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Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (katikati), akipata maelezo ya namna mita ya kupima gesi asilia kwa matumizi va
nyumbani inavyofanya kazi, kutoka kwa mmoja wa wafanyakazi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC), wakati
wa uzinduzi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji gesi asilia kwa matumizi ya majumbani katika eneo la Mnazi Mmoja
mkoani Lindi, jana. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mawakili walalamikiwa kwa
hakimu kukwaza kesi ya rushwa

BAA LA CORONA
—

atoto chini ya miaka
miwili hawaruhusiwi
kuvaa barakoa na

si salama kwao, ila kama
atahitajika kupelekwa
hospitali au kutolewa nje
mzazi/ mlezi anapaswa
kumuhifadhi vizuri
kwa usalama ili asipate
maambukizo ya Covid-19.
WHO.
Ili kujikinga na maambukizo
ya Covid-19 tahadhari
zinapaswa kuchukuliwa;
® Epuka mikusanyiko ya
watu
® Nawa mikono kwa sabuni
na maji yanayotiririka
m Epuka kusalimiana kwa
kushikana mikono na
kukumbatiana
m Ukipiga chafya au
kukohoa, ziba mdomo
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Mawakili
walalamikiwa
Kwa hakKimu
Kikwazo kesi
rushwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAWAKILI wa washtakiwa watatu
akiwamo mfanyabiashara maarufu jijini
Arusha, Shabiby Virjee (34), wanaotuhu-
miwa kutoa rushwa ya Sh. milioni 10, wa-
natuhumiwa kufanya njama za makusudi
kuzuia kuanza kusikilizwa kwa kesi hiyo,
kwa kipindi cha zaidi ya miezi mitatu bila
ya sababu za msingi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Wakili wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru), Ha-
midu Simbano na mwenzake Richard
Jacopiyo mbele ya Hakimu Mfawidhi
Martha Mahumbuga wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha.

Walidai kesi hiyo ilikuwa ianze kusiki-
lizwa Februari 8 mwaka huu, baada ya
upelelezi kukamilika na watuhumiwa
hao kusomewa maelezo ya awali siku
hiyo, lakini ilishindikana kuanza kusiki-
lizwa, baada ya wakili Gwakisa Sambo
wa mshtakiwa wa kwanza (Virjee), kutoa
sababu za kuahirisha kesi hiyo ambazo
hazikuwa za msingi.

Wakili Hamidu alimweleza Hakimu
Mahumbuga kuwa, washtakiwa wana
mawakili zaidi ya watatu, lakini wa-
nashindwa kuendelea na usikilizwaji wa
kesi hiyo pale mmoja wao anapopata ud-
huru hasa Wakili Sambo, jambo ambalo
siyo sahihi.

“Kila mara Sambo amekuwa akitoa ud-
huru kwa zaidi ya mara tatu wakati wako
hapa mawakili wengine ambao wanaweza
kumshikia wakili huyo na kesi kuendelea
kusikilizwa,” alidai Wakili Hamidu.

Aidha, Wakili Hamidu alimwomba
Hakimu Mahumbuga kukemea tabia hiyo
na kutoa ahirisho la mwisho ili kesi hiyo
isiendelee kucheleweshwa kwa makusu-
di na iendelee kusikilizwa.

Wakijibu hoja hiyo, mawakili wa
washtakiwa hao akiwamo Godluck Maico,
walikiri kuchelewesha kesi hiyo na kua-
hidi hali hiyo kutojirudia tena.

“Mheshimiwa Hakimu, tunaomba
utusamehe kwa hili na endapo ikiji-
tokeza siku kesi itakapopangwa kusiki-
lizwa, itabidi ianze kusikilizwa, hivyo
hivyo na sio vinginevyo kama ilivyoji-
tokeza siku zote,” alisema Wakili Godluck.

Baada ya hoja za pande mbili kumal-
izika, Hakimu Mahumbuga aliwataka
mawakili wote kijipanga kwa usikilizwaji
wa kesi hiyo Julai Mosi, mwaka huu na
kusisitiza siku hiyo kesi haitaahirishwa
kama ilivyokuwa siku za nyuma.

Pia alimtaka shahidi wa kwanza ka-
tika kesi hiyo Meshack Laizer, kuwapo
siku hiyo bila ya kukosa ili kesi hiyo ianze
kusikilizwa.

Naahirisha kesi hii hadi Julai Mosi,
mwaka huu na shahidi naomba siku hiyo
uwapo mahakamani hapa, ili kesi iende-
lea,” alisema Hakimu Mahumbuga.

Mbali ya Virjee, walioshtakiwa wen-
gine ni aliyekuwa askari polisi Kituo Ki-
kuu cha Polisi Arusha, Paulo Erasmo (37)
na mfanyakazi wa kampuni ya mafu-
ta ya Oryx, Nenzi Pazi (38).
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Katibu Tawala wa Mkoa wa Mtwara, Alphayo Kidata (kushoto), akipokea vifaa kwa ajili ya kujikinga dhidi ya virusi vya corona
kutoka kwa Kaimu Meneja wa tawi la NMB Mtwara, Rosemary Moshi, ikiwa ni sehemu ya misaada inayotolewa na benki hiyo

nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Vyama vyalia zuio mikutano

Na Mwandishi Wetu

VYAMA vya upinzani nchini vimesema
kuwa kuendelea kwa zuio la mikutano ya
kisiasa la tangu mwaka 2015, kunawaathiri
kufanya maandalizi ya uchaguzi mkuu wa
Oktoba mwaka huu.

Hali hii imeendelea kuwapo ikiwa im-
ebaki miezi mitano kuelekea uchaguzi
mkuu wa rais, mbunge na madiwani unaot-
arajia kufanyika Oktoba, mwaka huu.

Wakizungumza na Nipashe, Naibu Ka-
tibu Mkuu wa CUF, Magdalena Sakaya na
Naibu Katibu Mkuu wa Uenezi, Habari na
Mahusiano kwa Umma wa ACT-Wazalendo,
Janeth Rithe na Ofisa wa Habari na Ma-
wasiliano wa Chadema, Tumaini Makene.

Walisema msingi wa vyama vya siasa ni
mikutano, lakini kwa muda mrefu haifanyi-
ki na sasa ni mwaka wa uchaguzi na bado
haijaruhusiwa.

KAULI YA CUF

Sakaya alisema matarajio ya vyama
vingi ilikuwa ni kuondolewa kwa zuio
hilo tangu mwanzoni mwa mwaka huu ili
kuviwezesha vyama kufanya kazi zao bila
usumbufu, lakini hali imekuwa tofauti.

“Tuliambiwa mikutano inazuiwa ili
watu wafanye kazi za maendeleo, huu ni
mwaka wa uchaguzi tulitarajia vyama ving-
eruhusiwa kuendelea na mikutano kwa
kuzingatia vyama ndiyo wadau wakubwa,
ndivyo vyenye watu na huwezi kwenda
kwenye uchaguzi mkuu bila mikutano, la-
kini hadi sasa zuio liko pale pale,” alisema.

Aidha, alisema wakati kukiwa na zuio
hilo bado wameendelea kuitwa kwenye
mambo mbalimbali ya maandalizi ya uch-
aguzi mkuu kama hivi karibuni waliitwa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kwa ajili
ya kupitisha maadili ya uchaguzi, na Msajili
wa Vyama vya Siasa alitaka ratiba zao, lak-
ini hakukuwa na ufafanuzi wowote kuhusu

zuio linalovikabili vyama hivyo kwa sasa.

CHADEMA YANENA

Msemaji wa Chadema, Tumaini Mak-
ene, alisema kuendelea kwa zuio hilo ni
kiashiria kibaya cha demokrasia kwa kuwa
inakandamiza haki za kikatiba na sheria.

Kwa mujibu wa Makene, ushindani kwe-
nye majukwaa baina ya chama kilichopo
madarakani na upinzani ni mgumu, hivyo
kuamua kuzuia mikutano.

“Ni moja ya jambo ambalo limekwaza
sana na linasababisha uchaguzi mkuu
wa mwaka huu kuwa sehemu ya kufanya
maamuzi.”

ACT-Wazalendo

Naye Rithe wa ACT alisema vyama vya
upinzani vimathirika sana kwa kutokufan-
ya mikutano ya kisiasa kwa kuwa shughuli
zao zinahusisha kukutana ambako kilipig-
wa marufuku mwaka 2015.

“Licha ya kwamba ni haki yetu kuku-
tana kwa mujibu wa katiba, lakini hatuwezi
kufanya hivyo kutokana na zuio lililopo
kwa sasa,” alisema.

Alisema: “Kwa miaka mitano vyama
vya upinzani havijafanya mikutano, lakini
tumeona wenzetu wakiendelea na shu-
ghuli za siasa bila katazo lolote, hii si sawa
na hadi sasa kupo kimya licha ya kwamba
imebaki miezi mitano kufikia uchaguzi
mkuu.”

ZUIO LA MIKUSANYIKO

Kuhusu barua ya Msajili wa Vyama vya
Siasa nchini, Jaji Fransis Mutungi, kuvitaka
vyama kuwasilisha ratiba zake kuelekea
uchaguzi mkuu ikiwa ni kwa mujibu wa
sheria, Sakaya alisema:

“Tulimjibu msajili wa barua yake
tukimuuliza suala la kuzuiwa kwa miku-
sanyiko kutokana na janga la corona, je,
tunakwendaje na suala hili lakini hadi sasa
hakuna majibu.”

Naibu Katibu Mkuu huyo ambaye ni
Mbunge wa Kaliua, alisema kumekuwa na
sitofahamu kwa kuwa CUF ilipaswa kuanza
mchakato wa kura za maoni mwanzoni
wa mwezi huu, lakini hadi sasa hakua jibu
lolote.

“Kuzuiliwa kwa mikusanyiko kwa saba-
bu ya janga la corona kumethiri shughuli
zetu za kisiasa, hatuna kibali cha miku-
tano tumemwandikia msajili hajajibu, tu-
nashindwa kufanya kura za maoni ambazo
hukusanya watu wengi kwa wakati mmo-
ja,” alisema.

Kwa mujibu wa Sakaya, mikutano yao
huwa na wajumbe 100 hadi 300 kwa ngazi
ya kata, wilaya ni 600 hadi 1,000 kwa ajili
ya kupitisha majina ya wagombea, kwa
mgombea urais ni zaidi ya wajumbe 1,200.

Alisema kupitia mikutano hiyo ndiyo
huamua na kupitisha wagombea, na kwam-
ba bila mikutano huwezi kuamua kwa
kuwa itakuwa ni mwanzo wa kuua chama,
kwa kuwa lazima wamchague mgombea
kwa kupiga kura, na wanapata kigugumizi
kujua hali itakuwaje iwapo serikali itaende-
leza ukimya.

“Tuna zuio la mikutano ya hadhara
na sasa tuna zuio la mikusanyiko, huwezi
kwenda kwenye uchaguzi mkuu bila kura
ya maoni, utagawa wanachama na atakim-
bia, mahali kuna agomba saba hadi 10 la-
zima wapigiwe kura,” alisema.

Alisema CUF ilitaka kumaliza suala la
kura za maoni mwishoni mwa mwezi huu,
ili kuwa na muda wa kutosha kutibu ma-
jeraha ya uchaguzi wa ndani, lakini kwa
sasa hajajua la kufanya kwa kuwa hakuna
uwezekano wa mikutano ya mtandaoni.

Naye Rithe alisema wameshajibu barua
ya msajili na itapelekwa leo na kwamba
watu wametangaza nia na hatua inayofua-
ta ni vikao ndani ya chama ambalo litaanza
baada ya Bunge kuvunjwa Juni 19, mwaka
huu.
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JK ateuliwa taasisi ya lishe kimataifa

Ottawa, CANADA

TAASISI ya kimataifa ya lishe imemteua
Rais wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete,
kuwa mjumbe wa bodi ya wakurugenzi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwenye tovuti ya Nutrition International,
Kikwete aliteuliwa na kupitishwa wakati
wa mkutano mkuu wa lishe uliofanyika
Aprili 28, mwaka huu, kwa mtandao
kutokana na janga la corona.

“Tunayofuraha kuwa na Dk. Jakaya
Kikwete pamoja nasi katika suala la
kumaliza utapia mlo,” alisema Mwenyekiti
wa Bodi ya Lishe Duniani, David de
Ferranti.

“Ameaonyesha kuwajibika kufanya
dunia kuwa mahali salama, kupitia timu
ya lishe, amani na usalama.”

Taarifa hiyo ilisema kiongozi huyo

ambaye amekuwa Rais wa Tanzania
mwaka 2005 hadi 2015, na kwamba
alishikiri kikamilifu kusimamia masuala
hayo ndani ya Baraza la Mawaziri, na
Wizara za Fedha na Wizara ya Mmabo ya
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa.

Kutokana na jitihada hizo alichaguliwa
kuwa Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maendeleo ya Jamii Kusini mwa Jumuiya
ya Ulinzi, Usalama na Siasa na Mwenyekiti
wa Bunge la Umoja wa Afrika wa Wakuu
wa Nchi na Serikali.

“Tumejaa nguvu na tunashangilia
kwamba amejiunga na Bodi yetu ya
Wakurugenzi,” alisema Rais na Mkurugenzi
Mtendaji wa Lishe Kimataifa, Joel Spicer.

Aliongeza: Lishe ya kimataifa ina
bahati ya kuwa na bodi yenye nguvu na ya
kujitolea isiyo ya kawaida, na nia kubwa
ya kuchukua hatua. Tunashiriki imani

ya pamoja zaidi ya zamani na lazima
ulimwengu utambue lishe ili kujenga
familia bora.”

Alisema miongozo ya Rais Kikwete
itakuwa muhimu katika kufanya kazi
ulimwenguni ambako kila mtu, kila mahali
anataka kufikia malengo mahususi.

Mwaka 2017 Rais Kikwete alifungua
mfuko wa Jakaya Mrisho Kikwete
uliofanyakazi na serikali pamoja na wadau
katika kubadili maisha ya watu barani
Afrika kupitia ubinifu, ufanisi, uendelevu
ikiwamo kuongeza thamani.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Rais
Kikwete alihudumu kama kiongozi wa
kundi la ‘Scaling Up Nutrition Movement’
na mjumbe wa Tume ya Kimataifa Fedha
na Fursa ya Elimu Ulimwenguni.

Taasisi hiyo iliyoanzishwa mwaka
1992 ikiwa na makao makuu yake Ottawa,

WANAPENDA

WA SHERIA YA
| -

KUWA KAMPUNI YAO
HIVYO KUAMUA KUIFUNGA KWA MUJIBU

Canada imelenga kumaliza tatizo la
utapia mlo duniani mwaka 2030, Bodi ya
Wakurugenzi ya Shirika hilo inajumuisha
wakuu wa nchi wastaafu na wataalamu
wengine wa kada mbalimbali, ambayo
hutoa mwongozo na msaada kwa taasisi
inayofanyakazi kuboresha maisha ya
mamilioni ya watu hususani wanawake,
watoto wa kike na watoto kwa ujumla.

Katika ukurasa wake wa Twitter, Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu aliandika:

“Hongera Kikwete kwa uteuzi huu wa
Bodi ya Lishe kimataifa. Kila lakheri katika
utekelezaji wa majukumu yako. Pasi na
shaka kuwa utatoa mchango mkubwa
katika kuboresha hali ya lishe duniani
hususan kwa wanawake wa umri wa kuzaa
na watoto wa umri wa chini ya miaka
mitano.”

WAMILIKI WA KAMPUNI YA IGALULA

PLANTATIONS LIMITED (NAMBA YA
USAJILI 101315 YA TAREHE 1/08/2013)

KUUTANGAZIA UMMA
IMEFILISIKA  NA

MAKAMPUNI BRELA.

157569
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Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo, akifuatilia utekelezaji wa mradi
wa usambazaji wa umeme Kkatika eneo la Loliondo Ngorongoro mkoani Arusha,
uliogubikwa na malalamiko yakiwamo ya kusuasua kwa utekelezaji wake. PICHA:

ASRAJI MVUNGI.

Lembeli alia kuanza
kuchezewa rafu CCM

Na Shaban Njia, KA-

HAMA

ALIYEKUWA Mbunge
wa Jimbo la Kahama,
James Lembeli, amesema
anachukizwa na baadhi
ya viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM)
wilayani Kahama, wa-
naomtuhumu  kwenye
majukwaa ya Kkisiasa
kuwa anafanya kampeni
za chini chini kuwania
Jimbo la Ushetu.

Lembeli alitoa malala-
miko hayo jana wakati ak-
izungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake
kuhusu namna viongozi
wa CCM wanavyomtuhu-
mu kwenye majukwaa
kuwa anafanya harakati
za kugombea nafasi hiyo.

Alisema hawezi kufan-
ya kampeni za chini chini
kuwania jimbo ambalo
bado lina mbunge wake,
lakini anashangazwa na
maneno yanayosema na
viongozi wa chama hi-

cho wawapo majukwaani
ndani ya jimbo kuwa
anafanya kampeni na ku-
litaka jimbo.

Lembeli alisema pia
anazushiwa kuwa alire-
jea katika chama hicho
kutoka Chadema bila ku-
fuata utaratibu.

Aidha, Lembeli alise-
ma kugombea ni haki
yake kisheria na kikatiba,
na kwamba anaweza ku-
gombea nafasi yoyote
kwenye uchaguzi mkuu
hata kama ni Jimbo la
Arusha.

“Sitajatangaza kama
nagombea, ila ukifika
muda nitatangaza na
kwenda kugombea na-
fasi gani na jimbo gani,”
alisema.

Aidha, alisema alion-
doka CCM kwa mambo
kama hayo yanayoen-
delea kwa sasa, na
kuongeza anafuata utara-
tibu uliowekwa na Mwe-
nyekiti wa CCM Taifa juu
ya kutofanya kampeni
kwenye jimbo ambalo

lina mbunge na akikutana naye
atamweleza yanayoendelea Ka-
hama.

Kwa mujibu wa Lembeli, vyum-
ba vya madarasa aliyoanzisha ka-
tika jimbo la Ushetu kwa kutumia
fedha za mfuko wa jimbo, mpaka
wakati huu hayajakamilishwa na
badala yake wanaibuka na kujen-
ga vyumba vipya vya madarasa
shule za msingi na sekondari, na
aliyoanzisha wanayaacha.

Advertisement of Business Opportunities

INFORMATION ON BUSINESS OPPORTUNITIES

Date: Ist June 2020

Reference no: 01/NCA/2020

Subject: Provision of Consultancy Services
Contracting Authority: Norwegian Church Aid Tanzania

Deadline for submission of letter of interest: 7th June 2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
SHAURI LA MADAI YA GHARAMA
NAMBA 25 YA 2019
(lliyotokana na shauri la Maombi ya Madai a Ardhi
namba |14/2019 ya Mahakama Kuu ya Tanzania,Mbeya)
MAGAE A.BUKUKU........ooovvmmmmssssssssssssssseen MDAI
DHIDI YA
DAILE ADAMSON

Kwa: DAILE A BUKUKU
POPOTE ULIPO TANZANIA,

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Unaamriwa na Mahakama hii uhudhurie hapa Mahakama Kuu
yaTanzania Kanda ya Mbeya tarehe 4/6/2020 siku ya Alhamisi
saa 3.00 asubuhi,ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.

ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo shauri litapangwa
kusikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa Mahakama
leo hii tarehe 14 Mwezi Aprili 2020.

MEBU AL

PAHAKAMA KU YA TARTANI

wnm.

|

Background

Norwegian Church Aid (NCA) is a Norwegian non-governmental and development organization working to promote Social Justice, Human
Rights and Economic Justice for poor communities. NCA has its foundations based in the congregation of Churches in Norway, whose efforts
are dedicated towards eradicating poverty, its causes and social deprivation. In Tanzania, NCA works in collaboration with local faith-based

partners (FBOs)

Norwegian Church Aid Tanzania, in cooperation with its partner invites
services to respond to this advertisement.

Consultants who have responded to this advertisement and provide the required information will be shortlisted and the qualified ones will

receive a Request for Proposal (RFP) for the relevant lot(s).

1. Consultancy on Job needs analysis review

The consulting firm or individual should possess the below listed qualifications:
* At least five years of in-depth experience in conducting job needs analysis.
* Experience in talent management/development and training activities.
Experience in working with international organisations (preferably INGO).

Excellent analytical, research, writing and communication skills.
Ability to work independently.

A high standard of professionalism.

Proficiency in English both oral and written.

[od

. Consultancy on Clinical Services Review

Specific qualifications of team leader will include but not limited to:

* Master’s in health related with experience in conducting clinical services monitoring and review with not less than five (5) years

* Good understanding of Tanzanian Health systems
* Experience in managing Review team

Demonstrate evidence of carrying similar work in East Africa before, especially in Tanzania, particularly health sector

.
+ Good in qualitative and quantitative research methods

Experience in undertaking of clinical services/ hospital services monitoring and review

Good report writing skills

The interested Consultants shall provide the following information to the Contracting Authority:

* Indicate which Consultancy service you are interested in.

