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Samia Suluhu Hassan, akizindua mradi wa maji safi wa Shongo-Mbalizi, katika eneo la Mbalizi, mkoani Mbeya
jana. Wengine ni Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa tatu kulia), Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto) na wa pili
kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera. PICHA: IKULU
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Samia ataja hatua za kukabili ugumu maisha

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali itaendelea
kuchukua hatua zinazolenga
kumlinda mwananchi dhidi ya
upandaji wa gharama za mai-
sha uliosababishwa na kupan-
da kwa bei ya mafuta duniani.

Mkuu wa Nchi huyo alitoa
kauli hiyo jana alipohutubia
wananchi njiani katika siku
yake ya kwanza ya ziara ya siku
tatu mkoani Mbeya.

Alisema moja ya hatua hizo
ni kuweka ruzuku ya Sh. bilioni
100 ambayo kila mwezi serikali
inaiweka kwenye mafuta.

Rais alisema Tanzania iliku-
wa na tatizo la mafuta ya aina
mbili, yakiwamo ya kupikia
ambayo Waziri wa Kilimo ame-
fanya kazi nzuri na sasa yame-
shuka bei.

Kuhusu mafuta kwa ajili ya
magari na mitambo, Rais Sa-
mia alisema ni tatizo la dunia
nzima, yanaendelea kupanda
bei duniani.

“Hatua tuliyochukua kama
serikali ni kutafuta ruzuku

ya kushusha bei ya mafuta,
tungeachia yapande bei kama
yanavyokwenda duniani, leo
yasingenunulika. Serikali ina-

toka Sh. bilioni 100 kila mwezi
kutoa ruzuku kwenye mafuta

bei zibaki zilipo.
“Suala la mafuta mpaka huko
duniani waache kupigana,

mpaka huko duniani waanze
kushusha bei ndiyo tutapata
unafuu, vinginevyo fedha mna-
zodai za barabara na umeme
itabidi tukate tupeleke ruzuku
kwenye mafuta kuzuia bei isi-
pande,” alisema.

Rais Samia alisema kwenye
mafuta serikali ipo macho na
inajua na inajitahidi isipande
kwa Kkiasi kile kinachopanda
kwa wengine.

“Ukichukulia bei ya mafuta
kwenye Jumuiya ya Afrika
Mashariki, kuna nchi ambazo
mafuta hayanunuliki lakini
marais wote tunajitahidi kila
mmoja kwa njia yake kupungu-
za bei. Bei ya mafuta ni tatizo la
ulimwengu mzima, tunajitahidi
zibakie pale zilipo,” alifafanua.

MRADI WA MAJI

Akizindua mradi wa maji
wa Shongo-Mbalizi ulioko ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi mkoani humo, Rais Sa-
mia aliwaagiza viongozi wa seri-
kali kushirikiana na wananchi
kuwashughulikia watu wote

wanaoharibu vyanzo vya maji.

Alisema wananchi ndiyo wal-
inzi wa kwanza wa vyanzo vya
maji vilivyoko kwenye maeneo
yao.

Mkuu wa Nchi alisema kazi
ya serikali ni kuyachukua maji
kutoka kwenye chanzo kwenda
kuwanufaisha wananchi na
hivyo lazima kuwe na ushiriki-
ano baina ya pande hizo mbili
kwenye ulinzi wa vyanzo vya
maji.

“Mkiona watu wanakwenda
kuharibu chanzo cha maji,
washughulikieni kwa mujibu
wa sheria ndogo ambazo mme-
jiwekea kwa kushirikiana na
halmashauri yenu, maji haya
ni kwa faida yenu, serikali kazi
yetu ni kuyatengenezea mfu-
mo,” aliagiza.

Akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi huo uliogharimu
zaidi ya Sh. bilioni 3.3, Katibu
Mkuu Wizara ya Maji, Anthony
Sanga, alisema umejengwa na
wataalamu wa Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira
Mbeya.

Alisema mradi huo we-
nye uwezo wa kuzalisha mita
za ujazo milioni nne mpaka
lita milioni 12 kwa siku, una
mtandao wenye urefu wa zaidi

ya kilomita 45 na kutoka kwe-
nye chanzo mpaka kwenye
tangi ni kilomita 15.

“Kwa sasa wanatumia lita
milioni nane pekee kutokana
na mabhitaji. Hili tangi lina uw-
ezo wa kuchukua lita za maji
milioni 1.5 kwa siku na huu
mradi unahudumia watu zaidi
ya 80,000 wa Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mbalizi,” alisema
Sanga.

Alibainisha kuwa mradi huo

umeongeza kiwango cha upati-
kanaji wa maji kutoka chini ya
asilimia 50 mpaka kufikia asil-
imia 95 na Mji wa Mbalizi hauna
tena tatizo la maji.
Oran Njeza, aliishukuru seri-
kali kwa kutekeleza mradi huo,
akirejea hali ya awali kwamba
wananchi wa Mji wa Mbalizi
walikuwa wanapata shida ku-
pata huduma hiyo.

Rais Samia anaendelea na
ziara ya kikazi mkoani Mbeya
ambapo leo atakuwa wilayani
Chunya kabla ya kutembelea
Halmashauri za Mbarali, Rung-
we na Kyela.

EImeandaliwa na Nebart
Msokwa na Grace Mwaka-
linga, (MBEYA) na Romana
Mallya (DAR).

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Adamu Malima (katikati), akikagua shamba la karoti katika maonyesho ya wakulima Nanenane ya mikoa
va Kanda ya Magharibi, jijini Mwanza jana, huku akitoa maelekezo kwa wataalamu wa kilimo kuhakikisha zao hilo linalimwa katika

ubora. PICHA: ROSE JACOB

Jaji MKuu apata dawa mlundikano mashauri

Na Christina Haule,
MOROGORO

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahimu Juma, amesema kuna
haja ya kuweka utaratibu wa
kila Jaji wa Mahakama ya Ru-
fani kumaliza idadi fulani ya
mashauri kwa mwaka ili kuon-
doa mlundikano wa mashauri
mahakamani.

Alitoa kauli hiyo jana wakati
wa mkutano wa nusu mwaka
wa Majaji wa Mahakama ya

Rufani uliofanyika mjini hapa,
akibainisha kuwa mahakama
haijaweka kiwango, bali unatu-
mika utaratibu wao wa muda
mrefu tangu mwaka 1979, yaani
miaka 43 iliyopita.

Alisema, utaratibu huo hu-
fanyika kila kinapoketi kikao
cha Mahakama ya Rufani kina-
paswa kumaliza mashauri
yote yanayopangwa katika ki-
kao  husika isipokuwa kama
kuna sababu zisizozuilika
za kutokumaliza shauri husi-

ka ambapo pia hawakufikia
malengo.

Alisema takwimu zinaonye-
sha kuwa Mahakama ya Rufani
ina mashauri ya muda mrefu
611 na mashauri 42 yanayosub-
iri kusomwa hukumu yaliyozidi
siku 90.

Alisema vigezo vya kupun-
guza mlundikano wa mashauri
mahakamani vinalenga kushu-
sha mlundikano hadi asilimia
0.05 ambapo tayari wamefani-
kiwa kushusha kwa asilimia

0.15 na kwamba lengo kuu ni
shauri liwe mahakamani ndani
ya siku 350.

Alisema wako vizuri katika
kutekeleza hilo, sasa shauri
linadumu mahakamani kwa
wastani wa siku 338.

Jaji wa Mahakama ya Rufani,
Augustine Mwaliga, alisema ki-
kao hicho kimefanyika mwaka
huu baada ya kutokufanyika
kwa miaka miwili mfululizo
iliyosababishwa na janga la
UVIKO-19.

Chalamila asimulia
alivyoishi baada ya
Samia kumtumbua

Na Restuta Damian, BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Albert
Chalamila, ameripoti kwenye ofisi
yake mpya, akiwaomba wananchi
wa mkoa huo ‘kumwelewa’.

Amesema kuwa alipoondolewa
madarakani na Rais Samia Suluhu
Hassan, alikuwa katika kile alichoki-
ita dunia yake mwenyewe na sasa
amerudi na kupewa jukumu na
Mkuu wa Nchi kusimamia mkoa huo.

Chalamila alitoa kauli hiyo juzi
wakati wa makabidhiano ya ofisi
na mtangulizi wake, Meja Jenerali
Charles Mbuge, akiwaomba wa-
nanchi kumpa ushirikiano ili kusu-
kuma mbele maendeleo.

Aliwaomba wananchi wa mkoa
huo pamoja na viongozi kumwelewa
na wasiotaka kumwelewa, wakae
kimya.

Chalamila pia aliwataka watumi-
shi kushirikiana na kuachana na
tabia ya kuoneana katika fursa za
uchumi.

Kiongozi huyo alisema wapo
wafanyakazi wazuri na kuna kundi
lingine la wanaofanya mzaha kwe-
nye maeneo yao ya kazi.

“Wengine wapo kwa ajili ya ‘jokes’
(utani), wanaona kama haujafanya
kazi. Mtu akijitoa akafanya kwa
maendeleo ya wananchi, wengine
watasema hajafanya chochote,”
alisema Chalamila.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema
hakuna sababu ya kutotekeleza
majukumu kwa kuwa mambo hayo
yanakuwapo, hivyo ni muhimu ku-
fanya kazi na kushirikiana.

“Mimi kwa mfano hapa mkuu wa
mkoa inakuja OC (fedha kwa ajili
ya matumizi mengineyo), unauliza
kiongozi wa idara hiyo sekretari
alishawahi kula hiyo OC au alisha-
wahi kuwa na ziara ya sekretari
kwenda mahali.

“Wengine huwa mnaziona pesa
tamu sana, lakini ujiulize falsafa ya
hela unaweza kuchukua bure? Yaani
inatengenezwa kwenye ulimwengu
wa ajabu sana, inatakiwa ujenge
tu busara, yaani inakonipeleka hii
hapana!” Chalamila alisisitiza.

Chalamila aliwahi kushika na-
fasi hiyo katika mikoa ya Mbeya
na Mwanza ambako, uteuzi wake
ulitenguliwa muda mfupi baada ya
kutoa kauli ya kuwaruhusu wa-
nanchi kuwa na mabango, yaki-
wamo ya kutukana wakati wa ziara
yva Rais Samia mkoani humo.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Kagera, Meja Jenerali Mbuge, alise-
ma katika utumishi wake kwa nafasi
hiyo alisimamia miradi ya maende-
leo kwenye mkoa huo na ana imani
itaendelezwa.

Katibu Tawala wa Mkoa huo,
Toba Nguvilla, alisema amepata na-
fasi ya kutumika na ataitumia vizuri
na kuwa tayari kupokea ushauri.

Alisema wapo viongozi ambao
hupewa madaraka na kuvimba, kitu
ambacho hakitakiwi kwa kiongozi
anayetegemewa kuinua wananchi.
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EWURA yawatuliza wananchi bei mafuta

Na Romana Mallya

WAKATI ongezeko mfululizo la
mafuta kwa Julai na Agosti likizua
mjadala, Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA), imetoa ufafanuzi kuwa bei za
Julai zilizoonekana kupungua zi-
tatumika Septemba, mwaka huu.
Jumatano ya wiki hii, EWURA
ilitangaza bei mpya za mafuta
ambazo zitatumika mwezi huu
zikionyesha kupanda kama zaidi
kulinganisha na zile za Julai, ki-
tendo ambacho wadau mbalim-
bali walitoa maoni wakiitaka seri-
kali iangalie namna ya kudhibiti.
Katika mitandao ya kijamii,
kumeibuka mijadalanamaandiko
vikiitaka EWURA kutoa ufafanuzi
zaidi wa upandaji mfululizo wa
bei za mafuta kwa miezi minne
mfululizo huku wakienda mbali

zaidi kutaka ieleze mafuta yanay-
opanda bei kwenye soko la dunia
yanatoka kwenye soko gani.

Moja ya hoja iliyojengwa na
wadau ambayo EWURA imei-
fafanua ni kwamba mara ya
mwisho bei ya mafuta ilipanda
Juni 5, mwaka huu, ambapo bei
ya soko ambalo Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Maji
na Nishati Zanzibar (ZURA)
iliwahi kusema inanunua kwa
Dola 123.250 kwa pipa mafuta
yasiyosafishwa. Kutoka mwezi
huo, mafuta yameendelea kush-
uka na kuuzwa kwa wastani wa
Dola 99 hadi 103 kwa pipa moja.

Wadau wanafafanua mitandao-
ni kwamba mafuta yalishuka hadi
Dola 92 katika wiki ya kwanza ya
Julai ikimaanisha kwamba hifadhi
ya mafuta ambayo yalinunuliwa
mwezi uliopita kwa mategemeo

ya kutumika Agosti, yangekuwa
rahisi zaidi.

Nipashe ilipomtafuta jana Me-
neja wa Uhusiano na  Mawasi-
liano wa EWURA, Titus Kaguo, ili
kufafanua hoja hizo alisema vita
vya Russia na Ukraine vilisaba-
bisha ongezeko kwa mahitaji ya
soko la dunia kwa sababu Russia
inachangia asilimia 10 ya mafuta
yote duniani.

“Kwa mfano, bei za Agosti
mafuta ya petroli yaliyosafirishwa
yaliuzwa Dola 142.08 kwa pipa to-
fauti na ya Juni ambapo yaliuzwa
Dola 119.18. Hii inaonyesha kwa
kiwango gani bei zinapanda uki-
achana na kupanda kwa soko la
dunia.

“Pia gharama ya kukodisha
meli imepanda baada ya Urusi
(Russia) kuzuia meli zaidi ya 250
kufanyabiashara ya usafirishaji

mafuta. Kumbuka kuwa Urusi ni
moja ya nchi zenye usajili mkub-
wa wa meli za mafuta duniani,”
alisema.

Kaguo alisema pamoja na ku-
panda huko serikali imepunguza
bei za mafuta ambapo Bandari ya
Dar es Salaam, serikali imechang-
ia Sh. 220 kwa kila lita ya petroli
na kwa dizeli Sh. 412.

“Bandari ya Tanga serikali
imechangia Sh. 149 kwa kila lita
ya petroli na kwa dizeli Sh. 580.
Bandari ya Mtwara serikali im-
echangia Sh. 367 kwa kila lita ya
petroli na dizeli Sh. 582.43 am-
bapo jumla ya mchango wa seri-
kali katika mafuta kwa mwezi
Agosti ni Sh. bilioni 100.”

Alisema bei katika soko la du-
nia za Juni 2022 ndizo zilizoleta
bei za Agosti na zile za Julai zina-
zoonekana kupungua zitatumika

Septemba.

“Kwa nini vita ya Urusi na
Ukraine inatupiga? Ni kwa sababu
Urusi huzalisha mapipa 10,778,00
kwa siku na Saudi Arabia huzali-
sha mapipa 10,835,00 kwa siku,”
alisema.

Jumatano ya wiki hii, EWURA
ilitangaza bei mpya zitakazotumi-
ka mwezi huu wa Agosti ambapo
katika Mkoa wa Dar es Salaam
bei ya petroli ikilinganishwa na
mwezi Julai, imepanda kwa Sh.
190 kwa kila lita, dizeli Sh. 179 na
mafuta ya taa Sh. 323.

Kwa mujibu wa taarifa ya
EWURA, bei ya rejareja mkoani
humo kwa mafuta ya petroli kwa
sasa inauzwa Sh. 3,410 kutoka Sh.
3,220 mwezi uliopita, dizeli Sh.
3,322 kutoka Sh. 3,143 na mafuta
ya taa Sh. 3,765 kutoka Sh. 3,442
kwa lita.

TEHAMA
kuchangia 3%
pato la taifa

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (ICTC), imejipanga
kuongeza mitandao ya dunia inayo-
pita chini ya bahari ili kuchochea
uchumi wa kidigitali.

Hatua hiyo inatarajiwa kuongeza
chachu kwenye uwekezaji wa
teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA) itakayochangia pato
la taifa kwa asilimia tatu ifikapo
mwaka 2025.

Mkurugenzi Mkuu wa ICTC,
Nkundwe Mwasaga, akizungumza
jana na waandishi wa habari,
alisema Tanzania ina sifa ambazo
zinaifanya kuwa eneo muhimu la
biashara za kikanda ikiwamo kuun-
gana na nchi nyingi ambazo hazina
nafasi ya kuunganisha mtandao
kupitia bahari.

“Kwa sasa kuna mitandao mitatu,
miwili inafanya kazi na mmoja una-
tarajiwa kuanza kufanya kazi, watu
kama Rwanda, Burundi, Mashariki
mwa Congo, Zambia, Malawi,
Uganda, Msumbiji ili kuunganishwa
na dunia lazima wapitie Tanzania,”
alisema. Mwasaga alisema mitandao
hiyo ikiwa mingi gharama ya hu-
duma itapungua.

“Uwekezaji huu lengo uongeze
chachu ya kutengeneza kazi nyingi
kwa kuwa katika uchumi wa dunia
sekta ambazo zimejionesha wazi
kwamba zinazalisha kazi nyingi ni
TEHAMA.

“Kama mnavyofahamu ubunifu ul-
jofanyika kupitia mitandao ya simu
unasaidia watu kutuma fedha kwen-
da simu nyingine umezalisha kazi
nyingi zamani hawa watu walikuwa
wafanyakazi wa benki,"alisema.

Alisema kazi ya tume ni kuhakiki-
sha inaleta uwekezaji mkubwa ili
kuzalisha ajira nyingi zaidi.

“Tume inachokifanya ni kutengen-
eza kampuni nyingi za kitanzania
ili zitengeneze huduma itakayotoka
nje ya mipaka ya Tanzania kupitia
mtandao uliopo, na kuvutia kampuni
kubwa za TEHAMA kufungua ofisi
zake Tanzania,” alisema.

PICHA: MIRAJI MSALA

CCM vaagiza kupimwa maeneo huduma Kijamii

Na Mary Geofrey, ROMBO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo, ameitaka
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
kupima maeneo yote ya huduma za
jamii na kutoa hati miliki ili kuepuka
migogoro ya ardhi.

Chongolo alitoa agizo hilo jana wakati
akikagua mradi wa ujenzi wa Shule ya
Sekondari Mamsera wilayani Rombo
mkoani Kilimanjaro, akiwa ziarani kuka-
gua utekelezaji wa ilani ya uchaguzi, mi-
radi ya maendeleo na kuhimiza ushiriki
wa Sensa ya Watu na Makazi.

Alisema, maeneo mengi ya huduma
za jamii yana migogoro kwa sababu ya
serikali kutoyapima na kupatiwa hati
miliki.

“Nitoe wito kwa TAMISEMI na Wizara
ya Ardhi, lazima sasa tuweke kipaum-
bele cha kupima maeneo ya huduma
za jamii nchi nzima, tuwe na hati miliki

ili yasiingiliwe na watu na tusiwe na
migogoro isiyo ya lazima.

“Hapa kwenye mradi mmesema
mmechukua eneo la shule na mengine
mmenunua maeneo ya wananchi. Leo
bila ya kuyapima na kukabidhi hati
kwenye halmashauri, itatokea watoto
au wajukuu kuja kusema tumeingilia ‘ki-
hamba’ (eneo) letu na kwa sababu hela
amechukua baba na hayupo, wajukuu
wataanzisha mgogoro ambayo hatut-
aweza kuimaliza bila ya kuwa na hati,”
alitahadharisha.

Chongolo alisema, wizara inatakiwa
kuweka mpango mkakati wa kupima
kwa kipindi fulani kwa kuanza kuyatam-
bua na kupima kwa idadi.

Alisema, maeneo yanayotakiwa kuwa
na hati miliki ni viwanja vya michezo,
maeneo ya shule, hospitali na huduma
nyingine muhimu, akisema kinyume
cha hivyo, yatakosekana maeneo ya ku-
fanyia huduma za jamii.

Awali, Ofisa Elimu Sekondari Wilaya
ya Rombo, Petronilla Wakulila, akitoa

taarifa ya ujenzi wa shule hiyo, alisema
mradi huo unagharimu Sh. milioni 470
na ikiwa bado zinahitajika Sh. milioni
130 kuukamilisha na kuanza kutumiwa
na wanafunzi.

Alisema, mradi huo ulianza Februari
25 mwaka huu na unahusisha madarasa
nane, maabara tatu za sayansi, jengo la
utawala, maktaba, matundu vya vyoo
20, na matangi ya maji lita 10,000.

“Uchelewaji wa kuanza mradi ume-
sababishwa na changamoto kubwa ya
upatikanaji wa eneo la wazi katika Kata
ya Masera linalotosheleza ujenzi wa
shule kubwa kama hii,” alisema.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM,
Siasa na Uhusiano wa Kimataifa, Kanali
Mstaafu Ngemela Lubinga, aliwataka
wananchi wa Wilaya ya Rombo kuhifa-
dhi chakula ili kuondokana na tatizo la
njaa kwa siku za usoni.

“Duniani kote hali siyo njema, ili
kuondokana na njaa ninaomba mtumie
vizuri chakula mlichonacho kwa ajili ya
kutunza familia,” alishauri.
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]
Makada94CCM
wajitosa uchaguzi
Bunge A. MasharikKi

Na Augusta Njoji, DODOMA

JOTO la uchaguzi wa wabunge wa
Afrika Mashariki limeendelea kupanda
baada ya makada wengine 30 jana
kujitosa kuchukua fomu za kuomba
kuteuliwa na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kuwania nafasi hizo na kufikia
94.

Miongoni mwa makada hao ni wal-
jowahi kuwa Wabunge wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
na Bunge la Afrika Mashariki.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari jijini hapa, Katibu wa NEC
Oganaizesheni, Dk. Maudline Castico,
alisema wanachama hao wamechukua
fomu Makao Makuu ya CCM Dodoma,
Ofisi Kuu ya CCM Zanzibar na Ofisi
Ndogo ya CCM Dar es Salaam.

Aliwataja wanachama hao ni Lau-
rence Ngolly, Mona Mangula, Faraja
Malaki, Nafue Nyage, Francis Son-
goro, James Millya, Theddy Patrick,
Mhandisi Caroline Lyimo, Hamis Ra-

jabu, Daudi Majinge, Methusela Mbaijo, |

Crescentius Magori, Benedict Kikove,
Mhandisi Frank Mejooli, Aloyce Mushi.

