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Mawaziri 8 waenda vijijini |
kutatua migogoro ya ardhi

Na Augusta Njoji,
DODOMA

TIMU ya mawaziri wa-
nane iliyopewa maagizo
maalum na Rais Samia
Suluhu Hassan Suluhu
ya kuzunguka kwenye
maeneo ya migogoro
kati ya wananchi na hi-

nchini, imeanza kazi hiyo
leo ili kufanya uhakiki wa
kina na kumaliza tatizo
hilo.

Timu hiyo inahusi-
sha Waziri wa Nchi TAMI-
SEMI, Maliasili na Utalii,
Maji, Kilimo, Mifugo na
Uvuvi, Ulinzi, Ofisi ya
Makamu wa Rais Mazin-
gira na Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi am-
bapo itaanza kwa kutem-
belea mikoa 10.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari jijini

hapa, Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi,
alitaja mikoa hiyo ni Do-
doma, Singida, Manyara,
Tabora, Mbeya, Morogoro,
Dar es Salaam, Pwani,
Mara na Geita na baadaye
watamalizia kwenye
mikoa iliyobaki.

Alieleza kuwa kazi hiyo
itaanza leo (jana) hadi
Oktoba 20, mwaka huu
ili kutekeleza agizo la Rais
Samia na kutoa matokeo
msamaha na kuamriwa
wananchi wabaki kwenye
maeneo hayo yaliyohifa-
dhiwa kwa ajili ya shughu-
li mbalimbali za mifugo na
kilimo.

“Kesho (leo) tunaanza
Mkoa wa Dodoma Wilaya
ya Chemba na Kondoa
eneo la Mkungunero na
maeneo mapya ambayo

misitu
alisema.
Alifafanua kuwa katika

itapunguzwa,”

walibaini vimevamiwa
na wananchi na serikali
ikaamua visiondolewe

kwa wananchi licha ya
kuwa vipo vichache am-
bavyo vitaondolewa kwa
wananchi kutokana na
tathmini kuonyesha ni ha-
tarishi kwa usalama wao.
“llionekana ni hatarishi
pia kwa viumbe na raia
kwa mfano kwenye vyan-
70 vya maji kama Bwawa
la Nyerere, tutatoa taarifa
kwa mikoa yote nchini
vyotolewa uamuzi na Rais
hasa vilivyopo kwenye
maeneo ya mbuga, na hii
ni fursa kwa viongozi wa
Mkoa kutoa taarifa kama
kuna mgogoro mkubwa
zaidi kwenye eneo lako,

PowWER

tunaenda kumaliza
migogoro inayotokana na
taondoka kwenye mae-
neo hayo ndani ya mwaka
huu,” alisema.

Lukuvi alisema tath-
mini itafanyika kwenye
maeneo hatarishi kwanza
yaliyopo kwenye Mikoa
ya Morogoro na Mbeya
ambayo Rais ameagiza
yaachwe kwa shughuli za
kilimo na mifugo.

Alisema baada ya ua-
muzi wa Rais wataenda
kufanya tathmini ni mae-
neo gani yabaki na yapi
yatolewe licha ya kuwa
mengi yatabaki hivyo.

“Viongozi wazuie uvam-
izi kufanyika kwenye mae-
neo ya hifadhi maana
zoezi hili halitakuwa liki-
fanyika mara kwa mara
hivyo wananchi watii she-
ria,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (watatu kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Heri
James, wakikata utepe kuashiria uzinduzi wa Wiki ya Huduma kwa Wateja katika hafla iliyofanyika tawi
la Benki ya CRDB Mlimani City Dar es Salaam. Wengine kutoka kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
yva CRDB, Abdulmajid Nsekela, Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, Prof. Neema Mori, Mjumbe
wa Bodi ya Wakurugenzi, Mirand Naiman na Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja, Yolanda Uriyo.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jiko la mkaa lilivyoua familia usiku

Na Richard Makore,
MWANZA

MOTO uliotokana na
jiko la mkaa umesababi-
sha vifo vya watu watatu
akiwamo mama na wato-
Busanda Kata ya Busanda
wilayani Geita mkoani
Geita.

Akizungumza na Ni-
pashe kwa njia ya simu
jana Kamanda wa Polisi
mkoani  Geita, Henry
Mwaibambe, alikiri ku-
tokea kwa vifo hivyo usi-
ku wa kuamkia jana.

Kamanda Mwaibambe
alimtaja mama huyo kuwa
ni Unice Kulwa (25) na wa-
nawe wawili walipoteza

maisha baada ya kukosa
hewa kutokana na kuin-
giza ndani jiko la mkaa
walilokuwa wakipikia ma-
harage kwenye nyumba
waliyokuwa wamelala.

Aidha, alisema kwam-
ba baba wa familia hiyo,
Kurwa Kamili, alinusurika
kifo na kwa sasa amela-
zwa Kituo cha Afya Katoro
kwa ajili ya kupatiwa mat-
ibabu.

“Ndugu mwandishi ni
kweli tukio hilo limetokea
huko Busanda na waandi-
shi wenzako wamenipi-
gia simu, ninachoweza
kusema ni hicho na sasa
nipo ‘busy’ na maandalizi
ya Mwenge,” alisema Ka-
manda Mwaibambe.

Awali, Mkuu wa Wilaya
ya Geita, Wilson Shimo,
naye alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kusema
limetokea usiku wa kuam-
kia Oktoba 3, 2021 katika
Kitongoji cha Shilungule
ni humo.

Katika tukio hilo, wato-
to waliopoteza maisha ni
Kamuli Kulwa (5) na Jeni-
pha Kulwa (3).

Imeelezwa kuwa mama
huyo baada ya kumaliza
kupika chakula cha usiku
alibandika maharage kwe-
nye jiko la mkaa na kisha
kukiingiza ndani na ku-
funga mlango na kulala.

Kutokana na hali hiyo,
ilielezwa kwamba maji-

rani walihisi hali ya tofauti
na walipotoka nje wali-
baini kuna shida ndani ya
nyumba hiyo.

Baada ya majirani hao
kuhisi hali hiyo walia-
mua kuamshana na kisha
wakakubaliana kugonga
mlango kwa marehemu.

Majirani hao baada ya
kugonga mlango bila ma-
fanikio waliamua kuuvun-
ja na kisha kuingia ndani
na kukuta wanafamilia
hao wakiwa hawajitambui
na kuwakimbiza hospi-
tali.

Hata hivyo, mama na
watoto hao  walifariki,
huku baba akiwa bado
anaendelea kupata mat-
ibabu.

T
Majaliwa: Chanjo
UVIKO vyafikia 80%

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema kuwa tangu
kuanza kwa zoezi la uchanjaji chanjo ya UVIKO-19 nchini hadi
sasa limefikia zaidi ya asilimia 80 na kiasi kidogo cha chanjo
kimebakia mikoani.

Majaliwa, alibainisha hayo jana j
akifungua kongamano la tano la k|ta|fa la uwezeshaji wananchi
kiuchumi.

Alisema suala la kuchanja ni muhimu kwa kila mtu kwa kuwa
inasaidia kupunguza madhara kwa mgonjwa wa corona tofauti
na asiyechanjwa.

“Tulisema chanjo hii ni hiari, lakini ni muhimu sana kila
Mtanzania akachanjwa kwa sababu inaleta virutubisho ndani
ya mwili kupambana na magonjwa yanapoingia pia ukipata
ugonjwa huwezi kuwa ‘serious’ sana kama mtu ambaye ha-
jachanja kabisa.

“Tumeona katika mataifa ya wenzetu wapo katika hali nzuri
siku hizi wameacha hata barakoa wanafanya shughuli zao
kwa sababu kila mmoja amechanja na wote wanauhakika na
afya zao nasiye tungependa tufikie hapo,” alisema Majaliwa.
Alisema watu wajitokeze kwa wingi kuchanja, ili kuwa na
uhakika na kinga ndani ya nchi.

“Tuliagiza eneo kama hili ambapo kuna mkusanyiko mkubwa
[azima kuwapo na huduma ya utoaji wa chanjo hii kwani
watu wengi tunakuwa bize sana na kazi, lakini hapa unaweza
kwenda kuchanja na kurudi kuendelea kujadiliana na wen-
zako kwani chanjo hii haimzuii mtu kuendelea na kazi zake,”
alisisitiza Majaliwa.

Alisema kila mtu anatakiwa kutambua umuhimu wa afya
yake na kuacha kusikiliza maneno ya watu wengine, ambao
wamekuwa wakipotosha zoezi hilo.

“Hali inaonekana kama kutulia hivi, lakini tatizo hili bado
lipo tuendelea na kujikinga kwa kuchukua tahadhari zote sio
kujilinda hapa tu tulipo na baada ya kuondoka hapa tunapuu-
za,” alisisitiza.

Vilevile, aliwataka wakuu wa mikoa nchini kuendelea na
utoaji wa elimu pamoja na kuwafikia wananchi katika maeneo
yao, ili kuwapatia chanjo

“Ndugu wakuu wa mikoa endeleeni na elimu na hamasa kwa
wananchi na wafikieni niliona mtu mmoja ofisa wetu wa afya
kule Tunduru amebeba begi lake na chanjo anapita kurahisisha
upatikanaji wa chanjo,” alisema.

Akizungumzia kongamano hilo alisema serikali imedhamiria
kutekeleza dhana ya uchumi jumuishi kwa vitendo kwa
kuweka vipaumbele vitakavyowawezesha wananchi kushiriki
kikamilifu katika shughuli za kiuchumi.

Alisema, vipaumbele katika mipango va serikali vimekuwa
katika utekelezaji wa shughuli za kiuchumi zinazowajumuisha
moja kwa moja wananchi.

Waziri Mkuu alitaja baadhi ya vipaumbele hivyo kuwa ni
pamoja na uimarishaji wa huduma za afya, hifadhi ya jamii,
maji, umeme na utekelezaji wa mpango wa elimu msingi bila
ada.

“Mtanzania mwenye afya, aliyeelimika na miundombinu
wezeshi ni chachu kwa ukuaji uchumi wa nchi yetu,” alisema.
Pia, alisema serikali imeandaa sera mbalimbali, ambazo
zimelenga kuhakikisha kunakuwa na maendeleo endelevu na
uchumi jumuishi.

Kadhalika, Waziri Mkuu ametoa maagizo kwa viongozi wa
wizara, mikoa, taasisi za umma na binafsi pamoja na wadau wa
masuala ya uwezeshaji kuhakikisha dhamira ya dhati ya Rais
Samia ya kuiwezesha nchi kuwa na uchumi jumuishi inatimia.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Geoffrey
Mwambe, aliwaagiza wakuu wa mikoa wahasimamie ipasavyo
shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi katika maeneo
vao, ili kuwa na tija katika kuhakikisha malengo ya Rais Samia
yanafikiwa.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi, Beng'i Issa alisema baraza hilo limeende-
lea kuratibu na kusimamia mifuko ya uwezeshaji wananchi
kiuchumi, ambayo kwa kushirikiana na ile inayotoa dhama-
na imefanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya Sh. trilioni
497 kwa wajasiriamali 7,231,617.

Alisema baraza hilo limesimamia uanzishwaji wa vituo
vya uwezeshaji wananchi kiuchumi katika mikoa mbal-
imbali ambapo kwa sasa vimefikia 17 katika mikoa sita
va Geita, Shinyanga, Singida, Rukwa, Dodoma na Kigoma,
ambavyo katika kipindi cha mwaka mmoja vimefanikiwa
kutoa mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 24 kwa wafan-
yabiashara 3,233 na mafunzo ya ujuzi na biashara kwa
watu 1,990.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu

)

| S e (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu), Jenista
Mhagama, akimkabidhi nyaraka mmoja wa wajumbe wa Bodi ya Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)

Abdulaziz Alladin Shambe. NA MPIGAPICHA WETU

.

. Rais Samia
azungumza na
kigogo Royal
Dutch Shell

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana ame-
zungumza kwa njia ya mtandao na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Royal
Dutch Shell, Ben Van Beurden, yenye
makao yake makuu nchini Uholanzi.

Taarifa iliyotolewa na Ikulu, ilisema
Beurden amemshukuru Rais Samia na
kueleza kuwa wanaridhishwa na jinsi
Serikali ya Awamu va Sita ilivyoboresha
mazungumzo ya uwekezaji kwenye mradi
wa gesi asili, iliyosindikwa (LNG) hapa
nchini.

Kwa upande wake Rais Samia amem-
shukuru Beurden kwa nia yao ya kutaka
kuwekeza kwenye mradi huo, ambao
utachochea kukuza uchumi wa Tanzania.

Kikao hicho kilichofanyika kwa njia
ya mtandao Ikulu Chamwino mkoani
Dodoma, kimehudhuriwa na Waziri wa
Nishati, January Makamba, Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Balozi Mbarouk Nassor
Mbarouk, Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
Mhandisi Leonard Masanja na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo
ya Petroli Tanzania (TPDC), Dk. James
Mataragio.

Lori lapata ajali
Dar, wananchi
waiba saruji

Na Elizabeth Zaya

WAKAZI wa Mbagala, Wilaya ya Temeke,
jijini Dar es Salaam jana walivamia lori la
saruji na kuanza kuiba baada ya kupata
ajali katika eneo la Misheni, Mtaa wa Kiz-
inga katika kata hiyo ya Mbagala.

Kwa mujibu wa mashuhuda waliokuwa
eneo hilo, baada ya lori hilo kufika eneo la
Misheni lilifeli breki na kuanza kuteremka
chini kwenye makazi ya watu na kugusa
daladala mbili kwa upande wa nyuma
pamoja na nyumba.

Ramadhani Hassan ni miongoni wa
mashuhuda waliokuwapo eneo la tukio
ambaye alisema, baada ya kutokea ajali
hiyo, wananchi hao walivamia na kuanza
kuchukua mali za watu waliokuwamo
katika lori hilo, pamoja na kuanza kuiba
saruji hiyo.

Alisema baada ya watu hao walioku-
wamo kwenye lori kuona hivo, walikimbia
kujiokoa na kuacha vitu vyao.

“Baada ya lori kufeli breki, liligusa ki-
dogo daladala mbili kwa nyumba likater-
emka huko chini na baada ya hapo ndipo
watu wakaanza kuvamia na kuchukua
saruji, tumeshuhudia wanawake kwa wa-
naume wote kwa ujumla wao wakibeba
sementi kwa wingi, lakini tunashukuru

baada ya askari kufika wakawatawanya
wakakimbia, alisema Hassan.

“Waliokuwamo kwenye lori walikuwa
wanne wamekaa mbele kule, lakini lili-
vyofeli, watu wakavamia mabegi yao na
kuanza kuwasachi, ikabidi wakimbie na
kondakta akaenda kujificha nyuma ya hos-
pitali na tumeona mmoja ndio ameumia
mguu, ila wengine walitoka salama.”

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Jumanne Mulioo, alisema
tukio hilo lilitokea saa nne asubuhi na
kwamba lori hilo namba T.342 DJZ likiwa
na tela lake namba T.154 DKC lilipofeli bre-
ki na kushindwa kukata kona katika eneo
hilo la Misheni, Mbagala.

“Lilipofika Mbagala eneo la Misheni
kwenye mteremko mkali likashindwa
kukata kona na kutumbukia chini, tai-
ri zilipasuka na watu wakaanza kuiba
saruji,”alisema Kamanda Muliro.

“Askari walifika mapema na kuokoa
mifuko ya saruji 375, ambayo ilienda ku-
chukuliwa na gari jingine la kampuni
moja, mifuko 82 mingine ya saruji hiyo
ilipasuka.”

Kamanda Muliro alisema lori hilo hali-
kugonga daladala wala nyumba na kwam-
ba dereva alikimbia kutokana na taharuki
ya wananchi ya waliovamia.

TAARIFA MUHIMU

Habari, rasimisha namba yako kwa kupiga *106# kisha
5 au fika kwa wakala ukiwa na namba yako ya NIDA.
Usitoe namba ya siri ya huduma ya “Mobile Money”.
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CEGODETA yataka wadau wengi Kkwenye sensa 2022

Na Sabato Kasika

SERIKALI imeshauriwa kushiriki-
sha wadau wengi katika utoaji wa
elimu kuhusu sensa ya watu na
makazi, wasaidie Watanzania ku-
tambua umuhimu wake, ili wakati
wa kuhesabiwa utakapofika wa-
shiriki kikamilifu

Salaam na Mwenyekiti wa Taasisi

ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), Thomas
Ngawaiya, alipokuwa akizungum-
zia umuhimu wa sensa ya watu na
makazi.

Alikuwa akielezea mtazamo wa
taasisi hiyo na kufafanua kuwa
baadhi ya watu wamekuwa ha-
wahesabiwi kutokana na ukosefu
wa elimu ya kutosha ya kutambua
manufaa ya sensa.

“Ushauri wetu kwa serikali ni
kwamba ishirikishe wadau wengi
katika utoaji wa elimu kuanzia
kwenye asasi za kiraia, vyama vya
siasa na wengine, ili wasaidie Wa-
tanzania watambue umuhimu wa
sensa,” alisema Ngawaiya.

Alisema sensa ina umuhimu
mkubwa, kwa kuwa ndiyo inayo-
saidia serikali kupata taarifa za
msingi zitakazowezesha mchaka-
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to wa utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za maendeleo
ya Watanzania na taifa kwa
ujumla.

“Bila kuwapo sensa, seri-
kali haiwezi kujua idadi ya
wananchi wake na inakuwa
vigumu kupanga mikakati
ya maendeleo, hivyo suala la
elimu kwa Watanzania ni la
muhimu, hasa likishiriklisha
wadau wengi zaidi,” alisema.

Ngawaiya alifafanua kuwa
kuna suala la pato la mtu
mmoja mmoja, pato la taifa,
ajira na ukosefu wa ajira na
kiwango cha uandikishaji wa
wanafunzi na kwamba hayo
yote yanatakiwa kujulikana
kwenye sensa.

“Nchi hii ni kubwa, hivyo
kuna umuhimu wa kuwapo
kwa watoa elimu wengi zaidi
kuanzia wakati huu, ili kufikia
Agosti mwaka ujao, iwe ni ra-
hisi kila mtu kuhesabiwa, ili
kusiadia serikali kupata tak-
wimu sahihi za watu,” alise-
ma.

Aidha, alisema taasisi yake
inaipongeza serikali kwa ma-
dodoso, ambayo imeandaa ili

kufanikisha sensa yakianzia
taasisi, ambazo ni mahsusi
kwa wasafiri, watu wataka-
okuwa wamelala hotelini au
nyumba za wageni na wag-
onjwa watakaokuwa wamela-
zwa hospitalini.

Alitaja dodoso lingine
kuwa ni la wasio na makazi
maalum, ambalo litakuwa

mahsusi kwa watu wote wa-
naolala maeneo yasiyo rasmi,
kwenye baraza za majengo
mbalimbali, katika madaraja
na maeneo mengine.

“Ukisoma madodoso
yote, utagundua kuwa lile
la dini ambalo limekuwa
likilalamikiwa kwa muda
mrefu halipo tena, sisi
CEGODETA tunaona hilo la
dini halina umuhimu, kwa
sababu serikali haina dini,”
alisema.

Alifafanua kuwa katika
sensa ya mwaka 2012, dodoso
hilo lilitaka kusababisha baa-
dhi ya watu wagome kuhesa-
biwa na kwamba taasisi hiyo,
inaona hatua iliyochukuliwa
na serikali ya kuondoa dodo-
so hilo ni nzuri.

TANESCO
yaomba

radhi tatizo
la LUKU

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO), limewaomba ra-
dhi wateja wake kwa tukio lil-
ilotokea jana la kutopatikana
kwa huduma ya manunuzi ya
umeme kupitia LUKU, hali ili-
yoleta usumbufu.

Limesema kukosekana kwa
huduma hiyo kwa muda ku-
litokana na hitilafu ya mfumo
wa manunuzi ya umeme.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu kadhia hiyo, Mkuu wa
Uhusiano TANESCO, Johari
Kachwamba (pichani), alise-
ma hitilafu hiyo ilitokea asu-
buhi na kwamba hadi kufikia
saa tisa alasiri huduma ilikuwa
imerejea katika hali yake.

Kachwamba alisema tatizo
hilo lilikuwa la kiufundi huku
taarifa ya TANESCO ikiomba
radhi kwa wateja wake kuto-
kana na tatizo hilo.

Taarifa iliyotolewa na
shirika hilo, ilieleza kuwa:
“Tunawaomba radhi wateja

wetu kutokana na hitilafu
kwenye mfumo wa manunuzi
ya umeme wa LUKU iliyotokea
leo Oktoba 04, 2021 na ku-
sababisha wateja kushindwa
kununua umeme”.

“Tayari wataalamu wetu
wametambua tatizo na wa-
nafanya kazi kuhakikisha lin-

akwisha,” ilisema taarifa hiyo
jana.
Taarifa hiyo ilibainisha

kwamba huduma ilirejea saa
9:00 alasiri, na kwamba wa-
naomba radhi kwa usumbufu
uliojitokeza.
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPANDA MUNICIPAL COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30™ JUNE, 2020

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPANDA DISTRICT COUNCIL

ATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2020

2020 2019
Notes TZS TZS
ASSETS
Current assets
Cash and cash equivalents 24 1,806,823,847 4,452 ,855,995
Receivables and prepayments 25 588,419,421 505,126,255
Inventories 26 65,882,393 261,293,582
2,461,125,660 5,219,275,832
Non-current assets
Other financial assets 27 34,389,944 34,389,944
Property, plant and equipment 29 35,088,068,174 34,000,955,722
35,122,458,118 34,035,345,666

34,605,378,337
34,389,944

Accumulated surplus/(deficit)
Minimum Compulsory Reserve

TOTAL ASSETS 37,583,583,778 39,254,621,498

LIABILITIES

Current liabilities

Payables 35 831,866,864 726,922,157

Employee benefits 38 781,192,061 245,286,973

Deferred income (Grant) 11 149,079,920 381,287,985
1,762,138,844 1,353,497,115

Non-current liabilities

Provisions 39 59,000,000 - 59,000,000

Deferred Capital (Grant) 41 1,122,676,653 3,994,351,518
1,181,676,653 4,053,351,518

TOTAL LIABILITIES 2,943,815,497 5,406,848,632

NET ASSETS 34,639,768,281 33,847,772,866

MNET ASSETS

33,847,772,866

TOTAL NET ASSETS 34,639,768,281

19" September, 2020 and were signed by:

Michael F. Nzyungu
CMT Chairperson

oate: 12109 | 2020

MUNIGIPAL DIRECTOR
MEANDA MUNICIPAL COUNCH
P. 0. Bowx 714 -MPANDA

e e

Deodatus C. Kangu

CMT Secr
Date: qu]OCl ‘?,OQG)

33,847,772,866

The financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on

Controller and Auditor General

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MPANDA MUNICIPAL COUNCIL

PRESIDENT'’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

AR/LGA/NVT.B89.W4/2019/20

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

2020 2019
Notes TZs TZS

Revenue
Taxes and levies 9 1,420,298,129 1,125,022,771
Fees, fines, penalties and licenses 10 1,164,092,575 729,015,210
Amortisation of revenue grants 11 15,487,126,147 14,015,252,798
Revenue from exchange transactions 12 251,121,241 250,854,600
Revenue from non-exchange transactions 41 3,528,674,865 6,274,084,829
Finance income 13 1,549,000 2,046,575
Other revenue 14 485,102,649 615,164,360

22,337,964,606 23,011,441,142
Expenses
Wages, salaries and employee benefits 18 15,026,306,954 13,046,362,280
Supplies and consumables used 19 2,170,181,822 2,351,593,239
Maintenance expenses 20 668,261,020 1,358,814,367
Grants and other transfer payments 21 234,351,930 1,376,529,163
Provision for Impairment (Defaulters) 25 156,122,063 -
Provision for legal Case 39 - 59,000,000
Depreciation of property, plant and equipment 29 1,271,146,599 594,988,367

19,526,370,388 18,787,287,416
Share of associates surplus/ (deficit) - =
Surplus/(deficit) during the year 2,811,594,218 4,224,153,726

19" September, 2020 and were signed by:

COrrv—

Michael F. Nzyungu
CMT Chairperson

Date: \C&_\CQ\WID

.

