrid 2.80 3.10 2.50

06. 03/09/22 19:30 SD Ponferradina vs Sporting Gijon 2.55 3.20 2.65

07. 03/09/22 20:00 AC Omonia Nicosia vs AEK Larnaca 2.50 3.35 2.60

08. 03/09/22 21:45 Lazio Rome vs SSC Napoli 2.80 3.35 2.36

09. 04/09/22 02:00 New York Red Bulls vs Philadelphia Union 2.35 3.45 2.75

10. 04/09/22 14:00 Reading FC vs Stoke City 2.85 3.15 2.43

11. 04/09/22 14:30 Hansa Rostock vs Hannover 96 2.49 3.35 2.65

12. 04/09/22 15:00 Odense Boldklub vs Viborg FF 2.55 3.50 2.48

13. 04/09/22 16:00 AC Ajaccio vs FC Lorient 2.37 3.25 2.85
14. 04/09/22 16:00 Stade Brest 29 vs Strasbourg Alsace 2.90 3.40 2.28
15. 04/09/22 17:00 Huddersfield Town vs Blackpool 2.55 3.15 2.70
16. 04/09/22 18:30 Manchester United vs Arsenal FC 2.41 3.45 2.65
17. 04/09/22 21:30 Aris Thessaloniki vs PAOK Thessaloniki 2.39 3.15 2.90