* Provide the following information:

+ the individual or company’s name and contact details;

* contact person;

* CV of individuals or brief description of the company’s background
* experience with this kind of service (as specified above).

This is purely information on business opportunities and does not constitute a commitment to purchase or any other form of contractual

commitment with the Contracting Authority.

Due to the COVID-19 pandemic we are sorry that we are not accept hard copy of profiles, therefore
all documents should be scanned in one original document in PDF format and send to procurement.tanzania@nca.no

When the shortlisting process is completed by the Procurement Committee, successful candidates will be contacted.

qualified individual consultants or firms in provision of the following

and main line of work; and
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Madiwani wa Halmashauri ya Nyasa wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Christina Mndeme (hayupo pichani), alipozungumza nao

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office — State House

INVITATION FOR QUOTATIONS

FOR
TZ-TASAF-166381-GO-RFQ TO SUPPLY NETWORK EQUIPMENT

TZ-TASAF-166384-GO-RFQ TO SUPPLY VIDEO
CONFERENCE SOLUTION AND TELEPHONE HANDSETS

Date: Ist June, 2020

. The United Republic of Tanzania has received financing from the World Bank and
support from United States Agency for International Development (USAID), Bill and
Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS, Tuberculosis & Malaria
International Fund for Agriculture Development, the NORWAY Government and OPEC
FUND towards the cost of the Productive Social Safety Net Project II.

. You are hereby invited to submit your price quotation for supplying Network Equipment
and Telephone Handsets as described in the Schedule of Requirements and Prices
attached in Section Il of the Invitation for Quotations document.

. The Invitation for Quotations document is available in the TASAF Website
www.tasaf.go.tz for interested bidders where also amendment or clarifications for the
same will be posted.

. All quotations, properly filled in, addressed to: The Executive Director, Tanzania Social
Action Fund, 4th Floor, PSSSF Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road, P. O. Box 2719,
Dodoma, Tanzania shall be submitted via e-mail. Electronic Bidding will not be permitted
except e-mail submission as detailed in ITT 17 in view of COVID-19. Quotations shall
be valid for 45 days.

. The required delivery period is 60 days from the date of local purchase order.

. Deadline for submission will be on |7th June, 2020 at 10:00 hours local time. Quotations
will be opened promptly thereafter through live stream in YouTube in the following link

https://youtu.be/uWLwuQQ7JFE and the opening event will be recorded and posted
on the TASAF’s website www.tasaf.go.tz for viewing in view of COVID-19.

. Late quotations, portion of quotations, quotations not received,  quotations  not
opened at the quotation opening ceremony shall not be accepted for evaluation
irrespective of the circumstances.

The Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,
4th Floor, Board of Trustees of Public Service Social Security Fund
Building,
Jakaya Mrisho Kikwete Road,
P. O. Box 2719,
Dodoma, Tanzania

katika kikao maalum cha Baraza la Madiwani mjini Mbambabay jana. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

Ofisa ushirika
‘atemeshwa’
fedha
alizodaiwa
kuziiba

Na Said Hamdani, LINDI

JUMLA ya Sh. 4,042,340 zinazodaiwa kuibwa na Ofisa
Ushirika wa Manispaa ya Lindi, mkoani humo, Wilfred
Mansuetus Luke, kutoka Chama cha Msingi cha Ununu-
zi wa Mazao ya Wakulima cha Kitumiki, zimerejeshwa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru).

Mkuu wa taasisi hiyo mkoani Lindi, Stephen Chami,
alibainisha hayo hayo, alipokuwa anatoa maelezo mafu-
pi wakati wa kukabidhi fedha hizo kwa Mkuu wa Wilaya
hiyo, Shaibu Ndemanga, ambaye naye alizikabidhi kwa
uongozi wa chama husika cha Kitumiki.

Alisema fedha hizo ziliibwa na ofisa ushirika huyo
msimu wa mauzo ya korosho mwaka 2017/2018, kwa
kuingiza kwenye malipo majina hewa mawili, ambao
sio wakulima waliopeleka mazao kwenye chama hicho.

Chami alitaja majina na viwango vilivyolipwa ni
Eusebia Agustino Ndachua aliyelipwa Sh. 2,642,240
na kuingiziwa akaunti Na. 21701607398 Benki ya NMB
na Christina Christiani Kaijage aliyeingiziwa kwenye
Akaunti Na. 20701620365 NMB Sh. 1,400,100 Novemba
16, 2017.

“Huyu Christina Ndachua aliingiziwa fedha hizi De-
semba 5, mwaka 2017 na Eusebia Kaijage aliingiziwa
kwenye akaunti yake Novemba, 2017,” alisema Chami.

Alisema kupatikana kwa fedha hizo kumetokana
na uongozi wa Chama cha Kitumiki kupeleka Ofisi ya
Takukuru malalamiko kuwa Ofisa Ushirika, Wilfred
Luke, kutokuwa mwadilifu kwa kuyaingiza majina hewa
kwenye orodha ya malipo ya mwaka 2017/2018.

Chami alisema uchunguzi uliofanywa na taasisi hiyo,
umethibitisha, Christina Kaijage na Eusebia Ndachua
hawakuwahi kuuza wala kupeleka hata kilo moja ya ko-
rosho katika Chama cha Msingi Kitumiki, hivyo kupitia
kwa Luke, walilipwa fedha hizo jumla ya Sh. 4,042,340
isivyo halali.

DC Ndemanga akipokea fedha hizo, na kuzikabidhi
kwa wahusika, aliipongeza Takukuru kwa kazi nzuri
waliyoifanya kufanikisha upatikaji wa fedha hizo, na ku-
utaka uongozi wa Chama cha Msingi Kitumiki kuhakiki-
sha unafikisha fedha hizo kwa wahusika.

Aidha, amewasisitiza watendaji kuwa waadilifu na
kutotumia madaraka waliyopewa kujinufaisha wao we-
nyewe, badala yake watumikie jamii inayowatumikia.

Mwenyekiti wa Kitumiki, Selemani Rashidi, alishuk-
uru kupatikana kwa fedha hizo, ambazo muda mrefu
walikuwa wakizidai kutoka kwa mtumishi huyo wa
manispaa bila mafanikio.

O
Mfumo usalama
wataKiwa kwa
wamiliki wa
viwanda

Na Gwamaka Alipipi

WAMILIKI wa viwanda nchini
wametakiwa kuweka mfumo
madhubuti wa kulinda afya na
usalama wa wafanyakazi, kwa
kuwa bado kuna changamoto ny-
ingi za kiusalama katika maeneo
yao ya kazi.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Usalama na Afya
Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija
Mwenda, aliyasema hao wakati
viongozi wa Shirikisho la Wenye
Viwanda (CTI), walipotembelea
ofisi za Osha kwa lengo la kujadil-
iana namna bora zaidi ya kubore-
sha mifumo ya usalama na afya
katika viwanda hapa nchini.

“Kwa hiyo nilipenda nanyi
mfahamu kwamba usalama ka-
tika viwanda vyetu haupo ka-
tika viwango stahiki kwa asilimia
zote na ndiyo maana taasisi yetu
imekuja na mpango mahususi
wa kuzuia ajali katika sehemu
za kazi ujulikanao kama ‘Vision
Zero' ambao endapo utatekele-
zwa ipasavyo katika viwanda na
sehemu nyingine za kazi basi
matukio ya ajali yatabaki kuwa
historia,” alisema Mwenda.

Ujumbe huo wa viongozi ku-
toka CTI ambao ulijumuisha baa-
dhi ya wawakilishi wa wanacha-
ma, uliongozwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa shirikisho hilo, Le-
odgar Tenga.

Akizungumza baada ya kuhiti-
misha kikao hicho, Tenga alisema
madhumuni ya kikao yalikuwa ni
kujadiliana juu ya utekelezaji wa
Sheria ya Afya na Usalama Ma-
hali pa Kazi ya mwaka 2003.

“Tunafahamu kwamba OSHA
ipo kwa mujibu wa sheria na
ina kazi kubwa ya kuhakikisha
kwamba kunakuwa na usalama
wa wafanyakazi katika maeneo
ya kazi na wenye viwanda ndiyo
wahusika wakubwa sana katika
hili na kwa sababu hiyo tume-
kuja ili kuona ni kwa jinsi gani
tutahakikisha wenye viwanda
wanatimiza matakwa ya OSHA,”
alisema Tenga na kuongeza:

“Kikao kilikuwa kizuri, tume-
badilishana mawazo kwa uwazi
kabisa, tumewaambia wenzetu
wanachama wetu wanasema
nini kuhusu utendaji wao na wao
pia wamesema jinsi ambavyo
wenye viwanda wanatekeleza
sheria na pale ambapo pana up-
ungufu kila upande, tumeuzun-
gumza na hatimaye tumekubali-
ana kwamba ipo haja ya wenye
viwanda kuelimishwa zaidi
kuhusu hii sheria.”

Alisema kupitia kikao hicho
wanatarajia kutakuwa na uelewa
zaidi kwa pande zote mbili na
kwamba; kwa upande wa OSHA
wataelewa changamoto ambazo
viwanda vinakumbana nazo na
wenye viwanda wataelewa ni wa-
napaswa kufanya katika kuteleza
sheria.
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HABARI KITAIFA

Wataalamu afya wahitajika migodini

Na Mwandishi Wetu, CHATO

WIZARA ya Afya imeombwa
kupeleka wataalamu wa afya ka-
tika maeneo ya wachimbaji wa-
dogo ili kutoa elimu ya namna ya
kujikinga na virusi vya corona, kwa
kuwa kundi hilo ni miongoni mwa
makundi yaliyo hatarini kutokana
na uwepo wa mwingiliano wa
watu wengi.

Ombi hilo limetolewa na
wachimbaji wadogo wa eneo la
Msasa wilayani Chato, mkoani
Geita, wakati wakipokea vifaa vya
kujikinga na maambukizo ya virusi

vya corona vilivyotolewa na taasisi
isiyo ya kiserikali ya kuwaendeleza
wachimbaji wadogo (FADev).

Wachimbaji hao Zacharia John
na Saanane Chai wakizungumza
kwa nyakati tofauti, walisema licha
ya hofu ya uwepo wa virusi vya co-
rona kupungua nchini, lakini bado
elimu ya namna ya kujikinga ina-
hitajika kwa wachimbaji wadogo,
ambao mazingira ya kazi yanam-
wingiliano wa watu wengi.

Katibu wa mgodi wa kilimo
kwanza uliopo katika eneo hilo,
Saanane Chai, alisema kauli zinazo-
tolewa na Rais John Magufuli dhi-

di ya virusi vya corona imeondoa
hofu iliyokuwa imetanda kwa wa-
nanchi, lakini ipo haja ya elimu ya
kujikinga na maambukizo kutole-
wa kwenye makundi ya uchimbaji
ili waweze kujikinga.

“Kama mnavyojua maisha ya
wachimbaji wadogo hawana muda
wa kusikiliza redio wao muda wote
wako wanatafuta wakipata wa-
naenda kutumia kama elimu hai-
tatolewa na bahati mbaya akapata
maambukizo mchimbaji mmoja
atawaambukiza wengi kutokana na
mazingira ya kazi yalivyo,” alisema
Chai.

Mchimbaji mwingine, Josephat
Manyenye ambaye ni miongoni
mwa wakurugenzi katika mgodi
wa Kilimo Kwanza, alisema janga
la corona limesababisha biashara
ya madini kwa wachimbaji wadogo
kuwa ngumu kutokana na wafan-
yabiashara wakubwa kuhofia ku-
wekeza fedha kwenye uchimbaji.

“Ili mchimbaji mdogo aweze
kufanya kazi lazima amtegemee
mfanyabiashara mkubwa wa ma-
dini ambao wanatoa fedha kumu-
wezesha mchimbaji kuchimba aki-
pata anamuuzia dhahabu kwa sasa
wafanyabiashara wamekaa pem-

beni wakihofia fedha zao kutorudi
hii imekua changamoto kwetu,”
alisema Manyenye.

Kwa upande wake, Zagamba
Mohamed, alisema janga la co-
rona limeathiri zaidi shughuli za
uchimbaji kwa kushusha uchumi
na kwamba kabla ya corona mfuko
wa udongo unaosadikiwa kuwa na
dhahabu uliuzwa kati ya 100,000
hadi 150,000, lakini kutokana na
wafanyabiashara kuhofia kushuka
kwa bei ya dhahabu katika soko
la dunia udongo umeshuka hadi
kufikia Sh. 15,000 na kuwa hasara
kwa wachimbaji wadogo.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office — State House

RE-INVITATION FOR QUOTATIONS
FOR
SUPPLY SUNDRY ITEMS

FUND towards the cost of the Productive Social Safety Net Project II.

Invitation for Quotations document.
3. The

same will be posted.

email address in electronic format: miriam.malyeta@tasaf.go.tz.

5. The Quotations shall be valid for 45 days

Submission and opening details are provided in ITB Clause 7.

the circumstances.

Clause 17.
The Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,

Building,
Jakaya Mrisho Kikwete Road,
Dodoma, Tanzania

I ———]

Date: Ist June, 2020
I. The United Republic of Tanzania has received financing from the World Bank and
support from United States Agency for International Development (USAID), Bill and

Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS, Tuberculosis & Malaria
International Fund for Agriculture Development, the NORWAY Government and OPEC

2. You are hereby invited to submit your price quotation for supplying sundry items as
described in the Schedule of Requirements and Prices attached in Section Il of the

Invitation for Quotations document is available in the TASAF Website
www.tasaf.go.tz for interested bidders where also amendment or clarifications for the

4. All quotations, properly filled in, password protected must be delivered to the following

6. The required delivery period is 7 days from the issuance of the purchase order.
7. Deadline for submission will be on 16th June, 2020 at 10:00 hours local time. Quotations
will be opened promptly thereafter through live stream in YouTube in the following link

https://youtu.be/F45aXQ_c69U and the opening event will be recorded and posted
on the TASAFs website www.tasaf.go.tz for viewing in response to to COVID-19 .

8. Late quotations, portion of quotations, quotations not received, quotations not opened 6
at the quotation opening ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of

Electronic Quotation will not be permitted except e-mail submission as detailed in ITB

4th Floor, Board of Trustees of Public Service Social Security Fund

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office — State House
TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

QUOTATION No: TZ-TASAF-161710-NC-RFQ

for

CAR HIRE SERVICES
RE-INVITATION FOR QUOTATIONS

Date: st June, 2020

. This Invitation for Quotation (IFQ) follows the General Procurement Notice for this
Project which appeared in UN Development Business Issue no.WB-P475857-02/20
dated 4th February, 2020.

2. The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the
World Bank toward the cost of the Productive Social Safety Net II. This project will be
jointly financed by the Agency for International Development, Bill and Melinda Gates
Foundation, The Global Fund to Fight AIDS, Tuberculosis & Malaria, International Fund
for Agriculture Development, The government of NORWAY and OPEC.The Tanzania
Social Action Fund (TASAF) Management Unit, the implementing agency for this
Project intends to apply part of the proceeds to cover eligible payments under the
contract for which this IFQ is issued.

w

. You are hereby invited to submit your priced quotation for the provision of the
services as described in the Statement of Requirement (SoR) and Prices as detailed in
Section |l. The Invitation for Quotations document is available in the TASAF Website
www.tasaf.go.tz for interested bidders

where also amendment or clarifications for the same will be posted.

4. All quotations, properly filled in, password protected must be delivered to the following

email address in electronic format: miriam.malyeta@tasaf.go.tz.

5. Deadline for submission will be on 16th June, 2020 at 10:00 hours local time.
Quotations will be opened promptly thereafter through live stream in YouTube in the
following link https://youtu.be/99Kj3Tyad4s and the opening event will be recorded
and posted on the TASAF’s website www.tasaf.go.tz for in response to COVID-19 ..
Submission and opening details are provided in ITB Clause 17

. Late, partial, and quotations not read at the quotation opening ceremony shall not be
accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

Electronic Quotation will not be permitted except e-mail submission as detailed in ITB
Clause 17

The Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,
4th Floor, Board of Trustees of Public Service Social Security Fund
Building,
Jakaya Mrisho Kikwete Road,
P. O. Box 2719,
Dodoma, Tanzania

e ———
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TFF, TPLB tunahitaji lala
salama makini Ligi Kuu

HATIMAYE Juni 13, mwaka huu Ligi Kuu, Ligi Daraja la Kwanza na
Ligi Daraja la Pili Tanzania Bara, zitarejea baada ya likizo ya miezi
mitatu kasoro siku tano, iliyotokana na mlipuko wa maambukizo ya
virusi vya corona vinavyosababisha ugonjwa wa Covid-19.

Ligi hizo pamoja na michezo yote kwa ujumla ilisimama tangu
Machi 17, mwaka huu kufuatia agizo la serikali la kuepuka miku-
sanyiko kutokana na mlipuko wa maambukizo ya virusi vya corona
vinavyoendelea kuitikisa dunia.

Hata hivyo, kwa Tanzania hali ni shwari kwa asilimia kubwa kuto-
kana na maambukizo kupungua na kasi ya wagonjwa kupona hatua
iliyosababisha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John
Magufuli, kuruhusu ligi hizo kurejea tena.

Rais Magufuli ameruhusu ligi hizo kurejea, lakini akivitaka vyom-
bo husika: Shirikisho la Soka nchini (TFF) kwa kushirikiana na wiz-
ara husika ya michezo pamoja na ile ya afya kuhakikisha tahadhari
zote zinachukuliwa ili kuwakinga wachezaji na mashabiki kupata
maambukizo ya virusi hivyo kwa kuwa bado havijapata tiba wala
chanjo.

Tanzania haitakuwa nchi ya kwanza kuruhusu ligi hiyo kuendelea
baada ya kusimama kama ilivyokuwa kwa mataifa mengine ambayo
tayari ligi zao zimerejea ikiwamo Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Aidha, Ligi Kuu England (Premier League), Hispania (LaLiga), Ita-
lia (Serie A) nazo tayari mashirikisho husika yametangaza tarehe
rasmi ya kurejea kwake licha ya maambukizo ya virusi vya corona
nchini mwao bado kuwa juu sana ukilinganisha na Tanzania am-
bayo hospitali nyingi zilizokuwa na wagonjwa zimebaki patupu ku-
tokana na kupona na kuruhusiwa.

Kwa ujumla pamoja na serikali kuruhusu ligi kurejea, kila mmoja
anapaswa kuchukua tahadhari binafsi kutokana na ugonjwa wa
Covid-19 kutokuwa na tiba wala chanjo, huku hadi jana jumla ya
watu 6,176,278 duniani kote wakiripotiwa kupata maambukizo kati
yao 2,745,011 wakipona na 371,282 wakipoteza maisha.

Hata hivyo, Ligi Kuu Bara inarejea ikiwa imebakiza raundi 10 kab-
la ya kufikia ukingoni mwa msimu huu wa 2019-2020, hivyo TFF na
Bodi ya Ligi (TPLB)pamoja na kuhakikisha tahadhari zote za kujik-
inga na virusi hivyo zinachukuliwa, wanapaswa kuongeza umakini
zaidi ili kuhakikisha panapatikana bingwa halali na zile za kushuka
daraja zinashuka zilizostahili na si vinginevyo.

Tunatoa tahadhari hiyo mapema kutokana na kutambua hujuma
nyingi na michezo michafu ambayo timu hufanya katika mechi za
funga msimu ili kubebana kwa za kushuka daraja, zilizopo ukanda
salama na zile zinazowania ubingwa.

Lakini pia tunatarajia kuona waamuzi wakilipwa stahiki zao kwa
wakati ili kuweza kukidhi mahitaji yao, jambo ambalo litawapungu-
zia kuingia katika ushawishi wa kutotenda haki uwanjani kama am-
bavyo wamekuwa wakishutumiwa kwa misimu iliyopita kinapofika
kipindi kama hiki.

Hayo pia tunayatarajia kuona yakitendeka katika mechi za Ligi
Daraja la Kwanza na la Pili ambapo kumekuwa na malalamiko men-
gi ya kubebana karibu kila msimu, lakini TFF na TPLB wamekuwa
hawayashughulikii ipasavyo.

Lengo letu ni kutaka kuona timu zinazopanda daraja zinakwenda
kutoa ushindani wa kweli na kuzifanya ligi zetu kuwa bora barani
Afrika, lakini pia wawakilishi wa nchi kimataifa; Ligi Mabingwa na
Kombe la Shirikisho Afrika, wakienda kufanya kweli katika michua-
no hiyo kwa kutwaa ubingwa na kuandika historia kwa timu kutoka
Tanzania kufanya hivyo kwa mara ya kwanza.

Tunaamini hilo ni jambo linalowezekana kama TFF na TPLB
watatimiza wajibu wao wa kusimamia ligi hizo ipasavyo katika kila
hatua, jambo ambalo litazifanya klabu na wachezaji kuongeza juhu-
di kutokana na kutambua ushindi ni uwanjani pekee na hakuna
namna ya kuupata nje ya uwanja.