MUNIGIPAL DIRECTOR
MEANDA MUNICIPAL COUNCH
P_0. Bax 216 -MPANDA

The financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on

Deodatus C. Kangu
CMT Secretary

Date: \Ci Cq l?ﬂ"w

Controller and Auditor General

AR/LGA/NT.89.W4/2019/20

THE UNITED REPUBLIC OF TN
PRESIDENT'S OFFICE - SESIDNSL SINENESTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPANDA MUNICIPAL COumTE

CASH FLOW STATEMENT - BIRELT METHOD
FOR THE YEAR ENDED 307 JUNE_ 2020

2019/20 2018/19

Note TZS TZs
Cash flows from operatimg scuites
Receipts
Taxes and levies 704 1,420,298,129 1,125,022,771
Fees, fines, penaities amd o 708 1.019,630,512 729,015,210
Recurrent Grants 1 15,303,363,984 14,238,944,103
Revenue from exchangs ransscsmes 70C 242,397,273 351,968,448
Finance income 13 - 2,046,575
Other income 70E 485,102,649 631,637,528
Change in Miscellaneous Depase 24 284,775,277 9,242,499
Total Receipt 18,755,567,824 17,087,877,133
Payments
Employee costs JOF 14,490,401 ,866 12,908,538,663
Payments to suppliers 70G 2,042,694,908 2,523,308,043
Maintenance expenses TO0H 668,296,102 1,343,178,703
Grants and other transfer paymesss 21 632,598,446 1,376,529,163
Transfer of Fund to PMG 11 48,445,902 -
Other expenses e 2,046,575
Total payments 17,882,437,224 18,153,601,147
Net cash from operating acthvities 873,130,600 (1,065,724,014)

Cash flows from investing acthities

Acquisition of property. plant, amd 29
equipment & investment propertes

Net cash from investing activities

(4,176,162,748) (6,353,444,829)

(4,176,162,748) (6,353,444,829)

Cash flows from financing actiwities
Development grants receiwed 41
Net cash used in financing activities

657,000,000
657,000,000

4,934,880 464
4,934,880,464

(2,646,032,148) (2,484,288,379)

Net increase in cash and cash eguivalents

Cash and cash equivalents at beginning of 24 4,452,855,995 6,937,144,374
period
Cash and cash equivalents at end of period 24 1.8_06,823,847 4,452.855,995

The financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on
19" September, 2020 and were signed by:

faeaccai g

Deodatus C. Kangu

" Michael . Nzyungu
CMT Chairperson CMT Secretary
Date: \(\.\C(\\m .G R Date: L{l(ﬁ]k?u

MUNIGIP :ELWJ st OUNCY
Controller and Auditor G . ML ad
ontroller and Auditor Ener\i\r:%g:h 1“ 2\“ _“Pﬁ“ﬂ&

AR/LGA/NT.B9. W4/2019/20

.B
o Conci
P.O. Box 176,
MPANDA.

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinion

| have audited the Financial Statements of Mpanda Municipal Council, which
Comprise the Statement of Financial Position as at 30" June, 2020, and the
Statement of Financial Performance, Statement of Changes in Net Assets and Cash
Flow Statement and the Statement of Comparison cf Budget and Actual Amounts
for the year then ended, as well as the Notes to the Financial Statements, including
a Summary of Significant Accounting Policies.

In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial Position of Mpanda Municipal Council as at 30'" June, 2020,
and its Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in
accordance with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual
basis of accounting and in the manner required by the Local Government Finances
Act, 1982 (Revised 2000).

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described
in the Auditor's Responsibilities for the Audit of the financial statements section of
my report. | am independent of Mpanda Municipal Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for
Professional Accountants (IESBA Code) together with the National Board of
Accountants and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other
ethical responsibilities in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
provide a basis for my opinion.

W
C—

Charles E. Kichere

Controller and Auditor General

Dodoma, United Republic of Tanzania.
31* March, 2021

216491702

Controller and Auditor General ARILQWJ?,.WAQO‘!?!ZO
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MAONI & UCHAMBUZI

Kutumia makanisa na
misikiti elimu chanjo
corona hatua muhimu

UVIKO-19 ni miongoni mwa magonjwa ambayo yanaendelea
kuangamiza maisha ya watu sehemu mbalimbali duniani.
Hapa nchini, serikali imeamua kuandaa utaratibu wenye
lengo la kuhakikisha inawakinga wananchi wake.

Kutokana na kuendelea kuwapo kwa ugonjwa huo, serikali
imeanzisha utaratibu wa kutoa elimu inayohusu umuhimu
wa kila Mtanzania kuchanja chanjo ya ugonjwa huo kwa
waumini kanisani na misikini, baada ya ibada.

Hatua hiyo ya serikali tunaichukulia kama njia ambayo ni
sahihi na itasaidia kuondoa dhana potofu iliyojengeka mion-
goni mwa jamii kuhusu chanjo hiyo kwamba ina madhara,
hivyo kuwafanya watu wengi zaidi kuchanjwa.

Kitendo cha Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kuzungumza na viongozi wa makanisa na
misikiti mbalimbali nchini kwa lengo la kuanza kutoa elimu
kwa waumini wao kila baada ya ibada na kutoa chanjo katika
eneo husika, ni cha muhimu.

Tunaamini kwamba hiyo ni miongoni mwa njia ambazo
zinaweza kusaidia Watanzania wengi kupata elimu sahihi
kupitia kwa wataalamu wa afya pamoja na viongozi wao wa
kiroho, ili kuongeza uelewa zaidi.

Ni matumaini yetu kwamba kupitia utaratibu huo Wa-
tanzania wengi watapata fursa ya kuelimishwa kisha kuona
umuhimu wa kupokea chanjo ili wajikinge na maambukizi
na kuwakinga wengine. Kwa mazingira hayo, tunadhani hata
upotoshaji kuhusu chanjo ukakosa nafasi, hivyo kuwafanya
Watanzania wengi kuendelea kujitokeza kupata huduma
hiyo muhimu kwa ajili ya afya zao.

Lakini tunambua taasisi hizo ni wadau mkubwa wa sekta
ya afya, kwa kuzingatia kuwa ziko katika mstari wa mbele
kuwekeza kwenye afya kwa kujenga zahanati, vituo vya afya
na hospitali ambazo zimekuwa zikitoa huduma kubwa za ka-
tika jamii.

Hatua ya taasisi hizo huduma za afya, ni wazi kwamba
zinajali umuhimu wa waumini na Watanzania kwa ujumla
kuwa na afya njema, hivyo tunaona kuwa hatua ya serikali ya
kushirikisha viongozi wa dini katika vita hiyo ni sahihi.

Kwa kuwa taasisi hizo na viongozi wake ni wadau wakubwa
wa masuala ya afya, tunaona kuna uwezekano kwa waumini
kupata elimu inayokusudiwa kuwafikia, hasa wakati huu am-
bao nchi inapambana na ugonjwa huo.

Hivyo, wito wetu ni kwamba, waumini wawe tayari
kupokea elimu hiyo kwa ajili ya kuwajengea uelewa utakao-
wasaidia kuepuka maambukizi, lakini kupata chanjo ili kuwa
salama zaidi. Tunajua kuwa penye wengi pana mengi, in-
awezekana wakawapo baadhi ya watu watakaopuuzia elimu
hiyo, kutokana na jinsi walivyoelekezwa tangu mwanzo ul-
ipoingia ugonjwa huo nchini.

Jambo la muhimu tunaloamini, ni jamii kupata elimu sa-
hihi na kuachana na hayo nyingine ya mitaani, ambayo un-
alenga kupotesha na kusababisha watu kuendelea kuumia
badala ya kujikinga.

Pamoja na hayo, tunashauri kupanuliwa kwa wigo wa
utoaji wa elimu kwa kushirikisha hata vyama vya siasa,
kwani navyo vina wafuasi wengi ambao hukusanyika kwe-
nye mikutano ya hadhara.

Viongozi wa vyama hivyo wanaweza kutumia nafasi hiyo
kutoa elimu kwa wafuasi wa vyama vyao, kwani nao wana
ushawishi mkubwa unaoweza kusaidia katika vita ya ku-
tokomeza UVIKO-19.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

-

1S -« Mgawanyo huu wa kazi kijinsia

fi,,-.* " urekebishwe, usikwaze wanawake

Na Christina
Mwakangale

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

DHANA kadhaa kwenye jamii
kama mgawanyo wa kazi kijinsi
ni kati ya vikwazo vinavyomvuta
nyuma mwanamke na mabinti
kwenye kujitambua, kuwajibika
na kuwa sehemu ya maende-
leo, badala yake huwalazimisha
kuishia kubeba majukumu ya
kulea familia.

Ni kawaida jamii kugawana
majukumu kulingana na jinsi
hususan kwa Waafrika kwa
kutenga shughuli ambazo zi-
nazofanywa na wanawake na
za wanaume peke yao kama
kuchimba makaburi, kuchinja
na kuchuna wanyama.

Mgawanyo huu wa majukumu
ni dhana zilizojengwa kwenye
jamii kama vile kupika, kuchota
maji, kufanya usafi nyumbani,
kufua, kuosha vyombo na kulea
familia zaidi hufanywa na mwa-
namke.

Kwa upande wa wanaume
imezoeleka tangu wakiwa wavu-
lana kazi zao aidha ni kulisha au
kuchunga mifugo, kukata mita,
kupasua mbao. Ndilo jukumu la
wavulana na anapokuwa mkub-
wa atatafuta pesa ya kujikimu
iwe ni kilimo, biashara na hata
kuchimba madini.

Kwa kiwango kikubwa kuan-
huo wa majukumu, umekuwa ni
desturi na wengineko ni kama
kanuni au sheria.

Mtoto wa kike ambaye ana-
soma shule majukumu yake
kijinsia yapo palepale, akirudi
nyumbani, apike, aoshe vyom-
bo, kuchota maji, kulea wadogo
zake, pamoja na ukweli kwamba

alihitaji kupunguziwa mzigo ilia
pate nafasi ya kusoma kama
mvulana.

Msichana, huyu pia ana maju-
kumu mahususi kwa kutokana
na maumbile mfano kubeba
ujauzito, kujifungua, kuingia
hedhi na kunyonyesha ilihali ju-
kumu la wanaume kijinsi ni ku-
tunga mimba.

Mahitaji haya yanamfanya
mwanamke kuhitaji rasilimali
zaidi za kibajeti kuliko mwa-
naume, hasa kwa wasichana
ambao bajeti yao ya kila mwezi
kununua taulo za kike haina
mbadala.

Mjadala kuhusu usawa wa
kijinsia katika muktadha wa
maisha kwenye jamii utaongeza
uelewa wa pamoja kuhusu dha-
na zinazotumika.

Kwenye masuala ya Kijinsia
na kuongeza weledi wa kina ku-
jua maana na mantiki ya dhana
za jinsia hadi maandalizi ya
mchakato wa bajeti yenye mren-
go wa kijinsia kuanzia ngazi ya
familia hadi ngazi za juu kitaifa.

Tofauti ya kimaumbile am-
bayo ipo kwa mwanamke na
mwanaume haibadiliki, ijapoku-
wa kumekuwa na jitihada za ki-
taalamu na za kisayansi pamoja
na kiteknolojia kubadili maum-
bile, lakini mabadiliko yanaweza
kutokea ya viungo siyo ya
maumbile ya asili.

Tofauti katika jinsi ndiko ku-
nakotofautisha majukumu pia
kwenye makundi fulani na ku-
wapo dhana kwamba mwan-
amke hawezi kufanya shughuli
za mwanaume na kusisitiza

kuwa zake ni hizi ama zile.

Mahitaji ya kimkakati kijinsia
yatawezesha hatua za maende-
leo ambayo kila mtu anatakiwa
kuyapata katika jamii ili kum-
kwamua kiuchumi au kijamii
lakini kuliwezesha taifa kufikia
maendeleo endelevu.

Elimu yenye usawa na yenye
mazingira yanayompungu-
zia mzigo msichana ni muhimu
kwa kuhakikisha kila shule ina
mabweni ya wasichana pia wa-
nawake wajasiriamali wanapata
fursa za kupata mikopo.

Serikali imeliona hili na katika
bajeti ya 2021/22 yapo mabhitaji
ya kimkakati yamezingatiwa
kwa kujenga shule za sekondari
za wasichana za sayansi katika
kila mkoa, kupunguza mimba za
utotoni na kuongeza wasichana
wanaojiunga vyuo vikuu.

Dhana za mfumo dume usio
na sura ya kike kuhodhi ma-
daraka, maamuzi na umiliki wa
rasilimali unarudisha maende-
leo nyuma katika jamii.

Fursa duni kwa msichana tan-
gu masomoni inakuwa chanzo
cha mfumo duni wa maisha yao
katika maeneo mengi nchini
hasa nafasi za uongozi katika
shina wanabakia kuongozwa
na wanaume hata kwenye kata,
kitaifa na kimataifa hali ni hiyo
hiyo, pengo kubwa kati ya wa-
nawake na wanaume.

Mfumo huu jamii isipobadi-
lika unaendeleza sera, sheria na
mikakati mbalimbali ya maen-
deleo na katika nyanja zote za
maisha kupitia malezi na maku-
zi, elimu, mila na desturi.
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HABARI KITAIFA

Mvutano DC, M/Kiti
sasa waibua mapya

Na Mwandishi Wetu, MONDULI

MWENYEKITI wa Serikali ya
Engarooji kilichopo Kata ya Lepurko,
Wilaya ya Monduli mkoani Arusha, Ngala-
ma Mapema, ‘amemvimbia® Mkuu wa
Wilaya hiyo, Frank Mwaisumbe, baada ya
kutangaza kumsimamisha kazi.

Mwaisumbe alichukua hatua hiyo kuto-
kana na tuhuma mbalimbali ikiwamo ku-
hamasisha wananchi kuushambulia kwa
mawe msafara wake.

Ngalama amenukuliwa akisema, hoja
ya kumsimamisha kazi kwa mujibu wa
sheria, wenye mamlaka hayo ya kumuon-
doa ni wale waliompa ridhaa au Chama
cha Mapinduzi (CCM) kilichomdhamini.

Kutokana na sakata hilo, amemshauri
Mkuu huyo wa wilaya, mambo mawili
anayoweza kuyafanya kwa sasa, kwamba
anaweza kuchukua uamuzi wa kumpele-
ka mbele ya umma wa wananchi wa
Eng’arooji na akawahoji kwa mujibu wa
sheria, ili wapige kura ya kumuondoa.

“Ni kweli Mkuu wa wilaya na msafara
wake ulishambuliwa na wananchi, lakini
mimi sijawatuma wamshambulie, ila ni-
kiwa chini ya ulinzi wa Polisi, wananchi
ndio walipandwa na hasira, wakitaka ni-
sipelekwe Kituo cha Polisi na kuanza ku-
rusha mawe,” alisema.

Aidha, mwenyekiti huyo amedai kuwa
hakubaliani na uamuzi uliotolewa wa
kusimamishwa uongozi, kwa kuwa mam-
laka iliyomuweka madarakani ambao ni

wananchi, bado wanambhitaji.

Aliwatuhumu baadhi ya wananchi
wake wakiongozwa na mfanyabiashara
naoongoza mgogoro huo, baada ya kuji-
milikisha kinyume cha sheria eneo la ki-
jiji, lenye ukubwa wa hekari 700.

Septemba 29 mwaka huu, DC
Mwaisumbe alitangaza kumsimamisha
kazi mwenyekiti huyo, kutokana na tuhu-
ma za kuhamasisha wananchi kuusham-
bulia kwa mawe msafara wake.

Kwa mujibu wa Mwaisumbe, Septemba
24 mwaka huu, akiwa na kamati ya ulinzi
na usalama ya wilaya hiyo walishambu-
cho.

Aidha, Septemba 27 mwaka huu baada
hicho walikimbilia kwa Katibu wa CCM
Mkoa wa Arusha, Musa Matoroka, waki-
taka chama kiingilie kati mgogoro huo na
kuupatia ufumbuzi.

Akizungumzia mgogoro huo, Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, John Mongella, alieleza
kusikitishwa kwake na tukio hilo la wa-
nanchi kujichukulia sheria mkononi na
kushambulia viongozi, huku akiagiza
waliohusika na vurugu hizo wachukuliwe
hatua.

Alipoulizwa kuhusu agizo hilo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Jus-
tine Masejo, alisema jeshi hilo limeanza
uchunguzi na limewahoji watu sita kuhu-
siana na tukio hilo.

s
NMB vaja na hati kiapo
cha huduma kwa mteja

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB jana ilizindua
maadhimisho ya wiki ya huduma
kwa wateja kwa kuahidi kuwa-
hudumia kwa viwango bora vya
hali ya juu ili kuendelea kuwa
taasisi ya fedha pendwa.

Ahadi hiyo ipo kwenye hati
ya kiapo cha huduma kwa mteja
ambayo benki hiyo iliizindua
sambamba na uzinduzi wa shu-
ghuli za wiki ya wateja ambazo
kitaifa ilifanyika jijini Dodoma.

Katika hafla hiyo na kama
sehemu ya sherehe za kuadhimi-
sha wiki ya huduma kwa wateja,
NMB pia ilitoa misaada mbamba-
[i mkoani huo yenye thamani ya
Sh. milioni 40 yakiwamo mada-
wati na vifaa vya hospitali.

Megeni rasmi alikuwa Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, ambapo Ofisa Mtendaji
Kuu wa NMB, Ruth Zaipuna,
alisema hati hiyo ni maazimio na
matamanio ambayo NMB imeji-
wekea ili kufikia adhma ya kutoa
huduma bora, shindani na yenye
tija.

Tukio hilo pia lilihudhuriwa
na wabunge wa Mkoa wa Do-
doma, wakuu wa wilaya tatu za

mkoa wa Dodoma, wateja wa
NMB na viongozi mbalimbali
walioipongeza benki hiyo kwa
ubunifu na ubora wa huduma
zake huku wakisema uwekezaji
inayoufanya katika maende-
leo ya taifa ni mkubwa na wa
kuigwa.

Zaipuna alisema hati ya kiapo
cha huduma kwa mteja ni nyen-
z0 muhimu katika kuweka uhu-
siano mzuri na wateja wa benki
hiyo, ili waendelee kuiamini na
iweze kuendeleza ushindani
wenye tija sokoni. Mkataba huo
wa hiari pia unaiwezesha NMB
kuweka maazimio ya uhusiano
wa kibiashara wenye afya na
wateja wake.

Zaipuna alisema kimsingi hati
hiyo ina ahadi tano za benki
kwa mteja ambazo ni kupati-
kana kwake kwa haraka, usikivu,
uhakika na kuaminika, usalama
wa taarifa za mteja pamoja na
weledi na nidhamu.

Akiwapongeza wateja kwa
kuiunga mkono benki hiyo na ku-
changia mafanikio yake, Zaipuna
alifafanua kuwa ahadi hizo ni
maazimio yatakayolinda haki ya
mteja na pia yenye kudhamiria
kudumisha uhusiano wao mzuri.

Ik Air Tanzania

VACANCY ANNOUNCEMENT

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is implementing its five years Corporate Strategic Plan
(2017/2018-2020-2021) which includes the network expansion in local, regional and international
destinations as well as improvement of its internal operations and human capital management. Therefore,
applications are invited from qualified Tanzanians to fill the position of Aviation Security officer.

1. POSITION : AVIATION SECURITY OFFICER (2POSTS)

1.1 JOB SUMMARY:
To ensure Security and Safety of passengers and luggage from checking up to disembarking as well as
maintaining security of equipment directly associated with ATCL operations.

1.2 QUALIFICATIONS:
+ Minimum Advanced Certificate of Secondary Education
+ Must have attended and passed TCAA approved screener course and relevant AVSEC training.
+ Must be computer literate
+ Certificate in Law or any post-secondary qualification will be an added advantage
+ At least three (3) years working experience in Aviation Security
+ Must be a Tanzanian

1.3 RESPONSIBILITIES:
+ Responsible for the ATCL Security Operations.
+ Proactively supervise and control security operations station to ensure security of departure and
arrival of ATCL flights
+ Implement security deployment plan to ensure secure coverage of all areas of operation.
+ Ensure proper coordination with contracted aviation service security providers for the entire
process of ATCL.
+ Build good working relationships with security providing partners to facilitate for timely/immediate
solution of any security issues affecting ATCL.
Ensure contracted aviation security service providers consistently adopt procedures, processes and
all other relevant amendments made to the ATCL aviation security program
+ Ensure proper handling, carriage and disposal of fire arms and other prohibited items to comply with
set standards.
+ Undertake checks and vulnerability test for contracted aviation security services to ensure
continued standards of work performance.
+ Analyze theft, pilferage and loss of baggage trends and develop security counter-measures to
ensure security of company, customer and staff properties.
+ Conduct preliminary investigation on all detected/reported cases within the scope of aviation
security to ensure speedy conclusion.
+ Ensure safe collection and forwarding of lost and found properties to the Aviation Security Officer -
Standards, Training and Records for hand over to owner or disposal.
+ Protect and ensure Company revenue integrity through collection of unpaid excess weight charges.

2. REMUNERATION:
Attractive remuneration and Fringe Benefits as per ATCL Scales and Incentive Scheme.

3. TERMS OF EMPLOYMENT
Fixed Term Contract of Five (5) years

4. MODE OF APPLICATION:
Interested applicants must submit asigned letter for consideration of the applications attached with the
following:

i.  Adetailed curriculum vitae (CV);

ii. Certified copies of all certificates (including Secondary School and birth certificate), and other
relevant certificates and licenses. (Tanzanian applicants who have studied outside Tanzania
should have their certificates approved by relevant authorities i.e Tanzania Commission for
Universities (TCU) or National Examination Council- NECTA))

iii. Two recent passport size photographs;

iv. Names and addresses of at least two reputable referees;

v.  Applicant’s reliable contact address, email address and telephone numbers.

vi. The applicant must indicate willingness to work upcountry when need be.

