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DC Busega ‘anyunyiza’ simulizi ya wanavyokwea kupitia ‘hapa kazi’

Na Christina Haule, HANDENI
AWALI dhana ya utalii iliishia katika mae-neo ya uhifadhi na wanyama. Lakini, hivi sasa imepanuka zaidi, ikiwamo maeneo mengi, mbali na ya kihistoria za siku ny-ingi kama vile Bagamayo.Katika mabadiliko hayo ya kupanua wigo, serikali wilayani Handeni, jijini Tan-ga, inakusudia kuboresha na kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo, ikiwamo msi-tu wa Talawe uliopo kwenye Tarafa na kijiji cha Mazingara.

Hapo ni  mahali penye msitu mnene na mapango makubwa yenye nyoka, kungwi na mwali na malikale (vifaa), zilizoachwa na Mwalimu Julius Nyerere.Ufafanuzi huo unatoka kwa Katibu Ta-wala wa Wilaya ya Handeni jijini humo, Mwalimu Boniface Juma anayeeleza hayo, katika ziara ya mafunzo ya wanahabari kwenye msitu huo, kupitia Programu ya Kuendeleza Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya Misitu (FORVAC).
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Viribatumbo vyatafuna  
mabilioni bima ya afya

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Freeman Mbowe (kulia), akiingia kwenye 
Mahakama ya Hakimu Mkazi kisutu, jijini Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi ya uchochezi, inayomkabili pamoja na 
wenzake wanane. kesi hiyo, ilishindwa kusikilizwa kwa kuwa mshtakiwa huyo, alikuwa na ahadi na daktari kwa 
ajili ya kuangalia afya yake. kushoto ni katibu Mkuu wa chama hicho, Dk. Vincent Mashinji. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Na Augusta Njoji,  
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, ametoa siku saba 
kwa wakurugenzi wa hal-
mashauri kuwasilisha taarifa 
za mikopo waliyochukua 
benki za biashara baada ya 
utaratibu huo kupigwa maru-
fuku na serikali.

Jafo ameonya kuwa mkuru-
genzi yeyote atakayeshindwa 
kuwasilisha taarifa sahihi za 
mikopo hiyo, hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yake.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini 
hapa, waziri huyo alisema 
baada ya kuwasilishwa taar-
ifa hizo, ofisi yake itafanya 
tathmini na ikibainika kuna 
mkopo ulichukuliwa na kuna 
sura ya shaka, hatua kali zita-
chukuliwa dhidi ya wahusika.

“Tunataka mkurugenzi 
wa halmashauri awasili-

sishe taarifa ya mikopo ali-
yochukua na kwa ajili gani, 
na riba yake ni kiasi gani, 
ndani ya wiki moja nipate 
taarifa katika halmashauri 
zote, sitegemei mkurugenzi 
yeyote afiche taarifa kuhusu 
halmashauri yake na endapo 
itabainika, hatua zitachuku-
liwa,” alisema.

Waziri Jafo pia aliziagiza 
halmashauri zilizochukua 
mikopo hiyo na bado hazi-
jaanza kuitumia, zirejeshe 
fedha hizo katika taasisi husi-
ka za kifedha zilikokopa.

“Wale ambao wamesha-
chukua mikopo ndani ya wiki 
hiyo moja ambayo wame-
shatumia, walete taarifa 
Tamisemi mikopo hiyo ina 
sura gani, ilikuwaje na ofisi 
yangu itatoa maelekezo ka-
tika mikopo hiyo ambayo 
imechukuliwa,”alisema.

Jafo alisema kuanzia jana, 
kila kitu kinasimama kuhusu 
mambo ya mikopo kama 
ambavyo Waraka wa Serikali 

unaelekeza. “Halmashauri 
mbalimbali zimeonekana 
kuchukua mikopo kwenye 
benki za kibiashara kwa ajili 
ya miradi mbalimbali, jambo 
hili Rais jana ( juzi) alilitolea 
maelekezo na alirejea kwam-
ba halmashauri zilishaeleke-
zwa kwa barua ya Desemba 
13, 2016 yenye kumbukumbu 
namba CBC.155/233/01.”

“Barua ilizitaka taasisi zote 
za serikali, zikiwamo mam-
laka za serikali za mitaa, 
hazipaswi kuchukua mkopo 
wowote kutoka katika benki 
ya kibiashara hadi pale seri-
kali itakapojiridhisha.

“Katibu Mkuu Hazina 
atajiridhisha kuhusu mkopo 
huo, lakini hapa katikati im-
eonekana kuna baadhi ya hal-
mashauri kupitia mabaraza 
ya madiwani, wamekaa vi-
kao na wanaamua kuchukua 
mikopo,” alisema.

Alimwagiza Katibu Mkuu 
Tamisemi awasimamie waku-
rugenzi wake wote kuzingatia 

maelekezo ya serikali.
“Jambo hili halitavumi-

lika, Katibu Mkuu ahakik-
ishe wakurugenzi hawafanyi 
mambo kinyume cha maele-
kezo ya serikali.

“Kama vile jana mlivyoona 
Halmashauri ya Kahama, Jiji 
la Arusha walitaka kukopa 
kwa ajili ya stendi na tayari 
tumezuia tangu wiki iliyopita, 
na halmashauri zingine nata-
ka watii maelekezo,” aliagiza.

Waziri Jafo alisema baada 
ya tathmini ya taarifa hizo, 
atatoa taarifa ya halmashauri 
zitakazokuwa zimebainika 
kukopa bila kufuata utara-
tibu.

“Sasa, inawezekana wali-
kuwa wana nia njema, lakini 
jambo hili ni kinyume cha 
taratibu na maelekezo ya seri-
kali, kutokana na suala hili 
nimeamua kutoa maelekezo 
kwa halmashauri zote nchini 
kuwa hazipaswi kuchukua 
mikopo ya aina yeyote katika 
benki za kibiashara,” alisema.

Viribatumbo vyatafuna
mabilioni bima ya afya
Na Romana Mallya

MAGONJWA yatokanayo 
na viribatumbo yamekuwa 
yakigharimu mabilioni ya 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), imeelezwa.

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya NHIF, 
Anne Makinda, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati akizindua vi-
furushi vipya vya bima ya 

afya.
Vifurushi vilivyozinduli-

wa vimegawanywa katika 
makundi matatu yaliyope-
wa majina ya ‘Ninajali Afya’, 
‘Wekeza Afya’ na ‘Timiza 
Afya’.

Katika uzinduzi huo, 
Makinda aliyekuwa Spika 
wa Bunge la 10, alibainisha 
kuwa asilimia 40 ya fedha 
za mfuko huo zinatumika 
kugharamia matibabu ya 

magonjwa yatokanayo na 
viribatumbo.

Alisema wanawake na 
wanaume wanapaswa 
kuachana na kile alichokiita 
sifa unapokuwa na kiriba-
tumbo, akieleza kuwa kina 
madhara makubwa kiafya.

“Taarifa tulizo nazo, wa-
nasema katika wanawake 
10, saba ni shida tu, ndiyo 
maana mnaanza presha, 
vidonda vya tumbo na 

Miadi ya daktari 
yakwamisha kesi
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam, imeshindwa kusiki-
liza  kesi ya uchochezi inayomkabili 
Mwenyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), Freeman 
Mbowe, na wenzake wanane  kwa kuwa  
mshtakiwa huyo ana ahadi na daktari 
kwa ajili ya kuangalia afya yake.

Madai hayo yalitolewa jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas Simba, na 
Wakili wa Utetezi, Peter Kibatala, wakati 
akiwasilisha nyaraka za daktari zikiele-
keza kwenda hospitali jana.

“Hali ya mshtakiwa bado si nzuri. 
Mheshimiwa hakimu, mshitakiwa alitaki-
wa kuonana na daktari saa 4;00 asubuhi 
ya leo (jana) lakini kwa kuheshimu amri 
ya Mahakama amelazimika kuomba 
daktari aahirishe muda ili afike kwenye 
kesi yake tunaomba kesi hii iendelee 
kuanzia Desemba 2-6, mwaka huu” alidai 
Kibatala.

Akijibu hoja hiyo, Mkurugenzi Msaidizi 
wa Mashitaka, Joseph Pande, alidai kuwa 
Kibatala aliomba ahirisho Novemba 26, 
mwaka huu, na kukubaliwa bila kuwapo 
maelezo ya miadi ya daktari, hivyo 
inashangaza kuona taarifa hizo zikiwasil-
ishwa jana.

Pande alidai kama afya ya mshtakiwa 
ilikuwa bado haijakaa sawa na ana ahadi 
na daktari, ilitakiwa iwasilishwe Novem-
ba 26, mwaka huu, au wakati wowote 
mapema kabla ya shauri hilo.

Naye Mkurugenzi Msaidizi wa Mash-
taka, Faraja Nchimbi, alidai aliomba 
mahakama iendelee na kesi hiyo kwa 
kufuata kifungu cha 147 cha sheria ya 
ushahidi sura ya tano kinachoruhusu 
mshitakiwa mwingine kuendelea na 
ushahidi.

 “Mheshimiwa ikikupendeza niiombe 
mahakama ifuate kifungu cha 147 cha 
Sheria ya Ushahidi sura ya tano kinacho-
ruhusu mahakama imruhusu mshtakiwa 
andelee na matibabu lakini iendelee 
kusikiliza  ushahidi wa mshtakiwa 
mwingine,” alidai Nchimbi.

 Akitoa uamuzi baada ya kusikiliza 
hoja za pande zote mbili, Hakimu Simba 
alisema kesi hiyo ni ndefu na wasipoku-
wa makini haitaisha, hivyo akaaihirisha 
kwa siku ya jana tu kinyume cha maombi 
ya upande wa utetezi.

Kesi hiyo itasikilizwa tena leo saa nne 
na nusu asubuhi.

Novemba 26, mwaka huu, mahakama 
hiyo iliahirisha kesi hiyo hadi jana kwa 
madai kuwa hali ya afya ya Mbowe hai-
kua nzuri na alihitaji kupumzika.

Mbali na Mbowe, washitakiwa wen-
gine  katika kesi hiyo ni, Naibu Katibu 
Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu;  Mbunge 
wa Kibamba, John Mnyika; Mbunge wa 
Tarime Vijijini, John Heche; Mbunge wa 
Kawe, Halima Mdee, na  Mbunge wa 
Bunda, Ester Bulaya.

Wengine ni Mbunge wa Iringa Mji-
ni, Peter Msigwa; Mbunge wa Tarime 
Mjini, Esther Matiko na Katibu Mkuu wa 
chama hicho, Dk. Vincent Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja wanaka-
biliwa na mashitaka 13, ikiwamo kula 
njama,  kufanya mkusanyiko wenye 
ghasia, kuhamasisha hisia za chuki, kush-
awishi hali ya kutoridhika, uchochezi na 
kushawishi utendaji jinai kati ya Februari 
Mosi na 16, 2018, jijini Dar es Salaam.

mwisho wa siku unapata ta-
laka kwa sababu hiyo, wewe 
kila siku unalala, kila wakitaka 
kukunyanyua mpaka wachukue 
winchi.

“Tujiimarisha kiafya, tuache 
utani zamani nilikuwa naona 
watu wa Afrika Kusini, Botswa-
na na Swaziland wanawake wa-
likuwa wakubwa, mwaka 1983 
nikiwa waziri, nilipokwenda
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Wakurugenzi waliokopa
benki biashara kitanzini
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Wanachama wa KDF wanatangaziwa kwamba  kutakuwa na mkutano mkuu wa mwaka 
wa wanachama wote utakaofanyika tarehe 21, Desemba, 2019 katika ukumbi wa ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Manispaa ya Moshi.

Agenda: 
1. Kupokea taarifa ya maendeleo ya KDF;
2. Kupokea na kupitia taarifa ya fedha ya KDF;
3. Kuchagua maafisa wa KDF na wajumbe wa bodi ya uongozi;
4. Kuteua wakaguzi na wadhamini au kuwathibitisha wanaoendelea;
5. Kupanga michango/ada za mwaka unaofuata, na
6. Kupitia na kupitisha marekebisho ya katiba.

Uchaguzi wa viongozi katika nafasi zifuatazo;
1. Mwenyekiti
2. Makamu Mwenyekiti
3. Katibu
4. Naibu Katibu
5. Mweka Hazina
6. Mweka Hazina Msaidizi

    
Maombi ya kugombea nafasi hizi yatumwe kwa anwani zifuatazo:

 Dr. Jonas Kipokola, 

 Katibu (KDF), 

 S.L.P 8448, Moshi au barua pepe 

info@kilimanjarodevelopmentforum.org au piga simu 0754386003

 Tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya kugombea ni tarehe 7 

Desemba, 2019.

Mkutano Mkuu utafuatiwa na sherehe ya Kilimanjaro Day itakayofanyika siku hiyo hiyo.
Umoja wetu ndiyo nguvu ya mafanikio yetu, karibuni sana

Imetolewa na:

Dr. Jonas Kipokola 

Katibu, Kilimanjaro Development Forum

MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANACHAMA
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Mkazi wa Kijiji cha Dalai, wilayani Chemba, mkoani Dodoma, Hashimu Kikwazi akinywesha maji 
mifugo yake kijijini hapo juzi. Hutozwa gharama ya Sh. 500 kwa kunywesha mfugo mmoja. PICHA: 

IBRAHIM JOSEPH

Waziri Mbarawa kutoa ushahidi

kesi wizi wa fedha mtandaoni 
Na Hellen Mwango

WAZIRI wa Maji, Profesa 
Makame Mbarawa, anatarajia 
kutoa ushahidi katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu  dhidi ya 
kesi inayomkabili mfanyabiashara  
Wilfred Massawe anayetuhumiwa 
kujipatia Sh. 700,000 kama ram-
birambi kwa kutumia jina la pro-
fesa huyo.

Massawe anakabiliwa na mash-
taka manne ikiwamo ya kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu, 
kujifanya yeye ni Profesa Mbarawa 
(Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano wakati huo). Kesi 
hiyo inasikilizwa na Hakimu Mka-
zi Mwandamizi Salum Ally.

Mshtakiwa huyo pia anadaiwa 
alijitambulisha kwa Mtendaji 
Mkuu wa Shirika la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL),  Waziri Kin-
damba, kwamba yeye ni Profesa 
Mbarawa anaomba fedha kwa ajili 
ya msiba.

Mapema mahakamani hapo, 
upande wa Jamhuri ukiongozwa 
na Wakili wa Serikali Mwandamizi 
Wankyo Simon, uliomba tarehe 
nyingine kwa ajili ya kusikiliza 
ushahidi wa shahidi wa saba, Pro-
fesa Mbarawa.

Tayari upande wa Jamhuri 
umeita mashahidi sita akiwamo 
Mtendaji Mkuu wa TTLC, Kin-
damba.

Hakimu Ally alisema mahaka-
ma yake itaendelea kusikiliza 
ushahidi wa Jamhuri Desemba 19, 
mwaka huu.

Katika kesi ya msingi, Massawe 
anadaiwa Novemba 25, 2016 aki-
wa eneo la Yombo Buza, Temeke 
jijini Dar es Salaam, alijitambu-
lisha kwa Alfred Samson kwamba 
yeye ni Profesa Makame Mbarawa.

Katika shtaka la pili, inadaiwa 
Novemba 26, mwaka na mahali 
hapo, Massawe alijitambulisha 
kwa Izack Mwawima kuwa yeye ni 
Profesa Mbarawa.

Ilidaiwa kuwa katika shtaka la 
tatu, alijitambulisha kwa Waziri 
Kindamba kuwa yeye ni Profesa 
Mbarawa.

Katika shtaka la nne, ilidaiwa 
kuwa Novemba 25, 2016 eneo la 
Yombo Buza Temeke, Massawe   
alijipatia Sh. 700,000 kutoka kwa 
Samson baada ya kujitambulisha 
kuwa yeye ni Profesa Mbarawa 
wakati huo akiwa Wizara ya Ujen-
zi akiomba fedha hizo kwa ajili ya 
kusaidia mazishi, huku akijua si 
kweli ni   udanganyifu alioufanya 
kwa njia ya mtandao.

Kabudi aanika ukombozi 
kiuchumi Afrika Mashariki
Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba 
Kabudi (pichani), amezishauri nchini wa-
nachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), kuimarisha umoja kwa maslahi ya 
watu wake.

Vilevile, mtaalamu huyo wa sheria ame-
washauri wafanyabiashara na wawekezaji 
wa nchi hizo kufanya biashara kwa maslahi 
ya uchumi wa wananchi wa jumuiya hiyo.

Prof. Kabudi alitoa ushauri huo jana ji-
jini Arusha alipofungua Mkutano Mkuu wa 
Wafanyabiashara wa Afrika Mashariki na 
Wawekezaji katika kuadhimisha miaka 20 
tangu kuanzishwa kwake.

“Tunahitaji wafanyabishara wa Afrika 
Mashariki muwekeze katika biashara za 
kukuza uchumi wa kijamii kwa maslahi ya 
nchi hizi,” Prof. Kabudi alisema.

Alizitolea mfano nchi za Ujerumani, Swe-
den, Denmark na Norway ambazo alidai 
wawekezaji na wafanyabishara wa sekta bi-
nafsi wamejikita katika uchumi wa kijamii 
ili kusaidia kukuza uchumi wa mataifa hayo.

Aliwataka wawekezaji hao kuachana na 
taratibu za nyuma na kuanza kuchukua 
hatua za kushirikiana kujikita kwenye bi-
ashara za kukuza uchumi wa kijamii zaidi ili 
kuikia lengo la kukuza uchumi wa mataifa 
hayo.

Katika mkutano huo, Mwakilishi wa Kati-
bu Mkuu wa EAC, Balozi Lubaret Mfumuke-
ko, alisema licha ya mafanikio yaliyopatika-
na katika miaka 20 tangu kuanzishwa kwa 
jumuiya hiyo, bado inakabiliwa na matatizo 
mbalimbali.

Aliyataja matatizo hayo kuwa ni nchi 
wanachama kuwa na viwanda vichache, 
akifafanua kuwa ni kwa sababu ya kuwa na 
mitaji midogo ya kuanzisha viwanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jukwaa la Sekta 
Binafsi Tanzania, Godfrey Simbeye, alisema 
ubinafsi wa baadhi ya nchi wanachama wa 
EAC umesababisha biashara kutofanyika 
kwa kiwango kikubwa na kufaidisha wa-
nanchi.

Alidai baadhi ya nchi zimekuwa na ubi-
nafsi kutokana na kununua bidhaa kutoka 
nchi za Ulaya ilhali bidhaa hizo pia zinaz-
alishwa ndani ya jumuiya.

Simbeye alibainisha kuwa hadi sasa, ni 
asilimia 12 tu imeikiwa kwa biashara zina-
zofanyika kwa nchi zote sita EAC, jambo 
linalodidimiza kukua kwa biashara ya 
sekta binafsi kwa nchi hizo.

“Wenzetu wa Jumuiya ya Nchi za Ulaya 
(EU) wameshaikia asilimia 70 na wa Bara 
la Asia asilimia 50, sisi tusipoondoa ubin-
afsi na kujipendelea, safari ya kuika huko 
itatuchukua muda mrefu kuikia asilimia 
hizo,” alisema.

 
nImeandikwa na Mary Geofrey na 

Daniel Sabuni (ARUSHA)
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Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora (THBUB), Jaji mstaafu 
Mathew Mwaimu, amesema tas-
nia ya habari kuwa ndio wadau 
wakubwa wa haki za binadamu 
nchini.

Jaji Mwaimu alisema hayo 
jana katika mkutano uliofanyika 
Zanzibar wa  kuwajengea uele-
wa wa pamoja  makamishna wa 
tume walioteuliwa hivi karibuni 
na Rais John Magufuli.

Alisema katika kutekeleza 
jukumu walilopewa la kulinda, 
kuhifadhi na kutetea haki za 
binadamu nchini, wanawatege-
mea sana vyombo vya habari 
kuelimisha jamii kuhusu haki 
zao.

“Vyombo vya habari ni wadau 
wetu wakubwa sana. Wao ndio 
waelimishaji, wao ndio wame-
kuwa wakati wote wakiibua 
matukio mbalimbali ya uvunjifu 
wa haki za binadamu kwa lengo 
la kuujulisha au kuelimisha 
umma,” alisema.

“Nyie ndio mtakaoitangaza 
tume. Kwa msingi huo, niseme 
kuwa tutaendelea kuwashiriki-
sha katika yale yote tutakayoku-
wa tunayafanya ili kupitia ninyi 
wananchi watafahamu kuhusu 
tume inachokifanya,” aliongeza.

Mwenyekiti huyo alisisitiza 
kuwa tume haiwezi kufanya 
kazi peke yake bila kushirikiana 
na wadau wengine kama vyom-
bo vya habari, idara za serikali, 
asasi za kiraia  na taasisi za ki-
mataifa. “Ni lazima tujenge uhu-

siano mzuri wa kazi baina yetu. 
Hatuwezi  kufanya kazi peke 
yetu, hivyo ni muhimu kufanya 
kazi na idara mbalimbali waki-
wamo wadau wa maendeleo,” 
alisisitiza.  

Naye Mwenyekiti wa Tume 
ya Maadili ya Viongozi Zanzibar, 
Assaa Ahmad Rashid, ambaye 
alifungua mkutano huo, alim-
weleza Jaji Mwaimu kuwa dha-
mana waliyopewa ni kubwa kwa 
kuwa haki za binadamu ndio 
msingi katika nchi na kwamba 
wameaminiwa hivyo hawana 
budi kulitekeleza jukumu hilo 
kwa ufanisi ili kuwasaidia wa-
nanchi.

“Jukumu mlilopewa serikali 
ni kubwa. Tunawaahidi kuwa 
tutaendelea kutoa ushirikiano 
katika kuifanya tume kutekeleza 

majukumu yake vizuri,” alisema.
Rashid pia alisema kuteuli-

wa kwa viongozi hao kunatoa 
fursa kamili na ya  wazi kwa 
mwananchi kupeleka malala-
miko yake na kwamba serikali 
imejenga mazingira mazuri ya 
kufanya kazi kwa wadau wote 
hususan asasi za kiraia na waka-
ti wote serikali itaendelea kush-
irikiana na taasisi zote zikiwamo 
za kimataifa ili kuhakikisha yale 
malengo yaliyowekwa yanafiki-
wa. 

“Tunatambua kuwa katika 
kutekeleza majukumu yenu 
kuna changamoto mnazo ku-
tana nazo, ikiwamo uelewa 
mdogo wa wananchi kuhusu 
haki zao lakini mwendelee kue-
neza elimu hiyo kwa kushiriki-
ana na taasisi zingine,” alisema.

Wanaorubuni wenye VVU watahadharishwa
Na Elizabeth Faustine,  
MWANZA

WAGANGA wa jadi na baa-
dhi ya wachungaji wa taasisi za 
dini wameshutumiwa kwa ku-
warubuni watu wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi (VVU) kuacha 
kutumia dawa za kufubaza vi-
rusi hivyo (ARV).

Ofisa Mawasiliano na Utetezi 
wa Mtandao wa Vijana wanaoi-
shi na VVU Tanzania(NYP+), 
Humphrey Millinga, alidai hayo 
wakati akizungumza kwenye 
mdahalo uliohusisha taasisi 
mbalimbali zinazojihusisha na 
masuala ya Ukimwi, uliofanyika, 
jijini hapa.

Mdahalo huo uliohusisha 
Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tan-

zania (Tacaids), Baraza la Watu 
wanaoishi na Virusi vya Ukimwi 
Tanzania (Nacopha), Mtandao 
wa Wanawake wanaoishi na 
Virusi vya Ukimwi Tanzania 
(TNW), Mtandao wa Vijana wa-
naoishi na VVU Tanzania (NYP+) 
na UNAIDS, ikiwa ni sehemu ya 
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi 
Duniani yanayofanyika kitaifa 
jijini Mwanza na kilele chake 
kuwa Desemba Mosi.

Mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo anatarajiwa kuwa Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa.

Millinga alisema, waganga wa 
kienyeji huwapotosha wenye 
VVU kwa kuwaambia wam-
erogwa au kutupiwa majini na 
kuwataka waache kutumia ARV 
badala yake watumie dawa wa-

nazowapa wao.
Pia alizituhumu baadhi ya 

taasisi za dini ambazo wachun-
gaji wao huwaaminisha watu 
kuwa wanaweza kuwaombea 
na virusi vikaishi bila kutumia 
dawa. “Mara nyingi jamii ya wa-
ganga wa kienyeji imekuwa iki-
potosha watu ikiwaambia labda 
acheni kutumia ARV, wakati 
mwingine anakuambia wewe 
hauna virusi bali umetupiwa jini 
hivyo anaambiwa aache dawa 
na apewe dawa za kumtoa huyo 
jini wakati huyo mtu anaacha 
dawa na anazidi kupata athari 
zaidi,” alisema Millinga.

Alisema, mtu mwenye VVU 
njia pekee ya kupunguza makali 
ya virusi hivyo ni kutumia ARV 
kwa usahihi na kuiomba serikali 

kupitia Tacaids kuangalia suala 
hilo kwa undani zaidi.

 Meneja mradi wa Nacopha, 
Agnes Godda, alisema kundi la 
waganga wa kienyeji limeachwa 
nyuma katika elimu ya mapam-
bano ya VVU ambao wanatak-
iwa kuelimisha wateja wao na 
kuwahimiza kwenda hospitali 
kupima na kutumia ARV mtu an-
apokutwa na maambukizi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Tacaids, Dk. Leonard Maboko, 
alisema tume yake imekuwa ik-
ishirikiana na waganga wa kie-
nyeji na kuahidi jitihada zaidi 
zinafanyika kuwahusisha vion-
gozi wa dini kwa kuwa kupitia 
wao wanaweza kushawishi watu 
kutumia dawa vizuri na hata 
kupima.

Viongozi wa 
dini kupigia 
debe CHF 
Na Renatha Msungu, DODOMA

 
VIONGOZI wa dini wame-

wataka wananchi kujiunga na 
Mfuko wa Afya ya Jamii  (CHF 
iliyoboreshwa) ili kuwa na 
uhakika wa matibabu.

 Askofu wa Kanisa la EAGT, 
Dk. Yohana Masinga, alisema 
hayo jana kwenye mkutano 
wa viongozi wa dini na mfuko 
huo mkoani hapa.

 Dk. Masinga alisema vion-
gozi wa dini wana wajibu wa 
kuhamasisha jamii kutambua 
umuhimu wa kadi za CHF.

 Alisema viongozi wa dini 
wanakutana na jamii katika 
utoaji neno la Mungu, hivyo 
watatumia nafasi hiyo kuwae-
limisha kuhusu kuwa na Bima 
ya CHF iliyoboreshwa.

 Kwa upande wake, Shekhe 
wa Mkoa wa Dodoma, Musta-
pha Shaaban, alisema CHF ni 
muhimu kwa jamii kwa kuwa 
itasaidia wananchi kupata 
matibabu kwa gharama nafuu.

 Alisema serikali haijakosea 
kuwatumia viongozi wa dini 
kuhamasisha hilo na wata-
hakikisha wanashirikiana ili 
wananchi wakate bima hiyo.

 Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Bahi, Mwanahamisi Mukunda, 
aliwaomba viongozi wa dini 
kuwasaidia kutoa elimu kwa 
jamii kuhusiana na maboresho 
hayo ili wananchi wajiunge.

 Mukunda alisema serikali 
imeamua kushirikiana na vion-
gozi wa dini kwa sababu ndio 
wanakutana na watu mara 
kwa mara katika mikusanyiko 
ya uhitaji wa huduma ya neno 
la Mungu.

 “Tunaomba viongozi wa dini 
mtusaidie serikali katika hilo, 
tunahitaji kuona kila mwa-
nanchi anakuwa na kadi ya 
Bima ya Afya ya CHF,” alisema 
Mukunda. 

Alisema huduma hiyo hivi 
sasa imeboreshwa na  wag-
onjwa wanatibiwa kwa 
gharama iliopangwa na mfuko 
huo isipokuwa kuna baadhi 
ya vipimo vikubwa ambavyo 
mgonjwa hawezi kupata.

 Mratibu wa CHF Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Francis Lutalala, 
alisema hivi sasa mfuko wa 
CHF umeboresha kwa kiasi 
kikubwa.

 Alisema kwa sasa CHF ina 
akaunti katika kila mkoa ili 
wanachama wa mfuko huo 
wapate matibabu pale wan-
apofika katika mikoa mbalim-
bali. 

Dk. Lutalala alisema kwa 
mwaka 2018 mkoa wa Do-
doma ulikuwa na wanachama 
1,463, lakini hadi sasa wame-
fikia 24,218.

Tume ya Haki Binadamu na Utawala
Bora yaangukia vyombo vya habari 

Ofisa Uen-
delezaji 
Biashara wa 
Azania Group, 
Joel Laizer 
(kushoto), 
akikabidhiwa 
zawadi 
maalum na 
Mtangazaji 
wa EATV, 
Deogratius 
Kithama, 
baada ya ku-
fanya maho-
jiano maalum 
na kituo 
hicho, jijini 
Dar es Sa-
laam, katika 
mwendelezo 
wa kampeni 
ya EATV ya 
“Kibiashara 
Zaidi”. PICHA: 

EATV
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Waangalizi watoa neno uchaguzi mitaa

Wajenga bweni kukabili 
mimba kwa wanafunzi
Na Mwandishi Wetu 

KUONGEZEKA kwa idadi ya watoto 
wa kike kukatisha masomo kwa kupata 
mimba katika   Shule ya Sekondari ya Il-
enza wilayani Sengerema mkoani Mwan-
za, kumesababisha Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) na wadau wa 
Shamba la Miti la Buhindi, kujenga bweni 
ili kuondokana na tatizo hilo.