Wengine Comfort Maugo, Mussa
Mgata, Doris Mollel, Julieth Rushuli,
Alfred Elia, Alfred Sallwa, Gilbert
Bankobeza, Doreen Noni, Deodatus
Kinawiro, Shedrack Mashauri, Israel
Illunde, Machano Ali Machano, Rahma
M. Ibrahim, Sabra Zubeir Said na Faki
Ame Kesi.

Orodha hiyo pia ina majina ya wali- |

ochukua na kurejesha fomu: Nasikiwa
Berya, Amina Mgeni, Ambwene Kajula,
Nasser Nzamba, Prackseda Marmo,
Maria Kangoye, Shogo Mlozi, Godfrey
Shirima, DK Paul Anthony, Henry
Bulengera, James Kasurura, Alfa Mu-
nyi, Manase Michael, Ayubu Lemilya,
Nicksoni Kahimba na Mhandisi Haji
Vuai Ussi.

Wanachama wengine ni Brigedia
Jenerali mstaafu Marianus Mhagama,
Mwanamanga Mwanduga, Conrad
Lushakuzi, Balozi Anastase Rweg-
ayura, Khadija Kayanda, Elibahati
Lowassa, Masengwa Busigosolwe,
Thomas Kitima, Reginald Shirima, Lu-
vuva Salum Ali, Dk. Abdallah Hasnuu
Makame na Mmanga Mjengo Mjawiri.

Wengine ni Jonas Lufungulo, Dk.

Linda Salekwa, Loti Lembrice, Richard

Mbuguni, Angela Kiza, Wakili Pas-
cal Mayala, Francis Nanai, Melinda
Muganda, Fikiri Luganga, Mkondo
Fabian, Albert Mbago, Robison Etuttu
na David Mwakanjuki.

Wengine ni Amani Kajuna, Azizi
Mussa, Judith Mollel, Amedeus Mzee,
Kalunde Malale na William Reuben,
Fancy Khuni, Salma Mwassa, Ngwaru
Maghembe, Happyness Lugiko, Shabu
Makonyola, Salimu Kungulilo.

Wamo pia Prof. Norman Sigalla,
Harrison Lukosi, Rehema Hassan,
Ahmed Nkhuli, Steven Mkomwa,
Dorica Gwilenza na Ansar Kachabwa,
Nadra Juma Mohamed, Ahmed Shehe
Saleh, Mar-yam Said Mussa na Mourie
Oscar Sendera.

Katibu huyo wa NEC alitoa wito
kwa wanachama wengine wenye nia,
kujitokeza kuchukua fomu ili kuwania
nafasi hizo ikiwa ni kutimiza takwa la
kikatiba na uchukuaji huo utafungwa
Agosti 10 mwaka huu.
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Katibu Mkuu
wa Wizara ya
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia,
Wanawake

na Makundi
Maalum, Dk.
Zainab Chaula
(kushoto), aki-
kabidhi msaada
wa fedha kwa
Mwenvyekiti

wa wazee

wa makazi

ya Sukama-
hela, wilayani
Manyoni,
mkoani Singida,
Andrea Yohana,
alipowatembe-
lea juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mradi mwingine kuzalisha MW 2,000 umeme

Na Mwandishi Wetu

WAKATTI serikali ikiendelea
na utekelezaji wa mradi wa
kufua umeme wa maji kwe-
nye Mto Rufiji ili kuzalisha
MW 2,115, neema nyingine im-
eishukia sekta ya nishati baada
ya jana kutiwa saini mkataba
wa kuzalisha MW 2,000 kwa
kutumia nishati jadidifu.

Waziri ya Nishati, January
Makamba, alisema juzi jijini
Dar es Salaam kuwa mkataba
wa makubaliano uliotiwa saini
baina ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) na Kam-
puni ya Masdar kutoka Umoja
wa Falme za Kiarabu (UAE),
utasaidia kuongeza uzalishaji
wa kiwango hicho cha mega-
wati za umeme zitakazoingi-
zwa kwenye gridi ya taifa.

Alisema kwa uzalishaji
huo wa umeme, uwezo wa
Tanzania utaongezeka katika
sekta ya nishati, kutokana na
utekelezaji wa mradi wa uzal-
ishaji wa umeme kwa njia ya
maji kupitia Bwawa la Mwal-
imu Nyerere huko Rufiji.

Wakati wa utiwaji saini mka-
taba wa utayarishaji baina ya
TANESCO na Masdar, Waziri

Makamba alisema hatua hiyo
ni sehemu ya utekelezaji wa
maazimio yaliyoafikiwa wakati
wa ziara ya Rais Samia Suluhu
Hassan katika Falme za Kiara-
bu Februari, mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TANESCO, Maharage Chan-
de, alisema baada ya hatua
hiyo, kinachofuata ni kuanza
utekelezaji wa mradi wa uzal-
ishaji umeme utakaotokana na
upepo, jua na joto ardhi.

Mwakilishi wa UAE, Abdulah
Mohamed Abdulah Zayed, aki-
zungumza kwa niaba ya kam-
puni ya Masdar, alisema nia ya
kuingia makubaliano na TA-
NESCO ni kusaidia upatikanji
wa nishati ya umeme nchini
kupitia njia mbadala kama jua,
upepo na joto ardhi.

Alisema utekelezaji wa mra-
di huo utawezesha Tanzania
kufikia uwezo wa MW 4,000
kutoka uwezo wa sasa ambao
ni chini ya MW 2,000 na hivyo
kuwezesha kuwa na umeme
wa ziada utakaouzwa nje ya
nchi.

Alibainisha kuwa kwa hat-
ua ya awali ya utekelezaji wa
mradi huo, wataanza na uzal-
ishaji wa MW 570, na kiwango

cha wuzalishaji kitakuwa ki-
naongezeka hatua kwa hatua,
uzalishaji umeme ukitarajiwa
kuanza rasmi mapema mwaka
2024.

KICHEKO GESI YA MAGARI

Wakati neema hiyo ikitanga-
zwa kwenye uzalishaji wa
umeme nchini, kicheko king-
ine kwa Watanzania ni utatuzi
wa kero ya uhaba wa vituo vya
kujazia gesi kwa ajili ya magari
yao, Kampuni ya GRAF Indus-
tries ikiahidi kuwekeza nchini
ili kukidhi mahitaji ya nishati
hiyo.

Kampuni hiyo kutoka Italia
ilianza uzalishaji wa bidhaa
zinazotumika katika usimikaji
wa vituo vya gesi iliyosindikwa
(CNG) na gesi iliyopo kwenye
kimiminika (LNG) mwaka 1994
ikitoa huduma katika mataifa
ya Misri, nchi za Umoja wa Ul-
aya, Urusi na Amerika ya Kati.

“Tunatafuta ubia na kampu-
ni za ndani na tupo tayari kwa
ajili ya kuwezesha ongezeko
la vituo vya kujaza gesi katika
magari (CNG). Tumeshawishi-
ka na mwenendo wa mabhitaji
kwa sasa Tanzania,” Federico

Soragni, Meneja wa Mauzo wa
Kimataifa wa Kampuni hiyo,
alisema jana Jijini Dar es Sa-
laam.

Federico alitangaza neema
hiyo wakati wa Kongamano la
Kimataifa la Nishati 2022 lililo-
fanyika kwa siku mbili kuanzia
juzi kwenye Ukumbi wa Miku-
tano wa Kimataifa wa Julius
Nyerere jijini Dar es Salaam,
ikiwa ni mara ya nne kufanyika
tangu kuanzishwa kwake mwa-
ka 2017.

Licha ya Tanzania kuwa
na kiwango kikubwa cha gesi
tangu mwaka huu 2009, kuna
vituo viwili tu vya kujaza CNG
vilivyopo Ubungo chini ya
Kampuni ya Uzalishaji Gesi
ya PanAfrican Energy Tanza-
nia (PAET) na kingine Tazara
(vyote Dar es Salaam) chini ya
Kampuni ya Enric Gas Tech-
nology Tanzania Limited.

“Tuko hapa kuhakikisha
tunawezesha zaidi mabhitaji
ya vituo vya CNG na tumeona
kuna mwitikio mkubwa wa
sekta binafsi, bado hatuja-
pata kampuni ya Kitanzania
ya kushirikiana nayo lakini
tunaamini tutafanikiwa,” Fed-
erico alihitimisha.

Kampuni kimataifa kuwekeza bandari, viwanda

Mwandishi Wetu

WAKATI Tanzania ikien-
delea na juhudi za kuvutia
uwekezaji kwenye sekta mbal-
imbali, kampuni mbili za ki-
mataifa zinazojihusisha na
uchukuzi na biashara zimetia
saini makubaliano kuwekeza
nchini.

Maeneo ya uwekezaji ni mi-
undombinu ya reli, huduma za
bandari, kongani za viwanda,
huduma za kna shule ya ubah-
aria. Kampuni hizo ni AD Ports
Group kutoka Abu Dhabi am-
bayo inajihusisha na huduma
za uchukuzi kimataifa na Ada-
ni Ports and Special Economic
Zone Ltd (APSEZ) ambayo
inafanya shughuli zake nyingi

nchini India, ambapo inaende-
leza kuendesha bandari 12.
Kwa mujibu wa taarifa ya
pamoja iliyotolewa na kam-
puni hizo juzi, kwa pamoja
kampuni hizo zimekubalina
kuwekeza nchini kutokana
na fursa ilizopo hususan ka-
tika huduma za bandari na
uchukuzi huku zikibainisha
kuwa kwa siku zijazo Tanzania
inaweza kuwa kitovu cha bi-
ashara barani Afrika.
Mkurugenzi Mkuu na Mtend-
aji Mkuu wa AD Ports Group,
Kapteni Mohamed Juma Al
Shamisi, alisema makubaliano
yao na APSEZ yatazinufaisha
kampuni zao kukua zaidi ki-
mataifa, lakini zaidi ni manu-
faa kwa Tanzania kwa kuifanya

kuwa kitovu cha biashara.

“Makubaliano haya
uwekezaji ni muhimu kwa
pande tatu. Kwanza, kuongeza
uwezo na kasi ya Tanzania
kuwa kitovu cha biashara ka-
tika Afrika na pia, kwetu sisi
ni kukuza zaidi uwezo wetu wa
kimataifa na miunganisho am-
bayo italeta bidhaa sokoni kwa
haraka na kwa ufanisi zaidi,”
alisema Al Shamisi.

“Uwekezaji wetu wa kim-
kakati nchini Tanzania katika
miundombinu na masuluhisho
mbalimbali utawezesha
makampuni ya kimataifa ku-
ingia katika masoko ya Afti-
ka. Sambamba na mwelekeo
wa Uongozi wa Falme za ki-
arabu (UAE), tunaiweka Abu

Dhabi kwenye ramani ya mag-
wiji wa kimataifa katika vifaa
na viwanda,” aliongeza.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa APSEZ, Karan Adani,
alisema: “Tunafurahi kush-
irikiana na AD Ports Group
katika uundaji wa miundom-
binu muhimu ya ubora nchini
Tanzania hasa katika sekta ya
bandari, ambayo itaboresha
na kuleta mabadiliko chanya
katika jamii.

“Tukisimama kwenye
dhamira yetu ya ukuaji kwa
wema. Tunaendelea kusaidia
ajira za ndani, pamoja na uku-
aji wa uchumi wa Tanzania
kwa ujumla na nchi za Afrika
Mashariki zitakazonufaika na
uwekezaji wetu.”
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HABARI KITAIFA

I
Chongolo: Sensa si
ajenda ya Kislasa

Na Mary Geofrey, MOSHI

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, amesema Sensa va
Watu na Makazi itakayofanyi-
ka Agosti 23, mwaka huu, ni
suala la kitaifa na siyo ajenda
ya chama cha siasa au watu
binafsi.

Amesema, sensa hiyo
inahusisha Watanzania wote
kwa maendeleo ya taifa kwa
ujumla na si vinginevyo.

Chongolo aliyasema hayo
juzi katika shina namba
mbili la balozi Kata ya Kalo-
leni wilayani Moshi mkoani
Kilimanjaro alipozungumza
na wajumbe wa mashina na
wanachama katika mwende-
lezo wa ziara yake ya kuka-
gua utekelezaji wa llani ya
uchaguzi ya mwaka 2020/25,
miradi ya maendeleo na
kuhimiza ushiriki wa Sensa ya
Watu na Makazi.

Alisema suala hilo limegeu-
zwa kuwa ajenda za makundi
va watu binafsi wenye nia
ovu va kuchukulia kama suala
linalowahusu wachache.

“Ninaomba niwaonye wana-
CCM na wananchi, msidang-
anyike kuwa sensa ni ajenda
va kisiasa, bali ni jambo la
kitaifa, kila mtu anatakiwa
kushiriki kwa ajili ya kusaidia
taifa kupanga maendeleo,”
alihimiza. Chongolo alisema,
lengo ni kupata takwimu sa-
hihi ili serikali itumie takwimu
hizo kutoa miradi ya maende-
leo kulingana na idadi kamili
itakayopatikana.

Alisema, kama wananchi
hawatajitokeza kuhesabiwa,
watajipunja huduma muhimu
wanazotakiwa kupata kutoka
serikalini zinazoenda sambam-
ba na idadi kamili ya watu. d

Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, akikabidhi cheti
cha shukrani kwa Maka-
mu wa Rais wa kampuni
ya AngloGold Ashanti
anayeshughulikia miradi
endelevu Tanzania na
Ghana, Simon Shayo, kwa
niaba ya menejimenti

ya kampuni ya Anglo-
Gold Ashanti Geita Gold
Mining Ltd, waliopata
tuzo hiyo kutokana na
mchango wao kwa mwa-
ka huu katika mkutano
na maonyesho ya saba
ya Wahandisi Wanawake
Dar es Salaam hivi kar-
ibuni. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Majaliwa aipongeza GGML kwa
kuwezesha wahandisi wanawake

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-

jaliwa amesema serikali inatam-
bua mchango wa wahandisi wa-
nawake nchini, hivyo wajiandae
kwa fursa na ajira mbalimbali
zitakazotokana na miundom-
binu inayojengwa kwa wingi na
serikali.
Dar es Salaam hivi karibuni katika
Kongamano la Saba la Wahandisi
Wanawake Tanzania (TAWECE)
lililoandaliwa na Taasisi ya Wa-
handisi Tanzania - Kitengo cha
Wanawake na kudhaminiwa na
Kampuni ya AngloGold Ashanti -
Geita Gold Mining Limited.

Kongamano hilo kwa mwaka
huu liliongozwa na kaulimbiu
‘Uajirikaji, Uongozi na Ubunifu
kwa Wahandisi Wanawake Tan-
zania'.

Majaliwa alisema, “Mpaka sasa,
Tanzania tuna jumla ya wahandi-
si 30,921 ambapo wanawake ni
3,912, sawa na asilimia 12. Seri-
kali imefanya uamuzi wa kujenga

shule za ufundi wa kisayansi za
wanawake katika kila mkoa ili
kuongeza wanawake katika tas-
nia ya uhandisi.”

Aliongeza kuwa serikali ina-
jenga miundombinu wezeshi
kuhudumia Watanzania, hivyo
wahandisi wanawake wajian-
dae kwani fursa zipo na milango
ya ajira iko wazi. “Wanawake
mnaweza na wanawake wa-
handisi mnaweza zaidi! Nilipata
fursa ya kutembelea Daraja la
Tanzanite, ambapo mhandisi
aliyetoa maelezo mwanzo mpaka
mwisho alikuwa mwanamke. Mji
wa Serikali Dodoma, mhandisi
anayesimamia ujenzi wa mradi
huo unaoendeshwa na Wakala
wa Majengo Tanzania (TBA) ni
mwanamke. Mifano ipo mingi,”
alisema. Mbali na kuwapongeza
wahandisi hao wanawake kwa
ujenzi wa Shule ya Sekondari
Kisarawe, alisema bado idadi ya
wahandisi hairidhishi, hivyo jiti-
hada zaidi zinahitajika kuhama-
sisha wasichana wengi wasome
masomo ya sayansi.

Akizungumza katika kongama-
no hilo, Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
alisema uhandisi kwa wanawake
utaongezeka na kuimarika iwapo
wahandisi wanawake wataen-
delea kushirikiana kuwahama-
sisha wenzao kujiunga kwenye
uhandisi.

Mwenyekiti wa Kitengo cha
Wahandisi Wanawake Tanza-
nia, Upendo Haule, alisema wa-
nawake ni viongozi mahiri na
makini wakipewa fursa.

“Tunaomba serikali iendelee
kuwapa fursa wahandisi wa-
nawake ili waendelee kuliwak-
ilisha vyema taifa la Tanzania,”
alisema Haule.

Baadhi ya wahandisi wa-
nawake kutoka idara mbalimbali
kwenye kampuni ya AngloGold
Ashanti - Geita Gold Mining
Limited pia walihudhuria kon-
gamano hilo na kubainisha kuwa
wanawake ni viongozi mahiri na
makini wakipewa fursa.

Zuhura Khamis, mhandisi wa
mifumo ya kampuni aliyehudhu-

ria hafla hiyo kwenye Ukumbi wa
Mikutano wa Kimataifa wa Julius
Nyerere, alisema ni jambo la ku-
furahisha kukutana na wahandisi
wanawake wengi wenye vipaji.

Alitaja kuwa mapenzi yake ka-
tika somo la Hisabati, utatuzi wa
matatizo na msukumo kutoka
kwa mwalimu wake wa Hisabati
wa shule ya msingi, ndiyo yali-
yomjengea msingi wa taaluma
yake kama mhandisi wa progra-
mu. Akizungumzia kizazi kijacho
cha wahandisi wanawake, Zuhu-
ra alisema: “Ukiwa na malengo,
inawezekana kabisa... Wasichana
wasiogope kuwa wahandisi, in-
awezekana.”

Katika kongamano hilo Waziri
Mkuu alikabidhi cheti cha shuk-
rani kwa Makamu wa Rais wa
Kampuni ya AngloGold Ashanti
- Geita Gold Mining Limited, Si-
mon Shayo, na kuipongeza kam-
puni hiyo kwa kwa juhudi zake za
kuwezesha ustawi wa wahandisi
wanawake nchini, ikiwamo kud-
hamini kongamano kama md-
hamini mkuu.

Wabunge: Wateule wa Rais wapite mafunzo ya JKT

Na Paul Mabeja, DODOMA

WABUNGE wameishauri serikali
kuweka utaratibu wa kutoa mafun-
70 ya awali ya Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) kwa wakuu wa mikoa, wilaya
na taasisi mbalimbali za umma ili
kuwajengea uzalendo.

Mbunge wa Iringa Mjini, Jesca
Msavatavangu, alitoa rai hiyo jana
aliposoma risala ya wahitimu
mafunzo ya awali ya JKT, Operesh-
eni Generali Venance Mabeyo,
kundi maalum la wabunge na wa-
tumishi.

Alisema wanapendekeza serikali
kutafuta mfumo ambao utatumika
kwa wateule wa Rais kupatiwa
mafunzo ya JKT, ili kuwasaida
kuwa wazalendo kwa taifa lao na
kufanya kazi kwa uadilifu.

“Tunapendekeza Bunge
kuishauri serikali kuona namna

ambayo mafunzo haya tuliyoya-
pata leo, iwe ni kitu cha muhimu
kwa wateule wa Rais kukipata ili
kuwasaidia kujifunza uzalendo na
kulipenda taifa lao,” alisema.
Aliiomba Ofisi ya Bunge kuende-
lea kutoa nafasi kwa wabunge wen-
gine kushiriki mafunzo hayo ili ku-
pata watu wengi ambao watakuwa
na uzalendo kwa taifa lao.
“Tunatoa shukrani zetu kwa
Ofisi ya Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na uongozi wa
JKT Makutupora kwa kutupatia
fursa hii ya kushiriki mafunzo haya
ambayo yametujengea uzalendo
na kutufanya kuwa imara katika
kutetea na kulinda taifa letu,” alise-
ma. Vilevile, mbunge huyo alisema
wanaliomba Bunge kuishauri seri-
kali kuanzisha vikundi rasmi vya
vijana waliomaliza mafunzo ya JKT,
ili kawawezesha kufanya shughuli

za uzalishaji mali.

“Tunaishauri serikali kuendelea
kuboresha mazingira kwa kujenga
miundombinu na kuweka vifaa vya
kujifunzia katika kambi ili kutoa
fursa kwa vijana wengi nchini ku-
pata fursa hii ya mafunzo ya JKT,”
alishauri.

Mkuu wa Utumishi Jeshi la Ulinzi
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ),
Meja Jenerali Paul Simuli, aliwata-
ka wabunge hao kwenda kuisadia
serikali kupinga vitendo vya uzem-
be kazini, rushwa na matumizi ya
dawa za kulevya kwa vijana ambao
ndiyo nguvu kazi ya taifa.

“Ninapenda kuishukuru serikali
yetu tukufu kwa kuendelea kuwez-
esha mafunzo haya kwa mujibu wa
sheria. Mafunzo haya waheshim-
iwa wabunge yamewaongezea
uzalendo, huko bungeni mtapok-
wenda mtakuwa wavumilivu na

zile sarakasi bungeni ninatumai
hazitakuwapo, pia hapa mmeji-
funza kufanya kazi kwa ushiriki-
ano, hivyo mwende mkatekeleze
majukumu yenu kwa ushirikiano,”
aliagiza. Pia aliwataka kutii kiapo
walichoapa, akiagiza kila mmoja
akaishi nacho moyoni mwake na
kukitekeleza katika maeneo yao na
bungeni.

Alitumia nafasi hiyo kuwataka
Watanzania kuendelea kujilinda na
maambukizo ya UVIKO-19.

Mkuu wa Kikosi cha JKT 834
Makutupora, Luteni Kanali Festo
Mbanga, alisema kozi hiyo imepe-
wa jina la Operesheni Generali Ve-
nance Mabeyo ili kuenzi kazi nzuri
aliyoifanya Mkuu wa Majeshi ya
Ulinzi mstaaft.