Note: Misrepresentation of facts and qualifications during application shall warrant legal consequences.
5. CLOSING DATES:

Application letters dully signed should reach the undersigned within 14 days from the first date of this
announcement: -

MANAGING DIRECTOR & CHIEF EXECUTIVE OFFICER,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. BOX 543, DAR ES SALAAM

5th OCTOBER, 2021

216492802
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RC aonya watumishi
afya wizi wa dawa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATUMISHI wa afya mkoani Shinyanga,
wameonywa wizi wa dawa kuepusha up-
ungufu kwenye hospitali za serikali.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Dk. Phi-
lemon Sengati, alisema hayo, mwishoni
mwa wiki kwenye siku ya maadhimisho
ya Siku ya Wazee Duniani yaliyofanyi-
Nyandekwa, Manispaa ya Kahama.

Alisema serikali haitamvumilia mtum-
ishi yeyote wa afya kujihusisha na wizi
wa dawa na atakaebainika atachukuliwa
hatua kali za kisheria.

“Naagiza Waganga wakuu wa kila
wilaya mkoani Shinyanga, mfanye uk-
aguzi wa dawa kwenye huduma za afya
kila robo, ili kuhakikisha dawa za kuto-
sha zinakuwapo hospitalini na kutoa
huduma stahiki kwa wananchi bila ya
bugudha,” alisema Dk. Sengati.

“Natoa onyo kwa wale watumishi
ambao watajihusisha na ubadhilifu wa
aina yoyote wa dawa kwenye huduma
zetu za afya za serikali, waache mara
moja na yule ambaye tutakae mbaini
tutamchukulia hatua kali za kisheria,”
aliongeza.

Aliwahikikishia wazee mkoani humo

kuwa serikali itaendelea kutatua changa-
moto zinazowakabili, ikiwamo kuen-
delea kutenga madirisha yao kwenye
huduma za afya, upatikanaji wa dawa za
magonjwa pamoja na kuwapatia vitam-
bulisho vya matibabu bure na bima za
afya (CHF).

Naye Mratibu wa Shirika la TAWLAE,
Eliasenya Nnko, linalojihusisha na masu-
ala ya wazee mkoani hapo, aliipongeza
serikali kuendelea kutatua changa-
moto za wazee zikiwamo huduma za
afya, pamoja na kupunguza matukio ya
mauaji dhidi yao, huku akiiomba serikali
iyatokomeze mauaji ya wazee.

MKkurugenzi
Mtendaji wa Benki
ya NBC, Theobald
Sabi (kulia), akikata
utepe kuashiria uz-
induzi wa huduma
ya uwakala wa
malipo ya kodi na
tozo za mamlaka
mbalimbali iki-
wamo Mamlaka ya
Mapato Tanzania
(TRA) na Mamlaka
yva Bandari Tanza-
nia (TPA) itakayo-
tolewa na benki
hiyo, hadi usiku
wakati wa hafla ya
uzinduzi wa Wiki
yva Huduma kwa
Wateja iliyofanyika
ana. NA MPIGAPI-
CHAWETU

bgtl

BEST GROUP (T) LIMITED

Debits collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

o
NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku kumi
na nne(14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo
chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa
kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini
mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika kuanzia saa
4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha

. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

ushindi.

zingine zinazoambatana na hilo ni
jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) Ltd

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor

P.0. BOX 1088

Dar Es Salaam.

Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

hapo chini.
Na. [ JINALA JINALA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAREHE YA
MDAWA MDHAMINI MNADA
1 | ALISON ALISON HASHIM | Nyumba ya makazi yenye Hati ya usajli 23/10/2021
MBONYO MBONYO na.16646LR Kiwanja na.107 kitalu’A”
iliyopo Mapinduzi mkoa wa Dodoma
MASHART YA MNADA

1

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo
yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa

Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, Ohio street/kivukoni
P.0. BOX 3054,

Dar Es Salaam, Tanzania.

Tel: +255-22-2110104/2111290

Fax: +255-22-2113740

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na

216492901

Sensa vya nhyumba
na majengo vaja

NaMunir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, amesema
serikali iko katika maandalizi
ya kufanya sensa ya nyumba
na majengo kote nchini.

Sensa hiyo itafanyika sam-
bamba na Sensa ya Watu na
Makazi itakayofanyika Ok-
toba, 2022.

Akizungumza katika Maa-
dhimisho ya Siku ya Makazi
Duniani jana jijini Dodoma,
Lukuvi alisema, sensa hiyo
itasaidia kubaini idadi na
hali ya nyumba nchini, hivyo
kuiwezesha serikali na wa-
dau wengine wa maendeleo
ya makazi kuchukua hatua
muafaka Za l<ub0resha maka—

“Natoa wito kwa wananchi
wote kujitokeza katika zoezi
la sensa, maana hili ni zoezi
muhimu sana na kuna uhu-
siano mkubwa kati ya watu
na makazi na lengo hapa ni

kujua hali ya makazi nchini
na upungufu wake sambam-
ba na kujua vifaa vinavyotu-
mika kwenye ujenzi wa ny-
umba,” alisema Lukuvi.

Lukuvi alisema, ni vyema
kila mwananchi atambue
kuwa, Serikali ya Tanzania
kupitia wizara na taasisi zake
imefanya juhudi kubwa ka-
tika kupunguza uzalishaji
wa hewa-ukaa hususan kwa
wakazi wa mijini.

Alitolea mfano wa usam-
bazaji wa nishati ya umeme
kwa gharama nafuu mijini
matumizi ya gesi ya kupikia
majumbani, upigaji maru-
fuku matumizi ya mifuko ya
plastiki na kampeni ya ku-
tunza na kuhifadhi misitu
na vyanzo vya maji kuwa
ni miongoni mwa hatua za
kimkakati ambazo zimeku-
wa zikichukuliwa na serikali
zikilenga pamoja na mambo
mengine kupunguza hewa-
ukaa duniani.

NBC yaja

na kampeni
‘NgUVU Vva
Huduma zenye
Zege Halilall’

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imezindua Wiki ya Hu-
duma kwa Wateja sambamba na
kampeni maalum inayofahamika
kama ‘Nguvu ya Huduma, Zege
Halilali'.

Huduma hiyo imetajwa kuwa
ni kielelezo na chachu ya utoaji
wa huduma kwa haraka na kwa
wakati kulingana na mahitaji ya
wateja wa benki hiyo.

Katika uzinduzi wa kampeni
hiyo ya mwezi mmoja iliyoanza
jana, ilishuhudiwa pia na Mku-
rugenzi Mtendaji wa benki hiyo,
Theobald Sabi, kwa kushirikiana
na viongozi waandamizi wa
mamlaka mbalimbali ikiwamo
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), walizindua huduma ya
uwakala wa malipo ya kodi na
tozo mbalimbali za mamlaka
hizo itakayotolewa na benki
hiyo hadi usiku.

“Utoaji wa huduma kwa wateja
kwa kuzingatia weledi na kwa
wakati ndio msingi wa mafani-
kio kwetu kama benki na kwa
wateja wetu. Lengo hasa la
kampeni ya ‘Nguvu ya Huduma,
Zege Halilali" ni kuakisi mkakati
huo tukizingatia kwamba, wateja
wetu wengi hususani wafan-
yabiashara hawana muda wa
kupoteza. Hivyo sisi kama benki
lazima twende na kasi hiyo na
ndio sababu kupitia huduma hii
wataweza kufanya malipo yao
yva TRA na Bandari hadi usiku
kupitia Benki ya NBC,” alisema
Sabi.

Alisema katika kufanikisha
dhana hiyo ya ‘Nguvu ya Hudu-
ma, Zege Halilali’, benki hiyo im-
eendelea kuwekeza zaidi katika
huduma za kidigitali, ili kutoa
huduma zake kwa haraka na
wakati sambamba na kuongeza
idadi ya matawi pamoja na
mawakala wa benki hiyo kila
maeneo mengi hapa nchini.

“Kasi hii ya utoaji huduma
inakwenda sambamba na
ongezeko la huduma zetu
mbalimbali zinazobuniwa kwa
kuzingatia mahitaji ya wateja
wetu ikiwemo huduma ya NBC
Shambani mahususi kwa wakuli-
ma pamoja na ‘NBC Kua Nasi’
mahususi kwa wajasiriamali
na wafanyabiashara wadogo.”
alisema.

Akizungumzia ujio wa hu-
duma ya uwakala wa malipo ya
kodi na tozo kupitia Benki ya
NBC, Naibu Kamishna Forodha
na Ushuru wa TRA, Godfrey
Kitundu, alisema huduma hiyo
imekuja wakati sahihi na kwa
kiasi kikubwa itawasaidia wafan-
yabiashara wanaotumia bandari
ya Dar es Salaam wanapohitaji
kufanya malipo ya kodi na tozo
za TRA na Mamlaka ya Bandari
hata nyakati za usiku.
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Bl TADB, IFAD kuwezesha
wakulima wadogo kwa mitaji

Mamia mabinti

balehe wanolewa

ufundi stadi

Na Shaban Njia, KAHAMA

JUMLA ya mabinti rika balehe
na kinamama vijana 125 wa-
nasomeshwa na Shirika lisilo la
Kiserikali la Kiwohede wamehitimu
mafunzo mbalimbali ya ufundi
katika Chuo cha Ufundi Stadi
Mwakata.

Lengo la kutoa mafunzo hayo ni
sehemu ya kujikwamua Kiuchumi,
kupinga mimba na ndoa za utotoni
pamoja na ukatili wa kijinsia.

Hayo yalibainishwa na Mkuru-
genzi wa shirika hilo, Justa Mwait-
uka, katika mahafali ya 17 ya chuo
hicho, na kusema wanasomesha
mabinti hao kutoka Ikundi mkoani
Singida na Halmashauri ya Msalala
mkoani Shinyanga kwa ufadhili wa
UNFPA, UN Women na KOICA.

Alisema kuwa, mabinti hao
125 waliohitimu mafunzo ya
ufundi stadi kati yao 75 wanatoka
Halmashauri ya Msalala na 50
wanatoka Halmashauri ya Ikungi
na kwamba hilo ni kundi la pili la
mabinti walionufaika na mafunzo
ya stadi za kazi kama njia ya kujik-
wamua Kiuchumi, kupinga mimba
na ndoa za utotoni.

Kafulila aipa
SumaJKT mwezi
1 kasi ya ujenzi

Na Thobias Mwanakatwe

MKUU wa Mkoa wa Simiyu,
David Kafulila, ametoa siku 30
kwa mkandarasi wa kampuni ya
ujenzi ya SumaJKT kuongeza kasi
ya ujenzi wa jengo la kuchakata
Gypsum au watanyang'anywa
mradi huo.

Alitoa agizo hilo baada ya
kutembelea na kukagua jengo hilo
linalojengwa katika Wilaya ya
Maswa, uUtakaogharimu Sh. milioni
678.8 hadi kukamilika.

Kafulila alisema inashangaza
kuona kasi ya ujenzi wa jengo
hilo ni ndogo wakati mkandarasi
ameshalipwa Sh. milioni 169.7,
[akini thamani ya ujenzi hailingani
na kiasi hicho cha fedha kwa kuwa
hadi sasa liko katika hatua ya
msingi.

“Nawapa siku 30 nione mab-
adiliko, nitarudi baada ya mwezi
mmoja kama hali itakuwa ileile
tutavunja mkataba,” alisema Kaf-
ulila.

Kafulila alisema serikali
haitakubali kuona mradi huo
ambao ni muhimu kwa taifa un-
acheleweshwa makusudi na itaku-
wa ikifuatilia kila mara kuangalia
maendeleo ya ujenzi.

Kampuni ya SumaJKT iliingia
mkataba wa ujenzi wa jengo hilo
ambao ulianza Juni 2, mwaka huu
na unatakiwa kukamilika Desemba
Mosi, mwaka huu.

Na Mwandishi Wetu

FUKO wa Kimataifa

wa Maendeleo ya Kil-

imo (IFAD) na Benki

ya Maendeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB) wame-
unganisha nguvu ili kuwawez-
esha mitaji wakulima wadogo
kuongeza uzalishaji wa mazao
sambamba na kukuza kipato cha
wakulima nchini.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kukutana
na Mwakilishi Mkazi wa IFAD
Tanzania, Jacquline Machangu,
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Frank Nyabundege, alisema
wamekuwa na mazungumzo
yenye tija kwa manufaa ya nchi
kwa kuwawezesha wakulima
mitaji ili wafanye kilimo cha kibi-
ashara.

“Tutaendelea kushirikiana na
IFAD katika kuhakikisha wakuli-
ma wadogo wanapata mitaji
itakayowawezesha  kuongeza

tija ya uzalishaji wa mazao, hali
itakayochochea maendeleo kwa
wakulima na uchumi wa nchi
kukua,” alisema Nyabundege.

Alieleza kuwa TADB inasima-
mia Mfuko wa dhamana kwa
wakulima wadogo (SCGS) kwa
niaba ya Serikali kupitia Ofisi
ya Waziri Mkuu, fedha zinazosi-
mamiwa na TADB kupitia mfuko
wa SCGS ni Dola za Marekali mil-
ioni 25 kutoka IFAD.

“Kupitia ufadhili huu TADB im-
eweza kuwafikia moja kwa moja
wakulima wadogo 11,468 na ku-
wafikia wakulima mmoja mmoja
zaidi ya 766,380. Tunashukuru
ushirikiano mkubwa ambao
IFAD wanautoa kwa serikali na
kufanya malengo ya serikali ka-
tika kuwahudumia wananchi
wake yaweze kufikiwa,” alisema
Nyabundege.

Alieleza kuwa TADB inaen-
delea kufanya kazi kuhakikisha
malengo ya serikali yanafikiwa
ikiwamo kuboresha maisha ya

wakulima kupitia kuwawezesha
kimitaji. Ili kufikia hayo tutaen-
delea kushirikiana na wadau
mbalimbali zikiwamo taasisi za
kitaifa na kimataifa kama IFAD
kwa kupata fedha zitakazoweze-
sha kuboresha hali za wakulima.

“TADB kwa sasa inashirikiana
na taasisi 12 za kifedha katika
kutekeleza Mfuko wa SCGS am-
bapo umewezesha kuboresha
hali za wakulima wadogo kwa
kupata mikopo ya kuendeleza
shughuli za kilimo kwa dhamana
ya TADB,” alisema.

Aidha Nyabundege alieleza
kuwa benki yake inatoa mikopo
ya kuwezesha uanzishwaji wa
viwanda vya kuchakata mazao
kuongeza ubora zao kwenye
mnyororo mzima wa thamani
wa mazao hali itakayomfanya
mkulima kupata soko la uhakika
la mazao yake baada ya mavuno.

Kwa upande, Machangu ali-
ipongeza TADB kwa kazi nzuri
wanayofanya kuhakikisha

wakulima wanafikiwa na hu-
duma za kifedha ili kuwezesha
sekta ya kilimo kupiga hatua.

“Ninaelewa kuwa bado kuna
changamoto katika upatikanaji
wa fedha, hata hivyo napongeza
kazi iliyofanywa na taasisi yenu.
Aidha, nimejifunza kuwa kupi-
tia TADB mmeweza kushawishi
kiwango cha riba katika sekta
ya kilimo kupungua... hii itawez-
esha wakulima kupata mikopo
kwa riba nafuu zaidi,” alisema
Machangu.

Alieleza kuwa wakulima wa-
dogo Tanzania wanalima ardhi
hekta 5.1 na kuzalisha asilimia 85
ya chakula cha nchi na kwamba
hii ndiyo sababu IFAD inafanya
kazi bila kuchoka na serikali ya
Tanzania.

“Tkiwa tunataka kuona Tanza-
nia inamaliza njaa, kutokomeza
umaskini, kuboresha maisha
ni lazima wakulima wadogo
waweze kufikiwa na kupatiwa
mikopo ili waendeleze kilimo.

Baadhi ya wakazi wa Kata ya Mangirikiti, wilayani Liwale, Mkoa wa Lindi, wakisafisha eneo ambalo litatumika kujenga shule ya sekondari ya
kata hiyo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Busega yakabiliwa upungufu madarasa 79

Na Happy Severine, BUSECA

WANAFUNZI 13,933 wa shule
za sekondari wilayani Busega,
Mkoa wa Simiyu wanakabiliwa
na uhaba wa vyumba vya ma-
darasa.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu
wa wilaya hiyo, Gabriel Zakaria,
wakati wa hafla ya kuchangia
ujenzi wa vyumba vya madara-
sa, iliyofanyika jana, mjini hapa.

Alisema kuna upungufu wa
vyumba vya madarasa 79, viti na
meza 3,950 na kwamba mata-
rajio ya wanafunzi watakaojiun-
ga na kidato cha kwanza mwaka
2022 ni 6,442 na kufikisha idadi

ya wanafunzi 20,375.

“Kwa idadi hii ya wanafunzi
vyumba vilivyopo havijitoshele-
zi kuwahudumia wote, hivyo
hatua ya dharura ni lazima zi-
chukuliwe, ili kuhakikisha wote
wanapata nafasi ya kwenda
shule,” alisema Gabriel.

Aliongeza kuwa katika hatua
za awali, madarasa yanayojeng-
wa na yaliyofikia hatua mbalim-
bali yapo 76, huku mahitaji ya
vifaa vya ujenzi, ili kukamilisha
bado ni makubwa.

Wakizungumza baada ya
hafla hiyo wadau wa elimu wali-
ohudhuria katika hafla hiyo,
walisema kuwa ubora wa elimu

unaendana na ubora wa miun-
dombinu, hivyo ni jukumu la kila
mmoja kuboresha mazingira ya
mtoto kupata elimu.

“Serikali ina mchango wake
katika kuinua ubora wa elimu
na wadau wana mchango wao
pia, ili kuunga mkono juhudi bi-
nafsi zinazofanywa na viongozi
wa serikali, ambao wamewiwa
kuhakikisha watoto wanapata
elimu bora,” Dk. Raphael Che-
geni mdau wa maendeleo wilay-
ani Busega.

Aidha, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Busega,
Sundi Mniwe, alisema kuwa
bado wanaendelea kukusanya

na kupokea michango mbalim-
bali, ili kumaliza tatizo la uhaba
wa vyumba vya madarasa.

“Tuna wanafunzi wengi na
ni ukweli ambao haufichiki,
kuwa baadhi ya kata bado zina
shule zenye majengo yasiyo-
jitosheleza, hivyo zinaeleme-
wa tumelazimika kuanzisha
michango, ili kuwezesha baadhi
ya kata ziwe na shule mbili za se-
kondari.”

Katika hafla hiyo walipata Sh.
milioni 82 pamoja na saruji mi-
fuko 2,286, huku wadau mbal-
imbali wakiombwa kujitokeza
kuchangia maendeleo.
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Wanawake wenye VVU 600
kupima saratani mlango Kizazi

Na Mwandishi Wetu,
BUKOBA

AIDI ya wanawake 600
mkoani Kagera wa-
natarajiwa kufikiwa na
mradi wa uhamasishaji
wanawake wanaoishi na Vi-
rusi Vya Ukimwi (VVU) kupima
saratani ya mlango wa kizazi
ifikapo Desemba mwaka huu.

Mkurugenzi wa Habari na
Uraghibishi kutoka Tume ya
Kudhibiti Ukimwi Tanzania
(TACAIDS), Jumanne Isango,
aliyasema hayo jana alipokuwa
uzinduzi wa mradi huo.

Alisema saratani ya mlango
wa kizazi ni hatarishi sana
hasa kwa wanawake wanaoi-
shi na VWU na ndio maana
wametilia  mkazo  katika
eneo hilo ili kujali afya za wa-
nanchi.

“TACAIDS kwa kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Uwezeshaji
wa Wanawake, (UN-WOMEN)
wanatekeleza mradi wa uha-

masishaji wanawake hasa wa-
naoishi na VVU kuchunguza
saratani ya mlango wa kizazi
mkoani Kagera wilaya ya Bu-
koba.”

“Huu utakuwa ni mradi wa
majaribio lakini tunatekeleza
moja kwa moja kwani lengo ni
kujali afya za wananchi wetu
ikizingatiwa kwamba Tanza-
nia ni miongoni mwa nchi ze-
nye maambukizi makubwa ya
VVU, alisema.

Alisema wanatarajia kuona
mwitikio mkubwa kwa wa-
nawake hasa waishio na VVU
wakijitokeza kufanya uchun-
guzi.

“Tumeanza na Bukoba Vi-
tunatarajia kufikia wanawake
600 kufikia Desemba mwaka
huu watakaokuwa wameji-
tokeza kufanyiwa uchunguzi
wa saratani ya mlango wa ki-
zazi,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Bukoba, Moses
Machali, alisema watahakiki-

sha kuwa kampeni hiyo ina-
fanikiwa.

“Nasi tuungane na TACAIDS,
Wizara ya Afya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto taasisi nyingine za kiraia
ikiwamo ambao wamekuwa
mstari wa mbele katika ku-
pambana na saratani ya mlan-
go wa kizazi pamoja na VVU ili
siku moja tatizo hili lije kuwa
asilimia 0,” alisema.

Alisema takwimu  zinao-
nyesha kuwa nchini Tanzania
kati ya wanawake 1,000, we-
nye ugonjwa wa saratani ya
mlango wa kizazi ni 50. “Tan-
zania ndio inaongoza kwa
kuwa na wagonjwa wengi wa
saratani kwa Ukanda wa Af-
rika Mashariki huku Kanda ya
Ziwa tatizo likiwa kubwa zaidi
na hali inaonyesha kuwa we-
nye VVU ndio walioko kwenye
hatari ya kupata ugonjwa huu
kirahisi,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Shirika lisi-
lokuwa la Kiserikali la AMWA-

VU ambao ndio watekelezaji
wa mradi huo, Gasper Lutai-
nulwa, alisema wanawake
waishio na VVU wapo kwenye
hatari zaidi ya kupata saratani
sababu kinga zao za mwili zipo
chini kidogo.

“Tunategemea kuona mwi-
tikio mkubwa kwa wanawake
wa Kagera, hivyo tupo tayari
kuhakikisha ajenda yetu hii in-
atekelezeka kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali ikiwamo
serikali,”alisema.

Awali, Mwakilishi wa Katibu
Mkuu Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Safina Yuma,
alisema kwa sasa kuna vituo
takribani 700 nchini vinavy-
otoa huduma ya uchunguzi wa
saratani bila malipo.

Mratibu wa Programu za
UKIMWI na Jinsia kutoka UN-
WOMEN, Jacob Kayombo,
alisema wametoa mchango
wao kwenye mradi huo ili ku-
saidia juhudi za serikali kuka-
biliana na saratani hiyo.

Katibu wa
Jumuiya va
Wanawake
Tanzania wa
Chama Cha
Mapinduzi
Wilaya ya Shin-
yanga Mjini,
Lucy Enock
(kushoto), aki-
wa na Diwani
wa Viti Maalum
Manispaa ya
Shinyanga,
Zuhura Waziri,
wakiangalia
uchakavu wa
mindombinu
katika Shule ya
Msingi Bugweto
Manispaa ya
Shinyanga huku
wakionye-
shana ubao wa
darasa ambao
umetoboka.
PICHA: MARCO
MADUHU

Waziri: Serikali itamlinda mkulima

Na Mwandishi Wetu,
KATAVI

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, amesema seri-
kali itamlinda mkulima kwa
kuhakikisha kilimo kinam-
badilishia maisha, kwa kubore-
sha skimu ya umwagiliaji Use-
nse wilayani Mpanda mkoani
Katavi.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan, ametoa Sh. milioni
700 ili kujengwa kwa skimu
hiyo na kuboresha uzalishaji
wa zao la mpunga linalolimwa
hapo.