14:30 1511 Celtic vs Rangers 1.88 3.61 3.76

14:30 1950 Everton vs Liverpool 6.62 4.72 1.39

15:00 4384 Mallorca vs Girona 2.15 3.13 3.49

15:00 5494 Alaves vs Las Palmas UD 2.24 3.06 3.26

16:00 1729 Moreirense vs Oliveirense 1.46 4.18 6.17

16:00 4473 Fiorentina vs Juventus 2.84 3.03 2.51

16:30 1030 VfL Bochum vs Werder Bremen 2.80 3.46 2.30

16:30 1604 Stuttgart vs Schalke 04 1.75 3.78 4.08

16:30 1685 Bayer Leverkusen vs SC Freiburg 1.87 3.71 3.61

16:30 1843 VfL Wolfsburg vs FC Koln 2.10 3.45 3.20

16:30 2214 Union Berlin vs Bayern Munchen 6.97 5.18 1.34

17:00 1393 Ross County vs Aberdeen 3.61 3.26 2.04

17:00 2010 Tottenham vs Fulham 1.45 4.49 5.99

17:00 2228 Brentford vs Leeds 2.10 3.49 3.14

17:00 3278 Livingston vs Hearts 3.27 3.27 2.16

17:00 3638 Wolverhampton vs Southampton 2.18 3.29 3.14

17:00 3829 Chelsea vs West Ham 1.49 4.31 5.61

17:00 4145 Hibernian vs Kilmarnock 1.67 3.62 5.02

17:00 5470 Nottingham vs Bournemouth 1.98 3.35 3.60

17:00 5758 Newcastle vs Crystal Palace 2.00 3.30 3.60

17:15 4132 Real Madrid vs Betis 1.41 4.97 6.29

17:15 5302 Genoa vs Parma 1.67 3.60 4.90

17:30 4079 Porto B vs Vilafranquense 1.79 3.54 4.09

17:30 4227 Sporting Braga vs Vitoria Guimaraes 1.38 4.73 7.24

17:30 4348 Ajax vs Cambuur 1.08 9.62 19.05

18:00 1530 BSC Young Boys vs Stade Nyonnais 2.65 3.59 2.25

18:00 2033 AJ Auxerre vs Marseille 4.43 3.93 1.68

18:00 2694 Jong Sparta Rotterdam vs FC Volendam 1.56 4.11 4.60

18:00 3615 RB Salzburg vs WSG Wattens 1.13 7.28 12.78

18:00 5706 Maccabi Tel Aviv vs Ironi Kiryat Shmona 1.30 4.80 8.04

18:30 2585 FC Krasnodar vs Sochi 2.69 3.49 2.37

19:00 3279 FC Sion vs FC Basel 2.82 3.37 2.36

19:00 3599 Bodo Glimt vs Molde 1.79 3.97 3.77

19:00 3752 AC Milan vs Inter 2.67 3.17 2.57

19:00 3762 Doxa Katokopia vs Apollon Limassol 4.76 4.00 1.64

19:15 3801 Basaksehir vs Alanyaspor 1.91 3.46 3.82

19:30 1433 Aston Villa vs Manchester City 7.06 4.83 1.37

19:30 4679 Eintracht Frankfurt vs RB Leipzig 3.35 3.65 1.97

19:30 5011 Real Sociedad vs Atletico Madrid 2.87 3.07 2.52

19:45 2611 Twente vs PSV Eindhoven 3.65 3.65 1.88

20:00 4781 Lyon vs Angers 1.28 5.62 8.43

21:00 3239 Sparta Rotterdam vs FC Volendam 1.60 3.96 4.91

21:30 3301 FC Zurich vs FC Lugano 2.16 3.50 3.05

21:45 3356 Lazio vs Napoli 2.80 3.35 2.35

21:45 4064 Fenerbahce vs Kayserispor 1.39 4.92 6.63

21:45 5347 Standard Liege vs Oostende 2.00 3.52 3.42

22:00 1863 GO Ahead Eagles vs Feyenoord 6.80 4.80 1.38

22:00 2797 Nantes vs Paris St Germain 8.20 5.47 1.30

22:00 4218 Sevilla FC vs Barcelona 4.06 3.53 1.85

22:30 4646 Gil Vicente vs Porto 6.42 4.41 1.44
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Multichoice Tanzania 
imeendelea kuishukuru serikali kwa 
kushirikiana nayo katika kuendeleza 
sekta ya sanaa hapa nchini.

Akizungumza katika hafla maalumu 
iliyoandaliwa na Multichoice Tanzania 
jana, Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa kampuni hiyo, Nehemia Mchechu, 
alisema kitendo cha Waziri wa Sanaa, 
Utamaduni na Michezo, Mohamed 
Mchengerwa, kushiriki katika hafla hiyo 
kimethibitisha serikali ipo nao kwa ajili 
ya maslahi mapana ya tasnia ya Sanaa, 
Utamaduni na Michezo. 

“Tumeshaelezwa na tutaendelea ku-
juzwa kwa kuna ni nini tumefanya sisi 
MultiChoice katika kuleta mapinduzi 
katika tasnia ya Sanaa hapa nchini. 
Miradi kama ya mafunzo maalumu ya 
vijana wetu katika uzalishaji wa filamu 
kupitia program ya MultiChoice Talent 

Factory; kuongezwa kwa maudhui ya 
kitanzania katika kisimbuzi cha DStv, 
Kuanzishwa kwa chaneli mpya (Mai-
sha Magic Poa), ambayo ni mahsusi 
kwa maudhui ya kitanzania; kuongeza 
wigo katika kutoa ajira kwa vijana wetu 
– yote hayo ni mambo ambayo tunaya-
fanya kwa makusudi mapana ya kukuza 
uwezo wetu kama nchi kushiriki na 
kushindana vizuri katika soko la maud-
hui duniani,” alisema Mchechu.

Aliongeza, kutokana na mchango 
wao huo, tayari wameshaanza kuona 
matunda ambapo hivi sasa filamu za 
wasanii wa Tanzania zimeanza kuingia 
katika tuzo mbalimbali za kitaifa na 
kimataifa na kuibuka kinara.

“Kwa mwaka 2022 tumeweza kutwaa 
tuzo kadha wa kadhaa ikiwamo Africa 
Magic Viewers Choice Awards, kupi-
tia filamu ya Obambo, pia filamu zetu 
mbili mojawapo ikiwa imeandaliwa na 
mhitimu wa programu ya MultiChoice 

Talent Factory ziliweza kuibuka na ush-
indi wakati wa tuzo za Zanzibar Interna-
tional Film Festival (ZIFF), zilizofanyika 
mapema Juni mwaka huu visiwani Zan-
zibar,” Mchechu alisema.

Aliongeza, Multichoice inaahidi 
itaendelea kutoa ushirikiano na kui-
marisha uwekezaji katika sekta hiyo ya 
sanaa, utamaduni na michezo kwani 
hivyo ndivyo vyanzo vikuu vya maud-
hui yao.

Aliipongeza serikali kwa kuunda ka-
mati maalum ya kufuatilia masuala ya 
hakimiliki. “ Kwa hakika hili ni suala 
kubwa na tunatumaini maoni na ush-
auri uliotolewa na kamati utatumika 
katika kulitafutia ufumbuzi suala zima 
la wizi wa maudhui na ambao (Content 
Piracy) ni tatizo kubwa sana linalotishia 
ustawi wa sekta ya maudhui na utangaz-
aji na ni janga kubwa sana kwa sekta ya 
sanaa.” aliongeza mjumbe huyo.