“Pia nitoe pongezi kwa wabunge
na watumishi wa Bunge ambao
wameshiriki kozi hii na kumaliza

mafunzo na kufikia viwango licha
ya kozi hii kufanyika kwa muda wa
mwezi mmoja,” alisema.
Alibainisha kuwa mafunzo hayo
yaliyoanza Julai 5 mwaka huu, ya-
mesaidia kuwaongezea ari ya ku-
fanya kazi zao bungeni na watumi-
shi ambao wamehitimu kozi hiyo.
“Katika kozi hii tulikuwa na wa-
nafunzi 39, ambao wote wamemal-
iza mafunzo, wabunge walikuwa
21 na watumishi wa bunge ni 18
ambao tumewafundisha uzalendo,
ujasiri, stadi za kazi, usomaji ram-
ani, ujanja wa porini, kufunga na
kufungua silaha, mbinu za kivita,
ushujaa, kwata, historia ya JKT na
JWTZ,” alisema. Katibu wa Bunge,
Nenelwa Mwihambi, alisema ofisi
yake itaendelea kutoa fursa kwa
wabunge na watumishi ambao wa-
tahitaji kupata mafunzo hayo kul-
ingana na hali itavyoruhusu.
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Waamuzi silaha muhimu
vita vya ubingwa Ligi Kuu

ZIKIWA zimebakia siku 10 kuelekea kuanza kwa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu mpya wa mwaka 2022/2023, waamuzi wanaotarajiwa kuchezesha
ligi hiyo ya juu nchini wamemaliza mafunzo yao.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kwa kushirikiana na wakufunzi ku-
toka katika shirikisho la mchezo huo Afrika (CAF) na FIFA, hivi karibuni
limemaliza semina za waamuzi kwa ajili ya kuchezesha ligi hiyo kwa wel-
edi.

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo inadhaminiwa na Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC), ndio inayotoa wawakilishi wa Bara katika mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja na Kombe la Shirikisho
Afrika, pamoja na michuano ya Kombe la FA.

Na sasa kwa msimu wa pili mfululizo, Tanzania Bara inawakilishwa
na timu nne katika mashindano hayo yanayoandaliwa na kusimamiwa
na CAF, hiyo imetokana na hatua nzuri iliyofikiwa na Simba kwenye mi-
chuano hiyo.

Waamuzi ambao wanakumbushwa kufuata weledi si wale wa Ligi Kuu
Tanzania Bara pekee, hata wale wanaochezesha Kombe la FA kuanzia
hatua ya awali, Ligi ya Championship, First League na Ligi Kuu ya Wa-
nawake Nchini.

Na kwa upande wa visiwani, Ligi Kuu Zanzibar na Kombe la ZFF ndio
hutoa timu zinazoshiriki mashindano ya CAF, kila mwaka.

1li ligi ipate bingwa wa nchi anayestahili au aliyetokana na ubora wa
kikosi chake, ni lazima waamuzi wanaopewa dhamana wachezeshe
mechi zote kwa kufuata sheria za mchezo huo unaopendwa zaidi duni-
ani na si vinginevyo.

Waamuzi watakapopindisha sheria za mchezo huo, ni wazi timu zi-
takazotwaa ubingwa zitakuwa zisizostahili, lakini pia nchi itapeleka timu
dhaifu kwenye mashindano ya kimataifa na matokeo yake wawakilishi
hao watatupwa nje ya michuano hiyo mapema.

Umefika wakati waamuzi kuongeza umakini na weledi katika
kutekeleza majukumu yao na kwa kufanya hivyo, itapunguza malalamiko
na lawama mbalimbali kutoka kwa timu, wachezaji, viongozi na wadau
wa michezo hapa nchini.

Mbali na kumaliza kero hiyo ambayo wakati mwingine inatafsiriwa
inalenga kuzinufaisha baadhi ya timu, pia itawajengea sifa waamuzi kwa
kupandishwa daraja na hatimaye kupangiwa mechi za kimataifa kama
ambavyo kwa sasa mwamuzi msaidizi, Frank Komba anavyopata uteuzi
wa michezo mbalimbali ya CAF.

Kuchezesha kwa haki kutawafanya wachezaji waendelee kujituma na
kutokata tamaa hata pale wanapofungwa kwa sababu wanafahamu mch-
ezo wa soka una matokeo ya aina tatu.

Haipendezi na haijengi katika dunia ya sasa ya utandawazi ambapo
michezo yote 240 ya Ligi Kuu Tanzania Bara huonyeshwa mubashara,
kama waamuzi watachezesha vibaya na hatimaye kupelekea kuvunjika
kwa mechi au kutokea kwa vurugu.

Waamuzi wanapokuwa chanzo cha kutokea kwa matukio yasiyokuwa
ya kimichezo au ya utovu wa nidhamu yanapunguza heshima ya maofisa
hao, lakini pia huwanyima haki wale waliostahili kupata ushindi katika
mechi husika.

Tunaamini semina ambazo TFF imewaandalia waamuzi zitazaa ma-
tunda na msimu mpya wadau watashuhudia burudani na si mauzauza
ambayo yamewahi kutokea katika miaka ya nyuma.

Klabu zimesajili wachezaji wenye viwango vya juu kutoka sehemu
mbalimbali, hivyo wanahitaji kuona haki inatendeka lakini pia tunasaidia
kuwaimarisha na wanapoitwa kwenye timu za Taifa, wanakuwa imara
na tayari kushindana na si kutegemea kufunga mabao kwa njia za ujanja
ujanja.

Kila la kheri timu zote zinazotarajia kuchuana katika Ligi Kuu Tanzania
Bara, Ligi ya Championship, First League, Ligi Kuu ya Wanawake Nchini,
Kombe la FA, Ligi Kuu Zanzibar , Ligi Kuu ya Wanawake Zanzibar na
mashindano ya Kombe la ZFF.
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Na Adam
Fungamwango

Mchakato matumizi VAR Tanzania ufanyike haraka

UKIANGALIA usajili uliofanywa na timu
mbalimbali zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa ajili ya msimu mpya, unakubali
kuwa ligi hiyo itakuwa ngumu na yenye
ushindani.

Ligi itakuwa ngumu kuliko msimu uli-
opita, ambao wachambuzi wa masuala ya
michezo wanasema ulikuwa mgumu pia.

Inavyoonekana ni kila msimu unaofuata
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, unakuwa
mgumu zaidi kuliko uliopita.

Hii ni kutokana na klabu zinavyojipanga,
kuanzia kwenye usajili hadi maandalizi.

Ukitaka kujua klabu zimejipanga kwa
ajili ya msimu ujao, anza kwa kuziangalia
timu ambazo hapo awali zilikuwa hazisajili
wachezaji kutoka nje ya nchi.

Awali ilikuwamo Mtibwa Sugar, lakini
kwa misimu miwili iliyopita iliondoka huko,
ikaanza kusajili wageni, japo haikufanya vy-
ema sana.

Klabu za majeshi kama Tanzania Prisons
na Polisi Tanzania, lakini safari hii zime-
amua kuingia huko huko. Zinaona kama
zinaachwa nyuma na zinabaki kuhangaika
tu kwenye ligi.

Kwa mara ya kwanza Polisi Tanzania im-
emsajili mchezaji raia wa Uganda, Ambose
Awio, katika kile kinachoonyesha hali ime-
shakuwa ngumu ni lazima sasa zishindane
na klabu nyingine, vinginevyo zinaweza
kuachwa mbali.

Prisons nayo katika usajili wake pia
imesema itasajili wachezaji watatu kutoka
Kenya. Hii si hali ya kawaida kwa klabu za
Tanzania, si ndogo tu, bali hata za Taasisi za
Majeshi.

Hii inaonyesha timu hizo nazo zinataka
wachezaji wenye viwango vya juu zaidi ili
kukabiliana na ushindani mkubwa kutoka
kwa vigogo wa soka nchini, Simba, Yanga
na Azam, ambazo zenyewe ni jambo la
kawaida tu kushusha wachezaji zaidi ya 10
kutoka nje ya nchi.

Kwa ujumla ni kwamba zinataka kuleta
ushindani kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.
Kwa maana hiyo ni lazima kuwa na uwiano
mzuri kwenye uamuzi.

Kwa miaka kadhaa tumeona klabu za
Simba na Yanga ambazo zinakuwa na
wachezaji wenye viwango vya hali ya juu
kuliko timu nyingine, lakini pamoja na hayo
zinanufaika sana na makosa yanayoitwa ya
kibinadamu ya waamuzi wetu nchini.

Ni makosa ambayo yanaziadhibu timu
ambazo zinajikongoja kusajili wachezaji
kwa gharama ndogo na uwezo wa kawaida,
lakini pamoja na kujitutumua na kuleta

ushindani wa kweli, wanajikuta wanaan-
gushwa na maamuzi hayo.

Hivi karibuni, tumeona kwenye Uwanja
wa Azam Complex, waamuzi wakitumia
mfumo wa uamuzi wa video (VAR), kwenye
Ligi ya Vijana chini ya miaka 20.

Mashabiki wengi walifurahishwa sana
na jinsi ilivyotumiwa kwa ufanisi kiasi cha
kupendekeza itumike pia kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Wakati wa kutangaza ratiba ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, Ofisa Mtendaji Mkuu, Al-
masi Kasongo, pamoja na mambo mengine
alisema kwa msimu huu haitowezekana
kwa sababu ni lazima kwanza jambo hilo
liingie kwenye mchakato.

“Kwenye mashindano ya U20 tulianza na
mfumo huo wa VAR uliokuwa umefungwa
na wamiliki wa Uwanja wa Azam Complex
na kuwa wa mafanikio makubwa, lakini
mimi kama Mtendaji Mkuu ni lazima ni-
seme jambo hilo bado linahitaji mchakato
mrefu. Tumefanya majaribio kwa vijana,
tumewasiliana na wataalamu wa CAF na
FIFA, tumewaambia kama tuna kitu kama
hiki, wao baadaye wamesema watatuletea
wataalamu ili kuja kutazama na kuthibiti-
sha, kama ukikamilika na kuthibitishwa
basi hatutosita kuuingiza kwenye mpango
wa waamuzi wetu kuwasaidia kwenye
kutafsiri sheria,” alisema Kasongo.

Kwanza kabisa niwapongeze Bodi ya Ligi
kwa kuwasiliana na CAF na FIFA kuwaam-
bia Tanzania tumefikia hatua hii ya kuten-
geneza VAR yetu.

Inaonyesha ilikuwa na nia ya dhati itu-
mike msimu huu, lakini sasa itabidi tusubiri
wakubwa CAF na FIFA waje kuthibitisha.

Nawashauri tu Bodi ya Ligi wawe wa-
nawakumbusha mara kwa mara ili waje
kuitazama, angalau msimu ujao tuanze
kuwa na VAR.

Inawezekana ikianza kutumika, yale
mambo ya makosa ya kibinadamu yatapun-
gua sana kwa sababu refa atakuwa na fursa
ya kwenda tena kuangalia nini kimetokea,
kabla ya kurekebisha au kuendelea na ua-
muzi wake.

Kwa jinsi timu zilivyosajili imefikia wakati
sasa zishinde kwa uwezo wao na si uamuzi
mbovu wa waamuzi.

Klabu zinatumia gharama kubwa sana
kusajili na kuweka wachezaji kambini, lak-
ini zinakuja kukatishwa tamaa na maamuzi
yasiyo sahihi.

Mchakato wa VAR unahitajika uharakish-
we ili kila timu ishinde kwa uwezo wake, na
mashine hiyo ndiyo mwarobaini wa yote.
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COSTECH
yamwezesha
mbunifu
uzalishaji
umeme

Na Elizabeth John, NJOMBE

TUME va Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) imetoa

msaada wa mashine ya kuchonga :

vipuri na kukata vyuma yenye
thamani ya Sh. milioni 25 kwa

mbunifu John Fute aliyejitengen- §

ezea umeme wake mwenyewe
kupitia maporomoko ya maji.
Baada ya kukabidhi mashine

hiyo juzi kwa niaba va Mkurugen-é

zi Mkuu, Ofisa Uratibu wa Utafiti
COSTECH, Emmanuel Girimwa,
alisema kazi ya tume hiyo ni
kuibua na kuendeleza vipaji
mbalimbali nchini, hivyo vijana
wajitokeze kupata ujuzi kupitia
karakana hiyo.

Girimwa alisema mbali na ku-
nunua mashine hizo kwa ajili yva
kuiendeleza karakana hiyo, pia
wametoa Sh. milioni 1.5 kwa ajili
va gharama za uendeshaji iki-
wamo ununuzi wa vifaa kwa ajili
va kujikinga.

“Karakana hii inaweza kuhu-
dumia zaidi ya vijana 100 na
kwa bahati nzuri mzee ana eneo
kubwa la kutosha kujumuisha

vijana wengi kwa wakati mmoja,” :

alisifu Girimwa.
Mbunifu Fute alisema kuwa

kupitia msaada huo, sasa anawa- :

karibisha vijana wa nyanda za

juu kusini kujifunza kuunda pam- :
pu za kupandisha maji, uchongaji E

wa Vvipuri na nyenzo mbalimbali
za kilimo.

Alisema vijana wengi wameji-
ajiri kwenye kuendesha pikipiki
za kubeba abiria, maarufu boda-

boda lakini zipo fursa nyingi am- :
bazo wanaweza kuzipata endapo :

wataamua kujifunza masuala

mbalimbali ya ufundi na ubunifu.

Alisema miongoni mwa fursa

zilizopo ni utengenezaji wa vifaa :

maalum kwa ajili ya kuvuna chai
na kuchuma parachichi, hivyo
mashine hizo zitakwenda kuleta
mapinduzi makubwa.

“Wabunifu wote ninawakari-
bisha mje tushirikiane kujifunza
bure kwani nchi bila ya teknolo-
jia hatuwezi kwenda popote,”
alisema Fute.

Aliiomba serikali kuwekeza
kwenye ubunifu na wabunifu
wenyewe ili kuwavutia wengine
kuipenda kazi hiyo na kuahidi
kufanya kazi kwa nguvu zote ili

kuwasaidia vijana wenye ubunifu :

nchini. Baadhi ya vijana wana-
pata mafunzo kwenye karakana
hiyo, wakiwamo Kelvin Kimaro
na Abely Hongoli, waliishukuru
serikali kwa kutoa mashine hiyo,
wakiamini itawarahishia kazi.

“Tulikuwa tunapata tabu kwen- :

da mbali kuchonga vyuma lakini
kwa sasa mashine ipo, hivyo
mmeturahisishia kwenye kazi
zetu,” alipongeza Hongoli.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Wadogo, Lariba na wakulima wa Benki ya NBC, Raymond Urassa (kushoto), akitoa maelezo kwa Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson (wa tatu kushoto), kuhusu huduma mbalimbali mahususi kwa wakulima zinazotolewa na benki hiyo, alipotem-

WETU

Mbarawa ataja vipaumbele ujenzi

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa,
amesema vipaumbele vya wizara
kwa mwaka wa fedha 2022/23
vinakusudia kuhuisha uchumi
wa nchi na kuwakomboa Watan-
zania wa ngazi zote.
es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari, huku
akivitaja vipaumbele hivyo
kuwa ni kukamilisha ujenzi
wa barabara za lami zinazoun-
ganisha mikoa yote nchini ili
kurahisisha huduma za usafiri
na uchukuzi katika sekta mtam-
buka.

Vingine ni ujenzi wa daraja la
Kigongo-Busisi lenye urefu wa
kilomita 3.2 mkoani Mwanza,
kukamilisha daraja la Wami lin-
alounganisha mikoa ya Pwani
na Tanga, ujenzi wa barabara
za kupunguza msongamano na
magari yaendayo haraka katika
Jiji la Dar es Salaam na barabara

Prof. Mbarawa alisema seri-
kali pia itaendelea na upanuzi
wa bandari za Dar es Salaam na
Tanga,  ujenzi wa meli katika
Ziwa Victoria  na Tanganyika,
upanuzi wa viwanja vya ndege na
ujenzi wa nyumba za viongozi
na watumishi wa umma katika
maeneo mbalimbali nchini.

“Tumejipanga kuhakikisha mi-
radi hii tunayoitekeleza inazinga-

tia thamani ya fedha na kuzalisha
ajira kwa Watanzania wenzetu
kadri inavyowezekana,” alisema
Prof. Mbarawa.

Alisema Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi imejipanga pia
kuhakikisha inawezesha wa-
kandarasi wazawa na wahandisi
wanawake kupata kazi na utaal-
am ili kuwawezesha kushiriki
na kuendeleza kikamilifu katika
ujenzi wa uchumi wa nchi.

Kuhusu maendeleo ya ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) sehemu
ya kwanza inayoanzia Dar es Sa-
laam hadi Morogoro (kilomita
300), Mbarawa alisema majar-
ibio ya reli hiyo yanatarajiwa
kuanza Septemba, mwaka huu.

Kuhusu upanuzi wa Bandari
ya Dar es Salaam, Prof. Mbarawa

alisema ujenzi wa gati namba
nane hadi 11 unaenda sambamba
na upanuzi wa gati namba
mojahadi mbili katika Bandari
ya Tanga ili kuziwezesha bandari
hizo kufanya kazi kwa ufanisi.

Waziri Mbarawa alisema Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi itaen-
delea kujenga mizani ya kisasa ili
kudhibiti magari yanayozidisha
uzito ili kuilinda miundominu ya
barabara.

“Zaidi ya kilomita 500 za bara-
bara za lami pamoja na madaraja
makubwa manne yanaendelea
kujengwa, wakati katika sekta ya
uchukuzi ujenzi wa njia ya reli ki-
pande cha Tabora - Isaka km. 165
na Tabora - Kigoma km. 411 zi-
natarajiwa kuanza ujenzi wake,”
alisema.

Mashahidi 10 kujenga hoja kesi wizi mil, 505/- mafuta

Na Grace Gurisha

MASHAHIDI 14 wanatarajia
kutoa ushahidi dhidi ya Meneja
wa Kituo cha Mafuta cha GPB
Tanzania Ltd, Uwanja wa Ndege
Jijini Dar es Salaam, Mohamed
Nassoro, anayedaiwa kuiba zaidi
ya Sh. milioni 504.

Taarifa hiyo ya mashahidi
na vielelezo tisa, ilitolewa jana
na Wakili wa Serikali, Yusuph
Aboud, mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Pamela Mazengo
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, baada ya kumaliza kum-

somea maelezo ya awali mshtak-
iwa huyo.
Aboud, akisoma maelezo

hayo, alidai kuwa kati ya Mei
Mosi na Oktoba 21, 2018 mshitak-
iwa akiwa maeneo ya Uwanja wa
Ndege akiendelea na majukumu
yake, aliiba Sh. 504,053,778 mali
ya mwajiri wake, GPB Tanzania
Ltd.

Alidai  kuwa  mshitakiwa
aliaminiwa na kampuni hiyo aka-
pewa fedha hizo ili akaziweke
katika akaunti ya GPB iliyopo
katika benki ya Equity lakini
hakufanya hivyo kama alivyoele-

kezwa.

Wakili huyo alidai kuwa mshi-
takiwa alikamatwa na kupelekwa
Kituo Kikuu cha Polisi na kuho-
jiwa kuhusiana na tuhuma zina-
zombkabili kisha akapelekwa ma-
hakamani. Baada ya kusomewa
maelezo hayo, Hakimu Mazengo
alimwuliza mshitakiwa kwamba
anakubali yapi na anakataa yapi
na kudai kuwa siku hiyo aliku-
wapo kazini na ni kweli yeye ni
Meneja wa GPB.

Kuhusiana na wizi wa fedha
hizo, Nassoro alikataa tuhu-
ma hizo ndipo Wakili Aboud

akaieleza mahakama kuwa wa-
takuwa na mashahidi 14 na vielel-
ezo tisa na pia wanaomba tarehe
ya usikilizwaji.

Hakimu aliahirisha kesi hiyo
hadi Agosti 18, mwaka huu, kwa
ajili ya kuanza kusikiliza masha-
hidi wa upande wa mashtaka.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo
alirudishwa maabusu baada ya
kushindwa kutimiza masharti
ya dhamana likiwemo kuweka
mahakamani Sh 252,026,890.
Pamoja na mdhamini mmoja
atakayetia saini bondi ya kiasi hi-
cho cha fedha.
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Shule Hazina
yazidi
kung'ara
mitihani Dar

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Msingi
Hazina ya Magomeni,
Dar es Salaam, imeon-
goza kwenye matokeo
ya mtihani wa uta-
milifu (Mock), darasa
la saba kwa wilaya va
Kinondoni.

Kwenye matokeo
hayo valiyotolewa
na Mkoa wa Dar es
Salaam hivi karibuni,
shule hiyo imeshika
nafasi ya kwanza kati
ya shule 158.

Mkuu wa Shule hiyo,
Omar Juma, alisema
jana kuwa Hazina
iliongoza kwenye mti-
hani uliofanyika Aprili
na ule uliofanyika
Juni, mwaka huu.

Alisema walimu
wake wamekuwa
wakijituma kuwaandaa
wanafunzi hao kwa
ajili ya mitihani ya
ndani na ile ya kitaifa
na kwamba hiyo ndiyo
imekuwa siri kubwa ya
mafanikio kwao.

Alisema kutokana
na maandalizi ma-
zuri waliyoyafanya
kwa wanafunzi hao
wanaimani kwamba
watafanya vizuri zaidi
pia kwenye mtihani
wa kitaifa wa darasa
la saba mwaka huu.

“Sisi tunapiga kazi
hapa ni kazi tu na-
washukuru walimu
kwa kuifanya shule hii
kuongoza mtihani wa
utamilifu kwa mara
ya pili mfululizo hii
inatupa moyo wa kue-
ndelea kufanyakazi,”
alisema Omar. Alisema
kujituma kwa walimu
na ushirikiano ambao
wamekuwa wakiupata
kwa uongozi wa shule
na wanafunzi ndiyo
kitu wanachojivunia.

“Walimu wanafanya
kazi kwa moyo sana,
wazazi wa wanafunzi
wamekuwa wakitoa
ushirikiano mzuri sana
kwa shule na uongozi
wa shule unawajali
sana walimu, hayo
kwa pamoja yame-
kuwa yakisaidia ufaulu
wetu kuwa juu mwaka
hadi mwaka,” alisema.

Aliwapongeza wa-
nafunzi kwa mafanikio
hayo na kuwataka
wasome kwa bidii ili
hatimaye waweze
kuendelea kuongoza
kitaifa na Mkoa wa
Dar es Salaam kwenye
mitihani ijayo.

TAKUKURU yajipanga upya kuzuia rushwa

Na Jenifer Gilla

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imesema kuwa imeandaa kampeni
mbili za kuzuia rushwa zinazoju-
likana kama ‘Tusirudishane Nyu-
ma Maendeleo Yako Maendeleo
Yangu’ na ‘TAKUKURU Rafiki’ kwa
kuwashirikisha na kuwaelimisha
wananchi umuhimu wa miradi wa-
nayopelekewa maeneo yao.