Bashe aliyaeleza hayo ali-
potembelea na kukagua skimu
ya umwagiliaji ya Usense na
Msaginya katika Kata ya Uru-
wira Wilaya ya Mpanda mkoa-
ni Katavi.

Alisema, wameweka mkaka-
ti ambao utamlinda mkulima,
lengo likiwa ni kuhakikisha
wakulima wananufaika kupitia
shughuli zao za kilimo.

“Ni  dhambi  kuwaletea
matumaini ambayo hayapo
utaratibu uko hivi nimempa
mhandisi siku 45 na zabuni
iwe imetangazwa, watafan-
ya michakato yao kumpata

mkandarasi kwa hiyo hii skimu
yenye wakulima 250 haitaan-
za kujengwa leo, itachukua
muda hadi kukamilika ujenzi
wake.

Aliongeza kuwa, skimu hiyo
itajengwa mfereji mkuu am-
bao utakuwa na kilomita 8 na
mifereji mitano ambayo itaku-
wa na kilomita 75 kwa hiyo
wakulima hao wasubiri.

“Nataka kupata majibu ka-
tika kipindi kifupi kwamba
mkandarasi tayari amepati-
kana na taratibu zote zinaen-
delea vizuri, tunataka kila
kitu kiwe sawa ili waziri aje

kuzindua ujenzi wa skimu
hii. Serikali itawekeza fedha
hizo Sh. milioni 700 ili kujenga
hiiskimuya Usense,” alisema.

Aidha, alimwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nsimbo, mkoani
Katavi, kuhakikisha wakulima
waliosajiliwa kwenye skimu
hiyo wanapimiwa maeneo yao
na kupewa hati ya umiliki wa
mashamba, kila mtu awe na
hati ya umiliki wa shamba lake
ili wawe na uhakika ili wawe
na uchungu wa kutunza mae-
neo yao.

O
Tigo
- yaadhimisha
wiki huduma
kwa wateja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI va Tigo imeanza maadhimisho vya
wiki ya huduma kwa wateja mwaka huu, ambayo
yameanzia mkoani Dodoma.

Wiki ya huduma kwa wateja ilianza kwa
matembezi mafupi katika mitaa ya mji wa Do-
doma, baadaye kuelekea katika uzinduzi rasmi wa
wiki ya CSW, ambavyo ilihitimishwa na chakula cha
machana pamoja na wateja waaminifu.

Wiki hiyo vile vile itajumuisha shughuli mbalim-
bali jijini Dar es Salaam ambapo viongozi wakuu
wa T|go watatoa huduma katika kitengo cha
huduma kwa wateja cha miito ya simu (Call Center)
kwa saa chache ambapo watashughulikia matatizo
va wateja.

Sherehe za wiki nzima zitaenda sambamba na
kauli mbiu ya mwaka huu “Power of Service”
ambayo inabainisha jinsi timu ya huduma kwa
wateja ilivyoweza kukabiliana na mazingira ya
kutoka kufanya kazi ofisini kwenda kufanya kazi
nje va ofisi katika kipindi cha janga la ugonjwa wa
Uviko-19.

Akizungumza jana Kkatika duka la Tigo Dodoma,
Mkuu wa Idara ya Huduma kwa Wateja, Mwangaza
Matotola, alisema wiki itakuwa na maonyesho ya
huduma bora za Tigo kwa wateja wake na watoa
huduma kwa wateja.

“Mwaka huu tumekusudia kubainisha ukaribu
mashuhuri wa kampuni ya Tigo Tanzania kwa wa-
teja wake, na msisitizo wetu katika huduma kwa
wateja katika wiki hii ni kwa lengo la kutambua
kwamba mawakala wetu wa huduma kwa wateja
ni taswira ya biashara yetu. Kutokea pale ambapo
tatizo la mteja lilipopokelewa mpaka litakapokuwa
limetatuliwa, watoa huduma wetu wa huduma
kwa wateja wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha
kwamba mahitaji ya kila mmoja yamefikiwa kwa
wema na furaha,” alisema Matotola.

“Kama ilivyo kwa kaulimbiu ya mwaka huu, ka-
tika kampuni ya Tigo tunatilia mkazo katika nguvu
ya huduma, jinsi ambavyo tunabadilika kuendana
na mabadiliko yatokanayo na Uviko-19... hii ndio
sababu kwanini tunasisitiza katika kutoa huduma
za kuaminika na zenye ufanisi kwa wateja wetu
kila siku, jambo hili lilidhihirishwa na timu yetu
va huduma kwa wateja katika mikoa mbalimbali
nchini,” alisema Matotola.

Alisema wateja wa Tigo wanahamasishwa
kutembelea maduka ya Tigo na kutumia mifumo
mingine ya kidigitali wanapokuwa wanahitaji
msaada, watahudumiwa na timu ya wataalamu
wenye mafunzo.

Sherehe hizo ambazo zitadumu kwa wiki
nzima ni matokeo va jitihada za kampuni ya Tigo
kuongeza ushirikiano na wafanyakazi. Zaidi ya
ushiriki wa timu ya viongozi wa juu, watoa hu-
duma kwa wateja wote katika maduka ya Tigo na
vituo vya call center.

AKizungumza jana Katika
duka la Tigo Dodoma, Mkuu
wa Idara ya Huduma kwa
Wateja, Mwangaza Mato-
tola, alisema wiki itakuwa na
maonyesho ya huduma bora
za Tigo kwa wateja wake na
watoa huduma kwa wateja.
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Wapi machapis
mafunzo kwa lugha ya alama...

B Ni swali la wenye ulemavu kwa serikali vita UVIKO-19

ERIKALI inahamasisha Wa-
tanzania kuchanjwa dhidi
ya maambukizi ya COVID-19,
kwenye ofisi, juhudi zina-
husisha kutembelea wafanyakazi,
kuwahamasisha na kuwachanja.

Kila panapotolewa huduma za
afya iwe kituo cha afya, zahanati au
hospitali, wafanyakazi wanajitahidi
kuchanja watu wengi, pale zoezi lina-
posuasua hawajatimiza wajibu.

Ndani ya vyombo vya habari
corona imeshika kasi vikihamasisha
watu kuchanja chanjo ya Johnson
Johnson, lakini wakati hayo yaki-
fanyika watu wenye ulemavu wana
kilio chao.

Wasioona, wanahisi wamesahau-
lika, wanahoji viko wapi vipeperushi
vyenye maandishi ya nukta nundu
kuwaelemisha kuhusu UVIKO-19?
Wasiosikia wanashangaa hakuna
jitihada za kutumia lugha ya alama
kuwafikishia ujumbe huo?

Ndivyo wanavyosema pale
Nipashe, inapozungumza na baadhi
ya wenye mahitaji maalumu katika
Manispaa ya Shinyanga hivi karibuni,
wakihisi wenye changamoto hizo
wamesahaulika.

Mohamed Ally, anasema wenye
ulemavu wamesahaulika katika janga
hilo, kwa kuwa hawana elimu ya
kutosha ya kujiunga na maambukizi.

“Sisi watu wenye ulemavu hatu-
japata elimu ya kujinga na virusi vya
corona, wala chanjo ya UVIKO-19.
Wengi wanafahamu kuwa kuna upo-
toshaji unaoendelea huko mitaani, na
kutokana na hali zetu kama wengine
hatusikii wala kuona. Bila ya kupewa

Wanawake waibuka
Kivingine, ni baada ya
kuanza kuwajibika.

ho nukta nundu,

Mwenyekiti wa TLB Shinyanga, Michael Petrol (kushoto), akizungumzia hali ya wenye ulemavu
na UVIKO-19. PICHA: MARCO MADUHU

elimu na wataalamu kwa lugha ya
alama au kusoma nukta nundu hat-
uelewi kitu,” anakumbusha Ally.

“Tulitakiwa tuaandaliwe maeneo
na vifaa vya kutusaidia, wataalamu
lugha ya alama, maandishi na vifaa
kuliko kuacha hali ibaki kama ilivyo,”
anaongeza Ally.

Francisco Bega, ni mdau wa
masuala ya watu wenye ulemavu,
ambaye ana shule binafsi inayotoa
elimu kwa watoto wenye mabhitaji
maalumu katika Manispaa ya Shin-
yanga, anasema serikali inapaswa
kulipa kipaumbele kundi hilo

maalum, kulikinga na janga hilo la
ugonjwa wa UVIKO-19, kutokana na
hali zao.

“Watu hawa wenye ulemavu ni
kundi maalum, ambalo serikali ina-
paswa kuliangalia kwa ukaribu dhidi
yajanga hili na UVIKO-19, pamoja na
kuchapisha vipeperushi au vitabu
vya nukta nundu, vinavyotoa elimu
ya corona, mwongozo wa matibabu
yake, masuala ya chonjo na taarifa
muhimu kuhusu homa hii ili
wasome na kupata elimu vizuri ya
kujikinga,” anasema Bega.

Anakumbusha kuwa wanaoishi

na ulemavu ni kundi lililoko kwenye
hatari ya kupata maambukizi ya
COVID-19, kutokana na hali inayow-
alazimu kusaidiwa na watu, lakini
kutumia vifaa saidizi.

Kutokana na mazingira hayo
baadhi wamekuwa na matatizo
yanayochangia kupata maambukizi
ya UVIKO 19, kwa mujibu wa Mwe-
nyekiti wa Shirikisho la Vyama vya
Watu Wenye Ulemavu Mkoa wa
Shinyanga (SHIVYAWATA), Richard
Mpongo.

Mpongo anakumbusha kuwa
wanachama wake wapo katika hatari

ya kupata maambukizi ya UVIKO-19
kutokana na kundi hilo mara nyingi
kuhitaji msaada kutoka kwa wasio
na ulemavu hasa kuwasaidia kwa
kuwashika mikono na huo ndiyo
uwezekano wa kupata changamoto.

Anasema mtu mwenye ulemavu
siku zote hawezi kushinda kutwa
nzima bila ya kushikwa mikono
kusaidiwa, kwa ajili ya kupewa
msaada, na hivyo kusababisha kuwa
hatarini.

“Mimi ni mlemavu sioni mara
nyingi nikiwa katika shughuli zangu,
nashikwa mikono na watu wengi
sana kwa ajili ya kupewa msaada
na mshukuru Mungu mpaka sasa
kutopata maambukizi ya corona,”
anasema Mpongo.

TABU NI KUBWA

Anaungwa mkono na Mwenyekiti
wa Chama cha Wasioona Tanza-
nia Wilaya ya Shinyanga (TLB),
Michael Petrol, anasema wame-
kuwa wakipata tabu sana kujikinga
na maambukizi ya corona, sababu
ya kutokuwa na uwezo wa kufanya
jambo peke yao bila ya kusaidiwa,
kutokana na kushidwa kuona.

Anasema serikali inapaswa kutoa
elimu ya kutosha kwa wananchi
ili kuwakinga na maambukizi ya
virusi hivyo, hasa pale wanapokuwa
wakiwapatia msaada na kulazimika
kuwashika, wahakikishe wamenawa
mikono kwa sabuni na maji tirika,
ama kujipaka vitakasa mikono, ndipo
wawapatie msaada huo na kuiomba
serikali iwaangalie kwenye janga
hilola virusi vya COVID-19, anaongeza
Petrol.

Michael Mkanjiwa, ambaye ni
mlemavu asiyeona, anasema kuto-
kana na maisha yao kuwa katika
hatari ya kuambukizwa UVIKO-19,
serikali pamoja na wadau wawapa-
tie msaada wa vitakasa mikono, ili
kuwakinga pale wanapokuwa waki-
shikwa na watu wengine.

Anasema idadi kubwa ya watu
wenye ulemavu hali zao za kimaisha
ni duni, kutokana na ukosefu wa wa
kipato ndiyo maana wanashindwa
kumudu kununua vifaa vya kuwak-
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Babu kuoa vijukuu, kutelekeza
Kunavyowarudi wanaume wazee

UALA la kizazi cha vijana

wa leo kudaiwa kutowa-

jali wazazi wakiwamo

baba zao wazee na wakati
mwingine kujitenga nao hali-
kuanzia kwao ila baba zao wana-
husika.

Kwa kuangalia kanuni za jadi
na za kidini, ambazo kizazi hadi
kizazi cha wazee kimekuwa
kikizivunja, tatizo la msingi halipo
katika eneo hilo bali mabadiliko
ya ‘tabia uchumi’ na mmonyo-
nyoko wa maadili miongoni mwa
wanaume ambayo hayaruhusu
wao kutawala maisha yao kama
ilivyokuwa awali.

Muhimu zaidi katika mab-
adiliko hayo ni kushuka kwa
kubahatisha, na kazi za kudumu
kupatikana zaidi maeneo
ya mijini, hivyo  kuishi kwa
wasio na ajira rasmi.

Ugomvi wa kirika (au wa kita-
baka) kati ya wazee na vijana
wao ni kuwa wengi kati ya wazee
hawakuwa au hawakuwa katika
mahusiano thabiti na wanawake
au wazazi wenzao na wake wa
ujana wao ambao ndiyo mama
wa vijana hao.

Ni katika hali hiyo ambako
kuna wajibu wa kimaadili wa
kuwaangalia wazazi kwani baba
anadoea kile ambacho mwanawe
anampelekea mama yake,
anapokuwa ni sehemu ya familia
ya huyo mama.

Endapo baba ataondoka na
kuanzisha maisha kwingine,
mwana wa mama huyo hahusiki
na matarajio yake huko aliko-
hamia, kimaadili yeye ni baba
anapokuwa na huyo mama mzazi
na pengine si zaidi ya hapo.

Kinachogomba hapo ni kuwa
kuachana kwa wazazi ni jambo
lenye simanzi kwa watoto, na ni
nadra sana tatizo kuu litokane na

Ndoa ya babu na mjukuu iliyvofungwa Nigeria na kuzua ‘balaa’. PICHA: MTANDAO

mama na kwa hali yoyote ile utii
wa mwana ni kwa mama yake.
Ukitokea ugomvi kati ya baba na
mama, inabidi baba amsikilize na
kumwelewa mama kwani ndiye
aliyezaa na kulea watoto.

Kitu ambacho si baba wala
si huyo mwana anaweza kuki-
fidia, hivyo nafasi ya mama
kwa mwanawe ni ya msingi
kimaadili, hailinganishwi na ile
ya baba. Akimwacha huyo mama,
anakuwa ndugu wa karibu kama
wengine, lakini pengine watoto
hawamthamini kama baba,
wanayewajibika kumsaidia na
kuwa karibu naye.

Kuna suala linaloibua mijadala

maeneo mbalimbali kuhusu
wazee kuoa wanawake wadogo
sana kwao, kile baadhi wanachoki-
ita ‘ndoa za babu na wajukuuw’
ambazo mara nyingi si ndoa halisi
hasa kwa Wakristo ila mahusiano
ya dhati ni nyumba ndogo.

Baadhi ya wazee wanaojadili
suala hilo wanasema nafasi ya
baba iko pale pale, anastahili
misaada ya mwanawe hata kama
ameoa ‘dogodogo’ lakini hali halisi
mara nyingi haiko hivyo. Kama
anahitaji au angehitaji msaada
angebaki nyumbani kwake
kwa mzazi mwenzake ambaye
mwanawe anahusika, siyo kuan-
zisha familia mpya.

Mtu anayekaribia kustaafu
anapooa msichana anakuwa
mshindani wa vijana wanaotaka
kuanzisha maisha na msichana
huyo aliyeolewa katika ndoa ya
babu na wajukuu, kwa mantiki
ya kitabaka mzee anayejifungia na
kijana mdogo anatoa tangazo la
kumudu mahusiano hayo, kivyake.

Hawezi tena atoke nje, avae
kofia ya uzee, atake misaada
wakati anafurahia unyumba wa
ujana pale anapokaa, ni kichek-
esho, au kipingamizi kimaadili.
Kimsingi vijana wanachukizwa
baba zao wakijifunga na wasi-
chana wa rika lao, hata wadogo
kuliko na kwa vile kila mtu huko

huru hawezi kuingilia suala hilo.
Ila kuna gharama zake, kuwa
baba ajue ‘atakula jeuri yake au
itakula kwake.” Hivyo endapo
kijana hawajali wazee wake wawili
wanaokaa pamoja kama mwanzo,
anastahili apimwe akili kwani
anakaribisha laana, ila kama baba
alishaondoka nyumbani, ustawi
wake huko hautamhusu.
Anaweza kutoa msaada akiweza
au akitaka ila hana wajibu kwa
suala hilo kimaadili. Kwa maana
hiyo ni sahihi wazee wakafurahia
uhuru wa kuoa na kuacha, ila wasi-
tazamie kuwa eti kuna kufaidi
msaada wa watoto hata kama
waliwazaa na kuwatelekeza.

Wapi machapisho nukta nundu, mafunzo kwa lugha ya alama...
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inga na maambukizi ya virusi vya
corona.

“Sisi wenye ulemavu hali zetu
za kiuchumi si nzuri, ndiyo
maana wengi wetu kama unavyo-
tuona hatuvai barakoa, na ambao
wanavaa wamepewa msaada, lakini
kama tukipata msaada wa vifaa hivi
hasa vitakasa mikono vitatusaidia
sana kujikinga na corona, sababu
tutakuwa tukipaka muda wote,”
anasema Mkanjiwa.

“Ninapokuwa na kitakasa mkono
mfukoni kwangu, nikishikwa kupewa
msaada najipaka, hapo nitakuwa
salama zaidi, kuliko hivi sasa hatuna
na hata kama wachache wanavyo
tunabakia kwenye hatari ya kuam-

bukizwa COVID-19,” anaongeza
Mkanjiwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Sin-
yanga, Dk. Yudas Ndungile, anasema
wenye ulemavu kweli ni kundi
ambalo lipo katika hatari kubwa ya
kuambukizwa ama kueneza maam-
bukizi ya ugonjwa wa UVIKO-19, na
kubainisha kuwa tayari ameshatoa
maelekezo kwa Ofisa Ustawi wa Jamii
mkoani humo, kutoa elimu ya kujik-
inga na corona.

“Maambukizi ya corona mkoani
Shinyanga yapo, na watu wanapoteza
maisha, na tuna wagonjwa waliola-
Zwa Na wapo wanaotumia mitungi
ya oksijeni, lakini bado hatujapa
idadi kubwa ya watu wenye ulemavu
kuugua ugonjwa huu wa UVIKO-19,
japo kuwa ni kundi ambalo lipo
katika hatari kubwa ya kuambukizwa

ama kueneza,” anasema Ndungile.

“Kundi hili tusipoliangalia kwa
ukaribu, tunaweza kupata idadi
kubwa ya wagonjwa wa corona
kutokana na hali zao, na sisi kama
serikali tutalifanyia kazi, ili kuhakiki-
sha maambukizi hayaenei kwa kasi
kupitia kundi hili la watu wenye
ulemavu,”anaongeza Ndungile.

Lidya Kwesigabo, ni Ofisa Ustawi
wa Jamii Mkoa wa Shinyanga,
anasema wameshaandaa mpango
huo wa kutoa elimu kwa wananchi,
juu ya kuwakinga watu wenye
ulemavu na maambukizi ya virusi
vya corona.

Dk. Ngungile anataja idadi ya
watu ambao wameshapata chanjo
mkoani Shinyanga, kuwa ni 6,027
wanawake ni 2,012 na wanaume ni
4,015, kati ya dozi za chanjo 25,000

zilizotolewa mkoani humo.

Kaimu Mganga Mfawidhi katika
Hospitali ya Rufani Mkoa wa Shin-
yanga, Dk. Richard Mhangwa,
anasema idadi ya wagonjwa imepun-
gua na kubaki wagonjwa watano na
kwamba ni mmoja anatumia oksijeni.

Mratibu wa Chanjo mkoani Shin-
yanga, Timoth Sosoma, anasema
awali walianza kutoa elimu ya
corona na chanjo ya UVIKO-19 katika
makundi hayo maalum, wakianza
na wazee na kubainisha kuwa kundi
linalofuata ni watu wanaoishi na
ulemavu.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, anawataka
wananchi kuwalinda watu wenye
ulemavu na maambukizi ya virusi
vya corona, hasa pale wanapokuwa
wakiwapatia msaada na kulazimika

kuwashika mkono, wahakikishe
wamenawa mikono au kupata
vitakasa mikono.

“Katika ziara zangu ambazo
nakutana na wananchi, nimekuwa
nikitoa elimu ya kujikinga na virusi
vya corona, pamoja na kutembelea
kwenye Minada na Masoko, ambapo
pia hivi karibuni nitakutana na watu
wenye ulemavu kuwapata elimu ya
corona na chanjo nikiwa na wataal-
amu wa afya,”anasema Mboneko.

“Pia nimemwagiza Mganga Mkuu
wa Manispaa ya Shinyanga, awa-
tembelee watu wenye ulemavu na
kuwapatia elimu ya corona, pamoja
na kuwafuata walipo na kuwapa-
tia chanjo ya UVIKO-19, sababu ya
changamoto walizonazo, ili kulinda
afya zao,” anaongeza Mboneko.
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NA SABATO KASIKA
Amani Matungullu:

D|V|shen| ziro’ hadi digrii

- Sasa aibua programu kuwabadili wasomi
Anaabudu zaidi kujiajiri kuliko kuajiriwa

KAMA unaishi huna haja ya

kukata tamaa hata ukishind-

wa au kupoteza kiasi gani,

jipange utafikia mafanikio,”
ndivyo anavyosema Amani Matun-
gullu (29) Mkurugenzi wa Kampuni
ya Matungullu’s Product Ltd, inay-
oendesha programu ya kuwaandaa
wasomi kujiajiri.

Katika mazungumzo na Nipashe
kuwa alianza l<utumbulqa shimoni
mwaka 2003 alipopata divisheni
‘zero’, alipomaliza kidato cha nne
kwenye Sekondari ya Shelui, huko
Iramba Singida.

Anataja sababu zilizochangia
kupata daraja hilo kuwa ni uhaba
wa walimu, shule kuwa mpya na pia
wakati anasoma, alikuwa akipiga
picha mitaani kusaka ada na kodi
ya chumba.

“Haya mazingira kwangu yali-
kuwa ni magumu sana kwa sababu
nilikuwa napenda kusoma na wazazi
wangu hawakuwa na uwezo, nikaji-
kuta nikiambulia matokeo hayo,”
anasema Matungullu.

HAKUKATA TAMAA

Matungullu anasema, haku-
kata tamaa kusaka elimu, aliamua
kuingia Dar es Salaam kwa dada
yake, Victoria Godfrey na kuanza
kuuza mkaa na ilipofika 2005 ali-
rudia mtihani wa kidato cha nne
katika Shule ya Sekondari Mago-
meni Baptist, ili kujipatia alama tatu
zinazomwezesha kuingia kidato cha
tano, lakini akapata mbili.

Hakukata tamaa, anakumbusha
kuwa mwaka 2007 alirudia tena
katika Shule ya Sekondari Biafra
Kinondoni na kupata krediti tatu
na kuanza kusoma kidato cha tano
na sita shuleni hapo na kuhitimu
mwaka 20009.

Anafafanua kuwa alisoma mwaka
mmoja kwa sababu ya ukosefu wa
ada na kama mwanafunzi wa QT
ilikuwa anaingia darasani jioni.