Akizungumza jana wakati wa uzinduzi 
wa bweni   hilo lililogharimu Sh. milioni 
68,   Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, aliipongeza TFS na 
wadau wa shamba hilo kwa kuwa mstari 
wa mbele wa kuisaidia serikali  kupunguza 
tatizo la ujauzito kwa watoto shuleni.

Sambamba na ujenzi huo, wadau hao 
wamejenga vyoo, bafu, uzio, umeme na ku-
changia vitanda 24 kwa ajili ya watoto hao 
wa kike.

Kwa mujibu wa takwimu kutoka kwa 
Mkuu wa Shule hiyo, Godson Antony, wa-
toto wa kike wapatao 50 kila mwaka huka-
tiza masomo kutokana na ujauzito. 

Antony  alisema ujenzi wa bweni hilo 
utasaidia watoto wa kike kuikia malengo 
yao na kuepukana na vishawishi mbalim-
bali.

Aidha, Kanyasu alisema   ujenzi wa 
bweni hilo utasaidia kupunguza utoro kwa  

watoto wa kike na kupunguza  kutembea 
umbali mrefu kuika shule.

Kutokana na hali hiyo, Kanyasu aliutaka 
uongozi wa shamba hilo la miti kuendelea 
kuzisaidia shule zingine zinazopakana na 
shamba hilo hali itakayosababisha jamii 
hiyo kuona faida ya uwapo wa shamba hilo.

“Tutahakikisha pesa za ujirani mwema 
zinatumika kujenga mabweni katika kata 
zote zinazozunguka shamba la miti la 
Buhindi ili jamii kuona faida ya moja kwa 
moja ya uwapo wa msitu huo.

Aidha, Naibu Waziri Kanyasu aliuagiza 
uongozi wa shamba hilo kuweka miun-
dombinu ya maji katika shule kupitia fedha 
za ujirani mwema ili kupunguza tatizo la 
watoto wa kike watakaokuwa wakiishi kati-
ka bweni hilo kutembea umbali mrefu kwa 
ajili ya kuchota maji.

Naye Meneja wa Shamba hilo, Mussa 
Tinda,   ambaye ni mwenyekiti wa mfuko   
ulioanzishwa na wavunaji wa kumtaka kila 
mteja anayepata fursa ya kupewa kibali 
cha uvunaji kuchangia 1,000 kwa mita za 
ujazo wa magogo anayouziwa, alisema   
ujenzi wa bweni hilo ni mchango kwa jamii 
ili kuwafanya watoto wa kike kutimiza ndo-
to zao.

Amesema mchango huu ni matokeo ya 
mafanikio na uhusiano mzuri uliopo katika 
jamii na watumishi wa shamba hilo.

Na Elizabeth Zaya

WAANGALIZI wa uchaguzi kutoka 
katika Taasisi ya Tafeyoco iliyofan-
ya uangalizi katika mikoa ya Pwani 
na Dar es Salaam, imetoa tathmini 
ya uchaguzi wa serikali za mitaa 
huku ikisema ulikuwa huru na haki.

Pia imesema imebaini baadhi ya 
changamoto zilizochangia baadhi 
ya wagombea kuenguliwa katika 
uchaguzi huo ni kushindwa kuzin-
gatia sheria, kanuni na taratibu za 
uchaguzi katika ujazaji wa fomu za 
kugombea.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tafeyo-
co, Elvic Makumbo, alisema wagom-
bea wengi waliacha kufuata tarati-
bu za uchaguzi na kufanya mazoea, 
hivyo kujikuta wakifanya makosa 
ambayo waliona ni madogo ambayo 
kisheria na kikanuni hayakubaliki.

“Unajua watu wana mazoea sana. 
Tumebaini kwamba watu wali-
chukua fomu na kwenda kujifun-
gia ndani kuanza kujaza bila hata 
kuzingatia kwamba kuna kufuata 
masharti na maelekezo. Kwa hiyo 
walikuwa wanajijazia tu ovyo, mtu 
badala ya kujaza kirefu anajaza 
kwa kifupi,” alisema Makumbo na 
kuongeza: “Kwa mfano badala ya 
kujaza Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
anajaza kifupi chake wakati kisheria 

anakuwa amekosea na tumegundua 
kwamba kilichowaondoa wengi 
ndiyo hicho kufanya makosa am-
bayo waliona ni madogo.”

Alisema  walibaini kwamba 
wagombea wengi walikosea kuto-
kana  na baadhi ya vyama vyao 
kushindwa kuwapatia elimu ya 
uzingatiaji wa sheria na kanuni hizo 
za uchaguzi.

“Pia tumebaini kwamba baadhi ya 
vyama havikutumia muda mwingi 
kuandaa wanachama wao hasa 
wagombea katika kujua sheria, 
kanuni na taratibu za uchaguzi na 
hii ilichangia wengi wakose sifa,” 
alisema. Kuhusu baadhi ya vyama 
vya siasa kutangaza kutoshiriki 
katika uchaguzi huo, Makumbo 
alisema  wamegundua kwamba 
viongozi wa vyama vilivyojitoa 
katika uchaguzi huo vilifanya ua-
muzi huo bila kuwashirikisha wala 
kuwaelewesha wanachama wao wa 
chini, hivyo kuacha malalamiko na 
huzuni kwa wagombea wengi.

“Tumekumbana na malalamiko 
mengi kutoka kwa wanachama 
hususani wa vyama vya upinzani 
vilivyojitoa, wanasema wagombea 
wengi walikuwa wanakubalika, 
lakini uamuzi wa viongozi wao wa 
juu umewaathiri, wanalalamika na 
wanahuzunika,” alisema Makumbo.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akizungumza  na wa-
nanchi pamoja na watumishi wa shamba la miti la Buhindi, wakati akizindua bweni 
la wasichana katika Shule ya Sekondari ya Ilenza, wilayani Sengerema, mkoani  
Mwanza  jana, ambalo limegharimu Sh. milioni 68 kutokana na mchango wa wadau 
wa shamba kwa kushirikiana na shamba  hilo. PICHA: WMU
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA kuhakikisha kuwa wananchi wengi wanapata makazi 
bora na yenye gharama nafuu, serikali imeshusha bei za nyumba 
za miradi ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) nchi nzima kwa karibu asilimia 50 baada ya kubaini zin-
auzwa kwa gharama kubwa na Watanzania kushindwa kumudu 
kuzinunua.

Nyumba za vyumba viwili vya kawaida zilizokuwa zinauzwa 
kwa Sh. milioni 66 zimeshushwa hadi Sh. milioni 36.58 wakati 
nyumba 169 zenye vyumba vitatu vya kawaida zilizokuwa zin-
auzwa kwa Sh. million 67.26, Mthamini Mkuu wa Serikali amese-
ma zinaweza kuuzwa kwa Sh. milioni 35 pamoja na kodi ya Sh. 
6,300,000, zitauzwa kwa Sh. milioni 41.3.

Pia nyumba 146 zenye vyumba vitatu, viwili vya kawaida na 
‘master bedroom’ zilizokuwa zinauzwa Sh. milioni 74.34 zitauzwa 
hadi Sh. milioni 39 pamoja na kodi ya Sh. 7,020,000 sasa zitauzwa 
Sh. milioni 46.02.

Nyumba yenye vyumba vitatu na ‘master bedroom’ iliyokuwa 
inauzwa Sh. milioni 83.78 sasa itanunuliwa kwa Sh. milioni 52 
pamoja na kodi ya Sh. 9,360,000 itauzwa kwa Sh. milioni 61.36.

Uamuzi huo ulitangazwa juzi jijini Dar es Salaam na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Bunge, Sera, Ajira, Vijana na Watu we-
nye Ulemavu), Jenista Mhagama, alipohitimisha kutembelea mi-
radi ya PSSSF.

Mradi huo wenye nyumba za gharama nafuu katika eneo la 
Buyuni, Chanika una nyumba 480 kati ya hizo 204 hazijapata 
wanunuzi na 276 malipo yake hayajakamilika.

Waziri  alisema mdororo wa ununuzi wa nyumba hizo ume-
sababishwa na makato ya urejeshwaji ya kila mwezi kuwa juu na 
watumishi wengi kutokumudu bei za nyumba hizo, huku akisema 
lengo la kujenga nyumba hizo ni kuwauzia watumishi na Watan-
zania kwa bei nafuu na badala ya kukaa nazo.

Alisema menejimenti ya mfuko iliridhia kutumia Mtathmini 
Mkuu wa Serikali ili kupata tathmini na thamani halisi ya nyumba 
hizo kuwa bei halisi na soko lililopo.

Uamuzi wa kushusha bei hiyo kwa nusu ya gharama unaashiria 
kuwa mchakato  kujenga na kuuza nyumba hizo ilikuwa na ma-
pungufu kwa sababu wahusika  walipaswa kufanya utafiti wa kina, 
ikiwamo kuangalia uwezo wa watumishi, wanancni na bei ya soko 
la  nyumba nchini.

Hili linadhihirishwa na Mhagama mwenyewe kwa kueleza 
kuwa   gharama hizo zilikuwa zinawaumiza wananchi, wakati  nia 
ya serikali  ni kuwasaidia wananchi wake.

Bila kufanya maandalizi ya kutosha sambamba na utafiti wa 
kina, miradi ya ujenzi wa nyumba za kuuza itaendelea kuwa mzi-
go kwa serikali na taasisi zake kwa kuwa nyumba hizo zitakuwa zi-
najengwa na kukosa wanunuzi kutokana na bei yake kutoendana 
na uwezo wa watumishi na wananchi kwa ujumla wake.

Kwa kuwa lengo la serikali ni kuhakikisha wananchi wake wa-
napata makazi bora na kwa  gharama nafuu, basi hakuna sababu 
ya kuzijenga na kuziuza  kwa bei ambayo hawataweza kuimudu.

Hata hivyo, suala la makazi bado kina mahitaji makubwa kwa 
wananchi wengi wanaoishi mijini bila kujali kuwa mhusika mfan-
yakazi au la, hivyo serikali na taasisi zake bado utekelezaji wa mi-
radi ya nyumba ni fursa ya kuingiza mapato.

Ushauri wetu ni kuwa miradi ya ujenzi wa nyumba za kuuza 
kwa watumishi wa serikali na Watanzania kwa ujumla iendelee 
kutekelezwa, lakini zijengwe nyumba ambazo gharama zake wen-
gi wataweza kuzimudu.

Miradi ya aina hii inaweza kuelekezwa zaidi kwa Jiji la Dodoma 
ambalo limekuwa makao makuu ya nchi, hivyo kuwa na watumi-
shi wote wa umma na ongezeko zaidi la watu, huku jambo la msin-
gi ilikuwa umakini.

Na Yasmine 

Protace

SHERIA inapotungwa mahali po-
pote ni wajibu wa kila mtu kuzi-
fuata. Mtu anayevunja sheria kwa 
makusudi, anastahili kuchukuliwa 
hatua.

Kutungwa kwa sheria, lengo 
lake ni kuwataka watu wazitii, ili 
zilete manufaa katika eneo husika.

Mara nyingi, kuna makundi ka-
tika jamii yamekuwa yakiibuka 
kukaidi hata maelekezo wanay-
opewa na ama viongozi au serika-
li. Inachangia kuangukia uvunjaji 
wa sheria.

Linalotakiwa ni kwamba, kila 
mtu anapaswa kufuata sheria, 
jambo litakapomfanya aanguke 
katika kuvunjwa sheria za nchi, 
ambazo kila mtu anapozifuata, 
hakuna shaka anakuwa mbali na 
changamoto hizo.

Inawezekana, baadhi yetu 
hatuzijui kwa undani sheria ziliz-
opo na kusababisha umma kuan-
gukia katika ukiukwaji wake.

Nianze na hili ambalo lipo ka-
tika baadhi ya ofisi za serikali na 
panapopatikana huduma zake, 
zikiwamo  picha zinazoelekeza 
uvaaji nguo. Mgonjwa anayefuata  
huduma anapaswa kuvaa nguo 
zenye maadili, akikiuka unarud-
ishwa nje.

Inawezekana mhusika hakuli-
jua hilo na anapokutana na zuio 
ndipo linamfungua umevunja 
sheria za nchi. Hapo inaanza 
kumpa maswali binafsi, kinacho-
fanya mpaka kuvunja sheria za 
nchi na baadhi ya sehemu za mju-
muiko ni nini?

 Kuna nilichokiona hapo katika 
hospitali kubwa jijini Mwanza, am-
bako  pia kuna chuo cha madak-

Tunapovunja sheria 
hivi tunategemea nini?

 Muungwana Lazima Nilonge

Miradi nyumba za kuuza
izingatie gharama halisi
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tari na wengine wa fani ya tiba, 
inashangaza mantiki yake.

Hapo kuna kozi mbalimbali 
zinazotolewa mahali hapo na 
kila mwaka kuna wanaofuzu 
mafunzo hayo ya tiba, huku kuki-
wapo orodha nyingine kubwa ya 
wanaochukua nafasi kujiunga na 
mafunzo.

Katika chuo hicho, ndiko kuna 
geti linalotumiwa na wanachuo 
kuingia.  Ni mahali kunakopatika-
na katazo kuingia na nguo zisizo-
faa kimaadili, ama kwenda kupata 
matibabu au mahitaji mengineyo 
ndani ya mazingira hayo. Inawa-
husu pia wanachuo na wadau 
wake wote.

Katika geti hilo kunakatazwa 
kuingia na nguo zisizo na maadili.  
Nimeshangaza, kuona baadhi ya 
vijana hawazingatii hilo na wame-
kuwa wakigombana na walinzi 
kutokana na kuvaa nguo zisizo na 
maadili.

Vijana hao wanakatazwa kuin-
gia hospitali kutokana na kuvaa 
nguo zisizo na maadili, lakini 
huwa nawashuhudia wanakuwa 
wakali na wameonewa kurud-
ishwa nje ya geti.

Nilishuhudia malumbano, baa-
dhi ya wanachuo waliporudishwa 
nje kutokana na nguo walizovaa, 
walidai nguo walizovaa ‘matilio’ 
yake inapanda juu na ndio maana 
zinaonekana fupi.

Mmoja wao, anayefanya kazi 
katika hospitali hiyo, anasema 
watoto wengi wanaharibika kuto-
kana na malezi.

Anasema matangazo yapo, la-
kini wanayapuuzia na kuendelea 
kuvaa nguo zisizo na maadili.

Nianze na 
hili ambalo 
lipo katika 
baadhi ya 
ofisi za 
serikali na 
panapopa-
tikana hu-
duma zake, 
zikiwamo  
picha 
zinazoele-
keza uvaaji 
nguo. 
Mgonjwa 
anayefuata  
huduma 
anapaswa 
kuvaa 
nguo zenye 
maadili, 
akikiuka 
unarud-
ishwa nje
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WASILIANA NASI:

Tukague 
biashara 
za injini 
‘used’

Mhariri,
KWELI nikiri tuko katika 

biashara huria kitaifa, na hili 
tumelianza tangu mwaka 1985, 
mlango wa uhuria kufungiliwa 
tangu ufungwe mwaka 1964.

Hilo halina la kujadili kuhu-
siana na mageuzi yanayotokea, 
Shida yangu ni kuona namna 
utitiri wa vyombo na mashine 
zilizotumika zikijaa kila mahali 
mitaani.

Huwa inanipa tabu, kwani 
tulianza kuona vifaa kama 
mitumba kwenye kompyuta 
na mashine ndogo. Kadri siku 
zinavyoenda, sasa kuna mitaa 
hasa ya jijini Dar es Salaam, 
nashangaa kuona injini nyingi 
za magari zinauzwa, baadhi zi-
natoa maswali . 

Je hii ni salama na tumefikia 
hatua hiyo? Nadhani katika 
mfumo wa kiusimamizi kiseri-
kali tuna vyombo vya kutosha 
kufanya kazi hiyo. Kwa mfano, 
kuna kila sababu kukawapo  
ufuatiliaji wa kitaalamu, kujua 
usahihi na uthabiti wa hayo 
kwa maendeo yetu.

Nadhani huko nyuma, mam-
laka ya juu kiserikali mara moja 
au mbili, ilishatoa kauli za ta-
hadhari  ‘soko huria pasipo usi-
mamizi inakuwa soko holela.’

Ni mtazamo unaoweza ku-
sogezwa katika mustakabali 
mpana zaidi katika hayo ninay-
oongea na nimaamini kunapo-
fanyika ufuatiliaji wa kina kuna 
mengi ya kuibuliwa huko.

Si mbaya kama mamlaka 
husika kama vile Shirika la 
Viwango la Taifa (NBS) zikaku-
tana wadau wenzake kujadilii 
na kushirikiana na wataalamu 
kutoka vyuo, kama vile chuo 
cha Taifa Cha Usafirishaji (NIT) 
kutafuta majibu sahihi.

Ebus Makidi, 
Dar es Salaam,  

Na Peter Orwa

NISEME Tanzania kama ilivyo nchi 
yoyote ya dunia ya tatu, ni kwamba 
miradi ya barabara ni ‘roho yake’ 
ambayo inaendelea kuumbwa kila 
kukicha.

Tangu ‘Uhuru mchanga’ bandari 
ya Dar es Salaam ikifanya kazi yake, 
zama ambazo shaba ilichimbwa 
kwa wingi kutoka majirani wa Zam-
bia, barabara kati ya Dar es Salaam 
na mpakani Tunduma ilifanyiwa 
kazi kubwa.

Waliokuwapo na wanaofuatilia 
historia wanajua namna gani safari 
za malori hasa aina ya Fiat na tela 
zao yakipatia kubeba mizigo hiyo 
hata jina ‘Magomeni Mapipa’ ika-
zaliwa jijini Dar es Salaam.

Wakazi wa miji ya barabarani 
kama vile Chalinze Pwani, Mikumi 

na Morogoro mjini, Ilula na Nyololo 
Iringa na Igurusi Mbeya wana sim-
ulizi kamili za kihistoria.

Ikifuatiliwa tangu zama hizo 
hadi leo hii, serikali imewajibika 
vilivyo katika hatua mbalimbali za 
kuilinda barabara hiyo, ikiwamo 
matengenezo baada ya ujenzi huo 
wa mwanzo. Ushahidi ni mlima Ki-
tonga, Iringa.

Miaka ya baadaye, zama za 1980 
safari ngumu kati ya mji makao 
makuu ya kitovu cha wazalishaji 
mahindi Songea, Mkoa wa Ruvuma 
na Makambako kupitia Njombe, 
nako kukazinduliwa barabara, zao 
la wajenzi kutoka kampuni ya Bal-
four Beatty. Jijini Dar es Salaam, 
kampuni ya Mowlem ikajenga bara-
bara mpya kuunganisha bandarini 
na Ubungo, Port Access Road mwa-
ka 1979, ambayo baadaye  ikabati-

zwa upya Nelson Mandela Road, 
kuwapokea wabeba shaba kutoka 
barabara ya Morogoro.

Hadi leo hii watu wanajivunia 
matunda hayo. Hicho ndichi katika 
miaka ya 1990 kukafanyika katika 
barabara ya kuuganisha mkoa wa 
Mtwara kulikosahaulika kwa muda 
mrefu na Dar es Salaam. Hatimaye 
kazi ilifanyika, leo hii kunafikika 
kwa ‘kuteleza.’

Linaenda mbali zaidi, katika mia-
ka ya katikati kuanzia mwaka 2006, 
kazi ya Rais Mheshimiwa Jakaya 
Kikwete kuunganisha Masasi na 
Tunduru, pia kutoka mahali hapo 
na Songea, kupitia Namtumbo.

Maana yake ni nini na mifano 
hiyo ya kina kihistoria? Kuzipata 
barabara hizo ni tabu, ikitujengea 
maana ya kuwapo wajibu mkubwa 
wa kuzilinda. Kama hujui shida 

Tunza barabara nayo ikutunze,
kuihujumu ni uhalifu kwa taifa

KABWELA Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

hiyo, waulize wakazi wa Mtwara na 
Songea wakufungulie ‘CD’ kamili.

Nakumbuka kuna wakati seri-
kali ya Ujerumani ilichukua hatua  
ya kuboresha barabara, ikafanyia 
kazi ya kuboresha barabara kati ya 
Mombo na Lushoto.

Kubukumbu katika tukio la 
makabidhiano wafadhili walisisiti-
za utunzaji, hasa wakigusia wao 
kuhusika na ujenzi wa barabara ya 
mwanzo miaka mingi sana iliyopita.

Huo ni ujumbe ambao tunapas-
wa kuzingatia mithili ya matunzo 
ya mboni ya macho yetu kama was-
wahili wanavyotamka ‘usione vyae-
lea vimeumbwa.’

Mipango na michoro ya barabara 
leo hii, ukienda kwa kina ni zao 
la mikakati, baadhi naikumbuka 
katikati ya miaka ya 1980, Waziri 
aliyehusika na Ujenzi, Nalaila Kiula, 
alianzisha kupitia alichokiita ‘Inte-
grated Road Project.’ Kumaanisha 
hoja ya kuwa na michoro kungani-
sha barabara kitaifa.

Sote tunakumbuka kazi ya Rais 
John Magufuli, wakati huo alikuwa 
waziri mwenye dhamana na bara-
bara. Kama hali ndiyo hiyo, tuna-
paswa kujiuliza kama hatua kama 
hizo zinachukuliwa, kuanzia bara-
bara zilizo chini Wakala wa Bara-
bara Tanzania na katika ngazi za 
Halmashauri kupitia Tarura.

Pia, historia inaturejesha kule-
kule tulikokuwa, tukiwa na vyombo 
vya ujenzi serikali kama vile Com-
woks wakati ule na RRM, yaani Ru-
ral Road Maintenance. 

Tunaweza kujadili mengi ya ki-
historia, lakini ujumbe mkuu ni 
wajibu wa kuthamini kutunza bara-
bara. Hizi ni nyenzo za msaada na 
maendeleo.

Wajibu huo, hauishii kwa mtu 
mmoja mmoja, bali hata watendaji 
wa kiserikali kama vile katika hal-
mashauri. Kuendesha kilimo jirani 
na kingo za daraja au kupitisha gari 
la mizigo mizito zaidi ya uzani un-
aotakiwa katika barabara husika, 
yote hayo yanaangukia uhalifu wa 
mali ya taifa. Kimsingi, tunza bara-
bara nayo ikutunze.
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Wananchi wakiangalia ajali ya lori na daladala katika eneo la Temboni Mbezi, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Ubinafsi wakwamisha biashara EAC
Na Daniel Sabuni,        
ARUSHA

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), Godfrey Simbeye, 
amesema Ubinafsi wa baadhi 
ya nchi wanachama wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC)  
umesababisha biashara kuto-
fanyika kwa kiwango cha ma-
fanikio.

Akizungumza kwenye mku-
tano wa pili wa tathmini kwa 
wafanyabiashara wa nchi wa-
nachama wa EAC jana jijini 
hapa, ulioandaliwa na Baraza 
la Biashara la Afrika Mashariki 
(EABC), alisema baadhi ya nchi 
zimekuwa na ubinafsi kwa ku-
nunua bidhaa kutoka Ulaya 
jambo linalofanya bidhaa za 

EAC kudorora.
“Mfano utakuta kuna nchi 

inaagiza bidhaa kama nguo ku-
toka Ulaya ambazo zinapatika-
na hapa hapa kwetu. Matokeo 
yake viwanda hukosa masoko 
na hata kufa na kupunguza ajira 
kwa wananchi wetu,” alisema.

Simbeye alisema hadi sasa ni 
asilimia 12 tu ambazo zimeiki-
wa kwa biashara zinazofanyika 
kwa nchi zote sita wanachama 
wa EAC jambo ambalo linadid-
imiza kukua kwa biashara. 

“Wenzetu wa Umoja wa Ul-
aya (EU) wameshaikia asilimia 
70 na wa Bara la Asia asilimia 
50. Tusipoondoa ubinafsi na 
kujipendelea safari ya kuika 
huko itatuchukua muda mrefu. 
Biashara inataka ushirikiano na 
kununua bidhaa kwa ushiriki-

ano ili mradi ziwe na ubora,” 
alisema. Aidha, Simbeye alise-
ma inabidi wafanyabiashara wa 
nchi wanachama wajiulize mas-
wali magumu kilichosababisha 
kuwaikisha kwenye asilimia 12 
ni nini na hatua gani zichukuli-
we. Alisema nchi za EAC hazina 
budi kuondoa vikwazo vya bi-
ashara kwa mfano bidhaa ikito-
ka nchi moja kwenda nyingine 
isizuiwe kwa maana kama kuna 
mfumo wa viwango wa pamoja 
ili kurahisisha bidhaa kuwahi 
sokoni na kuwaletea wafan-
yabiashara tija na kupunguza 
umaskini katika mnyororo wa 
faida kwa wananchi.

Alitoa mfano wa ushirikiano 
wa jumuiya utakaorahisisha 
na kufanikisha uwezeshaji 
wa wafanyabiashara wa Af-

rika Mashariki kuikia malengo 
kuwa na bei nafuu kwenye usa-
iri wa anga kwa nchi wanacha-
ma ili kurahisisha mwingiliano 
wa kibishara na bidhaa na ku-
leta tija.

“Mfano unawezakuta nauli ya 
ndege kutoka nchi moja kwen-
da nyingine ni dola 450, wakati 
kwenda Mumbai nchini India 
ni 350. Hii inakwamisha wafan-
yabiashara wetu,” alisema. 

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa, 
alisema serikali imejipanga 
kutoa ushirikiano wa kutosha 
kwa sekta binafsi na kuweka 
mazingira mazuri kibiashara ili 
kuungana na malengo ya wa-
fanyabiashara wa jumuiya ku-
ikiwa na kupunguza umaskini 
kwa wananchi wake.

INATOKA UK. 2

Botswana kutafuta nguo, nilila-
zimika kwenda kwenye duka la 
watoto maana kwenye maduka ya 
nguo za wakubwa hakuna ‘size’ 
(kiwango) yangu,” alisema.

Makinda alisema nchi hiyo kwa 
sasa imepiga hatua kubwa ku-
kabiliana na kiribatumbo, lakini 
anashangaa kuona tatizo hilo 
linamea nchini.

“Kimetokea kitu kama siyo 
kampeni sijui, sasa hali hiyo 
imehamia Tanzania, asilimia 40 ya 
mfuko (NHIF) inalipa gharama za 
mambo hayo, sasa inawezekana 
hiyo jamani?” Alihoji.

Makinda alisema ameamua 
kuyasema hayo kwa sababu 
kiribatumbo ni kifo, akieleza kuwa 
kunywa pombe au nyama si dawa.

“Unachukua rafiki zako mbuzi 
mzima, wawili au watatu mnawa-
maliza, tujiangalie, hili tatizo siyo 
utani,” alisema.

Makinda pia alitaja sababu ya 
kufutwa kwa Bima ya Afya ya 
Vikundi (Kikoa), akieleza kuwa 
wamebaini waliokuwa wanaji-
unga, asilimia 90 walikuwa ni 
wagonjwa.

“Watu wanajiunga pamoja 
ili wapate bima za afya, lakini 
kumbe walikuwa wanawachangia 
wenzao wagonjwa, tuligundua 
Vikoa asilimia 90 ya wajumbe 
walikuwa  wagonjwa, kama mfuko 
tukaona tunakufa,” alisema.

Makinda alisema ili kuwezesha 
kila Mtanzania kukata bima ya 
afya, wameamua badala ya kukaa 
ofisini, watawafikia majumbani, 
makanisani, misikitini na mitaani.

Pia aliwataka watoa huduma 
kuhakikisha wanatoa huduma 
bora na waache kutoa hesabu za 
uongo au dawa zilizovuka muda 
wa matumizi.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, 
Bernard Konga, alisema vifurushi 
hivyo ni mpango wa hiari, akiwa-
himiza wananchi kujiunga kwa 
faida yao.

“Tumejadiliana na taasisi za 
fedha ili kuona kama kutakuwa na 
uwezekano mtu anayetaka kupata 
bima, basi alipe kidogo kidogo na 
atakapomaliza akabidhiwe, hili 
tutalifanya pia kwa kampuni za 
simu,” alisema.

“Napenda kusisitiza kuwa, uki-
pata bima ya afya ili kuanza mat-
ibabu lazima ukae siku 30 ndipo 
uanze kupata huduma. Kwa muda 
wa wiki tatu za uhamasishaji, 
tumefanikiwa kupata wanachama 
zaidi ya 700,” alisema.

Katika uzinduzi huo, baadhi 
ya wananchi walikabidhiwa kadi 
zao mpya wakiwamo wanachama 
wapya baada ya kuhamasika na 
vifurushi hivyo vipya.

Viribatumbo 
vyatafuna
mabilioni 
bima ya 
afya

Wenyeviti wapya waonywa kuhusu migogoro
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WENYEVITI wapya wa seri-
kali za mitaa katika Jiji la Do-
doma, wameonywa kutotumia 
madaraka yao vibaya na kuwa 
chanzo cha migogoro na wa-
nanchi. 