Mkuu wa Idara 
ya Mauzo ya 
Kampuni ya 
Africarriers, 
Mohammed 
Ladha (katikati), 
akimkabidhi 
funguo ya basi 
walilopewa 
Simba Queens, 
Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa 
Simba, Barbara 
Gonzalez kwa 
ajili ya usafiri 
wa timu hiyo. 
Kushoto ni 
wachezaji wa 
Simba Queens 
waliofika kush-
uhudia maka-
bidhiano hayo. 
PICHA: SAADA 
AKIDA

MULTICHOICE YAAHIDI NEEMA
KUIBEBA SANAA YA TANZANIA

Makocha 300 waitaka Azam FC
Na Adam Fungamwango

MAKOCHA zaidi ya 300, wametuma 
maombi ya kazi ya kuifundisha Azam FC 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo hivi karibuni imetangaza kuachana 
na aliyekuwa Kocha Mkuu, Abdihamid 
Moallin, imefahamika.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit 
Zacharia ‘Zake’, aliliambia gazeti hili jana 
pamoja na idadi hiyo ya makocha kuom-
ba kazi, lakini hakuna hata jina moja la 

kocha mzawa.
“Tumeendelea kupokea maombi na 

wasifu wa makocha mbalimbali, hadi 
sasa tumepokea zaidi ya wasifu 300, laki-
ni kwa bahati mbaya kati ya hao hakuna 
hata Mtanzania mmoja, hii inatutia shaka 
sana na kujiuliza wanaogopa nini, au sisi 
Azam hatuna viwango vya kufundishwa 
na Watanzania, wao wako juu sana ku-
liko sisi,” alihoji Zaka.

Alisema, bado wanaendelea kupokea 

maombi huku akiwataka makocha wa 
Watanzania kuchangamkia fursa hiyo 
kama uthubutu wa makocha kutoka nje 
ya nchi unavyofanyika.

“Sisi hatukutoa tangazo lolote la kuta-
ka watu walete wasifu, lakini makocha 
kutoka nje waliposikia tu tumeachana 
na kocha, wakaanza kumiminika kuleta, 
na hii ndiyo tabia ya watu wa mpira wa 
miguu, hawasubiri tangazo, wakiona tu 
kocha ametimuliwa,” Zaka aliongeza.



Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI Simba ikipata pigo kwa kum-
poteza daktari wake, Yassin Gembe, 
nyota wa zamani wa Yanga, Sunday 
Manara ‘Kompyuta’ ameitaka klabu 
hiyo isibweteke kama inahitaji kutetea 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika watakayoshiriki.

Taarifa rasmi iliyotolewa na Simba 
imesema, Gembe amefariki jana mcha-
na katika hospitali ya Taifa ya Rufaa ya 
Muhimbili ambapo alikuwa amelazwa.

“Kwa masikitiko makubwa tunatan-
gaza kifo cha aliyekuwa daktari wa timu 
ya wanaume (Simba), ambaye kwa sasa 
alikuwa daktari wa timu ya vijana, Dk. 
Yassin Gembe, ambacho kimetokea leo 
( jana) mchana katika Hospitali ya Taifa 
ya Rufaa ya Muhimbili,” ilisema kwa ki-
fupi taarifa ya klabu hiyo.

Hata hivyo, wachezaji wa Simba na 
benchi la ufundi juzi walipata nafasi ya 
kwenda kumjulia hali ikiwa ni muda 
mfupi baada ya kurejea nchini waki-
tokea Sudan walipokwenda kushiriki 

mashindano maalumu.
Komputa aliliambia gazeti hili Yanga 

inatakiwa iongeze juhudi katika kila 
idara kwa ajili ya kuhakikisha wanafanya 
vizuri zaidi ya walivyofanikiwa katika 
msimu uliopita.

“Timu zote zimejiimarisha na kuji-
panga, ninawakumbusha Yanga wa-
sibweteke, waongeze mazoezi, wajue 
ushindani umeongezeka katika michezo 
ya Ligi Kuu msimu huu na ile ya kimataifa 
watakayoshiriki,” alisema Kompyuta.

Aliongeza licha ya mabosi wa kla-
bu hiyo kufanya usajili mzuri lakini 
wachezaji wanapaswa kutambua wajibu 
wao wanapokuwa uwanjani.

“Nawakumbusha wachezaji wa Yan-
ga watambue wana deni kubwa am-
balo wanatakiwa wawalipe mashabiki 
wao, wanatakiwa kufanya vizuri katika 
michezo ya ligi ya nyumbani pamoja 
na mashindano ya CAF, kule ndio kuna 
ushindani halisi, waongeze bidii,” alise-
ma nyota huyo ambaye ni baba wa Haji 
Manara.