“Nisingeweza kujiunga na
wanafunzi wa kawaida kwa sababu
ya ada, sikuwa nayo kwa sababu
ya kipato changu kikubwa kipindi
hicho ilikuwa ni kuuza vocha bara-
barani kwenye magari ya kisimama
na kwenye mabaa usiku ninapotoka
shuleni,” anasema.

KUGEUKIA ULINZI

Matungulu alipohitimu kidato cha
sita, aliajiriwa na kampuni binafsi
ya ulinzi ya Dar es Salaam, akilinda
ili kupata riziki na kumudu maisha
kwa vile mtaji wa vocha uliishia
kwenye kusoma.

Hata hivyo, anasema aliacha kazi
hiyo kwa vile ilikuwa ngumu na
mshahara kidogo, na kujiajiri kama
fundi simu, ujuzi alioupata kupitia
fundi aliyekuwa anaishi Mabibo na
sasa anaendelea nayo.

“Pamoja na kuwa na hiyo ofisi
ya ufundi, safari yangu ya ujasiri-
amali ilianza rasmi mwaka 2018
baada ya Shirika la kiraia la Mkapani

Amani Matungullu (mbele) akiwa kwenye moja ya madarasa ya kufundisha wanafunzi ujasiriamali.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tunaweza, lilipofika Mabibo
kutafuta vijana kushiriki programu
ya ujasiriamali,” anasema.
Anasema, alichukua fomu na
kuijaza kwa ajili ya kujiunga na
mafunzo ya ujasiriamali ya miezi
mitatu yaliyoshirilkisha vijana
wengi wa kata ya Mabibo na
baadaye wakakutanishwa na vijana
wa wilaya nzima ya Ubungo na
kutengeneza majukwaa ya vijana.
“Majukwaa haya yalikuwa ya
ngazi ya mtaa, kata, na wilaya.
Mfumo huu ulilenga kuwakusanya
vijana pamoja, ili waweze kuwa na
chombo cha kusemea changamoto
zao ndani ya serikali yao,” anasema.

KUJIENDELEZA

Anasema, baada ya
hapo aliamua kujiendeleza zaidi
kwa kusomea ujasiriamali ngazi za
awali hadi kwenye Shirika la Maen-
deleo ya Viwanda Vidogo - SIDO
kujifunza kuzalisha bidhaa mbal-
imbali.

“Sikuishia hapo, kwani nilia-
mua kusomea ualimu wa VICOBA
kwenye Taasisi ya YEMCO iliyopo
Sinza. Kwa sasa mimi mwalimu wa
ujasiriamali, mwalimu wa VICOBA
na Mkurugenzi wa Matungullu’s
Product Ltd,” anasema.

Kwenye suala la elimu, anasema
hakuishia hapo, na kwamba hivi
karibuni alihitimu digrii yake ya
Skoposology ambayo amesoma
kwa njia ya online kutoka Mount
Zion Institute Marekani.

“Wenzetu wana digrii za aina
hiyo ambayo inajikita zaidi kwenye
kusudi ambalo mtu amejiwekea
kwa ajili ya maisha yake, hivyo
wanampa elimu ya kumwezesha
kufikia alikokusudia,” anasema.

Anasema, Matungullu kwa sasa
inatengeneza bidhaa za usafi ziki-
wamo sabuni za kufulia, kuoshea
vyombo, za chooni, dawa za
kusafishia tiles, sink na shampoo,
jiki, mafuta ya mgando na pilipili.

“Kwa upande wa bidhaa za
chakula, tunatengeneza majani
ya chai, viungo vya mchuzi mix,
pilau masala, unga wa mbegu za
maboga na tangawizi kwa kutimia
vifaa ambavyo nimenunua kwa ajili
vya kazi hiyo yakiwamo mabeseni,”
anasema.

KUWASAIDIA VIJANA
Katika maelezo yake anasema,
ameanzisha programu iitwayo
Matungullu’s Mindsetchanging
&Enterpreneurship yenye lengo la
kuwaondoa wasomi wanaohitimu
vyuo kuachana na fikra ya kua-
jiriwa, badala yake wajiajiri.
“Ninakutana na wanafunzi wa
kidato cha nne hadi cha sita, vyuo
na wahitimu na vikundi mbalimbali
vya vicoba au vya kuwezeshana na
kuvifundisha ujasiriamali wa fikra
na vitendo,” anasema.
Anafafanua kuwa ameajiri
vijana wanne anaosaidiana, kutoa
mafunzo ya kuwaandaa vijana kuji-
ajiri na kwamba, kwa wanafunzi wa

kidato cha nne, huwafuata kipindi
cha likizo huongea na walimu na
wazazi wao, wawaruhusu kuhud-
huria programu, huku walimu
wakitoa majengo ya kufundishia.

“Kwa wanafunzi wa kidato cha
sita wanaojiandaa kwenda vyuoni
huwa tunatumia muda wao baada
tu ya kumaliza shule wakati wana-
posubiria vyuo vifunguliwe ndipo
tunawaanzishia hii programu,”
anasema.

KUJIVUNIA MAFANIKIO

Anasema, tangu aanzishe pro-
gramu hiyo miaka mitatu iliyopita,
imeanza kuleta matokeo chanya
kwenye jamii, kwa kuwa tayari
vijana watatu sasa wanamiliki
kampuni za kijasiriamali ambazo
wao ni wakurugenzi.

“Hawa ni kati ya vijana waliohit-
imu vyuo na kusubiri kuajiriwa na
wengine ambao hawakufanikiwa
kuwa na elimu ya juu, lakini kwa
sasa wanaitwa wakurugenzi wana-
miliki kampuni za kijasiriamali,”
anasema. Anafafanua kuwa kwa
kutumia programu hiyo ameweza
kuwafikia vijana 552 kinamama 68
mikoa mitatu hadi sasa, ambayo ni
Pwani, Dar es Salaam na Singida, na
kwamba anaendelea atafikia mikoa
mingne kadri inavyowezekana.

“Kule Kibaha Pwani, kuna kijana
anaitwa Kisagasi Amir, yeye ni
Mkurugenzi wa kampuni ya Akim
Product ambayo ameanzisha mwe-
nyewe, huku msaidizi wake akiwa

ni Said Muhindi, Salum Njola ni Ofisa
Masoko,” anasema.

Anafafanua kuwa, Mwanza yupo
Jesca Gunewe ambaye ni Mkuru-
genzi wa kampuni ya Kingdom Shine
ya ufugaji wa kuku na bata, huku
Dar es Salaam akimtaja Felister Sule
ambaye ni mkurugenzi wa mgahawa
wa chakula.

TAMBO ZA WANUFAIKA

Mmoja wa vijana waliofaidika
na programu hiyo Jessica Gunewe,
anasema, wakati umefika sasa vijana
hasa wa kike kuondokana na fikra za
kutaka kuajiriwa, badala yake waji-
pange kujiajiri.

“Ninashauri hivyo kwa sababu
asilimia kubwa ya mabinti wanapata
changamoto nyingi hasa wanapo-
tafuta ajira mara baada ya kuhitimu
vyuo na mwisho wake wanaweza
kujikuta wakiangukia kubaya,”
anasema Jesca.

Anasema, amehitimu kidato cha
nne katika Sekondari St. Elizabeth
mjini Morogoro mwaka 2009 lakini
matokeo hayakuwa mazuri akaamua
kurudia mitihani.

“Baada ya kurudia mitihani nikaf-
aulu, lakini bahati mbaya baba akaf-
ariki nikawa sina jinsi ikabidi nisome
vikozi vidogo vidogo ikiwamo ya
hoteli menejimenti kisha nikafanya
kazi hoteli moja huko Zanzibar,”
anasema.

Anafafanua kuwa, hali yake kiu-
chumi bado haikuwa nzuri, akaenda
Mwanza akafanya anafanya biashara
ndogo, na kwamba kwa kuwa
alikuwa akifahamiana na Matun-
gullu akawasiliana naye kupata
ushauri.

“Kwa kweli alinisaidia kwa kuni-
fundisha online jinsi ya kufanya
biashara kwa kuzingatia ubora na
nikawa ninauza juisi katika ofisi
mbalimbali hadi mwaka jana nika-
geukia bata na kuku,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema,
alianza kwa mtaji wa Sh. milioni 1.6
akiwa na bata 80 na kuku 1000 aina
ya chotara. Hadi sasa ana bata 3000
na kuku 4,000 na wafanyakazi
wawili wanaohudumia mabanda ya
mifugo hao.

Kwa upande wake Kisagasi
anasema, amehitimu kozi ya ufundi
wa umeme kutoka Mgulani Voca-
tional Training Centre na kwamba
kutokana na ukosefu wa ajira
wameamjua kujiajiri kwa kuanzisha
kampuni yaoya Akim Product
lakini baada ya kupata mafunzo
sasa tunatengeneza bidhaa kama za
Matungullu na kusambaza maeneo
mbalimbali ya mkoa wa Pwani,”
anasema Amir.
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Wanawake waibuka Kivingii
ni baada ya kuanza kuwaji

CHAKATO wa uwa-

jibikaji unachukuliwa

kama utaratibu wa

kuwabana viongozi
wenye wadhifa kuchukua dha-
mana ya makosa wanayofanya au
yanayotendwa na walio chini yake
na ikibidi kujiuzulu.

Pia kiuongozi ni kuwabana we-
nye dhamana kutimiza wajibu wao
kwa umma kama kuwapa wananchi
huduma na haki wanazostahili ili
kufikia maendeleo.

Hata hivyo, chini ya Mradi wa
Uimarishaji wa Ufuatiliaji wa Uwa-
jibikaji Jamii katika sekta ya kilimo
na afya (PSA) wilayani Mbozi, dhana
ya uwajibikaji sasa inatazamwa kwa
upande wa pili, jamii nayo iwajibike
kufuatilia na kuweka sawa mipa-
ngo ya maendeleo. Ikijinyooshea
yenyewe kidole kwa kushiriki hatua
kwa hatua hadi kujipatia ufumbuzi
wa changamoto zake.

Katika kufanikisha uwajibikaji wa
wananchi, asasi za kiraia zinashiriki-
ana na wananchi kuimarisha uwa-
jibikajikaji wa kijamii katika kusi-
mamia rasilimali za umma kwenye
afya na kilimo kwenye Ukanda wa
Kusini mwa Afrika.

Chini ya mradi huo wa PSA, su-
ala la uzalishaji chakula linapewa
kipaumbele, katika miradi mingi
ya kilimo ikiwamo ya kuwasaidia
wanawake wakulima wadogo wa
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
wakiwamo wa mkoa wa Songwe.

Wilayani Mbozi Mkoa wa Song-
we wadau likiwamo Shirika la
ActionAid Tanzania na taasisi isiyo
ya kiraia ya MIICO, wanawafundi-
sha wanawake wakulima wa-
dogo kuwafuata na kuwatumia
maofisa ugani katika shughuli zao
za kilimo ili kuongeza tija na chaku-
la kwenye familia.

Haya yanajiri hivi karibuni wakati
wa ziara ya wanahabari na maofisa
wa ActionAid na MIICO kwenye mi-
radi ya pamoja inayofanyika Mbozi.

Aidha, pamoja na jitihada hizo
wanawake wanafunzwa kutunza
mazingira na kuzalisha mazao
salama kwa afya ya binadamu.

Mafunzo hayo yanayotole-
wa kupitia mradi wa miaka mita-
no kuanzia 2019 hadi 2023) wa jamii
vya Iyula, Itaka Zelezeta, Hasamba
na Idiwili.

Ukifadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Uswizi (SDC), unahusi-
sha wanawake wakulima wadogo
kuwajibika, kufuatilia miradi ya
maendeleo, rasilimali na pia kuibua
vipaumbele kwenye sekta ya kilimo
anasema Samweli Mkwatwa, Me-
neja wa Mradi wa SDC nchini.

Anaeleza kuwa ili kufanikisha jiti-
hada hizo Wanawake wakulima wa-
unda majukwaa yanayotekeleza
miradi hiyo.

Akizungumza na Nipashe, mwa-

cha Itaka, Martha Mwasembo,

Wanawake wa Jukwaa la Zelezeta, waliokusanyika kufuatilia mkutano kuhusu miradi ya kilimo
na kutunza mazingira. PICHA: MWANDISHI WETU

anasema mafunzo ya ActionAid na
MIICO ya kuwawezesha kuwatumia
maofisa ugani wanaowafunza kuli-
ma kisasa, kutumia mbegu, mbolea
na viutailifu vya asili na kubadili
maisha yao.

Anasema maofisa ugani wa-
nawafundisha kuanzisha masham-
ba darasa au ya mfano. Kwenye
mashamba hayo kinamama hao
hufunzwa kulima kisasa na majuk-
waa yote matano yana mashamba
hayo ya mfano.

Anasema wanalima mahindi na
mazao mengine lakini wanaelem-
ishwa njia bora za kuhifadhi nafaka
kwa kutumia dawa za viwandani
mfano ‘super actellic powder.’

Anasema, “Tunaelimishwa kuhi-
fadhi nafaka kwa kutumia dawa ya
‘actelic super’ ya unga badala ya
ile ya maji ambayo awali hatuku-
fahamu kuwa inaweza kusababi-
sha madhara kama maradhi ya
saratani ikihifadhi mazao.”

Anaeleza kuwa kupitia mafunzo
hayo wanawake kwenye majukwaa
wameacha kulima kwa mazoea
awali walikuwa wanaona kilimo
cha kahawa kuwa ni cha wanaume
lakini leo siyo, wanalima na wana-
miliki kahawa.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
erine Mponzi, anasema kabla ya
kupata mafunzo ya kuwatumia
maofisa ugani walikuwa mbali

nao wakidhani walikuwa wa-
nashughulikia mazao makubwa
kama kahawa, lakini wamefaha-
mu kuwa mahindi, maharage
na karanga na mazao mengine ya
chakula yanahitaji ushauri kutoka
kwa maofisa hao.

Baada ya kuwasaka na kuwa-
tumia wamebaini kuwa ni wajibu
wa maofisa hao kuwatembelea, ku-
washauri kinamama hao ambao
wameongeza uzalishaji baada ya
kufuata ushauri, tofauti wa kitaal-
amu tofauti na siku za nyuma wa-
likuwa wakitumia akilizaona uzal-
ishaji ulikuwa chini.

“Kwa mfano kupalilia nilikuwa si-
jui unatakiwa kuanza wakati gani,
nilikuwa naingia shambani nikiona
majani yamekuwa mengi . Kumbe
sivyo, kitaalamu ukipanda mahindi
baada ya siku 21 unaanza kupalilia
bila kujali kuna majani hayapo,”
anasema Mponzi.

Anasema baada ya kupata mafun-
zo alilima eneo lenye ukubwa wa
robo eka, akipanda mbegu ya asili
na kuvuna magunia manne 4.5 ya
mahindi, lakini kabla ya mafunzo
kwenye robo eka alikuwa anavuna
gunia moja au mawili tena akitu-
mia mbegu za kisasa, na kuonya
kuwa mbegu nyingi zinazosamba-

kudhibiti mbegu kwani  wakati

mwingine tunauziwa feki jambo
linaloongeza gharama na hasara
kwa mkulima,” anasema.

Wanawake wa majukwaa yote
wanazungumzia kuanzisha miradi
ya kujikomboa kiuchumi, ikiwamo
kulima kahawa na kumiliki zao hilo
lililokuwa linatajwa kuwa ni la wa-
naume kwa vile wanawake hawaku-
gusa mapato yake licha ya kuzitun-
za na kuzichuma na kuzikausha.
Wanafuga wanyama wadogo kama
samaki, simbilisi, sungura, nguruwe
na kuku kuongeza kipato.

KUSHIRIKI MIKUTANO

Awali walikuwa hawawajibiki
tongoji. Wanasema walikuwa mba-
li na mikutano ya hadhara. Hawaku-
juakuwa iliwahusu ili kueleza kero
zao, kuibua vipaumbele ambavyo
hufikishwa kwenye halmashauri
kuandaa mipango ya maendeleo
na kuwekewa bajeti.

“Mafunzo haya kwenye majuk-
waa yetu yameamsha sauti ya wa-
nawake Hata kwenye mikutano
jukwaa ya wanawake wanaahkwa
kuhudhuria vikao, tunapigiwa simu
na kukumbushwa kuhudhuria,”
anasema Violet Mkono, Mwenyekiti
wa Jukwaa la Itaka.

Mafunzo ya SPA yameamsha ari
ya kuhudhuria mikutano kwa wingi
na kuibua vipaumbele katika shu-

ghuli zao za kilimo na kuviwasilisha
kwenye Halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi na baadhi vimekubalika na
kutengewa bajeti ya utekelezaji.

Baadhi ya hoja zinazoibuliwa ni
kukosekana maoﬁsa ugani wa ku-

yana, Katate, Igale na Iyula B, Ial<1r11
ofisa ni mmoja, kinamama hawa
wanapaza sauti na hili limezingati-
wa na serikali imeahidi kuwangeza,”
anasema Sankwa.

Pia wana uwezo wa kufuatilia
bajeti ikiwamo kukagua fedha zina-
zoelekezwa kwenye sekta ya kilimo,
kitu ambacho hakikuwapo miaka
ya nyuma.

Aidha, wanawake wakulima wa-
dogo wanafunzwa kanuni za afya,
haki na usawa wa kijinsia misingi
ya ufuatiliaji raslimali za umma,
uwajibikaji, upangaji, mgawanyo na
simamizi wa matumizi ya rasilimali,
utendaji, ufanisi na maadili.

Mafunzo yameleta mabadiliko
chanya kwa wanawake katika vi-
jiji vyote vitano ikiwamo kuongeza
uzalishaji, kuwapo uwajibikaji, ku-
tumia wataalamu mfano maofisa
ugani na pia kusambaza elimu hiyo
kwa kuwafundisha kinamama wen-
gine vijijini.

“Kupitia mafunzo hayo wakulima

hisa na 1<upata mikopo kwa ajili ya
kilimo na miradi mingine ya ku-
jlongezea kipato,” anasema, Ofisa
Mradi wa PSA, Gloria Mdindile.

Anaongeza kuwa vikundi 52
vya l<inarnama vyenye wanacharna
klhmo cha ikolojia kinachotumia
mbolea, mbegu na viuatilifu asilia
hivyo kuhifadhi mazingira.

Aidha, vikundi vya wanawake
na mikopo yenye thamani ya
Shilingi milioni 16 inayotolewa na
Halmashauri ya Mbozi kwa ajili ya
wanawake, vijana na wenye ulema-
vu, kundi hilo likiwekeza kwenye
kilimo ikolojia.

KUTETEA HAKI ZAO

Wanawake wanasema mradi
huo umebadilisha maisha yao kwa
mfano uhamasishaji wa kujitambua
na kupambana na unyanyasaji ume-
wainua wajane kufika mahakamani
kudai haki zao walizopokonywa
baada ya kufiwa na waume.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Itaka
Violet anatoa ushuhuda kuwa
mgogoro wa kurithi mali za
mumewe ulisababisha afike ma-
hakamani kudai haki zake. “Tlikuwa
nijambo lililoshangaza jamii lakini
nilikwenda kuwafikisha baadhi ya
wanafamilia waliotaka kuchukua
nyumba, mifugo na ardhi ya mume
wangu,” anasema.
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Maelfu wahitimu
Wa vyuo wapewa
elimu vjasiriamali

Na Paul Mabeja, DODOMA

‘chanjo ya corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

VIJANA 2,000 wahitimu wa vyuo

mbalimbali nchini wamepatiwa mafunzo

va ujasiriamali, ikiwamo ufugaji kuku
valiyotolewa na kikundi cha vijana cha

Mwenyekiti wa Kikundi cha Tusumuke,
Chritopher Dioniz, alisema hayo alipoku- :

wa akitoa taarifa ya kikundi hicho kwa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
Bunge, Kazi, Ajira na Vijana, Jenista
Mhagama.

Alisema kikundi hicho kimefanikiwa
kutoa elimu kwa makundi ya vijana
mbalimbali wahitimu wa vyuo vikuu
nchini pamoja na wanawake na watu
wenye ulemavu wanao jishughulisha na
ujasiriamali.

“Pia tumeweza kutoa elimu ya ujasiri-
amali ndani ya Mikoa sita ambayo ni

Dodoma, Mtwara, Kigoma, Simiyu, Dar es

Salaam na Mwanza na hivi sasa baadhi
ya wanakikundi wapo Bagamoyo wak-
itoa mafunzo ya ujasiriamali,” alisema
Dioniz.

Aidha, alisema kikundi hicho bado ki-
nakabiriwa na kero mbalimbali ikiwamo
ukosefu wa fedha.

“Kikundi kinachangamoto kubwa ya

kifedha, kikundi chetu baada ya kupokea

fedha ya mkopo kutoka Halmashauri ya
Jiji sehemu kubwa ya fedha Sh. milioni
25 zilitumika katika kukamilisha jengo
hili. Awali tulikuwa tumekodi eneo la
uendeshaji ambao gharama ilikuwa ni
kubwa.”

Alisema kutokana na hali hiyo, wa-

nashindwa kumudu malengo kwasababu

ya bajeti ili kuendelea kutekeleza mradi
huo wa ufugaji na uuzaji wa vifaranga.
“Kwani tumekuwa tukiagiza mayai

kutoka mikoani na baadhi ya wafanyabi-

ashara wa mayai ambao wamekuwa sio

waaminifu wanatuuzia mayai yaliyohar- :

ibika na kutupatia hasara kubwa, hivyo
tunaamini endapo tukipata kiasi cha Sh.
milioni 25 au kutupatia mkopo wa vifa-
ranga vya kuku wa mayai 2,000 pamoja
na chakula.”

Alisema kutokana na soko kubwa wal-
ilonalo hivi sasa la kuku, wanashindwa
kulimudu kutokana na uwezo mdogo wa
uzalishaji walionao.

TEKELEZAJI wa mpan-

go harakishi na shiriki-

shi kwa jamii kuhusu

chanjo ya Uviko-19,
ambapo hadi sasa watu zaidi ya
13,000 wamechanja.

Mpango huo ambao umean-
zisha kampeni ya ‘Ujanja ni Ku-
chanja’ unalenga kutoa elimu
kwa wananchi ili kuwa na
mwamko wa kuchanja kwa hiari
chanjo hiyo.

Akizungumza jana na wa-
hapa, Mtaalamu wa Halmashauri
ya Jiji hilo, Dk. Joseph Mdachi,

alisema serikali imeamua kutoa
chanjo hiyo kwa wananchi wake
ili kulinda afya za wananchi
na kuzuia vifo vitokanavyo na
ugonjwa wa corona.

Dk. Mdachi alisema kuwa
chanjo ya Uviko-19 ni kama chan-
jo nyingine zinazotolewa nchini.

“Chanjo hii inatolewa kwenye
vituo vilevile na watoa huduma
ni wale wale na inahifadhiwa
kama chanjo nyingine. Serikali
imeamua wananchi wake wa-
pate chanjo hii ili kupunguza na
kuzuia kabisa maambukizi na
vifo vitokanavyo na ugonjwa wa
Uviko-19 nchini,” alisema.

Akizungumzia usalama wa
chanjo hiyo, alisema kuwa chanjo

hiyo ni salama.