Onyo hilo lilitolewa jana na 
Mkurugenzi wa Jiji,   Godwin 
Kunambi, alipokuwa akizun-
gumza na wenyeviti   na wa-
jumbe wa serikali za mitaa 
waliochaguliwa   hivi karibuni 
baada ya kuapishwa.

Aliwataka kutotumia nafasi 

zao hizo kama sehemu ya ku-
jipatia fedha kutokana na kesi 
wanazoamua bali wawatumik-
ie wananchi bila kujali tofauti 
za kiitikadi za kisiasa.

Alisema nafasi walizoch-
aguliwa zikatumike kwa ajili 
ya kutatua changamato za wa-
nanchi na siyo kuwa vyanzo 
vya kuongeza migogoro inay-
otokea kwenye maeneo yao.

“Mmethaminiwa na wa-
nanchi wenu kwa kuwachagua 
kushika nafasi hizo kwenu.  Ni-
kiwa mkurugenzi wenu, nina 
amini mtakuwa kielelezo ka-
tika kuhakikisha migogoro hai-

tokea kwenye maneo yenu na 
pia nina imani mtakuwa mstari 
wa mbele kuimaliza ninyi we-
nyewe,” alisema.

Pia aliwataka kuhakikisha 
wanasimamia shughuli za ki-
maendeleo kwa mujibu wa 
katiba na kanuni za Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kwa kuzin-
gatia kuwa wao ni  sehemu ya 
wasimamizi.

 Alisema ili kufanikiwa katika 
kazi hiyo, wanatakiwa kush-
irikiana na watendaji wa kata 
na mitaa kwa kuwa wao ndio 
wataalamu katika shughuli za 
kiserikali na hata kwa jamii. 

Awali, akizungumza baada ya 
kuwaapisha wenyeviti na wa-
jumbe wao, 

Hakimu Mkazi wa Mkoa wa 
Dodoma, Paschal Mayumba, 
alisema kiapo walichokula 
ni kwa ajili ya uaminifu ka-
tika kuitumikia serikali na wa-
nanchi wakiwa viongozi walio-
aminiwa.

“Mmeapa  kwa ajili ya kuwa-
tumikia wananchi na serikali 
tukufu na sio vinginevyo. Mka-
hakikishe mnadumisha amani 
kwenye maeneo yenu ikiwa na 
pamoja na kutatua changamo-
to za wananchi,” alisema.
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Rushwa ngono  tishio 
kazini sekta binafsi

Na Mary Geofrey

M
AMLAKA ya   
Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA), 

ipo katika hatua za awali za 
uanzishwaji wa Kanzidata ya 
Taifa ya Vinasaba vya Binada-
mu (DNA) kwa ajili ya kuhifa-
dhi taarifa zinazohusiana na 
makosa ya jinai.

GCLA watashirikiana na 
taasisi mbalimbali za umma 
zikiwamo Wakala ya Serikali 
Mtandao (eGA), Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (Nida) 
na Wakala wa Usajili na Uil-
isi (Rita) na wataalamu wake 
watashirikishwa katika hatua 
za awali za uanzishwaji wa 
kanzidata ya taifa hususani 
utayarishaji wa andiko wa dha-
na la uanzishwaji wa kanzidata 
(concept note).

Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Dk. Fidelice Mafumiko, ali-
yasema hayo juzi jijini Dar es 
Salaam, wakati akizungumza 

na waandishi wa habari kuhu-
su mafanikio ya utendaji kazi 
wa mamlaka hiyo kwa miaka 
minne ya uongozi wa serikali 
ya awamu ya tano. 

Dk. Mafumiko alisema 
lengo la kuanzisha kanzidata 
ni kuongeza ufanisi katika 
kuboresha mazingira ya bi-
ashara kwa mamlaka hiyo.

 Alisema uanzishwaji wa ka-
zidata hiyo utazingatia ushauri 
wa wataalamu katika andiko 
la uanzishwaji wa Kanzidata 
ya Taifa ya Vinasaba vya Bi-
nadamu (concept note) na 
mamlaka inakusudia kuanza 
kuingiza taarifa zinazohusiana 
na makosa ya jinai.

  “Kutokana na taarifa hizi 
kuwa zinahitajika katika utam-
buzi wa binadamu kwa ajili 
ya utatatuzi wa changamoto 
mbalimbali ikiwamo uchun-
guzi wa makosa ya jinai kama 
vile ubakaji, wizi, mauaji, ma-
janga na masuala ya kijamii 
yakiwamo mirathi, uhalali wa 
mzazi kwa mtoto tumeona 

ni vema kuanzisha kazidata 
hiyo,” alisema Dk. Mafumiko.

  Aidha, alisema kupitia 
Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, wamefuta 
jumla     ya tozo 17 na kupun-
guza tozo    nane       katika 
utekelezaji wa Sheria ya Kemi-
kali nchini.

  Alisema kutokana na ku-
punguza kwa tozo hiyo ka-
tika Sheria ya Kemikali pia 
itaweza kupunguza mzigo wa 
gharama kwa wafanyabiashara 
wa kemikali katika uzalishaji   
wa bidhaa mbalimbali.

  Dk. Mafumiko alisema 
mamlaka imefanya pia mareke-
bisho ya Sheria ya Kemikali 
za Viwandani na Majumbani 
Namba 3 ya Mwaka 2003 kwa 
kufanya maboresho ya kifungu 
cha 43(11) ili kuruhusu uingi-
zaji wa kemikali katika ujazo 
mkubwa usiokuwa     kwenye 
vifungashio (bulk). 

“Marekebisho haya yanata-
rajiwa kuongeza wingi wa 
mizigo katika Bandari ya Dar 

es Salaam, Tanga au Mtwara 
kutegemeana na ipi itakuwa 
inatekeleza jukumu hilo na 
hivyo kukuza biashara na 
kuongeza mapato,” alisema 
Dk. Mafumiko.

  Kadhalika, alisema ma-
pato ya mamlaka hiyo   ya-
meongezeka kutoka Sh. bilioni 
9.342 kwa mwaka wa fedha 
2015/16 na kuikia Sh. bilioni 
24.246 sawa na asilimia 118 ya 
ongezeko la mapato kwa mia-
ka minne.

Alisema sababu za 
kuongezeka kwa mapato hayo 
ni kuimarishwa kwa mifumo 
ya udhibiti na ukusanyaji wa 
mapato na kuimarika kwa mi-
fumo ya ndani ya ukaguzi na 
udhibiti fedha kuimarika kwa 
utunzaji wa hesabu.

  “Fedha hizi zimesaidia ka-
tika ununuzi na ukarabati wa 
mitambo ya maabara, kubore-
sha miundombinu ya maabara, 
kununua vitendanishi na kui-
marisha ukaguzi wa kemikali,” 
alisema Dk. Mafumiko.

Kanzidata ya Taifa ya DNA mbioni

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Mhandisi Hamad 
Masauni amemwagiza Mkuu 
wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) 
Simon Sirro, kumwondoa 
Mkuu wa Chuo cha Taaluma 
ya Polisi, Kamishna Msaidizi, 
Anthony Rutashuburugu, ka-
tika nafasi hiyo na kumshusha 
cheo kimoja. Masauni alitoa 
agizo hilo jijini Dar es Salaam 

baada ya mkuu huyo kukaidi 
maelekezo ya kuokoa kiasi cha 
Sh. 210,085,000 katika mradi 
wa ujenzi wa mabweni na ma-
darasa chuoni hapo.

Naibu Waziri huyo alitoa 
maagizo hayo alipotembelea 
mradi wa ujenzi wa mabweni 
na madarasa ya chuo hicho, 
baada ya chuo kupokea Sh. 
milioni 700 kutoka kwa Rais 
John Magufuli.

Awali, Mhandisi Masauni al-
imwelekeza Mkuu huyo achuk-

ue hatua ya kuokoa fedha hizo 
kwa kuwatumia wafungwa ili 
waweze kufanya kazi katika 
mradi huo wa Chuo cha Taalu-
ma ya Polisi kilichopo Kurasini 
jijini Dar es Salaam.

Alisema wizara ina taasisi ya 
magereza ambayo ina nguvu 
kazi ya kutosha. “Rais alishaa-
giza wafungwa watumike kati-
ka shughuli za uzalishaji, sioni 
sababu ya kutumia kiasi hicho 
cha fedha kuwalipa vibarua wa 
nje hivyo naagiza muwasiliane 

na Jeshi la Magereza pamoja 
na kikosi cha ufundi kilichopo 
ndani ya Jeshi la Polisi ili mu-
weze kuona ni vipi mnaokoa 
kiasi hicho,” alisema.

Akitoa taarifa ya awali ya 
ujenzi huo, Mkuu wa Chuo 
hicho, Naibu Kamishna   
Rutashuburugu, alisema ma-
jengo yatakayojengwa ni ghala 
la chuo, madarasa matatu, 
bweni moja la askari wa kiume 
na bweni lingine la askari wa 
kike.

Waziri amwagiza IGP kutumbua mkuu chuo

Na Elizabeth Zaya

RUSHWA ya ngono kazini imeendelea 
kuwatesa wanawake wengi hususani ka-
tika kampuni za watu binafsi, huku wa-
jawazito nao wakiachishwa kazi katika 
nyakati wanazokwenda likizo ya uzazi.

Hayo yalisemwa na Katibu Msaidizi wa 
Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, 
Biashara, Taasisi za Fedha na Huduma 
za Ushauri (TUICO), Christina Muchuruza, 
wakati akizungumza katika maadhimisho 
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia 
yaliyofanyika jana katika viwanja vya 
Mtandao wa Kijinsia Tanzania (TGNP) 
jijini Dar es Salaam.

Alisema wafanyakazi wengi katika 
kampuni nyingi binafsi wamekuwa 
wakiombwa rushwa ya ngono na baadhi 
yao kupoteza kazi kabisa kutokana na 
vitendo hivyo.

“Sisi tumekuwa tukikumbana na 
malalamiko mengi  kutoka kwa wafan-
yakazi katika kampuni nyingi hasa bin-
afsi, wafanyakazi wa kike wanakumbana 
na tatizo kubwa la kuombwa rushwa 
ya ngono na hili limekuwa changamoto 
kubwa kwetu kwa sababu tunapotaka 
kuwasaidia wengi huwa wanaogopa 
kutoa ushirikiano kwa kuhofia vitisho 
vya kufukuzwa kazi na kudhalilika,” 
alisema Muchuruza.

Aliongeza: “Kwa sababu sisi kazi yetu 
ni kutetea wafanyakazi, hatutoi siri ya 
mtu anayetoa taarifa au anapokuja kum-
shtaki mwajiri wake pale anaponyan-
yaswa na tumekuwa tukiwaelimisha kila 
mara kuhusu hili, lakini bado wafanyaka-
zi wengi wanaogopa kuonyesha ushiriki-
ano katika kushughulikia unyanyasaji 
huu na hata wachache wanaoripoti, 
tunapofikia hatua ya kwenda mahakam-
ani hawatoi ushahidi na ndiyo maana 
inakuwa changamoto kulishughulikia.”

Kuhusu wanawake wanaokwenda 
likizo ya uzazi, Muchuruza alisema wengi 
katika kampuni hayo binafsi wamekuwa 
wakikosa kazi baada ya kwenda likizo 
ya uzazi.

“Tumegundua kwamba wanawake 
wengi wanapokwenda likizo ya uzazi 
na wanaporudi kazini huwa wanakuta 
nafasi zao zimechukuliwa, kwa hiyo hili 
nalo tumeshaanza kulifanyia kazi na 
limeanza kuzaa matunda,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP 
Mtandao, Lilian Liundi, alisema takwimu 
zilizotolewa na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) mwaka 2015/2016 zinaonye-
sha kuwa vitendo vya ukatili wa kingono 
vinaongezeka kulingana na umri.

Alisema takwimu hizo zinaonyesha 
kuwa asilimia nane ya wanawake wenye 
umri kati ya 15 hadi 19 wamekumbwa na 
ukatili huo.

Liundi alisema ripoti ya idadi ya watu 
duniani ya mwaka 2019 inaonyesha 
kuwa asilimia 35 ya wanawake wote du-
niani wamekutana na aina mbalimbali za 
ukatili ikiwamo udhalilishaji wa kingono 
katika maisha yao.

Kamishna wa Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora, Nyanda Shuli, 
aliwaomba wafanyakazi na wengine 
wanaofanyiwa ukatili kutoa taarifa ili 
zifanyiwe kazi na kwamba serikali haita-
vumilia ukatili wa aina yoyote kuendelea 
kufanyika.

Alisema serikali imekuwa ikitumia 
asilimia 3.5 ya pato lake kuhudumia 
waathirika wa vitendo vya ukatili wa 
kijinsia.

Timu ya wajumbe kutoka Manispaa za Dar es Salaam, Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) na Benki ya Dunia (WB), 
wakikagua mradi wa upanuzi na ujenzi wa kingo za Mto Ng’ombe, unaotekelezwa kupitia Mradi wa DMDP, chini ya fedha za 
mkopo nafuu wa benki hiyo, katika eneo la mpaka wa Kijitonyama na Tandale uzuri jijini humo, juzi. PICHA: JOHN BADI
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HABARI KITAIFA

Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

MKUU wa Mkoa wa 
Rukwa, Joachim Wang-
abo, ameziagiza hal-
mashauri mkoani humo 
kuhakikisha zinakamili-
sha ujenzi wa vyumba 
vya madarasa 2,888 ili 
wanafunzi waliokosa 
nafasi ya kujiunga na ki-
dato cha kwanza waweze 
kwenda sekondari.

Agizo hilo alilitoa jana 
wakati akifungua kikao 
cha kamati ya ushauri 
mkoa wa Rukwa (RCC) 
katika mwaka wa fedha 
2019/2020.

Alisema wanafunzi 
waliofaulu darasa la 
saba  mwaka 2019 ni 
16,069, kati ya hao wa-
vulana ni 7,953 na wasi-
chana ni 8,116, na nafasi 
zilizopo ni 13,128.

Wangabo alisema 
kuwa wanafunzi am-
bao watakosa nafasi 
katika  Halmashauri ya 
Wilaya ya Kalambo ni 
361, Wilaya ya Nkasi 
wanafunzi 1554, Wilaya 
ya Sumbawanga Manis-
paa ni wanafunzi 179 na 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Sumbawanga ni wa-
nafunzi 794.

Kutokana na takwimu 
hizo Halmashauri ya 
Nkasi inaongoza kwa 
kuwa na wanafunzi wen-
gi watakaokosa nafasi 
ikifuatiwa na Halmashau-
ri ya Sumbawanga, 
Kalambo na Halmashauri 
ya Manispaa.

Aidha, Wangabo 
aliwaagiza wakuu wa 
wilaya za mkoa huo 
kuhakikisha kuwa wa-
nafunzi wote waliofaulu 
wanajiunga kidato cha 
kwanza ifikapo Januari 
2020, na kuwa ha-
kutakuwa na udahili wa 
pili wanafunzi wa kidato 
cha kwanza kwa mwaka 
2020.

Kwa upamde  wake, 
Mbunge wa Viti Maalum  
Mkoa  wa Rukwa (CCM), 
Silafi Maufi, alishauri 
kuwapo utaratibu wa ku-
wapima mimba wanafun-
zi mara kwa mara kuliko 
kusubiria mpaka mwa-
nafunzi ahisiwe  kuwa 
na ujauzito, na kwamba  
wanaume waliosababisha 
mimba hizo wakamatwe 
na kuadhibiwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Mkoa huo wa Rukwa 
una jumla ya  wanafunzi 
294 waliokatisha maso-
mo kutokana na kupata 
ujauzito katika kipindi 
cha mwaka 2019.

Agizo 
kukamilisha 
madarasa 2,800

Tofali chanzo kipya mapato halmashauri
Na Hamisi Nasiri, MASASI 

HALMASHAURI ya mji wa Masa-
si mkoani Mtwara, imebuni mradi 
wa ufyatuaji tofali na kuziuza kwa 
jamii ukiwa ni mpango mkakati 
wa kubuni vyanzo vya mapato ya 
ndani ili kujiongezea mapato ya 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa halmashauri 
hiyo, Gimbana Ntavyo, alipokuwa 
akizungumza na watendaji na 
madiwani wa halmashauri hiyo ka-
tika kikao cha Baraza la Madiwani 

kilichoketi kwa lengo la kupokea 
na kujadili taarifa za maendeleo 
ya kata kwa robo ya kwanza.

Alisema lengo la halmashauri 
la kubuni mradi huo ni kuwa 
na vyanzo vingi vya mapato vi-
takavyoiongezea halmashauri 
hiyo mapato ya kutoka na kuweza 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo.  Ntavyo alisema 
mradi huo utaongeza thamani ya 
ukusanyaji wa mapato ya ndani 
na kwamba fedha hizo ambazo 
zitatokana na mradi huo wa uu-
zaji matofali zitasaidia kutekeleza 
miradi ya halmashauri.  Alisema 

kwa sasa halmashauri hiyo inafy-
atua matofali ya inchi sita ambayo 
yatauzwa kwa Sh.1,600 kwa tofauli 
moja 

Alisema matofali hayo yatauzwa 
kwa mtu yeyote ambaye anahitaji 
tofauli kwa ajili ya ujenzi, hivyo 
kila mmoja anawajibu wa kuifa-
hamisha jamii juu ya uwepo wa 
mradi huo ili uweze kuleta tija kwa 
halmashauri. “Katika kubuni vyan-
zo vya mapato kwa halmashauri 
yetu tumeona tubuni mradi wa 
kufyatua matofali ili uweze kutu-
ingizia fedha kupitia mapato ya 
ndani hii ni fahari kwetu,” alisema 

Ntavyo. 
Aidha, Ntavyo aliwataka wa-

tendaji na madiwani kuendelea 
kuhamasisha jamii  kuchangia 
nguvu kazi katika ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo kwenye mae-
neo yao. Alisema  kila mmoja kwa 
nafasi yake lazima atambue na ku-
changia katika kufanikisha miradi 
ya maendeleo.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Sospeter Nachunga, alishauri 
watendaji na madiwani kutath-
mini na kusimamia vema fedha 
zinazotolewa na serikali katika 
kutekeleza miradi ya maendeleo.

Sababu kukithiri rushwa ngono hii
Na Mary Geofrey

K
UKITHIRI kwa rushwa 
ya ngono kumetajwa ku-
changiwa na utolewaji 
mdogo wa taarifa kutoka 

kwa wahusika kutokana na jamii 
kukosa utayari.

Kutokana na changamoto hiyo, 
Taasisi ya Kupambana na Kuzuia 
Rushwa (Takukuru), imeanza ku-
fanya utaiti wa kuanza kukusanya 
taarifa kamili juu ya rushwa ya ngo-
no ili kupata takwimu hizo.

Hayo yalibainishwa na Mku-
rugenzi wa Mfuko wa Uhifadhi 
Wanawake Tanzania (WFT), Mary 
Rusimbi,  wakati akizungumza juzi  

jijini Dar es Salaam kwenye konga-
mano la kujadili masuala ya rushwa 
ya ngono ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku 16 za Kupinga 
Ukatili wa Kijinsia iliyoandaliwa na 
Chama cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (Tamwa) 
na kufadhiliwa na Mfuko wa Wa-
nawake nchini (WFT).

Alisema ni vema mapambano 
juu ya rushwa ya ngono yanahi-
taji kuongozwa na taiti ili kujua ni 
wapi wanaweza kuanzia katika ku-
pambana na rushwa hiyo ambayo 
ni ukatili. “Hadi sasa kuna asilimia 
98 ya unyanyasaji wa kijinsia hivyo 
ni muhimu jambo hili kushirikisha 
watu wote hususani ngazi za famil-

ia kutoa ushirikiano na kuhakikisha 
watu wanaofanya vitendo hivyo 
kuchukuliwa hatua za kisheria,” 
alisema Rusimbi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tam-
wa, Rose Reuben, alisema kulazi-
misha ngono na kutoa rushwa ya 
ngono kwa namna yoyote ni kosa 
la jinai. Alisema jamii inajukumu 
kubwa la kutoa taarifa na kuhaba-
rishana kwasababu rushwa ya 
ngono inamadhara makubwa iki-
wamo maambukizi ya maradhi ya 
ugonjwa wa Ukimwi kuongezeka 
kwa kasi.

“Maadili kwa sasa yamebadilika 
sana na teknolojia imeongezeka 
hivyo ni vyema taarifa za rushwa ya 

ngono na unyanyasaji mwengine 
wa jinsia ufanyiwe kazi na upingwe 
kwa kuunganisha nguvu ya pamoja 
na wadau mbalimbali,” alisema 
Rose. Naye Mwakilishi kutoka Jeshi 
la Polisi, Janeth Magomi, alisema  
jukumu la jeshi hilo ni wasimam-
izi wa sheria na wamekuwa waki-
fanya kazi katika shule, vyuoni na 
maoisini kuhakikisha wanatoa 
elimu juu ya rushwa ya ngono na 
ukatili wa kijinsia.

“Tumekuwa tunapokea kesi ny-
ingi  kupitia madawati yetu ya kijin-
sia kutokana na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia unaofanywa na watu na 
hatua mbalimbali tunazichukua 
dhidi yao,” alisema na kuongeza.

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani akikagua magari katika eneo la Mabibo, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN BADI
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HABARI ARUSHA

Wataka 
uchunguzi kifo
cha kada wa 
Chadema
Na Allan Isack, MANYARA

MWILI wa aliyekuwa mgombea 
wa nafasi ya ujumbe kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
katika mtaa wa Mnara wa Voda 
jijini hapa,  Sirili John, ulizikwa 
jana katika kitongoji cha Lamai, 
Hanang mkoani Manyara.

Kwa mujibu wa taarifa za awali 
kutoka Jeshi la Polisi mkoani 
Arusha, John aliuawa kwa ku-
chomwa na kitu chenye ncha 
kali.

Awali, Jeshi la Polisi mkoani 
Arusha lilisema bado linaendelea 
na uchunguzi wa tukio hilo, lakini 
wananchi wamelitaka jeshi hilo 
kuchunguza kifo hicho kutokana 
na kuhusishwa na masuala ya 
kisiasa.

Wakizungumza juzi na Nipashe, 
wakazi wa kitongoji cha Lamai, 
walidai kuwa polisi wanaposema 
John alijiua hawaamini kutokana 
na mazingira ya kifo chake kuwa 
ya utata.

James Hamis alisema kama 
ilivyosemekana alijiua kutokana 
na msongo wa mawazo ni jambo 
gumu na lisilowezekana na hali-
waingii akilini mwao.

“Sirili alikuwa mfanyabiashara 
wa matunda eneo la Friend’s Cor-
ner jijini Arusha na alikuwa kada 
maarufu wa Chadema (Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo),” 
alisema Hamis.

Alisema walisikia alichukua 
fomu ya kugombea nafasi ya 
ujumbe wa serikali ya mtaa wa 
Mnarani na chama chake hakiku-
jitoa kwenye uchaguzi uliofanyi-
ka Novemba 24, mwaka huu.

Magdalena Albert, mkazi 
wa eneo hilo, alisema Jeshi la 
Polisi linapaswa kutoa majibu ya 
uhakika ili kuondoa sintofahamu 
iliyopo ya mazingira ya kifo cha 
John.  “Huyu kijana hakuwa na 
tatizo na mtu na tumeishi naye 
hapa Lamai na baadaye alik-
wenda Arusha kutafuta maisha. 
Tunaomba  uchunguzi ufanyike,” 
alisema Albert.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Jonathan Shana, alisema 
bado wanaendelea na uchunguzi 
wa tukio hilo. Pia alikanusha 
tukio hilo kuhusishwa na masu-
ala ya kisiasa.

Alisema uchunguzi wa awali 
ulionyesha kwamba John haku-
gombea nafasi yoyote ya uon-
gozi katika vyama vya siasa.

Aidha, alisema alifika eneo la 
tukio baada ya kupata taarifa 
hizo na walikuta chumba kiki-
wa kimefungwa kwa ndani na 
funguo zikining’inia kwa ndani 
ya mlango. “Watupe nafasi ya 
kuchunguza kwani inadaiwa hivi 
karibu huyo kijana alitaka kujiua 
baada ya kuachana na mwan-
amke aliyekuwa anaishi naye 
ambaye inasemekana alimwibia 
fedha,” alisema.

Waonywa dhana potofu afya uzazi
Na Allan Isack, ARUSHA

J
AMII imetakiwa kuacha-
na na dhana potofu ya 
kudhania kuwa  ku-
wafundisha watoto 

kuhusu afya ya uzazi na uzazi wa 
mpango ni kuwafanya waanze 
kujiingiza kwenye uhusiano wa 
kingono katika umri mdogo.

Akizungumza jana kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha DC, Oisa 
Mipango wa Halmashauri hiyo, 
Anastazia Tutuba, alisema usiri 
uliopo kwenye jamii husaba-
bisha watoto wengi kujiingiza 

katika vitendo vya ngono katika 
umri mdogo na kupata mimba za 
utotoni.

Tutuba aliitaka jamii hususani 
wazazi kuvunja ukimya na ku-
weka utaratibu wa kuzungumza 
na watoto wao kuhusiana na afya 
ya uzazi wa mpango kwa kuanga-
lia mabadiliko yao ya kimwili na 
kiakili yanayojitokeza kipindi cha 
ukuaji.

Alisema serikali na mashirika 
binafsi vimeweka mipango ya 
maendeleo kwa jamii na taifa 
ili kulinda kizazi cha vijana 
kisiteketee.

“Tuungane kuwafundisha vi-

jana wetu kuhusu afya ya uzazi 
wa mpango ili kuwa na kizazi 
kinachojitambua na kutambua 
majukumu yao binafsi na ya taifa 
badala ya kuwa na kundi la vijana 
lililojeruhiwa na uhusiano kiten-
do kinachowasababishia msongo 
wa mawazo,” alisema Tutuba. 

Pia aliwataka walimu wa afya 
katika shule za msingi na sekond-
ari kuanzisha klabu za afya na 
kuwafundisha masomo ya afya 
ya uzazi na uzazi wa mpango ili 
kuwajengea uwezo vijana wa 
kujitambua kimwili, kiakili na ki-
saikolojia.

 Oisa Vijana wa Halmashauri 

hiyo, Ahadi Mlay, ukosefu wa 
elimu kwa jamii kuhusu afya ya 
uzazi kwa vijana imekuwa tatizo 
linalokatiza ndoto za vijana ku-
ikia malengo.

Aidha, aliitaka jamii kutoa 
elimu kwa vijana na kuwashauri 
kuika katika vituo vya afya vya 
kutolea huduma kupewa elimu 
ya afya ya uzazi. 

Halmashauri ya Arusha DC, 
kwa kushirikiana na Shirika la Jh-
piego Tanzania inatekeleza mra-
di wa “Tupange Pamoja Huduma 
Raiki kwa Vijana” unaofadhiliwa 
na Taasisi ya Bill & Melinda Gate 
ya  Marekani.

Daktari wa Mifugo, Deo Temba (kushoto), ambaye ni Mkurugenzi wa kiwanda cha maziwa cha The Grande Demam, akitoa maelezo kuhu-
su elimu ya dawa za mifugo kwa wananchi waliotembelea banda lake, katika maonyesho ya dawa za mifugo yalioandaliwa na Chama cha 
Madaktari wa Mifugo Tanzania (TVA), katika viwanja vya ofisi ya mifugo jijini Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Asisitiza mafunzo ya watumishi kazini 
Na Allan Isack, ARUSHA

VYUO vya elimu ya juu na 
mafunzo ya ufundi vimeshauri-
wa kuandaa mpango mkakati wa 
kutoa mafunzo kwa watumishi 
wa umma ili kuwaongezea ujuzi 
na maarifa. 

Mafunzo hayo yameelezwa 
kuwa yatawawezesha kuendana 
na mabadiliko ya kiteknolojia ya-
nayoikabili dunia kwa sasa sam-
bamba       na kufanikisha azma 
ya           serikali ya kuutumikia 
umma.

Rai hiyo ilitolewa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha DC, Alvera 

Ndabagoye, katika wa kufunga 
mafunzo yaliyotolewa na Chuo 
cha Uhasibu Arusha, kwa wakuu 
wa shule na walimu wa fedha. 
Mafunzo hayo yalihusiana na sai-
kolojia ya uongozi na usimamizi 
wa fedha za umma. Ndabagoye 
alisema mafunzo kazini ni ny-
enzo muhimu kwa watumishi 
kwa kuwa  huwaongezea tija na 
ufanisi kazini pamoja na utend-
aji kazi wao.

Alisema licha ya watumishi 
kuwa wameajiriwa kutokana na 
taaluma zao, bado kuna haja ya 
kupata mafunzo kazini ambayo 
yatawaongezea weledi na ufanisi 
zaidi. “Serikali inashindwa ku-
mudu kuwapeleka watumishi 

kwenye mafunzo, kutokana na 
gharama kubwa zinazopangwa 
na vyuo kulingana mafunzo 
yenyewe,” alisema Alvera.

“Unakuta chuo kinaandaa 
mafunzo kwa ajili ya watumi-
shi wa kada mbalimbali lakini 
gharama kwa mtu mmoja ni laki 
mbili na kuendelea na ukiangalia 
halmashauri yetu ina watumishi 
8,000 hivyo ni vigumu kumudu 
gharama,” aliongeza.

Mkuu wa IAA, Prof. Eliama-
ni Sedoyeki, alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kuwajengea 
uwezo watumishi wa serikali 
kusimamia vizuri rasilimali za 
umma.