Aliongeza timu kufanya usajili mzuri 

haimaanishi imeshashinda mechi, 
wachezaji wanatakiwa wacheze kwa 
kuelewana na kwa umakini na vile vile 
kuwa na utulivu ndani na nje ya uwanja.

“Bila nidhamu timu haiwezi kufaniki-
wa, kuna mechi nyingi mbele yao, kuna 
wale watakaoumia, basi waliobakia wa-
tatakiwa kujituma na kuibeba timu hadi 
ifikie malengo yake, hakuna miujiza ka-
tika soka la sasa,” alisema. 

Aliongeza viongozi wa timu, wachezaji 
pamoja na mashabiki wanapokuwa na 
umoja na ushirikiano, ni rahisi kufikia 
malengo yaliyowekwa kwa sababu haku-
na linachoshindikana.

“Nawatakia kila la kheri katika 
mashindano ya kimataifa ambayo wana-
tarajia kuanza hivi karibuni, waongeze 
tu umakini katika  michezo hiyo, naami-
ni watapeperusha vyema bendera ya 
timu yetu, tunawaamini,” alimaliza.

Yanga inaendelea na mazoezi kwa ajili 
ya kuvaana na Azam FC katika mechi ya 
raundi ya tatu ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakayochezwa Jumanne kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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   Hata hivyo kila upande unaendelea kujiimari-
sha kwa ajili ya Ligi Kuu Bara na mechi za...
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Stars kitaeleweka, 
Twiga mambo safi

Na Saada Akida

NINATAKA ushindi, hayo ni 
maneno ya Kocha Mkuu wa Timu 
ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
Honour Janza, kuelekea mchezo 
wa marudiano wa kusaka tiketi 
ya kushiriki fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN), dhidi ya Uganda 
utakaochezwa leo jijini Kampala.

Janza alisema amewaandaa 
wachezaji wake kucheza kwa 
mfumo tofauti na walivyoonekana 
katika mchezo wa kwanza sababu 
wao wanahitaji matokeo ya aina 
moja tu.

Kocha huyo alisema amewa-
taka nyota wake wasiwe na hofu 
yoyote lakini wakiongeza umakini 
kwa ajili ya kuhakikisha wanafikia 
malengo na kusonga mbele kwe-
nye michuano hiyo.

“Wachezaji wako katika hali 
nzuri, wanaelewa tunachokihitaji, 
tunajua tuko nyuma, nimewataka 
waongeze bidii na uwezo wa ku-
pata ushindi tunao,” alisema Janza 
ambaye timu yake ilifunga bao 1-0 
kwenye mechi ya kwanza.

Wakati huo huo, Timu ya Soka 
ya Taifa ya wanawake (Twiga 
Stars), imeanza vyema kutetea ub-
ingwa wa mashindano ya COSAFA 
kwa kuwachapa Comoro mabao 
3-0 dhidi ya Comoro katika mch-
ezo uliochezwa jana mchana mjini 
Port Elizabeth.

Bao la kwanza la Twiga Stars 
lilifungwa na Donisia Minja dakika 
ya 13 baada ya kuunganisha krosi 
iliyopigwa na Mwanahamisi Omari 
‘Gaucho’ huku la pili likiwekwa 
kimiani dakika yaa 41 na Enekia 
Kasonga.

Twiga Stars ilienda mapumziko 
ikiwa mbele kwa mabao 2-0 na 
goli lake la tatu dakika ya 50 liki-
fungwa na Enekia ambaye aliibuka 
mchezaji bora wa mechi hiyo.

Mabingwa hao watetezi 
watashuka tena dimbani kesho-
kutwa kucheza dhidi ya Botswana 
na watamaliza hatua ya makundi 
Septemba 7, mwaka huu kwa 
kuvaana na Malawi.

Kikosi cha Twiga Stars kilichoan-
za katika  mchezo huo wa jana ni 
Zulfa  Ally, Anastazia Katunzi, Vio-
leth Nicholaus, Fatma Issa ‘Densa’, 
Diana Msewa, Irene Kisisa, Amina 
Bilali, Enekia Kasonga, Donisia 

Aubameyang rasmi asajiliwa na Chelsea

Yanga yaamshwa,
Simba yapata pigo

Beki wa 
Timu ya Soka 
ya Taifa ya 
Wanawake 
(Twiga Stars), 
Fatma Issa 
‘FettyDensa’ 
(kushoto), 
akiwania 
mpira dhidi 
ya mchezaji 
wa Comoro 
katika mechi 
ya mashinda-
no ya COSAFA 
iliyochezwa 
mjini Port 
Elizabeth, 
Afrika Kusini 
jana. Twiga 
Stars ilishinda 
mabao 3-0. 
PICHA: TFF