“Serikali imejiridhisha kwa ku-
fanya utafiti na kujiridhisha kuwa
chanjo hiyo ni salama ndiyo
iliruhusu iingie nchini na Watan-
zania waweze kuchanja,” alise-
ma.

Aliongeza: “Dodoma hii watu
takribani 13,000 wamechanja
chanjo hii, watu hawa tunawafa-
hamu kwa majina. Tunapochanja
tunafuatilia kama kuna aliyepata
shida au madhara kutokana na
chanjo hiyo.”

“Nataka niwahakikishie haku-
na mtu aliyepata madhara baada
ya kuchanja kwa Halmashauri
yetu ya Jiji la Dodoma,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema kuwa

Mpango waleta kasi va

yupo kwa gajili ya kutoa elimu
na kufafanua maeneo ambayo
wananchi watakuwa wanahitaji
ufafanuzi juu ya chanjo.

“Mimi na wataalamu wen-
zangu tunawashauri mchanje
kwa sababu ugonjwa wa Uviko-19
unakuja kama wimbi. Ndugu
zangu mkiona hadi Rais wa nchi
anakwambia chanja, wewe chan-
ja. Usisubiri wimbi lingine, wimbi
linapotokea hewa ya ‘Oxygen’ ni
shida kuipata,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Mtaa wa Chinyika, Kombo
Ally Kombo, alishukuru serikali
kwa kusogeza huduma ya chanjo
hiyo kwa wananchi.

NCCR Mageu

Na Paul Mabeja, DODOMA

JUMUIYA ya Wazee ya Chama cha
NCCR-Mageuzi

imeiomba serikali kuunda Baraza
la Wazee la Taifa ambalo halitafunga-
mana na itikadi ya aina yoyote ya ki-
siasa wala kidini.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, Mar-
tin Mngong’o, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akitoa
tamko lao kwa waandishi wa habari
ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya
Siku ya Wazee Duniani.

“Kwa upande wa serikali tulikuwa
tunaomba kwanza kiundwe chombo
cha kitaifa cha wazee kwa maana ya
Baraza la Wazee la Taifa, ambalo
halitafungamana na itikadi ya aina

yoyote sio ya kisiasa wala ya kidini.

“Hiki kinaweza kuwa ndicho
chombo sahihi cha kuwazungum-
zia wazee, lakini pia ni chombo cha
kutoa ushauri mbalimbali kwa ajili
ya taifa,” alisema Mngongo. Aidha,
alisema kupitia chombo hicho hata
Rais au kiongozi yeyote atakitumia
kufikisha ujumbe kwa wazee.

“Wakati serikali ikiendelea kuta-
fakari kuhusu umuhimu wa kuunda
baraza huru la wazee wa Taifa, tuli-
kuwa tunaiomba serikali ya awamu
ya sita iyafanyie kazi mambo haya ya
msingi,” alisema.

Aliyataja mambo hayo ni pamoja
na afya za wazee ambapo katika
matamko mbalimbali ya serikali im-
ekuwa ikisisitiza kuwa matibabu ya

kundi hilo ni bure, lakini kiuhalisia
bado wanataabika na gharama za
matibabu, hata wale wenye bima.

“Bado kuna dawa nyingi haziko
katika bima tunatoa wito kwa seri-
kali kuhakikisha wazee wote wana
bima na wanapata matibabu na
dawa bure,” alisema.

Jambo jingine alisema ni pen-
sheni kwa wazee waliolitumikia
taifa katika serikali na kampuni bin-
afsi wamekuwa wanapata usumbufu
mkubwa kuhusu malipo yao.

Alisema  wanaiomba  serikali
itunge sheria itakayowafanya waajiri
na mifuko ya hifadhi ya jamii ku-
towapa usumbufu wazee wana-
ostaaft.

“Lakini thamani ya pesa wanay-

olipwa iwe inapanda kutokana na
hali halisi ya fedha na gharama za
maisha zilivyopanda, kwa hiyo kuna
umuhimu wa kupitia mara kwa
mara viwango vya malipo ya wazee,”
alisisitiza.

Pia mwenyekiti huyo alisema sua-
la jingine ambalo serikali inatakiwa
kulifanyia kazi ni matunzo ya wazee
katika makambi.

“Tanzania inayo makambi am-
bayo yanawahifadhi wazee walioko-
sa watoto wa kuwalea au hawana
uwezo wa kuwalea... kiukweli yale
makambi hayana hadhi ya utu wa
binadamu na wala hakuna huduma
za kitaalamu,” alisisitiza.

Vilevile, aliiomba serikali iliangalie
jambo hilo kwa umakini ambapo

Waziri Mkuu Bunge, Sera Kazi, Ajira na Vijana, Jenista Mhagama, alipotembelea kukagua mradi wa ufugaji kuku unaofanywa na kikundi
hicho. PICHA: PAUL MABEJA

Zi yaiomba serikali Baraza la Wazee

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF) unaweza kutumika kuboresha
makazi na kuajili wataalamu wa ku-
tunza wazee.

Akizungumzia kuhusu tahad-
hari ya ugonjwa wa corona, alisema
wazee wanapaswa kuelewa kuwa
ugonjwa huo upo na waathirika
wakubwa ni kundi hilo.

“Tunawashauri wazee wote wa-
chukue tahadhari zote ikiwamo
kuchanja, kuvaa barakoa kila wan-
apokuwa kwenye mikusanyiko ya
watu na kunawa mikono kwa maji
tiririka. Tunashauri na Kkusisitiza
kwa wazee kama huna sababu kub-
wa ya kukufanya utoke nyumbani
ni busara kupumzika nyumbani,”
alisema.
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Wanaume watakiwa mstari
wa mbele chanjo corona

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANAUME wame-

shauriwa kuwa

mstari wa mbele

kwenda ku-
pata chanjo ya kujikinga na
ugonjwa wa corona kutokana
na ugonjwa huo kuwa na uhusi-
ano na upungufu wa nguvu za
kiume endapo watapata maam-
bukizi.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki jijini Mbeya na
Ofisa Mwandamizi wa Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba nchini
(TMDA) kutoka Makao Makuu,
James Ndege, wakati wa mafun-
zo kwa waandishi wa habari wa
Mkoa wa Mbeya kuhusu chanjo
ya corona.

Mafunzo hayo ambayo yali-
kuwa yanalenga kuwajengea
uwezo waandishi wa habari
kuhusu umuhimu wa chanjo
ya corona inayoendelea nchini
kwa sasa yaliandaliwa na Shiri-
ka lisilokuwa la kiserikali la
ELIMISHA na Ofisi ya Mkuu wa

Mkoa wa Mbeya.

Ndege alisema mtu akiam-
bukizwa virusi vya corona vi-
naathiri mfumo wa mzunguko
wa damu na kusababisha baa-
dhi ya viungo kutofikiwa na
damu ipasavyo vikiwamo viun-
go vya uzazi kwa mwanamume.

“Mirija ya damu ni miongoni
mwa maeneo yenye vishikizo
vya virusi vya corona, sasa
mwanamume  akiambukizwa
anakuwa na uwezekano mkub-
wa wa kupata tatizo la nguvu za
kiume kwa sababu damu inaku-
wa haifiki kisawasawa kwenye
uume,” alisema Ndege.

Alisema ili kujihami na
tatizo hilo ni vyema wanaume
wakawahi kupata chanjo kwa
kuwa kwa mtu aliyechanja
ikitokea akapata maambukizi
anakuwa na uwezekano mdogo
wa kupata madhara hayo.

Kwa upande wake Mratibu
wa Matibabu, Udhibiti na Kinga
wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Sha-
ban Hamada, ambaye alikuwa
anatoa elimu kwa waandishi,

alisema chanjo ya corona ni
muhimu kila Mtanzania mwe-
nye sifa achanjwe.

Alisema chanjo hiyo inamwe-
pusha binadamu kupata maam-
bukizi kwa zaidi ya asilimia 80
na kwamba hata akipata hawezi
kupata madhara makubwa
kama ambaye hajachanjwa.

Vilevile, alisema chanjo hiyo
inaepusha vifo kwa zaidi ya asil-
imia 90 na kuwataka wananchi
kuendelea kujitokeza kwa wingi
kwenye vituo vya kutolea chan-
jo hiyo ili waepuke madhara ya
ugonjwa huo.

“Kinga ni bora kuliko tiba,
tunahamasisha wananchi ku-
jitokeza kupata chanjo hii am-
bayo inatolewa na serikali bila
gharama yoyote hivyo ni vizuri
watu wajitokeze kupata chan-
jo,” alisema Dk. Hamada.

Aliwaomba waandishi wa
habari kusaidia kutoa elimu
kwa jamii ili kuhakikisha kila
mmoja anashiriki kwenye vita
dhidi ya ugonjwa huo ambao
umetikisa dunia kwa kipindi

Baadh| ya wajasiriamali wa soko la Soweto ji
ambayo yanaboreshwa kupitia mpango wa Agr| Connect chini ya ufadhili wa Umoja wa Ulaya. PICHA: NEBART MSOKWA

cha miaka miwili.

Alisema chanjo hiyo ni
salama kwa binadamu na ime-
shathibitishwa na wataalamu
kuwa haina madhara na hivyo
akawataka wananchi kuacha
kuwasikiliza watu wanaopo-
tosha huku wakiwa hawana
elimu yoyote kuhusu masuala
ya afya.

Mkurugenzi wa Shirika la
ELIMISHA, Festo Sikagonamo,
alisema shirika hilo liliamua
kuandaa mafunzo hayo ili ku-
waongezea uelewa waandishi
wa habari kwa madai kuwa
baadhi wamekuwa wakiandika
habari bila kuwa na uelewa
kuhusu baadhi ya mambo.

Alisema Shirika hilo litaen-
delea kushirikiana na serikali
kwenye kampeni mbalimbali
pamoja na utoaji wa elimu
kuhusu mambo mbalimbali ya
kijamii na kwamba kwa sasa
wanaendelea kuandaa mafun-
zo kuhusu chanjo ya corona
kwa makundi mbalimbali ya
jamii.

]
- Taasisi za dini

~zashauriwa

kuanzisha miradi

© Na Nebart Msokwa, SONGWE

TAASISI za dini nchini zimeshauriwa

. kuanzisha miradi itakayowasaidia Watan-

¢ zania kupata ajira zitakazowaingizia kipato
: kwa lengo la kuinua uchumi wa jamii na

¢ taifa kwa ujumla hali ambayo itachangia

¢ amani na utulivu.

Rai hiyo ilitolewa na Askofu Mkuu wa

¢ Kanisa la Tanzania Assemblies of God

* (TAG), Mchungaji DK. Barnabas Mtokambali,
: wakati wa ibada maalum ya kuweka jiwe la
: msingi la ujenzi wa kanisa TAG Bethelehe-

: mu Revival Temple lililopo Mlowo wilayani
: Mbozi.

Alisema taasisi za dini zinao uwezo wa

kuanzisha miradi mikubwa ya uzalishaji
: ambayo itatoa ajira kwa Watanzania na
g kuliingizia taifa kipato kwa njia mbalimbali.

“Sisi kama taasisi za dini tukiwa wabuni-

: fu tunaweza kuanzisha miradi mingi va

: maendeleo ambayo itatuingizia kipato na
¢ hata kuchangia pato serikalini kwa kulipa
¢ kodi, hatuwezi kuendelea kila siku kuom-
: ba misamaha ya kodi wakati tukiamua

: tunaweza kuzalisha na kuisaidia serikali

: kuingiza fedha,” alisema Dk. Mtokambali.

Alisema Kanisa hilo la TAG Bethelehemu

: Revival Temple lililopo Mlowo wilayani

: Mbozi linaweza kuwa mfano wa kuigwa

: kwa makanisa mengine kwa sababu tayari
: limeanzisha miradi inayoliingizia kipato

: ingawa bado ni kidogo kulinganisha na

: uwezo wake.

Mchungaji mwenyeji wa kanisa hilo, Ste-

© ven Damian alisema kanisa hilo kwa sasa
¢ linayo miradi miwili ambayo inaliingizia

¢ kipato kwa ajili ya kuendesha shughuli za
: kanisa lake.

Alisema kanisa lake limeshanunua

: shamba lenye ukubwa wa zaidi ya ekari

: 100 ambalo wanalitumia kwa kulima mazao
: ya aina mbalimbali wanayoyauza na kuji-

¢ patia fedha.

Aidha, alisema kanisa hilo pia limejenga

: vibanda vya biashara kuzunguka uzio wa
¢ kanisa ambavyo vimekodishwa na kuli-

¢ ingizia kanisa zaidi ya Sh. 2,000,000 kwa
© mwaka.

Wakizungumzia ujenzi wa kanisa hilo,

: baadhi ya viongozi walisema wamejenga
: jengo la kisasa la kanisa lao kwa fedha zili-
: zotokana na michango ya waumini wao.

Madereva mabasi abiria walalamikia ratiba ya LATRA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MADEREVA wa mabasi ya abiria
kati ya Dar es Salaam na mikoa ya
Mbeya na Songwe wamelalamikia
ratiba mpya ya usafiri wa mabasi
hayo ambayo imetolewa na Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA), wakidai kuwa haiendani na
hali halisi ya muda wa kuwasili kwe-
nye vituo vyao vya mwisho.

Wakizungumza na gazeti hili
katika kizuizi cha Polisi cha Igawa
mkoani Mbeya, madereva hao wal-
isema baada ya kituo kikuu cha
hamishwa kutoka Ubungo kwenda
Mbezi, safari yao imepungua na
foleni iliyokuwa ikiwapotezea

muda mwingi, lakini LATRA imetoa
ratiba mpya ambayo imerefusha
muda wa kufika katika kituo cha
mwisho.

Mmoja wa madereva hao, Timo-
theo Nyagile, alisema hatua hiyo ya
LATRA inawasababishia usumbufu
kwa kuwa kuna wakati wanalazi-
mika kusimama na abiria mapor-
ini wakisubiri muda waliopangiwa
kufika kwenye vituo vya ukaguzi
ufike.

“Sasa hivi baada ya stendi ku-
hamia Mbezi safari yetu imepun-
gua, lakini LATRA wametuongezea
muda wa kufika kwenye vituo vya
ukaguzi, jambo ambalo linasaba-
bisha tufike mapema na kupigwa
faini, hali hii inatulazimu tusimam-

ishe magari porini kusubiri muda
ufike, tunaiomba LATRA ipitie upya
ratiba yake,” alisema Nyangile.

Dereva mwingine Juma Abdul
alisema ratiba hiyo mpya ya LATRA
pia inahatarisha usalama wao na
abiria kwa vile inawalazimisha kufi-
ka usiku mwingi kwenye vituo vyao
vya mwisho wa safari.

Alisema mara nyingi muda wa jio-
ni unapofika malori mengi huingia
barabarani na baadhi ya madereva
wa malori huwa wamelewa na ku-
sababisha hatari kubwa ya kupata
gjali.

“Kwa mujibu wa ratiba hii tunala-
zimika kufika usiku sana kwenye vi-
tuo vyetu vya mwisho, lakini ukizin-
gatia kuwa barabara hii ya Mbeya ni

nyembamba na usiku malori mengi
huingia barabarani ambapo baadhi
yao huwa wamelewa na hivyo kuha-
tarisha usalama wa abiria,” alisema
Abdul.

Baadhi ya abiria walisema ratiba
mpya ya LATRA sio rafiki kwao kwa
vile wakati mwingine inawalazimu
kulala njiani bila kuwa na sababu za
msingi.

Alex Muibrania alisema kwa
abiria wanaolazimika kuunganisha
usafiri kwenda majumbani kwao
inabidi kulala kwenye vituo vya ma-
basi kusubiri usafiri siku inayofuata
kutokana na mabasi kupoteza muda
mwingi njiani wakifuata ratiba ya
serikali.

“Kwa mfano mtu anaelekea Chu-

nya, analazimika kulala Mbeya Mjini
kwa sababu basi linafika usiku, la-
kini kama ratiba ingekuwa rafiki
kwetu ina maana tungefika na ku-
unganisha magari ya kwenda nyum-
bani, hivyo tunaongezewa gharama
za ziada bila sababu za msingi,”
alisema Muibrania.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA, Nyan-
da za Juu Kusini, Denis Daud alise-
ma ratiba hiyo mpya imepangwa
kwa kuzingatia vigezo na hali ya us-
alama barabarani.

Alisema chanzo cha malalamiko
ya madereva hao ni mwendokasi
wanaoendesha magari hayo na ku-
jikuta wanakuwa mbele ya ratiba,
jambo ambalo pia ni hatari kwa us-
alama wao na abiria.
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Sekta ya Utalii
Zanzibar
vaendelea
kuimarika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Jumuiya ya Wawakezaji
wa Hoteli Zanzibar, Paulo Roso, amesema

licha ya dunia kukabiliwa na wimbi la tatu la

ugonjwa wa corona, sekta ya utalii Zanzibar
inaendelea kuimarika.

Alisema katika kuhakikisha sekta
hiyo inaendelea kuimarika Jumuiya ya
wawekezaji wa hoteli itaendelea kutoa
ushirikiano kwa serikali ili kukuza uchumi
wa nchi.

Aliyasema hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada yaa utoaji
wa chanjo ya corona kwa wafanyakazi wa
hoteli hiyo.

Alisema hivi sasa hali ya uingiaji wageni
inaonekana kuwa ya kutia moyo kutokana
na Serikali ya Zanzibar kutoa chanjo ya
corona kwa wazawa na wageni wanaoingia
nchini.

Alisema wageni anaowapokea kwa wingi

katika hoteli yake ni kutoka nchini Italia am-

bao hufika Zanzibar kwa shughuli za utalii.
Mwenyekiti huyo alisema kuwa bado
jamii inatakiwa kufahamishwa suala la ku-

jikinga na maradhi ya corona kwa vile dunia :

imeingia katika janga la maradhi hayo.

Akitoa elimu ya chanjo ya corona kwa
wafanyakazi wa hoteli hiyo, Dk. Abdullah
Khatibu, kutoka Wizara ya Afya, alisema
chanjo zinazotolewa hazina madhara na ni
vyema wananchi kuikubali ili kujikinga na
corona.

“Chanjo ya corona ipo salama haijari-
potiwa kutokea athari kwa makundi yoyote
hapa Zanzibar na nje ya Zanzibar,” alisema.

Alisema kuna umuhimu mkubwa wa-
nanchi kujikinga na kuchanjwa kwa maradhi
hayo ambayo yanaonekana kuwa na kasi
yanapompata mtu katika mwili na kwamba
kuna wajibu wa wananchi kushirikiana na
Wizara ya Afya kutokomeza ugonjwa huo.

Kwa upande wao wafanyakazi wa hoteli
hiyo waliyopatiwa chanjo ya corona, wal-
isema uamuzi wa uongozi wa hoteli hiyo
kuwapa chanjo umewapa nafasi ya kujik-
inga na maradhi hayo kwa vile sasa wimbi
la tatu linaonekana kuwa na nguvu zaidi.

“Awali kulikuwa na uvumi mkubwa kuwa
chanjo hizi zina madhara kwa mwili wa
binadamu inayotokana na kuganda damu na
kusababisha kupoteza maisha wakati jambo
hilo halina ukweli kulingana na maelezo ya
watalamu,” alisema Beatrice Julias Musomi.

Vizuizi upatikanaji haki za
wanawake vyatajwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZUIZI vya kitama-

duni, kijamii na ki-

taasisi vinazuia ufikiaji

wa haki ya wanawake
Zanzibar na sehemu nzuri ya
mali ya ndoa baada ya kuvun-
jika.

Hayo yalisemwa jana na Dk.
Yahya Khamis Hamad, Mkuu
wa Sheria katika Chuo Kikuu
cha Zanzibar (ZU) katika kikao
cha uwasilishaji wa utafiti alio-
fanya kuhusu haki za wanawake
na mgawanyo wa mali kwa
wanandoa na huduma za wa-
toto.

Alisema kuwa, Sheria ya Ma-
hakama ya Kadhi ya mwaka
2017 ina upungufu ambao
unahitaji kufanyiwa kazi ili ku-
hakikisha mwanamke anapata
sehemu yake katika mali am-

bayo amechangia au kuichuma
katika ndoa.

Kwa mfano, alisema sheria
haichunguzi vigezo vya mtu
kustahili kuwa mpatanishi, la-
kini haionyeshi malipo halisi
ya zawadi ya kuagana baada ya
ndoa kuvunjika.

“Lazima kuwe na uamuzi wa
malipo ya zawadi ya kuagana
na kugawanya mali za ndoa,”
alishauri Dk. Yahya katika ki-
kao hicho kilichofanyika katika
Ofisi za Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA), Tunguu.

Alisema kulazimisha mwan-
amke kuwa na risiti ya kuthibiti-
sha mchango wake kwa mali ya
ndoa sio sawa na inawanyima
wanawake haki zao.

Alisema  haikubaliki kwa
mwanamke aliyeolewa kunyim-
wa mali ya ndoa baada ya ndoa
kuvunjika.

Naye Dk. Sikujua Omar Ham-
dan, Mhadhiri kutoka Chuo
Kikuu cha Zanzibar, alisema
Sheria ya Mahakama ya Kadhi
ya mwaka 2017 pia iko kimya
kuhusu haki za watoto wakati
wazazi wakitengana.

Alisema sheria hiyo haijazun-
gumza utunzaji wa mtoto aliye
na mahitaji maalum iwapo wa-
zazi wake watatengana ambayo
inasababisha maisha magumu
na kunyimwa haki zao za msin-
gi ikiwa ni pamoja na kupata
elimu.

Alipendekeza kutungwa kwa
sheria mpya ya familia ya Kiis-
lamu ili kupunguza mzigo kwa
Mahakama ya Kadhi na kuha-
rakisha kutekelezwa kwa kanu-
ni za mahakama hiyo.

Wadau wa haki za wanawake
na watoto na viongozi wa dini,
walisema changamoto iliyopo
ni matokeo ya utekelezaji mdo-

go wa Mahakama ya Kadhi inay-
osababisha wanawake kupoteza
haki zao za ndoa baada ya ndoa
kuvunjika.

Mkurugenzi wa TAMWA-Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa Ali, alisema
kuwa ripoti hiyo inazingatia
Zanzibar kuelewa vyema vizuizi
ambavyo wanawake wanaka-
biliwa na kudai sehemu ya mali
hiyo.

Alisema wanawake wanaen-
delea kunyimwa mali iwapo
ndoa itavunjika wakati watoto
wanateseka zaidi na kupoteza
haki zao za kimsingi.

Kesi 1,457 za talaka zilifunguli-
wa katika Mahakama ya Kadhi
Zanzibar mwaka 2020 ikilin-
ganishwa na mwaka 2019, kesi
zilikua 1515 na kesi 1,271 (asilimia
87.2) zilitolewa uamuzi na 186
(asilimia 12.8) bado hazijapata
maamuzi.

Askofu wa Kanisa la Moravian Jimbo la Mashariki linaloshirikisha mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Morogoro na Zanzibar, Kenani Salim
Panja, akikata utepe kuashiria ufunguzi wa Kanisa la Moravian Zanzibar jana, Mwera. PICHA: MARTIN KABEMBA

Familia zacharigia kuongezeka magonjwa afya va akili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MRATIBU wa Huduma za Afya
ya Akili Zanzibar, Dk. Suleiman
Abdu Ali, amesema hali ya wag-
onjwa wa akili katika jamii inazidi
kuwa mbaya kutokana na baadhi
ya familia kuamini imani potofu na
kumchelewesha mgonjwa kupatiwa
matibabu ya hospitali.