Aidha, alisema chuo hicho 

kimeandaa mpango wa kutoa 
mafunzo ya muda mfupi kwa 
wakuu wa shule na walimu wa 
fedha ili kusimamia matumizi 
sahihi ya fedha. “Kumekuwa na 
tatizo la matumizi mabaya ya 
fedha kwa shule za serikali pia 
kutokuwa na wahasibu ambao 
si wasimamizi wa fedha jambo 
linalosababisha kusuasua kwa 
taarifa za utunzaji wa fedha,” 
alisema  Sedoyeka.

Naye Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya Oldonyosambu, Rich-
ard Migabuso, alisema mafunzo 
hayo yatawaongezea maarifa ya 
usimamizi wa fedha za umma 
hususani kwenye kipengele cha 
ulinganifu wa hesabu.
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani 
ya  Mkoa wa Kilimanja-
ro, Mawenzi ipo katika 
mpango mkakati wa 
kuwaelimisha wananchi 
waruhusu wanapofiwa 
na ndugu zao, miili yao 
iondolewe baadhi ya 
viungo ili kuwekewa 
wagonjwa wenye uhi-
taji wa viungo hivyo.

Hayo yalibainishwa 
na Mganga mfawidhi 
wa hospitali hiyo, Dk. 
Japhet Boniface wakati 
wa ziara ya Kamati 
ya Siasa ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
ilipotembelea hospitali 
hiyo kukagua ujenzi 
wa jengo la mama 
na mtoto ukiwa ni 
utekelezaji wa Ilani ya  
chama hicho.

Dk. Boniface alisema  
mpango huo utaka-
poanza, utasaidia 
wananchi kuepuka 
kwenda nje ya nchi 
kuwekewa baadhi 
ya viungo    kama 
figo kwani zitakuwa 
zikiwekwa katika hos-
pitali nchini.

“Tunataka kuanzisha 
mpango maalum wa 
kuwaelimisha wananchi 
kuruhusu ndugu zao 
wanapofariki basi 
tuweze kutoa baadhi 
ya viungo kwa ajili 
ya kuwawekea watu 
wengine wenye uhitaji 
wa viungo hivyo, hali  
itakayosaidia Watanza-
nia kutotumia gharama 
kubwa kwenda nje 
ya nchi,” alisema Dk. 
Boniface.

Akizungumzia suala 
la ujenzi wa jengo hilo 
la mama na mtoto, Dk. 
Boniface alisema kuwa 
jengo hilo la ghorofa 
tatu linatarajiwa kuig-
harimu serikali kiasi 
cha Sh. bilioni 12 hadi 
kukamilika pamoja na 
vifaa vyake.

Alisema  jumla ya 
Sh. bilioni 4.7 zime-
shatumika katika 
ujenzi wake ambapo 
fedha hizo ni ruzuku 
ya serikali, huku pia 
akidai kuwa hospitali 
hiyo ambayo ni pekee 
Kanda ya Kaskazini 
inayohudumia wag-
onjwa wa akili, lakini 
inakabiliwa na uhaba 
wa daktari bingwa wa 
magonjwa hayo.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Kilimanjaro, 
Patrick Boisafi, alis-

hangazwa na kitendo 
cha kusimamishwa kwa 
ujenzi wa jengo hilo, 
huku fedha za kuen-
delea na ujenzi huo 
zikiwa zimeshatolewa 
na serikali.

“Sisi kama wasi-
mamizi wa ilani hatu-
ridhishwi kuona fedha 
za kuendeleza ujenzi 
huu zimeshatolewa na 
serikali, lakini ujenzi 
umesimama hivyo nii-
ombe Wizara ya Afya 
kwa kushirikiana na 
mkandarasi wa ujenzi 
huu ambao ni Wakala 
wa Majengo (TBA) 
kuhakikisha ujenzi huu 
unaendelea ili ku-
wanufaisha wananchi,” 
alisema Boisafi.

Alisema kuwa kuka-
milika kwa jengo hilo 
kutapunguza idadi ya 
wagonjwa wanaopele-
kwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC kutokana na baa-
dhi ya huduma muhimu 
za mama na mtoto ku-
tolewa katika hospitali 
hiyo ya Mawenzi.

Aidha, Boisafi aliuta-
ka uongozi wa hospitali 
hiyo kubuni michoro ya 
kujenga majengo yake 
kwenda juu kutokana 
na eneo la hospitali 
hiyo kuwa dogo na 
kuwataka kuanza na 
jengo la dharura am-
bapo serikali imeshatoa 
fedha kwa ajili ya 
jengo hilo.

Kamati hiyo ya siasa 
Mkoa wa Kilimanjaro 
pia ilitembelea mradi 
wa kituo cha ma-
basi cha kimataifa 
cha Ngangamfumuni 
Manispaa ya Moshi 
ambapo ujenzi wake 
unaendelea na mpaka 
kukamilika kwake ki-
taigharimu serikali Sh. 
bilioni 28.864.

Kituo hicho ambacho 
kitakuwa ni cha kwan-
za kujengwa nchini 
kina uwezo wa kuhu-
dumia mabasi 72 kwa 
wakati mmoja, huku 
abiria zaidi ya 640 
wakihudumiwa kwa 
wakati mmoja.

Mpaka sasa serikali 
imeshatoa zaidi ya Sh. 
bilioni 8.766 katika 
ujenzi wa kituo hicho, 
ambapo mwenyekiti 
huyo aliwataka ma-
kandarasi kufanya kazi 
kwa uaminifu mkubwa 
kwa kuzingatia thamani 
halisi ya fedha pamoja 
na kulinda mali zilizopo 
katika eneo hilo.

Wataka viungo  
maiti vitolewe

Viongozi wapya watakiwa 
kuwa chachu ya maendeleo

RC amjia juu ofisa wa manunuzi 

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya Kisangara wilayani Mwanga, Dk. Regina Kilangali, akionyesha baadhi ya 
vifaa tiba vilivyotolewa na serikali, baada ya kukamilisha ujenzi wa jengo la upasuaji, maabara na wodi ya wazazi, 
kituoni hapo, juzi. PICHA: DIXON BUSAGAGA

Na Mary Mosha, SIHA

M
KUU wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Anna 
Mghwira, amemtaka 
oisa manunuzi wa Hal-

mashauri ya Siha, Costantine Nkya, 
kuandika taarifa ya upungufu wa 
usimamizi mbovu katika majengo ya 
hospitali ya wilaya hiyo.

Akizungumza kwenye kikao cha 
watumishi wa halmashauri sambam-
ba na kumtambulisha katibu tawala 
wa mkoa huo, Abibu Kazungu.

Alisema awali majengo hayo ya 

hospitali yangekamilishwa kwa Sh. 1. 
5 bilioni, lakini kutokana na usimami-
zi mbovu inadaiwa  zinahitajika tena 
nyongeza ya  kiasi cha Sh. 370 milioni 
kumalizia ujenzi huo.

‘’Hapa oisa manunuzi umeshind-
wa,   mhandisi umeshindwa, kamati 
imeshindwa… hatuko salama sana, hii 
hospitali naomba taarifa yako niipate  
haraka nijue chakufanya,’’ alisema 
Mghwira.

Mghwira alisema kuwa hospitali 
hiyo ilitakiwa kukamilisha ujenzi 
wake mapema mwezi Julai mwaka 
huu, lakini sasa mwaka unaelekea 

kumalizika milango na vitasa haviju-
likani vilipo.

‘’Nitachukua hatua moja hadi ny-
ingine kuhakikisha hospitali inasi-
mama, na hizi fedha kiasi cha shilingi 
milioni 370 zinazotakiwa kumalizia 
ujenzi hazijulikani zitapatikana kwa 
njia ipi kutokana na uzembe ulioji-
tokeza,’’ alisema zaidi Mghwira.

Alisema kitendo cha milango 
kutengenezewa Dar es Salaam kime-
chukua muda mrefu kuika kwake 
licha ya majengo kukamilika jambo 
ambalo linakwamisha jitihada za seri-
kali katika kuboresha sekta ya afya.

Na Mary Mosha, KILIMANJARO 

WENYEVITI wa vijiji na vitongoji 
waliochaguliwa katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa uliofanyika mwezi 
huu katika Halmashauri ya Moshi, 
wametakiwa kuwa chachu ya maen-
deleo katika nafasi zao badala ya 
kuwa kikwazo. 

Akizungumza baada ya hala ya ku-
waapisha viongozi hao, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi, Castor Masijara, alisema 
wenyeviti hao wanao wajibu wa ku-
hakikisha miradi ya kimaendeleo in-
ayotekelezwa na serikali inafanyika 
kwa ukamilifu.

  Alisema serikali imekuwa 
ikitekeleza miradi ya kimaendeleo ka-

tika maeneo mbalimbali, lakini wame-
kuwapo baadhi ya wenyeviti wa vijiji 
ambao huleta ukiritimba, hivyo kuk-
wamisha miradi hiyo kutekelezeka 
kwa wakati.

 ‘’Mwende mkawe daraja kuwaun-
ganisha wananchi na serikali ili mira-
di ya kimaendeleo iweze kukamilika 
kwa wakati badala ya miungu katika 
maeneo mnayoongoza kwa hali hiyo 
hatutaweza kupiga hatua,’’ alisema 
Castor. 

Katika hatua nyingine, aliwataka 
kutokuwa chanzo cha migogoro ka-
tika jamii na badala yake wawahu-
dumie wananchi kama ilivyo dhamira 
ya serikali katika kutatua kero za wa-
nanchi. 

Msimamizi wa Uchaguzi wa Hal-

mashauri ya Moshi, Juma Tukosa, 
alisema muda wa siasa umemalizika 
na viongozi halali wamepatikana kwa 
mujibu wa sheria. 

Alisema wapo baadhi ya wanasiasa 
ambao hawataki kuamini kuwa wa-
nanchi wametumia haki yao ya kuch-
agua viongozi wanaowataka badala 
yake wanataka kuleta malumbano 
ambayo hayana tija kwani muda huo 
haupo.

 ‘’Nyie mmepewa dhamana na wa-
nanchi, hivyo msije mkayumbishwa 
na mwanasiasa yeyote muda wa 
malumbano na siasa zisizo na mashi-
ko haupo, kilichobaki ni nyie kuchapa 
kazi kwa wale waliowachagua kwa 
sababu waliwaamini,’’ alisema Tu-
kosa.
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DC Busega ‘anyunyiza’ 
simulizi ya wanavyokwea 
kupitia ‘hapa kazi’

Na Christina Haule, HANDENI

AWALI dhana ya utalii iliishia katika mae-
neo ya uhifadhi na wanyama. Lakini, hivi 
sasa imepanuka zaidi, ikiwamo maeneo 
mengi, mbali na ya kihistoria za siku ny-
ingi kama vile Bagamayo.

Katika mabadiliko hayo ya kupanua 
wigo, serikali wilayani Handeni, jijini Tan-
ga, inakusudia kuboresha na kutangaza 
vivutio vya utalii vilivyopo, ikiwamo msi-
tu wa Talawe uliopo kwenye Tarafa na 
kijiji cha Mazingara.

Hapo ni  mahali penye msitu mnene na 
mapango makubwa yenye nyoka, kungwi 
na mwali na malikale (vifaa), zilizoachwa 
na Mwalimu Julius Nyerere.

Ufafanuzi huo unatoka kwa Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Handeni jijini humo, 
Mwalimu Boniface Juma anayeeleza hayo, 
katika ziara ya mafunzo ya wanahabari 
kwenye msitu huo, kupitia Programu ya 
Kuendeleza Mnyororo wa Thamani wa 
Mazao ya Misitu (FORVAC).

Habari 
katika 
picha Ukurasa 17Inaendelea Uk.16

UCHUMI

Handeni inapogeuza 
maajabu na utajiri wake 
kuvutia watalii
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• Aibua ombi ‘utumbuaji’ ufike chini yao

DC Busega ‘anyunyiza’ simulizi ya 
wanavyokwea kupitia ‘hapa kazi’

biAshArA

Wakati 
mimi niki-
teuliwa na 
kuwa Mkuu 
wa Wilaya 
ya Busega 
mwaka 2016, 
maendeleo 
ya wananchi 
yalikuwa 
chini sana 
kuliko sasa 
hivi.

Hospitali ya Wilaya Busega. PICHA ZOTE NA MPIGAPICHA 

WETU

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka (wa pili kushoto), akitoa maelekezo kwa mhandisi 
mshauri alipoutembelea Mradi  wa Maji Lamadi, wilayani Busega.

Mkuu wa Wilaya Busega, Tano Mwera.

Na Anthony Gervas, BUSEGA

BUSEGA ni miongoni mwa wilaya 
tano zinazounda Mkoa wa Simiyu. 
Zingine ni Bariadi, Meatu, Maswa 
na Itirima. Kabla, ilikuwa jimbo la 
uchaguzi la Busega Vijijini, katika 
Wilaya ya Magu, Mkoa wa Mwanza.

Wilaya hiyo ilianzishwa mwaka 
2012,katika kipindi  ilipoanzishwa 
mikoa mipya mbalimbali nchini. 
Katika uhai wake mpya, sasa ina-
jigamba kuwa katika serikali ya 
awamu ya tano ya Rais, Dk. John 
Magufuli, ikipiga hatua kutekeleza 
miradi mingi ya maendeleo ya wa-
nanchi kwa mafanikio.

Kihistoria, ni wilaya pekee kuto-
ka mkoa Mwanza, kuunda Simiyu, 
zilizobaki zinatoka mkoa Shinyan-
ga.

Hadi sasa Busega, kwa mu-
jibu wa Sensa ya Mwaka 2012, ina 
wakazi 203,597  ikiwa na ukubwa 
wa kilomita za mraba 2,129, asilim-
ia 28 ikiwa ni maji sehemu kubwa 
ni Ziwa Victoria na inapakana na 
Mkoa wa Mwanza, ikiwamo kisi-
wa Ukerewe na wilaya Serengeti, 
mkoa Mara.

ORODHA MAENDELEO

Shughuli kuuza kiuchumi kwa 
wananchi hao ni kilimo, ufugaji, 
uvuvi  pamoja na biashara, huku 
Mkuu wa Wilaya, Tano Mwera, 
anasema kuna ushuhuda wa kasi 
ya maendeleo na uchumi kutoka-
na na kasi ya miradi mbalimbali ya 
maendeleo ya wananchi, kwenye 
maeneo kama afya, elimu, kilimo, 
maji na uboreshaji miundombinu 
ya barabara.

Mkuu wa Wilaya ya Busega  Mw-

era, alipozungumza na Nipashe 
oisini kwake wiki hii, anataja mi-
radi ya ufugaji samaki aina ya sato 
kupitia mabwawa maalumu, kwa 
ajili ya kuongeza tija katika wilaya

 “Wakati mimi nikiteuliwa na 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Busega 
mwaka 2016, maendeleo ya wa-
nanchi yalikuwa chini sana kuliko 
sasa hivi,” anafafanua na kuen-
delea: “Masuala ya uwajibikaji 
yanatekelezwa katika sekta zote za 

umma, wananchi wanahudumiwa 
bila kuzungushwa.”

Mwera anasema, katika 
utekelezaji sera za maendeleo ya 
wananchi, huduma bora sasa zi-
natolewa katika sekta mbalimbali 
ikiwamo afya, elimu, kilimo, maji, 
ujenzi wa miundombinu ya bara-
bara.

Mkuu wa Wilaya anaanza na 
sekta ya afya, kwamba kuna miradi 
mikubwa inayoendelea kutekele-

zwa na kwa sasa kuna ujenzi wa 
hospitali ya wilaya iliyoikia hatua 
za mwisho kukamilika, ikigharimu 
kiasi cha Sh.bilioni 1.5. 

Anasema, wanachokisubiri sasa 
ni kuongezewa fedha na serikali 
kuu, kiasi cha Sh.milioni 500 kina-
chohitajika kwa ajili ya kukamil-
ishia vifaa vya kutoa huduma na 
kwamba, hospitali hiyo inatarajiwa 
kuanza kutoa huduma rasmi mwa-
ka ujao.



shule za sekondari kila kata, ku-
toka moja hadi shule tatu, ili kuon-
doa changamoto za wanafunzi 
wanaofaulu darasa la saba kuingia 
sekondari wasikose nafasi, katika 
wilaya hiyo yenye kata 15.

Mkuu huyo wa Wilaya, anase-
ma mwaka juzi walijenga shule 
za sekondari tatu, anazozitaja 
kuwa: John Mtaka, Dk. Chegeni na 
Masanza Kona na mwaka jana zili-
jengwa sekondari mpya mbili am-
bazo ni Nyamikoma na Gininiga.

MIRADI BARABARA

Anaeleza kuwa, barabara ndani 
ya wilaya hiyo zimejengwa na ku-
unganisha kata moja na nyingine, 
chini ya usimamizi wa Wakala wa 
Barabara Mjini na Vijijini (Tarura). 

“Makandarasi waliokuwa ‘ma-
kanjanja’ katika halmashauri za 
wilaya sasa hawapo tena, baada 
ya serikali kubadilisha mfumo 
wa usimamizi wa barabara hizo 
na kuwapa Tarura. Ndiyo maana, 
barabara zinajengwa kwa kiwango 
kinachotakiwa na haraka.

 “Mikataba ya ujenzi inasimam-
iwa na mkoa na kupewa tenda 
makandarasi wenye sifa. Sio mtu 
anabeba begi tu na makaratasi 
anapewa tenda ya kujenga bara-
bara, hana hata vifaa vya ujenzi. 
Hivi sasa mpaka awe na vigezo,” 
anasema Mwera.

Anafafanua kwamba kabla 
ya Tarura kupewa usimamizi, 
kuna wanasiasa na watendaji 
waliochukua tenda za ujenzi kwa 
maslahi yao binafsi, jambo lililo-
leta mvutano na changamoto ny-
ingi katika kuwaikishia huduma 
muhimu wananchi wake.

Mkuu wa Wilaya anasema, pia 
sasa wanaendelea kupambana na 
uvuvi haramu wa kutumia zana 
zilizozuiliwa na serikali kutumika 
kuvulia samaki wadogo, hivyo wa-
nawachukulia hatua za kisheria.

Mkuu huyo wa wilaya, anajigam-
ba kuwa miradi yote inasimamiwa 
vyema sasa pasipo ubadhirifu na 
anatumia uthibitisho wa mwenge 
wa uhuru ulipozuru hapo mwaka 
huu, wakimbizaji walikagua mi-
radi hiyo na  hapakuwapo miradi 
chini ya viwango na kukataliwa.

Mwera anahitimisha kwa kum-
pongeza Rais Dk, Magufuli na 
kutoa rai ya kuwapo watendaji 
wa ngazi za chini yao wakuu wa 
wilaya, akiwatuhumu wanakwa-
misha shughuli zingine za maen-
deleo.

Anafafanua, bila ya kutaja vyeo 
vya wanaotuhumiwa, akisema: “...
watendaji wanaotukwamisha sisi 
wa juu na kusababisha sisi tuna-
fanya kazi kwa ‘presha’ kubwa, 
nao tunaomba wawajibishwe kwa 
haraka, kama ilivyo kwetu”

• Mwandishi wa makala hii 
anapatikana Kanda Ziwa, kwa 
barua pepe; anthonygervas@
yahoo.com, Simu (+255) 0682 
86 92 44.
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WENGI wanaposikia msa-
miati ‘ATM’ kitu cha kwanza 
wanachowaza ni chombo cha 
kutolea fedha benki.

Jambo ambalo ni to-
fauti huko kinatokea mkoani 
Kilimanjaro ipo ‘ATM’ ya 
kwanza ya maziwa, am-
bayo imegeuka kivutio kwa 
wakazi wengi katika mauzo 
ya maziwa.

Unaweza ukajiuliza ‘ATM; 
hiyo inafanyaje kazi?  Nancy 
Manase ni Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wanawake wa 
maziwa anafafanua: ‘’Uone 
labda tulikuwa tunauza lita 
mia tatu kwa siku au mia 
nne, sasa tumeongezea lita 
mia moja juu.

“ Kwa hiyo, ni faida na 
msimu huu ni ule msimu 
unaokuwa na maziwa mengi 
sana, huku kwetu maziwa 
yanakuwa mengi mpaka 
yanamwagwa, kwahiyo 
mpaka sasa hivi hatujam-
waga maziwa’’.

“ATM inatusaidia na watu 
wamepata elimu kunywa 
maziwa, ni afya kwa sababu 
hata usipokula kitu kingine 
inakutosha,’’ anasema.

Kila lita moja inagharimu 
wastani wa dola moja (Sh. 
2,300), lakini katika mashine 
hii unaweza kununua mazi-
wa ya kiwango chochote 
kulingana na hela ulionayo

‘’Kwa muda mfupi nili-
yokuwa hapa katika ‘ATM’ hii 
ya maziwa mkoani Kiliman-
jaro changamoto kubwa 
inayoukabili mradi huu 
uliotokea kupendwa na walio 
wengi ni nishati ya umeme, 
iwapo umeme utakatika basi 
ni vigumu kupata huduma’’

Wafugaji mmoja baada ya 

mwingine huleta maziwa yao 
hapa kwa ajili ya vipimo na 
kuandaliwa tayari kwenda 
kwenye ‘ATM’ na kwa 
upande wa wafugaji, wa-
nasema wameanza kuyaona 
matunda ya uwapo wake. 

Aleningwasa Swai ni 
mfugaji ambaye ananufaika 
na huduma hiyo anayesema: 
“Maziwa yalikuwa hayana 
bei yalikuwa yananunuliwa 
‘kirojorojo’ tu.

“Lakini, tangu huu mradi 
ulipoanza wa kupeleka 
maziwa mjini tumepata faida 
sana, maziwa yanachukuliwa 
mwisho wa mwezi unakwen-
da kuchukua hela yako’’.

Kwa wateja wa maziwa 
kwenye ‘ATM’ nao walikuwa 
na maoni yao kuhusu mradi 
huo, Martin Karata akisema: 
“Maziwa ni mazuri nime-
shakunywa maziwa sehemu 
nyingi, maziwa ya hapa 
nimeona kuna tofauti kidogo. 

“Cha kwanza, maziwa 
yatoka kwenye ATM halafu 
istoshe maziwa ni mazuri 
kwa hiyo muda wote mtu 
ukihitaji maziwa ya kuchem-
sha na chai unapata muda 
wowote.’’, anaeleza mteja wa 
maziwa.” 

‘’Huduma hii ni nzuri 
ukija kwa muda wowote 
unapata maziwa, ikiwa asu-
buhi mchana jioni unapata 
maziwa,” Neema Munisi 
anasema.

Kwa sasa zipo ATM mbili 
tu mkoa mzima wa Kili-
manjaro na wafugaji wengi 
wanatamani ziongezwe na 
kusambaa katika maeneo 
yenye mikusanyiko ya watu, 
kama vituo vya mabasi, hos-
pitalini na sokoni. BBCMkuu wa Wilaya Busega, Tano Mwera.

Mageuzi ATM za 
kuuza maziwa

Pia anaunganisha hoja hiyo na 
kuboresha vituo vya afya viwili 
vya Igalukilo na Nassa, vinavyotoa 
huduma za upasuaji wagonjwa, 
huku kukikarabatiwa Kituo cha 
Afya Lukungu ambacho baadaye 
kitaanza kutoa huduma za upas-
uaji na kuna Kituo cha Afya Kiloleli 
anachosema kinaboreshwa. 

Mwera anasema, walipata ufa-
dhili kutoka wa Mradi wa Lipa kwa 
Ufanisi (BRF), kwa ajili ya kusaidia 
ukarabati wa zahanati na vituo vya 
afya, ambavyo kila moja kilipewa 
fedha Sh. milioni 10.

Anaoanisha hilo na bajeti yao ya 
upatikanaji dawa katika zahanati 
na vituo vya afya kutoka Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD), anayoitetea 
kwamba inaridhisha na haina 
malalamiko, kama ilivyowahi ku-
wapo awali.

Katika kufanikisha hilo, mkuu 
wa wilaya anawahamasisha wa-
nanchi kujiunga na Bima ya Afya 
iliyoboreshwa (CHF), ili kinamama 
wajawazito na watoto chini ya 
miaka mitano, wapate huduma ya 
matibabu bure.  

“Dawa muhimu zote zinapatika-
na kwa wagonjwa,sisi wilaya yetu 
hatuna shaka na hilo,” anasema.

HUDUMA MAJI

Mkuu wa Wilaya anasema 
utekelezaji wa miradi ya maji ka-
tika Kata ya Kiloleli, umekamilika 
na utagharimu kiasi cha Sh.bilioni 
1.6 mradi wa Kata ya Nyashimo ka-
tika makao makuu ya wilaya hiyo 
nao unaendelea kutekelezwa kwa 
gharama ya Sh. bilioni 1.8.

“Upo mradi mkubwa zaidi wa 
maji unaojengwa katika kata ya 
Lamadi, ambao utahudumia kata 
nzima na vijiji vingine vya jirani, 
utakaogharimu kiasi cha Sh. bilio-
ni 12 unaofanyiwa majaribio sasa. 
Unakisiwa kuhudumia zaidi ya 
kaya 33,000 iikapo mwaka 2030, 
kadri watu wanavyozidi kuongeze-
ka,” anasema Mkuu wa Wilaya Mw-
era.

ELIMU IMEKAAJE?

Katika elimu, Mwera anaanza 
na taarifa ya kiwango cha ufaulu 
kilichoongezeka mwaka jana, ku-
ika zaidi ya asilimia 70 na mwaka 
huu 2019 imekwea zaidi hadi asil-
imia 90 ya wanafuzi wote wa shule 
za msingi, kukiwapo wanafunzi 
wanne walioingia katika kundi la 
‘kumi bora’ za wanafunzi kujiunga 
sekondari kutoka shule za msingi. 

Anasema kupanda kiwango cha 
ufaulu huo, umeleta chachu kwa 
watoto kuandikishwa shule za 
msingi, kutokana na sera iliyopo 
ya’ elimu bure’ ambayo katika 
sura ya pili, inachangia ongezeko 
kubwa la wanafunzi shuleni na 
kuangukia shida ya upungufu wa 
vyumba vya madarasa.

Mkuu wa Wilaya anasema, 
malengo yao katika wilaya mwaka 
uliopo wa fedha ni kujenga zaidi 

Ndivyo ilivyo ATM ya kuuza maziwa. PICHA: BBC
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• Pango walikopotea Mwali, Kungwi • Iliko Kibanga aliyempiga 
mkoloni • Nyoka adimu abadilishae hali ya hewa

Biashara katika picha

Ni nyoka wa-
naoonekana 
kwa nadra 
na wakati 
mwingine 
wanapopita 
hata jua la 
mchana, hu-
fifia kuwa 
mithili ya jio-
ni au asubuhi 
na wakati 
mwingine 
hupita upepo 
mkali.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Handeni, Mwalimu Boniphace Juma, alipozungumza kuhusu mikakati yao, kulinda rasilimali misitu kwa kushiriki-
ana na Programu ya Kuendeleza Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya Misitu (Forvac. PICHA: BLOGU FULL SHANGWE.

Baadhi ya 
watalii waki-
furahia ngoma 
ya kabila 
wasambaa, 
iliyokuwa 
ikiwatumbuiza 
usiku. PICHA: 

WIZARA YA 

MALIASILI NA 

UTALII.

Mchuuzi wa ndizi akikatiza kwenye kivuko cha waenda kwa miguu, wakati akisaka wateja ka-
tika eneo la Mianzini, jijini Arusha hivi karibuni. PICHA: WOINDE SHIZZA,

Mchuuzi wa machungwa akiwa amepanga biashara yake kando ya barabara, eneo la Chalinze, 
mkoani Pwani hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA. 

Mchu-
uzi wa 
kashata 
akisubiri 
wateja 
huku 
akiwa ha-
jazifunika 
katika 
eneo la 
Mbezi 
Mwisho, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, 
kitendo 
ambacho 
ni hatari 
kwa afya 
za walaji. 
PICHA: 

MIRAJI 

MSALA

Juma anasema, kupitia vipaum-
bele vyao kiwilaya ikiwamo elimu 
ya kulinda maliasili, kwa kushiriki-
ana na wanavijiji wanaojitahidi kui-
fanya jamii kuelewa sheria mpya 
ya maliasili nchini, inayomtaka kila 
Mtanzania kutambua maliasili inay-
omzunguka inamhusu.

Anarejea historia, Mwalimu Ny-
erere aliika eneo hilo na kuacha 
vifaa mbalimbali alivyotumia na 
viongozi wengine, ambavyo sasa 
vinakusanywa katika sehemu moja, 
kwa ajili ya kumbukumbu na utalii.

Katibu Tawala anasema, pia eneo 
linaloitwa ‘Kwa Chaga’ alikotoka 
mtu aliyefanya tukio la kumpiga 
mkoloni enzi hizo za ukoloni ali-
julikana kama ‘Kibanga’ aliyekataa 
manyanyaso ya wakoloni na kua-
mua kumpiga, aliandikwa kwenye 
vitabu na vinasomwa kwenye shule 
mbalimbali nchini hivi sasa.

Ni mtazamo mpana anaosema 
unahusu Tarafa ya Mazingira am-
balo wataangalia na kuhifadhi 
mipaka yake, isiingiliwe kwa ajili 
ya kuiacha ibaki eneo la utalii wa 
kihistoria.