Lengo ni kuwafanya watam-
bue maeneo yenye viashiria vya
rushwa na kutoa taarifa mapema.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuru-
genzi Mkuu wa TAKUKURU, Salum
Hamduni, jijini Dar es Salaam, al-
ipohojiwa na Televisheni ya Taifa
(TBC), kuhusu kuzuia na kupam-
bana na rushwa.

“Ni mkakati wa kuwaelimisha
wananchi ili waone kuwa miradi
inayopelekwa ni kwa ajili ya ku-
wasogezea huduma za msingi na
kuwaletea maendeleo. Kwa hiyo
mtu yeyote anayecheza na mradi
basi watupe taarifa za mapema,”
alisema.

Hamduni alisema mapambano
dhidi ya rushwa ni jukumu la Wa-
tanzania wote, watimize wajibu
wao kwa kutoa taarifa za wanaoji-
husisha na rushwa ili kurahisisha
mifumo ya kisheria kama kufanya
uchunguzi, kuendesha mashtaka
na utaratibu wa kisheria wa kutaifi-
sha mali zilizopatikana kwa njia za
rushwa na kumfunga mhusika.

Kuhusu usalama kwa watoa taar-
ifa, Mkurugenzi huyo alisema kuwa
zipo taratibu za ndani za kuwalin-
da ikiwamo mifumo ya kutuma
taarifa bila kukutana na mtu kama
vile barua pepe za wakurugenzi na
mfumo wa kupiga simu wa 113.

“Ukimshughulikia kwa maana
ya kumshtaki na kumfunga bila
kufuatilia mazalia ya rushwa hato
feel ile impact (hatoona uchungu),
kwa hiyo sisi tunachokifanya kama
tumeshindwa kuzuia vitendo vya
rushwa vikajitokeza tunafanya

uchunguzi ambao unaenda sam-
bamba na ufuatiliaji wa mali,” alise-
ma Hamduni.

Alisema katika kuzuia vitendo
vya rushwa wanafanya utafiti wa

mifumo katika maeneo yanayotole-
wa huduma pamoja na kufuatilia
matumizi ya fedha za utekelezaji
wa miradi yote ya serikali ikiwamo
iliyolenga kuwasogezea wananchi
huduma za msingi ili kubaini kaso-
ro na kutoa ushauri wa kuzirekebi-
sha kabla tatizo halijatokea.

Alisema pia ofisi yake inapokea
kero ndogo na kubwa za rushwa,
ikiwamo kutoka vituo vinavyotoa
huduma za kijamii kama vile hospi-
tali, polisi, barabarani, halmashauri
na ardhi na kuzifanyia kazi na ku-
wapa mrejesho.

Alisema, moja ya mambo yanay-
osababisha kuwapo kwa vitendo
vya rushwa ni ukosefu wa maadili
sehemu mbalimbali, ikiwamo
kazini kwa kuwa jamii inawaona
watu wanaofanya kazi kwa kufua-
ta maadili kuwa hawafai na wale
wabadhirifu na wezi wa mali ya
umma kuwa ni wajanja.

Katika kupambana na hilo
wameanzisha mkakati wa kuimari-
sha na kuboresha klabu za wapinga
rushwa ikiwamo Skauti ili kujenga
kizazi chenye maadili na uzalendo

hapo baadaye kwa kuwa hao ndiyo
wawajibikaji wa kesho.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Wajibu, Ludovic Utouh, alisema
kuwa nchi imepiga hatua kubwa
kupambana na rushwa ikilingan-
ishwa na kipindi cha nyuma nao
sasa hakuna matukio makubwa.

Aliyataja ni ubadhilifu wa fedha
za madeni ya nje (EPA) na mamil-
ioni ya dola kutoka kwenye akaunti
ya Benki Kuu zilizohifadhiwa kuto-
kana na mgogoro baina ya kampu-
ni ya IPTL na Shirika la Kuzalisha
na Kusambaza Umeme Tanzania
(Tanzania) (ESCRO), kutokana na
kuimarishwa kwa mifumo ikiwamo
ya kisheria na kutolewa elimu kwa
jamii.

Utouh aliyekuwa Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), alisema pia kinacho-
shangia kuwapo vitendo hivyo ni
mfumo wa maisha ya ushindani wa
matumizi waliojijengea Watanza-
nia hali inayowasukuma kutafuta
pesa kwa njia isiyo halali ili jamii
iwaone kuwa wana maisha ya ufa-
hari kuliko wengine.

MKkuu wa shule ya Hazina ya Magomeni, Dar es Salaam, Omar Juma, akimpa zawadi mmoja wa wanafunzi wa shule hiyo, Iptusm Ramadhani,
baada ya kuwa wa kwanza kwenye mtihani wa utamilifu shuleni hapo jana. Mtihani huo, ulifanyika hivi karibuni na shule hiyo kufanikiwa kuwa
va kwanza kwa Wilaya ya Kinondoni. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wafugaji wataka maofisa ugani kufanya kazi karibu

Na Mbaraka Kambona,
ARUSHA

WAFUGAJI katika Kanda ya
Kaskazini, wameiomba serikali
kuhakikisha maofisa ugani wa-
nawafikia wafugaji kwa urahisi ili
kuwapatia huduma stahiki wakati
wote ili shughuli zao hizo ziwe na
ubora na zenye tija.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti katika Maonesho ya Wakuli-
ma (Nanenane) Kanda ya Kaska-
zini yanayofanyika mkoani hapa,
wafugaji hao walisema ni muhimu
maofisa ugani wakawatembelea
kila wakati na kutatua changamo-
to zinazowakabili.

Kwa mujibu wa wafugaji hao,

kufanya hivyo kutasaidia kubore-
sha ufugaji wao na manufaa ya
kazi hiyo yataonekana.

Mfugaji kutoka Arusha, Desderi
Kimario, alisema wanahitaji maofi-
sa ugani wa kilimo na mifugo wote
kwa pamoja wawe wanafanya kazi
karibu na wafugaji ili kuwawez-
esha (wafugaji) kufanya shughuli
zao kwa kuzingatia ushauri wa
wataalamu hao na kufanya ufugaji
wao uwe na tija kubwa kwao na
nchi kwa ujumla.

“Tunaomba  maofisa  ugani
wawe wanatutembelea mara kwa
mara sisi wafugaji wadogo wadogo
katika maeneo yetu huku kwenye
kata na vijijini ili kujua matatizo
yetu na si mpaka tufike kwenye

maonyesho kama hivi. Maonyesho
huwa ni mara moja kwa kila mwa-
ka,” alisema Kimario.

Naye Lawrence Kimambi, mfu-
gaji kutoka Kilimanjaro, alisema
kwa sasa ardhi imekuwa finyu,
hivyo ni muhimu wafugaji wa-
kaendelea kupatiwa elimu ya kuli-
ma malisho ya mifugo ili kuokoa
changamoto ya malisho na kuleta
manufaa zaidi kwa jamii za wafu-
gaji na nchi kwa ujumla.

Naye Kelvin Manase kutoka
Arusha alisema kama wafugaji
wataendelea kuelimishwa vizuri
kuhusu umuhimu wa ulimaji wa
malisho ya mifugo, muda si mrefu
migogoro kati ya wakulima na waf-
ugaji itakwisha.

Ofisa Mifugo Mkuu kutoka
Wizara ya Mifugo, Israel Kilonzo,
aliwashauri wafugaji hao kuanza
kujifunza namna ya kustawisha
malisho ya mifugo na kuachana
na tabia ya kutegemea malisho
ya asili peke yake kwa kuwa ku-
fanya hivyo kutasaidia kupunguza
migogoro ya ardhi.

“Kama tunavyojua watu wa-
naongezeka na mifugo pia in-
aongezeka na ardhi iliyopo
haitoshi kufanya ufugaji wa ku-
hamahama. Ni lazima tujifunze
kustawisha malisho katika mae-
neo yetu na tujifunze kuyatumia
vizuri ikiwamo kuwa na mifugo
tutakayoimudu kuihudumia,”
alisema Kilonzo.
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NBC yahimiza
wateja kukata
bima biashara

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BENKI ya NBC imewataka
wafanyabiashara kukata bima
va biashara ambayo itawa-
saidia wakati maafa yanapo-
tokea.

Mkuu wa Kitengo cha Biasha-
ra wa NBC, Mussa Mwinyidaho,
alitoa ushauri huo juzi kwenye
chakula cha jioni kwa wamiliki
wa biashara wa Mkoa wa Do-
doma kilichoandaliwa na benki
hiyo ili kuongeza ukaribu na
wateja wao.

Katika kikao hicho, NBC ili-
wafundisha wajasiriamali wali-
ohudhuria na kuwapa vidok-
ezo Kkuhusu jinsi ya kuboresha
biashara zao na kukatia bima.

Aidha, alisema miongoni mwa
bidhaa zinazotolewa na benki
hiyo ni mikopo ya kuongeza
mtaji unaojumuisha fedha za
wasambazaji, dhamana ya
utendaji kazi, dhamana ya
malipo ya awali, mikopo ya
uwekezaji na mikopo ya ujenzi
wa majengo ya biashara.

Naye Mjumbe wa Bodi ya
benki hiyo, Kassim Hussein,
alisema ni muhimu kwa wa-
jasiriamali kuwa na ujuzi na
ufanisi wa kutumia huduma za
kibenki na wawe na uaminifu
kwenye kurudisha mikopo, na
watumiapo huduma nyingine
za kibenki.

Alisema, wajasiriamali wana-
takiwa wawe wabunifu sana
na wajitangaze ili kutengeneza
wigo mpana wa kupata wateja
wengi zaidi na kuongeza kipa-
to kutokana na biashara zao.

Benki ya NBC, ilishinda
tuzo kama taasisi bora zaidi
va kifedha inayosaidia waja-
siriamali kwa mwaka 2018, na
hivyo kuifanya kuboresha bid-
haa na huduma zinazolenga
kusaidia wajasiriamali kukuza
biashara zao.

TCDC kusajlll wanachama
kwa mfumo wa kidigitali

Na Augusta Njoji, DODOMA

UME ya Maendeleo

ya Ushirika Tanzania

(TCDC) inatarajia

kuanza kutumia mfu-
mo wa kielektroniki wa kusajili
wanachama kwenye vyama
vya ushirika ili kuondokana na
kero zinazoikabili sekta hiyo
nchini.

Naibu Mrajis wa Vyama vya
Ushirika, Collins Nyakunga,
alibainisha hayo jana kwe-
nye maonyesho ya Nanenane
Kanda ya Kati yanayofanyika
viwanja vya Nzuguni Jijini Do-

doma.

Alisema lengo la kusajili vy-
ama na wanachama kwa njia
ya kielektroniki ni kuongeza
usimamizi, uwazi na kudhibiti
vyama hivyo.

“Ushirika ni sehemu inay-
owanufaisha wananchi katika
shughuli zao za kilimo, uvuvi
na mifugo kwa kutambulika na
kulinda maslahi ya wananchi
kwa kuwasajili kidigitali ili
mchango wao katika maende-
leo ya nchi uweze kufahamika,”
alisema Nyakunga.

Hata hivyo, alisema kulikuwa
na tatizo la kuwafikia wana-

chama kwenye vyama, hivyo
kufanya ukaguzi kuwa mgumu.

“Maofisa ushirika waliopo
si wengi lakini sasa tutavifikia
vyama kupitia mfumo wa kiele-
ktroniki na kuvikagua kirahisi
na vitatambulika na itakuwa
rahisi kufahamu mchango wa
ushirika katika pato la taifa na
hakutakuwa na ugumu kupata
takwimu na taarifa za ushirika,”
alisema.

Alisema, kwenye ushirika
kuna manufaa makubwa to-
fauti na mvuvi, mfugaji au
mkulima akiwa peke yake kwa
kuwa hatapata nguvu ya soko

la bidhaa zake.

Naibu Mrajis huyo alisema,
awali zao la Kakao kilo moja
ilikuwa linanunuliwa kwa
Sh.1,800 lakini mara baada ya
kuanza kuuzwa kupitia mfumo
wa ushirika, bei imepanda hadi
kufika zaidi ya Sh. 5,000.

“Miaka ya nyuma, kwenye
korosho kulikuwa na udang-
anyifu wa vipimo na bei ilikuwa
ndogo sana, lakini baada ya
mfumo wa Ushirika kuanza ku-
tumika sasa bei ni zaidi ya Sh.
1,600, Sh.2,000 hadi Sh.3,000
kwa kilo moja, haya ndiyo man-
ufaa ya ushirika,” alisema.

Askari polisi mstaafu wa Kikosi cha Reli nchini, Severini Ngumba (katikati), akizungumza na waandishi wa habari Jijini Dodoma
juzi, kwa niaba ya wenzake 60, kuhusu madai yao ya stahiki za posho za kujikimu za zaidi ya Sh. Bilioni moja, wanazolidai Shirika
la Reli Tanzania(TRC), ambazo walitakiwa kulipwa wakati wa utumishi wao. Wengine, ni Enock Mpilimi (kushoto) na Michael

Ngongi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Askari wastaafu wa reli walilia mafao

Na Paul Mabeja, DODOMA

ZAIDI ya askari polisi wastaafu
60, wa kikosi cha Reli Tanzania
wamemwomba Rais Samia Suluhu
Hassan, kuwasaidia kulipwa posho
zao za kujikimu zaidi ya Sh. bilioni
moja wanazolidai Shirika la Reli
Tanzania (TRC).

Akizungumza jana 1<atika ofisi
askari hao, Sajini Mstaafu Sever-
ine Ngumba, alisema hadi sasa
wamefanya kila jitihada kufuatilia
malipo yao bila mafanikio kwa
zaidi ya miaka kumi sasa.

Ngumba alisema, kutokana na
hali hiyo maisha yao na familia
zao yamekuwa ya shida kwakuwa
wameshindwa kumudu gharama
za maisha ikiwamo ada kwa ajili ya

watoto wao waliopo shule.

Alisema fedha anazodai ni
posho za kujikimu ambazo wal-
izifanyia kazi walipokuwa watumi-
shi katika kikosi hicho ambapo
walikuwa  wakisindikiza  treni
za mizigo kwenda katika mikoa
mbalimbali nchini.

“Mimi nimefanya kazi katika
kikosi cha reli kwa miaka 21 na
kazi ambazo tulikuwa tunazifanya
ni kusindikiza treni ya mizigo ili
kulinda watu na mali zao, kutoka
Dar es Saalam kwenda Dodoma,
Morogoro, Singida, Tabora, Sin-
yanga, Mwanza Kigoma hadi
Mpanda lakini tulikuwa hatu-
lipwi na kama ukihoji tulikuwa
tunawekwa mahabusu kwa madai
kuwa tumegomea amri ya jeshi,”
alisema Ngumba.

Pia alisema, wamejaribu kudai
malipo hayo ya posho za kujikimu
lakini kila wanapopita hakuna
walichofanikiwa zaidi ya kupigwa
danadana.

“Tumehangaika vya kutosha
bila majibu hadi leo hii kuja hapa
kwa waandishi wa habari ili kutoa
kilio chetu kwa viongoz,i wakuu
wa nchi kuwaomba kusikia kilio
chetu hiki cha muda mrefu kwani
siyo sisi wapo askari wengi nchini
na wengine wamekufa bila ku-
pata haki zao. “Mimi hapa hata
kutoka kwenye nyumba ya shirika
nimeshindwa familia zetu zina-
pata shida, hadi sasa nadai Sh. mil-
ioni 16, nimekwenda mara nyingi
kwa mhasibu mkuu wa TRC bila
mafanikio. Tunaomba Rais atusai-
die tupate haki zetu,” alisema.

Meneja Mstaafu wa Jeshi hilo,
Enock Mpilimi, alisema amefanya
kazi katika kikosi hicho kwa miaka
34 na kwa mara ya mwisho kulip-
wa fedha hizo ni mwaka 2013.

Alisema, wakiwa kazini kabla ya
kustaafu walikuwa wakifanya kazi
katika mazingira magumu kutoka-
na na kusindikiza treni za mizigo
bila malipo yoyote ya posho za
kujikimu.

“Tulikuwa tunasindikiza treni
za mizigo katika mikoa mbalim-
bali bila hata fedha ya kula na
ukiuliza unapewa adhabu, hivyo
tulikuwa tunajaza madai na kua-
hidiwa kulipwa baada ya kutoka
safari lakini hali haikuwa hivyo na
mimi hadi sasa nadai Sh. milioni
12.8. tunaomba taarifa hii iende
kwa Rais wetu mama Samia ili

atusaidie,”alisema.

Aidha, Sajenti Mstaafu Michael
Ngongi alisema, amefanya kazi ka-
tika kikosi hicho kwa miaka tisa na
anadai Sh. milioni 5.8 za posho ya
kujikimu.

“Nimekuwa nikienda kudai laki-
ni Mhasibu Mkuu wa TRC ameku-
wa akinipa majibu ya ubabaishaji
kwani tayari niliwapelekea madai
yangu lakini kiasi ambacho wa-
nanilipa ni kidogo sana.

“Nilikkuwa na matatizo ya
mgonjwa nikaenda kuomba nilip-
we lakini unapofika tuu mlangoni
kwa muhasibu anakwambia hapa
hakuna hela,”alisema.

Pia alisema, katika madai yake
ya Sh. milioni 5.8 hadi sasa kiasi
ambacho anakumbuka kulipwa
hakizidi Sh. milioni moja.
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Wagon)wa wa saratani waongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR ina wagonjwa

wapya wa saratani 124

ambao wamehudhuria

kliniki kwa mwaka 202I
na saratani ya shingo ya kizazi
inaongoza kuwa na wagonjwa
wengi zaidi.

Hayo yalisemwa jana na ofisa
wa kitengo wa maradhi yasi-
yoambukiza kutoka Wizara ya
Afya Zanzibar, Lulu Omar Bakari,
wakati akizungumza na Nipashe
mjini Zanzibar.

Alisema ugonjwa wa saratani
unaongoza kwa vifo duniani kote
na inakadiriwa zaidi ya vifo mil-
ioni 10 vimetokea katika mwaka
2020 wastani wa mtu mmoja
kati ya watu sita.

Katika kipindi cha miaka mi-
tatu kutoka 2019 hadi 2021, alise-

E
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ma Zanzibar ina wagonjwa 415
wa saratani ambao wamehud-
huria katika Hospitali ya Mnazi
Mmoja.

Alisema wagonjwa hao ni wa
saratani ya matiti 164, saratani ya
shingo ya kizazi 149 na saratani
ya tezi dume 102.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, ka-
tika idadi hiyo ya wagonjwa wa
saratani 415 kutoka mwaka 2019
hadi 2021, wagonjwa 121 wali-
fariki dunia.

Alisema saratani hiyo ya
shingo ya kizazi inaongoza kwa
kusababisha vifo vya wanawake
wengi duniani.

“Mwaka 2019 wagonjwa wali-
olazwa Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja wanaougua saratani ya shingo
ya kizazi ni 157 na waliofariki
dunia ni wanane. Mwaka 2020
walikuwa 101 waliofariki dunia
ni 19 na mwaka 2021 walikuwa 73

na waliofariki 33,” alisema.

Kwa mujibu wa utafiti wa
mwaka 2011 wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), inakadiriwa
kuwa asilimia 85 ya vifo vya sara-
tani hutokea katika nchi zina-
zoendelea na kila mwaka zaidi
ya wanawake 300,000 wanakufa
kutokana na saratani ya shingo
ya kizazi.

Pia alisema vichocheo vya
ugonjwa wa saratani asilimia
60 yanahusishwa na mtindo wa
maisha na ulaji usiofaa.

Alisema ulaji wa nyama
nyekundu kupita kiasi huongeza
saratani kwa asilimia 15, vyakula
vya kusindika, vilivyokuzwa kwa
kemikali nyingi ikiwamo mbolea,
vyakula vyenye mafuta mengi
na vyakula vilivyoota ukungu ni
chanzo kikubwa cha kuongezeka
kwa saratani.

Kichocheo kingine, alisema ni
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matumizi ya tumbaku na sigara
na kwamba tumbaku huwa na
kemikali 66 zinazofahamika
kama kemikali za carcinogenic
na sumu ambazo huchangia
sana ongezeko la saratani za koo,
mapafu, ini na matiti.

Pia alisema vichocheo vingine
ni matumizi ya pombe kupita
kiasi huku akiweka bayana
kwamba pombe imebainika
kuwa kisababishi cha wagonjwa
wapya 740,000 wa saratani du-
niani kwa mwaka 2020. Hiyo ni
kwa mujibu wa takwimu kutoka
Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa

Saratani (IARC).
“Mionzi hatari (ionizing
radiation)-ultraviolet kutoka

kwenye miale ya jua na mionzi
ya X-ray, uzito uliozidi kwa kutok-
ufanya mazoezi pia ni vichochoe
vya kupata saratani,” alisema.

Mwandishi wa Rais aapa kuwa DC

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ALIYEKUWA Mwandishi wa
Habari wa Rais wa Zanzibar, Ra-
jab Mkasaba, ameteuliwa kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Kusini Un-
guja.

Mkasaba jana alikula kiapo cha
kuitumikia nafasi hiyo mbele ya
Rais wa Zanzibar, Dk Hussein Ali
Mwinyi, kutokana na uteuzi wa
baadhi ya viongozi uliofanyika
hivi karibuni.

Hafla hiyo ya kiapo ilifanyika
jana Tkulu Zanzibar na baada ya
kula kiapo, Mkasaba aliahidi ku-
fanya kazi kwa bidii na uwadilifu
katika kuwatumikia wananchi
huku akiahidi kuwa atahakikisha
anamsaidia Rais katika kusima-
mia maendeleo endelevu.

Mkasaba alimpongeza Rais
Dk Mwinyi kwa kumuamini na
aliahidi atahakikisha anamsaidia
hasa katika kufanya kazi na jamii.

Alisema atashirikiana na vion-
gozi atakaowakuta akiwamo
Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja na taasisi zingine ili kutatua
changamoto zinazoikabili wilaya
hiyo.

Mkuu huyo akizungumzia
vipaumbele vyake, alisema ni
kuwawezesha wananchi kiu-
chumi kupitia fedha zilizotole-
wa na Dk. Mwinyi za uhueni ya
UVIKO-19, hivyo ni lazima kuiha-
masisha jamii kuzitumia vizuri
fedha hizo katika kuwainua kiu-
chumi.