Mwisho, pamoja na ligi hiyo kusimama kwa muda mrefu, tu-
naamini kwa kipindi hiki cha wiki mbili kabla ya kurejea, makocha
na wachezaji watajiandaa vya kutosha ili kuendelea kutoa burudani
nzuri kwa mashabiki kwa kuonyesha ushindani mkali uwanjani
kama ilivyokuwa awali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Ustaarabu unahitajika kwa
mashabiki Ligi Kuu ikirejea

Na Adam
Fungamwango

JUNI 13, Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi
Daraja la kwanza na Ligi Daraja la Pili
Tanzania Bara zitarejea tena ili kupata
bingwa, timu zitakazoshuka daraja na
timu zitakazopanda msimu wa 2019/20.

Tangu Machi 17, serikali ilipositisha
shughuli zote za michezo kutokana na
dunia kukumbwa na ugonjwa wa Cov-
id-19 unaosababishwa na virusi vya coro-
na, kulikuwa na tishio la Ligi za Tanzania
kufutwa kama ilivyokuwa baadhi ya nchi
duniani.

Shukrani kwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli alipotangaza mara mbili kwa vipindi
tofauti, azma yake ya kutaka kufungulia
shughuli za michezo na hatimaye mara
ya tatu, kutamka rasmi kuruhusu mich-
ezo ikiwamo tarehe ambayo ni leo Juni
Mosi.

Ina maana kuanzia leo, Watanzania
ni ruhusa kujimwaga tena viwanjani
kushuhudia kandanda, mchezo ambao
mashabiki wengi waliukumbuka mno na
kuwa kama wagonjwa.

Nchi ilikuwa kimya na hakukuwa na
shamrashamra kama ambavyo huwa
inakuwa wakati ligi inaendelea nchini
Tanzania, watu kutambiana na kutaniana
hapa na pale, ili mradi tu kufanya watu
wawe na furaha, faraja na amani.

Sasa ni rasmi tayari kila kitu kime-
shafunguliwa, lakini Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, na Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
zimeweka utaratibu maalum jinsi gani
michezo hiyo ya ligi itafanyika kwa kuz-
ingatia taratibu zote za kiafya.

Kutokana na hali hiyo, wizara zote
mbili zimeshaanza kutoa miongozo na
bado zitaendelea kutoa mingine ili kufan-
ikisha mambo yote mawili, ligi zichezwe,
lakini kurejea kwa michezo hiyo kusilete
tena maambukizo mapya ya ugonjwa wa
Covid-19.

Kwa maana hiyo mashabiki wote wa
soka, wanapaswa kuifuata miongozo
hiyo, pamoja na masharti yatakayotole-
wa na wizara hizo.

Kama itatolewa ruhusa ya baadhi ya
mashabiki kuingia na ngoma zao, basi

inapaswa iwe hivyo na hata jinsi wa-
takavyokaa majukwaani, basi wafuate
taratibu zote za kiafya zilizowekwa na
wataalamu.

Kama mwongozo ni kwamba mashabi-
ki waingie uwanjani, lakini kuwe na idadi
maalum, basi mashabiki wanapashwa
kukaa kwenye viti kwa kuachiana mita
moja moja.

Ina maana kuwa shabiki akikaa kiti ki-
moja, cha pili kinaachwa tupu na mwing-
ine anakaa cha tatu.

Lakini hii kidogo inatakiwa pia iwe kwa
msaada wa wanausalama, lakini kuwe na
umakini na uangalizi wa hali ya juu kwa
wakata tiketi mlangoni, kwani inaweza
kushuhudia mashabiki wengine wakiin-
gia kwa njia za panya na uwanja ukajaa
kuliko ilivyopangwa kiafya.

Mashabiki pia wanatakiwa wawe
wamevaa barakoa kama itatokea wa-
kiruhusiwa kuingia uwanjani.

Kama hali itakuwa ni tofauti, basi
mashabiki wanatakiwa waheshimu maa-
gizo ya kutokwenda uwanjani na wala
wasianze kutaka kulazimisha kwenda ku-
jazana nje ya uwanja ambao mechi zin-
achezwa kwa sababu huo pia utakuwa ni
mkusanyiko na unaweza pia kusababisha
maambukizo.

Kinachotakiwa kwa mashabiki ni kuwa
wastaarabu na hii ni kwa ajili ya afya zao,
na si Shirikisho la Soka nchini (TFF), Jeshi
la Polisi au Serikali.

Hata kwa wale mashabiki watakaoku-
wa wanaangalia kwenye vibanda umiza,
wanatakiwa pia wawe makini maeneo
ambayo wanaangalia.

Kwanza wahakikishe muonyeshaji ana
vifaa kama maji, dawa na sabuni mlan-
goni, ili kila mmoja anawe kabla ya kuin-
gia. Pili kila shabiki ahakikishe anaingia
humo akiwa amevaa barakoa na hata
jinsi ya kukaa, wasikubali kujazana hadi
kuegemeana.

Mashabiki hawatakiwi kufanya mambo
au vituko ambavyo vitasababisha serikali
ighairi na kuchukua hatua nyingine kama
vile kusimamisha tena michezo ili kuokoa
maisha ya mashabiki ambao wameshind-
wa kulinda afya zao wenyewe.
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TANGAZO

DEPOSIT INSURANCE BOARD

Taarifa inatolewa kwa umma na Deposit Insurance Board
(DIB) kuwakumbusha wenye amana wa iliyokuwa
FBME BANK LIMITED kwamba;

|. Zoezi la ulipaji wa fidia ya bima ya amana kwa mujibu
wa sheria kwa wale ambao bado hawajalipwa fidia
linaendelea kupitia yaliyokuwa Makao Makuu ya
FBME Bank Limited yaliyopo Kinondoni, Dar es
salaam.

2. Hadi mwisho wa Aprili, 2020, Deposit Insurance
Board imelipa fidia kwa asilimia 51.77% ya wateja
wanaostahili fidia na asilimia iliyobakia bado
hawajajitokeza kuchukua fidia hiyo.

3. Kwa tangazo hili, Deposit Insurance Board inarudia
kuwakumbusha wateja wote ambao hawajachukua
fidia ya bima ya amana, kufika kwenye yaliyokuwa
Makao Makuu ya FBME Bank Limited yaliyopo
Kinondoni, Dar es salaam ili kulipwa fidia zao.

UKISIKIA TANGAZO HILI TAFADHALI
MTAARIFU NA MWENZIO.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA
TAREHE 28 MEI 2020

MKURUGENZ]|
DEPOSIT INSURANCE BOARD
JENGO LA MAKAO MAKUU YA

BENKI KUU YA TANZANIA
2 MTAA WA MIRAMBO
GHOROFA YA I I,
MNARA WA KASKAZINI
11884 DAR ES SALAAM

BARUA PEPE: DIB-INFO@BOT.GO.TZ
SIMU YA MEZANI: +255 22 223 5390
Fax: +255 22 223 4200

DEPOSIT INSURANCE BOARD

" KATIKA SHAURI LA MBINGA COMMUNITY BANK PLC, .
COVENANT BANK FOR WOMEN (T) LTD, EFATHA BANK
i LTD, KAGERA FARMERS COOPERATIVE BANK LIMITED, :
MERU COMMUNITY BANK NA NJOMBE COMMUNITY BANK

Taarifa inatolewa kwa umma na Deposit Insurance Board (DIB)
kuwakumbusha wenye amana wa zilizokuwa;

Mbinga Community Bank Plc,

Covenant Bank for Women (T) Ltd,

Efatha Bank Ltd,

Kagera Farmers Cooperative Bank Limited,
Meru Community Bank Limited na

Njombe Community Bank Limited, kwamba;

oSV h W —

|. Zoezi la ulipaji wa fidia ya bima ya amana kwa mujibu wa sheria
kwa wale ambao bado hawajalipwa fidia linaendelea kupitia
matawi yote ya benki ya TPB Bank Plc yaliyopo nchini.

2. Hadi mwisho wa Aprili, 2020, Deposit Insurance Board imelipa
fidia kwa asilimia 37.91% ya wateja wanaostahili fidia na asilimia
iliyobakia bado hawajajitokeza kuchukua fidia hiyo.

3. Kwa tangazo hili, Deposit Insurance Board inarudia kuwakumbusha
wateja wote ambao hawajachukua fidia zao kufika kwenye tawi
lolote la benki ya TPB Bank Plc ili kulipwa fidia zao.

UKISIKIA TANGAZO HILI TAFADHALI
MTAARIFU NA MWENZIO.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA
TAREHE 28 MEI 2020

MKURUGENZI
DEPOSIT INSURANCE BOARD
JENGO LA MAKAO MAKUU YA

BENKI KUU YA TANZANIA
2 MTAAWA MIRAMBO
GHOROFA YA I,
MNARA WA KASKAZINI
11884 DAR ES SALAAM

BARUA PEPE: DIB-INFO@BOT.GO.TZ
SIMU YA MEZANI: +255 22 223 5390

Fax: +255 22 223 4200
e —
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Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira

ot N T A

. Dar es Salaam (Dawasa), wakiendelea na ulazaji wa mabomba katika mradi

wa maji wa Buza wenye lengo la kupeleka huduma yva maji kwa wakazi wa Jeti na Buza hadi Mwanagati. Kazi hiyo inatarajiwa
kukamilika mwezi ujao. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Diwani wa CCM mbaroni
madai rushwa ya uchaguzi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Mbeya, im-
ethibitisha kumkamata Diwani wa Viti
Maalum Wilaya ya Kyela, Tumain Mwaka-
tika, kwa tuhuma za kujihusisha na vitendo
vya rushwa.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Mbeya,
Julieth Matechi, alisema jana kuwa diwani

huyo alikamatwa na maofisa wa taasisi
hiyo katika Wilaya ya Kyela Mei 30, mwaka
huu, wakati akigawa fedha kwa wajumbe
wa Jumuiya ya Wanawake wa Chama Cha
Mapinduzi (UWT) ambao walikuwa wak-
ishiriki ibada ya maziko ya aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Jumuiya hiyo Wilaya ya Rungwe,
Esther Mwakipesile.

Matechi alisema uchunguzi wa Takukuru
ulibaini kuwa, diwani huyo alikuwa aki-

Application procedures:

HUN
WOMEN

United Nations Entity for Gender Equality
and the Empowerment of Women

CAREER OPPORTUNITY

UN Women, grounded in the vision of equality enshrined in the Charter
of the United Nations, works for the elimination of discrimination against
women and girls; the empowerment of women; and the achievement of
equality between women and men as partners and beneficiaries of de-
velopment, human rights, humanitarian action and peace and security.

UN Women Tanzania Country Office in Dar es Salaam is looking for a
highly motivated, qualified and experienced Tanzanian male or female

candidate to fill the following position:

Human Resources Associate

Interested and qualified persons should visit the UNDP Job Shop on the
following link: https://jobs.undp.org/cj_view_job.cfm?cur_job_id=91784

fore 07th June 2020.

CAREER OPPORTUNITY

for detailed vacancy announcement and submission of applications be-

Applications received through other means will not be accepted.

1. Acknowledgements will be sent only to shortlisted applicants.

2. UN Women as a matter of practice does not charge any application,
processing or training fee at any stage of the recruitment.

3. This vacancy is open to Tanzania nationals only.

“"UN Women is an equal opportunity employer which strives to achieve
overall balance in its staffing patterns”.

gawa fedha kwa wajumbe ambao walihud-
huria ibada ya maziko ya Mwakipesile.

Alisema maofisa ambao walijipanga vy-
ema kufuatilia vitendo hivyo vya rushwa
kuelekea uchaguzi mkuu, walimweka chini
ya ulinzi na kumshikilia kisha kumchukua
kwa ajili ya mahojiano ambayo yalifanyika
kwenye ofisi za Takukuru Kyela.

“Baada ya mahojiano hayo ambayo
yanaonyesha kuwapo kwa vitendo vya
rushwa na ili kutoharibu uchunguzi, tu-
naoendelea nao, mtuhumiwa amewekwa
rumande katika kituo cha polisi Wilaya ya
Kyela na uchunguzi utakapokamilika taar-
ifa itatolewa kupitia vyombo vya habari,”
alisema Matechi.

Matechi aliwakumbusha wananchi wa
Wilaya ya Kyela na Mkoa kwa ujumla ku-
tokubali kurubuniwa na wanaokusudia ku-
gombea nafasi mbalimbali za uongozi kwa
maelezo kuwa wamebaini kuwa kuna baa-
dhi yao wameanza kujipitisha kwa lengo
la kuwahonga ili wapigiwe kura wakati wa
mchakato wa maoni ndani ya vyama vyao.

Alisema kuna madhara makubwa ya
kuchagua viongozi wanaotaka kupata
nafasi hizo kwa njia ya rushwa, hivyo
wananchi wana jukumu la kuhakikisha
kwamba vitendo hivyo vinadhibitiwa.

I
WSSCC
yasaidia
vifaa
wenye
ulemavu
corona

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Maji na Usafi wa
Mazingira (WSSCC), limekabidhi
vifaa vya kusaidia kujikinga na
maambukizo ya ugonjwa wa corona
kwa Shirikisho la Vyama vya Watu
Wenye Ulemavu (Shivyawata) Sinza

Akizungumza baada ya kukabidhi
vifaa hivyo, Mratibu wa Baraza
hilo, Wilhelmina Malima, alisema
lengo ni kuunga mkono juhudi za
?]elrikali katika kupambana na janga

ilo.

Alisema vifaa walivyotoa
vimezingatia mahitaji husika ya
kundi hilo la watu wenye ulemavu
ambavyo vimegharimu zaidi ya Sh.
milioni 4.

“Tunafahamu kwamba hili kundi
[imekuwa likipata changamoto
sana hasa katika kipindi hiki
cha mapambano dhidi ya
corona kwa sababu vifaa vingi
vinavyotengenezwa au kuwekwa
katika maeneo mengi hususani
ndoo za kunawia hazikidhi mahitaji
ya watu wenye ulemavu,” alisema
Malima.

Alitaja vifaa vingine ambavyo
walitoa ni vitakasa mikono, sabuni,
dawa za vyo0o, na vijarida vya
kutoa elimu ya namna ya kujikinga
na maambukizo ya ugonjwa huo wa
corona.

Mwenyekiti wa Shirikisho hilo,
Ummy Ndeliananga, alisema ilikuwa
ni kiu yao kubwa kupata vifaa vya
namna hiyo vinavyokidhi mahitaji
yao.

Waziri Mkuu kufuatilia
maagizo Bodi ya MKonge

Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
anatarajiwa kuwasili jijini Tanga leo kwa
ziara maalum ya kutembelea na kukagua
utekelezaji wa agizo lake kwa Bodi ya
Mkonge alilolitoa Machi mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin
Shigela, alisema Majaliwa anatarajiwa
kuzindua jengo la bodi hiyo mjini Tanga,
na baadaye atatembelea taasisi ya utafiti
ya zao la mkonge iliyopo Mlingano na
kukagua vitalu vya zao hilo.

Shigela alisema ziara hiyo ni mahususi
kwa ajili ya kufuatilia maagizo aliyoyatoa
Machi 1, mwaka huu, baada ya kupokea
taarifa ya kamati maalum aliyounda
kwa ajili ya ufuatiliaji wa mali za Bodi ya

Mkonge.

“Baada ya taarifa hiyo yapo maelekezo
aliyoyatoa, hivyo ziara yake hii ni mahususi
kwa ajili ya kuja kuona maagizo aliyoyatoa
ya ufuatiliaji wa kufufua zao la mkonge
na namna ya utekelezaji wa urejeshwaji
wa mali ambazo zilitajwa kuwa ziliporwa

kinyume cha utaratibu na sheria,”
alifafanua.

Aidha, Shigela aliwashukuru na
kuwapongeza waandishi wa habari

mkoani hapa kwa namna walivyowajibika
na kushirikiana katika nyanja mbalimbali
kufanikisha utoaji wa taarifa kwa wananchi
kwa urahisi na kwa wakati.

“Hata hivyo Shigela aliwataka waandishi
wa habari kushiriki kikamilifu katika ziara
hiyo ya Majaliwa kwani inalenga kuleta
manufaa kwa Mkoa wa Tanga kupitia zao
la mkonge.
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s Jaf0 2agiza shule Kuitwa jina la DC

SOS yasaidia
vita ya corona

Na Friday Simbaya, MUFINDI

ILI kuunga mkono
serikali katika kupambana na
janga la corona, Shirika la SOS
Children’s Villages Tanzania la

Wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa

limechangia vifaa mbalimbali

vya kujinga na Covid- 19, vyenye

thamani ya Sh. milioni 22 kwa
ajili ya wahudumu wa afya.

Wanufaika wa mradi ni
wananchi wanaofanya shughuli
zao sehemu zenye mikusanyiko
va watu kwa halmashauri za
Mufindi na Mafinga Mjini.

Mratibu wa Mradi wa SOS
haki za watoto na kuwezesha
wanawake kiuchumi, Victor
Mwaipungu, amesema Vifaa
vilivyotolewa ni barakoa 5,350,
vitakasa mikono 140, ndoo
250, pima joto tano, sabuni za
maji 600, matangi ya maji sita,
mabango manne na vipeperushi
250.

Aidha, amesema kati ya vifaa
hivyo, barakoa ni 950, sabuni za
maji 600, vitakasa mikono 40 na
ndoo 250 vimetolewa moja kwa
moja na SOS kwa wanufaika wa
mradi kwa kaya 250 zenye zaidi
va watoto 1,000.

Maandalizi
kidato

cha sita
yaridhisha

Na Hamisi Nasiri, MASASI

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi
va Rais Tawala za Mikao na
Serikali za Mitaa (Tamisemi)
anayeshughulikia masuala
ya elimu, Jerald Mweli,
ameridhishwa na maandalizi ya
uwekaji wa vifaa vya kujikinga
na Ugonjwa wa corona
katika Shule ya Sekondari ya
Wasichana Masasi na Sekondari
va Wavulana Ndanda zilizopo
wilayani Masasi.

Maandalizi hayo ni kwa ajili
va kuwapokea wanafunzi wa
kidato cha sita wa shule hizo
ambao wameanza kurejea
shuleni kwa ajili ya kuanza
masomo leo, huku wengi
walianza kuripoti jana.

Mweli alieleza kuridhishwa
na maandalizi hayo jana
wilayani Masasi alipofanya
ziara ya kuzitembelea shule
hizo na kukagua maandalizi ya
uwekaji sawa wa miundombinu
hasa namna va kujikinga na
maambukizo ili kuhakikisha
wanakuwa katika mazingira
salama wakiwa shuleni.

Alisema kupitia agizo la
Rais John Magufuli la kuamua
kufungua vyuo na shule kwa
upande wa sekondari hasa wa
kidato cha sita serikali inapita
katika kila shule kuangalia na
kujiridhisha namna wanafunzi
watakavyowekea miundombinu
va kujikinga na ugonjwa wa
corona wanapojerea shuleni.

Na Romana Mallya

AZIRI Ofisi ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali za Mitaa

(Tamisemi), Selemani Jafo,

ameagiza shule ya sekondari ya
bweni ambayo imejengwa wilayani Kisarawe
mkoani Pwani kwa lengo la kutokomeza
sifuri iitwe jina la Mkuu wa Wilaya hiyo,
Jokate Mwegelo.

Aidha, amemwagiza Mkurugenzi
kuhakikisha wanaanza kusajili wanafunzi
wa kidato cha tano ili waanze masomo
mwezi Julai.

Jafo alitoa maagizo hayo juzi wilayani
humo baada ya kuitembelea shule hiyo ili-
ambapo hadi sasa ujenzi wake umekamilika
kwa asilimia 70.

Mpaka sasa vyumba vya madarasa vili-
vyokamilika ni vinane kati ya 12, bweni moja
kati ya mawili, maabara moja kati ya mbili,
nyumba mbili za walimu na maktaba am-
bazo zimegharimu jumla ya Sh. milioni 537.2.

Ujenzi wa shule hiyo ni mkakati wa
Kisarawe wa ‘Tokomeza Zero Kisarawe’
ambapo Machi 30, mwaka jana, Waziri Jafo
(Mbunge wa Jimbo la Kisarawe) na Mkuu

by <

huyo wa Wilaya, Mwegelo waliendesha
harambee katika ukumbi wa Mlimani City
fedha taslimu na ahadi Sh. milioni 915.1 kati
ya Sh. bilioni 1.5 ambazo zilikusudiwa.

Akizungumza na wananchi waliofika
shuleni hapo juzi, Waziri Jafo alisema Mkuu
wa Wilaya hiyo katika kipindi kifupi cha
uongozi wake ameweza kufanya mambo
makubwa ambayo yanastahili pongezi.

“Nina ma-DC (Wakuu wa Wilaya) wengi
bora, lakini katika vinara wewe umo, tangu
umeteuliwa umeonyesha uwezo wako
unachapa kazi.

“Jina la shule hii ninaomba kutangaza
kuwa itaitwa Shule ya Sekondari ya Jokate
Girls kwa sababu ulibeba maono ya hili ulia-
mua kufanya kazi nzuri kama ulivyo wewe.”