Mwalimu Juma anasema, kwa 
kushirikiana na wadau mbalim-
bali ikiwamo Wizara ya Maliasili 
na Utalii, kupitia programu yake it-
wayo FORVAC, watafuatilia malen-
go ya mpango huo yanatimia.

Katika hilo, kuna suala la elimu 
ya  kuboresha bidhaa mbadala 
kwenye mazao ya misitu waliyoitoa 
kwa wasimamizi wa misitu na wao 
watayatangaza maeneo yanay-
oonekana kuwa vivutio zaidi.

Anasema, wanajipanga kuanza 
kutengeneza maelezo maalum ya 
kuijulisha jamii kuwapo vivutio 
hivyo, sambamba na kutengen-
eza miundombinu raiki ya kuika 
maeneo hayo, kujionea utalii na 
vituo vya kihistoria vilivyopo na 
kutangaza utalii huo ndani na nje 
ya nchi.

UCHOMAJI MISITU

Anasema, Handeni ilikuwa na 
tatizo la watu kuchoma mkaa na 
kusaisha mashamba, kwa kucho-
ma moto misitu na kuharibu maz-
ingira kulikotokana na ukosefu wa 
elimu ya misitu na kwamba FOR-
VAC wamekuja na mbinu mbadala.

Katibu Tawala anaitaja nyingine 
ya kutoa elimu ya kuboresha 
mnyororo wa thamani, ikiwamo 
kuweka mizinga ya nyuki na ku-
saidia biashara kwa wananchi wa-
pate kipato na kuepuka kuharibu 
mazingira kwa ajili ya kipato.

Juma anasema, elimu iliyotolewa 
na program ya FORVAC itasaidia 
kumfanya mkulima kuboresha 
mnyororo wa thamani badala ya 

ma historia anayokiri naye amei-
kuta, kwamba mahali panapoitwa 
‘Kungwi na Mwali’ desturi yake 
wakazi wa Pwani tangu miaka ili-
yopita mwali alipelekwa pangoni 
kuogeshwa ‘kuondoa jasho baya’ 
na kuna historia anayeogeshwa na 
aliyemuogesha walipotea.

Anaendelea kwamba, iliwa-
fanya waliokuwa wanawasubiri 
kungwi na mwali watoke kuoga ili 
wakaendelee na sherehe zingine, 
walilazimika kukimbia na baadae 
wakaogopa kabisa kuendelea na 
tendo hilo pangoni. Hivyo, kwa 
kutekeleza mila wanabaki ku-
waogeshea  nyumbani mpaka sasa.

Diwani huyo anasema, kwenye 
pango hilo kumebaki historia, 
huku wanakijiji wakiendelea ku-
chota maji ya matumizi ya kila 
siku majumbani, maji ambayo hay-
akauki wala kupungua kutokana 
na uhifadhi mzuri wa misitu.

Inatajwa kuwa kazi nzuri ya 
wasimamizi wa Kamati ya Msitu 
wa Kijiji, inayoundwa na wajumbe 
15 waliopewa elimu hiyo na pro-
gram kupitia mpango wa Forvac.

Hiyo ni programu yenu 
mtazamo kupitia  halmashauri 10 
nchini inayohusika nazo, katika 
mtazamo wa ongeza faida za msitu 
kiuchumi, kijamii na kimazingira, 
ikizingatiwa misitu kuwa ni sekta 
inayobeba mengi yanayopaswa 
kufuatiliwa na kulindwa kwa ka-
ribu.

Programu hiyo iliyoanza mwaka 
2018 na inatarajiwa kumalizika 
mwaka 2022 ina halmashauri 10 
zinazotekeleza program hiyo, 
zimetengwa katika Kongani tatu. 
Kwanza, ni mkoani Tanga ka-
tika halmashauri za Kilindi na 
Handeni, pia majirani zao Mpwap-
wa mkoani Dodoma.

Nyingine ni kongano ya Lindi, 
katika halmashauri za Liwale, 
Nachingwea na Ruangwa; huku  
Ruvuma kuna Songea, Namtumbo, 
Mbinga na Nyasa. 

MAAJABU YA KITALII

Msofe anabainbisha haichwi na 
furaha ya kuona msitu wa asili ku-
toharibiwa, akitaka ushuhuda wa 
utunzaji bora wa msitu wilayani 
humo, unahitaji kuigwa katika mis-
itu mingine. 

Msofe anaitaja Handeni ni moja 
ya halmashauri 10 zinazotekeleza 
program ya kuendeleza mnyor-
oro wa thamani wa misitu Forvac, 
akiwahimiza maoisa misitu na wa-
nanchi kupitia kamati za kuhifadhi 
misitu za vijiji, wanaendelea kush-
irikiana kuitunza.

Kuhusu eneo la utalii loywalo li-
itwalo Mazoka au Majoka, Mjumbe 
wa Kamati ya Misitu ya Mazingara 
wa Talawe, Salehe Mtenguzi, ana 
simulisi kwamba maeneo hayo 
yana nyoka wa ajabu, ambao si ra-
hisi kuona ama vichwa wala mikia 
yao.

Anasema ni nyoka wanaoone-
kana kwa nadra na wakati mwing-
ine yanapopita hata jua la mchana, 
huiia kuwa mithili ya jioni ya asu-
buhi na wakati mwingine hupita 
upepo mkali.

Kwa mujibu Salehe, kuna wakati 
nyoka hao wanapita  katikati bara-
bara ya lami, magari husubiri muda 
mrefu na kuna wakati kuchukua 
wastani wa robo saa. Milima wana-
koishi wameipa jina Mazoka.

“Pia, kuna jiwe kubwa ambalo 
lina sehemu iliyo kama mfano wa 
pua ya binadamu, ambalo nalo li-
nafaa kuwa utalii wa kutosha, licha 
ya kwamba kwa sasa kwa kipindi 
cha mvua kuika kwake ni tabu, 
mlima unateleza,” anasema. 

Ombi lake kwa serikali ni kwam-
ba, iwasaidie kupata uhifadhi wa 
kitalii, ili iweze kupata watalii wa-
takaokenda kuona utalii uliopo na 
kuwaingizia kipato kitakachowa-
saidia kuboresha na kuzidisha uhi-
fadhi na utalii.

ACHIMBA MIKASA

Diwani Zawadi Bendera, anase-

Inatoka Uk.13

kuchoma mkaa kwa ajili ya kupata 
Sh. 35,000 ya gunia moja, jambo 
linalowafanya kushusha thamani 
ya msitu wenyewe.

Anataja umuhimu wa kukata, 
kuchoma mkaa na kutoa magome 
kitaalamu, kwa kuongeza thamani 
ambavyo vyote mtu anaviuza na 
kumuingizia kipato.

Hadi sasa wilaya Handeni ina 
misitu kwenye vijiji mbalimbali, 
ikiwamo Mazingara yenye ukubwa 
wa hekta 1,385.7 kwenye kijiji cha 
Talawe; Msitu Kitumbi wenye uku-

bwa hekta 7,827.5, Gole hekta 207.3 
na Kwedikabu wenye hekta 5626.

OFISA MISITU

oisa Misitu Mwandamizi ku-
toka Wizara ya maliasili na Utalii, 
Emmanuel Msofe, anazishauri 
halmashauri kupitia mpango wa 
Forvac, kutengeneza Mpango wa 
Utalii kwenye eneo la Mlima Maz-
ingara, lililopo kijiji cha Talawe, 
katika Tarafa ya Mazingara wilayani 
humo, ili kuunda kivutio cha utalii 
kitakachowaingizia wanakijiji ki-

pato.
Msofe ambaye pia ni Mratibu Ki-

taifa wa Programu ya Forvac, anase-
ma, simulizi za; binti na mama yake 
kupotelea kwenye pango’ (kungwi 
na mwali); jiwe la pula mbili na ma-
zoka au majoka, ni vivutio vya utalii 
kiikolojia, vinavyopaswa kusimami-
wa kwa usahihi.

Anasema, wananchi hao wak-
itengenezewa mpango wa utalii, 
utawasaidia kipato na maendeleo 
mengine mengi yanayotokana na 
mnyororo wa utalii.

Mjumbe wa Kamati ya Maliasili Tarafa ya Mazingara, wilayani 
Handeni, Shabani Mtenguzi, alipofafanua kuhusu uhifadhi 
misitu wanaofanya kijijini kwao.
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UCHUMI

PHD 1972 YENYE NOBELI…

Dhana ya 
Profesa 
Fukuyama 
bado ni sahi-
hi na hakuna 
‘historia’ 
mpya tangu 
1989 ambayo 
‘haifiti’ndani 
ya kilicho-
zungumzwa 
wakati ule. 

Profesa Joseph Stiglitz.  PICHA: MTANDAO

Profesa Stiglitz: Uliberali huria 
umekwisha, historia mpya sasa
Na Miki Tasseni

UKINZANI wa kiuchumi ulioinuli-
wa na Marekani dhidi ya China, 
wakati kwa jadi Marekani ndiyo 
mlinzi wa soko huria la kimataifa 
na China inaonekana kuwa na 
mfumo wa kulinda ‘tunu’ za kitaifa 
zisiingizwe kwenye soko.

Sasa imeleta mkangayiko wa 
fikra kuhusu uchumi wa dunia. 
Waliokuwa wanatetea soko huria 
katika medani ya kimataifa, wa-
napata tabu kueleza kinachotokea 
sasa na wanaopinga soko huria 
kwa kiasi kikubwa, wanachekelea. 

Mmoja wa vinara katika mjadala 
huo, ni Profesa Joseph Stiglitz, ali-
yeshinda Nishani ya Nobel katika 
fani ya uchumi, baadaye akawa 
Mchumi Mkuu wa Benki ya Dunia.

Profesa Stiglitz, aliandika tungo 
ya udaktari wa falsafa katika uchu-
mi mwaka 1972, akiangalia jinsi 
soko linavyofanya kazi siyo kwa 
yale mlaji au mteja anaonyeshwa, 
ila kutumia vianzio vingine vya 
yale asiyoyaona, yamejificha. 

Ni mwelekeo wa fikra ambao 
kisayansi unaendana na hisia au 
dhana ya ‘ying’ na ‘yang,’ ambayo 
ni kama hasi na chanya, kuwa 
kinachotiririka ni chanya,lakini 
kinawezeshwa na hasi. 

Unaweza kuwaza nini ‘chanya’ 
na ‘nini’ hasi.Katika mazingira ya 
kawaida, iwe ni maisha ya kifamil-
ia au uuzaji bidhaa.

Unaweza kusema katika suala 
hili, kuna chanya na hasi ya uchu-
mi wa dunia, pia chanya na hasi ya 
fikra ya uchumi, ambalo ni eneo 
pendwa la Profesa Stiglitz.  

Katika uchumi wa dunia, chanya 
ni kukua kwa kasi kwa uchumi wa 
dunia pamoja na kuwapo misug-
uano ya kina kuhusu umiliki wa 
rasilimali na uvunaji (siyo mgawo), 
kwani hakuna kugawana, kila mtu 
anavuna kivyake, iwe ni faida au 
mshahara, kukosa kazi au kujaza 
pesa benki zisizotumika. 

Hasi ni ugomvi ndani ya nchi 
na kati ya mataifa na maeneo yote 
mawili yanachangia katika chanya 
na hasi ya ngazi ya fikra kuhusu 
uchumi, kama kuanguka kwa 
himaya za itikadi za kijamaa ni 
mwisho wa yote.

VITABU VYAKE

Katika insha ya hivi karibuni ya 
kutambulisha na kuelezea yaliyo-
mo  katika vitabu vyake viwili vya 
miaka ya karibuni, msomi huyo na 
mwanaharakati anaiparamia kwa 
mara nyingine tena dhana au nad-
haria iliyoenezwa mwaka 1990 na 
Profesa Francis Fukuyama. 

Ilikuwa ni miezi kadhaa baada 
ya kuangushwa ukuta wa Ber-
lin, Ujerumani, mwezi Novemba 
1989. Hivi karibuni, Ujerumani 
iligubikwa na sherehe za miaka 30 
ya tukio hilo la aina yake, Profesa 

Stiglitz akasema ndiyo ‘mwisho 
wa historia’ kwa maana hakuna 
tena mabadiliko ya msingi katika 
uchumi na jamii duniani. 

Ni kusema kuwa sasa tumefikia 
soko huria ndiyo kila kitu na wote 
tutafaidika.

Siyo vigumu kuhisi, siyo kila 
msomi au kila mchumi aliyekubali-
ana na hisia hiyo, lakini kudhihiri-
sha katika ngazi ya kimataifa kuwa 
siyo sahihi ni jambo lingine. 

Halafu ukaja mkasa wa uchumi 
uliogubika sekta ya kibenki nchini 
Marekani na soko la hisa kwa jum-
la mwaka 2007- 2008 na kuathiri 
uchumi wa dunia kwa undani. 
Ilikuwa pigo la kinadharia kwa iti-
kadi ya soko huria.

Kimantiki, unaweza kusema 
kuwa mchango wa hivi karibuni 
wa Profesa Stiglitz ni kuangalia na-
dharia alizoinua baada ya mwaka 
1990 na hasa dhidi ya Profesa 
Fukuyama, kuangalia ni jinsi gani 
mkasa ulioikumba dunia kiuchu-
mi miaka 11 iliyopita, na kilicho-
tokea tangu wakati huo, kinadhi-

na |Marekani na wanapata nguvu 
kote barani Ulaya. Wanajiita maji-
na tofauti, lakini wanaunganishwa 
na ‘uzungu’ uliokolea na kumpen-
da Adolf Hitler.’

MCHANGO MPYA

Profesa Stiglitz anatoa mchango 
mpya hivi karibuni, akipanua man-
tikii ya kitabu chake, ‘Globalization 
and Its Discontents’ kwa kuongeza 
neno ‘revisited,’ yaani kuangalia 
upya mada hiyo ya utandawazi na 
wakinzani wake.

 Halafu kuna kitabu cha kawaida 
zaidi cha ‘People, Power and Prof-
its’ (Watu wa Kawaida na Nguvu za 
Wenye Fedha, Dola na Utetezi wa 
mfumo wa Kuzalisha Faida, tofauti 
na kujali maisha ya watu. 

Suala hapa ni kama anachose-
ma kuhusu vitabu hivyo vinadhi-
hirisha mada ya ‘kuzaliwa upya 
kwa historia,’ yaani kuna ‘kesho’ 
baada ya ubepari na soko hurua, 
swali ambalo siyo rahisi kulijibu, 
hapajawa na ujamaa mpya dhahiri 
tangu 1989.

Ili kutoa mada yenye uhakika 
zaidi wa kinadharia, ingebidi Pro-
fesa Stiglitz, aache medani hiyo ya 
uanaharakati ya ndoto ya kuubadi-
li mfumo wa kibepari duniani, 
yaani utandawazi na soko huria, 
aiingize migongano hiyo katika 
dhana ya jumla ya utandawazi. 

Kwa mfano, kuna mtazamo ana-
chokitaka Rais |Donald Trump wa 
Marekani, siyo kuondoa mfumo 
wa soko huria, ila China ikubali 
watu wengine waingie katika soko 
lake kama wao wanavyotaka ku-
ingia kwingine. Pia wabadili mfu-
mo wa siasa ili China iwe nchi ya 
kawaida isiyo tishio la kiusalama 
kutokana na mfumo wake.

Ukiangalia kwa karibu, unakuta 
ndiyo mgogoro kati ya Marekani 
na Iran, hata kufikia vikwazo vya 
uchumi ambavyo havijahatarisha 
mfumo wenyewe nchini Iran la-
kini vimepunguza ushawishi wake 
kimataifa.

Mabadiliko yanaendelea katika 
nchi ambazo bado hazijafikia soko 
hurua na demokrasia, kwani dola 
inapokuwa si ya kidemokrasia ina-
chukua sehemu kubwa ya pato la 
taifa kujihami, inabana uhuru wa 
kuwasiliana. Uchumi ukikabwa, 
watu wanadai uhuru.

Kwa maana hiyo, dhana ya Pro-
fesa Fukuyama bado ni sahihi na 
hakuna ‘historia’ mpya tangu 1989 
ambayo ‘haifiti’ndani ya kilicho-
zungumzwa wakati ule. 

Profesa Stiglitz anaongeza 
chumvi kusema kuwa utandawa-
zi ulionekana kufuta mikasa ya 
uchumi kwa wafanyakazi nchi za 
Magharibi kukubali mishahara mi-
dogo, na sasa wamekataa. 

Kutaka mishahara zaidi 
hakubadili mfumo, ila labda msomi 
huyo angetaka kusema wako tayari 
kuwa na serikali za kimapinduzi.

hirisha nini katika mjadala huo.
Suala hapa ni kuhamia kifikra 

au kihisia kama kilichotokea 
2008 ‘kinarudisha historia’ au ni 
sehemu ya kile alichosema Pro-
fesa Fukuyama, kwa uchumi wa 
kiliberali utakuwa na mivutano ya 
uwekezaji na faida.

Pia, anataja ‘mara moja 
moja’kuna mporomoko wa kina 
katika sekta moja au nyingine, 
kama kiwango cha uwekezaji ni 
kikubwa mno na soko limesinyaa. 
Ila kinachotokeza baada ya hapo si 
mageuzi, ni utandawazi bora zaidi.

Tatizo linakuja katika kudhihiri-
sha kuwa nadharia hiyo ni sahihi 
miaka 11 baadaye, kwani mzozo wa 
Marekani na China katika biashara 
unafikia hatua ya kuhoji misingi 
yenyewe ya ‘soko huru’ na siyo 
matokeo hasi katika sekta moja au 
nyingine katika soko la fedha, hisa 
au mitaji. 

Ina maana kuwa, mfumo wa 
uliberalii utandawazi umewek-
wa shakani na wakereketwa wa 
uchumi wa kitaifa wakiongozwa 
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• Wafunzwa bidhaa kibao za nazi zao • Hakuna usafiri wa Dar unaoaminika 
• Siku 3 wasubiria wataondokaje Rufiji • Familia ya mama, baba wa kuletewa

biaSHaRa

Kabla ya ku-
jikita katika 
biashara hii, 
Mwanaima-
ni alikuwa 
akifanya 
biashara 
ndogo ndogo 
ya kuuza 
ubuyu, 
kokoto na 
sambusa na 
fedha ki-
dogo alizo-
pata alitoa 
kiasi cha Sh. 
12,000 kila 
wiki.

Kinamama Mafia ‘hawajambo’ 
kibiashara, tishio kuu usafiri

Huu ndio usafiri kati ya kisiwa cha Mafia na pwani ya Dar es Salaam na Rufiji. PICHA: MTANDAO.

Na Beatrice Philemon, ali-

yekuwa MAFIA

UNAPOZUNGUMZIA wanawake  
katika Wilaya ya Mafia, Mkoa wa 
Pwani  kwa wajihi ni wenye furaha  
na ndoto za kupambana na  umasi-
kini. 

Ukija upande wa pili, kizingiti ki-
kuu kiko katika tatizo la usafiri ku-
toka Mafia hadi kisiwani Nyamisati, 
wilayani Rufiji na kutoka hapo hadi 
soko kuu la bidhaa zao, Mbagala- 
Dar es- Salaam.

Baada ya kupata elimu ya 
ujasiliamali kutoka shirika la Ac-
tionAid, jinsi ya kutengeneza bid-
haa mbalimbali hasa za nazi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mafia, 
hivi sasa wameanza kujitambua 
wakitengeneza bidhaa zitokanazo 
na nazi, hapo inajumuisha mafuta 
ya nazi ya mgando, mafuta ya nazi 
ya maji na losheni zake.

Wengine wanajikita kutengen-
ezaji sabuni za mwani, na za maji, 
biashara ya samaki na bidhaa za 
mikono kama vile shanga, mikeka, 
vikapu.

Wapo kinamama wanaochukua 
hatua kusafiri hadi Dar es Salaam 
kutafuta bidhaa za kuziuza Mafia. 
Hapo ndipo, inaibuka kero ya usa-
firi inayorudisha juhudi zao Mafia.

MWEZESHAJI AONGEA

Mwanaiman Abdallah, ni Mwez-
eshaji kutoka Sauti ya Wanawake 
Mafia  (SAWAMA ), ni miongoni 
mwa walionufaika na elimu ya uja-
siriamali kutoka ActionAid, kupitia 
mradi wa Local Right Programme 
(LRP) unaotekelezwa wilayani 
humo .

Mwanaimani anasema, LRP im-
ewafunza kinamama jinsi ya kutun-
za fedha, kumbukumbu za biasha-
ra na kuongeza thamani ya mazao 
yao, elimu ya masoko, kutengeneza 
vitu bora na masoko yake.

Anasema, kujiamini kume-
wasaidia wanawake kujikita ka-
tika shughuli za kiuchumi inay-
owaongezea kipato na familia, taifa 
nalo linanufaika.

Mama huyo anasema wame-
fundishwa jinsi ya kubaini fursa 
na changamoto na elimu ya uta-
wala bora. Mwanaimani, ambaye 
pia Mjumbe Mwezeshaji wa Mdu-
ara wa Wanawake wilayani Mafia, 
anasema ingawa elimu imewasaid-
ia kutengeneza bidhaa mbalimbali, 
lakini bado hawanufaiki nazo kwa 
sababu ya adha ya usafiri.

Pia, suala la gharama kubwa za 
usafirishaji, ulipaji kodi na mengine 
yanayochangia kwa kiasi kikubwa 
wanawake Mafia kuendelea kuwa 
masikini na biashara zao kushind-
wa kukua.

Mbali na hilo, usafiri unaotumia 

kwa ajili ya abiria na mizigo ni ha-
tari sana kwa maisha ya binadamu, 
wanatumia   boti na majahazi, na 
asilimia kubwa ya boti na majahazi 
ni mabovu  saa nyingine zinazima  
kati kati ya bahari kitu ambacho 
ni hatari sana kwa maisha ya bin-
adamu, yaani inabidi watu  waanze 
kusali ili Mungu awasaidie waweze  
kufika salama.

“Usafiri kutoka Mafia kwenda 
Dar es Salaam ni Shida na kutoka 
Nyamisati kuja Mafia, pia shida kwa 
sababu unaweza kukaa Nyamisati 
siku tatu hadi ukisubiri kupata usa-
firi kwa sababu boti na majahazi 
zilizopo eneo hilo ni mbovu sana,” 
amasema

“Yaani unaweza kufika nyamisati  
hakuna boti kabisa,  saa nyingine 
una watoto,  lakini kutokana na 
ukosefu wa usafiri unaanza ku-
tumia nauli ili kujikimu na kama 
ulienda Dar es Salaam  kufanya bi-
ashara  basi utaanza kutumia fedha 
za mauzo ili kujikimu mpaka utaka-
po pata usafiri,” anasema

Anasema kupitia elimu aliyoi-
pata hivi sasa amekuwa mfanyabi-
ashara anaenda katika mikoa mbal-
imbali, ikiwamo Dar es Salaam 
anakonunua nguo na kuja nazo 
Mafia kuu na anatoa huduma za 
Tigo Pesa. Fedha alizopata kupitia 
biashara hiyo, anasema amenunua 
ng’ombe wanne, viwanja viwili na 
mpaka sasa yuko katika hatua za 
ujenzi wa nyumba ya kisasa.

“Kabla ya kujikita katika biashara 
hii, Mwanaimani alikuwa akifanya 
biashara ndogo ndogo ya kuuza 
ubuyu, kokoto na sambusa na fed-
ha kidogo alizopata alitoa kiasi cha 
Sh. 12,000 kila wiki na kuchangia 
kwenye Vikoba, ili kupata mtaji 

kwa ajili ya kupanua biashara yake 
ambayo anaifanya hivi sasa.

“Ingawa ActionAid Tanzania wa-
menifumbua macho wakiwamo 
wanawake wengine katika wilaya 
ya Mafia, changamoto yetu kubwa 
ni usafiri na soko la kuuza bidhaa 
zetu.Bidhaa zetu ni nzuri tena za 
asili akini bado watu wengi hawa-
jafahamu,” anasema na kulalamika 
wananchi wengi wa Mafia hawana 
uwezo wa kutumia ndege, kwa 
sababu ya gharama

MDUARA

Mbali na tatizo la usafiri, hivi sasa 
kinamama hao wa Mafia wamean-
zisha kinachoitwa ‘miduara’ kwa 
ajili ya kuchambua changamoto 
zao na kuzitatua ili kuleta mabadi-
liko.

“Kupitia miduara hii hivi sasa 
wanawake wanajua changamoto 
zinazowakabili, wamejua haki zao 
na jinsi ya kuzitafuta. Watoto wa 
kike wameanza kupelekwa shuleni 
tofauti na miaka ya nyuma.

“ Pia, mimba za utotoni na ndoa 
za utotoni zimepungua kwa kiasi 
kikubwa, baada ya wazazi kupata 
elimu ya athari za ukatili wa kijinsia 
kwa watoto wa kike,” anafafanua 
Mwanaimani.

“Pia,  hivi tunatafuta njia ya ku-
jikomboa kwa kutumia mikutano 
ya hadhara ili kuhamasisha jamii na 
wanaume zetu majumbani, kuhusu 
ukatili wa kijinsia ili kubadili mfu-
mo wa malezi na mfumo dume uli-
opo unaomkandamiza mwanamke 
na mtoto wa kike,” anasema.

Anataja matarajio yao ni wa-
nawake wawe na muda wa ku-
pumzika na mabinti zaio kusoma. 
Mwanaimani anafafanua, wilayani 

Mafia mwanamke ndiye anayelisha 
familia na majukumu mengi, wa-
naume hawashughuliki.”

Hivi sasa  ukatili unaoongoza kwa 
wanawake katika Wilaya ya Mafia ni 
majukumu mengi kwa akina mama 
kufanya shughuli za kiuchumi, 
kuhudumia familia,  kusomesha wa-
toto, kutunza familia, kununua vifaa 
vya shule, shughuli za shamba, ku-
chota maji, kutafuta kuni,shughuli 
za nyumbani na pia baba kuwa tege-
mezi kwa mama.

Anasema, ndio dhana iliyozaa 
matukio ya ukatili wa kijinsia, mia-
ka ya nyuma yakiwa mkubwa, iki-
wamo ubakaji, kwa sababu mama 
anakuwa na muda wa kupumzika  
kuongea na wanawe.

Kabla ya ‘miduara’ asasi ya Sauti 
ya Wanawake Mafia (SAWAMA), 
anasema haikufahamika sana kwa 
kinamama, hivyo hawakuzijua haki 
zao za msingi kama vile mabinti ku-
pata elimu sawa na wavulana, afya 
ya uzazi salama na hawakujua pa 
kushitaki wanapopigwa.

Anasema hivi sasa wanawake wa 
Mafia wamefumbuka macho na 
wameanza kujua haki zao, baada ya 
ActionAidTanzania kuanza kutoa 
elimu katika wilaya ya Mafia ili ku-
saidia wanawake na watoto kujua 
haki zao.

Hivi sasa wengi katika Wilaya ya 
Mafia wanajua haki zao ikiwamo 
elimu ya afya ya uzazi salama, 
athari za mimba za utotoni, wengi 
wameanza kufanya shughuli za uja-
siriamali, wamejua umuhimu wa 
elimu na kuanza kusomesha watoto 
wao na pia wamefahamu sehemu 
ya kushitaki kama mtu akifanyiwa 
ukatili wa kijinsia tofauti na miaka 
ya nyuma.
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Mbunge Maige adokeza wapi 
Veta inasimamia pengo ajira

Katika ku-
kabili changa-
moto ya ajira 
zao, wanata-
rajia kuan-
zisha fani za 
ufugaji na 
kilimo, sam-
bamba na 
vikundi vya 
ujasirimali vi-
navyoendana 
na fani zao, 
waweze kuji-
ajiri  wanapo-
hitimu.

Wanafunzi Chuo cha Ufundi Mwakata, wakionyesha ujuzi wao katika kada ya ufundi cherehani. Chini; wakionyesha mfumo wa umeme una-
vyofanya kazi. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

VYUO vya Maendeleo ya Ufundi 
Stadi maarufu ‘Veta’ vilivyopo ka-
tika maeneo mbalimbali nchini, 
vimekuwa vikichangia kwa asilimia 
kubwa kupunguza changamoto 
ya ukosefu wa ajira kwa vijana na 
hasa mabinti, waliomaliza elimu ya 
msingi na sekondari na hawajapata 
mwelekeo wa kimaisha, ikiwamo 
ajira.

Veta inatoa mafunzo ya stadi na 
fani mbalimbali, wengi ni wale wali-
omaliza elimu msingi na kidato cha 
nne na hawakufanikwa kuendelea 
na ngazi za juu. Ni mtazamo un-
aoenda mbali, hata kwa wale wal-
ioko mitaani kwa sababu moja na 
nyingine ‘wanaelea.’ 

Aidha, Veta imekuwa ikitengen-
eza wataalamu mbalimbali na kuna 
wakati inawatoa walio bora zaidi 
kuliko hata walioika vyuo vya juu 
zaidi katika stadi hizo. 

Kwa mabinti, wamekuwa wakip-
ewa ujuzi katika stadi kama utumi-
aji vyerehani, mitindo, udereva, up-
ishi na umeme, vyote vikiwasaidia 
kupunguza wimbi la wasichana 
kutojihusisha na uuzaji miili yao, 
kama namna ya kujikimu kimaisha.