Alisema afya ya akili hutibiwa
hospitali na maradhi ya akili yanati-
bika na sio kutumia waganga wa

kienyeji ambapo kufanya hivyo
kunamsababishia mgonjwa kupata
madhara.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
Kidongochekundu kuhusu siku ya
afya ya akili ambayo hufanyika kila
Oktoba 10 na ujumbe wa mwaka
huu ni “Afya ya akili kwenye ulim-
wengu usio na usawa”.

Alisema takwimu za dunia zinao-
nyesha kwamba huduma za afya ya
akili hazipo kwenye usawa kwa asil-
imia 75-85, pamoja na kuwa mata-

tizo hayo yanatibiwa.

“Bado kundi la afya ya akili lime-
achwa nyuma halipewi kipaum-
bele duniani kote katika mataifa
mbalimbali huku takwimu za kil-
imwengu zinasema asilimia 75 hadi
85 ya makundi hayo yapo nyuma
na kuonekana halina umuhimu,”
alisema.

Alisema ili kujikinga na afya ya
akili ni lazima iende sambamba na
afya ya mwili ushughulikiaji wake.

Alisema matatizo ya afya ya akili
yanatibika na kuitaka jamii kuacha

tabia ya kuelekeza zaidi imani za
kishirikina na badala yake kuwafiki-
sha wagonjwa hospitali kupata
huduma za matibabu zitaka-
zomsaidia kupata unafuu na kupo-
na kabisa.

Naye Mratibu wa huduma za
afya ya akili Kanda ya Unguja, Mo-
hammed Sharif Haji, alisema un-
yanyapaa unapokuwa mkubwa na
maradhi ya afya ya akili yataendelea
kukua.

Aidha, alisema ugonjwa wa afya
ya akili lazima upewe kipaumbele

katika kupatiwa matibabu na usi-
potibiwa utaweza kusababisha afya
mwili kutokea.

Alisema endapo jamii itafuata
taratibu zote za matibabu bila ya
kuchelewa wanapobaini maradhi
hayo utapunguza wimbi la watu wa
aina hiyo.

Sharifu alisema matumizi ya
pombe na dawa za kulevya kupiti-
liza, huathiri zaidi ubongo na ku-
sababisha kutokea matatizo ya afya
ya akili.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

OFEISHZASMATAN GAZ ORVIIK@ECEHIENI
INBDUSIIAISNAREASSRP OB O@XE31 0427
DR [ES S/AL/AVA s O] B3

H 255810782253 6/76

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.305/2021

Ombi la HADIJA ALLY NG'ADOA kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu ALLY
SAIDI NG'ADOA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 28/10/2021 kabla huyo mwambaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukagulia i
Tarehe 04/10/2021 sarcte. Al 2o 20

X =

HARIMG <
WHAK A VA MR S

MOROENS Y

116491302

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.110 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
DAVID MATHEW ZAKARIA OF DODOMA CITY
COUNCIL
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
BERNADETHA FIDELIS MAGERE
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
21 day of 10, 2021.

Dated at Dodoma this 29 day of 09, 2021.

g

116491402

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

116491502

SHIJA SAHANI LUPI
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI

YENYE NAMBA ZA USAJILI

T 548 CPF - TOYOTA

SPACIO. CHASSIS NAMBA
AE1116077886. ENGINE
NAMBA 4AFE61190.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/KIJ/RB/478293/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ALLY MOHAMED MALIK
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA NOAH
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 729 DUL
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA

ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/ RB/496/2021

116490402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi No. 163/2021

Ombi la FATUMA KARUNGU ATHUMANI
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
IDDI IBRAHIMU MAKUSUDI

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
18/10/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 27/09/2021.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GODLUCK RICHARD
DAMIAN amepoteza kadi ya
gari namba T 915 DDZ na
taarifa za kupoteza kadi
zimefunguliwa katika kituo
cha Polisi Bukoba
tangu mwezi Septemba 2021
kwa jalada namba
KAG/BUK/RB/470854/2021.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

116490202

KUPOTEA KWA CHETI

116490302

GERALD KAGALI
Anatangaza kupotelewa na cheti cha
kuhitimu kidato cha nne index No
S.0426/0057 Mwaka 2002 Shule ya
Sekondari Wanging’ombe, kilichotolewa
na Baraza la mitihani la Taifa
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa polisi:
DOD/DOD/RB/462135/2021.

116491102

KELVIN DAUD SANGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1410/0082
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MSALALA SEKONDARI
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya polisi:
KRU/RB/941/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu MWANTUMU OMARI
AKIDA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA HIACE
yenye namba za usajili
T 763 AZS. Yenye Engine
namba 2RZ1654436 na
Chassis namba RZH133100229.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa Polisi:
MUH/RB/2584/2021.

116492002

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu NDAKI SIMBA
LUGANDU anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya BOXER BAJAJ yenye
namba za usajili MC 773 CHK.
Yenye Engine namba
TVZWKD42355 na Chassis
namba MD2B15BYXKWD91273.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa Polisi:
KOR/RB/397/2021.

116491902

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

M/MWANZO KISESA - SHAURI LA MADAI Na. 9/2015

EVA BERNADO KOLOSO MDAI
DHIDI YA
SYLIVANUS JOSEPH KIHAY ...vovrrcerrserssnresnssnd MDAIWA
WMWANZO YA MKUYUNI - SHAURI LA MADAI Na. 37/2020
REBECA AYUBU MDAI
DHIDI YA
PASCHAL SILVESTER MDAIWA
M/MWANZO BUKUMBI - SHAURI LA MADAI Na. 10/2020
IEURY LT TIUSRRS—————— T
DHIDI YA S
SIMON JOHN..ooserrereerseesserssessessseseed MDAIWA §

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA
MWANZO KISESA, MKUYUNI NA BUKUMBI TUNAUZA KWA
MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAAWA. MNADA
UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

SN MALI
INAYOUZWA

MAHAL! MUDA

MTAA WA MHANDU KATA YAMHANDU
WILAYA YA NYAMAGANA

5/11/2021 SAA 3
ASUBUHI NA KUENDELEA
511112021 SA 3
ASUBUHI NA KUENDELEA
5/11/2021 SAA 3
ASUBUHI NA KUENDELEA

1] NYUMBA

2 | BOMALA
NYUMBA
3| NYUMBA

MTAA WA KUZENZA-NYEGEZI MWANZA

ILIYOPO KITONGOJI CHA MTAKUJA KATA
YAUSAGARA WILAYA YA MISUNGIVI MWANZA

MASHARTI YA MNADA:

1. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA
ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA
KUFANYA HIVYO MTEJA
ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA
MNADA UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA
KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155.

MWANGA WA JAMII

Nipashe

usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

11642

DANIEL  CHRISTIAN RWEGASHA
anatangaza kupotelewa na Basic
Certificate in  Accountancy (BCA)
chenye namba BCA0006265

kilichotolewa na College of Business
Education (CBE) 12 November, 2016.
Yeyote atakayekiona atoe taaifa kituo
cha polisi. Taarifa ya  polisi
DAR/JNI/RB/465456/2021.

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA
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Mkuu wa Idara ya Huduma kwa Wateja wa Tigo,, Mwangaza Matotola (kushoto), akikata :
keki kuzindua Wiki ya Wateja mjini Dodoma jana. Wengine ni Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya :

Kaskazini, Henry Kinabo na katikati ni Msimamizi wa Duka la Tigo lililoko Nyerere Square,
Sania Mwilima PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama yafuta kifungo
cha miaka 30 cha kubaka

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani
Iringa imefuta adhabu ya
miaka 30 jela na kua-
muru Juma Sembu aachiwe
gerezani, baada ya kubaini
Jamhuri katika mahakama
ya chini ilishindwa kuthibit-
isha tuhuma, kwamba ali-
baka mwanafunzi wa miaka
10.

Jopo la majaji watatu,
Jaji  Augustine Mwarija,
Mwanaisha Kwariko na
Abraham Mwampashi lili-
fikia uamuzi huo baada ya
kupitia sababu tatu za kup-
inga adhabu ya kifungo cha
miaka 30 jela na hoja zilizo-
wasilishwa na Jamhuri iki-
omba mlalamikaji aachiwe
kutokana na mapungufu
yaliyojitokeza katika shauri
hilo. Mlalamikaji alitiwa ha-
tiani katika Mahakama ya
Wilaya ya Tunduru, mkoani
Ruvuma na kupewa adha-
bu ya kifungo cha miaka 30
kwa kosa la kubaka binti wa
miaka 10.

Inadaiwa tukio hilo lil-
itokea Septemba 22, 2018
saa tano asubuhi, maeneo
ya Shule ya Msingi Mlingoti.
Binti na kaka zake wawili
walikuwa wakitoka kwenye
masomo ya ziada, waliku-
tana na waliyedai ni mlala-
mikaji akawasimamisha na
kuwataka wasafishe eneo
la shule.

Mtu huyo alimtuma binti
kwenye jengo jirani akafate
dekio, inadaiwa naye alim-
fata huko, akamvua nguo
na kumbaka, binti alitoka
akiwa analia.

Kaka zake walimfuata,
akawasimulia kilichotokea,
wakaenda kumfahamisha
baba yao ambaye ni shahidi
wa nne, akiwa na watoto

wake walimfuata mtu huyo
shuleni hawakumuona,
wakaenda kituo cha ma-
basi Mbesa wakamuona na
kumtuhumu kufanya tukio
hilo.

Mshtakiwa alikamatwa,
binti alifanyiwa uchunguzi
naripoti ya daktari ilitolewa
mahakamani kama Kkiele-
lezo, mahakama ya chini
ilisema mtuhumiwa alitam-
buliwa vizuri na mashahidi
na ushahidi uliwiana na
maelezo yake ya onyo.

Mahakama iliona upande
wa Jamhuri umethibiti-
sha kosa, ilimtia hatiani na
kumpa adhabu ya kifungo
cha miaka 30, alipinga hu-
kumu hiyo Mahakama Kuu,
rufani yake ilitupwa.

Katika Mahakama ya
Rufani alitoa sababu tatu
za kupinga hukumu na ki-
fungo dhidi yake, alidai ,ma-
hakama ilikosea kisheria
kumtia hatiani na kumpa
adhabu hiyo kwa kuege-
mea kwenye ushahidi wa
Jamhuri peke yake, sababu
ya pili, upande wa Jamhuri
umeshindwa kuthibitisha
kosa, dhidi yake bila kua-
cha shaka na sababu ya tatu
Jaji wa Mahakama Kuu na
Mahakama ya chini iliko-
sea Kkisheria. Mlalamikaji
alijiwakilisha mwenyewe na
upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na Wakili wa Seri-
kali Amina Mawoko.

Wakili Mawoko aliomba
Mahakama itilie maanani
ushahidi wa mshtakiwa, ali-
kubaliana na hoja kwamba
ushahidi wa shahidiwa1,2,3
kuhusu kumtambua mlala-
mikaji haukuwa mzito.

Alidai shahidi 1,2,3 wal-
ishindwa kufafanua kwa
ufasaha nani alifanya tukio
hilo, kushindwa kumtam-

bua vizuri mlalamikaji ka- :
tika tukio kuna uwezekano :
wa kuwapo makosa katika :

utambuzi.
“Tunakubali

Mawoko.

Jopo lilizingatia hoja za :
upande wa Jamhuri, baada :
ya kupitia hoja zote ili- :
kubaliana na sababu ya pili :
kwamba Jambhuri ilishind- :
wa kuthibitisha kosa, bila :

kuacha shaka.

“Swali ni je, shahidi 12,3 :
walimtambua mlalamikaji :
kuwa ndiye aliyewasimami- :

sha na kumbaka binti.
Jopo

kano wake.

Lilisema kwamba hakuna :
ushahidi kuwa shule hiyo :
ilikuwa na mlinzi ama la, :
Jamhuri hawajaleta usha- :
hidi kama mlalamikaji ali- :
kuwa mlinzi wa shule hiyo :
na kama alikuwa peke yake :

ama la.

“Sababu ya pili ya rufani :
ni ya msingi, imekubaliwa, :
kesi dhidi ya mlalamikaji :
kua- :
cha shaka, hakuna haja ya :

haikuthibitika  bila

kuangalia sababu ya tatu.
“Mahakama

huko,” lilisema jopo hilo.

kwamba :
kesi dhidi ya mlalamikaji :
haikuthibitika bila kuacha :
shaka, naiomba mahakama :
imwachie mlalamikaji, iam- :
uru atolewe gerezani,"alidai :

lilisema kwamba :
wakati mashahidi hao wa- :
natoa taarifa kwa shahidi :
wa nne, baba yao hawaku- :
fafanua mtu huyo alivyo, :
hawakusema ni mrefu au :
mfupi, hawakutaja aina ya :
nguo alizovaa na muone- :

inafuta :
kutiwa hatiani kwa mlala- :
mikaji, adhabu ya kifungo :
cha miaka 30 jela na in- :
aamuru aachiwe gerezani :
kama hana kesi nyingine in- :
ayomtaka kuendelea kuwa :

CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA KAGERA (1990) LIMITED

BID NO: KCU/C/21/004

10.

KCU

QUALITY
COFFEE

Kagera Cooperative Union

TAREHE: 05/10/2021

MWALIKO WA ZABUNI

ZABUNI YA UJENZI WA UKUMBI WA MIKUTANO

WA KCU (1990) LTD KATIKA
KIWANJA CHA RUMULI, MANISPAA YA BUKOBA.

Chama Kikuu Cha Ushirika Kagera kimetenga fedha kwa ajili ya ujenzi wa
Ukumbi wa Mikutano katika kiwanja cha Chama hicho kilichopo Rumuli,
Manispaa ya Bukoba. Inakusudiwa kwamba sehemu ya fedha zitatumika
kulipia malipo yanayostahiki chini ya mkataba ambao mwaliko huu wa
zabuni unatolewa.

KCU (1990) LTD sasa inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa
wakandarasi waliosajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi katika Daraja
la Saba na zaidi.

Kazi za ujenzi zitafanywa kwa awamu kulingana na makubaliano kati ya
KCU (1990) LTD na Mkandarasi. Tafadhali kumbuka kuwa, ujenzi wa msingi
tayari umefanywa kwa zaidi ya asilimia 65.

Zabuni itakuwa wazi kwa waombaji wote wa Kitaifa.

Nyaraka za Zabuni zilizoandikwa kwa lugha ya Kingereza zitatoolewa kwa
wazabuni baada ya malipo ya ada isiyorejeshwa ya Tshs 100,000 / =.
Malipo yanapaswa kufanywa kupitia akaunti nambari ya 01J1055955001
Jina: KCU (1990) LTD GENERAL ACCOUNT-Benki ya CRDB, Tawi la Bukoba

Wazabuni wanaostahiki kupata zabuni wanaweza kupata habari zaidi
kutoka Ofisi Kuu ya KCU (1990) LTD

Ziara ya kutembelea eneo la ujenzi (site visit) kwa wazabuni itafanyika
Jumanne, Oktoba 12, 2021 saa 04:00 asubuhi

Zabuni zilizochelewa, sehemu ya zabuni, zabuni ambazo hazitakuwa
zimepokelewa, zabuni zisizofunguliwa kwenye sherehe ya ufunguzi
hazitakubaliwa kufanyiwa tathmini.

Wazabuni wanaombwa kuwasilisha barua zao za maombi ya zabuni
pamoja na nyaraka ya zabuni iliyojazwa katika bahasha moja iliyofungwa
kwa lakiri kabla ya tarehe 26 Oktoba 2021 saa 04:00 asubuhi. Bahasha
iandikwe "Zabuni ya ujenzi wa Kituo cha Mkutano katika Rumuli Plot,
Manispaa ya Bukoba" iletwe kwenye ofisi kuu ya KCU (1990) na kuwekwa
kwenye sanduku la zabuni karibu na ofisi ya Meneja Mkuu kwa anwani
iliyoonyeshwa hapa chini.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya umma, na mbele ya
wawakilishi wa wazabuni watakaohudhuria sherehe ya ufunguzi
zitakazofanyika tarehe 19 Oktoba 2021 saa 04:30 katika chumba cha
Mikutano cha KCU (1990) LTD.

Meneja Mkuu
KCU (1990) LTD,
S.L.P5,
BUKOBA. Y
—

216493102
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HABARI MICHEZO

PRESHA ‘DABI’' IMEIPONZA
MBEYA KWANZA - KOCHA

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Mbeya Kwanza,

Haruna Hererimana, amesema

timu yake ingeweza kuibuka

a ushindi dhidi ya Mbeya City

kama wachezaji wake wasingeingia

uwanjani wakiwa na pesha ya ‘dabi’ hiyo
yajijini Mbeya.

Akizungumza baada ya kumalizika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kwe-
na timu hizo kutoka sare ya mabao 2-2,
alisema kipindi cha kwanza wachezaji
wake hawakuwa na utulivu kwa sababu

UZINDUZI...

b

.

kwenye akili zao kulikuwa na neno ‘dabi’
lililowavuruga.

“Kipindi cha kwanza tulikuwa hatuna
utulivu, wachezaji walikuwa na haraka
sijui kwa nini, nadhani kwenye vichwa
vyao waliweka neno ‘dabi’. Yaani wa-
nakwenda kucheza dabi na wenzao wa
Mbeya City. Hii ikasababisha wawe na
haraka sana.

“Wakashindwa kufanya mipango na
kuiga mchezo wa wenzao, kipindi cha
kwanza Kkilipoisha, niliwaambia wasii-
chukulie kama dabi, bali ni kama mechi
nyingine tu, wawe watulivu na kweli tu-
kapata sare baada ya kuwa nyuma kwa

mabao mawili,” alisema kocha huyo raia
wa Burundi.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City,
Mganda Mathias Lule, alisema wachezaji
wake hasa mabeki walipoteza umakini,
mechi ilipokuwa inakaribia kumalizika.

“Kuna matatizo, tulipoteza umakini
hasa kwa mabeki wangu, ukifanya ma-
kosa kama yale ni lazima uadhibiwe,”
alisema Lule.

Mbeya City ilitangulia kwa mabao ya
Paul Nonga na Richardson Ngodya, huku
Chrispin Ngushi akisawazisha yote mawi-
li ndani ya dakika 10 tu, dakika ya 77 na
86.

Msemaji wa Active Media, Clayton Revocatus maarufu Babalevo, akizungumza na waandishi wa habari wakati wa
uzinduzi wa Active Media. Kushoto ni Meneja Mkuu wa Kampuni ya The Active, Caroline Muia na Meneja wa Wateja,
Shamim David. Active Media itasaidia kuunganisha kampuni na wateja wake kupitia mitandao ya You Tube na Instagram.

MPIGAPICHA WETU

Azam yajipa matumaini
‘kufufuka’ Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuambulia pointi moja tu
kwenye michezo miwili ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyocheza mpaka sasa, klabu
ya Azam FC imesema haina wasiwasi wa
kufanya vibaya msimu huu kwa sababu
ndiyo kwanza ligi imeanza na bado
mapema.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit
Zacharia ‘Zaka Zakazi’, alisema timu yao
imepoteza mechi moja na kutoka sare
kutokana na sababu mbalimbali, ikiwa-
mo wachezaji wengi kuwa wapya na ha-
wajazoeana na wenzao pamoja na maz-
ingira ya baadhi ya viwanja, kushindwa
kutumia nafasi, lakini kudharau baadhi
ya wapinzani.

Kwenye mechi ya ufunguzi, Septemba
17, Azam ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Coastal Union kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani, Tanga na Jumamosi iliyopita,
ilipata kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya Poli-
si Tanzania kwenye Uwanja wa Ushirika,
Moshi mkoani Kilimanjaro.

“Bado ni mapema, ligi bado ni mbili.
Hata msimu ambao Azam tulichukua
ubingwa hatukuanza vizuri, tulianza kwa
kusuasua, lakini baadaye tukakaa sawa
na kuchukua ubingwa,” alisema Zaka
Zakazi.

Azam ilitwaa ubingwa wa Tanzania
Bara kwa mara ya kwanza msimu wa
2013/14 na hadi leo haijawahi kufanya
hivyo tena.

“Wachezaji wetu wengi bado wapya,

hata maandalizi ya msimu kuna wakati
tulikuwa tunabakiwa na wachezaji wach-
ache, wengi wanakwenda kwenye vikosi
vyao vya taifa, kwa hiyo muunganiko
bado haujawa sawa, lakini hili walimu
wanalifanyia kazi.

“Viwanja vya mikoani navyo vina
changamoto, ligi ina udhamini mnono,
lakini baadhi ya viwanja vina changa-
moto kubwa, hasa ikichukuliwa kuwa
tuna wachezaji wengi wapya, bado hawa-
javizoea,” alisema.

Alisema kingine ni kwamba Azam ni
timu kubwa, hivyo wakati mwingine
wachezaji wanazidharau timu wana-
zocheza nazo, lakini wanachokwenda
kukikuta uwanjani ni tofauti.

Polisi Zanzibar
kusajili wapya 8

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Polisi Zanzibar, imed-
hamiria kusajili nyota nane wapya
watakaoitumikia timu hiyo kwa
msimu mpya wa Ligi Kuu 2021/22.

Hayo yameelezwa na Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Ali Mtuli,
wakati akizungumza na gazeti hili
visiwani hapa jana.

Alisema kati ya wachezaji hao
wapya wanaotarajia kuwasajili ni
washambuliaji wanne, viungo wa
pembeni wawili, kiungo wa kati
mmoja pamoja na mlinda mlango
mmoja.

Kocha huyo alisema, wachezaji
wapya watakaowasajili wanata-
rajiwa kutoka klabu za Ligi Kuu
Zanzibar pamoja na Ligi Daraja la
Kwanza Kanda huku wawili kati
yao watoka Ligi Daraja la Kwanza

Tanzani Bara.

“Tunasajili wachezaji ambao
wataongeza nguvu timu yetu, ligi
yetu ya Zanzibar imetawaliwa na
wachezaji vijana, hivyo lazima usa-
jili wachezaji wanaokwenda na kasi
va ligi yetu, hii itasaidia sana hata
timu kufanya vizuri na wachezaji
kujiamini uwanjani,” alisema.

Omog kuanza na
Geita Gold Mtibwa

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mtibwa Sugar
umesema bado unaendelea na
mchakato wa kumtafutia kibali cha
kufanya kazi nchini, Kocha Mkuu,
Mcameroon Joseph Omog na un-

aamini ataanza rasmi kukaa katika

benchi kwenye mchezo wao ujao

dhidi ya Geita Gold FC, utakaopig-
wa Oktoba 16, mwaka huu.

Mtibwa Sugar imecheza michezo
yake miwili ya Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiongozwa na kocha ku-

toka kikosi cha vijana na Omog

kuishia kukaa jukwaani kutokana
na kuchelewa kupata kibali cha
kufanya kazi nchini.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mtendaji Mkuu
wa Mtibwa Sugar, Sabri Abubakar,
alisema Omog alishindwa kuion-
goza timu hiyo kwenye mechi
mbili walizocheza kwa sababu ya
kukosa kibali cha kufanya kazi
nchini.