Alisema eneo lingine ni sekta
ya elimu kwa sababu mkoa
umeweka mikakati maalum ili

kuhakikisha matokeo yanakuwa
mazuri kwa wanafunzi wa mkoa
huo.

Pia alisema kwa kuwa yeye ni
mwahabari, atahakikisha anai-
tumia sekta ya habari kwa kazi
zake mbalimbali ili kupata elimu
kupitia sekta hiyo.

Mwingine aliyeapishwa ka-
tika hafla hiyo ni Kamishna wa
Tume ya Maadili ya Viongozi wa
Umma, Dk. Maua Abeid Daftari
ambaye alisema atamsadia Rais
Mwinyi kama alivyosaidia marais
waliopita kwa uadilifu mkubwa
katika kazi hiyo nyeti na muhimu
ambayo inahitaji umahiri mkub-
wa.

Alisema amejipanga kuhakiki-
sha viongozi wanasema ukweli
hasa katika mali wanazomiliki na
kuwaomba wawe waadilifu kati-

ka kufanya kazi zao na waamini-
fu kwa serikali na wananchi.

Naye Naibu Waziri wa Ardhi
na Maendeleo ya Makazi, Juma
Makungu Juma, alisema ata-
hakikisha anatumia sheria, mion-
gozo na taratibu zilizopo katika
kutatua migogoro ya ardhi.

Alisema imani ya wananchi
ndiyo itakayotatua migogoro
kwa utaratibu mzuri ikiwa wa-
takuwa wakweli na wawazi
kwa kuwa mambo hayo ndiyo
yatasaidia kupunguza changa-
moto zilizoko hasa katika kesi za
migogoro ya ardhi.

Rashid Ali Salim naye alia-
pishwa kuwa Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Biashara na
Maendeleo katika hafla ambayo
imehudhuriwa na viongozi mbal-
imbali.

L ]
Waziri
azuru usiku
Bandari ya
Malindi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Nadil
Abdullatif, juzi usiku alifanya
ziara ya kushtukiza katika
bandari ya Malindi na Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege
Zanzibar (ZAA) kuangalia
shughuli za operesheni zina-
vyoendelea.

Nadil aliambatana na viongo-
zi mbalimbali akiwemo Naibu
Katibu Mkuu, Shomari Omar
Shomari, na katika bandari ya
Malindi, walikagua shughuli
za ushushaji na upakiaji wa
makontena kupitia meli zina-
zowasili katika bandari hiyo.

Alisema kwa sasa wizara ina
mpango wa kuweka mfumo
maalum wa kuimarisha utend-
aji kazi katika bandari hiyo
ili kuondosha mlundikano wa
mizigo.

Pia aliwataka watendaji kati-
ka bandari hiyo kujituma kwa
bidii na serikali ina malengo
va kukuza uchumi wa nchi.

“Sisi viongozi wa wizara kwa
kushirikiana tutafanya ziara
wakati wowote katika maeneo
haya ili kuimarisha utend-
aji kazi kwa wizara yetu,”
alisema.

Aidha, aliwataka wafanya-
biashara kuacha mara moja
kuifanya bandari hiyo sehemu
va kuhifadhia makontena yao
na kusisitiza kuwa serikali
haitasita kuchukua hatua kwa
mfanyabiashara atakayepuuza
maagizo hayo.

Shomari kwa upande wake
alisema mkakati wa serikali
katika kupunguza msonga-
mano wa makontena katika
bandari ya Malindi utaham-
ishia baadhi ya shughuli zake
kufanyika katika eneo la
bwawani.

Viongozi hao walieleza kuri-
dhishwa na harakati za utoaji
wa huduma na operesheni
zinavyoendeshwa wakati wa
usiku katika bandari hiyo na
viwanja vya ndege.

Nadil aliambatana na
viongozi mbalimbali
akiwemo Naibu Ka-
tibu Mkuu, Shomari
Omar Shomari, ha
katika bandari ya
Malindi, walikagua
shughuli za ushushaji
na upakKiaji wa ma-
kontena kupitia meli
zinazowasili katika
bandari hiyo.
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Ni bahati kubwa kuwa na
mtoto ambaye ametembea
bila ya kutambaa. Kutembea
kwa mtoto ni lazima kupitie
hatua mbili muhimu. Kwanza
kukaa na kisha kutambaa,
lakini kuna baadhi ya watoto
wanapitia hatua mbili pekee
va kukaa na kutembea.

Mtoto anayetembea bila
kutambaa inatafsiriwa na
jamii nyingi kuwa ni mwe-
nye bahati, alama ya ulezi
uliokamilika na pia wazazi
wake wanaelezwa kuwa
wamefuata utaratibu sahihi
wa malezi.

Msanii wa Bongo Fleva,
Zuhura Othman Soud maaru-
fu kama Zuchu, ni sawa
na mtoto aliyetembea bila
kutambaa, hii inatokana na
umaarufu wake kuwa wa
ghafla na usiofuata ngazi
walizopitia wanamuziki
wengine kama yeye.

Kila kukicha, Zuchu ana-
zidi kuonyesha maajabu
yake kwa kuvunja rekodi
mbalimbali na kusababisha
UONgOZzi unaomsimamia
kuonekana sawa na wazazi
waliotoa malezi kwa usahihi
na kufanya kupanda ngazi
kwa haraka.

she

MWANGA WA JAMIT

Akiwa na miaka 29, Zuchu
ametawala muziki wa Afrika,
na hivi karibuni ametajwa
kuwa kinara kwa wasa-
nii 10, wa kike katika nchi
zilizopo chini ya Jangwa
la Sahara,kuwa na wafuasi
wengi wanaomfuatilia (sub-
scribers) katika mtandao wa
YouTube.

Zuchu amefikisha watu
milioni 2.1, na kumuacha
msanii toka Nigeria, Yemi
Alade mwenye milioni mbili.

Rekodi hiyo, ni ya hivi
karibuni lakini, tayari ame-
wapiku wasanii wengi huko
nyuma katika nyanja tofauti

B _CasRCile

BILA

va kimuziki na ikinogeshwa
na nyimbo tamu anazozi-
dondosha kila wakati.

Baadhi ya wachambuzi
wanasema, Zuchu anatakiwa
kuongeza juhudi na kujiepu-
sha na mambo waliofanya
wenzake waliomtangulia
ambao wengi wameanguka
kutokana na kukata tamaa.

Ameoonywa kwamba,
mafanikio ya haraka mara
nyingi yanaambatana na
kiburi, nyodo na kujiamini
kupita kiasi, hivyo hali hiyo
anaweza kuepukana nayo
kama atapenda kuwa msiki-
VU na kujifunza Kila siku.
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BASI SAWA
Afande Sele asimulia

Mandonga

MWANAMUZIKI mkongwe wa
Hip hop, Afande Sele amemu-
elezea bondia maarufu nchini,
Karim Mandonga, kama mtu
mwenye nguvu vya kula kiasi cha
kumaliza sahani 10 za chipsi kwa
wakati mmoja.

Akizungumza katika kipindi cha
Planet Bongo cha East Africa Ra-
dio, Afande Sele amesema yeye
anamjua vyema kutokana na huko
nyuma alikuwa mmoja wa watu
wa kundi la Watu Pori lilokuwa na
makazi yake Morogoro.

“Mandonga alikuwa Watu Pori,
nilikuaga nasafiri naye kwenye
shoo tukifika hotelini anajifungia
chumbani anafanya mazoezi, siyo
mtu wa mitungi nyie mkiagiza bia
moja yeye anaagiza chipsi mayai,
kwa hiyo ukinywa bia 10 na yeye
anakula chipsi sahani 10" - Afande
Sele

SimorixXx awanasa
Weusi

MSANII nyota wa Ki-
zazi kipya anayeishi nchini
Australia, Simorix The
General, amerudi kivingine
na wimbo Vaccine Remix,
akiwawashirikisha wana-
muziki wa kundi la Weusi.

Simorix The General
ameliambia BT, kazi hiyo
ni mwendelezo wa mpango
wake wa kuliteka soko la
Bongo pia kuipisha lugha
va Kiswahili nchini Aus-

r

Ve

tralia kupitia muziki.
“Muda wowote ku-
toka sasa video ya Vaccine
Remix itakuwa hewani,
nimefurahi kuona audio
imepokelewa vizuri na
mashabiki kutoka kwenye
mitandao yote ya kusikiliza
na kupakua muziki, naamini
hii ni hatua kubwa kwenye
muziki wangu kufanya kazi
na kundi bora la Hiphop
Weusi,” amesema Simorix.

¥ h J ‘ B

Maigizo: Siri ndani

Na Adam Fungamwango

DUNIA hii imeficha siri nyingi sana, na kama siku
itaamua iziweke bayana, basi watu wanaweza kukimbi-
ana.

Mungu alipoweka kitu siri likuwa na maana yake, na
kama binadamu angekuwa anafanya yote yanakuwa pe-
upe, sijui angebaki nani duniani.

Ukiifutilia filamu hii ‘Maigizo' utakutana na vitu am-
bavyo vitakufikirisha sana. Lakini ndiyo dunia ilivyo
kwani huwa vinatokea kwenye jamii yetu.

Kufinya anaishi na mkewe Ashura. Kufunya ana mdogo

Kibibi anatamani viatu
Vvya Samia

BAADA ya Rais Samia Suluhu
Hassan, kufanya vizuri katika
kazi zake, sasa imewaongezea
hari baadhi ya wanawake katika
Nyanja ya siasa.

Miongoni mwa watu walioham-

na uongozi mkubwa.

a siri
wake Madebe Lidai, ambaye kwenye filamu ametumia
jina la Mbulu.

Mbulu ni mlevi, mwizi na anaishi na kaka yake hapo
hapo, huku akilipiwa kodi. Kila siku ni wizi na Kulinga na
mkewe kazi yake kubwa ni kwenda kumtoa kwenye vituo
vya polisi na kulipa madeni ya watu.

Ashura anamwambia mumewe amechoka kuishi na
Mbulu, hivyo kama hatomuoa hapo, basi yeye atarejea
kwao ili amuache na mdogo wake.

Kufinya hataki kuliona hili la mkewe kuondoka, hivyo
Kila siku anagombana na mdogo wake.

Mbulu naye anamtuhumu kaka yake kuwa anamsikiliza

asika na kazi ya kiongozi huyo ni
msanii wa filamu,Getrude Mwita,
maarufu kama Kibibi, ambaye
amesema ipo siku anaweza akawa

“Kuitumikia Tanzania kwa

namna ya kuwa kiongozi hicho
kitu ninacho na nafikiria baadaye
inaweza ikatokea nikaitumikia
upande wa Serikali, nani anajua
naweza nikaja kuwa hata Rais,”
amesema

sana mkewe na ametawaliwa kiasi cha
kumuona yeye kama hana maana.

Hali hiyo inamchanganya Kufunya,
kwani anapata lawama pande zote mbili
za mkewe na mdogo wake.

Kwenye nyumba hiyo hiyo anaishi
Mwanjala na mkewe. Mkewe Sauda ame-
kuwa na tabia ya kuaga kwenda sehemu
mbalimbali na mumewe anamkubalia.
Kuna siku akaaga anakwenda kwa dada
yake, lakini baada ya muda dada mtu
akafika pale. Hiyo ikaanza kumtia wasi-
wasi.

Kufinya hali ya mdogo wake ilivyodizi
kuwa mbaya kwa wizi, akaamua kumfuku-

Sta

MWIGIZAJI na mdau wa burudani
nchini Mr Pimbi, ameweka wazi lengo

lake la kumuunganisha msanii Starshine

kwenye lebo ya Rayvanny.
Starshine, ameliambia BT kuwa Mr
Pimbi amevutiwa na ngoma yake

‘Ananivuruga’ na akampa ahadi ya kum-

kutanisha na Rayvanny.

za nyumbani.

Mbulu akaanza kuishi kwa washikaji kwa
kutangatanga, kwani hata kula sasa ikawa
hali nyumbani.

Siku isiyo na jina alimfuata Mwanjala
na kumwambia anataka kumpa zawadi.
Lakini akamwambia hanayo pale amfuate.
Akampeleka hadi sehemu wakagonga
mlango. Ulipofunguka, Mwanjala hakua-
mini macho yake.

Ni kwamba mkewe alikuwa yupo na
Kufinya. Kumbe ni hawara yale kitambo.
Na Mbulu amewachoma kwa ajili ya kulipa
kisasi cha kutimuliwa na kaka yake nyum-
bani. Kumbe alikuwa anajua siri ile.

»

M Plimlbl

“ Kwangu mimi ni mafanikio makubwa
kwa mdau kama Mr Pimbi kuupenda
wimbo wangu mpaka kutaka kuniungan-
isha na lebo ya Rayvanny, mashabiki
wanaweza kuendelea kusapoti ngoma
zangu zipo kwenye mitandao ya muzi-
ki,” amesema msanii huyo.

Sauda anawekwa kikao cha kuulizwa
kisa cha kutembea na mume wa mpangaji
wenzake.

Akasema, wameishi na Mwanjala kwa
muda mrefu bila kupata mtoto kitu am-
bacho kinamsumbua kwa mawifi zake,
hivyo akaamua kutembea na Kufinya ili
apate mtoto kwa sababu mkewe Ashura ni
mjamzito.

Mama mmoja jirani akaja na kukuta zogo
hilo, baada ya kuhadithiwa, akatoa siri
nyingine kuwa huenda familia ya Kufinya
ana tabia hiyo, kwani awali kumfuma Mb-
ulu akifanya mambo yasiyofaa na shemeji
yake Ashura.
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JINI ANAVUKA BARABARA
KAVAA NDALA

LEO tutaendelea na mfululizo wa makosa mbalimbali am-
bayo yanafanywa kwenye filamu za Kibongo na kusababisha
kukosa mvuto.

Kila mmoja anaelewa kuwa filamu zinatengenezwa na
hazina uhalisia. Ni watu wanafanya maigizo.

Lakini ni lazima muangaliaji anatakiwa asione makosa ya
wazi ambayo ni ya waigizaji au muongozaji kiasi cha kum-
fanya mfuatiliaji kuona hata uvivu wa kuiangalia au kufu-
tilia kisa kizima.

Maudhui, kisa, au stori yenyewe inaweza kuwa nzuri sana,
lakini mazingira na jinsi ilivyoigizwa inamuacha mtu hoi.

Wiki iliyopita tuliweka makosa matano yanayofanywa
kwenye filamu zetu, yanafanywa kimazoea na hayatakiwi
kuwepo.

Nayo ni kila mlinzi lazima awe punguani, mtu alikwenda
Ulaya kusoma miaka sita iliyopita anarudi na nguo zile
zile, anarudi Ulaya na nguo ile ile, jini ni lazima acheke,
uduni wa gereza na vituo cha polisi vichekesho ambavyo
vinakosa uhalisia, na jambazi ni lazima awe na koti refu.

Yako mengi, lakini leo tutamalizia na makosa mengine
matano.

Mganga kutokuwa na nyumba

Nadhani hii ilichukuliwa kutoka Nigeria na imeendelea ku-
tumika hadi leo. Waganga wa kienyeji wa filamu za Kibongo
hawana nyumba, sijui kwa nini. Wanachofanya filamu zote
ni kuzungushia shuka au vitambaa vyekundu na vyeupe.

Kwa kawaida hapa nchini, waganga wengi wa kienyeji ni
nakuwa na nyumba, japo ni duni, za miti, mbavu za mbwa,
inawezekana ni za makuti, lakini wanazo. Kwenye filamu
zetu hatuoni hilo.

Kutembea muda mrefu bila sababu

Kuna wakati utaona mhusika, hasa mkuu anaonyeshwa
anatembea kwa muda mrefu bila sababu yoyote.

Huu ni upotevu wa muda. Wakati mwingine hata wapenzi,
wanaonyeshwa wanatembea muda mrefu, iwe kwa miguu au
kwa gari, lakini kwa sababu ambazo hazina umuhimu wow-
ote.

Hii inaonyesha kuwa filamu haina matukio mengi, ndiyo
maana wanaweka dakika nyingi za matembezi ili filamu
ionekane ndefu.

Stori ya mwaka 1990, Bajaj kibao

Kosa lingine ni wakati filamu inachezwa. Mhusika anaweza
kuwa anakumbuka wakati wa udogo wao au ujana labda
mwaka 1990. Yupo kwenye gari, anatembea kwa miguu, au
vyovyote vile, lakini utaona kuna bajaj kibao zinapita. Una-
shangaa, mbona mwaka 1990 zilikuwa bado? Vitu kama hivi
vinaonekana vidogo, lakini vina umuhimu sana.

Jamaa anawaza alikuwa ofisini mwaka 1970, lakini nyuma
yake anaonekana ukutani anaonekana Rais wa sasa. Hivi ni
vitu ambavyo vinatakiwa kufanyiwa kazi sana.

Jini anavuka barabara kavaa yeboyebo

Hili nalo tatizo. Hapa ni rahisi tu, anatakiwa jini au mz-
imu avuke barabara wakati magari hakuna kabisa. Lakini
mtu anayecheza kama ni jini au mzimu, bado chini anakuwa
amevaa viatu, au kandambili kitu ambacho si kweli.

Halafu akivuka mpaka aangalie huku na kule kuhakiki-
sha hakuna gari. Kwa nini filamu isichezwe Jumapili jioni,
wakati ambapo barabara zinakuwa hazina magari mengi?

Wanapayuka kulazimisha hisia

Ni wasanii wachache wanoonye-
sha hisia, lakini wengi wao hata
ambao ni mastaa wanashindwa
kufanya hivyo.

Kuna wakati filamu haihitaji hata
kusema ‘mimi daktari’ au ‘nimeka-
sirika sana’. Akionekana tu mtu, un-
ajua huyu ni daktari, akionyeshwa
tu mtu usoni, utajua huyu amekasiria.

Wala haihitaji kupayuka ili kusisitiza jambo au kuonekana
umechukia.




sy watarajia
_mtoto

MWANAMUZIKI wa Marekani,
John Legend na mwandani wake
Chrissy Teigen, wanatarajia ku-
pata mtoto wa tatu. )

Taarifa hiyo iliyowafurahisha
wafuasi wao, ilitolewa na Teigen
kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram juzi, akisema wanatarajio
kuongeza familia siku si chache.

“Miaka michache nyuma nili-
kuwa na matumaini ya kusema
imefikia mwisho, lakini ungana
nasi nyumabi kuukaribisha moyo
mpya ambao upo njiani,” amean-
dika Teigen.

Ne Yo subiri
uyaone

MWIMBAJI na mtunzi wa
muziki kutoka Marekani, Ne-
Yo, ndoa yake inaweza kusam-
baratika, baada ya mke wake
Crystal Renay, kujitokeza na
kudai alikuwa akisaritiwa kwa
muda mrefu.

Wanandoa hao wamekuwa
katika sitofahamu baada ya
kutolewa kwa malalamiko
hayo, huku Renay akidai
mume wake alikuwa akijihusi-
sha kimapenzi na mwanamke
mwingine zaidi ya miaka

Windy hata m]‘rlz/lair;le(.a minane nimekuwa
wewe Waongopa! nikidanganywa, kuna mwan-

amke tumeingia katika maisha
MKUBWA akiumbuliwa

ya pamoja na mume wangu,
mambo huwa mabaya, ndi- imekuwa kama fununu mwan-

amke huyo anauza mwili wake
kwake kama kujilinda,” amean-
dika Renay.

vyo hali hiyo inayomkuta
mtarayarishaji wa vipindi vya

mazungumzo, Wendy Williams,

ambaye kwa sasa imekuwa
gumzo kutokana na kuwa na
maisha feki.

Kulingana na mtandao wa
page Six, mwanamama huyo
maarufu aliongopa kuwa yupo
katika maisha ya ndoa, lakini
ukweli uliobainika kwamba
amedanganya kwani hana
mume na anaishi peke yake.

Mtu wake wa karibu ali-
uambia mtandao huo kwamba
Windy amedanganya kuwa
amefunga ndoa na ofisa wa
polisi wa New York, ukweli
ni kwamba hakuna kitu kama
hicho kilichotokea.

%,
Mwanzo Drake
hamkumuelewa

WATU wengi wameshanga-
Zwa na hatua ya staa wa
muziki kutoka Canada Aubrey
Drake Graham, maarufu kama
Drake kuamua kumuweka
wazi mpenzi wake, Keshie
Chante.

Drake alimtambulisha
mpenzi wake huyo anaye-
julikana kama ‘Kiki'mbele
ya umati wa watu kwenye
ukumbi wa Toronto History,
siku ya Alhamisi usiku katika
tamasha lake la All Canadian
All Stars.

“Huyu anayekuja jukwaani
ni mpenzi wangu wa kwanza
kuwahi kuwa naye katika
maisha yangu . Hadithi ya
kweli, mtu ninayempenda kwa
moyo wangu wote” alimaliza
Drake.

Drake amekuwa akizungum-
ZWa sana kuhusu uhusiano
wake wa kimapenzi, kutokana
na tabia yake ya usiri kiasi
ambacho hakuna mtu aliyem-
fahamu mpenzi wake.

Beyonce si
uombe radhi
wakuelewe?

MKALI wa muziki wa
Marekani, Beyoncé Knowle,
anakabiliwa na shutuma kali
kutokana na wimbo wake
kuonekana kama tusi kwa
watu wenye ulemavu wa
ubongo.

Wimbo huo unaoitwa
Heated uko kwenye albamu
yake mpya ya Renaissance,
una neno linaloonekana kama
dharau kwa watu wenye
matatizo ya kupooza kwa
ubongo

Baadhi ya watetezi wa
walemavu wameukosoa
vibaya wimbo huo, na kuutaja
kama haujakamilika kimaud-
hui kutokana na neno hilo
linaelezewa kama la kutisha.
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Nani kuwa ‘Festi Ledi’ wa Kenya?

Na Mwandishi Wetu

KIWA zimebaki siku nne raia

wa Kenya kuingia katika vi-

tuo vya kupigia kura katika

uchaguzi mkuu, kampeni zi-
nazidi kuchanja mbuga katika
maeneo mbalimbali ndani ya
taifa hilo.

Katika nafasi ya juu ya urais,
wagombea wanne wanapigana
kufa na kupona kupata ridhaa
ya kukalia kiti hicho huku vumbi
likizidi kumtimka kati ya kambi
mbili hasimu. Wagombea hao ni
Raila Odinga kutoka muungano
wa Azimio la Umoja Kenya, naibu
rais William Ruto anayewania
kupitia tiketi ya chama cha UDA,
George Wajackoyah na David
Mwaure wa chama cha Agano.