Alisema hawezi kufanya roho mbaya la-
zima Mkuu wa Wilaya naye apate jina.

“Hatuna tabia ya kuthamini michango
mikubwa, changamoto kubwa ya baadhi ya
watu wachache, ni bora kupandikiza chuki
na roho mbaya katika mioyo ya watu, hatu-
wezi kwenda huko, Mkuu wangu wa Wilaya
nampenda sana atakayenuna na anune,
ninampenda kwa kazi yake anayoifanya ni
msikivu, mfuatiliaji hata jambo lolote ukim-

wambia lazima alifuatilie, ninakuombea
Mungu akupandishe zaidi ya hapa,” alisema.

Waziri Jafo alitangaza kumpandisha cheo
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Kibuta,
Mariam Mpunga ambaye alikuwa mshere-
heshaji katika shughuli hiyo, kuwa Mkuu wa
Shule ya Sekondari Jokate Girls kwa sababu
ana elimu ya shahada na amekuwa mtendaji
na msimamizi mzuri.

Mwegelo alisema Julai 28, mwaka 2018
Rais John Magufuli alimpa heshima ya kihis-
toria maishani mwake kwa kumteua kushika
wadhifa huo na kuapishwa Agosti 3, mwaka
huo.

“Nikiri nilivyoteuliwa maneno yalikuwa
mengi sana hata ofisini walifika wasanii,
siku ya Jumanne nimetenga ni ya kusikiliza
wananchi, walikuja wasanii watatu wa
Kisarawe wakasema hawana kero bali
kunisalimia na kuja kunieleza ukweli wao,
waliniambia Rais alivyoniteua walishangaa
sana wakasema walijua Rais amewaletea
msanii msanii, kabinti na hivi kadeke kusema
ukweli dishi liliyumba, ila waliniambia
wameanza kunielewa na walikuja kwa
sababu walikuwa wametunga wimbo wa
kunipongeza kwa kazi nzuri ninazozifanya
Kisarawe,” alisema.

B

AL

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, akizungumza mwishoni mwa wiki

Kisarawe. Katikati ni Mkuu wa wilaya hiyo, Jokate Mwegelo na kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, Musa

Gama. PICHA: ROMANA MALLYA

NEMC yatoa neno Siku ya Mazingira

Na Mwandishi Wetu

SIKU chache kuelekea maa-
dhimisho ya Siku ya Mazingira
Duniani, Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limewataka

Watanzania kuendelea kutun-
za mazingira kwa kupanda miti,
kulinda

vyanzo vya maji na kufanya
shughuli endelevu za kiuchumi.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, amesema
kuwa Watanzania watumie siku
hiyo

kama sehemu ya kutafakari

umuhimu wa mazingira kwa
faida ya kizazi cha leo na kesho.
“Tunasherehekea siku ya
mazingira duniani kila mwaka
ifikapo Juni 5, ni siku muhimu
kwa Watanzania na dunia kwa
ujumla kutafakari na kuchukua
hatua katika utunzaji wa mazin-
gira ikiwamo upandaji wa miti na
ufanyaji wa shughuli endelevu za
uchumi,” alisema Dk. Gwamaka.
Pia alitoa wito kwa wadau wa
maendeleo kushiriki katika
utunzaji wa mazingira ili kuvi-
nusuru viumbe vingine vilivyopo
katika mazingira.
“Mazingira yanahusisha vi-

umbe hai na visivyo hai, hivyo
tunafanya shughuli zetu za
maendeleo ni lazima kuangalia
utegemezi uliopo, nawaomba
wadau wa maendeleo pamoja na
wawekezaji kufanya shughuli zao
huku wakishiriki utunzaji wa
mazingira,” alisisitiza.

Aidha, alisema kitaifa maa-
dhimisho hayo yatafanyika
mkoani Lindi ambapo Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan
atalihutubia taifa kupitia runinga
na vituo mbalimbali vya redio.

“Maadhimisho haya yata-
fanyika kitaifa mkoani Lindi
sambamba na kuzingatia mael-

ezo ya Wizara ya Afya ya kuzuia
mikusanyiko ili kukabiliana na
ugonjwa wa virusi vya corona,”
alisema Dk. Gwamaka.

Ofisa Mazingira wa NEMC,
Fredrick Mulinda, alisema kuwa
mabadiliko ya tabia nchi yame-
kuwa miongoni mwa chanzo
kikubwa cha uharibifu wa maz-
ingira na kuitaka jamii kuchukua
hatua madhubuti kukabiliana na
hali hiyo.

zoni mwa kikao cha Baraza
Maalum la Madiwani la Hal-
mashauri ya wilaya hiyo kilicho-
lenga kujadili taa
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yajivunia
kasi ya
ukusanyaji
mapato

Na Anthony Gervas, MAGU

HALMASHAURI ya Wilaya ya Magu
mkoani Mwanza, imekusanya Sh.
bilioni 2.222 kati ya Sh. bilioni 2.3 il-
izokuwa imekusudia kukusanya kwe-
nye vyanzo vyake vya mapato kwa
mwaka wa fedha wa 2019/2020.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Elisha Hilal, alisema
hayo ljumaa katika mkutano wa
Baraza la Madiwani, huku akijisifu
kuwa ukusanyaji wa mapato kwenye
halmashauri hiyo unaridhisha.

“Wakati baraza letu tunaingia ma-
darakani mwaka 2015, Halmashauri
ya Magu ilikuwa inakusanya ma-
pato ya Sh. milioni 30 hadi 40 kwa
mwaka, lakini sasa hivi tangu tulipo-
ingia tunakusanya mapato kuanzia
Sh. milioni 100 kwa mwezi hadi Sh.
milioni 300," alisema Hilal.

Hilal alisema kuwa baada ya kuin-
gia madarakani waliweka mikakati
mizuri ya ukusanyaji mapato kutoka
katika vyanzo kutokana na wilaya
hiyo kuwa na vyanzo vingi vya ma-
pato na kuziba mianya ya upotevu
wa fedha zilizokuwa zikipotea.

Alisema kuwa awali kulikuwa na
usimamizi mbovu wa ukusanyaji wa
mapato hayo, lakini yeye na baraza
lake la madini ameweza kushiriki-
ana na kamati ya fedha pamoja na
wataalamu, kuhakikisha mianya ya
upotevu wa fedha zilizokuwa zikiku-
sanywa inazimwa.

Alisema makusanyo hayo yame-
saidia katika kuendesha mabaraza
va halmashauri ya wilaya hiyo na
shughuli zingine za miradi ya maen-
deleo, ikiwamo afya, maji pamoja
na elimu, kwani wamekuwa mfano
wa kuigwa na wilaya zingine katika
ukusanyaji mapato.

Mwenyekiti huyo amewaambia
madiwani kuwa kuanzia wiki hii leo
itakuwa ni wiki ya mchaka mchaka,
kutokana na agizo la Katibu Mkuu
na Waziri wa Tamisemi kuwa kufikia
Juni 10/2020 mabaraza yote nchini
yawe yamevunjwa.

Alisema kuwa kwa miaka mitano
aliyosimamia madiwani amefanikiwa
kudhibiti changamoto za madiwani
waliokuwa wakiwakingia kifua watu
waliokuwa wakikwepa kulipa kodi za
serikali.

Aidha, halmashauri hiyo im-
eongeza Vyanzo vya mapato kwa
kuweka beria au vizuizi vya magari
makubwa ya mizigo na mengine
kuanzia tani mbili na kuendelea.

Alisema kuwa Vvizuizi hivyo
vimewekwa katika maeneo ya Kis-
esa, Lumeji na barabara ya Nguduy,
ili magari hayo makubwa nayanay-
obeba mazao yaweze kulipa ushuru
wa serikali.

Alitoa wito kuwa watendaji wa
halmashauri hiyo wanatakiwa
kufanya kazi kwa bidii katika
ukusanyaji mapato, huku akisema
halmashauri zingine zinatakiwa
kuiga mfano wa ukusanyaji wa ma-
pato kutoka katika halmashauri ya
wilaya hiyo.

eneo la Nyamongo Wilaya ya Tarime, mwishoni mwa wiki, alipokwenda kutangaza notisi ya kusitisha maendeleo katika eneo hilo,
kupisha shughuli za uchimbaji madini katika mgodi wa Barrick North Mara. PICHA:WIZARA YA ARDHI

Serikali yahadharisha
‘tegesha’ Nyamongo

Na Mwandishi Wetu, TARIME

ERIKALI imewatahadharisha wa-

mkoani Mara kuacha tabia ya kufan-
ya maendelezo maarufu kama Tegesha ka-
tika eneo linalotaka kuchukuliwa na mgodi
wa dhahabu wa Barrick North Mara kwa
shughuli za uchimbaji madini.

Tahadhari hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki Nyamongo na Mthamini Mkuu wa Seri-
kali, Evelyne Mugasha, wakati wa kutanga-
zwa notisi ya kusitisha kufanyika maende-
North Mara vya Kemorera na Kewanja vili-
vyopo wilayani Tarime na Mkuu wa Wilaya,
Mtemi Msafiri.

Evelyne alisema, wakati mchakato wa
kutwaa eneo kwa ajili ya shughuli za uchim-
baji madini ukifanyika tayari baadhi ya wa-
nanchi wasio waaminifu katika maeneo ya
Nyamongo wameanza kufanya maendelezo
kwa kasi (Tegesha) kwa kupanda migomba
na mialovela lengo likiwa kujipatia fedha

wakati wa zoezi la uthamini.

“Wananchi mmekosa subira kabisa
mmeanza kupanda mialovera, migomba,
miembe na katani ili mjipatie fedha huko
ni kutegesha na serikali haiko tayari kuwali-
pa watu wa aina hiyo, mimi kama mshauri
wa uthamini nasema ni kosa kufanya
hivyo,” alisema Mugasha.

Aliwataka wananchi wa maeneo hayo
hasa wanawake kutodanganywa kwa kush-
iriki kupanda vitu kwa kutegesha kwa kuwa
havitahesabiwa na badala yake wote wali-
ofanya hivyo waondoe walivyoapanda ili
kuepuka hasara ya kutolipwa.

Akitangaza uamuzi wa kusitisha maen-
deleo kwenye eneo hilo, DC Msafiri alise-
ma kuanzia siku ya kutangazwa notisi ya
usitishaji hairuhusiwi mtu yoyote kufanya
vinapitiwa na zoezi hilo wanatakiwa kusub-
iri zoezi la uthamini na atakayeenda kiny-
ume atahesabika kama ametegesha.

Alisema, mgodi wa dhahabu wa Barrick
North Mara sasa unamilikiwa kwa ubia na
Kampuni ya Barick na serikali kupitia Twiga

Corporation Ltd, na kusisitiza udanganyifu
utakaofanyika utasababisha wananchi ku-
tolipwa kwa wakati kama ilivyotokea kwe-
nye zoezi la awali lililolazimu kufanyika
uhakiki katika maeneo yaliyothaminiwa.

Kwa mujibu wa Mrakibu wa Maendeleo
ya Jamii wa Mgodi wa Barrick North Mara,
Sadala Hamis, eneo linalotakiwa kuchukuli-
wa kwa shughuli za uchimbaji madini kwe-
ukubwa wa takriban hekta 404 na wakazi
wasioopungua 300.

Hivi karibuni wakati wa kutoa fidia ya
Matongo na Nyabichune katika eneo la Ny-
amongo, Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Angeline Mabula,
alieleza kuwa zoezi la utoaji fidia lilichukua
muda mrefu kwa sababu wananchi ha-
wakuwa wakitoa taarifa sahihi na baadhi
kutegesha na kuwaasa kutoa ushirikiano na
kuwa wakweli katika masuala yanayohusu
ulipaji fidia sambamba na kuwataka ku-
towekeza maeneo ambayo mgodi unataka
kuyachukua.

Wachimbaji watajwa kuharibu mazingira

Na Shaban Njia, MBOGWE Ezekiel Mbilinyi, mhifadhi Aidha, Mbilinyi alisema elimu na vifaa vya kisasa am-
wa misiti Wilaya ya Mbongwe, hatua  kali zimeanza bavyo vitawasaidia kufanya shu-

WACHIMBAJI wadogo aliyabainisha hayo wakati  kuchukuliwa dhidi ya baadhi ghuli za uchimbaji kwa teknolo-
wa Madini ya dhahabu, akizungumza na vyombo vya ya wachimbaji wanaobainika jia ya kisasa, ambayo itaweza

Halmashauri ya Mbongwe habari

na kubainisha kuwa

kujihusisha na vitendo vya

kunusuru ukataji wa miti ovyo.
Guchonza

wilayani Mbogwe mkoani Geita
wametajwa kuchangia kwa kiasi
kikubwa katika uharibifu wa
misitu iliyohifadhiwa.

Hali hiyo inasababishwa
na ukataji holela wa magogo
yanayotumika katika ujenzi
wa  kuimarisha  maduara
yanapoibuka katika machimbo
mapya.

wachimbaji wadogo katika
migodiyaNyakafuruwamekuwa
wakikata misitu ovyo kinyume
cha sheria za uhifadhi wa misitu
kwa kuchukua magogo ambayo
wanakwenda kuimarisha
maduara yao, jambo ambalo
limesababisha maeneo
mengi ya misitu wa Mkweni
kuharibiwa sana.

uvunaji holela wa miti iliyopo
katika maeneo ya misitu
inayosimamiwa na wakala huo,
ili kuhakikisha  ukataji miti
hauruhusiwi  katika maeneo
yaliyohifadhiwa kisheria.

Mateo  Shija, mchimbaji
machimbo ya Nyakafulu wilaya-
ni humo aliomba serikali kupi-
tia Wizara ya Madini kuwapatia

Naye Makoye
mchimbaji na mfanyabiashara
wa madini alisema kama seri-
kali itawakopesha mitambo ya
uchimbaji kama trekta, magari
na mashine za gesi itasaidia pia
kupunguza vifo ambavyo vina-
tokana na wachimbaji kufukiwa
na vifusi wakati wakiendelea na
uchimbaji.
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FRIKA imethibitisha utajiri wa vipaji

vingi vya soka duniani. Ingawa bara

hilo halijafurahia mafanikio kwenye

Kombe la Dunia, wachezaji kadhaa
wamekwenda na kufikia daraja jipya kwenye
mchezo huo, ikiwa ni kwa mafanikio binafsi kwa
mchezaji mwenyewe au kwa pamoja.

Wakati wachezaji kama George Weah, Didier
Drogba, Samuel Eto'o na Yaya Toure wamethibit-
isha namna gani vipaji vilivyo vingi kwa soka la
Afrika, orodha ya wachezaji wa kizazi kipya ina-
zidi kukua, huku wakitafuta hadhi ya kuwa mag-
wiji wa baadaye.

Hapa tunaangalia kikosi bora cha wachezaji 11
wa Afrika kutokana na kiwango walichokionye-
sha kwa msimu wa 2019-20:

Golikipa: André Onana (Cameroon/Ajax)

Golikipa huyu wa Cameroon, Andre Onana
ameionyesha dunia namna anavyoweza kusi-
mama vizuri langoni, akiwa ameruhusu mabao
21 kwenye Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredivisie.

Beki wa Kulia: Achraf Hakimi (Morocco/
Borussia Dortmund)

Huyu ni mchezaji wa Real Madrid ambaye
anacheza kwa mkopo pale Borussia Dortmund,
akijiongezea ubora zaidi kwenye safu ya usham-
buliaji akicheza zaidi kama winga wa kulia.

Achraf Hakimi amewashangaza wachezaji wa
kati na ni mchezaji ambaye anatazamwa zaidi
kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani.

Mlinzi wa Kati: Salif Sane (Senegal/Schalke
04)

Msimu wa Salif Sane wa 201920 pengine ndio
umemfanya watu wengi wamjue, licha ya ku-

umia goti mchezaji huyu wa miaka 29, amekuwa
na kiwango cha kuvutia zaidi.

Mlinzi wa Kati: Romain Saiss (Morocco/
Wolverhampton)

Baada ya kutumia muda mwingi wa msimu
uliopita akiwa benchi, Romain Saiss amejiimari-
sha yeye mwenyewe kama mmoja wa wachezaji
muhimu wa Wolves msimu huu.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 30,
amekuwa nguzo muhimu zaidi kwa kikosi chake
msimu huu.

Beki wa Kushoto: Hassane Kamara (Gam-
bia/Stade de Reims)

Akiwa kwenye rekodi ya aina yake pale Reims
kutoka na kiwango cha aina yake. Ni mchezaji
ambaye ni mzaliwa wa Gambia, lakini maisha
yaka kakulia Ufaransa.

Kiungo: Wilfred Ndidi (Nigeria/Leicester
City)

Wilfred Ndidi amekuwa kama nyota wa kikosi
cha Leicester City, akifanya kazi yote ngumu ku-
unganisha safu ya ushambuliaji.

Raia huyu wa Nigeria anashika nafasi ya tatu
kwa viungo wanaoongoza kukaba zaidi kwenye
Ligi Kuu ya England akifikisha 91.

Kiungo: Riyad Mahrez (Algeria/Manches-
ter City)

Akiwa ameshinda Kombe la Mataifa ya Afrika,
AFCON, mwaka 2019 akiwa na Algeria, Riyad
Mahrez amekuwa na kiwango cha kuvutia zaidi
pale Manchester City msimu huu.

Kiungo: Hakim Ziyech (Morocco/Ajax)
Huyu Hakim Ziyech amekuwa na msimu wa
aina yake kwa kutoa pasi za mwisho 13 na mabao

pale Ajax.

Nyota huyu mwenye umri wa miaka 27, ni
mmoja wa wachezaji ambao kipaji chake ni
vigumu zaidi kukielezea kwenye karatasi, lakini
akiwa dimbani ni rahisi zaidi kumzungumzia.

Winga wa Kulia: Mohamed Salah (Misri/
Liverpool)

Mohamed Salah unaweza kuwa na maneno
mengi ya kumwelezea, itoshe kusema kwamba,
msaada wake kwa Liverpool kwenye kutwaa
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uliopita ni
kubwa zaidi.

Raia huyu wa Misri si rahisi sana kumaliza
kumwelezea mafanikio yake, maana ni mmoja
wa wachezaji ambao kiwango chake hakielezeki.

Winga wa Kushoto: Sadio Mane (Senegal/
Liverpool)

Sadio Mane amejiimarisha yeye mwenyewe
kama mmoja wa washambuliaji bora zaidi pale
Liverpool hasa msimu huu.

Huyu ndiye mchezaji bora wa mwaka wa Af-
rika pia akiwa amefunga mabao 14 na kutoa pasi
za mwisho tisa.

Mshambuliaji: Pierre-Emerick Aubamey-
ang (Gabon/Arsenal)

Hata kama Arsenal haikuwa na mwanzo
mzuri msimu huu, Pierre-Emerick Aubameyang
aliendelea kuonyesha ni kwa namna gani yeye
ni mchezaji wa daraja la juu kabisa kutokana na
kiwango chake.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Gabon ana
mabao 17 akiongozwa na Jamie Vardy pekee
kwenye Ligi Kuu ya England, ni sawa na kwamba
amefunga asilimia 43 ya mabao yote ya Arsenal.
Katika umri wake wa miaka 30 bado ana nafasi
kubwa ya kung’ara zaidi.

ISIKUPITE

974 - Ni nafasi za kufunga
mabao alizozitengeneza
Dimitri Payet anayei-
chezea Olympique de
Marseille ya Ufaransa kwa
sasa, ambazo ni nyingi
zaidi kuliko zilizotengene-
Zwa na mchezaji yeyote
yule katika karne hii kwe-
nye ligi tano bora Ulaya;
zikiwa ni 58 zaidi ya
alizotengeneza mchezaji
anayemfuata, Mesut Ozil
(916).
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Extra Time

LONDON, England

gine ni matumaini mapya au labda ni suala la
kawaida tu. = S
e Soka lingeweza kufungwa kwa sababu ya

kuonyesha kinachoendelea. s <

= Kila siku, kolamu ya tetesi za usajili - ambayo inawe- |
ka orodha ya habari za usajili kwenye magazeti ya kila '

siku ndiyo kurasa zinazosomwa zaidi. == s

Bila soka, hakuna mauzo ya tiketi, dili za biashara
ziko kwenye hatari kama Ligi Kuu ya England haita-
malizika, klabu zinaweza kukosa haki ya matangazo ya
pauni milioni 960. —-——

Ingawa sasa Ligi Kuu ya England imebainisha kwam-
ba itarudi rasmi Juni 17, mwaka huu, ili kumalizia kip-
indi cha msimu kilichobaki, lakini kama ilivyoelekezwa
timu zitacheza bila uwapo wa mashabiki majukwaani.