 
MBUNGE MSALALA
Ezekiel Maige, ni Mbunge wa Jim-

bo la Msalala, anasema kuwa, vyuo 
vya ufundi vimekuwa vikichangia 
kwa kiwango kikubwa kupunguza 
wimbi la vijana mitaani wasiokuwa 
na ajira kwa kujiajiri kutokana na 
fani waliyoipata kwenye vyuo hivyo.

Pia, anasema vimepunguza wim-
bi la vijana kutojihusisha na uhalifu, 
vijana wengi wanaomaliza elimu, 
mbali na wachache wanaoingia ka-
tika uhalifu,  bado vijana wanajihu-
sisha ama kwenye ufugaji au kilimo 

tafuta madereva wa kuwaendesha. 
Hii ni kuogopa kuingia kwenye 
gharama, ni vyema tukaanzisha 
fani za ufugaji samaki, nguruwe, 
ng’ombe wa maziwa na kilimo cha 
kisasa ili wajikite huko,” anasema 
Maige.

 
MIKOPO/UJASIRIMALI
Anasema, wasimamizi wa vyuo 

vya ufundi wanatakiwa kuanzisha 
vikundi vya ujasiriamali kwa wana-
vyuo na kuwapatia mikopo itayowa-
pa mitaji, pindi vijana wanapohit-
imu masomo, lengo ni kujiajiri.

Maige anasema, sehemu kubwa 
ya wanavyuo wameshindwa kuji-
ajiri, kutokana na ukosefu wa mitaji 
na badala yake wanahamisha mai-
sha ‘vijiweni’ na kuranda mitaani, 
wakianza kuwa wanachama wa vi-
kundi visivyofaa.

“Tuna vijana wengi mitaani wam-
emaliza vyuo vya ufundi, lakini 
wameshindwa kujiajiri kwa kukosa 
mitaji. Ili waweze kujiajiri kulingana 
na fani zao, tunatakiwa kuanzisha vi-
kundi vya ujasirimali, ambavyo vita-
kopeshwa na halmashauri na chuo 
kitakuwa mdhamini wao,” anasema 
Maige.

”Halmashauri zimekuwa zikitoa 
mikopo yenye riba nafuu kwa vikun-
di vya wajasirimali na kinamama, 
vijana na watu wenye ulemavu na 
wengi wanaopewa mikopo hiyo, ha-
wana elimu ya kile wanachoendea 
kukifanya, kama ambavyo wange-
patiwa wanavyuo vya ufundi,” 
anaongeza.

 
MKUU UFUNDI MWAKATA
Padre Jose Eriyanicka, ni mwan-

zilishi wa Chuo cha Ufundi Mwaka-
ta (S.F.S VTC) kilichopo katika Kata 
ya Mwakata, ndani ya Halmashauri 
ya Msalala, anasema mbali na kutoa 
ujuzi wa fani za kifundi, pia wanatoa 
ajira kwa vijana wanaofanya vizuri 
masomoni, wanaokuwa walimu.

Anasema katika kukabili changa-
moto ya ajira zao, wanatarajia kuan-
zisha fani za ufugaji na kilimo, sam-
bamba na vikundi vya ujasirimali 
vinavyoendana na fani zao, waweze 
kujiajiri  wanapohitimu.

Padre Jose anasema hadi sasa 
wamekwama kuanzisha fani za ufu-
gaji samaki na ng’ombe wa maziwa, 
nguruwe na kilimo kwa sababu ha-
wana vyanzo bora na maji ya uhaki-
ka, kwani maji wanayoyatumia, 
wanayatoa umbali wa kilomita 10, 
yakisombwa na magari.

Anafafanua kwamba, mradi wa 
maji kutoka Ziwa Victoria, umepita 
nyuma ya chuo hicho ukielekea Kata 
ya Isaka na endapo watauganishiwa 
maji hayo, itakuwa rahisi kuanzisha 
fani hizo tajwa, wanavyuo kujifunza 
kwa vitendo na nadharia.

Mratibu Mafunzo wa chuo hicho, 
Charles Maganga, anasema, zaidi 
ya wanavyuo 177 wamehitimu fani 
mbalimbali na wengine tisa walisiti-
sha masomo kutokana na ukosefu 
wa ada, utovu wa nidhamu.

UCHUMI

kisicho na tija.
Anasema, wamekuwa wakitu-

mia nguvu kubwa katika kuandaa 
mashamba, lakini wanaishia katika 
mavuno kidogo na wapo wanaoka-
ta tamaa, ilhali endapo wangepata 
elimu ya kilimo wangepata hatua 
kubwa ya mafanikio, hata kuwa 
wakulima wakubwa.

“Vyuo vyetu vya ufundi kwa 
kiwango kikubwa vimepunguza 
changamoto ya ukosefu wa ajira 
kwa vijana wetu. Wanahitimu elimu 
ya msingi na sekondari na kukosa 
alama za kuendelea na masomo na 
wanaanza kuranda mitaani, kusub-
iri kulelewa na wazazi wakijiingiza 
kwenye vitendo vibaya,” anasema 
Maige.

• Nafasi ya mabinti; Veta Mwakata nao… 

UFUGAJI SAMAKI
Maige anawataka wasimamizi wa 

vyuo vya ufundi kuanzisha mafun-
zo ya ufugaji wa samaki, nguruwe, 
ng’ombe wa maziwa na kilimo, ili 
wanavyuo hao waweze kujikita ka-
tika mazingira ya kilimo chenye tija 
na ufugaji wa kisasa.

Anasema, kuna vijana wana-
osomea fani za umeme au udereva 
wa magari na wamekuwa wakikosa 
nafasi za kuonyesha ujuzi wao nda-
ni ya jamii, shida kuu ni kukosa sifa 
za kupata ajira, kulingana na alama 
alizozipata kwenye mitihani yake ya 
mwisho.

“Kila mtu anaenunua gari, anafa-
hamu kuendesha vizuri tofauti na 
kipindi cha nyuma, walikuwa waki-
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WAKULIMA wa viazi mkoani 
Mbeya wanapoteza zaidi ya 
asilimia 40 ya mazao yao kuto-
kana na matumizi ya teknolo-
jia duni kwenye uvunaji na 
kutokuwa na elimu ya kuka-
biliana na mabadiliko ya hali 
ya hewa.

Hayo yalisemwa juzi na Kati-
bu Tawala Msaidizi Uchumi na 
Uzalishaji, Said Madito, wakati 
wa kikao cha wadau wa viazi 
mviringo mkoani wakiwamo 
wakulima, watafiti na wataala-
mu kutoka Shirika la Maende-
leo la Uholanzi (SNV).

Alisema wakulima wengi 
mkoani humo wanatumia ngu-
vu na rasilimali nyingi wakati 

wa kuzalisha, lakini wanaam-
bulia mavuno kiduchu. Alise-
ma mazao yao mengi yanabaki 
kwenye ardhi wakati wa ma-
vuno, hivyo kuingia hasara na 
baadhi yao kukata tamaa ya 
kuendelea na kilimo hicho.

Madito alisema baadhi ya 
wakulima hupoteza mazao 
yao kutokana na kutozinga-
tia muda sahihi wa kuvuna, 
akifafanua zaidi kuwa wengi 
huchelewa kuvuna, hivyo ku-
sababisha mizizi inayoshikilia 
viazi kuoza.

“Baadhi wanatumia ma-
jembe ya mkono wakati wa 
kuvuna, hali ambayo husababi-
sha waache viazi vingi kwenye 
udongo, lakini pia matumizi 
ya jembe la mkono husababi-
sha majeraha kwenye viazi na 

hivyo kutokuwa na soko,” alise-
ma. Aliongeza kuwa viazi vili-
vyokatwa havikai muda mrefu 
sokoni kwa maelezo kuwa 
huwa vinaoza mapema, hivyo 
akawataka wakulima kuwa ma-
kini wakati wa kuvuna.

Baadhi ya wakulima wa zao 
hilo waliohudhuria kikao hi-
cho, walikiri mavuno yao kush-
uka kutokana na mabadiliko ya 
hali ya hewa na matumizi ya 
teknolojia duni katika uvunaji.

Mmoja wa wakulima hao, 
Ibrahim Lyamos, alisema awali 
alikuwa anapata magunia 40 
mpaka 50 kwa ekari moja, la-
kini sasa anapata wastani wa 
magunia 30 kwa ekari. “Tu-
naomba serikali na wataalamu 
mbalimbali waendelee ku-
tupatia elimu bora ya kilimo 

ili angalau tuondoke kwenye 
kiwango hicho cha mavuno, 
sisi tunalima kilimo duni mno,” 
alisema.

Shirika la SNV limeanzisha 
mradi maalum wa miaka mita-
no wa kuwakwamua wakulima 
kutoka kwenye mavuno duni.

Ofisa Kilimo wa SNV, God-
frey Kahabuka, alisema mradi 
huo unalenga kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi kwa 
kushirikiana na wadau wen-
gine ili wakulima waongeze 
uzalishaji. Alisema wana-
shirikiana na wazalishaji wa 
mbegu ili wazalishe mbegu 
ambazo zinakabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa pamoja 
na wasambazaji wa pembejeo 
zingine zikiwamo mbolea na 
dawa za wadudu.

Teknolojia duni yaponza wakulima 

NEC yavipa neno 
vyama vya siasa 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
imevitaka vyama vya siasa nchini 
kuzitumia kamati za maadili na mam-
laka zingine za usimamizi wa uchaguzi 
ili kutatua matatizo yanayojitokeza 
katika uchaguzi badala ya kukimbilia 
kwenye vyombo vya habari.

Imesema utaratibu wa baadhi ya 
vyama kukimbilia kwenye vyombo 
vya habari kulalamika kunapotokea 
dosari katika uchaguzi, hauna mashiko 
kwa kuwa havina mamlaka za kisheria 
kushughulikia matatizo hayo.

Akizungumza wakati wa mkutano 
wa wadau wa uchaguzi mkoani Mbeya 
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa tume 
hiyo, Dk. Wilson Mahera, alisema 
baadhi ya viongozi wa vyama vya 
siasa wamekuwa wakikiuka taratibu 
kwa kukimbilia kwenye vyombo vya 
habari.

Alisema mtu yeyote ambaye hari-
dhishwi na mwenendo wa uchaguzi 
anatakiwa akate rufani kwenye kamati 
ya maadili na kama bado ataona kuwa 
hakutendewa haki ni vema akakata 
rufani kwenye kamati za rufani 
ambazo zinakuwa na uwakilishi wa 
wadau wote. Alisema tatizo la wana-
siasa kutoa malalamiko yao kwenye 
mamlaka ambazo hazihusiki, lime-
bainika zaidi kwenye uchaguzi mdogo, 
akieleza kuwa wengi walikimbilia 
kwenye vyombo vya habari kueleza 
dosari zilizojitokeza.

“Baadhi ya wanasiasa wameonekana 
kutoziamini hizi kamati za maadili 
ambazo zimewekwa kwa mujibu wa 
sheria, sasa wanakimbilia vyombo vya 
habari na baadhi ya vyombo hivyo 
badala ya kuleta amani, vinacho-
chea kutoweka kwa amani,” alisema. 
Alivitaka vyombo vya habari kuacha 
kufanya kazi visiyoruhusiwa kisheria 
na badala yake, viwashauri wahusika 
kwenda kwenye kamati za maadili.

Baadhi ya viongozi wa vyama vya 
siasa waliohudhuria mkutano huo, 
waliiomba tume hiyo kutenda haki 
kwa vyama vyote wakati wa uchaguzi 
badala ya kukipendelea chama tawala. 
Mwenyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema) Wilaya 
ya Mbeya Mjini, John Mwambigija, 
alidai katika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa uliofanyika Novemba 24, vyama 
vya upinzani havikutendewa haki. 
Alisema vyama hivyo vilitengwa ka-
tika uchaguzi huo na baadhi ya watu 
ambao wamepewa mamlaka kwa lengo 
la kukisaidia chama tawala kupita bila 
kupingwa.

“Baadhi ya watu ambao walitakiwa 
watusaidie ndiyo hao walikuwa wa-
natukimbia, tulikuwa tukienda kwenye 
ofisi za watendaji wa mitaa tunakuta 
wamefunga ofisi, sasa na hao ndiyo 
waliopewa mamlaka ya kusimamia 
zoezi hili,” alisema.

Akifungua Mkutano huo, Mwenyekiti 
wa NEC, Jaji mstaafu Semistocles 
Kaijage, alisema kabla ya kuanza kwa 
uboreshaji wa daftari la kudumu la 
wapigakura, tume imefanya tathmini 
na kujiridhisha kuwa mashine za 
kielektroniki za kusajili wapigakura 
(BVR) zina uwezo mkubwa.

Alisema mashine hizo zina uwezo 
wa kuwawezesha wapigakura kupata 
kadi zao kwa wakati na kwa usahihi 
endapo watakuwa wametoa taarifa 
sahihi.

Mbunge wa Jimbo la Lupa, mkoani Mbeya, Victor Mwambalaswa (wa pili kushoto), ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ushauri ya mkoa huo, akizungumza kwenye kikao cha kamati hiyo, kilichofanyika, jijini humo juzi. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila. PICHA: NEBART MSOKWA

RC aagiza taasisi za serikali kukatiwa maji 
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, 
ameuagiza uon-

gozi wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira (Mbeya-
WSSA) kuzikatia huduma ya 
maji taasisi zote za zerikali zi-
nazodaiwa madeni ya ankara.

Alitoa agizo hilo juzi kwenye 
Kikao cha Kamati ya Ushauri ya 
Mkoa (RCC) kilichofanyika mji-
ni Mbeya na kuagiza ukataji wa 
huduma hiyo ufanyike Desem-
ba 15, mwaka huu. Baadhi ya 
taasisi zilizo hatarini kukumb-
wa na kadhia hiyo ni Jeshi la 
Magereza, Jeshi la Polisi, Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
na Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
ambayo baadhi ya taasisi zake, 
zikiwamo shule, zitaathirika.

Chalamila alisema atamshta-
ki Mkurugenzi Mtendaji wa 
mamlaka hiyo kwenye mamla-
ka za juu endapo hatatekeleza 
agizo hilo ili atumbuliwe kwa 
kuwa, baadhi ya maeneo wa-
nanchi wanalalamika kukosa 
huduma hiyo kutokana na mi-
undombinu kuchakaa.

Alisema taasisi hizo zingeli-
pa madeni yake yanayofikia 
Sh. bilioni nne, huduma ya 
maji ingeboreshwa zaidi ndani 
ya mkoa huo na kusisitiza hata-
nii anapoagiza kukata huduma 
hiyo.

“Kesho ( jana) niandikie ba-
rua uniainishie madeni ya kila 
taasisi, lakini pia ziandikie ba-
rua kuzitaarifu kuwa Desemba 
15 zitakatiwa huduma na mimi 
nitaziandikia kutahadharisha, 
kama ni waziri anatakiwa kuli-
pa, alipe na kama ni Kamishna 
wa Magereza alipe,” aliagiza.

Alisema ukataji wa hu-
duma hiyo pia ufanyike dhidi 
ya wananchi wanaodaiwa 
na ikiwezekana vyombo vya 
dola vitumike kuwalazimisha 
kulipa ili mamlaka ijiendeshe 
na kutoa huduma bora kwa 
wananchi.

Awali, akitoa taarifa ya hali ya 
upatikanaji wa majisafi mkoani 
Mbeya, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mbeya-WSSA, Ndele Men-
go, alisema taasisi hizo zinadai-
wa madeni makubwa na zime-
kuwa nzito kulipa. Alizitaja 
taasisi hizo kuwa ni pamoja na 
vituo vya afya, taasisi za elimu 
na Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya ambazo zinadaiwa zaidi 
ya Sh. milioni 100.

Taasisi zingine alizozitaja ni 
vyombo vya dola ambavyo ni 
JWTZ linalodaiwa Sh. milioni 
43.9, Jeshi la Polisi na vitengo 
vyake Sh. milioni 657.9 na Jeshi 

la Magereza, lenye deni kubwa 
zaidi la Sh. milioni 631.9 huku 
chuo chake (Chuo cha Ma-
gereza) kikidaiwa Sh. milioni 
225.8. “Madeni haya yanatu-
sumbua kwa muda mrefu, hizi 
taasisi zimekuwa nzito sana 
kulipia ankara, sasa tunaomba 
serikali itusaidie, baadhi ya 
maeneo huwa tunatakiwa ku-
fanyia maboresho miundom-
binu, lakini tunashindwa kwa 
sababu pesa hazipo,” alisema.

Aliongeza kuwa upatikanaji 
wa majisafi jijini Mbeya ume-
fika asilimia 89.9 na kwamba 
bado wanaona kuna upungufu 
ambao utazibwa na miradi in-
ayoendelea kutekelezwa ndani 
ya mkoa, ukiwamo wa Mbalizi.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kulipia huduma hiyo ili 
kuiwezesha mamlaka hiyo ku-
jiendesha na kuboresha miun-
dombinu ambayo imechakaa.
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, KONDOA 

SHIRIKISHO la Vyama vya 
Watu Wenye Ulemavu (Shivya-
wata) Mkoa wa Dodoma, limei-
omba serikali kuhakikisha 
maeneo yanayotoa huduma 
muhimu za kijamii yana miun-
dombinu raiki kwa watu we-
nye ulemavu.

  Katibu wa Shirikisho 
hilo Mkoa wa Dodoma, Jus-
tus Ng’wantalima, alisema 
hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari jana 

kuhusu maadhimisho ya Siku 
ya Watu Wenye Ulemavu ya-
takayofanyika Desemba 3, 
mwaka huu. Alitaja maeneo 
hayo kuwa ni pamoja na ma-
hakamani, hospitalini na mae-
neo mengine ambayo hayana 
miundombinu raiki na wataal-
amu wa lugha. 

“Hata mikutano tunakosa 
wataalamu wa kutusaidia ki-
siasa hivyo tunakosa haki ya 
msingi ya kusikia  na kuelewa 
yanayosemwa kwenye miku-
sanyiko,” alisema. 

Kuhusu maadhimisho hayo, 
katibu huyo alisema yata-
fanyikia halmashauri ya mji 
wa Kondoa ambako kutakuwa 
shughuli na mbalimbali za ki-
jamii kama vile kufanya usai 
Hospitali ya Wilaya ya Kondoa, 
kutembelea wodi ya kinamama 
na watoto pamoja na shule ya 
msingi Iboni inatoa elimu ju-
muishi ili kutoa msaada.

Aidha, alisema kutakuwa na 
kongamano la kujadili changa-
moto mbalimbali wanazoka-
biliana nazo watu wenye ul-

emavu katika kupata haki zao 
za msingi.   Mmoja wa wakazi 
wa Dodoma, Juliana Mathayo, 
alisema bado kuna tabia ya ku-
icha watoto wenye ulemavu 
badala ya kuwapeleka shule 
na kwamba kupitia maadhim-
isho hayo viongozi wa serikali 
watatoa elimu ya kutosha.

Mathayo alisema wananchi 
watapata elimu ya umuhimu 
wa mtoto mwenye ulemavu na 
kutambua kuwa wanatakiwa 
kupata haki sawa na watoto 
wengine.

Wenye ulemavu walia na miundombinu

Na Faustine Feliciane, 
DODOMA

S
ERIKALI imeandaa 
utaratibu wa kuwasajili 
wakulima wote nchini 
na kutambua kilimo 

wanachokifanya.
Waziri wa Kilimo, Japhet 

Hasunga, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
kongamono la kilimohai, kwa 
kuwa utaratibu huo utasaidia 
kujua idadi yao nchini.

 “Wapo wanaojiita wakulima 
lakini hakuna kilimo wana-
chokifanya,       tunataka kuwa 
na kanzi data ya wakulima 
nchini          na tujue kilimo wa-
nachokifanya,” alisema Hasun-
ga.

 Alisema serikali inatambua 
jitihada za wakulima hasa wale 
wanaolima kilimohai, amba-
cho mazao yake yanahitajika 
zaidi kwa ajili ya kuokoa afya 
za watu.

  “Kwa sasa serikali inaweka 

fedha nyingi kwenye afya kuto-
kana na kuwapo na magonjwa 
mengi ambayo yanayotokana 
na ulaji wa vyakula vinavyozal-
ishwa kwa kemikali za viwan-
dani,” alisema.

  Waziri huyo alisema kama 
watu watalima kilimohai kwa 
njia ya asili wataepusha jamii 
na magonjwa na kuipunguzia 
mzigo serikali.

 Alisema serikali itakuwa ka-
ribu na wakulima wa kilimohai 
kuhakikisha kilimo hicho ki-

naendelezwa kwa manufaa ya 
wananchi.

  Hasunga alisema serikali 
itaanzisha kitengo maalum cha 
kilimohai kwenye wizara hiyo 
na kuweka kurugenzi itakay-
ofanya kazi na kufuatilia kwa 
karibu kilimo hicho. 

“Serikali inalipongeza Shiri-
ka la Kuendeleza Kilimohai 
Tanzania (TOAM) kwa kuen-
deleza kilimohai kwa kuwa 
karibu na wakulima na kutoa 
mafunzo mbalimbali,” alisema.

Wakulima kusajiliwa 
kwa mfumo maalum

Halmashauri 
zafundwa 
kuhusu mipango 
endelevu
Na Paul Mabeja, DODOMA 

HALMASHAURI zimetakiwa 
kuwa na mipango inayotekeleze-
ka kwenye utoaji wa elimu 
kuhusu mabadiliko ya tabianchi, 
ili kuwafikia wakulima katika 
maeneo yao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, George Simbachawene, 
alisema hayo jijini hapa juzi 
wakati akifungua mkutano wa 
wadau wa kilimo kuhusu athari 
za mabadiliko ya tabianchi.

Mkutano huo ulioandaliwa na 
Jukwaa Lisilo la Kiserikali la Wa-
dau wa Kilimo (ANSAF), pia uli-
jadili fursa zilizopo katika sekta 
ya kilimo na utayari wa nchi ka-
tika kukabiliana na changamoto 
mbalimbali.

Waziri huyo alisema upo 
umuhimu wa kuwajengea uwezo 
maofisa ugani kutekeleza jukumu 
hilo muhimu pamoja na kubore-
sha mawasiliano na Mamlaka ya 
Hali ya Hewa (TMA), ili wananchi 
wapate taarifa na kulima mazao 
kulingana na hali ya hewa kwa 
wakati husika.

 Simbachawene alisema ma-
badiliko ya tabianchi ni tishio 
duniani, ikiwamo Tanzania 
ambayo athari zimeonekana 
kwenye mabadiliko ya msimu na 
mtawanyiko wa mvua, ukame na 
mafuriko ya mara kwa mara.

Nyingine ni ongezeko la 
wadudu waharibifu na magonjwa 
yasiyosikia dawa ya mimea na 
wanyama, ambavyo vimesaba-
bisha wakulima wengi kutopata 
mavuno ya kutosha na yaliyota-
rajiwa.

“Pia wanawake na vijana 
wameonekana kuathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi kutokana 
na ukosefu wa nyenzo za kisasa 
za kilimo, elimu, kipato kidogo 
na kushindwa kumiliki ardhi 
ingawa ndio wenye kufanya kazi 
kubwa ya uzalishaji,” alisema na 
kuongeza.

“Tunaona uharibifu wa vyanzo 
vya maji husababisha mama zetu 
na mabinti zetu kutembea umbali 
mrefu kusaka maji, hii inaweka 
usalama wao katika mazingira 
hatarishi na kaya zinapokosa 
chakula cha kutosha kutokana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi, wanawake na watoto ndio 
waathirika wakuu,” alisema.

Aidha, aliwataka wadau wa 
maendeleo kuhakikisha mbinu zi-
nazotumika katika kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
zinakuwa shirikishi na zinazinga-
tia ushiriki thabiti wa wanawake 
na vijana. 

 “Kuwepo na mikakati kabambe 
ya kulikwamua kundi hili na 
changamoto hii kama vile uchim-
baji wa visima katika maeneo 
ambayo kwa kiasi kikubwa vy-
anzo vya maji vimekauka kuto-
kana na mabadiliko ya tabianchi,” 
alisema.

 Alitoa wito kwa wadau wen-
gine kushauriana namna bora 
ya kusaidia jamii kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi, ili mira-
di ya kilimo istahimili mabadiliko 
hayo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kushoto), akijadiliana jambo na wageni 
waliohudhuria uzinduzi wa siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia mkoani Dodoma juzi. Katikati ni Mkurugenzi wa Shirika la 
Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF), Wakili Anna Kulaya. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI ZANZIBAR

Wanawake wataka nafasi 
Baraza la Maulamaa

Zanzibar 
yajivunia
ugatuzi 
madaraka   
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema kuwapo 
kwa mfumo wa ugatuzi 
kumesaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuimarisha huduma 
za maendeleo vijijiji iki-
wamo ujenzi wa barabara 
za ndani.

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawaka za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Shama-
ta Shaame Khamis, wakati 
akijibu swali la Mwakilishi 
wa Viti Maalumu Pemba,  
Bihindi Khamis Hamad, ali-
yetaka kujua barabara ngapi 
zimejengwa tangu kuanza 
kwa ugatuzi.

Shamata alisema barabara 
tisa zimejengwa ikiwamo ya 
kiwango cha lami kwenda 
vijijini, hivyo kusaidia kwa 
kiasi kikubwa kuimarika 
kwa shughuli za maendeleo 
ikiwamo sekta ya kilimo.

Alisema kwa upande wa 
Pemba, Wilaya ya Chake 
Chake, barabara ya Msingini 
na ile inayokwenda katika 
Ofisi ya Tume ya Uchaguzi 
(ZEC) imefanyiwa ukarabati 
mkubwa.

Pia alizitaja barabara za 
Unguja ikiwamo ya Kikwa-
juni hadi Fuoni Mambosasa 
kuwa ni sehemu ya bara-
bara ambazo zimefanyiwa 
matengenezo na halmashau-
ri ya tawala za mikoa.

Alisema hayo ni sehemu 
ya matunda ya kuwepo kwa 
mfumo wa ugatuzi ambao 
lengo lake ni kufikisha 
huduma muhimu za kijamii 
kwenda kwa wananchi moja 
kwa moja.

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ilitangaza mpango 
wa ugatuzi katika bajeti ya 
Serikali ya mwaka wa fedha 
2017/18 na tayari sekta tatu 
zimegatuliwa.

Taasisi zilizogatuliwa ni 
elimu ya maandalizi na 
msingi, sekta ya afya ya 
msingi pamoja na idara ya 
kilimo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Khamis Juma Mwalimu, amesema 
Oisi ya Mufti itaangalia utaratibu 
wa kutayarisha hotuba za Ijumaa 
na kusomwa katika misikiti yote 
tofauti na sasa kila msikiti unaku-
wa na utaratibu wake.

Mwalimu alisema hayo jana 
wakati akijibu  swali la Mwakilishi 

wa Chake Chake Suleiman Sarha-
ni, aliyetaka kujua kwa nini hadi 
sasa hakuna utaratibu wa Oisi ya 
Mufti kutayarisha hotuba za Iju-
maa na kusomwa na maimamu 
katika misikiti yote.

Alikiri na kusema ni kweli 
kwamba hadi sasa hakuna utara-
tibu wa aina hiyo wa Oisi ya Mufti 
kutayarisha hotuba moja itakay-
osomwa katika misikiti yote.

Alisema ni vizuri kuwapo kwa 
utaratibu huo ambao hotuba za 
Ijumaa hutayarishwa na kubeba 
ujumbe unaoendana na hali halisi 
ya nchi. 

Mwalimu alisema baadhi ya 
misikiti, maimamu wake huta-
yarisha hotuba ambazo zingine 
imebainika kuhatarisha amani 
ikiwamo kauli za chuki dhidi ya 
viongozi wakuu wa nchi.

‘’Suala hilo tutalitafakari na ku-
lifanyia kazi.

 Ni muhimu kuwapo kwa ho-
tuba za sala ya Ijumaa ambazo 
zinatayarishwa na Oisi ya Mufti 
ili zitoe ujumbe unaokwenda 
sambamba na hali halisi ya nchi,” 
alisema.

Waziri alisema sheria ya mufti 
inatoa nafasi ya kushughulikia 
masuala yote yanayohusu mambo 

ya misikiti ikiwamo matayarisho 
ya hotuba za sala ya ibada ya Iju-
maa. 

Sala ya Ijumaa miongoni mwa 
masharti yake ni kusaliwa katika 
siku ya     Ijumaa si chini ya watu 
40 wenye akili timamu na hu-
somwa      hotuba     mbili zenye 
muktadha wa   mambo mbalim-
bali yanayoikabili jamii na kutowa 
ujumbe wake.

Utaratibu hotuba Ijumaa misikiti yote kuandaliwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Zanzibar, Said Hassan (kushoto), akijadiliana jambo na Mwakilishi wa Jimbo la Magomeni, Rashid 
Shamsi, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, huko Chukwani, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN  

Na Rahma Suleiman,         

ZANZIBAR

W
AJUMBE wa 
Baraza la Wawak-
ilishi wametaka 
muundo wa 

Baraza la Maulamaa kuzingatia 
usawa wa kijinsia ili kutekeleza 
majukumu yake vizuri kwa kuzi-
patia ufumbuzi changamoto za 
wanawake.

Naibu Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Mgeni Hassan 
Juma, alisema jana wakati ak-
ichangia muswada huo na ku-
taka muundo mpya, kuingiza 
wajumbe wanawake.