Hata hivyo, Odinga na Ruto
wameonekana kukabiliana ip-
asavyo kwa kuwa kila mmoja
anaonyesha nguvu zake za kisiasa
kwa kufanya kampeni zitakazo-
hakikisha anaingi Ikulu.

Wagombea hao wamekuwa
kivutio cha maelfu ya watu kwe-
nye mikutano yao ya mwisho ya
kampeni.

Wakati watu wanazidi ku-
waangazia wagombea hao, nyu-
ma yao kuna wanawake ambao
ndio wanahakikisha wagombea
hao wanendelea kupambana.

Mmoja wa wagombea hao
wanne endapo akishinda, kuna
mwanamke ambaye atakua ‘festi
ledi’ au mama wa taifa la Kenya
kwa miaka mitano baada ya Mar-
garet Kenyatta kuaga Tkulu ya Nai-
robi.

Je ni nani kati ya wanawake
hawa wanne atachukua nafasi
hiyo ambayo ni muhimu nchini
Kenya?

IDA ODINGA

Ni mke wa mwanasiasa
mkongwe na kiongozi wa upin-
zani Raila Odinga.

Ida Anyango Oyoo, alizaliwa
tarehe 27 Agosti, mwaka 1950,
katika kaunti ya Migori Maghar-
ibi mwa Kenya.

Mwanamke huyo asiye na ma-
neno mengi, alikutana kwa mara
ya kwanza na Raila Amollo Od-
inga alipokuwa akisoma katika
Chuo Kikuu cha Nairobi.

Harusi yao ilifanyika Sep-
temba 1, 1973 na katika ndoa
yao walijaaliwa watoto wanne,
ambao ni Fidel Odinga, Winnie

Odinga, Raila Odinga Jr na Rosemary Odinga.

Kitaaluma mama Odinga ni mwalimu, lakini anasifika
kuwa mwanaharakati na mfanyabiashara mkubwa.

Lakini, umaarufu wake zaidi umetokana na jinsi ana-
vyosimama kidete katika harakati za kumuunga mkono
mume wake Odinga katika siasa na azma yake ya kuon-
goza taifa la Kenya.

Kwa miaka mingi, amekuwa akijihusisha katika mi-
radi tofauti ikiwamo kampeni dhidi ya uelewa kuhusu
saratani ya matiti na fistula.

Pia, amekuwa mshauri wa wanafunzi kadhaa wa kike
na pia mdhamini mkubwa katika kujenga maktaba ya
kisasa katika shule yake ya zamani ya sekondari.

Mwaka 2021, alipewa tuzo ya kutambua uungaji
mkono wake katika masuala ya afya, elimu, wanawake,
amani, pamoja na uwezeshwaji wa watoto wavulana na
wasichana.

RACHEL RUTO

Rachel Chebet Ruto ni mke wa Naibu wa Rais wa Ken-
ya William Ruto.

Alizaliwa Novemba 20 mwaka 1968 mjini Kakamega
magharibi mwa Kenya. Akiishi hapo alipata masomo
yake ya msingi na sekondari katika shule ya wasichana
ya Butere.

Baadaye alijiunga na Chuo Kikuu cha Kenyatta na ku-
somea shahada ya Elimu.

Rachel na Ruto walikutana mwanzoni mwa miaka
ya tisini na wawili hao walianza kuchumbiana wakiwa
chuo kikuu.

Alifunga pingu za maisha na mume wake na kuanza
familia yao mwaka 1991.

Rachel alijaaliwa watoto sita, wanawake watatu
na wavulana watatu, mkubwa wao anaitwa Nick
Ruto.

Amekuwa mstari wa mbele kupigania haki za wa-
nawake na harakati za kuwawezesha katika jamii.

ANNA NGIBUINI MWAURENNE MWAURE

Anna Ngibuini Mwaure ni mke wa mgombea wa
urais wa chama cha Agano, David Mwaura Waihiga.

Mengi hayajulikani kuhusu maisha yake kwa
sababu ameishi maisha ya ukimya, na ni nadra
sana kumpata kwenye mijadala ya umma.

Mnamo Juni 2021, alikula kiapo kama jaji wa Ma-
hakama ya Ajira na Mahusiano ya Kazi.

Uteuzi wake ulijiri wakati ambapo Rais Uhuru
Kenyatta alichapisha kwenye gazeti rasmi la seri-
kali majaji 34 na kuondoa sita waliopendekezwa
na Tume ya Huduma za Mahakama.

Kabla ya uteuzi wake kama jaji alifanya kazi
kama mpatanishi.

Katika taarifa zilizopita zilizochapishwa katika
vyombo vya habari nchini humo, Anne amekuwa
mtetezi mkali wa kutumia mbinu ya upatanishi wa
mizozo baina ya wahusika bila kuwaingiza wen-
gine.

Alibainisha kuwa njia hii ni nzuri na gharama
nafuu kuliko kesi za madai.

LEE CHEATHAM

Chatham ni mke wa mgombea urais George Wa-
jackoyah.

Hakuna anayemjua vizuri mwanamke huyo, la-
kini taarifa zilizopatikana mtandaoni nchini Kenya
zinaonyesha kwamba aliwahi kufanya kazi katika
tasnia ya usafiri wa anga.

Alionekana hadharani siku za hivi karibuni aki-
wa na mume wake wakati wa mdahalo wa wagom-
bea wa urais ambao Wajackoyah hakushiriki licha
ya kufika katika eneo la tukio na kisha kuondoka.

Katika mahojiano kupitia vyombo vya habari
nchini humo, Wajackoyah alisema mke wake anai-
shi Marekani na watoto wao watatu.

. ..
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Vituko vya shule za bweni zamani

eKuiba mahindi ya walimu, wali kutia kwenye pasi ya mkaa

Na Adam Fungamwango

AADA ya makala ya wiki

iliyopita iliyohusiana na

vibaka kutoka kupora

saa, mikufu na vitam-
baa vya kichwani hadi simu za
‘tachi’, kuna mdau mmoja kwe-
nye mitandao yetu ya kijamii
alichokoza mada ya vituko vya
shule za bweni ili ipatikane maka-
la ya wiki hii.

Na kweli watu wakafunguka
kweli kweli, na kuwa burudani
tosha. Watu walikumbuka mbali
sana. Kila mmoja alikumbuka
kivyake.

Ambao waliosoma shule za
day’, yaani unakwenda na kurudi
nyumbani kuanzia shule za se-
kondari wakabaki wanashangaa
na kuona ajabu tu.

Wale waliokuwa wanasoma
shule za bweni walikutana na
vituko vingi. Wengine walifanya
mambo mengi ambayo kwa sasa
imebaki simulizi.

Kwenye makala haya, sitoandi-
ka mengi, bali nitakuwa stori zao
wanazosimulia wenyewe jinsi
walivyofanya, waliyoyakuta na
yaliowakuta. Ni vituko tu na bu-
rudani ya aina yake kwa upande
mwingine.

Kama kawaida, kwa sababu
wengi wao kwa sasa ni watu wa-
zima, wenye familia na baadhi
kuwa na nyadhifa kadhaa seri-
kalini na kwenye taasisi mbalim-
bali, huwa hawapendi majina yao
yawekwe hadharani.

Wa kwanza yeye alidai kukum-
buka mambo saba.

“Kuchajia simu kwenye dari la
bweni, nilipokuwa nasoma shule
ya Sekondari Meatu, kuficha ub-
wabwa, kujisaidia kwenye vyoo
vya ‘stafu’, kujisaidia kwenye vi-
chaka vya pembeni ya shule, ku-
somea kitandani, kuiba madaft-
ari mapya ya wanafunzi wengine
na kujifunika, kumwaga maji
kwenye vitanda vya ‘wanoko’
wakati wa usiku.”

Mwanafunzi mwingine wa
zamani yeye alikuwa na stori
yake ya kusikitisha.

“Ilikua asubuhi sana nikiwa
nina kama siku tatu tangu nime-
ingia bweni kidato cha kwanza
pale Pugu Sekondari, niliamka
zangu asubuhi na mapema kuji-
aandaa, ghafla kaja jamaa mmoja
mrefu mweusi, akiwa na fagio la
kudekia mbele lina kama nyavu
hivi akanimbia ‘dogo “niwekee
dawa kwenye mswaki wangu.’
Wakati huo akalinyanyulia lile
dekio na kuongeza ‘unashangaa
nini huu ndio mswaki kidato cha
nne shika weka dawa, naenda nje
nikirudi nikute tayari’ Nikao-
gopa sana punde si punde akaja
mwanafunzi mwingine na ku-
niambia kuwa ananitisha hakuna
lolote nisiogope, na kweli jamaa
yule hakurudi.”

Kuna mmoja anakumbuka
jinsi aliyokuwa anakwenda jikoni

na kuiba wali, lakini staili yake ili-
kuwa ni ya aina yake.

“Nilikuwa nakwenda jikoni
na pasi ya mkaa, naiba wali
naushindilia kwenye hiyo pasi, we
achatu”

Kuna aliyesema kuwa, yeye ana-
chokumbuka ni kukata magodoro
ya viranja ambao ni wanoko.

“Aisee nakumbuka wahuni

siku ya ugali walikuwa hawa-
taki kuosha madishi, sasa ikifika
siku ya wali nilikuwa naiba dishi
anakwenda nalo bwenini.” Mdau
mmoja akabainisha.

Mwingine akasimuliwa jinsi al-
ivyokutana na mwafunzi mwen-
zake kikojozi.

“Nakumbuka jamaa kawahi
kitanda cha juu mimi cha chini,

.'._'-.:_mijl\'““““ "
MY
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kumbe alikuwa kikojozi siku ya
kwanza kakojoa kitandani, uka-
dondokea kitandani kwangu
mimi nikadhani ni maji, asubuhi
nilivyobaini, ilibidi nimshauri
ashuke chini mimi nilale kitanda
cha juu jamaa hakukubali, siku
nyingine akakojoa tena, ilibidi
nimripoti, unajua tena shule nil-
iyosoma ilikuwa inamilikiwa na

e —— - _—

wanajeshi, jamaa kashushiwa ki-
pigo na akalazimishwa siku hiyo
alale kitanda cha cnini.”

Yupo aliyekumbuka
kuogeshwa maji ya mtoni na wa-
temi, au wajuba.

“Shuleni pale palikuwa na mto
usiokauka maji mwaka mzima,
basi wajuba walikuwa wanakuja
usiku wa manane tukiwa tu-
melala, wanakubeba hivyo hivyo
ulivyolala, wanakupeleka mtoni,
wanakulazimisha uzame mzima
mzima. Kisha wanakurudisha
bwenini na kukuamrisha upande
kitandani kama ulivyo.”

Wanafunzi wengine kazi yao
ilikuwa ni kuiba mahindi ya
walimu usiku kama mmoja al-
ivyojisema.

“Mimi nakumbuka kuiba mahi-
ndi ya walimu usiku na kuchem-
sha juu ya dari, mchana kugoma
kula sababu ya chakula kibaya.”

Yupo aliyekumbuka wakati wa
michezo ya shule za sekondari
UMISETA.

“Nakumbuka tulicheza mechi
na shule moja ya mchanganyiko
tukawafunga na madawati yao
tukayabeba kupeleka shuleni
kwetu kulikuwa na uhaba wa
madawati, lakini tukaipata.”

Halafu kuna aliyekumbuka zile
mechi za madarasa kwa madara-
sa, wakitoka huko ni ugomvi tu.

Kulikuwa pia na mambo ya kut-
ishana.

“Kuna kitu tulikuwa tunaita
‘ambushi’, mwalimu akija usiku.
Ukisikia hivyo unakimbia. Wa-
nafunzi pamoja na utani, kwenye
hili swala hatukuwa tunatani-
ana.” Mdau mwingine akamjibu.

“Nimecheka sana, mtataniana
vyote ila kwenye ambushi’ lazima
heshima iwepo.”

Mdau mmoja ambaye haku-
soma shule za bweni, baada ya
kufuatilia stori za wanazopita
wenzake akaandika.

“Kumbe ambao hatukusoma
shule za mabweni tulikosa uhon-
do.”

Mama mmoja ambaye wakati
huo alikuwa msichana tu, ali-
guswa na akaandika.

“Nilikuwa nadeka sana nyum-
bani, lakini nakumbuka mama
alikuwa ananiambia kuna mai-
sha maisha magumu duniani,
we deka tu nikawa naona kama
ananiongopea. Nilipoingia kidato
cha kwanza nikapelekwa shule
ya bweni.

Sikuwahi  kula  maharage
magumu ya aina ile, tena wakati
mwingine unakuta mengine yana
wadudu, ugali mgumu, dona na
wakati mwingine kande la ma-
hagare yale yale, wadudu juu,
ikikuwa ikifika jioni nalia sana,
nakumbuka nyumbani. Nakum-
buka mama alivyokuwa ana-
niambia, nilikonda sana. Lakini
nilipozoea, yaani niliona kawaida
t.”

Tuma meseji 0716 350534
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China yarusha
ndege 20 Taiwan,
Marekani yalalama
yvadai uchokozi

WASHINGTON, Marekani

BAADA vya China kurusha ndege
zake za kivita zenye makom-

bora ndani ya kisiwa cha Taiwan,
Serikali ya Marekani imezungumza
kuhusu mazoezi ya kijeshi ya

nchi hiyo kuwa hayana uhalali na
yenye athari.

Nchi hiyo inaendelea kufanya
mazoezi karibu na Taiwan kwa
siku tatu mfululizo na jana ilirusha
ndege hizo zilizoingia katika mstari
wa mpaka kati ya china na kisiwa
hicho ambacho inadai ni sehemu
vake.

"Hatua va kijeshi ya China ni
kubwa, ina athari, na bila uhalali
wowote inasababisha mgogoro,”
alisema Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani Antony Blinken.

Alisisitiza kwa kusema mazoezi
hayo hayana uhalali kwa matendo
yao. Kauli hiyo aliitoa Blinken,
wakati akizungumza katika mku-
tano wa Asia.

China ilijibu kwa kufanya mazoe-
zi hayo kufuatia ziara iliyofanywa
juzi nchini Taiwan na Spika wa
Baraza la Wawakilishi la Marekani,
Nancy Pelosi.

Ziara hiyo ambayo serikali ya
China ilikuwa imeonya kwa muda
mrefu kwa kusema itachukua hatua
ya kushangaza.

Marekani pia ilimuita balozi
wa China nchini humo, Qin Gang,
katika Ikulu ya nchi hiyo kutaka
maelezo kuhusu suala hilo, hayo
kulingana na gazeti la Washington
Post.

"Kufuatia hatua za China,
tumemwita Balozi Qin Gang kwe-
nye Ikulu ya White House kuelezea
vitendo vya uchochezi vya PRC
[Jamhuri ya Watu wa Uchina],”
msemaji wa Ikulu ya Marekani
John Kirby aliliambia gazeti hilo.

Hatua hiyo, inachukuliwa kama
maandamano ya kidiplomasia.

Kirby aliongeza kuwa utawala
wa Biden umekosoa hatua za
kijeshi za China, mbazo ni kutowa-
jibika dhidi ya lengo leo la muda
mrefu la kudumisha amani na
utulivu katika Mlango Bahari wa
Taiwan.

CHINA ZARUSHA NDEGE

Ndege za kivita za China jana
zilikuwa zikiruka juu ya kisiwa cha
Pingtan cha bara ambacho kiko
katika Mlango-Bahari wa Taiwan
kutoka kaskazini. Eneo hilo mo-
jawapo ya sehemu iliyo karibu
zaidi katika bara na kisiwa hicho.

Picha zilionyesha ndege hizo
zikiruka zikiwa na makombora.

Watalii katika kisiwa hicho wa-
likuwa wakiziona ndege hizo kwa
kutumia darubini.

China pia ilirusha makombora
juu ya Taiwan kutoka Kisiwa cha
Pingtan siku ya Alhamisi.

Kama tulivyoripoti hapo awali,
wizara ya ulinzi ya Taiwan ilisema
kwamba meli na ndege nyingi za
China zimevuka mstari wa Kkati
wa Taiwan Strait kwa siku ya pili
mfululizo. BBC

KX

Mkazi wa k|tong0J| cha Johannesburg akikimbia baada ya kuibuka gha5|a Z|I|zosabab|sha wageni kulengwa na ku—
chomewa nyumba zao moto jana. PICHA: BBC

Kampeni za lala salama leo

« Odinga, Ruto kuitikisa Nairobi

NAIROBI, Kenya

WAKATTI zimebaki siku tatu wananchi
wa Kenya kuamua nani atakuwa rais
wao, mikutano ya kampeni inafikia
tamati leo.

Kwa muda wiki nzima wagombea
wamekuwa katika harakati za dakika
za lala salama kutafuta kura kwa wa-
nanchi katika maeneo mbalimbali.

Juhudi kubwa zimeonekana kufany-
wa kwa kambi za wagombea kutafuta
mbinu za kuwavutia wapiga kura am-
bao hadi sasa bado hawajaamua nani
watampatia kura zao.

Kulingana na sheria za Kenya, leo
saa 12 jioni ndiyo siku ya mwisho ya
kampeni ya mikutano yote ya kisiasa.

Wagombea wanne wa urais nchini
humo wametoa ratiba ya mikutano
yao ya mwisho ya kampeni zao za
mwisho.

Mpaka jana kura za maoni zimeo-
nyesha kwamba wapiga kura ambao
hawajaamua mgombea gani wa urais
watampigia kura ni kati ya asilimia 6
hadi 8 ya watu wote wenye haki ya ku-
piga kura na kuandikishwa.

Akizungumza na kituo kimoja cha
runinga cha nchini humo, mtafiti na
mchambuzi wa kura za maoni Tom
Wolf, alieleza kwamba, katika muda
huu mfupi uliosalia, wagombea wa-
naangalia maeneo ambayo yana ush-
awishi mkubwa, na palipo na wapiga
kura wengi.

“Kunaweza kuwa na eneo ambalo
kuna uungwaji mkono mkubwa lakini
hakuna wapiga kura wengi. Kwa hiyo
tunataka kuwekeza haya masaa na
siku muhimu zilizosalia zinapiganiwa
maeneo yenye wapiga kura wengi,”
alisema Wolf.

Aliongeza “kazi nyingine ni jinsi ya
kuangalia data ya namna watu wali-
piga kura katika chaguzi tatu au nne
zilizopita.”

Nimekuja
hapa leo
(jana),
kuwaambia

nyinyi watu

wangu ya
Kkwamba
ninataka
mjitokeze
kwa asil-
imia mia
wakati huu.
Tusipoteze
hata kura
moja. Walio
wagonjwa
hospitalini
nendeni
mkawa-
chukue
wapelekeni
wapige
kura ki-
sha mu-
warejeshe
wodini.

« Kila mmoja awania 51% ya kura zote

Raila Odinga

RUTO KUREJEA NAKURU

Nalbu Rals William Ruto Jana
kamilisha mikutano katika mae-
neo ya Mlima Kenya ya Laikipia
na Nyandarua.

Leo muungano wake wa Kenya
Kwanza unatarajiwa kukamilisha
kampeni zake mjini Narok na Nai-
robi. Aliyekuwa makamu wa Rais
Musalia Mudavadi ambaye pia ni
mfuasi wake alielezea imani yake
kuhusu matokeo mazuri kwenye
uchaguzi wa wiki ijayo.

Kiongozi wa Muungano wa
Azimio la Umoja Raila Odinga,
alimalizia kufanya mikutano yake
ya kampeni maeneo ya Lamu,
Malindi na Mombasa.

Odinga anahitimisha kwa
kufanya mkutano mkubwa wa
kampeni Jijini Nairobi alikopangi-
wa kufanya katika uwanja wa
Kasarani.

Akizungumza katika eneo
la Nyanza linaloaminika kuwa
ngome yake, Raila aliwataka wa-

Naibu Ra|s W||I|am Ruto

piga kura kujitokeza kwa wingi
katika mkutano wa leo.

“Nimekuja hapa leo (jana),
kuwaambia nyinyi watu wangu
ya kwamba ninataka mjitokeze
kwa asilimia mia wakati huu.
Tusipoteze hata kura moja. Walio
wagonjwa hospitalini nendeni
mkawachukue wapelekeni wap-
ige kura kisha muwarejeshe wo-
dini. Walio na ulemavu wasaidiwe
wapige kura, hakuna kulala,” ali-
sisitiza Raila.

George Wajackoyah mgombea
wa urais kupitia tiketi ya chama
cha Roots, alipangiwa kufanya
kampeni yake eneo la magharibi
na kumalizia mikutano yake ji-
jini Nairobi. Naye David Mwaure
mgombea wa chama cha Agano
Nairobi.

Kulingana na tume ya IEBC
waliosajiliwa kupiga kura ni watu
milioni 22, na 122,532, ambao ni
pamoja na idadi ya wapiga kura
10,443 walio ughaibuni. DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RUKWARO OTHNIEL SENKORO
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari aina ya NISSAN PATHFINDER
yenye usajilinamba T143 DCR,
CHASSIS NAMBA:
VSKJVWR5120498245 na
ENGINE NAMBA: YD25795657B.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/311565/2022

AFFIDAVIT OF DISCREPANCY DATE /YEAR BIRTH

| RAYMUNDA SIMON MGAYA Tanzania Adult resident of Moshi Urban,
Kilimanjaro Region,with Mobale No 0783830285, Do hereby Sworn and state
as follow:

1. That, I wasborn on 1* JANUARY 1975 and this is the date appeared in
my Certificate of birth as well.

. That upon printing my citizen Identity card they inadvertently and
erroneously written my date /year of birth as 1st JANUARY 1872 instead
of 1 JANUARY 1975.

That,| am executing this Affidavit of discrepancy attest to the truth of
the foregoing in the fats and explain this discrepancy as regard to my
dates/ year of birth.