“Tumechelewa kupata ruhusa ku-

toka TFF kwa sababu kocha Omog

alichelewa kuwasili nchini, tumeli-

fanyia kazi na mechi ijayo dhidi ya

Geita Gold FC, atakuwapo benchi
na kuendelea na majukumu yake,”
alisema Sabri.

Alisema wamejipanga vizuri na
wanatarajia kufanya vizuri kuliko
msimu uliopita kwa sababu wame-
sajili wachezaji wazuri pamoja na
kuleta kocha ambaye kwa pamoja
watashirikiana kufikia malengo
yao.
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AURIER KUTUA VILLARREAL

MLINZI wa Ivory coast, Serge Aurier mwenye umri
wa miaka 28, ambaye sasa ni mchezaji huru baada ya
kuondoka Tottenham Hotspurs, anajiandaa kujiunga na
Villarreal ya Hispania. (CEquipe)

RANIERI KOCHA WATFORD

CLAUDIO Ranieri amekubali kuwa kocha mkuu mpya
wa Watford baada ya kuondoka kwa Xisco Munoz juzi,
Jumapili, na Muitaliano huyo mwenye umri wa miaka 69,
alitarajiwa kutia sani jana, Jumatatu. (Sky Sports)

GONZALEZ ANUKIA CITY

MANCHESTER City wanamfuatilia kiungo wa kati wa
Hispania, Nico Gonzalez anayekipiga Barcelona, ambaye
hajapewa nafasi ya kucheza kwenye kikosi cha kwanza.
(Fichajes)

SANCHEZ NJIAPANDA INTER

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arsenal na Manchester
United, Alexis Sanchez, hajui mustakabali wake Inter Mi-
lan baada ya mchezaji huyo mwenye miaka 32, kuchapi-
sha ujumbe na kisha kuufuta, ambao ulikosoa kitendo
cha kukosa muda wa kucheza uwanjani. (Mirror)

ATLETICO WAMTAKA WERNER

KLABU ya Atletico Madrid nayo imeingia kwenye
kinyang’anyiro cha kumuwania mshambuliaji, Timo
Werner mwenye umri wa miaka 25 anayekipiga Chelsea.
(Transfer Market Web)

TOURE AITAKA BARCELONA

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Yaya Toure mwe-
nye umri wa miaka 38, ametoa ofa kwa Barcelona wakati
huu wakiwa katika changamoto, lakini haijulikani kama
raia huyo wa Ivory Coast anataka kucheza au kufundisha.
(Sun)

BRUCE KUTIMULIWA NEWCASTLE

MIKE Ashley anajua njia pekee ya kumbadili kocha
mkuu wa Newcastle ni kumlipa Steve Bruce kwa kuvunja
mkataba wake aliotia saini Julai 2019.(Chronicle Live)

NETZ HAITAKI MAN CITY

MLINZI kinda wa Ujerumani anayecheza katika klabu
ya Borussia Monchengladbach, Luca Netz, anadai alikataa
uhamisho aliosema “hauna maana” kwenda Manchester
City miaka mitatu iliyopita, mchezaji huyo mwenye miaka
18, anasema atawakatalia kwa mara nyingine tena. (Sumn)

ZIRKZEE AIFUNGUKIA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, anayecheza Bayern
Munich, Joshua Zirkzee, mwenye umri wa miaka 20,
amesema alikataa nafasi ya kujiunga na Everton mwaka
2017. (Het Nieuwsblad via Liverpool Echo)

VLAHOVIC KUONGEZA MKATABA

MKURUGENZI wa Fiorentina, Joe Barone, amesema
klabu inafanya kila jitihada za kutaka kuongeza mkataba
wa nyota wake, Dusan Vlahovic raia wa Serbia, mwenye
umri wa miaka 21, ambaye mkataba wake wa sasa una-
malizika Juni 2023. (DAZN)

SERGI ATAKIWA MAN CITY

MANCHESTER City inawania kumsajii, Sergi Roberto
mwenye umri wa miaka 29 kutoka Barcelona, ambaye
mkataba wake unamalizika kipindi cha majira ya joto
kijacho. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

f

GUARDIOLA ASHANGAA MI-I.NE

KUTOLAMBWA KADI NYEKUNDU

@00 L.ini hapa Anfield kama ilivyo kule Old Trafford, ingekuwa
ni sisi kwa asilimia 100 angetolewa nje...

LIVERPOOL, England

EP Guardiola ameweka

wazi kwamba, James Mil-

ner, alitakiwa kutolewa nje

kwa kadi nyekundu, wakati
Manchester City ikitoka sare ya ku-
fungana mabao 2-2 na Liverpool,
akiongeza namna gani kikosi chake
kilikosa bahati, kwenye mchezo
huo.

Akiwa tayari ameonyeshwa kadi
ya njano kipindi cha kwanza, Mil-
ner aliepuka ya pili ya njano, am-
bayo ingezaa nyekundu wakati al-
ipomfanyia faulo ya wazi Bernardo
Silva, kwenye mchezo huo uliopig-
wa juzi, Jumapili katika dimba la
Anfield.

Tukio hilo lilitokea kipindi cha

pili wakati ubao unasomeka 1-1,
kabla ya Liverpool iliyokuwa im-
emkosa Trent Alexander-Arnold
kutokana na kuwa majeruhi, ku-
pata bao la pili lililofungwa na Mo-
hamed Salah.

Huku Kevin De Bruyne akiisawa-
zishia City na kuwahakikishia poin-
ti mabingwa hao watetezi wa Ligi
Kuu, Guardiola alikuwa na shaka
juu ya maamuzi ya mwamuzi, Paul
Tierney kwa kushindwa kumua-
dhibu Milner.

“Ni kadi ya njano,” alisema kocha
wa City, ambaye akimvaa mwamuzi
wa nne, Mike Dean wakati wa mch-
ezo huo na kujikuta akilimwa kadi
ya njano, akiiambia Sky Sports.

“Lakini hapa Anfield, kama ilivyo
kule Old Trafford. Katika hali hii

kama ingekuwa ni sisi na mchezaji
wa City akafanya vile kwa asilimia
100, angetolewa nje.

“Ilikuwa ya wazi kabisa. Alifanya
faulo iliyoonekana kabisa, lakini
hakupewa kadi ya pili ya njano.”

Milner pia alihusika kwenye
tukio kubwa kipindi cha kwanza,
akionekana kumfanyia faulo Phil
Foden, jirani na eneo la penalti.

Lakini hakukuwa na faulo, na
baadaye mchezaji huyo wa zamani
wa City alitolewa nje na nafasi yake
kuchukuliwa na Joe Gomez dakika
ya78.

City walitawala kipindi cha
kwanza na Guardiola amebainisha
kwamba, walikuwa na nafasi nyingi
za kufunga, lakini hawakuwa na ba-
hati.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

[ POCHETTINO ASHANGAA

PARIS, Ufaransa

AURICIO  Pochettino  aliachwa
“amechanganyikiwa na kukatishwa
tamaa” baada ya Paris Saint-Germain
kushindwa kupiga shuti lolote la ku-
lenga bao, kwenye mchezo waliochezea kicha-
po cha mabao 2-0 kutoka kwa Rennes, Jumapili.

Vinara hao wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, ush-
indi wao mfululizo wa mechi nane, ulisimam-
ishwa pale kwenye dimba la Roazhon Park kwa
mabao kutoka kwa Gaetan Laborde na Flavien
Tait.

PSG walipiga mashuti matatu, lakini hayaku-
lenga goli na walishindwa kumjaribu golikipa,
Alfred Gomis, huku Kylian Mbappe akifunga
kipindi cha pili, lakini VAR ikalikataa bao hilo
kwa kuwa aliotea.

Licha ya uwapo wa nyota wote watatu,
Mbappe, Neymar na Lionel Messi, ambaye pia
alipiga mashuti matano, moja liligonga mwam-
ba, walishinda kuihakikishia PSG kupata ush-
indi.

Angel Di Maria alichukua nafasi ya Ander Her-
rera kutoka kwenye kikosi kilishoshinda mabao
2-0, dhidi ya Manchester City, Jumanne kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini Pochettino haku-
jutia kuhusu uchaguzi wake wa kikosi.

“Sidhani kama tunaweza kuangalia kuhusu
mfumo wa timu yetu. Tulicheza dakika 25 bora
kabisa katika kipindi cha kwanza,” alisema Po-
chettino akiwaambia waandishi wa habari baa-
da ya mchezo huo.

“Hatukuanza vizuri mchezo, lakini baadaye
tulikuwa na dakika 25 au 30 kwa mchezo bora
kabisa. Ilikuwa ni aibu kushindwa kupata ma-
tokeo.”

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Stefano Pioli
amewatia moyo wachezaji wake “kuota
ndoto” ya kushinda taji la Ligi Kuu ya Ita-
lia, Scudetto, baada ya kuwa na mwanzo
mzuri zaidi wa Serie A, shukrani kwa
ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya Atalanta,
Jumapili.

Rossoneri walipata ushindi huo uge-
nini, dhidi ya Atalanta na walionekana
kuwa bora zaidi na sasa wanashika na-
fasi ya pili, kwenye msimamo wakiwa na
pointi 19 baada ya mechi saba.

Ushindi huo umewafanya kufikia reko-
di ya kuanza msimu kwa ubora zaidi wali-
yoiweka msimu wa 2003-04, wakati wali-
politwaa taji hilo.

Davide Calabria alianza kufunga
sekunde ya 30 - likiwa bao la tatu la hara-
ka zaidi kwenye Serie A kwa Milan tangu
msimu wa 2004-05 la kwanza lilikuwa la

4
P|0I| Wachezaji Milan waote ubingwa Serie A

Rafael Leao (sekunde sita dhidi ya Sassuo-
lo) na Sulley Muntari (sekunde 18 dhidi ya
Juventus).

Sandro Tonali na Leo kila mmoja ali-
funga bao moja na kuifanya Milan ikipaa
na Pioli amekaribisha changamoto ya ku-
wania ubingwa.

“Tunatakiwa kucheza na kushinda kila
mchezo tulicheza kwa ubora sana na
nguvu,” alisema Pioli, wakati huu Milan
ikitafuta bao lake la kwanza la Serie A
tangu msimu wa 2010-11.

“Tonali anazungumzia kuhusu ubingwa
wa Scudetto? Ni sawa vijana wanatakiwa
kuota ndoto kuhusu hilo, kila mchezo
tuna nafasi ya kuonyesha kwamba tu-
naweza kupambana.

“Ni safari ya miaka miwili, lakini sasa
hatutakiwa kutosheka, lakini tunatakiwa
kuwa warlyenyekevu na kuwaheshimu
wapinzani wetu.”

L
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MILAN, Italia

ARLO Ancelotti amesema ki-
wango kilichoonyeshwa na Real
Madrid katika kipigo cha mabao
2-1 kutoka kwa Espanyol, kiliku-
wa kibovu zaidi tangu aliporudi klabuni

hapo.
‘ Iliendelea kuwa wiki mbaya kwa ‘Los
Blancos’ hao wakati walipopoteza kwe-
nye mchezo huo wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, pale kwenye Uwanja wa RCDE,
Jumapili.

Katikati ya wiki, Real Madrid pia ili-
chezea kichapo cha mabao 2-1 kutoka
kwa timu ya nchini Moldavia, Sheriff,
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na juzi
wakachapwa kwa mabao ya Raul de To-
mas na Aleix Vidal.

Karim Benzema alifunga bao la kufu-
tia machozi, lakini Ancelotti alishuhudia
kikosi chake kikipoteza pointi tatu kabla
ya ligi hiyo, kusimama kwa ajili ya kupi-
sha mechi za kimataifa.

Raia huyo wa Italia alisema baada ya
mchezo huo akiwaambia waandishi wa
habari: “Ulikuwa mchezo mbovu zaidi
kwa msimu huu hadi sasa.”

“Tulicheza vibaya, hakuna cha kusema
zaidi. Tunatakiwa kubadilisha mtazamo
na akili yetu, ilikuwa ni wiki mbaya sana
kwetu.

“Kufungwa huku halikuwa tukio la
bahati mbaya kwani tulistahili kupoteza
mchezo. Tunahofu kwa sababu tume-
poteza mechi mbili mfululizo na huu si
utamaduni wa klabu hii, tunatakiwa ku-
rekebisha makosa yetu.”

LONDON, England

KOCHA wa zamani wa Inter
Milan, Antonio Conte, amesema
klabu ya Chelsea imeshindwa ku-
tambua jinsi gani wanaweza kum-
tumia mshambuliaji wao, Romelu
Lukaku.

Lukaku alikuwa akifanya kazi na
Conte baada ya kumsajili msham-
buliaji huyo, kule Inter Milan aki-
tokea Manchester United mwaka
2019.

Lukaku alirejea Stamford Bridge
kwa kipindi cha pili katika dirisha
la usajili 1a Januari kwa kitita cha
pauni milioni 98.

“Nadhani ana uwezo wa kufanya

Conte: Chelsea haiju
kumtumia Lukaku

vizuri zaidi, ukiacha vyote mbinu
zake. Yupo katika ubora mkubwa
sana, lakini mchezaji anapaswa
kuboresha kiwango chake mpaka
pale atakapostaafu,” alisema Con-
te aliiambia Sky Sport Italia.

“Wakati wa mchezo, kuna muda
Lukaku anapaswa kurudishwa
mchezoni, lakini zaidi ya hivyo ni
mmoja kati ya mshambuliaji hatari
kucheza dhidi yake, kwa sababu
anaweza kufanya hatari eneo lo-
lote katika uwanja.

“Ukiwa na mshambuliaji kama
yule, unahitaji kumtumia na sid-
hani kama Chelsea wameweza ku-
tambua njia ya kumtumia mpaka
sasa.” aliongeza Conte.

TAREHE

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X 2

.09/10/21 Lugo vs Girona

. 09/10/21 Hartlepool vs Northampton

.09/10/21 Bristol Rovers vs Carlisle

. 09/10/21 Stevenage vs Exeter

. 09/10/21 Sutton United vs Port Vale

.09/10/21 Barrow vs Leyton Orient

.09/10/21 Newport vs Bradford City

.09/10/21 Boreham Wood vs Dagenham and Redbridge

.09/10/21 Real Oviedo vs Sporting Gijon

.10/10/21 Matsumoto Yamaga vs Tochigi SC

.10/10/21 Real Sociedad B vs Ponferradina

.10/10/21 Alcorcon vs Burgos

.10/10/21 Fuenlabrada vs Leganes

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 05 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
TAREHE GAMEID

Muang Thong Utd vs Nong Bua Pitchaya

BEC Tero Sasana vs Chonburi

Catanzaro vs Fidelis Andria

JJK Jyvaskyla vs OTP FC

TPV Tampere vs EPS

Viktoria Aschaffenburg vs FC Pipinsried

Asker vs Kvik Halden

Vasteras SK vs Gais

Trelleborgs FF vs Landskrona Bois

Argentino Rosario vs Centro Espanol

Salford City vs Tranmere

MK Dons vs Wycombe

Yupanqui vs Deportivo Muniz|

Cheltenham vs Exeter

Csyd Liniers vs Central Ballester

CA Lugano vs Juventud Unida SM

Sportivo Barracas vs Deportivo Paraguayo

Crawley Town vs Leyton Orient

Deportivo Merlo vs Los Andes

Rotherham vs Scunthorpe

Hartlepool vs Morecambe

Defensores Cambaceres vs Puerto Nuevo

Mansfield vs Sheffield Wed

Gillingham vs Ipswich

Crewe vs Wigan

Charlton vs Southampton U21

Nueva Chicago vs Temperley

Morpeth Town vs Radcliffe Borough

Oxford Utd vs Stevenage

Nantwich Town vs Gainsborough

Enfield Town vs Kingstonian

Woking vs Dagenham and Redbridge

Barrow vs Fleetwood Town

Basford United vs Utd of Manchester

Wealdstone vs Solihull Moors

Altrincham vs Grimsby

Stalybridge vs Grantham Town

Bamber Bridge vs South Shields

Witton Albion vs Hyde United FC

Kings Lynn vs Barnet

Lancaster City vs Stafford Rangers

Dover vs Aldershot

Accrington vs Leicester City U21

Bromley vs Weymouth

Yeovil vs Maidenhead U

Boreham Wood vs Torquay

Southend vs Eastleigh

Wrexham vs Chesterfield

Buxton FC vs Whitby Town

Halifax vs Notts County

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA YASHTUA

LA DUNIA 2022

® ® ®Nusu ya wachezaji
wake waitwa kuchezea
timu zao za taifa, Gomes/

atoa neno...

Na Mwandishi Wetu

ABINGWA watetezi wa

Ligi Kuu Bara, wamed-

hihirisha timu yao ku-

undwa na wachezaji wa
kiwango cha juu zaidi ya klabu zote
Afrika Mashariki na Kati baada ya
nyota wao 16 kati ya 32 waliosajiliwa
na timu hiyo kuitwa kwenda kuzi-
tumikia timu zao za taifa kuwania
kufuzu Kombe la Dunia nchini Qatar
2022, imefahamika.

Simba ambayo Jumapili ijayo ya
Oktoba 17, itashuka katika Uwanja
wa Stade National nchini Botswana
kuwavaa wenyeji wao, Jwaneng Gal-
axy FC kwenye mechi ya raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
tayari imewaruhusu nyota wake
wote 16 walioitwa na timu zao kwen-
da kuzitumikia kuelekea michezo
miwili nyumbani na ugenini itakayo-
pigwa Oktoba 7 na 10, mwaka huu.

Hata hivyo, Simba ingeweza ku-
toa wachezaji 17, lakini Kocha Mkuu
wa timu ya Taifa ya Tanzania ‘Taifa
Stars, Kim Poulsen, alilazimika kum-
wengua katika kikosi chake beki wa
kulia Shomari Kapombe kutokana
na majeraha aliyoyapata wakati aki-
itumikia timu yake dhidi ya Dodoma
Jiji FC wiki iliyopita.

Wachezaji walioitwa wa Simba
kwa upande wa Taifa Stars ni tisa,
ambao ni Aishi Manula, Israel Pat-
rick Mwenda, Mohamed Hussein,
Kennedy Juma, Jonas Mkude, Erasto
Nyoni, Mzamiru Yassin, John Bocco
na Kibu Denis.

Kwa upande wa nyota wa Kki-
mataifa ni wachezaji saba; Peter Ban-
da na Duncan Nyoni (Malawi), Rally
Bwalya (Zambia), Taddeo Lwanga
(Uganda), Meddie Kagere (Rwanda),
Joash Onyango (Kenya) na Henock
Inonga Baka (DR Congo).

Akizungumzia maandalizi ya
mechi hiyo yao ijayo dhidi ya
Jwaneng Galaxy FC, Kocha Mkuu wa
Simba, Didier Gomes, alisema pamo-

ja na kuon-
doka kwa
idadi kubwa ya
ji kwenda kuji-
timu zao za taifa,
wake ambao ha-
wakuitwa ~ wa-
delea na mazoezi
wenzao wataka-

wacheza-
unga na
nyota

taen-
hadi
porejea.

“Tuliwapa wachezaji mapumziko
baada ya mechi ngumu dhidi ya
Dodoma Jiji na leo [jana], tutaanza
mazoezi tukiwa na wachezaji am-
bao hawakuitwa na timu zao za taifa
kwa ajili ya mechi za kuwania ku-
fuzu Kombe la Dunia na kuendelea
hadi hapo wengine watakaporejea
kujiunga na wenzao,” alisema.

Aidha, Gomes alisema kurejea
kwa kiungo mshambuliaji wake,
Bernard Morrison kuelekea mchezo
huo wa Ligi ya Mabingwa Afrika ku-
naongeza matumaini makubwa ya
kufanya vizuri.

“Michezo mitatu iliyopita im-
ekuwa ya faida kubwa kwetu kutu-
andaa na mashindano mbalimbali
tutakayoshiriki mwaka huu, kwa
namna ninavyokiona kikosi changu
nashawishika kusema tupo tayari.

“Tuna mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, michuano ambayo
ni muhimu kwetu, lazima tujiandae
kufanya vizuri katika hatua hii na
ni jambo zuri kuona tuna nafasi ya
kumtumia tena Bernard Morrison
katika mashindano hayo,” alisema.

Morrison alikuwa nje akitumikia
adhabu ya kufungiwa mechi tatu
kutokana na kuonyesha vitendo vya
utovu wa nidhamu kwenye mechi
ya fainali ya Kombe la FA dhidi ya
Yanga ambayo ilipigwa Uwanja wa
Lake Tanganyika na mabingwa hao
wa Ligi Kuu Bara kushinda 1-0, bao
lililofungwa na Taddeo Lwanga.

Hata hivyo, sasa Morrison am-
emaliza adhabu hiyo baada ya kuko-
sa mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya
Yanga na michezo miwili ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Biashara United na Do-
doma Jiji FC, ambayo mmoja Simba
ilitoka suluhu na kushinda bao 1-0.

e

Duncan Nyoni, ‘chuma hiki cha reli’ Simba kimeit-
wa Taifa Malawi
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Kibu fasta ajiunga
Stars kuivaa Benin

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Simba,
Kibu Denis ameingia kambini
kujiunga na kikosi cha timu ya
Taifa ya Tanzania (Taifa Stars),
kinachojiandaa na mechi ya ku-
wania kufuzu Kombe la Dunia
Qatar 2022 dhidi ya Benin.

Awali, licha ya Kocha Mkuu

wa Taifa Stars, Kim Poulsen
kueleza mchezaji huyo
kuwa katika mipango
yvake kuelekea mchezo
huo, hakujumuishwa ka-
tika kikosi chake cha wachezaji
23 alichokiita kutokana na
suala la utata wa uraia wake.

Lakini mwishoni mwa wiki
taarifa iliyotolewa na Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi
ilieleza: “Kufuatia mamlaka
aliyopewa Waziri wa Mambo
yva Ndani ya Nchi, George
Simbachawene, kwa mujibu
wa Sheria ya Uraia, Sura ya
357 (Rejeo la 2002), baada
va kupokea ombi lililoletwa
kwake na TFF, amempa uraia
wa Tanzania Mchezaji wa Mpira
wa Miguu, Kibu Denis Prosper,
Sept. 30".

Na baada ya taarifa hiyo
Kibu hakutaka kulaza damu
katika kulipambania taifa kwani
‘fasta’ alijiunga na wenzake
kikosini kujiandaa na mechi
hiyo itakayopigwa keshokutwa,
Alhamisi katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
kabla ya kurudiana nchini Benin
Jumapili wiki hii.

Kuelekea mchezo huo, Ofisa
Habari na Mawasiliano wa
Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), Cliford Ndimbo, alisema
tayari kikosi hicho kimeingia
kambini na kuendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya mchezo huo.

“Kwa upande wa uongozi Kila
kitu kinaenda vizuri kutekeleza
yale anayohitaji kocha Poulsen
na sasa kazi kubwa imebaki
kwake kuhakikisha anafanya
majukumu ili kufikia malengo
yanayotarajiwa na Watanza-
nia".

Kwa upande wa Kocha
Poulsen alisema ana imani
mechi dhidi ya Benin itakuwa
ya ushindani mkubwa kutokana
na ubora wa wapinzani wao
hao hasa kutokana na muda
mchache wa kujiandaa.
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