Na bado, kuna habari za winga wa Borussia Dort-

mund, Jadon Sancho kuwa na thamani ya pauni milio- |

ni 100 na mshambuliaji wa Tottenham Hotspur, Harry

Kane kuwa na thamani ya pauni milioni 200. s
Soka sasa litalazimika kurudi upya kwenye uhalisi

wake, na soko la usajili ni moja ya eneo litakalokuwa

ENGINE sasa itakuwa ni tabia ya lazima; pen-

. wakati mgumu. = — -
virusi vya corona, lakini mahitaji ya habari za usajili P— Kulikuwa na kilio kikubwa wakatl klabu tano za Ligi
bado ni makubwa, huku tovuti ya BBC Sport ikijaribu |

ORONAITAKAVYOATHIRI
DIRISHALA\USAYILILIJALO

»

cha kukifikiria: itaonekana vipi?
Wakati ambao watu wanapoteza kazi zao, bila
kulipwa mafao yao huku vifo vikiendelea kila siku
kwa maelfu, litakuwa si jambo la kawaida kwa klabu
kutumia fedha nyingi wakatl nchini inaingia kwenye

Kuu ya England zikishindwa kuwalipa baadhi ya wa-
fanyakazi wao, huku bado wachezaji wakiingiza kipato
kikubwa cha fedha, huku tatu - Liverpool, Tottenham
na Bournemouth zikibadili maamuzi yao.

Na hilo likamfanya mlinzi wa zamani wa Manchester
United na England, Garry Neville kuzitaka klabu ku-
walipa mafao wafanyakazi kwa kupunguza m1shahara
ya wachezaji.

Klabu ndogo kuuza wachezaji wake?
Burnley na Huddersfield ni klabu ndogo zina-
zoendeshwa vizuri zaidi na hazihitaji kuuza wachezaji
ili ziweze kujiendesha. wwss—sw
Lakini je, vipi kwa timu ambazo zilikuwa na matatizo
ya kifedha na kuhitaji kuuza wachezaji kama kipaum-
bele chao cha kupata fedha? ==
Webb anaamini kwamba klabu zitakuwa zinapepesa
macho yao kuangalia wachezaji waliopo kwenye klabu
kubwa ambao wanahitaji fedha.

gumu zaidi. — =
Lakini kwa namna gani virusi vya corona vitaathiri
soko la usajili wa wachezaji wakati dirisha kubwa li-
takapofunguliwa kipindi hiki cha majira ya _]OtO Makala
haya yanachambua kwa kina zaidi...
Ada inaweza kushuka kwa asilimia 20-30
Kampuni ya uchunguzi wa soka ya CIES Football Ob-
servatory imesema kwamba thamani inaweza kushuka
kwa asilimia 28 kwa ligi zote tano kubwa za Ulaya kwa
sababu ya virusi vya corona - itapoteza zaidi ya pauni
bilioni 7, s s o —m———
Wengine wameiambia BBC Sport kwamba England
kutakuwa na anguko la asilimia 20 kwa sababu klabu
hazitakuwa na fedha sawa za kutumia.
Kwa nyongeza kutakuwa na kupoteza mapato, Klabu
za Ligi Kuu ya England bado zina madeni ya pauni bilio-
ni 1.6 kwa wachezaji ambao tayari wamewanunua, kwa

mujibu wa taarifa ya mahesabu ya kifedha iliyochap- !

ishwa na mtaalamu, Kieran Maguire (Hiyo ni mishahara
NA MArupurupul). .
Wengine wanakubali kwamba ilitumika nguvu ya

uwongo kwa mauzo katika klabu, lakini sasa kutakuwa \

na uhalisi kwa mnunuaji.

“Litakuwa jambo la kushangaza kuona soko la us-
ajili likiendelea kama ilivyokuwa,” amesema Mkuu
wa uendeshaji wa soka wa Huddersfield, David Webb.
“Hata klabu kubwa zitafikiria ‘hatutakiwi kwenda na
kulipa ada zaidi’.

“Nafikiri itasababisha mabadiliko makubwa. Hata
klabu kubwa zitakuwa zinaangalia suala la mishahara.
“Kama hili linaweza kutokea mara moja, linaweza ku-
tokea tena.” -

Kutakuwa na umakini mkubwa zaidi kwenye soko la
usajili, kwa mujibu wa Mkurugenzi wa ufundi wa Burn-
ley, Mike Rigg. <= ——— ===

“Mara zote kutakuwa na habari sehemu nyingine
ikisema nani anajali kuhusu gharama, wape kile wana-
chokitaka na tumpate mchezaji’,” amesema akiiambia
BBC Sport.

“Mashabiki wao wanataka mchezaji, lakini wakati

Kubonyeza kitufe cha kuanza upya
Wakati mambo mengi yakionekana kutojulikana ha-
tima yake kwenye soka, lakini kuna mambo yanahitaji
kubadilika. - —
Baada ya Bury kuondolewa kwenye ligi ya soka
a England Agosti, huku timu nyingi za
daraja la kwanza zikionye-
kupoteza mapato, Mwe-

y

sha

N nyekiti wa Tranmere
YN Ofisa Mtendaji Mkuu
O -
0 .
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na umefanya ]arnbo hilo kusimama. e 4
“Soka lina nafasi, kama ilivyo kwa jamii nyingi, bonyeza tu kitufe cha kuanza upya,” anasema Bevington,
ambaye aliwahi kuwa mkuu wa uendeshaji wa klabu ya Middlesbrough. = —
“Inamaana kwamba, hatutakiwi kuendelea kufanya vitu ambavyo tulikuwa tukivifanya. Wachezaji
wamekuwa wakipata mishahara mikubwa zaidi ya miaka 25 tangu kuanza kwa zama za Ligi Kuu ya Eng-
land, lakini je, mishahara hiyo itaendelea kuwa sawa kwa hapa tulipofikia baada ya miaka mingi? Labda
hapana. =

“Nafikiri kitufe cha kuanza upya kilitakiwa kubonyezwa kipindi cha majira ya joto kilichopita. Tlitakiwa
kupunguza mishahara, kwani hakukuwa na usajili mkubwa wa wachezaji na hivyo ndivyo itakavyoendelea
kuwa.” s

Ni wazi kwamba, usajili wa kipindi hiki utakuwa tofauti kabisa kama ilivyozoeleka, kwani kuna vitu vingi
sasa vinatakiwa kubadilika au kuanza upya.

Na kwa namna yoyote dunia itakwenda kushuhudia mabadiliko
makubwa zaidi katika usajili wa wachezaji, lakini Ligi Kuu ya Eng-
land ndio itaathirika zaidi tofauti na inavyofikiriwa.

BBC Sport inaona kwamba, hata viwango vya misha-
hara vya wachezaji vinaweza kusimama hapo vili-
vyo kwa misimu kadhaa kabla ya kubadilishwa
kwa kuongezwa.

Na kama inavyoeleweka, sera mpya
ya matumizi ya fedha za usajili kwa
wachezaji ikiwa tayari, ni suala la muda
tu sasa klabu na wadau wa soka ku-
jadili na kutolea uamuzi wake.

- Yote kwa yote, tunakwenda ~___
kushuhudia mabadiliko e
makubwa zaidi ya kushuka
kwa kasi kwa thamani ya
wachezaji.

——— p— —
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M ar k THS
Palios ame- %3
onya kwam-
ba klabu nyingi
zitajikuta kwenye
hali ya kufilisika.
Mpango wa kufanyia
marekebisha ya sera za
kifedha kwa soka tayari uliku-
wa tayari Iakini mlipuko wa
virusi
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mwingine unatakiwa kusema hapana (kwa klabu in- ==

~ ayouza) kwa sababu si afya kwa jambo hili kuendelea.”
. Hata kama klabu inaweza kutumia pauni milioni 50

' kwa mchezaji, na inaonekana si kwa zote, pla kunakitu g%
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“Ndio, kilikuwa kiwango cha juu.
Mara zote tulipenda kuhakikisha
tunafanikiwa jambo fulani, wao
(Liverpool) wangeweza kufuata
nyayo, lakini inaonyesha kuwa ni
ngumu sana kufikia rekodi hiyo.
Siku ile [walipochapwa 3-0 na Wat-
ford] nilipata ujumbe mwingi kutoka
kwa mashabiki wa Arsenal.” Kocha
wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger akiiambia belN SPORTS
kuhusu furaha yake ya Liverpool
kushindwa kufikia rekodi yao ya
kutopoteza waliyoiweka msimu wa
2003-04.

“[Edinson] Cavani anaweza kuwa
mchezaji mzuri na ana nafasi ya
kuipa mafanikio timu kwani yeye
ni mchezaji mkubwa na mwenye
uwezo. Serie A kuna wachezaji
wengine wa daraja la juu, juu ya
wote ni Cristiano Ronaldo, ambaye
anafanya vizuri kwa mabingwa.
Umri si tatizo, yeye (Cavani)
anaweza kuwa chaguo zuri,” Ofisa
Mtendaaji Mkuu wa Kampuni ya
Pirelli inayoidhamini Inter Milan,
Marco Tronchetti.

“Siku zote nimekuwa nikisema kuwa
nitapenda kumalizia maisha yangu
ya soka pale Benfica. Katika mpira
wa miguu kila kitu kinabadilika.
Kilicho cha kweli leo kinakuwa cha
uongo kesho, lakini kwangu haiko
hivyo. Ninaipenda Benfica. Ndoto
zangu ni kuwapo kiwanjani nikiwa
na rangi zao,” Beki wa Kati wa Arse-
nal, Mbrazil David Luiz.
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Na Adam Fungamwango

I kama fainali iliyowahi, kwa

mabingwa watetezi wa Ligi

Kuu Tanzania Bara, Simba

watakapokutana na ma-
bingwa watetezi wa Kombe la Shirik-
isho la Soka nchini Tanzania (TFF),
maarufu kama Kombe la FA, Azam FC
katika mechi ya hatua ya robo fainali
ya mashindano hayo.

Wakati Simba na Azam zikienda ku-
kutana kwa mara ya tatu msimu huu,
Yanga itaikaribisha Kagera Sugar kwe-
nye robo fainali nyingine ya kukata na
shoka.

Mechi hizo za hatua ya robo fainali
ya mashindano hayo ambayo hutoa
tiketi ya kushiriki michuano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika,
zimepangwa kufanyika kati ya Juni 27,
mwaka huu Simba na Azam zitaka-
pokuwa uwanjani, kesho yake Juni 28,
Yanga itafuatia dhidi ya Kagera Sugar.

Awali kabla ya kutokea kwa janga
la virusi vya corona (COVID-19), fain-
ali za michuano hiyo ambayo bingwa
mtetezi ni Azam FC, ilipangwa ku-
fanyika Mei 30, mwaka huu kwenye

VY. OGE
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Uwanja wa Nelson Mandela, mkoani
Rukwa.

Zitakuwa ni mechi za visasi kutoka-
na na historia ya mechi zilizopita kati
ya timu hizo nne.

“Nia na madhumuni ni kuchukua
kikombe, si hiki, hata hicho ambacho
wanafikiri tutalegezalegeza, nia yetu
ni kuchukua vikombe vyote viwili,”
anasema Hamisi Kisiwa, mwakilishi
wa klabu ya Simba.

“Ni robo fainali nzuri, inakutanisha
mkubwa na mkubwa mwenzie, kwa
sababu wote sisi ni wakubwa, mechi
zetu zote na Simba zimekuwa na
ushindani, itakuwa mechi nzuri, la-
kini kila mmoja atapambana ili aweze
kwenda kuchukua kikombe hiki,”
anasema Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’.

Katibu Mkuu wa Yanga, Dk. David
Ruhago, anasema: “Tunawakaribisha
Kagera Sugar hatuna wasiwasi. Mpira
unadunda, lakini vijana wetu waje vi-
zuri, waje tu hao Kagera Sugar. Wanay-
anga nawaambia kuwa watulie.”

Kisasi cha Azam dhidi ya Simba

WAKATI akiichezea Tottenham, Mfar-
ansa David Ginola alitwaa tuzo ya
Mchezaji Bora wa Mwaka (PFA) 1999
kwenye Ligi Kuu England, na hadi

sasa katika historia ya ligi hiyo, ndiye
mchezaji pekee aliyeweza kubeba tuzo
hiyo, huku timu yake ikimaliza katikati
ya msimamo wa timu zilizopo mkiani.

Mechi hii inasubiriwa kwa hamu na
mashabiki wengi wa soka kwa sababu
mbalimbali siku ya Juni 27.

Kwanza kabisa uwezo wa wachezaji
wa pande zote mbili na mara nyingi
hucheza kwa kushambuliana zaidi
badala ya kuzuia.

Ndiyo maana mara nyingi mechi za
timu hizo mbili huzaa mabao mengi.
Sababu ya pili ni kwamba, kwa msimu
huu tu timu hizo zitakutana kwa mara
ya tatu na mara mbili ambazo zimeku-
tana Simba imeshinda zote.

Mara ya kwanza msimu huu wa
ligi zilikutana Oktoba 23, mwaka jana
Salaam na Simba kushinda bao 1-O,
likiwekwa wavuni na Meddie Kagere
dakika ya 49 ya mchezo.

Kwenye mechi ya mzunguko wa pili
iliyochezwa kwenye uwanja huo huo,
Machi 4, mwaka huu, Simba iliirarua
tena Azam mabao 3-2, yakiwekwa wa-
vuni na Erasto Nyoni dakika ya nane,
Deo Kanda dakika ya 16 na Kagere
dakika 71, huku mabao ya Azam yak-
iwekwa nyavuni na Never Tegere
dakika ya tano na Idd Selemani Nado
dakika ya 50.

Pamoja na kukutana mara kwa
mara kwenye michuano ya Kombe
la Kagame, Mapinduzi, Ligi Kuu Tan-
zania Bara na Ngao ya Jamii, lakini
Simba na Azam hazijawahi kukutana
kwenye Kombe la FA tangu liliporejea
tena msimu wa 2015/16.

Hata hivyo, timu zote mbili zimet-
waa taji hilo mara moja na kuiwakili-
sha nchi kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho barani Afrika, huku Azam

Winga wa Simba, Mkongom-
ani Deo Kanda akifunga bao
la pili mbele ya beki mahiri
wa timu ya Azam FC, Yakubu
Mohamed, kwenye moja

ya mechi ya kibabe timu
hizo zilipokutana mzunguko
wa pili wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu. Simba
ilishinda mabao 3-2.

pia ikiwa imefika fainali mara moja.
Simba ilitwaa Kombe la FA msimu
wa 2016/17, ilipoibamiza Mbao FC
mabao 2-1 kwenye mechi ya fainali
iliyochezwa Uwanja wa Jamhuri
mkoani Dodoma, lakini ikumbukwe
kuwa Azam ndiyo bingwa mtetezi
wa kombe hilo mpaka sasa ilipolit-
waa msimu uliopita 2018/19 kwa
kuichapa Lipuli ya Iringa bao 1-0.

Kisasi cha Yanga kwa Kagera Sug-
ar

Hii mechi itakayochezwa Juni 28
nayo itakuwa ya ‘kufa mtu’ kwani
timu zote zitaingia uwanjani zikiwa
na kumbukumbu ya Januari 15,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Uh-

Siku hiyo katika hali isiyotarajiwa,
Yanga ilichakazwa mabao 3-0 dhidi
ya Kagera Sugar.

Ilikuwa ni siku mbaya kwa wa-
nachama na mashabiki wa Yanga,
kwani walishuhudia timu yao ikizidi-
wa kabisa mpira na hata ilipokuwa
nyuma kwa mabao hayo, bado wali-
kuwa wakiomba mpira uishe, kwani
wakati wowote ilielekea kufungwa
lanne.

Yalikuwa ni mabao ya Yusuph
Mhilu, Ally Ramadhani na Peter
Mwalyanzi.

Yanga itaingia uwanjani kwa kazi
mbili kuu. Kwanza kulipa kisasi cha
kudhalilishwa, lakini kutafuta na-
fasi ya kuiwakilisha nchi msimu ujao
kwa udi na uvumba kwa sababu
kwenye Ligi Kuu kunaonekana ni
kugumu zaidi.
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\Wabunge wataka

Utaratibu utungaji

sheria kupitiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameshauri
kutazamwa upya utaratibu wa
utungwaji wa sheria bungeni,
ili kutowaumiza wananchi.

Ushauri huo waliutoa
mwishoni mwa wiki katika
semina kwa wabunge
wa Kamati ya Sheria
iliyoandaliwa na Chama cha
Wanasheria wa Tanganyika

Walisema baadhi ya sheria
hiyo zimekuwa mwiba
kwa wananchi baada ya
kupitishwa kutokana na
kukosekana kwa muda wa
kuzichambua na kupata
ufafanuzi wa wabobezi wa
sheria.

Mbunge wa Busega
(CCM), Dk. Raphael Chegeni,
alisema kuna sheria nyingi
ambazo zinapitishwa na
kutowashirikisha wataalamu
wa sheria ambao wangeweza
kuzichambua kwa kina na
kuyapa nafasi mawazo yao.

“Ili mipango iende vizuri, ni
vema Bunge likaitazama kwa
jicho pevu kada hii ambayo
inatumika kutengeneza
mustakabali wa maisha ya
wananchi,” alisema.

Alibainisha kuwa umefika
wakati wa kutazama hata
viwango na sifa za mtu kuwa
mbunge.

“Hii ya kujua kusoma na
kuandika pekee haitoshi
ndiyo maana nchi za wenzetu
majirani wameondoka huko,”
alisema Chegeni.

Naye, Mbunge wa Busanda
(CCM), Lolesia Bukwimba,
alisema ipo haja uongozi
wa bunge kuweka utaratibu
wa kuwafundisha watunga
sheria hao namna bora ya
kuzichambua sheria kwa
kuwatumia TLS.

“Si nia ya bunge au
wabunge kutaka kutunga
sheria mbovu, lakini wajumbe
wa kamati za bunge wengi
siyo wanasheria,” alisema.

Alipendekeza TLS ikitumika
katika hatua za utungwaji
wa sheria inaweza kusaidia
kupatikana vitu vizuri
ambavyo havitakuwa na
mgogoro hata katika matumizi
yake.

Kwa upande wake, Wakili
Mackphason Mshana alisema
katika miswada ya utungwaji
wa sheria, TLS wamekuwa
wakishirikishwa kwa sehemu
kubwa, lakini inapofika
bungeni mara nyingi mawazo
yao huondolewa.

“Mfano wa sheria ya
vyama vya siasa ambayo
tulishirikisha wadau wengi
na ikawa nzuri, lakini mwisho
wake ndani ya bunge mawazo
na ushauri wote ulitupwa
ikazaliwa sheria chungu
kuliko ilivyokuwa," alisema.

Alieleza kuwa kwenye
mchakato, mawazo na ushauri
wao huonekana lakini
hawajui nini kmawapata
wabunge wanapofika bungeni
ambapo huacha mawazo na
ushauri wote na kuangalia
kulingana kwao.

Waziri awapa somo
wataalamu wa miradi

Na Mwandishi Wetu, CHAMWINO

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri

Mkuu, Uwekezaji, Angellah

Kairuki, amewataka washau-

ri wa miradi nchini kufuata
kanuni na taratibu zilizowekwa na mam-
laka zinazohusika na uwekezaji.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa
wiki katika ziara yake wilayani humo ya
kuangalia namna uongozi wa wilaya hiyo
unavyoboresha mazingira ya uwekezaji.

Alisema pia washauri hao wana wajibu
wa kuwashauri vyema wawekezaji pindi
wanapohitaji ushauri.

“NEMC ipo inawaongoza zipo taasisi
zingine siongelei NEMC wamekuwa ni
wawakilishi kuwasaidia wawekezaji wa-

naochelewesha baadhi ya hatua ili waen-
delee kupata fedha zaidi, unakuta kibali
kimekamilika haendi kukichukua anajifan-
ya kufuatilia mara kwa mara wakati kime-
shatoka,” alisema.

Alisisitiza waendelee kuwa waadilifu,
waaminifu na kufuata matakwa ya mam-
laka zinazoshughulikia vibali mbalim-
bali na kuwaongoza vyema wawekezaji ili
kuona kwamba Tanzania ni nchi inayofaa
kuwekezwa.

“Nyie washauri wa miradi tafuteni tarati-
bu na mtambue kwamba wengi wao ni wa-
geni kabisa, hata ingekuwa wewe unaenda
mazingira ya ugenini kuna mazingira un-
gependa uyakute, hata zile taratibu kadri
inavyowezekana tuwaelimishe na vitu wa-
navyopaswa kukamilisha,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Chamwino, Athu-
man Masasi, alisema kutokana na jitihada
za serikali za kupunguza tozo kwenye
mchuzi wa zabibu kutoka Sh. 3,315 hadi Sh.
450 kwa lita wawekezaji wamejitokeza ku-
wekeza katika usindikaji wa zabibu.

Alisema halmashauri ya wilaya hiyo im-
eipatia kampuni kutoka Arusha jumla ya
hekari 400 ambazo zitatumika kujenga ki-
wanda cha l<usindika na kuzalisha zabibu

“Tumeshasaini makubahano na tara-
tibu zote tumekamilisha na mwekezaji,
tayari umeme umeshapelekwa kwa ajili ya
kuchimba kisima cha kupata maji na kwa
sasa kunawekwa uzio na kujiepusha na wa-
nanchi kuvamia eneo hilo,” alisema.