VERIFICATION:
| RAYMUNDA SIMON MGAYA  being the deponent herein verify that all what is
stated in the paragraph 1.2 and 3 here in above are true to the best of my
knowledge .
Verified at Moshi this 18 day of July 2022
RAYMRUNDA
DEPONENT Moy
SWORN at Moshi by the said 3
RAYMUNDA SIMON MGAYA [
Whois known to me personally/ | RAYMUNDA =
Identified to me by - DEPONENT =
Who is known to me personally, 1
Inmy presence this 18 Day of ¥y
July2022
BEFORE ME
Name GLORY JOSEPH TAIRO
SigNature .o...eeeene .
Date 18 July 2022
Qualification: COMMISSIONER F

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JUMANNE RAMADHANI MTENDA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari (FUSO-MITSUBISHI)
yenye namba za usajili
T 396 DNH
Chassis namba: FK628K540188
Injini namba : 6D17920043
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
MKB/RB/IRI/135/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MOROGORO
SHAURI LA MAOMBI MADOGO
MADAI YA ARDHI 07 YA 2021
ISMAIL MOHAMED........... .
SHABANI ALLY KIBWANA
SALMAALLY........cccvrunne
DHIDI YA
NURDIN KIGULUHUNA.
ERASTO E NGOWL....
DISMAS A MAGELE.

WITO WA MAHAKAMA

KWA: ERASTO E. NGOWI - MDAIWA 2
DISMAS A. MAGELE -MDAIWA 3

Wito huu ni wa kesi tajwa hapo juu, ambayo imepangwa kutajwa
tarehe 11 mwezi wa 08 mwaka 2022 saa 03:00 asubuhi mbele ya
mheshimiwa jaji P.J. Ngwembe.
Mnatakiwa kuhudhuria nyie binafsi au mawakili au mtu yeyote
aliyeadhinishwa kusimama kwa niaba yenu na pia mnatakiwa kutoa
maelezo yenu siku hiyo na nakala zote za ushahidi utakazo tumia kwa
shauri hili.
Zingatieni kwamba, kutohudhuria siku ya kesi na kwa wakati
uliotajwa hapo juu, mahakama itaendelea kusikiliza shauri hili na
kutoa maamuzi bila ya uwepo wenu.
Imetolewa chini ya muhuri wa mahakama kuu kanda ya Morogoro leo
siku ya tarehe 01 mwezi wa 08 mwaka 2022

Aasa 4{}.(

NAIBU MSAJILI MAHAKAMA KUU

THE LAND REGISTRATION ACT {CAP334}
LOSS OF CERTIFICATE OF TITLE

TITLENUMBER  3033-MBYLR

RESTERED OWNERS; SPAIDA MWAJENJE OF P.0.BOX258 MBEYA
APPLICANT; RAHABU NKOFU MUHENGA OF P.0.BOX258 MBEYA
LAND; L.0.N.0.124685, Plot N0.627,Block( Mwanjelwa Area,Mbeya
city.

AREA; 5000,Square feet.

TAKE NOTICE that certificate of Title to the land
decribed above is said to be lost and that |intend to issue
anew certificate of Title in lieu theof unless cause to the
contrary is shown within one month from the date this
notice is published in the official Gazette. The orginal
certificate of Title if found should be delivered to the
principal Assistant Registra of Titles, Land Regstry,
P.0.Box 2984, Mbeya.

S.I. Diombanya
ASSISTANT REGISTRAR OF TITLES

REGIONAL- MBEYA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA
NJOMBE
KITUO CHA NJOMBE MJINI
MKOA NJOMBE
USIMAMIZI WA MIRATHI NA 57/ 2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
JOHN CHALAMILA MNG'ONG'0 MAREHEMU
WA MTWANGO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA
JOHN MN'ONG'0 MWOMBAJI

TANGAZO0 KWA UMMA

(KANUNI YA 5(2) YA KANUNI ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
MAHAKAMA ZA MWANZO0)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 17 mwezi 08 mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.
Imetolewa leo tarehe 03 mwezi 8 mwaka 2022
=

HAKSAL MEAT

e
Tl

OFISI ZA MATANGAZO

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SAVERA XAVERY NDWANO
anatangaza kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya Sanya yenye namba
za usajili T 374 CKY, injini namba
1621MJ410600689 na chassis
namba LKIPCKLI4B1100071.
Ameto taarifa polisi na kupewa
namba
KAG/BUK/RB/307612/2022. Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
polisi au apige simu namba
0621430163.

UNCLE MO ENTERPRISES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya udalali ya UNCLE MO
ENTERPRISES kwa mamlaka
iliyopewa na Mahakama ya
Tanzania inatangaza nnada wa
hadhara utakaofanyika tarehe
18/08/2022 kuanzia saa nne
kamili asubuhi katika maeneo
NALA MZANI- Dodoma. MNADA
HUO NI WA KUUZA SUKARI TANI
55.25 MALI YA NDUGU 1. SAMO
ALLY ISAACK 2. MWINYI RAMAD-
HANI MAGWIRA 3. PETER KITIWA
4. REGINAL LOGISTICS LIMITED
5.1LOVO SUGAR KIGALI LIMITED

MAWASILIANO
0717417520,

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA
MBEYA
SHAURI NA.60/2022
DEOGRATIAS ELENIUS MTITU:::
DHIDI YA
1.AKIBA COMMERCIAL BANK

2.BARAZA PAUL DABAVUNJE: MDAIWA
3.JOHARI YUDA MAHENG! MDAIWA
4.ZAINABU JUNUS::::

YAH:KUITWA SHAURINI

KWA: BARAZA PAUL DABAVUNJE NA, ZAINABU JUNUS

Fahamu kwamba DEOGRATIAS ELENIUS MTITU amefungua
shauri dhidi yenu katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 11/08/2022 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere mwenyekiti wa
baraza.Mnatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku
21tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi
za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.
Kumbuka:Msipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo nyie
kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe 28/07/2022.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA
MBEYA
SHAURINO;114/2021
ANASIA A.CHILAMBO[ Msimamizi wa mirathi]
Marehemu ALBERT CHILAMBO..................... MDAI
DHIDI YA
T;0SCAR CHILAMBO...................] MDAIWA
2;BENSON aka BEYCESON
IDAIWA
wereeeer. MDAIWA

3;ZAWADI CHUNGU.
YAH: KUITWA SHAURINI

/A;
OSCAR CHILAMBO,BENSON aka BEYCESON AMON,NA
ZAWADI CHUNGU

Fahamu kwamba ANASIA ALBERT CHILAMBO amefungua
shauri dhidi yenu katika baraza hili.

Shauri limepangwa kusomwa hukumu tarehe 25/08/2022
mchana mbele ya Mh.Munzerere Mwenyekiti wa
Baraza.Mnatakiwa kufika kwa ajili ya kusomewa hukumu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya .

Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi
za Baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya myjini.
Kumbuka;Msipohudhuria siku hiyo baraza'litasoma hukumu
ya kesi hiyo pasipo nyie kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/Muhuri wa
baraza'hili leo tarehe 27/7/2022.

T.Munzerere

T.MUNZERERE MWENYEKITI

MWENYEKITI 27/07/2022
28/07/2022

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

SALAAM.

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

GENI wa ajabu anatokea
wanza, Lugoba mkoani
Pwani. Anakotoka haku-

julikani.
Watu wote wanamwogopa. Ni
kwa sababu hawamjui. Msichana

Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni !

huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa
kumsaidia mtu asiyemjua ambaye

mgeni huyo asiyejulikana, lakini
akakataa katakata. Pamoja na kut-

bado msichana huyo alisimama na !

msimamo wake ule ule wa kum-
saidia kwa sababu alikuwa na shida
kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Si-
watu kwenye msukosuko mkubwa
ambao hajawahi kuupata kwenye
maisha yake kiasi cha kumkatisha
tamaa. Fuatilia kisa hiki.

“Unajua, mimi nataka sana dada

yangu aolewe, amepata tabu sana :

akitoka hapa na kwenda kwingine
itakuwa vizuri sana, ila sijui anak-
wenda wapi na huyo mwanaume
ni nani na atamtunza vipi.” Dibwela
alieleza wasiwasi wake.

“Usiwe na wasiwasi kaka, kama
dada yako akikubali, utamuona
huyo shemeji yako, siyo mtu mbaya,
tumekwambia anaishi Chalinze, ni
bosi wetu. Siyo kwamba ana pesa
sana, hapana, ila kama uwezo wa
kumtunza dada yako anao sana tu.”
Daudi akamtoa wasiwasi.

“Tungeweza kuja naye, lakini si
unajua mila, tena za Kiafrika, tume-
leta barua, tuje na mhusika, hapana.
Sisi tumeelekezwa tuje hapa kama
washenga, nyinyi ndiyo mtapanga
siku ya yeye kuja kujitambulisha.”
Akadakia Billy.

“Haya dada, hawa nao wamekuja

kwa nia ile ile kama ya yule wa ki- :

jiji cha jirani. Wameleta barua ya
posa.” Dibwela alimpasha dada
yake, baada ya kuingia ndani na
kuanza kuongea kwa faragha.

Alipofika tu baada ya kusalimiana
na wageni, kaka yake alimwita nda-
ni kumweleza ni kitu gani wageni
hao walikifuata pale.

“Wametoka wapi?”

“Chalinze. Wameniambia kuwa
wao ni washenga tu, na wameleta
barua, huyo mchumba mwenyewe

ameelezwa kila kitu chako, na hana :

wasiwasi na wewe, anachotaka ni
kukuoa tu.”

“Kaambiwa na mnani?” Siwatu
akauliza.

“Hilo sijui, lakini huyo mchumba
sifa zako na kila kitu ameelezwa
tayari kwa hiyo hana tatizo kabisa, ni
wewe tu ridhaa yako.”

Kwa mara ya kwaza Siwatu kuna
kitu kilimwambia akubali. Alimkataa
Maiko na barua iliyokuja kutoka ki-
jiji cha jirani, lakini safari hii aliona
akubali tu.

Kwanza, alichoka na mambo ya-
nayoendelea hapo. Aliona akiole-
wa na kuondoka ataondokana na

hicho kwa mwaka mzima.

Amekuwa kwenye matatizo mengi
ya kutengwa, kunyanyaswa na pia
kubakwa, hivyo alionekana kucho-
shwa na maisha ya hapo.

“Kaka si utabaki peke yako?” Akaji-
kuta anaropoka.

Dibwela aliona kama sasa dada
yake anaonekana kubadili mawazo
yake. Huenda akakubali.

“Hakuna shida, mashamba yote na
nyumba hizi za kwako, mimi nitazisi-
mamia vizuri tu, usiniangushe dada
yangu, kubali tu.”

“Sawa, pokea kwanza barua yao,
halafu mengine tutaongea baadaye.”

Jibu hilo lilionekana kama ni
ushindi mkubwa kwa Dibwela. La- :
kini akashangaa kuona dada yake
safari hii amekubali kirahisi zaidi,
tena kwa mtu ambaye hamfahamu
na wala hajawahi kumtia machoni.

Dibwela alitoka na kuendelea na
mazungumzo na wageni, huku Siwa-
tu akiaga na kuondoka kwa sababu
tayari alikuwa amekamilisha kazi
yake.

“Amekubali barua ipokelewe.”
Dibwela aliwajibu wageni hao na
baada ya hapo furaha ikatawala
upande wao.

“Wiki ijayo mje kupokea majibu, |
na baada ya hapo mchumba mwe- !

nyewe anatakiwa kuja kujitambuli-
sha.” Akawakumbusha wageni hao.

Siwatu ameposwa na sasa amekuba-
li. Waliokasirika walikasirika, wali-
ofurahi sawa, na walioona wivu nao
walikuwamo pia.

Kila mmoja aliongea lake. Wengine
wakidai hata akiolewa hawezi kukaa
na mume kwa sababu ana kiburi,
anadeka kwa sababu alizaliwa peke
yake kwa baba na mama yake, am-
kumdekeza kwa kipindi kirefu hadi
kilipomgeuzia kibao.

Tayari walioleta barua ya posa, wa-
likuwa wamerudi wiki moja baadaye
kuchukua majibu.

Majibu yalikuwa mazuri, kwani Si-
watu alikubali, na kwenye barua ya
majibu kiliwekwa mpaka kiasi cha
mahari.

Kilichosuburiwa ni mchumba
kufika kujitambulisha. Hata hivyo
Daudi na Billy, walitoa taarifa kuwa
mchumba alikuwa amesafiri kidogo,
hivyo wangefika naye pale wiki jayo
na si hiyo.

Kabla yote hayo hayajafanyika, ki-
jiji kilipokea mgeni mwingine. Mgeni

Bakari. Yule kijana aliyeokolewa na
Siwatu kwenye msitu baada ya kuku-

i twa akiwa nusu hai nusu mfu baada

ya kupigwa na kutupwa na watu
wasijulikana.

Siwatu hakuamini macho yake.
“Waooo Bakari.” Akainuka na kwen-
da kumkumbatia kwa nguvu kiasi
cha bado kidogo waanguke.

“Oooh, Siwatu wangu, nimekukuta
salama, siamini.” Yalikuwa maneno
ya Bakari wakiwa wamekumbatiana,
kila mmoja akiwa na hisia kali.

Machozi yalimtoka Siwatu. Hakua-

@MSAMBA
0656122770

Walishika-
na mikono
kama wap-
enzi wali-
opotezana
kwa muda
mrefu,
wakaingia
ndani, kila
mmoja
akiwa na
furaha tele,
akitaka
kujua nini
Kilitokea
baada ya
kutoonana
machoni
kwa mwa-
ka mzima.

Pwani. Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu
hawamjui. Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya
hivyo, anabezwa kwa maneno mengi va kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

mini alichokiona. Alikuwa amekaa
kwenye mlango wa nyumba yake aki-
fikiria mambo mbalimbali. Kwa mbali
alimuona mtu anakuja. Moyo ukam-
pasuka ghafla kwa sababu jinsi alivyo
na utembeaji ni kama mtu anayemfa-
hamu sana.

Kila hatua aliyokuwa anapiga mtu
yule, ndivyo alivyozidi kuvutika ku-
muangalia zaidi. Ndipo alipogundua
kuwa aliyekuwa akakaribia nyumbani
kwake, si mwingine ila ni Bakari.

“Umekuja kama ulivyoahidi, siamini,
siamini. Nilijua umekwenda moja kwa
moja.” “Haiwezekani Siwatu, nilik-
wambia nitarudi. Ila tu sikujua nitaru-
di baada ya muda gani.”

“Tla umechelewa sana Bakari, mimi
nilijua baada ya miezi mitatu au ikizidi
sita, mwaka sasa umeniacha mkiwa.”
Akalalamika Siwatu huku machozi
yakimtoka. Alikuwa anazungumza
kwa sauti kama ya mtoto anayemde-
kea mama yake ambaye hajamuona
kutwa nzima na amenyimwa chakula.

“Samahani, na pole sana mkombozi
wangu. Ila nimerudi, nimekuja kukuo-
na.”

Kitu ambacho kilimshangaza Siwa-
tu, ni kwamba Bakari aliyeondoka pale
mwaka mmoja uliopita, na yule ali-
yekuja pale walikuwa ni kama wawili
tofauti.

Yule aliyelazimisha atolewe porini
akiwa na majeraha ya vipigo, na kula-
zimika kupewa nguo na Dibwela, akila
chakula kwa msaada wa Siwatu kwa
miezi mitatu, hakuwa yule tena.

Alikuwa amenawiri, amevaa nguo
za gharama, ndiyo maana hata Siwatu
alishindwa kumfahamu mapema.

Walishikana mikono kama wap-
enzi waliopotezana kwa muda mrefu,
wakaingia ndani, kila mmoja akiwa na
furaha tele, akitaka kujua nini kilitokea
baada ya kutoonana machoni kwa
mwaka mzima.

Kesho yake Siwatu alimsimulia kile
kilichotokea pale. Kuanzia kubakwa na
mtu asiyejulikana, kuokota leso chini
ya kitanda ambayo ilidaiwa kuwa ni

tuhumu yeye ndiye aliyefanya kitendo
hicho.

Siwatu na Bakari hawafichani kitu
japo hawakuwahi kuwa wapenzi, al-
imfahamisha pia mpaka jinsi ambavyo
ameposwa.

“Mhh umepata mchumba?”

“We acha tu, nimekataa barua za
wachumba wawili. Hii ya tatu ni-
meshindwa mwenzangu, maana wewe
ulivyokuwa hapa, kidogo ulikuwa una-
nipa kampani, hata wakinizodoa nina
wewe, leo hii haupo, nimekuwa mp-
weke sana, nimekomaa weee, mpaka
nimeamua kusalimu amri, nimekubali
kuolewa.” Siwatu akajibu akimtazama
Bakari usoni.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Adam Fungamwango

AKATI Kocha Mkuu wa Sin-
gida Big Stars, Hans van der
Pluijm akiwataka wachezaji
wake kuacha kucheza kistaa
na badala yake wapambane kwa sababu
ya ugumu uliopo katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao, mfungaji wa
bao pekee, Deus Kaseke amewataka
mashabiki wa timu hiyo kuwa na subira.

Singida Big Stars ilitambulisha
kikosi chake katika mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya

Zanaco kutoka Zambia iliyoche
zwa kwenye Uwanja wa Liti

, Singida juzi.

Katika mechi hiyo maalum kwa ajili
ya kukitambulisha kikosi kipya kwa

WATEMA
SINGIDA BIG

mashabiki wa nyumbani, ambapo mbali
na wachezaji wengi kutambulishwa, ki-
vutio kikubwa kilikuwa ni Meddie Kagere
aliyejiunga akitokea Simba.

“Tumetengeneza nafasi tatu za ku-
funga mabao hatukuzutumia hasa kip-
indi cha pili, tulikuwa kuna wakati tupo
mchezoni, lakini kuna kipindi tunapotea.
Kwa nafasi zile zilitakiwa ziwe mabao,
haitakiwi tucheze kama wanafunzi na
kama tunataka kupambana na timu kub-
wa za hapa nchini basi kila mechi kwetu
iwe fainali, soka ni kama vita, usipomuua
mwenzako atakuua wewe.

Hatutakiwi tucheze kwa sababu tuna
wachezaji wenye majina makubwa, tuna-
takiwa tuwe pia na ari ya kupambana,”
alisema Pluijm kocha wa zamani wa Yan-
ganaAzam.

Pluijm alisema amefurahi kurejea tena
Tanzania na anaamini ataipa matokeo

chanya timu hiyo iliyomwani na kumpa
jukumu la kuinoa.

“Nimejisikia raha, nimerudi nyumbani
na kufunga. Hapa Singida kwangu ni
kama nyumbani tu, ila kwa sasa tunaom-
ba mashabiki wetu watuvumilie kwa
sababu wachezaji wengi ni wapya, kocha
bado hajapata muunganiko, tumecheza
kwa asilimia sabini tu ya uwezo wetu,”
alisema Kaseke.

Naye beki aliyejiunga na timu hiyo
akitokea Simba, Paschal Wawa, alisema
amefurahi kujiunga na Singida Big Stars
na kwa sababu wamempa nafasi ny-
ingine ya kudhihirisha uwezo wake.

“Hapa nimekuja kufanya kazi, sikuja
kufuata upendo, nimeacha timu kubwa,
nimekuja kwenye timu hii nayo ni kub-
wa, ni nafasi ya kuonyesha na kudhihiri-
sha uwezo wetu,” alisema Wawa.

Baadhi ya mashabiki wa Yanga wakiwa katika foleni ya uchangiaji damu ambalo limefanyika sehemu mbalimbali
nchini kwa ajili ya kuelekea katika Wiki ya Mwananchi inayohitimishwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taifa Queens yapania makubwa

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Timu ya Netiboli ya Taifa
(Taifa Queens), inatarajia kuondoka
nchini Agosti 16, mwaka huu kuele-
kea Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki
mashindano ya Afrika, nyota wa timu
hiyo, Dawa Vuai ametamba wamejipanga
kwenda kufanya vyema katika michuano
hiyo.

Mashindano ya netiboli ya Afrika ya-
mepangwa kufanyika kuanzia Agosti 20

hadi 28, mwaka huu katika Mji wa Preto-
ria.

Mwenyekiti wa Chama cha Neti-
boli Tanzania (CHANETA), Devotha
Marwa, aliliambia gazeti hili kambi
ya timu hiyo inaendelea vizuri na
maandalizi ya safari yako kwenye hatua
za mwisho.

“Mungu akipenda timu itaondoka Ago-
sti 16, mwaka huu, tumejipanga kwenda
kushindana, tumedhamiria kupeperu-
sha vizuri bendera ya Tanzania,” alisema

Marwa.

Naye nyota wa timu hiyo, Vuai alise-
ma wamejipanga vizuri kuelekea katika
mashindano hayo na lengo lao kubwa
ni kukata tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Dunia.

“Tumejipanga kwenda kushindana na
si kushiriki, tunaendelea vizuri na ma-
zoezi hapa kambini kwetu, tunaipongeza
CHANETA kwa namna walivyojipanga,”
alisema Vuai.

Aliyeweka rekodi
asajiliwa Kagera

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa kwanza
kufunga bao katika Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu uli-
opita akiwa na Mbeya Kwanza,
Edgar William amejiunga na
Kagera Sugar.

Taarifa iliyotolewa na
Kagera Sugar jana imesema
mchezaji huyo amepewa mka-
taba wa miaka miwili na wana
imani anatoa mchango mzuri
kwenye kikosi chao.

William alifunga bao pe-
kee katika mechi ya kwanza
ya msimu uliopita iliyoche-
ZWa saa nane mchana, kati
va Mbeya Kwanza dhidi ya
Mtibwa Sugar kwenye Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoani
Pwani.

Nyota huyo anakuwa
mchezaji wa sita kutua Kagera
Sugar iliyodhamiria kureke-
bisha mapungufu yake na
kurejea katika ushindani
kwa ajili ya msimu ujao wa
mashindano.

Wachezaji wengine wali-
osajiliwa na Kagera Sugar ni
Anuary Jabir kutoka Dodoma
Jiji, Laurent Alfred (Azam FQ),
Abdulaziz Makame (Namungo
FC) na Datius Peter kutoka
Polisi Tanzania.

Kundemba yatamba
kuimaliza KMKM FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Kundemba
FC, Nadir Kijo amesema timu
yake iko imara na anaamini
ataibuka na ushindi katika
mechi ya mashindano ya Pre
Season dhidi ya KMKM ita-
kayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Amaan Visiwani
hapa.

Kundemba imepata nafasi
ya kushiriki mashindano hayo
maalumu ya kuziandaa timu
kuelekea katika msimu mpya
wa 2022/2023 baada ya
Chipukizi kujitoa.

Kijo aliliambia gazeti hili
wachezaji wake wako tayari
na mchezo huo na amepanga
kutumia wachezaji wake wote
waliosajiliwa ili kufahamu
mapungufu na ubora wa kikosi
chake kabla ya kuanza kwa
ligi.