Alisema hivi sasa jamii ya 
wananchi wa Zanzibar wanaka-
biliwa na changamoto kubwa 
ya kuporomoka kwa maadili 
pamoja na udhalilishaji wa ki-
jinsia yakiwamo matukio ya 

ubakaji, ulawiti na mimba kwa 
wanawake chini ya umri wa 
miaka 18. “Matukio yote hayo 
yanahitaji mchango mkubwa 
wa wanawake ambao wataingia 
katika Baraza la Maulamaa ili ku-
saidia kupatikana kwa ufumbuzi 
wake,” alisema.

Kauli ya Mgeni imekuja baada 
ya kubainika kwamba hakuna ki-
fungu cha sheria katika muswa-
da wa Oisi ya Mufti unaotaja 
kwamba Baraza la Maulamaa 
lenye jukumu la kutoa ‘fatwaa’ 
kwa upande wa dini ya Kiislamu, 
hakuna wajumbe wanawake. 
Naye Mwakilishi wa Kuteuliwa 
na Rais, ambaye ni Waziri asiye 
na Wizara Maalumu, Said Soud, 
alipinga wanawake kuingizwa 
katika Baraza la Maulamaa na 
kusema ni kwenda kinyume cha 
misingi ya dini ya Kiislamu.

Alisema katika zama za kion-

gozi wa dini ya Kiislamu Mtume 
Muhamad mwanamke haku-
pewa kipaumbele cha kuon-
goza ikiwamo kuwa imamu kwa 
waumini wengine.

‘’Sheria hii ni muhimu kwa 
sababu inakwenda sambamba 
na maelekezo ya dini ya Kiis-
lamu ambalo baraza la maul-
amaa ni daraja kubwa la kutoa 
fatwa katika masuala ya dini ya 
kiislamu’’alisema.

Akijibu hoja za Wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi wali-
ochangia muswada wa mareke-
bisho ya kuanzishwa kwa Oisi 
ya Mufti, Waziri wa Katiba na 
Sheria, Khamis Juma Mwalimu, 
alikitaja kifungu cha 11 A kwam-
ba hakijakataza na kuwanyima 
haki wanawake kuingia katika 
Baraza la Maulamaa.

Alisema si lazima kuwapo kip-
engele ambacho kitataja moja 

kwa moja kuhusu wanawake ku-
ingia katika Baraza la Maulamaa.

Alieleza kuwa Mufti anao uw-
ezo wa kuwaalika wanawake 
katika baraza hilo kwa ajili ya 
kupata ushauri au ufafanuzi wa 
masuala mbalimbali yanayo-
husu wanawake. Aidha, alisema 
kwamba asilimia 95 ya wajumbe 
wa Baraza la Maulamaa wanain-
gia katika baraza kwa mujibu 
wa nyadhifa zao. Wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi walipiti-
sha marekebisho ya Sheria Na. 
9 ya mwaka 2001 ya kuanzishwa 
kwa Oisi ya Mufti Zanzibar.

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Said Hassan Said,  alisema Oisi 
ya Mufti majukumu yake ni 
makubwa ikiwamo kusimamia 
masuala ya Waislamu  ikiwamo 
ndoa,talaka na masuala ya urithi 
na mgawanyo wa mali.

Ijumaa Novemba 29, 2019
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HABARI KITAIFA

Na Friday Simbaya, IRINGA

K
ATIBU Mtendaji wa 
Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU), Prof. 
Charles Kihampa, 

amevitaka vyuo vikuu nchi kuz-
ingatia ubora wa elimu ili kuepu-
sha usumbufu kwa wanafunzi 
kushindwa kumaliza masoma 
kutokana na vyuo hizo kukosa 
vigezo  vya ubora.

Alisema mwaka jana kuna 
baadhi ya vyuo ambavyo vilifuti-
wa usajili na TCU kwa kushind-
wa kukidhi vigezo vya ubora, 
hivyo  kusababisha usumbufu 
kwa wanafunzi kuhangaika kwa 
ajili ya  hatima yao ya baadaye.

Prof.  Kihampa alisema hayo 
katika mahafali ya 11 ya Chuo Ki-
kuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
(MUCE), tawi la Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.

 Alisema  jumla ya wanafunzi 
2,600 mwaka jana waliham-

ishiwa kutoka katika vyuo vikuu 
mbalimbali nchini baada ya 
vyuo hivyo kufutiwa usajili na 
TCU kwa kukosa sifa.

Alisema kati ya wanafunzi 
2,600 wapo wanafunzi 341 ku-
toka Chuo Kikuu cha Ekonford 
cha Tanga waliohamia MUCE, 
na katika mahafali hayo jumla ya 
wanafunzi 99 walihitimu maso-
mo yao kutunukiwa stashahada 
za uzamili na shahada za awali.

Alisema hakuna mwanafunzi 
ambaye amebaki nyumbani 
baada ya vyuo vyao kufutiwa 
usajili na TCU, kwa sababu za 
kushindwa kukidhi vigezo vya 
ubora.

Alizitaja baadhi ya sababu zi-
lizosababisha vyuo vikuu vingi 
nchini kufutiwa usajili ni changa-
moto ya rasilimali fedha am-
bapo imesababisha vishindwe 
kuwalipa wahadhiri.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam UDSM, Rais mstaa-

fu, Jakaya Kikwete, alitunuku 
stashahada ya uzamili na sha-
hada kwa wanafunzi 1,275.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa ma-
hafali hayo,  wanafunzi wao 
walipongeza serikali kwa kusi-
mamia ubora wa elimu ya juu 
nchini.

Aliyekuwa Rais wa serikali ya 
wanafunzi ya Chuo Kikuu cha 
Ekenford Tanga, Micheal Mbezi, 
aliipongeza serikali kwa kusima-
mia viwango vya elimu inayo-
tolewa kwenye taasisi za elimu 
ya juu nchini.

Alisema kuwa baadaye ya 
chuo chao cha Ekenford ku-
futiwa usajili serikali iliwapeleka 
wanafunzi 341 MUCE na kue-
ndelea masomo katika hatua 
mbalimbali, ambapo asilimia 
99 ya wanafunzi hao wamemal-
iza masomo yao na kutunikiwa 
stashahada ya uzamili na sha-
hada.

Gladness Mshana, ambaye 
aliyehamia MUCE kutoka Eken-
ford, alisema wana kila sababu 
ya kuipongeza serikali kwa usi-
mamizi wa karibu kwenye mas-
uala ya elimu hasa katika kipindi 
hiki ambacho kumekuwa na 
utitiri wa taasisi za elimu ya juu 
nchini.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
MUCE,  Prof. Esther Dungumaro, 
alisema  katika mwaka wa mas-
omo 2018/2019 chuo kilipokea 
wanafunzi 341 kutoka Chuo 
Kikuu cha Ekenford cha Tanga 
baada ya chuo hicho kufutiwa 
usajili na TCU.

Alisema kati ya wanafunzi 
341 waliohamia, wanafunzi 139 
walifaulu na kuingia mwaka wa 
tatu kwa mwaka wa masomo 
2018/2019. Alieleza kwa wa-
nafunzi 202 walipaswa kusoma 
masomo ya mwaka wa pili ili 
kukidhi viwango vya ubora vya 
mitaala ya chuo cha MUCE.

TCU yasisitiza vyuo ubora wa elimu Waziri: Vijana 
wafunzwe 
maadili,
mila na 
desturi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Juliana 
Shonza, ametoa wito kwa wadau 
mbalimbali katika jamii kujitokeza 
kuandaa matamasha ya kufundi-
sha vijana kuhusu maadili, mila na 
desturi nzuri.

 Shonza ametoa wito huo jana, 
wilayani Mbulu alipokuwa akifunga 
Tamasha la Nne la Utamaduni na 
Michezo la Jamii ya Wairaiq lilo-
lenga kutoapiga vita mila potofu 
na kutoa hamasa kuwafundisha 
vijana wa jamii hiyo maadili, mila 
na desturi za jamii hiyo ili waweze 
kuzitunza na kuzienzi.

Naibu Waziri huyo aliwataka 
vijana wa jamii hiyo kuhakikisha 
wanazingatia malengo ya tamasha 
hilo ikiwamo  kuzingatia suala la 
uwajibikaji na kuchapa kazi pamoja 
na kuacha masuala ya ulevi.

“Kila jamii katika taifa letu ikiji-
panga kufanya tamasha kama hili 
la utamaduni kwa vijana hakika 
tutajenga taifa bora lenye nid-
hamu, uwajibikaji na wachapakazi 
na hii itasaidia sana kupunguza 
wahalifu katika jamii yetu,” alisema 
Shonza.

Pia Naibu Waziri huyo ali-
upongeza kwa uongozi wa Kanisa 
Katoliki Wilaya ya Mbulu kwa 
kuandaa tamasha hilo lenye tija 
kwa vijana ambao ndiyo taifa la 
kesho pamoja na Redio Habari 
Njema inayosimamiwa na kanisa 
hilo kwa kuelimisha umma kuhusu 
masuala mbalimbali ya kijamii 
ikiwamo mila na desturi.

Kwa upande wake, Mhasham 
Askofu wa Jimbo Katoliki Mbulu, 
Mhashamu  Anthony Lagweni Gas-
par, aliiomba  serikali  kuanzishwa 
kituo cha kutunzia kumbukumbu 
za kimila na kuhifadhi zana mbal-
imbali za jadi vikiwamo vifaa vya 
muziki wa asili kama marimba.

“Kuwapo kwa kituo kinachoe-
lezea historia, utamaduni, mila 
na desturi za watu wa jamii ya 
Kiiraiq katika wilaya hii kutasaidia 
kuongeza mapato kupitia watalii na 
kutangaza asili ya jamii hii pamoja 
na umahiri wa watu wake katika 
mchezo wa riadha,’’ alisema Askofu  
Gaspar.

Halikadhalika askofu huyo 
aliendelea kusema kuwa kupitia 
tamasha hili tunapenda kukemea 
fikra za vijana za kuto wajibika na 
badala yake kusubiri kurithishwa 
mali za wazazi tunataka vijana 
waache uvivu na zaidi wajitume 
kutafuta mali zao wenyewe badala 
ya kutegemea mali za wazazi.

Naye Mbunge wa Mbulu Vijijini, 
Flatei Massay, alishukuru uongozi 
wa Wizara ya Habari Utamaduni 
Sanaa na Michezo kwa juhudi 
kubwa wanayofanya ya kusimamia 
masuala ya michezo na utamaduni 
kwa sasa.

                

Vijana wakishusha mkaa kutoka kwenye lori ili kujipatia kipato cha siku nje ya soko la Mabibo, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. 
PICHA: MIRAJI MSALA

Na Anthony Gervas, MAGU

UKUSANYAJI  wa mapato ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Magu mkoani Mwanza, ume-
shuka kutoka asilimia 90 hadi 
asilimia 70 kwa mwaka huu.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Elisha Hilal, alisema hayo 
juzi katika kikao cha Baraza la 
Madiwani wakati wa kuwasilisha 
taarifa za mapato na matumizi 
za robo ya pili 2019.

“Haiwezekani mapato yetu 
ya Halmashauri ya Wilaya 
yakashuke kwa kiasi hicho ku-
toka asilimia 90 hadi   asilimia 
70, halmashauri sasa tuna hali 

mbaya sana, yawezekana wa-
tendaji wanapuliza fedha hizo, 
nataka waliosababisha kushuka 
wakae pembeni,” alisema Hilal.

Hilal aliwataka watendaji, 
wakuu wa idara na maoisa tara-
fa kushirikiana katika kusima-
mia ukusanyaji wa mapato hayo 
kwenye miradi ya maendeleo 
ya wananchi badala ya kukaa 
maoisini tu.

“Kama mnashindwa kusi-
mamia ukusanyaji wa mapato 
hayo, hasa katika Kata ya Kisesa 
kwenye mradi wa mchanga kwa 
wenye malori, basi nikasimamie 
mimi,” alisema na kuongeza: 
“Mwenyewe niwe nahesabu 

malori yanayosomba mchanga 
huo.”

Alisema haiwezekani kata ya 
Kisesa, kukusanya Sh. milioni 
mbili au tano kwa mwezi, na kui-
taka kamati ya fedha na wakuu 
wa idara kuwajibika kujibu hoja 
ya kushuka kwa mapato hayo 
katika vikao vijavyo vya baraza 
hilo.

Katibu Tawala Msaidizi wa 
Serikali za Mitaa Mkoa wa 
Mwanza, Christina Bigambo, 
aliitaka halmashauri hiyo, 
kutekeleza miradi ya wananchi 
katika asilimia 40 inayotakiwa 
na serikali katika miradi ambayo 
ni viporo vya  nyuma iliyokuwa 

imebaki bila kutekelezwa.
“Pamoja na halmashauri yenu 

kukusanya mapato, lakini mna-
takiwa kuchangia asilimia kumi 
ya kinamama, vijana na we-
nye ulemavu.  Asilimia 40 kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ilibaki nyuma bila 
kutekelezwa na sio kuendelea 
na mipya,” alisema Bigambo.

Bigambo alimtaka Mkuru-
genzi Mtendaji  wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Lutengano 
Mwalwiba, kufuata taratibu 
za utekelezaji wa miradi hiyo 
iliyolengwa katika asilimia hizo, 
vinginevyo atawekwa kitimoto 
tena kama kipindi kilichopita.

Halmashauri yalia kushuka kwa mapato



Waandaanaji DRC wapinga 
mauaji ya maofisa ebola
KINSHASA, DR-Congo

WANAHARAKATI kutoka makundi 
ya kupigania haki za kibinadamu la 
Lucha na Operesheni Filimbi, wame-
andamana katika mji wa Goma katika 
ofisi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa 
(UN), Jamhuri ya kidemokrasia ya 
Congo kupinga mauaji dhidi ya wafan-
yakazi watatu wa matibabu ya ebola.

Waasi hao jana alfajiri walivisham-

Miongoni 
mwa watu 
waliouawa ni 
wafanyakazi 
wa WHO na 
watu wen-
gine wanne 
wamejeruhi-
wa vibaya.

bulia vituo viwili vya matibabu vya 
ebola vinavyoendeshwa na Shirika 
la Afya Duniani (WHO), katika 
uvamizi uliofanyika usiku wa kua-
mkia Alhamisi na kuwaua wahudu-
mu watatu. Taarifa zinaeleza kuwa 
miongoni mwa watu waliouawa ni 
wafanyakazi wa WHO na watu wen-
gine wanne wamejeruhiwa vibaya.

Kwa mujibu wa mashuhuda, waa-
si waliwazidi nguvu polisi kwenye 

vituo hivyo vilivyopo katika mae-
neo ya Mangina na machimbo ya 
Biakato.

Katika maandamano hayo magari 
manne yalichomwa moto pamoja 
na majengo kadhaa yaliteketezwa.

Maofisa wakuu wa shirika hilo 
akiwamo Mkurugenzi Mkuu, Tedros 
Adhanom, Ghebreyesus wamelaani 
shambulio hilo lililosababisha vifo 
na majeruhi. BBC

Wanaharakati wakipinga mauaji ya maofisa wa kukabiliana na ebola katika eneo la Ituri. PICHA: BBC

25

HABARI KIMATAIFA

Ijumaa Novemba 29, 2019

WASHINGTONG DC, 

Marekani

RAIS wa Marekani Donald 
Trump, ameisaini sheria iliyo-
pitishwa na Bunge la nchi hiyo, 
inayounga mkono vuguvugu la 
demokrasia mjini Hong Kong.

Sheria hiyo inaruhusu vikwa-
zo dhidi ya ukiukwaji 
wa haki za binadamu 
na inapiga marufuku 
mauzo ya vifaa vya ku-
zuia ghasia kwa polisi 
ya Hong Kong, 
kama vile gesi ya 
kutoa machozi, 

maji ya kuwasha mwilini, risasi 
ya mpira na vifaa maalum vina-
vyomfanya mlengwa kupoteza 
nguvu mwilini.

Akisaini sheria hiyo, Rais 
Trump alisema ana matumaini 
kuwa wawakilishi wa China na 
wanaharakati mjini Hong Kong 
wanaweza kumaliza tofauti zao 

kwa njia ya mazungumzo.
Naibu Waziri wa Mam-

bo ya Nje wa China, Lee 
Yucheng, ameilaani hat-
ua hiyo, akisema ni uin-

giliaji katika mambo 
ya ndani ya 

nchi yake. DW

Trump atia saini 
muswada kuwa 
sheria

COTONOU, Benin

SERIKALI ya Benin imempa Ba-
lozi wa Umoja wa Ulaya nchini 
humo, Oliver Nette, muda wa 
siku mbili hadi Jumapili Desemba 
Mosi awe ameondoka nchini 
humo.

Msemaji wa serikali ya nchi 
hiyo ya Afrika Magharibi, Alain 
Orounla (pichani chini), alisema 
jana kuwa balozi huyo kutoka 
Ujerumani alikuwa amejihusisha 
katika vitendo vya kuihujumu 
Benin.

Mwanadiplomasia wa ngazi 
ya juu katika nchi hiyo, alisema 
Balozi Nette mara kwa mara 
amekuwa akizihamasisha asasi 
za kiraia kufanya maandamano 
dhidi ya serikali ya nchi hiyo.

Tangu uchaguzi wa bunge wa 
mwezi Aprili, Benin imekumbwa 
na mfululizo wa maandamano, 
huku Rais wa nchi hiyo, Patrice 
Talon, akishutumiwa kuanzisha 
utawala wa kiimla. 

Umoja wa Ulaya ni mfadhili 
mkuu wa Benin kifedha. DW

BAGHDAD, Iraq

WAANDAMANAJI nchini Iraq 
wamevamia jengo la ubalozi 
mdogo wa Iran katika mji wa Na-
jaf ambao ni mtakatifu kwa Wais-
lamu wa madhehebu ya Kishia, 
kulichoma moto na kuliteketeza.

Wakati jengo hilo likivamiwa, 
wafanyakazi walikuwa tayari 
wameondolewa.

Maofisa wa usalama waliin-
gilia kati kuutawanya umati wa 
waandamanaji kwa kutumia gesi 
ya kutoa machozi, na kwa mujibu 
wa watu walioshuhudia, watu 
wawili walipoteza maisha katika 
purukushani hizo.

Tangu mwezi Oktoba, maelfu 
ya Wairaq wanaandamana 
mitaani dhidi ya tabaka la 
wanasiasa wa nchi hiyo ambao 
wanawalaumu kwa kukithiri kwa 
ufisadi na matumizi mabaya ya 
madaraka.

Katikia wiki za hivi karibuni, 
waandamanaji hao wamesikika 
wakiituhumu nchi jirani ya Iran 
kuunga mkono serikali ya Bagh-
dad.  DW

Benin yamtimua 
Balozi wa Umoja 
wa Ulaya

Waandamanaji 
Iraq wachoma 
ubalozi wa Iran

BRAZILIA, Brazil

MAHAKAMA ya rufani nchini Brazil imethibitisha 
hatia ya ubadhirifu dhidi ya rais wa zamani wa 
nchi hiyo, Luiz Inacio da Silva na kuongeza muda 

wa kifungo alichokuwa amehuku-
miwa cha miaka minne hadi miaka 
17 na mwezi mmoja gerezani.

Rais huyo wa zamani anashu-
tumiwa kutoa upendeleo kwa 
kampuni za ujenzi kupata zabuni 
za serikali, ambayo ilimsaidia 
kuikarabati nyumba yake ya kijijini 
alipokuwa madarakani.

Kiongozi huyo anazikanusha shutuma hizo, 
akisema zina malengo ya kisiasa. Lula da Silva ali-
achiwa kutoka gerezani wiki tatu zilizopita, kwa 
sababu bado anayo nafasi ya kukata rufani dhidi 
ya hukumu hiyo. DW

Rais Brazil ahukumiwa 
kwenda jela miaka 17



Sirro awageukia wanaume 
wapinga madawati ya jinsia
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Na Mwandishi Wetu, MARA

BAADHI ya wakazi wa Butiama mkoani 
Mara wameiomba  serikali kuongeza ngu-
vu kupambana na ukatili wa kijinsia kwa 
wanawake na watoto ili kutokomeza tati-
zo hilo ambalo limeonekana kuwa sugu 
mkoani hapo huku baadhi ya wanaume 
wakidai ufunguzi wa madawati hayo uta-
vunja ndoa kwa madai wanawake kuwa 
jeuri.

Walitoa ombi hilo wilayani Butiama 
baada ya Mkuu wa Jeshi la Polisi, (IGP) 
Simon Sirro, kufungua oisi ya dawati la 
jinsia na kwa nyakati tofauti wakazi hao 
kudai licha ya madawati ya jinsia kusaidia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza ukatili, la-
kini pia wanawake wamekuwa wajeuri 
kwa kuwa wanajua wataenda kushtaki.

Akizungumza na wananchi hao IGP 
Sirro, alisema mfumo dume bado una-
sumbua wanaume wa Mkoa wa Mara na 
kwamba jeshi la polisi haliwezi kuvumilia 

mambo yaliyopitwa na wakati hivyo, la-
zima washugulikiwe kwa nguvu zote.

“Salamu zangu kwa wanaume ubabe 
haulipi wakati Rais Magufuli akiniteua 
alikuwa na maana yake huwa nikisema 
jambo sitanii, sasa wewe baba jaribu 
uone,” alisema Sirro.

Alisema mtu hana nafasi ya kuruhusu 
ukatili kwa mwanamke kwa sababu 
alitolewa mahari ya ng’ombe na ndiyo 
maana madawati yameanzishwa nchi 
nzima kulinda haki za wanawake na wa-
toto, kuwataka wanawake wasizidi ku-
sababisha balaa.

“Kinamama lindeni watoto wenu, wa-
zazi wangu wasingenilinda leo nisingeku-
wa IGP, hujui mtoto wako atakuwa nani 
baadaye na nyie kinababa msiwarubuni 
watoto nendeni kwa wakubwa wenu 
wamejaa tele na nyie watoto wa kike msi-
kubali kurubuniwa na vitu vidogo vika-
haribu ndoto yako ukiona kuna viashiria 
vya mtu mzima kukurubuni au kukutaka 

kimapenzi nenda kwenye dawati,” ali-
sisitiza.

Naye Mkurugenzi wa jukwaa la utu 
wa mtoto, Koshuma Mtengeti, amesema 
kutokomeza ukatili wa jinsia kutaleta 
maendeleo kwa kuwa wanawake wata-
jishughulisha kikamilifu kujenga uchumi 
na kuwa uzinduzi wa dawati hilo utatoa 
chachu kukusanya rasilimali na kuweka 
nguvu pamoja kutokomeza ukatili.

“Tunapata faraja sana kuona IGP 
anaongoza mapambano kutokomeza 
ukatili namini tutashinda cha msingi wa-
nanchi tutoe ushahidi pale unapohitajika 
hili ni janga letu sote,” alisema Mtengeti.

Mkurugenzi wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu (Unfpa), Jack-
queline Mahon, alisema lengo ni iikapo 
mwaka 2030 vitendo vya unyanyasaji wa 
kijinsia viwe vimetokomezwa.

Pia ameipongeza Serikali ya Tanzania 
na Jeshi la Polisi kwa jitihada za kuhakiki-
sha vitendo vya ukatili kwa wanawake na 

Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), wakijitolea damu katika zoezi lililoandaliwa na benki 
hiyo, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kusaidia wenye mahitaji kupitia Mpango wa Taifa wa Damu Salama. 
Kulia ni Muuguzi kutoka Damu Salama, Peter Chami. NA MPIGAPICHA WETU

Uhaba 

mkubwa 

madarasa 

Rukwa
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKOA wa Rukwa unakabiliwa na 
upungufu wa vyumba vya madarasa 
2,888 hatua ambayo huenda ikasa-
babisha wanafunzi waliofaulu kuji-
unga na kidato cha kwanza mwakani 
kukosa nafasi. 

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa 
Mkoa wa Rukwa, Joachim Wangabo, 
ameziagiza halmashauri kuhakikisha 
zinakamilisha ujenzi wa miundombi-
nu hiyo ili kusiwapo mtoto atakaye-
kosa nafasi. 

Wangabo alitoa agizo hilo jana 
wakati akifungua kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa (RCC) katika 
mwaka wa fedha 2019/2020 kilicho-
fanyika katika ukumbi wa ofisi ya 
mkuu wa mkoa, mjini hapa. 

Alisema wanafunzi waliofaulu 
darasa la saba  mwaka 2019 ni 
16,069 wakiwamo wavulana  7,953 
na wasichana ni 8,116 wakati nafasi 
zilizopo ni 13,128.

Mkuu huyo wa mkoa alisema 
wanafunzi ambao watakosa nafasi 
katika  Halmashauri ya Wilaya ya 
Kalambo ni 361, Nkasi 1554, Manis-
paa ya Sumbawanga  179 na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sumbawanga 
ni 794.

Kutokana na takwimu hizo, Hal-
mashauri ya Nkasi inaongoza kwa 
kuwa na wanafunzi wengi wataka-
okosa nafasi ikifuatiwa na Hal-
mashauri ya Sumbawanga, Kalambo 
na Manispaa ya Sumbawanga.

Wangabo aliwaagiza wakuu wa 
wilaya kuhakikisha wanafunzi wote 
waliofaulu wanajiunga kidato cha 
kwanza ifikapo Januari, mwakani 
na kuwa hakutakuwa na udahili wa 
pili kwa wanafunzi wa kidato cha 
kwanza.

Katika hatua nyingine, Mbunge wa 
Viti Maalum, Silafi Maufi, alishauri 
kuwapo na kawaida ya kuwapima 
mimba wanafunzi mara kwa mara 
kuliko kusubiri mpaka wahisiwe 
kuwa na ujauzito.

Pia alishauri kuwa wanaume wali-
osababisha mimba hizo wakamatwe 
na kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria 
mara moja.

Mkoa wa Rukwa una wanafunzi 
294 waliokatisha masomo kutokana 
na kupata ujauzito katika kipindi cha 
mwaka huu.

Madiwani mbogo wizi taa barabarani
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MADIWANI wa Manispaa ya Songea 
mkoani Ruvuma, wameelezea kusikit-
ishwa na vitendo vya baadhi ya watu 
kuharibu taa za barabarani ambazo 
zimewekwa hivi karibuni  kwenye bara-
bara zinazoendelea kujengwa kwa kiwan-
go cha lami zenye urefu kilomita 10.3.

Walieleza hayo jana  wakati wa kikao 
cha baraza la madiwani kilichofanyika 
kwenye ukumbi wa mikutano wa hal-
mashauri hiyo.

Diwani wa Ndilimalimbo, Crescen-
sia Kapinga, alisema serikali imejita-
hidi kuweka miundombinu mizuri ya 
barabara za lami na kando ya barabara 
hizo zimewekwa taa ambazo zinatumia 
umeme jua lakini cha kushangaza baadhi 
ya watu wasiofahamika wamekuwa waki-
panda kwenye nguzo na kung`oa taa am-
bazo zilishawekwa.

Alisema kwenye barabara ya kutoka ma-
kutano ya Mahenge kwenda idara ya maji,  
zimeng’olewa taa tatu na maeneo men-
gine haijafahamika ngapi zimeng’olewa, 
hivyo akaiomba serikali kupitia vyombo 
vya ulinzi kuona umuhimu wa kuweka 
mikakati endelevu ya kuhakikisha miun-
dombinu hiyo inalindwa. 

Diwani wa Bombambili, Golden Sanga, 
aliomba Wakala wa Barabara (Tanroads) 
kuona umuhimu wa kuweka taa za bara-
barani kwenye barabara kuu toka shule 
ya Tanga hadi Likuyufusi ili kuweka 
uwiano mzuri kwa kuwa mradi mkubwa 
wa ujenzi wa barabara za lami zenye ure-
fu wa kilomita 10.3 ndio umeweka taa za 
barabrani  ndani ya manispaa. 

Odo Mbunda, Diwani wa Mjimwema, 
alisema kwa muda mrefu kumekuwa 
na wafanyabiashara ambao wanafanya 
biashara zao    katika maeneo ambayo 
hayaruhusiwi wakati halmashauri ya 

manispaa imetenga maeneo. 
Alisema manispaa imejenga masoko 

likiwamo la mjimwema na hakuna hatua 
zozote zinazochukuliwa, hivyo ni vyema 
idara ya mipango miji ikajipanga vizuri 
kuhakikisha maeneo yote ya biasha-
ra    yanapaswa yawekwe na watu wa-
naotaka kufanya biashara wapewe vibali 
badala ya kufanya biashara holela.

Kwa upande wake, Diwani wa Viti Maal-
umu, Happyness Haule, aliuonya uongozi 
wa kituo cha Afya cha Mjimwema kuto-
kana na uhaba wa maji, hivyo kutaka ku-
chukuliwa  hatua za haraka ili kuondoa 
kero hiyo inayowakabili wagonjwa. 

Meya wa Manispaa ya Songea, Alhaji 
Abdul Mshaweji, akijibu hoja za madi-
wani alisema zinafanyiwa kazi na tatizo 
la watu wasiojulikana kuiba taa za bara-
barani ataliwakilisha kwa mkuu wa mkoa 
ili kuona ni namna gani ya kuwabaini wa-
halifu hao. 

Wanafunzi waliofaulu 
darasa la saba  mwa-
ka 2019 ni 16,069 
wakiwamo wavulana  
7,953 na wasichana 
ni 8,116 wakati nafasi 
zilizopo ni 13,128.
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TANGAZO



LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amese-
ma kuwa wachezaji wake wanatakiwa ku-
pambana kila wanapocheza na timu zilizo 
nafasi ya juu kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
England.