Mmoja wa wajasiriamali wapatao 200 wanaofanya biashara kwenye stendi ya mabasi yaendayo mikoani iliyopo Nanenane
Nzuguni jijini Dodoma, akitoa kilio chao kwa waandishi wa habari (hawapo pichani), kwa madai ya kutopewa nafasi ya kufanyia
biashara zao kama walivyokuwa wameahidiwa na Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji katika stendi hiyo. PICHA PETER MKWAVILA.

Dodoma yataka mazingira
rafiki kwa watoto wa kike

Na Renatha Msungu, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma, im-
ewataka wazazi na walezi kuwatengenezea
watoto wa kike mazingira rafiki wanapoku-
wa kwenye hedhi ili wasivuruge ratiba za
masomo yao.

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Idara ya
Elimu Sekondari katika Halmashauri hiyo,
Upendo Rweyemamu, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari katika siku
ya hedhi duniani ambapo hufanyika kila
ifikapo Mei 28 ya kila mwaka.

Alisema wana jukumu la kuwapatia
elimu watoto hao kabla hawajaanza na wa-
napoanza mzunguko wa hedhi, kwa kuwa
wengine hushindwa kuhudhuria vipindi

vyao darasani wanapokuwa kwenye hedhi.

“Wazazi, walezi na jamii kwa ujumla
wanatakiwa kuwa mstari wa mbele kuwa-
hamasisha watoto wa kike kutokupoteza
vipindi vya shule wanapokuwa katika
mzunguko wa hedhi, lazima wawatengen-
ezee mazingira sahihi watoto wa kike kue-
lewa hali watakayokuwa nayo wakati wa
hedhi,” alisema.

Alibainisha kuwa baadhi ya watoto wa
kike wanapokuwa katika mzunguko wa
hedhi hutumia siku nne hadi tano, hivyo
kila mwezi mtoto wa kike anapoteza wiki
ya kutohudhuria masomo.

“Mzunguko huo unamfanya mtoto
wa kike kupoteza siku nyingi za masomo.
Wakati wenzake wanaendelea na masomo

wenyewe kukosa masomo na walimu ha-
wawezi kurudi nyuma,” alisema.

Aidha, aliwataka walimu wa kike katika
jiji hilo kutambua kuwa watoto wa kike
wanapokuwa shuleni wanakuwa chini yao.

“Walimu ndiyo wazazi kipindi watoto
wa kike wanapokuwa shuleni, hivyo, wal-
imu wanawajibu wa kuwaandalia sehemu
maalum kwa ajili ya kujisitiri yenye usiri na
usafi wa kutosha, walimu kuwatengenezea
mazingira hayo, kutawawezesha watoto
wa kike kuwa huru wakati wa masomo,”
alisema.

Aliwaasa wanafunzi wa kike wanapoku-
wa kwenye mzunguko kutokulala nyumba-
ni na badala yake wahudhurie vipindi vyao
shuleni.
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Chalamila ataka wezi wa maji
kupewa kesi uhujumu uchumi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert

Chalamila, ameagiza wanao-

husika na wizi wa maji wafun-

guliwe kesi ya uhujumu uchumi
ili liwe fundisho kwa wengine.

Chalamila alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa kikao na watumishi wa
na lengo la kujadili utoaji wa huduma za
maji kwa wananchi wa Jiji la Mbeya.

Alisema aliona ripoti ya maji iliyotolewa

“Naagiza wale wote wanaohusika na wizi
wa maji wakiwamo vigogo wafunguliwe kesi
ya uhujumu uchumi, lazima tuanze kuzifre-
mu vizuri hizi kesi na siku mnapoanza ku-
wamata mnipe taarifaili niwaongezee ngu-
vu kwa kutuma kikosi kazi changu... na siku
nzuri ni ya [jumaa ili wakeshe huko halafu
Jumatatu mahakamani,” alisema Chalamila.

Mkurugenzi wa Mamlaka hiyo, Mhandisi
Ndele Mengo, alisema wameboresha hu-
duma ya majisafi kwa wananchi kwa Jiji
la Mbeya na Mji wa Mbalizi kwa asilimia
88.8 kwa majitaka ni asilimia 14.4.

upungufu wa lita milioni 20 kwa siku.

Aliongeza kuwa mtandao wa majisafi
wameuboresha kwa asilimia zaidi ya kilomi-
ta 767.3 na majitaka ni kilomita takribani
132 na kwamba bado wanaendelea kupanua
huduma hizo kwenye maeneo mbalimbali
ya Jiji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji katika Mam-
laka hiyo, Edina Mwaigomole, alimwomba
Mkuu wa Mkoa, kuingilia kati suala la ulipaji
wa bili za maji kwenye taasisi mbalimbali za
serikali.

Alisema baadhi ya taasisi zimejilimbikizia

Red Cross
yaiwezesha
Kyela kwa
barakoa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MWENYEKITI wa Chama

cha Msalaba Mwekundu
Kyela, Obed Mwalusaka,
amekabidhi barakoa 150
katika ofisi ya Mkuu wa
Wilaya va Kyela ili kuongeza
nguvu kwenye mapambano
ya Vvirusi vya corona.

Mwalusaka alikabidhi
msaada huo mwishoni mwa
wiki alisema chama hicho
kimefurahishwa na jitihada
zilizochukuliwa na serikali
katika kukabiliana na janga
hilo ikiwamo kuwatoa hofu
wananchi.

Alisema licha ya serikali
kuwa mstari wa mbele
kwenye mapambano hayo,
lakini aliwashauri wananchi
kutopuuza ushauri wa
kitaalamu ikiwamo kuvaa
barakoa, kunawa mikono
kwa majisafi na sabuni mara
kwa mara.

“Tunaimani vita dhidi ya
corona tumeshinda, lakini

na mamlaka hiyo ikihusisha pia vigogo
kuhusika na wizi wa maji na kulazimika
kumwagiza mwanasheria kujipanga kuan-
daa hizo kesi ili wachukuliwe hatua.

Alisema mamlaka hiyo ina uwezo wa ku-
zalisha maji lita milioni 45 hadi lita milioni
48 kwa siku wakati mabhitaji halisi ya kila
siku ni takribani lita milioni 63 hivyo kuna

deni kubwa la maji hali inayokwamisha shu-
ghuli za uboreshaji wa huduma hiyo kuk-
wama kwa sababu wanategemea  ulipaji
wa bili kujiendesha.

kitaalamu na kuchukua hatua
msaada wa barakao hizi

150 zitasaidia mapambano
haya lengo letu ziwafikie
wananchi wa kipato cha
chini,” alisema Mwalusaka.

Alisema uongozi wa
halmashauri utaandaa
utaratibu mzuri wa
kuwafikia wananchi
wanaoishi kwenye mazingira
magumu ili kupata barakoa
hizo na pia kugawiwa kwa
wafanyabiashara na wapiga
debe maeneo ya stendi.

Akipokea barakoa hizo
Mkuu wa Wilaya ya Kyela,
Claudia Kitta, alisema chama
hicho kimekuwa kikitoa
misaada ya vitu mbalimbali
hasa kwenye majanga ya
mafuriko na kipindupindu.

Aliahidi msaada huo
kuwafikia walengwa, huku
aliwaomba Wanakyela
kuendelea kuvaa barakoa na
kuchukua tahadhari zingine
badala ya kupuuza kwa
madai kuwa ugonjwa huo
bado upo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Wilaya hiyo, Ezekiel
Magehem, alikishukuru
chama hicho kwa msaada wa

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kulia), akishushiwa maombi na baadhi ya viongozi wa dini ya hivi karibuni, wakati
wa maombi maalumu ya kuwaombea viongozi wa serikali pamoja na kuiombea ofisi mpya ya Mkuu wa Mkoa ambayo imeanza
kujengwa. PICHA: NEBART MSOKWA.

Watu wazima, watoto walazwa wodi moja

Na Grace Mwakalinga, BUSOKELQO Akizungumzia kadhia hiyo, Diwani kusaidia ujenzi wa wodi ya watoto ili barakoa na kuomba baadhi
wa Kandete, Botulya Andulile, alisema kuwaepushana magonjwayanayoambukiza zigawiwe kwa wananchi.
WATOTO wanaougua na kulazwa katika ~walipokea  malalamiko  kutoka kwa ikiwamo kipindupindu. waliofungua shule tayari.

Kituo cha Afya cha Mwakaleli kilichopo
Kata ya Kandete, Halmashauri ya Busokelo
wilayani Rungwe, wanachanganywa na watu
wazima kutokana na kituo hicho kutokuwa
na wodi la watoto na hivyo kusababisha afya
za watoto hao kuwa hatarini zaidi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Kamati ya Siasa ya Halmashauri ya
Busokelo wilayani Rungwe wakati wa
kukagua utekelezaji wa Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ambapo ilitembelea
miradi mbalimbali ikiwamo Kituo cha Afya
cha Mwakaleli.

wananchi, lakini walijiridhisha baada ya
kuona watoto wakilazwa wodi moja na
watu wazima kwa sababu hakuna wodi ya
watoto.

“Wodi hii ya kinamama imekuwa na
tatizo kubwa sana kwa sababu ya watoto
hakuna hali inayosababisha kuchanganywa
kwa pamoja kila mmoja anafahamu
kinga ya mtoto iko chini ni rahisi kupata
maambukizo ya magonjwa mengine,”
alisema Andulile.

Kutokana na tatizo hilo, Andulile kwa
niaba ya wananchi wake aliiomba serikali

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Busokelo,
Weston Ngilangwa, alielezea hatua ambazo
halmashauri yake inaweza kuzichukua
kukabiliana na changamoto hizo.

Alisema kutatua tatizo la ukosefu wa wodi
ya watoto itakuwa ni vigumu kwa sababu
halmashauri  haina mapato ya ndani
ya kutosha, hivyo wanategemea nguvu ya
wadau na Serikali Kuu.

Aliongeza kuwa kupitia vikao vya
madiwani na bajeti za kila mwaka
wamejitahidi kuboresha huduma za afya
kwa kushirikiana na nguvu kazi za wananchi.

! sasa tusipuuze ushauri wa

Tunaimani vita dhidi ya

corona tumeshinda, lakKini
sasa tusipuuze ushauri wa
kitaalamu na kuchukua hatua
msaada wa barakao hizi 150
zitasaidia mapambano haya
lengo letu ziwafikie wananchi
wa kipato cha chini
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vandikishaji daftari wapigakura

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKATT uandikishaji wa daftari
la wapigakura ukiwa unaen-
delea kisiwani Pemba, baadhi
ya wananchi wameishau-
ri Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC)
kuongeza siku za uandikishaji kwa sababu
baadhi yao kukosa vitambulisho vya Mzan-
zibari mkaazi.

Walisema bila ya kuwa na kitambulisho
cha Mzanzibari mkaazi huwezi kuandik-
ishwa katika daftari la wapigakura, hivyo
wana hofu ya kukosa haki yao hiyo.

Walisema kuwa baadhi ya waliopata
vitambulisho hivyo vimekuwa na dosa-
ri ndogo zinazojitokeza zinazotokana na
baadhi ya vitambulisho kukosa taarifa sa-
hihi.

Wakizungumza na mwandishi wa habari
hizi katika Ofisi ya Vitambulisho Chake-

chake, Pemba, walieleza baadhi ya vitam-
bulisho vinakuwa na picha tofauti na ving-
ine kutoonyesha sura vizuri hivyo inakuwa,
lakini vigumu kuweza kuhakikiwa katika
daftari la wapigakura.

Muhammed Abdallah, aliishauri serikali
itafute utaratibu mwingine wa utoaji wa
vitambulisho na kama vitambulisho vipo
hakuna haja ya kukaa muda mrefu mtu
anasubiri wakati muda unakwenda na kila
mmoja anastahili kupata.

Mkuu wa Wilaya ya Chakechake, Rashid
Hadid Rashid, alisema serikali imed-
hamiria kuona kuwa kila mwenye kitambu-
lisho chake, anapatiwa kwa ajili ya kukitu-
mia kwa shughuli mbalimbali.

Akizungumzia kuhusiana na baadhi ya
vitambulisho kuwa na matatizo, alikiri
kwamba hilo lipo na linatokana na tatizo
la mashine, lakini vinafanyiwa marekebi-
sho na dhamira ya serikali kila mtu apate

kitambulisho kizuri.

“Kuharibika kwa vitambulisho ni tatizo
la mashine na lipo kweli hata changu mimi
picha imetoka vibaya, lakini nimekipata
nimelalamika nishachukuliwa namba nasu-
biri,” alisema.

Aliwataka wananchi ambao hawaja-
pata vitambulisho waendelee kusubiri ni
muhimu na ni haki yao kwani sasa hivi
kila mmoja hawezi kufanya jambo lolote
bila ya kuwa na kitambulisho, na kwamba
ni dhamira ya serikali ni kuona kila mmoja
anapatiwa kitambulisho kilichokamilika.

“Kuwa na kitambulisho ni sheria ambayo
tumeitunga sisi wenyewe, hivyo ni lazima
serikali ihakikishe kila mwananchi aweze
kupata kitambulisho cha Mzanzibari
mkaazi,” alieleza.

Kwa upande wake Sheha wa Shehia ya
Mchangamrima, Omar Suleiman, alisema
kwa kweli walikuwa wameshakuwa na mti-

Diwani wa Kata ya Gamba, Machano Fadhil Machano (kushoto),
Unguja. Wa pili kushoto ni Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni, Ussi Yahya ambaye ni miongoni waliosaidia ujenzi wa shule hiyo.
PICHA|: RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR

akitoa maelezo ya ujenzi wa Shule ya Msingi Moga Kaskazini

KMKM ilivyonasa sukari ya magendo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KIKOSI Maalum cha Kuzuia Magendo
Zanzibar (KMKM) kimefanikiwa kukamata
jumla ya viroba 45 vya sukari vilivyokuwa
vikisafirishwa kwa njia ya magendo maeneo
ya bahari ya Nyamanzi kuelekea Bagamoyo,
Tanzania Bara.

Kamanda Mkuu wa Operesheni ya kikosi
hicho, Luteni Kheir Ahmada, alisema askari
wake walikuwa katika doria za kawaida na
kufanikiwa kukamata sukari hiyo.

Alisema  kikosi chake kilifanikiwa
kuikamata mashua ambayo haikuwa na jina
wala namba za usajili ikiwa na virobo hivyo
ikielekea Bagamoyo.

“Mashua hiyo ilikuwa na mabaha-

ria watatu na tulilkamata juzi majira ya
saa tano asubuhi ikielekea Bagamoyo,”
alisema.

Kamanda huyo aliwataja watuhumiwa
ni nahodha Takdir Abdallah, Sheha Miraji
Makungu na Ibrahim Mzee Hassan, wakazi
wa Bagamoyo.

Alisema watuhumiwa hao chombo chao
pamoja na sukari hiyo vimekabidhiwa kwa
Mamalaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu
Uchumi Zanzibar kwa hatua zaidi za
kisheria.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kati Unguja,
Hamida Mussa, alisema serikali imejipanga
kupambana na biashara za magendo
ambapo zimekuwa zikiikosesha serikali
mapato.

Alisema serikali itahakikisha inadhibiti
bandari zote zisizokuwa rasmi ili
kuhakikisha hazitumiwinawafanyabiashara
wasio waaminifu.

Aidha, aliipongeza KMKM kwa juhudi
zake za kulinda mali za nchi na kuitaka
kuzidisha juhudi na kuwa makini pamoja
na kushirikiana na taasisi nyingine ili
kupambana na wenye lengo la kuikosesha
serikali mapato na kuhujumu uchumi wa
nchi.

Kufuatia kujitokeza kwa uhaba wa sukari
Tanzania Bara, baadhi ya wafanyabiashara
wamekuwa wakitumia mwanya huo
kusafirisha sukari kimagendo kutoka
Zanzibar kwenda Tanzania Bara.

‘HABARI ZANZIBAR

eza muda

]

shirikiano
Wananchi
na Zeco
Wasisitizwa

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

WATENDAJI wa Shirika
la Umeme Zanzibar (Zeco)
wameshauriwa kuwashiriki-
sha wananchi wanapotaka

kurekebisha miondombinu

yao ili kunusuru mizozo inay-

oweza kujitokeza kati yao.
Akizungumza katika  Kki-

kao cha wananchi wa She-
hia ya Pangawe na Shirika
hilo, Mwakilishi wa Jimbo

la Pangawe, Khamis Juma
Maalim, alisema mikutano ya
pamoja itasaidia Zeco kuibua
matatizo wananchi na kuya-
patia ufuimbuzi, jambo am-
balo litawawezesha kufanya
kazi kwa Ufanisi.

Alisema wananchi wana-
hitaji kupatiwa huduma vya
umeme, lakini ni vyema Kku-
washirikisha na kuangalia
usalama wao kabla ya ku-
chukuwa maamuzi ya kuweka
miondombinu hiyo.

Aidha, amewaomba wa-
nanchi kushirikiana na Zeco
wanapotafuta sehemu va
kuweka miondombinu kama
nguzo na transfoma ili kuli-
wezesha shirika kutoa hudu-
ma bora kwa wananchi.

Kwa upande wake Meneja
Mahusiano Huduma kwa Wa-
teja wa Zeco, Salum Abdallah
Hassan, alisema tatizo kubwa
linalowakabili ni Idadi kubwa
va wateja, uharibifu wa mi-
ondombinu na maeneo va
kuweka transfoma wanapo-
hitaji.

Aliwaomba wananchi kush-
irikiana na shirika hilo katika
kuyapatia ufumbuzi matatizo
hayo.

Kwa upande wao wakazi wa
Pangawe Wilaya ya Maghar-
ibi ‘B' Unguja waliwapongeza
viongozi wa Zeco kwa kuku-
bali maamuzi ya kubadilisha
eneo la kwanza walilotakiwa
kuweka transfoma ya umeme
na kuhamishia sehemu ny-
ingine waliyokubaliana am-
bayo ni salama kwa wananchi
na mali zao.

wananchi wanahitaji kupatiwa
huduma ya umeme, lakini

ni vyema kuwashirikisha na
kuangalia usalama wao kabla ya
kuchukuwa maamuzi ya kuweka
miondombinu hiyo.
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B Mtoto alivyonusurika ndoa
utotoni, mahari ng’ombe 11

Barrick
kuchukua
eneo la Kijiji

Na Timothy Itembe, MARA

KAMPUNI ya Barrick inayosimamia
mgodi wa North Mara Gold Mine,
Komarera kwa ajili ya kuendeleza
shughuli za uchimbaji.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Mtemi
Msafiri, akizungumza na wananchi
hao, alisema kampuni hiyo imepanga
kulichukua eneo hilo kwa ajili ya shu-
ghuli zake.

Aidha, alisema mazungumzo
yanaendelea baina ya viongozi wa
mgodi na viongozi wa maeneo hayo ili
kuhakikiwa kwa ajili ya kulichukua.

Alisema mgodi huo umeingia ubia
na serikali ili kuhakikisha suala hilo
l[inakamilika kwa wakati.

“Sisi tumekuja kuwaarifu kuwa
una mpango wa kulichukua kwa
ajili ya shughuli zake ambalo mgodi
unalihitaji... tunawaombeni wananchi
na wale ambao walikuwa wanamiliki
maeneo hayo kuanzia leo hatuhitaji
tena kuona mtu anaendeleza kwa
shughuli zake,” alisema Msafiri.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
Marwa, alisema wananchi hawaja-
shirikishwa ipasavyo na kwamba la-
zima mazungumzo ya Kina yafanyike
ili kuridhia maeneo yao kuchukuliwa
kwa ajili ya shughuli za mgodi.

Wasichana 47 Tarime
waokolewa ukeketaji

Na Sabato Kasika

WASICHANA 47 wakiwamo wa-
nafunzi wa shule za msingi na sekond-
ari wilayani Serengeti mkoani Mara,
wameokolewa kutoka katika vitendo
vya ukeketaji na ndoa za utotoni
kuanzia Aprili mosi mwaka huu hadi
juzi.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Kutetea Haki
za Wanawake, Wasichana na Watoto
wa Kike la Hope for Girls and Women
Tanzania la mjini Mugumu wilayani
humo.

Mkurugenzi alikuwa akizungumzia
maendeleo ya kupambana na vitendo
vya ukatili yanayofanywa na shirika
hilo kwa kushirikiana na vyombo vya
dola na wadau wengine wa wilaya
hiyo.

Akifafanua zaidi, Rhobi alisema, wa-
sichana tisa kati ya hao ni wa sekond-
ari, 20 wa shule za msingi, 13 wame-
hitimu elimu ya msingi na watano
ambao hawakubahatika kusoma.

Rhobi alisema, wasichana wote kwa
sasa wapo katika kituo cha nyumba
salama cha shirika hilo kilichopo mjini
Mugumu, lakini kwa kuwekwa vyum-
ba maalum kwanza kabla ya kuungana
na wengine.