Alisema anafahamu anaku-
tana na timu yenye uzoefu
katika ligi na mashindano
mbalimbali lakiniamewaandaa
wachezaji wake kuongeza
utulivu na umakini ili kupata
matokeo mazuri katika mechi
hiyo.

“Tunajua uwezo wa KMKM
l[akini katika ushindani lazima
mmoja ashinde, unaweza
kushinda kwa kusonga mbele
l[akini pia unaweza kushindwa
na kupata kile ulichoki-
hitaji kutoka kwa wachezaji
wako"alisema Kijo.
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BARCA KUMUUZA AUBAMEYANG

BARCELONA wako tayari kumuuza mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya Gabon, Pierre-Emerick
Aubameyang, mwenye umri wa miaka 33 kwenda
Chelsea. (Mirror)

LEICESTER YAIGOMEA CHELSEA

OMBI la Chelsea la kutaka kumnunua mlinzi wa
Leicester, Wesley Fofana mwenye umri wa miaka 21
kwa pauni milioni 60 limekataliwa. (Mail)

ADAMS ANUKIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest imeanza mazun-
gumzo na Southampton kuhusu kumsajili msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Scotland, Che Adams
mwenye umri wa miaka 26. (Football Insider)

GIBBS-WHITE SOKONI

KLABU ya Nottningham Forest pia wanavutiwa
na kiungo wa kati wa Wolves, Morgan Gibbs-White
mwenye umri wa miaka 22. (Sky Sports)

UDOGIE AKARIBIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur wanakaribia kufikia
makubaliano ya pauni milioni 21 ya kumnunua beki
wa kushoto wa Udinese ya Italia mwenye umri wa
miaka 19, Destiny Udogie. (Telegraph)

CORNET, WEST HAM SAFI

MAXWEL Cornet wa Burnley mwenye umri wa
miaka 25 anatazamiwa kufanyiwa uchunguzi wa afya
kule West Ham baada ya kufikia kipengele cha kum-
nunua winga huyo wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast
kwa dau la pauni milioni 17.5. (Mail)

UNITED YAKATA TAMAA

KLABU ya Manchester United iko tayari kujiondoa
kwenye vita ya kuwania saini ya kiungo wa Barce-
lona na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Frenkie de Jong
mwenye umri wa miaka 25 dhidi ya Chelsea 25.
(Mirror)

TORREIRA KUTUA GALATASARAY

LUCAS Torreira amekubali kujiunga na Gal-
atasaray, ambayo itailipa Arsenal kati ya dau la pauni
milioni tano au sita ili kumnunua kiungo huyo wa
Timu ya Taifa ya Uruguay mwenye umri wa miaka
26. (Fabrizio Romano)

DEPAY ATAKIWA JUVE

KLABU ya Juventus imeonyesha nia ya kumsajili
fowadi wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Memphis
Depay mwenye umri wa miaka 28 kutoka Barcelona.
(Sport)

GOUIRI ANUKIA MADRID

REAL Madrid inatumaini klabu ya Nice itapunguza
thamani yao ya euro milioni 40 kwa Amine Gouiri ili
kumsajili mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 22, kwa nia ya kusalia na timu hiyo ya
Ufaransa kwa mkopo msimu huu. (Sport)

GALTIER KUSAJILI WATATU

KOCHA mpya wa Paris St-Germain, Christophe
Galtier anatumaini kusajili wachezaji wengine
watatu baada ya kiungo wa kati wa Ureno, Renato
Sanches mwenye umri wa miaka 24 kujiunga nao ak-
itokea Lille na kuwa mchezaji wao wa nne kusajiliwa
majira ya joto. (Sport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

|

|

HAALAND:
KUNG'ARA ENGLAND

® ® ® Mshambuliaji huyo asema ni suala la
muda makali yake kuanza kuonekana...

MANCHESTER, England

SHAMBULIAJI wa Man-

chester  City, Erling

Haaland anasisitiza

‘hana wasiwasi’ kuhusu
kungara katika Ligi Kuu England
baada ya mechi ngumu ya kwanza
dhidi ya Liverpool kwenye Ngao ya
Jamii.

Akiwa na Darwin Nunez kwenye
kikosi cha Liverpool, mchezo huo
ulichukuliwa kuwa wa vita kati ya
washambuliaji nyota wapya wa ligi
hiyo.

Lakini Haaland alitoka katika na-
fasi ya pili bora, akikosa nafasi kub-
wa huku Nunez akiweka jina lake
kwenye ukurasa wa mabao katika

ushindi wa Liverpool.

Gwiji wa City, Sergio Aguero
baadaye alikiri raia huyo wa Nor-
way alipewa wakati mgumu na
Virgil van Dijk na ‘amezoea sana’
kucheza Ujerumani.

Haaland aliwasili katika
soka la England akiwa na
mabao 134 katika mechi
137 alizocheza kwa klabu
na nchi tangu kuanza kwa
msimu wa 2019/20. Lakini
sasa hii ndiyo changamoto
yake ngumu zaidi.

“Watu  wanaweza  kuchukua
muda, watu wanaweza kuja moja
kwa moja ndani yake. Tunapaswa
kuona, lakini sina wasiwasi. Hayo ni

w ﬂL

maisha kama mwanasoka - lazima
uishi nayo,” alisema mchezaji huyo
akiambia Sky Sports.

“Naweza kuboresha kila kitu,”
alisema. “Ikiwa unafikiri mimi ni
mzuri katika jambo moja, ninaweza
kuwa bora kila wakati.

“Hili ni jambo ninalopaswa ku-
fanya. Nikiwa mchezaji mchanga,
nikicheza chini ya Pep Guardiola,
nikichezea katika klabu bora zaidi
ya England, sina budi kuendelea
kujiendeleza na kuwa bora katika
mambo mengi.

“Hilo ndilo ninalopenda sana
kuhusu soka, unaweza kuendeleza
kila wakati, unaweza kuwa bora
zaidi kwenye mchezo.”
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LONDON, England

ESAR Azpilicueta ameweka rasmi mustak-
abali wake Chelsea kwa kusaini mkataba
mpya wa miaka miwili hadi msimu wa
joto wa mwaka 2024.

Azpilicueta alikuwa na nia ya kujiunga na Bar-
celona ili kutafuta changamoto mpya mapema
msimu huu wa joto, lakini amechagua kuongeza
muda wake wa kukaa pale Stamford Bridge
kwa jumla ya miaka 10.

“Nina furaha sana kuongeza muda wan-
gu wa kukaa Chelsea, nyumbani kwan-
gu,” alisema nahodha huyo wa Blues.

“Ni takriban miaka 10 tangu nilipow-
asili na kujiunga na klabu hii, kwa hiyo
ninahisi upendo na ninafurahi sana
kwa mradi mpya tulio nao mikononi
mwetu.”

Azpilicueta  alitoa  shukrani
maalum kwa mmiliki mpya, Todd
Boehly na mmiliki mwenza Behdad
Eghbali kwa fursa ya kuendelea.

“Ningependa kusema asante kwa
Todd na Behdad kwa kunipa fursa
ya kuendelea na safari yangu katika
klabu hii ya ajabu na ninatazamia
kwa hamu kuendelea na safari
yetu.

“Mimi ni nahodha wa fahari sana
na ninatumaini tunaweza kushiriki kumbukumbu
nyingi nzuri pamoja,” alisema.

1,019,

LIVERPOOL, England

KLABU ya Liverpool imethibi-
tisha, Ibrahima Konate, amepata
jeraha ambalo litamweka nje ya
uwanja mwanzoni mwa msimu wa
Ligi Kuu England 2022/2023.

Beki huyo alisajiliwa msimu ulio-
pita wa joto kwa dau la pauni mil-
ioni 36 na akawa kiungo muhimu
wa kikosi cha Wekundu hao, aki-
cheza mechi 29 katika mashinda-
no yote huku klabu hiyo ikishinda
mataji mara mbili.

Konate sasa anatazamiwa ku-
kosa kuanza kwa kampeni yake ya
pili kama mchezaji wa Liverpool
kutokana na kuumia.

Konate kukosa
mwanzo wa msimau

Taarifa rasmi kutoka kwa Kklal
hiyo kuhusu jeraha hilo ilisen
“Ibrahima Konate anatazami
kukosa kuanza kwa msimu
2022-23 baada ya kupata jera
wakati wa mechi ya Jumapili
kujiandaa na msimu mpya dhidi
RC Strasbourg Alsace.

“Beki wetu wa kati alilazimi
kutoka uwanjani katika kipindi c
pili cha pambano la Anfield baa
ya kupata goli.”

Beki huyo aliandika kwen
mtandao wake wa kijamii akiser
“Kwa bahati mbaya, natakiwa k
kaa nje ya uwanja, lakini si mu
mrefu sana. Kwa sasa, nitafan
kila niwezalo kurejea.”
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01.06/08/22 Leeds vs Wolverhampton
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1a: Farco FC vs Ismaily SC

:| Tanesco, NHIF zaanza vyema

va , FC Krasnodar vs Lokomotiv Moscow

ha Na Hadija Mngwai bao 3-0. Mkenyenge alisema hayo katika Akhmat Grozny vs Zenit St Petersburg

ya Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena  uzinduzi rasmi wa ligi hiyo na ku- GD Estoril vs Famalicao

ya TIMU ya Tanesco imeichapa Chui leo l(\_)va UDSM l<1_1vaana na KIUT ongeza kwa kufanya hiyyo, mghezo TSV Hartberg ve RB Salzburg
mabao 3-1 katika mechi ya kwanza wakati Jeshi Stars itawakabili NHIF, huo utakuwa na atapatikana bingwa T ———

ka ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Magereza wao watachuana na Maf- imara.

ha | ya Wavu iliyochezwa kwenye Uwanja  inga Parish na Satar Girls itawakari- “Nawashukuru Chama cha Mpira Grasshoppers vs St Gallen

da | wa Ndani wa Benjamin Mkapa jijini bisha Golden Wings, mechi zote za wa Wavu kwa namna walivyoji- Besiktas vs Kayserispor
Dar es Salaam juzi. wanawake. andaa na kuhakikisha haya yana- Empoli vs Spal

ye Mechi nyingine za ligi hiyo zilizo- Wakati huo huo, Kaimu Mkurugen- fanyika, ningeomba viongozi, wache- Pyramids vs Arab Contractors

1a: chezwa ni kati ya NHIF iliyoifunga zi wa Miundombinu katika Wizaraya  zaji na waamuzi kuzingatia sheria na Clermont Foot vs Paris St Germain

u- Nyika mabao 3-1 wakati Faru na Sanaa, Utamaduni na Michezo, Alex nidhamu katika mashindano haya Waalwick vs Utrecht

da Serengeti walitoka sare ya3-3sawana Mkenyenge amewataka wachezajina kwa sababu ndio msingi wa ukuaji Torino vs Palermo

ya Hazina iliyopambana na Kigamboni ~waamuzi kuzingatia nidhamu pamo- ~ wa mchezo husika,” Mkenyenge alise- Porto vs Maritimo

AZAM FC

MECHI ZA

Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Azam FC kimeon-

doka katika mji wa El Gouna

kuelekea Cairo ili kusaka

echi nyingine za kirafiki na

timu kubwa kwa ajili ya kumpa nafasi

kocha kufanya tathmini ya kikosi baa-

da ya mazoezi ya wiki mbili yanayo-
endelea huko nchini Misri.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit
Zacharia Zaka, alisema Kocha wao,
Abdihamid Moallin amefanya kazi
kubwa kuitengeneza timu hiyo na
sasa anataka aangalie matokeo yake
kwa kuhitaji mechi dhidi ya klabu
kongwe tofauti na zile walizocheza
awali.

“Wiki ya kwanza (kocha) alikuwa
na kazi ya kuitengeneza safu ya ulinzi,
iliyofuata akaanza kusuka mastraika
na sasa anataka angalau mechi mbili
kubwa na siyo zile ambazo tumeche-
za. Mfano tuliyocheza nayo Grand FC
tukashinda bao 1-0 ni ya Daraja la Pili,
kwa hiyo tunatoka El Gouna na kwen-
da Cairo kusaka mechi angalau mbili
kabla ya kurejea nyumbani,” alisema
Zaka.

Ofisa huyo alisema endapo itash-
indakana kupata mechi hata moja,
tayari wamefanya mipango ya ku-
cheza mchezo na timu kutoka Kuwait
na baada ya hapo kocha atajua kikosi
chake kilipofikia.

Azam imeweka kambi yake Misri

CAIRO

kwa ajili ya kujiandaa na michuano
mbalimbali, ikiwamo Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Kombe la FA, Kombe la
Mapinduzi na Kombe la Shirikisho
Afrika.

Mpaka sasa kikosi hicho kime-
cheza mechi mbili tangu ambapo
ya kwanza ilikuwa ni dhidi ya Wadi
Degla ya huko na kuchapwa bao
1-0 huku mchezo wake wa pili iki-
shinda goli 1-0 dhidi ya Grand FC,
mfungaji akiwa ni Mzimbabwe Prince
Dube.

Azam FC itafungua pazia la Ligi
Kuu Tanzania Bara Agosti 17, mwaka
huu kwa kuwakaribisha Kagera Sugar
kwenye Uwanja wa Azam Complex ji-
jini Dar es Salaam.

.. T

Wachezaji wa Timu ya Soka va Taifa ya Ufukweni wakijiandaa na mechi ya marudiano dhidi ya
Malawi kwa ajili ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali zijazo za Kombe |a Mataifa Afrika (BSAFCON)
itakayochezwa kesho kwenye fukwe ya Coco jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

huku Kampala University ikiwaacha
hoi Jeshi Stars kwa kuwafunga ma-

jana kufuata sheria za mchezo huo ili
kupata bingwa sahihi.

ma.

02.06/08/22

Bristol City vs Sunderland

03.06/08/22

QPR vs Middlesbrough

04.06/08/22

Reading vs Cardiff

05.06/08/22

Swansea vs Blackburn

06.06/08/22

Burton vs Bristol Rovers

07.06/08/22

Charlton vs Derby

08.06/08/22

Exeter vs Port Vale

09.06/08/22

Fleetwood Town vs Plymouth

10. 06/08/22

MK Dons vs Sheffield Wed

11.06/08/22

Shrewsbury vs Accrington

12.06/08/22

Barrow vs Bradford City

13.06/08/22

Crawley Town vs Leyton Orient

14.06/08/22

Hartlepool vs AFC Wimbledon

15. 06/08/22

Mansfield vs Tranmere

16.06/08/22

Strasbourg vs Monaco

17.06/08/22

GAMEID

Hansa vs Arminia Bielefeld

MICHEZO

Norwich City vs Wigan

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 06 - AGOSTI 2022

NYUMBANI

" NI TIMU KUTOKA SARE

SARE  UGENINI

X

Fulham vs Liverpool

Ural Yekaterinburg vs Spartak Moscow

VfL Bochum vs Mainz

VfL Wolfsburg vs Werder Bremen

Augsburg vs SC Freiburg

Monchengladbach vs Hoffenheim

Union Berlin vs Hertha BSC

Bournemouth vs Aston Villa

Tottenham vs Southampton

Ross County vs Celtic

Stoke City vs Blackpool

Aberdeen vs St Mirren

Bristol City vs Sunderland

Sheffield Utd vs Millwall

Nordsjalland vs Viborg FF

Preston vs Hull City

Reading vs Cardiff

Newcastle vs Nottingham

QPR vs Middlesbrough

Leeds vs Wolverhampton

Burnley vs Luton Town

Rangers vs Kilmarnock

Fortuna Sittard vs Ajax

CSKA Moscow vs Fakel

Rio Ave vs FC Vizela

Josko Ried vs Sturm Graz

Wolfsberger AC vs LASK Linz

Strasbourg vs Monaco

Pisa vs Brescia

Spezia vs Como

Charleroi vs Oostende

Sivasspor vs Gaziantep BB

Everton vs Chelsea

Borussia Dortmund vs Bayer Leverkusen

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Rais wa Yanga, Hersi Said (kushoto) na Kocha Mkuu wa Yanga, Nassredine Nabl vvak|vva wameshikilia nakala za
mkataba baada ya Mtunisia huyo kusaini mkataba mpya wa kuendelea kukinoa kikosi hicho cha mabingwa wa Ligi

Kuu Tanzania Bara. PICHA: YANGA SC

Yanga: Siku yetu

® ® ® Nabi rasmi aongeza miaka
2 Jangwani huku Pitso akiwanoa...

Shufaa Lyimo na Saada Akida

ikisubiriwa kwa hamu na mashabiki na
wanachama wa Yanga maarufu Wiki ya
Mwananchi imefika huku mabosi wa
klabu hiyo wakimtambulisha mmoja wa
wageni wao ni aliyekuwa Kocha Mkuu wa
Al Ahly ya Misri, Pitso Mosimane.
Ukiondoa utambulisho wa
wachezaji watakaoitumikia

Yanga katika msimu mpya wa

2022/2023, siku hiyo itapam-

bwa na burudani mbalimbali
na kuhitimishwa kwa mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya
Vipers FC kutoka Uganda.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, Pitso
aliipongeza Yanga kwa kutwaa makombe
matatu katika msimu uliopita na kusema
amefurahi kuwa sehemu ya sherehe za
klabu hiyo zitakazofanyika leo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

“Nimefurahi kupata mwaliko kuja Tanza-
nia kuungana na timu ya Yanga katika kua-
dhimisha Wiki yao ya Mwananchi, niliwahi
kufika hapa nchini mara nne, nilifikia Zan-
zibar lakini sikupata nafasi ya kuangalia
timu za Tanzania,” alisema Pitso.

IMEWADIA. Kilele cha siku iliyokuwa

Kocha huyo nguli alisema kwake im-
ekuwa ni faraja kutembelea sehemu za
historia zilizopo Makumbusho ya Taifa
ambapo aliona kumbukumbu za vion-
gozi walioshiriki kuhakikisha mataifa
ya Afrika yanapata Uhuru.

Aliongeza lengo la yeye kuja hapa
nchini ni kuungana na timu hiyo katika
kuendesha programu ya watoto am-
bayo itasaidia kuendeleza vipaji.

“Tulishangaa kuona mapokezi am-
bayo yalifanywa na Watanzania pamo-
ja na mashabiki wa Yanga wakati timu
hii ilipopata ubingwa, kiuweli imeweka
historia,” aliongeza kocha huyo.

Rais wa Yanga, Injinia Hersi Said,
alisema ujio wa kocha huyo ni mwen-
delezo wa kuadhimisha kilele cha Wiki
ya Mwananchi ambayo itamalizika leo.

“Tumefurahi kujumuika na kocha
mwenye mafanikio barani Afrika, tu-
naamini kupitia yeye ataitangaza vizuri
Tanzania katika tasnia ya michezo,”
alisema Hersi.

Rais huyo alisema ujio huo unaonye-

sha jinsi mpira wa Afrika unavyozidi
kukua siku hadi siku na kuongeza una-
wasaidia baadhi ya vijana kupata ajira.

Kuhusu mechi dhidi ya Vipers, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
ambaye jana alisaini mkataba mpya wa
miaka miwili alisema atautumia mche-
7o huo kama sehemu ya maandalizi ya
mechi ya Ngao ya Jamii watakayocheza
dhidi ya Simba.

Nabi alisema katika mchezo huo
atawakosa nyota wake wawili, Jesus
Moloko na Lazarous Kambole ambao
waliumia katika mechi ya kirafiki ili-
yopita ambayo walicheza dhidi ya Na-
mungo.

“Nimeridhika na viwango vya
wachezaji wangu, lakini kuna kazi kub-
wa ya kufanya kwa ajili ya msimu mpya
ili kuhakikisha tunatetea mataji yetu,
tukianza na Ngao ya Jamii ambayo
tutacheza dhidi ya Simba, ni mchezo
mgumu na utakuwa wenye ushindani
kwa sababu ya uimara wa wapinzani
wetu,”alisema Nabi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Haaland: Sihofii kung’ar’a England “
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Dalali
aipeleka
Simba Day
CAF

WAKATI uongozi wa Simba ukikiri
kuchelewa kutambulishwa kwa
jezi mpya ni tatizo, aliyekuwa
Mwenyekiti wa klabu hiyo, Hassan
Dalali amesema Tamasha la Simba
Day kwa sasa limekuwa ni tukio la
kimataifa barani Afrika tofauti na
lilivyokuwa miaka ya nyuma.

Mkuu wa ldara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, amewataka mashabiki na
wanachama wa klabu hiyo kuwa
watulivu na wakae tayari kuzipata
jezi mpya kabla ya Tamasha la
Simba Day halijafanyika.

Ahmed alisema sababu kubwa
iliyopelekea jezi kuchelewa ni
mazungumzo ya kupata mdhamini
mpya, lakini akasema jezi hizo
ziko njiani.

Naye Dalali aliliambia gazeti
hili jana kwa sasa maandalizi ya
Simba Day yamekuwa makubwa
na kupongeza weledi unaofanywa
na viongozi walioko madarakani.

“Simba ya sasa sio ile ya mwan-
Z0, viongozi wanaendeleza vyema
tamasha hili, Simba Day ya kwan-
za ilifanyika mwaka 2009 na lengo
lilikuwa kukusanya pesa kwa ajili
va kufanya shughuli za maende-
leo ya klabu ambapo tulipata Sh.
milioni 70, kiasi kidogo k|||tum|ka
kupata Uwama wa Bunju,” alisema
Dalali.

‘Aliongeza anafurahi kuona
viongozi wamefanya usajili bora
na mechi za kirafiki zilizochezwa
zitakuwa zimesaidia kuimarisha
kikosi huku akiamini wataurudisha
ubingwa wa ligi waliopokonywa
na watani zao.

Kilele cha Simba Day kinatara-
jiwa kufikia keshokutwa ambapo
mbali na zoezi la kutambuli-
sha wachezaji wapya, timu yao
itacheza mech| va kirafiki va
kimataifa dhidi ya mabingwa wa
Ethiopia, St. George wakati Simba
Queens itawaalika Fountain Gate

Baada ya tamasha hilo, Simba
itaendelea na mazoezi yake kwa
ajili ya kuwakabili Yanga katika
mechi ya kuwania Ngao ya Jamii
itakayochezwa Agosti 13 na Ago-
sti 17, mwaka huu itawakaribisha
Geita Gold FC kwenye mchezo
wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania

Bara.
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