“Kama tunahitaji kutwaa ubingwa au 
kufanya vizuri kwenye ligi lazima tukubali 
kupambana na Liverpool, Tottenham Hot-
spurs, Manchester City na timu nyingine zote 
kubwa.

 “Wachezaji wangu wanapaswa kupamba-
na sana kila wanapocheza na hizi timu sita za 
juu,” alisema Lampard.

Chelsea ipo nafasi ya nne ikiwa na pointi 
zake 26 nyuma ya pointi 11 ya Liverpool wali-
opo kileleni.

Timu hiyo ilichapwa mabao 2-1 na Man-
chester City mchezo wa Ligi Kuu England uli-
opigwa kwenye Uwanja wa Etihad.
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LONDON, England

K
IUNGO wa Tot-
tenham, Christian 
Eriksen, anajiandaa 
kuondoka katika klabu 

hiyo itakapofika Januari mwakani 
baada ya kupata dili mbili mpya.

Kwa mujibu wa Corriere Dello Sports 
limeripoti kwamba, Eriksen yupo 
mguu mmoja nje, mwingine ndani ka-
tika klabu hiyo baada ya kushindikana 
kusaini mkataba mpya na anataka ku-
tumia dirisha la uhamisho wa Januari 
kuondoka.

Kiungo huyo amebakiza miezi sita 
kwenye mkataba wake, huku Juventus 
na Real Madrid zinatajwa kumtolea ma-
cho akakipige kwenye vikosi vyao.

Kocha wa Tottenham, Jose Mour-
inho, ameweka wazi kwamba alisha-
zungumza na Eriksen kuhusu hatima 
yake na alisema kwamba kiungo huyo 
ataendelea kusalia katika kikosi hicho 
kwa asilimia 100.

Kiungo huyo amekuwa akihusishwa 
mara kwa mara kuondoka katika klabu 
hiyo lakini amekuwa akiendelea kusalia 
baada ya kushindwa kuhama kwenye 
dirisha lililopita la uhamisho wa majira 
ya kiangazi huko Ulaya.

HABARI MICHEZO

Pochettino 
njia nyeupe 
Bayern
MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich wameone-
kana kuwa kwenye nafasi nzuri ya 
kumtwaa aliyekuwa Kocha wa Tot-
tenham Hotspurs, Mauricio Pochet-
tino.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild, 
mabosi wa Bayern Munich wame-
panga kukutana na Pochettino 
kujadili mpango wa kumpa timu 
japo anaweza kukutana na upinzani 
kutoka kwa Erik ten Hag, ambaye 
anainoa Ajax kwa sasa.

Hata hivyo, kabla ya mabosi hao 
wa Bayern kumuita Pochettino 
mezani kujadili mpango huo, kikao 
cha mabosi kitakaa ili kupata mwa-
faka wa pamoja na kuwajadili mako-
cha ambao, wangependa mmoja wao 
atue Bavarian.

Pochettino, ambaye ametimuliwa 
kazi wiki iliyopita na Mwenyekiti wa 
Spurs, Daniel Levy, kwa sasa ame-
kuwa akiwindwa na vigogo vya soka 
Ulaya ikiwamo Real Madrid, Man-
chester United na Arsenal.

Nafasi yake baada ya kufutwa kazi 
imechukuliwa na kocha wa zamani 
wa Manchester United, Jose Mour-
inho, ambaye alianza vema kibarua 
chake akiipa ushindi wa kwanza 
Spurs ugenini dhidi ya West Ham 
United.

Kwa sasa Bayern iko chini ya 
kocha wa muda, Hans-Dieter Flick, 
ambaye ameshinda mechi tatu mfu-
lulizo huku akikusanya mabao 10 ya 
kufunga bila kuruhusu wavu wake 
kutikiswa, baada ya kufutwa kazi 
kwa Niko Kovac.

Lampard 
awatia ndimu 
wachezaji 

ERIKSEN 

KUONDOKA 

SPURS 

JANUARI



LONDON, England 

KLABU ya Arsenal wamechelew-
esha kumfuta kazi, Unai Emery 
kabla ya msimu kumalizika wakik-
wepa kulipa fidia ya pauni milioni 
4, kwa mujibu wa ESPN FC.

Raia huyo wa Hispania yupo 
kwenye presha kubwa pale kwe-
nye uwanja wa Emirates baada 
ya timu hiyo kufanya vibaya 
na hawajashinda mechi yoyote 
tangu Oktoba 24, huku Oktoba 6 

mwaka huu, ndiyo ilikuwa mara 
ya mwisho kushinda kwenye Ligi 
Kuu England.

Sare dhidi ya Southampton Ju-
mamosi iliyopita ilimweka kwenye 
wakati mgumu zaidi Emery, lakini 
Arsenal wanaogopa kumfukuza 
sababu tu hawataki kulipa fidia 
hiyo ya pauni milioni 4.

Inaelezwa kuwa wanasubiri 
ifike mwisho wa msimu ambapo, 
ataondoka bila ya kuwaingiza 
kwenye gharama yoyote ile.
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Arsenal yahofia 
kumtimua Emery

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich imeanzisha 
tena mazungumzo ya kutaka kumwania 
winga wa Manchester City, Leroy Sane.

Kwa mujibu wa ESPN tayari viongozi 
wa Bayern wamekutana na wakala wa 
staa huyo wa kimataifa wa Ujerumani, 
Giovanni Branchini, kwa ajili ya kujadili 
uhamisho huo.

Kwa sasa Sane ni majeruhi na 
Bayern haitazamiwi kumchukua 
katika dirisha la Januari mwakani, 
lakini inatazamiwa kutoa dau katika 
dirisha kubwa la majira ya joto, 
huku City wakitaka zaidi ya pauni 
milioni 100 kumruhusu nyota 
huyo kuondoka.

Hii ni mara ya pili kwa Bayern 
kurudi kwa Sane baada ya 
kumsaka kwa nguvu zote katika 
dirisha kubwa lililopita la majira 
ya joto kwa ajili ya kuziba 
mapengo ya wakongwe wao 
waliotimka klabuni hapo.

Arjen Robben na Franck 
Ribery  tayari waliondoka 
klabuni hapo mwishoni mwa 
msimu uliopita. 

Sane ameifungia City mabao 
25 baada ya kuichezea mechi 
89 timu hiyo hadi sasa.

Bayern bado 
wamkomalia 
Leroy Sane

MADRID 

WAZIDI 

KUMNYATIA 

MBAPPE

MADRID, Hispania 

Z
INEDINE Zidane anawa-
za namna ya kumsajili 
nyota wa klabu ya Paris 
Saint German, Kylian 

Mbappe.
Zinade na mabosi wake pale 

Real Madrid kwa nyakati to-
fauti wamekuwa wakimfuatilia 
Mbappe akifanya yao uwan-

jani kisha kufanya uamuzi 
mgumu wa kuvunja benki na 
kupata huduma yake.

Eden Hazard ambaye am-
etua hapo Madrid akitokea 
kule Chelsea amefichua 
kuwa Mbappe ni mchezaji 
mzuri na kiwango chake 

kimekuwa kikiimarika 
kila kukicha na kwam-
ba, yuko tayari kusaidia 
kumleta Santiago Ber-
nabeu.

Madrid ambayo 
ilitoka sare ya kufun-

gana mabao 2-2 na 
PSG, katika mchezo wa 

Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kwenye Uwanja wa Santiago 

Bernabeu Jumanne, akili yao 
inamtaka kwa udi na uvumba 
mshambuliaji huyo wa Timu 
ya Taifa ya Ufaransa.

Licha ya uwepo wa Neymar 
Jr, Mauro Icard na Di Maria kwe-

nye kikosi cha PSG, lakini tahadhari 
kubwa imewekwa kwa Mbappe kutokana na 
kasi yake katika kufumania nyavu.

Katika mchezo wa kwanza uliofanyika jijini 
Paris, Ufaransa Real Madrid ilichapwa mabao 
3-0 kisha ikalazimisha sare na Club Brugge na 
kupata ushindi.  

PSG iliingia mchezo huo ikiwa tayari ime-
shatinga hatua ya 16 bora, ikishinda mechi 
nne dhidi ya Madrid, Galatasaray na Brugge 
na kuvuna alama 12 ikiwa kileleni mwa msi-
mamo, kabla ya kupata sare hiyo na kufikisha 
pointi 13.



MOURINHO AMTAKA TOBY

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho, anaamini 
beki wake mwingine wa anayeichezea Timu ya Taifa 
Ubelgiji, Toby Alderweireld (30), atasaini mkataba 
mpya na klabu hiyo hivi karibuni. (Football.London)

VIEIRA KUTUA MIAMI

DAVID Beckham amemweka katika nafasi ya 
kwanza, kiungo wa zamani wa Arsenal na Timu ya 
Taifa ya Ufaransa, Patrick Vieira, kutua kwenye klabu 
Inter Miami. (Telegraph)

SANCHO AIKATAA UNITED

WINGA wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa 
ya England, Jadon Sancho (19), anaamini kwamba 
anastahili kujiunga na Real Madrid au Barcelona na si 
Manchester United au Liverpool. (Star)

MOYES KUREJEA WEST HAM

WEST Ham inatarajia kufanya mchakato wa kum-
rejesha aliyekuwa kocha wake, David Moyes, kama 
itafikia uamuzi wa kumfukuza, Manuel Pellegrini. 
(London Evening Standard)

GUARDIOLA APEWA RUNGU

PEP Guardiola anatarajiwa kuendelea kupewa 
nguvu zaidi katika kukiongoza kikosi cha Man-
chester City ili kuifanya klabu hiyo iwe imara zaidi, 
Mwenyekiti wa klabu hiyo, Khaldoon Al Mubarak, 
amesema. (Goal.com)

DEFOE AJIWEKA PAZURI

STRAIKA wa zamani wa England ambaye anai-
chezea Rangers kwa mkopo, Jermain Defoe (37), 
amesema yuko tayari kutolipwa ada ili akamilishe 
mchakato wa kupata mkataba wa kudumu kwe-
nye klabu hiyo, akitokea Bournemouth. (Football 
Insider)

FERNANDES AJIFUNGA LISBON

NYOTA aliyekuwa anawindwa na Manchester 
United na Tottenham, Bruno Fernandes, ambaye ni 
kiungo wa Timu ya Taifa ya Ureno, amesaini mkataba 
mpya wa klabu yake ya Sporting Lisbon ambapo sasa 
thamani ya kuvunja mkataba huo imepanda kutoka 
pauni milioni 20 hadi pauni milioni 85. (Mirror)

UMTITI KUONDOKA BARCA

BEKI wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Samuel Umtiti (26), ambaye amekosa namba kwenye 
kikosi cha klabu hiyo amesema alipenda kuona 
anastaafu soka akiwa kwenye timu hiyo, lakini anala-
zimika kusaka klabu nyingine ya kuichezea ili awe 
kwenye kikosi cha kwanza. (Sport)

CELTIC WAMTOA KOUASSI

MABOSI wa Celtic wamesema wako tayari kuona 
kiungo wake raia wa Ivory Coast, Eboue Kouassi (21), 
anaondoka klabuni hapo au anapata klabu nyingine 
ya kuitumikia kwa mkopo katika kipindi cha dirisha 
dogo la Januari. (Football Insider)

VERTONGHEN ASUBIRI

BEKI wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Jan Vertong-
hen (32), ataendelea kusubiri kuhusu uamuzi wa 
Tottenham kumpa mkataba mpya kufuatia kuwasili 
kwa kocha mpya, Jose Mourinho kwenye klabu 
hiyo. (Sky Sports)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LEVERKUSEN, Ujerumani

N
YOTA wa Bayer Leverkusen, 
Kai Havertz, anatajwa kuan-
za kufanya mazungumzo na 
klabu kubwa za Ulaya am-

bazo zinataka kumsajili katika dirisha 
la usajili la majira ya joto mwakani.

Kiungo huyo mwenye umri
 wa miaka 20 ameonyesha

 kiwango cha juu msimu
 huu kwenye Bundesliga

 tangu alipopandishwa ka-
tika kikosi cha kwanza cha

 timu hiyo mwaka 2017,
 na msimu uliopita alifunga 
mabao 17 kwenye ligi hiyo 

ya juu nchini Ujerumani. 
Na kutokana na uwezo aliouonye-

sha, mwaka jana kwa mara ya kwanza, 
Havertz alijumuishwa kwenye kikosi 
cha Timu ya Taifa ya Ujerumani.

Klabu za Manchester United, Liver-
pool, Real Madrid, Chelsea, Manches-

ter City, Bayern Munich na Barcelona 
zimetajwa kuanza mazungumzo na 
wakala wake kwa ajili ya kuwania saini 
yake, gazeti la Bild la Ujerumani lime-
andika. 

Imeandikwa kuwa huenda mchaka-
to wa uhamisho wa Mjerumani huyo 
ukafanyika katika dirisha la usajili la 
Januari, lakini Havertz anataka kuona 
anaendelea kuitumikia klabu hiyo 
ya Bundesliga hadi mwishoni mwa 
msimu na majira ya joto mwakani 
ndio akajiunga na timu nyingine.

Kiungo huyo anaamini akibakia kla-
bu hapo, atapata nafasi nzuri ya kui-
marisha kiwango chake na kumvutia 
Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Joachim Low ili kumjumuisha 
kwenye kikosi chake kitakachoshiriki 
katika mashindano ya Kombe la Euro 
2020. 

Bayern Munich ambayo ilitoa ofa 
ya pauni milioni 76 katika kipindi cha 
majira ya joto mwaka jana, ilishindwa 
kumnasa Havertz, ambaye sasa tham-

ani yake imepanda na kufikia pauni 
milioni 110.

Nyota huyo amekaririwa akisema 
kuwa anatarajia kufikia uamuzi kuhu-
su hatima yake ndani ya siku chache 
zijazo na anataka kuona anafanya kazi 
na kocha ambaye anamwamini, na 
kumtaja kama Mauricio Pochettino.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp 
naye ameeleza namna anavyohitaji 
kufanya kazi na kiungo huyo, sam-
bamba na Kocha wa Manchester City, 
Pep Guardiola. 

“Nafikiri nimeshapata uzoefu wa 
kutosha wa kushiriki mashindano ya 
kimataifa nikiwa hapa Leverkusen,” 
alisema Havertz. 

“Nimeshajua ushindani na namna 
ya kupambana kwenye mechi za ki-
mataifa, na sasa ninajiamini ninaweza 
kwenda kucheza katika klabu yoyote 
nje ya Ujerumani. Kwa sasa ninataka 
kuona ninakuwa na msimu mzuri, 
baada ya hapo tutafahamu,” aliongeza 
kiungo huyo.

   Ni baada ya Mjerumani huyo kuonyesha 
kiwango cha juu akiwa na Bayer Leverkusen...
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Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa gofu 150 kutoka ka-
tika nchi sita barani Afrika wanatarajia 
kuchuana katika mashindano ya wazi 
yanayotarajiwa kufanyika leo kwenye 
Uwanja wa Kili jijini Arusha, imeelezwa.

Mashindano hayo yatashirikisha 
wachezaji kutoka Kenya, Uganda, 
Malawi, Zambia, Burundi, Rwanda na 
wenyeji Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Chama cha Gofu Tanza-
nia (TGU), Chriss Martin, alisema kuwa 
maandalizi kuelekea mashindano hayo 
yamekamilika na kinachosubiriwa ni 
wanamichezo kuanza kuchuana ku-
wania zawadi mbalimbali ikiwamo gari.

“Tuna zawadi nono na kubwa zaidi ni 
gari aina ya Rav 4 ambayo itakwenda 
kwa mchezaji atakayefanikiwa kupiga 
mpira mmoja na kuingiza shimoni moja 
kwa moja,” alisema Martin.

Naye mmoja wa wajumbe wa Kamati 
ya Mashindano, Kapteni, Japhet Masai, 
alisema kuwa sheria zitakazotumika 
katika michuano hiyo ni za kitaifa 
ambazo zimeainishwa kwenye karatasi 
ya kuandikia matokeo sambamba na 
sheria za kimataifa.

Masai alizitaja klabu za Tanzania 
zitakazoshiriki mashindano hayo ya-
nayodhaminiwa na Oryx, Super Doll, 
Garda word, Coca Cola, Tanfoam na 
Serengeti ni Lugalo, Gymkhana (Dar es 
Salaam, Morogoro na Arusha), Mufindi 
na Zanzibar Sea Cliff.

Na Shufaa Lyimo

ALIYEWAHI kuwa Kocha Msaidizi wa 
Simba, Selemani Matola, ambaye kwa 
sasa anakiongoza kikosi cha Polisi Tan-
zania, anatajwa kurejea kwa mabingwa 
hao watetezi wa Ligi Kuu Bara.

Kwa mujibu wa chanzo chetu, ma-
zungumzo kati ya mabosi wa Simba na 
nahodha huyo wa zamani wa Simba, 
Matola, yameshafanyika.

Chanzo chetu kilisema kuwa Matola 
anatarajiwa kutua Simba ili kuchukua 
mikoba ya Dennis Kitambi, ambaye 
kwa sasa anaiongoza timu baada ya 
Kocha Mkuu, Patrick Aussems, kusi-
mamishwa kwa muda.

“Matola anatarajiwa kutangazwa 
kuwa kocha msaidizi wa Simba, tayari 
mazungumzo yamefanyika na ataun-
gana na kocha mpya atakayekuja,” 
kilisema chanzo chetu.

Wakati huo huo, Bodi ya Wakurugen-
zi ya Simba ilikutana na Aussems, ka-
tika kikao ambacho kinaelezwa kuwa 
na mvutano katika pande hizo mbili.

“Leo (jana) Bodi ya Wakurugenzi 
ilikutana na kocha mkuu ili waweze 
kutoa uamuzi wa pamoja na itawa-
julisha rasmi mashabiki wa Simba na 
Watanzania, ilichokiamua,” kilisema 
chanzo hicho.

Baada ya kumalizika kwa mashinda-
no ya Kombe la Chalenji, vinara wa ligi 
hiyo, Simba watashuka tena dimbani 
Desemba 30, mwaka huu kuwakabili 
Ndanda FC ya Mtwara.

Na Shufaa Lyimo

A
LIYEKUWA Kocha Mkuu wa 
Yanga, Mwinyi Zahera, kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC), anatarajia kuku-

tana na viongozi wa klabu hiyo Jumatatu 
ili kufahamu hatima ya fedha ambazo 
aliikopesha wakati akiiongoza timu hiyo, 
imelezwa.

Zahera ambaye alitua nchini
 kurithi mikoba iliyoachwa na
 Mzambia George Lwandami-

na, alitua nchini juzi kwa lengo 
la kumalizana na klabu hiyo

 ambayo leo itakutana na Alli-
ance FC, katika mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara utakaoche-

zwa kwenye Uwanja wa CCM
 Kirumba jijini, Mwanza.

Yanga iliamua kuachana na kocha 
huyo bila kutaja sababu, baada ya timu 
yao kuondolewa kwenye mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika, na sasa inanolewa na Boniface 
Mkwasa. Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Zahera, alisema kuwa anaidai 
Yanga kiasi kikubwa cha fedha (haku-
taka kutaja deni halisi), na safari yake ya 
kurejea nchini ni kuhakikisha analipwa 
fedha hizo.

Zahera alisema kuwa tayari ame-
shauandikia uongozi wa Yanga, barua 
inayoeleza kiasi cha fedha anachowa-
dai, kama ambavyo wamemtaka afanye 
hivyo.

“Mimi nimekuja kwa ajili ya kuchukua 
fedha zangu ambazo ninaidai Yanga, 
viongozi wameniambia nisubiri mpaka 
Jumatatu, kwa sababu Ijumaa (leo), 
wana mchezo na timu ya Alliance huko 

Mwanza,” alisema Zahera.
Kocha huyo alisema kuwa fedha hizo 

anazodai, ni zile ambazo alikuwa akiwa-
kopesha ili kulipia huduma mbalimbali 
za timu wakiwa kwenye mechi za Ligi 
Kuu Bara au za mashindano ya kimataifa 
waliyokuwa wanashiriki msimu huu.

“Unajua kuna fedha ambazo mimi 
nilikuwa nazitoa kwa ajili ya timu, am-
bazo viongozi ndio walitakiwa wazitoe, 
lakini nilikuwa nafanya ili mradi timu 
ikae vizuri, na tulikubaliana watanilipa,” 
alisema Zahera.

Hata hivyo, Zahera, alisema kuna fed-
ha nyingine alikuwa akitoa na kuwapa 
wachezaji kutokana na kufanya vizuri, 
hizo hajazijumlisha kwenye madai ali-
yoyawasilisha kwa viongozi.

Kocha huyo alisema pia, kwa sasa 
bado yuko huru, kutokana na kutopata 
ofa ya klabu yoyote inayomhitaji.

YANGA, KOCHA ZAHERA
KUMALIZANA JUMATATU  

Mshindi wa gofu
kuzawadiwa gari

Matola atajwa 
kurejea Simba

Na Mwandishi Wetu

MKUTANO Mkuu Maalum wa Chama 
cha Waandishi wa Habari za Michezo 
Tanzania (Taswa), unatarajiwa kufanyi-
ka Desemba 29 mwaka huu jijini, Dar es 
Salaam.

Katibu Mkuu wa Taswa, Amir Mhan-
do, alisema jana kuwa lengo la mkutano 
huo  ni kujadili masuala mbalimbali ya 
chama hicho, ambapo pia utapokea 
taarifa kutoka Kamati ya Marekebisho ya 
Katiba iliyoundwa na Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT).

Mhando alisema pia wanatarajia 

kupokea mapendekezo ya katiba kutoka 
Kamati ya Utendaji ya chama hicho  in-
ayomaliza muda wake.

Aliwataja wanachama watakaohud-
huria mkutano huo ni wanachama wote 
walio katika leja baada ya kushiriki uch-
aguzi wowote wa chama hicho kuanzia 
mwaka 2004, 2007, 2010, 2014 na wana-
chama wapya wote waliongia kuanzia 
mwaka 2015 hadi Juni mwaka huu.

“Ili mkutano ufanyike kwa ufanisi, ni 
vyema mwanachama yeyote mwenye 
nia ya kushiriki athibitishe kwa maandi-
shi akitaja jina lake na chombo anacho-
fanyia kazi na kutuma kwa email: tas-

watz@yahoo.com au mgosius@yahoo.
com kwa wanachama wa zamani, wakati 
wanachama wapya uratibu utasimam-
iwa na mwandishi, Gift Macha na wa-
tume kwa email: machagift@gmail.com,  
ili taratibu nyingine zifanyike. Mwisho 
wa kuthibitisha ushiriki ni Desemba 10 
mwaka huu,” alisema Mhando.

Aliwataka pia wanachama hai wa 
chama hicho, kujiunga na Chama cha 
Waandishi wa Habari za Michezo cha 
Kimataifa (AIPS) chenye makao yake 
makuu Lausanne, Uswisi ili kupata fursa 
za kufanya kazi katika mazingira mbal-
imbali ya michezo duniani.

Mkutano Mkuu Taswa Desemba 

Kocha wa mchezo wa tenisi, Riziki Salum (kushoto), akipiga mpira kuwafundisha wachezaji wa timu ya wenye 
ulemavu ya Tanzania, ambao wanajiandaa na mashindano ya wazi ya Kenya yanayotarajiwa kufanyika mwezi 
ujao nchini humo. PICHA NA JUMANNE JUMA
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Na Somoe Ng’itu 

H
UKU ikiendelea kukosa huduma 
ya beki wake wa kati, Andrew 
Vicent “Dante”, ambaye anaidai 
fedha za usajili klabu hiyo, Yanga 

inatarajia kuwavaa wenyeji wao, Alliance 
FC katika mechi ya “kiporo” ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa CCM, Kirumba jijini Mwanza.

Yanga itashuka katika mch-
ezo wa leo ikiwa na kum-

bukumbu ya ushindi wa
 mabao 3-2 iliyoupata dhidi

 ya JKT Tanzania, wakati
 Alliance wao, walichapwa

 mabao 5-0 na Azam FC ku-
toka jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa, 
alisema kuwa kikosi chake kiko tayari kwa 
mchezo huo ambao wanatarajia kucheza 
kwa tahadhari ili kuhakikisha wanaondo-

ka na pointi tatu muhimu.
Mkwasa alisema kuwa wamejiandaa 

kukutana na ushindani katika mchezo 
huo, na kuwataka wachezaji  watakaopata 
nafasi ya kucheza, kutowadharau wapin-
zani wao.

Kocha huyo alisema kuwa wanaamini 
matokeo ya ushindi ndiyo yatawasaidia 
kuendelea na mbio za kuwania taji hilo 
linaloshikiliwa na wapinzani wao, Simba, 
ambao kwa sasa ndio wako kileleni kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 20 kutoka mikoa mbalimbali hapa 
nchini.

“Tunatarajia kuwa mchezo wa kesho 
(leo), utakuwa mgumu na wenye ushinda-
ni, tunatarajia kucheza kwa tahadhari 
kubwa, tunahitaji kupata matokeo chan-
ya,” alisema kocha huyo.

Alisema pia anatarajia kuona wapin-
zani wao wakibadilisha aina ya mchezo 
waliouzoea kwa sababu ya kuhitaji kupa-
ta matokeo mazuri, jambo ambalo tayari 
amewaandaa wachezaji wake kukutana 
na hali hiyo.

Kessy Mziray, Kocha Mkuu wa Alliance 
FC, alisema kuwa anatarajia mchezo huo 
utakuwa na ushindani kwa sababu wao 
wanahitaji kurekebisha makosa yaliyo-
jitokeza kwenye mechi iliyopita, huku 
Yanga ikijipanga kuendeleza wimbi la 
ushindi. Mziray alisema kuwa wachezaji 
wake wote wako katika hali nzuri, na 
wameahidi kucheza kwa utulivu ili wasi-
poteze pointi.

“Hatutarudia makosa, tumeangalia pale 
tulipokosea katika mchezo wetu uliopita, 
ninaamini tutaingia uwanjani kesho (leo) 
Ijumaa tukiwa tofauti, kila mchezaji amea-
hidi kupambana ili kuipa timu heshima,” 
Mziray alisema.

Alimtaja mshambuliaji wa zamani wa 
Yanga, Jerry Tegete na Daudi Richard, 
ndio wanatarajia kuongoza safu ya ush-
ambuliaji ya timu hiyo inayoshiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa pili.

Yanga ambayo imecheza mechi sita, ina 
pointi 13 wakati Alliance FC ambao wame-
shuka dimbani mara 12 wamejikusanyia 
pointi 17.

   Hata hivyo Mkwasa afunguka kuwa kikosi 
chake kitacheza kwa tahadhari na umakini...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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YANGA YAJIPANGA 

KUENDELEZA DOZI

Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah (kushoto), akiwania mpira na beki wa Napoli, Mario Rui, katika mechi 
ya Kundi E ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, iliyochezwa kwenye Uwanja wa Anfield juzi usiku, Timu 
hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

UKURASA  30Vigogo 7 Ulaya wamgombea Havertz 

Na Mwandishi Wetu

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini, 
Hassan Mwakinyo, amesema kuwa 
amejiandaa kulinda heshima ya Tanzania 
kwa kumdunda mpinzani wake, Arnel 
Tinampay, kutoka Filipino katika pam-
bano litakalofanyika leo kwenye Uwanja 
wa Uhuru jijini, Dar es Salaam.

Mgeni rasmi katika pambano hilo la 
raundi 10, uzito wa Super Welter, anata-
rajiwa kuwa ni Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Kassim 
Majaliwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwakinyo (pichani chini), alisema kuwa 
amefanya mazoezi kwa muda mrefu na 
sasa ni wakati wa kuonyesha matunda 
ya kile alichokuwa anakifanya kuelekea 
pambano hilo.

Mwakinyo alisema kuwa amejiandaa 
kulinda heshima ya nchi kwa kutokubali 
kupoteza pambano hilo, ambalo anaami-
ni litakuwa na ushindani, kutokana na 
rekodi za mabondia wote wawili.

“Nimejiandaa kufanya vizuri pambano 
hili, nimejipanga kuendeleza rekodi yan-
gu ya kushinda kwa KO, nataka kulinda 
heshima ya nchi yangu, ninatarajia kue-
ndeleza ndoto za kufanya vema katika 
kila pambano,” alisema Mwakinyo.

Bondia huyo alisema kuwa amejipanga 
kutowaangusha Watanzania wenzake 
kwa sababu, hilo ni pambano lake la 
kwanza kubwa kucheza hapa nyumbani. 

“Sitaki kusema sana, kwa sababu ya 
namna nilivyojiandaa, lakini ninaamini 
hawezi kumaliza raundi ya 10,” aliongeza 
bondia huyo kutoka jijini Tanga.

Naye Tinampay, alisema kuwa ame-
jiandaa vema kwa pambano hilo na 
amekuwa akimfuatilia Mwakinyo, 
katika mapambano mbalimbali ambayo 
amecheza.

“Nimejiandaa kushinda, sihofii 
mashabiki wengi wa Mwakinyo, hii ni 
kawaida unapopigana ugenini,” alisema 
Mfilipino huyo.

Naye Mratibu wa pambano hilo, An-
htony Lutta, amesema kuwa maandalizi 
yamekamilika na anaamini Watanzania 
watajitokeza kumshangilia bondia wao 
ili atimize malengo ya kumchapa mpin-
zani wake.

Mwakinyo 
atamba
kummaliza 
Mfilipino