“Tunafanya hivyo ili kuwachunguza
afya zao kwanza hasa wakati huu wa
maambukizo ya virusi vya corona,
na bahati nzuri wote wako salama
ingawa tumekuta baadhi yao wame-
shakeketwa,” alisema Rhobi.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MTOTO mwenye umri wa miaka
16 (jina lake limehifadhiwa), mkazi wa
yanga, amedaiwa kunusurika kuozeshwa
ndoa ya utotoni na baba yake mzazi.

Imeelezwa kuwa baba nzazi ali-
kuwa tayari ameshachukua mahari ya
ng'ombe 11.

Hayo yalibainishwa juzi na mwelim-
Dotto, wakati akitoa mrejesho wa kazi
ambazo wamezifanya za kupambana ku-
tokomeza matukio ya ukatili wa kijinsia
ndani ya jamii, zikiwamo mimba, ndoa
za utotoni, pamoja na unyanyasaji dhidi
ya wanawake.

Alisema wakati wakiwa katika ma-
pambano hayo ya kutokomeza ya ku-

tokomeza ukatili ndani ya jamii, wal-
ipewa taarifa na wananchi kuwa kuna
mtoto ambaye ameachishwa shule na
baba yake akiwa darasa la sita anataka
kuozeshwa, ndipo wakafika kwenye
kaya hiyo na kufanikiwa kumwokoa
mtoto huyo.

“Tulipofika kwenye kaya hiyo baba
yake mzazi alikuwa ameshachukua ma-
hari ya ngombe 11, na mtoto akiwa katika
harakati za kuolewa huku akiacha shule
darasa la sita, ndipo tukaanza kutoa
elimu ya madhara ya kuozesha mtoto ka-
tika umri mdogo, pamoja na ukiukaji wa
haki za mtoto kumnyima elimu,” alisema
Dotto.

“Baada ya elimu hiyo kumwingia mza-
zi huyo, ndipo ikabidi asitishe mchakato
wa kumwozesha binti yake pamoja na
kuzirudisha ngombe kwa wahusika,

huku mtoto akisalia kubaki nyumbani
hadi leo na kushindwa kuendelea na
masomo yake kutokana na kuogopa
kuchekwa shuleni na wenzake,” al-
iongeza.

Ofisa mradi wa kutokomeza ukatili
wa kijinsia, Sofia Rwazo kutoka Shirika
la Agape linalotetea haki za wanawake
na watoto mkoani Shinyanga, aliwataka
waelimishaji hao kuendelea kutoa elimu
ya kupinga ukatili ndani ya jamii, pamoja
na kuyatolea taarifa matukio hayo ili wa-
husika wakamatwe.

Ofisa Tarafa ya Samuye Wilaya ya Shin-
yanga, Ntarle Magese, alikemea vitendo
hivyo vya ukatili ndani ya jamii, huku
kazi zao kwa ufanisi, kwa kuwachukulia
hatua kali wahusika ambao wanafanya
vitendo hivyo.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), anayeshughulikia masuala ya Elimu, Jerald Mweli,
akizungumza na watendaji wa Halmashauri ya Mji wa Masasi (hawapo pichani) kuhusu namna ya kuweka mikakati thabiti ya kuwak-
inga na corona wanafunzi wa kidato cha sita wanaotarajia kurudi shuleni hivi karibuni. PICHA: HAMISI NASRI

Vibanda nje stendi
Msamvu kuvunjwa

Na Idda Mushi, MOROGORO

KUTOKANA na moto uliolipuka eneo
la kuingilia kituo kikuu cha mabasi cha
Msamvu Manispaa ya Morogoro, na
kuteketeza vibanda saba vya wafanya-
biashara wadogo, Mkuu wa Wilaya ya
Morogoro, Regina Chonjo, ametoa siku
14 kwa Halmashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro kuondoa vibanda hivyo vya nje
ya kituo.

Alisema vibanda hivyo ni hatari
kwa usalama wa wafanyabiashara na
wananchi wengine wakiwamo abiria,
wapita njia na wanaofanya shughuli zao

maeneo ya jirani.

Alisema hayo baada ya kutembe-
lea eneo la kituo kikuu cha mabasi cha
Msamvu, jirani zinapoegesha daladala
zinazoshusha na abiria wanaoingia na
kutoka kituoni hapo, yalipojengwa ma-
banda hayo ili kushuhudia athari zilizo-
jitokeza baada ya moto huo.

Mkuu huyo wa Wilaya alimwagiza
Meneja wa Shirika la Umeme (Tanesco)
kuondoa umeme uliokuwa umeungan-
ishwa kwenye mabanda ya wafanyabi-
ashara wadogo katika eneo hilo ambalo
alisema lilitengwa maalum kwa ajili ya
bustani za miti na maua.

“Stendi ya Msamvu haikujengwa kwa

ajili ya soko wala mamantilie (mama
lishe) wala mabanda ya biashara, ilijeng-
wa kwa ajili ya abiria, kutafuta kwenu
riziki kusisababishe hasara kwa serikali,
hii stendi imejengwa kwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 24,” alisema Chonjo.

Kamanda wa Zimamoto Mkoa wa Mo-
rogoro, Goodlucky Zelothe, alibainisha
hatua walizochukua kunusuru athari
zaidi ikiwamo kutengeneza njia mbili
za moto na kudhibiti moto usiendelee
kuathiri maeneo mengine.

Moto huo uliibuka kwenye mabanda
hayo, juzi usiku na kudhibitiwa na Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji.
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Museveni

azusha gumzo

kuhusu
uchaguzi
mkuu

KAMPALA, Uganda

TAARIFA ya Rais Yoweri
Museveni kwamba wanasay-
ansi ndiyo watakaoamua lini
uchaguzi mkuu utakafanyika
nchini humo imepokelewa kwa
hisia tofauti.

Baadhi ya wanasiasa hasa
wa upinzani wameyataja
matashi ya rais huyo, kuwa
hila za kutaka kutumia kisin-
gizio cha mlipuko wa ugonjwa
Wwa corona kung'ang'ania ma-
darakani na kutumia kanuni za
kudhibiti janga hilo kuudhoofi-
sha upinzani.

Kulingana na Rais Museveni
kanuni zote ambazo am-
etangaza katika kipindi cha
kupambana na kuenea kwa
virusi vya corona zimetokana
na ushauri wa wanasayansi na
ndiyo maana Uganda imefani-
kiwa kuepusha kusambaa kwa
ugonjwa huo hatari.

Vilevile wanawategemea wa-
nasayansi kutoa ushauri bora
kuhusu kipindi cha kampeni
na uchaguzi mkuu wa mwaka
2021.

Hoja hiyo imeibua mjadala
mkubwa katika kongamano la
vyama Vvya kisiasa linaloende-
lea wiki hii.

Baadhi wanakubaliana na
mtazamo huo na kuongezea
kuwa ingekuwa bora uchaguzi
mkuu uahirishwe angalau kwa
mwaka mmoja au miwili.

Upinzani wasema kuna hila

Mbunge wa upinzani nchini
humo, Asuman Basalirwa,
alisema katiba ya nchi lazima
ifuatwe ila wanasayansi watoe
ushauri kuhusu njia za kuende-
sha uchaguzi bila kusababisha
maambukizo. Asuman Basal-
irwa ni mbunge wa upinzani.

Patrick Okoboi ambaye
ni Rais wa chama cha FDC
pamoja Na wanasiasa wengine
wanasema kwa kuwa hakuja-
tangazwa hali ya hatari nchini
Uganda, mwongozo wa katiba
bado unazingatiwa.

Mjadala wa kuahirishwa uch-
aguzi uliwahi kuibuka wakati
janga la corona lilipobainika
mapema mwezi Machi.

Mtazamo wa baadhi wakati
huo uliangazia kuepusha
uchumi wa nchi kuporomoka
kutokana na mfululizo wa
mambo ambayo yangewasaba-
bisha wawekezaji na wajasiri-
amali kwa jumla kusita kuan-
zisha au kuongeza mtaji katika
shughuli zao.

Uchaguzi huhusisha kampeni
na hata maandamano ambayo
husababisha mikusanyiko ya
watu. Hii ni kinyume na kanuni
za kuepusha kuenea kwa virusi
Vya Corona.

DW

WASHINGTON, Marekani

OFISA wa polisi aliyehusika katika kifo cha
George Floyd (Mmarekani mweuzi) ambaye
kifo chake kimezua maumivu ya kibaguzi
nchini humo amekamatwa.

Ofisa huyo, Derek Chauvin, ambaye ali-
chukuliwa video, ikimwonesha kambana
kwa kutumia goti shingoni, George Floyd
kwa karibu dakika tisa, ameshtakiwa kwa ku-
sababisha kifo pasipo kukusudia na mauaji
ya kizembe.

Tangu kutokea kwa kifo cha Floyd kume-

sababisha maandamano makubwa katika
miji mbalimbali nchini Marekani hasa katika
mji wa Minneapolis.

Hata hivyo, hali ya utulivu imerejea katika
mji wa Minneapolis. Licha ya makabiliano ya
mara kwa mara na matukio kadhaa, hali hiyo
haina uhusiano wowote na hasira ambayo
ilishuhudiwa hapo awali, hata kama wanaha-
rakati wengine wanaendelea kutoa wito wa
maandamano yenye vurugu.

Maandamano ya siku kadhaa katika miji
wa Minnesota yamesababisha uharibufu
wa mali na kuchoma moto majumba nchini

Kifo cha Floyd chazua tafrani,
mtuhumiwa akamatwa

Marekani.

Tukio hilo limesababisha pia hasira na
ghadhabu nchini humo juu ya matukio men-
gine kama hayo, ambapo polisi huwaua raia
weusi wasiokuwa na hatia.

Habari za kukamatwa kwa kushtakiwa
kwa askari huyo zimetolewa muda mfupi
baada ya Gavana wa Jimbo Minnesota, Tim
Walz, kuwataka wananchi kuachana na
maandamano kwa ahadi ya kupatikana kwa
haki katika kesi hiyo mpya.

Waandamanaji katika mji wa Minneapolis, Minnesota nchini Marekani wakikimbia baada ya polisi kufyatua mabomu
ya machozi. PICHA: REUTERS

Marekani yatakiwa kutafakari
uamuzi wake kuhusu WHO

WASHINGTON, Marekani

HATUA ya Rais wa Marekani,
Donald Trump ya kufuta uhu-
siano wa nchi yake na Shirika
la Afya Duniani (WHO) imeen-
delea kupokelewa tofauti, huku
baadhi wakimtaka afikirie upya
uamuzi alioutoa.

Wiki iliyopita Rais Trump ali-
tangaza kusimamisha ufadhili
wa Marekani kwa shirika hilo.

Marekani imesema imesi-
mamisha ufadhili huo kutokana
na namna WHO ilivyolishughu-
likia janga la virusi vya corona,
ambalo limesababisha vifo vya
zaidi ya watu 366,000 na pia
kuuharibu uchumi wa dunia.
Rais Trump amedai kuwa WHO
inadhibitiwa na China.

Marekani ndiyo iliyokuwa
mfadhili mkubwa wa shirika
hilo na kujiondoa kwake kutali-

athiri pakubwa shirika hilo.

Mwaka uliopita Marekani
ilitoa mchango wake wa dola
milioni 4,000 kwa Shirika hilo la
Afya la Kimataifa.

Umoja wa Ulaya (EU) umei-
himiza Marekani kutafakari
upya uamuzi wake huo wa
kuondoa kabisa ufadhili kwa
shirika hilo.

Katika taarifa iliyotolewa kwa
pamoja na, Rais wa Halmashauri
ya EU, Ursula Von der Leyen,
Mkuu wa sera za kigeni wa Umo-
ja huo, Josep Borell, viongozi
hao walisema wakati ambapo
ulimwengu unakabiliwa na Kiti-
sho cha janga la maambukizo ya
virusi vya corona, dunia inapas-
wa kuimarisha ushirikiano na
kutafuta suluhisho kwa pamoja.

Viongozi hao wa EU wame-
sisitiza kwamba vitendo vinavy-
odhoofisha juhudi za kimataifa

za kutafuta matokeo mazuri
vinapaswa kuepukwa na kila
upande.

Ursula von der Leyen alisema
EU tayari imeongeza fedha za
ufadhili kwa shirika hilo.

Alisema WHO kushughulikia
mahitaji ya dharura ya afya du-
niani inahitajika ushirikiano na
misaada kutoka kwa wahusika
wote.

Naye Waziri wa Afya wa Uje-
rumani, Jens Spahn, alisema
uamuzi huo wa Rais Trump un-
arudisha nyuma maendeleo ka-
tika sekta ya afya ulimwenguni
kote.

Profesa wa Sheria ya Afya
Duniani katika Chuo Kikuu cha
Georgetown na mshirika wa
WHO, Lawrence Gostin, alihohi
uwezo wa Rais Trump kujion-
doa kutoka kwenye shirika hilo
kwa kujiamulia mwenyewe bila

idhini ya bunge. Alisema hatua
hiyo si halali, haina maana na ni
hatari.

Wakati hayo yakiendelea, nchi
nyingi zinakabiliwa na shinikizo
ikiwa ni pamoja na maandama-
no ya kudai kuondolewa hatua
za karantini licha ya wataalamu
wa afya kutahadharisha kutokea
kwa wimbi la pili la maambukizo
ya virusi vya corona iwapo watu
watarejea haraka kwenye heka-
heka zao za kila siku.

Kwa mujibu wa Chuo Kikuu
cha Johns Hopkins watu 960
wamefariki kutokana na Covid
-19 nchini Marekani katika kip-
indi cha saa 24 zilizopita.

Hadi sasa Marekani imethibit-
isha jumla ya watu 1,769,776 wal-
ioambukizwa virusi vya corona
ikiwa ndiyo inaongoza ulimwen-
guni.

DwW
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MANCHESTER, England =~ k¥

JAVIER Hernandez ‘Chicharito’ anaamini maamuzi ya kumchagua
David Moyes kama mrithi wa Alex Ferguson “bado yanaitafuna” Man-
chester United. =~ ~ - L

Moyes aliwasili pale Old Trafford kwa mkataba wa miaka sita baada
ya Ferguson kustaafu mwaka 2013, na akadumu kwa miezi 10 tu.

Baada ya utawala wa Ferguson, United imekuwa ikisuasua kwenye
Ligi Kuu tangu msimu wa 2012-13, ikimaliza nje ya nne bora mara nne
kwenye misimu sita. T

Hernandez, ambaye amecheza zaidi ya mechi 150 kwa United kati
ya mwaka 2010 na 2015, anahisi miamba hao wa Ligi Kuu ya England
bado suala la Moyes lina watafuna.

“Nikiwa mkweli, hatukuwa na tatizo lolote binafsi Moyes na mimi,
lakini lilikuwa kosa kumchukua yeye,” alisema mshambuliaji huyo wa
LA Galaxy katika mahojiano na Rio Ferdinand katika kipindi cha The
Locker Room. .

“Ilikuwa ni kosa. Lile ni kosa la kwanza ambalo bado linaitafuna si
kwa sababu yake, yeye sio kocha mbaya, lakini walifikiria kwamba
wanakwenda kumchukua mrithi wa bosi Sir Alex haraka sana. Haiku-
wezekana! -

“Hadi sasa, hata (Pep) Guardiola, (Jurgen) Klopp na (Jose) Mourinho
hawapo kwenye daraja moja na Sir Alex.”

=

VIDAL AITAMANI BOCA JUNIORS

BARCELONA, Hispania Inter Milan.

KIUNGO wa Barcelona,

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33, pia
amesisitiza ana furaha

kuendelea kucheza pale

Arturo Vidal “anaipenda”
Boca Juniors na “anakufa_”
kutaka kuwachezea mi-
amba hao wa Argentina,
kwa mujibu wa mchezaji
mwenzake wa Chile, Gary
Medel.
vidal ameendelea kuhu-
sishwa na mpango wa kuon-

Camp Nou, ambako aliwasili akitokea Bayern Mu-
nich mwaka 2018. .
Huku uvumi ukiendelea, kiungo wa zamani wa
Boca, Medel amedai Vidal anataka kuh.q.r.mta kwa La
Bombonera hao wenye maskani yao jijini Buenos
AlE/iSr.turo angependa kuichezea Boca siku mp]a,”
alisema Medel, ambaye aliichezea Boca kati ya
mwaka 2009 na 2011, akiiambia redio Continental.

doka Barca, huku mkongwe
huyo wa Chile akiripotiwa ku-
waniwa na miamba wa Serie A,

“Anaipenda Boca na anaifuatilia kwenye

mitandao ya kijamii. Na pia anaipenda Arg’gntina na
siku moja anaweza kwenda kucheza pale.

Inter ina nafasi ubingwa Serie A, asema Mancini

MILAN, Italia

ROBERTO Mancini anatambua kwam-
ba Juventus wana nafasi kubwa ya kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu ya Italia, Serie
A, lakini anatarajia mbio za kuwania Scu-
detto zitakuwa ngumu kwa sababu Inter
bado wana nafasi.

Juve inaiongoza Lazio kwa pointi moja
wakati ligi hiyo ikipangwa kurudi Juni
20, mwaka huu baada ya msimu kusima-
ma kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona.

Bianconeri hao waliwafunga Inter ka-
tika mchezo wao wa hivi karibuni Machi
8, na kuwaacha Nerazzurri kwa tofauti

ya pointi tisa, huku wakiwa na mchezo
mkononi.

Lakini kocha wa timu ya Taifa ya Italia,
Mancini anaamini kwamba Inter wana
nafasi kwenye mbio za ubingwa huo.

“Lazio na Juve watacheza hadi
mwisho,” alisema Mancini akiiambia Rai
Sport.

“Lakini naamini Inter bado wana nafa-
si kubwa ya kuwa kwenye mbio za ubing-
wa huo na watatoa ushindani mkubwa.

“Haiwezi kuwa kazi rahisi kwa Juven-
tus na Lazio, maana lazima watambue
kwamba kuna mtu nyuma yao anawafua-
ta kwa karibu sana.”
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MANCHESTER, England

RIYAZ Mahrez anaamini Manchester
City wana kila kitu kinachowawezesha
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mlipuko wa virusi vya corona uli-
simamisha shughuli zote za michezo
duniani, na Ligi Kuu zilizimama tangu
Machi, ikiwamo ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Ligi Kuu ya England, lakini
winga wa kimataifa wa Algeria, Mahrez
ana hamasa kubwa ya kurudi tena dim-
bani.

City waliwafunga Real Madrid 2-1

pale Santiago Bernabeu kwenye mch-
ezo wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya 16-Bora Februari mwaka
huu kabla ya mashindano kusimama.

Ligi ya Mabingwa Ulaya inaweza ku-
rudi Agosti na nyota wa City, Mahrez
anajiamini kwamba kikosi hicho cha
Pep Guardiola kinaweza kushinda taji
hilo.

“Nafikiri ni wakati mzuri kushinda
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya,” alisema
Mahrez. “Tuna timu, tuna kocha, tuna
kila kitu, hivyo nafikiri ni wakati mzuri.
Sijui kama sisi ni bora, lakini tupo vi-

zuri zaidi kushinda.

“Ligi ya Mabingwa Ulaya ni ngumu,
kila. mmoja anataka kushinda, hivyo
utakuwa ushindani mkubwa.”

Ligi Kuu ya England inatarajiwa ku-
rudi Juni 17, mwaka huu, huku mechi
92 bado kuchezwa baada ya kusimama
kutokana na mlipuko wa virusi vya co-
rona.

Man City ambao ni mabingwa watete-
zi wapo nafasi ya pili wakiwa wame-
pitwa pointi 25 na vinara Liverpool,
ingawa wana mchezo mmoja mkononi.

]
Barcelona
vaendelea
kukomaa na
Martinez

BARCELONA, Hispania

BARCELONA inaendelea kutaka
kumsajili Lautaro Martinez, huku Liv-
erpool nayo ikionyesha nia ya kutaka
kumsajili, Ousmane Dembele, kwa
mujibu wa gazeti la Marca.

Martinez mwenye umri wa miaka
22, amekuwa akihusishwa na mpango
wa kuhamia Barcelona, ingawa kuna
maswali mengi kama mabingwa hao
wa LaLiga wanaweza kufanikisha
mpango huo.

Klabu yake ya Inter Milan imesisiti-
za kwamba, Martinez atauzwa kwa
euro milioni 111 ambazo zipo kweye
kipengele cha mkataba wake ili ku-
muachia.

Lakini hilo linaonekana hali-
jawakatisha tamaa Barcelona ambao
wanamtaka kwa udi na uvumba.

Na sasa Barcelona bado wanaende-
lea kuonyesha nia yao ya kutaka kum-
sajili nyota huyo wa Inter, Martinez.

Ripoti zinaeleza kwamba, miamba
hao wa LaLiga wana uhakika kwamba
wanaweza kumsajili Martinez licha ya
Inter kutaka kiasi hicho kikubwa cha
fedha.

Martinez amefunga mabao 16 katika
mechi 31 msimu huu kabla ya ligi kusi-
mamishwa kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona.

Inter yajiondoa mbio kumuwania Werner

MILAN, Italia

INTER Milan imejiondoa kwenye
mbio za kuwania kumsajili Timo Werner
baada ya kukubali kwamba, nyota huyo
wa Ujerumani hatakuwa tayari kujiunga
nao.

Werner msimu huu amekuwa na waka-
ti mzuri kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga na kwenye Ligi ya Mabingwa

Ulaya akiwa na RB Leipzig.

Ni Robert Lewandowski pekee ndiye
amefunga mabao zaidi ya 24 ya Werner
kwenye ligi hiyo ya Ujerumani msimu
huu.

Inter awali ilikuwa sehemu ya nyota
kadhaa wa Ujerumani, kama Jurgen
Klinsmann, Lothar Matthaus na Andreas
Brehme ambao waliichezea miaka ya
1980 na mwanzoni mwa 1990.

Hata hivyo, Inter haitaendelea na
mpango wa kuwania saini ya Werner
kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Michezo
wa klabu hiyo, Piero Ausilio.

Alisema: “Mara zote tulimpenda, la-
kini hataweza kuja.

“Najua sababu kadhaa. Najua kwamba
uwezekano wa kumpata kwa sasa haupo
kwa upande wetu.”
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LIVERPOOL YAONYWA
KUMSAJILI MBAPPE
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® @ ®-Sina uhakika kama anaweza kufiti kwenye
mipango ya Klopp, labda Werner au Sancho...

LIVERPOOL, England

KYLIAN Mbappe hawezi kufiti kwa
kikosi cha kocha Jurgen Klopp, Liv-
erpool, kwa mujibu wa mchezaji wa
zamani wa timu hiyo, Jason McAteer.

Wekundu hao wamekuwa waki-
husishwa na mpango wa kutaka
kumsajili nyota huyo wa Paris Saint-
Germain, ambaye amekuwa na ma-
fanikio makubwa tangu kuchomoza
kwake kutoka kule Monaco.

Mbappe pia amengara kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya na pia ni

mshindi wa Kombe la Dunia akiwa
na kikosi cha Ufaransa walipolitwaa
miaka miwili iliyopita nchini Urusi.

Kumsajili Mbappe kunaonekana
kupewa kipaumbele kwa vinara hao
wa Ligi Kuu ya England, lakini nyota
wa zamani wa pale Anfield, McAteer
hana uhakika kama atafiti.

Liverpool pia inahushwa na mpan-
go wa kutaka kuwasajili nyota wa RB
Leipzig, Timo Werner na mshambu-
liaji wa Borussia Dortmund, Jadon
Sancho.

“Sina uhakika kama yeye ni aina

ya mchezaji ambaye atafiti kwenye
mipango ya Jurgen. Sioni uwezekano
huo,” alisema McAteer.

“Angalau Werner au Sancho wa-
naweza kufiti, lakini si kwa Mbappe,
hafiti kabisa pale.”

Kikosi hicho cha Klopp kinaon-
goza kwa pointi 25 kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu England, huku ligi
hiyo ikitarajiwa kuendelea tena Juni
17, mwaka huu na ‘Wekundu’ hao
wapo kwenye nafasi ya kutwaa taji
lao la kwanza la Ligi Kuu kwa kipindi
cha miaka 30.

KWA UFUPI

POGBA KUMPISHA RABIOT

MANCHESTER United ipo tayari katika
mpango wa kumchukua kiungo wa Ufar-
ansa, Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka
25, ikiwa ni sehemu ya kukamilisha usajili
wa Paul Poga mwenye miaka 27 kwenda Ju-
ventus. (Calciomercato - via Express)

LACAZETTE AIPOTEZEA INTER

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Alexandre
Lacazette mwenye umri wa miaka 29, hana
mpango wa kujiunga na Inter Milan licha ya
kuhusishwa kutakiwa kwenda kule akitoka
Arsenal. (Football.London)

CHELSEA KWA FEDERICO

CHELSEA inaongoza katika klabu kubwa
zinazowania kumsajili winga wa Juventus
na timu ya Taifa ya Italia, Federico Bernard-
eschi mwenye umri wa miaka 26. (Gazzetta
dello Sport - via Express)

IGHALO ANG'ANG’ANIWA UTD

KLABU ya Manchester United inaendelea
kujadiliana na Shanghai Shenhua juu ya
kuongeza muda wa mkopo wa mchezaji wa
kimataifa wa Nigeria, Odion Ighalo mwenye
umri wa miaka 30, hadi Januari 2021. (Goal)

LUIZ KUPUNGUZIWA MSHAHARA

MLINZI wa Arsenal na Brazil, David Luiz
mwenye uri wa miaka 33, atapaswa kupun-
guziwa mshahara ili aweze kujiunga na kla-
bu yake ya zamani Benfica. (Mirror)

BERBATOV AMBANIA COUNTINHO

MCHEZAJI wa zamani wa Manchester
United, Dimitar Berbatov ameishauri klabu
hiyo kutomsajili kiungo wa zamani wa Liv-
erpool na sasa Bayern Munich, Philippe
Coutinho mwenye umri wa miaka 27. (Mir-
ror)

TORREIRA AITAMANI BOCA

KIUNGO wa Arsenal na Uruguay, Lucas
Torreira mwenye umri wa miaka 24, ana
ndoto za kujiunga na Boca Juniors baada
ya majaliwa yake kutojulikana. (Fox Sports
Argentina, via Evening Standard)

FRASER AITESA BOURNEMOUTH

KLABU ya Bournemouth inajaribu kutaka
kumbakisha winga, Ryan Fraser ambaye
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa
msimu huu. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26, atakuwa mchezaji huru mwezi
huu na amekuwa akihusishwa na kuwaniwa
na Arsenal, Tottenham, Newcastle, Watford
na Crystal Palace. (Dail Mail)

UNITED BADO INAYE SANCHO
MANCHESTER United imebaki kuwa
klabu pekee ambayo inaweza kumsajili
mshambuliaji Jadon Sancho mwenye umri
wa miaka 20, kabla ya msimu ujao, licha ya
Borussia Dortmund kujaribu kutaka kum-
bakisha raia huyo wa England. (90min)

HAYES AGOMBEWA

KLABU za Stoke City na Preston North
End wanawania kumsajili winga wa Celtic,
Jonny Hayes mwenye umri wa miaka 32,
baada ya klabu yake hiyo kukataa kum-
wongeza mkataba mpya. (Daily Mail)

DAVIES CHUPUCHUPU SWANSEA

BEKI wa kushoto wa Bayern Munich, raia
wa Canada, Alphonso Davies mwenye umri
wa miaka 19, amebainisha kuwa alikaribia
kujiunga na Swansea. (Sun)
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SAMATTA AELEZA KUKUNWA
ZOEZI LA KUCHUNGULIA GOLI

Na Mwandishi Wetu

HUKU akijiandaa kuanza kukusanya tena
‘kijiji’ (umati wa Watanzania) kwa ajili ya
kumshuhudia dimbani kwenye Ligi Kuu Eng-
land, mshambuliaji wa kimataifa wa Tanza-
nia na klabu ya Aston Villa, Mbwana Samatta
ameeleza namna anavyopenda kuchungulia
goli.

Klabu za Ligi Kuu England kwa sasa zinaen-
delea kujifua kwa ajili ya kujiandaa na Ligi
Kuu ambayo itarejea Juni 17 baada ya kusi-
mama tangu Machi mwaka huu kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona (COVID-19).

Samatta akiwa mazoezini na wenzake kati-
ka Uwanja wa Bodymoor Heath juzi, alisema

Azam jicho
nafasi ya pili
Ligi Kuu,
ubingwa FA

Na Saada Akida

WAKATI Ligi Kuu ikitarajiwa kure-
jea rasmi Juni 13, mwaka huu kwa
kuchezwa kwa mfumo wa nyum-
bani na ugenini, uongozi wa Azam
FC umeeleza unajiandaa vizuri ku-
maliza msimu huu ikiwa katika na-
fasi ya pili pamoja na kutetea taji lao
la Kombe la Shirikisho maarufu FA
Cup.
es Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa
timu hiyo, Abdulkarim Amin ‘Popat’,
alisema licha ya kutokamilika kwa
wachezaji wote, wapo tayari kwa ajili
ya ushindani na hawana mashaka
yoyote.

Alisema imekuwa
changamoto kubwa
kwao kutokana na ku
towasili kwa baadhi ya
nyota wao pamoja na
Kocha Mkuu, Mro
mania Aristica Cioaba
baada ya nchi zao kue
ndelea kuwa katika
karantini ya maam
bukizo ya virusi vya
corona (COVID-19).

“Bado tuna imani na wachezaji
ambao wamebaki hapa nchini na
kocha wetu msaidizi, Bahati Vivier
ambaye ameanza majukumu ya ku-
hakikisha tunafikia malengo yetu,”
alisema Popat.

Alisema wanabhitaji kumaliza vi-
zuri Ligi Kuu kwa kushinda michezo
10 zilizobaki, huku pia wakitetea taji
la FA, watakaposhuka dimbani kati
ya Juni 27 kwenye mechi ya robo
fainali dhidi ya Simba.

“Ni mechi ngumu pia ya kisasi
kwetu, hatuhitaji kuona tunapoteza
mchezo huo kutoka kwa wapinzani
wetu Simba ambao wametufunga
mara mbili katika ligi,” alisema.

anapenda zaidi kujifunza kufunga mabao ku-
liko aina nyingine yoyote ya mazoezi.

Na baadaye aliambatanisha picha yake
akifanya mazoezi ambayo ilibeba maelezo
mafupi akieleza: “Zoezi la umaliziaji au kulen-
ga shabaha ndiyo zoezi ninalolipenda zaidi”.

Kwa muda mfupi akiwa England tayari Sa-
matta amejijengea jina kwa kuzifunga timu
kubwa ikiwamo Manchester City baada ya
kuwa mfungaji wa bao pekee wakati timu
yake ikichapwa 2-1 kwenye mechi ya fainali
ya Kombe la Ligi (Carabao Cup) iliyopigwa
Uwanja wa Wembley Machi Mosi, mwaka
huu

Lakini pia, Liverpool inamkumbuka vizuri
Samatta kutokana na bao lake aliloifunga

NAPENDA GOLI...

I —anii ST PP

kwenye mechi ya marudiano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya Novemba 5, mwaka jana katika
Uwanja wa Anfield wakati KRC Genk ikilala
kwa mabao 2-1.

Bao hilo la Samatta limechaguliwa kuwa
bao Bora la Msimu na klabu yake hiyo ya
zamani ya KRC Genk.

Samatta mwenye umri wa miaka 27, ali-
ibukia klabu ya African Lyon wakati ikiitwa
Mbagala Market ya kwao, Mbagala kabla ya
na baadaye TP Mazembe ya Lubumbashi, DR
Congo ambayo ilihusika kwa nafasi kubwa
ya kumkuza kisoka kabla ya kuhamia Ulaya
mwaka 2016.

Mshambuliaji wa Kimataifa wa Tanzania na Klabu ya Aston Villa, Mbwana Samatta, akiwa ma-

zoezini katika Uwanja wa Bodymoor Heath nchini England juzi. PICHA: MTANDAO

Coastal kulikimbia Jiji la Tanga leo

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Coastal Union kinatarajia kuingia
kambini leo nje ya mji wa Tanga kwa ajili ya ku-
jiandaa na michezo yao ya Ligi Kuu.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha

Mkuu wa timu hiyo, Juma Mgunda, alisema
wameamua kuweka kambi mbali na myji ili ku-
pata uhuru na utulivu wa kufanya mazoezi.
“Tutaanza kambi rasmi Jumatatu (leo) kwa
lengo la kujiweka sawa na michezo ya Ligi Kuu,
huku tukiendelea kujikinga na ugonjwa wa co-

I
Kocha:
Alliance
bado
haljawa
fit

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kutambua kuwa
wanakabiliwa na michuano ya
Kombe la Shirikisho la Soka
nchini (TFF), maarufu kama
Kombe la FA dhidi ya Namungo
FC, pamoja na urejeo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, wachezaji wa timu
ya Alliance wanadaiwa kuwa
bado hawajawa fiti kwa asilimia
100, baada ya kukaa muda mrefu
bila ya kufanya mazoezi.

Kocha Mkuu wa klabu hiyo,
Kessy Mziray, amesema baada ya
kukusanya wachezaji wake wote
ambao walikuwa majumbani
kutokana na michezo kusimam-
ishwa kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona (COVID-19),
amegundua kuwa wachezaji wake
wengi hawako fiti kama ilivyoku-
wa mwanzo.

“Unajua wachezaji
wetu hawa wa Kitan
zania, ukiwaambia wa
fanye mazoezi peke
yao, hayawezi kuwa
sawa na yale ambayo
wanasimamiwa na ko
cha, au wanafanya na
wenzao kwa pamoja,”
alisema Mziray.

Alisema baada ya kuligundua
hilo, ameanza mazoezi maalum
ambayo yatagawanyika sehemu
mbili, kwani ni lazima kwanza
awarejeshe ili warudi kuwa
fiti kama mwanzo na kuweza
kukabiliana na mikikimikiki ya
Ligi Kuu na Kombe la FA, la-
kini kuwapa ufundi na mbinu za
uwanjani.

“Muda ni mfupi sana, lakini
tutajitahidi kufanya hivyo kwa
sababu ndiyo imeshakuwa
hivyo.” alisema kocha huyo.

Kwenye Ligi Kuu, Alliance
iko ukanda wa hatari wa timu
inayoweza kushuka daraja, ikiwa
nafasi ya 18, baada ya kucheza
mechi 29 zilizoiwezesha kuvuna
pointi 29.

rona (COVID-19),” alisema Mgunda.

Aidha, aliongeza kuwa watapambana
kurekebisha upungufu mdogo mdogo kabla ya
kuingia uwanjani, pamoja na kuhakikisha kila
mchezaji anakuwa na nidhamu.
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Kahata afunguka
alivyorejea Simba

Na Saada Akida

KIKOSI cha Simba kimeendelea kukamilika
baada ya kiungo mshambuliaji wa timu hiyo,
Mkenya Francis Kahata, kurejea nchini jana na
kujiunga na wenzake tayari kujiandaa na Ligi
Kuu Bara ambayo inatarajiwa kurejea tena Juni
13, mwaka huu.

Akisimulia namna alivyofanikiwa kurejea
nchini, Kahata alisema haikuwa rahisi kuto-
kana na mlipuko wa virusi vya corona kuathiri
kwa kiasi kikubwa nchi hiyo na kusababisha
mipaka yote kufungwa.

Kahata alisema barua iliyotumwa na uongozi
wa klabu ya Simba kwenda kwa Serikali ya Ken-
ya ilisaidia kwa kiasi kikubwa huku ndugu zake
walio kwenye mamlaka wakirahisisha mchaka-
to wa kurejea ingawa ilikuwa vigumu.

“Kiukweli safari ilikuwa ngumu kuliko kawai-
da. Kule nyumbani mipaka imefungwa, lakini
kuna ndugu zangu wako kwenye mamlaka
pamoja na barua kutoka klabu yangu ndizo
zimesababisha hadi sasa nipo hapa ila haikuwa
rahisi,” alisema Kahata.

Kuhusu mvuto wa Ligi Kuu Bara, Kahata
alisema inafuatiliwa sana nchini Kenya kuto-
kana na kutangazwa sana kupitia luninga na
vyombo mbalimbali vya habari hali inayofanya
kujizolea idadi kubwa ya mashabiki kila siku
ndani na nje ya nchi.

Nyota huyo anayetumia mguu wa kushoto
kwa ufasaha, alisema tofauti ya ligi ya Tanzania
na ile ya Kenya ni kwamba Watanzania wanaji-
tokeza kwa wingi sana viwanjani na wadhamini
wanachangia kuongeza ushindani wakati ligi ya
kwao imepungua mvuto baada ya Kampuni ya

Ligi Daraja la Kwanza na la Pili, yaruhusu pia mashabiki, huku...

Na Maulid Mmbaga

HATIMAYE serikali imepokea kilio na
maoni ya wadau wa soka ambao walipaza
sauti zao wakitaka Ligi Kuu Bara, Ligi Daraja
la Kwanza na la Pili kuchezwa kwa kufuata
kanuni ya nyumbani na ugenini badala ya
kituo kimoja, ambapo sasa imeridhia mfumo
huo kufuatwa kama ilivyokuwa hapo awali.

Ligi hizo zilisimama tangu Machi 17,
mwaka huu kutokana na mlipuko wa maam-
bukizo ya virusi vya corona vinavyosababi-
sha ugonjwa wa homa kali ya mapafu (COV-
ID-19), lakini Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. John Magufuli ameruhusu
kurejea siku yoyote kuanzia leo Jumatatu
kutokana na kuridhishwa na kupungua kwa
maambukizo nchini.

Hata hivyo, baada ya ruhusa hiyo, Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) kwa kushirikiana
na Bodi ya Ligi (TPLB), ilishatangaza ligi hizo
tatu zitarejea rasmi kuanzia Juni 13, mwaka
huu, ambapo awali ilipangwa kuchezwa
katika kituo kimoja kwa Ligi Kuu kufanyika
Uhuru na Azam Complex, huku Ligi Daraja
la Kwanza na la Pili zilipangwa kituo cha

Mwanza kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
na Nyamagana, kabla ya jana serikali kuja na
uamuzi mwingine ikiita kilio cha wadau wa
soka.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam jana, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
na Msemajl Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan
Abbasi, alisema kutokana na maoni mapya
ya wadau wa soka, wataalamu wa afya kwa
kuzingatia ukweli kwamba maambukizo na
wagonjwa wa corona yameendelea kupun-
gua nchini, serikali imetoa maelekezo yaku-
fuata.

Kuhusu mtindo wa uendeshaji, alisema
serikali inaruhusu ligi za soka ambazo ki-
kanuni timu zinatakiwa kucheza nyumbani
na ugenini utaratibu huo uendelee badala
ya kituo kimoja na kwamba muongozo huo
umeshasambazwa na uzingatiwe na kila
mdau aliyetajwa.

Na kuhusu mashabiki, alisema serikali im-
eridhia ligi zote za soka na michezo mingine
iliyoruhusiwa kurejea, mashabiki watakao-
taka kuhudhuria viwanjani waruhusiwe
kwa taratibu za kawaida isipokuwa tu kwa
michezo itakayotathminiwa huenda ikajaza

viwanja ambapo kanuni ya kuruhususiwa
mashabiki wasiozidi nusu ya uwezo wa
uwanja itumike na isimamiwe ipasavyo.

Alisema mashabiki wenyewe, viongozi
wa klabu, vyama husika, watendaji wa seri-
kali katika maeneo husika watalazimika ku-
hakikisha maelekezo yote ya mwongozo wa
afya michezoni yanatekelezwa na kusimam-
iwa kikamilifu ikiwamo kuhakikisha hakuna
misongamano yoyote wakati wa mashabiki
kuingia na kutoka uwanjani, wavae barakoa,
na wanawe mikono au watumie vitakasa
mikono kabla ya kuingia uwanjani.

“Baraza la Michezo la Taifa (BMT) kwa
kuzingatia mwongozo wa afya michezoni
liendelee kuratibu utekelezaji wa maelekezo
hayo ikiwamo kufanya tathmini na kutoa
mwongozo wa namna ya kurejeleza mich-
ezo mingine nchini,” alisema.

Aidha, serikali imesisitiza kuwa pamoja
na maambukizo kupungua nchini, ila bado
wa Covid-19 haujaisha, hivyo kila kiongozi
na wanamichezo wanapaswa kujilinda na
kuwalinda wengine.

Aidha, Dk. Abbas alisema serikali kupitia
wizara zenye dhamana ya afya na michezo
ilishatoa mwongozo Mei 28, mwaka huu un-

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SportPesa kujitoa kuidhamini.

aoelezea hatua za kuchukuliwa katika kue-
ndesha michezo nchini, na uzingatiwe na kila
mdau aliyetajwa.

Nipashe lilipomtafuta, Mtendaji Mkuu wa
TPLB, Almas Kasongo, kujua msimamo wao
kuhusu uamuzi huo wa serikali, alisema wa-
tautekeleza kama ilivyoelezwa na kwamba
ligi zote tatu zitachezwa kwa mfumo wa ny-
umbani na ugenini kama ilivyokuwa hapo
awali.

“Ni kweli ligi zitarejea Juni 13, mwaka huu
kama tulivyotangaza na zote; Ligi Kuu, Ligi
Daraja la Kwanza na la Pili zitachezwa kwa
mfumo wa nyumbani na ugenini kama awa-
li,” alisema.

Hadi Ligi Kuu inasimama, Simba ndiyo in-
ayoongoza katika msimamo ikiwa na alama
71, ikifuatiwa na Azam FC pointi 54 zote ziki-
wa zimeshuka dimbani mara 28, huku Yanga
iliyopo mchezo mmoja nyuma ikiwa na poin-
ti 51 ikifuatiwa na Namungu yenye alama 50
zinazotokana na michezo 28 iliyocheza.
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